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HABARI KITAIFA

BAWACHA
yalaani polisi
Kuwavuruga

Na Christina Mwakangale

BARAZA la Wanawake CHADE-
MA (BAWACHA), limelaani kitendo
cha Polisi kuvuruga mazoezi ya
kukimbia yaliyokuwa yakifanywa
na kikundi cha mazoezi cha baraza
hilo.

Baraza hilo lilisema tukio hilo
ambalo lilitokea juzi, Jimbo la
Kibamba mkoani Dar es Salaam
na kudai kwamba Polisi wote wali-
ohusika kusambaratisha kikundi
hicho walikuwa wa kiume kinyume
na kanuni za kijinsia.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
umma iliyosainiwa na Kaimu Mwe-
nyekiti BAWACHA Tanzania, Shari-
fa Suleiman, kitendo kilichofanywa
na polisi hao siyo cha kidemokrasia
bali kina viashiria vya unyanyasaji
wa kijinsia.

“Mazoezi haya ni jambo la
kawaida ambalo wanawake wame-
jipangia kufanya kila wiki kwa
ajili ya kuimarisha afya zao. Vi-
tendo hivi vimekuwa vinalenga
matukio yanayofanywa na Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) huku wengine wakien-
delea na mazoezi hayo na mikutano
ya ndani na hadhara bila kubughu-
dhiwa kwa namna yoyote na jeshi
hilo,” alisema Sharifa.

Aidha, alisema baraza linalaani
pia matumizi ya polisi wanaume
kunyanyasa raia wa kike kwa kuwa
ni udhalilishaji na kwamba BAWA-
CHA haitaendelea kuvumilia vi-
tendo hivyo linafanya mashauriano
na wanasheria wake juu ya hatua za
kuchukua dhidi ya polisi wanyan-
yasaji.

“BAWACHA itaendelea kuwa na
staha, imara kulinda heshima ya
akina mama wanawake wote nchini
dhidi ya vitendo vyote vya udhalil-
ishaji na kuonewa. Ni bahati mbaya
kwamba katika kipindi hiki, wakati
nchi inapitia kwenye changamoto
hizi za unyanyasaji wa polisi dhidi
ya raia, Rais Samia Suluhu Hassan
anasafiri kwenda New York, Mare-
kani kuhudhuria na kuhutubia
Mkutano wa Umoja wa Mataifa
(UN).”  Aidha, aliongeza kwamba
BAWACHA inasisitiza kwa namna
yoyote ile, wakati rais akipata fursa
ya kujumuika na viongozi wenzake
ni vyema kutambua raia wa Tan-
zania wana haki ya kujumuika na
viongozi wenzake kwa uhuru bila
kubughudhiwa.

“Sisi kama wazazi na walezi hatu-
po tayari kuona nchi yetu inadidim-
ia katika lindi la ukatili, unyanyasaji
na uonevu wa dola dhidi ya raia.
Tutailinda nchi yetu katika wakati
huu wa maambukizi ya corona
tutaendelea kuhamasisha umma
juu ya umuhimu wa kujali afya.
Hivyo, licha ya fujo za polisi dhidi
ya akina kuhamasisha umma juu ya
umuhimu wa kujali afya.

Rugemalira atoa ahadi kwa serikali

Na Romana Mallya

MFANYABIASHARA James Ru-
gemalira, aliyeachiwa huru na ma-
hakama dhidi ya kesi ya uhujumu
uchumi, amemshukuru Mungu
kanisani pamoja na serikali na kua-
hidi kuwa yuko tayari kushirikiana
kuijenga nchi.

Alitoa shukrani hiyo jana katika
misa ya pili aliyoshiriki na familia
yake katika kanisa analoabudu
la Katoliki Makongo Juu, Parokia
ya Bikira Maria Mama wa Rozari
Takatifu.

Alisema amesamehe na kazi
yake kubwa ni kumwomba Mungu.

Mfanyabiashara huyo ambaye
alikaa ndani gerezani kwa miaka
minne akisubiri upelelezi wa kesi

yake iliyokuwa ikimkabili, alim-
shukuru Paroko wa kanisa hilo,
Joseph Masenge kwa kumtembe-
lea wakati akiwa gerezani na kum-
wombea.

Katika ibada hiyo ya kushukuru
pia, hakuwasahau waumini wen-
zake kwa kumwombea wakati
wote akiwa katika matatizo mpaka
alipoachiwa kuwa huru.

Alhamis iliyopita, Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu ilimwachia
huru mfanyabiashara huyo baada
ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
kuwasilisha hati ya Nole chini ya ki-
fungu cha 91(1) ya kuonyesha hana
nia ya kuendelea na mshtakiwa Ru-
gemalira. Kesi hiyo ilipangwa siku
hiyo kwa ajili ya kutajwa mbele ya
Hakimu Mkazi, Huruma Shaidi.

Mfanyabiashara huyo alikuwa
mahabusu gerezani kwa takribani
miaka minne na miezi mitatu.

Alishikiliwa kwa uchunguzi wa
kesi yake tangu Juni, mwaka 2017,
alipopandishwa kizimbani  ku-
somewa mashtaka dhidi ya uhu-
jumu uchumi. Wakili wa Serikali,
Grace Mwanga, alidai mahakamani
hapo kwamba kesi hiyo ilipangwa
kwa ajili ya kutajwa.

“DPP hana nia ya kuendelea na
kesi hii dhidi ya Rugemalira, tu-
naiomba Mahakama imwachie,”
alidai Wakili Mwanga, wakati aki-
soma maelezo ya Mkurugenzi wa
Mashtaka.

Katika kuonyesha shukrani
kwa Mungu kwa kuachiwa huru,
alipotoka mahakamani alikwenda

moja kwa moja katika kanisa lake
alilokuwa akiabudu yeye na familia
yake na baadaye nyumbani kwake.

Katika kesi hiyo Rugemalira ali-
kuwa anakabiliwa na mashtaka
12, ikiwamo la utakatishaji fedha
na kusababisha hasara ya Dola
za Marekani 22,198,544.6 na Sh.
309,461,300,158.27.

Katika kesi hiyo pia mfanyabi-
ashara mwingine Herbinder Seth,
aliunganishwa katika mashtaka
hayo.

Seth aliachiwa huru Juni 2I,
mwaka huu na kutakiwa kuto-
tenda kosa lolote kwa kipindi cha
mwaka mmoja na pia alitakiwa
kuilipa fidia serikali ya Sh. bilioni
26.9 baada ya kuandika barua kwa
DPP ya kukiri mashtaka.

Waziri Mkuu mstaafu,
Cleopa Msuya, aki-
zungumza wakati wa
Mkutano wa Kwanza wa
Wanahisa wa Benki ya
Mwanga Hakika Micro-
finance Bank (MHB) uli-
ofanyika jana, wilayani
Mwanga mkoani Kili-
manjaro. Kulia kwake ni
Mwenvyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi, Mhandisi
Ridhuan Mringo na
kushoto ni Katibu wa
Benki hiyo, Nancy Kis-
sanga. Mkutano huo
ulilenga kujadili mikakati
va benki katika ukuzaji
wa huduma za hapa
nchini. ICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Waziri Simbachawene: Siogopi vitisho

Na Felix Mwagara, KIBAKWE

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, George Simbachawene,
amesema kuwa  ataendelea
kukemea matumizi mabaya ya
mitandao ya kijamii na hataogopa
vitisho vya mtu yeyote kwa kuwa
ameapa kupambana na uhalifu wa
aina mbalimbali nchini.

Akizungumza jana katika mku-
Kidenge, Kata ya Luhundwa, Jim-
boni kwake Kibakwe, wilayani Mp-
wapwa, Mkoa wa Dodoma, Waziri
Simbachawene alisema baadhi ya
watu wamepotosha kauli yake,
huku wakisem anaingilia uhuru
wa vyombo vya habari.

Alisema wanaopotosha wana
malengo yao, kwa kuwa msingi
wa hoja yake ni wahalifu wa
mitandaoni na siyo vinginevyo.

“Ninaposimama kama Waziri
niliyeapa kwa ajili hiyo, nasema
tutumie mitandao hiyo vizuri,
tutumie mawasiliano ya simu
vizuri, tusiwaibie watu, wanao-
fanya hivyo wanafanya makosa,
wachukuliwe hatua za kisheria,”
alisema na kuongeza;

“Wanaotumia mitandao kutu-

kana wenzao, kukashifu wenzao,
kurusha picha za hovyo, wanafan-
ya makosa maana jamii yetu im-
ejengeka katika misingi, utaratibu
na utamaduni wa kuheshimiana,
eti naingilia uhuru wa vyombo vya
habari, huko ndivyo wanavyojadili
kwamba Simbachawene sasa naye
atapoteza umaarufu kwa sababu
anaingilia uhuru wa vyombo
habari.”

Aidha, alisema mitandao ya ki-
jamii ni hatari kwa maendeleo ya
nchi endapo itatumiwa vibaya kwa
kuwa nchi haitakiwi kufika huko
nandiyo maana serikali iko macho,
na kwamba ameshatoa maelekezo
ya kupambana na wahalifu wanao-
tumia vibaya mitandao.

“Kuna rafiki yangu mmoja ka-
nipigia simu kaniambia eti Sim-
bachawene huko usiende sisi
tunakutegemea sana, acha watu
waseme, watu waseme wanawatu-
kana wenzao?, watu waseme wa-
nawaibia wenzao?,” alifafanua na
kuongeza:

Mimi nazungumzia uhalifu, si-
jazungumzia maendeleo ya say-
ansi na teknolojia, maendeleo ya
mwasiliano yatabadilika, mikuta-
no kwenye ‘twiter’, kwenye ‘space

conference’ itaendelea tu, lakini
itumike kwa mujibu wa taratibu
zilizopo, staha na kuweka heshima
ya kitanzania mbele.”

Kwa mujibu wa Waziri huyo, ni
kosa kutumia mitandao ya kijamii
kuvunja sheria za nchi kwa ku-
wanyima watu wengine raha kwa
kisingizio cha uhuru maoni.

“Kila mtu anahitaji kuheshim-
iwa, siyo unatukana, unakashifu,
tena unaowakashifu ni viongozi,
hata kama siyo kiongozi mtu
anastahili haki yake ya kuheshim-
iwa,”  alisisitiza Waziri  Sim-
bachawene.

“Eti wanasema nitafunga ‘so-
cial media’ (mitamdao ya kijamii),
mimi nimesema nitafunga ‘social
media? Mimi sijasema nitafunga
‘social media’, mimi nimesema
tutumie kwa kuzingatia sheria,
tusitumie kwa kuvunja sheria za
nchi na kukashifu na kuwanyima
watu wengine raha kwa kisingizio
kwamba uhuru wa kutoa maoni,
uhuru wa kutoa maoni upo, ‘so-
cial media’ zipo, zitaendelea ku-
wapo, lakini lazima tuzitumie kwa
uangalifu kwasababu zinaweza
kuvunja umoja na mshikamano
wa kitaifa,” alibainisha Sim-

bachawene.

Aidha, Waziri Simbachawene
alirudia kauli yake ya kulitaka Jeshi
la Polisi kuwachukulia hatua kali
wanaotumia mitandao ya kijamii
kufanya uhalifu ikiwemo kum-
kashifu na kumtukana Rais.

“Rais ni kiongozi wetu, amewek-
wa na Mungu, kumbeza kumtu-
kana, kumbkashifu, kumdhalilisha
ni kosa, na unapomdhalilisha un-
alidhalilisha taifa, hao wanaofanya
hivyo na pia hata kwa viongozi
wengine wote tutawashughulikia,”
alisema Simbachawene.

Aidha, Waziri huyo ambaye ni
Mbunge wa Jimbo la Kibakwe,
alisema kwa miezi mitano wa-
nanchi hao wamepewa zaidi ya Sh.
bilioni mbili za miradi ya barabara
na kati yake Sh. Milioni 500 ni za
ujenzi wa barabara yenye urefu wa
Kilomita 1.3 mjini humo.

Pia, zaidi ya Sh. milioni 260 wa
ajili ya maendeleo ya miradi mbal-
imbali katika kata ya Luhundwa.

“Fedha hizo bilioni mbili za
barabara tayari tumezigawa katika
mchanganuo na tutakwenda kuz-
irekebisha barabara zetu pamoja
na maeneo ambayo hatujayafun-
gua tutayafungua,” alisema.
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Mkutano wa UN utakavyoinufaisha Tanzania

Na Paul Mabeja, DODOMA

MSEMAJI Mkuu wa Serikali,
Gerson Msigwa, ameeleza Tanza-
nia itakavyonufaika Rais Samia
Suluhu Hassan, kuhudhuria ki-
kao cha Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa (UN) kitakachoanza Sep-
New York, Marekani.

Msigwa alisema, katika mku-
tano huo wa 76 wa UN kuna ki-
kao cha Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa na Rais Samia atahutubia
Septemba 23, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana jijini Dodoma, alisema
manufaa ni pamoja na kujua nchi
zenye uhaba wa chakula na kuwa
Tanzania imezalisha zaidi itapata
fursa za masoko.

“Kikao hiki kitakuwa na kaulim-
biu inayohusu kujiimarisha baada
ya madhara yanayosababishwa
na ugonjwa wa corona (Uviko-19),
kuweka mipango ya kukabiliana
na athari zake, kukabiliana na
mahitaji ya dunia na haki za watu
na maisha mapya ya umoja wa
mataifa baada ya kukumbwa na
janga la ugonjwa huu,” alisema
Msigwa.

Alisema kutokana na athari
mbalimbali za ugonjwa wa corona
duniani pia mataifa mengi yanaka-
biliwa na changamoto mbalimbali
ikiwamo uhaba wa chakula.

Msigwa alisema kutokana na
Tanzania kuvuna ziada ya tani
za mazao ya mahindi pamoja na
mchele kupitia mkutano huo ita-
pata fursa ya soko kuuza chakula
katika nchi zenye uhaba.

“Sasa tukumbuke huu ni mku-
tano wa kwanza kufanyika ana
kwa ana tangu ugonjwa huu ul-
ipoikumba dunia na ni mkutano
muhimu ambapo viongozi wanak-
wenda kubadilishana mawazo na
uzoefu juu mafunzo waliyoyapata
na kuweka mikakati ya pamoja ya
namna ya kukabiliana nao,” ali-
sisitiza Msigwa.

Vilevile, alisema pamoja na
kushiriki kikao hicho cha Baraza
Kuu, Rais Samia pia atashiriki
vikao vingine vya kimataifa am-
bavyo ni kikao cha utekelezaji wa
Malengo ya Maendeleo Endelevu
(SDG), kikao cha masuala ya usala-
ma wa chakula na kikao cha masu-
ala ya mabadiliko ya tabia nchi.

“Pia Rais Samia, atashiriki vi-
kao vya uwili (Bilaterals), yaani
kukutana na viongozi mbalimbali,
huku kote anakwenda kusimamia
maslahi ya nchi yetu,” alisisitiza
Msigwa.

Akizungumzia hali ya uwekezaji
nchini, alisema ni ajenda iliyoen-
delea kupewa umuhimu wa kip-
ekee na serikali ya awamu ya sita.

“Nafurahi kuwaambia kuwa
juhudi zinazofanywa na seri-

kali kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali hususani sekta bin-
afsi zimeendelea kuzaa matunda,
uwekezaji unaendelea kufanyika
katika sekta mbalimbali za kiu-
chumi na kijamii licha ya dunia
ikiwamo Tanzania kukabiliwa na
changamoto  zinazosababishwa
na janga la ugonjwa wa Uviko-19,”
alisema.

Alisema katika mwaka 2020/21
Kituo cha Uwekezaji Tanzania
(TIC), kilisajili miradi mipya 235,
ikilinganishwa na 219, iliyosajiliwa
mwaka 2019/20.

Alisema taarifa ya uwekezaji
ya dunia ya mwaka 2020, inayo-
tolewa na Shirika la Maendeleo
na Biashara la Umoja wa Mataifa
(UNCTAD) imeonyesha Tanzania
ilipokea uwekezaji wa Dola za
Marekani bilioni moja sawa na Sh.
trilioni 1.235 katika mwaka huo na
kuongoza kwa kupata uwekezaji
wenye thamani kubwa katika Af-
rika Mashariki.

“Sasa mwaka huu ambapo nchi
yetu imekumbwa na wimbi la
nne la Uviko-19 hali ipoje? Kati ya
Machi na Agosti, 2021 TIC imesajili
miradi mipya 133, ambayo inata-
rajiwa kuzalisha ajira 29,709
ikilinganishwa na miradi 105 il-
iyosajiliwa mwaka jana 2020,
katika kipindi kama hicho
ambayo imezalisha ajira 8,252,”
alisema.

]
Serikali kuendelea kuwalinda wenye viwanda

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema serikali itaendelea ku-
walinda wenye viwanda nchini na
haitavumilia kuona wawekezaji wak-
inyanyaswa.

Pia Waziri Mkuu amesema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan amewaagiza wa-
saidizi wake wasimamie mwenendo
mzima wa masoko ya mazao mbal-
imbali nchini likiwamo na zao la
kahawa, ili kuhakikisha wakulima
wananufaika na kazi wanayoifanya.

Majaliwa ameyasema hayo jana
wakati akizungumza na wananchi
baada ya kukagua kiwanda cha
kuchakata kahawa cha Ngara Cof-
fee kilichoko wilayani Ngara mkoani
Kagera.

Alisema Rais Samia ameendelea
kuwahamasisha wawekezaji waje
nchini na wawekeze katika sekta
mbalimbali ikiwamo ya viwanda
ambavyo vitawawezesha wakulima
kupata masoko ya uhakika ya mazao
yao.

Akizungumzia kuhusu kiwanda
hicho, Waziri Mkuu amewasisitiza
wananchi wa Ngara watumie fursa
ya uwepo wa kiwanda cha Ngara
Coffee kwa kuongeza ukubwa wa
mashamba ya kahawa kwa kuwa
wana soko la uhakika.

Waziri Mkuu alisema uzalishaji wa

kahawa kwa wilaya ya Ngara ni tani
1,000 kwa mwaka kiasi ambacho ni
kidogo ukilinganisha na uwezo wa
kiwanda hicho, hivyo amewashauri
wakulima waongeza uzalishali ili
kukiwezesha kiwanda hicho kupata
malighafi ya kutosha.

Kadhalika, Waziri Mkuu alim-
wagiza Mkuu wa Mkoa wa Kagera,
Meja Jenerali, Charles Mbuge, aunde
timu maalumu itakayofanya mapitio
ya mfumo mzima wa uuzaji wa zao
la kahawa wilayani Ngara.

Ametoa agizo hilo baada ya ku-
toridhishwa na mwenendo wa uu-
zaji wa zao hilo unaosimamiwa na
Chama cha Msingi cha Wakulima wa
Kahawa Ngara ambacho kimekuwa
kikiwakata wakulima makato mengi
na kuwapunguzia tija.

“Makato mengi mnayowakata
wakulima hayana msingi kwa mkuli-
ma, mfano wa makato hayo ambayo
yanakatwa katika kila kilo moja ya
kahawa ya mkulima ni pamoja na
riba ya mkopo unaokopwa na cha-
ma hicho (36%), usafirishaji (34%),
gharama za ukoboaji (shilingi 112),
gharama ya usafirishaji nje (1%).”

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa kiwanda cha Ngara Coffee, Ab-
dallah Seif, ameiomba serikali iwape
kibali kitakachowaruhusu kununua
kahawa kwa wakulima kwa bei nzuri
tofauti na ilivyo sasa.
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DRIVER - EMPOWERMENT THROUGH SKILLS PROGRAM (ESP)

Colleges and Institutes Canada (CICan) invites eligible candidates to indicate their interest in
employment as a Finance and Administrative Officer to the Empowerment through Skills Program (ESP)
in Tanzania, implemented by ClCan in close collaboration with the Ministry of Education, Science and
Technology (MOEST) through the Department of Technical and Vocational Training (DVET).

The individual Finance and Administrative Officer will be responsible for providing effective and efficient
financial and administrative support to the ESP project office in Tanzania.

Candidates will be evaluated on the following minimum qualifications and experience:

i.  Superior written and spoken English and Swahili skills.

ii.  Tanzanian citizen or legally permitted to work in Tanzania. Note: CICan will not provide a work
permit or sponsor individuals.

ii. Recognized certificate, diploma, or degree in a related field (administration or business or finance
or accounting).

iv. A minimum of 5 years’ experience in a similar role with an international organization in financial
and accounting processes, including, but not limited to, experience preparing financial claims and
reports for programs, budgets, and reconciliations.

v. A minimum of 5 years’ experience providing administrative and financial support in an office
setting on international development projects with an international organization.

vi. Demonstrated ability using Microsoft Office Suite, especially Excel where advanced knowledge is
expected.

vii. Experience organizing large meetings and events with international and government partners.

viii. Ability to prioritize and organize work effectively and efficiently under pressure and tight deadlines.

ix. Adiligent work ethic and professional behavior.

x.  Demonstrated experience working with an international team.

Interested  candidates  should send their  applications ONLY to
info@tz.collegesinstitutes.ca no later than 26™ September 2021.

electronically

The application should comprise of:
. Curriculum Vitae (CV);
. Cover Letter;
Copies of relevant certificates, permission to work in Tanzania; and
Name, physical addresses, and contact details of three references who can comment on
personal conduct and previous work done.

216466301

Colleges and Institutes Canada (CICan) invites eligible candidates to indicate their interest
in employment as a Driver to the Empowerment through Skills Program (ESP) in Tanzania,
implemented by CICan in close collaboration with the Ministry of Education, Science and
Technology (MOEST) through the Department of Technical and Vocational Training (DVET).

The individual Driver will be responsible for providing effective and efficient driving and
messenger support to the Senior Technical Advisors and ESP field office.

Candidates will be evaluated on the following minimum qualifications and experience:

i.  Fluency in English and Swahili.

ii. Tanzanian citizen or legally permitted to work in Tanzania. Note: CICan will not
provide a work permit or sponsor individuals.

iii. Possession of a continuous driver's license and excellent driving record.

iv. A minimum of 5 years’ experience in a similar role with an international organization.

v.  A'minimum of 5 years’ experience driving safely and responsively in a professional
setting, preference for experience with similar international development projects.

vi. Demonstrated ability in interacting effectively with program staff, staff of partner
ministries, other government agencies, technical and vocational institutes, other
partners, and stakeholders.

vii. Demonstrated ability to adjust to changing priorities and work with minimum
supervision and attention to detail.

viii. A diligent work ethic and professional behavior.

ix. Demonstrated experience working with an international team.

x.  Ability to work both independently and collaboratively on a team

Interested candidates should send their applications
info@tz.collegesinstitutes.ca no later than 26™ September 2021.

electronically ONLY to

216466301

The application should comprise of:
+ Curriculum Vitae (CV);
+ Copies of relevant certificates and/or driving license, permission to work in Tanzania; and
* name, physical addresses, and contact details of three references who can comment
on personal conduct and previous work done.
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Manispaa Moro yaridhia gulio la nguo Machinga kila J'mosi

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Morogoro imeridhia kufanyika
kwa mnada (Gulio) kila Jumamosi
katika eneo la Soko Kuu la Chifu
Kingalu ili kutoa fursa kwa wafan-
yabiashara wadogo (Machinga) ku-
jiongezea kipato.

Uamuzi wa kufanyika kwa mna-
da huo umekuja baada ya siku
chache kupangwa upya na kukabi-
dhiwa vibanda vya biashara eneo
hilo na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya
Morogoro.

Meya wa Manispaa hiyo, Pascal
Kihanga alisema hayo juzi katika
mkutano ulioitishwa na Mkuu wa
Wilaya ya Morogoro, Albert Msan-
do, uliokuwa na jukumu la kuwa-
panga na kukabidhi vibanda vya
kisasa vilivyojengwa eneo la Soko
Kuu la Chifu Kingalu kwa matumi-
zi ya wafanyabiashara hao.

Kihanga alisema, manispaa
hiyo kwa kushirikiana na mkuu
wa wilaya na viongozi wa wafan-
yabiashara wadogo wataendelea
kutafuta maeneo mazuri na ku-
wapanga upya ili shughuli zao
waziendeshe bila bughudha na

staha nyakati zote bila kujali jua
ama mvua. Alisema, baada ya ku-
pangwa katika eneo la soko kuu
hilo, manispaa imeridhia ombi lao
la kufanyika kwa mnada wa nguo
kila Jumamosi sokoni hapo kutoka
eneo la kikundi ambalo si rafiki ku-
tokana na ukosefu miundombinu
bora hasa ya vyoo na maji.

Baadhi ya wafanyabiashara
wakielezea kwa nyakati tofauti
kuwapanga maeneo mazuri ya
kufanya biashara, walimpongeza
Mkuu wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya
na Rais kwa kuwawekea mazingira
mazuri ya ufanyaji kazi wao bila

kubughudhiwa.

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Msando alianza kutekeleza agizo
la Rais Samia Suluhu Hassan, kwa
kuwapanga upya wafanyabiashara
wadogo 788 maeneo ya kudumu
ya kufanyia biadhara zao kwa uta-
ratibu. Katika eneo la Soko Kuu
la Chifu Kingalu, vibanda vime-
jengwa kwa kufuata mistari na
kupewa majina ya viongozi wa ki-
taifa kiwamo Rais Samia, Makamu
wa Rais Dk. Philip Mpango, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa na baadhi
ya viongozi maarufu wa mkoa huo
wakiwamo machifu.

Waziri wa
Maji, Jumaa
Aweso (kulia)
na Mwenyekiti
Kamati ya
Kudumu vya
Bunge va
Kilimo, Mifugo
na Maji, Dk.
Christine
Ishangoma,
wakizindua
Bodi Mpya vya
Wakurugenzi
wa DAWASA
iliyofanyika
mwishoni mwa
wiki jijini Dar
es Salaam.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Rada zaleta nheema ya mapato nchini

Na Richard Makore, M\WANZA

SERIKALI imesema rada nne za
kuongozea ndege zilizofungwa ka-
tika viwanja vinne vya ndege zimei-
saidia kuongeza idadi ya ndege zina-
zotua na kuruka pamoja na mapato
yatokanayo na tozo za kutumia anga
la Tanzania.

Naibu Waziri

wa Ujenzi na

Uchukuzi, Mwita Waitara, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki jijini hapa
alipofanya ziara katika Uwanja wa
Ndege wa Mwanza kwa ajili ya kuka-
gua shughuli mbalimbali ikiwamo
kuangalia rada ya kuongoza ndege
inavyofanya kazi.

Alisema serikali imewekeza fedha
nyingi kununua rada hizo ambazo
zimefungwa Uwanja wa Ndege wa

wa

Kimataifa wa Mwalimu Julius Ny-
erere (JNIA), Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA),
Songwe na Mwanza na kwamba
uwekezaji huo umeanza kuleta ma-
tunda.

Kadhalika alisema kwa sasa rada
hizo zinasaidia kuona ndege zote zi-
nazopita katika anga la Tanzania na
zote zinalipa tozo za serikali.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JOSEPH LEONARD
KABOBOYE ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YAKE

YA GARI YENYE NAMBA
ZA USAJILI T 347 DMH.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
LIN/LIN/RB/452912/2021

116468102

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya DODOMA
MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI
Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.39/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU ALLY
THOMAS
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA MERINA AMOS

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
Mahakama ya mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo
juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
27/09/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.
Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 13/09/2021

D =

116468602

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ZUBEDA BATISTA
MHELELA ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YAKE
YA GARI YENYE NAMBA
ZA USAJILI T 517 BEL -
SCANIA. CHASSIS
NAMBA 5102244. ENGINE
NAMBA 6021920. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
MKB/TR/183/2021.

116468502

Aliwapongeza vijana
kitanzania wanaoongoza
rada hizo na kwa sasa nchi in-
ajiongoza yenyewe, badala ya
kutegemea wataalamu kutoka
nje ya nchi.

“Nimeenda Songwe, Dar es
Salaam, Kilimanjaro na hapa
Mwanza kwa kweli nimeona
serikali ilivyofanya uwekezaji
katika usafiri wa anga,” alisema.

Waitara alisema rada hizo
pia zimesaidia ulinzi wa nchi
kwa kuwa zinaona kila kitu
kinachokatiza katika anga la
Tanzania. Kuhusu mapato,
Waitara alisema yamepanda
licha ya kuwapo ugonjwa wa
Covid-19 katika nchi mbalim-
bali duniani.

Kwa upande wake, Me-
neja wa Uwanja wa Ndege wa
Mwanza, Pascal Kalumbate,
alisema sekta ya utalii kwa sasa
imeimarika wanapokea ndege
nyingi uwanjani hapo.

Pia kwa sasa ulinzi katika
uwanja huo umeimarika ku-
tokana na kufungwa mtambo
huo unaofanyakazi saa 24 kwa
siku.

Tahadhari vagizaji.
majokofu, viyoyozi
vya mitumba

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Mazingira, Se-
lemani Jafo, amewataka Watanzania
kutunza mazingira kwa kununua bid-
haa rafiki zisizokuwa na kemikali zi-
tokanazo na gesi haribifu zinazoweza
kumongonyoa tabaka la ozoni.

Jafo alibainisha hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa ya
Kuhifadhi Tabaka la Ozoni.

Katika maadhimisho hayo Waziri
Jafo, alifanya ziara ya kukagua madu-
ka ya bidhaa za mitumba za viyoyozi
na majokofu yanayotumia gesi har-
ibifu na kusababisha kuharibu tabaka
hilo. Katika ziara hiyo alitoa elimu
kwa mafundi mchundo wanaojihusi-
sha na uuzaji na utengenezaji wa bid-
haa za mitumba ya majokofu pamoja
na viyoyozi vinavyotumia gesi.

Alisema ozoni ni tabaka la hewa
ambalo liko katika anga la juu la
pili linalofahamika kitaalamu kama
stratosphere ambalo linaweka aina
ya tabaka ama tambara angani na ku-
zuia mionzi mikali ya jua inayoweza
kuleta athari katika afya za binadamu
na viumbe hai kuja moja kwa moja
duniani.

Alisema uharibifu wa tabaka la
ozoni unasababisha madhara mbal-
imbali duniani ikiwamo kuongezeka
kwa kiwango cha joto pamoja na
kuleta mabadiliko ya tabia ya nchi
jambo ambalo ni hatari kwa afya ya
binadamu na viumbe hai.

“Wafanyabishara wengi wameku-
wa wakiuza majokofu ya mtumba ya-
nayotumia gesi R22 na kuharibu maz-
ingira... uzeni mitungi ya gesi kuanzia
R200 na kuendelea,” alisisitiza.

Alitoa wito kwa vijana wanaojishu-
ghulisha na masuala ya ufundi wa
viyoyozi na majokofu ya mtumba ku-
tumia aina ya gesi inayoruhusiwa na
viwango vya kimataifa.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa,
Remidius Mwema, kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony
Mtaka, alisema Dodoma inakuwa kwa
kasi na kwamba kuna haja ya kuten-
geneza jukwaa la pamoja litakalosa-
idia kutoa elimu kwa wananchi.

“Ni kweli wananchi wamekuwa
wakinunua majokofu ya mtumba am-
bayo yameonekana kuwa na madha-
ra na hiyo yote inatokana na kutoku-
wa na uelewa juu ya madhara hayo,
lakini sasa kama tutakuwa na jukwaa
la pamoja la kutoa elimu juu ya mad-
hara ya bidhaa hizi za mtumba nina
imani bidhaa hizo za mtumba hazita-
nunuliwa,” alisisitiza Mwema.

Mmoja wa mafundi anayejishu-
ghulisha na ufundi wa viyoyozi vya
mtumba, Matukuta Juma, alisema
kutokana na ushauri huo watahama-
sisha wengine kutumia mitungi ya
gesi inayokubalika na kuiomba seri-
kali kuwapunguzia bei gesi ambayo
haiharibu mazingira.
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Bodi Pamba yakwama

kukopesha pembejeo

Na Happy Severine, BARIADI

MKURUGENZI wa Bodi ya Pamba Tanza-
nia (TCB), Marco Mtunga, amesema kwa
sasa mfuko huo hauna uwezo wa kugawa
au kuwakopesha wakulima pembejeo kuto-
kana na kukabiliwa na ukata.

Aliwataka wakulima katika msimu mpya
wa kilimo wa mwaka 2021/2022 kujiandaa
kujinunulia pembejeo badala ya kuitege-
mea bodi hiyo.

Akieleza hali halisi na mwenendo wa zao
hilo jana katika kikao cha wadau wa zao la
pamba kilichofanyika mjini Bariadi mkoa-
ni Simiyu, Mtunga alisema uzalishaji wa
pamba sio mzuri kwa kuwa unaendelea
kushuka. Alisema sababu inayochangia tati-
7o hilo ni wakulima hao kutoelewa namnaya
kupambana na kuua wadudu wanaosham-
bulia zao hilo na matokeo yake wanaishia
kulalamikia mbegu na dawa kuwa siyo
nzuri.

“Siyo siri zao la pamba uzalishaji wake
haujawa mzuri ukilinganisha na miaka ya
nyuma..wakulima wengi kwa muda mrefu
wamekuwa hawaelewi namna ya kupam-

bana na kuua wadudu kwenye pamba..wao
wanajua mdudu ni yule anayeshambulia
kitumba cha pamba na kusahau kuwa kuna
funza wanaofyonza majani ya pamba na
kuna aina nne ya wadudu waharibifu wa
pamba,” alisema Mtunga.

Aliongeza kuwa ingawa bodi imekuwa iki-
saidia kutoa elimu juu ya suala hilo, maofisa
ugani wanatakiwa kutoa elimu kuhakiki-
sha suala hilo linafanyiwa kazi na kumsaidia
mkulima kulima kilimo chenye tija.

Baadhi ya wadau wa pamba walishauri
kampuni za pamba kupewa zabuni ya
kusambaza pembejeo vijijini ili kila mkuli-
ma aweze kununua mapema.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, David Kafuli-
la, alitoa wiki mbili kuhakikisha kampuni
zitakazopewa kibali cha kusambaza pembe-
jeo zianze kazi hizo.

Kafulila pia alikitaka Chama Kikuu cha
Ushirika mkoani Simiyu, (SIMCU), kubadi-
lika katika mfumo wake wa kujiendesha ili
kiwe maeneo ya uzalishaji kuliko kusubiri
kukusanya pamba ya mkulima ambayo
hawajui gharama zake na shida anayoipta
mkulima.

I
Wazalishaji watakiwa
kusajili maeneo ya uzalishaji

Na Joseph Mwendapole

RAIS wa Chemba ya Wafanyabiashara,
Wenye Viwanda na Kilimo Tanzania (TC-
CIA), Koyi Paul, amewataka wazalishaji na
wafanyabiashara nchini kusajili maeneo
yao ya uzalishaji, uuzaji, usambazaji na
uhifadhi wa vyakula na vipodozi kama she-
ria inavyoelekeza ili kuepuka usumbufu.

Koyi alitoa mwito huo mwishoni mwa
wiki wakati wa hafla ya utoaji leseni na
vyeti kwa wazalishaji 227 wakiwamo
wakubwa, wa kati na wajasiriamali wa-
dogo ambao bidhaa zao zimekidhi vi-
wango vya kutumia alama ya bora ya
Shirika la Viwango Tanzania (TBS).

Alisema ni wajibu wa wazalishaji na wa-
fanyabiashara kuhakikisha wanatii sheria
za nchi bila shuruti, hatua itakayowawez-
esha kuepukana na usumbufu kwenye shu-
ghuli zao.

Aidha, aliwataka wajasiriamali ambao
bidhaa zao zimekidhi matakwa ya ubora
kutumia fursa hiyo ipasavyo, kwa kuwa
ili waweze kwendana na sera ya viwanda
ni lazima wazalishe bidhaa zitakazoweza
kushindana kwenye soko la ndani na nje ya
nchi. Koyi alisema anatambua kwamba hai-
kuwa kazi rahisi kwa wazalishaji hao 227
kupata vyeti na leseni za kutumia alama
ya ubora ya shirika hilo, hivyo ni matu-
maini yake kwamba mafanikio hayo yat-
aongeza tija katika biashara na huduma
wanazozitoa.

“Mtaenda kuwa mabalozi wazuri wa
TBS, ili wazalishaji wengine waweze kui-
tikia wito wa nyayo zenu, lengo kuu likiwa
ni kuwa na bidhaa bora na salama kwa ajili
ya kulinda afya za walaji na kupanua wigo
wa masoko kwa wazalishaji,” alisema Koyi.

Alifafanua kwamba kwa mafanikio hayo
anaipongeza Serikali ya Awamu ya Sita kwa
kuendelea kulipia gharama za kuhudumia
wajasiriamali katika ukaguzi na upimaji wa
bidhaa zao.

Aliongeza kwamba kwa kipindi cha mia-
ka mitatu serikali imetumia Sh. milioni 715
kwa ajili ya kuwahudumia wajasiriamali
wadogo na utaratibu wa kulipa wao we-
nyewe umewekwa kupitia Sera ya Madeni
ya Shirika la TBS.

Alipongeza utaratibu uliowekwa na
shirika hilo wa kuwafanyia tathmini waja-
siriamali baada ya miaka mitatu ya kughar-
amiwa na serikali ili kujiridhisha na uwezo
wao wa kujigharamia wenyewe.

“Kwa taarifa nilizonazo ikibainisha
kuwa mjasiriamali husika hajapata uwezo
huo serikali itaendelea kumgharamia,”
alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa
TBS, Dk. Yusuf Ngenya, alisema leseni na
vyeti 227 zimetolewa kwa wazalishaji am-
bao wamethibitisha bidhaa zao na kukidhi
matakwa ya viwango kwa kipindi cha kuan-
zia Mei hadi Septemba, mwaka huu.

Alisema wazalishaji waliopata leseni
na vyeti vya kutumia alama ya ubora wa-
megawanyika katika makundi matatu.
Alitaja makundi hayo kuwa ni wazalishaji
wakubwa, wakati pamoja na wajasiriamali
wadogo.

Kwa mujibu wa Dk. Ngenya vyeti na
leseni walizokabidhiwa zitasaidia bidhaa
zilizothibitishwa katika maeneo mbalimba-
li ikiwamo kuongeza imani kwa umma juu
ya ubora, kukubalika sokoni, kupata faida
ya kiushindani sokoni na kuingia na kuu-
zwa katika soko la Afrika Mashariki pasipo
kufanyiwa vipimo zaidi.

@Air Tanzania

The Wings of Kilimanjaro

TRAINING INSTITUTE
KOZI YA WAFANYAKAZI NDANI YA NDEGE

(CABIN CREW)

Chuo Cha Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL Training Institute ) kina furaha
kuwatangazia watanzania wote kuwa kwa mara nyingine kitaendesha koziya
wafanyakazi ndani ya ndege (Cabin Crew ) kuanzia tarehe 18/10/2021. Kozi hii
ni ya muda wa miezi mitatu (03), chuo kipo uwanja wa ndege wa kimataifa wa
Julius Nyerere-Dar es salaam (JNIA) terminal one kwenye jengo la utawala la
ATCL karibu kabisa na kituo cha polisi uwanja wa ndege. Chuo kinakaribisha
maombi ya kujiunga na kozi hii kwa wenye sifa zilizoainishwa hapo chini.
Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 24/09/2021.

Sifa za mwombaji.

i.  Awe na umri kuanzia miaka 18 hadi miaka 25

ii. Awe timamu kiakili, kimaumbile na urefu kuanzia futi 5”4 na kuendelea

ii. Elimu sio chini kidato cha nne na ufaulu mzuri hasa masomo ya
kiingereza, Jiografia na Historia (A,B,C,D)

iv. Aweze kuongea na kuandika kwa ufasaha lugha ya Kiswahili na
Kiingereza. Muombaji mwenye uelewa wa lugha zaidi ya hizi mbili kama
Kiarabu, Kichina, Kihindi na Kifaransa atapewa kipaumbele.

v. Awe Mtanzania au raia wa kigeni mwenye vibali halali vinavyomruhusu

kukaa au kusoma nchini.
Asiwe na mchoro au tojo ( visible tattoo) kwenye sehemu za mwili
zinazoonekana.

Vi.

Barua ya maombi iambatane na vitu vifuatavyo.
i. Nakala za vyeti vya shule/chuo alikosoma
ii. Nakalaya cheti cha kuzaliwa
iii. Picha mbili ndogo (passport size) na picha moja yenye kuonyesha
umbo lote ukubwa wa 6x8
iv. Curriculum Vitae -CV
v. Kwa wageni, vibali vya kukaa au kusoma Tanzania
@ Fomu ya Maombi ni bure.
Maombi yatumwe kwa:
Principal
ATCL Training Institute
Box no 543
Dar Es Salaam.
Email , training@airtanzania.co.tz

Mob: +255735787212, Landline: +255222842543
ATCL TRAINING INSTITUTE.

y

PO Box 123456 / Dar es Salaam, Tanzania
Tel: 254 20123456 / Fax +254 20123456 /email:info@airtanzania.com
website:www.airtanzania.com

216462101
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Mahaba kwa mashabiki Simba,

Yanga yasiishie siku ya tamasha

KAMA ilivyokuwa wakati Klabu ya Yanga inaadhimisha Siku ya
Kilele cha Mwananchi Agosti 29, mwaka huu, kwa maelfu kuji-
tokeza kwa wingi na kuujaza Uwanja wa Benjamin Mkapa, ndi-
vyo ilivyotokea kwa watani zao, Simba jana Septemba 19 kwenye
tamasha lao la Simba Day, kwa dimba hilo kufurika.

Klabu hizo mbili zilitumia siku hizo tofauti kutambulisha
wachezaji wake kuelekea msimu mpya wa 2021/22, pamoja
na kuuza vifaa mbalimbali vya klabu hiyo zikiwamo jezi, la-
kini mashabiki wa soka kupata burudani ya muziki kutoka kwa
wasanii mbalimbali.

Mbali na burudani na utambulisho huo, mashabiki wa soka
pia walishuhudia mechi za timu zote tatu za klabu hiyo, kuan-
zia ile ya vijana wanawake hadi ya wakubwa kwa wanaume am-
bapo kwa Yanga, ilicheza mchezo wa kirafiki dhidi ya Zanaco ya
Zambia wakati Simba ikikipiga na TP Mazembe ya DR Congo.

Hakika kwa matamasha yote mawili ya timu hizo, ilikuwa
zaidi ya burudani kwa wanachama, mashabiki na wadau wa
soka kwa ujumla, kwani walionyesha mahaba makubwa kwa
kuhudhuria uwanjani hapo, na kwa namna ilivyokuwa hatuta-
rajii kama kuna anayeweza kujutia kiingilio chake.

Ni wazi kwa maelfu yale ya mashabiki waliojitokeza, tunaona
kuna jambo linahitajika kwa uongozi wa klabu hizo kutazama ni
wapi wanapokosea katika kuwahamasisha mashabiki wao kuen-
delea kuonyesha mahaba kwa kuhudhuria kwa wingi uwanjani
kila timu zao zinapocheza.

Kwa namna ambavyo tumekuwa tukifuatilia matamasha
hayo, tumebaini mbali na mechi ama utambulisho wa wachezaji
unaofanywa siku hizo, uwapo wa burudani kutoka kwa wasanii
mbalimbali, huchangia kwa kiasi kikubwa kuwavutia mashabiki
wa rika zote wanawake kwa wanaume kuhudhuria uwanjani.

Hivyo, uongozi wa klabu hizi kongwe nchini na zenye
mashabiki wengi nje na ndani ya nchi, kuna haja ya kutazama
namna nyingine ya kuwavutia mashabiki wa soka wa jinsia zote
kwenda uwanjani, ili kutunisha vipato vyao hasa ukizingatia ud-
hamini unaotolewa bado haukidhi kwao katika kujiendesha.

Na hilo halipaswi kuwa kwa Simba na Yanga pekee, bali klabu
zingine zinapaswa kutumia mfano huo katika kubuni mbinu
mbadala za kuwavutia mashabiki kuhudhuria viwanjani kwa
wingi badala ya kutegemea tu wachache wenye mahaba na
mechi. Kwa namna matamasha hayo mawili yalivyofana kwa
kuhudhuriwa na mashabiki wengi, ni wazi ipo haja sasa klabu
za soka nchini kujaribu kujumuisha baadhi ya wasanii kutoa
burudani kabla ya mechi pengine kunaweza kuchangia kuvutia
mashabiki wa jinsia zote kuhudhuria kwa wingi viwanjani na
kuzifanya siku za mechi hususan za mwishoni mwa wiki kuwa
sehemu ya ‘mtoko’ kwa familia mbalimbali.

Tunaamini endapo katika mechi za klabu hizo na nyingine
nchini, zitahudhuriwa na angalau robo tatu ama nusu ya
mashabiki kama waliojitokeza Simba Day Uwanja wa Benjamin
Mkapa jana na Agosti 29 kwenye Kilele cha Siku ya Mwananchi,
klabu hizo zinaweza kujiendesha kisasa kabisa kwa mapato ya
mlangoni na kufanya makubwa zaidi kitaifa na kimataifa.

Nipashe tukiwa wadau wakubwa wa sekta ya michezo nchini,
tunatamani kuona hamasa ya mashabiki kujitokeza kwa wingi
uwanjani ikiendelea na si tu kwa Simba na Yanga pekee, bali
kwa klabu zote, kwani kwa kufanya hivyo kutalitangaza soka
letu na hata kuvutia wachezaji wengi bora zaidi kutoka nje ya
nchi kuja kucheza nchini, lakini pia wawekezaji wakubwa.

Tunatamani kuona ligi yetu ikitoka katika nafasi ya nane kwa
ubora barani Afrika na kukwea juu zaidi, hivyo mashabiki wana-
paswa kutambua kwamba wana mchango mkubwa katika hilo
kwa upande wa mahudhurio yao uwanjani. Kwa mantiki hiyo,
itapendeza zaidi kama msimu huu mpya wa 2021/22 wataufan-
ya kuwa tofauti kabisa kwa mahudhurio kuongezeka viwanjani.
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m Muungwana Lazima Nilonge

Azam, Biashara zisibweteke kimataifa

KAZI bado ni ngumu kwa timu
za soka za Tanzania kwenye
michuano ya kimataifa, licha
ya kushinda mechi zao za awali.
Nazizungumzia timu za Azam
na Biashara United ambazo zi-
nashiriki michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika (CAF).

Tumeona, Azam imefanikiwa
kutinga raundi ya kwanza kwa
kuitoa Horseed ya Somalia kwa
jumla ya mabao 4-1, kwenye
mechi ya kwanza,

Uwanja wa Azam Complex,
ilishinda mabao 3-1, Septemba
11 kabla ya juzi, Jumamosi kui-
funga timu hiyo bao 1-0 kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam. Ni mechi ambayo ili-
takiwa ichezwe nchini Somalia.
Lakini kutokana na kutokuwa
na usalama wa uhakika kwenye
nchi hiyo, ikachezwa hapa hapa
Tanzania.

Ina maana mechi zote mbili
za Azam imezicheza nyumbani
kwa tafsiri nyingine. Hii ni ba-
hati kwa timu hiyo ya Tanzania.

Kwa upande wa Biashara
United nayo ilipata ushindi wa
bao 1-0 ugenini dhidi ya Dikhil
ya Djibouti, halafu ikashinda
mabao 2-0 hapa nyumbani
kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex

Tuanze na Azam, pamoja
na kucheza mechi zote nyum-
bani, ukweli ni kwanza imepata
ushindi wake kwa tabu tofauti
na jinsi wengi walivyodhani.

Kwa usajili uliofanywa wa
klabu hiyo mwaka huu, hai-
kutarajiwa kama Azam inge-
pata ugumu kuifunga Horseed,
ilitegemewa ingeshinda kirahisi
zaidi tofauti na ilivyoshinda.
Hata kwenye mechi ya kwanza
ambayo ilishinda mabao 31, il-
ianza kushtukizwa kufungwa,

ndipo wachezaji walipojua ju-
kumu lao ambalo walipashwa
kulifanya.

Ni  kweli Horseed ina
wachezaji ambao wana vipaji
vya kuuchezea mpira miguuni,
lakini walikuwa wanakosa vitu
vingi ambavyo Azam ilitakiwa
kwenye mechi ya kwanza
iitandike mabao mengi tu.

Kwenye mechi ya marudiano,
Horseed walionekana hawana
tena hofu yoyote. Walicheza
kama wako kwao nchini Soma-
lia, sipati picha kama wangeku-
wa kwao, hivyo Azam kupata
bao moja kwa tabu.

Sasa Azam inakwenda kuku-
tana na Pyramids ya nchini Mis-
ri. Ni mechi ngumu mno na ina-
bidi sasa ijipange kisawasawa,
la sivyo itakuwa imefunguliwa
mlango wa kutokea, wachezaji
wasibweteke na ushindi dhidi
ya Horseed ambao hata hivyo
Watanzania wengi hawakuri-
dhika nao.

Si matokeo wala uchezaji,
Azam ikumbuke inakwenda
kucheza na timu iliyofika nusu
fainali ya kombe hilo la shirik-
isho msimu uliopita na kutole-
wa kwa mikwaju ya penalti 5-4
dhidi ya Raja Casablanca ya Mo-
rocco baada ya suluhu ya bila
kufungana nyumbani na ugen-
ini. Raja Casablanca ndiyo wal-
iokwenda kuchukua ubingwa
huo. Hapo utapata picha kuwa
Azam inakwenda kukutana na
timu ya aina gani.

Hakuna tofauti kubwa kati ya
ilichokifanya Azam na Biashara
United. Dikhil siyo timu mbaya
sana, lakini pia si timu nzuri. Bi-
ashara United imesonga mbele
kwa jumla ya mabao 3-0, ik-
ishinda bao 1-O ugenini na ma-
bao 2-0 nyumbani.

Kocha Patrick Okumu itabidi
awaongezee vijana wake mbinu
na uwezo, kwani inakwenda
kucheza na timu yenye uwezo
mkubwa zaidi mara tatu au nne
kuliko Dikhil.

Biashara itacheza na mshindi
kati ya Hay Al Wadi ya Sudan na
Al Ahli SC ya Libya. Pamoja na
kwamba si timu maarufu, lakini
zinatoka kwenye nchi ambazo
ziko vizuri kisoka, hivyo itege-
mee ushindani mkali tofauti na
ule ilioupata kwa Dikhil.

Kwa maana hiyo, ni kwamba
Azam na Biashara sasa ndio
zimeingia kwenye michuano
ya Kombe la Shirikisho barani
Afrika, hizi mechi za nyuma zili-
kuwa ni mechi za mchujo, au ni
kama dibaji tu, lakini michuano
yenyewe ndiyo inaanzia hapa.

Kwa jinsi tulivyoziona mechi
zao, bado zinatakiwa zikaze
msuli na zina kazi ngumu kui-
peperusha bendera ya Tanza-
nia na kuzilinda nafasi nne ili-
70nazo.

Kinachotakiwa ni maan-
dalizi ya uhakika ili kufaniki-
sha malengo, zisibweteke kwa
ushindi wa mechi zao zilizopita.
Zikumbuke kuwa michuano ya
kombe hilo ina mechi nyingi
mpaka kutinga makundi, tofauti
na Ligi ya Mabingwa Afrika. Kwa
sababu hata kama zikipita hapo,
zitalazimika kusubiri timu zi-
takazotolewa kwenye Ligi ya
Mabingwa kucheza mtoano ili
kutinga makundi.

Ni safari ndefu yenye milima,
mabonde na miiba, lakini nina-
kumbushana tu kwamba siku
zote michuano ya kimataifa
huwa ni migumu tofauti na
inavyofikiriwa, kila hatua inayo-
pigwa ndipo mbele kunakuwa
kugumu zaidi.
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Wakulima wa
ufuta waingiza
bil. 120/-

Na Said Hamdani, LINDI

WAKULIMA wa ufuta
mkoani Lindi wamepata
Sh. bilioni 120.6 baada ya
kuuza Kilo 49,885,228 za
zao hilo kupitia mfumo
wa stakabadhi ghalani
mwaka huu.

Takwimu hizo zilitolewa
na Mshauri wa Kilimo na
Rasilimali Watu, Majid
Myao, wakati akiwasili-
sha taarifa ya mauzo va
zao hilo katika mkutano
uliowakutanisha wadau
wa zao hilo.

Akiwasilisha taarifa
hiyo, Myao alisema
Mkoa wa Lindi uliweka
malengo ya kuzalisha
kilo 68,500,000 za ufuta,
lakini kutokana na hali
yva hewa kutokuwa nzuri
na idadi ya ukubwa wa
mashamba wamekusanya
kilo 49,885,228 sawa
na asilimia 72.8, hivyo
kushindwa kufikia lengo
[ililokusudiwa.

Myao alisema mauzo na
makusanyo ya ufuta huo
ni kupitia minada 16 iliyo-
fanywa na vyama vikuu
vya ushirika vya Runali
na Lindi Mwambao.

Alisema kutokana na
kipato hicho, Sh.bilioni
8.8 ni makato ya ushuru
yaliyopelekwa kwa wadau
mbalimbali zikiwamo
halmashauri za wilaya na
manispaa kupitia mifuko
ya elimu, kilimo, tari.

Myao alisema pia katika
mgao huo Sh. bilioni 3.6
ni ushuru wa halmashauri
zote sita ambazo ni Kilwa,
Lindi Manispaa, Naching-
wea, Mtama, Ruangwa na
Liwale, wakati Sh. bilioni
1.2 zikipelekwa katika
mfuko wa elimu ngazi ya
wilaya na mkoa ukipatiwa
mgao wa Sh. milioni 99.7
kila mmoja.

Alisema ugani na PYT
Center ulipewa mgao wa
Sh. milioni 99.7, Tari Sh.
milioni 49.8, vyama vya
msingi Sh. bilioni 2.9
wakati Sh.milioni 748.2
zikikadhiwa kwa vyama
vikuu vya ushirika na Sh.
bilioni 113.838 zimelipwa
kwa wakulima.

Mkuu wa Mkoa wa
Lindi, Zainabu Rajabu
Telak, akizungumza na
wadau hao wa kilimo, ali-
wasisitiza kutumia fedha
walizolipwa Kkujiletea
maendeleo, kwa kujenga
bora na kusomesha wa-
toto.

Diwani wa Kata ya Kivukoni, Sharik Choughule, akizindua kitabu cha Maisha Halisi ya Mtoto wa Mtaani, kilichoandikwa na Mkurugenzi wa Taasisi
ya James, James Yustar (kushoto), katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Mwalimu Nyerere, Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. Kulia ni
Mtangazaji wa Clouds Media, Dk. Isack Maro. PICHA: JUMANNE JUMA.

Daraja lanusurv vifo vya wananchi

Na Neema Sawaka, SHIN-
YANGA

bayanda, Kata ya Old-Shinyanga
katika Manispaa ya Shinyanga
wameondokana na tatizo la watu
kupoteza maisha kutokana na ku-
sombwa na maji pamoja na mifu-

g0 yao baada ya kukamilika kwa
daraja la Bubiki lililoko mkoani
Shinyanga. Mradi huo ambao
umejengwa kwa kiwango cha lami
umegharimu kiasi cha Sh. milioni
958. Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Meneja wa Wakala
wa Barabara nchini (TANROADS),
mkoani Shinyanga, Mibara Ndirim-

bi, alipokagua barabara hiyo yenye
urefu wa kilomita 1.6.

Ndirimbi alisema barabara hiyo
ujenzi wake upo katika hatua za
mwisho na kwamba muda wowote
watakabidhiwa ili isaidie kuondoa
shida ya usafiri pamoja na watu
kupoteza maisha kwa kusombwa
na maji. “Barabara hii ya Shinyanga

Bubiki iliyojengwa kwa kiwango
cha lami yenye urefu wa kilomita
1.6 kwa kujumlisha matengen-
ezo madogo ya daraja na karavati
imegharimu Sh. 958,450,000 na
itawanufaisha wakazi wote wa
mkoa huo na nje ya mkoa watapita
katika barabara hii,” alisema Ndi-
rimbi.

‘Walimu wasiachiwe jukumu la wanafunzi pekee’

Na Julieth Mkireri,
CHALINZE

KAIMU Ofisa Elimu Msingi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chalinze,
Edwin Kayuwi, amewataka wazazi
kujenga tabia ya kukagua maen-
deleo ya wanafunzi badala ya ku-
waachia walimu pekee.

Kayuwi alitoa wito huo juzi ali-
poshiriki mahafali katika Shule ya
Msingi Mtakativu Alfonsa, Chal-
inze mkoani Pwani.

Alisema ili kukuza ufaulu kwa
wanafunzi ni lazima wazazi wa-
jenge tabia ya kukagua daftari

za watoto wao wanaporejea ny-
umbani, wawape muda wa kuji-
somea na  kupumzika wawapo
nyumbani.

“Ili shule zetu za Chalinze zion-
goze kwenye kufaulisha ni lazima
wazazi wabadilike na kushirikiana
na walimu kufuatilia maendeleo
ya watoto wetu,” alisema.

Alisema kutokana na shule za
binafsi kutegemea ada za wazazi
ni vyema wakawa na utaratibu
wa kulipa kwa wakati ili mipango
inayopangwa itekelezeke kwa
wakati.

Pia, alisema shule za serikali wa-

nafunzi hawalipi ada kutokana na
kila kitu kufanywa na serikali na za
binafsi ambazo wazazi wanalipa
ada wanatakiwa kufanya kama
walivyokubaliana ili walimu wapa-
te mishahara kwa wakati na shule
zifanye maboresho mengine.

Alisisitiza kila shule kuwa na
utaratibu wa  chakula ili wa-
nafunzi wafanye  vizuri kwenye
masomo.

Alisema Halmashauri ya Chal-
inze inaanza mkakati wa ufuatiliaji
kwa shule zote na kuhakikisha wa-
nafunzi wanapata chakula shuleni
kwa kufuata maelekezo ya serikali.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Rosbin Mathew, alisema shule
hiyo ilianzishwa 2012 ikiwa na wa-
nafunzi wanane na sasa wamefikia
349.

Mwenyekiti wa bodi ya shule
hiyo, Melkisedeki Komba, alisema
wanafunzi pia wanafundishwa
maisha ya uraiani na kuwa na
maadili kwa jamii.

Komba pia aliwasihi wanafunzi
kujiandaa kwa masomo ya ngazi
za juu na kufanya vizuri kwa
kuwa mfano mzuri kwenye hatua
zinazofuata kutokana na waliyo-
fundishwa shuleni.



8 NipaShe Jumatatu Septemba 20, 2021

HABARI KITAIFA

TRA yatupiwa zigo matengenezo EFD

Na Said Hamdani, LINDI

MAMLAKA ya Mapato nchini
(TRA) imeombwa kusaidia kuzi-
fanyia matengenezo mashine za
kielektroniki (EFD) zinazotumi-
ka kukusanyia taarifa za mauzo
zinapoharibika, ili kuwapunguzia
mzigo mkubwa wafanyabiashara
pale zinapoharibika.

Ombi hilo limetolewa na wa-
fanyabiashara mbalimbali wa
Manispaa ya Lindi, wakati wa ki-

kao na watendaji wa TRA.

Kikao hicho kilichokuwa chini
ya Kaimu Meneja wa TRA Mkoa
wa Lindi, Beatricial Kahoho, kili-
kuwa na lengo la kuwajulisha ma-
badiliko ya sheria mpya ya kodi,
zinazotumiwa na mamlaka hiyo
katika ukusanyaji na usimamizi
wa maduhuli ya serikali.

Hoja hiyo ilitokana na wafan-
yabiashara hao kutaka kufahamu
mmiliki halali wa EFD kati ya
wafanyabiashara na TRA na ku-

jibiwa ni mali halali ya serikali
katika kuhakikisha mapato yake
hayapotei.

Wafanyabiashara hao walise-
ma kwa vile EFD zinazotumika
kukusanyia mapato ni mali ya
serikali, ni vizuri TRA ikabeba
jukumu la kuzitengeneza zinapo-
haribika ili kuwapunguzia mzigo
mkubwa wa kutozwa fedha ny-
ingi. Awali akiwasilisha mada ka-
tika kikao hicho, mkadiriaji mkuu
wa kodi ma Dar es Salaam, James
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Robert Mtalika, alisema lengo
la mabadiliko ya vifungu mbal-
imbali vya sheria yanalenga ku-
dhibiti uvujaji mapato ya serikali
na kuongeza wigo wa ukusanyaji
wa maduhuli.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
wafanyabiashara mkoani Lindi,
Hamisi Abdallah Livembe, al-
ipongeza hatua zinazochukuliwa
na TRA katika kuwapatia elimu,
kwani itawasaidia kupata uwele-
wa wa kufahamu mambo mengi.
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Wafanyakazi wa Benki ya Exim Tanzania wakiongozwa na Mkuu wa Kitengo cha Mikopo, Zainab Nungu (katikati), wakifanya usafi kwenye ufukwe

Duniani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC aagiza wanafunzi wazururaji kukamatwa

Na Julieth MKireri, RUFIJI

MKUU wa Wilaya ya Rufiji,
Meja Edward Gowele, amem-
wagiza Mkuu wa Polisi wa wilaya
hiyo, kuwakamata vijana wa-
naotakiwa kuwa shule lakini
wanazagaa mitaani kufanya shu-
ghuli nyingine.

Meja Gowele alitoa agizo hilo
mwishoni mwa wiki alipokuwa
akifunga mkutano wa wadau wa
elimu uliofanyika Utete katika
wilaya hiyo.

Aliagiza wazazi na walezi wa
vijana hao kukamatwa ili kuko-
mesha utoro kwa wanafunzi un-
aochangia wilaya hiyo kuwa na

ufaulu hafifu.

Alisema kwa sasa kunahitaji-
ka kuwa na mabadiliko katika
wilaya hiyo kuinua kiwango cha
elimu kwa watoto, pia kudhibiti
mambo yanasababisha kuwa na
ufaulu duni kwenye mitihani ya
kitaifa.

Alitoa onyo kwa wazazi kuwa-
tumia watoto wao kama kitega
uchumi cha familia na chanzo
cha mapato.

“Tumepata taarifa wapo wa-
toto wanalea familia huku wa-
nasoma hii inachangia kuwa na
ufaulu duni, wengine wanaoz-
eshwa wakiwa na umri mdogo
ili wazazi wapate fedha, nasema

hawa sio kitega uchumi cha fa-
milia hatua zitachukuliwa kwa
atakayebainika,” alisisitiza Mkuu
huyo wa wilaya.

Pia, alipiga marufuku wazazi
wanaomaliza kesi za mimba ki-
familia na kuanzia sasa hatua zi-
tachukuliwa kutokana kesi hizo
kutakiwa kuendeshwa kisheria
kukomesha vitendo hivyo.

Alisemaili kupambana na ufau-
lu duni katika wilaya hiyo vion-
gozi wa wilaya watafanya ziara
itakayolenga kuongea na wazazi
na walezi ili kukomesha tabia ya
utoro na kusisitiza wazazi kufua-
tilia maendeleo ya watoto badala
ya kuwaachia walimu.

Ofisa Elimu Sekondari Wilaya
ya Rufiji, Zainabu Abdallah, alise-
ma vipo vikwazo wanakabiliana
navyo katika idara yake ambavyo
ni pamoja na ukosefu wa hosteli
kwa wasichana na wavulana am-
bao unaelezwa kuwa chanzo cha
utoro, kuchelewa vipindi na
mimba za utotoni kutokana na
umbali mrefu wanaotembea.

Kikwazo kingine alikitaja kuwa
ni uchakavu wa majengo husu-
sani katika shule za Mkongo na
Utete, upungufu wa mabweni
zenye kidato cha tano na sita
pamoja na ukosefu wa chombo
cha usafiri hasa gari ili kurahisi-
sha utendaji wa kazi.

RC Mwanza
ahamasisha
chanjo ya
corona mtaani

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MKUU wa Mkoa wa
Mwanza, Robert Gabriel,
amelazimika kuingia
mtaani kuhamasisha wa-
nanchi kuchanja chanjo ya
UVIKO-19, ili kujikinga na
maambukizi ya ugonjwa
wa corona ulioikumba
dunia.

Akizungumza na wa-
nanchi wa Buhongwa na
Mwalo wa Butuja mkoani
humo, wilayani ya Ilemela,
alisema ni wakati wa
wananchi hao kuchanja
chanjo ya Covid-19 na
kuachana na imani potofu
zinazoenezwa katika
mitandao.

Aliongeza kuwa moja va
mkakati wa serikali ni ku-
hamasisha wananchi juu ya
masuala ya maendeleo na
utoaji elimu juu ya chanjo
ya UVIKO-19 ili wananchi
wawe na afya njema.

“Hii simu ukiitumia vizuri
inakupeleka mbinguni ukii-

tumia vibaya utajinyonga

na kuingia jehanamu
naomba mtambue kuwa
kila jambo kuna wataalamu
wake waliobobea, hivyo

tuwasikilize wataalamu wa

afya, ugonjwa huu hauch-
AgUI rangi upo na unaua,”
alisema Gabriel.

Alisema ili kuboresha
afya na kuokoa maisha
yao, wapate chanjo hiyo
na wataalamu wa afya
watakuwa katika maeneo
hayo kuwapatia huduma
hiyo kwa kuwa Rais Samia
alipoona vifo vya Watan-
zania vinaongezeka alileta
chanjo ili kuwanusuru na
virusi hivyo.

“Dunia imevurugika
hivyo sipendi na wewe
uvurugikiwe kila mtu
lazima awe salama na
asiwapo mwananchi wa
mkoa huu apoteze mai-
sha kwa uzembe kwa
sababu tu hajapata chanjo,
nawaomba mjitokeze kwa
wingi wataalamu wapo
hapa mtumie hiyo fursa
kujihakikishia usalama
wa afya zenu,” alieleza
Gabriel.

Aliwataka wananchi
kutoogopa chanjo hiyo
kwa sababu haina shida na
ndiyo njia sahihi duniani
kwa sasa kwa kuwa kuna
pbaadhi ya mambo hayawe-
zi kufanyika bila kuchanja.
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Wanafunzi
waonywa ngono,
matumizi ya
dawa za kulevya

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAFUNZI wa shule za sekondari
mkoani Shinyanga, wameonywa kutojiin-

giza kwenye matumizi ya dawa za kulevya.

Pia wamepewa angalizo la kufanya
ngono katika umri mdogo, bali wajikite
kwenye masomo, ili watimize ndoto zao na
kuwa tegemeo katika familia na taifa kwa
ujumla.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,
Vijana na Ajira), Patrobas Katambi, ambaye
pia ni Mbunge wa Shinyanga Mjini,
alibainisha hayo juzi wakati akitoa msaada
wa kompyuta tano na printa moja,
katika Shule ya Sekondari Ngokolo Mjini
humo.

Alisema vijana wengi wamekuwa waki-
zima ndoto zao kutokana na matumizi ya
dawa za kulevya, huku wanafunzi wa kike
wakiambulia ujauzito na kuacha masomo,
na kuwataka wanafunzi mkoani Shinyanga
wasijiingize kwenye vitendo
hivyo vibaya, bali wazingatie masomo
yao.

“Hivi karibuni tulikuvva na operesheni
tumeshuhudia vijana wengi Wamepoteza
ndoto zao, kuna wengine nilisoma nao
chuoni, nao wameathirika na dawa hizo,
naombeni sana wanafunzi zingatieni
masomo yenu msijiingize huko mtapotea,”
alisema Katambi.

“Leo nimegawa kompyuta na printa ka-
tika Shule hii ya Sekondari Ngokolo, pia ni-
metoa vitabu 324 vya masomo ya sayansi
katika shule nne za sekondari Manispaa ya
Shinyanga Kila shule vitabu 81, lengo langu
nataka nyie wanafunzi mpende kusoma
masomo Yya sayansi ili tupate wataalamu
ndani ya nchi,” aliongeza.

Naye mmoja wa wanafunzi katika Shule
va Sekondari Ngokolo, Chausiku Mrisho,
ambaye anasoma kombi ya sayansi, wal-
impongeza Katambi kwa kusapoti suala la
elimu, huku wakiahidi kusoma kwa bidii ili
kutimiza ndoto zao.

Kwa upande wake Mkuu wa Shule ya
Sekondari Ngokolo, Malale Sawaka, alisema
shule hiyo ina wanafunzi 1,240, walimu 37,
mMasomo ya Sayansi wapo wanane, uhitaji
walimu 12, na kufanya kuwa na upungufu
wa walimu wa wanne na kuiomba serikali
iwapatie walimu hao, ili kusiwapo upun-
gufu huo.

'Kampeni kuongeza
‘Uzalishaji wa korosho

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI imeahidi ku-

unga mkono kampeni

ya kuchochea uzalishaji

zaidi wa korosho kwa
wakulima wa mikoa ya Lindi na
Mtwara.

Kampeni ya “Vuna zaidi na
NBC Shambani’ imezinduliwa
na Benki ya NBC maalum kwa
wakulima wa zao la korosho kati-
ka mikoa hiyo, huku serikali ikia-
hidi kuunga mkono na kuutumia
mkakati huo katika kufanikisha
adhma yake ya kuzalisha tani
700,000 za zao hilo kwa mwaka
ifilkapo mwaka 2025.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa kampeni hiyo iliyo-
fanyika mkoani Mtwara mwis-
honi mwa wiki na kuhudhuriwa
na wadau mbalimbali wa zao
hilo wakiwamo viongozi wa
kiserikali, viongozi vyama vya
msingi (AMCOS) na vyama vi-
kuu vya ushirika, Mkuu wa mkoa
wa Mtwara, Brigedia Jenerali
Marco Gaguti, alisema mkakati
huo umekuja wakati mwafaka
kipindi ambacho serikali im-

ejipanga kuongeza uzalishaji
wa zao hilo kutoka matarajio
ya tani 280,000 ya mwaka huu
hadi tani 700,000 ifikapo mwaka
2025.

“Ni wazi kwamba NBC Sham-
bani imekuja eneo sahihi kwa
wakati sahihi! Serikali ilipoji-
wekea lengo la kuzalisha tani
700,000 ilifahamu fika kwamba
kitovu cha kufanikisha adhma
hiyo kipo Mtwara. Imekuwa
vema zaidi benki ya NBC imelio-
na hili pia na sisi wana Mtwara
tunawahakikishia kwamba tupo
tayari kuupokea mpango huu
kwa kuwa umekuja kutushika
mkono. Rai yangu kwa wana
Mtwara naomba tuipokee NBC
Shambani ili kwa pamoja tufani-
kishe hili,” alisema Gaguti.

Aidha, Brigedia Jenerali Gaguti
alilisisitiza suala zima la nidhamu
ya fedha miongoni mwa wakuli-
ma wa zao hilo, huku akitoa wito
kwa viongozi vyama vya msingi
(AMCOS). vyama vikuu vya ush-
irika na wakulima kwa ujumla
kutumia vema mafunzo yanayo-
tolewa na benki hiyo kuhusu
umuhimu wa kujiwekea akiba,

matumizi ya bima mbalimbali
ikiwamo bima ya afya pamoja na
kuwekeza kwenye zana za kisasa
za kilimo.

Akizungumza kwenye uzin-
duzi huo Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya NBC, Theobald
Sabi, alisema kampeni hiyo ya
miezi mitatu ni mwendelezo wa
mkakati wa benki hiyo wa kuji-
zatiti kwenye kuinua kilimo cha
mazao ya kimkakati ikiwamo
zao la korosho kwenye mikoa ya
Lindi na Mtwara.

“Tunashukuru kuona kwam-
ba adhma yetu hii tayari im-
epokelewa vyema na walengwa
ambao ni wakulima na hiyo ndio
sababu hadi leo hii tunapozin-
dua kampeni hii ya NBC Sham-
bani tayari zaidi ya AMCOS 40
na wakulima wa korosho zaidi
11,000 wamejiunga na huduma
hii. Tunashukuru kwa mapokeo
haya na kupitia kampeni hii
pamoja na kutoa zawadi mbal-
imbali tutaendelea kutoa elimu
na hamasa kwa wakulima zaidi
ili tufikie malengo yetu kwa
pamoja,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja

Wadogo na wakulima kutoka
Benki ya NBC, Raymond Urassa,
alisema kupitia kampeni hiyo
wakulima wa zao hilo wataweza
kujishindia zawadi mbalimbali
ikiwamo baiskeli, pikipiki, pam-
pu za kupulizia dawa na zawadi
za kifamilia kama kanga, mabegi
na madaftari.

“Kwa upande wa AMCOS
vinaweza kujishindia zawadi
kubwa zaidi ikiwamo maguta
(Toyo) pamoja na matrekta. Ili
walengwa hawa wote waweze
kujishindia zawadi hizi wana-
takiwa wafungue akaunti benki
ya NBC na wapitishe fedha za
malipo yao kwenye akaunti hizo
na moja kwa moja watakuwa
wameingia kwenye droo ya ku-
jishindia zawadi hizi,” alifafanua.

Viongozi wa AMCOS katika
mkoa huo Salum Ngumbo na Ha-
biba Kambutu walisema mpango
huo umekuwa na tija kubwa kwa
wakulima, huku wakionyesha
kuvutiwa zaidi na suala la ku-
tokuwapo kwa makato ya fedha
zao pindi wanapopitisha fedha
hizo kupitia akaunti zao za NBC
Shambani.

Mkuu wa Mkoa wa Mt-
wara, Brigedia Jenerali
Marco Gaguti (katikati),
akijaribu ubora wa moja
ya matrekta ambayo ni
miongoni mwa zawadi
zitakazotolewa kwa
washindi wa kampeni
ya ‘Vuna Zaidi na

NBC Shambani’ mahu-
susi kwa wakulima wa
korosho katika mikoa
ya Mtwara na Lindi,
katika uzinduzi wa
kampeni hiyo mkoani
Mtwara mwishoni mwa
wiki. Wanaoshuhudia

ni viongozi waandam-
izi wa Benki ya NBC;
Mkurugenzi Mtendaji,
Theobald Sabi (kulia) na
Mkurugenzi wa Idara
ya Wateja Wadogo, Eli-
bariki Masuke (kushoto).
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Gari la kwanza kupita daraja la Selander Desemba

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi,
Profesa Makame Mbarawa, amese-
ma ujenzi wa daraja jipyala Seland-
urefu wa km. 1.03 na upana wa mita
20.5 ujenzi wake umefikia asilimia
93, kwamba jaribio la magari kupita
litaanza Desemba mwaka huu.

Daraja hilo lenye barabara ungani-
shi zenye urefu wa km 5.2 linajengwa
na Kampuni ya GS Engineering ya
Korea, litakalopita baharini kuanzia
ufukwe wa Coco Beach (Oysterbay)
kwenda Hospitali ya Aga Khan (Mae-

neo ya Ocean Road).

Akizungumza wakati wa ukaguzi
wa maendeleo ya mradi huo, Wazi-
ri Mbarawa alisema hadi sasa mradi
huo umefikia asilimia 93 na kwa sasa
mkandarasi anaendelea na ujenzi
wa sehemu ya juu ya daraja baada
ya kukamilisha ujenzi wa sehemu
ya chini kwa asilimia 100 ikiwamo,
nguzo za msingi 254, vitako vyake 16
pamoja na nguzo 16 za juu za daraja.

“Mkandarasi amekamilisha ku-
jenga km 1.026 kati ya km 1.030 sawa
na asilimia 99.7 na kuweka nyaya za
daraja 30 kati ya 30 sawa na asilimia
100,” alisema Prof. Mbarawa.

Aliongeza kwa upande wa bara-
bara unganishi mkandarasi anaen-
delea na kazi za kukamilisha ujenzi
wa Barabara ya Barack Obama,
Toure na barabara mpya zenye upa-
na sawa na ule wa daraja.

Aidha, akiwa katika ukaguzi huo
Profesa Mbarawa aliridhishwa na
ushirikishwaji wa wazawa kwenye
mradi kwa ajili ya mafunzo ambapo
jumla ya wafanyakazi 773 kati ya hao
wafanyakazi 704 ni wazawa sawa na
asilimia 91.

“Nimefurahishwa sana kukuta
wataalamu wanaojenga mradi huu
ni Watanzania na ninategemea

mafunzo haya yatasaidia kujenga
uwezo na ujuzi utakaosaidia Taifa
letu baadae,” alisema Prof. Mbarawa.

Naye Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Barabara Tanzania (TANROADS),
Mhandisi Rogatus Mativila, akiwasili-
sha taarifa ya mradi alimweleza
Waziri Mbarawa kwamba kazi zina-
zoendelea kwa sasa upande wa bara-
bara ni ujenzi wa tabaka la mwisho
la lami, ujenzi wa mitaro ya maji ya
mvua pamoja na uwekaji nguzo za
taa na misingi yake pamoja na usimi-
kaji wa taa za barabarani.

Mhandisi Mativila aliongeza kuwa
wanatarajia ifikapo mwishoni mwa

Desemba mwaka huu kazi ndogo
ndogo zitakuwa zimekamilika na
kuanza kupitisha magari kwa majar-
ibio.

Prof. Mbarawa yupo katika ziara
ya kikazi jijini Dar es Salaam ambapo
amekagua ujenzi wa miradi mbalim-
bali inayotekelezwa chini ya wizara
yake ikiwamo upanuzi wa gati nam-
bamojahadi saba katika Bandariya
Dar es Salaam, upanuzi wa Barabara
ya Kimara hadi Kibaha, ujenzi wa
Daraja jipya la Selander pamoja na
Mradi wa Ujenzi wa miundombinu
ya Mabasi yaendayo Haraka (BRT)
awamu ya pili.
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GGML yaelekezwa jinsi
va Kusaidia saratani

Na Joctan Ngelly, GEITA

AKAMU  Mwenyekiti

wa Kamati ya Kudumu

ya Bunge ya Nishati

na Madini ambaye ni
Mbunge wa Manonga, Igunga, Seif
Gulamali, ameitaka Kampuni ya
Geita Gold Mining Limited (GGML)
kusaidia Hospitali ya Kanda ya
Ziwa Bugando vifaa vya matibabu
ya ugonjwa wa saratani kwa wa-
nawake.

Gulamali alitoa rai hiyo jana
wakati akizungumza na waandishi
wa habari kwenye maonyesho ya
nne ya teknolojia na uwekezaji kwe-
nye sekta ya madini Mkoa wa Geita.

Alisema kutokana na mad-

hara makubwa yanayotokana na
uchimbaji wa dhahabu kupitia ze-
baki, kuna madhara makubwa am-
bayo yanasababisha kutokea kwa
ugonjwa wa saratani kwa jamii hasa
kutokana na maji kutitirika hadi ku-
ingia kwenye kwenye mito, visima
na mabwawa pamoja na maeneo
mbalimbali na kwenye vyakula
hivyo kusababisha madhara hasa
saratani.

Aidha, aliitaka GGML kusaidia
sekta ya afya kwa kuboresha hu-
duma za afya kwenye ugonjwa
wa saratani, wadau wakubwa wa
maendeleo waweze kuchangia ka-
tika kuboresha katika huduma za
ugonjwa wa salatani kwa sababu
wangonjwa wengi wa salaratani wa

Kanda ya Ziwa wanapata huduma
hiyo katika Hospitali ya Ocean
Road Dar es Salaam ambapo ni
mbali pmoja na gharama.

Alisema huduma ya ugonjwa wa
saratani ikisogezwa karibu itawaon-
dolea wagonjwa wa saratani usum-
bufu wa kwenda kupata huduma
hiyo Dar es Salaam.

“Tumeona Hospitali ya Bugando
wako kwenye hatua ya kuboresha
huduma hiyo ya saratani..GGML
isaidie hospitali hiyo au kama in-
aona huko ni mbali basi waboreshe
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Gei-
ta ili waweze kusaidia na kupungu-
za usumbufu wa wagonjwa wa sara-
tani kwenda kupata huduma hiyo
Dar es Salaam ambako ni mbali.

Naibu Waziri wa Madini, Prof.
Shukrani Elisha, Maya, alisema len-
go la maonyesho hayo kwa Mkoa
wa Geita ni kubadilishana uzoefu
kwa wachimbaji wakubwa wa ma-
dini kwa kuwapa uzoefu wachim-
baji wadogo.

Maya alisema lengo lingine ni
kuhakikisha sekta ya huduma ya
kifedha kuwapatia mikopo nafuu
wachimbaji wadogo wa madini kwa
kuwapatia mikopo ndiyo maana
beki zote zimekwenda kwenye
uwanja wa maonyesho kwa ajili
hiyo.

Meneja wa GGML, Manase Ndo-
roma, alisema ombi la Kamati ya
Bunge amelichukua na atalifikisha
kwenye uongozi wa GGML.
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Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi (watatu kushoto), Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Remidius Emmanuel (kulia), pamoja Spika wa
Bunge, Job Ndugai (katikati) wakiwa na Spika wa Bunge mstaafu, Anna Makinda (wapili kulia) na viongozi wengine wakishangilia makabidhiano
va vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. milioni 10 vilivyotolewa na Benki ya NMB, jana kwa ajili ya vituo vya afya vya Hogoro na Sejeli wilayani
Kongwa, mkoani Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wenye ulemavu 100 wapewa miguu bandia

Na Romana Mallya

WATU 100 wenye ulemavu
wameanza kutembea tena, baada
es Salaam kuwapatia miguu bandia
ili kuwawezesha kushiriki katika
shughuli za maendeleo na kujikwa-
mua kiuchumi.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abuba-
kar Kunenge, akizungumza katika
hafla hiyo iliyofanyika Mkoa wa
Pwani, alisema mkoani humo kuna
zaidi ya watu 130,000 wenye ul-
emavu ambao wanahitaji huduma
ya miguu bandia.

“Jengeni utamaduni wa kupenda
kufanya kazi badala ya kuwaachia

Watanzania wenzenu wanaotoka
mikoa mingine kuja kushika nafasi
mbalimbali za kazi katika viwanda

vinavyowekeza katika mkoa huu.
Vijana wengi wa Mkoa wa Pwani
hawapendi kufanya kazi.

“Ninapata malalamiko ya mara
kwa mara kutoka kwa wawekezaji
wanaohoji ni kwa nini watu wa
Mkoa wa Pwani hupenda kutoa ud-
huru mara kwa mara wawapo ka-
zini? Utasikia leo anaenda kuzika na
kesho kuna ngoma. Lazima tubadi-
like,” alisema.

Kunenge alisema Katiba inam-
ruhusu kila raia kuishi sehemu
yoyote nchini ili mradi asivunje she-
ria na kuwataka wakazi wa Mkoa
wa Pwani kutokuwa watazamaji
wenzao wanapopambana kufanya
kazi.

Alisema tayari kampuni ya Kamal
inatekeleza mpango wa kuwawez-
esha wajasiriamali wa Watanzania

kumiliki viwanda vidogo vidogo vya
kubangua korosho ambapo kwa
kuanzia, watu zaidi ya 100 watami-
liki viwanda hivyo vinavyojengwa
katika eneo maalum la viwanda
mkoani humo.

Alisema alipendekeza kama vi-
wanda hivyo vitamilikiwa kwa kiasi
kikubwa na wakazi wa mkoa huo
na kuwahamasisha wachangamkie
fursa hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Baga-
moyo, Zainabu Issa, alisema hivi
sasa wilayani hapo kuna jumla ya
viwanda 145 vyenye ukubwa tofauti
na kusisitiza kuwa serikali itafanya
kila linalowezekana kuweka mazin-
gira sawa kwa wawekezaji kufanya
kazi bila vikwazo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kamal
Group, Sameer Gupta, alisema kam-

puni yake hutoa msaada wa miguu
bandia kupitia taasisi yake ili ku-
wawezesha wenye ulemavu waen-
delee kufanya majukumu yao ya
kujipatia riziki kama ilivyokuwa
mwanzo kabla hawajapata ulema-
vu.

Alisema hadi sasa jumla ya miguu
bandia 1000 imeshatolewa na kam-
puni hiyo kusaidia wenye ulemavu
nchini.

Alisema mbali na miguu bandia,
kampuni hiyo pia inatoa chakula
kwa zaidi ya wanafunzi 3,500 wa-
naosoma katika shule za msingi za
Chanika, Dar es Salaam na Nzasa
ya Bagamoyo kwa muda wa miaka
saba hadi hivi sasa ambapo taarifa
zinaonyesha utoro umepungua
kwa kiasi kikubwa.

]
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‘Shinyanga
kujitathmini
kiuchumi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda, ameutaka Mkoa wa
Shinyanga kufanya tathmini ya
maendeleo ya kiuchumi ili uweze
kupiga hatua kwa kutumia rasili-
mali zake.

Rasilimali zilizoko mkoani
humo ni mifugo, mazao ya pamba
na tumbaku pamoja na madini ya
dhahabu na almasi.

Alibainisha hayo juzi mkoani
Shinyanga alipozungumza na
Kamati ya Siasa ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) mkoani humo,
kabla ya uzinduzi wa mashindano
ya michezo ya umoja wa Vvijana
wa chama hicho, UVCCM GREEN
CUP katika uwanja wa michezo
wa CCM Kambarage.

Alisema mkoa wa Shinyanga
una rasilimali nyingi ambazo
zinaweza kuukuza kiuchumi,
[akini hazitumiki ipasavyo na
kuuomba uongozi wa mkoa huo
kufanya tathmini ya maendeleo
ya kiuchumi.

Aidha, alisema unatakiwa
kuitishwa mkutano mkubwa ili
kupata mawazo ya wadau
mbalimbali na kuubadilisha mkoa
huo.

“Mkoa huu wa Shinyanga una
rasilimali nyingi sana na ndiyo
maana kipindi changu nilipokuwa
bado Waziri Mkuu, tulianzisha
hapa viwanda vingi vikiwamo
vya kuchambua pamba na
kutengeneza mafuta ya kula kwa
kutumia malighafi pamba.. hii
ndiyo namna ya kutumia rasi-
mali zenu kuwaletea maendeleo,”
alisema Pinda.

“Hivyo nawaombeni sana
viongozi wa mkoa huu pamoja
na chama, mfanye tathmini ya
maendeleo ya kiuchumi pamoja
na kuitisha mkutano mkubwa
wa kiuchumi ili na mimi niwepo
niwasaidie namna ya kutumia
rasilimali zenu kuinuka kiuchumi,”
alisisitiza Pinda.

Katika hatua nyingine, alitaka
CCM mkoani Shinyanga, kuwa-

: tumia vijana ndani ya chama

hicho kuhakikisha wanapanda
miti ya kutosha mkoani humo, ili
kuufanya uwe wa kijani na kue-
ndana na falsafa yao.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, DK. Phile-
mon Sengati, alimshukuru Pinda
kwa kuwapatia busara zake na
kuahidi kuufanyia kazi ushauri
wake ili kuubadilisha mkoa huo
kiuchumi.

Naye Mwenyekiti wa
CCM mkoani humo, Mabala Mlol-
wa, alimshukuru Pinda kwa kue-
ndelea kuwa karibu na wananchi
wa Shinyanga tangu alipokuwa
madarakani hadi sasa.
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LONDON, England

UKU athari za kifedha kutokana
na janga la COVID-19, zikianza
kupungua, klabu nyingi zilia-
mua kuingia sokoni kwa nguvu
kipindi hiki cha majira ya joto. Ingawa
mikataba ya mkopo ilibaki kuwa njia
inayopendelewa ya biashara kwa klabu
nyingi, kuna ambazo hazikusita kutumia
fedha nyingi kuimarisha vikosi vyao.

Wachezaji wengi mashuhuri, pamoja
na Cristiano Ronaldo, Lionel Messi,
Romelu Lukaku na Sergio Ramos, wali-
badilisha klabu msimu huu.

Kwenye makala haya, hapa tunaangalia
wachezaji watano bora ambao walifunga
kwa mara yao ya kwanza kwenye klabu
7ao mpya msimu huu, wafahamu sasa...

#5. EDIN DZEKO (INTER MILAN)

Edin Dzeko ni mmoja wa wachezaji
wachache waliofunga mabao 50 katika ligi
tatu kati ya ligi tano kubwa Ulaya Ulaya.

Baada ya misimu michache ya kwanza
yenye matunda kwenye Ligi Kuu Italia
akiwa na AS Roma, mshambuliaji huyo
wa Bosnia & Herzegovina alikuwa hitaji la
ziada pale kwenye Uwanja wa Olimpico.
Lakini mabingwa wa Serie A wanaotawala,
Inter Milan hivi karibuni walikuja kupiga
simu na kupata huduma yake.

Licha ya kutimiza umri wa miaka 35,
mapema mwaka huu, Dzeko alithibitisha
thamani yake kwa kutengeneza mwangaza
mzuri kwa ‘Nerazzurri’ hao. Alifunga na
kutoa asisti katika ushindi wa mabao 4-0
wa Inter dhidi ya Genoa katika mchezo

usaSILiMPYA
ULIOEUNGUA MSIMU
HUU/KWA KUTUPIA}
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wao wa ufunguzi wa Serie A msimu huu.
Mechi hiyo ilikuwa ya 200 kwa Dzeko kwe-
nye Ligi Kuu Italia.

Mshambuliaji huyo mkongwe amefunga
mara 86 na kutoa asisti 40 katika michezo
202 ya Serie A. Dzeko aliifungia Bosnia &
Herzegovina katika sare yao ya 2-2 na Ka-
zakhstan katika mchezo wa kufuzu Kombe
la Dunia 2022.

#4. ACHRAF HAKIMI (PSG)

Achraf Hakimi ni mmoja wa walinzi
bora ambao wana uwezo mkubwa wa
kufunga. Baada ya kujipatia jina kule
Borussia Dortmund, kijana huyo mwenye
umri wa miaka 22, akang’ara zaidi katika
msimu wake mmoja kule Italia, msimu
uliopita.

Hakimi alifunga mara saba na pia kutoa
asisti kumi wakati Inter Milan ikishinda
taji la Ligi Kuu kwa mara ya kwanza kwa
kipindi cha miaka kumi. Lakini kwa saba-
bu za kifedha, ‘Nerazzurri’ hao walilazi-
mika kumuuza Hakimi baada ya msimu
mmoja tu. Vigogo wa Ligue 1, PSG hivi
walimnyakua nyota huyo wa kimataifa
wa Morocco kwa euro milioni 60.

Beki huyo wa kulia akifunga bao kwe-
nye Ligue 1 wakati PSG ikishinda 2-1 dhidi
ya Troyes. Katika mchakato huo, alikuwa
mchezaji wa kwanza wa PSG katika mia-
ka miwili kufunga kwenye mechi yake ya
kwanza Ligi Kuu Ufaransa.

#3. EDUARDO CAMAVINGA (REAL
MADRID)

Eduardo Camavinga ni mmoja wa vi-
ungo vijana wa kusisimua zaidi kwenye
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mchezo huo kwa sasa.

Kijana huyo alinyakuliwa na Real Ma-
drid siku ya mwisho ya uhamisho. Cama-
vinga alianza kucheza pale Santiago Ber-
nabeu, akifunga ndani ya dakika tano tu
kwenye mechi yake ya kwanza ya Real
Madrid wakati wakishinda mabao 5-2 ny-
umbani dhidi ya Celta Vigo.

Camavinga alikuwa mmoja wa wafun-
gaji wachanga zaidi kwa Ufaransa wakati
alipofunga kwenye ushindi wa mabao 7-1
dhidi ya Ukraine mwaka jana.

#2. ROMELU LUKAKU (CHELSEA)

Romelu Lukaku ni mmoja wa washam-
buliaji wakali katika mchezo huo kwa
sasa. Amekuja Chelsea baada ya msimu
mzuri na Inter Milan. Msimu wake wa
mwisho, Lukaku alikuwa mchezaji wa
kwanza kwa zaidi ya miongo miwili ku-
funga mabao 20 na kutoa asisti kumi
wakati ‘Nerazzurri’ hao wakishinda Scu-
detto yao ya kwanza katika miaka 10.

Chelsea walikuja wakitaka huduma
yake, wakimnyakua mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 28, kwa uhamisho wa
euro milioni 115. Lukaku alitua Uwanja
wa Stamford Bridge, akifunga bao lake la
pili kwa klabu, katika ushindi wa 2-0 wa
Ligi Kuu dhidi ya Arsenal.

Mechi mbili baadaye, Mbelgiji huyo ali-
funga bao, mabao yake ya kwanza huko
Stamford Bridge tangu aachane na klabu
hiyo karibu miaka kumi iliyopita. Ku-
wasili kwa Lukaku kumeongeza makali
kwenye safu ya ushambuliaji ya Chelsea,
kitu ambacho kilikosekana sana kwa
washindi hao wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
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ISIKUPITE

HILI ni tamasha (Simba Day)

la 13 tangu kuanzishwa kwake
na klabu hiyo mwaka 2009,

na katika mechi 12 za kirafiki
ilizocheza siku hiyo, ukiacha

ya jana dhidi ya TP Mazembe,
Simba imeshinda mechi 7, sare
2 na kupoteza 3 (1-0 Villa, 0-0
Express, 0-1 Victors, 1-3 Nairobi
Stars, 4-1 Villa, 0-3 Zesco, 1-0
Villa, 4-0 Leopards, 1-0 Rayon,
1-1 Asante Kotoko, 3-1 Power
Dynamos, 6-0 Vital'O, ... vs TP
Mazembe?

msimu uliopita.

#1. CRISTIANO RONALDO (MAN-
CHESTER UNITED)

Cristiano Ronaldo ni mmoja wa
wachezaji bora kuuboresha mchezo
huu. Wakati wa kazi nzuri, karibu ya mia-
ka miwili, amepata malengo na kushinda
mataji mengi.

Baada ya kurudi Manchester United
msimu huu wa majira ya joto, mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 36 haku-
chukua muda mwingi kuanza. Alifunga
bao katika mchezo wake wa kwanza
kwa klabu hiyo baada ya miaka 12 wakati
United iliifunga Newcastle United 4-1.

Siku chache baadaye, mshindi huyo
mara tano wa Ballon d’Or, alifunga na
kuweka rekodi kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwa kufikisha mabao 135. Lakini
ushujaa wake haukutosha kwani United
ilikubali kipigo cha mabao 2-1 dhidi ya
Young Boys.
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11 BORA'YENYE

THAMANIK
EPL KWAISA

LONDON, England

ATIKA misimu michache iliyopita,

Ligi Kuu England imeibuka kama ligi

ya mpira wa miguu yenye usawa zai-

i na iliyopangwa zaidi barani Ulaya.

Huku Real Madrid na Barcelona
wakipata mwenendo mbaya
zaidi kwa upande wa Ulaya na
vile vile katika utendaji wao
wa ndani, klabu za Uingereza
zimeanzisha ukuu wao.

Kutokana na miaka mingi ya kutawala kwa
Hispania, mashabiki wa Ligi Kuu England
walifarijika kuona mapenzi ya Kiingereza
katika mechi mbili kati ya tatu za mwisho za
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kwa kutumia jumla ya karibu euro bilioni
tatu, klabu za Uingereza zilikuwa vikifanya
kazi sana katika kipindi cha uhamisho wa
msimu wa majira ya joto wa 2021. Licha ya
mapambano yao ya hivi karibuni, Arsenal ili-
maliza kipindi cha uhamisho kama watumi-
aji wakubwa zaidi, ikimleta mchezaji kama
Ben White na Albert Lokonga.

Kwingineko, Liverpool na Tottenham
walifanikiwa kuimarisha chaguo zao za beki
wa kati kwa kuwasajili Ibrahima Konate na
Cristian Romero. Baada ya ubashiri mwingi,
Leon Bailey mwishowe alijiunga na Ligi
Kuu England, akisaini kule Aston Villa kama
mbadala wa moja kwa moja wa Jack Grealish
aliyetua Manchester City.

Romelu Lukaku, Bryan Gil, Patson Daka,
Marc Cucurella na mashine ya kufunga ma-
bao Cristiano Ronaldo ni moja wapo ya
nyongeza maarufu kwa wachezaji bora wa
Uingereza msimu huu.

Kuzingatia mabadiliko mengi, klabu zilipa-
ta mabadiliko makubwa katika hesabu zao.
Wakati pande za LaLiga na Serie A zilipoteza
wachezaji nyota wengi. Ligi Kuu England ili-
tawala zaidi kwa kupata vipaji bora.

Kama matokeo, mgawanyiko wa kwanza
wa mpira wa miguu wa Kiingereza unaweza
kujivunia seti ya wachezaji wenye nyota ny-
ingi kote Ulaya. Kwa nukuu ya jumla ya euro
milioni 955, ngoja tuangalie wachezaji 11 we-
nye thamani zaidi kwa sasa, twende sasa...

KIPA: ALISSON BECKER (EURO MIL.
60, LIVERPOOL)

Amesimama kwa urefu wa futi 6.3, Alisson
Becker ndiye golikipa mwenye thamani zaidi

Ligi ya England. Nambari moja hiyo ya Bra-
zil ilinunuliwa na Jurgen Klopp mwaka 2018
kwa euro milioni 62.5, na kumfanya kuwa
kipa ghali zaidi ulimwenguni kwa kipindi ki-
fupi.

Alisson alithibitisha kuwa mtu muhimu
zaidi kwa Klopp, akiibadilisha Liverpool
kuwa miamba barani Ulaya. Baada ya kusajili
‘Wekundu’ hao walishinda Ligi ya Mabingwa
Ulaya na Ligi Kuu.

BEKI WA KULIA: TRENT ALEXAN-
DER-ARNOLD (EURO MIL. 75, LIVER-
POOL)

Kuinuka kwa umaarufu wa Trent Alex-
ander-Arnold kumekuwa kama kwa kush-
tukiza. Mwingereza huyu mwenye umri wa
miaka 22, mwanzoni alitumiwa kama beki
msaidizi wakati wa kutokuwapo kwa Nath-
aniel Clyne, ambaye alikuwa anapambana na
majeraha wakati huo.

Lakini kiwango chake cha kushangaza na
uthabiti, haraka kikamfanya kupewa nafasi
ya beki wa kulia na Klopp. Akiwa na hali ya
kipekee ya ubunifu, Alexander-Arnold ni
mmoja wa mabeki bora zaidi wa kulia barani
Ulaya kwa sasa.

BEKI WA KATI: RAPHAEL VARANE
(EURO MIL. 70, MANCHESTER UNITED)

Upotezaji wa Real Madrid ulionekana
kuwa faida ya Manchester United wakati
‘Mashetani Wekundu’ hao walipotumia fursa
ya kumsajili beki wao nyota, Raphael Varane
mara tu alipopatikana.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia, ame-
wasili Old Trafford baada ya kukaa miaka 10
na miamba hiyo ya Hispania.

MLINZI WA KATI: RUBEN DIAS
(EURO MIL. 75, MANCHESTER CITY)

Nyongeza nyingine ya hivi karibuni kwe-
nye Ligi Kuu, ni mwaka mmoja tu umepita
tangu Ruben Dias ajiunge na Manchester
City kwa kitita cha Euro milioni 68. Lakini
tayari mlinzi huyo wa Ureno ameonyesha
thamani zaidi.

Dias mwenye umri wa miaka 24, alinyakua
tuzo ya mchezaji bora wa msimu wa Ligi Kuu
wakati Man City iliponyakua taji lao la tatu la
ligi ndani ya miaka minne.

BEKI WA KUSHOTO: ANDREW ROB-
ERTSON (EURO MIL. 65, LIVERPOOL)

Sehemu nyingine nzuri ya biashara iliyo-
fanywa na Jurgen Klopp, Andy Robertson

F
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alijiunga na Liverpool mwaka 2017 kwa ada ya
euro milioni tisa. Beki huyo wa pembeni mwe-
nye umri wa miaka 27, alionyesha dalili za kua-
hidi kwa kushinda tuzo ya nyota wa mchezo
katika mchezo wake wa kwanza na ‘Wekundu’
hao.

Baada ya kucheza kama msaidizi wa Alberto
Moreno katika msimu wake wa kwanza, Rob-
ertson hivi karibuni aliiweka nafasi ya beki wa
kushoto kuwa yake mwenyewe kwa kufanya
kazi kwa bidii na uthabiti. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Scotland amesaidia sana kufani-
kiwa kwa Liverpool.

KIUNGO WA KATI: BRUNO FER-
NANDES (EURO MIL. 90, MANCHESTER
UNITED)

Bruno Fernandes ameibadilisha kabisa Man-
chester United. Fernandes alikuwa na ush-
awishi wa haraka kwa wachezaji wa United.
Wakati wa kusainiwa kwake kwa euro milioni
63 ilionekana kuwa kamari hatari sana.

Lakini Fernandes ameishi kwenye Ligi Kuu
kama bata katika maji, akifunga na kutengen-
eza nafasi za kiwango cha dunia mara kwa
mara. Baada ya mwaka mmoja na nusu tu,
mchezaji huyo wa Ureno anachukuliwa kama
mmoja wa nyota muhimu zaidi pale Old Traf-
ford.

KIUNGO WA KATI: KEVIN DE BRUYNE
(EURO MIL. 100M, MANCHESTER CITY)
Anachukuliwa kama mchezaji bora kwenye
Ligi Kuu England kwa muda mrefu sasa, Kevin
De Bruyne bila shaka ni kipaji cha kizazi hiki.
Mbelgiji huyo mbunifu ni hodari sana katika
kuunganisha mchezo.
Alirudi Ligi Kuu England mwaka 2015 na
kutua hapo Man City, akiwa amecheza
mwanzoni kule Chelsea. De Bruyne
hajaangalia tena nyuma tangu
wakati huo, akicheza mechi
zaidi ya 263 kwa
\ Man City.

KIUNGO
WA KULIA:
MOHAMED
SALAH
(EURO
MIL. 100M,

LIVERPOOL)

Mohamed Salah ameichukua Ligi Kuu Eng-
land miguuni mwake tangu alipotua Liverpool
mwaka 2017. Mchezaji huyu wa kimataifa wa
Misri, alijiunga na timu ya Liverpool chini ya
Jurgen Klopp kwa ada ya euro milioni 42.

=
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Lakini Salah amelipa fadhila kwa kufunga
mabao 127 katika mechi 206. Msimu wa 2017-
18 alifunga mabao 32 kwenye ligi hiyo.

KIUNGO WA KUSHOTO: JADON SAN-
CHO (EURO MIL. 100M, MANCHESTER
UNITED)

Jadon Sancho ni hodari katika kucheza
upande wa kushoto. Mshambuliaji huyo
hodari alinunuliwa na Manchester United
msimu huu wa majira ya joto baada ya sakata
la uhamisho wa muda mrefu uliopita kwa mi-
simu mingi. Wakati milioni 85 inachukuliwa
kuwa bei ya biashara, kipaji chake ni muhimu
zaidi.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 21,
amekuwa ufunuo tangu alipoonekana kuwa
muhimu zaidi kule Borussia Dortmund.

MSHAMBULIAJI: ROMELU LUKAKU
(EURO MIL. 100, CHELSEA)

Romelu Lukaku hivi karibuni alirudi kwe-
nye Ligi Kuu England na kutua Chelsea ka-
tika moja ya uhamisho wa ghali zaidi. Baada
ya kurudisha sifa yake kule Inter Milan ku-
tokana na misimu miwili ya kutisha Serie
A, mshambuliaji huyo wa Ubelgiji alihamia
Stamford Bridge kwa ada ya uhamisho ya
euro milioni 115.

Huku mabao 116 ya Ligi Kuu yakiwa tayari
chini ya mkanda wake, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 28, ana muda wa kuto-
sha kuingia katika kumi bora ya orodha ya
wafungaji wa mabao ya wakati wote. Msham-
buliaji huyo wa Chelsea amekuwa na mwan-
70 mzuri wa maisha wakati wa kurudi Stam-
ford Bridge, akiwa na mabao matatu katika
mechi mbili.

MSHAMBULIAJI: HARRY KANE (EURO
MIL. 120, TOTTENHAM)

Mchezaji mwenye thamani kubwa zaidi
kwenye Ligi Kuu England, Harry Kane ameku-
wa na Tottenham kwa muda mrefu. Nahodha
huyo wa Uingereza ni gwiji wa Ligi Kuu Eng-
land aliye na mabao 166 katika mechi 248 tu.
Takwimu hii inamweka nafasi ya saba katika
chati za ufungaji wa wakati wote.

Anachukuliwa kama mmoja wa washam-
buliaji bora wa kizazi cha sasa, Kane bado
hajashinda taji lolote. Hivi karibuni alihu-
sishwa na uhamisho wa fedha nyingi kwenda
Manchester City, lakini hakuna kitu kilicho-
tekelezeka. Kwa hivyo, nahodha huyo wa
England amebaki Tottenham na atakuwa na
lengo la kuwasaidia kumaliza katika nne bora
msimu huu.

“ Nukuu/

/

“Licha ya elimu yangu ya darasa la
saba, lakini kwenye utawala wangu
Simba SC, nilianzisha Simba Day,
ambayo leo klabu inapata mpaka
milioni 600, pia kufanya malipo

va kwanza ya Uwanja wa Bunju,
kuanzishwa kwa Simba B na Simba
Queens na kubeba ubingwa bila
kufungwa,” Mwenyeti wa zamani
wa Klabu ya Simba, Hassan Dalali.

“lliniuma sana kuwasha TV na
kutoiona Arsenal ikicheza Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Ulikuwa uchungu
mkubwa, sitaki kukaa hapa na
kutazama Arsenal tukiwa nje ya
mashindano [haya],” Kocha Mkuu
wa Arsenal, Mikel Arteta.

“Mara zote ni vizuri kuwa uwanjani
kusikia wimbo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya mbele ya watazamaji, hakika
ni hisia nzuri sana,” Mshambuliaji
wa Bayern Munich, Robert Lewan-
dowski.
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DOLANGA‘ NYOTA

Na Adam Fungamwango

‘ ‘ NAIKUMBUKA ile kesi,
hakimu alinyanyuka kwe-
nye kiti, karani akamwambia
bado hujamaliza kutoa hu-

kumu. Hakimu akarudi kwenye

kiti, akaniambia sina hatia, niko
huru naweza kuondoka. Sikutaka
kujua nini kitaendelea, niliondoka
bila kugeuka nyuma.” Yalikuwa ni
maneno ya Muhidini Ndolanga ali-
yoyazungumza mwaka jana, juu ya
kesi mbalimbali ambazo zilikuwa
zinamkabili akiwa Mwenyekiti wa

Chama cha Soka nchini Tanzania

wakati huo kikiitwa (FAT), sasa

(TFF).

Ndolanga, Mwenyekiti wa zam-
ani wa chama hicho cha soka,
kuanzia mwaka 1992, hadi 2004,
hatunaye tena, alifariki dunia juzi
kwenye Hospitali ya TM] baada ya
kuugua kwa muda mfupi.

Ndolanga aliyezaliwa mwaka
1940, alifariki dunia akiwa na mia-
ka 71, akiwa mmoja wa viongozi wa
soka walioliongoza soka la Tanza-
nia kwa muda mrefu zaidi.

KAIONGOZA FAT MIAKA 12

Aliiongoza FAT kuanzia mwaka
1992, akichukua nafasi ya Moham-
ed Musa na kudumu madarakani
kwa miaka 12 hadi 2004, alipoingia
Leodgar Tenga ambaye ndiye ali-
yefanya mabadiliko na kukifanya
chama hicho kuwa shirikisho na
kuitwa, Shirikisho la Soka nchini
(TFF).

Ndolanga anashika nafasi ya pili
kwa kuliongoza soka la Tanzania
kwa muda mrefu.

Kiongozi aliyedumu kwa muda
madarakani kwenye soka la Tan-
zania ni Said El Maamry ambaye
alifariki Julai mwaka huu.

El Maamry alikaa madarakani
kwa miaka 13, kuanzia mwaka 1974,
akichukua nafasi ya Ally Chambu-
so hadi 1987, alipoingia Mohamed
Musa, hivyo kumzidi Ndolanga
kwa mwaka mmoja zaidi.

JE, WAJUA?

BISHWA

MISIMAMO MIKALI ISIYOY-
UMBA

Marehemu Ndolanga alipam-
bana na mambo mengi, ikiwamo
mkakati wa kutaka kumwondoa

ALAN Shearer anaendelea
kushikilia rekodi ya kuwa
mchezaji aliyefikisha mabao
100 haraka zaidi kwenye Ligi
Kuu England, akifikisha idadi
hiyo baada ya mechi 124, aki-
fuatiwa na Harry Kane (141),
Sergio Aguero (147), Thierry
Henry (160) na Mohamed
Salah (162).

INVOZIMIKAINAIMISIMAMO
SIY,0NU

madarakani, lakini alisimama ki-
dete na hakutetereka hadi alipoon-
doka mwaka 2004.

Nadhani kwenye utawala wake,
ndiyo kulikuwa na migogoro mingi
ya uongozi, kuliko kipindi kingine
chochote kwenye utawala wa soka
nchini.

Katika mahojiano yake mwaka
jana, anasema hakumbuki mwaka
gani, lakini alisema alishtakiwa
kwa matumizi mabaya ya fedha.

“Serikali ndiyo ilinishtaki, nil-
iambiwa nilitumia fedha za FAT
vibaya, nakumbuka nilitumia kuli-
pia simu yangu. Mwanasheria wan-

gu akawaambia kuwa nilichofanya
mteja wake ni sahihi kwa sababu
nililipia huduma ya simu iliyotu-
mika kwa kazi za kiofisi na usha-
hidi uliokuwapo wa mawasiliano
yangu kutoka FAT kwenda Shirik-
isho la Soka Duniani (FIFA), Zu-
rich, Uswisi,” alisema wakati wa
uhai wake.

Akaongeza kuwa wakati wa uta-
wala wake mara kadhaa Serikali
iliingilia masuala ya soka, ikiwa ni
pamoja na kumwengua madara-
kani, lakini FIFA waliingilia kati
na kutishia kuivua Tanzania uana-
chama, akarejeshwa.

KUIBURUZA BMT MAHAKAM-
ANI

Haukuishia hapo, ndani ya
miaka yake ya utawala, aliwahi
kuliburuza Baraza la Michezo ya
Taifa (BMT) lililokuwa chini ya
Mwenyekiti wake, Said El Maamry,
mahakamani.

“Jina langu liliondolewa na BMT
kwenye orodha ya wagombea FAT,
nikaamua kuwashirikisha FIFA,
wakaniuliza kama nina uhakika
wa kushinda kesi, nikawajibu
ndiyo na kweli nikashinda. Nikai-
bwaga tena serikali mahakamani,
hapo ndipo nikabatizwa jina la
Tyson,” anasema kwenye mahoji-
ano mwaka jana akifananishwa na
bondia aliyekuwa kwenye kiwan-
go cha juu wakati huo duniani,
Mike Tyson.

MWANACHAMA WA PAN
AFRICAN

Ndolanga alikuwa mwanacha-
ma wa klabu ya Pan African, am-
bayo ilianzishwa mwaka 1976, ku-
tokana na mpasuko wa uongozi na
wachezaji kutoka Yanga, ambao
walijiengua na kuunda klabu hiyo.

Aliingia madarakani kwaka
1992, kwenye uchaguzi uliofanyi-
ka Kibaha mkoani Pwani na ali-
iongoza kwa misimamo mikali,
akisimamia alichokiamini bila
kuyumbishwa, lakini bila kuone-
kana na chembe chembe za kuibe-
ba timu yoyote ile.

HISTORIA YA MAISHA YAKE

Alizaliwa Septemba 23, 1940
na kuanza elimu yake ya msingi ki-
jijini Kitangiri Newala, hadi daraja
la nne na kisha kujiunga na shule
ya kati kuanzia darasa la tano hadi

Ndolanga alikuwa rnwanafun-
zi pekee aliyefaulu Ukanda wa
Kusini ukihusisha maeneo ya
Tunduru, Mtwara, Lindi, Songea
na Masasi, hivyo kupata nafasi ya
kujiunga na Shule ya Sekondari,
Tabora Boys mwaka 1957. Ali-
pomaliza elimu yake alijiunga na
Idara ya Wanyama Pori mwaka
1962, akipandishwa ngazi mbal-
imbali hadi kuwa Mkurugenzi wa
Idara ya Wanyama Pori Novemba
1995 kwa mujibu wa sheria baada
ya kutimiza miaka 55.
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Majaliwa
kufungua
kongamano
uwezeshaji
wanawake

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
anatarajia kuwa mgeni rasmi
katika kongamano la kitaifa la
uwezeshaji wanawake kiuchumi
Iililopangvva kufanyika
doma.

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC), Beng'i Issa,
akizungumza na waandishi wa
habari, alisema kongamano hilo
litawakutanisha wanawake
kutoka mikoa mbalimbali
na kuwataka wajitokeze kwa
wingi.

Alisema kila taasisi zote za
serikali na zisizo za serikali
zinapaswa kushiriki katika
kongamano la sita la uwezeshaji
kiuchumi.

“Kongamano hili ni la tofauti
na makongamano yaliyopita
kimtazamo kwa sababu hili la
safari hii limeboreshwa zaidi,”
alisema.

Naye Mwenvyekiti wa kon-
gamano hilo, Suleiman Malelg,
alisema maandalizi yanaendelea
vizuri hivyo washiriki wanapaswa
kujiandaa ili kuja kuona namna
ya uwezeshaji kiuchumi inavyo-
fanyika.

Alisema kongamano la safari
ni la aina yake, hivyo washiriki
hawapaswi kukosa kushiriki na
lengo lao ni kuona kongamano
hilo linafanikiwa na
wananchi wanashiriki
kikamilifu.

Kwa upande wake, Husna Hu-
sein alisema wao kama wananchi
wanasubiri kongamano hilo kwa
hamu kubwa ili kukutana na
wataalamu ambao watawaeleza
namna ya uwezeshaji uchumi
unavyokuwa.

“Tunawashukuru NEEC kufanya
kongamano hilo kila mwaka
tunahitaji kuona tunasonga mbele
katia masuala ya kiuchumi,”
alisema.

'Sababu uharibifu mazingira

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais
(Muungano na Maz-
ingira), Selemani

Jafo, amesema madhara makubwa
1 ya uharibifu wa mazingira katika
¢ Wilaya ya Kongwa yamechangiwa

na kukithiri kwa shughuli za kibin-
adamu.
Kufuatia hali hiyo, amewataka

wakazi wa wilaya hiyo kuweka

msukumo kwenye agenda ya maz-
ingira ikiwa ni pamoja na kupanda
miti na kutoharibu vyanzo vya maji.
Waziri Jafo aliyasema hayo juzi
katika ziara yake ya siku moja wilay-
ani humo ikiwa ni sehemu ya kuha-
masisha utunzaji wa mazingira ili
kuifanya Dodoma kuwa ya kijani.
Alisema Kongwa ya sasa si sawa
na ya zamani kutokana na uhar-

ibifu mkubwa wa mazingira un-
aotokana na shughuli za kibinad-
amu ikiwamo ukataji wa miti kwa
matumizi ya kuni na mkaa.

“Mfano shamba la kilimo la Su-
guta pale zamani hali yake iliku-
waje leo nenda kaangalie hali ikoje?
Ukienda Mlali angalia juu kwenye
milima kule mwanzo ilikuwaje,
Tubugwe, Chamkoroma, Suguta
juu kule mbele milima ya Kongwa,
leo hii hali ikoje? Ndio maana mad-
hara ya uharibifu wa mazingira
ni makubwa kwa Wilaya ya Kong-
wa.”

“Madaraja yanayojengwa baada
ya miaka mitatu yanatafuta pakupi-
tia maji yanatengeneza mto mwing-
ine wa kupita, maeneo mengi uk-
ienda madaraja yametelekezwa
kwa sababu ya maporomoko ya
maji ni makubwa, athari za mazin-
gira tusipolinda madaraja kama la

Ibwaga pale hakuna kitu,” alisema.

Alisema madaraja mengine
yamehama kutokana na uhar-
ibifu wa mazingira miti imekatwa
huku maeneo mengine yakiwa na
mito mipya ambayo zamani haiku-
wapo.

“Shule ya Chamkoroma iliham-
ishwa kwasababu ya mto, mwanzo
hakukuwa na mto, lakini kwasasa
mto ni mkubwa kweli kweli hadi
shule imehamishwa imejengwa
eneo jingine, athari ni kubwa, an-
galia mabonde yaliyokuwa yana-
lima nyanya na miwa mwanzo
umaarufu wa kilimo cha nyanya
Kongwa umekufa, maeneo yame-
jaa mchanga, mito imeondoa kila
kitu, rutuba imeondoka yote ni ma-
badiliko ya tabia nchi,” alisema.

Alisema kampeni ya kukijanisha
Dodoma ni endelevu, na Kongwa ni
sehemu ya Mkoa wa Dodoma hivyo

gwuayam Kongwa zaanikwa

wapande miti kwa wingi na kuzin-
gatia kilimo cha korosho kama zao
la kimkakati.

Jafo alisema ajenda ya mazingira
iende sambamba na upandaji wa
miti kwa kila kaya walau miti mi-
tatu ikiwamo ya kivuli na matunda
ili jamii inufaike nayo na kunusuru
miundombinu ya barabara na ma-
daraja.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Kongwa, Remidius Em-
manuel, alisema wilaya ya yake
inaendelea kuhamasisha jamii
kutambua umuhimu wa kutunza
mazingira ikiwemo kutokata miti,
kutoharibu vyanzo vya maji, ku-
tovamia misitu, kupanda miti na
kuhifadhi visiki asili.

Alisema takribani visiki hai
1,470,252 vimeainishwa na kutun-
zwa katika maeneo mbalimbali ya
wilaya hiyo.

Spika wa Bunge, Job Ndugai (kulia), akiangalia bidhaa zinazozalishwa na wajasiriamali kinamama wa Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma katika
banda la maonyesho, alipofika kufungua kongamano la maendeleo wilayani humo, lililofanyika mwisho wa wiki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waganga wakuu wapewa jukumu vifo vya wanawake

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAGANGA Wakuu wa Mikoa na
Halmashauri wameshauri kufanyike
utafiti ili kubaini vikwazo vinavyok-
wamisha jitihada za kupunguza vifo
vya kinamama na watoto na kuweka
mikakati ya kukabiliana na tatizo
hilo.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki katika risala yao iliyosom-
wa na mwenyekiti wao, ambaye ni
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Geita,

Dk. Japhet Simeo, kwenye mkutano
wa waganga hao uliofanyika kwa

Alisema kuna l<351 ndogo ya ku-
pungua kwa vifo hivyo vitokanavyo
na uzazi ambapo kwa miaka mitatu
mfululizo vimepungua kutoka vifo
1,744 mwaka 2018 hadi kufikia 1,614
mwaka 2020.

“Kiwango hiki cha vifo vilivyopun-
gua ni kidogo ukilinganisha na mata-
rajio yanayotokana na uwekezaji
katika sekta ya afya, tunapendekeza

kufanyike tafiti za kubaini changa-
moto na kuweka mikakati,” alisema.
Hata hivyo, alisema kasi ya ongeze-
ko la miundombinu kwenye sekta ya
afya haiendani na uwekezaji katika
bidhaa za afya kama vile dawa, vifaa
tiba, vifaa na vitendanishi.
“Upatikanaji hafifu wa bidhaa za
afya kutoka Bohari ya Dawa (MSD)
suala hili limeathiri upatikanaji
wa bidhaa za afya katika vituo vya
kutolea huduma za afya hususan
hospitali za rufani za mikoa ambazo

asilimia 50 ya fedha wanazokusanya
hupelekwa bohari na kutopatikana
na ‘OS note’ kwa wakati,” alise-
ma.

Mwenyekiti huyo alipendekeza
kuwapo na bajeti ya vifaa tiba na
dawa kwa ajili ya miundombinu ya
kutolea huduma za afya iliyoongeze-
ka na MSD izingatie matakwa ya
utoaji wa ‘OS note’.

Kuhusu chanjo ya UVIKO-19, alise-
ma waganga hao wanashauri Wiz-
ara ya Afya iangalie uwezekano wa

kuifanya kuwa ya lazima kwa watu
wote wenye vigezo vya kuchanjwa
na halmashauri ziwezeshwe kifed-
ha ili kuendeleza mapambano ya
Uviko-19 kwa ufanisi.

Kadhalika, alishauri kuwa na
mpango wa motisha kwa watumishi
wanaofanya kazi katika mazingira
magumu hasa halmashauri za pem-
bezoni ili kusaidia kupunguza wimbi
la watumishi kuhamia maeneo men-
gine ya mijini.
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Ndoa ya dhana bado
vawa Kikwazo kwa wenzi

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

MEELEZWA kuwa idadi kub-

wa ya watu wanaoishi kwenye

‘dhana za ndoa’ hukosa sifa

ya kupata mirathi na haki ny-
ingine kama mwanandoa.

Hii ni kwa sababu ili iwe ndoa
halali, lazima waishi sio chini ya
miaka miwili na kuendelea na ith-
ibitishwe na mahakama.

Kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa
Kifungu cha 160, ili kuwa mwanan-
doa walau wafikishe miaka miwi-
li na wawe wameishi chini ya paa
moja kwa muda wote huo.

Akizungumza na Nipashe waka-
ti wa utoaji wa elimu ya msaada
cha Kikota wilayani Rungwe katika
Mkoa wa Mbeya, Mkurugenzi wa
Sauti ya Haki Tanzania, Laetitia
Petro, alisema miongoni mwa
athari za kuishi kwenye dhana ya
ndoa ni kukosa sifa ya kupata tala-
ka pale mmoja anapotaka kuacha-
na na mwenzi wake, kwa sababu
mahakama haina uthibitisho wa
cheti cha ndoa.

“Wapo watu wanaishi kwenye

dhana ya ndoa kwa zaidi ya miaka
20 bila kufunga ndoa, mmoja wapo
akiamua kuolewa na mtu mwing-
ine sheriainamruhusu kwa sababu
yuko huru, vilevile linapokuja suala
lamirathisheria yandoa haimtam-
bui aliyekuwa kwenye dhana ya
ndoa kuwa msimamizi wa mirathi,
lakini pia watoto wake hukosa
sifa ya kupata mirathi,” alisema
Petro.

Aliwashauri wanawake ku-
washawishi waume zao kufunga
ndoa kama kweli wanapendana ili
kulindana na kupata haki za msingi
ikiwamo usimamizi wa mali, mwa-
naume kuwa na mamlaka ya kum-
chukulia hatua mkewe anapomfu-
mania sambamba na kupata sifa
ya kukopesheka kwenye taasisi za
kifedha.

Mwanasheria wa Taasisi ya Tan-
zania Network of Legal Aid Provid-
ers (TANLAP), Kassile Kassile, alise-
ma watu wengi wanakosa haki zao
za msingi kwa sababu ya kutozifa-
hamu sheria.

Alisema kupitia mradi wa Mwa-
namke Imara wanatoa mafunzo
kwa wananchi wa mikoa ya Mbeya,

Njombe na Kilimanjaro huku
ukitekelezwa na mashirika men-
gine kama WLAGC, ili kuwafikia wa-
nanchi wengi zaidi.

Alisema watu wengi hukosa haki
za msingi kwa sababu ya kutozifa-
hamu sheria au kukosa wasaidizi
wa kuwasaidia, hivyo mradi huo
unalenga kuona haki inatendeka
kwa kuendelea kutoa elimu ya
msaada wa kisheria katika maeneo
mbalimbali kama mirathi na
ndoa.

Miongoni mwa wananchi walion-
ufaika na msaada wa kisheria kuto-
ka TANLAP, Elizaberth Mwaijande,
alisema ni miaka tisa sasa tangu
mumewe, Alex Mbetwa, afariki du-
nia na kumwachia watoto watatu,
familia ya ndugu wa marehemu
walimfukuza kwenye nyumba ali-
yokuwa akiishi.

Alisema uamuzi huo uliafikiwa
na ndugu wa marehemu kwamba
hana sababu ya kuendelea kuishi
hapona kuamua kumiliki mali zote
Za mumewe.

Alisema ndoa yake ilitambulika
kwa mujibu wa sheria na kwamba
aliamua kwenda mahakamani na

kushinda kesi, lakini bado ndugu
wa mumewe hawataki aishi kwenye
nyumba ya mumewe.

“Mume wangu alipofariki nili-
fukuzwa kama mwizi nikiwa na wa-
toto wangu watatu nilichofanikiwa
kubeba ni nguo tu, nimeacha ny-
umba na mashamba ambayo ndugu
wa muwe wanayatumia naumia
kwa sababu hizo mali tulichuma na
mume wangu.. nahangaika kuso-
mesha na kuhudumia peke yangu
watoto, nimetishiwa kuuawa,” alise-
ma Mwaij ande
Asubisye Gwambusisya, ahsema
miongoni mwa vikwazo vinavyoika-
bili eneo lake ni migogoro ya ardhi
na mirathi.

Alisema mara kwa mara ame-
kuwa akipokea malalamiko kuhusu
suala la watu kugombania mipaka
na wakati mwingine kutishiana
maisha.

Alidai kuwa awali alikuwa hajui
namna bora ya kushughulika na
matatizo hayo, na kwamba elimu
ya msaada wa kisheria waliyoipata
kutoka TANLAP itamsaidia kutatua
matatizo hayo.

Rungwe katika Mkoa wa Mbeya, ikiwa n| utekelezaji wa mrad| wa Mwanamke Imara unaotekeleza na Taasisi ya Tanzania Netvvork of Legal Aid
Providers. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Chunya yapata matumini ya barabara

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

SERIKALI imepanga kujenga kilo-
mita 58 za barabara inayounganisha
Mkoa wa Mbeya na mikoa ya Tabo-
ra na Singida kuanzia katika Mji wa
Makongolosi wilayani Chunya kwa
kiwango cha lami katika mwaka wa
fedha 2021/2022.

Hayo yalisemwa juzi na Mbunge
wa Lupa, Masache Kasaka, alipoku-
wa anazungumza na wananchi
wa Mji wa Makongolosi kuhusu

utekelezaji wa miradi mbalimbali ya
maendeleo wilayani humo.

Alisema kwa sasa barabara ya
Chunya- Makongolosi yenye urefu
wa Kilomita 39 umekamilika, hivyo
katika bajeti iliyopitishwa na Bunge
hivi karibuni zimetengwa fedha
kwa ajili ya kuendeleza barabara
hiyo, na kwamba barabara hiyo
itakuwa inajengwa kwa awamu to-
fauti.

Alisema mbali na barabara hiyo,
pia zipo barabara mbalimbali am-

bazo zitaboreshwa na serikali ili
kuwasaidia wananchi wa maeneo
ya pembezoni mwa miji kusafiri na
kusafirisha mazao yao bila vikwazo
vya aina yoyote.

“Serikali imetoa Sh. bilioni moja
kwa ajili ya uboreshaji wa bara-
bara zinazohudumiwa na Wakala
(TARURA) katika wilaya yetu hivyo
naamini kuwa barabara nyingi
zitaboreshwa,” alisema Kasaka.

Vilevile, alisema katika wilaya

bavyo mpaka sasa havijafikiwa na
umeme, lakini akadai kuwa tayari
makandarasi wanaendelea na kazi
ya kusambaza nishati hiyo kwenye

ganishiwa nishati hiyo ili kuwaweze-
sha wananchi kufanya shughuli zao
ikiwamo uanzishwaji wa viwanda
vidogo.

‘Mil. 500/-

‘sasa

kujenga

‘barabara
Chimala-
Kapunga

Na Grace Mwakalinga,
© MBARALI

KATIKA kuhakikisha

: wananchi wananufaika na

¢ miradi mbalimbali ya maen-

. deleo, serikali wilayani Mbeya
:imepokea Sh. milioni 500 kwa
© gjili ya ujenzi wa barabara ya
: Chimala-Kapunga yenye urefu
© wa Kilomita 26.

Akizungumza na Nipashe

: mwishoni mwa wiki Mkuu wa
¢ Wilaya ya Mbarali, Reu-

© ben Mfune, alisema eneo la

: Kapunga ni miongoni mwa
maeneo wilayani humo yenye
© wawekezaji wakubwa yaki-

© wapo mashamba makubwa
:ya Kapunga Estate pamoja

: na wakulima wadogo, hivyo

: barabara hiyo ni muhimu.

“Kwa muda mrefu wananchi

+ walikuwa wanaahidiwa kwam-
. ba barabara hii itaboreshwa,

: sasa tumeshapokea fedha hizi
© na tumeshatoa maelekezo

] kwa maofisa wa Wakala wa

(TARURA) ili vvaanze kuijenga,”
. alisema Mfune.

Aliwataka wananchi kutoa

ushirikiano kwa serikali iki-

: wamo kulinda vifaa vitakavy-
¢ otumika kwenye ujenzi wa

© mradi huo ili visiibiwe pamoja
: na kukubali kupisha mradi huo
: kwa wale ambao watalazimika
: kuhamishwa.

Vilevile, alisema hal-

: mashauri hiyo imepokea Sh.

: milioni 500 kwa ajili ya ujenzi
© wa wodi tatu za wagonjwa

. kwenye Hospitali ya Wilaya

. inayojengwa katika eneo la

: Rujewa ili kuboresha huduma
: za afya kwa wananchi.

Kadhalika, alisema wa-

: naendelea kushirikiana na
wananchi kwenye ujenzi wa

© vyumba vya madarasa 127, ili
. kukabiliana na uhaba wa vy-
© umba vya madarasa kwa ajili

ya wanafunzi wa kidato cha
kwanza wanaotarajia kuanza
masomo mwezi Januari
mwakani.

: “Kwa muda mrefu
 wananchi wali-

. . kuwa wanaahidiwa
: kwamba barabara

. hii itaboreshwa,

. sasa tumeshapokea
: fedha hizi na tume-
: shatoa maelekezo”
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Washauriwa
kuchangamkia -
fursa za UN

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

'Rais Mwinyi aeleza
‘sababu za utumbuaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZANZIBARI wametaki-
wakuchangamkia fursa zinazo-
tolewa na Umoja wa Mataifa ili
kufaidika nazo.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kutoa
elimu kwa wanafunzi wa vyuo
vikuu Zanzibar kuhusu ku-
changamkia fursa zinazotolewa
na UN kupitia mpango wa
kujitolea, mtaalamu wa dibwi
[a vipaji wa UN, Penina Nguma,
alisema bado ushiriki wa
Wazanzibari ni mdogo katika
kuchangamekia fursa zinazo-
tolewa na umoja huo katika
kujitolea.

Penina alisema wameamua
kutoa elimu kwa wanafunzi
wa vyuo Vvikuu Zanzibar, ili
wanapomaliza masomo yao Ku-
changamkia fursa zinazotolewa
na UN na kwamba zitawasaidia
kupata kipato kidogo na kuji-
jenga kiuwezo.

Alisema UN kupitia mpango
wa kujitolea, ipo katika mchaka-
to wa kutafuta vijana wa Kki-
zanzibari wenye sifa na vigezo
vitakavyowawezesha
kuingia katika programu za
kujitolea ndani na nje ya Zan-
zibar.

Alieleza kuwa vijana wengi
wanaposikia suala la kujitolea
huwa wagumu huona kuwa
wanajitolea bure, lakini wan-
apojitolea hupata fursa nyingi
zenye faida.

“Kwa sasa Zanzibar tume-
shatoa elimu kwa vijana wa
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zan-
zibar (SUZA) na Chuo Kikuu cha
Zanzibar (ZDU), lakini tunata-
rajia kuendelea kutoa elimu kwa
VYUO vingine,” alisema.

Naye Rais wa Serikali ya
wanafunzi wa SUZA, Suleyum
Abdallah Ali, alisema elimu
waliyopatiwa na UN itasaidia
kuchangamekia fursa zinazo-
tolewa, kwa sababu ushiriki wa
vijana wa kizanzibari ulikuwa
mdogo kutokana na hawakuwa
na uelewa.

“Mafunzo ni mazuri sana kwa
sababu unaposikia kujitolea
huona kuwa hakuna faida unay-
oipata, kumbe kujitolea katika
shirika hili la kimataifa kutaku-
jengea mazingira mazuri katika
kupata ajira,” alisema.

Aliwaasa wanafunzi walio-
maliza chuo wasikae nyumbani,
badala yake kuitumikia jamii
kwa kujitolea ambapo kujitolea
kutawasaidia kuwajengea
mazingira mazuri ya kupata
ajira.

Mwakilishi mkazi wa umoja
huo, Christian Mwamanga,
alisema mchakato huo unatafuta
vijana wa kada tofauti ikiwamo
mtaalamu bingwa wa mataifa
wa kujitolea na kijana wa UN
kwa njia ya mtandao.

AIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema
hatua anazozichukua za
kuwatumbua watendaji
zinalengo la kuimarisha utendaji
serikalini na sio kumwonea mtu.
Aliyasema hayo juzi alipokuwa
akiwahutubia wanachama wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) na wana-
nachi baada ya kulizindua Tawi la
CCM la Sebleni lililojengwa upya
pamoja na kuzindua kisima cha
majisafi na salama Wilaya ya Mjini,
Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja.
Alisema maamuzi anayoyafanya
si kwa nia mbaya bali ni kwa nia
njema ili kuhakikisha mapato ya-
naingia serikalini.
“Ninachokifanya ni kwa ajili ya

kusaidia wananchi na kuhakikisha
utendaji serikalini unakuwa bora
zaidi na watu wanapata huduma
bora baada ya kuruhusu watu
wachache kuchukua fedha hizo
kwa maslahi yao binafsi,” alisema.

Dk. Mwinyi aliongeza: “Najua
hatua zile zitaleta taharuki kwa
watu wachache, lakini niwahakik-
ishie tunachukua kwa nia njema na
pale inapothibitika kuna mtendaji
ambaye amesimamishwa kazi bila
ya makosa, watarudishwa katika
utumishi wa umma.”

Rais Dk. Mwinyi alieleza
mpango ya serikali anayoiongoza
ya ujenzi wa barabara za lami ze-
nye urefu wa kilomita 220 katika
maeneo mbalimbali ya Unguja na
Pemba ambao utafanyika ndani ya
miezi 24.

Alisema kwa upande wa sekta
ya afya mipango madhubuti ime-
shapangwa katika kuhakikisha
serikali inaiimarisha sekta hiyo iki-
wa ni pamoja na kuongeza hudu-
ma, kazi ambayo itadharimu Dola
milioni 100, zilizotolewa kwa ajili
ya mapambano dhidi ya UVIKO-19.

Aidha, alisema kuwa uongozi
wa Jimbo la Kwahani umetekeleza
mambo makubwa mawili likiwamo
la kuimarisha CCM pamoja na
kuleta maendeleo endelevu kwa
wananchi wa jimbo lao hilo, hatua
ambayo ameipongeza.

Alisema kuwa viongozi wa jimbo
hilo wameshafanya kazi nyingi

katika kutoa huduma za jamii iki-
wamo ujenzi wa kisima cha ma-
jisafi na salama kazi ambazo zime-
fanywa kwa ushirikiano.

Viongozi wa jimbo hilo walieleza
kwamba wanaridhika na uon-
gozi wa Rais Dk. Miwnyi ambao
umeweza kuendeleza amani, umo-
ja, utulivu na mshikamano.

Mbunge wa Jimbo hilo, Yahya
Idrisa Abdulwakil, aliwataka wa-
nanchi na wanachama wa CCM
waweke matarajio makubwa na
mambo mazuri zaidi yanakuja,
huku wakisisitiza kwamba ma-
fanikio ya jimbo lao yanatokana
na umoja na ushirikiano na kukii-
marisha (CCM). Naye Mwenyekiti
wa CCM, Mkoa wa Mjini Kichama,
Tali Ali Talib, alimpongeza Rais Dk.
Mwinyi kutokana na juhudi zake za
uongozi pamoja na kuwapongeza
viongozi wa jimbo hilo kwa ush-
irikiano katika kuwaletea maende-
leo wananchi.

Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA) wakiwa pamoja na mkufunzi wao, Penina Nguma (wanne kulia), baada ya kupewa elimu
ya kujitolea katika Shirika la Umoja wa Mataifa kupitia mpango wa kujitolea. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Tumbatu yalalamikia kukosekana watendaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKAZI wa Kisiwa cha Tumbatu
Zanzibar wamesema kukosekana
kwa watendaji katika ofisi ya wilaya
ndogo kisiwani humo ni kikwazo
kikubwa kwao.

Waliyasema hayo juzi mbele ya
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdullah, al-
ipofika katika kisiwa hicho wakati
wakiwasilisha changamoto zao
kwa kiongozi huyo.

Jabu Khamis, alisema hali hiyo
inawalazimu kusafiri kwenda ku-
fuata huduma muhimu ikiwamo
vyeti vya kuzaliwa katika maeneo
ya mbali.

Aidha, alisema kitendo cha ku-
fuata huduma katika maeneo ya
mbali kinasababisha kuingia katika

gharama zaidi pamoja na kupoteza
muda.

Asha Juma, alisema wanakabili-
wa na changamoto ya kukosekana
kwa wataalamu wa afya pamoja na
vifaa muhimu kwa ajili ya huduma
za kinamama wanaotaka kujifun-
gua.

“Kituo cha afya tunacho, lakini
tatizo kubwa ni wataalamu wa afya
pamoja na vifaa tiba hasa kwa hu-
duma za mama na mtoto,” alisema.

Aidha, aliiomba serikali ku-
waboreshea huduma muhimu kiji-
jini hapo hasa ikizikangatiwa kuwa
jlografia ya kisiwa cha Tumbatu
kimezungukwa na bahari, hivyo
huwalazimu kutumia usafiri wa
baharini kufuata huduma maeneo
mengine.

Naye Abdullah alisema serikali

imeweka kipaumbele katika kui-
marisha huduma za kijamii, lengo
likiwa ni kutatua vikwazo vinavy-
owakabili wananchi wake.

Alieleza kuwa kuwapo kwa
umoja na ushikamano kutatoa
fursa kwa serikali kuimarisha hu-
duma bora ambazo zitawalenga
wananchi wote bila kujali tofauti
walizonazo.

Aidha, aliwataka wananchi na
wakazi wa Tumbatu kukaa pamoja
ili kuzipatia suluhu tofauti ndogo
zilizomo ndani ya jamii kwa lengo
la kumsaidia Rais Dk. Hussein Ali
Mwinyi kuleta maendeleo.

Aliwaagiza mawaziri na viongozi
alioambatana nao kukaa na kuja na
mpango maalum wa kutatua kero
za wananchi.

Alieleza kuwa serikali ya awa-

mu ya nane itaweka historia kwa
kuhakikisha Tumbatu inakuwa
na miundombinu ya barabara
zitakazojengwa kwa kiwango cha
lami.

Pia alisema serikali imepanga
kukuza uchumi wa nchi kupitia
uchumi wa bluu na kuanzisha vi-
wanda, jambo ambalo litasaidia
wananchi wengi kujiajiri na ku-
warahisishia upatikanaji wa hu-
duma na bidhaa tofauti nchini na
kuacha kuagiza nchi zingine.

Wakijibu changamoto  zilizo-
wasilishwa na wakaazi wa Wilaya
ndogo ya Tumbatu, viongozi wa
taasisi mbalimbali pamoja na
mawaziri walimwakikishia Maka-
mu wa Pili wa Rais kuwa changa-
moto hizo watazipatia ufumbuzi
ndani ya muda mfupi.



18 Nipashe sz

HABARI KITAIFA

Chongolo awaonya wana CCM

wanapowachagua viongozi

Na Beatrice Shayo, MASASI

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo, amewataka wana-
chama kutafuta viongozi wenye
sifa ya kukitumikia chama vizuri
na siyo wafuasi kwa kuwa kwa
kufanya hivyo watawaumiza
wananchi.

Chongolo aliyasema hayo juzi
wakati wa majumuisho ya ziara
ya Sekretarieti ya Halmashauri
Kuu ya CCM Wilaya ya Masasi
mkoani Mtwara.

Alisema kumekuwa na ma-
jungu mengi yanayoendelea
ndani ya chama ya watu wa-
naoandaliwa kutafuta viongozi,
jambo ambalo linakiharibia cha-
ma kwa kuwa linajenga makun-
di.

Aidha, Chongolo alisema kwa

sasa uendeshaji wa shughuli
za serikali umeonekana ku-
fanya vizuri na kwamba tatizo
lipo kwa watendaji ndani ya
chama.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu
huyo, watendaji wa chama
wamekuwa wakivutana mashati
jambo ambalo linawasababishia
watumishi wa serikali kushind-
wa kutekeleza majukumu yao
kutokana na hali hiyo.

“Kuna changamoto Kkatika
uhusiano upande wa serikali,
yapo vizuri kwenye chama, wa-
navutana mashati acheni majun-
gu acheni majungu,” alisisitiza
Chongolo.

“Tuogope watu wanaoandal-
iwa na watu kuwa viongozi hii
ni hatari kutengeneza viongozi
wananchi msikibali tunajitafutia
matatizo na hata kukosa maen-

deleo,” alisisitiza.

Aidha, alisema Rais Samia Su-
luhu Hassan ametoa Sh.

bilioni 60 kwa ajili ya pembe-
jeo mwanzo wa msimu, kwa ajili
ya kuwasaidia wakulima kupata
faida kubwa na hakuna mkulima
atakayekatwa fedha hizo kama
ilivyokuwa awali.

Alisema mwaka huu, Rais Sa-
mia ameelekeza korosho zote
kupakiwa katika Bandari ya Mt-
wara kwa ajili ya kusafirishwa
na siyo Dar es Salaam kama ili-
vyokuwa awali.

Chongolo alisema bandari
hiyo imegharimu zaidi ya Sh. bil-
ioni 100 kwa ajili ya upanuzi, ili
kuiongozea uwezo na kuwanu-
faisha wananchi pamoja na taifa
katika kupata mapato.

Katibu Mkuu huyo alisema
CCM inaridhishwa na utekelezaji

wa miradi ya kimkakati, kama
ujenzi wa uwanja mpya wa
ndege Mtwara.

Aidha, alimpongeza Katibu wa
Halmashauri ya Taifa Itikadi na
Uenezi wa CCM, Shaka Hamdu
Shaka, kwa kutatua mgogoro
uliodumu kwa miaka 10 baina
ya wananchi na mamlaka ya
uwanja huo.

Chongolo aliwaagiza viongozi
wa Wizara ya Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi kutoka ofisini
na kushirikiana na taasisi ny-
ingine kupima ardhi ili kumaliza
migogoro inayojitokeza.

Kuhusu malalamiko ya wa-
nanchi, alisema maeneo mengi
waliyotembelea kilio kikubwa ni
ukosefu wa majisafi na salama
pamoja na umeme, na kuzitaka
wizara hizo kushughulikia tatizo
hilo kwa haraka.

"W
L

?

Meneja
mauzo wa
kam-

puni ya GF
TRUCKS &
Equip-
ment's
Ltd, Paul
Msuku
(kulia), aki-
zungumza
na wateja
waliotem-
belea
banda lao
wakati wa
maonye-
sho ya
madini
mkoani
Geita jana.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Waziri atilia shaka maamuzi ya wanasiasa waliopita

Na Richard Makore,
MWANZA

SERIKALI imesema maamuzi
ya wanasiasa nchini yalichangia
kuua mashirika ya umma na
kwamba kwa sasa haiwezi kuru-
dia makosa kama hayo.

Waziri wa Kilimo, Profesa
Adolf Mkenda alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki alipokagua
ujenzi wa kiwanda cha kukoboa
za.

Kiwanda hicho kinajengwa na
serikali kupitia Bodi ya Nafaka
na Mazao Mchanganyiko, ili ku-
saidia upatikanaji wa mchele we-
nye ubora ambao utauzwa ndani
na nje ya nchi.

Alisema mashirika mengi ya
umma likiwamo Shirika la Usag-
ishaji la Taifa (NMC) yalikufa
kutokana na wanasiasa kuingilia

utendaji na maamuzi ya uon-
gozi uliokabidhiwa kufanya kusi-
mamia.

“Hapa tunatarajia kiwanda
hiki kijiendeshe kwa faida na
kugawa pato lake kwa serikali
hatutarajii hasara hata siku moja
hapa,” alibainisha Profesa Mken-
da.

Kwa mujibu wa waziri huyo,
uongozi wa kiwanda hicho
utakuwa na maamuzi yake ya-
nayojitegemea na kwamba haku-
na mwanasiasa atakayewaingilia
katika shughuli zao za kila siku.

“Hawa watapanga mipango
yao wenyewe, watatafuta ma-
lighafi wenyewe, watakoboa na
kuuza wenyewe, serikali inataka
kuona faida imepatikana,” ali-
fafanua.

Prof. Mkenda alisema kiwanda
hicho kitakuwa kinanunua zao la
mpunga kutoka kwa wakulima

na kukoboa kisha kuuza nje ya
nchi na kwamba kwa sasa soko
ni kubwa katika nchi mbalimbali.

Alitaja nchi ambazo zinazo-
hitaji mchele wa Tanzania ni
pamoja na Sudan Kusini, Afrika
Kusini, Zimbabwe, Kenya, Nige-
ria na kwamba ujenzi huo uta-
gharimu Sh. bilioni 6.68 mpaka
kukamilika kwake.

Aidha, alisema kiwanda hicho
kitakapokamilika kitatoa ajira
kwa watu 26 hadi 30 wa moja
kwa moja na kwamba wengine
watafaidika kwa njia ambazo
siyoza moja kwa moja.

Profesa Mkenda alisema seri-
kali imewekeza teknolojia ya
kisasa katika kiwanda hicho na
kwamba kitakuwa na uwezo wa
kukoboa tani tano kwa saa moja.

Waziri huyo alisema asilimia
80 ya malipo ya mradi huo ya-
meishatolewa na kwamba ki-

taanza kufanya kazi Oktoba 18,
mwaka huu.

Naye Meneja wa Bodi ya Na-
faka na Mazao Mchanganyika
Kanda ya Ziwa, Stephene Kube-
na alisema licha ya kununua
mpunga, watawasaidia wakuli-
ma kulima kilimo chenye tija.

Alisema watawafuatilia
wakulima hao ili kuhakikisha
wametumia mbegu bora am-
bayo itashindana sokoni.

Aidha, alisema watakapoanza
kununua mpunga hakutakuwa
na madalali ama mtu wa kati na
kwamba mkulima atafika kiwan-
dani hapo na kuuza mali yake
mwenyewe na kupewa malipo.

Kubena aliwataka wakulima
kutoka mikoa mbalimbali ya
nchi kuchangamkia fursa hiyo
na kwamba watakuwa wa-
natoa bei nzuri ili kuwanufaisha
wakulima.

I
Mradi mkubwa
kuleta neema
ya maji Moro

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO.

WIZARA ya Maji kwa kushirikisha taasisi,
viongozi wa serikali na wadau muhimu,
imeanza utekelezaji wa mradi mkubwa wa
kuboresha upatikanaji wa huduma za maji
Manispaa ya Morogoro.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya kusainiwa
mkataba na Shirika la Maendeleo la Ufaran-
sa (AFD) wenye thamani ya Euro milioni 70.

Naibu Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Mhandisi Nadhifa Kemikimba, alisema hayo
wakati akifungua kikao cha wataalamu na
wadau kuanza kazi ya kutafuta na kuandaa
mpango wa vyanzo vipya vya maji.

Alisema Mei 27, 2019 serikali ilitia saini
mkataba na AFD wenye thamani ya Euro
milioni 70 ili kutekeleza mradi huo wa
kuboresha huduma za maji katika Manispaa
ya Morogoro.

Mhandisi Kemikimba alisema, kiasi hi-
cho ni takribani Sh. bilioni 185 kati ya hizo,
Sh. bilioni 154 ni mkopo wa masharti nafuu
kutoka AFD na takribani Sh. bilioni 31 ni
mchango wa serikali.

Alitaja baadhi ya kazi zitakazotekelezwa
na mradi huo pamoja na kazi za matokeo
ya haraka, ni ujenzi wa mtambo mpya wa
kisasa wa kusafisha maji utakaozalisha maji
kiasi cha lita milioni 54 kwa siku.

Alisema lengo ni kuongeza nguvu mtam-
bo uliopo wa Mafiga unaozalisha lita milioni
27 kwa siku, hivyo kufanya uzalishaji kufikia
kiasi cha lita milioni 89 kwa siku ifikapo
mwaka 2025 ikilinganisha na mahitaji am-
bayo ni lita milioni 67 kwa siku.

Kazi nyingine ni kuboresha Bwawa la
Mindu, kujenga bomba lenye ukubwa wa
kipenyo cha milimita 700 (Inch 28) kutoka
Bwawa la Mindu kwenda kwenye mtambo
wa kutibu maji wa Mafiga ili kuongeza uzal-
ishaji na ujenzi wa matangi yenye uwezo wa
kuhifadhi maji lita milioni 12.

Pia ujenzi wa mtandao wa kusambazia
maji kilometa 75 kwa maeneo ya Kata ya
Mkundi, Lukobe na Kingolwira, kupanua
mtandao wa majitaka, ukarabati wa mab-
wawa ya kutibu majitaka Mafisa na kufanya
kampeni za kuwajengea uelewa wananchi
kwa kutoa elimu juu ya usafi wa mazingira.

Alitaja kazi nyingine ni kutafuta vyanzo
vipya vya maji katika wilaya ya Morogoro
vitakavyotosheleza mahitaji ya maji hadi ku-
fikia mwaka 2040.

“Leo tupo hapa ikiwa ni kikao cha kwan-
za (Kickoff - Meeting), cha kuanza kazi ya
kutafuta vyanzo vipya vya maji ili kukudhi
mabhitaji ya sasa hadi mwaka 2040 katika
Manispaa ya Morogoro,” alisema Mhandi-
si Kemikimba.

Alisema kuwa, Mtaalamu Mshauri Arteria
toka Ufaransa kwa kushirikiana na Norplan
wa Tanzania amepewa jukumu hilo ikiwa na
kufanya upembuzi yakinifu ili kuinua tuta la
Bwawa la Mitu kwa mita 2.5.

Pia kufanya utafiti wa visima virefu na
zabuni ya kupata makandarasi wa kuende-
leza vyanzo vitakavyoainishwa ili kutatua
changamoto ya maji katika Manispaa ya Mo-
TOgoro.

Mhandisi Kemikimba alisema, ni mata-
rajio ya serikali kuona mpango huo unaka-
milika kufikia Aprili, 2023 ambapo kazi
hiyo itagharimu takribani Sh. bilioni 2.5
fedha za kitanzania.



s s zo. 2 INTPASHE 19

HABARI KIMATAIFA

SHUJAA KIMBARI;

Rusesabagina kufungwa maisha leo?

Kigali, RWANDA

UAMUZI katika kesi ya Paul Rusesabagina
umepangwa kutolewa leo.

Mpinzani huyo wa Paul Kagame, alifa-
hamika kwa kuokoa watu zaidi ya 1,000
wakati wa mauaji ya kimbari ya Watutsi,
anashtumiwa ugaidi tangu Februari mwa-
ka jana. Katika kesi hiyo anaweza kukabil-
iwa na kifungo cha maisha.

Uamuzi katika kesi ya Paul Rusesaba-
gina, anayeelezwa kuwa shujaa katika
filamu ya mwaka 2004 ya Hollywood ya
‘Hotel Rwanda’ kuhusu mauaji ya kimbari,
utatolewa leo, Septemba 20 baada ya kua-
hirishwa mara kadhaa.

Paul Rusesabagina anayejulikana kwa
kuokoa maisha ya maelfu wakati wa mauaji
ya kimbari ya Watutsi mnamo 1994, alion-

doka nchini Rwanda kabla ya kuwa
mpinzani na mkosoaji mkuu wa Rais
Paul Kagame.

Paul Mwaka mmoja uliopita, alikamatwa
Rusesa- na kutekwa nyara kulingana na fa-
bagina, milia yake, na kurudishwa Kigali am-
anaka- bako tangu wakati huo anakabiliwa
biliwana na mashtaka ya ugaidi. Hukumu ili-
kifungo yokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu
chamai- ambayo ilipangwa kutolewa Agosti 19,
sha na iliahirishwa hadi leo.

washtak- Hukumu ya kesi hiyo iliahirishwa
iwawen- kwa mwezi mmoja kwa sababu ya
zake20. ukubwa wa kesi hiyo, mahakama ya

Rwanda ilisema. Paul Rusesabagina,
anakabiliwa na kifungo cha maisha na
washtakiwa wenzake 20.

Wote wanashukiwa kuwa katika
kundi la FLN, kundi lenye silaha am-

balo lilidai kuhusika na mashambulio
Kusini mwa Rwanda mwaka 2018.

Kundi hilo linachukuliwa kama tawi
la kijeshi la MRCD, vuguvugu la upin-
zani la Paul Rusesabagina.

Tangu kuanza kwa kesi hiyo ya muda
mrefu, familia ya Paul Rusesabagina
inalaani kuingiliwa kwa mahakama
na serikali na kutaka aachiliwe. Hivi
karibuni Ubelgiji na Bunge la Ulaya,
walielezea wasiwasi wao juu ya mazin-
gira ya kukamatwa kwake na jinsi kesi
hiyo inavyoshughulikiwa. Sio kesi ya
haki, kulingana na Rusesabagina.

Paul Rusesabagina, alikanusha

kuhusika kwake katika mashambulio
yaliyoua watu kadhaa nchini Rwanda,
kulingana na mamlaka.

Machi, mwaka huu alikataa kuripoti

mahakamani, akidai kwamba hatapata
haki katika kesi hiyo.

Kwa miezi kadhaa, mawakili wake
wamehakikisha kwamba mamlaka ya
Rwanda inazuia upande wa utetezi
kumletea mteja wao nyaraka zinazo-
husu utaratibu wa kesi hiyo.

Hivi karibuni Rais Kagame alisema
anataka kuona haki inatendeka katika
kesi ya Rusesabagina. Katika mahoji-
ano na France 24, rais alionya vitendo
vya ‘kibaguzi’ dhidi ya mifumo ya ki-
mahakama.

“Nataka kushuhudia mwenyewe
haki katika kesi hiyo. Kwa nini un-
afikiria haki ni ya Ulaya au Marekani
au kwa mwingine yeyote lakini sio
sisi?” Alisema Rais Paul Kagame katika
mahojiano na France 24. RFI

Bouteflika
azikwa na
mashujaa wa
uhuru

Algiers, ALGERIA

e i

RAIS wa zamani wa Algeria,
Abdelaziz Bouteflika, aliyefariki
dunia mwishoni mwa wiki, na
amezikwa jana kwenye makaburi
ya mashujaa va El Alia huko Algiers,
yaliyotengwa kwa mashujaa wa vita
vya uhuru, ingawa hakuzikwa kwa
heshima zote sawa na watangulizi
wake.

Bouteflika (pichani),
aliyeondolewa mamlakani mwaka
2019 baada ya kuitawala Algeria
kwa miaka 20, alifariki dunia siku
va ljumaa akiwa na umri wa miaka
84 katika nyumba yake, Zeralda,
Magharibi mwa Algiers.

Alizikwa
baada ya sala
ya Dhuhur,
kwa mujibu wa
televisheni ya
serikali.

Mwili wake
ulipelekwa
kwenye makao
makuu ya
Bunge, katikati
mwa Algiers,
Viongozi
mbalimbali
serikalini na raia walitoa heshima
Za mwisho.

Watangulizi wake wote walizikwa,
ikiwa ni pamoja na watu mashuhuri
na mashahidi wa vita vya uhuru
mwaka 1954 had 1962.

Algeria imetangaza siku tatu za
maombolezo va kitaifa kuanzia
juzi, kutokana na kifo cha rais wa
zamani wa taifa hilo, Abdelaziz
Bouteflika.

Ofisi ya rais huyo wa sasa ilisema
katika maombolezo hayo ya siku
3 bendera zitapepea kwa nusu
mlingoti. RFI

o

Mwigizaji maarufu wa filamu iitwayo ‘Hotel Rwa

4 ‘

nda’ Paul Rusesabagina (katikati) ambaye anatuhumiwa kwa

mauaji ya kimbari, akizungumza na wakili wake, David Rugaza (kulia), kwenye Mahakama ya Nyarugenge mjini
Kigali. Hatima va kesi ya Rusesabagina kujulikana leo, nchini Rwanda. PICHA: MAKTABA

Shule kwa wavulana,
walimu wa kiume

Kabul, AFGHANISTAN

SHULE za sekondari zimefun-
gua milango tena ingawa ni
kwa ajili ya wavulana tu bila
wasichana.

Watawala wapya wa nchi
hiyo, Taliban, wameamuru
wavulana na walimu wa kiume
pekee, ndio warejee madar-
asani.

Walipoingia madarakani
baada ya kuitimua serikali ili-
youngwa mkono na Marekani
mwezi uliopita, Taliban walia-
hidi kuachana na sera za mren-
go mkali wa Kiislamu, kama ule
walioushikilia miaka ya 1990.

Wakati huo kwa sehemu
kubwa, wanawake na wasi-
chana walitengwa katika vyuo
vya elimu na kwenye nafasi za
ajira.

Kabla ya kuanza upya kwa
shughuli za masomo juzi, wiz-
ara ya elimu ilitoa tangazo, am-
balo liliwataka ‘walimu wote
wa kiume na wanafunzi wavu-
lana kupaswa kuripoti katika
taasisi za elimu.

Tangazo hilo lililochapishwa

juzi, halikusema chochote
kuhusu walimu wanawake na
wanafunzi wa kike.

Afghanistan, ni kawaida ku-
watenganisha kwa msingi wa
jinsia wanafunzi wa sekondari,
ambao huwa ni kuanzia umri
wa miaka 13 hadi 18.

Shule hizo zilikumbwa na
vikwazo vya kufungwa mara
kwa mara wakati wa janga
la Covid-19 na tangu Taliban
walipochukua hatamu ya uon-
gozi, shule hizo zilikuwa zime-
fungwa kabisa. DW

Wakosoaji wa Alpha
Condé warejea Guinea

Conakry, GUINEA

VIONGOZI wakuu wanne wa upinzani na
wakosoaji wakuu wa Alpha Condé, ambao
waliitoroka nchi kuhofia usalama wao,
wamerejea mwishoni mwa wiki, waki-
tokea uhamishoni.

Wapinzani hao wakubwa dhidi ya
marekebisho ya katiba na kuwania kwa
Alpha Condé kwa muhula wa tatu wali-
kuwa wamekimbilia nje ya nchi.

Karibu wiki mbili baada ya mapin-
duzi, Ibrahima Diallo, Sékou Koundouno,
mwanamuziki Djani Alfa na mwanablogu
Fodeé Sanikayi Kouyaté walilakiwa kama
mashujaa na umati mkubwa wa watu,
Conakry.

Wapinzani hao wameelezea furaha yao
kuona wamerejea nchini mwao na kusema
kuwa bado vita vinaendelea kuhakikisha
demokrasia inakita miziza Guinea. RFI
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LONDON, England

IKEL Arteta alionyesha

| kufurahishwa kwake na

morali ya upambanaji

ya wachezaji wa Arsenal

wakati wakiibuka na ushindi wa bao

1-0 dhidi ya Burnley kwenye mchezo
wa Ligi Kuu England, Jumamosi.

‘Washikabunduki’ hao huo ulikuwa
ni mchezo wao wa pili mfululizo ku-
pata ushindi, wakati Martin Odegaard
alipofunga kwa mkwaju wa adhabu
ndogo kipindi cha kwanza pale kwe-
nye Uwanja wa Turf Moor.

Burnley walikuwa wakali zaidi kip-
indi cha kwanza na walizawadiwa
penalti baada ya golikipa Aaron Rams-
dale kuonekana kumchezea vibaya
Matej Vydra katika dakika ya 20.

Mwamuzi Anthony Taylor alibadili-
sha maamuzi ya penalti hiyo baada ya
kujiridhisha na marudio ya VAR.

Arsenal walishinda mchezo huo wa
pili mfululizo kwa mara ya kwanza
tangu Desemba 2014 na kocha Arteta
aliwasifia wachezaji wake kwa kuwa
na ari kubwa kwenye mechi hiyo na
pia wameimarika kiuchezaji.

Alilambia BBC Sport: “Ulikuwa
mchezo mgumu na hakika tulistahili
ushindi na ndicho kilichotokea.

“Unatakiwa kuwa tayari kupam-
bana wakati wote. Kipindi cha kwan-
za ni kama tulitawaliwa na tulipata
nafasi ambazo hatukuweza kufunga
mabao.

WEKA PESA.

-piea *150*87#, O | g 2airtel
cHacua 4 - WEKA PESA. vodom | mpesa
- FUNGUA MENYU YA
HALOPESA
- CHAGUA LIPA/LIPIA BILI
- WEKA NAMBA YA
KAMPUNI 150888,
KUMBUKUMBU 888.
- KISHA WEKA 500
AU ZAIDI.

WEKA BET.

-nca * 150*87#

Varane: Kutua United
ni ndoto iliyotimia

SportPesa

MANCHESTER, England wa na Ufaransa. kwamba, alikaribia

S P 0 R T P E S A c 0 T Z Varane, ambaye aliji- kutua hapo Old Trafford
0 0 PAPHAEL Varane unga na Madrid mwaka miaka 10 iliyopita )

anaamini anatimizando- 2011 akitokea Lens, alika- ~ wakati kocha wa zamani

PIG A * * to yake baada ya kujiun- milisha uhamisho wa wa United, Sir Alex

’ ganaManchester United kutua United uliokuwa Ferguson aliposafiri

1 5 O 8 # kutoka Real Madrid. na thamani ya pauni kwenda Lille kutaka

cerozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588

0685115588
, @TZSportPesa n @SportPesaTZ

@tzsportpesa

Mlinzi huyo wa kati
alishinda mataji matatu
ya LalLiga na manne ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya
wakati akicheza kule
nchini Hispania, huku
pia akishinda Kombe la
Dunia mwaka 2018 aki-

milioni 42.7 kipindi cha
dirisha la majira ya joto
lililopita.

Hata hivyo, katika
mahojiano na  Sky
Sports, mchezaji
huyo wa kimataifa wa
Ufaransa amebainisha

huduma ya nyota huyo
aliyekuwa na umri wa
miaka 18 wakati huo.

“Ulikuwa wakati maal-
umu katika maisha yan-
gu kwa upande wangu
mimi na familia yangu,”..
alisema Varane.

r
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BARCELONA, Hispania

ARCELONA wanawania kum-

sajili kwa mkopo mshambu-

liaji wa Manchester City, Ra-

heem Sterling, kwa mujibu
wa Sport.

Barca imewapoteza wachezaji
wake muhimu kutokana na kuk-
abiliwa na ukata wa kifedha kabla ya
kuanza kwa msimu huu wa 2021-22.

Nyota wao, Lionel Messi am-
etimkia PSG ambako ametua kwa
mkopo, wakati Antoine Griezmann
akirudi Atletico Madrid kwa mkopo
huku kukiwa na kipengele cha kum-
nunua moja kwa moja.

Barcelona sasa hawana mshambu-
liaji mkali kwenye kikosi chake, baa-
da ya Sergio Aguero aliyetua hapo
kwa uhamisho huru kukumbwa na
majeraha ambayo yamemweka nje
ya uwanja kwa muda mrefu.

Na sasa miamba hao wa Catalunya
wanafikiria kumesalili nyota huyo wa
timu ya taifa ya England.

Miamba hao wa LaLiga wapo ta-
yari kumhakikisha nafasi ya kucheza
mara kwa mara Sterling ikiwa ni
sehemu ya kutaka kuimarisha kikosi
chao.

BET MEGHI
IKIENDELEA
USHINDE.

Guardiola atoa sababu
sare na Southampton

MANCHESTER, England

PEP Guardiola anahisi Manchester
City hawakuwa kwenye kiwango
bora cha kutosha kuweza kuifun-
ga Southampton katika mchezo
uliomalizika kwa suluhu kwenye
Ligi Kuu England juzi, Jumamosi ka-
tika Uwanja wa Etihad.

Bingwa huyo mtetezi alitengene-
za nafasi moja tu ya kufunga kupitia
kwa Phil Foden katika dakika ya 90
na kufanya kuwa na idadi ndogo
zaidi ya nafasi walizotengeneza
kwenye Ligi Kuu tangu Machi 2017.

Man City waliingia kwenye mche-
zo huo wakitoka kushinda mabao
6-3 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya RB Leipzig katikati ya wiki.

Na kocha huyo wa City alikubali
kwamba, timu yake haikuwa kwe-
nye kiwango cha kutosha kuweza
kupata pointi zote tatu katika
mchezo huo. Alilambia Sky Sports:
“Tumetoka sare dhidi ya timu nzuri
kwa hakika walilinda vizuri lango.

“Walikuwa na wachezaji wazuri
katikati kama (Oriol) Romeu, mmo-
ja wa viungo bora kwenye Ligi Kuu.

“Ulikuwa mchezo mgumu, hatu-
kuwa kwenye kiwango bora na
tulishindwa kucheza vizuri na kwa
hakika walitubana katika kila idara.”

Guardiola aliongeza: “Kila mche-
zo ni tofauti kabisa. Tofauti na tu-
livyocheza kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, huu ulikuwa ni mchezo
mgumu sana.”

SPORTPESA
APP

CHEZA, USHINDE. MALIPO FASTA

PAKUA SASA

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 20 - SEPTEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE  GAMEID MICHEZO 1 X 2

Alashkert Martuni vs FC Noravank

Shukura vs Dinamo Tbilisi

Sunderland U23 vs Middlesbrough U23

FC Samtredia vs Torpedo Kutaisi

Universitatea Cluj vs ACS Sirineasa

Swansea U23 vs Crewe U23

Ural Yekaterinburg vs Lokomotiv Moscow

Boluspor vs Istanbulspor

FK Turon vs Navbahor Namangan

CSA Steaua Bucuresti vs ACS Viitorul Selimbar

FC Telavi vs Dinamo Batumi

Kvik Halden vs Valerenga IF 2

Dila Gori vs Saburtalo Tbilisi

Kjelsaas vs Rosenborg BK 2

Rubin Kazan vs Zenit St Petersburg

Omonia Nicosia vs Doxa Katokopia

FCl Levadia Tallinn U21vs FC Elva

Skra Czestochowa vs Arka Gdynia

CSKA Moscow vs Spartak Moscow

IFK Varnamo vs Orgryte IS

Academica vs Vilafranquense

Qizilgum vs Otmk Olmalig

Wehen vs Borussia Dortmund II

Ankaragucu vs Menemen Bld

Silkeborg vs Aarhus

Loko Thilisi vs FC Samgurali Tskaltubo:

Hammarby vs Varbergs Bois

Balikesirspor vs Keciorengucu
AIK Football vs IFK Goteborg

FC Trollhattan vs Utsiktens BK

Newcastle U23 vs Stoke City U23

Jong PSV vs ADO Den Haag

CFR Cluj vs Universitatea Craiova

Wolverhampton U23 vs Fulham U23

Benfica vs Boavista

Derby County U23 vs West Ham U23

Reading U23 vs Norwich U23

Nottingham U23 vs Birmingham U23

Leixoes vs Viseu

Frosinone vs Brescia

KS Gornik Polkowice vs GKS Katowice

Udinese vs Napoli

Bohemians FC vs Derry City

Burgos vs Las Palmas UD

Monopoli vs Avellino

Concarneau vs Avranches

Deportivo Santani vs General Caballero

Barcelona vs Granada

HK Kopavogs vs Stjarnan

Sporting Braga vs Tondela

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

KUIFUNGIA

® @ @ Pia aweka rekodi ya kipekee kwa kuitungua
zaidi Crystal Palace kwenye Ligi Kuu huku...

LIVERPOOL, England

IVERPOOL imebakia kuwa
timu ambayo haijapoteza
mchezo kwenye Ligi Kuu
England msimu huu, baada
ya Sadio Mane kufunga bao lake la
100 kwa klabu hiyo katika ushindi
dhidi ya Crystal Palace.
Kikosi hicho cha kocha Ju-
rgen Klopp kilitengeneza
nafasi kadhaa dhidi ya
Palace walionekana kuwa
bora zaidi kipindi
kwanza, kabla ya Mane
kufunga bao la kwanza
kipindi cha kwanza.
Mohamed Salah alifunga la pili
zikiwa zimesalia dakika 10 mchezo
kumaliza kwa shuti kali, kabla ya

Naby Keita kufunga la tatu dakika ya
mwisho na kuifanya timu hiyo kuon-
doka na ushindi wa mabao 3-0.

Liverpool walipoteza nafasi nyin-
gi kipindi cha kwanza, wakati shuti
la Diogo Jota lilipaa juu ya goli akiwa
peke yake, huku Thiago na Jordan
Henderson mipira yao iliokolewa
kwa ustadi mkubwa na golikipa, Vi-
cente Guaita.

Palace walianza mchezo huo kwa
kasi - wakikosa nafasi mbili za wazi
za kufunga wakati Liverpool wali-
poshindwa kuokoa hatari langoni
mwao.

Lakini mwisho wa siku ulikuwa
ushindi mtamu kwa Liverpool pale
Anfield, wakitoka kushinda mabao
3-2 dhidi ya AC Milan kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya, Jumatano.

Hiyo inamaanisha kwamba, wapo

kileleni mwa msimamo wakiwa
wameshinda mechi zao nne kati ya
tano, huku Palace wakibakiwa kuwa
nje ya 10 bora.

Mane alikuwa mmoja kati ya mab-
adiliko sita aliyofanya Klopp kutoka
kwenye kikosi kilichoifunga AC Mi-
lan, na kurudi kwake kulikuwa na
maana zaidi kwake.

Akiwa alifunga mara mbili dhidi
ya msimu uliopita, bao la ufunguzi
la Mane lilimfanya kuwa mchezaji
wa kwanza kufunga mara tisa mfu-
lulizo mechi za ligi dhidi ya mpin-
Zani mmoja.

Mane sasa amefikisha mabao 13 al-
iyowafunga Palace kwenye Ligi Kuu
akiwa ndio mchezaji aliyefunga ma-
bao mengi zaidi dhidi ya timu hiyo
na alifikisha bao lake la 100 kwenye
mashindano yote kwa Liverpool.

UTD BADO WAMTAKA HALAAND

MANCHESTER United bado wanataka kumsajili
straika wa Borussia Dortmund raia wa Norway, Erling
Braut Haaland mwenye umri wa miaka 21, licha ya
kurudi kwa Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka
36. (Express)

MESSI MSHAHARA JUU PSG

LIONEL Messi ataingiza kiasi cha pauni milioni 25.6
kila msimu kwa misimu miwili ijayo pale Paris St-Ger-
main, huku mshambuliaji huyo wa Argentina mwenye
umri wa miaka 34, mshahara wake sasa utaongezeka
kwa pauni milioni 8.5 kama atabaki kwa mwaka mmoja
zaidi. (UEquipe, via Marca)

DE LIGT KUONDOKA JUVE

WAKALA wa Matthijs de Ligt, Mino Raiola amesema
mlinzi huyo wa kati wa Uholanzi anaweza kuondoka
Juventus mwishoni mwa msimu huu, huku Chelsea
ikionyesha nia ya kutaka kumsajili nyota huyo mwenye
umri wa miaka 22. (Tuttosport, via Express)

ARSENAL YAONYWA KWA NEVES

KOCHA wa Wolverhampton Wanderers, Bruno Lage
amezionya Manchester United na Arsenal kwamba
hatamwachia kiungo wa Ureno, Ruben Neves mwenye
umri wa miaka 24. (Express)

RICE AWEKEWA NGUMU

KOCHA wa West Ham United, Kevin Nolan, amesema
anaweza asimuuze kiungo wa England mwenye umri
wa miaka 22, Declan Rice ambaye amekuwa akiwaniwa
zaidi na Manchester United huku ada yake ikitajwa
kuwa pauni milioni 100. (Manchester Evening News)

CAVANI HAONDOKI UNITED

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Edinson
Cavani, hataki kuondoka Old Trafford licha ya straika
huyo mwenye umri wa miaka 34 raia wa Uruguay,
kukabiliwa na changamoto ya kugombea namba na
Cristiano Ronaldo. (ESPN Brazil)

CHELSEA KWA TCHOUAMENI

CHELSEA inajiandaa kutoa ofa nzuri zaidi, ili kum-
sajili kiungo wa Monaco, Aurelien Tchouameni kutua
Stamford Bridge huku pia Juventus wakiwa wamejitosa
kuwania saini ya mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21 raia wa Ufaransa. (Tuttomercatoweb, via
Express)

DE GEA, HENDERSON VITANI

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
amekiri hajafanya maamuzi ya golikipa gani namba
moja kwenye kikosi hicho msimu huu, huku Dean
Henderson mwenye umri wa miaka 24 na David de Gea
mwenye miaka 30, wakipambana kuwania nafasi hiyo.
(Mirror)

CASH KUICHEZEA POLAND

MLINZI wa Aston Villa, Matty Cash ataombwa
kuichezea Poland kabla ya kuanza kwa michuano ya
kufuzu Kombe la Dunia, kwa sababu mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24, anafuzu kuichezea nchi
hiyo kwa sababu mama yake ni raia wa huko. (Mail)
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]
Odhiambo
kumulika mabekKi
Biashara United

Saada Akida na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Biashara United,
Patrick Odhiambo, amesema ana
kazi kubwa ya kufanya hasa
katika safu ya ulinzi na ushambu-
liaji kuelekea hatua ya kwanza ya
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Odhiambo alisema
mbali na kupata ushindi wa mechi
zote mbili nyumbani na ugenini
bado ana kazi kubwa ya kufanya
kuboresha kikosi chake kwenye
nafasi ya ulinzi na ushambuliaji.

“Kwenye mechi hizi mbili tu-
lizocheza kuna mapungufu yame-
jitokeza ukiangalia zaidi ni safu
va ulinzi maana mara kadhaa FC
Dikhil wamekuwa wakifika katika
eneo letu, pia washambuliaji wetu
wamekosa nafasi nyingi za wazi,”
alisema Odhiambo.

Aidha, Odhiambo alieleza
kufurahishwa na kiwango Kili-
choonyeshwa na wachezaji wake
katika mchezo wao wa wa raundi
va pili dhidi ya timu ya FC Dikhil.

“Ninashukuru kwa matokeo
tuliyoyapata tunaomba mashabiki
wetu waendelee kutupa ushiriki-
ano tuweze kutimiza malengo
tuliyojiwekea,"alisema.

Tanzanite Queens
yamkuna Jokate

Na Shufaa Lyimo

MKUU wa Wilaya ya Temeke
Jokate Mwegelo ameipongeza
timu ya Taifa ya Wanawake
wenye umri chini ya miaka 20,
Tanzanite Queens kwa kufanikiwa
kubeba Kombe la Tanzanite katika
Tamasha la Michezo la Wanawake
la Tanzanite, lililozinduliwa juzi
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam.

Katika tamasha hilo lililozin-
duliwa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Jenista Mhagama
kwa niaba ya Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan Tanzanite Queens
ilibeba kombe hilo kwa kuifunga
Simba Queens kwa penalti 2-1
baada ya sare ya bao 1-1 ndani ya
dakika 90.

Akizungumza baada ya kumal-
izika kwa mchezo huo, Jokate
alieleza kufurahishwa na viwango
vilivyoonyeshwa na wanawake
katika tamasha hilo ambalo lili-
kuwa na mvuto wa aina yake.

“Ninaipongeza timu ya Tanzan-
ite kwa kufanikiwa kupata kombe
kwenye Tamasha la Wanawake
|a Tanzanite, nimefurahi nimeona
michezo mbalimbali,” alisema
Jokate.

Aidha, Jokate alisema Temeke
ni wilaya pekee ambayo imeibua
vipaji mbalimbali vya wachezaji
na kuahidi kuviendeleza.

AZAM

Na Saada Akida

AADA ya kuvuka raundi ya awali

kwenye Kombe la Shirikisho Af-

rika, benchi la ufundi la Azam FC,

limesema akili na mipango yao
kwa sasa wanaihamishia kusaka pointi
tisa za mechi tatu za msimu mpya wa
2021/22 wa Ligi Kuu Tanzania.

Azam ambayo juzi iliibuka na ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Horseed SC ya So-
malia hivyo kutinga raundi ya kwanza ya
michuano hiyo inayoandaliwa na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF) kwa jumla ya
mabao 4-1, sasa inasubiri kuwakaribisha
matajiri wa Misri, Pyramids katika mechi
ya mkondo wa kwanza itakayochezwa
Oktoba 15, mwaka huu kabla ya kwenda
kurudiana ugenini siku saba baadaye.

LIGI KUU,
PYRAMIDS

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Kocha Msaidizi
wa Azam FC, Vivier Bahati,
alisema baada ya kuvuka
hatua ya mkondo wa kwan-
za, akili na nguvu zao sasa
ni kwenye mechi tatu za ligi
kabla ya kukutana na Pyra-
mids michuano hiyo ya CAF.

Alisema kwa sasa wanaangalia mechi
tatu wakianza dhidi ya Coastal Union
mchezo utakaochezwa Septemba 27,
mwaka huu na baada ya hapo wataen-
da Kilimanjaro kuwavaa Polisi Tanza-
nia na kisha kurudi Dar es Salaam ku-
malizina na Yanga.

“Tunahitaji kufanya vizuri msimu

huu wa ligi, tupambane kupata pointi
zote tisa na baada ya mechi hizo, tut-
akuwa tumeimarika zaidi na kuanza
kufikiri mchezo wetu wa kimataifa dhi-
di ya Pyramids,” alisema Bahati.

Alisema msimu huu malengo yao
makubwa ni kuhakikisha wanafanya
vizuri zaidi katika Ligi Kuu kwa ku-
vuna pointi muhimu katika kila mechi
pamoja na kufanya vizuri michuano
ya kimataifa kwa kusonga mbele hadi
kucheza hatua ya makundi.

“Mechi za ligi zitatusaidia kuimarika
na kuwa bora zaidi kukutana na
wapinzani wetu Pyramids, timu yenye
uzoefu mkubwa wa michuano hii ya
kimataifa na tunahitaji kufanya vizuri
kufikia malengo yetu,” alisema kocha
huyo.

Beki wa Kati wa Simba,'Pascal Wawa, akicheza'na Mascot wa klabu hiyo wakati wa u
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tambulisho wa wachezaji wa

timu hiyo kwenye Tamasha la Simba Day lililofanyika Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. PICHA: JUMANNE JUMA

10 bet yatua Afrika, yaitoa Dodoma Jiji FC

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya kimataifa ya mchezo wa
kubashiri ya 10 bet, imezindua shughuli
zake Afrika ikiwa ni pamoja na Tanzania.

Hatua ya 10bet kuzindua shughuli zake
Afrika imekuja ikiwa na lengo la kuen-
deleza mpira wa miguu na mpaka sasa
timu za nchi sita zitaanza kufaidika na
udhamini wa kupitia kampuni hiyo.

Miongoni mwa timu hizo ni Dodoma
Jiji FC inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara, nyingine zikiwa ni Talanta ya
Kenya, Enyimba (Nigeria), Aduana Stars
(Ghana), Red Arrows (Zambia) na DC
Motema Pembe ya DR Congo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya 10bet Africa, Arthur Perry, alisema

wameamua kuingiza shughuli zao katika
Bara la Afrika ili kuleta maendeleo ya
kweli ya mpira wa miguu na timu hizo
sita zitaingia makubaliano ya miaka mita-
tu kila moja. Perry alisema kampuni yao
inajisikia fahari sana kuingia udhamini
na timu za Afrika kwa kuwa lengo lao ni
kuleta maendeleo.

“Tumehamasika sana kuingia katika
makubaliano na ushirikiano wa klabu
hizi, lengo ni kuleta maendeleo ya kweli
katika mpira wa miguu Tanzania na Af-
rika kwa ujumla.

Ni hatua kubwa katika kuelekea lengo
ambalo tumejiwekea ikiwa ni kuwapa
furaha mashabiki wa mpira wa miguu
duniani kote,” alisema Perry.

Alisema wameshaanza kusaidia kue-

ndeleza vipaji katika nchi mbalimbali
wakiwa na lengo kuu la kuibua wachezaji
mastaa kama Mbwana Samatta na Samu-
el Chukwueze wa Nigeria.

Alifafanua  kuwa wachezaji wengi
chipukizi wanashindwa kufikia malengo
yao kutokana na ukosefu wa vifaa vya ku-
fundishia na kampuni yao pia imeanza
zoezi la kusaidia eneo hilo na pia kusaidia
mafunzo ya makocha.

Perry amesema kuwa sambamba na
udhamini, kampuni yao pia imedhamiria
kuleta furaha kwa mashabiki kupitia
michezo yake ya kubashiri.

“Huu ni mwanzo tu, tumedhamiria
kufanya mambo mengi ya kimaendeleo
katika mpira wa miguu kupitia michezo
yetu ya kubashiri,” alisema.
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Umati wa mashabiki wa Simba waliojitokeza kat|ka Tamasha la Simba Day vaan a wa Mkapa jana. PICHA. JUMANNE JUMA

Simba Day babkubwa,
aibu tena CAF

000 Reélh mpya yaandikwa kwa Mkapa, watani
wao wapigwa na kitu kizito kichwani Nigeria huku...

Na Adam Fungamwango

AMASHA la kila mwaka la klabu

ya Simba, Simba Day, licha ya

kufana kutokana na namna lili-

vyoandaliwa, lakini lilimalizika

kwa Simba kuchapwa bao 1-0 dhidi ya TP
Mazembe ya DR Congo, huku klabu hiyo
ikiwaonyesha hadharani wachezaji wake
32 watakaowatumia kwa msimu wa ujao
wa 2021/22.

Wanachama na mashabiki
wa Simba walimiminika kwa
wingi na kuujaza Uwanja wa
Benjamin Mkapa, mapema tu

saa 7:00 mchana hiyo ikiwa
ni rekodi mpya tangu uwanja
huo ujengwe, huku tiketi zote
zikiwa zimemalizika.

Wasanii mbalimbali ‘walichizisha’
mashabiki wake, waume, wanawake vi-
jana kwa wazee na watoto ambao muda
wote walionekana kufurahi wakipunga
bendara za klabu hiyo.

Wachezaji waliotambulishwa kwenye
kilele cha tamasha hilo ni Ally Salim,
Gadiel Michael, Benard Morrison, Jonas
Mkude, Thadeo Lwanga, Israel Mwen-
da, Paschal Wawa, Chris Mugalu, Rally
Bwalya, Ibrahim Ajibu, Peter Banda,
Shomari Kapombe, Sadio Kanoute, Med-
die Kagere, Joash Onyango, Pape Sakho
na Erasto Nyoni.

Wengine ni Mzamiru Yassin, Jimson
Mwanuke, John Bocco, Hassan Dilunga,
Abdulswamad Kassim, Aishi Manula,
Kennedy, Juma, Benno Kakolanya, Dun-
can Nyoni, Yusuph Mhilu, Enock Inonga,
Ahmed Teru, Jeremiah Kisubi na Kibu
Denis.

Katika mechi ya jana, ambayo Sim-
ba ilicheza kwa mara ya kwanza bila
wachezaji wake tegemeo, Luis Miquis-
sone aliyepigwa bei Al Ahly ya Misri na
Clatous Chama aliyeuzwa, RS Berkane
ya Morocco, ilifika golini mwa wapinzani
wao dakika ya tisa, alipotaka kumlamba
chenga kipa Moukoro Ibrahim, lakini ali-
jichanganya na mpira ukatoka nje.

Aliyetia doa sherehe za Simba alikuwa
ni Beleke Jean dakika ya 83 aliyefunga
bao kwa tik-tak. Bao hilo lilitokana na
Manula kutoka golini kumfuata Mwape
Tandji, lakini mpira huo ulipigwa langoni,
kukiwa na mabeki tu, mfungaji akaukwa-
misha wavuni.

Sekunde chache baadaye, TP Mazem-
be ilijibu shambulio, baada ya Christian
Kwame kuupata mpira uliokuwa unaza-
gaa mita zipatazo 30, kabla ya kuachia
shuti kali lililotemwa na kipa Aishi Man-
ula na kukosa muunganishani.

Bwalya, almanusura aipatie Simba bao
dakika ya 21, baada ya kupiga shuti kali
akiwa mita takriban 25, lakini Moukoro
aliuweka mpira mikononi.

Mugalu itabidi ajilaumu, alipomegewa
krosi safi kutoka kwa Kapombe, lakini
kwa mshangao wa wengi, akapiga mpira
juu la lango.

Baada ya Simba kufungwa bao dakika
ya 83, dakika saba zilizobaki Simba ili-
poteza nafasi mbili za wazi ambazo in-
geweza kujipatia mabao.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Dakika ya 85, Sakho alikuwa analitaza-
ma lango alipaisha mpira juu, huku daki-
ka moja kabla mechi kumalizika, Kagere
alishindwa kuunganisha krosi ya Nyoni
na mpira kuwahiwa na kipa.

Awali katika mechi za ufunguzi timu
ya Vijana ya Simba chini ya miaka 20
iliichapa JKU ya Zanzibar bao 1-0, huku
Simba Queens ikitoka suluhu na Foun-
tain Gates ya Dodoma.

YANGA AIBU CAF

Safari ya wawakilishi wa Tanzania
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, Yanga iliishia nchini Nigeria jana,
ilipokubali kupigwa kwa mara nyingine
na ‘kitu kizito’ kichwani kama ilivyokuwa
mchezo wa awali Dar es Salaam ilipola-
mbwa bao 1-O dhidi ya Rivers United,
kwenye mechi ya mkondo wa pili ya mi-
chuano hiyo hatua ya awali.

Kwa matokeo hayo, Yanga imetolewa
kwenye hatua hiyo kwa jumla ya mabao
2-0, baada ya kufungwa bao 1-0 kwenye
mechi ya kwanza, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, wiki moja iliyo-
pita.

Kwenye mechi hiyo iliyokuwa na vi-
gisu, Yanga kupitia msemaji wao, Haji
Manara ililalamikia hujuma mbalimbali
zilizofanywa na wapinzani wao akieleza
wachezaji wao wanne walidaiwa kuwa
na ugonjwa wa COVID-19, ambao ni Feisal
Salum, Yacouba Songne, Djigui Diara, na
Mukoko Tonombe. Hata hivyo, baadaye
wachezaji hao walikubaliwa na kucheza.
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