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Serikali yashauriwa 
kupunguza utegemezi 
afua za UKIMWI
Na Vitus Audax, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Afya na 
Masuala ya UKIMWI, imeshauri serikali ku-
punguza utegemezi wa kiwango kikubwa kati-
ka fedha za udhamini kutoka nje kufadhili afua 
mbalimbali za kuratibu masuala ya UKIMWI.

Imesema kwa kufanya hivyo, inatishia us-
alama wa watu waishio na virusi vya UKIMWI 
(WAVIU) pale wafadhili watakapositisha kutoa 
fedha hizo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Stanslaus Nyon-
go, aliyasema hayo juzi bungeni jijini Dodoma 
wakati akiwasilisha maoni ya kamati hiyo, 
kuhusu utekelezaji wa Kazi za Serikali na Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Tume ya Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania-TACAIDS) kwa mwaka wa fedha 
2023/24 na Makadirio ya Matumizi kwa Mwa-
ka wa Fedha 2024/25.

Nyongo alisema kwa fedha za maendeleo 
za ndani zilizotengwa kwa ajili ya Mfuko wa 
Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI (ATF) ni Sh. 
bilioni 1.88 ambazo zitatumika katika maeneo 
makuu matatu na asilimia 60 ni kuwezesha 
upatikanaji wa huduma za kuzuia VVU na 
utoaji elimu ya VVU na UKIMWI.

Alisema asilimia 30 zimeelekezwa kuwez-
esha uendeshaji wa mfuko ikiwamo kughara-
mia vikao vya kisheria vya kila robo mwaka 
vya bodi ya mfuko na utafutaji wa rasilimali za 
kuutunisha.

Pia alisema asilimia 10 ni kwa ajili ya kuka-
biliana na madhara ya UKIMWI ikihusisha ku-
wawezesha WAVIU kiuchumi.

“Licha ya kupungua kwa fedha za bajeti ya 
maendeleo kutoka nje, bado bajeti kwa kiasi 
kikubwa inategemea fedha kutoka nje. Hali 
hiyo bado ni tatizo kutegemea fedha za wa-
fadhili kwa kiwango kikubwa katika kuratibu 
masuala ya UKIMWI jambo ambalo linatishia 
usalama wa WAVIU pale wafadhili wataka-
positisha kutoa fedha hizo,” alisema Nyongo.

Alisema  kamati inashauri serikali itoe fedha 
zote za TACAIDS kama zilivyoidhinishwa na 
Bunge ili kuiwezesha kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi na kwa muda uliopangwa.

Pia alisema kamati inashauri serikali iima-
rishe Mfuko wa Udhamini wa UKIMWI na ku-
weka mipango madhubuti ya kupata vyanzo 
mahsusi vya mapato ya ndani vitakavyosaidia 
kupata fedha zaidi kwa ajili ya miradi inayolen-
ga kudhibiti VVU na UKIMWI.

Nyongo alisema serikali iongeze kiwango 
cha fedha za ndani inazotenga kupitia ATF kwa 
ajili ya kuimarisha utekelezaji wa afua mbal-
imbali za kudhibiti UKIMWI bila kutegemea 
fedha za wafadhili kutoka nje ya nchi.

GEREZANI
Kuhusu utekelezaji wa afua za UKIMWI 

gerezani, Nyongo alisema serikali imekuwa 
ikizitekeleza ili kudhibiti maambukizi ya 
UKIMWI katika magereza yote nchini.

Alibainisha afua hizo ni pamoja na kubore-
sha na kuimarisha mapambano dhidi ya 
UKIMWI gerezani.

Nyongo alisema kamati inaishauri serikali 
isimamie utekelezaji wa mwongozo wa utoaji 
huduma kwa wafungwa na mahabusu ulio-
tolewa Mei 25, 1998, na Wizara ya Afya, ambao 
ulielekeza jukumu la kuwatibu wafungwa na 
mahabusu ni la Mganga wa Hospitali ya Seri-
kali katika eneo gereza husika.

Pia alisema alisema serikali ihakikishe kuna 
upatikanaji wa uhakika wa dawa magerezani 
kwa ajili ya kutibu wafungwa na mahabusu 
hususani wakati wa dharura.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, Deogratius Ndejembi (kushoto), ak-
ipongezwa na aliyekuwa waziri wa wizara hiyo, Prof. Joyce Ndalichako walipokutana Bungeni, jijini 
Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mbunge ataka tozo mitandao
simu, mazao kunusuru NHIF
Na Vitus Audax, DODOMA

MBUNGE wa Gai-
ro,  Ahmed Shabiby, amei-
omba serikali kuweka tozo 
ya Sh.2, 000 kwa mwezi 
katika mitandao ya simu 
pamoja na mazao ili kuu-
saidia Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF) kue-
ndelea kujiendesha na 
kuwahudumia wananchi 
ipasavyo.

Akichangia Makadirio ya 
Mapato na Matumizi ya Ofi-
si ya Waziri Mkuu na Ofisi ya 
Bunge kwa mwaka 2024/25, 
Shabiby alisema hatua hiyo 
itakuwa mkombozi kwa 
mfuko huo ili kuondoa 
malalamiko ya mara kwa 
mara.

“Kwa hili wanaweza kuli-
kubali au wasilikubali wen-
gine watatukana kwenye 
mitandao, lakini acha watu-
kane maana kuna watu ha-
wapo duniani na hata mbin-
guni hawako. Wako  katikati 
wanaelea, lakini siwezi kuo-
gopa kwa sababu mtu atatu-
kana.

“Ili kuinusuru bima ya 
afya, kuna umuhimu wa ku-
wapo chanzo ambacho ki-
takuwa cha uhakika katika 
kuchangia mfuko huo kwani 
wananchi wameshindwa 
kuchangia Sh. 30,000 kwa 
ajili ya bima ya CHF na hivi 
hatujajua hiyo bima kwa 
wote itakuwa na kiwango 
kipi,” alisema.

Shabiby alisema iki-
pangwa Sh.300,000 na 
Sh.60,000 kwa matibabu 
ya kawaida wananchi wa 
maeneo ya vijijini kuimudu 
itakuwa vigumu, hivyo 
kushindwa kufanya kazi 
kwa ufanisi kama inavyo-
hitajika, hivyo ni wakati wa 
wananchi kujionea huruma 
ili kuokoa mfuko huo.

“Ukiangalia katika mipa-
ngo ni kutaka kuwachangi-
sha wananchi lakini namna 
ya kupata hii fedha itakuwa 
vigumu kama ilivyokuwa 
kwa CHF na leo hii ukian-
galia wanufaika wa bima ka-
tika watanzania 100 ni watu 
wanane tu ambao wanalipa 
bima.

“Hii inaonyesha ha-
tuna chanzo maalum cha 
kuchangia mfuko huu, 
kwakusaidia watu wasi-
yokuwa na uwezo wapate 
matibabu,”alisema.

Alitaja njia za kupata 
chanzo hicho cha uhakika 
kuwa ni pamoja na kuweka 
tozo katika mitandao ya 
simu ambayo inatumiwa 
sana nchini, zikiwapo zaidi 
ya laini milioni 72. Alisema 
ikiwekwa tozo ya Sh. 2,000 
kwa mwezi kwa mwaka 
itakuwa Sh. 24,000 sawa na 
Sh. trilioni 1.728 kwa idadi 
ya laini hizo.

Mbunge huyo alishauri 
pia watumiaji wa mitandao 
hiyo wenye hadhi kama vile 
wabunge, wafanyabiasha-

ra, wafanyakazi kiwango 
kiongezwe hadi Sh.10,000 
au 15,000 na kuunganish-
wa na kupatikana zaidi ya 
Sh.trilioni mbili.

“Pamoja na kuwapo kwa 
kiwango hicho, wananchi 
wa vijijini wasiwekewe 
ukomo wa matibabu ku-
tokana na kuwa na kipato 
kidogo ambapo wameku-
wa wakikosa matibabu na 
dawa za muhimu,” alisema.

Shabiby alisema viwango 
vingine vitafutwe hata kwe-
nye mazao ambako kila 
kilogramu moja itatozwa 
Sh. moja au mbili kwa kuwa 
hata mkulima atanufaika na 
bima hiyo.

“Sasa kwa wale ambao 
hawana simu, hiyo inadhi-
hilisha kuwa ni maskini wa 
kutupwa, hivyo hata hicho 
kiasi kidogo wasitozwe, 
atatibiwa kutokana na vy-
anzo hivyo vya mifuko,” ali-
sisitiza.

VITUO VYA AFYA, 
ZAHANATI

Mbunge Shabiby alishau-
ri zahanati za vijiji pamoja 
vituo vya afya vibinafsishwe 
akitolea mfano, nchi ya Ko-
rea Kusini ambako wame-
fanya hivyo kwa kuwekwa 
kwenye mfumo mmoja, kwa 
lengo la kuongeza ufanisi 
katika utolewaji wa hudu-
ma za afya.

Alisema kuwapo kwa 

mfumo huo wa ufuatiliaji 
wa vituo vyote vya kutoa 
huduma za afya, utasaidia 
kudhibiti vitendo vya udan-
ganyifu katika mfuko wa 
bima ikiwa ni pamoja na 
kusaidia ongezeko la wahu-
dumu wa afya.

UTITIRI TOZO UVUVI
Mbunge wa Ilemela 

(CCM), Angelina Mabula, ka-
tika mchango wake aliomba 
serikali katika utekeleza-
ji wa bajeti ya mwaka 
2024/25, itazame namna ya 
kuondoa utitiri wa tozo kwa 
wavuvi ili kudhibiti uto-
roshaji wa mazao ya samaki 
kwenda nje.

Mabula alisema ongeze-
ko la ushuru wa mazao ya 
samaki kutoka Sh. 10 hadi 
Sh. 100 kwa kila kilo moja 
kunawaumiza wafanya-
biashara na wavuvi, hali 
inayosababisha ongezeko 
la watu wanaouza na kusa-
firisha kwa magendo mazao 
hayo kwenda nje kinyume 
cha sheria.

Pia aliomba serikali 
kuongeza umakini ka-
tika kudhibiti wa utapeli 
mitandaoni kwa kuwa 
umezidi kushamiri hadi 
kwa viongozi, akijitolea 
mfano. Alisema licha ya 
mamlaka husika kusajili 
laini zote kwa alama za vid-
ole, kuna watu walikuwa 
wakijitambulisha kwa jina 
lake na kutapeli watu.
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Viongozi wadaiwa kuuza eneo la maziko
Na Shaban Njia, KAHAMA

WENYEVITI wa Serikali za Mitaa ya 
Bukondamoyo na Shunu katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama, 
mkoani Shinyanga, wanadaiwa kuuza 
eneo la maziko lenye ukubwa wa eka-
ri 23.

Kitendo hicho kimedaiwa  kime-
sababisha kuwapo kwa ujenzi holela 
maeneo hayo kinyume cha sheria, 
hivyo kuchangia wananchi kukosa 
eneo la maziko.

Kwa mujibu wa Sheria za Serikali za 
Mitaa, wenyeviti hawaruhusiwi kusi-
mamia mauziano ya ardhi na badala 
yake, wanatakiwa kumtambulisha 
mnunuzi kwa mmiliki halali wa eneo 
husika na si kusimamia na utiaji saini 
wa nyaraka.

Sheria hiyo imeweka wazi kuwa 
kama eneo litakuwa la    umma au 
wazi, wanatakiwa kushauri na kusiti-
sha biashara.

Wakizungumza mbele ya Mkuu wa 
Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita, ka-
tika mkutano alioitishwa kusikiliza na 
kutatua kero za wananchi, wakazi hao 
walisema wenyeviti wa serikali za mi-
taa wamekuwa chanzo cha migogoro 
ya ardhi kwa kuuza maeneo ya wazi 
na umma kinyemela.

Mkazi wa Mtaa wa Shunu, Ezekieli 

Malale, alisema eneo lenye ekari 23 
lililotengwa na halmashauri kwa ajili 
ya maziko limevamiwa na wananchi 
na kuanzisha makazi ya kudumu.

Malale alisema hali ambayo inay-
ofanya wakati wowote eneo hilo kujaa 
na walipofuatilia uuzaji huo, walibaini 
wenyeviti wa mitaa ndiyo wanaohusi-
ka.

“Eneo hili liko mpakani mwa Kata ya 
Nyahanga na Mhungula, Mwenyekiti 
wa Mtaa wa Shunu na Bukondamoyo, 
wanadaiwa kuliuza kwa wananchi na 
kujengwa makazi ya kudumu.

“Tunaomba serikali ingilie kati na 
kuwaondoa waliouziwa kinyemela ili 
tupate mahala pakuzika watu wataka-
pofariki,” aliomba.

Michael Mussa, alisema yeye aliuz-
iwa kiwanja kwa Sh. 550,000 kando 
ya Bwawa la Mtakuja na Mwenyekiti 
wa Serikali ya Mtaa wa Shunu, Japh-
et Kaliwa, na wakati anaanza ujenzi 
wa makazi, alizuiwa kuwa ni eneo la 
umma.

Mwananchi huyo alimwomba 
mkuu wa wilaya kumsaidia ili 
kurejeshewa gharama  alizotumia au 
kufidiwa eneo lingine.

Mkazi mwingine, Aidani Daniel, 
alisema wengi wao wamejenga maka-
zi ya kudumu kiholela na viwanja 
vyao havikupimwa na kushauri Idara 

ya Ardhi kuyapima maeneo yao na 
kupanga mji ili wasiendelee kujenga 
kiholela.

Alisema kulingana na wananchi 
walivyojenga, likitokea janga la moto, 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji halita-
pata sehemu ya kupita.

Akijibu malalamiko hayo, Mahu-
gi    alidai hakushiriki    kuuza eneo 
la maziko lililotengwa na serikali bali 
aliyefanya hivyo ni Kaliwa na yeye 
ndiye aliyetoa taarifa hiyo ofisi za 
Kata, Chama Cha Mapinduzi (CCM)  
na halmashauri.

  Alisema kutokana na kutochuku-
liwa suala hilo kwa ukubwa, kulisaba-
bisha zaidi ya nyumba 80 kujengwa, 
hatua iliyowafanya kurasimisha kwa 
waliojenga na eneo lililobaki ndilo 
litatumika kama sehemu ya maziko.

Aidha, alisema waliojenga maeneo 
hayo wamekuwa mabalozi wazuri ili 
eneo hilo lisiendelee kuvamiwa.

Mhita aliwataka wananchi kuacha 
tabia ya kuvamia maeneo ya wazi na 
kuanzisha ujenzi wa makazi, kwani 
kufanya hivyo kunachangia kuwapo 
kwa migogoro ya ardhi.

Pia alimtaka mwenyekiti wa seri-
kali ya mtaa aliyechukua Sh.550,000 
baada ya kuuza eneo la Bwawa la 
Mtakuja la serikali, kumrejeshea 
mwananchi huyo.

Uingereza kuimwagia 
Tanzania tril. 3/-
Na Augusta Njoji, DODOMA

TANZANIA na Uingereza zimetia saini mkataba 
wa makubaliano wa ushirikiano wa miaka mitano 
wenye thamani ya Sh. trilioni tatu unaolenga kuku-
za maendeleo katika sekta za afya, uwekezaji wa ki-
jamii na ukuaji wa uchumi jumuishi.

Akizungumza katika hafla hiyo, Waziri wa wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Prof. Ki-
tila Mkumbo, alisema katika mkataba huo,  eneo 
la kuchochea biashara na uwekezaji zitatolewa Sh. 
bilioni 300.

“Leo nimekutana na Waziri wa Uingereza wa 
Maendeleo na Afrika, Andrew Mitchell, tumeshuhu-
dia utiaji saini wa mkataba wa ushirikiano kwa ajili 
ya ustawi kati ya Tanzania na Uingereza.

“Mkataba huu umetiwa saini kati ya Katibu Mkuu 
wa Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji ,Dk. Tausi 
Kida na Balozi wa Uingereza Nchini, David Concar, 
na katika maeneo haya ya biashara na uwekezaji 
tunatarajia zipatikane Paundi za Uingereza milioni 
100 sawa na Sh.bilioni 300,”alisema.

Kadhalika, alisema katika mkataba huo Tanzania 
itashirikiana na Uingereza kufanya uwekezaji ka-
tika madini ya kimkakati, utajikita katika kuongeza 
thamani nchini.

“Lengo la Rais Samia Suluhu Hassan ambalo 
amelisukuma sana ni kuongeza thamani mazao 
yetu ya madini hususan madini ya kimkakati am-
bayo yanahitajika sana katika Green Environment 
katika kutengeneza betri, kwa hiyo jambo hili tu-
melipokea vizuri kwa kuwa, linalenga kwenda ku-
tuongezea uwezo wetu sisi wenyewe,”alisema.
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Kliniki ya sheria
kwa wanahabari
kuzinduliwa Mei

Wagonjwa wapya 40,000 wa 
saratani wabainika kila mwaka
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAGONJWA wapya 40,000 
wa saratani hubainika kila 
mwaka nchini huku wanaofi-
ka hospitalini kupata mat-
ibabu ni kati ya asilimia 28 na 
30, Bunge lilielezwa jana jijini 
hapa. 

Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, alibainisha hayo 
jana alipokuwa akijibu swali 
la nyongeza la Mbunge wa 
Viti Maalum, Tunza Malapo. 
Mbunge huyo alitaka ku-
jua kama serikali haioni 
umuhimu wa kupeleka hudu-
ma ya mionzi katika Hospitali 
ya rufani ya Kanda ya Kusini 
iliyoko Mtwara.

Alisema wagonjwa wengi 
wa saratani wanakwenda 
hospitalini wakati hali imeku-

wa mbaya.
“Serikali ina mkakati gani 

wa kuhakikisha inatoa elimu 
ya kutosha kwa wanawake 
wengi ambao wako vijijini ili 
watibiwe magonjwa haya kwa 
wakati?” alihoji.

Akijibu swali hilo, Wa-
ziri Ummy alisema Tanzania 
inakadiriwa kila mwaka ku-
gunduklika wagonjwa wapya 
40,000 wa saratani, lakini 
wanaofika kupata huduma ni 
asilimia 28 hadi 30.

 Ummy alisema kati ya hao 
wanaofika kupata huduma, 
asilimia 70 hufika wakati sara-
tani ikiwa katika hatua ya tatu 
au ya nne ambayo ni ngumu 
kutibu au matibabu kutumia 
muda mrefu.

“Tunahitaji elimu kwa wa-
nanchi ya kupima saratani 

kwenye mikutano kuwakum-
busha kupima saratani kwa 
kuwa inatibika ikigundulika 
mapema,” alisema.

Ummy alisema serikali ina 
mpango wa kujenga huduma 
za saratani kwa njia ya mi-
onzi Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Kusini Mtwara kwa 
mwaka 2025/26 na kwa sasa 
wanakamilisha katika Hospi-
tali ya Kanda Nyanda za Juu 
Kusini ambayo inajumuisha 
mikoa mingi na ile ya Kanda 
ya Kaskazini ya KCMC mkoani 
Kilimanjaro.

Katika swali la msingi, 
Mbunge Malapo alitaka kujua 
ni hospitali ngapi zinatoa hu-
duma ya tiba ya mionzi kwa 
wagonjwa wa saratani.

Waziri Ummy alisema kwa 
sasa serikali ina vituo vinne 

ambavyo vinatoa huduma ya 
matibabu ya saratani nchini 
kwa njia ya mionzi. Alivitaja 
vituo hivyo kuwa ni Taasisi ya 
Saratani Ocean Road (ORCI), 
Hospitali     ya Kanda ya Bu-
gando, hospitali ya binafsi 
Besta na Hospitali ya Good 
Sammaritan (St. Fransis Ifa-
kara).

  Alisema serikali inaende-
lea na taratibu za uwekezaji 
kwa kuongeza vituo vingine 
vitatu (Hospitali ya Benjamin 
Mkapa, KCMC na Hospitali ya 
Kanda Mbeya) kwa Tanzania 
Bara na kimoja kwa Visiwani 
Zanzibar      (Hospitali ya 
Binguni) kwa kujenga ma-
jengo na kuviwezesha vifaa 
vitakavyotumika kutibu wag-
onjwa wa saratani kwa njia ya 
mionzi. 

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari Nape Nnauye, 
anatarajiwa kuzindua Kliniki ya She-
ria kwa Waandishi na Wafanyakazi 
wa Vyombo vya Habari Mei 3, mwaka 
huu.

Lengo la kliniki hiyo ni kushughu-
likia changamoto mbalimbali zina-
zoikumba sekta ya habari na wafan-
yakazi wake.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Mob-
hare Matinyi, aliyasema hayo jana Dar 
es Salaam na kusema uzinduzi huo 
utafanyika katika maadhimisho ya 
Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari 
Duniani yanayotarajiwa kuadhimish-
wa Mei 3, mwaka huu, jijini Dodoma.

Matinyi alisema maadhimisho 
hayo yatakayobebwa na kaulimbiu 
isemayo “Waandishi wa Habari na 
Changamoto za Kimazingira” na 
mgeni rasmi anatarajiwa kuwa, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

Alisema washiriki wengine ni 
pamoja na Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, na zaidi ya wadau 200 kutoka 
mataifa mbalimbali.

“Madhumuni ya maadhimisho haya 
ni kupitia kiwango cha uhuru wa vy-
ombo vya habari duniani, kuangalia 
uandishi wa taarifa za mazingira na 
mabadiliko ya tabianchi na namna ya 
kulinda uhuru wa vyombo vya habari.

“Pia maadhimisho haya ni jukwaa 
muhimu katika kuibua changamoto 
za kisera na kuangalia namna ya 
uboreshaji wa mazingira ya sekata 
hiyo nchini,” alisema.

Aliongeza kuwa majadiliano yote 
yatakayofanyika katika siku hiyo ya-
tachukuliwa na serikali na kufanyiwa 
kazi kwa kushirikiana na wadau wa 
habari kwa kuweka mikakati mahu-
susi ya kuendeleza sekta ya habari.

Rais wa Umoja wa Vyama vya 
Waandishi wa Habari (UTPC), De-
ogratius Nsokolo, alisema maadhim-
isho ni muhimu kwa kuwa yanasaidia 
kukuza uelewa wa wanahabari kuhu-
su masuala mbalimbali mtambuka 
ambayo tasnia ya habari inapaswa 
kuyasemea.

Alisema yanasaidia pia kuikum-
busha jamii kuhusu umuhimu wa 
kuheshimu uhuru wa vyombo vya 
habari, uhuru wa kutoa na kupata 
taarifa, pamoja na kuwaleta pamoja 
waandishi wa habari kufanya tath-
mini ya vyombo.

Pia alisema yatasaidia kupata 
fursa ya kuchochea mazungumzo 
kuhusu majukumu ya wanahabari 
katika kukuza uwazi, uwajibikaji na 
demokrasia.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika  la 
Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 
Elimu, Sayansi na Teknolojia (UN-
ESCO) Tanzania, Michel Toto, alisema 
maadhimisho hayo ambayo shirika 
hilo ni sehemu ya washiriki, yanalen-
ga kuona ni kwa kiasi gani wanaende-
lea kuimarisha mazingira ya waandi-
shi wa habari na kuhakikisha usawa 
wa kijinsia unazingatiwa.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Mobhare Matinyi (katikati), akizungumza jijini Dar es Salaam jana kwenye mkutano 
wa kutangaza maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Habari yatakayofanyika Dodoma Mei 3 mwaka huu. Kushoto ni 
Mwakilishi wa Shirika la Umoja wa Mataifa (UNESCO), Michel Toto na Rais wa Umoja wa Vilabu vya Waandishi wa 
Habari (UTPC), Deogratius Nsokolo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Tembo waliovamia makazi waanza kurejeshwa
Na Idda Mushi, MOROGORO 

WIZARA ya Maliasili na 
Utalii imeanza kurejesha 
makundi ya tembo katika 
Hifadhi ya Taifa ya Mikumi 
ambayo yamevamia  makazi 
ya watu katika vijiji vya Man-
gae, Doma na Mkata, mkoani 
hapa.

Mchakato wa kuwareje-
sha unaendelea mpaka sasa, 
tayari makundi matatu yenye 
tembo 45 yamerejeshwa hifa-
dhini.

Naibu Waziri wa Wizara 
hiyo, Dunstan Kitandula, ali-
yasema hayo katika kijiji cha 

Mangae, wilayani Mvomero, 
wakati wa uzinduzi wa op-
eresheni hiyo ya kurudisha 
makundi hayo hifadhini. 

Akizunvumza na wananchi 
wa vijiji hivyo, Kitandula 
alisema urejeshaji huo am-
bao unafanywa kwa kutimia 
helikopta ni jitihada za maku-
sudi zilizofanywa na serikali 
katika kuwahakikishia usala-
ma wananchi.  “Limelenga na 
kuboresha uhifadhi kuende-
lea kuwa endelevu. Urejesh-
waji huu wa tembo unatumia 
gharama kubwa, lakini serika-
li imejipanga kupunguza kero 
wanayotana nayo wananchi 

wa maeneo haya na kuhatari-
sha usalama wa maisha na 
mali zao,” alisema.

Kiongozi huyo aliagiza 
taasisi zilizoko chini ya wiz-
ara hiyo kushirikiana na 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mvomero kutatua changa-
moto hiyo inayochangia mad-
hara kwa wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Mvome-
ro, Judith Nguli, aliyemwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa huo, 
Adam Malima, alipongeza 
hatua hiyo akisema kuwa, 
changamoto  ya tembo ka-
tika maeneo hayo ni ya muda 
mrefu.

Mbunge wa Mvomero, Jo-
nas Zeeland, alisema uweze-
shaji huo ni faraja kubwa kwa 
wananchi, kwani wamekuwa 
wakileta uharibifu mkubwa 
wa mali na  kuhatarisha mai-
sha yao. Mkurugenzi Mkuu 
wa Taasisi ya Wanyamapori   
Tanzania (TAWIRI), Dk. Eblate 
Mjingo, alisema taasisi hiyo 
imeendelea kubuni mbinu 
mbadala za kutatua changa-
moto za migongano ya bin-
adamu na wanyamapori hu-
susan  tembo, ikiwamo vifaa 
vilivyotolewa kwa wananchi 
vya kujikinga vilivyotolewa 
na wizara hiyo.
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HABARI KITAIFA

Jumamosi Aprili 6, 2024

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
OBITER DEBT COLLECTION AND AUCTIONEER COMPANY LTD,  MBUZAX AUCTION MART AND 

COMPANY LTD na MUDU COMPANY LIMITED kwa idhini tuliyopewa na Benki ya INTERNATIONAL 
COMMERCIAL BANK (T) LTD, tutauza kwa minada ya hadhara nyumba/dhamana zifuatazo baada ya 
siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe/siku ya tangazo hili. Nyumba/Viwanja hivi zimewekwa rehani 
kudhamini mikopo iliyotolewa na benki ya ICBTL kwa wakopaji wafuatao.

Pia, Tangazo hili la minada ya hadhara, ni notisi ya siku kumi na nne(14) kwa wakopaji /wadhamini 
wa mikopo hii kuhusu mauzo ya dhamana zifuatayo kwa minada ya hadhara.

MCHANGANUO WA DHAMANA ZITAKAZOUZWA

Wanunuzi wote wenye nia na uwezo,mnakaribishwa kuja kukagua nyumba/dhamana kwa 
vigezo na masharti yafuatayo:

VIGEZO NA MASHARTI YA MNADA;
1. Mali/Dhamana itauzwa Kama ilivyo.
2. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba papo hapo baada ya mnada kumalizika na 

75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14 kutokea siku ya mnada.
3. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, 

hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa na mnada utarudiwa kwa tarehe nyingine.
4. Gharama za kuhamisha umiliki na kumtoa mdaiwa/mpangaji “Eviction” na nyinginezo, 

zitakuwa juu ya Mnunuzi.
5. Ukaguzi wa dhamana unaweza kufanywa na wanunuzi, siku yoyote kuanzia siku ya tangazo 

hili kati ya saa tatu asubuhi na saa kumi na moja jioni.
6. Kwa taarifa zaidi,wasiliana na kampuni husika ya uuzaji .

N
O 

JINA LA 
MKOPAJI/MDHAMINI 

TAARIFA ZA DHAMANA TAREHE YA MNADA DALALI 

1 

MAFIGOLO GENERAL 
SUPPLIES  (Mkopaji) 

Nyumba ya makazi yenye hati 
nambari: 101460, iliyopo kiwanja 
na. 2004 ,kitalu‘C’, MBEZI 
LUGURUNI,MANISPAA YA 
UBUNGO,DAR ES SALAAM 

30/04/2024 kuanzia saa 
03:00 asubuhi 

 

Mahala: Mnada utafanyika 
mahala iliko dhamana 
tajwa. 

ORBITER DEBT COLLECTION 
&AUCTINEERS COMPANY 
LIMITED 

TEL NO: 0713751800 

NAETWE GODFREY 
MLELE 
(Mmiliki/Mdhamini) 

S.L.P 55178 Dar Es 
salaam 

2 

AGNES GABRIEL 
NTUNGUKA (Mkopaji) 

Kiwanja cha makazi chenye hati 
nambari: 110150, Kiwanja na. 239 
Kitalu ’17’,BUYUNI 
CHANIKA,MANISPAA YA ILALA , 
DAR ES SALAAM 

23/04/2024 kuanzia saa 
03:00 asubuhi 

 

Mahala: Mnada utafanyika 
mahala iliko dhamana 
tajwa. 

 

ORBITER DEBT COLLECTION & 
AUCTINEERS COMPANY LIMITED 

TEL NO: 0713751800 

ABUBAKAR MUSSA 
BAGAYA 
(Mmiliki/Mdhamini) 

S.L.P  5894 Dar Es 
salaam 

3 

CARGO STAR 
LIMITED (Mkopaji) 

Nyumba ya makazi yenye hati 
nambari: 84639, iliyopo kiwanja 
na. 14 ,kitalu‘K’, 
UKONGA,MANISPAA YA 
ILALA,DAR ES SALAAM 

29/04/2024 kuanzia saa 
03:00 asubuhi 

 

Mahala: Mnada utafanyika 
mahala iliko dhamana 
tajwa. 

MBUZAX AUCTION MART AND 
COMPANY LTD  

TEL NO: 0755506970 

LEO JOSEPH 
MANYARA 
(Mmiliki/Mdhamini) 

S.L.P 10000 Dar Es 
salaam 

4 

DABENCO 
ENTERPRISES 
LIMITED (Mkopaji) Kiwanja cha makazi chenye hati 

nambari: 138799, lililopo kiwanja 
na. 6 na 8 ,kitalu‘D’, 
NIANJEMA,MANISPAA YA 
BAGAMOYO,DAR ES SALAAM 

 

26/04/2024 kuanzia saa 
03:00 asubuhi 

 

Mahala: Mnada utafanyika 
mahala iliko dhamana 
tajwa. 

MUDU COMPANY LIMITED  

TEL NO: 0768672367 

GODFREY 
AUGUSTINE  
MPINGE(Mmiliki/Mdh
amini) 

S.L.P 76164 Dar Es 
salaam 

5 

MATESO GROUP 
COMPANY LIMITED 

(Mkopaji) 
Nyumba ya makazi yenye hati 
nambari: 110468, iliopo kiwanja 
na. 185 ,kitalu na 9, Ilala Buyuni 
area-Chanika ,DAR ES SALAAM 

24/04/2024 kuanzia saa 
03:00 asubuhi 

 

Mahala: Mnada utafanyika 
mahala iliko dhamana 
tajwa. 

ORBITER DEBT COLLECTION 
&AUCTINEERS COMPANY 
LIMITED 

TEL NO: 0713751800 

PETER ROWLAND 
LAIMOS 

(Mmiliki/Mdhamini) 

S.L.P 19188 Dar Es 
salaam 

6 

LINUS PATRIC 
KALANDAMWAZYE T/A 
SICHULA ENTERPRISES 

(Mkopaji) 
Nyumba ya makazi yenye hati 
nambari 84643, iliopo kiwanja 
na.2046  , ,kitalu‘ ‘B’,  KIMARA 
MANISPAA YA UBUNGO ,DAR ES 
SALAAM 

27/04/2024 kuanzia saa 
03:00 asubuhi 

Mahala: Mnada utafanyika 
mahala iliko dhamana tajwa. 

MBUZAX AUCTION MART AND 
COMPANY LTD  

TEL NO: 0755506970 
EVA STEPHEN MHINA 

(Mmiliki/Mdhamini) 

S.L.P 111937 Dar Es 
salaam 

7 

SALOME ANDREW 
KOMBA T/A SALOME 
COMMERCIAL CENTRE 
(Mkopaji) 

Majengo ya makazi na biashara 
yenye hati nambari: 55928, 
Kiwanja na. 1030 , Mbezi Tangi 
bovu kwa komba  , Manispaa ya 
Kinondoni, Dar es Salaam 

03/05/2024 kuanzia saa 
03:00 asubuhi 

Mahala: Mnada utafanyika 
mahala ilipo dhamana tajwa. 

MUDU COMPANY LIMITED  

TEL NO: 0768672367 
SALOME ANDREW 
KOMBA  

S.L.P 60161 Dar Es salaam  

(Mdahamini/Mmiliki)  

Makalla: Nayajua majukumu yangu
Na Beatrice Shayo

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na Mafun-
zo wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Amos Makalla, amesema nafasi ali-
yopewa anafahamu majukumu yake na 
yeye na wenzake watafanya kazi kubwa 
iliyokusudiwa kwa weledi na uzoefu ku-
hakikisha chama kinapata ushindi ka-
tika uchaguzi.

Makala aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam wakati wa mapokezi ya Sekre-
tarieti ya CCM Taifa yaliyofanyika katika 
ofisi ndogo za Lumumba huku akisema 
wako baadhi wanamkumbusha maju-
kumu yake katika mitandao.

  “Ninaposema nimerudi nyumbani 
naelewa majukumu ya Katibu wa Uen-
ezi na Mafunzo wa CCM maana nasoma 
mitandaoni baadhi wananikumbusha 
majukumu, nawaambia nayaelewa kwa 
kuwa  yamo kwenye katiba ya chama 
Ibara ya 107 kifungu cha pili A hadi F.

“Timu imekamilika na uzuri wa sek-
retarieti hii tunajuana na bosi wetu tu-
namheshimu kwa sababu ametuongo-
za, ametutengeneza. Ingekuwa  kuingia 
jeshini, namba yake inasoma ya kwanza. 
Tutafanya  kazi kwa bidii na kukiletea 
chama ushindi.

 Msingi wa chama chochote cha siasa 
ni kushika dola na ukitaka ushinde vi-
zuri uchaguzi mkuu lazima upate ushin-
di mzuri uchaguzi wa serikali za mitaa. 
Kazi  yetu sasa tunarudi kwa wanacha-
ma wa kawaida tutalala huko tutapiga 
kambi lazima kieleweke,” alisema. 

Makalla amewataka wanachama wa 

CCM waamini wanae Mwenezi na wasi-
we na wasiwasi hawajapangwa kwa ba-
hati mbaya na yupo tayari kwa mdaha-
lalo wowote kujibu hoja na kushindana 
kwa hoja na sio vihoja.

“Nipo tayari kwa mdahalo wowote ku-
jibu hoja bila wasiwasi, nataka kuwaam-
bia upele umepata mkunaji, nipo tayari 
kwa siasa za maridhiano, tushindane 
kwa hoja sio kwa vihoja bali kwa hoja 
nipo tayari,”alisema.

Alisema watafanya kazi kubwa ili-
yokusudiwa na chama kwa weledi na 
uzoefu waliokuwa nao kuhakikisha cha-
ma kinapata ushindi mkubwa.

“Nimepokea mikoba kutoka kwa 
mdogo wangu, Paul Makonda, aliyeku-
wa Katibu wa Itikadi, Uenezi na Mafun-
zo ambaye ameteuliwa kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha amenikabidhi ofisi, 
watumishi, makabrasha tunamshukuru 
na tunaheshimu mchango wake tut-
aendelea kumpa ushirikiano,” alisema 
Makalla.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Wazazi 
Tanzania, Ally Hapi, alisema wako tayari 
kwa mapambano wapinzani kazi yao ni 
kelele Rais Samia Suluhu Hassan, ame-
watengenezea mazingira mazuri ingawa 
hawana shukrani.

“Rais Samia ametengeneza mazingira 
mazuri wanafanya mikutano, wame-
fanya shughuli zao na wamepewa ru-
zuku lakini hawana shukrani niliwasikia 
wengine wakilalamika katika uchaguzi 
mdogo wanasema bora hawajatuachia 
yaani CCM ifanye kazi kuwaachia kata 
uchaguzi ni kazi,” alisema.

Suluhu malalamiko kuhusu NHIF yaja
 Na Paul Mabeja, DODOMA

  WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu, 
amesema ndani ya wiki moja kuanzia 
sasa serikali itakuwa imemaliza malala-
miko yaliyoko kwa wanachama wanao-
tumia huduma za Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF) na vituo binafsi vya 
afya.

Ummy aliyasema hayo jana jijini hapa 
wakati akifungua kikao cha Baraza la 
Wafanyakazi wa Wizara hiyo.

  “Kuna malalamiko kuhusu bima ya 
afya na hili niwaambie tutatoboa tu 
ndugu zangu, kwa hiyo ninaamani nda-
ni ya wiki moja tutakuwa tumemaliza 
malalamiko yote na misuguano iliyoko,” 
alisema.

Alisema Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Afya amemwambia kuwa hadi Aprili 10, 
mwaka huu, watakuwa wamepata ripoti 
ya Dk. Baghayo Saqware hivyo anaami-
ni  maeneo ambayo yana changamoto 
yatafanyiwa kazi.

“Lazima tuwe na bima iliyo endelevu, 
lakini hospitali pia, nazo zipate mapato 
ili waweze kujiendesha na kutoa hu-
duma, pia wanachama wapate huduma 
wanazozihitaji na ndiyo hoja ya wafan-
yakazi kupata kile kinacholingana na 
uchangiaji wao,”alisema Waziri Ummy.

Mtifuano baina ya NHIF na Chama 
cha Wenye Hospitali Binafsi (APH-
FTA), ulianza mwezi wa pili mwaka huu 
baada ya NHIF kutangaza kuanza kwa 
kitita kipya Machi Mosi.

Wanachama wa APHFTA walitangaza 
kugoma kutibu wanachama wa NHIF 

iwapo kitita hicho kipya kitatumika 
wakisema kuwa kitawafanya wapate 
hasara na kufunga hospitali zao.

Chama hicho kilisema kuanza kitita 
hicho kitazifanya  hospitali nyingi bin-
afsi kufa kifo cha asili kwani zitashindwa 
kujiendesha kutokana na kuongezeka 
kwa gharama za maisha huku gharama 
za matibabu zikishushwa.

Taarifa ya chama hicho iliyosainiwa 
na Mwenyekiti wao,    Februari 27 
mwaka huu, Dk.  Egina Makwabe  il-
isema:  “Kitita kilianza kutumika mwaka 
2016 na mpaka mwaka huu hakikufany-
iwa mabadiliko yoyote licha ya gharama 
za maisha kuendelea kupanda, leo wa-
nakuja tena kupunguza gharama za 
huduma badala ya kuongeza wanataka 
hospitali binafsi zife, badala ya kusaidia 
sekta binafsi wanataka kuiua,” alisema

“Serikali yenyewe haina uwezo wa 
kuwahudumia wagonjwa wote ndiyo 
maana imekuwa ikisisitiza ushirikish-
waji wa sekta binafsi kupitia PPP lakini 
mbona wamegeuka tena wanataka kuua 
hospitali binafsi badala ya kuzisaidia,” 
alihoji kiongozi huyo

NHIF nayo kupitia Mkurugenzi Mkuu 
wa NHIF, Benard Konga, ilitoa taarifa 
ikisema kuwa kitita kipya kingeanza ki-
taanza kutumika Machi Mosi baada ya 
maoni ya wadau wote kusikilizwa.

Ilisema maboresho ya kitita yalifanyi-
ka mwaka 2016 miaka nane iliyopita 
hivyo kuwa na umuhimu wa kufanya 
maboresho mapya ikiwemo kuongeza 
huduma ambazo hazikuwepo kwenye 
kitita kipya.
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MAONI & UCHAMBUZI

WAKATI mzunguko wa pili wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania 
unatarajiwa kufanyika kuanzia Aprili 15, mwaka huu, kikosi cha 
Timu ya Taifa (Twiga Stars), kitaenda kupeperusha bendera ya 
nchi kwenye mashindano ya Afrika (WAFCON), hivi karibuni.

Michuano ya WAFCON itafanyika baadaye Juni, mwaka huu 
huko Morocco na Twiga Stars imekata tiketi ya kushiriki fainali 
hizo kwa mara ya pili.

Kwa mara ya kwanza Twiga Stars kushiriki fainali hizo zina-
zoandaliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), 
ilikuwa ni mwaka 2010 jijini Johanesburg, Afrika Kusini na kikosi 
kilikuwa chini ya nyota wa zamani wa Taifa Stars na Yanga, Boni-
face Mkwasa ‘Master’.

Kuelekea mashindano ya WAFCON mwaka huu, Twiga Stars 
inahitaji kwenda katika fainali hizo ikiwa imara, kwa maana inak-
wenda kushindana kusaka rekodi mpya na si kwenda kushiriki 
au kukamilisha ratiba.

Ili Twiga Stars iende kufanya vizuri katika fainali hizo, Idara ya 
Ufundi ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), inatakiwa iangalie 
vyema programu za timu hiyo kwa ajili ya maslahi ya nchi.

Inafahamika wazi idadi kubwa ya wachezaji wanaounda kikosi 
hicho wanatoka katika Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake, na kwa 
maana hiyo, kama kuna jambo la muhimu la kufanyia kazi waka-
ti mzunguko wa pili wa ligi hiyo unatarajia kuanza, ni vyema 
likatazamwa kwa umakini.

Wachezaji wanahitaji kuwa na mazingira mazuri katika klabu 
zao ili baadaye waje kuipa matokeo chanya timu ya taifa, huu 
ni wakati wa TFF kuongeza na kuimarisha mahusiano na klabu 
zinazoshiriki Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake kwa ajili ya kuwa-
saidia kuwa kwenye mazingira rafiki wakati wanashiriki ligi.

Tunahitaji kuona kila kitu kinachohusiana na soka la wanawake 
kinakwenda vizuri kwa sababu huko ndio maandalizi rasmi ya 
Twiga Stars yanapoanza, na pale wanapoingia kwenye kambi ya 
Kocha Mkuu, Bakari Shime, wanakwenda kumalizia na kurekebi-
sha mapungufu machache yaliyobainika.

Ili timu hiyo iende Morocco kwa kujiamini, huu ndio wakati wa 
TFF, serikali, taasisi, makampuni na wadau mbalimbali wa mich-
ezo kuungana kwa vitendo kusaidia maandalizi ya mabinti zetu 
ambao tunaamini wanaweza kwenda kuiletea heshima Tanzania.

Ni wazi Serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan imeweka fungu 
kwa ajili ya kuhudumia timu za taifa, lakini ikumbukwe gharama 
zinazohitajika, na ili kufikia ndoto za kuvuna matokeo chanya, ni 
lazima michango ya ziada ipatikane kutoka kwa wadau.

Twiga Stars inahitaji kupata kambi yenye ubora pamoja na 
kutafutiwa michezo ya kirafiki na timu zilizo katika ubora ili 
kuwajenga wachezaji kwa kuwapa uzoefu wa kucheza mechi 
ngumu. Mechi hizo si tu zitawapa uzoefu au kuwajenga, lakini 
zinawaondolea hofu wachezaji wa Twiga Stars pale watakapok-
wenda kushiriki fainali za WAFCON, wao ni tofauti, nyota wataka-
okwenda kushiriki fainali za mwaka huu, hakuna hata mmoja 
ambaye alikuwepo kwenye fainali za mwaka 2010. 

Kama ambavyo wanawake wamekuwa wa kwanza kushiriki 
fainali za Kombe la Dunia (Timu ya Taifa ya Wasichana ya umri 
chini ya miaka 17 maarufu Serengeti Girls), za U-17 zilizofanyika 
mwaka juzi huko India na kutolewa kwenye hatua ya robo fainali, 
tunaamini hata kwa dada zao wanaweza kuweka rekodi ya kufika 
mbali au kurejea na kikombe cha ubingwa wa Afrika.

Pia huu ndio wakati muhimu kwa wachezaji kujituma kwenye 
mazoezi ili kuimarisha viwango vyao kwa sababu fainali za WAF-
CON zitawaweka upya sokoni kwa sababu makocha na mawakala 
kutoka sehemu mbalimbali watafuatilia michuano hiyo ili kusaka 
nyota kwa lengo la kwenda kuboresha klabu zao.

Championship kuna shida,
macho ya ziada yatakiwa

Maandalizi ya Twiga Stars 
fainali CAF yaanze mapema
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NILIANDIKA wiki iliyopita kuwapa an-
galizo viongozi wa Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Nchini (TFF) kuhusu mechi zi-
lizobakia za Ligi ya Champioship, zikibaki 
raundi nne tu    kukamilisha msimu wa 
2023/2024.

Kwa sasa zimebaki mechi tatu kwa kila 
timu, huku kukiwa na vita kali ya kupanda 
kwa KenGold, Pamba FC, Biashara United, 
Mbeya Kwanza na TMA.

Nikasema wanahitajika waangalizi maal-
um katika michezo hiyo kwa sababu in-
awezekana kabisa kukawa na vitendo vya 
upangaji wa matokeo.

Timu hizi zinazogombea kupanda daraja 
moja kwa moja, wanacheza na baadhi ya 
timu ambazo hazina chochote cha ku-
poteza, haziwezi kupanda daraja, kwenye 
mechi za mchujo, wala kushuka daraja, 
hivyo uwezekano huo upo.

Tatizo ni Watanzania kuwa na tabia ya 
kujisahaulisha, au kuona hili si tatizo kub-
wa sana.

Kwa bahati mbaya sana huko huko ka-
tika Ligi ya Championship ndipo watu wa-
napokutwa au kukamatwa na tuhuma za 
upangaji wa matokeo katika soka letu zaidi 
kuliko kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Nasema hivi kwa sababu imeshatokea 
huko nyuma kesi za upangaji wa matokeo 
katika mechi za ligi hiyo ambayo zamani 
iliitwa Ligi Daraja la Kwanza na kupelekea  
baadhi ya viongozi, makocha na wachezaji 
kufungiwa.

Katika soka hapa nchini, Ligi ya Cham-
pionship ndiyo ushahidi wa upangaji wa 
matokeo umeshawahi kupatikana na wa-
husika kufungiwa, si mara moja wala mbili.

Binafsi mechi mbili zilizochezwa bado 
zinaniumiza kichwa.

Nilipoandika tu makala ile, kesho yake, 
Pamba FC ikaikung’uta Polisi Tanzania 
mabao 5-1, kesho yake Biashara United 
ikalipiza kwa kuwabamiza Transit Camp 
mabao 5-1.

Sisemi kama timu hizo zote zimepanga 
matokeo, lakini kama mimi ningekuwa 
mhusika ningeanzisha uchunguzi, potelea 
mbali baadaye ionekene hakuna ukweli 

wowote, ni mpira tu.
Kwa wale watu wenye utaalam wa itele-

jensia, hapa lazima watakuwa na maswali 
kadhaa ya kujiuliza.

Ni kwa nini Pamba imeshinda mabao 5-1? 
Ni kwa nini kesho yake Biashara United 
ikashinda idadi hiyo hiyo ya mabao? Kwa 
nini timu zilizoshinda idadi hiyo ya mabao 
ni zile zinazofuatana katika msimamo wa 
ligi na si zingine?

Ikumbukwe kuwa Pamba FC ipo nafasi 
ya pili kwa pointi 58 na Biashara United 
ya tatu kwa pointi 56, kama ilivyo Mbeya 
Kwanza. Biashara United ipo juu ikiwa na 
mabao 52, Mbeya Kwanza ya nne ikiwa 
na mabao 44. Je matokeo yanayotokea 
sasa siyo ya kimkakati? Je timu zinatafuta 
mabao mengi kwa sasa ili yawasaidie 
baadaye?

Haya maswali yanaweza kabisa kufanya 
wahusika kupeleka waangalizi kwenye 
mechi zilizobaki ambapo kila timu im-
ebakisha mechi tatu.

Tukiacha hilo, maamuzi ya Kamati ya 
Uendeshaji na Usimamizi wa Ligi na Bodi 
ya Ligi yaliyotoka juzi, katika kikao chake 
cha Aprili 3, mwaka huu yanaonyesha ka-
bisa kuna matatizo makubwa kwenye ligi 
hiyo yanayohitaji uangalizi wa hali ya juu.

Kwa sababu mbali na kupanga mata-
okeo, kuna ubabe wa hali juu, utovu wa 
nidhamu, pamoja na upendeleo.

KenGold imetozwa faini kwa kukataa 
kutumia chumba maalum dhidi ya Pamba, 
baadhi ya wachezaji kujisaidia haja ndogo 
kwenye kona za uwanja, mchezaji mmoja 
wa Pamba, Mudathir Abdullah, kumpiga 
ngumi mwamuzi na akapiga teke mlango 
wa kuingilia katika vyumba vya kubadil-
ishia nguo, na adhabu zinazotokana na vi-
tuko vingi kama kurusha mawe, wachezaji 
kuvamia waamuzi, inaonyesha kuna mata-
tizo makubwa kwenye ligi hiyo.

Naishauri TFF katika mechi zilizobaki 
iwe makini, kwa sababu kuna viashiria 
vingine, mbali na vya kupanga matokeo, 
lakini kuzuka vurugu kubwa kama ha-
kutakuwa na usimamizi mzuri na mad-
hubuti.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Afrika, Wasia 
Mushi, akizungumza wakati wa futari iliyoandaliwa na 
benki hiyo kwa wateja, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

MASHARTI YA MNADA
1      Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.  
2        Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.  
3     Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0714939933/0785242219/0759282344/0787129539/0767808848/0754497396/0678799566/0655715138/0759648448  
4  Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.      

NOTISI / TANGAZO
    
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS 
CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD,JAMOK INVESTMENT 
LTD,MCHINGA AUCTION MART,GADAU AUCTION MART,AMI AUCTION MART, IGALULA AUCTION MART,BAHARI AUCTION MART, ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTLINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY AUCTION,JALAS AUCTION 
MART,HOLLYNESS COMPANY LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha 

TAWI 
ALILOKOPA

JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

KIJITONYAMA NEZAK INVESTMENT LTD 
NYUMBA YENYE HATI NA. DSMT1019002  KIWANJA  NAMBA  P23439  
KIFURU-KINYEREZI ZACHARIA ANTHONY KAPAMA KIFURU KINYEREZI-ILALA  17/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA WAWA COMPANY LIMITED

1.NYUMBA YENYE HATI NA. DSMT1002975  KIWANJA NA. 2483, KITALU 
'A' MBEZI MANYEMA  2.NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI  
NA.KND/KGG/KATI/214 KIGOGO KATI  3. NYUMBA YENYE HATI YA 
MAUZIANO ILIYOPO KINZUDI GOBA                  

1.SALUM JUMA NYANDOTO 2.SALUM JUMA MARWA 3.SALUMU 
JUMA NYANDOTO

1.MBEZI MANYEMA 2.KIGOGO KATI  3.KINZUDI GOBA 9/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MTONDI SIAGI KICHELE NYUMBA KURUTHUMU ABDALLAH NYAMKO NYAKATO -MWANZA 22/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANZA ABAS HAMAD ISSA NYUMBA YENYE  HATI MILIKI PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI-MWANZA 15/04/2024 SAA 12:00 MCHANA  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MARIA JOHN PETRO NYUMBA YENYE HATI MILIKI JOHN PETRO KALISA KILOLELI 'B' - MWANZA 16/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.NYUMBA  2. KIWANJA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.IGELEGELE BUGARIKA 2.  BUJINGWA-MWANZA 09/04/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA SELEMANI CHARLES MNIKO NYUMBA SELEMANI CHARLES MNIKO MBUGANI -MWANZA 15/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.22 KITALU 'N' HATI NA.4870 BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 09/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

TEMEKE HAJI HARAMBE BIBOZE NYUMBA HAJI HARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIKI 17/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

ILALA BIAGATI SEA FOODS CO. LTD NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NAMBA TMK033735  DAVID ABEL MLAU CHARAMBE -MBAGALA 18/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO KIGODA ABBASI KIGODA NYUMBA KIGODA ABBASI KIGODA VIGWAZA 09/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

AGGREY MPOKI BROWN MWAIPASI NYUMBA MPOKI BROWN MWAIPASI  KILUVYA 22/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

DODOMA NICHOLAUS DEOGRATIUS MUHAGAMA NYUMBA ANNA MANYANGU MADUHU NKUHUNGU DODOMA 22/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

MAIN AISHA HAMADI KIVINA NYUMBA AISHA HAMADI KIVINA KIVULE MAJOHE 22/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

MAIN JOYCE GENES SHIRIMA NYUMBA FRIDA ELIESKIA FUE HONDOGO KIBAMBA 15/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.MBEYA MJINI  2. TUNDUMA 15/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA OWDEN MKUMBALA NYONDO NYUMBA OWDEN MKUMBALA NYONDO ISYESYE-MBEYA 16/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 17/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA   ZENYE HATI YA MAUZIANO FRENK SAMSON LEMAU SHEWA-MBEYA 18/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO FELIX BIRCKMAS ALOYS NYUMBA KASSIAN ANTHON NINDI TABATA KISUKULU 23/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE HASSAN RAMADHANI SHEKIKA NYUMBA (2) 1.HASSAN RAMADHANI HARASHI 2.HASSAN RAMADHANI SHEKIKA  1.YOMBO DOVYA-MAKANGARAWE 2.TAMBANI MKURANGA 23/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

HEAD OFFICE ANNANEEMA  DANIEL RITTE KIWANJA ANNANEEMA  DANIEL RITTE SEGU CHINI, KATA YA NALA - DODOMA 09/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA UPENDO JACKSON LEMA NYUMBA EUNICE BOSWELL TARATINU KIMARA 17 /04/2024  saa 4 asubuhi na kuendelea (MARUDIO)

TEGETA MUSSA MATHIAS SHIJA NYUMBA MUSSA MATHIAS SHIJA UDINDIVU- BAGAMOYO 22/04/2024  saa 4 asubuhi na kuendelea (MARUDIO)

UBUNGO LISTER BENEDICT CHIMYA NYUMBA LISTER BENEDICT CHIMYA KIMARA 18/04/2024  saa 4 asubuhi na kuendelea (MARUDIO)

UBUNGO MKONDA HOUSE OF FOOD NYUMBA PAMELA MACILA NYITAMBE TABATA-KIMANGA 19/04/2024  saa 4 asubuhi na kuendelea (MARUDIO)

KIJITONYAMA OSCAR JACKSON SEME NYUMBA OSCAR JACKSON SEME MSAKUZI KUSINI 22/04/2024  saa 4 asubuhi na kuendelea

TEGETA FATUMA BAKARI BENDERA NYUMBA FATUMA BAKARI BENDERA KIMELE-VIKAWE 24/04/2024  saa 4 asubuhi na kuendelea

UBUNGO MUSSA INANO CHACHA NYUMBA HABIBU MUSSA MACHOROKO MBAGALA KWA NYOKA 25 /04/2024 saa 4 asubuhi na kuendelea

TEMEKE FOCUS JOSEPH KICHINDA NYUMBA FOCUS JOSEPH KICHINDA MJI MPYA-KIMARA 26/04/2024  saa 4 asubuhi na kuendelea

AGGREY SYLIVESTER APOLINARY MBOYA NYUMBA  SYLIVESTER APOLINARY MBOYA MBEZI MSUMI 29/04/2024  saa 4 asubuhi na kuendelea

AGGREY OMARY SAIDI OMARY NYUMBA MIZE MASOUD HASSANI MIKWAMBE 29/04/2024  saa 4 asubuhi na kuendelea

UBUNGO ALLY SHAWEJI OMARY NYUMBA ALLY SHAWEJI OMARY KIBAMBA 26/04/2024  saa 4 asubuhi na kuendelea (MARUDIO)

TEGETA YOHANA BRUNO SHAYO NYUMBA WILSON ELICHILIA MBOYA KEREGE-BAGAMOYO 17/04/2024 saa 4 asubuhi na kuendelea (MARUDIO)

TEMEKE SALIM SULEIMAN HEMED KIWANJA SALIM SULEIMAN HEMED MKURANGA 16/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

JKCI yafanya upasuaji wa tundu 
kurekebisha mishipa iliyotanuka
Na Christina Mwakangale 

TAASISI ya Moyo Jakaya Kikwete 
( JKCI), imefanya upasuaji wa tundu 
dogo kurekebisha mishipa ya damu 
iliyotanuka na kupasuka kwa wag-
onjwa watano, hivyo kuokoa Sh. 
milioni 750.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, 
Dk. Peter Kisenge, alisema  hayo 
juzi kuwa  matibabu hayo yamekuja 
baada ya serikali kuipatia taasisi 
hiyo takribani Sh. milioni 900 huku 
akibainisha kwamba kuna wagon-
jwa wapatao 30 wakisubiri matiba-
bu kama hayo.

Alisema tatizo hilo huwakumba 
watu wengi ambao baadhi yao wali-
pougua walianguka ghafla na ku-
poteza maisha na awali ililazimika 
kutibiwa nje, hasa India.

“JKCI kwa kushirikiana na wen-
zetu kutoka Mumbai, India, kutoka 
hospitali ya Astra, tutawafanyia hu-
duma hii wagonjwa watano. Mmoja 
tayari kafanyiwa na wengine wa-
taendelea.

“Hawa watano huduma kwa mtu 
mmoja inagharimu takribani Sh. 
milioni 80 nchini. Ukienda India 
kwa mgonjwa mmoja, nauli na wa-
naomsindikiza ingegharimu Sh. mil-
ioni 150,” alisema Dk. Kisenge. 

Bingwa huyo wa moyo, alisema 
tatizo la mishipa kupata hitilafu 
hutokana na shinikizo kubwa la 
damu, matumizi ya sigara, unywaji 
pombe na unene uliokithiri.

“Kuna tatizo kubwa kati ya wag-
onjwa 100 ukiwaona kliniki unawe-
za kukuta mmoja au wawili wana 
tatizo hili, kwa hiyo lipo. Tuna wag-
onjwa 30, wanaosubiri matibabu, 
hapo hatujaemda mikoani.

Dk. Kisenge alisema huduma 
hiyo ni ya kwanza na inayotolewa 
Tanzania pekee kwa nchi za Afrika 
Mashariki na kwamba wanaougua 
wafike katika taasisi hiyo kwa ma-
tibabu. 

Alisema huo ni upasuaji ulio-
fanyika kwa mara ya kwanza nchini 
ukitumia mtambo wa ‘Cathlab’ ku-
pitia tundu dogo.

Mkurugenzi wa Upasuaji wa JKCI, 
Dk. Angela Muhozya, alisema upa-
suaji huo ni hatari kubwa katika 
kufungua kifua kuliko huduma ya 
tundu dogo na ni muhimu kumhu-
dumia mgonjwa kabla ya mshipa 
haujapasuka.

“Kuna mshipa unapandikizwa 
baada ya kufanya vipimo, kwe-
nye mshipa pale palipo na tatizo. 
Wataalamu wetu wanafundishwa 
kufanya huduma hii,” alisema Dk. 

Muhozya.
Bingwa wa Upasuaji wa Moyo 

katika taasisi hiyo, Dk. Alex Joseph, 
alisema mmoja wagonjwa aliyefany-
iwa upasuaji ana umri wa miaka 66 
na ilitumia saa mbili.

Alisema mgonjwa huyo, mshipa 
mmoja unaopita kwenye tumbo 
ulitanuka   na anaendelea vizuri, 
akianzia chumba cha uangalizi 
maalum (ICU) kisha atahamishiwa 
wodi ya kawaida.

Naye Bingwa wa Magonjwa ya 
Moyo kutoka India, Dk. Gireesh 
Warawdekar, alisema huduma hiyo 
ya tundu dogo hupunguza hatari 
ya kifo kwa mgonjwa, na pia upa-
suaji huo wa kukarabati mishipa ya 
damu iliyotanuka sehemu ya kifua 
na tumbo kwa kutumia kifaa maalu-
mu (stent).

Ali Amour Suleiman, mkazi wa 
visiwani Zanzibar, ambaye ame-
fanyiwa upasuaji huo, alisema ali-
bainika na tatizo katika Hospitali ya 
Rufani Mnazi Mmoja.

“Nilibainika mshipa wangu 
mkubwa wa damu unaotelemka 
kutoka kwenye moyo kuja sehemu 
ya chini. Nilipewa rufani kuja JKCI. 
Nimefika hapa tangu Januari na sasa 
Aprili hii ndiyo nimefanyiwa upasu-
aji,” alisema Ali.
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Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI 

MKUU wa Wilaya ya Manyoni 
mkoani Singida, Kemirembe Lwota, 
amewaagiza wataalam na viongozi 
wa vyama vya ushirika wilayani 
humo kuelimisha wakulima kuhu-
su matumizi ya mfumo wa stakaba-
dhi ghalani.

Amesema lengo ni ili kunufaika 
na uuzaji wa mazao yao kwa bei 
nzuri na ya uhakika.

Akizungumza wakati wa hafla ya 
uzinduzi wa matumizi ya mfumo 
wa stakabadhi ghalani iliyofanyika 
Kata ya Heka, mkoani hapa, alisema 
elimu hiyo ni kwa manufaa yao.

“Ninawaomba sana viongozi wa 
vyama hivi vya ushirika pamoja na 
wataalamu wetu, kuendelea kutoa 
elimu kwa wakulima wetu kuhusu 
matumizi ya mfumo huu wa stak-
abadhi ghalani, kwani ni kwa manu-
faa yao,” alisema.

Lwota alisema mfumo huo 
serikali imeuanzisha ili mkulima 
apeleke mazao yake ghalani, lengo 
ni kuongeza thamani na mkulima 
kupata bei inayoendana na jasho la 
uzalishaji. 

“Wito wangu kwa wakulima ni 
kuhakikisha mnazingatia mwon-
gozo uliotolewa na serikali kuhusu 
mfumo huuambao ni kwa manufaa 
yenu na utawasaidia kuboresha 
maisha yenu,” alisisitiza.

Pia aliwataka kusimamia mfumo 
huu kwa ufanisi na kuhakikisha 
wakulima wanalipwa fedha zao 
kwa wakati na kutatua malalamiko 
yanayojitokeza.

“Ndugu zangu lazima tujue kuwa, 
tunapaswa kuongeza uzalishaji 
katika kilimo chetu kwa kuhakiki-
sha tunatumia mbolea ya kutosha 
wakati wa kulima,” alisema.

Wakulima 
wapewe
elimu matumizi 
kuhusu
stakabadhi 
ghalani

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, mkoani Pwani, Meja Edward Gowele (wa tatu ku-
shoto), akikabidhi mtungi wa gesi ya Oryx kwa Furaha Mawikia wakati wa hafla ya kukabidhi mitungi ya gesi na majiko yake 400 
kwa wanawake wa vijiji vya Mwalusembe, Kinene, Kitomondo na Kisele wilayani humo juzi. Wanaoshuhudia ni Balozi wa Heshima 
Shelisheli nchini Tanzania, Maryvyonne Pool (watatu kulia), Meneja Usalama, Afya na Mazingira wa Oryx Energies Tanzania, Janet 
Mutashobya (wa pili kulia) na Katibu Tawala Wilaya ya Mkuranga, Omary Mwanga (wa pili kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

ATCL yajipanga kuelekea kujitegemea
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Uchukuzi, Prof. Godius Kahyar-
ara, amesema hadi sasa serikali 
imewekeza zaidi  ya Sh. trilioni 
2.4 kwa ajili ya kuliendeleza 
na kukuza Kampuni ya Ndege 
Tanzania (ATCL). Aidha, ame-
sema kuna matokeo na manufaa 
makubwa kufuatia uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na serikali 
katika kampuni hiyo. 

Akizungumza na mwandishi 
wa habari hizi aliyetaka kujua 
mafanikio ya uwekezaji kwneye 
kampuni hiyo, alisema moja ya 

matokeo hayo ni kwamba kwa 
hivi sasa ATCL haitegemei ruzu-
ku ya serikali kulipia mishahara, 
matengenezo ya ndege na ku-
nunulia mafuta ya ndege kabla il-
ivyokuwa miaka michache huko 
nyuma. 

Hadi  sasa, alisema serikali 
imewekeza takribani shilingi 
trilioni 2.4 katika ununuzi wa 
ndege, ujenzi wa miundombinu 
wezeshi ya ATCL katika biashara 
ya usafiri wa anga pamoja na 
ulipaji wa sehemu ya madeni 
yaliyolimbikizwa. 

“Kutokana na uwekezaji huo, 
ATCL imeongeza idadi ya ndege 

kutoka moja mwaka 2016 hadi 
15.  Mtandao huu umewezesha 
kuunganisha safari za ndani, ki-
kanda na kimataifa,” alisema.

Pia alisema manufaa mengine 
ni katika ajira ambapo uwekezaji 
ATCL umezalisha nafasi za kazi 
kutoka 171 mwaka 2016 hadi ajira 
780 kwa sasa mwaka 2024.

Pia alisema ATCL imechangia 
katika kuongeza fedha za kigeni 
kutoka Dola za Marekani milioni 
43.36 mwaka 2021/2022 hadi 
Dola za Marekani milioni 79.22 
kwa 2022/23.  Prof. Kahyarara 
alisema mchango wa ATCL kwe-
nye kodi, ada na tozo za kisheria 

umeongezeka kutoka Sh. bilioni 
28.6 mwaka 2020/21 hadi Sh. bil-
ioni 66.7 mwaka 2022/23.

Katibu mkuu huyo alisema 
uwekezaji huo umeongeza sana 
uwezo wa shirika katika kusafiri-
sha abiria kutoka 106,138  mwa-
ka wa fedha 2016/17 hadi  kufikia 
abiria 1,070,734 kwa mwaka wa 
fedha 2022/23. 

Mkakati wa serikali ni ku-
fikisha ndege 19 mwaka 2025 na 
kuifanya ATCL kati ya Mashirika 
Makubwa ya Ndege katika nchi 
za Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) na na Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC). 

 Kina maji Bahari ya Hindi ukanda wa Tanzania chaongezeka
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imekiri kina cha maji 
ya Bahari ya Hindi ukanda wa Tan-
zania kimeongezeka kutokana na 
kuendelea kupanda kwa joto la du-
nia linalosababisha kuyeyuka kwa 
barafu katika maeneo mbalimbali 
ya duniani.  

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muungano na Mazingira, 
Dk. Selemani Jafo, aliyasema hayo 
bungeni jana alipokuwa akijibu 
swali         la       Mbunge  wa Moshi 
Vijijini (CCM), Prof. Patrick Ndaki-
demi.

Katika swali lake, mbunge huyo 
alisema kuna ukweli kwamba kina 
cha maji ya Bahari ya Hindi ukanda 
huu kimeongezeka kutokana na 
mabadiliko ya tabianchi na kuhoji 
nini athari zake.

Akijibu swali hilo, Dk. Jafo 
alisema kwa  mujibu wa utafiti na 
vipimo vilivyoko, maji ya Bahari 
ya Hindi katika Pwani ya Dar es 
Salaam yanaongezeka kwa was-
tani wa kiasi cha milimita sita kwa 
mwaka tangu mwaka 2002.

Alitaja  athari za kuongezeka 
kwa kiwango cha maji ya bahari 
kuwa ni pamoja na; kuongezeka 

kwa mmomonyoko na upotevu za 
fukwe, uharibifu wa miundombinu 
kama vile gati za bandari, baraba-
ra, nyumba ofisi na masoko.

Pia alisema kunasababisha upo-
tevu wa bioanuwai muhimu ikiwa-
mo mikoko na nyasi bahari, upo-
tevu wa ardhi ya kilimo na makazi, 
na visima vya maji baridi kuingiwa 
na maji ya chumvi na mafuriko ya 
mara kwa mara.   Katika swali la 
nyongeza, Prof. Ndakidemi alisema 
kwa kuwa serikali imekiri kuwapo 
ongezeo la kina cha maji katika 
Bahari ya Hindi, nini mpango wa 
serikali wa kulinda maeneo hayo ili 

yasije kuzama kwenye maji siku za 
mbeleni. Mbunge huyo alihoji seri-
kali inashirikiana vipi na wadau wa 
kitaifa katika kushughulikia chan-
gamoto hiyo.

Dk. Jafo alisema mwaka 2021, 
serikali ilifanya rejea ya sheria 
na sera ya mazingira na mpango 
mkakati wa kushughulikia mazin-
gira, na kuwa sasa inakuja na Sera 
mpya ya Uchumi wa Buluu am-
bayo pamoja na mambo mengine 
itahusika kulinda fukwe zote za 
bahari. Pia alisema serikali ime-
kuwa na mashirikiano mazuri na 
wadau mbalimbali wa kimataifa 

wakiwamo Shirika la Mazingira la 
Umoja wa Mataifa (UNEP), Shirika 
la Chakula na Kilimo  Duniani 
(FAO) na iko katika mchakato wa 
kujiunga na shirika linalojihusisha 
na mazingira kutoka Korea.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Viti Maalum, Asia 
Halamga (CCM), alitaka kujua 
mpango wa serikali wa kuokoa 
Ziwa Babati.

Akijibu swali hilo, Dk. Jafo alise-
ma serikali inakuja na mpango wa 
bajeti kwa ajili ya kushughulikia 
magugumaji kwa Ziwa Babati na 
Ziwa Jipe.
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Mahakama yakabiliwa uhaba watumishi 
Na Augusta Njoji, DODOMA 

M
TENDAJI Mkuu wa 
Mahakama ya Tanza-
nia, Prof. Elisante Ole 
Gabriel, amesema 

Mahakama ina uhitaji wa zaidi 
ya watumishi 10,000 huku wali-
opo wakiwa ni 5,880 ambao wa-
natumia teknolojia ya habari na 
mawasiliano (TEHAMA) kuka-
biliana na hali hiyo.

 Pia amesema katika miaka 60 
ya Muungano, tangu Rais Samia 
Suluhu Hassan aingie madaraka-
ni, idadi ya majaji wa Mahakama 
ya Rufani imeongezeka kutoka 
16 hadi 35 ikiwa ni zaidi ya asil-
imia 100. 

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Prof. 
Elisante alisema matumizi ya TE-
HAMA yamesaidia kwa kiwango 
kikubwa kuziba upungufu huo. 

“Pia kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Rais Utumishi wanatusaidia 
kupata watumishi na wiki ijayo, 
tunatarajia kutangaza matokeo 
ya usaili uliofanyika wiki mbili 
zilizopita na usaili wetu ni wa 
TEHAMA. Hatukusanyi  watu 
wanafanya kwa njia ya mtandao 
na kupata majibu papo hapo,” 
alisema.  Kuhusu Mahakama ya 
Rufani, mtendaji huyo alisema 
ongezeko la majaji limekwenda 
sambamba na uanzishwaji wa 
masjala ndogo ya mahakama 

hiyo.   “Ongezeko la majaji wa 
Mahakama ya Rufani kwa sasa 
linawezesha majopo 11 ya majaji 
watatu, majopo saba ya majaji 
watano na majopo matano ya 
majaji saba kuendesha vikao 
vya mahakama kwa wakati 
mmoja,”alisema

Alisema idadi ya vituo vya 
kusikilizia mashauri ya    Ma-
hakama ya Rufani imeongezeka 
na kutoka 16 hadi 18. 

“Vituo vya usikilizaji wa 
mashauri ya Mahakama ya 
Rufani   viko katika Masjala za 
Mahakama Kuu za Arusha, Dar 
es Salaam, Bukoba, Dodoma, 
Iringa, Kigoma, Mbeya, Moro-
goro, Moshi, Musoma, Mtwara, 

Mwanza, Shinyanga, Songea, 
Sumbawanga, Tabora, Tanga na 
Zanzibar,” alisema.

Alibainisha kuwa kumeku-
wapo na faida zilizotokana na 
kuongezeka kwa majaji wa Ma-
hakama ya Rufani kumepun-
guza mrundikano wa mashauri, 
kusogeza huduma karibu zaidi 
na wananchi katika masjala zote 
za Mahakama Kuu, mashauri 
kusajiliwa na kuamliwa kwa 
wakati.

  Pia alisema ujenzi wa Kituo 
Jumuishi cha Utoaji Haki Pem-
ba utaanza hivi karibuni na ni 
miongoni mwa mafanikio yanay-
olenga kusongeza huduma za 
utopaji haki karibu na wananchi. 

Kambi ya 
madaktari 
yawafikia 
watu 600
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

 KAMBI ya madaktari big-
wa iliyofanyika jijini Dodoma 
kwa siku moja,  imewafikia  
zaidi ya watu 600 na kuwa-
patia huduma mbalimbali 
za vipimo na matibabu ya 
kibingwa.

  Hayo yalibainishwa na 
Mkuu wa Wilaya ya Dodo-
ma, Jabiri Shekimweri, juzi 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari baada 
ya kutembelea na kukagua 
shughuli mbalimbali za kam-
bi hiyo. 

“Serikali tuna kila sababu 
ya kuwashukuru  madaktari 
bingwa walioamua kuende-
sha kambi za tiba za kibing-
wa kwa kuwafuata wananchi 
hao na kuwapatia huduma 
bure bila gharama yoyote ka-
tika kipindi hiki cha mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani,” 
alisema.

  Alisema madaktari hao 
wamesaidia kupunguza kero 
nyingi za wananchi kufuata 
matibabu mbali na maeneo 
yao pamoja rasilimali fedha 
jambo ambalo linawafanya 
kushindwa kufika kwa waka-
ti na kupata huduma.

  Pia aliitaka jamii kuwa 
na utaratibu wa kujitoa ili 
kuwasaidia wengine wasioji-
weza ambapo ni ibada iliyo 
njema mbele za Mwenyezi 
Mungu kufanya matendo ya 
huruma. 

“Ukifanikiwa kumsaidia 
muhitaji unakuwa umem-
gusa mwenyezi Mungu 
mwenyewe   hivyo tuwe na 
desturi ya kufanya matendo 
ya huruma ndugu zangu,” 
alisema. 

Mkuu huyo wa wilaya 
akizungumza na wananchi 
kwenye kambi hiyo ya 
madaktarii bingwa, aliwa-
taka      kuendelea  kum-
wombea Rais   Samia Suluhu 
Hassan ili atimize  lengo la 
kuwapatia bima ya afya kwa 
watu wote. 

Naye Mwenyekiti wa 
kambi hiyo, Dk,Abdalah 
Baja, alisema madaktari hao 
bingwa wameamua kutoa 
huduma bure kwa wananchi 
ikiwa ni sehemu yao ya sada-
ka kwa Mwenyezi Mungu.

 Dk. Baja alisema ni jambo 
muhimu kujitoa kufanya 
matendo hayo ya huruma ili 
kuwasaidia wananchi wenye 
changamoto bila kutarajia 
kupokea chochote kutoka 
kwao.

Na Paul Mabeja,DODOMA

SERIKALI ya Uingereza im-
efungua rasmi ofisi ya ubalozi 
jijini Dodoma na kuzindua mi-
kakati mipya kwa madhumuni 
ya kuboresha uwekezaji nchini 
Tanzania.

Uzinduzi huo ulifanyika jana 
jijini Dodoma na kushuhudiwa 
na Waziri wa Maendeleo kwa 
Afrika wa Uingereza, Andrew 
Mitchell, Waziri wa Mambo ya 
Nje ya Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, January Makamba na 
Balozi wa Uingereza nchini Tan-
zania, David Concar.

Akizungumza wakati wa ufun-
guzi, Waziri Mitchell alisema 
ofisi hiyo ni miongoni mwa ma-
jengo ya kidiplomasia ya kwanza 
kufunguliwa katika mji mkuu wa 
Tanzania.

Alisema ufunguzi wa ofisi hiyo 
unaashiria hatua muhimu katika 
uhusiano kati ya Uingireza na 
Tanzania.

“Kwa kutambua umuhimu 
wa kuwa mjini Dodoma, ofisi 
hii itawezesha kufanya kazi 
kwa ukaribu kati ya serikali ya 

Uingereza na Tanzania na pia 
wadau wengi kutoka nchi zote 
mbili.

“Siku ya leo ( jana) ni ishara 
ya imani na thamani tunay-
oweka katika ushirikiano wetu 
na serikali ya Tanzania, pia ni 
matokeo ya uhusiano muhimu 
na wakudumu kati ya watu wa 
mataifa mawili yenye ushiriki-
ano na urafiki katika ngazi zote,” 
alisema

Aidha, katika hafla hiyo ya uz-
induzi huo alitangaza ushiriki-
ano na mikakati mipya ya seri-
kali ya Uingereza na Tanzania ili 
kukuza maendeleo katika sekta 
za afya,uwekezaji wa kijamii 
na ukuaji wa uchumi jumuishi 
nchini.

Alisema ahadi ya Uingireza ni 
kuwekeza kwenye kukuza ush-
irikiano wa ufanisi wa pamoja 
unaolenga kufungua uwekezaji 
na biashara kupitia ukuaji endel-
evu na uundaji wa kazi.

“Ubia huo unalenga kufun-
gua hadi dola bilioni 1.26 za 
uwekezaji unaofadhiliwa na 
serikali ya Uingereza nchini Tan-
zania pia kukuza biashara kati 

ya mataifa hayo mawili kwa dola 
milioni 1.26 na kuhamasisha 
uwekezaji wa kibinafsi kwa dola 
milioni 1.26        katika biashra 
ndogo na za kati (SME) za Tanza-
nia,” alisema.

Pia alisema dola milioni 18.9 
zitatumika kuimarisha mifumo 
ya afya kufanya kazi na seri-
kali ya Tanzania kuimarisha 
ustahimilivu wa huduma za 
afya,kupunguza vifo vitokanavy-
oweza kuzuiilika na kukabilina 
na magonjwa ya mlipuko.

“Dola milioni 15 zitasaidia 
ushirikiano kwenye haki za afya 
ya uzazi na jinsia ufadhili huo 
utawezesha programu iliyopo 
kurefushwa na kutoa huduma 
na kuwafikia watu takribani 
900,000 ili kupata huduma za 
uzazi wa mpango zenye ubora 
wa juu,” alisema.

Kadhalika, alisema ahadi ya 
serikali ya Uingereza ni kue-
ndelea     kusaidia  mfuko wa 
Maendeleo ya   Jamii Tanzania 
(TASAF) ambao hutoa ruzuku 
kwa    asilimia 15 kwa kaya mas-
kini zaidi      katika mikoa yote 
nchini.

Pia alisema dola milioni 6.9 
zitasaidia miradi ya mabadiliko 
tabianchi   na mazingira nchini 
ufadhili     amabo utaendelea 
hadi 2026 na utakuza teknolo-
jia safi za kupika,upatikanaji wa 
nishati safi na ustahimilivu wa 
mijini.

Naye Waziri Makamba ali-
ipongeza serikali ya Uingereza 
kwa kuwa moja ya nchi ambazo 
zimeweka ofisi zake za ubalozi 
katika makao makuu ya serikali 
ya Tanzania.

“Serikali yetu baada ya kuan-
za mchakato wa kuhamisha 
makao makuu yake kutoka Dar 
es Saalam kuja hapa Dodoma 
ilitoa maelekezo kwa ofisi za 
wizara pamoja na ofisi za Uba-
lozi   kuhamia Dodoma na leo hii 
tunashuhudia wenzetu wa Uin-
gereza wamehamia hapa rasmi,” 
alisema Makamba

Alisema  serikali itaendelea 
kuboresha miundombinu mbal-
imbali   ikiwemo ujenzi wa ki-
wanja cha ndege cha kimataifa 
cha Msalato, ili kuwezesha 
ofisi za Ubalozi kuhamia makao 
makuu ya serikali.

Uingereza yafungua ofisi ubalozi Dodoma

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Dodoma, Jabir 
Shekimweri 
(kulia aliyevaa 
kofia), akim-
saidia mtoto 
kuchunguzwa 
macho yake 
na mmoja wa 
madaktari 
(kushoto), 
waliotoka 
hospitali 
mbalimbali 
za Jiji la 
Dodoma, 
kwenye kambi 
ya siku moja 
ya upimaji 
wa afya bure 
katika kata 
ya Mpunguzi, 
jijini humo, 
jana. PICHA: 
PETER MK-
WAVILA  
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Wezi wadaiwa 
kuhujumu mradi
mkubwa wa maji 

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

WATU wasiojulikana wamei-
ba nyaya za umeme za usam-
bazaji maji katika mradi wa 
kisima kikubwa Kwarara Kidu-
tani, wilaya ya Magharibu B, 
Unguja.

Akizungumza baada ya ku-
fanya ziara jana katika maeneo 
hayo, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Maji, Nishati na Madini Jo-
seph Kilangi, alisema uharibifu 
huo hauvumiliki na umerudis-
ha nyuma maendeleo ya upati-
kanaji wa huduma ya maji safi  
na salama kwa wananchi.

Kilango alisema uharibifu 
huo umesababisha hasara ya 
Sh. milioni 60 na utafanya 
mradi huo uchelewe kuka-
milika. Pia alisema uharibifu 
huo utasababisha visima tisa 
kushindwa kusambaza maji 
kwa sababu ya kukosa umeme.

Katibu mkuu huyo alisema 
hivi karibuni mradi huo ulitak-
iwa kukabidhiwa kwa serikali 
ili kuanza kutoa huduma kwa 
wananchi lakini kutokana na 
changamoto hiyo, utachelewa 
na kutokufikia lengo la serikali.

Alisema kuwa zaidi ya mita 
500 za nyaya za umeme katika 
kisima hicho zimeibwa na kui-
tia hasara serikali kwa kulazi-
mika kununua nyaya zingine ili 
kukamilisha mradi huo.

 Mradi huo wa kisima cha 
maji, alisema  ni mkopo kutoka 
benki ya Exim ya India na  seri-
kali ndiyo inaolipa, hivyo si vy-
ema kwa baadhi ya wananchi 
wanafanya uharibifu  huo.

Alisema jitihada za serikali 
ni kuwapatia huduma za maji 
safi na salama wananchi wote 
lakini anapotekea mtu kufanya 
kinyume cha utaratubu, ni 
kurudisha nyuma jitihada za 
serikali.

Kilango alisema serikali ya 
Zanzibar kupitia wizara hiyo, 
inalaani kwa nguvu zote ki-
tendo hicho na kuviomba vy-
ombo vya dola kufanya uchun-
guzi kwa wanunuzi wa vyuma 
chakavu ili kuwabaini wali-
ofanya uharibifu huo.

Wananchi wanaoishi karibu 
na eneo hilo walisema kitendo 
hicho cha kuibwa nyaya hizo 
ni kurudisha nyuma maende-
leo ya Zanzibar na wananchi 
wake, hivyo wameiomba 
serikali kufanya msako ili ku-
wakamata wahusika.

Hussen Haji, mmoja wa wa-
nanchi hao, alisema wananchi 
wa maeneo hayo walikuwa wa-
nakabiliwa na ukosefu wa maji 
safi na salama na walipoona 
mradi uko mwishoni kukami-
lika, walipata Faraja lakini wizi 
wa nyaya umerudisha nyuma 
matumaini ya kupata huduma 
hiyo kwa wakati.

Duka lafungwa madai kuuza pombe Ramadhani 
Na Mwandishi Wetu,       
ZANZIBAR

J
ESHI la Polisi Zanzibar 
limethibitisha kufungwa 
kwa duka la vileo maaru-
fu la kampuni ya ZMMI, 

visiwani hapa, kwa madai ya ku-
uza pombe kipindi cha mfungo 
wa Mwezi wa Ramadhani.

Akizungumza juzi na waandi-
shi wa habari makao makuu ya 
Jeshi la Polisi Zanzibar, Naibu 
Mkurugenzi wa Upelelezi wa 
Makosa ya Jinai, Zubeir Chem-
bera, alisema duka hilo lime-
fungwa na Bodi ya Udhibiti wa 
Vileo Zanzibar Aprili 2,  mwaka 
huu.

“Maofisa ya Bodi ya Udhibiti 
Vileo Zanzibar wakiwa katika 
shughuli zao za kawaida,  wali-
fika dukani hapo kutokana na 
kupata taarifa kwamba wamiliki 

wa duka hilo wanakiuka sheria 
ya udhibiti wa vileo. Walipofika 
wakati wa mahojiano kati ya 
maofisa hao na wafanyakazi wa 
duka hilo, kukatokea kutoele-
wana na kurushiana maneno,” 
alisema. Alisema kutokana na 
sitofahamu hiyo, maofisa wa 
bodi hiyo waliwataka wafan-
yakazi  kufunga duka na kuon-
doka nao kwenda kwenye ofisi 
za bodi kwa majadiliano.

Kwa mujibu wa sheria ya 
bodi ya vileo, alisema baada 
ya majadiliano wahusika wali-
takiwa kulipa faini na kutakiwa 
kutekeleza adhabu waliyopewa.

Hata hivyo, alisema baada ya 
kutokea tukio hilo, kuna taarifa 
ilienea kupitia mitandao ya ki-
jamii kuwa wafanyakazi watatu 
wa duka hilo walitekwa nyara 
na watu wasiojulikana na kutak-
iwa kufunga duka jambo amba-

lo si sahihi.
“Baada ya kusambaa kwa 

taarifa hizo, tulifuatilia kwenye 
vituo vyote vya polisi Zanzibar 
na kugundua kuwa hakuna 
taarifa kama hiyo iliyoripotiwa 
kinyume cha  taarifa zilizokuwa 
zimetolewa na mtandao mmoja 
wa kijamii,” alisema.

Alipoulizwa kuhusiana na 
tukio hilo, Katibu wa Bodi ya 
Udhibiti wa Vileo Zanzibar, Zain-
ab Sururu, alisema atafutwe Ka-
tibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa, Issa mahfoudh, ndiye 
mzungumzaji wa suala hilo.

“Mimi nilikuwa katika shere-
he za kuwasha mwenge nimer-
udi Zanzibar. Bado  sijazipata 
vizuri taarifa hizo na muda huu 
nakwenda katika kikao. Naom-
ba  nipe muda wa  kuzungumzia 
suala hilo” alisema Mahfoudh.

Wakati hayo yakitokea, kuna 

baadhi ya baa karibu tano zina-
zomilikiwa na taasisi nyeti ka-
tika maeneo ya Maisara, Chuk-
wani, Migombani, Mombasa na 
Ubago, zinatoa huduma za vileo 
na vyakula tangu kuanza kwa 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Taarifa kutoka katika eneo 
la tukio,  mtaa wa Migombani, 
zinasema wafanyakazi hao wa 
ZMMI baada ya kutoka katika 
ofisi za bodi, pia walifungua 
malalamiko yao katika kituo cha 
polisi Mwembe Madema, mkoa 
wa Mjini Magharibi Unguja na 
kupewa RB namba 1390-2024 ya 
kuvamiwa wakiwa kazini.

Duka la ZMMI limekuwa liki-
toa huduma za vileo katika kip-
indi cha Ramadhani kila mwaka 
na kuwa kimbilio kubwa kwa 
wawekezaji katika hoteli za ki-
talii kwenye maeneo mbalim-
bali ya Unguja.

Mwinyi: Tutazienzi fikra, falsafa za Karume 
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amewataka 
wananchi kuzienzi na kuzien-
deleza fikra na falsafa za ki-
maendeleo na kizalendo za Rais 
wa Kwanza wa Zanzibar, Hayati 
Sheikh Abeid Amani Karume, 
kwa maslahi ya taifa.

Aliyasema hayo jana katika 
hotuba iliyosomwa kwa niaba 
yake na Makamu wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdulla, katika Konga-
mano la Sita la Kumbukumbu 
ya Karume lililofanyika   ka-
tika Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere, Kampasi ya 
Karume, Zanzibar.

Dk. Mwinyi alisema Mzee 
Karume alijenga upendo na 
umoja wa kitaifa, misingi bora 
ya kiuchumi, kuleta haki na ku-
pambana na dhuluma dhidi ya 

wanyonge, hivyo kumuenzi kwa 
vitendo kama wanavyothamini 
Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema kutimia kwa mia-
ka 52 ya kumbukizi ya Mzee 
Karume ni vyema kujikumbu-
sha misingi ya utendaji wenye 
kuacha alama katika maisha na 
mifumo katika serikali kwa kue-
ndeleza na kukuza uzalendo 
miongoni mwao.

Pia alisema kupitia konga-
mano hilo, ni vyema   jamii 
ikakumbuka na kurejea katika 
misingi ya  falsafa za uwazi, 
uadilifu, ushirikishwaji, amani, 
upendo na ubunifu na utendaji 
wenye kuboresha maisha ya 
wananchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais, Sera, Ura-
tibu na Baraza la Wawakilishi, 
Hamza Hassan Juma, alisema 
Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere kinamuen-

zi kwa vitendo Hayati Mzee 
Karume kila mwaka kwa kufan-
ya kongamano ambalo linatoa 
fursa kwa wananchi hasa vi-
jana kuzifahamu fikra na falsafa 
zake.

Alisema kazi kubwa iliyo-
fanywa na  Hayati Karume ni 
pamoja na kuikomboa Zanzibar 
na kuiweka huru sambamba na 
kukubali kufanyika kwa Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzi-
bar uliozaa taifa la Tanzania, 
hivyo kuwafanya Watanzania 
kuwa wamoja hadi sasa.

Naye Mwenyekiti wa Bodi 
ya Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere, Steophen  
Wasira, alisema ni vigumu kui-
zungumzia Zanzibar pasipo 
kumtaja Mzee Karume ambaye 
ndiye aliyeipigania Zanzibar 
na kuiweka huru kutoka katika 
makucha ya wakoloni.

Alisema kuwa kuna kila 

sababu ya kuendelea kumkum-
buka Hayati Mzee Karume kwa  
mema aliyowatendea Watanza-
nia ikiwa ni pamoja na kupiga-
nia haki na usawa, kuondosha 
dhuluma, ubaguzi na matabaka 
ya makabila na udini na kuwa-
fanya watu wote wawe  wamoja 
na wenye haki sawa.

Mkuu wa Chuo cha Kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere, 
Prof. Shadrack Mwakalila, 
alisema   Ddra ya Chuo hicho 
ni kuwa kitovu cha utoaji wa 
elimu bora yenye uvumbuzi na 
kuendeleza thamani ya umoja 
wa Kitaifa.

Alisema chuo hicho kupitia 
Kampasi ya Karume, kitaende-
lea kuenzi mchango wa Hayati 
Mzee karume kupitia njia mbal-
imbali ikiwamo ya makongama-
no kwa kujikumbusha misingi 
aliyoijenga hasa katika kuimari-
sha uchumi wa nchi.

Rais wa Zanzibar Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na viongozi na wageni waalikwa baada ya kumalizika kwa hafla ya 
futari maalum iliyoandaliwa na Ubalozi Mdogo wa Oman Zanzibar, Wilaya ya Magharibi “B” Unguja juzi. PICHA: IKULU 
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HAPA KAYATIMBA
KIAINA

R
APA maarufu nchini, 
Rosa Ree, ameibua 
mjadala kufuatia 
kujifananisha na 

mkongwe wa muziki wa 
ragggae kutoka Jamaica, 
Bob Marley.

Mapema wiki hii, kupitia 
ukurasa wake wa Insta-
gram, Rosa Ree, alijifa-
nanisha na mwanamuzi-
ki huyo anayependwa 
duniani kwa kueleza 
kuna mtu alimwambia 
kuwa yeye ni Bob 
Marley wa kizazi cha 
sasa kutokana na 
kiwango anachok-
ionyesha katika 
muziki wake.

“Kuna mtu alisema 
Rosa Ree ni Bob 
Marley wa kizazi 
hiki, nilihisi hivyo,” 
amesema Rosa Ree.

Hata hivyo, 
baadhi ya watu 
wameitafsiri kauli 
hiyo kama kujiin-

ua kupita kiasi kwa mwa-
namuziki huyo wa kike 
anayetamba katika hiphp 
hapa Tanzania.

Baadhi wamesema kuwa 
kwa sasa Rosa Ree, ni 
kama ameshuka kisanii 
kutokana na nyimbo zake 
kutosikika sana kama ilivy-
okuwa huko nyuma, hivyo 
ni kumkosea heshima Bob 
Marley, ambaye licha ya 
kufariki nyimbo zake bado 
zinaendelea kutamba.

“Pengine alitaka kujiinua 
kwa kujifananisha na mk-
wengwe huyu anayeheshi-
mika duniani, ni vigumu 
kwa Rosa Ree kukaa karibu 
yake hata kwa uimbaji pe-
kee,” John Shekevua katika 
maoni yake.

Hata hivyo, kuna baadhi 
ya mashabiki wake wam-
empongeza mwanamuziki 
huyo na kumtaka kuweka 
umakini katika kazi zake ili 
aendelee kusimama katika 
tasnia ya muziki.



MWIMBAJI  na mwalimu wa 
kundi la Zabron Singers, Japhet 
Zabron amesema wimbo wake 
mpya unaoitwa kusudi la Mungu, 
umeleta kionjo cha kipekee katika 
muziki wa Injili mwaka 2024.

Japhet ameweka wazi kuwa 
wimbo huo mpya uliotoka 
mwanzoni mwa wiki hii, tayari 
mashabiki wameupokea vizuri 
katika majukwaa yote ya muziki 
ikiwa ni pamoja na chaneli yake ya 
YouTube.

“ Nimekuwa kimya muda mrefu 
sababu kuna mambo nilikuwa 
nayaweka sawa, sasa nimeanza 
kazi rasmi na kutakuwa na mfu-
lulizo wa nyimbo mpya yaani ‘back 

to back’. Pia Zabron Singers kama timu tunajiandaa kufanya 
albamu mpya mwaka huu na taarifa rasmi itatoka maan-
dalizi yakikamilika,” amesema Japhet.

MWANAMUZIKI wa ki-
zazi kipya kutoka nchini 
Kenya, Otile Brown, 
amesema kuna watu 
wamelipwa na wabaya 
wake ili kumdhalilisha 
anapotumbuiza katika 
majukwa mbalimbali.

Akizungumza na 
mashabiki wake kupitia 
TikTok, Otile Brown, 
amesema kwamba tukio 
la wiki iliyopita ambapo 
alionekana akizomewa 
na mashabiki, lilipangwa na watu hao ili kuka-
milisha njama zao mbaya.

 “Shoo ilikuwa vizuri tu, ni hapo mwanzo tu na ambapo 
waliichukua na kuikata ikawa vile, kwa sababu nilikuwa ni-
meambiwa nina dakika saba za kutumbuiza. Walikuwa na 
‘intro’ yangu na wakati wanaicheza sikuisikia hivyo ikan-
ichochea kurudi nyuma kwa sababu sikuwa najisikia,” Otile 
alifafanua.
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Na Adam Fungamwango

SINA utaalam sana wa mambo haya, 
lakini kwenye vitabu vya dini kuna andiko 
moja huwa nalisikia sana, mwanamke 
mpumbavu ataivunja nyumba kwa mikono 
yake mwenyewe.

Ni kweli kabisa, ndani ya jamii yetu 
wapo wanawake ambao walishaondo-
kana na kuzurura, wameshasitirika, lakini 
wakaamua kuvunja ndoa zao na sasa wa-
nahangaika.

Filamu ya ‘Mume Bwege,’ inaakisi kile 
ambacho ninakisema hapa. Ni somo au 
fundisho kwa wanawake wote waliokuwa 
kwenye ndoa. Siku zote mbuzi hawezi 
kuona thamani ya mkia wake mpaka pale 

utakapokatwa.
Imechezwa na Dorah Martin, Rayuu 

Chande, Nyama Ega, Devi Chilumba, Chato 
Pera na wengineo.

Chilumba alikwenda kijijini na kumuona 
binti mmoja aitwaye Dora. Miezi kadhaa tu 
baadaye Dora akavamia mji kwa pupa. Mji 
nao ukampokea. Akawa hasikii la muadhini 
wala mnadi swala. Akajigeuza na kujifanya 
mtoto wa mjini, anayejua ya usiku na ya 
mchana.

Kikubwa zaidi na hata aliyemleta mjini 
akamfanya bwege. Akamuweka kiganjani 
mumewe, sijui kwa mapenzi, au limbwata 
dada, mume akaanza kupika, kuchota maji, 
kufua nguo mpaka za mkewe.

Wakati huo yeye ni kiguu na njia kwa 

mashoga zake, kwenye ngoma, vigodoro, 
ili mradi tu nyumbani hakukaliki.

Vyote anamfanyia mumewe anakwenda 
kumhadithia shoga yake Rayuu ambaye 
hajaolewa.

Kumbe vyote anavyomgadithia, binti 
yule roho inamuuma. Yeye anaitaka ndoa 
lakini haipati. Anamhitaji mwanaume 
ambaye atamtunza lakini wapi. Akaazimia 
kumkomesha rafiki yake.

Wakati anarejea nyumbani akiwa na miz-
igo mingi, huku mkewe akiwa amekakataa 
katakata kuja kumpokea stendi, Chilumba 
njiani anakutana na Rayuu.

Shemeji yake haraka akampokea mizigo 
na kumsindikiza kwa umbali mrefu, mpaka 
walipokaribia kufika akampa mizigo yake 

akitakaa kufika nyumbani kwa kumhofia 
mkewe.

Kitu kile kilimliwaza mno, Chilunda, 
akagundua kubwa kumbe bado wapo wa-
nawake dunia hii wanaothamini na kuenzi 
wanaume.

Taratibu, akaanza kumuwaza Rayuu 
badala ya mkewe. Penzi likamuingia na 
Rayuu akalipokea.

Dora akapata bwana ambaye alimshawi-
shi amuache mumewe, alipofanya hivyo 
haraka, Chilumba akamtwaa Rayuu.

Waliposhindwana huko, Dora akarejea 
nyumbani na kumkuta amemrithi. Hakua-
mini, ikawa ni kilio na kusaga meno.

BASI SAWA

Japhet Zabron  Japhet Zabron  
kuileta hii…kuileta hii…

Otile afafanua Otile afafanua 
kilichomtokeakilichomtokea

MKALI wa muziki wa dansi nchini, 
Nyoshi El Sadaat, amesema kila ana-
chokitumia katika mwili wake kina 
gharama kubwa kiasi ambacho mtu 
anayetaka kushindana naye hataweza 
kumfikia.

Amesema kila kitu kwake kinatumia 
pesa nyingi na kutolea mfano miwani 
anayovaa kwa kila siku inamgharimu 

kiasi cha Sh. milioni.
 “Nimeingia Tanzania 1992 mpaka leo 

natumia mkorogo ni pesa ngapi? Usi-
fikiri natumia mkorogo wa 50,000, mimi 
natumia kuanzia laki tatu kwa chupa 
moja pekee, ukipiga hesabu hapo kwa 
mwaka mmoja naweza kujenga nyumba 
zaidi ya tatu kwa pesa ninazozitumia 
kujitunza,” amesema Nyoshi.

   

MWANAMUZIKI maarufu wa 
Hip Hop nchini, Roma Mkato-
liki amesema wasanii wengi 
wa muziki huo hawana uwezo 
wa kuandika nyimbo zao ka-
tika utaratibu uliokamilika.

Mkatoliki amemtetea swa-
hiba wake Stamina kwamba 

licha ya watu kumtuhumu 
kwamba uandishi wake ni wa 
kitoto, lakini yeye anamkuba-
li kutokana na kuwa na kila 
kitu kinachotakiwa wakati 
akiandika nyimbo zake.

 “Kaka angu Stamina baadhi 
ya raia wanamkaanga sana 

wakimsema Uandishi wake 
(Word Play) kuwa ni wa kito-
to. Binafsi napenda anachoki-
fanya kwa sababu tuna rapa 
wengi tu wana uandishi wao 
sio tu wa kitoto, bali hauna 
uhalisia wowote” amesema 
Mkatoliki.

BADO NAKUPENDA SIONI

Mume Bwege, Mke MjingaMume Bwege, Mke Mjinga

ROMA MKATOLIKI  
AWAPONDA MARAPA

FILAMU

Miwani anayovaaMiwani anayovaa
Nyoshi usipimeNyoshi usipime

Na Adam Fungamwango

“NIAMBIE, bado nakupenda, sioni Side.” Unaweza ukadhani 
kuwa haya maneno ameambiwa mtu mmoja na mpenzi wake. 
Hapana. Hizi ni ngoma tano zilizorekodiwa mwezi Machi.

Haya ni majina ya ngoma ‘zilizotrendi’ mwezi uliopita ziki-
tolewa na wasanii mbalimbali.

Hebu twende tuangalie ngoma moja baada ya nyingine, siku 
ilivyotolewa na msanii gani aliyeitoa.

Niambie-Macvoice

Ngoma hii ilitolewa Machi 12 na msanii Macvoice ambapo 
awali aliitoa kwenye mfumo wa audio, lakini baadaye akai-
toa kwa mtindo wa video na imeanza kushika chati, ikiteka 
mashabiki wengi wa bongo fleva.

Bado-Jux

Hii ndiyo ngoma ya mwisho kutoka kati ya hizi tano, 
yenyewe ilifyatuliwa Machi 21 na msanii mkongwe Jux.

Ni moja ya pini za mwezi Machi ambazo kwa sasa zinatren-
di sana kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, 
kama redio na televisheni.

Nakupenda-Beka Junior

Beka Junior hakukaa kimya mwezi Machi, yeye tarehe nane 
tu alifyatua ngoma yake kali, akaiita ‘Nakupenda.’

Nayo si haba, imekuwa ikitikisa kwenye mitandao ya ki-
jamii na kwenye maeneo yote ambapo ngoma za bongo fleva 
zinapatikana.

Sioni-Nay wa Mitego

Ngoma hii ya Nay wa Mitego, ndiyo ya kwanza kutoka 
mwezi Machi, ilikiwa imeipuliwa studio tarehe tatu na ku-
wekwa hadharani.

Ni ngoma ambayo pia amemshirikisha msanii Kusah, na 
tayari imeshaanza kuwa gumzo kwa mashabiki wa bongo 
fleva nchini.

Side Nigga-Harmonize

Machi 14, mmoja wa wasanii wakubwa nchini, Harmonize 
akatoa ngoma yake aliyoiita,’ Side Nigga.’

Imeshaanza kuchukua kijiji, kutoka kwa mashabiki wa muzi-
ki huo na kuendelea kumuweka msani huyo juu mawinguni.
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ALIYEKUWA rais wa waon-
gozaji wa filamu nchini Ni-
geria, Frank Igho Okpokoro 
Vaughan, amefariki dunia.

Kulingana na taarifa ya 
Mwenyekiti wa sasa wa chama 
hicho, Victor Okhai, amese-
ma Vaughan ambaye pia ni 
mwandaaji maarufu wa filamu 
alifariki juzi.

Vaughan, alizaliwa 1960s, 
kuna kipindi alikuwa mchun-
gaji katika kanisa la Domin-
ion City, katika mji wa saba, 
ulioko jimbo la Delta State. 

Pia alikuwa mwongozaji wa 
tamthilia katika televisheni 
na kazi hiyo aliifanya katika 
ubora wa kimataifa.

MWANAMUZIKI maarufu ku-
toka Colombia, Shakira, amein-
gia kwenye vichwa vya habari 
baada ya kueleza kwamba 
filamu yake inayoitwa Barbie, 
licha ya kumpatia mafanikio, 
imewaathiri watoto wake wa 
kiume.

Katika mahojiano na jarida la 
Allure, mwanamuziki huyo am-
baye anaishi Marekani, amese-
ma filamu hiyo iliyoongozwa na 
Greta Gerwig,  imempatia dola 
bilioni 1.4 kutokana na mauzo 
ulimwenguni kote na pia kuin-
gia katika uteuzi wa tuzo nane 
za Oscar.

Alionyesha kutoridhishwa 
kwake kuhusu athari za filamu 
hiyo kutokana na hisia hasi 
za wanawe wawili wa kiume 
ambao walionekana kuchuki-
zwa na nafasi aliyocheza kama 
mhusika mkuu.

Shakira aonja 
tamu na chungu

Voughan 
amekwenda zake

GAVANA wa zamani wa Cali-
fornia na mwigizaji maarufu 
wa filamu za Terminator, 
Arnold Schwarzenegger, ame-
fanyiwa upasuaji wa kuweke-
wa kifaa maalumu cha kuon-
goza utendaji kazi wa moyo.

Schwarzenegger ambaye 
ana miaka 76, amewaambia 
mashabiki zake kutokuwa na 
hofu kutokana na upasuaji huo 
kwenda vizuri na kila siku afya 
yake inazidi kuimarika.

“Upasuaji umekwenda vi-
zuri, kwa sasa moyo wangu 
upo kama mashine,  kifaa 
cha pacemaker kimenisaidia 
kuwa imara zaidi,” amesema 
Schwarzenegger.

Schwarzenegger
afanyiwa upasuaji

Terry utaishi 
vipi bila ndoa?

MKALI wa muziki wa Afro-
beats kutoka Nigeria, Terry 
G, amefichua kuwa hatarajii  
kuoa kwa sababu mke anaweza 
kuathiri muziki wake.

Akizungumza hivi karibuni, 
mwimbaji huyo wa kibao cha 
‘Akpako’, alisema kuwa ndoa 
na muziki havichanganyiki na 
mtu anayeamua kuingia katika 
maisha hayo lazima awe mwa-
minifu.

“Sijaoa lakini sifikirii kabisa 
kufunga ndoa, haipo kwenye 
mipango yangu, nina miaka 
37 na sijawahi kuoa, nadhani 
sio kwa ajili ya watu kama sisi 
wanamuziki,” alisema.

JUMAMOSI APRILI 6, 2024

Swift 
anaishi 

dunia
nyingine

MUZIKI umemlipa msanii 
wa Pop, Taylor Swift, baada 
ya kuingia katika orodha ya 
watu matajiri duniani.

Kulingana na jarida la 
Forbes, mwanamuziki huyo 
anakisiwa kuwa na utajiri 
wa dola za Marekani bilioni 
1.1 na kushika nafasi ya 
2,545 kwa watu wenye 
ukwasi wa fedha.

Hata hivyo imeelezwa, 
Swift amepata utajiri huo 
kutokana na kazi ya muziki 
na hasa matamasha yake 
yaliyomwingizia kiasi cha 
dola milioni 190 baada ya 
ushuru kufikia sasa.
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Bosi wa TEHAMA ahadharisha madhara 
matumizi yasiyo sahihi mifumo kidijitali 

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

T
UME ya TEHAMA Tanza-
nia (ICTC), imesema  ku-
tokuwapo kwa matumizi 
sahihi ya mifumo ya kidi-

jitali, kunaweza kusababisha kut-
wezwa kwa utamaduni wa taifa 
na utu wa Watanzania.

Hatua hiyo ni kutokana na  ku-
ruhusu taarifa za siri za serikali, 
kampuni na za mtu binafsi kupa-
tikana kwa utaratibu usio sahihi;  
kisha kutumiwa na watu wa-
siokuwa na dhamana ya kutumia 
taarifa husika.

  Pia imesema dhana ya mab-
adiliko ya tabia za binadamu na 
matumizi ya teknolojia za kidiji-
tali, haziwezi kufanikiwa endapo 
mifumo ya kidijitali, itakuwa kik-
wazo kwa ukuaji uchumi na uku-
aji wa biashara za kampuni na 
shughuli za mtu mmoja mmoja. 

  Mkurugenzi Mkuu wa ICTC, 
Dk. Nkundwe Mwasaga, alise-
ma hayo juzi jijini hapa  katika 
jukwaa la tatu la usalama wa 
mitandao linalowashirikisha 
wataalam, watunga sera na vion-
gozi wa viwanda.

Alisema malengo ya ma-
geuzi ya kidijitali, hayawezi ku-
fikiwa endapo suala la usalama 

wa mitandao linalowezesha 
matumizi salama ya huduma za 
kidijitali,  halitapewa uzito un-
aoendana na kasi ya maendeleo 
ya teknolojia ya Habari na ma-
wasiliano (TEHAMA). 

Jukwaa hilo lililowashiriki-
sha wadau 350 kutoka kampuni 
mbalimbali, washirika wa maen-
deleo na mashirika yasiyo ya 
kiserikali, lilichagizwa na mada 
kutoka kwa Mshauri wa Ulinzi wa 
Taarifa kutoka Ujerumani, Dk. 
Tino Naumman na Mshauri wa 
Serikali wa Masuala ya Mitandao 
wa Estonia, Margus Magi.

  Tanzania inashika nafasi ya 
pili barani Afrika, nyuma ya Mau-
ritius, kwa kuwa  kinara wa mas-
uala ya usalama wa mtaandao, 

Kaulimbiu ya mwaka huu in-
asema ‘Kutengeneza Dunia ya 
Mtandao Iliyo Jumuishi na Shirik-
ishi’.

  “Sote tunafahamu kwa suala 
la mageuzi ya kidijitali ni ende-
levu na mtambuka, hivyo sote 
kwa pamoja hatuna budi kuen-
delea kuchukua hatua za maku-
sudi za kutunga na kusimamia 
utekelezaji wa sera, sheria na mi-
kakati inayolinda usalama wadau 
wote walio katika ikolojia ya kidi-
jitali (Digital Ecosystem) kuan-

zia serikali mpaka mtu mmoja 
mmoja.

  “Umadhubuti wa mfumo wa 
kisheria, utajengwa na maen-
deleo ya ubunifu wa mbinu 
mbalimbali za kitaalamu za ku-
hakikisha kuwa Tanzania iko ka-
tika ulimwengu wa kidijitali ulio 
salama.  

“Usalama wa mtandao una ma-
husiano makubwa na uwekezaji; 
ambapo kwa Tanzania tumeanza 
kupata mafanikio makubwa  ka-
tika uwekezaji kutokana na juhu-
di zinazoendelea katika usalama 
wa mtandao,” alisema. 

  Kuhusu matumizi ya akili 
mnemba, Dk. Mwasaga alisema 
kuwa teknolojia hiyo haiwezi ku-
fanya kazi bila kupata taarifa.

 Katika jukwaa hilo, Mwenyeki-
ti wa Bodi ya ICTC, Prof. Leonard 
Mselle,  alisema ufundi wa ki-
digiti kwa kwa sasa ndio ufundi 
mkubwa kuliko ufundi wowote 
ule duniani, ambao umesababi-
sha kugunduliwa kwa teknolojia 
ya akili mnemba (AI).

“ Tanzania kama sehemu ya 
dunia, hatuwezi kuacha kujijen-
gea uwezo katika kuelekea uchu-
mi wa kidigiti, kwa kuwa dunia 
nzima inaelekea humo ikiwa ni 
pamoja na kutoa huduma mbal-

imbali, zikiwemo za  kijamii, ki-
serikali na binafsi,” alisema. 

 
Mkufunzi wa TEHEMA kutoka 

Taasisi ya Teknolojia ya Dar es 
Salaam (DIT), Sakina Seleman, 
alisema jukwaa hilo la siku mbili 
lina umuhimu mkubwa, hasa kwa 
wanawake kutokana na changa-
moto kubwa iliyopo kwa sasa ya 
masuala ya ukatili wa kimtandao 
kwa wanawake.

 
“Mimi kama mtaalam wa mas-

uala ya mtandao tumepata fursa 
nzuri kupitia Jukwaa hili ya ku-
jadili kwa kina jinsi ya kufanya 
mtandao iendelee kuwa salama 
katika nchi yetu pamoja na wa-
tumiaji,” alisema. 

 Jumatano wiki hii, wakati Rais 
Samia Suluhu Hassan anazindua 
Tume ya Ulinzi wa Taarifa Bin-
afsi, alitoa miezi sita pamoja na 
maelekezo matano kwa Wizara 
husika na taasisi za umma, ku-
hakikisha mifumo ya TEHAMA 
iwe imesomana.

  Aliagiza tume hiyo kuhakiki-
sha taasisi zote za umma na bi-
nafsi zinasajiliwa na kutekeleza 
Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Bi-
nafsi kabla ya mwezi Disemba 
mwaka huu.

Na Jaliwason Jasson,        
MANYARA

MAHAKAMA ya 
Hakimu Mkazi Manyara, 
imewahukumu waha-
miaji haramu 20 raia wa 
Ethiopia, kutumikia kifun-
go cha mwaka mmoja na 
nusu kila mmoja au kulipa 
faini Sh.  milioni moja kila 
mtu kutokana na kosa la 
kuingia nchini bila kufua-
ta taratibu za kisheria.

Akisoma hukumu 
hiyo jana, Hakimu Mkazi 
Martine Masaho, alise-
ma   washtakiwa hao 
walikamatwa Machi 23, 
mwaka huu, katika ki-
zuizi cha  polisi Minjingu, 
wilayani Babati mkoani 
Manyara wakisafirishwa 
kwenda Afrika ya Kusini.

Aidha mshtakiwa wa 
pili hadi wa 20, walipewa 
nafasi ya kujitetea na wote 
walikiri   kwa nyakati to-
fauti kuingia nchini bila 
kufuata taratibu za kishe-
ria.

Baada ya kukiri wali-
iomba mahakama kuwa-
punguzia adhabu kutoka-
na na kosa walilolifanya.

Wakati wao wanahuku-
miwa mshtakiwa namba 
moja, dereva aliyekuwa 
akiwasafirisha, Edward 
Erihard, kesi yake itatajwa 
Aprili 30, mwaka huu, ku-
tokana na kukana mash-
taka na ataendelea kuwa 
nje kwa dhamana.

Naye Wakili wa Serikali, 
Rose Kayumbu, aliiomba 
mahakama hiyo   ku-
toa adhabu kali ili iwe 
fundisho kwa watu wen-
gine wanaokiuka sheria.

Hakimu Masaho baada 
ya kusikiliza pande zote 
mbili aliwatia hatiani 
kwenda jela kutumikia ki-
fungo cha mwaka mmoja 
na nusu kila mtu au kuli-
pa faini ya shilingi milioni 
moja kila mtu.

Waethiopia hao na 
dereva aliyekuwa aki-
wasafirisha, walisomewa 
mashtaka Machi 28, mwa-
ka huu.

Awali, Hakimu alianza 
mapema kusikiliza kesi 
hiyo lakini iliahirishwa 
kwa muda baada ya mka-
limani aliyekuwa akitafsi-
ri lugha ya kiethiopia, ma-
wasiliano yake kukatika 
na baadaye yaliporejea, 
kesi iliendelea.

 Na Godfrey Mushi, BABATI 

HUKUMU  ya kesi ya rufani 
iliyofunguliwa na Hashim Ally 
katika Mahakama Kuu, Kanda 
ya Manyara, dhidi ya Mbunge 
wa Babati Mjini (CCM), Pauline 
Gekul,  imepangwa kutolewa 
Aprili 15, mwaka huu.

Gekul anakabiliwa na kesi ya 
unyanyasaji dhidi ya aliyekuwa 
mfanyakazi wake, Hashim Ally.

Kwa mujibu wa hati ya wito ya 
kuitwa shaurini Wakili wa Hashim 
Ally, Peter Madeleka, hukumu 
hiyo itasoma saa 8:00  mchana 
Aprili 15, mwaka huu na Jaji De-

vota Kamuzola anayesikiliza kesi 
hiyo.

Mwezi uliopita, mahakama 
hiyo ilisikiliza mapingamizi ma-
tatu ya upande wa utetezi katika 
kesi hiyo.

Mapingamizi hayo yaliwasil-
ishwa katika mahakama hiyo na 
Wakili Ephraim Kisanga anayem-
wakilisha Gelul katika shauri hilo 
la rufani ya jinai, namba 577 ya 
mwaka 2024. 

Pingamizi la kwanza lilikuwa la 
mahakama hiyo kukosa mamlaka 
ya kisheria ya kusikiliza rufani ili-
yotolewa na mrufani Hashim Ally. 

Kwa mujibu wa Wakili Kisanga, 

pingamizi lao la pili ni kwa mtoa 
rufani, alishindwa kutafuta njia 
nyingine mbadala ya kisheria to-
fauti na rufani. 

Pingamizi  la tatu ni kuhusiana 
na notisi (ilani) iliyotumika kufun-
gulia kesi ya msingi, ambayo ni ru-
fani namba 577, ilikuwa haikidhi 
vigezo vya kisheria kuitwa notisi.

  Mrufani   katika kesi hiyo 
Hashimu Ally, anawakilishwa na 
Wakili Peter Madeleka, anayes-
aidiwa na Wakili Thadey Lister na 
John Masanja.

Aidha katika shauri la msin-
gi,  Gekul alikuwa akikabiliwa na 
shtaka moja la shambulio na ku-

sababisha madhara kwa mwili, 
chini ya kifungu cha 241 cha She-
ria     ya Kanuni ya Adhabu, Sura 
ya 16, Marekebisho ya Mwaka 
2022.

Alikuwa anadaiwa kuwa yeye 
na watu wengine ambao hawako 
katika malalamiko hayo, Novem-
ba 11, 2023 mjini Babati, mkoani 
Manyara, walimwita Hashim na 
kumweka kizuizini.

Pia wanadaiwa kumtishia kwa 
silaha ya moto, kumvua nguo 
na  kumshambulia kwa kumla-
zimisha kukalia chupa ya soda 
ili iingie katika njia yake ya haja 
kubwa.

Hatima ya kesi ya Pauline Gekul Aprili 15

Wahabesh 
jela miezi 
18 kuingia 
bila kibali

HABARI KASKAZINI

Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Muheza, 
Mohamed Mfaki 
(kulia), akizungumza   
baada ya Mkuu wa 
Mkoa wa Tanga, 
Balozi Batilda Burian 
(katikati), kuwasili 
wilayani humo jana, 
kwa ajili ya ziara 
ya kukagua miradi 
itakayopitiwa na 
Mbio za Mwenge 
wa Uhuru. Wengine 
ni Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya 
Muheza, Erasto 
Mhina (kushoto) 
na (wapili kushoto) 
ni  Mkuu wa wilaya 
hiyo, Zainabu 
Abdallah. PICHA: 
STEVEN WILLIAM
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

T
ULIPOWAZUNGUMZIA 
Mabingwa wa Salaam 
enzi hizo kwenye redio 
ya Taifa, ikiitwa Redio 

Tanzania Dar es Salaam (RTD), 
baadhi ya wasomaji walipiga 
simu na wengine kutuma meseji 
wakitaka  siku vizungumwe pia 
vipindi pendwa na maarufu enzi 
hizo.

Wasomaji wengi wameeleza 
kukumbuka mbali sana, wak-
isema kuna baadhi ya vipindi 
vinawakumbusha mbali sana, 
hasa walipokuwa wanasikia ny-
imbo zake.

Wakasema baadhi ya nyimbo 
huwakumbusha bakora shuleni, 
zingine walivyokuwa wakitum-
wa dukani, au kwenda shambani 
na wazazi wao, na wapo wali-
osema baadhi ya vipindi vinawa-
kumbusha kipindi ambacho wa-
narejea shule.

Kuna waliosema baadhi ya 
vipindi huanza muda ambao 
wamerejea shuleni wakati 
mwingine maharage hayajaiva, 
hivyo wanaambia waokote kuni, 
au vifuu kwa wale wa mikoa ya 
Pwani na Dar es Salaam kwa ajili 
ya kuendelea kuchochea mpaka 
yaive kabla chakula hakijapikwa.

Wachangiaji wengine wakase-
ma kuna vipindi ambacho ny-
imbo zake zikisikika hadi leo wa-
naanza kusikia njaa, kwa sababu 
hupigwa muda wa mchana am-
bao wanarejea shuleni, na vipo 
vipindi vinavyowachukiza kwa 
sababu ndiyo muda ambao hua-
mka kwenda shuleni.

Ni kweli kabisa kipindi hicho 
nchini redio ni moja tu, hivyo 
vipindi vyote utake usitake uta-

Unakumbuka redioni, vipindi mashairi,
ombi lako, tumbuizo asilia, chei shangazi? 

visikiliza tu, labda uzime redio.
Na kila kipindi kilikuwa na ki-

pande chake cha wimbo kutoka 
kwenye kibao cha wimbo wa 
bendi fulani. Na kwa kweli kip-
ande chochote kilichochukuliwa 
lazima kilikuwa maarufu.

Ukiondoka vile vya alfajiri am-
bavyo ni vya dini, na baadaye 

Unaweza kujiuliza walipataje 
muda huo kwa miji kama Dar es 
Salaam? Idadi ya wakazi, haiku-
wa kama ilivyo sasa, wengi wali-
rudi na mabasi ya mashirika yao, 
na hata tabia ya kutembea kwa 
mguu ilizoeleka mno, na Dar 
haikuwa pana kama ilivyo sasa, 
vitongoji kama Mbezi, Pugu, 
Tegeta, na Buza kote kulikuwa 
shamba. Hapo hatujajadili, aina 
ya mlo tunaoukuta nyumbani, 
maharage yasioiva na ubwabwa 
uliojaa mchaga, au ubwbwa wa 
changa za unga, usisindikizwa 
na vinywaji togwa, na maji yasi-
yochemshwa yanayochotwa 
mtungini. Ila maajabu yake, maji 
mabombani yalikuwa hayakauki.

Mchana huo kunakuwa na 
kipindi chz salamu, kinachoitwa 
Mchana Mwema, na baada ya 
hapo sasa vinakuja vipindi fulani 
vilivyochukiwa sana na watu.

Na hata hii leo vimebaki kuwa 
simulizi wa watu wazima na sasa 
pindi wanapovikumbuka.

Vipindi hivyo ni Malenga wa 
Mashairi, Tumbizo Asilia, Misitu 
ni Uhai na vingine amabvyo ha-
vikuorodheshwa hapa.

Si kwamba vilikuwa vipindi 
vibaya, la hasha. Ila vilikuwa vi-
naanza mida ya saa saba mpaka 
saa nane mchana au tisa hivi. Ni 
kipindi ambacho waliokuwa wa-
nafunzi, hasa wa shule za masin-
gi na sekondari ndiyo walikuwa 
wanatoka shuleni.

Na kwa sababu wanakuwa na 
njaa, wanapopita njiani kuelekea 
nyumbani unakuwa ndiyo muda 
wa vipindi hivyo. Kama nilivy-
osema awali, wakati mwingine 
hata ukifika nyumbani mchaka-
to wa kupata msosi wa mchana 
unakuwa mrefu sana.

Kwa maana hiyo hadi leo hii 
wapo waliotuma meseji wakise-
ma, wanaposikia vipande vya ny-
imbo hizo wanaanza kuhisi njaa, 
wakikumbuka jinsi ilivyokuwa 
enzi hizo.

Tukija wikiendi tunakutana na 
vipindi kama Zilipendwa. Kum-
buka kuwa ni zamani, miaka ya 
1970, 1980, hadi mwishoni mwa 
1990, lakini kulikuwa na kipindi 
hicho. Ina maana ilipigwa miziki 
ya zamani  ambayo ni nyuma 
zaidi ya miaka hiyo.

Kukawa na vipindi kama Chei 
Chei Shangazi, ambacho kili-
kuwa ni cha watoto wanafunzi 
wakihojiwa kutoka mashuleni 
kwao, baada ya hapo kunakuwa 
na kipindi cha Ugua Pole.

Kipindi hiki walihojiwa wag-
onjwa wananakuwa wamela-
zwa katika hospitali mbalimbali 
nchini.

Wagonjwa pia walikuwa 
wakipewa nafasi ya kuchagua 
wimbo. Cha ajabu wimbo wao 
mkubwa waliouchagua ulikuwa 
ni ‘Siku ya Kufa’ wa Orchestra 
Makassy.

Kumekucha.
Hiki kipindi kilisababisha 

wimbo wa ‘Kumekucha’, uliopig-
wa na Safari Trippers, ukiimbwa 
na Marijani Rajab uchukiwe, 
kwa sababu kilianza saa 11:30 
hadi saa 12:00, muda ambao wa-
nafunzi wanatakiwa waamke na 
kujiandaa kwenda shule.

Kitendo kuusikia wimbo huo 
muda huo ina maana kipindi 
hicho kinaanza au kinaisha na 
mwanafunzi anatakiwa kuamka.

Kulikuwa pia na vipindi kama 
Asubuhi Njema, baadaye kik-
abadlishwa kikaitwa Jambo, 
baada ya hapo inakuja ‘Tuimbe 
Sote’, na kuna wakati kunakuwa 
na vipindi vya shule, huku siku 
maalum, kulikuwa na ‘Misakato’ 
siku ya Ijumaa, ambapo miziki 
mipya sita, iliyorekodiwa na 
moja ya bendi zilizokuwapo 
nchini kipindi hicho pamoja na 
uchambuzi wake.

Hapo ndipo safari ikifika saa 
tano, kunakuwa na kipindi cha 
Wakati wa Kazi, wakihojiwa 
wafanyakazi zaidi wa taasisi za 
kibiashara, huduma za umma 
na viwandani, baada ya kuongea 
na watangazaji hupewa fursa ya 
kuchagua wimbo.

Cha kushangaza asilimia 70 ya 
waliokuwa wakiomba nyimbo, 
wimbo wao mkubwa ulikuwa 
ni ‘Salamu Baba na Mama.’ Kila 
wiki haukusosa kupigwa kuto-
kana na kuombwa mara nyingi.

Inapotimu saa sita, ndiyo ki-
nasikika kipindi cha Mchana 
Mwema, ambacho hufuatiwa na 
Taarifa ya Habari saa Saba Mcha-
na, muda huo sehemu kubwa 
ya watumishi hasa viwandani, 
walirudi nyumbani kwa mlo na 
kurejea tena makazini saa nane 
mchana.

Aina ya redio maarufu zaidi ya zamani kuliko zote, iitwayo 277, ambayo Wabongo wengi 
walikuwa wakisikiliza vipindi mbalimbali kupitia redio hii.

Aina nyingine ya redio iliyotumika kusikiliza vipindi mbalimbali na redio RTD zamani, ila 
hii ilikuwa na muundo tofauti, ikiwa na mfuko wake pamoja na kamba, ambapo inaweza 
kubebwa kama begi, au kuitundika juu ya mti.
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Serikali Niger 
yavunja 
mabaraza 
yote ya miji
NIAMEY, Niger

KIONGOZI wa kijeshi wa Ni-
ger, Jenerali Abdourahamane 
Tiani, ameamuru kuvunjwa 
kwa mabaraza yote ya miji 
nchini humo na amemteua 
ofisa wa jeshi kusimamia mji 
mkuu wa Niamey.

Kulingana na vyombo vya 
habari vya serikali, Jenerali 
Tiani, ambaye alimuondoa 
madarakani rais wa taifa hilo 
katika mapinduzi yaliyofanyi-
ka Julai 2023, alitia saini amri 
ya kuvunjwa kwa mabaraza 
ya manispaa na majimbo.

Mabaraza hayo yalich-
aguliwa kwa mara ya mwisho 
mwaka 2020.

Pia Redio ya serikali ilitan-
gaza amri ya pili ya kiongozi 
huyo ambayo ilitaja majina ya 
wanajeshi, polisi na maofisa 
wa umma watakaosimamia 
serikali za mitaa.

Miongoni mwa viongozi 
walioondolewa ni meya wa 
mji mkuu wa Niger, Oumarou 
Dogari, ambaye nafasi yake 
imechukuliwa na kanali wa 
jeshi.

DW

TEL AVIV, Israel

BAADA ya kubanwa na 
mataifa rafiki, hatimaye Israel 
imekubali kufungua njia mbili 
zitakazotumika kuingizwa kwa 
misaada ya kibinadamu Ukanda 
wa Gaza.

Njia itakayofunguliwa ni ya 
Erez iliyoko kaskazini mwa 
Gaza, ambayo itakuwa mara ya 
kwanza kutumika tangu kuanza 
kwa vita na Bandari ya Ashdod 
pia itaanza kazi ya kupakua na 
kusafirisha misaada.

Aidha, misaada mingine 
itaruhusiwa kutoka Jordan ku-
ingia kituo cha mpakani cha 
Kerem Shalom.

Kufunguliwa kwa njia hizo 
kunatokana na mazungumzo 
yaliyofanywa jana na Rais wa 
Marekani, Joe Biden na Waziri 
Mkuu wa Israel, Benjamin Net-

anyau.
Mazungumzo hayo yalifanyi-

ka kwa mara ya kwanza tangu 
kuawa kwa wafanyakazi saba 
wa shirika la kimataifa la World 
Centre Kitchen.

Rais Biden alionya kuwa Isra-
el lazima ichukue hatua kuzuia 
madhara ya raia na mateso ya 
kibinadamu ikiwa inataka uung-
waji mkono na nchi yake.

Ilielezwa kwamba kufunguli-
wa upya kwa njia hizo kunato-
kana na maombi ya Rais Biden 
wakati wa ,mazungumzo hayo 
waliyofanya kwa njia ya simu.

Kiongozi huyo wa Marekani  
aliipa serikali ya Israel kauli ya 
mwisho ambayo ni kuchukua 
hatua madhubuti kuzuia mad-
hara  kwa raia na kuhakikisha 
usalama wa wafanyakazi wa 
misaada au sera ya nchi hiyo 
itabadilika kuhusu vita hiyo ya 

Gaza.
Hatua hiyo ni mabadiliko 

makubwa katika sera ya Mare-
kani na kwa  mara ya kwanza 
imejaribu kutumia misaada 
yake ili kushawishi mwenendo 
wa vita.

Wakati huo huo, mfumo wa 
GPS ulizimwa katika maeneo 
mengi ya Israel jana ili kuepuka 
mashambulizi ya  makombora 
na ndege zisizo na rubani ku-
toka Iran.

Nchi ya Iran imeapa kulipa 
kisasi baada ya mashambulio 
katika jengo la ubalozi wake 
mdogo wa  nchini Syria.

Tukio hilo lililotokea Jumata-
tu na kusababisha vifo vya watu 
watatu, iliaminika Israel ina-
husika kuwa nyuma ya sham-
bulizi.

Vikosi vya Ulinzi vya Israel 
(IDF) pia vilitangaza kusitisha 

likizo zote kwa wanajeshi wa-
naofanya kazi katika vitengo 
vya vita.

Hatua hiyo inakuja siku moja 
baada ya askari wa akiba kuitwa 
jeshini ili kuimarisha vitengo 
vya ulinzi wa anga.

Mamlaka za Israel zinaone-
kana kuamini kuwa jibu la 
Iran liko karibu na linaweza 
kutekelezwa Ijumaa, ambayo ni 
Siku maalumu ya Quds  au Siku 
ya Jerusalem.

Siku hiyo mara nyingi im-
ekuwa ikitumika kuandaa mi-
kutano ya wafuasi wa Palestina  
wanaoipinga Israel katika nchi 
ya Iran.

Raia wa Israeli waliripoti 
kuwa hawakuweza kutumia hu-
duma za programu hiyo katika 
maeneo ya miji mikubwa kama 
Tel Aviv na Jerusalem.

BBC

Sierra Lione yatangaza ‘Kush’ kuwa janga la taifa
FREETOWN, Sierra Lione

RAIS wa Sierra Leone, Julius 
Maada Bio, ametangaza kuwa 
matumizi ya dawa za kulevya 
ni janga la kitaifa na kutaka ku-
kabiliana na aina ya dawa hizo 
zinazopendwa na vijana.

Dawa za kulevya zinazopend-
wa kutumiwa na vijana ni Kush, 
ambayo ni mchanganyiko wa 
dawa yenye athari sawa na ban-
gi na tramadol ambayo imezidi 
kuenea nchini humo kwa miaka 

mingi.
“Nchi yetu kwa sasa inakabili-

wa na        tishio lililopo kutokana 
na athari mbaya za matumizi na      
uraibu wa     dawa za kulevya, 
haswa kush,”      alisema   Rais 
Bio

Kiongozi huyo alisema ka-
tika hotuba kwa taifa aliyoitoa 
Alhamisi, kuwa Kush ni dawa 
iliyoleta athari mbaya kwa jamii.

Alisema serikali yake inajita-
hidi kusambaratisha mitandao 
ya makundi ya walanguzi wa 

dawa za kulevya nchini humo.
Dawa hiyo ambayo pia ina-

julikana kama K2 inapatikana 
kwa urahisi na vijana wasio na 
ajira wanaokabiliwa na changa-
moto ya umaskini.

Wataalamu wa afya walionya 
kuwa ulaji wa kush unaweza ku-
sababisha uharibifu wa kudu-
mu wa ubongo na kuongezeka 
kwa vitendo vya kujiua.

Mwezi Februari, serikali ya Si-
erra Leone ilianzisha kituo cha 
kurekebisha tabia kwa waathiri-

wa wa matumizi ya dawa za 
kulevya na kuunda kikosi kazi 
cha kupambana na hali hiyo 
kilichowajumuisha mawaziri.

Nchi jirani za Guinea na Li-
beria pia wanapigania kuzuia 
ongezeko la matumizi ya kush.

Rais mpya wa Liberia, Joseph 
Boakai, hivi karibuni alitangaza 
matumizi ya dawa za kulevya 
kuwa ni janga la kiafya na ku-
tangaza kamati ya kukabiliana 
na tishio hilo.

BBC

Israel yakubali kuifungua Gaza

Marekani 
yaonyesha
wasiwasi 
na China
BEIJING, China

WAZIRI wa Fedha wa Mare-
kani, Janet Yellen, ameonya 
kwamba ruzuku zinazotole-
wa na serikali ya China kwa 
viwanda vyake zinaweza ku-
vuruga uchumi duniani.

Katika ziara yake nchini 
China, Yellen alielezea wasi-
wasi wake kuhusu uzalishaji 
wa kupita kiasi unaofanywa 
na kampuni za China hasa 
kwenye uundaji wa vyombo 
na vifaa vya kielektroniki vi-
navyoelemea soko la dunia.

Akizungumza na Jumuiya 
ya Wafanyabiashara wa Mare-
kani mjini Guangzhou, Yellen 
alisema angejadiliana na Chi-
na kuhusu changamoto zina-
zokabili biashara za Marekani 
nchini humo.

Dw

Gari la zima moto likiwa limeharibiwa vibaya na  mashambulizi ya droni za Russia kwenye mji wa Kharkiv ulioko 
mashariki mwa Ukraine jana. PICHA. REUTERS
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na suruali ya michezo, pamoja na raba. 
Wanasema waliikuta maiti yake kwenye 
mtaro, pembeni ya barabara.”

Ilikuwa ni sauti ya Kamanda wa Kanda 
Maalum ikitangaza au kuelekezea kifo 
cha msichana Mariamu.

Tetesi ya kifo chake ilienea kama moto 
wa nyika maeneo yote ya Tabata zote, 
Segerea, Bima, Kimanga na vitongoji 
wake.

Hakuna aliyeamini kama msichana 
mzuri na mrembo kama yule anaweza 
kukatika kama mgomba unavyokatwa na 
kisu na mwenyewe anapoamua.

Ni kwa sababu jana yake walimuona. 
Akiwa mzima wa afya. Kutokana na hilo, 
ndipo kila mmoja sasa anayetoa taarifa 
akawa anasema amepata ajali ya gari. 
Wengine na bodaboda. Ili mradi tu kila 
mtu alitaka kuwa na kwanza kuitangaza 
habari hiyo kwa jinsi anavyojua yeye.

Pamoja na yote hayo, taarifa hiyo ya 
msiba ilitikisa. Ilimuuma kila mmoja ali-
yekuwa anamfahamu popote pale alipo, 
kuanzia wakubwa mpaka watoto. Wa-
naume mpaka wanawake wenzake.

“Kweli kifo hakijali uzuri wako, kifo 
kinamchukua yoyote yule, hakuna cha 
umaarufu, wala ubondia, kifo ni siri 
kubwa sana.” Mama mmoja alisema kwa 
namna ya kuomboleza akiwa ameshika 
kichwa, baada ya kusikia taarifa hiyo.

Kamanda akiwa anaonekana kwenye 

televisheni zote nchini alipigilia msumari 
wa mwisho kwa wale ambao walikuwa 
hawaamini, wakiona labda wanaoen-
eza taarifa hiyo ni waongo, au kuna mtu 
mwingine anayefanana na yeye.

“Kwa sasa napenda kuwaambia kuwa 
kwa mujibu ya taarifa tulizoletewa na 
hizo, lakini sisi kama Jashi la Polisi tut-
aendelea kufanya uchunguzi.

Msishtuke Waandishi wa Habari na 
hata wananchi, hii ni kawaida wa Jeshi 
la Polisi, hata kama tukimkuta mtu nda-
ni amejinyonga na ikaonekana kuwa 
ameandika mwenyewe barua kuwa 
amefanya hivyo kwa sababu binafsi na 
hakuna anayehusika, bado huwa tuna-
fanya uchunguzi kwa sababu kwenye du-
nia hii chochote huwa kinafanyika. Mtu 
anaweza kulazimishwa kuandika, halafu 
akauawa. Mkisema muache tu, mnako-
sesha haki kupatikana na muuaji anaen-
delea kuwa uraiani,” alisema Kamanda, 
akawaangalia Waandishi wa Habari kwa 
zamu, halafu akaendelea.

“Sisemi kama kwa kifo hiki ndivyo 
ilivyotokea, hapana, ila huu ni utaratibu, 
na uchunguzi utaanza baada ya ripoti 
kamili ya madaktari hapo ndipo tut-
akapoanza. Wao watatuambia kitaalam 
wanaonaje, maana binti inaonekana ali-
kuwa anafanya mazoezi, akaanguka, kwa 
hiyo ni mshtuko wa moyo, alisukumwa 
na gari, au alikuwa na shida yoyote ya ki-

N
i mwanamke ambaye kila mwa-
naume alitamani kuwa naye. 
Sura yake ya mviringo, rangi 
yake maji ya kunde, mashavu 

ambayo yalikuwa na vishimo ambavyo 
vilijidhihirisha wazi pale anapocheka.

Uzuri wake hapo unaongezeka kwa 
mwanya, uliojiegemeza kwenye mpang-
ilio mzuri na meno meupe kama theluji.

Pua yake ilikuwa mchongoko, na ku-
shoto kwake kiliota kidoti cheusi amba-
cho kiliendelea kuupamba urembo wa 
msichana huyo.

Macho yake peupe ya duara malege-
vu, yaliwafanya wanaume kuona kama 
yanawaona hadi ndani ya mioyo yao.

Alikuwa na umbile namba nane, hipsi 
zilionekana vizuri, na nyuma ya sura 
yake alikaa vizuri na kuwa kivutio si kwa 
wanaume tu bali hata kwa wanawake 
wenzake.

Nao walikuwa wakimuona walikubali 
kuwa pamoja na kwamba nao ni warem-
bo, lakini mwenzao amependelewa.

Mwili wake pia ulikubali nguo yoy-
ote aliyoivaa. Ilikuwa ni saa 1:00 usiku, 
baada ya kutumia karibuni dakika 20 
nzima kuvaa, alienda kujiangalia tena 
kwenye kwenye kioo na kuridhika kuwa 
sasa anaweza kutoka.

Alikuwa anakwenda kukagua na ku-
chukua mahesabu ya pesa kwenye vite-
ga uchumi vyake.

Alipotoka nyumbani mlangoni, akaka-
ta upande wa kulia ambako kulikuwa na 
njia ya kwenda barabarani ambako an-
gechukua bodaboda.

Ghafla akahisi kama kuna kitu au mtu 
nyuma yake. Kabla hajageuka kutaza-
ma kuna nini alipigwa na kitu kizito 
kichwani.

Alichoona hapo mwanzo ni nyota 
nyota nyingi nyekundu, baadaye giza 
totoro. Kilichofuata akahisi kutumbukia 
kwenye shimo kubwa ambalo halikuwa 
na mwisho.

******************************
“Ndugu Waandishi wa Habari, habari 

zenu. Leo tuna taarifa ya kifo cha msi-
chana mmoja aliyefahamika kwa jina la 
Mariamu Salumu. Kwa mujibu ya taarifa 
tuliyoletewa ni kwamba alifariki alfajiri 
ya jana baada ya kuanguka maeneo ya 
Tabata Bima akiwa anafanya mazoezi.

Taarifa zinasema mwanadada huyu 
ana kawaida ya kufanya mazoezi na 
inasemekana wakati anakimbia, alian-
guka, kwa bahati mbaya akaangukia kitu 
kizito kisogoni ambacho kimesababisha 
kifo chake.

Timu yetu yamaaskari ilikwenda ku-
chukua mwili wa marehemu na kuu-
kuta ukiwa na nguo za mazoezi, fulana 

Mkang-
anyiko 
huo ndiyo 
uliowafan-
ya ndugu 
kulalamika 
kuwa Jeshi 
la Polisi 
lianzishe 
uchunguzi 
kwa kina 
kwa sababu 
kuna 
upotoshaji 
mkubwa 
aliopewa 
Kamanda.

Damu ya Mariamu-7

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa kwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo 
ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa 
anakimbia, ametoka au anakwenda jogging. Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo 
inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani 
inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu 
kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa 
kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la 
Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

afya,” alisema Kamanda na hapo akawa 
amemaliza.

*****************************
Baadhi ya ndugu wa Mariamu wal-

ionekana kupingana na taarifa ya ka-
manda. Wakadai aliletewa taarifa isiyo 
sahihi. Na wakaazimia kususia maiti 
mpaka hapo watapopata ripoti kamili 
kutoka kwa daktari.

Zipo taarifa walizozinyaka kuwa ndu-
gu yao hakuonekana tangu usiku wa 
kumkia siku ambayo inasemekana ali-
kuwa anafanya mazoezi alfajiri akaan-
guka.

Kuna taarifa kuwa kuna mtu alikuja 
nyumbani kwake saa sita ya usiku na 
kumgongea, lakini hakukuwa na ma-
jibu. Je alilala wapi? Na huku akikolala 
ndiyo asubuhi akaamkia jogging?

Mkanganyiko huo ndiyo uliowafanya 
ndugu kulalamika kuwa Jeshi la Polisi 
lianzishe uchunguzi kwa kina kwa saba-
bu kuna upotoshaji mkubwa aliopewa 
Kamanda.

Mwingine aliyekuwa na wasiwasi 
ni Kamal. Mpenzi wa Mariamu. Mara 
ya mwisho inasemekana aliongea na 
mpenzi wake ambaye alimwambia 
anakata atoke nyumbani ili akakague na 
kufunga biashara zake.

Baada ya nusu baadaye simu ilikuwa 
haipatikani. Haikupatikana kwa muda 
mrefu ambapo si kawaida yake.

Akaamua kwenda nyumbani wake. 
Kamal na Mariamu pamoja na kwamba 
ni wapenzi, lakini kila mmoja bado anai-
shi kivyake, bado hawakuwa wameanza 
kukaa pamoja.

Kamal akaamua kumfuata Mariamu 
na bodaboda hadi nyumbani kwake. Ili-
kuwa ni saa sita usiku. Akagonga lakini 
wapi. Simu nayo haipatikani. Kitu cha 
kwanza alichofanya ni kuamua kufun-
gua mlango na kuingia ndani. Kamal ali-
kuwa na funguo zote za nyumba anayoi-
shi mpenzi wake.

Alipoingia ndani aliona dalili zote 
za Mariamu kuondoka hapo. Pamoja 
na kwamba anamuamini sana, lakini 
akaanza kuwa na wasiwasi kuwa ana-
zoziona sasa ni dalili za usaliti.

Hata hivyo, katika pekuapukua aliiku-
ta simu ya Mariamu ndani. Ni kama ali-
kuwa ameisahau hivi kwa sababu iliku-
wa mezani. Akili yake ikamtuma kuwa 
alikuwa ameisahau na si vinginevyo.

Hata hivyo kilichomshtua ni kwa nini 
hajarudi kuichukua? Vyovyote iwavyo, 
isingewezekana mtu aliyesahau simu 
akakaa zaidi ya masaa manne hajare-
jea kuifuata. Hii ikazidi kumtia wasi-
wasi kuwa huenda yupo kwenye mata-
tizo zaidi, na si kama anavyodhani kuwa 
amekwenda kwa bwana.

Itaendelea Jumamosi



Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuchapwa mabao 3-0 
dhidi ya Tabora United, Kocha Mkuu 
wa Singida Fountaine Gate, Jamhuri 
Kihwelo ‚Julio‘ amesema jukumu 
lake kubwa alilopewa ni kuinusuru 
kushuka daraja na si kutwaa ubing-
wa wa mashindano ya Kombe la FA.

Kwa matokeo hayo, Tabora United 
imetinga hatua ya robo fainali ya 
michuano ya Kombe la FA ikiungana 
na Namungo FC ya Lindi.

Singida Fountain Gate ikiwa 
nyumbani kwenye Uwanja a CCM 
Kirumba jijini, Mwanza juzi ilipokea 
kichapo hicho na kuondolewa katika 
michuano hiyo ambayo bingwa ata-
pata tiketi ya kushiriki mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.

Akizungumza mara baada ya 
mechi hiyo, Julio alisema pamoja 
na michuano ya Kombe la FA ni 
muhimu, lakini hakuiweka katika 
mipango yake kwa sababu kazi 
kubwa iliyompeleka Singida Foun-
tain Gate ni kuibakisha kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara na si vinginevyo.

Julio alisema anawaandaa 
wachezaji wake kuhakikisha hawa-
potezi pointi katika mechi zilizoba-
kia za Ligi Kuu Tanzania Bara ili 
kujiondoa kwenye janga la kushuka 
daraja.

„Tumefungwa katika mechi ya 
Kombe la FA ambayo kwangu mimi 
si muhimu, ingawa nilikuwa na-
hitaji kupenya, ila silitilii maanani 
kwa sababu siyo kazi iliyonileta, 
kitu kilichonileta mimi katika klabu 
hii ni kuinusuru Singida isishuke 
na tumeanza vizuri kwa ushindi 
wa bao 1-0 tukaifunga Namungo,“ 
alisema Julio.

Beki huyo wa zamani wa Simba 
alisema jambo lililomgharimu na 
kusababisha kupoteza mechi hiyo 
ni kucheza pungufu kutokana na 
mchezaji wake mmoja kutolewa 
kwa kadi nyekundu.

Naye Kocha Msaidizi wa Tabora 
United, Mrundi, Masoud Djuma, 
alisema licha ya kuwa na siku 
chache tangu waichukue timu lakini 
wanashukuru Mungu wamepata 
ushindi na kutinga hatua ya robo 
fainali.

„Kilichotusaidia sana ni wachezaji 
wetu wametumia nafasi ambazo 
wamezipata, na tulitaka wache-
zee zaidi eneo la mpinzani kuliko 
kwetu,“ alisema Djuma, kocha wa 
zamani wa Simba na Dodoma Jiji 
FC.

Julio alitua Singida Fountain Gate 
baada ya mabosi wa timu hiyo 
kumtimua Thabo Senong, raia wa 
Afrika Kusini pamoja na benchi lake 
la ufundi lililokuwepo.

Mabao ya Tabora United iliyoko 
hoi katika Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwenye mechi ya juzi yaliwekwa 
wavuni na Najim Mussa, Patrick 
Lembo.

Julio : Macho 
yangu Ligi Kuu 
Tanzania Bara

Na Saada Akida

MZUNGUKO wa pili wa 
Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania utaanza rasmi kuanzia 
Aprili 15, mwaka huu amba-
po mabingwa watetezi, JKT 
Queens watakuwa nyumbani 
kwenye Uwanja wa Meja Jen-
erali Isamuhyo kuwakaribi-
sha Bunda Queens kutoka 
mkoani Mara.

Vinara wa ligi hiyo, Simba 
Queens yenyewe itakuwa uge-
nini kuwavaa Ceasiaa Queens 
kwenye Uwanja wa Samora 

ulioko Iringa huku Geita Gold 
Queens wakiwakaribisha Al-
liance Girls katika dimba la 
Shule ya Sekondari Nyakum-
bu.

Mchezo mwingine wa ligi 
hiyo utakuwa kati ya Amani 
Queens dhidi ya Fountain 
Gate FC Princess utakao-
chezwa kwenye Uwanja wa 
Ilulu, Lindi na Yanga Princess 
watakuwa nyumbani dhidi 
ya Baobab Queens kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar-es-Salaam.

Ofisa Habari wa Shirikisho 

la Soka Tanzania (TFF), Clif-
ford Ndimbo, alisema timu 
zote zinazoshiriki ligi hiyo 
zinaendelea na maandalizi 
ya mzunguko wa pili baada 
ya mapumziko mafupi ya ku-
pisha ratiba ya timu ya Taifa 
kumalizika.

„Ligi ya Wanawake inare-
jea Aprili 15, mwaka huu, tu-
naimani timu zinafahamu na 
ratiba wanazo, wanaendelea 
kujipanga kuelekea mechi za 
duru la pili,” alisema Ndimbo.

Katika msimamo wa ligi 
hiyo Simba Queens wana-

ongoza wakiwa na pointi 25, 
nafasi ya pili inashikiliwa na 
JKT Queens yenye pointi 21 
na Yanga Princess wanafuatia 
wakiwa na pointi 18, nafasi ya 
nne ikikamatwa na Ceasiaa 
Queens wenye  alama 16.

Bingwa wa ligi hiyo atai-
wakilisha Tanzania Bara ka-
tika mashindano ya kimataifa 
ya Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA), ili kusaka timu ita-
kayowania tiketi ya kushiriki 
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa 
Wanawake baadaye mwaka 
huu.

Na Renatha Msungu 
DODOMA

S
ERIKALI kwa kushiriki-
ana na Shirikisho la Ki-
kapu Tanzania (TBF), 
limesema linajipanga 

kuwekeza zaidi katika mchezo 
huo ili kukuza viwango vya 
wachezaji wake kwa lengo la 
kushindana kitaifa na kima-
taifa, imeelezwa.

Hayo yalisemwa na Naibu 
Waziri wa Wizara ya Utamad-
uni, Sanaa na Michezo, Hamisi 
Mwinyijuma ‚Mwana FA‘ waka-
ti wa uzinduzi wa jezi wa Timu 
ya Taifa ya Kikapu uliofanyika 
jijini, Dodoma juzi.

Mwana FA alisema kikapu ni 
mchezo muhimu sana hivyo 
serikali iko katika mstari wa 
mbele kuhakikisha unasonga 
mbele.

„Serikali itashirikiana na 
TBF kwa ajili ya kuhakikisha 
mpira wa kikapu unasonga 
mbele,“alisema Mwana FA.

Naibu Waziri huyo  
amewataka viongozi wenye 
dhamana ya kuongoza mchezo 
huo kuweka wazi changamoto 
zinazowakabili ili kwa pamoja 
wakutane kuzijadili na kuzi-
fanyia kazi.

Alisema kuna michezo aina 
sita ambayo iko katika mika-
kati ya kuhakikisha inafanya 

vizuri kama ilivyo upande wa 
mpira wa miguu.

Aliongeza mpira wa kikapu 
unapaswa kuchezwa katika vi-
wango vya ushindani kuanzia 
ukanda wa Afrika mashariki na 
Afrika yote.

Alielekeza ili kufikia ma-
lengo, kunatakiwa kuwa na 
viwanja vya kutosha vya mche-
zo huo ambavyo vitatumika 
watakapoandaa mashindano 
mbalimbali.

Kuhusu ujenzi wa viwanja 
vya mchezo vya kisasa, Mwana 
FA alisema baadhi ya viwanja 
vya soka vitakavyojengwa pia 
vitakuwa na viwanja vya ki-
kapu.

Naye Rais wa TBF, Michael 
Kadebe, alisema jezi zilizozin-
duliwa ni moja kati ya maan-
dalizi ya kuingia makubaliano 
na Alex Kajumulo na kuon-
geza hatua hiyo inadhihirisha 
mchezo huo unaendelea ku-
kua.

Kadebe alisema maandalizi 
ya mashindano ya Kombe la 
Taifa (Taifa CUP) yanaendelea 
vizuri na kutaja michuano hiyo 
kwa mwaka huu itafanyikia ji-
jini, Dodoma.

Kiongozi huyo aliishukuru 
serikali kwa ushirikiano in-
aowapa wadau wa michezo na 
kupelekea michezo mbalimba-
li kuimarika kwa kiasi kikubwa.

Ligi ya Wanawake Aprili 15

SERIKALI, TBF KUFUNGUA 
‘UKURASA MPYA’ KIKAPU
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Wachezaji wa Pamba FC ya jijini Mwanza wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ligi ya Champi-
onship dhidi ya Fountain Gate Academy. Timu hiyo iliyoko katika mbio za kupanda daraja imebakiza mechi tatu 
kumaliza msimu. PICHA: MTANDAO
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LONDON, England 

E
RIK ten Hag alisema wacheza-
ji wa Manchester United 
wanapaswa kujua namna ya 
kuimaliza mechi baada ya 

kuanguka kwenye kipigo kingine cha 
kushangaza cha mabao 4-3 ugenini 
dhidi ya Chelsea hapo juzi usiku.

United walidhani walikuwa wame-
jitengenezea ushindi wa kukum-
bukwa wao wenyewe, kwa kuruhusu 
mabao mawili ya mapema tu na ku-
sawazisha kabla ya Alejandro Garna-
cho kufunga la tatua ambalo lilione-
kana goli la ushindi.

Kikosi cha Ten Hag kilidumisha 
uongozi wao hadi dakika za lala 
salama, lakini wakaporomoka katika 
dakika za mwisho, huku Cole Palmer 
akikamilisha hat-trick yake kwa ma-
bao mawili ya dakika za mwisho, la 
kwanza kwa penalti, na tena muda 
mfupi baadaye kufunga la nne pale 
katika mechi hiyo iliyochezwa kwe-
nye dimba la Stamford Bridge.

Bao la ushindi la Palmer katika 
dakika 101 liliweka rekodi kama bao 
la hivi punde la kushinda mchezo ka-
tika historia ya Ligi Kuu, kwa mujibu 

    Kocha huyo aeleza wachezaji 
wa United hawajui kumaliza mechi...

Jumamosi Aprili 6, 2024
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wa takwimu na taarifa za ESPN. 
Ni mechi ya pili mfululizo kwa 

United kupigwa na butwaa katika 
dakika za mwisho, huku Brentford 
wakifunga bao la dakika ya 99 katika 
mechi yao ya mwishoni mwa wiki na 
kupata sare.

“Ulikuwa mchezo mzuri 
kwa wasio na upande

 wowote,“ aisema Ten Hag 
akiiambia BBC Sport baada

 ya mechi”. Mchezo mzuri 
wa soka wenye ubora

 mwingi.
„Manchester United walitawala 

mchezo, lakini tulifanya makosa 
ya kibinafsi ambayo yalitugharimu 
mchezo. Tunapaswa kujifunza kuto-
kana na hilo. Unapokuwa mchezaji 
wa United unapaswa kujua jinsi ya 
kukabiliana na hali hii.“

Matokeo hayo yanamaanisha 
United hawakutumia nafasi ya Tot-
tenham Hotspur na Aston Villa wali-
opoteza pointi wiki hii, na hivyo ku-

zima matumaini ya United kufuzu 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao.

„Kwa muda wa siku tano tulipoteza 
pointi tano. Hilo halikubaliki. Tuna-
paswa kuwa na kiwango cha juu iki-
wa tunataka kuwania kucheza Ligi ya 
Mabingwa Ulaya,“ aliongeza Ten Hag.

„Sijui kama nafasi nne za juu zime-
ondoka. Ni lazima niangalie tena na-
fasi hiyo. Pointi zitakuwa ghali zaidi. 
Inasikitisha sana tunafanya hivi na 
kufanya maamuzi yasiyo sahihi. Tuli-
achana na mchezo ambao tulipaswa 
kushinda.“

United walipiga mashuti 28 na 
kufikisha jumla ya mikwaju 107 ka-
tika mechi zao nne zilizopita katika 
michuano yote. Hata hivyo, Ten Hag 
tena alisema hana wasiwasi na shini-
kizo kwenye lango la United.

Kazi ya United haitakuwa rahisi ka-
tika mchezo wao unaofuata, kwani 
watacheza na viongozi wa Ligi Kuu 
England, Liverpool kwenye Uwanja 
wa Old Trafford hapo kesho.

SILVA AITAMANI BARCA

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Joao Felix, amesema 
mchezaji mwenzake wa kimataifa, Bernardo Silva 
mwenye umri wa miaka 29 anataka kuhamia Barce-
lona,   huku kiungo huyo wa kati wa Manchester City 
akihusishwa na klabu hiyo ya Katalunya mara kadhaa. 
(Gerard Romero)

AMORIM ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL imeanza mazungumzo na Kocha wa 
Sporting Lisbon, Ruben Amorim, mwenye umri wa mi-
aka 39 ili kuchukua nafasi ya Jurgen Klopp pale Anfield. 
(Foot Mercato)

AMORIM ALITAJWA BARCA

BARCELONA pia ilikuwa inamtaka Kocha, Ruben 
Amorim, lakini imesitisha mpango huo kwa sababu 
wanafikiri huenda akaelekea Liverpool. (Sport)

KONSA KUTUA VILLA

KLABU ya Manchester United inafikiria kumnunua 
mlinzi wa Aston Villa, Ezri Konsa, mwenye umri wa 
miaka 26. (Footbal Transfers)

ATALANTA YAIKANA LIVERPOOL

KLABU ya Atalanta imesema haijapokea mawasi-
liano yoyote ya moja kwa moja kutoka kwa Liverpool, 
kuhusu kiungo wao Mholanzi Teun Koopmeiners, 
akiripotiwa kumtaka mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26. (90 min)

VALVERDE KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL inataka kumsajili kiungo wa kati wa 
Timu ya Taifa ya Uruguay, Federico Valverde, mwenye 
umri wa miaka 25 ambaye kwa sasa anaichezea Real 
Madrid. (Team Talk)

 

ZIRKZEE AIKATAA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Bologna na Uholanzi, Joshua 
Zirkzee, mwenye umri wa miaka 22, amekuwa akiny-
atiwa na Manchester United na Liverpool, lakini am-
emwambia wakala wake angependelea kuhamia AC 
Milan. (Mirror)

ARSENAL, UNITED VITANI

ARSENAL inajiandaa kupambana na Manchester 
United katika kinyang‘anyiro cha kumsajili beki wa 
Barcelona mwenye umri wa miaka 19, Mikayil Faye. 
(Calciomercato, via TeamTalk)

MANTATO SAFI UNITED

KLABU ya Manchester United imempa mkataba 
mpya winga, Bendito Mantato, mwenye umri wa miaka 
16 huku timu nyingine mbalimbali maarufu pia zimeta-
jwa kumwinda kinda huyo. (Fabrizio Romano)

EVERTON MAMBO MAGUMU

KLABU ya Everton huenda ikapunguziwa pointi kwa 
mara ya tatu baada ya ripoti ya akaunti zake za hivi 
punde kutolewa. (Football Insider)
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LONDON, England 

CHELSEA na Manchester United 
zote zimetajwa kuwania saini ya 
beki wa kushoto wa Real Madrid, 
Ferland Mendy kwa mujibu wa 
ripoti ya nchini Hispania.

Mendy alijiunga na Madrid aki-
tokea Lyon mwaka wa 2019, lakini 
sasa nafasi yake pale Santiago 
Bernabeu iko hatarini huku Ma-
drid ikitafuta kumsajili, Alphonso 
Davies, kutoka Bayern Munich.

Huku Mendy akiingia katika 
mwaka wa mwisho wa mkataba 
yake msimu huu wa joto, maswali 
yameulizwa juu ya hatima yake 
huko Madrid, na kwa mujibu wa 
Mundo Deportivo, Chelsea na Unit-
ed wote wanatazamia kumnunua 
Mfaransa huyo majira ya joto.

Uwezekano wa Davies kuwasili 
Madrid utamfanya Mendy kuachwa 
kwenye nafasi ya ziada na na pia 
wanaweza kuwa na matumaini ya 
kurejesha fedha ambazo zingehita-
jika kumsajili Davies.

Kuna mgawanyiko nyuma ya 
pazia, Kocha, Carlo Ancelotti ana-
julikana kuwa shabiki mkubwa wa 
Mendy. 

Bosi huyo mara nyingi amemtaja 
Mendy kama „beki wa pembeni 
bora zaidi duniani“ kama inavyose-
mekana kushinikiza mkataba mpya 
kukabidhiwa kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 28.

Iwapo Mendy atapatikana kwa 
ajili ya uhamisho, ripoti zinazitaja 
Chelsea na United kujaribu kum-
sajili, huku timu zote za Ligi Kuu 
England zikifahamika  zinamwinda 
beki mpya wa kushoto.

Chelsea, ambao walianza 
kampeni wakiwa na ziada ya 
mabeki wa kushoto, wanatarajia 
kuwauza Lewis Hall na Ian Maatsen 
msimu huu wa joto na pia wana-
tarajiwa kupokea ofa kwa Marc 
Cucurella. 

Kuondoka kwa wote watatu ku-
tamuacha Ben Chilwell pekee kama 
beki wa kushoto mkuu kikosini.

Kwa upande wa United, Erik 
ten Hag tayari ana mabeki wawili 
waandamizi wa kushoto, Luke 
Shaw na Tyrell Malacia, lakini 
wawili hao wanakabiliwa na ma-
jeraha msimu huu. 

United, Chelsea 
zamwinda Mendy

LONDON, England 

KLABU ya Newcastle Unit-
ed imerejea tena kutaka 
kumnunua mlinda 
mlango wa Ar-
senal, Aaron 
R a m s d a l e , 
ripoti mpya 
imedai.

M c h e -
zaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25 amepoteza 
nafasi yake kwenye Uwanja 
wa Emirates kwa David Raya, 
ambaye yuko kwa mkopo ku-
toka Brentford, baada ya kukaa 
kwa misimu miwili kama kipa chaguo la 
kwanza wa klabu hiyo.

West Ham United pia imekuwa ikim-
fuatilia Ramsdale, ambaye anatarajiwa 

kufanya uamuzi kuhusu mus-
takabali wake baada ya 

Euro 2024 msimu 
huu wa joto 

huku kukiwa 
na nia ya 

klabu nyingine 
kutoka Ulaya.

Tovuti ya 90min 
imeeleza Ramsdale, ambaye 
alijiunga na Arsenal mwaka 
2021 kwa dili la pauni million 

30, angependelea kubakia 
katika Ligi Kuu England, na 

Mail Sport iliripoti Newcastle 
inaweza kumpa njia nyingine kutoka Lon-
don Kaskazini wakati wanataka kuimari-

sha kikosi chao.
Kocha, Eddie Howe, tayari amemsajili 

Ramsdale mara moja katika maisha yake 
ya soka, wakati akiwa Bournermouth, na 
inadaiwa mipango ya uhamisho ya New-
castle ni pamoja na kuleta mbadala wa 
makipa wawili, Martin Dubravka na Nick 
Pope.

Dubravka (35), kwa sasa anamiliki glavu 
huko Tyneside, huku Pope (32), akiende-
lea kupata nafuu kutokana na bega lake 
lililoteguka wakati wa mechi iliyofanyika 
Desemba mwaka jana dhidi ya Manches-
ter United, lakini mkataba wa Mslovakia 
huyo una zaidi ya mwaka mmoja tu kuka-
milika.

Ramsdale ameichezea Arsenal mechi 
sita pekee za Ligi Kuu England msimu 
huu baada ya kuwasili kwa Raya.

Ramsdale, Newcastle United kitaeleweka

LONDON, England

K
IUNGO wa kati wa Arsenal, Thomas 
Partey amesisitiza “ninafuraha” 
licha ya tetesi zinazomhusisha za 
kutaka kuihama klabu hiyo.

Partey alianza dhidi ya Luton Town Ju-
matano usiku akiwa amekosa sehemu 
kubwa ya msimu wa 2023/24 hadi sasa ku-
tokana na majeraha.

Mkataba wake unamalizika 2025 na ame-
kuwa akihusishwa na uhamisho kutoka 
hapo kwenye dimba la Emirates, huku His-
pania, Italia na Saudi Arabia mara nyingi 
zikitajwa kuwa na uwezekano wa yeye ku-
tua.

Lakini mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30 amefutilia mbali uvumi yuko ta-
yari kuhama majira ya joto na amedokeza 
huenda akatafuta mkataba mpya Arsenal.

Akizungumza baada ya kuichezea Ar-
senal kwa mara ya kwanza tangu Agosti, 
Partey alisema: „Kichwa changu huwa hapa. 
Hapa ndipo ninapochagua kucheza, nina 
furaha sana kila ninapokuwa uwanjani.

„Najua uvumi mwingi umekuwa ukien-
delea, lakini kwangu, nina furaha sana 
kuwa hapa na kuendelea kuichezea klabu 
hii. Pamoja na mkataba wangu, bado nina 
hadi mwisho wa msimu, nadhani. Lazima 
nifanye niwezavyo na kujaribu kucheza 
kwa kiwango cha juu na nadhani jambo la 
muhimu zaidi ni kupatikana kila wakati.“

Partey ameichezea Arsenal mechi tisa pe-
kee msimu huu, na ana matumaini ya kuin-
gia kwenye kikosi hicho watakapomenyana 
na Brighton & Hove Albion kwenye Ligi Kuu 
England leo Jumamosi.

PARTEY : SINA 
MPANGO
WAKUONDOKA 
ARSENAL



„Al Ahly wale wa zamani si wa 

sasa, unajua wao hawajabadilisha 
wachezaji, wachezaji ni wale wale 
wa zamani, wao ni binadamu, wa-
nachoka, wanacheza mashindano 
mengi, ...kuna wachezaji wa-
napaswa kuamua matokeo, kuna 
Chama (Clatous),“ aliongeza 
mshambuliaji huyo. 

Kutokana na safu yake ya ush-
ambuliaji kutofanya vyema, Ko-
cha Mkuu wa Simba, Abdelhak 
Benchikha, alilazimika kutumia 
siku tano baada ya mechi ya 
mkondo wa kwanza ya robo fain-
ali kuwanoa mastraika kwa ajili ya 
mchezo wa jana usiku.

Benchikha aliandaa dozi maal-
umu kwa lengo la kutumia vyema 
kila nafasi itakayopatikana na 
hatimaye Simba kufikia malengo 
yake.

Katika kuboresha safu ya 
washambuliaji ya Simba, wakati 
wa dirisha dogo iliwasajili Fred 
Michael na Pa Omar Jobe, ambao 
bado hawajaonyesha makali ya-
nayotakiwa na kikosi hicho.

Simba pia inaamini bado in-
aweza kutwaa taji la Ligi Kuu Tan-
zania Bara ambalo linashikiliwa 
na watani zao, Yanga huku pia 
Azam FC ikiwa kwenye vita ya 
kumaliza msimu wa 2023/2024 
katika nafasi mbili za juu.

Jumamosi Aprili 6, 2024
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SINGIDA FOUNTAIN GATE
YAIPIGA MIKWARA YANGA
Na Adam Fungamwango

I
LI kuhakikisha inajion-
doa katika hatari ya 
kushuka daraja, Singida 
Fountain Gate imesema 

haitakubali kupoteza mechi 
yake ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Yanga itakay-
ochezwa Aprili 14, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba jijini, Mwanza.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, 
Hussein Massanza, amesema 
kuifunga Yanga ni moja kati 
ya ajenda zao 10 ambazo wa-
natarajiwa kuzitelekeza kabla 
ya kumaliza mechi za Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
huu.

Massanza alisema baada 
ya kupata ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Namungo, ajenda 
hayo inayofuata namba mbili 
ni kushinda mechi hiyo dhidi 
ya Yanga ambayo itawaimari-
sha katika kutimiza malengo 
ya kubakia Ligi Kuu.

„Tulianzisha agenda 10, 
hizo ni mechi ambazo tume-
bakiwa nazo, tumeweka 
malengo ya kushinda mechi 
zote hizo, au kama ikipun-
gua sana tuvune hata pointi 
moja, lakini si kupoteza hata 
mchezo mmoja, tulianza kwa 
Namungo, sasa tunakwenda 
kwa Yanga na wengine wote 
watakaokuja wajiandae,“ 
alisema Massanza.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Jamhuri Kihwelo ‚Julio‘, 
amesema hawaihofii Yanga 
na watakwenda kupambana 
kwa tahadhari kwa sababu 
wanahitaji kuondoka na ma-
tokeo chanya.

„Tumejiandaa na tumeji-
panga vizuri, Yanga ni timu 
inayofungika kama tutakwen-
da kwa mipango na maele-
kezo. Siyo kama tukicheza 
na Yanga yaani tayari wame-
shatufunga, wanafungika ka-
bisa hakuna matatizo yoyote, 
tutakabiliana nao kwa ajili 
ya kusaka ushindi,“ alisema 
Julio.

Baada nyingine za Singida 
Fountain Gate zilizobakia 

ambazo zimewekwa katika  
mpango wao wa ajenda 10 ni 
dhidi ya Ihefu FC itakayoche-
zwa Aprili 18, mwaka huu na 
baadaye itawakabili Mashu-
jaa FC utakaopigwa Aprili 
18 halafu itapambana na  
Coastal Union Mei 2, mwaka 
huu.

Mei 7, mwaka huu Singida 
Fountain Gate itakutana na 
Dodoma Jiji wakati mechi 
dhidi ya JKT Tanzania, KMC 
na Geita Gold bado hazija-
pangiwa tarehe lakini Mei 29, 
mwaka huu itakuwa na mch-
ezo dhidi ya Kagera Sugar.

Yanga ndio vinara na ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Edward Mpogolo (wa pili kushoto), akikabidhi vifaa vya michezo kwa timu zitakazoshiriki 
mashindano ya Bonnah Segerea Cup 2024 yanayoandaliwa na Mbunge wa Jimbo la Segerea,  Bonnah Kamoli (kushoto). 
Timu 64 zilizoko katika  jimbo hilo lililoko jijini, Dar es Salaam zitashiriki michuano hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Azam FC, 
Youssouph Dabo, amesema ame-
fanya maandalizi mazuri kuele-
kea mechi ya hatua ya 16 Bora 
ya mashindano ya Kombe la FA 
dhidi ya Mtibwa itakayochezwa 
kesho kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam.

Dabo aliliambia gazeti hili vi-
jana wake wapo tayari kwa ajili 
ya kutafuta ushindi na hatimaye 
kusonga mbele katika michuano 
hiyo.

Kocha huyo alisema licha ya 
kupata matokeo mazuri mara 
mbili dhidi ya Mtibwa Sugar, 
anaamini mchezo wa kesho 
hautakuwa rahisi kwa sababu 
wapinzani wao hawatakubali ku-
poteza tena kwa mara ya tatu.

“Huu ni mchezo wa mtoano na 
kila mmoja anahitaji kutafuta 
ushindi ili kusonga mbele, 
wachezaji wangu wapo tayari 
kukabiliana na Mtibwa Sugar,”  
alisema Dabo.

Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, 
Zuberi Katwila, alisema wame-
jiandaa vizuri kuelekea mchezo 
huo licha ya kikosi chake kuwa 
katika kipindi kigumu cha kukosa 
ushindi kwenye michezo ya Ligi 
Kuu.

Katwila alisema wanatambua 
ubora wa Azam FC na sababu 
hiyo wamejipanga vizuri ku-
hakikisha wanafanikiwa kupata 
matokeo na kuwashangaza we-
nyeji wao.

“Hakuna mechi rahisi ka-
tika hatua hii ambayo kila timu 

iliyofika iko vizuri 
na anaimani na 
vijana wake 
watafanya vyema 
kwa kuyahami-
sha mafunzo ya 
mazoezi kwenye 
uwanja wa mechi,” 
alisema kocha 
huyo.

Azam FC, 
Mtibwa 
zatambiana

Mayele : Ninaweza kujiunga Simba SC

KMC, aliyetoa pasi tano 
mpaka sasa.

Mabeki watano 
wanaofuatia waliotoa 
asisti ni Paschal Msin-
do, Lusajo Mwaikenda 
(Azam), Shomari Ka-
pombe ,  Mohamed 
Hussein ‚Zimbwe Jr‘ 
(Simba) na Nickson 
Kibabage wa Yanga.

Baada ya kumalizika 
kwa mechi za hatua ya 
16 Bora ya mashind-
ano ya Kombe la FA 
ambayo bingwa wake 
atapata tiketi ya kuiwa-
kilisha Tanzania Bara 
kwenye michuano ya 
kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, mi-
chezo ya Ligi Kuu Bara 
itarejea tena wiki ijayo.

Aziz Ki, Kouassi...
INATOKA  UK. 24



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

WAKATI kiungo mshambuliaji 
wa Yanga, Stephane Aziz Ki, 
akitwaa tuzo ya Mchezaji Bora wa 
Machi, nyota huyo  ameendelea 
kuwa kinara wa mabao katika  
Ligi Kuu Tanzania, usaidizi wa 
upatikanaji magoli, huku beki wa 
timu hiyo, Yao Kouassi akiongoza 
kwa kutoa pasi za mwisho kwa 
upande wa mabeki.

Kwa mujibu wa takwimu za Bodi 
ya Ligi, Aziz Ki, raia wa Burkina 
Faso ambaye ana ‚hat-trick‘ moja 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
amefunga mabao 13 sawa na Fei-
sal Salum ‚Fei Toto‘ wa Azam FC.

Hata hivyo, Aziz Ki, anaongoza 
kwa kuchangia jumla ya mabao 20 
kwenye Ligi Kuu, ikiwa ni idadi ya 
juu zaidi mpaka sasa, kwa sababu 
pamoja na kufunga mabao ana 
asisti saba, huku mwenzake Fei 
Toto akiwa na asisti tano.

Takwimu zinasema Fei Toto 
amechangia jumla ya mabao 18 ya 
kufunga na kutoa pasi za mwis-
ho, huku Kipre Junior wa Azam 
akichangia mabao 14, ambapo 
wachezaji watano wanafuatia wa-
kiwa wamefanya hivyo mara 11.

Wachezaji ambao wamefun-
ga mabao ukijumlisha na ‚asisti‘ 
zikifika 11 ni Clatous Chama wa 
Simba, Marouf Tchakei (Singida 
Black Stars), Pacome Zouzoua, 
Maxi Nzengeli wote wa Yanga na 
Waziri Junior wa KMC.

Kwa maana hiyo Nzengeli mwe-
nye mabao tisa ana ‚asisti‘ mbili, 
Tchakei ana magoli nane ana ‚asi-
sti‘ tatu, Pacome mwenye mabao 
saba, ametoa pasi nne za mabao, 
na Chama aliyefunga mabao sita, 
yeye ana ‚asisti‘ tano.

Kwa upande wa Kouassi, ana-
waongoza mabeki wote wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa kutoa 
‚asisti‘, anazo saba mpaka sasa na 
anafuatiwa na Rahim Shomari wa 

Na Saada Akida 

M
SHAMBULIAJI 
wa Timu ya 
Taifa ya Jamhuri 
ya Kidemokrasi 

ya Congo (DRC) na Pyra-
mids FC inayoshiriki 
Ligi Kuu ya Misri, Fiston 
Mayele, amesema lolote 
linawezekana kuhusiana 
na uamuzi wa kujiunga na 
Simba katika msimu ujao 
wa 2024/2025.

Mayele alijiunga na Pyr-
amids mwaka jana baada 
ya kuichezea Yanga kwa 
mafanikio ambapo msimu 
uliopita aliisaidia kucheza 
fainali za mashindano ya 
kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Mshambuliaji huyo ame-
kuwa akihusishwa kutak-
iwa na Simba kwa ajili ya 
msimu ujao ili kuimarisha 
safu ya ushambuliaji am-
bayo kwa sasa ni tatizo 
linalowasumbua zaidi 
Wekundu wa Msimbazi.

Akizungumza baada ya 
kutembelea kambi ya Sim-
ba nchini Misri ambayo 

    Mkongomani huyo awaambia 
Msimbazi lolote linawezekana lakini...
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Aziz Ki, Yao 
Kouassi na 
ufalme wa 
Ligi Kuu

Mayele : Ninaweza 
kujiunga Simba SC
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Ten Hag afunguka siri inayowamaliza

Mayele

jana usiku iliwakabili we-
nyeji, Al Ahly katika mechi 
ya marudiano ya hatua ya 
robo fainali ya michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Mayele alisema mpira ni 
kazi yake na muda utaka-
pofika kila kitu kitawekwa 
wazi.

„Kwa kweli tumu
ombe Mungu, tumal

ize msimu, na Inshaa 
Allah chochote 

kinawezekana,“
 alisema kwa kifupi 
mshambuliaji huyo
 wa zamani wa ma

bingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania

 Bara.
Mkongomani huyo alise-

ma amefanikiwa kuitazama 
Simba katika mashindano 
ya kimataifa na kuona ina 
tatizo katika safu  ya ush-
ambuliaji ambayo ingeku-
wa vyema, ilikuwa na uw-

ezo wa kuamua matokeo 
kwenye mechi ya kwanza 
iliyochezwa Dar es Salaam.

Alisema katika mashinda-
no makubwa safu ya ush-
ambuliaji ndio huamua ma-
tokeo kwa sababu michezo 
hiyo ni ya kutumia kila na-
fasi zinazopatikana.

„Mimi kama mchezaji nil-
iangalia mechi ya kwanza 
Tanzania, wenzangu wali-
pambana, Simba waliten-
geneza nafasi, lakini ha-
wakuzitumia vizuri. Siongei 
hayo kwa sababu mimi 
ni mshambuliaji bali kwa 
kuwa nimeangalia mch-
ezo wa kimataifa,” Mayele 
alisema.

Nyota huyo alisema Al 
Ahly ya msimu huu si ile 
yenye makali kama ilivy-
okuwa zamani kwa sababu 
imetumia wachezaji wale 
wale kwa muda mrefu.

Wachezaji wa Chelsea wakishangilia bao la ushindi katika mechi ya Ligi Kuu England dhidi ya Manchester United 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Stamford Bridge juzi usiku. Chelsea ilishinda mabao 4-3. PICHA: MTANDAO
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