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Shirika la Ndege |la Tanzania (ATCL), Mhandisi Ladislaus Matindi, wakionyesha ishara ya uzinduzi wa
huduma ya malipo ya tiketi za ndege za ATCL kupitia mtandao wa Benki hiyo unaojumuisha matawi,

Warioba aibua kasoro uchaguzi

Na Mwandishi wetu

WAZIRI Mkuu mstaafu, Jaji Jo-
seph Warioba, amesema kasoro
zilizojitokeza kwenye Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2020 lazima
zijadiliwe kwa uwazi ili kuepu-
sha kujitokeza kwenye Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2025.

Pia ameeleza kushangazwa na
watu wanaoogopa kujadili kasoro
hizo waziwazi, akionya kuwa ki-
tendo hicho kinafanya uchaguzi
kuwa wa viongozi na vyama na
siyo wananchi ambao ndiyo wa-
napiga kura.

Jaji Warioba aliyasema hayo
jana mkoani Dar es Salaam wakati
wa uzinduzi wa Ripoti ya Vyombo
vya Habari na Uchaguzi 2020, Ub-
ora wa Maudhui ya Vyombo hivyo
Tanzania, uliofanywa na Shule
Kuu ya Uandishi wa Habari na
Mawasiliano kwa Umma (SJMC)
ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

Alisema imefika mahali watu
wanaogopa kuzungumzia hitilafu
zilizojitokeza kwenye uchaguzi wa
mwaka 2020, huku akivinyooshea
kidole vyombo vya habari kwa ku-
tokufanya uchambuzi kuonyesha
kasoro hizo.

Alitoa mfano kuwa aliwahi
kufanya kazi idara ya sheria seri-
kalini na ilikuwa ni kawaida kila
baada ya uchaguzi kubaini kasoro
na kufanya tathmini ili zisijirudie
na ndiyo maana sheria na kanuni
za uchaguzi zimekuwa zikifanyi-
wa marekebisho.

“Tumefika mahali tunaogopa
kuzungumzia hitilafu tulizoziona
kwenye uchaguzi wa mwaka
2020, ni kawaida uchaguzi wow-
ote utakuwa na hitilafu kokote du-
niani, imefika mahali tunaogopa
kuzungumzia hitilafu tulizoziona
kwenye mchakato wa uchaguzi.

“Uchaguzi uliopita ulikuwa na
hitilafu nyingi sana na zilionekana
wazi. Kwa mara ya kwanza nchi hii
ilikuwa kama ndiyo tunaanza uch-
aguzi, hatukuzoea.”

“Kwa mara ya kwanza watu
(wagombea) wengi wameen-
guliwa tangu mwaka 1961 nchi
ipate uhuru, kasoro zilijitokea ny-
ingi sana lazima tutafute sababu ili
yasijirudie.

“Kwa sasa tuzungumze haya
(kasoro) yasitokee tena lakini
watu wanazungumza chini chini
wanaogopa kuyasema, hapana!

Lazima tuzungumze tujue uch-
aguzi ni wa wananchi na taratibu
tutakazokuwa nazo ziwe za wa-
nanchi na siyo viongozi,” alisema.

VYOMBO VYA HABARI

Jaji Warioba alisema vyombo
vya habari vinatoa habari nyingi
lakini bado inahitajika kazi kubwa
kwa waandishi kutoa taarifa za ku-
saidia wananchi badala ya kuwa
wanaripoti matukio ya watu.

“Katika ripoti hii tumeona
wakati wa kampeni za Uchaguzi
Mkuu mwaka 2020 watu wal-
isikiliza na kuangalia na kusoma
habari za kampeni kila siku, ni
kipindi ambacho wananchi wengi
wakati wa taarifa ya habari wana-
taka wasikilize, lakini ukiona taar-
ifa zinazopewa kipaumbele.

“Vyombo vya habari havikutoa
taarifa muhimu za kusaidia wa-
nanchi, huwa najitahidi kujua
msimamo wa viongozi na vyama
mbalimbali wakati wa uchaguzi.

“Tuliingia uchaguzi wa 2020 il-
ani za vyama vya siasa hazikuwa
zinapatikana kwa urahisi, wa-
nanchi walitegemea kutoka kwa
wagombea lakini kufahamu sera
za vyama ilikuwa ngumu maana
hazipatikana ila vyombo vya
habari vilikuwa na ilani vilipaswa
kufanya uchambuzi ili wananchi
waelewe,” alisema.

Kwa mujibu wa Jaji Warioba,
vyombo vya habari vinajielekeza
zaidi kuwaandika viongozi na ku-
waacha wananchi, jambo ambalo
limejitokeza kwenye ripoti hiyo.

“Tunaona viongozi na seri-
kali ndiyo habari tunasahau wa-
nanchi, nilitegemea kwenye uch-
aguzi wa mwaka 2020 maoni ya
wananchi yangeonekana kuanzia
hatua za uteuzi lakini hayakuone-
kana licha ya kwamba uchaguzi ni
wa kwao,” alisema.

Jaji Warioba alisema sababu zi-
nazoelezwa ni weledi ambalo ni
jukumu maalumu la kuwafunza
waandishi wawe na ujuzi zaidi, na
sababu nyingine ni uchumi am-
bayo ni lazima wawe na ubunifu
kujitengenezea mapato kwa ku-
punguza kutegemea matangazo
kutoka serikalini.

Alisema aliwahi kufanya kazi
kama mwandishi wa habari
kwenye gazeti la Standard am-
balo kwa sasa ni Daily News na ha-
wakuwa na mafunzo ya uandishi

wa habari, lakini walifundishwa
namna ya kuandaa habari na ku-
fanya utafiti.

“Nimesoma Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), kilikuwa
kinasifika kwa kutoa mawazo
makubwa, sasa wanahabari wa-
nasema kuna woga unatokana na
nini?”.

“Mhariri mmoja aliwahi kun-
ieleza kwa kina kwamba ‘Mzee
tukiandika mambo ya kuudhi ma-
hali fulani tunafungiwa, unakuta
mlalamikaji ni huyo, mwandaaji
mashkata ni huyo, anayehukumu
ni huyo huyo.

“Niliwahi kuwa Mwenyekiti wa
Kamati ya Maadili ya Baraza la
Habari Tanzania (MCT), tulisiki-
liza malalamiko ya wananchi
kuhusu vyombo vya habari na
tulikuwa tunafanya wazi kila mtu
anaridhika, malalamiko yalikuwa
yanaletwa waziwazi,” alisema.

“Kuna taasisi nyingi (Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
na Msajili wa Magazeti zimepewa
madaraka, zinayatumia bila uwazi
na wakati mwingine zinatoa adha-
bu kubwa kabisa kuliko ambazo
zinatolewa na mahakama.

“Nchi haiwezi kuendelea kama
watu wake hawana uhuru..
Tunaweza kuwa na maendeleo
ya vitu lakini kama watu hawana
uhuru wa kutoa mawazo yao hayo
siyo maendeleo,”alisema.

Akiwasilisha utafiti huo, Mtafiti
kutoka SJMC, Dk. Abdallah Katun-
zi, alisema vyombo vya habari bi-
nafsi viliripoti habari za uchaguzi
mkuu kwa wagombea urais kwa
asilimia 64 mgombea urais wa
CCM na asilimia 42 mgombea wa
CHADEMA.

Alisema kwa Zanzibar vyombo
vya Tanzania Bara viliripoti kwa
ulinganifu kuliko vilivyopo visi-
wani humo.

Alisema kwa ujumla vyombo
vya habari havikuripoti sera za
vyama badala yake viliripoti yali-
yokuwa yakisemwa na wagombea
huku CCM ikiripotiwa zaidi kuliko
upinzani.

“Mazingira kabla na baada ya
uchaguzi hayakuwa rafiki kwa vy-
ombo vya habari, Gazeti la Tanza-
nia Daima lilifutiwa usajili kabla ya
kuanza uchaguzi huku Clouds Ra-
dio na TV wakifungiwa kwa siku
saba lakini serikali ilitoa sababu,”
alisema Dk. Katunzi.

I
Hoja nne za ACT
mkutano na Samia

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimesema kinakwenda na
ajenda nne kwenye kikao cha siku tatu cha wadau wa
siasa kupitia Baraza la Vyama vya Siasa kinachoanza leo

Rais Samia Suluhu Hassan anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi katika mkutano huo, kwa mujibu wa Idara ya
Habari (MAELEZO).

* Chama hicho kimesema ajenda hizo ni: Mabadiliko

: ya kikatiba na kisheria; kuhakikisha kuandikwa upya

¢ kwa Sheria ya Vyama vya Siasa; maboresho ya Jeshi
la Polisi na vyombo vya ulinzi; na kuachiwa huru kwa
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe.

Naibu Katibu wa Habari, Uenezi na Uhusiano na Umma
wa chama hicho, Janeth Rithe, kwenye taarifa yake jana,
alibainisha kuwa wawakilishi wao katika kikao hicho ni
Kiongozi wa Chama, Zitto Kabwe, Kaimu Mwenyekiti wa
Chama Taifa, Dorothy Semu, Katibu Mkuu, Ado Shaibu
na Mwanasheria Mkuu wa chama, Omary Said Shaaban

: pamoja na Waziri wa Viwanda na Biashara wa Serikali

¢ ya Mapinduzi ya Zanzibar.

¢ Alisema ushiriki wao katika kikao hicho ni baada ya
kupokea barua Oktoba 4, mwaka huu, kutoka kwa Msajili
wa Vyama vya Siasa, akijibu kwa maandishi hoja zao
ambazo alidai zitazingatiwa.

“Ikumbukwe kuwa Msajili wa Vyama vya Siasa alipo-

tangaza kikao cha Wadau wa Tasnia ya Siasa na Mkuu

wa Jeshi la Polisi (IGP) Septemba 24 mwaka huu, chama

i chetu Kiliweka bayana kutoshiriki kikao hicho kwa hoja
: tatu.

“|GP si msimamizi wa kisera wa tasnia ya kisiasa
nchini; kutokuwapo kikaoni kwa mawaziri wenye dha-
mana ya siasa nchini: kugongana kwa ratiba baina ya
kikao hicho na Mkutano wa Kitaifa wa Haki, Amani na
Maridhiano ulioitishwa na Kituo cha Demokrasia Tanza-
nia,” alisema Janeth na kubainisha:

“Baada ya kupokea barua yetu juu ya hoja hizo, tarehe
4 Oktoba, 2021, Msajili alitujibu kwa maandishi na kutu-
hakikishia kuwa hoja yetu itazingatiwa na wadau wenye

: dhamana ya usimamizi wa kisera wa tasnia ya siasa

wakiongozwa na Waziri Mkuu na mawaziri mbalimbali
wenye dhamana watashiriki.”

Janeth alisema dhumuni la chama hicho kushiriki
kikao ni fursa kisiasa, ikizingatiwa miaka sita iliyopita

. demokrasia ilikuwa chini, hivyo kikao hicho ni kama
¢ jukwaa la kusukuma mabadiliko ya uendeshaji wa siasa

nchini.
Katibu Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika, akizun-
gumza na waandishi wa habari mkoani Dar es Salaam

¢ Jumapili, alisema wamepokea barua ya mwaliko wa

mkutano huo, lakini msimamo wao ni kutoshiriki ku-

tokana na kupuuzwa kwa masuala matatu waliyotaka

kufanyika kabla.

“Katika kikao cha Kamati Kuu ya chama kilichofanyika
kidigitali Oktoba 10 mwaka huu, tulijadili hali ya kisiasa
pamoja na maazimio mengine tulijadili kuwa vyama

viende kushiriki mazungumzo vikiwa huru kufanya

shughuli za Kisiasa, vyenye kutimiza haki za kisheria na
kikatiba,” alisema Mnyika.

Alisema ili kutimiza hayo walitaka mambo matatu
kufanyika ambayo ni serikali kutoa tangazo la kusitisha
zuio aliloliita haramu la mikutano ya hadhara na shu-
ghuli zingine za kisiasa kwa mujibu wa sheria na kanuni.

Pia serikali ifute kesi zote za kisiasa zilizofunguliwa
kabla, wakati na baada ya uchaguzi mkuu, na tatu mash-

: taka dhidi ya Mbowe yafutwe.

“Mpaka ninavyozungumza na nyinyi (waandishi) leo
(Jumapili) toka tutoe msimamo wa kikao cha uamuzi
wa Kamati Kuu, hakuna tamko lolote lililotolewa ama
na Msajili au Baraza la Vyama vya Siasa au Kiongozi
mwingine yeyote mwandamizi wa serikali kutangaza
kuwa zuio la mikutano ya hadhara na shughuli halali za

© vyama vya siasa limeondolewa,” alisema Mnyika.

“Uamuzi wa chama Oktoba mwaka huu wa kutoshiriki
mkutano wa wadau wa vyama ulioitwa na Ofisi ya
Msajili na Baraza la Vyama vya Siasa upo palepale,”
alisisitiza Mnyika.
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Mwanafunzi bora kwenye masomo kidato cha nne katika Shule ya Wasichana Feza,
Nancy Elirehema Mejooli, akiweka kumbukumbu ya jina lake kwenye kitaru maal-
um cha shule hiyo, wakati wa mahafali jijini Dar es Salaam. Kulia ni Naibu Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omary Juma Kipanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shahidi adai kumuuzia
Sabaya gari kwa mil. 60/-

Na Allan Isack,
ARUSHA

MFANYABIASHARA wa magari, Sharif
Shahibu (36), amedai kwamba aliuza kwa
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai
Ole Sabaya, gari aina ya Toyota Landcruiser
namba T 222 DBW kwa thamani ya Sh. mil-
ioni 60.

Mfanyabiashara huyo, mkazi wa Ilala ji-
jini Dar es Salaam, ambaye ni shahidi wa 12
wa Jamhuri katika kesi ya uhujumu uchumi
inayomkabili Sabaya na wenzake sita, al-
itoa madai hayo mbele ya Hakimu MKkazi
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha, Patricia Kisinda.

Mbali na Sabaya, washtakiwa wengine
katika shauri hilo ni Sylvester Nyengu (26),
Enock Togolani (41), Watson Mwahomange
(27), John Odemba, Jackson Macha (29) na
Nathan Msuya (31).

Akiongozwa na Wakili wa Serikali Mkuu,
Tumaini Kweka, Shahibu alidai kwamba
yeye ni mfanyabiashara wa magari na
kwamba alianza kazi hiyo na hadi sasa
ameifanya kwa zaidi ya miaka saba.

Shahibu alidai kuwa June Mosi, mwaka
huu, majira ya saa 6:00 mchana alipigiwa
simu kufika ofisi za Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
Makao Makuu kwa ajili ya kutoa maelezo
ya biashara ya gari ya Landcruiser waliyo-
fanya na Sabaya.

“Biashara ya gari tulifanya Februari 2,
mwaka huu, katika eneo letu la kuuzia
magari,” alidai shahidi huku akibainisha
kuwa katika duka lao la kuuzia magari
mtumba na gari aliloliuza kwa Sabaya ili-
kuwa mali yake likiwa na thamani ya Sh.
milioni 90.

Kabla ya kuuza gari hilo kwa Sabaya, al-
imuuzia mtu anayeitwa Filikunjombe kwa
Sh. milioni 90 na alitoa Sh. milioni 70 na
kiasi kilichobaki (Sh. milioni 20) alishindwa
kulipa.

“Baada ya Filikunjombe kushindwa
kulipa kiasi cha fedha kilichobakia alianza
kutangaza kwenye mitandao ya kijamii na
kupitia kwa madalali ndipo Sabaya akao-
na naliuza,” alidai shahidi.

Alidai kuwa Februari 2, mwaka huu,
alikutana na Sabaya katika ‘apartment’ ya
Black Hood iliyoko Kijitonyama, Dar es Sa-
laam kwa ajili ya kwenda na nyaraka za hati
miliki ya gari kwa ajili ya kufanya biashara.

“Nilikwenda kuonana na Sabaya nikiwa
nimebeba nyaraka za mkataba wa kumiliki
gari na kadi ya gari kwa ajili ya kufanya bi-
ashara,” alidai na kuongeza kuwa alipofika
katika eneo hilo, alimkuta Sabaya akiwa
na watu sita wakiwamo wanawake na wa-
naume.

Shahidi huyo alimtaja Nyegu kuwa
mmoja wa watu waliokuwapo wakati wa
kuuza gari hilo, kwa kumtambua kwa jila
lake na wengine aliwatambua kwa kuwa-
gusa mbega. Pia alidai kuwa Nyegu alijitam-
bulisha kuwa ni msaidizi wa Sabaya.

Alidai kwamba baada ya nyaraka kuk-
aguliwa na Sabaya aliomba akaunti namba
yake na ya Filikunjombe kwa ajili ya kutu-
wekea fedha.

“Wakati tukiendelea na utaratibu wa
kunilipa fedha za kuuziana gari, aliomba
kuandikishiana mkataba na mimi badala
ya Filikunjombe akidai kwamba anani-
tambua mimi tu na baada ya saa mbili wa-
linitumia picha kwa whatsapp ikionyesha
muamala wa Sh. milioni 39 umeingia kwa
Filiku Njombe na alimpigia kuumuliza
kama fedha imeingia katika akaunti yake
na alithibitisha kupokea.

“Sabaya alikuja na fedha taslimu mkono-
ni Sh. milioni 21, alinipatia mimi Sh. milioni
20 na milioni moja aliwapatia madalali,” al-
idai na kubainisha kuwa alimuuzia Sabaya
gari hilo kwa Sh. milioni 60 huku yeye aki-
chukua Sh. milioni 20 na Filikunjombe Sh.
milioni 40.

Hata hivyo, alidai kwamba baada ya ku-
fanya biashara hiyo, alimwomba Sabaya
kumpatia kijana wa kumsindikiza baada ya
kupokea fedha hizo kwa kuwa mazingira
hayakuwa rafiki.

“Kulikuwapo na watu ambao siwaelewi
pia kulikuwa na silaha aina ya shotgun,
hivyo nilipata hofu na ilinibidi kamwomba
anipatie kijana wa kunisindikiza hadi ka-
tika biashara yangu kwa kuwa ndio ilikuwa
sehemu sahihi ya kwenda na fedha hizo,”
alidai shahidi.

Shahidi huyo alionyeshwa nyaraka ya
mkataba wa mauziano ya gari na aliiomba
mahakama kupokea kama kielelezo cha
ushahidi mahakamani.

Baada ya mawakili wa utetezi, wakion-
gozwa na Moses Mahuna kupitia nyaraka
hizo, walikubali zipokewe kama kielelezo
kwa kuwa hawakuwa na pingamizi.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONYESHA NIA: UGAVI WA PEMBEJEO NA VIFAA
KILIMO KWA MRADI WA EACOP.

KUMB: 0010007355.

Total Energies East Africa Midsiream B.V (Kampunij) Tanzania, Kampuni ya Kimataifa
a Maluta na Gesi, inaalika  faasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa
uduma ya kutekeleza programu ya Urejeshaji wa Ustawi wa Majsha kwa kaya

zilizoguswa na - Mradi wa Bomba la Mafuta G‘woﬁ la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya

ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa

Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa qiili ya kusafirisha

mafuta hayo kwenda kafika masoko'ya Kimataifa. Bomba hili lifaanzia Kabagle katika

wilaya ya Hoima nchini Ugondo mpaka Chongoleani, Mkoanj Tanga nchini Tanzanio.

Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kafi ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania,

ambapo bomba hilo litapita kwenye mikoa nane (8] ambayo ni Kagera, Ceita,

Shinyanga, Tabora, Singida, Dedoma, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia

litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji 231.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Kampuni inahitaji mkuza wa ardhi Bamo{o na maeneo ya vituo kwa ajili ya vjenzi na
uvendeshaji wa shughuli za bomba la mafuta._ Mchakato wa utwaa]i wa ardhi
umefanyika kwa kuzm%otio sheria za nchi ya Tanzania pamoja na mafokwa ya
Mashirika ya Fedha ya Kimafaifa. Utoaji wa ardhi mbadala'ya kilimo na makazi kwa
watu walioguswag na mradi [PAPs| na msaada wa Urejeshaji wa Ustawi wa Maisha
vinatolewa kwa Kaya zilizoguswa na mradi.

Mradi unafafuta kampuni ya Kitanzania yenye weledi, uzoefu na ywezo wa kutoa
uduma ya ugavi wa pembejeo na vitendea kazi vya kilimo katika “"Maeneo ya
Kipaumbele' yaliyopo kwenye mkuza wa bomba la mafuta ghafi. Wilaya ambako vitu
ivyo vinapaswa kupelekwa' ni:

1.Kanda ya Magharibi:
e Wilaya za Misenyi na Muleba [mkoa wa Kageral.
*  Wilaya za Chato na Bukombe (mkoa wa Geital.
2.Kanda ya Kati
e Wilaya ya Kondoa [mkoa wa Dodomal.
*  Wilaya ya Igunga (mkoa wa Taboral.
e Wilaya ya lramba (mkoa wa Singida).
3.Kanda ya Mashariki
*  Wilaya ya Kifefo (mkoa wa Manyaral.
*  Wilaya za Handeni na Muheza [mkoa wa Tangal.

Mawanda hii inahitaji ugavi wa pembeijeo na vifaa vya kilimo vifutavyo ambavyo kiasi
kinachohitajika Kitabainhwa boaade: R R R

[a) Mbegu za aina ya hybrid na/au OPV za mahindi, karanga, maharagwe n k.
zenye ubora wa hali ya juu.

[b) Miche ya mimea ya ndizi na mihogo.

[c] Mbolea ya chumvichumvi na chokaa ya kilimo.

[d] Madawa ya kilimo.

le) Vifaa vya kilimo ikiwa ni pamoja na vipulizia dawa vya knapsack.

(f| Vifaa vazi vya usalama kazini ikiwa ni pamoja na suruali iliyoungana na
shati{overall], viatu, miwani na maski.

Hifadhi ya vitu hivyo kabla ya kyvikabidhi utakuwa ni wajibu wa mkandarasi na
vitakaguliwa na kufuatiliwa na watanyakazi wa kampuni.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na faarifa
zituatazo:

e Uthibifisho wa usaiili kama shirika/taasisi ambayo shughuli zake
zinahusiana moja kwa moja na ugavi wa pembeijeo na vitendea kazi
vya kilimo.

e Uthibifisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja
na chefi cha uthibifisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

*  Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa kufanya ugavi wa bidhoaa
zinazohitajika.

* Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi
data %o EWURA (LSSP) kama mioaji na msambazaji wa huduma ndani
ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya kutekeleza
shughuli za progamme.

* Inafuata Kanuni za Ushirikishwaiji wa Watanzania, 2017 na ufafanuzi
wa kampuni.

KAMPUNI inaruhusu Wazabuni kuwasilisha pendekezo kwa dijili ya kanda mbili
au zote tatu.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza
shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza nia yao pamoja na
kuambatanisha pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa
eacop-tz.e0i.1000001 é@iotolene:@ies.com(ukubwo wa barua pepe 20 Mb) saa au kabla

ya17:00 saa za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 29 December 2021.

Angalizo: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi
zitakazoonyesha nia ili kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa.
Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa
Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa
zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.
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Mkuu wa Mauzo Vodacom Kanda ya Dar es Salaam na Pwani, Brigita Shirima (kulia), akiwa

na Washindi wa promosheni ya “Show Love Tule Shangwe” ambao vvame'ishindia televisheni

Salaam j ana PICHA: MPIGAPICHA WETU

Chanjo mbili mpya
za corona kuja

Na Waandishi Wetu

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, imesema kufikia mwishoni
mwa mwaka huu mpaka mwanzoni mwa mwa-
ka ujao, inatarajia kupokea chanjo nyingine
mpya mbili za ugonjwa wa corona.

Akizungumza katika mkutano wa wamiliki,
wahariri na waandishi wa habari Dar es Sa-
laam jana ulioandaliwa na Shirika la Umoja wa
Mataifa linalohudumia Watoto (UNICEF) kwa
kushirikiana na Jukwaa la Wahariri Tanzania
(TEF), kuhusu umuhimu wa chanjo ya ugonjwa
wa corona, Mkurugenzi wa Chanjo wa Wizara
hiyo, Dk. Florian Tinuga, alisema kati ya hizo
chanjo itakayoanza kuletwa kati ya hizo mbili
ni Modema ndani ya mwezi au mwanzoni mwa
Januari mwakani.

Alisema baada ya Modema, itakayofuata ni
ya Sinovac ambayo na yenyewe italetwa nchini
mwanzoni mwa mwaka ujao.

“Kwa hiyo mpaka mwanzoni mwa mwaka
ujao tutakuwa tumeingiza aina tano za chanjo
kati ya tisa ambazo zimethibitishwa na Shirika
la Afya Duniani (WHO), kwa sababu mpaka sasa
tumeingiza aina tatu tayari,” alisema Dk. Tinuga.

1,217,628 WACHANJA

Dk. Tinuga alisema mpaka sasa idadi ya
Watanzania waliokwisha kuchanja ni milioni
1,217,628 sawa na asilimia 2.11 na kwamba lengo
la serikali ni kuchanja asilimia 60 ya Watanza-
nia wote.

Alisema asilimia 80 ya wananchi wanaou-
gua ugonjwa wa corona hawaendi hospitali,
na kwamba wanaofika hospitalini baada ya
ugonjwa huo ni asilimia 15 tu, huku asilimia
tano pekee ndio hubainika kuugua na kuwa
mahututi kisha kulazwa katika vitengo vya
uangalizi maalum (ICU).

“Kwa hiyo bado kuna tatizo la wananchi
kutokwenda kwenye vituo vya afya pale wan-
apougua ugonjwa huu, wengi wao wanaugulia

nyumbani,” alisema Dk. Tinuga.

Dk. Alex Mphuru kutoka UNICEF, alisema
chanjo ya Pfizer imeshaanza kutumika ku-
chanja watoto katika baadhi ya nchi duniani, na
kwamba bado utafiti mbalimbali unaendelea
kwa ajili ya chanjo upande wa kundi la watoto.

Mtaalamu wa mawasiliano UNICEF, Usia Nk-
homa, alisema bado kuna haja kwa vyombo vya
habari kuendelea kutoa elimu juu ya umuhimu
wa chanjo ya ugonjwa wa corona.

Mwenyekiti TEF, Deodatus Balile, alisema
kama vyombo vya habari vitaendelea kutoa
elimu kuhusu umuhimu wa chanjo ya ugonjwa
huo.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi
Shirikishi (MUHAS), Prof. Deodatus Kakoko,
alisema uvumi ulioenea juu ya athari za chanjo
za UVIKO -19 kwa watakaochoma ulizorotesha
kwa kiasi kikubwa kasi ya utoaji chanjo ilipoin-
gia kwa mara ya kwanza nchini.

Alisema siku 43 za mwanzo walitoa chanjo
300,000 tu Tanzania nzima na hii ilitokana na
imani potofu kuhusu chanjo hiyo na  mwitikio
ulianza kuwa mkubwa baada ya kutoa elimu
kwa wananchi kuhusu usalama wa chanjo hizo.

Alisema baadhi ya uvumi ulioenea ni  kuwa
chanjo ya UVIKO inaathiri uzazi kwa wanawake
na kuwafanya wasizae, inaathiri nguvu za ki-
ume, imelenga kumaliza wa Afrika, inatoa
taarifa za siri za mtu na kuwa waliougua COV-
ID-19 hawana haja ya kupata chanjo hiyo.

Akitolea majibu ya uvumi huo, Prof. Kakoko
alisema si kweli kwa kuwa hakuna ushahidi
wowote wa kisayansi unaothibitisha ukweli
wa uvumi huo na kuwa hata kama mtu aliugua
ugonjwa huo anahitaji kupata chanjo kwa kuwa
kazi yake ni kuweka na kuimarisha kinga za
mwili.

Mpaka sasa Tanzania imeshapokea aina tatu
za chanjo ya ugonjwa wa corona ikiwamo John-
son &Johnson, Pfizer na Sinopharm.

Imeandikwa na Elizabeth Zaya na Jenifer
Gilla.

Mapingamizi utetezi kesi ya
Mbowe yagonga mwamba

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na
Uhujumu Uchumi, imetupilia
mbali mapingamizi ya utete-
zi, hivyo kupokea maelezo ya
onyo ya mshtakiwa wa tatu
kuwa kielelezo cha Jamhuri
katika kesi ya ugaidi inayom-
kabili Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe, na wenzake watatu.

Mahakama hiyo mbele ya
Jaji Joackim Tiganga jana
ilipokea kielelezo hicho
cha maelezo ya mshtakiwa
Mohammed Ling'wenya
valiyokuwa yanapingwa
kupokewa baada ya ushahidi
wa utetezi kukosa mashiko
na NguVvuU.

Akisoma uamuzi huo, Jaji
Tiganga alisema katika kesi
ndogo upande wa Jamhuri
ulikuwa na mashahidi wanne
na upande wa utetezi masha-
hidi watatu.

Katika hoja ya kwanza
kwamba mshtakiwa aliku-
wapo Kituo Kikuu cha Polisi
Dar es Salaam, shahidi ASP
Jumanne na Koplo Goodluck
walidai walipotoka Moshi
Agosti 5, 2020 wakifika Kit-
uoni hapo na jina la mshtak-
iwa limo katika kitabu cha
kumbukumbu za mahabusu.

Alisema ushahidi unaonye-
sha mshtakiwa aliingizwa
kituoni hapo na alitolewa
kwa njia ya upelelezi.

Mshtakiwa wa tatu
Ling'wenya anayedai ali-
fikishwa Kituo cha Polisi
TAZARA, alishindwa kuita
mtu aliyemwona kituoni hapo
kama shahidi badala yake
alimwita shahidi wa tatu
upande wa utetezi, Koman-
doo Gabriel Mhina, ambaye
hakukutana naye TAZARA
bali walikutana
gerezani akamweleza alikuwa
TAZARA.

Jaji alisema mahakama
inaona ushahidi huo hauna
NgUVU.

Alisema ushahidi unatolewa
kuhusu Mei 14, 2020 wakati
jambo linalobishaniwa la
Agosti 7, 2020 labda kama
shahidi huyo alikuwa Oyster-
bay Agosti 7, 2020.

“Kwa mazingira hayo Ma-
hakama inaona ushahidi wa
shahidi huyo hauna thamani
na hauwezi kuisaidia ma-
hakama.

“Upande wa mashtaka
ulieleza kuwa shahidi huyo
alikuwa shahidi mwenye
maslahi. Katika ushahidi
wake alikuwa mwenye kuji-
kanganya hasa pale alipodai
alimwelekeza Koplo Msemwa
akamchukulie fedha zake
alizokabidhi Oysterbay Polisi
wakati katika ushahidi ana-
dai alipokamatwa hakuwa na

fedha.

“Mahakama inatilia shaka
ushahidi wake, ushahidi wa
upande wa utetezi unatakiwa
kutengeneza mashaka, hau-
takiwi wenyewe kutiliwa
shaka, ni shahidi mwenye
maslahi. Alisema haridhiki
kuanzia kesi mpaka kwa jaji
mwenyewe. Mahakama in-
aona ni shahidi wa hisia am-
baye amekuja mahakamani
kutoa hisia zake,” alisema Jaji
Tiganga akizungumzia shahidi
wa utetezi, Lembrus Mchome.

Alisema mahakama in-
aona ushahidi uliotolewa na
upande wa mashtaka hau-
jatikiswa kwa sababu hiyo
pingamizi namba moja kwam-
ba mshtakiwa Ling'wenya
hakuwapo Kituo Kikuu cha
Polisi Dar es Salaam, linatu-
piliwa mbali si la msingi.

Jaji pia alisema hoja
kwamba mshtakiwa wa tatu
aliteswa, alilazimishwa kutia
saini maelezo kwa kutishwa
na ASP Jumanne, upande wa
Jamhuri unadai hakuteswa,
askari walipowatoa Kituo cha
Polisi cha Kati Agosti 8, 2020
kuwapeleka Mbweni hawa-
jurudi.

“Mahakama inabakia njia
panda ni lini mshtakiwa
aliteswa. Hoja za mawak-

ili wa utetezi zinaonyesha
aliteswa Agosti 9, 2020 na
maelezo alichukuliwa siku
hiyo hiyo wakati Jamhuri
wanadai alichukuliwa mael-
ezo Agosti 7.

“Mahakama imeshindwa
kujua ni tarehe ipi mshtakiwa
aliteswa, kwa sababu hiyo
Mahakama inabakia na
mkanganyiko,” alisema Jaji
Tiganga.

Alisema pingamizi kwamba
maelezo yalichukuliwa nje ya
muda halina mashiko, sheria
inaelekeza kwamba muda
hautahesabiwa kama mshtak-
iwa atasafirishwa na uzito wa
kesi yenyewe.

Kwa mujibu wa Jaji, hakuna
ubishi kwamba mshtakiwa
alikamatwa Moshi Agosti 7,
2020, walikamatwa wawili
badala ya watatu, walichuku-
l[iwa na kufikishwa Dar es
Salaam Agosti 7, mwaka huo.

“Pingamizi hili naona halina
mashiko. Mahakama inaona
kwa mazingira hayo maelezo
yalichukuliwa Dar es Salaam
ilikuwa sahihi,” alisisitiza Jaji.

Mahakama hiyo iliyatupilia
mbali mapingamizi yote saba
na kupokea maelezo ya onyo,
inasema yalichukuliwa kwa
utaratibu.

Washtakiwa katika kesi
hiyo mbali na Mbowe na
Ling'wenya ni Adamu Kasek-
wa, na Halfani Bwire ambao
wanakabiliwa na mashtaka
sita ya kula njama kufanya
ugaidi kati ya Mei Mosi na
Agosti 5, 2020.
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™ Wananchi wakipita
kwa tabu kutokana
na madimbwi ya
maji yaliyoko katika :
Mtaa wa Kasanga,
eneo la Gerezani
= Kariakoo, j
. €5 Salaam Jana,
ambapo wafanyabi-
ashara wa eneo hilo :
L == wameitaka mamlaka :
=4 kukarabati barabara :
hiyo kwani imekuvva
kikwazo kwa wa-
teja kuingia kvvenye
maduka yao. PICHA:
MARY GEOFREY

Waziri Mabula: Kubalini
mabadiliko mipango ardhi

Na Munir Shemweta, MUFINDI

SERIKALI imewataka wananchi wa-
naoishi maeneo yanayofanyiwa mipango
ya matumizi bora ya rdhi kukubaliana na
mabadiliko katika maeneo yao ili kuepu-
ka athari zinazoweza kutokea ikiwamo
uharibifu wa mazingira kwenye vyanzo
vya maji.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mab-
ula, alisema hayo jana alipokuwa akizun-
Mufindi wilayani Iringa.

Dk. Mabula aliwaomba wananchi
kuzingatia utaratibu waliojiwekea kwa
kuwa mpango huo unaainisha maeneo
kwa ajili ya shughuli mbalimbali kama
vile kilimo, ufugaji na huduma za jamii
na tofauti yoyote ya utekelezaji wake,
itasababisha athari kubwa zikiwamo za
kimazingira.

Aliwaelezea wakazi wa Idetelo wanao-
fanya shughuli za kilimo katika ukingo
wa chanzo cha maji cha Mpogolo kuwa
wana wajibu wa kuhakikisha mpango
huo unazingatiwa kwa kuwa chanzo hi-
cho ni muhimu kutokana na kupeleka
maji mto Ruaha unaopeleka maji kwenye
mradi mkubwa wa umeme wa bwawa la
Mwalimu Nyerere.

“Niwaombe mzingatie huu mpango wa
matumizi bora ya ardhi ulioletwa kwa
kuwa utaepusha athari ya uharibifu wa
mazingira. Wazee wangu ninyi ni masha-
hidi Idetelo iliyokuwa miaka ya nyuma ni

tofauti 1<abisa na ya sasa,” alisema

mbadala itakayowawezesha

mategemeo yao yalikuwa chanzo hicho.

migogoro kati ya wakulima na wafugaji.

kisichoharibu ikolojia,” alisema.

Pia alizitaka halmashauri zote nchini :
zenye mipango ya matumizi bora ya :
ardhi kuhakikisha mipango hiyo inasi- :
mamiwa pamoja na kutenga fedha za :
utekelezaji wake sambamba na kutoa :
elimu kwa wananchi ili mpango ufaha- :

mike na kutekelezwa kwa ufasaha.

sehemu ya kukwamisha mradi huo.

Kicheko

wagon-

jwa wa kwanza

Kkupandikizwa
uloto Muhimbili

Na Romana Mallya

WAGONJWA watano waliopandikizwa

: uloto katika Hospitali ya Taifa Muhimbili
tano na Naibu Waziri, pamoja na kuku- :
baliana na uamuzi wa serikali wa kua- :
cha kufanya shughuli za kilimo kwenye :
ukingo wa chanzo cha maji cha Mpo- :
golo, waliiomba serikali kuwatafutia njia :
kujipatia :
kipato kuendesha maisha yao kwa kuwa :

(MNH) tawi la Mloganzila, wameruhusiwa
kutoka hospitalini hapo baada ya kupatiwa
matibabu kwa siku 17.

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, Prof.
Lawrence Museru, aliwaambia waandi-
shi wa habari jana kuwa huduma hiyo ya
upandikizaji uloto imefanyika kwa mara ya

* kwanza na kwa mafanikio makubwa.

Dk. Mabula alishauri upangaji mipa- :
ngo ya matumizi bora ya ardhi uzingatie :
mahitaji ili kuepuka migogoro na kubain- :
isha kuwa eneo la hekta 40 zilizotengwa :
kwa ajili ya shughuli za ufugaji katika ki- :
jiji ni ndogo na hali hiyo inaweza kuzua :

Alisema wagonjwa hao ambao wanatoka
Dar es Salaam, Njombe, Mara na Zanzibar,
matibabu yao yamekwenda vizuri na sasa
wanawaruhusu kwenda nyumbani.

“Tunashukuru matibabu ya wagonjwa
hawa yamekwenda vizuri na kawaida

¢ matibabu yake au mchakato mzima una-

“Hapa wafugaji ni wengi lakini maeneo :
machache, hivyo tunatakiwa kuwashauri :
wafugaji namna bora ya ufugaji ikiwamo :
‘zero grazing' (ufugaji usio wa kuhama- :
hama) na wakulima tuwashauri kilimo :

chukua kati ya siku 14 mpaka siku 30. Wag-
onjwa wetu hawa wametumia siku 17 na
wote wanaendelea vizuri na leo (jana) au
kesho (leo) wataruhusiwa kutoka hospital-
ini,” alisema.

Prof. Museru alisema kwa sasa hospi-
tali hiyo kupitia serikali inajipanga kujenga
jengo maalumu Mloganzila litakalotumika
kwa ajili ya kupandikiza uloto, figo na ma-
gonjwa mengine kama hayo.

Mmoja wa wagonjwa hao, Fadhil Mda-
gano, kutoka Njombe, aliishukuru serikali

¢ kwa kuwezesha kupatikana kwa huduma

Mkuu wa Wilaya ya Mufindi, Saadi :
Mtambule, alisema mpango wa matumizi :
bora ya ardhi katika wilaya hiyo utapun- :
guza migogoro ya ardhi katika eneo hilo :
na kusisitiza kuwa wilaya hiyo haitakuwa :

hiyo hapa nchini.

“Sisi wote tuliopata huduma hii tunaen-
delea vizuri. Tunawashukuru sana madak-
tari na wafanyakazi wa hospitali kwa hu-
duma nzuri. Tumekuwa wagonjwa wa

¢ kwanza kupata huduma hii na kwa kweli

Polisi lawamani kwa kumwachia mtuhumlwa

imeturejeshea furaha, tunaendelea vizuri,”
alisema Mdagano.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Damu
Muhimbili, Dk. Stella Rwezaura, aliwashuk-
uru wagonjwa hao kwa kukubali kupata
huduma hiyo hospitalini hapo.

“Hii ni huduma ya kwanza na hawa wag-
onjwa watano ni wa kwanza kufanyiwa
matibabu haya, kwa kuangalia ugeni wa
huduma hii, tunawashukuru sana wao na
ndugu zao kwa kukubali kufanyiwa hudu-
ma hii,” alisema.

Tanzania imeandika historia nyingine
kwenye utoaji huduma bobezi katika nchi
zilizopo Ukanda wa Afrika Mashariki na
Kati kwa kuanzisha huduma ya upandiki-
zaji uloto (bone marrow transplant) inaku-
wa nchi ya kwanza Afrika Mashariki na Kati
na ni moja ya nchi sita pekee Afrika zina-
zotoa huduma hiyo.

Aina hiyo ya matibabu inahusisha uvu-
naji, uchakataji na upandikizaji (urejeshaji)
wa chembe-hai mama (stem cells) za damu
na hutolewa kwa watu wenye magonjwa
ya saratani za damu (leukemia, multiple
myeloma, saratani inayohusisha matezi-
lymphoma). Hutolewa pia kwa wagonjwa
wasioweza kuzalisha chembe-hai za damu
kama aplastic anaemia pamoja na wag-
onjwa wa selimundu (siko seli) na thalas-
semia.

Serikali mwaka jana ilitoa Sh. bilioni saba
ili kuwezesha uanzishwaji wa huduma hiyo
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa kituo cha
umahiri katika upandikizaji. Sehemu ya
fedha hizo zimewezesha kununua vifaa na
kusomesha wataalamu.

Na Faustine Feliciane

JESHI Ia Polisi wilaya
ya Kahama mkoani Shin-
yanga limelalamikiwa na
mfanyabiashara Rehema
Mwagao wa mkoani humo
kwa madai ya kumwachia
anayetuhumiwa kutapeli
dola 25,847.5 (Sh. milioni
48.6).

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Mwagao
alidai mtuhumiwa huyo ni
mkazi wa Dar es Salaamu
na mmiliki wa kampuni
inayojihusisha na mikopo.

Alidai kuwa mtuhumiwa
alikamatwa na polisi Mei
mwaka huu na kupelekwa
kituo cha polisi Kahama, ak-
idaiwa kujipatia fedha kwa
njia ya udanganyifu kisha
kuachiwa kwa dhamana ka-
tika mazingira yenye utata.

Mfanyabiashara huyo
alisema makubaliano yao
valikuwa ni kupatiwa
mkopo wa mashine za

kukoboa mpunga kutoka

kampuni ya India ambayo
aliunganishwa nayo ili ku-
pata mkopo wa riba nafuu.

“Baada ya makubaliano
alitaka nimlipe kiasi cha
pesa dola 25,847.50 am-
bazo ni sawa na Sh. mil-
joni 48.6 kwa thamani ya
mwaka 2016. Nilimwingizia
pesa hizo kwenye akaunti
namba ... (@nataja namba)
ya CRDB kwa awamu mbili
tofauti,” alidai mfanyabi-
ashara huyo.

Hata hivyo baada ya
kutapeliwa alimsaka
mtuhumiwa na kufanikiwa
kumpeleka kituo cha polisi
lakini akashangaa mtuhumi-
wa akabadilishiwa tuhuma
kutoka utapeli na kufun-
guliwa kesi ya madai.

Kamanda Polisi Mkoa wa
Shinyanga, George Kyando,
alikiri kuwa na taarifa za
sula hilo na kwamba mama
huyo alifikisha malalamiko
yake ofisini kwake na

alisikilizwa na kuchukuliwa
maelezo.

“Baadaye Jeshi la Polisi
tulipoona kuna utata tuli-
omba msaada wa kisheria
kwenye Ofisi ya Mwende-
sha Mashtaka wa Kahama
na ndipo tulipojibiwa kuwa
imekuwa kesi ya madai
na sio kesi ya jinai kama
anavyosema mlalamikaji,”
alisema Kamanda Kyando.

Mwendesha Mashtaka
wa mkoa wa Shinyanga,
Magreth Ndaweka, alidai
bado hajaliona faili la kesi
hiyo kwa kuwa halijafika
ofisini kwake, hivyo hawezi
kulizungumzia na kum-
taka mwandishi kumtafuta
Mwendesha Mashtaka wa
wilaya ya Kahama.

Mwendesha Mashtaka wa
wilaya, Mercy Ngowi, alikiri
kulifahamu shauri hilo la-
kini hakutaka kuelezea kwa
kina kwa maelezo kwamba
hana mamlaka ya kulizun-
gumzia.

Victoria

FINANCE

5" Floor, Sky Tower Building-Kijitoryama | £

P.0.Box 12102, Dar es Salaam - Tanzania | W

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA

VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA WA WATANZANIA YA
KWAMBA KWA IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA
KUUZA KWA MNADA WA HAD!

Victoria Finance Pl | Tele

New Bagamoyo Road

HARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYO;

NA

JINA LA MDAIWA

DHAMANA

AINA NA SEHEMU YA DHAMANA DALALI TAREHE

1

CRISPIN FRANCIS
OCHANDA

NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO- MAPINGA | JODAC PROFESSINALSLTD | 30-12-2021
BAGAMOYO

2

JELEMIA LIHO

NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO- MAJENGO
MADIBIRA

PAMOJA AUCTION MART 31122021

3

DANIEL NDELE

PAGALA

MKATABA WA MAUZIANO-
MAGUNGULI MAHANGO MADIBIRA

PAMOJA AUCTION MART 31122021

4

HURUMA KIMKANGA

NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO-
MAGUNGULI MAHANGO MADIBIRA

PAMOJA AUCTION MART 31122021

5
6

MAGDALENA MATEI

SAMWEL M. BONENKA

NYUMBA

GARI

MKATABA WA MAUZIANO- KABETE
MADIBIRA
MAZDAT 219 DGP

PAMOJA AUCTION MART 31122021

UMOJA PROFESSINALS LTD | 30-12-2021

7

TITUS BEDA AZIMIO

GARI

TOYOTA HARRIER T 508 BXF UMOJA PROFESSINALS LTD | 30-12-2021

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika
vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi za

wanaohusika.
MASHARTI YA MNADA;

Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya
siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena na
pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

+ Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

+ Dhamana itauzwa Kama ilivyo.
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MWANGA WA JAMII

Utoroshaji wa madini
udhibitiwe kuepusha
upoteaji wa mapato

RAIS Samia Suluhu Hassan, juzi alisema bado kuna utoroshaji wa
madini, hivyo kuzitaka mamlaka zote kushirikiana kudhibiti hali
hiyo, ambayo inalitia hasara taifa.

Moja ya jitihada za udhibiti ni kujenga ukuta eneo la Mererani
mkoani Manyara, ili kuepusha uchepushaji wa madini aina ya tan-
zanite ambayo pekee hupatikana nchini, lakini biashara hiyo ili-
fanyika nchi jirani na kufifisha ukweli wa upatikanaji wa rasilimali
hiyo.

Nyingine ni kujenga masoko ya madini kwenye mikoa mbalim-
bali hasa yenye uzalishaji wa rasilimali hiyo ambayo yameonyesha
mafanikio makubwa ikiwamo halmashauri kupata kodi ya huduma.

Aidha, uwapo wa masoko hayo iliboresha bei ya madini na katika
kila kilichouzwa kiliuzwa kwa njia halali na kuiwezesha nchi kupa-
ta mapato sahihi na kwa wakati tofauti na awali ambayo ilifanyika
kwa kificho.

Mwaka 2017 Bunge lilifanya mabadiliko ya Sheria ya Madini ya
mwaka 2010 ambayo iliongeza malipo ya mrabaha kutoka asilimia
nne hadi sita kwa madini ya metali yakiwamo dhahabu, shaba na
fedha. Pia, iliongeza malipo ya mrabaha kutoka asilimia tano hadi
sita kwa madini ya vito yakiwamo rubi, garnets na tanzanite.

Mbinu nyingi za udhibiti zilifanyika kwenye marekebisho ya She-
ria ya Fedha na Sheria ya Kodi ambayo inataka kila kampuni au mtu
anayetaka kusafirisha madini nje ya nchi, madini yake yatakaguli-
wa na kuthaminishwa na atalipa ada ya ukaguzi ambayo ni asilimia
moja ya thamani ya madini anayosafirisha.

Kutokana na sheria hiyo, mchimbaji mdogo anayeuza madini
kwa wanunuzi wa kati au wanunuzi wakubwa atakatwa asilimia
tano ya thamani ya madini na kupelekwa Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA).

Pia kwenye mipaka kumekuwa na udhibiti kuhakikisha madini
hayatoki kiholela nchini bali Watanzania wanaona manufaa kupitia
kodi mbalimbali ambazo huingia kwenye kuhudumia huduma za
kijamii.

Kauli ya Rais kuwa utoroshaji bado upo maana yake mamlaka
zinazohusika hazijatekeleza wajibu wake sawasawa kusimamia na
kulinda rasilimali hiyo isitoroshwe, hivyo kuathiri masoko yaliyo-
jengwa, hivyo serikali kukosa mapato.

Tayari vyombo vya dola vimeagizwa kufuatilia kwa karibu ili
kudhibiti wanaofanya hivyo, na tunatarajia kuona hatua zaidi zina-
chukuliwa na inawekwa wazi waliohusika na kilichofanyika kuko-
mesha hali hiyo.

Ni lazima hatua zichukuliwe haraka ili kuepusha Tanzania kuwa
shamba la bibi kwamba kila mtu anaweza kujichotea rasilimali
awezavyo na kutoweka nazo pasipo kujulikana.

Bila udhibiti wa rasilimali hiyo nchi itaendelea kupoteza zaidi,
hivyo ni lazima kukomesha mtandao wa utoroshaji ikiwamo kurud-
isha nguvu ya udhibiti iliyofanyika kipindi cha nyuma na kuwafiki-
sha mahakamani wote wanaohusika ili iwe fundisho kwa wengine.

Kuacha mianya hiyo ni kuwakatisha tamaa wale wanaolipa kodi
stahiki, huku wengine wakijinufaisha kwa njia za panya ambazo
zinaumiza wengi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Jenifer

¥ Muungwana Lazima Nilonge

UVUMI ulioenea juu ya athari
mbaya za chanjo za COVID-19
kwa watakaochanjwa, unaele-
zwa kuwa umezorotesha kasi
ya upokeaji wa chanjo ilipo-
ingizwa nchini kwa mara ya
kwanza,

Mhadhiri wa Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shirikishi
za Afya (MUHAS), Profesa De-
odatus Kakoko, anaeleza.

Kwa mara ya kwanza dozi
1,000,000 za chanjo ya John-
son & Johnson kutoka Mare-
kani ziliingizwa nchini na
kukutana na upinzani kutoka
kwa viongozi wa dini pamoja
na wanasiasa, waliokuwa wa-
nadai ni mpango wa Wazungu
kuangamiza Waafrika.

Akizungumza katika mku-
tano wa  chanjo ya UVIKO
-19 uliokutanisha wataalamu
wa afya na wanahabari uki-
andaliwa na Jukwaa la Waha-
riri (TEF) jijini Dar es Salaam,
mtaalamu huyo anaeleza
kuwa siku 43 za mwanzo wal-
itoa chanjo 300,000 pekee
kwa Tanzania nzima.

Anaongeza kuwa hali hiyo
ilitokana na imani potofu
kuhusu chanjo hiyo kwa
madai kuwa watu watapata
athari nyingi, lakini mwitikio
ulianza kuwa mkubwa baada
ya kutoa elimu kwa wananchi
kuhusu usalama wa chanjo
hizo.

Anakumbusha baadhi ya
uvumi ulioenea ni  kuwa
chanjo ya UVIKO-19 inaathiri
uzazi kwa wanawake na ku-
wafanya wagumba, inaathiri

nguvu za kiume, imelenga
kumaliza Waafrika, inatoa
taarifa za siri za mtu na kuwa
waliougua COVID -19 hawa-
na haja ya kupata chanjo hiyo.

Profesa Kakoko anasema
madai hayo ni uvumi usio
na ukweli kwa kuwa hakuna
ushahidi wa kisayansi un-
aothibitisha maelezo hayo
na kwamba hata kama mtu
aliugua ugonjwa huo anahitaji
kupata chanjo kwa kuwa kazi
yake ni kuweka na kuimarisha
kinga za mwili.

Anasema wajawazito wa-
nachoma chanjo, lakini wag-
onjwa wa maradhi sugu kama
presha, sukari na saratani wa-
napata chanjo.

Anashauri watoto wasubiri
kwanza, kwa mujibu wa dak-
tari bingwa wa watoto kutoka
Shirika la Kimataifa la Kutetea
Haki za Watoto (UNICEF),
Dk. Alex Mphuru. Japo nchi
nyingine zimeruhusu wa-
toto kuanzia miaka 12 kupata
chanjo ya corona aina ya pfiz-
er kwa Tanzania haijaruhusu
kwa sababu bado haijajiri-
dhisha na usalama wa chanjo
hiyo.

Kwa mujibu wa wataalamu
hao kinachoonekana ni Wa-
tanzania kuwa na tatizo la
kusikiliza na kukumbatia mas-
uala ya uongo kuliko ukweli
wa mambo. Kwa mfano kuna
baadhi ya watu wanapinga
matumizi ya vyandarua vy-
enye dawa kwa maelezo kuwa
vinahatarisha afya wakidai vi-
nasababisha ugumba na vina

/. Kupenda uvumi, uongo
kunavyoangusha wengi

sumu inayoua polepole.

Si hivyo tu kuna baadhi ya
kinamama na familia nyingine
zinazoamini kuwa watoto
wenye degedege hawatakiwi
kutibiwa hospitalini bali kwa
waganga wa kienyeji.

Tena kuna watu wanaoam-
ini kuwa maziwa ya mama ya
mwanzo ni uchafu yanamd-
huru mtoto. Licha ya kampeni
kufanyika kila mwaka na
kuhimizwa kuwanyonyesha
watoto baada ya kujifungua,
kuna wengine wanaoamini
kuwa yanatakiwa kukamuliwa
ukutani kwanza hadi yawe
meupe ili kuepusha athari
kwa watoto.

Ni vyema sasa watu kua-
mka na kuujua ukweli kuwa,
taarifa za kitafiti na kitaalamu
ni muhimu kuliko hizo za
kuokoteza mitaani ili kuacha-
na na mienendo ya kupenda
kusikiliza zaidi uongo, uvumi
na masuala ya upotoshaji yasi-
yowajenga.

Imani potofu kuwa ugonjwa
wa UVIKO- 19 unawapata wa-
zee pekee na wadhaifu nayo
ni changamoto iliyosababisha
vijana kupuuza tahadhari na
kuishi kienyeji pengine hata
kusambaza COVID-19.

Ni wakati wa kuachana na
mienendo isiyo na tija na pale
wanapoona kuna upungufu,
Watanzania wajifunze kufuata
wataalamu na kuujua ukweli
na kuepuka hadaa, maana
madhara yanaweza kuwa
makubwa hata kuangamia.



Jumatano Desemba 15, 2021 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

Polepole,
Bulembo
wakosolewa

Na Sabato Kasika

Waziri aruhusu usafirishaji

“wa gundi nje ya nchi

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

MAKADA wa CCM, Humphrey
Polepole na Abdalah Bulembo
wametakiwa kutumia njia sahihi
kukosoana badala ya vyombo
vya habari na majukwaa yasiyo
rasmi, kwa kuwa ni kinyume
cha utaratibu.

Wamekumbushwa kuwa
chama kina utaratibu wake wa
kushughulikia malalamiko ya
wanachama ikiwa ni pamoja
na kupeleka katika vikao vya
ngazi mbalimbali kuanzia tawi
si mwingine zaidi ya huo.

Ushauri huo ulitolewa jana na
kada wa CCM na MwenyeKiti
Mtendaji wa Taasisi ya Utawala
Bora na Maendeleo Tanzania
CEGODETA, Thomas Ngawaiya,
alipozungumza na gazeti hili
Dar es Salaam, jana.

Ngawaiya a||kuvva akizungum-
zia hatua ya Bulembo kumsema
Polepole kwa kutumia vyombo
vya habari badala kushawishi
vikao vya chama kumwita ili
kumhoji kauli zake za kuisema
serikali.

“Yaani ni kwamba, wote
wamekosea. Polepole anatumia
jukwaa lisilo rasmi kuisema
serikali halafu Bulembo naye
anajitokeza kujibu bila kufuata
utaratibu ambao ni vikao vya
chama,” alisema Ngawaiya.

Alisema chama hakina utara-
tibu wa kuitisha vyombo vya
kusuluhisha, na kuwataka maka-
da hao kutambua kuwa hayo ni
malumbano ambayo yanaweza
kuwakanganya wananchi.

“Wote wanaweza kuwa na
nia njema, lakini sisi watu wa
utawala bora tunaona kwamba,
njia walizotumia si sahihi, kwani
haipendezi kumkosoa kiongozi
wa nchi kwa kutumia jukwaa
lisilo rasmi na pia si sahihi ku-
kosoana kwa kutumia vyombo
vya habari,” alisema.

Pia aliishauri serikali na vy-
ombo vyake vya dola kutumia
sheria kuzuia mambo kama
hayo yaishie pale Bulembo
alipomkosoa Polepole na
kwamba yasipewe nafasi ya
kuwachanganya wananchi.

Wiki iliyopita, Bulembo am-
baye amewahi kuwa Mwenyeki-
ti wa Jumuiya ya Wazazi va
CCM, alikaririwa na vyombo vya
habari akimtaka Polepole am-
wache Rais Samia Suluhu Has-
san atekeleze majukumu yake.

Alikuwa akimjibu Pole-
pole kuhusu lawama zake dhidi
va Rais Samia ambaye ni mwe-
nyekiti wa CCM, huku akisisitiza
kuwa anakemea suala hilo kama
mwanachama wa kawaida na
hajatumwa na mtu.

Bulembo pia alimwomba
makamu mwenyekiti wa chama
hicho bara, Philip Mangula kum-
hoji Polepole kama alivyowahoji
makatibu wakuu wa zamani,
Abdulrahman Kinana na Yusuf
Makamba.

WAZIRI wa Maliasili na
Utalii, Dk. Damas Ndumbaro,
ameruhusu kusafirishwa nje
ya nchi makontena 93 ya
gundi (utomvu), sawa na tani
1,683 iliyokuwa imeshavunwa
wakati akitoa tamko la kuzuia
usafirishaji wa malighafi hiyo.

Dk. Ndumbaro alitoa ruksa
hiyo jana jijini hapa baada ya
kupokea ushauri kutoka kwa
kamati ya kumshauri waziri
kuhusu masuala ya misitu kab-
la ya kufanya mkutano wa wa-
dau wa mazao ya misitu.

Kamati hiyo ilimshauri wa-
ziri kuwa gundi hiyo ambayo

imekwishavunwa  inapozidi
kukaa inapoteza ubora wake,
hivyo kutokufaa tena kwa
matumizi. Kutokana na ushau-
ri huo, alisema ameruhusu
kusafirishwa kwa tani hizo ili
gundi hiyo isiharibike pamoja
na kuepusha hasara ambayo
ingewapata wamiliki pamoja
na serikali kukosa mapato.

“Hii gundi ni kemikali, ina-
vyozidi kukaa inabadilika
rangi na wataalamu wame-
niambia kuwa ikiendelea tu
kukaa muda wake unaisha wa
matumizi,” alisema.

Gundi ni aina ya utomvu un-
aogemwa kwenye miti ya ku-
pandwa aina ya misindano na
malighafi hiyo husafirishwa

kwenda nchi za nje lakini hadi
hivi sasa, matumizi yake bado
hayajafahamika kuwa inatumi-
wa kwa ajili ya kutengenezea
vitu gani.

Hatua hiyo inakuja kuto-
kana na agizo la kusitishwa
kuvunwa na kusafirishwa kwa
malighafi hiyo kwenda nje ya
nchi alilolitoa Oktoba, mwa-
ka huu akiwa mkoani Iringa
baada ya kushindwa kupata
maelezo ya kutosha kuhusiana
na bei ya gundi hiyo pamoja
na matumizi yake. Gundi hiyo
ilikuwa ikisafirishwa kwenda
nje ya nchi hususani China

Katika hatua nyingine,
Dk. Ndumbaro ameendelea
kushikilia msimamo wake wa

kusitisha kuvuna utomvu huo
hadi Chuo cha Sokoine cha Kil-
imo (SUA) na Taasisi ya Utafiti
wa Misitu Tanzania (TAFORI)
zitakapotoa utafiti ambao kwa
sasa bado haujakamilika juu
ya athari ya miti inayovunwa
gundi hiyo.

Akifafanua katazo hilo, Dk.
Ndumbaro alisema lina manu-
faa makubwa kwa Watanzania
kwa ajili ya kutengeza ajira ny-
ingi kwa wananchi

“Baada ya kukamilika kwa
ripoti kutoka TAFORIna SUA
na kujiridhisha kuwa uvunaji
hauna madhara, wafanyabi-
ashara mtatakiwa kujenga vi-
wanda hapa nchini na si habari
ya kusafirisha,” alisisitiza.

Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Kiomboi, David Diwi (kulia), akikabidhi pikipiki ya magurudumu matatu kwa Joseph Kuttik-
katt George, baada ya kuibuka mshindi katika droo ya NMB Bonge la Mpango Tumerudi Tena, katika Halmashauri ya Wilaya va
Kiomboi, mkoani Singida jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAKUKURU vyatinga gerezani kutoa elimu

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Dawati la Elimu
kwa Umma wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Pwani,
Fredrick Mbigili, amesema vi-
tendo vya rushwa vikifumbiwa
macho vinaweza kusababisha
madhara kwa jamii ikiwamo
umaskini na hata maradhi.

Mbigili aliyasema hayo juzi
wakati watumishi wa taasisi hiyo

walipotembelea gereza la Mkuza
lililoko Kibaha na kutoa elimu
kwa wafungwa na mahabusu.

Alisema wamefika katika ger-
eza hilo kutoa elimu ili kuongeza
uelewa wa sheria na athari zina-
zopatikana kutokana na vitendo
vya rushwa kuanzia ngazi ya
jamii hadi taifa.

Aliwataka wafungwa na ma-
habusu kuwa mabalozi wazuri
wa kupinga rushwa pindi wa-
takaporejea uraiani ili kuunga

mkono juhudi za serikali kuhu-
siana na mapambano dhidi ya
rushwa nchini.

Mkuu wa Gereza la Mkuza,
George Osindi, aliishukuru
TAKUKURU kwa kuratibu mpan-
go huo wa elimu, akisema uta-
wasaidia wafungwa na mahabu-
su kujenga hofu dhidi ya vitendo
vya rushwa na kuwa raia wema
pindi watakaporejea uraiani.

Aliwaomba wadau mbalimba-
li ikiwamo mashirika mbalimba-

li kujitokeza kutoa msaada wao
wa hali na mali kwa wafungwa
kwa kuwa wengi wao wanatoka
nje ya mkoa, hivyo wamekuwa
wakihitaji msaada wa mabhitaji
mbalimbali ikiwamo dawa za
meno na sabuni. TAKUKURU
Mkoa wa Pwani walitembelea
gereza hilo na kutoa elimu ya
mapambano ya rushwa kwa
wafungwa na mahabusu ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya
Siku ya Maadili Duniani.
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Waziri apongeza kampuni
usalama wafanyakazi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu, Jenister
Mhagama, amekipongeza

Kiwanda cha KIOO Lim-
ited kwa kuweka vifaa vya
kisasa kwa ajili ya kuwahakik-
ishia wusalama wafanyakazi
wake.

Aliyasema hayo juzi ali-
potembelea kiwanda hicho
kuangalia kinavyojali sheria
na kanuni za usalama pa-
hala pakazi kama sehemu ya
maadhimisho ya miaka 60 ya
Uhuru.

Waziri Mhagama alisema
kwa maelezo ya viongozi wa
kiwanda hicho ameridhika

MPIGAPICHA WETU

kwa namna wanavyowajali
wafanyakazi kwa kuhakikishia
usalama wanapokuwa kazini.
Kadhalika, Mhagama alisema
amefurahi kuona namna
maslahi ya wafanyakazi wa
kiwanda hicho yanavyozin-
gatiwa na namna kiwanda
kinavyolipa kodi kubwa kiwa
serikali.

“Kwa maelezo niliyopewa
nimefurahi sana kuona mna-
zingatia maslahi ya wafan-
yakazi wenu na namna mna-
vyowahakikishia usalama
wakiwa kazini endeleeni
hivyo na wengine wahakik-
ishe wanazingatia usalama,”
alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa

Wakala wa Afya na Usalama
Kazini (OSHA), Khadija Mwen-
da, naye alipongeza kiwanda
hicho kwa kuwawekea mazin-
gira mazuri wafanyakazi wake
yanayowahakikishia usalama.
Alisema viwanda vyote nchini
vinapaswa kuweka mifumo
bora ya kiusalama kama KIOO
Limited ili kuhakikisha wafan-
yakazi wao wanakuwa salama
muda wote wanapokuwa kazi-
ni. Meneja Rasilimali Watu wa
Kiwanda hicho, Jacob Msuya
aliishukuru serikali kupitia
OSHA ambavyo imekuwa
ikitoa miongozo mbalimbali
ya namna ya kuweka mifumo
ya kiusalama kiwandani hapo.

Msuya alisema menejimenti

ya KIOO Limited imekuwa
ikifanya linalowezekana ku-
hakikisha wafanyakazi wote
wanakuwa salama wana-
potekeleza majukumu yao.

Kioo Limited ni mzalishaji
mkubwa wa chupa Afrika
Mashariki na imewekeza
vya kutosha ikiwa na wa-
fanyakazi zaidi ya 600 we-
nye ajira za kudumu na
vibarua kwenye idara mbal-
imbali.

Kwa sasa kiwanda hicho
kina uwezo wa kuzalisha tani
400 za chupa kwa siku na
kimekuwa kikiuza asilimia
60 ya bidhaa hiyo nje ya nchi
baada ya kukidhi soko la nda-
ni.

Habari za ushirika zaingizwa EJAT

Na Marco Maduhu,
TANGA

BARAZA la Habari Tanza-
nia (MCT) limeongeza kundi
la habari za ushirika ambalo
litashindaniwa mwakani kwe-
nye Tuzo za Umabhiri za Uandi-
shi wa Habari Tanzania (EJAT)
ambazo hutolewa na baraza
hilo.

Ofisa Programu kutoka
baraza hilo la habari, Paul Mal-
imbo, alibainisha hayo jana
kwenye mafunzo ya waandi-
shi wa habari yaliyofanyika
jijini Tanga kuhusu namna ya
kuandika habari bora ambazo

zitakuwa  zikishindanishwa
kwenye tuzo hizo za EJAT.
Mafunzo hayo yamefadhili-
wa na Taasisi ya Utawala wa
Maliasili (Natural Resources
Governance Institute). Alise-
ma baraza hilo limeongeza
kundi la habari za ushirika
ambazo zitaanza kushindani-
wa mwakani kufuatia ombi
la Tume ya Maendeleo ya
Ushirika Tanzania (TCDC)
kuingiza kundi hilo kwenye
kinyang’anyiro cha EJAT.
“MCT katika utoaji wa tuzo
za EJAT mwakani, tumeongeza
kundi la habari za ushirika,
ambapo wakati wa mashinda-

no litatazamwa katika vigezo
vilevile vinavyotumika kwe-
nye makundi mengine am-
bayo yanashindaniwa.

“Baada ya kuongeza kundi
hili la habari za ushirika, hivyo
kutafanya makundi yanay-
oshindaniwa kwenye Tuzo
za EJAT kufika 19, ambapo
makundi mengine ni: Habari
za uchumi, biashara, fedha,
michezo na utamaduni, kili-
mo, elimu, utalii na uhifadhi,
uchunguzi, data, haki za bin-
adamu na utawala bora, jinsia
na watoto.

“Habari za gesi, mafuta
na madini, walemavu, afya,

sayansi na teknolojia, hedhi
salama, mpigapicha bora,
mchora katuni bora na kundi
la wazi.

Mrajisi Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika mkoani Tanga,
Henjewele John, alisema wali-
omba kundi hilo kuingizwa
kuwaniwa katika tuzo hizo ili
kutangaza kazi za ushirika na
kuongeza chachu ya kutoa
huduma kwa wakulima na ku-
wainua kiuchumi.

Alisema vyama vya ushirika
vina mchango mkubwa nchini
katika kuinua uchumi wa
mkulima na kuongeza mapato
ya serikali.

I
Serikali

kuendeleza

uwekezaji
‘wa elimu

Na Benny Mwaipaja, DUBAI

SERIKALI ya Tanzania im-
eihakikishia Jumuiya ya Ki-
mataifa kwamba itaendelea
kuwekeza rasilimali fedha kwa
ajili ya kuendeleza elimu ili
kuwa na jamii iliyoelimika kwa
ajili ya maendeleo ya nchi.

Ahadi hiyo imetolewa mjini
Dubai na Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Lameck
Nchemba, kwenye kilele cha
mkutano unaohusu uwekezaji
kwenye sekta ya elimu katika
karne ya 21 hasa baada ya
janga la ugonjwa wa UVIKO-19
kuzitikisa nchi nyingi duniani.

Dk. Nchemba amesema kuwa
Serikali itaendelea kuongeza
bajeti ya sekta ya elimu kila
mwaka kadri rasilimali fedha
inavyopatikana na kuiomba
jumuiya ya kimataifa kuchangia
juhudi hizo za serikali.

Alisema kipaumbele cha
serikali ni kuhakikisha kuwa
kila mtoto anayetakiwa kwenda
shule anapata elimu bila vikwa-
z0 kwa kutoa elimu bila malipo
huku akiboresha mazingira ya
shule nchini kote.

“Mheshimiwa Rais Samia
ameelekeza pia fedha zilizo-
tolewa na Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF) zitumike ip-
asavyo na zitaleta mapinduzi
makubwa katika elimu nasi
tumewahakikishia wadau wa
maendeleo fedha watakazotu-
patia zitatumika kwa malengo
yaliyokusudiwa” alisema DKk.
Nchemba.

Kwa upande wake, Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia
Prof. Joyce Ndalichako, alisema
kuwa Tanzania kuna utashi wa
kisiasa wa kuendeleza elimu
ambapo bajeti ya elimu im-
ekuwa ikiongezeka kila mwaka
na mpaka sasa imefikia zaidi ya
asilimia 17 na kwamba huenda
siku zijazo ikafikia asilimi 20
ya bajeti yote ya serikali.

Mkutano wa masuala ya
elimu ujulikanao kama WIrED
umewashirikisha wadau mbal-
imbali kutoka duniani kote
ambapo hoja mbalimbali za
kuboresha elimu, ikiwemo
kuwawezesha vijana, na kui-
marisha masuala ya teknolojia
yamejadiliwa kwa kina katika
mkutano huo.

Alisema kipaumbele cha
serikali ni kuhakikisha
kuwa kila mtoto anayetak-
iwa kwenda shule anapata
elimu bila vikwazo kwa
kutoa elimu bila malipo
huku akiboresha mazingira
ya shule nchini kote.



Jumatano Desemba 15, 2021 NipaShe 9

HABARI KITAIFA

]
Benki ya Kilimo
yapata Baraza
la Wafanyakazi

Na Mwandishi Wetu

IKIWA ni sehemu ya utekelezaji wa
Sheria ya Ajira na Uhusiano Kazini na
Sheria ya Majadiliano ya pamoja katika
Utumishi wa Umma, Benki ya Maende- :
leo ya Kilimo Tanzania (TADB) imefanya :
uchaguzi, kuunda Baraza la Wafanyakazi :
na kulizindua. :

Akitoa elimu kabla ya uundaji wa
Baraza Ofisa Elimu Kazi kutoka Ofisi
ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Vijana,

Ajira na wenye Ulemavu Kamishna wa
Kazi, Tulia Msemwa, alisema Baraza la
Wafanyakazi ni jukwaa muhimu mahala :
pa kazi kwa kuwa ni kiunganishi kati

yva Menejimenti na Wafanyakazi na lina
mchango mkubwa katika kuleta ufanisi.
Alibainisha kuwa baraza linajukumu la
kuhakikisha wafanyakazi wanafahamu
haki zao na wanatimiza wajibu wao kwa :
mujibu wa sheria na taratibu za utumi- :
shi wa umma.

“Uundwaji wa Baraza la Kazi hapa
TADB utasaidia kuleta ufanisi kwa
taasisi na taifa kwa ujumla. Ikumbukwe
kuwa serikali inazingatia sana suala la
taasisi zake kuwa na mabaraza ya wa-
fanyakazi kwani yanaanzishwa kisheria :
kwa madhumuni ya kuishauri serikali
katika ngazi za idara, taasisi na wizara
kuhusu usimamizi wa kazi na rasilimali
watu,” alisema.

Akizungumza wakati wa kusimamia
uchaguzi, Mwakilishi wa Chama cha :
Wafanyakazi Viwanda, Biashara, Taasisi :
za Fedha, Huduma na Ushauri (TUICO),
Willy Kibona, alipongeza uongozi wa
TADB kwa kuamua kuharakisha ukamil-
ishaji wa uundaji wa Baraza la Wafan-  :
yakazi. Aliendelea kupongeza TADB kwa :
kushirikisha vyombo vya habari katika
mchakato mzima. “Hii ni hatua kubwa na :
niombe taasisi nyingine ziweze kujifun- :
za hapa. Suala la uundwaji wa mabaraza :
va wafanyakazi linapaswa kufanyika
kwa uwazi. Kipekee niseme kuwa ni
mara ya kwanza kuona vyombo vya
habari vikishirikishwa katika mchakato
kama huu,” alisema Kibona. :

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Frank :
Nyabundege, alisema kuwapo na uwak- :
ilishi kamilifu wa baraza la wafanyakazi :
kutasaidia kushauri na kuondoa viashiria :
vyovyote vya ubaguzi au uonevu Katika :
eneo la kazi na kuongeza ari pamoja na :
ufanisi zaidi katika utendaji kazi.

“Kuundwa kwa baraza hili muhimu
kutasaidi sana kuwa na njia nzuri na :
inayokubalika kisheria ya ushirikishwaji :
wa wafanyakazi na kuwezesha majadil- :
jano yenye tija kwa taasisi yetu na kwa :
wafanyakazi wake. Pia litasaidia kuweka :
namna nzuri ya kuboresha mazingira ya
kazi kwa kuzingatia sheria na taratibu
zote katika kujumuisha wafanyakazi
katika maamuzi na mipango ya taasisi
yetu kuanzia sasa na kuendelea. Nia
yetu ni kuona kuwa TADB inakuwa
sehemu salama na yenye kufurahiwa
kufanya kazi,” alisema. :

Wafanyakazi wa TADB walipata elimu :
kabla ya zoezi la uchaguzi wa wakilishi :
kutoka kila idara na uwakilishi kutoka
kanda zote. Zoezi hili lilikamilishwa na
Mkurugenzi Mtendaji ambaye ni mwe-
nyekiti wa baraza kwa kukata utepe
mkataba baina ya Taasisi na Chama
cha Wafanyakazi kuashiria kuanza kazi
rasmi kwa baraza hilo.

UNHCR

Na Deogratius Nsokolo,
KIBONDO

HIRIKA la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia
Wakimbizi (UNHCR)
limekabidhi miradi
ya maji na usafi wa mazingira
katika Shule ya Msingi Kibo-
ndo wilayani Kibondo mkoani
Kigoma.
Mwakilishi wa mkuu wa shiri-
ka hilo wilayani Kibondo,
Frolinus Mukiza, amesama
wakati wa kukabidhi msaada
huo kuwa mpango wa UNHCR
kusaidia jamii inayozunguka
kambi za wakimbizi ni utarati-
bu endelevu ili kusaidia utatuzi
wa changamoto mbalimbali.
Mukiza alisema pamoja na

jukumu la kulinda wakimbizi,
msaada huo unalenga kusaidia
maendeleo katika maeneo ya-
nayoathiriwa na ujio wa wakim-
bizi kwa kutekeleza kwa kush-
irikiana na serikali kutekeleza

miradi mbalimbali na hasa
katika sekta ya elimu, afya na
maji.

Alisema mradi wa ujenzi wa
vyoo vya kisasa katika Shule ya
Msingi Kibondo utasaidia wa-
nafunzi kusoma vizuri baada
ya kumaliza tatizo hilo ambalo
limekuwa likisababisha wa-
nafunzi kwenda kujisaida ny-
umba za jirani na shule hiyo.

Watekelezaji wa mradi huo
UNHCR la nchini na Norway
kupitia kwa mratibu wake, Vio-
let Bipyuye, ambaye alisema

mradi huo ambao umegharimu
zaidi ya shilingi milioni 60,
umewezesha kujenga vyoo vya
kisasa vya walimu na wanafun-
zi, kuweka mfumo wa maji na
kutoa vifaa vya usafi.

Alisema katika mradi kuna
vyoo maalum kwa ajili ya wale-
mavu na chumba maalum
kwa ajili ya mahitaji maalum
kwa wanafunzi wasichana
hasa wakiwa katika siku za he-
dhi.

Naye mwalim mkuu wa shule
hiyo, Slanus Ezbon, alisema
msaada huo unairejesha shule
hiyo katika ustaarabu kwa
kuwa watoto sasa wataweza ku-
soma muda wote.

“Shule hii ina wanafunzi zaidi
ya 1,800, ilikuwa na hali mbaya

yvatoa msaada wa maji shuleni

kutokana na uhaba wa vyoo,
lakini sasa tatizo limekwisha,”
alisema Ezbon.

Ofisa elimu ya msingi wilay-
ani Kibondo, Jamhuri Kidumu,
alisema wilaya hiyo bado inaka-
biliwa na kikwazo kikubwa ka-
tika miundombinu ya shule za
msingi na hasa vyoo bora na
huduma ya maji ambapo alitoa
wito kwa wazazi na wananchi
kushirikiana na shule kutatua
vikwazo hivyo.

Akizungumza baada ya
kupokea msaada huo, Katibu
Tawala wa Wilaya ya Kibondo,
Ayoub Sebabili, alisema serikali
itaendelea kushirikiana na ma-
shirika ya ndani na nje katika
utatuzi wa vikwazo mbalimbali
vinavyowakabili wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania

™

(TADB), Frank Nyabundege (wapili kulia), akikabidhi mkataba wa

kuunda Baraza la Wafanyakazi kwa ofisa kutoka Ofisi ya Kamishna wa Kazi, Tulia Msemwa, baada ya kumalizika kwa uchaguzi wa

Msuya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waitwa TBS kupata alama ya ubora

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

WAJASIRIAMALI wame-
shauriwa kujitokeza kwa wingi
kupata alama ya ubora inayo-
tolewa na Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), hatua ambayo
itawasaidia kuwaondolewa
vikwazo vya kibiashara kwenye
ukanda wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC).

Wito huo ulitolewa kwa
nyakati tofauti na Ofisa Masoko
wa TBS, Rhoda Mayugu, wakati
akizungumza na wajasiriamali
walioshiriki Maonyesho ya 21
ya Nguvu Kazi Jua Kali ya Afrika
Mashariki ambayo yaliyomalizi-
ka Jumapili jijini Mwanza.

Maonyesho hayo yaliyoanza
Desemba 2, mwaka huu, yali-
hudhuriwa na washiriki kutoka

nchi sita za Sudan Kusini, Tan-
zania, Burundi, Kenya Rwanda
na Uganda.

“Wajasiriamali ambao hawa-
japata alama ya ubora wahakik-
ishe bidhaa zao zinathibitishwa
na TBS, kwani wakishakuwa na
alama hiyo hawapati kikwazo
chochote kwenye masoko ya
nchi za EAC, wanapita mipa-
kani pasipokuwa na kikwazo
chochote,” alisema Mayugu na
kuongeza:

“Kwa faida hiyo wanayoipata
tunawashauri wengine ambao
wameshiriki maonyesho haya
ambao bidhaa zao hazijapata
alama ya ubora wahakikishe zi-
nathibitishwa na TBS kwa saba-
bu Jumuiya ya Afrika Mashariki
inatambua alama ya ubora ya
nchi husika.”

Alifafanua kwamba hatua

hiyo inawaongezea wigo wa
masoko, hivyo ni muhimu wale
ambao hajathibitisha bidhaa
zao wazithibitishe.

Alisema miongoni mwa ma-
jukumu ya TBS ni kutoa elimu
kwa wazalishaji pamoja na wa-
fanyakazi wa sekta na taasisi
za viwanda kuhusiana na uzal-
ishaji wa bidhaa bora, uzalishaji
salama na udhibiti wa ubora.

“Kwa hiyo katika kutimiza
lengo hilo kwenye maonyesho
haya tunawaelimisha wajasiria-
mali kuhusiana na alama ya ub-
oraWanatakiwa kujua kwamba
bidhaa zote ambazo zimethibit-
ishwa ubora wake ambazo
zinazalishwa nchini na zime-
thibitishwa ubora wake huwa
zinatumia alama ya ubora.

“Hii alama ya ubora inakuwa
na manufaa kwa pande zote

mbili, upande wa mzalishaji,
mfanyabiashara na kwa mtumi-
aji.”

Alisema kwa upande wa wa-
fanyabiashara na wazalishaji
wakiwamo wajasiriamali alama
ya ubora inawapa nguvu na
kujiamini kwamba bidhaa zao
zinakidhi viwango vya bidhaa
husika katika nchi yetu.

Kwa upande wa watumi-
aji, Mayugu alisema alama ya
ubora inawafanya wawe na
uhakika kwamba bidhaa hiyo
imekaguliwa na haina mad-
hara kwa matumizi ya bidhaa
husika, hivyo inamhakikishia
kwamba bidhaa hiyo inakidhi
viwango vya kitaifa. “Kwa hiyo
mtumiaji anakuwa na uhakika
kwamba hiyo bidhaa nikiitumia
siwezi kupata madhara yoyote,”
alisema Mayugu.
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Waziri Mkumbo awapa siri
w/biashara bidhaa za sikukuu

Na Christina Mwakangale

'AZIRI wa Viwan-

da na Biashara,

Prof. Kitila

Mkumbo, ame-

toa wito kwa wafanyabiashara

wa bidhaa zinazoendana na

msimu wa sikukuu za Kris-

masi na Mwaka Mpya, kuwa

wabuni na kuziuza kwa bei
nafuu.

Amesema nchi zilizoen-

delea wafanyabiashara hu-

tumia fursa na soko kubwa la
wanunuzi hususan mwishoni
mwa mwaka kwa kuuza bid-
haa ikiwamo nguo kwa bei
nafuu.

Akizungumza jana mkoani
Dar es Salaam, Prof. Kitila
wakati akifungua duka la LC
Waikiki ambalo ni kwa ajili
ya mauzo ya bidhaa za nguo
na viatu eneo la Mlimani City,
alisema wafanyabiashara
nchini waige utamaduni wa
nchi zilizoendelea kulitumia

vyema soko la mwisho wa
mwaka.

“Wafanyabiashara  nchini
wapunguze bei za bidhaa zi-
nazohitajika mwishoni mwa
mwaka kwa sababu uhakika
wa kuuza ni mkubwa ili kila
Mtanzania anufaike na si-
kukuu. Sio inapoonekana
mahitaji yanaongezeka bei
wanaongeza, wenzetu kila
mwisho wa mwaka wanapun-
guza mauzo,” alisema Prof.
Mkumbo.

Alisema duka hilo limetoa
ajira za moja kwa moja kwa
Watanzania 50 na kwamba
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), itakusanya kodi kupi-
tia biashara hiyo, hivyo nchi
kukuza uchumi wake.

Meneja Masoko wa duka
hilo, Micky Decha, alisema
bidhaa zinazouzwa dukani
hapo zina ubora unaokubali-
ka kwa kuwa zinatengenezwa
kwa pamba kwa kiwango cha
asilimia 100.

E T

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera, Prof. Faustine Kamuzora (katikati), sambamba na Mkurugenzi wa Wateja Binafsi wa Benki ya

NBC, Elibariki Masuke, (wapili kushoto), wakishiriki katika uzinduzi wa bweni jipya kwa ajili ya wanafunzi wa kike wa Shule ya Se-
kondari ya Tunamkumbuka, benki hiyo imetoa msaada wa vitanda 60 kwa ajili ya wanafunzi hao. Wengine ni Mkuu wa Shule hiyo,
Robert Muganvyizi (kushoto), wazazi na wanafunzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Skauti wanawake
wapata viongozi

© Na Sabato Kasika

CHAMA cha Skauti wa Kike Tanzania
(TGGA), kimechagua viongozi wapya am-
bao wataongoza chama hicho kwa kipindi

cha miaka mitatu ijayo.

Baadhi ya viongozi hao ni Kamishna
Mkuu, Mary Richard, Mwenyekiti wa

chama, Consolata Shayo, Mwenyekiti

wa Vijana, Irene Jeremiah na Katibu wa

Vijana, Unisiata Makoko.

Uchaguzi wa viongozi hao ulifanyika
na watu wa kada mbalimbali akiwamo
Waziri wa zamani wa Fedha, Zakia
Meghji, Meja Jenerali mstaafu, Zawadi
Madawili na wengine.

Akizungumza katika uchaguzi huo,
Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya chama
hicho, Victoria Mandali, aliwataka vion-
gozi wapya kuendeleza pale wenzao wali-

. omaliza muda wao walipoishia.

“Uongozi ni mamlaka au karama ya
kuwaonyesha watu njia kwa vitendo, ili
kufika malengo tarajiwa, kwa hiyo nanyi

. fanyeni hivyo kwa kushirikiana na wale

mnaowaongoza na kuweka maono yata-
kayowezesha kufika malengo, maendeleo

: tarajiwa,"alisema Mnadali.

Alisema ni muhimu wawe waadilifu,
wanyenyekevu, kwa kuwa kiongozi ni
mtu anayeongoza njia, ili kufikia jambo

¢ tarajiwa, na kwamba wawe na uwezo

wa kushawishi kuwavuta wengine ili
wawafuate.

“Wanachama wana matarajio makubwa
kwenu, hivyo kwa miaka mitatu ijayo
mtafanya kile ambacho ni matarajio yao
kwa maendeleo ya chama, nasi bodi tuna-
watakia majukumu mema,” alisema.

Kamishna mpya wa chama hicho, Mary
Richard, aliwashukuru wanachama wen-
zake kwa kuwa na imani naye, huku akia-
hidi kutowaangusha na kwamba atafanya
kazi kwa kufuata katiba ya chama hicho.

“Binafsi sina mengi ya kuongea, ila
ninawaahidi kwamba sitawaangusha,
nitafanya kazi kwa karibu nanyi, katiba

va chama chetu ndiyo itaniongoza

kutekeleza majukumu yangu,” alisema
Mary.

Kabla ya uchaguzi huo, chama hicho ki-
likuwa kikiongozwa na Symphorosa Hangi
(Kamishna Mkuu) na Prof. Martha Qorro
(Mwenyekiti), ambao pamoja na viongozi
Wengine wamemaliza muda wao wa
miaka mitatu.

NBC yapiga jeki shule ya wasichana vitanda

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NBC imetoa msaada
wa vitanda 60 kwa ajili ya wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari ya
Tunamkumbuka iliyoko wilayani
Bukoba mkoani Kagera.

Msaada huo ni hatua ya benki
hiyo kuunga mkono jitihada za
shule hiyo kuwasaidia wanafunzi
wa kike kuondokana na adha ya
kutembea umbali mrefu baada ya
kukamilisha ujenzi wa bweni la
wasichana la shule hiyo.

Akizungumza kwenye hafla fupi
ya uzinduzi wa bweni hilo uliok-
wenda sambamba na makabidhi-
ano ya vitanda hivyo iliyofanyika
shuleni hapo mapema wiki hii,

Mkurugenzi wa Wateja Binafsi wa
Benki ya NBC, Elibariki Masuke,
alisema vitanda hivyo vyenye
thamani ya Sh. milioni 14 vitatumi-
ka katika bweni hilo litakalokuwa
na uwezo wa kuchukua wanafunzi
mia moja na ishirini.

“NBC tuliguswa na jitihada zi-
lizoonyeshwa tayari na wadau
mbalimbali katika kufanikisha
ujenzi wa bweni hili wakiwamo
wananchi wenyewe na serikali na
hivyo kwa kutambua umuhimu
wa elimu iliyo salama kwa mtoto
wa kike tukaona ni vema tusaidie
kufanikisha hili watoto wetu wa-
some katika mazingira salama
zaidi,” alisema.

Kwa upande wake Katibu Ta-

wala wa Mkoa wa Kagera, Prof.
Faustine  Kamuzora, pamoja
na kuishukuru benki hiyo
kwa msaada huo, pia aliiomba
kuweka msukumo katika
ufundishaji wa somo la fed-
ha na matumizi yake Kka-
tika shule za  sekondari
ili kuwajengea msingi wa nidhamu
ya fedha tangu wakiwa wadogo.
“Kwa kuwa mitaala yetu hai-
zungumzii sana masuala ya elimu
ya fedha kwa wanafunzi ni vema
taasisi za kifedha zinazoguswa
na masuala ya elimu kama ilivyo
Benki ya NBC kuangalia namna
ya kusaidia katika kutoa mafunzo
kwa wanafunzi wakiwa wadogo ili
waweze kuanza kuelewa nidhamu

ya fedha na matumizi yake wakiwa
wadogo,” alisema.

Naye Mkuu wa Shule hiyo,
Robert Muganyizi, alisema ujenzi
wa bweni hilo uliombatana na
msaada wa vitanda vilivyotolewa
na Benki ya NBC utasaidia sana
wanafunzi hao ambao hapo awali
walikuwa hawapati muda wa
kujisomea kutokana na uchovu
waliokuwa wanaupata kutokana
na wao kutumia muda mwingi
kutembea kurudi na kwenda hapo
huku wakihatarisha usalama wao
nyakati za usiku.

“Kuzinduliwa kwa bweni hili
kutawaweka katika mazingira
bora kitaaluma tofauti na ilivyoku-
wa mwanzo ambapo walikuwa

wakilazimika kutembea zaidi ya
kilometa thelathini na mbili ili ku-
fika shuleni wakiwa wamechoka
na hivyo kuzorotesha hata jitthada
zao kimasomo. Tunashukuru sana
wadau wote waliojitokeza kufani-
kisha hili ikiwamo Benki ya NBC
kwa msaada wao wa vitanda,”
alisema.

Aidha, ujenzi wa bweni la wa-
nafunzi wa kike katika Shule
ya Sekondari Tunamkumbuka
umegharimu zaidi ya shilingi mil-
ioni 63 ambapo NBC imechangia
shilingi milioni 14, Mfuko wa Maen-
deleo Tanzania TDT ukichangia
shilingi milioni 32 huku jamii
ikichangia zaidi ya shilingi milioni
16.
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Mz0Z0O WA MAKOMREDI CCM

Wadau wakitumia chama
ujumbe Kijilinde, kikemee

Na Sabato Kasika

AKATA la makada wa

CCM, Humphrey Polepole

na Abdalah Bulembo,

kukosoana hadharani,
limewaibua baadhi ya wadau
wa siasa, ambao wametoa maoni
kuhusu kuzozana kwa makomre-
di hao waliohudumu awamu ya
tano.

Mchambuzi wa siasa Said
Msonga, akizungumzia mzozo
huo, anashauri CCM kulinda ha-
dhi yake kwa kuzuia malumbano
kati ya wanachama wanaoibuka
na kukosoa viongozi hadharani
au wenyewe kwa wenyewe kuzo-
zana.

Anasema, uwajibikaji wa
pamoja, ni wa muhimu hasa
wanachama  wanapoambiana
au kukosoana kupitia majukwaa
ya chama ili kulinda taswira ya
chama mbele ya umma wa Wa-
tanzania.

“Kama mwanachama ana hoja
ya msingi kuna nafasi na sehemu
ya kuipeleka, ila kwa tafsiri ya
kawaida ni kwamba, mtu ana-
potoka hadharani na kukosoa
viongozi wa chama au wa serikali
hawasaidii bali anaongeza mpas-
uko,” anasema Msonga.

Anaeleza kuwa , kutumia ma-
jukwaa ya ndani, husaidia vion-
gozi kufanya kazi zao kikamilifu,
kwa kuwa ndiyo wanaobeba
mawazo na maono ya umma
kupitia njia hizo na siyo kama
mbinu inayotumiwa na wana-
chama hao.

“Chama kikongwe kama CCM,
makada wake walipaswa kutam-
bua hilo na siyo mmoja kusokoa
serikali hadharani na mwingine
‘kumshambulia’ mwenzake kwa
maneno kupitia vyombo vya
habari,” anasema.

AN

HABARI BORA NA KAMILIFU

Abdallah Bulembo, Mwenyekiti mstaafu wa Jumuiya ya Wa-

zazi ya CCM. PICHA: MTANDAO

Mchambuzi huyo anahoji ku-
likuwa na haja gani kuwaambia
Watanzania kuwa Polepole al-
ipewa shati la chama na Nape
Nnauye?

Na kwamba chama kinatakiwa
kutengeneza nidhamu kwa ku-
chukua hatua mapema, ili iweje?

“Kinachozungumzwa na Pole-
pole katika darasa lake la uon-
gozi ni kizuri, lakini njia anay-
otumia ndiyo ambayo haionyeshi
uwajibikaji wa pamoja, inaweza
kuchukuliwa kama utovu wa

nidhamu,” anasema.

WOTE WAMEKOSEA

Kada mwenzao wa CCM na
Mwenyekiti Mtendaji wa Taasisi
ya Utawala Bora na Maendeleo
Tanzania (CEGODETA) Thomas
Ngawaiya, anawakosoa kuwa
walichofanya hakifurahishi.

Ngawaiya anasema, wanatak-
iwa kutumia njia sahihi kukoso-
ana badala ya majukwaa yasiyo
rasmi au vyombo vya habari

)
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na kwamba hatua hiyo ni kiny-
ume na taratibu za chama hicho
kikongwe.

“Nikiwa kiongozi wa taasisi
inayojishughulisha na utawala
bora, lakini pia kada wa CCM,
ninawakumbusha kutumia uta-
ratibu wa chama wa kushughu-
likia malalamiko ya wanacha-
ma,” anasema Ngawaiya.

Anataja baadhi ya taratibu hizo
kuwa ni kupeleka malalamiko au
hoja katika vikao mbalimbali vya
chama, kuanzia ngazi ya tawi
hadi taifa na siyo kulalamikia
kwingine au kujibizana kwenye
vyombo vya habari.

Anasema, hata kama Polepole
ana hoja, hapaswi kutumia juk-
waa lisilo rasmi kuisema serikali,
na Bulembo naye anajitokeza
kujibu bila kufuata utaratibu
ambao ni vikao vya chama, na
kwamba wote wana makosa.

“Wote wanaweza kuwa na nia
njema, lakini sisi watu wa uta-
wala bora tunaona njia walizo-
tumia si sahihi, kwani haipen-
dezi kumkosoa kiongozi wa nchi
kwa kutumia jukwaa lisilo rasmi
na pia si sahihi kuzozana kwa
kutumia vyombo vya habari,”
anasema Ngawaiya.

Anaongeza kuwa pamoja na
kwamba ana asasi ya utawala
bora, hawezi kuitumia kusema
au kuikosoa serikali hadharani,
badala yake atafuata njia sahihi
kufikisha ujumbe wa taasisi hiyo
mabhali husika.

Kwenye sakata hili, ninaishauri
serikali na vyombo vyake vya
dola kutumia sheria kuzuia
mambo kama hayo yaishie pale
Bulembo alipomkosoa Polepole,
yasipewe nafasi ya kuwachang-
anya wananchi.

NYUMA YA PAZIA
Mkurugenzi wa Jukwaa la

Katiba Tanzania (JUKATA) Bob
Wangwe, anasema, suala hilo lina
mambo mengi yamejificha nyu-
ma ya pazia, ikiwamo watu ku-
taka mamlaka za uteuzi ziwaone
na pia kuzuia uhuru wa wengine
kutoa maoni.

Anaongeza kuwa siyo hapo
tu bali hata ‘darasa la Polepole’
kwenye mitandao ni matokeo ya
kuwapo kwa makundi ya watu
ambayo yameundwa ndani ya
uongozi na mbunge huyo wa
kuteuliwa anaweza kuwa mion-
goni mwa watu wanaochukuliwa
kama waliokuwa kwenye ngazi
za juu,” anasema Wangwe.

Anafafanua kuwa kitendo
cha kushushwa daraja ndicho
kimesababisha hayo yote anay-
oyafanya na kwamba wapo wa-
naomshangilia na wengine kum-
kosoa hadharani, na kwamba kila
mmoja ana mwelekeo na mtiza-
mo wake.

“Wale wanaomshangilia ndi-
yo waliokuwa wakifaidika na
mfumo uliopita na wengine wa-
naomkosoa hadharani ni wale
ambao wanataka uongozi wa
sasa uwaone na kuwapa nafasi au
wanaukumbusha uwakumbuke.”

Mkurugenzi huyo anasema,
kinachotakiwa kufanywa na
Watanzania kwa sasa ni kujadili
maendeleo yao na ya nchi kwa
ujumla badala ya kuzungumzia
masuala ya watu au kushambuli-
ana kwa maneno hadharani kwa
kutaka kufurahisha uongozi.

Mkwaruzano wa wawili hao
ulianza wiki iliyopita, baada ya
Bulembo Mwenyekiti wa zama-
ni wa Jumuiya ya Wazazi CCM,
alikaririwa na vyombo vya habari
akimtaka Polepole amwache Rais
Samia Suluhu Hassan atekeleze
majukumu yake.

Alikuwa akimjibu Pole-
pole kuhusu lawama zake dhidi
ya serikali na Rais ambaye ni
Mwenyekiti wa CCM, huku aki-
sisitiza kuwa anakemea suala
hilo kama mwanachama wa
kawaida na hajatumwa na mtu.

Bulembo pia alimuomba Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM Bara,
Philip Mangula kumhoji Polepole
kama alivyowahoji waliokuwa
Makatibu Wakuu wa CCM, Abdul-
rahman Kinana na Yusuf Makam-
ba na kuchukua hatua.
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Kada wa CCM na Waziri mstaafu Stephen Wasira. PICHA: MTANDAO

KUIMARISHA ULINZI MITAANI

Wadau: Ziundwe nyumba 10
ndani ya serikali za mitaa

Na Sabato Kasika

MANI, umoja na mshikama-
no ni tunu za Watanzania
tangu uhuru mwaka 1961
ambazo  wanaziendeleza
hata sasa katika shughuli za kila siku.

Ushirikiano huo hautoki mbinguni
bali unalindwa na kutunzwa , ndiyo
maana katika jitihada za kuhakiki-
sha nchi inaendelea kuwa ya amani
na utulivu, CCM inataka kamati za
ulinzi na usalama katika wilaya na
mikoa ziwatumie mabalozi wa ny-
umba kumi kutambua wahalifu na
wahamiaji haramu wanaoingia nchi-
ni kutishia amani na usalama katika
maeneo yao.

Hatua hiyo inaelezwa kuwa ita-
fanikisha mpango huo kwa kuwa
mabalozi hao kupitia vikao vyao vya
mashina wanaweza kusaidia katika
kupata taarifa sahihi na kupanga
mipango ya maendeleo ya wilaya
na mikoa, kwa kuwa wanakuwa na
taarifa za idadi ya watu wakazi ka-
tika mashina yao.

Katibu Mkuu wa CCM Daniel
Chongolo, anataka watumike, kwa
kuwa wao wana taarifa za kutosha
kuhusu wahusika halali wa mae-
neo yao na wageni kuanzia ngazi ya
mashina hadi wilaya.

Chongolo alitoa maelekezo hayo
katika ziara ya hivi karibuni ya kuka-
gua uhai wa chama mkoani Kigoma
alipozungumza na wanaCCM wa shi-
na namba sita la kata ya Nyamidaho
wilaya ya Kasulu.

Ni baada ya Mkuu wa wilaya ya
Kasulu Kanali Isaac Mwakisu, kue-
leza uwepo wa mamia ya wahami-
aji haramu kutoka Burundi katika
wilaya hiyo wanaojihusisha na shu-
ghuli mbalimbali ikiwamo vibarua
kwenye mashamba ya wenyeji (Wa-
tanzania) ndani ya wilaya hiyo.

Kufuatia hatua ya CCM kukum-
bushia mabalozi wa nyumba kumi
kwenye suala la amani na utulivu,
Nipashe inazungumza na kada
mbalimbali kupata maoni yao kuhu-
su umuhimu wao katika ulinzi na us-
alama zama hizi za vyama vingi.

KUANGALIA NYUMA

Mkurugenzi Mtendaji mstaafu wa
Kituo cha Sheria na Haki za Binada-
mu (LHRC), cha Dar es Salaam, Dk.
Hellen Kijo-Bisimba, anasema mfu-
mo wa mabalozi wa nyumba kumi
ulikuwa kiungo muhimu cha umoja
na mshikamo wakati wa uongozi wa
chama kimoja.

Anasema, baada ya mfumo wa
vyama vingi nyumba 10 ziliachwa

japo zilikuwa zinafanya kazi
kwa karibu zaidi na wananchi
kama ilivyokuwa hapo awali.

“Nyumba kumi zilikuwa
ni chache ambazo balozi
anaweza kuzimudu kuzun-
gukia, tofauti na sasa kuna wa-
jumbe wa serikali za vitongoji,
goza eneo kubwa,” anasema
Kijo-Bisimba.

Anafafanua kuwa katika ki-
umba nyingi ambazo si rahisi
wajumbe kuzifikia na kujua
nini kinaendelea, na kwamba
ni muhimu kutazama upya
makosa hayo na kuyafanyia
kazi.

“Kwa sasa tunatakiwa kuwa
na wajumbe wa nyumba kumi
wanaotokana na serikali za vi-
ya kuwaacha wakifanya kazi
katika maeneo makubwa wasi-
yoyamudu,” anasema.

Anashauri ndani ya mfumo
huo maeneo yagawanywe ili
kuwapata wajumbe na nyum-
ba zao 10 kufanikisha ulinzi na
usalama , kwa vile wote wa-
takuwa wanafahamiana.

Anaongeza kuwa ulinzi
wa amani unatakiwa uanzie
katika nyumba kumi wanao-
tokana na serikali, badala ya
kuwarundikia nyumba nyingi .

MWAMKO MDOGO

Mchambuzi wa siasa, Gwan-
dumi Mwakatobe, anasema,
baada ya kuingia kwenye
mfumo wa vyama vingi, maju-
kumu yaliyokuwa yakifanywa
na wajumbe hao, sasa yapo
kwa wajumbe wa serikali za

taa, wanatakiwa kujua idadi ya
maeneo yao, wageni na hata
wale wanaojihusisha na viten-
do vya uvunjifu wa amani na
kutoa taarifa kwa uongozi wa
serikali ya eneo husika.
“Tatizo ni kwamba mwam-
ko wa baadhi ya wajumbe
ni mdogo, siyo kama enzi ya
zamani ya wajumbe wa ny-
umba kumi, wakati huo chama
kimeshika hatamu, viongozi
wa juu walifuatilia kwa kari-
bu,” anasema Gwandumi.
Anasema, hata sasa mtu
anapotaka kuhama sehemu

moja kwenda nyingine, anatak-
iwa kuwa na barua kutoka kwe-
mtaa ambayo inamtambulisha
kule anakokwenda.

Mchambuzi huyo anasema,
baadhi ya watu hawafuati utara-
tibu huo na pia hata viongozi wa
ngazi hiyo hawafuatilii, na kwam-
ba hali kama hiyo inaweza ku-
changia kuwapo kwa wahamiaji
haramu na vitendo vya uhalifu.

“Lakini pia baadhi ya Watanza-
nia wenyewe hata wakiona kuna
wahalifu kwenye maeneo yao,
hawatoi taarifa kwenye serikali,
badala yake hadi wawe na shida
zao ndipo utawaona kwenye ofisi
za serikali,” anasema.

MAZINGIRA Sl RAFIKI

Mkongwe wa siasa na waziri
mstaafu, Steven Wasira, anase-
ma, utaratibu wa kutumia wa-
jumbe wa nyumba kumi kwenye
ulinzi na usalama ulikuwa mzuri,
ila kwa sasa mazingira hayaruhu-
su tena.

“Lakini mazingira ya sasa
hayaruhusu, baada ya kuwapo
kwa mfumo wa vyama vingi, ma-
balozi wa nyumba kumi wame-
baki kuwa viongozi wa chama
kwenye makazi yao,” anasema
Wasira.

Anasema, serikali haikuona
haja ya kuendelea na mfumo
huo kwa kuwa ungesababisha
migogoro isiyo ya lazima, ndiyo
maana serikali kuanzia za viton-
goji zinashughulia suala la ulinzi
na usalama.

“Mabalozi wa nyumba kumi
wanaweza kutoa taarifa za uhali-
fu kwa wajumbe wa serikali za
mitaa ili nao wazifikishe mahali
husika kwa ajili ya hatua zaidi
zikiwamo za kisheria,” anasema.

Anafafanua kuwa suala la ulin-
zi na usalama ni la kila Mtanzania
katika eneo lake, na kwamba ndi-
yo maana katibu huyo anahimiza
kamati hizo kuwatumia hata ma-
balozi wa nyumba kumi kwa ajili
ya kupata taarifa sahihi.

“Moja ya maeneo ambayo Tan-
zania ilifanikiwa, katika utawala
wa awamu ya kwanza wa Mwal-
imu Julius Nyerere ni katika ul-
inzi na usalama wa watu na mali
zao kwa kutumia mabalozi hao,”
anasema.

KULIKUWAPO MAFANIKIO

Wasira anataja hatua zi-
lizochangia hilo, kuwa ni ku-
wapo kwa mabalozi hao, ambao
walifanya kazi kwa umakini, na
kwamba hakukuwa na mwanya
wa mtu kwenda sehemu bila ku-
julikana.

“Kila mjumbe alifahamu idadi
ya watu wake kuanzia majina,
shughuli zao, na pia mgeni ali-
gundulika kirahisi, kwani alipofi-
ka, mwenyeji wake, alilazimika
kutoa taarifa kwa balozi wa ny-
umba kumi,” anasema.

Wasira anataja miongoni mwa
taarifa zilizokuwa zikichukuliwa
kuwa ni jina la mhusika, ametoka
wapi, amefika kufanya nini na
atakaa kwa muda gani, pia wakati
wa kuondoka, mwenyeji wake al-
impeleka kwa balozi ili kuaga.

“Hata pale mtu alipokuwa
akisafiri, jua likazama kabla ya
hajafika  kijiji anachokwenda,
ilimlazimu aende kwa mjumbe
kama hakuwa na ndugu, lengo
likiwa ni kupata taarifa zake
na pia kulinda usalama wake,”
anasema.

Anasema, mijini pia kulikuwa
na utaratibu wake, kwa mtu ku-
fika nyumba ya kulala wageni na
kujaza taarifa zake kwa usahihi
katika daftari, ambapo mfumo
huo ulisaidia kudhibiti vitendo
vya uhalifu wa aina mbalimbali.
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Wanawake wanavyokwazwa

na uchaguzi majimboni Z’bar
BFUrsa s0 wameambulia viti vinane

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

ICHA ya uchaguzi mkuu

wa 2020 wanawake 61

kujitokeza kuchukua

fomu kugombea nafasi ya
uwakilishi kupitia vyama vingi
vya siasa, idadi ya walioshinda
majimboni na kuwa wabunge ni
kiduchu.

Kinamama waligombea kwe-
nye majimbo 50 ya Zanzibar la-
kini ni nane pekee walioshinda,
wote kutoka CCM, wakati wa-
naume 190 waliojitosa 42, wal-
ishinda ndiyo maana watetezi
wa haki za wanawake wanahoji
inakuwaje? Katika mazingira
hayo uwakilishi wa uwiano wa
50/50 unawezekana.?

Sababu zinazoelezwa kuwak-
wamisha mojawapo ni mfumo
dume uliojengeka katika jamii
kuwa kinamama hawafai kuwa
viongozi.

Mwanaasha Khamis Juma ni
miongoni mwa wanawake nane
walioshinda uwakilishi katika
majimbo kupitia CCM, akiliwakil-
isha jimbo la Dimani ambalo kwa
mara ya kwanza nafasi ya uwak-
ilishi inashikwa na mwanamke.

Anasema aliongoza kwa kura
nyingi katika jimbo hilo na kuch-
aguliwa baada ya kuaminiwa na
wananchi wa jimbo hilo na hai-
kuwa jambo rahisi hadi kufani-
kiwa kupata nafasi hiyo, lakini
alipitia changamoto nyingi za mi-
fumo dume licha ya kuwang’oa
wanasiasa nguli wanaume katika
uchaguzi wa kura za maoni.

Mwanaasha ni  miongoni
mwa wanawake wachache wali-
omo ndani ya baraza la wawak-
ilishi kutoka majimboni, kwenye
uwakilishi huo wenye wanaume
42 kutoka majimbo 50 ya Zan-
zibar huku wanawake wakiwa
wachache mno Mwanaasha
amekuwa mwakilishi kwa awa-
mu mbili , mwaka 2015 alikuwa
mwakilishi wa Chukwani lakini
baada ya jimbo hilo kugawanywa
alijitosa kugombea uwakilishi
Dimani, baada ya kutangazwa
kuwa jimbo na kwamba alikuwa
na washindani zaidi ya 10 kutoka
CCM lakini alipambana kwa sera
na hoja hadi kuibuka na ushindi
na chama chake kumpitisha .

“Nilitembea usiku na mcha-
na kuomba ridhaa ya kuch-
aguliwa kuwa mwakilishi na
nawashukuru  wananchi  wa
Dimani waliniamini na kunipa
kura zao bila kujali mimi ni
mwanamke,”anasema.

Anakumbusha kuwa maende-
leo hayaletwi na wanaume pekee
hata wanawake wana nafasi kub-
wa ya kuleta maendeleo hivyo
amegombea jimbo hilo ili kush-
irikiana na serikali na wapigaku-
ra kuletea maendeleo wananchi.

Mwanaasha anasema kwa mi-
aka mingi wanawake wamekua
nyuma kugombea nafasi za uon-
gozi hasa majimboni , jamii ikiwa
na dhana kuwa mwanamke ni
mama wa familia: “Tulikuwa nyu-
ma katika nafasi za uongozi lakini

b tt :

Zena Ahmed Said, Katibu Mkuu Kiongozi wa SMZ, ni miongoni mwa wanawake wateule waan-

damizi. PICHA MTANDAO.

sasa tumeamka na tunapambana
na wanaume kushika nafasi za
uongozi katika siasa.”

Mwanasiasa huyu ni mama wa
familia, anasema mama wa famil-
ia siyo kikwazo kushindwa kuwa-
hudumia wapigakura na katika
kuwaletea maendeleo na kwam-
ba baada ya kuingia barazani
hakuridhika na nafasi hiyo pekee
na aliamua kugombea nafasi ya
Naibu Spika japo hakufanikiwa
, lakini ni Makamu wa Baraza la
Wawakilishi.

“Wanawake tunaweza mimi ni
Makamu wa Baraza la Wawak-
ilishi kwa kipindi cha pili, kuan-
zia ~mwaka 2015 niligombea
na kushinda na mwaka huu ni-
meshinda tena, “anaongeza.

Baraza la Wawakilishi Zanzi-
bar lina idadi ya wajumbe 75,
wanaume ni 46 na wanawake ni
29 kati ya hao, majimboni kuna
wanaume 42, wa kuteuliwa na
Rais ni wawili wakati wanawake
kutoka majimboni ni wanane, viti
maalum ni 18 na walioteuliwa na
Rais ni watatu.

Mtumwa Peya ni mwakilishi
wa Bumbwini anayesema ushin-
di wake umetokana na nguvu
kubwa ya wanawake wezake am-
bao ndiyo wapiga kura wengi na
kuongeza:

“Wanawake
tunaweza mimi
ni Makamu wa
Baraza la Wawak-
ilishi kwa kipindi
cha pili, kuanzia
mwaka 2015
niligombea na
kushinda na
mwaka huu ni-
meshinda tena,
"anaongeza.

“Siyo wanawake pekee walion-
ipigia kura hadi wanaume nao
wamenipigia lakini niseme kuwa
wanawake wakiwa wamoja wana
nguvu kubwa ya kumsimami-
sha mwanamke kuwa kiongozi
na akashinda kwa sababu idadi
kubwa ya wanaopigakura ni ki-
namama.”

Mtumwa analiongoza jimbo
hilo tangu mwaka 2015 na sasa
ni kipindi chake cha pili cha uon-
gozi na aliwagaragaza wagombea
wanaume wengi katika uchaguzi
tangu mwaka 2015.

Anasema licha ya elimu ndogo
aliyonayo lakini wapiga kura
wake pamoja na chama chake ha-
wakukiona kuwa ni kikwazo ku-
fikia uongozi walimuunga mko-
no hadi kuibuka kidedea katika
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020
kuweka historia kwa sababu ni
kwa mara ya kwanza kuongozwa
na mwanamke tangu uchaguzi
wa vyama vingi mwaka 1995.

Asha Abdallah Mussa, ni
mwakilishi wa Mahonda naye
anashika nafasi hiyo kwa kipindi
cha pili ambapo awali baada ya
uchaguzi mkuu wa mwaka 2015
alikuwa akiwakilisha jimbo Ila
Kitope lakini baada ya kugawa
majimbo kulikofanywa na Tume
ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) na

kuondoshwa kwa jimbo hilo alia-
mua kugombea uwakilishi jimbo
la Mahonda katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2015.

Asha kabla ya kuwa mwakilishi
aligombea udiwani katika wadi
ya Kilombero mwaka 2000 na
kuibuka mshindi lakini hakuri-
dhika na nafasi hiyo akapaa zaidi
hadi kushinda uwakilishi.

RAIS AWAFAGILIA

Rais wa Zanzibar Dk. Hussein
Ali Mwinyi, anasema wanawake
aliowateua na kuwapa nafasi
mbalimbali za uongozi wana-
fanya kazi nzuri kuliko hata wa-
naume hivyo ataendelea kuwapa
nafasi za uongozi.

Anasema anapofanya uteuzi
wa viongozi hana ubaguzi wa ki-
jinsia na huchagua kwa mujibu
wa sifa na uwezo ikiwemo elimu
bila ya kuzingatia jinsia.

“Niseme hadharani kuwa wa-
nawake niliowapa nafasi za uon-
gozi wanafanya kazi vizuri kuliko
hata wanaume hivyo wanawake
wana uwezo mkubwa,”anasema.

Anasema anaiongoza serikali
bila ubaguzi wa kijinsia na kuwa-
taka wanawake kuzidi kuchapa
kazi ili kuendelea kuaminika ka-
tika jamii na kubadilisha mitaza-
mo hasi dhidi yao.

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
(TAMWA) Zanzibar Dk. Mzuri
Issa, anasema mazingira ya ki-
siasa nchini yanatoa fursa kwa
wanawake wengi kuwa viongozi
serikalini na taasisi binafsi.

Anafafanua kuwa ni kufuatia
Tanzania kuongozwa na Rais
mwanamama Samia Suluhu Has-
san.

Anaona kuwa mazingira yali-
yopo hivi sasa ni wazi kuwa taifa
limefunguka na fursa zaidi za
wanawake wengi kuwa viongozi
zinaonekana.

Anaeleza zaidi kuwa ush-
iriki wa wanawake katika nafasi
hizo ni matakwa ya dunia yenye
dhamira ya kuleta usawa kwa
watu wote hivyo hakuna sababu
mwanamke kuachwa nyuma.

WANAUME WA MABADILIKO

Mwenyekiti wa Timu ya Wa-
naume wa Mabadiliko Zanzi-
bar, Muhammed Jabir, anasema
wamefanya kazi kubwa ya kutoa
elimu kwa jamii kuhusu ushiriki
wa wanawake katika nafasi za
uongozi ambayo imefanikisha
kupunguza mitazamo hasi kwa
jamii kuhusu uongozi wa wa-
nawake.

Anaeleza kuwa kabla ya uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2020 wal-
iwafikia wananchi katika maeneo
mbalimbali  vijiji kuwapatia
elimu hiyo ambayo imefanikisha
kupata wanawake nane wali-
oshinda katika majimbo ya uch-
aguzi jambo ambalo tofauti na
kwenye uchaguzi uliopita.

Anasema elimu zaidi inahita-
jika kwa jamii ili kufikia asilimia
50 kwa 50 katika vyombo vya
maamuzi na kubadilisha mitaza-
mo ya jamii kuwa mwanamke ni
mwangalizi wa familia.
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JUKWAA LA UONGOZzI

Uhuru anapomkubali
Raila uchaguzi 2022

BRuto awekwa pagumu
Gideon Mol amtosa

Na Ani Jozeni

AILA Odinga, mgombea
urais 2022 na kiongozi
mkuu wa muungano wa
CORD, ambaye amekuwa
mshirika wa Rais Uhuru Kenyatta
katika awamu yake ya pili, sasa
ana uhakika zaidi wa kuchukua
kijiti cha uongozi baada ya kuku-
baliwa rasmi na Kenyatta, anay-
emaliza muda wa uongozi.

Odinga aliyewahi kuwa Waziri
Mkuu awamu ya tatu iliyoongo-
zwa na Mwai Kibaki, ameji-
hakikishia nafasi nzuri baada
ya ujumbe mzito wa Mfuko wa
Mlima Kenya ambao ni kundi la
wanasiasa wa eneo la kati ya nchi
hiyo ambako Rais Kenyatta ana
ngome imara, kutoa rai ya kuwa
pamoja naye katika mkutano
mkubwa uliofanyika uwanja wa
Kasarani jijini Nairobi wiki iliyo-
pita.

Wanasiasa hao wanasema wa-
napendezwa na mipango ya Raila
kuhusu eneo hilo, na hawataki
mafisadi kukamata usukani.

Angalizo hilo ni kombora lil-
iloelekezwa katika kambi ya Nai-
bu Rais William Ruto, ambaye an-
amaliza muda wake katika nafasi
hiyo ambako amekuwa na Rais
Kenyatta tangu 2013, ila wakaan-
za mtifuano kuanzia 2018.

Ni wakati Rais Kenyatta alipoo-
na ulazima wa kufikia muafaka
wa kitaifa na upinzani, kuweka
mpango wa pamoja wa utawala
na hasa kupambana na rushwa
iliyokithiri serikalini.

Ruto amekuwa akiongoza
kambi ya wanaopinga maafikiano
hayo, akitaka jadi iendelee, kuwa
walioshinda watawale na wali-
oshindwa wangoje wakati mwing-
ine, ila siyo sasa.

MOI AKIMBIA

Baadhi ya wachunguzi wa
habari nchini humo na mataifa ji-
rani walishangazwa na uwepo wa
mbunge mashuhuri Gideon Moi,
mwanae hayati Daniel Arap Moi,
aliyechukua nafasi ya urais baada
ya kifo cha Rais Jomo Kenyatta
mwaka 1978, na ambaye wakati
wa utawala wake Raila Odinga
aliwahi kuwa Katibu Mkuu wa
chama tawala cha KANU.

Ndiyo chama ambacho hata leo
mbunge Moi anakiongoza ‘ma-
baki’ yake na bila Ruto kuungwa
mkono na Moi eneo la Rift Valley
au Bonde la Ufa ambalo ni ngome
yake, kura za eneo hilo zitata-
wanyika.

Kuwepo mawaziri  kutoka
ukanda mlima Kenya wakimuun-
ga mkono Raila, pamoja na ujio
wa Gideon Moi, vinampa Odinga
tiketi ya kuingia kwenye uchaguzi
mkuu kwa raha.

Mpangilio huo wa kujipanga
kugombea urais katika uchaguzi
mkuu unaotazamiwa kufanyika
Agosti 2022 ni mwendelezo wa
siasa za Kenya kuanzia kupatika-

Rais Jomo Kenyatta, baba wa Uhuru. PICHA ZOTE: MTANDAO.

na kwa uhuru Desemba 1963.

Misukosuko yake na jinsi dola
ilivyojibadilisha katika mpangilio
wa kuungwa mkono hadi sasa.

Wakati wa kufikia uhuru, vion-
gozi wengine wa kisiasa akiwamo
Daniel Arap Moi walikuwa tayari
Kenya ipewe uhuru wake bila
Mzee Jomo Kenyatta, kutolewa
kizuizini Lodwar, alikozuiliwa
huko kwenye eneo la kaskazini
mashariki lenye ukame na jang-
wa.

Hata hivyo, Jaramogi Ajuma
Ogiga Odinga, baba yake Raila
Odinga, alikataa hakuwa tayari.
Kenyatta akafunguliwa, akawa
Waziri Mkuu na halafu Rais huku
Odinga akiwa makamu wake hadi
1966 alipojiuzulu kwa ajili ya to-
fauti kali za sera na chuki za uka-
bila zilizopenya.

Hivyo, licha ya wachambuzi na
wazungumzaji kisiasa kuchukulia
siasa za Kenya kama zenye msingi
wake katika ukabila, hali halisi
ni kuwa sera ndiyo zinatawala,
kuwa na uongozi wa juu nchini
humo katika miongo takriban sita
ya uhuru, umekuwa ukichelea na
kuzuia kwa nguvu zote viashiria
vya mapinduzi.

Wakati wa kufikia
uhuru, viongozi
wengine wa kisiasa
akiwamo Daniel
Arap Moi walikuwa
tayari Kenya ip-
ewe uhuru wake
bila Mzee Jomo
Kenyatta, kutolewa
kizuizini Lodwar,
alikozuiliwa huko
kwenye eneo la
kaskazini mashariki
lenye ukame na
jangwa.

Jaramogi 0ginga, baba wa Raila na mpinzani wa mzee Kenyatta.

Eneo la kati la Kenya lina
mchanganyiko wa uhafidhina
wa machifu waliowaunga mkono
watawala wa Kiingereza wakati
wa uasi ambayo wazawa wa-
nayaita mapambano ya kuondoa
walowezi wa Kizungu.

Wakuu wa maeneo mengine
wamekuwa na viwango tofauti
vya kusimamia uhafidhina japo
lipo tatizo la utii kwa kiongozi
mkuu halafu na hisia za mabadi-
liko.

Kukubaliwa rasmi kwa Raila
Odinga na kambi ya wahafidhina
kisera ya Rais Kenyatta na viongo-
zi wengine wa ukanda wa Mlima
Kenya ni kielelezo kuwa tishio
hilo la cheche za mapinduzi
halipo tena. Sasa ni wazi waziri
mkuu huyo wa zamani anaamini-
ka ni mshirika halisi wa kulinda
kile kilichopo, na pia kuendeleza
jitihada za serikali ya muhula wa
pili wa awamu ya nne anayoion-
goza Uhuru Kenyatta, za kukabili-
ana na ufisadi wa jadi serikalini,
unaowasha mioto ya ukinzani
miongoni mwa wananchi, na ku-
chochea ukabila. Ni ukabila wa
kujikinga na lawama za ufisadi
au wa kuungwa mkono kuleta
mageuzi, ambao kimsingi ukabila
wa Odinga ulikuwa huo wa kuleta
mageuzi, na ukabila wa Ruto, ku-
jihalalisha.

Ina maana kuwa sasa kuna
uwezekano wa Kkijiti cha urais
siyo kurudi kwa awamu ya pili ya

rais nchini humo - iwe ni kikanda
yaani kwa Wakalenjin kupitia
Ruto kwani Gideon Moi bado
anaelezwa kuwa ni mchanga kwa
nafasi hiyo ila kurekebisha hiti-
lafu za jadi na kijiti hicho kiende
kwa mrithi wa Jaramogi.

Kama ambavyo Odinga baba
alitetea maadili Kenya isipate
uhuru bila Kenyatta kutolewa ki-
zuizini, na akapinga sera za kuk-
wapua mashamba kwa fedha za
serikali ukifanywa na Rais Jomo
Kenyatta na watu wake wa karibu,
Odinga ‘mtoto’ amemsaidia Keny-
atta ‘mtoto’ kukwepa dhoruba ya
mgawanyiko na hata machafuko
iliyokuwa ikiinyemelea Kenya.
Ni pale Raila akiapishwa ‘rais
mbadala wa watu wa Kenya.’

Raila alitoa maagizo baada ya
kuapishwa huko kuwa wafuasi
wake wasinunue chochote katika
biashara yenye uhusiano wowote
na Rais Kenyatta, ambaye anaju-
likana zaidi kwa biashara ya mazi-
wa ya kampuni ya Brookside, ila
anazo biashara nyingine nyingi.

Waswahili wanasema ‘akumuli-
kaye mchana usiku hukuchoma,’
hivyo kususia maduka na bidhaa
hizo ingekuwa hatua ya kwanza,
ya pili ni kutia kiberiti maduka,
mashamba au viwanda vyenye
alama hizo. Uhuru akaona yasifike
huko, akamwita Raila wakaweka
mpango wa kufumua mpangilio
wa utawala na kurudisha imani
ya wananchi.
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Tume yatia neno
waliojifungua
kurejea shuleni

Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Haki za Binadamu
na Utawala Bora (THBUB) im-
eitaka serikali ikae na wadau
mbalimbali wa elimu kuandaa
na kupitia sera, sheria na
miongozo itakayosimamia
utekelezaji wa wanafunzi wali-
opata ujauzito wakiwa shuleni,
kuendelea na masomo.

Vilevile, tume hiyo imeitaka
serikali iweke mazingira wez-
eshi kwa watoto wanaorejea
shuleni kuendelea na masomo
baada ya kujifungua bila
kuwapo na unyanyapaa na
ubaguzi kutoka kwa wanafunzi
wenzao na walimu.

Kamishna wa Tume hiyo,

Dk. Fatma Khalfan, alitoa rai
hiyo wakati wa maadhimisho
va Siku ya Haki za Binadamu
hapa jana.

Dk. Fatma alitoa pongezi
kwa serikali kutokana na
uamuzi wa kuwarejesha
shuleni wanafunzi waliokati-
sha masomo yao kutokana na
kupata ujauzito.

“Tukielekea katika kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Haki
za Binadamu Duniani, Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala
Bora tunatoa pongezi kwa
serikali kwa uamuzi wake wa
kuwarejesha shuleni wanafun-
zi waliopata ujauzito,” alisema
Dk. Fatma.

Alisema THBUB imefura-
hishwa na uamuzi huo na in-
apenda kutoa pongezi zake za
dhati kwa serikali kwa hatua
yake hiyo inayowahakikishia
watoto nchini haki yao ya
msingi ya kupata elimu bila ya
ubaguzi wa aina yoyote.

Vilevile Dk. Fatma alisema
uamuzi huo wa serikali ni
utekelezaji wa Malengo ya
Maendeleo Endelevu ya Umoja
wa Mataifa (SDG) yanayolenga
kuhakikisha hakuna ana-
yeachwa nyuma katika maen-
deleo na kuhakikisha elimu
jumuishi na bora kwa wote.

Hata hivyo, Dk. Fatma aliwa-
taka wazazi, viongozi na jamii
kwa ujumla, waongeze nguvu
katika kutoa na kusimamia
malezi bora ili kutokomeza
mimba katika umri mdogo.

Ofisa Habari wa Umoja wa
Mataifa (UN) Tanzania, Stella
Vuzo, alisema wameadhimi-
sha Siku ya Haki za Binadamu
kwa kufanya mdahalo wa wazi
kwa wanafuzi wa sekta ya
sheria wa Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM) na wameanga-
Zia kaulimbiu ya mwaka huu
kupunguza tofauti ili kuleta
haki za binadamu.

Vuzo aliwataka wanafunzi
hao kujua katika jamii kuna
suala la haki za binadamu na
kusiwapo tofauti ili watu wasi-
chelewe kupata haki.

Udumavu tatizo nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imezindua Pro-

gramu Jumuishi ya Taifa

ya Malezi, Makuzi na

Maendeleo ya Awali ya
Mtoto huku Tanzania ikitajwa
kuwa moja kati ya nchi za Afrika
zenye idadi kubwa ya watoto we-
nye utapiamlo.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, alibainisha
hayo juzi jijini Dodoma katika ho-
tuba yake kwenye hafla ya uzin-
duzi wa programu hiyo.

Alisema utafiti wa hali ya lishe
uliofanywa na Taasisi ya Chakula
na Lishe (TFNC) kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu
mwaka 2018, ulibainika kuwa
zaidi ya watoto milioni 2.6 we-
nye umri chini ya miaka mitano
nchini wamedumaa.

“Idadi kubwa ya watoto hao iko
katika mikoa 11 ambayo ni Dar es
Salaam, Kagera, Kigoma, Mara,
Dodoma, Geita, Tanga, Ruvuma,
Mbeya, Morogoro na Tabora,”
alisema.

Waziri huyo alisema zaidi
ya watoto 270 walio chini ya

umri wa miaka mitano nchini
hupoteza maisha kutokana na
matatizo yanayohusiana na lishe
duni.

“Asilimia 40 ya vifo hivyo
hutokea katika mwezi wa kwan-
za wa maisha ya watoto hao.
Tukumbuke kuwa baadhi ya
mikoa inayoongoza kwa tatizo
la lishe ina kiwango cha juu cha
upatikanaji wa chakula nchini,”
alifafanua.

Alisema programu hiyo ina-
lenga kuchangia katika kumaliza
vikwazo vya lishe kwa watoto
chini ya miaka minane.

“Malezi yenye mwitikio ni hu-
duma muhimu sana kwa mtoto
mwenye umri mdogo ambapo
mzazi au mlezi anahitajika kuwa
karibu na mtoto na kumhusisha
katika shughuli mbalimbali zina-
zoweza kuchangia uchangamshi
wake.

“Pia huduma hizi humwezesha
mzazi kutambua matatizo ya ki-
afya, lishe na usalama wa mtoto
ili kubaini mapema changamoto
na kuchukua hatua stahiki,” alise-
ma Dk. Dorothy.

Alisema huduma hizo hazipa-
tikani kwa utimilifu katika jamii

kwa sababu ya kukosa uelewa na
nafasi finyu ya wazazi au walezi
ya kuwa karibu na watoto wao.

Waziri huyo alisema hali hiyo
inapelekea watoto wengi kutoku-
wa na uangalizi wa karibu, hivyo
mtoto kuwa hatarini kufanyiwa
ukatili na hata kupata magonjwa
ambayo ni kikwazo cha ukuaji
wake.

Alisema wazazi au walezi kuko-
sa mbinu za kufuatilia mienendo
na usalama wa watoto ni tatizo
kubwa katika malezi ya watoto
nchini.

“Ndugu washiriki, suala la
yjifunzaji wa mtoto linaanza
punde tu mtoto anapozaliwa, uji-
funzaji unaendelea kadri mtoto
anapoendelea na ukuaji wake,”
alisema.

Aliongeza kuwa ujifunzaji wa
awali wa mtoto una mchango
mkubwa kwa ukuaji wa ubongo
wa mtoto kwa takribani asilimia
80 ambao unamwandaa mtoto
kuwa mwenye uelewa na uwezo
mkubwa wa kupambanua mam-
bo katika kipindi cha ukuaji wake
hadi anapokuwa mtu mzima.

Hata hivyo, alisema kuna wato-
to wachache wanaopata fursa ya

ujifunzaji wa awali wakiwa katika
umri chini ya miaka tano.

“Taarifa ya mikoa kuhusu vi-
tuo vya uchangamfu wa awali
wa watoto kutoka Ofisi ya Rais
TAMISEMI ya mwaka 2018 ilio-
nyesha kuwa kulikuwa na vituo
5,274 vya kulea watoto mchana
kwenye mikoa 16 ya Tanzania
Bara na jumla ya watoto 1,003,291
walikuwapo katika vituo hivyo
na kati ya vituo hivyo, 135 ni vya
binafsi na 78 vinamilikiwa na ma-
shirika ya dini na 48 vya serikali,”
alisema.

Akizungumezia ukatili dhidi ya
mtoto, waziri huyo alisema bado
ni kero kubwa nchini.

“Kwa mujibu wa taarifa ya Uka-
tili wa Kijinsia wa Jeshi la Polisi
nchini, katika mwaka mmoja
uliopita, matukio yameongezeka
kutoka 15,680 kwa mwaka 2019
hadi matukio 15,870 kwa mwaka
2020,” alisema.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika
la Kimataifa la Watoto (UNICEF),
Shalin Bahuguna, alisema wata-
shirikiana na Serikali ya Tanzania
katika kuhakikisha programu
hiyo inafanikiwa ili kuwa na taifa
bora.

Ofisa wa Ofisi ya Rais, Maadili ya Uongozi wa Umma, Evarist Msakila (watatu kushoto), akimkabidhi cheti mmoja wa wahitimu wa darasa la awali
va shule ya llakozi wakati wa mahafali ya shule hiyo, Nzunguni, jijini Dodoma mwishoni mwa wiki. Wapili kulia ni Mkurugenzi wa shule hiyo,
Olipa Mkuyu. PICHA: PETER MKWAVILA

Mfumo Montessori wapigiwa chapuo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MWENYEKITI wa Montessori
Community of Tanzania (MCT),
ameishauri jamii kutumia mfumo
wa ufundishaji wa Montessori kwa
kuwa unamsaidia mtoto kukua
katika maisha na si kielimu peke
yake.

Martha Dello alitoa rai hiyo jana
alipozungumza na waandishi wa
habari katika banda lao la maonye-
sho kwenye uzinduzi wa programu
jumuishi ya taifa ya malezi, makuzi
na maendeleo ya awali ya mtoto

Dello alisema mfumo huo una

maeneo matano yanayosaidia
kumkuza mtoto na kumwendeleza
katika nyanja zote kwa vifaa na vi-
tendo vya kawaida.

“Maria Montessori alisema ya
kwamba hatuwezi kuwakinga wa-
toto wetu na maisha, tunaweza ku-
waandaa watoto wetu na maisha,
kwenye darasa la Montessori tuna-
tumia vifaa zaidi kama mnavyoona
hapa, tuna maeneo matano yanay-
omkuza na kumwendeleza mtoto
kuna vitendo vya kawaida.

“Tunaposema  vitendo vya
kawaida ni vile vinavyofanyika
kwenye maisha yetu ya kila siku
kwa kufagia, kuosha vyombo,

vinamsaidia kujitegemea, kuwajibi-
ka kwenye maisha yake.

“Vitendo hivi baadaye vinam-
saidia kwenye kuandika, anakuza
misuli yake, kuna vitendo vya
milango ya fahamu,” alisema.

Alibainisha kuwa vitendo hivyo
vya milango ya fahamu husaidia
kubaini kama kuna mtoto ana tati-
70 na kupelekwa hospitalini.

“Tunamfundisha mtoto lugha
ambayo ni muhimu katika ma-
wasiliano, mambo ni mengi ka-
tika Montessori, kuna vyuo vinatoa
mafunzo kwa mfumo huu, kuna
madarasa ya awali yapo mikoa yote
Tanzania yanafundisha kwa mfu-

mo huu,” alisema.

Mkurugenzi wa MCT, Sarah
Kiteleja, alisema mfumo huo un-
amsaidia mtoto kujitambua, kupa-
ta ujuzi na ujasiri wa kufanya vizuri
kwenye maisha yake.

“Tunafanya kazi na jamii, tuna-
hamasisha serikali ichukue mbinu
hii ya ufundishaji ili kusaidia wa-
toto wa Kitanzania kuwa na wel-
edi wa kufanya vizuri na kuwa na
ubunifu,” alisema.

Aliongeza kuwa watoto wengi
wa Kitanzania wananyanyasika
kutokana na malezi mabaya na
kwamba mfumo huo unamponya
mtoto na kuwa na utu.
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HABARI MBEYA

Wanakijiji wapata ukombozi wa zahanati

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Shitete kilichoko
Kata ya Isuto Kka-
tika  Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, wameondo-
kana na adha ya kutembea umbali
wa zaidi ya kilomita 20 kwenda
kupata matibabu katika Mji wa
Mbalizi, baada ya kujengewa za-
hanati.

Zahanati hiyo imejengwa kwa
ushirikiano kati ya Serikali na
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF), am-
bapo wananchi hao wanadai kuwa
walikuwa wanalazimika kuwabe-
ba wagonjwa kwenye machela.

Zahanati hiyo pamoja na miun-
dombinu mingine, imejengwa na

UNICEF kupitia mradi wake wa
SAWA, ambapo ulikabidhiwa juzi
serikalini na kushuhudiwa na wa-
ambao ndio wanufaika na mradi.

Wakizungumza wakati wa mak-
abidhiano ya mradi huo, wakazi
saidia kupata huduma za afya ka-
ribu na makazi yao tofauti na ili-
vyokuwa awali ambapo walikuwa
wanalazimika kutembea umbali
mrefiL.

Mmoja wa wananchi hao, Vicky
likuwa wanalazimika kuwabeba
wagonjwa kwa machele kutokana
na miundombinu ya barabara za
eneo hilo kutoruhusu usafiri wa
vyombo vya moto.

Alisema wajawazito walikuwa

wanasafirishwa umbali mrefu hali
ambayo ilikuwa inahatarisha mai-
sha yao na vichanga vyao huku
akidai kuwa daraja walilokuwa
wanalitumia kuvuka na pikipiki
lilivunjika.

“Tunashukuru serikali mradi
huu utatusaidia sana, sasa tume-
ondokana na adha ya kubebana
mzega mzega kwenye machela
kwenda hospitalini, wajawazito
ndio tulikuwa tunapata shida
sana, sasa hivi wametuwekea maz-
ingira ya kujifungulia hapahapa,”
alisema Vicky.

Naye Simba Mwasenga, alisema
wananchi walikuwa hawana uw-
ezo wa kukamilisha ujenzi wa za-
hanati hiyo na kwamba serikali na
UNICEF wasingeweza kukamilisha
mradi huo.

Alisema wananchi wa eneo hilo
wamepata shida kwa muda mrefu
bila kupata ufumbuzi jambo am-
balo alidai lilikuwa linawatia hofu
mwaka huu endapo mvua inge-
anza kunyesha bila zahanati hiyo
kukamilika.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi mradi huo, Mwakilishi
wa Mradi wa SAWA, Joachim
Asenga, alisema pamoja na kuka-
milisha ujenzi wa mradi huo pia
wameweka miundombinu min-
gine muhimu ambayo itawasaidia
wananchi hao kupata huduma
bila shida.

Alisema wamejenga vyoo ma-
tundu matatu kwa ajili ya wag-
onjwa, matundu matatu kwa ajili
ya watumishi na tundu moja kwa
ajili ya wajawazito wanaokwenda

i

a Mbeya, Simba Mwasenga (kulia), akimkabidhi zawadi ya mbuzi dereva wa
Shirika la SAWA, Alfred Myemba kama shukurani kwa Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia Watoto (UNICEF) kwa kuwajengea zahanati

B < e

TEMESA yaja na ufumbuzi tatizo la ajira

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKALA wa Ufundi na
Umeme (TEMESA), umeamua
kusaidia kupunguza tatizo la
ajira nchini kwa kutoa fursa kwa
vijana kwenda kupata mafunzo
ya ufundi kwenye taasisi hiyo ili
wapate ujuzi utakaowawezesha
kujiajiri.

Akifunguabonanzala michezo
la wafanyakazi wa TEMESA kuto-
ka mikoa sita ambalo lilifanyika
juzi mkoani Mbeya, Mwakilishi
wa Mkurugenzi Mkuu wa TE-
MESA, Mhandisi, Adelard Kweka,
alisema taasisi hiyo imeamua ku-
wasaidia vijana kupata ujuzi wa
aina mbalimbali ili waweze kuu-
tumia ujuzi huo kuisaidia jamii
na kujiajiri wenyewe.

“Kwa sasa TEMESA Kkupitia
ofisi zetu zilizopo kila mkoa
zinawakaribisha vijana kuja ku-
jifunza ujuzi wa aina mbalim-

bali ili ujuzi uwasaidie kujiajiri na
wengine kwa kutumia ujuzi huo
wanaweza kuajiriwa kirahisi,”
alisema Kweka.

zotekelezwa na wakala huo hasa
vijana ambao wanafanya kazi
kwenye karakana za watu bin-
afsi ili wapate mafunzo sahihi

hilo walikuwa wanatoa huduma
hizo bure kwa wananchi na
kwamba walikuwa wamebeba
vifaa vyote kwa ajili ya shughuli

kujifungua kwenye zahanati hiyo.

“Pia tumeweka mfumo wa maji
ambapo tumechimba kisima ki-
moja kirefu ambacho kina maji
yenye uwezo wa kutosheleza
tunawakabidhi miundombinu hii
ili mwendelee kuitunza na kuitu-
mia,” alisema Asenga.

Akipokea mradi huo kwa niaba
ya serikali, Makamu Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, Ezekia Soda, alisema za-
hanati hiyo itawasaidia wananchi
jirani.

Aliishukuru UNICEF kwa ku-
saidia mradi huo, na kwamba
serikali itaendelea kushirikiana na
shirika hilo ili kutekeleza miradi
mingine muhimu.

Wataka
kuboreshwa
barabara za
mitaani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Alisema vijana watakaok- ambayo yatawasaidia kwenye
wenda kujifunza TEMESA wata-  maisha yao.
pata ujuzi wa aina mbalimbali Alisema serikali ilianzisha

wakala huo kwa ajili ya kuwa
na chombo maalumu ambacho
kinatekeleza miradi ya umma
ikiwamo matengenezo ya vivuko
na mitambo mingine ya serikali.

Aliwataka wananchi wa Mkoa
wa Mbeya kutumia mafundi wa
taasisi hiyo kufanya uchunguzi
wa mifumo ya vyombo vyao ili
kuhakikisha wanatumia vyombo
imara.

“Sisi tuna kila kitu lakini kuna
uwezekano wananchi wengi ha-
wajui shughuli zetu, ndio maana
sasa hivi tumeamua kuja kuzi-
tambulisha kwao ili wazijuwe na
wazitumie,” alisema Mawazo.

Alisema wakati wa bonanza

kama vile kutengeneza magari,
umeme, kukarabati vivuko, mi-
tambo, viyoyozi vya magari.

Alisema mbali na kutoa fursa
hiyo kwa vijana, TEMESA pia
inalo jukumu la kutengeneza
magari yote ya serikali, kusuka
mifumo ya umeme kwenye ma-
jengo ya serikali, kutengeneza na
kukarabati vivuko na mitambo
yaumma.

Meneja wa TEMESA mkoa wa
Mbeya, Mhandisi Said Mawazo,
alisema taasisi hiyo pia inatoa
huduma zake kwa watu binafsi
pale wanapokuwa na uhitaji.

Aliwataka ~ wananchi
changamkia huduma

ku-
zina-

hiyo.

Nao baadhi ya wananchi wali-
ohudhuria bonanza hilo walise-
ma walikuwa hawatumii hudu-
ma za wakala huo kutokana na
kutokuwa na elimu ya kutosha
kuhusu taasisi hiyo na huduma
zake.

Mmoja wa wananchi hao,
John Mwasumbi alisema alikuwa
anaamini kuwa TEMESA wa-
nashughulikia vyombo vya seri-
kali pekee na hakuwahi kujua
kwamba hata vyombo vya watu
binafsi.

Aliwataka vijana kuchangam-
kia fursa zilizotangazwa na
wakala huo ili na wao wanufaike
na wawe na uwezo wa kuajirika
na kujigjiri ili kuondokana na
tatizo la ajira.

WAKAZI wa Mtaa wa Gombe
Kusini Kata va Itezi katika
Halmashauri ya Jiji la Mbeya,
wameiomba serikali ku-
waboreshea barabara za mitaa
wakidai mvua ikinyesha maji

yanakosa uelekeo na kujaa

kwenye nyumba zao.
Wakizungumza na Nipashe

jana, wananchi hao walisema

barabara za mitaani zipo lakini
hazijawekewa miundombinu
mizuri ya maji hali ambayo
inasababisha mafuriko
kwenye maeneo ya makazi

Yao.

Hamis Mwasenga aliiomba
serikali kuwaboreshea mi-
undombinu hiyo kabla mvua
haijaanza kunyesha nyingi,
akidai kuwa kutokana na
makazi holela maji hayana
uelekeo.

Alisema serikali wakati
mwingine huwa wanalazimika
kuwapeleka watoto wao shu-
leni na kwenda kuwachukua
wakati wa kurudi kutokana
na kuhofia kusombwa na
mafuriko.

“Kama unavyoona hapa maji
huwa yanajaa hapa na hayana
kwa kwenda, hizi nyumba maji
huwa zinaingia miaka yote
kutokana na maji yanayotoka
kule juu yanakuja kupita
hapahapa,” alisema Mwasen-
ga.

Naye Neema Mwaijande,
alisema barabara ya lami im-
epita upande wa Gombe Kasi-
kazini, lakini mifereji mingi
imeelekezwa upande wao,
hali ambayo pia imechochea
mafuriko kwenye maeneo
Vao.
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Fomu maadili zawatia mtegoni ‘vigogo’ 50

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi, ameu-

taka uongozi wa Tume

ya Maadili ya Viongozi
wa Umma kujiridhisha sababu za
viongozi 52 kushindwa kurejesha
fomu za tamko la rasilimali na
madeni kwa wakati uliowekwa
na kuwachukulia hatua stahiki za
kisheria.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi
katika kilele cha maadhimisho ya
Siku ya Maadili na Haki za Bin-
adamu, hafla iliyofanyika kwenye
Ukumbi wa Sheikh Idrissa Abdul-
Wakili, Kikwajuni Zanzibar.

Alisema katika mwaka wa fedha
wa 2020/21, jumla ya viongozi
2,578 walichukua fomu za tamko
la rasilimali na madeni ambapo
viongozi 2,526 walirejesha fomu
hizo kwa wakati mwafaka na vion-
gozi 52 walirejesha fomu hizo nje
ya muda uliowekwa.

Alisema viongozi walioreje-
sha fomu hizo nje ya wakati ul-
iowekwa ni namna ya viongozi
wanaopewa kazi na kuacha kuzi-
fanya na pale inapotokea waka-
fanya, hukamilisha kwa wakati
wanaopenda wao. Dk. Mwinyi
aliwakumbusha viongozi wote wa
umma waliotajwa katika Sheria ya
Maadili ya Viongozi wa Umma ku-

hakikisha wanarejesha fomu hizo
baada ya kuzijaza sio zaidi ya De-
semba 31, mwaka huu.

Akizungumzia tatizo la baadhi
ya viongozi katika kujaza fomu
hizo eneo linalohusu mapato
ya biashara, Dk. Mwinyi alisema
fomu mpya iliyofanyiwa mareke-
bisho ambayo itatumika mwaka
huu imezingatia suala hilo, hivyo
akawataka viongozi kuijaza vizuri
ikiwa na taarifa zote muhimu zi-
nazohitajika.

Aliutaka uongozi wa tume hiyo
kuendelea kushughulikia malala-
miko yanayowasilishwa na wa-
nanchi kuhusu matumizi mabaya
ya madaraka, udhalilishaji, mgon-

gano wa kimaslahi na tuhuma za
rushwa na wizi pamoja na vitendo
visivyoridhisha katika jamii.

Rais Dk. Mwinyi alisema taarifa
zinabainisha katika kipindi cha
kuanzia Januari hadi Novemba
mwaka huu, kumekuwa na tuhu-
ma 289 zinazohusiana na vitendo
vya rushwa na uhujumu uchumi
ambazo zimechunguzwa.

“Hata hivyo, ninawataka Mam-
laka ya Kuzuia Rushwa (ZAECA)
kuongeza kasi ya uchunguzi
kwani taarifa zinaeleza ni majala-
da 29 pekee ndio yaliowasilishwa
Ofisi ya DPP,” aliagiza. Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais (Katiba), She-
ria, Utumishi wa Umma na Uta-

wala Bora, Haroun Ali Suleiman,
aliwataka wateule wote wa Rais
kufuata mwenendo wa kiutendaji
wa kiongozi huyo na kumsaidia
kikamilifu ili kufanikisha azma ya
kuijenga Zanzibar kwa kuzingatia
uzalendo, uwajibikaji na uadilifu.

Mwenyekiti wa Tume ya Maadi-
li ya Viongozi wa Umma, Asaa Ah-
mada Rashid, alisema katika kui-
marisha taasisi zilizomo kwenye
tume hiyo, Wizara ya Nchi Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi wa
Umma na Utawala Bora inaende-
lea kuzifanyia marekebisho sheria
mbalimbali zinazoongoza taasisi
hiyo ili kutekeleza vyema maju-
kumu yake.

Yatakayojiri
mkutano
Baraza la
Wawikilishi
sasa Yawekwa
bayana

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MKUTANO wa tano wa Baraza
la 10 la Wawakilishi Zanzibar
unatarajiwa kuanza leo, maswali
152 yakitarajiwa kujibiwa katika
mkutano huo.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari ofisini kwake
Chukwani, Katibu wa Baraza
hilo, Raya Issa Mselem, alisema
miswada miwili itawasilishwa
kwa hati za dharura katika mku-
tano huo.

Alitaja miswada hiyo kuwa ni
Muswaada wa Sheria wa Kuan-
zisha Mamlaka ya Udhibiti wa
Dawa za Kulevya wa Mwaka
2021 na Muswada wa Sheria wa
Marekebisho ya Sheria Mbalim-
bali wa Mwaka 2021.

Alibainisha kuwa katika mku-
tano huo pia kutakuwa na taarifa
va serikali kuhusu ripoti tano za
utekelezaji wa kazi za Tume ya
Maadili kwa Mwaka 2020/21.

Taarifa zingine ni pamoja na
taarifa ya serikali kuhusu hali ya
mazingira na hoja ya Mjumbe wa
Baraza la Wawakilishi kuhusu
jumuiya ya wawakilishi kuhusi-
ana na mabadiliko ya tabianchi
Zanzibar.

“Pia kutakuwa na uwasilishaji
wa hoja ya mjumbe kuhusu
kuanzishwa kwa mtandao wa
wabunge wa Afrika wa kupamba-
na na rushwa Kanda ya Zanzibar,”
alisema.

Katibu huyo pia alisema kutaku-
wa na hoja itakayowasilishwa na
mjumbe wa baraza hilo kuhusu
kuanzishwa kwa Jumuiya ya
Wawakilishi kuhusu idadi ya watu
na maendeleo ya Zanzibar.
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Meneja Uhusiano kwa Jamii wa Mgodi wa Barrick North Mara, Gilbert Mworia (kushoto), akifafanua jambo kwa wanufaika wa Programu
ya Maendeleo ya Biashara za Ndani, walipotembelea mgodi huo, mkoani Mara hivi karibuni. Programu hiyo inatekelezwa na kampuni
va Kengo Ltd ili kuziwezesha kampuni za ndani kunufaika na fursa zilizoko kwenye sekta ya madini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makamu Rais apongeza utendaji Taasisi Uongozi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla, ameipongeza Taasisi
ya Uongozi kwa kuendelea
kujitolea katika kuwapatia
mafunzo viongozi na watend-
aji wa serikali kupitia semina
wanazoziandaa.

Hemed alitoa pongezi hizo
alipofungua mafunzo ya uan-
daaji wa sera yaliyowashiriki-
sha mawaziri, makatibu wakuu
na manaibu katibu wakuu
yaliofanyika katika ukumbi

wa Golden Tulip Uwanja wa
Ndege Zanzibar jana.

Alisema Taasisi ya Uongozi
imekuwa mstari wa mbele
katika kuisaidia Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar kupitia
semina elekezi wanazozitoa
kwa viongozi na watendaji wa
serikali.

Makamu wa Rais alisema
nchi haiwezi kuwa na sheria
ambayo haielekezi katika ku-
waletea wananchi wake maen-
deleo kupitia sera zinazoten-
genezwa na taasisi husika.

Hemed aliwataka washiriki
wa mafunzo hayo kushiriki ki-

kamilifu kwa lengo la kujenga
uelewa wa pamoja utakaowa-
saidia kutengeneza sera bora
baada ya mafunzo hayo.

“Niwaombe tushiriki kika-
milifu ili kujenga uwelewa wa
pamoja,” alisema.

Katibu Mkuu wa Baraza la
Mapinduzi na Katibu Mkuu
Kiongozi, Zena Ahmed Said,
alisema mafunzo hayo yame-
andaliwa kwa lengo la kujenga
uelewa kwa watendaji juu ya
uandaaji wa sera mbalimbali
katika taasisi za serikali.

Alisema  kuwa  kupitia
mafunzo hayo, washiriki

wataanza na utengenezaji wa
sera ya uchumi wa bluu kwa
vitendo, sekta ambayo serikali
imeweka kipaumbele katika
kukuza uchumi wake.

Katibu Mkuu Wizara ya
Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Pili wa Rais - Sera, Uratibu na
Baraza la Wawakilishi, Thabit
Idarous Faina, alisema kwa
sasa serikali imeandaa uta-
ratibu maalumu wa ufuatiliaji
wa uandaaji wa sera ili kupata
sheria nzuri zitakazokuwa
na mpango kazi kwa ajili
ya kurahisisha utekelezaji
wake.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA.

NYUMBA YA GOROFA INAUZWA

IPO UKONGA,INAFREM NANE
ZOTE ZINA WAPANGAJI,INAFAA
KWA MAKAZI AU BIASHARA,BEI

MAELEWANO(WAWEZA

LIPA
KWA AWAMU) SIMU.0715 244754

KWA BIASHARA,

0715768 8

NYUMBA INAUZWA MOROGORO
MJINI MASIKA MIL. 100. NI NZURI
INA VYUMBA
KUMI NA NNE. KWA MAWASILIANO
PIGA SIMU NAMBA: 0745 222 312/

OEISIZAMATANGAZOIMIK@ECHENI
INBUSTIAL ARE, [POLEON G042,
DAR ES S/ALANVE
MO BiH+2558017.82253 66

UPOTEVU WA

KADI ZA MAGARI

GUO QIBING CHINESE
ENGINIARING
MTAJWA HAPO JUU ANATANGAZA
KUPOTELEWA KADI ZA MAGARI:
ZENYE NAMBA ZA USAJILI, No.T
387 AVR-AINA YA BENZI
CHASSIS N0.62413215230498 NA
KADI YA GARI AINA YA MD
50974-MANI YENYE NAMBA ZA
USAJILI REG No.T 458 AAG
PAMOJA NA KADI YA GARI AINA YA
MISTUBISH REG No.T 672 AGY,
CHASSIS No.FV415 J-443308.
TAARIFA YA POLISI NI KUMB
No.MBE/MBE/RB/577530/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(MCA/63)
Katika Mahakama ya Mwanzo Muleba
~Mjini
Wilaya ya Muleba
TALAKA MADAI NO 15/ 2021
Kwa GIDION JOHN WA KEMONDO

Unaamrishwa na JAMHURI uhudhurie mbele
ya Mahakama hii siku ya Alhamisi tarehe
16/12/2021 saa 2:00 asubuhi kuwa na
mdaiwa katika shauri lilloko mbele ya
mahakama hii  ukifika usiondoke bila ya
ruhusa ya mahakama na unaonywa kwamba
usipuuzie wito huu.

Ukipuuzia wito huu bila udhuru kwa maana
hati itaelewa kukulazimisha kuhudhuria .

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na mhuri
wa mahakama hii leo tarehe 6/12/2021
kuitwa shaurini kwa maombi ya MAKILINA

JUSTINIAN S

Sy AR

-S!ZZ!IEE:" PASSPORT IMEPOTEA | KUPOTEA KWA VYETI

IDDI RAMADHANI MWINYIGOHA
whose picture is provided above, is
wanted by police of Tanzania. He is
accused of criminal offense. To
anyone who will see him please
report to the nearest police station.
RB No. STK/RB/7801/2021.

BETNESS SYLIVESTER TIBAIJUKA
anatangaza kupotelewa na
PASSPORT No. TAE135388

lliyotelewa mwaka 2019 na kuisha

2029. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.
Taarifa polisi:
DOD/DOD/RB/587238/2021

BETNES ASIIMWE SYLVESTER natangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne index
No. S0482-0008 Shule ya Sekondari ILUHYA
mwaka 2009, Kidato cha Sita index No
S4419-0510 Shule ya Sekondari LUKOLE
mwaka 2012 na cheti cha chuo No.41683
SAINT  AUGUSTINE  UNIVERSITY OF
TANZANIA mwaka 2015. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/512276/2021.

KIBAIGWA AUCTION MART &
CO. LTD COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
13/01/2022 SAA NNE ASUBUHI WA
KUUZA GARI AINA YA MARK X T 481
CXX, MALI YA ALLY S. MLUPILO BAADA
YA KUSHINDWA KULIPA  MKOPO
ALIYOKOPA  IMARISHA  MAISHA
LIMITED, P.O. BOX4169 DODOMA.
MNADA  UTAFANYIKA  NYERERE
SQUARE, HIVYO TUNAPENDA
KUWATANGAZIA WAHITAJI WOTE.

KIBAIGWA AUCTION MART &
CO. LTD COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
13/01/2022 SAA NNE ASUBUHI WA
KUUZA GARI AINA YATOYOTA SPACIO T
900 CTC, MALI YA SILAS SYLIVESTER
MAKANYANGA BAADA YA KUSHINDWA
KULIPA MKOPO ALIYOKOPA IMARISHA
MAISHA  LIMITED, P.0. BOX4169
DODOMA.  MNADA  UTAFANYIKA
NYERERE SQUARE, HIVYO TUNAPENDA
KUWATANGAZIA WAHITAJI WOTE.

KIBAIGWA AUCTION MART &
CO. LTD COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA
WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
13/01/2022 SAA NNE ASUBUHI WA
KUUZA GARI AINA YATOYOTA SPACIO T
900 CTC, MALI YA SILAS SYLIVESTER
MAKANYANGA BAADA YA KUSHINDWA
KULIPA MKOPO ALIYOKOPA IMARISHA
MAISHA  LIMITED, P.0. BOX4169
DODOMA.  MNADA  UTAFANYIKA
NYERERE SQUARE, HIVYO TUNAPENDA
KUWATANGAZIA WAHITAJI WOTE.

KWA MAWASILIANAO PIGA KWA MAWASILIANAO PIGA KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0688729841/0784718272. NO. 0688729841/0784718272. NO. 0688729841/0784718272.

Nipa

Usikose Gazeti

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No......... of 2021

In the matter of the estate of the late SAMAMBA
CHELEA MDONONDO of Kisasa within Dodoma City

And

In the matter of application for letters of administration
by JENIVA CHIMBWI MHAKA

PETITION FOR LETTER OF ADMINISTRATION WHEN
THE DECEASED DIED INTESTATE
(SECTION 56)

GENERAL CITATION
(Rule 75 probate Rules GN no.369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased person are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the
16" day of December, 2021.

Dated at Dodoma this 22'° day of November,2021.

lako

la Nipashe kila siku

he

" MWANGA WA JAMII

Tupigie

O/7822536/6

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Gbagbo ataka
waliokimbia
nchi warejee

Accra, GHANA

Jeshi Uganda lazingira
nyumba ya Bobi Wine

Kampala, UGANDA

RAIS wa zamani wa Ivory Coast,
Laurent Gbagbo (pichani chini),
amesema raia wa nchi hiyo 11,000,
waliokimbilia baada ya kuzuka
machafuko yaliyosababishwa na
uchaguzi, warejeshwe nchini humo.

Gbagbo, kwa muda wa siku nne
alifika Ghana kushiriki mazishi
va Kapteni Kojo Tsikata, ambaye
alikuwa ofisa mwenye ushawishi
na mshirika wa karibu wa rais wa
zamani wa Ghana, Jerry Rawlings.

Akiwa nchini Ghana, Gbagbo, pia
aliwatembelea wakimbizi ambao
anataka warejee Ivory Coast.

Damana Adia Pickass pamoja na
Justin Koné Katinan, kiongozi wa
zamani wa Chama cha Ivorian Pop-
ular Front ni miongoni mwa watu
maarufu zaidi na wanaomuunga
mkono Gbagbo, waliolazimika
kutoroka Ivory Coast na kukimbilia
Ghana, na walirejea Ivory Coast
msimu wa masika uliopita.

Wafuasi wa Laurent Gbagbo ni
takribani 7,400, wako uhamishoni
nchini Ghana, kulingana na Chama
cha PPA-CI, chama kipya cha rais
huyo wa zamani.

Rais huyo wa zamani, alikutana
na wawakilishi wa wakimbizi hao
mwishoni mwa wiki, mjini Accra.

“Mkutano usio rasmi ambao
haukupangwa katika programu,”
alisema OQusmane Sy Savané, Me-
neja wa Mawasiliano wa Chama
cha PPA-CI. Mkutano, hata hivyo,
ni muhimu, lakini suala hili bado ni
gumu.”

Mwaka 2015, Shirika la Umoja wa
Mataifa linalohudumia Wakimbizi
(UNHCR), lilisitisha kutoa huduma
va kifedha kwa raia hawa wa Ivory
Coast, waliokuwa uhamishoni,
maofisa wa zamani na wadau ka-
tika masuala ya kiuchumi.

Walikataa mara kwa mara, wakid-

ai kuachiliwa kwa Laurent Gbagbo,
kama sharti.

Baada ya zaidi ya miaka 10,
uhamishoni, kurejeshwa nyumbani
kwa wakimbizi hao, kunamaanisha
gharama kubwa kwa familia hizi,
ambazo zinabaini kwamba faranga
za CFA 300,000 zinazotolewa na
UNHCR hazitoshi kama fidia kwao.

Vyama vya upinzani vinatarajiwa
kuanza tena rasmi Desemba 16,
mwaka huu, baada ya kukatizwa
kwa zaidi ya miezi sita. RFI

KIONGOZI wa upinzani Uganda, Rob-
ert Kyagulanyi, maarufu Bobi Wine,
ametuma picha ya polisi na jeshi
wakionekana nje ya nyumba yake,
kabla ya kampeni za uchaguzi mdo-
go unaotarajiwa kufanyika Kkatika
Wilaya ya Kayunga.

Rais Yoweri Museveni, anatarajiwa
kutembelea katika Wilaya ya Kayun-
ga, kumfanyia kampeni mgombea wa

chama tawala anayewania nafasi

ya uenyekiti.
Vyombo Uchaguzi huo mdogo, ume-
vya habari pangwa kufanyika kesho huku
Uganda, vil- chama tawala na upinzani kwa

iripoti kuwa

pamoja, vinataka kuonyesha uw-

walipelekwa Kayunga kabla ya
kampeni za jana.

Awali Kayunga ilikuwa ni ngome
ya chama tawala hadi mwenyekiti
wa zamani aliyefanikiwa madara-
kani kuchaguliwa kutoka upin-

polisi na jeshi ezo wao katika eneo hilo. Bobi zani.

pia walipele- wine, ameshutumu Jeshi la Polisi
kwa Kayunga ywa kujaribu kumzuwia kuondo-
kablaya ka nyumbani kwake:

kampeni za

jana.

Vyombo vya habari Uganda,
viliripoti kuwa polisi na jeshi pia

Chama tawala kinataka kureje-
sha tena kiti hicho na kimeahidi
kuufanya mji huo kuwa manispaa,
limeripoti gazeti la Daily Monitor.
BBC

Mbunge wa Makmdye Mashar|k| Derrlck Nyeko (watatu kushoto) akivva na maofisa usalama ened ambako
vimewekwa vizuizi kwenye barabAara jirani na makazi ya kiongozi wa upinzani wa Chama cha National Unity Plat-
form (NUP), Robert Kyagulanyi, mjini Magere, wilayani Wakiso, nchini Uganda, jana. PICHA: MONITOR

Chakula cha msaada
chaibwa Ethiopia

Addis Ababa, ETHIOPIA

KWA mara ya pili katika kipindi cha
siku kadhaa, msaada wa chakula
kwa ajili ya Waethiopia ambao wa-
nakabiliwa na baa la njaa, umeibiwa
kutoka katika ghala la Mpango wa
Chakula Duniani (WFP), Kaskazini
mwa Ethiopia, Umoja wa Mataifa
(UN), umesema.

Msemaji wa UN, Farhan Hagq, ali-
waeleza wanahabari kwamba kundi
la watu waliokuwa na silaha wa-
naoaminika kutoka jeshi la taifa la
Ethiopia ama vikosi vyenye ushirika
na jeshi, vilivamia eneo la kuhifadhi
chakula la kamati ya kukabiliana na
maafa ambalo lipo Kambolcha, na
kuchukua malori 18 ya WFP kinguvu.

Alisema malori yaliyochukuliwa
yalitumiwa na watu hao katika mae-
neo kadhaa kwa ajili ya shughuli
zao binafsi, akisema malori 15 ya-
merejeshwa, matatu hayajapatikana.

Msemaji huyo aliongeza kusema
kwamba ulinzi na usalama wa
wafanyakazi wa UN na washirika
wake bado unaendelea kuwa
kipaumbele cha juu na wanataka
wafanyakazi wao na washirika
wake warejeshwe kwa haraka na
wakiwa salama, pamoja na magari
yaliyoibiwa.

WFP, imeifahamisha serikali kuu
ya Ethiopia na mamlaka za kieneo
katika mji wa Dessie, ambao mse-
maji alisema walisaidia katika kupa-
tikana kwa malori matatu.

Miji hiyo ipo katika Mkoa wa
Amhara, Kaskazini mwa Ethiopia,
ambao umeshuhudia mahitaji ya
msaada yakiongezeka katika miezi
ya karibuni.

UN, unasema watu milioni 3.7 wa
Amhara wanahitaji misaada ya ki-
binadamu kutokana na mgogoro
baina ya vikosi vya serikali KJJ na
vile vya eneo la Tigray (TPLF). VOA

Kikosi wanasayansi
kuchunguza
Omicron A. Kusini

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

KIKUNDI cha wanasayansi wa
Urusi, kimewasili Afrika Kusini
kufanya uchunguzi wa virusi vipya
vya corona, Omicron.

Wizara ya Afya ya Urusi, imetu-
ma ujumbe wa video kwenye Twit-
ter wa wanasayansi hao wakiwasili,
na kuongeza kuwa ndege waliyoku-
wamo imebeba maabara inayoweza
kuhamishwa.

Kuwasili kwa wanasayansi hao
wa Urusi, kunakuja siku mbili baada
va Rais wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa kuwaalika wataalamu
kutoka nchi mbalimbali kujiunga
na wanasayansi nchini mwake, ku-
chunguza aina mpya ya omicron na
hali zake tofauti za maumbile, huku
naye akipata maambukizi mwan-
zoni mwa wiki hii. BBC
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GEITA GOLD,

Na Saada Akida

IMU ya Transit Camp na Geita

Gold, zimefuzu mzunguko wa

nne wa Kombe la Shirikisho la

Azam (ASCF) maarufu FA Cup,

baada ya kushinda michezo yao ya juzi

iliyochezwa kwenye viwanja tofauti
nchini.

Transit Camp iliibuka na

ushindi wa mabao 2-1 dhidi

ya Kawe Fresh mchezo uli-

ochezwa uwanja wa Karume,

Dar es Salaam.

jana baada ya mchezo huo, Kocha
Mkuu wa Transit Camp inayoshiriki
Championship, Rajab Bwamkuu, alisema
ushindi huo umetokana na vijana
wake kujituma na kufuata maelekezo
aliyowapa, hivyo anashukuru kwa
kuweza kusonga mbele.

MBELE

Alisema mbali na wachezaji wake
kujituma, pia uzoefu wao umechangia
kwa kiasi kikubwa kufanya vizuri na
kupata ushindi katika mchezo huo dhidi
ya Kawe Fresh.

“Kipindi cha kwanza hatukucheza
vizuri hasa safu ya ulinzi, tukaruhusu bao
hadi mapumziko walikuwa wakiongoza
1-0, lakini tulibadilika kipindi cha pili na
kufanikiwa kusawazisha na kupata bao la
pili,” alisema Rajab.

Alisema wanaenda kujipanga vizuri
kwa ajili ya mzunguko unaofuata kwa
kuhakikisha wanaimarisha mbinu zao
ili kupata matokeo mazuri na kuendelea
kusonga mbele hadi kufikia malengo yao.

Naye Kocha Mkuu wa Kawe Fresh,
Hussein Bunu alisema ameyakubali
matokeo kwa kupoteza mchezo wao,
hivyo wanakwenda kujipanga na
mchezo ujao wa Ligi ya Kanda ya Dar
es Salaam itakayoanza mapema mwezi
huu.

CAMP

“Sisi ni timu changa tuko ligi ya Mkoa,
kupitia mashindano haya tumejifunza
kitu na tumejijenga kwa kupata mechi
kama hiyo, hivyo tunakwenda kujipanga
zaidi,” alisema Bunu.

Kwingineko, Geita Gold ilishinda
mabao 4-0 dhidi ya DHB katika mchezo
uliopigwa uwanja wa Nyankumbu, Geita.

Michezo mingine, Lindi United nayo
ilikata tiketi ya kusonga mbele baada
ya kuifunga Tanesco mabao 2-1 katika
mchezo uliopigwa uwanja wa Ushirika
mkoani Kilimanjaro.

Kimara iliondolewa katika michuano
hiyo kwa mikwaju ya penalti 6-5 dhidi
ya Top Boys, baada ya dakika 90 katika
uwanja wa Jamhuri Dodoma kumalizika
kwa suluhu.

Matokeo mengine; Catamine ilisonga
mbele kwa mikwaju ya penalti 4-2 dhidi
ya Blue Swallows baada ya dakika 90 za
mchezo huo kumalizika kwa sare ya bao
1-1.

Kipa wa Blashara Unlted James Ssetuba aklteta na mwamu2| Ahmed Aragua baada ya klungo vva Mtlbwa Sugar
Baraka Majogoro (chini), kuchezewa madhambi kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Manungu mkoani

Simba Queens
yataja mikakati
yao Ligi Kuu

Na Saada Akida

WAKATI ikiwa imesalia wiki moja
kuelekea kufunguliwa kwa pazia la
Ligi Kuu ya Wanawake nchini kwa
msimu wa 2021/22, inayotarajiwa
kuanza Desemba 23, kikosi cha
Simba Queens chini ya Kocha Mkuu,
Sebastian Nkoma, kinaendelea na
mazoezi makali kuhakikisha kinaanza
vema kutetea ubingwa wao, imeele-
ZWa.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Kocha Sebastian
alisema wamejiandaa vizuri kuhakiki-
sha wanapata matokeo mazuri katika
michezo yao mitano ya kwanza.

Alisema msimu huu utakuwa wa
ushindani kwa sababu timu nyingi
zimejiimarisha kwa kufanya usajili
mzuri, lakini hata wao wamefanya
maandalizi makubwa.

“Lengo kubwa la msimu huu ni
kuhakikisha tunafanya vizuri katika
michezo yote iliyopo mbele yetu kwa
lengo la kuendelea kutetea ubingwa
wetu ambao tumechukua kwa mara
va pili mfululizo,” alisema kocha
huyo.

Arusha wang’ara
Samia Taifa Cup

Na Saada Akida

WANARIADHA wa Mkoa wa Arusha
wameng'ara katika mashindano ya
Kombe |a Taifa, ya Samia Taifa Cup
yanayoedelea katika Uwanja wa Ben-
jamini Mkapa, Dar es Salaam.

Katika nafasi ya kwanza kwa upande
wa wanawake, Masalina Issa ameshika
nafasi ya kwanza mbio za mita 5,000
huku Asha Salim akishika ya pili na
mshindi wa tatu akiwa ni Sesilia Gino-
ka wote kutoka Arusha, ambao wali-
washinda washiriki wengine ambao
ni Anastazia Dolomangu wa Dodoma,
Tunu Andrew (Singida), Jesca Raphael
(Tabora), Ramla Fabian,(Dodoma) na
Rebeka Machege wa Dar es Salaam .

Kwa upande wa wanaume mita
10,000, mshindi wa kwanza ni Kaposhi
Laizaki kutoka Kilimanjaro na nafasi
ya pili ikienda kwa Inyasi Sule wa
Arusha.

Mbio za mita 800 kwa wanawake
mshindi wa kwanza ni Aisha Lubuna
kutoka Dodoma huku Mariam Salim wa
Arusha akimaliza katika nafasi ya pili.

Morogoro Jumapili iliyopita. Mtibwa ilishinda 2-0. NA MPIGAPICHA WETU

Biashara United yaipania Nyota Academy kesho

Na Shufaa Lyimo

KLABU ya Biashara United,
imesema licha ya kuvurugwa na
matokeo mabaya waliyoyapata
mwishoni mwa wiki baada ya
kupoteza katika mechi ya Ligi
Kuu Bara dhidi ya Mtibwa Sugar,
wamejipanga vema kupata ushin-
di kwenye mchezo wa raundi ya
tatu ya Kombe la Shirikisho la

Azam (ASCF), maarufu FA Cup
dhidi ya Nyota Academy ya Aru-
sha.

Akizungumza na gazeti hili jana
kwa njia ya simu kutoka Musoma
mkoani Mara, Meneja Mkuu wa
klabu hiyo, Frank Wabare, alise-
ma ana uhakika wa kikosi chao
kupata matokeo kesho kwenye
mchezo.

“Baada ya kupata matokeo am-

bayo hatukuridhika nayo, kwe-
nye mchezo wetu uliopita, kocha
wetu ameahidi kurekebisha ma-
pungufu yote aliyoyabaini ili ku-
fanya vizuri kwenye mechi ijayo,”
alisema Wabare.

Meneja huyo alisema kocha
wao anaendelea kufanyia kazi
safu ya ushambuliaji ambayo in-
aonekana kuwa butu kutokana
na kupoteza nafasi nyingi.

Wabare alisema wanaupa
umuhimu mkubwa mchezo huo
wa Kombe la Shirikisho wakiwa
na lengo la kusonga mbele.

Alisema Ligi Kuu msimu huu ni
ngumu na yenye ushindani kuto-
kana na maandalizi yaliyofanywa
na timu zote, kwa kuwa kila timu
inahitaji matokeo kutokana na
bonasi kubwa zilizotolewa na
wadhamini haki za matangazo ya

televisheni, Azam Media Limited.

Kwa upande wa hali ya
wachezaji wao, alisema wanaen-
delea vizuri na kila mmoja morali
ipo juu kuelekea mechi hiyo ya
kesho.

Katika mechi iliyopita, Biashara
United ilikubali kipigo cha mabao
2-0 dhidi ya Mtibwa Sugar kwe-
nye mechi iliyopigwa uwanja wa
Manungu mkoani Morogoro.
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RUDIGER SAFI MADRID

REAL Madrid wanakaribia kumsajili mlinzi wa
Chelsea, Antonio Rudiger, 28, baada ya mazungum-
70 mazuri na Mjerumani huyo kuhusu kujiunga nao
bila malipo msimu ujao wa majira ya joto. (Guard-
ian)

DELE KUONDOKA SPURS

KIUNGO Dele Alli, 25, huenda akafikia kikomo
kwani kocha, Antonio Conte hamuoni mchezaji
huyo katika mipango yake. (The Athletic, via
Star)

ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE wamemfanya mlinzi wa kati wa
Lille, Sven Botman, 21, kuwa usajili wa kipaumbele
katika dirisha la uhamisho la Januari, huku winga
wa Manchester United, Jesse Lingard, 28, pia akiwa
kwenye orodha ya Eddie Howe. (Guardian)

CAVANI KWENDA BRAZIL

KAKA wa Edinson Cavani ameashiria kuwa
mshambuliaji huyo anakaribia kuondoka Manches-
ter United, huku kukiwa na uwezekano wa kuhamia
Brazil. (Manchester Evening News)

BARCA, JUVE KWA CAVANI

BARCELONA, Juventus na klabu ya Corinthians
ya Brazil wana nia ya kumsajili Edinson Cavani wa
Manchester United. (Marca)

DIAZ AGOMBEWA ENGLAND

MANCHESTER United wako tayari kushindana
na wapinzani wa Ligi Kuu England, Liverpool na
Manchester City katika kumsaka winga wa Porto,
Luis Diaz, 24. (Fichajes, via Team Talk)

BURNLEY YAJIPANGA JANUARI

KOCHA wa Burnley, Sean Dyche amesema klabu
hiyo haitatumia kiasi kikubwa katika dirisha la
uhamisho la Januari. (Talksport)

DAVIS LULU NOTTINGHAM

MSHAMBULIAJI aliyesahaulika wa Aston Villa,
Keinan Davis, 23, ameibuka kama shabaha ya
uhamisho wa Januari na klabu inayoshiriki Ligi
Daraja la Kwanza ya Nottingham Forest. (Birming-
ham Live)

MOURA AWANIWA BRENTFORD

KLABU ya Brentford imewasiliana na Braga
kuhusu uwezekano wa kumnunua beki wa kushoto
wa Ureno, Francisco Moura, 22, Januari. (Sun)

LAPORTA ATETA NA RAIOLA

RASI wa Barcelona, Joan Laporta alifanya mku-
tano na wakala, Mino Raiola nchini Italia kwa ajili
ya kiungo, Paul Pogba, 28, ambaye mkataba wake
kule Manchester United unamalizika kipindi cha
majira ya joto kijacho. (Fabrizio Romano, via
Mail)

MANCHESTER, England

ALF Rangnick amemwam-

bia Anthony Martial kum-

julisha yeye binafsi kama

nataka kuondoka Man-

chester United, kuliko kupitia kwa
wakala wake.

Wakala wa mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ufaransa, Philippe
Lamboley, alisema I[jumaa kwamba
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26, anaangalia uwezekano
wa kujiunga na klabu mpya Januari
kutokana na kukosa muda wa kuto-

RANGNICK:
UNATAKA

@ @ @ Siwasiliani na wakala kupitia vyombo vya habari,
mchezaji hajazungumza na mimi au kuhusu hilo, hivyo...

sha kucheza.
Martial amecheza dakika
358 kwa ‘Mashetani
Wekundu’ hao katika
mashindano yote msimu
huu - katika mechi 20
akianza mara nne tu.

“Anthony anataka kuondoka
klabuni Januari,” alisema Lam-
boley akiiambia Sky Sports.

“Anataka kucheza. Hataki kubaki
hapa Januari na atazungumza na
klabu hivi karibuni.”

Lakini habari za mchezaji huyo

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

NIAMBIE

wa zamani wa Monaco kutaka
kuondoka United zimekuja kama
mshangao kwa kocha mpya wa
muda, Rangnick.

“Siwasiliani na wakala kupitia
vyombo vya habari,” alisema Rang-
nick.

“Mchezaji hajazungumza na
mimi au kuhusu hilo.

“Nikiwa mkweli, kile ambacho
wakala wake anazungumza kupi-
tia vyombo vya habari hakinivutii
mimi. Anatakiwa kwa mchezaji
mwenyewe.”




22 NIpashe .ccoeenss s e

HABARI MICHEZO
CHEZA USHINDE
JACKPOT TZS‘78

PEDRI: BARCA
ITARUDI,
KWENYE
[UBORA\WAK

BARCELONA, Hispania

‘ EDRI anaishi katika ndoto ya Bar-
celona na ana matumaini kuion-

goza klabu hiyo kwenye mafani-
kio makubwa baada ya kupokea
tuzo yake ya Golden Boy, Jumatatu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 19, alichaguliwa kuwa mchezaji bora
kijana barani Ulaya, akimshinda Jude
Bellingham.

Alifurahia kuingia kikosi cha kwanza
pale Camp Nou baada ya kuanza kuiche-
zea Septemba mwaka jana na akaenda
kucheza mechi (52) nyingi zaidi kuliko
mchezaji yeyote wa Barca.

Pedri alikuwa mchezaji wa kwanza
kuichezea Hispania kwenye mashinda-
no makubwa katika Euro 2020.

Nyota huyo kijana ambaye kwa sasa
yupo nje akisumbuliwa na majeraha ya
paja, amekubali kwamba, mambo yame-
kuwa magumu kwa timu yake, lakini
anaamini hali itabadilika.

“Kuwa hapa Barcelona ni ndoto kwa
upande wangu,” alisema akinukuliwa na
AS. “Hii ni klabu bora duniani, ingawa
. lazima tuanze kuonyesha ubora wetu
2 airtel uwanjani na kuiongoza Barca kwenye
ubora inayostahili.”

MECHI KALI

ARSENAL

2.24 |3.41|3.12
WEST HAM
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EZYPESA

Dele sasa kuondoka
Tottenham Januari

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ
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cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588,0677115588

0685115588
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MILAN, Italia

DELE Alli yuko huru kuondo-
ka Tottenham Hotspur Janu-
ari baada ya kupoteza nafasi
yake chini ya Jose Mourinho
na hakuweza kuondoka kwa
mkopo licha ya kuhusishwa na
Paris Saint-Germain.

Muda wa Nuno Espirito San-
to pale Spurs ulionekana kana
kwamba ungemruhusu Dele
kurejea katika kiwango chake,
lakini amerudi nyuma chini ya
kocha wa sasa Antonio Conte.

Hapo awali, Spurs walisita
kumruhusu kiungo huyo aon-
doke na Daniel Levy alipam-

bana na Paris Saint-Germain
mwaka 2020 na Januari 2021,
lakini sasa Fabio Paratici, Mku-
rugenzi Mkuu na Conte wote
wamekubaliana kwamba mi-
lango iko wazi kuondoka.

Kwa mujibu wa The Ath-
letic klabu zinasita kufika dau
la Spurs kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25,
na mkataba wake ukiendelea
hadi 2024.

Chini ya Conte, Dele ame-
cheza mechi moja pekee ya
Ligi Kuu England, ambayo
ilikuja kama mbadala katika
ushindi wao dhidi ya Leeds
United.
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Na Dennis Fussi

OCHA George Lwandamina
amesema si jambo la kush-
angaza kwa kocha kufukuzwa
kazi, kwani ni kawaida kwa ulim-
wengu wa soka na yeye hana tatizo kutu-
piwa virago vyake na Azam FC.
Lwandamina aliondolewa pamoja na
msaidizi wake, Vivier Bahati juzi, baada
ya kikosi hicho kuanza vibaya kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu wa
2021/22. Lwandamina amesema: “Nime-
pokea taarifa hiyo, na kwangu si jambo
la kushangaza, kwani hutokea duniani
kote, haya ni maisha yetu ya mpira.” ‘
Kocha huyo mwezi uliopita alisaini
mkataba mpya wa mwaka mmoja, la-
kini mabosi wake wameamua kuuvunja
mkataba huo, kwa kutazama maslahi ya p
kikosi chao.
Azam hadi sasa ipo nafasi ya saba kwe- \
nye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara le
-

ikiwa na pointi 11, ikishinda michezo mi-
tatu, sare mbili na kupoteza mechi tatu.

—

Makocha kibao
watajwa kuinoa
Mtibwa Sugar

Na Dennis Fussi anarudi nyumbani,” alisema Ki-
faru.

UONGOZI wa Mtibwa Sugar un-
atarajia kumtangaza kocha mpya
wa kuchukua mikoba ya Joseph
Omog ndani ya siku chache zi-
jazo, kwa mujibu wa Ofisa Habari
wa timu hiyo, Thobias Kifaru.
Awali, taarifa  zilibainisha
kwamba, Salum Mayanga (picha-
ni), ndiye amepewa mikoba hiyo
baada ya kuvunja mkataba wake
na Tanzania Prisons ya Mbeya,
lakini Kifaru ameliambia gazeti
hili kuwa, bado wanaendelea ku-
chambua majina ya makocha wa
hapa nchini na nje ya nchi.
“Kuhusu  Mayanga  siwezi
kuthibitisha hilo, kwani yeye
ni muajiriwa wa kiwanda cha
Mtibwa na huwa anaruhusiwa
tu kwenda kuzinoa timu na mka-
taba wake ukimalizika huwa

Aliongeza: “Kwa sasa tunaen-
delea kuchambua majina ya ma-
kocha wa hapa ndani na wengine
kutoka nje ya nchi na ndani na
siku chache zijazo tutamtangaza
rasmi kocha mkuu wa Mtibwa.”

Aidha, alisema Omog ambaye
ni raia wa Cameroon wamemali-
zana naye na leo ataondoka ras-
mi nchini kurudi kwao na tayari
wameshamkatia tiketi.

Kwa mujibu wa kifaru, Mtibwa
sasa inaongozwa kwa muda na
Awadh Juma akisaidiana na Sha-
ban Nditi ambaye alikuwa na-
hodha wa zamani wa timu hiyo.

Mtibwa hadi sasa imepata
ushindi mmoja tu katika mechi
nane ilizocheza kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara na inashika nafasi
ya 15 ikiwa na pointi tano.

JACKPOT
MECHI WIKI Hil

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2
01.18/12/2021 Bristol City vs Huddersfield
02.18/12/2021 Watford vs Crystal Palace
03.18/12/2021 Leeds vs Arsenal
04.18/12/2021 Cagliari vs Udinese
05.18/12/2021 Sevilla FC vs Atletico Madrid
06.19/12/2021 Everton vs Leicester
07.19/12/2021 Granada vs Mallorca
08.19/12/2021 Fuenlabrada vs Real Oviedo
09.19/12/2021 Spezia vs Empoli
10.19/12/2021 SC Freiburg vs Bayer Leverkusen
11.19/12/2021 Zaragoza vs Tenerife
12.19/12/2021 Getafe vs Osasuna
13.19/12/2021 AC Milan vs Napoli

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -15 - DESEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X 2

Verona vs Empoli

Lamia vs Volos

PAS Giannina vs PAOK

Cukaricki St vs FK Radnicki 1923

Slavia Prague vs Zlin

Rakow Czestochowa vs Gornik Zabrze

AZ Alkmaar vs Heracles Almelo

Harkemase Boys vs Waalwick

Vitesse Arnhem vs Sparta Rotterdam

Twente vs Feyenoord

Cagliari vs Cittadella

Istra vs Dinamo Zagreb

Monchengladbach vs Eintracht Frankfurt

Apollon Smyrnis vs Panathinaikos

Atromitos vs Olympiakos

Mechelen vs KAA Gent

Zulte Waregem vs Union Saint Gilloise

Bergantinos CF vs Rayo Vallecano

Brann vs Jerv

CE Andratx vs Sevilla FC

Steaua Bucuresti vs Rapid Bucuresti

Leonesa vs Leganes

SBV Excelsior vs Groningen

Sporting Gijon vs Alcorcon

Ponferradina vs UD Ibiza Eivissa

Benfica vs Covilha

CD Castellon vs FC Cartagena

Valladolid vs Las Palmas UD

Union Berlin vs SC Freiburg

Crystal Palace vs Southampton

BSC Young Boys vs FC Basel

Augsburg vs RB Leipzig

Burnley vs Watford

Legia Warszawa vs Zaglebie Lubin

Brighton vs Wolverhampton

Borussia Dortmund vs Greuther Furth

Bayer Leverkusen vs Hoffenheim

Ross County vs Celtic

Rangers vs St Johnstone

Barrow vs Ipswich

Atletico Sanlugueno vs Villarreal

Unionistas CF vs Elche

Arsenal vs West Ham

PSV Eindhoven vs Fortuna Sittard

Standard Liege vs Kfco Wilrijk

Fiorentina vs Benevento

Ajax vs BVV Barendrecht

Tenerife vs Eibar

GO Ahead Eagles vs Roda Kerkrade

OH Leuven vs Brugge

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Rangnick: Martial niambie kama ataka.kI yon

YangaSCna ™ =3
hasira kwa

Thefu, Katwila €
aionya

® ® ® Asema haitakuwa rahisi,
kukumbushia zilipotoana kwa mat-
uta Kombe la FA 2018, Nabi naye...

Saada Akida na Adam

Fungamwango

ANAFAINALI wa Kombe
la Shirikisho la Azam
(ASFC), maarufu FA Cup
msimu uliopita, Yanga,

leo watakuwa kwenye Uwanja wa

Benjamin Mkapa kuanza safari yao

mpya msimu huu watapoikaribisha

Thefu FC kwenye mchezo wa raundi

ya tatu ya michuano hiyo.

Mechi hiyo itakayopigwa saa
moja usiku, itachezwa siku
nne tu baada ya Yanga ku-

toka suluhu dhidi ya watani

zao wa jadi, Simba kwenye
uwanja huo huo katika mch-
ezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi (pichani) amesema kikosi
chake kipo imara na wanaen-
da kupambana kutafuta ma-
tokeo mazuri katika mchezo
huo ambao ni muhimu kwao |
kushinda.

Akizungumza na Nipashe,
Nabi alisema katika mashinda-
no hakuna timu ndogo kila
mechi kwao ni muhimu kupa-
ta matokeo mazuri hasa ukiz-
ingatia michuano hii ni ya mtoano na
mshindi hupata nafasi ya kuwakilisha
nchini, Kombe la Shirikisho Afrika.

“Hakuna mechi rahisi, kila mmoja
anahitajj matokeo mazuri tumefanyia
kazi mapungufu yaliyojitokeza katika
mechi iliyopita ikiwamo kutengeneza
nafasi na kuzitumia vema ili kupata
ushindi,” alisema Nabi.

Kwa upande wa Kocha wa Ihefu FC,
Zuberi Katwila, alisema wamefanya
maandalizi mazuri na wanaiheshimu
Yanga ni timu kubwa na ina wachezaji

wazuri, lakini hawataogopa majina ya
nyota hao na wataingia uwanjani ku-
pambana mwanzo mwisho.

“Mechi itakuwa na ushindani mkub-
wa kwa sababu kila mmoja anahitaji
matokeo ili kusonga mbele, ukizinga-
tia wapinzani wetu wameimarika vi-
zuri, lakini tumejiandaa vizuri kwen-
da kuleta ushindani,” alisema Katwila.

Mechi hiyo ya leo ya raundi ya tatu
ya Kombe la FA, itakumbushia mch-
ezo wa mwaka 2018, ambao Yanga ili-
pata upinzani mkali kutoka kwa timu
hiyo yenye maskani yake Mbarali,
Mbeya, wakati huo kabla haijapan-
da Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
wa 2020/21, kabla ya kushuka tena
msimu huo huo.

Mechi hiyo kali iliyopigwa Januari
30, 2018 kwenye uwanja wa Sokoine,
Yanga ilipata wakati mgumu ikione-
kana imeshalala, ikisawazisha bao
dakika za majeruhi na kushinda
kwa mikwaju ya penalti 4-3.

Baadaye Thefu ilipanda
msimu 2020/21, lakini ikat-
eremka msimu huo huo uli-
omalizika na sasa ipo ngazi ya
Championship.
Pamoja na mechi hiyo,
Azam FC nayo itakuwa kwe-
nye uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi kucheza dhidi
ya maafande wa Green Warri-
os kwenye mechi ya raundi ya tatu ya
Kombe la FA, itakayochezwa saa 10:00
jioni kwa saa za Afrika Mashariki.

Azam itacheza mechi hiyo bila
George Lwandamina, aliyejiuzulu na-
fasi yake juzi kwa kile kilichoelezwa
kuwa ni kwa maslahi ya klabu.

Kikosi cha Azam FC kitakuwa chini
ya Abdihamid Moalim kwa mara ya
kwanza, akikaimu nafasi ya Kocha
Mkuu.

Moalim hivi karibuni alitangazwa
Mkurugenzi wa Ufundi wa klabu hiyo.

v

Wachezaji wa Yanga wakiwa mazoezini. Leo timu hiyo itaikaribisha Thefu FC kwenye
mechi ya raundi ya tatu ya Kombe la FA itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa
majira ya saa moja usiku. PICHA: MAKTABA

Simba, TFF, Bodi ya Ligi kuyamaliza

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba
imesema kuwa itakaa
na Shirikisho la Soka
nchini (TFF), pamoja na
Bodi ya Ligi ili kumaliza
tofauti zilizojitokeza
hivi karibu, ikiwamo
kuzuiwa kuingia uwan-
jani kwa Ofisa Mtendaji
MKkuu, Barbara Gonzalez
kwenye mechi dhidi

va Yanga Jumamosi
iliyopita.

Mwenyekiti wa Bodi
va Klabu hiyo, Salim
Abdallah ‘Try Again’,
amesema wameiandikia
barua TFF na Bodi va
Ligi kuwasilisha malala-
miko yao na kwa bahati

nzuri wamekubali kukaa
kuzungumza ili kuondoa
kero na tatizo hilo ili
lisijirudie tena.

“Sasa tunakwenda
kutafuta suluhu,
wamekubali kukaa na
kuzungumza, hivyo
nawasihi wanachama
na mashabiki wa Simba
watulie, litafikia mua-
faka na baada ya vikao
vyetu tutatoa ufafanuzi
ulionyooka, kwa sasa
Wanasimba wajue kuwa
Viongozi wao wana-
lishughulikia suala hilo,”
alisema.

Alisema hiyo haikuwa
mara ya kwanza kwa
Barbara kuzuiwa, kwani
hata yeye, na Mshauri

GAZETIT HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wa Mwekezaji wa Klabu
ya Simba, Crescentius
Magori walikumbana na
kadhia hiyo.

Kuhusu ujenzi wa
uwanja, Mwenyekiti
huyo alisema watakaa
kikao na hivi karibuni
watatoa utaratibu wa
wanachama kuchangia.

Kuzuiwa kwa Barbara
ndiko kulikoibua hisia
za mashabiki wa Simba
kutaka kuchangia ili
kuondokana na kadhia
hiyo.
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