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UCHUMI

Na Mwandishi Wetu

KINACHOTOKEA sasa kiko katika kumbukumbu za zama zinazohusi-ka na mashairi ya ugonjwa corona, kutoka kila kona.
Kama ulivyo mfumo na maisha ya kibinadamu, jambo moja huzua mabadiliko katika lingine. Inapoku-wa katika sura ya uchumi inabeba jina ‘multiplier effect’ ambayo ina tafsiri kubwa.

Maana inayobebwa jambo moja linazaa mengine. Mfano ni pale mwanafamilia akipata ajira, nyendo za mlo na kujiendeleza kwa wana-familia unapanuka.
Inapofuatilia kwa kina mkasa wa corona nchini walau katika eneo dogo kuweka mantiki ndani ya walau maeneo mawili, moja ku-toka kauli ya Rais Dk. John Magufuli akiwa nyumbani Chato na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, tayari kuna tafsiri kubwa, kiuchumi na kibi-ashara kitaifa.

Hapo ndipo kabla ya kupiga hat-ua zaidi kunapaswa kuzama katika maana zake za ujumla, kwamba uchumi unasimamia mantiki nam-na rasilimali kidogo zinavyoweza kukidhi mahitaji muhimu kwa ki-wango cha juu kadri inavyoweze-kana.
Vivyo hivyo, biashara inabeba tafsiri ya shughuli za kubadilishana bidhaa au huduma kwa kiwango maalum cha mabadilishano am-bayo ndio bei tajwa.

Ubora wa uchumi ni namna matumizi ya rasilimali yanavyoki-dhi kiwango cha juu cha matakwa sahihi ya jamii au mtu husika. Hapo biashara inapaswa kufanyika katika mfumo wa haki sawa kuwezesha malengo.
Huo ndio mzizi wa kuanzishwa Tume ya Ushindani Sawa katika Biashara nchini. Mchakato kuanzia 

taratibu za ununuzi hadi upande wa pili wa mauzo na taratibu zote za malipo, zinapaswa kuwa sahihi kitaaluma na kisheria. Kuna bodi inayohusika kusimamia ununuzi na nyingine ukaguzi wa hesabu ya umma (CAG).
Katika zama zilizopo za vita dhidi ya ugonjwa corona, Je, hizo zinafuatwa? Hapo inaanzia tafsIri ya uchumi kutumia vyema rasili-mali za umma kukabili janga hilo linaloshambulia rasilimali muhimu katika uchumi, kwa maana ya watu.Pia, kutetea makusanyo yato-kanayo na kodi zao na kuwaweka huru kisaikolijia ili wazalishe.Biashara nayo inafanyika katika mfumo na taratibu sahihi kitaalu-

ma na kisheria, ili mwenendo wa ki-uchumi uende katika mustakabali stahiki, mathlan kudhibiti mfumu-ko wa bei kutoka kwenye bidhaa za viwandani na vyakula?Mapengo yanayojitokeza sasa nchini, alianza nayo kuainisha Waziri Mkuu Kassim Majaliwa hivi karibuni katika Ibada ya kitaifa ji-jini Dar es Salaam, alipoweka wazi hakuna uhaba wa sukari kitaifa na hata kiasi kidogo ambacho ni pen-go kitaifa kilishaagizwa.Hiyo ilitokana na kilichom-shangaza ndani ya wiki kadhaa nchini bei ya sukari rejareja kuruka kutoka wastani wa Sh. 2,500 kwa kila hadi Sh. 4,000 na wananchi kuhangaika mno hadi sasa, huku 

katika ngazi ya juu si picha nzuri, kunakaribisha hali ngumu na mfu-muko wa bei kwa wananchi.Tayari kuna hatua zimesha-chukuliwa kufuatilia hayo ya uba-baishaji katika biashara ya sukari, amewaagiza wakuu wa mikoa na wilaya kufuatilia sokoni ‘mguu kwa mguu’ na wanaopotosha bei kwa kurundika ghalani mzigo wachuku-liwe hatua.
Ni tendo ambalo si mara ya kwanza kutokea na hata serikali ikachukua hatua inayostahili, dhidi ya wafanyabiashara.

Kurejea kwa Rais Dk. Magufuli, msomi wa kemia na hisabati za dar-asani, alionyesha kukerwa na baa-dhi ya hatua dhidi ya kukabili co-

rona, zikiwa na athari za kiuchumi na kibiashara.  
Anataja mbinu za kudhibiti ue-neaji corona ikiwamo jijini Dar es Salaam, kwa kunyunyizia dawa mi-taani, ambazo hakukubaliana nazo.Katika ufafanuzi wake kitaalamu ulioendana na kauli ya kukemea, anasema haiendani kabisa na vita sahihi. Hapo inazaa maswali kutaka kuelewa mantiki ya ununuzi sahihi wa huduma hiyo imetokea wapi?Katika taaluma na miongozo ya kisheria, ili ununuzi kufanyika, unapaswa kuwa na vitu vitano au inavyoeleweka katika taaluma hiyo ‘5 R’ (Five Rights), kwa maana ya: Idadi kamili, ubora, chanzo, bei na muda sahihi.

Kwa kurejea kilichotamkwa na Rais Dk. Magufuli, kunazaa swali je, wahusika walifuata kanuni sa-hihi za ununuzi? Kwa maana kila ununuzi wa ofisi ya umma, una mtaaluma anayetumikia?Pili, kwa mustakabali huo wa swali la Rais, inazua maswali hata katika matukio wa kanuni za fedha hadi kuidhinishwa malipo ya dawa hizo. 
Kama ndani ya vita vilivyopo ku-kabili ugonjwa corona inafuatwa tafsiri ya uchumi ‘namna bora ya kutumia rasilimali kidogo kwa manufaa makubwa kukidhi ma-slahi ya umma au watu” inaacha kitendawili kulikonI hatua hiyo ku-fikiwa?

Pia, kuna eneo ambalo Rais Dk. Magufuli amehoji umma kutishwa kwa kiwango cha juu kuhusu coro-na, ambayo haina tafsiri nzuri kwa ari na wajibu wao kujitokeza katika uzalishaji mali kitaifa. Kwa mjumuisho, walakini katika kukabili corona, ina ishara mbaya kwa uchumi kitaifa.
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Spika awataka wabunge Chadema
kurejea au mishahara yao kuathirika

S
hirika la Afya Duniani 
(WHO), linatahadharisha 
kuwa uvaaji wa 

barakoa siyo kinga pekee 
ya kujikinga na virusi vya 
corona. Kuosha mikono 
mara kwa mara na kuepuka 
mikusanyiko ni mambo ya 
kuzingatiwa kila siku.
n	 Epuka mikusanyiko ya 

watu
n	 Nawa mikono kwa 

sabuni na maji 
yanayotiririka

n	 Epuka kusalimiana kwa 
kushikana mikono na 
kukumbatiana

n	 Ukipiga chafya au 
kukohoa, ziba mdomo  

BAA LA CORONA 

Wabunge 
walioko 

Dar waitwa 
polisi

uk.
 2

Watalii wakitembelea moja ya maeneo ya hifadhi za wanyamapori nchini. Juu ni Waziri wa Maliasili na Utalii, Hamis Kigwangal-
la. PICHA: MAKTABA.  

470,000 kupoteza ajira, Tanapa, 
Ngorongoro, Tawa hali tete kimapato…
Endelea uk.  2 



Ijumaa Mei 8,  20202
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Corona yapoka trilioni 2.5/- za utalii 
 Na Salome Kitomari, 
DODOMA

WAZIRI wa Maliasili na 
Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla, 
amesema homa kali ya mapafu 
inayosababishwa na virusi vya 
corona imeiathiri kwa kiwango 
kikubwa sekta ya utalii kimapato 
na ajira.

Kutokana na baa hilo, waziri 
huyo amebainisha watalii 
wamepungua, huku mapato 
yatokanayo na sekta hiyo 
yakitarajiwa kupungua kwa 
takribani Sh. trilioni 2.5.

Akiwasilisha bungeni jijini 
hapa makadirio ya mapato na 
matumizi ya wizara hiyo kwa 
mwaka ujao wa fedha, Dk. 
Kigwangalla alisema sekta hiyo 
imeathirika kwa kiasi kikubwa 
kwa kuwa inategemea wageni 
kutoka nje ya nchi na sasa safari 
hazipo tena.

Alisema madhara haya 
yanaonekana kuwa makubwa 
zaidi na tayari kuna dalili 
za kushuka kwa mapato 
yaliyotarajiwa kukusanywa 
na taasisi kubwa zilizo chini 
ya wizara ambazo ni Shirika 
la Hifadhi za Taifa (Tanapa), 
Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo 
la Ngorongoro (NCAA), Wakala 
wa Misitu (TFS) na Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori 
(Tawa).

Waziri Kigwangalla alisema 
kwa mwaka 2020/2021 Tanapa 
inalenga kukusanya jumla ya Sh. 
bilioni 363.9, lakini kutokana na 
hali inavyoendelea, makisio sasa 
yanakadiriwa kuwa Sh. bilioni 64 
au chini ya hapo.

Kwa upande wa Ngorongoro, 
ilikadiria kukusanya Sh. bilioni 
162.7, kutokana na athari hizo 
zitakusanywa Sh. bilioni 58.

Alisema TFS ilikadiria Sh. 
bilioni 153.6 na sasa zitakusanywa 
ni Sh. bilioni 121, huku Tawa 
iliyokadiria kukusanya Sh. bilioni 
58.1, sasa itakusanya Sh. bilioni 
22. 

“Kama hali itatulia mwezi 
Oktoba mwaka huu, idadi ya ajira 
za moja kwa moja katika sekta ya 
utalii itashuka kutoka 623,000 
hadi kufikia 146,000,” alibainisha.

Dk. Kigwangalla pia alisema 

Waliokatiwa maji kurejeshewa huduma kisa tishio la corona

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigella (katikati), akipokea msaada wa vifaa vya kujikinga na  corona kutoka kwa Mhandisi Mtendaji 
Mkazi wa Kampuni ya Tanga Cement, Benedict Lema (kushoto), vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 20, jijini Tanga jana. Kulia ni Katibu 
Tawala Mkoa huo,  Judica Omari. PICHA: MPIGAPICHA WETU. 

 Na Renatha Msungu, 
DODOMA

  WIZARA ya Maji imeiagiza 
Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (Ewura), 
kuwarejeshea huduma za maji 
wateja wote nchini waliokatiwa 
huduma hiyo kwa makubaliano.

Lengo ni kuwawezesha kupata 
huduma hiyo katika kipindi hiki 
cha mapambano dhidi ya maam-
bukizo ya  ugonjwa wa COVID 19), 
ambao unasababishwa na virusi 
vya corona.

Aidha, Ewura kuhakikisha 
inadhibiti bei za ankara ya 
maji nchini zinazopandishwa 
kiholela na kubambikiwa wateja 

zinazofanywa mamlaka za maji 
nchini bila kupata kibali kutoka 
Mamlaka hiyo sambamba na  
kutoa elimu kwa Agizo hilo 
lilitolewa jijini hapa jana na Naibu 
Waziri wa Maji, Juma Aweso, 
wakati akizungumzia masuala 
mbalimbali na menejimenti ya 
Ewura, yakiwamo malalamiko 
ya ankara kubwa za maji 
zinazotolewa kwa wateja.

Alisema taifa liko katika 
mapambano na vita dhidi ya 
corona, hivyo jambo muhimu ni  
kuchukua tahadhari na kuzingatia 
maelekezo yanayotolewa na 
wataalamu.

Aweso alisema silaha pekee 
ya kukabiliana na maambukizo 

ya virusi hivyo ni maji tiririka na 
kunawa kwa sabuni.

Alisema kutokana na umuhimu 
wa maji, anaagiza wateja wote 
waliokatiwa maji warejeshewe 
kisha Uwura iweke utaratibu 
mzuri wa kulipa madeni yao.

  Alisema licha ya mambo ma-
zuri na kazi kubwa inayofanywa 
na Mamlaka hiyo, bado kuna 
matatizo na changamoto ambazo 
zinahitaji kupatiwa ufumbuzi 
ili kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi na hasa masikini.

Alieleza kuwa, zipo mamlaka za 
maji ambazo ni vinara kwa kuwa-
bambikia na kuwapandishia wa-
nanchi bei za maji kiholela, hivyo 
aliiagiza Ewura kuhakikisha in-

afikisha ripoti ya mamlaka za aina 
hiyo wizarani ili  kuzichukulia  
hatua stahiki, kwa kuwa  wizara 
ndiyo yenye mamlaka ya mwisho.

  Kadhalika, aliwataka 
watumishi wa Ewura  kutoa 
elimu kwa watumiaji wa maji, 
juu ya wajibu na haki yao, hatua 
aliyosema  itasaidia kuondoa 
malalamiko tofauti na sasa 
ambapo wateja wanapata haki 
ya kutumiwa ankara kwa njia ya 
simu bila ushirikishwaji.

  Alifafanua zaidi ya kuwa kazi 
ya Ewura si kusimamia ankara pe-
kee, bali ina wajibu wa kusimamia 
ubora wa maji ambayo lazima 
yawe safi na yenye ubora.

Kaimu Mkurugenzi wa Maji na 

Usafi wa Mazingira, Titus Safari, 
alisema Ewura, imetoa jumla ya 
leseni 119 katika kipindi cha Juni 
2019.

  Alisema, imekuwa ikifanya 
ukaguzi kwa mamalaka za maji 
nchini zisizopungua 50, na kutoa 
maelekezo ya kuboresha na 
kuongeza ufanisi katika kutoa 
huduma Bora kwa watumiaji wa 
maji.

 Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa Ewura, Godfrey Chibulunje, 
alisema maagizo yote yanayotole-
wa na wizara, likiwamo kurejesha 
huduma ya maji kwa waliokatiwa 
huduma watayafanyia kazi hara-
ka iwezekanavyo.   

watalii watashuka kutoka 
1,867,000 waliotarajiwa hadi 
kufikia watalii 437,000, huku 
mapato yanayotokana na utalii 
yakitarajiwa kushuka kutoka Sh. 
trilioni 2.6 hadi kufikia Sh. milioni 
598, ikiwa ni anguko la Sh. trilioni 
2.5.

“Upungufu huo wa mapato ni 
mkubwa kwa sekta na unaweza 
kusababisha baadhi ya taasisi za 
uhifadhi zilizo chini ya wizara 
kushindwa kujiendesha ikiwa ni 
pamoja na kulipa mishahara,” 
alisema.

Waziri huyo alisema katika 
kukabiliana na hali hiyo, wizara 
imeendelea kuwashirikisha 
wadau wa sekta ili kuweka 
mikakati ya namna ya kuisaidia 
sekta isiathirike zaidi.

Alibainisha kuwa masoko 

makuu ya utalii ni katika mabara 
ya Ulaya, Amerika na Asia ambayo 
yamechukua hatua mbalimbali za 
kudhibiti kusambaa kwa corona.

Dk. Kigwangalla alisema 
hatua hizo zinajumuisha 
kuzuia raia wake kusafiri na 
baadhi ya mashirika ya ndege 
kutofanya safari nje ya nchi, hali 
iliyosababisha kuathirika kwa 
sekta hiyo, na kwamba ugonjwa 
huo umeleta madhara makubwa 
katika sekta mbalimbali za 
kiuchumi na kijamii.

“Sekta ya utalii kabla ya 
madhara hayo ilikuwa inachangia 
asilimia 25 katika mapato yote ya 
kigeni inayopata nchi yetu. Sekta 
hii imeathiriwa zaidi kutokana na 
ukweli kwamba inategemea zaidi 
mapato ya watalii wanaotoka nje 
ya nchi ambao kwa sasa kutokana 

na corona, wameshindwa kusafiri 
na wengi wao wamesitisha safari 
za kuja nchini kutalii,” alisema.

Kwa mujibu wa Waziri 
Kigwangalla, baada ya kuona 
madhara ya awali, wizara 
ilifanya tathmini ya awali (rapid 
assessment) iliyojikita katika 
kipindi cha tangu ugonjwa huo 
uanze hadi Aprili 6 mwaka huu 
( juzi) na kubaini athari hizo.

“Madhara makubwa ya corona 
katika sekta ya utalii yalianza 
kuonekana mwanzoni mwa 
Machi 2020, tofauti na miezi ya 
Februari na Januari 2020 ambayo 
hali ilikuwa shwari.

“Tathmini imebaini kuwa 
mashirika 13 ya ndege yalisitisha 
kuja nchini tangu Machi 25 
mwaka huu na hivyo kuondoa 
uwezekano wa kuendelea kupata 

watalii kutoka nje ya nchi.
“Mashirika yaliyositisha safari 

zake ni pamoja na Emirates, 
Swiss, Oman Air, Turkish, 
Egyptian Air, South African 
Airways, Rwandair, Qatar, Kenya 
Airways, Uganda Airlines, Fly 
Dubai na KLM na Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL) nalo lilisitisha 
safari za nje,” alisema.

Waziri huyo alisema kutokana 
na corona, fursa za kutangaza 
utalii hazitakuwa na matokeo 
chanya kwa sababu ya zuio la 
wageni kusafiri kutoka nchi moja 
hadi nyingine.

“Hali hiyo itasababisha 
kupungua kwa idadi ya watalii, 
mapato na kuathiri soko la ajira 
na mnyororo wa thamani katika 
sekta ya utalii,” alibainisha. 
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Wabunge walioko Dar waitwa polisi 
Fisi 
wazururaji 
kutegewa 
mbuzi

Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

MKURUGENZI wa 
Manispaa ya Shinyanga, 
Geofrey Mwangulumbi, 
amesema kutokana na 
kushindikana kukamatwa 
fisi wanaozurura ovyo 
kwenye maeneo ya makazi 
ya watu, sasa wameandaa 
mtego wa mbuzi 
kuwakamata.

Alisema hayo jana 
kwenye kikao cha Baraza 
la Madiwani la Manispaa 
ya Shinyanga, wakati 
Diwani wa Ngokolo, 
Emmanuel Ntobi, alipohoji 
hatua zinazochukuliwa 
na halmashauri kudhibiti 
wanyama hao ambao ni 
tishio kwa wananchi.

Alisema hatua 
walizochukua awali za 
kuwakamata fisi hao ni 
kuandamana na maofisa 
wa Maliasili, Idara ya 
Mazingira, Polisi na 
wanyamapori, lakini 
ilikuwa vigumu kwa 
sababu hawakuonekana. 
Hata hivyo, alisema 
walipoondoka fisi 
hao walionekana na 
wameamua kuwaandalia 
mpango wa kuwatega kwa 
mbuzi.

“Kumekuwapo na hadithi 
nyingi kuhusu fisi hao, 
tukienda kuwakamata 
hawaonekani, lakini 
tukiondoka wanaonekana, 
hivyo mkakati uliopo kwa 
sasa ni kununua mbuzi na 
kuwafunga kamba mahali 
wanapopita, pamoja na 
nyama zenye dawa ili 
wakiwavamia, hapo hapo 
tunawakamata,” alisema 
Mwangulumbi.

Naibu Meya wa 
manispaa hiyo, John 
Kisandu, alisema matukio 
ya fisi kutishia usalama 
maisha ya wananchi 
ameyasikia na kuuomba 
uongozi wa halmashauri 
uchukue jitihada za 
kuwaondoa wanyama hao.

Diwani wa Ngokolo, 
Ntobi, wakati akiwasilisha 
taarifa ya Kata yake 
katika eneo la usalama, 
alisema wananchi wake 
hawana amani kutokana 
na wanyama hao kuzagaa 
ovyo kwenye makazi yao 
na kutishia usalama wao.

Katika Mkoa wa 
Shinyanga yameshatokea 
matukio matano ya 
wananchi kujeruhiwa na 
fisi, huku mtoto mmoja 
Sungwa Kulwa (3), mkazi 
wa kijiji cha Dodoma, Kata 
ya Masanga, wilayani 
Kishapu mkoani humo, 
kufariki dunia baada ya 
kushambuliwa kichwani na 
fisi hao. 

 Na Waandishi Wetu

SIKU moja baada ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda, kutoa saa 24 kwa wabunge wali-
opo mkoani kwake kwenda Dodoma, Jeshi la Polisi 
Kanda Maalum ya Dar es Salaam, limewataka watunga 
sheria ambao hawajatii agizo hilo wajisalimishe ili liwa-
hoji.

Juzi, Makonda alitoa saa 24 kwa wabunge wote 
walioko mkoani kwake kurejea Dodoma, vinginevyo 
watakamatwa kwa makosa ya uzururaji kama inavyo-
fanyika kwa watu wanaojihusisha na biashara ya ngo-
no jijini humo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na Kamishna 
Msaidizi wa Polisi (ACP), Ronarl Makona, kwa niaba ya 
Kamanda wa Polisi wa Kanda hiyo, Lazaro Mambosasa, 
wabunge hao wanatakiwa kuripoti kwa hiari yao Kituo 
Kikuu cha Polisi jijini.

“Kwa wale ambao bado wapo jijini Dar es Salaam, 
wanatakiwa kwa hiari yao kuripoti Ofisi ya Upelelezi 
Kanda Maalum ya Dar es Salaam kwa mahojiano,” jeshi 
hilo liliagiza.

Taarifa hiyo ilisema kutokana na agizo la Makonda 
ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Mkoa, wabunge wote ambao hawajatii agizo hilo, 
wanapaswa kuripoti kwa jeshi hilo ili wahojiwe.

Juzi, Makonda alisema mbunge anayepaswa kubaki 
Dar es Salaam ni yule mwenye kibali kutoka kwa Spika 
wa Bunge, Job Ndugai.

“Asiyekuwa na kibali huyo ni mzururaji kama wa-
zururaji wengine, kipindi hiki ni hatari na tunawataka 
watu wanaotoka nyumbani ni wale wanaofanya kazi, 
hatujaalika wazururaji kutoka mkoani kuja kuzurura.

“Inawezekana wakahatarisha zaidi maisha ya wa-
nanchi wa mkoa wa Dar es Salaam kwa kuwaambukiza 
corona,” alisema. Makonda alisema kipindi hiki ni 
muhimu katika Bunge cha kujadili bajeti ya serikali ili 
wananchi wapate mahitaji yao.

“(Wananchi) wanahitaji barabara, wanahitaji maji, 
umeme, wanayo mahitaji mengi ndiyo maana wali-
wachagua muende Dodoma kupigania mahitaji yao na 
wala siyo kuzurura.

“Saa 24 baada ya hapo tusilaumiane, tutakukamata 
kama tunavyokamata machangudoa wanaozurura 
usiku,” alisema.

Wakati hali ikiwa hivyo jijini Dar es Salaam, bungeni 
jijini Dodoma jana, wabunge wawili wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (Chadema), waliwataka 
wenzao kurejea bungeni ili kuchapa kazi huku wak-
ibainisha kuwa hawana ugomvi na viongozi wa chama 
hicho.

Wabunge hao ni wa Moshi Mjini, Jaffapry Michael na 
wa Kilombero, Peter Lijualikali, ambao wao na wen-
gine tisa wameendelea kuhudhuria vikao vya Bunge li-
cha ya agizo la chama kuwataka wasihudhurie bungeni 
na wajitenge kwa siku 14.

Juzi, Spika Ndugai aliwasihi wabunge hao kurejea na 
iwapo hawatafanya hivyo warejeshe Sh. milioni 110.1 
walizolipwa kwa ajili ya kujikimu na kama watarudi 
baada ya siku 14, lazima wapeleke uthibitisho wa dak-
tari kuwa wamepima corona.

 *Imeandikwa na Romana Mallya (DAR) na Sa-
lome Kitomari (DODOMA) 

Na Enock Charles

MKUU wa Wilaya ya Nyang’hwale, Hamim Gwiyama, 
amefariki dunia katika Hospitali ya Rufani Bugando 
alikokuwa akipatiwa matibabu baada ya kuugua kwa 
muda mfupi.

Katika taarifa iliyotolewa kwa umma jana na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Seleman Jafo, ilibainisha kuwa kifo 
hicho kilitokea jana saa tano asubuhi katika hospitali 
hiyo iliyoko jijini Mwanza.

Katika taarifa yake hiyo, Waziri Jafo alieleza wasifu 
wa marehemu, akisema aliteuliwa na Rais Dk. John 
Magufuli Juni 26, 2016 na kuwa kabla ya uteuzi huo, 
aliwahi kufanya kazi sehemu mbalimbali nchini.

Alisema taratibu zingine za mazishi zitaendelea 
kutolewa na ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Geita.

Kifo cha Gwiyama kimetokea ikiwa ni siku chache 
baada ya Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Evod Mmanda, 
kufariki dunia usiku wa kuamkia Aprili 27 mwaka huu. 

DC afariki dunia 

 Mfanyakazi wa Benki ya BOA, Nahami Mwaipyana, akiwa chini wa ulinzi wa 
askari Polisi, baada ya kufikishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu jana, 
akikabiliwa na mashtaka manane ikiwamo wizi na kutakatisha fedha  zaidi ya Sh. 
milioni 85 mali ya mwajiri wake. PICH: MIRAJI MSALA.   



kile anachokizalisha akiuze kama 
kilivyo, awe anakiongeza thamani 
kidogo kusudi aingize fedha 
nyingi. Hii nayo imekuwa dosari.

Uwezo wa wakulima kuongeza 
thamani ya mazao yao, kuzalisha 
na kupanga kwa madaraja, bado 
ni tatizo nchini. Yaani ‘grading 
system’ ya kwetu unakuta mtu 
amezalisha nyanya ndogo, 
kubwa, mbaya, zilizoharibika, 
zote zinawekwa kwa pamoja.

Akiwa na uwezo wa 
kuzichambua na akazipanga 
kwenye madaraja, ingemwezesha 
kupata hela nzuri zaidi kuliko 
mfumo ambao upo sasa hivi. Hizi 
ni dosari ambazo zipo.

Lingine ni maarifa madogo 
na kutopatikana kwa utaalamu 
wa kutosha kutoka kwa maofisa 
ugani. Ushirikiano wa wakulima 
na maofisa ugani bado ni mdogo 
sana, kwa sababu maofisa ugani 
wengi wamekuwa hawathamini 
wakulima. 

Maofisa ugani hawaendi kwa 
wakulima, wanataka wakulima 
ndiyo wawatafute na hata 
wakiwatafuta au kuwafuata, 
wamekuwa hawatoi huduma 
inayotakiwa. 

Lakini, nina imani kabisa, kwa 
kadri siku zinavyozidi kwenda, 
watu wanahamasika. Tunataka 
sasa wakulima wetu wawe watu 
waliosoma, walioelimika, wenye 
uwezo wa kuchanganua mambo. 
Hii itasaidia sana.

Tatizo lingine kubwa kwa 
wakulima ni uwezo wa kutunza 
kumbukumbu za gharama za 
uzalishaji, hawana! Asilimia 95 
ya wakulima wetu hawana uwezo 
wa kutunza kumbukumbu. Kwa 
hiyo, hawajui kuwa wanalima 
kilimo cha faida au cha hasara.

Kwa kulitambua hilo, tunataka 
waondokane na kilimo cha 
kujikimu, waende kwenye kilimo 
cha kibiashara. Ninaposema 
waende kwenye kilimo cha 
kibiashara maana yake hata 
kumbukumbu watunze; wajue 
nimegharamika kiasi fulani, 
nimeweka hiki kiasi fulani.

Hata nguvu yake ile 
aithamanishe, aiweke kwenye 
thamani ili tujue kwamba 
gharama za uzalishaji ni kiasi gani. 
Je, alichokiwekeza, amepata faida 
au hasara? Hiyo inakuwa tatizo 
kubwa ambalo linawakumba 
sana wakulima wetu nchini. Hayo 
ndiyo mambo ambayo yapo kwa 
upande wa mkulima.

La mwisho, ni teknolojia duni. 
Hii nayo imekuwa ikimwathiri 
sana mkulima. Imemfanya asifikie 
malengo anayoyatarajia. Wengi 
wanatumia jembe la mkono, sisi 
tunataka tutumie trekta, tutumie 
utaalamu wa kisasa katika kulima, 
lakini ni wachache wenye uwezo 
wa kumudu hivyo vitu.

Kwa hiyo, wakulima wengi 
bado wanatumie jembe la 
mkono. Hata wale wanaotumia 
jembe la ng’ombe, bado wako 
kwenye kilimo cha zamani. Sasa 
tuna kilimo cha kisasa ambacho 
hakitakiwi ulime ardhi, tunakiita 
‘smart agriculture’. Haitakiwi 
ulime ardhi, usiharibu mazingira. 
Sasa, wengi hawajaweza kumudu.  

Kuhusu REA, hakuna ubishi 
imewasaidia kwa kiwango 
kikubwa wakulima kwa sababu 
sasa hivi wana uwezo wa 
kukausha mazao hata kama mvua 
kubwa ikinyesha.

Sasa, wakulima wetu vijijini 
wanao uwezo wa kukausha 
mazao kwa kutumia umeme 
walionao. Kutokana na umeme 

“Kuhusu REA, 
hakuna ubishi 
imewasaidia kwa 
kiwango kikubwa 
wakulima kwa 
sababu sasa hivi 
wana uwezo wa 
kukausha mazao 
hata kama mvua 
kubwa ikinyesha.
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RIPOTI MAALUM-5

 Na Sanula Athanas, 

ALIYEKUWA DODOMA 

J
ANA Waziri Japhet 
Hasunga aliweka 
wazi mambo makuu 
anayoamini yanakifanya 

kilimo kichechemee; 
wakurugenzi wa halmashauri 
kumpoka mabwana shamba 
kwa kuwapangia majukumu 
tofauti na ajira yao, naye 
akaanika mikakati aliyosuka 
‘kujibu mapigo’ kwa kufikisha 
ufanisi wa kilimo kileleni.

Leo, ana orodha nyingine 
ya mambo yanayomwangusha 
mkulima na ufafanuzi 
uliojitosheleza, pamoja na siri 
ya Mkoa wa Morogoro kuibuka 
kinara anayezipiku ‘The Big 
Four’ kwa maana ya mikoa 
ya Ruvuma, Iringa, Mbeya na 
Rukwa katika uzalishaji nafaka 
nchini, hususan mahindi. 
Endelea kufaidika na simulizi 
zake:

   
SWALI: Nini shida kuu ya 

mkulima wako na unaikabili 
vipi? Mradi wa REA 
unamsaidiaje mkulima wako?

HASUNGA: Matatizo makubwa 
yanayomkabili mkulima kwa 
sasa yako matatu, manne au 
zaidi ya hapo. Tatizo la kwanza 
ni upatikanaji wa masoko ya 
uhakika, ili aweze kujua kwamba 
aende kulima na akilima 
atakwenda kuuza sehemu fulani. 
Hili ni tatizo kubwa.

Tatizo la pili, ni maarifa na tija 
kuwa ndogo. Wengi wanakwenda 
kulima bila kuzingatia kilimo cha 
kisasa, hawazingatii upatikanaji 
wa mbegu zinazostahili, 
hawazingatii viuatilifu na mbegu 
zinazohitajika. 

Kwa hiyo, matokeo yake tija 
imekuwa ni kidogo sana kuliko 
hali halisi ya ardhi tuliyonayo 
na uzalishaji ambao uliokuwa 
unahitajika kama wangelima kwa 
utaalamu. Imekuwa ni dosari 
kubwa.

Eneo la tatu ambalo mkulima 
linamkabili sana ni namna ya 
kupata mikopo na ufadhili 
wa kuwekeza kwenye kilimo. 
Kumekuwa na tatizo kubwa sana 
kwa sababu mkulima analima 
mara moja kwa mwaka, akipata 
hizo fedha, kuzitunza mpaka 
mwakani zimsaidie kwa kilimo 
inakuwa ni mtihani.

Na kwa bahati mbaya, mifumo 
ya kibenki na mifumo ambayo 
tunakuwa nayo, haimwezeshi 
kwenda kukopa sehemu fulani, 
akakopa sehemu fulani, akaenda 
kuwekeza tena, akaendelea na 
kilimo kama kawaida.

Kwa hiyo, ‘financing’ (uwezesho 
wa kifedha) imekuwa ni tatizo 
kubwa linalowakumba na 
kuwaathiri sana wakulima wetu. 

Jambo la nne ni kuwa uwezo 
wa viwanda vya kuongeza 
thamani, ili badala ya kwamba 

Waziri: Haya ndiyo mambo 7 
yanayomwangamiza mkulima 

 	 Afichua siri Morogoro kupindua
	 ‘The Big Four’ uzalishaji nafaka 

kuwafikia, hata uhifadhi wa 
chakula utakuwa mzuri.

Wanaweza kutumia teknolojia 
ya kisasa kuhifadhi chakula. 
Mkulima sasa anaweza kukausha 
mazao yake vizuri, na umeme huu 
umetusaidia kuanzisha viwanda 
vidogo vidogo vya kufungasha 
yale mazao na kuongeza thamani. 

Sasa unakuta wengine 
wanatengeneza hiki, wengine 
wanatengeneza hiki, wanaweza 
hata kufungasha chipsi za kisasa 
na hata kwenye muhogo kwa 
mfano, unaweza kukausha. Kwa 
hiyo, umeme huu kwa kweli una 
mambo mengi.

SWALI: Miaka ya 1980 
ilikuwapo mikoa minne 
mabingwa wa kuzalisha nafaka 
nchini hasa mahindi. Leo ni 
ipi? Kama kuna mabadiliko, 
kwanini? Morogoro sasa 
unatikisa, imeibukaje?

HASUNGA: Bahati mbaya 
Morogoro mwaka huu 
wameathirika sana kutokana na 
mafuriko, mvua imezidi sana 
wameathirika, lakini ninataka 
nikwambie tu kwamba Morogoro 
wana ardhi nzuri sana. Wana 
mabonde mazuri yanayofaa kwa 
kilimo cha umwagiliaji.

Pia, sasa hivi mwamko wa 
watu kuwekeza kwenye kilimo ni 
mkubwa sana, watu wameamka 
sana! Kwa hiyo, hili limefanya 
mikoa inayofanya vizuri kwenye 
kilimo iongezeke zaidi.

Kwa mwaka jana, mikoa 
ambayo ilionekana ina uzalishaji 
mkubwa na wa kutosha ilikuwa 
kumi na mmoja (11). Sasa si mikoa 
mitano wala minne, wala si mikoa 
saba.

Zamani tulikuwa na mikoa 
minne (Ruvuma, Rukwa, Mbeya 
na Iringa). Sasa baadhi ya hiyo 
mikoa imegawanywa. Mbeya 
imekuwa mikoa miwili (Mbeya 
na Songwe), Rukwa nako 
kumekuwa na Rukwa na Katavi, 
Iringa imezaa Mkoa wa Njombe. 
Kwa hiyo, mikoa hiyo vinara wa 
uzalishaji chakula imekuwa saba.

Kwa hiyo, mikoa iliyokuwapo 
awali imeungana na mikoa 
ambayo hapo katikati 
imeongezeka katika uzalishaji. 
Kigoma, Morogoro nayo 
imeongezeka katika uzalishaji.

Sasa, mikoa mikubwa yenye 
uzalishaji wa kutosha kwa 
upande wa chakula, ni zaidi ya 
11 na inafanya vizuri. Tunatarajia 
mwaka huu tutapata mikoa mingi 
zaidi yenye uzalishaji mkubwa 
kwa sababu watu wamehamasika 
sana karibu nchi nzima. Na 
bahati nzuri mvua imenyesha 
nchi nzima, uzalishaji utakuwa 
mkubwa sana.  

*JE, KILIMO KWANZA KIPO 
AU HAKIPO? USIKOSE KESHO 
MAJIBU YA KINA TOKA KWA 
WAZIRI. 

 

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (mwenye fulana nyeupe) akiwa na wenyeji wake, wakulima katika 
shamba la mahindi wakati alipozindua msimu wa kilimo kitaifa wa sasa, mnamo Novemba 22 mwaka 
jana huko Vwawa, Mbozi mkoani Songwe, moja ya maeneo vinara kitaifa katika uzalishaji wa zao hilo. 
PICHA: WIZARA YA KILIMO. 
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habari kitaifa    

Rugemalira agonga mwamba
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam, imet-
upilia mbali hoja za washtakiwa 
mfanyabiashara James Rugema-
lira na wenzake za kutaka kuon-
dolewa mashtaka kutokana na 
hati ya mashtaka hayo kuwa na 
upungufu wa kisheria na waachi-
we huru.

Kadhalika, mahakama hiyo 
imesema haina mamlaka ya 
kumuamuru Mkurugenzi wa 
Mashtaka Nchini (DPP) au 
kuwaachia huru washtakiwa 
kwa sababu kesi yao inasikilizwa 
na Mahakama Kuu.

Uamuzi huo ulitolewa jana na 
Hakimu Mkazi Mkuu Huruma 
Shaidi, baada ya kusikiliza hoja 
za pande zote mbili.

Februari 29, mwaka huu 
Rugemalira aliwasilisha hoja ya 
kumtaka DPP atoe kibali cha 
kumwachia huru na kwamba 

asipofanya hivyo mahakama 
hiyo imwondolee mashtaka 
yanayomkabili.

Mshtakiwa wa tatu, Joseph 
Makandege, aliwasilisha hoja 
zake Machi 26, mwaka huu akidai 
hati ya mashtaka ina upungufu 
wa kisheria.

Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Wankyo Simon, 
alidai kuwa kesi hiyo ilipangwa 
kwa ajili ya kusikiliza uamuzi 
mdogo wa mapingamizi ya awali 
ya mshtakiwa wa kwanza na wa 
tatu.

Hakimu Shaidi alisema 
mahakama yake haina mamlaka 
ya kutekeleza hoja za washtakiwa 
kupitia mapingamizi yao ya awali 
bali wajibu wake ni kuitaja na 
kusoma maelezo ya mashahidi 
ikiwa upelelezi umekamilika na 
DPP kutoa kibali kwa Mahakama 
Kuu kuendelea kusikiliza kesi 
hiyo.

“Mahakama yangu 

imepitia hoja za mapingamizi 
ya washtakiwa na yote 
mnayoyalalamikia haina 
mamlaka ya kuyafanyia kazi wala 
kutoa amri hivyo kama mnaona 
kuna mambo hamridhiki nayo 
naomba mpeleke hoja zenu 
Mahakama Kuu,” alisema 
Hakimu Shaidi.

Mshtakiwa mwingine katika 
kesi hiyo ni, Harbinder Seth, am-
baye aliiomba mahakama hiyo 
isaidie kuharakisha upelelezi wa 
kesi hiyo kwa kuwa umechukua 
muda mrefu kuanza kusikilizwa 
mbali na uamuzi alioufanya 
mwaka jana wa kuandika barua 
ya kukiri makosa na kuomba 
makubaliano na DPP bila kupata 
majibu.

Akijibu hoja ya Seth, hakimu 
Shaidi alisema hakuna mahaka-
ma inapenda kuchelewesha kesi 
na kuongeza kuwa kama angeku-
wa na mamlaka angeshaifuta.

Kuhusu barua aliyoiandika 

kwa DPP hakimu alisema kuwa 
utaratibu huo wa kisheria ni kati 
ya ofisi ya DPP na mshtakiwa, 
hivyo mahakama haihusiki kwa 
chochote bali inasubiri taarifa tu 
kutoka kwa pande hizo mbili.

Baada ya uamuzi huo kutole-
wa mshtakiwa Rugemalira ali-
kubaliana na uamuzi wa kwenda 
Mahakama Kuu na kuomba apa-
tiwe nakala uamuzi huo mdogo.

Hakimu alisema kesi hiyo 
ilitajwa Mei 21, mwaka huu na 
washtakiwa wataendelea kukaa 
mahabusu.

Washtakiwa Seth na Rugema-
lira kwa pamoja na Joseph Ma-
kandege, wanakabiliwa na mash-
taka 12 yakiwamo ya utakatishaji 
fedha na kusababisha hasara ya 
Dola za Marekani 22,198,544.60 
na Sh. 309,461,300,158.27.

Rugemalira na Seth 
walifikishwa mahakamani hapo 
kwa mara ya kwanza Juni 19, 
2017.

Ofisa Takukuru 
`feki’ mbaroni
Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kupambana na 
Kuzuia Rushwa (Takukuru), inam-
shikilia Simon Jumbe, kwa kosa la 
kujifanya ofisa wa Takukuru na ku-
watapeli watu Sh. milioni 2.5 kwa 
madai ya kuwatafutia kazi katika 
taasisi hiyo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dodoma, Mkuu 
wa Takukuru mkoani Dodoma, 
Sosthenes Kibwengo, alisema 
mtuhumiwa huyo aliyejifanya 
mfanyakazi wa Takukuru, alikuwa 
akichukua fedha hizo akiwadan-
ganya watu za kwenda kununulia 
sare za kazi, kufungua akaunti kwa 
ajili ya mshahara pamoja na nauli 
ya kwenda kuapishwa jijini Dar es 
Salaam, baada ya kupata kazi hiyo.

“Huyu aliwaambia kwamba 
Takukuru imetoa nafasi saba za 
kazi, tatu tayari zimepata watu 
bado nne hivyo wampe kiasi cha 
fedha ndipo awasaidie kupata,” 
alisema.

Alisema awali aliomba Sh. 
350,000 ili amsaidie dereva kupata 
leseni ya daraja C, kitendo amba-
cho ni cha udanganyifu.

Alisema walifanya uchunguzi 
na kubaini tapeli huyo amekuwa 
akifanya mchezo huo kwa kutapeli 
Sh. milioni 2.5 kutoka kwa mwa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha Do-
doma (Udom) ili amsaidie kupata 
ajira kama mkurugenzi msaidizi wa 
Takukuru.

Kadhalika, Taasisi hiyo imewafik-
isha mahakamani Ofisa Mtendaji 
wa Kijiji cha Muungano, Wilaya ya 
Chamwino, Chizenga Masagasi (56) 
na Salehe Chagulula (45), am-
baye ni Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Muungano kwa kosa la kuomba na 
kupokea rushwa ya Sh. 70,000.

Washitakiwa wote walifikishwa 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Dodo-
ma, kwa madai ya kupokea rushwa 
hiyo ili wasaidie kuhamisha lala-
miko la mtoa taarifa kwenda polisi 
kwa hatua za kisheria.

Alisema watu hao wametiwa 
hatiani baada ya Takukuru kupata 
taarifa na kufanya uchunguzi kisha 
kuwakamata wakiwa wamepokea 
kiasi hicho cha fedha.

Kibwengo, alisema pia wam-
emkamata Mwenyekiti wa Kiton-
goji cha Iyopo, Wilaya ya Cham-
wino kwa kosa la kushawishi na 
kupokea rushwa ya Sh. 25,000 
kutoka kwa mtoa taarifa ili aitishe 
baraza la viongozi kusikiliza shauri 
lake.

Alisema hata hivyo, mtuhu-
miwa huyo hakufanikiwa baada 
ya kujikuta yupo mikononi mwa 
Takukuru.

Taasisi hiyo pia imefanikiwa 
kuokoa Sh. milion 194 za vyama 
vya ushirika kutoka kwa viongozi 
41 wa vyama sita ambao walikuwa 
wanaidaiwa kwa muda mrefu.

Kibwengo alisema fedha hizo 
wanatarajia kuzikabidhi kwa Mrajis 
wa vyama ili ziweze kurejeshwa 
kwa wahusika wakati wowote 
kuanzia sasa.

Katika hatua nyingine, Takukuru 
imebaini matumizi mabaya ya fed-
ha za ujenzi wa ofisi ya mtendaji 
wa kata ya Mnadani kwamba vifaa 
vilivyonunuliwa vyenye thamani 
ya Sh. milion 5.2 havikufika.

Taasisi hiyo pia imekionya 
Chama cha Walimu (CWT) kujiepu-
sha na vitendo vya rushwa katika 
uchaguzi unaoendelea wa kupata 
viongozi.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Shinyanga, Azza Hilali (kushoto), akikabidhi kompyuta kwa Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake 
wa Chama Cha Mapinduzi (UWT) Wilaya ya Shinyanga, Shambuo Katambi, kwa ajili ya matumizi ya kazi za chama, katika hafla 
iliyofanyika jana. PICHA: MARCO MADUHU 

 Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Vijana la Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Bavicha), limemjia juu Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul 
Makonda, kutokana na kauli 
yake ya kutangaza kuwakamata 
wabunge walio katika mkoa 
wake ambao hawashiriki vikao 
vya Bunge vinavyoendelea jijini 
Dodoma.

Kauli hiyo ya Bavicha im-
ekuja ikiwa ni siku moja baada 
ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, kutangaza kauli ya ku-
wakamata wabunge ndani ya 
saa 24, ambao hawashiriki ka-
tika vikao vya Bunge na kuone-
kana katika mkoa wake.

Taarifa iliyotolewa kwa vyom-
bo vya habari na Ofisa Habari na 

Mawasiliano wa Bavicha, Apollo 
Boniface, ilisema ni vyema Ma-
konda akaacha kukurupuka na 
kuzingatia kutimiza majukumu 
yanayomhusu.

“Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Paul Makonda, kupitia 
vyombo vya habari, tumem-
sikia akitoa saa 24 kwa wabunge 
waliopo Dar es Salaam kurejea 
Dodoma na kusisitiza kuwa 
mbunge anayetakiwa kuwa 
katika mkoa huo ni yule am-
baye ana kibali cha Spika, pia 
akawafananisha wasiokuwa na 
kibali hicho ni sawa na wazuru-
raji, hivyo atawakamata kama 
wanavyowakamata machangu-
doa usiku,” alisema Boniface.

“Baraza tunamtaka Makonda 
kuheshimu na kufuata Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, ambayo imetoa uhu-
ru kwa kila Mtanzania kwenda 
popote bila kushurutishwa au 
kufukuzwa, katika ibara ya 17(1) 
inasema kila raia anayo haki ya 
kwenda kokote katika Jamhuri 
ya Muungano na kuishi katika 
sehemu yoyote, kutoka nje ya 
nchi na kuingia.”

“Pia inasema kila raia ana haki 
ya kutoshurutishwa kuhama au 
kufukuzwa kutoka katika Jam-
huri ya Muungano. Ibara ya 15 
(1) imesisitiza uhuru wa kila mtu 
na anayo haki ya kuwa huru na 
kuishi kama mtu huru.”

Boniface alisema kwamba 
kama ilivyoelekezwa na Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Free-
man Mbowe, wabunge wao 
wako karantini.

“Wabunge wetu wapo karan-

tini kama walivyoelekezwa na 
chama tangu Mei Mosi, mwaka 
huu. Haki hii tuliyopewa na Kat-
iba itakuwa mwongozo kwetu 
kama Baraza na siyo kauli za 
baadhi ya viongozi wa serikali, 
tutailinda Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
kuwalinda viongozi wa chama 
pamoja na wabunge wetu dhidi 
ya aina yoyote ya udhalilishaji na 
ukandamizaji, tutakuwa mstari 
wa mbele kusimamia uamuzi  
wa chama na tunawataka vion-
gozi wa kiserikali kuheshimu 
na kufuata uamuzi wa chama 
chetu,” alisema Boniface.

“Baraza tunamtaka Makonda 
asitupime nguvu yetu vijana, 
aache kukurupuka, atimize ma-
jukumu yake kwa mujibu wa 
sheria na Katiba ya nchi yetu.”

Bavicha yamjibu Makonda kukamata wabunge Chadema
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MAONI & UCHAMBUZI

WAKATI huu ambao dunia inaendelea kukabiliana na janga 
la ugonjwa wa Covid-19 unaosababishwa na virusi vya corona, 
moja ya vitu muhimu vinavyohimizwa na wataalamu wa afya, ni 
matumizi ya maji tiririka kwa ajili ya kunawa mikono na sehemu 
zingine za mwili ambazo zinaweza kupata maambukizo ya virusi.

Pamoja na kuhimizwa matumizi ya maji tiririka, kuna changa-
moto kwamba si watu wote wanapata majisafi ya kunawa kama 
sehemu ya kujikinga, kutokana na baadhi kusitishiwa huduma za 
maji na mamlaka za maji kwa sababu ya madeni ya Ankara.

Kimsingi, hali hiyo inakuwa ni kikwazo dhidi ya kujikinga kwa 
kila mmoja kunawa mikono kwa kutumia maji tiririka na sabuni, 
tena wakati huu ambao watu wengi wameitikia ushauri na maele-
kezo ya wataalamu wa afya na serikali.

Jambo la kutia moyo ni uamuzi uliotangazwa jana na serikali wa 
kuiagiza Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (Ewu-
ra) kuwarejeshea huduma za maji wateja wote nchini waliokatiwa 
huduma hiyo kutokana na madeni kwa makubaliano.

Serikali kupitia kwa Naibu Waziri wa Maji, Juma Aweso, katika 
uamuzi huo ilifafanua kuwa lengo ni kuwawezesha wananchi wen-
gi kupata huduma hiyo katika kipindi hiki cha mapambano dhidi 
ya maambukizo ya ugonjwa wa COVID 19.

Aweso alitoa agizo hilo jijini Dodoma alipokutana na kuzun-
gumza mambo mbalimbali na menejimenti ya Ewura, yakiwamo 
malalamiko ya ankara kubwa za maji zinazotolewa kwa wateja.

Alisema taifa liko katika mapambano na vita dhidi ya corona, 
hivyo jambo muhimu ni  kuchukua tahadhari na kuzingatia maele-
kezo yanayotolewa na wataalamu.

Alisema silaha pekee ya kukabiliana na maambukizo ya virusi 
hivyo ni maji tiririka na kunawa kwa sabuni, serikali imeamua wa-
teja wote waliokatiwa maji warejeshewe kisha Ewura iweke utara-
tibu mzuri wa kulipa madeni yao.

Alieleza kuwa, zipo mamlaka za maji ambazo ni vinara kwa 
kuwabambikia na kuwapandishia wananchi bei za maji kiholela, 
hivyo aliiagiza Ewura kuhakikisha inafikisha ripoti ya mamlaka za 
aina hiyo wizarani ili  kuzichukulia  hatua stahiki, kwa kuwa  mana 
wizara ndiyo yenye mamlaka ya mwisho.

Uamuzi huo unastahili kupongezwa kwa kuwa serikali imeona 
kuwa wenye madeni ya ankara za maji kukosa huduma hiyo kutar-
udisha nyuma jitihada zinazochukuliwa za wananchi kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya corona.

Lakini pia, kauli za Naibu Waziri Aweso zinaonyesha kuwa hata 
serikali imebaini mchezo mchafu unaofanywa na baadhi ya mam-
laka za maji nchini kuwabambikia watumiaji wa maji  ankara za 
maji zisizo na uhalisia, hivyo kushindwa kulipa na matokeo yake 
kukatiwa huduma. 

Hatuamini kama kuna mtumiaji wa maji anayeweza kukaidi 
kulipa Ankara ya maji makusudi, hivyo tunaona ulazima wa Ewura 
kulichukua suala la ankara kubwa za maji zisizo na uhalisia kama 
changamoto ya kuifanyia uchunguzi na kuipatia suluhisho la hara-
ka.

Tunachokihisi ni kuwa baada ya serikali ya sasa kuzibana mam-
laka za maji kuacha kufanya kazi kwa mazoea ya kutegemea kupe-
wa ruzuku kutoka serikalini, baadhi ya mamlaka zinawabambikia 
ankara watumiaji ili kupata mapato zaidi ya kujiendesha.

Ni matarajio yetu kuwa Ewura itatekeleza maagizo yote iliyope-
wa na serikali kama ilivyoahidi haraka iwezekanavyo hususan 
kurejeshea watumiaji maji huduma na kuweka utaratibu mzuri 
wa kulipa.

Utaratibu wa kulipa madeni hayo haunabudi kwenda sambam-
ba na wateja kushirikishwa kwa uwazi na mamlaka husika za maji 
katika suala la ankara ili kuepukana na Ankara zisizo na uhalisia.

Ewura pia izisimamie mamlaka za maji kuhakikisha zinaweka 
dawa za kutibu maji wakati huu wa tahadhari dhidi ya maam-
bukizo ya virusi vya corona. Kwa kufanya haya, ni matarajio yetu 
kuwa tutakuwa timechukua hatadhari ya kutosha.

HII ndiyo hali halisi iliyopo sasa katika 
maeneo mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam, 
hasa kwenye vituo vya mabasi vikiwamo vya 
daladala. Ni hali gani hiyo? Mauzo ya bara-
koa yanazidi kushamiri.

Utakuta wake kwa waume na makudi ya 
vijana, wanaranda kila upande wameshikilia 
lundo la barakoa, wengine wamezipanga 
kwenye meza kutangaza biashara hiyo inay-
ozidi kupata umaarufu sio katika jiji hili, bali 
kwingi.

Imekuwa maarufu karibu kila kona, hasa 
wakati huu ambao nchi inapambana dhidi 
ya maambukizo ya virusi vya corona, am-
bavyo ni tishio kwa dunia.

Barakoa zinauzwa kwa lengo la kuwak-
inga watu dhidi ya maambukizo ya virusi 
hivyo wakati wa kuongea, kupiga chafya na  
kukohoa. Pia, inazuia mate na majimaji ku-
toka kinywani au puani kuwarukia wengine.

Katika kukabiliana na gonjwa hilo, Watan-
zania wameelekezwa kutumia vifaa hivyo, 
kama njia mojawapo ya kuepuka maam-
bukizo na sasa baadhi ya watu wamegeukia 
biashara ya kushona na kuziuza.

Hali ya sasa katika biashara hiyo, kuna 
hitaji la elimu ya haraka kwa umma, kwani 
ikiachwa kiholela kuna hatari ya kuchangia 
kuenea kwa virusi hivyo, badala ya kupun-
guza maambukizo, kama inavyokusudiwa.

Mauzo ya barakoa kwa sasa yanafanywa 
katika mtindo unaofanana sana na uuzaji 
wa nguo za mitumba, ambazo wateja wake 
huchagua nguo anayokusudia, anajipima na 
kisha anafikia uamuzi wa ama kununua au 
la. Jina la hilo kwa ufupi ni ‘sagurasagura’.

Yaani, mteja anafika kwa muuzaji wa bara-
koa na anachambua hata kufikia kile akip-
endacho, kwa mtindo uleule wa biashara ya 
nguo anakisaka akipendacho.

Msingi wa mazingira ya namna hiyo si 
salama katika kukabiliana na virusi vya coro-
na, kwani yanaweza kuongeza maambukizo 
kama wauzaji na wateja wao hawatachukua 
tahadhari zinazotakiwa.

Kwa mtindo huo wa wauzaji kuruhusu 
wateja kujaribu kuvaa barakoa kabla ya 
kuzinunua, ni wazi kwamba kuna hatari ya 
wateja wao kujikuta wakiambukizwa kwa 

kutojua au wakiwa wanajua.
Mtu anaweza kuwa tayari ameambukizwa 

na akaenda kujaribu kujipima barakoa, hali 
inayoweza kuwa chanzo cha kuacha virusi 
kwa muuzaji na hata wateja wengine.

Tahadhari zilishachukuliwa, ikiwamo ku-
zuia mikusanyiko mikubwa katika maeneo 
mbalimbali, kuliko zilizozoeleka katika mae-
neo kama maeneo ya ibada na sokoni.

Inashauriwa, zama zilizopo siyo za kuuza 
barakoa wala kununua kwa mtindo wa ‘sa-
gurasagura,’ kwani inaweza kusababisha 
maambukizo kuendelea kuwapo nchini.

Hata wauzaji wanaopanga barakoa kwe-
nye meza huku zikipigwa na vumbi huku wa-
teja nao wakishika moja baada ya nyingine, 
inaweza kuwa na mwendelezo wa kusambaa 
maambukizo ya maradhi hayo.

Baadhi ya mafundi wa kushona nguo, kwa 
sasa wamejikita kushona barakoa, kwa saba-
bu ndiyo biashara msimu huu wa corona, 
lakini wanaozinunua kwa jumla na kwenda 
kuuza mitani wawe makini.

Zipo barakoa za kuanzia bei ya Sh. 500 na 
kuendelea, zinazouzwa maeneo mbalimbali 
na kwenye mikusanyiko ya watu wengi viki-
wamo vituo vya daladala, lakini tatizo ni baa-
dhi ya wauzaji na wateja kutozingatia afya.

Kila mmoja atambue kuwa kuuza bara-
koa kwa mtindo wa ‘sagurasagura’ si salama 
kabisa, kinachotakiwa ni pande zote mbili 
kuchukua tahadhari katika biashara hiyo in-
ayoendelea kupata umaarufu.

Pamoja na hayo, ni vyema pia mamlaka 
husika kutoa malekezo yatakayosaidia ku-
wafanya wauza barakoa na wateja wao ku-
tambua kuwa uuzaji na ununuaji wa vifaa 
hivyo haufanani na biashara ya nguo za mi-
tumba.

Hapa  umakini mkubwa unahitajika kwa 
ajili ya usalama wa wauzaji na wateja wao 
hasa kutokana na ukweli mdomo, macho pia 
ni viungo vinavyotajwa kuwa na uwezekano 
wa kupitisha virusi hivyo.

Ni bahati mbaya baadhi ya wateja wame-
kuwa wakichagua barakoa na kujaribu kuz-
ivaa na kuacha, kwa lengo la kutaka kupata 
zile zinazowafaa, lakini inasemekana mtin-
do huo si salama kiafya. 

Uuzaji barakoa kwa mtindo 
‘sagurasagura’ si salama 

 Muungwana Lazima Nilonge

Kurejeshea maji waliokatiwa
hatua muhimu vita ya corona
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Polisi yazima tukio la 
ujambazi, wanne mbaroni
 Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA 

JESHI la Polisi mkoani Aru-
sha, limefanikiwa kuzima jar-
ibio la uhalifu kwa kuwakamata 
watuhumiwa wa ujambazi wanne 
akiwamo mganga wa kienyeji 
wakiwa na silaha za moto.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Arusha, Jonathan Shana, alisema 
watuhumiwa hao walikamatwa 
Mei 6, majira ya saa 4:00 usiku 
eneo la daraja la Mto Nduruma, 
Kata ya Baraa, Halmashauri ya Jiji 
la Arusha.

Aliwataja watuhumiwa hao 
kuwa ni Steve Godfrey (32), mfan-
yabiashara na mkazi wa Tabata ji-
jini Dar es Salaam, Yunusi Hamed 
(37), mfanyabiashara na mkazi wa 
Korogwe, mkoani Tanga.

Wengine ni Said Hamisi (38), 
mfanyabiashara na mkazi wa Dar 
es Salaam na mganga wa kienyeji 
Msafiri Yohana (22), mkazi wa 

Wilaya ya Magu, mkoani Mwanza.
Kamanda Shana alisema jeshi 

hilo lilipata taarifa za siri na kui-
weka mtego wao uliofanikiwa ku-
watia nguvuni.

Alisema watuhumiwa hao wa-
likuwa wakitokea Dar es Salaam 
kwenda Arusha kwa kutumia gari 
aina ya Toyota Crown lenye nam-
ba za usajili T.777 DSJ.

“Nia ya majambazi haya iliku-
wa kutaka kufanya uhalifu hapa 
jijini Arusha, lakini kikosi kazi 
kabambe kiliweka mtego eneo la 
Mto Nduruma na ulipofika muda 
tuliambiwa, tuliona gari hili li-
napita na askari wangu walipo-
jaribu kulisimamisha waliongeza 
mwendo mkali na askari waka-
mua kufyatua risasi kupiga tairi 
za gari hilo na likakosa mwele-
keo likagonga kingo za mto huo,” 
alisema.

Alisema gari hilo lilisimama 
baada ya kugonga kingo, huku 
Yohana ambaye ni mganga wa 

kienyeji akitoa mikono yake nje 
ya madirisha ya gari hilo na kuo-
nyesha chupa yenye dawa hali 
iliyolazimisha askari kumjeruhi 
kwa risaisi mikono hiyo, huku 
wenzake wakishuka na kunyany-
ua mikono kama ishara ya kujis-
alimisha.

“Tulipowapekua ndani ya gari 
tukakuta shotgun moja, bastola, 
risasi nne za bunduki ya shotgun, 
risasi nane za bastola zilizokuwa 
kwenye magazine, mikasi mitatu 
ya kukatia vyuma, nondo mbili na 
gundi na madawa mbalimbali ya 
mitishamba,” alisema.

Alisema baada ya kukamata 
vitu hivyo na kuwahoji, watuhu-
miwa hao walikiri kuja Arusha 
kufanya uhalifu kwa kusaidiana 
na mganga huyo ili wasionekane.

Pia, walimtaja mwenyeji wao 
ambaye aliwaita waje wafanye 
uhalifu kwa pamoja mkoani hapo.

“Alipokua anaonyesha kile 
kichupa askari wetu waliamini 

askari watasinzia na kutowaona 
maana ndio wanavyotumia huko 
walikofanya uhalifu, Morogoro, 
Tanga, Dar es Salaam na Mwan-
za,” Kamanda alisema.

Aliwaonya watu wote wenye 
nia ya kufanya uhalifu mkoani 
Arusha kuacha kwa sababu 
hawatafanikiwa na hata mwe-
nyeji wao watamkamata wakati 
wowote. “Mtaingia salama lakini 
hamtatoka salama, kwa sababu 
jeshi langu limejipanga vizuri na 
watuhumiwa hao watafikishwa 
mahakamani wakati wowote,” 
alisema. 

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha, Mrisho Gambo, ali-
wapongeza askari hao na kuom-
ba Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, SimbaChawene na Mkuu wa 
Jeshi la Polisi nchini, (IGP) Simon 
Sirro, kuwaangalia askari na ka-
manda wao Shana waliofanikisha 
kukamatwa kwa majambazi hayo 
na silaha. 

Uhamiaji yakamata raia kigeni 17 kuingia nchini

Kamanda  wa Polisi Mkoa wa Arusha, Jonathan Shana, akionyesha baadhi ya silaha na mikasi walizozikuta kwenye gari namba T 7777 DSJ 
aina ya Toyota  Crown, baada ya kuwakamata majambazi wanne akiwamo na mganga wa kienyeji toka wilayani Magu mkoani Mwanza, 
wakati wakitokea Dar es Salaam kwenda Arusha kufanya uhalifu. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI. 

 Na Edina Alex, SINGIDA

IDARA ya Uhamiaji Mkoa wa 
Singida imewakamata wahamiaji 
haramu 17 kwa madai ya kuingia 
nchini bila kufuata taratibu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari mkoani hapa jana, Kaman-
da wa Uhamiaji Mkoa wa  Singida, 
Safina Muhindi, alisema kuanzia 
kipindi cha Januari hadi Aprili, 
mwaka huu wamewakamata raia 
17 waliotoka mataifa mbalimbali 
walioingia nchini bila kufuata 

taratibu za Uhamiaji.
Alisema raia hao waliingia 

mkoani hapo walikutwa kwenye 
maeneo ya migodi na soko la ki-
mataifa la vitunguu na kubainika 
kuwa raia hao kwenye mabano na 
nchi zao kuwa China (3), India (3),  
Yemen (2), Ethiopia (2), Burundi 
(1), Kenya (2), Congo (1), Rwanda 
(1) na Somalia (2).

“Wahamiaji hawa haramu tu-
liwakamata wakiwa soko la ki-
mataifa la vitunguu hapa Manis-
paa ya Singida na kwenye mgodi 

wa Sekenke, wilayani Iramba 
kupitia doria zetu ambao waliku-
wa wakiendelea na shughuli kwe-
nye maeneo hayo huku wengine 
wakidanganya na kujitambu-
lisha kuwa ni raia wa Tanzania,” 
alisema Muhindi. Alisema baada 
ya uchunguzi wa kina wahamiaji 
hao haramu walibainika kuwa 
wameingia kimakosa nchini na 
wamechukuliwa hatua mbalim-
bali za kisheria ikiwamo kulipa 
kibali maalumu kama adhabu.

“Hiki ni kibali maalumu amba-

cho hutolewa kwa wageni kama 
adhabu ambao walichelewa 
kuhuisha vibali vyao kwa muda 
kwa hiyo hii ni miongoni mwa ad-
habu tulizozitoa kwa wahamiaji 
hao,” alisema Muhindi.

Aliwataka Watanzania kush-
irikiana kutoa taarifa wanapomu-
ona ama kumtilia shaka raia wa 
kigeni ili kuzuia nchi isitumike 
kama sehemu ya kichaka cha wa-
hamiaji haramu huku akiwataka 
kufuata sheria na taratibu zote za 
kiuhamiaji.

 

 Na Mwandishi Wetu

TAASISI YA Sekta 
Binafsi Tanzania (TPSF), 
imelihakikishia taifa 
kwamba wanachama 
wake wataendelea kwa 
nguvu zoke kukomaza 
ubunifu katika kupambana  
na ugonjwa wa corona  
kutokana na serikali 
kuruhusu uzalishaji 
uendelee.

Akizungumza jana jijini 
Dar es Salaam, Mwenyekiti 
wa TPSF, Angelina Ngalula, 
alisema taasisi yake 
itaendelea kuunga mkono 
serikali  katika  jitihada yake 
ya  kupambana na janga la 
corona.

“Tunaendelea kuipongeza 
Wizara ya Afya na Serikali 
kwa ujumla kwa jitihada 
zinaoendelea kuchukuliwa.  
TPSF kwa kushirikiana na 
wadau wetu tutakuwa bega 
kwa bega katika kuunga 
mkono jitihada hizo mpaka 
pale tutakapohakikisha kasi 
ya maambukizo inapungua 
na kupotea kabisa,’’ alisema  
Ngalula.

Jumatatu, taasisi hiyo 
ilitoa fedha na vifaa vya 
kupambana na corona 
vinavyokadiriwa  kuwa na 
thamani ya Sh. bilioni 2.1.

Ngalula aliishukuru 
serikali kwa kuruhusu kazi 
ziendelee katika maeneo 
yote ya uchumi wa taifa 
badala ya kuiga hatua za 
nchi za kigeni ikiwamo 
kuwafungia ndani wananchi 
kama hatua za kujikinga na 
kuenea kwa maambukizo.

“Kutofunga shughuli 
za uchumi kumechochea 
ubunifu kwa wadau wa 
sekta binafsi.  Hivi sasa 
wamejikita katika uzalishaji 
wa vifaa vya kujikinga na 
maambukizo ya corona, 
ikiwamo barakoa, sanitaiza, 
ndoo na  matanki ya 
kuimarisha tabia ya watu 
kunawa mikono. 

“Ubunifu wa aina 
hii umelinda ajira za 
Watanzania na kuimarisha 
uchumi wa nchi katika 
kipindi hiki cha janga,’’ 
alieleza.

Alisema TPSF imepokea 
wito chanya wa Waziri 
wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii,  Jinsia, Wazee na 
Watoto, Ummy Mwalimu,  
wa kuwataka wanachama 
wa taasisi hiyo kutengeneza 
kila kinachowezekana 
kuwakinga wananchi na 
virusi vya corona, vikiwamo  
vifaa vya kinga na sanitaiza.

Waziri Mwalimu alitoa 
wito huo Jumatatu jijini Dar 
es Salaam, wakati akipokea 
mchango wa TPSF  wa fedha 
na vifaa vya kupambana 
na corona. Kampuni nane 
zilitoa vitu mbalimbali 
kuwasaidia Watanzania 
kujikinga na maambukizo 
hayo.

TPSF yaahidi 
kuendeleza 
ubunifu vita 
dhidi  corona
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Vifo vya corona kuchunguzwa 
 Na Mwandishi Wetu, MWANZA

VITUO vya kutolea huduma za afya 
nchini, vimetakiwa kufanya uchunguzi wa 
kifo chochote kitakachotokana na ugonjwa 
wa corona ili kubaini kama mgonjwa alihu-
dumiwa ipasavyo kabla ya kifo kutokea.

Agizo hilo limetolewa na Mganga Mkuu 
wa Serikali, Prof. Abel Makubi, jijini Mwan-
za, baada ya kuagana na uongozi wa Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya Ziwa – Bugando 
alipokuwa akifanya kazi awali kama Mkuru-
genzi Mtendaji kabla ya kuteuliwa na Rais 
John Magufuli kuwa Mganga Mkuu wa Seri-
kali.

“Kwakweli tusingependa kuona mgonjwa 
anafariki kwa sababu zisizo na msingi, naa-
giza hospitali zote zenye kamati ya uchun-
guzi (Clinical Audit) kufanya uchunguzi wa 
vifo vinavyohusiana au kutokana na corona 

ili kuona kama kulikuwa na tatizo lolote ka-
tika kumpokea mgonjwa au katika kumhu-
dumia,” alisema Prof. Makubi.

Aliwataka wananchi kuelewa kuwa sio 
kila kifo kinachotokea hivi sasa kinasaba-
bishwa na ugonjwa wa corona kwa kuwa 
yapo magonjwa mengine pia ambayo yana-
shamblia binadamu. 

“Siyo kweli kwamba mgonjwa akiwa na 
presha, kisukari, figo au kansa akifariki 
iwe imesababishwa na corona, tuendelee 
kuwahudumia wananchi, kuepusha vifo vi-
navyoweza kuwa na uhusiano wa corona,” 
alisema.

Pia, ametoa rai kwa vituo vya afya ku-
wapokea wagonjwa wote na kuwapatia 
matibabu bila ya kuwabagua kuwa na dalili 
za corona.

“Serikali inapenda kuona wagonjwa wa 
corona wanapokelewa na kupata matibabu, 

tuendelee kuwapokea na kuwahudumia 
huku tukichukua tahadhari ya maam-
bukizo.”

“Watumishi wa afya wasiwe na ubaguzi 
wa kuchagua wagonjwa wa kuwahudumia 
au mpaka apimwe kipimo cha Covid-19 
ndio ahudumiwe, tuwapokee wote, lakini 
wakati huo tukichukua tahadhari zote za 
kujikinga na ugonjwa.”

Katika hatua nyingine, Prof. Makubi 
alisema serikali inaendelea kusambaza vi-
faa kinga kwa ajili ya kuwawezesha watoa 
huduma kujikinga na ugonjwa huo wakati 
wakitoa huduma.

“Serikali imeanza kugawa vifaa kinga 
kama vile PPE, masks pia sanitizer kwa ajili 
ya vituo vyote vya afya Tanzania, kwahiyo 
pasiwapo kisingizio chochote cha kushind-
wa kumhudumia mgonjwa wa corona kwa 
sababu ya vifaa kinga.”  

Viongozi Waislamu washauri waumini kukaa nyumbani

Kamanda wa Polisi mkoa wa Songwe, George Kyando, akikagua maboksi 196 ya vipodozi vyenye viambata vya sumu vilivyokamatwa 
kwenye mpaka wa Tanzania na Zambia, katika Kata ya Chapwa, Tarafa ya Tunduma, mkoani Songwe. PICHA: MANUEL KAMINYOGE 

 Na Romana Mallya

VIONGOZI wa dini ya Kiislamu 
wamewashauri waumini wao 
kuzingatia ushauri wa kukaa ny-
umbani na kusali wakati huu wa 
janga la corona kwa kuwa hata 
Kurani inasema jukumu kubwa 
walilonalo ni kulinda maisha yao.

Hayo yalisema jana katika 
mkutano wa pamoja uliohusisha 
baadhi ya viongozi wa dini hiyo, 
Afrika na India pamoja na taasisi 
za dini za kimataifa ulioandaliwa 
na Shirika la Kuhudumia Watoto 
la Umoja wa Mataifa (Unicef ) Tan-
zania na  Unicef Africa.

Shirika hilo lilishirikiana na 

Baraza la United Religions Initia-
tive and Water Supply and Sanita-
tion Collaborative Council (WSS-
CC), kuandaa mkutano huo.

Mkutano huo kwa mtandao 
uliongozwa na Katibu Mkuu wa 
Giwa ambaye ni Rais wa Taasisi 
ya Divine Shakti, Sadhvi Saras-
wati, na kujadili mambo muhimu 
ya kiimani katika msimu huu wa 
Ramadhan wakishauri jamii ku-
jilinda dhidi ya corona.

Makamu wa Mudiir na Mjumbe 
wa Bodi wa Jumuiya ya Ithna Ash-
eri Tanzania, Shekhe Mohammed 
Abdi, alisema kukaa nyumbani 
ndiyo moja ya njia itakayosaidia 
kuokoa maisha ya watu kwa 

sababu hata Kurani inasisitiza 
watu kulinda maisha yao na ya 
wanaowazunguka. “Kusali nyum-
bani hakuwafanyi watu kutokuwa 
na imani lazima viongozi wa dini 
wahakikishe nyumba za ibada 
hazigeuki kuwa kitovu cha maam-
bukizo ndiyo maana baadhi kwa 
sasa zimefungwa,” alisema.

Imam wa Msikiti wa Ma’amur 
na Mjumbe wa Baraza la  Ulamaa, 
Sheikh Issa Othman, alisema 
Baraza Kuu la Waislam Tanzania 
(Bakwata), limetoa miongozo in-
ayotakiwa kufuatwa na misikiti 
yote ili kulinda waumini wan-
apokwenda kuswali nyakati hizi 
za virusi vya corona. Katibu wa 

Mufti wa Zanzibar, Shekhe Khalid 
Ali Mfaume, alisema katika kip-
indi hiki ni muhimu viongozi wa 
dini kufanya kazi kwa pamoja na 
kuwajengea uelewa waumini dhi-
di ya corona.

“Wananchi wana wasiwasi na 
hofu, lakini viongozi wa dini tu-
nao wajibu wa kuwalinda na ku-
wapa taarifa sahihi, ofisi yetu in-
atembelea misikiti ili kuhakikisha 
inazingatia miongozo kwa wanao-
sali wawe salama,” alisema.

Katibu Mkuu wa Giwa, Bhaga-
wati, alisema: “Mashirika ya ki-
mataifa na ya dini wanapaswa ku-
ungana pamoja ili kuutokomeza 
na kuwaondolea hofu wananchi, 

kwa sasa haitakiwi kuwa na taar-
ifa za kuwatisha wananchi bali 
kuwatia moyo,” alisema.

Naye, Rais wa Parmarth Nikitan 
na mwanzilishi na mwenyekiti wa 
Global Interfaith Wash Alliance, 
alisema ni jambo la muhimu ku-
fanya kazi na serikali na wadau 
wengine kama Unicef ili kuen-
delea kutoa ujumbe na kuwatia 
moyo wananchi kuhusu corona.

 Mkurugenzi wa Kanda, Mpan-
go wa Umoja wa Dini Afrika, Ba-
lozi Mussie Hailu, alisema wapo 
katika hatua ya mwisho ya kuwa 
na maombi ya pamoja Afrika am-
bayo yatawaleta kwa pamoja wa-
dau wote.

 

 Na Salome Kitomari, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
amerudia agizo lake kwa wabunge 
wa Chadema, akiwataka kurejea 
bungeni, vinginevyo hawatapewa 
mshahara wa mwezi wa tano.

Akizungumza baada ya 
kupitishwa kwa makadirio ya 
mapato na matumizi ya Wizara 
ya Maliasili na Utalii, alisema 
taarifa za madeni ya wabunge 
zimeshaletwa na amewaelekeza 
watumishi wa Bunge kuwafikishia 
kwa maandishi.

”Bado natafakari mtu aliye 
mtoro kwa wiki mbili kazini 
kwake halipwi mshahara bado 
sifikirii kwenda huko, lakini kwa 
mtu wa aina hiyo hata serikalini 
huwa halipwi mshahara, hawa 
hawastahili kulipwa mshahara 
wa mwezi wa tano, hivyo wajue 
wakiendelea kugoma hawatapata 
na waeleze kwanini wanautaka 
mshahara wakati hawajafanya 
kazi,” alisema.

Alisema Bunge limepokea 
taarifa ya bakaa ya mikopo ya 
wabunge wote kutoka taasisi 
ambao itatumika katika kukokotoa 
na kulipa mafao ya hitimisho la 
ubunge,” alisema.

”Nawaelekeza wahasibu watoe 
barua kwa utaratibu wa kupewa 
kwa mkono na kusaini kuwa 
wamepokea kwa maandishi, na 
si kutumia vishikwambi (Tablets) 
wabunge waliopo na wasiokuwapo 
wakae huko ili wakose taarifa na 
atashangaa kitakachoendelea,” 
alisema na kuongeza:

”Mwisho wa mwezi huu kuna 
kazi (ukokotoaji) inaendelea, 
basi watashangaa...wapo kwenye 
mtihani mkubwa wa kumtii huyo 
jamaa yao (Freeman Mbowe) au 
kurudi bungeni kuendelea na kazi 
zao.”

 “Mbunge anapochangia au 
anapofanyakazi zake anapaswa 
kuangalia taratibu za nchi, kanuni 
za kibunge, atazame jambo 
linaloendelea lina maslahi gani 
kitaifa.. lazima aangalie wananchi 
waliomtuma na kupata nafasi ya 
kuchangia, na chama kilichomtuma 
na mbunge mwenyewe kujiuliza 
juu ya barua ya Freeman Mbowe,” 
alisema.

Ndugai awataka 
wabunge wa 
Chadema kurejea 
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habari dodoma

Sanamu ya Mwalimu Nyerere 
kujengwa makao makuu ya AU

 
Na Mwandishi Wetu

W
IZARA ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa 
na Michezo kwa 
kushirikiana na 

Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
inaratibu ujenzi wa  sanamu ya 
Baba wa Taifa, Hayati  Mwalimu 
Julius Nyerere, katika viwanja 
vya jengo la Amani na Ulinzi 
la Julius Nyerere lililopo katika 
makao makuu ya Umoja wa 
Afrika (AU) jijini Addis Ababa, 
Ethiopia.

Akizungumza wakati wa 
uwasilishaji wa hotuba ya 
Makadirio ya Bajeti kwa mwaka 
2020/2021 Bungeni jijini 
Dodoma, Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 

Dk. Harrison Mwakyembe, 
alisema ujenzi wa sanamu hiyo 
ni utekelezaji wa Azimio la 
Mkutano wa 35 wa Wakuu wa 
Nchi na Serikali wa Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) uliofanyika jijini Harare, 
Zimbabwe mwaka 2015.

 “Ujenzi wa sanamu ya 
Mwalimu Julius Nyerere 
katika Umoja wa Afrika (ni 
makubaliano ya mkutano wa 
wakuu wa nchi wa SADC ambao 
walikubaliana kuwa ujenzi 
huo lengo lake ni kutambua na 
kuenzi mchango wa waanzilishi 
wa SADC katika kulikomboa 
Bara la Afrika,” alisema Dk. 
Mwakyembe.

Dk. Mwakyembe aliongeza 
kuwa ujenzi wa sanamu hiyo 
utatumia malighafi ya shaba 
nyeusi (bronze statue), na kuwa 

Kamati ya Kitaifa ya Uratibu na 
Kamati ya Ujenzi wa Sanamu za 
Kuwaenzi Waasisi wa Taifa kama 
inavyotakiwa katika sheria ya 
Kuwaenzi Waasisi wa Taifa ya 
mwaka 2004 zimeshaundwa na 
kuanza kazi tangu 2018.

Meneja Mradi wa mradi huo, 
Dk. Emmanuel Ishengoma, 
ambaye ni Kaimu Mkurugenzi  
wa Idara ya Maendeleo ya 
Sanaa katika Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
alisema  hatua za awali za ujenzi 
wa sanamu hiyo zimeanza na 
mradi unatekelezwa na Kampuni 
ya SAMCRO ya  Afrika Kusini 
chini ya usimamizi wa SADC 
na Tanzania, na utagharimu 
takriban Dola za Marekani 
267,992.60 (Sh. 615,000,000) 
ambazo zitatolewa na SADC, na 
gharama za usimamizi kutolewa 

na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 

Dk. Ishengoma aliongeza 
mradi huo unatarajiwa 
kukamilika Oktoba mwaka huu, 
ambapo sehemu kubwa ya kazi 
hiyo itafanyika Afrika Kusini, na 
ikiishakamilika na kuridhiwa 
na Tanzania pamoja na SADC 
itasafirishwa na kusimikwa 
katika Makao Makuu ya AU 
Addis Ababa, Ethiopia. 

Ujenzi wa sanamu hiyo 
umetokana na wazo alilolitoa 
Rais wa zamani wa Zimbabwe, 
Hayati Robert Mugabe, katika 
Mkutano wa 35 wa Wakuu wa 
Nchi na Serikali wa SADC kuhusu 
mkakati wa kuwaenzi viongozi 
waanzilishi wa SADC ambao 
walishiriki katika kulikomboa 
Bara la Afrika. 

Umati 
yalia kisa  
kukosa 
madaktari

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

CHAMA cha Uzazi na Malezi 
Bora Tanzania (Umati) kisiwani 
Pemba, wameomba kupatiwa 
madaktari na vitendea kazi, ili 
kliniki yao ifanye kazi vizuri.

Ofisa Mipango wa Umati 
Pemba, Humoud Abdalla 
Humoud, alisema  kliniki yao 
haifanyi kazi vizuri, kutokana 
na kukosa madaktari pamoja 
na vitendea kazi ambavyo ni 
vitu muhimu kwa chama chao.

Alisema ukosefu wa 
madaktari katika kliniki yao 
unasababisha wateja kukimbia 
na kutorudi tena kuendelea na 
huduma, kutokana na kuhisi 
kwamba usiri haukuzingatiwa.

Alieleza kuwa wanahitaji 
madaktari angalau wawili na 
vifaa vya uchunguzi, hatua 
ambayo itasaidia kutunza siri 
za wateja.

“Wateja wetu wengi ni 
vijana, na kama tunavyojua 
kwamba vijana mambo yao 
ni ya haraka haraka na usiri 
mkubwa, hivyo hawataki 
kupelekwa huko nakukaa 
muda mrefu bila kupata 
huduma,” alisema.

Diwani wa Kata ya Rusoli, Wilaya ya Musoma mkoani Mara, Boaz Nyehura (mwenye kofia), akishirikiana na wakazi wa Kijiji cha 
Buanga kumwagilia ukuta wa darasa la shule ya awali (shikizi), ya kijiji hicho juzi, inayojengwa kupunguzia watoto kutembea umbali 
mrefu kufuata elimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

 Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Ummy  Mwalimu, amezita 
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA), Shirika la Viwango (TBS) 
na Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCA), kuhakikisha vifaa kinga 
na tiba vinavyoingizwa nchini 
vinahakikiwe ubora kabla ya 
matumizi.

Ummy alitoa kauli hiyo juzi ali-
popokea michango yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 2.1 ya vifaa tiba 
na kinga pamoja na fedha kutoka 
kwa wanachama wa Taasisi ya 
Sekta Binafsi (TPSF).

“Tunathamini michango yenu 
kwani upatikanaji wa vifaa kinga 

ni motisha kubwa kwa watoa 
huduma za afya ambao wapo 
mstari wa mbele katika mapam-
bano haya nchini.

“Ninataka fedha zote ziele-
kezwe kwenye akaunti ambayo 
ilishatangazwa hapo awali. 
Kuhusu vifaa, serikali ina wajibu 
wa kulinda afya za wananchi 
kwa kuhakikisha vifaa kinga 
pamoja na vifaa tiba vyote vina-
vyopokelewa, vinakidhi viwango 
vya ubora na usalama kulingana 
na mwongozo wa wizara wa 
msaada na vifaa tiba wa mwaka 
2015.

“Hivyo, ninatoa wito kwa wa-
dau wenye nia njema ya kuende-
lea kushirikiana na serikali katika 
mapambano dhidi ya COVID-19, 

kuhakikisha kwamba, vifaa kinga 
na tiba vyote vitakavyoingizwa 
nchini, vihakikiwe ubora wake 
kabla ya matumizi na TMDA, TBS 
na CGA,” aliagiza.

Waziri huyo pia aliwataka we-
nye viwanda nchini, kuzalisha 
kwa wingi vifaa kinga ikiwamo 
vitakasa mikono, barakoa pamo-
ja na vifaa kinga vingine, ili seri-
kali inunue kwa wawekezaji wa 
ndani kwa sababu mahitaji ni 
makubwa.

Ummy alisema serikali inata-
rajia kutoa mwongozo hivi kar-
ibuni wa matumizi ya barakoa 
za vitambaa vya kawaida katika 
ngazi ya jamii kwa ajili ya kujik-
inga.

“Hivi karibuni, tutatoa mwon-

gozo wa matumizi ya barakoa 
za vitambaa vya kawaida katika 
ngazi ya jamii ili kuwawezesha 
wananchi kujikinga na maam-
bukizo ya corona,” alisema.

Waziri huyo alitoa wito kwa 
wazalishaji kuhakikisha wa-
nashona barakoa hizo kwa ku-
tumia mwongozo huo utakao-
tolewa ili kuwalinda wananchi.

 Pia, aliwashukuru wadau wote 
wanaofanya jitihada za upati-
kanaji wa vifaa kinga kwa ajili ya 
watoa huduma za afya walioko 
mstari wa mbele katika mapam-
bano dhidi ya corona nchini 
huku akielekeza vifaa hivyo ku-
nunuliwa kutoka Bohari Kuu ya 
Dawa (MSD).

‘Vifaa kinga corona vihakikiwe ubora’

 Na Sabato Kasika 

 CHAMA cha Walimu 
Tanzania (CWT) Wilaya ya 
Ruangwa, mkoani Lindi, 
kimewataka wanachama 
wake kuchukua tahadhari 
dhidi ya virusi vya 
corona ili iwe rahisi 
kuwakinga wanafunzi shule 
zitakapofunguliwa.

 Aidha, CWT imesema 
kipindi hiki ni muhimu kwa 
walimu ambao wengi ni 
wazazi, kuwafundisha watoto 
wao kunawa maji tiririka kila 
wakati na sabuni wakiwa 
nyumbani, kuvaa barakoa ili 
wazoee.

Hayo yalisemwa na 
mwenyekiti mpya wa CWT 
wa Ruangwa, Raphael  Soko, 
alipozungumza na gazeti hili 
na kuongeza kuwa kinga ni 
bora zaidi kuliko tiba.

 Alisema, ugonjwa huo 
haujapata tiba wala chanjo, 
hivyo ni muhimu kuzingatia 
tahadhari na maelekezo ya 
serikali kama njia mojawapo 
ya kukabiliana nao. 

CWT 
yafunda 
walimu 
corona
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habari bungeni

W
IZARA ya Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wazee na 

Watoto imefanikiwa kuongeza 
idadi ya wajawazito 1,744,668 
waliohudhuria kliniki wakati 
wa ujauzito.

Aidha, wajawazito 1,343,228 
walitimiza mahudhurio 
manne au zaidi sawa na asil-
imia 77, ikilinganishwa na asil-
imia 41 kwa mwaka 2015/2016 
wakati serikali ya awamu ya 
tano ikiingia madarakani.

Wizara hiyo ilitoa kauli hiyo 
jana bungeni katika swali 
la Mbunge wa Viti Maalum 
(Chadema), Zainab Mussa Ba-
kar.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alisema kumekuwa na 
tabia ya baadhi ya zahanati 
kutotoa huduma kwa wa-
jawazito wanapoenda kuanza 
kliniki bila ya wenza wao.

“Je, serikali haioni kwamba 
tabia hii inaendeleza vifo kwa 
wajawazito kwa kukosa hu-
duma hiyo?” Alihoji.

Katika majibu ya wizara 
hiyo, ilielezwa kuwa inaen-
delea kuimarisha huduma za 
afya ya uzazi na mtoto, iki-

Idadi wajawazito wanaohudhuria 
huduma za kliniki yaongezeka

MBUNGE wa Tanga 
Mjini (CUF), Mussa 
Mbarouk, amehoji 
sababu ya baadhi ya 
miradi ya maji kwe-
nye jimbo lake kutotoa 
maji, hali inayosababi-
sha wananchi kukosa 
huduma hiyo.

Akiuliza swali bun-
geni jana, Mbunge huyo 
alisema miongoni mwa 
mradi wa maji kwa vijiji 
10 kwa kila halmashau-
ri ni pamoja na mradi 
wa maji wa Mabok-
weni, Kiruku, Mpirani, 
Bwagamoyo hadi Chon-
goleani, ambayo haitoi 
maji.

“Mradi huu hautoi 
maji na wananchi wa-
naendelea kutaabika, 
je, tatizo ni nini?” Ali-
hoji.

Katika majibu ya wiz-
ara hiyo, ilisema mradi 
wa maji Mabokweni uli-
opo katika Halmashau-
ri ya Jiji la Tanga ul-
isanifiwa kuhudumia 
vijiji/mitaa mitano (5) 
ya Mleni, Kibafuta, Mpi-
rani, Ndaoya na Chon-
goleani.

Ilisema mradi huo 
unagharimu kiasi cha 
Sh. bilioni 2.41 utaka-
pokamilika utawapatia 
huduma ya majisafi na 

salama wananchi wa-
patao 15,750.

“Mpaka sasa matangi 
mawili yamejengwa, 
ujenzi wa nyumba ya 
pampu na ufungaji 
wa pampu na umeme 
pamoja na ujenzi wa 
vituo 24 vya kuchotea 
maji umekamilika,” il-
isema.

Hata hivyo, ilisema 
hivi sasa, serikali kupi-
tia Wizara ya Maji imeu-
kabidhi mradi huo kwa 
Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira jijini 
Tanga kwa kuzingatia 
Sheria ya Maji namba 
5 ya mwaka 2019 kwa 
ajili ya kuukamilisha na 
hatimaye kusimamia 
uendeshaji ili wananchi 
wanufaike na mradi 
huo.

“Hadi sasa, wananchi 
wapatao 2,500 wa vijiji 
vya Kibafuta na Kiruku 
wanapata huduma ya 
maji kufuatia kuungani-
sha maji katika vituo 
vitano vilivyopitiwa na 
mtandao,” ilisema.

Aidha, ilisema mradi 
huo unatekelezwa kwa 
kutumia wataalamu wa 
ndani (Force Account) 
ili kukamilisha mradi 
huo kwa wakati na kwa 
gharama nafuu.

Mbunge ahoji miradi 
ya maji kutotoa maji

 BUNGE limeelezwa kuwa meli ya 
MV-Mbeya II ipo katika majaribio na 
ukaguzi kupitia Shirika la Uwakala wa 
Meli (TASAC).

Hayo yalielezwa jana bungeni 
na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano, katika majibu yake 
kwenye swali la Mbunge wa Ludewa 
(CCM), Deogratias Ngalawa.

Katika swali lake, Ngalawa alihoji 
lini meli ya abiria itaanza kufanya kazi 
katika Ziwa Nyasa.

Katika majibu ya wizara hiyo, 
ilisema ukaguzi huo utakapokamilika 
na kubainika kuwa unakidhi viwango 
vya kiufundi na usalama, itapewa 
cheti cha ubora na kuruhusiwa kuanza 
kufanya kazi mwishoni mwa mwezi 
huu.

Awali, ilifafanua kuwa serikali 
kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari (TPA) imekamilisha ujenzi wa 
meli moja mpya iitwayo MV. Mbeya 
II yenye uwezo wa kubeba abiria 300 
na mizigo tani 200 kwa wakati mmoja 
katika Ziwa Nyasa tangu mwezi 
Septemba, 2019.

  “Kwa sasa meli hiyo ipo katika 
majaribio na ukaguzi kupitia TASAC, 
ni matumaini yangu kuwa, wananchi 
wanaoishi kandokando ya ziwa hilo 
watatumia fursa hii adhimu kusafiri na 
kusafirisha mazao na bidhaa zao ndani 
na nje ya nchi,” ilisema.

Ilisema hali hiyo itaimarisha hali zao 
kiuchumi na kuinua uchumi wa nchi. 

MV. Mbeya II sasa
yafanyiwa ukaguzi

Habari na Augusta Njoji

huduma za afya, zikiwamo za  kupimwa wingi 
wa damu, shinikizo la damu, magonjwa mbal-
imbali kama malaria, Ukimwi na kaswende.

“Lengo ni kutambua dalili za hatari au ma-
gonjwa wakati wa ujauzito, nakuchukua hatua 
stahiki mapema ili kuzuia matatizo yatoka-
nayo na uzazi,” ilisema wizara hiyo.

Vilevile, ilisema serikali inasisitiza wajawa-
zito wote kuhudhuria kliniki mapema wakiwa 
na wenza wao ili kuweza kupata huduma hizo 
ndani ya muda muafaka.

“Kulingana na Sera ya Afya ya mwaka 2007, 
huduma za afya ya uzazi hutolewa bure bila 
malipo na huduma hizi hutolewa muda wote 
katika vituo vya kutolea huduma za afya,” il-
isema.

Kadhalika, ilisema huduma hizo hutolewa 
kwa kila mjamzito bila kujali kama amek-

ambapo watoa huduma za afya 
wanawahudumia wajawazito 
bila kujali kama wameenda na 
wenza wao ama hawakwenda 
nao,” ilisema.

Wizara iliwataka wanaume 
kutambua juu ya umuhimu 
wa kuwasindikiza wenza wao 
pindi wanapohudhuria kliniki 
ya ujauzito.

wamo huduma kwa kinamama 
kabla ya ujauzito, wakati wa 
ujauzito na baada ya kujifun-
gua.

Aidha, ilisema serikali im-
eendelea kutoa huduma kwa 
kinamama wakati wa ujauzito 
katika vituo vyote vya kutolea 

wenda na mwenza wake au 
hakwenda. 

Hata hivyo, ilisisitiza 
kwamba ni vyema mjamzito 
akaambatana na mwenza 
wake ili wapate elimu ya afya 
kwa pamoja na ikibidi wa-
pate baadhi ya vipimo kwa 
pamoja ili kuhakikisha afya 
bora ya mtoto aliyeko tum-
boni.

“Ongezeko la wajawazito 
kuhudhuria kliniki ni ku-
tokana na huduma nzuri 
zinazopatikana katika vituo 
vya kutolea huduma za afya 
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Ijue ajira ya walimu nchini na CWT yao 
Ukurasa 12

NASAHA ZA RAIS JPM, WAZIRI 
MKUU KWA WATENDAJI WAKUU

UCHUMI

Na Mwandishi Wetu

KINACHOTOKEA sasa kiko katika 
kumbukumbu za zama zinazohusi-
ka na mashairi ya ugonjwa corona, 
kutoka kila kona.

Kama ulivyo mfumo na maisha 
ya kibinadamu, jambo moja huzua 
mabadiliko katika lingine. Inapoku-
wa katika sura ya uchumi inabeba 
jina ‘multiplier effect’ ambayo ina 
tafsiri kubwa.

Maana inayobebwa jambo moja 
linazaa mengine. Mfano ni pale 
mwanafamilia akipata ajira, nyendo 
za mlo na kujiendeleza kwa wana-
familia unapanuka.

Inapofuatilia kwa kina mkasa 
wa corona nchini walau katika 
eneo dogo kuweka mantiki ndani 
ya walau maeneo mawili, moja ku-
toka kauli ya Rais Dk. John Magufuli 
akiwa nyumbani Chato na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa, tayari kuna 
tafsiri kubwa, kiuchumi na kibi-
ashara kitaifa.

Hapo ndipo kabla ya kupiga hat-
ua zaidi kunapaswa kuzama katika 
maana zake za ujumla, kwamba 
uchumi unasimamia mantiki nam-
na rasilimali kidogo zinavyoweza 
kukidhi mahitaji muhimu kwa ki-
wango cha juu kadri inavyoweze-
kana.

Vivyo hivyo, biashara inabeba 
tafsiri ya shughuli za kubadilishana 
bidhaa au huduma kwa kiwango 
maalum cha mabadilishano am-
bayo ndio bei tajwa.

Ubora wa uchumi ni namna 
matumizi ya rasilimali yanavyoki-
dhi kiwango cha juu cha matakwa 
sahihi ya jamii au mtu husika. Hapo 
biashara inapaswa kufanyika katika 
mfumo wa haki sawa kuwezesha 
malengo.

Huo ndio mzizi wa kuanzishwa 
Tume ya Ushindani Sawa katika 
Biashara nchini. Mchakato kuanzia 

taratibu za ununuzi hadi upande 
wa pili wa mauzo na taratibu zote 
za malipo, zinapaswa kuwa sahihi 
kitaaluma na kisheria. Kuna bodi 
inayohusika kusimamia ununuzi 
na nyingine ukaguzi wa hesabu ya 
umma (CAG).

Katika zama zilizopo za vita 
dhidi ya ugonjwa corona, Je, hizo 
zinafuatwa? Hapo inaanzia tafsIri 
ya uchumi kutumia vyema rasili-
mali za umma kukabili janga hilo 
linaloshambulia rasilimali muhimu 
katika uchumi, kwa maana ya watu.

Pia, kutetea makusanyo yato-
kanayo na kodi zao na kuwaweka 
huru kisaikolijia ili wazalishe.

Biashara nayo inafanyika katika 
mfumo na taratibu sahihi kitaalu-

ma na kisheria, ili mwenendo wa ki-
uchumi uende katika mustakabali 
stahiki, mathlan kudhibiti mfumu-
ko wa bei kutoka kwenye bidhaa za 
viwandani na vyakula?

Mapengo yanayojitokeza sasa 
nchini, alianza nayo kuainisha 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa hivi 
karibuni katika Ibada ya kitaifa ji-
jini Dar es Salaam, alipoweka wazi 
hakuna uhaba wa sukari kitaifa na 
hata kiasi kidogo ambacho ni pen-
go kitaifa kilishaagizwa.

Hiyo ilitokana na kilichom-
shangaza ndani ya wiki kadhaa 
nchini bei ya sukari rejareja kuruka 
kutoka wastani wa Sh. 2,500 kwa 
kila hadi Sh. 4,000 na wananchi 
kuhangaika mno hadi sasa, huku 

katika ngazi ya juu si picha nzuri, 
kunakaribisha hali ngumu na mfu-
muko wa bei kwa wananchi.

Tayari kuna hatua zimesha-
chukuliwa kufuatilia hayo ya uba-
baishaji katika biashara ya sukari, 
amewaagiza wakuu wa mikoa na 
wilaya kufuatilia sokoni ‘mguu kwa 
mguu’ na wanaopotosha bei kwa 
kurundika ghalani mzigo wachuku-
liwe hatua.

Ni tendo ambalo si mara ya 
kwanza kutokea na hata serikali 
ikachukua hatua inayostahili, dhidi 
ya wafanyabiashara.

Kurejea kwa Rais Dk. Magufuli, 
msomi wa kemia na hisabati za dar-
asani, alionyesha kukerwa na baa-
dhi ya hatua dhidi ya kukabili co-

rona, zikiwa na athari za kiuchumi 
na kibiashara.  

Anataja mbinu za kudhibiti ue-
neaji corona ikiwamo jijini Dar es 
Salaam, kwa kunyunyizia dawa mi-
taani, ambazo hakukubaliana nazo.

Katika ufafanuzi wake kitaalamu 
ulioendana na kauli ya kukemea, 
anasema haiendani kabisa na vita 
sahihi. Hapo inazaa maswali kutaka 
kuelewa mantiki ya ununuzi sahihi 
wa huduma hiyo imetokea wapi?

Katika taaluma na miongozo 
ya kisheria, ili ununuzi kufanyika, 
unapaswa kuwa na vitu vitano au 
inavyoeleweka katika taaluma hiyo 
‘5 R’ (Five Rights), kwa maana ya: 
Idadi kamili, ubora, chanzo, bei na 
muda sahihi.

Kwa kurejea kilichotamkwa na 
Rais Dk. Magufuli, kunazaa swali 
je, wahusika walifuata kanuni sa-
hihi za ununuzi? Kwa maana kila 
ununuzi wa ofisi ya umma, una 
mtaaluma anayetumikia?

Pili, kwa mustakabali huo wa 
swali la Rais, inazua maswali hata 
katika matukio wa kanuni za fedha 
hadi kuidhinishwa malipo ya dawa 
hizo. 

Kama ndani ya vita vilivyopo ku-
kabili ugonjwa corona inafuatwa 
tafsiri ya uchumi ‘namna bora ya 
kutumia rasilimali kidogo kwa 
manufaa makubwa kukidhi ma-
slahi ya umma au watu” inaacha 
kitendawili kulikonI hatua hiyo ku-
fikiwa?

Pia, kuna eneo ambalo Rais Dk. 
Magufuli amehoji umma kutishwa 
kwa kiwango cha juu kuhusu coro-
na, ambayo haina tafsiri nzuri kwa 
ari na wajibu wao kujitokeza katika 
uzalishaji mali kitaifa. 

Kwa mjumuisho, walakini katika 
kukabili corona, ina ishara mbaya 
kwa uchumi kitaifa.

Ukurasa 14

Watoto wavamia soko
 Morogoro, kuwaondoa 

jasho kwa manispaa 
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Ijue ajira ya walimu na CWT yao
uchumi

Tunapenda 
kusema, 
hakuna 
sababu ya 
wafanyakazi 
kubaki nyu-
ma hususani 
walimu. Kin-
achotakiwa 
ni kujiunga 
na vyama 
mbalimbali 
ambavyo vi-
nasaidia ku-
jua haki zao 
za msingi 
katika masu-
ala ya kazi.

Walimu katika moja ya maadhimisho ya Sikukuu ya Wafan-
yakazi ( Mei Mosi). PICHA: MTANDAO

• Katibu Mkuu aja na kabrasha lenye mafanikio

Na Renatha Msungu

NI wiki moja imetimu, tangu kupita 
sherehe ya Mei Mosi, siku muhimu 
sana kwa wafanyakazi wote du-
niani, ikiwakumbusha mapambano 
ya kudai haki za maslahi bora katika 
sehemu zao za kufanya kazi.

Pia, ni siku muhimu kihistoria 
ya jamii ya wafanyakazi kukum-
bushana wajibu na haki katika ajira.
Vyama vingi vya wafanyakazi vime-
kuwa vikitumia siku hiyo

kutoa matatizo kwa serikali 
na sekta binafsi, kutatua kero za 
wafanyakazi wake katika vitengo 
mbalimbali.

Chama cha WalimuTanzania 
(CWT), ambacho kiwawajumuisha 
katika ngazi mbalimbali, imeamua 
kutumia siku hiyo kujua majukumu 
yao, pamoja na kuyataja matatizo 
kitaifa katika imani kwamba kwa 
kiasi kikubwa inapata ufumbuzi wa 
umma.

 Katibu Mkuu wa CWT, Mwalimu 
Deus Seif, anasema anaelekeza wito 
kwa walimu na wafanyakazi wen-
gine kuendelea kuwajibika kwa 
manufaa ya taifa letu, akiwasisitiza 
kuendelea kujiunga kwenye vyama 
vya wafanyakazi, kwa vile imani ya 
siku zote ‘umoja ni nguvu na mshi-
kamano daima ndio ukombozi.’ 

“Tunapenda kusema, hakuna 
sababu ya wafanyakazi kubaki 
nyuma hususani walimu. Kinacho-
takiwa ni kujiunga na vyama mbal-
imbali ambavyo vinasaidia kujua 
haki zao za msingi katika masuala 
ya kazi,” anasema Mwalimu Seif.

Anaeleza historia, kwamba CWT 
ilizaliwa mwaka 1993, kwa mujibu 
wa Sheria ya Vyama vya Wafan-
yakazi nchini, ikilenga kutetea 
maslahi na haki za walimu nchini, 
hadhi ya taaluma ya ualimu na ku-
wapo vivutio vya kutosha, pia maz-
ingira bora kikazi,

“CWT ni sauti ya walimu katika 
kufikisha ujumbe kwa watunga 
sera, wafanya uamuzi na jamii kwa 
ujumla juu ya mambo mbalimbali 
yanayohusu maendeleo ya walimu 
na elimu kwa ujumla,” anasema.

WANACHAMA

Anafafanua Katiba ya Chama cha 
Walimu Tanzania, ni za aina nne, 
akiwataja kuwa wenye leseni za ku-
fundishia;

wanachama shiriki, wa-
naogawanyika katika taaluma ya 
ualimu wanaishi na kufanya kazi 
nje ya nchi, wakufunzi katika vyuo 
vya ualimu na walimu wastaafu

Pia, anataka kuwapo wanacha-
ma wa heshima, ambao ni  watu 
mashuhuri waliotoa mchango 
maalumu katika taaluma ya ual-
imu; mwisho ni wanachama maal-
um, ambao kimsingi ni waajiriwa 
wa CWT.

HAKI ZAO?
Mwalimu Grace Mahenge, ku-

toka Shule ya Sekondari Ngudu, 
mkoani Mwanza anafafanua  haki 
za Mwalimu anazipata kutokana na 
kuwapo kwake kwenye chama, ka-
tika mtazamo ufuatao.

Huku akirejea katiba yake, anase-
ma kushiriki katika ama kumcha-
gua kiongozi au yeye kuchaguliwa 
katika nafasi ya uongozi ndani ya 
chama.

Hiyo inaendana na kuelimishwa 
maskahi yake ndani ya CWT na 
kupata fursa ya kutetewa katika 
shauri la kisheria linalohusu haki 
zake, anajitetea, hata kukata rufani 
anapokuwa na dhamira hiyo.

Pia, Mwalimu Grace anasema 
kuna nafasi za kushiriki na kufaidi 
matunda yatokanayo na kazi za 
chama kwa mujibu wa kanuni na 
taratibu zilizowekwa.

Hata hivyo, kama ilivyozoeleka 
katika hatua nyingine, mengi yana 
upande wa pili wa shilingi, kwamba 
mwanachama anaweza kuadhibi-
wa na hata kufutwa uanachama, 
pindi anapoenda kinyume na tara-
tibu.

Katibu Mkuu, Seif anaendelea 
kufafanua kuwa, chama hiki kime-
fanikisha malengo ya kuanzishwa 
kwake mpaka sasa?

CWT IMEFANIKIWA?
Ni swali amabalo Nipashe ilimu-

elekezea Katibu Mkuu Seif, anaye-
jinasibu kufanikiwa kuwaungani-
sha walimu wa ngazi mbalimbali, 
akitaja mifano ya elimu ya awali, 
msingi, sekondari, vyuo vya ualimu, 
vya maendeleo ya wananchi na wa-
dhibiti ubora.

Eneo jingine analolitaja, ni utoaji 
mafunzo kwa viongozi na wana-
chama kuhusu stadi za uongozi, 
ufundishaji bora wa masomo ya 
Kiingereza, Hisabati, Sayansi na 
Walimu ya Mazingira kwa shule za 
msingi.

Huku akiendelea kuhusu men-
gine : “Kujenga uwezo wa ufundis-
haji somo la uraia kwa shule za 

sekondari, mafunzo ya diploma 
ya elimu ya awali kwa walimu wa 
shule za msingi. Semina kwa maofi-
sa elimu na maofisa elimu taaluma 
wa mikoa na wilaya wa nchi nzima.”

Kwingine Seif anakojivunia ni 
mafanikio ya utetezi wa wanacha-
ma wake, manufaa ya ushauri na 
utetezi wa kisheria katika matatizo 
yanayohusiana na mishahara na 
madaraja kazini, malipo ya likizo, 
uhamisho, pensheni na mirathi na 
matibabu.

“Pia kimeshughulikia utatauzi 
wa kero ya Walimu wa Shirika la 
Elimu Kibaha, walioathiriwa na 
Waraka Namba Mbili wa mwaka 
2010 wa Msajili wa Hazina, ambao 
utekelezaji wake uliwafanya wal-
imu wapya kuwazidi mishahara 
walimu wa zamani kwa ngazi mbili. 

“Suala hili limepatiwa ufumbuzi, 
ingawa bado kuna changamoto 
zinazoambatana na marekebisho 
hayo ambazo zinaendelea kushu-
ghulikiwa,” anasema.

 Seif anasema mwaka 2003, kili-
patikana chombo cha majadiliano 
kisheria (Public Service Negotiating 
Machinery Act, 2003) kwa maslahi 
stahiki ya walimu

Pia, anaorodhesha kitega uchu-
mi cha jengo la ghorofa, maarufu  
Mwalimu House, jijini Dar es Sa-
laam na kununuliwa vyombo vya 
usafiri kwa ofisi zote za mikoa na 
wilaya, kuwezesha kufikia walimu 
kirahisi na kutatua changamoto 
zao

Kuna malipo? Katibu Mkuu ana-
fafanua: “Posho za madaraka kwa 
maofisa elimu kata, wakuu wa 
shule na walimu wakuu.”

SAUTI YA MWALIMU 
Mwalimu John Kiliani, anasema 

CWT imekuwa ikifanya mikutano 
na mazungumzo ya kila mara na 
serikali ambayo ndio mdau mkuu 
wa elimu na mwajiri mkubwa wa 
walimu. 

“Mikutano na mazungumzo 
hayo yamekuwa yakilenga katika 
kuboresha mishahara, madaraja, 
ulipwaji malimbikizo ya mishaha-
ra,” anasema na kutaja, mengime 
yanayoendana nayo kuwa ni:

“Upatikanaji nyumba za walimu, 
ulipwaji madeni yasiyo na  misha-
hara na uboreshwaji mazingira ya 
kufundisha na Kujifunzia.”

BENKI NAFUU
Pia, CWT katika orodha yake 

ya mafanikio, anataja mafanikio 
ya kuanzisha benki, yao inayoleta 
unafuu wa kiuchumi na kuwepo 
akaunti na huduma mbalimbali 
zenye tafsiri bora kwa maslahi ya 
walimu.

“Kwa kushirikiana na Mkuu wa 
Mkoa wa Simiyu, ndugu Anthony 
Mtaka, CWT imechangia fedha ka-
tika mfuko ulioanzishwa na Mkuu 
wa Mkoa, kuwakopesha walimu 
kwa riba nafuu na kuwaondoa ka-
tika makucha

ya wakopeshaji binafsi wal-
iokuwa wanawadidimiza walimu 
kwa riba kubwa zisizolipika na 
wakati mwingine kushikilia ATM 
zao,”anasema Katibu Mkuu .

Katibu Mkuu Chama Cha Walimu Tanzania, Mwalimu Deus Seif. 
PICHA: RENATHA MSUNGU.
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Mstaafu EAC asimulia safari ya 
robo karne kufuatilia mafao yake

uchumi

Mwaka 2018 
juni 30, 
nilipeleka 
pia malala-
miko yangu 
Ofisi ya Rais, 
mwaka 2018 
Julai 25, nil-
ipeleka kwa 
katibu Mkuu 
Ikulu, alijibu 
kwa ku-
muagiza Ka-
tibu Mkuu 
Hazina at-
ekeleze.

Mkazi wa wilaya Sengerema, Mwanza, Mzee Festus Mkuli. PICHA: Na Anthony Gervas

Na Anthony Gervas, MWANZA

“NILISTAAFISHWA kwa manufaa 
ya umma mwaka 1994, nilipokuwa 
mfanyakazi wa Idara ya Ushuru na 
Forodha mkoani Mwanza, ambayo 
sasa ni Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA).

“Hadi sasa sijalipwa mafao yan-
gu na serikali, kuanzia kufanya 
kazi Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC),” anadai Mzee Festus Mkuli 
(80), mkazi wa wilaya Sengerema, 
mkoani hapa, alipokuwa na ma-
zungumzo maalum na Nipashe 
jijini hapa.

Anaendeleza simulizi kwamba 
baada ya kustaafishwa kazi, alian-
za kuugua na mwaka 1998 huku 
akiendelea kudai mafao serika-
lini, akitaja kuwa ya aina mbili, 
ikiwemo kutoka EAC.

"Niliendelea kufuatilia mafao 
yangu yote kwa njia ya barua, kwa 
sababu nilikuwa mgonjwa kuan-
zia utumishi wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki tangu mwaka 1975 hadi 
1977 ilipovunjika,” anasema na 
kuendeleza simulizi kwamba:

“Ni pamoja na yale ya 
kustafishwa kazi kwa manufaa ya 
umma mwaka 1994, wakati niki-
fanya kazi katika Idara ya Ushuru 
wa Forodha mkoani Mwanza,”

Mzee Mkuli anasema, baada 
ya EAC kuvunjika serikali nchini 
ilitangaza ajira zao ni endelevu na 
walipangiwa kazi katika mashirika 
yaliyoundwa, ikiwamo Idara ya 
Ushuru na Forodha. 

Anaeleza ufuatiliaji wa ma-
fao yake tangu mwaka 1998 hadi 
sasa hauna mafanikio kutika kwa 
mhusika Idara ya Hazina, iliyo 
wajibika na malipo ya wastaafu 
wa Idara ya Ushuru na Forodha wa 
EAC.

Mstaafu huyo analalamika 
kwamba, madai yake yamepitia 
ngazi mbalimbali serikalini, iki-
wamo kwa wajiri wakati huo, Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Mwanza na 
Ofisi ya Hazina.

Pia, anataja kwingineko ni kwa 
Katibu Mkuu Kiongozi Ofisi ya 
Rais, Ikulu mwaka jana iliyoiele-
keza ofisi ya Katibu Mkuu Hazina, 
kutekeleza, lakini analaamika ha-
jafanikio.

Aidha, analalamika kupitia ngazi 
mbalimbali, ikiwamo kuandika 
barua kwa Kamishna wa Idara ya 
Ushuru na Forodha, kuhusu usha-
hidi wa kustaafishwa kwake kwa 
manufaa ya umma mwaka 1994.

Mzee Mkuli, anadai alipokuwa 
mkoani Mwanza, aliandika barua 
TRA na nyingine ni katika Tume 
ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora nchini. Hakufafanua hatua  
zilizofikiwa. 

SIMULIZI KUSTAAFU
Mzee Mkuli anaeleza kwamba 

baada ya kustaafishwa kazi seri-
kalini, alirejea kijijini kwake Sen-
gerema akijishugulisha na kilimo, 
huku akiendelea kufuatilia mafao 
yake, hadi alipoanza kuugua ndiko 

alipokwama.
Kwa sasa, Mzee Mkuli analala-

mika ameishia katika ufukara, 
akilalama barua zake tatu tofauti 
kudai mafao kwa mwajiri wake, 
Kamishna wa Idara ya Forodha 
hazikuambulia mafanikio.

"Mimi naiomba serikali kupitia 
Hazina, iangalie madai ya mafao 
yangu inisaidie kunilipa,” anaom-
ba Mzee Mkuli.  

BARUA HAZINA 
Barua iliyoandikwa kwa niaba 

ya Katibu Mkuu wa Hazina ya No-
vemba 14 mwaka juzi, ina maelezo 
kwamba:”Umedai kuwa uliajiriwa 
katika Jumuiya ya Afrika Mashariki 
katika Idara ya Ushuru na Forodha 
(Customs and Excise), ambayo leo 
ni Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) Aprili mwaka 1975.

“Umeendelea kudai kwamba ul-
istaafishwa kwa manufaa ya umma 
Juni 30 mwaka 1994 na hadi leo hu-
jalipwa mafao ya iliyokuwa Jumui-
ya ya Afrika Mashariki iliyovunjika 
Juni 1977….

“Umedai kwamba vyombo vya 
habari (magazeti) mwaka 2008 
vilieleza kwamba mafao ya wastaa-
fu wa iliyokuwa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki yalilipwa na kwamba 
serikali ilikuwa inalipa na mapun-

jo. Umeendelea kueleza kwamba 
2011 ulihabarishwa tena kwamba 
mapunjo yalikuwa Sh. Bilioni  117 
…” inaeleza sehemu ya barua ku-
toka serikalini.

Kwa mujibu wa barua hiyo, wa-
fanyakazi hao walienda mahakam-
ani na kufungua kesi dhidi ya seri-
kali, wakidai mafao yanayotokana 
na utumishi wao EAC.

Inaelezwa kesi pande hizo mbili 
ziliafikiana na kuunda kamati ya 
majadiliano na wafanyakazi na 
wakaafikiana, kisha zikaunda hati 
ya makubaliano iliyosajiliwa ma-
hakamani, kuhitimisha kesi ya 
mwaka 2003 iliyofunguliwa na wa-
fanyakazi.

Barua ya Hazina inayoanzia 
waraka kutoka Wizara ya Fedha 
na Uchumi, ilielekeza kulipwa ma-
fao hayo kwa kuzingatia hati ya 
makubaliano na sheria za EAC.

“Sheria za fedha na kanuni 
zake, waliohusika kulipwa mafao 
hayo ni waliokuwa wafanyakazi 
wa iliyokuwa Jumuiya   ya Afrika 
Mashariki wapatao 31,831 na kiasi 
kilichokubaliwa pande zote mbili 
ni Sh. bilioni 117 tu” anasema Ka-
tibu Mkuu, katika batua yake.

Baada ya hapo, inaelezwa 
Wizara ya Fedha na Mipango, 
ilianza kulipa mafao kwa was-

tafu wa iliyokuwa EAC Septemba 
mwaka 2005 kama ilivyo hati ya 
makubaliano.

Aidha, inaelezwa wastaafu wal-
iokamilisha taratibu zilizohitajika 
walilipwa mafao kwa kuzingatia 
sheria na kanuni za pensheni zili-
zotumika katika iliyokuwa EAC.

Inaelezwa, taarifa ya utekelezaji 
uamuzi  uliwasilishwa kwenye 
Baraza la Mawaziri mnamo Julai 15 
mwaka 2010 liliyoomba kupokea 
taarifa ya utekelezaji na kutoa 
kibali cha hitimisho la ulipaji ma-
fao, kwa sababu lisingeweza kuen-
delea bila ya ukomo.

Pia ilielezwa, pamoja na kuhiti-
mishwa malipo hayo, Wizara ya 
Fedha ilielekezwa kuendelea kush-
ughulikia madai yatakayojitokeza, 
kwa kutumia sheria na taratibu 
zilizotumika. 

Hivyo, Wizara ya Fedha il-
itekeleza maelekezo kuanzia mwa-
ka 2010 hadi 2015 na kuwasilisha 
taarifa ya utekelezaji.

“Katika barua yako wewe hu-
jaeleza kama wewe uliwasilisha 
madai yako kwa aliyekuwa mwajiri 
wako katika kipindi cha kuanzia 
2005 hadi 2010, kwani malipo hay-
akuwa yanafanyika bila kufuata 
sheria na kanuni za fedha,” alise-
ma Katibu Mkuu Hazina.

MDAI MAFAO
Mzee Mkuli anasema, alidai ma-

fao yake kwa mwajiri kwa mara 
ya tatu mwaka 2006 bila ya ma-
fanikio na mwaka 2010 aliandika 
barua kwenda Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala bora, No-
vemba mwaka 2016.

Pia, anasema alipeleka malala-
miko yake TRA mkoa Mwanza na 
mwaka uliofuata alifikisha katika 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, akiendelea:

"Mwaka 2018 juni 30, nilipeleka 
pia malalamiko yangu Ofisi ya Rais, 
mwaka 2018 Julai 25, nilipeleka 
kwa katibu Mkuu Ikulu, alijibu kwa 
kumuagiza Katibu Mkuu Hazina 
atekeleze.”

Mstaafu huyo anadai Ka-
tibu Mkuu Hazina alijibu bila ya 
kutekeleza na ndipo alipolalamika 
tena Mei, mwaka jana, kwa Ofisi ya 
Katibu Mkuu Kiongozi, iliielekeza 
Ofisi ya Katibu Mkuu Hazina kwa 
mara ya pili, kutekeleza maelekezo 
ya Ikulu.

“Mwaka 2019 Julai, Katibu Mkuu 
Kiongozi aliniagiza mimi mwe-
nyewe nipeleke kumbukumbu za 
ajira zangu kwa Katibu Mkuu Haz-
ina, ambazo mwaka huu 2020 Jan-
uari 26 nimefanya hivyo,” anaeleza 
Mzee Mkuli.

Kwa sasa Mzee Mkuli, anaeleza 
hofu yake ni kutopata mafao yake 
anayoangalia kwa wastani unakar-
ibia kwa miongo kadhaa.

Mwandishi wa makala hii 
anapatikana kwa anwani ya 
baruapepe: anthonygervas@
yahoo.com na simu (+255) 0682 
869,244 Kanda ya Ziwa.
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Watoto wavamia soko Morogoro, 
kuwaondoa jasho kwa manispaa

14

biashara
KIBARUA cha ‘LIKIZO YA COVID 19’

Pia, inaenda 
mbali kwa 
kutaka ajira 
ya mwenye 
umri chini 
ya miaka 18, 
iwe katika 
kazi nyepesi 
pekee, am-
bazo hazi-
wezi kuwa na 
madhara kwa 
afya ya mtoto 
na maende-
leo yake.

Makamu Mwenyekiti wa Soko la Mawenzi, Peter Lyoba, akimuelimisha mtoto, Hussein Mkude, 
aliyekuwa akiuza maji sokoni hapo, juu ya madhara ya kutembea kwenye mikusanyiko na 
maradhi ya corona yanayoitikisa dunia. PICHA ZOTE: CHRISTINA HAULE

Mwenyekiti wa Soko la 
Mawenzi, Ramadhani Mo-
hamed, akiendelea na ugawaji 
wa ndoo za kunawa maji kwa 
wateja na wauzaji, ili kujik-
inga na corona kwenye soko 
hilo. 

Na Christina Haule, Morogoro

KATIKA kata ya K’ndege, mjini Mo-
rogoro, kuna shida inayolalamikiwa 
ya kuibuka wimbi la ajira ya watoto 
ndani ya manispaa yao.

Mwenyekiti Msaidizi wa Soko la 
Mawenzi lililopo katika kata hiyo, 
Peter Lyoba, anasema ajira hiyo ya 
watoto kwa sasa inakinzana kwa ki-
asi kikubwa na maradhi ya corona, 
hasa ikirejewa malekezo ya kiseri-
kali, juu ya namna ya kuishi.

Baadhi ya hatua ambazo zime-
shachuliwa kuhakikiksha umma 
usichanganyike, shule na vyuo vy-
ote vimeshafungwa kwa zaidi ya 
mwezi mmoja, huku Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, akiusihi umma 
kutokuwa na safari zisizo na ula-
zima.

Lyoba anasema, uamuzi wa 
marufuku kwa watoto sokoni 
K’ndege ni wa muda mrefu uko tan-
gu mwaka 2017 na janga la corona, 
limechangia kukazia uamusi huo.

Anasema waliweka utaratibu wa 
kuwapokea vijana waliofikia umri 
wa kuanzia miaka 18 sokoni kwa 
ajili ya kufanya biashara ndogo, ku-
tokana na kuwapo wimbi la wenzao 
wenye umri mdogo kuvamia soko 
kufanya uchuuzi.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti 
Msaidizi huyo, vijana hao wadogo 
walijihusisha na ujasiriamali wa 
mifuko, maji na wengine kubeba 
mizigo ya wateja, kwa ujira mdogo.

Anasema, baada ya kupata ush-
irikiano kutoka kwa Ofisa Mtendaji 
wa Kata ya K’ndege, Aziza Omari, 
aliyewezesha kuwatambua vijana 
hao na wamefanikiwa kuwapa jezi  
35 wenye umri  kuanzia miaka 18, 
watambulike rasmi na wengine wa-
naozurura wanachukuliwa hatua.

Ofisa Mtendaji Aziza, anafafanua 
kwamba, idadi ya kundi hilo lin-
alovamia soko wenye umri chini ya 
miaka 18, idadi yao ni wastani wa 
25, shughuli yao kuu ni kuuza maji 
na kusaidia shughuli ndogo za wa-
fanyabiashara kama vile kupanga 
ndizi mezani, baada ya kuzishusha 
kutoka kwenye gari.

Aziza anasema, mkakati wa hivi 
sasa ni mahsusi kuwanusuru na 
maradhi ya corona, yanayaotikisa 
nchi hivi sasa.

Anasema kuanzia mwaka jana 
waliendesha operesheni ya ku-
wakamata watoto hao, wakishiriki-
ana na mgambo wa manispaa na 
waliwanasa watoto 21 kutoka kata 
za Misufini na Chamwino ndani ya 
manispaa, pia kutoka Mgeta, wilay-
ani jirani ya Mvomero.

Anasema, baada ya kuwakamata 
watoto hao, waliwaita wazazi wao 
na kuwaeleleza wawaridushe mak-
wao na wawe katika matunzo yenye 
uangalizi makini na anayetoka Mg-
eta, walibeba jukumu la kurejesha. 

Hivi sasa katika mlipuko wa 
ugonjwa corona, wameweka mi-
kakati kwa kushirikiana na uongozi 
wa soko na magambo, kuwakamata 

watoto wote wanaozagaa sokoni.

NINI CHANZO?
Mmoja wa watoto wenye umri 

chini ya miaka 18 ( jina tunalo) 
anayeishi katika Manispaa ya Mo-
rogoro na mwanafunzi wa darasa 
la saba, anasema amekuwa akiuza 
maji sokoni katika kipindi cha likizo 
na siku za mwisho wa wiki.

Mtoto huyo anakiri kujua vyanzo 
vya   maambukizo vya corona, ni 
mtu kuwa kwenye mazingira ya 
msongamano na kugusana, anala-
zimika kufanya biashara yenye maz-
ingira hayo, kutokana na agizo la 
mama yake.

Mwenyekiti wa Soko la Mawenzi, 
Ramadhani Mohamed anapokea 
hoja kwa kutokukubaliana na 
mtazamo wa mtoto huyo, akisema 
soko lina wafanyabiashara zaidi ya 
1000 na wateja wa kila siku zaidi 
ya 3000, hivyo watoto kuendelea 
kuwapo ni kuwakaribishia hatari 
kiafya.

Anatumia fursa hiyo kuwaagiza 
wazazi, kutilia mkazo maagizo ya 
kiserikali, likiwemo la kuwataka wa-
toto watulie majumbani.

Justina Anthony, mfanyabiashara 
sokoni  anayeishi Kihonda mjini 
hapa, anakiri kuwapo wachuuzi we-
nye umri chini ya miaka 18 sokoni 
na anapowahoji, wanajibu “biasha-
ra hizo zinasaidia familia zao amba-

• Tangu 2017 hadi zama corona wamo
• Mkurugenzi: Safari hii wazazi mmo

Anaeleza marejesho yake ya 
utashi wa uzazi alio nao, huwataka 
watoto hao katika nyendo hizo za 
kutafuta riziki, wazingatie kanuni za 
usafi katika zama iliyopo ya corona, 
ikiwamo kunawa mikono kila mara 
kwa sabuni na maji tiririka.

Hata hivyo, anawataka wazazi 
wenzake kutambua kuwa watoto 
wanapaswa kutulia nyumbani na 
sio kuwatuma sokoni pale wao wa-
napohitaji bidhaa.

MANISPAA MORO
Ofisa Habari wa Manispaa Moro-

goro, Lilian Heneriko, akizungumza 
kwa niaba ya, Mkurugenzi wa Man-
ispaa, anasema watoto hao wame-
kuwa wakirudi sokoni kila mara, 
licha ya hatua ya kuondolewa kila 
mara

Lilian anasema, mkakati wa sasa 
wa manispaa ni kuendesha op-
eresheni ‘kamata kamata’ kwa ku-
watumia mgambo wa manispaa na 
kisha wanafikishwa polisi, ambako 
kila mzazi atawajibika kwenye vy-
ombo vya dola.

Ofisa Mratibu wa Vilabu vya Jinsia 
Shuleni kutoka Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP- Mtandao), Joyce 
Mkina, anasema kuna changamoto 
watoto wanaingia kwenye maeneo 
ya mikusanyiko kama sokoni, huku 
wazazi wanakosa umakini kuwak-
inga na maradhi kama corona.

 “Kuna uhaba wa elimu ya ku-
walinda watoto wadogo kwa saba-
bu bado hawajui kama vile corona 
inawapata watu wazima tu na sio 
watoto.

“Ukweli ni kwamba wenyewe ni 
wahanga namba moja kama wal-
ivyo watu wazima,” anasema Joyce, 
anayerejea maelekezo ya Wizara ya 
Afya, Maendelo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto.

Anasema wana mkakati wa 
kuelimisha watoto, ambao awali 
ilitumika kuwaelimisha ukatili wa 
kingono kwa mafanikio na sasa 
wanalenga kurekodi video fupi za 
watoto wakielimisha wenzao, ili zi-
tawanywe katika maeneo mbalim-
bali ya nchi. Pia, ofisa huyo anasema 
hivi sasa asasi ya TGNP- Mtandao  
inawahimiza wazazi kuendelea ku-
walinda na kuwaelimisha watoto 
kutokana na janga la ugonjwa huo.

Sheria ya Ajira na Mahusiano Ka-
zini ya Mwaka 2004 ina miongozo 
ya sera za ajira, inazuia ajira ya mto-
to chini ya miaka 14.

Pia, inaenda mbali kwa kutaka 
ajira ya mwenye umri chini ya mia-
ka 18, iwe katika kazi nyepesi pekee, 
ambazo haziwezi kuwa na madhara 
kwa afya ya mtoto na maendeleo 
yake.

Sera ya Ajira nchini, inazuia 
kuajiriwa mtoto kamwe kusimzuie 
kuhudhuria masomo shuleni, kush-
iriki kwenye ufundi stadi au miradi 
ya mafunzo yaliothibitishwa na 
mamlaka yenye madaraka au uw-
ezo wa mtoto kufaidi maelekezo 
anayoyapata.

zo hazina fedha kutokana na kufiwa 
na mzazi mmoja.”
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HABARI dodoma

KITUO

Waziri azitaka mamlaka za maji 
kutoa elimu usomaji wa ankara
Na Renatha Msungu, DODOMA

N
AIBU Waziri wa Maji, Jumaa Awe-
so, ameziagiza mamlaka za maji 
nchini kutoa elimu ya usomaji 
wa ankara za maji kwa wateja 

wake ili kuondokana na manung’uniko ya 
kulipishwa gharama kubwa za matumizi 
ya maji.

Aweso alitoa kauli hiyo kufuatia malala-
miko mengi ya wananchi kuhusu malipo 
ya ankara za maji kutolingana na matumizi 
halisi ya maji, katika ziara ya kukagua mra-
di wa maji Chamwino.

Alisema elimu hiyo ikitolewa itapunguza 
malalamiko hayo.

“Nimebaini tutapunguza malalamiko 
mengi ya wateja, endapo tutaanza utara-
tibu wa kutoa elimu tunapokuwa tunafika 
kusoma mita kwenye nyumba za wateja 
wetu… wengi wao hawana ufahamu na 
kusababisha mwamko mdogo wa kulipa 
ankara zao kwa wakati,” alifafanua Naibu 
Waziri Aweso.

Alizitaka mamlaka hizo kuhakikisha zi-
natoa elimu hiyo juu ya mita wanazofungia 
wateja jinsi zinavyofanya kazi, matumizi ya 
mteja husika na gharama za kila uniti ili ku-

jenga uaminifu kwa wateja.
Akizungumzia kuhusu mradi wa maji 

Chamwino, Aweso alisema wizara itatoa 
Sh. milioni 700 wiki ijayo kwa ajili ya kuan-
za kwa ujenzi wa tangi la maji la ujazo lita 
milioni 2.5 na ununuzi wa pampu za mradi 
huo.

“Mradi huu utagharimu Sh. milioni 855 
kwa awamu ya kwanza na shilingi bilioni 
1.16 kwa awamu ya pili, una lengo la kuima-
risha huduma ya majisafi na majitaka kwa 
asilimia 95 katika Jiji la Dodoma, Mji wa 
Chamwino na maeneo ya pembezoni mwa 
jiji kwa miaka 30 ijayo,” alisema Aweso.

Wanawake wapewa somo kuhusu 
dawa ya udumavu kwa watoto
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WANAWAKE wa Mkoa wa Dodoma, 
wameshauriwa kuhakikisha wanawapatia 
lishe bora watoto wenye umri wa miaka 
sifuri hadi mitano ili kuondokana na tatizo 
la udumavu.

Kwa mujibu wa Ofisa Lishe mkoani hapa, 
Hariet Caren, kwa mwaka 2010 udumavu 
ulikuwa zaidi ya asilimia 50 na mwaka 
2015 ulishuka na kufikia asilimia 36.5, lakini 
kwa mwaka 2018 ni asilimia 37.2 ikiwa ni 
ongezeko la asilimia 0.7.

Akizungumzia chanzo cha udumavu, 
Daktari Bingwa wa Watoto katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma, Dk. Halima 
Kassim, alisema unatokana na mtoto kukosa 
lishe bora kwa kipindi kirefu.

“Dalili za udumavu ni kuwa na kimo 
kifupi kulingana na umri wake, na sababu 
za watoto kuwa na udumavu ni lishe duni, 
mtoto kuugua mara kwa mara katika kipindi 
cha siku 1000 za maisha yake, taratibu duni 
za ulishaji watoto wachanga, na inatokana 
na kutopewa maziwa ya mama pekee kwa 
miezi sita,” alisema.

Alishauri wanawake kabla ya kupata 
ujauzito wahakikishe wanakuwa na afya 
njema na baada ya kuwa wajawazito 
wahakikishe wanapata lishe bora hata 
baada ya kujifungua.

Januari, 2018, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
ilisaini mikataba na wakuu wa mikoa 
kusimamia lishe kwenye maeneo yao, kwa 
lengo la kukabiliana na tatizo la udumavu 
kwa watoto.

Mchuuzi wa mapera akitafuta wateja katika eneo la Madukani, jijini Dodoma jana. Wachuuzi wengi wa matunda hayo hutembea 
kwa miguu umbali mrefu kutoka vijiji vya Mvumi, Handali  wilayani Chamwino na kwenda katika Jiji hilo kusaka wateja. Pera moja 
linauzwa kwa Sh. 200 hadi 500.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

Wafanyabiashara 
wakubwa 
waonyeshwa 
fursa ya madini

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAFANYABIASHARA 
wakubwa nchini wametakiwa  
kuchangamkia fursa ya ununuaji 
wa madini yaliyopo kwa 
wachimbaji, baada ya serikali 
kulegeza masharti kutokana na 
janga la ugonjwa wa corona.

Rai hiyo ilitolewa na Rais 
wa Shirikisho la Vyama vya 
Wachimbaji Madini Tanzania 
(Femata), John Bina, alipokuwa 
akizungumza na Nipashe 
kutokana na athari za virusi vya 
corona kwenye sekta ya madini.

Alisema serikali 
imeruhusu mtu yeyote mwenye 
mtaji wa kununua madini 
afuate taratibu zilizowekwa, 
na imeondoa baadhi ya vizuizi 
kwa wanunuzi kununua kwenye 
masoko ya madini.

Rais huyo alisema ugonjwa 
huo umeathiri soko kwa kuwa 
madini mengi huuzwa nje ya 
nchi.

“Tumefanya jitihada sisi 
shirikisho kwa kushirikiana na 
wizara, tumeshawishi benki 
na watu binafsi na tumeondoa 
masharti ili kununua madini… 
soko la dhahabu duniani 
limepanda sana, lakini soko letu 
limebaki pale pale kwa kuwa 
wanunuzi wengi wapo nje na 
hakuna ndege ya kwenda kule,” 
alisema.

Aliwashawishi wanunuzi 
wenye uwezo mkubwa kifedha 
kuendelea kununua madini kwa 
kufuata taratibu zilizowekwa na 
serikali.

“Tunashukuru baadhi ya 
maeneo kama Chunya fedha 
zimeanza kwenda kununua 
dhahabu, tunaendelea 
kushawishi wafanyabiashara 
wenye fedha ili kutoa unafuu, 
na tupo makini tunazungumza 
kwa njia ya mtandao ili 
kuondokana na athari hiyo,” 
alisema Bina.

Aliwataka wachimbaji 
kufuata masharti na maelekezo 
yanayotolewa na serikali namna 
ya kujikinga na maambukizo ya 
virusi vya corona.

Katika hatua nyingine, Bina 
aliwataka wanasiasa kuacha 
kumwingilia Rais John Magufuli 
kwenye majukumu yake kipindi 
hiki cha kukabiliana na ugonjwa 
huo.

Bina alisema urais sio jambo 
dogo na haipaswi kila wakati 
kuonyesha kutetemeka na 
kuwatisha wananchi wakati 
hatua mbalimbali zinachukuliwa 
na serikali kudhibiti ugonjwa 
huo.

“Unaweza ukadhani ni kitu 
kidogo ukapewa ukaanguka, 
Rais ni kiongozi anapokuwa 
ni kiongozi sio aonyeshe 
kutetemeka. Hata katika familia 
mimi naweza kuliona tatizo, 
lakini siwezi kusema tutakufa 
na njaa, huyo ndiye kiongozi, 
wale wanaotaka Rais atoe 
takwimu za vifo, kulitisha Taifa 
lake si sahihi,” alisema.
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TBL yamkabidhi RC Mbeya 
vifaa vya millioni 20/-

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

K
AMPUNI ya Bia Tanzania (TBL), 
imetoa msaada wa vitakasa miko-
no lita 500 kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert Chalamila, ili visai-

die kukabiliana na janga la Covid-19 ambalo 
linaitesa dunia kwa sasa.

Akikabidhi vifaa hivyo jana, meneja uzal-
ishaji wa kampuni hiyo, Godwin Fabian, 
alisema vina thamani ya Sh. milioni 20 na 
vimetolewa kuunga mkono juhudi za seri-
kali katika mapambano dhidi ya ugonjwa 
huo.

Fabian alisema vifaa hivyo vitakuwa 
msaada mkubwa kwa wakazi wa mkoa 
huo hususani wasio na uwezo wa kumudu 
gharama za kununua vitakasa mikono.

“Tumeamua kuunga mkono jitihada za 
serikali katika vita hivi dhidi ya corona kwa 
kutoa msaada wa vitakasa mikono lita 500, 
tunaimani itasaidia kukabiliana na ugonjwa 
huu,” alisema Fabian.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Dk. 
Salum Manyata, alisema vifaa hivyo vita-
saidia kupunguza maambukizo ya virusi 
vya corona na kuwaomba wadau wengine 
kuchangia sekta ya afya ambayo ina uhitaji 

mkubwa.  Dk. Manyata alisema bado kuna 
mahitaji ya vifaa tiba na vya kunawia kwa 
watoa huduma wa maeneo mbalimbali ya 
mkoa kwa kuwa vilivyopo havikidhi mahi-
taji. Akipokea msaada huyo, Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, alisema vifaa 
hivyo vitagawiwa kwenye maeneo mbalim-
bali ya kutolea huduma za kijamii ikiwamo 
hospitali, sokoni na sehemu zenye uhitaji.

Alitoa rai kwa watu wengine ambao wa-
natamani kuunga mkono jitihada za serikali 
dhidi ya ugonjwa wa corona kusaidia vifaa 
mbalimbali vya kunawia pamoja na vifaa 
tiba.

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

WAKULIMA wa ndizi katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Rungwe mkoani Mbeya, 
wamelalamikia kukosa soko la uhakika, ku-
tokana na wateja ambao wengi wao wanato-
ka nje ya nchi ikiwamo Afrika Kusini, Malawi 
na Congo kutoingia nchini kutokana hofu ya 
maambukizo ya virusi vya corona.

Hayo yalisemwa jana na Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya wilaya hiyo, Ezekiel Mwa-
kota, wakati akizungumza na Nipashe kuwa 
kwa sasa hali ya soko la ndizi sio ya kuri-
dhisha kutokana na zao hilo kukosa kabisa 
wateja.

Alisema sababu kubwa iliyochangia zao 
hilo kukosa wateja ni ugonjwa wa Covid-19 
ambao umesambaa nchi mbalimbali hali il-

iyosababisha mipaka na shughuli nyingine 
kufanywa kwa tahadhari kubwa pamoja na 
utoaji wa maalum wa vibali.

“Soko la ndizi limeanza kuporomoka kwa 
sababu wanunuzi wengi wa zao hilo kutoka 
ndani na nje ya nchi hakuna kutokana na 
hili janga la corona wakulima wengi wana-
pata hasara kwa kuwa muda mwingine wa-
nalazimika kupungua kutokana na hofu ya 
uwapo wa virusi vya ugonjwa wa corona,” 
alisema Mwakota.

Alisema zao la ndizi wilayani humo lin-
achangia kwa kiasi kikubwa pato la hal-
mashauri, hivyo kudorora kwake kutasa-
babisha mapato kushuka na kukwamisha 
shughuli nyingine za maendeleo ambazo 
zinategemea ushuru wa zao hilo.

Alisema asilimia 90 ya wakazi wa wilaya 

hiyo inategemea kilimo cha ndizi kuende-
sha maisha yao hivyo kudorora kwa soko 
kunaumiza makundi mbalimbali.

Mmoja wa wakulima wa zao hilo, Bene-
dict Abraham, alisema hali ya sasa kiuchumi 
ni mbaya zaidi kwa sababu hakuna wateja 
hata wanaofika kwenye magulio yao.

Alisema kipindi cha nyuma walikuwa wa-
nachumbia (wekeza) ndizi mashambani ku-
tokana na wingi wa wateja, lakini kwa sasa 
ni tofauti badala yake wateja wanaowatege-
mea ni mama lishe pekee.

Naye Donald Mwasanga alisema maisha 
yake kwa sasa yanategemea kilimo cha 
ndizi hivyo kukosekana kwa soko ni pigo 
kwa sababu hana shughuli nyingine ya kum-
wingizia kipato.

Wakulimawalia soko la ndizi kudorora
Baadhi ya wajasiriamali wa eneo la Kiwila, wilayani Rungwe, mkoani Mbeya, wakiwa wamejitwisha ndizi, wakisubiri wateja ambao 
ni abiria wa kwenye magari, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA. 

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAMLAKA ya  Majisafi na 
Usafi wa Mazingira katika 
Mji wa Makambako mkoani 
Njombe, imeibuka kinara katika 
utoaji wa huduma kati ya 
Mamlaka za maji za wilaya na 
miji midogo 83 kwa mujibu wa 
ripoti ya mwaka 2018/19.

Hayo yalibainishwa jana  
jijini Mbeya na Meneja wa 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji  
(Ewura), Karim Ally, wakati 
wa utoaji tuzo kwa mamlaka 
zilizofanya vizuri.

Alisema kwa upande wa 
mamlaka za miji ya wilaya na 
miji midogo zilizofanya vizuri, 
iliyoshika nafasi ya kwanza 
ni Mamlaka ya maji  katika 
Mji wa Makambako, ushindi 
ulitokana na juhudi zao katika 
kuwahudumia na kuwapatia 
wakazi wa eneo hilo maji ya 
uhakika.

Alifafanua kuwa nafasi ya pili 
katika tuzo hizo ilichukuliwa na 
Mamlaka ya Maji Mikumi, huku 
Mamlaka ya Maji Biharamulo 
ikishika nafasi ya tatu.

“Leo hii nawakabidhi rasmi 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
na Mazingira Makambako tuzo 
mbili na vyeti vitatu kutoka na 
kazi nzuri wanayoifanya katika 
utoaji huduma bora za majisafi 
na usafi wa mazingira,” alisema.

Ally alisema tuzo hizo na 
vyeti kwa mamlaka bora katika 
utoaji wa huduma za majisafi 
na usafi wa mazingira kwa 
mwaka wa fedha wa 2018/19 ni 
miongoni mwa mamlaka 83 za 
maji za wilaya na miji midogo.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya 
Maji Makambako, Mhandisi 
Lufyagile Oscar, alisema tuzo 
na vyeti vilivyotolewa na 
Ewura vimechochea ari ya 
kufanya kazi kwa bidii na 
watahakikisha mwaka 2020/ 
2021 watashinda tena.

Alisema moja ya sababu 
mamlaka hiyo kushinda ni 
kuwasikiliza wanachokihitaji 
wateja na kuwatatulia vikwazo 
vinavyowakabili.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya mji wa Makambako, Paulo 
Malala, aliishukuru Ewura 
kwa kutambua mchango wao 
mkubwa katika kutoa bora 
ya majisafi na salama kwa 
wananchi.

Malala alisema tuzo na 
vyeti vilivyotolewa vitasaidia 
Mamlaka ya Mji Makambako 
kujijenga zaidi kwa mwaka 
unaokuja na kujipanga katika 
utoaji wa huduma kwa 
wananchi.

Maji 
Makambako 
yaibuka 
kinara 
utoaji 
huduma 

HABARI mbeya
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SMZ yatakiwa kuzingatia sheria 
ajira kwa watu wenye ulemavu
NaRahma Suleiman, ZANZIBAR 

S
ERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar (SMZ), imetakiwa kuzingatia 
masharti ya sheria zake na ma-
takwa ya mikataba ya kimataifa 

kuhakikisha watu wenye ulemavu wa-
naajiriwa serikalini na katika sekta binafsi 
kwa mujibu wa sifa na vigezo.

Hayo yalisemwa na Mwakilishi wa Jimbo 
la Shauri Moyo, Hamza Hassan Juma, wakati 
akichangia bajeti ya Ofisi ya Makamu wa Pili 
wa Rais kwa mwaka wa fedha 2020-2021.

Alisema licha ya serikali kupitisha sheria 
zinazotaka kuona walemavu wanaajiriwa 
kwa mujibu wa sifa, lakini bado kipo kik-
wazo kikubwa kwa kundi hilo kuajiriwa.

‘’Tumepitisha sheria mbele ya Baraza la 
Wawakilishi kuona walemavu wanaajiriwa 

katika nafasi ambazo watakuwa wakiz-
imudu kwa kuzingatia sifa na vigezo, lakini 
agizo hilo halijatekelezwa,” alisema.

Mwakilishi wa Jimbo la Chaani, Nadir 
Abdilatif Jussa, aliitaka serikali kutekeleza 
sheria zake na maagizo kuona jamii ya watu 
wenye ulemavu wanapata ajira serikalini 
kwa kazi ambazo wanazimudu.

Alisema wapo watu wenye ulemavu 
waliohitimu kuanzia elimu ya shahada ya 
kwanza katika vyuo nchini, lakini hawana 
ajira, huku wakihangaika na kuomba na-
fasi katika “Tunakabiliwa na changamoto 
kubwa ya ukosefu wa ajira kwa watu wenye 
ulemavu ambapo takwimu zilizopo haziri-
dhishi za ajira kwa kundi hilo kutoka seri-
kalini,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Viti Maalum, Mwan-
tatu Mbaraka Khamis, aliitaka idara ya watu 

wenye ulemavu kukamilisha usajili wa watu 
hao pamoja na sifa za vijana ikiwamo elimu.

Aidha, aliitaka idara hiyo kuhakikisha 
inafuatilia zaidi na kubaini mapungufu 
yaliopo, na kuyafanyia kazi likiwamo suala 
la tatizo la ajira kwa watu wenye ulemavu 
serikalini.

“Idara ya watu wenye ulemavu imepewa 
majukumu makubwa ya kusimamia jamii 
hiyo, ambapo suala la uratibu kwa kundi 
hilo linatakiwa kuzingatiwa na kushughu-
likiwa kikamilifu ikiwamo suala la ajira,” 
alisema.

Baraza la Wawakilishi limepitisha 
sheria ya watu wenye ulemavu na haki 
sawa nambari 9 ya mwaka 2006 ambapo 
miongoni mwa kazi zake kushughulikia 
haki wanazostahiki kundi hilo, likiwamo 
suala la ajira.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imesema hakuna mpango wa kuahirisha 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu 2020, licha 
ya kuwapo kwa ugonjwa Covid 19.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili 
wa Rais, Mohamed Aboud, alisema hayo 
wakati akijibu hoja za wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi waliochangia bajeti hiyo, 
ambapo suala la kufanyika kwa uchaguzi 
mkuu lilizingumziwa  na wajumbe wengi 
waliotaka kupata ufafanuzi zaidi kutokana 
na kuwapo kwa janga la corona.

Aboud alisema matarajio ya serikali 
ni kuona kasi ya ugonjwa wa corona 
inapungua na hatimaye kudhibitiwa, lakini 
hata kama maambukizo yataendelea, 
uchaguzi mkuu utafanyika kwa kufuata 
masharti ya wataalamu wa afya ya 
tahadhari.

Aidha, aliwahakikishia wajumbe wa 
baraza hilo kwamba fedha za kusimamia 
uchaguzi mkuu zipo, na maandalizi  
yamefikia hatua nzuri, kwa mujibu wa 
masharti na Sheria za Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC).

“Nataka niwahakikishia nyinyi na 
wananchi kwa ujumla kwamba uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu 2020 upo, na hakuna 
mpango wa kuahirishwa kwa sababu ya 
hofu ya ugonjwa wa corona...hata fedha za 
kufanya uchaguzi huo zipo,” alisema.

Alieleza kuwa baadhi ya nchi za 
Afrika zimefanya uchaguzi wake katika 
kipindi hiki cha ugonjwa wa corona kwa 
kuzingatia masharti ya wataalamu wa afya.

Kadhalika, aliwahakikishia wananchi 
kwamba kila mtu mwenye sifa ya kupiga 
kura atatekeleza azma hiyo ikiwamo 
kuandikishwa katika daftari la kudumu la 
wapigakura.

Alisema kazi za uandikishaji wapigakura 
katika daftari la kudumu la wapigakura 
pamoja na kuhakikiwa zimefanyika.

Pia, alisema hakuna atakayeachwa 
katika zoezi la uandikishaji wa wapigakura 
katika daftari la kudumu la wapigakura, 
kwa kuwa lengo la serikali ni kuhakikisha 
uchaguzi mkuu unakuwa huru na haki.

‘’Serikali inapenda kuwajulisha 
wananchi wake kwamba hakuna mtu 
atakayeachwa katika daftari la kudumu la 
wapigakura na kukosa haki ya kushiriki 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2020,” 
alisema.

ZEC ipo katika maandalizi ya uchaguzi 
mkuu ambao utahusisha uchaguzi wa rais, 
wawakilishi na madiwani. 

‘Corona haitaahirisha  uchaguzi mkuu 2020’

Mwakilishi wa Jimbo la Tunguu, Simai Mohamed Said (kulia), akipata maelezo kutoka 
kwa  Yusuf Makame, kuhusu athari za mafuriko katika maskani ya Jongwe, baada ya 
kutembelea eneo hilo juzi.  PICHA: MARTIN KABEMBA. 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 
KAMATI ya Baraza la Wawak-

ilishi ya viongozi wakuu wa 
kitaifa, imeitaka serikali kusi-
mamia vizuri mpango wa kunu-
suru kaya maskini, yakiwamo 
matumizi ya fedha. 

Imetaka  watu wenye sifa na 
vigezo ndiyo wanaopaswa kuin-
gizwa katika utekelezaji wake.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Panya Ali Abdallah, alisema 
hayo wakati akiwasilisha maoni 
ya kamati yake katika bajeti ya 
Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais 
kwa mwaka wa fedha 2020-
2021.

Alisema mpango wa kunusuru 
kaya maskini unaotekelezwa na 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(Tasaf), walengwa wake ni watu 
wenye mahitaji, ambao ni mas-
kini ili waweze kujikwamua na 
hali ngumu ya maisha.

Alisema hayo ndiyo malengo 
makubwa ya mpango wa kunu-
suru kaya maskini ambao ul-
ianza tangu mwaka 1998, hivyo  
yasipotoshwe na kukwamishwa 
na watu wachache kwa maslahi 
yao binafsi.

Alisema kamati imetaka suala 
la matumizi ya fedha liratibiwe 
vizuri  kuona fedha zilizotengwa 
zinawafikia walengwa, na watu 
ambao hawana sifa wasiruhusi-
we kuingizwa katika orodha wa 
watu wanaostahiki kusaidiwa 
kwa fedha za Tasaf.

Aidha, alisema wapo watu wal-
ilipwa fedha za Tasaf wakati ha-
wakustahiki, na ni kinyume cha 
utaratibu, hivyo kuharibu sifa 
ya Zanzibar katika kutekeleza 
mpango wa Tasaf.

“Tumeshuhudia katika awamu 
za Tasaf zilizopita matumizi ya 
fedha za walengwa hayakutu-
mika vizuri, ikiwamo kuingizwa 
walengwa hewa...tunaiomba ofi-
si ya kuratibu shughuli za Tasaf 
kuhakikisha matumizi ya fedha 
yanadhibitiwa,” alisema.

Wakati akichangia bajeti ya 
Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais 
kwa mwaka wa fedha 2020-
2021, Makamu wa Pili wa Rais, 
Balozi Seif Ali Iddi, alisema 
hakuna mtu atakayeachwa ka-
tika mpango wa Tasaf kwa kuwa 
lengo ni kunusuru kaya maskini.

Mpango huo unatarajiwa ku-
tumia Sh. 21,597,995,338, huku 
serikali zote mbili zikichangia 
pamoja na washirika wa maen-
deleo.

Jumla ya shehia 388 zinata-
rajiwa kufikiwa tofauti na kaya 
206 zilizotekelezwa katika awa-
mu zilizopita.

Wawakilishi 
wataka 
usimamizi 
mpango 
kunusuru 
kaya masikini

HABARI zanzibar
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Profesa mtafiti corona auawa Marekani
WASHINGTON, Marekani

MAUAJI ya raia wa China, ambaye ni mtafi-
ti wa masuala ya virusi vya corona kwenye 
ardhi ya Marekani yamesababisha sintofa-
hamu.

Mtafiti huyo, Prof. Bing Liu, mwenye mi-
aka 37 kutoka katika Chuo Kikuu cha Tiba 
cha Pittsburgh, Marekani alikutwa ame-
fariki nyumbani kwake siku ya Jumamosi.

Wenzake walisema alikuwa karibu ku-
pata matokeo muhimu ya utafiti kuhusu 
ugonjwa wa virusi vya corona, tukio lililo-
sababisha kuwapo kwa maoni mitandaoni 
yanayoeleza kuwa yawezekana Prof. Liu 

hakuna 
ushahidi wa 
kuhusisha 
tukio hilo na 
utafiti wa 
Prof.Liu na 
mazingira 
ya sasa ya 
changamoto 
za kiafya.

aliuawa, lakini polisi wanasema ni tukio 
la kujiua. 

KWA NINI LIU ALIUAWA?
Prof. Liu alikutwa akiwa na majeraha 

mengi ya risasi kichwani, shingoni ka-
tika eneo la Pittsburgh yalipo makazi 
yake kwa mujibu wa polisi wa eneo 
hilo.

Mtu aliyekuwa na silaha alitambulika 
kuwa na miaka 46, mhandisi wa pro-
gramu ya kompyuta, Hao Gu. Mamlaka 
zinasema muuaji naye alijiua baada ya 
kurudi kwenye gari lake.

Taarifa kutoka polisi zinaeleza kuwa 

Prof. Liu na Gu walikuwa wanafahami-
ana.

Uchunguzi umebaini kuwa lilikuwa 
tukio la kuua na kujiua lililotokana na 
mgogoro wa muda mrefu wa masuala 
ya kimapenzi.

Wamesema hakuna ushahidi wa 
kuhusisha tukio hilo na utafiti wa Prof.
Liu na mazingira ya sasa ya changamo-
to za kiafya.

LIU NI NANI?
Marafiki wa Prof. Liu wamemwelezea 

alikuwa ni mtafiti wa kipekee ambaye 
alikuwa ukingoni kufanikisha kupata 

matokeo muhimu ya kuelewa maam-
bukizi ya ugonjwa wa virusi vya corona.

Waliomboleza kifo cha Prof. Liu na 
kuahidi kumalizia utafiti wake zikiwa 
ni juhudi za kuenzi ubora wake katika 
uwanja wa kisanyansi.

Prof. Liu, raia wa China alipata sha-
hada yake ya kwanza na shahada ya 
uzamivu katika masomo ya sayansi ya 
kompyuta nchini Singapore kabla ya 
kufanya utafiti nchini Marekani.

Aliwahi kuungana na wanabaiolojia 
wengine kufanya utafiti kuhusu kinga 
ya binadamu, kwa mujibu wa wasifu 
wake mtandaoni. BBC

19

habari kimataifa

Ijumaa Mei 8, 2020

UN yataka mabilioni 
yaelekezwe nchi maskini

BUJUMBURA, Burundi

VURUGU zimejitokeza wakati wa kampeni za 
uchaguzi nchini Burundi.

Mfuasi mmoja wa chama cha upinzani CNL 
ameuawa na wengine wanane kujeruhiwa katika 
makabiliano ya mapanga na vijana wa Imbonerakure 
wa chama tawala, CNDD-FDD.

Mwanasheria Mkuu, Sylvestre Nyandwa, aliwaonya 
wanasiasa kuwa watachukuliwa hatua kali za kisheria 
iwapo watasababisha usalama kuharibika.

Akiwahamasisha wafuasi wa chama chake, Kathy 
Nkezimana, mgombea ubunge kwa tiketi ya chama 
cha upinzani CNL, aliyekamatwa na kufungwa jela 
muda mfupi baada ya kuendesha kampeni katika 
tarafa ya Mugongomanga mkoani Bujumbura vijijini, 
alisema kamwe hawatowasahau watu waliouawa.

Kufungwa kwa mgombea huyo kumefuatia 
makabiliano ya kutumia mapanga kati ya wafuasi wa 
chama CNL na vijana Imbonerakure wa chama CNDD-
FDD, ambapo mfuasi mmoja wa chama cha CNL 
aliuawa na wengine wanane kujeruhiwa katika tarafa 
ya Ntega mkoani Kirundo kaskazini mwa nchi. DW

Vurugu zatawala 
kampeni uchaguzi

WASHINGTON, Marekani

UMOJA wa Mataifa (UN) unaendelea 
kuhimiza mchango wa mabilioni ya 
dola kwa ajili ya msaada wa kupam-
bana na virusi vya corona kwa nchi 
maskini duniani.

Mkuu wa Masuala ya Kibinada-
mu wa UN, Mark Lowcock, alisema 
fedha hizo ni muhimu kuokoa ma-
milioni ya maisha ya wanadamu na 
kusaidia kuzuia kuenea kwa virusi 
hivyo katika nchi zisizokuwa imara.

Alisema nchi maskini duniani 
hazitegemewi kufikia kilele cha 
maambukizi ya corona mpaka 
baada ya miezi mitatu au sita.

Alisema tayari nchi hizo zi-
nashuhudia ukosefu wa ajira na kip-
ato, pamoja na mgawanyo finyu wa 
mahitaji ya chakula na watoto waki-
wa hawapati chanjo za kawaida.

Alisema ombi la awali lilikuwa ku-
pata ufadhili wa dola bilioni mbili, 

na shirika hilo limesema linahitaji 
dola bilioni 6.7.

“Iwapo hatutawasaidia watu mas-
kini sana – hasa wanawake na wasi-
chana na makundi mengine yaliyo 
katika mazingira hatari – wakati 
wakikabiliana na janga hili na athari 
za kudorora kwa uchumi wa dunia, 
sote tutakuja kukabiliana na athari 
zinazotokana na janga hili kwa 
miaka mingi inayokuja,” alisema 
Lowcock.

Alisema ombi hilo la msaada lin-
aloendelea linajumuisha nchi tisa 
kwenye orodha ya mataifa yaliyo 
katika hatari zaidi; Benin, Djibouti, 
Liberia, Msumbiji, Pakistan, Ufili-
pino, Sierra Leone, Togo na Zimba-
bwe.

Alisema nchi kadhaa tayari zime-
anza kulegeza masharti ya kuto-
toka nje yaliyokuwa yamewekwa 
kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo 
kwa kipindi cha miezi michache 

iliyopita.
Lakini wataalamu wa afya wa-

naonya kuwa kuna uwezekano wa 
maambukizi hayo kuibuka tena 
iwapo amri hizo za kutotoka nje zi-
taondolewa kwa haraka.

“Tunajiaminisha kuona maam-
bukizi yakirejea tena ambayo hatut-
aweza kuyahimili,” alisema Dk. Ian 
Lipkin wa Chuo Kikuu cha Colum-
bia, New York.

Serikali za Ulaya na baadhi ya 
majimbo ya Marekani ni miongoni 
mwa sehemu ambazo zimeruhusu 
aina ya biashara kufunguliwa tena, 
na kuruhusu watu kwenda kwenye 
migahawa na madukani, lakini kwa 
sharti la kuepuka misongamano na 
kutokaribiana na watu wengine.

Hadi kufikia jana watu milioni 3.8 
waliopimwa na kuthibitishwa kuwa 
na maambukizi ya virusi vya corona 
duniani kote, wakati idadi ya vifo 
ikifikia 264,000. VOA

Wanafunzi wakiwa darasani katika mji wa Wuhan, China. PICHA: REUTERS
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MILAN, Italia 

CHRISTIAN Eriksen anataka kujiimarisha yeye mwenyewe 
pale Inter Milan wakati msimu utakapoanza tena baada ya 
kusimama kutokana na mlipuko wa virusi vya corona.

Eriksen alijiunga na Inter akitokea Tottenham Januari 
mwaka huu, lakini alicheza mechi nane tu kabla ya msimu 
kusimamishwa kutokana na ugonjwa wa COVID-19.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Denmark alianza katika 
mchezo mmoja tu wa Serie A kwa Inter, ambao walikuwa 
nafasi ya tatu kwenye msimamo.

Eriksen mwenye umri wa miaka 28, sasa anataka 
kucheza mara kwa mara kwa Inter, akiwa amesaini 
mkataba wa miaka minne na nusu kukaa klabuni hapo.

“Napenda kucheza soka,” aliandika kwenye ukurasa 
wake wa mtandao wa Instagram wakati alipokuwa 
akiulizwa maswali na Dkt. Sporten.

“Hiyo itakuwa hamasa kubwa kwangu. Lengo langu ni 
kupata nafasi ya kucheza mara kwa mara Inter.”

Alipoulizwa kama kweli anatakiwa kuondoka Inter, 
Eriksen alijibu: “Hapana, kwa hakika kabisa.”

Klabu nyingi za Ligi Kuu Italia, Serie A, zinarudi kwenye 
mazoezi ya wiki hii wakati wakijiandaa kuendelea na 
msimu.

Eriksen asaka namba 
ya kudumu Inter

MANCHESTER, England 

HARRY Maguire anaamini ku-
toimarika kwa kiwango cha Man-
chester United ni moja ya tatizo 
kubwa msimu huu kwa kikosi 
hicho.

Wakati msimu uliposimam-
ishwa kutokana na virusi vya co-
rona Machi, mwaka huu, United 
walikuwa nafasi ya tano kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu England, 
lakini bado wapo kwenye Ligi ya 
Europa na Kombe la FA.

Vijana hao wa Ole Gunnar Sol-
skjaer waliifunga Manchester City 

na Chelsea mara mbili kwenye 
ligi, pamoja na Tottenham, lakini 
waliachwa pointi na Aston Villa, 
Watford, Bournemouth na West 
Ham.

Nahodha huyo wa United, 
Maguire amesema timu yao im-
ekuwa na kiwango kisichoende-
lea na kuwaweka kwenye wakati 
mbaya zaidi msimu huu.

“Pengine mpinzani wetu 
mkubwa ni sisi wenyewe. Naweza 
kusema kama timu kiwango chetu 
haijaimarika, na kukosa mwendel-
ezo, kwani kuna wakati tunakuwa 
bora na wakati tunakuwa ovyo,” 

amesema wakati akijibu kipindi 
cha maswali na majibu kutoka 
kwa mashabiki kupitia tovuti ya 
klabu hiyo.

“Kuna wakati tumekuwa bora 
kwenye mechi zetu, halafu tu-
nakuwa ovyo na kufungwa kira-
hisi sana. Hivyo nasema mpinzani 
wetu mkubwa ni sisi wenyewe. 
Tunatakiwa kuwa imara kwa akili 
na nguvu.

“Tulikuwa kundi la wachezaji 
vijana, lakini hatutumii hicho 
kama ndio kigezo cha kufanya 
vibaya. Tunataka kuwa vijana na 
kucheza kama tuliopevuka.”

Maguire afunguka 
kilichoigharimu United

MANCHESTER, England 

K
IUNGO wa Manchester City, 
Rodri ameisifia Liverpool 
kuwa na msimu wa “kuvu-
tia” kwenye Ligi Kuu Eng-

land.
Kikosi hicho cha Jurgen Klopp, 

kilikuwa kinaongoza kwa pointi 25 
kileleni mwa msimamo wakati ligi ili-
posimamishwa kutokana na mlipuko 

wa virusi vya ugonjwa 

Kiungo 
Man City 
aimwagia 
sifa Liver

wa corona Machi, mwaka huu.
City walikuwa kwenye nafasi 

nzuri ya kulitwaa taji lao la kwanza 
la Ligi Kuu tangu mwaka 1990.

Rodri amekisifia kikosi hicho cha 
Klopp, ambacho kimeshinda mechi 
27 kati ya 29 za Ligi Kuu msimu huu.

“Wakati mwingine soka lipo 
kama hivi. Liverpool wamekuwa na 
msimu wa kuvutia wa ligi,” amese-

ma mchezaji huyo raia wa Hispa-
nia akinukuliwa na Sky Sports.

“Walijipanga kwa ajili ya 
msimu mzima wa ligi, na 

kwa hakika kabisa wa-
likuwa kwenye nafasi 

nzuri zaidi na hakuna 
kilichokuwa kinaone-
kana kinaweza kuwa-
zuia.

“Lakini sisi tu-
likuwa na mata-
tizo mengi mwaka 
huu. Tulikuwa na 
wachezaji wengi 
majeruhi na am-
bao walikuwa 
muhimu kwa 
timu, lakini 

haukuwa msimu 
mbaya sana kwetu 
kwa sababu tupo 
nafasi ya pili.”
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PARIS, Ufaransa

ANDER Herrera amebainisha huzuni 
yake namna Paris Saint-Germain ilivy-
oshinda taji la Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 
1, na amekubali kwamba, hakupanga 
kuondoka Manchester United.

Herrera amesema alikuwa na 
mtazamo tofauti na bodi ya United 
kabla ya kuondoka Old Trafford kujiun-
ga na miamba hao wa soka la Ufaransa 
akiwa mchezaji huru.

Wakati mitaa ya jiji la Paris ikiwa 
imepambwa na wachezaji wa kizazi cha 
dhahabu chini ya umiliki wa kampuni 
tajiri kutoka Qatari, Herrera hajafura-
hishwa na namna ligi hiyo ilivyomal-
izika.

Kama ilivyokuwa kwenye Ligi Kuu 
Uholanzi, Eredivisie, Ligi Kuu Ufaransa, 
Ligue 1, ilifutwa msimu huu kutokana 
na mlipuko wa virusi vya corona.

PSG ambayo ilikuwa kileleni mwa 
msimamo ilitawazwa kuwa mabingwa, 
lakini kiungo wa huyo wa kimataifa wa 
Hispania, Herrera hajafurahishwa na 
hilo.

“Nikiwa mkweli, sikusherehekea,” 
amesema Herrera akiiambia ESPN. 
“Napenda soka, lakini napenda kucheza 
soka na kushinda mataji dimbani.”

Mchezaji huyo wa zamani wa Athletic 
Bilbao aliongeza: “Natumaini tutaweza 
kupigania mataji mengine ambayo bado 
tunatakiwa kucheza uwanjani tukiwa 
na mashabiki uwanjani na ngoja tuone 
kama tunaweza kupambana kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Nikiwa mkweli, kwa hakika ni huzuni 
kushinda taji langu la kwanza kwa staili 
hii.”

Herrera alishinda taji la FA, EFL na 
Ligi ya Europa akiwa na United, lakini 
katika miaka yake mitano ya kukaa 
pale Manchester hakuweza kubeba taji 
la Ligi Kuu.

Amezungumzia furaha yake ya “uhu-
siano mzuri” na Makamu Mwenyekiti 
Mtendaji Mkuu wa United, Ed Wood-
ward, lakini hakutosha kumbakiza yeye 
England.

Muda mfupi baada ya kujiunga na 
PSG, Herrera alielezea kulikuwa na 
kutokuelewana kati yake na bodi ya 
United na hivyo akakubali kwenda 
Ufaransa.

MANCHESTER, England 

U
SAJILI wa Bruno Fernandes 
kwenda Manchester United 
kutoka Sporting CP una-
chunguzwa na Shirikisho 

la Soka la Kimataifa (Fifa), baada ya 
Sampdoria kufungua madai dhidi ya 
klabu ya Ureno.

Madai ya Sampdoria yanahusi-
ana na malipo ambayo wanaamini 
wao walitakiwa kulipwa katika ada 
ya awali ya Fernandes ya pauni mil-
ioni 48 kwenda Old Trafford Januari 
mwaka huu.

Kiungo huyo wa kimataifa wa 
Ureno alijiunga na Sporting kutoka 
Sampdoria kwa ada ya euro milioni 
8.5 Juni mwaka 2017.

Madai ya Sampdoria yanaihusisha 
Sporting peke yake, maana yake Unit-
ed haina kosa lolote katika usajili huo.

Katika taarifa yake, Fifa ilisema: 
“Tunathibitisha kwamba, Aprili 3, 
mwaka 2020 Klabu ya Italia, UC 
Sampdoria, ilileta malalamiko kwa 
Fifa dhidi ya klabu ya Ureno, Sport-
ing kuhusu sheria za mikataba inayo-
husu usajili wa mchezaji wa Ureno, 
Bruno Miguel Borges Fernandes.

Gazeti la The Times lilidai kwamba, 
Sampdoria wanatakiwa kulipwa euro 
milioni 4.65 kwa mauzo ya Fernandes 
kwa sababu alikuwa na kipengele 
kwenye mkataba wake wa kiasi cha 
fedha cha kumwachia wakati akiha-
mia Lisbon ambacho hakikulipwa 
wakati huo.

Fifa 
yachunguza 

usajili wa 
Fernandes

MUNICH, Ujerumani

JEROME Boateng anapenda maisha ya pale Bayern Munich 
chini ya Hansi Flick na atakuwa na furaha kuendelea kucheza 
hapo katika kipindi kilichobaki kwenye mkataba wake.

Beki huyo wa kati amekuwa akihusishwa na mpango wa 
kuondoka kwenye dimba la Allianz Arena wakati wa dirisha 
lijalo la usajili, lakini amekuwa na maelewano mazuri na 
Flick, ambaye alichukua mikoba ya kuinoa timu hiyo Novem-
ba mwaka jana kama kocha wa muda.

Mkataba wa sasa wa Boateng unamalizika mwaka 2021 na 
alionekana kama asingemaliza muda huo hapo, lakini Flick 
alipoichukua Bayern amekuwa akichezesha mara kwa mara 
tofauti na ilivyokuwa kwa kocha Niko Kovac aliyefukuzwa.

“Namwelewa sana Hansi Flick. Kama asingekuwa kocha 
sasa, nisingekuwapo hapa FC Bayern,” amesema mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 31 akiliambia gazeti la Sport 
Bild.

“Mkataba wangu na Munich unamalizika 2021 na naweza 
kukamilisha ndoto zangu chini ya Hansi Flick. 

“Najua kwamba, klabu hii imefanya mengi kwangu, kama 
ambavyo mimi nimeifanyia. Klabu hii itabakia kuwa kwenye 
moyo wangu.”

Boateng ataka 
kumalizia soka 
Bayern Munich

Herrera 
ahuzunishwa 
na ubingwa 
wa PSG



IGHALO MAMBO SAFI

MABOSI wa Manchester United wanataka kum-
wongeza mkataba wa mkopo straika wa Timu ya Taifa 
ya Nigeria, Odion Ighalo (30), ambaye walimsajili 
akitokea Shanghai Shenhua. (Standard)

JORGINHO KUREJEA JUVE

JUVENTUS iko katika mazungumzo na wawakilishi 
wa Jorginho ili kukamilisha mchakato wa kumreje-
sha klabuni hapo kiungo huyo wa Chelsea na Timu 
ya Taifa ya Italia ambaye ana umri wa miaka 28. 
(National)

KURZAWA ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inapata matumaini ya kumnasa beki wa 
kushoto wa Ufaransa, Layvin Kurzawa akitokea Paris 
St-Germain baada ya Barcelona kusitisha nia ya kum-
sajili nyota huyo mwenye umri wa miaka 27. (Le10 
Sport - in French)

MEUNIER AKARIBIA SPURS

TOTTENHAM Hotspur inaongoza katika mbio za 
kuwania saini ya beki wa Paris St-Germain na Timu ya 
Taifa ya Ubelgiji, Thomas Meunier, ambaye ana umri 
wa miaka 28. (Le Parisien - in French)

RASHICA AGOMBEWA

LIVERPOOL, Southampton na RB Leipzig ziko vi-
tani kuwania saini ya winga wa Werder Bremen, Milot 
Rashica (23), nyota huyo raia wa Kosovo anatarajia 
kumaliza mkataba wake na klabu hiyo ya Ujerumani 
ifikapo Juni, mwaka huu. (Bild - in German)

UNITED YAMGANDA GOMES

MANCHESTER United imempa ofa ya mshahara 
wa pauni 30,000 kwa wiki mshambuliaji wake, 
Angel Gomes (19), ili kumshawishi asiondoke kama 
mchezaji huru katika majira ya joto na ikionyesha 
bado ina mipango naye licha ya kuonyesha nia ya 
kumsajili kiungo wa Birmingham City, Jude Belling-
ham (16). (Sun)

UNITED, ARSENAL VITANI 

MANCHESTER United imeingia kwenye vita ya 
kuwania saini ya mshambuliaji wa Sunderland, Joe 
Hugill (16), ambaye pia anawindwa na Arsenal, Spurs, 
Wolverhampton Wanderers na Leeds United. (North-
ern Echo)

BAKAYOKO KURUDI MILAN

KIUNGO wa Chelsea Mfaransa, Tiemoue Bakayoko, 
ambayo kwa sasa yuko kwa mkopo Monaco, amewe-
ka wazi nia yake ya kurejea AC Milan. Nyota huyo 
ambaye ana umri wa miaka 25, msimu wa 2018/19 
aliichezea kwa mkopo klabu ya San Siro. (Calciomer-
cato - in Italian)

LIVERPOOL, CITY VITANI

LIVERPOOL na Manchester City zimeonyesha nia 
ya kuwania saini ya kiungo chipukizi wa KV Mechel-
en, Aster Vranckx ambaye ni raia wa Ubelgiji na ana 
umri wa miaka 17. (Mirror)

KAMARA KUIKAMUA CITY

MANCHESTER City inajiandaa kutoa dau la pauni 
milioni 28 ili kufanikisha usajili wa beki Mfaransa wa 
Marseille, Boubacar Kamara, ambaye ana umri wa 
miaka 20. (Le10 Sport - in French)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
ANCHESTER United, 
Chelsea na Tottenham 
zimewashiwa taa nye-
upe katika kukamilisha 

mchakato wa kumsajili, Sergej Milink-
ovic-Savic, lakini Lazio imeweka wazi 
ili kuruhusu nyota huyo kuondoka 
klabuni kwake, inahitaji kulipwa kiasi 
cha pauni milioni 80.

Kiungo huyo wa Timu ya
 Taifa ya Serbia, ambaye

 ana umri wa miaka 25, 
amekuwa kwenye rada

 za klabu mbalimbali zina-
zoshiriki Ligi Kuu England

 kwa muda mrefu lakini
 Lazio ilikuwa ikishikilia
 msimamo wake wa ku-

tomuuza nyota huyo.
Lakini kwa mara ya kwanza, Mku-

rugenzi wa Michezo, Igli Tare, amekiri 
wakati umefika sasa kwa Milinkovic-
Savic kufanya uamuzi kuhusu hatima 
yake kama anataka kuondoka Stadio 
Olimpico.

Tare aliulizwa na Sky Sport Italia 

nini kitatokea kama Lazio itapokea 
kiasi cha fedha ambacho imetajwa 
cha kumuuza Mserbia huyo.

Kiongozi huyo alisema: “Uamuzi 
utakaofanywa na mchezaji ndio 
muhimu. Kwa ujumla ninaweza kuse-
ma kama mchezaji atakachofikiria 
itakuwa ni juu yake kubakia au kuon-
doka kuelekea mahali kwingine, 
haitakuwa tatizo.

“Amefikia mwisho wa ngwe yake. 
Hebu angalia kilichotokea kwa Napoli 
msimu huu. Ukweli ni kwamba alikaa 
Rome kwa muda wa miaka mitano 
kwa sababu alikuwa na mahusiano 
imara kati ya klabu na jiji hilo.”

Tare aliongeza: “Wakati kunapoku-
wa na changamoto katika upande 
wetu, huwa hatuchukui uamuzi wa 
moja kwa moja. Hata hivyo, mambo 
hujadiliwa na kufanyiwa tathmini in-
apofika mwishoni mwa msimu.”

Kwa muda mrefu Kocha wa Totten-
ham, Jose Mourinho, alikuwa anavuti-
wa na kiwango cha mchezaji huyo na 
mwaka 2018 alikuwa anataka kum-
sajili wakati alipokuwa anaifundisha 
Manchester United.

Mserbia huyo ambaye jina lake 

maarufu ni ‘Sergeant’ kwa sababu ya 
kuwa na nguvu zaidi, uwezo wa kuon-
goza wenzake na kuonyesha ufundi 
anapokuwa na mpira, anatajwa huen-
da akachukua mikoba iliyoachwa na 
Christian Eriksen katika kikosi cha 
Spurs.

Kocha wa Chelsea, Frank Lampard 
naye ni shabiki wa mchezaji huyo, 
wakati Ole Gunnar Solskjaer anam-
wona Mserbia huyo anaweza kuwa 
mrithi wa Paul Pogba endapo kiungo 
huyo wa Timu ya Taifa ya Ufaransa 
ataondoka Manchester United.

Milinkovic-Savic pia anatajwa 
kuhusishwa na mipango ya kujiunga 
na Juventus na Inter Milan zote zi-
nazoshiriki Serie A, lakini mchezaji 
huyo ameweka wazi hataki kujiunga 
na timu hizo ambazo ni wapinzani 
halisi wa Lazio.

Nyota huyo ambaye amefunga 
mabao 36 na kutoa pasi za mwisho 
za magoli 26 katika mechi 194 al-
izoichezea Lazio, alisajiliwa kwa dau 
la pauni milioni 16.2 kutoka Genk ya 
Ubelgiji mwaka 2015 na Lazio itaten-
geneza faida kubwa endapo itafani-
kiwa kumuuza.

   Ni katika mbio za kuwania saini ya kiungo 
Mserbia wa Lazio ambaye dau lake ni...

habari michezo
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United, Chelsea
Tottenham vitani



Na Somoe Ng’itu

K
OCHA Mkuu wa Simba Queens, 
Mussa Hassan ‘Mgosi’, amese-
ma licha ya changamoto mbal-
imbali zilizoko katika Ligi Kuu 

ya Wanawake Tanzania, anaamini ligi 
hiyo itakuwa bora zaidi ndani ya miaka 
miwili ijayo.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mgosi, alisema anafaha-
mu programu zilizoandaliwa
 na Shirikisho la Soka Nchini
 (TFF) na endapo zitafuatwa

 kikamilifu, kiwango na
 maendeleo ya soka la wa-

nawake yatapatikana.
Mgosi alisema kuwa mwamko wa soka 

la wanawake hapa nchini ni mkubwa na 
Tanzania ikiandaa tena mashindano ya 

vijana ya umri chini ya miaka 17 (U-17 na 
(U-20), itasaidia kuongeza mwamko.

“Changamoto kubwa ni namna ya 
uendeshaji wa timu zinazoshiriki ka-
tika Ligi ya Wanawake na uhalisia, ila 
ninaamini kwa programu zilizoandal-
iwa na TFF, ndani ya miaka miwili, ligi 
hii itakuwa mbali na tutaendelea kufan-
ya vema katika mashindano ya Afrika 
Mashariki na Kati,” Mgosi alisema. 

Kiungo huyo wa zamani wa Simba 
alisema anatarajia kuona ushindani 
ukiongezeka katika Ligi Kuu ya Wa-
nawake na ujio wa Yanga Princess na 
Ruvuma Queens umesaidia kuongeza 
mvuto kwenye ligi hiyo.

“Suala la viwanja limekuwa ni changa-
moto, ligi imekuwa ikichezwa kwenye 
viwanja ambavyo havina mvuto, ila kwa 
upande wa wanawake tumeona vipaji, 
lakini kwa soka la vijana la wanaume 

wanaamini wanajua zaidi,” Mgosi alise-
ma.

Aliongeza kuwa ili maendeleo katika 
soka la wanawake yaongezeke ni lazima 
uwekezaji uboreshwe, huku viongozi na 
wasimamizi wa mpira wakitakiwa ku-
fuata weledi katika kutimiza majukumu 
yao.

“Ni mpira wa wanawake na tunasema 
waamuzi wake wanawake, ninashauri 
tutumie marefa wanaume huku tuk-
iendelea kuwapika waamuzi wanawake 
ambao baadaye wataendelea kusima-
mia ligi yao,” alisema Mgosi.

Alisema kama changamoto ya ud-
hamini katika Ligi Kuu ya Wanawake 
itaendelea, anashauri ligi hiyo kwenye 
hatua ya awali ichezwe kwa kanda na 
baadaye timu zitakazofanya vizuri zi-
takutana katika kituo kimoja ili kusaka 
bingwa wa msimu husika.

Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI wa Timu ya Riadha ya 
Mkoa wa Dar es Salaam wamekum-
bushwa kuongeza nidhamu ili wafikie 
malengo yao licha ya kuwapo kwa 
maambukizi ya virusi vya ugonjwa 
wa corona (COVID 19).

Kocha wa timu hiyo, Idd Mu-
hunzi, aliliambia gazeti hili endapo 
wachezaji hao watafuata vema 
programu za mazoezi walizopewa, 
viwango vyao vitaimarika na hakuna 
ambaye ataathirika na uamuzi wa 
kusimamisha mazoezi ya pamoja.

“Nashauri wachezaji wazidishe 
nidhamu, mchezaji mzuri ni yule 
mwenye nidhamu pamoja na kufuata 
maelekezo anayopewa na mwalimu 
wake,” alisema Muhunzi.

Kocha huyo alisema kikosi chake 
kiko tayari kushiriki mashindano 
yoyote watakayoalikwa kwa sababu 
wanariadha wake wako kwenye vi-
wango vya juu wakati wote.

“Nimefurahi kusikia Rais wetu, John 
Pombe Magufuli anafikiria kurejesha 
michezo, ni jambo jema, tunapaswa 
kucheza huku tukiwa na tahadhari ya 
kujikinga na ugonjwa huo,” Muhunzi 
alisema.

Na Hawa Abdallah, Zanzibar 

MABOSI wa Machomane FC inay-
oshiriki Ligi Kuu Zanzibar wamesema 
wanaendelea na mikakati kuhakikisha 
timu yao inafanya vizuri katika mechi 
zilizobakia za msimu huu, endapo ligi 
hiyo itarejea tena.

Katibu Mkuu wa timu hiyo, Moham-
med Kombo, alisema wanajipanga ku-
hakikisha wanapata matokeo mazuri 
ili wajiepushe na janga la kushuka 
daraja.

Kombo alisema wachezaji wao wa-
najiimarisha kwa kufuata programu za 
mazoezi walizopewa ili malengo yao 
ya kubakia kwenye Ligi Kuu Zanzibar 
yanatimia.

“Tunajipanga kuhakikisha timu yetu 
haishuki daraja, tunawakumbusha 
wachezaji watumie mbinu zitaka-
zowafanya kutopoteza michezo, hu-
susani katika kipindi hiki ambacho ligi 
inaelekea ukingoni,” alisema Kombo.

Aliongeza anaamini ligi hiyo ikire-
jea, ushindani utaongezeka hasa kati-
ka mechi zinazohusisha timu zilizoko 
kwenye hatari ya kushuka daraja.

“Wachezaji wamekaa muda mrefu 
bila mazoezi, lakini viongozi tuna-
takiwa kuandaa bajeti za kumalizia 
ligi na pia tukifahamu tunaelekea ka-
tika msimu mpya ambao unahusisha 
gharama za usajili,” Kombe alisema.

Mapema wiki hii Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF), lilisema linasubiri 
mwongozo wa serikali kuhusiana na 
hatima ya ligi mbalimbali zinazosi-
mamiwa na shirikisho hilo.

Mgosi atabiri makubwa
katika Ligi ya Wanawake Riadha D’Salaam

watakiwa 
kuamka

Machomanne 
FC kukomaa 
Zanzibar
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Na Saada Akida

HUKU wakisubiri taarifa rasmi kuhusu 
hatima ya msimu wa 2019/20 wa Ligi 
Kuu Bara, uongozi wa JKT Tanzania 
umeshaanza maandalizi ya kuelekea 
msimu mpya wa ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 
Salaam jana, Katibu Mkuu wa JKT Tanza-
nia, Abdul Nyumba, alisema wamejipan-
ga kufanya mabadiliko katika kikosi chao 
na hiyo inalenga kuiboresha timu yao.

Nyumba alisema mabadiliko ya 

kikosi hiyo yatafanywa kwa kufuata 
mapendekezo yatakayotolewa na benchi 
la ufundi la timu hiyo kwa kuzingatia 
mapungufu waliyoyabaini ndani ya 
msimu huu.

“Tunahitaji kumaliza msimu huu 
katika nafasi nzuri, lakini tunatarajia 
kuboresha timu yetu kwa kuhakikisha 
tunafanya vizuri zaidi ya msimu huu,” 
alisema Nyumba.

Kiongozi huyo alisema wameshafa-
hamu walipokosea msimu huu na kwa 
‘kuyabeba’ mapungufu hayo, watahakik-

isha hawarudii makosa katika msimu 
mpya.

“Hatutaki kuona tunarudia tena ma-
kosa, katika msimu mpya tunajipanga 
kupambana kumaliza kwenye nafasi 
tano za juu, hiyo ndiyo mipango yetu,” 
alisema Nyumba.

Alisema watahitaji kuanza vizuri na 
hata kumaliza vizuri msimu tofauti na 
hali ilivyokuwa katika msimu huu am-
bao walianza kwa ‘kusuasua’ katika baa-
dhi ya michezo ambayo iliwaweka kwe-
nye hatari.

JKT Tanzania yafikiria mbele

Bondia, Mike Tyson (kushoto), akiwa na mkufunzi wake, Rafael Cordeiro ambaye anamwongoza katika mazoezi 
ili kuimarisha kiwango chake, huku kukiwa na tetesi za mkongwe huyo kurejea ulingoni. PICHA: MTANDAO

MAZOEZI...



Na Saada Akida 

K
IUNGO wa mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Sim-
ba ya jijini Dar es Salaam, Jonas 
Mkude, amesema bado hajapata 

taarifa rasmi kuhusiana na tetesi za kutak-
iwa na vigogo wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), TP Mazembe.

Mapema wiki hii, mitandao
 mbalimbali imeandika 

kuhusiana na kiungo huyo 
kuwindwa na TP Mazembe 

iliyowahi kumsajili msham-
buliaji wa zamani wa Simba, 

Mbwana Samatta, ambaye 
kwa sasa anaitumikia Aston

 Villa ya England.
Akizungumza na Nipashe jijini jana, 

Mkude, alisema yeye bado ana mkataba 
na vinara hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Simba hivyo hawezi kuzungumzia ofa 

yoyote kutoka katika timu nyingine.
Mkude alisema mpaka kufikia jana, 

hakuwa na taarifa kutoka kwa viongozi 
wake na hivyo hawezi kuzungumzia cho-
chote kuhusiana na mchakato huo wa 
kutakiwa na mabingwa hao wa zamani wa 
Afrika, TP Mazembe.

“Bado sijapata taarifa yoyote kuhusu 
suala hilo, ni habari njema kwangu lakini 
bado nina mkataba, mimi ni mali ya Sim-
ba,” alisema kiungo huyo ambaye ameitu-
mikia Wekundu wa Msimbazi kwa miaka 
10 sasa.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, aliliam-
bia gazeti hili klabu hiyo haijapokea ofa 
yoyote kutoka TP Mazembe au timu ny-
ingine kwa ajili ya kumsajili kiungo wao.

Manara alisema endapo Simba itapokea 
ofa kutoka klabu yoyote duniani, itawala-
zimu kuitisha kikao cha Bodi ya Wakuru-
genzi ili kujadili maombi hayo.

“Hakuna ofa yoyote iliyotufikia mezani 
kwetu mpaka muda huu ( jana mchana) 

ninapozungumza na wewe, kwa sasa du-
nia zima tupo katika harakati za kupam-
bana na ugonjwa wa corona, ila kama hilo 
jambo lina ukweli basi tunasubiri.”

Manara alisema ofa yoyote itakayotua 
katika klabu hiyo, itajadiliwa kwa kuzinga-
tia maslahi ya pande zote mbili.

“Ofa itakapokuja mezani, Simba ina 
utaratibu wake, Bodi ya Wakurugezi ita-
jadili na kuchukua uamuzi kwa kuangalia 
maslahi ya pande zote, namaanisha kwa 
klabu na kwa mchezaji anayetakiwa kuu-
zwa,” alisema Manara.

Mkude amebakiza mwaka mmoja ka-
tika mkataba wake na timu hiyo aliyoanza 
kuitumikia kwenye kikosi cha vijana wa 
umri chini ya miaka 20 (Simba B), wakati 
huo kikiwa chini ya Suleiman Matola.

Mbali na kuwa tegemeo katika kikosi 
cha kwanza cha mabingwa hao watetezi 
wa Ligi Kuu Bara, Mkude (27), ni kiungo 
tegemeo katika Timu ya Taifa ya Tanzania 
(Taifa Stars), ambayo sasa inafundishwa 
na Mrundi Etienne Ndayiragije. 

   Ni baada ya tetesi za kutakiwa na TP 
Mazembe ya DRC, aeleza ni habari njema...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Kiungo wa Simba, Jonas Mkude (kulia), akiwa na Mwekezaji na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya klabu hiyo, 
Mohammed Dewji ‘Mo’ baada ya kusaini mkataba wa miaka miwili wa kuitumikia timu hiyo hapo mwaka jana.
PICHA: MAKTABA

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kusikia huenda Ligi Kuu 
Tanzania Bara ikarejea hivi karibuni, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Mbelgiji Luc 
Eymael, amewatumia wachezaji wake 
programu mpya ya mazoezi kwa lengo 
la kuwaweka tayari na ‘mshikemshike’ 
wa ligi hiyo, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Kocha Msaidizi wa 
timu hiyo, Boniface Mkwasa alisema 
programu hiyo wameipokea tangu 
juzi na wataanza kuifanyia kazi kama 
ilivyopangwa.

“Jana (juzi), niliwasiliana na Luc, 
ameniambia ametuma programu ny-
ingine ambayo anataka kuona wache-
zaji wanaendelea nayo katika kipindi 
hiki cha mpito, huku yeye akiwafua-
tilia kwa njia ya video mtandaoni,” 
alisema Mkwasa.

Kocha huyo alisema kila mchezaji 
ametakiwa kufuata kwa makini maele-
kezo yaliyopo kwenye programu hiyo 
ambayo itawasaidia kuwa imara mara 
tarehe mpya ya kuanza kwa Ligi Kuu 
Tanzania Bara itakapotangazwa.

“Kocha Mkuu amesema kama kila 
mchezaji atafuatilia kwa usahihi, 
hakuna ambaye atakosa mechi wakati 
ligi itakaporejea, hii itawarejesha 
kwenye ushindani baada ya kupumzi-
ka kwa muda mrefu kutokana na 
kujikinga na janga la corona,” Mkwasa 
alisema.

Aliongeza Yanga iko tayari kupokea 
uamuzi wowote utakaotangazwa 
kuhusiana na hatima ya Ligi Kuu Bara 
baada ya Rais John Pombe Magufuli, 
kusema anafikiria kuruhusu ligi hiyo 
iendelee kama kawaida.

“Kauli nimeisikia, lakini mpaka sasa 
sijakutana na wachezaji kwa sababu 
hatujaruhusiwa, nasubiri pia majibu 
kama Ligi Kuu itaendelea au la, ndipo 
niwape utaratibu mzima wa mazoezi,” 
aliongeza Mkwasa.

Alisema wanashukuru wache-
zaji wao wote wako salama na hiyo 
inawaweka kwenye nafasi nzuri ya 
kuwa na kikosi kilichokamilika.

“Ni muhimu wakati huu kila mche-
zaji akachukua tahadhari za kujikinga 
na ugonjwa huu (corona), ili pale Ligi 
Kuu itakapoanza, asiwepo yoyote 
atakayebainika na ugonjwa huo hatari 
ambao umeua na kuathiri watu wengi 
duniani,” Mkwasa aliongeza.

Kuhusu mchakato wa usajili kue-
lekea msimu mpya, kocha huyo 
aliwataka wanachama na mashabiki 
wa Yanga kusubiri dirisha la usajili 
litakapofunguliwa rasmi kwa sababu 
sasa si kipindi chake rasmi.

Mbelgiji Yanga 
abadili hesabu

Mkude aiweka
Simba mtegoni
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