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Basil
Mramba
afariki
dunia

Na Romana Mallya

WAZIRI aliyedumu katika
awamu nne za uongozi, Basil
Mramba (81), amefariki dunia.

Mramba aliyekuwa waziri
katika serikali ya Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius Nyerere,
awamu va pili ya Ali Hassan
Mwinyi, awamu ya tatu ya
Hayati Benjamin Mkapa na va
awamu ya nne ya Jakaya Kik-
wete, alifariki dunia jana katika
hospitali binafsi ya Regency

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na mtoto wake,
Godfrey Mramba, baba yake ali-
fariki dunia majira ya asubuhi.

Alisema wanafamilia wach-
ache wataruhusiwa kufika kutoa
pole nyumbani kwa marehemu
barabara ya Mawenzi, Oyster-
bay, Dar es Salaam.

Mramba aliwahi kuwa Wa-
ziri wa Viwanda na Biashara
na baadaye mwaka 200-2005
aliiongoza Wizara ya Fedha.

Mbunge wa Jimbo la Rombo,
(CCM), Prof. Adolf Mkenda,
alisema Mramba amekuwa
mbunge wa jimbo hilo kwa
miaka 20, na kwamba aliitumia
nafasi yake kuijenga na kuende-
leza wilaya ya Rombo.

“Wana Rombo tutamkumbuka
kwa mengi na hatutasahau
mafanikio aliyotuletea. Aliwahi
kuwa waziri wa wizara mbalim-
bali,” alisema na kuongeza:

“Kati ya mambo ambayo
atakumbukwa ni juhudi zake za
kuimarisha mazingira ya biasha-
ra na uwekezaji, akiwa Waziri
wa Fedha, aliondoa kodi na tozo
ambazo zilikuwa kero kwenye
uchumi,” alisema.

Mramba akiwa Waziri wa
Fedha katika serikali ya Mkapa,
ndiye aliyefuta kodi ya maende-
leo, akisema haikuwa na tija ku-
fuatia malalamiko ya wananchi
wengi kwamba ukusanyaji wake
ulikuwa ukiwasababishia usum-
bufu.

Mramba alikuwa Waziri wa
Viwanda na Biashara katika
serikali ya awamu ya kwanza.
Aliiongoza wizara hiyo pia ka-
tika serikali ya Mwinyi pamoja
na Wizara ya Kazi hadi 1995.

Mwaka 2006, aliteuliwa na
Kikwete kuwa Waziri wa Miun-
dombinu, mwaka huo huo aka-
hamishwa wizara na kupelekwa
Wizara ya Viwanda, Biashara
na Masoko kuanzia Oktoba 10,
2006 hadi mwaka 2008.

Askofu Gwajima matatani

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, amem-
taka Askofu wa Kanisa la Ufufuo
na Uzima, Josephat Gwajima,
kuthibitisha kauli yake kuhusu
chanjo ya UVIKO-19 dhidi ya
viongozi wa serikali, vinginevyo
akamatwe.

Askofu Gwajima ambaye ni
Mbunge wa Kawe (CCM), am-
etakiwa kuthibitisha shutuma
alizozitoa hivi karibuni dhidi ya
kuwapo kwa viongozi wa serikali
kupokea hongo ili kuingiza chan-
jo ya UVIKO-19 nchini.

Dk. Dorothy alitoa agizo hilo

jana wilayani Butiama mkoani
Mara katika ziara yake ya kuka-
gua hali ya utoaji huduma za afya
na lishe pamoja na shughuli za
maendeleo ya jamii.

Taarifa iliyotolewa na Wizara
ya Afya jana, ilibainisha kuwa en-
dapo Askofu Gwajima atashind-
wa kuthibitisha hilo, vyombo vya
dola vimchukulie hatua.

Waziri huyo alisema uongozi
wa Hayati Dk. John Magufuli uli-
himiza kujiridhisha na chanjo na
uongozi wa Rais Samia Suluhu

Hassan  umejiridhisha kuwa
chanjo ni salama, hivyo hajutii
jitihada anazofanya.

“Sijutii kuhimiza matumizi ya
tiba asili na sikubali upotoshaji

juu ya alichosema Hayati John
Magufuli kuhusu uingizaji chanjo.

“Hakuzuia chanjo zisiingie,
pamoja na kutoa maagizo kuhusu
usalama wa chanjo mwisho wa
yote kwenye hotuba yake Chato
Januari 27, mwaka huu alisema
‘Wizara ya Afya isiwe inakim-
bilia chanjo bila yenyewe kujiri-
dhisha’, hivyo wizara imetekeleza
wajibu wake,” alisema.

Kauli ya waziri huyo imeto-
ka ikiwa ni siku chache tangu
Askofu Gwajima aendelee kutilia
mkazo msimamo wake kuhusu
kutokubaliana na chanjo ya
UVIKO-19.

Mara kadhaa Askofu Gwajima
amekuwa akiwaaminisha waumi-

ni wake kuwa chanjo hiyo sio
salama, hivyo wasichanje.

Askofu Gwajima alianza kuo-
nyesha kwenda kinyume cha
msimamo wa serikali siku moja
baada ya serikali kupokea awa-
mu ya kwanza ya msaada wa dozi
1,058,400 za chanjo dhidi ya vi-
rusi vya corona.

Waziri wa Afya, Dk. Dorothy,
ameendelea kuwahakikishia
Watanzania kuwa chanjo hiyo ni
salama kwa matumizi, hivyo waji-
tokeze kuendelea kuchanja.

Nipashe ilimtufuta Askofu
Gwajima kwa njia ya simu kuzun-
gumzia agizo la waziri huyo, la-
kini simu yake ilikuwa inaita pasi
na kupokewa.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Geoffrey Mwambe (kushoto), akizungumza na wafanyakazi wa kiwanda cha kusindika
nyama cha SAAFI, mjini Sumbawanga, mkoani Rukwa juzi. PICHA: IBRAHIM HAMIDU

Vigogo wa Bandari watimuliwa bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAC), imewatimua
vigogo wa Mamlaka ya Bandari
(TPA) kikaoni na kuwapa wiki
mbili kujipanga upya kujibu hoja
za ukaguzi baada ya kamati hiyo
kutoridhishwa na majibu wali-
yotoa.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Naghenjwa Kaboyoka, alisema
TPA walipata hati isiyoridhisha
katika ukaguzi uliofanywa na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kuto-
kana na mifumo yao kutokuwa
mizuri.

“Mifumo haijakaa vizuri, tume-
waambia Ofisi ya CAG watule-
tee taarifa za ukaguzi maalum
uliofanyika ili kuwa na uvamuzi
sahihi.

“Bado inaonyesha hawa watu
hawajafanya lolote, wanasuasua
sana, hata wahasibu wao wal-

ionekana hawajui kazi maana
hata maswali  waliyoulizwa
wameshindwa kujibu, tume-
warudisha, warudi tena baada ya
siku 14,” alisema.

Alibainisha kuwa kamati hiyo
imewahi kuagiza TPA kureke-
bisha mifumo yake kutokana na
kutosomana na inatumika wa
fedha.

“Hii mifumo inasababisha up-
otevu wa fedha kwa kuwa vitu
vyao havipo wazi, wanajua mi-
fumo ikitengenezwa vizuri itaku-
wa na uwazi mkubwa, tunajua
kwamba bandari bado ipo kwe-
nye asilimia 40 ya makusanyo ya
fedha za mapato,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema kuwa
bado kuna alichokiita madudu
ndani ya TPA na hivyo kunatak-
iwa mifumo hiyo kusomana na
kuwa wazi.

“Hata hoja za ripoti ya mwaka
2019/20, hazijafanyiwa kazi, bado
kuna kusuasua. Kwa kuwa tu-
limwagiza CAG kufanya ukaguzi

maalum na ndio walikuwa wana-
malizia, tunasubiri atuletee ndani
ya muda huo ili tusome pamoja
naripoti ya 2019/20,” alisema.

Makamu  Mwenyekiti ~ wa
PAC, Japhet Hasunga, alisema
Bunge lilitoa maagizo ya mifumo
ambapo zaidi ya mwaka mmoja
na nusu hayajatekelezwa hadi
sasa.

“Imeonekana  maagizo ya
Bunge yamedharauliwa na haya-
jafanyiwa kazi na mifumo wa-
nayoendelea nayo haina tija kwa
taifa.

“Kwa hiyo, tunataka waje
baada ya wiki mbili wakajipange
waje na maelezo ya kutosha ya
namna ya kuja na mfumo mzuri
utakaokuwa na maslahi mapa-
na ya taifa letu kwa kuzingatia
umuhimu wa bandari katika nchi
yetu,” alisema.

CAG katika ripoti yake kwa
mwaka 2019/20 aliyotoa mape-
ma mwaka huu, aliibua vitendo
vya ubadhirifu katika Bandari za

Mwanza na Kigoma ambapo kwa
Mwanza Sh. bilioni 3.7 zilitolewa
kwenye akaunti ya TPA iliyoko
CRDB kupitia miamala 737 huku
vitabu vya fedha havikuonyesha
hati za malipo na pia matumizi
ya fedha hizo hayakuonyeshwa.

Katika Bandari ya Kigoma, Sh.
milioni 655.9 zilitolewa kutoka
benki kwa kutumia hundi 30 bila
kuwa na hati ya malipo kuthibiti-
sha malipo yaliyofanywa na hun-
di hazikusajiliwa kwenye daftari
la udhibiti wa hundi, na vipande
vitano vya hundi havijaonekana
kwenye daftari la udhibiti wala
taarifa za benki.

Vilevile, nyaraka kama vitabu
vya hundi, hati za uhamishaji
fedha na taarifa za bodi ya zabuni
hazikutolewa kwa ajili ya uchun-
guzi zaidi.

Ripoti hiyo ilibainisha ukosefu
wa ripoti za mapato za kila siku
ili kuhakiki ripoti za mapato ya
kila mwezi kwa kipindi cha miezi
saba.
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Mhitimu chuo kikuu
aishtaki HESLB

Na Thobias Mwanakatwe

MHITIMU wa Chuo Kikuu cha Tumaini
Makumira Arusha, Alexanda Bakunguza,
amefungua kesi Mahakama Kuu dhidi ya
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu
ya Juu (HESLB) na Mwanasheria Mkuu wa
Serikali akipinga elimu ya juu kughara-
miwa na serikali kwa njia ya mikopo.

Katika kesi hiyo namba 16 ya mwaka
2021, mhitimu huyo anatetewa na
mawakili watatu kutoka Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC) ambao ni
Mpale Mpoki, Steven Mwakibolwa na
Amani Jowachim.

Kesi hiyo iko chini ya majaji watatu
wa Mahakama Kuu ambao ni Jaji Victo-
ria Makani, Jaji Benihaj Masoud na Jaji
Opiyo.

Mhitimu huyo anadai hoja yake ya
msingi ni kwamba tozo na riba katika
mikopo wanayopewa wanafunzi wa elimu
vya juu inamchelewesha mwanafunzi
kupata maendeleo japokuwa ameshaeli-
mika.

Kufuatia hali hiyo, anadai elimu ya juu
igharamiwe na serikali kuanzia mwanzo
wa masomo hadi mwisho bila mwanafun-
zi kulipishwa gharama yoyote.

Msingi wa madai hayo unatokea kwe-
nye Ibara ya 11 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ambayo inaeleza
kuwa serikali itafanya jitihada kuhakiki-
sha watu wote wanapata fursa sawa na
za kutosha kuwawezesha kupata elimu
na mafunzo ya ufundi katika ngazi zote
za shule na vyuo vinginevyo vya mafun-
Z0.

Hata hivyo, kesi hiyo imewekewa map-
ingamizi matatu na serikali ikisema haina
mashiko hivyo ifutwe.

Kesi hiyo ilifikishwa mahakamani kwa
mara ya kwanza Julai 29, mwaka huu na
jana ilitarajiwa kutolewa uamuzi juu va
mapingamizi yaliyowekwa na serikali.
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Wapita njia
wakivuka
Barabara
ya Moro-
goro, Mbezi
Mwisho,
mkoani Dar
# es Salaam
jana, bila
kutumia
daraja la
waenda
kwa miguu,
hali ambayo
inaweza
kuhatarisha
usalama
wao. PICHA:
SABATO
KASIKA

Samia ataka teknolojia Afrika
uzalishaji wa chanjo ya corona

Na Mwandishi Wetu,
LILONGWE

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameziomba nchi za Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) kushawishi kampuni
zinazozalisha chanjo kuridhia
vibali na teknolojia zao zitu-
mike ili kuruhusu chanjo kuzal-
ishwa katika nchi mbalimbali
kukidhi mahitaji yaliyopo.

Samia alisema hayo jana mji-
ni hapa alipokuwa akihutubia
kwa mara ya kwanza Mkutano
wa 41 wa Wakuu wa Nchi na
Serikali wa SADC na kujitam-
bulisha rasmi tangu aliposhika
wadhifa huo Machi, mwaka
huu. Pia alisema ni vyema nchi
za SADC kushirikiana katika
kubadilishana mbinu na uzoe-
fu na kuwaelimisha wananchi

kuhusu dhana potofu dhidi ya
chanjo hizo pamoja na kuwa-
himiza kuendelea kuchukua
tahadhari za kujikinga na janga
hilo. Sambamba na hilo, al-
iziomba nchi zilizoendelea na
taasisi za kifedha za kimataifa
kuendelea kutoa misamaha
au kurefusha muda wa ulipaji
wa madeni kwa nchi zinazoen-
delea mpaka pale janga hilo
litakapokwisha.

Katika hotuba yake, Rais Sa-
mia alisema Malawi ni taifa la
kwanza katika nchi za SADC
kuongozwa na Rais mwan-
amke, hivyo kujitambulisha
kwake katika mkutano huo
kutaongeza msukumo kwa wa-
nawake wengi zaidi kujiamini
na kuhamasika kushiriki kwe-
nye vyombo vya uamuzi.

Alisema viongozi wa SADC

hawana budi kushirikiana
katika kuendeleza jitihada za
kuwainua na kuwawezesha
wanawake katika ngazi mbal-
imbali za uongozi na uamuzi
katika nchi zao.

Pia aliwafahamisha viongozi
wa SADC kuwa katika mkutano
wa ‘Generation Equality’ uli-
ofanyika hivi karibuni nchini
Ufaransa, alichaguliwa kuwa
kinara wa Masuala ya Haki
za Kiuchumi za Wanawake,
hivyo kuomba ushirikiano
kutoka kwao ili yeye na timu
yake watekeleze jukumu hilo
kikamilifu. Alisema katika kip-
indi cha miaka 40 tangu kuan-
zishwa kwa SADC kumekuwa
na mafanikio na changamoto
mbalimbali, hivyo akiwa kion-
gozi mpya katika jumuiya hiyo,
ameahidi kutoa ushirikiano ili

Jina la Sabaya laibua mvutano wa kisheria

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MVUTANO wa kisheria umeibuka
mahakamani katika kesi inayom-
kabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya, baada ya Upande wa Jamhuri
kuomba mahakama kufanya mareke-
bisho madogo kwenye hati ya mash-
taka na kuweka jina la Sabaya badala
ya Sayaba.

Mbele ya Mahakama ya Hakimu
Mkazi Arusha jana, Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Abdallah Cha-
vula, aliomba mahakama hiyo, ku-
ruhusu Upande wa Jamhuri kufanya
marekebisho madogo ya jina la tatu
ili lisomeke Sabaya badala ya Sayaba
kwenye hati ya mashtaka.

Kesi hiyo ya jinai namba 105 ya
mwaka huu inasikilizwa na Hakimu
Mkazi Mwandamizi Odira Amworo,
Sabaya na wenzake wawili waki-
kabiliwa na mashtaka matatu ya
unyang'anyi wa kutumia silaha.

Wakili Chavula alidai jina Ia
mshtakiwa lipo sahihi katika maeneo
mengi kwenye hati hiyo isipokuwa

katika maelezo ya mashtaka yote
matatu limekosewa kutokana na ma-
kosa ya uchapaji na kusomeka Sayaba
badala ya Sabaya.

Hata hivyo, Wakili wa Utetezi,
Mosses Mahuna, alipinga ombi hilo
na kuomba mahakama hiyo kulikataa
sababu limekuja wakati mshtakiwa
ameshatoa utetezi wake.

“Hati hii ndio iliyomkuta na kesi ya
kujibu na mshtakiwa amejitetea kwa
maelezo haya haya na amemaliza na
Upande wa Jamhuri ukafunga kesi
yao baada ya kuleta mashahidi 11, sasa
leo kuomba marekebisho haiwezeka-
ni, wamechelewa,” alidai.

Wakili wa Serikali Mkuu, Tumaini
Kweka, aliiomba mahakama ku-
wasikiliza na kuwaruhusu ili wafanye
marekebisho hayo madogo ambayo
alidai yanaruhusiwa kisheria.

Hakimu Amworo aliahirisha kesi
hiyo kwa muda ili kutoa uamuzi mdo-
go na baadaye waliporejea, alisema
mahakama inaruhusu marekebisho
hayo ya jina la mshtakiwa wa kwanza.

“Maombi ya marekebisho madogo
hayatakiuka haki ya mshtakiwa wa

kwanza hivyo yanakubaliwa,” alise-
ma.

Hakimu huyo alisema wakili wa
mshtakiwa wa kwanza anapewa
mwongozo wa nafasi ya mwongozo
kutoa ushahidi wake wa msingi tena
kuhusu jambo hilo.

Baada ya uamuzi huo kutolewa,
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Cha-
vula, aliwasomea upya mashtaka yao
washtakiwa wote watatu kwenye
maelezo ya makosa matatu yaliyoko-
sewa jina hilo kwenye hati ya mash-
taka.

Washtakiwa wengine mbali na
Ole Sabaya ni Sylvester Nyegu na
Daniel Mbura ambao wanakabiliwa
na mashtaka matatu ya unyanganyi
wa kutumia silaha na wote  wa-
likana.

Baada ya kusomewa hati hiyo, Wak-
ili wa Utetezi, Mahuna, alimwongoza
mshtakiwa wa kwanza, Ole Sabya, juu
ya jina lake kutajwa katika mashtaka
hayo.

Sabaya alidai anashangaa jina lake
kutajwa kwa kuhusishwa na mashta-
ka hayo ambayo hajahusika nayo.

kusukuma ajenda za utenga-
mano, kushughulikia changa-
moto na kutekeleza mipango
na mikakati mbalimbali ya
maendeleo.

Rais Samia alimpongeza Rais
wa Malawi, Dk. Lazarus Chak-
wera, kwa kuchaguliwa kuwa
Mwenyekiti mpya wa SADC na
kumpongeza Rais wa Msumbi-
ji, Filipe Nyusi, kwa kazi kubwa
na nzuri ya kuiongoza jumuiya
hiyo kwa kipindi cha mwaka
mmoja uliopita.

Vilevile, Rais Samia alim-
pongeza Katibu Mtendaji wa
SADC anayemaliza muda
wake, Dk. Stagomena Tax, kwa
kazi nzuri aliyoifanya kwenye
jumuiya hiyo kwa kipindi cha
uongozi wake na kuiwakilisha
vyema Tanzania katika jumui-
ya hiyo.

of full payment.

e) Costs of this suit.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA (COMMERCIAL DIVISION)
AT DARES SALAAM COMMERCIAL CASE NO. 99 OF 2020

CRDB BANKPLC ........coeeeeeeeeereees

VERSUS

MAIGE EZEKIEL MAGOLYO .............
DECREE

WHEREFORE; The Plaintiff prays for judgment and decree against the Defendant as follows: -

................................. PLAINTIFF

............................. DEFENDANT

a) Payment of the principal sum of Tanzania Shillings One Hundred Eighty Four Million Six Hundred
Eighty Three Thousand Eight Hundred Eighty Seven and Twenty Two Cents (i.e. TZS.,184,683,887.22),
all accruing interest at 18°/0 and penalties at 3% from 24 September 2020 to the date of full payment

b) Payment of Commercial interest at 21°/0 per annum on (a) above from 30th August, 2020 to the date

c) Payment of General damages to the tune of Tanzania Shillings One Hundred Million (i.e. TZS 100,000,000.00).
d) Payment of interest on decretal sum at the rate of 12°/0.

f) Any other relief(s) as the court may deem fit and just.

This matter coming for Judgment on this 10th day of August, 2021 before Hon K. T. R. Mteule, Judge in
the presence of Advocate Catherine Tibasana for the plaintiff and in absence of the Defendant.

THIS COURT DOTH HEREBY ORDER THAT;

date of full payment.

100,000,000.00).

G

a) Payment of the principal sum of Tanzania Shillings One Hundred Eighty Four Million Six Hundred
Eighty Three Thousand Eight Hundred Eighty Seven and Cents Twenty Two (TZS 184,683,887.22), all
accruing interest at 18°/0 and penalties at 3°/0 from 24 September 2020 to the date of full payment.

b) Payment of Commercial interest at 21°/0 per annum on (a) above from 30th August, 2020 to the

c) Payment of General damages to the tune of Tanzania Shillings One Hundred Million (TZS

d) Payment of interest on decretal sum at the rate of 12°/0. e) Costs of this suit.

Given under my hand and seal of the court on this 10" day of August 2021.

KATARINA T. R. MTEULE By
JUDGE S
-
10/8/2021
3
-
~
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Samia atoa bil. 300/- kukamilisha
ujenzi mji wa Serikali wa Mtumba

Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa kikosi kazi cha taifa
cha kuratibu serikali kuhamia
Dodoma na ujenzi wa mji wa seri-
kali Mtumba, Meshack Bandawe,
amekutana na wakurugenzi wa
utawala na rasilimali watu wa
wizara zote kujadili maandalizi na
utekelezaji wa ujenzi wa ofisi za
ghorofa za wizara zitakazojengwa
awamu ya pili katika mji huo.

Kikao hicho kinafuatia maele-

kezo ya Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa,  aliyezitaka  wizara
kuanza taratibu za ujenzi wa
ofisi za awamu ya pili baada ya
Rais Samia Suluhu Hassan kutoa
Sh. bilioni 300 kwa ajili ya ku-
kamilisha ujenzi wa miundom-
binu na majengo ya ghorofa
yatakayotumiwa na wizara mbal-
imbali katika mji wa serikali
Mtumba.

“Kwakuwa wakurugenzi wa
utawala na rasilimali watu wa

wizara ndiyo timu ya ufundi ya
usimamizi wa ujenzi na wasaidizi
wa makatibu wakuu ni vyema tu-
kajipanga kikamilifu ili kutekeleza
ujenzi kwa tija, ufanisi, ubora,
muda, kanuni, taratibu na kwa
mujibu wa bajeti iliyotengwa na
serikali,” alisema Bandawe.

Kwa mujibu wa Bandawe,
kikao hicho pia ni maandalizi
ya vikao vitakavyofuata vya
makatibu wakuu na mawaziri
kwa ajili ya kupokea maagizo

I

na maelekezo ya serikali katika
kutekeleza shughuli za ujenzi
kwa ufanisi. Awamu ya kwanza ya
ujenzi wa mji wa serikali ilikamili-
ka Aprili, 2019 na kuwezesha wiz-
ara na taasisi mbalimbali za seri-
kali kuhamishia ofisi zake mkoani
Dodoma na ujenzi wa awamu
ya pili ya mji huo unatarajiwa
kuanza muda wowote kuanzai
sasa baada ya serikali kutoa pesa
kwa ajili ya kuendeleza ujenzi
huo.

Katibu wa kikosi kazi cha taifa cha kuratibu serikali kuhamia Dodoma na ujenzi wa mji wa Serikali Mtumba, Meshack Bandawe, akiongoza
kikao cha wakurugenzi wa utawala na rasilimali watu wa wizara zote. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Diwani aomba kaburi liondolewe shuleni

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

DIWANI wa Chibe Manispaa
ya Shinyanga, Peter Kisandu,
amelalamikia kuwapo na kaburi
katikati ya Shule ya Msingi ya
Mwalugoye ambalo limekuwapo
kwa zaidi ya miaka 17.

Kisandu alibainisha hayo jana
kwenye kikao cha kawaida cha
Baraza la Madiwani Manispaa ya
Shinyanga wakati akiuliza mas-

wali ya papo kwa papo.

Alisema katika shule hiyo ili-
yopo Chibe Manispaa ya Shinyan-
ga, kuna kaburi katikati ya shule
hiyo, ambalo linahitajika kuon-
dolewa ili wanafunzi wasome ka-
tika mazingira mazuri.

“Mkurugenzi nauliza swali, ni
lini serikali itafanya uthamini wa
kuondoa kaburi ambalo lipo ka-
tikati ya Shule ya Msingi Mwalu-
goye,” aliuliza Kisandu.

“Eneo la ujenzi wa shule hiyo

lilitolewa na wananchi na kuli-
kuwa na kaburi la mwenye mji na
serikali ikasema italifanyia tathmi-
ni na kuliondoa, lakini mpaka sasa
miaka 17 bado lipo,” aliongeza.

Katika hatua nyingine diwani
wa Kizumbi, Lubeni Kitinya, naye
aliuliza swali juu ya hatima ya
kufanyia marekebisho ubovu
wa taa za barabarani, ambazo
haziwaki na kuufanya mji huo
kuwa giza.

Kwa upande wake Kaimu Mku-

rugenzi wa Manispaa ya Shinyan-
ga, John Tesha, akijibu maswali
hayo, alisema suala la kuondoa
kaburi katika ya shule hiyo lita-
fanyiwa kazi kwa kukutana na
ndugu wa familia na kufanya nao
tathmini.

Alisema suala la matengenezo
ya taa za barabarani lipo chini ya
mkandarasi, serikali imeshazun-
gumza naye na hivi karibuni atazi-
funga upya.

I
Paroko afutiwa
shtaka kumpa
mtoto ujauvzito

Na Godfrey Mushi, HA|

PAROKO wa Parokia ya
Manushi ya Kanisa Katoliki,
Jimbo la Moshi, Padri Erasmus
Swai (44), anayekabiliwa na
kesi ya kumsababishia ujauzito
mwanafunzi wa kidato cha nne,
amefutiwa shtaka hilo katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro.

Kwa sasa Padri Swai anaka-
biliwa na shtaka moja la kumbaka
mwanafunzi huyo mwenye umri
wa miaka 17 (jina limehifadhiwa),
ambaye alikuwa akisoma Shule
va Sekondari Kimaseki iliyoko
mkoani Arusha.

“Mahakamani leo (jana), Jam-
huri wameondoa shtaka la kumpa
mimba mwanafunzi, wamebaki na
shtaka la ubakaji na wameomba
muda ili wamalize upelelezi wao
na tutakuja kwa ajili ya kutaja
kesi hiyo Septemba 16 mwaka
huu,” alidai Wakili wa Utetezi,
Monica Mushi.

Kwa mujibu wa wakili huyo,
Padri Swai sasa atakabiliwa na
shtaka la kubaka ambalo
kesi yake itatajwa tena ma-
hakamani huko Septemba 16,
mwaka huu.

Kesi hiyo inasikilizwa na
Hakimu Mkazi wa Wilaya hiyo,
Thurston Kombe, Upande wa
Mashtaka ukiwakilishwa na
Mwendesha Mashtaka, Philbert
Mashurano.

Kabla ya kufutiwa kosa la
kumpa ujauzito mwanafunzi
huyo, padri huyo alikuwa akid-
aiwa kutenda kosa hilo
kinyume cha kifungu cha 60 (A)
(3), Sura ya 353 cha Sheria ya
Elimu.

Awali katika hati ya mashtaka,
Padri Swai alidaiwa kutenda
makosa hayo Machi mwaka jana,
akiwa katika Hoteli ya Snow View
iliyoko katika Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Hai.

llidaiwa mahakamani huko
kuwa mshtakiwa alitenda kosa
la kwanza la kubaka chini ya
kifungu cha 130 cha Sheria ya
Kanuni ya Adhabu (Penal Code),
Sura 16 ya Sheria iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2019.

“Mahakamani leo (jana),
Jamhuri wameondoa
shtaka la kumpa mimba
mwanafunzi, wamebakKi
na shtaka la ubakaji na
wameomba muda ili wa-
malize upelelezi wao na
tutakuja kwa ajili ya kuta-
ja Kkesi hiyo Septemba 16
mwaka huu,” alidai Wakili
wa Utetezi, Monica Mushi.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KOROGWE DISTRICT COUNCIL

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA ; A
PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND COCAL GOVERNMENT PRESIDE SICE . REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KOROGWE DISTRICT COUNCIL KOROGWE DISTRICT COUNCIL

FOR THE YEAR ENDED 30T JUNE2020 : FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE2020

STATEMENT OF CHANGES OF NET ASSET

THE U

FINANCIAL POSITION

KOROGWE DISTRICT COUNCIL
FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE2020 . : Hot cash from operating activities 2,344,812,578 e 1,958,333,852
Chish flows from investing activities

RESTATED Accumulated  Contribution to
2020 2019 : surplusideficit MCR Total
Notes TZs s :
ASSETS Balance as at 1st July 2018 20,342,075,058 42,684,400 20,384,759,458
SRS | Surplus During the vear 766,590,005 766,590,005
Cash and cash equivalents 24 2,047,190,922 878,147,676 : A anrat e I Kerogwe Town
Receivables and Prepayment o5 282,265,909 305,839,299 : Council{KTC) {1,708,081,436) (1,708,081,436)
Inventories 26 116,342,871 315,082,254 Accumulated depreciation Transferred o KTC 383,401,432 383,401,432
Z,445,799,702 1,499,069,529
: Recognition of assels not previously recorded
Non-current assets ' In financial statement 109,808,368 109 508,369
Property, plant and equipment 22 17.076,714,084 19,321.509,329 : s M . N — bR
H un 0} 2! » £ ¥
Foresiry Assets 32 954,384,480 054,384,480 ; alence as a e N 4 7
Financial assets 7 B 42,684,400 42 684,400
18,073,762.964 20,318,578,209 : Balance as at st July 2019 19,893,893,428 42,684,400 19,936,577,828
TOTAL ASSETS 20,5193,582,666 21,817,647,738 Surplus During the year 519,306,683 = 519,306,683
LIABILITIES Assets transferred to RUWASA {4,588,390,818) " (4,588,390,818)
ot ' Accumulated depreciation Transfemed (o
Gurrentsatihfies : RUWASA _1,185,966,930 1,185,966,930
Payables 28 261,885,227 71,579,313 :
Deposit Payable 28 196,170,443 102,201,466 : EBalance as at 30th June 2020 17,010,776,224 42,684,400 17,053,460,624
Employee Benefit 2 29 1,026,135,453 878,045,773 E’ ‘ -
Provision 30 - 78,081,074 : A, . .
i 5. 221,284,569 569 Hi\EilB)’\ MTLJNGUJA MR KWAME A DAFT.ﬁF{I
Deferred income (Revenue Grant) 14 —— 565650010 == ! CMT SECRETARY DISTRICT EXECUTIVE DIRECTOR
' 2,039,822,042 1, ,351,196,195 : Date: L,i Vzoay pae: Y2l D w0 4
H Mg UTIVE DIEEOTOR
Non-current liabilities : & .,‘.-?;ZEG IrIvE 1
Deferred income (Capital Grant) an 1.426,300.000 528873715 K
1,426,300,000 529,873,715 :
TOTAL LIABILITIES 3.446,122,042 _1,881,069,910 : THE UNITED RE LIC OF TANZANIA
= : PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND EOCAL GOVERNMENT
me—seseEm——— e : KOROGWE DISTRICT COUNCIL
MNET ASSETS 17,053,460,624 19,936, 577.8_28__ FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE2020
E CASH FLOW
: 5 STATEMENT ___ zox — oz
NET ASSETS ) : Hote TZs Tzs
Accumulated Surplus SCMNA 17,010,776,224 19,893,803,428 : Cash Flows from opersting sctivities
Minimum Confribution Reserve SCMA 42,684,400 E 42,884,400 : Rocelpts
828 H Ko taows y ) 12 362,763,880 467,752,857
TOTAL NET ASSETS __17,053,460,624 19,9386,577,828 _ : Possioms P an Licsimsi s P 44 616 65
5 . £ = . : Recurrent Grant Received 14 27,034,017,104 27,840,788,224
These _ﬁnanclai_statemenh; were aumc_msed by f.he C.M.T_ on behalf o_f Finance E Development Grant Roceivnd o miauhiibi pomieniing
Committee for issue on 29/09/2020 and were signed on its behalf by: : Deposit inflows s 514,138,549 358,378,744
: R from £ g 15 111,382,891 220,625,318
= ot : Women, Youth and Disabilities 18,143,100 -
e e, | oo
HABI < _)Y . = : 20,552,943,419 32,439,665,186
CMT SECRI Y DISTRICT “CUTIVE DIREC’TOR, 1 S o o ! Expenses
Date: 132 i 1 Em Date: % % §, "'1 e @ : RLNonn, aiaring mnct simplcyme Danis 17 24,536,086,665 24,067,768,577
i : Bupplies and consumables used 18 2,400,776,006 3,448,859, 686
: Mainienance expenses 18 517,060,449 - 715,080,374
s ' Grants and olher arsfer payments 20 270,320,151 995,765,050
: Doposit Outfiows 408,812,372 342,732,100
: [ransfer o Women, Youth and Disatiltics s 3
[HE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA ATION AND LOGAL GOVERNMENT : Other exponses 21 37,672,199 11,125,547
FR 1 - DMINISTR. ND 1 !
“RESIDENT'S OFFICE - REGIONAL A it ' Cash generated from operations _28,208,130,841 30,451,331,354

FINANCIAL PERFORMANCE-BY HATURE

RESTATED : Purchase of property, plant snd equipment 23 _(1,175,769,632) o (1,707,711,333)
2020 2018 : =
H Mot cash from investing activitias (1,176,769, 632) = (1,797.711,333)
Hotas Zs FaR : Gaush flows from financing activities
Rovenue et increase In cash and cash equivalents 1,169,042,946 160,622,519
. Cash and cash equivalents at beginning of period 878,147,976 717,525,457
Local taxes 12 35_2.753.390 467,752,857 : .
Fees,Fines , Penalties and Licenses 13 429,546,098 1.244,919,820 : [ -slgnu cash equivalents at end of period 2.047,190,922 ce= B78147.976
Recurrent Grant Reseived 14 JE,600,670,754 28.270.144.593 : s
111,362,801 220,625,318 i ur secr n’ﬁ‘ ﬁ'cé Sxeclve
R H ions 15 11,362,88 823, ! Gl DIRECTOR
from T : [ I:T'r Njaooy uan.m
H DR TRICT :
Othar own revenues i6 67,349,722 39,459.756 :
Amortisation of Capital Grant 23 1902845032 LFInTIL,38s ! 1.0 INDEPENDENT REPORT ©F THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL
R 29,593.538.387  32,040,607,696 : Hon. Chairperson of the Council,
Expenses . Korogwe District Council,
: P.O. Box 584,
\Wages, salaries and eqpployee benefits 17 24.634,172,345 24,823,728,458 KORGEWE,
a7 E 1.1 REFPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS
Supplies and consumables used 18 2,730,657,864 3.641,080,872 :
. H Qualified Opinion
2 . 19 545,141,155 713,745,849 H 1 have audited the Financlal Statements of Kgrogwe Distrct Council, which comprise the
AR B . : Statement of Financial Position as at 30" June, 2020 and the Statement of Financial
Grants and other transfer payments 20 270,320,151 896,765,030 : Porformance, Statement of Changes in Met Assets, Cash Flow Statement and the Statement of
E Comparison of Budget and Actual Amounts for the year then ended, as well as the Hotes to the
Other expenses 21 54,723,799 11,125,547 H Financial Statements, including A Summary of Significant Accounting Policies.
Provisi 30 3 78,081,074 E In my opinion, except for the offects of the matters described in the basis for qualified opinion
0. : section of my repart, the accompanying Financial Statements present fairly in all material
- " ” o 24,200,731 5 , respects, the Financial Position of Korogweé District Council as at 20 June, 2020 and its
‘Loss on Goods/Bullding meterials = i H Financial Performance and its Cash Flows for the year then ended in accerdance with
. 1.010 480,840 : International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual basis of accounting and in the
Depreciation of Plant, Property and Equipmant 22 765106659 = 1,010.450.54 : manner required by the Local Government Finances Act, 1982 (Revised 2000).
29,074,231,704 31,274,017,891 :
Surplus/Deficity during the yoar 519,306,683 _ 766,590,005 : "
: P
: = i
: » -
(= - : Charles E. Kichete
_________ 7 S : et
: MR, KWAME A DAFTARI : Controller and Auditor Gene ; =
HABIBA MTUNGUJA H ited R blic of Tanzania o
CMT SECRETARY H Dodoma, United Republic o . -
2 (. ] 5 DISTRICT EXECUTIVE 31% March, 2021 g
| 202 mRE : ’ 3
Date:., @j@t o e ¢ 3
-
B1E N

SoR

J triid
H Contrailer and Auditor General ARLGAFOTI2019




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Migogoro ya wakulima,
wafugaji ifikie kikomo

MAPIGANO kati ya wakulima na wafugaji, kwenye baadhi ya
maeneo nchini, ni miongoni mwa migogoro ambayo imekuwa
ikiibuka kama uyoga na kutafutiwa ufumbuzi na mamlaka husi-
ka, lakini imeendelea na kuwa tishio kwa usalama.

Kuna matukio mengi ambayo ni mifano ya migogoro hiyo
ambayo imetokea miaka ya nyuma na kusababisha maafa, vi-
kiwamo vifo na uharibifu wa mali kwa makundi hayo mawili
na jamii kwa ujumla. Tukio la juzi la mapigano kati ya makundi
hayo wilayani Hai, Mkoa wa Kilimanjaro ni mfano unaoonyesha
jinsi migogoro ya ardhi ilivyo tatizo kubwa na tishio kwa amani.
Diwani wa Masama Rundugai wilayani humo, Aziz Simbano na
wenzake wawili akiwamo na mwanawe wa kiume, walinusurika
kuuawa, baada ya kujeruhiwa na wafugaji waliotaka kulisha kwa
nguvu mifugo katika mazao yake. Migogoro kama hiyo imekuwa
ikitokea mara kadhaa katika mikoa ya Morogoro, Mbeya, Pwani,
Manyara, ingawa serikali ilijaribu kufanya jitihada za kuitatua.
Moja ya hatua ni kuundwa kwa tume iliyoongozwa na Profesa
Issa Shivji mapema miaka ya 2000, baada ya kutokea mgogoro
mkubwa wa ardhi wilayani Kilosa Mkoa wa Morogoro, uliosaba-
bisha vifo na uharibifu mkubwa wa mali. Moja ya mapendekezo
ya tume hiyo ilikuwa kutengwa kwa ardhi kwa ajili ya matumizi
ya malisho ya mifugo na kilimo.

Katika baadhi ya maeneo kwa mfano, wilayani Mvomero mkoani
Morogoro, serikali ilitekeleza pendekezo hilo, ingawa kwa mae- %
neo mengi hilo halijafanyika. Lakini kwa tukio hilo la wilayani * /Bl
Hai, tunadhani kwamba ipo haja kwa serikali kuongeza jitihada
za kumaliza kabisa migogoro kati ya wakulima na wafugaji, am-
bayo kwa sasa ni tishio la amani na usalama wa nchi.

Njia mojawapo ambayo tunadhani inaweza kusaidia kupunguza
migogoro, ni kutengwa kwa maeneo ya malisho na kuyatambua
kisheria ili kuzuia uvamizi unaoweza kufanywa na watumiaji
wengine wa ardhi. Wakiwa na maeneo yao yenye malisho na
maji ya kutosha wakati wote, ambayo yanatambuliwa kishe- Mbunge wa Ushetu -CCM,
ria, tunaamini hawatahama ovyo na kujikuta wakigombana na baada ya kuishi duniani miaka
wakulima kutokana na tuhuma za kulisha mazao yao. 55.

Kwa miaka mingi Watanzania wamekuwa wakiishi mchang- Kwandikwa mwana- Ushetu

Kwandikwa wewe ni
taa iliyozimika ghafla

AGOSTI 2 mwaka huu, mshu-
maa ulizima ghafla pale al-
ipoondoka  duniani, Elias
Kwandikwa, Waziri wa Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa na

Na Neema
Sawaka

kwa kiwango cha changarawe.

“Kupitia juhudi zake mradi
wa taa za barabarani uligha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 200
na barabara alizoziunganisha
zimeweza kuleta mawasiliano
bora na kurahisisha usafiri na
usafishaji wa mizigo na mazao.
Haya ndiyo aliyoyafanya

tangu uhuru na kazi hiyo ya
kutukuka imewaondolea kero
wananchi na tatizo la mifugo
kufa kwa kusombwa na maji.

“Kujitoa kutusaidia kwa
juhudi zake na kufa kwake ni
pengo. Wengi wameathirika
sana pamoja na kuwani mi-
pango ya Mungu bado wataen-

anyiko kuanzia wakulima na jamii ya wafugaji, huku wafugaji
wakitumia ufugaji wa asili na kuchangia katika ukuaji wa soko
la nyama.

Hata hivyo, utamaduni wa kuhama kila wakati kutafuta maji na
malisho, umekuwa ukidaiwa kuchangia kuwapo kwa migogoro
kati yao na wakulima, huku wakulima nao wakituhumiwa kuje-
ruhi mifugo na wakati mwingine kudaiwa kuikamata.

Kwa mazingira kama hayo, tunadhani umefika wakati sasa to-
fauti za makundi hayo kumalizwa, ili yaishi kwa amani kutokana
na ukweli kwamba yote yanategemeana kwa namna moja au ny-
ingine.

Mfugaji anaweza kununua mazao kutoka kwa mkulima, na
pia mkulima anaweza kununua mfugo au kitoweo kutoka kwa
mfugaji, hivyo tunaamini ushirikiano wa makundi hayo ni wa
muhimu kuliko utengano.

Wote ni Watanzania, wana haki ya kutumia ardhi kulingana na
taratibu zilizowekwa, ndio maana tunashauri kutafutwa kwa
njia ya kudumu ambayo inaweza kumaliza uhasama huo wa
miaka nenda rudi.

Hatukubaliani kwa namna yoyote na migogoro hiyo kwa sababu
imekuwa ikisababisha upotevu wa maisha ya watu na uharibifu
wa mali.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

jimbo lililoko mkoani Shinyan-
ga, watu

mbalimbali wanakulilia
kutokana na matendo mema
uliyoyafanya hapa duniani,
wanasema wapigakura wako.

Mmoja wa wanaohuzunika
zaidi ni Meneja ~wa Wakala
wa Barabara wa Taifa (TAN-
ROADS), mkoani Shinyanga,
Mibara Ndirimbi, anayesema

marehemu Kwandikwa ata-
kumbukwa kwa maono yake
ya kuleta maendeleo wakati
alipokuwa Naibu Waziri wa
Ujenzi na Jeshi la Kujenga
Taifa kwa kuongeza mtandao
wa barabara kwa kiwango cha
changarawe na lami.

Ndirimbi anasema
Kwandikwa alifanya jitihada
kuweka taa za barabarani na
kujenga kilomita nne za lami
kwenye makao makuu ya Hal-
mashauri ya Ushetu yaliyopo
Nyamilangano.

Anasema Kwandikwa katika
siku za uhai wake, alishiriki
kufungua barabara mbalim-
bali na alizozindua ni ile ya
Bugomba A, kwenda Ulowa
mpaka Bulungwa yenye kilo-
mita 22 kwa kiwango cha
changarawe na Muhuridede-
Tulole kwenda mkoani Tabo-
ra yenye urefu wa kilomita 21

Kwandikwa katika uhai wake.
Ni mshumaa tulioutaka uend-
elee kuwaka,” anasema Ndi-
rimbi. Meneja wa TANROADS
anamkumbuka akisema Hay-
ati Kwandikwa siku za maisha
yake alikuwa mshauri mkubwa
wa miradi ya barabara na al-
iongeza mtandao wa barabara
hasa katika Jimbo la Ushetu
kwa kuunganisha barabara za
Mikoa ya Mwanza na Tabora,
Katavi na Geita.

Diwani wa kata ya  Saba-
sabini, Emanuel Makashi,
anamtaja Hayati Kwandikwa
kuwa ni mtu wa kipekee siyo
kwenye familia yake tu, hata
kwenye jamii na aliweza ku-
unganisha barabara ambazo
tangu uhuru zilikuwa hazipiti-
ki baada ya kuteuliwa na Hay-
ati John Magufuli kuwa Naibu
Waziri wa Ujenzi.

Wakazi waUshetu, Juma
Manyanda na Cecilia Mi-
hambo wanasema kuwa
mbunge wao aliendelea ku-
jitoa kwa kuwajengea ma-
daraja makubwa ya Kidan-
ha North Upper , Bulugwa,
Kasheshe Lower na  South
Bulungwa.

Manyanda anasema ma-
darajaya Karo, Ulewe pamo-
ja na Mgaya hayakujengwa

delea kumkumbuka”anasema
Manyanda.

Cecilia  anapomkumbuka
Kwandikwa anasema vikun-
di vya wanawake kupitia
kwake, viliungana na kujenga
umoja, ili kuanzisha shughuli
mbalimbali za ujasiriamali.

Anasema waziri na mbunge
wao alisisitiza wanawake am-
bao hawajajiunga wajiunge na
waliokuwa kwenye vikundi
aliwasaidia mawazo na maono
ambayo yaliwasaidia wengi
kupitia vikundi vyao.

Mmoja wa wakazi wa Kata
ya Nyamilangano, = Makoye
Juma anasema mchango wa
mawazo ya Hayati Kwandikwa
vilikuwa nuru na msukumo wa
maendeleo kwa wananchi wa
wote wa Ushetu.

Makoye anaeleza
hamu Kwandikwa kabla ya
hajawa mbunge na alikuwa
akipenda watu na kutaka
maendeleo.

Hayati Kwandikwa alizaliwa
mwaka 1966 na katika uhai
wake alisoma na kufanya kazi
katika nafasi mbalimbali seri-
kalini zikiwamo za kisiasa
kama mbunge wa Ushetu, Nai-
bu Waziri wa Ujenzi na Waziri
wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa.

kumfa-
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B Waliohukumiwa kun

Mahakama
Tanzania yapata
mtendaji mkuu

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amemteua Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
(Sekta ya Mifugo), Prof.
Elisante Ole Gabriel, kuwa
mtendaji Mkuu wa Mahaka-
ma ya Tanzania.

Taarifa iliyotolewa jana na
Kurugenzi ya Mawasiliano
va Rais Ikulu ilisema Prof.

Ole Gabriel anachukua nafasi :

yva Mathias Kabunduguru
ambaye amestaafu utumishi
kwa mujibu wa sheria.
Aidha taarifa hiyo ilisema
Prof. Ole Gabriel ataapishwa

Agosti 21 pamoja na mabalo- :

Zi wateule waliopangiwa Vi-

tuo vya kazi ambao ni Luteni :

Jenerali Yakub Hassan Mo-
hamed (Uturuki), Mahmoud

Thabit Kombo (Italia) na Elsie

Sia Kanza (Marekani).

Katika hatua nyingine Rais
Samia amemteua Jaji Mkuu
mstaafu Mohamed Chande

Othman kuwa Mkuu wa Chuo :

Kikuu cha Ardhi (ARU).

Wajasiriamali 100§
kumiliki viwanda :

Na Romana Mallya

ZAIDI ya wajasiriamali 100

wanatarajia kumiliki viwanda :

vidogo vya kubangua koro-
sho kupitia mpango maalum
wa kuongeza ubanguaji wa
Zao hilo unaosimamiwa na
kampuni ya Kamal.
Mwenyekiti wa kampuni

hiyo, Gagan Gupta, aliyasema :

alipokutana na wajasiriamali
hao ambao alisema kwa sasa
wanapitia katika programu
maalumu wanayoiendesha
kabla ya kukabidhiwa vi-
wanda hivyo vitakavyojeng-
wa eneo la viwanda Zinga,
Bagamoyo.

“Huu ni mwendelezo wa
mradi huu tuliouzindua
mwezi Januari mwaka huu,
mpaka sasa tumewapata
wajasiriamali zaidi ya 100.
Bado tunaendelea kuwakari-
bisha wengine wenye nia ya

kumiliki viwanda vya kuban- :

gua korosho,” alisema.

Alisema mjasiriamali atahi- :
taji kuwa na Sh. milioni 16.92 :

ambazo zitakuwa sawa na
asilimia 20 ya jumla ya kiasi
cha Sh. milioni 84.6 zinazo-
hitajika kuendesha kiwanda
cha kubangua korosho.
“Kiasi kinachobakia cha
Sh. milioni 67.68 ambacho
ni sawa na asimilia 80 ya
mahitaji kitapatikana kwa
kupitia mkopo kutoka benki
itakayoshirikiana na Kamal
katika kudhamini mradi.

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani Kanda ya
Bukoba imewafutia adhabu ya ku-
nyongwa hadi kufa watoto watatu
waliotiwa hatiani kwa madai ya
kumuua mama yao baada ya kum-
tuhumu kuwa ni mchawi.

Uamuzi huo ulitolewa mbele ya
jopo la majaji watatu ambao ni Ja-
cob Mwambegele, Rehema Kirefu
na Panterine Kente baada ya kupi-
tia sababu za kukata rufani na hoja
za Jamhuri.

Rufani hiyo iliwasilishwa na
Alex Minani, Emmanuel Minani
na Issaya Simon, dhidi ya Jamhuri
wakipinga hukumu iliyotolewa na
Mahakama Kuu Biharamulo.

Walalamikaji wanadaiwa Machi
29, 2013 muda wa saa mbili usiku
Muhimila wilayani Ngara, Mkoa
wa Kagera, walimuua mama yao
Gaudencia Simon.

Upande wa Jamhuri ulikuwa na
mashahidi watano na vielelezo vi-
wili ikiwamo ripoti ya uchunguzi
ya daktari, huku walalamikaji

wakijitetea wenyewe bila kuwa na
mashahidi.

Shahidi wa kwanza wa Jamhuri
ambaye ni mke wa mlalamikaji
namba tatu, alidai siku ya tukio
marehemu akiwa na mtoto wake
Nahimana Issaya, mjukuu wake
Furaha Issaya na mwanaye am-
baye ni mlalamikaji namba tatu
Simon, alitembelewa na watoto
wake wawili.

Alidai aliingia mlalamikaji nam-
ba moja Alex na Emmanuel na
mlalamikaji wa kwanza alimtuhu-
mu mama yake kuwa anamroga
mkewe, lakini marehemu alikana
tuhuma hizo.

Shahidi huyo wa kwanza alidai
walalamikaji wote walianza kum-
piga mama yao kwa kutumia fimbo
za mihogo kuanzia saa mbili usiku
hadi saa nne usiku.

Alidai marehemu alipiga kelele,
lakini mlalamikaji namba moja
alimziba mdomo baada ya muda
alikwenda mke wa mlalamikaji
namba mbili akamchukua mume
wake na kuondoka naye nyum-
bani.

Shahidi alidai mlalamikaji nam-
ba moja aliendelea kumpiga hadi
kusababisha kifo chake, alichukua
mwili na kwenda kuutupa mtoni
na alimuonya asitoe siri hiyo.

Illidaiwa baada ya kuripotiwa
polisi tukio hilo, waliutafuta mwili
na kuukuta msituni, katika ripoti
ya uchunguzi ilionyesha sababu ya
kifo ni kukosa hewa.

Walalamikaji katika utetezi wao
walikana kuhusika katika tukio hilo
na kuongeza kwamba siku ya tukio
walikuwa nyumbani wamelala na
wake zao. Mahakama baada ya
kusikiliza ushahidi huo iliwatia ha-
tiani washtakiwa na kuwahukumu
kunyongwa hadi kufa.

Walalamikaji walipinga adhabu
hiyo wakiwa na sababu 11 ikiwamo
kwamba Jaji wa Mahakama Kuu
alikosea kuwatia hatiani na kuwa-
hukumu kunyongwa kwa kuzin-
gatia ushahidi wa shahidi namba
moja. Walidai ushahidi wa shahidi
huyo haueleweki na mahakama
haikupaswa kuuamini.

Upande wa Jamhuri ulidai usha-
hidi wa shahidi wa kwanza uliji-

| vongwa kwa
kumuua mama wafutiwa adhabu

tosheleza kwa kuwa alielezea tukio
zima na alishuhudia tukio. Rai yao
upande wa mashtaka kuwa walith-
ibitisha makosa bila kuacha shaka,
waliomba rufani itupwe.

Jopo la majaji baada ya kusikiliza
hoja za pande zote mbili ilikubali-
ana na sababu ya kwanza kwamba
ushahidi wa shahidi namba moja
ambaye ni mke wa mlalamikaji
namba tatu haueleweki.

“Baada ya kuondoa ushahidi
wa shahidi wa kwanza hakuna
ushahidi mwingine unaoonyesha
washtakiwa walitenda kosa.

“Kama Jaji wa Mahakama Kuu al-
iondoa katika kumbukumbu, sha-
hidi wa kwanza asingefikia uamuzi
wa kuwatia hatiani washtakiwa na
kuwapa adhabu ya kunyongwa,”
lilisema jopo hilo.

Mahakama ilikubaliana na
sababu hiyo ya kwanza ya rufani,
iliamua kufuta kutiwa hatiani na
adhabu ya kunyongwa hadi kufa.
Iliamuru walalamikaji waachiwe
huru gerezani kama hakuna ma-
kosa mengine ya kuwafanya waen-
delee kuwapo.

Madiwani wa Manispaa ya Shinyanga, wakipitia makabrasha kwenye kikao cha baraza cha kawaida jana, wakijadili ajenda mbalimbali,
ikiwamo miundombinu ya barabara, elimu, maji, na umeme. PICHA: MARCO MADUHU

Kortini kwa tuhuma za wizi mil. 75/-

Hellen Mwango na Hadija
Kitwana

MTUNZA Fedha wa Bank of Af-
rika (BOA), Mahami Mwaipyana,
amesomewa mashtaka saba iki-
wamo wizi wa Sh. milioni 75 mali
ya mwajiri wake akiwa mtumishi.

Mshtakiwa huyo alisomewa
mashtaka yake mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Thomas Simba.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Nassoro Katuga, alidai kuwa
Januari 4, 2018 akiwa mtumishi
wa benki ya BOA tawi la Mbezi

Luis aliiba Dola za Kimarekani
8,200 kupitia nafasi yake ya
utumishi.

Shtaka la pili, Novemba 29,2017
mshtakiwa anadaiwa kuiba Dola
za Kimarekani 10,000 kupitia na-
fasi yake ya utumishi.

Katuga alidai kuwa shtaka la
tatu na nne, kati ya Oktoba 18 na
Machi 6, 2018 aliiba Dola za Kima-
rekani 17,700 kupitia nafasi yake
ya utumishi.

Katika shtaka la tano mpaka la
saba, kati ya Agosti 21, Novemba
16 na Agosti 18, 2017 mshtakiwa
aliiba Sh. milioni 2.9 kupitia na-

fasi yake ya utumishi.

Mshtakiwa alikana mashtaka
yote.

Katuga alidai kuwa upelelezi
wa kesi hiyo umekamilika na
kuomba tarehe fupi kwa ajili ya
kumsomea mshtakiwa maelezo
ya awali.

Pia alidai kuwa upande wa
Jamhuri hauna pingamizi la dha-
mana dhidi ya mshtakiwa.

Hakimu  Simba  alisema,
mshtakiwa awe na wadhamini
wawili watakaotia saini hati ya
dhamana ya Sh. milioni 36 mmo-
ja awasilishe atoe fedha taslimu

Sh. milioni 36 au hati ya mali isi-
yohamishika yenye thamani hiyo.
Hata hivyo, hakimu alisema
kesi hiyo itatajwa leo ili kumpa
nafasi mshtakiwa kupeleka wad-
hamini na Agosti 24, mwaka huu,
atasomewa maelezo ya awali.

Awali, upande wa Jamhuri uli-
omba kubadilisha hati ya mash-
taka kutoka uhujumu uchumi na
kutakatisha fedha na kuwa kesi
ya jinai.

Hakimu alikubali ombi la Jam-
huri na mshtakiwa alisomewa
mashtaka hayo saba ya wizi akiwa
mtumishi.
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Serikali yashusha gharama
urasimishaji makazi

Na Munir Shemweta, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, ametangaza
kupunguzwa gharama za urasimishaji
makazi holela kutoka Sh. 150,000 hadi
130,000.

Licha ya kushusha gharama hizo, amese-
ma kila mmiliki wa ardhi anayeishi mjini
sasa lazima awe na hati.

Lukuvi alisema jana kuwa wananchi wa-
sio na uwezo wa fedha kwa ajili ya urasim-
ishaji, sasa watakopeshwa na Benki ya NMB
ambayo imeingia makubaliano na Wizara ya
Ardhi kwa ajili ya kazi hiyo.

Alisema si suala la hiari mmiliki wa ardhi
kuwa na hati bali ni lazima na kubainisha
kuwa katika kipindi cha miezi mitatu, tara-
tibu za kutambua maeneo ya urasimishaji
zifanyike ili kuanza urasimishaji huo.

Urasimishaji makazi holela umeanzishwa
kwa ajili ya kutambua maeneo yaliyojengwa

holela bila kufuata taratibu za mipango
miji na ulianza mwaka 2013 na kutarajiwa
kukamilika 2023.

Awali, katika urasmishaji huo, wa-
nanchi walitakiwa kulipia kwa viwango to-
fauti kuanzia Sh. 350,000 hadi 250,000 na
baadaye Waziri Lukuvi alipunguza hadi ku-
fikia Sh. 150,000.

Akizungumza na kampuni za upangaji,
upimaji na watendaji wa sekta ya ardhi
mkoani Dodoma jana, Lukuvi alisema, kazi
hiyo ni ya lazima na kila mwananchi mwe-
nye nyumba au kiwanja anayeishi mjini la-
zima awe amemilikishwa na kupatiwa hati.

“Uhamasishaji lazima ufanyike ili wa-
nanchi wajue kama wanapaswa kuingia
katika urasimishaji na kuelewa umuhimu
wa upatikanaji miundombinu, mfumo wa
ukusanyaji na utumiaji fedha za urasim-
ishaji makazi holela katika maeneo mbalim-
bali haukuwa mzuri na kwa kiasi kikubwa
umekwamisha zoezi kwenda kwa kasi,”

alisema. “Tumekwama muda mrefu katika
urasimishaji na sasa tumekubaliana na Ben-
ki ya NMB iwakopeshe na kulipa kwa riba ya
asilimia 10,” alisema Lukuvi.

Pia waziri aliwataka watendaji wa sekta
ya ardhi katika halmashauri za wilaya kuan-
za kutambua na kuainisha kampuni zitaka-
zofanya kazi za urasimishaji kwa kuangalia
uwezo wa kila kampuni na kuunda kamati
ya urasimishaji ya mtaa na kuanza zoezi.

“Mtakaoenda kufanya kazi lazima mfanye
tathmini ya kazi au miradi iliyofanyika kwe-
nye maeneo yenu ili kuona kazi zilizofanyi-
ka na zile zilizoshindwa kufanyika,” alisema
Lukuvi.

Pia alisema baada ya kukamilika zoezi la
utambuzi, Benki ya NMB itatoa mkopo wa
Sh. 130,000 na katika fedha hizo kampuni
itapewa Sh. 120,000 huku Sh. 6,000 ikien-
da halmashauri kwa ajili ya miundombinu
ya barabara na nyingine ikibaki kwa hal-
mashauri kwa ajili ya taratibu za hati.

] 'J'.:]

o L
A
TAOM N
| |||J"

I '||I :

Idriss Sultan, wenzake waachiwa huru

Hellen Mwango na Hadija
Kitwana

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, jijini Dar es Sa-
laam imemwachia huru mchek-
eshaji Idriss Sultan (27) na wen-
zake baada ya Mkurugenzi wa
Mashtaka Nchini (DPP), kuom-
ba kuiondoa kesi hiyo kwamba
hana nia ya kuendelea na kesi
iliyokuwa inawakabili, dhidi ya
kurusha maudhui mtandaoni
bila kuwa na leseni.

Kesi hiyo imefutwa jana na
mahakama hiyo iliyoketi chini
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Yusto Rubologa.

Wakili wa Serikali Neema
Mushi, alidai kuwa DPP ame-
wasilisha hati ya Nole chini ya
kifungu cha 91 kidogo cha (1).

“DPP amewasilisha Nole
kwamba hana nia ya kuendelea
na kesi hii chini ya Kifungu cha
91 kidogo cha (1), ameomba kui-
ondoa kesi hii mahakamani na
hana nia ya kuendelea nayo,”

alidai Mushi.

Hakimu Rubologa alisema,
mahakama yake inakubali
ombi la Jamhuri inawaachia
washtakiwa huru chini ya ki-
fungu hicho.

Mbali na Idriss, washtakiwa
wengine ni, Doctor Ulimwen-
gu (28) na Isihaka Mwinyim-
vua(22).

Awali, upande wa Jamhuri
ukiongozwa na Wakili wa
Serikali, Baltilda Mushi, ulidai
washtakiwa hao walitenda kosa

hilo kati ya Machi 8, mwaka
2016 na Machi 12, 2020 mahali
tofauti jijini Dar es Salaam.

Mapema mahakamani hapo,
Wakili wa Serikali Batilda
Mushi, alidai washtakiwa hao,
walirusha maudhui online tv
kwenye akaunti ijulikanayo
Loko Motion bila kuwa na
leseni kutoka Mamlaka ya Ma-
wasiliano nchini (TCRA).

Washtakiwa walikana shtaka
hilo na walikuwa nje kwa dha-
mana.

‘Bima afya kwa
vikundi, familia

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC)

: imezindua huduma za mpya iju-

: likanayo ‘Bima ya Afya na Maisha’
. ikilenga kuwezesha ushirikishwaji
: wa jamii katika kupata huduma

: za bima jamii kupitia familia na

: vikundi vya kijamii.

Miongoni mwa wanufaika wa

: bima hiyo ni vikundi vya vicoba,
: saccos, wafanyakazi, vikundi vya
: whatsApp na vyama vya ushirika.

Huduma hiyo inayopewa amana

* na Kampuni ya Bima ya Sanlam

: Life Insurance Tanzania inahusisha
: Bima ya ‘Afya Salama’ mahususi

* kwa ajili ya wana familia pamoja

* na Bima ya ‘Nia Njema' ambayo ni
: mahususi kwa ajili ya wana vikundi
: mbalimbali vya kijamii pamoja na

¢ familia zao.

Akizungumza wakati wa uzin-

¢ es Salaam jana, Mkuu wa Idara

* ya Bima, Benki ya NBC, Benjamin

* Nkaka, alisema huduma hizo zina-
: lenga kusaidia nia ya serikali katika
: kuhakikisha kwamba huduma ya

: bima ya afya inamfikia kila Mtan-

1 zania.

“Kupitia huduma ya Bima ya

¢ Nia Njema tunalenga kuwalinda

: Watanzania katika vikundi vyao

+ vya kijamii na kiuchumi na wakati
: huo huo kuwezesha ushirikishwaji
¢ wa jamii katika mifumo ya fedha

: kwa kupitia bima za jamii ikiwamo
 vikundi vya vicoba, saccos, wafan-
: yakazi, vikundi vya wafanyakazi,

: wajasiriamali, taasisi, vyama vya

¢ ushirika, makundi ya WhatsApp, na
 vikundi vingine vya namna hiyo,”
: alisema.

Alifafanua kuwa bima ya vikundi

¢ inahusisha idadi ya wanachama

: kuanzia watano na kuendelea, am-
: bao wanaweza kuwa wanandugu,

: wanamtaa au muunganiko wowote,
: huku akibainisha kuwa gharama ya
: kujiunga kwa mwaka ni Sh. 18,000.

“Utofauti wa bima hii ni kutoa

¢ huduma ya bima ya maisha kwa

: wanakikundi pamoja na familia zao,
: kwa gharama nafuu, uharaka na

: kwa utaalamu wa bima za jamii.”

“Huduma hizi zinapatikana katika

: mikoa yote nchini na mafao ya

: bima hutolewa ndani ya saa 24

: hadi 48, baada ya kuwasilisha

: taarifa na viambatanisho sahihi

: kutoka kwa uongozi wa kikundi na
¢ kujaza fomu ya madai. Utaratibu

: wa kujisajili ni kupitia kikundi,”

: aliongeza.

Kuhusu Bima ya Afya Salama,

: Nkaka alisema inalenga kuhakiki-

 sha upatikanaji wa huduma za

: kiafya kwa wana familia na inatu-
: mika katika hospitali zaidi ya 372
: kote nchini ikiwamo hospitali za

¢ serikali na hospitali binafsi.

MKkuu wa Idara ya Bima kupitia

¢ benki kutoka Kampuni ya Sanlam,

¢ Klispinana Shirima, aliwahakikishia
¢ wateja wa huduma hizo kuwa

: ni bora na zinalenga kuwagusa

: wanajamii moja kwa moja, huku

: akibainisha kuwa kampuni hiyo im-
¢ ejipanga kuhakikisha huduma hiyo

: inatolewa kwa kukidhi matakwa na
: malengo ya kuanzishwa kwake.
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Ajali gari,
piKipikKi
yaua ha
kujeruhi

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZ| wa Manispaa ya Lindi,
mkoani Lindi, Juma Mmongo,
amefariki dunia na mwingine
kulazwa hospitalini baada ya
pikipiki waliyokuwa wakisafiria
kugongana na gari ndogo.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Lindi, Foka Dinya,
alieleza ajali hiyo ilitokea juzi
usiku katika eneo la Mitwero
Barabara Kuu ya Kibiti- Lindi.

Alisema Mmongo aliyekuwa
anaendesha pikipiki yenye
namba MC 466 PQU, huku akiwa
amembeba abiria, Masamaki
Lugendigwa.

Alieleza kuwa pikipiki hiyo
iligongana na gari ndogo aina ya
Hiace yenye namba T. 830 PKQ
ikiendeshwa na Said Selemani
Daudi, mkazi wa Barabara ya
Kawawa mjini hapa.

Alisema Masamaki Ndugen-
digwa, mfanyabiashara wa
samaki, alijeruhiwa na amelazwa
Hospitali ya Mkoa wa Lindi,
Sokoine, na kwamba chanzo cha
ajali hiyo ni uzembe uliotokana
na dereva wa bodaboda kulipita
gari lililokuwa mbele yake eneo
lenye kona, ndipo ikagongana na
gari hiyo.

Elimu yatakiwa |

kwa walimu

wanaoshushwa

Na Christina Haule, MOROGORO

MDHIBITI Mkuu Ubora wa
Shule Kanda ya Mashariki, Victor

Mbwindike, ameishauri serikali ku- :

weka utaratibu wa kutoa mafunzo g

kwa walimu wa sekondari wana-
oshushwa kufundisha shule za
msingi ili wajitambue na kuziba

mapengo ya upungufu wa walimu.

Alisema hayo wakati akizun-
gumza na maofisa elimu wa kata
mkoani Morogoro kwenye mku-
tano mkuu wa Umoja wa Maofisa
elimu kata Tanzania (UMEKTA)
mkoa.

Mbwindike alisema ipo haja

kwa serikali kutoa elimu fupi kwa :
walimu hao ili kuziba mapengo ya :
upungufu wa walimu shuleni humo :

kufuatia malalamiko ya wakuu
wa shule na maofisa elimu kata

kuwa walimu wengi wakifika huko

hawajui nini wanafanya.
Aidha, Mbwindike aliwataka

waanzilishi wa shule za msingi na

sekondari kuhakikisha wanafuata
vigezo vinavyotakiwa kukamil-

ishwa katika usajili wa shule kabla :
hawajaanza kulalamika kuchelew- :

eshwa katika suala la usajili.
Alisema wapo waanzilishi am-

bao wanataka kuanzisha shule bila

kuhakikisha vigezo vinakamilika.

Ruvuma ilivyozalisha ziada mahindi

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

KOA wa Ruvuma kwa

mwaka 2020/2021

umezalisha ziada ya

mahindi tani 326497
kati ya tani za mahindi 816,242 zi-
lizozalishwa.

Akizungumza wakati anazindua
soko la ununuzi wa mahindi Kanda
ya Songea mkoani Ruvuma ka-
ya Songea, Mkuu wa Mkoa huo,
Brigedia Jenerali Wilbert Ibuge,
alisema katika kipindi cha mwaka
2020/2021, wakulima wa mahindi
wamelima hekta 276,488.

“Uzalishaji huu ni zaidi ya kiwan-
go kilichozalishwa kwa ongezeko la
asilimia nne, ikilinganishwa na ki-
wango cha uzalishaji katika msimu
wa mwaka 2019/2020 ambapo tani
787,321 pekee zilizalishwa,” alisisiti-
za Ibuge.

Brigedia Jenerali Ibuge alisema
mkoa una uwezo wa kuuza ziada
hiyo ndani na nje ya nchi ambapo
aliupongeza Wakala wa Taifa wa
Hifadhi ya Chakula (NFRA) kwa ua-
muzi wa kununua mahindi ambayo
ni sehemu ya ziada.

Alisema katika awamu ya

kwanza ya ununuzi kutakuwa na
vituo tisa katika mkoa mzima, am-
bavyo vimepangwa, kwa lengo la

kumrahisishia mkulima kuuza ma-
hindi yake bila kutumia gharama
kubwa.

Hata hivyo, alisema kiwango cha
kununua tani 32,000 tu za mahindi
kwa Mkoa wa Ruvuma ambacho
kimewekwa na NFRA ni kidogo ikil-
inganishwa na uzalishaji mkubwa
wa mahindi uliofanywa na wakuli-
ma msimu huu.

Alisema mgao huo ni kidogo,
hivyo alitoa rai kwa Wizara ya Kili-
mo kupitia NFRA kuendelea kush-
irikiana kupanua wigo wa masoko
ili wakulima wa Ruvuma waendelee
kuzalisha ziada.

Meneja wa NFRA Kanda ya Son-
gea, Ramadhani Nondo, alisema

kwa ujumla NFRA katika msimu
wa mwaka 2020/2021, inatarajia
kununua tani za mahindi 165,000
ambapo Kanda ya Songea imet-
engewa kununua tani 32,000, na
kwamba kwa awamu ya kwanza zi-
nanunuliwa tani 6,000.

Amesema mahindi yatanunuliwa
kwa shilingi 500 kwa kilo katika
kituo cha NFRA Ruhuwiko na vituo
vingine yatanunuliwa kwa shilingi
470, na kwamba ununuzi utafanyi-
ka kwenye vituo tisa vilivyopang-
wa ambavyo ni Namtumbo Mjini,
Namabengo, Mgazini, Magagura,
Mpitimbi, Mbinga Mjini, Kigonsera
na Ofisi za Kanda za NFRA Ruhu-
wiko.

Diallo aibua mazito kwa RC Gabriel

Na Mwandishi Wetu, MAGU

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) MKoa wa Mwan-
za, Anthony Diallo, amemwagiza
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Rob-
ert Gabriel, kuhakikisha Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) inachunguza ujenzi
ogharimu Sh. milioni 51.

Alitoa agizo hilo katika ziara ya
kamati ya siasa ya mkoa huo wilaya-
ni Magu kukagua miradi mbalimbali
ya maendeleo.

Diallo alisema mradi huo unahi-
taji ukaguzi maalum ili kuona kama

fedha zilizotumika katika ujenzi huo
zinaendana na thamani halisi.

Miradi mingine iliyotiliwa shaka
na Diallo ni wa maji unaosimamiwa
na Wakala wa Maji Vijijini (RUWA-
SA) wilyani Magu.

Kwa mujibu wa Diallo, awali mra-
di huo ulikuwa unafanya kazi vizuri,
lakini baada ya kukabidhiwa RUWA-
SA umekuwa kero na kuomba uka-
bidhiwe kwa Mamlaka ya Maji na
Usafi wa Mazingira mkoani Mwanza
(MWAUWASA).

Akizungumzia ukaguzi wa mradi
huo, Mkuu wa Wilaya ya Magu,
Salum Kali, alisema ulianza mwaka
2010, lakini na viongozi wengine

waliokuwapo hawapo sasa.

Alimwomba  Gabriel ku-
kagua mradi huo kwani hawajui
unaendeleaje kwa lengo la kutoa
maelekezo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Halmashauri ya Wilaya ya
Magu, Sh. milioni 11 zinatarajiwa
kuchangwa na wananchi ili kuende-
leza ujenzi huo.

Awali Ofisa Mtendaj wa Kata ya
Lutale, Emanuel Kasmiry, alisema
ujenzi huo unahitaji Sh. milioni 62
hadi kukamilisha na zilizotumika
mpaka sasa Sh. milioni 52.

Alisema wananchi walishirik-
ishwa kuchangia mradi huo pamoja

na fedha za halmashauri.

Alisema baada ya kukabidhiwa
RUWASA ulianza kuwa na kero na
kuomba ukabidhiwe kwa MWAU-
WASA

Katika ukaguzi wa mradi wa
Shule ya Sekondari Nyasato Kata
ya Jingimili alibaini kero ya umeme
kwa zaidi ya mwaka mmoja.

Akizungumza katika ziara hiyo,
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Gabriel
alimwagiza Kaimu Meneja wa Shiri-
ka la Umeme (TANESCO), Mkoa wa
Mwanza, Ibrahim Msafiri, kuandaa
mpango ili kujua maendeleo ya
mradi huo.
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Madini yazua mgogoro wilaya 2

Na Thobias Mwanakatwe

UGUNDULIKA kwa

madini aina ya Silicon

katika  kitongoji  cha

Kwebamba  kumezua
mvutano wa mpaka kwa wa-
nanchi wa Wilaya za Lushoto na
Korongwe ambapo kila wilaya ina-
dai kiko ndani ya wilaya yake.

Kutokana na mvutano huo,
hali ya amani imeanza kuvunjika
kufuatia baadhi ya wakazi wa Ko-
rogwe kuanza kuwatisha maisha
wananchi kwa mapanga pindi wa-
napowakuta kwenye mashamba
yao ambayo wamegawiwa na seri-

Diwani wa Milingano, Peter
Leonard, alisema kata yake ina
vitongoji 22, ikiwemo kitongoji
cha Kwebamba na kwamba ali-
gombea akiwa anakitambua ki-
tongoji cha Kwebamba kuwa kiko
ndani ya Halmashauri ya Bumbuli
wilaya ya Lushoto.

“Tunashangaa kuzuka kwa
mgogoro huu wa kimpaka wakati
inaeleweka wazi ramani ya eneo
la kitongoji cha Kwebamba amba-
lo sasa limeingia kwenye mgogoro

kati ya pande hizo mbili, imechor-
wa tangu kipindi cha mkoloni,”
alisema.

wa kugawa maeneo ya wazi kwa
wananchi mwaka jana kwa ajili ya
kuendesha shughuli za kilimo.

Alisema wananchi wa Kwe-
bamba kuendesha shughuli za
kilimo kumekuwa na changamoto
kutokana na kutishiwa maisha na
kikundi cha watu kutoka wilaya ya
Korogwe wakiambiwa ni wavami-
zi jambo ambalo linatishia kuvun-
jika kwa amani katika kitongoji
hicho.

Naye aliyekuwa diwani wa kata
hiyo kwa zaidi ya miaka 15, Hozza
Mandia, alisema ramani inaonye-
sha kuwa kitongoji cha Kwebam-
ba kiko eneo la Bumbuli.

Mandia aliwataka viongozi wa
Korogwe kukaa meza moja na
viongozi wa Bumbuli ili ku-
maliza mgogoro huo alioueleza
kukosa sura nzuri kwa jamii.

Mandia alisema Halmashauri ya
Bumbuli kupitia Mbunge, Januari
Makamba, kwa kutambua kuwa

kitongoji hicho kipo ndani ya
jimbo hilo ambapo miradi kadhaa
imetekelezwa.

Miradi hiyo ni pamoja na ku-
weka mabomba ya maji, mabati,
saruji pamoja na shilingi milioni 5
zilizotolewa kwa ajili ya ujenzi wa
shule.

Nao wananchi wa kitongoji cha
Kwebamba wamemuomba Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi,
kuingilia kati mgogoro huo wa ar-
dhi.

Kwa mujibu wa wananchi,
umiliki wa eneo hilo katika kiton-
goji cha Kwebamba na Msitu wa
Bumba Mavumbi ambalo nalo
limegunduliwa madini unaoz-
igonganisha Halmashaurl Bum-

Mzee Athumani Akida (85) am-
baye ni mwangzilishi wa kitongoji
hicho, alisema hata wataalam ku-
toka ofisi ya Waziri Mkuu mwaka
2009 walifika katika  kiton-
goji  hicho na kupima eneo hilo
na kuweka mawe ya mipaka
‘bikoni’  yanayoonyesha kuwa
eneo liko Bumbuli, Wilaya ya
Lushoto.

Mkazi mwingine wa Kwe-
bamba, Yohana Mwavu (73) naye
alieleza  kushangaa madai ya
viongozi wa Korogwe na kusema
kama kitongoji  hichi kiko kwao
kwanini hakiwapatii huduma zo-
zote za kijamii.

Mzee Mwavu alieleza kwamba
huduma zote ambazo hivi wana-
zipata zinatoka Halmashauri ya
Bumbuli.

Mkuu wa Wilaya Lushoto, Eka-
list Lazalo, akizungumza na gazeti
hili kwa simu alithibitisha kufa-
hamu mgogoro huo na kwamba
anajipanga kufika eneo hilo ili
kujionea tatizo na kuwasikiliza
wananchi.

Alisema baada ya  kujionea
tatizo atalazimika kukutana na
Mkuu wa Wilaya ya Korogwe ili
waone namna ya kutafuta suluhu
ya mgogoro huo uliodumu kwa
muda mrefu.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Korog-
we, Basila Mwanukuzi, alisema
hana taarifa ya mgogoro huo, na
kwamba endapo atapata taarifa
ya mgogoro huo ataandika barua
kwa Mkuu wa Wilaya ya Lushoto
ili waangalie namna ya kutatua.

MPIGAPICHA WETU

" 7 2 :
Mbunge wa Rufiji ambaye ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Utumishi na Utawala Bora), Mohamed Mchengerwa, akipokea mfano wa hundi
ya Sh. milioni 83 kwa Meneja wa Maendeleo ya Jamii na Uchumi wa kampuni ya Songas, Nicodemus Chipakapaka (wapili kulia ), wakati

]
Bil. 1/-
yakarabati
maktaba saba
za mikoa

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

WIZARA vya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imefanya ukarabati
mkubwa wa maktaba saba za mikoa
kwa kutumia zaidi ya Sh. bilioni 1.15.

Hatua hiyo ni mikakati yake ya
kuleta mapinduzi kwenye sekta ya
elimu.

Aidha, imejipanga kuhakikisha
huduma hiyo inafika ngazi ya
wilaya.

Akizindua jana maktaba ya
Mkoa wa Iringa ambayo ilikuwa
ikifanyiwa ukarabati, Naibu Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Prof. James
Mdoe, alisema serikali imedhamiria
kuboresha ubora wa elimu nchini.

Alibainisha kuwa Bodi ya Hu-
duma ya Maktaba nchini ilikuwa na
kero nyingi ambapo katika mwaka
wa fedha ulioisha zilitengwa Sh.
bilioni 1.15.

“Tukaamua kuanzia ofisi za mikoa
saba na Iringa ni mojawapo ambapo
walihitaji Sh.milioni 200 lakini tuli-
fanikiwa kuleta Sh.milioni 150 kwa
ajili ya kukarabati maktaba kabla
va ukarabati hali haikuwa nzuri,”
alisema.

Aidha, aliwataka watumishi wa
maktaba nchini kuongeza ubunifu
katika utendaji kazi wao na kureje-
sha utamaduni wa zamani wa
Watanzania kujisomea.

“Nawaomba mwongeze ubunifu
maktaba hizi zimejengwa siku nyin-
gi wenzetu wa zamani waliona mba-
[i lakini sisi wa kizazi hiki tumeanza
kupoteza utamadini wa zamani,
ningependa tuurudishe umuhimu wa
kusoma fanyeni kazi kwa bidii tupo
kwa pamoja,” alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mkuu wa Maktaba Taifa, Mboni Ru-
zegela, alishukuru wizara kwa kutoa
fedha hizo za ukarabati wa maktaba
nchini.

Alizitaja maktaba zilizofanyiwa
ukarabati ni za Mikoa va Iringa,
Bukoba, Rukwa Kilimanjaro, Tabora,
Kigoma na Morogoro.

Hata hivyo, alisema Mpango wa
Mkakati wa Bodi ya Maktaba nchini
ni pamoja na kushughulikia ramani
Za majengo katika sehemu ambazo
hakuna huduma za maktaba.

Pia alisema wamepanga kutumia
Sh. bilioni mbili kwa ajili ya maktaba
mtandao 43 na 22 za mikoa na 19 ni
za wilaya.

Warundi waenda jela kisa kuishi nchini kKinyemela

Na Hadija Kitwana

WATU sita raia wa Burundi wame-
hukumiwa kifungo cha miezi sita jela
au faini ya Sh. milioni moja baada ya
kukutwa na hatia ya kuingia nchini
bila kibali.

Washtakiwa hao wamekwenda
jelabaada ya kushindwa kulipa faini.

Hukumu hiyo ilitolewa jana katika

Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
na Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
Simba baada ya washtakiwa kukiri
mashtaka yao.

Mwendesha Mashtaka wa Idara
ya Uhamiaji, Sitta Shija, alidai kuwa
washtakiwa hao ni Said Bitingimana
(25), Jafari Daudi (22), Uwimana Elia
(23), Sendega Noel (21), Jafari Nderea
(20) na Bikurumana Emmanuel (20),

wote wakazi wa Chanika ambao ni
raia wa Burundi.

Shija aliendelea kudai kuwa ka-
tika shtaka la kwanza linawakabili
washtakiwa hao, Agosti 13, mwaka
huu huko maeneo ya Chanika Wilaya
raia wa Burundi, waliingia Tanza-
nia bila kuwa na hati ya kusafiria au
nyaraka yoyote inayowaruhusu ku-

ingia nchini.

Katika shtaka la pili, alidai kuwa
washtakiwa wanakabiliwa na shtaka
la kuwapo nchini bila kibali ambapo
tarehe hiyo hiyo na eneo hilohilo
walikuwa wakiishi nchini bila kuwa
na viza au nyaraka yoyote inay-
owaruhusu kuishi.

Baada ya upande wa mashtaka
kumaliza kusoma mashtaka hayo,

washtakiwa wote walikiri kutenda
makosa hayo na kuiomba mahaka-
ma kupunguziwa adhabu.

Hakimu Simba alisema kuwa ku-
tokana washtakiwa kukiri makosa
yao, anawahukumu kulipa faini ya
Sh. milioni moja au  kifungo cha
miezi sita jela na baada ya kumaliza
kifungo warudishwe nchini kwao
Burundi.
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MKUTANO RAIS NA VYAMA

Viongozi wa vvama vya siasa
wanapotajiwa mbinu kufanikiwa

Na Sabato Kasika

APEMA mwaka huu
katika hotuba yake
bungeni, Rais Samia

Suluhu Hassan amea-
hidi kukutana na vyama vya
siasa, ili kuweka mwelekeo wa
kuendesha shughuli za kisiasa
zenye tija na masilahi kwa taifa.

Rais anasema, katika awamu
ya sita amedhamiria kuendelea
kulinda misingi ya demokrasia,
uhuru wa watu na vyombo vya
habari kwa kuwa masuala hayo
ni msingi wa amani katika nchi
na husaidia kuchochea maen-
deleo ya kisiasa, kiuchumi na
kijamii.

Wakati Rais akipanga ku-
kutana na vyama vya siasa,
Aprili mwaka huu Mwenyekiti
wa CHADEMA Taifa, Freeman
Mbowe, anakaririwa na vyom-
bo vya habari akisema amem-
wandikia barua kumuomba aku-
tane na chama hicho kutafuta
ufumbuzi utakaoliletea taifa
furaha, haki na ustawi.

Katika hilo, Mbowe anaeleza
kuwa kauli ya Rais ya kutaka
kukutana na vyama vya siasa,
imegusa wengi wenye hofu ya
Mungu ikiwamo CHADEMA.
Hata hivyo msimamo wa ku-
taka kukutana na Rais wenyewe
badala ya vyama vyote vya siasa,
unaangalia na wadau kwa jicho
la ziada.

TUMUACHIE RAIS AAMUE

Katibu Mkuu wa Chama cha
ACT- Wazalendo Addo Shaibu,
akizungumzia mkutano huo,
anasema njia yoyote ambayo
Rais ataamua kuitumia kwa
lengo la kukutana na vyama vya
siasa, chama chao kinaona ni sa-
hihi.

“Siwezi kuzungumzia CHADE-
MA, ila ninachojua, Rais ameahi-
di kukutana na vyama vya siasa,

iwe ni kukialika chama kimoja
kimoja au vyote pamoja ama
kutumia Kituo cha Demokrasia
Tanzania, huo ni uamuzi wake,”
anasema Shaibu.

Aidha, anaongeza kuwa ACT-
Wazalendo kimeshatoa ujumbe
wao kupitia kwa Kiongozi Mkuu
wa Chama Zitto Kabwe , wa
kuomba Rais Samia akutane na
vyama vya siasa, na kwamba wa-
nazingatia ombi hilo na huo ndi-
yo msimamo wao kwa sasa na
kuongeza kuwa pamoja na hayo,
ingependeza iwapo Ikulu itaku-
tana na vyama hivyo, ili mambo
mbalimbali muhimu kwa ajili ya
manufaa ya Tanzania na watu
wake yajadiliwe.

WASISAHAU CCM IMO

Mchambuzi wa siasa Gwan-
dumi Mwakatobe, anasema,
anachojua ni ahadi ya Rais ku-
kutana na vyama vya siasa iki-
wamo CCM, siyo upinzani pekee
kama ambavyo baadhi ya wana-
siasa wanavyotafsiri, vinavyota-
jwa ‘vyama vya siasa.’

“Nakumbuka, mara tu baada

ya Rais Samia kuapishwa,
CHADEMA walidai kuwa
wameamuandikia barua ya

kuomba kuonana naye, lakini
akiwa bungeni, aliahidi kuku-
tana na vyama vya siasa,” anase-
ma Mwakatobe na kukumbusha
kuwa CHADEMA iliwahi kusema
imejibiwa ombi lake la kutaka
kukutana na Rais, ingawa maji-
bu waliyopewa hayafahamu.
“Katika hotuba yake hivi kari-
bu Rais anasema anaona vyama
vya siasa vimenyumbulikany-
umbulika, hali inayoonyesha
kuwa nia yake ni kukutana na-
vyo,” anasema Mwakatobe na
kuongeza kuwa vinapotajwa vy-
ama hivyo CCM imo na kwamba
anachotaka ni kukutana navyo
vyote bila kujali ni vya upinzani
au CCM ili kusikiliza changamo-
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Nancy Mrikaria. PICHA: MTANDAO

to na kubadilishana mawazo.

“Kukutana na vyama vya
siasa haina maana kwamba vi-
takosa fursa ya kueleza kero au
matatizo yanayovikabili, bali
ni nafasi ya pekee ambayo kila
chama kinaweza kuitumia ku-
fikisha ujumbe sehemu husika,”
anasema.

KUJIAMINI ZAIDI

Mkuu wa Idara ya Uhama-
sishaji, Kampeni na Uchaguzi ya
Chama cha TLP, Nancy Mrikaia,
anasema CHADEMA, kuandika
barua na kutaka kukutana na

Rais bila kushirikisha wengine
ni kujiamini kulikopitiliza kuwa
ndicho chama kikuu cha upinza-
ni na hakuna kingine chenye sifa
hiyo, viongozi wakidaiwa kujiona
kama chama kina nguvu wakati
Sivyo.

Mwanasiasa huyo anaongeza
kuwa tatizo jingine ni kujiinua
na kuona vyama vingine havina
umuhimu wakati vyote vinaun-
ganishwa na kapu moja ya upin-
zani ambalo vyama vyenye us-
ajili wa kudumu vinahusika.

“Ni vyema wasubiri ratiba ya
Rais ya kukutana na wote, ndiyo

Ukurasa 14

Mhanga wa uhaini
‘alivempiga’ rungu
s kwa kishindo
9 Rais Lungu

maana vyama vingine vinaende-
lea kusubiri, kwani ahadi yake ni
kukutana navyo, siyo CHADEMA
kwanza,” anaeleza na kukum-
busha umuhimu wa umoja na
kwamba haoni ni kwa nini up-
inzani utengane wakati unakazi
moja.

Mjumbe wa Jukwaa la Katiba,
Hebron Mwakagenda, anasema
vyoyote atakavyoamua Rais
kuhusu lengo lake la kukutana
na vyama vya siasa ni sawa, kwa
kuwa haoni tatizo.

“Matatizo ya vyama vya siasa
yanatofautiana, kwani vipo am-
bavyo vina wabunge na madi-
wani, vina matatizo yake na
vingine havina wabunge wala
madiwani, navyo pia vina yake,
“anasema Makagenda.

Anafafanua kuwa Rais
anaweza kuamua kukutana na
kila chama, ili kujua matatizo ya-
nayokisibu na kisha kukutana na
vyote kwa pamoja, au akaviweka
katika makundi na kukutana na-
vyo. Hivyo, haoni tatizo CHADE-
MA kutaka kukutana na Rais bila
vyama vingine.

TAIFA KWANZA

Mhadhiri wa Chuo cha Di-
plomasia Dar es Salaam Abbas
Mwalimu na mchambuzi wa
siasa, anasema, mara nyingi vy-
ama vinaongozwa na falsafa na
itikadi hali inayosababisha vito-
fautiane. Lakini, yapo baadhi ya
maeneo ambayo vinakubalina,
hivyo ni muhimu vitangulize
maslahi ya taifa kuliko ya vyama.

Anasema, kwenye suala la ku-
kutana na Rais analiona katika
taswira mbili ambazo ni falsafa
na itikadi, pia ubinafsi wa baa-
dhi ya vyama wa kudhani vy-
enyewe ndivyo vyenye haki ku-
liko vingine.

Anafafanua kuwa, katika utat-
uzi

INAENDELEA UK.14
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Afghanistan kama Vietnam...

2 Rals ak|mb|a AI Shabaab Somalla vvashereheka huenda Nigeria itafuata

Majeshi ya Taliban yakiongeza ulinzi mitaani. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Ani Jozeni

ARAKATI za jihadi ka-
tika nchi nyingi za Kiis-
lamu zimepata nguvu

mpya baada ya ushindi
wa kimbunga wa vikundi vya
wapiganaji wa Taliban ambao
sasa wanadhibiti Afghanistan na
kumlazimisha Rais Ashraf Gha-
ni, aliyekuwa anaungwa mkono
na Marekani kuikimbia nchi.

Ni takriban siku 10 tangu ku-
kamilisha utekelezaji wa amri ya
Rais Joe Biden wa Marekani ya
kuharakisha, kuondolewa vikosi
vya nchi hiyo nchini humo, hatua
ya mwisho au ya kuainisha kuka-
milika kwa zoezi hilo ilikuwa ni
kukabidhiwa kambi ya jeshi la
anga ya Bagram iliyoko karibu
na Jiji la Kabul, mji mkuu wa Af-
ghanistan.

Baada ya Waamerika kuon-
doka, waasi wa Taliban walianza
kuteka miji midogo, halafu mi-
kubwa na mwisho wamechukua
nchi.

Kilichotokea Kabul ni maru-
dio ya kuondoka kwa wanajeshi
wa Marekani jijini Saigon nchini
Vietnam Kusini mwaka 1975 na
kundi kubwa la watu likipigania
kuondoka pamoja nao.

Marekani kwa miaka 10 ilipi-
gana na majeshi ya ukombozi wa
chi hiyo, kuzuia utawala wa Kiko-
munisti wa Vietnam ya Kaskini,
usiiteke nchi yote.

Vita hiyo iliyopamba moto
wakati wa Rais Lyndon Johnson
na Marekani ikiaondoka Viet-
nam muhula wa pili wa Richard
Nixon.

Marekani ilipoamua kuha-
rakisha kuondoa majeshi yake
Afghanistan, kilichofuata ni
kuondolewa uwezo wa serikali
iliyokuwapo Tkulu kuendelea ku-
dhibiti miji midogo na mikubwa,
vivuko na njia za mawasiliano
kote nchini humo, ili kudhibiti
nyendo za wapiganaji wa Tali-
ban.

Alichosema Rais Biden ak-

Marekani
kwa miaka
10 ilipigana
na majesni
va ukom-
bozi wa chi
Niyo, Kuzuia
utawala wa
Kikomunist
wa Vietnam
va Kaskini,
usiiteke nchi
vote.

Kiongozi wa Taliban, Mullah Abdul Ghani Baradar

itetea maamuzi yake baada ya
Kabul kuingia mikononi mwa
Taliban, ni kuwa aligundua kuwa
‘hakuna muda unaofaa” kwa
Marekani kuondoa majeshi yake.

Sababu ni kuwa askari wa
Afghanistan, licha ya mafunzo
ya kina na kwa idadi kubwa ya
askari, na silaha tele walizokuwa
nazo, walikuwa hawana moyo,
dhamira au nia ya kupigania nchi
yao, hivyo ikawa ni vita isiyoweza

kumalizika.

Wakosoaji wa kiongozi huyo wa
Marekani, kama ilivyokuwa kwa
mtangulizi wake Donald Trump
alipoamua kuondoa kikosi cha
Marekani mpakani mwa Syria na
Uturuki kilichokuwa kinadhibiti
mapigano eneo hilo kwa miaka
kadhaa. Alichokosolewa Trump
ni kuwa aliwasaliti watu wa Kurdi
(kaskazini ya Syria) kwa wabaya
wao, yaani majeshi ya Uturuki

kwa upande mmoja na Syria kwa
upande mwingine.

Trump alijibu kuwa walifikia
makubaliano ya kusaidiana nao
dhidi ya kundi la kiharamia la
ISIS (Islamic State of Iraq and
Syria).

Liliacha milima ya wafu, wengi
wakichinjwa kwa visu, katika
wimbi la uasi la mwaka 2014.

Trump alisititiza kuwa hapa-
kuwa na makubaliano kati ya
Serikali ya Marekani (wakati huo
rais akiwa ni Barack Obama)
na Wakurdi kuwa Marekani ita-
walinda milele, na ndicho kina-
chojirudia Afghanistan.

Ni wazi kuwa Marekani il-
ienda huko kuondoa utawala wa
Taliban, pale iliposhambuliwa na
marafiki zao wa Al Qaeda, Sep-
temba 11, 2001. Endapo baada
ya miaka 20 raia wa Afghanistan
na wale wanaojiunga na jeshi
ni wazi kuwa hawana morali
wowote wa kulinda utawala wa
kidemokrasia.

Askari na wananchi wanaona
utaifa wao na mwelekeo wa kidi-
ni ni muhimu, wakibishana kut-
wa kucha nani bora kati ya Tali-
ban na Marekani, hivyo umefika
wakati wa kuwaachia nchi yao.

Kimsingi tishio la ugaidi dhidi
ya Marekani lilishaondolewa
Osama alipouawa 2011.

Kilichobaki ni kutathmini tete-
meko la kisaikolojia katika nchi
nyingi duniani, ambako kijeshi
sasa hali ya Afghanistan siyo tena
jambo la kuhangaikiwa makao
makuu ya jeshi la Marekani
(maarufu Pentagon).

Tatizo hilo linawaangukia wa-
panga sera na mikakati wa nchi
jirani kama Pakistan, China, Iran,
Turkmenistan na Tajikistan.

Mojawapo kati ya nchi hizo,
Tajikistan, ndipo alipokimbilia
Rais Ghani alipoarifiwa kuwa
vikosi vya Taliban vimezingira Jiji
la Kabul hali ambayo ina maana
kuwa nchi hiyo na nyingine za
jirani zikiona hali ni mbaya (kwa
mfano kuanza kwa sheria kali,
kuuawa wafuasi wa utawala
uliopita, ukandamizaji kupita
kiasi wa haki za binadamu na
hasa wanawake) mapambano
yanaweza kuanzishwa tena.

Viongozi wa Taliban wana-
kiri kuwa hatari hiyo ipo, hivyo
wamekuwa wakieleza kuwa wa-
taunda serikali inayoshirikisha
makundi mengi, ingawa si ra-
hisi kujua nani kati makundi ya
nchi hiyo anaweza kuwa mdau
anayetambuliwa na viongozi
wa Taliban. Kundi ambao labda
halina mjadala ni lile la wapiga-
naji wa Kiislamu wasio wa sharia
halisi waliokuwa wanaitwa Muja-
hideen, wakaiondoa serikali ya
Kikomunisti ya awali, lakini nao
wakaondolewa na Taliban katika
vita vilizopiganwa nchini humo.

Haya makundi yasiyofunga-
mana na imani yenye uhusiano
wa karibu na nchi za Magharibi
hayaelekei kuwa yatapata na-
fasi katika meza ya mazungumzo
nani aunde serikali inayofuata na
malengo yake yawe nini.

Ila kwa vile hapakuwa na
mbadala wa Marekani kudhibiti
hali hiyo, sera ya sasa ni ‘live and
let live,” kushirikiana na Taliban
kwa kiasi kinachowezekana,
hata kama hatua zao za utawala
zitakuwa shubiri kwa mataifa ji-
rani au nyingine.
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Ruto anavyojipanga ‘kutoboa’
urais bila muungano Kisiasa

Na Mwandishi Wetu

ENYA mwanachama
wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) inata-

rajia kufanya uchaguzi
mkuu mwakani, ikiwa ni hitim-
isho la miaka 10 ya utawala wa
Rais Uhuru Kenyatta.

Uchaguzi huo utafanyika
ukiwa na kumbukumbu kadhaa
zilizowatenganisha na kuwafi-
tinisha Wakenya, na nyingine
zikiegemea katika kuwaimari-
sha na kuwaleta pamoja raia wa
taifa hilo lenye uchumi mkubwa
ndani ya EAC.

Yapo matukio kadhaa ya-
nayodhihirisha nadharia mbili
nilizozitaja utengamano ulio-
waleta Wakenya pamoja na
mgawanyiko uliochochea ma-
farakano hasa ya kisiasa.

Itakumbukwa kwamba ka-
tika uchaguzi mkuu wa 2007
uliozua machafuko na mauaji
nchini humo, wanasiasa wawili
waliodaiwa kuwa na ushawi-
shi mkubwa, Ruto na Kenyatta,
walishukiwa kuwa wafadhili wa
operesheni, machafuko yaliyo-
sababisha vifo vya watu kadhaa,
huku wengine maelfu wakiya-
hama makazi yao.

Wawili hao, Kenyatta aliyeku-
wa Naibu Waziri Mkuu na Ruto
Waziri wa Elimu  wakatajwa
kwenye orodha ya watuhumiwa
sita walioitwa katika Mahakama
ya Kimataifa ya Makosa ya Jinai
(ICC) iliyoko The Hague, Uholan-
zi na Mwendesha Mashtaka
Mkuu wa Louis Moreno Ocam-
po, Desemba 15, 2010.

Wengine ni mwanahabari
Josua arap Sang, Mkuu wa Utum-
ishi wa Umma, Francis Muthaura
(sasa ni marehemu), aliyekuwa
Waziri wa Viwanda Henry Kos-
gey na aliyewahi kuwa Mkuu wa
Polisi nchini humo, Mohammed
Hussein Ali.

Kwa hali hiyo, taswira ya uch-
aguzi mkuu huo ukajenga mis-
ingi ya ubaguzi, chuki, uhasama
na vurugu kwa Wakenya, huku
Ruto anayetoka kwenye jamii ya
Wakelenjing na Uhuru wa Waki-
kuyu, wakiwa miongoni mwa
washukiwa wa udhalimu huo.

Wakati huo Ruto akiwa
mbunge wa Eldoret Kaskazini
alikuwa akimuunga mkono
mgombea urais wa muunga-
no wa Orange for Democratic
Change (ODM), Raila Odinga
wakati Kenyatta akiwa mshirika
wa karibu wa Rais wa wakati
huo, Mwai Kibaki wa Party of Na-
tional Unit (PNU).

Hata hivyo, uhasama kati ya
wawili hao ulianza kutoweka
kufutia kukorofishana kati ya
Ruto na Odinga, hali iliyomfan-
ya mwanasiasa huyo mwenye
uzoefu wa ‘kete’ za siasa na
uchaguzi nchini humo na kundi
kubwa la wabunge waliokuwa
wanamuunga mkono, kuegemea
upande wa Rais Kibaki (kwa
wakati huo) alipokuwapo Keny-
atta.

TAFSIRI ZA USHIRIKA

Zipo tafsiri mbalimbali zilizo-
tolewa na wachambuzi wa siasa
za Kenya na kwingineko barani
Afrika, zikielezea kwamba licha
ya uhasama uliojitokeza kati ya

Naibu Rais wa Kenya, William Ruto. PICHA: MTANDAO

Ruto na Kenyatta, kurejea kwao
pamoja kulijijenga katika msingi
wa kuepuka mashtaka yaliyoku-
wa yanawakabili ICC.

Kwa maana kwamba, ili Ruto
aweze kutiani ipasavyo, ulihi-
tajika ushahidi usiotiliwa shaka
hasa kutoka kwa jamii ya Waki-
kuyu waliodaiwa ‘kuumizwa’ na
lililokuwa ‘genge’ la mwanasiasa
huyo.

Na hali kama hiyo ilidaiwa pia
kutokea kwa Kenyatta aliyeta-
jwa katika kashfa ya kufadhili
‘magenge’ kama yaliyodaiwa
kuwepo kwa Ruto, likiwemo
lile maarufu la Mungiki lil-
ilowaumiza zaidi watu wa jamii
ya Wakalenjin.

Hivyo, kitendo cha Ruto ku-
jitenga katika muungano wa
vyama vilivyounda ODM chini
ya kinara wao Odinga, kisha ku-
jiunga na PNU ya Kibaki alipo-
kutana na Kenyatta, kulififisha
uwezekano wa kutiwa hatiani.

Hali hiyo ilitokana na hisia
kwamba kama mashahidi wa
jamii ya Wakalenjin anapotoka
Ruto ‘wangemuangamiza’ Keny-
atta, ni dhahiri kwamba hata
wale wa kutoka jamii ya Waki-
kuyu ‘wangemwaga mboga’ dhi-
di ya Ruto.

USHINDI WA JUBILEE

Wakati uchaguzi mkuu wa
2007 ukiacha makovu kwa Wak-
enya, uchaguzi wa 2013 ukawa
wenye nafuu kwa wanasiasa
hao, kutokana na kuungana
pamoja kupitia muungano wa
vyama vya The National Allience
(TNA) cha Kenyatta na United
Republican Party (URP) cha
Ruto waliounda muungano wa
Jubilee na kumsimamisha Keny-
atta kuwania urais wakati Ruto
akiwa mgombea mwenza.

Jubilee ilishinda katika uch-
aguzi mkuu huo na Kenyatta

kuwa Rais huku Ruto akiwa
Makamu wa Rais. Ndivyo ilivyo
hadi sasa.

Zipo tetesi kwamba kitendo
cha Kenyatta kuwania urais
kilifanyika kwa makubaliano
kwamba atakapotoka madara-
kani, amuunge mkono Ruto
kupitia muungano huo, ili ag-
ombee na akishinda awe Rais wa
awamu wa tano wa Kenya.

Kenyatta alishinda katika uch-
aguzi huo dhidi ya mgombea
‘urais mzoefu’ Odinga. Na hali
kama hiyo ikatokea tena katika
uchaguzi mkuu wa 2017 am-
bao hata hivyo, matokeo yake
yalitenguliwa na mahakama kuu
nchini humo.

Kutenguliwa kwa matokeo
hayo kulikosomwa na aliyekuwa
Jaji Mkuu wa Kenya, David Mara-
ga, Septemba Mosi, 2017, kuli-
wezesha kufanyika kwa uchagu-
zi wa marudio ambao Odinga na
muungano wa National Super
Alliance (NASA) waliususia na
hatimaye Kenyatta na Ruto wa-
karejea tena madarakani kwa
awamu ya pili.

MAFARAKANO YAMEIBU-
KA

Kama ilivyotokea kwa Odinga,
Ruto akajikuta kwenye mfaraka-
no wa kisiasa na Rais Kenyatta,
huku mshindani wao, Odinga
akisogea na kuwa mshirika wa
karibu wa Rais Kenyatta.

Machi 9, 2018, Rais Kenyatta
na Odinga walikutana ghafla
na kupeana ‘salaam ya mikono’
maarufu kama hand shake, ikia-
shiria kuondoa tofauti zilizoku-
wapo kati yao.

Kidogo-kidogo, Rais Kenyatta
akanza kukaa kando dhidi ya
mshirika wake Ruto, lugha za
mafumbo ya kisiasa zikatamala-
ki kati yao na washirika wao
wa kisiasa. Wawili hao ni kama

Machi 9,
2018, Rals
Kenyatta
na Odinga
walikutana
ghafla na
kupeana
'salaam va
mikono'
maarufu
kama hand
shake, ikia-
shiria kuon-
doa tofauti
Zillzokuwapo
kati vao.

‘hawapiki chungu kimoja’ leo
zikiwa zimesahalia siku chache
kufikia tarehe ya uchaguzi mkuu
mwakani

Sasa Kenya inaelekea katika
uchaguzi mkuu wa mwakani,
wakati ambapo mafungamano
kati ya Rais Kenyatta na Ruto
yanatajwa kumeguka, huku
kiongozi huyo wa taifa la Kenya
akizidi kuwa karibu na Odinga.

Inaweza kuchukuliwa kama
jambo lisilo jema kisiasa, lakini
kwa Kenya, hali kama hiyo ime-
shuhudiwa mara kadhaa kwa
wanasiasa wakati ambapo nchi
hiyo inaelekea kwenye uchaguzi
mkuu.

RUTO KUSIMAMA PEKEE

Suala la msingi linalosubiri-
wa kwa hamu katika uchaguzi
mkuu wa Kenya mwakani, ni
namna ambavyo Kenya inaweza
kuingia kwenye mfumo mpya
wa kisiasa na utawala, ikiwa
hatua ya Ruto kukataa kata-kata
kuwa na muungano wa vyama
vya siasa, ili ashinde katika uch-
aguzi huo itafanikiwa.

Ruto  ameshaweka  wazi
kwamba katika uchaguzi huo ,
hawezi kuingia kwa kuhusisha
muungano wa vyama, bali anay-
etaka kumuunga mkono anapas-
wa kujiunga katika chama chake
kipya cha United Democratic Al-
liance (UDA).

Hivyo, kama azma hiyo ita-
fanikiwa ni wazi kwamba Ruto
atairejesha Kenya kwenye mfu-
mo wa chama kimoja kinacho-
tawala. Lakini kama hilo litaku-
wa gumu kufikia azma yake ya
kuingia ikulu, ni wazi kwamba
itafunga milango kwa wanasiasa
wengine kutumia mfumo huo.

Lakini Ruto kutoshirikisha
vyama vingi kwenye muungano
wa kumuunga mkono, ili ashin-
de uchaguzi mkuu wa mwakani,
haupaswi kubezwa ama kupuu-
ZwWa.

Ruto anatambua historia
ya wanasiasa wa nchini humo
‘kugeukana’ kila unapokaribia
uchaguzi mkuu. Kwa maana
matukio ya aina hiyo yametokea

kwa miaka mingi ambayo
mwanasiasa huyo Ruto
ameshiriki.

Ndiyo maana, inawezekana
kwamba Ruto anahitaji ‘kugeu-
kwa’ katika uchaguzi huo na njia
anayoiona inafaa kumfikisha
kwenye kilele cha ushindi ni
kuwa na timu moja ya chama ki-
moja, inayonuwia mamoja kati-
ka kukabiliana na ushindani wa
kisiasa kuekelea uchaguzi mkuu
wa mwakani.

Kama Ruto atafanikiwa ku-
fikia azma hiyo, ni wazi kwamba
anaweza kujenga chama imara
chenye utii kwa kiongozi mkuu
wa nchi, na hivyo kurahisisha
hatua za udhibiti wa kila msaidi-
zi wa Rais atakayejaribu kwenda
kinyume na matarajio ya wali-
opo madarakani.

Lakini kwa ujumla wake,
uchaguzi mkuu huo wa Ken-
ya unangojewa kwa hamu na
mataifa kadhaa duniani, huku
ukichochewa na hatua ya Ruto
aliye Makamu wa Rais kushikilia
msimamo wa kuwania kiti cha
urais ambacho hivi sasa kinashi-
kiliwa na Rais Kenyatta.
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HAKAINDE HICHILEMA

Mhanga wa uhaini ‘alivempiga’
rungu Kwa Kishindo Rais Lungu

- Bin Gadaffi anaendeleza historia
upinzani kuwachomoa vvatavvala Ikulu

Na Christina Mwakangale

AKAINDE Hichilema al-
H maarufu HH, ndiye Rais

mteuliwa wa Zambia.

Ni kiongozi wa chama
cha upinzani cha National De-
velopment (UPND), Jumatatu
wiki hii ametangazwa na Tume
ya Uchaguzi wa Zambia (ECZ),
kuwa mshindi wa urais baada ya
kushinda kwa kishindo kwenye
uchaguzi uliofanyika wiki iliyo-
pita. Na Rais aliye madarakani Ed-
gar Lungu, amekubali kushindwa.

Hichilema ambaye aligombea
kiti hicho kwa awamu tano na
kuangushwa, alikuwa kati ya wag-
ombea 16, ambao walikuwa wa-
nawania urais kwenye uchaguzi
mkuu mwaka huu na anaibuka
kidedea baada ya kuzoa kura
2,810,777 huku Lungu akijipatia
1, 814, 201 ikiwa ni tofauti ya kura
996, 576, zilizopigwa kwenye uch-
aguzi mkuu, Alhamisi iliyopita.

Rais mpya ni mhanga wa kesi ya
uhaini iliyofunguliwa Aprili 2017.
Wakati huo aliwekwa rumande
akikabiliwa na kesi ya uhaini ya
kudaiwa kutaka kuiondoa serikali
iliyokuwa madarakani na alihu-
kumiwa kifungo cha miezi minne
jela, kabla ya kufutiwa mashi-
taka kupitia kipengele cha ‘Nolle
prosequi’ na Mwanasheria Mkuu
wa Zambia.

Historia ya Zambia ya marais
walioongoza muhula mmoja na
kuondoshwa na upinzani muhula
wa pili si ngeni, isipokuwa Mua-
sisi Hayati Kenneth Kaunda aliye-
dumu madarakani kwa miongo
takribani mitatu akiondolewa
kwenye sanduku la kura na Fre-
drick Chiluba.

Chiluba naye aliangushwa na
Levy Mwanawasa, kisha Rupiah
Banda akaondoshwa kwa kura
na Michael Sata almaarufu King
Cobra, na sasa Lungu ameon-
dolewa kwa kura nyingi baada
ya Hakainde Hichilema kumtoa
kwa kishindo. Kadhalika, Zambia
ndiyo nchi pekee ambayo marais
wawili walifia madarakani, am-
bao ni Levy Mwanawassa na Mi-
chael Satta na warithi wao wa-
likuja kuondolewa madarakani
kupitia uchaguzi mkuu

KILICHOJIRI UCHAGUZI
MKUU

Uchaguzi mkuu uliofanyika
Alhamisi iliyopita, ulishuhudia
wagombea 16 waliowania Kkiti
cha urais, wakati zaidi ya watu
7,000,000 sawa na asilimia 83
ya wenye umri wa kupiga kura
Zambia, wakijiandikisha kwenye
orodha ya wapigakura.

Upinzani mkali ulikuwapo kati
ya wagombea wakuu wawili, am-
bao ni Lungu wa chama cha Patri-

}

Hakainde Hichilema almaarufu HH.

/ambia ndi-
VO nchi pe-
kee ambayo
marais wawil-
[ walifia
madarakani,
ambao ni
Levy Mwa-
Nawassa Nna
Michael Satta
na warithi
wao walikuja
kuondolewa
madarakani.

otic Front -PF na mgombea mkuu
wa upinzani Hichilema wa UPND.
Lungu, ambaye aliingia madara-
kani mwaka 2015, baada ya ku-
chama chake cha Patriotic Front
akisema: Sisi ni timu iliyoshinda’.”
Akiwahimiza watu kujitokeza ku-
piga kura.

“Maoni yangu ni kwamba Wa-
zambia wako tayari kupiga kura
na wamejitokeza kwa wingi, nil-
iona foleni kadhaa nilipokuwa
nikija hapa, hii inakumbusha kile
kilichotokea mwaka 2011, wakati
watu walipojitokeza kwa wingi
na ninatumai kuwa wengi zaidi
watakuja kupiga kura. Mgombea
bora ashinde.”

Hichilema (59), hii ni mara ya
sita kuwania kiti cha urais katika
nchi hiyo iliyo na wakazi milioni
18 na baada ya ushindi anaahidi,
akichaguliwa ataweka misingi ya
kuwavutia wawekezaji na kusima-
mia kikamilifu uchumi wa Zam-
bia kutokana kuwapo madai ya
ufisadi.

Hichilema ni mfanyabiashara
anayewaambia waandishi wa
habari kabla ya kutangazwa
mshindi kwamba, uchaguzi huo
unapaswa kusababisha mabadi-
liko ya serikali, akiongeza kuwa
Zambia ilishuhudia ukuaji mkub-
wa wa uchumi muongo mmoja
uliopita, hivi sasa inakabiliwa na
mfumuko mkubwa wa bei, deni

Edgar Lungu. PICHA ZOTE: MTANDAO

la taifa linaongezeka na madai ya
rushwa iliyokithiri.

“Natangaza kwamba Hichilema
ndiye Rais wa Zambia, anasema
Mwenyekiti wa tume hiyo, Esau
Chulu katika kituo cha kutoa ma-
tokeo kilichopo mjini Lusaka.

LUNGU AKOSOA

Rais Lungu kabla ya kutanga-
zwa matokeo rasmi ya uchaguzi
huo mkuu, alitoa taarifa kwamba,
uchaguzi haukuwa huru na wa
haki na kudai kuwa mawakala
wa chama tawala cha ‘Patriotic
Front® walifukuzwa katika vituo
vya kupiga kura, hali iliyowafanya
kushindwa kulinda kura zao.

Lungu pia alidai mikoa mitatu
ambako chama chake kimeshind-
wa, upigaji kura ulikumbwa na
vurugu na ndiko matumaini
makubwa yalikoegemea, kwamba
angepata kura za kutosha. Hata
hivyo awali matokeo katika mae-
neo hayo, ambayo yanatajwa
kuwa ni ngome za Lungu, yalia-
shiria kuwa Hichilema amepata
uungwaji mkono mkubwa katika
ngome za mpinzani wake, tofauti
na uchaguzi wa mwaka 2016,
uliogubikwa na madai ya wizi wa
kura.

Wanajeshi waliotanda katika
barabara na ulinzi mkali ukiwek-
wa katika kituo cha kutangazia
matokeo mapema Jumapili. Aid-
ha, baadhi ya wagombea urais

wamekubali kushindwa na kum-
pongeza Hakainde Hichilema,
kiongozi wa chama cha ‘United
Party for National Development
kwa kuchukua ushindi mapema
katika uchaguzi huo.

Huku matokeo ya Tume ya
Uchaguzi Zambia, yakimtangaza
Hichilema kuwa mshindi, Mam-
laka ya Mawasiliano na Teknolojia
Zambia, imepelekwa mahakama-
ni kwa kudhibiti huduma za inta-
neti na mitandao ya kijamii. Ma-
hakama Kuu ya Zambia iliamuru
marufuku hiyo kuondolewa mara
moja.

HICHILEMA NI NANI?

Hakainde Hichilema alizaliwa
Juni 4, 1962, Wilaya ya Monze,
Zambia na ni mfanyabiashara na
kiongozi wa UPND tangu 2006 na
ushindi wa sasa unakuja baada ya
kuwania urais mara tano mwaka
2006, 2008, 2011, 2015 na 2016
bila mafaniko.

Ni mchumi mwenye shahada
ya uchumi, biashara na utawala
aliyehitimu Chuo Kikuu cha Zam-
bia mwaka 1986 na kisha kupata
shahada ya uzamili katika mas-
omo hayo Chuo Kikuu Birming-
ham nchini Uingereza.

Amewahi kuwa Ofisa Mkuu
wa Coopers and Lybrand Zam-
bia mwaka 1994 hadi 1998 kisha
Grant Thornton Zambia mwaka
1998 hadi 2006. Baada ya kifo
cha aliyekuwa Rais wa UPND An-
derson Mazoka mwaka 2006, ali-
chaguliwa kushika wadhifa huo,
pia aliwahi kukiongoza Chama
cha United Democratic Alliance
(UDA) ambacho ni muungano wa
vyama vitatu.

Mwaka 2006 kwenye uchaguzi
mkuu, Hichilema uliwania urais
kupitia UDA dhidi ya Rais Levy
Mwanawasa wa Chama cha Move-
ment for Multiparty Democracy
kadhalika mgombea mwingine
wa kiti hicho alitoka chama cha
Patriotic Front, Michael Sata.

Kwenye uchaguzi huo uliofany-
wa Septemba 28, 2006, Hichile-
ma alishika nafasi ya tatu akipata
kura kwa asilimia 25 ya kura zote
zilizopigwa. Kupitia chama cha
UPND mwaka 2008 baada ya kifo
cha Levy Mwanawasa, aligombea
na kushika nafasi ya tatu akipata
asilimia 19.7.

Juni mwaka 2009, Hichilema’
na Michael Sata waliungana na
kushiriki pamoja urais katika
uchaguzi wa mwaka 2011 ingawa
hawakufanikiwa. Ilipofika 2015
alikuwa kati ya wagombea urais
wakuu, na uchaguzi uliofanyika
Januari mwaka huo alipata kura
27,757 sawa na asilimia 1.66 dhidi
ya chama tawala pia 2016 alian-
gushwa katika uchaguzi mkuu.

MTANDAO

Viongozi wa vyama vva siasa wanapotajiwa mbinu kufanikiwa

INATOKA UK.11

wa Migogoro zipo njia
mbili ikiwamo kukutana
na upande mmoja kwa
siri, kisha upande wa pili,
ili kupata picha halisi ya
mgogoro na kutafuta ufum-
buzi na baadaye pande

zote zinazohusika.

“Rais anaweza kufanya
hilo au kukutana na vyama
vyote kwa pamoja katika
ahadi yake ya kutaka kuku-
tana navyo, lakini jambo la
msingi ni wahusika kutan-
guliza maslahj ya taifa si ya
vyama vyao,” anasema.

WASIKILIZWE

Mkurugenzi Mtendaji
mstaafu wa Kituo cha
Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), Dk.Hellen
Kijo-Bisimba, anasema kwa
vyovyote vile, viongozi wa
chama hicho wana sababu
Za0 za msingi zinazopaswa

kusikilizwa kwanza.

“Nakumbuka, wao ndiyo
walikuwa wa mwanzo
kuomba kukutana Rais kwa
vile walikuwa na ajenda
yao na tunasikia walipewa
Jibu kuwa wasubiri tarehe
yva kukutana na kiongozi
wa nchi,” anasema DKk.

Kijo-Bisimba.

Anasema, huenda ni
kutaka wamalize madai
yao au ajenda ambayo
Inaweza isifanane na
ya viongozi wa vyama
vingine, na kwamba
haoni kama uamuzi huo ni
tatizo.
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Leseni
kutolewa
Kupitia
mtandao

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKALA wa Usajili wa Biashara na
Leseni (BRELA), imejipanga kuanza
kutoa vitabu na leseni za biashara
kwa njia ya mtandao ili kukomesha
tabia ya maofisa biashara kughushi
leseni.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa BRELA,
Godfrey Nyaisa, alisema hayo jana
alipokuwa akifungua mafunzo ya
siku tano ya maofisa hao kutoka
mikoa ya Morogoro, Singida na
Dodoma kuhusu sheria ya leseni za
biashara.

Alisema kuna baadhi ya maofisa
wamekuwa wakighushi vitabu na
leseni jambo ambalo ni kosa kisheria
na vinahujumu uchumi.

“Kuna halmashauri ofisa bi-
ashara wake alifoji vitabu vya risiti
na mwisho wa siku alikamatwa.
Maendeleo hayataki uongo uongo,

ili kuepukana na haya sasa tunataka
kuweka mfumo mzuri wa Ku-
chukua vitabu na leseni kwa njia ya
mtandao,” alisema.

Pia alisema maofisa hao wana-
takiwa kuwa mstari wa mbele ku-
watembelea wafanyabiashara
katika maeneo yao na kuwapa elimu
ikiwamo

va ulipaji wa kodi na si kuwabugu-
dhi ili wasijenge uadui.

“Najua kuna sheria za biashara la-
kini wakati mwingine lazima mwon-
gozwe na busara ili kupata matokeo
yaliyo chanya kwani kufunga

biashara si suluhisho na pia il-
ishapitwa na wakati,” alisema Nyaisa.

Alisema ni vyema kutanguliza
busara ili kuwa na matokeo chanya
va kile ambacho wamekusudia
kukifanya.

Aidha, alisema serikali haifanyi
biashara bali inatoa huduma,
hivyo kupitia mafunzo hayo anaami-
ni maofisa biashara watabadilika na

watapata fikra mpya ambapo
wataenda kutumika katika kuongoza
biashara.

“Kuna maofisa biashara wanapiga
sana hela. Wawekezaji wanakuja
lakini

mnawapiga ikiwamo kuwafanyia
urasimu wakati nyie ndio mlitak-
iwa kuwapa ushirikiano mkubwa,
“alisema Nyaisa.

Mtendaji Mkuu huyo aliwataka
kuwatembelea wafanyabiashara na
kutoa elimu kwao kuhusu madhara
ya kufanya biashara bila leseni.

“Mfanyabiashara asipokuwa na
leseni hawezi kuendelea kwa kuwa
hatoweza kupata mkopo kutoka
benki lakini pia hakuna biashara in-
ayokuwa yenyewe bila mkopo. Hata
kama una mshahara bado haitoshi
kuikuza biashara yako bila mkopo,”
alisema Nyaisa.

Alisema hakuna aliyetajirika
kwa fedha ya mshahara, wala binafsi
hivyo wanahitaji wafanyabiashara
wanaokua.

‘Serikali kusomesha
‘wahadhiri 623

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI inatarajia ku-

somesha wahadhiri

623 na kuanzisha pro-

gramu mpya 290 ili
kuboresha ubora wa elimu ya juu
nchini.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. James Mdee, aliyasema hayo
juzi alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu ma-
fanikio ya serikali kwenye elimu
ya juu katika Chuo Kishiriki cha
Elimu cha Mkwawa (MUCE) am-
bacho ni sehemu ya Chuo Kikuu

cha Dar es Salaam.

Alisema wahadhiri hao wataso-
meshwa kupitia Mradi wa Elimu
ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi
ambao unaanza mwaka huu wa
fedha 2021/22 na utagharimu Sh.
bilioni 985.

“Agosti 19, mwaka huu, Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, atatia saini
makubaliano na Benki ya Du-
nia kwa ajili ya mradi huu na
utatekelezwa katika vyuo vy-
ote vya umma pamoja na vyuo
vishiriki, Tume ya Vyuo Vikuu,
mafunzo kwa wafanyakazi walio
kazini,” alisema.

Alibainisha kuwa fedha hizo
pamoja na kusaidia ujenzi wa
miundombinu pia zitapelekwa
kwenye mafunzo kwa watumishi
ili kuendana na wakati.

“Tutasomesha wahadhiri 623
kwa shahada ya uzamivu na 477
wa shahada ya umabhiri. Tutaan-
zisha programu mpya 290 na
tutaongeza udahili wa wanafunzi
lengo likiwa kuwabeba hawa wa-
nafunzi ambao wanaongezeka,”
alisema.

Akizungumzia mafanikio mbal-
imbali ya elimu ya juu, Prof. Mdee
alisema kwa kipindi cha miaka
mitano iliyopita imesomesha wa-

hadhiri 746 nje ya nchi kwa ngazi
mbalimbali ikiwamo shahada ya
pili na ya tatu.

“Katika miaka mitano 2015-
2020, wizara imesomesha waha-
dhiri 746 nje ya nchi. Kati ya hao,
waliosoma shahada ya uzamivu ni
552 na shahada ya umahiri ni 194,”
alisema.

Kuhusu mikopo, alisema kwa
mwaka wa masomo unaotaraji-
wa kuanza Oktoba, mwaka huu,
serikali imeongeza bajeti hadi
Sh. bilioni 570 ikidhamiria kutoa
mikopo ya elimu ya juu kwa wa-
nafunzi walioomba wenye sifa.

P e O P N B

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi wa Benki ya Taifa ya Biashara (NBC), Elibariki Masuke (wanne kulia), akikabidhi msaada wa vifaa vya
ujenzi vikiwamo mabati 240, mifuko 120 ya saruji na kilo 30 za misumari ya bati kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Mbinga,
Grace Quintine, kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa madarasa 20 katika Shule ya Msingi Nazareth, wilayani Mbinga, mkoani Ruvuma. Wengine ni
maofisa wa benki hiyo na viongozi kutoka serikalini na kamati ya shule hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA

Wabunge wachangamkia chanjo corona

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wameanza kupata
chanjo ya corona huku mwamko
ukiwa mkubwa kutokana na ku-
hamasishana umuhimu wa chan-
jo hiyo.

Nipashe jana ilitinga katika vi-
wanja vya bunge na kushuhudia
wabunge wakipata chanjo hiyo
kwenye eneo maalum lililoan-
daliwa.

Akizungumza kwa nyakati
tofauti baada ya kupata chanjo,
Mbunge wa Singida Mjini, Mussa
Sima, alisema wabunge sasa
wameanza vikao vya kamati za
bunge, huduma hiyo imesogezwa
karibu nao na wanaendelea kuha-

masishana ili kupata chanjo hiyo.

Mbunge wa Viti Maalum, Nee-
ma Lugangira, alisema kwenye
kamati yao, wanahamasishana
kwenda kupata chanjo na wame-
kuwa wakisindikizana kuchanjwa.

“Mbunge akiingia tunamuuliza
kama amechanja na kama bado
tunamsindikiza anaenda kupata
chanjo, tunarudi kuendelea na ki-
kao,” alisema.

Mbunge wa Mwanga, Jo-
seph Tadayo, alisema corona ni
ugonjwa kama magonjwa men-
gine na sababu zake wataalamu
wameeleza na utafiti umefanywa
na chanjo imepatikana.

“Ubora wa chanjo umeelezwa,
mimi nachukulia jambo hili ni zuri

na wataalamu ambao wamefikia
hatua hiyo tuwapongeze. Watu
wengi wamechanjwa na Prof.
(Mohamed) Janabi (Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete- JKCI) alishasema
madhara ya chanjo ni kitu amba-
cho hakipo,” alisema.

Tadayo alitoa wito kwa wa-
nanchi wenye nafasi ya kuchan-
jwa waende kuchanjwa.

“Mtu ana uhuru wa kuchanja
au kutochanja lakini kusimama
kuanza kupiga kelele kuwashawi-
shi wengine wasichanje nadhani
hii si sawa. Watanzania wana
utashi wao wakiambiwa ni hiari
wanapima kwa mujibu wa ma-
tokeo kwa waliochanjwa,” alise-

ma. Alibainisha kuwa matokeo
aliyoyaona kwa waliochanjwa ni
mazuri na hajapata maudhi yoy-
ote tangu amechanja.

Mbunge wa Singida Mashariki,
Miraji Mtaturu, alishauri wa-
nanchi wafuate maelekezo ya
wataalamu wa afya ili kujikinga na
ugonjwa huo.

Mbunge wa Mlalo, Rashid
Shangazi, ambaye ni Katibu wa
Wabunge wa CCM, alisema katika
mkusanyiko wa bunge wanaku-
tana na watu mbalimbali ni vy-
ema kujikinga.

“Nimechanja kwa hiari bila
kushurutishwa na hata wangeku-
wa na aina zote za chanjo mimi
ningechanja,” alisema.
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Wawekezaji walalamikia
gharama za umeme

Na Nebart Msokwa, CHUNYA
AWEKEZA]JI wa
viwanda vya

kuchenjua dhaha-

bu katika Mji Mdo-
go wa Makongolosi, wamelala-
mikia gharama kubwa ya umeme
kwenye uendeshaji wa viwanda
hivyo wakidai kuwa ni kubwa na
sio rafiki kwenye uwekezaji.

Aidha, wawekezaji hao wame-
dai kuwa wanalazimika kuvuta
umeme kwa gharama zao iki-
wamo kununua transfoma,
nyaya na nguzo kutokana na
Shirika la Umeme (TANESCO)
kutowapelekea huduma hiyo
kwa wakati. Walitoa malalamiko
hayo juzi wakati Kamati ya Ulinzi
na Usalama ya Mkoa wa Mbeya
pamoja na Kamati ya Siasa ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
zilipofanya ziara ya kukagua mi-
radi mbalimbali ya maendeleo
wilayani Chunya.

Mmoja wa wawekezaji hao, Fi-
del Ntanyinya ambaye ni mmiliki
wa Kampuni ya FINTA INU .CO,
alisema pamoja na gharama kub-
wa ya ankara za umeme wana-
zolipa, lakini huduma hiyo siyo

ya uhakika kutokana na kukatika
mara kwa mara.

“Umeme ukikatika tunalazi-
mika kutumia jenereta ambazo
huongeza gharama za uende-
shaji, kuna kipindi wakati wa
ujenzi wa barabara ya Chunya-
Makongolosi tulipata shida sana
maana walikuwa wanahamisha
nguzo na hivyo kusababisha tu-
tumie gharama kubwa kwenye
uendeshaji,” alisema Ntanyinya.

Alisema kwenye uwekezaji
huo wanategemea zaidi mikopo
kutoka kwenye taasisi za kifedha
ikiwamo Benki ya NMB ambayo
alisema imekuwa ikiwakopesha,
lakini tatizo lililopo maeneo yao
mengi hayajarasimishwa na hay-
ana hatimiliki na hivyo baadhi
ya benki huwa hazikubali kuwa-
kopesha.

Mwakilishi wa Kiwanda cha
Kindai Elution, Nazar Haydar,
alisema wanalipa zaidi ya Sh.
milioni 8.5 kila mwezi kwa ajili ya
umeme wa kuendeshea kiwanda
hicho jambo ambalo alidai ni
hasara kwao.

Alisema pamoja na gharama
hizo, lakini umeme huo waliu-
vuta wenyewe kwa gharama ya

Sh. milioni 40 ikiwa ni pamoja
na kununua Transfoma na vifaa
vingine.

“TANESCO  walisema wao
kama watatuletea transfoma
itakuwa kwa kuchelewa sana na
ndio maana sisi tukaamua ku-
tumia gharama zetu wenyewe,
lakini viwanda hivi ni kwa ajili
ya kuwasaidia wachimbaji wa-
dogo,” alisema Haydar.

Alisema kwenye viwanda
hivyo wameajiri idadi kubwa ya
vijana ambao awali walikuwa
hawana ajira, lakini kutokana
na gharama za umeme wakati
mwingine huwa wanatamani ku-
wapunguza.

Kutokana na malalamiko
hayo, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alimtaka Meneja
wa TANESCO Wilaya ya Chu-
nya ama mwakilishi wake atolee
majibu lakini hakukuwa na mtu
yeyote wa shirika hilo kwenye
ziara hiyo.

Homera aliagiza Meneja wa
Shirika hilo wa Wilaya kujieleza
ndani ya siku saba kwanini
hakuhudhuria ziara hiyo wakati
alikuwa na taarifa pamoja na
kutoa majibu ya malalamiko ya

wawekezaji.

“Hizi zitakuwa ni dharau kub-
wa na sasa lazima tuanze kuada-
bishana, sasa haya malalamiko
ya wawekezaji wetu anajibu
nani, naomba haya malalamiko
tuyachukuwe lakini huyu me-
neja lazima ajieleze,” alisema
Homera.

Alisema kitendo cha kero za
wawekezaji kutotatuliwa kwa
wakati kitasababisha baadhi yao
kukimbia na kwenda kuwekeza
maeneo mengine na hivyo
kuikosesha serikali mapato.

Hata hivyo, aliwataka
wawekezaji hao kushirikiana na
serikali kudhibiti utoroshaji wa
madini kwa wao wenyewe ku-
toshiriki vitendo hivyo haramu.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon Mayeka, alisema
wilaya hiyo kwa mwezi inakusan-
ya zaidi ya kilo 300 za dhahabu
inayozalishwa kwenye maeneo
mbalimbali.

Alisema viwanda vya kuchen-
jua dhahabu wilayani humo vipo
zaidi ya 30 na kwamba idara zote
za serikali huwa zinashiriki kwe-
nye usimamizi wakati wa uchen-
juaji ili kuepusha udanganyifu.

Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Juma
Homera (wapili
kulia), akipata
maelezo kutoka
kwa MKkurugenzi
wa Kampuni

va kichenjua
dhahabu ya
Finta INU.Co,
Fidel Ntanyinya
(kulia), kuhusu
dhahabu ina-
vyochenjuliwa
wakati Kamati
va Ulinzi na
Usalama va
Mkoa huo na
Kamati ya Siasa
ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM)
zilipotembelea

kiwanda cha
~ | mwekezaji huyo,
; “ | wilayani Chunya
@ jana. PICHA: NE-
- BART MSOKWA

Wajitokeza

kupata chanjo

ya corona

: NaNebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI mkoani Mbeya wameen-

: delea kujitokeza kwenye vituo vya ku-
tolea chanjo ya kujikinga dhidi ya corona
¢ ili kupata huduma hiyo.

Nipashe lilitembelea vituo vya kutolea

* huduma hiyo katika Hospitali ya Kanda

¢ ya Rufani ya Mbeya Kitengo cha Wazazi
: na katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa

: wa Mbeya na kushuhudia makundi mbal-
¢ imbali ya watu yakipata chanjo hiyo.

Mmoja wa wananchi hao, John

: Mwankota, alisema awali alikuwa

: haamini chanjo hiyo, kutokana na uvumi
: uliokuwa unasambaa mitaani kwamba

: zina madhara kwa binadamu ikiwamo

¢ kuganda kwa damu na kifo.

Alisema aliamini kwamba chanjo hiyo

© ni salama baada ya kushuhudia Rais,

: Samia Suluhu Hassan akichomwa pamoja
: na baadhi ya viongozi wa serikali na wa
: dini.

“Ukikaa mitaani unasikia mengi sana,

: lakini mimi naamini rais hawezi kutu-
¢ letea kitu cha kutuua, siamini kwamba
: yeye alichoma chanjo ambayo ina mad-
: hara, kwa hiyo mimi nimeamua nichanje
: ili kujiweka salama,” alisema Mwankota.

Naye Mariam Mwantobe alisema

: alihamasishwa na rafiki yake ambaye

: ni mtumishi wa afya katika Hospitali ya
: Wilaya ya Mbarali, ambaye alimwamini-
: sha kuwa chanjo hiyo ni nzuri na haina
: shida yoyote.

Alisema baada ya uchomwa alikuwa

* hana tatizo lolote na kwamba hata

: maumivu aliyopata wakati anachomwa

: yalikuwa ya kawaida na hivyo akawa-

: taka wananchi wengine kwenda kuchan-
tojwa.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,

¢ Dk. Salum Manyatta, alisema mkoa huo
: ulipokea dozi za awali 50,000 ambazo
: zimegawanywa katika wilaya zote za

: Mkoa huo, na kwamba i idadi kubwa ya
¢ wananchi wamejitokeza kuchanjwa.

Alisema kwa sasa mwamko umekuwa

: mkubwa kuliko ilivyokuwa awali, am-
i bapo wananchi wengi walikuwa ha-
: waamini kuwa chanjo hiyo ni salama.

Hata hivyo, aliwataka wananchi waen-

: delee kuchukua tahadhari za kujikinga na
: virusi hivyo kwa kuepuka mikusanyiko,

¢ kunawa mikono mara kwa mara kwa ku-
: tumia maji tiririka na sabuni au kutumia
: vitakasa mikono na kuvaa barakoa.

Ujenzi wa miundombinu kwa vifaa hafifu waonywa

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MKOA wa Mbeya umewatahad-
harisha watendaji wa halmashauri
wanaojenga miundombinu  ya
umma kwa kutumia vifaa vyenye
ubora hafifu kuwa itawachukulia
hatua kali za kisheria.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alitoa tahadhari hiyo wilay-
ani Chunya wakati Kamati ya Ulinzi
na Usalama ya Mkoa huo na Kamati
ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi
zilipofanya ziara ya kukagua miradi
itakayotembelewa na Mwenge wa
Uhuru.

Alitoa tahadhari hiyo baada ya
kubaini uwapo wa mkanganyiko
wa kiwango cha ubora wa saruji in-
ayotumika kwenye ujenzi wa jengo
la soko la madini la wachimbaji
wadogo wilayani Chunya lililopo ka-
tika Kata ya Mbugani linalotarajiwa
kuwa na vyumba zaidi ya 50.

Kwenye taarifa ya ujenzi wa mra-
di huo, Mkuu wa Idara ya Manunuzi
wa Halmashauri ya Chunya, Salome
Lyimo, alisema wanatumia saruji
yenye ubora wa 32.5 kutokana na
ushauri waliopewa na Mhandisi wa
Halmashauri.

Hata hivyo, yaliibuka mabishano
kati ya Salome na Mhandisi wa Hal-

mashauri hiyo, Joseph Halinga am-
baye alidai inatumika saruji yenye
ubora wa 42.5 kama ilivyo kwenye
jengo la halmashauri ambalo pia li-
naendelea kujengwa.

“Kwenye hili jengo tunatumia
saruji ya 32.5, wakati kwenye lile la
halmashauri tunatumia ya 42.5, la-
kini bati zote tunazotumia kwenye
majengo haya ni ya ‘gage’ 28,” alise-
ma Lyimo.

Baada ya maelezo hayo ya Ofisa
Manunuzi na Mhandisi wa Hal-
mashauri, Homera alionyesha kuto-
furahishwa, akisema kuwa kwenye
miongozo majengo yote ya serikali
yanatakiwa kujengwa kwa saruji

yenye ubora wa 42.5.

“Jengo kubwa kama hili mna-
tumia saruji ya 32.5 nani aliyewaam-
bia? Likija kuwaangukia watu mta-
fanyaje? Sasa nawaambieni hata
mabati ole wenu mje mtuezekee ya
ajabu ajabu, yatakapokuwa yana-
pauka nanyi mtakuwa mnapauka,”
alisema Homera.

Kwa upande wake Katibu wa
CCM Mkoa wa Mbeya, Christo-
pher Palanjo, alisikitishwa na idara
ya manunuzi ya Wilaya ya Chu-
nya kununua matofali ya kujengea
majengo ya Serikali Mbeya Mjini
wakati kuna uwezekano wa vifaa
hivyo kununuliwa wilayani humo.

Palanjo alisema kitendo cha ku-
nunua matofali hayo Mbeya Mjini
kinasababisha gharama za miradi
hiyo kuongezeka ambapo alisema
wanalazimika kununua tofali moja
kwa Sh. 15,000 na hivyo akawataka
kuwa wabunifu.

Alisema ili kupunguza gharama
hizo, Halmashauri ya Chunya ina-
takiwa kutumia sehemu ya asil-
imia 10 ya mapato ya ndani kwa
ajili ya kuviwezesha vikundi vya
wajasiliamali vijana ili wafyatuwe
matofali wilayani humo na serikali
iyanunuwe kwa ajili ya miradi ya
umma.
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Hemed ataka nidhamu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IZARA ya Afya, Ustawi

wa Jamii, Jinsia, Wa-

zee na Watoto, ime-

takiwa kusimamia vy-
ema majukumu yake katika sehemu
za kazi ili kurejesha nidhamu kwa
watumishi wake.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla, al-
itoa agizo hilo jana alipofanya ziara
katika Hospitali ya Rufani ya Mnazi
Mmoja, ikiwa ni mwendelezo wa zi-
ara zake za kuimarisha utendaji kazi
katika taasisi za serikali.

Alisema uongozi wa wizara una-

takiwa kusimamia kwa karibu na
kurugenzi zake kuhakikisha ufanisi
unapatikana kwa wananchi wa-
naofika kupata huduma katika vituo
vya afya.

Hemed alisema kuna kila sababu
kwa wizara hiyo kuwa makini katika
utendaji wa kazi zake za kila siku na
ripoti zinaonyesha imo katika orod-
ha ya taasisi zisizozingatia nidhamu
katika matumizi ya fedha za serikali.

Katika kurejesha nidhamu ya
matumizi ya fedha za serikali al-
imwagiza Waziri wa Afya, Ustawi
wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto,
Nassor Ahmed Mazrui, kuhakikisha
dawa na vifaa tiba vinavyonunuliwa

viendane na thamani halisi ya fedha
inayotumika.

Alisema serikali inayoongozwa
na Dk. Hussein Mwinyi imedhamiria
kuimarisha huduma zinazotolewa
na sekta ya afya sambamba na ku-
dhibiti matumizi ya fedha za serikali
na itakapobidi haitasita kubadilisha
baadhi ya sheria ili kufanikisha len-
go hilo la serikali.

Akikagua maabara ya vipimo
vya vinasaba mbalimbali, Hemed
aliuagiza uongozi wa wizara
hiyo kutoa kipaumbele maalum
kwa kitengo hicho kutokana na
umuhimu wake kwa kutatua
changamoto za vifaa pamoja na

kwa watumishi

kuangalia maslahi ya wafanyakazi
na watendaji kutokana na kufanya
kazi katika mazingira hatarishi.

Aidha, Makamu wa Pili huyo
aliwataka viongozi wanaosimamia
kipimo cha vinasaba vya corona,
kuacha kuwaharakisha wataalamu
wanaofanya vipimo hivyo ili kutoa
majibu sahihi kwa sampuli zinazo-
wasilishwa katika maabara hiyo.

Hemed alisikitishwa kwa kusuas-
ua kwa huduma ya upatikanaji wa
mashuka kwa wakati kulikosaba-
bishwa na kuharibika kwa kifaa cha
mashine ya kufulia, kifaa ambacho
gharama yake Sh. 400,000.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa

Hospitali ya Rufani ya Mnazi Mmo-
ja, Dk. Msafiri Marijani, alisema
mbali na jitihada zinazochukuliwa
na wataalamu katika hospitali hiyo,
lakini wanakabiliwa na matatizo
mbalimbali ikiwamo upungufu wa
wataalamu wa kada mbalimbali,
uhaba wa vyumba vya upasuaji na
upungufu wa vitendanishi kwa ajili
ya kufanya vipimo katika maabara.
Ofisa Muuguzi Mkuu, Hamida
Hamid, alisema hospitali hiyo ime-
kuwa ikizidiwa na watu wengi kuna-
kosababishwa na wananchi wengi
kukiuka taratibu kwa kutoanzia ku-
pata huduma katika vituo vyao vya
karibu katika sehemu wanazoishi.

SMZ yapiga
marufuku mabweni
shule za msingi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali, Ali Khamis Juma, amepiga marufuku
kuwapo kwa mabweni ya wanafunzi wa shule
za msingi za binafsi na serikali.

Amesema amechukua uamuzi huo kutokana
na kukithiri vitendo vya udhalilishaji katika
mabweni hayo, hivyo kuleta athari kubwa kwa
jamii.

Akizungumza wakati wa mkutano wa pamoja

na walimu wakuu wa shule binafsi, alisema
vitendo vya udhalilishaji vimekuwa kero kwa
jamii, hivyo ni

vyema kushirikiana ili kupunguza au kuondoa
kabisa vitendo hivyo.

Kwa mujibu wa katibu mkuu, wizara in-
atarajia kuanzisha kitengo maalum cha shule
binafsi kwa lengo la kusaidia kutatua matatizo
mbalimbali yanayozikabili hivyo ni vyema
kutoa ushirikiano ili kufanikisha suala hilo.

Alisema hatua hiyo pia itatoa fursa za kutoa
ushauri kwa lengo la kuondoa matatizo na
dhana mbaya kwa shule binafsi.

Shule binafsi, alisema bado zina mchango
mkubwa wa kutoa elimu kwa watoto kwa
kuisaidia serikali juu ya jukumu hilo, kama
serikali ilivyotoa ruhusu juu na kuzisajili skuli
za binafsi kuendeleza elimu.

Naye Mkurugenzi Mipango, Sera na Utafiti
wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali,
Khalid Salum Waziri, alisema mkutano huo una
lengo la kuleta mabadiliko kati ya shule binafsi
na wizara katika utoaji wa huduma bora za
elimu.

Alisema kuna tatizo kwa
baadhi ya shule binafsi zinakataa kutoa ush-
irikiano katika
masuala ya utoaji wa data hali ambayo inaleta
tatizo wakati wanapopanga mipango yao
katika kutoa
huduma za kielimu katika
shule.

Mkurugenzi wa Elimu ya Sekondari, Asya Iddi

Issa, aliwataka walimu wakuu hao wa shule
binafsi kutowafukuza wanafunzi kwa sababu
za kufeli au kutokuwa na viwango vya ufaulu
na badala yake wakae na wazazi kwa lengo la
kutafuta njia mbadala ili kuwasaidia kufanya
Vizuri.

Alisema imekuwa tabia kwa baadhi ya
walimu wa shule binafsi kuwafukuza watoto
kwa madai ya kuweka rekodi mbaya za ufaulu
katika shule zao jambo ambalo linawanyima
fursa watoto katika kusoma.

Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto Zanzibar, Nassor Ahmed Mazrui (kulia), akikabidhiwa boksi la dawa na
Balozi Mdogo wa China aliyepo Zanzibar, Zhang Zhisheng, ikiwa ni msaada kutoka kwa serikali ya watu wa China katika Hospitali ya

Mnazi Mmoja, mjini Unguja

jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri Mazrui aahidi ushirikiano na China

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

WAZIRI wa Afya, Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto,
Nassor Ahmed Mazrui, amea-
hidi kudumisha ushirikiano
kati ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar na Serikali ya Jamhuri
ya Watu wa China ili kuinua
uchumi wa nchi.

Akizungumza na Balozi Mdo-
go wa China aliyeko Zanzibar
na ujumbe wake, wakati ak-
ipokea msaada wa dawa kutoka
Serikali ya China, Waziri Mazrui

alisema serikali hizo mbili ni
marafiki wa muda mrefu hivyo
wataendeleza ushrikiano huo
ili kuwapatia wananchi hudu-
ma bora za afya.

Pia alisema serikali ya Zanzi-
bar inaishukuru serikali ya Chi-
na kwa kushirikiana nao kwa
kila hali pamoja na kuwapatia
misaada mbalimbali ikiwamo
dawa, madaktari na chanjo ya
corona.

“Tunaishukuru Serikali ya
Jamhuri ya Watu wa China
wamekuwa wakishirikiana
na sisi kwa kila hali hususani

Wizara ya Afya kwa kutupa-
tia madaktari kila mwaka na
misaada mbalimbali ambayo
husaidia katika kutoa huduma
kwa wananchi,” alisema waziri.

Mazrui alisema wizara yake
imepokea dawa 165 zenye
thamani ya Sh. milioni 120 kwa
Unguja ambazo ni idadi sawa
na dawa zilizotolewa kisiwani
Pemba.

Balozi Mdogo wa China,
Zhan Zhisheng, alisema serikali
ya China inaahidi kuendelea
kuisaidia Zanzibar na tayari
imeshatia saini mkataba wa ku-

jenga nyumba za wafanyakazi
katika Hospitali ya Abdalla
Mzee, mkoani Pemba.

Zhan alieleza kufurahishwa
na ushirikiano baina ya madak-
tari wa Zanzibar na madaktari
kutoka China katika utendaji
wa kazi unaosababisha kubadil-
ishana ujuzi katika utekelezaji
wa majukumu yao.

Makabidhiano hayo ya dawa
baina ya Wizara ya Afya Zan-
zibar na serikali ya China yali-
fanyika katika ukumbi wa mi-
kutano wa Hospitali ya Mnazi
Mmoja mjini Unguja.
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KUPOTEA KWA CHETI

116411802

LEVINA R TARIMO anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$0238-0006 kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary MRUMA GIRLS
mwaka 2017,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa KIL/MOS/RB/749915/2020

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.239/2021

Ombi la BONIFACE FORTUNATUS KIWALE
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
SADIKI ALFREDY MKUDE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 13/09/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo wupo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 11/08/2021
i
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.241/2021

Ombi la LUCY GEREZA KIMBWENE
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
JOSEPH GEREZA KIMBWENE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 15/09/2021 kabla huyo mwambaiji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

HBhied

Tarehe 12/08/2021 F
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MBUGANI CAMPS
LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari aina yaTOYOTA
LANDCRUISER yenye
namba za usaijili T 239
ASH,yeyote atakayeiokota

atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa ARU/ARU/
RB/395636/2021

116412502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA KNONDONI
SHAURI LA MIRATHI NA 157 YA 2021

Maombi ya barua ya usimamizi wa mirathi ya
PENDO PAULO PHILEMON.L................MAREHEMU

DHIDI YA
PAULO PHILEMON MKUMBO......... MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua
ya usimamizi wa mirathi kwa waombaji hapo

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 19
mwezi wa 8 mwaka 2021

Hati hii imetolewa 10 mwezi 08 mwaka 2021

ks )\

116411702

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

MARTHA BENEDICTO
CHAWINGO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya MITSUBISHI FUSO
FIGHTER yenye namba za
usajili T 367 DFY.

Yenye Engine namba
6D16802458 na Chassis
namba FK617E510500
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi taarifa:
TAN/RB/404234/2021

116412702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya mwanzo.....MJINI TANGA

Usimamizi wa Mirathi.......... 121 2021
Ombi la JAMALI MUSTAFA SHABANIL........Ku-
teuliwa

Msimamizi wa mirathi ya marehemu
..... MUSTAFA SHABANI SABUNI....

KwaYEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo
tarehe  7/9/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 17/8/2021
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KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA
BUKOBA

USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 45............. 2021

Msimamizi wa mirathi EDINA ATUGONZA
KABYEMELA

Msimamizi wa mirathi ya marehemu
KABYEMELA JAPHET ISHENGOMA

Kwa kuwa Edina Atugonza Kabyemela
ameleta maombi ya kusimamia mirathi ya
marehemu Kabyemela Japhet Ishengoma
katika mahakama hii.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
20/08/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

116412602

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

EDWARD EMMANUEL
MOLLEL anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya TOYOTA MARK I
yenye namba za usajili
T 377 CRY, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/395636/2021

116412402

Nipa

usikose Gazeti

lako

la Nipashe kila siku

he

- MWANGA WA JAMIT

Tupigie

O/8322536/76

KWA HABARI MOTOMOTO USIKOSE
GAZETI LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

Kwa Habari
Motomoto
usikose
Gazeti lako
la Nipashe
kila siku

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Hichilema aahidi
kufufua uchumi
wa Zambia

Lusaka, ZAMBIA

BAADA ya ushindi mkubwa wa
kiongozi wa upinzani Zambia,
Hakainde Hichilema (pichani chini),
dhidi ya rais aliyeko madarakani
Edgar Lungu, kibarua kikubwa Kili-
choko sasa ni cha kufufua uchumi
wa taifa hilo.

Kwa mujibu wa shirika la habari
la Reuters, Lungu mwenye umri wa
miaka 64 alimpongeza Hichilema
(59), akisema kuwa ataheshimu
katiba ili kuhakikisha ubadilis-
hanaji madaraka wenye amani.

Hii ni mara ya tatu kwa chama
cha upinzani kuchukua madaraka
kwa njia ya amani nchini humo.

Hichilema, ambaye alikuwa
mkurugenzi mkuu wa kampuni ya
hesabu alisema, kipaumbele chake
ni kufufua uchumi.

Zambia ni taifa la kwanza kukiri
kushindwa kulipa madeni yake ya
kimataifa, baada ya kutokea kwa
janga la corona.

Hichilema wakati akihutubia
wafuasi wake mjini Lusaka muda
mfupi baada ya kupata ushindi,
alisema kuwa atahakikisha kuwa
anatimiza jukumu lake licha ya
kuchaguliwa wakati nchi ikiwa
katika hali mbaya ya kiuchumi.

Uchumi wa Zambia tayari uliku-
wa ukidorora hata kabla ya janga
la corona, kutokana na mfumuko
wa bei za bidhaa, hali imeharibika
zaidi baada ya janga hilo. VOA

Uganda yapokea wakimbizi
2,000 wa Afghanistan

Kampala, UGANDA

UGANDA imepokea kundi la
kwanza la karibu Waafghanistan
500 kati ya 2,000 waliotarajia ku-
tua katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Entebbe, jana.

Imesema kuwa itawachukua
wakimbizi 2,000 wa Afghani-
stan, wanaokimbia mzozo nchini
mwao, kufuatia ombi la Mare-
kani.

Hii ni baada ya wanamgambo
wa Taliban kuchukua uongozi
wa nchi hiyo mwishoni mwa wiki

Uganda
itakuwa nchi
ya kwanza
va Afrika
kuwapokea
watu wa-
naotoroka
ghasia nchini
Afghanistan.

iliyopita na serikali iliyokuwa ma-
darakani kuanguka.

Uganda imepongezwa kimataifa
kutokana na sera yake ya kuwaka-
ribisha wakimbizi.

Waziri wa Wakimbizi Uganda,
Esther Anyakun, alilambia BBC
kwamba, Rais Museveni amekuba-
li kuwachukua jumla ya wakimbizi
2,000 raia wa Afghanistan, baada
ya kupokea ombi la Marekani.

Aliongeza kuwa watakapofika
watafanyiwa vipimo vya corona
na kuwekwa karantini. Vifaa na
gharama zote zitashughulikiwa na

serikali ya Marekani.

Uganda itakuwa nchi ya kwanza
ya Afrika kuwapokea watu wanao-
toroka ghasia nchini Afghanistan.

Uganda ambayo imekuwa na
historia ya muda mrefu ya kuwa-
karibisha wakimbizi kwa sasa ni
nyumbani kwa zaidi ya watu mil-
ioni moja, waliokimbia mzozo na
majanga.

Wakimbizi nchini humo wa-
wenyeji na baadhi yao wamepewa
kipande cha ardhi na kuruhusiwa
kufanya kazi. BBC

Maelfu ya watu wakivamia Uwanja wa Ndege wa Kabul nchini Afghanistan, wakitumaini kukimbia nchi baada
ya Taliban kuchukua mamlaka. Watu wawili walioning'inia katika ndege ya kijeshi ya Marekani walifariki du-

q
7

nia, wakati ikianza kuondoka na kusababisha safari za ndege kusitishwa juzi. PICHA: DW

Ndege za Kijeshi zarejesha safari zake Kabul

Kabul, AFGHANISTAN

NDEGE za kijeshi zinazowabeba
wanadiplomasia na raia kutoka
Afghanistan, zimeanza tena
safari zake mapema jana, siku
moja baada ya maelfu ya watu
kuvamia Uwanja wa Ndege wa
Kabul kwa matumaini ya kukim-
bia nchi.

Ripoti zinasema kuwa idadi ya
raia imepungua katika uwanja
wa ndege wa Kabul, siku moja
baada ya kutokea tafrani wakati
maelfu ya watu walipouvamia
uwanja huo wa ndege kwa matu-
maini ya kukimbia nchi.

Wanajeshi wa Marekani wali-
jaribu kutawanya umati huo
kwa kufyatua risasi, huku wengi

wao wakijaribu kuning’inia ka-
tika ndege ya kijeshi ya Marekani
wakati ikianza kuondoka.

Hali hiyo ilisababisha safari
za ndege kusitishwa juzi, wakati
watu watano walipouawa in-
gawa haikuwa wazi ikiwa wali-
pigwa risasi au walikufa kwa
sababu ya mkanyagano.

Ripoti nyingine za vyombo
vya habari zinasema kuwa watu
wawili walianguka kutoka pem-
beni mwa ndege hiyo baada ya
kupaa na kufariki.

Wizara ya Mambo ya Nje ya
Ujerumani, ilisema ndege yake
ya kijeshi iliyoondoka Kabul juzi
jioni, ilifanikiwa kuwabeba watu
saba tu.

Msemaji wa wizara hiyo al-

iongeza kuwa “hapakuwa na
uhakika jana usiku kwamba
raia zaidi wa Ujerumani na watu
wengine wanaotakiwa kuham-
ishwa kama wangeweza kufika
uwanja wa ndege bila ya ulinzi
wa wanajeshi wa Ujerumani.”

Mwandishi mmoja wa Af-
ghanistan aliripoti kuwa baadhi
ya shughuli zimeanza kurejea
kawaida.

“Nimetembea katika maeneo
ya mjini asubuhi hii na kuna ul-
inzi wa Taliban katika majengo
ya serikali kama ikulu na wizara
ya ulinzi. Kwa nyongeza ni kuwa
baadhi ya maeneo ya umma ya-
mefunguliwa.

“Shule zimeanza masomo na
taasisi nyingi za umma zimefun-

guliwa tena. Kila mmoja anapen-
da amani na utulivu wa kudumu
na wana matumaini kwamba kila
upande utajiunga katika serikali
ambayo ni jumuishi.”

Wakati huo huo, kundi la Tali-
ban limetangaza msamaha kote
Afghanistan na kuwahimiza
wanawake kujiunga na serikali
yake na kujaribu kutuliza hali
katika mji mkuu wa Kabul baada
ya ghasia zilizoshuhudiwa katika
uwanja wa ndege.

Kauli hiyo imetolewa na Ena-
mullah Samangani, mwanacha-
ma katika tume ya kitamaduni
ndani ya Taliban, ikiwakilisha
maoni ya kwanza juu ya uongozi.

Hayo yakijiri mazungumzo
yanaonekana kuendelea baina

ya Taliban na maofisa kadhaa wa
serikali ya Afghanistan, akiwamo
rais wa zamani, Hamid Karzai
na Abdullah Abdullah, ambaye
wakati mmoja aliwahi kuongoza
baraza la majadiliano.

Ofisa mmoja ambaye anafa-
hamu moja kwa moja juu ya
mazungumzo hayo, aliyezun-
gumza kwa sharti la kutotajwa
jina, alisema kiongozi wa Taliban
Amir Khan Muftaqi amewasili
mjini Kabul akitokea Qatar.

Muftaqgi ni waziri wa zamani
wa elimu wakati wa utawala wa
mwisho wa Taliban na alianza
kufanya mazungumzo na vion-
gozi wa kisiasa wa Afghanistan,
hata kabla ya Rais Ashraf Ghani
aikimbie nchi. DW
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LONDON, England

CHEZAJT aliyesajiliwa kwa ada ili-
yoweka rekodi, Romelu Lukaku ame-
sema amerudi Chelsea kama “mche-
zaji aliyekamilika zaidi.”

Chelsea ilitumia pauni milioni 97.5 kumsajili
mshambuliaji huyo, ambaye awali alijiunga na
klabu hiyo akiwa na umri wa miaka 18, akitokea
Anderlecht mwaka 2011, kutoka Inter.

Lukaku pia alicheza West Brom, Everton na
Manchester United kabla ya kuonyesha kiwango

cha kuvutia Inter akifunga mabao 24 kwenye Se-
rie A msimu uliopita kuiwezesha kutwaa taji la
kwanza kwa kipindi cha miaka 11.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28,
alitumia misimu miwili kule Serie A, akifunga
jumla ya mabao 64 katika mashindano yote baa-
da ya kuwa nguzo muhimu kwa kocha Antonio
Conte.

“Najihisi ni mchezaji niliyekamilika zaidi,”
alisema Lukaku akiiambia tovuti ya klabu hiyo
Jumatatu wakati alipoulizwa kulinganisha kati
ya ujio wake hapo Stamford Bridge kwa mara ya
pili.

“Nimejaribu kupambana sehemu nyingi, la-
kini sasa najiona ni mchezaji niliyekamilika zaidi
na naamini nitakuwa na wakati bora zaidi hapa.

“Si kwamba ni mchezaji mpya, nimekuja seh-
emu ambayo nilikuwapo na nilikwenda sehemu
nyingine kwa ajili ya kukamilika.

WEKA PESA.

-pica *150*874#, O | g 2airtel

cHacua 4 - WEKA PESA. roseem e I

- FUNGUA MENYU YA
HALOPESA

- CHAGUA LIPA/LIPIA BILI

- WEKA NAMBA YA
KAMPUNI 150888,
KUMBUKUMBU 888.

- KISHA WEKA 500
AU ZAIDI.

hal@fEss

WEKA BET.

-nca * 150*87#

| Manahodha Barca

kukatwa mshahara

BARCELONA, Hispania

SportPesa

Akizungumza na Movistar baada
ya ushindi wa mabao 42 dhidi

SPORTPESA.C0.TZ
"190"87#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

@tzsportpesa

MLINZI wa Barcelona, Gerard Pique,
amesisitiza kuwa manahodha wote
wanne wa klabu hiyo watapunguzi-
wa mishahara yao.

Barcelona tayari imethibitisha
kwamba, mshahara wa Pique ume-
punguzwa sana, na ndio iliwezesha
kuwasajili Memphis Depay, Eric Gar-
cia na Rey Manaj.

Pique amesisitiza kwamba, mana-
hodha wenzake Sergio Busquets,
Sergi Roberto na Jordi Alba, watafua-
ta kutokana na hali mbaya ya kifed-
ha ya Barcelona.

va Real Sociedad katika mechi ya
kwanza ya msimu, Pique alisema:
“Kupunguzwa mshahara ndio kitu
kilibidi nikifanye, nadhani.

“Nataka kusisitiza kwamba, tume-
kuwa tukiwasiliana na manahodha
wengine juu ya kupunguzwa kwa
mshahara na najua watachukua hat-
ua hiyo hiyo hivi karibuni, ni suala
la muda tu.“Wakati mwingine kuna
kutokuelewana,” alisema Pique.

“Nimekuwa nikiwasiliana na Ser-
gi, Busi na Jordi, na sote tumewekwa
sawa, kujaribu kufikia makubaliano.”
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COURTOIS"
AJIFUNGA
ZAIDI REAL

MADRID

MADRID, Hispania

OLIKIPA wa Thibaut Courtois ame-
kubali kusaini mkataba mpya wa
miaka mitano na Real Madrid.
Madrid wameruhusu mabeki
wenye uzoefu Sergio Ramos na Raphael

Varane kuondoka klabuni hapo kutokana
na kutaka kupunguza tatizo la kifedha lili-
loongezwa na janga la virusi vya corona.

Lakini, Madrid wameamua kupata mus-
takabali wa muda mrefu wa kipa Courtois,
ambaye amesaini mkataba mpya zaidi.

Courtois alijiunga na Madrid akitokea
Chelsea mwaka 2018, baada ya kufanya vi-
zuri na Ubelgiji kwenye Kombe la Dunia
huko Urusi ambapo alishinda tuzo ya Gold-
en Glove (Kipa Bora).

Ameendelea kujitambulisha kama nam-
ba moja wa ‘Los Blancos’ baada ya mwanzo
mgumu mwanzoni mwa msimu wa pili
huko LaLiga na Courtois akiwa amechezea
Atletico Madrid kwa mkopo kutoka Chelsea.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
29, ameisaidia Madrid kutwaa mataji mata-
tu, kushinda LaLiga mwaka 2019-20, Super-
copa de Espana msimu huo na Kombe la

Dunia la Klabu ya FIFA mwaka 2018.

Liverpool, Madrid
vitani kwa Mbappe

LIVERPOOL, England

KLABU ya Liverpool inatarajia
kutunishiana misuli na Real Ma-
drid kupata saini ya mshambu-
liaji wa Ufaransa na PSG, Kylian
Mbappe katika majira yajayo ya
kipindi cha joto.

Real Madrid chini ya rais wa
klabu hiyo, Florentino Perez,
wameweka wazi nia yao ya kuta-
ka kuwasilisha kiasi cha Euro mil-
ioni 120, lakini Liverpool wana-
taka kuingilia kati dili hilo.

PSG wamegoma kumuuza
mchezaji huyo huku akiwa ame-
bakiwa na mwaka mmoja katika
mkataba wake wa sasa unaota-
rajiwa kumalizika mwishoni mwa

msimu huu.

Mbappe alikutana na rais wa
PSG Jumapili kuzungumzia mus-
takabali wake ndani ya klabu
hiyo na hakuhudhulia siku ya
kuzaliwa ya mchezaji mwenzake,
Ande Herrera.

Hii ni wiki muhimu katika
sakata la uhamisho wa Mbappe
na mvutano juu ya hatma ya nyo-
ta huyo wa Ufaransa umekuwa
mkubwa zaidi kuliko hapo awali.

Mbappe tayari ameweka wazi
kwa Paris Saint-Germain kwam-
ba, hana mpango wa kuongeza
mkataba wake, na klabu yake
inajua kuwa kumbakisha msimu
huu kutamfanya aondoke kwa
uhamisho wa bure msimu ujao.

~ BASHIRIKWAUSAHIHIMECHIZOTE 13

TAREHE
01.21/08/21

MUDA MICHEZO

Crystal Palace vs Brentford

NVUMBANI SARE  UGENINI

02.21/08/21

Leeds vs Everton

03.21/08/21

Coventry vs Reading

04.21/08/21

Cardiff vs Millwall

05. 21/08/21

Blackburn vs West Bromwich

06. 21/08/21

Alaves vs Mallorca

07.21/08/21

Verona vs Sassuolo

08. 21/08/21

Granada vs Valencia

09.22/08/21

Wolverhampton vs Tottenham

10.22/08/21

Lokomotiv Moscow vs FC Krasnodar

11.22/08/21

Bordeaux vs Angers

12.22/08/21

UD Ibiza Eivissa vs Malaga

13.22/08/21

Nice vs Marseille

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 18 - AGOSTI 2021

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
1 X

TAREHE  GAMEID

MICHEZO

Kashima Antlers vs V Varen Nagasaki

Incheon Utd vs Seongnam Illhwa

Kawasaki Frontale vs Shimizu S Pulse

Verspah Oita vs Jubilo Iwata

Seoul E Land vs Anyang

FC Seoul vs Jeju Utd

Brattvag vs Moss

Kvik Halden vs Senja FK

Levanger vs Fram Larvik

Oeygarden FK vs Nardo

Sotra SK vs Notodden

Floro vs Baerum

IF Gnistan vs PK-35

Klubi 04 vs VPS Vaasa

Salpa Salo vs Kaapo Kaarina

Jerv vs Ham-Kam

Aasane Fotball vs Grorud IL

Lyngby vs Fremad Amager

Sogndal vs Kfum Oslo

Stjordals-Blink vs Raufoss

Jammerbugt FC vs Hobro

Sandnes UIf vs Strommen

Aalesunds vs Ranheim

JSM Skikda vs MC Magra

WA Tlemcen vs JS Saoura

FC Ingulets vs Dynamo Kiev

US Quevilly Rouen vs Bastia

Ghazl EL Mahallah vs El Entag El Harby

Floya vs Alta IF

FC Helsingor vs HB Koge

Kjelsaas vs Arendal

Fredrikstad vs IK Start

Deportivo Espanol vs Excursionistas

Dudelange vs Wiltz

Sport Huancayo vs Ayacucho

Arka Gdynia vs Widzew Lodz

Nottingham vs Blackburn

Celtic vs AZ Alkmaar

Birmingham vs Bournemouth

Middlesbrough vs QPR

Hull City vs Derby

BSC Young Boys vs Ferencvaros TC

The Strongest vs Nacional Potosi

West Bromwich vs Sheffield Utd

Misr Lel Makasa vs National Bank

Benfica vs PSV Eindhoven

Malmo vs Ludogorets Razgrad

USM Bel Abbes vs Ol. Medea

JS Kabylie vs ES Setif

Deportivo Municipal vs Sport Boys Association

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MARTIAL

VARANE

® ® ® Ana uzoefu wa kutosha na ameshashinda
vitu vingi akiwa kule Real Madrid na pia...

MANCHESTER, England

APHAEL Varane ni
“mchezaji mkubwa” am-
baye haraka atathibitisha
thamani yake ndani ya
Manchester United, kwa mujibu wa
mchezaji mwenzake, Anthony Mar-
tial.
Wawili hao wamekuwa
pamoja mara nyingi kwe-
nye timu ya Taifa ya Ufar-
ansa na sasa wamejiunga
pamoja pale United baada
ya Varane kuhamia hapo
kutoka Real Madrid.

Mlinzi wa kati wa Varane alitua
hapo kwa ada ya pauni milioni 42.7

na Martial anatarajia mchezaji huyo
kuanza maisha hapo Old Trafford,
akiwa tayari ameshinda Kombe la
Dunia na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Varane, najua tayari bila shaka,”
alisema Martial, ambaye pia alionye-
sha kuvutiwa na ujio wa Jadon San-
cho, akiiambia tovuti ya United.

“Na akili aliyonayo, najua ataisaid-
ia timu yetu kwani ana uzoefu wa
kutosha, hivyo wote tunamtarajia
hapa.

“Varane ni mchezaji mkubwa. Si-
fikirii kama atahitaji muda zaidi wa
kuzoea maisha ya soka hapa, lakini
naamini atakuwa fiti muda si mrefu.

“Ana uzoefu wa kutosha. Yeye ni
mchezaji ambaye ameshashinda
vitu vingi akiwa kule Real Madrid pia

MAKUBWA

kwenye timu ya Taifa ya Ufaransa.

“Hivyo, nina uhakika kwamba
ataogeza nguvu hapa, kwa sababu
yeye ni mchezaji mkubwa na anajua
namna ya kuisaidia Man United.”

Akiwa amehamia Santiago Berna-
beu mwaka 2011, Varane ameshinda
mataji matatu ya Ligi Kuu ya Hispa-
nia, LaLiga, na Ligi ya Mabingwa Ul-
aya mara nne.

Amecheza jumla ya mechi 350
kwa ‘Los Blancos’ hao na ujio wake
Old Trafford utakwenda kuimarisha
safu ya ulinzi ya kikosi hicho.

Varane amecheza mechi 79 kwa
Ufaransa, akishinda Kombe la Du-
nia mwaka 2018, kabla ya kucheza
mechi zote nne za ‘Les Bleus’ hao
kwenye michuano ya Euro 2020.

PSG YATOA OFA KWA POGBA

KLABU ya Paris St-Germain itatoa ofa kwa kiungo
wa kati wa Manchester United raia wa Ufaransa, Paul
Pogba, 28 na makubaliano ya mshahara wa pauni
510,000 kwa wiki kama hatua ya kujaribu kumshawi-
shi nyota huyo. (Independent)

AUBAMEYANG KUONDOKA

ARSENAL huenda ikakubali kumuuza Pierre-
Emerick Aubameyang, 31, kwa sababu mchezaji huyo
haelewani na kocha, Mikel Arteta. (falkSPORT)

CITY KWA ‘NGONGOTI’' WA EPL

MANCHESTER City ni miongoni mwa klabu zina-
zomnyatia mchezaji mrefu zaidi wa Uingereza mwe-
nye futi 6 na nchi 9 wa Solihull Moors, Kyle Hudlin,
21. Middlesbrough na Cardiff City pia nazo zilikuwa
zinamfuatilia. (The Athletic)

CHELSEA YAMTAKA BELLINGHAM

CHELSEA inawania kumsajili mchezaji wa Borussia
Dortmund, Jude Bellingham, 18, kama mbadala wa
mchezaji mwenzake wa timu ya England, Declan Rice
mwenye umri wa miaka 22. (Eurosport, via Sun)

HENDERSON NA MKATABA MPYA

MCHEZAJI wa Liverpool na England, Jordan Hender-
son, 31, amefikia makubaliano ya mkataba mpya wa
muda mrefu na klabu hiyo. (The Athletic)

LAPORTA AMTAJA NEYMAR

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta, amesema
kushindwa kwa watangulizi wake kuwekeza tena
pauni milioni 200 kutoka kwa Neymar mwaka 2017,
wakati anajiunga na PSG kumechangia mgogoro wa
kifedha unaoikumba klabu hiyo. (Times)

UNITED NA RONALDO JUVE

MANCHESTER United wamearifiwa juu ya mpango
ambao huenda unaendelea, kwamba Juventus na Cris-
tiano Ronaldo, 36, wanasemekana wanashughulikia
dili la kuondoka kwa mshambuliaji huyo wa Ureno.
(La Repubblica)

ODEGAARD KUREJEA ARSENAL

NYOTA wa Real Madrid, Martin Odegaard, 22,
huenda anakaribia kurejea Arsenal, baada ya wakala
wa raia huyo wa Norway kwenda London kufanya
mazungumzo ya makubaliano ya mkopo wa muda
mrefu. (Mirror)

CITY YAKOMAA NA KANE

MANCHESTESTER City inaendelea na juhudi za
kumsajili mshambuliaji wa England, Harry Kane, 28,
kutoka Tottenham, licha ya Spurs kusema mara kad-
haa kwamba haiko tayari kumuuza. (ESPN)

DIALLO AWANIWA SHEFFIELD

WINGA wa Manchester United raia wa Ivory Coast,
Amad Diallo, 19, anahitajika kwa mkopo na klabu ya
Sheffield United. (talkSPORT)
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KMKM hesabu
sasa michuano
va CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Mabingwa wa
Ligi Kuu Zanzibar, KMKM, Ame
Msimu, amesema baada ya kushi-
ka nafasi ya tatu katika mashinda-
no ya Kombe la Kagame (Cecafa
Cup), kwa sasa wanajikita katika
maandalizi ya michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, inayoandaliwa
na Shirikisho la Soka Afrika, CAF.

Katika michuano hiyo, KMKM
itaanzia nyumbani dhidi ya Al-
Ittihad ya Libya, mchezo utaka-
ochezwa katika Uwanja wa Amaan
léati ya Septemba 10-12, mwaka

uu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Msimu alisema wanatarajia
kuanza mazoezi kuelekea michua-
no hiyo ya kimataifa mwishoni
mwa wiki hii.

“Tumeshaanza kuwafuatilia kwa
karibu wapinzani wetu, ili kuona
tunajiandaa vizuri, tuna uzoefu
katika michuano hii, kwetu sisi ni
migumu kwa kuwa tunakutana na
timu zinazocheza ligi mbalimbali
ambazo nyingine zina viwango Vi-
kubwa na wachezaji wazuri, hivyo
ili tusonge mbele lazima tuwe na
maandalizi mazuri,” alisema.

Ruvu Shooting
kuanza kambi leo

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Ruvu Shooting inata-
rajia kuanza mazoezi leo na kambi
kwa ajili ya kujiandaa na msimu
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
2021/22.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Masau Bwire, amesema maandalizi
yote ya mazoezi na kambi, yame-
shafanywa na viongozi wa klabu
hiyo, ikiwamo usajili wa wachezaji
wa zamani ambao mikataba yao
imekwisha, lakini wameonekana
bado wana umuhimu, pia kusajili
nyota wapya.

“Tunaendelea na usajili na kwa
kiasi kikubwa tumefanikisha,
kilichobaki ni vitu vichache na
Jumatano (leo) tutaanza mazoezi
na kambi kwa ajili ya kujiandaa na
msimu ujao wa Ligi Kuu,” alisema
Ofisa Habari huyo mwenye ma-
neno mengi.

Alisema lengo la kwanza la
klabu hiyo ni kutwaa ubingwa wa
Tanzania Bara, na malengo men-
gine yatafuata baadaye kutokana
na mazingira na matokeo ya mechi
zitakazochezwa.

“Naona kama watu watanis-
hangaa, lakini sisi lengo la kwanza
ni kutwaa ubingwa wa Tanzania
Bara, tumefanya usajili mzuri.
Wachezaji wazuri na tutaende-
leza falsafa yetu ya kandanda la
kuvutia, lakini safari hii pamoja na
ushindi mfululizo,” alisema.

HABABUU

Na Saada Akida

OCHA mpya wa Simba Queens,

Hababuu Ali, amesema mikakati

yake mikubwa ni kuifanya timu

iyo kufuata nyayo za kaka zao

na kuwa tishio, kama zilivyo timu kubwa

katika michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Simba Queens inatarajia
kwenda nchini Kenya kwe-
nye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kwa upande
wa Wanawake Kanda ya
Baraza la Vyama vya Soka
Afrika Mashariki na Kati
(CECAFA).

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Hababuu alisema ana-

MAKUBWA
QUEENS MICHUANO

tambua soka la wanawake limekuwa
na Simba Queens inatarajiwa kufanya
makubwa, hivyo mipango yake ni kuki-
andaa kikosi hicho vizuri, ili kuwa tishio.

Alisema kazi kubwa anayoifanya ni
kutengeneza timu hiyo kwenda kuo-
nyesha ukubwa wake Kenya katika mi-
chuano ya Ukanda wa CECAFA na kuwa
moja ya timu zitakazopata nafasi kutoka
makundi matatu kwenda Misri kwenye
Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Kuna mambo makubwa nayaona
hapo mbele kulingana na maandalizi
tunayoyafanya, tumepata mechi mbili
zimenisaidia kuona mapungufu yetu na
kufanyia kazi, malengo yangu ni kuwa
timu mojawapo kutoka katika makundi
ya CECAFA itakayoenda nchini Misri,”
alisema Hababuu.

Alisema anahitaji kuona timu yake hiyo
inafuata nyayo za kaka zao kwa kuvuka

katika hatua ya michuano ya CECAFA na
kwenda kuliwakilisha vema taifa katika
Ligi ya Mabingwa Afrika nchini Misri.

“Simba ni Simba hata kama ni timu ya
wanawake, tutambue ni ‘Wekundu wa
Msimbazi’ ambao mashabiki na vion-
gozi wanatarajia makubwa kutoka katika
timu zao ikiwamo hii ya wanawake. Kazi
iliyopo mbele yangu ni kuvuka nchini
Kenya na kuipeleka timu Misri,” alisema
Hababuu.

Alisema kulingana na maandalizi ya
timu yao, wamejipanga vizuri na tayari
wameanza kuwafuatilia wapinzani wao
waliopangwa kundi moja katika michua-
no hiyo ya Kenya.

Katika michuano hiyo inayotarajiwa
kuanza Agosti 28, mwaka huu, Simba
Queens imepangwa Kundi A pamoja na
Lady Doves WFC ya Uganda na PVP FC ya
Burundi.

NAJIWEKA FITI...

Beki wa kushoto wa Simba, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, akijifua katika mazoezi ya timu hiyo nchini Morocco kuji-
andaa na msimu mpya wa Ligi Kuu Bara na michuano ya kimataifa. PICHA: SIMBA

Biashara United yamkamilishia Odhiambo

Na Saada Akida

hiyo, Selemani Mataso, alise-

hatujafikia muafaka kwa saba-

haiwezi kuwaogopesha na

UONGOZI wa Biashara United,
umesema baada ya kuka-
milisha usajili wa wachezaji
wapya kwa asilimia 90, sasa
kazi kubwa wamemwachia
Kocha Mkuu, Patrick Odhia-
mbo, kuelekea michuano ya
Kombe la Shirikisho barani
Afrika (CAF).

Biashara United na Azam
FC zitaiwakilisha Tanzania
kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika ambayo
inatarajiwa kuanza Septemba
10, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mwenyekiti wa timu

ma upande wao wamemaliza
masuala ya usgjili kulingana
na mapendekezo ya kocha
Odhiambo, hivyo kazi sasa
imebaki kwake kuhakikisha
wanaenda kufanya vizuri mi-
chuano ya CAF na Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Alisema mbali na usajili
waliofanya kwa sasa wa-
naumiza kichwa kuangalia
nchi ambayo wataenda ku-
weka kambi na kupata mechi
mbili za kirafiki za ushindani,
ili kuwaimarisha wachezaji
kimchezo.

“Mipango yetu ya kwanza
ni kwenda nchini Kenya, bado

bu tumepewa taarifa kwamba
kulingana na changamoto ya
COVID-19, inakuwa vigumu
kuchagua moja kwa moja
[kwenda huko] hivyo kuachia
maamuzi hayo kwa kocha
kwenda huko ama kutazama
sehemu nzuri ya maandalizi.

“Tayari tumeanza kuwafua-
tilia wapinzani wetu, tunatam-
bua wenzetu ni wakongwe na
wanauzoefu mkubwa wa hii
michuano, lakini haitatusum-
bua kwa sababu Kocha Odhia-
mbo ni mzoefu nayo,” alisema
Mataso.

Alisema  kutokuwa na
uzoefu katika michuano hiyo,

kwamba kikubwa ni kuhakiki-
sha wanapambana kila mechi
lengo likiwa ni kutetea nafasi
nne ilizonazo Tanzania katika
michuano hiyo inayoandaliwa
na Shirikisho la Soka barani
Afrika, CAF.

Biashara United ni mion-
goni mwa timu nne za Tanza-
nia zinazoenda kuwakilisha
nchi kwenye michuano ya
kimataifa na  inatarajiwa
kucheza mechi ya kwanza dhi-
di ya FC DIKHIL ya Djibouti.

Timu nyingine ni Simba na
Yanga, ambazo zitaiwakilisha
Tanzania kwenye Ligi ya Ma-
bingwa barani Afrika.
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JOTO

KALI

LAITIBULIA
YANGA SC
MOROCCO

® ® ® Nabi alazimika kubadili
programu ya mazoezi, Aucho,
Bangala wawasili, lakini...

Na Mwandishi Wetu

AKATI jana Yanga
ikianza rasmi kuji-
fua huko Casablanca
nchini Morocco il

ipoweka kambi ya kujiandaa na
msimu mpya wa Ligi Kuu Bara na
Ligi ya Mabingwa Afrika, joto kali

limetibua programu ya mazoezi ya
timu hiyo, hivyo kumlazimu Kocha
Mkuu, Nasreddine Nabi, kupangua
ratiba yake.
Yanga ambayo inatarajia
kuikaribisha Rivers Unit-
ed ya Nigeria kati ya Sep-
temba 10 -12, mwaka huu,
kwenye mechi ya awali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika,
imetua juzi nchini Morocco
na jana asubuhi ikaanza
mazoezi, ambayo walila-
zimika kuyamaliza mape-
ma kutokana na joto kali.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Habari wa Yanga, Has-
san Bumbuli, ambaye hata hivyo
hakusafiri na timu, alisema ame-
pokea taarifa kutoka kwa kocha
mkuu kwamba hali ya joto kali
katika mji huo imesababisha
kubadili programu yao ya ma-
Z0ezi.

Alisema awali programu ya ma-
zoezi ya timu hiyo ilikuwa kufan-
ya mazoezi mara mbili kwa siku,
lakini jana walilazimika kufanya
mara moja na kumalizika mape-
ma zaidi kutokana na joto kali.

“Kocha amesema jana wame-
fanya mazoezi asubuhi kwa muda
mchache kutokana na joto kali,
hivyo kuanzia kesho [leo], watala-
zimika kufanya mazoezi mapema

sana asubuhi kabla ya jua ku-
chomoza na kisha hali ikiruhusu
baada ya jua kuzama jioni,” alise-
ma Bumbuli

kambi ya Yanga kwa sasa inaele-
zwa ni joto kali tofauti na l<ambi
humo, ambayo haitofautiani sana
na Dar es Salaam kwa sasa.

Kuhusu wachezaji ambao wa-
likuwa hawajajiunga na kikosi
hicho, Bumbuli alisema ni wawili
tu ambao ni Khalid Aucho na Yan-
nick Bangala Litombo, ambao
walitarajiwa kuwasili Morocco
jana.

“Wachezaji wote 29 waliopo na
timu ya Morocco, wanaendelea
vizuri, ila kuhusu Bangala na Au-
cho na wenyewe walitarajia kuji-
unga na wenzao leo [jana].

“Bangala ni mchezaji wetu
mpya kutoka DR Congo, ambaye
utambulisho wake utafanyika
nchini Morocco atakapojiunga na
wenzake kambini,” alisema.

Kutua kwa Bangala, kunaifan-
ya Yanga msimu huu kusajili
wachezaji watano raia wa DR
Congo ambao wanafanya
jumla kuwa sita pamoja na
Mukoko Tonombe aliye-
sajiliwa msimu uliopi-
ta. Wachezaji wengine
kutoka DR Congo am-
bao tayari usajili wao
wameshautangaza
msimu huu ni Fiston Mayele,
Djuma Shaban, Jesus Moloko na
Heritier Makambo.

Nyota wengine wa kimataifa
waliosgjiliwa na Yanga msimu
huu nje ya DR Congo ni kipa Dji-
gui Diara raia wa Mali na kiungo
Mganda Khalid Aucho.

Yusuph Athumani ndani ya uzi mpya wa Yanga
nchini Morocco. PICHA: YANGA
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Lukaku ajimwagia sifa kutu

Dancan Nyoni,
Ndemla
waanzishiwa
gym Rabat

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Simba kambini jijini
Rabat, Morocco sasa lime-
kamilika baada ya nyota
wawili waliokuwa hawajari-
poti, viungo Dancan Nyoni
na Hamisi Ndemla kuwasili
juzi na jana kuanzishiwa
gym kujiweka fiti.

Simba ilianza mazoezi
tangu wiki iliyopita bila
wachezaji hao ambao juzi
walisafiri katika ndege
moja na kikosi cha Yanga

' kilichoweka kambi jijini
s (Casablanca nchini humo,
timu zote zikijiandaa na
msimu mpya wa Ligi Kuu
na Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Simba itaanzia raundi

va kwanza ya michuano
. hiyo, wakati Yanga ikian-
/ ) zia nyumbani katika hatua
J

&
-
[

yva awali ya michuano hiyo,
ikitarajiwa kuikaribisha Riv-
ers United ya Nigeria kati ya
Septemba 10-12, mwaka huu.
Hata hivyo, Simba ambayo
itashuka dimbani katika mi-
chuano hiyo kuanzia Oktoba
17, mwaka huu, pia itaka-
biliwa na mechi ngumu dhidi
va Yanga kwenye Ngao ya
Jamii mahususi kwa ufun-
guzi wa msimu mpya wa Ligi
Kuu 2021/22 itakayopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa
Septemba 25 ikiwa ni siku
nne kabla ya ligi hiyo kuanza.
Nyoni sasa anaungana
na raia mwenzake kutoka
Malawi, Peter Banda ambaye
naye amesajiliwa msimu huu,
lakini alitangulia na kikosi
hicho nchini Morocco.
Kocha Mkuu wa Simba, Di-
dier Gomes, ameeleza kufura-
hishwa na na kambi ya timu

kuweka wazi kuwa ni

mazingira tulivu na hali
» Va hewa inamruhusu

kukiandaa kikosi chake

Vizuri.
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