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HABARI KITAIFA
Maelekezo ada shule binafsi

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Elimu, Sayansi na

Teknolojia imetoa maelek-

ezo ya ulipaji ada kwa shule

binafsi na kuziagiza Kamati
na Bodi za shule kufanya uchambuzi wa
gharama inayopaswa kupungua kwa siku
ambazo wanafunzi hawakuwa shuleni kuto-
kana na janga la corona.

Pia, Wizara imeagiza wanafunzi wote
kupokelewe na kuendelea na masomo bila
kikwazo chochote ili kukamilisha muhula.

Maelekezo hayo yalitolewa jana na wizara
hiyo kupitia taarifa iliyotolewa na Mkuu wa
Kitengo cha Mawasiliano serikalini wa wiz-
ara hiyo, Sylvia Lupembe, kwa vyombo vya

habari.

Katika taarifa hiyo, Lupembe alisema
kamati na bodi hizo zinatakiwa kufanya
uchambuzi wa malipo ya chakula na usafiri
na tathmini hiyo izingatie ratiba mpya ya mi-
hula iliyotolewa na wizara.

“Kulingana na Sheria ya Elimu sura namba
353 iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2002,
uendeshaji wa shule unasimamiwa na kama-
ti au bodi za shule, vyombo ambavyo vime-
undwa kwa mujibu wa sheria hiyo, alisema.

Aliwataka wamiliki wa shule kuzingatia
sheria hiyo na kuzipa nafasi bodi kutekeleza
majukumu yake kulingana na matakwa ya
sheria.

Alisema wizara inaelekeza wanafunzi
wote wapokelewe kwa ajili ya kuendelea na

masomo ifikapo Juni 29, mwaka huu na ku-
sisitiza kusiwapo na nyongeza yoyote ya ada.

“Kulingana na ratiba iliyotolewa na wiz-
ara, wanafunzi wanatarajia kukamilisha
masomo kama inavyoelekezwa na mi-
htasari ya madarasa waliyopo, hivyo ada
za shule zilipwe kulingana na makubaliano
yaliyoafikiwa mwanzoni mwa mwaka wa
masomo,”alisema.

Kadhalika, wazazi wanatakiwa kuzinga-
tia kiwango cha ada kukadiriwa kwa kuz-
ingatia gharama mbalimbali za uendeshaji
wa shule, ambazo ziliendelea kuwapo hata
muda ambao shule zilikuwa zimefungwa.

“Gharama hizi ni pamoja na mishahara
ya watumishi, ankara za umeme na maji,”
alisema.

Watoto wa kitongoji cha Kiembeni, kata ya Mapinga wakivuka kwenye daraja lililotengezwa kwa miti na mbao bila ya kuweka kingo
za pembeni katika Mto Mapinga, wilayani ya Bagamoyo, mkoani Pwani jana, kitendo ambacho ni hatari kwa wavukaji. PICHA: MIRAJI

MSALA.

'Wanafunzi wenye pumu na selimundu wasivae barakoa

Na Romana Mallya

SERIKALI imetoa mwongozo mpya wa
afya kwa shule, vyuo na taasisi za elimu na
kutaja mambo makubwa manne ya kuzin-
gatiwa ili kujikinga na virusi vya corona.

Vilevile, mwongozo huo unawataka
wanafunzi chini ya miaka minane na wale
wenye matatizo ya mfumo wa hewa kama
vile pumu; matatizo ya moyo; na selimundu
wasivae barakoa.

Mwongozo huo uliotolewa jana na Waziri
wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu,
pia unataka kuhakikisha kunakuwa na maz-
ingira salama kabla ya wanafunzi kurejea
shuleni Jumatatu.

“Endapo wataumwa na kukosa pumzi,
waepuke mikusanyiko, wavue barakoa
kuongeza kiwango cha hewa na watafute
msaada wa wataalamu wa afya,” Ummy
alisema katika taarifa yake ya mwongozo
huo akirejea wanafunzi wenye matatizo
yaliyotajwa.

Waziri Ummy pia uliutaka uongozi wa
shule uhakikishe wanafunzi wote wakati
wa kufanya mazoezi, ikiwamo kukimbia
mchakamchaka, hawatakiwi kuvaa barakoa.

“Siku ya kwanza ni muhimu itumike
kutoa elimu kwa wanafunzi, wafanyakazi,
wasaidizi wa wanafunzi wa watu wenye
ulemavu kuhusu corona pamoja na dalili
zake,” alisema.

Waziri huyo alisema kuwa katika kuandaa
mazingira, wanatakiwa kutakasa mazingira
yote ya shule ikihusisha shule ambazo zilitu-
mika kutunza washukiwa au wagonjwa wa
corona na hilo lifanyike angalau saa 72 kabla
ya wanafunzi kuingia.

Pia, shule na vituo vimetakiwa kuwa
na vifaa vya kunawia mikono katika kila
eneo au maeneo ya madarasa, ofisi, lango
kuu, bweni, maktaba, bwalo la chakula na
kwenye vyoo.

“Tunasisitiza matumizi ya sabuni na
maji tiririka ndiyo iwe njia kuu ya usafi
wa mikono. Spiriti (Methanol) isitumike
kama kitakasa mikono katika maeneo yote
ya shule au chuo. Wanafunzi wasiagizwe
kwenda navyo,” alionya.

Waziri Ummy alisema uongozi wa shule,
vyuo na vituo uhamasishe wanafunzi,
walimu na wafanyakazi wao, wakiwamo wa-
saidizi wa wenye ulemavu, kuvaa barakoa za
vitambaa wakati wanaporudi shuleni.

Aliagiza wazazi au walezi wahimizwe

kuwapatia watoto wao barakoa za vitambaa
kabla ya kwenda shuleni na ikitokea kukawa
na dalili, taarifa zitolewe ili wafanyiwe
vipimo kabla ya kurudi shuleni.

Pia, alisema kwa watakaotumia magari
ya shule, wamiliki wahakikishe kunakuwa
na vitakasa mikono kwa ajili ya wanafunzi
wakati wa kupanda kuelekea shuleni na
wahudumu wavae barakoa.

“Watakaopanda daladala, utaratibu wa
sasa wa usafiri utatumika ambapo kila
mmiliki wa basi la abiria anawajibika kutii
maelekezo ya usalama wa abiria,” alisema.

Kadhalika, alisema kwa watoto wadogo
kwenye shule za awali, vituo vya kulelea,
wanatakiwa kusaidiwa kwenye unawaji wa
mikono kama inavyotakiwa.

Alisema kwa shule, vyuo na vituo vyenye
wanafunzi wenye mabhitaji maalumu,
walimu wanapaswa kuvaa barakoa maalum
zitakazoruhusu mwanafunzi mwenye mata-
tizo ya usikivu kuwasiliana nao.

Waziri Ummy aliwataka wataalamu
wa afya wa mikoa na halmashauri mara
kwa mara wafanye ukaguzi kwenye shule
zilizoko katika maeneo yao, ili kuhakikisha
tahadhari zote za kujikinga zinazingatiwa
kabla na wakati wa masomo.

]
Mtoto
mwingine wa
rais achukua
fomu

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

MTOTO wa Rais mstaafu wa pili
Zanzibar, Mussa Aboud Jumbe,
ameongeza idadi ya watoto wa
marais wastaafu kisiwani hapa ku-
chukua fomu ya kutaka kumrithi
Rais anayemaliza muda wake, Dk.
Ali Mohamed Shein.

Idadi ya watoto wa marais
wastaafu waliochukua fomu hizo
mpaka sasa imefikia watatu baada
ya Jumbe kuchuka jana.

Waliokwisha kuchukua na ku-
rudisha ni Balozi Ali Karume, am-
baye ni mtoto wa Rais wa kwanza
na Dk. Hussein Ali Mwinyi mtoto
wa Rais wa tatu wa Zanzibar.

Jana saa 8:27 mchana, Jumbe am-
baye ni Mkurugenzi wa Uvuvi, ali-
fika katika ofisi za CCM Kisiwandui
kuchukua fomu za kuingia kwenye
kinyang’anyiro hicho na kufikisha
idadi ya walioonyesha nia ya ku-
gombea nafasi ya urais kuwa watu
30.

Waonyesha nia 30 waliochukua
fomu hizo, 14 kati yao wamerudisha
jana wakiwamo Profesa Makame
Mbarawa Mnyaa na Shamsi Vuai
Nahodha.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kurejesha fomu
hiyo, Shamsi Vuai Nahodha, alise-
ma mchakato wa uchukuaji wa
fomu kwake ni mzuri hasa kwa
wadhamini ambao walikuwa waki-
jitokeza kutaka kumdhamini.

Kwa upande wake Profesa
Makame Mbarawa, alisema hakuna
changamoto yoyote iliyojitokeza
katika uchukuaji na urejeshaji wa
fomu kutokana na chama kuweka
utaratibu mzuri katika zoezi hilo.

“Tunakishukuru chama hasa
kwa uongozi kuhakikisha wanasi-
mamia jambo hilo kwa umakini na
umahiri mkubwa,”alibainisha.

Aliwaomba Watanzania kuen-
delea kumuombea na kusubiri ua-
muzi wa chama katika vikao vyake
vitakavyofanyika mwezi ujao.

Waonyesha nia 29 waliochukua
fomu hadi jana ni Mbwana Bakari,
Balozi Ali Karume, Mbwana Mwinyi
Yahya, Omar Shehe, Muhammed
Jafar, Muhammed Hija, Meja Jen-
erali Issa Suleiman Nassor, Shamsi
Vuai Nahodha, Dk. Hussein Mwinyi,
Profesa Makame Mbarawa, Mwa-
tum Mussa Sultan, Haji Rashid Pan-
du, Dk. Abdul-halim Mohammed
Ali, Jecha Salim Jecha na Dk. Khalid
Salum Muhamed.

Wengine ni Rashid Ali Juma,
Khamis Mussa, Mmanga Mjengo
Mjawiri, Hamad Yussuf Masauni,
Muhammed Aboud, Bakari Rahid,
Ibrahim Makungu, Ayoub Mu-
hammed Mahmoud, Hashim Salum
Hashim, Hasna Ataai Maoud na Fat-
ma Kombo Masoud, Pereira Ame
Silima, Iddi Hamad Iddi na Shaame
Ame Silima, Mussa Aboud Jumbe.
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Takukuru ilivyookoa mamilioni ya mstaafu

Na Renatha Msungu,

DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru)
mkoani Dodoma, imeokoa Sh.
milioni 10 za mafao ya mstaafu
Frida Nahamani, ambazo alidhu-
lumiwa na taasisi ya kukopesha
ya Swahili Trust.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana jijini hapa, Mkuu wa
Takukuru Mkoa wa Dodoma, Sos-
thenes Kibwengo, alisema taasisi
hiyo ilimzidishia marejesho ya
mkopo wake wa Sh. milioni 15 al-
izokopa.

Alisema taasisi hiyo inayomi-
likiwa na Maswe Mgaya ikifanya
biashara ya ukopeshaji, ilibainika
katika uchunguzi wa Takukuru
kuwa kati ya Julai hadi Desemba
2018, kumkopesha mstaafu huyo
Sh. milioni 15.

“Baada ya kupewa mkopo,
alikabidhi kadi yake ya benki kwa
taasisi hiyo ili warejeshe fedha
zao mara mafao yake ya kustaafu
yakitoka. Hata hivyo, mstaafu ali-
porejeshewa kadi yake Januari 31
mwaka 2019, alikuta akaunti yake
haina fedha yoyote ilhali alipokea
mafao zaidi ya Sh. milioni 46,”
alisema.

Kiongozi huyo wa Takukuru al-
ifafanua kuwa baada ya uchungu-
zi wa Takukuru, wamejiridhisha
taasisi hiyo ilizidisha kiasi cha Sh.
milioni 10 kwenye makato.

“Fedha hizi zimerejeshwa
baada ya Takukuru Mkoa wa Do-
doma kuingilia kati na kuwataka
kufanya hivyo,” alisema.

Katika hatua nyingine, Takuk-
uru imeokoa Sh. milioni 74.2 za
vyama vya akiba na mikopo (Sac-

Polisi waua wawili
tuhuma ujambaz

Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, linawashikilia
watu watano kwa tuhuma za wizi
wa magari jijini humo ambayo
mara baada ya kuyaiba huyauza
mikoa mitatu ya Mwanza, Shin-
yanga na Geita.

Vilevile, jeshi hilo limewaua
watuhumiwa wawili wa ujamba-
zi katika matukio mawili tofauti
na kukamata silaha walizokuwa
wakizitumia kufanikisha uhalifu
wao.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini jana, Kamanda wa
Kanda hiyo, Lazaro Mambosasa,
aliwataja watuhumiwa wa vi-
tendo vya wizi wa magari kuwa
ni: Hatibu Mwinyi (35), mkazi wa
Katoro, Geita; Onesfori Venance
maarufu Massawe (28), mkazi wa
Kimara; Jabir Rajabu (40) mkazi
wa Nyamanoro Mwanza; Sanford
Hezekia (41), mkazi wa Nyakato
Mhandu Mwanza; na Nasir Said
(44), mkazi wa Bushushu Shin-
yanga.

INAENDELEA UK. 4

cos) vya Mwashita na Duwasa
ambazo zilikuwa mikononi mwa
wanachama 32 waliokuwa na
madeni kwa muda mrefu.

Kibwengo pia alisema Sh. mil-
ioni 9.3 za vitambulisho vya wa-
jasiriamali zimeokolewa kutoka
kwa watumishi 37 katika Halms-
hauri ya Chamwino.

“Pia, tumekusanya vitambul-
isho 270 vyenye thamani ya Sh.
milioni 54 ambavyo vilikuwa

mikononi mwa Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Chamwino, lakini
pia awali tulifanikiwa kuokoa Sh.
milioni 7.2 na vitambulisho 105
katika Wilaya ya Kongwa, Bahi, na
Mpwapwa ambapo fedha hizo zil-
iingizwa katika akaunti za Makat-
ibu Tawala wa wilaya na Wakuru-
genzi wa halmashauri,” alisema.
Wakati huo huo, watu wawili,
akiwamo Mtaalamu wa Maabara
ya Kituo cha Afya Kwamtoro

wilayani Chemba, Bakari Maye-
geye na Mjasiriamali Mwanaidi
Mshana, wamekamatwa kwa
tuhuma za ubadhilifu wa mali ya
umma.

“Mshana alikamatwa na maofi-
sa wa Takukuru jijini Dodoma ak-
iwa na makasha yenye vifaa tiba
ambavyo ni mali ya serikali na
baada ya kuchunguza, wakabaini
kwamba alipatiwa na Mayegeye
ambaye alivichukua kinyume

OFISI ZA TRA KUWA WAZI JUMAMOSI
NA JUMAPILI NGHI NZIMA

cha taratibu za kituo cha kazi,”
alisema.

Alisema wawili hao wamekuwa
wakishirikiana kuiba na kuuza
kwenye maduka ya dawa ya watu
binafsi jijini Dodoma na wilayani
Chamwino.

Alisema vifaa tiba hivyo vilipas-
wa kutolewa bure katika hospitali
hizo na kwamba hatua stahiki
zitachukuliwa dhidi yao mara
baada ya uchunguzi kukamilika.

Dar es Salaam 25 Juni, 2020:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuutaarifu
Umma kuwa, ofisi za TRA nchi nzima zitakua wazi siku ya
Jumamosi tarehe 27 Juni, 2020 na Jumapili 28 Juni, 2020 kwa ajili
ya kutoa huduma kwa walipakodi kuanzia saa 2:30 asubuhi hadi
saa 11:00 jioni.

WOTE MNAKARIBISHWA!

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;

Idara ya Huduma na Elimu kwa Mlipakodi

TRA MAKAO MAKUU

T —

215791502
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Kiwanda
chatoa ajira
zaidi ya 200

Na Mohab Dominick, KA-

HAMA

WANANCHI 250
wameajiriwa katika
Kiwanda cha Kahama

Plastic Investment, mkoani
Shinyanga kinachozalisha
viroba vya kuhifadhia
mazao ya nafaka.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Kiwanda hicho,
Khamis Mhoja, aliwaambia
waandishi wa habari kuwa
lengo la kuanzisha kiwanda
hicho katika Wilaya vya
Kahama ni kuunga mkono
juhudi  za Rais John
Magufuli  kufikia uchumi
wa kati kupitia viwanda
na kuisaidia serikali kutoa
ajira kwa wananchi.

Aliahidi kudumisha
uvhusiano kwa wananchi
wanaozunguka  kiwanda
chake kwa kutoa ajira
nyingi na kuongeza
kuwa mpaka sasa
asilimia 60 ya wananchi
wanaozunguka  kiwanda

hicho wameajiriwa.
Alisema kiwanda hicho
huchukua mifuko chakavu
inayookotwa mitaani
kama malighafi na pia ni

njia moja vya kusafisha
mazingira vya Mji wa
Kahama.

“Kwa sasa kiwanda
kimewashwa kwa

majaribio, tulikwamishwa
na ugonjwa wa homa ya

mapafu  unaosababishwa
na Virusi vya corona,
matarajio yetu ni kuzalisha
tani  tano kwa siku,”
alisema.

Alisema mifuko
iliyotupwa majalalani
wanaiokota na
kurejesha kiwandani ili

kutengenezwa upya. Soko
la bidhaa hiyo limelengwa
Kanda ya Ziwa ambayo
ina wakulima wa mazao
mbalimbali  yanayohitaji
vifungashio hivyo.

Wakazi wa eneo hilo,
Debora Nyanda, Neema
Lukumo pamoja na Khamis
Isa, walisema kuanzishwa
kwa kiwanda hicho
kumewasaidia kupata ajira
na Kkujiingizia Kipato cha
kukidhi mahitaji yao na
familia zao tofauti na hapo
awali.

“Kwa kweli kuanzishwa

kwa kiwanda hiki sisi
kama wanawake wa eneo
la Mhongolo  tumepata
fursa ya ajira ukilinganisha
wengine tuna fani va
ushonaji  kwa kutumia
cherehani, tulikuwa hatuna
ajira, lakini kwa sasa
tunapata riziki kidogo,”

alisema Neema.

Ashtakiwa kusafirisha gramu 1523 dawa za kulevya

FANYABIASHARA Pe-
dro Chongo, maarufu
Salum Mgana, ame-
pandishwa kizimbani
katika Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Kisutu akikabiliwa na mashtaka

ya kusafirisha pipi 90 za dawa za
kulevya aina ya cocain zenye uzito
wa gramu 1523.25 na thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 76.

Mshtakiwa huyo alisomewa
mashtaka yake mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Richard Kabati.

Wakili wa Serikali, Janeth Mago-

ho, alidai kuwa Aprili 9, 2011 katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere, Chongo alikutwa
akisafirisha pipi 90 za dawa za
kulevya zenye uzito na thamani
iliyotajwa.

Magoho alidai upelelezi wa kesi
hiyo bado haujakamilika na aliom-

ba tarehe nyingine ya kutajwa kesi
hiyo. Mshtakiwa hakutakiwa kujibu
chochote kwa sababu mahakama
hiyo haina uwezo wa kusikiliza kesi
hiyo.

Hakimu Kabati alisema kesi hiyo
itatajwa Julai 10, mwaka huu na
mshtakiwa apelekwe mahabusu.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM Taifa na Mlezi wa CCM Mkoa wa Dar es Salaam, Makamu wa Rais Samia Suluhu

Hassan, akisalimiana na wananchi na baadhi ya Wajumbe wa Kamati ya Siasa na Sekretarieti ya CCM Wilaya ya Kinondoni,

alipowasili

katika Ofisi ya DMDP Magomeni jana, kwa ajili ya kuzungumza na Wajumbe wa Kamati ya Siasa na Sekretarieti ya CCM, akiwa katika ziara
ya kichama mkoani Dar es Salaam. PICHA: OMR.

Gharama maonyesho Sabasaba zafyekwa

Na Mary Geofrey

NAIBU Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Stellah Manyanya, amese-
ma Mamlaka ya Maendeleo ya
Biashara (TanTrade), imepunguza
gharama za viingilio kwa wafanya-
biashara wadogo kwenye maonye-
sho ya biashara ya Sabasaba.

Awali, wajasiriamali waliokuwa
wanaingiza biashara zao katika
maonyesho hayo, walikuwa waki-
tozwa Sh. 300,000, lakini sasa
watatozwa kuanzia Sh. 150,000.

Manyanya aliyaeleza hayo juzi

jijini Dar es Salaam, alipotembelea
na kukagua maandalizi ya Mao-
nyesho ya Kimataifa ya 44 ya Bi-
ashara na kusema lengo kuwa ni
kuwashawishi wajasiriamali kuji-
tokeza kwa wingi.

Alisema wamefikiria kupunguza
gharama hizo kutokana na kuwapo
kwa janga la corona lililosababisha
hali ya uchumi kuyumba hasa kwa
wafanyabiashara wadogo.

“Kwa kutambua kuna
wafanyabiashara ambao
wametetereka kutokana na

kuwapo kwa janga la Covid-19,

hivyo tumewaangalia na kuweka
punguzo kidogo ili kuwawezesha
waje waonyeshe bidhaa zao,”

alisema Manyanya.

Kadhalika, alisema kwa
wafanyabiashara wasio na uwezo
wa kulipa Sh. 150,000, nao
wataendelea kuwafikiria.

Kuhusu wafanyabiashara
wakubwa, Manyanya alisema
gharama  hazitapungua  kwa

sababu lengo lao ni kuhamasisha
wajasiriamali kujitokeza
kuonyesha bidhaa zao.

Alibainisha kuwa hadi juzi, jumla

ya kampuni 3,600 (sawa na asil-
imia 75) zimeshajitokeza kushiriki
maonyesho na kwamba matarajio
ni kuwa wataendelea kujitokeza
kwa wingi.

Alisema pia watakuwa na mao-
nyesho kwa njia ya mtandao am-
bayo yatahusisha bidhaa za nafaka
kama mahindi na mchele.

Manyanya alisema kuwa Kka-
tika maonyesho hayo, wataanzi-
sha mikutano kati ya wazalishaji
wa kahawa na katani kwa ajili ya
kubadilishana mawazo na watu wa
teknolojia.

Polisi waua wawili tuhuma ujambazi

Alisema watu hao walikamatwa
katika msako wa kuwatafuta wezi
wa magari uliofanyika kati ya Mei
28 hadi Juni 13 mwaka huu.

“Wamekutwa na  magari
matano ambayo yaliibwa na
kupelekwa mikoa hiyo mitatu
ambayo ni T 425 DQE aina ya
Toyota Kluger, T 162 DBU Toyota
Harrieh, T 423 CFF, Toyota
Noah, T 761 CVL Toyota Town
ACE na T 999 DDF Toyota IST,
walioibiwa magari yao wajitokeze
kuyatambua,” alisema.

Katika hatua nyingine, jeshi
hilo limewaua watuhumiwa wa

ujambazi wawili na kupata silaha
mbili aina ya bastola.

Kamanda Mambosasa
alisema mtuhumiwa wa kwanza
aliuawa Juni 19, usiku maeneo
ya Mbangala Zakhem baada ya
polisi kupata taarifa za ujambazi
uliotaka kufanyika huko kwenye
maduka ya miamala ya fedha.

Alisema  watuhumiwa wa
ujambazi wapatao watatu
kabla ya kufanikisha azma yao
hiyo, walibaini kuwapo kwa
makachero ndipo walipofyatua
risasi na katika majibizano,
jambazi mmoja alipigwa risasi ya

mgongoni na kufariki papo hapo.
Alisema watuhumiwa
wenzake walifanikiwa kukimbia
na kutokomea kusikojulikana
na upekuzi uliofanywa kwa
marehemu alikutwa na bastola
aina ya Browning yenye namba A
953749 na TZCAR 101379 ikiwa na
risasi tano ndani ya kasha.
Kamanda Mambosasa alisema
tukio la pili lilitokea Juni 13, usiku
maeneo ya Shekilango karibu na
bandari kavu ambapo kikosi kazi
cha kupambana na ujambazi,
kikiwa kinawafatilia majambazi
watatu  waliokuwa  kwenye

pikipiki, ghafla kilishambuliwa.
“Katika ~mashambulizi hayo,
polisi ~ walijibu  mapigo na
kumjeruhi kwa risasi mmoja kati
ya majambazi hao na alifariki
dunia wakati akipelekwa hospitali.

“Alipopekuliwa, alikutwa
na bastola aina ya Rivolver
iliyotengenezwa Brazil yenye

namba J.006703 ikiwa na risasi
nne ndani ya kasha,” alisema.

Alisema miili yao imehifadhiwa
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH) na juhudi za kuwatafuta
majambazi waliokimbia
zinaendelea.

*Imeandikwa na  Fatuma
Mtutuma na Romana Mallya
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Viongozi
Zuya AMCOS

watuhumiwa
ubadhirifu

Na Happy Severine, SIMIYU

KAMATI ya Udhibiti na
Usimamizi Tume ya Maendeleo
ya Ushirika, imemtaka Mrajisi
msaidizi vyama vya ushirika mkoa
wa Simiyu kwa kushirikiana na
Ofisa Ushirika halmashuari ya Mji
wa Bariadi, kuwachukulia hatua
waliotumia vibaya mali za chama
cha msingi cha ushirika Zuya.

Viongozi wa Zuya AMCOS
wanatuhumiwa na wanachama
kwa matumizi mabaya ya mali za
chama ikiwamo fedha.

Wakiongea mbele za wajumbe
wa kamati hiyo, wanachama hao
walidai kuwa baadhi ya viongozi
wamekula pesa zao walizochanga
kwa ajili ya hisa.

Walidai pamoja na pesa za hisa
kuna za viingilio vya wanachama
ambazo pia hazionekani na
matumizi mabaya ya mapato ya
chama yatokanayo na ushuru wa
pamba.

“Tumekuwa tukihoji kitabu cha
hisa muda mrefu hakionekani,
tuliunda kamati ikaonekana pesa
zetu za hisa alichukua mmoja wa
viongozi, watu wamekula pesa
za viingilio, wamegawana pesa
za ushuru ambazo ni mapato ya
chama,” alisema Elia Elisha.

Wanachama hao waliomba
msaada kutoka kwa wajumbe wa
kamati hiyo kuwachukulia hatua
viongozi wao ambao wamehusika
katika ubadhilifu huo ikiwamo wa
kuchukua mali za chama kama
mashamba.

Ofisa Ushirika wa halmashuari
hiyo, Billwalter Mbilinyi, alisema
ofisi yake imeanza kuwachukulia
hatua baadhi ya viongozi baada
ya kubaini malalamiko ya
wanachama yana ukweli.

“Tulifanya  uchunguzi na
kubaini ubadhilifu wa baadhi ya
mali na fedha, wote waliohusika
walikamatwa na wameanza
kurejesha pesa hizo kwa
makubaliano maalumu,” alisema
Mbilinyi.

Mrajisi wa Mkoa Ibrahimu
Kadudu, alisema wameendelea
kuwachukulia hatua viongozi
wote waliohusika na wizi katika
vyama na kwamba kwa mwaka
huu jumla ya kesi nne za uhujumu
uchumi zimefunguliwa dhidi ya
viongozi hao.

“Tumekuwa tukitumia njia
za busara kuwataka waliotumia
mali za vyama warejeshe kama
ni pesa au vingine, lakini sasa hivi
tunaenda mbele zaidi kuwafikisha
mahakamani, hata hapa Zuya
tutawachukulia hatua,”
alisema Kadudu.

Robert Busuma, mjumbe wa
kamati hiyo na Kamishna wa
tume hiyo, aliwataka Mrajisi na
Ofisa ushirika huyo kuhakikisha
mali zote za chama hicho
zinarudishwa na wahusika
wanachukuliwa hatua.

Wanne mbaroni tuhuma
rushwa kuwania ubunge

Na Said Hamdani, LINDI

SISI ya Kuzuia na Kupambana na

Rushwa (Takukuru) mkoani Lindi,

inawashikilia watu wanne, akiwamo

mtia nia wa nafasi ya ubunge, Ally

Chinumba (CCM), kwa madai ya kuwashawishi

wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Kata
wampitishe kwenye kura za maoni.

Naibu Mkuu wa Takukuru mkoani hapa,
Charles Mulebya, alitoa taarifa za kukamatwa
kwa watuhumiwa hao alipozungumza na
waandishi wa habari ofisini kwake jana.

Alisema Chinumba alikamatwa juzi Nahuka-
huka, Jimbo la Mtama saa 11 jioni alasiri wakati
yeye na wajumbe wasiopungua (23) wa Hal-
mashauri ya Kata hiyo, nyumbani kwa Ally Chi-

numba, ambaye ni baba mzazi wa mtia nia huyo.

Mulebya alisema Chinumba ambaye pia
ni mtumishi wa Shirika la Ugavi wa Umeme
alikutwa akiwa amewakusanya wajumbe
hao kwa lengo la kuwashawishi wampitishe
kwenye kura za maoni, ili kugombea kwenye
kinyang’anyiro cha ubunge mwaka huu Jimbo
la Mtama.

Alisema kwenye gari la mtia nia huyo lenye
namba za usajili T.527 DEY (hakutaja aina ya
gari) maofisa wa Takukuru walikuta fedha kiasi
cha Sh. 841,000 zilizokuwa zimewekwa maeneo
tofauti tofauti, zikiwamo bahasha ndogondogo
dazani moja zinazohisiwa zimeandaliwa kwa
ajili ya kuwekea fedha kwa ajili ya wajumbe
husika.

“Gari la mtia nia tulipolipekua, tumekuta
fedha Sh. 841,000 na dazani moja ya bahasha
ndogo ndogo, bila shaka zilikuwa za kuwekea
fedha za wajumbe,” alisema.

Alipoulizwa kama wajumbe waliowakuta
wanawashikilia, kiongozi huyo wa Takukuru ali-
jibu kuwa wanawashikilia watu wanne akiwamo
mtia nia husika, lakini hakuwa tayari kuanika
majina ya watuhumiwa wengine watatu.

Alisema Takukuru inaendelea na uchunguzi
ili kubaini uvunjifu wa sheria, kwa mgombea
huyo kujihusisha na vitendo vya kushawishi
wajumbe kwa utaratibu wa kutoa rushwa.

Aliwaonya watia nia wote kwa nafasi
mbalimbali zikiwamo za ubunge na udiwani
kujihusisha na vitendo vya rushwa, akiwataka
wafuate utaratibu, kanunina sheria zilizowekwa.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Maridhiano Taifa, Askofu Oswald Mlay, akizungumza na wanachama wa jumuiya hiyo wa wilaya ya llala,

ji

Agosti 23, mwaka huu, katika uwanja wa Jamhuri Jijini Dodoma. PICHA: MUHIDINI MSAMBA.

Dar es Salaam juzi, kuhusu maandalizi ya kongamano kubwa la kuombea amani kuelekea katika uchaguzi mkuu litakalofanyika

Ujio MV Victoria kutoa fursa wana-Kagera

Na Allawi Kaboyo, BUKOBA

WANANCHI mkoani Kagera na
maeneo jirani wametakiwa kuji-
andaa na fursa zitakazojitokeza
baada ya meli ya MV Victoria hapa
kazi tu, kuanza safari zake za Buko-
ba-Mwanza baada ya kukamilika
ukarabati kwa asilimia 98.

Akitoa taarifa ya ujio wa meli
hiyo jana katika mkutano na
waandishi wa habari mjini hapa,
Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brigedia
Jenerali Marco Gaguti, aliwataka
wananchi mkoani humo kujiandaa

kwa biashara na safari za kwenda
Mwanza kwa kuwa mkombozi
anarejea.

Alisema meli hiyo itaanza ku-
fanyiwa majaribio ya safari ndefu
ya Bukoba Juni 28, 2020 na hai-
taruhusiwa kubeba abiria bali
mizigo zaidi ya tani 100. Aliwataka
wenye mizigo kujitokeza kwa kuwa
wakati wa kurudi Mwanza itasa-
firishwa bure.

“Wananchi mkoani hapa ji-
tokezeni kwa wingi ili kuipokea
meli yenu inayotarajia kuanza sa-

fari yake ya majaribio Jumapili (ke-
sho), ujio wa meli hii ni mapinduzi
makubwa ya usafiri na usafirishaji
katika Ziwa Victoria chini ya seri-
kali katika kuchochea uchumi wa
wanaKagera na Watanzania kwa
ujumla,” alisema.

Pia, aliongea na waendesha bod-
aboda kuhusu ujio wa meli hiyo na
kuwataka wajiandae kufanyakazi
ya kusafirisha abiria pamoja na
mizigo katika kipindi cha ujio wa
meli hiyo.

Abdusalum Mashankala, Mwe-
nyekiti wa waendesha pikipiki

Manispaa ya Bukoba, alisema ujio
wa meli hiyo utaongeza mzunguko
wa fedha kwa bodaboda hao kwa
kuwa wasafiri watakuwa wengi na
kuwataka kujiandaa na fursa hiyo.
Meneja wa Mamlaka ya Bandari,
Bulenge Ndalo alisema mpaka
sasa maandalizi ya kuipokea meli
hiyo yanaendelea vizuri ikiwamo
kuboresha miundombinu ya ma-
jengo na ofisi pamoja na kujenga
ghala la kutunzia mizigo huku
akiwaomba Watanzania hasa wa-
naKagera kuja kuwekeza katika bi-
ashara kwenye maeneo ya bandari.



6 Nipashe ... .

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Waamuzi ongezeni umakini
Ligi Bara ikielekea ukingoni

LIGI Kuu Tanzania Bara leo inatarajia kuingia katika raundi
ya 31, kwa timu 16 kushuka dimbani kuwania pointi tatu kwenye
viwanja nane hapa nchini.

Ligi hiyo ndio ya juu na hutoa mwakilishi wa Tanzania Bara
katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
hivyo wahusika wote wanatakiwa kuongeza umakini wakati wa-
naposhiriki mechi za ligi hiyo.

Mechi za ligi hiyo ambayo zinatarajiwa kuchezwa leo ni kati
ya Yanga dhidi ya Ndanda, Ruvu Shooting itaikaribisha Namungo
wakati Alliance itawavaa Coastal Union huku Mtibwa Sugar ikiwa
ugenini kwa Mwadui FC mkoani Shinyanga.

Biashara United yenyewe itawakaribisha Azam FC, Mbeya City
itawakabili JKT Tanzania, Singida United inayoburuza mkia ita-
waalika Lipuli FC na Kagera Sugar itavaana na KMC.

Ligi hiyo itaendelea tena kesho Jumapili kwa ‘Maafande” wa
Tanzania wakiwaalika mabingwa watetezi na vinara, Simba huku
Mbao FC iliyowahi kufundishwa na Mrundi Etienne Ndayiragije
ikiwakaribisha Polisi Tanzania.

Hata hivyo wakati ligi hiyo inayodhaminiwa na Kampuni ya
Simu za mikononi ya Vodacom ikielekea lala salama, katika kila
raundi kumekuwa na malalamiko yanayowahusisha waamuzi.

Lakini kama haitoshi, baadhi ya wadau wamekuwa na rekodi,
waamuzi kuonekana kuzipendelea baadhi ya timu na hivyo, ku-
daiwa kama makosa hayo yanafanywa kwa sababu maalumu,
nazo ni kuzipendelea timu husika.

Wiki iliyopita, Azam FC iliamua kupelekea malalamiko yake
katika Bodi ya Ligi, ikilalamika waamuzi kuwaonea katika mch-
ezo wao dhidi ya Yanga kwa kuwanyima mabao mawili ya wazi
kwa kutafsiri wafungaji waliotea kabla ya kufunga na baadaye
kuwanyima penalti iliyotokana na mchezaji wake kuangushwa
ndani ya eneo la 18.

Leo malalamiko ya Azam, mabingwa watetezi wa michuano
ya Kombe la FA linaweza kupuuzwa, kwa sababu inafahamu
ilishaondoka kwenye mbio za ubingwa, lakini je kama bado in-
gekuwa kwenye vita ya kuwania taji hilo au ikisaka pointi za ku-
jinusuru na janga la kushuka daraja, mambo yangekuwa mabaya
zaidi.

Nipashe inawakumbusha waamuzi kuongeza umakini kwa
sababu mechi zilizobakia ni chache na kila timu imejipanga
kurekebisha makosa waliyofanywa wakati msimu unaanza na
hivyo kila timu ivune ilichopanda.

Umakini wa waamuzi utasababisha kila timu ipate matokeo
inayostahili baada ya filimbi ya mwisho kupulishwa na kuacha
kukumbuka machungu ya ‘uamuzi’ mbovu au wa upendeleo ul-
ioonekana katika mechi husika.

Waamuzi watakavofanya kazi yao kwa weledi, itasaidia timu
itakayotwaa ubingwa kupata taji hilo kwa haki, lakini kwa
upande wa Ligi Kuu Tanzania Bara, vita hiyo sasa imehamia
kwenye klabu zinazopambana kujiepusha na janga la kushuka
daraja.

Kutokana na kanuni mpya za msimu huu, timu nne zitashu-
ka moja kwa moja, na mbili zitacheza mechi za mtoano, hivyo
mpaka sasa bado hakuna anayefahamu hatima yake kwa timu
ambazo zina pointi chini ya 42.

Tunawakumbusha waamuzi na wasimamizi wao kuendelea
kuwakumbusha maofisa hao kufanya kazi yao kwa kiwango cha
juu ili msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara umalizike kwa amani.

Mbali na Ligi Kuu, pia waamuzi hao, wanatakiwa pia kuende-
lea kutafsiri vema sheria 17 za soka pale watakaposimama kati-
kati kuchezesha mechi za michuano ya Kombe la FA, ambayo pia
hutoa tiketi ya kushiriki mashindano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Kumbukeni kufanya vizuri katika mechi za hapa nchini, kuta-
saidia kuwapa nafasi ya kuchezesha mechi za kimataifa, kwa
sababu wanaonekana mubashara sehemu mbalimbali duniani.
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Na Barnabas
Maro

Asiyekubali kushindwa si mshindani

MTU asiyekubali kushindwa si mshinda-
ni. Methali hii hutumiwa kuwanasihi bin-
adamu wakubali wanaposhindwa au kukiri
udhaifu wao.

Wahenga walitwambia: “Kweli ingawa
chungu niambie usinifiche.” Maana yake
niambie ukweli hata kama una uchungu.
Methali hii yatufunza umuhimu wa kuwa na
tabia ya kusema kweli au kuwa watu wasemao
kweli.

Nimeona michezo ya Azam, Simba na Yanga
ambazo ndizo timu kubwa nchini. Nakumbu-
sha jinsi Azam ilivyocheza na Yanga Jumapili
iliyopita na mchezo uliotangulia kati ya Simba
na Mwadui ya Shinyanga, Simba iliposhinda
kwa mabao 3-0.

Kwa maoni yangu, jinsi timu za Simba, Azam
na Yanga zilivyo kwenye Ligi Kuu inayoelekea
ukingoni, nathubutu (ingawa naumia moyo)
kusema; kama jinsi zilivyo kwenye nafasi zake
sasa, ndivyo zilivyo kwa namna zinavyocheza
uwanjani.

Najua kuna watakaobisha. Wacha wabishe
kwani kila mtu ana mtazamo na vionjo vyake.
Ni dhahiri kuwa Simba wanajua kuumiliki
mpira. Inapendeza jinsi wachezaji wanavyo-
pasiana mpira uwanjani bila papara na nam-
na wanavyofanya mashambulizi dhidi ya timu
pinzani.

Kwa kuwa Simba ndio inayoongoza ligi kwa
kuwa na alama 78, ni sahihi kusema wanasta-
hiki kutwaa ubingwa kwa mara ya tatu mfu-
lulizo. Wamefunga mabao 67 na kufungwa
mabaol6 tu. Wamepata sare mara tatu na ku-
poteza mechi tatu na kushinda mechi 24.

Ingawa husemwa kandanda ni mchezo
wa bahati, lakini kwa jinsi nilivyowaona
wachezaji wa Simba walipopambana na Mwa-
dui, nilivutiwa kwa namna walivyomiliki lile
gozi la ngombe na kupeana pasi zenye uhaki-
ka, tena kwa mbwembwe. Hongera!

Kwa nini nisiwasifu ilhali mimi (Yanga), na
wao (Simba), hatuivi hata tukipikwa chungu
kimoja?

Wahenga walisema: “Kweli ikidhihiri, uwon-
go hujitenga.” Maana yake ukweli unapoju-
likana uwongo unajitenga. Twakumbushwa
kwamba ukweli wa jambo fulani utokeapo,
uongo unaolihusu hautambuliwi tena au
hauna nafasi. Huweza kutumiwa kumnasihi
anayejaribu kusema uongo wa waziwazi.

Mtu anapofanya jambo zuri ana haki ya
kusifiwa na kupongezwa hata kama ni mpin-
zani wako. Usipomsifu au kumpongeza, wapo
wengi watakaofanya hivyo na kukufanya

wewe mwenye chuki kubaki ukikodoa.

Najua wenzangu wa Jangwani watanichukia
ninapoeleza ukweli wangu kuhusu wapinzani
wetu wa Msimbazi, lakini huo ndio ukweli we-
nyewe.

Wahenga walisema: “Kweli ndio fimbo ya
kukamata” wakiwa na maana ya kweli ni sila-
ha nzuri maishani. Methali hii yatukumbusha
umuhimu wa kuusema ukweli hata kama kwa
kufanya hivyo tutaishia kuchukiwa na wen-
zetu.

Hebu nitumie fursa hii kuwaambia wapin-
zani wetu (Simba) kuwa: “Angakaanga, tu chini
ya gae.” Maana yake hata akikaanga vitu fulani
sisi (timu ya wananchi) tuko chini ya gae alitu-
mialo. Tutaishia kujua tu. Huweza kutumiwa
kuelezea kuwa hamna siri inayofichika milele.

Ni kweli kwamba “Anayepanda kilele, hup-
iga kelele.” Maana yake mtu anayepanda hadi
kileleni hupiga kelele kujitambulisha. Methali
hii hutumiwa kumpigia mfano mtu aliyepata
madaraka au cheo cha juu kisha akaanza kuji-
vuna au kujishaua mbele za watu.

Nikumbushe tu kwamba Yanga inayojiita
mabingwa wa kihistoria. Kwa nini? Kwa saba-
bu ni timu pekee nchini kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu mara nyingi zaidi.

Hata hivyo, “Hakuna refu lisilo na ncha.”
Maana yake hakuna jambo lisilokuwa na
mwisho. Methali hii hutumiwa kumliwaza na
kumfariji mtu aliyefikwa na shida au jambo
lolote zito kwamba avumilie kwa kuwa shida
hiyo haitakuwepo milele. Je, ndiko inakoele-
kea Simba sasa? “Hatua ndefu hufupisha
mwendo.” Mtu atembeapo kwa hatua ndefu
huikamilisha safari hata kama ni ndefu sana.
Methali hii hutumiwa kumhimiza mtu anaye-
fanya kazi ngumu na nzito kuwa ataishia kui-
maliza, mradi aifanye hatua kwa hatua.

Kwa timu ya wananchi, methali ifuatayo
iwatie nguvu: “Hauchi hauchi unakucha.” Mtu
husema usiku hauchi, hauchi, lakini hatimaye
jua huchomoza na usiku ukatoweka.

Timu zote mbili zinazoitwa ‘watani wa jadi’
ilhali ni ‘maadui wa jadi,” hebu zisome methali
ifuatayo, labda zaweza kujisahihisha na kuwa
waungwana, yaani watu wenye tabia njema.

“Hasama (uadui) ndimi za moto.” Uadui au
adawa ni kama ndimi za moto ambazo hu-
choma. Methali hii inatuhimiza tujiepushe
na uadui unaoweza kutuletea maangamizo
makubwa.

TAFAKURI (Uwezo wa kuzingatia jam-
bo).

marobarnabas@yahoo.com
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Wakulima
Wauza ufuta
shingo upande

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WAKATI kukiwa na taarifa
za kuanguka kwa soko la ufuta

katika soko la dunia,wakulima
wilayani Tunduru wamekubali
kuuza zao hilo kwa shingo

upande kwa bei ya wastani wa
Sh. 1,516 kwa kilo.

Kufuatia hali hiyo, wakulima
hao wameendelea kuililia na

kuiomba serikali kuangalia
uwezekano wa kuingilia Kkati
kwa kuwatafutia wanunuzi
watakaotoa  bei nzuri na
kuwaletea wakulima hao,
kutokana na kupanda kwa
gharama za pembejeo.

Katika mnada uliofanyika
kwenye ofisi za chama cha

AMCOS, bei vya juu ilikuwa Sh.
1,622 na ya chini ni Sh. 1.450
kwa Kilo.

Wakiongea kwa niaba wa
wakulima wa zao hilo, Mbina
Mnanka, Samkumu Mohammed,
[sa  Salumu, Issa Bakari na
Selemani Mussa, walisema
wameridhia kuuza ufuta huo
baada vya Kkubaini wengi wa

wanunuzi wanaojitokeza
kununua mazao yao ni madalali
ambao wamelenga kujinufaisha
kupitia migongo ya wakulima.

Walisema pamoja na kuwapo
kwa maelekezo kuwa serikali
haijihusishi na biashara,
wanaimani serikali itawasaidia
kwa kuwa mnada uliopita ufuta
wao uliuzwa kwa wastani wa Sh.
2,047.26 wiki moja baadaye bei
ilishuka kwa wastani wa Sh. 400
na mnada wa saba bei ilishuka
zaidi.

Walisema bei hizo siyo rafiki
kwa mkulima na hazizingatii

gharama zilizotumika wakati
wa kuandaa shamba, kulima,
kupalilia, kupulizia dawa na
kuvuna.

“Bei zinazotolewa na madalali
wa wanunuzi hao kwa kisingizio
cha kushuka kwa soko Ia
dunia kutokana na corona
zinatukatisha tamaa wakulima
kuendelea kulima zao hiloo
ikilinganishwa na gharama
tunazotumia kuhudumia mazao
yetu,” alisisitia salumu.

Wakulima hao walisema
huenda madalali hao wanafanya
hivyo kutokana kutokuwapo
ushindani wa kampuni nyingine
katika minada hiyo ambayo tangu
ianze wanunuzi ni walewale.

Awali mwakilishi wa Meneja
wa Chama kikuu cha Ushirika
wa wakuliwa Wilaya ya Tunduru
(TAMCU), Yasini  Masiano,
aliwataka wakulima walioshiriki
katika mnada huo kuwa makini

kusikiliza bei  zinazosomwa
kutoka kwenye barua za
wanunuzi walioomba kununua

mazao yao ili waweze kuchagua
bei kubwa kuliko zote.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Stanbic Tanzania, Desderia Mwegelo, akimkabidhi Mganga Mkuu
wa Serikali, Prof. Abel Makubi, mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 50 ambayo ni mchango wa benki hiyo kwa Kkazi
zinazoendeshwa na Wizara ya Afya. Kulia ni Mkuu wa Idara ya Huduma za Biashara na Uwekezaji wa benki hiyo, Manzi Rwegasira.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mpina apiga marufuku operesheni haribu maziwa

Na Frank Kaundula

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, amesitisha operesheni ya Bodi
ya maziwa ya kuharibu maziwa ya
wafanyabiashara kwa kuyawekea rangi na
mafuta ya taa, baada ya kubaini ukiukwaji
wa sheria na kuitaka Bodi hiyo kuandaa
mikakati ya kuwasaidia kukidhi matakwa
ya kisheria.

Waziri Mpina alifikia uamuzi huo juzi
katika operesheni yake iliyoanza saa
10 alfajiri maeneo mbalimbali jijini Dar
es Salam, akilenga kujionea uhalisia
wa biashara hiyo, baada ya kufikiwa na
taarifa za malalamiko ya wafanyabaishara
wanaodai kutotendewa haki na maofisa
kutoka Bodi hiyo.

Aliwataka watendaji waliopewa jukumu
la kutoa huduma ikiwamo kuwaongoza

wafanyabiashara, kuzingatia wajibu wao
kwa kuwasaidia wafanyabiashara, badala
ya kuwakatisha tamaa.

“Sasa ni marufuku kuja kufanya hizi uk-
aguzi za kuja kuweka rangi kwenye maziwa
ya wananchi na kuweka mafuta ni maru-
fuku, kazi yao kubwa wanayotakiwa kuja
kufanya hapa ni kusisitiza ubora na namna
ya kuwabadilisha ili mzalishe kwa tija,”
alisema Mpina.

Awali kabla ya uamuzi huo, wafanyabi-
ashara hao walisema wanatambua hatua
zinazochukuliwa na Bodi ni matakwa ya
kisheria, changamoto ni namna ya kumudu
gharama za vifaa vinavyohitajika, ikizingati-
wa wengi wao ni wafanyabiashara wadogo.

Ester Elius, mmoja wa wafanyabiashara
wa maziwa, alisema kutokana na
operesheni hizo wamehabiriwa maziwa
yao na kurudishwa nyuma.

“Mtaji wetu ni mdogo hatuna uwezo wa
mtaji wa milioni tano, wengi tunatembeza
lita kumi au ishirini ndio maana tunapata
wakati mgumu kutumia hivyo vifaa
ambavyo vinauzwa zaidi ya Sh. laki tano,
tunaumia sana wanavyotuwekea rangi na
mafuta ya taa kwenye maziwa,” alisema
Ester.

Bodi ya maziwa wakijibu malalamiko
hayo, walisema kilichofanyika ni usimamizi
wa sheria, wakisisitiza ni wajibu wao
kulinda afya za walaji hatua za kuharibu
baadhi ya bidhaa, ni msingi wa utekelezaji
wa majukumu yao.

Hata hivyo, waziri Mpina aliruhusu
wafanyabiashara hao kuendelea na
utaratibu wa awali, wakati viongozi wa bodi
wakijipanga kutafuta suluhu, kuwawezesha
kumudu gharama za vifaa vinavyotakiwa
kisheria.

Wanawake watakiwa kuchangamkia ubaharia

Na Gwamaka Alipipi

WANAWAKE nchini wametakiwa ku-
changamkia fursa ya kusoma fani ya ubaha-
ria, kuondokana na fikra kwamba ni kazi ya
wanaume.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Uwakala wa Meli Tan-
zania (TASAC), Emmanuel Ndomba, wakati
akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu Siku ya Maadhimisho ya Mabaharia
Duniani.

“Idadi ya mabaharia duniani ni milioni
1.6, nchini idadi ni 5,300, lakini kati ya idadi
hiyo mabaharia wanawake ni asilimia moja
tu, hivyo tuna uhaba mkubwa wa mabaha-
ria wanawake nchini,” alisema Ndomba.

Kuhusu athari zilizowapata mabaharia
wakati wa mlipuko wa ugonjwa wa corona,
Ndomba alisema mabaharia wengi duniani
walikumbwa na changamoto mbalimbali
ikiwamo meli kuzuiliwa kuingia katika baa-

dhi ya bandari na kusababisha kukaa majini
kwa muda mrefu.

Alisema athari nyingine ni mabaharia
walikosa huduma muhimu kama matiba-
bu na kutengwa, huduma za kiburudani
kama sehemu za mapumziko washukapo
bandarini, walishindwa kuungana na famil-
ia zao pamoja na kuchanganyika na jamii.

Alisema makatazo hayo yalisababisha
meli kukosa huduma na mahitaji muhimu
zipatikanazo bandarini ikiwa ni pamoja na
chakula, maji, dawa.

“Kutokana na nchi nyingi kufunga mi-
paka yao, meli zilikuwa zinazuiliwa kupiga
nanga katika nchi husika, hivyo walikuwa
wakilazimika kukaa katika meli kwa muda
mrefu, wengine walikatazwa kushuka kwa
madai kwamba wataeneza ugonjwa wa co-
rona,” alisema Ndomba.

Ndomba alisema TASAC kwa kushiriki-
ana na serikali wameweza kuhakikisha kazi
za mabaharia na taaluma za kibaharia zina-

tambuliwa sasa kuliko wakati mwingine.

Naye Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
nawake wanaofanya kazi sekta ya bahari
Afrika Mashariki na Kusini (Womesa), For-
tunata Kakwaya, alisema sababu kubwa
inayochangia wanawake wasijiunge na uba-
haria ni kutojiamini.

Alisema sababu nyingine ni kutopata na-
fasi ya mafunzo ili wawe maofisa.

Naye Mkuu wa Chuo cha Ubaharia Dar
es Salaam (DMI), Erick Massami, alisema
wamejiandaa kukuza uchumi kupitia ku-
zalisha wataalamu wengi wenye ujuzi wa
ubaharia.

Alisema DMI kimekuwa chuo bora cha
kutoa wahitimu wenye sifa za ubaharia, am-
bao kwa sasa wamezagaa katika nchi mbal-
imbali wakifanya kazi.

Massami alisema nchi nyingi Afrika kama
Malawi, Kenya, Uganda zinaitegemea DMI
katika kuchukua wahitimu wa fani ya uba-
haria.
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Serikali yaagiza miradi ardhi kupewa hati

Elisante John, SINGIDA

SERIKALI imezitaka hal-
mashauri za wilaya, miji, man-
ispaa na jiji nchini, zinazomi-
liki ardhi na vituo vya mabasi,
kuwa na hati za ardhi kwaajili
ya kuiongezea serikali mapato
yanayotokana na tozo la kodi
kwenye miradi hiyo.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, alisema hayo wakati ak-
izindua ofisi ya ardhi ya mkoa
wa Singida, kati ya mikoa 26 ya

Tanzania bara ambayo serikali
inatarajia kila mmoja kuwa na
ofisi hizo.

Waziri Lukuvi alitoa agizo
hilo kufuatia Manispaa ya Sin-
gida kukabidhiwa rasmi hati ya
ardhi, baada ya ofisi ya ardhi
mkoa huo kuipatia manispaa
hiyo hati, kwa ajili ya mradi
wake wa kituo cha mabasi cha
Misuna.

Akihutubia wananchi, Wa-
ziri Lukuvi aliwaagiza wakuu
wa wilaya wajitahidi kumaliza

mfumo wa alama zas GN, bila
kuathiri upande wowote na
kwa maslahi binafsi.

Alisema utaratibu huo utaon-
doa migogoro kwa jamii, na
hivyo kuiondolea serikali lawa-
ma kutoka kwa wananchi.

Katika hatua nyingine wa-
ziri Lukuvi alitoa siku 90 kwa
wamiliki wa viwanja zaidi ya
37,000 kati ya 43,200 vilivy-
opimwa mkoani humo, kufanya
malipo ili wapatiwe hati zao za
ardhi.

Alifafanua kuwa, licha ya
wamiliki wa viwanja hivyo
kunufaika na hati hizo, hivi sasa
wanaikosesha serikali mapato,
kutokana na viwanja vyao ku-
tolipiwa malipo yoyote.

Awali, akiongea kwa niaba ya
Kamishina wa Ardhi Msaidizi
mkoani hapo, Ruteganya Sper-
atus, alisema ofisi yake tangu
ifunguliwe Machi 3, mwaka
huu, imepokea ramani 1,330
kutoka Dodoma, zenye viwanja
43,227, zikiwamo 78 zenye kuo-

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakipita jirani na taka zilizorundikwa kando ya barabara jirani na Shule ya Msingi Rutihinda, eneo

Mafia vapania kuondoa ziro
kuweka wanafunzi kambini

Na Futuna Seleman,
MAFIA

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Mafia, mkoani Pwani inahi-
taji Sh. milioni 119 kufanikisha
mpango wa kuwawezesha wa-
nafunzi kufundishwa wakiwa
kambini katika shule mbili ya
Kitomondo na Bweni.

Mpango huo unalenga kuon-
doa mtazamo hasi kwa baadhi
ya wazazi kuwashawishi watoto
wao wasifanye vizuri mitihani
yao ya taifa.

Akizungumzia mpango huo,
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mafia, Erick Mapunda, alisema
zaidi ya wanafunzi 400 wa ki-
dato ha nne watapiga kambi
katika shule hizo.

“Kiwango hicho ni sehemu
tu ya mahitaji yenu muhimu
tumepata kianzio Sh. milioni
20, tunahitaji milioni 100 ili
tuweze kufanikisha mpango

huu kwa maana hiyo tunatoa
wito kwa taasisi ya Kalamu
inayosiaidia jamii pamoja na
kutusaidia vyakula na vifaa
mbalimbali kama itapata fursa
itusaidie zaidi na wadau wen-
gine wajitokeze kitusaidia,”
alisema Mapunda.

Aliishukuru taasisi ya Kala-
mu kwa kutoa motisha kwa wa-
nafunzi waliofaulu kwenda se-
kondari mwaka jana na kuokoa
wanafunzi ambao wangeshind-
wa kwenda shuleni kwa kukosa
vifaa zikiwamo sare za shule.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Mafia, Shaibu Nnun-
duma, alisema wadau wana
fursa kubwa ya kumaliza hali
ya Mafia kuwa ya mwisho kila
mwaka.

“Tunaweza kuibadilisha hii
hali tukawa wa kwanza na ndio
maana tukaja na mpango am-
bao tunaweza kuufanyia kazi,
tumekuja na mpango mzuri

tunajua matatizo yetu yako
wapi tufanye tunajua moja ya
tatizo tulilonalo ni idadi ndogo
ya walimu, tulifikiria tukiweka
wanafunzi kwa pamoja tukiwa-
tumia vizuri kwa kuwafundi-
sha wanafunzi wetu itakuwa
ni moja ya njia ya kuwatoa ku-
weza kufaulu,” alisema.

“Kipindi cha miaka minne
wanafunzi wakiwekwa pamoja
wakaambukizana uzoefu maar-
ifa tunaamini kabisa jambo hilo
linaweza kubadilisha mtazamo
wao wakafaulu.”

Alisema kuna tatizo kwa
baadhi ya wazazi kuwashawi-
shi wanafunzi wasifanye vizuri
kwenye mitihani yao na kwam-
ba kuwaweka kambini kuta-
maliza changamoto hiyo na
kuwasaidia wanafunzi kutimiza
ndoto zao.

Alisema njia ya kuwaweka
wanafunzi kambini itasaidia
kupatikana viongozi wa ngazi

za juu kwa siku za usoni.

Alisisitiza jambo hilo lisiang-
iliwe kwa mtazamo potofu wa
uchaguzi mwaka huu, mambo
mengine lazima yaendelee kwa
kuwa mitihani haitasimishwa
na shule zitafunguliwa Juni 29.

Aliwataka wazazi wawaruhu-
su wanafunzi kwenda kwenye
kambi hizo kwa kuwa faida
wataiona siku za usoni.

“Sitarajii kuwa na mzazi ata-
kayeshika watoto mashati ili
watoto wasisome, sitarajiii wale
ambao wamepanga kuwavuta
mashati wenye nia njema kuta-
ka kuwachangia unamvuta sha-
ti asichangie...,”alisema mkuu
huyo.

Tayari wadau wa maende-
leo sekta ya elimu taasisi ya
elimu ya Kalamu na taasisi ya
kimataifa inayosaidia jamii ya
NAMA zimeisaidia wilaya hiyo
mahitaji mbalimbali kwa wa-
nafunzi hao ikiwamo vyakula.

I
Wakulima

waomba

elimu dhidi
SUMUKuUvVU

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAKULIMA wa zao la mpunga
mkoani hapa wameingiwa hofu
baada ya kuwapo taarifa za vifo vi-
navyosababishwa na sumukuvu na
kuiomba Wizara ya Kilimo kupitia
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanza-
nia (TARI) Dakawa, kutoa elimu.

Hatua hiyo inatokana na kuwapo
kwa elimu duni inayotokana na
uelewa mdogo wa sumukuvu, hatua
inayo changia kuleta madhara kwa
watumiaji wa vyakula vinavyoto-
kana na kilimo cha nafaka.

Wakulima hao walitoa ombi hilo
wakati wakipatiwa mafunzo kuhusu
madhara ya sumukuvu na matumizi
ya mbegu bora za kisasa yaliyotole-
wa na TARI Dakawa kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Kilimo.

Mmoja wa wakulima hao kutoka
wilayani Mvomero, Halima Ju-
manne, alisema elimu kwa wakuli-
ma na wananchi itasaidia kupun-
guza madhara hayo.

Alisema hofu imejengeka kwa
wakulima kutokana na kuwapo
kwa taarifa kutoka mkoani Dodoma
kuwa sumukuvu hiyo imesababisha
vifo na hivyo baadhi ya wakulima
kukosa soko katika mazao yao yaki-
wamo mpunga na mahindi.

Naye mkulima Schola Libangu,
kutoka Wilaya ya Kilosa, alisema
bado uelewa wa wakulima kuhusu
kuzalisha sumukuvu ni mdogo hasa
kwenye mazao ya nafaka na kuiom-
ba serikali kupitia Wizara ya Kilimo
kutembelea maeneo ya uzalishaji
wa mazao hayo kutoa elimu hiyo ili
kupunguza hofu.

“Wakati mwingine mkulima
hujikuta anazalisha sumukuvu bila
Kujijua baada ya kuifadhi nafaka
zake bila kufuata utaratibu wa
uhifadhi, hili linapaswa kutolewa
elimu ya mara kwa mara hasa kwa
wanaolima nafaka katika maeneo

Mkurugenzi Msaidizi wa ldara
ya Usalama wa Chakula, Josephine
Amollo, alisema wizara imeamua
kuanza kutoa elimu ya ulewa wa
sumukuvu baada ya kubaini wakuli-
ma wa wilayani Mvomero na Kilosa
kutokuwa na mbinu za kuzuia uzal-
ishaji wa sumukuvu kutokana na
kukosa elimu hiyo.

Alisema lengo la mafunzo hayo
ni kuhakikisha wakulima wa mazao
hayo wanaongeza uzalishaji kwa
kutumia mbegu za teknolojia ya
Kisasa ambazo kwa sasa zina-
hitajika kutumika kama malighafi
kwenye uchumi wa viwanda.

Mtafiti kutoka TARI Dakawa,
Phabiola Langa, alisema licha ya
mafunzo hayo, wakulima wana-
jengewa uwezo na uelewa wa
matumizi bora ya mbegu zilizofany-
iwa utafiti wa kina wa kupambana
na wadudu waharibifu na kuongeza
uzalishaji hasa wa zao la mpunga.
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Kidato cha
sita kuanza
mtihani
Jumatatu

Na Renatha Msungu, DODOMA

WATAHINIWA 1,321 wa kidato
cha sita katika halmashauri
ya Jiji la Dodoma, wanatarajia
kufanya mtihani yao itakayoanza
Jumatatu Juni 29, mwaka huu.

Hayo yalibainishwa jana
na Ofisa Elimu Sekondari wa
Halmashauri hiyo, Upendo
Rweyemamu, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu maandalizi ya
mtihani wa kumaliza kidato cha
sita, mwaka huu.

Rweyemamu alisema kuwa
maandalizi ya mtihani huo
yamekamilika na vifaa vimewasili
katika shule husika na kuwapo
kwa vituo 12 vya kufanyia
mtihani.

Alisema jiji hilo linatarajia
kupata ufaulu mzuri kwa
wanafunzi watakaofanya mtihani
kutokana na kuandaliwa vizuri na
kupata muda wa kufanya marudio
kwa mada walizofundishwa.

“Wanafunzi wameandaliwa
vizuri kitaaluma na kisaikolojia,
nichukue nafasi hii kutoa wito
kwa walimu wanaowafundisha
wanafunzi wa bweni kuendelea
kuwaandaa kisaikolojia na kwa wa
kutwa, wazazi wachukue jukumu
la kuwapa ushirikiano mzuri na
kuwaandaa kisaikolojia kwa kuwa
huu ni mtihani kama mitihani
mingine,” alisema Rweyemamu.

“Hali ya ufaulu itaongezeka
kutokana na maandalizi
yaliyofanyika, ukiangalia mada
nyingi zilikuwa zimekamilika
mapema kabla ya kuanza
mapumziko ya corona.”

Wanafunzi wameandaliwa vizuri
kitaaluma na kisaikolojia, nichukue
nafasi hii kutoa wito kwa walimu
wanaowafundisha wanafunzi

wa bweni kuendelea kuwaandaa
kisaikolojia na kwa wa kutwa,
wazazi wachukue jukumu la kuwapa
ushirikiano mzuri na kuwaandaa ki-
saikolojia kwa kuwa huu ni mtihani
kama mitihani mingine

Askofu apinga kujua kusoma,
kuandika kuwa Kigezo ubunge

Na Paul Mabeja, DODOMA

SKOFU wa Kanisa la Agape Sanc-

tuary Church, Nkuhungu jijini

Dodoma, Juvenal Kabunduguru,

mesema ipo haja kwa Katiba ku-

fanyiwa marekebisho katika kipengele cha

sifa mojawapo ya wagombea ubunge iwe
kujua kusoma na kuandika.

Askofu Kabunduguru, aliyasema hayo
waandishi wa habari kuhusu uchaguzi
mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba,
mwaka huu.

Alisema ili kupata wabunge wenye uwezo
mzuri wa utendaji kazi, kipengele cha sifa
hizo kifanyiwe marekebisho.

“Haiwezekani mhudumu wa ofisi au

dereva lazima awe na sifa ya kidato cha nne
au cheti cha taaluma, lakini mbunge ni kujua
na kusoma na kuandika basi, haiwezekani
mbunge ambaye ndiye mwakilishi wa
wananchi na anakwenda kutafsiri sheria
za nchi na miswada mbalimbali muhimu,
bungeni lakini sifa yake ni kujua kusoma na
kuandika basi, alisema.

Akizungumzia maoni ya watu katika
maeneo mbalimbali ya Rais Magufuli,
kuongezewa vipindi vingine vya kuongoza,
alisema huko ni kukosa busara na hekima
kwa kuwa mihula ya kuongoza kwa marais,
inatakiwa kubaki kama ilivyo kikatiba.

“Hivi sasa wanasema tumuongeze muda
wa kuongoza nchi Rais Magufuli, kwasababu
yeye ni mzuri na amefanya mambo
makubwa sana, lakini sasa siku akichukua

nchi mtu ambaye ni mbaya itatubidi
kupunguza tena miaka ya kuongoza?
Viongozi nawaomba waache mihemuko ya
kisiasa,” alisema Kabunduguru.

Kadhalika, alisema kitendo cha Rais
Magufuli, kuwa mgombea pekee katika
nafasi ya urais ndani ya chama chake,
anaona ni sahihi kwa kuwa hata sera za
chama zinaeleza kuwa kiongozi aliyeko
madarakani, anapaswa kuongoza kwa
vipindi viwili.

“Hivi sasa tumekuwa tukiona Zanzibar,
ndiko kwenye mchuano mkali kutokana na
wao hivi sasa Rais Shein, amemaliza mihula
yake yote miwili na huku bara mwaka
2025, patakuwa hapatoshi CCM, kutawaka
moto inaweza kuzidi hata ile ya 2015 kwa
kujitokeza wagombea zaidi ya 40,”alisema.

jana, kuhusu mabadiliko madogo ya matumizi ya ardhi katika baadhi ya maeneo ya Mji wa Chamwino Ikulu. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

Gundi yatumika mbadala dawa za kulevya

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema licha ya kufanikiwa
kudhibiti uingizaji wa dawa za kulevya kwa
asilimia 90 kutoka nje ya nchi bado kuna
tatizo la matumizi ya gundi na dawa tiba
zenye asili ya kulevya.

Kufuatia hali hiyo, imesema imeweka

mkakati maalum wa kudhibiti matumizi
hayo.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Bunge, Kazi, Vijana, Ajirana Wenye Ulemavu,
Jenista Mhagama, alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu siku ya
dawa za kulevya.

Alisema kwa mujibu wa taarifa ya
mwaka 2019 ya Shirika la Umoja wa Mataifa

linaloshughulikia Masuala ya Dawa za
Kulevya na Uhalifu (UNODC), Tanzania
imefanikiwa kupunguza uingizaji wa dawa
za kulevya kwa asilimia 90 na mamlaka
imeshinda kesi kubwa za wafanyabiashara
wakubwa wa dawa hizo.

Hata hivyo, alisema kutokana na udhibiti
huo, watumiaji wamejielekeza kwenye
matumizi ya bangi, mirungi, gundi na dawa
tiba hali iliyofanya serikali ijipange kupanua
wigo wa kushughulikia na kudhibiti.

“Matumizi ya gundi ni eneo ambalo
limewekewa mkakati maalum tumegundua
watoto wanatumia, kimsingi tunaangalia
uwezekano wa kuweka utaratibu ili
matumizi ya gundi yadhibitiwe yasitumike
kinyume, kama tunavyojua matumizi
ya gundi yanatumika kwenye mambo

mbalimbali, lakini
kama kilevi,”alisema.

Alisema kuhusu dawa tiba wamejipanga
kwa kushirikiana na Wizara ya Afya ili
kudhibiti matumizi yake kama sheria
ilivyoweka utaratibu wa wizara hiyo
kusimamia dawa hizo.

Alisema kwa kipindi cha miaka mitano
kuanzia mwaka 2015 hadi Juni, 2020, jumla
ya kilo za bangi 188,489.93, mirungi kilo
124,080.33, cocaine kilo 5846 na kilo za
heroin 635.57 zilikamatwa.

“Jumla ya  watuhumiwa 73,920
walikamatwa, pia mamlaka imefanikiwa
kufanya ukaguzi katika kampuni 167
zinazojihusisha na uingizaji wa kemikali
bashirifu na kukamata kiasi cha lita za
ujazo 480,000 na kilo 22,145 za kemikali

wengine wanatumia

bashirifu zilizoingia nchini bila ya kufuata
utaratibu,”alisema.

Kadhalika, alisema maboresho ya Sheria
ya Kudhibiti na Kupambana na dawa za
kulevya ambayo yalifanyika mwaka 2017
ambayo yameweka sheria kali zaidi kwa
watakaojihusisha na biashara ya dawa za
kulevya yamefanikisha mafanikio hayo.

“Pia tumefanikiwa kubaini na kuvunja
mitandao mikubwa ya dawa za kulevya
nchini ambapo mamlaka kwa kushirikiana
na taasisi mbalimbali za kimataifa
kama vile UNODC, Interpol, DEA, CIA
na NCA imefanikiwa kwa kiasi kikubwa
kudhoofisha na kuvunja mitandao mikubwa
ya wafanyabiashara wanaojihusisha na
biashara ya dawa za kulevya ndani na nje ya
nchi,”alisema.
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Zanzibar yatoa mwongozo,
wanafunzi 40 Kwa darasa

I
WHO yaahidi
ushirikiano
afya ya
wananchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKA |a Afya Duniani
(WHO), limeahidi kuendeleza
ushirikiano na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar katika
kuimarisha mifumo ya afya ya
wananchi.

Mwakilishi mkazi wa
Shirika hilo Zanzibar, Dk.
Andemichael Ghirmy, alisema
hayo wakati akikabidhi
msaada wa vifaa kwa Wizara
ya Afya vikiwamo vya
kupambana na maradhi ya
corona katika Ofisi ya Wizara
va Afya.

Dk. Ghirmy alisema WHO
inathamini juhudi kubwa
zinazochukuliwa na serikali
kuwapatia wananchi
huduma muhimu za afya
na wanashawishika kuunga
mkono juhudi hizo.

Aliipongeza Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kwa
kufanikiwa katika mapambano
dhidi ya maradhi ya corona,
na hali inaendelea vizuri,
lakini amewataka wananchi
kuendelea kuchukua
tahadhari kwa kuwa nchi
jirani bado ugonjwa huo
UpO Nna mizunguko ya watu
inaendelea.

Akipokea msaada wa vifaa
hivyo vyenye thamani ya Sh.
95,657,500.00, Mkurugenzi
MKkuu wa Wizara ya Afya,

Dk. Jamala Adam Taib,
alilishukuru shirika hilo kwa
misaada inayotoa katika sekta
va afya.

Alisema misaada hiyo
imefanikisha mapambano
ya maradhi ya mlipuko
yanayotokea nchini na
kusaidia kuwahudumia
wagonjwa wa kawaida katika
hospitali na vituo vya afya
visiwani hapo.

Dk. Jamala aliwataka
wananchi wasijisahau
na waendelee kuchukua
tahadhari na kufuata
miongozo ya Wizara ya Afya
kukabiliana na maradhi ya
corona ingawa yamepungua
kwa kiasi kikubwa Zanzibar.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IZARA ya Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, imeutaka
uongozi wa shule zote
za maandalizii, msingi na
sekondari kuhakikisha idadi ya wanafunzi
darasani haizidi 40 ili kuwalinda watoto na
ugonjwa wa corona.

Akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu utaratibu wa masomo baada ya
shule kufunguliwa, Waziri wa wizara hiyo,
Riziki Pembe, alisema shule ambazo zina
wanafunzi wengi, watafuata utaratibu
maalum wa shifti utaoelekezwa na wizara.

Waziri huyo aliitaka kila shule kuimarisha
mazingira ya usafi ili kupambana na ugonjwa
wa Covid-19 ikiwamo walimu, wanafunzi na
wageni kunawa mikono kwa maji na sabuni,
kuacha kusalimiana kwa kupeana mikono na

kuvaa barakoa katika mazingira ya shule.

“Katika kipindi hiki, masomo yataendelea
bila ya shule kufungwa mpaka wiki ya tatu
ya mwezi Desemba 2020..Mapumziko
yatakuwa kwa siku za sikukuu za kitaifa
tu,”alisema.

Alisema uongozi wa shule unatakiwa
kusimamia utekelezaji wa miongozo
itakayoandaliwa na wizara ili kuhakikisha
wanafunzi wanafuata maelekezo ya viongozi
wao kujiepusha na maambukizi na hivyo
kusoma kwa salama.

Aliwataka wanafunzi wajiepushe na
mikusanyiko isiyo ya lazima wanapokuwa
katika maeneo ya shule na nyumbani na kila
mmoja awe mlinzi kwa mwenziwe.

Aliwataka wafanyabiashara katika maeneo
ya shule kuzingatia kanuni zote za afya ili
kuhakikisha huduma wanazozitoa kwa
wanafunzi zipo salama.

“Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali
kwa kushirikiana na Wizara ya Nchi Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa Serikali za Mitaa
na Idara Maalum za SMZ na Wizara ya
Afya, zitafuatilia kwa karibu shule zote ili
kuhakikisha maagizo yote yaliyotolewa na
serikali yanatekelezwa kikamilifu,” alisema.

Waziri Pembe alisema wizara inapenda
kusisitiza kwa wuongozi wa shule zote,
zihakikishe —wanazingatia maagizo na
maelekezo yote yaliyotolewa na Wizara ya
Afya katika kujikinga na virusi vya corona.

Alisema pia walimu wanatakiwa kuongeza
bidii katika ufundishaji na kukamilisha
mihutasari ndani ya mwaka huu kufidia
muda uliopotea shule zilipofungwa.

Kadhalika, wazazi na walezi wametakiwa
kuhakikisha wanatoa ushirikiano wa karibu
ili kuwawezesha watoto kusoma kwa
usalama na kwa ufanisi mkubwa.

Mkurugenzi wa Jumuiya ya wanasheria wanawake Zanzibar, Jamila Mahmoud (kulia), akizungumza na wanafunzi wanawake wa
vyuo vikuu mbalimbali, mjini Zanzibar jana, kuhusu masuala ya udhalilishaji wa kijinsia. PICHA: RAHMA SULEIMAN

TAMWA yahamasisha wanawake bidhaa karafuu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA)
upande wa Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, amewa-
taka wanawake wajasiriamali kisiwani Pem-
ba kutumia vizuri neema ya zao la karafuu
kisiwani humo kwa kuzalisha bidhaa mbal-
imbali.

Dk. Mzuri aliyasema hayo wakati akitoa
taarifa kwa vyombo vya habari kuhusu bid-
haa zinazozalishwa na wajasirimali hao ku-
toka Pemba.

Alisema zao la karafuu linaweza kuzalisha
bidhaa mbalimbali ambazo zina soko kubwa
ndani na je ya nchi iwapo wajasiriamali hao

watazisanifu vyema karafuu hizo.

Akitolea mfano wa bidhaa zinazotoka-
na na karafuu, alisema ni sabuni pamoja
na liwa ambayo ni maalumu kwa ajili ya
kusafishia mwili.

Aliwataka wajasiriamali hao kuanza ku-
tangaza zaidi soko la kimataifa pia kuna uhi-
taji mkubwa wa bidhaa za asili kutoka Zan-
zibar hususani zinazoalishwa kwa kutumia
karafuu.

Kwa upande wake Ofisa uwezeshaji wa-
nawake TAMWA ofisi ya Pemba, Asha Mussa,
alisema wanawake wengi kisiwa cha Pemba
wamehamasika na kujiunga kwenye vikundi
vya uzalishaji wa bidhaa.

Akitolea mfano, alisema pia wajasiriamali

hao hawakuridhika na uzalishaji wa bidhaa
hizo pekee pia wameanza kujiingiza katika
ufugaji na tayari baadhi ya vikundi vinami-
liki mabanda na wanaendelea na ufugaji wa
kuku.

Akizungumzia kuhusu changamoto alise-
ma ni ukosefu wa soko la uhakika kwa waja-
siriamali na wakati mwingine wajasiriamali
hao hulazimika kukaa na bidhaa zao ndani
kwa muda mrefu.

Aliomba serikali na taasisi nyingine Zanzi-
bar na nje ya Tanzania kujitokeza kwa wingi
kuunga mkono jitihada za vikundi hivyo
kwa kuwa kufanya hivyo kutawawezesha
wanawake wengi kujikwamua kiuchumi na
kuondokana na umasikini.

Akizungumzia kuhusu hali halisi ya uzal-
ishaji wa bidhaa, mmoja wa wajasiriamali
kutoka kisiwani Pemba, Sakina Ame Bakar,
alisema wanajitahidi katika uzalishaji wa
bidhaa bora na zenye viwango vya hali ya
juu

Alisema licha ya jitihada hizo, wanaende-
lea kukabiliwa na changamoto ya ukosefu
wa soko bora na lenye uhakika ambalo lin-
gewafanya kuwa wajasiriamali bora na waki-
mataifa.

Aliomba serikali kuendelea kuwaten-
genezea mazingira ya kuwakutanisha na
kampuni kubwa pamoja na wajasiriamali
wengine wa kimataifa ili waweze kutengeza
masoko mapya.
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AKATA la mwanamuziki Vanessa

Mdee, kutangaza kuacha muziki

wa Bongo Fleva, limeibua maswali

ambayo majibu yake bado hayaja-
patikana.

Licha ya Vanessa mwenyewe Kuji-
tokeza hadharani na kutoa sababu lukuki
za yeye kuamua kuchukua uamuzi huo,
bado baadhi ya mashabiki wanaona
hana sababu za msingi za kufanya hivyo
na kudai pengine kuna siri nyuma va
pazia.

Hata hivyo, katika ufafanuzi wake,
Vanessa, amesema ameamua kujitoa
katika muziki kutokana na kukabiliwa na
changamoto nyingi, ikiwamo msongo wa
mawazo, ulevi na ugomvi na mama yake
ambaye siku zote anapinga kazi hiyo.

Katika video yake inayopatikana kwe-
nye You Tube, mrembo huyo alikuwa
karibu na mpenzi wake ambaye ni Mni-
geria, Rotimi, wakati akijaribu kufafanua
jambo hilo.

“Najua baadhi ya watu ambao hawajui
nini kazi ya muziki, hawanielewi hiki
ninachosema, lakini muziki sio sehemu
ya kawaida ya mwanadamu, ni kitu
ambacho kwa mtu wa kawaida hawezi
kunielewa,” alisema Vanessa katika
video hiyo.

Vanessa amesema baadhi ya sababu
ambazo zimemfanya kujiengua ni
pamoja na kuhofia kupatwa na matatizo
va kiafya, baada ya mara nyingi kuwa na
msoNgo wa mawazo, presha za mashabi-
ki na wakati mwingine kufanya mambo
yaliyo kinyume na maadili ili kukidhi
soko la muziki.

“Unatumia muda mwingi na kupitia
changamoto, kuliko kile unachokipata.
Siku zinapozidi kwenda, utendaji wa kazi
unapungua na inapelekea kufanya vitu
ambavyo havieleweki na haviendani na
wewe ulivyo ili kutafuta soko,” amese-
ma.

Pamoja na ufafanuzi huo, baadhi ya
mashabiki wake ambao walimfuatilia,
walionekana kutokubaliana na kile ana-
chokisema, wakieleza kuna kitu nyuma
yake anakificha ambacho kimemfanya
kuchukua hatua hiyo.

“Haiwezekani kuchukua hatua hii
baada ya kumpata Rotimi, hili tulijua
tangu mwanzo na ndio maana watu
walimtahadharisha,” ameisema Shaban
Saidi. Amesema baada tu ya kukutana na
mwigizaji huyo wa Marekani, alitangaza
kuchukua mapumziko jambo ambalo
watu wengi walibashiri dalili mbaya kwa
msanii huyo.

Hata hivyo, wengine walimpongeza na
kumtaka kumrudia Mungu kwa kuimba
muziki wa Injili na sio kuacha moja kwa
moja.




12 NipaShe JUMAMOSI JUNI 27, 2020 _

BASI SAWA

Calisah usimung’unye,
sema ukweli

WATU wamepigwa na butwaa baada ya kuibuka kwa ma-
dai kwamba mwanamtindo Calisah, kashindwa kulipa pesa
baada ya kukodi gari la kutembelea.

Kulingana na EATV, Calisah, alifikishwa kituo cha polisi
cha Urafiki na kutolewa dhamana na msanii Amber Lulu,
kutokana na kurudisha gari aina ya Vitz ambalo alilikodi
likiwa ameliharibu, huku akishindwa kulipa pesa kwa mmi-
liki wake.

“Aliniomba nimkodishie gari kwa siku tatu, tukakubaliana
Kila siku ni elfu 50 yeye alinilipa elfu 60 tu baada ya laki na
nusu, akalirudisha gari halina mafuta, ameigonga vioo vya
pembeni “side mirror”, ameiua monitor bila ya kuniambia na
akani-block kwenye simu, nikamshtaki polisi kwa kuniharib-
ia vitu vyangu venye thamani ya laki mbili na 60" amesema
mmiliki wa gari hilo aitwaye Edger.

Hata hivyo, mwenyewe Calisah, amekana kuhusika na
jambo hilo “Sio kweli Sijawahi kukamatwa na polisi tangu
mwaka huu uanze hizo ni stori za kizushi puuzieni, na
kuna vitu vingi sana vinatokea na mimi nafahamika sana”
amesema.

TID akumbuka enzi hizooo!

MWANAMUZIKI mkongwe wa Bongo Fleva, TID, amekum-
buka miaka mingi ya nyuma kiasi ambacho anatamani mia-
ka irudi nyuma ili akutane na mpenzi wake Irene Uwoya.

TID, anakumbuka hata katika wimbo ule ‘Nilikataa’ ambao
alimshirikisha Q Chifu, mrembo huyo ndiye alipamba video
yake, lakini yote imekuwa kama historia kwake.

“Kipindi kile Irene Uwoya ilikuwa ni kazi yangu, lakini
si unajua tena kinyamwezi hadi kwenye video, nilikuwa
nam-date alikuwa ni mpenzi wangu, nilikuwa sio mtu wa
kuonyesha kama natoka naye ilikuwa ni vitu binafsi, kipindi
kile alikuwa wamoto kuna muda natamani ku-date naye
tena” amesema TID.

Stara Fashion Week

varudi kwa Kasi

JUKWAA la maonyesho va
mavazi la Stara Fashion Week,
linatarajiwa kufanyika Julai 24
hadi 25th kwenye ukumbi wa
Makumbusho ya Sanaa ya Taifa

Kwa mujibu wa mtoa taarifa
hiyo jukwaa hilo linafanyika
kwa mara ya sita mwaka huu na
litajumuisha wabunifu zaidi va
30 kutoka kila kona ya Tanza-

nia.

Maonyesho ya mavazi ya-

tanza saa 10 hadi 12 jioni na
kusindikizwa na Tuzo na bu-
rudani za kila aina.

Kauli mbiu ya mwaka huu ni

Ubunifu Wenye Tija, Eco Fash-
ion. Lengo kuu likiwa ni kuha-
masisha jamii kutunza mazin-
gira na mavazi.

Wabunifu katika maonyesho

hayo wamepitia semina elekezi
ya namna ya kupunguza Taka
(Reduce), kubadili matumizi (re-
cycle) na kutumia upya (Reuse)
na wako tayari kuwa mfano wa
wabunifu wanaojali, kulinda na
kutunza mazingira.

Katika jukwaa hilo pia
kutakuwa na fursa ya biashara
kutoka kwa wajasiriamali mbal-
imbali.

Masumbuko: Sumu ya mke sawa ya nyoka

Na Adam Fungamwango hadithi, riwaya na filamu wana-
lizingatia sana hili wanapofanya
kazi yao hilo.

Ukweli kuhusu hili unapati-
kana kwenye filamu ya ‘Masum-
buko'. Ni filamu inayoonyesha
uhalisia wa kuwa mwanamke ni
kiungo kikubwa sana kwenye
familia anapokuwa anataka
kuiunganisha, lakini anapo-
geuka upande wa pili ana uwezo
mkubwa wa kuisambaratisha
familia yote.

Imechezwa na wasa-
nii chipukizi kina Masumbuko
Aboubakar kama Masu, Baraka

WAHENGA walisema pesa na
mali haziwezi kuvunja undugu,
bali mke anaweza kusambarati-
sha undugu.

Mwanamke akiwa mwema,
basi familia inaweza kuungana
na kuwa pamoja, lakini akiwa na
matatizo kuna hatari ya kusam-
baratika na kila mmoja kuishi
Kivyake.

Hii ipo sana kwenye jamii
yetu hasa za Kiafrika, watu
bado wanaendelea kuishi
kijamaa zaidi. Hata watunzi wa

Shaaban kama BK, Asia Salum
kama Beth, Durudhira Kamba
kama Nadya, Aisha Khamis
kama Sindura na wengineo
wengi.

Masumbuko ni kijana fukara
aliyeishi na mkewe Nadya.
Kutokana na ufukara wake, mke
anaamua kuwa na uhusiano na
mwanaume mwingine kwa ajili
va kukidhi mahitaji yake.

Hilo linaleta tatizo kubwa
kwenye familia ya mumewe.
Katika kuhangaika sana anapata
kazi na kwenda kumwambia
mke. Mke naye anamwambia

hawara yake kuwa mumewe
amepata kazi.

Hali hiyo inamtisha hawara
ambaye ni BK kuwa sasa mume
anaweza kumdhibiti mkewe
kwa sababu atakuwa na kipato,
hivyo anakwenda kwa mganga
wa kienyeji kumroga.

Masumbuko anaanguka muda
mfupi baada ya kukubaliwa
kazini. Ugonjwa huo unamfan-
ya anaanza kutokwa na funza
kwa mama na dada yake. Mama
yake anakwenda kwa mganga
na kugundua tatizo. Masumbuko

anatibiwa na kupona. Anarejea
mjini.

Kule ofisini nafasi yake bado
ipo, hivyo anaanza rasmi kazi.

BK, anafukuzwa kazi kutokana
na ubadhirifu na hii inamfanya
Nadya kuanza kuhangaika na
kwenda kuomba msamaha kwa
Masu. Waswahili wanasema
kupenda upofu, Masu anamrudia
mkewe.

Kazi inaanza upya... Yoy-
ote aliyefikiria atajirekebisha
alikosea. Betha na mama yake
alikwenda mjini kumsalimia
kaka yao Masumbuko ambaye
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Ulkewenzawam

AMA kweli wivu hauna mwenyewel!
Ndivyo mwanamuziki na mjasiriamali,
Shilole, anavyoonyesha kwa vitendo,
baada ya kusema kamwe haitatokea
kukubali kukaa uke wenza.

Akizungumza na EATV, Shilole,
amesema haitatokea mumewe Uchebe,
kuongeza mke wa pili hata kama dini
inaruhusu, endapo ataamua kufanya
hivyo, basi ataomba talaka ili aendelee

kwa sasa amekuwa na maisha
mazuri, lakini walichokutana
nacho ni balaa. Kila mmoja ali-
fukuzwa kama mbwa ndani ya
nyumba na Nadya, huku Masu
akiwa hana la kufanya.

Siku zinaenda, Masu anapata
habari kuwa mama yake mzazi
na mkewe kuzika. Wanachoku-
tana nacho huko ni kufukuzwa.
Betha, dada wa Masu na baadhi
kuhakikisha hamziki mama yake
na anatimuliwa yeye na mkewe
warudi mjini.

changanyaiShilele

“Nina furaha ndani ya ndoa yangu,
ninajiamini na sina mambo mengi
ndiyo maana najivunia kuwa na mume
wangu, ni ngumu kuongezewa mke wa
pili kwa kweli la sivyo aniache mimi aoe
mwanamke mwingine, hata kama dini
inaruhusu ila mimi sitakubali” amesema
Shilole.
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Na Adam Funhgamwango

HIVI sasa kuna
wimbi la wasa-
nii wengi wa kike
wakiongozwa na
Nandy na Zuchu
ambao wana-
bamba kinoma
kwenye muziki
wa kizazi kipya.

Hata hivyo,
bado kuna tatizo
la watoto wa
kike kuendelea
kuimba furaha za
mapenzi tu, lakini
wakisahau kuwakumbusha
akinamama kuwa pamoja
na yote hayo, bado kuna
changamoto kubwa sana
kwenye mapenzi na ndoa,
hasa kwenye mfumo dume
uliopo.

Siyo mbaya kuimba furaha kwenye ndoa, au mapenzi, lakini wakati
mwingine tunaona kunakuwa na matatizo makubwa kwenye mapenzi
Kiasi cha kuleta mtafaruku, hivyo kukumbushana inakuwa ni wajibu.

Kuna wanawake wengi yamewakuta makubwa kwenye mapenzi, au
kwenye maisha ya kawaida, hivyo wasanii wa kike, pamoja na kuimba
mapenzi, lakini ni lazima waingie kwa undani zaidi na kuwakumbusha
wanawake wenzao madhila yanayotokea wakati mwingine, ili wanapo-
taka kuingia wajiandae na kujitafakari na si kujiingiza kichwa kichwa.

Wanamuziki wa zamani, tena wanaume, walikuwa wakijivisha
uhusika wa wanawake na nyimbo zao kupendwa mno na akinamama.

Hizi ni baadhi ya nyimbo hizo, ambazo zinatakiwa sasa maudhui
yake kama haya kuimbwa na akina Nandy na Zuchu watakapoamua
kufanya hivyo.

Mtoto Nampenda-Juwata Jazz Band

Ni wimbo wa Msondo Ngoma uliotungwa na marehemu Selemani
Mbwembwe ambao maudhui yake ni kwamba mwanamke analalamika
kuwa mumewe amekuwa akimsema kwa watu kwamba anamaliza
pesa zake bure lakini hazai. Mwanamama anamwambia mumewe kama
ni mtoto hata yeye anampenda, lakini uwezo hana na hii yote ni kazi
yake Mola. Mwisho anamwambia kama hamtaki, basi ni bora tu aende
zake.

Chiapo-Vijana Jazz Band

Wimbo huu wa Vijana jazz, uliotungwa na Hamza Kalala, unamu-
elezea mwanadada mmoja ambaye anamsuta bosi kwenye kampuni
moja ambaye amekuwa akimzungusha kumpa kazi, ingawa zipo zime-
jaa tele. Kazi ofisini mwake zataka watu, lakini kumbe alikuwa akim-
taka kimapenzi kwanza ndiyo ampe kazi, mwanamama amemshtukia
na sasa anampasha.

Wifi Zangu Mna Mambo-Vijana Jazz Band

Ni utunzi wake marehemu Hemed Maneti. Lakini ukatendewa haki
sana Nna mwanamama Kida Waziri. Maudhui ni kwamba mwanamke
anawatemea nyongo mawifi laivu. Anawaeleza kuwa amechoshwa na
vituko wanavyomfanyia kila kukicha. Anawaambia anavumilia, lakini
iko siku atachoka na kuondoka, lakini shida itakuwa kwa kaka yao
atakayebaki peke yake.

Anawachana kuwa hawajui nini kaka yao anachompendea, wao
wamebaki na dhana tu kuwa ni limbwata.

Stendi ya Basi-Tomatoma

Kwenye wimbo huu uliotungwa na marehemu Adam Bakari, ni
kwamba mke anamjibu mumewe kuwa hachelewi huko anakodhani
veye, ila ni stendi ya basi kwa sababu ya tabu ya mabasi.

Yalikuwa ni majibu baada ya mume kumwambia mkewe kuwa siku
hizi amekuwa akichelewa kurudi nyumbani kutoka kazini.

Ikumbukwe kuwa zamani mabasi yalikuwa tabu, lakini kulikuwa
hakuna foleni barabarani, lakini kwa sasa utetezi wa mke ungeweza
kuwa anachelewa kwenye foleni, kwa sababu siku hizi hakuna tabu
sana ya mabasi kama zamani.

Wivu-DDC Mlimani Park Orchestra

Mwanamke kwenye wimbo huu kamkalisha kitako mumewe na kuan-
za kumhoji kwa nini amezidisha wivu kupindukia? Na pia inaonekana
kama vile hamuamini?

Anakwenda mbali zaidi na kumwambia amegundua hata kazini haishi
kuaga na kurudi kumchunguza nyumbani.

Mume anajibu siyo wivuy, ila anaona uchungu kusikia maneno kwa
majirani kwa hiyo amekuwa na wasiwasi.



NYOTA wa muziki wa Nigeria, Dapo
Oyebanjo, maarufu kama Dbanj, amezidi-
sha joto mtandaoni, baada ya mashabiki
wake kutaka kuelezwa ukweli kuhusu
madai ya kubaka yanayomkabili.

Juni 24, mwaka huu, habari ziliibuka
baada ya jamaa mmoja anayeitwa Ba-
batayo, kudai mwanamuziki huyo alim-
baka msichana mdogo ambaye ni rafiki
yake mwaka 2015.

Hata hivyo, mashabiki walicharuka
katika Twitter wakionyesha hasira zao
kutokana na madai yanayomkabili Dbanj,
wakisema haki ipatikane kwani wao
wanaona hana hatia.

Uchemba kwa
hili, Mungu
VYUPO hawe

MWIGIZAJI mkongwe wa Nolly-
wood, Williams Uchemba, am-
emuasili mtoto wa miaka 18, na
kuahidi kumsomesha chuo kikuu.

Wiki hii, msanii huyo alimtam-
bulisha kijana huyo katika uku-
rasa wake wa Instagram, akisema
mtoto wake huyo atakuwa na
ndoto yenye mafanikio kupitia
baba yake.

Kulingana na Uchemba, tayari
amemfanyia manunuzi mbalim-
bali ikiwamo samani ya chumba
chake pamoja na vitu vingine

muhimu kwa ajili ya maisha yake.

Bieber sema
kweli, ulimbaka
Daniella?

MWANAMUZIKI wa Pop, Justin
Bieber, amejitokeza na kukanu-
sha madai ya unyanyasaji wa
kijinsia yaliyotolewa dhidi yake
na mwanamke mmoja,

Mwanamke huyo anayeitwa
Daniella, alitoa madai hayo kupi-
tia mtandao wa Twitter, aliandi-
ka ujumbe mzito akimtuhumu
mwanamuziki huyo kumnyanyasa
kingono mwaka 2014.

Daniella, alidai alikutana na
Bieber wakati akihudhuria hafla
huko Texas, baada ya kutambu-
lishana yeye na marafiki zake,
msanii huyo alishambuliwa
kimapenzi bila ridhaa yake.

Bieber alimesema siku ambayo
mwanamke huyo anadai kusham-
buliwa, yeye alikuwa na ratiba
zake za muziki sehemu nyingine.

Dan Foster
aliliwa kila
kona Nigeria

MASHABIKI wa filamu za
Nollywood, wanaendelea
kuomboleza kifo cha mkongwe
wa uigizaji Dan Foster, baada
ya kufariki dunia kutokana na
ugonjwa wa Covid 19.

Foster alifariki dunia siku ya
Jumanne ya wiki hii jijini Lagos
na kuthibitishwa na mke wake
Lovina.

Msanii huyo pia ambaye
ni mtangazaji wa redio,
anayejulikana kama ‘The Big
Dawg,’ amejipatia umaarufu ku-
tokana na kufanya vizuri katika
utangazaji na baadhi ya filamu
alizoshiriki.

Duh! Masteson
usimsingizie
shetani

SHETANI bado anawaandama
wasanii wa filamu wa Hol-
lywood, baada ya mwigizaji
maarufu Danny Masterson,
kukabiliwa na tuhuma ya kuwa-
baka wanawake watatu.

Mwigizaji huyo ambaye ameji-
patia sifa kemkem kupitia filamu
va vichekesho ya That 70s
Show’, amefunguliwa kesi katika
majimbo matatu tofauti nchini
humo, akishtakiwa kuwabaka
kwa nguvu wanawake hao.

Kulingana na mtandao wa
PageSix, Masterson ameshtakiwa
kumbaka mwanamke mwenye
umri wa miaka 23, mwaka 2001.
Pia kesi nyingine anatuhumiwa
kumbaka mwanamke mwenye
umri wa miaka 28, Aprili mwaka
2003 na mwingine wa 23 ndani
ya mwaka huo.
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WAKATI SHULE ZINAFUNGULIWA...

Wadau waorodhesha majibu kwa
elimu ilivobomolewa na corona

O Waibua mbadala wa ‘kila kitu darasani’

Na Mwandishi Wetu
EKTA Elimu nchini sasa
imepitia wakati mgumu,

kuhusiana na maradhi ya corona

yanayosababishwa na virusi vya
Covid 19, ikiwa takriban miezi mitatu nchini
wanafunzi wamekaa majumbani.

Ni sintofahamu ya mustakabali wao
kimasomo. Hatimaye serikali imetangaza
kufunguliwa keshokutwa, nchi nyingi
zinazoendelea kama Tanzania, kuangukia
changamoto, ikilinganishwa na
kulikoendelea.

Ripoti ya Shirika la Umoja wa Mataifa
ya Elimu na Sayansi (UNESCO), inasema
maambukizi ya virusi Covid 19 yameathiri
utoaji elimu kimataifa.

Kuna wastani wa watu bilioni 1.54,
kati yao mabinti 743 hawapo shuleni na
wanaangukia hatari ya kukosa fursa rasmi
za elimu, hasa Afrika.

Mfano hai, unatajwa Kusini mwa Jangwa
Sahara, hata kabla ya shule kufungwa
takribani mtoto mmoja kati ya watano
(asilimia 20) wenye umri kati ya miaka sita
hadi 11, hawakuwepo shuleni.

Pia asilimia 20 za wenye miaka 12 hadi
14, nao hawapo masomoni kipindi hicho,
hali kadhalika asilimia 60 kwa wenye umri
kati ya miaka 15 na 17 wanaotakiwa shule za
sekondari, hawapo.

Ripoti ya Shirika la Maendeleo ya Watoto
Duniani (UNCEF) nchini inadokeza zaidi ya
watoto milioni mbili wa shule ya msingi na
milioni moja na nusu wa umri wa sekondari,
hawapo masomoni.

MTOTO/ SIKU YAKE

Wakati kunaadhimishwa Siku ya Mtoto wa
Afrika, Juni 16 kila mwaka, jamii inapaswa
kutafakari  changamoto zinazowakuta
watoto.

Shirika lisilo la kiserikali la HakiElimu,
liliandaa mdahalo kwa njia mtandao |,
kukutanisha wadau muhimu, tafakarisha na
kujadili, pia kupendekeza namna bora ya
kuzirahisisha changamoto za elimu nchini
kuiwafikishia watoto elimu bora yenye
usawa.

Mkurugenzi wa HakiElimu, Dk. John
Kalage, anasema umuhimu wa watoto
kujifunza shuleni uko wazi na cha kujifunza
ni athari katika mifumo rasmi kujifunza.

Anasema hadi sasa wastani wa wanafunzi
milioni 12 waliopo majumbani kwa miezi
mitatu nchini.

UPUNGUFU

Dk. Kalage anasema katika kipindi shule
zilifungwa nje ya kalenda rasmi, HakiElimu
imegundua upungufu katika utoaji elimu
kitaifa, akitaja maeneo ya kujifunza na
kufundishaji, wanavyojifungia kwa kiasi
kikubwa madarasani.

“Mijadala iliyoibuka kuhusu njia mbadala
za kuendelea kujifunza na kumlinda mtoto
wakati wa kipindi hiki cha COVID-19, ni
ushahidi tosha namna ambavyo mfumo
wetu wa utoaji elimu ulivyo nyuma ya
wakati,” anasema.

Mkurugenzi huyo, anatoa mfano njia
mbadala ya kutumiwa televisheni na radio
za kumuendeleza mwanafunzi kujifunza
akiwa nyumbani ni mtihani.

Dk. Kalage anarejea ripoti ya utafiti wa
Bajeti za Kaya, ikiwamo ya za makazi mwaka
2017-2018, nyumba zenye mawasiliano ya
televisheni ni asilimia ya 43, simu (24%) na
televisheni (78%).

Anasema, japokuwa wasikilizaji wa
radio nchini na televisheni kupitia simu
inaongezeka, changamoto inabaki sio kaya

Mwalimu na wanafunzi wake darasani. PICHA: MTANDAO.

zote zinamudu matumizi, akimaanisha
kundi la wanaotoka kwenye familia maskini.

Mapendekezo ya teknolojia ya kimtandao,
anayapa upungufu kwamba, mbali na
ujuzi mdogo walio nayo wazazi, walimu na
wanafunzi, bado idadi kubwa ya wanajamii
hawana uwezo kununua vifaa hivyo, hata
kugharamia uendeshaji wake.

Anatoa mfano wa Ripoti ya Mamlaka ya
Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA),
Desemba mwaka jana, Tanzania ilikuwa na
watumia mtandao 25,794,560.

Dk. Kalage anataja gharama za intaneti iko
juu, mfano wa wastani ‘MB 75" ni Sh. 1,000,
kwa maana hiyo kuna bajeti ya shilingi
30,000 kwa mwezi.

Anasema ni familia chache na hasa
masikini hazimudu gharama za mfumo huo
wa elimu mtandao, hata wanaiweka kando.

Mkuu huyo wa HakiElimu, anasema ni
bahati mbaya utamaduni wa elimu nchini,
haumfanyi mzazi au mlezi kuwa sehemu
kuu ya kujifunza kwa mtoto wake na mara
chache kukuta walimu katika baadhi ya
shule, wanatoa za ziada kwa mwanafunzi
kuzifanya nyumbani.

“Hii inasababisha hatari zaidi kwa
mwanafunzi kuwa nyumbani kwa kuwa
anakosa uhakika wa kuendelea kujifunza
kupitia wazazi au walezi,” anasema.

Kalage anasema taarifa za UNICEF mwaka
2011, zinaonyesha matukio ya unyanyasaji
watoto masomoni, yanatolewa njiani ama
kwenda au kurudi shule.

Dk. Kalage anatoa mfano, taarifa ya
mwaka jana ya Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC), inaonyesha matukio
hayo majumbani.

LHRC inarejea

mwaka 2018/19

kulikuwapo kesi nyingi za wasichana kupata
mimba; ubakaji na ulawiti yaliyoripotiwa
polisi, ikisema kati ya Januari na Juni mwaka
jana, kutoka majumbani na mitaani.

USHAURI

Anasema katika kipindi cha corona,
serikali na wadau wengine wamejadili
upatikanaji elimu na wakapata mipango
chanya ya kuinua elimu, kupitia mbinu
mbadala inayofaa kuwa fursa ya kujifunza
namna bora ya kuimarisha mfumo wa elimu
nchini.

Dk. Kalage anashauri janga corona ichuku-
liwe kama fursa ya mabadiliko na namna
ya kuwekeza uendeshaji shule na taasisi za
elimu nchini.

Anahimza umuhimu wa miundombinu
na teknolojia ya mawasiliano ya habari
(Tehama), akisisitiza uzoefu wa corona iwe
fursa ya marekebisho ya sheria kama kodi,
tozo na uwezeshaji wananchi na tekinolojia,
uikiwamo kwa wazazi, walezi na walimu.

“Janga hili pia liwe fursa ya kuwafikia
watoto ambao hapo mwanzo hawakuwa
shuleni. Tumeona njia mbadala zikipende-
kezwa za wanafunzi kujifunza katika kipindi
cha COVID-19,” anasema Dk. Kalage.

Anakumbusha matukio ya ukatili kwa
mtoto kama, ikiwamo kupata idadi kamili
ya ujauzito, wazazi na wanajamii watafakari
kwa kina namna ya kulinda watoto wa kike.

Dr. Kalage anaendelea: “Ningependekeza
utafiti huu ufanyike kwa haraka ili kubaini
idadi ya wasichana waliopata ujauzito na
hivyo kuweza kuwasaidia kielimu.”

DK. MACHUMU WA DUCE
Mtaaluma, Dk. Maregesi Machumu, kuto-

ka Chuo cha Elimu cha Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (DUCE), anawataka wadau elimu
nchini kusimama kukabili ukatili na ku-
hakikisha ulinzi, usalama na haki za watoto.

Dk. Machumu anasema haki ya mtoto na
kukemea maovu dhidi yao inaanza katika
familia, akirejea kipindi cha corona matukio
mengi yamefanyika, ikiwamo ndani ya fa-
milia au jirani, lakini wanabaki kimya kuho-
fu ugombanishaji au kuvunja uhusiano.

Anasema, pia corona imewaathiri wa-
nafunzi kielimu, akitaja maeneo ya lishe na
afya, kwani kabla shuleni walihudumiwa ki-
afya hata kuhudhuria kliniki.

Mtaaluma huyo anaomba uwezekano wa
wadau wa elimu, wahusike kutafiti kwa ku-
wauliza watoto jinsi walivyofanyiwa ukatili,
hali inayosaidia kujua uhalisia na kujenga
picha halisi ya unyanyasaji watoto.

Mchangiaji hoja, Eliamani Laltaita, anase-
ma corona limeathiri elimu kwa kiasi kikub-
wa, hivyo anashauri kuangaliwe njia nzuri
itakayowasaidia watoto kukabili upungufu
wa kukosa shule miezi mitatu.

Mjumbe wa Bodi ya HakiElimu, Mwalimu
Richard Mabala, anasema kuna tatizo la
muda mrefu katika shida ya elimu na corona
imezidisha. Rai yake kasoro zizizopo kutatu-
liwa, ikiwamo kuacha kutumia Kiswahili ka-
tika masomo yanayofunzwa kwa Kiingereza.

Anasisitiza suluhisho la kimtaala, wa-
nafunzi wafundishwa kwa lugha wanayo-
imudu.

- Makala hii ni kwa mujibu wa
mjadala wa kitaaluma kuhusu sekta
elimu, uliondaliwa na asasi ya Haki
Elimu.
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KUELEKEA UCHAGUZI MKUU...

Uwepo uhuru wa kutoa
maoni, miiko izingatiwe

Na Mwandishi Wetu

CHAGUZI wa viongozi kwa utara-
tibu unaokubalika kupitia sanduku
la kura katika mazingira yaliyo
huru na haki, ni moja ya nguzo
muhimu za demokrasia. Hilo ndilo Watanza-
nia wanalokwenda kulifanya Oktoba mwaka
huu

Nguzo nyingine muhimu ni ushirikishwaji
wa watu, kuheshimu haki za binadamu
na utawala wa kisheria unaozingatia na
kuheshimu katiba.

Wakati Watanzania wanajiandaa kucha-
gua viongozi wa kiasiasa kuanzia madiwani,
wabunge na rais, kinachohitajika na kila
mmoja ni kuona kuwa Tanzania inakuwa
na uongozi bora katika ngazi zote. Viongozi
wanaowajibika, wenye uzalendo na nia ya
dhati ya kuondoa umaskini unaowakabili
wapigakura.

Dhana ya uongozi bora imejikita katika
mchakato unaohusisha mwingiliano na
ushirikiano baina ya watu, matumizi bora
ya rasilimali, taasisi kufanya kazi pamoja,
kufuata taratibu, tamaduni na kuweka mi-
kakati mbalimbali ya kusaidia mamlaka ha-
lali iliyochaguliwa kidemokrasia kuongoza
wananchi na kupata matokeo au kufikia
malengo yaliyokusudiwa.

Kwa muktadha huo, katika uongozi wa
kidemokrasia, uongozi bora ni lazima uwe
shirikishi na unazingatia maoni ya wengi na
hivyo kuendeleza uhuru wa kutoa maoni na
haki ya kujieleza.

Ndiyo maana katika kuelekea uchaguzi
mkuu wananchi wanao wajibu wa kutumia
haki ya kikatiba ya kutoa maoni yao, kuko-
s0a, kushauri na kupendekeza kwa viongozi
kile wanachotaka kifanyike na kuwe na ma-
tokeo chanya.

Wananchi au wapigakura wanatakiwa ku-
fanya nini, ili kutoa maoni yao na kutumia
haki ya uhuru wa kujieleza kwa viongozi,
watiania na wagombea wakati huu wa kue-
lekea Uchaguzi Mkuu?

Anna Henga, (pichani) ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu, katika mazungumzo na Nipashe,
anabainisha wajibu wa wananchi na wana-
chotakiwa kufanya kuwafikia viongozi wao
kupitia uhuru wa kutoa maoni na kujieleza.

SWALI: Unafikiri wananchi wakati huu
wa uchaguzi mkuu iwe kwenye kampeni
au mikutano wanawezaje kutumia haki
hii ya katiba ya uhuru wa kujieleza na
kutoa maoni bila kuwa na misuguano?

HENGA: Wanaweza kutoa maoni yao bila
kutumia lugha za kuudhi kama matusi, wa-
naweza kuongea mambo yasiyodhalilisha
utu au haki za wengine, mfano kudhalilisha
wengine kijinsia na kuzungumzia masuala
ya faragha.

SWALI: Wakati huu wa uchaguzi wa-
pigakura wanaweza kutumia mbinu gani
kutoa maoni yao na uhuru wa kujieleza?

HENGA: Mambo yako mengi lakini ni
pamoja na jukumu la kuangalia ahadi za
wakati wa kampeni zilizopita. Zipo ahadi
zilizokuwa zinawavutia wananchi na kue-
lekea kuwa majibu ya shida zao, wanaweza
kuchunguza je, matatizo yalitatuliwa kupitia
ahadi hizo?

Ni wazi kuwa wapigakura wanakipigia
chama kura kutokana na sera, miongozo na

Kupiga kura ni haki yako ya msingi lakini pia kuzungumzia mafanikio, kuhoji upungufu,
changamoto , ahadi zilizotolewa na udhaifu wowote wa kiongozi wako au serikali ni

haki yako pia. PICHA MTANDAO.

ahadi zake zinazotolewa kwenye kampeni
wanapoona kuwa zitabadili maisha yao. Je,
hayo yamefanyika? Ni jukumu lao kuhoji na
kujadili.

Lakini pia ni wakati wa kutumia haki ya
kutoa maoni na uhuru wa kujieleza kuuliza
na kuhoji kuhusu ahadi hizo licha ya kwam-
ba pengine haziko kisheria (not binding).

Vilevile, huu ndiyo muda wa kuchunguza
ilani na ahadi zilizotolewa wakati wa uch-

aguzi na mpya zinazoelezwa katika uch-
aguzi ujao.

Jambo lingine ni kushiriki kuuliza maswali
wagombea na watiania wakati wa kampeni.
Ni muda pia wa kuandika barua kwa mam-
laka mbalimbali zinazohusika na masuala ya
uchaguzi, kutoa ya moyoni iwe mapendek-
ezo, maboresho au ushauri kwa wahusika.

Wapigakura pia wanaweza kutoa mawazo
kwenye vyombo vya habari, mitandao ya ki-

jamii na mikutano ya serikali za mitaa kwa
kuzingatia haki za binadamu na kufuata she-
ria na taratibu zilizoko.

SWALI: Uhuru wa vyombo vya habari
ni muhimu wakati huu wa uchaguzi.
Hili nalo unalizungumziaje kwa kurejea
ibara 18 ya katiba ya Jamhuri ya Muun-
gani wa Tanzania pamoja na Sheria ya
Huduma ya Habari ya Mwaka 2016?

HENGA: Ibara ya 18 ya katiba iko vi-
zuri kuhusu uhuru wa kujieleza na kupata
habari. Tukiifuata kama ilivyo tutakuwa na
uchaguzi huru na wa haki, unaokwenda
kwa misingi ya kikatiba kwenye kulinda na
kutetea uhuru wa maoni.

Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa na ya
Huduma za Habari tulishasema tangu awali
kwamba zina upungufu ambao Mahakama
ya Afrika Mashariki imeamuru Tanzania ku-
yarekebisha.

Uhuru wa vyombo vya habari ni muhimu
katika kutoa taarifa za uchaguzi zinazolenga
kueleza ukweli na kusimamia maadili. Ku-
waeleza wapigakura habari zenye ukweli na
zinazofuata taratibu za kisheria katika kuzi-
kusanya na kuzihariri ili zitumike kuwaeleza
wananchi na wapigakura masuala mazima
ya uchaguzi kama sheria, kanuni na taratibu
lakini na adhabu zinazotolewa iwapo watu
watazikiuka.

Ni jukumu la vyombo vya habari iwapo
kuna sintofahamu, kutafuta ukweli na ku-
waelezea wananchi.

SWALI: Baadhi ya watu wanaamini kuwa
matumizi ya intaneti yanaweza kuwa nguvu
mpya ya kuongeza uhuru wa kutoa maoni
pamoja na uhuru wa kupata habari wakati
wa uchaguzi mkuu. Ni kwa vipi suala hili lin-
aweza kufanikiwa au kukwama nchini?

HENGA: Mitandao ya kijamii ni njia
mojawapo ya uhuru wa kutoa maoni. Ni
muhimu watu wakaachwa huru kutoa mao-
ni hayo maadamu hawadhalilishi utu wa
mtu, kuvunja sheria na kuongeza migogoro
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HABARI KIMATAIFA
Kiongozi wa upinzani
Malawi aongoza

ILONGWE, Malawi

KIONGOZI wa upinzani nchini Malawi,
Lazarus Chakwera, anaelekea kupata
ushindi katika kura ya uchaguzi wa maru-
dio za urais baada ya matokeo yake kufut-
wa kufuatia madai ya udanganyifu.

Matokeo rasmi ya uchaguzi huo uli-
ofanyika Jumanne hayajatangazwa na
Tume ya Uchaguzi ya Malawi, lakini chom-
bo cha habari cha serikali MBC, kilisema
kiongozi huyo wa upinzani anaongoza na
asilimia 59 ya kura zilizohesabiwa.

Chombo hicho kilieleza kuwa, Rais Peter

Mutharika, ambaye anawania muhula wa
pili, ana asilimia 38 ya kura zilizohesabiwa.

Kadhalika, mgombea wa tatu ambaye
hakuonekana kama mgombea mkuu, Pe-
ter Kuwani, alipata asilimia mbili ya kura
zote.

Mwaka jana, Malawi ilikuwa nchi ya pili
barani Afrika kufuta matokeo ya uchaguzi
wa urais kufuatia madai ya udanganyifu,
baada ya nchi ya Kenya kufuta matokeo ya
uchaguzi mkuu mwaka 2017.

Wafuasi wa Chakwera, walianza kush-
erehekea kile wanachoamini ni ushindi
wa kihistoria kwa kuamini kuwa uchaguzi

uliofutwa ulikuwa umegubikwa na udan-
ganyifu. “Maisha mapya kwa Malawi,”
alisema kiongozi wa upinzani nchini Zim-
babwe, Nelson Chamisa.

“Mungu ameipatia Malawi mcha Mun-
gu,” alisema akitaja historia ya Chakwera
kama kiongozi wa dini.

“Ndugu yangu, rafiki yangu na kion-
gozi ameshinda uchaguzi wa Malawi. Nili-
wasiliana naye kwa simu na kusherehekea
ushindi wake,” alituma ujumbe wa twitter
kiongozi wa zamani wa chama cha upin-
zani cha DA Mmusi Maimane.

BBC

Safari ya mwisho ya aliyekuwa Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza.

Maelfu wananchi burundi
Wamzika Rais Nkurunziza

BUJUMBURA, Burundi

MAELFU ya wananchi wa
Burundi wamejitokeza katika
mji wa Gitega kuuaga mwili
wa aliyekuwa Rais wa nchi
hiyo, Pierre Nkurunziza, wakati
ukielekea kuzikwa jana baada

mwezi huu.

Nkurunziza, ambaye alion-
goza nchi hiyo kwa miaka 15,
alifariki dunia akiwa na miaka
55 kwa ugonjwa wa moyo.

Nkurunziza alizikwa Kka-
tika mnara uliojengwa hivi
karibuni huko Gitega katika

waathirika wa majanga men-
gine kwa miaka mingi, ingawa
halikuwahi kuzinduliwa rasmi.

Jana ilitangazwa kuwa ni si-
kukuu ya taifa kwa ajili ya mazi-
shi ya Nkurunziza.

Wanafunzi wa shule mbalim-
bali waliovaa sare zao na raia

subiri msafara uliobeba mwili
wake, kupita.

Uwanja wa Gitega ambapo
hafla ya mazishi ilifanyika pia
kulijaa raia kutoka kila pembe
ya nchi hiyo, wote wakiwa
wamevaa nguo za rangi nye-
upe kulingana na ombi la seri-

ya kufariki dunia mapema

eneo lililotengwa kwa ajili ya

walijitokeza barabarani

ku-  kali. BBC

Marekani
yatuma Dola bil
1.4 za Corona
kimakosa

WOSHINGTON, Marekani

WIZARA ya Fedha nchini Mare-
kani, imetuma zaidi ya Dola
bilioni 1.4 kimakosa ambazo ni
sehemu ya fedha za kukabiliana
na janga la corona kwa watu wal-
iokufa.

Utafiti uliofanywa na Wakaguzi
wa serikali wamebaini kuwa suala
hilo ni moja ya changamoto zi-
lizobainika katika mapitio rasmi
ya msaada unaotolewa na Serikali
kwa sababu ya janga la virusi vya
corona.

Tangu Machi, Bunge limeidhini-
sha Dola trilioni 2.6 katika uchu-
mi wa Marekani kama juhudi za
kusaidia kukabiliana na mdororo
kutokana na usambaaji wa virusi
vya corona.

Wakaguzi hao walibaini kuwa,
uharaka ya kutoa fedha hizo uli-
changia kufanyika kwa makosa
hayo.

Kadhalika, ripoti ya Ofisi ya
Uwajibikaji ya Serikali ilibaini
kwamba Wizara ya Fedha ya
Marekani ambayo inasimamia
utoaji wa hundi kwa familia za
Marekani, haikuangalia rekodi
za waliokufa, ingawa baadhi ya
maofisa wa kodi wanaofanyia
kazi mpango huo walizungumzia
wasiwasi wao kuhusu hatari ya
kutokea kwa makosa kwenye utu-
maji wa barua pepe.

Ripoti hiyo pia imeonya kwam-
ba mpango wa kutoa mkopo kwa
biashara ndogondogo ambao ni
asilimia 26 ya pesa zilizotengwa
kukabiliana na janga la corona,
ulikuwa katika hatari kubwa ya
kuingiliwa na walaghai, huku Uta-
wala wa Biashara Ndogondogo
ukitupiwa lawama kwa kukosa
kutoa ushirikiano katika utoaji
wa taarifa kuhusu mikopo na mi-
pango yake ya usimamizi.

“Kwasababu ya idadi ya mikopo
iliyoidhinishwa, kasi ambayo
mikopo hiyo ilipitishwa na ukose-

fu wa usalama wa kutosha, kuna
hatari kubwa baadhi ya progra-
mu za walanguzi ziliidhinishwa,”
wakaguzi wa serikali walisema.
Pia idara hiyo iliongeza kwam-
ba kuna umuhimu wa kufanyika
kwa mabadiliko ya kukabiliana
na hatari kama hizo zinazoweza

kutokea.
BBC

Meli ya mafuta iliyokwama Bahari ya Sham yazua hofu

SANAA, Yemen

UMOJA wa Mataifa umesema kuwa meli
ya kusafirisha mafuta iliyoachwa katika
Pwani ya Yemen ikiwa na zaidi ya mapipa
milioni moja ya mafuta ambayo hayajasa-

fishwa iko katika hatari ya kupasuka au
kulipuka.

Meli hiyo inaweza kusababisha uharibi-
fu mkubwa wa mazingira kwa viumbe vya
baharini katika bahari ya Shamu, viwanda
vya kusafisha maji na njia za usafirishaji za

kimataifa.

Wakati huo huo, waasi wa Kihouthi
wanaodhibiti eneo iliko meli hiyo wame-
wakataza wakaguzi wa Umoja wa Mataifa
kuingia katika meli hiyo.

Kwa mujibu wa Shirika la Habari la Asso-

ciated Press, maji ya bahari yameingia ka-
tika sehemu ya injini ya meli hiyo ambayo
haijawahi kushughulikiwa kwa zaidi ya
miaka mitano na kusababisha kuharibika
mabomba yake na kuongeza hatari ya ku-
zama.
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HADITHI
Maua|l Harusini-18

Na Adam Fungamwango, (0716
350534)

“Hivi humu kweli unalala peke yako

kweli?” Eddy aliuliza kimzaha.
“Ulitaka nilale na nani?”

“Mmmmbh, nauliza tu, maana binti
nzuri kama wewe kuwa huna mwe-

nyewe kweli?”

“Sina mtu yoyote Eddy. Siyo kama
ni ba-
laa. Matajiri rafiki za baba, vijana wao,
mamaneja wa kampuni, mawaziri,
wabunge, wameshatupa ndoana we,

watu hawagongani. Yaani

lakini mimi nimewatolea nje.”

“Kwa nini mtoto mzuri kama wewe
unawatolea nje na unaishi peke yako,

bila hata mtu wa kukuliwaza?”

“Kwanza umri wangu bado mdogo
miaka 23 kwa hiyo sina papara sana.
Muda upo. Nataka nitafakari kwanza
kwa kina. Ninampata nani na ananitaka

kwa nini?”

“Na mimi binamu yako pia hunitaki?”
Eddy alimuuliza kwa mara nyingine

kwa utani.

Shani aliangua kicheko, kwa sababu

hakutarajia swali kama hilo.
“Umeanza hivyo?”

“Ndiyo, shangazi yangu na baba yako
baada ya kufunga ndoa si wamekufa
pamoja na kuzikwa pamoja, mmoja

kushoto, mwingine kulia?”
“Ndiyo unataka kusemaje?”

“Na mimi na wewe mmoja awe kush-

oto na mwingine kulia.”

Alijihisi mwenye mkosi. Ilikuwa niJu-
mamosi ya kwanza ambayo Shani hak-

wenda kwenye hoteli ya ABC.

Tayari alikuwa ameshapewa sumu
ambayo angeiweka ama kwenye kiny-
waji au chakula na kumuanza kumuua
taratibu na kufariki kiasi cha miezi mi-

tatu au minne baadaye.

Mfukoni alikuwa ameshapewa Kkiasi
cha Sh Milioni moja ambacho alishaan-
za kukitumia. Na alishaahidiwa Kkitita

kingine kazi ikikamilika.

Siku hiyo hakuwa na raha kazini.
Alikuwa akihudumia wateja, lakini akili

yake ilikuwa mbali.

Mara nyingi muda ule msichana huyo
anakuwa tayari ameshafika hapo ku-
pata chakula cha mchana na kiywaji, ki-
asi kwamba hadi wahudumu walikuwa

wameshamzoea.

Walimtambua kuwa ni binti ya mmo-
ja wa vigogo wa maeneo hayo ya Mbezi

Beach.

Hata hivyo walikuwa wakimshangaa
kuwa na tabia ya kwenda peke yake,
akiwa na gari aina ya Land Cruiser aki-

iendesha mwenyewe.

Huwa hafuatani na mtu yoyote awe

na kike au wa kiume.
is mbona

Kama Wa,

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine wanakwenda mbali zaidi
mpaka kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu

inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha,

wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo

kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na
kusikitisha.

huna raha au kama kuna kitu kina-
kutatiza?”

Fikiri alishtuka kuulizwa swali hilo
ambalo hakulitarajia.

“Siyo hivyo Seif, jana tumezin-
guana na demu wangu Zakia.” Alion-
gopa.

Hakutaka mtu yoyote ajue kitu
chochote, hata hisia yake tu kama
hayuko vizuri kwa ajili ya kuficha
chochote kitakachotokea mbele ya
safari.

“Wewe nawe wanawake watakuua
ndugu yangu, kila mwanamke un-
amtaka wewe, kila demu uwe naye
wewe, utawamaliza?”

“Ndugu yangu Seif, hapa tuko ka-
zini bwana, unanichanganya, hayo
tutaongea baadaye.” Fikiri alimjibu
akiwa na lengo la kutaka kuuzima
mjadala ule kwa uongo kwani ingawa
ana tabia ya kupenda wanawake
kupita kiasi, lakini si kweli kama ali-
kuwa amegombana na mpenzi wake.

Aliyekuwa akimuwaza ni Shani.
Hakuwa mpenzi wake. Alikuwa na
kazi naye moja tu, ya kuumaliza uhai
wake kwa kumuwekea sumu.

Alikuwa na wasiwasi na kudaiwa
pesa alizopewa, lakini pia kutozipata
zile zingine alizoahidiwa baada ya ku-
maliza kazi.

“Huyu demu noma, kama machale
yamemcheza vile.” Aliwaza.

Tangu aanze kazi mwaka mmoja
uliopita, hajawahi kutomuona hata
Jumamosi moja.

“Huu mkosi gani.” Alijiambia mwe-
nyewe.

Hakuwa na uhakika kama Juma-
mosi ijayo atakuja au hatokuja.

“Inawezekana anamwa wiki ijayo
atakuja.” Alijipa moyo.

Ni wiki moja sasa tangu aingie
ofisini na kukutana na bosi wake
Peter Mwambene, ambaye ni Mkuru-
genzi wa Usalama.

Waliongea mengi, lakini Eddy
Kamal alimueleza kushangazwa na
tukio la zaidi ya miezi sita iliyopita la
mauaji ya bwana na bibi harusi, Pati-
yo na Grance Maumba kuwa mpaka
sasa halina majibu.

Bosi wake alimwambia kuwa lili-
kuwa ni suala ya askari polisi ambao
wako kwenye uchunguzi wa kubaini
ni akina nani wamehusika.

Eddy alimweleza bosi wake ku-
toridhishwa na uchunguzi wa zaidi
ya miezi sita wa tukio hilo ambalo
liliitikisa nchi na hata kuwa gumzo
kwenye vyombo vya habari vya ki-
mataifa.

Aliiomba kesi hiyo itoke polisi na
jalada akabidhiwe yeye kwa ajili ya
kufanya upelelezi, lakini Mwambene
alikataa na kusema bado ni kesi ndo-
go sana kwa wao kuichukua.

“Hata kama unasema bi harusi
aliyeuawa ni shangazi yako, lakini
haiondoi ukweli kuwa haya ni mauaji
kama mengine yoyote yale ambayo
polisi wanashughulika nayo. Ukum-
buke Eddy, sisi tunashughulika na
mambo makubwa. Matukio makub-
wa ya kuhatarisha usalama wa nchi,
au wananchi. Hii ni jinai tu, waachie
wenyewe polisi watashughulika
nayo.” Sauti ya mzee Mwambene ilir-
udia tena kwenye masikio yake na ili-
kuwa siku nne baada ya kuanza kazi
rasmi akitokea masomoni Marekani.

Hata alipomwambia analiomba
kwa ajili tu ya kutaka kuchangamsha
akili na mwili, kwani ana miaka mi-

wili sasa hajapata jalada lenye mkasa
wowote unaotakiwa kufuatiliwa, ili
kuchangamsha mwili na ubongo
wake, lakini bado mzee Mwambene
alikataa katakata. “Tutajidhalilisha”
Alimwambia.

Akiwa amemaliza kujisomea moja
ya vitabu vyake, majira ya saa tatu
usiku, simu iliita.

Alipoiangalia alikutana na jina la
Shani. Alijikuta anatabasamu bila
sababu yoyote.

“Hujambo bibie?” Alianza kumsal-
imia.

“Sijambo, vipi siku ya nne hii rafiki
yangu sijapata meseji yako wala
simu. Ulinipigia na kunitumia meseji
simu mbili tu alipotoka kwangu, laki-
ni sasa naona unanisahau.” Yalikuwa
ni malalamiko ya Shani.

“Hapana sijakusahau.  Siwezi
kumsahau mrembo kama wewe. Ila
siku ile nilipotoka kwako, siku mbili
baadaye kuna mtu alinipa kibarua
chake nimfanyie kwa wiki moja hivi.”

“We nawe, mara huna kazi, mara
nina kibarua, nikuelewe vipi?”

“Sina kazi, ina kuna wakati napata
vibarua, tena vya muda mfupi tu, ni-
kimaliza basi.”

“Vibarua gani hivyo?” Shani ali-
uliza.

“Utavijua tu baadaye wala usiwe
na haraka.”

“Mimi kibarua changu nilichokupa
mbona hukitaki?”

“Wala sijakikataa, nilikwambia
tu cha kwako kikubwa na wala si
kibarua, nipo kwenye harakati za
kukipokea, usiwe na wasiwasi bi-
namu.”

“Hivi kwa nini?” Likuwa ni swali
kutoka kwa Shani lililoulizwa na sauti

ndogo na ya chini, tofauti na maonge-
zi ya mwanzo, ambalo lilionekana
kumshagaza kidogo Eddy.

“Kwa nini vipi?” Eddy naye badala
ya kujibu aliuliza kwa mshangao.

“Hata mimi sielewi kwa kweli.”
Shali aliongeza mshangao kwenye
akili ya Eddy.

“Hebu wewe niambie kwa nini?”
Eddy alihamisha swali aliloulizwa
na muulizaji, kutoka kwa muulizwaji
kwenda tena kwa muulizaji.”

“Ikipita siku hatujawasiliana inaku-
wa kama mwezi hivi. Hizi siku nne
ambazo hatujawasiliana kwangu ili-
kuwa ni kama miaka minne.” Shani
alionekana kujibu swali ambalo al-
imuuliza Eddy, lakini kwa utaalam,
hasa kutokana na kazi yake, alilirudi-
sha kwake na kujikuta akijibu.

“Mimi tusipowasiliana siku moja
nakuwa kama naumwa.” Alijibu Eddy

“Muongo, mbona siku nne hakuja-
nipigia wala kunitumia meseji?”

“Nilikwambia, nilikuwa kibaruani,
huwa sipendi kuongea na wewe
kijuujuu. Napenda niwe nimetulia.
Tuongee maneno ya furaha, tukiwa
tumetulia.” Jibu hilo lilionekana kum-
tuliza Shani.

“Mmbh, lakini wewe utakuwa ni
sababu.” Shani alisema na maneno
hayo yalipenya hadi kwenye moyo
wa Eddy, akasikia kusisimkwa na ma-
pigo ya moyo kuongezeka.

“Hata mimi ninavyojisikia, sababu
itakuwa ni wewe.” Eddy naye alirudi-
sha mapigo.

“Unajisikiaje?” Shani aliendelea
kuwa mchokozi.

“Nasikia kama kuna kitu rohoni
hivi.”

“Kitu gani hicho?”

“Sijakijua, ila ngoja nikitafute, ni-
kikipata nitakwambia, lakini ukweli
ni kwamba nikikuona au kuwasiliana
na wewe nasikia raha sana, ila nisipo-
wasiliana na wewe au kukuona na-
kuwa kama yatima vile.” Eddy naye
ni kama alichokozwa hivi. Akawa
anatema nyongo.

“Hahahaha haya bwana, kitafute
hicho kitu, halafu uniambie.” Sha-
ni alisema akionekana kufurahia
maneno ya Eddy. Naye alihisi kitu
kama msisimko mwilini, huku joto
likiongezeka mwilini.

“Hiki kitu naona tukitafute wote.
Nisaidie kukisaka. Tukikipata chetu
wote.” Alisema Eddy na alipomaliza
alisikia kicheko kutoka upande wa
pili wa simu. Maneno yalimfura-
hisha mno Shani. Eddy naye akaji-
kuta anacheka. Wakaangua kicheko
pamoja.

Itaendelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

NAFASI ZA KAZI YA DEREVA

NA MAUZO Mwenye uzoefu wa

kuuza Maji. Plga simu namba

0767 269677 saa za kazi

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA VYETI

115791102

PAUL JOSEPH anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0605-0090 kilichotolewa
na UHURU SEKONDARI mwaka 1999.
Cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S0144-0543 kilichotolewa na
NSUMBA HIGH SCHOOL mwaka
2002.Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/MAG/RB/485350/2020.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDAYA YA UHAMIAJI

OMBI LA URAIA WA TANZANIA

FADZAI CHINYENGETERE

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa
Tanzania kwa Mh. Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni ZIMBABWE.
Nchi atokayo ni ZIMBABWE. Yupo hapa nchini
tangu 2019. Kwa yeyote mwenye taarifa/saba-
bu za kwanini mwombaji asipewe Uraia wa
Tanzania, atume taarifa ya maandishi kwa
Kamishna Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar
es salaam. Kumb Na. DN. 352803

115789402

KUPOTEA KWA

KADI GARI

DOMINICK ELIUDI MOLLEL
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T 892 ARM. Engine No.
WA1600419810. Chassis No.
CD24423050. Jina la umiliki ni
BILIGWA LUDOVICKY
KATAMAGO. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
ARU/ARU/RB/476082/2020.
Au piga simu No. 0753180901.

115790602

KUPOTEA KWA

OFFA YA KIWANJA

JUMA BAKARY MSANGI MKAZ| WA
NDALA MANISPAA YA SHINYANGA.
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
OFFA YAKE YA KIWANJA NAMBA
633 KITALU “HH” AMBAYO
ILIPOTEA MWEZ| MEI MWAKA 2020
MAENEO YA SHINYANGA.
KWA YEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU AU
AWASILIANE JUMA BAKARY
MSANGI KWA SIMU NAMBA
0759-630742 AU 0789-476744
RB NAMBA SHY/RB/2020,

115791002

CONTROL NAMBA 9910812809075

KUPOTEA KWA CHETI

115791402

IDIFONS P. ADRIAN anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.2857/0066
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MAKI SEKONDARI mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/KIG/RB/455768/2019.

KUPOTEA KWA VYETI

115790902

PELLO KESILET anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S.0978/0092  kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
DIGODIGO SEKONDARI mwaka
2010. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/CHA/RB/420912.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il

(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA DODOMA MJINI
USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 58 OF 2020

Ombi la FRIDA EMMANUEL kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu
EMMANUEL GAUDENCE MWIKUKA

watu wote wanaodai kuwa na mahusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnano tarehe 1/7/2020 kabla huyo mwombaiji
kuteuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu upo mahakamani waweza
kukaguliwa Tarehe....23/06/2020

115791602

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
FRANK TITHO MBILINYI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 174 BYP
SCANIA. Engine namba
4015777. Chassis namba
04333950. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/OST/RB/481956/2020.

115790702

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 41 OF 2020

In the matter of the Estate of the late REBECCA ISAACK
NGOMUO of Dodoma Municipality/ City

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY SARAH

1. NGOMUO AND MARCUS RASHID KILAMA
GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN 369 OF 163)
ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 10
Day of July 2020.

Date at Dodoma this 25 Day of JUNE 2020.

115791302

KUBADILISHA UMILIKI

SAMUEL TYALLAMBULLA
MAKALLA WA S.L.P 1464
DODOMA ANAOMBA
KWA MENEJA TRA DODOMA
KUBADILISHA UMILIKI WA GARI
TOYOTA SURF T 683 ABK
KUTOKA KWA NGUGU
MAKORANI JABIR JOSHUA
KWENDA KWA NDUGU SAMUEL
TYALLAMBULLA MAKALLA WA
S.L.P 1464 DODOMA.
YEYOTE MWENYE PINGAMIZI
ATOE NDANI YA SIKU 14
KUANZIA TAREHE YA TANGAZO

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/8225367/76

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yalivochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

SOESKYAER

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester
United, Ole Gunnar Solskjaer,
amesema ataingia  sokoni
kusajili kama kutakuwa na
mchezaji wa maana anayeu-
zwa kwa bei inayoridhisha.

Kocha huyo amekuwa kwe-
nye kikosi cha United kwa
miezi 18 na ameshashuhu-
dia dirisha moja la usajili wa
majira ya kiangazi.

United imetumia karibu
pauni milioni 150 kusajili
wachezaji watatu na licha ya

kudaiwa kuwapo na mtikisiko
wa kiuchumi uliosababishwa
na janga la corona, kocha
huyo anaamini kuna uweze-
kano wa kuendelea kuwekeza
tena mara dirisha la usajili li-
takapofunguliwa.

Solskjaer ameshaweka bay-
ana vigezo vyake vya usajili
huku kwa wakati huu akiweka
mkazo wa timu hiyo kufuzu
kucheza Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

Anafahamu kikosi chake
kimeachwa mbali kiubora na
mahasimu wao Manchester

City na Liverpool, hivyo suala
la kunasa vichwa vya maana
halikwepeki.

Kwa Kkipindi cha karibuni,
miamba hiyo ya Old Trafford
imekuwa ikihusishwa na mas-
taa kama Jadon Sancho, James
Maddison, Jack Grealish, Kai
Havertz na Kalidou Koulibaly.

“Manchester City na Liv-
erpool, kwa misimu miwili
iliyopita, wameweka viwango
kuwa juu kwenye ligi,” alisema
Ole.

MEUNIER AKAMILISHA
USAJILI DORTMUND

DORTMUND, Ujerumani

BEKI wa kimataifa wa Ubelgiji, Thomas Meunier, amesaini mka-
taba wa miaka minne kuichezea Borussia Dortmund, baada ya
kuwa mchezaji huru kule Paris Saint-Germain.

Mlinzi huyo wa kulia mwenye umri wa miaka 28, alitumia mis-
imu minne akicheza kwa mabingwa hao wa Ufaransa, akishinda
mara tatu taji la Ligi Kuu maarufu Ligue 1, Kombe la Ligi na Kombe
la Ufaransa.

Hata hivyo, yeye ni mmoja wa wale wanaoondoka hapo PSG
baada ya mikataba yao kumalizika mwezi huu pamoja na Edinson
Cavani na Thiago Silva na haraka amepata sehemu mpya ambayo
ni kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, kwa kujiunga na
Dortmund, ambao atajiunga nao kwa ajili ya msimu ujao.

“Borussia Dortmund wanacheza soka ninalohitaji kucheza:
la kuvutia, nguvu na akili,” amesema mlinzi huyo wa zamani wa
Brugge, Meunier akinukuliwa na tovuti ya klabu hiyo.

“BVB inajulikana kuwa na mashabiki wenye hamasa kubwa na
hata tulipokutana nao kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya pale Paris
na dimba la Signal Iduna Park, kwa hakika ilinivutia kufanya ua-
muzi wangu.

“Malengo yangu ni kama ilivyokuwa nilipocheza Bruges na Par-
is, ningependa kushinda mataji na Dortmund.”

Meunier, ambaye ameichezea Timu ya Taifa ya Ubelgiji mechi
40, anaweza kwenda kuziba pengo la Achraf Hakimi anayerudi
Real Madrid baada ya kucheza kwa mkopo hapo kwa misimu mi-
wili.

NBA KUENDELEA
TENA JULAI 31

NEW YORK, Marekani

MSIMU wa Ligi Kuu ya Kikapu ya Marekani (NBA), wa 2019/20 utar-
ejea tena kuanzia Julai 31, mwaka huu wakati timu 22 zitakapokuwa
zikishindana katika mashindano yatakayofanyika Orlando na Flori-
da.

Mechi hizo zitakuwa kwa ajili ya kumalizia msimu wa ligi hiyo
baada ya kusimama kutokana na mlipuko wa virusi vya corona.

Kuendelea kwa msimu huo kuliidhinishwa na makubaliano na wa-
miliki wa timu na huku kukiwa na klabu moja tu iliyopiga kura ya
hapana dhidi ya kurejea kwa msimu, ambayo ni Portland Trail Blaz-
ers.

Mashabiki wa mpira wa kikapu wanatarajia kurudi kwa Chama na
mashindano ya timu 22 yatakayomtafuta na kumtangaza bingwa.

Mashindano hayo ya mpira wa kikapu huko Orlando si ya pekee
ya mchezo wa kulipwa yanayofanyika katika jiji hilo, kwa mujibu wa
Real Soccer 365, ligi kubwa za soka pia zinaweza kurejea kwenye jiji
hilo na kuhitimisha mashindano kwa kutumia muda mfupi.

Mashindano ya NBA yatafanyika kwenye Hoteli ya Walt Disney
World ambayo yatakwenda mpaka Oktoba.
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LONDON, England

JURGEN Klopp amesema
ushindi Liverpool wa Ligi Kuu
England umeongeza ndoto yake
na hisia kubwa zaidi kama kocha
wa Wekundu hao kusheherekea
kumaliza ukame wa kuwania taji
hilo.

Liverpool ilimaliza miaka 30
ya kusubiri kulibeba Kombe la
Ligi Kuu England, EPL, shukrani
kwa Manchester City kufungwa
mabao 2-1 na Chelsea Alhamisi
usiku.

Kombe hilo ni la 19 kwa Liver-
pool na la kwanza tangu msimu
wa 1989/90.

Klopp amekuwa kocha wa
kwanza wa Liverpool kuwapa
kombe hilo vijana hao wa dimba
la Anfield tangu mwaka 1990,
huku zikiwa zimesalia mechi
saba kumalizika kwa msimu wa
2019/20.

Alipoulizwa kuhusu hisia zake
baada ya kutwaa kombe hilo,
Klopp - ambaye alichukua miko-
ba ya kuinoa timu hiyo kutoka
kwa Brendan Rodgers mwaka
2015, alilambia tovuti ya Liv-
erpoolfc.com: “Hapana, siwezi
kuzungumza sana kuhusu hili,
kwani naweza kujikuta nikianza
tena kulia.

“Hii ni zaidi ya mafanikio, kwa
hakika kabisa furaha yangu im-
ezidi kikomo; Sijui imechangan-
ya kila kitu - ninashukuru sana,
nina furaha sana, najisikia fahari
kubwa.

LIVERPOO

NA MIAKA 30 YA MATESO UBINGWA

“Nisingeweza ku-
jisikia fahari bila
vijana hawa. Tu-
liuangalia mch-

fauti kabisa, .. kwa
kile walichokifan-
ya vijana wangu
kwa kipindi cha

ezo pamoja miaka miwili na
usiku, tulijua nusu iliyopita,
kwamba in- kwa hakika
aweza kutokea kabisa wanas-
au  isitokee, tahili hiki.
hatukujua. “Kiwango
“Tulitaka walichokio-

kucheza soka
na kila mmoja
alikuwa na
furaha kwamba
tuliruhusiwa kue-
ndelea na soka -
na hiki kilichotokea
sasa kwa hakika kabi-
sa ni kitu kikubwa mno
kwetu.

“Wakati tulipoanza kuhes-
abu sekunde tano zilizobakia
kwenye mchezo ule, mwamuzi
aliongeza sekunde zaidi, hivyo
tukatakiwa kuangalia tena pasi
mbili au tatu!

“Halafu ndio ikatokea Man-
chester City wamepoteza. Siwe-
zi kuelezea furaha niliyokuwa
nayo. Kwa uhakika kabisa uli-
kuwa wakati mzuri na bora zaidi
katika maisha yangu.

“Haraka baada ya mchezo huo,
sikuamini nilijihisi kama nipo se-
hemu tofauti kabisa katika mai-
sha yangu.

“Tulikaribia wakati kama huo
miaka mitatu iliyopita na mwaka
jana tulikaribia sana kulibeba
taji, lakini mambo yakaenda to-

nyesha amba-
cho hakikushu-
ka, kwa hakika
kabisa ilitakiwa
kupata kitu kama
hiki, na sasa tume-

kamilisha ndoto
yetu ya muda mrefu.”
Klopp, ambaye pia ali-
iongoza Liverpool kutwaa
ubingwa wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu uliopita, aliongeza:
“Miaka 30 iliyopita.. nilikuwa
na umri wa miaka 23, hivyo si-
kuwahi kufikiria kuja kushinda
Kombe la Ligi Kuu na Liverpool,
kwa uhakika kabisa sikuwa na
wazo hilo.”

KLOPP

amekuwa kocha
wa kwanza wa
Liverpool kuwapa
kombe hilo vijana
hao wa dimba la
Anfield tangu
mwaka 1990, huku

REKODI

Kushinda taji hilo ndio lililoku-
wa lengo la Liverpool ambayo ili-
kuwa imesubiri kwa muda mrefu
ili kutawazwa mabingwa tena,
baada ya kushinda taji hilo mara
11 kati ya 1973 na 1990.

Lakini baada ya ufanisi huo,
huenda mambo yakaimarika zai-
di, na kuvunja rekodi ya pointi
100 iliyowekwa na klabu ya Man-

zikiwa zimesalia
mechi saba kumal-
izika kwa msimu
wa 2019/20.

chester City.

Timu hiyo ya Klopp imefanya
kampeni kali katika historia ya
ligi hiyo, kwa kujipatia pointi
86 na rekodi ya kushinda mechi
28, sare mbili na kufungwa mara
moja katika mechi zao 31.

Hivyo ndivyo walivyotawala,
na katika wakati mmoja walion-
goza jedwali la ligi wakiwa na
pointi 25- uongozi uliovunja re-
kodi na wa pili katika historia ya
ligi hiyo. Ushindi wao wa taji hilo
la ligi msimu huu ndio wa mape-
ma katika rekodi, huku wakiwa
wamesalia na mechi saba.

Huo sio ushindi wa mapema
kwa tarehe, ni kwa sababu ya
kusitishwa kwa ligi kati ya Machi
na Mei kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona.

Ushindi huo wa Liverpool un-
awakilisha wakati muhimu kwa
mashabiki wake, waliokuwa wak-
izoea ushindi kati ya miaka ya
1970 na 1980, ikiwamo ushindi
wa msimu wa 1972/73 na 1990/91
ambapo walishindwa kumaliza
katika nafasi ya kwanza au ya pili
katika ligi hiyo.

Hata  hivyo, = hawajakosa
kushinda taji katika kipindi hi-
cho cha miaka 30, wakishinda
Kombe la FA, makombe manne
ya Kombe la Ligi, Kombe la Ligi
ya Mabingwa Ulaya mara mbili-
la mwisho wakishinda chini ya
Klopp - pamoja na makombe
matatu ya Super na moja la Kla-
bu Bingwa ya duniani.
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DONDOO ZA SOKA
MACAZETI YA ULAYA

JUVENTUS YAJITOSA

KWA AUBAMEYANG

@ @ @®itatakiwa kujipanga kuwania saini ya straika huyo ambaye
pia anawindwa na Barca, Madrid, United...

TURIN, Italia

KLABU ya Juventus imeingia kwe-
nye vita ya kuwania saini ya straika wa
Arsenal, Pierre-Emerick Aubameyang,
taarifa mbalimbali zimeandika.

Nahodha huyo wa The Gunners,
ambaye bado hajafikia makubaliano
ya kusaini mkataba mpya wa kuen-
delea kubakia Emirates, pia anatajwa
kuzivutia Barcelona, Inter Milan, Real
Madrid na Manchester United.

Lakini lelOsport.com limeandika
mabingwa na vigogo hao wa Serie
A wameanza kufuatilia taarifa za
mshambuliaji huyo kuangalia uweze-
kano wa kumsajili.

Mkataba wa sasa wa straika huyo
unatarajia kumalizika mwakani na
Arsenal inaweza ikampoteza kirahisi
kana itashindwa kumshawishi kusaini

mkataba mpya baada ya kutokubali-
ana na vipengele vipya.

Lakini taarifa nyingine zinasema
uwezekano wa mshambuliaji huyo ku-
saini mkataba mpya upo wazi na bado
inaendelea kufanyia kazi mchakato
huo.

Barcelona na Inter Milan ni timu
ambazo zimeshatangaza nia ya kum-
sajili mchezaji huyo wa Timu ya Taifa
ya Gabon. Hata hivyo usajili wake utat-
egea na hatima ya mshambuliaji wa
Inter, Lautaro Martinez, ambaye ana-
husishwa kujiunga na klabu ya LaLiga.

Kama atafanikiwa kutua Katalunya,
kikosi cha Antonio Conte kinahitaji
kumsajili Aubameyang ili kuziba nafa-
si itakayokuwa imeachwa wazo, lakini
klabu hiyo ya Italia itatakiwa kupam-
bana kuhakikisha inaweza kumlipa
mshahara atakaohitaji nyota huyo.

Wiki iliyopita, Mikel Arteta, alika-
ririwa akisema anaamini mazungum-
zo kati ya The Gunners na mshambu-
liaji huyo mwenye umri wa miaka 31,
yamefikia hatua nzuri ingawa tayari
kuna klabu nyingine zimeonyesha
kumwania.

Aubameyang amefunga mabao
20 katika mashindano mbalimbali
msimu huu na ni mchezaji muhimu
ambaye anamsaidia Arteta kuamini
bado wana nafasi ya kumaliza kwenye
‘Top Four’ katika msimu ujao.

Jumatano iliyopita, klabu hiyo tayari
imetangaza David Luiz amesaini mka-
taba mpya wa mwaka mmoja wa kue-
ndelea kubakia Emirates huku Cedric
Soares na Pablo Mari waliokuwa hapo
kwa mkopo, wakipewa mikataba ya
kudumu.

KWA UFUPI

ARTHUR AKARIBIA JUVENTUS

KIUNGO wa Barcelona na Timu ya Taifa ya
Brazil, Arthur, ambaye ana umri wa miaka
23, anakaribia kujiunga na Juventus kwa dau
la pauni milioni 72.5 (Sky Sports)

PJANIC KUTUA BARCELONA

KIUNGO wa Juventus na Timu ya Taifa ya
Bosnia, Miralem Pjanic, ambaye ana umri
wa miaka 30, anajipanga kuhamia Barcelona
kwa dau la pauni milioni 54.25 dirisha la us-
ajili la majira ya joto litakapofunguliwa. (Sky
Sports)

ROMA YAMSAJILI PEDRO

WINGA Mhispania, Pedro, ambaye ana
umri wa miaka 32, anatarajia kujiunga na
Roma kwa mkataba wa miaka miwili baada
ya mkataba wake na Chelsea kumalizika
mwishoni mwa msimu huu. (Sky Sports)

BAYERN YANAWA MIKONO

BAYERN Munich haitajiunga na Manches-
ter United katika mchakato wa kuwania saini
ya kiungo wa Birmingham, Jude Belling-
ham (16), ambaye ameonyesha kuvutiwa na
Borussia Dortmund. (Bild, via Sun)

WILLIAN ALITAKIWA ARSENAL

ARSENAL ilikuwa tayari kumpa mkataba
wa malipo ya mshahara wa pauni 250,000
kwa wiki mshambuliaji wa Chelsea Mbrazil,
Willian (31), kipindi kabla ya janga la corona
halijaingia. (Mirror)

RAYMOND ANUKIA LEEDS

LEEDS United iko katika hatua nzuri za
mazungumzo ya kumsajili kiungo wa Eng-
land, Jadan Raymond (16), baada chipukizi
huyo kukataa kusaini mkataba wa kwanza
na Crystal Palace. (Athletic - subscription
needed)

MOURINHO ATAKA WATANO

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho,
amemwambia Mwenyekiti wa timu hiyo,
Daniel Levy anahitaji wachezaji watano
wapya katika dirisha la majira ya joto, lakini
Spurs itatakiwa kujipanga kusajili nyota wa
mkopo au waliokuwa huru. (90min)

RODGERS AMFUNDA MADDISON

KOCHA Brendan Rodgers amemweleza,
James Maddison (23) kuwa Leicester ndio
sehemu sahihi kwake baada ya kuwapo kwa
tetesi za kiungo huyo wa Timu ya Taifa ya
England anatakiwa na Manchester United.
(Leicester Mercury)

RODRIGUEZ NJIA MOJA

WINGA wa Real Madrid na Timu ya Taifa
ya Colombia, James Rodriguez (28), ambaye
amebakisha mwaka mmoja katika mkataba
wake, bado amefungua milango ya kujiunga
na Napoli. (AS - in Spanish)

ARSENAL, MILAN VITANI

ARSENAL na AC Milan ziko katika ma-
zungumzo na kiungo wa Red Bull Salzburg,
Dominik Szoboszlai ambaye ana umri wa
miaka 19, huku pia Paris St-Germain inatajwa
kumwinda chipukizi hiyo raia wa Hungary.
(Express)

ORTA KUTUA RED BULL

MABOSI wa Kituo cha Soka cha Red Bull
wamemtaja Mkurugenzi wa Soka wa Leeds
United, Victor Orta, ndiye anayefaa Kku-
chukua majukumu ya kiufundi kwenye kla-
bu yao. (Independent)
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MWAMNYETO AFUNGUKA
KUSUASUA KWA COASTAL

Na Saada Akida

NAHODHA na beki wa kati wa Coastal Un-
ion, Bakari Mwamnyeto, amesema kikosi chao
kinapambana kuhakikisha wanapata matokeo
mazuri katika michezo yote iliyobakia ili ku-
fikia malengo ya kumaliza katika nafasi tano
za juu kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwamny-
eto alisema mechi zote za Ligi Kuu Tanzania
Bara ni ngumu na changamoto imeongezeka
zaidi wanapokutana na klabu zilizoko kwenye
hatari ya kushuka daraja.

Beki huyo alisema wanalazimika kuongeza

juhudi zaidi katika mechi zilizosalia bila kujali
wanacheza na timu gani, kwa sababu wanahi-
taji kuona wanafikia malengo yao.

“Ligi imerejea na ushindani mkubwa,
kila timu inapambana kushinda mechi zake,
benchi la ufundi limefanyia kazi upungufu
wetu ikiwamo kuungana vizuri kwa timu
baada ya wachezaji kutoka kufanya ma-
zoezi binafsi wakati wa kipindi cha janga la
corona,”alisema Mwamnyeto.

Beki huyo alisema licha ya makosa madogo
yaliyopo, kikosi chao kipo vizuri lakini wana-
takiwa kuendelea kujituma ili kufikia malengo
waliyojiwekea hapo awali wakati msimu huu
unaanza.

“Lazima tupambane na kucheza kwa nid-
hamu ya hali ya juu, pia tunatakiwa kuwa-
heshimu wapinzani wetu tunaokutana nao,
iwe nyumbani au ugenini,” Mwamnyeto alise-
ma.

Nahodha huyo aliongea wamepoteza alama
tano na kupata pointi mbili katika michezo
mitatu iliyopita jambo ambalo limepunguza
kasi yao.

Coastal Union yenye pointi 48, ipo katika
nafasi ya tano kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na leo inatarajiwa kuikabili Al-
liance FC kwenye Uwanja wa CCM Kirumba
jijini, Mwanza.

Daraja la Kwanza inayoendelea hapa nchini. PICHA : JUMANNE JUMA

Kipanga yafikiria ubingwa Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU zinazoshiriki Ligi Kuu Zanzibar
zimekuwa zikijiimarisha tayari kuendelea
na mbio za kuwania ubingwa wa ligi hiyo
ambayo inatarajia kuendelea tena kuanzia
Julai Mosi, mwaka huu, imefahamika.

Ligi hiyo ambayo hutoa mwakilishi wa
Zanzibar katika mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ilisimama
tangu Machi, mwaka huu ili kujikinga na
ugonjwa wa corona.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Msaidizi wa Kipanga, Maulid Othman,
alisema timu yao inafanya mazoezi kila
siku na wachezaji wanafuata vema pro-
gramu zinazotolewa na benchi la ufundi la
timu hiyo.

Othman alisema baada ya serikali ku-
ruhusu mazoezi ya pamoja, wachezaji wao
wameimarika na wako tayari kuendelea
kushindana kuwania pointi tatu katika kila
mechi watakayocheza.

“Katika kuhakikisha tunakuwa imara,

kikosi chetu kimecheza michezo miwili
ya kirafiki dhidi ya timu za Ligi Kuu Zanzi-
bar,” alisema kiongozi huyo.

Alisema mchezo wa kwanza wa kirafiki
walipata ushindi wa bao 1-O dhidi ya KVZ
na baadaye wakalazimishwa sare goli 1-1
dhidi ya Chuoni.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar,
Kipanga ipo kwenye nafasi ya sita ikiwa
imebakisha michezo tisa kumaliza msimu
huu wa 20019/20.

Tanzania bado
yaiwaza Uganda

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF),
[imesema hivi karibuni litatoa tamko
kuhusiana na rufaa waliyokata dhidi
ya Uganda, ambao inadaiwa kutumia
wachezaji wakubwa katika mashinda-
no ya soka ya wanawake ya umri
chini ya miaka 17, imeelezwa.

Katibu Mkuu TFF, Wilfred Kidao,
alisema kuwa rufaa yao imefikia
mahali pazuri na wanaamini ndani ya
siku chache zijazo, watapokea uamuzi
kutoka katika Shirikisho la Soka Ia
Kimataifa (Fifa).

Kidao alisema mchakato huo
unaendelea vizuri na wamejulishwa
hatima ya rufaa hiyo itajulikana
kabla ya ratiba mpya ya mashindano
haijatolewa.

Alisema kwa sasa hawawezi
kusema chochote kwa sababu suala
hilo lipo katika vyombo vya sheria na
wanahitaji kuwa na subira kusubiri
uamuzi rasmi.

“Wiki ijayo nitatolea tamko suala
zima la rufaa yetu hiyo, hapa kati
tulishindwa kutokana na sababu ya
janga la corona, pia suala hilo lipo
chini ya mikono ya vyombo vya she-
ria, tusubiri majibu yao ili tuwaeleze
Watanzania majibu yaliyofikiwa,”
alisema Kidao.

Aliwataka wadau wa soka la wa-
nawake kuwa na subira juu ya hatima
ya rufaa yao, na wanaamini uamuzi
utafanyika kwa haki.

Wawili waripoti
Marsh Queens

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Marsh Queens,
Aaron George, amesema timu yake
inakabiliwa na ukata na iko katika
mazingira magumu va kujiandaa na
mechi za Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania, ambao inatarajiwa kuendelea
tena kuanzia kesho hapa nchini.

George aliliambia gazeti hili hali
hiyo inampa changamoto katika
kutekeleza programu zake za ma-
zoezi na kurudisha nyuma mipango
na mikakati ya ushindi.

Kocha huyo alisema mpaka sasa
ni wachezaji wawili tu ndio wamere-
jea kwenye kambi ya timu na hivyo
anashindwa kuwapa mazoezi yanay-
ostanhili.

“Hali ya uchumi ni mbaya sana,
kwa viongozi kushindwa kuwatumia
fedha za nauli wachezaji wao ili
warejee katika sehemu va kazi kwa
ajili ya kuendelea na mazoezi ya ku-
malizia msimu,” alisema kocha huyo.

Alisema hata kama wachezaji hao
watafanikiwa kurejea, timu yake
itakuwa katika wakati mgumu wa
kushindana kutokana na kukosa
muda mzuri wa kuwaandaa.

“Bado haijulikani wachezaji wen-
gine watawasili lini hapa Mwanza,
hali ya uchumi sio nzuri kabisa,
ukifuata wadau wanasema hawana
kitu, wanakwambia corona imeharibu
kila kitu, sijui tutafanya nini na muda
umekwenda,” George alisema.

Marsh Queen itashuka kuwakabili
majirani zao TSC katika mechi ya
Ligi Kuu Wanawake itakayochezwa
Jumatatu kwenye Uwanja wa CCM
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Liverpool na miaka 30 ya mateso ubingwa wa EPL ey
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Wachezaji wa Liverpool, Fabinho (kushoto), na Roberto Firmino wakishangilia ubingwa wa Ligi Kuu England kwa timu yao msimu wa
2019/20 baada ya Manchester City kupokea kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa Chelsea juzi usiku. Stori kamili ukurasa wa 21. PICHA:

MTANDAO

YANGA DIMBANI

IKIIWAZA SIMBA

® @ ONi katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Ndanda leo, huku Azam ikiwa ugenini Musoma...

Na Somoe Ng'itu

WAKATI safari ya kuwania taji
la Ligi Kuu Tanzania Bara ikiele-
kea ukingoni, vinara wa ligi hiyo,
Simba, wanaweza kutawazwa
mabingwa wapya endapo Yanga
na Azam FC watapoteza mechi
zao za wakiwa kwenye viwanja
tofauti hapa nchini.

Yanga itawakaribisha Ndanda
FC kwenye Uwanja wa Taifa jijini
Dar es Salaam, wakati Azam FC
iliyoko Musoma mkoani Mara ita-
wavaa wenyeji Biashara United.

Yanga yenye pointi 57 ikishin-
da mechi ya leo, na michezo min-
gine sita itakayofuata, itafikisha
pointi 78 wakati Azam wenyewe
wakishinda mechi zote zilizos-
alia watafikisha pointi 79, wakati
Simba inayoongoza ligi ina pointi
78 mkononi.

Katika mechi ya leo, Yanga
itaendelea kuwakosa wachezaji
wake wa kimataifa wawili, Ber-
nard Morrison na Lamine Moro,

ambao wamefungiwa na Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), ku-
tokana na makosa tofauti.

Akizungumza na gazeti hili, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Luc Eymael,
alisema kila mechi kwao ni sawa
na fainali na watashuka uwanjani
leo kuikaribisha Ndanda wakiwa
na mipango tofauti.

“Kuna makosa mbalimbali tu-
mefanya katika mechi zetu tatu
zilizopita, lakini kesho (leo), tut-
akuwa tofauti, tunahitaji pointi
tatu tu na si matokeo mengine,
nina matumaini tutapata ushin-
di, ili tutimize malengo yetu,” Ey-
mael alisema.

Naye Ofisa Mhamasishaji wa
timu hiyo, Antonio Nugaz, ame-
wataka mashabiki wa Yanga
wawe na subira na kuendelea
kuishangilia timu yao ili ipate
ushindi ili kuendelea kuwania
nafasi ya pili wanayoifikiria.

“Tayari mwalimu wetu, (Eyma-
el) ameshayafanyia kazi matatizo
na namna timu itakavyokuwa

inapata magoli, licha ya changa-
moto zilizojitokeza katika mechi
mbili zilizopita, tuungane kwa
pamoja,” Nugaz alisema.

Kocha wa Ndanda, Abdul
Mingange, aliliambia gazeti hili
kikosi chake kitaingia uwanjani
kuwakabili Yanga tahadhari ili
kuondoka na pointi.

Mingange alisema katika
mechi hiyo kila upande ina-
taka matokeo na wamekuwa na
ushindani kila wanapokutana
kuanzia timu yake ilipopanda
daraja.

Aliongeza wachezaji wa Yanga
hawakati tamaa hadi mwisho wa
mchezo, hivyo wataingia uwan-
jani wakiwa makini zaidi.

“Mimi na wachezaji wangu
tumeshazungumza  tunahitaji
pointi, katika mechi hizi tatu
tunahitaji hata pointi moja, tu-
najua Yanga pia inahitaji hata
pointi moja, tunawaheshimu na
tunafahamu ni timu kubwa, ina
wachezaji wazuri na wanaolipwa

vizuri,” Mingange alisema.

Kipa wa Ndanda FC, Ally
Mustapha, alisema timu yao in-
aundwa na wachezaji mchang-
anyiko, hivyo wataingia uwanjani
wakiwa na malengo ya kusaka
ushindi tu.

“Ni timu kubwa, tunawa-
heshimu Yanga na wakiwa
nyumbani wana faida yao,
tunawaheshimu lakini Jumamaosi
tutaingia kusaka matokeo,” Bar-
thez, kipa wa zamani wa Simba
na Yanga alisema.

Mechi nyingine za Ligi Kuu
Bara zitakazochezwa leo ni Ruvu
Shooting itakayowakabili Na-
mungo wakati Alliance itawavaa
Coastal Union huku Mwadui
ikiwapokea Mtibwa Sugar na
Mbeya City itapambana na JKT
Tanzania.

Kagera Sugar ambayo msimu
huu imezinduka mapema itawa-
karibisha KMC FC ambayo iko
kwenye hatari ya kushuka daraja
endapo itaendelea kuvurunda.
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REKODI ZATAWALA
PRISONS VS SIMBA

Na Adam Fungamwango

WAKATI Prisons ikitarajiwa kui-
pokea Simba kwenye Uwanja wa
timu hiyo inaongoza kwa kutoa sare
nyingi kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu hadi kufikia jana.

Prisons inayokamata nafasi ya
10, ikiwa na pointi 42 kwa mechi
31 ilizocheza, imetoa sare mara 15
mpaka sasa ikiwa ni rekodi ya juu
ambayo haijafikiwa na timu yoyote
msimu huu mpaka sasa.

Maafande hao watashuka dim-
bani kucheza dhidi ya Simba
ambayo nayo ndiyo timu iliyotoa
sare chache zaidi kwenye ligi hiyo
mpaka sasa, ikiwa pia ndio mabing-
wa watetezi.

Simba ina sare tatu tu kwenye
Ligi Kuu mpaka sasa ambazo ni
za mabao 2-2 dhidi ya Yanga,
mzunguko wa kwanza, sare ya bila
kufungana kati ya timu hizo mbili
(Simba na Prisons), katika mechi ya
mzunguko wa kwanza, na ile ya bao
1-1 dhidi ya Ruvu Shooting.

Katika mechi 31 ambazo im-
echeza, Prisons imeshinda mechi
tisa, sare 15 na kupoteza michezo
saba.

Timu hiyo inayomilikiwa na Jeshi
la Magereza, wanafuatiwa na Yanga
ambao mpaka sasa imetoa sare
mara 12 na kuwa ni moja kati ya
timu yenye sare nyingi msimu huu.

Yanga inakamata nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara ikiwa na pointi 57,
imecheza michezo 31, ambapo
wameshinda mechi 15, sare 12 na
kupoteza mechi nne wakati Ndanda
na JKT Tanzania zinakamata nafasi
ya tatu, kila moja ikiwa imetoa sare
mara 11.

JKT Tanzania inayokamata nafasi
ya sita kwenye msimamo wa ligi
ikiwa na pointi 47, imeshinda mechi
12, sare 11 na kupoteza mechi nane,
huku Ndanda ambayo leo inacheza
dhidi ya Yanga, imeshinda mechi
nane, sare 11 na kupoteza mechi 12,
ikiwa na pointi 35, kwenye nafasi
ya 15 ya msimamo wa ligi.

Timu nne za Namungo, Mwadui,
Biashara United na Mtibwa Sugar
zinafuatia kwa kila moja kutoa sare
mara 10.

Namungo ipo juu va hizo, ikishika
nafasi ya nne kwa pointi 55, Bi-
ashara United ikiwa kwenye nafasi
va tisa kwa pointi 43, Mtibwa Sugar
ikiwa kwenye nafasi ya 12 kwa
pointi 37 na Mwadui nafasi ya 13
kwa pointi hizo hizo 37.
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