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HABARI KITAIFA

Upigaji mamilioni ya fedha watisha

Na Mwandishi Wetu

NI upigaji wa mamilioni
ya fedha za maendeleo zina-
zopelekwa katika mamlaka za
serikali za mitaa.

Hivyo ndivyo inavyoweza
kuelezwa baada ya Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa kuibua
ufisadi mpya wa mamilioni
katika wilaya ya Kigoma na
kuahidi kupeleka timu maal-
um ili kuchunguza fedha zi-
nazopotea kinyemela kupitia
mtandao wa watumishi wasio
waaminifu. Majaliwa aliahidi
hilo jana wakati akizungumza
na viongozi wa dini, serikali,
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na watumishi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Kigoma Ujiji
na Halmashauri ya Wilaya ya
Kigoma kwenye ukumbi wa
NSSF, Kigoma myjini.

“Hapa Manispaa mnapokea
fedha, zinakaa kwenye akaun-
ti  kwa muda halafu zina-
potea, hazijulikani zimefanya

nini? Nitaleta timu waje wafua-
tilie hapa Kigoma, waende
hadi TAMISEMI (Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa) ili
tuone huo mnyororo unak-
wenda wapi,” alisema.

Waziri Mkuu alisema fedha
zinazotoka serikali kuu huwa
zinatumwa na maelekezo
mahsusi ya kwamba, zinak-
wenda kufanya shughuli gani
na za makusanyo ya ndani ua-
muzi wa matumizi yake ni la-
zima yafanywe na baraza lote
la madiwani. Majaliwa alitoa
mfano wa Manispaa ya Kigo-
ma kuwa ilipokea Sh. milioni
500 kutoka Ofisi ya Rais-TAM-
ISEMI ambazo zilikaa kwenye
akaunti kwa muda mrefu na
baadaye zikatoweka na haziju-
likani zilitumika kwa kazi gani.
“Kuna kiasi kingine cha Sh.
milioni 447 kilitumwa Kigoma.
Wakati zinaandaliwa kutoka
mkurugenzi akazuia. Hongera
mkurugenzi na uendelee kuzi-
zuia. Sisi tunamfuatilia mkuru-

genzi aliyekuwapo kwa sababu
anajua zile Sh. milioni 500 zil-
itokaje,” alisema.

Kwa upande wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kigoma, Waziri
Mkuu alisema wanakabiliwa
na matatizo mengi yakiwamo
matumizi mabaya ya fedha,
makusanyo kidogo sababu ya
malumbano, mawakala kukaa
na fedha mikononi badala ya
kuzipeleka benki, Baraza la
Madiwani kukosa taarifa za
fedha na kutumia fedha za mi-
radi kulipana posho.

“Kuna watu wamejilipa Sh.
milioni 11 zikiwa ni posho ya
safari ya Dodoma. Pia wame-
tumia Sh. milioni sita kufanya
service (matengenezo) ya gari,
hili ni gari la aina gani? Wen-
gine wametumia Sh. milioni
tisa kwenye sherehe za Siku
ya Mtoto wa Afrika na wen-
gine wamejilipa Sh. milioni 14.
8 kwenda kwenye sherehe za
Nanenane Tabora, hivi mlikaa
siku ngapi huko?” alihoji.

Waziri Mkuu alisema kuna

kufanya uchunguzi kwenye
halmashauri hiyo kuhusiana

na matatizo hayo na ameitaka :
ikamilishe kazi yake haraka :

- darasa saba

: NaElizabeth Selemani,
¢ SENGEREMA

Mheshimiwa :
Waziri Mchengerwa akipokea :

na kuiwasilisha kwa Waziri wa
Nchi, OR-TAMISEMI.

“Tume  ikamilishe kazi
haraka, akabidhiwe Waziri.
Ninamwagiza

taarifa ya tume hiyo, aje Kigo-
ma achukue hatua,” aliagiza.
Waziri Mkuu alitumia fur-
sa hiyo kuwaasa watumishi
wa Halmashauri zote mbili
waache makundi kwani yana-
sababisha migongano na ku-

zorotesha utoaji huduma kwa :
(SACP) Wilbroad Mutafungwa, alisema
: katika taarifa yake jana kuwa watuhu-
: miwa hao ni kutoka katika Shule ya
 Msingi Igulumuki na Shule ya Sekond-
¢ ari Sima zilizoko wilayani Sengerema.

wananchi.

“Migogoro yenu inasaba-
bisha upotevu wa rasilimali
watu na fedha,” alisema.

Waziri Mkuu amemaliza zi-
ara yake ya siku tatu mkoani

Kigoma na ameanza ziara ya :

siku tatu mkoani Kagera.

TIC yawatoa hofu wawekezaji kukatika umeme

Na Halfani Chusi

MWENYEKITI wa Bodi ya
Kituo cha Uwekezaji Tanzania
(TIC), Dk.  Binilith Mahenge,
amewatoa hofu wawekezaji
kuhusu kukatika kwa umeme
na kusababisha hasara kuwa
suala hilo linashughulikiwa.

Dk. Mahenge aliyasema
hayo jana Dar es Salaam, alipo-
fanya ziara katika viwanda vi-
navyomilikiwa na wawekezaji
wa ndani kwa lengo la kusiki-
liza kero zinazowakabili na
kutafuta namna ya kuzitatua.

Akiwa katika kiwanda kina-
chotengeneza bidhaa za plas-
tiki cha PLASCO kilichoko
Chang'ombe, alisema kazi kub-
wa ya kituo hicho ni kuvuta
wawekezaji wa ndani na nje ya

nchi pamoja na kuishauri seri-
kali namna bora ya kuimarisha
sekta hiyo.

Watanzania wengi, alisema
wana uwezo wa kuwekeza
kama ilivyo kwa wageni na
kwamba wanapaswa kutumia
fursa waliyo nayo ili kuongeza
ajira kwa wananchi.

“Watanzania  wanatakiwa
kujua fursa za uwekezaji ni
kwa wote. Serikali inavutiwa
zaidi na wawekezaji wa ndani
kwa sababu wao ndio wana
uwezo wa kuajiri Watanznaia
wengi na ujuzi ukabaki ndani
ya taifa letu.

“Nimepokea changamoto
kwa PLASCO ya kukatika kwa
umeme na baadhi ya viwanda
kukumbwa na mafuriko kip-
indi cha mvua. Tunakwenda

kuzifanyia kazi lakini hili suala
la umeme ninaamimi utaka-
pokamilika mradi wa Bwawa
la Mwalimu Nyerere itakuwa
suluhu yake,” alisema.

Dk. Mahenge alitaja faida
za kuwapo kwa viwanda vingi
ndani ya nchi kuwa ni pamoja
na kupungua kwa gharama
ya bidhaa na kupatikana kwa
wakati pamoja na kuongeza
ajira na kukuza uchumi.

“Zamani ili usajili kampuni,
ilikuwa lazima uende Wakala
wa Usajili Biashara na Leseni
(BRELA), uwe na vibali vya
kufanya kazi ndani ya nchi,
ufuate taratibu za Baraza la
Taifa la Uhifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC),” alise-
ma. Lakini kwa sasa, alisema
imetungwa sheria mpya ya

uwekezaji ambayo moja ya
jukumu lake ni kuhakikisha
vitengo vyote vya serikali
kuhusu uwekezaji vinazun-
gumza lugha moja.

Alisema  hivi  karibuni
watazindua mfumo ambao
mwekezaji anaweza akafanya
kila kitu kwa kutumia mtandao
ikiwamo kujisajili kokote aliko.

Mkurugenzi Mtendaji wa
PLASCO, Alighulam Hussein,
aliishukuru serikali kwa ku-
watembelea akisifu ziara hiyo
kwao imekuwa tiba kwenye
mambo mengi.

Alisema kutokana na maz-
ingira mazuri ya uwekezaji,
wanajenga kiwanda kingine
Kigamboni ambacho kitakuwa
kikubwa zaidi kwa kuwa eneo
walilopo kwa sasa ni dogo.

]
Walimu, wanafunzi

. wa sekondari

tume ya TAMISEMI ilikwenda :

mbaroni tuhuma
kuwafanyia mitihani

JESHI la Polisi mkoani Mwanza

. linawashikilia watu saba ambao ni
: wasimamizi wa mitihani pamoja na
: wanafunzi wa sekondari wanaotuhu-
: miwa kufanya mitihani ya kumaliza
¢ darasa la saba iliyofanyika hivi kar-
¢ ibuni.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwan-
za, Kamishna Msaidizi Mwandamizi

Mutafungwa alisema waliokamatwa
kwa tuhuma hizo ni Msimamizi Mkuu

: wa Mtihani Shule ya Msingi Igulumuki,
i Machael Sheusi (35) ambaye ni Mwal-
: imu wa Shule ya Sekondari Sima.

Alisema tukio hilo lilitokea Septem-

* ba 13, mwaka huu, saa 8:00 mchana
: katika Shule ya Msingi Igulumuki,
: wakati kamati ya mitihani ya wilaya
: ya Sengerema ilipotembelea shuleni
: hapo kwa ajili ukaguzi na kubaini ku-
: fanyika kwa udanganyifu huo.

Mutafungwa aliwataja watuhumiwa

. wengine kuwa ni Musa Mwashihava
: (38), mwalimu wa Shule ya Sekondari
¢ Kilabela ambaye ni msimamizi wa mti-
. hani mkondo namba
Bonasi Balozi (33) mwalimu wa Shule
: ya Sekondari Buzilasoga ambaye ali-
: kuwa msimamizi wa mtihani mkondo
: namba tatu na Azizi Mohamed (36),
¢ Mwalimu wa Taaluma, Shule ya Msin-
¢ ogi Igulumuki.

mbili na tatu,

Pia alisema wamewakamata wa-

: nafunzi wa Shule ya Sekondari ya
: Sima wanaodaiwa kuhusika katika
: udanganyifu huo ambao ni Shadrack
: Bwana (14), Revocatus Paulo (14) na
: Pendo Bukoma (14), wote wakazi wa
¢ Tgulumuki.

Mutafungwa alisema Jeshi la Polisi

: linaendelea kumsaka mtuhumiwa
: anayedaiwa kuhusika na udanganyifu
: huo ambaye ni Mwalimu Mkuu wa
: Shule ya Msingi Igulumuki, Amle-
¢ sian Mufungo, aliyetokomea kusiko-
¢ julikana. Alisema watuhumiwa hao
: wameshahojiwa kwa tuhuma za ku-
: wachukua wanafunzi wa sekondari ili
¢ kuwafanyisha mitihani hiyo kwa niaba
 ya wanafunzi wa darasa la saba.

“Watuhumiwa wote wamehojiwa

kwa kina na watafikishwa mahakam-
¢ ani haraka iwezekanavyo baada ya
: upelelezi kukamilika,” alisema.

Hivi karibu, baada ya Nipashe ku-

: pata taarifa ya udanganyifu huo, il-
: imtafuta kwa njia ya simu Ofisa Elimu
: wa Mkoa wa Mwanza, Martin Nkwabi,
: ambaye alithibitisha kuwapo kwa sua-
¢ la hilo na kueleza kuwa hatua zingine
: zitafanywa na Baraza la Taifa la Miti-
: hani (NECTA).

“Sina mamlaka ya kulitolea ufafanu-

¢ zi tukio hilo, lakini taratibu zote zita-
: fanyika chini ya baraza la mitihani
¢ Taifa,” alisema Nkwabi.
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MKkuu wa
Mkoa wa
Shinyanga,
Christina Mn-
deme (katika-
ti) akishiriki
ujenzi wa
shule mpya
va Sekondari
Nyahanga,
Manispaa

va Kahama
juzi. PICHA:
MARCO
MADUHU

Marekani yatangaza ufadhili mpya Tanzania

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa
Marekani, Antony Blinken, na Kion-
gozi Mkuu wa USAID Power, Saman-
tha Power, wameangazia maendeleo
ya demokrasia Tanzania na kutan-
gaza ufadhili mpya kutoka serikali ya
Marekani na wahisani wengine nchini
humo.

Ufadhili huo mpya umetangazwa
katika Mkutano Mkuu wa Umoja wa
Mataifa ambao utasaidia juhudi za
maendeleo ya serikali na kuwezesha
uboreshaji wa huduma za umma
kama sehemu ya Mpango wa USAID
wa ‘Democracy Delivers’.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Ubalozi wa Marekani nchini, ka-
tika hafla ya Shirika la Maendeleo ya
Kimataifa la Marekani (USAID) ‘De-
mocracy Delivers’ kando ya Mkutano
Mkuu wa Umoja wa Mataifa jana,
viongozi hao walihimiza wahisani na
washirika wa sekta binafsi kuwekeza
Tanzania.

Taarifa hiyo ilisema Waziri Blinken
na Kiongozi Mkuu wa Shirika la US-
AID Power, kwa ushirikiano na Ford
Foundation na Rockefeller Founda-
tion, walihimiza hilo kwa Tanzania na

kwa nchi zingine zinazopiga hatua za
kidemokrasia.

Taarifa hiyo ilisema Balozi wa Tan-
zania nchini Marekani, Elsie Kanza,
alijumuika na viongozi kutoka kundi
la kwanza la nchi zitakazofaidika na
ufadhili kutoka Mpango wa USAID
wa Democracy Delivers. Ilizitaja nchi
hizo ni pamoja na Armenia, Jamhuri
ya Dominica, Ecuador, Malawi, Mal-
dives, Moldova, Nepal, Tanzania na
Zambia.

Ilisema kuwa, nchi hizo zimejadili
njia za kuelekeza rasilimali mpya
ambazo zitasaidia wana mageuzi na
wananchi katika nchi zao ambao wa-
najenga demokrasia yenye manufaa
kwa wote.

“Mpango wa USAID wa Democracy
Delivers uliozinduliwa mwaka 2022
na Waziri wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani, Blinken na Kiongozi Mkuu wa

USAID  Power, unalenga kuongeza
msaada, rasilimali na umuhimu ka-
tika nchi  zinazopitia kipindi cha

fursa za kidemokrasia,” ilisema taarifa
hiyo.

Mkurugenzi Mkazi wa USAID Tan-
zania, Craig Hart, alisema: “Uhusiano
kati ya watu wa Marekani na Watan-
zania ambao umeendelea kuwa imara

kwa zaidi ya miaka 60, unatokana na
maadili na matarajio ya pamoja. Len-
g0 ni moja: Tanzania yenye amani na
ustawi, ambapo wananchi wote wa-
naweza kutambua uwezo wao kamili
na kutumia uhuru wao wa kimsingi.”

Hart aliipongeza Tanzania na
viongozi wake kwa kuanza kufanya
mageuzi muhimu ya kidemokrasia
yanayowapa fursa wananchi kupaza
sauti.

Pia kitendo cha kupanua nafasi ya
kiraia na uhuru wa vyombo vya habari
na kushirikiana tena na jumuiya ya ki-
mataifa. Alisema maboresho hayo
tayari yameanza kuboresha maisha
ya Watanzania.

Katika hafla ya Mpango wa USAID
Democracy Delivers kwenye Baraza
Kuu la Umoja wa Mataifa, Marekani ili-
tangaza ahadi za kuisaidia Tanzania.

USAID inashirikiana na Bunge la
Marekani kutoa hadi Dola milioni
tano ili kuunga mkono juhudi za Wiz-
ara ya Fedha ya Tanzania kuandaa,
kutekeleza, na kudumisha mfumo wa
ununuzi wa umma wa kidijitali unaoz-
ingatia uundaji wa tovuti ya ununuzi
wa kidijitali. Tovuti hii itaongeza uwa-
zi na ufanisi wa manunuzi huku ikip-
unguza fursa za ufisadi.

]
DED mwingine
asimamishwa Kazi

Na Vitus Audax

MKURUGENZI Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Busega mkoani Simiyu, Veronica
Sayore, amesimamishwa kazi kupisha uchunguzi
kwa kile kinachoelezwa kuwa utendaji usiori-
dhisha.

Hatua hiyo imechukuliwa zikiwa zimepita saa
kadhaa baada ya Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Uvinza, Kigoma, Zainab
Mbunda, na Mweka Hazina wa halmashauri hiyo,
Majjid Mabanga, kusimamishwa kazi na Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, alipokuwa ziarani.

Katika taarifa iliyotolewa jana, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohamed Mchengerwa, amemsi-
mamisha kazi Sayore kupisha uchunguzi.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, hatua hiyo ime-
fikiwa kutokana na Waziri Mchengerwa kupokea
taarifa na malalamiko kuhusu utendaji kazi usior-
idhisha wa mkurugenzi huyo na kwamba hana
ushirikiano kwa viongozi wenzake.

Taarifa hiyo pia ilisema mkurugenzi huyo ame-
kuwa akishindwa kuwashirikisha viongozi na
watendaji wenzake katika utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Waziri Mchengerwa amemwagiza katibu Mkuu
Ofisi ya Rais TAMISEMI kuunda timu ya uchun-
guzi dhidi ya mwenendo wa utendaji kazi mku-
rugenzi huyo pamoja na matumizi ya fedha za
miradi ya maendeleo iliyotekelezwa katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Busega.

Kadhalika, Mchengerwa amewataka wakuru-
genzi wa mamlaka za serikali za mitaa kusimamia
dhana ya ushirikishwaji wa viongozi, watendaji
na wananchi katika utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.

Mchengerwa amewaagiza kuweka uhusi-
ano mzuri baina yao viongozi na watendaji ili
kuhakikisha wanajenga timu yenye umoja ka-
tika utekelezaji wa jukumu la kuwahudumia wa-
nanchi.

Kusimamishwa kwa Mkurugenzi Sayore ni
mwendelezo wa uwajibikaji baada ya juzi Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwa mkoani Kigoma,
kumsimamisha Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Uvinza na Mweka Hazina
wake, baada ya kutokuridhishwa utekelezaji wa
ujenzi wa hospitali.

Elimu matumizi bora nishati kutolewa

WANATAFUTWA NA POLISI TUHUMA ZA Wizi

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Maendeleo la Umo-
ja wa Mataifa (UNDP) linashiriki-
ana na serikali katika utekelezaji
wa mradi wa matumizi bora ya
nishati kwa lengo la kupunguza
gharama kubwa za malipo.

Mradi huo wa miaka mitatu
unafadhiliwa na UNDP na Umoja
wa Ulaya (EU) ambazo zimetoa
Euro milioni tisa (zaidi ya Sh. bil-
ioni 23.9) na umeanza kwa kutoa
elimu kwa watumiaji wakubwa
wa nishati kama viwanda na ma-
jengo makubwa ya biashara.

Akizungumza na mwandishi
wa habari hii jana mkoani Dar
es Salaam, Mtaalamu Mshauri
wa Masuala ya Matumizi Bora
ya Nishati kutoka UNDP, Rob-
ert Washija, alisema mradi huo
una maeneo saba ya utekelezaji
ikiwamo kutengeneza mpango
mkakati wa taifa wa matumizi

bora ya nishati ambao utaweka
utaratibu maalumu wa matumi-
zi. Washaija alisema eneo la pili
ni kuweka utaratibu wa kuwa na
vifaa bora vinavyoingia nchini
ambavyo vinatumia umeme
mdogo, na kutengeneza kanuni
na taratibu ambazo zitatoa mu-
0Ngozo wa namna majengo yat-
akavyokuwa yanajengwa.

“Jengo ukiliweka katika uta-
ratibu mzuri linapunguza hata
matumizi ya umeme, eneo la
nne ni kuwa na ‘data energy’ ka-
tika taifa kwa sababu kwa sasa
ukiangalia kuna shida kubwa
ya kupata takwimu kila taasisi
wana taarifa zao, kwa hiyo tuna-
taka kuziweka kwa pamoja.

“Eneo la tano ni kufanya uk-
aguzi wa matumizi ya nishati,
tunataka kuonyesha Watanzania
kwamba, nishati inaweza ikaf-
anyiwa ukaguzi ukajua ni wapi
unatumia vibaya ili uangalie
namna ya kuweka vitu vizuri ka-

tika jengo lako na 11<al<upur1gu- :

zia gharama kubwa za umeme,’
alisema Washija.

Eneo la sita alilitaja ni kukuza :
uwezo na ujuzi kwa wataalamu :
na wananchi kwa ujumla, kuhu- :
su usimamizi na ukaguzi wa ni- :
shati na wamekiongezea uwezo :
Chuo cha Teknolojia (DIT) kwa :
kununua vifaa vya ufundishaji :

katika maabara zao.

Alitaja eneo linguine, alisema :
ni kujenga uwezo kwa wananchi :
ambapo kwa mwaka huu wam- :
etangaza nafasi 10 za ufadhili wa :
masomo ambazo zitatolewa kwa :
wanawake watakaosoma shaha- :

da ya uzamili chuoni hapo.

Meneja Usimamizi wa Vifaaka- :

tika jengo la kibiashara la PSSSF,

Hemed Mndeme, alisema moja :
ya maeneo ambayo yanaongeza :
gharama ya uendeshaji ni ya :
umeme, akibainisha unachangia :
zaidi ya asilimia 60 ya matumizi :

kwa mwezi.

ARS/ RB: 8837/2023

217604702

1SA 4 DAJ
ATA YA DARA J
ARUSHA

JINA : LAZARO RICHARD PYUZA
KABILA : MNYIRAMBA

MZALIWA WA MKOA WA SINGIDA MKAZI
WA DARAJA MBILI ARUSHA UMRI
MIAKA 37

JINA : MOSES ALFRED MABULA
KABILA MSUKUMA WA
MWANZA. MAKAZI : DARAJA
MBILI ARUSHA UMRI MIAKA :46

Watuhumiwa wa uwizi katika kampuni ya Predators Safari Club
Ltd iliyopo Arusha maeneo ya Sakina.

Yeyote atakayefanikisha kutoa taarifa za kukamatwa kwa watuhumiwa
hawa zawadi itatolewa ya Tsh:2,000,000/=( milion mbili)

Kwa mawasiliano piga simu namba 0767 445344 / 0716 082447

ama toa taarifa kituo cha Polisi.
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Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, mkoani Shinyanga,
Mboni Mhita (kushoto),
akipokea kipeperushi
chenye ujumbe wa
kampeni ya Tuwajibike
chenye kauli mbiu ya
“Risiti yako Maendeleo
yako” kutoka kwa Kaimu
Meneja wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA)
mkoa wa kikodi Kahama,
Wisaka Kamwamu wakati
wa uzinduzi wa kampeni
hiyo, jana. PICHA: SHA-
BAN NJIA

Mahakama yasema kifo aliyefia polisi kilitokana na kujinyonga

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kivukoni, Kinondoni,
Dar es Salaam imesema imeri-
dhika kuwa kifo cha Stella Mo-
ses kilitokana na kujinyonga
akiwa mahabusu ya Kituo cha
Polisi Mburahati alikokwenda
kujisalimisha.

Stella alifariki dunia usiku
wa Desemba 20, 2020 akiwa
katika mahabusu ya Kituo
hicho na wanafamilia ha-
wakukubaliana na maelezo
hayo badala yake wakaomba
ufanyike uchunguzi huru
kujiridhisha chanzo cha kifo
chake.

Uamuzi huo ulitolewa jana
na Hakimu Mkazi Jackline Ru-
gemalira, chini ya Mahakama
ya Korona, baada ya mleta
maombi kuiomba mahakama
iridhie kufanya uchunguzi wa
kifo cha utata cha Stella akiwa
chini ya mahabusu ya polisi.

Alisema mahakama im-
eangalia mamlaka yake hasa
sualala muda kuwa ni muda
ambao Korona anatakiwa kue-
ndesha uchunguzi wa kifo cha
utata, lakini akasema katika
Sheria ya Uchunguzi wa Vifo
Vyenye utata, hakuna kifungu
maalum ambacho kinatamka
kufanya uchunguzi huo.

“Sheria ya ukomo wa muda

inatoa nafasi ya kufunguliwa
shauri la uchunguzi ndani ya
siku 60, lakini tayari mahaka-
ma ilishaanza kusikiliza usha-
hidi ikaona inatakiwa kuende-
lea kusikiliza ushahidi huo.

“Kwa mazingira ya shauri
hili mleta maombi alitakiwa
kuleta maombi mapema ip-
asavyo baada ya kupata taarifa
za kifo ili shauri liendelee kwa
sababu hayo yote hayaku-
fanyika, mahakama inaona
utaratibu wa kuleta maombi
haukuwa sahihi,” alisema.

Hakimu Rugemalira alisema
kuhusu ushahidi ni wajibu wa
Mahakama ya Korona kuonye-
sha marehemu ni nani na kifo
chake kilisababishwa na nini.

“ Hakuna ubishi kuwa mare-
hemu anaitwa Stella Moses
ambaye alikutwa amening’inia
kwenye mahabusu ya polisi,”
alisema Hakimu Rugemalira

Pia alisema mahakama ina-
zingatia ushahidi ambao ni
taarifa ya uchunguzi wa mwili
wake ya Februari 25, 2020 in-
ayoonyesha kuwa kifo hicho
kimesababishwa na jeraha
kichwani na kufeli mfumo wa
kupumua.

“Shahidi mtaalamu aliye-
chunguza mwili huo alise-
ma mfupa wa shingo uli-
kuwa umevunjika na jeraha
kichwani kwake lakini haikue-

lezwa lilisababishwa na nini,”
alisema na kuongeza kuwa
shahidi huyo alidai kuwa
pamoja na kwamba sababu
za kifo ni jeraha kichwani na
kushindwa kupumua, kina-
choanza ni kukosa hewa na
jeraha linaweza kufuata.

“Kwa ushahidi wa ripoti ya
daktari kuwa marehemu ali-
kutwa na mauti kwa jeraha
kichwani na kwa sababu sha-
hidi waliomfikisha hapo hos-
pitalini walieleza kuwa mare-
hemu alifika kituoni hapo
kutokana na tuhuma zilizoku-
wa zinamkabili Tunduma,

pia alikuwa na askari am-
baye alielekeza amweke ma-
habusu, ndipo jioni walipo-
kuta mwili wake unaningnia
kwenye mlango wa choo cha
wanawake,” alisema.

Hakimu Rugemalira alisema
kutokana na ripoti ya daktari,
kilichosababisha kifo ni kufeli
kupumua na jeraha lakini
hakuna shahidi mwingine ali-
yeeleza kuwa jeraha lilitokana
na nini, kwa hiyo mahakama
inaridhika kifo kilitokana na
yeye mwenyewe kujinyonga.

Katika shauri hilo, mleta
maombi aliwakilishwa na Pe-
ter Madeleka na Jamila Ilomo
na upande wa wajibu maombi
uliwakilishwa na Wakili wa
Serikali, Job Mrema

Wajibu maombi ambao ni
Mkuu wa Jeshi la Polisi na wen-
zake waliiomba mahakama isi-
fanye uchunguzi huo hadi pale
maombi waliyoyawasilisha ya-
takaposikilizwa na kutolewa
uamuzi.

Baada ya mahakama kusiki-
liza hoja za pande zote, ili-
kubaliana na hoja za upande
wa Jamhuri na kuanza kusiki-
liza shauri hilo kwa kumwita
kutoa ushahidi aliyekuwa
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kinondoni, Ramadhani Kingai
na aliyekuwa Kamanda wa
Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, Lazaro Mambosasa.

Shauri hilo lilifunguliwa na
shemeji wa marehemu, Em-
manuel Kagongo, kwa niaba ya
familia dhidi ya Mkuu wa Jeshi
la Polisi, Kamanda wa Polisi
Kanda Maalum Dar es Salaam
(ZPC) na Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kinondoni (RPC),
Mkuu wa Polisi Wilaya ya Kip-
olisi Mburahati (OCD), Mku-
rugenzi Mtendaji Hospitali
ya Taifa Muhimbili na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali.
Katika hati ya maombi hayo ya
jinai mchanganyiko namba 3
ya mwaka 2022, mleta maom-
bi aliomba mahakama iridhie
kufanya uchunguzi huru ili
kujua ukweli wa mazingira ya
kifo cha ndugu yao.

Silaa ataka watumishi ardhi kukaa ‘mguu sawa’ mabadiliko

Na Munir Shemweta

WAZRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Jerry
Silaa, amewataka watumishi
wa ardhi nchini kuwa tayari
kwa mabadiliko yenye lengo la
kuiboresha sekta hiyo.

Silaa aliyasema hayo juzi ji-
jini Dar es Salaam wakati aki-
zungumza na watumishi wa
sekta ya ardhi katika mikoa ya
Dar es Salaam na Pwani ikiwa
ni mara yake ya kwanza kuku-
tana nao tangu ateuliwe kuwa
waziri wa wizara hiyo.

“Tuna kazi kubwa ya ku-

fanya reforms (mabadiliko)
nyingi katika wizara hii am-
bazo zinalenga kumhudumia
Mtanzania. Mifumo ya TEHA-
MA (teknolojia ya habari na
mawasiliano) katika upimaji
wetu, nchi inatakiwa kupimwa
na kupangwa ili kupunguza
migogoro ya ardhi,” alisema Si-
laa. Aliwaambia watumishi wa
sekta ya ardhi kutambua kuwa
waziri aliyekuja anafanya kazi
kubwa ya kumsaidia Rais ka-
tika sekta ya ardhi, hivyo ni
lazima kufanyike mabadiliko
makubwa.

Kwa mujibu wa Waziri Si-

laa, mabadiliko yanayofanyi-
ka yanalenga Kkutengeneza
mazingira ya makazi na ardhi
inayosimamiwa na wizara
yake kuwa katika sura itakay-
omsaidia Mtanzania wa leo na
miaka 50 ijayo.

Waziri Silaa aliwataka wa-
tumishi wa sekta hiyo kuji-
tahidi katika utoaji huduma
bora kwa wateja hasa katika
utoaji kauli wakati wa kuwa-
hudumia.

“Mjitahidi majibu mnayowa-
jibu wananchi ili wawe watu-
livu na subira kwani inaweze-
kana suala unalofanya liko nje

ya uwezo wako. Unatakiwa
kumwelezea katika lugha am-
bayo anaweza kuelewa ili aki-
toka ajue anasubiri kwa muda
gani na muepuke njoo kesho,
njoo kesho,” alisema.

Aliwathibitishia watumishi
wa ardhi kuwa wakati wote
atakuwa makini kuwalinda
lakini wafanye kazi ya kuwa-
saidia wananchi. Pia Silaa
aliwataka watumishi wa sekta
hiyo kuhakikisha wanapotoa
huduma kwa wananchi basi
kwa suala lililofika mwisho li-
fanyike kwa maandishi ili kue-
pusha matatizo.

¢ laam.

]
‘Wateja benki
zilizofilisiwa
nendeni TCB'

© NaMwandishi Wetu

BODI ya Bima ya Amana (DIB) im-

¢ ewataka waliokuwa wateja wa benki
¢ zilizofilisiwa kwa kukiuka taratibu na
. kushindwa kujiendesha kwenda Benki
! ya Biashara Tanzania (TCB) kwenda
¢ kuchukua fedha zao zinazokadiriwa ku-
: fikia Sh. bilioni 2.9.

Mkurugenzi wa DIB, Isack Kihwili, al-

© itoa rai hiyo jana wakati akizungumza
: na wahariri wa vyombo vya habari
: baada ya kumalizika kwa mafunzo ya

Kihwili alisisitiza kuwa fedha hizo am-

¢ bazo ni sawa na asilimi 25 ambazo hazi-
: jalipwa, ni kati ya Sh. bilioni 11 ambazo
¢ zilikuwa zinadaiwa na wateja wa benki
: hizo tisa baada ya kufilisiwa na serikali
¢ kwa kukiuka taratibu.

Alisema kati ya wateja hao ambao wa-

. natakiwa kwenda kuchukua fedha zao
¢ TCB, ni wa iliyokuwa Benki ya EFATA
¢ Limited (2018) ambao wanadai Sh. mil-
¢ ioni403.

Kihwili alifafanua kuwa wakati benki

¢ hiyo ya EFATA ikifilisiwa, wateja wake
: walikuwa wakiidai Sh. bilioni 1486 na
: kwamba wengine walijitokeza kwenda
¢ kuchukua na kusalia kiasi hicho.

“Wengi wanaamini benki itarudi, wa-

: jue kwamba benki ikiishafilisiwa na Ben-
ki Kuu ya Tanzania (BOT) wakishafuta
: leseni maana yake imekufa kurudi tena
: haiwezekani,” alisisitiza.

Kihwili alisema wateja hao wanataki-

¢ wa kwenye TCB au kwenye Ofisi za DIB
: wakiwa na vielelezo ikiwa ni pamoja na
. vitambulisho kwa ajili ya kupatiwa fed-
¢ hazao hizo.

“Wafike kwenye ofisi za TCB, wafan-

: yakazi wapo watawapa ushirikiano na
: kuwashughulikia, wasiwe na wasiwasi
: wowote ila wawe na vitambulisho,” ali-
: sisitiza. Alizitaja benki nyingine zilizo-
: filisiwa na kufutiwa leseni na BoT kwa
¢ kushindwa kujiendesha na kukiuka uta-
¢ ratibu kuwa ni Greenland Tanzania Lim-
: ited,
: FBME, Benki ya Wananchi Mbinga
¢ (2018), Benki ya Wananchi Meru (2018)
* naBenkiya Covenant for
: (T) (2018). Nyingine aliitaja ni Benki ya
Kagera Farmer’s Cooperative (2018).

Delphis Bank Tanzania (2003),

Women

Kwa mujibu wa Kihwili, DIB imean-

: zishwa kwa gajili ya kuwalinda wenye
: amana dhidi ya upotevu wa amana zao
¢ katika tukio la kushindwa, kufilisiwa
: kwa benki au taasisi ya fedha nchini.

Majukumu makuu ya Bodi ya Bima ya

© Amana (DIF) ni kutathimini na kukusan-
: ya malipo ya bima na michango kutoka
. katika benki na taasisi za fedha nchini.

Mengine ni kuusimamia Mfuko wa

© Bima ya Amana, kuwalipa wenye ama-
¢ na zao iwapo benki au taasisi ya fedha
: itashindwa au kufilisika.

Kufanya ufilisi wa benki au taasisi za

: fedha zilizoshindwa, filisika pale am-
¢ bapo BoT imeteuliwa.

Faida ya DIB ni kukinga amana ka-

: tika benki au taasisi wanachama bila
: gharama kwa wenye amana na kufanya
: malipo ya amana iwapo taasisi hizo
: zitashindwa.
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HABARI KITAIFA

I
Simbachawene;
Fanyeni kazi kila
Kitu kinataka pesa -

Na Lusungu Helela,
KIBAKWE

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya :
Rais Menejimenti ya Utumishi :
wa Umma na Utawala Bora, :
George Simbachawene, ame- :
wataka wananchi kufanya kazi :
kwa bidii ili kujiingizia kipato :
na kumudu gharama za mai- :
sha. -
Amesema ni wajibu wa kila :
Mtanzania kwa nafasi yake ku- :
fanya kazi kwa bidii ili kupata :
fedha za kumwezesha  ku- :
mudu huduma muhimu za kila :
siku katika jamii. :

Simbachawene alitoa wito :
huo juzi wakati akizungumza :
na wananchi wa Kata ya Mbu- :
ga katika Jimbo la Kibakwe, :
Mpwapwa mkoani Dodoma, :
ikiwa ni ziara yake ya kikazi :
ya kuzungumza na kusikiliza :
changamoto  zinazowakabili :
wananchi wa jimbo lake. :

“Ukiwa huna fedha ikitokea :
umeumwa, utashindwa kupata :
matibabu na kuhatarisha uhai :
wako, hivyo ni bora kila mmoja :
wetu akahakikisha anafanya :
kazi ili apate fedha za kumudu :
mahitaji muhimu,” alisisitiza :
huku akisema kila mwananchi :
kwa nafasi yake ni muhimu :
akahakikisha anajikita katika :
kuzalisha mali ili kupata fedha. :

Alifafanua  kuwa hakuna :
maisha magumu kama ina- :
vyodaiwa na watu wengi :
isipokuwa mahitaji ya fedha :
yameongezeka kutokana na :
kukua kwa maendeleo. :

Kutokana na hali hiyo, :
Simbachawene aliwataka wa- :
nanchi kuacha tabia ya kukaa :
bila kufanya kazi badala yake :
waitumie ardhi yenye rutuba :
waliyojaliwa kuwa nayo kwa :
ajili ya shughuli za kilimo ili ku- :
jikwamua kiuchumi. :

Kwa mujibu wa Wagziri :
Simbachawene, maendeleo ni :
mchakato ambapo kila hudu- :
ma inayoletwa inahitaji fedha, :
akitolea mfano kuwa ili mtu :
aingize umeme katika nyumba :
yake, anahitaji awe na fedha. ~ :

Katika hatua nyingine, Sim- :
bachawene aliutaka uongozi :
Mbuga kuunda sheria ndogo :
ndogo za kupiga marufuku :
unywaji pombe nyakati za asu- :
buhi ili muda huo utumike ka- :
tika kuzalisha mali. :

Alisema ni aibu kuona :
vijana hawafanyi kazi wana- :
chowaza ni kunywa pombe :
kuanzia asubuhi hadi jioni na :
kusisitiza kuwa sehemu hizo za :
kuuzia pombe zisiwe za vificho :
huku akitaka uuzwaji huo :
uanze kufanyika jioni wakati :
wananchi wengi wakiwa tayari :
wameshafanya kazi. :

Wazee wa kimila
wa jamii ya Ki-
maasai katika ki-
jiji cha Orkeeswa,
wilayani Monduli
mkoani Aru-

sha, wakichuna
ng'ombe dume
aliyechinjwa juzi,
aliyetolewa na
mmoja wa Malaig-
wanaan kama
faini ya adhabu
ya kukutwa na
hatia ya kujihu-
sisha kimapenzi
na mkwe wake.
PICHA: GETRUDE
MPEZYA

Mfumo mpya ununuzi kuongeza uwazi

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Ununuzi wa Umma (PPRA),
imesema mfumo mpya wa un-
unuzi (National e-Procurement
System of Tanzania - NeST)
utaongeza uwazi kwenye zabu-
ni.
Pia mfumo huo umeelezwa
kuwa utaondoa mianya ya rush-
wa na kuimarisha usalama wa
taarifa za manunuzi na za wa-
tumiaji wa mfumo huo.

Mfumo wa zamani wa Tanza-

nia National Electronic System
(TANePS) unatarajiwa kuzimwa
mwezi wa kumi na kuanza kutu-
mika mfumo huo mpya ambao
umetengenezwa na kusimami-
wa na serikali.
Dar es Salaam na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa (PPRA), Eliachim Mas-
wi, wakati akiwaelimisha wa-
hariri na waandishi wa habari
kuhusu mfumo huo mpya na
changamoto za mfumo wa zam-
ani.

Maswi alisema serikali ilia-
mua kuanzisha mfumo wake
kwani mkataba na kampuni ya

Ugiriki ambayo ilitengeneza na
kuendesha mfumo wa TANePS
unamalizika Desemba 31, mwa-
ka huu.

Alisema miongoni mwa faida
za mfumo huo ni kuongeza uwa-
zi katika michakato ya ununuzi
wa umma na mfumo umeweka
uwezo wa kusajili na kupitisha
wazabuni waliokidhi vigezo
kutokana na eneo analofanyia
biashara.

Mfumo huo, alisema utaon-
doa uwezekano wa wazabuni
wasio na vigezo kuomba kazi
wasizokuwa na utaalamu nazo
kama ambavyo ilikuwa ikifanyi-
ka kwenye mfumo wa zamani,
hivyo kupatikana thamani ya
fedha kwenye miradi mbalim-
bali. “Kwa mantiki hiyo waz-
abuni watakaoweza kuomba
kazi serikalini ni wale pekee
waliokidhi vigezo vyote vinavy-
ostahili kwani mfumo kwa kiasi
kikubwa utakuwa unawachuja
wasiostahili,” alisema Maswi

Alisema mfumo huo mpya
utaweka usawa na utaondoa
kabisa vitendo vya upendeleo
kwenye zabuni kwani wenyewe
utakuwa ukichakata zabuni hizo
na kutoa majibu ya mshindi to-

fauti na mfumo wa zamani.
Maswi alisema mfumo huu
mpya utasaidia kuongezeka
kwa idadi ya waomba zabuni
kutokana na kuwa na uwazi na
kutokuwepo kwa vitendo vya
rushwa kwani baadhi ya watu
waliogopa kuomba wakijua
kwamba hawatashinda.
“Kwenye mfumo wa zamani
watu walikuwa wakilalamika
kwamba anaomba zabuni miaka
miwili hapati wanaopata ni wale
wale wanaojuana lakini kwenye
mfumo huu uwazo utakuwa
mkubwa na hakutakuwa na
upendeleo kwa hiyo wazabuni
wataongezeka kwasababu wa-
takuwa na imani ya kushinda
iwapo wataomba,” alisema
Pia alisema mfumo utapungu-
za muda na gharama za uanda-
aji wa michakato ya zabuni kwa
kurahisisha baadhi ya taratibu
na kuwezesha upatikanaji wa
huduma bora kwa kuhakikisha
wazabuni wanaoomba zabuni
wanavigezo vinavyotakiwa.
Alisema mfumo mpya ni ra-
hisi kutumiwa na watu wote
hata wenye uelewa mdogo wa
kutumia teknolojia na kuongeza
usalama wa taarifa za ununuzi

na watumiaji wa mfumo

Kuhusu changamoto za
TANePS, Maswi alisema iwapo
serikali ingeendelea na mfumo
huo ingeendelea kurithi mata-
tizo yaliyopo sasa ya kuwa na
mfumo ambao haukidhi ma-
hitaji ya watumiaji na kwamba
kama serikali ingetaka mfumo
huo uhuishwe ingetumia fedha
nyingi. Alisema teknolojia ili-
yotumika kwenye mfumo huo
wa zamani imepitwa na wakati
na mfuo umekuwa na changa-
moto za kiufundi na kiutendaji
na hivyo kupunguza ufanisi na
urahisi wa matumizi ya mfumo
kwa waomba zabuni.

“TANePS ilikuwa na hiti-
lafu nyingi na hazitatuliwi kwa
wakati na mfumo umeshindwa
kabisa kulinda usalama wa
taarifa za ununuzi na ulichelew-
esha zabuni na wakati mwing-
ine zabuni zingine kufutwa bila
sababu,” alisema Maswi alisema
kwenye mfumo wa zamani wali-
fanikiwa kusajili taasisi nunuzi
865 na mfumo ulisajili wazabuni
37445 na jumla ya zabuni zilizo-
wasilishwa kwenye mfumo huo
tangu uanzishwe zilikuwa zabu-
ni 142,606.

NEMC yaonya wachimbaji matumizi holela ya zebaki

Na Said Sindo, GEITA

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
limewataka wachimbaji wadogo
na wakubwa kuchukua tahad-
hari dhidi ya matumizi holela ya
zebaki katika shughuli zao.

NEMC imesema uchimbaji
kwa kutumia holela zebaki una
madhara makubwa kwa jamii
na uharibifu wa mifumo ya
ikolojia.

Mratibu wa Mradi wa Ku-
dhibiti Matumizi ya Zebaki ku-
toka NEMC, Dk. Befrina Igulu,
aliyasema hayo juzi wakati aki-
zungumza kwenye maonyesho
ya matumizi sahihi ya teknolo-
jla katika kuinua wachimbaji
wadogo kiuchumi na kuhifadhi
mazingira.

“Tunapaswa kuchukua ta-
hadhari kabla ya athari kutokea
ili kukidhi matakwa ya serikali
katika kufanikisha azma ya ku-
punguza uchafuzi utokanao na
matumizi endelevu ya rasili-
mali za maji, udongo na afya za
jamii,” alisema.

Alisema anatambua kuwa
kwa nyakati tofauti katika shu-
ghuli zao wamekuwa na mijada-
la ya namna bora ya kutunza
mazingira kwa wachimbaji bila
kuathiri shughuli zao ambazo ni
nguzo za maendeleo kwa jamii
za uchimbaji mdogo.

Dk. Igulu aliwahakikishia
kuwa hilo ndilo lengo la serika-
li linalotekelezwa na NEMC na
kuhimiza ushirikiano baina ya
wachimbaji hao katika kudhibiti
matumizi holela ya kemikali

hizo.
“Mafunzo haya yamekuja
wakati mwafaka mkizingatia

kuwa ongezeko la wachimbaji
wadogo nchini litakwenda sam-
bamba na ongezeko la uharibifu
wa mazingira na matumizi ya
kemikali za zebaki, hivyo ya-
tumieni vyema kudhibiti athari
za kimazingira na kibinadamu
zinazosababishwa na kemikali
hizi,” alisema.

Mchimbaji mdogo, Alex Bawa-
zir, alisema elimu waliyoipata
kuhusu matumizi sahihi itawa-
saidia kuokoa mazingira na afya
zao na kuahidi kufuata maelek-
ezo muhimu kuepuka madhara
yake.

Mkurugenzi wa Tathmini ya
Athari kwa Mazingira kutoka
NEMGC, Lilian Lukambuzi, alise-

ma wachimbaji wadogo wana-
hitaji elimu ili kuokoa mazingira
na afya zao.

Alisema sekta ya madini ni
kubwa inayotumia teknolojia
kwenye uchimbaji ambayo in-
aweza kuwa na athari kwa maz-
ingira kama matumizi ya zebaki
yataendelea bila kufuata utara-
tibu wa kitaalamu.

“Lengo la kuja hapa ni kuwapa
elimu wachimbaji wadogo am-
bao ndiyo watumiaji wa zebaki
katika kuchimba madini. Sisi tu-
namradi ambao tunausimamia
wa kudhibiti matumizi holela
ya zebaki ili hawa wachimbaji
waone kwamba shughuli wa-
nazofanya zinaweza kuathiri
vipi mazingira na kuwaelimisha
kuhusu teknolojia mbadala wa
zebaki,” alisema.
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MWANGA WA JAMII

Hongera TFF kuzibeba timu
za wanawake michuano CAF

WAKATI Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), jana
jioni ilikuwa ugenini Ivory Coast ikicheza mechi ya kwanza ya ku-
wania tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (WAF-
CON 2024) dhidi ya wenyeji, leo wadogo zao, Serengeti Girls (U-17),
wanashuka dimbani kucheza mchezo wa kirafiki.

Serengeti Girls itawakaribisha wenzao kutoka Morocco na timu
hizo zitarudiana keshokutwa, mchezo huo wa pili ukilenga kutoa
nafasi kwa wachezaji wengine kujipima.

Mtendaji Mkuu wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wilfred
Kidao, amenukuliwa akisema lengo la kuandaa mechi za kirafiki
kwa yosso hao ni kuwajenga na kuwaweka tayari na michezo ya
mashindano watakayocheza kuanzia Januari mwakani.

Kidao alisema shirikisho hilo limejipanga kuwaimarisha Serengeti
Girls kwa kuwaendeleza pale walipoishia mwaka jana ambapo wali-
fuzu kushiriki fainali za Kombe la Dunia la Wasichana wa umri chini
ya miaka 17, kwa mara ya kwanza.

Haya yanayofanyika sasa wakati TFF inaongozwa na Rais, Wallace
Karia yanastahili kupongezwa kwa sababu si tu kuweka mikakati ya
kuandaa timu, lakini baadhi ya nchi zimejitoa kushiriki mashindano
mbalimbali ya soka la wanawake kwa kigezo cha kukosa fedha.

TFF ya sasa imekuwa ikigharamia kambi mbalimbali za timu za
wanawake (Twiga Stars, Tanzanite na Serengeti Girls), ambazo haz-
ina wadhamini kwa sababu zinahitaji kupata matokeo chanya am-
bayo yanaipa heshima taifa letu.

Ni ukweli usifichika ili timu yoyote ifanye vizuri katika mashindano
mbalimbali ni lazima kuwapo na maandalizi sahihi, mchezo wa soka
hauhitaji miujiza, timu iliyosajili vyema na iliyofanya maandalizi sa-
hihi ndio yenye nafasi kubwa ya kuvuna ushindi.

Uwekezaji katika jambo lolote ndio hupelekea kupatikana ma-
toke chanya, hivyo kinachofanywa na TFF sasa ni cha kupongezwa
kwa sababu inahitaji kufikia malengo na si kupeleka timu kwenye
mashindano bila ya kuzipa maandalizi yanayostahili.

Ikumbukwe miaka ya nyuma tulishuhudia timu za wanawake
zikisafiri kwa njia ya barabara kwa umbali mrefu ili kufika katika
kituo cha mashindano, jambo ambalo kwa sasa halipo, timu ikikosa
vifaa vya mazoezi, jambo ambalo kwa sasa halipo, hii yote inafanyika
kwa sababu TFF inataka kuona malengo yanafikiwa.

Inafahamika timu zinazowania tiketi ya kushiriki fainali zijazo za
WAFCON 2024 na Kombe la Dunia (u-17), ni nyingi na nafasi zilizopo
ni chache, ili kufikia malengo hayo ni wazi kila nchi inafanya maan-
dalizi na ili TFF ifikie malengo yake, inahitaji ushirikiano kutoka kwa
viongozi wa klabu, serikali na wadau mbalimbali.

Tunaipongeza pia TFF kwa kuwa karibu na mabingwa wapya
wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania, JKT Queens kuanzia kwenye
maandalizi hadi ilipokwenda kupambana na hatimaye kutwaa taji
la Afrika Mashariki na Kati (CECAFA) na kupata tiketi ya kuuwakili-
sha ukanda huo kwenye michuano ya Afrika itakayofanyika baadaye
mwaka huu nchini Ivory Coast.

Pongezi nyingine zinatakiwa kwenda kwa serikali kwa sababu bila
ya kuweka nguvu na mkono wake, mambo haya mazuri huenda
yangeendelea kuwa mageni kwa Tanzania, lakini kwa sasa taifa letu
limeweza. Pamoja na mafanikio ambayo timu za wanawake wame-
shapata, TFF haitakiwi kubweteka kwa sababu majirani nao wanahi-
taji kutimiza ndoto zao kwa kuwafunga na kuwaondoa kwenye mbio
za mafanikio.

Ili timu zetu za wanawake ziendelee kuwapa furaha kama am-
bavyo kaka zao, Taifa Stars walivyofaulu kukata tiketi ya kucheza
AFCON mwakani, ni lazima wadau wajitokeze kuwekeza kwa sababu
hakuna mafanikio yanayopatikana bila ya kutumia fedha.

Kila la kheri Twiga Stars katika mechi ya marudiano dhidi ya Ivory
Coast itakayochezwa Septemba 26, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam.
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% BAADA ya beki wa Simba,

Na Adam
Fungamwango

Henock Inonga kuumia ku-
tokana na rafu mbaya aliyo-
fanyiwa na Haji Ugando wa
Coastal Union, nimekuwa
nikipita katika mitandao
mbalimbali ya kijamii na
kusoma maoni ya watu na
kugundua bado tuna safari
sana kwenye soka letu.

Yaani unakuta  mtu
anafurahia mchezaji huyo
kufanyiwa rafu. Anapouli-
zwa sababu eti na yeye
alishawahi kumfanyia rafu
mchezaji, Aboubakar Salum
‘Sure Boy’ katika mechi ya
Ligi Kuu Bara msimu uli-
opita.

Unaanza kujiuliza kama
kila mchezaji aliyewahi ku-
fanya rafu nyuma, basi aen-
delee kufanyiwa hivyo na
yeye siku zote?

Hata alipoumizwa katika
mechi ya Ngao ya Jamii baa-
dhi ya mashabiki pia wal-
iona ni sawa tu kwa sababu
alishawahi kumchezea
‘Sure Boy.

Nadhani hata akiendelea
kufanyiwa rafu nyingine
huko mbele ya safari kuna
watakaoona sawa tu kwa
sababu siku moja alishawa-
hi kumchezea mchezaji fu-
lani kama hivyo.

Baadhi yao wanaoandika
hivyo ni watu wenye hes-
hima zao, ambao kwenye
jamii wanaheshimika la-
kini linapokuja suala la
Simba na Yanga inakuwa
kinyume chake. Inakuwaje
mtu afurahie mchezaji ku-
umizwa kwa sababu yeye
alishawahi kufanya hivyo
huko nyuma? Yaani kosa
moja limhukumu siku zote?
Huo ndiyo mpira?

Kwa hiyo ni ruhusa kwa
mchezaji yoyote aliyefanya
hivyo huko nyuma kuumi-
zZwa?

Ukiangalia yote haya uta-
gundua tu ni suala la upin-
zani wa Simba na Yanga, na

kama ikiendelea hivi tuna-
koelekea ni kubaya, itafikia
wakati watu watafurahia
mtu akivunjika mguu na ku-
maliza karia’ yake ya soka.

Mashabiki ~wa  soka
wafikirie jinsi wao wana-
vyofanya kazi na kupata
pesa kwa shida, hivyo hivyo
wachezaji nao wapo kazini.

Watu wanaofanya hivi ha-
wana tofauti na wanaofura-
hia mtu kukatika mkono au
mguu, kufukiwa na kifusi au
kupatwa na janga lolote un-
apokuwa kazini.

Je, wao wapo tayari ku-
waona wenzao wanafura-
hia wanapokutwa na ma-
janga kazini?

Ikumbukwe  wachezaji
hao wapo kazini na wana-
lipwa ili wahudumie famil-
ia, wazazi pamoja na watu
wanaowazunguka, hivyo ki-
tendo cha kufurahia kuumi-
zwa ni jambo baya na kwa
tamaduni zetu Waafrika tu-
nasema ni mwiko.

Mashabiki ~wakumbuke
Simba na Yanga si maadui
ila ni watani wa jadi, hivyo
kumwombea mtu mabaya
au kufurahia si jambo jema.

Hawa wachezaji si wa-
nachama au mashabiki wa
timu, leo yupo Simba kesho
Yanga, keshokutwa Azam
FC au JKT Tanzania, hivyo
kufurahia au kuonyesha ku-
toguswa na kuumizwa kwa
mmoja wao kwa sababu
si mchezaji wa timu unay-
oipenda si uungwana hata
kidogo.

Hapa mashabiki wa-
takuwa wakipanda bomu
litakalokuja ~ kuwalipukia
wenyewe kwa sababu hata
wachezaji ambao wanafan-
ya vitendo hivyo wakiona
kuna watu wanaowasapoti
wataendelea navyo.

Kilichopaswa kufanyika
ni mashabiki wa timu zote
waungane ili kupinga tabia
ya baadhi ya wachezaji am-

bao wao kitu kukamia wa-
naona ni kuwachezea rafu
au kuwaumiza wenzao.

Tumeona Jumatano ili-
yopita mchezaji wa Yanga,
Joyce Lomalisa naye alivy-
ochezewa vibaya na nyota
wa Namungo ingawa mwa-
muzi, Emmanuel Mwan-
dembwa hakuchukua hat-
ua yoyote ya maana kama
mwenzake ,Ahmed Aragija
alivyoamua.

Hapa sina maana kama
Ugando alifanya makusudi
kucheza rafu ile, la hasha,
ila kwa miaka ya hivi kar-
ibuni kumekuwa na baadhi
ya matukio ya wachezaji
kuchezeana rafu mbaya.

Nadhani hii inatokana
na waamuzi wengi kuto-
chukua hatua stahiki kama
alivyofanya Aragija.

Kumekuwa na tabia ya
wachezaji kukamiana, ku-
tolindana, lakini waamuzi
wetu wamekuwa hawa-
chukui hatua kiasi kwa
sasa wameshazoea na wak-
ilimwa kadi wanaona wa-
naonewa.

Ukiangalia wenzetu hu-
wezi kukuta aina ile ya
uchezaji na kupamiana
hovyo na rafu yoyote moja
tu mbaya inaweza kukutoa
uwanjani.

Wao wanataka mchezaji
mwenye uwezo na Kkipaji
aonyeshe bila kuogopa
kuchezewa rafu za hivyo
na wenzake kwa sababu
mashabiki wamelipa fedha
zao kwa ajili ya kuangalia
soka na si rafu.

Baadhi ya wachezaji wa
wanaocheza Ligi Kuu wa-
nashindwa  kutofautisha
kucheza mpira wa nguvu
na kucheza rafu.

Waamuzi sasa wanataki-
wa wawe macho ili kukome-
sha matukio hayo huku pia
makocha wao wakitakiwa
kuwakumbusha kuachana
na matukio hayo.




Jumamosi Septemba 23, 2023 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

Wanaume
Kupewa darasa
kuongeza
ushiriki wa
wanawake
Katika uongozi

Na Yasmine Protace

KITUO cha Taarifa na
Maarifa Kivule kinatarajiwa
kutoa elimu kwa wanaume
ili waachane na masuala ya
mfumo dume unaofanya
wanawake wengi kushindwa
kushiriki katika nafasi za
uongozi.

Erick Andeson, katibu
wa kituo hicho, aliwaambia
waandishi wa habari mkoani
Dar es Salaam jana kuwa wa-
natarajia kutoa elimu hiyo
kwa lengo la kuongeza idadi
ya wanawake katika nafasi za
uongozi na ushiriki wao kiu-
chumi.

Andeson alisema mfumo
dume umekuwa unachangia
wanawake kushindwa kush-
iriki katika nafasi za uongozi
na ngazi za uamuzi.

“Baadhi ya wanawake uki-
wahoji sababu za kushindwa
kujitokeza katika kugombea
uongozi, wanasema waume
zao huwaachia majukumu
ya nyumbani kuyafanya na
kukosa muda wa kushiriki
katika masuala ya kugombea
uongozi,” alisema.

Alisisitiza majukumu ya
nyumbani kwa kiasi kikubwa
yamekuwa yanatekelezwa na
wanawake huku wanaume
wakiwa hawatoi mchango
wowote, hivyo kulifanya kun-
di hilo kushindwa kushiriki
katika shughuli za maende-
leo.

Katibu huyo alisema
kuwa baada ya kubaini hilo
wameona kuna haja kutoa
elimu kwa wanaume ili ku-
waelimisha athari za mfumo
dume.

Pia alisema wanatarajia
kutoa elimu kwa wafanyabi-
ashara wanawake wanaofan-
ya biashara zao barabarani
na magengeni, ili watafute
vizimba sokoni na kuanzisha
umoja kwa ajili ya kupata
fursa.

Alibainisha kuwa baadhi
yao wamekuwa hawana
umoja na mshikamano zaidi
ya vikundi vya kuweka na ku-
kopa (Vikoba) ambavyo hata
hivyo, wakiachana umoja
unakuwa haupo tena.

Alisema changamoto za
wanawake wanaoishi Kivule
zinahusiana na tatizo la mfu-
mo dume, mila na desturi
kandamizi, rushwa ya ngono,
elimu duni ya uongozi, maju-
kumu ya kifamilia na uchumi
duni wa kaya.

-

Naibu Waziri wa
Maji, Mhandisi
Marprisca Mahundi
(kulia), akimkabidhi
cheti cha ushiriki
Mkuu wa Kitengo
cha wateja Bin-

afsi na Biashara

wa benki ya KCB,
Juma Abdul wakati
wa maadhimisho

ya Siku ya Mara,
wilayani Mugumu
juzi. Siku hiyo,
ililenga kuwaku-
sanya wadau wa
mazingira na kufani-
kisha kupanda miti
6,000 ili kuendeleza
Bonde la Mto Mara.
Katikati ni Mkuu wa
Mkoa wa Mara, Said
Mtanda na (kushoto)
ni Katibu Mkuu wa
Kamisheni ya Bonde
la Mto Mara, Dk.
Masinde Bwire. PlI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Magonjwa yasioambukiza tishio,
serikali kufanya utafiti kuyakabili

Na Romana Mallya

SERIKALI kwa kushirikiana na
Shirika la Afya Duniani (WHO)
katika kukabiliana na magonjwa
yasiyoambukiza, inatarajia ku-
toa utafiti mpya mwishoni mwa
mwaka huu kuhusu idadi ya watu
wanaokula inavyopaswa, wenye
magonjwa ya moyo na Kisukari.

Utafiti wa magonjwa yasiyoam-
bukiza (Step Survey) kwa mara ya
mwisho ulifanyika mwaka 2012 na
kuonesha ulaji wa mboga na ma-
tunda Tanzania uko chini. Katika
Watanzania 100, watatu mpaka
wanne ndiyo hula.

Vilevile, utafiti huo ulionesha
matumizi ya pombe katika watu
100 walikuwa ni asilimia 29, tum-
baku ni asilimia 15.9, tabia bwete
na uzito uliozidi ni asilimia 26.

Kaimu Meneja Mpango wa Ku-
dhibiti Magonjwa Yasiyoambukiza
kutoka Wizara ya Afya, Valeria Mill-
inga, alibaisha hayo juzi katika kon-

gamano kuhusu wagonjwa wanao-
ishi na magonjwa yasiyoambukiza
likiwa na kaulimbiu ya ‘Sauti Zao,
Maoni yao.

Akizungumzia kuhusu utafiti
huo mpya, Valeria alisema una-
fanywa na serikali kupitia Wizara
ya Afya, Taasisi ya Taifa ya Utafiti
wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR)
na WHO na utahusisha pia idadi ya
wanaofanya mazoezi.

Alisema utawezesha serikali ku-
panga afua mbalimbali na udhibiti
wa hali iliyoko sasa.

Alisema urahisi wa maisha na
teknolojia unawafanya watu wen-
gi kukaa zaidi kwenye viti kuliko
kushughulisha mwili na kusababi-
sha watu kuwa katika hatari ya ku-
pata magonjwa yasiyoambukiza.

“Hali hii ya magonywa yasi-
yoambukiza takwimu za Wizara ya
Afya kwa mwaka 2020/21, tulikuwa
na wagonjwa milioni 3.4, mwaka
jana 2022 walikuwa milioni 3.5.
Tuna jumla ya wagonjwa walio-

tambuliwa ni 412,000 ongezeko la
asilimia 12 kwa mwaka mmoja,” ali-
bainisha. Valeria alisema ugonjwa
unaongoza ni shinikizo la juu la
damu, ukifuatwa na kisukari.

Kuhusu ugonjwa wa saratani,
alisema kila mwaka Tanzania
huwa na visa vipya kwa wanaogun-
dulika ambao idadi yao ni 40,464.
Kati yao, asilimia 25 ni wenye sara-
tani ya malango wa kizazi, asilimia
9.9 ni saratani ya matiti na asilimia
8.8 saratani ya tezi dume.

Alisema takwimu zinaonesha
kila mwaka watu 26,945 hupoteza
maisha na jukumu la serikali ni ku-
hakikisha kwamba mara baada ya
watu kupata matibabu wanaende-
lea kuishi.

Alisema Tanzania inaongoza
kati ya nchi tano duniani zenye
wagonjwa wa selimundu ikiwa na
wastani wa mtoto mmoja mwenye
shida hiyo katika kila watoto 100.
Huzaliwa nayo na kusababisha
asilimia 15 ya Watanzania kuishi na

vinasaba vya ugonjwa huo.

“Katika watoto 100 tunaowa-
pata, watoto 70 mpaka 90 hufariki
dunia kutokana na selimundu kab-
la ya kufikia miaka mitano.

“Katika kukabiliana na tatizo,
tumezindua huduma ya kupima ili
kubainika mapema na inafanyika
baadhi ya mikoa hasa inayooneka-
na kuwa na idadi kubwa,” alisema.

Kuhusu ugonjwa wa afya ya akili,
ofisa huyo alisema kuwa mwaka
2022, walitoa huduma kwa wag-
onjwa 260,000, wengi wao ni we-
nye kifafa, sonona na wanaotumia
dawa za kulevya.

“Tanzania ndiyo nchi ambayo
kuna hali ya juu ya watu wanapata
matatizo ya afya ya akili. Utafiti
wetu unaonesha watu wenye umri
kuanzia miaka 13 mpaka 17 wenye
umri balehe, angalau 12 kati ya
watu 100 wamepata hisia ya ku-
taka kujiua. Katika kila watu 100
wenye tatizo hilo, 10 walijaribu ku-
katisha uhai wao,” alisema.

KABWELA

NYOTA YAKO NI CHAFU
SANA ITABRIDI KUSAFISHWA, UJE NA
JOGOO ALIYENONA NA MCHELE
SAFI WA MBARALI.

L

W

Na Fadhili Mohammed

KWANI UGALT NA MCHICHA
KAZI HATWEZI KUFANYIKA MZEE
MWENZANGU?

L
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Wakulima wadaiwa kuvamia makazi ya
wafugaji kwa bunduki, waua ng’ombe

Na Mwandishi Wetu

MGOGORO kati ya wafugaji na
bapuli, Wilaya ya Kiteto mkoani
Manyara umechukua sura mpya
baada ya wakulima kudaiwa kuva-
mia makazi ya wafugaji na kusham-
bulia mifugo kwa risasi.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, baadhi ya waathirika wa
tukio hilo wamedai lilifanyika usi-
ku wa kuamkia jana. Watu wanao-

daiwa wakulima walivamia makazi
na kushambulia mifugo kwa risasi.

Mmoja wa waathirika wa tukio
hilo, Sanyakwa Kapande, alidai
kuwa watu hao walivamia nyumba
yake kisha kuvunja milango na
kuvamia zizi la ngombe. Baadaye
walishambulia kwa risasi ng'ombe
kadhaa.

“Wengine waliingia katika zizi la
ngombe wakaenda kupiga risasi
ng'ombe 10. Kati yao, mmoja amek-
ufa wengine wamejeruhiwa vibaya.

Siidhani kama watapona kwa saba-
bu wamepigwa risasi tumboni na
kuvunjwa miguu,” alidai Kapande.

Alipoulizwa chanzo cha tukio
hilo, Kapande alidai ni mgogoro wa
ardhi kati ya wafugaji na wakulima,
ulioibuka tena baada ya kusu-

“Nahisi shida ni mgogoro wa ar-
dhi, huko nyuma tulisuluhishwa
na kuambiwa wafugaji tulipe fidia
baada ya ngombe wetu kuvamia
mashamba, tulilipa ukaisha, lakini

tunashangaa wamerudi tena,” alid-
ai Kapande. Tilian Naisendu, mkazi
mwingine wa eneo hilo, alidai “...
hapa kuna mgogoro wa muda mre-
fu sana, watu wanagombea mipa-
ka. Serikali ilikuja kutafuta chanzo
tatizo wakaja kupima na kugawa
maeneo ikawaondoa wakulima, la-
kini wakulima hawataki kuondoka
maeneo waliyotengewa wafugaji.”
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Manyara, George Katabazi, ali-
potafutwa kwa ajili ya kupata

ufafanuzi wa tukio hilo, alisema
kuwa walikuwa wanafanya uchun-
guzi kujua chanzo chake.

“Nipo kwenye kikao, lakini taari-
fa hizo ni za kweli. Eneo hilo lime-
kuwa na mgogoro wa ardhi kati
ya wakulima na wafugaji. Taarifa
za awali zinadaiwa kuwa ng'ombe
tisa wamejeruhiwa na mmoja ku-
uawa,” alijibu Kamanda Katabazi
katika ujumbe mfupi wa maandi-
shi alipowasiliana na mwandishi
wa habari hizi.

-

Mratibu wa Kampeni ya huduma ya msaada wa kisheria ya Mama Samia Bariadi, Anthony Mlelwa akitoa elimu kuhusu
malengo ya kampeni hiyo kwa wanafunzi wa shule ya sekondari Biashara, Bariadi Mjini mkoani Simiyu jana. PICHA: IBRA-

HIM JOSEPH

Vijana waonywa kutumika kuvuruga amani

Na Beatrice Shayo

NAIBU Meya wa Jiji la Dar es
Salaam, Ojambi Masaburi, ame-
wataka vijana katika nchi za
Ukanda wa Maziwa Makuu kua-
cha kutumika katika vitendo vya
uhalifu na uvunjifu wa amani
kwa kuwa vina athari kwao na
nchi zao.

Meya Masaburi

aliyasema

alipopokea matembezi ya kua-
dhimisha Siku ya Amani Du-
niani yaliyofanywa na vijana
kutoka nchi za Maziwa Makuu
ambazo ni Burundi, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Uganda, Rwanda na Tanzania.
Alisema ni muhimu vijana
kuacha kushabikia ~mambo
yasiyokuwa ya msingi ambayo
yanaweza kuleta machafuko na
uvunjifu wa amani na kuwataka
wayaseme yale mema ya serikali

na kutoa ushauri pale inapohita-
jika kufanya hivyo.

“Bila kuwa na amani hatuwezi
kuwa na maendeleo. Amani ina-
potea tunapoteza ndugu, baba,
mama na watoto pamoja na
watu wenye mahitaji maalum
kwa maana ya walemavu.

“Kwa mujibu wa takwimu za
dunia, zaidi ya vijana bilioni 1.4
duniani wanaishi katika maeneo
au nchi zenye mchafuko, na wa-
nawake 600,000 wanaishi kwe-
nye nchi zenye machafuko, tak-
wimu hizi siyo nzuri,” alionya.

Ofisa Maendeleo ya Vijana wa
Jiji hilo, Happness Joackim, alise-
ma lengo la maadhimisho hayo
ni kuhimiza vijana hususani
walioko katika nchi ambazo zi-
nazungukwa na maziwa makuu,
kulinda na kutunza amani za
nchi zao.

Aliwataka vijana wasikubali
kujiingiza katika machafuko ya

kikabila, kisiasa au ya nchi na
nchi kwa sababu kwa kufanya
hivyo kutaleta matatizo mengi
ikiwamo  kupoteza ndugu,
jamaa na marafiki.

Pia aliwakumbusha kwamba
nchi inapoingia katika mgogoro,
kundi kubwa linaloathirika ni
watoto, wanawake, watu wenye
ulemavu na vijana wenyewe.

“Amani tuliyonayo katika
nchi zetu ina maana kubwa na
Tanzania tuna amani, vita vina-
vyotokea katika nchi zingine ji-
rani, zinasababisha athari huko
na hapa tunapokea wakimbizi,
ni muhimu tulinde na kutunza
amani za nchi zetu,” alisisitiza.

Mratibu wa Taifa wa Mtandao
wa Vijana wa Nchi za Maziwa
Makuu kuhusu amani na utu-
livu, Jimmy Luhende, alisema
kongamano hilo la siku tatu,
limewakusanya vijana kujadili
mambo mbalimbali ikiwamo

kupanga mijadala ya kumaliza
migogoro katika nchi zao na ku-
dumisha amani.

Alisema tofauti zinapotokea
ikiwamo kupeleka majeshi, ku-
tunishiana misuli katika nchi
hizo za maziwa makuu, haziwezi
kuleta amani wala suluhisho.

Katibu wa Asasi ya Vijana
Youth VDT, Nicholus Luhende,
alisema kwa mara ya kwanza
kongamano hilo lilianzia Congo,
kisha likafanyika Kigali, Uganda
na sasa Tanzania kwa lengo la
kuwakutanisha vijana kutoka
nchi hizo kujadili masuala ya
amani.

“Nchi ambazo zinatuzunguka
Tanzania zimekuwa na changa-
moto mbalimbali katika masu-
ala ya amani, hivyo kongamano
hili limetupa nafasi ya kukaa
pamoja na kujadili, kwa kuwa
kupitia maongezi tutatatua ma-
tatizo yaliyopo,” alisema.

GGML yatoa vifaa tiba
Kuboresha afya Geita

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KATIKA jitihada za kuendelea kubore-

¢ sha sekta ya afya mkoani Geita, Kampuni
¢ ya Geita Gold Mining Limited (GGML)
imetoa msaada wa vifaa tiba kwa Hal-
: mashauri ya Wilaya ya Geita na Hal-
* mashauri ya Mji wa Geita.

Ni mwendelezo wa mikakati ya kam-

puni hiyo kudhibitisha dhamira yake ka-
: tika uwajibikaji kwa jamii.

Msaada huo wenye thamani ya Sh.

: milioni 260, unajumuisha vitanda 17 vya
¢ hospitali, vitanda vitano vya uchunguzi
¢ wa kitabibu, majokofu maalum ya kuku-
* sanya damu na magodoro.

Kampuni hiyo pia imetoa vifaa maal-

¢ um vya uchunguzi wa via vya uzazi kwa
¢ mwanamke, viua wadudu, majokofu
: ya kuhifadhi maiti, vifaa vya upasuaji,
: mashine za kufulia na darubini.

Akizungumza baada ya kupokea

: msaada huo jana mkoani Geita, Mkuu
: wa Wilaya ya Geita, Kanali Boniphace
: Maghembe, aliishukuru GGML kwa uka-
rimu wao kwa jamii inayozunguka mi-
¢ godi yao.

“Ni furaha yangu kutambua kuwa tan-

: gu GGML ianze kazi hapa Geita, wamesh-
irikiana kwa karibu na serikali kutekeleza
: miradi kadhaa ya afya hususan ujenzi wa
. zahanati na vituo vya afya,” alisema.

Meneja Mwandamizi anayesima-

mia uhusiano endelevu wa kijamii ku-
¢ toka GGML, Gilbert Mworia, alisisitiza
: umuhimu wa huduma bora za afya katika
. kufikia Lengo Na. 3 la Umoja wa Mataifa
la Maendeleo Endelevu, ambalo linalen-
. ga katika kuhakikisha maisha ya afya na
: kukuza ustawi kwa wote.

“Lengo la 3 la Maendeleo Endelevu ni

: miongoni mwa Malengo 17 ya Maende-
¢ leo Endelevu yaliyowekwa na Umoja wa
: Mataifa mwaka 2015, na GGML imejiza-
. titi katika kuboresha afya na ustawi wa
¢ watu,” alisema.

Tangu kuanzishwa kwake mwaka

¢ 2000, GGML imeboresha ustawi wa
: jamii inayozunguka mgodi kupitia mi-
: radi mbalimbali inayotekelezwa ikiwamo
¢ afya, elimu, maji, barabara na miradi ya
: kiuchumi.

GGML pia imeboresha upatikanaji hu-

: duma bora za afya mkoani Geita kupitia
¢ mipango mbalimbali, si tu kwa msaada
: wa vifaa tiba, bali pia kupitia ujenzi wa
* zahanati na vituo vya afya.
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Machifu
wahimizwa
utatuzi wa
migogoro

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

SERIKALI wilayani Tkungi mkoa-
ni Singida imesema viongozi wa
kimila, wakiwamo machifu, wanayo
nafasi kubwa ya kuisaidia serikali
kupunguza migogoro mbalimbali
kama ya ardhi na ndoa inayojitokeza
katika jamii badala ya kusubiri hadi
ifikishwe mahakamani.

Ofisa Tarafa ya Mungaa, William
Swai, alisema hayo jana alipomwak-
ilisha Mkuu wa Wilaya ya Ikungi,
Thomas Apson, kwenye sherehe za
kutimiza mwaka mmoja wa chifu
Thomas Mgonto wa kabila la Wa-
Siuyu, wilayani hapa.

Alisema serikali imeendeleza
mila na desturi na kuweka machi-
fu kwenye koo kwa sababu zipo
mila na desturi katika baadhi ya
makabila kama zikizingatiwa kuna
uwezekano wa kumaliza migogoro
midogo na mikubwa kwenye jamii
pasipo kuifikisha mahakamani.

“Mfano suala la kumiliki ardhi
viongozi wa kiserikali wanapoamua
wanatumia sheria ya kiserikali am-
bapo kunakuwa na uwezekano wa
kupoteza haki ya mtu lakini anapo-
tokea kiongozi wa kimila kama chifu
akaita wale wote wanaogombana
kesi inaisha bila kuwepo uhasama
kuliko inapopelekwa mahakamani.
Huko anayejua kuongea vizuri ndi-
ye anapewa ushindi, hivyo inamal-
izika kwa uhasama,” alisema.

Aliongeza kuwa maana ya ku-
wapo machifu ni kuwezesha kutun-
za kwa uangalifu kila mmoja apate
haki yake, hivyo viongozi wa kimila
wanahitajika katika ulinzi wa wa-
toto, vijana na wazee.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, kuna
wakati vijana wanakosa hata nidha-
mu kwa watu wazima hivyo machi-
fu wakitumia mamlaka zao watako-
mesha maadili mabovu kwa jamii.

Chifu Mgonto alikemea mmom-
nyoko wa maadili katika jamii liki-
wamo suala la ushoga na kusisitiza
kuwa katika eneo lake la utawala
pasiwapo na mtu yeyote ananayes-
habikia ushoga kwani mambo hayo
ni kinyume cha maadili ya kitanza-
nia.

“Mila za kigeni za ajabu zinatu-
letea mambo ya ushoga, nalikemea
hili nasema kama chifu asiwepo mtu
yeyote ambaye atashabikia ushoga
na kuanzia sasa laana imeshatupwa
kwa yeyote atakayejihusisha na ush-
oga katika himaya yangu,” alisema.

Mgonto aliwataka wananchi
katika kipindi hiki cha kuelekea
msimu wa mvua wananchi wajian-
dae kuanza kutayarisha mashamba
kwa ajili ya kilimo ili kukabiliana na
balaa la njaa.

Pia alisisitiza suala la wazazi ku-
wapeleka watoto kwenda kusoma
kwani serikali inajenga shule nyingi
ili kutoa fursa kwa watoto wengi ku-
soma kwa ajili ya kuwa viongozi wa
baadaye watakaoliongoza taifa hili.

| Jafo ashtukla usaflrlshajl Wa chuma chakavu hje bila vibali

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi,

Ofisi ya Makamu

wa Rais, Muunga-

no na Mazingira,
Dk. Selemani Jafo, amebaini
kuwapo kwa wafanyabiashara
wasio waaminifu wanaoki-
uka Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira na kanuni zake kwa
kusafirisha nje ya nchi chuma
chakavu bila vibali.

Akizungumza jana na

hapa, Dk. Jafo alisema hivi ka-
ribuni kumekuwapo na taarifa
za usafirishaji wa aina mbalim-
bali za chuma nje ya nchi huku
katika kipindi cha Machi hadi
Septemba, mwaka huu, ofisi
yake ikiwa haijatoa kibali cha

kusafirisha chuma dongo.

“Hivyo ni dhahiri kuwa
kuna baadhi ya wafanyabi-
ashara wasio waaminifu am-
bao wanakiuka matakwa ya
sheria.

Ikumbukwe kuwa kupitia
usafirishaji wa taka hatarishi
nje ya nchi kuna tozo na kodi
zinapaswa  kulipwa, hivyo
kusafirisha bila kibali ni kuiko-
sesha mapato serikali,” alise-
ma.

Aidha, alisema serikali im-
eweka mkazo mkubwa katika
suala la uwekezaji wa ndani
kwa lengo la kuzalisha ajira na
kukuza uchumi.

“Usafirishaji wa bidhaa
mbalimbali za chuma chakavu
kikiwamo chuma dongo nje ya
nchi kiholela na kusikofuata

utaratibu kunaweza kusaba-
bisha upungufu wa malighafi
kwenye viwanda vinavyo-
tumia malighafi za aina hiyo
hapa nchini kwa ajili ya uzal-
ishaji wa bidhaa mbalimbali
zikiwamo ndoo na mabomba
ya chuma,”alisema.

Aliagiza mamlaka za udhibi-
ti zilizoko kwenye maeneo ya
mipaka mbalimbali nchini ku-
hakikisha shehena yoyote ya
taka hatarishi ikiwamo chuma
dongo inayosafirishwa nje ya
nchi, inafuata masharti ya ka-
nuni za udhibiti na usimamizi
wa taka hatarishi za mwaka
2021 ikiwamo kibali kinacho-
tolewa na Waziri mwenye dha-
mana ya mazingira.

“Naelekeza NEMC (Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usi-

mamizi wa Mazingira) kusi-
mamia na kushirikiana na vy-
ombo na mamlaka  zote za
udhibiti zilizopo mipakani ka-
tika utekelezaji wa maelekezo
haya,alisema.

Alitoa rai kwa wananchi na
wafanyabiashara wanaojihusi-
sha na biashara ya taka hatari-
shi hapa nchini kuzingatia ma-
takwa ya sheria ya mazingira
na kanuni zake.

“Tahadhari inatolewa kwa
yeyote anayejishughulisha na
shughuli za kukusanya, kuhifa-
dhi, kusafirisha ndani ya nchi,
kuingiza nchini, kusafirisha
nje ya nchi na kupitisha nchini
taka hatarishi bila kibali, ataku-
wa ametenda kosa la kisheria
na atachukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria,” alisema.

T

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri akipanda juu va tangi la maji kwa ajili ya kulikagua alipotembelea mradi un-

aotekelezwa na Mamlaka ya majisafi na mazingira mjini Dodoma (DUWASA), eneo la Nzuguni, jij

PICHA: PETER MKWAVILA

ini Dodoma jana.

Shekhe awaangukia wazazi ulinzi watoto

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

SHEKHE wa Mkoa wa Do-
doma, Mustapha Rajabu, ame-
waomba wazazi na walezi
kuwalinda watoto dhidi ya
vitendo vya kikatili kwa ku-
toa taarifa ili hatua za kisheria
zichukuliwe badala ya kuwa
sehemu ya kuwaficha watu wa-
naofanya vitendo hivyo.

Ushauri huo aliutoa jana
alipokuwa akizungumza na
wazazi, walezi, yatima, wajane
na wanaoishi katika mazingira
magumu kwenye chakula cha
pamoja kilichoandaliwa na
Jumuiya ya Wanawake wa Ki-
islamu Tanzania (JUWAKITA)
wilaya ya Dodoma.

Alizungumza hayo katika

hafla hiyo kwenye Msikiti wa
Ghaddafi, ikiwa ni sehemu
ya maandalizi ya Sikukuu ya
Maulidi ambayo mgeni rasmi
anatarajiwa kuwa Rais Samia
Suluhu Hassan. Sikukuu hiyo
kitaifa itafanyika mkoani Dodo-
ma. Shekhe Rajabu alisema
vitendo vya ukatili vimekuwa
vikikithiri kila kukicha maeneo
mbalimbali huku baadhi viki-
fanywa na wazazi wenyewe
na hata watu wa karibu ambao
wanategemewa na jamii kuwa
sehemu ya kuwajenga watoto
katika malezi bora.

“Hapa naomba niseme na
nisisitize kuwa hivi sasa du-
nia imeharibika sana, hivyo
niwaombe wazazi na walezi
walindeni hao watoto tutadai-
wa mbele ya Mwenyezi Mungu,

lazima tuwe waangalifu jen-
geni tabia ya kuwafuatilia wa-
toto kila wanapotoka shule ili
mzitambue changamoto zao,”
alisema.

Katibu wa JUWAKITA Wilaya
ya Dodoma, Zabibu Ally, al-
iziomba taasisi na mashirika
ya kidini kuzikumbuka jamii
zilizosahaulika katika kupata
mahitaji yao muhimu ikiwemo
huduma za kiafya, chakula
elimu, maji na mavazi. Alisema
jamii hiyo yenye uhitaji bado
inakabiliana na changamoto
kubwa, hivyo mashirika na
taasisi na watu binafsi wana-
takiwa kuzisaidia ili kuondo-
kana na hali wanayokabiliana
nayo ikiwamo ya kukosa mahi-
taji muhimu.

Mwenyekiti wa Baraza Kuu

la Waislamu Tanzania (BAKWA-
TA) wilaya ya Dodoma, Bashiru
Omary, aliziomba taasisi zote
za dini ya Kiislamu kuwa na
moyo wa kujitoa kwa watu we-
nye kuhitaji mahitaji muhimu
kama alivyofanya Mtume Mu-
hammad ambaye alijitoa kwe-
nye maisha yake ya kuwajali
watu.

Alisema mbali na yatima na
wajane, bado kuna makundi
mengine ambayo yanahitaji
kusaidiwa kama vile wagonjwa,
wafungwa na vituo vya kule-
lea Watoto. Alisema kote huko
kunahitajika misaada, hivyo
akawaomba wahisani kujitoa
kwa moyo wa upendo kwa ku-
wafikia na kuwasaidia mahitaji
mbalimbali.
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Waziri
asisitiza
umuhlmu
vijana
kulinda
amani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa
ya Rais, Kazi,
Uwekezaji, Mudrik Ramad-

Nchi

han Soraga, amesema serikali :
ya Muungano na ile ya Zanzi- :
bar, zinajitolea kuwawezesha :
vijana kutambua kwamba

wao ni sehemu muhimu kati-

ka utekelezaji wa maendeleo

endelevu.
Aliyasema hayo jana waka-

ti wa madhimisho ya Siku ya :
Amani Duniani yaliyofanyika :

katika ukumbi wa Shekh Id-
risa Abduli Wakil, Kikwajuni,
Zanzibar.

Soraga alisema serikali ina-

tumbua mchango muhimu :
wa vijana katika amani na mi- :
kakati mbalimbali ya serikali :
inahakikisha kwamba vijana :
wanaendelea kupatiwa uw- :

ezo zaidi.

Alisema katika kutambua :
umuhimu wa amani, serikali :
imejikita katika kuhakikisha :
vijana wanapatiwa elimu juu :

ya kutunza jambo hilo.
Alisema serikali ya Tan-

zania  inajitahidi

mazingira

wa kiuchumi.
“Kipato ni

uvunjaji amani,” alisema.
Alisema

yavizazi vyasasa na vijavyo.

Ofisa Kiongozi wa Ofisi ya
Mratibu Mkazi wa Mashirika

ya Umoja wa Mataifa Tanza-

nia, Shabnam Mallik, alisema
umoja wa mataifa uko mstari :
wa mbele katika kuhimiza :
umuhimu wa kutunza amani
na ndio msingi wa maende- :

leo kwa taifa lolote.

Alisema ofisi ya Katibu :
Mkuu wa Umoja wa Mataifa :
hivi sasa ina kazi kubwa ka- :
tika kuzifahamisha nchi juu :
ya ongezeko la joto katika :
mataifa yao na hiyo imekuwa

changamoto.

Ofisi
Uchumi na

kuweka :
yanayoruhusu :
ujasiriamali na uundaji wa
ajira kwa kusaidia biashara :
ndogo na za kati, lengo ni :
kuongeza uwezo wa vijana :
kuwa waendeshaji wa ukuaji :

sehemu :
muhimu sana katika kuhakik-
isha kwamba vijana wetu ha- :
wajihusishi na vitendo vya :

ushirikishwaji :
wa vijana katika utunzaji :
wa mazingira na uchumi wa :
bluu ni moja ya jitihada zi- :
nazochukuliwa na serikali ili :
kulinda mazingira na kuhifa- :
dhi rasilimali za asili kwa ajili :

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
ANAFUNZI wa Shule
ya Msingi Kijini,

mkoa wa Kaskazini
Unguja, wameiomba
serikali kuharakisha upatikanaji
wa madaftari ya wanafunzi baada
ya kukosekana kwa ajili ya kuan-
dika kazi wanazopewa shuleni.
Wakizungumza mbele ya Mkuu
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Ayoub Muhammed Mahmoud,
alipokuwa akisikiliza kero za
Mbuyu Tende, Matemwe mkoani
humo. Walisema hawana madaft-
ari ya kuandika notisi.
“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa
kilio chetu kikubwa sisi wanafunzi
wa Shule ya Msingi Kijini hatuna
madaftari. Tunashindwa kuan-
dika kazi zetu za shule na kuto-
petu, wazee wetu hawana fedha za
kutununulia madfatari,” alisema

Hidaya Khamisi, mwanafunzi wa
darasa la tano wa shule ya Kijini.

Mwanafunzi huyo alisema daf-
tari moja ambalo bei yake ni Sh.
1200 na kwamba wazazi wao ha—
wana uwezo wa kumudu gharama
za daftari.

Aidha, wanafunzi hao walieleza
tatizo la walimu kuchelewa kufika
shuleni kwa wakati kutokana na
ubovu wa barabara na shida ya

vilivyoko katika jimbo la Matem-
we, mkoa wa kaskazini Unguja
nyuma kimaendeleo na baadhi ya
huduma muhimu hazijafika ikilin-
ganishwa na vijiji vingine.

Mwalimu Mkuu Msaidizi wa
Shule hiyo, Isack Mashimba Sabu-
ni, alisema shule hiyo imekosa
mgawo wa madaftari tangu mwaka
jana na hawana madaftari ya ku-
wapatia wanafunzi.

Baada ya kusikiliza kero hizo,
Ayoub alimpigia simu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Elimu Zanzibar,
Khamis Ali Said, ili kupata ufafanu-
zi wa changamoto hiyo.

“Hii ni changamoto kwa sababu
katika mkoa wangu, wanafunzi
wataendelea kufeli kwa sababu ya
uwezo mdogo wa wazazi. Hawana
uwezo wa kununua madaftari kwa
sababu mzazi mmoja ana wastani
wa watoto 10. Sasa atawanunulia
wangapi?”alihoji wakati akizun-
gumza na katibu mkuu kwa njia ya
simu huku wananchi wakisikiliza
maelezo yake.

Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar katika kuendeleza azma
ya Rais wa Kwanza wa Zanzibar,
Abeid Amani Karume, ya elimu
bure bila malipo, mwaka 2012
chini ya uongozi wa Rais Mstaafu,
DK. Ali Mohamed Shein, alitangaza
kuwa serikali itagharamia mahitaji
yote ya elimu yakiwamo madaftari
na wizara yenye dhamana ya elimu
ndiyo itakayosimamia usambazaji

Wanafunzi walia ukosefu wa madaftari

wa viandikwa hivyo kwa shule zote
za serikali.

Akitoa ufafanunuzi wa changa-
moto hiyo ya ukosefu wa madaft-
ari Katibu Mkuu Said alikiri uwapo
wa uhaba wa madaftari na wizara
yake imesita kusambaza madaftari
tangu mwaka jana.

Alisema uhaba wa madaftari
umetokana na uwezo mdogo wa
uzalishaji wa wakala wa serikali wa
uchapishaji na kwamba wizara in-
ategemea madaftari kutoka katika
kiwanda cha wakala wa serikali.

Said alisema serikali ilitenga
bajeti ya Sh. bilioni moja kwa wiz-
ara ya elimu kwa ajili ya gharama
za uchapishaji wa madaftari kwa
shule zote za serikali lakini kiwan-
da hicho kilishindwa kuzalisha
madaftari ya kutosha.

Katibu mkuu huyo alisema ka-
tika mwaka huu wa fedha tayari
imeshatenga bajeti kwa ajili ya
uchapishaji wa madaftari na mwa-
kani madaftari yatasambazwa ka-
tika shule zote.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA), Hamza Johari (wa tatu kulia), akibadilishana nyaraka na Simon Masike
wa Kampuni va Indra Avitech, baada va kutiliana saini mkataba wa kandarasi va utekeleza'i wa mradi wa mfumo wa usimamizi na utoaji

Hemed abainisha sababu Kkumpa mwekezaji uendeshaji bandai

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdul-
la, amesema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar imeikabidhi kampuni
ya African Global Logistics (AGL)
ya Ufaransa kusimamia huduma za
uendeshaji wa bandari ya Zanzibar
ili kurahisisha upatikanaji wa hu-
duma bora kwa wafanyabiashara
na wananchi.

Hemed aliyasema hayo jana al-
ipokutana na wadau wa bandari
wakiwamo mawakala wa ushushaji
na upakiaji wa mizigo, wamiliki wa
meli na majahazi pamoja na wa-
fanyabiashara katika kutathmini
utendaji na uendeshaji wa shughu-

li za bandari.

Alisema serikali ina dhamira
njema ya kuleta mabadiliko ya kiu-
tendaji katika sekta ya uchukuzi
hususan bandari kwa lengo la ku-
leta ufanisi wa huduma.

Kwa mujibu wa Hemed, lengo
la kupewa mwekezaji kuiendesha
bandari ya Zanzibar ni kujenga
nidhamu hasa katika ufanyaji kazi
na kuwaondolea usumbufu wa-
dau wa bandari jambo ambalo
litaongeza mapato kwa serikali na
kuwapunguzia gharama za bidhaa
wananchi.

Makamu huyo aliwataka wadau
wa bandari kukubaliana na mab-
adiliko yatakayojitokeza baada ya
kuanza kazi kwa AGL na kuhakiki-
sha kuwa serikali kupitia Shirika la

Bandari Zanzibar (ZPC) linafanya
kazi na muwekezaji huyo kwa
kumpa miongozo ili kufanikisha
utendaji wake.

Aidha aliwahakikishia mawaka-
la na wadau wa bandari kuwa
changamoto ya huduma za fedha
na mfumo wa malipo unaotumika
sasa zitafanyiwa kazi kwa haraka
ili kuenda sambamba na azma ya
serikali.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum
Muhamed, alisema ili nchi ipige
hatua kimaendeleo na uchumi
uzidi kukua na kuimarika lazima
kuwapo na ufanisi katika utendaji
kazi hasa katika sekta muhimu
kama bandari.

Kwa mantiki

hiyo, alisema

kuwapo kwa mwekezaji katika
bandari ya Zanzibar kutaleta ufani-
si mkubwa wa kazi na kuondoa
tatizo la kusuasua kwa utendaji
kazi na malalamiko yaliyokuwapo
kwa muda mrefu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Fedha na Mipango, Dk. Saada
Mkuya Salum, alisema kuna haja
ya kutolewa elimu kwa wadau na
wananchi katika utoaji wa huduma
za bandari.

Alisema wako baadhi ya wafan-
yabiashara wameanza kupandisha
bei za bidhaa kwa kisingizio cha

kupanda  kwa tozo na kodi na
kusema yeyote  atakaebainika
kufanya  hivyo, hatua kali za
kisheria zitachukuliwa dhidi

yake.



REGINA DANIEL

UKURASA 14

MEELEZWA mgogoro Kati
ya wanamuziki Abigail Cha-
mangwana maarufu kama
Abby Chams na Marioo ni zaidi "
ya ugomvi unaojulikana na wengi.
Imeelezwa kuna kila dalili
kwamba mgogoro kati ya wasanii
hao haukutokana na kazi kama
wanavyoeleza wenyewe, bali ni
msimamo mkali wa Abby Chams
katika suala la mapenzi.
Hivi karibuni Abby Chams
ameweka wazi kwamba hajawahi
kukutana kimapenzi na mwa-
naume katika maisha yake na
hataendelea kujitunza.
Wadadisi wa masuala ya bu-
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rudani wamesema huenda msi-
mamo huo ndiyo chanzo kikuu cha
wanamuziki hao kutoelewana.
Wasanii hao wawili wamekuwa
kwenye bifu baada ya Marioo
kumchomoa kiaina Abby Chams
katika ngoma yao ya pamoja ‘Love
Song’ na badala yake akamshiriki-
sha Ali Kiba.
Baada ya ngoma hiyo ya Mario
na Ali Kiba kutambulishwa rasmi,
watu waliiweka mtandaoni ngoma -
halisi ambayo waliimba Marioo na
Abby Chams. ‘.é
Wachambuzi hao wanaeleza
kauli hiyo ya Abby Chams kuhusu
msimamo mkali katika suala la

Nipashe

mapenzi, inaonyesha wazi ndiyo ¥
iliyosababisha wawili hao kutoele-
wana.

“Tunajua mambo yanayoendelea
katika sekta ya muziki, haiweze-
kani watu wakafanya kazi pamoja
halafu kesho akaenguliwa na ku-
wekwa mtu mwingine. Hapa kuna
Kitu zaidi na wanachokieleza kwa
umma wanatakiwa kusema ukwe-
li,” amesema Sadiki Msenembo.

Amesema suala la migogoro
ya kimapenzi kwa wasanii duni-
ani kote ni jambo la kawaida, na
wakati mwingine wanajengeana
chuki endapo mmoja ataonekana
hayuko tayari. -

4

-
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MTOTO WA RINGO
KAFANANA NA
TIN WHITE

Na Adam Fungamwango

BASI SAWA

Baba levo .
unachosema ni kweli?

w— M ;‘: MWANAMUZIKI na
‘ - - - mchekeshaji Baba Levo,
i ~

LEO tunaziangalia posti za wasanii mbalimbali na
watu maarufu nchini kwenye mitandao yao ya kijamii.

Mara nyingi huposti maneno na jumbe mbalimbali za
kuhabarisha, kufundisha, kuelimisha na mambo ambayo

amesema msanii mwen- wakati mwingine yamewakuta wenyewe.

zake Mwijaku amesaba-
bisha kurudisha milioni
37 baada ya kugundua
watafanya kazi pamoja.
Amesema Mwijaku
huwa habadiliki kita-

Aunt Ezekiel

Huyu ni mlimbwende wa zamani, muigizaji na mjasiri-
amali, binti wa kiungo mshambuliaji wa miaka ya 1970
hadi 1980 wa klabu ya Simba Ezekiel Grayson ‘Juju-

man.’
bia na hata kwa mtu Katika mtandao wake wa kijamii ameposti maneno
anayempatia kula yeye yafuatayo.

., atamsema vibaya.

“Nimerudisha pesa
hizo za kampuni ambaye
alitaka nifanye nao kazi
baada ya kugundua
Mwijaku naye amesaini
kwa nyakati tofauti,”
amesema.

“Siyo kila mitishamba ni dawa, mingine ni sumu.”

Gabo Zigamba

Ni mmoja wa waigizaji bora wa kiume ambao nchi hii
imebarikiwa kuwa nao, yeye ameandika maneno hata
kwenye mtandao wake wa instagram.

“Wakati wa kutafuta kusudi la maisha yako , ustahim-
ilivu ni muhimu ili kupata taswira yakinifu katika safari
uendayo.”

= 4

Flora Mvungi

Huyu ni mmoja wa wasanii wa filamu wa kike akiwa
kwenye tasnia hiyo kwa miaka mingi, yeye akaamua
kuachana na watu wenye dharau.

“Nampenda anayenipenda, namheshimu anayeni-
heshimu, kinyume na hapo hutopenda kunifahamu,
maana sina unafiki. Kwangu nyekundu ni nyekundu na
kijani ni kijani, sipindishi.

M King Son ‘ambamba’
Tundaman

KUTOKA nchini Marekani,

msanii wa kizazi Kipya
mwenye asili ya Kongo,
M King Son, ameendelea
kufanya vizuri baada ya
kuachia kolabo yake na
mkongwe Tundaman.

Akizungumza na BT, M
King Song, amesema wimbo
huo unaitwa ‘Amenibamba’
unafanya vizuri kwenye
chati za muziki Afrika
Mashariki na kwenye ma-
jukwaa ya burudani ya
kimtandao duniani.

“Sina muda mrefu kwe-
nye muziki ila nimepokewa
kwa kishindo na mashabiki
baada ya kuachia ngoma
yangu na Tundaman. Huu
Ni Mwanzo wa Ujio wa
EP yangu ambayo itatoka

YT Nimekosea: Kuuza ramani

kabla ya mwaka huu kuisha,”
amesema M King Son.

Ringo

Ringo ni mwigizaji wa michezo wa ucheshi, wenyewe
wanaita ‘komedi’, yeye aliposti picha akiwa na mwan-
amke mmoja pamoja na mtoto, halafu akaandika kwe-
nye akaunti yake.

“Nipo na familia yangu, vipi jamani mtoto kafanana
na mimi au nimepigwa?" Akauliza.

Mashabiki wake walimjibu, lakini aliyetia fora ni
jamaa mmoja aliyejiita Payole ambaye alikomenti.

“Mbona kafanana na Tin White?" Anayemsema amefa-
nana na huyo mtoto naye ni msanii rafiki mkubwa wa
Ringo ambaye anaigiza naye kwenye michezo mingi ya
‘komedi.’

BREEDER ATAKA
KUOA WAKE 200

MSANII Mkongwe wa muziki nchini, H
Baba amemkabili tena nyota wa Bongo
Fleva, Harmonize kwamba alikuwa ak-
inufaika na kazi za wasanii wake wakati
wenyewe wakitaabika kwa njaa.

Amesema alimshinikiza Country Boy
kuondoka katika lebo ya Konde Mu-
sic Worldwide ambayo inamilikiwa na

Harmonlze, kutokana na kutonufaika na
kipaji chake.

Amesema wasanii hao walikuwa
wanafanya kazi kubwa lakini wakati
wa mafanikio Harmonize anajitenga
na kuwahusisha wanawake kuwa ndio
waliochangia.

Breeder amekanusha kuwa
katika mahusiano ya kimapenzi

RAPA mkali wa Kenya, Breeder
LW ameweka wazi kwamba ana
wapenzi wa kike wengi na ndoto na msanii Mandy, lakini akasema
yake ni kuoa wake wasiopungua kuwa mrembo huyo ni rafiki yake
200. Kimuziki.

Akizungumza hivi karibuni, “Mimi unajua ni mume wa

Wanawake wengi, niko na rp_r_embo
vya Wakikuyu. Kusema ukweli
nina ndoto ya kuoa wanawake
200." Amesema.

Dula Makabila

“Niliamini hawezi kuniumiza na hatokuja kuweza ila
kama yeye kaweza basi hakuna ambaye atashindwa,
maana yeye ndiyo alikuwa wa mwisho kumuamini ka-
tika maisha yangu.

Moyo wangu nahisi unawaka moto, naumia sana sitaki
tena mapenzi wala mahusiano sitaki sitaki sitaki sitaki
tena.” Anaandika mwimbaji wa nyimbo za singeli. Ame-
andika maneno haya ikiwa ni miezi takriban miwili hivi
tangu abwagane na mkewe Zay Lissa ndoa iliyodumu
kiasi cha miezi miwili hivi.

Na Adam Fungamwango

TUNAWEZA kusema kuwa
mwanadada hapa ameuza ram-
ani ya vita. Sasa ameshambu-
liwa yeye hana pa kutokea.

‘Nimekosea' ni filamu inay-
owafundisha binadamu ku-
totoa siri ya kile kinachompa
furaha kwenye maisha yake.

Ni kwa sababu kuna watu
wengine hawataki binadamu
wenzao wawe furahani. Wapo
ambao wanaitafuta furaha
popote pale ilipo lakini ha-
waipati. Unapomuelezea kuwa

wewe furaha yako inapati-
kana wapi au kwa nani, mtu
yule anaweza kuifuata na
yeye aipate, haijalishi kama
atakunyang'anya.

Mai na mume wake hawai-
shi kwa amani. Wanagombana
kila siku. Sababu ni kwamba
mume wa Mai hamjali mkewe,
hamtunzi inavyopaswa Kiasi
kwamba dada wa watu hana
amani na ndoa yake.

Vaa yake ya tabu, kula ya
shida, kila kitu matatizo. In-
afika wakati mume anamwam-
bia apashe kiporo cha ugali

wa jana ale. Hapo ndipo mke
alipochoka na kumpa vipande
vyake.

Akamwambia mke anahitaji
nguo, chakula na matunzo,
lakini yeye kila siku dela moja
ambalo analisubiri likauke ndi-
yO avae. Mumewe akampiga
kwa madai hana adabu.

Upande wa pili Mai ana sho-
ga yake ambaye anaishi vema
na mumewe Adam. Mume an-
amjali mkewe, akimpa kila kitu
anachohitaji.

Upendo anaopewa dada
huyo akawa anakwenda kum-

wambia shoga yake Mai.

“Yaani mwanaume huyu
anavyonipenda, kila ninacho-
taka ananipa. Nitake nini mie
mtoto wa watu. Pesa, chakula
na kila kitu. Nikitaka pesa
huwa ananiachia kadi ya benki
nikachukue.

Pamoja na kwamba ni mtu
na shoga yake, lakini kwa Mai
ilikuwa kama msumari wa
moto kwenye kidonda. Akawa
anajiuliza, “nitampata wapi
mimi mwanaume kama huyu?”

Siku moja anakwenda nyum-
bani kwa shoga yake, hamkuti.

Anayemkuta ni mumewe. Kili-
choendelea huko ni kwamba
Mai alijilengesha tu kwa Adam
kwa sababu ya kuvutiwa na
maneno aliyokuwa akiambiwa
na shoga yake. Kwa bahati
mbaya wanafumaniwa. Mke
wa Adam anaondoka nyum-
bani na Mai anapewa talaka na
mumewe.

Wanawake wanamlaumu mke
wa Adam wakimwambia yeye
ndiye aliyesababisha ndoa
yake na ya shoga yake ivun-
jike kwa kutoa siri yake ya
ndani.

ONLY ON
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Mkongwe Hugh
amtaliki mkewe

MWIGIZAJI mkongwe wa Hol-
lywood, Hugh Jackman amem-
pa talaka mkewe Deborra-Lee
baada ya kuishi katika ndoa
kwa muda wa miaka 27.

Jackman ameuambia
mtandao wa TMZ, amesema
kwa sasa anapitia wakati
mgumu wa mpito baada ya
mchakato huo kukamilika.

Awali kuliibuka uvumi kwam-
ba wawili hao wametengana li-
cha ya kuishi kwa muda mrefu
kama mume na mke.

Katika taarifa yao ya pamoja
katika jarida la People Maga-
zine, walitangaza kuachana
huku wakisisitiza kuwa wana-
heshimu maamuzi yao binafsi.

Polisi
waendelea
kuwasaka

wauaji

POLISI Jimbo la Lagos
nchini Nigeria, inaendelea
kuwasaka watu waliosaba-
bisha kifo cha mwanamuziki
Mohbad.

Hata hivyo, idadi ya watu
wanaoshinikiza polisi ku-
chukua hatua inaongezeka
na kuwataka polisi kum-
kamata mwanamuziki Naira
Marle, ambaye wengi wa-
naamini anahusika.

Timu ya askari 13 wame-
pewa kazi hiyo na kutakiwa
kuwakamata wale wote wa-
takaoonekana wamehusika
na mauaji hayo.

Mwimbaji huyo pia alidai-
wa kuomba ulinzi kutokana
na kuwa na hofu.

MASTAA wa muziki nchini
Marekani, Rihanna na mumewe
ASAP Rocky wamemtambulisha
rasmi mtoto wao wa pili.

Wanandoa na watoto wao
wadogo walionekana kwenye
picha za pamoja zilizotolewa
katika mtandao wa Instagram na
kumweka hadharani mtoto wao
mchanga.

Kulingana na ripoti za Daily
Mail, ilimtaja mtoto huyo kuwa
ni Riot Rose Mayers ambaye kul-
ingana na cheti kilichopatikana
kinaonyesha alizaliwa Agosti 1,
saa 7:41 katika Hospitali ya Ce-
dar Sinai huko Los Angeles.

Regina ndoa
vake bado
imara

MWIGIZAJI kutoka Nolly-

Toke hataki
kung’ang’ania
penzi

MWIGIZAJI na mwanahabari
kutoka |Nigeria, Toke Makinwa
amefichua kuwa angesalia
kwenye ndoa yake na aliyeku-
wa mume wake Maje Ayida,
kama angefuata tabia ya wa-
nawake kusingizia watoto.

Amesema podikasti yake
kwamba hawezi kuwahukumu
wanawake ambao wanavu-
milia ndoa zao zenye mateso
kutokana na kuwa na watoto.

“Wanawake wengi wanakaa
kwenye ndoa zisizo na afya
kwa sababu ya watoto. Muda
mrefu unasikia wanawake
wengi wakisema wanaendelea
kuvumilia lakini kwangu siku-
fanya kwa mume tulioachana,|
amesema.

wood, Regina Daniel amesema
ndoa yake na mume wake Ned
Nwoko ina upendo zaidi ya kin-
achoonekana kwenye mitandao
va Kkijamii.

Regina amesisitiza kuwa
tofauti na watu wanavyofikiri,
ndoa yao ni thabiti na mumewe
huungana naye kucheka pale
anaposoma maneno ya watu
mtandaoni.

“Kweli, yeye ndiye Odogwu
halisi, na ndoa yetu ni tamu
kuliko watu wanavyoona
mtandaoni. Wakati mwingine
ninapoona na mume wangu
maoni ya watu wakitusema ,
huwa tunacheka wote wawili,”

amesema.
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HABARI KASKAZINI

Wavuvi
washauriwa
kuunganisha
nguvu

Na Hamida Kamchalla,
PANGANI

MKURUGENZI wa Kituo cha
Mafunzo cha Kanda ya Ziwa
- Mwanza, Prof. Juvenal Nko-

noki, amevihimiza vikundi vya

wavuvi na wachakataji dagaa
wilayani Pangani, Tanga ku-
dumisha umoja na ushirikiano
kwani ndiyo mtaji wa maen-
deleo unaoweza kuwaletea
mafanikio kwa haraka.

Prof. Nkonoki aliyasema
hayo katika hafla ya ufunguzi
wa mafunzo ya siku mbili ya
kuvijengea uwezo vyama vya
ushirika kwa vikundi 11 vya
wavuvi na wachakataji dagaa
Sakura, kata ya Kipumbwi
wilayani hapa.

Mafunzo hayo vyalivishiriki-
sha vikundi hivyo vyenye
wanachama 218 wakiwamo
wanawake 118 na wanaume
100.

“Mkiwa katika umoja tuna
imani hata tukiwajengea uw-
ezo mtakuwa na nguvu vya
kutoka pale mlipo na kwenda
sehemu nyingine kwa vile
mtakuwa na uwezo wa kutat-
ua changamoto zinazoikabili
sekta ya uvuvi.

“Tunaamini kwa umoja wenu
mafunzo haya yanakwenda
kuwa chachu ya mabadiliko
kwenu na mnao wawakilisha
tunatarajia mafanikio makub-
wa kupitia mafunzo haya
mliyoyapata hii leo” alisema
Prof. Nkonoki.

Aidha, Prof. Nkonoki ali-
ishukuru serikali ya Japan na
Shirika la Maendeleo la Umoja
wa Mataifa (UNDP) kwa ufa-
dhili wao lakini pia Ofisi ya
Waziri Mkuu kwa uratibu wa
mafunzo hayo.

si ya Waziri Mkuu, Meja Has-
san Kheri, alisema mafunzo
hayo ni moja kati ya malengo
va mradi wa kukabiliana na

vitendo vya kihalifu katika ba-

‘Mwekezaji apewa siku saba kuondoa harufu

Majaliwa alizindua mwongozo :
Na Tumaini Mafie, ARUSHA

hari na maziwa makuu nchini.
Alisema Februari, mwaka
huu, Waziri Mkuu Kassim

wa kukabiliana na vitendo
vya uhalifu katika bahari na
maziwa makuu kwa lengo la
kuimarisha ulinzi na usalama
katika maeneo hayo.

Mratibu wa Mafunzo hayo,
Dk. Bonamax Mbasa, ambaye
ni Mhadhiri Mwandamizi ku-
toka Chuo cha Mipango ya

mafunzo ya kuvijengea uw-

ezo vikundi hivyo yataendelea

kufanyika katika wilaya tatu
ambazo shughuli zake za
kiuchumi zinategemea uvuvi
baharini. Alizitaja wilaya hizo
kuwa ni Mafia, Pangani na
Bagamoyo.

Y >

MwenyeKkiti wa Hal-
mashauri ya wilaya
ya Muheza mkoani
Tanga, Erasto Mhina
(kushoto), akisaidia
kumtwisha ndoo
kichwani mwa-
nafunzi wa kidato
cha kwanza katika
sekondari ya Chatuu,
wakati wa uzinduzi
wa kisima cha maji
chenye thamani

ya Sh. Milioni 16
kilichochimbwa na
Taasisi ya Islamic
Help kwa ufadhili
wa watu wa Kuwait.
Wengine ni MKu-
rugenzi wa Islamic
Help, Mohasaad
Mohammed (wa pili
kulia), Diwani wa
kata ya Kilulu, Fuard
Rashid (wa tatu
kulia) na (wa tatu
kushoto) ni Diwani
wa kata ya Mtin-
diro, Mustafa Hatibu.
PICHA: STEVEN WIL-
LIAM

Asisitiza umuhimu kliniki VVU kwa watoto

: Na Jaliwason Jasson,

: BABATI
RATIBU wa kudhibiti
Virusi vya UKIMWI
mkoani  Manyara,
Dk. Charles Shija,

! amesema watoto wenye maam-
* bukizi ya ugonjwa huo wa-
¢ napaswa kuhudhuria
¢ miezi 18 ili kupatiwa dawa za ku-
. fubaza virusi na kupata ushauri
¢ wa kitaalam.

kliniki

Dk. Shija alisema hayo jana

: wakati wa mahojiano maalumu
: na Nipashe juu ya kliniki za wa-
. toto chini ya miaka mitano am-
: bao wanaishi na VVU.

Alisema watoto wa umri huo

wanapata VVU nyakati tatu
Awali, mwakilishi kutoka Ofi- :

wakati wa ujauzito, wakati wa

¢ kujifungua na wakati wa ku-
: nyonya.

“Mtoto aliyezaliwa na VVU

tunamfanyia vipimo na an-
apimwa kwa kipimo cha PCR
ambacho kina uwezo mkubwa
cha kumpima akiwa na miezi
18,”alisema DKk.Shija

Pia alisema mtoto mwenye
VVU anapimwa wakati wa ku-
zaliwa, akiwa na wiki sita, akiwa
na miezi tisa, miezi 15 na miezi
18.

Mtaalamu huyo alisema chan-
zo cha kuwapima mara nyingi
ni kutaka kujiridhisha juu ya vi-
pimo vilivyotangulia kwa kuwa
kipimo cha kwanza au cha pili
kinaweza kuwakilikosewa.

Alisema kuwa mama mwe-
nye VVU anatakiwa anyonyeshe
miezi 12 na miezi mitatu baada
ya kumuachisha mtoto inabidi
apimwe akiwa na miezi 15.

“Athari ambazo anaweza
kuzipata mtoto  akiendelea
kunyonya ni taya zinakuwa

zimekomaa ni rahisi kupata mi-
chubuko,” alisema na kuongeza
kuwa kipimo cha mwisho am-
bacho kinatoa uhakika ni cha
miezi 18.

Kuhusu dawa wanazotumia
watoto , alisema ni tofauti na
watu wazima ambapo watoto
dawa zao zipo kwenye mfumo
wa maji, chengachenga na
vidonge vinavyoyeyuka kwa
wepesi.

Alivitaja vikwazo wanavyo-
kumbana navyo kutoa huduma
kwa watoto wenye VVU ni un-
yanyapaa, wazazi kushindwa
kufuata maelekezo ya dawa na
kuna wazazi ambao wanawaka-
tia tamaa watoto wao.

Naye Mkurugenzi wa Shirika
la Baraka Community Con-
cerns Foundation, Jovin Riziki,
akizungumza na Nipashe juu ya
jambo hili alisema kwa mujibu

wa ripoti ya mwaka 2021, wa-
toto wa miaka sifuri hadi 14
wanaoishi  na VVU ni 96,000
nchi nzima na watoto 9,400
kila mwaka wanapata maam-
bukizi.

Riziki alisema uelewa mdogo
wa wazazi na walezi unawa-
fanya wawafiche watoto ha-
wawaambii kuwa wana VVU
na wengine wanakosa nauli za
kufuata dawa za kufubaza vi-
rusi kwenye vituo vya kutolea
huduma.

Kwa mujibu wa ripoti ya
Shirika la Umoja wa mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF)
ya mwaka 2021, watoto na vi-
jana wanachangia asilimia 17
ya vifo vyote vinavyohusiana
na UKIMWI na asilimia 21 ya
maambukizi mapya ya mwaka
huo ni mitindo ya muda mrefu
inabaki kuwa chanya.

BARAZA la Taifa la Hifadhi

¢ na Usimamizi wa Mazingira
: (NEMC),
: mwekezaji wa kiwanda cha ku-
: zalisha funza, maarufu kama
* Chanzi, kudhibiti harufu kali
: itokanayo na taka laini zinazotu-
: mika kuzalishia bidhaa hiyo.

limempa siku saba

Kiwanda hicho huzalisha

. funza kwa ajili ya kutengenezea
: chakula cha mifugo na kwamba
¢ kuwapo kwa harufu hiyo kume-
¢ kuwa kero kwa wananchi wa-
: naoishi eneo linalozunguka se-
: hemu hiyo.

Kaimu Mkurugenzi wa Uzin-

: gatiaji na utekelezaji wa Sheria

wa NEMC, Dk. Thobias Mwesiga,
alitoa muda huo jana alipotem-
belea kiwanda hicho kilichoko
mkoani Arusha.

Alimtaka mwekezaji huyo
kuhakikisha anatafuta mbinu
mbadala ya kuzuia harufu
kusambaa na kusababisha kero
kwa wakazi wanaoishi mae-
neo yanayozunguka kiwanda
hicho.

“Tulipokea malalamiko ku-
toka kwa wananchi wanaoi-
shi maeneo haya kwamba
harufu kali inayosababishwa
na shughuli zinazotekelezwa
hapa imekuwa kero kwao, hivyo
tukatumwa na Waziri anayesi-
mamia shughuli za mazingira

kuja kutembelea na kukagua
shughuli hizo na tumejionea
hali halisi. Sasa natoa siku saba
kudhibitiwa kwa harufu hii,”
alisema.

Dk. Mwesiga alisema endapo
muda huo utatimia na kiwanda
kikawa bado kinalalamikiwa au
kushindwa kutimiza sheria na
kanuni za mazingira, hatua
kali zitachukuliwa kwa mujibu
wa sheria ikiwamo kupigwa
faini na kufungiwa kufanya uzal-
ishaji.

Aliitaka halmashauri ya Jiji la
Arusha kuharakisha mchaka-
to wa upatikanaji wa eneo la
mwekezaji huyo ili ahamishe
kiwanda hicho na kukipeleka

mbali na makazi ya binadamu.

Ofisa Mazingira wa Jiji la
Arusha, Sigfrid Mbuya, alise-
ma tayari mwekezaji huyo
alishapeleka mapendekezo ya
kuomba eneo la kujenga kiwan-
da kikubwa kwa kuwa eneo lil-
ilopo sasa limekuwa dogo.

Meneja shamba wa kiwanda
hicho, Mayasa Mhina, alisema
walishafanikiwa kudhibiti haru-
fu hiyo lakini tatizo limejitokeza
pindi umeme ulivyoanza kuwa
wa mgawo.

Kiwanda hicho huchakata
taka laini na kuzalisha funza
kwa ajili ya kutengeneza chaku-
la cha mifugo aina ya protini
pamoja na mbolea.
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MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA
MAYAULA MAYONI

Winga wa Yanga msomi, aliyebebwa
kupigia kwa Franco, hadi bendi yake

-Yanga 2 Simba 1; alitungua mabao yote 1971

Na Adam Fungamwango

DIYO ndugu zangu

hebu tujadili jambo

letu. Hapana shaka

hanibishii mtu. Una-
potaja jina la Luambo Luanzo
Makiadi Franco hakuna mjadala
ni jina kubwa duniani kwenye ul-
imwengu wa muziki wa rhumba.
Vile vile unapolitaja jina la klabu
ya soka la Yanga, naona hata
aibu kukuuliza kama ni kubwa
au siyo kubwa...

Hebu tuendelee, kuanzia zama
zile nchi yetu ikiwa katika miaka
10 ya Uhuru, kwa walioshuhudia
wanajua ni wangapi ndiyo wal-
iokuwa wamekanyaga ardhi ya
shule, wasiojua kusoma na kuan-
dika kibao mtaani, hata kutapa-
kaa shule zilizoitwa ‘ngumbalw’
sembuse huyo mwenye digirii ya
Chuo Kikuu miaka hiyo hadhi
yake inakuwaje? Ni mtu maarufu
sana!

Ndugu yangu bado hatujamal-
iza, tuendelee! Unamkumbuka
mwanamuziki Fred Mayaula
Mayoni?

Naye si haba na gitaa lake
akawa maarufu wa kutosha, kwa
zama zake ‘Luambo mdogo’ fu-
lani hivi.

Tutaenda kushoto na kulia, ni
adimu sana zama hizo hadi leo
hii mtu mmoja umaarufu wake
kujichomeka kwenye mitaa yote

hiyo.
Lakini kwa huyu mwamba,
Mayaula Mayoni akayaweza

akiwa na la nyongeza, Mzaire
maarufu kwenye mitaa ya Dar
es Salaam, kama vile mzaliwa wa
Tandika au Manzese.

Yeye huyo huyo ana digirii ya
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
tena kazama kwenye uchumi,
namna ya kupanga bajeti ya mfu-
koni yeye ndiye mtaalam.

Ukigeuka shingo ya pili, humo
humo kwenye klabu ya Wa-
nanchi ana historia ya kudhibiti
namba ya winga wa kushoto
wa klabu hiyo, akiweka rekodi
ya kuwatungua watani zao wa
jadi Simba mabao mawili katika
mechi ya ligi, huku Wanambazi
hao wakifutiwa chozi na bao la
lililofungwa na kiungo Omari
Gumbo, hiyo ikiwa ni mwaka
1971, mwanamuziki mwenzake
Mbaraka Mwinshehe Mwaruka
mwaka huo akitamba na miaka
10 ya Uhuru.

Katika hilo hilo lililompai-
sha sana Mbaraka-muziki, naye
Mayaula si haba, akavua jezi za
mpira wa miguu, akaweka digrii
yake pembeni, akabaki na sanaa
tu iliyompagawisha Franco na
kumjuisha kwenye safi yake ya
wanamuziki wake bora.

Mayaula akiwa jukwaani na gitaa lake la rhythm aki-
fanya kazi ya muziki baada ya kutundika daluga.

Hapo nikunongoneze jam-
bo..Yaani zamani kulikuwa na
mambo, we acha tu! Kwa kifupi
Franco akikuchagua kwenye
kikosi chake cha TP OK Jazz kwa
maana yake kikosi kilichokami-
lika, ujue nawe ni pedeshee wa
muziki haswa. Sasa Mayaula ali-
kuwa hivyo.

Kutoka darasani, uwanjani
mpaka jukwaani, hiyo ndiyo
digrii ya Congo DR. Kama hai-
toshi, mbele ya safari Mayaula
akanogewa kimuziki na kimai-
sha, hata kisomi kwenye fani
yake ya uchumi, akazama na
kuanzisha bendi yake...aliyotam-
ba nayo kwa muda mrefu, pasipo
kusahau Dar es Salaam yake,
tangu ujana hadi uzeeni, kila
akipakumbuka mara kaonekana
Kinondoni, mara Magomeni,
mwenyeji wa kutupwa Kinon-
doni Mkwajuni, hata Sinza mji
uliokuwa baadaye wakati yeye
alishaondoka hakukosekana.

Sasa nikupe la kuondoka ny-
umbani, au kwenda kujadili soka
kwenye kahawa; Huyu ndiye
mchezaji wa aliyepanda mbegu
ya urafiki wa klabu ya Yanga
na wachezaji wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo, historia
leo ikidumu zaidi ya miaka 50.
Upo hapo?

ALIVYOJIUNGA NA YANGA

Alizaliwa nchini Zaire
mwaka 1946 (sasa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo) na aka-
soma shule ya msingi, akamaliza
elimu yake kwenye Chuo cha
Kisantu miaka ya 1960.

Wakati huo wote akiwa bado
mdogo alikuwa na kipaji cha
utunzi na kuimba muziki wa
dansi, pia fundi wa kandanda

akicheza winga wa kushoto.

Ustadi wake kwenye soka ul-
imfanya kusajiliwa na AS Vita
Club mwaka 1968 na muda
mfupi tu baadaye alichaguliwa
kwenye kikosi cha timu ya taifa
ya nchi yake Zaire (DRC).

Historia inaeleza kuwa baba
yake alikuwa mwanadiplo-
masia, hivyo alitolewa nchini
kwao na kuletwa nchini Tanza-
nia kikazi.

Hapo ndipo Mayaula alipom-
fuata baba yake nchini na akaji-
unga na Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam kimasomo.

Pamoja na hayo akili yake
ilikuwa katika soka, hivyo ali-
saka timu ya kuichezea. Duru
zinasema alikwenda kwanza
kwenye klabu ya Simba na wal-
ionekana kumdharau licha ya
baadhi ya wachezaji kushini-
kiza achukuliwe kwa sababu
anamfahamu alikuwa mcheza-
ji wa AS Vita, lakini hakufani-

kiwa.

Akaamua kwenda Jangwani
ambapo alipokelewa na kuwa
mchezaji wa Yanga, ndipo alipoli-
pa kisasi cha kukataliwa kwenye
klabu ya Simba kwa kuwafunga
mabao mawili mguuni mwake
timu hizo zilipokutana kwenye
ligi, Yanga ikishinda mabao 2-1.

Alidumu kwa msimu mmoja
tu, akaelekea nchini Ubelgiji ku-
jilendeleza kimasomo pamoja
kucheza soka kwenye klabu za
Racing Club de Charleroi na Rac-
ing Club de Jette’ ya Brussels.

Baadaye alitimkia kwenye
klabu ya FC Fribourg ya Switzer-
land na huko ndiko alikoanza
kujifunza rasmi gita katika
bendi ya Wakongomani  nchini
humo ikiitwa Orchestra Africana,
pamoja na utunzi na kuomba aka-
ongeza ujuzi wa kupiga gita la kati
rhythm.

Kumbuka mpaka kipindi hicho
alikuwa akiitwa kwenye kikosi
cha timu ya taifa na mara ya
mwisho ilikuwa ni 1974.

ACHUKULIWA NA FRANCO

Aliporejea nchini Zaire aliamua
kujipumzisha na masuala la soka
na kujikita kwenye muziki.

Kwa sababu tangu zamani
alikuwa na kipaji hicho haiku-
chukua hata muda kuonekana na
gwiji Franco akamchukua kwe-
nye bendi yake ya TP OK Jazz.

Naye kwa kuonyesha kuwa ha-
wajakosea alitunga wimbo uliote-
temesha Afrika nzima katikati ya
mwaka 1975, ‘Cherie Bondowe.’

Ni wimbo uliovuma na ku-
pendwa hata na wamamuziki wa
bendi zote nchini humo, achilia
mbali mashabiki wa rhumba Af-
rika nzima.

Katika

kuonyesha  kuwa

hakubahatisha alitunga wimbo
na kumpa mwimbaji wa kike
Mpongo Love ambao umeende-
lea kupendwa hadi leo hii ‘Ndaya.’

Wengi wanadhani mtunzi ni
Mpongo Love, lakini ukweli ni
wimbo wa Mayaula Mayoni.

Baada ya kuwa maarufu
sasa kwenye muziki na kujiona
anaweza kusimama mwenyewe
aliamua kuanzisha bendi yake
ambapo alianza kufyatua vibao
mbalimbali kiasi cha kuchaguliwa
kuwa mtunzi bora wa DRC mwa-
ka 1978.

Wabongo wengi wanaufahamu
wimbo wa ‘Mboungue’ wenyewe
wanauita ‘Mbongwe’, alioutunga
mwanzoni mwa miaka ya 1990.

Zingine ni ‘Nabali Misele’, ‘Koti-
kate’, ‘Bondowe no 2, ‘Ousmane
Bakayoko’, na ‘Nasi Nabali’ ambao
alimpa mwanadada Tshala Mua-
na kuuimba.

KIFO CHAKE

Mayaula aliamua kuhamia Dar
es Salaam na kuanza kufanya
kazi ubalozi wa Congo kama baba
yake. Wakazi wengi wa Magomeni
jijini Dar es Salaam watamkum-
buka Mayaula, ambaye katika kip-
indi hicho akifanya kazi ubalozini,
alikuwa akiishi maeneo hayo.

Alianza kuugua akiwa hapa
hapa nchini, akaamua kurudi
kwao Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo. Hali ya afya yake ilizidi
kuwa mbaya mwaka 2005 serikali
ya kwao ilimpeleka nchini Ubel-
giji kwa matibabu zaidi.

Hata hivyo juhudi hizo haziku-
zaa matunda kwa Mayaula akaf-
ariki dunia katika jiji hilo la Brus-
sels nchini Ubelgiji Mei 26, 2010
akiwa na umri wa miaka 64. Huo
ukawa mwisho wa mwanamuziki
na mwanasoka msomi.

Mayaula
Mayoni
(kushoto
aliyezun-
gushiwa
duara)
akiwa na
kikosi cha
timu ya
taifa ya
Zaire (DRQ)
mwaka
1974,
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Wanafunzi 90 wala
keki yenye bangi,
wachanganyikiwa

wakiwa darasani

CAPE TOWN, AFRIKA KUSINI

WATOTO 90 wa shule ya msingi nchini
Afrika Kusini walipelekwa hospitalini baada :
ya kula keki zinazodhaniwa kutiwa dawa za :

kulevya aina ya bangi.

Maofisa walisema wanafunzi hao wali- :
nunua keki hizo kutoka kwa mchuuzi mmo- :
ja wa barabarani walipokuwa wakielekea :
Shule ya Msingi ya Pulamadibogo, kaskazi- :

ni-magharibi mwa Pretoria.

Walisema baada ya kula walipata hali
ya kichefuchefu, maumivu ya tumbo na :
kutapika na wanafunzi watatu wasichana :

hali yao nzi nzuri wamelazwa hospitalini.

Tayari watu wawili wamekamatwa na wa- :

nakabiliwa na mashtaka ya kujaribu kuua.

Washukiwa hao, wenye umri wa miaka
21 na 19, walifikishwa jana katika Mahaka- :
ma ya Soshanguve kwa ajili ya kusomewa :

mashtaka yanayowakabili.

Idara ya elimu ya mkoa wa Gauteng ilise- :
ma walimu waliita gari la wagonjwa baada :
ya kuona wanafunzi hao wamebadilika kita- :
bia na kufanya mambo ya ajabu walipoku- :

wa darasani.

Ilisema tukio hilo limesababisha masiki- :
tiko kwa wazazi ambao walikuwa na wasi- :

wasi kuhusu usalama wa watoto wao.

Polisi ambao wanaendesha uchunguzi ili :
kuthibitisha kama bangi ilitumika kuchang- :
anywa na keki hiyo, walisema zaidi ya wa- :
nafunzi 90 walikula keki hizo na wote wali- :

pata tatizo la maumivu makali.

Watoto 97 ambao walikimbizwa katika
vituo mbalimbali vya matibabu afya jirani :
na shule hiyo waliruhusiwa kwenda nyum- :

bani.

“Wanafunzi watatu wasichana pekee :
ndio wamesalia hospitalini, na bado wan- :
apokea matibabu muhimu ili kurudi katika :

hali zao za kawaida,” ilisema.

Armenia yailaumu
Arzerbaijan kwa maujia

NEW YORK, MAREKANI

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Armenia, :
Ararat Mirzoyan amesema mashambu- :
lizi ya ukatili yaliyofanywa na Arzerbaijan :
dhidi ya Waarmenia walioko katika jimbo :
la Nagorno-Karabkh ni sawa na mauaji ya :

kimbari.

Mirzoyan aliliambia Baraza Kuu la Umoja :
wa Mataifa kwamba zaidi ya watu 200 wa- :
likufa kwenye mashambulizi yaliyofanyika :
kwa wiki hii pekee na watu wengine 400 :

wamejeruhiwa.

Alisema watu walioathirika na mapigano :

hayo ni wanawake na watoto.

Waziri huyo alilitaka Baraza la Usalama la

Umoja wa Mataifa lichukue hatua.

Nchi hizo mbili za Armenia na Azerbeijan :
zamani zilikuwa nchi ziliozo katika umoja :
wa kisovieti zimekuwa zikipigania jimbo la :

Nagorno-Karabakh kwa miongo kadhaa.

Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa pan- :
de zote zinazohusika katika mzozo huo zi- :

fanye mazungumzo ya kutafuta amani.

DW
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Fundi wa mavazi akimaliza kazi kwa ajili ya wateja wake katika mji wa Niamey, nchini Niger jana,

PICHA: AFP

Kanali Doumbouya akemea Ulaya
kugeuza Waafrika kama watoto

NEWYORK, MAREKANI

KIONGOZI wa kijeshi nchi-
ni Guinea, Kanali Mamady
Doumbouya, amezikaripia
nchi za Magharibi kutaka
mtindo wao wa kidemokra-
sia kufuatwa barani Afrika,
akisema waache kuwafanya
kama watoto.

Kanali Doumbouya, alil-
iambia Baraza Kuu la Umoja
wa Mataifa mjini New York
kwamba bara hilo lilikuwa

likiteseka kutokana na mfa-
no wa utawala uliotwikwa
juu yao.

Alisema mifumo hiyo
haiendani na hali halisi ya
Afrika. “Wakati umewadia
muache kutusomea na kutu-
fanya kama watoto,” alisema.

Kiongozi huyo wa kijeshi
alichukua mamlaka baada
ya mapinduzi ya 2021, na ku-
muondoa madarakani Rais
Alpha Conde. Alitetea hatua
yake ya kuingia madarakani

ni kuokoa nchi yake kuto-
kana na machafuko kamili.
Mapinduzi hayo yalipokele-
wa kwa furaha na raia wa
Guinea wakielezea kufarijika
kuondolewa kwa Rais Con-
de. Nchi hiyo iliondolewa ka-
tika jumuiya ya nchi za Afrika
Magharibi (Ecowas), baada
ya jeshi kuchukua hatamu,
huku viongozi wa kikanda
wakishinikiza  kurejeshwa
kwa utawala wa kiraia.
Mwaka jana, Kanali Doum-

bouya alitoa ratiba ya mpito
kwa serikali iliyochaguliwa
baada ya mazungumzo na
Ecowas, lakini hakuna hatua
iliyopigwa katika kuandaa
uchaguzi mkuu.

Guinea ni miongoni mwa
nchi kadhaa za Afrika ma-
gharibi na kati ambazo
zimeshuhudia  mapinduzi
katika miaka ya hivi karibu-
ni zikiwemo Mali, Burkina
Faso, Niger na Gabon.

BBC

Jenerali Burhan aonya vita itasambaa

NEW YORK, MAREKANI

KIONGOZI wa jeshi la Su-
dan ameonya kwamba vita
vya nchi yake vinavyoende-
lea vinaweza kusambaa ka-
tika mataifa jirani ya Afrika.

Katika hotuba yake katika
Baraza la Umoja wa Mataifa,
Jenerali Abdel Fattah al-
Burhan pia aliitaka jumuiya

ya kimataifa kuwatambua
wapinzani wake, kundi la
Rapid Support Forces (RSF),
kama kundi la kigaidi.

Wakati huo huo, kiongozi
wa RSF Jenerali Hamdan Da-
galo alisema yuko tayari kwa
usitishaji mapigano.

Mnamo 2021, majenerali
hao wawili walifanya map-
induzi, lakini katika miezi

ya hivi karibuni mzozo wa
kuwania madaraka kati
yao umesababisha wafuasi
wao kuchukua silaha na
kukabiliana. ~ Akizungumza
kwenye mkusanyiko huo,
Jenerali Burhan alisema
chama chake kiko tayari kwa
mazungumzo ya amani, na
alitaka kukomesha vita na
kupunguza mateso ya watu.

Hata hivyo, alisema wito
wake wa maridhiano RSF
wamekataa.

Katika ujumbe  wake
adimu wa video kwa Umoja
wa Mataifa, mpinzani wake,
Jenerali Dagalo anayeju-
likana pia kama Hemedlti,
alisema yuko tayari kushiriki
mazungumzo.

BBC

Ruto: Umoja wa Mataifa hakuna usawa

NEW YORK, MAREKANI

RAIS wa Kenya William
Ruto, amelishambulia
Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa kwa kulitaja
kuwa ni jukwaa lisilofanya
kazi vizuri na lisilo na uwak-
ilishi.

Ruto alisema hayo alipoi-

hutubia hadhara kuu ya
Umoja wa Mataifa juzi mjini
New York.

Alitoa wito kwa Umoja
wa Mataifa kubadili mwele-
keo kutokana na hali halisi
ya sasa. “Ikiwa uthibitisho
wowote uliwahi kuhita-
jika kwamba Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa

halifanyi kazi vizuri, halina
demokrasia, halijumuishi
watu wote, haliwakilishi na
kwa hivyo haliwezi kuleta
maendeleo ya maana katika
ulimwengu wetu kama ili-
vyo sasa, basi kutoadhibiwa
kulikoenea kwa baadhi ya
watendaji katika jukwaa la
kimataifa kunatoa jibu kwa

hilo,” alisema rais Ruto.
Ruto pia aliangazia nchi
ya Haiti na akauhimiza
Umoja wa Mataifa kutoa
utaratibu wa dharula ya ku-
peleka vikosi vya kiusalama
kama sehemu ya mpango
mpana wa kukabili changa-
moto ndani ya nchi hiyo.
DW
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KUPOTEA KWA CHETI

SALMA SHABANI RASHID ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA CHETI SEKONDARI CHA
KIDATO CHA NNE CHENYE INDEX NO.
S.1361-0118-2011 CHA SHULE YA SEKONDARI
SAMORA  MACHEL KILICHOTOLEWA NA
BARAZA LA MITIHANINECTA.

YEYOTE ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI KWA RB
NAMBA PHQ/DAR/KIN/16146/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JANE MLAY SIRIWA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajili T972A0J aina ya Suzuki

ESCUDO. Chassis No.

TDOIW150019, Engine No.
G16A356269. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu.
Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/250646/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GOODLUCK GEORGE KATEMBA
anatangaza kupotelewa na kadi

ya gari yenye namba za usajili
T640CCQ ainaya
TOYOTA RAV 4.
Chassis No. SXAT10170416.
Engine No. 3S2417914.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha Polisi

kilichopo karibu. Taarifa ya
Polisi: IRI/RB/474/2023

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 29 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE KILEN
MUHOGA CHEDEGO
AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION
BY HAMIDA MOHAMEDI KWEZATUHU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
19th day of OCTOBER, 2023.

Dated at Korogwe this 22" Day of SEPTEMBER, 2023

SUMMONS TO APPEAR ( order V,R(1)of CPC(Substituted Service)

INTHE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
ARUSHA SUB-REGISTRY

AT ARUSHA
CIVIL CASE N0.230 OF 2023
CRDB BANK PLC.. «..PLAINTIFF
VERSUS
GODWIN LUDWING MAIMU.. ..I'"DEFENDANT
TWIN LAND HOLDING LIMITED. 2" DEFENDANT

TO:TWIN LAND HOLDING LIMITED

WHEREAS: The above named PLAINTIFF have instituted
a SUMMARY PLAINT against you, you hereby summoned
to appear in this cout in person or by an Advocate or
Agent duly authorised on 25th day of September 2023 at
09:30am before Hon.D.C.Kamuzora Judge to answer the
claim,and you are directed to produce on that day all the
document upon which you intend to rely in support of
your appearance on that day before mentioned the plaint
will be heard and determined in your absence.

GIVEN under my hand and seal of the court this 31st day

of AugustZOZc‘\o N = \%‘(_‘3

DEPUTY KEGISTRAR

ARUSHA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI - TANGA Mkoa wa TANGA
Usimamizi wa Mirathi Na. 168/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MICHAEL
SINDUKA SITA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA STELLA MICHAEL ISSITA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 06 Mwezi wa 10
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 22 Mwezi wa 09 Mwaka 2023.

W\
u\s‘g R MWANZL

NI TANGA

FOMU MADAI -3

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya Geita
Kituo cha Nyankumbu Mkoani Geita

Shauri la Madai ya Ndoa namba 37 la mwaka 2023

Jina la Mdai.
Jina la Mdaiwa.

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za Kuratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa; SOSPETER MTANI

Marry Mussa
Sospeter Mtani

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
MADAI YA TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 5
Mwezi wa 10 Mwaka 2023 saa 2:00 asubuhi/mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 21
Mwezi 09 Mwaka 2023i:55.

[*
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OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

wuny ippmegiacom

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAITI KWENYE KIROBA-27/

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na

kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu

na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake.
[litokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa

binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana.

Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza
msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka

na waokota chupa za kwenda kuuza, wote wa maeneo hayo
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi,
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na

mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo

hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.

alitoka na kutembea
kwa miguu. Nancy alid-
hani wanakwenda ku-
panda basi. Walipofika
maeneo ya Mwenge sokoni ndipo
aligundua kuwa jamaa ana gari.

“Enhee unaishi wapi nikupeleke
bibie.”

“Boko.”

Gari ilitafuna lami mpaka Boko.

“Nashukuru nishushe hapa hapa
nimefika.”

“Sasa kama tulivyoahidiana, Ju-
mamosi ijayo nitafika hapa hapa
kukuchukua sawa?”

“Saa ngapi?”

“Saa mbili usiku. Tunaweza ku-
upitisha usiku mmoja na wewe?
Yaani usirudi nyumbani?”

“Sawa wewe tu.”

Nancy alijiona ni mwanamke
mwenye bahati zake.

“Mwanamke niliyeombewa dua
na wazazi wangu. Niliyetolewa
mikosi. Niliyeoga maji ya bahari.
Katoka bwana wa maana, kaingia
bwana wa sheria yake.” Akajitapa
kimoyomoyo.

Kila mmoja alikuwa na hamu
na mwenzake. Nancy alikuwa na
hamu kukutana na Eddy kwa saba-
bu baada ya kuachana na Charton
hakuwa na mwanaume yeyote wa
maana hadi alipojaaliwa kumpata
bwana huyo kwa bahati tu.

Kuwa na bwana aliyeonekana
yupo vizuri kiuchumi kama al-
ivyokuwa Charton pia ilimfura-
hisha kwa sababu si jambo rahisi
kiasi hicho. Akaona kabisa kuwa
Mungu amemuumba na kumuachia
kitu kinaitwa bahati, hivyo hatoad-
hirika.

Ilikuwa ni tofauti kidogo na Eddy.
Lengo lake ni kufanya upelelezi.
Moja ya mambo ambayo wapelelezi
wanatakiwa kufanya ili kujiweka
karibu na adui au kukusanya usha-
hidi na kukubali kuwa na mpenzi
mwenye faida.

Ni yule ambaye atakupa ushahidi,
nyaraka au kukufikisha mbele ya
mtu unayemhitaji au anayehitajika.

“Karibu Nancy” Eddy alimkaribi-
sha kwenye hoteli moja kubwa ya
kifahari katikati ya jiji.

Aliingia kwenye chumba kikubwa
cha fahari ambacho kina kila kitu.

Chumba kikubwa kilichokuwa na

@MSAMBA
0656122770

“Umeanza
hivyo, un-
ajua mimi
sipendi
mtu
aniuliza
habari

za mbwa
yule.”

kitanda kikubwa cha kifahari, mashu-
ka yaliyotandiwa kwa nakshi, pazia
za gharama, friji lililojaa matunda,
soda, maji na pombe, ukutani kukiwa
na televisheni.

Nancy mwenyewe alikiri kuwa ka-
tika usichana wake wote hajawahi
kuingia au kupelekwa sehemu kama
hiyo na mwanaume yeyote.

Baada ya stori mbili tatu za hapa na
pale waliulizana kama wale kabisa,
lakini kila mtu alionekana ana hamu
na mwenzake badala ya kula.

Mazungumzo yaliishia kwa Eddy
kuanza kushika mkono wa Nancy ali-
yeonekana kama hataki, lakini ana-
taka.

Vidole vya Eddy vilianza ziara kwe-
nye mwili mororo wa mwanamama
na mwenyewe ambaye awali alione-
kana anaweza kumdhibiti kwa kum-
zuia, aliacha ziara hiyo iendelee mae-
neo mbalimbali mwilini huku akiwa
amefumba macho kwa hisia kali na
kutetemeka kwa mbali.

Wote sasa walishindwa kujizua.
Wakakumbatiana na kila mmoja
alianza kuhisi kama wanapaa angali,
wanakwenda sehemu isiyojulikana.

Hakuna aliyejielewa tena kama
yupo kwenye hoteli ya Panama ili-
yopo maeneo ya Kisutu, Dar es Sa-
laam.

Akili zilipowarudia kila mmoja
alionekana kuhema zaidi ya mwen-
zake. Waliinuka kivivuvivu na kuele-

kea bafuni kuoga.

Waliporejea walikaa kwenye sofa la
watu wawili lililokuwa pembeni mwa
kitanda na meza ndogo wakaanza
kula.

Eddy alirudia na akili mara nyingi
zaidi kuliko Nancy. Wakati wanadada
akiwaza kilichotokea akiwa na bwana
yake mpya, mwanaume alifikiria jinsi
gani anaweza kupata habari za Char-
ton.

“Hebu mpenzi nieleze mligombana
nini na Charton?”

“Umeanza hivyo, unajua mimi
sipendi mtu aniuliza habari za mbwa
yule.”

“Sivyo hivyo mpenzi nataka kuwa
na uhakiwa wewe ni wangu. Nahitaji
kujua kama mlichoachania hakita-
fanya mrudiane tena.”

“Sina haja ya kuwa na mwanaume
kama yule muuaji.”

“Muuaji?” Akauliza Eddy akijifanya
anashangaa. Lakini hili pia alishawa-
hi kumsikia akisema siku ile alipoji-
fanya Chimozi.

“Yaani mimi naogopa tu ana pesa
na baadhi ya askari siyo waaminifu
ningekwenda kumchoma kuwa ame-
sababisha kifo cha mkewe Tessy.”

“Amesababisha au amemuua?”
Akauliza kimtego.

“Amemuua.”

“Kwa sababu gani?”

“Mimi nakwambia wewe Denis kwa
sababu wewe umeshakuwa mpenzi

wangu, iwe siri vinginevyo
utakamatwa.” Denis ni jina
la Eddy ambalo alimdang-
anya Nancy na pia hakutaka
kumpeleka nyumbani kwake
maeneo ya Victoria kwa saba-
bu za usalama.

“Sababu ni Rukia. Rukia ni
mpenzi wake ambaye kwa sasa
yupo naye.”

“Kwa hiyo amekuacha wewe
kamchukua Rukia si ndiyo.”

“Ndiyo”

“Basi hana akili.” Akasema
Eddy na kusababisha Nancy
aague kicheko, halafu akauli-
za, “kwa nini?”

“Anawezaje kumuacha mto-
to mzuri kama wewe?”

Alipomaliza kucheka Nancy
kaendelea huku akitabasamu.

“Kamchukua Rukia kwa
sababu amemsaidia kwenye
mauaji ya mkewe.”

“Hebu nyoosha basi mpenzi,
mbona unaongea kama zile
taarabu za zamani za mafum-
bo?”

Nancy akaangua tena kiche-
ko, “jamani wewe mtu, sijaku-
patia mwezako.”

“Na mimi sitaki unipatie
mwenzangu, nataka niwe
mimi tu.”

“Unanichekesha bwana,
mimi nataka kukwambia wewe
unaleta utani.”

“Haya tuendelee mama.”

“Mpenzi nikwambie Kkitu,
kuna wanaume wabaya sana
duniani. Mimi nilikuwa ni
mpenzi wa Charton, yaani
mchepuko wake, huku yeye
ana mke ambaye ndiyo huyo
marehemu Tessy.

Kilichotokea ni kwamba
Rukia alimpelekea Charton
picha moja ambayo ndiyo im-
eleta maafa yote hayo.

Hiyo picha ya mnato, ni ya
mwanaume mmoja amepiga
na Tessy. Baada ya hapo ndipo
Charton alipoanza kumuwin-
da mkewe taratibu na kumuua
baadaye bila ya kushtukiwa
na mtu yoyote. Hadi leo yupo
mtaani Nadhani alijipanga.
Huyo mwanaume naye alisak-
wa nakwambia kama mhaini
lakini hakupatikana.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Na Mwandishi Wetu

ASHINDANO ya
gofu maalumu ya-
julikanayo kwa jina
la NCBA Golf Series
yamepangwa kufanyika Sep-
ternba 30, mwaka huu kwenye
Dar es Salaam imeelezwa.
Lengo la mashindano hayo
ni kupata wawakilishi watatu
wa Tanzania watakaokwenda
kuwakilisha taifa katika mi-
chuano ya Afrika Mashari-
ki  itakayofanyika baadaye
mwaka huu huko Nairobi,
Kenya.
Taarifa

kutoka kwa

Ko

.

waandaaji zinasema mashinda-
no hayo yanatarajiwa kuwa na
mvuto na yatakusanya vipaji
vya juu vya nyota wa mchezo
huo nchini.
“Mashindano haya hay
atoi tu fursa kwa nyota
wa gofu nchini kuonye
sha uwezo wao, bali pia
kuacha majina
yao katika vitabu vya
historia
ya mchezo huu,”
walisema waandaaji.

Taarifa iliongeza wachezaji
watashindana katika vipengele
vitatu ambapo mshindi wa
jumla, mshindi wa jumla kwa

2023

NCBA GOFU

wanaume na mshindi wa jum-
la kwa wanawake.

Washindi watatu wa jumla
wa mashindano haya wataon-
doka na kitita cha shilingi za
Kenya 100,000.

Iliongeza gharama za sa-
fari za wawakilishi wa Tanza-
nia zitalipiwa Benki ya NCBA
na lengo lao ni kuhakikisha
wachezaji wanaifurahia safari
yao na kuleta heshima kwa
taifa lao.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
NCBA, Claver Serumaga, alise-
ma benki yao inafuraha kuwa
sehemu ya mashindano hayo
ambayo yanaunga mkono
juhudi za kuinua michezo Tan-

zania.

“Tunafuraha kubwa kuona
vipaji na shauku ya wachezaji
wa gofu nchini Tanzania.
Tukio hili siyo tu linaonyesha
ujuzi wao lakini pia linawapa
jukwaa la kuwakilisha nchi
yetu kimataifa. Tunatarajia
mashindano mazuri na tuna-
watakia kila la heri washiriki
wote,” alisema Serumaga.

Aliongeza tayari wachezaji
kutoka vilabu mbalimbali vya
gofu nchini wameanza kujisaji-
li ili kushiriki katika mashinda-
no hayo na wanasisitiza
washiriki kujiandikisha mape-

|. |
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NCBA, Claver Serumaga akionyesha uwezo wake wa kucheza gofu ikiwa ni maan-

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ferry: Kiwango Azam saﬁ

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Azam
Fc, Bruno Ferry amesema
amefurahishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na wachezaji
wake katika mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Singida Fountain Gate ulioche-
zwa Dar es Salaam na kumalizi-
ka kwa wenyeji kupata ushindi
wa mabao 2-1.

Ferry alisema licha ya
kucheza vizuri lakini bado
wana kazi ya kufanya katika
safu ya ulinzi ambayo inataki-
wa kuongeza umakini na kuto-

ruhusu mabao.

Kocha huyo alisema mechi
hiyo ilikuwa na ushindani
mkubwa kwa sababu ya ubora
wa wapinzani wao ikiwamo
safu yao ya ulinzi, ushambuliaji
na viungo.

“Haikuwa mechi rahisi, nina
furaha kubwa kuona wachezaji
wamecheza vizuri licha ya ku-
wapo na changamoto ikiwamo
safu ya ulinzi kuruhusu bao
wakati tunaongoza bao 1-0,”
alisema kocha huyo.

Naye kocha Msaidizi wa
Singida Fountain Gate FC,
Thambo Senong, alisema wal-

ishindwa kuwa makini katika
mchezo huo baada ya kufanya
makosa na kuadhibiwa.

Hata hivyo aliwapongeza
wapinzani wake kwa kupam-
bana na hatimaye kupata goli
la jioni ambalo liliwapa ushindi
katika mechi hiyo.

“Haukuwa mchezo rahisi,
tunarejea kwenye uwanja wa
mazoezi kufanyia kazi mapun-
gufu yetu, tunaamini tutakuwa
vizuri katika mechi iliyoko
mbele yetu ya mashindano ya
kimataifa dhidi ya Future FC, “
alisema Thambo.

\’\f ﬂﬂ‘y}
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Dabi ya
Mbeya sasa
kupigwa
Mtwara leo

Na Adam Fungamwango

zenye upinzani mkali, Mbeya
City na Mbeya Kwanza zi-
natarajia kukutana nje ya
mkoa huo katika mechi ya
Ligi ya NBC Championship
itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Nangwanda Si-
jaona, Mtwara.

Hii itakuwa ni mara ya
kwanza kwenye historia ya
‘dabi’ hiyo kuchezwa nje ya
Mbeya kwa sababu Mbeya
Kwanza inautumia uwanja
wa Nangwanda.

Si mara ya kwanza kwa
timu hiyo kucheza nje ya
kwani hata ilipokuwa in-
acheza Ligi Kuu Tanzania
Bara kuna wakati iliukimbia
Uwanja wa Sokoine na Ku-
peleka mechi zake kwenye
Uwanja wa Majimaji, Songea.

Mbeya City yenye pointi
sita itashuka dimbani ikiwa
kileleni Mbeya Kwanza
ikiwa katika nafasi ya nne
baada ya kujikusanyia pointi
nne.

Mechi nyingine za ligi hiyo
zitakazochezwa leo ni wabu-
ruza mkia Cosmopolitan wa-
takuwa wenyeji wa TMA Kku-
toka Arusha na Maafande wa
Ruvu Shooting watawaalika
Ken Gold kwenye Uwanja wa
Jamhuri, Morogoro.

TAFF
Kutambulisha
timu ya
wanawake

Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO la Mpira wa
Miguu kwa watu wenye
ulemavu Tanzania (TAFF),
l[imesema lipo mbioni kuan-
zisha timu ya wanawake
ili iweze kushiriki katika
mashindano mbalimbali wa-
takayoalikwa, imeelezwa.

Akizungumza jijini jana,
Rais wa TAFF, Vicent Kaduma
alisema mchakato wa kuan-
zisha timu hiyo unaendelea
vyema na watahakikisha
wanakuwa na kikosi bora cha
wanawake.

“Tupo kwenye mchakato
wa kuanzisha timu ya wa-
nawake kwa upande wa watu
wenye ulemavu, ninaamini
muda si mrefu timu hiyo
itakuwa tayari kutokana na
juhudi tunazoendelea kuzi-
fanya,” alisema Kaduma.

Aliongeza uongozi wake un-
aahidi kushirikiana vyema na
Baraza la Michezo la Taifa (
BMT) katika kuhakikisha wa-
natekeleza vizuri majukumu
waliyopewa.

Alitaja baadhi ya majukumu
waliyopewa ni kuratibu usaji-
[i wa wanachama, mchakato
wa uchaguzi mkuu, kuratibu
marekebisho ya katiba na
kuunda kamati ndogo ndogo
zitakazowawezesha kukami-
lika kwa maagizo hayo.
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THURAM AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Juventus imeungana na Liverpool,
Paris St-Germain, Bayern Munich na Tottenham
Hotspur katika mbio za kumsajili kiungo wa kati
wa Ufaransa, Khephren Thuram mwenye umri wa
miaka 22 kutoka Nice. (90 Min)

EZE, PALACE KUTETA

KLABU ya Crystal Palace inatarajiwa kuanzisha
mazungumzo ya awali kuhusu mkataba mpya na
winga wa England, Eberechi Eze mwenye umri wa
miaka 25, ambaye mkataba wake wa sasa utaen-
delea hadi mwaka 2025. (Athletic)

UNITED KUMUUZA SANCHO

MANCHESTER United iko tayari kumuuza winga
wa Timu ya Taifa yva England, Jadon Sancho, am-
baye walimnunua kwa pauni milioni 73 kutoka
Borussia Dortmund, kwa bei iliyopunguzwa Janu-
ari. (Star)

SON, SPURS KIMEELEWEKA

KLABU vya Tottenham Hotspur inatazamiwa
kutekeleza kipengele cha chaguo katika mkataba
wa mshambuliaji wa Korea Kusini, Son Heung-
min mwenye umri wa miaka 31, ambao utaongeza
mkataba wake kwa mwaka zaidi na hivyo kumal-
izika ifikapo 2026. (Telegraph)

MADRID, BAYERN VITANI

KLABU ya Bayern Munich itachuana na Real
Madrid kumsajili nahodha wa Chelsea na beki
wa pembeni wa Timu ya Taifa ya England, Reece
James hapo mwakani. (Fichajes)

CHOLOBAH KUTUA BAYERN

MLINZI wa Chelsea, Trevoh Chalobah ana-
tazamiwa kuondoka katika klabu hiyo ifikapo
Januari, huku beki huyo mwenye umri wa miaka
24 akitaka kuhamia Bayern Munich baada ya kui-
kataa Nottingham Forest. (Fabrizio Romano)

XAVI KUBAKIA BARCA

KOCHA wa Barcelona Xavi amekubali kuongeza
mkataba wa mwaka mmoja hadi 2025 katika mka-
taba ambao una chaguo la kuongezwa kwa miezi
12 mingine. (ESPN)

NUSA AGEUKA LULU EPL

ARSENAL, Chelsea na Manchester United zina-
vutiwa na winga wa Norway na Club Bruges, An-
tonio Nusa, mwenye umri wa miaka 18 na thamani
yake ni karibu pauni milioni 30. (Express)

NAGELSMANN MAMBO SAFI

KOCHA wa zamani wa Bayern Munich, Julian
Nagelsmann mwenye umri wa miaka 36, anakar-
ibia kufikia makubaliano ya kuwa kocha mpya wa
Ujerumani. (Fabrizio Romano)

ALCANTARA, MATIP KIKAONI

KLABU ya Liverpool iko tayari kuwasiliana na
wawakilishi wa kiungo wa kati wa Hispania, Thi-
ago Alcantara mwenye umri wa miaka 32 na beki
wa Cameroon, Joel Matip (32) kwa kujadili mika-
taba mipya. (Caught offside)

LUKAKU AJIPANGA UPYA

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Romelu Lukaku
alitengana na wawakilishi wa Roc Nation muda
mfupi baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30 kuhamia AS Roma kwa mkopo kutoka
Chelsea msimu huu. (Telegraph)

ANTONIO ATAJWA SOKONI

TIMU kadhaa za Ligi Kuu England zikiwamo
Wolves, Everton na Nottingham Forest ziko tayari
kumnunua, Michail Antonio ikiwa mshambuliaji
huyo wa Jamaica mwenye umri wa miaka 33,
atashindwa kuafikiana na West Ham kwa mka-
taba mpya. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

FELIX:

BARCELONA, Hispania

OAO Félix amesema hakuwahi

kuzoea maisha ya Atletico Ma-

drid au mipango ya Kocha,

Diego Simeone baada ya kuanza
ema soka lake na Barcelona.

Félix mwenye umri wa miaka 23,
amefunga mara tatu katika mechi
zake mbili za kwanza alizoanza
Barca baada ya kujiunga na klabu
hiyo kwa mkopo wa msimu mzima
akitokea Atletico mapema mwezi
huu.

Mshambuliaji huyo wa Ure

no alisasajiliwa Atletico
akitokea Benfica kwa euro
milioni 126 mwaka 2019,
lakini hakuwahi kufikia
matarajio katika misimu
minne aliyocheza chini ya
Simeone.

“Mambo yanapoenda vibaya ka-
tika soka kwa mtu, lazima ufanye
mabadiliko,” alisema Félix katika
mahojiano na Mundo Deportivo.

“Nilifanya hivyo kabla ya kwenda
Chelsea (kwa mkopo katika kipindi
cha pili msimu uliopita) na sasa kuja
Barcelona kwa sababu sikuwa naen-
delea vizuri kule Atletico.

“Sikukubaliana na mawazo ya

ZA ATLETICO

® @ ® Mshambuliaji huyo
alilazimika kukatwa msha-
hara ili kutua...

klabu au kocha, lakini kila mara nili-
jaribu kufanya kitu bora niwezavyo.
Nimekuwa na nyakati nzuri huko
pia.”

Félix alikataa kwenda Saudi Ara-
bia akisubiri nia ya Barca, na hati-
maye makubaliano yalifikiwa siku
ya mwisho ya dirisha la uhamisho
wa majira ya joto.

Ili kukamilisha usajili huo wa
mkopo huo, ilibidi Felix akubali ku-
katwa kiasi kikubwa cha mshahara
wake iliyotokana na matatizo ya
kifedha ya Barca.

“Ni kweli niliacha sehemu kubwa
ya mshahara wangu, lakini nilihitaji
mabadiliko,” aliongeza.

“Nilihitaji kufika mahali ambapo
naweza kucheza mtindo wangu wa
soka na nimekuwa nikisema kila
mara nadhani hapa ni mahali pa-
Zuri.

“Mambo yanakwenda vizuri, si-
kutarajia kuanza vizuri, na ilikuwa
ni juhudi nilizohitaji kufanya ili ku-

pata furaha ya kucheza soka tena.”

Félix alifunga bao lake la kwanza
dhidi ya Real Betis wikendi iliyopita
na kufuatiwa na mabao mawili ka-
tika ushindi wa 5-O dhidi ya Royal
Antwerp kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya Jumanne iliyopita.

Matokeo hayo yalimsukuma
Kocha wa Barca, Xavi Hernandez
kudai timu yake inacheza soka lao
bora tangu achukue mikoba yake
mwaka 2021.

Kusajiliwa kwa Félix kumechang-
ia kuimarika kwa kiwango hicho, la-
kini mchezaji mwingine mpya aliye-
sajiliwa, Joao Cancelo, pia amekuwa
na jukumu muhimu tangu ajiunge
naye kwa mkopo akitokea Manches-
ter City.

“Kwa upande wa ubora, nadhani
ndiye beki bora zaidi wa pembeni
ambaye nimewahi kucheza naye,”
alisema Félix kuhusu klabu na
mchezaji mwenzake wa kimataifa
wa Ureno, Cancelo.
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MECHI KALI
BURNLEY

VERSUS

MANCHESTER UTD

1,154,

MOUNTAVARANE
_ KUREJEA\UNITED
Sl KIIVANBURNLEE Y

MUNICH, Ujerumani

ANCHESTER United ina matu-

maini Mason Mount na Raphaél

Varane watakuwapo katika

mchezo wa Ligi Kuu England
dhidi ya Burnley utakaochezwa leo, kwa mu-
jibu wa ESPN.

Mount na Varane wamejiunga tena na
mazoezi baada ya kukaa nje ya uwanja ku-
tokana na majeraha, lakini hawakuwa fiti
vya kutosha kusafiri hadi Ujerumani kwenye
kichapo cha mabao 4-3 kutoka kwa Bayern
Munich kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya iliyofanyika Jumatano iliyopita.

Kuna matumaini wawili hao wanaweza
kutajwa kwenye kikosi kitakachocheza kwe-
nye dimba la Turf Moor.

Kikosi cha United kilisalia Munich usiku
kucha na kufanya mazoezi katika akademi ya
Bayern hapo juzi kabla ya kusafiri kwa ndege

KUWEKA PESA:
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- WEKA PESA.

E=n o

vodacom | m-pesa
h0|@m 2 airtel

Kocha Ten Hag hakuwa na wachezaji 12
waandamizi dhidi ya Bayern Munich na ali-
lazimika kutaja makipa watatu kwenye ben-
chi kwenye Uwanja wa Allianz Arena.

Kurejea kwa Mount na Varane dhidi ya
Burnley kutamtia nguvu Mholanzi huyo la-
kini kuna hofu wachezaji wengine wawili
waliojeruhiwa, Luke Shaw na Aaron Wan-
Bissaka, wanaweza kukabiliwa na vipindi
virefu vya nje ya uwanja.

Wan-Bissaka pia anaweza kuwa nje ya
uwanja baada ya kupata jeraha la misuli ya
paja dhidi ya Brighton.

United wamethibitisha kuwa beki huyo
wa kulia atakosa kwa “wiki kadhaa” lakini
inaweza kuwa zaidi ya miezi miwili.

Levy afunguka ilipokosea Spurs
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Hotspur, Daniel Levy amesema iliku-
wa “kosa” kuwaajiri Jose Mourinho na
Antonio Conte kama makocha kwani
klabu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu Eng-
land “ilihitaji kurejea mizizi yake” na
kocha mpya, Ange Postecoglou.

Machi, kocha wa zamani wa Juven-
tus, Conte alikua kocha wa pili mwe-
nye medali kadhaa za washindi kuon-
doka Kaskazini mwa London katika
muda wa zaidi ya miaka mitatu.

Pia walimfukuza Mourinho miaka
kuletwa kuchukua nafasi ya Mauricio
Pochettino.

Levy amekuwa akizongwa sana siku
za nyuma, huku baadhi ya mashabiki

mwingine,” alisema Levy kwenye kon-
gamano la mashabiki.

“Kuchanganyikiwa kwa kutoshin-
da na shinikizo kutoka kwa baadhi
na wachezaji na sehemu kubwa ya
msingi ya mashabiki ambayo tunahi-
taji kushinda, tunahitaji kutumia fed-
ha, tunahitaji kuwa na kocha mkub-
wa, jina kubwa. Na iliniathiri.

Pochettino  alitimuliwa mwaka
2019, miezi mitano tu baada ya kuion-
goza Spurs kwenye fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Kocha huyo alikuwa
na kibarua cha kuinoa Paris Saint-
Germain kabla ya kuinoa Chelsea
msimu huu wa joto.

“Nilikuwa nimepitia kipindi amba-

LONDON, England wa Spurs wakimlaumu kutoshinda cho tungekaribia kushinda, na Mauri-
medali yoyote tangu mwaka 2008. cio tulipitia nyakati nzuri sana,” alion-
MWENYEKITI wa  Tottenham “Nataka kushinda kama kila mtu geza Levv.

7

4

LA )




Jumamosi Septemba 23, 2023 NipaShe 2 3

HABARI MICHEZO
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HATIMA YA
ZA AFCON 2027

Na Adam Fungamwango

ATIMA ya maombi ya Tan-

zania, Kenya na Uganda

kuandaa fainali za Kombe

la Mataifa ya Afrika (AF-
CON 2027) itajulikana Jumatano
katika mkutano utakaofanyika ji-
jini Cairo, Misri kwa wajumbe kupiga
kura.

Tanzania, Kenya na Uganda zili-

wasilisha maombi ya pamoja na jana
viongozi wake walikutana Dar es Sa-
laam ili kupanga mikakati.
Katibu Mkuu wa Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Said Yakubu
alisema wameandaa mikakati imara
ya kuhakikisha wanapata wenyeji iki-
wamo kwenda kufanya kampeni za
pamoja kwa njia za kidiplomasia.

“Makatibu wakuu wa wizara za
michezo, kutoka nchini zetu tatu
za Kenya, Uganda na Tanzania tuli-
kutana, na tayari tumepokea barua
kutoka Shirikisho la Mpira wa Miguu
Afrika (CAF), inayoeleza Septemba
27, mwaka huu ndio kura ya kua-
mua nani awe mwenyeji wa fainali
hizo zitapigwa huko Cairo, kwa hiyo
tuliona nchi zetu tulizoomba kwa
pamoja tukutane tupange mikakati
namna ya kupata ushindi, “ Yakubu
alisema.

Alisema baada ya hapo kulitarajiwa
pia kuwa na kikao cha Mawaziri wa
Michezo wa nchi hizo.

Alisema wanajipanga kwenda Misri
kwa ajili ya kufanya kampeni ambazo
zitakuwa na lengo la kuwashawishi
wajumbe wawapigie kura kwa sababu
kuna nchi nyingine zimeomba kuan-

KUANDAA

daa fainali hizo.

“Kikubwa ambacho CAF wanataka
kuangalia ni miundombinu ambapo
kwa sisi hatuna shaka nalo, tunaen-
delea na maboresho ya Uwanja wa
Benjamin Mkapa na pia tunatarajia
kujenga viwanja vingine, tutatumia
njia za kidiplomasia pamoja na kuwa-
tumia viongozi wenye shawishi kama
Rais wa TFF, Wallace Karia pamoja
na Leodegar Tenga, ambaye aliwahi
kuwa mjumbe wa CAF, natumai wiki
jjayo tutakuwa na habari njema,
tuombeane heri,” alisema kiongozi
huyo.

Kama maombi hayo yatafanikiwa
itakuwa ni mara ya kwanza kwa Afri-
ka Mashariki iliyoko chini ya Rais, Sa-
mia Suluhu Hassan, Yoweri Museveni
(Uganda) na William Ruto wa Kenya
kuweka historia.
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Kocha wa makipa wa lhefu SC, Manyika Peter (wa pili kushoto), akiwa na magolikipa wa timu hiyo yenye
maskani yake Mbarali, Mbeya ambayo inashiriki Ligi Kuu Tanzania Bara. PICHA: MTANDAO

Baleke, Yao waweka rekodi Ligi Kuu Bara

INATOKA UK 24

na kuiongoza timu yake kupata
ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya
Tabora United.

Kwa upande wa Yao, yeye
ameweka rekodi ya beki
anayeongoza kwa ‘assist’ kwa
sasa kwenye ligi hiyo huku
akiwa na bao moja.

Beki huyo wa kulia mwenye
nguvu na kasi anamzidi Moham-
ed Hussein ‘Zimbwe Jr' ambaye

pamoja na ‘assist’ mbili lakini
hana bao.

Yao aliyesajiliwa msimu huu
akitokea Asec Mimosas alifunga
bao la kwanza akiwa na timu
yake mpya Agosti 29, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam akiiwez-
esha Yanga kushinda mabao 5-0.

Siku hiyo hiyo alitoa ‘assist’
kwa Maxi Nzengeli aliyefunga
bao la tano wakati Jumatano
iliyopita kwenye uwanja huo

huo alitoa pasi ya mwisho la bao
pekee lililofungwa dakika za lala
salama na kuipa ushindi Yanga
iliyowakaribisha Namungo FC
kutoka Ruangwa, Lindi.

Ligi Kuu Tanzania Bara inata-
rajiwa kuendelea tena kuanzia
Septemba 29, mwaka huu kwa
JKT Tanzania kuivaa Kagera
Sugar huku siku hiyo Coastal
Union ikiwakaribisha Tabora
United kwenye Uwanja wa CCM

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01. 23.09.23

MUDA MICHEZO

Middlesbrough FC vs Southampton FC

1 X 2

02.23.09.23

Dundee FC vs Kilmarnock FC

03.23.09.23

Airdrieonians FC vs Raith Rovers FC

04.23.09.23

CA Osasuna vs Sevilla FC

05.23.09.23

Burgos CF vs Elche CF

06.23.09.23

Werder Bremen vs 1. FC Cologne

07.23.09.23

NEC Nijmegen vs FC Utrecht

08.23.09.23

Casa Pia Lisbon vs Vitoria SC Guimaraes

09.23.09.23

Stade Brest 29 vs Olympique Lyon

10.24.09.23

FC Metz vs Strasbourg Alsace

11.24.09.23

Ajax Amsterdam vs Feyenoord Rotterdam

12.24.09.23

Cercle Brugge vs Union Saint-Gilloise

13.24.09.23

Real Oviedo vs Real Valladolid

14.24.09.23

Rayo Vallecano vs Villarreal CF

15.24.09.23

Montpellier HSC vs Stade Rennes

16.24.09.23

Torino FC vs AS Roma

17.24.09.23

Atletico Madrid vs Real Madrid

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 23/09/2023

MUDA GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Livingston vs Celtic

SARE  UGENINI

1 X 2

Jahn Regensburg vs Sandhausen

Girona vs Mallorca

Brescia vs Venezia

Green Eagles vs FC Muza

Napsa Stars vs Zanaco

Nkwazi vs Kansanshi Dynamos|

Troyes vs AJ Auxerre

AC Milan vs Verona

Forest Rangers vs Nkana FC

Monchengladbach vs RB Leipzig

Union Berlin vs Hoffenheim

Borussia Dortmund vs VfL Wolfsburg

Bayern Munchen vs VfL Bochum

Augsburg vs Mainz

Leicester vs Bristol City

Rotherham vs Preston

Dundee FC vs Kilmarnock

Ipswich vs Blackburn

Swansea vs Sheffield Wed

Hibernian vs St Johnstone

Luton Town vs Wolverhampton

Carlisle vs Derby

Crystal Palace vs Fulham

Manchester City vs Nottingham

Plymouth vs Norwich City

West Bromwich vs Millwall

Leeds vs Watford

Middlesbrough vs Southampton

Osasuna vs Sevilla FC

Levante vs CD Eldense

Nantes vs Lorient

Sassuolo vs Juventus

Burgos vs Elche

Werder Bremen vs FC Koln

Barcelona vs Celta Vigo

Brentford vs Everton

NEC Nijmegen vs Utrecht

Concarneau vs St Etienne

Basaksehir vs Galatasaray

Angers vs Bastia

Almere City vs PSV Eindhoven

St. Pauli vs Schalke 04

Lazio vs Monza

Brest vs Lyon

Burnley vs Manchester Utd

Almeria vs Valencia

Alcorcon vs Huesca

Heerenveen vs SBV Excelsior

Porto vs Gil Vicente

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Kiungo wa Simba, Clatous Chama (kulia), akiwania mpira dhidi ya kiungo mshambuliaji wa Coastal Union, Ibrahim
Ajib katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam juzi. Simba
ilishinda mabao 3-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Baleke, Yao
waweka
rekodi Ligi
Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

MSHAMBULIAJI wa Simba, Jean
Baleke wa Simba na beki wa
Yanga, Yao Kouasi ambaye ni raia
wa lvory Coast pamoja wamewe-
ka rekodi tofauti katika Ligi Kuu
Tanzania Bara baada ya kumal-
izika kwa raundi ya tatu.

Baleke ameweka rekodi ya
kufunga mabao katika mechi zote
tatu mfululizo ambazo amecheza
msimu huu.

Mkongomani huyo aliyesajiliwa
msimu uliopita Kipindi cha diri-
sha dogo alifunga bao moja ka-
tika mechi ya raundi ya kwanza
Simba ikishinda mabao 4-2 dhidi
ya Mtibwa Sugar, akafunga tena
walipoivaa Dodoma Jiji, kabla ya
kufanya hivyo kv\/enye m_echl ya
raundi ya tatu ambapo alifunga
‘hat-trick’ na kuipa timu yake
ushindi wa mabao 3-0.

Hiyo inakuwa ni ‘hat-trick’
va pili msimu huu, ya kwanza
ikiwekwa na Feisal Salum wa
Azam FC katika mechi ya ufunguzi
iliyochezwa Agosti 16, mwaka huu

INAENDELEA UK 23

Rasmi Inonga kuikosa Dynamos

® ® @ Jeraha lake litachukua siku 14 kupona, Ugando aomba radhi...

Na Saada Akida

EKI tegemeo wa Simba, Hennock

Inonga hatokuwa sehemu ya

mechi ya marudiano ya Ligi ya

Mabingwa Afrika dhidi ya Power
Dynamos kutoka Zambia kutokana na
kushonwa nyuzi 13 kufuatia jeraha la
mguu alilopata katika mechi ya Ligi Kuu
Bara dhidi ya Coastal Union iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam
juzi.

Simba inatarajia kuikaribisha Power
Dynamos katika mchezo wa marudiano
utakaochezwa Oktoba Mosi, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Azam Complex.

Inonga alishindwa kuendelea na mch-
ezo huo baada ya kuchanika juu kidogo
ya kifundo cha mguu kutokana na ku-
umizwa na winga wa Coastal Union, Hija
Ugando dakika 20 ya mchezo huo.

Akizungumza na Nipashe, Daktari wa
Simba, Edwin Kagabo alisema Inonga
alipatiwa matibabu katika Hospitali ya
Mkoa wa Temeke na kuruhusiwa kurudi
nyumbani jana jioni.

“Inonga ameruhusiwa kutoka hos-
pitali, na amepata jeraha pale pale al-
ipoumia katika mechi iliyopita dhidi ya
Tanzania Prisons, jambo zuri hajavun-

jika mfupa ni kidonda tu. Suala atakaa
nje kwa muda gani inategemea na jinsi
atakavyopona lakini haikuwa sehemu
mbaya sana,” alisema Kagabo.

Naye Daktari wa zamani wa timu hiyo
na mwanachama wa Chama cha Madak-
tari wa Michezo Tanzania (TASMA), Cos-
mas Kapinga alieleza beki huyo hatakaa
nje kwa muda mrefu kulingana na jeraha
alilopata.

Kapinga alisema kitaalamu mtu

yoyote ambaye ameshonwa
anatakiwa kukaa siku saba hala
fu ndio anatolewa nyuzi, baada
ya hapo kidonda kupona
inachukuwa kati ya siku saba
hadi 14.

“Lakini kwa jeraha la Inonga kwa kuwa
amepata shida kwenye mguu mmoja basi
baada ya kuondolewa nyuzi anaweza
kufanya mazoezi ya kujiweka sawa bila
mguu uliopata shida kuusumbua. Baada
ya siku 14 ndio atatakiwa kufanya ma-
zoezi ya kusukumana na wenzake kwa
sababu tayari kidonda kitakuwa kimepo-
na,” alisema Kapinga ambaye pia aliwahi
kuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Tiba ya
Shirikisho la Riadha Tanzania (RT).

Wakati huo huo, Ugando amemwomba

radhi Inonga kwa kitendo kilichotokea
akidai haikuwa dhamira yake kumuuzika
nyota huyo na wala hakufikiria hali hiyo
ingetokea.

Ugando alisema nia yake ilikuwa ku-
wahi mpira ili kufunga na hakufikiria
beki huyo angewahi kufika katika eneo
hilo.

“Nimwombe radhi Inonga, haikuwa ku-
sudi baada ya tukio hilo niliishiwa neno
lolote la kumwambia kwa kilichotokea,
isitoshe pia sikuweza kuzungumza naye
kutokana na sijui kifaransa hivyo kitendo
changu cha kwenda kwenye gari ya wag-
onjwa kama kumpa pole.

Nilichokifanya hakikuwa kitendo ki-
zuri, haikuwa dhamira yangu kwa saba-
bu nilisababisha timu yangu pia kucheza
pungufu kwa sababu ya kadi nyekundu,
niwaombe radhi wadau wote wa soka,
mashabiki wa Simba na Coastal Union,
pamoja na viongozi wa timu zote mbili,”
alisema Ugando.

Katika hatua nyingine, baada ya timu
yake kuvuna pointi tatu dhidi ya Coastal
Union, Kocha Mkuu wa Simba, Roberto
Oliviera ‘Robertinho® ameweka wazi
mechi hiyo ameitumia kwa ajili ya kuan-
daa ‘silaha zake’ kuelekea mchezo wa
kimataifa.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Robertinho alisema katika mechi hiyo
aliangalia mambo mawili makubwa iki-
wamo kutoka mbinu mpya na kuwapa
nafasi wachezaji wake wenye uzoefu kue-
ndelea kutengeneza uelewano.

“Baada ya kucheza mechi yetu ya
kwanza Zambia tulitoka sare ya mabao
2-2, tuliona jinsi walivyocheza na tuli-
porejea tukafanyia kazi changamoto zetu
kwa kuwaongeza kitu ambacho leo (juzi)
wamekifanya nilivyowaangiza.

Nimefurahishwa jinsi wachezaji wal-
ivyocheza, ninaimani tulikuwa na nafasi
ya kupata mabao mengi zaidi ya matatu
tuliyofunga, tumeutumia mchezo huu
kujiandaa na mechi ya marudiano ya Ligi
ya Mabingwa dhidi ya Power Dynamos,”
alisema Robertinho.

Aliongeza timu yake ilikuwa na nafasi
kubwa ya kupata idadi kubwa ya mabao
kuanzia sita hadi saba, lakini kupata

matatu si mbaya
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