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AGNETHA BAHIGWE

TAASISI kImbIlIo mIkopo  
nAfuu kWA WAjASIrIAmAlI

nI mechI yA kISASI, ubAbe uK.24mIchezo mAonI, kATunI uK.6

ukurASA WA 17

ukurasa 3

RIPOTI MAALUMU 

Rais mstaafu, Dk. Jakaya Mrisho Kikwete, akikabidhiwa tuzo na Waziri wa Mapato wa Jamhuri ya Ethiopia, 
Aynalem Nigusie (kulia) na Mwenyekiti wa Jarida la uongozi Afrika, Dk. Ken Giami, kwenye hafla ya kila mwaka 
ya Tuzo za Watu Bora wa Mwaka za ALM, Addis Ababa, Ethiopia, jana. PICHA: OFISI YA RAIS MSTAAFU
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HABARI KITAIFA

Na Beatrice Shayo

HOSPITALI ya Taifa ya Muhimbili 
(MNH) imetangaza    huduma mpya 
ambayo mgonjwa atakuwa na uwezo 
wa kumchagua daktari amtakaye kwa 
kujisajili kwa njia ya mtandao na ku-
panga naye muda wa matibabu.

Ofisa wa Kitengo cha Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
Hospitali ya Muhimbili, Chindemba 
Lingwana, alisema huduma hiyo ni 
katika kuendana na kasi ya sayansi na 
teknolojia.

“Mfumo huu utamwezesha 
mgonjwa kufanya usajili na kumcha-
gua daktari anayemtaka, kliniki anay-
otoka, huduma anayoitaka na kwa 
muda anaoutaka. Mfumo ni rahisi na 
ni rafiki kuutumia unaweza kuomba 
ukiwa hata nyumbani.

“Hii inasaidia kumpunguzia 
mgonjwa usumbufu wa kuja kusi-
mama hospitalini. Mfumo huu ni sala-
ma na wa siri kumbukumbu zote za 
mgonjwa zinatunzwa kwa usalama, 
hataweza kuuona mtu mwingine,” 
alisema Lingwana.

Alisema ili mtu kupata huduma 
hiyo anatakiwa kutumia simu au 
kompyuta mpakato (laptop) na ku-
fungua kivinjari (browser) na kuingia 
kwenye tovuti ya Hospitali ya Muhim-
bili. “Ukiingia hapo kulia utaona Ap-
pointment utabonyeza itafunguka na 
njia ya pili ukiwa umefungua browser 
yako utaandika  www.appointment.
mnh.or.tz  mfumo utafunguka na 
utaanza kujaza taarifa zako kwa kuan-
dika jina lako la kwanza na la pili.

“Utaandika namba ya simu, utajaza 
email yako na kuchagua kliniki un-
ayokwenda na kumchagua daktari na 
muda unaotaka kuonana naye kisha 
kutatuma,” alisema Lingwana. 

Alisema baada ya hatua hizo mhusi-
ka (mgonjwa) atapokea ujumbe ka-
tika simu yake au kwenye email yake 
kumtaarifu kuwa taarifa zake zime-
pokewa.

Mgonjwa kuchagua 
daktari Muhimbili

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

WAZIRI Mkuu Mstaafu, 
Mizengo Pinda, amesema 
utafiti unaendelea kufanywa 
na wataalam kuhusu sumu 
ya nyuki ambayo inauzwa 
kwa Sh. milioni 150 kwa kilo 
na kuna  matumaini huenda 
itatumika kutibu maradhi 
sugu kama saratani na UKIM-
WI.

Akifungua Mkutano Mkuu 
wa Wafugaji Nyuki wa Mkoa 
wa Singida ulioandaliwa na 
Kampuni ya Kijiji cha Nyuki, 
Pinda alisema chanzo cha 
sumu ya nyuki kuuzwa ghali 
ni kutokana na utafiti un-
aoendelea.

Katika mkutano huo 
pamoja na mambo mengine, 
wafugaji walipitisha rasimu 
ya mwisho ya kuundwa kwa 
umoja wa wadau wa nyuki 
Mkoa wa Singida na kugawi-
wa mizinga 500 na mavazi 
ya nyuki na kifaa cha kuvuna 
vumbi la Singida.

“Chanzo cha sumu ya nyu-
ki kuuzwa ghali ni kwamba, 
kuna tafiti zinaendelea na 
zinaweza kuleta matunda 

itatibu kama sio kumaliza 
ugonjwa wa saratani na pili 
kuna kila dalili hii sumu ya 
nyuki ule ugonjwa wa UKIM-
WI inaweza kuwa kiboko 
yake,” alisema.

Pinda alisema kutokana 
na hali hiyo, hawapotezi 
muda katika kumlinda ny-
uki ili kunufaika naye kwa 
kuwa kwa upande wa afya ni 
chakula kizuri na ni fursa ya 
uchumi.

“Tumlinde sana mdudu 
nyuki na wataalamu wa-
natuambia nyuki wakipotea 
leo ghafla maisha ya mwan-
adamu yatabaki ya mwaka 
mmoja tu. Unabaki  unaan-
guka utafikiri umerogwa 
ndiyo maana tunashauri 
tumia angalau kijiko kimoja 
cha asali kwa kuwa kuna 
kila aina ya chakula ndani ya 
asali,” alisema. Pinda alisema 
dunia nzima inahangaika 
na mdudu huyo kwa kuwa 
vyakula vingi duniani ili ku-
pata mbegu kunatakiwa ku-
fanyike uchavushaji ambao 
unafanywa na nyuki, kwani 
kwenye mazao yote asilimia 
90 yanamtegemea nyuki.

“Ukienda Ulaya nyuki wak-

ipotea kidogo tu inakuwa 
kilio kwa maana bila nyuki 
hakuna chochote ndiyo 
maana dunia nzima inam-
wangalia nyuki kwa jicho 
kali,” alisema.

Aliongeza kuwa kutokana 
na mazingira mazuri yali-
yoko Tanzania, ilistahili kuwa 
kinara wa uzalishaji wa asali 
duniani, lakini kiwango kina-
chozaliswa ni tani 35,000 tu.

Pinda alisema Tanzania 
imepewa heshima ya kuan-
daa mkutano mkubwa wa 
kidunia utaofanyika 2027 
ambao utawashirikisha wa-
dau zaidi ya 6,000 wa nyuki 
kutoka nchi 117.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kijiji cha Nyuki, Philemon 
Kiemi, alisema katika utafi-
ti alioufanya wa miaka 12 
amegundua mazao matano 
yanayotokana na nyuki to-
fauti na mwanzo ambapo 
wafugaji wa nyuki wanafa-
hamu asali na nta tu.

Alitaja mazao ya nyuki 
mapya kuwa vumbi la Sin-
gida ambalo inasaidia nguvu 
za kiume na inauzwa Sh.laki 
3 kwa kilo moja, maziwa ya 
nyuki yanauzwa Sh.milioni 

12 kwa kilo,mkate wa nyuki 
Sh.300,000,gundi la nyuki 
Sh.milioni 3 na sumu ya 
nyuki ambayo inauzwa 
Sh.milioni 150 kwa kilo.

Kiemi alisema idadi ya 
makundi ya nyuki yaliyoko 
katika Mkoa wa Singida in-
afanana na idadi ya watu 
mkoani humo, lakini makun-
di yaliyoweza kukaa kwenye 
mizinga ni 240 tu na yali-
yobaki yanakaa kwenye ma-
dari, mashimo, ardhini, ma-
gome ya miti, zahanati   na 
shule. “Niwaombe wananchi 
kuendelea kuweka mizinga 
ili kuwanusuru nyuki wasi-
kae kwenye zahanati,shule 
na pia watu wasikate miti 
badala yake wapande miti 
ambayo inapendwa na nyuki.

“Tunaamini kuwa, kama 
wafugaji wa asili wakipata 
vifaa vya kisasa kama vile 
mzinga wa Singida Techno 
Heifer na kuvuna mazao 
mapya kama vumbi la Sin-
gida pamoja na kupata vi-
faa vya kujikinga na nyuki 
wakati wa kulina asali sekta 
ya nyuki itapaa na kuwainua 
wananchi wengi nchini kiu-
chumi,” alisema.

Sumu ya nyuki kutibu saratani, UKIMWI

Msimamizi wa Uchaguzi 
wilaya ya Muheza, mkoa-
ni Tanga, Zaituni Said 
akitoa maelekezo wakati 
wa semina ya mafunzo ya 
siku moja  kwa Makalani 
waongozaji wapigakura 
uchaguzi mdogo wa 
udiwani kata ya Mkuzi, 
yaliofunguliwa na Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya 
wilaya hiyo, Dk. Jumaa 
Mhina (hayupo pichani), 
jana. PICHA: STEVEN WIL-
LIAM

Malalamiko 13,500 wananchi yamfikia Dk. Mwinyi
Na Hawa Abdallah,  ZANZIBAR 

JUMLA ya malalamiko 13,517 
yamepokewa katika mfumo 
wa Sema na Rais wa Zanzibar 
(SNR) katika kipindi cha miaka 
mitatu tangu kuanzishwa mwa-
ka 2021.

Kati ya malalamiko hayo, 
11,116 sawa na asilimia 82.6 ya-
mefanyiwa kazi na kupatiwa 
ufumbuzi na mengine 2,351 
sawa na asilimia 17.4 yako kati-
ka hatua mbalimbali za kushu-
ghulikiwa.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, aliyasema hayo 
jana katika maadhimisho ya 
miaka mitatu ya mfumo huo 
ambao lengo lake ni wananchi 
kutoa kero zao kwa njia ya 
mtandao na kupatiwa ufum-
buzi kwa muda mfupi kupitia 

taasisi husika.
Rais Mwinyi alisema pamoja 

na kutimiza miaka  mitatu ya 
mfumo   wa SNR, bado kuna 
kazi ya      kufanya ili kuhakiki-
sha unaleta mafanikio yaliyota-
rajiwa. 

  Kitengo cha SNR, alisema  
kina wajibu wa kuendelea kutoa 
elimu kwa kutumia njia mbal-
imbali kwa wananchi ili kuu-
tumia vyema mfumo huo kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa ya 
kutatua kero na changamoto zi-
nazowakabili.

Alisema kuna haja ya wa-
tendaji  wa kitengo hicho kuz-
idisha ushirikiano na wizara 
na taasisi zote hasa zenye idadi 
kubwa ya malalamiko ambayo 
yanakaa kwenye mfumo  kwa 
muda mrefu bila ya kupatiwa 
ufumbuzi.

Rais Mwinyi aliagi-
za vijana  wanaohusika 
na  SNR  wapewe ushirikiano 
wa kutosha katika kufanya kazi 
zao na pia, kuzingatia suala 
zima la utunzaji wa siri, huku 
akisema kuwa, anayaona masu-
ala yote yanayowasilishwa ka-
tika mfumo huo.

Kiongozi huyo aliwatana-
baisha viongozi na watendaji 
kuhusu taarifa zinazotumwa 
dhidi yao kuhusiana na masu-
ala yaliyo  kinyume na maadili 
ya uongozi  yakiwamo ya-
nayohusu uhusiano na kukosa 
uadilifu.

Alisema ni vyema viongozi na 
watendaji wa aina hiyo waache 
kuzitumia ofisi na dhamana zao 
kwa maslahi yao binafsi kwani 
ikithibitika serikali haitoacha 
kuwachukulia hatua.

  Hata hivyo, Rais Mwinyi 
alisema wizara ambazo hazi-
jafanya vyema, ziandae mi-
kakati ya kuyafikia malengo ya 
kuanzishwa kwa mfumo wa 
SNR katika kuwatumikia wa-
nanchi.

Naibu Mkurugenzi wa Mfumo 
wa Sema na Rais, Haji Khamis 
Makame, alisema taasisi tano 
zimefanya vizuri katika kuya-
patia ufumbuzi matatizo ya wa-
nanchi yaliyowasilishwa katika 
mfumo huo.

Akizitaja taasisi hizo ni Wiz-
ara ya Habari, Vijana, Utama-
duni na Michezo, Wakala wa 
Usajili na Matukio ya Kijamii 
Zanzibar, ZSSF, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa , Serikali za Mi-
taa na Idara Maalum ya SMZ na 
Wizara ya Maji na Nishati.

Kwa upande wa taasisi amba-

zo hazikufanya vizuri katika ku-
tatua kero za wananchi ni Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini 
Unguja, Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Kusini Unguja,  Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Kaskazini Pemba, 
Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi pamoja na Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi.

Alisema kitengo hicho kime-
tumia jumla Sh. bilioni 20.9 
kwa ajili ya kulipa madeni 
mbalimbali ya wananchi katika 
kuyapatia ufumbuzi matatizo 

Hata hivyo, alisema mion-
goni mwa mafanikio yaliyopa-
tikana tangu kuanza kutumika 
kwa mfumo huo ni kuongezeka 
kwa uwajibikaji na ufanisi kwa 
watumishi wa umma pamoja 
na kupunguza urasimu katika 
sehemu za kutoa huduma.
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA 
AT DODOMA

Probate and administration Cause No 5127 of 2024
In the matter of the estate of the late JOSEPH MARTIN 

MILANZI of Msalato within Dodoma City
And  

In the matter of application for letters of administration 
by MARIA SALUMU MWAYA 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letter of Administration is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 25 
day of 3.... 2024
Dated at Dodoma this 13 day of 3…..2024

……………………………………………………………..
RESIDENT MAGISTRATE

Na Said Hamdani,  LINDI

MWANAFUNZI wa Kidato 
cha Pili, katika Shule ya Se-
kondari Mchinga, Wilaya ya 
Lindi, mkoani humo, ( jina li-
nahifadhiwa) mwenye umri wa 
miaka 17, amedaiwa kujifungua 
na kutupa kichanga katika shi-
mo la choo.

Kichanga hicho kilichozali-
wa wiki iliyopita kimeokolewa 
na mwananchi Ally Hussein, al-
iyekuwa anapita njiani karibu 
na choo hicho baada ya kusikia 
sauti ya mtoto.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Lindi, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Andrew Ngas-
sa,   alisema baada ya mwa-
nanchi huyo kusikia sauti ya 
kichanga chooni alitoa taarifa 
kwa wananchi na kufanikiwa 
kumwokoa.

“Askari walipofika eneo 
la tukio walikichukuwa na 
kukipeleka Hospitali ya Mkoa 
Sokoine iliyoko mjini Lindi kwa 
matibabu zaidi,” alisema.

Ngassa alisema askari walipo-
fanya uchunguzi walibaini 
michirizi ya damu iliyoanzia 
eneo la choo hadi nyumbani 
kwa mwanafunzi huyo.

Alisema baada ya mwa-
nafunzi huyo kutekeleza tukio 
hilo alikwenda shuleni na kue-
ndelea na masomo yake.

 “Baada ya kubaini hilo aska-
ri walifika shuleni na kumkuta 
wakamchukua hadi kituoni 
kwa mahojiano na amekiri 
kutenda kosa,” alisema ACP 
Ngassa.

Kaimu Kamanda alisema 
mama mzazi wa mwanafunzi 
huyo, Wepi Ibrahimu, alipouli-
zwa kuhusu mwenendo wa 
binti yake alijibu hakujua kama 
ni mjamzito na siku ya tukio 
alimwona akijiandaa kwenda 
shule kuendelea na masomo 
yake.

Alisema baada ya mahojiano 
na kukiri kosa mwanafunzi 
huyo amekabidhiwa chini ya 
uangalizi wa Idara ya Maende-
leo ya Jamii,huku taratibu za 
kisheria zikiendelea kuanda-
liwa dhidi yake.

Mganga Mfawidhi Hospitali 
ya Sokoine Mkoa wa Lindi, 
Dk. Alexanda Makalla, amekiri 
kumpokea kichanga hicho am-
bacho afya yake inaendelea 
kuimarika.

Mwanafunzi huyo alidai 
kuwa alitekeleza tukio hilo ili 
aendelee na masomo.

Mwanafunzi 
ajifungua,
atupa 
kichanga 
chooni

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
FAUSTINE VALENTINE 
MOSHA ANATANGAZA 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI 
YENYE NAMBA ZA USAJILI 
T 529 BPQ TOYOTA HILUX. 

CHASSIS NO: LN1070004838. 
ENGINE NO: 3L2940363.
KWA ATAKAYEIONA ATOE 

TAARIFA POLISI: 
PHQ/ARU/ARU/5666/2024.

Katibu Mkuu 
wa Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara, Dk. 
Hashil  Abdallah 
(wa pili kushoto), 
akizungumza na 
Mkuu wa Chuo 
cha Elimu ya 
Biashara (CBE), 
Prof. Edda Lwoga 
(kushoto), baada 
ya kufungua 
mjadala wa Dira 
ya miaka 50 ya 
chuo hicho, jijini 
Dar es Salaam 
jana. Wa (pili 
kulia) ni Makamu 
Mkuu wa chuo 
hicho, Dk. Nasib 
Mramba. PICHA: 
JOSEPH MWEN-
DAPOLE

Mfanyakazi kampuni ujenzi afa gesti
Na Said  Hamdani, LINDI

MFANYAKAZI wa Kampuni 
Lujuni Construction Ltd  in-
ayojihusisha na ujenzi wa 
barabara, Mahamudu Mbwa-
na (44), amefariki dunia ka-
tika nyumba ya kulala wageni 
wakati akifanya mapenzi.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Lindi, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Andrew Ngas-
sa, alisema  jana kuwa Mbwa-
na alikutwa amefariki  dunia 

katika nyumba ya kulala wa-
geni ya Another Coast iliyoko 
Kata ya Mikumbi, akiwa na 
rafiki yake wa kike aliyefaha-
mika kwa jina la Gemina.

Alisema Mbwana ambaye 
ni mkazi Mbezi mkoani Dar 
es Salaam, alikutwa na umauti 
huo majira ya alfajiri baada 
ya kuanza kujihisi kuishiwa 
nguvu na kukoroma, ndipo 
mpenzi wake alipotoa taarifa 
kwa mhudumu wa gesti am-
baye aliliarifu Jeshi la Polisi.

Baada  ya askari kufika eneo 
la tukio, alisema walikuta 
tayari ameshafariki dunia na 
katika suruali yake walikuta 
dawa za kulevya aina ya bangi.

“Baada ya kukamilisha tara-
tibu za kiuchunguzi, mwili 
wa Mbwana umekabidhiwa 
kwa mwajiri wake, Lufurano 
Ludovick (64), kwa utaratibu 
zingine,” alisema.

Kamanda Ngassa alisema 
watu wengine wawili wame-
kufa katika matukio mawili 

tofauti, kwa kushambuliwa na 
wananchi kutokana na tabia 
za udokozi na mwingine ku-
nywa sumu kwa madai ya hali 
ngumu za maisha.

Alisema matukio hayo ya-
metokea Februari 27, mwaka 
huu na lingine Machi 4, mwa-
ka huu. Ngassa amewataja 
marehemu hao, Erick Kilonzo 
(19) na aliyefahamika kwa jina 
la Bwanga (53), wakazi wa 
Kata za Mpilipil na Mlandege 
Manispaa ya Lindi.

Watatu wawekwa kando tengua ya Rais 
Na Beatrice Shayo

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amefanya uteuzi na 
utenguzi wa viongozi huku 
akimwondoa Kamishna 
wa Uhifadhi wa Mam-
laka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro (NCAA), Rich-
ard Kiiza, ambaye amedu-
mu katika nafasi hiyo kwa 
miezi mitano.

Ndani ya kipindi kisi-
chozidi wiki moja, Rais 
Samia amefanya uteuzi na 
utenguzi wa viongozi katika 
ngazi mbalimbali zikiwamo 
za wakuu wa mikoa, maka-
tibu tawala wa mikoa na 
wakurugenzi wa mamlaka 
za serikali za mitaa. 

Katika uteuzi na utenguzi 
huo, Rais Samia amewateua 
viongozi wapya wengine 
wakipandishwa, kuwaham-
isha na kuwaondoa katika 
nafasi zao kwa ahadi ya ku-
pangiwa kazi nyingine au 
kutenguliwa kabisa.

Kiiza aliteuliwa kushika 
nafasi hiyo Oktoba 13, mwa-
ka jana, na kabla ya uteuzi 
huo, alikuwa Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi wa 

Shirika la Hifadhi za Taifa 
Tanzania (TANAPA).

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa juzi na Mkurugen-
zi wa Mawasiliano ya Rais, 
Ikulu, Zuhura Yunus, bado 
hajateuliwa mtu wa kushika 
nafasi hiyo iliyoachwa wazi.

Wengine waliokumbwa 
na tengua ni pamoja na 
Mkurugenzi Mkuu wa Bodi 
ya Utalii Tanzania (TTB), 
Damasi Mfugale, ambaye 
kwa mujibu wa taarifa hiyo 
ya Ikulu uteuzi wake umet-
enguliwa na nafasi hiyo 
imechukuliwa na Ephraim 
Mafuru. Mfugale aliteuliwa 
Februari 3, mwaka 2023 ku-
shika nafasi hiyo.

Kabla ya uteuzi huo, Maf-
uru alikuwa ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha Mi-
kutano cha Kimataifa Aru-
sha (AICC).

Rais Samia amemteua 
Mhandisi Mwajuma Waziri 
kuwa Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Maji. Kabla ya uteuzi 
huo Mhandisi Waziri aliku-
wa Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maji.

Mhandisi Waziri ana-
chukua nafasi ya Profesa 

Jamal Katundu ambaye uteuzi 
wake umetenguliwa akidumu 
katika nafasi hiyo kwa muda 
wa miezi saba.

Rais Samia amemteua Ally 
Gugu kuwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi. Kabla ya uteuzi huo 
Gugu alikuwa Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Dodoma.

Wateule wengine ni Kas-
par Mmuya ambaye ameku-

wa    Katibu Tawala Mkoa wa 
Dodoma. Kabla ya uteuzi huo 
Mmuya alikuwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi.

Desemba 14, mwaka 2022, 
Rais alimteua kuwa Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi. Kabla ya uteuzi 
huo Mmuya alikuwa Naibu Kat-
ibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Sera, Bunge na Uratibu).
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Na Waandishi Wetu

SHERIA ya Mtoto Na. 21 ya 
Mwaka 2009 inazuia utumik-
ishaji wa watoto lakini mabinti 
wengi wa kazi mijini ni watoto 
na namna ya kuwapata ni ‘mi-
chongo’ mitupu.

Wadau wa eneo hilo waliozun-
gumza na Nipashe wakiwamo 
mabinti wenyewe, wameeleza 
kwa kina namna ilivyo biashara 
hiyo, mtoto anavyoondolewa 
mikononi mwa wazazi wake 
hadi anapotumikishwa.

Serikali nayo haiko nyuma ka-
tika hilo imesema inatambua na 
imekuwa ikipambana na tatizo 
hilo na wapo baadhi ya watu 
wamefikishwa mahakamani.

SIMULIZI ZA MABINTI
Zawadi (si jina lake halisi) 

mwenye umri wa miaka 13, 
mwenyeji wa mkoa wa Kagera, 
aliingia Dar es Salaam Februari 
26, mwaka huu, kwa ajili ya ku-
fanya kazi za ndani baada ya bosi 
wake kutuma kijijini Sh. 150,000 
kwa wakala wa biashara hiyo ili 
kutafutiwa msichana.

Katika mahojiano, mtoto huyo 
anasimulia kuwa mwaka jana 
aliacha shule akiwa darasa la 
sita baada ya viboko kuwa vingi 
kutoka kwa walimu wake, hivyo 
akaanza kutumikishwa kazi 
mbalimbali ikiwamo ya uyaya.

“Nilipoacha shule nikawa 
ninakaa nyumbani kwa mama 
wakati mwingine kwa bibi. 
Tumezaliwa  watoto wanane, 
mimi ni wa sita kuzaliwa, nina 
wadogo zangu wawili mmoja 
anasoma.

“Ninakaa na mama. Wazazi 
wangu hawaishi pamoja wali-
achana. Tunaishi kijiji kingine 
na baba anaishi kingine na wake 
wengine. Kabla ya kuja hapa 
(Dar) nilikuwa ninafanya kazi ya 
uyaya kwa dada (anamtaja jina). 
Yeye  anafanya kazi ya kudanga 
ana mtoto wa mwaka mmoja.

“Akienda katika madanga 
yake, anamwomba mama nika-
kae na mtoto wake. Akirudi  ali-
kuwa ananipa Sh. 1,000 ambayo 
nilikuwa ninanunua vitu vidogo 
au siku nyingine ninampelekea 
mama. Mama anafanya biashara 
ndogo sokoni,” anasimulia.

Anasema maisha ya nyumbani 
kwao ni ya kawaida yakitegemea 
mlo mmoja au miwili kwa siku 
huku mama yake ambaye ndiye 
kila kitu, wakati mwingine hu-
jishughulisha pia na kilimo.

“Mama ndiye anayenilea 
pamoja na wadogo wangu. 
Wakubwa wangu wengine 
wameolewa, kuoa na wengine 
wako na maisha yao. Umri wa 
mtoto wa kwanza sifahamu.

“Mama aliniambia nije huku 
(Dar) kwa ajili ya kufanya kazi za 
ndani. Mshahara sijui ni shilingi 
ngapi, sikuambiwa. Ninapenda 
kusoma lakini bado sijajua ku-
soma vizuri,” anabainisha.

Bosi wa mtoto huyo ambaye 
hakutaka jina lake liandikwe 
gazetini, mkazi wa Mwenge, 
anasema baada ya kumpokea 
na kumhoji alibaini changamoto 

ni ugumu wa maisha na ndicho 
chanzo cha usafirishaji na utu-
mikishaji watoto.

“Kama unavyomwona amelin-
gana na watoto wangu. Nime-
jiuliza ni kazi gani ya kumpa 
afanye? Watoto wangu wanaam-
ka asubuhi kwenda shuleni, je, 
yeye atabaki nyumbani kucheza 
au kuangalia TV? Hapana.

“Nimewasiliana na aliyenitu-
mia ili amjulishe mzazi wake 
kuwa mtoto anarejeshwa anas-
tahili kuwa shuleni, hivyo anaon-
doka usiku wa kuamkia kesho 
( Jumamosi iliyopita) kurudi ny-
umbani. Nimechelewa kumrudi-
sha kwa sababu nilikuwa nina-
jikusanya kutafuta nauli yake,” 
anasema.

Simulizi yake haitofautiani na 
ya Ninawajali (si jina halisi) ali-
yepelekwa Dar es Salaam mwa-
ka 2022 akitokea mkoani Iringa 
akiwa na umri wa miaka 14.

Ninawajali ambaye anatokea 
kijiji cha Mgowelo, Kata ya Nyan-
zwa, Wilaya ya Kilolo, anasim-
ulia kuwa alifika Dar es Salaam 
baada ya shangazi yake kutuma 
nauli kwa mama yake akitaka 
aende  kuuza duka. Hata hivyo, 
alipofika  alipelekwa kwa mtu 
maeneo ya Sinza Madukani ku-
fanya kazi za ndani.

“Nikawa nafanya kazi ya kufua, 
kupika na kuwapeleka na kuwa-
chukua watoto shuleni. Baadaye 
nikawa naenda kukata majani 
ya ng’ombe. Ilifika hatua nikawa 
sipewi mshahara ndipo nilipoa-
cha na kurudi kwa shangazi. Kwa 
sasa ninauza chakula kwa mtu,” 
anasimulia binti huyo ambaye 
anasema alifeli darasa la saba.

Mama mzazi wa binti huyo, 
akizungumza na Nipashe kwa 
njia ya simu mwishoni mwa wiki, 
alisema mtoto wake alimweleza 
mateso anayopata na kitendo 
cha kutopewa mshahara.

“Nilimwambia arudi nyum-
bani, akasema nimtumie nauli 
hajalipwa mshahara. Nilimwam-
bia aende kwa shangazi yake 
wakati ninajipanga kutafuta nau-
li, arudi aje aolewe,” anasimulia .

Simulizi nyingine ni ya Sarafi-
na (si jina halisi) mwenye umri 
wa miaka (15), mkazi ya Nagulo 
Bahi, mkoani Dodoma. Anasema 
hofu ya kuozeshwa katika umri 
mdogo ndiyo inayowakimbiza 
nyumbani kwenda mijini kutafu-
ta kazi za ndani au kwenye miga-
hawa.

Binti mwingine anayefanya 
kazi za ndani jijini Arusha ( jina 
limehifadhiwa), anasema  mbali 
na kutumikishwa kazi ngumu, 
hupigwa na mwajiri wake 
amewahi kumchoma na pasi 
kisa alikuwa hajafua nguo vizuri. 

SAFARI KWENDA MIJINI
Baadhi ya watoa huduma za 

usafiri wa mabasi ya mikoani, 
wamefunguka ugumu waupatao 
pindi wanapokabidhiwa wa-
toto wadogo wenye umri kati ya 
miaka 13 hadi 17 kuwasafirisha 
kwenda mijini.

Richard Goodluck, kondakta 
wa mabasi ya Tilisho, anafun-
guka mbinu ambayo baadhi ya 
wazazi au madalali hutumia 
wanapowasafirisha watoto ni ya 
kukata tiketi mapema .Baada ya 
kufika, humkabidhi kwa kondak-
ta na kumlipa fedha kidogo ili 
asishuke njiani.

“Changamoto ni pale ume-
kubali unafika mjini, anayetaki-
wa kumpokea hujamwona, unal-
azimika kuzunguka naye mpaka 
achukuliwe. Kinyume cha hapo 
kesi umeinunua. “Wako ambao 
unakabidhiwa hajapewa fedha 
za kujikimu njiani, inabidi uingie 
mfukoni mnunulie japo kitu ki-
dogo kupoza njaa,” anasema.

Dereva wa basi la Kampuni 
ya Masalu, Abdahallah Kazinza, 
anasema: “Kuna wakati tunala-
zimika kurudi nao walikotoka 
kutokana na kutowaona we-
nyeji wa kuwapokea au wakati 
mwingine hulala kwenye gari.” 

WAKALA AFUNGUKA
Mmoja wa mawakala wa ma-

basi ya Kandahar, yanayofanya 
safari kutoka mikoa ya Kanda ya 
Ziwa na Singida, ambaye hakuta-

ka jina lake liandikwe, anasema 
mabinti wengi wadogo kutoka 
mikoa ya Mwanza, Singida, Shin-
yanga na Simiyu wamekuwa 
wakisafirishwa kwenda mijini 
kufanya kazi za ndani.

“Wengine wanatelekezwa 
stendi za mabasi. Kijana akiona 
anamlaghai wengine wanaishia 
kwenda kuwafanyisha biashara 
za ngono,”anasema.

Msafirishaji mwingine katika 
stendi ya mabasi Shinyanga ( jina 
linahifadhiwa), anasema ame-
kuwa akisafirisha mabinti baada 
ya kukabidhiwa na mwanamke 
ambaye hakumtaja jina.

“Huwa tunawasiliana kwa 
simu anawapakia katika gari 
wakifika hapa ndipo ninawasa-
firisha kwenda Dodoma au Dar 
es Salaam. Kwa  wiki ingawa si 
zote, huwa ninasafirisha hadi 
watoto watatu. Kwa mwaka huu, 
nimewasafirisha 10 umri wao ni 
ule wa kuwa shuleni,” anasema.

MABOSI
Rehema Renatus, mkazi wa 

Moshi, Kilimanjaro anasema: 
“Nimewahi kutuma Sh. 100,000 
nikaambiwa binti anatoka 
Mwanza Vijijini na ni mkubwa, 
kumbe alikuwa Pasua (Moshi).

 “Alikaa kwangu kwa siku 14 tu, 
akaomba kuondoka akisema wa-
zazi wake ni wagonjwa. Nilibaini 
baada ya muda kwamba ulikuwa 
mchezo. Hii ni biashara ya mtu 
anachukua nauli na kuwauza, 
halafu wanafundishwa wakifika 
kazini baada ya muda wafanye 
ukorofi ili warudi,”anasimulia.

Mkazi wa Mwanza, Gladness 
Godfrey, anasema baadhi ya 
watoto vijijini hawapendi kwen-
da shule kwa sababu mbalim-
bali ikiwamo umbali wa shule, 
ugumu wa maisha nyumbani, 
makundi rika huku wazazi wao 
wakishindwa kumudu gharama 
za shule za bweni.

“Tunajua haki ya mtoto ni 
kupata elimu. Wako  wanaola-
zimishwa kuolewa katika umri 
mdogo, wengine wanalazimika 
kutoroka nyumbani au kuto-
roshwa na kuletwa mijini ku-

tumikishwa wakisahau nayo ni 
ukiukwaji wa haki ya mtoto,” 
anasema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Karume, Kata ya Mnadani ji-
jini Dodoma, Matwiga Kyatya, 
anasema amewahi kupokea kesi 
ya mtu kuletewa binti mwenye 
umri wa miaka 13 kutoka Kag-
era kwa ajili ya kufanya kazi za 
ndani kwa mshahara wa Sh. 
50,000 kwa mwezi na hatua 
zilizochukuliwa ni pamoja na 
mzazi wake kuitwa, kuonywa na 
kukabidhiwa mtoto.

KAULI YA SERIKALI
Katibu wa Sekretarieri ya 

Kuzuia na Kupambana na  Usa-
firishaji Haramu wa Binadamu, 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Separatus Fella, anasema 
tatizo la usafirishaji haramu bin-
adamu lipo.

Anasema hivi karibuni liliku-
wapo mkoani Kigoma ambako 
watoto husafirishwa kutoka  
Burundi kwenda kutumikishwa 
kazi mbalimbali zikiwamo za 
ndani.

“Wengine wanatumikishwa 
majumbani au mitaani. Tatizo 
hili limevuka hadi kwenye miji 
mikubwa kama Dar es Salaam. 
Wengine wanawachukua watoto 
wenye ulemavu kuwatumikisha 
mitaani,” anasema.

Fella anataja takwimu za ku-
zuia usafirishaji haramu binada-
mu kipindi cha Julai hadi Desem-
ba, 2023 ambazo zinaonyesha 
wahalifu 11 miongoni mwao wal-
iosafirisha watoto walikamatwa 
na kesi tatu zilifunguliwa na zi-
naendelea kusikilizwa.

“Waathirika 99 waliokuwa 
chini ya umri wa miaka 18 wal-
iokolewa. Waathirika hawa wal-
iokolewa mikoa mbali mbali iki-
wa ni pamoja na Dar es Salaam, 
Arusha, Mwanza, Kigoma na 
Zanzibar. Hawa walikuwa waki-
tumikishwa kazi za majumbani, 
biashara ya ngono, kuchunga 
mifugo, kulima mashambani na 
kuomba mitaani,” anasema.

Anasema mtu yeyote aki-
patikana na hatia ya kusafirisha 
mtoto au mtu mwenye ulemavu, 
atafungwa kifungo kisichopun-
gua miaka 30 na kadri mahaka-
ma itakavyoona inafaa atalipa 
faini isiyopungua milioni 50, la-
kini isizidi milioni 300.

Fella alisema mwaka 2008 
Tanzania baada ya kuridhia mi-
kataba ya kimataifa, ilitungwa 
Sheria ya mwaka 2008 ya Kuzuia 
Biashara Haramu ya Usafirishaji 
Binadamu ambayo katika ku-
dhibiti vitendo vyote vya usa-
firishaji haramu wa binadamu.

“Baada ya kutungwa iliwekwa 
adhabu kwamba mtu akipatika-
na na hatia anaweza kufungwa 
kifungo au kulipa faini au vyote 
kwa pamoja.

“Hii faini ilikuwa kwa makosa 
ya usafirishaji watoto ilifikia hadi 
zaidi ya Sh. milioni 150 na kifun-
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Murilo atoa somo 
ajira za madereva

Binti wa miaka 24, ‘jembe’ 
la kutegemewa mochwari
Na Mwandishi Wetu

I
MEZOELEKA wanaofan-
ya kazi kwenye vyumba 
vya kuhifadhi maiti (mo-
chwari) wengi wao ni wa-

zee, tena wanaotumia vileo 
vikali.

Hali ni tofauti kwa Agnetha 
Bahigwe, anayefanya kazi 
kwenye mochwari ya Hos-
pitali ya Benjamin Mkapa 
(BMH) jijini Dodoma.

Agnetha (24) ni mwa-
namke wa kwanza kufanya 
kazi kwenye chumba cha 
kuhifadhi miili cha Hospitali 
hiyo ya Rufani ya Kanda ya 
Kati, akiwa amefanya kazi 
hiyo     kwa saa 7,244 katika 
miaka mitatu kazini ukion-
doa siku za likizo ya kila 
mwaka.

“Si kweli kwamba tunao-
fanya kazi kwenye vyumba 
vya kuhifadhi miili tunapas-
wa kunywa pombe au kuvuta 
bangi ili kutekeleza maju-
kumu yetu,” anaeleza binti 
huyo.

Agnetha, mtoto wa nne 
kati ya sita wa Mzee Bethram 
Bahigwe na Elizabeth Jack-
son wa mkoani Kigoma, ame-
somea kazi hiyo katika Chuo 
cha New Mafinga Health & 
Allied Institute (NeemaUhai) 
kilichoko Mafinga, Iringa.

Anaeleza kitu ambacho 
anakumbuka  zaidi katika 
majukumu yake tangu ali-
poanza kazi BMH miaka mi-
tatu iliyopita, ni siku aliyo-
pokea mwili uliopata ajali ya 
gari.

“Wakati nilipokuwa nina-
hitaji kuhifadhi mwili  nika-
kuta sehemu ambayo ameu-
mia kichwani ubongo upo 
nje, hiki kitu kilinisumbua 
sana kichwani,” anasimulia.

Kitengo cha mochwari ya 
BMH kina majokofu yenye 
uwezo wa kuhifadhi miili 
36 na hospitali kupitia wa-
tendaji wake, akiwamo Ag-
netha, ina      jukumu la kutoa 
ushauri kwa   wafiwa jinsi ya 
kuhifadhi mwili wa mpend-
wa wao. Agnetha anasema 

majukumu yake yanaanza 
kwa kukagua jengo mara tu 
anaporipoti ofisini.

“Baada ya kukagua jengo, 
ninakagua majokofu ya kuhi-
fadhi miili, na miili ambayo 
imehifadhiwa pamoja na 
kukagua ‘temperature’ (hali 
joto) kwenye majokofu yenye 
miili,” anasema.

Msimamizi wa Chumba 
cha Kuhifadhia Miili cha 
BMH, Paschal Mashauri, 
anasema hakuna changamo-
to yoyote anayoipata kutoka 
kwa Agnetha.

“(Agnetha) ni mtu anay-
etoa ushirikiano mkubwa 
wakati tunatekeleza maju-
kumu yetu ya kiofisi, anakuja 
shifts (zamu) zote tatu tu-
nazopangiwa, iwe asubuhi, 
mchana au usiku,” anasema 
msimamizi wake wa kazi.

Agnetha, mama wa watoto 
wawili (mkubwa ni wa ki-
ume mwenye umri wa miaka 
sita na mdogo wake wa kike 
mwenye umri wa miezi tisa), 
hakuwa tayari picha yake itu-

mike gazetini kutokana na 
hofu ya unyanyapaa wa jamii 
dhidi ya watu wanaofanya 
kazi mochwari.

Anasema baba yake mzazi 
ambaye ni nesi mstaafu, ndi-
ye aliyemshawishi kusomea 
usimamizi wa mochwari. 
Hakuna mwingine katika 
familia yao anayefanya kazi 
hiyo anayoitaja ajira zake ni 
za uhakika.

“Ni kazi ya kawaida kama 
kazi zingine ambazo watu 
wengine wanafanya. Darasa 
letu tulikuwa 19; wengine 
sasa wameajiriwa Mbeya, 
Morogoro na maeneo men-
gine nchini. Kama kuna binti 
mwingine anaona anaweza 
kuifanya, akasome,” Agnetha 
anasema.  Kuhusu tatizo la 
kuchanganya maiti ambalo 
limewahi kuikumba Hospita-
li ya Taifa Muhimbili (MNH) 
mara kadhaa, Agnetha anas-
ema kwao (BMH) halijawahi 
kutokea, akisisitiza “kila tu-
napotoa mwili, lazima ndugu 
aingie kuthibitisha”.

AGNETHA BAHIGWE

Jengo la kuhifadhi maiti la Hospitali ya Benjamin Mkapa, Dodoma. PICHA: BMH

Na Joseph Mwendapole

KAMANDA wa Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) Jumanne Murilo, 
amezitaka kampuni za usafiri mtanda-
oni kuajiri vijana wenye sifa ya kudadisi 
abiria wanaowabeba kwa maswali yenye 
mwelekeo wa kutambua masuala ya us-
alama.

Aliyasema hayo   jana   jijini Dar es 
Salaam, wakati akizungumza kwenye 
uzinduzi wa huduma ya taxi mtandaoni 
maarufu kama SUKA.

Murilo alisema kampuni zinazotoa 
huduma za usafiri mtandaoni ni mdau 
muhimu sana kwa serikali kwa masuala 
yanayohusu usalama kwani wanahudu-
mia watu wengi tofauti.

“Unapoingia kwenye kutoa huduma 
kama hii moja kwa moja wewe ni waka-
la wa serikali lazima uwe mdadisi kwa 
abiria unaowabeba siyo kwa maswali ye-
nye maudhi lakini maswali yenye mwele-
keo wa kutambua masuala ya usalama,” 
alisema.

  Alisema kuna Kampuni zilizoku-
wa zinatoa huduma zinazofanana na 
SUKA, hivyo kuwataka wamiliki wa kam-
puni hiyo kufuatilia kujua walifanikiwa 
kwa kiwango gani na walikwama wapi 
wakati wa kufanya shughuli zao.

  “Fuatilieni mjue kumbukumbu za 
kampuni hizo zikoje kwenye mamlaka 
zilizofanya usajili wake na wananchi 
ambao walikuwa wanapata huduma 
hizo wanazungumziaje kampuni hizo ili 
mpate mwelekeo sahihi wa kazi zenu,” 
alisema.

Murilo alisema anaamini wamiliki wa 
kampuni ya SUKA wamefanya utafiti na 
kuamua kuingia kwenye utoaji wa hudu-
ma hiyo wakiwa na malengo makubwa 
ya kuboresha zaidi huduma hiyo ku-
hakikisha hakuna malalamiko ya wateja.

Kamanda Murilo alisema miongoni 
mwa vitu vilivyokuwa vikilalamikiwa na 
wateja kwenye kampuni zilizokuwa zina-
toa huduma kama hiyo ni tabia zisizo ri-
dhisha za watu waliokuwa wakiendesha 
vyombo vya usafiri.

 “Tabia zile zilishusha heshima ya hu-
duma hiyo na watu walikuwa wakipata 
mrejesho wa lugha wanazopata kutoka 
kwa wahudumu wale, tabia ni pamoja 
na uvaaji ukihudumia watu lazima uvae 
mavazi ya heshima,” alisema

  Aliwataka kutoa mafunzo ya mara 
kwa mara ya namna ya kutoa huduma 
hiyo ili kuhakikisha watoa huduma wa-
nakuwa waadilifu kwa wateja na kuon-
doa malalamiko.

Ofisa Mawasiliano wa SUKA , Luciana 
Mwambinga, alisema waliamua kuanzi-
sha huduma hiyo baada ya kuona heka 
heka za maisha ya kila siku na mahitaji 
ya usafiri hasa kwa watu wasio na usafi-
ri  kwa kutengeneza daraja linalofaniki-
sha mawasiliano kati ya watoa huduma 
na watumiaji kwa urahisi.

Alisema SUKA ni mfumo un-
aowaunganisha abiria na madereva kwa 
urahisi, ufanisi, usalama zaidi na kwa 
gharama nafuu ambapo wameboresha 
zoezi zima la upatikanaji wa usafiri kupi-
tia mtandao kati ya abiria na watoa hu-
duma ya usafiri.

“Tunatambua kuwa abiria na dereva 
wote wanahitaji mazingira bora yenye 
ufanisi na usalama ili waweze kufanya 
shughuli zao vyema na kwa kuzingatia 
hayo SUKA imelenga na inapatikana kwa 
watumiaji wote wa usafiri,” alisema. 

go hadi miaka 10, lakini mwaka 
juzi serikali iliona haitoshi ikaf-
anya mabadiliko, ikaondoa faini 
kwa kuwa, watu walipokutwa 
na hatia walikuwa na uwezo wa 
kuilipa.

“Kwa sasa mtu akipatikana na 
hatia ni kifungo na faini inakuwa 
ni nyongeza endapo mahakama 
ikiamua kufanya hivyo,” ana-
fafanua.

Alitaja mikoa mingine yenye 
changamoto ya kusafirisha wa-
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hama na Shinyanga ambao 
hupelekwa kwenda kutu-
mikishwa katika shughuli 
mbalimbali.

CHANGAMOTO

Fella anasema; “Changa-
moto ya makosa hayo ni 
namna ya kudhibitisha kosa 
lililotendeka. Ukimkuta mtu 
mfano, yupo na watoto 30 
ili udhibitishe ni unyonyaji 
wanakwenda kutumikish-

wa kidogo inakuwa ngumu.
“Sasa hivi tumefanya 

mabadiliko ya sheria yapo 
mapendekezo mengine 
yanakuja lengo ni kama mtu 
atakutwa na watoto wado-
go hatutasubiri kudhibiti-
sha hilo tendo la unyonyaji, 
tutaonyesha umejaribu ku-
tenda kosa hilo.”

Anasema jambo lingine 
ni uelewa na ushahidi kwa 
kuwa watoto wanapookole-
wa hawawezi kupelekwa 
mahakamani na kesi kuisha 

siku moja, hivyo kesi ikien-
delea  katikati kunakuwa na 
uvurugaji wa kesi.

“Kwa kuwa vitendo hivi 
huwa vya kimtandao, baa-
dhi hujaribu kuvuruga 
ushahidi kwa kutishia 
mashahidi kuwa watawaua 
endapo watakwenda ma-
hakamani kutoa ushahidi,” 
anaongeza na kubainisha 
kuwa changamoto hizo zi-
nafanyiwa kazi ili kusaidia 
kudhibiti vitendo hivyo na 
wahusika kupata haki.
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MAONI & UCHAMBUZI

LEO ni kumbukumbu ya miaka mitatu 
ya kifo cha aliyekuwa Rais wa Awamu ya 
Tano, Hayati Dk. John Magufuli, aliyeone-
kana kwenye jamii kama kiongozi mwe-
nye uamuzi mgumu.

Katika uongozi wake, alifanya uamuzi 
mgumu katika mambo mengi ikiwamo 
kuwatumbua baadhi ya wataule wake 
ambao walibainika wanakwenda 
kinyume cha kile alichotarajia wakifanye, 
kwa ajili ya maendeleo ya nchi.

Lakini uamuzi mgumu zaidi alioufanya 
ni   kuhamisha   makao makuu ya nchi 
kwenda Dodoma, uamuzi uliokuwa 
unasuasua tangu mwaka 1973 wakati wa 
utawala awamu ya kwanza.

Tangu mwaka huo, Rais wa Awamu ya 
Kwanza, Mwalimu Julius Nyerere, alianza 
mchakato wa kutaka kuhamishia makao 
makuu ya nchi Dodoma lakini hadi 
anang’atuka katikati ya miaka ya 1980, 
hilo halikutumia.

Ikafuata awamu ya pili ya uongozi 
wa nchi hadi ya nne, awamu hizo nazo   
zilipita bila kutekeleza ndoto hiyo ya 
Baba wa Taifa.

Lakini baada ya serikali ya awamu 
ya tano chini ya Rais Magufuli kuingia 
madarakani, suala la makao ya nchi 
lilipewa msukumo mkubwa.

Taasisi na wizara zilihamia huko kisha 
yeye Rais akawa ni wa nwisho kutoka Dar 
es Salaam baada ya kujiridhisha kuwa 
kila kitu kimekwenda sawa 

Baadhi ya watu waliona kama uamuzi 
huo ni jambo lisilowezekana, hasa 
kutokana na kwamba lilikaa miaka mingi 
bila kutekelezwa.

Lakini Dk. Magufuli alipotangaza 
uamuzi huo Julai, 2016 ikiwa ni zaidi ya 
nusu mwaka tangu aingie madarakani, 
aliusimamia hadi ukatekelezwa.

Mwenyewe alisema lengo kuu lilikuwa 
ni kutimiza ndoto ya Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 
aliyoitoa mwaka 1973 ya kuifanya 

Dodoma kuwa makao makuu ya nchi.
Alisisitiza kuwa: “Jukumu langu lilikuwa 

kutekeleza ahadi ya Mwalimu Nyerere 
na nilipata nguvu baada ya kukumbuka 
kuwa ziko nchi nyingi tu duniani 
zikiwamo nchi za Afrika kama Nigeria na 
Ivory Coast ambazo zilihamisha makao 
makuu ya nchi  katika kipindi kifupi.”

Baada ya makao makuu ya nchi 
kuhamia Dodoma, kuna miradi 
mbalimbali imejengwa imekamilika 
ikiwamo ofisi za Ikulu ya Chamwino.

Miradi mingine  inaendelea kujengwa 
kuanzia majengo ya mji wa serikali, 
ujenzi wa uwanja kubwa wa michezo, 
ujenzi wa barabara mbalimbali, ujenzi wa 
uwanja wa ndege wa kimataifa, bandari 
kavu, kwa kuwa jiji la Dodoma lina kituo 
kikuu cha reli ya kisasa (SGR), kituo cha 
afya katika mji wa serikali.

Kwa ujumla ni kwamba kuna ujenzi 
wa miradi mingi, hasa baada ya uamuzi 
mgumu wa Rais Dk. John Magufuli 
alioufanya alipoingia madarakani baada 
ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2015.

Uamuzi wake mgumu ambao 
haukufanywa na watangulizi wake, 
umeufanya mji wa Dodoma kuwa jiji 
ambalo linazidi kukuwa kila kukicha 
kutokana na fursa mbalimbali za 
kiuchumi zilizopo.

Ninaweza kusema kwamba, mfupa 
uliowashinda viongozi wengine kwa 
miaka 43, yeye aliuweza na kutimiza 
ndoto ya Mwalimu Nyerere.

Tunapomkumbuka Kwa mengi, 
miongoni mwake hilo la kuhamisha 
makao makuu ya nchi kwenda Dodoma, 
tofauti na ilivyokuwa awali wakati ofisi 
zote za kiserikali zilikuwa Dar es Salaam.

Baada ya kifo chake, awamu ya sita 
chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
imeendeleza lengo hilo hadi kufikia 
kukamilisha ujenzi wa Ikulu ambayo 
tayari inatumika. Hivyo ndivyo Magufuli 
alivyotimiza ndoto ya Mwalimu Nyerere.

Magufuli nyota iliyozimika, 
ametimiza ndoto ya Nyerere

 Muungwana Lazima Nilonge

Uamuzi Waziri kuzuia uagizaji 
wa nondo nje unastahili pongezi 
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TANZANIA imekuwa mwagizaji wa bidhaa mbalimbali nje ya nchi 
kutokana na kutokujitosheleza kwa bidhaa zinazozalishwa nchini. 
Hatua hiyo imesababisha   serikali kutumia mamilioni ya fedha za 
kigeni katika uagizaji huo, hivyo kuifanya sekta ya fedha kutokuwa 
himilivu. 

Miongoni mwa bidhaa ambazo zimekuwa zikiagizwa kutoka nje ni 
pamoja na nguo, mafuta ya kupikia, sabuni, sukari, dawa za mifugo 
na za binadamu, vijiti vya meno, viberiti, vifaa vya ujenzi na vinywaji. 
Sababu kubwa ya kufanya hivyo ni ama viwanda vya ndani kukosa 
uwezo wa kuzalisha kwa wingi bidhaa zinazohitajika au kutokuwapo 
kabisa kwa viwanda vya uzalishaji wa bidhaa husika. 

Kuwapo kwa tatizo hilo, kama ilivyokuwa katika uhaba wa mafuta 
ya kula na sukari, serikali ya awamu ya tano katika kipindi chake cha 
kwanza, ilichukua hatua madhubuti kuhakikisha uzalishaji wa bidhaa 
hizo kwa viwanda vya ndani unakuwa mkubwa. 

Katika suala la mafuta, mkakati uliandaliwa kuongeza uzalishaji wa 
alizeti na michikichi na kwa upande wa sukari, mkazo ulikuwa katika 
upanuzi wa viwanda vilivyopo na ujenzi wa viwanda vipya.

Aidha, kutokana na sera ya maendeleo ya viwanda katika serikali 
ya awamu ya tano kwa ajili ya kukuza uchumi na kuongeza ajira, 
imeshuhudiwa ongezeko la viwanda vya bidhaa mbalimbali kwenye 
maeneo kadhaa nchini. Hatua hiyo imesaidia kuongezeka kwa 
uzalishaji wa bidhaa, hivyo kupunguza utegemezi kutoka nje ya nchi.

Moja ya maeneo ambayo uzalishaji wa bidhaa umeongezeka ni 
katika vifaa vya ujenzi hasa nondo na mabati ambavyo vimesaidia 
kwa kiasi kikubwa katika ujenzi wa miradi kadhaa ya kimkakati kama 
vile Bwawa la Kufua Umeme la Julius Nyerere katika Mto Rufiji na reli 
ya kisasa (SGR).

Kutokana na kuwapo kwa uzalishaji ambao unatosheleza mahitaji 
ya ndani na hata ziada kuuzwa nje ya nchi, juzi Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, alisema hakuna 
haja tena kwa serikali na taasisi zake kuagiza bidhaa hizo kutoka nje 
ya nchi.

Prof. Mkumbo alitoa kauli hiyo alipotembelea kiwanda cha Lodhia, 
kinachotengeneza nondo, mabati na bidhaa za plastiki ambacho kwa 
sasa kinazalisha tani 18,000 za nondo na matarajio yake ni tani milioni 
moja kwa mwaka. Kutokana na uwezo wa kiwanda hicho na vingine, 
alisema nchi i    najitosheleza kwa nondo, hivyo hakuna ulazima wa 
kuagiza      bidhaa kama    hizo kutoka nje ili kulinda viwanda vya 
ndani.

Uamuzi huo ni mwafaka kwa sababu pamoja na kulinda viwanda 
vya ndani, utasaidia kupunguza matumizi ya fedha za kigeni katika 
kuagiza bidhaa kama hizo nje ya nchi.

 Licha ya kutangaza huko, ni vyema sasa jambo hilo likapata baraka 
za serikali kwa kuweka sheria ambayo itasaidia kuzuia uingizaji wa 
bidhaa ambazo zinapatikana nchini hasa nondo kama alivyotamka 
Waziri. 

Kuwapo kwa bidhaa za kutosha katika nondo na mabati, 
kunaonyesha ishara kwamba Tanzania inaanza kupiga hatua katika 
uchumi hasa kutokana na uwekezaji wa viwanda katika maeneo 
mbalimbali. 

Ni wakati mwafaka sasa serikali kufanya ukaguzi katika maeneo 
mbalimbali ya uzalishaji  ili kubaini bidhaa zinazozalishwa kwa 
kuvuka malengo yaliyowekwa kulingana na mahitaji na hatimaye 
kutangaza hatua za kuzuia uingizaji wa bidhaa kutoka nje.

 Hatua hiyo itawezesha kuimarisha uchumi pamoja na uimara wa 
sarafu ya nchi. 

Kwa ujumla, hatua ya Waziri kutangaza kuwa nchi inajitosheleza 
kwa vifaa vya ujenzi inapaswa kupongezwa na kuungwa mkono kwa 
maendeleo ya nchi. Kazi iliyobaki sasa ni kuzuia au kudhibiti uingiaji 
wa bidhaa hizo kutoka nje ili kulinda viwanda vya ndani.  

Na Sabato 
Kasika
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Buriani Santus Mtsimbe, matendo yako yataishi daimaFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Kuweni wakweli msimzingue Rais wetu

B
AADHI ya familia zenye 
ukwasi na watoto wen-
gi, huwa na utaratibu 
wa kupangiana majuku-

mu ya nyumbani hususan kwa 
wale ambao hununua mahitaji 
kwa jumla na si rejareja kama 
walalahoi.

Hutokea katika familia hizo, 
mtoto mmoja akapangiwa ju-
kumu la kusimamia stoo ya 
chakula na kuhakikisha kinato-
ka kimahesabu na kwa ruhusa 
yake.

Mtoto huyo ndiye hutoa taar-
ifa kwa msimamizi mkuu wa 
stoo ambaye mara nyingi huwa 
ni mama, kwani ndiye mara 

zote hujua ni chakula gani kipo 
na kwa kiwango gani na kipi 
hakipo kinastahili kuongezwa.

Inaweza kutokea nyakati msi-
mamizi huyo wa stoo akaingi-
wa tamaa na kutumia vibaya 
nafasi yake kwa kuchomoa ki-
dogo na kugawa au kuuza kwa 
watu wengine kutokana tu na 
ushawishi na si ukata.

Lakini inapotokea hivyo, 
uhakikisha msimamizi mkuu 
hajui na atajitahidi kumdang-
anya ili asibaini upungufu wa 
ghafla mpaka ifike siku ambao 
ni ya kufanya ununuzi mwing-
ine wa mahitaji.

Kuna wakati mama anaweza 
kusikia watoto wengine wal-
iokwishabaini njama za ndugu 
yao wakinong’ona kuhusu hali 
hiyo na hivyo mama kuingiwa 
na udadisi na kwa kuwa ni 
msimamizi mkuu anakuwa na 
ufunguo wake.

Lakini kabla hajafanya ukagu-
zi wa kushitukiza, msimamizi 
mtoto machale yanamcheza na 
kujipeleka kwa mama yake na 
kumwambia mambo yote yako 
shwari na asiwe na tatizo lolote, 
kwani anasimamia vizuri.

Na hapo humsifia kuwa usi-
mamizi mkuu anaoufanya, 
unasababisha hali ya matumizi 
nyumbani kuwa mazuri na 
hakuna kilichotetereka na 
maisha ni mazuri kutokana na 
hatua hiyo. Mama anapokataa 

kushawishika, huamua kujitosa 
stoo na kukuta mambo yakiwa 
mrama na kupigwa na butwaa 
na kumkaripia mwanawe kwa 
uongo anaompa kwa maslahi 
binafsi na kuwataka wengine 
kutomwiga na kuwa makini ka-
tika mambo yao.

Hiyo huwa mwanzo wa ku-
kosa imani kabisa na mwa-
nawe huyo na wakati mwingine 
kumfanya afikirie kusimamia 
mwenyewe mambo yake ili 
siku moja asijechekea nyani na 
kuishia kuvuna mabua.

Nimekuwa nikifuatilia sana 
uamuzi wa Chifu Hangaya, hasa 
wa kupangua wasaidizi wake na 
wakati mwingine kuwahamisha 
au kuwatumbua kwa kukosa 
usimamizi imara wa nafasi zao, 
hususan katika kupambana na 
kero za wananchi.

Hutokea wakati mwing-
ine baadhi ya wasaidizi wake 
kumdanganya, wakijua kuwa 
nchi hii ni kubwa yenye zaidi 
ya watu milioni 61, asioweza 
kuwafikia wote kirahisi kama 
asivyoweza pia kuzunguka kila 
kona ya nchi hii.

Hivyo mmoja wa wasaidizi 
hao huweza kusimama juk-
waani na hata akiwapo Chifu 
mwenyewe na kuhanikiza: 
“Mama unaupiga mwingi na 
ndiyo sababu wizi hakuna seri-
kalini na ndiyo maana maende-
leo yanaonekana.

“Rais umedhibiti wizi wa 
fedha na sasa hakuna wizi seri-
kalini.” Lakini katika muktadha 
huo huo, Chifu naye anapata 
nafasi na kuzungumzia masua-
la ya uchumi wa nchi na kuliam-
bia Taifa: “Kuna mtandao unai-
ba fedha za Serikali.”

Chifu Hangaya kulibaini hili 
na kulisemea, ni dhahiri baadhi 
ya wasaidizi wake wanamzun-
guka na kumdanganya na ndiyo 
sababu juzi wakati anaapisha 
wapya, aliwambia anajua kina-
choendelea huko waendako na 
hivyo wakafanhye udhibiti.

Lakini hili likitazamwa kwa 
kina, linadhihirisha jinsi wa-
saidizi hao walivyomzoea waki-
jua hatawafanya lolote zaidi ya 
kuwatoa sehemu moja na ku-
wapeleka nyingine nao kuen-
delea kunoa meno na makucha 
na kurarua na kuchakura zaidi.

Halafu inashangaza, kuwa 
wengi wanaofanya hivi ni wa-
naosikika hata kwenye hotuba 
zao katika kila aya au mstari, 
wakimtaja Mheshimiwa Rais 
Dokta Samia Suluhu Hassan, 
kafanya hiki, kafanya kile, kale-
ta hiki, kaleta kile.

Ni hao hao utawasikia tum-
pongeze kwa kuleta pesa, 
chakula, magari, barabara, ma-
daraja, hata mvua! Wanafanya 
hivyo ili kulinda nafasi zao la-
kini wakimng’ong’a kwa wana-
chokifanya, ambacho hakisai-

dii mpaka anawambia watumie 
mtindo wa Mwenezi wa CCM 
kusikiliza wananchi.

Inashangaza pia unaweza 
kumsikia msaidizi mwingine 
wa Rais akizungumzia eneo 
lake kwa kulalamikia walio chi-
ni yake, badala ya kuwachuku-
lia hatua akithibitisha kuwa 
wanaharibu lakini akichelea 
kugusa wateule wenziwe.

Inatokea hivyo ingawa Rais 
alishawaambia fanyeni na hata 
kama mtakosea tutajua lakini 
hatua iwe imechukuliwa inayo-
saidia wananchi kuondokana 
na kero na kadhia za kimaen-
deleo. 

Ila sababu za kuhamisha 
baadhi ya wateule ziliniacha 
hoi kwamba wewe nimekuon-
doa hapo kwa sababu hukuwa 
unaendana na wa huko na 
wewe nakupeka pale kwa asa-
babu utaendana na wa huko, 
kwani aliyekutangulia alikuwa 
nyapara, akitumia mabavu.

Mama, Watanzania uki-
wapeleka kwa mbeleko wa-
takukojolea mgongoni na kuku-
chania mbeleko, mtu akiharibu 
mahali apumzishwe, si kum-
weka pembeni na kumrudisha 
eti kajirekebisha wakati una 
Watanzania zaidi ya milioni 60 
na wote ni wako, na baadhi yao 
ni wasomi wenye uwezo stahiki 
wa nafasi hizo. 

Kazi Iendelee!

K
UNA usemi kwamba 
mtenda mema hulipwa 
mema, vivyo hivyo kwa 
mtenda mabaya.  Ni 

maneno yanayotukumbusha 
namna ya kuishi maisha mema 
kabla ya kwenda mbele za haki 
huku tukitambua kuwa mai-
sha yetu ya hapa duniani ni ya 
kitambo tu kama yanenavyo 
maandiko matakatifu.

Wako wengi ambao miaka 
mingi imepita tangu wafariki 
dunia lakini kutokana na mema 
waliyoyafanya katika jamii au 
taifa, wanaendelea kukum-
bukwa. Kwa maneno mengine, 
matendo yao yameacha alama 
isiyofutika kwa miaka mingi na 
watakumbukwa na vizazi vingi.    

 Leo tunamsindikiza Mtan-
zania mwenzetu, Sanctus Mt-
simbe ambaye japo ni Mtanza-
nia wa kawaida, mwanachama 
wa mtandao wa Jamiiforums. 

Japo ametangulia, nyuma am-
etuachia hazina kubwa ya 
maarifa kwa maandishi na vid-
eo zake.

Taarifa ya msiba huu, ilitole-
wa na Mtendaji Mkuu wa Jamii-
forums,  Maxence Melo akise-
ma: “Wakuu, nimepokea kwa 
masikitiko makubwa taarifa za 
kufariki dunia kwa ndugu yetu 
na mwanachama wa JamiiFo-
rums, Sanctus Mtsimbe, mcha-
na wa Machi 13,  2024.

Mtsimbe alikuwa Rais wa 
Kwanza wa Mtandao wa Wana-
taaluma Tanzania (TPN). Hadi  
anafariki dunia alikuwa Meneja 
wa Wananchi Group Tanzania 
ambao ndio wamiliki wa Zuku, 
SimbaNet na kampuni zingine.

Pia alikuwa mjasiriamali na 
mmiliki wa kampuni kadhaa bi-
nafsi na mjumbe wa bodi katika 
taasisi kadhaa za umma na bi-
nafsi. Mtsimbe alikuwa mwana-
zuoni mzuri, mbobezi, mbunifu 
na mzalendo wa kweli kwa nchi 
yetu. Alikuwa swahiba wangu 
katika  baadhi ya miradi yake. 

Huyu ndiye   aliongoza ile 
kampeni ya kumuenzi aliyeku-
wa mbunge wa viti maalum 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA),Regia 
Mtema, aliyefariki dunia kwa 
ajali ya gari Ruvu Darajani kwa 
kumwandikia kitabu. Huyu 
ndie alimbeba mwanachama   
mwingine wa JF, Le Mutuz pale 
ofisini kwake. Pia alinikaribisha 
ofisini kwake na kuitumia stu-
dio yake wakati wowote.

Kuna baadhi ya vitu mimi na 

Mtsimbe tulifanana na kuna 
vingine tulitofautiana. Tulifa-
nana kupenda vitu vizuri, gari 
zuri,   suti nzuri, suti kali na 
kushirikiana na watu wazuri, 
wakiwamo wasanii maarufu.

Japo mimi ni Msukuma na 
sisi Wasukuma  tunasifika sana 
kwa ushamba. Lakini naomba 
kukiri kuwa japo mimi ni Msu-
kuma wa mjini, niliyezaliwa 
mjini, nikasomea mjini,  ni  
mshamba wa Kisukuma wa 
kuchanganyikiwa na ‘vitu vy-
eupe’. Hilo nakiri wazi kabisa.

Mwaka 2007 kuna tukio fu-
lani pale British Council, Mt-
simbe alikuwa anafanya wasil-
isho kuhusu SimbaNet na mimi 
nikachangia kitu. Wakati tuna-
toka,  aniuliza Kiti Moto  kime-
fia wapi? Tuonane  tukifufue 
hatimaye tukaagana. Nilipom-
wangalia, akavuka barabara 
hadi kwenye sehumu aliyoku-
wa ameegesha gari lake aina ya 
Range rover  Sport pale CRDB 
Tawi la Holland House. Nilisi-
mama nikimkodolea macho 
mpaka anaishia.

Toka hapo tukaanza urafiki, 
akanikaribisha SimbaNet, tu-
kaa chini kuanzisha studio, 
akaanzisha Jason Production, 
alinikaribisha kwenye studio 
yake na niliitumia bure pale 
TANCOT House wakati nikiwa 
Mtaa wa Mkwepu.

Wakati wa kipindi kile cha ku-
kaza kwa vyuma, mimi vilinika-
zia sana hadi vikaumana, hivyo 
kulazimika kufunga ofisi ya Mk-
wepu. Huyu  jamaa alinibeba 

kwa muda pale ofisini kwake, 
ndipo nikagundua kumbe yale 
makeke yote na ubabe wa Le 
Mutuz, jeuri ile huyu jamaa ndi-
ye alikuwa mfadhili na mhifa-
dhi mkuu wa LE MUTUZ SUPER 
BRAND.

Tukakutana JF msiba wa Re-
gia Mtema, akaongoza kampeni 
ya kumwandikia kitabu. Jambo 
lingine nililoligundua ni kwam-
ba Mtsimbe alikuwa mtu mwe-
nye ushawishi mkubwa. Hiyo 
ni baada ya kushinda zabuni 
ya kulitangaza Soko la Hisa la 
Dar es Salaam (DSE) kupitia 
kampeni ya ‘Wekeza Inalipa’, 
hivyo akanikaribisha tukaun-
gana kwa ajili ya utekelezaji.  

Kwenye hiyo tenda ya DSE 
mimi ndio nilikuwa mtangazaji 
kiongozi, nikapewa jukumu la 
kwanza kuwafundisha watan-
gazaji wasaidizi.   Watangazaji 
hao ni mabinti watano  mastaa 
wa Bongo Movies. Hao mabinti 
wote walikuwa ‘single’, halafu 
mwalimu mwenyewe   familia 
yake inaishi Marekani. Ulikuwa 
mtihani mkubwa kwangu lakini 
Mtsimbe alikuwa mwadilifu   
wa hali ya juu.

Baada ya project ya DSE ku-
kamilika   akafungua TV yake. 
Pia Mtsimbe aliasisi ‘JF Get To-
gether’ na kunifanya  kuwa MC. 

Huyo ndiye Mtsimbe ambaye 
hakika alikuwa mtu wa watu. 
Pamoja na kwamba amtengulia 
mbele ya haki na leo tutamhi-
fadhi katika nyumba yake ya 
milele, ataendelea kukumbuk-
wa kwa mambo kadhaa lakini 

yafuatayo kwa uchache;-
Kwanza, alisisitiza ‘connectiv-

ity’, watu wajiunge na makundi 
mbalimbali na kupitia kuji-
unga huko, aliamini kila mtu 
anaweza kufanya kila kitu kwa 
kujiunga na wengine, hivyo  ku-
unganisha uwezo na kutenda. 
Kupitia mfumo huo, ofisini 
kwake alisaidia watu wengi 
kushinda zabuni za kazi mbal-
imbali zilizokuwa zikitangazwa. 

Pili, alisisitiza afya bora. 
Aliamini kwamba ili ufanikiwe 
ni lazima uwe na uwezo wa ku-
fanya kazi, hivyo alisisitiza sana 
afya bora. Alikuwa  hali ovyo 
ovyo, hanywi pombe, havuti 
sigara. Kwake jambo la muhimu 
lilikuwa kazi tu, akaandika kita-
bu cha jinsi ya kuondoa kitambi

Tatu, alichukia umasikini na 
kusisitiza utajiri,  hivyo ametu-
achia makala nyingi za kuon-
doa umasikini na kupata utajiri.

Mwisho lakini si kwa 
umuhimu, alipenda vitu vizuri, 
wakiwamo warembo. Kuna wa-
naume na mababa wengi wa-
napenda warembo. Ukweli ni 
kwamba watu hao si kwamba 
wanawapenda warembo hao 
ili wawasaidie bali wawatumie 
kwa manufaa yao. Mtsimbe ali-
wapenda warembo kwa dhati 
ili kuwasaidia na si kuwatumia. 
Kwa kweli amewasaidia wengi.

Buriani Komredi Santus Mt-
simbe, vita umevipiga, mwendo 
umeumaliza, imani umeilinda. 

Bwana alitoa, Bwana Am-
etwaa, Jina la Bwana na Li-
himidiwe.



Jumapili Machi 17,  20248

KUELEKEA MIAKA MITATU

Samia na dhamira ya kuondoa giza mijini, vijijini 
Na Mwandishi Wetu

M
IAKA mitatu ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, 
madarakani, imecho-
chea utekelezaji wa 

miradi ya kimkakati ya umeme am-
bayo inalenga kuiondoa Tanzania 
gizani na kuwa na mipango ya kuuza 
nishati hiyo nje ya nchi.

Mradi wa kufua umeme wa 
Bwawa la Julius Nyerere ( JNHPP), 
unaolenga kuzalisha megawatt 2115, 
tayari umeanza kazi na kupunguza 
mgawo wa umeme kwa asilimia 85. 
Hii ni baada ya mwezi uliopita, seri-
kali kuingiza megawati 235 kwenye 
gridi ya Taifa baada ya kuwasha 
mtambo namba tisa.

Kama hiyo haitoshi, baadaye 
mwezi huu, Rais Samia na Rais wa 
Misri, Abdel-Fatah Alsisi, watazin-
dua mtambo namba nane na hivyo 
kuwezesha nchi kuwa na megawati 
za nyongeza kwenye gridi ya taifa 
kuwa 470.

Mwishoni mwa mwezi uliopita, 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dotto Biteko, alisema kwa sasa 
upatikanaji wa umeme ni asilimia 98 
na kwamba mgawo umepungua na 
utakwisha siku za karibuni.

Taarifa zinaonesha kwamba Rais 
Samia alipoingia madarakani mwa-
ka 2021, aliukuta mradi huo ukiwa 
asilimia 33 ya utekelezaji tangu ul-
ipoanza kujengwa mwaka 2015.

“Amehakikisha fedha zinapati-
kana na kulipwa kwa wakati kwa 
mkandarasi ninafurahi kusema kile 
nilichokuwa nimeahidi kwamba 
Februari 25, mtambo namba tisa un-
aingiza megawati 235 kimetimia. Hii 
ni kutokana na msukumo mkubwa. 

Kwa ratiba tuliyokuwa nayo ya 
kawaida umeme huu ungefikia 
mwezi wa sita ila kwa msukumo 
mkubwa wa Rais Samia tumefaniki-
sha,” alisema Biteko.

Kabla ya kuwashwa kwa mtambo 
huo, nchi ilikuwa inakabiliwa na up-
ungufu wa megawati 200 hadi 400 
na kwamba matarajio ya Serikali ya 
Awamu ya Sita ni kuondoa mgawo 
mwishoni mwa mwezi huu.

“Nafurahi kuwaambia Watanza-
nia uwekezaji umejibu, tumepata 
umeme pamoja na siasa nyingi na 
magumu tuliyopitia jambo muhimu 
Watanzania wanataka umeme ha-
wataki maneno, tumechagua ku-
tenda zaidi kuliko kusema,” alisema.

Kwa mujibu wa Biteko, mahitaji ya 
umeme yanaongezeka na kwamba 
serikali imeongeza vyanzo vingine 
ili kuhakikisha umeme wa uhakika 
unapatikana.

Wachambuzi wanaeleza kuwa 
uwekezaji mkubwa unaoonekana 
kwenye sekta ya nishati ni kutokana 
na ndoto ya serikali kujenga uchumi 
wa viwanda.

Mathalani, katika kipindi cha 
miaka mitatu ya Rais Samia, Mkoa 
wa Pwani, umeshuhudia ongezeko 
la viwanda na kwamba hivi sasa 17 
viko katika hatua ya mwisho ya uka-
milishaji.

Mwezi uliopita, Mkuu wa Mkoa 
wa Pwani, Abubakar Kunenge, 
alikaririwa akisema kuna viwanda 
1,533 vikubwa, 120 vya kati na 124 
vidogo ambavyo vinahitaji umeme 
wa uhakika.

Mradi wa JNHPP una thamani 
ya Sh. trilioni sita ukitegemewa ku-
zalisha megawati 2,115 za umeme 
utakapokamilika.

Mradi wa JNHPP  unashika na-
fasi ya kwanza kwa ukubwa katika 
miradi yote inayotekelezwa katika 
nchi za Afrika Mashariki na ni wa 
nne kwa miradi yote inayotekele-
zwa Afrika.

Mradi unaoshika nafasi ya 
kwanza  Afrika ni wa Grand Ethi-
opian Renaissance Dam (6,400 
MW) ulioko nchini Ethiopia, nam-
ba mbili ni ule wa Batoka George 
Hydroelectric Dam (2,400 MW) 
wa Zambia katika Mto Zambe-
zi na wa tatu ni mradi wa Caculo 
Cabaco Hydroelectric Dam (2,172 
Mw) wa Angola.

Agosti, mwaka jana, kituo cha 
kupokea, kupoza na kusambaza 
umeme cha Ifakara (Ifakara sub-
station), kilikamilika na hivyo kuz-
ihakikishia umeme wa uhakika 
wilaya za Kilombero na Ulanga, 
mkoani Morogoro na hivyo kuon-
dokana na adha ya kukatika kwa 
umeme.

NYAKANAZI-KIGOMA,
 UMEME JUA

Katika kipindi cha miaka mi-
tatu, mkoa wa Kigoma umepata 
unafuu na uhakika wa umeme ku-
toka utegemezi wa nishati hiyo ku-
tokana na kufuliwa na majenereta 
hadi umeme jua na sasa wa maji 
kutoka mto Malagarasi.

Tayari mradi wa jua wa mega-
wati tano umekamilika na kuzion-
doa zaidi ya kaya 65,000 gizani.

Mwezi uliopita, serikali ilisaini 
mkataba wa kuzalisha megawati 

49.5 kwa nguvu ya maji katika mto 
Malagarasi, mkaoni humo. Wa-
ziri Dk. Biteko alishuhudia tukio 
la kusaini mkataba huo ambao 
utagharimu dola za Marekani mil-
ioni 144.14 na utajengwa ndani ya 
miezi 42.

Dk. Biteko alisema mbali ya 
mradi wa Malagarasi, mkoa wa 
Kigoma una miradi mingine mi-
tatu ukiwamo wa ujenzi wa njia 
ya usafirishaji wa umeme kutoka 
Nyakanazi hadi Kigoma (KV 400), 
Tabora hadi Kigoma (KV 132) na 
kuongeza uwezo wa kituo cha 
umeme jua kutoka megawati tano 
hadi 10.

Kwa mujibu wa Dk. Biteko, seri-
kali inaendelea kuboresha miun-
dombinu ya umeme nchi nzima 
ikiwamo ujenzi wa vituo 24 vya 
kupoza umeme katika maeneo ya 
kimkakati ili kuimarisha gridi ya 
taifa.

TAZA RUKWA
Mapema mwaka huu, serikali 

ilieleza kupeleka umeme wa gridi 
mkoani Rukwa  kupitia mradi wa 
TAZA, ulioanza kutekelezwa No-
vemba, 2023 unatarajiwa kukami-
lika Agosti, 2026, ikiwa ni jitihada 
za kuhakikisha maeneo yote nchi-
ni yanapata umeme wa uhakika.

RUSUMO
Huu ni  mradi  wa kuzalisha 

megawati 80 za umeme na un-
atekelezwa kwa pamoja na nchi 
za Tanzania, Rwanda na Burun-
di  ambazo zimeanza kupata ni-
shati hiyo  kutoka kwenye mradi 
huo.

Desemba, mwaka jana, mawa-

ziri wa nishati kutoka nchi hizo 
waliridhishwa na utekelezaji wake 
na wakakubaliana kwamba uz-
induliwe mwezi huu na kumtaka 
mkandarasi kukamilisha mradi 
huo mapema na atoe cheti cha ku-
kamilisha mradi.

Mradi wa umeme wa Rusumo 
utazalisha megawati 80 ambapo 
kila nchi itapata megawati 27.

MIKATABA 14 UMEME VIJIJINI
Februari 14, mwaka jana, Rais 

Samia alishuhudia tukio la kihis-
toria la utiaji saini mikataba ya 
utekelezaji wa  miradi ya umeme 
vijijini pamoja na uimarishaji gridi 
ya taifa.

Mikataba 14 imetiwa saini baina 
ya Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
na kampuni mbalimbali ikihusi-
sha miradi mitatu mikubwa ya ku-
peleka umeme kwenye vitongoji 
1,522 katika mikoa  tisa, maeneo 
336 ya wachimbaji wadogo wa 
madini na vituo vya afya, pampu 
za maji 399 pamoja na kuungani-
sha wateja wa awali 108,178.

Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) kwa upande wake, limetia 
saini mikataba  sita  kwa ajili ya 
miradi 26 ya kuimarisha gridi ya 
Taifa.

Katika tukio hilo lililofanyi-
ka Ikulu jijini Dar es Salaam, Rais 
Samia alisema miradi hiyo inalen-
ga kuwanufaisha wananchi  kwa 
kushamirisha uchumi na biasha-
ra kwa ajili ya kuinua hali zao 
za maisha.

KUIMARISHA GRIDI
Mikataba sita ya kuimarisha 

iliyosainiwa mwaka jana ililen-

ga  kujenga mradi mkubwa wa 
umeme wa kuimarisha Gridi ya 
Taifa ambao utaigharimu serikali 
Sh.  trilioni 4.42 ambao utakami-
lika ndani ya kipindi cha miaka 
minne.

Kukamilika kwa mradi huo 
itakuwa ni historia kubwa kwa 
nchi kwa kuwa kutawahakikishia 
wananchi uhakika wa umeme na 
lengo la serikali ni kufikisha mega-
wati 5,000 za umeme kwenye vijiji 
vyote ifikapo 2025.

Hadi Januari, mwaka jana,  hu-
duma ya umeme  ilikuwa imefi-
ka katika vijiji 9,467 kati ya 12,345 
Tanzania Bara sawa na asilimia 
76.7.

Kwa upande wa vitongoji, 
kati ya 64,760 vilivyopo nchini, 
28,424 sawa na asilimia 43.9 vi-
likwishafikiwa na huduma ya 
umeme. Serikali inaendelea na 
mipango ya kuongeza mafungu 
katika Mfuko wa Nishati Viji-
jini ili kuongeza  kasi ya kufikisha 
umeme katika vitongoji 36,336 
vilivyobaki.

Upatikanaji wa umeme wa 
uhakika unachangia  ukuaji wa 
uchumi katika maeneo ya vijijini, 
kuboresha huduma za jamii vijiji-
ni zikiwemo afya, elimu, maji safi, 
mawasiliano na usalama pamoja 
na kuhifadhi mazingira na kuima-
risha usalama.

Wachambuzi wa masuala ya 
maendeleo wanaeleza hatua ya 
kuzalisha umeme na kuusambaza 
kwa wananchi, itatengeneza ajira 
nyingi za moja kwa moja na zisizo 
rasmi hususani vijijini na hivyo 
kupunguza uhamiaji mijini kwa 
vijana.

Mradi wa kufua umeme wa Julius Nyerere (JNHPP)
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PAKA RANGI

W
atoto wawili walikuwa wakigombea mapera, 
mama mmoja alitokea na kuwaamulia na kuwa-
taka kila mmoja kusema tatizo ambalo limewa-

fanya kugombana.
Juma: John ndiye mgomvi alinipora mapera yangu
John: Hapana yeye ndiye mgomvi alichukua mapera 

katika mti aliopanda baba
Juma: Ule mti umejiotea pale msituni, huyu ni mu-

ongo
Mama: Nyinyi wote nawaona mnadanganya ugomvi 

haufai kwa sababu huleta chuki
John: Kweli mama hata mwalimu alisema heri nusu 

shari, kuliko shari kamili

SWALI
Je sukari inayotumika nyumbani inatengenezwa 

kutokana na zao gani?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU msomaji tuend-
elee na vituko ndani ya 
familia zetu. Migongano 
ya wanandoa katika 

ndoa imezua mitafaruku mingi. 
Wengine wanadai talaka, wen-
gine wanaondoka, wengine wa-
nadai mgawanyo wa mali.

Yuko anayedai urithi mapema 
ili huko mbele ya safari asije 
akaambulia patupu. Na hii ni 
baada ya mumewe kung’ang’ania 
kuoa mke mwingine na mkewe 
kutoa masharti ya kupewa mali 
ili aruhusu uke wenza. 

Kabla sijasimulia kisanga king-
ine kinachohusu uke wenza 
wa kulazimisha, hebu tusikie 
mchango wa maoni toka kwa 
msomaji wetu kupitia ujumbe 
mfupi wa simu ya kiganjani 
kuhusu mada ya wiki iliyopita.

Anasema: “Tatizo lipo pande 
zote, japo kwa wanaume ni zaidi. 
Hii inatokana na misingi mibaya 
inayoanzia kwenye malezi hadi 
ukubwani. Namwomba mama 
huyo awe mtulivu, alee watoto 
wake na hii ndiyo tafsiri ya mai-
sha. Asisumbuke na mali za baba 

huyo, aendelee kufanya kazi kwa 
bidii na kuomba Mungu atampa-
tia hitaji. Vile atoavyo kwa wa-
naume pia hutoa kwa wanawake 
kwani sote Mungu alitubariki. 
(Msomaji Dar).

Naam. Yuko msomaji mzuri 
wa safu hii ambaye ni mwan-
amama alinipigia simu baada ya 
kuisoma makala ya wiki iliyo-
pita, kisha akanisimulia kisa cha 
mama mmoja ambaye hivi sasa 
ameamua kuwa mlevi kupita 
kiasi, kisa mumewe kahamia kwa 
mdada mmoja ambaye anataka 
kufunga naye ndoa.

Kwa mujibu wa maelezo ya 
mama huyu aliyenimegea kituko 
hicho, wanawake hawa waliku-
wa wanakutana mara kwa mara 
sehemu za burudani lakini wali-
kuwa hawajuani.

Kila bwana huyo anapomtoa 
outing mkewe, pia alikuwa akim-
wambia girlfriend wake anayeta-
ka kumuoa aje sehemu hiyo japo 
walikuwa hawakai meza moja.

Ikawa ni mazoea wanawake 
hawa wakionana sehemu hizo za 
burudani kama bwana hajafika, 

walikaa meza moja. Na hata bwa-
na akifika, bibie (girfried) akitaka 
kuondoka, yule mama alimwam-
bia akae tu.

Kumbe ni kimada cha 
mumewe yeye hajui akidhani ni 
rafiki tu. Ule ulikuwa ni moshi 
unaofuka, lakini sasa moto ume-
waka kabisa.

Bwana japokuwa alikuwa ha-
jafunga ndoa na mkewe, lakini 
wamezaa watoto wawili. Penzi 
la nje sasa limekolea, jamaa 
yuko full na bibie na mama wa-
toto amegundua kwani hata 
mumewe amebadilika, jeuri na 
anaweza kupitiliza wiki bila ku-
rudi nyumbani.

Baada  ya bi-mkubwa kuchun-
guza akagundua kuwa kumbe ni 
mwanadada waliyekuwa wakiku-
tana ndiye msaliti wa penzi lake. 
Maisha Ndivyo Yalivyo.

Mambo yakawa hadharani. Bi-
mkubwa ilifikia hatua akapata 
simu ya mdada huyo na kumpi-
gia akimlalamikia kuhusu kum-
pora mumewe, lakini majibu ali-
yopata yalimkasha tamaa.

Mdada huyu akawa anamwam-

bia mke mwenza aende kwenye 
mazoezi apunguze unene kama 
anataka mumewe amrejee kwani 
anataka ‘vipotabo’ yaani   wem-
bamba.

‘Jambo hili ndilo limemfanya 
bi-mkubwa achanganyikiwe na 
kuanza kunywa pombe mfu-
lulizo. Na zaidi pia ni kutokana 
na fununu kuwa huenda bwana 
huyo akafunga ndoa na bibie 
huyo hivi karibuni’.

Uke wenza bado ni tatizo lin-
alobomoa baadhi ya familia zetu. 
Lakini wapo kinamama inaone-
kana kukubaliana na hali hiyo 
kuepusha shari. Nini kinatokea? 

Tayari tumemsikia mama 
aliyedai urithi mapema kabla ya 
kukubali uke wenza, mwingine 
mlevi baada ya kusikia mumewe 
anakusudia kuoa mwanadada 
waliyekuwa wakivinjari wote 
kwenye burudani.

Mama huyo aliyeamua kuwa 
mlevi anayo haki ya kutetea na-
fasi yake kama mke halali. Binafsi 
ningemshauri maadam yuko ny-
umbani kwake na hajafukuzwa, 
awe mpole. Isitoshe ana kazi 

yake nzuri ajikite kwenye kazi 
ili kuhakikisha anatunza watoto 
wake! Mume huyo bado anao 
wajibu wa kumtunza na watoto, 
endapo hafanyi hivyo zipo hatua 
za kuchukua kisheria.

Na zaidi, yule bwana kachepu-
ka tu. Si ajabu hata huko ana-
kofikiria kuwa ni sabuni ya roho 
kukamchachia akarejea kwenye 
boma lake kwa msamaha.

Hata hivyo, lipo jambo moja 
nimekuwa najiuliza na limeji-
tokeza katika matukio niliyo-
zungumzia hapo juu; kwamba 
kwa nini mwanaume anapotaka 
kuthibitisha mahusiano yake 
nje ya ndoa humuunganisha 
kwa simu mkewe na mwanamke 
huyo wa nje? Unadhani njia hii ni 
sahihi? 

Na hili la baadhi ya kinababa 
kutelekeza nyumba zao na kuan-
zisha nyumba nyingine kibabe 
bila kupata ridhaa ya mkewe,   
unaweza kulizungumziaje mso-
maji wangu? 

Je, una maoni, ushauri? 
Ujumbe mfupi 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mke anapokuwa mlevi kupindukia akipinga uke wenza!

JUMUIYA ya Hifadhi za Wanyamapori 
(WMA), ni eneo kwenye ardhi ya kijiji 
au vijiji iliyokubalika na kutengwa kwa 
misingi ya kuhifadhi wanyamapori na 
kwa ajili ya biashara inayotokana na 
uhifadhi huo katika taifa letu.

Usimamizi wa shughuli za jumuiya 
hizi, kisheria unaratibiwa na Mamlaka 
ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanza-
nia (TAWA).

Katika maeneo yanayopakana na hi-
fadhi za taifa, serikali imeruhusu jamii 
kuanzisha hifadhi za wanyamapori, hu-
susan kwenye maeneo yanayozunguka 
hifadhi za taifa au hifadhi nyingine.

Ruhusa hiyo pia inatoa fursa ya 
kuanzishwa jumuiya hizo kwenye 
ushoroba (njia maalum za wanyama), 
ambapo wanyama wanasafiri kutoka 
hifadhi moja kwenda nyingine kwa ajili 
ya kutafuta chakula, maji na mahitaji 
mengineyo.

Ni muhimu kukumbuka kuwa WMA 
si hifadhi ya taifa na wala si mwendele-
zo wa hifadhi za taifa au ardhi inayomi-
likiwa na mtu binafsi, isipokuwa vijiji 
vinaweza kutoa leseni kwa wawekezaji 
binafsi ili kujenga miundombinu, ama 
kuendesha shughuli zao ndani ya mae-
neo ya WMA, mfano kujenga kambi na 
kuendesha uwindaji.

Sera ya Wanyamapori ya mwaka 

1998 inabainisha kuwa jamii itakuwa 
na mamlaka yote ya kusimamia na ku-
pata manufaa kutokana na juhudi zao 
za uhifadhi ingawa umiliki wa rasili-
mali za wanyamapori unabaki kwa 
serikali.

Hata hivyo, Kanuni za WMA za Mwa-
ka 2018 zinaeleza kuwa mgawanyo wa 
manufaa utaelezwa ‘na waraka utaka-
okuwa ukitolewa mara kwa mara’, am-
bao ni waraka wa mwaka 2020,

Waraka huo pamoja na mambo 
mengine, unaeleza kuwa mapato yato-
kanayo na shughuli za uhifadhi yaende 
moja kwa moja kwa Serikali, ambayo 
itarudisha sehemu ya mapato hayo 
kwenye WMAs.

Kwenye chanzo cha mapato ambayo 
ni ada ya kitalu, TAWA inanufaika na 
asilimia 25, WMA asilimia 75, wakati 
katika ada ya uwindaji, TAWA ina-
chukua asilimia 25, WMA asilimia 55, 
halmashauri husika inanufaika kwa 
asilimia 10 na asilimia 10 inakwenda 
Hazina (Mfuko Mkuu wa Serikali).

Aidha katika ada ya uhifadhi, TAWA 
inapata asilimia 25, WMA inachota asil-
imia 45, Halmashauri inaambulia asil-
imia tano na Hazina asilimia 25.

Vilevile, suala la ada ya watazamaji 
TAWA inanufaika kwa kupata asilimia 
25, WMA asilimia 60, Halmashauri ya 

Wilaya asilimia tano na Hazina, asilimia 
10.

Wakati ada inayotokana na kibali, 
TAWA inapata asilimia 25, WMA inanu-
faika asilimia 30, Halmashauri inapata 
asilimia tano na Hazina inachukua asil-
imia 40.

WMA zinafanya kazi kubwa katika 
uhifadhi kwa kudhibiti ujangili wa 
wanyamapori na kutatua mwingiliano 
wa binadamu na wanyama wakali na 
waharibifu.

Ni kweli Wizara ya Maliasili na Utalii 
inaendelea na juhudi za kuhakikisha 
wananchi wanaoishi jirani na maeneo 
ya hifadhi, wananufaika na rasilimali 
zilizopo.

Kupitia Jumuiya za Hifadhi za Wany-
amapori, jamii zinanufaika kwa kupata 
ajira, kitoweo, elimu, miradi ya kijamii 
na kuongeza kipato.

  Aidha, wananchi wanaoishi jirani 
na misitu wananufaika kupitia miradi 
ya ufugaji nyuki ambapo kupitia uwez-
eshaji wa Mfuko wa Misitu Tanzania,

Iko miradi mingi imeanzishwa kwa 
ajili ya kuboresha kipato cha jamii zi-
nazoishi pembezoni mwa misitu im-
etekelezwa.

Faida nyingine ni udhibiti wa 
migogoro baina ya wananchi na hifa-
dhi. Katika kudhibiti migogoro ya mip-

Tukimbilie kuanzisha WMA au  kambi za uwindaji?

Ni kwe-
li Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii inaen-
delea na 
juhudi za 
kuhakikisha 
wananchi 
wanaoishi 
jirani na 
maeneo 
ya hifadhi, 
wananufaika 
na rasilimali 
zilizopo.

wArAKA wA NDANI

aka kati ya wananchi na maeneo 
jirani na hifadhi, jumuiya nyingi 
za uhifadhi za kijamii zimean-
zishwa.

WMA hapa nchini zinachuku-
liwa kama ni kinga (buffer) 
muhimu kwa maeneo ya hifadhi 
za taifa, mapori ya akiba, Hifadhi 
ya Ngorongoro na mapori tenge-
fu.

Kutokana na faida na umuhimu 
wake kiuchumi kwa jamii zinazo-
zunguka maeneo yanayoruhusu 
jamii kunufaika na fursa hiyo, ni 
vyema wadau wa uhifadhi nchini 
wakaendelea kuunga mkono jiti-
hada za serikali za kuendeleza 
WMA ili kuziwezesha kujisima-
mia na kujiendesha.

Pamoja na hayo, kupitia ush-
irikishwaji huo, jamii zitakuwa 
zikinufaika na matunda yato-
kanayo na shughuli za uhifadhi 
katika maeneo yao kwa kujiletea 
maendeleo na huduma za ki-
jamii ikiwamo shule na zahanati.

•Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapati-
kana kwa simu namba 0715 545 
490 au barua pepe:  ghand-
some79@gmail.com
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Ni kumbukumbu 
isiyosahaulika kwa 

familia ya Lucy Mwaitete 
baada ya Juni 18, mwaka jana 
kumfanyia sherehe ya kipekee 
ya kumuaga binti yao katika 
ukumbi wa JC Mbezi Beach 

Dar es Salaam. Ndoa  yake na 
Moses Osani, ilifanyika Julai 
2, mwaka jana katika Kanisa 

la Wasabato la New Life 
jijini Nairobi nchini 

Kenya
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U
MAARUFU wa mavazi 
ya Stara umeongezeka 
nchini na hata duniani 
kote, hivyo kuwafanya 

wabunifu kama Pichichi kufikiria 
nje ya boksi.

Hapa nchini umaarufu wa vazi 
hili umetokana na harakati nyingi 
yakiwemo majukwaa kama Stara 
Fashion Week. ambalo hufanyika 
kila mwaka .

Katika wabunifu wa-
naomuangalia kwa jicho la ka-
ribu, Said Ndee maarufu Pichichi 
Turban ambaye amebuni vazi la 
‘Juba la Ramadhan’

Katika sehemu ya pili ya simuli-
zi yake tunaangalia namna alivyo-
jikita katika ubunifu wa mitindo 
kibiashara.

Kujiingiza kibiashara
Mwaka 2020 aliamua kijiingiza 

katika biashara rasmi baada ya 
kuona inamlipa kwa kuanza ku-
fungua mtandao wa kijamii kwa 
jina la  PichichiTurbans, huko 
akaanza kusambaza vilemba 
vyake na kufanya watu wengi 
waanze kuvutiwa naye.

Anasema kupitia mitandao 
ya kijamii alianza kupata wateja 
mbalimbali, lakini changamoto 
ikawa wateja wapotaka kupafaha-
mu ofisini kwake wakati hakuwa 
na ofisi. “Watu wengi walikuwa 
wakijua Pichichi ni mwanamke 
kutokana na picha nyingi za kazi 
zangu kuonekana wanawake, 
watu wakawa wananiuliza dada 
tunakupata wapi. Jambo hilo lili-
kuwa linanifanya mpaka nashind-
wa kujitokeza mimi kama mimi,” 
anasema.

Anasema Julai 2020 alienda 

kupeleka bidhaa zake kwenye 
maonesho ya biashara ya ki-
mataifa maarufu kama Sabasaba 
yaliyokuwa yakifanyika mkoani 
Dar es Salaam na ndipo akapata 
mwangaza mkubwa baada ya 
watu kuzidi kutamani kujua ofisi 
yake ilikuwa wapi.

Kwa mujibu wa Ndee, alimpa 
dada mmoja aliyejulikana kama 
Christina, raia wa Kenya bidhaa 
zake na dada huyo akamfundisha 
jinsi ya kutanua biashara yake 
kwa njia nyingine zaidi.

Anasema alianza kushona 
vilemba kofia vya aina tofauti to-
fauti na kupita Kariakoo kwa watu 
wenye meza na kuzisambaza ili 
wauze.

Kofia zinazobaki alikuwa ak-
izipitia jioni na faida inayopatika-
na wakawa wanagawana na hapo 

akatengeneza mtandao mkubwa 
wa wafanyabiashara wadogo we-
nye meza kwa ajili ya kumuuzia 
biadhaa zake hizo.

“Sasa kitu cha msingi kilikuwa 
ni wapi kupata ofisi, maana Karia-
koo gharama ilikuwa kubwa sana. 
Hivyo ikabidi nipambane sana,” 
anasema.

Vazi la stara 
Anasema mwaka 2021 alipata 

fremu maeneo ya Kariakoo kari-
bu na Hoteli ya Wanyama na alia-
mua kununua cherehani mbili, 
kwa hiyo upande mmoja aliweka 
cherehani kwa ajili ya kushona na 
upande wa pili akaigeuza eneo la 
kuuzia kofia zake.

Saidi anasema duka hilo likawa 
ndiyo sehemu yake na wateja 
wake wote akawa anawaonesha, 
hata wafanyabiashara wadogo 

wadogo wakawa wanamfuata na 
siyo tena kuwapelekea mizigo.

Anasema tayari akili yake ika-
zama ni jinsi gani anaweza kuten-
geneza fedha zaidi, aliamini bi-
ashara ya kofia inaenda ipo siku 
itabadilika na huenda soko lika-
potea kabisa.

Anaongeza kuwa akafikiria 
kubuni vazi ambalo litaendana na 
kofia hizo, kwa kuwa hata wateja 
wake nao walipokuwa wakiagiza 
kofia kupitia mtandaoni waliku-
wa wakiuliza na mavazi wataya-
pata wapi.

Saidi anasema kama ilivyokuwa 
kwa kofia aliweza kupambana na 
kubuni vazi lake la kwanza, amba-
lo aliliita jina la ‘Hijabu ya kisasa’ 
ambalo aliliingiza sokoni mwaka 
2021 na lilifanya vizuri zaidi.

 ‘Mbunifu anayethaminiwa Tanzania
PICHICHI TURBAN-2

Itaendelea Jumapili
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Juisi ya maganda ya nanasi
MAGANDA ya nanasi yanaweza 

kutoa juisi ama sharubati tamu zaidi 
sawa kabisa na tunda lenyewe.

Juisi hii inafaa sana kutengeneza 
hata kama hakuna umeme.

Mahitaji
Maganda ya nanasi, tangawizi, 

maji, sukari na vipande viwili vya li-
mao.

Maandalizi
Osha maganda ya nanasi na 

tangawizi kwa maji safi kisha kataka-
ta na uweke kwenye sufuria tayari 
kwa kuchemsha.

Washa jiko, bandika sufuria yenye 

maganda ya nanasi na tangawizi. 
Weka maji kiasi chako kwenye su-
furia yako kisha ufunike uache 
ichemke kwa dakika 30 hadi maji 
yatakapobadilika na kuwa na rangi 
ya njano.

Maandalizi ya juisi hii ni rahisi hai-
tumiki blenda inayotumika wakati 
wa kusaga aina nyingine za juisi, 
hivyo hata kama umeme umekatika 
bado unaweza kutengeneza juisi  hii 
na kufurahia pamoja na uwapendao.

Ongeza maji ya limao au ndimu na 
vipande vya barafu, mpaka hapo jui-
si yako ipo tayari kwa kunywa. Iwapo 
hupendi barafu, endelea kufurahia 
ikiwa ya moto. 

UREMBO
Na Mary Geofrey
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T
ATIZO la kunuka kinywa hum-
fanya mtu apate msongo wa 
mawazo,pia huharibu uhu-
siano kati ya wenza, ndugu,  

jamaa  na marafiki.
Bahati mbaya Watanzania wengi we-

nye tatizo la kunuka mdomo hawaji-
tambui mpaka aambiwe na watu wen-
gine wa karibu tena wenye upendo.

Kwa bahati mbaya tatizo la kunuka 
mdomo humuondolea mwanamke 
uwezo wake wa kujiamini na kujiona 
siyo mrembo katikati ya wanawake 
wenzake.

Kuna njia kadhaa za kutumia ku-
maliza tatizo hili na ni muhimu tuka-
zifuata.

 SAFISHA ULIMI VIZURI
Watu wachache sana huchukua zai-

di ya nusu kusafisha ulimi kutokana 
na ulimi unatunza sana uchafu katika 
kinywa.

Hata hivyo, njia rahisi tumia ki-
jiko kutoa uchafu au nunua kifaa cha 
kusafisha ulimi kwa bei nafuu katika 
maduka ya dawa ili kujisafisha.

KISAFISHA MIDOMO
Njia nyingine rahisi ya kupata haru-

fu nzuri tumia maji ya chumvi kusuuza 
mdomo wako. 

Tumia kisafisha midomo ambacho 
hakina gharama kununua na hakina 
madhara.

Weka chumvi kwenye glasi ya maji 
na sukutua

MDALASINI NA HILIKI
Hivi viungo vinatumika toka kale ku-

weka harufu nzuri mdomoni.
Ukila vyakula vyenye viungo vingi 

au ukihisi mdomo haueleweki chukua 
punje ya hiliki au kipande cha mda-
lasini tafuna.

Ukiweza chemsha maji ya viungo 

HEWA SAFI 
hivi na sukutua.

TUFAA, TANGO
Matunda haya yanaongeza mate mdomoni na 

kuzuia uwepo wa bakteria ambao husababisha 
harufu mbaya. Kula kipande cha tango au tufaa 
(apple) hasa baada ya chakula. Pera husaidia wale 
wanaotoka damu kwenye fizi pia.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
CHAFU unachangia kwa ki-
wango kikubwa kuharibu 
nyumba hata kama ni nzuri 
na iliyojengwa katika uimara 

kiasi gani.
Mwingine anaweza kusema 

mbona kusafisha nyumba ni jambo 
linaloeleweka, lakini ninachotaka 
kueleza ni kwamba ni namna gani 
unatakiwa kuweka kipaumbele na 
kujiwekea ratiba nzuri ya usafi wa 
nyumba yako yote.

Kumbuka kwamba nyumba 
ikisafishwa kwa umakini na ufasaha ni 
dawa inayojitosheleza katika kuiimari-
sha na ikadumu zaidi kama ambavyo 
ni kinyume kwamba isiposafishwa 
vizuri ina uwezekano mkubwa wa 
kuharibika na kupoteza mvuto na 
uimara wake.

Jambo la msingi na la kuzingatia ni 
kwamba nyumba ina maeneo mengi 
na kila eneo linahitaji kusafishwa kwa 
umakini  kwa ajili ya ustawi wake.

Ili ufanikiwe katika hilo ni lazima 
kujiwekea utaratibu mzuri wa ku-
jipangia ratiba ya namna gani bora 
ya kufanya usafi katika kila eneo la 
nyumba yako.

Kwa mfano kama ni jikoni, chum-
bani, sebuleni, jikoni, nje ya nyumba, 
stoo, vyooni na katika viunga vyote 
vya nyumba, hakikisha kwamba kote 
kunafanyiwa usafi wa uhakika kila 
mara.

Kwenye maeneo yote ya wazi yaki-
wamo yale yanayohitaji kufagiliwa, 

  

Unajua 
viungo ni 
pambo?

Na Restuta James

Iliki, mdalasini, tangawizi iliyo-
kaushwa, mchaichai, karafuu, ka-
ranga na mahindi ya bisi ni pambo 
zuri, kama likipangiliwa vyema.

Mtaalamu wa mapambo ya 
ndani, Esther Donald, anasema 
ili kutumia pambo la aina hiyo, 
unapaswa kuwa na jagi maalumu 
la kioo au linaloangaza.

Anasema unachopaswa kufanya 
ni kuweka tangawizi iliyokaushwa 
kiasi, karafuu na iliki.

“Inategemea na ukubwa wa 
chombo chako cha kupambia, un-
aweza kuweka nusu kikombe cha 
chai cha kila kiungo. Kila kimoja 
kinapaswa kuonekana kwa hivyo 
usivikoroge,” anasema.

Esther anasema pambo la vi-
ungo linaweza kuwekwa kwenye 
stendi eneo la chakula (dining) au 
sebuleni ambako mchanganyiko 
unaweza kuwa wa karanga na 
korosho.

Hata hivyo, anashauri kwamba 
pambo la viungo linaweza ku-
boreshwa kwa kuwekewa jagi 
lingine lenye maua kama ina-
vyoonekana pichani.

Tuwasiliane kupitia  restuta-
james@gmail.com au 0753333330

.

DONDOO

Usafi wa nyumba nao una 
mpangilio wake

hakikisha unafanya hivyo, kama ume-
panda maua, yahudumie nayo vizuri kwa 
kuyawekea mbolea na kuyamwagia maji 
pamoja na kuyatengenezea mazingira 
ya kuendelea kustawi zaidi na yasigeuke 
kuwa uchafu kwenye nyumba.

Baada ya kufanya usafi hakikisha unak-
agua kila eneo la nyumba ili kujiridhisha 
kama endapo kila mahali kumeguswa na 
usafi na kama kuna vitu ambavyo havihi-
tajiki au havitumiki, viondoe.

Pia baada ya kusafisha hakikisha kila 

kitu kwenye nyumba kimepangiliwa 
inavyostahili kuanzia jikoni, sebuleni, 
vyumba vya kulala, vyooni na hata nje 
ya nyumba kwenye bustani na sehemu 
nyinginezo.

Hakikisha kwamba yale maeneo yote 
ambayo yanahitaji kufanyiwa usafi kila 
siku inafanyika hivyo na usafi kwenye 
kila eneo la nyumba yako ndio utaii-
marisha lakini endapo hakutakuwa na 
mpango mzuri wa kuisafisha utaiharibu.
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Mfuko wa SELF kimbilio mikopo nafuu wajasiriamali
Na Mwandishi Wetu 

O
FISI ya Msajili wa Haz-
ina imeweka utaratibu 
wa taasisi zilizo za seri-
kali kufanya vikao kazi 

na wahariri na wakuu wa vyombo 
vya habari kuelezea mafanikio, 
changamoto na mikakati katika 
kuleta maendeleo ya kisekta na 
kuchangia pato la taifa kwa ujum-
la. 

Machi 11, mwaka huu, ilikuwa 
zamu ya Mfuko wa SELF (SELF 
Microfinance Fund), ambao ulifi-
chua mambo ambayo yalikuwa ya-
mejificha nyuma ya pazia kuhusu 
mchango wake na mikakati ya 
kuwasaidia wajasiriamali wadogo 
ili kuwawezesha kupata huduma 
za kifedha kwa ajili ya kujiajiri na 
kujikwamua kiuchumi.

Kwa kawaida, ili kupata mkopo 
katika benki kwa wajasiriamali 
kwa ajili ya kuanzisha au kuen-
deleza biashara imekuwa sawa 
na mfupa uliomshinda fisi. Lakini 
SELF imeonyesha hilo linaweze-
kana kupitia mfuko huo katika 
kuwawezesha wajasiriamali huku 
kukiwa na shuhuda ambazo 
zimebainisha wajasiriamali wal-
ivyonufaika na mikopo hiyo bila 
masharti magumu yanayoweza 
kuwakatisha tamaa. 

Akiwasilisha mada katika mku-
tano huo, Mkurugenzi wa maen-
deleo ya Biashara wa SELF, Petro 
Mataba, anasema mfuko umeku-
wa mkombozi na kimbilio la wa-
jasiriamali wadogo na wakati kwa 
kuwakopesha mabilioni ya shilingi 
na matunda yake yameonekana.

 Mataba alisema hadi kufikia 
Desemba 31, 2023 walikuwa wa-
metoa mikopo yenye thamani ya 
Sh.  bilioni 324.51 ikiwa na kiwango 
cha mikopo chechefu chini ya asil-
imia 10 na kujiendesha kwa faida. 
Mikopo hiyo, iliwafikia wanufaika 
314,000 wakiwamo   wanawake 
166,000 na wanaume 147,000 ku-
toka mikoa ya Tanzania Bara na 
Zanzibar. 

Licha ya kuwakopesha watu hao 
mabilioni hayo ya fedha, Mataba 
alibainisha kuwa kupitia matawi 
yake 12 yaliyoko katika mikoa 
mbalimbali nchini, pia taasisi 200 
zinanufaika na mikopo inayotole-
wa na taasisi hiyo.

“Mfuko umetengeneza ajira 
37,000 kutokana na wanufaika wa-
naochukua mikopo sanjari na ku-
toa elimu ya fedha kwa wanufaika 
1517,” alisema Mataba na kubaini-
sha kuwa mikopo hiyo imechangia 
upatikanaji wa huduma za kifedha 
kwa wananchi wa kipato cha chini 
na cha kati.

RIBA ZA MIKOPO 
Kilio kikubwa cha wananchi 

kwa muda mrefu ni riba za mikopo 
zinazotolewa na taasisi za fedha 

hususan benki za biashara pamoja 
na masharti yanayowafanya wengi 
kushindwa kupata huduma hiyo. 
Viwango vya riba katika benki ni 
kati ya asilimia 20 na 25.   

Mfuko wa SELF katika kutat-
ua changamoto hiyo umeweka 
masharti nafuu na viwango vidogo 
vya riba kulinganisha na taasisi 
kubwa za kifedha. 

Katika mikopo kwa taasisi ndogo 
za fedha (MFI) na vyama vya akiba 
vya kuweka na kukopa (SACCOS) 
kwa wale  wanufaika wanaofanya 
biashara au kilimo, riba ni kati  ya 
asilimia 16 na 18 kwa mwaka.

Kwa mikopo ya moja kwa moja 
kwa wanufaika ambayo walengwa 
wake ni wajasiriamali wadogo 
na wakati (MSME), wakulima wa-
dogo na wafugaji, mikopo kwa 
ajili ya kuboresha makazi, vikundi, 
mikopo ya nishati safi ya kupikia 
na  watumishi wa umma, riba yake 
ni ya asilimia 15 na 22. 

ILIKOTOKA 
Akizungumzia historia ya mfu-

ko huo, Mataba alisema ulianza 
kutekeleza majukumu yake Julai 
Mosi, 2015 ukiwa ni taasisi ya seri-
kali chini ya Wizara ya Fedha na 
sasa ni moja ya taasisi zilizo chini 
ya Ofisi ya Msajili wa Hazina. Len-
go la mfuko huo ni kutoa mikopo 
kwa wananchi wa kipato cha chini 
kuwawezesha kujishughulisha na 
uzalishaji mali ili kujiongezea ki-
pato na kupunguza umaskini.

“Majukumu makubwa SELF ni 
kutoa huduma za mikopo midogo 
kwa watu binafsi, vikundi, na taasi-
si ndogo za fedha zinazolengwa na 
serikali, ili kulea na kukuza sekta 
ya huduma ndogo za fedha kwa 
ajili ya kupunguza umaskini.

“Nyingine ni kutambua, kuende-
leza na kukuza fursa za kuwezesha 
ajira kwa wajasiriamali wadogo 
kwa kuwapa mikopo, elimu ya 
utendaji kazi, na mafunzo kwa ajili 
ya kuboresha stadi zao. Pia kuan-

daa na kuweka utaratibu na mi-
kakati ya kuwasaidia wajasiriamali 
wadogo, ili kuwawezesha kupata 
huduma za kifedha kwa ajili ya ku-
jiajiri kwa tija,” alisema.

Katika kutekeleza hayo, alisema 
Mfuko wa SELF hutoa  mikopo 
kupitia taasisi ndogo za fedha ili 
kusaidia kupeleka huduma za 
kifedha ambako haufiki pamoja 
na mikopo ya moja kwa moja kwa 
wanufaika. 

“Sambamba na hilo, elimu ya 
fedha na kuzijengea uwezo taasisi 
ndogo za fedha na hii hutolewa 
na wajasiriamali wote. Wateja wa 
vikundi hupewa mafunzo kuhusu 
vikundi na taasisi za huduma ndo-
go za fedha hupewa mafunzo ya 
kujengewa uwezo wa kuendesha 
taasisi zao,” alisema.

USHUHUDA MZITO 
Uko ushuhuda katika matokeo 

ya huduma za mfuko kutoka kwa 
wanufaika wakiwamo wa sekta za 
viwanda na elimu. Wanufaika hao 
wamepiga hatua katika shughuli 
zao baada ya kupata mikopo ili-
yowawezesha kuzipaisha kampuni 
na taasisi zao. 

  Kampuni ya Star Natural Prod-
uct Ltd ambayo iko katika sekta 
ya viwanda vidogo vidogo. Ilianza 
kukopa ikiwa na mtaji mdogo na 
mpaka sasa imejiendeleza na ku-
fikia mkopo mkubwa. Kutokana na 
uwezeshaji huo, kampuni imekuza 
karakana ya kutengeneza mafuta 
na sabuni kutokana na mchikichi. 

Kutokana na maendeleo hayo, 
kampuni imepanua wigo wa bi-
ashara kwa  kufungua vituo viwili 
vya kuchakata mafuta ya mchi-
kichi, Mkuranga na Kibiti. Vituo 
hivyo vimesaidia wakulima 300 
katika maeneo hayo kupata hu-
duma ya kukamua  mafuta.

Bright Future Academy ya Zan-
zibar mnufaika mwingine wa hu-
duma za Mfuko wa SELF. Taasisi 
hiyo ilianza kukopa ikiwa na mtaji 
mdogo lakini kutokana na uwez-
eshaji toka SELF imetoka kupanga 

nyumba ya vyumba vinne vya ma-
darasa na kununua kiwanja na ku-
jenga shule yenye madarasa 32 na  
kuendelea kujipanua zaidi.

Taasisi hiyo imenufaika kwa  
kukopa mara tatu kwenye mfuko 
huo. Ilianza kukopa SELF kipindi 
ambacho haikuwa na sifa za ku-
kopesheka kwenye taasisi zingine 
za fedha mpaka kufikia uwezo wa 
kukopa zaidi ya milioni 300. 

Awali, shule hiyo ilikuwa na 
wanafunzi 300 na sasa wamefikia 
wanafunzi 1,470.  Kutokana na 
mazingira mazuri ya kusoma, im-
efanikiwa kuwa shule ya kwanza 
Zanzibar kwa kufaulisha kwa mia-
ka miwili katika matokeo ya darasa 
la saba.

ELIMU YA FEDHA
Katika safari yoyote kuna mili-

ma na mabonde. Ndivyo ambavyo 
SELF imekumbana na changamo-
to mbalimbali katika kutekeleza 
majukumu yake ikiwamo wa-
nanchi wengi kutokuwa na elimu 
ya fedha. 

Hali hiyo imesababisha wa-
nanchi wengi hasa wa kipato cha 
chini kukosa uelewa wa kutosha 
wakati wa kufanya uamuzi wa ku-
kopa fedha au kutumia mikopo nje 
ya malengo yaliyokusudiwa. Aid-
ha, wananchi wengi bado hawana 
utamaduni wa kurejesha mikopo 
kwa hiari.

Sambamba na hiyo, kuna 
changamoto ya wananchi wengi 
wa kipato cha chini kujishughuli-
sha na biashara zisizo rasmi mfano 
Machinga. Hii inasababisha wengi 
kushindwa kukopesheka kuto-
kana na kuwa katika mfumo usio 
rasmi.

Kutokana na kuwapo kwa 
changamoto hizo, Mataba alisema 
mfuko umejiwekea mkakti wa ku-
wafikia wateja wengi zaidi hasa wa 
kipato cha chini na kwamba hilo 
litawezekana kwa  kuongeza utoaji 
wa mikopo,kusogeza huduma 
karibu na wananchi na kuwafikia 
walengwa wengi zaidi.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara wa SELF, Petro Mataba.

Wajasiriamali wa viungo.
Mjasiriamali wa mboga na nyanya.
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Na Magabilo 
Masambu

Uzuri ni wa kuzaliwa nao, 
urembo umekuharibu sura

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

SIFA HUPOFUSHA JAMII, UKOSOAJI 
HUFUMBUA JAPO UNAWEZA KUPUUZA

Kilichonisaidia 
ni kukubali 
kwamba sikuwa 
najua kila kitu. Leo 
wale waliokuwa 
wakinikosoa ndio 
wanaonipongeza 
na ninawashukuru 
sana pengine 
wasingefanya 
hivyo leo nisingi-
kuwa mwandi-
shi mzuri kama 
wanavyosema 
wenyewe leo.

Z
AMANI nilipokuwa mdogo 
nilikuwa nashangaa sana. 
Bahati nzuri niliishi na 
babu yangu nikiwa mdogo. 

Kuna jambo nilikuwa silielewi lakini 
sasa nimekuwa mtu mzima nina 
familia ndiyo nimeelewa kwa nini 
ilikuwa vile. 

Lilikuwa  jambo la kawaida babu 
yangu kutoshinda nyumbani mara 
nyingi, nikawa najiuliza mbona hii 
tabia ina wazee wengi? Hawapendi 
sana kushinda nyumbani na familia.

Leo nina familia nimegundua 
kwamba kumbe ukipenda sana 
kushinda nyumbani mara nyingi 
utagundua vitu vingi ambavyo 
wakati haupo huwa vinachukuliwa 
kama vya kawaida lakini ukiwepo 
unaona kama ni upungufu. 

Nafahamu sasa kwa nini wale 
wazee walikuwa hawapendi sana 
kushinda nyumbani kuepuka 
kuona udhaifu mwingi nyumbani 
badala yake wanaamua kushinda 
vijiweni kuepusha mengi.

Lakini kwa sababu naipenda fa-
milia yangu, nikasema siwezi kuwa 
nashinda vijiweni kwa sababu ku-
kaa na familia mbali hasa watoto, 
naweza kujikuta napoteza upendo 
kwao  na madhara yake hayat-
aonekana sasa bali nikizeeka na 
kuhitaji malezi ya watoto, itakua 
hakuna mwenye mpango na mimi 
kwa sababu sikutengeneza mapenzi 
kwao wakiwa wadogo.

Kwa hiyo nafanyaje niwapo ny-
umbani? Jambo kubwa nalofanya ni 
kupuuza mambo mengi ninayoyao-
na yakitokea wakati nipo. 

Najifanya kufumba macho na 
kuziba masikio huku nikiona na 
kusikia. 

Njia hii mara nyingi inampa taabu 
sana aliyetenda jambo ambalo an-
getegemea kuambiwa kwa nini una-
fanya hivi, halafu haambiwi.  Kwa 
vyovyote anaweza kupata hofu ya 
kutolitenda tena.

Nilipoaanza shughuli za uandishi 
wa vitabu na makala mbalimbali 
sasa miaka mingi kidogo, nilipata 
ushauri mwingi ambao kwa asiye 
na roho ngumu, angechukulia kama 
ukosoaji na ukatishaji tamaa.

 Ni kweli wakati mwingine in-
aumiza maana baadhi ya ushauri 
ulikuwa unakatisha tamaa.

 Pamoja  na kuupuuza nilijifunza 
kitu ndani yake.

Kilichonisaidia ni kukubali 
kwamba sikuwa najua kila kitu. Leo 
wale waliokuwa wakinikosoa ndio 
wanaonipongeza na ninawashuku-
ru sana pengine wasingefanya hivyo 
leo nisingikuwa mwandishi mzuri 
kama wanavyosema wenyewe leo.

Wanaotakiwa kukosolewa ili 
waamue kupuuza au kutumia uko-
soaji kwa ajili ya kujiimarisha, wa-
naposifiwa wakati wote hushindwa 
kuyatambua makosa katika utenda-
ji wa kazi zao. Kumekuwa na wimbi 

kubwa la watu kuwasifu sana vion-
gozi wetu. 

Kusifu si jambo baya lakini sifa 
zinapozidi uhalisia huwafanya hao 
wanaosifiwa kushindwa kuona 
kasoro zao. 

Njia bora ni kuwaacha ama 
wayapuuze au wayazingatie maoni 
yanayoitwa ya ukosoaji ili kujua 
wapi wanakosea.

Mara nyingi wanaojipa kazi ya 
kusifu wanazo ajenda zao na wana-
taka zifike mahali fulani na wakati 
mwingi matokeo ya juhudu hizo, 
matunda yake si ya umma bali ya 
binafsi. 

Kwa hiyo kama tunaamua kupu-
uza tunaweza kupuuza sifa pamoja 
na ukosoaji. 

Tukichagua kupuuza ukosoaji na 
kuzingatia sifa ni rahisi kuingia kwe-
nye mashimo marefu ambayo ha-
tutapata kamba ya kututoa humo. 

Tusimlazimishe umbwa kwenda 
kula chakula kwa kumfunga kam-
ba shingoni, badala yake tufunge 
kengele na tuigonge siku ya kwanza 
anapokuja anakuta chakula, hivyo 
kila wakati akiisikia ile kengele ana-
jua ni chakula hata siku ikigongwa 
kwa bahati mbaya hakuna chakula 
atoke mate ya kutamani kula chaku-
la.

Jambo fulani likizungumzwa 
likapuuzwa huwa mzungumzaji 
haendelei tena. Maana  yake ukisi-
fiwa ukaonyesha kupuuza hizo sifa, 

kesho hutasifiwa tena badala yake 
watakwambia ukweli. 

Mara zote tukipenda kusikia ma-
zuri tu kutoka kwa marafiki zetu wa 
karibu hatutapata kujua udhaifu 
wetu. 

Badala  yake tutapata habari za 
kufurahisha pekee ili tuwape vyeo 
wanaotufurahisha na ni vigumu 
sana kuendelea kimawazo kwasa-
babu tunakua tumejifunga kwenye 
sifa. 

Tunaweza kuamua kuzikubali 
sifa pamoja na ukosoaji au tu-
kaamua kupuuza vyote lakini tuka-
baki kujifunza kutokana na mambo 
yote hayo mawili. 

Anayesifu tujue kwa nini anasifu 
na anayekosoa tujue kwa nini ana-
kosoa kwa sababu yote yana maana 
kwenye maisha.

Waliokuwa wakakinikosoa kwe-
nye uandishi wangu, baadhi waliko-
soa na kunishauri namna bora ya 
kufanya.

 Wengine waliishia kukosoa tu na 
sikuwahi kuwalaumu kwa sababu 
tayari wanakuwa wameshaonyesha 
eneo linalohitaji marekebisho. Si  
lazima washauri namna ya kufanya 
bali lilibaki kwangu ama kufanyia 
kazi au kuacha kama ilivyo na si-
kuwa na puuza yote. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es Salaam-Tanzania

M
WANAMKE ni kiumbe 
aliyeumbwa kwa 
ustadi wa aina yake na 
Mwenyezi Mungu. Wa-

nawake wana uzuri wa asili ambao 
kila mmoja amejaliwa kuwa nao.

Si mbaya sana kwa mwanamke 
kujiongezea kidogo urembo kwa 
sababu ni asili yao. Mwanamke 
hawezi kutoka ndani kabla hajaji-
tazama nguo aliyovaa kama imem-
pendeza au la, ataangalia nywele 
zake, nyusi ili aongezee kidogo na 
wanja, atapaka ‘lip stick’ na kujian-
galia sana kwenye kioo mpaka hapo 
atakapohakikisha kuwa yupo sawa.

Atafanya hivyo ili watu nje wamu-
one amependeza. 

Na hili atalifanya hata kama aliy-
emwambia tutoke ni mumewe na 
hata iwe saa 1:00 usiku muda am-
bao watu hawawezi kuangalia vitu 
vingi vya urembo lakini hawezi ku-
toka hivi hivi tu. Hii ni asili ya mtoto 
wa kike.

Hata hivyo kuna vitu vingine 
ambavyo tumeletewa na wazungu 
vinavyokiuka mila na tamaduni za 
Kiafrika.

Kuna nywele bandia ambazo kazi 
yake ni kuwafanya baadhi ya wa-
nawake kuona nywele za Kibantu 
walizonazo hazina maana yoyote 
zaidi ya zile za wazungu. Hakuna 
nywele bandia ambazo zinafanana 
na za mwanamke wa Kiafrika bali 
wa kizungu.

Nywele ndefu zinazofanana na 
za wanawake wa kizungu zenye 
rangi mbalimbali ndizo zinazouzwa 
madukani. Ili waonekane wame-
pendeza na wa kisasa, baadhi ya 
mabinti wa Kiafrika wanajivika.

Kuna nywele za kupachika 
maarufu kama mawigi, halafu 
zingine ni za kushonea juu ya ny-
wele nzuri za kibantu.

Utaona hapo binti wa Kiafrika 
anakuwa na nywele ndefu hadi 
mgongoni, na yeye anaanza kutingi-
sha kichwa na kuziweka vizuri mara 
kwa mara akiiga wanavyofanya wa 
Kizungu, wao wakidhani ni mikogo 
au mbwembwe, kumbe wenzao wa-
nafanya vile kutokana na usumbufu 
wa nywele hizo vichwani mwao.

Kama vile haitoshi, wanaleta na 
vipodozi vikali kwa ajili ya kuondoa 
ngozi asili na kuileta ile inayofanana 
na wazungu.

Wanawake wengi si Tanzania 
tu, bali Afrika nzima wameingia 
kwenye mtego huo. Baadhi yao uki-
waona unaweza ukadhani hawaku-
zaliwa kwenye bara hili.

Hapa nchini tunawaona baadhi 
ya wanawake wakijipamba kwa 
nywele hizo, kope bandia, nyusi zi-
navyonyolewa eneo halisi na wanja 
unapakwa juu yake kidogo na rangi 
ambao si ya asili waliokuwa nayo, 
ukijumlisha na ‘make up’, unaweza 
kumsahau.

Unaweza ukadhani siyo yule am-

baye unamfahamu kile siku, labda 
mpaka yeye akuite. 

Pia kama ndiyo siku hiyo mna-
fahamiana, halafu uko naye usiku 
mzima kesho aondoe wigi lake na 
‘make up’ unaweza kabisa ukadhani 
umebadilishiwa mtu. Siyo yule am-
bao umekuwa naye usiku mzima.

Pamoja na yote hayo, mara nyingi 
vipodozi huwa na kemikali ambayo 
wakati mwingine inaharibu kabisa 
ngozi ya mtu au hata sura yake.

Hii imetokea sana kwa wanawake 
wengi, kiasi hata serikali kupiga 
marufuku baadhi ya vipodozi.

Ingawa wanawake wengi wa ki-
zazi wamekuwa na tabia hii, lakini 
mwanamuziki Marijani Rajab alilio-
na tangu miaka ya 1980, ambapo si 
tu hakukuwa na wengi wenye tabia 
hiyo, hata kuvipata vipodozi ilikuwa 
ni mbinde.

Vichache vilivyopatikana vil-
itoka Burundi, Zaire (sasa Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo) kupitia 
Kigoma na vilitumiwa na warembo 
wachache sana, watoto wa mjini, 
hasa waliokuwa wakiishi maeneo 
ya Kariakoo na Ilala tu.

Marijani alimwimba msichana 
Mayasa ambaye alitumia vipo-
dozi vikali vikamharibu sura yake. 
Mwanamuziki huyo alielekeza kwa 
undani tukio lililomtokea mrembo 
huyo.

“Mayasa mbona wanichana mba-
vu bibie, sura yako mbona sasa im-

ekuwa hivyo, nakuuliza mbona hata 
kunijibu hutaki, umenikasirikia 
kama mimi ndiye nilikutuma. Sura 
yako na ulivyokasirika mama ee, 
ndiyo mimi wazidi kunichana mba-
vu Mayasa oooh!

Dada yako jana alipita kunieleza, 
lakini mimi hata kidogo sikumua-
mini. 

Kaniambia ulizidisha tamaa ya 
urembo, mawazo yako uwe mzuri 
kuliko ulivyoumbwa, Mayasa tiza-
ma sasa ulivyobadilika, urembo 
umekubadilisha sura yako hooo!

Nasikia ukachanganya madawa 
ya nywele, ukaona bado na men-
gine madawa ya ngozi, mchana 
kutwa hubanduki kwenye kioo, sijui 
mama ulitaka uwe sawa malaika, 
Mayasa tizama nywele zilivyoharibi-
ka, sura yako hapo zamani haikuwa 
hivyo hooo!

Oooh Mayasa, mama Mayasa, ooh 
Mayasa, uzuri ni wa kuzaliwa nao. 
Ooh Mayasa, mama Mayasa hoo, 
hapo zamani mama ulikuwa mwe-
nye umbo la kupendeza.Ooh Ma-
yasa, mama Mayasa haa, aliyekuona 
zamani akikuona sasa atashangaa.

Ooh Mayasa, mama Mayasa haa, 
tazama sasa dada, uzuri wako wa 
asili waupoteza. Ooh Mayasa, mama 
Mayasa haa, nakwambia kweli 
mama, aliyekuumba si mjinga.” 
Warembo mpo?

Tuma meseji 0716 3505

Utaona hapo 
binti wa Kiaf-
rika anakuwa na 
nywele ndefu hadi 
mgongoni, na yeye 
anaanza kutingi-
sha kichwa na kuz-
iweka vizuri mara 
kwa mara akiiga 
wanavyofanya wa 
Kizungu, wao wak-
idhani ni mikogo 
au mbwembwe, 
kumbe wenzao 
wanafanya vile 
kutokana na usum-
bufu wa nywele 
hizo vichwani 
mwao.
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utafikiri ndiyo nimetoka kuolewa, 
tangu niingie kwenye nyumba hii 
sijawahi kupokewa au kusapotiwa 
kama hivi.

 Na mabegi nimepokelewa. Kwani 
imekuaje? Umemuendea kwa mganga 
nini?” Sauda alishangaa na kutania 
kwa wakati mmoja.

Mabadiliko aliyoyaona wakati 
anarejea kutoka kwao Kondoa yalim-
shangaza na kumtisha pia.

“Si uliongea naye kwenye simu 
wewe siku ile wakati uko kwenu? Alik-
wambiaje? Mumewe akauliza.

“Achoniambia ni kwamba atakuja 
kuongea nikirudi.”

“Sasa umesharudi. Utashirikiana 
naye, hana neno tena, ila tumepanga 
kesho kutwa kutakuwa na kikao kwa 
ajili ya kukuomba msamaha.”

“Kwa nini amebadilika ghafla hivi?”
“Tumemuweka kikao mimi na 

baadhi ya rafiki zangu, akakubali na 
kuomba msamaha.”

Kassim hakutaka kumwambia 
tatizo la nyumba lililotokea. Akaona 
kwanza aende akashauriane na rafiki 
yake waliotengeneza mpango uliom-
fanya Havijawa kurekebishika.

Kesho yake alikwenda kwa rafiki 
yake Pembe ili kupata ushauri.

“Unataka kumwambia mkeo kuwa 
dada yako amebadilika kwa sababu 
mimi nilikuja nyumbani na kujifanya 
Ofisa kutoka Wizara ya Ardhi, nime-
kuja na kuwaambia nyaraka za ardhi 
ya nyumba yenu feki?

Kwamba Basi baba yenu aliki-
chukua kiwanja hiki kimakosa, au 
kinguvu kutoka kwa mtu mwingine 
na kwa maana hiyo nyumba yenu ama 
muibomoe wenyewe au ibomolewe ili 
mwenye nyaraka halisi achukue eneo 

lake?”
“Ndiyo hivyo Pembe.”
“Hapana Kassim, nadhani tutakuwa 

tunakosea. 
Kwa ushauri wangu sitaki yoyote 

kati ya dada yako na mkeo ajue nini 
kimefanyika, ibaki siri kati yetu mimi 
na wewe. 

Nia yetu wao wapatane na tume-
shafanikiwa.

“Ukimwambia mkeo hili, kuna siku 
dada yako atakuja kugundua kuwa tu-
lifanya mchezo wa kuigiza kwa ajili ya 
kuwapatanisha, anaweza kubadilika 
tena na kuwa mbaya kuliko mwanzo.

Fikiria siku ile nilivyojifanya Ofisa 
wa Ardhi alipolia na kukuomba msa-
maha kwa yote aliyoyafanya, leo aje 
kujua kuwa ilikuwa ni uongo na ili-
fanyika hivyo kwa sababu ya wifi yake. 
halafu hata mkeo ukimwambia kuwa 
wifi yake amebadilika kwa sababu ya 
jambo hili, ataona kumbe si kwamba 
amebadilika kutoka kwenye nafsi 
yake, ila kuna kitu kimembadilisha 
pamoja ni woga wa kubomolewa ny-
umba,” Pembe alimfunda Kassim.

Akili yake ikakubaliana na kile 
alichoambiwa na rafiki yake Pembe. 
Akakumbuka jinsi dada yake alivy-
oangua kilio siku ile Pembe alipofika 
na kujifanya Ofisa wa Ardhi.

“Nadhani wewe ndiyo Kassim Ki-
nate, sawa?”

“Ndiyo mimi!”
“Na wewe Havijawa Kinate, si ndiyo 

dada?”
“Ndiyo!”
“Mimi ni Ofisa kutoka Wizara ya 

Ardhi, nimekuja hapa kuwaambia 
kuwa nyaraka  za adhi ya nyumba hii 
ni feki.”

“Basi baba yenu alikichukua kiwan-

O
NGEA na wifi yako anataka 
kukusalimu.”

“Wifi yangu gani?”
“Kwani una wifi wangapi, 

bwana hebu msalimie.” Alisema akiwa 
anamkabidhi Havijawa simu.

“Habari za huko wifi.” Akasalimia 
kwa upendo na bashasha, salamu 
ambayo si tu ilimshtua, pia ilimtisha 
Sauda.

“Nzu...nzuri, nani wi...wifi.” Akajibu 
kwa kigugumizi.

“Ndiyo mimi wifi yako, nakusalimia, 
nilikuwa na kaka yangu hapa tunaon-
gea, akakupigia simu, nikamwambia 
na mimi nipe nimsamilie wifi yangu, 
nimemkumbuka, utarudi lini?”

“Kesho kutwa tunamaliza msiba, 
ukiisha tu narudi.” Akajibu lakini akiwa 
na maswali mengi kichwani.

“Haya wifi yangu tutaongeza zaidi 
nikirudi.” Akasema huku akimkabidhi 
kaka yake simu.

Dakika kumi baadaye, wakati Kassim 
akiwa ametoka nyumbani alisikia simu 
iliyokuwa mfukoni ikiita.

Akaingiza mkono mfukoni na kutoa 
simu yake. namba ilionyesha ni mkewe.

Alijua swali atakaloulizwa. Ambacho 
hakujua ni kwamba litaulizwa kwa vipi.

“Enhee imekuwaje, huyo ni Havi-
jawa kweli aliyekuwa akiongea au 
mwingine?”

“Ni yeye.”
“Huyu huyu ninayemjua mimi?”
“Hakuna mwingine mke wangu.”
“Kimemsibu kipi tena?” Akauliza 

tena. “Na wewe naye usitake kujua 
sana. Ni kwamba wifi yako amebalika 
na anataka ukija huku akuombe msa-
maha.”

“Aniombe msamaha mimi?”
“Ndiyo wewe.”
“He, makubwa! Unajua mnanitisha 

mimi, kuna nini huko kimetokea mpa-
ka kabadilika ghafla tu. Au mna mipa-
ngo yenu mtu na dada yake?”

“Hapana, ukija nitakuja kukupa 
mchapo nini kimembadilisha.”

“Hebu nidokeze, wewe si mume 
wangu, utaninyimaje ubuyu?”

“Mke wangu, subira siku zote yavuta 
heri, hapa nilipo kuna watu kibao, wak-
isikia si vizuri. Ila kwa kifupi amebadi-
lika. 

Kilichombadisha nini. Ukija nitak-
wambia. Najua yeye hatokuambia, lak-
ini mimi nitakupa hiyo habari. Na ukija 
sasa ujue unakuja kama kuanza uku-
rasa mpya wa maisha. Siyo yake tena.”

“Enhee niambie imekuwaje, mbona 
sielewi huku nilikowaacha. Maana 
kama uchawi hivi siamini nilichok-
iona.”

“Ndiyo uamini tena mke wangu.”
“Maana nilivyopokewa na wifi yangu 

Kwamba Basi 
baba yenu 
alikichukua 
kiwanja hiki 
kimakosa, 
au kinguvu 
kutoka kwa 
mtu mwingine 
na kwa maana 
hiyo nyumba 
yenu ama 
muibomoe 
wenyewe au 
ibomolewe 
ili mwenye 
nyaraka halisi 
achukue eneo 
lake?”
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SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, tabu, 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa 
huu unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

ja hiki kimakosa, au kinguvu kutoka 
kwa mtu mwingine.

Naye mtu huyo ni marehemu, ila 
watoto wake walikuja ofisini na ku-
lalamika kuhusu kiwanja hiki. Kuan-
galia eneo na namba kwenye nyaraka 
halisi tukaona ni kweli, ila kulikuwa 
na nyaraka nyingine. 

Na tulipozikagua tukajidhihirisha 
kuwa ya marehemu baba yenu ili-
kuwa feki.”

Akakumbukuka alipowaambia 
wabomoe wenyewe nyumba ili we-
nye hati halisi wachukue kiwanja 
chao la sivyo itakuja kubomolewa 
kwa amri wa mahakama, au kwa 
kuwasaidia mawazo ni kwamba 
watafute wakili ili aende kortini az-
uie ubomoaji kwanza ili utaratibu 
mwingine ufuatwe.

Akakumbuka jinsi dada yake al-
ipomwambia atafute wakili, lakini 
yeye akakataa na kumwambia hawe-
zi kufanya hivyo kwa kugharamikia 
nyumba ambayo mkewe anateseka, 
hivyo ni bora aondoke wakaishi 
kwingine mbali na hapo ili awe na 
amani.

Hilo lilimfanya Havijawa kuangua 
kilio na kuona sasa dunia imemuel-
emea kwani kama kaka yake ataon-
doka, yeye hana uwezo wa gharama 
za kuweka wakili ili kuzuia nyumba 
kuvunjwa na kufungua kesi. Akibaki 
peke yake nyumba itavunjwa tu. 
Hivyo akaona cha kufanya ni kumlilia 
kaka yake afanye kama walivyoambi-
wa na Ofisa Ardhi ili waendelee kui-
shi pale wakisubiri hatma yao.

Ili kaka yake akubali hilo ni lazima 
mkewe awe na amani na utulivu, ai-
shi vizuri na mkewe na amuombe 
msamaha, kitu ambacho Havijawa al-
ilazimika kukubali. Hilo ndilo lililom-
badilisha na si kingine.

Kassim na Pembe wakati wanafan-
ya igizo hilo walijua kabisa mwisho 
wake utakuwa hivyo.

“Na hata siku ya kikao cha kuom-
ba msamaha mimi naomba nisiwe 
mmoja watakaohudhuria.”

“Kwa nini Pembe?”
“Kumbuka mimi nilikuja kwako na 

kujifanya Ofisa Ardhi, sidhani kama 
mtu wa aina hiyo anaweza kuhudhu-
ria kikao cha ndugu, jamaa na marafi-
ki. Itaanza kuzua maswali. 

Mimi natakiwa kuja pale na ku-
waambia kuwa mambo ya kesi yenu 
yanakwenda vizuri, ili waendelee 
kuwa na amani.”

Kassim alimshangaa rafiki yake 
Pembe kwa ushauri, mbinu na mi-
pango aliyoitumia ambayo imefanya 
siku mbili tatu tu zilizopita kushuhu-
dia mkewe na dada yake wakipika, 
kuongea na kula pamoja.
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A L B A M U 
mpya ya rapa 
maarufu wa 
M a r e k a n i , 
Kanye West, 
i m e i n g i a 
katika utata 
baada ya 
kuondolewa 
k a t i k a 

YUKO 
SALAMA

M W I G I Z A J I 
mkongwe na mwenye 
wafuasi wengi katika 
mitandao ya kijamii, 
Wema Sepetu, 
amewata Watanzania 
kutokuwa na hofu na 
afya yake kwa sababu 
kwa sasa yuko vizuri.

Hivi karibuni 
kulienea uvumi 
kwamba Wema, 

alishambuliwa na 
mpenzi wake Whozu 
na kumsababishia 
maumivu makali.

 “Mimi niko salama 
kabisa, nataka 
kuwajulisha niko sawa 
kabisa, naendelea 
kupona, niko sawa 
kabisa” amesema 
Wema Sepetu

MWANAMUZIKI wa kizazi kipya, Single Sally, 
ameendelea kujizolea umaarufu baada ya ngoma 

yake mpya ‘Umenipa Ujasiri’ kufanya vizuri.
Akizungumza na Nipashe, Single Sally, 

amesema moja ya sababu ya mashabiki 
kuupenda wimbo huo ni namna unavyowatia 
moyo vijana kuendelea kupambana kutafuta 
maisha.

“Nimefanya wimbo ambao umegusa 
maisha ya watu, hii ni heshima kubwa sana 
kwangu na unajua kwenye haya maisha 

bila uwepo wa Mungu ni ngumu kutoboa, 
ila wimbo huu Umenipa Ujasiri unakutia 

nguvu,” amesema Single Sally.

Single Sally 
ajivunia ujasiri
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
OMBE la FA limerejea 
wikendi hii kwa hatua 
ya robo fainali na leo 
Jumapili Manchester 

United atakuwa mwenyeji wa 
Liverpool katika uwanja wa Old 
Trafford, mchezo utakaopigwa 
kuanzia saa 12:30 kwa saa za 
Tanzania.

Mashetani Wekundu 
watakuwa wakitafuta kurudia 
ushindi wao wa tatu dhidi ya 
Liverpool kwenye shindano 
hilo la msimu wa 2020/21, lakini 
watakabiliana na Majogoo 
ambao wanawinda mataji 
manne msimu huu.

Wapinzani hao wamekutana 
mara moja tu kwenye Ligi Kuu 
England hadi sasa msimu huu. 

Mchezo wao wa mwisho 
ulimalizika kwa suluhu kwenye 
Uwanja wa Anfield, huku vijana 
wa Jurgen Klopp wakishindwa 
kupata ushindi dhidi ya timu 

habari micheZO
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ZiSiKupite

ya Man Utd iliyokuwa haipo kwenye 
kiwango bora.

Mchezo huo utaamuliwa na 
mwamuzi, John Brooks huku rekodi 
za mechi tano zilizopita za Man United 
dhidi ya Liverpool ni ushindi mara 
moja na wakifungwa mara tatu na sare 
moja.

Kuelekea mchezo huo, Man 
United inauwezekano wa

 kumtumia Rasmus Hojlund. 

Raia huyo wa Denmark alikuwa 
katika hali nzuri kabla ya kupata 
majeraha lakini yuko kwenye nafasi ya 
kuanza kesho pale Old Trafford.

Huwenda pia Man United ikawa na 
huduma za Harry Maguire na Aaron 
Wan-Bissaka baada ya kocha Erik ten 
Hag kuzungumza kuwa wapo kwenye 

hali nzuri kwa sasa. 
Pia Mason Mount amerejea 

mazoezini, lakini Mashetani Wekundu 
hao hawatakuwa na Omari Forson, 
Anthony Martial, Luke Shaw, Tyrell 
Malacia na Lisandro Martinez.

Huku wao Liverpool wataingia 
kwenye mchezo huo wakiwa na nguvu 
nzuri na kiwango bora zaidi.

Katika mchezo huo wa leo, vikosi na 
mifumo yao vinaweza kuwa hivi

Man Utd: Mfumo (4-2-3-1): 
Onana, Dalot, Varane, Maguire, 

Lindelof; Mainoo, Casemiro; 
Garnacho, Fernandes, Rashford; 
Hojlund.

Liverpool: Mfumo (4-3-3): 
Kelleher; Bradley, Konate, Van 

Dijk, Gomez; Mac Allister, Endo, 
Szoboszlai; Salah, Nunez, Diaz.

Vita ya Man Utd, 
LiVerpooL Fa cUp

    United inasaka ushindi wake 
wa tatu mbele ya Majogoo hao 
huku wapinzani wao wakitaka….

GuimaraeS ataKiwa city
MANCHESTER City imefanya mawasiliano 

kuhusu uwezekano wa kumnunua kiungo wa 
kati wa Newcastle United na Brazil, Bruno Gui-
maraes mwenye umri wa miaka 26. (AS)

muSiala awaNiwa liverpOOOl

LIVERPOOL ina nia ya kufanya dili la kiungo 
wa kati wa Ujerumani, Jamal Musiala, huku 
Bayern Munich wakiweka bei ya pauni milioni 
100 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
21. (Football Insider)

marmOuSh pia ahuSiShwa

LIVERPOOL pia inahusishwa na uwezekano 
wa kumnunua fowadi wa Eintracht Frankfurt 
kutoka Misri, Omar Marmoush mwenye umri wa 
miaka 25. (Bild, via FourFourTwo)

arSeNal yamuwaNia DiaZ

ARSENAL inapanga kumnunua kiungo wa kati 
wa Real Madrid, Brahim Diaz na iko tayari kuli-
pa hadi pauni milioni 60 kwa ajili ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 24, ambaye hivi 
karibuni ameweka mustakabali wake wa ki-
mataifa kuichezea Morocco. (Football365)

SaviO huyO city

KLABU ya Manchester City imekubali kum-
sajili winga wa Brazil, Savio mwenye umri wa 
miaka 19, ambaye yuko kwa mkopo Girona 
ambayo ni klabu dada ya City, Troyes. (Football 
Insider)

FerGuSON aGOmbewa

KLABU za Brentford na Aston Villa zina nia 
ya kumsajili kiungo wa Bologna na Scotland, 
Lewis Ferguson mwenye umri wa miaka 24. 
(TeamTalk)

aDarabiOyO mKataba mpya

KLABU ya Fulham inatayarisha ofa ya mkata-
ba mpya kwa mlinzi wa England, Tosin Adara-
bioyo mwenye umri wa miaka 26. (Mail)

harriSON KuuZwa

LEEDS United iko tayari kusikiliza ofa kwa 
winga wa England, Jack Harrison mwenye umri 
wa miaka 27, ambaye ametumikia msimu huu 
kwa mkopo kwenye klabu ya Everton. (Football 
Insider)

KlOpp KuiNOa ujerumaNi

KOCHA Jurgen Klopp bado anaweza kupata 
kibarua cha kuinoa timu ya taifa ya Ujerumani 
huku wakiwa tayari kufanya makubaliano kwa 
ajili ya kocha anayeondoka Liverpool. (Football 
Transfers)

aDiDaS KuiKata FeDha maN u
MANCHESTER United watapata adhabu 

ya kulipa pauli milioni 10 kila msimu wana-
poshindwa kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 
mujibu wa mkataba wao mpya wa jezi za pauni 
milioni 90 kwa mwaka na Adidas. (Times)

maNe Kutua wOlveS
KLABU ya Wolves inakaribia kufikia 

makubaliano ya kumsajili kiungo wa kati wa 
Rochdale na England, Matheus Mane mwenye 
umri wa miaka 16 kwa ajili ya akademi yao. 
(Fabrizio Romano)



habari michezo
22 Jumapili Machi 17, 2024

Lewandowski hatamwogopa Mbappe
BARCELONA, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Barcelo-
na, Robert Lewandowski, ames-
isitiza kuwa hamwogopi mche-
zaji wa Paris 
Saint-

G e r -
main, Kyl-

ian Mbappe, huku klabu 
hizo mbili zikiwa zimepang-

wa pamoja katika robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

PSG watakuwa wenyeji wa 
Barca katika mchezo wa mkon-
do wa kwanza kabla ya kwenda 
uwanja wa Olimpic Lluis Com-
panys kwa mechi ya marudiano. 

Mshindi wa mechi hii atakuta-
na na kati ya Atletico Madrid au 
Borussia Dortmund katika nusu 
fainali, huku washindi wanne 

wa michuano hiyo, Arsenal, Bay-
ern Munich, Manchester City na 
Real Madrid  wakiwa upande 
mwingine wa droo.

Baada ya droo hiyo, Lewan-
dowski alifanya mahojiano 
na Meczyki ambapo ali-

ulizwa kuhusu matarajio ya 
kumkabili Mbappe kama mp-

inzani iwapo atajiunga na Real 
Madrid msimu ujao.

“Kucheza dhidi yake kwenye 
LaLiga itakuwa nzuri. Uhamisho 
huu ukitokea, sitaogopa na ni-
taiona vyema,” alisema Lewan-
dowski.

90 inaelewa kuwa Mbappe 
bado yuko katika mazungumzo 
na Madrid kuhusu kuondoka 
PSG msimu huu wa joto, na mka-
taba wake pale Parc des Princes 
utakamilika mwishoni mwa 
msimu. 

Bado hawajafikia makubalia-
no lakini mfumo wa makubalia-
no upo.

Mechi ya mwisho ya Mbappe 
akiwa na PSG anaweza kucheza 
dhidi ya Madrid katika fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ku-
tokana na kwamba wako pande 
tofauti.

Lewandowski pia aliulizwa 
kuhusu mustakabali wake usio 
na uhakika ndani ya Barcelona, 
lakini alikaidi kwamba atasalia 
mahali hapo msimu huu wa joto.

“Hakuna maana kuendelea na 
hili. Kila kitu kiko wazi kwangu. 
Najua nitacheza wapi msimu 
ujao. Nitabakia Barcelona,” 
aliongeza.

Lewandowski hajawa na ki-
wango bora sana msimu huu, 
akifunga mabao 12 pekee katika 
mechi 26 za LaLiga. 

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester City, 
Pep Guardiola amekiri kuwa 
anafurahia “utamaduni” mpya 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya wa 
kuikutanisha timu yake na Real 
Madrid.

Baada ya miaka miwili mfu-
lulizo ya kukutana katika nusu 
fainali, City na Madrid zita-
pambana katika robo fainali ya 
mwaka huu. 

Pande zote mbili zina ushindi 
mmoja kila mmoja, huku timu 
ya Guardiola kwa sasa ikishikilia 
sifa ya kujivunia baada ya 
kuitupa nje Madrid ikielekea 
kutwaa taji hilo.

“Inaonekana kama mila kidogo, 
miaka mitatu mfululizo kucheza 
na wafalme wa shindano,” 
alisema Guardiola kuhusu droo 
hiyo.

“Natumaini tunaweza kuwasili 
katika wakati mzuri, lakini bado 
kuna wiki chache kabla ya mch-
ezo wa kwanza kule Madrid.

“Watu wanaposema droo ni 
rahisi, unamdhoofisha mpinzani 
mwingine lakini sio lazima kuse-
ma Real Madrid ni nini kwenye 
mashindano haya. Unapocheza 
hatua za mwisho unacheza dhidi 
ya timu bora zaidi za Ulaya na 
hao ni Real Madrid.

“Lakini wapinzani wote ni 
wagumu sana, kila mtu anajua. 
Tulifurahi kabla ya droo kwa 
sababu ni fursa nzuri kila tu-
napokuwa hapa. Ni shindano 
maalum.”

Kocha wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti alikiri droo hiyo hai-
kuwa ya fadhili kwa timu yake, 
lakini akakiri ukweli kwamba 
timu yoyote inayotaka kushinda 
Ligi ya Mabingwa Ulaya itala-
zimika kupitia Man City wakati 
fulani.

“Jiji ni moja, sote tunafikiria 
hivyo na itakuwa ngumu sana,” 
alisema.

“Wazo tulilonalo ni kushinda 
shindano na ili kufanya hivyo, 
lazima ushinde walio bora zaidi. 

“City inaweza kuwa bora zaidi 
Ulaya kwa sasa. Itakuwa ngumu, 
bila shaka, lakini ikiwa unataka 
kuwa mabingwa wa Ulaya,” 
lazima uwaondoe.

“Itakuwa robo fainali nzuri na 
tutacheza nao kwa kujiamini, 
tukipambana hadi dakika ya 
mwisho kama kawaida. Sijui City 
wanafikiria nini huko, itakuwa 
sawa na hapa. Mwaka mmoja 
tulishinda, mwaka mmoja wal-
ishinda tutaona.

“Ni droo ya karibu sana. Karibu 
sana. Nadhani hakuna upende-
leo.”

Guardiola: Ni 
utamaduni 
City kupewa  
Real Madrid

RashfoRd 
hawezi kuuzwa 
msimu huu wa 
joto - ten hag

MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag amesema Manchester United 
inakusudia kumbakisha Marcus Rashford 
msimu huu wa joto licha ya faida ya kifed-
ha ambayo ingepata kwa kuuzwa kwa 

mshambuliaji huyo wa England.
Kuondoka kwa Rashford kungeongeza 

faida ya kifedha kwa United kwa sababu 
sheria zinazipendelea klabu kupokea 
ada kubwa ya uhamisho kwa wachezaji 
waliohitimu kwenye akademi zao.

Hilo limeifanya Chelsea kufikiria ofa 
za kumuuza Conor Gallagher licha 
ya mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England kuwa mmoja wa wachezaji 
muhimu sana pale Stamford Bridge 
msimu huu.

Hali ya kifedha ya Man United imetajwa 
kuwa “imewabana” kabla ya dirisha la usajili 
la majira ya joto, lakini Ten Hag alisema Rash-
ford, ambaye alisaini mkataba mpya Julai, atabakia 
hapo Old Trafford.

“Hatukumpa mkataba mpya msimu uliopita wa miaka 
minne kwa nia ya kumuuza sasa,” alisema Ten Hag akiwaam-
bia waandishi wa habari jana.

“Anapaswa kuwa sehemu ya mradi huu. Sio somo ambalo 
hatuzungumzii.”

United itamenyana na Liverpool katika uwanja wa Old Traf-
ford leo Jumapili wakitaka kukiondoa kikosi cha Jurgen Klopp 
kwenye Kombe la FA.

Ten Hag ana matumaini ya kuwa na Rasmus Højlund, Har-
ry Maguire na Aaron Wan-Bissaka, wakati Mason Mount pia 
amerejea mazoezini baada ya kukosa miezi minne iliyopita ku-
tokana na jeraha la mguu.

“Tulikuwa na wiki nzuri,” Ten Hag alisema.
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Kibabage Kwenye 
rada za Simba Sc

Mkaguzi Kata Gambosi, Mkuu wa Polisi Jamii Wilaya ya Bariadi Insipekta, Francis Msuku (katikati), akicheza 
ngoma ya asili ya Kisukuma katika Uzinduzi wa Tamasha la Kimataifa la Utamaduni na Utalii lililofanyika Bariadi 
mkoani Simiyu jana. PICHA: JUMANNE JUMA

inatoka  Uk. 24

Simba yaingia 
‘chimbo’ 

Na Saada Akida 

WAKATI Simba wakiende-
lea na maandalizi kuelekea 
kwenye mchezo wao wa robo 
fanali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Al Ahly, uongozi 
wa timu hiyo umeanza mika-
kati ya kuimarisha timu yao 
na macho yao yapo kwa nyota 
wa Singida FG anayeichezea 
Yanga kwa mkopo, Nickson 
Kibabage.

Imeelezwa viongozi wa Sim-
ba wameanza mazungumzo 
na wenzao wa Singida FG in-
ayoongozwa na  Rais wake, Ja-
phet Makau, kwa ajili ya kuan-
galia uwezekano wa kumsajili 

nyota huyo.
Taarifa kutoka ndani ya 

uongozi wa Simba, zinaeleza 
kuwa wanamchukulia Kiba-
bage kama mbadala sahihi na 
muda mrefu wa beki wao wa 
kushoto na nahodha msaidizi, 
Mohammed Hussein ‘Zimbwe 
Jr’.

“Kwa misimu kadhaa tume-
ona hakuna mbadala wa Zim-
bwe na baada ya majadiliano 
ya uongozi na benchi la ufundi 
imemuona Kibabage ni sahihi, 
jina la Kibabage limekuja baa-
da ya kuona mwenye uwezo 
wa kuwa mrithi wa Zimbwe 
Jr kwa wachezaji wazawa ni 
yeye,” 

“Tayari tumepeleka ofa yetu 
na kuanza mazungumzo na 
Singida Fountain Gate FC na 
wakiridhia basi tunahitaji hu-
duma ya beki huyo ambapo 
hata kocha Abdelhak Ben-
chikha ameridhika kulingana 
na kiwango anachokionye-
sha,” alisema mmoja wa vigo-
go wa timu hiyo.

Walipotafutwa vingozi wa 
Singida FG,  kupitia Ofisa 
habari wao, Hussein Massanza 
alikiri kuwepo kwa mazung-
umzo baini yao na viongozi 
wa klabu ya Wekundu wa 
Msimbazi juu ya kuhitaji ofa ya 
Kibabage. 

“Ni kweli mchezaji wetu 

Kibabage (Nickson ) kwa sasa 
yupo Yanga kwa mkopo hadi 
mwisho wa msimu , mkataba 
wake na timu yetu unatarajia 
kutamatika msimu ujao wa 
2024/25.

“Tumepokea ofa kutoka 
baadhi ya timu ikiwemo Sim-
ba ambao wamewasiliana na 
uongozi wetu kwa lengo la 
kutaka saini ya nyota huyo 
baada ya kuonyesha kiwango 
bora siku za hivi karibuni,” 
alisema Massanza. 

hata hivyo alisema kuwa 
bado mapema sana kuzung-
umzia suala hilo kwa ndanio 
lakini jambo hilo lipo ingawa 
bado halifajikiwa muafaka. 

Pamba FC yanusa Ligi Kuu
Na Adam Fungamwango

TIMU ya Pamba FC yenye maskani 
yake jijini Mwanza imeonyesha dhami-
ra yake ya kutaka kurejea Ligi Kuu 
Tanzania Bara, baada ya juzi kupata 
ushindi mnono wa mabao 3-0 dhidi 
ya Mbeya City kwenye mechi ya Ligi 
ya Championship, iliyochezwa kwenye 
uwanja wa Nyamagana.

Pamba, ambao ni Mabingwa wa Jam-
huri wa Muungano wa mwaka 1990, 
ilipata bao lake la kwanza dakika ya 
17 likifungwa na winga wa zamani wa 
Simba, Haruna Chanongo ambaye 
pia alipachika bao la pili kwa mkwaju 
wa penalti dakika ya 48 huku bao 
la tatu likifungwa tena kwa mkwaju  
wa penalti dakika ya 71 na Salehe Fer-
uzi.

Matokeo hayo yanaifanya Pamba FC 
kufikisha pointi 54 katika michezo 25 
iliyocheza, ikisaliwa na mechi tano tu 
na ipo katika nafasi ya pili ya msimamo 
wa chini ya KanGold inayoongoza ligi 
hiyo ikiwa na pointi 56.

Pamba ambayo kwa misimu mitatu 
mfululizo imekuwa ikijaribu bila ma-
fanikio kupanda Ligi Kuu, ikikwama 
kwenye hatua za ‘play off’, msimu huu 
imeonekana kujidhatiti kupanda moja 
kwa moja ili kukwepa kwenda katika 
mechi za mchujo.

Kanuni ya Ligi cha Championship 
inasema, timu mbili zatakazomaliza 
nafasi za juu zitapanda moja kwa moja 
Ligi Kuu huku zinakazoshika nafasi za 
tatu na nne zitacheza mechi za mchujo 
na mshindi kwenda tena kucheza na 
timu itakayoshuka Ligi Kuu.

Kocha wa timu hiyo, Renatus Shi-
ja aliwapongeza wachezaji wake,  
lakini pia akawapongeza wapinzani 
wake kwa kuonyesha upinzani mkub-
wa licha ya kuondoka na ushindi huo 
mnono.

Pamba ilishuka daraja mwishoni 
mwa miaka ya 1990 na ilitamba sana 
ikiwa na wachezaji wengi bora kama 
Madata Lubigisa, Rajabu Msoma , Beya 
Simba, Nteze John, Kitwana Selemani, 
Fumo Felician, Paul Rwechungura, 
John Makelele, David Mwakalebela, 
George Masatu, Hussein Masha, George 
Gole, Khalfan Ngassa, Ali Bushiri, Mao 
Mkami, Alphonce Modesti, Juma Amiri 
Maftah, Hamza Mponda, Nico Bamba-
ga na wengineo ambao wengi wao baa-
daye walinyakuliwa na klabu za Simba 
na Yanga.

Mashujaa walikuwa na nidhamu, 
walirudi nyuma wote, kwetu sisi 
tulikosa mikimbio kule mbele ili 
kutengeneza nafasi, lakini kipindi cha 
pili alipoingia Onana na Saido (Ntiba-
zonkiza) kusisimama kati namba tisa 
kulitusaidia kuwafungua, tukapata 
nafasi tukazitumia, kwa hiyo naweza 
kusema kuwa kipindi cha pili mikim-
bio yetu ilibadilika,” alisema.

Matola pia alifurahi timu yake ku-
toka uwanjani bila kuruhusu bao na 
kumfanya kipa Ayoub Lakred kufiki-
sha ‘clean sheets’ ya tano kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka sasa.

“Leo tuna furaha hatujaruhusu bao 
tumetoka na ‘clean sheet’, kipa wetu 
Ayoub amefanya kazi kubwa sana 
pamoja na mabeki wake, tulikuwa 
tunaumiza sana kichwa kwa sababu 
mechi tatu mfululizo tunafungwa bao, 
inaonyesha kile tunachokifanya kwe-
nye uwanja wa mazoezi kimeanza 
kufanya kazi,” alisema kocha kiungo 
huyo wa zamani wa klabu hiyo.

Aidha mfungaji wa mabao yote ya 
juzi, Clatous Chama, akiwa sasa ame-
fikisha jumla ya mabao sita, alisema 
kipindi cha kwanza hawakuwa watu-
livu mpaka pale kocha wao Abdelhak 
Benchikha alipowapa maelekezo nini 
cha kufanya kipindi cha pili.

Akizungumzia kipigo hicho cha juzi, 
Kocha Mkuu wa Mashujaa, Mohamed 
Abdallah ‘Bares’ alisema mabeki wake 
walifanya makosa ya kizembe dakika 
17 za mwanzo wa kipindi cha pili 
yaliyobadilisha matokeo ya mchezo 
mzima.

“Ni makosa tuliyoyafanya tukiwa 
katika eneo letu la ulinzi, tumecheza 
na timu yenye wachezaji ambao 
wanaweza kuamua matokeo wakati 
wowote. Unapocheza na timu kubwa 
kama Simba wachezaji wako wa-
natakiwa kuwa makini wasiruhusu 
makosa ya kizembe na hicho ndicho 
tulichokifanya dakika 17 za mwanzo 
za kipindi cha pili tukaadhibiwa,” 
alisema.

Matokeo hayo ya juzi yanaifanya 
Simba kufikisha pointi 45 na ku-
panda mpaka nafasi ya pili kwenye 
msimamo huku Mashujaa wakibaki 
katika nafasi ya 12 wakiwa na pointi 
zao 21.

mechi yetu na Coastal Un-
ion, tulifanya makosa men-
gi, hata hivyo tumefanyia 
kazi makosa hayo  na tupo 
tayari kwa mchezo huu wa 
kesho (leo), hatuna presha 
yoyote tumejiandaa vizuri,” 
alisema Bruno.

Nyota wa Azam FC am-
baye ameitwa kwenye kiko-
si cha timu ya taifa kama 
ilivyo kwa Mzize wa Yanga, 
Yahya Zaydi  alisema  wame-

jiandaa vizuri na wako 
tayari kupambana kutafuta 
alama tatu muhimu dhidi 
ya Yanga.

“Hizi mechi kubwa kwetu 
tunazitaka na tumejiandaa 
, tunataka kulipa kisasi cha 
kufungwa kwenye mzun-
guko wa kwanza, tuna wa-
heshimu wapinzani wetu 
tunafahamu ubora wao lak-
ini pia nao wana mapungu-
fu yao ambayo tutayatumia 
kupata matokeo mazuri,” 
alisema Yahya.

Ni mechi ya kisasi

inatoka  Uk. 24

==



Alhamisi, Agosti 6, 201540

MAKALA MAALUM

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Jumapili Machi 17, 2024

Rashford hawezi kuuzwa msimu huu-Hag

UKU.  22

inaendelea  UK. 23

Na Saada Akida 

N
i mechi ya kisasi na ya kibabe, ndi-
vyo unavyoweza kusema kwenye 
mchezo wa leo ambapo Azam 
FC wataikaribisha Yanga kwenye 

uwanja wa Benjamin Mkapa ukiwa mchezo 
wa mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Katika mchezo wa leo ambao Azam ni 
mwenyeji, anaingia kuumana na Yanga 
huku akiwa kwenye nafasi ya tatu baada ya 
kukusanya pointi 44 wakizidiwa kwa pointi 
nane na Yanga ambao ni vinara wa ligi hiyo.

Ikumbukwe kwenye mchezo wa mzun-
guko wa kwanza uliochezwa Oktoba 23 
mwaka jana, Yanga waliibuka na ushindi wa 
mabao 3-2 huku kiungo wake, Stephan Aziz 
Ki akifunga ‘Hat Trick’.

Mchezo wa leo ambao utaanza saa 20: 15 
usiku, unakuwa wa 36 kukutana kwa timu 
hizo kwenye mashindano yote ambapo ka-
tika michezo hiyo Yanga wameshinda mara 
17, Azam wameshinda mara tisa huku waki-
toka sare mara 10.

Katika idadi hizo za mechi, Yanga wa-
mecheza nyumbani mara 18 ikishinda mara 

nane na kutoa sare mara tano huku Azam 
FC wakicheza michezo 15 wakishinda mich-
ezo saba, wametoka sare michezo minne na 
kupoteza michezo minne.

Vita ya Aziz Ki na Feitoto
Yanga wanaingia uwanjani leo wakiwa 

juu ya msimamo huku pia nyota wake, Azi 
Ki akiwa kinara wa upachikaji wa mabao 
akiwa na mabao 13 ikiwa ni bao moja tu 
zaidi ya kiungo wa Azam FC, Feisal Salum 
‘Feitoto’ ambaye amepachika mabao 12.

Nyota hao wawili leo watakuwa na vita 
ya peke yao katika kufumania nyavu kwani 
kama Azi Ki atafanikiwa kufunga bao ataen-
delea kuongoza katika orodha ya wachezaji 
wenye mabao mengi.

Hata hivyo Feitoto naye ana nafasi ya kul-
ingana na Aziz Ki au hata kumpiku kama 
atafanikiwa kufunga bao zaidi ya moja.

Kuelekea mchezo huo wa leo, Kocha wa 
Yanga, Miguel Gamondi alisema itakuwa 
mechi nzuri kwa kuangalia kwa sababu 
timu zote zinatumia staili moja ya uchezaji.

Alisema hautakuwa mchezo rahisi kwa 
sababu kila timu imejiandaa kupata ma-
tokeo mazuri, vijana wake wako tayari kwa 
sababu amewaandaa kiakili na kiufundi li-

cha ya kutoka kucheza mechi mfululizo 
“Ni ngumu sana kucheza mechi mfu-

lulizo, lakini tupo tayari kwa mchezo wa leo, 
licha ya kuwepo na majeruhi kwenye kikosi 
changu lakini nitajitahidi kupanga kikosi 
imara kitakachofanikiwa kupata matokeo 
chanya.  Nafahamu Azam FC ni timu nzuri 
na inapokutana na Yanga wanakuwa wa-
zuri zaidi lakini kikubwa tunaenda kutafuta 
pointi tatu muhimu,” alisema Gamondi. 

Aidha, alisema kwake hapati wakati mgu-
mu kucheza mechi dhidi ya Azam FC, licha 
ya kuwa na taarifa kuwepo kwa mashushu 
wa Mamelodi Sundowns watakaoumana 
nao kwenye mchezo wa robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

“Kwa sasa tunaangalia mechi iliyopo 
mbele yetu dhidi ya Azam FC, kila mchezo 
una mbinu yake, tutakavyocheza na Azam 
FC ni tofauti na tutakavyocheza na Mamelo-
di , kwa sasa akili zetu zipo kwenye mch-
ezo na Azam, tunafahamu  ina wachezaji 
wazuri, wanajua jinsi gani ya kufanya wa-
napokuwa na mpira , lakini nimewaeleza 
wachezaji wangu jinsi ya kucheza mchezo 
huo na niwaombe mashabiki wetu waji-
tokeze kwa wingi uwanjani kuendelea kusa-

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuifunga 
Mashujaa FC mabao 2-0 
katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara iliyochezwa 
juzi kwenye uwanja wa 
Azam Complex, kikosi cha 
Simba kinatarajiwa kuingia 
kambini  leo kujiandaa na 
mchezo wa robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Al Ahly ya Misri.

Simba itaanzia nyumbani 
Machi 29 kwenye uwanja 
wa Benjamin Mkapa 
kujaribu kusaka tiketi ya 
kucheza nusu fainali ya 
michuano hiyo mikubwa 
zaidi kwa ngazi ya vilabu 
Barani Afrika.

Akizungumza juzi mara 
baada ya mchezo wao 
dhidi ya Mashujaa, Matola 
alisema wakati kukiwa na 
mapumziko ya kupisha 
michezo ya kimataifa ya 
kalenda ya FIFA, wachezaji 

wakienda kwenye timu za 
taifa, kwao hakutakuwa na 
mapumziko, badala yake 
wataingia kambini kuji-
andaa na mchezo huo wa 
CAF.

“Kuna mapumziko,  lakini 
sisi Simba hakuna ma-
pumziko kwetu, tunakwen-
da kujiandaa na mechi ya 
robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, wachezaji 
wetu wanarudi majumbani, 
lakini kesho (leo), tutaanza 
rasmi kambi,” alisema 
Matola.

Akizungumzia mchezo 
wa juzi dhidi ya Mashujaa, 
Matola alisema haukuwa 
mchezo mwepesi, iliwabidi 
kupambana hasa kipindi 
cha pili na kubadilisha 
mbinu za mchezo zilizowa-
saidia kupata mabao hayo 
mawili.

“Kipindi cha kwanza 

Simba yaingia ‘chimbo’ 
kuiwinda Al Ahly CAF

Ni mechi ya kisasi, ubabe
    Yanga yataka kuendeleza ubabe ikitaka 

kujidhatiti kileleni, Azam yataka...
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poti timu yao,” alisema Gamondi.
Kwa upande wake, mshambuliaji wa 

Yanga, Clement Mzize alisema yeye na 
wachezaji wenzake wana hali nzuri na wa-
nahamasishana kutafuta matokeo mazuri 
na kupambana katika mchezo wa leo.

“Tunafahamu ubora wa Azam FC, tu-
naenda kuyafuata yale yote aliyotuelekeza 
kocha wetu kupambana kutafuta matokeo, 
kama nitapata nafasi ya kucheza nitamuo-
nyesha kuwa hajakosea kunipanga katika 
kikosi cha kwanza,” alisema Mzize. 

Pia alikiri kweli wachezaji wanafatiki ku-
tokana na kucheza mechi mfululizo lakini 
kazi ya mchezaji ni kujituma na kutekeleza 
majukumu yake kwa weledi na watapam-
bana kwa ajili ya timu.

Kwa upande wake, Kocha Mkuu wa Azam 
FC, Bruno Ferry alisema  maandalizi yao 
yameenda vizuri na wanafahamu ubora wa 
Yanga lakini hawaihofii.

Alisema wamesahihisha makosa ya 
mechi zilizopita na wachezaji wake wapo 
tayari kwa ajili ya mchezo huo ambao 
utakuwa wa ushindani mkubwa.

“Hatukuwa na matokeo mazuri katika 

Aziz KiFeitoto
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