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Bibi auawa mbele ya 
wajukuu madai imani 
za kishirikina
Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MKAZI wa Kijiji cha Chombe, wilayani 
Sumbawanga mkoani Rukwa, Mwashi 
Salita (60), ameuawa mbele ya wajukuu 
zake kwa kukatwa mapanga kutokana na 
imani za kishirikina.

Tukio hilo lilitokea Novemba 20, mwa-
ka huu, saa 1:00 usiku, baada ya watu 
wasiojulikana kuvamia nyumbani kwake 
kisha kumkata mapanga na kukimbia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Rukwa, 
Kamishna Msaidizi (ACP) Shadrack Masi-
ja, alisema jana kuwa watu hao walik-
wenda nyumbani kwa mwanamke huyo 
wakiwa na silaha mbalimbali za jadi.

Hata hivyo, Kamanda Masija alisema 
watu watatu wanaotuhumiwa kuhusika 
na tukio hilo, wamekamatwa na watafik-
ishwa mahakamani baada ya upelelezi 
kukamilika. 

Kamanda Masija alisema walipofika ny-
umbani kwa bibi huyo, walimkuta akiwa 
na wajukuu zake ndipo walipomvamia 
na kumpiga.

“Kabla ya watuhumiwa hao kumkata 
mapanga, walimpiga kichwani kwa ku-
tumia kitu butu, kitendo kilichosababi-
sha kuanguka chini na kushindwa kupata 
msaada kwa kuwa alikuwa yupo na wa-
toto.

“Walimkata mapanga sehemu mbalim-
bali za mwili na kumsababishia majeraha 
makubwa yaliyovuja damu nyingi. Haku-
pata msaada wowote, hivyo kusababisha 
kifo chake muda mfupi baadaye,” alise-
ma.

Kamanda huyo alisema kuwa baada 
ya polisi kuanza uchunguzi wa tukio hilo 
walifanikiwa kuwakamata watu watatu 
wanao tuhumiwa kuhusika na tukio hilo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

HALMASHAURI YA WILAYA YA KOROGWE

                                                          25/11/2023

TANGAZO LA MNADA
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe inawatangazia wananchi wote kuwa tarehe 08/12/2023 itauza kwa njia 
ya Mnada wa hadhara vifaa vifuatavyo:- 

MASHARTI YA MNADA WA MAGARI NA PIKIPIKI
1. Magari na pikipiki zitauzwa kama zilivyo na mahali yalipo.
2. Mnunuzi atalazimika kulipa hapohapo amana (deposit) isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) kwa 

magari na pikipiki. Malipo yote ya magari na pikipiki yakamilike katika muda wa siku kumi na nne(14) 
kuanzia tarehe ya mnada.  Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti hili atakosa haki zote za ununuzi wa 
kifaa husika  na amana aliyolipa haitarejeshwa.

3. Mnunuzi atatakiwa kuondoa /kuchukua kifaa alichonunua katika muda wa siku saba(07) kuanzia siku ya 
kukamilisha malipo.

4. Ruhusa ya kuangalia magari/pikipiki itatolewa siku mbili (2) kabla ya tarehe ya mnada kuanzia 3:00 
asubuhi mpaka saa 10:00 jioni katika ofisi ya halmashauri ya wilaya jengo la zamani mkabala na kituo 
cha Polisi Korogwe.

5. Mnada utafanyika siku ya Ijumaa tarehe 08/12/2023 muda ni kuanzia saa 04:00 asubuhi, mahali ni 
jengo la zamani la halmashauri ya wilaya Korogwe .

Na  Aina ya kifaa  Idadi  Hali ya kifaa 

1 Magari 4 Hayatembei 

2 Pikipiki 3 hazitembei 

Rais Samia ataka kuondolewa vikwazo visivyo forodha EAC
Na Godfrey Mushi, ARUSHA 

RAIS Samia Suluhu Hassan, ameele-
keza mawaziri na watendaji masuala ya 
biashara na forodha, kukutana na ku-
maliza vikwazo vyote visivyo vya ki-
forodha katika nchi wanachama wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Wakati Rais Samia akielekeza hayo, 
Katibu Mkuu wa EAC, Dk. Peter Mathu-
ki, amesema Mkutano Mkuu wa 23 wa 
Wakuu wa Nchi za EAC, umeazimia 
kuwa ifikapo Juni 14, 2024, nchi tano 
wanachama ambazo hazijakamilisha 
mapendekezo ya kuanzishwa shirikisho 
la kisiasa, kukamilisha ukusanyaji maoni 
ya wananchi. Nchi zilizokamilisha map-
endekezo ya kukusanya maoni ya wa-
nanchi kuhusu shirikisho la kisiasa mpa-
ka sasa ni Burundi, Rwanda na Kenya.

Aidha, wakuu hao wa nchi, wameri-
dhia ombi la Somalia la kuwa mwana-
chama wa Jumuiya hiyo kuanzia No-
vemba 24, mwaka huu. Somalia inakuwa 
nchi ya nane EAC, ikiungana na Kenya, 
Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) na Sudan Kusini. Somalia iliwasili-
sha ombi la kujiunga na Jumuiya hiyo 
mwaka mmoja uliopita.

Baada ya Somalia kutangazwa kuwa 
mwanachama mpya wa EAC, Rais wa 
Somalia, Hassan Sheikh Mahamud, alise-
ma wananchi wake wana furaha kubwa 
kuona wakuu wa nchi za Afrika ya 
Mashariki, wamekubali ombi lao kuwa 

sehemu ya familia moja ya EAC.
“Somalia tutakuwa tayari kutekeleza 

sera zote, tutalipa michango yote ya ju-
muiya na tutashiriki kila hatua au ma-
takwa ya uanzishaji wa EAC. Tunaona 
fahari kuwa sehemu ya jumuiya ya EAC, 
kwa sababu ni familia moja na mfano 
wa kuigwa katika ukanda wa Afrika,” 
alisema.  Katika mkutano huo, Rais wa 
Burundi, Evariste Ndayishimiye, alikabi-
dhi kijiti cha Uenyekiti wa EAC, kwa Rais 
wa Sudan Kusini, Salva Kiir.

 Akifafanua zaidi kuhusu vikwazo vi-
sivyo vya kiforodha, Rais Samia, alisema 
wananchi wa Afrika Mashariki, wanata-
ka kufanya biashara kwenye mazingira 
rafiki na si vikwazo.

 “Nchi za Afrika Mashariki zina mam-
bo mengi ya kufanana kuliko ya kutofau-
tiana, hivyo ni wakati sasa vikwazo hivyo 
viondolewe ili kuruhusu biashara baina 
ya nchi wanachama,” alisema.  

Mkutano huo wa wakuu wa nchi wa-
nachama wa Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki (EAC), pamoja na mambo mengine 
ulijadili kuhusu masuala ya tabianchi na 
usalama wa chakula.

Vilevile, lilikuwamo suala la usalama 
Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) na ombi la Somalia, 
kujiunga na jumuiya hiyo. Rais wa Ken-
ya, William Rutto, alisema ni lazima sasa 
nchi wanachama wa EAC zisikubali ku-
poteza fursa zilizoko katika nchi wanan-
chama kwa kuwa zimejaliwa utajiri wa 
rasilimali nyingi ikiwamo ardhi.

Na Mwandishi Wetu

MWANAMKE mmoja ambaye ni mke 
wa ofisa wa polisi, ameuawa na mtu 
ambaye anadaiwa kuwa mpenzi wake, 
chanzo kikitajwa kuwa ugomvi wa mtoto 
anayedaiwa kuwa amezaa naye.

Mwamume huyo ambaye umri wake 
anadaiwa kuwa ni kijana, aliingia  katika 
makazi ya polisi, Mbweni, Kinondoni 
mkoani Dar es Salaam na kusababisha 
mauaji hayo, kisha naye kujiua.

Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai 
(ZCO) wa Jeshi la Polisi Kanda Maalamu 
ya Dar es Salaam, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Faustine Mafwele, alithibitisha 
jana kutokea kwa tukio hilo.

Akizungumza na Nipashe ofisini 
kwake, ACP Mafwele alisema tukio hilo 
lilitokea  Novemba 20, mwaka huu ( Ju-
matatu wiki hii) huku akisema chanzo 
chake bado hakijafahamika.

“Bado tunaendelea na upelelezi na 

kwa bahati mbaya sana wamefariki (du-
nia) wote ambao wangeweza kueleza 
kiini cha tatizo,” alisema huku akibaini-
sha kuwa bado  wanafuatilia historia ya 
kijana huyo ili kujua vizuri chanzo cha 
kutekeleza mauaji hayo.

  ACP Mafwele alisema mwanamke 
huyo ambaye ni mke wa askari ameacha 
mtoto mwenye mwaka mmoja na miezi 
mitano.

“Yule mtoto alikuwa anaokolewa na 
mama yake si kwamba alirushwa nje 
kama inavyoelezwa,” alisema.

Hata hivyo, mashuhuda waliiambia 
Nipashe kwamba tukio hilo limewashtua 
kwa kuwa kijana amevamia makazi ya 
askari na kufanya mauaji.

Shuhuda mmoja ( jina linahifadhiwa) 
alisema chanzo cha mzozo huo ni uhusi-
ano wa kimapenzi kati ya mke wa askari 
na kijana aliyedaiwa kusababisha mauaji.

“Tunavyosikia ni kwamba huyu kijana 
alikuwa ana uhusiano wa kimapenzi na 
huyu mke wa askari ( jina linahifadhiwa) 

na kwamba walizaa huyo mtoto lakini 
inaonekana baadaye walitofautiana,” 
alisema shuhuda huyo.

Alisema kijana huyo aliamua kwenda 
nyumbani kwa mwanamke huyo kudai 
mtoto wake  ndipo ulipotokea mzozo 
baina yao uliosababisha vifo.

“Kulikuwa na mzozo kwa muda ki-
dogo ndipo tukaona mtoto akirushwa 
kupitia dirishani kwenye ghorofa katika 
nyumba aliyokuwa akiishi mwanamke 
na mume wake. Watu walimwokoa 
mtoto na kwa bahati mbaya mama yake 
alichomwa kisu na akaanguka chini pia,” 
alisema.

Taarifa zaidi zinasema baada ya kum-
choma kisu mwanamke huyo, kijana 
huyo naye alijichoma kisu na kusababi-
sha kupata majeraha makubwa na hati-
maye kufariki dunia.

ACP Mafwele alisema mwanamke 
huyo pamoja na kijana aliyesababisha 
tukio walifariki dunia wakati wanapele-
kwa hospitalini.

Mke wa ofisa polisi auawa na mchepuko

Dereva wa boda-
boda akiwa ame-
wabeba wanafunzi 
watatu kwenye 
pikipiki yake ka-
tika eneo la Goba 
Tegeta A, Manispaa 
ya Ubungo, Dar es 
Salaam hivi karibuni, 
kitendo ambacho ni 
hatari kwa usalama 
barabarani. PICHA: 
MIRAJI MSALA
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    TANGAZO/ NOTISI YA MNADA WA HADHARA
LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD; HEDANE ENTERPRISES (T) LIMITED; HARVESTER CAPITAL INVESTMENT; MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD na KOTI BROTHERS COMPANY LIMITED kwa idhini na mamlaka tuliyopewa 
na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya Siku Kumi na 
nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi. 
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:  

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA 
MNADA 

KAMPUNI/DALALI HUSIKA 

1 
OSCAR BONIFACE 
KAZIULAYA 

OSCAR BONIFACE 
KAZIULAYA 

NYUMBA YENYE HATI MILIKI 
Na.84432,  PLOT Na.1308, BLOCK ‘D’ 

MTONI KIJICHI,  MANISPAA YA 
TEMEKE, DAR ES SALAAM 

11/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

2 MCHONVU 
COMPANY LIMITED 

ZUBERI JUMA 
MCHONVU 

KIWANJA CHENYE HATIMILIKI 
Na.36489, PLOT Na.526, BLOCK ‘G’  

SAME, KILIMANJARO 11/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEDANE ENTERPRISES (T) 
LIMITED 

3 
MCHONVU 
COMPANY LIMITED 

ZUBERI MOHAMED 
MCHONVU 

NYUMBA YENYE HATI MILIKI 
Na.43465, PLOT Na.87, BLOCK ‘H’ 

MAHUU, WILAYA YA SAME, MKOA 
WA KILIMANJARO  

12/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEDANE ENTERPRISES (T) 
LIMITED 

4 
MCHONVU 
COMPANY LIMITED 

MOHAMED JUMA 
MGHANGA 

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI 
Na.SAM00047, ARDHI 
Na.SAM/STA/SHB/30 

KILUNGULE ‘A’, KIMARA, 
MANISPAA YA KINONDONI 

13/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEDANE ENTERPRISES (T) 
LIMITED 

5 
WAIDA MARCO 
MANO MAULID JUMA NJIKU NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO 

BURKA, OLASITI IN ARUSHA 
MUNICIPALITY 

12/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

HARVESTER CAPITAL 
INVESTMENT 

6 
SALOME NELSON 
KIBONA 

FELIX LEORNARD 
MWANGU 

KIWANJA CHENYE HATI YA 
MAUZIANO Na.11, Kitalu ‘’E’’  IYUMBU NORTH,  DODOMA CITY 

11/12/2023, SAA 4:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

KOTI BROTHERS COMPANY 
LIMITED 

7 
SOSPETER JOSEPH 
APOLINARY 

JULIANA APOLINARY 
OLOTU 

NYUMBA YENYE HATI MILIKI 
Na.65689, PLOT Na.1049, BLOCK  
”KKK” 

SHIRIMATUNDA, MANISPAA YA  
MOSHI MJINI 

14/12/2023 

NAKUENDELEA 

MANGWEMBE 2011 
COMPANY LTD 

8 
WINIFRIDA J MUSHI 

 

EDINGTON 
MELKIDEZECK 
NYELLA 

NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO MTAA WA MSUFINI, KATA YA 
MSARANGA WILAYA YA MOSHI 

15/12/2023 

NAKUENDELEA 

MANGWEMBE 2011 
COMPANY LTD 

9 YONA MARTIN 
MJEMA  

YONA MARTIN 
MJEMA 

NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO MTAA WA KIVULINI, KILEO 
WILAYA YA MWANGA 

16/12/2023 

NAKUENDELEA 

MANGWEMBE 2011 
COMPANY LTD 

10 
SPRIAN GEORGE 
CHUWA 

SPRIAN GEORGE 
CHUWA NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO 

MTAA WA MJI MPYA,  KATA YA 
MABOGINI WILAYA YA MOSHI  

18/12/2023 

NAKUENDELEA 

MANGWEMBE 2011 
COMPANY LTD 

11 
JOEL SILVESTA 
SIMBI 

JOSEPHINE 
HASHIMU CHOMBO NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO 

MTAA WA  MIEMBENI, LANGONI, 
WILAYA YA MOSHI 

19/12/2023 

NAKUENDELEA 

MANGWEMBE 2011 
COMPANY LTD 

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD 
P.O.Box 68172 
Dar es Salaam, Tanzania

 Tel: 0620 848 565/ 0714 598 559

 
Email: lehalelglc@gmail.com

HEDANE ENTERPRISES (T) LIMITED 
P.O.BOX 1211

 Arusha, Tanzania

 
Tel: 0735 277 331/ 0759 648 448
Email: philbertmussali@gmail.com

HARVESTER CAPITAL INVESTMENT 
P.o.Box 11898

 ARUSHA

 
Tel: 0784 200283/ 0767529605 
Email: harvestercapital558@gmail.com

KOTI BROTHERS COMPANY LIMITED 
P.O. Box 5022

 Dar es Salaam

 
Tel:  0757 785 247/ 0677 070 958
Email: kotibrotherstz@gmail.com

MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD  
P.O.Box 12943

 Arusha, Tanzania

 
Tel: 0752 632 033/  0628512033
Email: mangwembe@gmail.com

Watumishi afya lazima kupimwa homa ya ini
Na Restuta James

SERIKALI imeongeza nguvu 
katika vita dhidi ya homa ya 
ini (Hepatitis B), magonjwa ya 
ngono na ukimwi, huku wa-
tumishi wa afya wakitakiwa 
kuchoma chanjo ya ugonjwa 
huo.

  Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, aliyasema hayo 
jijini Dar es Salaam jana al-
ipokuwa akizindua Mpango 
wa Taifa wa Kudhibiti Ukimwi, 
Magonjwa ya Ngono na Homa 
ya Ini (NASHCOP). 

Alisema lengo la mpango 
huo ni kuwezesha wadau wa-
naopambana na ukimwi ku-
gusa pia magonjwa ya ngono 
kwa kuwa yanaambatana ka-
tika maambukizi. 

Waziri Ummy alisema 
takwimu zinaonesha kuwa 
kuanzia Januari hadi Septem-
ba mwaka huu, watu 6,542 
waliokwenda hospitali wali-
bainika kuwa na magonjwa 
ya ngono yakiwamo kisonono 
na kaswende pamoja na virusi 
vya Ukimwi (VVU). 

“Huu ni mpango jumuishi 
wa kukabiliana na magonjwa 
ya ngono, Ukimwi na homa 

ya ini niwaombe tujikite ka-
tika magonjwa ya ngono kama 
kaswende na kisonono kwa 
sababu yapo katika kiwango 
cha juu cha maambukizi 
hasa kwa makundi maalumu 
kama wanaojidunga dawa za 
kulevya,” alisema.

Ummy alisema kampeni ya 
kuyakabili ni pamoja na ku-
zuia maambukizi kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto.

  Alifafanua kuwa mpango 
unalenga kuhamasisha kinga, 
udhibiti na tiba na kwamba 
kuunganisha homa ya ini kwe-
nye mkakati ni kuelimisha 
jamii umuhimu wa chanjo ya 
ugonjwa huo. 

“Chanjo ya homa ya ini ni 
kwa ajili ya kujikinga maisha 
yako yote kwa sababu ukipata 
maambukizi gharama za mat-
ibabu ni kubwa sana.

“Tumefanikiwa kuwafikia 
watumishi wa afya 23,000 
ambao wamepata chanjo ya 
homa ya ini lakini jumla wapo 
zaidi ya 110,000 hapa nchini 
wajikinge wenyewe kabla ha-
wajaanza kuwakinga wengine. 
Na hapa nitoe maelekezo ka-
bisa, watumishi wa afya ni la-
zima wachanje,” alisema.

  “Lazima iwe ni lazima 

kwa sababu haiwezekani mtu 
anakwenda hospitali kwa tati-
zo la jino anarudi na homa ya 
ini si sawa. Tunaamini kupitia 
mpango huu tutawafikia wa-
tumishi wa afya, makundi 
maalumu na wote waliopo 
kwenye hatari ya kupata 
maambukizi kama uhamiaji 
na wote wanaohudumia wa-
nanchi wengi,” aliongeza. 

 Pia aliwataka wananchi ku-
pata chanjo hiyo, kuzingatia 
ulaji unaofaa pamoja na ku-
fanya mazoezi kila siku.

  Kuhusu magonjwa ya 
ngono, Waziri Ummy alishauri 
jamii kujenga utamaduni wa 
kupima na kupewa matibabu 
sahihi kulingana na ugonjwa 
badala ya kujinunulia dawa.

 “Tusipopambana kudhibi-
ti matumizi holela ya dawa 
tutapata magonjwa yasiyo 
na tiba hebu mpango huu tu-
weke mkazo kwenye elimu 
ya matumizi sahihi ya dawa,” 
alisema.

  Baadhi ya wadau wali-
oshiriki uzinduzi wa NASH-
COP waliishauri serikali 
iongeze vifaa tiba, dawa na 
watumishi kwenye zahanati 
na vituo vya afya ili wananchi 
wapate huduma kwa urahisi.

Mwinyi aahidi fidia waliopisha miradi ujenzi bandari, barabara
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar (SMZ) imeahidi kuwalipa fidia 
ya vipando (Vesper)  na majengo wa-
nanchi wote wa eneo la Bumbwini 
waliopitiwa na mradi wa barabara na 
ujenzi wa bandari jumuishi ya Man-
gapwani.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, aliyasema hayo jana alipo-
zungumza na wananchi wa Bumb-
wini Misufini, shehia ya  Kidanzini, 
kijiji cha Mwembe Mdema, Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, alipofanya ziara 
kukagua ujenzi wa nyumba za fidia 
kwa wananchi waliopisha miradi ya 
maendeleo kijijini hapo.

Alisema tayari ulipwaji wa fidia 
kwa baadhi ya wananchi hao umean-
za kwa wakaazi wa Mangapwani  na 
baadaye kumalizia vijiji vingine vili-
vyopitiwa na miradi hiyo.

“Kwa wale wote wanaostahili 
kulipwa fidia, iwe ya vipando au 
majengo, tunahakikisha fidia zenu 
mtalipwa nyote kwa kipidi kifupi,” 
alisema Dk. Mwinyi.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi aliwashauri 
viongozi wa jimbo hilo, kushirikiana 
na mkandarasi wa mradi wa nyum-
ba za wananchi zinazoendelea ku-
jengwa kwenye maeneo ya Mwembe 
Mdema, Shehia ya Kidanzini na ny-
umba za Mangapwani kwa kuangalia 
mahitaji halisi ya aina ya nyumba wa-
nanchi watakazoridhika nazo.

Pia aliishauri kamati inayosimamia 
ujenzi wa nyumba hizo, kushirikiana 
na mkandarasi kujenga nyumba zi-
takazokidhi haja za walengwa ili ku-
waepushia usumbufu wa baadae.

Waziri wa Ujenzi na Mawasiliano, 
Dk. Khalid Salum Muhamed, alisema 
hatua za ujenzi wa awali wa nyumba 
hizo zitasaidia kuboresha mwende-
lezo wa nyumba zitakazofuata kwa 
kuepuka changamoto zilizojitokeza 
baada ya kukamilika nyumba mbili 
za mwanzo.

Dk. Khalid pia alisema mbali na 
fidia za mazao na nyumba, wananchi 
waliopoteza maeneo yao, vikiwamo 
viwanja, tayari serikali imeunda 
kamati inayojumuisha wataalamu 
wa ardhi na wanasheria ili kukamili-
sha ahadi ya serikali ya kulipwa na 
kwamba tayari eneo hilo limefanyi-
wa tathmini na ripoti imetoka.

Kampuni ya Orkun kutoka Uturu-
ki, inayojenga nyumba hizo, imeiahi-
di Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kufanya maboresho kwa mujibu ya 
maelekezo wanayokubaliana.

Ujenzi huo unatarajiwa kuka-
milisha nyumba 370 kwa wananchi 
wa maeneo ya Bumbwini Misufini 
pamoja na wakaazi wa maeneo ya 
Mangapwani ikiwa ni sehemu ya 
fidia yao watakayopewa na serikali 
baada ya kupisha miradi ya maende-
leo iliwemo miundombinu ya bara-
bara na ujenzi wa bandari kubwa ya 
Mangapwani.
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MISA-TAN 
wajifungia 
kuimarisha 
usawa jinsia 
Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Vyombo vya Habari 
Kusini mwa Afrika, Tawi la Tan-
zania (MISA TAN) kwa kushiriki-
ana na Taasisi Inayoshughulika 
na Haki za Wanawake (VIKES) 
imefanya mkutano wa kuimari-
sha usawa wa kijinsia na uhuru 
wa vyombo vya habari.

Mkutano huo umefanyika 
kwa lengo la kuelekea Maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa ya Ku-
tokomeza Ukatili Dhidi ya Wa-
nawake, yatakayofanyika leo.

Mkurugenzi wa MISA TAN, 
Elizabeth Riziki, akizungumza 
wakati akifungua mkutano huo, 
alisema lengo ni kuwaleta pamo-
ja wahusika wa serikali, wataal-
amu wa vyombo vya habari na 
wawakilishi kutoka taasisi za ki-
jamii.

Alisema lengo ni kuimari-
sha ushirikiano, kubadilishana 
mawazo, na kutafuta mikakati 
itakayochangia kukuza usawa 
wa kijinsia na uhuru wa vyombo 
vya habari.

Alisema mkutano huo una-
bebwa na kauli mbiu, “Kujenga 
Daraja: Mkutano wa Usawa wa 
Kijinsia na Uhuru wa Habari.”.

“Malengo ya mkutano huu ul-
iokutanisha  Asasi za Kiraia, 
waandishi wa habari, serikali 
na wadau wa maendeleo ni ku-
weka jukwaa la kuwaleta pamoja 
wahusika wa serikali, wataala-
mu wa vyombo vya habari na 
wawakilishi wa taasisi za kijamii 
kujenga uhusiano, kubadilishana 
mawazo na kuchunguza ushiriki-
ano unaowezekana,” alisema.

Alitaja lengo  lingine ni kuji-
andaa kwa Siku 16 za Uanaha-
rakati Dhidi ya Dhuluma za Ki-
jinsia kwa kuunganisha nguvu 
katika kampeni kubwa ya ki-
mataifa ya siku hiyo na kuunda 
msukumo kwa juhudi endelevu 
zaidi baada ya tukio la siku moja.

Elizabeth alitaja malengo men-
gine ni kukuza usawa wa kijinsia 
kwa kushirikisha washiriki kati-
ka mazungumzo na mawasilisho 
yanayobainisha jukumu la vy-
ombo vya habari katika kukuza 
usawa wa kijinsia.

Pia alisema kuupambana na 
dhuluma dhidi ya wanawake 
na kuhamasisha maendeleo ya 
ripoti na simulizi zinazozingatia 
masuala ya kijinsia.

Kadhalika alisema kukuza 
uhuru wa habari kwa kusisitiza 
umuhimu wa vyombo vya habari 
huru na visivyopendelea katika 
jamii ya kidemokrasia.

Alisema pia, kujadili changa-
moto zinazokabiliwa na wataal-
amu wa vyombo vya habari na 
kuchunguza njia za kulinda na 
kukuza uhuru wa habari.

Makada 83 warejesha fomu kumrithi Zelothe
Godfrey Mushi, ARUSHA 

MAKADA 83 kati ya 88 wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
waliojitokeza kuomba kuteuli-
wa kugombea kujaza nafasi ya 
Mwenyekiti wa CCM, Mkoa wa 
Arusha, wamerejesha fomu 
hizo, baada ya kufungwa rasmi 
kwa pazia hilo jana.

Mchakato huo unafanyika 
kujaza nafasi iliyoachwa wazi 
na Zelothe Steven,  Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi  (SACP) 
wa Jeshi la Polisi nchini  am-

baye alifariki dunia Oktoba 26, 
mwaka huu, akipatiwa matiba-
bu katika Hospitali ya Mzena, 
Dar es Salaam.

Akitangaza kufungwa pazia 
hilo juzi, Katibu wa CCM Mkoa 
wa Arusha, Mussa Matoroka, 
alisema wanachama watano 
walishindwa kutimiza vigezo 
vya mchakati huo.

Aidha, Matoroka alionya 
makada waliochukua fomu 
hizo kuacha kujipitisha kabla 
ya wakati kufanya kampeni za 
siri ili kutengeneza mazingira 

ya ushawishi na kukubalika 
kwao.

Alisema pazia la uchukuaji 
wa fomu za kujaza nafasi hiyo, 
lilianza Novemba 21 na kufung-
wa Novemba 23, mwaka huu.

“CCM ina intelejensia kubwa, 
na hivi sasa inaendelea kufua-
tilia mienendo yote ya wagom-
bea wanaochukua fomu, na 
ikithibitika kuwa kuna mgom-
bea anafanya kampeni kwa 
namna yoyote ile, hatua kali za 
kikanuni zitachukuliwa dhidi 
yake ikiwa ni pamoja na kuen-

gua jina lake.
“Marufuku kwa wagombea 

wote wanaochukua fomu kuan-
za kufanya kampeni za kuomba 
kura na kufanya kampeni za 
kuwapaka matope wagombea 
wenzao, kwa wajumbe wanao-
takiwa kupiga kura.

“Hiyo ni kwa sababu, bado 
ni mapema mno na watambue 
kwamba tunawafuatilia kwa ka-
ribu na ikithibitika kuwa kuna 
wagombea wameanza kufanya 
kampeni majina yao yataen-
guliwa mara moja,” alisema.

Wajawazito wajifungua kwa tochi ya simu
Na Ashton Balaigwa,        
MOROGORO

WAJAWAZITO takribani 100 
kila mwezi hujifungua kwa 
kutumia tochi ya simu katika 
zahanati ya kijiji cha Kiganila, 
Kata ya Selembala, wilayani 
Morogoro baada umeme wa 
jua uliokuwa ukitumika, mtam-
bo wake kuharibika tangu 2021.

Akizungumza katika mkuta-
no wa Baraza la Madiwani kupi-
tia taarifa za kata za robo ya 
kwanza kwa mwaka wa fedha 
2023/24, Diwani wa Selembala, 
Msafiri Gilla, alisema wajawazi-

to hao hujifungua kwa tochi ku-
tokana na zahanati hiyo kukosa 
huduma ya umeme.

Alisema zahanati hiyo ili-
yojengwa mwaka 2017 kwa 
ufadhili kutoka nje ilikuwa iki-
tumia umeme wa jua (solar), 
mitambo yake iliharibika na 
kushindwa kufanya kazi.

Gilla alisema mwaka 2021 
waliwasilisha maombi ya ki-
jiji    ili kupatiwa umeme wa  
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
lakini mpaka sasa zahanati hiyo 
haijapatiwa huduma hiyo li-
cha ya kijiji hicho kufikiwa na 

umeme huo.
“Kitu cha kushangaza REA 

imefikisha umeme kwenye kijiji 
cha Kiganila na tunawashukuru 
sana. Lakini kwenye zahanati 
pale mpaka sasa bado haujafika 
na kusababisha wajawazito ku-
jifungua kwa tochi. Tatizo hili 
nimekuwa nikilisema sana ka-
tika baraza hili na leo narudia 
tena kwa kuwa kiongozi wa 
REA yupo hapa tunamuomba 
mtusaidie,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Morogoro, Lucas 
Lemomo, kabla ya kuruhusu 
mwakilishi wa REA kujibu hoja 

hiyo, alisema ni muhimu mae-
neo yanayotoa huduma za  ki-
jamii yakapewa kipaumbile.

Alisema halmashauri hiyo 
imekuwa ikifanya jitihada 
mbalimbali za kuhakikisha ina-
jenga zahanati pamoja na vituo 
vya afya ili wananchi wakiwa-
mo wajawazito kupata huduma 
bora za afya.

Mwakilishi wa REA, Hilary 
Kuchapa, akijibu hoja ya diwani 
huyo, alisema suala hilo atali-
fikisha kwenye kikao cha juu ili 
liweze kupatiwa ufumbuzi wa 
haraka kwa kuwa yeye si mtoa 
uamuzi.

Mkurugenzi wa MISA–TAN, Elizabeth Riziki akizungumza wakati akifungua mkutano wa kuimarisha usawa wa kijinsia 
na uhuru wa vyombo vya habari, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Taasisi 
kuchangia 
wanafunzi 
mil. 600/- 
Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Dido Mwa-
nafunzi Initiatives (DMI), 
imeandaa chakula maalum 
kwa lengo la kuchangisha 
Sh. milioni 600 kwa ajili ya 
kusaidia vifaa muhimu kwa 
wanafunzi wasiojiweza wa 
shule za msingi na sekond-
ari katika mikoa minne.

Wanafunzi wanaolengwa 
ni katika shule za mikoa 
ya Mtwara, Geita, Njombe 
na Arusha ambapo wa-
tanunuliwa sare za shule, 
mabegi, soksi, viatu, taulo 
za kike na vifaa vingine 
muhimu.

Akizungumza jana jijini 
Dar es Salaam, Mwenyekiti 
wa Bodi ya DMI, Rehema 
Moses, alisema shughuli ya 
uchangishaji itafanyika leo 
jioni mkoani humo.

Alisema taasisi yake in-
atekeleza malengo hayo 
kama njia ya kumuunga 
mkono Rais Samia Suluhu 
Hassan katika kutoa elimu 
bila malipo na kuboresha 
mfumo wa elimu nchini.

“Licha ya mabadiliko 
haya chanya, wanafunzi 
wengi bado wanakutana 
na changamoto ya kukosa 
vifaa vya msingi,” alisema 
Rehema.

Maadhimisho ya Maalim Seif kutawaliwa na mijadala mizito
Na Mwandishi Wetu

MAADHIMISHO ya tatu ya 
maisha ya aliyekuwa Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Zanzi-
bar, Maalim Seif Sharif Hamad, 
yanayofanyika leo Visiwani Zan-
zibar, yanatarajiwa kubebwa 
na mijadala mizito ukiwamo 
ushindani wa kisasa ulioacha 
misingi na kujikita zaidi katika 
siasa ‘chafu’.

Pia washiriki watajadili kuibu-
ka kwa siasa walizoziita kulenga 
kucheza na akili za watu na ku-
wapa majibu mepesi kwa masu-
ala mazito na athari zake kwa 
demokrasia.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Kaimu Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Maalim Seif 
Foundation, Ismail Jussa Ladhu, 
lengo la mkutano huo ni kutafa-
kari na kutathmini maudhui kwa 
kuangalia mwenendo wa siasa 

na uongozi kitaifa na kimataifa 
yakiwamo masuala ya kutetere-
ka kwa maadili na misingi ya 
siasa na uongozi.

Jussa alisema kiongozi 
mashuhuri wa chama cha up-
inzani cha Build One cha Afrika 
Kusini (BOSA), Mmusi Maimane, 
anatarajia kuhudhuria maa-
dhimisho yatakayofanyika kwa 
siku mbili.

Alisema mgeni rasmi anatara-
jiwa kuwa Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzibar, Othman 
Masoud Othman, huku mtoaji 
wa salamu maalum atakuwa ni 
Makamu wa Pili wa Rais, Hemed 
Suleiman Abdullah.

Alisema maadhimisho hayo 
yatakutanisha viongozi mbalim-
bali wakiwamo wanasiasa, vion-
gozi wa kidini, asasi za kiraia, 
wasomi, waandishi wa habari na 
wanadiplomasia huku maudhui 
ya mwaka huu ni, “Siasa, Uongo-
zi na Utawala: Tumekosea Wapi, 

Tujisahihishe Vipi”.
Alisema miongoni mwa mam-

bo yatakayojadiliwa katika mku-
tano huo ni ushindani wa kisasa 
ulioacha misingi na kujikita zaidi 
kwenye siasa chafu.

Kadhalika alisema watajadili 
kuibuka kwa siasa zinazolenga 
kucheza na akili za watu na ku-
wapa majibu mepesi kwa masu-
ala mazito na athari zake kwa 
demokrasia.

Hata hivyo, alisema wataala-
mu hao watajadili pia, siasa na 
uongozi katika zama za kidiji-
tali na hasa mitandao ya kijamii 
namna ya kurejesha hamu na 
ushiriki wa rika la vijana katika 
siasa na uongozi.

“Pia kutajadiliwa namna ya 
kuainisha siasa na maendeleo 
ya nchi na masuala hayo yata-
chambuliwa na kujadiliwa kupi-
tia uwasilishwaji wa mada na 
mijadala ya jopo yatakayowahu-
sisha wanasiasa wazoefu, vion-

gozi wa dini na asasi za kiraia, 
wasomi na waandishi wa habari, 
wanasiasa vijana,”alisema.

Alisema Jenerali Ulimwengu 
anatarajiwa kuongoza jopo la 
wanasiasa wabobezi ambao 
ni Profesa Kitila Mkumbo, Mu-
hammed Aboud, Zitto Kabwe na 
Salum Mwalimu.

Wengine aliwataja ni Nicode-
mus Minde, Awadh Ali Said, 
Ezekiel Kamwaga, Absalom 
Kibanda, Maxence Melo, Hawra 
Shamte, Salma Said, Khalifa Said 
na Mohammed Ghassani.

Wengine ni Balozi Ali Karume, 
Hamza Kassongo, Prof.  Moham-
ed Bakari, Sheikh Ponda Issa 
Ponda, Askofu Emmaus Mwam-
akula na Tike Mwambipile.

Wanasiasa vijana ambao wata-
shiriki      katika mjadala huo ni 
Rehema     Sombi Omary, Mwa-
naisha Mndeme, Twaha Mwai-
paya na mwanaharakati wa 
maendeleo Masoud Salim Mo-

hamed.
Taasisi hiyo imekuwa ni juk-

waa huru la majadiliano kwa 
kuwaweka pamoja wataalamu 
wa fani mbalimbali pamoja na 
kutoa elimu kwa vijana ikiwamo 
ukuzaji wa vipaji, ubunifu na 
uwezeshaji.

Hii ni mara ya tatu Taasisi ya 
Maalim Seif Fondation kuende-
sha mjadala na kuwakutanisha 
magwiji wa fani mbalimbali am-
bapo mwaka huu itakuwa na 
jumla ya washiriki walioalikwa 
180.

Mkutano wa kwanza ulifun-
guliwa mwezi Novemba, 2021, 
na Rais Samia Suluhu Hassan 
ukiwa na maudhui ya mariadhi-
ano na umoja wa kitaifa katika 
ujenzi wa       Zanzibar na Tan-
zania mpya,       mkutano wa pili 
ulifanyika mwezi Oktoba, 2022, 
ulikuwa na maudhui ya elimu na 
ukuzaji vipaji, ubunifu na uwez-
eshaji.

Waziri atishwa wimbi watumishi kutaka kuhama
Na Lusungu Helela, KILOLO 

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Ridhi-
wani Kikwete, amesikitishwa 
na wimbi kubwa la watumishi, 
hususan walimu,   wanaotuma 
maombi ya kutaka kuhama ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilolo, Mkoani Iringa.

Kikwete alionyesha kut-
ishwa na hali hiyo jana wakati 
akizungumza na watumishi 
wa halmashuuri hiyo ikiwa ni 
mwendelezo      wa ziara yake 
ya  kikazi mkoani humo ya  ku-
zungumza na kusikiliza kero 
za   watumishi na kuzitafutia 
ufumbuzi.

Alisema watumishi wengi 

wanaotaka kuhama wamekuwa 
wakitaja sababu zinazofanana, 
jambo ambalo lina walakini 
huku akisema kuna matatizo ya 
kiuongozi katika halmashauri 
hiyo.

Naibu Waziri alitaja moja ya 
sababu zinazofanya watumishi 
hao kutaka kuhama ni pamoja 
na kupuuzwa na   kutokusiki-
lizwa pindi   wanapokuwa na 
changamoto.

“Kuna watumishi hapa hawa-
japandishwa vyeo kwa miaka 
tisa. Wengine  hapa licha ya ku-
jiendeleza kielimu, mishahara 
yao haijabadilika. Ninyi maofisa 
utumishi wenye jukumu la ku-
fuatilia (Ofisi ya Rais) UTUMI-
SHI   na kuwapa majibu mpo 
tu. Hili  si sawa hata kidogo,” 

alisisitiza.
Kikwete alisema katika 

kalmashauri hiyo maofisa utum-
ishi na maofisa tawala wame-
kuwa miungu watu   badala 
ya kuwa suluhisho la matatizo 
yanayowakabili watumishi wa-
naowasimamia.

Alisema licha ya watumishi 
wengi wanaotaka kuhama kuta-
ja sababu inayofanana  kuwa ni 
uwepo wa baridi kali, hivyo ku-
sumbuliwa na pumu jambo am-
balo si kweli na ukweli ni kwam-
ba hakuna uhusiano mzuri kati 
ya watumishi na uongozi wa 
halmashauri hiyo.

Kutokana na hali hiyo, Kik-
wete alimtaka Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, 
Estomin Kyando,  kufanyia kazi 

changamoto zinazowakabili wa-
tumishi ikiwamo kufanya vikao 
vya mara kwa mara na watumi-
shi  kwa ajili ya kuwasikiliza na 
kuzingatia stahili zao zikiwamo  
posho za likizo.

Katika hatua nyingine, Kik-
wete aliwataka maofisa utumi-
shi na maofisa   tawala kuwa 
kimbilio la    watumishi badala 
ya kuwa      vikwazo katika ku-
fanyia kazi    matatizo yanay-
owakabili. 

“Kazi yenu maofisa utumishi 
na maofisa tawala ni kusikiliza, 
kupendekeza watumishi wenu 
katika kupandishwa vyeo lakini 
mlio wengi mmekuwa watu we-
nye roho mbaya na mnaopenda 
kuwakomoa wenzenu. Acheni 
hizo,” alisisitiza.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Kampuni ya 
Spectra Plast 
India Pvt Ltd, 
Ramkumar 
Servaraj (kulia), 
akizungumza na 
baadhi ya wateja 
waliohudhuria 
katika banda la 
India, kwenye 
maonyesho ya 
AgriTech Af-
rika Mashariki 
yaliyoandaliwa 
na Chemba ya 
Biashara na Vi-
wanda ya India 
(ASSOCHAM), 
kwa kushirikiana 
na Serikali ya
India, jijini Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: JU-
MANNE JUMA
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KWA mara nyingine tena wawakilishi wa Tanzania waliobakia katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba na Yanga 
zote za Dar es Salaam, wikendi hii watashuka dimbani kusaka pointi 
muhimu za kuwania taji hilo kubwa kwenye ngazi ya klabu.

Yanga yenyewe jana usiku ilishuka ugenini Algeria kuanza hatua kwa 
makundi kwa kuwavaa wenyeji CR Belouizdad wakati Simba leo itaku-
wa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa kuwakaribisha ASEC Mimosas 
kutoka Ivory Coast.

Vinara na mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga in-
acheza hatua ya makundi ya michuano hiyo baada ya miaka 25 kupita, 
inahitaji kufanya vizuri katika mechi zake za awali ili kujiweka kwenye 
mazingira mazuri ya kusonga mbele sawa na Simba ambayo kwa mis-
imu minne iliyopita imekuwa ikiishia hatua ya robo fainali.

Vigogo hao wa soka nchini, wanahitaji kuanza vyema hatua hiyo ili 
kujiongezea morali kuelekea michezo inayofuata lakini pia ikihitaji ku-
maliza kazi mapema badala ya kusubiri hadi mechi ya mwisho ili ku-
fahamu hatima yao ya kusonga au kutolewa katika mashindano hayo 
yanayofanyika kila mwaka chini ya usimamizi wa Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF).

Tunapenda kuwakumbusha Simba na Yanga kutodharau baadhi ya 
timu ambazo wamepangwa kundi moja na kuona nyingine kwao ni 
dhaifu na wanaweza kuvuna pointi kirahisi.

Kiukweli katika hatua ya makundi hakuna mechi rahisi, kila mechi 
kwenu iwe sawa na fainali, kila timu iliyofika hatua hiyo ni nzuri na in-
aweza kupata matokeo mazuri ama nyumbani au ugenini, kujituma na 
kucheza kwa nidhamu ni moja ya siri itakayowavusha na kuwapeleka 
hatua ya    nusu fainali ya michuano hiyo inayofanyika kila mwaka hapa 
barani Afrika.

Hatua ya makundi ni daraja lingine muhimu kwa wachezaji kujiweka 
sokoni kwa mawakala na makocha wa timu mbalimbali za Ulaya, kwa 
maana hiyo tunawakumbusha wachezaji wetu kuonyesha viwango bora 
ili kujiongezea thamani lakini pia kujihakikishia namba katika timu yao.

Kufanya vizuri katika mashindano haya, pia kutawasaidia wachezaji 
kupata namba ya kudumu au kuitwa katika vikosi vya timu za taifa, 
tunawakumbusha wachezaji kutochezea nafasi hii ya kushiriki hatua ya 
makundi kwa sababu huongeza thamani lakini pia huwaongezea uzoe-
fu na uwezo wa kukabiliana na wapinzani wa aina mbalimbali.

Tunaamini kila mchezaji ana ndoto ya kusajiliwa na klabu kubwa du-
niani, lakini kung’aa katika hatua ya makundi kutawasaidia kuonekana 
katika vikosi vya timu za taifa katika fainali zijazo za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (AFCON 2023), zitakazofanyika mapema mwakani huko Ivory 
Coast. 

Huu ni wakati mwingine muhimu kwa wachezaji, viongozi na ma-
kocha wa timu hizi mbili kujipanga vizuri na kujiimarisha ili kufikia 
malengo ya klabu ya kubeba ubingwa wa Afrika, ndoto ambayo imeku-
wa ikisubiriwa na mashabiki wa soka hapa nchini.

Hakuna kisichowezekana katika soka, kikubwa ni kila mmoja kwa 
nafasi yake kutekeleza vyema majukumu na hatimaye matokeo chanya 
yatapatikana.

Nipashe inapenda kuwakumbusha wachezaji wa Simba na Yanga 
kucheza kwa nidhamu, kuacha kufanya makosa ambayo yanaweza 
kuigharimu timu yako na kukumbuka michuano hiyo inachezeshwa na 
waamuzi wenye uwezo mkubwa na ambao hawahofii na hawajui uku-
bwa wa majina ya klabu zenu.

Ni wazi makocha wa timu zote mbili tayari wameshafahamu uimara 
na mapungufu ya vikosi vyao, sasa wanatakiwa kutumia vyema kipindi 
cha dirisha dogo kujiimarisha kwa kusajili wachezaji wapya watakaosa-
idia kupata ushindi na kuwapa furaha mashabiki wenu.

Kila la heri Simba na Yanga ambao mnaendelea kupeperusha bend-
era ya Tanzania katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika ambayo kwa sasa yameingia kwenye hatua ya makundi.

Tanzania na kibarua cha kulinda nafasi nne CAF
 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga hakuna timu
nyepesi hatua ya makundi 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

WAWAKILISHI waliobaki ka-
tika michuano ya kimataifa, 
Simba na Yanga wameanza 
kampeni zao za kuhakiki-
sha zinasonga mbele katika 
mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Kinachofurahisha ni kwa 
mara ya kwanza katika his-
toria ya soka la Tanzania, 
tangu nchi ipate uhuru, 
timu hizo mbili zinacheza 
kwa pamoja hatua ya 
makundi ya michuano hiyo, 
haijawahi kutokea na wala 
kudhaniwa huko nyuma.

Jana usiku, Yanga ambayo 
ipo Kundi D, ilicheza mechi 
yake ya kwanza baada ya 
miaka 25 dhidi ya CR Bel-
ouizdad ya Algeria, mechi 
iliyopigwa kwenye Uwanja 
wa Juillet wa Tano jijini 
Algiers.Mara ya  mwisho 
Yanga kucheza hatua hiyo 
ilikuwa ni Novemba 8, 1998 
dhidi ya Asec Mimosas ya 
Ivory Coast na ikapoteza 
kwa mabao 3-0 kwenye 
Uwanja wa Taifa (sasa Uhu-
ru), Dar es Salaam.

Simba, ambayo ipo kwe-
nye Kundi B, leo itajitupa 
kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam 
kucheza mechi yake ya 
kwanza dhidi ya Asec Mi-
mosas ikiwa pia ni mechi ya 
kwanza kwa timu hiyo.

Kwa upande wa Simba 
kwa sasa si habari kubwa 
sana kucheza hatua hiyo, 
kwani hii ni mara ya nne 
tangu 2019, na mara zote 
imekuwa ikiishia hatua ya 
robo fainali.

Haipingiki kabla ya Simba 
kufanya hivyo, Tanzania ili-
kuwa ikipeleka timu moja 
tu Ligi ya Mabingwa Afrika 
na moja Kombe la Shirik-

isho, lakini baada ya kufika 
robo fainali mara mbili, ili-
kusanya pointi ambazo ili-
ifanya nchi kupata wawakil-
ishi wanne, ikiwa na maana 
wawili Ligi ya Mabingwa 
Afrika na wengine wawili, 
Kombe la Shirikisho.

Ndipo kwa mara ya kwan-
za tuliona hata timu ngeni, 
KMC ikipata nafasi ya kush-
iriki michuano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho na 
Mtibwa Sugar nayo ikapata 
nafasi hiyo.

Baadaye Namungo, Bi-
ashara United nazo zilinu-
faika na hilo, achilia mbali 
Azam, lakini bahati mbaya 
tu uwakilishi wao haUkuwa 
mzuri sana.

Msimu uliopita, Yanga 
ikiwa katika mashindano 
ya Kombe la Shirikisho, 
ilifika hatua ya fainali na ku-
zoa pointi kadhaa ambazo 
zimeongeza uwezekano wa 
Tanzania kuendelea kunu-
faika kuwa miongoni mwa 
nchi zinazotoa timu nne ka-
tika michuano ya CAF.

Bila kujali matokeo ya 
mechi za mwanzo za Simba 
na Yanga katika makundi 
yao, lakini tunazitaka ku-
pambana ambapo pamoja 
na kuzipa ushindi timu zao 
ili kuwafurahisha wanacha-
ma na mashabiki, pamoja 
na viwango vya klabu, la-
kini pia zinatakiwa kufanya 
hivyo kwa maslahi mapana 
na nchi. Kufanya vyema 
kwa timu hizo hakuzipi sifa 
timu hizo tu bali nchi kwa 
ujumla na ukitaka kuona 
hilo, angalia hivi sasa Tan-
zania imezizidi nchi za soka 
kama Zambia, Kenya , Ugan-
da na hata Rwanda ambazo 
zimebaki na mwakilishi 

mmoja Ligi ya Mabingwa na 
mwingine Kombe la Shirik-
isho.

Kwa kikosi ambacho Yan-
ga anacho msimu huu, bila 
kujali matokeo ya mechi ya 
jana, lakini kina uwezo wa 
kutinga hatua ya robo fain-
ali, huku Simba yenyewe 
ambayo inacheza leo kuin-
gia hatua hiyo wala si stori 
tena, labda nusu fainali.

Binafsi nazitakia kila la 
heri timu hizo angalau zote 
zipite hatua hii ya makundi 
ili kutengeneza wigo mpana 
wa pointi. Inawezekana ka-
bisa kama timu hizo zikipita 
hatua hiyo zinaweza kuvu-
na pointi ambazo zinaweza 
kusababisha timu za Tan-
zania kucheza hata misimu 
miwili bila ya kuwa na wasi-
wasi wa kupitwa na nchi 
zingine hata kama zikifanya 
vibaya.

Hilo ndilo linalopiganiwa 
na kuombea na Watanza-
nia wote kwani ya mbele 
huwezi kujua. Kwa kipindi 
hiki ambacho timu hizi zina 
uhakika wa kufanya vema 
na vikosi bora ndiyo wakati 
wa kuweka wigo mpana wa 
pointi kwa ajili ya manufaa 
ya miaka ya mbele.

Timu za Jamhuri ya 
Demokrasia ya Congo 
(DRC), kwa sasa hazifanyi vi-
zuri kwenye michuano hiyo, 
lakini kwa sababu kuna kip-
indi zililikamata soka la Afri-
ka, kwa sasa inawalipa, hata 
kama zinatolewa mapema, 
lakini mwaka unaofuata zi-
nakwenda nne.

Hili ndilo lipiganiwe kwa 
sasa na timu za Simba na 
Yanga na Watanzania wote 
wapo nyuma ya yao ku-
hakikisha hilo linatimia.

Na Adam 
Fungamwango

----------------------------------
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Elimu fedha mtandao 
yatolewa kuongeza fursa

Polisi wafundwa
utunzaji wa siri
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi,    Kaspar Mmuya, amewataka watumishi wa 
Jeshi la Polisi kudumisha nidhamu na kutunza siri.

Vilevile, amewataka kufanya kazi kwa kutoa 
huduma bora kwa wananchi kwa kutenda haki 
ili jamii ifurahie hatua ambayo itadhibiti matukio 
mbalimbali ya kihalifu.

Akifungua Kikao cha 16 cha Baraza la Wafanyaka-
zi wa Idara ya Jeshi la Polisi, Mmuya alisema hivi ka-
ribuni Rais  Samia Suluhu Hassan, ameliwezesha 
Jeshi la Polisi kwa kulipatia vitendea kazi ikiwamo 
magari kwa ajili ya kuongeza ufanisi mahala pa kazi.

Mkuu wa Jeshi la Polisi Nchini, IGP Camillus 
Wambura, alisema hali ya usalama nchini ni shwari 
na kwamba uhalifu umeendelea kudhibitiwa na 
wahalifu kufikishwa mahakamani hali ambayo im-
echangia kuongezeka kwa idadi ya watalii.

IGP Wambura alisema kupitia Baraza la Wafan-
yakazi wa Idara ya Jeshi la Polisi wamedhamiria 
kutatua changamoto, kujadili mafanikio na kupima 
ufanisi wa kufikia malengo ya serikali ya kuwa na 
Jeshi la Polisi la kisasa lenye mifumo imara ya kutoa 
huduma bora kwa wananchi.

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI tanzu ya Shirika la Mawasi-
liano Tanzania, T-PESA imetumia maa-
dhimisho ya Wiki ya Huduma za Fedha 
Kitaifa kuelimisha wananchi kuhusu 
matumizi sahihi ya fedha mtandao na 
fursa zake ili waweze kujikwamua kiu-
chumi.

Ofisa Uhusiano wa kampuni hiyo, 
Adeline Berchimance, akizungumza ka-
tika maadhimisho hayo yanayofanyika 
katika Viwanja vya Shekhe Amri Abeid 
jijini Arusha, alisema wamefanya hivyo 
ili kuunga mkono jitihada za serikali za 
kusaidia jamii kujikwamua kiuchumi.

Maadhimisho haya yameandaliwa 
na Wizara ya Fedha na kuzishirikisha 
taasisi ndogo za fedha, benki, mifuko ya 
hifadhi           za     jamii pamoja na waja-
siriamali.

“Katika kuunga mkono juhudi za seri-
kali za kutatua changamoto ya ajira hasa 
kwa vijana, T-PESA inayofursa mbalim-
bali kwa vijana zinazoweza kuwasaidia 
kujitengenezea kipato na hivyo kujikwa-
mua kiuchumi,” alisema.

Alisema wameamua kutoa elimu kwa 
wananchi ili kuwajengea uelewa kuhusu 
matumizi sahihi ya fedha mtandao na 
fursa mbalimbali zinazopatikana katika 
kampuni hiyo zinazoweza kuwasaidia 

kujikwamua kiuchumi.
“T-PESA inazo fursa mbalimbali hasa 

kwa vijana ikiwa ni pamoja na uwakala 
ambapo wanaweza kufanya biashara 
na kujipatia kipato cha kusaidia familia 
zao,” alisema Berchimance. 

Pia alisema wameweza kujibu hoja, 
maswali na kero mbalimbali za wa-
nanchi kwa lengo la kuwaelimisha na 
kupata elimu sahihi kuhusu huduma na 
bidhaa wanazotoa.

Maadhimisho haya yanayofanyika 
kwa mara ya tatu sasa, kwa mwaka huu 
yamebebwa na kaulimbiu isemayo, 
“Elimu ya Fedha, Msingi wa Maendeleo 
ya Uchumi”.

DAWASA 
yaipiga jeki 
shule madawati 
Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam (DAWASA), imekabidhi madawati 30 ka-
tika Shule ya Msingi Vikawe, Mkoa wa Pwani, kama 
sehemu ya kutambua na kuchangia ukuaji wa elimu 
katika jamii inayoihudumia.

Katika hafla ya makabidhiano iliyofanyika shu-
leni hapo wilayani Bagamoyo juzi,  Mkurugenzi wa 
Huduma kwa Wateja DAWASA, Rithamary Lwabu-
linda, aliahidi ushirikiano zaidi kwa shule hiyo ili 
kuhakikisha wanafunzi wanasoma katika mazingira 
rafiki.

“DAWASA kupitia utaratibu wake wa kurudi-
sha sehemu ya faida kwa jamii tumefanikiwa kutoa 
madawati 30 tukitambua mahitaji makubwa ya 
shule hii ili kuwezesha wanafunzi kusoma katika 
mazingira rafiki na waongeze ufaulu katika miti-
hani,” alisema.

Lwabulinda alisema kwa sasa DAWASA ni sehe-
mu ya jamii ya watu wa Vikawe, hivyo wataendelea 
kuwa bega kwa bega katika utoaji wa huduma na 
yatakapotokea mahitaji kadri itakavyofaa.

Mkuu wa Shule ya Msingi Vikawe, Jegama Selem-
ani, aliishukuru DAWASA kwa msaada waliowapatia 
na kuomba isiwe mwisho wa uhusiano mzuri kati 
ya shule hiyo na mamlaka.

“Tulikuwa na mahitaji makubwa ya madawati, 
DAWASA wamechangia asilimia 40 ya mahitaji ya 
madawati, kwa hiyo wanafunzi 90 hawatasoma 
wakiwa chini tena,” alisema.

Maulid Hamduni aliipongeza DAWASA kwa kazi 
kubwa inayofanya katika utoaji wa huduma ya ma-
jisafi lakini kwa kujali jamii inayoihudumia wakati 
inapokuwa na mahitaji.

“Msaada huu kwetu kama wazazi ni ahueni 
kubwa, wengi wetu tuna kipato cha chini na hata 
tunapojaribu kuchangishana muda mwingine hatu-
fikii malengo. Madawati haya yatasaidia watoto 
wetu kusoma vizuri na kupata ufaulu wa hali ya 
juu,” alisema Hamduni.

Vikawe yenye jumla ya wanafunzi 900 ni moja ya 
shule zinazonufaika na utaratibu wa DAWASA wa 
kurudisha kwa jamii sehemu ya faida yake.

Rais wa Chama cha Waongozaji ndege Tanzania (TATCA), Merkiory Ndaboya (kushoto), akizungumza kuhusu jinsi 
chama hicho kilivyoweza kuwasimamia pamoja na kuwapatia elimu waongoza ndege nchini, wakati wa ufunguzi 
wa Mkutano wa 43 wa TATCA uliofunguliwa na Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za Uongozaji Ndege wa Mamlaka ya 
Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA), Hamis Kisesa, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Polisi 
waanza 
ukaguzi 
vyeti, 
leseni 
udereva
Na Steven William 
MUHEZA

JESHI la Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani wilay-
ani Muheza, mkoani Tanga, 
limeanza ukaguzi wa vyeti 
na leseni  kwa madereva 
wote wa vyombo vya moto 
ikiwa ni utekelezaji wa maa-
gizo kutoka makao makuu.

Uhakiki huo unafanyika 
katika stendi kuu ya mabasi 
wilayani Muheza Tanga na 
eneo la kijiji cha Kibanda 
barabara kuu ya Segera-
Tanga mjini. 

Mkuu wa Polisi Kikosi 
cha Usalama Barabarani 
Wilaya ya Muheza, Leonard 
Bandola, ambaye anaende-
sha zoezi hilo alisema uk-
aguzi huo ni maagizo kuto-
ka Makao Makuu ya Polisi. 

Alisema uhakiki huo wa 
vyeti na leseni kwa madere-
va wa vyombo vya moto ni 
endelevu na atakayebaini-
ka kuchukuliwa hatua.

Bundala alisisitiza kuwa 
madereva wa vyombo vya 
moto wanatakiwa kuwa na 
vyeti vya udereva na leseni 
zao ili kuepusha usumbufu 
kwao.

Baadhi ya madereva wa 
vyombo vya moto, wam-
ekiri kuwa kuna umuhimu 
wa madereva kuwa na vyeti 
vya kazi yao ikiwa ni pamo-
ja na leseni.

Uhakiki wa leseni lime-
anza kwa kuzinduliwa 
na Kamanda wa Kikosi cha 
Usalama Barabarani Nchi-
ni, Ramadhani Ng’anzi, na 
kuendeshwa nchi nzima.

Mfumo unganishi kuondoa kero ardhi 
Na Munir Shemweta,        
ARUSHA

SERIKALI imesema mfumo un-
ganishi wa kutunza taarifa za Ardhi 
unaoboreshwa na timu ya wataal-
amu jijini Arusha, utasaidia kwa 
kiasi kikubwa kuondoa changa-
moto mbalimbali za sekta ya ardhi 
nchini.

Mfumo huo unaotarajiwa kuan-
za katika mikoa mitano ya Aru-
sha, Dodoma, Mwanza, Mbeya na 
Tanga, utarahisisha na kuharakisha 
upatikanaji wa huduma za ardhi 
kwa kuwa wananchi watakuwa 
wakizipata kwa njia ya mtandao.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Geofrey 
Pinda, alisema hayo juzi mkoani 
hapa alipokutana na kuzungumza 
na menejiment ya wizara na timu 
ya wataalamu inayooboresha mfu-
mo huo. 

Alisema sekta ya ardhi imekuwa 
na changamoto nyingi lakini hatua 
ya wizara kufanya maboresho ya 
kimfumo, itasaidia kuondoa kero 

na kelele za wananchi kwenye mas-
uala ya ardhi.

‘’Kikubwa ambacho nimeanza 
kufarijika ni kwamba mmepiga 
hatua mpaka hapa mlipofika katika 
kuboresha mfumo. Hongereni sana 
baada ya muda tutakwenda kumal-
iza kelele za wananchi wa nchi hii,’’ 
alisema Pinda.

Kupitia maboresho ya mfumo 
huo, alisema  changamoto zote 
za sekta ya ardhi zikiwamo upati-
kanaji namba za malipo, malipo ya 
ada mbalimbali, upatikanaji hati, 
uthamini  na migogoro ya ardhi, 
zitapatiwa ufumbuzi kwa njia ya 
kimtandao.

Kwa mujibu wa Pinda, itachukua 
muda mfupi kufikia malengo yali-
yokusudia katika kuboresha mfu-
mo huo kwa sababu kinachofanyi-
ka sasa ni kuwahamisha wananchi 
kutoka kwenye mfumo waliouzoea 
na kwenda katika teknolojia mpya.

Hata hivyo, amewatahadharisha 
wataalamu wanaoboresha mfumo 
huo pamoja na maofisa wa wizara 
kuwa makini kutokana na upinzani 

wanaoweza kuupata kutoka kwa 
baadhi ya watu aliowaeleza kuwa 
ni wanufaika wa mifumo ya sasa 
ambayo wizara  itaachana nayo.

“Lazima mkawe ‘standby’ waku-
rugenzi na maofisa, wale walioku-
wa wanakula kupitia mfumo wa 
kawaida mjue ndiyo tishio  namba 
moja. 

Wao  ndiyo watakaoanza kusema 
mfumo wa ardhi bure kabisa la-
zima tutengeneze timu ya kukabili-
ana nao,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Lucy Kabyemera, alim-
weleza Pinda kuwa menejiment 
ya wizara imepitia kila hatua ya 
jinsi mfumo unavyofanya kazi 
lengo likiwa kufanya maboresho 
yatakayowezesha idara za wizara 
kutekeleza majukumu kwa ufanisi.

‘’Kupitia mawasilisho ya wataal-
amu tungetamani mfumo ukami-
like mapema lakini kwa kuwa kazi 
hiyo inahitaji utaalamu, tunaamini 
itakamilika ndani ya muda mfupi,’’ 
alisema Kabyemera.

Murugenzi wa Tekonolojia ya 
Habari na Mawasiliano wa Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na maendeleo ya 
Makazi, Flateny Hassan, alisema ku-
tokana na wizara kuwa na changa-
moto kadhaa kwenye mifumo 
yake, imeonekana kuna uhitaji wa 
kuunganisha mifumo yote ili kuwa 
na mfumo mmoja utakaohusika na 
sekta nzima.

Alibainisha kuwa kazi kuboresha 
mfumo kwa sasa imefikia asilimia 
75 na ni matarajio yake mapema 
Januari, mwakani, mfumo utaanza 
kutumika katika mkoa wa Arusha 
kabla ya kuendelea na mikoa min-
gine.

Hassan aliyataja maboresho 
yanayoendelea kufanyika kuwa 
ni pamoja na mfumo unaoruhu-
su watumishi wa sekta ya ardhi 
kutekeleza majukumu yao ndani 
ya ofisi zao, mfumo kuruhusu wa-
nanchi kuomba huduma kwa njia 
ya mtandao na huduma ya ‘Mobile 
App’ ambayo mwananchi anaweza 
kupata huduma kupitia simu ya ki-
ganjani.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi St Mary’s Tabata wakifurahi wakati Naibu Mkuu wa shule hiyo, Laizer Yassin (kulia), akiwajulisha kuhusu 
matokeo ya shule hiyo ya mtihani wa darasa la saba, shuleni hapo jijini Dar es Salaam jana, ambapo wanafunzi wake wote wamefanikiwa 
kufaulu kwa alama A.  PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Shule yafichua siri kufanya vizuri kwenye matokeo yake
Na Joseph Mwendapole

SHULE za St Mary’s nchini zi-
meendelea kufanya vizuri kwenye 
mitihani ya darasa la saba kwa wa-
nafunzi wake kupata wastani wa 
alama A kwenye matokeo yao.

Katika matokeo yaliyotangazwa 
jana na Baraza la Taifa la Mitihani 
(NECTA), wanafunzi wote wa shule 
hizo wamefaulu kwa alama A na 
wachache wamefaulu kwa wastani 
wa alama B.

 Mkuu wa Shule ya Msingi ya St. 
Mary’s Tabata, Thomas Samson, 

alisema siri ya mafanikio ya shule 
hizo ni kuwa na walimu bora wa-
naotambua wajibu wao na kufan-
yakazi usiku na mchana kuhakiki-
sha wanafunzi wanaelewa.

Alisema walimu wa shule hiyo 
wamefanyakazi kubwa ya ku-
waandaa wanafunzi wake kwa 
kuwapa mitihani ya majaribio ya 
mara kwa mara hivyo wanafunzi 
wake kufaulu mitihani ya darsa la 
saba haijawashangaza.

Samson alisema walianza 
kuona dalili nzuri ya kufaulu kwa 
wanafunzi wa shule hizo baada 
ya kuwa wanafanya vizuri zaidi 

kwenye mitihani ya majaribio ya 
kimkoa na  kiwilaya ambapo nako 
walikuwa wanapata wastani wa 
alama A.

 “Sisi tunachojua ni kufundisha, 
mzazi ukitukabidhi mtoto wako 
ukae ukijua kwamba umemleta 
sehemu sahihi kwasababu hata 
kama angekuwa ni slow leaner tu-
tamfundisha mpaka atakwenda na 
kasi ya wenzake wenye matokeo 
mazuri,” alisema.

  Naye Mkuu wa Shule ya Msin-
gi St Mary’s Mbezi, Isaac Tama-
ro,   alisema amefurahi kuona 
wanafunzi wake wamefaulu kwa 

kiwango cha juu na kuahidi kuwa 
hawatabweteka na matokeo hayo 
na   badala yake wataongeza juhu-
di.

  “Siri ya ufaulu huu ni moja tu 
kufundisha na kuwawekea wa-
nafunzi mazingira mazuri ya ku-
jifunza kwa kuwapa vitabu vya 
kutosha na walimu wenye kujua 
wajibu wao kwamba ni kufundisha 
tu na kwa kweli matokeo ya juhudi 
zetu tumeyaona nawapongeza 
walimu,” alisema.

  Tamaro alisema wanafunzi   
wa shule za St Mary’s wamekuwa 
wakipewa motisha mbalimbali 

wanapofanya vizuri ikiwemo ku-
pelekwa kwenye mbuga za wany-
ama kama Mikumi, Serengeti, 
Ngorongoro na Ruaha kwaajili ya 
kutalii na kujionea wanyama mbal-
imbali.

  “Tunaushukuru uongozi wa 
shule za St Mary’s kwa kuendelea 
kujali walimu wake na kuweka 
mazingira mazuri ya wanafunzi 
kusomea binafsi naona hii imeku-
wa chachu ya mafanikio haya na 
tunawashukuru wazazi kwa kutua-
mini na sisi tunawaahidi kwamba 
tutaendelea kufanya vizuri zaidi,” 
alisema. 
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Tamisemi yawanoa maofisa
tarafa, watendaji wa kata 

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

M
AOFISA tarafa 
na watendaji wa 
kata mkoani hapa, 
wametakiwa ku-

fanya kazi kwa kushirikiana ili 
kuondoa misuguano baina yao 
wakati wa kuwahudumia wa-
nanchi kwenye maeneo yao.

Wito huo umetolewa na 
Mhadhiri kutoka Chuo cha 
Serikali za Mitaa Hombolo 
mkoani Dodoma, Paul Faty, 
jana wakati akitoa mada kwe-
nye mafunzo ya siku mbili ya 
kuwajengea uwezo maofisa 
hao yaliyoandaliwa na Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI).

Faty alisema mafunzo hayo 
yametolewa baada ya kubaini 
kuwa kumekuwa na mwing-
iliano katika utendaji kazi kwa 
maofisa hao na kusababisha 
kushindwa kufanya kazi ip-
asavyo ya kuwahudumia wa-
nanchi kutokana na sababu 
mbalimbali. 

“Kufanya kazi kama timu na 
kushirikishana kutawafanya 
muwahudumie wananchi vi-
zuri katika maeneo yenu kwa 
kusimamia utekelezaji wa sera, 
sheria kanuni na miongozo ya 
Serikali ,” alisema.

  Faty alisema moja ya ma-
jukumu ni kuwasikiliza wa-
nanchi na kutatua kero zao 
kwa sababu ndiyo waliopewa 
dhamana ya kuonana nao 

moja kwa moja na ni kiungani-
shi kati yao na serikali.

Mkuu wa Wilaya ya Singida, 
Paskas Muragili akifungua 
mafunzo hayo kwa  niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Singida, Pe-
ter Serukamba, alisema lengo 
ni kuwaongezea ujuzi na maar-
ifa maofisa hao wa kutekeleza 
majukumu yao, kuondoa 
changamoto wanapo wahu-
dumia wananchi na kuimari-
sha mahusiano baina yao na 
Serikali.

Muragili aliwakumbusha 
baadhi ya majukumu yao 
kuwa ni  kumwakilisha na 
kumsaidia mkuu wa wilaya 
katika utekelezaji wa shughuli 
za Serikali na Taifa, kuhamasi-
sha wananchi kushiriki katika 

utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo na kuwa kiungo cha wa-
nanchi.

 Mkurugenzi Msaidizi Idara 
ya TAMISEMI, Hamisi Mkanga, 
alisema mafunzo hayo yalian-
zishwa kwa ajili ya kuwajengea 
uwezo maofisa hao kuanzia 
ngazi ya chini na kukiomba 
chuo hicho kiwatafutie mada 
watakazoendana nao.

 Mkanga alisema mafunzo 
hayo yanafanyika kwa awamu 
ya baada ya katika mikoa ya 
Katavi, Rukwa, Njombe na 
Songwe.

Alisema katika awamu hiyo, 
mafunzo hayo yanafanyika 
katika mikoa ya Singida, Shin-
yanga, Tabora, Pwani, Dar es 
Salaam, Lindi na Mtwara.

Na Renatha Msungu, DODOMA

  NAIBU Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Daniel 
Mushi, ameiomba Wizara ya Kilimo 
kuhimiza wadau kutumia fursa za 
Jukwaa la Mifumo ya Chakula Ba-
rani Afrika kuinua uzalishaji wa zao 
la ngano nchini.

  Dk. Mushi alitoa ombi hilo ka-
tika mkutano wa tisa wa Jukwaa la 
ANSAF uliofanyika jijini hapa.

 Alisema ifike wakati wa kuipun-
guzia mzigo Serikali wa kutumia 
fedha nyingi kuagiza ngano nje kwa 
kuzalisha wenyewe nchini.

 “Wizara ya Kilimo himizeni watu 
watumie fursa za Jukwaa la Mifumo 
ya Chakula barani Afrika ili kuinua 
kilimo cha ngano,” alisema Dk. 
Mushi. 

Alisema wanahitaji kuona kilimo 
kinakua kwa kasi nchini, hasa ikiz-
ingatiwa serikali imewekeza kwa 
kiasi kikubwa, hivyo jamii ijikite 
kwenye kilimo hicho.

  Dk. Mushi, alisema Wizara ya 
Mifugo imefanikiwa kusafirisha tani 
14 za nyama kwenda nje ya nchi na 
kuliingizia taifa fedha nyingi za ki-
geni. 

Alisema inaonyesha jinsi gani 
Serikali inavyojitahidi kupanua 
wigo wa soko la nyama na mifugo ili 
wafugaji waweze kupiga hatua. 

Alisema nchi nyingi zinazoizun-
guka Tanzania zinaitegemea katika 
mifugo, hivyo ni vizuri kujipam-
banua ili kusonga mbele na kuinua 
uchumi kwenye mifugo.

 Mkurugenzi Mtendaji wa ANSAF, 
Honest Mseri, aliwataka washiriki 
hao kutumia walichojifunza kwa 
vitendo.

 Alisema Serikali imeahidi kush-
irikiana na wadau wote, hivyo nao 
wajipange kutumia fursa inazotoa 
katika maeneo mbalimbali nchini.

  Alisema jukwaa hilo likawe 
kielelezo kwa wakulima na wadau 
wa kilimo ili kuhakikisha wana-
tumia fursa za mkutano huo kupiga 
hatua. 

Na Paul Mabeja, DODOMA

 ZAIDI ya wakazi 150 wa mitaa 
ya Chimala na Ntyuka jijini hapa, 
wamelalamikia Wakala wa Bara-
bara nchini (TANROAD) Mkoa wa 
Dodoma kwa kushindwa kuwali-
pa fidia baada ya kupisha ujenzi 
wa mradi wa barabara.

  Wakazi hao walidai juzi jijini 
hapa kuwa waliahidiwa kulipwa 
fidia Juni, mwaka huu, baada ya 
kupisha ujenzi wa barabara kuan-
zia Kata ya Ntyuka hai Kikombo, 
yenye urefu wa kilomita 76. 

  Mmoja wa wakazi hao, Mi-
chael Tengo, alisema waliahidiwa 

na TANROAD kulipwa fidia kabla 
ya ujenzi wa barabara hiyo kuan-
za.

“Tunaomba Rais wetu mpend-
wa atusaidie kwani shughuli zetu 
za uzalishaji mali zimesimama 
kwa muda mrefu na hatujui hat-
ma yetu, na juzi walikuja kutuam-
bia tunapaswa kubomoa nyumba 
zetu kwa hiari hili jambo linatu-
umiza sana,” alisema Tengo.

 Lightness Nkya alidai huenda 
kero hiyo inasababishwa na uon-
gozi wa eneo hilo kwa kukosa 
ushirikiano na wananchi na ku-
kataa kuzungumzia wanapouli-
zwa.

“Inawezekana kabisa labda 
suala hili lisingefikia hapa kama 
angetupa ushirikiano, hata 
tukimuuliza mambo yanavyoen-
delea huwa anakataa na kutu-
eleza kuwa yeye siyo mhusika.  

“Kwa hiyo naamini watu wengi 
tumekuwa tukiilalamikia Serikali 
kwa mambo mengi bila kujua wa-
tendaji wake wa chini ndiyo wa-
naoiangusha, tunaomba iangalie 
hili watu ambao imewaamini 
kuwa ni wawakikishi wake huku 
chini hawatusaidii sisi wanyonge, 
“ alisema. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Ufua-
tiliaji wa malipo ya fidia, Athanas 

Matonya, alisema wana madai 
mengi ya fidia ya muda mrefu.

Alisema Serikali inapaswa 
iwaeleze bila ya kuwaficha kama 
haiwezi kuwalipa fidia baada ya 
kukaa kimya.  

Diwani wa Ntyuka, Yona An-
drew, alisema amefuatilia madai 
hayo kwa TANROADS bila ma-
fanikio.

Endrew, alisema wananchi hao 
kwa sasa hawajui ni lini watapata 
stahiki zao na kubaki na sintofa-
hamu huku ujenzi wa barabara 
ukiendelea.

“Wananchi hawa  unaowaona 
hapo wana kilio cha takriba-

ni mwaka mmoja sasa tangu 
waahidiwe kulipwa fidia kuto-
kana na kusimamisha shughuli 
mbalimbali ikiwemo kilimo 
baada ya maeneo yao kuchuku-
liwa na Serikali, hivi sasa wanadai 
kuambiwa waondoke na wen-
gine kubomoa nyumba zao bila 
ya kujua hatima yao, “alisema.

  Mhandisi wa TANROAD Do-
doma, Calman Gaston, akizun-
gumza na wananchi hao kwa 
niaba ya meneja wa mkoa aliwa-
taka kuwa wavumilivu kwa kuwa 
malipo yao yanafanyiwa kazi na 
yakisha kamilika watapatiwa sta-
hiki.

Walalamikia TANROADS kutokuwalipa fidia Wananchi

Wizara 
yashauriwa 
kuinua zao 
la ngano

HABARI DODOMA

Wakazi  wa Makurunge, wilayani Bagamoyo mkoani Pwani,  wakimsikiliza Wakili wao, Tenzi Anthony (kulia), wakati wakisubiri 
kuingia katika Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Dar es Salaam jana, kusikiliza kesi ya Kikatiba waliyoifungua ya kupinga  
kuondoka katika makazi yao yanayodaiwa kuwa ni eneo la Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. PICHA: IMANI NATHANIEL 
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Hospitali yafanya upasuaji kwa njia ya matundu Z’bar

Na Rahma Sulei-
man, ZANZIBAR

WANANCHI wame-
takiwa kupuuzia taar-
ifa za upotoshaji wa 
mjanga ya kiafya zina-
zosambazwa kwenye 
mitandao ya kijamii 
ili kujihakikishia us-
alama wa afya zao.

Hayo yalisemwa 
jana visiwani hapa na 
Mkurugenzi Kinga na 
Elimu ya Afya Zanzi-
bar, Dk. Salim  Slim 
wakati akifungua 
mafunzo ya kukabili-
ana na habari za upo-
toshaji wa majanga ya 
afya.

Dk. Slim alisema 
kuna upotoshaji wa 
taarifa za majanga 
ikiwemo magonjwa 
ya mlipuko katika 
mitandao ya kijamii 
na kuzua taharuki 
kwa wananchi.

Alisema mitandao 
ya kijamii imekuwa 
ikitumika kuzu-
sha  upotoshaji wa 
taarifa na kutoa na-
fasi ya kuenea kwa 
haraka kutokana na 
watu wengi kutumia 
kupata taarifa.

Aliwataka wa-
nanchi kuchukua ta-
hadhari katika kipindi 
hiki cha mvua zina-
zoendelea kunyesha 
kwa kufuata taratibu 
zote za kiafya ili kue-
puka magonjwa hayo.

Meneja wa Kitengo 
cha Elimu ya Afya 
Zanzibar, Bakari 
Hamad Magarawa ali-
wataka washiriki  110 
wakiwamo wahuhu-
dumu wa afya wa 
kujitolea kuyafanyia 
kazi mafunzo hayo 
yaliyoandaliwa na 
Shirika la Afya Duni-
ani (WHO).

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi amewakaribisha wa-
fanyabiashara wakubwa na wenye 
viwanda kutoka nchini China kuja 
kuwekeza visiwani humo.

Akizungumza juzi na Makamu 
Mwenyekiti wa Shirikisho la We-
nye Viwanda na Wafanyabiashara 

wa China, Xu Lejiang na ujumbe 
wa wafanyabiashara 15 Ikulu, Zan-
zibar, Rais Dk. Mwinyi aliwaambia 
wafanyabiashara hao kuwa utalii 
ni fursa muhimu ya uwekezaji visi-
wani humo.

Alisema utalii hasa wa hoteli na 
maeneo ya kupumzikia una fursa 
nyingi za uwekezaji, na Zanzibar 
ina maeneo mazuri yenye fukwe 

nyeupe zinazowavutia watalii 
wengi.

Kuhusu sekta ya uchumi wa bu-
luu, Rais Dk. Mwinyi aliwakaribi-
sha wafanyabiashara hao kwenda 
kuangalia fursa zilizopo katika 
eneo hilo na Zanzibar, akisema 
mbali na sekta ya utalii inayoingiza 
asilimia 30 ya pato la taifa, uvuvi na 
ufugaji wa vifaranga vya samaki ni 

sekta muhimu pia kwa uchumi wa 
nchi.

Vilevile alisema maumbile ya 
visiwa vya Pemba na Unguja yana 
fursa adimu ya bandari, hivyo al-
iikaribisha China kuitumia fursa 
hiyo kwa uwekezaji, kutuma na 
kupokea mizigo baina ya nchi hizo.

Akizungumzia sekta ya mafuta 
na gesi, Dk. Mwinyi, alilitaka shirik-

isho hilo  kuangalia eneo hilo kwa 
uwekezaji.

Lejiang alisema shirikisho hilo ni 
kubwa zaidi kwa China na limey-
aweka pamoja zaidi ya makampuni 
makubwa na viwanda 700.

Alimwahidi Rais Mwinyi ku-
washawishi wafanyabiashara wen-
gi zaidi kuja kuwekeza visiwani 
humo.

Mwinyi akaribisha wafanyabiashara kutoka China kuwekeza Pemba

Watakiwa 
kupuuza
taarifa za 
mitandao

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,              
ZANZIBAR

H
OSPITALI ya Ampolo visi-
wani hapa,  imeanza kutoa 
tiba ya teknolojia ya kisasa 
ya upasuaji kwa njia ya ma-

tundu.
Akizungumza  na waandishi wa 

habari ofisini kwake mjini hapa jana, 
daktari bingwa wa upasuaji mbobezi 
katika mfumo wa chakula wa hospi-
tali hiyo, Alexander Mwelange, alise-
ma wajawazito hawana kinga ya ku-
pata magonjwa, hivyo upasuaji kwa 
njia ya matundu ni mzizi wa kutatua 
changamoto bila ya kuhatarisha uhai 
wa kiumbe kilichopo tumboni.

Dk. Mwelange alisema wajawazito 
hupata maumivu makali ya tumbo 
na baadhi yao huwa na vijiwe katika 
mfuko wa nyongo, kidole tumbo, vid-
onda vya tumbo, tiba yake ni dawa au 
kufanyiwa upasuaji ili kulea ujauzito 
huo usiharibike.

Alisema upasuaji wa matundu 
unaambatana na athari chache 
kwa mama na mtoto kuliko upas-
uaji wa kizamani ambao umekuwa 
ukiongeza athari za ujauzito kuhar-
ibika. 

“Kidonda kinachotengenezwa na 
upasuaji wa kawaida ni kikubwa na 
mtu atakaa muda mrefu hospitali na 
kuongeza ujauzito kutoka, mgonjwa 
hupoteza damu nyingi, lakini upas-
uaji wa matundu, kidonda huwa ki-
dogo chenye senti mita 1.2, unasaidia 
katika kuilea mimba hadi kufika 
muda wa kujifungua,” alisema.

Daktari huyo alisema tiba ya njia 
za matundu ni salama na tangu 
waanze kutoa hospitalini hapo kwa 
muda wa miaka mitatu, kwa wiki wa-
nahudumia wajawazito watatu.

Kwa mujibu wa Dk. Mwelange, 
upasuaji wa njia ya matundu hauna 
maumivu makali na wajawazito wali-
ofanyiwa wapo salama na  kupona 
matatizo yaliyokuwa yakiwakabili 

awali.
Alisema tiba ya upasuaji kwa njia 

ya matundu hufanyika pia kwa wa-
nawake wasio na ujauzito na wa-
naume wenye changamoto za kiafya 
zikiwamo fumbatio, kidole tumbo na 
upasuaji wa mifupa. Dk. Mwelange 
aliwataka wajawazito na wananchi  
kupata ushauri wa matibabu hospi-
tali na wasisubiri hadi  ugonjwa un-
apokuwa sugu licha ya kuwa na dalili 
za awali. Alisema wanaume wanaon-
goza kwa kuchelewa kufika hospitali 
ikilinganishwa na wanawake kwa 
sababu wana shauku ya kutaka kujua 
kinachoendelea na kukosa kupata 
tiba kwa wakati mwafaka.

Daktari huyo, alisema kwa zaidi 
ya mwaka mmoja, hospitali hiyo 
inatoa tiba kwa watu wenye uzito wa 
kupitiliza kwa kutumia njia ya puto. 
Alisema zaidi ya watu 20 wamepati-
wa huduma hiyo, wengi wao wakiwa 
wanawake.

Pia alisema hospitali yao ni ya 

kwanza kwa Zanzibar kutoa tiba kwa 
njia ya puto kwa watu wenye uzito 
wa kupitiliza.

“Hatusemi puto ndio mzizi wa fi-
tina kwa wenye uzito wa kupindukia 
lahasha, lakini wanaokuja kutaka hu-
duma hii tunawauliza upo tayari kwa 
huduma hii na umejaribu kufanya 
mazoezi na lishe bora umeshindwa 
ukisema ndio tunakupatia huduma 
ya puto,” alisema.

Alisema tiba hiyo haina athari ya 
muda mrefu kwani ni sawa na athari 
za ujauzito za wiki ya kwanza kwa 
kutapika na kupatwa kichefuchefu 
na badala ya hapo hali inakuwa ya 
kawaida.

 Meneja Masoko wa Hospitali hiyo, 
Edson Olotu, alisema wanatarajia 
kuwa na kambi maalumu ya uchun-
guzi na upasuaji wa magonjwa ya 
mifupa itakayoendeshwa na madak-
tari bingwa kutoa Dubai, Cuba na 
Tanzania kuanzia Desemba 1 hadi 17 
mwaka huu.

Meneja wa Kituo cha Kadi cha Benki ya NMB, Sophia Mwamwitwa (kulia), akizungumza na mmoja kati ya washindi 100 wa droo ya tatu ya 
Kampeni ya NMB MastaBata Halipoi, katika Tawi la Tegeta, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Ofisa kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha 
Tanzania (GBT), Pendo Mfuru na Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Tegeta, Peter Msaki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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ASAP SASA 
MSHTAKIWA 
KAMILI

D
UANE “Keefe D” Davis, 

amekana kuhusika na 
mauaji ya rapa maarufu 

nchini Marekani, Tupac 

Shakur, miaka 25 iliyopita.

Mtuhumiwa huyo ambaye ni 

mwanachama wa zamani wa 

genge hatari la Compton south 

Crips, kwa muda mrefu ali-kuwa akihusishwa na mauaji ya msanii huyo yaliyofanyika Las Vegas.
Septemba mwaka huu, 

Duane “Keefe D” Davis (60), alishtakiwa kwa mauaji hayo, ingawa ilidaiwa sio yeye 
aliyeshikilia silaha.

Awali alikiri kufanya mauaji 

hayo akidai kuwa alikuwa ka-

manda wa eneo hilo aliyetaka 

kulipiza kisasi kwa shambulio 

dhidi ya mpwa wake.
Akiwa katika mahakama 

ya Las Vegas, Davis alikana 

shtaka la mauaji kwa kutumia 

silaha kali kwa nia ya kukuza, kuendeleza au kusaidia genge lake la  uhalifu.
Kulingana na sheria ya Ne-vada, tukio la kusaidia mauaji linaweza kusababisha mash-taka ya mauaji. Waendesha mashtaka wamesema kuwa hawashauri hukumu ya kifo ikiwa Davis atapatikana na hatia.
Tupac Shakur, msanii 

maarufu wa hip-hop, aliuawa Septemba 7, 1996, akiwa na umri wa miaka 25.

MIMI SIJAMUUA...MIMI SIJAMUUA...
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Na Adam Fungamwango

‘MKE Jina’, ni filamu inayoan-
gazia familia hasa za Kiafrika 
ambayo kwa mtoto wa kike 
aliyezaliwa, kulelewa na 
kuwa mwali, ni lazima apate 
mume aolewe.

Kitendo cha kutoolewa 
kwa msichana huwa ni kama 
mkosi, laana na aibu kubwa 
kwa wazazi na ukoo mzima.

Mtoto wa kike kuzeekea ny-
umbani ni jambo ambalo kila 
mzazi huwa hataki limtokee.

Filamu imechezwa na 
Fadhili Msisili, Anifa Hanya, 
Edson Kalokola, Salha Rama-
dhani, Ashura Mashaka, na 
wengineo.

Asha ni msichana mzuri 
aliyeumbwa akaumbika, 
anayeishi kwenye kijiji kimoja 
nchini akiwa ni binti wa mzee 
Msisiri.

Pamoja na uzuri wake lakini 
hakuwa ameolewa. Kitu hicho 
kilimkera sana baba yake 
ambaye pamoja na kuona 
labda binti yake hatulii, lakini 

baadaye akafikiria kuwa kuna 
mkono wa mtu.

Siyo kwamba Asha hakuwa 
na mpenzi. Jumo ndiyo ali-
yekuwa mpenzi wake, lakini 
hakuwa amepeleka barua ya 
posa nyumbani kwao.

Asha anapomwambia 
mwenzake, akaambiwa mpa-
ka kwanza wafanye mapenzi 
ndipo apeleke barua kwao, 
kitu ambacho binti alikuwa 
anapinga.

Kuna mwanaume anatoka 
mjini kuja kumuoa shoga yake 

BASI SAWA

MWANAMUZIKI  Rayvanny amesema 
wasanii wanaohitaji mafanikio suala 
la ugomvi hawalipi kipaumbele kwa 
sababu litawarudisha nyuma.

Amesema yeye na Harmonize 
wameamua kuweka mambo sawa 
kutokana na kuweka maslahi ya 
mashabiki mbele na kwamba ukaribu 

wao uliokuwepo kwa sasa utaendelea 
kudumu.

“Mimi na Harmonize tumeshazeeka, 
wenzetu akina Rema wanajaza Arena 
ughaibuni sisi tunagombana hakuna 
maana, lazima tujifunze na kuweka 
maslahi ya mashabiki mbele kuliko 
yetu binafsi,” amesema.

   

BAADA ya kupata mapokezi ya 
nguvu aliporejea nchini aki-
tokea nchini Marekani ambako 
alitwaa tuzo tatu, mwanamuzi-
ki maarufu Harmonize, ameapa 
iwe jua au mvua atajikita 
katika kuutangaza muziki huo 

Mke jina: Jina marehemu

Na Adam Fungamwango

MWEZI Novemba unakaribia 
kwisha, lakini unaenda ukiwa 
na mambo mengi mema, 
kwani wasanii kibao wametoa 
ngoma zao kali ambazo kwa 
sasa zinaendelea kutrendi 
kwenye mitandao ya kijamii, 
redio na televisheni.

Hapa tuziangalie kwa uch-
ache ngoma kali za wasanii 
maarufu ambazo zimeoneka-
na kufanya vema kwa sasa. 

Commando-G Nako ft Dia-
mond Platnumz

Ngoma hii imefyatuliwa 
Novemba 13 na kwa muda 
mfupi tu imetrendi kweli 
kweli. Ni ya G Nako ambaye 
amemshirikisha mmoja  kati 
ya wamuziki wa kizazi kipya 
Afrika, Diamond.

Mnaambiwa mlioachwa 
poleni, mnaodai poleni, msiyo 
na ‘baby’ poleni.

Shuu-Aslay
Novemba 15, msanii Aslay 

naye alipandisha ngoma yake 
mpya ambayo imeshika chati 
kweli kweli na mashabikiki 
huwaambii kitu.

“Yuko wapi aliyesema niko 
wapo? Aliyesema nitatetese-
ka! Aliyesema sitompata kama 
yeye! Yuko wapi aliyekurusha 
roho? Yuko wapi, aliyetaka 
ukate roho? Yuko wapi aliyes-
ema hutoishi bila yeye?” Ni 
baadhi ya maneno yaliyomo 
kwenye ngoma hiyo.

Muda-Abdul Kiba ft Ali Kiba
Ndugu wawili wameungana 

tena na kutoa ngoma kali 
wanayoiita ‘Muda.’ Wamei-
toa Novemba 16 na kwa siku 
chache mashabiki wa bongo 
fleva huwaambii kitu. Kwanza 
mashabiki wa Kiba, pili kuna 
wale ambao hupenda ndugu 
hao wakiungana na kutoa 
ngoma yao. “Nikiona pesa 
zinanipandisha midadi.” ni 
kipande cha maneno toka 
kwenye singo hiyo ya Abdul 
Kiba na Ali Kiba.

Ahsante-Marioo
Novemba 18, Marioo alitoa 

ngoma yake kali aliyoipa jina 
la ‘Ahsante.’ Hizi ndizo ngoma 
ambazo unaweza kupiga hadi 
kwenye mahafali ya shule za 
msingi au sekondari na isiwe 
kesi.

Ni moja kati ya ngoma 
chache siyo tu zisizo na lugha 
ya ukakasi, bali si za mapenzi 
kabisa.

Marioo anamshukuru 
Muumba wake kwa kumpiti-
sha njia zote njema hadi 
kufika hapo.

“Mimi ni nani, ni yupi 
nisiyeweza, nisiyejua hata 
kushukuru?” Anasema Marioo 
kwenye ngoma hii ambayo 
imetrendi sana.

Sijalewa-Harmonize
Harmonize yeye mapema 

kabisa, Novemba 3 alipandi-
sha ngoma moja kali ambayo 
imetrendi sana kwenye redio, 
televisheni na mitandao ya 
kijamii inayosema, ‘Sijalewa.’

“Huyo ex wako aliyenifanya 
ninywe nilewe mbona simuo-
ni?” Anauliza jamaa.

Tano mpya kali 
zinazotrendi Bongo
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‘Too Sexy’ yampa 
kiburi Hennesseyy
BOSI wa lebo ya Spacious 
Music, Hennesseyy Hen-
nesseyy, amezidi kupaa 
baada ya ngoma yake ‘Too 
Sexy’ kukamata namba za 
juu kwenye chati mbalim-
bali za muziki.

Hennesseyy ni miongoni 
mwa mastaa wa muziki 
wenye ushawishi kwa 
wasichana,amejizolea 
umaarufu kwa ngoma zake 
zinazochezeka na kufanya 
vizuri kwenye viwanja 
mbalimbali vya burudani.

Akizungumzia ma-
fanikio hayo,  amesema 
wimbo huo una siku 13 
tangu utambulishwe, lakini 
unaongoza kwa kushika 
namba za juu kwenye 
mitandao ya kuuza na 
kusikiliza muziki ukiwamo 
YouTube.

“Tunaendelea kuachia 
projekti mfululizo ili 
kukuza muziki wetu na 

brandi ya Spacious Music  
tumewekeza pesa nyingi 
ili mashabiki wapate kitu 
bora,” amesema Hennes-
seyy.

MWIGIZAJI anayekuja 
kwa kasi, Rachel Angel, 
amewashukuru mashabi-
ki kwa kujitokeza kwa 
wingi katika uzinduzi wa 
filamu yake inayoitwa 
jirani uliofanyika jana 
ukumbi wa Boma, jijini 
Mwanza.

Akizungumza na BT 
jana, Rachel amesema 
yupo chini ya umoja wa 
Sangara Films, kundi am-
balo lina kiu ya kuipaisha 
tasnia nje ya Mwanza na 
mipaka ya Tanzania.

“Filamu hii nimesh-
irikiana na  mwenzangu 
ambaye yeye ni prodyu-
za mkuu ambaye tayari 
amefanya makubwa 
kwenye tasnia. Naamini 
filamu hii ya jirani itani-
tambulisha zaidi mimi 
pamoja na umoja wa 
wasanii tuliouunda unao-
itwa Sangara,” amesema 
Rachel.

Rachel Angel alambisha 
‘Jirani’ Mwanza

Harmonize sasa kazi tu Rayvanny ugomvi sio dili
nje ya mipaka kwa nguvu zake 
zote.

Amesema huko nyuma 
alichanganyikiwa zaidi katika 
mapenzi, lakini sasa amegun-
dua muziki unamuhitaji yeye 
kuuweka sawa na kuuweka ka-

tika kiwango cha juu kimataifa.
Ameongeza kwamba kinacho-

sababisha watu kumpenda ni 
kutokana na juhudi yake kupam-
bania Bongo Fleva na kuuweka 
kuwa miongoni mwa muziki 
pendwa duniani.

Fatuma, hilo ndilo linam-
tia kabisa wazimu mzee 
Msisiri kiasi cha kufikiria 
kuwa huenda mama Fa-
tuma anazuia mabinti wa 
wenzake wasiolewe.

Anamwita shangazi 
wake kutoka kijiji kingine 
kwa ajili ya kumpeleka 
mganga ili waangalie ni 
kwa nini haolewi.

Wanapofika huko 
mganga anawaambia 
kuna mama mmoja 
ambaye binti yake ame-
olewa ndiye anayefanya 
hivyo na anampa dawa.

Hali inaanza kuwa 
mbaya Asha alipokunywa 

dawa hiyo. Baada ya 
kuwa hoi taaban, binti 
anamwambia shangazi 
yake kuwa alichoka 
kuitwa mke jina, hivyo 
akaamua kufanya mapen-
zi na Jumo ikiwa ni sharti 
la kuja kutoa posa.

Kilichotokea ni kwamba 
tayari alikuwa mjamzito, 
na dawa chungu iliyotoka 
kwa mganga imekwenda 
kutibua kila kitu. Wakati 
Jumo ameshatimiziwa 
sharti lake na kupeleka 
barua ya posa nyumbani 
kwa mzee Msisiri kumuoa 
binti yake, hakumkuta. 
Alikuwa ameshafariki.
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WANASHERIA wa mwigizaji wa 
Marekani Jamie Foxx, wanaen-
delea kujipanga kumuokoa 
mteja wao katika mashtaka ya 
kumnyanyasa kingono mwa-
namke mmoja jijini New York 
City miaka minane iliyopita.

Kulingana na kesi hiyo, Foxx, 
ambaye jina lake halisi ni 
Eric Marlon Bishop, inadaiwa 
alimpapasa mwanamke huyo 
ambaye jina lake halikutajwa 
baada ya kuomba apigwe picha 
naye.

Kesi hiyo inadai kuwa sham-
bulio hilo lilitokea mwendo wa 
saa 01:00 asubuhi ya Agosti 26, 
2015 katika eneo la Catch NYC 
baada ya mwanamke huyo 
kukaa kwenye meza karibu na 
Foxx.

RAPA maarufu wa Marekani 
Rakim Athelaston Mayers, 
anayejulikana kama ASAP 
Rocky, sasa ni dhahiri anaka-
biliwa na shitaka la kumfyatu-
lia risasi rafiki yake ASAP Relli 
mwaka wa 2021. 

ASAP anatarajia kupanda 
kizimbani Januari 2024 huko 
Los Angeles baada ya ushahidi 
uliokusanywa kuonekana una-
tosha kumweka hatiani.

Kulingana na Jarida la Peo-
ple, Jaji M.L. Villar amesema 
wakati wa kesi ya awali 
iliyosikilizwa Jumatatu kuwa 
aliyekuwa rafiki yake wa 
karibu alidai kwamba alipigwa 
na risasi wakati yalipotokea 
mabishano kati yao.

ASAP sasa 
mshtakiwa 
kamili

KUMBE rapa mkongwe wa 
Marekani Diddy ilimbidi 
avunje benki na kulipa kitita 
kikubwa cha fedha ili kujinu-
suru na kesi ya ubakaji.

Diddy alimpatia mpenzi 
wake wa zamani ambaye pia 
ni mwanamuziki Cassie kiasi 
cha dola milioni 30 katika usu-
luhishi wa nje ya mahakama.

Kama ilivyoripotiwa na TMZ, 
kesi hiyo ilitupwa na mahaka-
ma Jumatatu iliyopita baada 
ya Diddy kukubali kumlipa 
fidia.

Diddy afichua 
alivyovunja 
benki

Foxx jiandae 
kwa lolote

NYOTA wa Nollywood, Hanks 
Anuku amesema kwamba 
katika maisha yake yote ha-
tumii dawa za kulevya za aina 
yoyote.

Mkongwe huyo aliweka video 
kwenye ukurasa wa Instagram 
akisisitiza kwamba amekuwa 
akikabiliana na mfadhaiko 
katika miaka michache iliyopita 
kutokana na kukosa ajira. 

Anuku amesema kwamba 
kutokana na kuwa na huzuni 
amekuwa akinywa pombe la-
kini hatumii dawa za kulevya.

Anuku hapo 
sawa, lakini 
ndo ulewe?

JUMAMOSI NOVEMBA 25, 2023

MASHABIKI wa mwanamuziki kutoka Nige-
ria, Davido Adeleke, maarufu kama Davido, 
wameonekana kuzidiwa na hamu ya kuwaona 
sura ya watoto mapacha wa msanii huyo 
maarufu.

Davido ametimiza miaka 31 Novemba 21 
mwaka huu, katika kuonyesha upendo ali-
weka picha katika ukurasa wake wa twitter 
akiwa amewabeba watoto wake huku akiwa-
ficha sura zao.

Pia alionekana akiwa katika furaha zaidi 
kwa kumbusu mkewe, Chioma Rowland am-
baye ni mama wa mapacha hao.

Davido awapa 

presha mashabiki
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Na Mwandishi Wetu, Arusha

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB), imewataka 
wakulima kwenda kuchukua 
mikopo kwa riba nafuu kwa ajili 
ya kuendeleza kilimo.

Rai hiyo imetolewa na Me-
neja Mawasiliano na Masoko 
wa TADB, Amani Nkurlu, wakati 
akizungumzia maonyesho ya hu-
duma za kifedha yanayoendelea 
jijini Arusha.

“Kupitia TADB, wakulima wa-
naweza kupata mikopo ya muda 
mfupi, kati na mrefu kwa riba 
nafuu zaidi katika soko hadi 
kufikia asilimia tisa na tunatoa 
huduma zetu kwa wakulima na 
wafanyabiashara katika sekta ya 
kilimo kwenye mnyororo mzima 
wa thamani ikiwemo sekta ya 
kilimo, ufugaji na uvuvi,” alisema 
Nkurlu.

Alisema TADB  imeshiriki kwe-
nye maonyesho hayo kama se-
hemu ya kuwafikishia wakulima 
fursa za mikopo ya riba nafuu, 
mafunzo na ushauri wa kitaala-
mu.

Kauli mbiu ya maonyesho hayo 
kwa mwaka huu ni ‘Elimu ya 
Fedha, Msingi wa Maendeleo ya 
Kiuchumi’ Wiki ya Huduma za 
Kifedha.

Maonyesho hayo hufanyika 
kila mwaka kwa lengo la kuwapa 
wananchi elimu ya fedha na ku-
fahamu fursa, bidhaa na huduma 
zilizopo ili kujiongezea kipato na 
kukuza uchumi wa nchi.

Nkurlu alisema benki hiyo 
inashiriki  maonyesho hayo kwa 
mara nyingine mwaka huu na 
kuwataka wakulima na wadau 
wa kilimo kuchangamkia fursa 
wanazotoa.

“Huu ni mwendelezo wa TADB 
kushiriki maonyesho ya huduma 
za kifedha na kwetu sisi maonye-
sho haya ni muhimu sana kwa 
kuwa   hutuwezesha kukutana 
moja kwa moja na wakulima 
na wadau wa kilimo kutoka kila 
kona ya nchi,” alisema.

TABD ilianzishwa mwaka 2015 
kama taasisi ya maendeleo ya 
fedha kwa lengo la kuchagiza 
mapinduzi ya kilimo nchini. Baa-
dhi ya huduma za benki hiyo ni 
pamoja na kutoa mikopo ya zana 
za kilimo, matrekta  na ya miradi  
katika kilimo.

Benki hiyo inatoa mikopo 
kupitia Mfuko wa Dhamana kwa 
Wakulima Wadogo (SCGS) kwa 
kundi la wakulima wadogo  kwa 
kushirikiana na mabenki washiri-
ka ya biashara ili kuhakikisha 
wakulima wadogo wengi zaidi 
wananufaika na mikopo ya riba 
nafuu.

Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA

MAMLAKA  ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) inaendelea 
kuhamasisha upatikanaji wa 
leseni kidijitali kupitia mfumo 
wa Tanzanite Portal ili kumra-
hisishia  mtoa huduma za ma-
wasiliano kuhuisha leseni kwa 
urahisi.

Ofisa Mwandamizi   Mkuu 
wa TCRA, Semu Mwakyanjala, 
alisema hayo jana  katika Wiki 
ya Huduma za Fedha inay-
ofanyika kitaifa mkoani Arusha.

Mwakyanjala alisema hadi 
sasa leseni zinazotoa huduma 
za mawasiliano nchini ni 2,518, 
watoa huduma  1,531 na vyeti 
vya wanaothibitisha ubora wa 

vifaa vya mawasiliano  2,157.
Alisema katika hali ya kue-

ndeleza huduma za kidijitali 
nchini, TCRA inatoa rasilimali 
adimu za masafa, namba na 
kikoa bure kwa wabunifu kwa 
ajili ya majaribio ya tafiti zenye 
tija kwa Taifa na jamii.

Pia alisema TCRA imeanzi-
sha klabu za kidijitali nchini 
kuanzia shule za awali, msingi 
sekondari, vyuo vya kati na 
vyuo vikuu ili kukuza ustadi 
wa kijiditi na teknolojia mion-
goni mwa wanafunzi  kwa ajili 
ya kukuza bunifu za kisayansi 
zitakazotatua matatizo katika 
jamii. 

Alisema  klabu hizo zitaku-
wa zinajumuisha mafunzo ya 
programu kuhusu teknolojia 

za kijiditi, ubunifu,    uvum-
buzi    kwa njia ya kompyuta, 
kujifunza jinsi ya kutumia pro-
gramu za zana za kijiditali na 
miradi ya kiteknolojia kuhusu 
masuala ya kijamii na kiuchu-
mi. “Kwenye klabu hizi vijana 
wanafunzi wanaweza kunufai-
ka kwa fursa za semina zinazo-
tolewa na wadau wa sekta, pia 
vigezo vinaweza kubadilika kul-
ingana na klabu, shule au chuo, 
na mara nyingi tunashauri wa-
nafunzi wajiunge kwenye klabu 
hizi, kwa hiyari na inaweza 
kuwasiliana na mwalimu wa 
jukumu la klabu au kiongozi wa 
klabu,” alisema.

Alisema  lengo la kuanzish-
wa kwa klabu hizo  ni kuinua 
viwango vya matumizi ya 

Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) nchini na 
kuhamasisha vijana kuanzisha 
shule za awali, msingi, sekond-
ari  na vyuo vya kati na vikuu 
katika masomo ya sayansi na 
TEHAMA.

“Klabu hizi zitasaidia kutatua 
matatizo yaliyopo katika jamii 
kama vile wale waliobuni utu-
maji    na kupokea fedha kwa 
njia ya simu za kiganjani, am-
bazo leo zimetusaidia kutuon-
dolea usumbufu wa kutuma na 
kupokea fedha siku za nyuma,” 
alisema. Aliagiza shule za awali 
hadi vyuo vikuu kuhakikisha 
wanafunzi wanakuwa na klabu 
hizo na mwongozo watapatiwa 
na TCRA wenye lugha za Kiswa-
hili na Kiingereza.

TCRA ‘yanadi’ mfumo wa mawasiliano 

TADB 
yatangaza
neema 
kwa 
wakulima

Watano mbaroni kujifanya maofisa TRA
Na Cynthia Mwilolezi,    
ARUSHA 

J
ESHI  la Polisi Mkoa wa 
Arusha   linawashikilia 
wakazi wanne wa jijini 
Dar es Salaam na mwa-

namke mmoja kwa tuhuma za 
kujifanya maofisa wa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) kwa 
lengo la kujipatia fedha kwa 
njia ya udanganyifu kutoka kwa 
wananchi.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Arusha, Justine Masejo, ali-
wataja watuhumiwa hao kuwa 
ni Fredy Malaki (34), mkazi wa 
Karakata, Francis Mwita (42), 
wa Ukonga, Fidelis Joseph 
(27), wa Msumi Mbezi, Celine 

Fortunatus (43) wa Temeke na 
Fereji Hamadi (40) wa mkoa wa 
Tabora.

Kamanda Masejo alisema 
watuhumiwa hao wanashi-
kiliwa na Polisi kwa mahojiano 
zaidi na  upelelezi ukikamilika 
jalada litapelekwa ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka kwa hatua zaidi za 
kisheria.

Masejo ametoa wito   kwa 
wananchi kujiridhisha na watu 
wanaofika kwenye maeneo yao 
ya biashara na kujitambulisha 
kuwa ni maofisa wa TRA kwa 
kuwahoji kwa kina kwa ajili ya 
kupata utambulisho wao halisi.

“Niwaombe wananchi wa 
Mkoa wa Arusha kutoa taarifa 
za baadhi ya watu hao wach-

ache wanaofanya matukio ya 
uhalifu hususani ya utapeli ka-
tika mkoa huu ili hatua kali za 
kisheria ziendelee kuchukuliwa 
dhidi yao,” alisema.

 Ofisa wa Kodi Mwandamizi 
wa TRA, Hamenyimana Ayoub, 
alisena mamlaka hiyo imekuwa 
ikipokea malalamiko kutoka 
kwa wananchi kuhusiana na 
kuwepo watu wanaojiita maofi-
sa wa mamlaka hiyo na kujipa-
tia fedha kwa njia ya udanyan-
ganyifu.

Alisema baada ya kupokea 
taarifa hiyo aliripoti Polisi   
na   kufanikiwa  kuwakamata 
watuhumiwa hao  katika mae-
neo ya Manyara Kibaoni Wilaya 
ya Karatu mkoani Manyara 

wakati wakijaribu kutoroka.
John ambaye ni muhanga 

alidai kuwa watuhumiwa hao 
walifika dukani kwake na kuji-
tambulisha kuwa ni maofisa wa 
TRA na kuanza kuwahoji huku 
wakitaka kulipwa sh. Milioni 
4.5.

“Watuhumiwa hao walifika 
dukani kwangu na kujifanya 
maofisa wa TRA, huku waki-
taka nitoe  shilingi milioni nne 
bila kunipa sababu za msingi na 
baada ya kuwatilia shaka nili-
wasiliana na ofisa wa TRA kwa 
ajili ya kijiridhisha kama ni wa-
tumishi wao na walipofika kwa 
ajili ya kuwatambua wakiwa na 
Polisi walibaini ni matapeli,” 
alisema.

Mkuu wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Leonard Bandora (kulia), akipata maelezo kutoka 
kwa mfanyabiashara wa vifaa vya ujenzi, eneo la darajani kwa Mwaka mpya, Habiba Issa (kushoto), wakati akikagua Daraja  la Mto  
Amtico, baada ya kujaa maji ya mvua na kuharibu bomba kubwa la maji juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

HAUKUWA mwaka mzuri kwa 
Watanzania, kwani majanga 
mawili makubwa yalitokea kwa 
wakati mmoja. Ni mwaka 1978.

Kwanza kabisa ni vita ya Kag-
era ambayo ilizuka baada ya 
kiongozi wa Uganda wakati huo, 
Nduli Idi Amin Dada kuvamia 
eneo la mkoa wa Ziwa Magharibi 
na kutangaza kuwa ni lake na 
litatawaliwa kijeshi kama inavy-
otawaliwa Uganda.

Hali hiyo ilisababisha Tanza-
nia kuingia vitani kwa kulazi-
mishwa, ili mradi tu kukomboa 
kipande chake cha ardhi kili-
chotwaliwa na Uganda.

Tanzania ikapigana na kukom-
boa Kagera, lakini pia ikaingia 
ndani ya Uganda na kutoa kipigo 
kikali hadi Amin akakimbia nchi.

Janga la pili ni ugonjwa hatari 
wa kipindupindu. Ni ugonjwa ul-
ioua watu wengi nadhani kuliko 
hata vita ya Kagera kutokana 
sababu mbalimbali, kwani ndiyo 
ulikuwa unaingia kwa mara ya 
kwanza nchini.

Wananchi wengi hawakujua 
nini cha kufanya ili kuudhibiti, 
hivyo ilihitajika nguvu ya ziada 
na elimu na mambo mengine ili 
kuzuia vifo vya watu wengi.

Wakati ule familia moja ili-
weza kunawa maji yaliyokuwa 
kwenye bakuli moja. Anaanza 
baba hadi yule wa mwisho.

Watu walikuwa wakila matun-
da wakati mwingine bila kuosha 
na ilikuwa poa tu. Lakini ulipoin-
gia ugonjwa huo ikawa ni maru-
fuku kula tunda lolote, hususan 
embe mbivu ambayo inapend-
wa sana na inzi ambao ni kisaba-
bishi kikuu cha ugonjwa huo.

Hapo ndipo askari mgambo 
walipochukua chati. Wakaanza 
kutembea vijijini na sokoni ku-
hakikisha kwanza maeneo yote 
yanakuwa masafi, lakini pia ku-
tomuona mtu yeyote akila ovyo 
njiani chochote kile, achilia 
mbali matunda.

Kitendo cha kukutwa unakula 
embe, au tunda lolote hadharani 
inaweza ikasababisha kukamat-
wa.

Watanzania ndipo walipoan-
za kujua neno karantini. Watu 
walizuiwa kutoka mkoa mmoja 
kwenda mwingine kwa ajili ya 
kudhibiti maambukizo zaidi. 
Kusema kweli Watanzania wali-
teseka sana na ugonjwa huo 
mgeni.

Abiria walishushwa kwenye 
basi. Rafiki yangu mmoja alin-
iambia alipanda meli ya kwenda 
Mtwara, lakini ikifika Lindi haku-
na abiria yeyote anayeteremka 
zaidi ya wale wanaotakiwa kush-
uka, yaani waliofika mwisho 
wa safari. Hakukutakiwa mtu 
yeyote ambaye anaendelea na 
safari akaruhusiwa kuteremka 
na kwenda kuzagaazagaa mi-
taani na kurejea tena wakati wa 

Sekeseke la kipindupindu mara ya kwanza Bongo
-Karantini nchi nzima, kusafiri kwa kibali maalum
-Ukikutwa unakula embe unakamatwa

kung’oa nanga.
Kama nilivyosema ilifika waka-

ti hakuna mtu wa mkoa mmoja 
kwenda mwingine bila kibali 
maalum.

Jamaa mmoja alisema alitem-
bea kilometa zaidi ya 50 kwenda 
kwenye ofisi za mkoa wa Ru-
vuma kwa ajili ya kupata kibali 
maalum ili asafiri kwenda Dar es 
Salaam.

Na kilikuwa kinatolewa mpaka 
utoe sababu za maana za kwen-
da huko, kama ni kumtembelea 
mjomba, au ndugu hupewi.

Udhibiti uliwekwa kote, vi-
wanja wa ndege, mabasi, treni na 
bandarini. Utaratibu wa maisha 
ya Watanzania na yeyote aliye-
teremka ni lazima awe na kibali 
maalum.

Wakati huo serikali ilikuwa 
ikifanya juhudi mbalimbali za 
kuudhibiti, ikiwezekana kuu-
tokomeza kabisa.

Ugonjwa huo ulibadilisha ka-

bisa utaratibu na utamaduni wa 
Watanzania hata wa kusalimiana 
kwa kupeana mikono, kama ili-
vyokuwa corona.

Kilichowaogopesha zaidi ni 
wale waliokuwa wakifariki kwa 
ugonjwa huo, kwani mazishi 
yake yalikuwa tofauti na ilivyo-
zoeleka.

Walizikwa na serikali kupitia 
kwa halmashauri zake mbalim-
bali za majiji na mikoa, ambazo 
wakati huo zilijulikana sana kwa 
jina la ‘site.’

Kusema kweli hakikuwa kip-
indi kizuri kabisa, na wengi 
wanakikumbuka kwa matukio 
mbalimbali.

Ingawa mpaka sasa kuna 
wakati huzuka ugonjwa huo, la-
kini serikali imeshachukua hat-
ua thabiti ikiwemo kuwepo kwa 
dawa, pamoja na kutoa elimu 
kwa wananchi, tofauti na zamani 
ambapo hata dawa zilikuwa za 
shida.

Wananchi nao kwa sasa wana 
uelewa mkubwa juu ya kuweka 
mazingira safi, hivyo unapozuka 
tu unadhibitiwa ghafla. Na hata 
hivyo huzuka kwa maeneo na si 
nchi nzima kama mwaka 1978.

Kipindupindu ni ugonjwa ha-
tari unaosababishwa na bakteria 
hasa katika utumbo mwembam-
ba. Bakteria hizo ambazo huitwa 
‘vibriocholerae’, huweza kusaba-
bisha kuhara sana na kutapika 
sana pamoja na homa kali.

Maambukizi hutokea hasa 
kupitia maji au vyakula vilivy-
ochafuliwa na wadudu kama 
vile nzi. Wadudu hao huweza 
kuchafua vyakula endapo vy-
akula hivyo vitaachwa wazi bila 
kufunikwa na chombo chochote 
na kuvutia inzi hao kutua juu ya 
vyakula hivyo na kuacha bakte-
ria zitakazosababisha ugonjwa 
wa kipindupindu kwa mtu ata-
kayekula chakula kile.

Uligundulika kwa mara ya 
kwanza 1816, na kuua watu wen-

gi sana duniani
Kipindupindu hutokea hasa 

katika nchi pasipo maji safi, hasa 
ambako maji ya kunywa na maji-
maji ya choo yanaweza kuchang-
anyikana. Bakteria ya ‘vibrio’, 
‘cholerae’, hupatikana hasa kati-
ka kinyesi na maji ya choo na pia 
katika maji ya bahari, maziwa na 
mito kama maji machafu huingi-
zwa katika magimba ya maji bila 
kusafishwa kwanza.

Vilevile samaki na vyakula 
vingine kutoka maji yenye bak-
teria vinachafuliwa na vinaweza 
kusababisha maambukizo na 
hasa  vyakula vinavyooshwa kwa 
maji yaliyochafuliwa na bakteria 
wa kipindupindu.

Tunakaribisha meseji ku-
toka kwa wasomaji ambao wal-
ishuhudia visa, mikasa, misiba 
iliyotokana na ugonjwa huo ul-
ipoingia kwa mara ya kwanza na 
kutetemesha nchi nzima mwaka 
1998.

Tuma meseji 0716 350534
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ARUSHA,Tanzania

JUMUIYA ya Afrika Mashariki im-
ekubali ombi la Somalia kujiunga na 
kuitaka nchi hiyo kujiandaa kutia 
saini mkataba wa kukubaliwa hivi 
karibuni.

Hayo yalisema muda mchache 
uliopita na mwenyekiti wa Jumui-
ya hiyo Rais wa Burundi, Everiste 
Ndayishimiye ambaye muda wake 
unamalizika.

Katika mkutano wa viongozi wa 
nchi wanachama unaofanyika nchi-
ni Tanzania kuanzia jana, kikao cha 
leo, rais wa Somalia Hassan Sheikh 
alipokelewa rasmi katika jumuiya 
na katibu mkuu Peter Mathuki, 
ambapo mkataba ukishatiwa saini 
Somalia inakuwa mwanachama 
wa nane baada ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) kuji-
unga mwaka wa 2022.

Kikao cha faragha cha marais kili-
chofanyika mapema Ijumaa, kime-
kubaliana pia kuhusu mkutano wa 
michango ambayo kila mwanacha-
ma anatarajiwa kutoa ili kuboresha 
shughuli za jumuiya.

Katika kikao cha leo, Rais Salva 
Kiir anakabidhiwa uenyekiti wa 
EAC.

Marais waliohudhuria, ni Mwe-
nyeji Samia Suluhu wa Tanzania, 
William Ruto wa Kenya, Yoweri 
Kaguta Museveni wa Uganda, Has-
san Sheikh wa Somalia ambaye ni 
mgeni maalum, Salva Kiir wa Sudan 
Kusini, na Evereste Ndayishimie wa 
Burundi.

Rais wa Rwanda na DRC wame-
wakilisha na wajumbe maalum wa 
marais wa nchi hizo.

Somalia 
yakubaliwa 
kujiunga 
EAC

Usitishwaji mapigano waanza, watu washuhudia utulivu Gaza 

GOMA, DRC

MGOMBEA wa upinzani ka-
tika nafasi ya urais katika uch-
aguzi mkuu     nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC),    Moise Katumbi  am-
emshutumu Rais  Felix Tsh-
isekedi kushindwa kumaliza 
vurugu mashariki mwa nchi 

hiyo.
Akihutubia mkutano wa 

kampeni yake katika jimbo 
la Goma juzi, Katumbi alidai 
uzembe wa  serikali ya Tsh-
isekedi kushughulikia hali 
ya usalama katika jimbo hilo 
umesababisha watu kuishi 
kwa hofu.

Akiwa ameandamana na 

washirika wake wapya, wa-
ziri mkuu wa zamani Augustin 
Matata Ponyo, Seth Kikuni na 
Frank Diongo,  aliwaam-
bia maelfu ya wafuasi wake 
kwamba wakimchagua kuon-
goza taifa hilo atarejesha us-
alama katika mikoa ya Ituri na 
Kivu Kaskazini. 

Katika mkutano huo wafua-

si wa chama chake cha Ensem-
bele pour la Republique, wal-
ionyesha hasira zao kutokana 
na kitendo cha jeshi la polisi 
kuwazuia kuingia uwanja wa 
ndege kumpokea.

Uchaguzi wa Urais nchini 
humo utafanyika Desemba 20, 
mwakani.

DW

Katumbi adai Rais Tshesekedi kashindwa kumaliza vurugu

GAZA, Palestina

MAKUBALIANO ya kusitisha 
mapigano kati ya Israel na Ha-
mas yameanza kutekelezwa 
jana baada ya wiki ya saba za 
mahangaiko ya mashambuzi 
mabomu kutoka angani, majini 
na ardhini kulikumba eneo la 
Ukanda wa Gaza.

Kutokana na makubaliano 
hayo, mchana wa jana kulitara-
jiwa kuachiwa kwa  mateka 13 
wanaoshikiliwa na Hamas.

Makubaliano hayo ya usitish-
waji wa mapigano yamepangwa 
kudumu kwa siku nne hadi 10, 
kulingana na mpatanishi mkuu 
nchi ya Qatar.

Pamoja na kuachiliwa huru 
kwa mateka hao, pia mamia 
ya wafungwa wa Palestina wa-
naoshikiliwa kwenye magereza 
nchini Israel wakiwamo wa-
nawake na watoto wanatarajiwa 
kukabidhiwa kwa mamlaka ya 

Palestina.
Wakati hali ya utulivu imere-

jea kuanzia jana, kulishuhudiwa 
malori yaliyobeba misaada ya-
kianza kuingia ndani ya Ukanda 
wa Gaza kupitia kituo cha mpa-
kani cha Rafah.

Serikali ya Misri ilisema mal-
ori 200 ya misaada yataingia 
Ukanda wa Gaza kila siku katika 
kipindi chote cha makubaliano 
hayo, pamoja na uingizwaji wa 
lita 13,000 za mafuta ya dizeli na 
malori manne ya gesi.  

Hata hivyo, vikosi vya jeshi la 
Israel vitaendelea kubaki eneo la 
kaskazini mwa Ukanda wa Gaza 
katika kipindi chote cha usitish-
waji mapigano.

Kabla ya kuanza kwa 
makubaliano hayo, jeshi la Is-
rael, IDF lilitoa onyo kwamba 
vita hivyo bado havijamalizika 
na kwamba watu wasirejee ka-
tika makazi yao eneo la kaskazini 
mwa Gaza.

Pamoja na kutolewa kwa 
onyo hilo, baadhi ya Wapales-
tina walianza  kurudi eneo la 
kaskazini kwa kutumia usafiri wa 
mikokoteni na punda.

Umoja wa Mataifa unakadiria 
kwamba zaidi ya watu milioni 
1.7 kati ya milioni 2.2, ambao ni 
wakazi wa Ukanda wa Gaza wa-
likimbia makazi yao tangu vita 
vilipoanza Oktoba 7. 

Karibu watu milioni moja wa-
naishi kwenye vituo vya wakim-
bizi vinavyosimamiwa na Umoja 
wa Mataifa Ukanda wa Gaza.

Katika hatua nyingine, Jeshi 
la Ulinzi la Israel (IDF) lilisema 
maandalizi ya kuwapokea mate-
ka yamekamilika.

Katika chapisho lake kwenye 
mitandao ya kijamii, IDF ilisema 
maeneo kadhaa yametayarishwa 
kwa ajili ya kuwapokea , ikiwa ni 
pamoja na msaada wa matibabu.

Baada ya mapokezi na kupati-
wa matibabu ya awali, mateka 

hao watahamishiwa katika hos-
pitali mbalimbali nchini Israeli ili 
kuunganishwa na familia zao.

IDF pia limechapisha picha zi-
nazooonyesha eneo la kuchezea 
lililowekwa kwa ajili ya watoto, 
mifuko ya matibabu na  vifaa 
vingine vya kibinadamu.

Pia ilikuwepo helikopta moja 
ya kijeshi ya kuwabeba mateka 
hao wanaoshikiliwa na Hamas 
tangu ilipofanya mashambulio 
dhidi ya Israel. 

Hali ya utulivu pia ilishuhudi-
wa katika eneo la mpaka kati ya 
Israel na nchi ya Lebanon tangu 
kuanza kwa utekelezwaji wa 
makubaliano hayo.

Kulingana na shirika rasmi la 
Habari la Lebanon, tangu kulipo-
zuka vita hivyo, eneo hilo la mpa-
kani limekabiliwa na mapigano 
makali   kati ya jeshi la Israel 
na wanamgambo wa Hezbollah 
pamoja na makundi ya Kipales-
tina.

Hezbollah bado hai-
jasema chochote iwapo ita-
heshimu  makubaliano hayo, 
yaliyofikiwa chini ya uratibu wa 
Qatar kwa usaidizi wa Misri na 
Marekani.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Ujerumani, Annalena Baebock 
alisisitiza haki ya Israel kujilinda.

Akizungumza kwenye konga-
mano la mwaka la chama chake 
cha Kijani, alisema Israel ina 
haki na      wajibu wa kujilinda 
chini ya sheria    ya kimataifa 
ya haki ya kuwalinda raia wake 
na kuongeza kamwe nchi hiyo 
haitakuwa salama ikiwa haitau-
dhibiti ugaidi.

Baerbock kwa mara nyingine 
alisisitiza kwamba Israel ilikuwa 
inapambana dhidi ya Hamas, na 
si Wapalestina na kwamba hata 
kabla ya vita, maisha ndani ya 
Ukanda wa Gaza yaligubikwa na 
umasikini.

DW

Raia wa Kipalestina wakirudi katika makazi yao kaskazini mwa Gaza baada ya mapigano kusitishwa kuanzia jana. 
PICHA: REUTERS
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THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
CHANGE OF NAMES

BY DEEDPOLL
BY THIS DEED, I MFAUME NASSAN KILINDO of Dar es 
salaam do hereby declare that the names MFAUME 
HASSANI are mine and that they have been used 
interchangeably in lieu thereof I was born and  named 
MFAUME NASSAN KILINDO, whereas I do hereby assume 
and adopt the name MFAUME NASSAN KILINDO.
AND IN PURSUANCE of such change of name as 
aforesaid I hereby declare that I shall at all material times 
hereinafter in all records, deeds and instruments in 
writing and in actions, proceedings and in all dealings 
and transactions and upon all occasions whatsoever use 
and sign the name MFAUME NASSAN KILINDO as my 
name.
AND I HEREBY AUTHORISE and request all persons to 
designate and address me by such name of MFAUME 
NASSAN KILINDO.
I, the said MFAUME NASSAN KILINDO make this 
declaration conscientiously believing the same to be true 
in accordance with the provisions of Oaths (Judicial 
Proceedings) and Statutory Declaration Act 1966.
In witness whereof, I have hereunto set my hand this 09th 
day of November, 2023. 

PROBATE AND ADMINISTRATION
IN THE DISTRICT COURT (DISTRICT DELEGATE) OF 

MANYONI AT MANYONI
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.10/2023
In the matter of the Estate of the late MARCO JOHN 

MSANDAE
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT FOR 
LETTERS OF ADMINISTRATION BY

FLORIDA JOACHIM NTANDU...........PETITIONER
GENERAL CITATION (Rule75)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased are here by cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant 
of letters of Administration is made to the above-named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 1 
Day of December, 2023 of the publication of this citation 
in the newspaper.
Dated at Manyoni this 21 day of November, 2023.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF RUNGWE 
DISTRICT AT TUKUYU

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 25595 / 
2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE ELIAS 
DAMSON MWABEZA

AND
RODA MWANAHONJE MWABEZA…………….APPLICANT

GENERAL CITATION (Made under rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
probate (or letter of administration) is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be filled on or before the 
29th of November, 2023.
Dated at Rungwe this 16th day of November, 2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

CLEMENCE STEPHEN MOSHA
Anatangaza  kupotelewa na  

kadi ya Trekta , yenye namba 
za usajili  T 722 CER Yenye 
Chassis  Namba T 2184710, 
Engine Namba  E2187660
Yeyote atakayeiona  atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi .

Polisi Taarifa:
PHQ/KIL/MOS/5346/2023

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

BWANA LACKISON LUDOVICK   KAHWA 
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA HATI YA 
KUSAFIRIA "PASSPORT YENYE NAMBA TAE364764 
YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE TAARIFA 
KITUO CHA POLISI KILICHOPO KARIBU NAE POLISI 
TAARIFA PHQ/DAR/ILA/43825/2023.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.126 OF 2023
In the matter of the Estate of the late WALUKO CHIMATA 

MNYAMBWA of Ipagala within Dodoma City 
 AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY ANDREA MALIMA CHIMATA 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate 
of the above-named deceased Person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letters of Administration is made to the 
above-named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 6 
Day of 12, 2023
Dated at Dodoma this 15 day of 11, 2023

 ……………………………………………….
  RESIDENT MAGISTRATE

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.142 OF 2023
In the matter of the Estate of the late AGNES EZEKIEL 

YOHANA 
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY AMANI NOEL CHARLES

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate 
of the above-named deceased Person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letters of Administration is made to the 
above-named Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before the 
13rd Day of 12, 2023
Dated at Dodoma this 17th day of October, 2023

………………………………………………….
PETITIONER    

Presented for filling this 22nd Day of 
November……….2023

……………………………………………….
MAGISTRATE

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.126 OF 2023
In the matter of the Estate of the late WALUKO CHIMATA 

MNYAMBWA of Ipagala within Dodoma City 
 AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY ANDREA MALIMA CHIMATA 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate 
of the above-named deceased Person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letters of Administration is made to the 
above-named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 6 
Day of 12, 2023
Dated at Dodoma this 15 day of 11, 2023

 ……………………………………………….
  RESIDENT MAGISTRATE

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.142 OF 2023
In the matter of the Estate of the late AGNES EZEKIEL 

YOHANA 
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY AMANI NOEL CHARLES

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate 
of the above-named deceased Person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letters of Administration is made to the 
above-named Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before the 
13rd Day of 12, 2023
Dated at Dodoma this 17th day of October, 2023

………………………………………………….
PETITIONER    

Presented for filling this 22nd Day of 
November……….2023

……………………………………………….
MAGISTRATE

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.151 OF 2023
In the matter of the Estate of the late VENANCE 
JOSEPHAT KABULA of Kondoa within Dodoma 

Municipality
 AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY JANE VENANCE KABULA 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate 
of the above-named deceased Person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letters of Administration is made to the 
above-named Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before the 15 
Day of 12, 2023
Dated at Dodoma this 06th day of November, 2023

 ……………………………………………………
 PETITIONER

Presented for filing this 24 day of November 2023
  ……………………………………………….

RESIDENT MAGISTRATE

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF RUNGWE 
DISTRICT AT TUKUYU

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 25595 / 
2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE ELIAS 
DAMSON MWABEZA

AND
RODA MWANAHONJE MWABEZA…………….APPLICANT

GENERAL CITATION (Made under rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
probate (or letter of administration) is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be filled on or before the 
29th of November, 2023.
Dated at Rungwe this 16th day of November, 2023.

DEED POLL
REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT

(Cap. 117 R.E 2002)

THIS DEED is made this 11 day of November, 2020.
By THIS DEED, I the undersigned and the person with the name ALLEN 
ERICK GERRARD of P.O. BOX 243, Morogoro, and a Citizen of United 
Republic of Tanzania by birth DO HEREBY ABSOLUTELY renounce and 
abandon the use of my former names of ALLEN FATALAS GELARD.
And in pursuance of such change of name as aforesaid I hereby declare 
that I shall at all times hereafter in all records, deeds and instruments in 
writing and in all actions and proceedings and in all dealings and 
transactions and upon all occasions whatsoever related to my 
professional use and sign the name of ALLEN ERICK GERRARD as my 
name in lieu of the said names of ALLEN FATALAS GELARD renounced 
as afore said.

THAT the reason for such change of name is due to a clan adoption of 
names and typing error to ALLEN FATALAS GELARD 
AND I HEREBY AUTHORIZE and request all persons to designate and 
address me by such assumed name of ALLEN ERICK GERRARD only.
IN WITNESS WHEREOF  I have hereunder signed my assumed name of 
ALLEN ERICK GERRARD and have set my hand this 11 day of November, 
2020.

SIGNED and DELIVERED at Morogoro by the said
ALLEN ERICK GERRARD who is 
Known to me personally
The latter being personally known to
In my presence this 11 day November, 2020.

BEFORE ME:
Name:              AZIZI MAHENGE                                           ……………………
Signature:        …………………...                                    ALLEN ERICK GERRARD                                                           
Address:          P.O.BOX 2515, MOROGORO
Qualification:    ADVOCATE  

TANGAZO LA MINADA 
YA HADHARA

VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGA-
ZIA UMMA YA KWAMBA KWA IDHINI ITAKAYOTOA 
KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARA-
JIA KUUZA KWA MNADA WA HADHARA 
DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA 
IFUATAVYO;

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na 
siku ambayo itatangazwa kupitia katika vipeperushi 
na magari ya matangazo kutokana na idhini 
itayotoka kutoka katika vyombo husika vya Serikali.

MASHARTI YA MNADA;
• Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo 

na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku 
kumi na nne. (14).  Kwa kushindwa kufanya hivyo 
itapelekea mnada kurudiwa tena  na pesa 
zilizolipwa kutokurudishwa.

• Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili  
umiliki ni juu ya mnunuzi.

NA. JINA LA 
MDAIWA DHAMANA NYARAKA YA UMILIKI 

NA SEHEMU  DALALI TAREHE 

1 CHRISTOPHE
R B. UHAGILE NYUMBA HATI YA MAUZIANO – 

KIHANGA RUJEWA 
HOLINESS & 
RESPISHERS 09/12/2023 

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.151 OF 2023
In the matter of the Estate of the late VENANCE 
JOSEPHAT KABULA of Kondoa within Dodoma 

Municipality
 AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY JANE VENANCE KABULA 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate 
of the above-named deceased Person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letters of Administration is made to the 
above-named Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before the 15 
Day of 12, 2023
Dated at Dodoma this 06th day of November, 2023

 ……………………………………………………
 PETITIONER

Presented for filing this 24 day of November 2023
  ……………………………………………….

RESIDENT MAGISTRATE

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.142 OF 2023
In the matter of the Estate of the late AGNES EZEKIEL 

YOHANA 
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY AMANI NOEL CHARLES

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate 
of the above-named deceased Person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letters of Administration is made to the 
above-named Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before the 
13rd Day of 12, 2023
Dated at Dodoma this 17th day of October, 2023

………………………………………………….
PETITIONER    

Presented for filling this 22nd Day of 
November……….2023

……………………………………………….
MAGISTRATE

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

NDUGU SHABANI MUSSA JUMA 
anatangaza kupotelewa na kadi ya 

Gari yenye namba za usajili T 116 
DKU aina ya SUBARU,Rangi 

Nyeusi.Yenye Engine 
No.EJ20C006418 na Chasis 

No.BL5011578.
Kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha Polisi 
kilichopo karibu. Taarifa ya Polisi  

namba
PHQ/DOD/DOD/RB/9744/2023

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

BWANA LACKISON LUDOVICK   KAHWA 
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA HATI YA 
KUSAFIRIA "PASSPORT YENYE NAMBA TAE364764 
YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE TAARIFA 
KITUO CHA POLISI KILICHOPO KARIBU NAE POLISI 
TAARIFA PHQ/DAR/ILA/43825/2023.
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HADITHI

wapangaji wake. Yeye hakuwa na 
mume, alipanga peke yake. Kazi 
yake ilikuwa ni mhudumu kwenye 
baa moja, Magomeni Mapipa.

“Yaani we mtoto mdogo hata ku-
nyonya hujaacha ndiyo unafanya 
hivi?. Nakwambia usinitafute la ro-
honi nikaonekana mbaya.” Akafoka 
kwa ukali.

“Kilichokufanya utundike hii mi-
tambara yako wakati kulikuwa na 
nguo zangu nini? Kwa nini ume-
sogeza nguo zangu kwa sababu ya 
hii midekio yako?”

Tabia akaja kwa hasira, akaanua 
nguo zake ambazo zilikuwa bado 
mbichi ili amuchie mama mwenye 
nyumba kamba aendelee kuanika 
zake yeye ambazo zimeshakauka.

“Basi nikwambie ya kwako ndiyo 
matambara, ndiyo maana nikaanika 
za kwangu za maana.” Tabia akajibu 
kwa jeuri huku akiondoka na nguo 
zake mbichi mkononi.

“We mwana wee, sitaki wapangaji 
jeuri kwenye nyumba yangu.”

“Si nimekuachia kamba yote ili 
uanike vizuri!” Tabia akajibu kwa 
hasira akiwa mlangoni anaingia 
chumbani mwake.

Akijua kabisa kuwa nguo zake 
zimekauka, Mwantumu au mama 
Amina alizitandaza tena na kuzi-
anika kwenye kamba ili kuendelea 
kuzuia wapangaji wake wasianike.

Kwa bahati mbaya wakati anaani-
ka ya mwisho kabla ikakatika. Nguo 
zikaanguka chini. Bahati tu zilikuwa 
zimekauka. Akaona huu sasa ndiyo 
wakati wa kumtengenezea mtu kesi.

Akapiga hatua hadi kwenye mlan-
go wa chumba cha mpangaji wake 
Tabia.

“We Tabia, yaani hasira zako 

mpaka unatukatia kamba, sisi tu-
kaanike wapi?”

“Nini?” Akauliza Tabia.
“Toka huku nje uone ulivyofan-

ya!” Mama mwenye nyumba akaon-
gea kwa sauti ya juu.

Tabia akatoka nje, halafu akao-
nyeshwa kidole kuelekea kwenye 
kamba, “nini kile?”

“Toba, yaani wee mama 
umeamua kukata kamba ili unis-
ingizie mie!? Akashangaa Tabia na 
kuuliza kwa wakati mmoja.

“Wewe ndiye uliyekata. Umeanua 
matakataka yako kamba ikakatika. 
Nakuita ukaingia ndani.”

Wakati akiongea maneno hayo, 
Mwantumu alikuwa mbali kidogo 
na Tabia. Tabia damu ikamchemka. 
Alijua kabisa kuwa yeye siye aliye-
fanya hivyo. Alianua nguo zake vi-
zuri tu hadi anaingia ndani, na ku-
muacha mama mwenye nyumba 
akirudishi za kwake.

Akataka kwenda kumvamia 
mama mwenye nyumba. Devota 
aliyekuwa amekaa kwenye mkeka 
alikijifumua nywele ni kama alijua 
mpangaji mwenzake atafanya vile. 
Ghafla akainuka na kwenda kum-
zuia. Tabia alikuwa ameshafika kati-
kati ya pale alipokuwa amesimama 
awali na alipokuwa Mwantumu.

“Basi basi tabia acha, epusha ba-
laa.” Devota akamsihi. “Niache, ni-
ache niende nikamuonyeshe mbwa 
yule.” Tabia alikuwa anafanya juhu-
di za kujipapatua kutoka kwenye 
mikono ya mpangaji mwenzake 
kwenda kumshikisha adabu mama 
mwenye nyumba.

“Mbwa mwenyewe, njoo njoo 
uone nitakavyokufinyanga kama 
unga wa ngano, hayawani mkubwa 

Na Adam Fungamwango

“
Kwanza nilitaka kukufuata ni-
kupe taarifa ya shughuli sho-
ga, miezi miwili ijayo, dada 
yangu Mkuranga anaozesha, 

halafu nikupe umbeya.”
“Umbeya wa nani tena?”
“Wako wewe mwenyewe. Wana-

vyokuongelea. Yaani shoga yangu 
ukiwa unaongea na watu, ukiwapa 
kisogo tu, wanakung’ong’a.

“Mimi hiyo?”
“Kwani kuna Bishada wawili? Si 

yupo mmoja tu ambaye ni wewe!”
“He, niambie koma!”
“Wanakuongelea vibaya dada 

yangu, yaani wewe hapo huna 
nguo.”

“Shoga yangu mama Amina 
yasiwe ya uongo maana wewe una 
maneno sana, nakufahamu fika!”

“Wala! Shoga yangu Bishada 
mimi siwezi kuongea maneno ya 
uongo na wala nikisikia watu wa-
nakuteta, siwezi kumezea, nimeo-
na nije kukupa ubuyu.”

“Sasa shoga yangu, saa hizi 
napeleka marejesho ya vikoba, 
njoo jioni saa 12 utanipasha kwa 
utuo, na nataka nijue vikaragosi 
gani hao waliokwambia maneno 
hayo. Hawana hata haya.”

Ukweli ni kwamba hakukuwa 
na umbea wowote. Mwantumu 
alitumia mbinu hiyo ili kumpun-
guza munkari Bishada kwani ali-
kuwa ameshawaka kwa ajili ya 
kucheleweshewa kurejeshewa 
kuazima taiti yake, gauni na blauzi 
alivyomuazima. Taratibu akarudi 
nyumbani kwake.

*******************

“Enhee kikaragosi gani aliye-
sogeza nguo zangu?” Lilikuwa ni 
swali la kwanza baada ya kufika 
nyumbani kwake.

Muda wote alikuwa amekaa 
kisharishari tu. Nguo alizoanika 
zilikuwa zimekauka, hivyo mpan-
gaji wake mmoja aliona azisogeze 
kidogo ili na yeye aanike kwenye 
kamba. Hakuna aliyejibu.

“Nauliza tena, huyu mwanamke 
ambaye hajafundwa aliyetoa nguo 
zangu nilizoanika akaanika yeye ni 
nani?” Kwa mara nyingine hakuku-
wa na jibu.

“Narudia kwa mara ya tatu, huyu 
aliyeona nguo zake za maana, aka-
sogeza za kwangu akaanika zake 
ni nani ajitokeze kabla sijafanya 
yangu!” Akaendelea kufoka.

“Ahaa hamjibu eee, sasa subiri 
niitupe chini hii mitambaa.”Kabla 
hajafanya hivyo akatokea mpan-
gaji mwingine na kuanza kuzuia 
zoezi lile.

Alikuwa ni Tabia, mmoja wa 

HADITHI
Mama mwenye nyumba-3 Mtunzi anapatikana 

(0716 350534)

we.” Akajibu Mwantumu kwa juhudi 
zote.

Muda huo huo, tayari kundi la 
kinamama, wapangaji wa nyumba 
hiyo, nyumba jirani pamoja na wa-
toto kibao walitinga kuangalia nini 
kinaendelea baada ya kusikia kelele 
za majibizano.

Kama kawaida ya wakazi wa uswa-
zi. wasisikie kitu. Wakajazana kibao, 
kushuhudia kinachondelea.

“Devota ungeniacha kwanza 
niende kumfundisha adabu huyu 
mwanamke. Mama mwenye nyumba 
gani. Wakati hujaja hapa tuliishi vi-
zuri, kosa tu wewe kukanyaga, watu 
hatuelewani. Wapangaji kila siku 
roho juu juu kama tumeua mtoto 
wako!”

Devota tayari alishapata msaidizi 
mwingine wa kumzuia Tabia.

“Tabia acha msimkaribishe 
shetani.” Mama mmoja wa makamo 
aliyekwenda kumsaidia Devota kum-
zuia Tabia.

Kuona hivyo mama mwenye ny-
umba aliingia ndani. “Bahati yako, 
mshukuru Devota, ningekung’oa 
meno leo, mwanga mkubwa wee.” 
Tabia alimsindikiza na maneno.

“Mwanga mwenyewe. Haya nime-
toka sasa nilikwenda kukuvalia pensi 
ndani, njoo tupigane na nakwam-
bia mkataba wako ukiisha sikutaki 
uhame, nimekuchoka mbwa we.”

“Siyo mkataba ukiisha kama unazo 
pesa nirudishie kodi yangu niondoke, 
hata mimi nimechoka. Nyumba gani 
hii kila siku ugomvi. Kama hakuna 
nyumba ya kupanga niende hata ni-
kaombe kuishi gerezani kwa muda 
wakati natafuta chumba kuliko hapa. 
Na kilichonifanya mimi nihamie hapa 
sijui kitu gani?”

“Umasikini wako, ungejenga ya 
kwako!” Mwantumu akadakia.

“Wewe ya kwako? Si umerithi tu ya 
mama yako. We mwenyewe una uba-
vu huo? Hali yako ya mkunga ukiji-
kuna unatoka unga, una ubavu huo?”

“Nyinyi mnamuona huyu ananitu-
kana eee. Nakwambia leo natoa ma-
kochi yako mabovu nje.”

“Thubutu, bila kunirudishia kodi 
yangu? Nipe kodi yangu kwanza uone 
kama nitang’ang’ania kijumba chako 
kibovu hiki.”

“Mbona unakaa?”
“Mimi nilijua? Si nililetwa na mada-

lali tu. Nasubiri tu kodi yangu ikiisha 
kama utaniona.”

Hali ilizidi kuwa mbaya, kiasi kwam-
ba ilionekana kama wanawindana. 
Devota na mama wa jirani, walim-
vuta Tabia na kumuingiza chumbani 
kwake, wakafunga mlango kwa nje.

“Utawaonea wapangaji hao hao 
wanaokutetemekea siyo mimi!”

“Kelele, baamedi mkubwa we.” 
Mama mwenye nyumba naye akajibu.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Wakati ak-
iongea ma-
neno hayo, 
Mwantumu 
alikuwa 
mbali 
kidogo 
na Tabia. 
Tabia damu 
ikam-
chemka. 
Alijua ka-
bisa kuwa 
yeye siye 
aliyefanya 
hivyo. 
Alianua 
nguo zake 
vizuri tu 
hadi anain-
gia ndani, 
na kumua-
cha mama 
mwenye 
nyumba 
akirudishi 
za kwake.

MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye anachowaza ni umbea, 
ugomvi na kufitinisha watu. Anawagombanisha majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko 
salama hajaziacha, kwani amekuwa akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye nyumba ya 
urithi ya marehemu mama yake, yeye akiwa ndiye mama mwenye nyumba. Cheo hicho cha Umama wa 
Nyumba asiyojenga, ndiyo akawa amepata fimbo ya kuwapigia watu. Wapangaji wanaopanga kwenye 
nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama watoto wadogo. Ndani ya ny-
umba hiyo, wapangaji wamekuwa kama wakiishi bure au kwa mama wa kambo, huku silaha yake kubwa 
ikiwa ni kuwatishia kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo na mwisho wa visa vya mama huyu. 
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HABARI MICHEZO

Mshambuliaji wa Namungo FC, Reliant Lusajo (katikati), akijipanga kuwatoka wachezaji wa Ihefu katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Majaliwa, Lindi juzi usiku. Namungo wal-
ishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida 

MASHINDANO ya riadha ya 
wanawake yajulikanayo kwa 
jina la ‘Ladies First’ yanata-
rajiwa kufanyika leo kwenye 
viwanja vya Benjamin Mkapa 
na Uhuru, Dar es Salaam.

Katika kuhakikisha 
mashindano hayo yanay-
oshirikisha wanariadha wa-
nawake kutoka mikoa yote 
nchini yanafanyika vyema, 
waamuzi wametakiwa kusi-

mamia vizuri kwa kuzingatia 
sheria na kanuni ili kutimiza 
lengo la kupata vipaji vipya.

Wanariadha watakaoshiriki 
watachuana katika mbio za 
mita 100, 200, 1000, 1500, 
2000, 5000 na 10,000 pamoja 
na kurusha mkuki na mshale.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Ofisa Michezo wa Baraza 
la Michezo la Taifa (BMT), 
Charles Maguzu, alisema 
waamuzi wanatakiwa kuacha 
kupendelea na kufuata sheria 

na kanuni za mchezo huo.
“Semina mliyopewa mna-

takiwa kuzingatia kipindi 
mnasimamia mashindano 
haya kwa sababu tunagemea 
kupata wanariadha bora am-
bao watakuja kulitangaza 
taifa katika mashindano ya 
kimataifa, “alisema Maguzu.

Mwanariadha mkongwe 
nchini, Juma Ikangaa, am-
baye ni balozi wa Shirika la 
Maendeleo ya Ushirikiano 
wa Kimataifa la Japan ( JICA), 

alisema lengo la mashindano 
hayo ni kukuza na kuendeleza 
vipaji vya wasichana hapa 
nchini.

“Mashindano haya yata-
wapa nafasi ya wasichana 
kuonekana kwa sababu haku-
na mashindano ambayo wa-
natoa fursa ya kuonekana na 
kufikia matarajio yao, Ladies 
First itawasaidia kuonekana 
na kuendelea kupata nafasi ya 
kuitwa kwenye timu za taifa,” 
alisema Ikangaa.

Ladies First mambo kumekucha

Na Saada Akida 

S
ERIKALI kwa 
kushirikiana na 
Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), 

imesema itaongeza nguvu 
katika kuhakikisha Timu ya 
Taifa ya Wanawake (Twiga 
Stars), inafanya vizuri katika 
mchezo wake wa mwisho 
wa  kusaka tiketi ya kushiriki 
Fainali za Kombe la Mataifa 
Afrika (WAFCON 2024), 
imeelezwa. 

Fainali zijazo za 
WAFCON zitafanyika

 mwakani nchini 
Ivory Coast.

Tayari kikosi cha Twiga 
Stars kimeingia kambini juzi 
ili kwa ajili ya kujiandaa na 
mchezo wa raundi ya tatu 
dhidi ya Togo utakaochezwa 
Novemba 30, mwaka huu 

kwenye Uwanja wa Azam, 
Dar es Salaam huku timu 
hizo zikitarajiwa kurudiana 
Desemba 5, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Michezo la Taifa 
(BMT), Neema Msitha kwa 
niaba ya Katibu wa Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Gerson Msigwa, alisema 
Serikali kwa sasa imeelekeza 
akili na nguvu zake kuhakiki-
sha Twiga Stars inashinda 
mechi zote mbili na kusonga 
mbele katika michuano hiyo.

Msitha alisema wanafa-
hamu mechi hiyo itakuwa na 
ushindani kwa sababu wana-
kutana na timu yenye uzoe-
fu, lakini anaamini umoja 
utasaidia kufikia malengo.

Alisema mechi dhidi ya 
Togo ni kubwa kwa sababu 
ni mchezo wa mwisho wa 
kutafuta tiketi ya kufuzu 

kushiriki fainali hizo na wa-
nahitaji kuona wanashinda 
kwanza hapa nyumbani kab-
la ya kwenda kumaliza kazi 
ugenini.

“Huu ni mchezo muhimu 
sana kwetu kushinda kwa 
sababu tutakuwa nyumbani, 
tunahitaji kushinda na ku-
maliza kwanza kazi katika 
mechi hii ya nyumbani ili 
tutakapokwenda kurudiana 
basi safari yetu isiwe ngumu.

Tunatambua ubora wa hii 
timu yetu, tukumbuke mwa-
ka 2010 tulienda kucheza 
fainali hizo Afrika Kusini, 
sasa tunataka kwenda kwa 
mara ya pili mwaka huu 
baada ya kaka zao (Taifa 
Stars) kufanikiwa kwenda 
AFCON,” alisema Msitha.

Amewaomba Watanza-
nia kujitokeza kwa wingi 
uwanjani kuisapoti Twiga 
Stars kwa  sababu anaamini 

kufanya vizuri kwao ni kui-
peperusha vyema bendera 
ya Tanzania.

Naye Mkurugenzi wa She-
ria, Habari na Masoko wa 
TFF, Boniface Wambura,  
alisema kwa kushirikiana na 
serikali watahakikisha timu 
hiyo inakuwa katika mazin-
gira mazuri kuelekea mch-
ezo huo.

“Hii ni safari yetu muhimu 
ya kwenda kucheza fainali 
ya pili ya WAFCON baada ya 
miaka 13 , mara ya kwanza 
tulienda kucheza Afrika kusi-
ni, sasa tunahitaji kushinda 
mechi yetu ya Novemba 30 
hapa nyumbani. 

Tunahitaji kushinda ny-
umbani na baadaye kwenda 
kumaliza kumaliza kazi 
ugenini ili kusaka tiketi hiyo 
muhimu ya kucheza fainali 
ya WAFCON,” alisema Wam-
bura.

SERIKALI YAONGEZA NGUVU
SAFARI YA TWIGA STARS CAF

Na Saada Akida

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa 
ya vijana wa umri chini ya miaka 18, 
kimeahidi kurejea na ubingwa wa 
mashindano ya Afrika Mashariki na 
Kati (CECAFA U-18), yanayotarajiwa 
kufanyika kuanzia leo hadi Desemba 4, 
mwaka huu nchini Kenya.

Wenyeji Kenya watawakaribisha 
Sudan katika mechi ya ufunguzi ya 
Kundi A wakati mapema asubuhi 
Somalia itavaana na Rwanda, mechi 
zote zikichezwa katika Kituo cha 
Kisumu.

Tanzania Bara iliyoko katika Kituo 
cha Kakamega, imepangwa Kundi B 
ikiwa pamoja na Uganda, Sudan Kusini 
na ndugu zao Zanzibar.

Akizungumza kuelekea mashindano 
hayo, Kocha Mkuu wa timu ya 
Tanzania Bara, Habib Kondo, alisema 
wachezaji wake wamejiandaa vyema 
na wanaahidi watapambana katika kila 
mechi ili kupata matokeo chanya.

Kondo alisema wamepanga kurejea 
nyumbani wakiwa na kikombe cha 
mashindano hayo na wao watacheza 
kila mechi sawa na fainali.

“Tunatarajia kuonyesha soka la 
ushindani, tunawaheshimu wapinzani 
wetu wote, tunafahamu wazi hakuna 
mechi rahisi katika mashindano haya, 
kila timu imejiandaa na imejipanga 
kusaka matokeo bora, hivyo 
tunatarajia kukutana na ushindani 
katika kila mechi,” alisema Kondo.

Kocha huyo aliongeza kikosi chake 
kimefanya mazoezi kwa muda mrefu 
pamoja na kucheza mechi mbalimbali 
za kirafiki, hivyo wachezaji wake wako 
tayari kupeperusha vyema bendera ya 
Tanzania Bara.

Tanzania Bara itaanza kusaka 
ubingwa wa michuano hiyo kesho kwa 
kuwakaribisha Uganda halafu itashuka 
tena dimbani Novemba 29, mwaka huu 
kuwakabili Sudan Kusini na itamaliza 
hatua ya makundi Desemba Mosi, 
mwaka huu kwa kuwavaa Zanzibar. 

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
CECAFA, Auka Gecheo, aliliambia gazeti 
hili maandalizi yote yamekamilika 
na wanatarajia kuona wachezaji 
wakionyesha ushindani katika kila 
mechi watakayocheza.

Gecheo (pichani) alisema anaamini 
mashindano hayo ni sehemu nyingine 
muhimu ya kuwaandaa wachezaji wa 
ukanda huu na michuano mbalimbali 
ya kimataifa iliyoko mbele yao.

U-18 yaahidi 
neema
michuano 
CECAFA



MBAPPE KUIKAMUA MADRID

REAL Madrid iko tayari kutumia fedha msimu ujao 
baada ya kuelekeza macho yao kwa mshambuliaji wa 
Paris St-Germain na Ufaransa, Kylian Mbappe, mwenye 
umri wa miaka 24, na mshambuliaji wa Manchester 
City na Norway, Erling Haaland (23). (AS)

MAATSEN AKARIBIA CITY

MLINZI wa kushoto wa Chelsea, Ian Maatsen, mwe-
nye umri wa miaka 21 yuko tayari kujiunga na Man-
chester City baada ya washindi hao wa mataji matatu 
kuhusishwa na kutaka kumnunua mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Uholanzi ya U-21. (Football Insider)

RAYA KUSAJILIWA ARSENAL

ARSENAL imekubali kufikia kipengele cha kum-
nunua mlinda mlango wa Brentford, David Raya, 
mwenye umri wa miaka 28, huku mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Hispania akitarajiwa kuwa mchezaji 
wa kudumu Januari kwa pauni milioni 27. (Fabrizio 
Romano)

NETO AGOMBEWA SOKONI

KLABU za Manchester United, Arsenal na za Saudi 
Arabia zinavutiwa na winga wa Timu ya Taifa ya 
Ureno, Pedro Neto mwenye umri wa miaka 23, lakini 
Wolves watataka ada ya angalau pauni milioni 60. 
(TeamTalks)

TODIBO ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United inataka kuongeza ngu-
vu katika safu ya beki wa kati, huku mlinzi wa Nice ya 
Ufaransa, Jean-Clair Todibo, 23, na mlinzi wa Sporting 
Lisbon wa Ureno, Goncalo Inacio (22), wakionekana 
kuwa bora kuchukua nafasi ya mchezaji wa zamani wa 
Ufaransa, Raphael Varane (30). (Sun)

CASEMIRO NJIA MOJA

KIUNGO wa kati wa Brazil, Casemiro, 31, anaweza 
kuwa njiani kuondoka Manchester United ifikapo Janu-
ari huku Mashetani Wekundu hao wakipania kukireke-
bisha kikosi chao. (TeamTalks)

AIT-NOURI KUTUA CHELSEA

KLABU ya Wolves inakabiliwa na kibarua cha 
kumshikilia mlinzi mahiri, Rayan Ait-Nouri, baada ya 
Chelsea kumwongeza mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Algeria mwenye umri wa miaka 22 kwenye orodha yao 
wanaowaniwa. (90min)

WILLIAN ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inamfuatilia winga wa Palmeiras, raia 
wa Brazil, Estevao Willian, 16, ambaye anasemekana 
ana kipengele cha kuachiliwa cha pauni milioni 52. 
(Mundo Deportivo)

DIAO KUTUA ENGLAND

WINGA wa Real Betis, Assane Diao mwenye umri wa 
miaka 18 anaonekana kulengwa na Brentford na klabu 
hiyo ya Ligi Kuu England inaweza kumnunua mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Hispania chini ya umri wa miaka 
21 Januari. (Sky Sports)

SANGANTE KUTUA EPL

KLABU ya Newcastle United na Wolves zinaweza 
kumgombea mlinzi wa Senegal, Arouna Sangante 
mwenye umri wa miaka 21, baada ya kuvutia kwenye 
Ligue 1 akiwa na Le Havre. (Football Insider)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

E
RLING Haaland yuko fiti 
kuitumikia Manchester City 
katika mchezo wa Ligi Kuu 
England dhidi ya Liverpool 

utakaochezwa leo baada ya kurejea 
mazoezini kutoka jeraha alilolipata 
kwenye majukumu ya kimataifa, 
kwa mujibu wa ESPN.

Haaland, ambaye anaongoza kwa 
orodha ya wafungaji mabao (13) 
kwenye Ligi Kuu England, aliumia 
kifundo cha mguu wakati wa ushin-
di kwenye mchezo wa kirafiki wa ki-
mataifa wakati Norway ilipoikabili 
Visiwa vya Faroe Alhamisi iliyopita.

Maumivu aliyopata yalimfanya 
alazimike kujiondoa kwenye kikosi 
kilichocheza mechi ya kufuzu euro 
2024 dhidi ya Scotland.

    Ni katika mechi ya Ligi 
Kuu England itakayochezwa leo 
baada...

HABARI MICHEZO
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HAALAND KAMILI 
KUIVAA LIVERPOOL

Daktari wa timu ya Nor-
way alisema Haaland

 alikuwa na “maumivu
 makubwa” na jeraha hilo,

 ambalo lilizidisha shida 
kama hiyo aliyoipata 

wakati wa akicheza dhidi 
ya Bournemouth mapema 

msimu huu.
Lakini baada ya kurejea Manches-

ter City kwa matibabu mwanzoni 
mwa wiki hii, Haaland alirejea ma-
zoezini Alhamisi na kumpa uhakika 

Kocha, Pep Guardiola, kabla ya ku-
kutana na Liverpool walio katika 
nafasi ya pili kwenye msimamo wa 
ligi hiyo.

Ukrasa wa X (zamani Twitter) wa 
Manchester City jana uliweka picha 
ya Haaland mwenye umri wa miaka 
23 akiwa mazoezini kwenye uwanja 
wa mazoezi wa klabu hiyo na al-
ionekana kuwa na utimamu wake.

Guardiola jana alitarajiwa kutoa 
taarifa kuhusu kupona kwa Haal-
and wakati alipofanya mkutano 
wake na waandishi wa habari.
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Alves hatarini kufungwa jela

Wan-Bissaka 
atakiwa DR 
Congo
MANCHESTER, England 

BEKI wa Manchester United, 
Aaron Wan-Bissaka amepokea 
mwaliko wa kuiwakilisha Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) katika ngazi ya kimataifa, 
kwa mujibu wa 90min.

Licha ya wakati fulani katika 
maisha yake ya soka kuzingati-
wa beki bora wa kulia kwenye 
Ligi Kuu England na United 
wakakubali kutoa pauni milioni 
50 kumchukua kutoka Crystal 
Palace mwaka 2019, Wan-
Bissaka anabakia ndio mchezaji 
ghali zaidi duniani ambaye 
hajaichezea timu ya taifa ya 
wakubwa.

Nafasi hiyo kuna wakati 
ilikuwa inashikiliwa na beki wa 
kulia Chelsea, Wesley Fofana 
lakini aliichezea Ufaransa kwa 
dakika 90 dhidi ya Gilbraltar 
mnamo Juni, mwaka huu. 

Marc Cucurella (pauni milioni 
62) aliichezea Hispania mara 
moja mwaka 2021 na Romeo 
Lavia (pauni milioni 58) aliitu-
mikia Ubelgiji mechi ya kwanza 
mapema mwaka huu sasa ame-
bakia Wan-Bissaka.

Wan-Bissaka ambaye ni 
mzaliwa wa Croydon aliiwak-
ilisha England katika timu za 
vijana chini ya umri wa miaka 
20 na 21 na aliitwa na kocha 
Gareth Southgate wakati wa 
mapumziko ya kwanza ya ki-
mataifa ya msimu wa 2019/20, 
lakini alijiondoa kikosini baada 
ya kuumia.

MOURINHO: 
ANCELOTTI
USIONDOKE 
MADRID

ROME, Italia 

K
OCHA wa Roma, Jose Mourinho, 
amemshauri Carlo Ancelotti ku-
toondoka Real Madrid, akise-
ma Mtaliano huyo atakuwa 

“mwendawazimu” kuacha jukumu hilo kwe-
nye mji mkuu wa Hispania na kwenda kui-
noa Timu ya Taifa ya Brazil.

Rais wa Shirikisho la Soka la Brazil (CBF), 
alidai mnamo Julai, Ancelotti ataifundisha 
timu ya taifa ya nchi hiyo katika michua-
no ya Copa America 2024 itakayofanyika 
Marekani, ingawa hakuna mkataba kati ya 
pande hizo mbili ambao umesainiwa.

Katika mahojiano na kituo cha TG1 cha 
Italia, Mourinho alisema: “Nadhani ni 
mwendawazimu pekee ndiye anaweza ku-
ondoka Real Madrid wakati bado anahita-
jiwa.

“Nina hakika katika ishara ya kwanza ku-
toka kwa Florentino (Perez, Rais wa Madrid), 
Carlo atabaki, kwa sababu ni kamili kwa Real 
Madrid na Real Madrid ni kamili kwake.”

Bosi huyo wa Roma pia alisema yeye ndi-
ye pekee “mwendawazimu” aliyeacha nafasi 
hiyo kule Madrid licha ya kuungwa mkono 
na Perez, na akasisitiza nia yake ya kufundi-
sha Saudi Arabia wakati fulani huku kukiwa 
na sintofahamu kuhusu mustakabali wake 
ndani ya Roma.

Mkataba wake katika klabu hiyo ya Serie 
A unamalizika mwishoni mwa msimu huu.

“Nitabaki Roma? Sijui,” alisema Mourinho, 
akibainisha mazungumzo yake ya hivi kari-
buni na mmiliki wa Roma, Dan Friedkin hay-
akufikia mwafaka.

“Kusema ukweli, nadhani siku moja nita-
kwenda Saudi Arabia,” alisema kocha huyo 
raia wa Ureno. 

“Lakini ninaposema ‘siku moja,’ simaani-
shi leo au kesho.”

Oktoba mwaka huu Mourinho alikiambia 
kituo cha televisheni cha MBC Misri, amba-
cho kinamilikiwa na kundi la Saudi la MBC,  
“nina Imani nitafundisha katika taifa hilo la 
Ghuba wakati fulani.”

BARCELONA, Hispania 

WAENDESHA mashtaka wa Seri-
kali ya Hispania wataomba kifun-
go cha miaka tisa jela kwa beki 
wa Brazil, Dani Alves, nyaraka 
za mahakama zinaonyesha, kwa 
mujibu wa ESPN.

Alves mweye umri wa miaka 40 
atakabiliwa na tuhuma za kum-
nyanyasa kingono mwanamke 
katika klabu moja ya usiku ili-
yotokea Desemba, mwaka 2022.

Ofisi ya waendesha mashtaka 
pia itadai euro 150,000 kama fid-
ia kwa mshtakiwa huyo anayedai-
wa. Tarehe ya kesi bado haija-
pangwa.

Katika amri, Kifungu cha 21 

cha Mahakama Kuu ya Barcelona 
hivi karibuni kilithibitisha kush-
takiwa kwa Alves, na kuhitimi-
sha maelezo ya mtuhumiwa na 
mashahidi, pamoja na uthibitisho 
wa kitaalamu, yanatoa ushahidi 
wa kutosha kumshtaki kwa uhali-
fu wa unyanyasaji wa kijinsia.

Mchezaji huyo wa zamani wa 
Barcelona na Paris Saint-Germain 
alizuiliwa Januari baada ya kush-
takiwa kwa kumbaka msichana 
mdogo katika bafu la klabu ya 
usiku huko Barcelona Desemba 
30, 2022.

Alves tangu wakati huo ameku-
wa kizuizini bila dhamana katika 
gereza la Barcelona, na maombi 
yake ya kuachiwa yamegonga 

mwamba mara kwa mara, kwa 
sababu anachukuliwa anaweza 
kukimbia.

Madai hayo yalipoibuka mara 
ya kwanza, Alves alikanusha ka-
tika mahojiano ya runinga kuwa 
hamfahamu mwanamke huyo.

Baadaye alisema alifanya 
mapenzi na mshtaki kwa 
makubaliano.

Mkataba wa Alves na klabu ya 
Liga MX Pumas UNAM, ambayo 
alijiunga nayo baada ya kuondo-
ka Barcelona Juni, mwaka 2022 
ulikatizwa Januari 20, mwaka 
huu.

Kesi ya ubakaji nchini Hispania 
adhabu yake ya juu ni kifungo 
cha miaka 15 jela.



mechi hiyo ya hatua ya 
makundi ambayo baadhi 
ya timu nyingine bora zime-
kosa nafasi hiyo.

“Tunauzoefu wa muda 
mrefu na ninaimani ya ku-
fanya vizuri katika mchezo 
dhidi ya Simba, tutapamba-
na kupata matokeo mazuri 
ikiwa ni mchezo wa kwanza 
hatua ya makundi,” alisema 
Jullien.

Aliongeza timu hiyo il-
ipitia changamoto nyingi 
ikiwamo ya Covid 19 kwa 

kushindwa kushiriki vizuri 
mashindano ya kimataifa 
lakini sasa wako imara na 
wamekuja Tanzania kutafu-
ta matokeo chanya.

Aliweka wazi ameifuatilia 
Simba kutumia mechi zake 
mbalimbali na si kupata 
taarifa kupitia wachezaji 
ambao waliichezea timu 
yake na sasa wako Yanga 
ili kuwafahamu wapinzani 
wao.

“Tunasahau matokeo ya 
mwisho na hayapo katika 
vichwa vyetu kwa sababu 
kwa sasa tunaangalia kili-

choko mbele yetu ni kutafu-
ta ushindi dhidi ya Simba,” 
alisema Jullien.

Nahodha wa Asec Mi-
mosas, Essie Aka, alisema 
wamejiandaa vizuri na 
hakuna cha ziada wali-
chokuja nacho zaidi ya 
kucheza na Simba ili kupata 
matokeo chanya.

Aka alisema wamesh-
iriki mashindano mengi 
na wamekutana na timu 
mbalimbali hivyo wame-
pata uzoefu na wanasubiri 
kuona dakika 90 zitakavy-
oongea.

HABARI MICHEZO
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Na Saada Akida 

S
HINDANO la kusaka 
washindi wa taji la 
urembo kwa watu 
wenye ulemavu wa 

kusikia duniani (Mr and Miss 
Deaf World 2023) linatarajia 
yanayofanyika leo kwenye  
ukumbi wa Super Dom uliopo 
Masaki, Dar es Salaam. 

Hii ni mara ya
 pili kwa Tanzania

 kuwa mwenyeji wa
 mashindano hayo ya

 kimataifa.

Akizungumza na Nipashe 
jijini jana, Mkurugenzi wa 
Idara ya Sanaa, Dk.  Emmanuel 
Ishengoma, alisema Tanzania 
imepata uenyeji wa kuandaa 
mashindano hayo kutokana 
na kuonyesha nidhamu na 
kiwango bora katika fainali zi-
lizofanyika mwaka jana.

Ishengoma alisema kupitia 
mashindano hayo nchi inapata 
nafasi ya kutangaza kimataifa 
pamoja na vivutio vyake mbal-
imbali vya utalii.

Alisema mashindano hayo 
yanashirikisha watu maalumu 
lakini pia yanatoa fursa kwa 

washiriki kujiendeleza kupitia 
nafasi mbalimbali watakazo-
pata baada ya kumalizika kwa 
fainali hizo.

“Mwaka jana tulifanya vizuri 
na viongozi wameona pia mwa-
ka huu Tanzania iwe mwenyeji 
kwa mara ya pili, mashindano 
haya ni ya makundi maalum, 
kupitia huu wenyeji tunapata 
fursa mbalimbali ikiwamo ku-
tangaza utalii wa Tanzania kwa 
sababu yanajulikama dunia 
nzima, Tanzania tumetoa wa-
shiriki 10,” alisema Ishengoma. 

Naye mwalimu wa washiriki 
kutoka Tanzania, John Victor 

‘Mack’, alisema anaamini we-
nyeji watafanya vyema katika 
mashindano hayo kutokana na 
maandalizi waliyofanya.

Mack alisema washiriki 
wa Tanzania wako vizuri na 
wameahidi kuzingatia maelek-
ezo waliyopewa ili kufanya vy-
ema katika shindano hilo.

“Mwaka huu tumejipanga vi-
zuri, ninaimani na wawakilishi 
wetu, hawatatuangusha kwa 
sababu tumefanya maandalizi 
mazuri na kutumia bidhaa za 
hapa nyumbani ikiwamo ngo-
ma za kiutamaduni,” alisema 
Mack.

MR & MISS DEAF WORLD
2023 KUFANYIKA DAR LEO

Katibu Msaidizi wa Idara ya Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa Chama cha Mapinduzi (CCM), Shaibu Akwilombe (kulia) 
akikabidhi ng’ombe watano kwa Mshauri wa Baraza la Wazee wa Yanga ikiwa ni ahadi iliyotolewa na Katibu wa 
Itikadi na Uenezi, Paul Makonda, kabla ya mechi ya watani wa jadi iliyomalizika kwa Yanga kupata ushindi wa mabao 
5-1. PICHA: IMANI NATHANIEL
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KMKM 
yajipanga 
kuimaliza 
Mafunzo
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

RAUNDI ya 12 ya Ligi Kuu Zanzi-
bar inatarajiwa kuendelea leo kwa 
mabingwa watetezi, KMKM kuivaa 
Mafunzo kwenye Uwanja wa Mau 
A huku Uhamiaji FC  ikiwakaribi-
sha Maendeleo kutoka Kisiwani 
Pemba kwenye Uwanja wa Mau B.

Hata hivyo, KMKM itakuwa na 
kibarua kizito katika mechi ya 
leo kutokana na kutofanya vizuri 
tangu kuanza kwa msimu huu 
ikilinganishwa na makali yake ya 
misimu iliyopita.

Katika michezo 11 iliyocheza, 
KMKM imeshinda michezo mitano, 
sare michezo miwili na imefung-
wa michezo minne.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kocha Msaidizi wa KMKM, Ame 
Msimu, alikiri  Ligi Kuu Zanzi-
bar msimu huu imekuwa ngumu 
kutokana na kila timu kujiandaa 
vyema.

Msimu alisema hawajaanza 
vyema mzunguko wa kwanza na 
wanatarajia kufanya tathmini ili 
kupata matokeo bora katika mich-
ezo inayofuata.

Alisema tatizo kubwa katika 
kikosi chake lilikuwa wachezaji 
wake wengi wa kikosi cha kwanza 
kuwa majeruhi hivyo kusababisha 
kutumia nyota ambao hawana 
uzoefu na ligi hiyo.

“Kutokana na ugumu wa ligi 
tumekuwa tukiongeza idadi ya 
majeruhi kila mechi, kuna wakati 
kama benchi tunakuwa na wakati 
mgumu katika kupanga kikosi 
hasa pale tunapokutana na vigogo 
wa ligi hii,” alisema kocha huyo.

Aliongeza wanatarajia kupata 
ushindi katika mechi hiyo in-
gawa anajua wanakutana na timu 
iliyoko kwenye nafasi mbaya na 
inayohitaji pia kujinusuru.

Martini Kigi wa JKT Tanzania, 
Cheikh Sibibe wa Azam FC, Val-
entino Mashaka wa Geita Gold, 
Dissan Galiwango wa Kagera 
Sugar, Edwin Barua wa Pris-
ons, Marouf Tchakei na Gadiel 
Michael wa Singida Fountain 
Gate, na Omari Kindamba wa 
Mashujaa FC.

Wakati huo huo, kabla ya 
mechi za jana, jumla ya penalti 
12 zimepatikana kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara, huku 10 
zikiwa zimewekwa wavuni.

Timu za Simba na Namungo 
zinaongoza kwa kufunga pen-
alti nyingi mpaka sasa, kila 
mmoja ikiweka wavuni penalti 
mbili, Wekundu wa Msimbazi 
wakifunga kupitia Saido Ntiba-
zonkiza na Baleke huku Fabrice 
Ngoyi na Derrick Mukombozi 
wakiifungia Namungo ya mkoa-
ni Lindi.

Wachezaji wengine waliofun-
ga penalti moja kila mmoja ni, 
Erick Okutu wa Tabora United, 
Lucas Kikoti (Mtibwa Sugar), 
Obrey Chirwa (Kagera Sugar), 
Pacome Zouzoua ( Yanga) na 
Prince Dube wa Azam FC.

Kutokana na ugumu wa ligi 
tumekuwa tukiongeza idadi 
ya majeruhi kila mechi, 
kuna wakati kama benchi 
tunakuwa na wakati mgu-
mu katika kupanga kikosi 
hasa pale tunapokutana na 
vigogo wa ligi hii.



Na Saada Akida 

F
URAHA ndio kitu pekee 
kilichoko katika vichwa 
vya wachezaji wa Simba 
kuelekea mechi ya Kun-

di B ya mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya Asec 
Mimosas kutoka Ivory Coast 
itakayochezwa leo kuanzia saa 
10:00 jioni kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Mara ya mwisho timu
 hizo zilikutana kwe-
nye uwanja huo huo 
na Simba iliibuka na

 ushindi wa mabao 3-1,
 lakini ikiwa ni hatua

 ya makundi katika
 michuano ya Kombe la

 Shirikisho Afrika.
Simba iliyoko katika nafasi 

ya tatu kwenye msimamo wa 

Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya 
kushinda mechi sita, sare moja 
na kufungwa mchezo mmoja in-
awaalika Asec Mimosas ambao 
wanaongoza katika Ligi Kuu ya 
Ivory Coast, wakishinda michezo 
saba, sare moja na wamepoteza 
mechi tatu.

Kuelekea mechi ya leo, Kaimu 
Kocha Mkuu wa Simba, Daniel 
Cadena, alisema wamefanyia 
kazi kila eneo ikiwamo kuwa-
jenga kiakili, kimwili na kiufundi 
wachezaji wake na kuongeza 
kikosi kipo tayari kwa mchezo 
huo.

Cadena alisema katika mechi 
ya leo atakosa huduma ya nyota 
wake wawili ambao ni Clatous 

Chama, ambaye amechelewa ku-
jiunga na timu akitokea kwenye 
majukumu ya kimataifa pamoja 
na kipa, Aishi Manula, aliyepata 
jeraha dogo katika mchezo uli-
opita kati ya Niger dhidi ya Taifa 
Stars.

“Hatukuwa na matokeo mazuri 
katika mechi iliyopita, tumepata 
muda wa kujiandaa na kubadili-
sha vitu vingi ninaimani tutapata 
matokeo mazuri kulingana na 
maandalizi tuliyofanya.

Asec Mimosas tumewaona na 
tutacheza kwa tahadhari kubwa 
ili kuhakikisha tunafanikiwa ku-
tumia vizuri uwanja wa nyumba-
ni kwa kuibuka na ushindi hapo 
kesho (leo),” alisema Cadena. 

Kocha huyo amewataka 
mashabiki wa timu hiyo kuji-
tokeza kwa wingi kwa sababu 
nguvu yao inasaidia kuongeza 
ushindani na kuwaambia wata-
rajie kupata ushindi katika mch-
ezo huo.

Mwakilishi wa wachezaji wa 
Simba, Che Malone Fondoh, 
alisema hawana cha kuahidi zai-
di ya kusema wanakwenda ku-
pambana kutafuta ushindi katika 
mchezo huo. 

Che Malone alisema wana-
tarajia kurudi katika njia yao ya 
kupambana kutafuta matokeo 
mazuri kwa kucheza kwa ku-
fuata maelekezo waliyopewa 
na benchi la ufundi ili kufikia 
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     Kocha, wachezaji waahidi kandanda safi ikiwaalika 
Asec Mimosas katika...

Nahodha wa Simba, John Bocco (kushoto) na beki wa timu hiyo, Mohammed Hussein  wakifanya mazoezi kuelekea 
mechi ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya ASEC Mimosas itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA SC

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa Yanga, 
Stephane Aziz Ki, anaongoza kwa 
kufunga mabao ya faulo akiwa 
amefunga mabao mawili ya aina 
hiyo.

Aziz Ki ambaye mpaka sasa ni 
mmoja wa wanaoongoza katika 
orodha ya wafungaji bora akiwa 
na mabao saba, sawa na Maxi Nz-
engeli wa Yanga na Jean Baleke 
wa Simba, amepachika magoli 
mawili ya faulo huku wenzake 
wakiwa hawana hata bao moja la 
‘fri-kiki.’

Hakuna mchezaji yoyote katika 
Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka 
sasa aliyefunga mabao mawili 
kwa njia hiyo, huku jumla ya 
mabao 11 yakiwa yamewekwa 
wavuni kwa adhabu ndogo.

Bao lake la kwanza la faulo ali-
funga Agosti 29, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, 
Yanga ikiitandika JKT Tanzania 
mabao 5-0 na lingine alifunga Ok-
toba 23, mwaka huu Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
mabingwa hao watetezi wakii-
funga Azam FC mabao 3-2.

Kwa mujibu wa dawati letu 
la takwimu, Yanga na Singida 
Fountain Gate, ndio zenye mabao 
mengi yaliyofungwa kwa faulo, 
kila moja ikipata mawili.

Wachezaji wengine tisa wali-
ofunga mabao kwa ‘fri-kiki’, kila 
mmoja akifunga goli moja ni 
Ibrahim Ajibu wa Coastal Union, 

Aziz Ki aendelea
‘kukimbiza’ Ligi 
Tanzania Bara
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Haaland kamili kuivaa Liverpool

Simba: Tutawafuta machozi
malengo.

“Tumejiandaa vizuri, kikubwa 
mashabiki kujitokeza kwa wingi 
uwanjani kutusapoti, maandali-
zi yameenda vizuri na matarajio 
yetu ni kushinda katika mchezo 
wetu huu,” alisema Che Malone. 

Kocha Mkuu wa Asec Mimo-
sas, Jullien Chevaller, alisema 
anafuraha ya kufika salama 
Tanzania kwa ajili ya kucheza 
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