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habari KITAIFA

Na Waandishi Wetu,  
DODOMA

RAIS Mteule wa Tanzania, 
Dk. John Magufuli, anata-
rajiwa kukabidhiwa cheti cha 
ushindi wa kiti hicho jijini Do-
doma leo.

Magufuli ambaye ni Mgom-
bea kupitia Chama Cha Map-
induzi (CCM) pamoja na 
Makamu wa Rais Mteule, Sa-
mia Suluhu Hassan, wataka-
bidhiwa cheti hicho kwenye 
ofisi za Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) zilizoko Njedeng-
wa jijini hapa.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti 
wa NEC, Jaji Mstaafu Semi-
stocles Kaijage, cheti hicho 
cha ushindi kinakabidhiwa 
leo kwa Dk. Magufuli ambaye 
ameshinda kwa kupata kura 
12,516,252 kati ya kura halali 
14, 830,195 zilizopigwa.

Katika kinyang’anyiro hi-
cho, nafasi ya pili ilishikwa na 
Tundu Lissu wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) ambaye amepata 
kura 1,933,271.

Wagombea wengine ambao 
idadi ya kura zao zipo kwenye 
mabano ni pamoja na Leopold 
Mahona wa NRA(80,787), 
John Shibuda wa ADA-TADEA 
(33,086), Muttamwega Mgay-
wa wa SAU (14,922), Cecilia 
Mwanga wa Demokrasia Ma-
kini (14,556), Yeremia Magan-
ja wa NCCR-Mageuzi (19,966), 
Profesa Ibrahim Lipumba wa 
CUF(72,885), Philipo Fum-
bo wa DP (8,283), Bernard 
Membe wa ACT-Wazalendo 
(81,129) na Queen Sendiga wa 
ADC(7,627).

Wengine ni Twalib Kandege 
wa UPDP (6,194), Hashim 
Rungwe wa CHAUMMA 
(32,878), Khalfan Mazrui wa 
UMD (3,721) na Seif Seif wa 
AAFP (4,635).

Katika hatua nyingine, 
wagombea tisa waliokuwa 
kwenye kinyang’anyiro hicho 
kati ya 15, wamempongeza 
Dk. Magufuli kwa ushindi huo 
huku wakisema wako tayari 
kushirikiana naye.

Wagombea hao ni kutoka 
vyama vya AAFP, Demokra-
sia Makini,        DP, UPDP, SAU, 
NRA, ADC, UMD na NCCR-
Mageuzi.

Wamesema anguko la wap-
inzani ni la haki kutokana 
CCM kujipanga na kutekeleza 
sera zao kikamilifu.

Mgombea wa UMD, Khal-
fan Mazrui, alisema uchaguzi 
mkuu ulikuwa wa haki na am-
ani, hivyo ushindi alioupata 
Dk. Magufuli ni halali. “Kik-
wazo cha nchi za Afrika cha 
kutokukubaliana na matokeo 
ni donda sugu, huwa ni vigu-
mu kukubaliana na ushindi, 
ni lazima aseme ameonewa,” 
alisema.

Alisema vyama vya upinza-
ni vimeponzwa na wabunge 

waliotangulia kwa sababu 
walishindwa kutekeleza sera 
walizojinadi katika majimbo 
yao na kusababisha Watanza-
nia kushindwa kuwachagua 
wapinzani na kukipa nafasi 
chama tawala kuendelea ku-
pata ushindi kutokana na 
uwekezaji wa maendeleo kil-
ioufanya.

“Wakati mwingine tulikuwa 
tunakata tamaa hata kufanya 
kampeni kwa sababu ukipita 
katika maeneo, watu wanajaa 
kwa sababu ya mwonekano 
wako, wanakuja kusikiliza 
sera zako lakini hawakupigii 
kura kwa sababu wanaona 
maendeleo yaliyofanywa na 
yanayoendelea kutekelezwa,” 
alisema.

Yeremia Maganja wa NC-
CR-Mageuzi, aliwapongeza 
watendaji wote wa NEC kuto-
kana na kuendesha uchaguzi 
wa haki.

Alisema wamekubaliana 
kwa kauli moja kumuunga 
mkono Dk. Magufuli na ku-
waasa wananchi kuwa watu-
livu na wasikubali kudangany-
wa kufanya mambo kinyume 
cha taratibu za kisheria.

Mgombea wa DP, Philipo 
Fumbo, alisema katika 
mchakato mzima walikuwa 
wagombea 15 na nafasi ili-
yokuwa inawaniwa ni moja, 
hivyo haiwezekani wakashin-
da wote, ni lazima apatikane 
mmoja na wananchi wameo-
na anayefaa kuwaongoza ni 
Dk. Magufuli.

Alisema wapo tayari ku-
fanya kazi na serikali ita-
kayokuwapo madarakani kwa 
sababu lengo lao lilikuwa ni 
kuwatumikia wananchi na 
mchango wao unaweza ku-
tumika hata wakiwa nje ya 
urais.

Mgombea wa NRA, Leopold 
Mahona, aliipongeza NEC kwa 
maandalizi mazuri yaliyopele-
kea uchaguzi kufanyika kwa 
amani na utulivu. 

Mgombea wa Demokra-
sia Makini, Cecilia Mmanga, 
aliwaomba Watanzania ku-
muunga mkono Rais Mteule 
kwa kufanya kazi kwa kuwa 
uchaguzi umekwisha na 
mshindi amepatikana.

Mgombea wa UPDP, Twalib 
Kadege, alisema katika kip-
indi chote cha kampeni, Dk. 
Magufuli alitumia mikutano 
yake kueleza alichokifanya na 
anachotarajia kukifanya bila 
ya matusi wala jazba na wa-
nanchi wamemwelewa.

Mgombea wa ADC, Queen 
Sendiga, alisema katika 
shindano lazima mshindi ap-
atikane, hivyo wao wame-
kubaliana na ushindi wa Dk. 
Magufuli na wanaahidi kush-
irikiana naye katika shughuli 
za ujenzi wa taifa.

nImeandikwa na Augus-
ta Njoji na Renatha Msungu

Magufuli kukabidhiwa 
cheti cha ushindi leo

Upinzani watoa tamko 
matokeo ya uchaguzi 
Na Romana Mallya

VIONGOZI wakuu wa vyama 
vya CHADEMA na ACT-Wazalendo 
pamoja na wagombea wao wa na-
fasi ya urais, wametoa tamko la 
pamoja la kutokubali matokeo ya 
uchaguzi mkuu uliofanyika Juma-
tano iliyopita.

Matokeo yanayopingwa na vion-
gozi hao ni yaliyotangazwa na Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na Tume 
ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC).

Akisoma tamko la pamoja lil-
ilotokana na vikao vyao vilivyokaa 
juzi na jana, Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe, al-
idai kilichofanyika Oktoba 28, yaani 
Jumatano, hakina sifa wala uhalali 
wa kuitwa uchaguzi mkuu.

“Kwa umoja wetu, tunaamini kili-
chofanyika Oktoba 28, hakina sifa 
wala uhalali wa kuitwa uchaguzi 
mkuu bali unyang’anyi na uporaji 
wa kutumia nguvu wa haki ya Wa-
tanzania ya kuchagua viongozi kwa 
njia ya demokrasia,” alisema.

Tamko hilo lilitiwa saini mbele 
ya waandishi wa habari na Mbowe 
na Tundu Lissu (Mgombea Urais 
wa CHADEMA) huku upande wa 
ACT-Wazalendo ukiwakilishwa na 
Zitto Kabwe, Kiongozi Mkuu wa 
chama hicho aliyemwakilisha pia 
Mgombea Urais wa Zanzibar kupi-
tia chama hicho, Maalim Seif Sharif 
Hamad.

Katika tamko lao hilo, viongozi 
hao wa vyama vya upinzani walise-
ma wamekubaliana kudai kuitishwa 
upya kwa uchaguzi mkuu haraka 
iwezekanavyo.

“Tunahitaji kuvunjwa kwa NEC 
na ZEC na kuundwa tume huru 
ya kusimamia uchaguzi,” alisema 
Mbowe alipokuwa anasoma tamko 
lao hilo.

Vyama hivyo pia vimewatangazia 
wanachama wake, watetezi wa haki 
za binadamu na wote ambao hawa-
jakubaliana na uchaguzi huo, kush-
iriki katika kile walichokiita maan-
damano ya amani yasiyo na kikomo 
kuanzia kesho hadi hapo madai yao 
yatakapotekelezwa.

Viongozi hao pia wametoa wito 

kwa taasisi za kikanda, za kimataifa, 
nchi rafiki na jumuiya ya kimataifa 
kutotambua uchaguzi mkuu wa Ok-
toba 28 uliokipa ushindi mkubwa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

“Tunaziomba taasisi hizi ziwa-
chukulie hatua wale wote wali-
ohusika katika mchakato mzima wa 
uchaguzi mkuu, kwa umoja wetu, 
tutaendelea kupigania haki kwa 
uchaguzi huru, haki na wenye hes-
hima,” Mbowe alisoma.

Akijibu maswali ya waandishi 
wa habari, Mbowe alisema hawako 
tayari kurudia uchaguzi chini ya 
tume hizo za uchaguzi kwa sababu 
zimekosa sifa za kuwa wasimamizi 
wa uchaguzi.

Mbowe alisema tatizo haliku-
wapo pekee kwenye siku ya kupiga 
kura, bali mchakato mzima kuanzia 
uandikishaji na uboreshaji wa Daft-
ari la Kudumu la Mpigakura.

Katika kukazia yaliyosomwa na 
Mbowe, Zitto alisema hiyo ndiyo 
kauli yao na wanawakata Watanza-
nia waifuate kwa kuwa hawana ua-
muzi mwingine zaidi ya huo.

“Mahali tulipofikishwa, ni lazima 
ama tukubaliane na ukweli au uon-
go, kukubaliana na haki au ukan-
damizaji ila uamuzi ni kukubaliana 
na ukweli na kukataa uongo, kuku-
baliana na haki na kupinga ukan-
damizaji,” alisema.

Zitto alisema hilo siyo jambo kwa 
ajili ya CCM au upinzani, bali ni 
kuhusiana na mustakabali wa Tan-
zania.

“Tukiendelea namna hii na kuku-
baliana na kilichotokea, maana yake 
ni kwamba tunairudisha nchi katika 
mfumo wa chama kimoja. 

“Kama viongozi, hatukubaliani 
na hali hii, tupo tayari kuongoza 
harakati za kudai haki, kutetea 
demokarasia na kuilinda nchi.

“Salamu kutoka kwa Maalim Seif 
ndiyo hizo alizosoma Mbowe na 
haya ni maandamano yasiyo na 
kikomo ya nchi nzima, Tanzania 
Bara na Zanzibar,” alitamba.

Katika mkutano huo, Lissu am-
baye pia ni Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA, alisema katiba inasema 
mamlaka yote ya nchi yanatokana 
na wananchi kwa kupitia utaratibu 

wa uchaguzi ulio huru, haki na am-
bao unaeleweka.

“Uchaguzi uliozuia wawakilishi 
wa vyama kushuhudia, umejaa fujo 
na matumizi ya nguvu na uvunjaji 
sheria kwa vyombo vinavyosimam-
ia uchaguzi, hauwezi ukatoa mam-
laka yoyote kutoka kwa wananchi, 
ninawataka wananchi wachukue 
mamlaka yao tena,” alisema.

Akijibu swali kuhusu ushiriki 
wake katika hicho wanachokiita 
maandamano ya amani, Lissu alise-
ma atashiriki maandamano hayo 
kwa kuwa hawezi kukwepa wajibu 
wake kwa nchi.

POLISI DAR

Wakati vyama hivyo vitangaza 
maandamano hayo, tayari Jeshi 
la Polisi Kanda Maalum ya Dar es 
Salaam, limeshatahadharisha wa-
nanchi kuhusu suala hilo, likisema 
kuwa litawashughulikia.

Kamanda wa Polisi Kanda hiyo, 
Lazaro Mambosasa, aliwatahadhar-
isha wananchi wa jiji hilo kuchukua 
tahadhari na kujiepusha na maan-
damano hayo.

“Tangu matokeo yalivyoanza 
kutangazwa jana ( juzi) yameibuka 
makundi  ya watu, mengine yakiwa 
ya waliokuwa wagombea wa  katika 
uchaguzi huu, yakifanya vikao vya 
siri kwa ajili ya kuingilia matokeo 
yanayoendelea kutangazwa, kuha-
masisha wafuasi a vyama vyao ku-
fanya maandamano.

“Wengine wameshindwa huko 
Hai, Kilimanjaro na Arusha, lakini 
wamekuja hapa kana kwamba Dar 
es Salaam ni shamba la bibi, nime-
kuja hapa kutoa onyo kwa hicho 
wanachokipanga,” alisema Kaman-
da Mambosasa.

Alisema kipindi cha kunadi sera 
zao kimeisha na sasa Jeshi la Polisi 
lipo kazini kutekeleza dhima ya 
kulinda usalama wa raia na mali 
zao.

“Ninatoa onyo wananchi wa Dar 
wapuuzeni na kama kuna anay-
etaka  kuandamana, atangulie yeye 
akakutane na sisi, atangulize mke 
wake au mume wake kwanza,” ali-
sisitiza.

Mafundi 
wakitoa 
maji kwa 
ajili ya 
ujenzi un-
aoendelea 
wa kingo 
za Mto 
Ng’ombe, 
eneo la 
Sinza 
Shekilango, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana. 
PICHA: 
MIRAJI 
MSALA
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Viongozi dini,
serikali waonya
maandamano 
Na Waandishi Wetu 

MCHUNGAJI wa Kanisa la Waad-
ventista Wasabato Shinyanga 
Mjini, John Kilinda, amewataka 
wagombea ambao wameshindwa 
kwenye uchaguzi mkuu na ha-
wakurudhika na matokeo, wapinge 
kisheria badala ya kuandamana. 

Wakati kiongozi huyo wa dini 
akitoa kauli hiyo, Mkuu wa Mkoa 
wa Pwani, Evarist Ndikilo, amevi-
taka vyombo vya dola kuwadhibiti 
wanasiasa na wafuasi wanaocho-
chea vurugu na maandamano kwa 
madai ya kutoridhika na matokeo 
ya uchaguzi.

Kilinda alisema hayo jana wakati 
wa ibada ya jana kanisani hapo 
kuwa wanamshukuru Mungu kwa 
kujibu maombi yao na hatimaye 
uchaguzi umemalizika kwa amani.

Alisema uchaguzi umeshamal-
izika na washindi wamepatikana, 
hivyo wakiwa viongozi wa dini, 
hawataki kusikia kuwapo kwa 
viashiria vyovyote vya uvunjifu 
wa amani, kutoka kwa wagombea 
ambao wameshindwa.

“Uchaguzi mkuu umemalizika 
kwa amani, hivyo nitoe rai kwa 
wagombea ambao wameshindwa 
na hawakuridhika na matokeo, 
wasiingie barabarani bali wapinge 
matokeo hayo kisheria,” alisema 
Mchungaji Kilinda.

Juzi, katika Jimbo la Shinyanga 
mjini, Mbunge Mteule Patrobas 
Katambi kupitia Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), alinusurika kifo 
baada ya nyumba yao kuhar-
ibiwak uchomwa moto na watu 
wanaodaiwa kuwa wafuasi wa 
aliyekuwa mgombea mwenza 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Salome 
Makamba.

Ndikilo alonga
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, amea-

giza vyombo vya dola kuwafua-
tilia nyumba za ibada na kudhibiti 
watakaokuwa na viashiria vya 
uvunjifu wa amani

Ndikilo alisema jana  kuwa 
wakati matokeo ya uchaguzi uli-
ofanyika Octoba 28 yakiendelea 
kutangazwa na baada ya ku-
tangazwa washindi, kumekuwapo 
taarifa kwamba baadhi ya vyama 
vya siasa vinapanga kufanya 
maandamano.

Alisema baadhi ya vyama hivyo 
vya siasa vimejipanga kutumia 
nyumba za ibada kutangaza maan-
damano ambayo yanahatarisha 
uvunjifu wa amani.

Pia alisema kuna namba ya 
simu iliyogundulika kutuma 
ujumbe kuhamasisha watu kuingia 
barabaranu baada ya kuchungu-
zwa ilibainika inatumika ikiwa 
Bagamoyo. “Niwaombe wananchi 
mwendelee na ibada kama kawai-
da, vyombo vya ulinzi vinaendelea 
kulinda amani na kuwatafuta wa-
naohamasisha maandamano hatua 
zitachukuliwa” alisema.

Ndikilo alimwagiza Kamanda 
Polisi Mkoa kufuatilia mtumiaji wa 
namba hiyo na kumchukulia hatua 
za kisheria.

Ndege kubwa yatua jijini Dodoma

Polisi wakiri kumshikilia Mazrui 

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

NDEGE kubwa aina ya Air-
bus A220-300 yenye uwezo wa 
kubeba abiria 132, imetua kwa 
mara ya kwanza katika Uwanja 
wa ndege wa Dodoma baada 
kupanuliwa kwa njia ya kutua 
na kufikia urefu wa kilometa 
2.8.

Ndege hiyo maarufu kwa 
jina la Ngorongoro Hapa Kazi 
Tu, ilitua jana jijini hapa na 
kupokewa na Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma, Dk. Binilith Ma-
henge, akiwa na viongozi mbal-
imbali na wananchi.

Akizungumza baada ya 
kupokea ndege hiyo, Dk. Ma-
henge alisema kutua kwa ndege 
hiyo ni mwendelezo wa jiti-
hada za serikali za kuharakisha 
maendeleo kwa Watanzania na 
kurahisisha huduma za usafiri 
wa anga.

Alisema uboreshaji wa hudu-
ma za usafiri wa ndege katika 

Mkoa wa Dodoma umesaidia 
wakazi wa jiji hilo kuondokana 
na gharama kubwa za usafiri 
walizokuwa wakitumia awali.

“Uwapo wa ndege hii 
ninaomba niwakumbushe tu-
lipotoka, mwaka 2017 hapa 
Dodoma kulikuwa na ndege 
ya Auric ambayo ilikuwa ina-
chukua abiria 12 na bei yake 
ilikuwa ni Sh. 530,000 kwa 
njia moja ya kwenda Dar es 
Salaam lakini uwapo wa ndege 
iliyokuwapo(Bombardier) na 
hii umesaidia gharama kushuka 
kwa wana Dodoma.

“Rais John Magufuli 
anawekeza kwenye vitu am-
bavyo vinawaletea maendeleo 
ya haraka Watanzania, uwapo 
wa usafiri wa ndege unarahi-
sisha safari zetu badala ya ku-
tumia muda mwingi kwenye 
gari.

“Wana Dodoma kwa niaba 
yenu, nimshukuru sana Rais 
kwa sababu anawekeza kwenye 
miradi inayoharakisha maen-

deleo ya Watanzania,” alisema.
Dk. Mahenge alisema Do-

doma ni kitovu cha shughuli 
za kiuchumi na makao makuu 
ya nchi na kwa upatikanaji wa 
usafiri wa uhakika wa ndege, 
itapata wawekezaji na kukuza 
shughuli za utalii.

“Mtalii kwenda Manyara au 
Ruaha ni rahisi kutoka Dodoma 
kuliko kutoka Dar es Salam, 
tunamshukuru sana Rais kwa 
uwekezaji kwenye Jiji la Do-
doma.

“Pia, serikali inajenga uwanja 
mkubwa Msalato na taratibu 
zote zimeshakamilika na uta-
gharimu zaidi ya Dola za Mare-
kani milioni 30, na utakuwa na 
njia mbili ya kuruka na kutua,” 
alisema.

Awali, akitoa taarifa ya 
upanuzi wa uwanja huo, Mku-
rugenzi Mkuu wa Wakala wa 
Barabara nchini(Tanroads), 
Patrick Mfugale, alisema uwan-
ja huo awali ulikuwa na urefu 
wa kilometa 2.5, lakini kwa sasa 

una kilometa 2.8 na hivyo ku-
wezesha ndege kubwa kutua.

Alisema kazi ya upanuzi wa 
uwanja huo ilianza Julai mwaka 
huu na imekamilika Oktoba 15 
mwaka huu kwa gharama ya 
Sh. bilioni 3.06 huku Sh. bilioni 
5.8 zikitumika kulipa fidia kwa 
wananchi waliopisha eneo la 
uwanja.

“Kazi imekwisha, kilichobaki 
ni taa za pembeni za kuweze-
sha ndege hii kutua hadi wakati 
wa usiku,” alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Dk. Leonard Cha-
muriho, alisema uwanja huo 
ulipanuliwa kwa awamu mbili 
ambapo awali uliwezesha ku-
tua kwa ndege ya Bombardier 
yenye uwezo wa kubeba abiria 
76.

Alisema hatua ya kupanua ili 
ndege yenye uwezo wa kubeba 
abiria 132 imetokana na ku-
wapo kwa ongezeko la abiria 
kwenye mkoa huo.

Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Zanzibar, lime-
kiri kuwa linamshikilia Naibu 
Katibu wa Chama cha ACT-Wa-
zalendo, Nassor Ahmed Maz-
rui, tangu usiku wa Oktoba 28, 
mwaka huu kutokana na tuhu-
ma mbalimbali zinazomkabili.

Akizungumza na waandishi 
wa habari visiwani hapa jana, 
Kamishna wa Polisi Zanzibar, 
Muhammed Haji Hassan, alise-
ma kuwa Oktoba 28, mwaka 
huu majira ya saa sita usiku, 
wakati wa kuhesabu kura, wali-
pata taarifa za kuwapo watu 
waliopewa mabomu ili kulipua 
maeneo mbalimbali ya Zanzi-
bar.

Alisema taarifa hizo zili-

fanyiwa kazi na zilifanikisha 
kukamatwa kijana mmoja ( jina 
linahifadhiwa) akiwa na ma-
bomu kadhaa na alipohojiwa, 
alidai alipewa katika Hoteli ya 
Mazsons ambayo mmiliki wake 
ni Nassor Ahmed Mazrui.

Kamishna huyo alisema kija-
na huyo pia alisema wapo watu 
wengine waliopewa ambao wa-
naendelea kutafutwa.

Kiongozi huyo wa Jeshi la 
Polisi alisema kuwa baada ya 
kupata taarifa hizo, jeshi liliwa-
tumia wataalamu wa mabomu 
kufanya upekuzi katika Hotel 
ya Mazsons iliyoko Vuga na 
katika chumba kimoja hotelini 
huko, walikutwa watu 33 aki-
wamo kiongozi huyo wa ACT-
Wazalendo.

Alisema kuwa watu hao wa-

likutwa na vifaa mbalimbali 
zikiwamo kompyuta mpakato 
34, Ipads na nyaraka ambazo zi-
likuwa zina baadhi ya matokeo 
ya uchaguzi ambayo siyo halali, 
simu na vitu vingine ambavyo 
walikuwa wanaonekana waki-
tumia kuingilia matokeo ya 
uchaguzi mkuu.

“Hii inatokana na taarifa 
tulizokuwa nazo mapema 
kwamba kuna kikundi kilicho-
andaliwa kuingilia matokeo ya 
uchaguzi,” alisema Kamishna 
Hassan.

Alisema watuhumiwa wote 
hao wamekamatwa na bado 
wanashikiliwa na Jeshi la Polisi 
hadi upelelezi utakapokamilika 
na hatua zaidi za kisheria ku-
chukuliwa dhidi yao.

“Ndugu wananchi, tunawa-

taka muwe watulivu wakati 
upelelezi unaendelea na msiji-
ingize katika vitendo vya uhali-
fu na kwa yeyote atakayejaribu 
kufanya vitendo vya uvunjifu 
wa amani, hatua stahiki dhidi 
yake zitachukuliwa,” alionya.

Vilevile, Kamishna huyo 
alisema wamepokea taarifa 
za vyama vya upinzani kutaka 
kuandamana nchi nzima Tan-
zania Bara na Visiwani, hivyo 
jeshi la polisi litahakikisha li-
napambana na waandamanaji 
hao.

Alisema jeshi hilo kwa kush-
irikiana na vyombo vingine vya 
usalama, litahakikisha linaima-
risha ulinzi muda wote ili wa-
nanchi waendelee na shughuli 
zao zingine za kiuchumi na ki-
jamii.

Abiria wakiteremka kutoka kwenye ndege aina ya AirBus A220-300 ya shirika la ATCL yenye uwezo wa kuchukua abiria 130, ambayo 
imetua kwa mara ya kwanza katika uwanja wa ndege wa Jiji la Dodoma jana, baada ya uwanja huo, kupanuliwa na serikali na kuwezesha 
ndege kubwa kuanza kutua. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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RIPOTI MAALUM

Machinga wanavyoweka rehani
maisha ya watembea kwa miguu

Na Augusta Njoji, DODOMA

E
LFU tano viatu, elfu kumi 
mikoba ya kinamama, elfu 
tatu tu kila utakaposhi-
ka...” Sauti za wajasiriamali 

wadogo, maarufu machinga’, zi-
nasikika eneo la Nyerere Square 
mjini Dodoma wakinadi bidhaa 
zao kwa wateja.

Ni majira ya jioni, biashara ikiwa 
imechangamka kwenye eneo hilo 
lililoko katikati ya Jiji la Dodoma. 
Barabara kuu ya Nyerere inapita 
kwenye eneo hilo ikitumiwa na 
madereva wa mabasi madogo ya 
abiria, pikipiki na bajaj.

Katika udadisi wake, Nipashe 
inabaini bidhaa za wajasiriamali 
hao zinatandazwa juu ya mitaro 
kupitia maji machafu na zingine 
pembezoni mwa barabara, mae-
neo ambayo ni mahususi kwa wa-
tembea kwa miguu.

Ufuatiliaji zaidi unabaini kwam-
ba siyo eneo la Nyerere Square tu 
lililokumbwa na kadhia hiyo, bali 
maeneo mengi ya katikati ya jiji 
hilo jipya sasa yamegeuka soko la 
bidhaa za machinga.

Maeneo hayo mbali na Nyerere 
Square ni pamoja na Msikiti wa 
Nunge, maeneo yote ya Barabara 
za Independence Square na Uhin-
dini na barabara zote za jiji zina-
zoelekea Soko la Sabasaba.

Shida kuu inayojitokeza kuto-
kana na utaratibu huo mpya wa 
kufanya biashara, iko kwa watem-
bea kwa miguu ambao njia zao 
zimevamiwa na machinga, hivyo 
kulazimika kutumia barabara za 
magari.

Kinachoshuhudiwa sasa jijini 
Dodoma nyakati za jioni, ni milio 
ya honi za magari na pikipiki dhidi 
ya watembea kwa miguu wanao-
hatarisha maisha yao kwa kupita 
kwenye barabara za vyombo 
hivyo vya moto kutokana na njia 
za watembea kwa miguu kutanda-
zwa bidhaa za machinga.

KIFO KILA SEKUNDE 24
Wakati hali ikiwa hivyo jijini 

Ddooma, Ripoti ya Shirika la Afya 
Dunia (WHO) kuhusu Usalama 
Barabarani ya Mwaka 2018, ina-
bainisha kuwa watu milioni 1.35 
hufariki dunia kila mwaka kuto-
kana na ajali barabarani.

Takwimu hizo za WHO zi-
namaanisha kwamba kila siku 
kuna vifo vya watu 3,699, sawa na 
vifo 154 kila saa na kifo cha mtu 
mmoja kila baada ya sekunde 24.  

Ripoti hiyo inabainisha kuwa 
nusu ya vifo hivyo vya ajali za 
barabarani huwapata watembea 
kwa miguu na ajali za pikipiki.

Kwa mujibu wa shirika hilo, 
idadi kubwa ya watu wanaopoteza 
maisha katika ajali hizo inatoka 
nchi za kipato cha chini kulingan-
ishwa na nchi zenye kipato cha 
juu.

Chanzo cha vifo hivyo kinatajwa 
kuwa ni uzembe wa madereva na 
watembea kwa miguu pamoja na 
kukosekana kwa maeneo mahu-

susi kwa watembea kwa miguu na 
waendesha baiskeli.

Katika uchunguzi wake, Ni-
pashe imebaini kwamba licha ya 
baadhi ya barabara jijini Dodoma 
kujengwa zikiwa na njia maalum 
za watembea kwa miguu, njia hizo 
hazitumiwi na walengwa, badala 
yake machinga wanazitumia ku-
panga bidhaa zao.

Kutokana na hali hiyo watem-
bea kwa miguu jijini wanalazi-
mika kutumia barabara za magari, 
hivyo kuhatarisha maisha yao 
hasa ikizingatiwa kwa sasa kuna 
ongezeko la magari na watu ku-
fuatia serikali kuhamishia shughu-
li zake Dodoma.

KAULI ZA WANANCHI
Alex Mathias, mkazi wa 

Chang’ombe jijini, anasema mara 
kadhaa amenusurika kugongwa 
na gari kutokana eneo alilopaswa 
kupita katika Barabara ya Saba-
saba kutandazwa bidhaa za wa-
fanyabiashara, hivyo kulazimika 
kutembea kwenye barabara ya 
magari.

Mathias anaona kwamba ipo 
haja kwa uongozi wa Halmashau-
ri ya Jiji la Dodoma kusimamia 
matumizi ya barabara kwa watem-
bea kwa miguu ili kuepuka ajali za 
barabarani dhidi ya kundi hilo.

Cecilia Pius, mkazi mwingine 
wa jiji hilo, anashauri uongozi wa 
jiji kuwajibika katika hilo kwa ku-

hakikisha hutenga maeneo maal-
um ambayo machinga watapanga 
bidhaa zao badala ya kugeuzia 
soko njia za watembea kwa miguu.

USHUHUDA WA MADEREVA
Zynabu Masoudi, dereva wa 

basi dogo la abiria jijini, anasema 
uzoefu wake wa miaka 12 ka-
tika kazi hiyo unampa jawabu la 
sababu kuu ya vifo vingi vya ajali 
za barabarani iko kwa watumiaji 
wenyewe wa barabara.

“Kwa mfano, umeingia Bara-
bara ya Nyerere, pale Nyerere 
Square, kwanza unalazimika 
kwenda mwendo mdogo lakini 
pia honi haziishi maana pembeni 
wanakotakiwa kupita watembea 
kwa miguu, kumepangwa bidhaa, 
watembea kwa miguu wanaingia 
kwenye barabara za magari, Hapo 
tayari kunakuwa na shida,” anal-
alama. 

Dereva huyo pia anashauri 
barabara za watembea kwa miguu 
kutambuliwa na kuwe na katazo 
kwa wafanyabiashara kuweka bid-
haa zao kwenye maeneo hayo ili 
kudhibiti vifo vitokanavyo na ajali 
za barabarani.

“Ninafikiri Jiji watunge she-
ria ndogo ili kulinda barabara 
za watembea kwa miguu, hizi ni 
muhimu maana maeneo hayo pia 
wengine wanatumia kufanya ma-
zoezi ili kukabiliana na magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza,” anashauri.

‘TATIZO NI VITAMBULISHO’
Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-

fanyabiashara wa Soko la Sabasa-
ba, Emmanuel Mtenga, anasema 
baadhi ya wafanyabishara wame-
kuwa wakitandaza bidhaa zao 
kwenye maeneo yasiyo rasmi kwa 
kisingizio cha kuwa na vitambul-
isho vya ujasiriamali vinavyotole-
wa na serikali.

Anasema watahakikisha wa-
natoa elimu kuhusu usalama bara-
barani na kuwahamasisha wafan-
yabishara kuheshimu maeneo 
yasiyo rasmi kwa shughuli zao za 
biashara.

“Ni kweli baadhi yetu tuna vi-
tambulisho lakini tunavitumia 
kinyume cha kanuni na sheria 
zilizopo ndani ya Halmashauri ya 
Jiji, wengine wanafanya biashara 
kwenye maeneo hatarishi,” ana-
bainisha.

Victor Sijila, mfanyabiashara 
wa Sabasaba jijini, anasema kuwa 
na vitambulisho vya machinga 
kusiwe sababu ya kukiuka sheria 
na kanuni zilizowekwa na hal-
mashauri kwa kufanya biashara 
holela bila mpangilio.

“Kuna wafanyabiashara wame-
panga bidhaa zao kwenye maeneo 
hatarishi na hakuna sababu ya ku-
kaidi kuondolewa kwenye mae-
neo haya ambayo siyo rasmi kwao 
kufanyia biashara,” anasema.

nKila baada ya sekunde 24, kifo kinarekodiwa

Machinga wakiwa wametandaza bidhaa zao eneo la watembea kwa miguu Mtaa wa Toufiq jijini Dodoma. 
PICHA: AUGUSTA NJOJI

OFISA MASOKO
Nipashe inatua mezani kwa 

Ofisa Masoko wa Jiji la Dodoma, 
James Yuna, kupata ufafanuzi wa 
mustakabali wa tatizo na kupatiwa 
majibu kwamba tayari kuna op-
eresheni ya kuwaondoa machinga 
waliovamia maeneo ya watembea 
kwa miguu jijini.

Yuna anatoa onyo kwa wafanya-
biashara hao kutotumia vitambul-
isho vya ujasiriamali vilivyotolewa 
na Rais John Magufuli, kukiuka 
sheria na taratibu za Halmashauri 
ya Jiji kwa kufanya biashara mae-
neo yasiyo rasmi.

Anasema vitambulisho hivyo 
vimetolewa ili kufanya shughuli 
zao bila kubugudhiwa na siyo ku-
vunja sheria na kanuni zilizopo.

“Ni kweli kuna wafanyabiashara 
wadogo ambao wana vitambul-
isho lakini wamekuwa wakiuka 
taratibu kwa kuvamia na kufanya 
biashara maeneo wanayokatazwa 
wakati wanatambua taratibu za 
jiji.

“Watembea kwa miguu wa-
nashindwa kupita kwenye bara-
bara zao kwa uhuru kutokana na 
bidhaa kupangwa kando ya bara-
bara na imekuwa kero,” Yuna ana-
kiri.

Ofisa Masoko huyo anabaini-
sha kuwa tayari Halmashauri ya 
Jiji hilo imeanza operesheni ya 
kuwaondoa wafanyabishara hao 
kwenye maeneo yasiyo rasmi iki-
wamo kwenye barabara za jiji hilo 
kwa kuwa ni maeneo hatari kwa 
usalama wao na watumiaji wen-
gine wa barabara.

Katika kufuatilia suala hilo, Yuna 
anazuru eneo la Nyerere Square 
jijini na kubaini wafanyabiashara 
kukiuka taratibu za ufanyaji bi-
ashara kwenye eneo hilo.

Anawataka wafanyabiashara 
kuacha kupanga bidhaa zao kab-
la ya muda uliopangwa kwenye 
barabara ya Nyerere Square ili 
kutozuia watumiaji wengine wa 
barabara.

Kwenye eneo hilo, uongozi wa 
jiji unaruhusu wafanyabiashara 
wadogo kupanga bidhaa zao kuan-
zia saa 10:00 jioni.

Hata hivyo, Yuna anasema 
wamebaini utaratibu huo hauz-
ingatiwi, badala yake machinga 
wamekuwa wakipanga bidhaa zao 
kuanzia majira ya asubuhi na ku-
sababisha usumbufu kwa watumi-
aji wa barabara.

“Wafanyabiashara wanapaswa 
kufuata sheria, kanuni na maagizo 
yaliyoelekezwa na jiji ya kufanya 
biashara kwa muda waliopangiwa 
ili barabara hii itumike kwa shu-
ghuli nyingine,” anaagiza.

 Nipashe ilimtafuta Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Dodoma, Gilles 
Muroto, kuzungumzia suala hilo 
lakini kiongozi huyo wa Jeshi la 
Polisi alikataa kulitolea ufafanuzi.
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habari kitaifa

Na Julieth Mkireri

WAZIRI Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Selemani Jafo, 
amemwagiza Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Joseph Nyam-
hanga, kutoa maelekezo kwa 
waganga wakuu wa mikoa ku-
wapa ushirikiano wanafunzi 
wa taaluma ya udaktari wana-
okwenda kupata mafunzo kwa 
vitendo.

Jafo alitoa agizo hilo juzi 
wakati akiweka jiwe la msingi 
katika Chuo cha Afya na Say-
ansi Shirikishi cha City, Tawi la 
Chanika.

Alitoa agizo hilo baada ya 
kupokea maelezo ya vikwazo 
vinavyowakabili wanafunzi 

wa chuo hicho wanapokuwa 
katika mafunzo kwa vitendo 
kutoka kwa uongozi wa chuo 
hicho.

Waziri Jafo alimtaka Katibu 
Mkuu Nyamhanga kuhakikisha 
anatoa maelekezo hayo mape-
ma ili wanafunzi wanapokwen-
da kufanya mafunzo kwa viten-
do kwenye hospitali na vituo 
vya afya, wapewe ushirikiano 
na usimamizi wa kutosha.

“Hawa wanafunzi wanatak-
iwa kupewa ushirikiano kwe-
nye maeneo wanayokwenda 
ili hata wanapopata ajira wawe 
wamekamilika kwa nadharia 
na vitendo,” alisema.

Aidha, alisema atafanyia kazi 
suala gharama wanazotozwa 
wanafunzi wanapokwenda 

kufanya mafunzo kwa vitendo 
kwenye hospitali na vituo vya 
afya.

“Nitafuatilia kuanzia sasa 
zisipofutwa basi zisiwe mzigo 
ili kila mwanafunzi amudu 
kulipia na kupata mafunzo kwa 
vitendo kwa wakati. Katika hili 
pia maelekezo yatafika kwenye 
Hospitali,” alisema.

Katika   risala iliyosomwa 
na Mkuu wa Chuo cha City, 
Fei Diwani, alisema tawi hilo 
lilianzishwa Septemba, mwaka 
huu, ikiwa ni moja ya mikakati 
ya chuo kuongeza udahili  wa 
wanafunzi   na kuwapa fursa 
Watanzania wengi.

Alisema tawi hilo jipya 
litatoa mafunzo ya fani za uta-
bibu na ufamasia kwa ngazi ya 

stashahada .
Mkuu huyo wa chuo alisema 

vikwazo wanavyokabiliana na-
vyo kuwa ni pamoja na baadhi 
ya vituo vya afya kutowaruhu-
su watumishi wake kufundi-
sha wanafunzi wawapo katika 
vituo vyao wakati wa mafunzo 
kwa vitendo licha ya kuwa na 
mkataba na kufanya malipo.

Diwani alibainisha kikwazo 
kingine kuwa ni gharama za 
mafunzo kwa vitendo katika 
hospitali za serikali kuwa kub-
wa ambapo mwanafunzi ana-
takiwa kuchangia Sh. 50,000.

Mkurugenzi wa Mafunzo, 
Utafiti na Ushauri wa chuo hi-
cho, Shabani Mwanga, aliomba 
serikali kutoa mikopo kwa wa-
nafunzi wa vyuo vya afya.

CWT yapongeza
ushindi wa JPM 
Na Paul Mabeja, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama  cha 
Walimu Tanzania (CWT) Mkoa 
wa Dodoma, Clement Mahemba, 
amesema wanampongeza Rais 
John Magufuli, kwa ushindi aliu-
pata na kutetea nafasi yake katika 
uchaguzi mkuu wa 2020.

Mahemba alisema jana kuwa 
kwa niaba ya walimu mkoa wa 
Dodoma, CWT inampongeza Rais 
Magufuli kwa ushindi wake wa 
kishindo katika uchaguzi mkuu uli-
ofanyika Jumatano wiki hii. 

Alisema walimu wa Mkoa wa Do-
doma wamefurahishwa na ushindi 
huo kwa kuwa  walikuwa mstari 
wa mbele kumpambania ili apate 
nafasi hiyo katika awamu ya pili.

“Walimu tunampongeza Rais 
Magufuli kwa kushinda uchaguzi 
huu katika nafasi ya urais na 
tunaimani naye kubwa sana kuwa 
atafanya yale ambayo yalikuwa 
ametuahidi,” alisema.

Alisema kutokana na mambo ali-
yowafanyia walimu katika utawala 
wake kwenye muhula wa kwanza 
wa uongozi wake, wanaamini ka-
tika miaka mingine mitano ataka-
milisha mahitaji yote ya walimu 
nchini.

“Tumempatia nafasi nyingine ili 
amalizie mazuri ambayo alikuwa 
ametufanyia katika miaka mitano 
iliyopita na katika kipindi hiki cha 
awamu ya pili, tunaamini kuwa 
atatufanyia mambo makubwa 
sana,” alisema Mahemba

Aidha, alisema wakati wa 
kampeni Rais Magufuli alia-
hidi kupandisha mishahara hivyo 
wanaamini kuwa atatimiza ahadi 
yake na kuwafanya walimu wa-
tembee kifua mbele.  

“Aliahidi kuwa atapandisha 
mishahara, hivyo tunayo imani 
kuwa hatujakosea na tutakuwa 
sehemu ya kuunga mkono serikali 
hii ya awamu ya tano katika kuleta 
maendeleo ya taifa letu,”alisema.

Pia lisema CWT inaviomba 
vyama vingine vya siasa kukubali 
matokeo yaliyotolewa na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Kiongozi huyo wa CWT aliwataka 
Watanzania kuacha kudanganyika 
na wanasaiasa ambao wamekuwa 
wakishawishi watu kuingia baraba-
rani ili kufanya vurugu kwa madai 
ya kupinga matokeo.

“Watanzania hatuna nchi ny-
ingine zaidi ya hii, hivyo hakuna 
sababu ya kuhamasika na maneno 
ya wanasiasa kuingia barabarani 
kufanya vurugu. Lazima tuendele 
kuilinda amani yetu ili watoto 
waingie madarasani na walimu 
kuendelea kufundisha kwa utulivu 
na amani,”alisema.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti 
wa NEC, Jaji Mstaafu Semisto-
cles Kaijage, alisema Rais Magu-
fuli ameshinda kwa kupata kura 
12,516,252 kati ya kura halali 14, 
830,195 zilizopigwa.

Nafasi ya pili imeshikwa na Tun-
du Lissu wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) 
ambaye amepata kura 1,933,271.

Jafo ampa maagizo mazito 
Katibu Mkuu TAMISEMI 

Na Steven William, 
MUHEZA

MBUNGE   Mteule wa   
Muheza. Hamisi Mwinjuma, 
maarufu kama Mwana FA, 
ameshikwa na kigugumizi na 
kushindwa kuzungumza mbele 
ya waandishi wa habari kutoka-
na na furaha baada ya kutanga-
zwa kuwa mshindi.

Msimamizi wa Uchaguzi Jim-
bo la Muheza, Nasibu Mbaga, 
alimtangaza Mwana FA kuwa 
ndiye mshindi wa ubunge  
kwa kupata kura 47,578 na 
kumwacha mpinzani wake 
Yosepher Komba wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), aliyepata kura 
12,036.

Mwana FA alishindwa ku-
jieleza kwa muda mrefu ku-
tokana na furaha ya ushindi 

mnono aliyoupata.
“Jamani sijui niseme nini 

maana nina furaha kubwa sana 
kwa ushindi niliopata.   Na-
washukuru  sana wananchi wa 
Muheza  kwa kunichagua kuwa 
mbunge wenu.  Tutashirikiana 
katika        kuleta      mendeleo 
ya Muheza,” alisema         baada 
ya kukabidhiwa      cheti cha 
ushindi.

Kutokana na mgombea huyo 
kutangazwa kuwa mshindi 
umati wa melfu ya wananchi 
ambao walikuwa wanam-
subiri, walianza kulipuka kwa 
vifijo katika eneo  la ofisi za 
halmashauri huku wakiimba 
na kupiga ngoma pamoja na 
muziki uliokuwa katika gari.

Baada ya hapo, msafara wa 
mbunge huyo mteule ambaye 
ni mwanamuziki wa kizazi 
kipya, ulitoka katika ofisi za 

halmashauri huku Mwana 
FA akitembea kwa miguu na 
kusindikizwa na umati wa watu 
kwenda ofisi za CCM Wilaya ya 
Muheza.

Msafara wa mbunge mteule 
huyo ulipita stendi kuu ya ma-
basi ya Muheza mjini, Mashine 
Nyingi na CCM KISHA AMTICO, 
Msikiti wa Ijumaa, Soko Kuu,  
Darajani, Manchester, Kiliman-
jaro Hotel, Majengo Shimoni, 
Mdote, Shauri Moyo, TRM, 
Kibanda, Semngano, Kwa-
kopwe na hatimaye kijiji cha 
Kwamhanya ambako anaishi  
Mwana FA.

Akiwa katika ofisi za CCM 
Wilaya, alisema anawashukuru 
wananchi wa Muheza kwa 
kushirikiana katika kampeni   
na kwamba hana cha kuwapa 
isipokuwa atawaletea maende-
leo kama walivyomtuma kwen-

da bungeni.
Pia aliomba ushirikiano ku-

toka kwake na wananchi wa 
Muheza atakapotekeleza ahadi 
zake na wasisite kumwambia 
kero zao kwa kuwa asingekuwa 
mbunge bila wao kumpa kura 
za kishindo.

Katibu wa CCM Wilaya ya 
Muheza, Mohamed Moyo, alise-
ma wananchi wa wilaya hiyo 
wamefanya uzalendo mkubwa 
kwa kumchagua Mwana FA na 
kwamba sasa wasubiri kule-
tewa maendeleo.

Mwenyekiti wa  CCM wilaya  
ya Muheza, Laick Gugu, Mwe-
nyekiti wa UVCCM Wilaya,  Im-
ani Mtumbi na Katibu Mwenezi 
wa CCM Wilaya, Sufiani Mwedi, 
waliwashukuru wananchi kwa 
ushirikiano kuhakikisha CCM 
inashinda.

Mwana FA apata kigugumizi kisa ushindi 

Mwendesha 
guta akiwa 
amelishe-
heni mzigo 
unaom-
fanya 
ashindwe 
kuona 
magari 
yanayokuja 
nyuma 
katika 
Barabara ya 
Lumumba, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, 
kitendo 
ambacho ni 
hatari kwa 
usalama 
baraba-
rani. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA



Wanaowapa 
mimba 
wanafunzi 
kwenda jela 
miaka 30 Jumapili Novemba 1, 20206

MAONI & UCHAMBUZI

MAFURIKO ya mvua ni 
miongoni mwa majanga ya 
asili ambayo yamekuwa yakii-
kumba baadhi ya mikoa nchini 
na kusababisha madhara yaki-
wamo watu kupata athari za 
kiafya, kupoteza mali na hata 
maisha.

Dar es Salaam ni miongoni 
mwa mikoa ambayo hukumb-
wa na janga hilo   hasa mae-
neo ambayo hayajapimwa, na 
kusababisha watu hukimbia 
kutokana na nyumba zao ku-
jaa maji na kwenda kujihifadhi 
kwingine hadi hali inapotulia.

Zinaponyesha mvua kubwa, 
wakati mwingine baadhi ya 
barabara ikiwamo ya Moro-
goro eneo la Jangwani, hujaa 
maji na kusababisha magari 
kushindwa kupita, hivyo ku-
letwa mitumbwi ya dharura 
kuvusha watu.

Wakati hali hiyo ikijitokeza, 
tayari huwa ziko tahadhari za 
muda mrefu hasa za kuwahim-
iza watu kuhama mabondeni 
na kwenda kwingine, kuto-
kana na ukweli kwamba siyo 
mahali salama pa kuishi.

Wako ambao walishaitikia 
tahadhari hiyo na kuhama na 
wengine bado wameendelea 
kuishi maeneo hatarishi na kila 
zinaponyesha mvua kubwa, 
nyumba zao hujaa maji yenye 
taka mbalimbali vikiwamo 
vinyesi vya binadamu.

Katika hali hiyo, ni wazi 
kwamba afya zao zinakuwa 
haziko salama, kwa hiyo in-
gawa majanga mengine hay-
aepukiki, kuchukua tahadhari 
ni suala la muhimu ili kulinda 
afya badala ya kung’ang’ania 
kwenye hatari.

Nikumbushe tu kwamba, 
utabiri wa hali ya hewa ni mo-
jawapo wa nyenzo   muhimu 

zinazoweza kuokoa maisha 
na pia kuepusha madhara 
makubwa yatokanayo na uhar-
ibifu wa miundombinu baada 
ya mvua na mafuriko.

Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) imekuwa iki-
jitahidi kutoa tahadhari kwa 
watu wanaoishi maeneo am-
bayo si salama, lakini unaweza 
kusikia baadhi yao wakidai 
kwamba, kama ni mafuriko 
yatapita na wataendelea kui-
shi.

Hata wiki hii wakati mvua 
zikiendelea kunyesha, Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto nayo 
imeingilia kati kutoa tahadhari 
kwa wananchi kuzingatia ka-
nuni za afya kutokana na mvua 
hizo.

Kwa mujibu wa wizara hiyo, 
kuna uwezekano wa kuibua 
magonjwa ya mlipuko kama 
kipindupindu, kuhara damu 
na   yanayoenezwa na mbu 
kama vile malaria na dengue, 
iwapo tahadhari hazitachuku-
liwa.

Mganga Mkuu wa Serikali, 
Prof. Abel Makubi, anazitaja 
baadhi ya kanuni hizo zina-
zotakiwa kuchukuliwa na wa-
nanchi kuwa ni kuchemsha 
maji ya kunywa, kuepuka kula 
chakula kilichopoa, au kuan-
daliwa katika mazingira yasiyo 
safi na salama.

Kanuni zingine ni kutumia 
ipasavyo, vyoo na kunawa 
mikono kwa maji safi na tiriri-
ka na sabuni kabla ya kula, 
baada ya kutoka chooni, baada 
ya kumnawisha mtoto aliye-
jisaidia na baada ya kumhu-
dumia mgonjwa.

Aidha, anawataka wananchi 
kutotapisha vyoo, ambalo 
limekuwa ni la kawaida kwa 

baadhi ya watu, na pia kujik-
inga kuumwa na mbu na ku-
tumia vyandarua, kusimamia 
usafi   katika mifumo ya ma-
jisafi, majitaka na mitaro.

Majanga ya asili kama mvua 
inaweza kuleta madhara am-
bayo wakati mwingine yako 
juu ya uwezo wa watu na men-
gine yapo ndani ya uwezo wao 
kama watazingatia maelekezo 
ya wataalam.

Kwa mfano suala la kuchem-
sha maji ya kunywa, kunawa 
mkono baada ya kutoka choo-
ni na pia kutotapishwa vyoo, 
liko ndani ya uwezo wa kila 
mmoja kinachotakiwa ni ku-
chukua hatua tu.

Lakini bahati mbaya wapo 
baadhi ya watu ambao wanao-
na ni kama jambo la kawaida 
kutonawa kwa sababu ama 
kuchemsha maji ya kunywa, 
na matokeo yake mvua zinapo-
nyesha, wanakuwa katika ha-
tari ya kukumbwa na maradhi.

Hatari hiyo haiko kwao 
tu bali wanahatarisha afya 
za wengine, hasa wale wa-
naotiririsha majitaka mitaani 
wakati mvua zinaponyesha, 
hivyo ni muhimu kutambua 
kuwa majanga hayaepukiki, la-
kini tahadhari ni muhimu.

Ikumbukwe kuwa mafuriko 
yanapotokea husomba kila 
kitu yakiwamo   majitakata 
ambayo ni hatari kwa afya 
za watu, hivyo ni vyema kila 
mmoja kuchukua tahadhari 
kadri inavyowezekana.

Jambo la msingi katika yote 
ni kila mmoja kuchukua ta-
hadhari kulingana na maelek-
ezo ya wataalam, kwani lengo 
ni kuokoa maisha, kwa kuwa 
majanga huwa hayana hodi na 
ni hatari kwa binadamu na vi-
umbe vingine.

Majanga ya asili hayaepukiki 
bali muhimu kuwa na hadhari

 Muungwana Lazima Nilonge

Watanzania wasikubali 
kuburuzwa kwa maslahi

Na Sabato 
Kasika
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TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), juzi ilimtangaza mgombea 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli, kuwa 
mshindi wa uchaguzi mkuu wa mwaka huu baada ya kuwab-
waga wagombea wengine 17 waliokuwa wakiwania nafasi 
hiyo. 

Sambamba na Dk. Magufuli ambaye ametetea nafasi hiyo 
na kupata ridhaa ya kuongoza miaka mingine mitano kwa 
mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Alhamisi wiki hii, Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), ilim-
tangaza Dk. Hussein Mwinyi kuwa Rais mteule wa Zanzibar. 

Rais Magufuli, katika matokeo hayo, alipata kura 12,516,252 
sawa na asilimia 84.4 ya kura zote halali zilizopigwa huku 
mpinzani wake wa karibu, Tundu Lissu, wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), akipata kura 
1,933,271 ambazo ni asilimia 13.04. 

Kutokana na matokeo hayo, Rais Magufuli amevunja reko-
di ya ushindi alioupata mwaka 2015. Katika uchaguzi huo, ali-
pata kura 8,882,935 (asilimia 58.46) na kumbwaga aliyekuwa 
mgombea wa CHADEMA, Edward Lowassa aliyepata kura 
6,072,848 sawa na asilimia 39.97 ya kura halali. 

Dk. Mwinyi kwa upande wake, amevunja rekodi tangu 
kuanza kwa mfumo wa vyama vingi na uchaguzi wa ushinda-
ni kwa kupata kura 380,402 sawa na asilimia 76.27 huku 
mwanasiasa nguli visiwani humo, Maalim Seif Sharif Hamad, 
akiambulia kura 99,103 ambazo ni asilimia 19.87. 

Matokeo ya uchaguzi huo kwa Tanzania na Zanzibar, ya-
meonyesha kuwa wanachama wa vyama vyote, walitumia 
haki yao ya kidemokrasia kuchagua viongozi wanaowataka 
ili wawaongoze kwa kipindi kingine cha miaka mitano kabla 
ya kufanyika upigaji kura mwingine. 

Pamoja na matokeo hayo, kumekuwa na malalamiko kuto-
ka kwa baadhi ya vyama vilivyoshiriki uchaguzi huo vikidai 
kuwa haukuwa huru na wa haki na kwamba wameshindwa 
isivyo halali. 

Kutokana na madai hayo, kumekuwa na vikao vya mara 
kwa mara kutoka baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa iki-
wamo kushawishi wanachama na wafuasi wao kuingia bara-
barani kupinga matokeo hayo pamoja na kutaka ziundwe 
tume huru za uchaguzi. 

Jana, kwa mfano, viongozi wa CHADEMA na ACT-Wazalen-
do pamoja na wagombea wao wa nafasi za urais, walifanya 
kikao ambacho kilitoka na maazimio ya kuwataka wana-
chama na wafuasi kuandamana kushinikiza kuwa matokeo 
yaliyotolewa si ya kweli na kutaka jumuiya ya kimataifa na za 
kikanda kuingilia kati. 

Inawezekana madai yaliyotolewa yakawa yana chem-
bechembe za ukweli lakini ni muhimu wanasiasa wakafaha-
mu kwamba asiyekubali kushindwa si mshindani. Kwa man-
tiki hiyo, wakubali kwamba yaliyopita si ndwele wagange 
yajayo kwa mustakabali wa taifa. 

Aidha, kama hawataki kukubali na kuendelea kutotam-
bua matokeo hayo, ni vyema wakafuata taratibu za kisheria, 
kama walivyoshauriwa na baadhi ya watazamaji wa uch-
aguzi. Njia pekee ni kufungua kesi mahakamani kama wana 
sababu za kweli za kufanya hivyo.

Ni rai yetu kwa Watanzania kwamba uchaguzi umemal-
izika, hivyo kinachotakiwa ni kulinda amani, umoja na mshi-
kamano badala ya kukubali kushawishiwa na kuandamana. 
Amani iliyopo ikitoweka ni vigumu kuirejesha. Funzo hili 
tunapaswa kulipata kutoka katika baadhi ya mataifa ya jirani 
ambayo wanajaribu kurejesha amani bila mafanikio huku 
maelfu ya watu wao wakiwa wamepoteza maisha. 
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Kisa cha wanasiasa na mamantilie	 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

W
ANAOJUA historia ya 
wanasiasa kugeuka-
na, hawatashangaa 
maneno ya hivi kar-

ibuni ya mwanasiasa mmoja kuse-
ma atampigia kura mgombea wa 
chama kingine na kumtosa mgom-
bea waliyempitisha kwenye chama 
chao. 

Kimsingi, ameonyesha kile am-
bacho Waingereza huita verisi-
militude; picha ya kweli na halisi. 
Hii imenikumbusha kisa cha rafiki 
yangu. 

Alikwenda kwa mamantilie ku-
pata mlo. Akiwa anangoja mlo, 
alisikia mamantilie akimtuma 
msaidizi wake kwenda kumnunulia 
chakula hotelini. Jamaa alishtuka 
kunani; akaamua kuondoka bila 
kuaga wala kungoja chakula.

Maana yake nini? Mamanitilie 
alijua madawa machafu na sumu 
alivyokuwa akitumia kuvutia bi-
ashara. 

Katika sakata hili kadhalika, 
kwa wanaojua ajenda binafsi na 
ithibati ya wahusika yaani ulaji, 
hawatashangaa wala kushuku ma-
neno na msimamo aliouchukua 
mwanasiasa huyo. 

Ajabu ya maajabu hata mwana-
siasa mwingine (Mwenyekiti wa 
chama) ameamua kuukoleza kwa 
kukuza mgawanyiko akimuunga 
mkono mwenyeji wake asijue nani 
atafuata! Je, kinachojifunua hapa 
ni nini, mwisho wa mwanzo wa 
ndoa ya wanasiasa hao umeanza 
au ndo siasa? Je nani anatamchuu-
za mwenzake? Who’s hoodwinking 
whom? Waingereza huuliza.

 Kwa uzoefu wa uharibifu, mwa-
nasiasa huyo ana kila sababu ya 
kuchekelea. Hata hivyo, itatege-

Watanzania tukumbatiane 
maisha yaendelee	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

M
ICHEZO miwili ninay-
oipenda sana maishani 
mwangu ni soka na ma-
sumbwi. Usiniulize kwa 

nini, kwa sababu ukiniuliza sitakupa 
jibu nyoofu. Nitakwambia naipenda 
tu kwa sababu naipenda.

Lakini kwa kifupi inanifurahisha, 
kwa sababu ni michezo ya ushindani 
inayohusisha timu mbili au watu 
wawili wanaochuana, chini ya mwa-
muzi au waamuzi.

Kwa kweli kuangalia soka na 
kuangalia masumbwi kunavutia na 
kuhamasisha. Kunaburudisha na 
kustarehesha, hasa pale mashabiki 
nao wanapokuwa wamejigawa sehe-
mu mbili, kila upande ukishangilia 
uupendao.

Hutokea mara zingine mashabiki 
kucharuka na kukabana mashati na 
hata kutoana ngeu na damu. Kisa 
ni mihemko ya michezo yenyewe, 
hasa pale michuano inapokuwa im-
ekamata na mshindi hatabiriki.

Kazi huwa pevu kwa waamuzi 
kuamua nani ni nani, hapo ndipo 
pia mashabiki hucharuka na kutaka 
kuingia akilini mwa waamuzi, ili kua-
mua wanachokitaka wao. Mshikem-
shike hutawala viwanjani na ulin-
goni.

Washindani kwa maana ya 
wachezji nao ulingoni na uwanjani, 
hubuni mbinu zao chafu na safi, 
haram na halal, kuhakikisha kwam-
ba wanashinda. Watumiao miguu 
katika soka hudiriki hata kutumia 
mikono. Wa masumbwi nao hutumia 
mbinu za kupiga chini ya mkanda, 
ilimradi wanacheza rafu washinde 
kama mwamuzi asipoona basi hush-
ukuru Mungu wao. Nani hakum-
buki Mike Tyson alivyomng’ata sikio 
Evander Holyfield.

Kote huko ni kutafuta ushindi kwa 
kila aina ya mbinu, hivyo waamuzi 
hutakiwa kuwa na macho angavu na 
makini, kuhakikisha kuwa ushindi 
haupatikani kwa njia haramu.

Bahati nzuri pembeni huwa kuna 
majaji, wakiangalia nini kinaendelea 
ulingoni na hutoa alama kulingana 
na wanachokiona na kukiamini; 
pembeni mwa viwanja vya soka, pia 
huwapo makamisaa na waamuzi 
wa akiba nao kuangalia nini kinajiri 
uwanjani. Wote hao wanapokuwa 
makini, ndio hufikia uamuzi wa haki 
na huru na kutoa ushindi wa haki 
kwa mhusika au wahusika. Hapo 
ndipo mashabiki hata kama hawari-
dhiki, hulazimika kukubali ili maisha 
yaendelee.

Lakini jambo la msingi ambalo hu-
jibainisha katika mashindano yote 
hayo, ni wachezaji wawe wa soka 
au ndondi kukumbatiana, baada 
ya mchezo na kuyaacha yote hapo 
uwanjani, hata kama wanatoka waki-
vuja jasho na damu.

Ndiyo maana hata kesho yake ha-
wataacha kusabahiana wakikutana, 
hata kama mmoja kavimba uso au 
kavunjika mguu. Huamini kwamba 
mchezo ni mchezo na maisha lazima 
yaendelee.

Kwa msingi huo, hata uchaguzi 
wowote ule uwe wa kisiasa au 
kimichezo, mimi huuchukulia kuwa 
sawa na mchezo tu. Huamini kwam-
ba washiriki wa uchaguzi hususan 
wagombea, maadam wanatoka ka-
tika jamii moja, Watanzania, hawana 
sababu ya kuchukiana kwa kuwa tu 
itikadi ni tofauti. Kwanza wote huwa 
na nia moja ya kuongoza wenzao, na 
ndiyo sababu huomba ridhaa ya ku-
pigiwa kura. Huchuana kwa sera na 
maneno mbalimbali lakini pia ziki-
wamo rafu za maneno ya kuudhi na 
wakati mwingine kutukana ingawa si 
staha.

Katika kampeni tunasikia kauli 
za huyu hafai kwa sababu hii na 
ile. Huyu aliahidi uongo, na hivyo 

akashindwa kutekeleza hili na lile. 
Mwingine ataahidi hiki na kile, 
kwamba akichaguliwa atafanya hili 
na lile.

Hutokewa nyakati kauli za rafu zi-
katumika, sawa na matumizi ya mko-
no kwenye soka na ngumi za chini ya 
mkanda kwenye masumbwi. Lakini 
Tume za uchaguzi huwa makini ku-
hakikisha kuwa rafu hizo hazikithiri. 
Ndiyo sababu adhabu ndogondogo 
hutolewa.

Lakini baada ya hapo, uchaguzi 
hufanyika chini ya NEC na matokeo 
hutolewa kwa mshindi kutangazwa, 
huku mshindwa akigugumia. Lakini 
huo ndio hubaki kuwa mchezo wa 
siasa.

Haipingiki kuwa baadhi ya majaji 
ulingoni na makamisaa au waamuzi 
wa akiba, hujikuta wakibagaza nafasi 
zao na kuchafua usimamizi wao. Bila 
shaka hata baadhi ya tume za uch-
aguzi, hujikuta katika lindi hilo na 
kusababisha manung’uniko.

Hata hivyo, kinachotakiwa ni ku-
tenda haki na baada ya matokeo 
kutangazwa, mshindwa kuyakubali 
na kumkumbatia mshindi wakisub-
iri kuanza maisha mapya baada ya 
uchaguzi. Nadhani Watanzania wako 
hivyo au…? Alamsiki!

mea. 
Baada ya kuvurunda kwenye cha-

ma chake asijue aishie kwa upanga 
hufa kwa upanga, aweza vurunda 
hata huko ugenini na mwishowe 
akarejea “nyumbani.”

Mwanasiasa wa aina hiyo hataku-
wa wa kwanza wala mwisho. 

Kimsingi, anachokifanya mwana-
siasa huyo, amerudufu alichowahi 
kukifanya mwanasiasa mwingine 
baada ya kunyimwa kugombea 
urais nyumbani, japo hakwenda 

moja kwa moja. Alidhani angeweza 
kulipiza kisasi na kufikia malengo 
yake akiwa ndani. Yake ilikuwa: “Tu-
tabanana humu humu.” 

Haikuwezekana wala hakufani-
kiwa. Kwa kiasi kikubwa, alifanikiwa 
kukiadhibu chama chake alichoki-
hama kwa kupata kura nyingi na ku-
pata turufu ya kurejerea nyumbani. 

Tofauti na kipindi hiki, wana-
siasa wanaotaka kulipiza kisasi, 
hawataweza, ni vigumu. Wanacho-
fanya wanasiasa hawa, japo ni haki 

yao ya kidemokrasia, mipango yao 
itakuwa vigumu kufanikiwa. Sitaki 
niwahukumu japo wanahukumika 
kirahisi, uwezekano wa kufikia na 
kufanya alichofanya mwenzao ni 
haba.

Kama ilivyokuwa kwa wanasiasa 
wengine, huyu naye atajiondoa 
baada ya wahusika kumtumia.

Kama utabiri wetu utakamilika 
na wahusika kugeukana na kutumi-
ana, ndizo siasa za kisasa na kisa-
si. Habari ndiyo hiyo.
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Bunge lijalo lifuate nyayo Bunge la tisa

U
CHAGUZI Mkuu wa 
2020 umeshaka-
milika na tayari 
wananchi wame-

shawachagua viongozi wao 
ambao wanaamini wata-
waletea maendeleo katika 
kipindi cha miaka mitano 
ijayo.

Kutokana na matokeo am-
bayo yamekwishatangazwa 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) katika nafasi za ubunge 
na udiwani, ni wazi kuwa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kitakuwa na wabunge wengi 
katika jipya litakalozinduliwa 
hivi karibuni. 

Ni katika muktadha huo, 
baadhi ya wananchi wamean-
za kuhoji je, Bunge la 12 kuwa 
na wabunge wengi kutoka 
chama tawala litakuwa   na 
tija kama lilivyokuwa   Bunge 
la tisa?

Kwanini bunge la tisa li-
naendelea kukumbukwa. 
Bunge la tisa la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania lita-
kumbukwa  kwa mambo 
makubwa matatu.

Kwanza, lilikifanya chombo 

hicho cha juu cha uamuzi cha 
taifa kuwa jukwaa la mijadala 
yote muhimu ya kitaifa bila 
uoga na kufikia uamuzi mzito 
ulioweka  misingi imara ya 
maendeleo ya taifa letu.

Pili, bunge hilo lilitanguliza 
utaifa mbele na kuibua hoja 
nyingi zilizowaunganisha 
chama tawala na vyama vya 
upinzani,   na tatu liliboresha 
mazingira ya utendaji kazi wa  
bunge.

Itakumbuka Bunge la tisa 
liliongozwa   na mwanasiasa 
mkongwe aliyejinasibu kue-
ndesha masuala ya bunge 
kwa Kasi na Viwango naye 
si mwingine  bali ni  Samuel 
Sitta (sasa marehemu).

Kama nilivyodokeza hapo 
awali, ni Bunge la tisa lil-
iloibua pengine uamuzi wa 
muhimu katika historia ya 
bunge letu kiasi cha kusaba-
bisha Waziri Mkuu kujiuzulu, 
mawaziri wawili kujiuzulu na 
watendaji mbalimbali wa seri-
kali kuchukuliwa hatua za ki-
nidhamu na hatimaye baraza 
la mawaziri kuvunjwa.

Hatua hiyo ilifikiwa kutoka-

na na uchunguzi uliofanywa 
na bunge   kuhusu uhalali wa 
mkataba wa kufua umeme 
kati ya Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) na kampuni 
ya Richmond ya nchini Mare-
kani.

Bunge   liligundua kwamba 
kampuni hiyo haikuwa na us-
ajili Marekani kama kampuni 
ya ukandarasi, pili mkataba 
wake ulikuwa wa kinyonyaji 
kupindukia kwani mbali na   
malipo ya kila mwezi ya ufuaji 
umeme, ilikuwa inalipwa 
zaidi ya Sh. milioni 160 kwa 
mwezi eti kufidia gharama za 
uwekezaji.

Katika Bunge hilo, wabunge 
waliolibebea bango walikuwa 
wabunge wa upinzani   na 
chama tawala na kuifanya 
heshima ya bunge kuwa juu. 
Pia waliifanya taasisi moja ya 
kisomi ya Uingereza kuliita 
Bunge la Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania kwamba   ni 
bunge lenye meno.

Ni katika bunge hilo la tisa, 
mijadala mingine mikubwa 
ilifanyika na kuleta manufaa 
kwa taifa, mfano pesa zilizo-

fichwa nje na baadhi ya watu.
Pia ni katika bunge hilo 

hilo kipindi cha maswali kwa 
Waziri Mkuu kikaanzishwa 
ili kuimarisha uwajibikaji wa 
serikali katika bunge.

Hivyo basi, wakati tunaingia 
Bunge la 12 ambalo imedhi-
hilisha litakuwa na wabunge 
wengi kutoka CCM, ni rahisi 
Bunge kukosa mvuto na sifa 
ya kuwa jukwaa la masu-
ala muhimu kujadiliana kwa 
uwazi.

Kwa mantiki hiyo, ni 
muhimu kwa   Bunge   lijalo 
kujikumbusha mara kwa mara 
uwajibikaji wake wa kikatiba 
na hivyo kufuafa nyayo za 
Bunge  la tisa ambalo liliji-
zolea heshima ndani na nje ya 
nchi.

Nawatakia utendaji mwema 
uliotukuka wabunge wote 
waliochaguliwa na wakum-
buke kutekeleza ahadi wal-
izozitoa kwa wapiga kura wao 
wakati wa kampeni.

Kwa maoni na ushauri tu-
wasiliane kwa email;  mwa-
nakatwe2015@gmail.com

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Kutenga muda wa kazi na
familia chachu ya ufanisi 

W
ATU ni rasilimali 
muhimu ma-
hali pa kazi. Bila 
rasilimali watu, 

hakuna taasisi, shirika wala 
kampuni. Kwa mantiki hiyo 
mafanikio yoyote mahali pa 
kazi yanategemea watu.

Ufahamu, utendaji kazi 
mzuri na furaha ya mfanyakazi 
ni chachu ya mafanikio mahali 
pa kazi.

Kwa hiyo, waajiri makini, hu-
wekeza katika ufahamu, huwa-
jengea uwezo wafanyakazi na 
watumishi wao na kujitahidi 
kuhakikisha wana furaha ma-
hali pa kazi.

Kwa kutambua ukweli huo, 
mafunzo kuhusu wafanyakazi 
katika masuala mbalimbali 
kama vile mafunzo ya ndoa, 
familia na uhusiano maeneo 
ya kazi. 

Mpango huu ni mkombozi 
kwa waajiri na waajiriwa. 

Wafanyakazi wakiwa na 
matatizo ya kiuhusiano kazini 
na nyumbani, hali hii kwa se-
hemu kubwa huathiri kiwango 
cha furaha na utendaji wao wa 
kazi. 

Matatizo ya ndoa na uhu-
siano huleta msongo wa 
mawazo, hali inayomwathiri 
mfanyakazi kisaikolojia, kiafya, 
kimwenendo na ufanisi katika 
utendaji wa kazi na hatimaye 
kusababisha hasara mahali pa 
kazi.

Kwa msingi huu, waajiri wa-

fahamu kuwa, si wakati wote 
kushuka kwa kiwango cha 
utendaji kazi wa mtumishi au 
mfanyakazi mahali pa kazi hu-
sababishwa na uwezo mdogo 
au kukosa ufahamu. 

Matatizo ya kiuhusiano au 
kifamilia huchangia sana ka-
tika kushusha utendaji kazi wa 
mtu,

Ndoa ni kiini cha familia, 
jamii na taifa. Hivyo, ndoa ziki-
wa imara, tutakuwa na familia, 
jamii na taifa imara. 

Ndoa imara huleta tija ma-
hali pa kazi. Kazi na familia 
hutegemeana. 

Kazini kukiwa vizuri, kuna 
uwezekano mkubwa nyumbani 
kukawa vizuri pia. Nyumbani 
kukiwa na amani, kutaongeza 
ufanisi wa utendaji kazi mahali 
pa kazi, kwani baraka katika 
kazi huanzia nyumbani. 

Kwa hiyo kuna umuhimu 
mkubwa wa kujua kuweka mi-
zani sawa (balancing) kati ya 
kazi na familia, kwani nguvu 
kubwa ikielekezwa katika kazi 
kiasi cha kusahau familia ni 
tatizo.

Hali kadhalika, nguvu kubwa 
ikielekezwa katika familia na 
kusahau majukumu ya kikazi, 
hili nalo ni tatizo. 

Kikwazo wanachokutana 
nacho  wafanyakazi wengi ni 
namna ya ku-balance majuku-
mu ya kazi na familia. 

Wako wafanyakazi ambao 
kazi zimewafanya wakose 

muda na familia. Akiwa ka-
zini ni kazi. Akiwa nyumbani 
anaendelea na kazi za ofisini, 
hivyo familia haipati nafasi 
ya kufurahia uwapo wa baba 
au mama. Pia mume au mke 
anakosa kufurahia uwapo wa 
mwenzi wake. 

Hali hii imesababisha uhu-
siano mwingine usio rasmi 
kuzaliwa na watoto wengi ku-
poteza mvuto na upendo na 
wazazi wao na kazi wanazozi-
fanya. 

Baadhi ya watoto wamerithi 
kutoka kwa wazazi wao hali 
ya kutokujali familia na watu 
wengine.

Ifahamike kuwa, kutunza fa-
milia ni zaidi ya kutoa mahitaji 
ya nyumbani. Kuna baadhi ya 
wazazi hasa wanaume, waki-
isha kuleta mahitaji ya nyum-
bani wanaona wamemaliza. 
Ukaribu wa mzazi kwa familia 
yake ni muhimu sana kwani 
vitu haviwezi kutoa miongozo 
na kujenga familia bora.

Wanandoa wasipokuwa ka-
ribu, hupunguza kiwango cha 
mshikamano, upendo na joto 
la ndoa miongoni mwao.

Hali hii pia huleta changa-
moto kwa watoto kwani kuna 
mambo ya msingi wanayakosa 
kutoka kwa baba au mama.

Ustawi wa familia unayumba 
na mahali pengine kubomoka 
kabisa. Mungu hakutupa kazi 
ili kuleta upweke katika famil-
ia, bali furaha.

Tunahitaji muda wa kazi na 
muda wa familia. Haitatusaidia 
sana kuonekana wafanyakazi 
bora kazini, lakini nyumbani 
kumeharibika. Wakati wote tu-
kumbuke kuwa, kazi zinatuhi-
taji lakini familia inatuhitaji 
pia. 

Kazi tunazofanya ni muhimu, 
na familia uliyopewa na Mungu 
ni muhimu pia. 

Familia inahitaji kazi, na kazi 
inahitaji familia. Ni muhimu 
kujifunza namna ya ku-balance 
haya mambo mawili ili kuepu-
ka migogoro isiyo ya lazima.

Maisha ni zaidi ya kazi. 
Pamoja na kazi tunazofanya, 
tunahitaji muda wa kupumzi-
ka, tunahitaji muda kwa ajili 
ya mambo ya kijamii, tunahi-
taji muda kwa ajili ya wake na 
waume zetu, watoto wetu na 
tunahitaji muda kwa ajili ya 
masuala binafsi. Kazi hazina 
mwisho na haitatokea siku zi-
kaisha. 

Zaidi sana zinaongezeka siku 
hata siku.

Itaendelea Jumapili ijayo.

n	 Dk. Mlyuka ni 
Mchungaji wa KKKT na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Tanza-
nia Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishughulisha na masu-
ala ya ndoa na malezi. Kwa 
maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.
or.tz     
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NA HAMIS KIDAGO

JAMAA mmoja ameamua kunywa 
pombe baada ya kukutana na kituko 
hiki!

Jamaa huyo alikwenda Kariakoo 
kununua bidhaa, alipofika katika duka 
moja la kuuza majenereta alimkuta 
mlevi akicheza huku akikatika vilivyo.

Alipomuuliza anacheza nini? Yule 
jamaa akasema muziki unatoka kwe-
nye jenereta ni mzuri kuliko ule wa 
klabuni.

PAKA RANGI
1.	 Nyumbua kitenzi “Être” kama maele-

kezo yanavyoonesha hapo chini.

Conditionnel
Présent
Je             ………………
Tu            ………………
Il/elle        ………………
Nous         ………………
Vous          ………………
Ils/ells        ……………….

Passé
J’          ………………………..
Tu         ………………………..
Il/elle    …………………………
Nous     ………………………….
Vous      ………………………….
Ils/elles    …………………………

2.	 Nyumbua kitenzi “Être” katika “In-
finitif” présent na passé.

•	 Présent =  
•	 Passé  =   ………………

3.	 Weka kitenzi “Être” katika Participe 
présent na passé.

•	 Présent = ……………..
•	 Passé =  ……………….
             	     ………………..

4.	 Pangilia kitenzi  “Être” katika Impé-
ratif  présent na passé.

•	 Présent = …………..
                …………..
                ……………

•	 Passé =  ……………….
              ……………….
              ………………..

Na Moses Ismail

INAKARIBIA miaka hamsini sasa tangu 
uliposoma vitabu vya ‘Kusoma’ vya 
darasa la pili na la tatu katika miaka ya 
1970 ulipokuwa katika madarasa hayo.
Lakini hadi leo, mwaka 2020, bado una-
kumbuka vizuri hadithi zote za ‘Juma 
na Roza’, ‘Damasi na Lusi’, ‘Manenge 
na Mandawa’, ‘Bora mimi sikusema’ na 
nyingine nyingi tu.
Halafu hata kabla ya kufika darasa la 
nne, unakumbuka kuwa tayari ulishaan-
za kuosma vitabu vya ‘Lugha Yetu’, 
na ndio maana hujasahau hadithi za 
‘Sikiri na Sadiki, ‘Kibanga ampiga mkoni’, 
‘Sizitaki mbichi hizi’ na hadithi nyingine 
nyingi za vitabu hivyo
Achana na kumbukumbu zako za mwaka 
‘47, rejea katika wakati huu tulipo am-
bao pengine una watoto wakubwa wali-

omaliza darasa la saba miaka ya 1990 
au miaka hii 2000, umewahi kufikiria 
ni vitabu gani walivyosoma wao kwa 
wakati wao na wanakumbuka nini juu ya 
vitabu hivyo?
Mimi nimewahi na majibu niliyojibu 
yalionyesha hakuna kitabu chochote 
wanachokumbuka watoto wetu zaidi ya 
kukumbuka  katuni mbalimbali na hii 
yaweza kuthibitisha kuwa utamaduni wa 
watoto wetu kusoma vutabu, umekufa.
Hili la kufa kwa utaratibu wa watoto ku-
topenda kusoma vitabu au hata majari-
da, lina athari mbaya kwa mfumo mzima 
wa ufahamu wao hasa kwa kujenga 
picha za hisia kiakili.
Mfano, unaposoma kitabu, unapata 
muda wa kujenga hisia mbali mbali, 
kwa mfano unajenga picha ya wahusika 
na mandhari na hata umakini wa tukio 
lenyewe, hapa unasaidia akili yako 

kutanuka”.
Chukulia hadithi ya kitabu inayozun-
gumzia nyoka mwenye vichwa saba, 
hii inashughulisha akili ya msomaji 
kumfikiria nyoka huyo wa vichwa saba 
namna alivyo na kujenga picha yake 
mwenyewe na kupata aina ya nyoka 
huyo.
Kinyume na kuangalia sinema au katuni, 
kwa kuangalia katuni na sinema mso-
maji hapata nafasi ya kujenga taswira 
yake kwa sababu tayari watengeneza 
sinema wameshamchagulia nyoka wao. 
Unamuona, hushugulishi akili tena.
Selina Gonza, ofisa mshauri wa ustawi 
wa jamii katika taasisi moja binafsi 
jijini Dar es Salaam inayoshughulika na 
masuala ya ustawi wa watoto na elimu 
anaeleza athari za  kutosoma vitabu 
hasa nchini Marekani ambapo juhudi za 
makusudi zinafanywa kuwarudisha watu 

kwenye utamaduni wa kusoma vutabu. 
Anasema:
“Marekani wamegundua rai wao wengi 
wanatatizo la ufumbuzi wa mambo kwa 
sababu ya kukosa muda wa kusoma vi-
tabu na wameshaanza kuweka mikakati 
ya kuhamasisha watu kupenda kusoama 
vitabu.
Inawezekana kuwa jamii yetu haijafikia 
huko kwa sababu televisheni zetu bado 
zinaonyesha vipindi kadhaa vya elimu 
ingawa vile vya burudani ni vingi zaidi, 
lakini wingi wa sinema majumbani 
mwetu unaweza kutupelekea huko.
Ni vyema basi wazazi kuwapangia wato-
to muda wa kusoma vitabu vya hadithi 
na elimu ili kuwanasua na ‘mtego’ huu 
wa kuangalia sana sinema na tamthilia 
kwa kuzingatia kuwa haziwajengi sana 
kiakili kama kusoma vitabu.

 WATOTO  

Z
iwa Tanganyika inapa-

kana na mikoa mingapi 

ya Tanzania/

KIDOGO
CHEKA

Umuhimu wa mzazi kusimamia mtoto kusoma

QUIZ0657 207168 

 Le quiz du week – end 
•	 Nyumbua kitenzi “Être” kama maele-

kezo yanavyoonesha hapo chini.

              Conditionnel
Présent
Je             serais
Tu            serais
Il/elle        serait
Nous         serions
Vous         seriez
Ils/ells        seraient

Passé
J’          	 aurais      	 été
Tu         	 aurais      	 été
Il/elle    	 aurait      	  été
Nous     	 aurions    	  été
Vous     	 auriez        	 été
Ils/elles    auraient   	 été

•	 Nyumbua kitenzi “Être” katika “In-
finitif” présent na passé.

	 •	 Présent = 	 être
	 •	 Passé  =   avoir été

	 •	 Weka kitenzi “Être” katika Par	
	 ticipe présent na passé.

	 •	 Présent = étant
	 •	 Passé =  été
              ayant été

•	 Pangilia kitenzi  “Être” katika 	 	
Impératif  présent na passé.

	 •	 Présent = sois
                soyons
                soyez

	 •	 Passé =  aie       été
              	ayons   été
              	ayez     été

Majibu ya wiki iliyopita

        Le quiz du week 
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NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu tu-
jadili mambo mbalimbali yanay-
ojiri katika familia zetu. Mizozo 
kwenye ndoa imekuwa ikishika 
kasi sana katika miaka ya hivi 
karibuni. Ni eneo ambalo yafaa 
kulitizama kwa makini sana.
Mizozo au migogoro hii im-
ekuwa haileti afya kwani 
wakati mwingine imesababisha 
majeruhi, vilema vya maisha na 
hata vifo. Mifano ni  mingi hata 
kupitia vyombo vya habari.
Dada mmoja hivi majuzi akani-
simulia yaliyomkuta kaka yake 
kwa baba mkubwa ambaye 
alimuua mkewe kwa kipigo 
baada ya watoto kwenda kupiga 
mke mdogo (mchepuko). Baba 
huyu alikuwa haijali familia 
yake ndipo watoto walipodadisi 
wakagundua yupo mchepuko 
anayesababisha.
Dada huyu akasema kuwa huyo 
kaka yake ambaye hivi sasa ni 
marehemu, alioa mke wa ndoa 
na kubahatika kupata watoto 

wawili wa kiume. Wakawasome-
sha wote wakafikia sekondari. 
Mara nyingi baba alikuwa ak-
izozana na mama yao, hata kwa 
jambo dogo tu.
Hali hiyo haikuwapendeza wato-
to hao wala kumpa raha mama 
yao. Katika kudadisi kumbe 
baba  alikuwa na mchepuko. 
Ndio maana  alikuwa akion-
doka nyumbani harudi, wakati 
mwingine hata baada ya siku 
mbili. Na kila aliporudi lazima 
alizusha ugomvi na kumpiga 
mkewe.
Watoto hao ambao mmoja 
alikuwa kidado cha kwanza 
na mwingine kidato cha nne, 
walichunguza hadi wakajua 
alipokuwa akiishi mke huyo 
mdogo wa baba yao. Wakavizia 
siku baba aliposafiri, wakaenda 
kumvamia mama huyo na kump-
iga kisha kuharibu vitu mbalim-
bali ikiwamo TV na kadhalika, 
wakaondoka.
Baba aliporudi na kukuta 

tukio hilo, akamrudia mkewe 
na kuanza kumpiga akihisi 
kwamba huenda mama ndiye 
aliyewatuma watoto kwenda 
kumvamia mchepuko wake. 
Watoto wakamtetea mama yao 
wakati akipigwa wakashindwa. 
Baba akawakana wale watoto 
kwamba siyo wa kwake. 
Mama akawa amejeruhiwa 
vibaya wakaitwa majirani kum-
saidia na kumkimbiza hospital-
ini. 
Baadaye waliitwa ndugu za mke 
kumhudumia wakati wa mat-
ibabu. Mama huyo aliuguzwa 
kwa takriban miezi mitatu lakini 
ikashindikana akafariki dunia. 
Inasemekana aliumizwa sana 
hasa sehemu za kichwani hata 
kumpotezea kauli. 
Ndugu za mume nao waliposikia 
tukio hilo la ndugu yao kumpiga 
mkewe hata kusababisha kifo 
chake, wakamkana kwamba siyo 
ndugu yao na wala akipatwa 
na tatizo lolote asiwashirikishe 

apambane na hali yake. Ndugu 
za mke nao wakatoa msimamo 
kwamba marehemu atazikwa 
kwao na siyo kwa mumewe.
Jamaa baada ya mazishi ya 
mkewe akaamua kumhamishia 
mchepuko wake pale nyumbani 
alipokuwa akiishi na familia 
yake. Watoto walipokuja juu 
akawafukuza na kuwaambia 
hawatambui. Ndipo wakaondoka  
kwenda kuishi kwa ndugu za 
baba yao.
Maisha yakaendelea akazaa na 
yule mwanamke watoto wawili, 
mmoja wa kiume mwingine wa 
kike. Baada ya miaka minne ya 
kuishi pamoja, jamaa akaugua 
sana hadi huyo mama akazidiwa 
kumhudumia. Ndugu wa mume 
wakawa kimya kwani walisham-
kana kwa kusababisha kifo cha 
mkewe. Hatimaye naye akaf-
ariki.
Mpenzi msomaji, bila shaka 
umeguswa na ukatili huu wa 
kijinsia ambao umepigiwa sana 
kelele na jumuiya ya kimataifa. 
Jitihada mbalimbali zimefanyika 
kujaribu kuzuia lakini bado 
matukio ni mengi katika familia 
nyingi.
Ukiona tatizo haliondoki au lin-
ajirudia rudia, fahamu kuwa ipo 
nguvu nyuma yake. Zipo roho 
ambazo hutesa sana ndoa katika 

familia zetu, zikiwamo roho za 
mafarakano na mitala.
Roho ya mafarakano ni moja 
ya silaha anayotumia shetani 
kuhakikisha familia zinasam-
baratika. Leo uhusiano mzuri 
ndani ya familia umekufa kwa 
sababu ya mafarakano. Mizozo 
isiyoisha kati ya wanandoa, 
hivyo kutishia amani, utulivu 
unaotakiwa.
Mitala ni roho nyingine ambao 
pia inawezekana ndiyo ilikuwa  
inamtesa baba aliyesababisha 
kifo cha  mkewe kwa kipigo. Hii 
ni silaha nyingine anayotumia 
ibilisi kuvuruga ndoa nyingi. Hii 
ni roho inayochipua ndoa za 
wake wengi, kuolewa au kuoa 
na kuachika au kuachwa.
Hizi roho huwa hazionekani 
mwanzoni mwa mahusiano, bali 
husubiri ndoa inapofikia kwenye 
mafanikio makubwa hasa ya 
kiuchumi, ndipo huibuka na 
kuvuruga. Lazima tutafute sana 
nguvu ya Mungu ili kutuepusha 
mikosi na balaa katika maisha 
yetu. 

Je, una maoni au kisa unge-
penda tujadili pamoja? Tuma 
ujumbe mfupi kupitia namba 
namba 0715268581. Namba 
hii ipo pia WhatsAPP. Tukutane 
wiki ijayo.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Baba anapomuua mke, 
kisa watoto wampatia 
kichapo ‘nyumba ndogo’!

KILA mzazi hupenda kuona 
mwanawe anasoma shule nzuri 
ambayo kipimo cha kwanza ni 
mazingira ya kujifunza na ku-
jisomea pamoja na shule ina-
vyofaulisha wanafunzi wengi 
kwenye mitihani ya kitaifa.
 Kutokana na uhitaji huo, shule 
binafsi zimekuwa kimbilio kwa 
kuwa inaaminika ndiko wa-
nafunzi hufaulu kwa kiwango 
cha juu na mazingira yake ni 
mazuri. Huo ndio ukweli. 
 Wazazi hushindana kupeleka 
watoto katika shule hizo za 
kibiashara kwa lengo la kutaka 
wapate kilicho bora zaidi na 
hatimaye kuwa miongoni mwa 
watoto waliosomeshwa vizuri.
Aidha, wazazi wamejikuta 
katika mazingira magumu 
ikiwamo shule hizo kuwa na 
kiwango kikubwa cha ada am-
bazo wakati mwingine hufikia 
milioni sita kwa mwaka mmoja 
kwa mwanafunzi wa darasa la 
kwanza hadi la saba.
 Ukifuatilia kwa kina fedha 
hizo hugawanywa katika usa-
firi, maendeleo ya shule, sare 
za shule ambazo ni lazima 
mzazi anunue katika shule 
husika kwa bei iliyowekwa 
na shule, karatasi na mahitaji 

mengine.  Katika kuonyesha 
hawatozi ada kubwa basi ada 
huwa ndogo na ili mwanafunzi 
asome katika shule husika, ni 
lazima alipe fedha yote na un-
apohoji sababu kubwa ni kodi 
kubwa inayotozwa na serikali 
na gharama za uendeshaji wa 
shule huku wakitaka kupata 
faida.
 Katika namna ya kujipatia 
fedha shule hizo zimeweka 
utaratibu wa mwanafunzi 
kufanya mtihani wa kujiunga 
ambao hulipiwa kati ya Sh. 10, 
000 na 100,000 na hakuna 
uhakika wa kupata shule husi-
ka, hivyo mzazi analazimika 
kumpeleka mwanaye kwenye 
shule zaidi ya moja.
 Pia shule hizo zimeanzisha 
utaratibu wa mwaka mmoja 
kusoma ‘Pre-form one’ ambayo 
baadhi ya shule ni lazima 
kusoma kwa miezi minne hadi 
mitano na kwa kuwa mzazi 
anatakiwa kulipa ada.
 Wakati mwingine katika 
mtihani wa kujiunga na shule 
husika unakuta wanajua kabisa 
uwezo wao ni wanafunzi 120 
lakini hufanya usaili kwa 
wanafunzi 4,000 au zaidi na 
kila mmoja anatakiwa kulipia 

Sh. 30,000 ambayo kwa wa-
nafunzi wote wanatengeneza 
Sh. milioni 120.
Cha kushangaza baada ya siku 
mbili matokeo yanatolewa kwa 
waliofahulu kiasi cha kuzua 
maswali mengi kama; hawa 
walisahihisha saa ngapi? na 
je, kulikuwa na umakini katika 
usahihishaji?
 Na mbaya zaidi baada ya 
usahili ni lazima apitie Pre-
form One vinginevyo bado 
hajakamilisha sifa za kujiunga 
na shule husika.
 Cha kujiuliza mitaala imeten-
genezwa kwa ajili ya kukamil-
ishwa ndani ya mwaka mmoja 
yaani Januari hadi Desemba, 
sasa huu muda wa kabla ni wa 
nini? Kwa mwanafunzi ambaye 
kasoma katika shule binafsi na 
amepikwa vizuri?
 Shule husika kati ya wanafun-
zi 4,000 imechuja na kupata 
120 ambao ni bora zaidi ya 
wengine. Sasa hiyo Pre-Form 
One ya nini tena? Na ada ya 
nini tena? kama wangekuwa 
wamechukuliwa waliofeli 
ingeeleweka kwamba wana-
saidiwa ili waweze kulingana 
na wenzao.
 Matokeo yake watoto wa-

nashindwa kupumua kwa kuwa 
baada ya kumaliza darasa 
la saba amepelekwa kusoma 
tena na muda mfupi anaanza 
masomo ya mfumo rasmi wa 
serikali.
 Mzazi analipa ada ya Pre-
form One alafu analipa ada ya 
Form One tena, huu ni mzigo 
mzito sana hata kama mzazi 
ndiye aliyetaka kusomesha 
mtoto wake shule nzuri. 
Ifike mahali serikali iingilie 
kati, maana biashara inazidi 
kushika atamu bila kuwao-
nea huruma wazazi, ambao 
wanajinyima ili watoto wao 
wapate elimu.
 Natambua kuwa shule hizo 
zinafanya biashara na wana-
paswa kupata faida ili kukabil-
iana na kodi na madai mengine 
ya serikali ikiwamo gharama 
za uendshaji, lakini ni muhimu 
sana wakajali wazazi.
 Haipendezi na haikubaliki 
‘kuwachuna’ wazazi kwa kis-
ingizio cha elimu yao, badala 
yake iwe ni kufuata utaratibu 
ambao hata Wizara ya Elimu 
itaubariki kwamba ndiyo una-
paswa kufuatwa.
 Mathalani, kipindi cha Corona 
shule zilifungwa na watoto 

walikaa nyumbani kwa miezi 
mitatu lakini baadhi ya shule 
zilitoza fedha ya usafiri na 
chakula ambacho watoto 
hawakula, na shule hizo hizo 
zilikuwa hazilipi mishahara 
wafanyakazi wake kwa madai 
ya kuathiriwa na Corona, lakini 
mzazi asipolipa fedha hizo 
mwanaye anafukuzwa shule.
Kama haitoshi zipo shule 
zilijitengenezea muhula wake 
na kupata muhula wa siku 30 
badala ya miezi mitatu, yaani 
kuanzia Novemba mosi hadi 
Disemba 4, ni muhula mpya 
na mzazi anapaswa kulipa ada 
kamili vinginevyo abaki na 
mwanaye nyumbani.
 
Haya ni maumivu sana am-
bayo hayastahili kufumbiwa 
macho na Wizara ya Elimu, 
vinginevyo ni kuendelea 
kuruhusu elimu kuwa biashara 
na ndiyo maana wengine huiba 
mitihani ili kuaminisha wazazi 
kuwa shule husika ni nzuri 
kitaaluma.
 
Tutafakari!
 
Mungu Ibariki Tanzania

Pre-Form One ni kitanzi kwa wazazi, serikali iliangalie hili
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Bwana na bibi Erasmus Rweyema-

mu, wakiwa katika picha ya pamoja 

baada ya kufunga ndoa hivi karibuni, 

Bukoba mjini, mkoani Kagera.
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SUTI ZA VITENGE

S
UTI za vitemge ni aina ya mtindo wa mavazi ambao umezidi kupata sifa kwa 
watu mbalimbali ambao wanaopenda kwenda Kiafrika zaidi.
Nguo hizi zimepata umaarufu kutokana kupendwa na mastaa wengi wa Kiaf-
rika, kutokana uzuri wake unaomfanya mtu kuwa na muonekano wa kupen-
deza.

Kwa upande mwingine, wabunifu wa mavazi wamezidisha hamu ya wateja wao, baada 
ya kila kukicha kuja na aina mpya ya suti ambazo zinawapagawisha wateja wao.
Faida ya kuwa na suti za vitenge zipo nyingi, lakini baadhi ni kutokuwa na wasiwasi 
wapi unaweza kwenda, kutokana na aina hiyo ya nguo kukubalika katika sehemu ny-
ingi ikiwamo ofisini, kumbu za starehe, mikutano na matembezi ya jioni.
Tazama picha tofauti ujionee jinsi suti za vitenge zinavyombadilisha mtu na kuone-
kana maridadi zaidi.

 

Ruksa kwenda kokote kule

MITINDO
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UREMBO

MAPISHI

RAHA NA KARAHA

K
ILA mwanamke aliyeumbwa na 
Mungu ana sifa ya kuwa mrembo, 
lakini kuna baadhi urembo wao 
umezidi na kuwafanya kuwatofau-

tisha na wengine.
Wapo Wanawake  walioumbwa vizuri 

kuanzia sura, shingo, kifua, kiuno hadi 
miguu.

Pale anapopita kila mtu humtizama na 
kukiri kwamba Mungu ameumba, hapo 
ndipo hiutwa mwanamke huyo ni mrembo 
kupindukia.

Hata hivyo, mwanamke mwenye urembo 
wa kupindukia ana wakati mgumu kukabili-
ana na mazingira yake na watu wanaomzun-
guka.

Mara nyingi anakabiliwa na upweke, ku-
tokana na watu kumuona kama mtu wa ki-
pekee kiasi ambacho inakuwa vigumu kuwa 
karibu naye.

Kutokana na hofu hiyo, idadi kubwa ya 
warembo hao wanashindwa kuolewa au 
kuishi na wapenzi katika muda sahihi na 
kusababisha wengi wao wanajikuta wakiishi 
peke yao.

Je, ni kwanini hali hiyo huwatokea wa-
nawake warembo wa kupindukia? Hizi ni 
sababu zinazowafanya watu kuogopwa.

MAJIVUNO
Wanawake wenye uzuri wa kupindukia 

kwa kawaida hujiamini kupita kiasi, huwa na 

kiburi pamoja na majivuno.
Kama hawatakuwa na watu wa kumrudis-

ha kwenye msitari, mwishowe huwa na tabia 
ya kupenda starehe na matumizi ya gharama 
ya juu.

Wanaume wengi hawapendezwi na tabia 
hizi na inakuwa vigumu kumfikia kwa hofu 
ya kushindwa kudumu naye.

 
MARINGO
Wanawake wazuri sana huwa na maringo 

yanayokinaisha, anapotembea au kufanya 
jambo lolote anataka kuonekana.

Tabia hiyo inasababisha watu kumuona 
kama anajiona na mwenye kuringa.

UBINAFSI
Mara nyingi wanawake wa aina hii wa-

nakuwa na tabia ya ubinafsi wakiamini kila 
kizuri duniani ni chao.

Wanachoamini hawawezi kukataliwa na 
wanaume na wakati mwingine huwa na dha-
rau.

HAWAPENDI KUZAA
Wanawake warembo huwa na mashaka 

kuhusu kupata watoto mapema, wakihofia 
kuharibu uzuri wao.

Wanaamini mwanamke akizaa huchoka 
mapema, ngozi husinyaa haraka jambo am-
balo huaribu muonekano wao.

Mahitaji
MINOFU ya nyama ya ng’ombe, kuku 

au samaki, yai moja, kipande kimoja cha 
mkate, pilipili hoho moja, kitunguu maji 
kimoja, kitunguu saumu kimoja, karafuu 
iliyosagwa, chumvi na limao.

Namna ya kuandaa
Kitunguu maji na pilipili hoho, vyote 

vikatwe vipande vidogo, ponda kitun-
guu saumu kwenye kinu, halafu viweke 
pembeni.

Andaa nyama ya samaki, kuku au ya 
ng’ombe kwa kukata vipande, ioshe, ki-
sha ichemshe na weka ndimu na chumvi.

Nyunyuzia pilipili manga, usiongeze 
maji kwenye nyama, acha ikauke halafu 
weka kitunguu.

Loweka kipande cha mkate kwenye 
maji, kitoe na kikamue kisha changanya 
na mayai yaliyopasuliwa na kukorogwa 

na kuchanyika vizuri.
Bandika kikaangio jikoni, weka mafuta 

mengi kiasi, subiri yachemke na tengen-
eza umbo la mviringo kutoka kwenye 
nyama, samaki au kuku, kisha chovya 
kwenye rojo la mkate na mayai.

Tumbukiza mviringo wa mchang-
anyiko kwenye mafuta, mmoja baada 
ya mwingine ili kupata matokeo mazuri 
kwa kutumia kijiko kikubwa chenye ma-
dundu ili kuchuja mafuta.

Mchanganyiko wako ukae kwenye 
mafuta kwa muda wa sekunde tano hadi 
nane mpaka uwe rangi ya kahawia na 
hapo utakuwa umeiva vizuri.

Ipua na acha vikauke na tayari msosi 
wako utakuwa tayari kwa kuliwa. Un-
aweza kula kama kifungua kichwa au 
wakati wowote kwa kutumia soda, juisi 
au maji.

KABABU ZA NYAMA
Na Mary Geofrey

kuwa mwanamke 

mrembo
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MAISHA NI NYUMBA

MPANGILIO

15

N
YUFA kwenye nyumba 
ni miongoni mwa mata-
tizo ambayo huweka doa 
ustawi wa nyumba hizo.

Tatizo la nyufa ni miongoni 
mwa magonjwa sugu yanayosum-
bua majengo na miundombinu 
mingine kwenye ujenzi, haijalishi 
ni jipya au la zamani.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, 
Razack Kimbai, anasema nyufa 
wakati mwingine hutokea kwa 
namna ambayo ni vigumu kuzui-
lika kutokana na mazingira au 
muundo wa ubunifu na usanifu 
wa muhimili wa jengo lenyewe. 

Kimbai anasema miongoni 
mwa sababu kuu zinazochangia 
kuwapo na nyufa kwenye nyum-
ba au jengo ni kutitia na kwamba 
ni jambo la kawaida hasa kwa 
yale ambayo hayana muda mrefu 
baada ya kujengwa. 

Anasema hali hiyo husaba-
bishwa na udhaifu wa msingi 
kushindwa kuhimili uzito wa 
jengo, kusinyaa na kutanuka kwa 
udongo uliobeba msingi wake, 
kuoza kwa baadhi ya mimea au 
viumbe vilivyopo chini ya ardhi, 
kukua au kuoza kwa mizizi ya miti 
na mabadiliko ya hali ya hewa 
kwa kutegemea asili ya mazingira 
ya eneo husika.

Anasema nyufa hutokea zaidi 
pale upande mmoja wa jengo 

unapotitia na upande mwingine 
kubaki katika hali yake tatizo am-
balo hutokea kwa kutegemeana 
na ubora na umakini wa matokeo 
halisi ya upembuzi yakinifu wa 
kisanifu kabla ya ujenzi.

Kimbe anasema ni muhimu 
sana kufanya uchunguzi wa 
kisanifu kwenye eneo husika kab-
la hujaanza ubunifu na usanifu 
wa kile unachokwenda kujenga 
ili kuepukana na nyufa baada ya 
ujenzi.

Sababu nyingine ya nyufa 
anasema ni kutokidhi vigezo vya 
usanifu na ubunifu majengo.

Kwamba mabadiliko ya haraka 
ya teknolojia ya uhandisi ya-
nayoendelea kutokea duniani 
yanawaacha nyuma baadhi ya 
wataalamu wa ujenzi, hali ya 
uchumi na ubora wa vitendea 
kazi ni vikwazo kwa baadhi ya 
wataalamu wa ujenzi. 

Anasema ubunifu na usanifu 
majengo ni jambo mtambuka lin-
alohitaji uwezo na ujuzi wa hali 
ya juu sana tofauti na wengi wa-
navyofikiri na kwamba kazi hiyo 
ni muongozo wa utendaji katika 
kila hatua wakati wa ujenzi.

Anasema kutokidhi vigezo vya 
ubunifu na usanifu majengo ni 
rahisi sana kutengeneza matatizo 
kwenye majengo yanayokuwa 
yanajengwa.

Jinsi ya kukabiliana na nyufa kwenye nyumba
Na Elizabeth Zaya

1: 	 Weka madirisha yanayoingiza hewa ya kutosha
2:	  Weka bomba chini kuondoa unyevunyevu.
3: 	 Epuka kufulia ndani ya nyumba.
4: 	 Epuka kuoga mara kwa mara kama bafu lipo ndani ya nyumba.

Dondoo muhimu za kuepuka 
unyevu kwenye ukuta wa nyumba.
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Habari KImaTAIFA

Tetemeko laua 27 Uturuki
ANKARA, Uturuki

WATU 17 wamefariki du-
nia baada ya tetemeko la 
ardhi kuupiga mji wa pwani 
ya Aegean, nchini Uturuki 
na kisiwa cha Samos cha 
Ugiriki, siku ya Ijumaa.

Vikosi vya waokoaji hadi 
sasa vimefanikiwa kuwa-
okowa watu wapatao 100, 
kufuatia tetemeko hilo la 
ardhi lenye ukubwa wa 
kipimo cha Richter cha 6.6 
kupiga miji hiyo.

Mpaka jana watu 27 
wamethibitika kufariki du-
nia na wengine 800 wame-

jeruhiwa.
Tetemeko hilo lililikumba 

eneo la bahari linaloju-
muisha nchi za Uturuki na 
Ugiriki.

Idadi hiyo ya watu wali-
ofariki,  25 walipatikana 
maneneo ya pwani ya Utu-
ruki na wengine wawili ku-
toka Samos.

Kwa mujibu wa taarifa 
hiyo, nyumba 20 zilibo-
molewa kabisa katika mji 
wa Izmir ndani ya nchi hiyo.

Matetemeko mingine zai-
di ya 400 yalifuatia, lakini 
hayakuleta hathari zaidi.

Viongozi wa Uturuki na 

Ugiriki waliwasiliana kwa 
njia ya simu kuzungumzia 
juu ya maafa hayo.

Jumla ya mahema 750 
yameshaandaliwa kuhifa-
dhi walioathirika na janga 
hilo. Aidha kumefunguliwa 
majiko ya kuhamishika 
yenye uwezo wa kulisha 
zaidi ya watu 50,000, huku 
mamlaka husika zikiwa-
tolea wito wenyeji kukaa 
mbali na majengo yaliyo-
haribiwa.

Wakati huo huo, serikali 
ilitangaza kuzifunga shule 
zote kwa muda wa wiki 
moja kama sehemu ya hat-

ua za kiusalama.
Waziri wa Elimu, Ziya 

Selcuk, aliandika kwenye 
ukurasa wake wa Twitter, 
kwamba katika muda huo 
uchunguzi utafanyika ka-
tika shule zote kuangalia 
athari zilizopatikana.

Izmir ni mji wa tatu kwa 
ukubwa nchini Uturuki, we-
nye idadi ya wakazi wapa-
tao milioni 4.3.

Kijiografia Uturuki ni 
nchi iliyoko kwenye eneo 
lenye hatari ya kutokea 
matetemeko ya ardhi mara 
kwa mara.

DW

Ufaransa yaimarisha
ulinzi baada ya mauaji
PARIS, Ufaransa 

UFARANSA imeimarisha ulinzi 
katika miji mbalimbali baada ya 
kusambaza maelfu ya polisi kulinda 
usalama katika mitaa kuhofia ku-
fanyika matukio ya kigaidi.

Hatua hiyo ilichukuliwa wakati uchun-
guzi ukifanyika juu ya tukio la watu 
watatu kuuawa na mhamiaji kutoka 
Tunisia, baada ya kuvamia kanisa ka-
tika mji wa Nice, kusini mwa Ufaransa. 

Mtuhumiwa wa mauaji anayetam-
bulika kwa jina la Brahim Issaou, ali-
pigwa risasi mara kadhaa na polisi na 
kukimbizwa katika hospitali moja 
akiwa katika hali ya mahututi.

Rais waUrafansa Emmanuel Macron, ali-
itisha kikao cha dharura kujadili tukio 
hilo, kiongozi hiyo tayari ameidhinisha 
doria za kijeshi kwenye makanisa na  
kwenye sehemu nyingine kabla ya siku 
kuu ya watakatifu inayofanyika leo.

DW.

Watu 19,000 waambukizwa 
corona Ujerumani
BERLIN, Ujerumani

SHIRIKA la habari la Ujerumani DPA, 
limeripoti zaidi ya watu 19,000 wameam-
bukizwa virusi vya corona katika 
muda wa saa 24 nchini Ujerumani. 

Ripoti hiyo, ilieleza kulingana na 
taarifa iliyotolewa na taasisi ya Robert 
Koch ya kudhibiti magonjwa ya kuam-
bukiza, idadi hiyo ni kubwa kurekodiwa 
tangu kuanza kwa ugonjwa huo.

Watu zaidi ya 500,000 wameambuki-
zwa virusi vya corona nchini Ujerumani 
tangu mwezi wa Desemba mwaka jana. 
Kati ya watu hao, 10,452 wamefariki. 

Ujerumani ilitangaza hatua zaidi ya 
kuzuia kuenea kwa maambukizi itakay-
oanza kutekelezwa Jumatatu wiki ijayo.

DW

Trump, Biden kampeni za lala salama
WASHINGTON, Marekani

WAGOMBEA wa nafasi ya 
urais nchini Marekani, Don-
ald Trump na Joe Biden, 
wameingia hatua ya lala 
salama za kampeni zao za 
kuomba kura kabla uch-
aguzi utakaofanyika kesho-
kutwa.

Rais Trump, anayepepe-
rusha bendera ya chama 

cha Republican na Biden 
kutoka chama cha  Demo-
cratic, kila mmoja ana-
tumia mbinu mbalimbali 
kuwashawishi wapiga kura 
kumchagua katika nafasi 
hiyo. 

Katika hatua ya kuongeza 
nguvu, Rais mstaafu Barack 
Obama, ataungana na 
Biden, kufanya kampeni 
kwenye jimbo la Michigan 

wakati Donald Trump anay-
etetea nafasi yake, atakuwa 
katika jimbo la Pennsyliva-
nia ambalo ni muhimu ka-
tika uchaguzi huo. 

Mgombea mwenza wa 
Biden,  Kamala Harris, al-
iendeleza kampeni zake ka-
tika jimbo la Texas  kuanzia 
juzi ili kujaribu kuligeuza 
jimbo hilo liwe la chama 
cha Demokratic kwa mara 

ya kwanza tangu mwaka 
1976 wakati wa Rais Jimmy 
Carter.

Endapo chama cha 
Demokratic kitashinda 
kwenye jimbo hilo, itakuwa 
pigo kwa Trump, ambaye 
analitegemea kwa ushindi 
wake.

DW.

Askari wa uhamiaji wa Marekani, akitoa maelekezo kwa wahamiaji wanaovuka mpaka kupitia daraja linalotenganisha mji wa Nuevo 
Laredo, Mexico, kwa ajili ya kuwatenganisha watoto wao na kuwahifadhi katika nyumba maalum. (PICHA: AP)

Waziri Mkuu Libya 
kuendelea madarakani
TRIPOLI, Libya

WAZIRI Mkuu wa Libya, Fayez 
Serraj, anayeongoza serikali inay-
otambuliwa kimataifa, ameahiri-
sha uamuzi wake wa kujiuzulu.

Serraj ambaye alitaka kujiuzulu mwisho 
wa mwezi wa Oktoba, ataendelea kuba-
ki madarakani hadi mazungumzo ya 
awamu ya pili ya amani yakamilike.

Awali kiongozi huyo alitangaza kukabi-
dhi madaraka kwa mamlaka ya utendaji 
mwishoni mwa mwezi huu wa Oktoba. 

Msemaji wa Baraza la Juu la Uongozi 
Libya, Ghaleb Al-Zaqlaly, alisema matu-
maini yake ni kuona kamati ya mazun-
gumzo itaweka mbali masilahi binafsi na 
ya kikanda, ili nchi hiyo imalize mgogoro 
wa sasa kwa amani na maelewano. 

Libya imetumbukia katika machafuko 
tangu kupinduliwa kwa aliyekuwa Rais wa 
nchi hiyo, Muamar Gaddafi mwaka 2011

DW

GENEVA, Uswisi

NCHI za Armenia na 
Azerbaijan, zimelaumiana 
kwa mara nyingine baada 
ya mashambulizi ya ma-

bomu kulenga makazi ya 
raia.

Mapigano hayo yamevun-
ja makubaliano yao ya awali 
ya kutowashambulia raia. 

Mashambulizi hayo ya-

liripotiwa kutokea saa 
kadhaa baada ya kufikiwa 
makubaliano ya kumaliza 
mgogoro huo, katika ma-
zungumzo yaliyofanyika 
mjini Geneva nchini Uswisi

Mazungumzo hayo yaliju-
muisha mawaziri wa mam-
bo ya nje wa nchi hizo mbili 
na wajumbe kutoka Ufaran-
sa, Urusi na Marekani. 

DW

Armenia, Azerbaijan zashutumiana
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Umaskini ni sifa  mtu kuwa kiongozi mzuri?	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

S
UALA la uongozi limekuwa 
na mitazamo tofauti katika 
jamii. Mitazamo hii inato-
kana pia na historia ya mai-

sha katika familia zetu. Wako wa-
naoamini kwamba kiongozi mzuri 
hutokea katika familia maskini na 
wengine wanaamini kuwa kiongozi 
bora hutokea katika familia tajiri.

Wote wanaweza kuwa sahihi kwa 
maana kwamba kila analowaza mtu 
kabla ya kubadilishwa wazo au fikra 
na mtu mwingine huwa wazo hilo 
linakuwa sahihi kwa utashi wake.

Tuanze na wale wenye dhana ya 
umaskini pengine wako sahihi au 
hawako sahihi. Kwa nini watu hua-
mini basi kwamba kiongozi bora 
hutoka familia maskini?

Mara nyingi tumesikia viongozi 
wengi wakijinadi nyakati mbal-
imbali katika majukwaa au ka-
tika maeneo tofauti kwamba wao 
ni watoto wa maskini. Wengine  
wamejaribu hata kueleza namna 
gani wamehangaika kufika walipo, 
wakieleza maisha ya taabu waliyo-
pitia katika makuzi yao na kwamba 
wamesomeshwa kwa taabu. 

Watu hao wamekuwa wakieleza 
kuwa mpaka wamefikia hatua wal-
izo nazo leo, wamepitia mengi na 
kwamba shida za watu wanazijua, 
hivyo wakipewa nafasi watazishu-

ghulikia vizuri kwa sababu si wa-
geni wa matatizo hayo wameyaishi!

Dhana hii imetumika kwa mion-
go kadhaa na kufika mahali kutua-
minisha kwamba kumbe ili uwe 
kiongozi lazima uwe maskini kwan-
za na sheria za maadili ya viongozi 
zikatungwa kwamba lazima tufa-
hamu kiongozi anapoingia madara-
kani ana mali kiasi gani. Sijui  kama 
kuna sheria za kuchunguza kiongo-
zi akitoka madarakani awe na mali 
kiasi gani! 

Lakini ni kwa kiasi gani dhana 
hii ina ukweli? Je, ni kweli viongozi 
wanaotokea katika familia maskini 
wamekuwa msaada kwa maskini 
wenzao? Au viongozi wengi wana-
tumia njia hii kama propaganda ya 
kuwapatia madaraka tu? 

Wananchi pia tunafurahia na 
tunamfurahia sana kiongozi wa 
namna hii. Ni kweli  matumaini 
yetu kwao yanatokana na hali ya 
umaskini tulio nao na tuna imani 
kwamba akitokea mtu wa namna 
hii anaweza kutusaidia kwa sababu 
anataja maisha ya wengi tuliopitia 
na kusema ukweli huwa wengi wa-
nasema ukweli juu ya maisha yao? 
Lakini je, ni kwa kiasi gani viongozi 
hao hutumia historia ya maisha yao 
kubadilisha maisha ya wengine? 
Hili ndilo jambo tunalopaswa kuji-

uliza kila mmoja wetu.
Kinyume cha mategemeo ya 

wengi, imekuja kuonekana kwamba 
kumbe viongozi wengi wanaosema 
wametokea katika maisha ya ufu-
kara, wanapopata nafasi wanakuwa 
kama ng’ombe mwenye kiu kubwa 
ya maji na kwamba sasa wamefika 
ziwani, hivyo lazima wanywe maji 
ya kutosha na ya akiba. Matokea 
yake wanajikuta wameharibu moja 
kwa moja dhamira yao ya mwanzo 
iliyowapa madaraka.

Umaskini katika Afrika na hasa 
nchini mwetu, umetumika kama 
zana ya kuwapatia watu uongozi. 
Wako wanaosingizia hali hiyo huku 
wakiwa na mali nyingi. Pia wako  
wanaosema ukweli wa maisha yao 
ajabu ni kwamba wengi wao wa-
naingia wakiwa maskini wanatoka 
wakiwa matajiri wa kutupwa pamo-
ja na kujinadi kwamba tuwachague 
ili watuletee maendeleo na kwam-
ba maisha yetu wameyaishi na wa-
nayajua.

Mataifa yaliyopiga hatua za ki-
maendeleo nao wana dhana yao 
kwamba kiongozi kwanza lazima 
awe aliyetosheka na mali kwa kua-
mini kwamba akichaguliwa hataku-
wa na kiu ya kujitajirisha kutokana 
na fedha za umma. Wanaamini ka-
tika utajiri na imeonekana kwamba 

viongozi wa namna hiyo wanatam-
ani kuona watu wanakuwa matajiri 
zaidi kuliko kuwafanya wawe mas-
kini.

Nimewahi kusoma mahali fulani 
katika makablasha kuhusu uongozi 
wetu hapa Tanzania kuwa si sehe-
mu ya kujitajirishia bali ni huduma 
na kwamba kiongozi yeyote lazima 
awe na kazi halali ya kujipatia ki-
pato. 

Nadhani dhana hiyo imegeuka 
siku hizi badala yake imekuwa 
kwamba uongozi ni sehemu ya 
kujitajirishia ndiyo maana pen-
gine mwaka huu katika uchaguzi 
mkuu, watu wengi walijitokeza ku-
chukua fomu za kuwania uongozi ili 
wakatajirike.

Mwisho niseme kwamba kama 
kweli tunatokea familia duni tuki-
pata madaraka tuwasaidie watu wa-
toke tulikotokea kwa sababu tukifa 
hatutazikwa na mali tulizo nazo bali 
tutakuwa peke yetu. 

Zaidi tutaondoka na dhambi tu-
nazotenda dhidi ya wengine tukiwa 
duniani na hesabu yetu itakuwa 
siku ya mwisho. Mbele ya Muumba, 
tutahesabiwa kadri tulivyotenda na 
tutapewa hukumu inayotustahili.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Upinzani, vituko vya mashabiki
wa bendi za Msondo na Sikinde

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

K
UNA siku niliandika 
kuwa nitaelezea asili ya 
upinzani wa Juwata Jazz 
iliyokuwa na mtindo wa 

Msondo Ngoma na Miliman Park, 
maarufu kama Sikinde Ngoma 
ya Ukae, pamoja na vituko vya 
mashabiki wa bendi hizo mbili. 
Niligusia kidogo kuwa upinzani 
huo ulitokana na Sikinde kum-
chukua Muhidini Maalim Gurumo 
mwaka 1978.

Baada ya hapo, mwaka 1979, il-
imchukua Hassan Rehani Bitchuka 
ambaye alibaki kuwa mwimbaji 
kiongozi tegemeo. Hapo ndipo vita 
kali ya maneno, kutungiana nyim-
bo za mafumbo na hata upinzani 
wa kimuziki baina yao ulianza.

Kiasili, Sikinde ilitakiwa iwe na 
upizani na Dar Intenational kwani 
ilichukua karibu  wanamuziki 
wote kasoro Marijani Rajab am-
baye wakati huo alikuwa amesi-
mamishwa bendi na kiongozi Abel 
Balthazar. Ikumbukwe pia Abel 
alikuwa Msondo kabla ya kwenda 
kuanzisha Dar Intenational. 

Baada ya Balthazar kutimka na 
wanamuziki wa Dar International 
kwenda kuunda Mlimani Park Or-
chestra, mmiliki wa bendi hiyo, 
alimwita Marijani na kumkabidhi 
vyombo.

Naye alikusanya wanamuziki 
wengine wapya na kuliongezea 
jina kundi lake na kuwa na mtindo 
maarufu wa ‘Super Bomboka’, ak-
iwa na maana bomu lililopasuka. 
Hapo alikuwa akiwapiga vijembe 
wanamuziki waliokwenda Sikinde.

Hata hivyo, ni Msondo na Si-
kinde ndizo zilizoingia kwenye vita 
kali ya ushindani wa muziki pamo-
ja na kuwagawa mashabiki, wen-
gine Msondo na wengine Sikinde. 
Ikawa kama Simba na Yanga.

Sasa shughuli inakuja kwenye vi-
tuko vya mashabiki wa bendi hizo. 
Kwanza kabisa mashabiki wa pan-
de zote mbili walikuwa wakijazana 
kwenye kumbi ambazo bendi hizo 
zinapiga. 

Walikuwa wakienda popote pale 
jijini Dar es Salaam. Wakati mwing-
ine walisafiri hadi mikoani kuzifau-
ta bendi zao.

Kwenye jiji la Dar es Salaam, 
bendi hizo zilipiga kwenye kumbi 
zote maarufu, lakini kumbi amba-
zo ndizo kama makao makuu ya Si-
kinde zilikuwa DDC Kariakoo, DDC 
Magomeni Kondoa, DDC Keko, 
Mlimani Mpakani na  Super Stereo 
Bar, Temeke.

Msondo nao kumbi zilizokuwa 
kama ndiyo makali makuu yao ni 
Amana Social Hall (Ilala), Wami 
Bar (Mwananyamala) na Kigongo 
Bar (Buguruni).

Kuna wakati Sikinde iliingia kwe-
nye anga za Msondo, Wami Bar, la-
kini walifanyiwa fujo na mashabiki 
wa Msondo kiasi kwamba kiongozi 
wa bendi, Gurumo, alitangaza ras-
mi kuwa hawatapiga tena kwenye 
ukumbi huo. Na kweli ikawa hivyo. 
Wami Bar ilikuwa kama kambi 
hasa ya Msondo.

Bendi hizi zilikuwa na aina tofau-
ti na mashabiki, wakati mwingine 
utawajua hata kwa mwonekano tu. 

Mashabiki wa Sikinde walikuwa ni 
watu fulani hivi kwa lugha ya wa-
toto wa mjini wa sasa wanaitwa 
‘matozi’ au zamani ‘mabitozi.’ 

Ni vijana watanashati wanaoji-
penda na wengine wanaofanana 
na hivyo. Kwa mashabiki wa muzi-
ki wa sasa, wanafanana na wale wa 
bongo fleva. Mashabiki wa Msondo 
ni watoto wa mjini, watoto wa 
uswahilini au ‘uswazi’. Ni vijana 
masela ambao unatashati ni msa-
miati mgumu kwao.

Yeyote yule atakayeamua kwen-
da Msondo, awe amejiandaa hasa. 
Ni Msondo Afya haswa. Unaweza 
kukutana na mtu anacheza huku 
akipigwa mkwara kuwa hataki 
hata kivuli chake kikanyagwe.

Wakati huo vyombo vilikuwa 
vya aina ya ‘Ranger’. Zile spika kub-
wa zilikuwa nane mpaka 10 hivi. 
Zilikuwa zikifungwa kwenye kona 
mbalimbali za kumbi au baa. Sasa 
kila spika ilikuwa inazungukwa 
na kuchezwa na mashabiki wa se-
hemu fulani. 

Kuna wa Mwananyamala, 
Kinondoni na Magomeni walikuwa 
na yao. Buguruni, Ilala na Misheni 
Kota walikuwa na yao. Temeke, 
Tandika na Chang’ombe walikuwa 
na yao. Sasa ajichangaye mtu wa 
Buguruni, aende kwenye spika ya 
watu wa Mwananyamala, anatafu-
ta ugomvi huyo, kitakachompaka 
atasimulia.

Wakati bendi nyingi ukivaa 
visivyo huruhusiwi kuingia, ni 
Msondo tu ndiyo walikuwa wa-
kiruhusu yeyote aliyevaa, au ku-

nyoa vyovyote aingie, kutokana na 
asili ya mashabiki wao. Kwenye ku-
vaa pensi, chini buti zaidi ya lile la 
jeje waliingia, lakini bendi zingine 
marufuku.

Ukisikiliza muziki na mapigo ya 
Sikinde si ya kasi sana kutokana 
uchezaji wa mashabiki wao, lakini 
nyimbo nyingi za Msondo ziko kasi 
kutokana na mashabiki wao wengi 
kupenda hivyo.

Yakitokea mashindano, au ma-
pambano baina ya bendi hizo 
mbili kupiga pamoja, mashabiki 
wa Sikinde ni lazima wawe wan-
yonge, wakiwaogopa wenzao wa 
Msondo kutokana na muonekano 
wao, wanavyocheza, na hata wa-
naipambania bendi yao.

 Kuhujumiana kulikuwa ni 
kawaida baina ya bendi na 
mashabiki wenyewe. Kuna dhana 
inasema katikati ya miaka ya 1980, 
umeme ulikatika kwenye ukumbi 
la Friends Corner, Manzese wakati 
Msondo ikipiga, lakini cha ajabu 
kote ulikuwapo.

 Mashabiki wa Msondo wakaen-
da kuangalia waya uliokuwa uki-
leta umeme kwenye ukumbi huo 
hadi nje kwenye mlingoti na bara-
barani. Wakawa waifuata waya 
kwa kuiangalia juu ulipokwenda 
na kukata kona. 

Walikwenda nao hadi walipo-
gundua umefika DDC Magomeni 
Kondoa ambako Sikinde ilikuwa 
inapiga ndipo ulipokatikia. Waka-
jua ni hujuma. Wakaitwa wahusika 
wakatengeneza na rhumba likaen-
delea kama kawaida Manzese.
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kushangilia hakusikia mlio.
Cecy alinyong’onyea. Machozi 

yalianza kumlengalenga. Alijua 
Mashaka hakupokea kwa makusudi 
baada ya maneno yake machafu ali-
yokuwa akimtolea siku za nyuma.

Aliamua kupiga tena. Safari hii 
Mashaka alisikia kwa mbali.

 Alipotoa na kuangalia jina alish-
tuka. Na yeye pia hakufuta jina la 
Cecy. Hata hivyo aliogopa kupokea. 
Alichoogopa ni kukoga matusi. Haku-
jua ni kitu gani kilichomfanya apige 
simu muda ule. Anakumbuka siku 
tatu zilizopita alikuwa hospitalini 
kumwangalia Mama Cecy.

 “Anataka kunikataza kwenda kum-
wangalia?” Alijiuliza. “Lakini si jana 
ameshatoka hospitalini?”

Tangu alipopigiwa simu na kuam-
biwa afute jina na wasijuane hajawa-
hi kupigiwa simu yoyote. Na hata ile 
ya mama Cecy kuwa mgonjwa alipigi-
wa na shemeji yake Badaka.

Awali alitaka asipokee lakini kuna 
sauti nyingine ikamwambia apokee 
tu na kama ataanza kuongea maneno 
yake mabovu, basi atakata simu mara 
moja. Akapokea.

“Hujambo Mashaka?” Ilikuwa sauti 
ya utulivu na ya unyeyekevu. Masha-
ka aliijua vyema ile sauti. Ilikuwa ya 
Cecy. Lakini alichoshangaa ni kwam-
ba haikuwa ya Cecy wa sasa anayem-
fahamu. Ni Cecy yule wa mwanzo.

“Nzuri habari yako?” Aliitikia kwa 
mashaka mashaka kama jina lake 
akiwa hajui nini kitaendelea.

“Mashaka, mimi nina mazungum-
zo na wewe kama utakubali. Nataka 

tuongee, nakuomba niruhusu.”
“Uongee na mimi?” Hakuamini.
“Ndiyo Mashaka.” Cecy alijibu kwa 

sauti ya upole.
Ni upole uliomtisha zaidi Mashaka 

kuliko ukali wake.
 “Amepatwa na nini huyu?” Aliji-

uliza.
“Sawa, wapi sasa?”
“Popote pale, kama unataka tu-

kutane sehemu, njiani, kituoni, au 
nyumbani kwako, wala siyo mbaya, 
ninachotaka mimi nikutane na wewe 
haraka.”

“Sawa, hakuna neno. Kesho siendi 
kwenye mishughuliko yangu, njoo 
nyumbani nitakuwepo muda wote 
tu.”

“Ahsante Nakushuru.”

************************************
Kabla ya yote. Cecy aliamua kwen-

da saluni kujipamba. Mtoto wa kike 
anapambwa na kupambika. Ilikuwa 
siku ambayo ameahidiana kwenda 
kuonana na mpenzi wake wa zamani 
Mashaka.

Alikuwa tayari ameshamwomba 
mdogo wake Badaka amsindikize. 
Lengo la Cecy ni kwamba bado ana-
muonea aibu Mashaka na woga pia 
kutokana na maneno makali na 
machafu aliyomtamkia huko nyuma, 
hivyo hakujua nini Mashaka anaweza 
kuamua.

Badaka anaweza kuwa msaada 
mkubwa kwake itakapobidi. Pia ana-
tambua kuwa Badaka na Mashaka 
wana maelewano makubwa. Damu 
zao zinapatana, hivyo hakuwezi ku-
haribika neno. 

Badaka naye hakukataa. Binafsi al-
impenda mno Mashaka kuliko Zahir. 
Alitambua kuwa Mashaka anampen-
da sana dada yake, na ndiyo maana 
huwa anajitoa kwenye shughuli zote 
za kijamii zinazowahusu. Iwe shere-
he, ugonjwa au msiba.

Alibeba furaha na huzuni za mpen-
zi wake Cecy kama za kwake. Nyakati 
za furaha za Cecy alifurahi pamoja 
naye na nyakati za huzuni alihuzu-
nika naye bila kujali kipato kidogo 
alicho nacho.

Alimwangalia Zahir anamuona 
ni mtu mwenye uwezo wake, lakini 
ni mtu anayemhitaji zaidi Cecy ku-
jifurahisha nafsi yake tu bila kujali 
chochote kinachomhusu.

Hata yeye mwenyewe alishawahi 
kumuona mara moja tu, tena akiwa 
na haraka kama mtu anayetaka 
kwenda kuzima moto.

Anakumbuka jinsi dada yake alim-
pomtolea povu siku ile kule kwenye 
Hospitali ya Mwananyamala.

Anakumbuka usaliti wote ambao 
dada yake ameufanya, hivyo kitendo 
cha kuonekana kujutia, aliona ana 
haki ya kumsaidia dada yake arejee 
kwa mwanaume ameyependa na ku-
jali.

Badaka pia aliona atatumika kwe-
nye usuluhishi kwa sababu anaele-
wana sana na Mashaka. Hata siku am-
bayo kulitokea tafrani hospitalini, ni 
yeye ndiye aliyeizima na kumchukua 
kwenda naye. Kabla ya hapo ndiye 
aliyempigia simu Mashaka. Na hata 
mama yao alipolazwa kwa mara ya 
pili, alimpigia na kumtaarifu pia.

Na hata mama yao Bi. Magdalena 
ameshaanza kumfahamu kwa ku-
muona mara mbili akija hospitalini 
kumtazama, ingawa anadhani kuwa 
anaweza kuwa ni mpenzi wake na si 
wa Cecy. Ni kwa sababu mara zote 
mbili wanakuwa wote wawili.

Hayo yote alipoyafikiria alijiona ni 
mtu muhimu kuongozana na dada 
yake.

Cecy, baada ya kujipamba alivaa 
nguo mpya nzuri, zilizomkaa vema. 
Lengo ni kuushtua upya moyo wa 
Mashaka ambao anaona kwa sasa 
utakuwa amesinyaa.

Akaona haitoshi. Akapika chakula 
kitamu ambacho Mashaka anakipen-
da. Ulikuwa ni wali wa nazi, samaki 
aina ya kitoga. Aliunga na nazi, ak-
iweka bamia na nyanya chungu.

Ni chakula ambacho anakipenda 
mno.

Alipulizia na marashi ambayo ali-
wahi kununuliwa naye huko nyuma. 
Safari ikaanza kwenda nyumbani 
kwa Mashaka.

Z
ahir unasikia, unanitia aibu 
mimi mbele ya ndugu zangu 
na watu wanaonizunguka.”

“Kwa nini unasema hivyo 
Cecy.”

“Haiwezekani kaka zangu wanak-
wenda hospitalini na wake zao, wap-
enzi wao kumwona mama, mpaka 
mdogo wangu Badaka naye anakuja 
na mpenzi wake, mimi nakwambia 
njoo na mimi nionekane wa maana 
wewe unakataa. Wewe utakuwa hu-
nipendi.”

“Nakupenda ila niko bize mpenzi 
wangu.”

“Siyo kweli, jana nilionana na rafi-
ki yako Mussa, akaniambia hujasafiri 
wala nini, ulikuwa hapa hapa Dar.”

“Huyo Mussa ulikutana naye wapi? 
Au anakutaka, anaanza kuleta fitina 
ili akuchukue?”

“Yaani ushaniona mimi najiuza 
eee? Nitoke kwako, halafu nikam-
chukue na rafiki yako, yaani umen-
ichoka kweli.”

“Lakini mpenzi, pesa si niliku-
tumia shilingi laki mbili kwa ajili ya 
mama?”

“Wewe pesa ndiyo umeona kitu 
cha maana ee, mimi nakutaka wewe 
ufike, siyo pesa zako, umedhalilisha 
na umenitia aibu, nasema hivi, mimi 
naona tuachane tu.”

Yalikuwa na mazungumzo ya kwe-
nye simu baina ya wapenzi hao. Cecy 
alianza kuona makosa aliyoyafanya.

Alipata kila kitu, kasoro map-
enzi ya kweli. Mapenzi ya kweli ni 
yale ya mwanaume kumjali mpenzi 
wake. Kujali hisia zake. Kuwapenda 
anaowapenda. Kuonekana kuguswa 
na matatizo yanayowapata anaowap-
enda na wanaomzunguka.

Zahir hakuwa hivyo. Lakini hayo 
alikuwa akiyapata kutoka kwa 
Mashaka. Kwa mbali alianza kuona 
makosa aliyoyafanya.

“Wewe huyo bwana anayekuzu-
zua huyo siku hizi, nikimpata lazima 
nimfanyizie.”

Sauti ya Zahir ilimshtua tena ku-
toka kwenye mawazo.

“Umfanyizie nani. Wewe hujui 
mwanamke anataka nini. Wewe un-
adhani mwanamke anataka pesa 
tu. Kwenu hunipeleki. Kwetu hutaki 
kuja. Yaani mimi umenifanya kama 
mtumwa wako. Mimi siyo mtumwa 
wa pesa.” Alisema na kukata simu. 
Hakutaka tena kusikia sauti ya Zahir.

Si kweli kwamba alifuta namba ya 
Mashaka kama alivyosema. Alipiga. 
Ilipita nusu dakika bila kupokelewa.

Mashaka wakati huo alikuwa 
anaangalia soka kwenye kibanda 
umiza. Kutokana na kelele za watu 

“Nzuri habari 
yako?” 
Aliitikia kwa 
mashaka 
mashaka 
kama jina 
lake akiwa 
hajui nini 
kitaendelea.
“Mashaka, 
mimi nina ma-
zungumzo na 
wewe kama 
utakubali. Na-
taka tuongee, 
nakuomba 
niruhusu.”

Adui Namba Moja-6

hadithi
WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka, na karamu mbili 
zilimshinda fisi. Cecilia, msichana mwenye kila sifa ya kuitwa msichana mrembo, 
anaangukia kwenye mapenzi ya vijana wawili. Mmoja ni fukara na mwingine mwenye 
uwezo. Kutokana na mwenyewe Sesilia kutokuwa na msimamo wenye kueleweka, 
anawaingiza vijana hao kwenye chuki na visasi, vilivyoambatana na wivu uliopindukia 
na kusababisha maafa makubwa. Ni kisa cha kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini 
chenye elimu kubwa.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
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MSANII anayekuja kwa kasi wa 
muziki wa Bongo Fleva, Joshen Adam, 
maarufu kama ‘Giny’ amesema wimbo 
wake mpya ‘Giny Baba’ utaanza ku-
ruka hewani wiki inayokuja.

Akizungumza na Nipashe, Giny 
amesema katika hatua ya kuutambu-
lisha rasmi, atakuwa ya kutembelea 
vyombo vya habari kwa lengo la 

kuzungumza na mashabiki wake.
“Uongozi wangu umejipanga vyema 

kutambulisha singo yangu kwa aina 
ya kipekee, nitatembelea vyombo 
tofauti vya habari kwa nia ya kuku-
tana na mashabiki wangu na kuusikia 
kwa mara ya kwanza wimbo wangu,” 
amesema Giny.

‘Jini Baba’ kutambulishwa rasmi

Hamisa Mobeto 
wapotezee wenye midomo

MWANAMUZIKI na mwanamitindo, Hamisa Mobetto, 
amesema hawezi kukata tamaa kutokana na maneno ya 
watu, badala yake anaamini kutimiza ndoto zake.

Akizungumza kwenye shoo ya Friday Night, inayor-
ushwa na kituo cha EATV, Hamisa amesema licha ya watu 
kumkosoa hajui kuimba, yeye anaendelea kufanya kazi 
yake hiyo ambayo inampatia pesa.

“Mimi ni mtu ambaye huwa sikati tamaa, huwa naamini 
katika matarajio yangu mwenyewe, naamini ndoto zako 
ni za kwako ambazo umepewa na Mungu, kwenye haya 
maisha ukisikiliza watu wanachosema hutofika, kama 
ulipangiwa kufika sehemu fulani utafika tu hata kama iwe 
vipi” amesema Hamisa Mobetto.

Ali Kiba awachambua 
wanamuziki wavivu

MWANAMUZIKI maarufu nchini, Ali 
Kiba, amewataka wasanii wa Bongo 
Fleva kuacha tabia ya kutoa nyimbo 
mfululizo bila malengo, kwani kwa 
kufanya hivyo wanajiua kisanii.

Kiba amesema kwa upande wake 
anafanya muziki kwa ajili ya kumpatia 
pesa, na ndio maana anapotoa nyimbo 
moja huchukua muda mrefu kutoa 
mwingine ili umrudishie gharama zake 
pamoja  na kulinda heshima yake.

“Kuna baadhi ya wasanii nahisi 
muziki wanauotoa unakaa muda mfupi 
kutokana na kutokuwa na malengo, 
wanaharibu mfumo wetu wa zamani 
wa wimbo kukaa muda mrefu baada ya 
kutoa singo kila mwezi. Lazima wimbo 
uheshimike kwa kukaa muda mrefu 
kama Sinderella,” amesema Kiba.

================

================
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Dean 
kuamua 
United 
dhidi ya 
Arsenal 
MANCHESTER, England 

MWAMUZI, Mike Dean ametajwa 
ndiye atakayechezesha mchezo wa 
leo Jumapili kati ya Manchester Unit-
ed dhidi ya Arsenal utakaofanyika 
kwenye Uwanja wa Old Trafford.

Uteuzi huo haujapokelewa vyema 
na baadhi ya mashabiki wa timu zote 
mbili kubaki na wasiwasi mkubwa, 
kwani Dean anatajwa kuwa mtata 
sana.

Dean mwenye umri wa miaka 52, 
amechukulia umaarufu mkubwa ku-
tokana na aina yake ya uamuzi ana-
vyofanya anapokuwa kwenye mechi.

Amechezesha mechi nyingi kuliko 
mwamuzi yeyote, akichezesha mechi 
513, wakati anayefuatia amechez-
esha mechi 415, ameonyesha kadi 
nyekundu 105, anayefuatia ameo-
nyesha kadi 67 na ametoa penalti 
173, anayefuatia penalti 96, akifunika 
kwenye vipengele vingi kuliko vya 
waamuzi wengine wote kwenye his-
toria ya Ligi Kuu England. 

Mashabiki wa Arsenal wameonye-
sha wasiwasi wao juu ya Dean na 
rekodi yake ya penalti ambazo ame-
kuwa akiwapa United.

Rekodi zinaonyesha United im-
epewa penalti 36 kwenye michuano 
yote tangu ilipoanza kunolewa na 
Ole Gunnar Solskjaer. 

Rekodi pia zinaonyesha United im-
eibuka na ushindi kwenye mechi 40 
na kupewa penalti 18 katika mechi 
74 ilizocheza mwamuzi akiwa Dean, 
huku Arsenal wao wakishinda mara 
36 na kupewa penalti sita tu katika 
mechi zao 75 alizochezesha mwa-
muzi huyo.

LONDON, England 

JOSE Mourinho anaamini msimamo 
wa Ligi Kuu England hauna maana 
yoyote wakati huu wa mwanzo mwa 
msimu licha ya Tottenham kuanza vi-
zuri.

Tottenham wapo nafasi ya sita kwe-
nye msimamo wa ligi wakipitwa ponti 
mbili na vinara Everton  huku wakiele-
kea kwenye mchezo wa leo Jumapili 
dhidi ya Brighton and Hove Albion.

Spurs imepoteza mchezo mmoja 
tu katika mechi saita za ligi na wame-
funga mabao 16, mengi zaidi kuliko 
timu yoyote, na wanapewa nafasi ya 
kuwania taji la ligi msimu huu.

Lakini kocha wa Tottenham, Mour-
inho amesema ni mapema mno kutoa 
hukumu kuhusu msimamo wa ligi hiyo 
kwa sasa.

“Naamini msimamo sasa haumaani-
shi chochote. Naamini kwamba, Feb-
ruari hadi Machi, unaweza kuangalia 
msimamo na kuelewa hali halisi ya 
mashindano,” amesema.

“Sidhani kwa sasa ni jambo zuri ku-
zungumzia kwamba timu ipo kwenye 
nafasi gani, maana ni mapema mno 
kufanya hivyo.

“Tuna matokeo mazuri kwenye ligi, 
lakini hatuwezi kusema kwa sasa tuna 
nafasi nzuri sana kwenye Ligi Kuu Eng-
land. Ni mapema mno kusema hivyo.”

Mourinho: Msimamo wa Ligi EPL sio ishu

MANCHESTER, England 

NYOTA wa zamani wa Manchester City 
na Liverpool, Dietmar Hamann amesema 
Kocha Pep Guardiola ana bahati hajafuku-
zwa kazi hadi sasa.

Hamann amebainisha kwamba, City 
haitashinda taji la Ligi Kuu England wala 
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa miaka ya ka-
ribuni.

Mjerumani huyo amewazungumzia City 
baada ya kuanza vibaya msimu huu kwe-
nye Ligi Kuu England.

City ilibeba taji la Kombe la Ligi msimu 
uliopita huku wakikomea robo fainali kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya na hawakuo-
nyesha upinzani kabisa dhidi ya Liverpool 
kwenye mbio za ubingwa wa Ligi Kuu Eng-
land msimu uliopita.

Licha ya City kupata mafanikio makub-
wa tangu Guardiola alipowasili, Hamann 
haamini kama watakuwa na uwezo wa kui-
fanya timu hiyo kuwa bora na kunyakua 
mataji.

 “Ukitazama rekodi zao kwenye Ligi ya 
Mabingwa huoni kama kutakuwa na kitu 
cha ziada,” amesema akiiambia Sky Sport. 

“Bila shaka alikuwa na wakati mzuri Bar-
celona na pengine itabaki kuwa hivyo.

 “Hakufika fainali akiwa na Bayern Mu-
nich na City. Kwa kifupi tu hawapo kwenye 
ubora mzuri chini yao. Sipendi makocha 
wafukuzwe, lakini naamini kocha mwing-
ine anaweza kuleta kitu tofauti.”

ana bahati kutofukuzwa City
Guardiola 
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Aeleza itakuwa ni sehemu sahihi kwa mshambuliaji 
huyo kama anataka kuona anakua zaidi katika uchezaji...

KWA UFUPI

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe anatakiwa kuji-
unga na Real Madrid kama anataka 
kuendelea kukua kama mchezaji, kwa 
mujibu wa nyota wa zamani wa Ufar-
ansa, Robert Pires.

Mbappe mwenye umri wa miaka 21, 
amekuwa akihusishwa sana na kuha-
mia Madrid baada ya kung’ara akiwa 
na Paris Saint-Germain, ambako ana 
mkataba hadi mwaka 2022.

Pires, ambaye alikataa kuichezea 
Madrid kipindi chake cha uchezaji, 
amesema Mbappe anatakiwa kujiunga 
na miamba hao wa LaLiga  na nyota 
huyo wa zamani wa Arsenal na Ufaran-
sa analiona hilo linawezekana kabisa.

“Bila shaka. Mimi ni Mfaransa, 
naipenda Paris Saint-Germain na nap-
enda yeye kubakia kwenye Ligue 1,” 
alisema akiiambia AS.

“Lakini kama anataka kuendelea 
kukua kama mchezaji, anatakiwa 
kusajiliwa Real Madrid.”

Kocha wa Madrid, Zinedine Zidane 
awali alibainisha namna gani anavuti-
wa na Mbappe, ambaye ana mabao 
sita na pasi za mwisho tano katika 
mechi saba msimu huu.

Mbappe alitoa pasi za mwisho mbili 
kwa Moise Kean wakati PSG wakiibu-
ka na ushindi wa mabao 2-0 kwenye 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi 
ya Istanbul Basaksehir, Jumatano iliyo-
pita. 

Tangu kuanza kwa msimu wa 2017-
18, Mbappe ana pasi za mwisho nyingi 
zaidi (15) kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya kuliko mchezaji mwingine yoyote.

Zidane pia amekuwa kwenye pre-
sha pale Madrid, ambaye ameshinda 
mechi moja kati ya nne zilizopita ka-
tika mashindano yote.

“Nafikiri ni watu wasiofikiria wana-
zungumza kuhusu zama za mwisho 
za Real Madrid wakati inapopoteza 
mechi mbili kabla ya El Clasico na sare 
dhidi ya Borussia Monchengladbach,” 
amesema Pires.

“Najua kuna presha kubwa Madrid, 
lakini kocha na wachezaji wanahitaji 
kutulizwa kwa sababu kufungwa ni se-
hemu ya mchezo.

MUSTAFI NJIA MOJA
MLINZI wa Ujerumani, Shkodran Mustafi 
mwenye umri wa miaka 28, amekataa ofa ya 
mkataba mpya Arsenal na ameitaarifu klabu 
hiyo kwamba ana mpango wa kuondoka, 
wakati mkataba wake wa sasa utakapomalizika 
mwishoni mwa msimu huu. (Football London)

LAMPARD AMTAJA RUDIGER
KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard yuko 
tayari kumjumuisha, Antonio Rudiger kwenye 
mipango yake ya kikosi cha kwanza, kufuatia 
mazungumzo ya kina na mlinzi huyo wa kati wa 
Ujerumani mwenye umri wa miaka 27, ambaye 
amekuwa akihusishwa na timu za Tottenham na 
Paris St-Germain. (Mail)

PALACE, TOWNSEND WATETA
KLABU ya Crystal Palace imeanza mazungumzo 
na winga wa England, Andros Townsend 
mwenye umri wa miaka 29, kuhusu mkataba 
mpya baada ya kufanikiwa kuzima mipango ya 
West Brom iliyokua inamtaka katika kipindi cha 
majira ya joto (Football Insider)

WEST WAMKERA BILIC
KOCHA wa West Brom, Slaven Bilic 
amekasirishwa na mtendaji mkuu wa klabu hiyo 
baada ya kumruhusu mlinzi wa Misri, Ahmed 
Hegazi mwenye umri wa miaka 29, kuondoka 
na kujiunga na Al-Ittihad inayoshiriki Ligi Kuu 
Saudi Arabia, bila yeye kujua (Sun)

ROSE, SPURS KITAELEWEKA
KLABU ya Tottenham Hotspur ina matumaini ya 
kufikia makubaliano ya kusitisha mkataba wa 
mlinzi wa kushoto ambaye ni raia wa Uingereza, 
Danny Rose, lakini nyota huyo mwenye miaka 
30 anatarajia kutaka kulipwa zaidi ya pauni 
milioni 2.5 ya thamani ya mkataba wake 
uliobaki, ambao unamalizika June mwakani. 
(Football Insider)

BODI EPL YAJIPANGA
BODI ya Ligi Kuu England itaiweka kando katika 
juhudi zake za kuishawishi wizara ya mambo ya 
ndani ya nchi hiyo kuleta visa maalumu, baada 
ya England kujiondoa rasmi Umoja wa Ulaya. 
(Mail)

LIVERPOOL YAMKANA KABAK
LIVERPOOL haina mpango wa kumsajili mlinzi 
wa Schalke, Ozan Kabak mwenye umri wa miaka 
20 ambaye ni raia wa Uturuki (Liverpool Echo)

MOYES ATETEWA WEST
WACHEZAJI wa West Ham wanamuunga 
mkono kocha wao, David Moyes na wanataka 
aongezewe mkataba mpya. (Mail)

UMTITI AIKATAA ARSENAL
MLINZI wa kati wa Barcelona na Timu ya Taifa 
ya Ufaransa, Samuel Umtiti ambaye ana umri wa 
miaka 26, amekataa mazungumzo ya kujiunga 
na Arsenal. (Canal+, via Football London)

LASNBURY KUONDOKA VILLA
KIUNGO wa England, Henri Lansbury ambaye 
ana umri wa miaka 30, amekataa ofa kutoka 
Aston Villa ya kumaliza mkataba wake na klabu 
hiyo. (The Athletic, via Birmingham Mail)

GUARDIOLA ATOA NENO
PEP Guardiola amesisitiza Manchester City 
ilifikiria kumsajili straika mpya katika kipindi 
cha majira ya joto, lakini haikuweza kumpata 
yule wanayemhitaji. (Manchester Evening 
News)

ESSIEN AMFUNDA LAMPARD
KIUNGO wa zamani wa Chelsea, Michael Essien 
amemtaka Frank Lampard kutafuta mfumo 
mzuri pale Stamford Bridge baada ya kuwa na 
mwanzo mgumu msimu huu. (Goal.com)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Pires ampeleka 
Mbappe Madrid
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Twiga Stars, U-17 
zapaa na matumaini

Na Saada Akida

KIKOSI cha Timu ya Soka 
ya Taifa ya Wanawake (Twiga 
Stars), kimeondoka nchini leo 
na kuelekea Afrika Kusini kwa 
ajili ya kushiriki mashindano ya 
COSAFA kikiwa na malengo ya 
kufanya vyema kwenye michua-
no hiyo.

Twiga Stars ni mwalikwa kati-
ka michuano hiyo inayotarajiwa 
kufanyika kuanzia keshokutwa 
hadi Novemba 14, mwaka huu 
mjini Port Elizabeth.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Twiga 
Stars, Bakari Shime alisema 

kikosi chake kimejiandaa vizuri 
kuelekea katika mashindano 
hayo, na wanaamini wanakwen-
da kupambana na si kusindikiza.

Shime alisema mechi zote 
zitakuwa ngumu hasa kuto-
kana na historia ya Twiga Stars 
inapokuwa kwenye michuano 
hiyo inayofanyika kila mwaka.

Kocha huyo alisema kikosi 
chake kinatarajia kutumia 
mashindano hayo kama sehemu 
ya maandalizi ya mechi yao ya 
kusaka tiketi ya kushiriki fain-
ali za Kombe la Dunia za Vijana 
dhidi ya Senegal itakayofanyika 
baadaye mwaka huu.

“Mipango na mikakati yetu ni 

kuona tunafuzu kucheza fainali 
za dunia, tutatumia mashindano 
haya kujiimarisha na kuongeza 
uzoefu kwa wachezaji wangu, 
ila tutahakikisha tunaendelea 
kupeperusha vyema bendera ya 
nchi katika kila mashindano tu-
nayoshiriki,” Shime alisema.

Nahodha wa timu hiyo, Am-
ina Bilali, aliliambia gazeti hili 
wanaenda kwenye michuano 
hiyo kwa lengo la kupambana 
na wanafanya hivyo kwa sababu 
wanataka kulitangaza vizuri jina 
la Tanzania.

“Tuko tayari, tunaenda huko 
kupambana, tunajua kila mechi 
kwetu itakuwa ni fainali, ni 

mashindano mafupi, hivyo uki-
poteza mechi moja, unajiweka 
katika nafasi ngumu ya kusonga 
mbele, tuombeeni tukatimize 
kile tunachotarajia,” nahodha 
huyo alisema.

Wakati huo huo, kikosi cha 
Timu ya vijana ya umri chini ya 
miaka 17 (U-17), kinatarajia kuon-
doka kesho kuelekea kwenye 
michuano hiyo ya COSAFA.

Kikosi hicho cha vijana ki-
takuwa chini ya Kocha Msaid-
izi, Edna Lema wakati Mkuu 
wa msafara ni Mwenyekiti wa 
Chama cha Soka cha Wanawake 
Tanzania (TWFA), Amina Karu-
ma.

Aidani aeleza
siri ya mabao
Na Adam Fungamwango

BEKI wa JKT Tanzania, Michael 
Aidan, amesema siri ya yeye kufunga 
magoli kwa njia ya faulo kutokana na 
mazoezi anayoyafanya mara kwa mara 
yeye binafsi, lakini pia na yale anay-
opewa na kocha mkuu wa timu hiyo, 
Mohamed Abdallah ‘Bares’.

Aidan, ambaye Ijumaa usiku alifunga 
bao la faulo kwenye mechi dhidi ya 
Azam, na kuzifanya timu hizo kutoka 
sare ya bao 1-1, amekuwa na mwende-
lezo mzuri wa kufunga kwa njia hiyo 
tangu msimu uliopita.

Ilikuwa ni dakika ya 42, Aidan alipo-
piga faulo nje kidogo ya eneo la hatari 
la Azam iliyokwenda moja kwa moja 
hadi wavuni na kumfanya kipa, David 
Kisu akiruka baada ya mpira kupita, 
huku Azam ikisawazisha dakika ya 78 
kupitia kwa Salum Aboubakar ‘Sure 
Boy’.

“Ni mazoezi, mimi nafanya sana ma-
zoezi ya kupiga hizi faulo, ndiyo maana 
sibahatishi, siyo unacheza mpira hala-
fu faulo inatokea ndiyo unapiga, ina-
takiwa uwe umezifanyia sana mazoe-
zi,” alisema Aidan ambaye si mara ya 
kwanza kufunga magoli kwa staili hiyo.

Beki huyo alisema pamoja na yeye 
mwenyewe kufanya mazoezi, lakini 
kocha wake Bares amekuwa msaada 
mkubwa kwake, kwa sababu hum-
wongezea baadhi ya mbinu ili kupiga 
faulo kwa ufundi zaidi.

“Ndiyo maana uliona nilipofunga 
bao nilikwenda kwa kocha wangu, 
kumpongeza na yeye pia kwa kazi 
nzuri anayoifanya kwangu,” alisema.

Kutokana na sare hiyo ya bao 1-1, JKT 
Tanzania imefikisha pointi tisa baada 
ya kushuka dimbani mara tisa, huku 
Azam ikifisha pointi 22 ikiwa pia im-
echeza michezo tisa.

Bondia Twaha Kiduku (mwenye kaptula ya bluu), akishangilia baada ya kutangazwa mshindi dhidi ya Sirimongkhon Lamthuam ku-
toka Thailand, katika pambano la kuwania mkanda wa WBC lililofanyika kwenye Ukumbi wa PTA,  jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: 
MTANDAO

Na Saada Akida

BONDIA Mtanzania, Twaha Rubaha 
maarufu Twaha Kiduku, ametaja sababu 
kubwa iliyomfanya akaibuka mshindi dhidi 
ya  Mthailand Sirimongkhon Lamthuam, ni 
kufanikiwa kusoma vyema mbinu za mpin-
zani wake huo.

Kiduku aliibuka mshindi katika pambano 
la kuwania mkanda wa Dunia wa WBC kwe-
nye uzito wa Super Welter lililofanyika juzi 

jijini, Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti hili jana, Kiduku 

alisema baada ya kuangalia mapambano 
mbalimbali ya Mthailand huyo, alibaini aina 
ya uchezaji wake na kulazimika kubadilisha 
mbinu zake na hivyo alifanikiwa kumweka 
‘mtegoni’.

Kiduku alisema alilazimika kujifua zaidi 
baada ya kufahamu rekodi nzuri ya mpin-
zaki wake ambayo katika mapambano 101 
aliyocheza, amepoteza manne tu.

“Nashukuru kwa kuiwakilisha vyema nchi, 
ushindi huu sio wangu kama Kiduku au watu 
wa Morogoro, ushindi huu ni wa  Watanzania 
wote, pia kuhusu huyu  jamaa sio mchezo 
maana kucheza nae utakiwa kutumia akili, 
kutakiwa kupiga ngumi za mbali na kutoin-
gia katika staili yake,” alisema Kiduku.

Aliongeza kuwa anaamini mkanda huo 
aliopata utamsaidia kupata mapambano 
mengine ya kimataifa na hivyo ataendelea 
kutangaza jina lake.

Kiduku awapa ubingwa Watanzania

Julio atamani
mechi za kirafiki
Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya vijana 
wa umri chini ya miaka 20 (Ngorongoro 
Heroes), Jamhuri Kihwelo ‘Julio’, amesema 
anatamani kupata mechi nyingi za kirafiki 
ili kukiimarisha kikosi chake kinachotarajia 
kushiriki mashindano ya Afrika Mashariki 
na Kati yatakayofanyika hivi karibuni jijini 
Arusha.

Julio alisema mechi mbili watakazocheza 
dhidi ya ‘ndugu’ zao wa Zanzibar, bado haz-
itoshi kuwaweka vyema wachezaji wake 
lakini anaamini watafanya vizuri kwenye 
michuano hiyo.

Kocha huyo alisema muda uliopo ni 
mdogo, hivyo ni ngumu timu hiyo kupata 
michezo mingi ya kirafiki ya kimataifa 
kama ambavyo alitarajia.

“Kitu pekee ambacho kinanipa moyo na 
nguvu ni kuwa wachezaji wengi wa U-20 
sasa hivi wameshapevuka na wanapata 
nafasi ya kucheza katika mechi za Ligi Kuu 
Bara, zinawasaidia kuwajenga na kuwaima-
risha,” alisema Julio.

Aliongeza muda mfupi atakaokuwa na 
wachezaji hao, atautumia kutengeneza 
muunganiko na kufahamu kwa karibu uw-
ezo wa kila mchezaji.

Mashindano ya Cecafa U-20 yanatarajiwa 
kufanyika hapa nchini kuanzia Novemba 
20 hadi Desemba 10 jijini, Arusha.



  Ni baada ya Mnyama kuisulubu Mwadui, huku Yanga 
ikipata ushindi wa kwanza Musoma...

Na Adam Fungamwango

MABAO matano yaliyofungwa na 
wachezaji Watanzania yaliwafanya ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Simba, kumaliza hasira za kupoteza mechi 
mbili mfululizo, ilipoirarua Mwadui FC ma-
goli 5-0 kwenye Uwanja wa Uhuru jijini, Dar 
es Salaam.

Wakati Simba ikiishindilia Mwadui idadi 
hiyo ya mabao, Yanga iliendeleza wimbi la 
ushindi baada ya kuichapa Biashara United 
bao 1-0 kwenye Uwanja wa Karume mjini 
Musoma mkoani Mara.

Nahodha John Bocco alifunga mabao 
mawili, Ibrahim Ajibu, Hassan Dilunga na 
Saidi Ndemla waliwafanya wanachama na 
mashabiki wa Simba jana kutembea kifua 
mbele baada ya kupoteza mechi mbili mfu-
lulizo dhidi ya Prisons na Ruvu Shooting.

Baada ya kosakosa nyingi za Simba, ili-
fanikiwa kupata bao la kwanza dakika ya 24 
lililofungwa na Bocco akimaliza pasi safi ili-
yopigwa na Clatous Chama ambaye baadaye 
alikabidhiwa unahodha baada ya mshambu-
liaji huyo kutoka nje.

Shambulizi pekee kali la Mwadui kwenye 
mchezo wa jana lilikuwa ni dakika ya 44, 
baada ya mabeki wa Simba kumsahau De-
ogratius Antony aliyeingia ndani ya eneo la 
hatari na kuachia shuti lililotoka nje kidogo 

ya lango.
Kipa wa Simba, Beno Kakolanya jana 

alionekana kuwa likizo kwa muda mrefu, 
kwani alikuwa akidaka mipira hafifu au ile 
anayorudishiwa na wachezaji wenzake. Bao 
moja la Simba lilidumu hadi mapumziko 
kiasi kwamba wengi wakidhani hata kama 
ikishinda, basi itakuwa ni ushindi kiduchu.

Mabadiliko yaliyofanywa na Kocha Mkuu, 
Sven Vandenbroeck ya kumtoa Bocco na 
kumwingiza Ajibu, Rarry Bwalya na kuingia 
Dilunga na Francis Kahata akichukua nafasi 
ya Chama, yaliisaidia Simba na kupata ma-
bao manne kipindi cha pili.

Bocco alifunga bao la pili dakika ya 64 aki-
unganisha krosi ya Ajibu.

Ilipofika dakika ya 81, ndipo balaa kwa 
Mwadui lilipoanza, ambapo Ajibu alifunga 
bao la tatu, dakika tano baadaye Dilunga ali-
pachika bao la nne baada ya kumzidi ujanja, 
Gerald Mgeveke na kuujaza wavuni, huku 
Ndemla akipigilia msumari wa mwisho kwe-
nye jeneza la Mwadui dakika ya 90 kwa ku-
funga bao la tano.

Lilikuwa ni bao la 11 kwa Mwadui kufung-
wa kwenye mechi mbili, mchezo uliopita 
Mwadui ilichapwa mabao 6-1 dhidi ya JKT 
Tanzania Jumapili iliyopita nyumbani kwao.

Kwenye Uwanja wa Karume Musoma, 
Yanga ilipata ushindi wake wa kwanza kwe-
nye uwanja huo baada ya misimu miwili, 

kwa kuichapa Biashara United bao 1-0, shuk-
rani kwa Mghana Michel Sarpong aliyefunga 
kwa kichwa akiunganisha krosi ya Ditram 
Nchimbi dakika ya 68.

Inakuwa ni mara ya kwanza kwa Biashara 
kupoteza mechi kwenye uwanja huo msimu 
huu, lakini Yanga inaifunga Biashara United 
kwa mara ya kwanza tangu ianze kucheza 
Ligi Kuu Bara msimu wa 2018/19.

Kwa matokeo hayo, Yanga inafikisha poin-
ti 22 sawa na vinara Azam FC yenye uwiano 
mzuri wa idadi ya magoli wa kufunga na ku-
fungwa wakati Simba yenye pointi 16 imeso-
gea hadi kwenye nafasi ya tatu, lakini vigogo 
hao wakiwa na mechi mbili pungufu.

Mapema jana mchana Tanzania Prisons 
ilipoteza mechi nyumbani, kwenye Uwanja 
wa Nelson Mandela mjini Sumbawanga, 
baada ya kufungwa bao 1-0 na ‘Maafande’ wa 
Polisi, goli likifungwa kwa penalti na Marcel 
Kaheza.

Ushindi huo unaifanya Polisi Tanzania ku-
fikisha pointi 15 huku Namungo FC ikizindu-
ka usingizini kwa kuichapa Dodoma Jiji bao 
1-0 kwenye Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa 
mkoani Lindi likifungwa na Steven Sey.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea tena leo 
kwa Ruvu Shooting kuwakaribisha Coastal 
Union wakati kesho Mbeya City itawaalika 
Ihefu FC kwenye Uwanja wa Sokoine jijini, 
Mbeya.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Azam FC yalia 
kukosa bahati

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, Vivier 
Bahati, amesema timu yake haikuwa 
na bahati ya kuondoka na ushindi ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya JKT 
Tanzania iliyochezwa juzi usiku na ku-
malizika kwa sare ya bao 1-1.

Vivier aliliambia gazeti hili washam-
buliaji wake hawakuwa makini katika 
kutumia vyema nafasi walizozipata ka-
tika mchezo huo wa raundi ya tisa.

Kocha huyo alisema timu yao ilicheza 
vizuri na kuwazidi wapinzani wao lakini 
amekiri bahati haikuwa upande wao 
kwa siku ya juzi.

“Kasi ya mechi saba zilizopita ilikuwa 
juu sana kulingana na wapinzani ambao 
tumekutana, isipokuwa mechi ya nane 
na tisa matokeo hayakuwa mazuri kwa 
sababu ya upungufu yetu, hasa katika 
kumalizia nafasi za mwisho tunazozi-
pata.

“Baada ya kupoteza 
pointi nne, sisi benchi 

la ufundi na wachezaji 
wa ujumla kila mechi 

tunaichukulia kama 
fainali yetu, ni jukumu 

letu kuandaa vizuri kila 
kitu ili kuhakikisha timu 
inapata pointi tatu, tuna

heshimu kila tutakayeku
tana naye katika ligi hii,” 

alisema Vivier.
Naye kiungo wa timu hiyo, Salum 

Aboubakar ‘Sure Boy’, alisema miaka 
yote kikosi chao huwa na wakati mgu-
mu wanapokutana na JKT Tanzania 
na katika mechi hiyo walikutana na 
ushindani mkubwa.

“Tunashukuru Mungu kupata pointi 
muhimu, tumefanya makosa wenzetu 
wameyatumia na kuanza kupata bao 
lakini na sisi tumetumia makosa yao 
kusawazisha, ligi bado ndefu tuna imani 
ya kufanya vizuri mechi zijazo pia kuna 
upungufu wetu benchi la ufundi lita-
fanyia kazi kuelekea mechi zetu zijazo,” 
alisema Sure Boy.

JKT Tanzania ndio walitangulia kupa-
ta bao  dakika ya 43 kupitia nyota wake, 
Michael Aidan kwa mpira wa adhabu 
na dakika 78 Azam ilisawazisha kupitia 
Sure Bo.

Kwa matokeo hayo, Azam imeende-
lea kuongoza katika msimamo wa Ligi 
Kuu Bara ikiwa na pointi 22 baada ya 
kucheza mechi tisa.

Simba SC yazinduka, 
Yanga haikamatiki

Pires ampeleka Mbappe Madrid habari  UK  22

Kiungo wa Simba, Clatous Chama (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa Mwadui, Jackson Shiga, katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru jijini, Dar es Salaam jana. Simba ilishinda mabao 5-0. PICHA: JUMANNE 
JUMA
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