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MAKAMU wa Kwanza wa Rais Zan-
zibar, Othman Masoud Othman, 
ametangaza rasmi ataomba rid-

haa ya Chama cha ACT-Wazalendo kum-
teua kuwania nafasi ya urais wa Zanzibar 
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu.

Sambamba na hilo, Othman ameweka 
wazi kuwa vyovyote itakavyokuwa, hata 
bila Katiba Mpya, ACT - Wazalendo ita-
shiriki Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu.
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Lissu ataja mambo 7 kuufanya 
uchaguzi CHADEMA kuwa huru
Na Jenifer Gilla

JOTO la uchaguzi wa nafasi 
ya uenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) likiongezeka, 
mgombea wa nafasi hiyo, 
Tundu Lissu amependekeza 
mambo saba yanayopaswa ku-
fanyika ili uchaguzi huo uwe 
huru na haki.

Baadhi ya mapendekezo 
hayo ni kualikwa viongozi wa 
dini, mabalozi kutoka nchi jira-
ni ambao watakuwa waangalizi 
pamoja na kura kuhesabiwa 
mchana. 

Amesema mapendekezo 
hayo yakifanyika ipasavyo 
yatasaidia kuondoa mianya ya 
rushwa, kudhibiti watu wenye 
nia ovu ya kuvuruga uchaguzi.

Aliyasema hayo jana wakati 
akitoa salamu za mwaka mpya 
2025 kwa wanachama wa cha-
ma hicho na Watanzania.

Ameunga mkono hoja ya 
kuwa na uchaguzi huru na wa 
haki ndani ya chama, kinyume 
na hapo hakitoweza kutekeleza 
kivitendo matakwa ya kikatiba 
ya kutengeneza uongozi un-
aoweza kumilikiwa, kuhojiwa 
na kumilikishwa na umma.
VIONGOZI WA DINI, 
MABALOZI

Alisema ili uchaguzi huo uwe 
huru na wa haki, alipendekeza 
Kamati Kuu ya chama iwaa-
like viongozi wa dini kama wa-
geni waalikwa na watazamaji ili 
kuzuia watu waovu kuvuruga 
uchaguzi huo.

Alisema amependekeza 
suala hilo kwa sababu chama 
hicho kina upungufu wa wazee 
wastaafu ambao katiba inaele-
keza wachaguliwe na kamati za 
chama kwa ajili ya kusimamia 
uchaguzi huo.

Pia, alishauri Kamati Kuu ku-
waalika mabalozi wa nchi jirani 
ambao ni rafiki ili kuongeza 
uzito wa uchaguzi na kuongeza 
macho dhidi ya waliopanga ku-

haribu uchaguzi huo.
MATUMIZI YA 
FEDHA

Alitaja pendekezo 
lingine kuwa ni kamati 
ya wazee wastaafu 
wa chama kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Ka-
tibu Mkuu kuhakikisha 
kuwa fedha zote zili-
zotengwa kwa ajili ya 
usafiri wa wajumbe wa 
vikao vya uchaguzi zi-
tumike kukodisha ma-
basi au usafiri mwing-
ine utakaowasafirisha 
kutoka maeneo yao 
hadi Dar es Salaam na 
kuwarudisha.

Alipendekeza fedha 
zilizotengwa kwa ajili 
ya malazi ya wajumbe 
zitumike kukodi nyumba za 
kulaza wageni watakazotumia 
katika kipindi chote watakapo-
hudhuria vikao vya uchaguzi.

Alisema na fedha za chakula 
na mambo mengine zilipwe 
kwa wajumbe watakapowasili 
jijini.

Kadhalika, alisema mwaka 
2012 chama hicho kilitengen-
eza miongozo ya uchaguzi am-
bayo pamoja na mambo men-
gine inazuia utoaji wa rushwa 
katika uchaguzi, ikiwamo ku-
toa fedha, chakula, zawadi, au 
rushwa ya ngono kwa wajumbe 
au wapigakura kwa lengo la ku-
jipatia fedha.

Aliwasihi wajumbe wa timu 
yake ya kampeni, vongozi wa 
wanachama na wafuasi wake 
kuchukua tahadhari kulinda 
maisha na usalama wao na 
kuepuka vishawishi vya kuwa 
chanzo cha vurugu.
KURA KUHESABIWA
 MCHANA

Alipendekeza Kamati ya Wa-
zee Wastaafu watakaoteuliwa 
kusimamia uchaguzi kuhakiki-
sha kuwa kura zinahesabiwa 
mchana ili kuepuka watu we-
nye nia mbaya kutumia giza 
kuleta vurugu na kuharibu 

uchaguzi.
KUTANGAZA 
MATOKEO

Alipendekeza shu-
ghuli yote ya kupiga 
na kuhesabu kura  na 
kutangaza matokeo ya 
uchaguzi ifanyike kwa 
uwazi mbele ya wa-
jumbe wa mkutano ili 
kuondoa uwezekano 
wa kuingiza kura har-
amu au kubadili ma-
tokeo.
WAPIGAKURA

Alishauri wataka-
oruhusiwa kuingia 
katika mkutano ni wa-
jumbe, waalikwa na 
wahudumu maalumu 
wenye vitambulisho na 
wagombea au mawaka-

la wao wanashirikishwa katika 
hatua zote za maandalizi ya 
mkutano.

Pamoja na mambo men-
gine, Lissu alishangazwa na 
mapokeo tofauti ya baadhi ya 
viongozi wa juu wa chama hi-
cho kuhusu mapendekezo ya 
ukomo wa madaraka, akisema 
linaloonyesha kuwa wana len-
go la kuirudisha nchi nyuma 
kikatiba kwa zaidi ya miaka 40.

Aidha, anashangazwa na 
maoni ya baadhi ya viongozi 
hao kuwa hoja ya ukomo wa 
madaraka haifai kutekelezwa 
ndani ya vyama vya siasa hasa 
vya upinzani kwa sababu uon-
gozi wake hauna malipo.

“Hoja hii inapaswa kuangali-
wa kwa tahadhari kubwa, kama 
lengo la ukomo wa madaraka 
ni kudhibiti ving’ang’anizi wa 
madaraka na kuhakikisha uta-
ratibu wa kuachiana madaraka 
kwa njia za kikatiba, ukomo wa 
madaraka unawahusu viongozi 
wote wa kisiasa bila kujali wa-
najitolea au wanalipwa misha-
hara,” alisema.

Alisema tangu nchi iingie 
kwenye mfumo wa vyama 
vingi, ni viongozi wa vyama 
vya upinzani pekee ndiyo 

wameng’ang’ania madarakani 
kwa muda mrefu zaidi jambo 
linalowatia doa katika harakati 
zao za kudai mfumo bora wa 
kidemokrasia katika uchaguzi 
na utawala wa nchi.

Alisema hali hiyo pia im-
esababisha nafasi za uwak-
ilishi wa viti maalumu katika 
ubunge na udiwani kuwa za 
watu wachache, wanaojijen-
gea himaya za kimalkia ndani 
ya vyama vyao kwa     kutumia 
mafao yao kuendelea kubaki 
katika nafasi hizo.

Kuhusu Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa, Lissu alisema unapas-
wa kutoa mafunzo kwa ajili ya 
ustawi wa demokrasia, utawala 
bora na uwajibikaji katika cha-
ma hicho (CHADEMA) na taifa 
kwa ujumla.

“Tutapiga kura huku tuki-
jua kuwa wapigakura feki 
wataandikishwa, wagombea 
wao wataenguliwa, vurugu 
kwenye kampeni na siku ya 
uchaguzi, kura halali zitaibiwa, 
kura feki zitaingizwa na wag-
ombea walioshindwa watatan-
gazwa washindi wa uchaguzi 
hizo,” alisema.

Alisema kuanzia sasa msima-
mo wa CHADEMA unatakiwa 
kuwa ‘bila mabadiliko hakuna 
uchaguzi’ na itawezekana tu 
kama kukiwa na uongozi mpya, 
mbinu mpya na fikra mpya za 
mapambano ya kidemokrasia.

Alisema baada ya miaka 21 
madarakani kwa uongozi uli-
opita katika chama hicho wasi-
danganyane kuwa miaka mita-
no ijayo utaleta mambo mapya 
ambayo hawajayaona.

Lissu alisema mwaka 2024 
uligubikwa na matukio ambayo 
hayakuwa mazuri kwa chama 
hicho, yakiwamo ya kutekwa, 
kuteswa na kuuawa kwa vion-
gozi na wanachama wa chama 
hicho.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Usaili walimu 
uliositishwa 
watangazwa tena
Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Rais, Sekretarieti ya 
Ajira katika Utumishi wa Umma 
imesema usaili wa waombaji wa 
kada ya ualimu uliositishwa kwa 
muda utafanyika kuanzia Januari 
14 hadi Februari 24, 2025.

Taarifa hiyo ilitolewa jana na 
Mkuu wa Kitengo cha Mawa-
sailiano serikalini Ofisi ya Rais, 
Sekretarieti ya Ajira katika Utum-
ishi wa Umma, Lynn Chawala.

Chawala alisema awali ofisi 
hiyo ilitoa taarifa ya kusitishwa 
usaili wa walimu Oktoba 17, mwa-
ka jana, kulikotokana na tangazo 
la kuitwa kwenye usaili la Oktoba 
15, 2024.

“Kupitia tangazo hili, Katibu 
wa Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya 
Ajira katika Utumishi wa Umma, 
anapenda kuwatangazia waom-
baji kazi wote wa kada za ualimu 
ambao usaili wao ulisitishwa kwa 
muda kuwa usaili huo utafanyika 
kuanzia terehe 14 Januari, 2025 
mpaka tarehe 24 Februari, 2025,” 
alisema Chawala.

Alisema wasailiwa wote wa 
kada za ualimu wanakumbushwa 
kuwa usaili wa kuandika (mchujo) 
na mahojiano ya ana kwa ana 
utafanyika ndani ya mikoa 
wanayoishi, watapangiwa vituo 
vya kazi kulingana na ufaulu wao 
popote nchini.

Aidha, alisema waombaji kazi 
wa kada za ualimu na walioomba 
kwa ajili ya kada za amali na 
biashara wanatakiwa kuhuisha 
taarifa za makazi ya sasa kwe-
nye mfumo wa ‘Ajira Portal’ ili 
waweze kupangiwa kituo cha 
kufanyiwa usaili jirani na maeneo 
wanayoishi kwa sasa.

“Tangazo la majina kuonesha 
mtakapofanyia usaili litatolewa 
tarehe 6 Januari, 2025 kupitia 
tovuti ya Sekretarieti ya Ajira, 
mitandao rasmi ya kijamii ya 
taasisi na akaunti za waombaji 
kazi kwenye mfumo wa Ajira Por-
tal,” alisisitiza. Vile vile, alisema 
wote walioitwa kwenye usaili 
wanatakiwa waende na vyeti 
vyao halisi vya taaluma, cheti cha 
kuzaliwa pamoja na kitambulisho 
halisi kwa ajili ya utambuzi.

Alisema, vitambulisho vina-
vyotambulika ni pamoja na cha 
uraia, cha mkazi, mpiga kura, hati 
ya kusafiria, leseni ya udereva, 
cha kazi, barua ya utambulisho 
kutoka ofisi ya serikali ya mtaa 
au sheha. Alisema Ofisi ya Rais, 
Sekretarieti ya Ajira katika Utum-
ishi wa Umma inawakumbusha 
watafuta fursa za ajira wote kuwa 
mchakato wa ajira unaendeshwa 
kwa kuzingatia misingi ya sifa, 
haki, usawa na uwazi na wana-
paswa kujiepusha kutoa rushwa 
na kupokea taarifa potofu.

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, akiwa 
na waumini mbal-
imbali katika maan-
damano ya kuingia 
kanisani wakati wa 
ibada ya Adhimisho 
la Misa Takatifu ya 
Sherehe ya Bikira 
Maria Mama wa 
Mungu na Mwaka 
Mpya 2025 iliyo-
fanyika katika Kanisa 
Katoliki Parokia ya 
Mwenyeheri Ma-
ria Theresa Ledo-
chowska Kiwanja cha 
Ndege Dodoma jana. 
PICHA: OFISI YA 
MAKAMU WA RAIS

Ameunga 
mkono hoja 
ya kuwa na 
uchaguzi 
huru na wa 
haki ndani ya 
chama, kiny-
ume na hapo 
hakitoweza 
kutekeleza 
kivitendo 
matakwa ya 
kikatiba ya 
kutengen-
eza uongozi 
unaoweza 
kumilikiwa...

 kuhojiwa na 
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Othman ajitosa urais Zanzibar
Na Waandishi Wetu,         
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, ametangaza rasmi ataomba 
ridhaa ya Chama cha ACT-Wazal-
endo kumteua kuwania nafasi ya 
urais wa Zanzibar katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka huu.

Sambamba na hilo, Othman 
ameweka wazi kuwa vyovyote 
itakavyokuwa, hata bila Katiba 
Mpya, ACT - Wazalendo itashiriki 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu.

Alisema hayo jana mjini Unguja 
alipozungumza na wahariri ka-
tika salamu zake za Mwaka Mpya 
2025.

“Huu ni mwaka wa uamuzi. 
Sisi tushiriki uchaguzi. Haijalishi 
kutakuwa na mazingira gani. Vyo-
vyote atakavyoanguka, ndivyo tu-
takavyomchinja,” alisema.

Alitaja mambo 11 yanayomsu-
kuma kuutaka urais, akisisitiza 
anaamini yatainusuru Zanzibar 
kutoka hali ya sasa aliyoita “kuwa 
nyuma kimaendeleo kulinganish-
wa na rasilimali ilizonazo”.

Mambo hayo ni pamoja na 
kudai haki na mamlaka ya kui-
wezesha Zanzibar kutumia ra-
silimali zake kujenga ustawi wa 
uchumi sawa na hata zaidi ya 
nchi nyingine za visiwa kama vile 
Mauritius, Seychelles, Cape Verde; 
kuwarejeshea wananchi haki ya 
kuwawajibisha wanaoongoza 
serikali kupitia uchaguzi huru na 
wa haki na kujenga misingi ya uta-
wala bora unaojikita katika uwazi 
na uwajibikaji.

Lingine ni kufanya mareke-
bisho ya mfumo wa kikatiba na 
kisheria ili kuondoa mamlaka 
aliyoyaita “ya kifalme kwa Rais” 
kwa kujenga misingi bora ya ku-

Viongozi wa dini watoa 
angalizo Uchaguzi Mkuu, amani
Na Waandishi Wetu

WAKATI Watanzania wakishere-
hekea Sikukuu ya Mwaka Mpya, 
viongozi wa dini wametumia mke-
sha kutoa angalizo kuelekea Uch-
aguzi Mkuu utakaofanyika mwaka 
huu pamoja na kudumisha amani

Kwa nyakati tofauti viongozi hao 
pia wamewakumbusha Watan-
zania mwaka 2025 kutenda haki 
pamoja na kusaidia wasiojiweza.

Mchungaji wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) Ush-
arika wa Kijitonyama, Dk. Eliona 
Kimaro, alizitaka mamlaka zinazo-
husika na uchaguzi mkuu mwaka 
huu kutenda haki kwa vyama vy-
ote, ili kulinda amani ya nchi.

Akihubiri katika moja ya ibada 
kanisani hapo, Kimaro, alisema 
hakutakuwa na muujiza wa amani 
kama haki haitatendeka kwa vy-
ama vyote vya siasa katika uch-
aguzi huo.

“Mwakani (2025) tunaenda 
kwenye Uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani. Lakini, ha-
masa tunayohamasisha nchi yetu 
ni kutenda haki, uchaguzi wa haki 
ili amani iendelee kuwapo katika 
nchi yetu,” alisema.

Alisema endapo hakutatendeka 
haki kuna hatari ya kuhatarisha 
amani ya nchi, ni bora hilo likazin-
gatiwa kwenye uchaguzi huo.

Alisisitiza kuwa amani ni ma-
tokeo ya kazi ya nguvu ya haki am-
bayo haiji bure bali inatafutwa.

Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo 
la Shinyanga, Mhashamu Liberatus 
Sangu, akihutubia kwenye mkesha 
wa kuukaribisha mwaka mpya 
2025, uliofanyika katika Kanisa Ka-
toliki la Ngokolo Mjini Shinyanga 
aliwasihi Watanzania kuombea 
nchi ili iendelee kuwa na amani.

Kadhalika aliwasihi kuwaom-
bea viongozi wenye dhamana ya 
kuliongoza taifa waweze kuliongo-
za vyema, bila kusababisha vurugu 
wala uvunjifu wa amani iliyopo.

Shekhe wa Mkoa wa Mwanza, 
Hassan Kabeke alisema kwa mwa-
ka huu wa uchaguzi, Tanzania bila 
kung’angania amani haiwezi ‘kuto-
boa’ kwa namna yoyote, ni jukumu 
la kila Mtanzania kutumia nafasi 
yake kuidumisha.

Mchungaji wa Kanisa la Anglika-
na Mwanza, Edward Kibiti alisema 
ni muhimu kuomba ili kupata watu 
sahihi wa kuliongoza taifa.

Padri George Nzungu wa Kanisa 
Katoliki Jimbo Kuu la Mwanza, 
alisema ni wakati wa Watanzania 
kusimama katika Zaburi ya 127 na 
kuwa  asiyeijenga nyumba yake 
juu ya mwamba huiharibu mwe-
nyewe. Askofu  wa Jimbo Katoliki 
la Moshi, Ludovick Minde, alisema 
imefika wakati wa kila mtu kua-
cha ya ulimwengu na kutafuta su-
luhisho la kudumu kwa Mungu ili 
kuepuka matatizo yanayojitokeza 
kwenye jamii.

Alisema mwaka 2025 ni mwaka 
wa matumaini kwa kila mmoja 
atakayemtegemea Mungu na ku-

fanya matendo yaliyomema kwa 
wenzake. 

Askofu wa Jimbo Katoliki la Ka-
hama mkoani Shinyanga, Mhasha-
mu Christopher Ndizeye alisema 
baada ya kupata madaraka ya uon-
gozi wa udiwani na ubunge wa-
narudi kanisani kuungama, hivyo 
mambo hayo wanatenda makusu-
di kwa uchu wa madaraka.

Alisema, Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa kwa baadhi ya maeneo 
ulighubikwa na vurugu zilizos-
ababisha kuwapo kwa uvunjifu 
wa amani na baadhi ya wananchi 
walipoteza maisha na kuishauri 
serikali kutatua changamaoto zi-
lizojitokeza kabla ya kuingia kwe-
nye uchaguzi mkuu. 

Askofu Msaidizi wa Jimbo Kuu 
Katoliki la Dodoma, Wilbroad Ki-
bozi, aliwataka Watanzania kuwe-
ka mikakati ya kusaidia watu wa-
siojiweza, ili waweze kupiga hatua 
katika shughuli wanazofanya.

Alisema hayo wakati wa maa-
dhimisho ya misa takatifu ya mke-
sha wa mwaka mpya iliofanyika 
katika Kanisa Kuu Katoliki la Paulo 
wa Msalaba Jimbo Kuu la Dodoma.

Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Karmeli Assembleis of God Tan-
zania Dk. Evance Chande, alisema 
kwenye Uchaguzi Mkuu 2025, Wa-
tanzania wasikubali kuwachagua 
wagombea wanaojihusisha na vi-
tendo vya kishirikina na watakao 
tumia rushwa kutaka kuingia ma-
darakani.

Mchungaji wa Kanisa la  Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) Ush-
arika wa Ng’ambo ya Mto Pangani, 
Warehema Chamshana amesema 
mwaka huu ni wa Uchaguzi Mkuu, 
hivyo Watanzania waendelee 
kuomba kutokana na kwamba ni 
jambo kubwa kwa mustakabali wa 
maendeleo ya nchi.

Pia, aliwataka Watanzania ku-
jitokeza kwa wingi kujiandikisha 
kwenye Daftari la Wapigakura ili 
kuweza kupata ridhaa ya kuwach-
agua viongozi ambao watawaon-
goza katika kipindi cha miaka min-
gine mitano.

Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo 
la Mbulu, Antony Lagwen, ame-
waonya viongozi wenye uchu wa 
madaraka na mali kuacha kwa 
kuwa ndicho chanzo cha kupotea 
kwa amani, huku akiwatwisha mzi-
go wasomi kutetea haki za watu.

Alisema mara nyingi amani in-
apokosekana  binadamu wenye 
uchu wa madaraka na uchu wa 
mali ndiyo hutumia nafasi hiyo.

Pia, alitumia fursa hiyo kuwa-
taka wasomi kusaidia watu kujua 
haki zao na kutetea haki za wa-
nanchi ili watu wazitambue.

*Imeandaliwa na Elizabeth 
Zaya (Dar), Mary Mosha (Moshi), 
Shabani Njia (Kahama), Renatha 
Msungu (Dodoma), Peter Mk-
wavila (Dodoma), Osca Asenga 
(Tanga), Jaliwason Jasson (Man-
yara). Marco Maduhu (Shinyan-
ga), Rose Jacob na Vitus Audax 
(Mwanza)

Muuguzi wa wodi ya 
wazazi katika Hos-
pitali Teule wilayani 
Muheza mkoani 
Tanga, Neema Ngoda 
(kulia), akiwa na 
baadhi ya wazazi 
na  watoto waliozal-
iwa katika  mkesha 
wa Mwaka Mpya. 
Jumla ya watoto sita 
wamezaliwa. PICHA: 
STEVEN WILLIAM

chungana na kutoa fursa zaidi 
kwa wananchi kushiriki katika 
uendeshaji wa nchi yao kupitia 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zi-
lizo imara na zinazowatumikia 
watu badala ya kuwa mzigo 
mwingine kwa raia.

Othman alitaja mambo men-
gine yaliyomsukuma ni kutaka 
kujenga umoja wa kweli wa ki-
taifa utakaoakisi utengamano 
wa kijamii kwa kuimarisha us-
awa, haki za raia na mshikama-
no; kujenga mfumo bora na we-
nye ufanisi wa kupambana na 
ufisadi wa aina zote na kuzuia 
matumizi mabaya ya ofisi za 
umma na rasilimali pamoja na 
kujenga misingi bora ya uchu-
mi itayotumia vizuri rasilimali 
za Zanzibar kwa njia endelevu, 
ukiwamo utalii wenye tija na 
unaolinda mazingira na nafasi 
bora na ya kipekee ya kijiogra-
fia ya Zanzibar.

Alisema pia anakusudia ku-
wajengea wananchi fursa ya 
kushiriki katika uchumi kwa 
kulinda haki zao za ardhi na 
nyenzo za kiuchumi; kuwawez-
esha wote ambao wamefikia 
kiwango stahiki cha fani mbal-
imbali ili wakue na kuzalisha 
bidhaa na huduma katika soko 
la ndani na nje; kuwawezesha 
vijana kuajirika na kujiajiri na 
kuimarisha huduma za ustawi 
wa jamii zikiwamo elimu, afya 
na matunzo ya wasiojiweza na 
hifadhi ya jamii yenye uendel-
evu.

Othman ambaye ni Mwe-
nyekiti wa ACT-Wazalendo 
Taifa, alisema katika kipindi cha 
zaidi ya miaka 30 cha utumishi 
wake serikalini, amebaini kiini 
cha matatizo ya Zanzibar ni uw-
ezo dhaifu wa mfumo wa sasa 
kiutendaji, sera na usimamizi.

Alisema kuwa kutokana na 
uzoefu wake huo, hata akashi-
ka nafasi ya juu katika taaluma 
ya sheria – Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, anaamini anaweza 
kuivusha Zanzibar kutoka kati-
ka dimbwi la matatizo yaliyopo, 
akisisitiza “inahitaji kunusuri-
wa haraka”.

Alisema ili kuyafanikisha 
hayo yote, lazima kuwe na uta-
ratibu wa kuhakikisha kuwa 
kuna uchaguzi huru, wa haki, 
unaoaminika na wa wazi mwa-
ka huu wa 2025.

Alikosoa mfumo wa sasa wa 
uchaguzi, akifafanua unaki-
fanya Chama Cha Mapinduzi 

(CCM) kuwa na idadi kubwa ya 
wabunge na wawakilishi katika 
vyombo vya uamuzi -- bungeni 
na Baraza la Wawakilishi am-
bao “wanapigania zaidi ma-
slahi ya chama chao badala ya 
maslahi ya taifa.”

Alitoa rai kwa viongozi wa 
serikali na CCM kutafakari kwa 
kina kinachojiri Zanzibar waka-
ti wa uchaguzi. Wasingependa 
kuona tena vurugu na hata 
mauaji yaliyoripotiwa katika 
uchaguzi uliopita.

Aliendelea kukosoa utendaji 
usiozingatia maadili serikalini, 
akirejea Ripoti ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) kwa Mwaka 
2022/23, zote mbili (Zanzibar 
na Tanzania kwa ujumla) zina-
bainisha kukosekana nidhamu 
katika matumizi na usimamizi 
wa fedha za umma.

Alisema kunaripotiwa hali 
hiyo ilhali nao ni sehemu ya 
Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
(SUK), lakini wao hawana 
mamlaka ya kuwawajibisha wa-
tendaji wanaokiuka sheria na 
taratibu zilizowekwa, hivyo wa-
nabaki kuwa jicho la wananchi 
kama ilivyo kwa CAG.

UCHAGUZI SIKU MBILI
Alikosoa Uchaguzi Mkuu ku-

fanyika kwa siku mbili visiwani 
Zanzibar, akionya kuwa awamu 
hii hawatokubaliana na utara-
tibu huo kwa kuwa wamebaini 
unalenga kufanikisha uporaji 
ushindi wa vyama vya upin-
zani.

Pia alisema wanaendelea na 
mazungumzo na wenzao wa 
CCM kuhusu hatima ya SUK, ak-
idokeza kuwa wamebaini kuko-
sekana dhamira ya kutekeleza 
waliyokubaliana wakati wa 
mazungumzo yaliyofanikisha 
kuundwa kwa SUK.

“Katika kikao cha mwisho 
cha Kamati Kuu ni kweli tulia-
mua tujitoe katika Serikali ya 
Umoja wa Kitaifa, katika kuli-
zungumzia hili na upande wa 
pili, zipo ahadi zilitolewa na 
tunaendelea nazo. Hatujafika 
mwisho katika mazungumzo 
haya,” alisema.

Othman pia alikosoa Kamati 
ya Hesabu za Serikali (PAC) ya 
Baraza la Mawaziri kuongozwa 
na mwenyekiti asiyetoka upin-
zani, jambo ambalo ni kinyume 
cha uendeshaji wa Mabunge ya 
Nchi Wanachama wa Jumuiya 
ya Madola.

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetu
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RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameridhia kuanza kwa ujenzi 
wa barabara ya Mbagala hadi 
Kongowe itakayopunguza fo-
leni upande wa Kusini mwa Dar 
es Salaam.

Barabara hiyo itafungua 
fursa za kiuchumi kwa mikoa 
ya Kusini na kuondoa kero ya 
muda mrefu katika eneo la 
Mbagala hadi Kongowe, ikiwa 
ni mpango wa kitaifa wa Rais 
Samia kuboresha miundom-
binu nchini.

Waziri wa Ujenzi, Abdallah 
Ulega, jana akitangaza kuanza 
kwa mchakato wa upanuzi fo-
leni ukanda huo, katika viwanja 
vya Shule ya Msingi Mwandege, 
mkoani Pwani jana, alisema 
kipande cha barabara kitaka-
chopanuliwa kwa muda mrefu 
kimekuwa kero kwa wananchi 
kwa kusababisha foleni za 
muda mrefu.

“Naomba kuwaambieni leo 
kwamba Rais amekubali ombi 
letu la kufanya upanuzi wa 

barabara hiyo 
na ameruhusu 
taratibu za zabu-
ni kuanza. Sasa 
kero hii inak-
wenda kumal-
izika haraka na 
shughuli zenu 
za kiuchumi na 
kijamii sasa zita-
pata kasi mpya, 
alisema Ulega.

Alikuwa aki-
zungumza ka-
tika Mkutano 
mkuu wa mwa-
ka wa Jimbo la 
Mkuranga am-
balo ni mbunge. 
Mkutano huo 
hufanyika mwishoni mwa 
mwaka kutokana na utaratibu 
ambao amejiwekea tangu awe 
mbunge.

Alipoteuliwa kuwa Waziri 
wa Ujenzi mwezi Desemba, 
mwaka jana, alisema ujenzi wa 
barabara hiyo kuanzia eneo la 
Kokoto – Mbagala Rangi Tatu 
kuelekea Kongowe ni sehemu 
ya ujenzi mkubwa wa barabara 

unaoendelea nchini kote chini 
ya utawala wa Rais Samia.

Alisema kwamba mafanikio 
katika ujenzi wa barabara, ma-
daraja, miradi ya umeme na 
mambo mengine unatokana 
na mafanikio ya kiuchumi am-
bayo Tanzania imeyapata kwe-
nye utawala wa Rais Samia.

“Waswahili wanasema 
usione vyaelea vimeundwa. 
Huwezi kujenga barabara 
namna hii, ukajenga Bwawa la 
Mwalimu Nyerere, ukajenga 
SGR bila kuwa na uchumi un-
aoruhusu hayo. Rais wetu ni 
wa kipekee na maono na mion-
gozo yake ndiyo inafanya tut-
ambe namna hii,” alisema.

Aidha, mwenendo wa kiu-
chumi unaoendelea sasa, kuna 
uwezekano wa kero nyingi za 
barabara kupungua sana waka-
ti wa utawala wa Rais Samia na 
kusema anatarajia atapata kura 
nyingi kutoka kwa Watanzania 
kwenye uchaguzi wa mwaka 
2025 kwa sababu rekodi yake 
inajieleza.

Katika mkutano huo ambao 
mgeni rasmi alikuwa Mkuu 

wa Mkoa wa Pwani, Abubakar 
Kunenge, baadhi ya viongozi 
waliohudhuria walikuwa ni 
madiwani, wenyeviti wa mitaa 
na viongozi wengine wa chama 
na serikali katika Wilaya ya 
Mkuranga na Mkoa wa Pwani 
kwa ujumla. 

Pamoja na mambo men-
gine, Ulega alieleza mafanikio 
makubwa ambayo yamepatika-
na katika wilaya hiyo ikiwamo 
ongezeko la shule za msingi, vi-
tuo vya afya na kuimarika kwa 
huduma za kijamii.

Mbele ya wananchi wa 
Mkuranga, Ulega alitangaza 
pia kuanza kwa ujenzi wa jen-
go la ghorofa litakalotumika 
kufundisha wanafunzi katika 
Shule ya Msingi Mwandege.

Alisema hatua hiyo imezin-
gatia ukweli kwamba eneo la 
Mwandege lina idadi kubwa 
ya watu na kwa ukubwa wa 
eneo iliko sasa, namna pekee 
ya kukabiliana na ongezeko la 
wanafunzi ni kujenga shule za 
ghorofa zitakazotumia eneo 
dogo kusomesha wanafunzi 
wengi zaidi.

Ulega ampa maua Samia ujenzi barabara
Kapufi: Viongozi 
wenye kampuni 
ujenzi wasiombe 
zabuni za miradi
Mussa Mwangoka, KATAVI

MBUNGE wa Mpanda 
Mjini, Sebastian Kapufi ame-
washauri viongozi wa kisiasa 
wakiwamo wabunge, wenyeviti 
wa halmashauri na madiwani 
wenye kampuni za ujenzi 
kutokuwa sehemu ya waombaji 
wa zabuni za miradi ya maen-
deleo ya halmashauri husika.

Amesema wakishiriki wa-
takuwa wanaathiri utekelezaji 
wa miradi hiyo na thamani ya 
fedha iliyotolewa inashindwa 
kuonekana katika miradi husika 
inapokamilika.

Alitoa ushauri huo juzi al-
ipokuwa katika ziara ya kikazi 
iliyolenga kukagua miradi ya 
maendeleo iliyofanyika katika 
kata zote za Jimbo la Mpanda 
mjini, mkoani Katavi.

Kapufi alisema wananchi wa-
natamani kuona kuna uwiano 
sawa wa fedha zilizotolewa 
na utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika halmashauri 
hiyo ambayo serikali imepeleka 
zaidi ya Shilingi bilioni sita 
katika msimu wa fedha wa 
mwaka 2024/25.

“Mathalani imetolewa Sh. 
milioni 600 kwenye ujenzi wa 
mradi wa shule ya sekondari 
ni vyema hata mwananchi wa 
kawaida akaona thamani ya 
mradi huo ikifanana na fedha 
zilizotumika sio kuwapo na 
ujanja ujanja ambao unafanya 
miradi mingi kutekelezwa chini 
ya kiwango,” alisema. 

Kadhalika, viongozi hawapas-
wi kuwa sehemu ya washiriki 
katika shughuli hizo, kwa 
kuwa kufanya hivyo kutafanya 
washindwe kutimiza wajibu 
wao wa kusimamia utekelezaji 
wa miradi hiyo.

Kauli ya Kapufi inakuja 
wakati baadhi ya viongozi wa 
kisiasa ni miongoni mwa wa-
miliki wa kampuni za ujenzi na 
wamekuwa wakitajwa kushinda 
zabuni za utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo, 
ambayo mingine ikilalamikiwa 
kutekelezwa chini ya kiwango. 

Awali, Kaimu Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Mpanda, Leonard 
Kilamhama, alisema serikali 
imetoa Sh. bilioni 4.7 kwa ajili 
ya ujenzi wa shule mbili za 
Shanwe na ya kanda itakay-
ochukua wanafunzi kutoka 
mikoa ya Katavi, Kigoma na 
Tabora.

Kilahama alisema kukami-
lika kwa ujenzi wa shule hizo 
kutasaidia kupunguza tatizo 
la wanafunzi kukosa nafasi za 
masomo wanapofaulu mitihani 
yao ya mwisho ya kumaliza 
elimu ya msingi.

Taka zikiwa zimerundikwa mbele ya maduka mjini Mugumu Serengeti mkoani Mara jana kutokana na kilichoelezwa 
kuwa mzabuni kugoma kuzoa kwa madai ya kutolipwa fedha zake. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Naomba 
kuwaam-
bieni leo 
kwamba Rais 
amekubali 
ombi letu 
la kufanya 
upanuzi wa 
barabara 
hiyo na 
ameruhusu 
taratibu 
za zabuni 
kuanza. 
Sasa kero hii 
inakwenda 
kumalizika 
haraka ...

Kenya, Tanzania wafunga mwaka kwa ujirani mwema
Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME

MBUNGE wa Jimbo la Kurya 
Magharibi nchini Kenya, Mathi-
as Rhobi, amesema amani na 
usalama katika nchi ya Tanza-
nia ni mfano wa kuigwa katika 
ukanda wa Afrika Mashariki.

Aliambatana na viongozi 
wenzake kuhudhuria hafla 
ya kufunga mwaka ya ujirani 
mwema iliyoandaliwa na wa-
zee na viongozi kutoka pande 
zote (Kenya na Tanzania), mji-

ni Tarime.
“Ninashukuru wenzangu 

kutoka Tanzania kuendelea 
kuimarisha amani na usalama 
katika nchi yao hatua ambayo 
inasababisha nchi zote jirani 
kuwa salama na kuzuia uhalifu 
katika maeneo ya mipakani,” 
alisema.

Alisema Tanzania imeweza 
kubadilisha uongozi awamu 
sita kwa njia za amani kupitia 
uchaguzi unaofanyika bila vu-
rugu na uharibifu wa mali.

Viongozi hao walijadiliana 

kuhusu namna ya kuepuka 
migawanyiko ya kikanda na 
vurugu wakati wa uchaguzi 
na mbinu za kuzuia uhalifu wa 
mipakani.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime, 
Edward Gowele, alisisitiza 
umuhimu wa wanasiasa kush-
irikiana    kuimarisha usalama 
kwa       kuwa ndio msingi wa 
kuwezesha utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo ya wa-
nanchi.

“Wanasiasa wa pande zote 
wanapaswa kutumia nafasi 

zao kuhubiri amani na utenga-
mano kwa kuwa ndio msingi 
wa kuwezesha serikali yoyote 
kutekeleza miradi ya kubore-
sha maisha ya watu wake,” 
alisema.

Mbunge wa Viti Maalum 
kutoka Mkoa wa Mara, Esther 
Matiko (CHADEMA), alisema 
mikakati ya kuimarisha ulinzi 
na usalama katika eneo hilo 
halina itikadi ya vyama na ku-
wataka wananchi kuepuka mi-
gawanyiko kutokana na itikadi 
zao.
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Kicheko petroli, dizeli ikishuka bei
Na Mwandishi Wetu

BEI ya mafuta ya petroli na 
dizeli ya rejareja kwa Januari 
2025 imeendelea kushuka 
nchini, ikilinganishwa na 
Desemba mwaka jana, huku 
sababu kubwa ikitajwa ni 
kupungua kwa viwango vya 
kubadilishia fedha za kigeni.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWU-
RA) kupitia Mkurugenzi Mkuu 
wake, Dk. James Mwainyekule, 
ilisema kuwa bei za mafuta 
kuanzia jana kwa yanay-
ochukuliwa Bandari ya Dar es 
Salaam, petroli imeshuka ku-
toka Sh. 2,898 iliyokuwa ikiu-
zwa Desemba kwa lita moja 
hadi Sh. 2,793 itakayouzwa 
kipindi cha Januari.

Taarifa hiyo ilisema kuwa 
petroli inayochukuliwa katika 
Bandari ya Tanga, lita moja 
imeshuka kutoka Sh. 2,905 
iliyokuwa ikiuzwa Desemba 
hadi Sh. 2,800 kwa lita itakay-
ouzwa Januari na kwa Bandari 
ya Mtwara pia imeshuka kuto-
ka Sh. 2,908 ya Desemba hadi 
Sh. 2,866.

Bei ya dizeli, taarifa ya EWU-
RA ilisema kuwa bidhaa hiyo 
inayopokewa Bandari ya Dar 
es Salaam imeshuka kutoka 

Sh. 2,779 ya Desemba hadi Sh. 
2,644.

Dizeli inayopokewa katika 
Bandari ya Tanga imeshuka 
kutoka Sh 2.792 ya  Desemba 
hadi Sh. 2,656 na Bandari ya 
Mtwara imeshuka kutoka Sh. 
2,851 iliyokuwa ikiuzwa De-
semba hadi Sh. 2,716, Januari 
kwa lita.

“Gharama za mafuta (FOB) 
na gharama za uagizaji (Premi-
ums) zinalipiwa kwa kutumia 
fedha za kigeni ikiwamo Dola 
ya Marekani. Kwa bei za Janu-
ari 2025, wastani wa gharama 
za kubadilisha fedha za kigeni 
umepungua kwa asilimia 
11.27,” ilisema taarifa hiyo.

Aidha, taarifa hiyo ilitaja 
sababu nyingine kuwa ni bei 
za uagizaji wa mafuta hayo ku-
sababisha kupungua bei.

“Gharama za uagizaji mafu-
ta zimeongezeka kwa wastani 
wa asilimia 5.45 kwa petroli, 
asilimia 13.01 kwa dizeli na 
wastani wa asilimia 8.82 kwa 
mafuta ya taa katika Bandari 
ya Dar es Salaam; zimepungua 
kwa asilimia 6.67 kwa petroli 
na asilimia 6.67 katika Bandari 
ya Tanga; na zimepungua kwa 
wastani wa asilimia 4.61 kwa 
mafuta ya petroli na asilimia 
10.33 kwa mafuta ya dizeli ka-
tika Bandari ya Mtwara.”

TRA yavuka lengo yakusanya Tril. 3.5/-
Na Restuta James

MAMLAKA ya Mapato Tanzania 
(TRA), imevuka lengo la maku-
sanyo ya kodi kwa asilimia 103.52 
mwezi uliopita, kwa kukusanya Sh. 
trilioni 3.587, huku ikiweka maazi-
mio nane ya kuongeza ufanisi wa 
utendaji wake kwa mwaka 2025.

Aidha, sekta za madini, benki, 
uzalishaji viwandani na biashara, 
ndizo zilizowezesha makusanyo 
hayo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari Dar es Salaam jana, Kamish-
na Mkuu wa TRA, Yusuf Mwenda, 
alisema makusanyo hayo yamei-
wezesha mamlaka hiyo kukusanya 
Sh. trilioni 16.528 sawa na asilimia 
104.7, katika kipindi cha nusu mwa-
ka wa fedha 2024/2025 cha Julai 
hadi Desemba 2024.

Alisema makusanyo hayo ni ki-
wango cha juu kuwahi kufikiwa 
na TRA, ikilinganishwa na nusu ya 
mwaka wa fedha 2023/2024, mam-
laka hiyo ilikusanya Sh. trilioni 13.9.

“Makusanyo haya ni sawa na 
ongezeko la asilimia 78.78 toka Sh. 
trilioni 9.242 zilizokusanywa ka-
tika kipindi kama hichi mwaka wa 
fedha 2020/2021 kabla ya Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan,” 
alisema Mwenda.

Kamishna Mwenda alisema kwa 
Desemba TRA imevunja rekodi 
kwa kuongeza ukuaji wa mapato 

kwa asilimia 17.59 kutoka maku-
sanyo ya Sh. trilioni 3.050 Desemba 
2023 hadi Sh. trilioni 3.587 mwaka 
jana. Alisema kwa robo ya pili ya 
mwaka jana (Oktoba hadi Desem-
ba), TRA ilikusanya Sh. trilioni 8.741 
sawa na asilimia 104.63, ikiwa ni 
ukuaji wa asilimia 19.05 ikilingan-
ishwa na Sh. trilioni 7.342, zilizoku-
sanywa kipindi kama hicho mwaka 
2023.

Pamoja na mambo mengine, 
TRA imefuatilia kwa ukaribu hali 
ya ufanyaji wa biashara nchini, kwa 
kusimamia uzalishaji viwandani 
pamoja na kuhimiza matumizi ya 
mashine za kielektroniki (EFD).

Kuhusu sekta zilizoibeba TRA, 
Kamishna wa Walipakodi wakub-
wa, Michael Muhoja, alisema ni ya 
fedha ikiongozwa na benki, madini, 
uzalishaji viwandani na biashara.

Katika makusanyo ya Sh. trilioni 
3.587 ya Desemba 2024, Sh. trilioni 
1.660 zimelipwa na benki, wakati 
biashara na tozo za forodha zi-
kichangia Sh. trilioni 1.100 na kiasi 
kilichobaki kikilipwa na madini 
pamoja na uzalishaji viwandani.

Alisema ili kuongeza makusanyo, 
TRA inaweka mkakati wa kuongeza 
idadi ya walipakodi wakiwamo wa-
dogo, wa kati na wakubwa.

Akizungumzia mfumo wa IDRAS, 
Kamishna wa Kodi za Ndani, Al-
fred Mregi, alisema wameongeza 
sehemu ya kutunza kumbukumbu 
ya bidhaa zinazozalishwa nchini, ili 

kurahisha ukadiriaji wa kodi kwa 
viwanda vya ndani.

Lengo ni kupunguza malalamiko 
ya wafanyabiashara kubambikiwa 
kodi, kwa kuwa taarifa zinazoingi-
zwa kwenye mfumo ndizo zitaka-
zowezesha ukadiriaji wa kodi.

Akizungumzia mfumo wa TAN-
CIS, Kamishna wa Forodha, Juma 
Hassan Bakari, alisema ume-
boreshwa na kuongeza taasisi 
nyingi zaidi ukiwamo Wakala wa 
Barabara (TANROAD), viwanja vya 
ndege na ofisi za mipaka ya nchi, 
ili kuwarahisishia wafanyabiashara 
huduma.

Kuhusu maazimio nane, Kam-
ishna Mwenda alisema mamlaka 
hiyo inalenga kukusanya Sh. tril-
ioni 30.04 katika mwaka huu wa 
fedha 2024/2025; na kwamba wa-
nakuhamasisha ulipaji wa kodi wa 
hiari, kuanza kutumia mifumo ili-
yoboreshwa, kuimarisha uhusiano 
wake na walipakodi na matumizi 
ya EFD.

Mengine ni kuweka mazingira 
sawa ya biashara kwa kuweka mi-
fumo ya haki na sawa ya utozaji 
wa kodi, kushirikiana na timu ili-
yoindwa na Rais Samia ya kufanya 
mapitio ya kodi, kuimarisha hudu-
ma kwa walipakodi na vitengo vya 
ukaguzi na uchunguzi wa kodi ili 
kuzuia ukwepaji wa kodi.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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KUMEKUWA na vilio na malalamiko huku baadhi ya watu kufikia 
hatua ya kupoteza maisha kutokana na kujiingiza kwenye mikopo 
ambayo inatolewa na taasisi zisizo rasmi.

Baadhi ya wananchi huingia kwenye mikopo hiyo kwa 
kushawishiwa na taasisi hizo kwa maneno matamu ili kuvutia 
wateja kukopa huku lengo lao likiwa kuwakamua wakopaji hao.

Kuna wanaoingia kwenye mikopo hiyo kwa kutafuta njia rahisi ya 
kupata fedha kwa haraka badala ya kufuata njia sahihi zinazotolewa 
na benki zinazotambulika.

Matokeo yake ni wakopaji hao kudhalilishwa kwa kunyang’anywa 
samani zao na wengine nyumba zao kupigwa mnada na baadhi 
kutokana na udhalilishaji huo hupata msongo wa mawazo na 
kujitoa uhai.

Kinamama ni waathirika wakubwa wa mikopo hiyo kutokana na 
shughuli zao za ujasiriamali wakitaka kuongeza mitaji kwa kujaribu 
kukopa, lakini huishia kufilisiwa mali zao.

Viongozi mbalimbali wa kisiasa kila mara wanatoa tahadhari 
wananchi kujiepusha na mikopo hiyo ambayo kwa jina 
maarufu hujulikana kama ‘mikopo umiza’, lakini kama wahenga 
wanavyosema sikio la kufa halisikii dawa. 

Ili kuwaepusha wananchi na kadhia hiyo, Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) imepiga marufuku taasisi zinazojishughulisha na utoaji wa 
mikopo bila kuwa na leseni inayotambulika kisheria.

BoT imetoa marufuku hiyo baada ya kubainika uwapo wa baadhi 
ya taasisi zinazotoa huduma ya kifedha hususani ya mikopo bila ya 
kutambulika kisheria kuendelea kutoa huduma hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa juzi na Gavana wa BoT, 
Emmanuel Tutuba, huduma hizo za kifedha zinatakiwa zitolewe na 
taasisi ambazo tayari zimepewa leseni ya kufanya kazi hiyo.

Kwa mujibu Tutuba, Kifungu cha 16(1) cha Sheria ya Huduma 
Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018, ni kosa kwa taasisi, kampuni na 
watu binafsi kujihusisha na biashara ya kutoa mikopo bila kuwa na 
leseni kutoka Benki Kuu ya Tanzania.

Aidha, Kifungu cha 16(2)(a) cha sheria hiyo kimeainisha adhabu 
inayopaswa kutolewa kwa kuendesha biashara ya kukopesha 
bila kuwa na leseni ikiwa ni pamoja na kutozwa faini isiyopungua 
Sh.milioni 20 au kifungo cha muda usiopungua miaka miwili au 
vyote kwa pamoja.

“Hivyo basi, Benki Kuu inapenda kuusisitiza umma kuepuka 
kukopa au kufanya biashara na taasisi, kampuni au mtu binafsi 
ambaye hana leseni.”

“Endapo taasisi au mtu binafsi anataka kufanya biashara ya 
ukopeshaji, anatakiwa kufuata taratibu husika za kuomba leseni 
kutoka BoT ili apewe kwa mujibu wa sheria. Ni muhimu mtu 
anapotaka kukopa, atumie taasisi zenye leseni ya BoT ili kuhakikisha 
kuwa huduma anayopata ni salama na inayozingatia sheria za nchi.”

Benki hiyo pia imeshangazwa na uwapo wa taarifa katika 
mitandao ya kijamii zinazohusisha alama za wanyama kama vile 
kobe na nyoka katika utoaji wa mikopo na kwamba jambo hilo ni 
kinyume cha sheria na maadili ya utoaji huduma za kifedha.

“Wananchi wanashauriwa kupuuza taarifa hizo na 
kutokujihusisha nazo kwa kuwa hazijapewa leseni hapa nchini.”

Wananchi kama wanataka huduma hiyo ya kifedha, 
wameshauriwa watumie taasisi zenye leseni za kukopesha 
zilizoidhinishwa na BoT pamoja na zenye leseni za mikopo ya 
kidijitali ambazo zipo kwenye tovuti ya benki hiyo.

MWAKA uliopita ulibainika kuwa 
na ongezeko kubwa la wanawake 
wanaovuta bangi, ikidaiwa lengo 
lao ni kuwapunguzia msongo wa 
mawazo.

Mbali na lengo hilo, wengine 
walijihusisha na uvutaji bangi, 
kutokana na migogoro ya kimapenzi, 
pia kutumia kilevi hicho kama 
starehe, pasipo kujali madhara yake 
kiafya.

Kamishna Jenerali Aretas Lyimo, 
akiwasilisha taarifa ya operesheni ya 
kusaka dawa za kulevya iliyofanyika 
nchi nzima kati ya Oktoba na 
Novemba mwaka jana.

Anataja bangi aina ya ‘skanka’ 
inayosemekana kuwa na kiwango 
kikubwa cha sumu kali, lakini 
wanawake ndio wanaitumia bila ya 
hofu.

Nimegusia kidogo hali ilivyokuwa 
mwaka jana, ili kuwakumbusha 
wanawake kuwa tunapoanza 
mwaka mpya wa 2025, tutambue 
madhara ya kilevi hicho na 
umuhimu wa kuachana nacho.

Tuingie mwaka mpya na mambo 
mapya hasa kwa kuanza maisha 
mengine yasiyogusa bangi ili kulinda 
afya, kwani wataalamu wa afya 
wanasema uvutaji huo, husababisha 
madhara makubwa katika mapafu 
ya mvutaji. 

Vilevile kuna kero ya kama 
kukohoa na koo kuwasha na 
kwamba, uvutaji huo wa bangi 
unamweka mvutaji katika hatari 
mara tano zaidi ya kupata saratani 
ukilinganisha na mvutaji sigara.

Pia, kuna haja ya kusonga mbali 
zaidi kuwa, licha tu ya matatizo 
ya ubongo yanayoathiri  afya ya 
akili kwa mvutaji, bado inaangukia 
kundi kwamba, ni ugonjwa mbaya 
unaowapata wavutaji bangi.

Kwa kifupi, anayevuta bangi huwa 
na uwezo mdogo wa kumbukumbu. 
Uvutaji wa hizo dawa za kulevya, 
humwondolea mtu uwezo 
wa asili wa kufanya maamuzi 

Na Mwandishi 
Wetu

Tuingie mwa-
ka mpya na 
mambo mapya 
hasa kwa 
kuanza maisha 
mengine yasi-
yogusa bangi 
ili kulinda 
afya, kwani 
wataalamu wa 
afya wanase-
ma uvutaji 
huo, husaba-
bisha mad-
hara makubwa 
katika mapafu 
ya mvutaji. 

sahihi, akilinganishwa na mtu 
asiyejihusisha na matumizi ya bangi.

Hivyo, ili kuondokana na madhara 
hayo, ni vyema kutojihusisha 
na uvutaji wa dawa hizo zenye 
madhara makubwa kiafya.

‘Ukiwa bado ni mbichi’ tukitumia 
lugha ya mtaani, ni kwamba mwaka 
2025 uwe ni watu kuwa huru, 
kutoka katika kifungo cha matumizi 
ya bangi. Ni kwamba, mtumiaji 
anapovuta msokoto huo, anaanza 
kufanya kazi baada ya dakika chache 
na yeye huanza kuhisi mapigo ya 
moyo yakienda mbio.

Kwa kuwa mvutaji, pia huanza 
kubadilika na kuona vitu visivyo 
katika uhalisia kutokana na 
maruweruwe: Matokeo ya muda 
mfupi baada ya kuvuta moshi, 
basi wale wote wanaojihusisha na 
wengine wanaotamani, ni vyema 
wakaacha.

Wanaitumia dawa hizo za kulevya 
kama njia ya kuondoa msongo 
wa mawazo, wakumbuke kuwa 
wanahatarisha afya zao.

Kwanini tuendekeze mabaya 
haya, dhidi ya tija zetu kiafya? Kwa 
watu wenye msongo wa mawazo au 
migogoro ya kimapenzi, jambo jema 
kwao ni kuwaona washauri nasaha 
au wataalamu wa saikolojia.

Hatua hiyo ije na mapya yake, iwe 
ya kuweka sawa kwa ajili ya kulinda 
afya zao badala ya kuziangamiza 
kama njia ya kupata unafuu katika 
migogoro.

Ninaamini kwamba 
anaweza  kuwaweka sawa watu 
wenye matatizo hayo, sio kutegemea 
dawa za kulevya, ambazo kimsingi 
ni hatari kwa watumiaji na pia 
zinaweza kuwaweka matatani 
pale wanapobainika kujihusisha.

Vilevile, wanaotumia bangi kama 
starehe, ni vyema nao wakatumia 
vitu ambavyo havina madhara 
kiafya, kwa sababu kuvuta dawa 
hizo sio starehe bali ni kujiangamiza 
bila kujua.
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KABWELA                                          Na Fadhili Mohammed                                  

Wakulima 
wa korosho 
wavuna 
bil.360/-

Na Hamisi Nasri, MTWARA 

MKUU wa Wilaya ya 
Mtwara, Abdallah Mwaipaya 
amehitimisha minada 12 ya 
korosho ya Chama Kikuu cha 
Ushirika Masasi, Mtwara na 
Nanyumbu (MAMCU), huku 
tani 116,824 za korosho 
ghafi zikiuzwa na kuwain-
gizia wakulima zaidi ya Sh. 
bilioni 360. 

Akizungumza wakati 
wa mnada huo, Mwaipaya 
alisema fedha za koro-
sho walizopata wakulima 
katika msimu wa mwaka 
2024/2025 ni nyingi na ku-
wataka wazitumie kufanya 
mambo ya maendeleo.

Mwaipaya alisema moja 
ya mambo ya msingi am-
bayo wakulima wanapaswa 
kuyazingatia katika matumi-
zi ya fedha hizo ni pamoja 
na kuwasomesha watoto 
wao.

Alisema shule zitafunguli-
wa hivi karibuni, wakulima 
wanapaswa kuanza kufanya 
maandalizi ya mahitaji ya 
watoto kwa kutumia fedha 
hizo.

“Zaidi ya tani 116,825 za 
korosho za MAMCU zimeu-
zwa katika minada 12 na 
wakulima wamepata ma-
bilioni ya fedha nawaomba 
zitumieni katika mambo ya 
kimaendeleo,” alisema. 

Meneja Mkuu wa MAMCU, 
Biadia Matipa, alisema 
mnada huo ndio wa mwisho 
kufanyika katika msimu 
huu wa korosho mwaka 
2024/2025. 

Alisema wakulima wame-
ingiza zaidi ya Sh. bilioni 
360 kati ya minada 11 am-
bayo tayari wamelipwa.

Matipa alisema kumalizika 
kwa minada ya korosho 
msimu huu MAMCU kinain-
gia katika maandalizi ya 
misimu ijayo ya mbaazi, 
choroko, ufuta na korosho 
na bei pia zitakuwa nzuri 
katika msimu ujayo.

“Leo ndio tunafunga 
minada ya korosho, huu 
ndiyo mnada wa mwisho 
kwa MAMCU msimu huu 
ambapo hadi sasa tumeuza 
zaidi ya tani, 116,825 ndani 
ya msimu huu ni mafanikio 
makubwa sana ukilinganisha 
misimu ya nyuma ambapo 
mauzo yalikuwa ni chini ya 
hapo.”

Mmoja wa wakulima wa 
korosho kutoka Mtwara-Mi-
kindani, Musa Rashidi, alim-
pongeza Mkuu wa Wilaya ya 
Mtwara, Abdallah Mwaipaya 
kwa ushauri alioutoa wa 
matumizi sahihi ya fedha 
walizopata za mauzo ya 
korosho.

BoT yapiga marufuku mikopo ‘kausha damu’ 
Na Elizabeth Zaya

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT) 
imepiga marufuku taasisi zina-
zojishughulisha na utoaji wa 
mikopo bila kuwa na leseni in-
ayotambulika kisheria.

Taarifa hiyo imetolewa baada 
ya kubainika uwapo wa baadhi 
ya taasisi zinazotoa huduma ya 
kifedha hususani ya mikopo bila 
ya kutambulika kisheria kuen-
delea kutoa huduma hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa juzi na Gavana wa BoT, 
Emmanuel Tutuba, huduma 
hizo za kifedha zinatakiwa zi-
tolewe na taasisi ambazo tayari 
zimepewa leseni ya kufanya 
kazi hiyo.

Kwa mujibu Tutuba, Kifungu 

cha 16(1) cha Sheria ya Hu-
duma Ndogo za Fedha ya 
Mwaka 2018, ni kosa kwa 
taasisi, kampuni na watu 
binafsi kujihusisha na bi-
ashara ya kutoa mikopo 
bila kuwa na leseni kutoka 
Benki Kuu ya Tanzania.

Aidha, Kifungu cha 16(2)
(a) cha sheria hiyo kimeain-
isha adhabu inayopaswa 
kutolewa kwa kuendesha 
biashara ya kukopesha 
bila kuwa na leseni ikiwa 
ni pamoja na kutozwa faini 
isiyopungua Sh.milioni 20 
au kifungo cha muda usio-
pungua miaka miwili au 
vyote kwa pamoja.

“Hivyo basi, Benki Kuu 
inapenda kuusisitiza 
umma kuepuka kukopa au 

kufanya biashara na 
taasisi, kampuni au 
mtu binafsi ambaye 
hana leseni,” alisema 
Tutuba kupitia taari-
fa yake kwa umma.

“Endapo taasisi au 
mtu binafsi anataka 
kufanya biashara ya 
ukopeshaji, anataki-
wa kufuata taratibu 
husika za kuomba 
leseni kutoka BoT 
ili apewe kwa mu-
jibu wa sheria. Ni 
muhimu mtu anapo-
taka kukopa, atumie 
taasisi zenye leseni 
ya BoT ili kuhakiki-
sha kuwa huduma 
anayopata ni salama 
na inayozingatia she-

ria za nchi.”
Kadhalika, alishangazwa 

na uwapo wa taarifa katika 
mitandao ya kijamii zinazohu-
sisha alama za wanyama kama 
vile kobe na nyoka katika utoaji 
wa mikopo na kwamba jambo 
hilo ni kinyume cha sheria na 
maadili ya utoaji huduma za 
kifedha.

“Hivyo, wananchi wanashau-
riwa kupuuza taarifa hizo na 
kutokujihusisha nazo kwa kuwa 
hazijapewa leseni hapa nchini.”

Aliwataka wananchi kama wa-
nataka huduma hiyo ya kifedha, 
watumie taasisi zenye leseni za 
kukopesha zilizoidhinishwa na 
BoT pamoja na zenye leseni za 
mikopo ya kidijitali ambazo zipo 
kwenye tovuti ya benki hiyo.

“Hivyo basi, 
Benki Kuu 
inapenda 
kuusisitiza 
umma kue-
puka kukopa 
au kufanya 
biashara 
na taasisi, 
kampuni au 
mtu binafsi 
ambaye hana 
leseni,” 
alisema Tu-
tuba kupitia 
taarifa yake 
kwa umma.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Abdallah Mwaipaya (kushoto), akiangalia karatasi ambayo inamwenendo wa mauzo ya minada ya zao 
la korosho kwa chama kikuu cha ushirika wa wakulima Mtwara, Masasi na Nanyumbu (MAMCU) wakati wa kuhitimisha mnada wa 
mwisho wa chama hicho, Mikindani, Mtwara jana. Kulia ni Meneja Mkuu wa MAMCU, Biadia Matipa. PICHA: HAMISI NASRI
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Hospitali 
Benjamin 
Mkapa 
kupandikiza 
figo kwa roboti
Na Renatha Msungu, DODOMA

HOSPITALI ya Rufani Kanda ya 
Benjamin Mkapa (BMH), inatara-
jia kuongeza kasi ya upandikizaji 
figo kwa kutumia njia ya kisasa 
ya roboti ili kurahisisha mat-
ibabu kwa wagonjwa wa ndani 
na nje ya nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa BMH, 
Profesa Abel Makubi, alitan-
gaza mpango huo kuwa ni moja 
ya mkakati wa hospitali hiyo 
kuboresha huduma za matibabu 
ya ugonjwa huo kwa mwaka 
huu.

Dk. Makubi alisema mwelekeo 
wa hospitali hiyo kwa mwaka 
huu ni kuongeza kasi ya utoaji 
huduma hizo kwa kutumia 
teknolojia za kisasa zaidi za 
upasuaji, uvunaji figo wa ma-
tundu madogo badala ya sehemu 
kubwa ya mwili.

Aidha, upasuaji wa kutumia 
roboti unarahisisha kazi kwa 
wataalamu wa kitengo cha wag-
onjwa wa figo ambao wanahi-
taji kufanyiwa upasuaji kutibu 
maradhi hayo.

“BMH imejipanga kufanya 
mambo makubwa kwenye 
sekta ya afya nchini na duniani 
hususani upandikizaji figo kwa 
wagonjwa wenye tatizo hilo kwa 
kutumia teknolojia ya kisasa,” 
alisisitiza Profesa Makubi.

Alisema wanatarajia kufanya 
upanuzi kituo cha matibabu 
ya figo kiwe cha umahiri cha 
upandikizaji figo nchini na Afrika 
Mashariki na Kati kwa ufadhili 
wa Serikali ya Japan kwa kwa 
gharama ya takribani Sh. bilioni 
33 kwa kushirikiana na Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM).

“Katika kituo hicho tutabobea 
zaidi katika utumiaji roboti ku-
fanya upasuaji (Robotic Surger-
ies),” alisema.

Hospitali hiyo tangu ianze 
utoaji huduma za matibabu ya 
figo imepata mafanikio makub-
wa kutokana na wagonjwa wengi 
kupata matibabu, kuruhusiwa 
kurudi nyumbani na kuendelea 
na siku zao za kila siku za kujiin-
gizia kipato.

Tangu kuanzishwa kwa hu-
duma hiyo kwa mwaka jana, 
hospitali hiyo imepandikiza 
wagonjwa 14 figo na kuruhusiwa 
kutokana na afya zao kuendelea 
vizuri.

Miaka sita iliyopita, hospitali 
hiyo ilikuwa kituo cha pili nchini 
kuanza kutoa huduma hiyo.

Gharama za matibabu, serikali 
inatumia wastani wa Sh. milioni 
34 kumtibu mgonjwa wa figo 
nchini badala ya Sh. milioni 64 
nje ya nchi.

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

Samia afurahia Mwaka Mpya na wazee

Jamii yaombwa kuwakumbuka watoto wenye mahitaji
Na Grace Mwakalinga

ZAIDI ya watoto 30 wali-
ofanyiwa vitendo vya ukatili 
wa kijinsia wanalelewa katika 
vituo vya watoto yatima vilivy-
opo Manispaa ya Kigamboni, 
jijini Dar es Salaam.

Watoto hao, ambao wamepi-
tia mateso ya kubakwa na 
kupigwa na wazazi au walezi 
wao, sasa wanapatiwa huduma 
na wasamaria wema kupitia 
uongozi wa Serikali za Mitaa 
na Ustawi wa Jamii.

Kikundi cha Wajomba Fami-
ly cha Kigamboni, kimechanga 
fedha ili kununua mahitaji 
muhimu kwa watoto hao ili 
kusherehekea sikukuu ya ku-
vuka mwaka.

Mwenyekiti wa Kikundi cha 
Wajomba Family, Salum Ally 
Ramadhan, jana alisema kuwa 
wameamua kusaidia watoto 
yatima kutokana na mazingira 
magumu wanayoishi.

“Kila mwaka tunachangis-
hana fedha na kutoa misaada 

ya vyakula, nguo, mafuta ya 
kupikia, maji ya kunywa, na 
mahitaji mengine muhimu. 
Kigamboni kuna vituo 10 vya 
watoto yatima na tunapanga 
kuvifikia vyote na kuhakikisha 
wanapata huduma zinazohita-
jika,” alisema Ramadhan.

Katika kufunga mwaka 2024 
na kuukaribisha mwaka 2025, 
kikundi cha Wajomba Fam-
ily kimetoa misaada kwa vituo 
sita vya watoto yatima.

Alisema msaada huo unaju-
muisha chakula, mafuta ya ku-
paka, ya kula, maji ya kunywa 
na nguo ili watoto hao waweza 
kusherehekea Sikukuu ya 
Mwaka Mpya kwa furaha, 
kama watoto wengine.

Katika kusherehekea Mwaka 
Mpya, Ramadhan, amewaom-
ba wazazi na walezi kuacha 
migogoro isiyokuwa na msingi 
ndani ya ndoa, ambayo alise-
ma ni chanzo cha kusababisha 
ukatili wa kijinsia kwa watoto 
na kuishia kulelewa katika vi-
tuo.

Alisema, ili kudhibiti hali hiyo 
ni muhimu serikali isimamie 
Sheria ya Ndoa ya mwaka 2019 
na Sheria ya Mtoto ya mwaka 
2009 kwa kuhakikisha haki za 
watoto zinaheshimiwa.

Mlezi wa Kituo cha Hisani 
Orphanage Centre kilichopo 
Kibada, wilayani Kigamboni, 
Moza Omary, alisema kituo hi-
cho kinahudumia watoto 84, 
kati yao wasichana 52 na wavu-
lana 32.

Alisema watoto hao ni walio-
kumbwa na vitendo vya ukatili 
wa kijinsia, waliotoka katika fa-
milia maskini na wengine am-
bao wamefiwa na wazazi wao.

Msimamizi wa Kituo cha 
Yerusalem, Elizabeth Moses, 
ameeleza kuwa wanahudumia 
watoto 32, wakiwamo wale 
waliotoka katika mazingira 
hatarishi na wale walioathirika 
na ukatili wa kijinsia.

Mlezi wa Kituo cha Amani, 
Sauda Hashim Juma, aliongeza 
kuwa wanahudumia watoto 
56, kati yao wasichana 30 na 

wavulana 26, ambao pia ni 
yatima na waliokumbwa na 
mateso.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Maweni, Kata ya Mawenzi, 
Said Mzuwanda, aliomba wa-
dau wengine kuiga mfano wa 
kikundi hicho kusaidia watoto 
wenye mahitaji maalum.

Alihimiza msaada wa aina 
hiyo ni sadaka inayompendeza 
Mungu na inatoa baraka ku-
toka kwa watoto hao, ambao 
wangeweza kuwa na familia 
bora, lakini mazingira yame-
wafanya wapigane na changa-
moto kubwa za maisha.

Alisema, wataendelea ku-
unga mkono juhudi za kikundi 
kwa kutembelea vituo vya wa-
toto yatima mara kwa mara.

Shekhe Musa Omary, aliiom-
ba Wajomba Family kuwasaid-
ia watoto hao kwa chakula na 
mavazi hasa wakati wa mwezi 
mtukufu wa Ramadhan, kip-
indi     ambacho      mahitaji 
ya misaada huwa ni makubwa 
zaidi.

Madereva 
wa bajaji 
wakiwa 
kwenye 
foleni ya 
kujaza 
gesi kwa 
saa zaidi 
ya saba 
wakisubiri 
kupata hu-
duma hiyo 
katika kituo 
cha Tabata 
jijini Dar 
es Sa-
laam jana. 
PICHA: 
MIRAJI 
MSALA

Na Steven William, 
MUHEZA

RAIS Dk. Samia Suluhu Has-
san ametoa zawadi ya chakula 
cha Sikukuu ya Mwaka Mpya 
katika kituo cha wazee cha 
Misufini, wilayani Muheza.

Akikabidhi zawadi hizo juzi 
kwa niaba ya Rais, Katibu 
Tawala Wilaya ya Muheza, 
Mohamed      Mfaki, alisema 
zawadi hizo zimelenga kush-
erehekea sikukuu ya Mwaka 
Mpya.

Zawadi hizo ni mchele, 
kuku, sabuni, maji, soda, juisi, 
mafuta ya kupikia na viungo 
vya mboga.

Alisema wakati huu ambao 
wananchi wengi wapo katika 
maandalizi mbalimbali kwa 
ajili ya kusherehekea mwaka 
mpya, Rais ameona ipo haja ya 
kuwakumbuka wazee waweze 
kufurahia siku hiyo.

Alisema serikali inalengo 
kubwa la hudumia wazee vy-
akula, malazi na matibabu.

Alisema ndio maana Rais 

amewaagiza wakuu wa mikoa 
na wilaya kila sikukuu wazee 
wapatiwe chakula na pia wa-
jiorodheshe kwa ajili ya ku-
patiwa mkopo fedha kuende-
lea miradi yao.

Kadhalika, serikali ita-
waboreshea kituo hicho cha 
Misufini ikiwamo kujengewa 
nyumba ili walale pazuri.

Aliwaagiza wazee wasi-
pange foleni wanapokwenda 
kupata matibabu na huduma 
iwe bure za afya kwa kuwa 
walishatumikia taifa.

Mzee anaelelewa katika kit-
uo hicho, Joseph Misigalo, am-
emshukuru Rais Samia, vion-
gozi wa wilaya na mkoa kwa 
zawadi hizo na kumwombea 
kwa Mungu aendelee kum-
linda na kumwongoza katika 
uongozi wake.

“Tupelekee salamu zetu sisi 
wazee tunamwombea kwa 
Mungu katika vipindi vya uta-
wala wake akulinde ili uweze 
kuendelea kutufanyia yaliyo 
mazuri zaidi,” alisema Misi-
galo.

Aliomba huduma kwa wa-
zee ziboreshwe kila hospitali 
wanazokwenda kutokana na 
nyingine kukataliwa kupewa 
matibabu.

Mganga Mkuu wa Wilaya 
ya Muheza, Dk. Fani Mussa, 
alisema wazee 13,829 wilayani 
Muheza wametambuliwa na 
kupatiwa vitambulisho vya 
msamaha wa matibabu.

Alisema kuwa hadi kufikia 
Novemba 2024 jumla ya wa-
zee 13,829 wilayani humo 
wametambuliwa na kupatiwa 
vitambulisho vya msamaha 
wa matibabu.

Alisema kati ya wazee hao 
wanaume 7,160 na wanawake 
ni 6,667 lengo ni kuhakikisha 
wazee wanapata huduma kwa 
wakati.

Alisema kuwa kuhakikisha 
wazee wanapatiwa matibabu 
kwa wakati wamepewa kip-
aumbele cha kwanza katika 
vituo vya kutolea huduma za 
afya kwa kufuata utaratibu wa 
Mpishe Mzee Apate Huduma 
Kwanza.

Fani alisema kuwa wazee 
hao wamekuwa wakipata hu-
duma mbalimbali ikiwamo 
kupima Afya zao mara moja 
kila mwezi.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Muheza, Issa 
Msumari, alisema kuwa wazee 
wanamshukuru Mungu kwa 
kufikia mwaka 2025 na wana-
takiwa kuendelea kumuomba 
Mungu.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mfawi-
dhi Kituo cha Misufini, Mwam-
vita Kilima, alisema kambi 
hiyo inawahudumia wazee 17 
na wanawake wanne na wa-
naume 13.

Alisema kuwa kituo kime-
pata mafanikio kujenga 
bweni, kukarabati barabara 
kuna umeme na maji, ku-
wapima macho wazee, sukari 
na wamepatiwa bima ya afya 
pamoja na chakula.

Hata hivyo, waliomba ku-
jengewa jiko, bwalo, ofisi na 
nyumba ya mtumishi na ku-
patiwa gari kwa wazee wenye 
ulemavu.
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RC awaweka njia panda MADED, MADC K’njaro
Na Mary Mosha, SIHA 

U
JENZI wa vyumba vya 
madarasa kwa wakuru-
genzi wa halmashauri 
saba za Mkoa wa 

Kilimanjaro huenda ukageuka 
‘mwiba’ kwao na kuwajibishwa 
iwapo watashindwa kukamili-
sha katika tarehe iliyopangwa.

Ni baada ya Mkuu wa Mkoa 
huo, Nurdin Babu kuweka mka-
zo kuwa anataka kuona ujenzi, 
ukarabati wa madarasa na ma-
bweni katika shule zote unaka-
milika kabla ya Januari 11, mwa-
ka huu kuruhusu wanafunzi 
kuingia darasani. 

Taarifa ya Babu 
baada ya kukagua 
miradi hiyo katika 
shule sita zilizoko 
Wilaya ya Siha, Hai 
na Moshi, inaeleza 
h a t a m v u m i l i a 
mkurugenzi wa 
halmashauri wala 
mkuu wa wilaya, 
atakayetoa saba-
bu za kushindwa 
kutimiza agizo lake 
kwa tarehe iliyo-
pangwa.

“Hakuna excuse 
(samahani), kwa 
kuwa tayari seri-

kali imetoa fedha kwa ajili ya 
ujenzi na ukarabati wa ma-
jengo hayo. Nataka yakami-
like na viti na meza ziwekwe. 
Kilimanjaro hakutakuwa na 
mwanafunzi atakaye kaa chi-
ni,” alisema huku akisisitiza 
kuwa: “Wakuu wa wilaya, 
watoto wote wanaopaswa 
kwenda shule waripoti shu-
leni, labda huyo mtoto awe 
amefariki dunia. Ila mambo 
ya mimba, sijui kutoroshwa, 
kukataa shule, sitaki kusikia, 
nitakuwa mkali sana juu ya 
hili.” Alisema shule hizo zi-
napaswa kufungulia Januari 
13, mwaka huu, na wanafun-

zi wote watapaswa kuingia dar-
asani na kuendelea na masomo 
bila kisingizio chochote. 

Ili kuepuka mtego kwa waku-
rugenzi na wakuu wa wilaya, 
Babu ameagiza wawaelekeze 
wakandarasi au mafundi jamii 
(force account), kufunga taa 
ili kufanya kazi hiyo usiku na 
mchana.

Baada ya ukaguzi huo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Siha, Dk. Haji Mna-
si, aliahidi kufuatilia mara kwa 
mara katika maeneo ya miradi 
ili kuhakikisha inakamilisha 
kwa wakati na wanafunzi wote 
kuingia darasani.

Ukatili 
watoto, 
wanawake 
wampasua 
kichwa 
mbunge 
Na Mwandishi Wetu, HAI

MBUNGE wa Hai mkoani 
Kilimanjaro, Saashisha 
Mafuwe, amesema matukio 
ya ukatili wa kijinsia, 
ulawiti na ubakaji watoto 
na wanawake ni miongoni 
mwa mambo yanayompasua 
kichwa kwa sasa.

Aidha, alisema suala la 
wizi na ulevi uliokithiri kwa 
vijana katika Wilaya ya Hai, 
vimeathiri nguvu kazi ya 
taifa. 

Mafue aliyaeleza hayo 
jana wakati wa sherehe 
za Maulid ya kuzaliwa 
Mtume Muhamedi (SAW) 
yaliyofanyika msikiti uliopo 
Mtaa wa Uzunguni Kata ya 
Bomang’ombe.

“Naombeni jambo moja, 
mashehe wangu mnafanya 
kazi ngumu, kumeibuka 
sasa hivi ukatili wa kijinsia, 
ubakaji na ulawiti, ulevi na 
wizi uliokithiri. Sasa tusaidi-
ane kulinda nguvu kazi ya 
taifa ili tupate maendeleo 
na tulinde kizazi chetu,” 
alisema Saashisha.

Mbunge huyo, amekum-
busha Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, alipokuwa 
Hai kikazi, alivyokemea 
ulevi uliokithiri.

Mgeni rasmi katika Maulid 
hiyo, Shehe Mkuu wa Mkoa 
wa Arusha, Shaaban Juma, 
aliwasihi viongozi wa dini 
kwa umoja wao kusaidiwa 
kuwekeza nguvu kukemea 
mambo hayo ili kizazi cha 
sasa kibaki salama.

Mwishoni mwa mwaka 
jana, Mchungaji Thomas 
Kudalisamu wa Usharika 
wa Ng’uni wa Doyasisi 
ya Kaskazini ya Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT), akiwa kituo cha 
kulelea watoto yatima Luka-
ni Children Center, alinuku-
liwa akisema kwa sasa kuna 
uuzaji pombe karibu kila 
nyumba Kijijii cha Ng’uni. 

“Serikali ipo hakuna wa 
kudhibiti hili, kwa sababu 
hiyo vijana wengi wa-
dogo wanajikuta wanakosa 
maadili, nguvu kazi ya taifa 
inapungua, muda wote vi-
jana wamelewa,” alisema.

Alisema ili kudhibiti hilo 
mapema ni lazima ifike 
mahali kanisa, serikali na 
wazazi kushirikiana.

Wakulima wapewa somo mvua chache

“Hakuna 
excuse 
(samahani), 
kwa kuwa 
tayari seri-
kali imetoa 
fedha kwa 
ajili ya ujenzi 
na ukarabati 
wa majengo 
hayo. Nataka 
yakamilike 
na viti na 
meza zi-
wekwe. 

HABARI KASKAZINI

Na Cynthia Mwilolezi,     
MANYARA

WAKULIMA  mkoani hapa 
wametakiwa kutumia mvua  zi-
nazonyesha kupanda mazao 
yanayokomaa kwa muda mfupi 
kwa kutumia mvua chache zina-
zoendelea kunyesha nchini.

Kaimu Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Manyara, Faraja Ngera-
gea alitoa rai hiyo juzi mjini Ba-
bati wakati akifungua Mkutano 
Mkuu wa 17 wa Mtandao wa 
Vikundi vya Wakulima na Wafu-
gaji mkoani hapa (MVIWAMA). 

Ngeragea, alisema mvua za 
mwanzo ni za kupandia, hivyo 
wakulima hao wanapaswa 
kupanda mbegu mapema 
mashambani ili wavune mazao 
miezi michache ijayo.

“Wakulima wa Manyara wa-
napaswa kutumia vizuri mvua 
hizi chache kupanda mbegu zi-
nazoendana na msimu huu kab-
la mvua hazijaisha,” alisisitiza. 

Alipongeza juhudi za MVIWA-

MA kwa kusimamia wanachama 
zaidi ya 8,000 wa mkoa huo ka-
tika kilimo, ufugaji, mnyororo 
wa thamani wa nyuki, mbegu za 
asili na utunzaji wa mazingira. 

“Kutokana na mabadiliko ya 
tabia nchi inabidi wakulima ku-
jifunza mbinu za kilimo na ufu-
gaji zinazokabiliana na mabadi-
liko haya tuliyonayo,”  alisema 
Ngeragea. Aliwahimiza wana-
chama wa MVIWAMA kutumia 
fursa zinazotolewa na serikali 
kuboresha kilimo na ufugaji na 
kunufaika kiuchumi.

Mratibu wa MVIWAMA, Val-
entine Ngorisa, aliipongeza seri-
kali za kupunguza tozo katika 
kilimo, kuboresha miundom-
binu, kuimarisha upatikanaji wa 
nishati mijini na vijijini na kuan-
zisha mfumo wa elimu bure.

“Kwa uhakika mfumo huo 
wa elimu bure utawawezesha 
watoto wa wakulima na watu 
wengine masikini kupata elimu 
ya msingi na sekondari na ni 
matumaini yetu kwamba hati-

maye serikali itaweka mfumo 
kama huo katika ngazi ya chuo 
kikuu,” alisema Ngorisa.

Aliipongeza serikali kwa kufu-
ta umiliki wa ardhi, ambayo ili-
kuwa ikihodhiwa na wachache 
wakati wakulima walio wengi 
hawana ardhi ya kufanyia shu-
ghuli za kilimo na ufugaji.

  “Tunamshukuru sana na 
kumuomba hatua hiyo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, iendelee 
bado kuna maeneo mengi am-
bayo yanahodhiwa na wach-
ache huku wananchi wengi 
hawana ardhi kwa uzalishaji 
na wengine wakikodishwa ar-
dhi yao wenyewe na wanaojiita 
wawekezaji.   

Alisema bado kunasuasua 
katika kugawa ardhi iliyofutiwa 
umiliki wake, jambo linalokin-
zana na dhamira ya Rais Samia 
na kuleta malalamiko kwa jamii.

Alisema licha ya jitihada za 
serikali za kuimarisha sekta ya 
kilimo wakulima bado wanaka-
biliwa na changamoto nyingi za 

ardhi.
Alisema tatizo la wakuli-

ma wadogo na wanavijiji 
kunyang’anywa ardhi zao bado 
ni kubwa na migorogo mingine 
ni ya muda mrefu na ni vigumu 
kuelewa mpaka sasa haijapa-
tiwa ufumbuzi.

Ngorisa,  alisema bado kuna 
changamoto ya bei za mazao 
na soko la uhakika kwa mazao 
ya wakulima na mitaji na uwez-
eshaji wakulima.

“Tunaamini njia rafiki lazima 
zitafutwe ili vyombo vya kifed-
ha na programu za uwezeshaji 
ziweze kuwafikia wakulima wa-
dogo,” alisema Ngorisa.

MVIWAMA ni jumuiya ya wa-
nachama inayolenga kutetea 
maslahi ya wakulima, wazal-
ishaji wa mazao ya mimea, mifu-
go na samaki wadogo.

Mkutano huo wa 17 umesh-
irikisha wanachama wawakili-
shi 128 kutoka Wilaya ya Babati, 
Simanjiro, Kiteto Hanang’ na 
Mbulu.

Alhamisi Januari 2, 2025

Katibu wa Jumuiya ya Wazazi wa CCM Kata ya Endiamtu, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Ernest Lukumay 
(kulia), akizungumza na watoto wa kituo cha Light In Africa kilichoko mji mdogo wa Mirerani baada ya kuwapa zawadi 
ya nguo na vyakula juzi. PICHA: GIFT THADE
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HABARI KANDA YA ZIWA

Kutaka ubunge ni kosa, Maswi ahojiShule 
zagawawi 
miche ya 
miti 
Na Halima Ikunji, 
SIKONGE

 HALMASHAURI ya 
Wilaya ya Sikonge 
mkoani Tabora imegawa 
zaidi ya miche ya miti 
ya matunda 1,000 kwa 
shule zake za msingi ku-
saidia  kuboresha afya za 
wanafunzi na kuhifadhi 
mazingira.

 Akizungumza wakati 
wa kugawa miche  hiyo, 
Ofisa Umwagiliaji wa 
Halmashauri hiyo, Edgar 
Kasonga, alisema kila 
shule imepatiwa  miche 
hiyo  45 ambayo ita-
pandwa kipindi hiki am-
bacho mvua za masika 
zinanyesha nchini.  

Kasonga, alitaja miche 
hiyo kuwa ni ya miembe, 
michungwa, mipera na 
mipapai.

“Mpande miti hii ka-
ribu na shule ili muweze 
kuifanyia ufuatiliaji wa 
karibu, msichague eneo 
lolote tu ili mradi ni eneo 
la shule. Mwakani, Idara 
ya Kilimo na Elimu tut-
akuja kukagua maende-
leo ya miti mliyopanda,” 
alisisitiza.

  Mwalimu wa Shule ya 
Msingi Kipanga Mlimani, 
Petro Molgen, alisema 
endapo miti hiyo itasta-
wi na kutoa matunda  
itachangia kuboresha 
afya za wanafunzi wao 
na kuwa  bora na na 
makuzi mazuri.

 Baadhi ya shule zi-
lizokabidhiwa miche hiyo 
ni Chabutwa, Kabanga, 
Msuva, Ngoywa, Tu-
tuo, Manyatwe, Use-
sula, Mpombwe, Jamhuri 
na  Kipanga Mlimani.

Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME

K
ATIBU Mkuu Wizara ya 
Katiba na Sheria, Eliakim 
Maswi amehoji kuwa 
yeye kutaka ubunge ni 

kosa na kuonyesha kuwashangaa 
wanaosambaza taarifa hizo kwe-
nye mitandao ya kijamii.

Maswi alihoji hivyo juzi, ak-
ilenga kuwajibu watu  wakiwamo 
wanasiasa wanaosambaza taarifa 
kwenye mitandao hiyo kutokana 
na kuchangia miradi ya maende-
leo wilayani hapa kuwa anafanya 
hivyo kwa lengo na kugombea 
ubunge katika Jimbo la Tarime 
Vijijini lililopo mkoani Mara ka-
tika Uchaguzi Mkuu utakafanyika 
mwaka huu kwa tiketi ya Chama 

Cha Mapinduzi (CCM).
Alisisitiza kuwa an-

aheshimu uamuzi  wa 
wananchi na imani ya 
CCM   kwa Mbunge 
wa sasa wa jimbo hilo, 
Mwita Waitara, hadi 
kipindi chake kitaka-
pokamilika mwaka 
2025 na kuwashangaa 
hao wanaofanya 
hivyo kwa nia ya 
kumchonganisha na 
kumkatisha tamaa ku-
saidia jamii.

  “Sijawahi kwenda 
kijijini, kitongoji au 
tawi lolote la chama, kutangaza 
ninataka ubunge, wamenitan-
gaza wao, na nimefurahi kwam-
ba kwa sasa najulikana jimbo 

zima,” alisema Maswi wakati 
wa hafla ya kukabidhi gari 
la wagonjwa katika Kituo 
cha Afya Kata ya Nyakonga 
wilayani hapa.

“Kama kuna msaada una-
hitajika nyumbani (Tarime) 
niko tayari kusaidia mara 
moja,     lakini nikifanya hivyo 
baadhi ya watu wanasema 
ninataka ubunge, hivi mimi 
kutaka ubunge ni kosa? 
“alihoji kutokana na taarifa 
kusambaa katika mitandao  
kutoka kwa baadhi ya wana-
siasa zikimhusisha na mbio 
za ubunge wa jimbo hilo.

  Katibu wa CCM Wilaya ya 
Tarime, Noverty Kibaji, alisema 
wanachama wa chama hicho 
wanapaswa kuheshimu katiba 

kuepuka migogoro ya mara kwa 
mara inayosababisha makundi 
wakati wa uchaguzi.

  Kibaji, alisema utaratibu wa  
mchakato wa kupata wagom-
bea wa uongozi ndani ya chama 
hicho unafahamika kwa wana-
chama kuheshimiana na kue-
puka kutangaza nia kabla ya kip-
indi cha ukomo wa madaraka wa 
wabunge na madiwani. 

Chama hicho kilipata ushin-
di  kiti cha ubunge wa jimbo 
hilo katika uchaguzi wa mwaka 
2020 baada ya Waitara kum-
shinda John Heche wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) ambalo lilifahamika 
kama ngome ya upinzani tangu 
kuanza kwa mfumo wa vyama 
vingi vya siasa nchini.

“Sijawahi 
kwenda 
kijijini, 
kitongoji au 
tawi lolote la 
chama, ku-
tangaza nina-
taka ubunge, 
wamenitan-
gaza wao, na 
nimefurahi 
kwamba 
kwa sasa 
najulikana 
jimbo zima,” 

Wanafunzi hatarini kufa kwa ajali, ukatili
Na Marco Maduhu,          
SHINYANGA

BAADHI ya wanafunzi wenye 
ulemavu wa Shule ya Msingi Ju-
muishi  Buhangija ya Manispaa ya 
Shinyanga wako hatarini kufa kwa 
kugongwa na magari, kutoroka na 
kuvuka barabara kiholela kutoka-
na na shule hiyo kukosa uzio.

Hayo yalisemwa juzi na Mwal-
imu Mkuu wa Shule hiyo, Fatuma 
Jilala wakati akipokea zawadi za 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Ju-
lius Mtatiro kwa niaba ya Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga, Anamringi 
Macha kwa ajili ya wanafunzi hao 
kusherehekea Mwaka Mpya wa 
2025. Fatuma, alisema wanafunzi 
hao wanaishi katika bweni la 
shule hiyo iliyopo  pembezoni 
mwa barabara, wamekuwa waki-
toroka mara kwa mara na wakati 
mwingine kwenda maeneo hata-
rishi bila wao kujua, ambako pia 
wanaweza kufanyiwa vitendo vya 
ukatili na udhalilishaji.

 Alisema wanafunzi hao wenye 
ulemavu ukiwamo wa viungo, 
viziwi, bubu, wasioona na wenye 
ualbino wamekuwa wakitoroka 
na kuvuka barabara kutokana na 
kutokuwa na uwezo wa kutam-
bua mwisho wa eneo la shule. 

Akijibu ombi hilo, Mtatiro, 
alisema serikali itajitahidi kutatua 
changamoto hizo moja baada ya 
nyingine, huku akiwasihi walimu 
kuendelea kufundisha watoto hao 
kwa bidii ili wafaulu masomo yao 
na kutimiza ndoto zao.

  Alisema Rais Samia ana up-
endo na watoto wenye uhitaji, 
na ndiyo maana amewapatia 
zawadi ya chakula kwa wanafun-
zi wanaioshi bweni kwa kuwa 
wameshindwa kujumuika na wa-
zazi wao.

Alisema vilevile kiongozi huyo 
wa nchi, amekuwa akiboresha 
miundombinu rafiki kwao ya 
shuleni, ujenzi wa mabweni  na 
kuajiri walimu wenye taaluma 
maalumu.

 Kaimu Mkurugenzi wa Manis-

paa hiyo, Charles Luchagula, ali-
taja zawadi zilizotolewa kwa wa-
toto hao kuwa ni mchele, unga wa 
ngano, sembe, sukari na mafuta 
ya kula.

  Alisema vilevile ametoa taulo 
za kike katoni mbili, mafuta ya 
kupaka mwilini, chumvi, juisi na 
mbuzi aina ya beberu.

Kwa upande wao watoto hao, 
wamemshukuru Rais Samia kwa 
upendo na kuwapatia zawadi kwa 
ajili ya kufurahia sikukuu hiyo ya 
mwaka mpya wa 2025.

Mbunge wa Lupembe wilayani Njombe, Edwin Swalle (aliyevaa kofia), akikabidhi gari la wagonjwa katika kituo cha afya Mtwango ambapo 
amesema litasaidia kuokoa maisha ya wananchi wa kata tano ikiwamo wanawake wajawazito na watoto. PICHA: ELIZA KILINDI



Na Mwandishi Wetu

N
I muda mrefu kume-
kuwapo kilio kinach-
oendana na walakini 
katika hali ya kinamama 

na mchakato mzima wa uzazi, hadi 
kupatikana mtoto.

Sura kuu ilijificha katika elimu au 
uelewa duni kuhusu suala hilo, ku-
kosekana mahitaji muhimu katika 
nyumba za tiba, ngazi ya ujuzi na 
ushirikiano kijamii.

Kuna wakati katika Serikali ya 
Awamu ya Nne, kulikuwapo taasisi 
isiyo ya kiserikali chini ya Mama 
Salma Kikwete, ikajivisha sehemu 
ya wajibu huo, ikisambaza vitanda 
vya kusaidia huduma za uzazi.

Pia, ni katika awamu hiyo mape-
ma, zikabuniwa mambo makuu 
mawili; Mpango wa Maendeleo ya 
Afya ya Msingi (MMAM) na sera 
yake mwaka 2007, ambazo maud-
hui yake yamekuwa na maana kub-
wa katika afya ya mama na mtoto 
hadi leo.

Mfumo wa kiserikali nchini, ikiwa 
na itifaiki ya kupokezana kijiti kati-
ka utendaji, ilipoingia madarakani 
Serikali ya Awamu ya Sita, nayo ika-
jikita kwa itifaki kuu mbili.

Mosi, kuendeleza ya MMAM 
na sera iliyoyakuta, pia kufanya 
ubunifu wake. Hapo Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, akawa na lake maal-
umu akiweka itikadi yake ya ‘Mama 
Kashika Usukani’ akizamia mapya 
yanayokomboa afua ya mwanamke 
kwa upekee.

Hapo akaanza na hatua kwamba, 
katika zaidi ya miaka mitatu ya uon-
gozi wake, akaogeza bajeti maradu-
fu, kwa sekta afya, mwanamama 
anufaike kwa kiasi kikubwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) Mohamed Mchenger-
wa, akidokeza Septemba mwaka 
huu kuwapo jumla ya hospitali za 
wilaya 129 zimejengwa nchini kote.

Takwimu za afya kitaifa, sasa 
zinaonyesha uwekezaji wa miun-
dombinu ya afya; vituo vya huduma 
za afya kuongezeka kutoka 8,549 
alipokuwa anaingia madarakani 
mwaka 2021 hadi 9,610 Machi mwa-
ka jana; sawa na ongezeko la vituo 
1,061.

Hapo ikivaliwa miwani, anaone-
kana mhitaji mwanamama, anape-
wa unafuu wa aiona yake.

MANUFAA YAKE
Hatua za manufaa yake inata-

jwa kwa mfano na Wizara ya Afya, 
Machi mwaka jana, kwamba kuna 
ongezeko la wajawazito waliojifun-
gua kwenye vituo vya huduma za 

afya kutoka asilimia 63 mwaka 2021 
hadi asilimia 85 mwaka mwaka 
2023. 

‘Lengo la nchi ni kufikia asilimia 
95 ya wanaojifungulia kwenye vituo 
vya kutolea huduma za afya ifikapo 
mwaka 2030,” anatamka wizara 
hiyo katika taarifa yake.  

Pia, taarifa hiyo inadokeza ku-
punguzwa vifo vya wajawazito kwa 
asilimia 80, huku kukiimarshwa hu-
duma za uzazi, mama na mtoto.

Mavuno yake hadi sasa ni ku-
punguzwa vifo vya wajawazito vi-
tokanavyo na uzazi kutoka 556 kwa 
kila vizazi hai 100,000 mwaka 2016 
hadi vifo 104.

Pia, inatajwa mageuzi hayo ya 
Rais Dk. Samia, ni kwamba vifo vya 
watoto wenye umri chini ya mwaka 
mmoja, vimepungua kutoka 43 kwa 
kila vizazi hai 1,000 mwaka 2016 

hadi 33 mwaka jana.
“Vifo vya watoto wachanga (we-

nye umri wa chini ya siku 28) vime-
pungua kutoka 25 kwa kila vizazi 
hai 1,000 mwaka 2016 hadi vifo 24 
kwa vizazi hai 1,000 hadi sasa, “ 
inaeleza taarifa hiyo ya Wizara ya 
Afya.

Eneo lingine la ufafanuzi wa wiz-
ara, ni kwa watoto wenye umri chi-
ni ya miaka mitano vifo vyao vime-
pungua kutoka 67 kwa kila vizazi 
hai 1,000 mwaka 2016 na kufika 43 
mwaka 2022.

Hapo ndipo inapozaliwa swali 
la msingi, kuna hatua na mikakati 
ipi inayofanyika kufikisha mahali 
hapo? 

UMIRAISHAJI HUDUMA
Wizara ya Afya katika taarifa 

yake in ufafanuzi kwamba, kati ya 

mwaka 2021 hadi Machi jana, Seri-
kali ya Awamu ya Sita ikaendelea 
kuwekeza katika huduma za afya ya 
uzazi, mama na mtoto, katika maen-
deleo kadhaa;

•	 Hapo kuna rekodi ya kukamil-
ishwa ujenzi wa jengo kongwe 
la huduma za afya ya mama 
na mtoto, katika hospitali 
kongwe ya Meta, jijini Mbeya 
ikigharimu shilingi bilioni 13.2.

•	 Pia, kuna uendelezaji wa 
majengo ya Mama na Mtoto, 
kwenye hospitali za rufani 
za mikoa ambazo ni; Se-
kou Toure (Mwanza), Geita, 
Simiyu, Mawenzi, Njombe na 
Songwe ambazo zimegharimu 
jumla ya shilin- gi bilioni 71.1.

•	 Kuna kuimarishwa huduma 
za upasuaji wa wajawazito 
kwa kuongeza, vituo vyenye 
uwezo wa kutoa huduma za 
upasuaji wa dharura wa kwa 
mjamzito (CEMoNC) kutoka 
vituo 340 mwaka 2021 hadi 
kufikia vituo 523 mwaka 2023. 
Ni ziada ya 183.

•	  Kuanzisha wodi maalum kwa 
ajili ya huduma za watoto 
wachanga wagonjwa (Neo-
natal Care Units - NCU); hadi 
kufikia Desemba 2023, kuna 
jumla ya hospitali 189 zinatoa 
huduma za NCU ikilinganish-
wa na hyospitali 165 mwaka 
2022 na Hospitali 14 tu mwaka 
2018.

•	  Kumekuwapo uimarishaji, 
upatikanaji wa bidhaa za afya 
na uzazi, mama na mtoto, ka-
tika vituo vinavyomilikiwa na 
serikali, ukiongezeka kutoka 
asilimia 82.5 mwaka 2021 hadi 
asilimia 88.2 Za mwaka 2023.

•	 Kuimarishwa huduma za 
Saratani ya Mlango wa Kizazi; 
kukiwapo jumla ya mashine 
140 za uchunguzi wa saratani 
zimenunuliwa na kusamba-
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MGUNDUZI LULU HUNT...
Mtaalamu lishe bora

 aliyevumbua 
kipimo kalori karne 

sasa imepita

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akizungumza jambo na Kareem Mjata, katika Hospitali ya Benjamin 
Mkapa, jijini Dodoma, Februari mwaka huu.  Rais akamhakikishia elimu yake, baada ya kupona. 
PICHA: MTANDAO

PATA NJIA TANO ZA MAZOEZI 
YA MWILI YENYE UFANISI KIAFYA 
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Kamaliza mwaka, anaukaribisha mpya
akimwangazia mama haki kiafya, hivi…
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2025 NA DUNIA ILIKOFIKA...
AFYA

Umri wa mtu unavyogundulika kwa
harufu, kila hatua inanukia kivyake

Inaendelea Uk. 14

KAMALIZA MWAKA, ANAUKARIBISHA MPYA AKIMWANGAZIA MAMA HAKI KIAFYA, HIVI…

Na Mwandishi Wetu

N
I jambo la aina yake, hata 
ikirejewa katika tafa-
kari ya kawaida tu, ikido-
doswa kwa swali “Je, un-

aweza kujua umri wa mtu uliyekaa 
karibu naye kwa kunusa harufu ya 
mwili wake?

Mtu huyo anaweza kuwa hajajip-
uliza marashi, lakini unaweza kuu-
jua umri wake kutokana na harufu 
ya mwili wake.

Bado kunatajwa, hakuna nad-
haria rasmi kuhusu hilo, lakini kuna 
utafiti unaothibitisha hayo kunusa 
‘harufu’ ya mtu kubainisha umri 
wake.

Harufu ya mwili inatajwa kuto-
fautiana kwa kila mtu, lakini hu-
badilika kadri anavyoendelea kui-
shi. 

Ni mabadiliko ambayo mazingira 
anayoishi, bali hata mwelekeo wake 
kijamii na kimageuzi.

Wakati wa utotoni, inaelezwa 
kitaalamu, harufu ya mtoto huwa 
kidogo kutokana na tezi za jasho zi-
sizo na shughuli nyingi, pia viumbe 
hai vidogo kwenye ngozi.

Hata hivyo, wazazi wengine 

wanatajwa wanaweza kugundua 
harufu ya watoto wao zaidi, kuliko 
watoto wa wenzao. 

Harufu hiyo inatajwa kuunda 
uhusiano mzuri wa kihisia na 
kawaida, kati ya wazazi na watoto 
wao.

Pia, husaidia kupunguza msongo 
wa mawazo kwa wazazi, huku iki-
jenga hisia za furaha na upendo 
kwa mtoto. 

Hapo kuna harufu maalumu in-
ayotokana na watoto wanaokuwa, 
ikiwavutia zaidi.

Hata hivyo, inatajwa kinamama 
wanaosumbuliwa na hali ngumu 
kiafya baada ya kujifungua, kuna 
wakati hawawezi kunusa harufu ya 
mwili ya watoto wao.

KUNUKIA MTOTO
Wakati wa umri wa kubalehe, 

harufu ya mwili ya mama hubadi-
lika kila wakati. 

Ni mabadiliko hayo yanayosaba-
bishwa na uzalishaji wa homoni 
za kijinsia, ambazo husisimua tezi 
za jasho na tezi za mafuta kwenye 
ngozi. Tezi nyingi za jasho huzalisha 
maji na chumvi.

Wakati tezi ziitwazo ‘Aprokrini’ 

huzalisha protini na mvuke unao-
husiana na mafuta. Tezi hizo huzali-
sha harufu mbalimbali, ambazo ni 
za kipekee kwa kila mtu.

Pia, kinachoitwa ‘Lipidi’ na ‘Se-

bum’ ni kemikali ya mafuta inay-
olainisha nywele, ngozi na ngozi ya 
kichwa hutolewa kutoka kwa tezi 
hizo. Hata hivyo, ikichanganyika na 
bakteria, harufu ya miili ya binada-

mu huwa vibaya.
Hiyo ni sambamba na jasho la vi-

jana, pamoja na harufu za miili yao, 
hubadilika na kutoa harufu mbaya. 

Wanapofika umri wa kubalehe 
na kuingia utu uzima, harufu yao ya 
mwili inapungua na hivyo kupun-
guza uwezo wa wazazi kutambua 
watoto wao kwa harufu.

Kwa ujumla, kila mtu ana harufu 
maalum ya mwili, lakini inabadilika 
kadiri anavyokuwa. 

UTAJUAJE HARUFU YAKO?
Kuna swali, mtu atajuaje harufu 

yake? Hapo kuna maelezo kwam-
ba utoaji mafuta katika tezi hizo, 
huongezeka wakati wa hatua ya 
kubalehe.

Ingawa nguvu zake hupungua 
mtu anapozeeka, kila mtu tayari 
anakuwa na harufu maalumu 
mwilini. 

Hii inatajwa, kutegemea mambo 
mengi kama vile lishe, msongo wa 
mawazo, homoni, pia viumbe hai 
vya ngozi yake.

Uwezo wa mtu kunusa unatajwa 
kuwa mzuri sana katika kubaini 
habari kujihusu, hasa kiwa gizani 
au mazingira yaliyo na kelele, au 
wakati ambao ni vigumu kuona au 
kusikia kwa urahisi.

Harufu ya mwili husaidia ka-
tika kuchagua wapenzi, kutambua 
jamaa, au kutofautisha jinsia.

HALI YA UZEENI
Mtu anapozeeka kitaalamu 

anaelezwa, ngozi yake hupoteza 
ubora na vimelea ‘Kalojeni’. Hiyo 
inatajwa kupunguza shughuli za 
tezi za jasho na mafuta yake na ku-
tokana na upungufu huo, inakuwa 
vigumu kwa wazee kudumisha joto 
la mwili.

Kuhusu tezi ziitwazo ‘Sebasi’, 
utoaji wao hupungua kadri mtu 
anavyozeeka; muundo wao pia hu-
badilika. 

Ni hali inayosababisha kupun-
gua kwa viwango vya Vitamini E au 
‘Squalene’ ambavyo huzuia uzal-
ishaji zaidi wa Oksijeni mwilini.

Ujumla wake unasababisha ku-
wapo harufu kwa wazee, ambayo 
Wajapani huita 'Kerisho'.

Hivyo, baada ya mtu kuwa na 
umri wa miaka 40, kazi ya baadhi 
ya tindikali za mafuta kwenye ngozi 
kama vile ‘Omega 7’ na ‘Palmioleic’ 
hubadilika. Hilo hubadilisha harufu 
ya mwili wa binadamu kwa ujumla.

*Kwa mujibu wa BBC. Soma 
zaidi, Uk. 14 

Picha zenye uwasilisho wa utashi wa mama na mwana, hali inayotajwa kitaalamu huendana na hisia za harufu. PICHA ZOTE: 
MTANDAO

zwa kwenye vituo 140 vya 
kutoa huduma za afya katika 
halmashauri 104, katika mikoa 
26. Vifaa vyote vina thamani ya 
shilingi bilioni 1.1.

•	 Mfumo wa M-mama; Serikali 
ya Rais Dk. Samia, imeanzisha 
mfumo wa kieletroniki unaora-
tibu rufani, kwa kusafirisha wa-
jawazito na watoto wachan- ga 
wanaohitaji huduma za dharu-

ra.
Hiyo ni safari kutoka ngazi ya jamii 

hadi  vituo vya kutoa huduma za afya 
au kutoka kituo cha ngazi ya chini, 
kwendangazi ya juu. 

Kati ya mwaka 2022 hadi 2023, 
mfumo huo umeendelea kufanya 

kazi katika mikoa yote 31 ya Tanzania 
Bara na Zanzibar, kukiwapo wahusi-
ka 46,941 wamenufaika na huduma 
za dharura za rufani.

Wizara ya Afya kupitia ripoti yake 
mwaka jana, inatamka uwekezaji 
uliofanywa na Rais Dk. Samia Suluhu 

Hasssan, katika kuimarisha ubora wa 
huduma za afya ya Uzazi, Mama na 
Mtoto, viashiria vya nchi wanachama 
wa Shirika la Afya Duniani (WHO), 
Tanzania ikang’ara kufanya vizuri  
kuimarisha huduma za afya ya uzazi, 
mama na mtoto.
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Mtaalamu lishe bora aliyevumbua 
kipimo Kalori karne sasa imepita

MGUNDUZI LULU HUNT...

Na Mwandishi Wetu

I
DADI ya kalori huone-
kana kwenye lebo ny-
ingi za vyakula na viny-
waji vilivyopakuliwa 

na hata kwenye menyu za 
baadhi ya migahawa. Taarifa 
hizo zinapatikana kwingi.

Dunia iliyopiga hatua kite-
knolojia, mtu anaweza kujua 
hatua za kutembea, akacho-
ma kalori zake kila siku kwa 
kutazama kipimo kwenye 
simu yake.

Pia, kwenye ukumbi wa 
michezo ya mazoezi ya vi-
ungo, pia kunatajwa kuwapo 
vielelezo vya kalori.

Msingi wake kalori, ni 
neno la Kilatini “calor” lin-
alomaanisha ‘joto.’ Liligun-
duliwa kwa mara ya kwanza 
na mtaalamu Mfaransa wa 
Kemia na Fizikia, Nicolas 
Clément katika miaka 1820.

Kalori ilikuwa kipimo cha 
joto kinachoweza kubadil-
ishwa kuwa nishati, na 
kilitumika kupima kiasi cha 
mvuke kuendesha injini za 
mitambo.

Suala la kuhesabu kalori 
ilikuwa jambo geni karne 
moja iliyopita. Nafasi yake 
kuwa kipimo cha lishe, ilian-
za kutumika mwishoni mwa 
Karne ya 19.

Hapo ndipo miaka 1920, 
mtaalamu Lulu Hunt Peters, 
daktari wa Kinarekani, mhit-
imu wa Chuo Kikuu cha Cali-
fornia, akafanya mageuzi 
kuja na mahesabu ya kalori.

Ghafla akawa wa kipekee, 
maana wakati huo wa-
nawake walikuwa chini ya 
asilimia tano ya wanafunzi 
wanaosomea udaktari nchi-
ni Marekani.

Ingawa sasa kalori zinaju-
likana kwa kuhesabu, tafiti 
zinaonyesha kwamba ka-
ribu asilimia 80 ya watu wa-
naopunguza uzito mkubwa 
kwa kupunguza ulaji wa ka-
lori, wanarudi tena kwenye 
uzito wao wa awali.

KIPIMO CHA CHAKULA
Maana ya leo ya kalori ya 

sasa ( joto linalohitajika kuin-
ua kilo moja ya maji kutoka 
nyuzi joto 0 hadi 1° Celsius) 
iliingia kwenye uwanja wa 
lishe ya binadamu, kutoka-
na na kazi ya mtaalamu wa 
kemia, Mmarekani, Wilbur 
O. Atwater.

Atwater alichukua likizo 
ya mwaka mmoja kwenda 
Ujerumani, alikojifunza 
kutumia kipima joto kina-
choitwa Kalorimeter, kifaa 
kinachotumika kupima kiasi 
cha joto kinachotolewa au 

kupokewa na miili.
Wakulima wa Kijerum-

ani walikitumia kuzalisha 
chakula bora kwa mifugo 
yao.

“Aliporejea kwenye 
maabara yake huko Con-
necticut, Atwater alijaribu 
kurudia mchakato huu, si 
kwa ajili ya lishe ya mifugo, 
bali kwa ajili ya chakula cha 
binadamu,” anaeleza Pro-
fesa Giles Yeo, mtaalamu wa 
Niurolojia (neuroendocri-
nology) katika Chuo Kikuu 
cha Cambridge, Uingereza.

Hapo akaanza kuchapisha 
majarida yenye maelezo ya 

kina kuhusu kalori o katika 
vyakula, kiasi kinatoka kwe-
nye lishe za; protini, mafuta 
na kabohaidreti.

Kwa sasa inaonekana jam-
bo lililozoeleka kufahamu 
tufaha lina kalori kidogo 
ukilinganisha na donati hai-
kuwa imejulikana miaka 100 
iliyopita

“Kanuni maarufu inay-
ofundishwa shuleni (kalori 4 
kwa gram 1 ya protini, kalori 
4 kwa gram 1 ya kabohaid-
reti, na kalori 9 kwa gram 1 
ya mafuta), anasema mtaal-
amu Yeo,

 ZAMA UTAPIAMLO
Wakati utapiamlo ulikuwa 

tatizo, taarifa hizo zilikuwa 
muhimu kusaidia jamii mas-
kini kula vizuri kwa rasilima-
li chache walizo nazo.

“Awali, watu walijali zaidi 
ni kalori ngapi wataweza ku-
pata kwa bei rahisi,” anase-
ma Helen Zoe Veit, mtaala-
mu wa historia ya chakula 
katika Chuo Kikuu cha Jim-
bo la Michigan, Marekani.

“Hata waajiri wengine 
walitumia kalori kuthibiti-
sha malipo ya chini, wak-
isema, ‘kulingana na hesabu 
ya kalori, unapaswa kuwa na 

uwezo wa kununua chakula 
cha kutosha kwa kile tuna-
chokulipa,’” anasema pia 
mtaalamu huyu wa historia 
ya chakula.

MABADILIKO KIJAMII
Mwanzoni mwa karne 

ya 20, wakati upatikanaji 
chakula uliongezeka na 
maendeleo ya teknolojia 
mpya za kuhifadhi na kusa-
firisha chakula, idadi ya 
watu, hasa nchini Marekani 
ilianza kuongezeka. 

Akiwa ameelewa kazi za 
Atwater kupitia taaluma 
yake, daktari huyo alikuja na 
wazo la kutumia zana zilezil, 
kuhesabu kalori, katika 
kampeni za kupunguza kilo 
alizoziona tatizo.

Akatumia mantiki ya ki-
maandishi (kula kidogo 
kuliko unavyotumia), Lulu, 
ambaye wakati huo alikuwa 
na uzito wa karibu kilo 90, 
alifanikiwa kupunguza ka-
ribu 30.

Akafurahishwa na ma-
tokeo hayo na  akaanza 
kuandika kila mara matokeo 
yake kwenye safu ya makala 
katika magazeti ya wakati 
huo, akielezea mbinu yake 
yaa kupunguza, hatimaye 
akaandika kitabu chake.

Hapo mitindo pia ilibadi-
lika, kulingana na dhana 
mpya ya uzuri inayohimiza 
mwili wenye umbo ulio-
chongeka. Mtindo mwingine 
uliipatia umaarufu wakati 
huo, ni kuwa kama vile 
mkanda wa kiunoni ulioan-
za kupitwa na wakati.

Mafanikio ya Lulu ka-
tika kubadilisha mwili wake 
kuwa unaohamasisha, kita-
bu chake kikawavutia hasa 
wanawake (weupe na tabaka 
la kati).

“Ni kitabu kilichoandikwa 
vizuri,” anasema Profesa 
Yeo, ingawa leo maoni yake 
yangetafsiriwa kama uba-
guzi dhidi ya watu wanene, 
maandiko yake ni ya ku-
furahisha na ya kuvutia,” 
anasema.

Mwamdishi mwenyewe 
alikuwa na uzito wa ziada, 
hivyo maoni yake wakati 
huo yalionekana ya kujiko-
soa, badala ya kumshtumu 
mtu kuwa “mnene kupita 
kiasi”.

UZITO NA AFYA
Lakini kitabu hicho kili-

kuwa na athari kubwa kwa 
sababu kuna wakati, maono 
mapya ya mwili yalikuwa 
yakijitokeza, pia kwa sababu 
uhusiano kati ya mafuta ya 
ziada mwilini na afya ulian-
za kugunduliwa.

“Katika miaka ya 1910, 
ushahidi mpya ulionyesha 
kuwa uzito kupita kiasi un-
aweza kuwa na madhara,” 
anasema Veit.

“Tafiti zilizofanywa na 
makampuni ya bima, kwa 
mfano, zilionyesha kuwa 
kadri watu wanavyokuwa 
na uzito mkubwa baada ya 
umri wa miaka 35, ndivyo 
walivyokuwa na uwezekano 
mkubwa wa kufariki,” ana-
fafanua

Ingawa mapendekezo ya 
Peter yaliangazia kalori 22, 
akielewa kuwa unapaswa 
kula kwa kiwango hitajika na 
kula lishe bora, lakini haku-
kataza kabohaidreti, nyama 
na maziwa. 

Mtaalamu Profesda Yeo, 
anaelezea kwamba, mti akil-
inganisha miiko kupunguza 
unene kupita kiasi, kama 
vile matumizi ya aina fulani 
za dawa za kulevya; uvutaji 
sigara na matumizi ya mipi-
ra. Mkakati wa mtaalamu Pe-
ter, haukuwa na ishara kuwa 
haufuati maagizo ya kiafya.

MATUMIZI YA KALORI 
Kuzingatia habari mpya 

kuhusu lishe, muundo wa 
chakula, mwili wa binadamu 
unavyofanya kazi, tunafaha-
mu njia ya bora ya kuhesabu 
kalori, huku tykudumisha 
lishe bora au hata kupoteza 
uzito kwa njia endelevu.

Bado, hamu ya kuhesa-
bu haijaisha kabisa katika 
mtindo na wengi wanaamini 
kuwa, mawazo hayo ya-
nachangia kukabili shida 
iliyoko katika jamii ya unene 
kupita kiasi.

Ingawa kalori hazina 
maana ya moja kwa moja 
afya ya mtu, lakini bado ina 
matokeo katika maisha, Pro-
fesa Yeo, akiwa na ufafanuzi: 
"Ni njia rahisi ya  kufanya 
maamuzi, lakini inamaani-
sha kuzingatia jambo lisilo-
faa."

•	 Kwa mujibu wa 
taarifa za kimataifa.

• Kajipima, akajipunguza kibonge hadi ‘kimodo’
• Alipoandikia kitabu, ukageuka mtindo maisha  
• Wanasayansi wakageuza kipimo cha utapiamlo

Dk. Lulu Hunt Petersi, katika umbile jipya. PICHA: MTANDAO.



Na Mwandishi Wetu 

M
AZOEZI ya mwili, sio 
lazima kiafya yanata-
jwa yawe magumu. 
Hata kutembea hara-

ka kwa dakika 10 kwa siku, kuna-
tajwa kuwa na manufaa mbalim-
bali ya afya.

Inatajwa kupunguza hatari ya 
magonjwa mbalimbali, ikiwamo 
ya moyo, kiharusi na baadhi ya 
kisaratani.

Inatajwa kitaalamu kwamba, 
mabadiliko machache kwenye jin-
si mtu anavyotembea, yanaweza 
kubadilisha mazoezi hayo kuwa 
rahisi na yakifanyika kila siku, 
kwa manufaa zaidi kwa afya ya 
mtembeaji.

Ikiwa mtu anapenda kupata 
faida zaidi kiafya, kutokana na 
matembezi yako, hapo kuna njia 
tano za kuyafanya kuwa ya manu-
faa zaidi:

Mosi, tofautisha kasi: Njia mo-
jawapo inayoongeza faida za 
kutembea ni kubadilisha kasi ya 
kutembea, badala ya kudumu ka-
tika mwendo uleule.

Pia, mtu anatakiwa kujumuisha 
vipindi vya kutembea haraka, iki-
fuatiwa na polepole.

Mbinu hiyo inajulikana kama 
kutembea kubadilisha kasi kwa 
vipindi, kwamba kunaboresha 
utendaji wa moyo na mishipa 
yake kwa ufanisi zaidi, kuliko 
kutembea kwa kasi isiyobadilika.

Utafiti uliofanywa kwa miezi 
minne, kupishana kwa dakika 
tatu za kutembea haraka na daki-
ka tatu za kutembea kwa mwendo 
wa wastani, kulionyesha mabore-
sho makubwa zaidi katika udhibi-
ti wa sukari ya damu na viwango 
sawa vya mwili.

Hiyo inatajawa ni kwa watu wa-
zima walio na ugonjwa wa kisu-
kari cha aina ya pili, kuliko wali-
otembea kwa miguu kila mara, 
wakiwa na kasi sawa.

Kutembea kwa muda, pia 
husababisha kupunguzwa 
mafuta mwilini na kunaboresha 
ukakamavu, pia ustahimilivu wa 
jumla mwilini.

Ili kujumuisha hili katika 
matembezi yako ya kila siku, 
mhusika anashauri ajaribu 
kuongeza mwendo wako kwa 
dakika chache, kisha anarudi 
kwenye kasi yake ya kawaida.

Ni jambo linalofanyika kwa ku-
rudia mzunguko huo wa matem-
bezi, ili kuongeza mapigo ya moyo 
na kuchoma kalori zaidi.

Pili, tembea kwa mwendo kasi, 
kutembea haraka sio tu ya ku-
nakufikisha unakoenda mapema, 
pia ni njia inayoleta faida zaidi 
kiafya.

Takwimu zilizochambuliwa kwa 
zaidi ya watu 50,000 wanaotem-
bea, iligundulika kuwa mwendo 
wa angalau maili tatu kwa saa, uli-
husishwa na kupunguza hatari ya 
kifo kutokana na sababu kadhaa

Hapo imajumuisha hatari ya 
chini ya kifo kutokana na ugonjwa 

wa moyo na mishipa, pia maradhi 
ya saratani.

Watafiti pia, wameonyesha 
kwamba, kuongeza kasi ya kutem-
bea, kunaweza kuboresha afya ya 
moyo ya mtu na kusaidia kudhibi-
ti wa uzito.

Mtu anatajwa akiwa hana 
uhakika kuhusu mwendo wako, 
ajaribu kutembea kwa kasi am-
bapo unapumua haraka zaidi, 
lakini bado anaweza kufanya ma-
zungumzo.

Tatu, kuongeza uzito wa kube-
ba: Mtu anapobeba mzigo au uza-
ni wa ziada wakati wa kutembea, 
kunaweza kumwongezea nguvu 
ya mazoezi.

Kwa kuvaa fulana au mkoba we-
nye uzani, kunalazimisha misuli 
yako kufanya kazi kwa bidii zaidi 
- kuongeza nguvu na kuchoma ka-
lori zaidi.

Inatajwa, mtu anapotaka kujar-
ibu, ni muhimu akaanza na uzito 
mdogo, ili kuepuka matatizo au 
majeraha. 

Tafsiri ya uzani huo, unaanzia 
kwenye mavazi kama fulana au 
mkoba, unaowakilisha asilimia 
tano ya uzito wa mwili wake. 

Mtu mwenye uzani wastani kwa 
mfano kilo 80, anaweza kuanza 
kwa kuongeza kilo nne pelee, uki-
wa uzani wa ziada kwenye mkoba 
wake.

Kwa hatua, akaongeza kiwango 
cha uzito unaobeba kadiri unavy-
ojisikia vizuri zaidi na ahakikishe 
uzito unabebwa, unasambazwa 
sawa, ukidumisha mkao mzuri 
wakati mtu anatembea (usiel-
emee, ukande mmoja).

Nne, safari ipitie milima au nga-
zi: Kuchagua mwelekeo unaofaa 
kwenye matembezi, kunasaidia 
kuleta mabadiliko makubwa sa-
farini.

Matembezi kwenye milima au 
ngazi, kunashirikisha sehemu 

tofauti ya misuli, hasa miguuni, 
ikilinganisha kutembea kwenye 
ardhi tambarare.

Hii sio tu huongeza nguvu, 
pia anachoma kalori zaidi, 
kwani kutembea kwa miguu na 
huongeza kasi ya mazoezi yake, 
bila kuhitaji kutembea haraka.

Zaidi ya hayo, huwa anatembea 
chini, pia inaboresha kazi ya mi-
suli na uthabiti wa mwili wako.

Tano, inatajwa haja ya mtu 
kujizoesha kutembea kwa uan-
galifu. Jinsi ya kuanza hapo, napo 
panaelezwa kutembea hakuishii 
kw manufaa ya kimwilini, pia 
kunaweza kuboresha ustawi wako 
wa akili wa mtu.

Tafsiri inayotolewa ni kwamba, 
kunahusisha kuzingatia kwa mak-
ini mwenendo, kupumua na maz-

ingira yaliyoko.
Inarajewa kuwapo utafiti un-

aoonyesha kuwa watu waliofanya 
mazoezi ya kutembea kwa uan-
galifu kila mara, kwa walau mwezi 
mmoja.

Hapo walishuhudia kupunguza 
viwango vya mfadhaiko na ma-
boresho kwa afya yao ya akili kwa 
ujumla.

Mtu anashauriwa kutembea 
kwa uangalifu, akianza kwa kuzin-
gatia hisia za kila hatua, mdundo 
wa anavyopumua, pia sauti zina-
zokuzunguka. 

Inatajwa kuboresha afya ya 
akili, huku matembezi yakifany-
wa kuwa ya kufurahisha zaidi na 
kinachifuata zaidi ni; kuongeza 
mielekeo kwenye matembezi, 
kwa dhumuni ya kuleta mabadi-

liko makubwa.

NAMNA KUANZA MAZOEZI
Jinsi ya kuanza: Inatajwa suala 

la kuboresha matembezi yako 
hakuhitaji mabadiliko makubwa, 
lakini kuna mambo machache 
unapaswa kukumbuka ili kukaa 
salama, kupunguza hatari yako ya 
kuumia, na kuongeza manufaa:

Pasha joto na punguza mwen-
do: Anza na dakika chache za 
kutembea kwa urahisi ili kupasha 
misuli joto. Maliza matembezi 
hayo kwa kupunguza mwendo na 
umalize kwa kunyoosha taratibu 
ili kuupoza mwili wako.

Vaa viatu vinavyofaa: Chagua 
viatu vizuri na usaidizi mzuri ili 
kuepuka majeraha.

Tembea na maji: Lete maji, 
haswa unapotembea kwa muda 
mrefu au katika hali ya hewa ya 
joto, ili kuzuia upungufu wa maji 
mwilini.

Sikiliza mwili wako: ikiwa una-
hisi maumivu au usumbufu, pun-
guza kasi au pumzika. Ongea na 
daktari wako ikiwa shida inaen-
delea.

Hatua kwa hatua ongeza ki-
wango: Ikiwa unaongeza uzito, 
kukabili vilima, au kuongeza kasi, 
fanya hivyo hatua kwa hatua ili 
kuruhusu mwili wako kubadilika. 

Hiyi inamaanisha kufanya ma-
zoezi ya ziada kidogo kila wakati, 
ili kutathmini jinsi mti anaavyo-
hisi.

Kwa ujumla, kunaelezwa 
kutembea ni njia nzuri ya kubore-
sha na kudumisha afya ya mwili, 
hatua inayoenda na kufanyika 
marekebisho madogo kwenye 
mwendo huo

Hilo lifanyika, ndani ya tabia 
ya utembeaji wa kila siku, huku 
kisakilijia ikiwa ni njia ya bora na 
inayofurahisha.

•	 Kwa mujibu wa taari-
fa za kimataifa.
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PATA NJIA TANO ZA MAZOEZI YA 
MWILI YENYE UFANISI KIAFYA 

Cap 
•	 •	

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipokuwa Makamu wa Rais mnamo Agosti 2020, aliposhiriki 
matembezi ya kilomita nne yaliyoanzia kwenye makazi yake Mtaa wa Farahani Kilimani jijini 
Dodoma, akihitimisha kwa kuwasisitiza Watanzania kuzingatia mazoezi ya mwili.

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi (katikati), aliposhiriki mazoezi ya viungo, 
baada ya kutembea kuanzia Barabara ya Ofisi ya Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB) Mazizini hadi 
Uwanja wa Amaan, Unguja. PICHA ZOTE: MTANDAO
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            Wataalamu Naliendele wapiga kambi Singida
Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA 

T
AASISI ya Utafiti 
wa Kilimo Tanza-
nia (TARI) Nalien-
dele mkoani Mtwara 

imeanza kutoa mafunzo 
kwa wakulima na maofisa 
ugani wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida ya kilimo 
cha korosho kwa lengo la 
kuongeza uzalishaji wa zao 
hilo nchini.

Mafunzo hayo yalianza 
kutolewa juzi kwa wakulima 
hao 30 na maofisa hao 15 
katika shamba la mkulima 
Mustapha Mwangi lililopo 
Kata ya Ilongero kwa lengo 
la kupunguza athari za 
wadudu na magonjwa ya-
nayoweza kupunguza uzal-
ishaji na tija ya zao hilo.

Mtafiti kutoka TARI, 
Gasper Mgimiloko, alise-
ma wameanza kutoa 

mafunzo hayo kwa 
wakulima ili waweze 
kutambua  umuhimu 
wa matumizi sahihi na 
salama ya viwatilifu na 
kudhibiti visumbufu vya 
korosho.

Alitaja mafunzo wanay-
opatiwa kuwa ni namna 
ya upuliziaji wa viwatilifu, 
matumizi ya mavazi kin-
ga, mbegu bora, utunzaji 
wa shamba, uchanganyaji 
wa mazao na upogoleaji.

  Mgimiloko, alisema 
mafunzo hayo ni muhimu 
pia kwa maofisa ugani, 
hasa wale waajiriwa 
wapya ili kuongeza uelewa 
wao kuhusu uzalishaji wa 
korosho, hususan wanatoka 
maeneo ambayo hayana 
uzoefu na zao hilo.

 “Lengo la kuwajumuisha 
maofisa ugani tunaamini 
tayari wana mafunzo wal-
ioyapata vyuoni, lakini 

kuna ambao 
ni waajiriwa 
wapya yam-
kini wanatoka 
sehemu au 
kanda ambazo 
hazilimi koro-
sho kwa hiyo 
lengo pia ni 
kuwaongezea 
wigo wa uele-
wa juu ya uzal-
ishaji wa zao 
hili,” alisema.

Ofisa Ugani 
Mifugo Kata ya 
Kinyagigi, Vai-
leth Nyamwo-

nyo,  aliishukuru TARI kwa 
mafunzo hayo ambayo yata-
wawezesha wakulima  ku-
pata ujuzi wa namna bora 
ya uzalishaji wa korosho.

  Mkulima, Emiliana Lisu 
kutoka kata ya Kinyagigi, 
ameahidi kuyafanyia kazi 
mafunzo aliyoyapata.

“Mafunzo haya yameni-
saidia kama mkulima wa 
korosho kufahamu namna 
bora ya kulima zao hili na 
pia nimefahamu udongo 
unaofaa kwa kuotesha 
mikorosho na matumizi sa-
hihi ya viwatilifu,” alisema.

Mmiliki wa shamba lililo-
tumika kwa mafunzo hayo, 
Mustapha Mwangi, alieleza 
namna yalivyomsaidia ku-
fahamu thamani ya kilimo 
cha korosho na kuboresha 
shamba lake ambalo hapo 
awali halikutoa mavuno ma-
zuri.

  “Nimefaidika na mafun-
zo haya kwa sababu mambo 
mengi tulikuwa tunasoma 
kwenye makaratasi na vita-
bu ila tunashindwa tuyafan-
yaje,” alisema.

Ekari 268 hutumiwa 
na wakulima katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sin-
gida kulima korosho.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Viongozi IRDP 
wapigwa msasa
Na Valentine Oforo, DODOMA

VIONGOZI watendaji wa Taasisi ya Mipa-
ngo ya Maendeleo Vijijini (IRDP) wamepata 
mafunzo ya kuboresha utendaji kazi wao.

 Mafunzo hayo ya siku tatu yalitolewa na 
Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania (TPSC) 
jijini hapa.

 Akizungumza wakati wa kufungwa kwa 
mafunzo hayo jana jijini hapa, Mkuu wa  IRDP, 
Profesa Hozen Mayaya alisema ni muhimu ku-
saidia kukuza weledi miongoni mwa viongozi 
wa chuo hicho.

  Alitaja baadhi ya mada zilizotolewa katika 
mafunzo hayo kuwa ni uadilifu na uongozi, 
nidhamu ya uongozi, mawasiliano kazini na 
itifaki na ustaarabu. 

Mengine ni kuwa na akili ya kihisia, ujuzi 
muhimu ambao unahitaji kukumbatiwa na 
viongozi na wafanyakazi katika taasisi zote.

Wahamasishwa kuchangamkia miradi ya serikali
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WAKAZI mkoani hapa, 
wametakiwa kuchangamkia 
fursa ya miradi inayotekele-
zwa na serikali kujikwamua 
kiuchumi kwa kipindi cha 
mwaka huu.

  Rai hiyo ilitolewa na 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary 

Senyemula, wakati aki-
zungumza na  waumini 
madhehebu ya dini kwenye 
ibada ya mkesha wa kitaifa 
wa dua maalum uliofanyika 
jijini hapa.  

Mkuu huyo wa Mkoa wa 
Dodoma akimwakilisha Rais 
Samia Suluhu Hassan kwe-
nye ibada hiyo, aliwataka 
wakazi hao kuzitumia fursa 
zilizopo na zijazo kujiinua 
kiuchumi na kukabiliana na 
hali ya ngumu ya maisha.

  “Uwekezaji uliopo kupi-
tia miundombinu mbal-
imbali inawawezesha kwa 
mtu mmoja mmoja kuji-
patia fedha ikiwa mtaanzi-
sha biashara, kufanya kazi 
kwenye miradi hiyo kwa 
hivyo niwaombe mjitokeze 
kuchangamkia fursa hizo 
zilizopo,” alisema.  

  Aliwakumbusha ku-
hakikisha mwaka huu wan-
amuomba Mungu Uchaguzi 
Mkuu ufanyike kwa amani 
na haki na kupata viongozi 
wa kuwatumikia Watanza-
nia bila kujali itikadi zao.

  Mwaka huu nchini 
kutafanyika uchaguzi wa 
rais, wabunge na madiwani 
nchini ambao kwa mujibu 
wa Katiba utafanyika kila 
baada ya miaka mitano, 
ukivishirikisha vyama vingi 
vya siasa.

   Mwenyekiti wa mkesha 
huo, Askofu Mkuu wa Kani-
sa la Tanzania Fellowship of 

Churchs (TFC), Dk. Godfrey 
Malasi alisema lengo ni ku-
toa shukrani ya kitaifa kwa 
mwaka uliopita na kuomba 
baraka kwa mwaka mpya 
wa 2025.

  “Lengo lingine ni kuwa-
hamasisha Watanzania 
kushirikiana kwa pamoja 
kuombea uchaguzi mkuu 
utakaofanyika mwaka huu, 
maendeleo ya kiroho, ki-
jamii na kiuchumi kwa Taifa 
letu na kuthibitisha mshi-
kamano wetu kama Taifa 
linalongozwa na amani na 
utulivu endelevu,” alisema 
Askofu Dk. Malasi.

 “Lengo la 
kuwajumui-
sha maofisa 
ugani 
tunaamini 
tayari wana 
mafunzo 
walioya-
pata vyuoni, 
lakini kuna 
ambao ni 
waajiriwa 
wapya yam-
kini wana-
toka sehemu 
au kanda...

Askofu Mkuu wa Kanisa la Karmeli Assemblies of God Tanzania, Dk. Evance Chande (kushoto), akiwaom-
bea watoto wanaosoma shule kwenye ibada ya shukrani kwa kufika mwaka mpya wa 2925 iliyofanyika 
Ipagala Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

TAKUKURU ‘yafumua’ 
mifumo kuboresha huduma
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) Mkoa wa Dodoma imesema 
imefanya uchambuzi wa mifumo 11 kwa ajili 
ya kuboresha utendaji kazi za serikali na 
kutoa huduma bora kwa wananchi.

 Mkuu wa TAKUKURU wa mkoa huo, Vic-
tor Swella, alisema taasisi hiyo imefanya 
chambuzi hizo ili kuhakikisha mifumo hiyo 
haikwamishi jamii kupata huduma kutoka 
mamlaka husika mkoani hapa.

Swella, aliitaja mifumo iliyofanyiwa cham-
buzi kuwa ni pamoja wa udhibiti wa mapato 
ya uvuvi katika Wilaya ya Bahi, wa usimami-
zi wa mawasiliano na utunzaji wa nyaraka na 
kumbukumbu (Mpwapwa) na wa usimamizi 
na uendeshaji wa biashara ya nyama (Kon-
doa).

Aliitaja mifumo mingine kuwa ni ushiriki 
wa wananchi katika miradi ya maendeleo, 
uagizaji, upokeaji na usambazaji wa vifaa 
tiba katika Halmashauri ya Kondoa, wa mi-
anya ya rushwa katika mchakato wa uungan-
ishwaji wa umeme kwa wananchi Wilaya ya 
Bahi na wa msamaha wa matibabu kwa wa-
zee na makundi maalum katika Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma.

“Tunafanya hizi chambuzi ili kubaini kama 
zina changamoto ziweze kufanyiwa mareke-
bisho kuondoa usumbufu kwa jamii inayoji-
tokeza kupata huduma kupitia mifumo hiyo,” 
alisema Swella.

Mingine iliyofanyiwa uchambuzi ni ule wa 
mianya ya rushwa katika usimamizi wa fedha 
za serikali za mitaa Halmashauri ya Cham-
wino, wa usimamizi wa fedha za michango ya 
wananchi katika vijiji vya Wilaya ya Chemba.

Vilevile, alisema taasisi hiyo imeendelea na 
utoaji elimu kwa jamii ya kupiga vita rushwa 
katika maeneo mbalimbali kwa kutumia njia 
tofauti ili kufikisha ujumbe kwa wananchi.

Alisema wamekuwa wakitumia mikutano ya 
hadhara, makongamano na kuandaa michezo 
na kufikisha urahisi  ujumbe kwa rika tofauti.

Alisema pia wamekuwa wakitoa elimu ya 
kupiga vita rushwa katika shule za msingi, 
sekondari na vyuo kwa kuanzisha klabu za 
kupinga rushwa na kusaidia kuelimisha jamii.

Swella, alisema klabu hizo zimekuwa 
mabalozi wazuri wa kuelimisha jamii kuhusu 
madhara ya kutoa na kupokea rushwa.

Swella, alifafanua kuwa lengo ni kuisogeza 
jamii karibu na taasisi hiyo kwa ajili ya 
mapambano dhidi ya rushwa kwa kuwa ni 
jukumu la kila mmoja.
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Wananchi waja juu, waomba wawekezaji waondolewe Wananchi 
waombwa 
kufichua 
wahalifu
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Mbeya limeomba ushiriki-
ano kwa wakazi mkoani 
hapa wa kuendelea 
kutoa taarifa ili kudhibiti 
uhalifu huo kwa kukamata 
watuhumiwa.

Ombi hilo lilitolewa na 
Kamanda wake,Benjamin 
Kuzaga  juzi wakati 
akizungumza na wandishi 
wa habari kuhusu hali ya 
usalama katika mkoa huo 
na mikakati ya kudhibiti 
matukio hayo kwa mwaka 
huu wa 2025.

Kuzaga, alisema jeshi 
hilo kwa mwaka jana lil-
ishirikiana na wakazi hao 
kudhibiti wahalifu katika 
maeneo mbalimbali ya 
mkoa huo na litaendelea 
kushirikiana nao 2025.

Alisema jeshi hilo lipo 
wa ajili ya kuhakikisha 
linalinda usalama wa 
raia na mali zao,  hivyo 
ili kuhakikisha usalama 
unaendelea kuwepo ni 
lazima kudumisha ush-
irikiano huo.

“Ukiona watu ambao 
huwafahamu kwenye 
eneo lako ni vema ukatoa 
taarifa ili tuwachunguze 
na kuchukua hatua, lengo 
letu ni kuhakikisha tu-
nauanza mwaka 2025 kwa 
amani na tunaumaliza kwa 
amani,” alisema Kuzaga.

Alisema jeshi hilo lime-
anzisha utaratibu wa ku-
fanya doria maeneo yote 
tete kwa lengo la kuhakik-
isha hayaendelei kuwa 
na hali hiyo na wananchi 
kufanye shughuli zao za 
uzalishaji kwa amani na 
utulivu.

Alisema kwenye mae-
neo yote ya miteremko 
mikali, watahakikisha uta-
ratibu wa magari makub-
wa na madogo kupita kwa 
awamu unaendelea ili 
kupunguza ajali ambazo 
zimekuwa zikitokea mara 
kwa mara na kusababisha 
vifo.

Aliwasisitiza madereva 
kuendelea kuzingatia she-
ria za usalama barabarani 
ili kuepuka kusababisha 
ajali, lasivyo  wataendelea 
kuwachukulia hatua kali 
kwa kuwakamata, ku-
wafikishwa mahakamani 
na kuwafutia leseni zao.

Alipiga marufuku 
madereva kuendesha vy-
ombo hivyo bila kuwa na 
leseni kwa kuwa ni kosa 
kwa mujibu wa sheria za 
nchi.

Na Nebart Msokwa,          
CHUNYA

W
AKAZI wa Kata 
ya Ifumbo Hal-
mashauri ya 
Wilaya ya Chunya 

mkoani Mbeya, wameiomba 
serikali kuwaondoa wawekezaji 
kwa madai ya kuvamia Mto 
Zira, kuchimba dhahabu na ku-
haribu mazingira.

Wakazi hao walidai kuwa 
wameiomba serikali kufanya 
hivyo baada ya jitihada zao za 
kuwazuia ili kulinda mazingira 
ya mto huo kugonga mwamba 
kutoka na kuambulia vipigo 
kutoka kwa wawekezaji hao, ku-
pora pikipiki na kutishiwa ku-
bambikiwa kesi na kufikishwa 
mahakamani. 

Walida kuwa shughuli hizo ni 
ukiukwaji wa maagizo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan aliyoya-
toa wilayani hapa akiwa Maka-
mu wa Rais ya kupiga marufuku 
uchimbaji kufanyika kwenye 
mito miwili ukiwemo huo wa 
Zira na Lupa.

Wakazi hao walitoa madai 
hayo juzi wakati wa ziara ya 
Waziri wa Madini, Anthony 
Mavunde katika kata hiyo ya 
kukagua shughuli za uchimbaji 

zinazofanyika eneo 
hilo na utekelezaji 
wa sheria za nchi.

Mmoja wa wakazi 
hao, Abel Mlangali, 
alisema Rais Samia 
alipiga marufuku 
shughuli hizo kwa 
lengo la kulinda 
Ziwa Rukwa ambalo  
mito hiyo inamwaga 
maji ili kudhibiti 
kuongezeka kina 
kutokana na kujaa 
mchanga na tope.

Mlagali, alidai 
pamoja na maru-
fuku hiyo, baadhi 
ya wachimbaji wak-
iwemo wawekezaji wanaende-
lea na shughuli zao ndani ya 
mto huo kwa kutumia mitambo 
ya kisasa na kuharibu mazingi-
ra kwa kiwango kikubwa.

Alidai wakazi hao wame-
tumia mbinu mbalimbali ku-
dhibiti uharibifu huo, lakini 
unaendelea huku baadhi ya 
wawekezaji hao wakiwasham-
bulia kwa vipigo na kuwapora 
vyombo vyao vya usafiri hasa 
pikipiki.

“Tumekuwa tukitekeleza 
agizo la rais kwa kuulinda huu 
mto, lakini tunapigwa mabomu 

na kupora pikipiki zetu, 
sasa tunaomba mtusaidie 
mto wetu uendelee kuwa 
salama, asiwepo mwekeza-
ji wala wachimbaji wa-
zawa, wote waondolewe,” 
aliendelea kudai Mlangali.

Alidai mto huo 
wameulinda kwa muda 
mrefu kwa sababu wa-
naoutegemea kwa shughu-
li mbalimbali, lakini kwa 
sasa uharibifu umekuwa 
wa hali ya juu. Michael 
Sanga, alidai baadhi ya 
wachimbaji  wana leseni na 
vibali kutoka serikalini hali 
ambayo inaashiria kuwepo 
kwa hujuma za makusudi 

za baadhi ya maofisa wake.
Sanga, aliomba leseni hizo 

zifutwe ili mto huo uendelee 
kuwa salama na sheria za nchi 
kuzingatiwa na kila mdau wa 
maendeleo ili kuhakikisha maz-
ingira ya mto huo yanakuwa 
salama. Alidai kitendo cha wao 
kupigwa mabomu ya machozi 
wakati hawana silaha ni kosa 
kwa mujibu wa sheria na kui-
omba serikali iwalinde.

Diwani wa Kata ya Ifumbo, 
Weston Mpyela, alisema ku-
tokana na kusimamia mto 
huo usiharibiwe, wamekuwa 

wakipokea vitisho kutoka kwa 
baadhi ya wawekezaji hao ku-
kamatwa na kuwapeleka ma-
hakamani kwa tuhuma ambazo 
hazieleweki.

Mpyela, alisisitiza pamoja 
na vitisho hivyo, wataendelea 
kuulinda mto huo na kuhakiki-
sha unaendelea kuwa salama 
kwa maendeleo yao na vizazi 
vijavyo. “Tunaomba vyombo 
vya dola viendelee kuchunguza 
jambo hili kwa sababu tunapata 
vitisho vingi, sisi tuko tayari 
kupelekwa mahakamani kwa 
sababu ya kuendelea kuulinda 
mto wetu,” alisemaa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alithibitisha 
uharibifu wa mazingira kufanyi-
ka kwa kiwango kikubwa katika 
eneo hilo.

Homera, alisema uharibifu 
huo haujafanywa na mwekezaji 
pekee pia na baadhi ya wakazi 
wa eneo hilo. Alisema hajawahi 
kufika katika eneo hilo bali ali-
wahi kuongozana na aliyekuwa 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, Seleman Jaffo na Maofisa 
wa Baraza la  Taifa la Usimam-
izi na Uhifadhi wa Mazingira 
(NEMC) katika eneo la jirani na 
kushuhudia uharibifu.

Igoma wawezeshwa kuezeka kituo cha polisi 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKALA wa Huduma za Mis-
itu nchini (TFS) umetoa msaada 
wa mabati 96  kwa ajili ya kue-
zeka Kituo cha Polisi cha Igoma 
mkoani hapa baada ya kujeng-
wa kwa nguvu za wananchi.

Msaada huo ulitolewa juzi 
kupitia Shamba la Miti la Kiwira, 
ikiwa ni mchango TFS kwa jamii 
inayozunguka shamba hilo ku-
tambua ushiriki katika uhifadhi 
wa misitu na shamba hilo.

Akikabidhi mabati hayo kwa 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, Mhifadhi Mkuu 
wa shamba hilo, Thadeus Shiri-
ma, alisema uongozi wa TFS 
umeamua kutoa msaada huo 
kuunga mkono jitihada za waka-
zi wa Kata ya Igoma kujenga 

kituo hicho kwa nguvi zao.
Shirima, alisema kituo hi-

cho kipo jirani na shamba hilo,  
hivyo na wao kama sehemu ya 
jamii wameamua kushiriki kati-
ka ujenzi huo kwa kutoa mchan-
go huo wa mabati.

“Wananchi wanaoishi kuzun-
guka shamba letu ni watu am-
bao tunashirikiana katika ulinzi 
wa misitu na rasilimali nyingine 
zilizo ndani ya shamba hili, 
hivyo kwa kutambua mchango 
wao tumeamua kuwaunga 
mkono katika ujenzi wa Kituo 
cha Polisi,” alisema Shirima na 
kuongeza

“Hata sisi kama sehemu ya 
jamii tunaamini pia tutanufaika 
na uwepo wa kituo hiki, hivyo 
nasi tumejisikia kutoa mchango 
wetu kama wanufaika.” 

Akizungumza baada ya 
kupokea mabati hayo, Malisa, 
alisema kukamilika kwa kituo 
hicho kutasaidia kuimarisha 
ulinzai wa wakazi hao na kata 
jirani ambako kuna idadi kubwa 
ya watu na shughuli nyingi za 
kiuchumi.

“Wananchi wa eneo hili ni 
wakulima wazuri wa viazi mvir-
ingo na mazao mengine ya kibi-
ashara, pia kuna shamba la miti 
la Serikali na ya watu binafisi,” 
alisema na kuongeza:

“Kutokana na shughuli hizi za 
kiuchumi eneo hili lina mwin-
giliano mkubwa wa watu hali 
ambayo inasababisha kuwepo 
kwa uhitaji mkubwa wa Kituo 
cha Polisi kwa ajili ya kuimari-
sha usalama na ulinzi wa raia na 
mali zao.”

Vilevile, alisema kituo hicho 
kitasaidia kupunguza matukio 
ya uhalifu kwenye makazi na 
uchomaji moto misitu.

Akizungumza kwa niaba ya 
wakazi hao, Diwani wa Igoma, 
Andrew Mwaipopo, alisema wa-
nahitaji misaada ili kutekeleza 
miradi mingine ya maendeleo.

Alitaja baadhi ya miradi hiyo 
kuwa ujenzi wa chuo cha Mam-
laka ya Mafunzo na Ufundi Stadi 
(VETA) ambacho baadhi ya ma-
jengo yake yamefikia hatua ya 
kuezekwa.

Kwa mujibu wa diwani huyo, 
katika kata hiyo kuna ujenzi wa 
Kituo cha Afya ambao unaende-
lea na kwamba miradi yote hiyo 
ikikamilika itakuwa na msaada 
mkubwa hao na wengine wa 
maeneo ya jirani.

“Ili shughuli 
za uchimbaji 
zianze ni la-
zima kuwepo 
na leseni na 
mmiliki wa 
leseni ap-
ate cheti cha 
Tathimini 
ya Athari za 
Mazingira 
(EIA) amba-
cho kinatole-
wa na NEMC, 
sasa hapa 
siwezi ...

NYANDA ZA JUU KUSINI

Waziri wa Madini, 
Anthony Mavunde 
(mwenye kofia nyeusi), 
akiwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, pamoja baadhi 
ya viongozi wa Serikali 
wa Wilaya ya Chunya 
hivi karibuni kukagua 
eneo la Mto Zira katika 
Kata ya Ifumbo wilayani 
Chunya ambalo lime-
haribiwa kutokana na 
shughuli za uchimbaji 
wa Madini ya dha-
habu. PICHA: NEBART 
MSOKWA
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Wavuvi watangaziwa neema ya jodariSMZ yajikita 
kujenga 
hospitali 
za kisasa 
Unguja, 
Pemba
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapin-
duzi Zanzibar (SMZ), 
inatarajia kuanza 
ujenzi wa hospitali za 
kisasa katika visiwa 
vya Unguja na Pemba 
na kutoa huduma 
bora kwa wananchi.

Mpango huo ume-
tangazwa na Waziri 
wa Nchi Tawala za 
Mikoa, Serikali za Mi-
taa na Idara Maalumu 
za SMZ, Masoud Ali 
Mohammed wakati 
wa hafla ya uwekaji 
wa jiwe la msingi 
katika Kituo cha Afya 
Sebleni visiwani hapa.

Mohammed, alisema 
kulingana na wakati 
ulipo sasa ni wajibu 
wa serikali kujenga 
majengo ya kisasa 
ya hospitali zake na 
kutoa huduma bora 
kwa jamii.

Aliwataka watend-
aji wa wizara hiyo 
kutunza na kuyae-
nzi majengo hayo ili 
kudumu kwa muda 
mrefu.

Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Dk 
Mngereza Mzee Mi-
raji, ujenzi wa kituo 
ukikamilika, kitakuwa 
na uwezo wa kuhu-
dumia zaidi ya watu 
82,288 wa Shehia 
ya Amani, Nyerere, 
Sebleni, Kwawazee, 
Kwamtumwa Jeni na 
nyingine jirani.

Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

W
AVUVI visiwani hapa 
wametakiwa kuvua 
samaki aina ya jodari 
maeneo ya bahari 

kuu ya Hindi ili kutosheleza ma-
hitaji ya hoteli za kitalii nchini na 
kuinua kipato chao.

Rai hiyo imetolewa na Waziri 
wa Uvuvi na Uchumi wa Buluu, 
Shaaban Ali Othman katika Tama-
sha la Vumba lililofanyika Maisara 
mjini hapa.

Othman, alisema wizara 
hiyo imetangaza fursa hiyo 
kwa wavuvi hao kwa kuwa 
kuna wahitaji wengi wa ki-
toweo hicho ndani na nje 
ya nchi hususani katika ho-
teli hizo.

Alizitaja fursa nyingine 
kuwa ni mpango wa serika-
li kutengeneza boti kubwa 
kuwawezesha kuvua sa-
maki hao katika maeneo ya 
bahari kuu.

Alisema jodari wana 
soko la uhakika ndani na 

nje ya nchi na kuwataka 
wavuvi kujipanga kuvua 
katika     eneo la maji 
yenye kina kirefu baha-
rini hapo.

 Mkurugenzi wa Uvuvi 
na Mazao ya Baharini, 
Dk. Salum Sued Hemed 
alisema bahari hiyo kwa 
Zanzibar na maeneo ya ji-
rani katika ukanda mkuu 
kuna jodari wengi.

Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Hamad Bakari, 
alisema wamejipanga ku-

wafikia wavuvi wakubwa na kufa-
hamu mahitaji yao zaidi ya uvuvi 
katika bahari kuu.

Bakari, alisema wizara hiyo ime-
anza kuzungumza na wavuvi aina 
ya boti wanazotaka kutengen-
ezewa zenye uwezo mkubwa wa 
kufika bahari kuu kufanya uvuvi 
mkubwa na kubebwa shehena 
kubwa ya samaki. 

Alisema serikali inataka kuona 
wavuvi wanamiliki vyombo vya 
kisasa     vya  kufika katika eneo 
hilo na kuvua samaki wakubwa 
zaidi.

HABARI ZANZIBAR

 Mkurugenzi 
wa Uvuvi 
na Mazao 
ya Baharini, 
Dk. Salum 
Sued Hemed 
alisema 
bahari hiyo 
kwa Zanzibar 
na maeneo 
ya jirani ka-
tika ukanda 
mkuu kuna 
jodari wengi.

Barabara vijijini kuinua uchumi wa wakulima
Na Mwandishi Wetu,      ZAN-
ZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema 
imejenga barabara za mjini na vi-
jijini kwa asilimia 80 kwa kipindi 
cha miaka minne na kukuza sekta 
ya kilimo na wakulima kupiga 
hatua kiuchumi.

Hayo yalisemwa jana na Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ikulu, Ali 
Suleiman Ameir wakati akifungua 
barabara ya Donge hadi Chaani 
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Ameir,     alisema ujenzi huo 
umetimiza malengo ya serikali 
kujenga          mtandao wa bara-
bara ya kuwainua wakulima kiu-
chumi.

Alisema kuwapo kwa barabara 
imara kwenda vijijini, kutaongeza 
uzalishaji wa mazao kwa wakuli-
ma na kufikisha kwenda mjini 
kipindi cha mvua.

Aliwataka wakulima na wa-
nanchi kwa kutumia fursa ya 
kuwapo kwa barabara hizo za 
lami  kulima mazao mbalimbali 

na kuyafikisha sokoni.
‘’Ujenzi wa barabara za kiwango 

cha lami      zinazokwenda vijijini 
ni      miongoni mwa   utekelezaji 
wa Ilani    ya      Uchaguzi     ya 
Chama Cha      Mapinduzi    (CCM) 
hatua ambayo   itawawezesha   
wakulima na          wananchi     kura-
hisisha usafiri        kwao na mazao 
hadi mijini kwenye masoko,’’ 
alisema Ameir.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Ujenzi Mawasiliano na Uchuku-
zi, Dk. Makame Machano, alisema 

serikali imejipanga kutengeneza 
mtandao wa barabara katika Kisi-
wa cha Unguja na Pemba.

Dk. Machano, alisema barabara 
hizo ni kuu na zile za kwenda vi-
jijini zenye urefu wa kilomita 275 
na kuifungua Zanzibar.

Alisema mtandao wa barabara 
zinazokwenda maeneo huru ya 
kiuchumi na miradi ya utalii, 
zimejengwa hivyo kutoa nafuu 
kwa wananchi na wawekezaji 
waliopo nchini kuendesha shu-
ghuli zao.

‘’Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi tumefanikiwa kwa 
kiasi kikubwa kujenga miundom-
binu ya barabara kwenda vijijini 
katika mashamba ya wakulima 
na wawekezaji na kutuongezea 
fursa za kiuchumi,“ alisema Dk. 
Machano.

Baadhi ya wakazi wa Donge na 
Chaani wamefurahishwa na ujen-
zi wa barabara hiyo kwenye mae-
neo yao kwa kuwa itafunguwa 
fursa nyingi za uchumi miongoni 
mwao.

Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (wa pili kulia), akiteta jambo na mmoja wa viongozi 
wa taasisi ya fedha, Naima Said Shaame (wa pili kushoto), muda mfupi kabla ya kuanza kwa matembezi ya kitaifa katika siku ya mazoezi 
kitaifa yaliyofanyika wilaya ya Wete mkoa wa Kaskazini Pemba jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waimbaji wa kwaya ya kusifu na kuabudu kutoka Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania Usharika wa Mlandege, mjini Iringa, wakiimba nyim-
bo za kumshukuru Mungu kwa kuvuka mwaka 2024 na kuanza mwaka 
mpya 2025 wakati wa mkesha kanisani hapo jana. PICHA: FRANCIS 
GODWIN

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la KKKT Usharika wa Muheza, mkoani 
Tanga, Elias Majo (kushoto), akiwatambulisha wageni wake jana katika 
Ibada ya Mwaka mpya kanisani hapa. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Baadhi ya waumini wakiwa katika ibada maalum ya Adhimisho la Misa 
Takatifu ya Sherehe ya Bikira Maria Mama wa Mungu na Mwaka Mpya 
2025 iliyofanyika katika Kanisa Katoliki Parokia ya Mwenyeheri Maria 
Theresa Ledochowska Kiwanja cha Ndege Dodoma jana. PICHA: OFISI 
YA MAKAMU WA RAIS

Mmoja wa waumini akiwa kwenye maombi wakati wa mkesha wa Mwaka 
Mpya jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Mchungaji wa Kanisa la Anglikana mtaa wa Madaba wilayani Muheza mkoani 
Tanga, Paul Luhinga, akiwaombea baraka waumini wa kanisa hilo waliyotoa 
ushuhuda wao wa mwaka uliopita na kuingia mwaka mpya wa 2025 jana ka-
tika Ibada ya Mwaka Mpya. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Baadhi ya waumini wakiwa katika ibada ya Adhimisho la Misa Takatifu ya 
Sherehe ya Bikira Maria Mama wa Mungu na Mwaka Mpya 2025. PICHA: OFISI 
YA MAKAMU WA RAIS

HABARI PICHANI
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Ukraine yafunga mabomba
yanayopeleka gesi Ulaya

Ivory Coast yaitaka Ufaransa
kuwaondoa wanajeshi wake

KYIV, Ukraine

UKRAINE imefunga mabomba yanay-
osafirisha gesi kutoka Russia kupitia ar-
dhi yake hadi nchi za Ulaya tayari.

Hata hivyo, uamuzi huo umeibua ma-
tatizo katika eneo la mashariki mwa bara 
hilo. Taifa la Moldova limetangaza hali ya 
hatari baada ya kukosa gesi na Slovakia 
imetishia kulipiza kisasi kwa Ukraine ku-
tokana na kuchukua hiyo.

Chini ya mpango wa miaka mitano 
uliosainiwa mwaka wa 2019 Ukraine 
iliiruhusu Russia kusafirisha gesi hadi Ul-
aya kupitia ardhi yake.

Makubaliano hayo yanamalizika Janu-
ari mosi na Ukraine ilisema haina nia 
ya kurefusha mkataba huo kutokana na 
uvamizi wa Russia katika ardhi yake.

Mataifa kadhaa ya  Ulaya Mashariki 
bado inategemea gesi kutoka Russia  kwa 
ajili ya kukidhi mahitaji yao ya nishati.

Ilieleza Moldova, ambayo inapakana 
na Ukraine inakabiliwa na hali mbaya ya 
ukosefu wa nishati, huku ikipambana na 
wanaharakati wanaotaka kujitenga am-
bao wanaungwa mkono na Russia

Nayo Slovakia imetishia kusitisha us-
ambazaji wa umeme nchini Ukraine, 
hasa baada ya miundombinu ya kuhar-
ibiwa vibaya katika mashambulizi ya 
Russia.

DW

Mayotte 
kujengwa upya

PARIS, Ufaransa

WAZIRI Mkuu wa Ufaran-
sa, François Bayrou anataraji-
wa kuzindua mpango kabambe 
wa ujenzi wa kisiwa cha May-
otte.
Hatua hiyo imefuatia ziara 

yake kwenye kisiwa hicho ka-
tika Bahari ya Hindi wiki tatu 
zilizopita baada ya Kimbunga 
Chido kusababisha maafa.
Waziri Mkuu huyo wa Ufar-

ansa alisema rasimu ya sheria 
ya dharura inayolenga kuijenga 
upya Mayotte ndani ya miaka 
miwili itawasilishwa bungeni 
mwezi Januari.
Ziara ya  Bayrou inafuatia ile 

ya Rais wa Ufaransa Emmanuel 
Macron, huku baadhi ya waka-
zi wa Mayotte wakiidai kuwa 
serikali ya Ufaransa ilikuwa 
imetelekeza kwa muda mrefu.

DW

YAMOUSSOUKRO, Ivory Coast

IVORY Coast imetangaza kuondoka 
rasmi kwa wanajeshi wa Ufaransa katika 
hilo la Afrika Magharibi, na kupunguza 
ushawishi wa nchi hiyo kijeshi.

Katika hotuba ya mwisho wa mwaka, 
Rais wa Ivory Coast, Alassane Ouattara, 
alisema hatua hiyo ni kielelezo cha kuan-
za kwa jeshi la kisasa la nchi hiyo.

Nchi jirani ya Senegal, ambayo mwezi 
uliopita ilitangaza Ufaransa itafunga 
kambi zake za kijeshi kwenye eneo lake, 
ilithibitisha kuwa hatua hiyo itakamilika 
mwishoni mwa 2025.

Ivory Coast ina wanajeshi 600 wa Ufar-
ansa na kuwa na kambi kbwa ya kijeshi ya 
Ufaransa katika Afrika Magharibi.

Aidha nchini Senegal ina wanajeshi 
350.

„Tumeamua kwa njia ya pamoja kuon-
doa vikosi vya Ufaransa ndani ya Ivory 
Coast,“ alisema Rais Ouattara.

Aliongeza kuwa kikosi cha wanajeshi 
cha Port Bouét ambacho kinaendeshwa 
na jeshi la Ufaransa kitakabidhiwa kwa 
wanajeshi wa Ivory Coast.

Ufaransa, ambayo utawala wake wa 
kikoloni huko Afrika Magharibi ulimal-
izika miaka ya 1960, tayari imewaondoa 
wanajeshi wake kutoka Mali, Burkina 
Faso na Niger kufuatia mapinduzi ya 
kijeshi katika nchi hizo na kuongezeka 
hisia za chuki dhidi ya taifa hilo.

Serikali ya Chad ambayo ni mshirika 
mkuu wa katika mapambano dhidi ya 
wanamgambo wa Kiislamu katika eneo 
hilo, ilikatiza ghafla mkataba wake wa 
ushirikiano wa ulinzi na Ufaransa mwezi 
Novemba.

Rais wa Senegal Bassirou Dioumaye 
Faye alisema: „Nimemuagiza waziri wa 
Ulinzi, kupendekeza mafunzo mapya 
ya ushirikiano katika ulinzi na usalama 
baada ya kumalizika kwa uwepo wa jeshi 
la kigeni nchini Senegal kuanzia 2025.“ 
Alisema kiongozi huyo.

Faye alichaguliwa mwezi Machi kwa 
ahadi ya kutoa mamlaka na kukomesha 
utegemezi kwa nchi za kigeni.

Ufaransa itabaki na Gabon katika ush-
irikiano wa kijeshi.

Viongozi wa kijeshi wa Niger, Mali na 
Burkina Faso wameelekeza urafiki na 

Russia tangu walipowatimua wanajeshi 
wa Ufaransa katika nchi zao.

Russia  ilituma mamluki katika eneo la 
Sahel ili kuwasaidia kupambana na waasi 
wa kijihadi.

Kuna dalili kwamba Ufaransa sasa ime-
baki na wanajeshi wasiozidi 2,000 nchini 
Djibouti na Gabon.

Wachunguzi wa masuala ya kisiasa 
wanaamini kuwa Ufaransa imekuwa iki-
fanya juhudi za kufufua ushawishi wake 
wa kisiasa na kijeshi unaopungua barani 
Afrika. Koloni hilo la zamani ya kisiasa 
sasa inaonekana kubuni mkakati mpya 
wa kijeshi wa kupunguza uhusiano wa 
kijeshi, hatua ambayo ingepunguza kwa 
kasi uwepo wake wa kudumu wa askari 
katika bara hio.

Ivory Coast ilisifiwa kama kielelezo cha 
utulivu. Lakini uasi wa silaha uliotokea 
2002 uligawanya taifa hilo sehemu mbili.

Licha ya kukosekana kwa utulivu, Ivory 
Coast ndiyo muuzaji mkubwa zaidi wa 
kakao duniani, na raia wake wanafurahia 
kiwango cha juu cha mapato ikilingan-
ishwa na nchi nyingine katika eneo hilo.

BBC

Wakazi wa Jiji la Bgahdad, Iraq wakifurahia mafataki ya kuukaribisha Mwaka Mpya wa 2025 usiku wa kuamkia jana. PICHA: AFP

WASHINGTON, Marekani

SHIRIKA la ujasusi la Mare-
kani FBI, limegundua zaidi 
ya mabomu 150 yakiwa 
yamehifadhiwa kwenye 
shamba moja katika jimbo 
la Virginia.
Idadi hiyo ya mabomu 

inaelezwa kuwa ndiyo hi-
fadhi kubwa zaidi ya aina 
hiyo iliyokamatwa na waka-
la wa shirika hilo katika his-
toria yake.
Mwanaume mmoja, Brad 

Spafford alikamatwa De-
semba 17 katika kaunti ya 
Wight County, baada ya mtu 
mmoja kutoa taarifa kwam-
ba alikuwa akihifadhi silaha 
na risasi za kujitengenezea 
nyumbani kwenye makazi 
anayoishi na mke wake na 
watoto wawili wadogo.
Wapelelezi hao walisema 

baadhi ya mabomu hayo 
yaipatikana katika chumba 
cha kulala yakiwa ndani ya 
begi la mgongoni ambalo 
halina ulinzi lililoandikwa 
„#nolivesmatter“, alama 
ambayo inatumiwa na wa-
nachama wa vuguvugu la 
mrengo wa kulia, linalop-
inga serikali.
Wakili Spafford alikanusha 

kuwa mteja wake ni ha-
tari kwa jamii na anataka 
aachiliwe kutoka kizuizini 
kabla ya kesi yake kuanza 
kusikilizwa.

BBC

FBI yakamata 
mabomu
150 ndani ya 
nyumba
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MORRISON, KENGOLD 
WAMALIZANA RASMI

Mbeya City yasajili wawili 

Wachezaji 
wamkosha 
kocha Simba

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mbeya City inayoshiriki Ligi ya 
Championship imefanikiwa kupata saini ya 
nyota wawili, golikipa wa Biashara United, 
Diey Makonga na mshambuliaji, Kelvin 
George, Mtanzania aliyekuwa anacheza soka 
la kulipwa katika klabu ya AS Port ya Djibou-
ti ikiwa ni sehemu ya kukiimarisha kikosi 
cha timu hiyo.

Taarifa rasmi iliyotolewa jana na klabu 
hiyo, inasema nyota hao ni baadhi tu ya 

wachezaji ambao imewasajili kipindi hiki 
cha usajili wa dirisha dogo.

“Tumefanya usajili wa golikipa kutoka Bi-
ashara United, Diey Makonga, ili kuongeza 
nguvu kwenye eneo la ulinzi, lakini pia 
tumemsajili mshambuliaji kijana wa Kitan-
zania akitokea klabu ya AS Port ya Djibouti, 
akiwa amepitia klabu mbalimbali hapa nchi-
ni,” ilisema taarifa hiyo.

Mbeya City imepanda hadi nafasi ya pili 
katika msimamo wa Ligi ya Championship, 
baada ya juzi kuichapa Cosmopolitan bao 

1-0 kwenye Uwanja wa Mabatini, Pwani 
na kufikisha pointi 31 pointi nne nyuma ya 
Mtibwa Sugar iliyo kileleni.

Klabu hiyo imesema bado inaendelea 
kuangalia ni sehemu gani zenye mapungufu 
ili kuleta maingizo mapya lengo likiwa ku-
pambana kurejea Ligi Kuu msimu ujao.

Timu hiyo ilishuka daraja msimu wa 
2022/23 baada ya kufanikiwa kupanda na 
kucheza Ligi Kuu kwa mara ya kwanza 
msimu wa 2013/14 na kuwa moja kati ya timu 
tishio.

Wakati huo huo, Ligi ya Championship 
iliendelea juzi kwenye viwanja mbalimbali, 
ambapo Kiluvya FC iliichapa African Sports 
bao 1-0, Bigman FC ikiwa nyumbani ilitoka 
suluhu na Mbuni FC.

Matokeo ya mechi hizo yanaifanya Kilu-
vya kufikisha pointi saba ikiwa nafasi ya 15, 
African Sports nafasi ya 12 kwa pointi zake 
nane, Mbuni nafasi ya nane ikiwa na pointi 
20 na Bigman nafasi ya tisa ikiwa na pointi 
19.

Na Faustine Feliciane

BAADA ya juzi kuibuka na 
ushindi mnono wa mabao 5-0 
dhidi ya Alliance Girls, Kocha 
wa Simba Queens, Yussif 
Basigi, amesema anavutiwa 
na kufurahishwa na uwezo wa 
wachezaji wake.
Basigi, alisema sababu kubwa 
ya kupata ushindi kwenye 
michezo yao ni kujituma kwa 
wachezaji wake na kufuata 
maelekezo yake wakiwa ma-
zoezini mpaka kwenye mechi.
Akizungumza na Nipashe juzi, 
kocha huyo alisema wachezaji 
wake wanafanya kazi yake 
iwe rahisi kutokana na namna 
wanavyopambana na kufuata 
maelekezo yake.
“Nimeridhishwa na uwezo 
wa wachezaji wangu, kila 
mmoja anafanya kazi nzuri na 
kufanikisha ushindi kwenye 
michezo yetu, ushindi dhidi 
ya Alliance Girls umetokana 
na kujituma kwa wachezaji 
wake,” alisema Basigi.
Alisema anafurahi kumaliza 
mzunguko wa kwanza akiwa 
juu ya msimamo huo kwake ni 
zawadi ya mwaka mpya kwa 
mashabiki na wapenda soka 
wa Tanzania.
“Tumemaliza mzunguko wa 
kwanza tukiwa kileleni, 
tumecheza michezo tisa na 
kufanikiwa kushinda nane na 
kutoka sare mchezo mmoja, 
hii ni zawadi ya mwaka mpya 
kwa mashabiki wa Simba,” 
alisema Basigi.
Mchezo wa mwisho mzunguko 
wa kwanza waliocheza juzi 
dhidi ya Alliance Girls kwe-
nye uwanja wa CCM Kirumba 
jijini Mwanza, Simba ilifani-
kiwa kuibuka na ushindi wa 
mabao 5-0.

Simba Queens imetangaza kumsajili golikipa mpya kutoka Kenya, Wilfrida Cedar, ambaye ataanza kuitumikia timu 
hiyo kwenye michezo ya Ligi Kuu. PICHA: SIMBA

HABARI MICHEZO
HABARIMICHEZO

Na Adam Fungamwango

WAKATI usajili kwenye kipindi cha 
dirisha dogo ukiendelea, Klabu ya Ken-
Gold imetangaza kukamilisha dili la kum-
chukua winga wa zamani wa timu za 
Simba na Yanga raia wa Ghana, Bernard 
Morrison, huku winga wa Simba, Salehe 
Karabaka aliyesajiliwa kutoka JKU, akien-
da Namungo FC kwa mkopo.

Habari zilizopatikana jana kutoka ndani 
ya klabu ya KenGold zinasema kuwa im-
efanikisha kumsajili mchezaji huyo kama 
mchezaji huru kwa mkataba wa miezi 
sita ambao utatamatika mwishoni mwa 
msimu huu.

Awali gazeti hili liliripoti kuwapo kwa 
mazungumzo ya pande zote mbili huku 
mchezaji mwenyewe akitaka mshahara 

wa Sh. milioni 10 ili asaini.
“Kuna vitu vichache tu ambavyo tu-

nakamilisha ili aanze kuitumikia timu, 
unajua huyu si raia wa Tanzania kwa hiyo 
kuna mambo ya vibali kwa kufanya kazi 
na vitu vingine, tukikamilisha tutatangaza 
rasmi, lakini suala lake limekwisha ila 
mshahara siwezi kujua ni kiasi gani labda 
viongozi wa juu wenyewe wanaweza kuse-
ma,” alisema mtoa taarifa kutoka KenGold.

Morrison aliyejizolea umaarufu mkub-
wa nchini kutokana na kipaji chake ki-
kubwa cha soka, pamoja na aina yake ya 
maisha ya kujichanganya na mashabiki, 
aliingia nchini mwaka 2020 na kujiunga 
na Yanga akitokea DC Motema Pembe ya 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, akai-
tumikia kwa miezi sita kabla ya kutimkia 
Simba alipokipiga kwa mwaka mmoja na 

nusu hadi 2022, aliporejea tena Yanga.
Hata hivyo Yanga hakukaa kwa muda 

mrefu tena akatimkia AS Rabat ya Moroc-
co ambako alitumikia kwa muda mfupi na 
kupata majeraha na kumaliza mkataba wa 
mwaka mmoja akiwa nje ya dimba.

Wakati huo huo, taarifa zingine za usajili 
zinasema kuwa winga wa Simba, Karaba-
ka amepelekwa kwa mkopo wa miezi sita 
kwenye klabu ya Namungo.

Taarifa zinasema mchezaji huyo aliom-
ba mwenyewe kuondoka kwenye dirisha 
hili dogo kwenda timu yoyote ili apate na-
fasi ya kucheza.

Habari zinasema Namungo wamekubali 
kulipa mshahara wote wa mchezaji huyo 
kwa kipindi hicho cha miezi sita ya mkopo 
na wakati wowote kuanzia leo inaweza 
kumtangaza rasmi.

===
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===
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

    Mbrazil huyo yupo tayari kukaribisha uhamisho 
wa kuondoka baada ya....

CASEMIRO KUONDOKA 
MANCHESTER UNITED

LIVERPOOL IMEIGOMEA MADRID
LIVERPOOL imekataa mpango wa Real Madrid wa 

kutaka kumsajili beki wa kulia wa England, Trent Alex-
ander-Arnold mwenye umri wa miaka 26 mwezi huu. 
(Athletic)

ZIRKZEE AWANIWA SERIE A
JUVENTUS na Napoli ZA Serie A zinania ya kumsajili 

mshambuliaji wa Manchester United na Uholanzi, Josh-
ua Zirkzee mwenye umri wa miaka 23. (Mirror)

MAN HAINA BAJETI USAJILI
KLABU ya Manchester United haina bajeti ya kuima-

risha kikosi chao mwezi huu na watalazimika kuuza 
wachezaji kwanza kabla ya kununua ili kuwa na faida na 
kuendana na sheria za uchezaji wa haki za Kifedha ende-
levu. (Manchester Evening News)

SALAH, VAN DJIK KUONGEZA
WINGA wa Misri, Mohamed Salah mwenye umri wa 

miaka 32 na mlinzi wa Uholanzi Virgil van Dijk mwenye 
miaka 33, wote wanatarajiwa kuongeza muda wao wa 
kukaa Liverpool kwa miaka miwili zaidi. (David Orn-
stein, via Mirror)

LIVERPOOL KUMPIGA BEI NUNEZ
LIVERPOOL ipo tayari kumuuza mshambuliaji wa 

Uruguay, Darwin Nunez mwenye umri wa miaka 25 na 
wamemuona mshambuliaji wa Inter Milan na Ufaransa, 
Marcus Thuram mwenye umri wa miaka 27 pamoja na 
mshambuliaji wa Newcastle United na Sweden, Alexan-
der Isak mwenye miaka 25, kama wachezaji wanaoweza 
kuchukua nafasi yake. (Teamtalk)

KERKEZ KWENYE RADA ZA UNITED
LIVERPOOL inaweza kushindana na Manchester Unit-

ed katika dili la kumsajili beki wa kushoto wa Hungary, 
Milos Kerkez mwenye umri wa miaka 21 kutoka Bourne-
mouth. (Caught Offside)

DANI OLMO AGOMBEWA EPL
ARSENAL, Liverpool, Chelsea na Tottenham zimeun-

gana na Manchester United na Manchester City katika 
kuwania kumnunua mshambuliaji wa Barcelona mwe-
nye umri wa miaka 26, Dani Olmo. (Mundo Deportivo)

MADRID YAVUTIWA NA HUIJSEN
REAL Madrid inavutiwa na mlinzi wa Bournemouth 

na Hispania, Dean Huijsen mwenye umri wa miaka 19. 
(Fichajes)

CESARE CASADEI KUTUA TORINO 
CHELSEA iko tayari kumuuza kiungo wa kati wa Italia, 

Cesare Casadei mwenye umri wa miaka 21 ambaye amei-
vutia klabu ya Torino ya Italia. (Talksport)

AINA KUPEWA MKATABA MPYA
KLABU ya Nottingham Forest ina uhakika wa kuku-

baliana mkataba mpya na beki wa pembeni wa Nigeria, 
Ola Aina mwenye umri wa miaka 28 ambaye pia anafua-
tiliwa na Manchester City. (Football Insider)

NKUNKU MBADALA WA OLMO
KLABU ya Barcelona inaweza kumnunua kwa mkopo 

mshambuliaji wa Chelsea, Christopher Nkunku mwenye 
umri wa miaka 27 kama watashindwa kumsajili Dani 
Olmo kwa kipindi cha pili cha msimu. (Offside)

BAYERN MUNICH KUMSAJILI BART
KLABU ya Bayern Munich imeorodhesha makipa kad-

haa ambao wanaweza kuwasajili msimu wa majira ya 
joto akiwamo nyota wa kimataifa wa Uholanzi mwenye 
miaka 22, Bart Verbruggen wa Brighton. (Bild)

ZISIKUPITE

MANCHESTER, England

KIUNGO wa kati wa Manchester 
United, Casemiro atakaribisha uham-
isho wa kwenda Ligi Kuu ya Saudi 
Arabia wakati wa dirisha la uhamisho 
wa Januari hii, ripoti imedai.

Casemiro mara nyingi amekuwa 
akihusishwa kuondoka Old Trafford 
mwaka uliopita.

Uchezaji wake pale United ume-
onekana kuwa tofauti, huku kiwango 
chake kikionekana kutokuwa cha ku-
ridhisha.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32, alianza katika kichapo cha 
Jumatatu dhidi ya Newcastle United, 
lakini hiyo ilikuwa ni mara ya kwan-
za kuanza ndani ya mwezi mmoja, 

baada ya kuwa mchezaji mbadala 
ambaye hajatumiwa chini ya Kocha 
Ruben Amorim.

Gazeti la UOL la Brazil limeripoti 
kwamba hali ya Casemiro pale United 
„itaharakisha mchakato“ na kwamba 
hakuna „vikwazo vikubwa“ ambavyo 
vinaweza kuzuia kuondoka.

Bado haijajulikana ni klabu gani 
huko Saudi Arabia anaweza kujiunga 
nayo.

Mfuko wa Uwekezaji wa Umma 
(PIF) unamiliki klabu za Al Hilal, Al 
Nassr, Al Ittihad na Al Ahli na itala-
zimika kuamua mahali pa kumweka 
Casemiro.

Al Ettifaq inayonolewa na kocha 
Steven Gerrard inamilikiwa na Wiz-
ara ya Michezo ya serikali, wakati Al 

Qadsiah ni ya Kampuni ya Mafuta ya 
Saudi Arabia inayomilikiwa na seri-
kali.

Kila klabu kwa sasa iko katika idadi 
ya juu zaidi ya wachezaji wa nje wa-
naoruhusiwa, ambayo ina maana 
kwamba kuondoka kutahitajika ili 
kuwezesha wapya wanaowasili ku-
toka nje ya nchi.

Al Nassr inaweza kuwa chaguo la 
wazi zaidi kutokana na uhusiano wa 
Casemiro na mchezaji mwenzake wa 
zamani wa Real Madrid, Cristiano 
Ronaldo.

Casemiro ni miongoni mwa 
wachezaji wanaolipwa fedha nyingi 
zaidi pale Manchester United, pamo-
ja na Marcus Rashford.
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LONDON, England

WAYNE Rooney ame-
ondoka kama kocha 
wa timu ya Plymouth 
Argyle inayoshiriki 
Championship kwa 
kukubali kuachana na 
klabu hiyo baada ya 
michezo 25 pekee.
Rooney ambaye ni gwiji 
wa Manchester United 
na timu ya taifa ya 
England, hiyo ilikuwa 
kazi yake ya nne kama 
kocha, lakini ameon-
doka baada ya miezi 
saba katika klabu hiyo 
ya Championship huku 
akiwa ameshinda mechi 
tano pekee.
“Plymouth Argyle 
inaweza kuthibitisha 
kwamba klabu na Kocha 
Mkuu Wayne Rooney 
wamekubaliana kuacha-

na mara moja,” ilisema 
taarifa ya Plymouth.
Habari hizi zinafuatia 
nyakati za kukatisha 
tamaa kwa Rooney 
kule Derby County, D.C. 
United na Birmingham 
City, ambazo zilishush-
wa daraja kwenye 
League One.
Plymouth baada ya 
kumaliza nafasi juu ya 
Birmingham mwaka 
jana, sasa itakuwa na 
matumaini ya kupam-
bana kupanda daraja.

Rooney hana 
bahati na ukocha

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL iamekataa 
mpango wa Real Madrid 
kutaka kumsajili beki 
wake wa pembeni Trent 
Alexander-Arnold katika 
dirisha la uhamisho la 
Januari kwa mujibu wa 
ESPN.
Mchezaji huyo wa 
kimataifa wa England 
mkataba wake una-
malizika Anfield Juni, 
na vyanzo vimeiambia 
ESPN kwamba yeye 
ndiye mlengwa mkuu 
wa safu ya ulinzi ya Ma-
drid kutokana na jeraha 
la muda mrefu la beki 
wa kulia, Dani Carvajal.
Ilifikiriwa miamba hao 
wa Hispania walipende-
lea kusubiri hadi msimu 
ujao wa majira ya joto 
ili kumsajili Alexander-
Arnold kwa uhamisho 
wa bure, lakini wali-
wasiliana na Liver-
pool Jumanne kuhusu 
uwezekano wa kumsajili 
mwezi huu.
Vyanzo viliiambia ESPN 
kwamba mapendek-
ezo hayo yalikataliwa 
haraka na vinara hao wa 
Ligi Kuu na hakuna ofa 
rasmi iliyotolewa.
Mazungumzo kuhusu 
kuongezewa mka-
taba katika klabu ya 
Liverpool yamekuwa 

yakifanyika na kambi 
ya Alexander-Arnold 
kwa miezi kadhaa, na 
mchezaji huyo bado 
hajaonesha nia ya kuon-
doka katika klabu hiyo.
Alexander-Arnold ni 
mmoja wa wachezaji 
watatu wa Liverpool 
ambao mikataba yao 
inaisha mwishoni mwa 
msimu huu, pamoja na 
mshambuliaji nyota 
Mohamed Salah na 
nahodha wa klabu Virgil 
van Dijk.
Wachezaji wote watatu 
walio nje ya mka-
taba wataweza kuongea 
rasmi na klabu nyingine 
kuhusu kujiunga nao 
majira ya joto.
Kikosi cha Arne Slot kiko 
mbele kwa pointi nane 
kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu England 
na pia wameshinda 
michezo yao yote katika 
Ligi ya Mabingwa Ulaya 
iliyoboreshwa, pia 
wamefanikiwa kutinga 
nusu fainali ya Kombe la 
Carabao.

Liverpool yaikatalia 
Madrid kwa 
Alexander-Arnold

HABARI MICHEZO

LONDON, England

MIKEL Arteta amesema Arsenal lazima 
“wawe kama nyundo” ili kuwawinda Liv-
erpool katika mbio za kuwania taji la Ligi 
Kuu England.
Arsenal jana ilicheza na Brentford ikilenga 
kusonga mbele ya Nottingham Forest 
inayoshika nafasi ya pili kwa ushindi am-
bao utawafanya kufikisha pointi sita dhidi 
ya vinara Liverpool.
Kikosi hicho cha Liverpool kinachoon-
gozwa na Arne Slot kimepoteza mchezo 
mmoja pekee wa ligi msimu huu na 
alipoulizwa ni kwa kiasi gani kitakuwa 
kigumu kukikimbiza, Arteta
alisema: “Sijui na haitegemei sisi.
“Tunapaswa kuendelea kuwa kama nyun-
do, kuwepo kila siku, kila siku na kama 
mtu kushinda mechi zote basi hongera 
yake na kwenda kwa msimu ujao.”
Jeraha la msuli la Bukayo Saka ambalo 
linatarajiwa kumweka nje hadi Machi ku-
fuatia upasuaji limetoa fursa kwa Leandro 

Trossard kupata nafasi ya kucheza.
“Ni tabia nzuri sana,” alisema Arteta 
kuhusu mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ubelgiji ambaye ameanza mechi 11 pekee 
msimu huu.
“Wote wanataka kucheza, wanataka 
kucheza kila wakati.
“Wameonesha uthabiti zaidi katika kipindi 
cha miezi 12 iliyopita, anastahili hivyo, 
amekuwa na ushindani mkubwa kwenye 
nafasi yake, hivyo hivyo, amepandisha ki-
wango, akicheza kwa kiwango hicho basi 
atacheza kama mtu mwingine yeyote..
“Leo kwa kawaida ni mtu wa kupenda 
kucheza, lakini napenda hivyo kwa saba-
bu ana ushindani mkubwa na ana vipindi 
vya mazoezi, huwa anashughulika na 
maamuzi, kwa sababu anataka kushinda. 
Hicho ndicho ninachopenda.
“Siku zote anataka kuwa bora na asipoku-
wapo hana furaha. Lakini hiyo ndiyo 
inamsukuma.
Hapo ndipo anapoingia uwanjani, 
anaweza kuleta mchango.”

ARTETA: ARSENAL ARTETA: ARSENAL 
HAIPOI MBIO ZA EPLHAIPOI MBIO ZA EPL

***
***

***
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NZENGELI, AUCHO WAMTAJA FEITOTO

INATOKA  UK. 24

Yanga SC 
yaifuata 
Simba kwa 
Rupia

Na Faustine Feliciane

NYOTA wa klabu ya Yanga, Max Nz-
engeli na Khalidy Aucho kwa nyakati to-
fauti wamesema kwa wachezaji wazawa 
hapa nchini, kiungo wa Azam FC na timu 
ya taifa ‚Taifa Stars‘, Feisal Salum ‚Feitoto‘ 
ni mmoja wa wachezaji wenye kipaji na 
uwezo mkubwa.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, Nz-
engeli alisema kwa wachezaji wa ndani, 
Feitoto ni mchezaji anayejua mpira na 
ana uwezo mkubwa.

„Anaweza kucheza popote, ni mcheza-
ji mzuri sana, nadhani watanzania wa-
natakiwa kujivunia kuwa naye ingawa 
wapo wachezaji wengine wengi wenye 
uwezo,“ alisema Nzengeli ambaye hivi 
karibuni mchezaji wa Simba, Ladack 
Chasambi alinukuliwa akimtaja kama 
mchezaji ‚kioo‘ kwake hapa nchini.

Aidha, mbali na Feitoto, Nzengeli pia 
amemtaja kiungo wa Simba, Awesu 
Awesu kuwa ni miongoni mwa wachezaji 
wenye uwezo mkubwa.

Kwa upande wake, Aucho, mchezaji 

wa kimataifa wa Uganda, naye alisema 
pamoja na Tanzania kuwa na wachezaji 
wengi wenye vipaji na uwezo mkubwa, 
kwake Feitoto anakaa juu yao.

„Ana uwezo mkubwa sana miongoni 
wa wachezaji wa Tanzania, huwa nam-
fuatilia akicheza kwenye timu yake ya 
Azam FC,“ alisema Aucho.

Kabla ya kujiunga na Azam FC msimu 
uliopita, Feitoto alikuwa akiichezea Yan-
ga waliomsajili kutoka Singida United 
wakati ikishiriki Ligi Kuu Tanzania Bara 
kabla ya kushuka daraja.

Wachezaji wa mpira wa kikapu kwa watu wenye ulemavu, wakifanya mazoezi katika Kituo cha Michezo Jakaya 
Kikwete, Dar es Salaam kama walivyokutwa juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Pamba Jiji imesema kue-
lekea mzunguko wa pili wa Ligi Kuu, 
inaendelea kujipanga na kufanya usajili 
wa uhakika ili kurejea na makali kwenye 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu.

Meneja wa timu hiyo, Ezekiel Nti-
bikeha, alisema mbali na wachezaji 
iliyowasajili ambao tayari wameshaanza 
kuonekana kwenye baadhi ya michezo, 
wanaendelea na usajili mkubwa wa 
wachezaji ambao watakibadilisha kikosi 

chao kuwa imara.
„Tulitegemea walau mzunguko wa 

kwanza wa Ligi Kuu tuwe na pointi 20, 
lakini tumemaliza na pointi 12, tumean-
za na tunaendelea kufanya maboresho 
makubwa kwa sababu tumeiona ligi 
ilivyo inahitaji watu wa aina gani, mpaka 
kufungwa kwa dirisha dogo tutakuwa 
tayari tumeshamaliza kujaza mapen-
go maeneo ambayo tunahisi yalihitaji 
marekebisho,“ alisema meneja huyo.

Aidha, aliwataka mashabiki wa soka 
jijini Mwanza kutokata tamaa, badala 

yake kuiunga mkono timu hiyo ili itimize 
lengo lake kuu kwa msimu huu ambalo 
ni kubaki Ligi Kuu.

„Mashabiki wa Mwanza wanatakiwa 
kutuunga mkono, sisi tutahakikisha tuna-
sajili wachezaji mahiri ambao wanaweza 
kuitoa timu hapa ilipo na kuipeleka se-
hemu nyingine, na niziambie tu tumu 
zingine zisikariri, zisitarajie kukutana 
na Pamba hii ya mzunguko wa kwanza, 
badala yake watakutana na nyingine ka-
bisa ambayo imeboreshwa,“ alisema.

Tayari kutoka timu hiyo inaeleza 

mpaka sasa imeshawasajili Zabona May-
ombya kutoka Prisons, Cherif Ibrahim 
beki wa kushoto kutoka Coton Sport ya 
Cameroon, Hamad Majimengi, Habib 
Kyombo, Deus Kaseke, pamoja na kipa 
Mohamed Kamara raia na Sierra Leone, 
ambaye ametua kwenye kikosi hicho 
kwa mkopo akitokea Singida Black Stars.

Timu hiyo ambayo mpaka sasa im-
echeza michezo 16, ipo kwenye nafasi 
ya 14 kwenye msimamo wa ligi ikiwa na 
pointi 12.

Pamba Jiji yajipanga kurudi
kivingine mzunguko wa pili

“Hawa wengine tukiwapata sawa, la-
kini tukiwakosa pia hakuna tatizo kwa 
sababu dirisha hili ni gumu, unatakiwa 
umchukue mchezaji ambao anacheza 
kwenye timu yake, kwa hiyo wakati 
mwingine ni ngumu sana klabu kuku-
bali kuwaachia,“ alisema.

Wakati huo huo kuelekea 
kwenye mchezo wa Ligi ya

 Mabingwa Afrika, kikosi 
cha TP Mazembe kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasi 

ya Congo, kinatarajiwa ku
wasili nchini leo saa 11:00
 jioni kwa ajili ya mchezo

 wa raundi ya nne hatua ya 
makundi unaotarajiwa ku
pigwa Jumamosi, Uwanja

 wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam, saa 10:00 jioni.

Kamwe amesema maandalizi ya 
mchezo huo yanaendelea chini ya 
Kocha Mkuu, Sead Ramovic ambaye 
ameonekana kukibadilisha kikosi hi-
cho kwa muda mfupi.

Katika mchezo wa kwanza ulioche-
zwa, Desemba 4 mwaka jana, kwenye 
Uwanja wa Mazembe, Lubumbasi, 
timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1.

Yanga ambao wapo Kundi A, wanah-
itaji ushindi kwa udi na uvumba kwani 
ina pointi moja tu mpaka sasa katika 
michezo mitatu iliyocheza, huku ikiwa 
inaburuza mkia kwenye msimamo wa 
kundi hilo.

==

===
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Casemiro kuondoka Man United

Na Faustine Feliciane

WAKATI kikosi cha Simba kikitua 
salama nchini Tunisia tayari kwa 
mchezo wao wa marudiano wa 
Kombe la Shirikisho hatua ya makun-
di dhidi ya CS Sfaxien, Kocha wa timu 
hiyo, Fadlu Davids amesema wapo 
tayari kwa mchezo huo na wachezaji 
wake watapambana dakika zote.
Simba Jumapili itacheza mchezo 
huo muhimu ugenini kujaribu kusaka 
pointi tatu zitakazowaweka kwenye 
mazingira mazuri ya kufuzu hatua ya 
robo fainali ya michuano hiyo.
Akizungumza muda mfupi baada ya 
kutua nchini humo, Fadlu, alisema 
hawana cha kuhofia katika mchezo 
huo kikubwa wanapaswa kucheza 
kwa malengo waliyojiwekea kuweza 
kupata ushindi.
“Nafahamu hautakuwa mchezo 
mwepesi, lakini lazima tupambane 
kuhakikisha tunapata ushindi, 
wapinzani wetu najua wamejipanga 
kujaribu kulipa kisasi kwa kufungwa 
mchezo wa kwanza, lakini tumeji-
andaa kuwakabili,“ alisema Fadlu.
Aidha, alisema pamoja na kuhitaji 
ushindi, watacheza kwa tahadhari 
mchezo huo na kuwa na nidhamu ya 
ulinzi huku wakipanga mashambulizi 
yao vizuri.
Katika hatua nyingine, Meneja Habari 
wa klabu hiyo, Ahmed Ally, alisema 
kikosi cha timu hiyo kimetua salama 
nchini humo huku kila mchezaji akiwa 
na morali na mchezo huo.
“Wanasimba waliobakia nyumbani 
waiombee timu yao kuweza kupata 
ushindi, ni mchezo mzuri na kila 
mchezaji anafahamu umuhimu wake, 
tumekuja kuwashangaza waarabu 
nyumbani kwao,“ alisema Ahmed.
Alisema katika mazungumzo yake na 
wachezaji wa timu hiyo, kila mmoja 
ameonyesha kuwa na shauku na kui-
tamani mechi hiyo ya Jumapili.
“Wachezaji wana morali sana, kila 
mmoja mawazo yapo kwenye mch-
ezo huu, wanafahamu umuhimu wa 
ushindi, mchezo huu ni muhimu sana 
kwetu kwenye harakati za kuingia 
robo fainali, matokeo tutakayoya-
pata hapa yatatupa taswira kamili 
ya safari yetu kuelekea robo fainali,“ 
alisema Ahmed.
Kwenye kundi lao Simba ina pointi 
sita sawa na Bravo do maquiz ya 
Angola, CS Costantine huku Cs Sfaxien 
wakiwa hawana pointi.

Fadlu: Tutapambana 
uwanjani dakika zote

    Yatangaza 
kumwania mshambuliaji 
huyo na mazungumzo 
yame... 

UKURASA   21

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imetangaza kuwa inaelekea ku-
kamilisha usajili mmoja mkubwa ambao inatarajia 
kuutangaza hivi karibuni na kushtua nchi, huku taarifa 
zikisema imeingilia kati dili la Simba la kumwania strai-
ka anayeongoza kwa mabao mpaka sasa kwenye Ligi 
Kuu, Elvis Rupia.

Awali Simba ilitajwa kuwa kwenye mchakato wa 
kumsajili mshambuliaji huyo raia wa Kenya na tayari 
mazungumzo yalishaanza baina ya pande hizo.

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam, Ofisa Habari 
wa Klabu hiyo, Ali Kamwe, alisema kipindi hiki cha di-
risha dogo Yanga inafanya usajili wa kuboresha kikosi 
chake na wanamalizia vitu vichache tu ili kuweza kum-
tangaza mmoja wa wachezaji ambaye atakuwa gumzo 
kwenye usajili kipindi hiki.

Hata hivyo, habari kutoka ndani ya klabu hiyo zinase-
ma kuwa ilikuwa kwenye harakati za mwisho kupata 
saini ya Rupia na ndio wanatarajia kumtangaza wakati 
wowote kuanzia sasa akitokea Singida Black Stars.

“Katika dirisha hili dogo la usajili tumeshafanya usa-
jili wa kwanza kwa kumsajili Israel Mwenda kwa mkopo 
hadi mwisho wa msimu akitokea Singida Black Stars, 
kwa mujibu wa Ofisa Mtendaji Mkuu wetu Andre Ntine 
alinidokeza kuwa wapo wachezaji wengine ambao 
wataongezwa kwenye kikosi chetu, katika mapende-
kezo ambayo yametolewa, siku hizi mbili tutakwenda 
kukamilisha moja ya sajili kubwa sana.

Nimeshuhudia mchakato wake ulivyokuwa wa ku-
sumbuana sana, lakini hatimaye uongozi umeweza 
kukamilisha dili hilo, kila kitu kimekwenda vizuri bado 
vitu vichache sana tutakuja kumtambulisha. Uzuri 
ni kwamba usajili huu hauna mbwembwe sana, uki-
pata mtu anatakiwa kutambulishwa mapema, watu 
watashangaa sana na wengine tutawaliza,“ alisema 
Kamwe.

Alisema mbali na huyo, wapo wengine ambao uon-
gozi unaendelea na mazungumzo ingawa kumekuwa 
na ugumu kupata wachezaji kipindi hiki.

Golikipa wa Manchester United, Andre Onana, akiruka juu kuzuia mpira kwenye msitu wa watu wakati wa mch-
ezo wa Ligi Kuu ya England dhidi ya Newcastle juzi kwenye Uwanja wa Old Trafford, United ilifungwa mabao 
2-0. PICHA: MTANDAO
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YANGA SC YANGA SC 
YAIFUATA YAIFUATA 
SIMBA KWA SIMBA KWA 
RUPIARUPIA

RupiaRupia
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