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HABARI KITAIFA
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akioneshwa na Mwanafunzi wa kidato cha sita wa shule ya wasichana ya Msalato, Rose-
mary Brighton namna wanavyofanya mafunzo kwa vitendo ya upasuaji, wakati wa mkutano wa wadau wa elimu mkoa
wa Dodoma kwenye ukumbi wa Chuo cha Biblia mkoani Dodoma jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

T0ZO ZA UTALII

Utata waibuka sheria kukiukwa

Na Mwandishi Wetu

UTATA umeibuka wafanyabiashara kui-
lalamikia serikali, ikiwamo Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, kutoza wateja wake kwa
Dola, ilhali kuna maagizo matatu ya Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) kukemea ukiuk-
waji huo unaokinzana na sheria yake ya
mwaka 2006.

Tangazo la BoT la Juni 20, mwaka jana,
lilielekeza, “Benki Kuu inapenda kuu-
kumbusha umma kuwa kifungu cha 26
cha Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya
mwaka 2006 kinaelekeza kuwa Shilingi
ya Tanzania ndiyo fedha pekee ambayo
inaruhusiwa kutumika nchini.

“Hivyo, hakuna mtu au kampuni yoyote
inayoruhusiwa kuikataa kwa malipo yoy-
ote halali (legal tender). Kitendo cha ku-
kataa malipo kwa Shilingi ya Tanzania ni
kuvunja Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania
ya mwaka 2006.”

BoT katika kikao chake cha kupata
maoni ya wamiliki wa hoteli za kitalii ji-
jini Arusha hivi karibuni kuwa na maduka
ya kubadilishia fedha kwenye hoteli zao,
Mwenyekiti wa Chama cha Wakala wa
Utalii (TATO), Wilbard Chambulo, alilala-
mika wanalazimishwa kutumia Dola, hat-
ua inayowasababishia hasara na magumu
kibiashara.

Akashauri matumizi holela ya Dola
nchini yadhibitiwe kwa kuwekwa mi-
fumo thabiti, ikiwamo kiwango sawa cha
kubadilisha fedha, huku wakilia kuwapo
utitiri wa tozo zinazolipwa kwa fedha za
kigeni, akitaja mifano ya leseni za madere-
va wa magari ya utalii.

BoT katika tangazo lake hilo la miezi tisa
iliyopita, ilikumbusha kuwa ni mara ya
tatu, likitanguliwa na mengine ya Agosti
2007 na Desemba 2017, ikafafanua:

“Katika siku za karibuni imebainika
kuwapo ukiukwaji wa tamko hilo. Hivyo,
Benki Kuu inapenda kuukumbusha
umma kwamba maagizo yaliyotolewa
hapo awali kuhusu matumizi ya fedha za
kigeni yanapaswa kuendelea kuzingatiwa
kama ifuatavyo:

“ Bei zote hapa nchini zitangazwe kwa
Shilingi ya Tanzania. Bei hizi zinajumui-
sha kodi za kupangisha ardhi, nyumba
na ofisi; gharama za elimu; huduma za
afya, vifaa tiba na vitendanishi; gharama

za usafiri, lojistiki na bandari; vifaa vya
kielektroniki na huduma za mitandao ya
mawasiliano.

“Bei ambazo walengwa wake wakuu ni
watalii au wateja wasio wakazi zinaweza
kutangazwa kwa fedha za kigeni na
malipo yake yanaweza kufanyika kwa fed-
ha za kigeni. Bei hizi zinajumuisha ghara-
ma za hoteli, usafiri, gharama za viwanja
vya ndege na viza kwa wageni, usafirishaji
kwenda nchi za nje kupitia Tanzania na
gharama za mizigo bandarini.

“Walipaji wanaotumia fedha za kigeni
watambuliwe kwa vitambulisho vyao
kama pasi za kusafiria na nyaraka za us-
ajili kwa kampuni.

“Viwango vya kubadilisha fedha vi-
takavyotumika katika kuweka bei hizo
viwekwe wazi na visizidi vile vya soko. Ifa-
hamike wazi kuwa ni benki na maduka ya
kubadilisha fedha za kigeni pekee yanay-
oruhusiwa kupanga viwango vya kubadil-
isha fedha kutokana na ushindani katika
soko la fedha za kigeni.

“Mkazi yeyote wa Tanzania anapaswa
kufanya malipo kwa kutumia Shilingi ya
Tanzania pekee na hivyo asilazimishwe
kulipia bidhaa au huduma yoyote nchini
kwa kutumia fedha za kigeni.”

Mwenyekiti wa TATO, Chambulo,
alishauri BoT kupitia upya utaratibu wa
matumizi ya Dola nchini kwa kuhakikisha
wageni hawatumii sarafu hiyo wakiwa
nchini, bali watumie kadi na mifumo ya
kibenki ili serikali izione.

“Wewe nipe shilingi sina shida, ila
usinipe Shilingi halafu benki fulani alipe
kiwango cha kubadilisha cha Sh. 2,500,
duka la kubadili fedha anipe Sh. 2,700 na
benki nyingine anipe Sh. 2,000. ‘There is
no control’ (hakuna udhibiti).

“BoT chukua Dola juujuu (kwenye
mfumo), wewe tupe Shilingi, siyo kila mtu
anakuwa na kiwango chake cha kubadil-
ishia fedha, inasababisha tunapata hasara
kwenye kubadilisha fedha hizo,” alilalama.

Alisema ni vyema kujifunza Afrika Kusi-
ni ambako hawana rukhsa kubadilisha
Dola mtaani.

“Ni kwanini serikali yetu taasisi zake
ndio watumiaji wakubwa wa Dola? Hazi-
na leseni ya kubadilisha Dola kwa sababu
wao ndio wanaopokea Dola. Ukisha-
chukua Dola, unamchaji mzungu Dola

ambazo ukishaziingiza nchini unatumia
benki. Mzungu hawezi kuja na Dola mil-
ioni 27 taslimu. Najua BoT mnaziona kwe-
nye mifumo yenu.

“Zikiingia benki, BoOT mnaziona, niki-
anza kuzitumia kila mmoja (taasisi) ana-
zitaka, ndio sababu mmekosa Dola. Kodi
hatuna, shida nayo tunalipa kwa Shilingi
lakini tozo zinatuumiza.

TANAPA anataka, Serengeti,
Ngorongoro, Wizara ya Maliasili na Utalii
ndio inaongoza kwa tozo. Mimi ninalipa
tozo za sekta ya utalii Dola 157,000, wa-
nakupa kiwango cha kubadilishia kwa
Dola, hawataki Shilingi.

“Juzi wamekuja Mamlaka ya Usafiri Ar-
dhini (LATRA) wamesema wanataka Dola,
sasa sijui wanaona sisi tunazitengeneza?
Kila taasisi ya umma inataka Dola kutoka
kwetu.

“Chukueni hizo Dola, ninyi tupeni fedha
za Kitanzania lakini kwa bei ya kubadil-
ishia yenye usawa na si kama hali ilivyo
sasa kila mtu ana bei yake,” alishauri.

Mwenyekiti Chambulo alisema hakuna
mgeni anayebadilisha fedha za kigeni ho-
telini kwa kuwa huko inabadilishwa kwa
gharama ndogo sana, badala yake wana-
pelekwa mtaani na wanapokuja kununua
kinywaji hotelini, wanataka walipe kwa
Shilingi na ndio chanzo cha hoteli kutaka
Dola kwa kuwa kote kwenye mamlaka wa-
miliki wa hoteli wanalazimishwa walipe
tozo kwa Dola.

Alishauri serikali ifanye utafiti kujua ni
kiasi gani cha fedha za kigeni mtalii ana-
tumia ndani ya hoteli kwa muda anaoku-
wamo hotelini ili kupunguza matumizi
ya fedha taslimu na mgeni alazimishwe
kupitisha benki au kadi ili Dola zionekane
kwenye mfumo.

“Hizi taslimu ni tatizo, mturuhusu tu-
weke matangazo kwamba hatupokei
fedha za kigeni, lakini ukiniambia nikiuza
chai niuze kwa Shilingi, ni lazima kum-
wuzia mswabhili.. zamani kulikuwa na
fomu maalum ya mgeni kueleza kiwango
cha fedha za kigeni alichoingia na nacho
nchini.

“Zamani ilikuwa mtalii akiingia Mount
Meru Hotel walikuwa wana leseni ya
kubadilishia fedha na ilikuwa inagongwa
muhuri kwamba ametumia kiasi gani na
wanaangalia alichotumia.

“Tatizo lipo, taasisi za serikali hawataki
Shilingi kabisa, Ngorongoro na kwingine
wanakutoza Dola. Tunapata tabu sana
Mungu atatusikia na Mama (Rais Samia
Suluhu Hassan) atatusikia.

“Zikiingia Dola benki wanakata,ukiingia
ndani ya geti la chuma la Serengeti wana-
taka Dola 130, mwingine ameweka kamba
tu wanatoza Dola, unapewa risiti ya Shilin-
gi kwa kiwango cha Sh. 2,200 ambacho
wameamua wao hakipo BoT wala kokote,
wamepanga wao, tutalalamika kwa nani?
Tumenyamaza.

“Wizara ya Maliasili na Utalii hujapeleka
Dola Januari, huruhusiwi kuingia kwenye
hifadhi yoyote, tunalipa Dola 10,000 hadi
20,000 ambazo hata maduka ya kubadil-
ishia fedha hawalipi hiyo licha ya kwamba
wanafanyabishara ya mabilioni. Leseni ya
madereva wa utalii ni Dola 50, kama huna
hupewi.

“Tunaomba msafishe kwanza nyumba
kule ndani, ndipo mje kwetu wapigakura
(shughuli za utalii). Lakini tukubaliane ni-
kishaingiza Dola ukazichukua ni muhimu
ninapozihitaji kama kununua gari nizipate
kwa sababu ununuzi wote tunafanya kwa
Dola,” alisema.

Ni kauli ya wadau hao iliyotoka baada
ya BoT kuelekeza hoteli zote za nyota tatu
hadi tano nchini kuwa na leseni za madu-
ka ya kubadilishia fedha za kigeni ifikapo
Julai Mosi, mwaka huu.

BoT iliwaita wamiliki wa hoteli za ki-
talii jijini Arusha kutaka kupata maoni
yao kuhusu maduka hayo ya kubadilishia
fedha kwenye hoteli zao.

Gavana wa BoT, Emmanuel Tutuba
alisema watalii wanakuja na fedha za
kigeni; serikali imegundua kwenye ho-
teli wanazipokea na kuziuza kwenye soko
haramu.

“Sheria inasema huwezi kuruhusiwa ku-
fanya miamala ya kubadilisha fedha za ki-
geni kuja Shilingi kama hauna leseni. Kwa
misingi hiyo, nikaona tukutane tujadili la-
kini sisi kwa nafasi yetu tuliamua kubore-
sha kwa kufungua fursa kwa wamiliki
waweze kumiliki na kuendesha maduka
ya kubadilishia fedha.

“Kwa kufanya hivyo, tunaamini tut-
akuwa tumeboresha huduma za utalii na
tatizo la wageni kukosa fedha za kigeni na
kuibiwa wanapokwenda kutafuta kubadil-
isha. Lengo tuendelee kuboresha mazingi-
ra ya biashara kwenye sekta hii,” alisema.

Gavana Tutuba alisema tangu kutung-
wa kwa kanuni za jambo hilo, kwa Dar
es Salaam ni hoteli moja pekee ilikubali
kufanya hivyo, huku Zanzibar na Arusha
hakuna hata moja.

Alisema leseni haitakuwa na gharama
yoyote ya mtaji na kwamba dhamira ni
kurahisisha mazingira ya biashara ili kuwe
na weledi, uhuru na uzingatiaji sheria.

Kwa mujibu wa Tutuba, nchi ina benki
37 zenye matawi zaidi 900 na maduka ya
kubadilishia fedha 18 yenye matawi 96, la-
kini idadi hiyo haitoshi, hali inayosababi-
sha watalii kukosa huduma.

“Kuuza dola kwenye black market ni
uhujumu uchumi, sheria imetoa adhabu
ya Dola 3,000 kwa kosa au kukupeleka
mahakamani,” alisema.

Juni mwaka jana, BoT ilitoa taarifa kwa
umma ikikumbusha wananchi kuhusu
katazo la matumizi ya fedha za kigeni kwa
wakazi wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania katika kulipia bidhaa na huduma
nchini, baada ya kubaini ukiukwaji wa
tamko la Agosti 2007 na la pili la Desemba
2017 kuhusu jambo hilo.

Hivyo, kitendo cha taasisi za serikali ku-
kataa malipo kwa Shilingi ya Tanzania ni
kuvunja Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania
ya Mwaka 2006.
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Mjane mwenye umri mdogo
zaidi nchini arejeshwa shule
eAliozwa akiwa na umri wa miaka 11

Na Romana Mallya

SHERIA ya Ulinzi wa Mtoto ya Mwaka 2009
inamtambua mtoto hadi umri wa miaka 18,
lakini licha ya kuwapo kwa sheria hii, mtoto
mwenye umri wa miaka 11 ameozwa, baada
ya miaka mitano, akiwa mjane.

Ni binti wa jamii ya Kimangati (jina tuna-
hifadhi) ambaye kwa sasa ana umri wa miaka
17. Alifiwa na mumewe mwaka 2022, mwaka
uliofuata akajiunga Chama cha Wanawake
Wajane Tanzania (CCWWT) akiwa tayari na
watoto wawili wa mwisho mwenye miaka
mitatu.

Katika mazungumzo na mwandishi wa
habari hizi, Katibu wa chama hicho, Sabrina
Tenganamba, anasimulia kisa hicho, akisema
kuwa mwanachama wao huyo ndiye mwenye
umri mdogo. Mwanachama mwenye mkub-
wa kuliko wote ni mwenye miaka 90.

Akisimulia safari yake, Sabrina anasema
kuwa mwaka 2023 walimpokea binti huyo
kuwa mwanachama wao baada ya kuwatafu-
ta kutokana na changamoto zilizokuwa zi-
namkabili.

“Anatoka jamii ya wafugaji sehemu moja
inaitwa Forest, Mkoa wa Pwani, ana watoto
wawili. Kesi yake ilikuwa baada ya kufiwa na
mume wake kulingana na tamaduni zao, aka-
rithiwa.

“Maisha yake baada ya kurithiwa yakabadi-
lika, akawa si mama wa kulea watoto tena,
muda mwingi ulikuwa ni kushinda na mifu-
go porini. Katika maelezo yake alituambia
nilijiona kama mtumwa kule porini. Nime-
watafuta kuwaomba mnisaidie’.

“Kama nilivyokueleza mwandishi, chama
chetu kipo mikoa mbalimbali, huwa tunatem-
belea maeneo tofauti. Alitueleza hana nyum-
ba wala pa kukaa kwa sababu kule kwao ni
porini, wanamiliki ng'ombe tu. Na kwa mu-
jibu wa tamaduni zao, yeye kama mwanamke
wa wafugaji si mmiliki wa hiyo mifugo, hana
fursa binafsi ya kumiliki ngombe.

“Alitusimulia changamoto zake nyingi
ikiwa ni pamoja na kukosa fursa ya kwenda
shuleni. Tukamwuliza kwa wakati huo ana-
taka nini? Tulijua angetuambia ujasiriamali
kutokana na jukumu la malezi alilonalo, la-
kini yeye akawa tofauti, akasema anataka ku-
soma,” anasimulia katibu huyo.

Sabrina anasema wanachama wao wengi
wanapowapokea huangukia katika ujasiri-

amali, lakini kwa mjane huyo ilikuwa tofauti.

“Yeye akawa tofauti, akatuambia ana-
taka kusoma, yaani kuanza elimu ya msingi.
Kwa kuwa, mimi nina ofisi Bagamoyo na ni
mchungaji, hivyo chama kikaamua kumpele-
ka shule na watoto wake nikawachukua ili
mama yao apate muda wa kutosha wa kuji-
somea kutimiza ndoto yake ya kupata elimu,”
anasema.

Sabrina anabainisha kuwa binti huyo kwa
sasa anaishi makao ya nyumba salama huko
Pwani na anasoma kupitia Mpango wa Elimu
ya Msingi kwa Wanaokosa (MEMKWA) na ku-
tokana na maendeleo mazuri darasani, ame-
vushwa hadi darasa la sita.

Sabrina anafafanua kuwa chama chao,
pamoja na mambo mengine, hulenga ku-
saidia wanawake wajane kutimiza ndoto zao
kulingana na hali zao, lengo ni kujikwamua
kiuchumi na kutunza familia walizoachiwa.

KILIO CHAO

Sabrina anaomba serikali kupitia taasisi
zake za fedha pamoja na sekta binafsi zina-
zotoa mikopo yenye riba nafuu, wasaidie wa-
jane wanaofanya biashara ndogo kwa kupun-
guza riba za mikopo ili wanufaike na kukuza
biashara.

“Hizi riba za kausha damu tutapoteza wa-
jane wengi na tutapoteza taifa kwa ujumla
ambalo ni kundi la watoto wanaoachwa
baada ya baba zao kufariki dunia. Wanaji-
kuta katika malezi ya upande mmoja, tena
kwa mwanambke asiye na kipato na mwingine
akiwa hana mali,” anasema.

Katibu huyo anasema chama chao kina
mwanasaikolojia ambaye huwasaidia wa-
jane ambao huingia ndani ya chama wakiwa
hawana mwelekeo wa maisha huku wakiwa
wamekata tamaa kutokana na madhila wali-
yokutana nayo baada ya kufiwa na kuhitaji
ushauri kutoka kwa msaikolojia.

“Msaikolojia hukaa nao mpaka wakae vi-
zuri na wanapoonesha kupona yale yanay-
owanasibu ndipo chama kinachukua jukumu
lake la kuwasaidia kufikia malengo yao.

“Wengine tunawaunganisha na wafanya-
biashara wadogo, mfano wanaotengeneza
batiki, wanajifunza na baadaye wanakuwa
wajasiriamali,” anasema.

MSAIKOLQJIA ALONGA
Lucas Sanga, msaikolojia tiba, anayetoa

VI

1,396,262 .

“ldadi ya wajane
Tanzania imefikia
1,396,262, kwa mujibu
wa matokeo ya Sensa
ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022.” Waziri
Dorothy Gwajima

msaada wa kisaikolojia kwa wajane katika cha-
ma hicho anataja changamoto kubwa anazoku-
tana nazo mara kwa mara na namna anavyozi-
tatua.

Sanga anasema wengi anaokutana nao huwa
wamekata tamaa kwa kuwa walikuwa wanat-
egemea waume zao kwa asilimia kubwa na ha-
wakuweka utaratibu wa kusimama wenyewe.

“Wapo ambao hufikiri ujane ni ulemavu na
wanatamani kuonewa huruma. Wengi wa-
naofika kwangu wanakuwa wameingia katika
migogoro ya kifamilia na ndugu upande wa
mume, baadhi wanakuwa wamekata tamaa kwa
kuhofia kurogwa na kuogopa kupigania haki
72a0,” anasema.

Sanga anasema kwa wajane wenye umri
mkubwa baadhi hufika kwake wakiwa katika
hali ngumu kiafya kutokana na kushambuliwa
na magonjwa kama presha, sukari, saratani na
baadhi huwa na hofu ya kwenda hospitalini
kupima baada ya waume zao kufariki dunia ku-
tokana na Upungufu wa Kinga Mwilini (UKIM-
WI).

“Wanakuja kwangu wakiwa na hofu ya kwen-
da kupima ili kujua hali za afya zao. Wanapokuja
huwa ninawasaidia kwa kuwapa ushauri na
mwishowe kuchukua hatua ya kwenda hospi-
talini,” anasema.

Msaikolojia Sanga anasimulia moja ya visa al-
ivyokutana navyo ni mjane ambaye watoto wake
pamoja na ndugu wa mume wake waliungana
na kumtuhumu kuhusika na kifo cha mumewe
na hivyo kufikia hatua ya kumnyanganya baa-
dhi ya mali.

“Bahati nzuri hawakuchukua nyumba. Ali-
kuwa amekata tamaa, lakini nilimsaidia na

sasa anajishughulisha na ufugaji wa
kuku. Tulimpatia kuku 50 kama mtaji
wake na kwa sasa anaendelea vizuri,”
anasema.

HATUA SERIKALINI

Novemba 12, 2022, Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwaji-
ma, wakati akizindua Chama cha
Wanawake Wajane Tanzania Tawi
la Mkoa wa Dar es Salaam, alisema
kwa mwaka 2020, Ofisi ya Takwimu
Tanzania ilikadiria kuwapo wajane
880,000 ambao ni sawa na asilimia
3.1 ya wanawake wote ambao mwaka
huo walikadiriwa kuwa ni milioni
28.5.

Katika maadhimisho ya Siku ya
Wajane Duniani mwaka 2023, Wa-
ziri Gwajima alisema idadi ya wajane
Tanzania imefikia 1,396,262, kwa mu-
jibu wa matokeo ya Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2022.

Alisema takwimu za duniani zi-
naonesha kuwapo wajane takribani
milioni 258 na kati yao, wajane milio-
ni 115 wanadhulumiwa, wanafanyiwa
ukatili, wanakabiliwa na umaskini na
kutengwa na jamii.

Waziri Gwajima alisema kuwa
mbali na kutambua Siku ya Wajane
Duniani, Serikali ya Tanzania pia im-
eweka mifumo ya kulinda haki zao
na kuongeza huduma za msaada wa
kisheria kwa kutungwa Sheria ya
Msaada wa Kisheria Na. 1 ya Mwaka
2017.

Alisema kuwa mwaka 2021, serikali
ilitoa msaada wa kisheria kwa wajane
ambapo kesi 277 za miradhi zilitolewa
hukumu ya ushindi ikiwa ni pamoja
na uendeshaji mashauri na hukumu
katika utetezi wa haki.

Pia alisema kumeanzishwa mada-
wati ya jinsia na watoto 420 katika
vituo vya Jeshi la Polisi na vituo 153
katika Jeshi la Magereza kwa lengo la
kutokomeza ukatili wa kijinsia kwa
waathirika, wakiwamo wajane.

Kampeni ya Maadili Yetu Taifa Letu
- Kuwatunza na Kuwalinda Wajane
ni Moja ya Maadili Yetu’ aliitaja ni se-
hemu ya mikakati ya kutoa elimu kwa
jamii kuachana na ukatili wa kijinsia
kwa kushirikisha wanaume.

Vilevile, Waziri Gwajima alisema
wizara inaendelea kuratibu Mfuko wa
Maendeleo ya Wanawake (WDF) am-
bao katika kipindi cha Julai 2022 hadi
Aprili 2023, mikopo yenye thamani
ya Sh. milioni 664.5 ilitolewa kwa wa-
nawake wajasiamali 104, wakiwamo
wajane.

Pia alisema Sheria ya Ardhi ya Ki-
jiji Na. 5 ya Mwaka 1999, Kifungu cha
20(1), inatoa nafasi kwa wanawake,
wakiwamo wajane kumiliki ardhi.

Alisema serikali pia inatekeleza
Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza
Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA 2017/18-2021/22), waki-
wamo wajane.

Siku ya Wajane Duniani huadhim-
ishwa Juni 23 kila mwaka. Siku hii ilia-
sisiwa na Lord Loomba, mwanzilishi
wa Loomba Foundation mwaka 2005
baada ya baba yake kufariki dunia
Juni 23, 1954.

Umoja wa Mataifa ulipitisha siku
hiyo kuwa ya kimataifa kupitia Azi-
mio Na. A/RES/65/189 la Desemba 21,
2010 ambayo hutoa fursa kwa wajane
na wadau kutafakari mipango, mi-
kakati, mafanikio na changamoto wa-
nazokumbana nazo kwa lengo la kui-
marisha ushirikiano katika kuzitatua.



Jumanne Machi 26, 2024 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

NMB vaipiga jeki serikali hoja ya CAG sekta elimu

Na Mwandishi Wetu, NYASA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) Machi 2017 alitoa ripoti
ya ukaguzi maalum wa miundombinu na
samani za shule za msingi nchini, ambapo
anaitaka serikali kujenga shule mpya na
kufanya ukarabati kwa shule zinazokabil-
iwa na uchakavu.

Katika  kuunga mkono  serikali
kutekeleza hoja hiyo ya CAG, Benki ya
NMB imetoa msaada wa vifaa mbalimbali
vya ujenzi vyenye thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 29.7 kwa shule sita zilizoko katika
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa, mkoani
Ruvuma.

Akizungumza kwenye hafla ya ugawaji
wa vifaa hivyo iliyofanyika katika Shule ya
Msingi Nangombo, mjini Mbambabay juzi,
Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Kusini,
Faraja Ng'ingo alitaja vifaa vilivyotolewa
na benki hiyo kuwa ni mabati na misumari

kwa ajili ya kuezekea.

Alitaja shule zilizonufaika na msaada
huo ni tano za msingi ambazo ni: Nangom-
bo iliyopata vifaa vyenye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni tano; Chiwindi iliyopatiwa
vifaa vya Sh. milioni 4.6; Lundo iliyopata
vifaa vya Sh. milioni 4.5; Chinula iliyopewa
vifaa vya Sh. milioni 4.28; Ndingine iliyo-
pata vifaa vya Sh. milioni 6.9 na Shule ya
Sekondari Ngumbo ambayo imepewa vi-
faa vya Sh. milioni 4.28.

“Vifaa hivi tunavyokabidhi leo (juzi)
ni moja ya ushiriki wetu katika maende-
leo ya jamii, sisi kama benki tunao waji-
bu wa kuhakikisha jamii inayotuzunguka
inafaidika kutokana na faida tunayoipata,”
alisisitiza Ngingo.

Alisema kwa miaka kadhaa, NMB im-
ekuwa inasaidia miradi mbalimbali ya
maendeleo kwa wananchi kwa kujikita
zaidi kwenye miradi ya elimu kwa kutoa
madawati na vifaa vya kuezekea na sekta

Mkurugenzi Mkuu wa TCAA, Hamza Johari akizungumza wakati wa ufunguzi wa :
mkutano wa pamoja wa wadau wa Usafiri wa Anga nchini kujadili kwa pamoja mus- :
takabali wa namna ambavyo Tanzania itajiunga katika Soko la Pamoja la Usafiri wa :

V8 lenye bendera ya
chama lanaswa likisafirisha
wahamiaji haramu 20

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

JESHI la Polisi mkoani
Manyara linamshikilia
mkazi wa Dodoma, Ed-
ward Erihard (31) kwa kosa
la kuwasafirisha waha-
miaji haramu 20 raia wa
Ethiopia kinyume cha she-
ria.

Taarifa ya kukamat-
wa kwa wahamiaji hao
haramu ilitolewa jana na
Kaimu Kamanda wa Polisi
mkoani Manyara, Kamish-
na Msaidizi Lucas Mwaka-
tundu.

Kamanda Mwakatundu
alisema wahamiaji hao
walikamatwa Machi 23,
mwaka huu katika kizuizi
cha magari cha Minjingu
kilichoko wilayani Babati,

barabara kuu ya Arusha-
Babati.

Alisema Erihard
alikamatwa akiwa ana-
wasafirisha wahamiaji hao
20 kwa kutumia gari lenye
namba za usajili T 774 BDL
Land Cruiser, lililokuwa
na bendera ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Aliwataja waliokamatwa
ni Samweli Achiso (23),
Breano Asata (25) na wen-
zao 18 ambapo taratibu
nyingine za Kkisheria ziki-
kamilishwa, watafikishwa
mahakamani.

Vilevile, alionya watan-
zania wasio wazalendo
wanaojihusisha na uhalifu,
hususani usafirishaji wa-
hamiaji haramu, akiwa-
taka kuacha mara moja
kwa kuwa ni hatari kwa

usalama wao.

Mkazi wa Mtaa wa Ne-
gamsi, Daniel Sanka alidai
kutumia bendera ya CCM
ni mbinu ya uhalifu ili ku-
jilinda asikamatwe.

Mkazi wa Magugu, Paul
John alidai mbinu hiyo ya
kutumia bendera ya CCM
inatoa ishara ya kuwapo
mtandao wa viongozi nda-
ni ya chama anashirikiana
nao ili kufanya uhalifu
huo.

John alisema si jambo
la kawaida mtu kuwa na
ujasiri wa kuweka bendera
ya chama tawala kwenye
gari lililobeba wahamiaji
haramu. Alisisitiza uchun-
guzi wa kina ufanyike ili
kubaini mtandao wa bi-
ashara hiyo haramu.

ya afya kwa kutoa magodoro, vitanda na
vifaa vingine vya kusaidia matibabu.

Mgeni rasmi kwenye hafla hiyo, Katibu
Tawala wa Wilaya ya Nyasa, Salum Ismail
alishukuru Benki ya NMB kwa msaada wa
vifaa hivyo, akisema benki hiyo imekuwa
inatoa misaada mbalimbali serikalini ka-
tika sekta za elimu na afya.

Alisema benki hiyo pia imekuwa inatoa
mchango mkubwa kwenye majanga am-
bapo katika Wilaya ya Nyasa, NMB imesh-
iriki kutoa vifaa “vya huruma” yakiwamo
majeneza kwa watu tisa waliopoteza mai-
sha hivi karibuni kwa ajali ya gari katika
Kata ya Lumeme.

Alitoa rai kwa walimu wa shule ambazo
zimekabidhiwa vifaa hivyo vya kuezekea
kuhakikisha vinatumika kwa malengo
yaliyokusudiwa, pia wazazi na walezi kue-
ndelea kusimamia maadili na nidhamu ya
watoto wao tangu wakiwa nyumbani.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Nyasa, Pasifiki Mhapa alisema
NMB imekuwa karibu sana na jamii katika
kuhakikisha changamoto za elimu na afya
zinapatiwa ufumbuzi.

Hata hivyo, Mhapa alisema mahitaji ya
kielimu katika halmashauri hiyo bado ni
makubwa kutokana na idadi ya watoto
kuongezeka, hivyo halmashauri inahitaji
wadau kama NMB kusaidia katika maen-
deleo yaa elimu.

Akizungumza kwa niaba ya walimu wa
wakuu waliopata msaada wa vifaa hivyo,
Mwalimu Mkuu Shule ya Msingi Chinula

Mwl. Emanuel Chilwa aliishukuru NMB
kwa msaada huo ambao unakwenda ku-
punguza changamoto ya vifaa vya ujenzi
katika shule hizo.

NMB ni benki yenye matawi zaidi ya 231
nchini, ikiwa na mashine za kutolea fedha
(ATM) zaidi ya 715 nchi nzima, mawakala
zaidi ya 30,000 na wateja zaidi ya milioni
sita.

Katika ripoti yake ya Ukaguzi wa Hesabu
za Serikali za Mitaa kwa Mwaka 2021/22 ili-
yowasilishwa bungeni Aprili 6, 2023, CAG
Charles Kichere anaeleza kuwa tathmini
yake kuhusu miundombinu ya shule za
msingi za halmashauri 45 alizozikagua, ili-
baini zilikuwa na upungufu wa madarasa
27,316, madawati 158,066, vyoo 56,530 kwa
ajili ya wanafunzi na nyumba za walimu
35,684.

Jedwali la uhaba wa miundombinu ya

shule za msingi.

Miundombinu Mahitaji Yaliyopo Upungufu
Madawati 596,872 438806 158,066
Vyoo (funzi) 100,630 44,100 56,530
Nyumba (wal) 45,557 9,873 35,684
Viti na meza 63,764 33,935 29,829
Madarasa 57,866 30,550 27,316
Ofisi walimu 4,997 2,731 2,266
Vyoo walimu 1,520 898 622
JUMLA 871,206 560,893 310,313

CHANZO: Ripoti ya CAG, Ukaguzi wa
Hesabu za Serikali za Mitaa 2021/22 (Uk.
116).
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MWANGA WA JAMII

Maelekezo ya Rais Samia
yanasubiriwa kwa hamu hatima
uchumi vyombo vya habari

JUZI wakati Msemaji Mkuu wa Serikali akiongea na Wahariri na
Waandishi wa vyombo mbalimbali vya habari nchini, kuhusu mia-
ka mitatu ya Rais Samia Suluhu Hassan madarakani, alizungumzia
hatua iliyofikia kamati iliyoundwa kwa ajili ya kutathmini hali ya
utendaji na uchumi kwenye vyombo vya habari.

Taarifa njema ni kwamba kamati hiyo imeshamaliza kazi yake na
ripoti yake inatarajiwa kukabidhiwa hivi karibuni kwa Rais Samia.

Vyombo vya habari kwa sasa vinapitia wakati mgumu kutokana
na mabadiliko ya teknolojia ya habari baada ya biashara nyingi ku-
hamia kwenye mitandao.

Biashara kubwa iliyokuwa inategemewa ya uzalishaji wa maga-
zeti imeporomoka kutokana na watu wengi kupata habari kupitia
kwenye simu zao na mitandao ya kijamii.

Hata nchi zilizoendelea ambazo zilikuwa zinaongoza kwa kuuza
magazeti mengi sasa zimebadili mfumo na kwenda kimtandao
kwa kupunguza idadi ya uchapishaji magazeti.

Hali hiyo imeathiri uchumi wa vyombo vya habari ambavyo vili-
kuwa vikitegemea matangazo yanayouzwa kwenye magazeti yao
kujiendesha.

Hivi sasa sekta ya habari imevamiwa kila mtu mwenye simu ya
mkononi anaweza akarekodi tukio na kusambaza kupitia mitandao
ya kijamii na wakati mwingine habari hiyo inakosa maadili, lakini
imeshasambaa.

Wakati mwingine hata watangazaji wanaamua kupeleka ma-
tangazo yao kwa watu hao wanaoanzisha mitandao ya kijamii am-
bayo inatembelewa na watu wengi, wakiamini kuwa matangazo
yao yatasomeka zaidi.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia, Nape Nnauye, ali-
teua kamati ya kutathimini hali ya utendaji na uchumi kwenye vy-
ombo vya habari na kuelekeza kuwa dhamira ni serikali ni kushu-
ghulikia suala la uchumi kwa vyombo vya habari.

Vyombo vya habari hasa vya binafsi havipati ruzuku yoyote ya
kujiendesha, inategemea matangazo kutoka kwa watangazaji wao.

Hata hivyo, upatikanaji wa matangazo hayo umekuwa mgumu
na hata wanaotangaza ulipaji wao sio wa kuridhisha kutokana na
wengine kukaa na deni hata zaidi ya mwaka, hali inayokwamisha
vyombo vingi vya habari kufanya kazi yao kwa ufanisi.

Baadhi ya vyombo vya habari vinashindwa kulipa wafanyakazi
wake kwa wakati kwasababu ya kudai madeni ya muda mrefu ku-
toka kwa watangazaji wake.

Pia, kuna gharama za uendeshaji. Kwa mfano kwa vyombo vya
magazeti kuna gharama ya kuagiza karatasi za kuchapishia pamo-
jana ushuru.

Kinachotia moyo ni kusikia habari njema kuwa ripoti hiyo karibu
itatua mikononi mwa Rais na Rais Samia toka alivyoingia madara-
kani amekuwa karibu sana na vyombo vya habari kwa kukutana
na viongozi wa vyombo hivyo na kujadiliana hali halisi inayowaka-
bili.

Kilio kikubwa cha vyombo vya habari ni kulipwa madeni yao am-
bayo wanazidai taasisi mbalimbali zikiwamo za serikali kwa muda
mrefu.

Kilio hichi pia kiliwasilishwa kwa Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
na kuagiza taasisi zote zinazodaiwa zilipe madeni hayo, lakini vy-
ombo vingi vinalalamika kutolipwa.

Ndio maana tunasema maagizo ya Rais Samia baada ya kukabi-
dhiwa ripoti hiyo yanasubiriwa kwa hamu kujua hatima ya vyom-
bo vya habari ambavyo vinapitia hali ngumu ya kiuchumi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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yanavyoweza kuathiri Dira

ya Maendeleo Taifa ijayo

TUNAKUMBUKA serikali
nchini ilitengeneza Dira ya
Maendeleo ya Taifa ya 2025,
katika kuongoza harakati ya
maendeleo ya uchumi na jamii
kwa taifa.

Hiyo hata ikawa msaada, kui-
wezesha nchi kufikia hadhi ya
nchi zenye kipato cha kati na
kuondokana na idadi kubwa
ya umasikini uliokithiri kwa
Watanzania.

Uboreshaji wa hali ya mai-
sha ya Watanzania, ni kujenga
utawala bora na kuhakikisha
kunakuwapo mazingira ya
amani, usalama na umoja,
kutengeneza jamii iliyoelimika
vyema, kukijenga uchumi ima-
ra nchini.

Ni vitu vilivyopewa kipaum-
bele katika Dira Maendeleo ya
Taifa. Pamoja na jitihada mbal-
imabli zinazofanywa na seri-
kali kwa kushirikiana na taasisi
na mashirika binafisi ya ndani
na nje ya nchi, kumekuwapo
athari kubwa zinazotokana na
mabadiliko ya tabianchi katika
uchumi kama.

Hapo unaingia mfano wa sek-
ta ya kilimo kinachotegemewa
na idadi kubwa ya Watanzania,
wastani asilimia 75 na mifumo
ya biashara ya kimataifa. Hata
hivyo, kama nchi tunakwazwa
kufikia baadhi ya malengo ka-
tika mikakati ya Dira ya Maen-
deleo 2025.

Inaangukiwa na sababu
kama, milipuko wa janga la
maradhi Uviko 19, athari za
mabadiliko ya tabianchi, am-
bazo zimekuwa tishio kubwa
kwa uchumi wa taifa

Mabadiliko hayo ya tabi-
anchi, yameleta athari kub-
wa katika sekta kubwa na
muhimu zinazotegemewa na
serikali, pamoja na uchumi wa
mtu mmoja mmoja.

Hivyo zimekuwa miongoni
mwa vikwazo vinavyokwami-
sha maendeleo, pamoja na jiti-
hada zinzochukuliwa

kupunguza athari tajwa za
mabadiliko ya tabianchi.

Sasa, katika kuelekea Dira ya
Maendeleo ya Taifa ya 2050,
kama nchi pamoja tuna wajibu
wa kuhakikisha tunaongeza
nguvu katika kupambana
na janga hilo, ili kupunguza
athari tajwa, kwani kufikia
mwaka 2050 inakadiriwa sek-
ta za kilimo, uvuvi pamoja ma
ufugaji zitaathiriwa zaidi, hata
kupunguza shughuli hizo kwa
asilimia 2.8.

Ni athari zinazochangia kati-
ka upatikanaji ajira, pia chaku-
la cha kutosha, viwanda na
biashara navyo havibaki sala-
ma.

Kuguswa huko kwa sekta
muhimu, kinamana katika
uwanda wa pato la taifa, mata-
rajio ni kupungua kwa chini ya
asilimia moja katika safari ku-
songa mwaka 2030 kuchumi.
Hivyo ni jambo linalotujengea
wajibu wa kila

mmoja kuendelea kupam-
bana kuchukua hatua za kuka-
biliana na mabadiliko ya tabi-
anchi kwani huathri kila mtu.

Serikali kupitia Ofisi ya
Makamu wa Rais, tunajua iko
mahali hapo kushirikiana na
taasisi na mashirika ya ndani

na kimataifa zikichukua ta-
hadhari na kuunda mikakati,
pia sera wezeshi zinazopungu-
za vyanzo vya mabadiliko ya
tabia nchi na kujenga uwezo
wa kuendelea kukabiliana na
athari zake.

Hizo ni pamoja na kuendelea
na matumizi ya nishati safi na
ufanisi kama vile umeme na
gesi asilia, matumizi ya mkaa
mbadala na vyanzo ving-
inevyo ambavyo ni nafuu kwa
watu, vikiendana na uhalisia
wa uchumi wa Watanzania, ili
kupunguza matumizi ya kuni
na mkaa kama vyanzo vya
msingi vya nishati.

Ipo nafasi inayotajwa ya kue-
ndelea kujenga miundombinu
inayo weza kuimiri athari ya
mabadiliko ya tabianchi, hasa
mvua ambazo zimekuwa zi-
kichangia mafuriko na uhar-
ibifu wa miundombinu, hata
kuwajibisha serikali kujenga
madaraja imara.

Jitihada nyinginezo ni za
kutolewa elimu ya kutosha
kwa watu juu ya mabadiliko
ya tabianchi, teknolojia za ku-
punguza vyanzo vya uchafuzi
mazingira (vinavyosababisha
kutokea kwa mabadiliko ya
tabianchi), kusimamia sheria
na sera za mazingira.

Dhamira hapo inatajwa
kuwa ni kuhakiksha hatua za
utunzaji mazingira kupun-
guza mabadiliko ya tabianchi
zinazingatiwa katika kila sekta
za uchumi, kuliwezesha taifa
kufikia malengo yatakayo-
pangwa katika Dira ya Taifa ya
2025-2050.
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‘Kuna maofisa TAMISEMI wanakingia
kifua walaji wa fedha za halmashaur’’

Na Steven William, MUHEZA

KAMATI ya Kudumu
yva Bunge ya Hesabu za
Serikali za Mitaa (LAAQ)
imesema baadhi ya maofisi
katika Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) wa-
nalinda wabadhirifu wa
fedha kwenye halmashauri
kwa kuwakumbatia ili wa-
sichukuliwa hatua.

Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Halima Mdee alitoa
kauli hiyo juzi wakati aki-
zungumza na watumishi
wa Halmashauri ya Wilaya
yva Muheza katika maju-
muisho ya ziara yao baada
ya kukagua mradi wa
ujenzi wa Shule ya Sekond-
ari Chatuu na Hospitali ya
Wilaya ya Muheza.

Mdee, akizungumza kwa
ukali, alisema kumekuwa
na tabia Ofisi ya Rais -
TAMISEMI kuwakingia
kifua watumishi ambao

Kumekucha ripoti

wamefanya ubadhirifu

wa fedha za serikali huku
kutokana na alichokitaja
kuwa urafiki, undugu au
kushirikiana kufanya uba-
dhirifu .

AI|onya kuwa kamati hiyo
chini ya uongozi wake
halikubaliani na hilo; kion-
g0zi yeyote atakayekula
fedha za serikali, ajue
atafikishwa mahakamani
akibainika.

‘Mdee alisema LAAC
inaelekeza Ofisi ya Rais -
TAMISEMI kufuatilia na ku-
fanya uchunguzi wa fedha
walizopeleka kutekeleza
miradi katika maeneo
mbalimbali kama zimetu-
mika kwa lengo lililoku-
sudiwa.

Alisema miradi ya maen-
deleo ipo kwa manufaa ya
wananchi, hivyo kamati
yvake inaagiza kuwe na
ufuatiliaji wa fedha za
miradi hiyo na usimamizi
wake.

Mdee pia aliwanyooshea

kidole viongozi wa Mkoa
wa Tanga kwa kushindwa
kufuatilia na kusimamia
miradi ya maendeleo
katika wilaya za mkoa

uo.

“Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Hesabu za Seri-
kali za Mitaa inaelekeza
Ofisi ya Rais - TAMISEMI
na CAG (Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za_
Serikali) kufanya ufuatiliaji
na uchunguzi wa fedha
walizopeleka kutekeleza
miradi katika maeneo
mbalimbali kama zimetu-
mika kwa usahihi,” aliagiza
Mdee.

Alisema ikibainika fedha
za serikali zimepelekwa
sehemu husika kisha ku-
mefanyika ubadhirifu,
wahusika wakamatwe na
kushtakiwa kwa kuhu-
jumu uchumi; hata kama
wamehama watafutwe
wakamatwe.

Mdee alisema, “‘Kume-
kuwa na tabia Ofisi ya Rais

- TAMISEMI kuwakingia
kifua watumishi ambao
wamefanya ubadhirifu wa
fedha za serikali kutokana
na urafiki, undugu au kush-
irikiana kufanya ubadhiri-
fu,” alionya.

Mjumbe wa kamati hiyo,
Ester Bulaya alisema kuwa
katika halmashauri nyingi,
miradi haina ubora na seri-
kali imepeleka fedha za
kutosha.

Kukabiliana na hilo,
mjumbe huyo alisema ni
lazima watumishi walio-
teuliwa na Rais wamsaidie
kwa kujitafakari weme-
pewa nafasi hiyo wafanye
mazuri, waache alama il
hata wakiondoka wabaki
wanakumbukwa.

Mkuu wa Wilaya ya
Muheza, Zainabu Abdallah
alisema maagizo yote vyali-
yotolewa na kamati hiyo
kuhusu Wilaya ya Muheza
yatafanyiwa kazi kwa
kusimamia miradi ikami-
like kwa wakati na ubora

zaidi pamoja na kusimamia
matumizi ya fedha za mi-
radi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Muheza,
Dk. Jumaa Mhina alisema
maagizo yote ameyasikia
kutoka kwa kamati hiyo ya
Bunge, watayafanyia kazi
na miradi itakamilika kwa
wakati na ubora katika hal-
mashauri hiyo na watasi-
mamia matumizi sahihi ya
fedha za serikali.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya va
Muheza, Erasto Mhina
alishukuru serikali kwa
kupeleka fedha nyingi za
miradi ya maendeleo ka-
tika wilaya hiyo, akiahidi
kusimamia miradi hiyo ili
iwe na ubora na kukami-
lika kwa wakati.

Wajumbe wa LAAC wa-
naendelea na ziara kwenye
wilaya zingine za Ko-
rogwe, Pangani, Tanga na
MKinga, mkoani Tanga.

a CAG ikitua kwa
Rais juma hili

Na Mwandishi Wetu

MKUTANO wa Bunge la Bajeti umepang-
wa kufanyika kuanzia Jumanne ya juma
lijalo. Pamoja na mambo mengine, ripoti
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) kwa Mwaka 2022/23 ita-
wasilishwa kwa mujibu wa sheria.

Ibara ya 143 ya Katiba ya nchi (1977),
inaelekeza CAG kuwasilisha kwa Rais taar-
ifa yake ya ukaguzi.

Katiba hiyo inaelekeza pia kitika kifun-
gu hicho kuwa, baada ya kupokea taarifa
hiyo Rais atawaagiza watu wanaohusika
wawasilishe taarifa hiyo kwenye kikao
cha kwanza cha Bunge kitakachofanyika
baada ya Rais kupokea taarifa hiyo na ita-
bidi iwasilishwe katika kikao hicho kabla
ya kupita siku saba tangu siku ile kilipoan-
za kikao hicho.

Kwa kuzingatia, [jumaa itakuwa si-
kukuu, ripoti ya CAG itawasilishwa kwa
Rais kati ya leo na Alhamisi ya juma hili ili
kukidhi maelekezo ya kikatiba.

CAG amekuwa akiandaa ripoti za uk-
aguzi wa mwaka zikijumuisha Ukaguzi wa
Hesabu za Serikali Kuu; Ukaguzi wa Hes-
abu za Mamlaka za Serikali za Mitaa; Uk-
aguzi wa Hesabu za Mashirika ya Umma,
Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo na Uk-
aguzi wa Ufanisi. Pia amekuwa akiandaa
ripoti za Ukaguzi Maalum.

Ripoti ya mwaka 2022/23, kama ili-
vyokuwa katika ripoti zilizopita, inataraji-

wa kugusia ukusanyaji wa kodi kutoka vy-
anzo mbalimbali, uandaaji na utekelezaji
bajeti ya serikali, hali ya Deni la Serikali,
usimamizi wa rasilimali watu, usimamizi
wa mali na madeni ya serikali pamoja na
usimamizi na uendeshaji wa taasisi za
umma.

Baada ya kuwasilishwa bungeni na
mawaziri husika, Ripoti ya CAG itakabi-
dhiwa kwa kamati za Bunge zenye mam-
laka ya kuifanyia uchambuzi. Miongoni
mwa yanayotarajiwa kuwa gumzo katika
ripoti ya CAG ni madai ya kuwapo ufujaji
wa fedha za umma unaodaiwa kufanywa
na maofisa wa Ofisi ya Rais - TAMISEMI
wakishirikiana na watendaji wa serikali,
pia upigaji wa fedha miradi inayosimam-
iwa na taasisi na mashirika ya umma
na ‘mchwa’ wa fedha za maendeleo ka-
tika halmashauri mbalimbali hasa mikoa
yenye miradi mikubwa.

Hoja nyingine ni kukua kwa kasi kwa
Deni la Serikali na utendaji usioridhisha
wa kujiendesha kwa hasara ya mabilioni,
hali ya miundombinu ya sekta za elimu na
maji, pia majibu ya serikali kuhusu hoja
zilizopita, zikiwamo malipo ya mamilioni
ya shllmgl kutunza vyura Marekani na hu
Dar es Salaam.

Vilevile, Ripoti ya CAG inatarajiwa
kuangazia hali ya mifuko ya hifadhi ya
jamii na uwiano wa kazi na watumishi wal-
iopo, hasa katika sekta za elimu na afya.

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI
(IDA CREDIT NO. 7215-TZ)

TANGAZO KWA UMMA

ZOEZI LA UBOMOAJI WA NYUMBA ZILIZOFIDIWA NA
MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) alianza
kuwalipa fidia waathirika wa mradi wa uendelezaji wa Bonde la Msimbazi
kuanzia mwezi Novemba 2023. Kwa mujibu wa makubaliano ya ulipaji wa fidia,
waathirika wanatakiwa kupisha eneo la mradi ndani ya wiki sita (6) baada
kupokea fedha kwenye akaunti zao. Muda huu umeshakamilika kwa idadi
kubwa ya waathirika.

Ofisi ya Rais - TAMISEMI, kwa kushirikiana na ofisi za Wakurugenzi wa Jiji la
Dar es Salaam na Manispaa ya Kinondoni, inatarajia kuendesha zoezi la
ubomoaji wa nyumba zilizofidiwa kuanzia tarehe 12/04/2024. Hivyo waathiri-
ka wa mradi wanatakiwa kupisha eneo la mradi kabla ya tarehe tajwa hapo
juu. Ilkumbukwe kuwa ubomoaji huu unawahusu waathirika wa mradi ambao
wameshapokea fidia katika akaunti zao kwa muda usiopungua wiki sita (6)
tangu siku ya kuanza zoezi hili.

KATIBU MKUU
OFISI YA RAIS - TAMISEMI
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HABARI KITAIFA

EPZA yahimiza halmashauri kutenga
maeneo ya uwekezaji wa viwanda

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Maeneo Maalum ya Uzal-
ishaji kwa Mauzo Nje (EPZA) imezihimiza
halmashauri za wilaya kutenga maeneo
maalum kwa ajili ya kuvutia wawekezaji wa
ndani na nje kuwekeza kwenye viwanda.

Wito huo umetolewa na Mkurugenzi
Mkuu wa EPZA, Charles Itembe akiwa
katika ziara ya ufuatiliaji na tathmini ya
wawekezaji wenye leseni za Maeneo Maal-
um ya Uzalishaji kwa Mauzo Nje (EPZ) na
Maeneo Maalum ya Kiuchumi ya SEZ ka-
tika mikoa ya Mwanza, Geita, Shinyanga,
Tabora na Singida.

“Kuwapo maeneo maalum ya EPZ na
SEZ yakiwa na miundombinu ya msingi
ni mojawapo ya vitu muhimu ambavyo
huwavutia wawekezaji wa ndani na nje ku-
wekeza kwenye viwanda nchini,” alisema.

Itembe alibainisha hayo kwa nyakati
tofauti wakati akizungumza na Makatibu
Tawala Wasaidizi - Uwekezaji, Viwanda na
Biashara wa mikoa ya Mwanza, Geita na
Tabora.

Alisema kuwa halmashauri husika zi-
tapata mapato yatokanayo na kukodisha
maeneo hayo kwa wawekezaji pamoja na
faida pana ya kuongeza ajira, kuvutia mi-
taji, kuongeza mauzo ya nje, kufungamani-
sha uzalishaji malighafi za kilimo, madini,
uvuvi na misitu pamoja na uchakataji vi-
wandani, hivyo kuongeza thamani bidhaa
hizo.

Alihimiza mikoa ya Mwanza, Geita na
Tabora ambayo hadi sasa ina mwekezaji
mmoja mmoja tu, idadi ambayo ni ndogo
sana, kushirikiana na Mamlaka ya EPZ ku-

jenga mazingira wezeshi ya kuvutia na ku-
hamasisha wawekezaji wengi kutoka ndani
na nje ya nchi.

Itembe alipongeza juhudi na hatua zina-
zofanywa na Halmashauri ya Mji wa Geita,
Manispaa ya Ilemela na Halmashauri ya
Mji wa Kahama kwa kutenga maeneo ya
uwekezaji na kuandaa mpango kabambe
wa uendelezaji maeneo hayo.

Aliwataka viongozi wa halmashauri na
manispaa nyingine nchini kote kuiga mfa-
no wa Geita, Ilemela na Kahama ili kuweza
kunufaika na uwekezaji wa viwanda kupi-
tia Mamlaka ya EPZ.

Sambamba na zoezi hilo la ufuatiliaji
na tathmini ya wawekezaji wenye leseni
za EPZA, pia alipata fursa ya kutembelea
ofisi za mikoa na halmashauri kwa lengo la
kueneza uelewa wa majukumu na malengo
ya kisera ya Mamlaka ya EPZ, na kuhama-
sisha serikali za mitaa na tawala za mikoa
kushiriki katika uwekezaji wa kanda maal-
um za kiuchumi kwa kushirikiana na EPZA
ili kunufaika na fursa zipatikanazo.

Katika kukamilisha ziara hiyo, ilikuba-
lika kuwa uongozi wa mkoa kushirikishana
ratiba ya vikao vya kamati za ushauri wa
mikoa ili wataalamu wa Mamlaka ya EPZ
kuja kuwajengea ufahamu wa fursa za
uwekezaji kipitia maeneo ya EPZ na SEZ.

“Aidha ofisi za mikoa na halmashauri
zake kushirikiana na Mamlaka ya EPZ ku-
tangaza fursa za uwekezaji zilzopo katika
mikoa husika,” alisisitiza.

Mkurugenzi Mkuu wa Mkuu wa EPZA
aliwasihi maofisa wa ngazi ya mkoa na
halmashauri kuendelea kuwahudumia
wawekezaji walio chini ya EPZA kwa mu-

jibu ya matakwa ya sheria zinazowaon-
goza, ikiwamo Sheria ya Fedha ya Serikali
za Mitaa ya Mwaka 2019 ili kuunga mkono
juhudi za Rais Samia Suluhu Hassan.

“Leseni kutoka EPZA huambatana na
hadidu za rejea (terms of reference) am-
bazo wawekezaji wanapaswa kuzifuata,
mojawapo ikiwa ni kuwa na Mpango wa
Uwajibikaji kwa Jamii (CSR) na halmashau-
ri alipo mwekezaji huyo. Hivyo, watumie
fursa hii pia kuhakikisha wawekezaji wa-
nawajibika kwa jamii,” aliagiza.

Katika ziara yake Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya EPZ, pia alishiriki uzinduzi wa
chuo cha mafunzo kwa wafanyakazi migo-
dini (Buzwagi Academy) kilichozinduliwa
katika ukanda wa kiuchumi wa Buzwagi-
SEZ ulionzishwa kama hatua za ufungaji
wa mradi wa ubia baina ya Manispaa ya
Kahama na kampuni ya Twiga.

Aidha, Mamlaka ya EPZA ipo mbioni
kusajili kampuni zipatazo nane zilizok-
wishaonesha nia ya kuwekeza katika ukan-
da huo wa kiuchumi wa Buzwagi.

Katibu Tawala Msaidizi Mkoa wa Geita,
Charles Chacha alibainisha kuwa kuna
taasisi nyingi nchini lakini hazijulikani ka-
tika ngazi ya serikali za mitaa na tawala
za mikoa, hivyo kushindwa kutumia ip-
asavyo fursa mbalimbali na pia kupele-
kea kushindwa kuwahudumia ipasavyo
wawekezaji wenye leseni za EPZ na SEZ
katika maeneo yao.

Sababu hiyo ilibainishwa pia na Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Tabora Dk. John
Mboya, akipendekeza kuandaa programu
maalum ya kuonesha fursa hizo kwa vion-
gozi wa mkoa na halmashauri.

g Waziri wa nchi Ofisi ya Rais
(Mipango na Uwekezaji)
Dk.Kitila Mkumbo (kulia)
akimpongeza mshindi wa
tuzo ya Malkia wa Nguvu
ajaye,Jennifer Dickson ka-
tika hafla ya kutunuku tuzo
hizo iliyofanyika jijini Dar
es Salaam mwishoni mwa
wiki. Katikati ni mwenyekiti
wa bodi ya maktaba ya
Kijamii ya Mwanga iliyoan-
zishwa na Jennifer, Profesa
Bonaventure Rutinwa, am-
baye pia ni Naibu Makamu
Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Vijana wafundishwa Kilimo bora cha nyanya

Na Francis Godwin, IRINGA

VIJANA 140 kutoka familia zenye maz-
ingira magumu katika Kata za Mdabulo,
IThanu na Luhunga wilayani Mufindi,
mkoani Iringa wamepatiwa mafunzo ya
kilimo bora cha zao la nyanya ili walime
kwa tija na kuinua uchumi wao.

Akizungumza jana baada ya mafunzo
hayo Mufindi, mkufunzi Jerry Changa,
alisema kuwa ardhi ya Mufindi ni yenye
rutuba inayofaa kwa kilimo kuwezesha
wengi kuvuna kwa wingi, lakini wakuli-
ma wa mahindi na maharage wameen-
deleza kilimo cha mazoea.

Aidha, alisema anaamini kupitia
mafunzo hayo chini ya mradi wa Youth
Agency Mufindi (YAM), vijana wana fursa
ya kutumia mafunzo kujikita kwenye

kilimo bora cha nyanya ambacho kitawa-
komboa kimaisha.

Alisema kwa sasa wananchi wa Lu-
hunga, Thanu na Mdabulo wanategemea
nyanya kutoka soko la Mafinga um-
bali wa zaidi ya kilomita 55 na huuzwa
moja kwa Sh. 100 ambayo wangeweza
kulima kwa wingi na kupata pesa za ku-
tosha.

“Mfano Kata ya Luhunga wananchi tu-
nauziwa nyanya moja Sh. 100 wakati ar-
dhi yetu inakubali kilimo hicho kwanini
tusilime na kupeleka mjini kuuza kwa bei
nzuri,” alisema Chang’a.

Aidha, aliwataka vijana hao kuachana
na kilimo cha mazoea badala yake kujiki-
ta kwenye kilimo bora cha nyanya kina-
choweza kulimwa msimu wote kutokana
na hali ya hewa ya Mufindi.

Alisema kilimo cha nyanya kitaalamu
kwa ekari moja kinauwezo wa kumpatia
mkulima Sh. milioni 30 wakati kilimo
cha mahindi ni Shilingi milioni saba kwa
ekari.

Pia, alisema sehemu kubwa ya vijana
hao wana fursa ya ardhi kutokana na
ukubwa wa ardhi ya familia zao na ku-
kodi haizidi Sh. 50,000.

Washiriki wa mafunzo hayo, Ferdi-
nando Gandye na Yosepha Mgonidugulu,
walisema kabla ya mafunzo hayo waliku-
wa hawajaona fursa ya kilimo cha nyan-
ya, mafunzo hayo yatawasaidia kuongeza
wigo wa fursa.

Meneja Msaidizi wa Mradi wa YAM,
Daniford Mkumba, alisema mafunzo

16 vya kata tatu za Wilaya ya Mufindi.

Amchoma mtoto
mikono, miguu
madai kuiba 16,000/

Na Zatifa Ramadhani, SAUT

MKAZ| wa Kata ya Mabatini, Lucia
Majura anadaiwa kumchoma miko-
Nno Na miguu mtoto wa jirani yake
akimtuhumu kumwibia Sh. 16,000.

Mtoto huyo mwenye umri wa mi-
aka 11 (jina limehifadhiwa), mkazi
wa Majengo, anadaiwa kuunguzwa
kwa maji ya moto mikononi na
miguuni na jirani huyo akimtuhumu
kwa wizi wa Sh.16,000 aliyokuwa
amehifadhi ndani kwake.

Lucia anadaiwa kutekeleza ukatili
huo Machi 15, mwaka huu baada ya
mtoto huyo kwenda kucheza ny-
umbani kwake na baadaye kusikika
akilalamika ameibiwa pesa na
kuanza kumwadhibu mtoto huyo.
Akisimulia tukio hilo mtoto huyo
alisema alikimbizwa na kukamatwa
na watoto wenzake waliompeleka
kwa mama huyo na alipofika
alianza kuadhibiwa kwa kuchapwa
viboko na baadaye kuunguzwa na
maji ya moto.

“Walinikuta nacheza nje baada
va kutoka nyumbani kwao waka-
niambia twende unaitwa na mama
ukachapwe viboko umeiba hela
ya mama, tulipofika huyo mama
akaanza kunipiga kisha akachem-
sha maji ya moto kwenye bakuli na
kunimwagia mikononi.
“Alivyomaliza akachukua kisu na
kuanza kunikata ngozi halafu aka-
chukua kijiko akakiweka kwenye
moto kisha kunibandika kwenye
vidonda alivyoniunguza,” alidai.
Baba wa mtoto huyo (jina linahi-
fadhiwa), alisema baada ya tukio
hilo alitoa taarifa kwa viongozi wa
mtaa ili kupata msaada zaidi wa
kisheria na kumpeleka mtoto kwe-
nye matibabu.

Alisema baadaye alitakiwa kwen-
da polisi na kupata barua ya ku-
ruhusiwa kupata matibabu (PF3).
Alisema mtuhumiwa alikamatwa
na kuachwa kwa dhamana huku
uchunguzi ukiendelea Kituo cha
Polisi Mwanza kwa kupelekwa ma-
hakamani.

“Sasa hivi matibabu ya mtoto na-
gharamikia mwenyewe na fedha
sina wakati mwingine siendi kwe-
nye majukumu yangu kutokana
na mtoto kuhitaji msaada wakati
wote,” alisema.

Mama mzazi wa mtoto huyo ali-
iambia Nipashe kuwa wakati tukio
hilo linatokea alikuwa nyumbani
kwake akiendelea na shughuli za
nyumbani, lakini kilio cha mtoto
kilimshitua na kuamua kufika kwa
jirani yake na kumkuta mwanawe
ameloa damu.

Shuhuda wa tukio hilo, Dorica
Meckzedeck alisema hakushu-
tushwa na kilio cha kijana huyo
kwa kuwa mtaa huo una watoto
wengi na kulia lilikuwa suala la
kawaida, lakini alishangaa alivyou-
muona majeraha hakuamini kama
angeadhibiwa kiasi hicho bila kujali
umri wake.

Akithibitisha kutokea kwa tukio
hilo, Mwenyekiti wa mtaa huo,
Raphael Mathias alisema baada
va kupewa taarifa hizo alichukua
askari wa jeshi la akiba ‘mgambo’
na kufika eneo la tukio na kuwa-
chukua wazazi wa mtoto pamoja
na mtoto kwenda ofisini kuandika
ripoti na baadaye kutoa taarifa ka-
tika Kituo cha Polisi Mabatini kwa
ajili ya hatua zaidi za kisheria.
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Mfanyabiashara
kujenga misikiti
sita, madrasa
Muheza

Na Steven William, MUHEZA
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M/Kiti CCM anusa ufisadi ujenzi
Kituo cha afya, atoa maagizo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MFANYABIASHARA raia
wa Saudi Arabia, Moham-
med Ainahdi, anayeendesha
miradi ya uch|mbaj| wa Vi-
sima virefu vya maji nchini,
ameahidi kujenga misiki-
ti mikubwa sita na madrasa,
inayogharimu zaidi ya Sh.
bilioni 1.4

Hadi kufikia sasa mfanya-
biashara huyo tayari ame-
shachimba visima virefu 86
bure vya majisafi na salama
katika Wilaya ya Muheza,
mkoani Tanga, kwa ajili ya
kuhudumia wananchi.

Miradi hiyo ya hisani inay-
olenga kurejesha kwa jamii
kile alichokichuma, itajengwa
katika Wilaya ya Muheza,
mkoani Tanga.

Ainahdi ni mmiliki wa
Taasisi ya Kimataifa ya Mo
Maji Well Drilling Limited,
inayofanya kazi nchini kwa
sasa ya uchimbaji wa visima
virefu na ujenzi nyumba za
ibada. _

Alisema lengo la kujenga
misikiti hiyo na madrasa ni
kuwaokoa watoto wasiingie
katika mmomonyoko wa
maadili na makundi yasiyo-
faa na kujikita kusoma dini.

Alisema haipendezi
kuachwa watoto wakizurura
mitaani, alisema ni lazima
wachukuliwe na wapewe
elimu ya dini, ili waje kuwa
watu wema na kujitambua.

Alisema kuwa pia kwa sasa
katika mwezi wa mfungo wa
Ramadhani anatoa huduma
ya kuwafuturisha futari wa-
kujali dini, kabila wala vy-
ama vya siasa.

Miradi hiyo ya hisani
inayolenga kurejesha kwa
jamii Kile alichokichuma,
itajengwa katika Wilaya ya
Muheza, mkoani Tanga.

WENYEKITI wa
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Mkoa
wa Arusha, Thom-
as Ole Sabaya, amenusa harufu
ya ufisadi katika Mradi wa Ujen-
zi wa Kituo cha Afya Bwawani
kilichoko Wilaya ya Arumeru.
Hivyo ameagiza kubadilishwa
milango yote ya kituo hicho
kipya na kuweka milango ya
mbao ngumu kama makisio ya
ujenzi yanavyoelekeza pamoja
na mwongozo wa serikali.
“Natoa miezi mitatu kwa
Halmshauri ya Arusha, kubadili-
sha milango yote. Hatutaki uba-
baishaji Arumeru. Milango ya
mninga inafahamika. Wajumbe
wa Kamati ya Siasa ya Mkoa, tu-
litembelea kituo hicho cha afya

na milango iliyowekwa siyo ya
mbao ngumu,” alisema.

Kabla ya Sabaya kutuhumu
ujenzi huo katika kikao cha Hal-
mashauri Kuu ya CCM, Mkoa wa
Arusha, kuliibuka malumbano
kati ya Sabaya na Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Arusha,
Salekwa Ojungu, anayepinga
maelekezo ya kamati ya siasa ya
mkoa huo, iliyoyatoa kutokana
na dosari mbalimbali.

“Mkuu wa Wilaya ya Aru-
meru (Emmanuela Kaganda),
ninakuagiza ukaguzi ufanyike
wa kina na maagizo yaliyoazi-
miwa na wajumbe wa Kamati
ya Siasa ya Mkoa yatekelezwe
ndani ya muda.

Haiwezekani wajumbe tume-
kwenda na tumejiridhisha
kuwa milango siyo ya mbao ngu-
mu, halafu mwenyekiti unakuja
hapa unaanza kubishana na wa-

jumbe sitaki ubabaishaji.”

Vilevile, Sabaya, alimpa Mkuu
wa Mkoa wa Arusha, John Mon-
gella, mwezi mmoja kumaliza
mgogoro wa mapigano ya mara
kwa mara, yanayotokea kati ya
Wilaya ya Ngorongoro na Wakatl
mwingine kusababisha vifo.

“RC (Mkuu wa Mkoa), nakupa
mwezi mmoja huu mgogoro
uishe kwa sababu unasaba-
bishwa na watu wako ambao
ni watumishi wa umma, wa-
naolima kwenye bonde lilipo
pamoja na madiwani halafu wa
nawarubuni wananchi, ili wa-
pigane na wao waendelee na
kilimo,”alisema.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu
wa Mkoa wa Arusha John Mon-
gella aliunga mkono maele-
kezo hayo ya mwenyekiti na

kuongeza kuwa mbao ngumu
kwa mujibu wa kanuni za
serikali, ni mninga na mkoko,
lakini milango iliyopo kwenye
kituo hicho cha afya imepigwa
rangi.

“Mbao ngumu zinazotumi-
ka kwa mujibu wa kanuni ni
mkoko na mninga, na huwa haz-
ipakwi rangi zinapakwa clear
polish (kemikali ya rangi ya
kunakshi mbao). Kwa nini nyie
Halmashauri ya Arusha, mme-
paka rangi kama kweli ni mbao
ngumu na miradi yenu mingine
tuliyotembelea, tumeona milan-
g0 ya mbao ngumu ikiwa haija-
pakwa rangi.

Hizi ni mali zetu zitatuhu-
dumia sisi, wajukuu zetu na
vizazi vyetu. Sioni sababu ya ku-
fanya udanganyifu tunamdan-
ganya nani na ili iweje ndugu
zangu.”
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Mratibu wa Shirika la Ujamaa Community Resource Team
(UCRT) Edward Loure, akizungumza mji mdogo wa Orkesumet
kwenye uzinduzi wa mradi wa uhifadhi jumuishi wa mazingira

na kuboresha maisha ya jamii kwa Wilaya za Simanjiro na
Kiteto mkoani Manyara, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Silaa aingilia kati mgogoro
wananchi, mfanyabiashara

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Jerry Silaa, ameahidi
kumaliza mgogoro wa wananchi 32
makazi yao yahbornolewa kwa madai
ya kuvamia eneo la mfanyabiashara,
Dominic Kavishe.

Nyumba hizo zilibomolewa mwaka
jana baada ya mfanyabiashara huyo
kudai kuwa eneo hilo ni mali yake na
waliokuwa wanaishi hapo walishalip-
wa fidia na kutakiwa kuhama.

Akizungumza katika wiki ya kliniki
ya siku saba ya ardhi inayoendelea
mkoani Arusha, Silaa, alisema kuna

namna ambayo haikutendeka sawa
sawa, kufikia uamuzi wa kuwabo-
molea makazi yao wananchi wa Unga
Limited.

“Naagiza timu yangu kufuatilia kwa
undani mgogoro huu, ninaahidi kuja
na uamuzi kamili baadaye. Iko namna
ambayo, kwa vyovyote maisha ya watu
makini yamechukuliwa kiurahisi.

Maana mpaka kufikia kubomoa ny-
umba za watu, inatakiwa uwe ume-
jiridhisha sana, lakini hapa niwapeni
pole. Nimesikiliza hoja zenu, nimesiki-
liza wataalamu wangu hapa.

Kuna kazi kubwa ya kufanya na ni-
tamuelekeza Katibu Mkuu wa Wiz-
ara, atume timu ya wataalamu waje

wawasikilize na baada ya kukamilisha
nitakuja na uamuzi juu ya hili.”

Mmoja wa wakazi waliobomolewa
nyumba zao, Respisius Blasius, alise-
ma ameridhishwa na majibu ya Waziri
Silaa, hivyo anaamini wanaenda ku-
patiwa haki yao walionyanyaswa kwa
muda mrefu.

Alisema: “Leo ninafuraha sana kwa
kilio changu kufika kwa Waziri Silaa,
hata familia yangu leo watafurahi.
Mimi nina miezi saba natangatanga
mjini, sina pa kuweka familia yangu.

...Imebidi niirudishe Kijijini ili niend-
elee kuweka mambo sawa; lakini Wa-
ziri wa Ardhi, amerudisha matumaini
ya kupatikana kwa haki zetu.”

Sekondari Usagara
vaibuka kidedea
shindano la AQRB

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadi-
riaji Majenzi (AQRB), imemkabidhi Mkuu wa
Shule ya Sekondari Usagala iliyoko mkoani Tanga
Sh.500,000 baada ya mwanafunzi wa shule hiyo,
Nurdin Fiomi kuibuka mshindi katika shindano la
uandishi wa insha.

Pia imekabidhi Sh. 100,000 mwanafunzi huyo
baada ya kushika nafasi ya kwanza mkoa.

Akizungumza baada ya kukabidhi zawadi
hiyo mwishoni mwa wiki, Ofisa Habari wa AQRB,
Hamisi Sungura, alisema pia shule hiyo imeshinda
Sh. 300,000 kama motisha ya kuwezesha shule
nyingine kuona umuhimu wa kuwashawishi wa-
nafunzi wao kushiriki mashindano hayo kila yana-
potangazwa

Sungura alisema lengo la mashindano hayo ni ku-
wahamasisha wanafunzi kuzijua taaluma za ubuni-
fu majengo na ukadiriaji majenzi.

Alisema wanafunzi wengi wamekuwa waki-
zichanganya taaluma hizo na ile ya uhandisi, hivyo
kutokana na hali hiyo, AQRB imekuwa na programu
mbalimbali zinazohusisha utoaji wa elimu wa taal-
uma hizo ikiwa ni pamoja na kuandaa mashindano
ya uandishi wa insha.

“Kwa kipindi cha mwaka 2022/23 tulipokea zaidi
ya insha 500 kutoka shule mbalimbali zilizoko
Tanzania Bara ikiwapo Shule ya Sekondari Usaga-
la na Tanga Ufundi na kupata washindi wa kitaifa
na mkoa ambao tunawapatia zawadi zao kupitia
wakuu wa shule hizo ili wawafikishie wanafunzi
wao,” alisema.

Ofisa Udhibiti wa AQRB, Angel Michase alisema
zawadi zinazotolewa ni motisha ya kuwavutia wa-
nafunzi wengi kupenda kusomea taaluma hizo am-
bazo zinaendana na mtaala mpya wa amali.

Mkuu wa Shule ya Sekondari Usagala, Alex Bi-
rumo, aliipongeza AQRB kwa kuona umuhimu wa
kuandaa mashindano hayo na kuahidi kuendelea
kuwashawishi wanafunzi wake kushiriki mashinda-
no yajayo.

Mkuu wa Shule ya Tanga Ufundi, Mackmaster
Luzilo, alishukuru AQRB kwa kukabidhi zawadi za
ushindi kwa mwanafunzi wao na shule na kuahidi
kuendelea kuhamasisha wanafunzi wa kushiriki.
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Daktari Bingwa: Shinikizo la juu
la damu bado tatizo katika jamii

Restuta Damian, KAGERA

OPO la madaktari bing-

wa wa magonjwa ya

moyo kutoka Taasisi ya

Moyo Jakaya Kikwete
(JKCI), limefanya uchunguzi
pamoja na kutoa huduma kwa
wagonjwa 10,807 kutoka mikoa
13 na kubaini shinikizo la juu
la damu kuwa tatizo kubwa
nchini.

Hayo yamebainishwa juzi
mkoani Kagera na Daktari
Bingwa wa Moyo na Mfumo
wa Umeme wa Moyo, Yona
Gaudiye na kusema kuwa kati
ya idadi hiyo wagonjwa 194
wanahitaji huduma zaidi ya
kiuchunguzi upande wa ma-
gonjwa hayo ya moyo.

Alitaja sababu ya ongezeko la
magonjwa hayo kuwa ni pamo-

ja na ulaji usio sahihi, mitindo
ya maisha, matumizi ya sigara,
unene uliopitiliza, unywaji wa
pombe uliokithiri, upungufu
wa madini ya potassium na
magonjwa sugu ya figo.

Aidha alisema kwa sasa jiti-
hada kubwa zimewekwa ku-
hakikisha mikoa inafikiwa na
huduma hiyo ili kupunguza
wagonjwa wanaokwenda kuti-
biwa nje ya nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera,
Hajat Fatuma Mwassa alisema,
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
Bukoba idadi ya wagonjwa wa
shinikizo la juu la damu im-
eongezeka zaidi kwa mwaka
2023.

Alisema kwa sasa miundom-
binu imeendelea kuboreshwa
hospitalini hapo pamoja na
kuongezewa vifaatiba muhimu.

Baadhi ya wananchi mkoani
hapa wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti
walitaja  ongezeko la ma-
gonjwa hayo kusababishwa na
uelewa mdogo wa wananchi
pamoja na utaratibu wa watu
kutokwenda katika vituo vya
afya kwa wakati ili kujua afya
Zao.

“Wamezoea kwenda kupata
huduma pale tu wanapozidiwa
wakati mwingine wamekuwa
wakishindwa kufuata masharti
ya wataalam wa afya, hivyo
kuongeza idadi ya magonjwa
mwilini,” alisema Laurian Ru-
taimukilwa.

Mkazi wa Mtaa wa Kyebitem-
be Kata Nshambya Manispaa
ya Bukoba, Immelda Emma-
nuel alisema kwa miaka mi-
tatu amekuwa akisumbuliwa

na tatizo la kuchoka mwili na
mapigo ya moyo kwenda kasi,
huku akijua kuwa ni hali ya
kawaida kwa mtu anayejishu-
ghulisha na kazi za juani.

Alisema  ilifika  wakati
anashindwa kuamka mapema
na kwenda kazini, ndipo al-
ipoamua kutafuta dawa za kie-
nyeji ili kutibu tatizo hilo lakini
hakufanikiwa.

Emmanuel alisema: “Nil-
iona kuwa ni hali ya kawaida
tatizo lilikuja pale nilipoanza
kuona kila siku shida inazidi
kuwa kubwa mara moyo ku-
jaa, nashindwa kupumua vi-
zuri ndipo nikaenda kupima
na kuambiwa ninashida katika
moyo, hivyo tunahitaji kufanya
uchunguzi wa mara kwa mara
na kufuata ushauri wa madak-
tari”.

A,

iy
-

=/~ =

Mbunge wa
Musoma Vi-
Mara, Pro-
fesa Sospeter
Muhongo
(kulia) akizun-
gumza katika
mkutano wa
harambee ya
kuchangia
ujenzi wa
zahanati ya
Nyabaengere,
Kata Musanja,
mwishoni
mwa wiki,
huku baadhi
ya wakazi wa
na kondoo
kama sehemu
ya mchango
wa harambee
hiyo. PICHA
MPIGAPICHA
WETU
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DC aonya wanaokwamisha

mchakato Tabora kuwa Jiji

Na Benny Kingson,
TABORA

MKUU wa Wilaya ya Tabora,
Deusdedith Katwale ame-
waonya viongozi wanaokwa-
misha mikakati ya kuifanya
Manispaa ya Tabora kuwa
Jiji na kuahidi kuwachukulia
hatua za kinidhamu pindi wa-
takapobainika.

Alitoa angalizo hilo wakati
wa kikao kilichowakutanisha
wakuu wa idara, vitengo, wa-
tendaji na watumishi kutoka
ofisi ya Mkuu wa Wilaya kwa
lengo la kupitia mikakati ya
kimaendeleo katika manispaa
hiyo.

Alisema kuwa mwelekeo
wake ni wa mwaka mmoja
toka sasa kuhakikisha Tabora
inakuwa Jiji kwa kuzingatia
vigezo vyote ambavyo wana-
vyo, isipokuwa cha utashi wa
kisiasa ambapo alieleza kuna
kila sababu ya kujipanga na
kushinda.

“Katika mipango yetu lazima
viongozi wawe na mawazo
chanya na endapo nitabaini
kuna mwenzetu anatukwa-
misha basi nitachukua hatua
japo sisemi ni ipi kwa sasa, la-
kini lazima kupambana ili ku-
fanikiwa katika hili,”alisema.

Pamoja na mambo mengine
alisema viongozi wanapaswa

kuwa mstari wa mbele kuwa-
shirikisha wananchi kuona
matakwa yao na changamoto
zilizopo, kuzitafutia ufumbuzi
ili kufikia malengo.

Aidha aliagiza kuundwa kwa
kamati maalumu ya kudumu
kufuatilia makubaliano na ma-
fanikio yote, kusimamia, kura-
tibu na kufanya mchanganuo
halisi wa upatikanaji mapato
kuona wanakwama wapi, ak-
isema kwa uzoefu unaonyesha
mapato mengi upotea kwa
njia ya mtandao.

Aidha aliwataka kurasimi-
sha maeneo kwa kutoa hati
za viwanja na mashamba na
kuhakikisha manispaa hiyo

yenye kata 29, mitaa 174 na

halipaswi kuwa navyo.

Mkurugenzi wa Chuo cha
Tabora Polytenics, Shabani
Mrutu alisema umefika wakati
ambao wakazi wa mjini hapo
kuunganisha nguvu zao za ku-
hakikisha linakuwa Jiji.

Mrutu alisema ipo haja
kwa viongozi na jamii nzima
kuweka msukumo, kuhakiki-
sha majengo yaliyopo kwenye
sanamu ya Hayati Julius Nyere-
re yanakarabatiwa, Uwanja wa
Ali Hassani Mwinyi unamal-
iziwa ili kuendana na ujio wa
Tabora kuwa Jiji.

Kamati
yakoshwa
ufanisi
wa mradi
wa maji
Butimba

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
va Hesabu za Serikali (PAC)
imeridhishwa na ufanisi wa
mtambo wa kuzalisha na ku-
tibu maji katika Mradi wa Maji
Butimba mkoani Mwanza,
kupongeza jitihada za Serikali
kupitia Wizara ya Maji kwa ku-
fanikisha mradi huo.
Akizungumza baada ya kuka-
gua shughuli ya uzalishaji maji
inayoendelea sambamba na
hatua mbalimbali za ukamil-
ishwaji wa mradi huo, Makamu
Mwenyekiti wa Kamati, Japhet
Hasunga alisema mradi huo
umezingatia mahitaji ya wa-
nanchi katika eneo hilo.

“Tumefuatilia hatua zote
kuanzia maji yanapochotwa
katika ziwa hadi hatua ya
mwisho ambapo maji safi na
salama yanaruhusiwa kufika
kwa wananchi. Ni hatua nzuri
kwa manufaa ya wananchi
wanaofikiwa na mradi huu,”
alisema Hasunga.
Akizungumza kwa niaba
ya Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mwanza (MWAUWASA), Ellen
Bogohe alisema adha ya upa-
tikanaji wa maji mkoani hapa
ilikuwa kubwa, lakini kupitia
mradi huo hadi kufikia Juni
mwaka huu tatizo hilo litakuwa
historia. _

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa MWAUWASA, Neli Msuya
alisema mradi huo umekami-
lika kwa asilimia 100 na uzal-
ishaji maji unaendelea, hivyo
kwa sasa unafanyika ubore-
shaji mifumo ya usambazaji
maji ili kufikia wananchi wengi
zaidi kadri ambavyo mradi ul-
ivyotarajiwa kufika. )

Katika uboreshaji wa mifumo
hiyo alisema wanaendelea
kulaza mabomba ya kusam-
baza maji, pia ipo mikakati ya
kuweza kuboresha huduma za
maji ikiwa ni pamoja na ujenzi
wa miundombinu mikuu ya
kusambaza maji kwa kuongeza
mtandao wa bomba, kujenga
matangi ya kuhifadhi maji
ili yaweze kufikia wananchi
wengi na hasa waishio mili-
mani..

Alitaja maeneo yatakay-
opokea maji kutoka kwenye
mradi huo kuwa ni pamoja
na Kisesa (lita milioni tano),
Nyamazobe (lita milioni tano),
Buhongwa (lita milioni 10),
Fumagila ya Juu -Kishiri (lita
milioni 10) na Usagara (lita mil-
ioni moja).
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TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI
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KUELEKEA ELIMU BILA UKOMO...

Wataaluma walipoijadili Elimu Watu
Wazima ndani ya sera mpya va elimu

JADALA kuhusu nafasi
ya elimu ya watu wa-
zima na elimu nje ya
mfumo rasmi, pamoja
na mustakabadhi wake kwa maen-
deleo ya jamii na taifa umefanyika
hivi karibuni, ukihusisha wataal-
amu 450 wa ‘elimu bila ukomo’
Tanzania Bara na Zanzibar.

Mada mbalimbali zikawasil-
ishwa na wabobezi wa elimu
nchini; mwanazuoni mstaafu wa
sheria Prof. Issa Shivji (Tafakuri ya
Mwelekeo na Maudhui ya Elimu
ya Watu Wazima na Elimu Nje
ya Mfumo Rasmi) na mtaalamu
elimu, Prof. Eustella Bhalalusesa
(Utekelezaji wa Elimu bila Ukomo
katika Muktadha wa Sera Mpya na
Mabadiliko ya Mitaala).

Pia, wakawapo mtaaluma wa
sheria, Prof. Palamagamba Kabudi
akijadili ‘Uzoefu wa Utekelezaji wa
Elimu ya Watu Wazima na Elimu
nje ya Mfumo Rasmi katika nchi

Nyingine’.
Taasisi ya Elimu ya Watu
Wazima (TEWW), ndiyo

waandaaji wa kongamano lil-
ilotumika kujadili ajenda hizo
iliyozinduliwa Machi Mosi, 2024
na Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof.
Carolyn Nombo, akamwakilisha
mgeni rasmi, Waziri wake, Prof.
Adolf Mkenda.

Prof. Nombo anasema, serikali
imedhamiria kuhakikisha Sera ya
Elimu na Mafunzo 2014, pamoja
na mitaala inayogusa mifumo
yote ya utoaji elimu rasmi na isiyo
rasmi.

“Mabadiliko yanatakiwa katika
sekta ya elimu ya watu wazima

Darasa la Elimu ya Watu Wazima likiendelea. PICHA: MTANDAO

na elimu nje ya mfumo rasmi,
pamoja na kukuza fursa za elimu
isiyo na ukomo kwa watu wote
na kumjenga Mtanzania mwenye
utamaduni wa kupenda kuji-
somea na kujiendeleza katika
muktadha wa elimu bila ukomo,”
anasema

Anabainisha kuwa Sera ya
Elimu na Mafunzo 2014, toleo la
2023, inalenga kukuza fursa za

elimu isiyo na ukomo kwa watu
wote, ikimtaka kila mwananchi
kujisomea na kujiendeleza katika
muktadha bila ukomo.

Prof. Nombo anafafanua: “Sera
hii pia inatoa msimamo kwamba,
elimu nje ya mfumo rasmi itatam-
buliwa na watakaopitia mfumo
huo, watakuwa na fursa ya kuji-
unga na mfumo rasmi wa elimu
kulingana na vigezo vitakavy-

-
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Liko klsasa° elektroniki,

kompyuta,
na ‘gemvu’ zinatumika

owekwa.”

Mtaaluma huyo, ana ufafanuzi
namna serikali imejihakikishia
kushirikiana na wadau mbalim-
bali, kuimarisha na kusimamia
afua zote zinazolenga kutoa fursa
za elimu kwa walioikosa.

“Elimu ya Watu Wazima
inapewa nafasi kubwa zaidi,
yaani: inaandaa jamii kupata
stadi za msingi za kujua kusoma,

video, katuni

kuandika na kuhesabu, stadi za
maisha; na inatoa fursa ya kuwa
na jamii inayojali na kuthamini
elimu,” anasema.

Anasema, Elimu ya Watu
Wazima na Elimu Nje ya Mfumo
Rasmi, inayokumbukwa ni ile ya
enzi za Baba wa Taifa, Mwalimu
Julius Nyerere, ilishughulika zaidi
kufuta ujinga wa kusoma na kuan-
dika.

“Hata hivyo, kwa sasa tunataka
elimu ya watu wazima ilenge mab-
adiliko ya sayansi na teknolojia na
mtazamo wa sasa, kama ulivyo-
sisitizwa katika sera mpya ya
elimu,”

“Kongamano hili litusaidie
kujadili changamoto mbalimbali
katika utoaji wa Elimu ya Watu
Wazima na Elimu Nje ya Mfumo
Rasmi nchini, ikiwamo taratibu
mbalimbali za utambuzi na utoaji
tuzo katika fani ya Elimu ya Watu
Wazima,” anasema.

“Pia, kuitambua kada ya elimu
ya watu wazima katika mfumo
wa ajira rasmi,” Prof. Nombo
anaendelea, akiwa na ufafanuzi
kwamba, mawasilisho ya watal-
amu hao, yameibua masuala
muhimu ya kufanyiwa kazi
kuboresha elimu ya watu wazima,
hata nje ya mfumo rasmi nchini.

Mkurugenzi wa Elimu Msingi
wa Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Abdul Maulid,
anasema elimu bila ukomo kwa
karne ya sasa, sio ‘Kusoma, Kuan-
dika na Kuhesabu’ bali inaelekeza
mifumo ya kujifunza kwa namna
endelevu inayonyambua.

INAENDELEA UK.12
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NA JULIETH MKIRERI,

KIBAHA

Mabinti wanaofunzwa stadi za maisha
wanavyogeuka egemeo jmu familia

AJUKUMU ya familia

anayotwishwa mtoto

wa kike akiwa bado

mdogo hasa kwa wale
mwa miji, hayamuachi salama.
Kuna wakati yanamtumbukiza
kwenye uhusiano wa kingono ili
kutunza familia.

Ni changamoto zinazoonekana
kwenye familia za wakulima na
wafugaji, ambao wazazi au walezi
huondoka kwenda mashambani
au kusaka malisho huku mtoto wa
kike akiachwa kujilea na kuitunza
familia. Ni mambo yanayosababi-
sha kujikuta kwenye mahusiano
mapema ili kusaka pesa hata kula-
zimika kupata kile kinachokose-
kana nyumbani kwasababu baba
na mama wako mbali.

Katika mazingira hayo Hadija
Hassan, Meneja Mradi wa Elimu
kwa Msichana, unaotekelezwa na
Shirika la Room to Read, anasema
bila kuwa na elimu ya stadi za
maisha kumuandaa msichana
itakuwa ngumu.

“Stadi hizo zinamuandaa kuk-
abiliana na vikwazo vilivyopo
mbele yake.Kumbuka huyu ni
mama wa baadaye ataendelea
kuingia kwenye kundi la wat-
egemezi, inawezekana hata akael-
emewa na madeni na kuogelea
kwenye bwawa la umasikini.”
Anaeleza.

Anasema mradi wa stadi za
maisha umefikishwa katika shule
za msingi na sekondari za mikoa
ya Pwani na Tanga.

“Tunaamini kwamba maen-
deleo yanaanza na mtoto aliyee-
limika na yanaweza kukua kuto-
kana na elimu aliyoipata akiwa
mdogo.”Anasema Hadija.

Hapa tunamzungumzia msi-
chana mwenye ndoto nyingi
kuanzia akiwa shule ya msingi na
ili kutimiza ndoto zake ni lazima
apate elimu ya stadi za maisha
ambayo imeandaliwa kwa hatua
kumuokoa ili awe jasiri na kuhi-
mili maisha bila utegemezi.

Baadhi ya wanafunzi wakiwa kwenye mafunzo ya ujasiriamali. PICHA: JULIETH MKIRERI

“Tukimuangalia mtoto wa
kike tunaona anazo changamoto
nyingi zinamzunguka lakini pia
zinakuwa sababu ya kushindwa
kupata haki yake ya elimu hasa
tukianza na mila na desturi,
tunaona kuna ambao mila zinasa-
babisha kuolewa wakiwa wakiwa
wadogo na huko wanapitia
ukatili,” anasema Meneja Hadija.

Anakumbusha kuwa hedhi zina-
sababisha wasichana washindwe
kwenda shuleni lakini wengi bado
wanakosa elimu ya kujisitiri.

STADI WANAZOPATA

Hadija anasema Room to Read
inatazama stadi tano ambazo ni
ushirikiano, fikra tunduizi (critical
thinking), kufanya uamuzi, ustahi-
milivu na uongozi.

Akianza na ushirikiano anasema
wanafunzi wanafunzwa kush-
irikiana na kila mtu kimasomo na
nje ya shule wakijengewa uwezo
kushirikisha watu kwenye vitu
vingne vingi wakati kwenye fikra

tunduizi wanaimarika kufikiri kwa
kina lakini pia wanakuwa wadad-
isi wa mambo mengi na kuwa na
ari ya kujifunza pale wasipoelewa.

Hadija anaeleza kwamba
kwenye uamuzi mwanafunzi
anajengewa uelewa wa kushiriki-
ana na wanaomzunguka na pia
kuwashirikisha watu wa karibu
anapoona kuna jambo linaele-
kea kumkatisha tamaa kufikia
malengo.

“Kadhalika stadi ya Ustahi-
milivu hapa zipo changamoto
ambazo ni vigumu kuzitafua
ikiwemo ya umbali wa kwenda
na kurudi nyumbani. Ni lazima
aamke mapema kuwahi shule
hivyo akifunzwa kustahimili
inamsaidia kufikia malengo yake.”
Anaongeza.

Aidha, katika stadi za uongozi
wasichana wanaandaliwa kuwa
viongozi bora sasa na baadae
wanajengwa kuelewa kuhusu
stadi hiyo namna ya kujiongza
wenyewe na wenzao.

“Kwahiyo tunakaa na kum-
funza binti ndani ya miaka saba
kumjenga, akimaliza sekondari
anaendelea kujisimamia kielimu,
uchumi, kifikira na kufanya
maamuzi” anafafanua Hadjija.

Kadhalika anabainisha kuwa
mradi umeanzia shule za msingi
darasa la tano na wasichana
wanaendelea hadi kidato cha nne.

Anasema kupitia washauri
endelevu walioko shuleni kazi
kubwa ni kuwajengea wasichana
uwezo kwenye stadi hizo na
kuanza kuzitumia wakiwa bado
wanasoma inafanyika.

Katika Halmashauri ya Mji
Kibaha shule ambazo zipo kwenye
mradi ni za sekondari nne na za
msingi ni nne pia, kwa Pwani
Room to Read imefanya kazi katika
Wilaya ya Bagamoyo, Halmashauri
ya Chalinze na Mkuranga.

Kwa mkoa wa Tanga mradi huo
unatekelezwa katika Halmashauri
za Handeni na Tanga Mjini ukihu-
sisha shule za msingi 16, wakati

Morogoro ulikuwa kwenye wilaya
ya Mvomero na sasa umemal-
izika, Kwa ujumla Tanga, Pwani
na Morogoro wasichana 5,000
wamefikiwa na kwamba 3,000
wamemaliza shule na wengine
wanaendelea, anasema Hadjija.

Bahati Mgala mwalimu Sekond-
ari ya Bundikani iliyopo Kibaha,
anaeleza kuwa mradi wa stadi za
maisha umepunguza utoro kwa
wasichana, wanajitambua na kuri-
poti unyanyasaji. Mgala anasema
kwa wanafunzi ambao wana-
bainika kuwa na ufaulu hafifu
kamati pamoja na walimu walio
ndani ya mradi wanawatembelea
nyumbani kujua vikwazo, kuvi-
jadili na wazazi na kuvitatua.

Pamoja na kuinuka kwenye
ufaulu ni wajasiriamali wanaten-
geneza sabuni za maji na mazulia
na kuzionyesha kwa wazazi na
wadau wengine wanaoalikwa
kushiriki kwenye warsha inayoan-
daliwa kila mwaka.

MAARIFA POPOTE

Mwajuma Yahaya (16) ni mmoja
wa wanafunzi wanufaika kutoka
Sekondari Bundikani, anayesema
mradi huo umewakomboa kwa
kuwapatia maarifa ya darasani,
nyumbani na ndani ya jamii.

Anasema akisoma anaelewa,
anajiamini na pia anao ujasiri
kukabiliana na vikwazo tena ana-
jiamini kuliko ilivyokuwa hapo
awali.

Mama mzazi wa Mwajuma
mkazi wa Mailimoja Ashura Hamis
anasifu juhudi za Room to Read
kwa kuleta mradi huo anaosema
kwasasa mtoto wake amekuwa
mtunzaji wa fedha anayompatia
kwa ajili ya matumizi ya shuleni
na nyumbani.

“Nikikosa fedha wakati mwing-
ine Mwajuma anatumia akiba
yake. Pia ujasiriamali wa kuten-
geneza sabuni na mazulia anao-
fanya ni muarobaini wa umasikini,
hatukosi vihela kidogo kujikimu.”
Anasema Ashura.

Wataaluma walipoijadili Elimu Watu Wazima ndani ya sera mpya va elimu

INATOKA UK.11

Hapo anajumuisha se-
hemu tatu muhimu, ambazo
ni: Mfumo Rasmi wa Elimu;
Elimu Nje ya Mfumo rasmi;
na Elimu ya Watu Wazima.

Anaeleza umuhimu wa
elimu bila ukomo, kwa
sababu ya mabadiliko
yanayoendelea kila wakati,

ikihusisha pia uwezo wa
kumudu stadi za karne ya
21, ambazo ni: za Kisomo,
Kujifunza, na Maisha.

MKUU WA TEWW

Mkuu wa Taasisi ya Elimu

va Watu Wazima, Profesa

Michael Ngumbi, anasema
tayari wanatekeleza elimu
bila ukomo na wameandaa

kongamano kuiwezesha
taasisi hiyo kutoa elimu
kwa namna bora. kutokana
na matakwa ya mahitaji ya
sasa.

Anasema, pia wataalamu
wamejadili maboresho ya
sera na mafunzo, nafasi
ya elimu ya watu wazima
na elimu nje ya mfumo
rasmi, mtazamo wa kishe-

ria kuhusu elimu ya watu
wazima na elimu nje ya
mfumo rasmi.

Mengine anayataja ni
kushirikishwa wadau
kutekeleza elimu bila
ukomo, uzoefu wa elimu
bila ukomo kutoka nchi
nyingine, na utekelezaji
elimu bila ya ukomo katika
muktadha wa sera mpya va

elimu.

Mwenyekiti wa Baraza
la Usimamizi |a Taasisi ya
Elimu ya Watu Wazima, Dk.
Naomi Katunzi, anatumia
nafasi hiyo kmpongeza
taasisi yake, kuunga mkono
jitihada za Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, kuhakikisha
Watanzania wote wanapata
elimu bora.
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Wazazi, walezi wakijibu swali hili
hawatanyanyapaa wenye ulemavu

‘ KAMA watoto wote wenye
ulemavu wangefichwa,
hawa walioko wanaoifany-
ia nchi mambo makubwa

wangetoka wapi?”

Ni swali la Naibu Katibu Mkuu
Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia Profesa James Mdoe,
akilielekeza kwa jamii yenye
mtazamo hasi wa kuwanyanya-
paa watu wenye mahitaji maalu-
mu.

Ulemavu ni hali ya kimwili
au kiakili ama upungufu wa ki-
maumbile unaomkwamisha au
kufanya iwe vigumu zaidi kwa
anayeishi na ulemavu kuimudu
dunia inayomzunguka.

Shirika la Afya Duniani (WHO)
linakadiria kuwa watu wanaoishi
na ulemavu ni asilimia moja ya
jumla ya watu wote katika taifa
linalohusika.

Kwa mfano Tanzania yenye
watu milioni 61 wanaoishi na ul-
emavu ni asilimia moja, dunia
inaadhimisha Siku ya Kimataifa
ya Watu Wenye Ulemavu au Siku
ya Walemavu Duniani kila mwaka
Desemba 3.

Zipo ripoti za kuwaficha wato-
to, kutokana na imani zinazohusi-
sha uelewa mdogo kuhusu kundi
hilo, wengine wakiuhusisha na
mikosi hata laana na kusababisha
baadhi ya wazazi na walezi kuwa-
ficha ndani. Hatua hiyo inawany-
ima haki muhimu kuanzia elimu,
kuchangamana, kutumia vipaji
vyao na kuendeleza maisha yao.

Ili kukabiliana na imani hiyo
Profesa Mdoe, anasema inahi-
tajika elimu kwa jamii ili kufuta
dhana potofu iliyojengeka dhidi
ya wenye ulemavu.

Anapinga vikali tabia ya baadhi
ya familia wanaowafungia ndani
watoto wao wenye ulemavu
badala ya kuwapeleka shule ku-
changamana na wenzao pamoja
na kusoma. Anayasema hayo
akiwa Pugu Sekondari, jijini Dar
es Salaam, ambayo inatoa elimu
jumuishi kwa kuwaweka pamoja
wanaoishi na ulemavu na wenye
viungo vilivyokamilika.

Naibu Katibu Mkuu Mdoe am-
baye amesoma Pugu, anashuhu-
dia vipaji walivyonavyo watoto
hao, huku baadhi wakieleza kuwa
ndoto zao ni kuwa marubani.

“Mmesikia wenyewe kwamba
wengine wanataka kusoma hadi
kuwa rubani, kama mzazi angem-
ficha ingekuwaje, unadhani nini
kitaendelea kama siyo kumhar-
ibia ndoto zake.

“Sasa iwe mwanzo na mwisho
kwa wanaofanya vitendo vya

Naibu Katibu Mkuu, James l\/ldoe ak|fungua baadhi ya vn‘aa vya kusa|d|a wenye ulemavu
PICHA: ROMANA MALLYA

namna hii. Nitoe wito wazazi na
walezi kuona umuhimu wa ku-
wapeleka watoto shuleni kwani
tumeshuhudia wenyewe hapa,
wenye ulemavu wana vipaji tena
vikubwa,” anaonya kiongozi huyo.

Profesa Mdoe anafika Pugu
kuzindua ugawaji wa vifaa vya
wanafunzi wenye mabhitaji maal-
um uliofanyika pia Dodoma na
Jangwani, anaahidi kuzifikisha
changamoto zinazokabili kundi
hilo ili kupatiwa ufumbuzi.

Baadhi ya vifaa vilivyotolewa
na wadau mbalimbali ni pamoja
na viti mwendo 120, magodoro
26, kompyuta mpakato (laptop)
mbili kwa walimu wasioona.

“Tunatambua changamoto mli-
zonazo na tunaendelea kuzishu-
ghulikia, lakini hapa tumepata
taarifa ya viti mwendo kuwafiki-
sha maeneo mbalimbali ikiwamo
maabara, hili tumelichukua na
kwenda kulifanyia kazi,” anasema
Prof.Mdoe.

Kuhusu wanafunzi wa elimu
maalum na ufinyu wa bajeti kion-
gozi huyo anaeleza kuwa mazun-
gumzo yake yanaendelea, lakini
akisema changamoto hiyo haiwe-
zi kuisha moja kwa moja bali ita-
pungua.

Kuhusu walimu wa kufundisha
elimu maalum, anasema jambo
hilo linashughulikiwa kwa kuwa
wanatakiwa kuwa na elimu ju-
muishi ikiwamo lugha ya alama.

Mkuu wa shule Boniface Oren-
da, anasema:“Naungana na kion-
gozi wangu kuwa, watoto hawa
wasifichwe, tunawapokea na ku-
wafundisha vizuri huku tukiende-
lea kubaini vipaji vyao taratibu.”

Orenda anasema watoto hao
wanapoingia katika mfumo wa
elimu kujisikia vizuri na kuona
hawabaguliwi, wamekihakikisha
kuwa watoto hao wanapata hu-
duma muhimu kama za wasio na
ulemavu.

“Ninashukuru uongozi mzima
wa serikalini na wadau wali-
oguswa na kutoa misaada hii
kwa watoto wenye ulemavu hapa
Pugu pamoja na shule nyingine,”
anashukuru.

Orenda anasema wana walimu
wanaofundisha elimu maalum
ambao wamekuwa mstari wa
mbele kuhakikisha wanafunzi
hao wanajifunza masomo yote na
kwa muda uliopangwa.

“Kwa mantiki hii, ninam-
pongeza Rais Samia Suluhu
Hassan. Kwetu hii ni heshima
kuendelea kuona umuhimu wa
kutumwagia misaada katika shule
yetu, japo bado tunazo changa-
moto chache,” anabainisha.

Anasema shule hiyo ina wa-
nafunzi wenye mabhitaji maalum
139 ambao wameendelea kuhu-
dumiwa vizuri kupitia misaada in-
ayotolewa na Rais Samia na kuna
walimu 67 kati yao, 40 ni wa kike.

Tunaendelea
kuwafikia
watoto we-
nye ulemavu
mahali po-
pote walipo
hii ni katika
kuhakikisha
watoto hawa
wanakuwa
kwenye
malezi ma-
ZUri, salama
na kupata
elimu bora.

Mkuu wa Shule anaen-
delea kushukuru wadau
akisema:“Tunawashukuru wadau
wote ambao wamekuwa wakiona
umuhimu wa watoto wetu hawa
na kutusaidia ikiwamo Taasisi ya
CCBRT, LM International, Kam-
puni ya Sigara ambayo iliyotoa
kompyuta kwa wasioona.”

Orenda anataja baadhi ya
changamoto zilizoko shuleni
hapo kuwa ni miundombinu
chakavu na kusifu kuwa wa-
nafunzi wenye mahitaji maalum
wamekuwa wakifanya vizuri sana
kwenye mitihani yao na kueleza
ulazima wa kuwaboreshea miun-
dombinu pamoja na vitimwendo,
daipaz za wakubwa, mashine za
kufulia, miwani pamoja na kofia
kwa watu wanaoishi na ualibino.

“Watanzania na wazazi watoto
wenye mabhitaji maalum mtam-
bue kuwa taasisi yetu inawapokea
na pia timu yangu shuleni hapa
imejipanga vizuri katika kuhakik-
isha inabaki na daraja la kwanza
na la pili na siyo la tatu na la nne
kwenye ufaulu na kuwajali wenye
mabhitaji maalumu,” anasema.

Dokta Magret Matonya, ni
Mkurugenzi Elimu Maalum ka-
tika Wizara ya Elimu Sayansi
na Teknolojia anayeshughulika
elimu maalum ya watoto wanaoi-
shi nyumbani, anasema serikali
haitaacha kuwasaidia watoto hao.

“Tunaendelea kuwafikia wato-
to wenye ulemavu mahali popote
walipo hii ni katika kuhakikisha
watoto hawa wanakuwa kwenye
malezi mazuri, salama na kupata
elimu bora.

“Wadau wamekuwa wakijitahi-
di kujitokeza na kutupa misaada
mbalimbali, lakini ninapenda ni-
seme hapa mbele yenu kwamba,
Mkuu wa Shule ya Pugu ‘Orenda’
ni jembe, kwani wakati wowote
anapohitajika anapatikana na ku-
toa ushirikiano, hivyo kuna haja
ya kumpa pongezi,” anamsifu.

Desemba 1948, Umoja wa
Mataifa (UN) ulipitisha azi-
mio kwamba, binadamu wote
wamezaliwa huru wakiwa sawa
katika haki na kustahili heshima
bila kujali upungufu wowote wa
kimaumbile.

Kwa kadri ya azimio hilo, bin-
adamu ana haki ambazo anasta-
hili kuzipata kutoka kwa jamii na
pia, ana wajibika kwa jamii.

Haki hizo ni za kuitumia jamii
na rasilimali zake kwa ajili ya
maendeleo na usalama wake.
Kwa kuwa, mtu mwenye ulemavu
ni binadamu naye ana haki hizo

pia.
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ELIMU
NA HALIFAN
CHUSI

DARASA LA MITAALA MIPYA..

Liko Kisasa; elektroniki, kompyuta,
video, kuni na ‘gemu’ zinatumika

ANAFUNZI wanaoan-

za shule mwaka

huu, wamekutana

na mambo mapya
wakiiona kompyuta, wakijifunza
Kiingereza na michezo mingi hata
kuigiza sauti ya wanyama kuanzia
ng'ombe hadi simba.

Ni darasa la zama za mitaala
mipya na sera mpya ya elimu,
ambayo watoto wa darasa la
kwanza wanaanza kujifunza
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA), pia wakijifunza
Kiingereza jambo ambalo hali-
jawahi kuwapo.

Dokta Aneth Komba ni Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya Elimu
Tanzania (TET), inayoandaa
mitaala, vitabu na kusimamia
utekelezaji wa mtaala mpya,
anatoa maelezo hayo anapo-
zungumza na Nipashe kuhusu
maboresho ya elimu yaliyoanza
mwaka huu.

Anafafanua kuwa kwenye TE-
HEMA, watakuwa wanatumia
vifaa vya Kkielektroniki kama
kompyuta na vishikwambi hata
televisheni kuangalia picha, katu-
ni, michezo (game) na kujifunza
ili kuwa sehemu ya maendeleo
ya sayansi na teknolojia.

Anaongeza:“Tuliipindua  ka-
bisa mitaala ya zamani tukaweka
mambo mapya yanayoendana
na mabadiliko ya teknolojia du-
niani, kwa darasa la kwanza wa-
nafundishwa Kingereza zamani
walikuwa walianzia la tatu, ku-
weka TEHAMA na kuendelea
kufundisha hiyo historia ya Tan-
zania na madili.”

Anasema darasa la tatu jambo
jipya lililoingizwa ni maudhui ya
kufundisha programu za kompy-
uta kwenye somo la sayansi na
limewekwa somo la historia ya
Tanzania na maadili badala ya
maarifa ya jamiii na pia wataso-
ma jografia na mazingira.

Dk. Aneth anasema ni kuto-
kana na mabadiliko ya tabianchi
watoto watafunzwa na kue-
limishwa zaidi kwenye mazin-
gira, wakati zamani kulikuwa na
somo la sayansi na teknolojia,
wamelitoa na kubakiza sayansi
na ndiyo imeanza kufundisha,
programu ya kompyuta

“Kuna somo jipya linaitwa
naipenda nchi yangu Tanzania
ambalo limelenga kufundisha
maadili ya Kitanzania, historia
kwa njia ya michezo na nyimbo
lengo ni kujenga taratibu uzalen-
do kwa watoto,” anasema Mkuru-
genzi wa TET.

Mfano wa darasa linalofundisha TEHAMA. PICHA: MTANDAO

Tumefanya
hivyo baada
ya majadil-
lano marefu,
unaweza
ukajiuliza
darasa la pili
mbona ha-
wapo, tulio-
na elimu vya
awali na dar-
asa la kwan-
za si shida
wanaweza
wakaanza na
mitaala mi-

pya.

WALIMU KUPIMWA

Katika kufanikisha kufundi-
sha mtaala mpya, walimu wapya
watapimwa kwa kufanya mtihani
kabla ya kuajiriwa, ili kuwapata
wenye sifa watakaoliletea taifa
matokeo bora pamoja na kuondoa
lawama kwa watakaokosa ajira.

Ni kwa mujibu wa Waziri wa
Elimu Sayansi na Teknolojia, Prof
Adolf Mkenda, katika mkutano na
waandishi wa habari na wahariri,
unaofanyika Dar es Salaam kar-
ibuni.

Profesa  Mkenda anasema
ni mpango wa serikali kubore-
sha maslahi ya walimu wote na
kuongeza hamasa na motisha
mpaka pale watakapostaaft.

Anasema kuweka utaratibu wa
kuwapima kwanza walimu kabla
ya kuwaajiri kunatokana na wingi
wa uhitaji wa ajira katika sekta
hiyo.

“Ukienda sokoni walimu ni
wengi kwa hiyo ukitangaza ajira
hapa ni vita, Watu wakisikia ajira
zimetangazwa kila mtu anaomba
sasa tukasema kigezo gani kitu-
mike kama wameomba 10,000

tunahitaji 2,000 tunachaguaje
hawa?”.
“Tukaona tuweke utaratibu

wa kuwafanyia uthamini kuwapa
mitihani watakaofaulu wataajiri-
wa ukiona umekosa unaweza
kukata rufaa ili mtihani wako usa-
hihishwe tena hii itaondoa kelele
za kuulizwa ajira za walimu” ana-
sisitiza Profesa Mkenda.

“Kinyume na utaratibu huo, tu-
nakwenda kuua elimu, hata wana-
osoma masomo mengine hupitia

hatua hiyo kabla ya kuajiriwaWa-
naosoma sheria tunawapa mtiha-
ni wanafanya wakifaulu wanaingia
kwenye ajira.Kadhalika udaktari
piaTunawapa mtihani wanafanya
wakifaulu wanapata ajira.”

Anawaambia wanahabari kuwa
wapo walimu waliosoma nje na-
fasi zikiwapo watachujwa kwa uw-
ezo wao ili wapate ajira, akiongeza
kuwa suala hilo linaleta zogo ndi-
yo maana analizungumzia kuon-
doa mkanganyiko.

Anasema kwa mwaka huu tayari
imeanza mitaala mipya kwa kwa
elimu ya awali, darasa la kwanza
na la tatu, elimu ya sekondari ki-
dato cha kwanza kwa shule zenye
mkondo wa amali au ufundi vyuo
vya elimu na kidato cha tano.

“Tumefanya hivyo baada ya ma-
jadiliano marefu, unaweza ukaji-
uliza darasa la pili mbona hawapo,
tuliona elimu ya awali na darasa
la kwanza si shida wanaweza
wakaanza na mitaala mipya.

“Na wale wa zamani wa darasa
la pili wakiingia la tatu pia wataen-
delea na elimu ya mitaala mipya,
wakati wa la tatu wakiingia la nne
wataendelea na elimu yao mpaka
darasa la sita, mwaka 2027Wa-
takuwa darasa la sita kwakuwa
mitaala mipya elimu ya msingi ni
miaka sita si saba.” Anafafanua
Waziri Mkenda

ELIMU YA LAZIMA

Waziri Mkenda anaeleza kuwa
baada ya masomo wataanza
kutekeleza mpango wa kutoa
elimu ya lazima kwa miaka 10
akifafanua kwamba itakuwa mi-

aka sita kwa shule ya msingi na
minne kwa sekondari.

“Tukianza kutekeleza mpango
huo tutawabana wazazi na wale-
zi kuwa ni lazima mtoto amalize
kidato cha nne na si vinginevyo.”

Kuhusu elimu ya Sekondari,
Profesa Mkenda anasema imega-
wanyika katika mikondo miwili
elimu ya amali au ufundi na jum-
la akifafanua kwamba:

“Elimu ya amali itakuwa in-
awekeza zaidi katika mafunzo ya
kazi na ujuzi mabalimbali zaidi
wakati elimu ya jumla itawekeza
katika masuala ya kitaaluma
kama ilivyo sasa lakini itaonge-
zwa na ujuzi kidogo” anafafanua
Prof Mkenda.

MABADILIKO

Mkurugenzi wa Sera na Mipa-
ngo Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia, Atupele Mwambene
anasema mabadiliko yaliyoko ka-
tika mfumo huo, yatamwezesha
kila Mtanzania kujiendeleza kwa
njia mbalimbali kitaaluma na ki-
taalamu.

Anasema yanatoa fursa mbal-
imbali za elimu na mafunzo ili
kuwa na elimu na ujuzi wenye vi-
wango vya ubora unaotambulika
kitaifa, kikanda na kimataifa.

Mwambene anasema utawez-
esha kuwa na rasilimali watu ya
kutosha na yenye umahiri na
weledi kuendana na vipaumbele
vya taifa, usimamizi na uende-
shaji madhubuti wa elimu na
mafunzo nchini.

Anasema pia ni ili taifa liwe na
mfumo endelevu wa kugharamia
elimu na mafunzo, pia unaozin-
gatia masuala mtambuko, ikiwa-
mo elimu ya afya ya mazingira,
magonjwa na majanga.

Kuhusu elimu ya ualimu, Mku-
rugenzi wa Sera na Mipango
anasema itaanza kutolewa kwa
wahitimu waliomaliza kidato cha
sita na kuendelea na yatakuwa
na mwendelezo wa kitaaluma na
kitaalamu kati ya ngazi moja na
nyingine.

Mafunzo chini ya uangalizi,
mafunzo ya ualimu kujumuisha
mwaka mmoja wakati ya chini ya
uangalizi (internship) baada ya
kuhitimu mafunzo tarajali (pre-
service training).

Anasema somo jipya la Historia
ya Tanzania na Maadili litaanza
kufundishwa kuanzia awali hadi
vyuo vikuu kwa Kiswahili kwa
lengo la kujenga na kuendeleza
maadili, mila, desturi na utama-
duni wa Mtanzania.
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Patola Taifa’laongezeka kwa 5.3%

Daraja

lililokatika
mwaka 2022
kwa mafuriko
lajengwa

Na Elisante John, SINGIDA

SERIKALI imekamilisha ujenzi
wa daraja linalounganisha kata
mbili za Minyughe na Makilawa
wilayani Ikungi mkoani Singida,
lililokatika miaka mitatu iliyo-
pita.

Kukamilika kwa daraja hilo la
chuma lenye urefu wa mita 30
na kuigharimu serikali zaidi ya
Sh. bilioni 1.6 kutafungua shu-
ghuli za kiuchumi na upatikanaji
wa huduma za kijamii, ikiwemo
afya na elimu kwa wanafunzi.

Meneja wa Wakala wa Barabara :

wa Singida, Ibrahim Kibasa,
alisema wakati wa kuunganisha
vyuma vya daraja hilo kutawez-
esha Mto Minyughe kufunguka
na hivyo kutoa fursa kwa shu-
ghuli za usafirishaji kuendelea
gine ya wilaya na mkoa.

Kibasa alisema kuwa sasa
wananchi wa kata tatu zina-
zounganishwa na daraja hilo
wataweza kuzikabili changa-
moto mbalimbali zilizokwamisha
shughuli zao hususani wakati wa
masika.

Alisema: “Sehemu ya fedha hizo

mwaka huu tumejenga madaraja
ikiwemo daraja hili la Minyughe,
daraja hili limekuwa likiwasum-
bua wananchi takribani miaka
mitatu na hivyo kukwamisha
utekelezaji wa shughuli za kiu-
chumi kwa wananchi wa kata
tatu pamoja na mkoa jirani wa
Tabora, katika Wilaya ya Uyui”.

Aidha, Kibasa alisema, ujenzi
wa daraja hilo umetokana na
bajeti iliyotengwa ya Sh. bilioni
4.4 kwa ajili ya ukarabati wa
miundombinu ya barabara na
madaraja, katika halmashauri ya
wilaya hiyo.

Baadhi ya wananchi akiwemo,
Elizabeth Bakari wa Kijiji cha
Minyughe na Diwani wa Kata
Minyughe Nelson Kiwesi wali-
ishukuru serikali kwa mradi huo
wakisema unakwenda kuondoa
adha ya usafiri hasa kwa wa-
jawazito.

Alisema, awali iliwalazimu ku-
kosa huduma muhimu ikiwemo
za afya katika kituo cha afya
kilichopo ng'ambo ya pili, pia
watoto wao kuhatarisha maisha
wakati wa kwenda shule husu-
sani nyakati za masika kutokana
na Mto Minyughe kufurika maji.

Pia alisema kukamilika kwa
daraja hilo kutawawezesha wa-
toto wao kupata masomo, wa-
jawazito na wagonjwa wataenda
kupata huduma za matibabu
kwenye kituo cha afya kilichopo
ng'ambo ya daraja hilo pamoja
na kufungua shughuli za usa-
firishaji wa mazao na watu.

Mhandisi Mshauri kutoka TARU-

RA, Ebenezer Mollel, alisema
daraja hilo ni la tatu kujengwa
hapa nchini, likitanguliwa na
mengine lililopo Kihansi, huko
Kilombero na lile la Mbuchi, kule
Kibiti, mkoani Pwani.

Na Paul Mabeja, DODOMA

TAKWIMU  Mkuu
wa Serikali, Dk. Al-
bina Chuwa, amese-
ma katika kipindi
cha Julai hadi Septemba 2023,
pato halisi la Taifa limeendelea
kuongezeka hadi Sh. trilioni
109.2 kutoka Sh. trilioni 103.7
kipindi kama hicho mwaka
2022, sawa na ongezeko la asil-
imia 5.3.

Dk. Chuwa alibainisha hayo

za kitakwimu katika miaka mi-
tatu ya uongozi wa Serikali ya
Awamu ya Sita.

Alisema pia katika kipindi hi-
cho shughuli za fedha na bima
ziliendelea kukua kwa kasi ya
asilimia 16.0.

“Maana yake ni kwamba
mikopo na dhamana imeende-
lea kuongezeka na mzunguko
wa fedha katika shughuli za
kiuchumi ni amani kubwa kwa
wananchi wengi hususani waja-
siriamali kuwezeshwa zaidi kue-
ndesha biashara zao na miradi
ya kielelezo ya Taifa kutekele-

zwa kama ipasavyo,”alisema.

Alisema Katika kipindi cha
miaka mitatu ya uongozi wa
Serikali ya Awamu ya Sita, seri-
kali imeridhia utekelezaji wa
miradi miwili mikubwa ambayo
imetekelezwa na Ofisi ya Taifa
ya Takwimu (NBS).

Pia alisema kuwa utofauti
mwingine wa sensa hiyo una-
tokana na matumizi ya teknolo-
jia za kisasa katika utekelezaji
wake kuanzia utengaji wa mae-
neo ya kuhesabia watu, zoezi la
ukusanyaji na uwasilishaji wa
taarifa, uchambuzi na usamba-

zaji wa matokeo ya sensa.

Alisema jambo la kujivu-
nia kama Taifa ni kuwa katika
matumizi hayo ya teknolojia za
kisasa, mifumo yote iliyotumika
ilitayarishwa kwa ushirikiano
wa wataalamu wa kitanzania
kutoka sekta ya umma na bin-
afsi.

Alisema: “Aidha, matumizi
hayo yaliwezesha Tanzania
kutoa matokeo ya sensa ya sita
ndani ya muda wa siku 45 tan-
gu ukusanyaji wa taarifa Agosti,
2022 hadi uzinduzi wa matokeo
ya mwanzo Oktoba 2022”.

Baadhi ya wanachama wa Shirika lisilo la kiserikali la Akili Platform Tanzania (APT), wakiwa na miche ya miti, kwa
ajili ya kupanda kwenye eneo la Shule ya Msingi Makole, Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA MPIGAPICHA WETU

Hospitali yamshikilia mwanafunzi
aliyeng’atwa na nyoka Singida

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MWANAFUNZI wa kidato cha
kwanza Shule ya Sekondari Mi-
nandi iliyopo wilayani Ikungi
mkoani Singida, Felista Charles
(16), ambaye alingatwa na
nyoka amezuiwa kutoka katika
Hospitali Teule ya Makiungu
kutokana na kushindwa kulipa
deni la Sh. milioni 1.3.

Mwanafunzi huyo aling’atwa
na nyoka mguni Januari 24,
2024 wakati akilima shambani
kwa mwalimu mmoja wa shule
hiyo anayefahamika kwa jina
moja la Robert baada ya ku-
pewa adhabu ya kufanya kazi

katika shamba hilo.

Akizungumza na mwandishi
wa habari hizi, mama mzazi
wa mwanafunzi huyo, Sisilia
Neriko, alisema wameruhusiwa
tangu Machi 21, 2024 baada ya
hali ya mgonjwa kuwa nzuri la-
kini uongozi wa hospitali hiyo
umewazuia wasitoke hadi wal-
ipe deni hilo.

“Tangu tulivyoruhusiwa Al-
hamisi ya wiki iliyopita leo/
jana (Jumatatu) ni siku ya tano
kwa hiyo gharama zitakuwa
zimeongezeka tena kwasaba-
bu gharama za kulala kwenye
kitanda ni Sh.3,000 na kusafi-
sha kidonda Sh.4,000,”alisema.

Neriko alisema deni wal-

ilopewa baada ya kuruhusiwa
lilikuwa ni Sh.milioni 1.8 lakini
Mkuu wa Shule ya Sekondari
Minandi Machi 21,2024 alitoa
Sh.500,000 na kuahidi kuwa
kiasi  kilichobaki ~ Sh.milioni
1.3 kitalipwa siku itakayofuata
(Machi 22) lakini hadi sasa hazi-
jalipwa.

“Mkuu wa Shule aliniam-
bia wataenda kukaa na bodi
ya shule waangalie namna
watakavyolipa fedha hizo,
lakini kila nikimpigia simu
yake inaita tu hapokei kwa
hiyo tumeendelea kukaa hapa
hospitali hadi sasa na sisi
uwezo wa kulipa fedha hizo
hatuna,”alisema.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Minandi, Juma Maatu, akizun-
gumza na gazeti hili jana kwa
njia ya simu alikiri mwanafunzi
huyo kuendelea kuzuiliwa ka-
tika hospitali hiyo.

Alisema suala la kulipa fedha
zilizobaki linashughulikiwa
na ofisi ya Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Ikun-

Alisema: “Ni kweli mwa-
nafunzi bado yupo hospital-
ini sisi kama shule tulipeleka
Sh.500,000 na tukawaomba
wazazi nao wachangie kiasi fu-
lani gharama hizo lakini suala
hili hivi sasa linashughulikiwa
na ofisi ya Mkurugenzi”.
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Watafiti waeleza chanzo cha
konokono kushambulia mazao

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ATAFITI wa
wadudu
wamesema
ongezeko la
konokono wanaoshambulia
mazao katika mikoa ya Mbeya
na Songwe, limesababishwa
na mabadiliko ya tabianchi
pamoja na matumizi holela ya
viuatilifu mashambani.

Watafiti hao kutoka ka-
tika Taasisi ya Utafiti wa Ka-
hawa (TaCRI), waliyasema
hayo mwishoni mwa wiki
walipoambatana na maofisa
wa Bodi ya Kahawa nchini
kutoa elimu kwa wananchi
mbinu za kuwadhibiti wadudu
hao.

Konokono hao wanadaiwa
kushambulia mazao mbal-
imbali ikiwemo kahawa, ma-
harage, mahindi na alizeti
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya na Halmashauri
ya Wilaya ya Mbozi mkoani
Songwe.

Mtafiti wa wadudu kutoka

TaCRI, Aden Mbuba alisema
wadudu hao  waligundu-
lika tangu mwaka 2019 ka-
tika mikoa hiyo na kwamba
walianza kufanya utafiti wa
kubaini chanzo cha ongezeko
na njia za kukabiliana nao.

Alisema katika utafiti huo
walibaini kuwa mabadiliko
hayo ya tabianchi yamesaba-
bishwa na uharibifu wa maz-
ingira na ongezeko la joto
duniani hali inayochochea
wadudu hao kuzaliana kwa
kasi.

“Kwa sasa tumekuja na mbi-
nu mbalimbali za kuwakabili
wadudu hawa ili wasiendelee
kuharibu mazao, tumekuja
kuwafundisha wakulima kwa
nadharia na vitendo lakini pia
tunawapatia vipeperushi am-
bavyo vimeeleza vizuri mbinu
hizo,” alisema Mbuba.

Alizitaja mbinu ambazo
wamewafundisha wakulima
kuzitumia kuwa ni pamoja
na kuzingatia usafi kwenye
mashamba kwa kufanya palizi
mara kwa mara na kuwaokota
na kuwateketeza kwa kutumia

chumvi ama povu la sababuni
mara mbili kwa wiki.

Mbuba alitaja mbinu zingine
kuwa ni pamoja na kugeuza
matandazo mara kwa mara ili
kuyaweka mayai ya konokono
na konokono wenyewe kwa
ajili ya kuliwa na wadudu ama
wanyama ama kuweka mpaka
wa majivu, chokaa, chumvi
ama mbolea.

Meneja wa Bodi ya Kahawa
Kanda ya Mbeya, Sijali Elius
alisema uvamizi wa wadudu
hao kwenye zao la kahawa
umeanza kutishia malengo ya
kuongeza uzalishaji wa zao
hilo kutofikiwa ama kuchukua
muda mrefu kufikiwa.

Alisema lengo la serikali kwa
sasa ni kuongeza uzalishaji wa
zao hilo kutoka tani 80,000
za sasa mpaka tani 300,000
kwa mwaka na kwamba ndio
maana uwekezaji kwenye
pembejeo pamoja na wataala-
mu umeongezeka.

Alisema endapo wadudu
hao hawatadhibitiwa kwa
wakati kuna uwezekano uzal-
ishaji wa zao hilo ukashuka

zaidi na hivyo kushusha uchu-
mi wa wakulima.

Alisema pamoja na uvamizi
wa wadudu hao lakini wana-
washauri wakulima wasitumie
viuatilifu ovyo ili kutoharibu
ubora wa zao hilo ambalo kwa
zaidi ya asilimia 93 linauzwa
nje ya nchi.

“Wenzetu wana teknolojia
za kisasa za kupima masalia ya
sumu kwenye mazao yote wa-
nayonunua, sasa tunawashau-
ri wakulima wetu watumie
mbinu hizi wanazofundishwa
na wataalamu badala ya ku-
tumia viuatilifu vya aina yoy-
ote,” alisema Elius.

Baadhi ya wakulima walise-
ma wadudu hao wamekuwa
tishio kwenye mazao yao wak-
idai kuwa wamekuwa wak-
ishambulia kwa kasi kubwa
mazao hayo.

Mmoja wa wananchi hao,
Godwin Mwantapila alisema
mbinu ambazo walifundishwa
na wataalamu zitawasaidia
kutokomeza wadudu hao na
kuokoa mazao ambayo yana-
vamiwa.

Mtoto
Shamsa Ally
wa darasa

la kwanza
Shule ya
Msingi
Lukooni,
Salaam, akiji-
somea huku
mama yake
Salma Kambi
(kushoto),
akimshuhu-
dia, katika
soko la Gon-
go la Mboto,
mwishoni
mwa wiki.
PICHA:
CHRISTINA
MWAKAN-
GALE

379 wagundulika
kuwa na TB, DC
atoa tahadhari

Na Elizabeth John, NJOMBE

IMEELEZWA kuwa katika Hal-
mashauri ya Mji Njombe wag-
onjwa 379 walibainika kuwa
na ugonjwa wa Kifua kikuu (TB)
mwaka 2023, kati yao 135 wa-
likuwa na maambukizi ya Virusi
Vya Ukimwi (VVU) sawa na asil-
imia 36.

Hayo yalielezwa na Mratibu wa
kifua kikuu Halmashauri ya Mji
Njombe, Dk. Mashaka Kisulila
wakati wa kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Kifua Kikuu Duni-
ani yaliyofanyika mjini hapa.

Kisulila alisema kwa mwaka
2023 waliwekewa lengo laku-
wafikia wagonjwa 333 na wali-
fanikiwa kuvuka lengo hilo kwa
asilimia 113.8.

“Tulifikia wagonjwa wa kifua
kikuu wapatao 379 kati ya wag-
onjwa 1,650 waliobainika kuwa
na ugonjwa wa kifua kikuu na
kuwaanzishia matibabu,” alisema
Kisulila.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa alisema wa-
nanchi wanapaswa kuchukua ta-
hadhari juu ya ugonjwa huo am-
bao umekuwa ukisumbua mamia
ya watu nchini.

“Tuweze kushirikiana kama jamii
kwanza kuzifahamu athari za
kifua kikuu kwa sababu ni wengi
ambao wanasikia kifua kikuu
l[akini hawajui athari ya kifua
kikuu, hivyo naelekeza kuweka
mabango kuonyesha mtu wa ki-
fua kikuu anaonekanaje,” alisema
Kasongwa.

Kasongwa alisema kuwa kwa
wale wenye maambukizi ya VVU
waudhurie kliniki kwa wakati ili
kuweza kujikinga na maambukizi
mapya.

Alibanisha kwamba kwa mujibu
wa Utafiti wa Shirika la Afya Du-
niani (WHO) zinaonesha mwaka
2021 Tanzania ilikuwa na wag-
onjwa wakifua kikuu 133,000
hivyo ni muhimu kwa kila mwa-
nanchi kuchukua tahadhari dhidi
ya ugonjwa huo

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji Njombe, Kuruthum Sadick
aliwakumbusha wananchi kuwa
na utamaduni wa kupima afya ili
kuepuka madhara makubwa yato-
kanalyQ na magonjwa mbalimbali
mwilini.

12,158 wanaishi na maambukizi ya VVU Mbeya

Na Nebart Msokwa, TUKUYU

WANANCHI 12,158 wilayani
Rungwe katika Mkoa wa Mbeya,
wanaishi na maambukizi ya Viru-
si Vya Ukimwi (VVU) huku nusu
yao wakiwa ni vijana wenye umri
wa kati ya miaka 15 na 24.

Mratibu wa UKIMWI wa Hal-
masahauri ya Rungwe, George
Mashimba alisema kati ya idadi
hiyo ya wanaoishi na maambuki-
zi, vijana ni 659 sawa na asilimia
54 huku vijana wa kike wakiwa
wengi zaidi.

Alisema wasichana ni 467 huku
wa kiume wakiwa 192 pekee jam-

bo ambalo linahitaji nguvu zaidi
ya kukabiliana na ongezeko la
maambukizi kwa vijana.

Alisema hali ya maambukizi ya
VVU katika wilaya hiyo ni mbaya
na hivyo akawataka wadau mbal-
imbali kuungana na Serikali ka-
tika kukabiliana na tatizo hilo.

“Kutokana na hali hii naomba
niwashauri vijana kujenga tabia
ya kupima afya zao mara kwa
mara, hii inasaidia kujiamini na
kuendelea kufanya shughuli zao
bila wasiwasi hata kama wata-
kutwa na maambukizi.

Mtandao wa wanawake wa-
naoishi na maambukizi ya VVU

Tanzania umejitosa kukabiliana
na ongezeko la maambukizi hayo
kwa vijana wa kike.

Mtandao huo umeanza kuwa-
jengea uwezo vijana 12 kutoka
Rungwe ambavyo ni Kisondela,
Kyimo, Isongole, Makandana
na Ndanto ambao watakua
mabalozi wa kutoaji elimu ya
kinga.

Mkurugenzi wa programu
hiyo, Veronica Lyimo alisema
kupitia mpango huo watahakiki-
jaa wawili wanaoishi na VVU am-
bao watatoa elimu ya namna ya

kujikinga na maambukizi.

Alisema mashujaa hao pia wa-
takuwa wanafanya kazi ya kuha-
masisha matumizi ya dawa kwa
wale wanaoishi na maambukizi
pamoja na ulaji wa chakula lishe
kila wakati.

Veronica alisema programu
hiyo itasaidia kuwafikia wasicha-
na balehe wanaoishi katika maz-
ingira hatarishi wakiwemo wale
wanaofanya biashara ya ngono
katika maeneo mbalimbali na
kumbi za starehe.

Alisema watashirikiana na seri-
kali za mitaa na viongozi mbal-
imbali kuhakikisha vijana wote

wa kike walio katika rika balehe
wanafikiwa na elimu ya maam-
bukizi ya virusi.

“Tunataka kuwa na klabu am-
bazo zitakuwa chachu kwa vi-
jana kupata elimu na kuwa huru
kujieleza, tunataka kuwafikia
asilimia 70 ya wanawake vijana
wanaoishi na maambukizi na
wale ambao wako katika hatari,”
alisema Veronica.

Hivyo aliwataka vijana ku-
hakikisha wanaishi kwa tahadha-
ri ikiwa ni pamoja na matumizi
ya kinga pamoja na kuepuka
kufanya ngono zembe ambayo ni
chanzo cha maambukizi.
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Serikali yajizatiti :

kupambana
na magonjwa
yasiyoambukiza

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar
imesema mikakati yake ni
kuhakikisha inapambana na
magonjwa yasiyoambukiza ili
vasizidi kuleta athari kubwa
kwa jamii ikiwemo vifo.

Hayo yalisemwa jana
na Naibu Waziri wa Afya,
Khamis Hassan Hafidh wakati
akipokea shehena ya dawa
za kutibu maradhi ya kisukari
pamoja na shinikizo la damu
zenye thamani ya Sh.milioni
650 kutoka Shirika la Maen-
deleo la Misaada la HIPZ.

Alisema utafiti mdogo uli-
ofanywa na Wizara ya Afya
umebaini kwamba maradhi
yasiyoambukiza hivi sasa
yanachukuwa nafasi ya ku-
sababisha vifo kwa wananchi
wengi wa Zanzibar kuanzia
watoto, vijana hadi wazee
kwa asilimia 40.

Alisema kuna sababu ny-
ingi ikiwemo mwenendo wa
mfumo wa chakula uliopo
sasa ambapo wananchi wengi
wameacha kutumia vyakula
vya asili.

Hafidh alizitaja juhudi zi-
nazochukuliwa na Wizara ya
Afya ikiwemo katika hospitali
zote za wilaya zinapatikana
huduma za afya pamoja na
dawa kwa ajili ya kutibu
maradhi yasiyoambukiza
ikiwemo shinikizo la damu.

Aidha, alisema Serikali im-
eongeza bajeti ya sekta ya
afya ili kukabiliana na tatizo
la magonjwa yasiyoambukiza
ambapo kuanzia Vvituo vidogo
vya afya vinapatiwa mgawo
wa dawa hizo.

Aidha alilipongeza Shirika la
HIPZ kwa juhudi zake kubwa
inazozichukuwa kuhakikisha
wananchi wanakuwa salama
na masuala ya afya.

Naye Mkurugenzi wa Mipa-
ngo wa HIPZ, Simon Kuhnert,
alisema taasisi yvake mafanya
kazi katika Ukanda wa Kusini
mwa Jangwa la Sahara na
kuitaja Zanzibar ni miongoni
mwa nchi ambayo imepewa
kipaumbele katika huduma
zinazotolewa na taasisi hiyo.

Alisema kufuatia mabadiliko
ya mfumo wa maisha pamoja
na chakula kwa ujumla hivi
sasa kumejitokeza magonjwa
mengi ya5|yoambuk|za am-
bayo yamekuwa yakisababi-
sha vifo vingi.

Allisema wamejipanga Vi-
zuri kusaidia katika kudhibiti
maradhi hayo kwa kutoa
dawa zitakazotumiwa na wa-
nanchi ili kuona magonjwa
hayo yanapunguwa.

Mkuu wa Bohari ya Dawa
kutoka Wizara ya Afya, Ab-
dulhamid Mohamed Mzale
alisema mahitaji ya dawa
hizo ni makubwa kutokana
na kuongezeka kwa idadi ya
watu wanaohitaji huduma ya
matibabu ya magonjwa yasi-
yoambukiza.

'RC aijia juu

ZECO kukata

‘umeme maeneo ya hotelini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUU wa Mkoa wa

Kusini Unguja,

Rashid Hadid

amesema bado
kuna changamoto ya miun-
dombinu ikiwemo umeme
hafifu katika sekta ya utalii,
hali inayosababisha uwapo
wa malalamiko kutoka kwa
wawekezaji wa hoteli na watal-
ii.

Aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza katika kikao cha
kujadili changamoto katika
sekta ya utalii kilichofanyika
katika Wizara ya Utalii na Mam-
bo ya Kale mjini Zanzibar.

Alisema changamoto hiyo ya
umeme mdogo husababisha
hasara kubwa kwa wawekezaji
wa sekta ya utalii.

“Mimi binafsi nimeshaitwa
na wamiliki wa hoteli na kun-
ionesha jinsi vyakula wanavy-
oweka katika friji huharibika
ikiwemo vitoweo kutokana na
umeme mdogo“alisema mkuu
huyo wa mkoa.

Alisema hali hiyo kama hai-
jashughulikiwa itaporomosha
sekta ya utalii hasa ikizingatiwa
kuwa serikali inategemea ma-
pato kupitia sekta hiyo.

Alisema Mkoa wa Kaskazini
pekee una hoteli 18 zenye ha-
dhi ya nyota tano, hivyo tatizo
na umeme mdogo utasababi-
sha komoromoka kwa sekta ya
utalii.

Aidha alisema changamoto
nyingine iliyopo ni migogoro
ya watalii kwa watalii ambapo
imefikia hatua ya baadhi ya
watalii kupigana wenyewe kwa
sababu za kudhulumiana.

-

“Katika mkoa wangu wa
Kaskazini Unguja kuna kesi
kama mbili zimefikishwa ofisi-
ni kwangu ya watalii wenyewe
kupigana kutokana na matukio
ya kudhulumiana” alisema.

Naye Waziri wa Utalii na
Mambo ya Kale, Mudrik Ram-
adhan Sora alisema serikali
imefanya mageuzi makubwa
jambo ambalo limesababi-
sha nchi kufunguka kiuchumi
kutokana na ongezeko la
wawekezaji na wageni wanaofi-
ka Zanzibar.

Alisema kutokana na ongeze-
ko hilo lazima kutatua changa-
moto zilizopo ili kuongeza
ufanisi hasa ikizingatiwa kuwa
sekta hiyo ni sekta mama kwa
uchumi na inachangia pato la
taifa, ambapo asilimia 80 ya
fedha za kigeni zinatokana na
sekta hiyo.
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Naibu Katlbu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayan5| na Teknolojia Profesa, James Mdoe aklzunguma kabla ya uzinduzi wa
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Soraga alisema maeneo
mengi ya kitalii ikiwemo Paje
na Nungwi kuna changamoto
nyingi za kiutawala ambazo zi-
nahitaji kufanyiwa kazi ili sekta
hiyo kuendelea kupata maen-
deleo kwa manufaa ya jamii na
taifa na kuongeza thamani ya
utalii.

Aidha alisema miongoni
mwa changamoto hizo ni ku-
tokuwepo kwa uratibu na usi-
mamizi mzuri ikiwemo ujenzi
holela hadi katika fukwe, huku
mamlaka husika zikichangia
uwepo wa changamoto hizo
kwa sababu ndizo zinazotoa
vibali vya ujenzi.

Hata hivyo alizitaka mam-
laka husika kuchukuwa wajibu
wao katika kusimamia majuku-
mu yao ili kurejesha nidhamu
katika sekta hiyo ya utalii kwa
kusimamia sheria na kanuni.

Wakala wa Barabara watekeleza agizo la Dk. Mwinyi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKALA wa Barabara Zanzi-
bar, umeanza kutekeleza agizo
la Rais wa Zanzibar Dk. Hussein
Ali Mwinyi la ujenzi wa Bara-
bara ya Kizimbani Dole (km3).

Akizungumza  jana  na
waandishi wa habari, Kaimu
Mkurugenzi Kitengo cha Utun-
zaji wa Barabara kutoka wakala
huo, Safia Juma Ameir, alisema
walipokea agizo hilo kutoka
kwa Dk. Mwinyi mwaka jana
katika ufunguzi wa maonesho
ya nane nane.

Alisema tayari mradi huo
wa ujenzi wa barabara hiyo
umeanza tangu Machi 19 mwa-
ka huu na wanategemea ku-
maliza ndani ya miezi mitatu.

Alisema kuwa hatua iliyopo
hivi sasa ya ujenzi inakwenda
vizuri na wameongeza nguvu
kwa wiki nzima mpaka Juma-
mosi na Jumapili ili kuhakiki-
sha ujenzi wa barabara hiyo
unakamilika na kuanza kutu-
mika kabla ya sherehe za nane.

“Lengo letu ni kuhakikisha
tunamaliza ujenzi wa barabara
hii kabla ya sherehe za nane
nane ambazo zinafanyika kila
mwaka katika eneo hili,” alise-
ma.

Safia alisema barabara hiyo
inajengwa kwa kutumia fedha
za serikali. Alisema pamoja na
uchache wa lami lakini wataji-
tahidi wanaipata kwa wakati
na kufanikisha kazi hiyo ip-
asavyo ambapo hadi kukami-
lika kwake itatumia Sh. bilioni

1.163.

Hata hivyo, alisema mata-
rajio ya Wakala wa Barabara
Zanzinbar ni kuona wananchi
wanafaidika na huduma wana-
zozitoa ikiwemo kuwawekea
miundombinu nzuri na imara
ili iweze kutumika kwa vizazi
vya sasa na baadae.

Alisema mbali na barabara
hiyo itahakikisha inaweka sawa
barabara nyingine ambazo
hazipitiki kwa njia ya kifusi ili
kuwaondolea usumbufu wa-
nanchi hasa katika kipindi cha
mvua.

Hivyo, aliwataka wananchi
itakapokamilika barabara hiyo
na barabara nyingine kuzi-
tunza, kwani serikali inatumia
fedha zake za ndani kwa ajili
ya kuwawekea miundombinu

mizuri.

Msimamizi wa mradi huo ku-
toka Wakala wa Barabara Zan-
zibar, Suleiman Issa Suleiman
alisema tayari wameshaanza
ujenzi wa barabara hiyo kwa
kiwango cha kifusi na waki-
maliza hatua hiyo wanatarajia
kuweka lami.

Alibainisha kwamba bara-
bara hiyo itakuwa na upana wa
mita saba ambapo baadhi ya
sehemu itakuwa na mita sita za
lami na sehemu nyingine mita
saba za lami.

Alisema kuwa hivi sasa mra-
di huo unakwenda vizuri na
matumaini yake utakamilika
kwa muda uliopangwa ili ku-
hakikisha wananchi wa mae-
neo hayo na maeneo jirani wa-
natumia barabara hiyo.
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MENGSEN H SHANGALI anatangaza
kupotea kwa CHETI CHA CHUO CHA
DIPLOMA  kilichotolewa na TUMAINI
UNIVERSITY chenye usajili namba
TU/DARCO/DBAM/017/067 mwaka
2019. Kwa vyeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA : PHO/DAR/UBU/45376/2024

DAMAS SIRIL SAMKI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0635/0022
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia MSUFINI SECONDARY
SCHOOL mwaka 2005. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.  POLISI  TAARIFA

PHQ/DAR/KIN/45011/2024

AHMED ABDALLAH
KINYUNYU anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya TOYOTA yenye usajili
namba T 572 CJM. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:

MKO/RB/616/2024

KUPOTEA KWA | KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI | KADI YA PIKIPIKI | KADI YA GARI

YAHAYA MUSTAPHA OMARI
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YAKE YA PIKIPIKI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC 963 DWV AINA YA BOXER.
TAARIFA IMERIPOTIWA
POLISINA KUPEWA KUMB NA
KIG/ TR/ RB/ 181/ 2024.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA POLISI.

ERNEST PHELICIAN SHIRIMA
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YA GARINAMBA ZA
USAJILI T 317 BED AINA YA
TOYOTA COROLLA RANGI YA
GOLD ,CHASIS
NO.NZE1213008953,ENGINE
NO.INZA074357. YEYOTE
ATAKAEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI.TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DAR/KIN/42294/2024.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENT ACT
[CAP.117R.E 2019]
CHANGE OF NAME BY DEED POLL.

THIS CHANGE OF NAME DEED is made this 19th day March, 2024 by me FOIDA ALLY
SANGA, a resident of Iringa Tanzania.
WITNESSES AND IT IS HEREBY DECLARED as follows:
1. | absolutely renounce and abandon y said former name FOIDA SANGA

with No: $.09710
[PPFlandin Lieu,
FOIDA ALLY SANGA
No.196712275110900003
not yet bes

2.That the e
recy

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI | KADI YA BAJAJI § KADI YA BAJAJI § KADI YA PIKIPIKI

PETRO PAGI MALALE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Bajaji yenye namba

za Usajili MC.875 CSB.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu. Taarifa ya
polisi.
PHQ/SHI/KAH/1234/2024.

FREDY BEATUS NDENDYA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya bajaji yenye usajili
namba MC 984 BZU. Kwa

yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi.
POLISI TAARIFA:

PHQO/NJO/NJ0/686/2024

FREDY BEATUS NDENDYA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya bajaji yenye usajili
namba MC 194 CGOQ. Kwa

yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/NJO/NJ0/688/2024

ADOLF STEVIN
MWANAKULYA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajiliMC 714 AAQ
(HUONIAO). Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/TAN/MUH/2470/2024.

SARAH LAZARO KEIYA
anatangaza kupotea kwa
haki hati ya kiwanja
KITALU NO. 705 NJIRO.
Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/ARU/5180/2024

MARY PETER ASSEY
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
Honda yenye namba za
usajili MC 629 CBK. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote Cha
polisi kilichopo karibu nae.
TAARIFA YA POLISI:
PHO/TAN/TAN/1727/2024

ZEPHANIAH GIDION MBATTA
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya pikipiki (T-BETTER)
yenye namba za usajili MC 722
ARN, pamoja narisiti ya
manunuzi ya pikipiki t-better
na funguo yake. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo
cha polisi kilicho karibu
nayeye.
PHO/MOR/MOR/6949/2024

HERBERT GODFREY
MWAIMU anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajiliMC 562 CUD. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/TAN/MUH/2408/2024.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
HATI YA KIWANJA | KADI YA PIKIPIKI. | KADI YA PIKIPIKI. § KADI YA PIKIPIKI § KADI YA BAJAJI

MICHAEL OMARY
MBILINYI anatangaza
kupotelewa na kadiya
Bajaji yenye namba za

usajiliMC 134 BXH - TVS.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote che
polisi. Taarifa ya polisi:
MKO/RB/TR/37/2024.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

NDUGU DICKSON MWESIGWA
DISMAS ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA GARI
AINA YA TOYOTA CORONA
PREMIO LENYE NAMBA ZA
USAJILI T581 DBL, CHASSIS NO.
AT211-0137463 NA INJINI NO.
7TAJ175402. AMETOA TAARIFA
POLISI NA KUPEWA NAMBA
PHO/KAG/MIS/3039/2024. KWA
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA POLISI AU APIGE SIMU
NAMBA 0767932018.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 3230 OF 2024
IN THE MATTER OF THE LATE TYALE HOSSEA KIULA
AND
IN THE MATTER ON AN APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY MAGRETH NURU TUWA
GENERAL CITATION

All persons claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of administration is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before
the 3rd Day of 4, 2024.

Presented for filling this 7th Day of 3, 2024.

s

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA GEITA
LILILOPO GEITA

MAOMBI NA 08/2019
DAUDIPETRO KASAMBULA................. MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1. VASTA ANDREA (Msimamizi wa Mirathi ya marehemu
JOASH S. MPENDE)
2. VASTA ANDREA.......ccounrrrrenranness! WAJIBU MAOMBI

Kwa VASTA ANDREA popote ulipo unafahamishwa kwamba
mleta maombi tajwa hapo juu amefungua shauri la madai dhidi
yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya Geita lililopo
Geita, maombi haya yamepangwa tarehe 15/04/2024 kwaajili ya
kutajwa/kusikilizwa.

Hivyo basi unaamriwa kufika shaurini katika ofisi za Baraza saa
3 Asubuhi wewe mwenyewe au wakili wako au mtu yeyote
aliyeruhusiwa kisheria. Nakala ya madai inapatikana katika Ofisi
za Baraza.

KAA UKIJUA kwamba kushindwa kufika kwako, baraza litasikiliza
shauri na kutoa hukumu/maamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa kwa Amri yangu na chapa ya baraza hili leo tarehe
21/03/2024 o |

21/03/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO IRINGA MJINI
SHAURI LA TALAKA NO 8/2024
EMILIANA VENTESILAUSI......ooovivnerrnssrsenens MDAI
NAZARETH PIRWA KAGAMO...

KUITWA SHAURINI.

Mdaiwa NAZARETH PIRWA KAGAMO popote pale
ulipo unatakiwa kufika mahakamani 8/04/2024
saa 2:30 asubuhi kwajili ya shauri la talaka.

Usipofika tarehe husika ,shauri litasikilizwa
upande mmoja na kutolewa maamuzi.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 25/03/2024.

. HAKIMU MAHAKAMA YA MWANZO
Y ? IRINGA MJINI

&

V2 :‘/ \
;} X

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




Jumanne Machi 26, 2024 NipaShe 1 9

HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

Upinzani
waongoza kura
Za urais Senegal

DAKAR, Senegal

MGOMBEA wa upinzani nchini
Senegal Bassirou Faye anaongoza
katika matokeo ya awali ya uchaguzi
wa urais ambao ulifanyika baada ya
miaka kadhaa ya ghasia na mzozo
wa Kisiasa.

Mshindi wa uchaguzi huo atatwik-
wa jukumu la kuiongoza Senegal,
inayotazamwa kama kinara wa
demokrasia katika eneo la Afrika
Magharibi lililokumbwa na matukio
ya mapinduzi, na kuiondoa katika
matatizo yake ya karibuni na kusi-
mamia mapato kutoka kwa hifadhi
za mafuta na gesi ambazo zinatara-
jiwa kuanza uzalishaji hivi karibuni.

Sintofahamu ilitanda kuhusu
matokeo ya uchaguzi huo, huku
matokeo rasmi yakitarajiwa mwis-
honi mwa wiki na wingi mkubwa wa
kura ukihitajika ili kumpata mshindi
wa moja kwa moja katika duru ya
kwanza.

Kiongozi wa upinzani Faye alikuwa
amewaahidi wapiga kura mabadiliko
makubwa na ya kweli, na kwamba
kwa sasa ameonekana kupata uon-
gozi wa mapema dhidi ya aliyekuwa
Waziri mkuu wa zamani wa muun-
gano unaotawala Amadou Ba.

Ilielezwa kuwa karibu wagombea
saba wa urais kati ya 17 wamem-
pongeza Faye kutokana na dalili
Za mMwanzo za kura zinazoendelea
kuhesabiwa. Akiwamo mgombea
pekee wa kike katika kinyang'anyiro
hicho Anta Ngom, aliandika kwenye
mtandao wake wa X, “Hongera kwa

Bassirou Faye kwa ushindi wake usio

na shaka”.

Mgombea mwingine Dethie Fall,
alimpongeza Faye kwa ushindi wake,
uliopatikana hasa kwa kuzingatia
mienendo imara inayoibuka.

Mbowe: Heshima yetu yaja

Na Mwandishi Wetu, HAI

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeman
Mbowe, amesema Kanda ya
Kaskazini itarejesha alichoki-
ita “heshima yake” Kkatika
Uchaguzi Mkuu ujao wa Rais,
wabunge na madiwani mwa-
ka wa Uchaguzi wa Serikali
mwaka huu.

Ni kauli aliyoitoa jana al-
ipofanya mkutano wake wa
kisiasa kwa mara ya kwanza
katika Jimbo la Hai, mkoani
Kilimanjaro tangu alipotan-
gazwa kushindwa katika
uchaguzi wa kiti cha ubunge
mwaka 2020.

Katika mkutano huo wa
hadhara uliofanyika katika Vi-
wanja vya Snow View, Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Hai,
Mbowe alisema:

“Tumerudi na tumesima-
ma kama tulivyoondoka. Tu-

napanga turejeshe heshima
yetu kama watu wa upinzani
Kanda ya Kaskazini.

Nyumbani ninakuja ku-
fanya finishing (kumalizia),
nilisema ngoja kwanza nimal-
ize mikoa yote.

“Tunataka kulifanya Jimbo
la Hai lifanane na Mwenyekiti.
Tunakwenda kubeba asilimia
jiji. Nipeni madiwani wazuri,
hebu kila mmoja asiwe msiki-
lizaji, awe mtekelezaji.

“Jumatatu ya Pasaka, ninak-
wenda Australia. Ninakwen-
da kwenye mikutano ya IPU,
ambayo mimi ni MwenyeKiti.
Ninyi mtakuwa mnakula Pa-
saka, mimi nitatumia saa 36
angani.

“Tuanze kujipanga kwe-
na kwenye kata,” alifafanua
Mbowe, pasi kutaja moja kwa
moja azma yake ya kujitosa
katika Uchaguzi Mkuu ujao.

Godbless Lema, Mbunge

wa zamani wa Arusha Mjini
na Mwenyekiti wa CHADEMA
Kanda ya Kaskazini, alisema
serikali imekosa sera ya
uchumi dhidi ya vijana, ndio
maana wameamua Kkuwa
waendesha bodaboda, na
mengine magumu yasiyofaa
kwa vijana wa kike.

“Tunaibiwa kura kwa
sababu hamweleweki,
tumeumizwa, tumedhalil-

ishwa, wengine tulikimbia
nchi kwa sababu wananchi
hawaeleweki.

“Badala ya kujadili mambo
ya msingi tumeishia kwenye
ushabiki wa mpira. Ukweli
hakuna watu wanavunja
moyo kama wananchi wa
Tanzania. Hali ni mbaya,
umaskini ni mkubwa.

“Ukitaka uamini hali ni
mbaya, ngoja uone bufee im-
ewekwa, watu wanavyopan-
ga mstari na wengine kugom-
bania. Haya mambo hatuwezi
kuyarekebishia kanisani au

msikitini, mambo hayo tu-
nayafanyia kwenye mikutano
kama hii.

“Vijana wengine wame-
kuwa walevi kwa sababu ya
umaskini, wakiamka wame-
kata loku. Mbowe amebadili
ndege, leo alikuwa anakwen-
da Dar kuna kikao cha ndani.
Hili jimbo analitaka bingwa
wa siasa za upinzani; na ni
lazima liyazidi majimbo ya
Arusha Mjini, Mwanza Mjini
na Mbeya Mjini.”

Katika mkutano huo, Lema
pia alisema katika Uchaguzi
Mkuu ujao wa mwaka
2025, Kanda ya Kaskazini
itakuwa Kanda ya mfano
kwa kurejesha wabunge na
madiwani.

Awali, Katibu wa Kanda ya
Kaskazini CHADEMA, Amani
Golugwa alitamba: “Tume-
kuja kukiwasha, tumekuja
kukinukisha, Hai, jimbo lina-
takiwa lirudi kwenye mikono
ya wenyewe.”

Mgombea wa upinzani, Bassirou Faye akifurahi baada ya matokeo ya awali ya uchaguzi wa urais nchini Senegal
kuonyesha kuwa anaongoza, jana. PICHA: MTANDAO

Saratani vatikisa kasri la Mfalme wa Uingereza

Na Christina Mwakangale

KASRI la Buckingham, linapitia
changamoto. Kwa kipindi cha
mwezi mmoja hali ya kiafya nda-
ni ya jumba hilo la kifalme, ime-
tikiswa.

Vyombo vya habari vya ki-
mataifa, Shirika la Utangazaji la
Uingereza pamoja na The Guard-
ian, CNN na vinginevyo vimeripo-
ti kwenye tovuti zao kwa vipindi
tofauti.

Mfalme Charles III (75) na
mkwe wake, Bintimfalme wa
Wales, Catherine (42), wanapokea
matibabu katika hospitali moja,
London Clinic, wakiugua ugonjwa
wa saratani. CNN, imeripoti, juzi.

Bintimfalme huyo, maaru-
fu Kate, mwishoni mwa wiki,
ameuelezea umma kwamba,
amegundulika anaugua ugonjwa

huo, huku taarifa hizo zikipokewa
kwa mitazamo tofauti hususani
kwenye mitandao ya kijamii.

Kadhalika, mapema Februari,
mwaka huu, taarifa kutoka kasri
hilo, zilieleza kwamba Mfalme
Charles III, ameanza matibabu ya
ugionjwa huo, Februari 5, mwaka
huu. Haikutajwa aina ya saratani
anayougua.

“Januari (mwaka huu), nilifanyi-
wa upasuaji wa tumbo London na
wakati huo ilifikiriwa kuwa hali
yangu si ya saratani,” anasema
Catherine, mke wa Mwanam-
falme William.

Catherine, ametangaza hilo
kwa hisia, kupitia video, iliyosa-
mbazwa na vyombo vya kimatafa
na mitandaoni, Februari 22, mwa-
ka huu, mwishoni mwa wiki.

Alizungumza kupitia video
hiyo kwa dakika mbili na sekunde

16. Mara kadhaa, Bintimfalme
huyo, aliongea taratibu, ingawa
kwa sekunde kadhaa, alitazama
chini pale alipozungumzia msh-
tuko kwa familia yake kuhusu
habari hizo.

Katika maelezo yake ya video,
Catherine alisema anapokea mat-
ibabu kwa mionzi (chemothera-
py), tangu Februari, mwaka huu.
Taarifa hiyo imekwenda sam-
bamba na kuutaka umma kuipa
faragha familia ya kifalme, wakati
huu.

Mashirika ya misaada dhidi ya
saratani, London, yameusifu uwa-
zi wa Bintimfalme huyo, ambaye
yupo katika matibabu ya awali ya
ugonjwa, huku viongozi wa du-
nia, marafiki na watu mashuhuri
wakimtakia heri.

Catherine na mumewe Wil-
liam, wanahitaji muda zaidi, ku-

waelezea watoto wao watatu,
kuhusu suala hilo. Watoto wao ni;
George (10); Charlotte (8); Louis
5).

“Unaweza kufikiria, hii im-
echukua muda. Imenichukua
muda kupona kutoka..lakini
muhimu  zaidi, imetuchukua

muda kueleza kila kitu kwa
George, Charlotte na Louis, kwa
njia ambayo inafaa kwao na
kuwahakikishia kuwa nitakuwa
sawa.”

“Hii bila shaka kuna mshtuko
mkubwa, mimi na William tume-
kuwa tukifanya kila tuwezalo
kushughulikia, kudhibiti hili kwa
faragha kwa ajili ya familia yetu
iliyo changa,” alisema akiongeza:

“Imekuwa ni miezi michache
migumu sana kwa familia yetu,
lakini nimekuwa na timu nzuri ya
matibabu ambayo wamenitunza

sana, ambayo ninashukuru sana.”

Wanandoa hao wa kifalme,
wataadhimisha kumbukumbu ya
miaka 13 ya ndoa yao, mwezi ujao.

Mfalme Charles III na Malkia
Camilla, walisema wataendeleza
upendo wao na msaada kwa fa-
milia nzima katika kipindi hiki
kigumu.

Muda mchache baada ya
Mfalme Charles III, kutangazwa
anaugua ugonjwa huo Februari,
mwaka huu, alisema ataahirisha
shughuli zake za umma na inata-
rajiwa kwamba wanafamilia wen-
gine wakuu wa familia ya kifalme,
watamsaidia shughuli zake za
umma wakati wa matibabu yake.

Hakukuwa na maelezo zaidi
yaliyotolewa ya hatua ya saratani
au matibabu atakayopewa, inga-
wa ataendelea na jukumu lake la
kikatiba kama mkuu wa nchi.
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HABARI MICHEZO

ZAF YATOA

NaHawa Abdallah, ZANZIBAR

HIRIKISHO la Riadha
Zanzibar (ZAF), limese-
ma kufanya vibaya kwa
wachezaji wao waliomo
kwenye Timu ya Taifa inay-
oshiriki mashindano ya All-
African Games, kumetokana
na kukosa sehemu ya kufanyia
mazoezi baada ya Uwanja wa
New Amaan Complex kufung-
wa kwa matengenezo.
Akizungumza na mwandi-
shi wa habari hizi jana, Katibu
wa ZAF, Muhidini Yasin, alise-
ma wachezaji wao huutumia
uwanja huo kwa ajili ya mazoe-
zi kujiandaa na mashindano
mbalimbali, hivyo kufungwa
kwa uwanja huo kulisababi-
sha kufanya mazoezi katika vi-

TUPO TAYARLI...

ZANZIBAR

ALL-

wanja vya nje visivyo na ubora
kama New Amaan Complex.
Alisema katika timu
hiyo ya taifa am-
bayo Kocha Msaidizi,
Makame Hassan Juma
kutokana Zanzibar,
walitoa wachezajl
wawili ambao wote
viwango vyao vime-
shuka.
Aliwataja wachezaji hao ni
Ali Khamis Gulamu ambaye
alikimbia mita mita 200 na
kufika hatua ya nusu fainali na
mita 100 hakuingia mzunguu-
ko unaofuata.
Mwingine al-
imtaja kuwa ni
Mwanaamina
Hassan
MKk-

r'!IJ.I

wayu, alirusha mkuki na kushi-
ka nafasi ya tisa kati ya mataifa
54 yanayoshiriki mashindano

Alisema kawalda mchezaji
huyo hurusha mkuki umbalia
wa mita 48, lakini safari hii
alishuka kiwango na kurusha
umbali wa mita 40 na mara
ya mwisho alienda kucheza
Zambia mwaka jana alimaliza
nafasi ya tatu.

“Viwango vyao vimeshuka
kutokana na ukosoefu wa
maeneo sahihi ya kufanyia
mazoezi, tangu mwaka jana
Mei Uwanja wa Amaan
umefungwa, kwa
hiyo wachezaji ha-

wana sehemu ya L

kufanyia mazoezi
na badala

GAMES

yake hufanya kwenye viwanja
vya nje ambavyo havina ubo-
ra,” alisema.

Aidha, aliiomba serikali ku-
hakikisha ukarabati wa uwan-
ja huo unamalizika haraka ili
wapate sehemu sahihi kwa
ajili wachezaji wao kufanya
mazoezi kuelekea michuano
ya kitaifa ijayo.

Alisema ili mchezaji awe
bora ni lazima afanyanye
mazoezi katika njia maal-
um za kukimbilia ambazo
ndizo wanazotumia kwenye
mashindano ya kimataifa, lak-
ini kufungwa kwa uwanja huo
kunawafanya wachezaji wao
kutokufanya vizuri kutokana
na kushindwa kujiandaa
vema kwa sababu ya mion-
dombinu ya viwanja.

Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini katika uwanja wa nje wa New Amaan Complex Zan2|bar kujiwinda na mechi ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al Ahly ya Misri itakayopigwa Ijumaa wiki hii kauka Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA

Simba yatinga nane bora U-20, Yanga nje

Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 3-2 ilioupata
timu ya vijana ya Simba chini ya
miaka 20 dhidi Coastal Union
juzi, umeifanya timu hiyo kutinga
hatua ya nane bora ya ligi hiyo in-
ayoendelea nchini.

Katika mechi hiyo iliyochezwa

Mbeya Kwanza
yaibeba Pamba
Championship

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya Kwanza juzi iliti-
bua mipango ya Biashara United
kutaka kukaa kwenye nafasi ya pili
ya Ligi ya Championship, baada ya
kuipa kipigo cha bao 1-0 na kuifan-
ya Pamba FC kupumua, ikiendelea
kushika nafasi hiyo.

Bao la dakika za majeruhi lililo-
fungwa na Fredrick Magata kwenye
Uwanja wa Nangwanda Sijaona,
Mtwara lilizima ndoto ya Biashara
United yenye pointi 53, ambayo
ilikuwa inasaka ushindi kwa udi na
uvumba ili kufikisha pointi 56 na
kuiengua Pamba yenye pointi 55.

Kwa matokeo hayo, Pamba
inabaki kwenye nafasi ya pili na
pointi hizo, Biashara United ikisalia
nafasi ya tatu na pointi zake 53,
huku timu zote zikiwa zimebakisha
mechi nne kumaliza msimu wa ligi
hiyo.

Kwa misimu kadhaa, Pamba im-
ekuwa ikipigana kurejea Ligi Kuu,
lakini imekuwa ikikwamia kwenye
‘play off’, kitu ambacho vion-
gozi wake wamesema hawataki
kukisikia msimu huu.

Baada ya ushindi huo wa bao
1-0, Mbeya Kwanza inapanda hadi
nafasi ya nne ikifikisha pointi 53
sawa na Biashara United, hivyo
kukoleza moto wa mchuano mkali
wa timu zinazowania kupanda Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

Katika ligi hiyo, mchuano mkali
unaonekana ni kusaka nafasi ya pili
ya kupanda moja kwa moja, huku
Kengold inayoongoza na pointi
60, ikihitaji pointi sita tu kati ya
michezo minne iliyosaliwa nayo ili
kukwea Ligi Kuu.

Timu zitakazomaliza nafasi ya
tatu na ya nne, zinacheza ‘play
off’, kitu ambacho inaonekana
timu nyingi za Champioship zi-
nakikwepa.

Baada ya ushindi huo wa
bao 1-0, Mbeya Kwanza
inapanda nafasi ya nne
ikifikisha pointi 53 sawa
na Biashara United...

Uwanja wa TFF Kigamboni, Simba
ilitoka nyuma kwa mabao mawili
na kuweza kusawazisha kabla
ya kufunga la tatu lilioifanya ku-
maliza ikiwa nafasi ya nne kwenye
Kundi A.

Katika ligi hiyo inayozikutani-
sha timu za vijana za klabu zina-
zocheza Ligi Kuu, wanaomaliza

nafasi nne za juu ndiyo wanaoson-
ga mbele kwenye hatua ya nane
bora. Timu hizo zimegawanywa
katika makundi mawili, kila kundi
likiwa na timu nane.

Wakati Simba ikimaliza nafasi
ya nne na pointi zake 20, timu ya
Yanga chini ya umri huo imeshind-
wa kufuzu katika kundi hilo baada

ya kumaliza mechi zake zote 14
ikiwa ya sita na pointi 16.

Timu zilizofuzu ni Azam FC ili-
yomaliza na ponti 32, Coastal Un-
ion licha ya kufungwa imefuzu iki
wa na pointi 26, Thefu na Simba
zote zikiwa na pointi 20.

Kundi B, timu zilizofuzu ni Do-
doma Jiji iliyomaliza na pointi 28,

JKT Tanzania ya pili ikiwa na poin-
ti 24, Geita Gold nafasi ya tatu na
pointi zake 22, huku Kagera Sugar
ikifuzu kwa pointi 21, kwenye na-
fasi ya nne.

Timu hizo nane zitacheza hatua
ya mtoano ili kupata bingwa wa
Ligi ya Vijana chini ya miaka 20
msimu huu.
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BRANTHWAITE ANYATIWA

MANCHESTER City wanafuatilia matukio yanay-
omhusu beki wa kati wa Everton, Jarrad Branthwaite,
21, huku Manchester United, Tottenham Hotspur na
Real Madrid pia wakimtaka Mwingereza huyo. (Mail)

UNITED NA MCTOMINAY

MANCHESTER United imekuwa ikihusishwa na ku-
muuza kiungo wa kati wa Scotland, Scott McTominay,
27, lakini klabu hiyo inapanga kusalia na mchezaji huyo
na kumpa mkataba ulioboreshwa. (Star)

NEVES ALENGWA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United inamlenga kiungo wa
Benfica, Joao Neves, 19, kama mojawapo ya vipaum-
bele vyao msimu wa majira ya joto, lakini klabu hiyo
inaweza pia kufikiria kumnunua mchezaji wa Kimataifa
wa Ufaransa, Adrien Rabiot, 28, anayechezea Juventus,
kama chaguo wanaloweza kumudu. (Caught Offside)

WEST HAM KWA TONEY

WEST Ham inapanga kumnunua mshambuliaji wa
Brentford na England, Ivan Toney, 28, ambaye amehu-
sishwa na Arsenal na Chelsea. (Football Insider)

GALLAGHER APANDIWA DAU

KLABU ya Tottenham Hotspur inaandaa dau la
mapema la msimu wa majira ya joto la kati ya pauni
milioni 30 hadi 40 kumnunua kiungo wa kati wa Eng-
land, Conor Gallagher, 24, ambaye mkataba wake na
Chelsea unamalizika 2025. (Football Insider)

BAYERN YAMSIKILIZIA DAVIES

BAYERN Munich inataka uamuzi kutoka kwa beki
wa kushoto wa Canada, Alphonso Davies, 23, wiki ijayo
kuhusu iwapo mchezaji huyo ambaye anahusishwa
na Real Madrid, atakubali mkataba mpya. (Sky Sports
Germany)

GUDMUNDSSON KWENYE RADA

MSHAMBULIAJI wa Genoa, Albert Gudmundsson, 26,
yuko kwenye rada ya Tottenham Hotspur wakati Inter
Milan pia inavutiwa na mchezaji huyo wa kimataifa wa
Iceland. (Football Transfers)

NAGELSMANN HAONGEZI

JULIAN Nagelsmann, 36, amesema “haiwezekani”
kuongeza mkataba wake kama kocha wa Ujerumani
hadi mwisho wa michuano ya euro 2024 msimu huu
wa majira ya joto, na mazungumzo kuhusu mkataba
mpya yamefanyika. (Metro)

FAYE ATAKIWA UNITED

MANCHESTER United inaweza kujaribu kumsajili
beki wa Senegal, Mikayil Faye, 19, kutoka Barcelona
majira ya joto. (Mail)

BRAZ HUYOOO NEWCASTLE

RUI Pedro Braz wa Benfica yuko kwenye orodha
ya warithi wanaotarajiwa kuchukua mikoba ya Dan
Ashworth kama mkurugenzi wa michezo wa Newcastle
United. (Times)

DONDOO ZA SOKA
I\/IAGAZETI YA ULAYA

WALKER,

LONDON, England

YLE Walker na Harry Magu-

ire wamejiondoa kwenye

kambi ya England kutokana

a majeraha, Chama cha

Soka cha England (FA), kimetan-
gaza.

Wawili hao, pamoja na
kipa Sam Johnstone, wa-
-tarejea katika klabu zao

kwa ajili ya kufanyiwa
tathmini zaidi juu ya ma-
jeraha waliyoyapata siku
za hivi karibuni kwa mu-

jibu wa FA.

Walker, ambaye alitajwa kuwa na-
hodha wa England kwa mechi dhidi
ya Brazil Jumamosi, alitolewa dakika
ya 20 baada ya kuonekana kuumia
misuli ya paja aliporejea kuokoa
mpira uliotoka nje ya mstari kutoka
kwa Vinicius Junior mapema katika
mchezo huo.

“Hatujui ni uzito kiasi gani,”
alisema Kocha wa England, Gareth
Southgate, akiwaambia waandishi
wa habari baada ya mchezo huo,

® ® ® Hatujui ni uzito kiasi
gani, tutajua zaidi siku chache
zijazo baada ya...

ambao Brazil walishinda bao 1-0.

“Hajapata majeraha mengi kwa
hiyo hana uhakika kama ni kubana
tu au jambo baya zaidi. Tutajua zai-
di siku chache zijazo.”

Maguire alidumu hadi dakika
67 uwanjani Wembley Jumamosi,
kabla ya nafasi yake kuchukuliwa
na Lewis Dunk. Msururu wa hivi
punde wa kujiondoa unatoa pigo
jipya kwa Southgate, ambaye tayari
amewashuhudia Harry Kane na Bu-
kayo Saka wakiondolewa kwenye
kikosi hicho siku za hivi karibuni.

Kane, ambaye alikuwa jukwaani
wakati England ikicheza na Brazil
Jumamosi, alikuwa amejiunga na
kikosi kabla ya mchezo huo licha ya
kupata jeraha la kifundo cha mguu
katika ushindi wa Bayern Munich
dhidi ya Darmstardt kabla ya ma-
pumziko ya kimataifa.

Akizungumza baada ya mechi ya
Jumamosi, Southgate alithibitisha
kwamba fowadi huyo amerejea ka-
tika klabu yake ili kupata nafuu ku-
tokana na jeraha lake na hatashiriki
mechi ya kirafiki ya England dhidi
ya Ubelgiji leo Jumanne.

Saka, ambaye kama Kane aliji-
unga na timu ya England kabla ya
mechi za kirafiki, aliondoka kam-
bini St.George’s Park wiki iliyopita
baada ya FA kutangaza kuwa ame-
wasili akiwa na jeraha na hakuweza
kushiriki katika mazoezi.

Beki wa Manchester City, Rico
Lewis, ambaye alicheza mechi
yake ya kwanza dhidi ya Mac-
edonia Kaskazini Novemba, na
kipa wa Burnley, James Trafford
wamepandishwa kutoka timu ya vi-
jana chini ya umri wa miaka 21 hadi
kwenye kikosi cha wakubwa.
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BARCELONA, Hispania -

AIS wa Barcelona, Joan Laporta
amesisitiza kwamba anataka Xavi
Hernandez abaki kama kocha wa kla-
- u hiyo baada ya msimu wa 2023/24.

Xavi alitangaza nia yake ya kuondoka Bar-
ca mwishoni mwa msimu wa 2023/24 miezi
michache iliyopita kutokana na hali mbaya
iliyowafanya kupoteza mechi mbili za El
Clasico na kujiondoa katika mbio za ubingwa
wa LaLiga.

Tangu wakati huo, kiwango cha ‘La Blau-
grana’ hao ndani kimeimarika sana.

Barca kwa sasa wamefurahia mechi 10 bila
kufungwa katika mashindano yote, na hivi
karibuni walijikatia tiketi ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya kwanza
tangu 2020 kwa ushindi dhidi ya Napoli.

Laporta amesema kuimarika kwa kiwan-
go chake kumesababisha mashabiki kum-
taka Xavi kubaki klabuni hapo huku taarifa
zikieleza kuwa kuna masharti matatu am-
bayo yakizingatiwa yanaweza kumfanya
kocha huyo kubaki.

Moja ya masharti yaliyosemwa inari-
potiwa kuwa Barca inamtaka Xavi has-
wa kubadili uamuzi wake na, akizun-
gumza katika mahojiano na Mundo
Deportivo, Laporta alitoa dalili kwam-
ba hilo linaweza kutokea:

“Ndio, ndio, ndio, ndio, tayari ana-
jua kwamba Barca wanataka Xavi
abaki, lakini anatambua. Ningependa
aendelee, lakini tayari nilimwambia
wakati huo, aliposema juu ya shini-
kizo, kwamba hapa sisi huwa chini
ya shinikizo na uzoefu ulio nao. /

“Nilimuuliza kama kuna njia yoy- .-.7/
ote ya kubadilisha mawazo yake,
lakini nilimuona akikabiliana na
presha isiyoweza kushindikana
ambayo inaweza kuonekana usoni
mwake, nikamwambia atulie akio-
na hivyo.”

Amrabat
kurudi Italia

MANCHESTER, England

KLABU za AC Milan na Juven-
tus zinaangalia uwezekano wa
kumsajili kiungo wa Fiorentina
na Morocco, Sofyan Amrabat,
ambaye kwa sasa anaichezea
Manchester United kwa mkopo.
Hadi sasa Man United haijaone-
sha nia ya kutaka kumsainisha
mkataba wa kudumu Amrabat
aliyejiunga nao katika dirisha
lililopita la majira ya baridi.
Amrabat alijiunga na Man
United kwa mkopo uliokuwa na
ada ya euro milioni tisa na kuna
kipengele cha kumnunua ma-
zima kwa Euro milioni 25.
Juventus ndio imeripotiwa
kuwa ya kwanza kutaka kum-
sajili staa huyu, lakini Milan
nayo imeibuka katika siku za
hivi karibuni, na ndio inaone-
kana kuwekeza nguvu kubwa
zaidi.

Milan inataka kumsajili Amra-
bat kwa sababu inapitia changa-
moto eneo lao la kiungo hususan
katika upande wa kuzuia.

Amrabat alitua Man United

baada ya ‘Mashetani Wekundu'’
hao kushinda vita dhidi ya Bar-
celona. Tangu atue Mana Utd,
kiungo huyu amecheza mechi

/ 22 za michuano yote na mka-

taba wake wa sasa unatarajiwa

kumalizika mwaka 2025.

Tchouameni alia Real kumzuia kucheza Olimpiki

PARIS, Ufaransa

KIUNGO wa Real Madrid, Au-
relien Tchouameni, ameeleza
kusikitishwa na uamuzi wa
klabu hiyo kuwazuia wache-
zaji wake waandamizi kushiriki
michuano ya Olimpiki msimu
huu.

Tchouameni alikuwa na
mpango wa kuiwakilisha Ufar-
ansa katika mashindano ya
soka ya wanaume katika ardhi
ya nyumbani kama mchezaji
aliyezidi umri, huku mchezaji
mwenzake, Eduardo Camav-

inga pia akistahili.

Kylian Mbappe, ambaye
anatarajiwa kuwa mchezaji
wa Madrid Julai, ni mchezaji
mwingine ambaye Olimpiki ni
matarajio yake.

“Ni wazi, kucheza katika Mi-
chezo ya Olimpiki, katika nchi
yako, ni jambo la aina yake. Si
jambo ambalo labda tunaweza
kurudia katika maisha yetu,
lakini Real Madrid ni mwa-
jiri wetu,” alisema Tchouameni
akiwa kwenye majukumu ya
kimataifa na kikosi cha Ufar-
ansa.

“Tangu wakati Real Madrid
ilipoamua, nadhani hatuna
mengi ya kusema. Mbali na
hilo, kila mtu anajua kwamba si
lazima kutofautiana na mwajiri
wako katika maisha ya kila siku.
Ukweli ni kwamba tungepende-
lea. Hilo halitawezekana lakini
tutakuwa wa kwanza kuiunga
mkono Ufaransa.”

Katika soka ya wanaume,
Olimpiki ni mashindano ya
vijana chini ya miaka 23, la-
kini kila nchi inaruhusiwa ku-
chagua hadi wachezaji watatu
wakubwa.

Mbappe mwenye umri wa
miaka 25 na Tchouameni mwe-
nye miaka 24, wangehesabiwa
katika nafasi hiyo, huku Cama-
vinga akiwa bado na miaka 21.

Lakini kwa kuwa wachezaji
kama Lionel Messi na Neymar
ni miongoni mwa wachezaji wa
hadhi ya juu walioshinda meda-
li za dhahabu kufikia sasa karne
hii, inazidi kuwa ya kifahari.

Mashindano ya kandanda ya
Olimpiki ya 2024 yataanza Julai
25 hadi Agosti 10, yakianza siku
tisa tu baada ya fainali ya Euro
2024.
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Dabo
aiandalia
Namungo
dawa

Na Saada Akida

KOCHA wa Azam FC, Youssouph Dabo,
ameanza kuandaa silaha zake za maangam-
izi kwa ajili ya mechi zilizobaki za Ligi Kuu,
akianza kutafuta pointi tatu katika mchezo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Namun-
go FC.

Amesema amecheza mechi ya kirafiki
dhidi ya Zimamoto FC, kupata utimamu
wa mwili na kujiandaa na mechi zinazokuja
kwa kuendelea walipoishia katika mechi
yao ya mwisho dhidi ya Yanga ambayo wali-
ibuka na ushindi wa mabao 2-1.

Akizungumza na Nipashe jana, kocha :
huyo alisema mechi hiyo imemsaidia kuona :
mapungufu ya kikosi chake na kuyafanyia :
kazi kwa sababu malengo yao ni kutafuta :

pointi muhimu katika kila mechi.

Alisema anachoangalia ni umakini wa :
wachezaji wake katika kila eneo, safu ya :
ulinzi na ushambuliaji kuhakikisha wana- :
tumia nafasi zinazopatikana na kutoruhusu :

bao.

“Hii mechi ya kirafiki ni muhimu sana, :
hatuangalii matokeo bali ni yale niliyowapa :
uwanja wa mazoezi, mikakati yangu ni kuo- :
na tunafanya vizuri katika michezo iliyopo :
mbele yetu tukianza na dhidi ya Namungo :

FC,” alisema Dabo.

Aliongeza kuwa anafurahi kuona baadhi : |
ya majeruhi wameanza kurejea kufanya : ,
mazoezi mepesi jambo ambalo linampa :

matumaini ya kurejea kwa kikosi kipana.

“Majeruhi walioanza mazoezinibekiwetu : |
Sebo (Abdallah Kheri), ameanza mazoeziya : &
utimamu wa mwili, Sospeter Bajana na Na- :
varro (Franklin) aliyetakiwa kuwa nje kwa
miezi minne, ameshatumikia mwezi mmoja :

amebakiza mitatu kurejea uwanjani.”

Azam FC wanaendelea kujifua katika :
uwanja wao wa Azam Complex uliopo :
Chamazi, Dar es Salaam, kujiandaa na mch- :
ezo wao dhidi ya Namungo FC utakaopigwa :
Aprili 13, mwaka huu, kwenye dimba la Ma- :

jaliwa, Ruangwa mkoani Lindi.

Pacome, Aucho fiti
kuivaa Mamelodi
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nchini Afrika Kusini.

Aidha, alilishukuru Shirikisho la Mpira
wa Miguu nchini (TFF), kwa kuwarejesha :
kwa wakati wachezaji wao watatu waliowa- :

hitaji kwa mujibu wa makubaliano yao.

“Kikosi kinaendelea na mazoezi, habari :
njema ni kwamba Shirikisho la Mpira wa :
Miguu nchini, limewaruhusu wachezaji :
wetu kurejea mapema kwa gjili ya maan- :
: Mshambuliaji wa Taifa Stars, Kelvin John, akiwazidi ujanja mabeki wa Mongo-
: lia na kwenda kuifungia timu yake bao la kwanza wakati ikishinda 3-0 kwenye
¢ mechi ya Fifa Series 2024, iliyopigwa nchini Azerbaijan jana. PICHA: TFF

dalizi, ambao ni Mudathir Yahaya, Ibrahim
Hamad ‘Bacca’, na Clement Mzize tayari
wapo mazoezini na wenzao, tunaishukuru
sana TFF,” alisema.

Ofisa habari :
huyo amekiri :
kuwa mechi :
yao itakuwa ngumu, lakini amewataka :
wanachama na mashabiki kujitokeza kwa :
wingi uwanjani ili kuipa sapoti timu yao :
kupata ushindi mnono ambao unaweza :
kuwasaidia katika mechi ya maruduano :

SIMBA

Na Adam Fungawango

HABIKI wa Klabu ya
Simba aliyetambuliwa
kwa jina la Mohamed
Salehe amefungiwa ku-
tohudhuria mechi yoyote ile
uwanjani kwa muda wa mwa-
ka mmoja, kwa kosa la kuingia
uwanjani wakati mechi ya Ligi
Kuu kati ya timu hiyo dhidi ya
Mashujaa FC ikichezwa.
Katika mechi hiyo ya
Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa Machi 15,
Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Simba
ilishinda mabao 2-0.

FAINI,

KUINGIA

Walinzi watatu wa klabu
hiyo, ‘Stewards’, Kessy Moham-
ed, Mrisho Mindu na Moham-
ed Salmin, nao wamefungiwa
kuingia uwanjani kwa miezi
12 kutokana na kosa la kush-
iriki katika tukio la shabiki wao
Mohamed kuingia uwanjani
wakati mchezo ukiendelea.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Idara ya
Habari ya Bodi ya Ligi, adhabu
hiyo imetolewa na Kamati ya
Uendeshaji na Usimamizi wa
Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu Tanza-
nia (TPLB), katika kikao chake
ilichokaa Machi 20, mwaka
huu, ambapo pamoja na mam-
bo mengine, ilipitia matukio

—_—

mbalimbali ya ligi na kufanya
maamuzi hayo ya mchezo huo
namba 166.

Taarifa inaeleza kuwa Bodi
ya Ligi inaendelea na uchun-
guzi kwa lengo la kufahamu
wahusika wengine wa tukio
hilo ambao hawakutambulika
mara moja kwa ajili ya ku-
chukua hatua za kikanuni.

Adhabu hiyo imetolewa kwa
kuzingatia Kanuni ya 47:2 ya
Ligi Kuu kuhusu udhibiti wa
klabu.

Pamoja na hilo, Klabu ya
Simba pia imepigwa faini ya
Sh. milioni moja kwa kosa la
walinzi wake na shabiki ku-
panga njama na kufanikisha

azma ya kuingia uwanjani
na kufanya vitendo vinavy-
oashiria imani za Kkishirikina
wakati wa mchezo huo, katika
Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam.

Taarifa imeeleza, mashabiki
hao walionekana kupitia video
fupi iliyosambaa mitandaoni
na walijadiliana na mlinzi wa
uwanjani kabla ya kuingia
uwanjani na kufanya tukio hilo
lililoleta taswira mbaya kwa
Ligi ya Tanzania.

Bodi imesema, kwa mujibu
wa kamati hiyo, adhabu hiyo
ni kwa kuzingatia Kanuni ya
47:1 ya Ligi Kuu kuhusu Udhibi-
ti wa Klabu.

o~

Stars vaishushia

5€ hasira Mongolia
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. anayecheza soka la kulipwa

katika Klabu ya K.R.C. Genk va
Ubelgiji, baada ya kazi nzuri ya
Ben Starkie aliyetokea benchini.

Ni kipindi ambacho Kocha
Mkuu, Hemed Morocco, aliamua
kumtoa kipa Kwesi Kawawa na
kumuingiza Aboutwalib Mshery.

Sopu alipachika bao la pili
dakika ya 61 kwa shuti kali la
mbali, ambalo kipa wa Mongolia
Tsenguun Khandaa pamoja na
kuruka alishindwa kuuzuia.

Dismas, anayechezea Klabu ya
Shakhtar Donetsk ya Ukraine,
baada ya kukosa bao yeye na
wavu dakika ya 70, alipotaka
kufunga kwa madaha kutokana
na kazi nzuri iliyofanywa na
Kelvin, hatimaye alirekebi-
sha makosa yake dakika tano
baadaye alipopachika mpira wa-

y  vuni, akiandika bao la tatu, kazi
nzuri iliyofanywa na Sopu.

Katika kipindi hicho cha pili,
Stars ilionekana kutawala soka
zaidi kuliko cha kwanza, wapin-
zani wao wakionekana kuchoka
na kukosa stamina kila dakika
zilipokuwa zikisonga mbele.

Wamongolia walifanya
mashambulizi machache sana
langoni mwa Stars na muda
mwingi mwa mchezo kipa ali-
kuwa likizo.

Kuna wakati ilionekana kama
Stars inacheza bonanza kiasi
kwamba kama wachezaji wake
wangekuwa makini wangefunga
idadi kubwa ya mabao.

_ Stars ilicheza mechi hiyo -
ikiwa haina baadhi ya wachezaji
kama Kibu Denis, Mohamed
Hussein ‘Tshabalala” wa Simba,
Ibrahim Hamad ‘Bacca’, Mudathir

Yahaya na Clement Mzize wa

Yanga ambao walirejea nchini
kuungana na timu zao ambazo
wikiendi hii kila moja ina

Afrika.

kibarua cha kucheza mechi ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
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Wafungaji wa mabao ya Taifa Stars wakati ikishinda 3-0 dhidi ya Mongolia kwenye mechi ya
Fifa Series 2024, Abdul Sopu (kushoto), Novatus Dismas na Kelvin John. Mechi hiyo ilipigwa
nchini Azerbaijan jana. PICHA: TFF

Na Adam Fungamwango

LABUya Yangaimetan-
gaza hali ya wachezaji
wake wote waliokuwa

ajeruhi, ikisema

wachezaji wao, Pacome Zouz-
oua na Khalid Aucho, wako fiti
kwa asilimia zaidi ya 80 na wa-
tacheza mechi ya robo fainali
Jumamosi dhidi ya Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini, ila
bado kuna wasiwasi kuhusu
beki wao Yao Kouassi.

Akizungumza jijini Dar es
Salaam jana, Ofisa Habari
wa klabu hiyo, Ali Kamwe,
pamoja na mambo mengine
alizungumzia hali za majeruhi
wa klabu hiyo, jambo ambalo
limezua wasiwasi mkubwa
kuelekea kwenye mechi ya
kwanza ya robo fainali itakay-
ochezwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

“Pacome wote ni
mashahidi mlimuona
alikuwa mmoja wa
wachezaji waliokuwa
kwenye kikosi cha
Timu ya Taifa ya Ivory
Coast kikicheza dhidi
ya Benin. Mchezaji
kukaa benchi tu ina
maana ni sehemu ya
kikosi na angeweza
kuingia muda wowote
ambao kocha anahitaji,
kwa maana hiyo wala
haihitaji utaalam sana
kujua kuwa yupo fiti.

“Taarifa rasmi ya mawasi-
liano kati ya madaktari wetu na

PACOME, AUCHO FITI ;
KUIVAA MAMELODI

® ® ® Yao bado hatihati huku Kibwana
naye akielezwa hajawa sawa kwa...

wale wa Timu ya Taifa ya Ivory
Coast, wametuhakikisha kuwa
amepona kwa zaidi ya asilimia
85 na utimamu wake wa mwili
umeimarika kwa hiyo hakuna
shaka kama kocha anataka
kumtumia Jumamosi atafanya
hivyo,” alisema.

Kamwe pia amesema kiungo
mkabaji wa timu hiyo, Aucho,
naye yupo fiti kwa asilimia 80,
huku beki Kouassi akiwa kwe-
nye hati hati ya kuikosa mechi
hiyo.

“Zawadi Mauya tayari ame-
shaanza mazoezi na kikosi,
amepona kwa asilimia 100,
Kibwana Shomari yupo asil-
imia 60 ya utimamu wake,
anaendelea kufanya mazoezi

ya peke yake, hajaanza ma-

Na Adam Fungamwango

Stars vaishushia
hasira Mongolia

MABAQO matatu yaliyofung-
wa na Kelvin John, Abdul
Suleiman Sopu na Novatus
Dismas, jana yalitosha kwa
Timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars kushusha hasira
zake za kupoteza mchezo
wa kwanza dhidi ya Bul-
garia kwenye mechi hizo za
Fifa Series 2024 zilizopigwa
nchini Azerbaijan.

Katika mechi hiyo ili-
yochezwa Uwanja wa Dalga
Arena, Stars ilishinda 3-0
na ingeweza kuondoka na
ushindi hata wa mabao
8-0 kama wachezaji wake
wangekuwa makini.

Katika mechi ya kwanza,
Stars ilichapwa bao 1-0
dhidi ya timu ya Taifa ya
Bulgaria kwenye uwanja
huo.

Pamoja na kufunga ma-
bao hayo, wachezaji Kelvin,
Feisal Salum na Novatus
ndiyo walioongoza kwa
kukosa mabao mengi ya
wazi. Mpaka dakika 45 za

' 4
[

zoezi ya pamoja, Aucho, yupo
tayari kwa asilimia 80 kwa kazi
ya Jumamosi, Kouassi bado
imesalia kuwa 50 kwa 50,
anaweza kucheza au asicheze
inategemea na maendeleo ya
jeraha lake.

“Tunaomba Mungu kuwa
hadi siku ya mchezo wachezaji
hawa wote wawe salama na
wamepona kabisa majeraha
yao na tuweze kupata kikosi
kamili ambacho Kocha Mkuu,
Miguel Gamondi, atakuwa na
uwanja mpana wa kuwatumia
wachezaji wake,” alisema Kam-
we.
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mwanzo, timu hizo zilikuwa
hazijafungana, huku Stars
ikionekana kutawala sehe-
mu kubwa ya mchezo huo.

Stars ilianza kukosa
mabao dakika ya 16, Kel-
vin ‘alipotambaa’ na mpira
kwenye wingi ya kulia
na kupiga krosi iliyokosa
muunganishaji, Fei Toto
akishindwa kuuweka mpira
wavuni licha ya kupata pasi
murua kutoka kwa Kokola
Charles.

Dakika ya 31, Kokola
alimimina krosi ambaye
Dismas alishindwa kuuweka
mpira wavuni, na dakika
moja kabla ya mapumziko
shuti |a Fei Toto aliyepe-
nyezewa pasi na Kokola,
liliwababatiza mabeki wa
Mongolia na kurejea uwan-
jani.

Kipindi cha pili baada ya
mabadiliko, Stars iliandika
bao la kwanza dakika ya
48 kupitia kwa Kelvin
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