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K
ITAALAMU, ikiwamo 
kutoka maandiko rasmi 
ya kitaaluma, msamiati 
‘maadili’ una mzozo 

mkuu wa mafundisho yanayo-
tolewa katika nafasi mbalimbali, 
hasa katika malezi, kumuelekeza 
binadamu atende namna inayom-
jenga kimazingira na kiafya, yeye 
na jamii nzima.

Maadili yanayohitajiwa na watu 
wote, kimsingi yanafanana, la-
kini saikolojia na mazingira yake 
yanaweza kuwa tofauti kiasi. Ila 
huwa saikolojia yake inayowaka-
na katika tabia na ufuasi, hubaki 
kuwa zao chanya na kubwa lin-
alomfaa mtu kwa mengi, iwe ki-
afya mazingira na hata kiuchumi.

Watu tangu zamani wamekuwa 
na maadili kwa  namna maalum, 
kulingana na imani kama za dini, 
utamaduni na falsafa za vikundi 
vya binafsi.

Kumekuwepo aina nyingi za 
maadili katika jamii na kwa ujumla 
inakubaliwa na wanadamu wengi, 
mtu binafsi na mazingira ya karibu 
zaidi, hata kiasili.

Aina zote za maadili zinaelezwa 
huwa zinasaidia kuwapo ush-
irikiano kati ya watu, kuwezesha 
maisha katika jamii na kuongoza 
maisha yao. Mfano hai wa maadili 
hayo ni katika ngazi za kiakili, ki-
taaluma na kifamilia.

Kabla ya ujio wa wakoloni wa Ki-
zungu barani Afrika, historia inao-
nyesha amani ilitawala na maadili 
ya Afrika yakafuatwa na Waafrika 
wenyewe.

Lakini, saikolojia hiyo ilichukua 
sura tofauti zaidi panapo ujio wa 
wageni, kwa sura za wafanyabi-
ashara, wamisionari na wapelelezi 
kuchukua nafasi.

Walio katika biashara walitam-
bulisha bidhaa zao, pia dini pamo-
ja na lugha kwa jamii za Kiafrika 
na kwa sababu pesa hazikuwepo  
wakati huo, walibadilishana bid-
haa na wenyeji, kama vile miwani 
kwa shaba au almasi kwa kioo, ma-
vazi kwa dhahabu.

Ni mpaka sasa, saikolojia hiyo 
inashuhudiwa  katika  jamii iki-
wamo ya jamii za Kiafrika, kuenda 
kuvaa mavazi yenye utamaduni 

wa ugaibuni na hasa nchi za Ma-
gharibi, kama vile Bara Ulaya na 
Marekani.

Falsafa na saikoliojia hiyo ndio 
ikashika kasi hata katika imani za 
kidini, kinachoabudiwa na wageni 
kikachukua nafasi kuengua maadi-
li na imani walozizikuta.

Hivyo basi, wamisionari wali-
hakikisha wanapandikiza imani 
zao kwa Waafrika ili kulainisha 
mioyo yao kiimani na kuingiza 
maadili yao, jambo ambalo ma-
tokeo yake yakaingia kwa ndani 
katika maisha ya Mwafrika.

Ni aina ya mabadikliko yali-
yomletea hata mageuzi ya kiafya 

muumini, kwa namna moja au ny-
ingine, kutokana na mabadiliko ya 
matendo na nyendo zake. Matha-
lan, ama mtu kuanza kutumia au 
kuacha sigara na pombe, daima 
inagusa hadi mwelekeo wa afya 
yake kwa namna nyingi.

Wageni hao katika ujio wao wal-
ipeleleza mifumo yote ya uongozi 
wa Afrika kuunda mazingira ya 
mataifa yao, wakaingiza tawala 
zao na kuangusha tawala za Af-
rika.

Kurejea historia, hadi kufika 
karne ya 15, wapelelezi wa kigeni 
walifanikiwa kusaidia mataifa yao 
walikotoka, wakaingiza maadili ya 

uongozi wao kwa kusainisha mi-
kataba tofauti, ikiwamo ya ulaghai 
kwa viongozi wa Afrika wasiojua 
kusoma na kuandika. 

Ikisimama tafsiri hata katika 
hatua, hiyo kunazalisha sura ya 
imani, saikolojia na afya mpya ya 
mwenyeji anayebadilika.

Hapo ndio zama kunasikika 
majina kama ya  Mjerumani Karl 
Peters aliyeingia mkataba dhidi ya 
mzawa Sultan Magungo wa Msove-
ro, Tanganyika hata akawekwa 
chini  ya utawala wa Mjerumani. 

Baada ya kufanyika mkutano 
wa Berlin, Ujerumani uliofanyika 
kati ya mwaka 1884 na 1885, Af-
rika ikagawanywa kwa mataifa ya 
kizungu, kila dola mtawala mmoja 
ikawa na himaya yake, ikiwamo 
Tanganyika chini ya Mjerumani.

Hivyo ndivyo mila na desturi 
za Afrika zilibadilishwa kwa mara 
moja na watawala wa Kizungu, 
wakitaka wenyeji kufuata kile 
ambacho watawala wao walitaka 
kitekelezwe.

Waswahili husema ‘mazoea ya-
jenga tabia’ na ndivyo ilivyokuwa, 
tabia mpya ikajengwa ndani ya 
nafsi za Waafrika wengi waliota-
waliwa na Wazungu. 

Hapo ikaenda mbali kuk-
ishuhudiwa maadili mapya yaki-
zaliwa kuanzia mavazi, elimu, mlo, 
usimamizi wa mwili na nyanja 
nyenginezo kwa kasi ya teknolojia 
vinaendelezwa na kuzika maadili 
na matendo ya asili ya Bara Afrika.

Zao kuu linaloangukia hapo 
mbali na hali ya kiuchumi ni sai-
kolojia, falsafa na sura kuu ya 
mwisho afya ya umma inayozali-
wa upya

 
Makala hii inaegemea tath-

mini ya kitaaluma ya mwandi-
shi ambaye  ni mwanafunzi 
katika Shule ya Uandishi wa 
Habari (SJMC) ya Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam.
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Mbunge aendeleza 
moto wa kikokotoo 
aliouwasha Bulaya
Na Salome Kitomari, DODOMA

MBUNGE wa Jimbo la Ngara, Ndaisaba Ruhoro, 
ameiomba serikali kuachana na mpango wa 
utekelezaji wa kikokotoo kipya cha asilimia 33 ifi-
kapo mwaka 2023.

Aidha, amesema kasi ya watumishi waliofikisha 
umri wa kustaafu kuomba kustaafu kwa hiyari ni 
kubwa kwa sababu wanawahi kabla hakijaanza 
kikokotoo kipya.

Akichangia mjadala wa makadirio ya bajeti ya 
serikali kwa mwaka wa fedha 2022/23 jana, alisema 
ni vizuri kikokotoo kipya kikaacha kutumika na ku-
rudi cha zamani cha asilimia 50.

“Eneo la kikotoo linaleta presha kubwa sana kwa 
watumishi nchini hasa wanaokaribia kustaafu, wa-
tumishi wote Tanzania wana taarifa kwamba 2023 
ndiyo mwisho wa kuahirishwa kikokotoo kilichoku-
wa kimeletwa na kikapandisha joto nchini.

“Sasa hivi kila mtumishi ambaye umri wake ume-
karibia kustaafu wala hasubiri, ukifika muda wake 
wa kustaafu kwa hiyari haraka anamtafuta mbunge 
anawasilisha nyaraka zake anastaafu kukimbia 
kikokotoo mwaka 2023.

“Naomba hicho kikokotoo ki ‘rest in peace’ (kip-
umzike kwa amani) huko huko ambako kilipelekwa 
kisirudi tena kwa sababu hadi sasa kinaleta joto 
kubwa na presha kwa Watanzania.”

Kwa mujibu wa sheria ya hifadhi ya jamii, muda 
wa kustaafu kwa hiyari ni miaka 55 na kwa lazima 
miaka 60, huku maprofesa na madaktari wakiwa ni 
miaka 60 ya hiyari na 65 ya lazima.

Ushauri wa Mbunge huyo umekuja siku moja 
baada ya Mbunge wa Viti Maalum, Ester Bulaya, 
kutaka serikali kuachana na kikokotoo cha asilimia 
33 na kuendelea cha 50, kwa kile alichodai kinam-
punja mtumishi.

Mjadala wa kikokotoo uliibuliwa na gazeti hili 
mwaka 2017, baada ya kuandika ripoti ikionyesha 
fomu ya mafao ilivyo kwenye kanuni za sheria ya 
hifadhi ya jamii za mwaka 2018, iliyotaka kuleta us-
awa kwa wastaafu wa sekta binafsi na serikali.

Sheria iliyounganisha na kubakiwa na mifuko mi-
wili ukiwamo wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), 
unaohudumia sekta binafsi, ilikuja na kanuni amba-
zo zilitaka kuleta usawa wa mafao kwa mifuko yote.

Sheria iliyounganganisha mifuko ya PPF, PSPF, 
LAPF na GEPF kuwa PSSSF, ilipitishwa na Bunge 
Oktoba 20, mwaka 2017 kuunganisha mifuko na 
kufanya marekebisho kwenye Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF), kuwa mahususi kwa ajili ya 
wafanyakazi wa sekta binafsi na sekta isiyo rasmi.

Sheria hiyo ilianza kazi Agosti mosi, 2018 na 
ndiyo ilikuwa tarehe rasmi ya kuanza kwa mfuko 
wa PSSSF na kanuni zake zilishatangazwa kwenye 
gazeti la serikali.

ALICHOKISEMA NDALICHAKO 
Serikali imewataka Watanzania kuacha kusikiliza 

maneno ya upotoshaji kuhusu mfumo huo mpya 
wa kulipa mafao ya wastaafu nchini.

Waziri wa Nchi Ofisi ya waziri mkuu Kazi, Ajira 
na Watu wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako ali-
bainisha hayo jana jijini Dodoma alipokuwa akifun-
gua mkutano mkuu wa chama cha waajiri nchini 
(ATE).

Alisema kumekuwapo na maneno ya upotoshaji 
kuhusu kikokotoo kipya na kuwataka Watanzania 
kuyapuuza.

MSTAAFU ATOA YA MOYONI
Mwalimu Mokima Ng’nondwa wa Tabata Liwiti, 

jijini Dar es Salaam, aliishukuru Nipashe kwa kazi 
nzuri ya kutetea maslahi ya wafanyakazi kwa kupi-
tia gazeti lao kutokana na kuchapisha taarifa iliyo-
husisha kikokotoo fao NSSF.

Alisema kazi hiyo ilitakiwa ifanywe na wawak-
ilishi wao ikiwamo Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT), lakini wamekaa kimya. 

Kaimu Meneja 
wa Uwanja 
wa Ndege wa 
Bukoba, Mathar 
Chidodo, akim-
welezea Katibu 
Mkuu (Sekta 
ya Uchukuzi), 
Gabriel Migire 
(kulia),  kuhusu 
miundombinu 
ya kiwanja 
cha Bukoba, 
alipokika-
gua kiwanja 
hicho mkoani 
Kagera. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Kilichowaangusha kina Mdee
Na Waandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu Masijala 
Kuu imeyaondoa maombi ya 
waliokuwa wanachama 19 wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kwa 
kuwa yana upungufu mbal-
imbali wa kisheria.

Wabunge hao 19, wak-
iongozwa na Halima Mdee, 
walifungua maombi hayo ma-
hakamani huko kuomba ma-
hakama itoe kibali cha kufun-
gua kesi ya kupinga mchakato 
uliowavua uanachama wa 
CHADEMA.

Pia waliomba mahakama 
iweke zuio la kutokuchuku-
liwa kwa hatua zozote dhidi 
yao hadi pale maombi yao 
ya msingi yatakapoamuliwa. 
Hadi sasa wabunge hao ha-
wana zuio lolote kutokana na 
maombi hayo kutupwa.

Uamuzi mdogo huo ulitole-
wa jana na Jaji John Mgeta 
baada ya kupitia hoja za pan-
de zote mbili na mapingam-
izi saba ya wajibu maombi 
yaliyotolewa na Wakili Peter 
Kibatala, ambapo yamekubal-
iwa mawili na matano yamet-
upiliwa mbali.

Alisema katika maombi 
hayo, mawili yalikubaliwa na 
kwamba mahakama imeele-
keza wayafanyie marekebi-
sho.

Jaji Mgeta alisema waleta 
maombi (Mdee na wen-
zake) walikosea jina la mjibu 
maombi wa kwanza, walim-
shitaki mtu ambaye kisheria 
hayupo, wameishtaki Bodi 
ya Wadhamini ya CHADEMA 
badala ya wadhamini wali-
osajiliwa (Registered Trustee) 
kama sheria ilivyoelekeza.

Alisema hiyo ni kwa wa 
mujibu wa sheria ya vyama 
vya siasa kifungu cha 21(1) 
ambacho kinataka chama 
chochote cha siasa kikishapa-
ta usajili wa kudumu kiwa-
teue  na kuwasajili hao trus-
tee kwa mujibu wa sheria ya 
wadhamini.

Katika mapingamizi ya Ki-
batala alidai kuwa wakili ana 
sehemu yake ya kutia saini, 
kitendo cha mawakili kutia 
saini katika viapo vya kina 
Mdee, kina maana wanajimi-
likisha maelezo ambayo ni ya 
kuambiwa.

Wakili Jeremia Mtobesya 
ambaye pia anawakilisha 

CHADEMA, aliiomba  ma-
hakama kutupilia mbali 
maombi hayo ya kina Mdee 
kwa kuwa wameishtaki 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) ambayo haikutakiwa 
kushtakiwa katika shauri hilo.

Alidai NEC haikutakiwa  ku-
unganishwa katika shauri hilo 
kwa kuwa mahakama haina 
mamlaka kisheria ya kuhoji 
uamuzi wake kwa mujibu wa 
ibara ya 74 (12) ya Katiba ya 
nchi.

Akijibu hoja za pingam-
izi hilo, Wakili Aliko Mwa-
manenge kwa niaba ya 
Halima Mdee na wenzake, 
aliiomba mahakama itupilie 
mbali mapingamizi hayo  kwa 
sababu hoja zao hazina msin-
gi wowote.

Alidai kuwa katika kesi 
hiyo, NEC bado haijataja 
majina au kuchagua wabunge 
wengine wa kujaza nafasi za 
kina Mdee, bali waleta maom-
bi wanachotaka kuzuia NEC 
kufanya chochote.

Wakili Ebson Kilatu wa 
upande wa waleta maombi, 
akijibu hoja ya kuishitaki Bodi 
ya Wadhamini ya CHADEMA, 
alidai ni sahihi kuishitaki kwa 

kuwa ndicho chombo kina-
chofanya uamuzi wa chama.

Kuhusu hoja ya mawakili 
kutia saini katika viapo hivyo, 
Wakili Kilatu alidai hawajatia 
saini katika viapo hivyo, bali 
waliandika tarehe ya uanda-
aji viapo hivyo na kutia saini 
eneo hilo ambalo haiathiri 
hoja za maombi hayo.

NJE YA MAHAKAMA
Katibu Mkuu wa CHADE-

MA, John Mnyika, alipongeza 
alichokiita haki kutendeka, 
imeshinda udhalimu, dhulu-
ma na usaliti, hivyo kutokana 
na uamuzi huo, mara moja 
Wakili Mkuu wa Serikali ata-
paswa kupeleka taarifa kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali na yeye ataipeleka kwa 
Spika wa Bunge ili kina Mdee 
waondolewe bungeni.

Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje, 
John Mrema,  alisema ni tukio 
la kihistoria kwa CHADEMA 
kwa kuwa walikuwa hawa-
jawahi kuwavua uanachama 
wabunge 19.

nImeandikwa na Grace 
Gurisha na Romana Mallya

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), kimesisitiza umuhimu 
wa uwapo wa Katiba Mpya 
kwa kuzingatia mazingira ya 
sasa na kuangalia namna bora 
ya kufufua na kukwamua 
mchakato wake.

Pia imeshauri serikali 
kuangalia namna nzuri ya 
kumaliza kwa haraka kesi 
za kisiasa zinazowakabili 
wanachama wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA).

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari kuhusu 
vikao vya juu vya chama hi-
cho ikiwamo cha Halmashau-
ri Kuu ya CCM Taifa (NEC), 
Katibu wa NEC, Itikadi na 
Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, 
alisema mchakato huo ukwa-
muliwe na kukamilika kwa 

maslahi ya taifa na maende-
leo kwa ujumla. Aidha, alise-
ma NEC inapongeza juhudi 
zote za vyama vya siasa ka-
tika kutengeneza maridhiano 
hayo ya kisiasa ambayo yana 
dhamira ya kuwaunganisha 
Watanzania.

“CCM inashauri serikali ku-
harakisha mambo yote am-
bayo Rais Samia alitoa dira 
na mwelekeo na wanasiasa 
wamepokea na yanakwenda 
vizuri,” alisema.

KESI ZA KISIASA
Kuhusu mazungumzo 

kati ya CCM na Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Shaka alisema 
mazungumzo yanakwenda 
vizuri na NEC imepokea 
taarifa ya mazungumzo hayo 
na imeshiriki hatua zote ili 
dhamira ya Rais Samia itimie.

“Tayari vikao viwili vime-
shakaa upande wa CCM na 

CHADEMA na mazungumzo 
yanakwenda vizuri kwenye 
hayo mazungumzo tume-
shauri serikali ikaangalie kesi 
zile za wanachama za kisiasa 
ambazo zipo kwenye vyombo 
mbalimbali vya kisheria kwa 
mujibu wa Katiba ya nchi, la-
kini kuangalia namna nzuri 
ya kumaliza haraka zaidi kesi 
hizo,” alisema.

Alisema nia ni kuhakikisha 
malengo na azma ya maridhi-
ano inatimia. Shaka alisema 
NEC imempongeza Rais Sa-
mia kwa dhamira na maono 
yake ya kuhakikisha milango 
ya maridhiano inaendelea 
kwa hatua kubwa ili kuhakiki-
sha kunakuwapo na maridhi-
ano ya kisiasa nchini.

Pia alisema NEC imem-
pongeza Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Mwinyi kwa namna 
anavyoleta muafaka wa ki-
siasa na CCM imeahidi kumpa 

ushirikiano ili kuleta ustawi 
wa amani na utulivu wa Zan-
zibar.

UTEUZI
Alisema Kamati Kuu ya 

CCM pamoja na mambo men-
gine ilifanya uteuzi wa wag-
ombea wa nafasi ya Uenyekiti 
wa Halmashauri ya Mji wa 
Njombe na Halmashauri ya 
Ngorongoro na Manispaa ya 
Moshi.

WASSIRA AULA 
Katibu huyo alisema NEC 

imefanya uchaguzi wa wa-
jumbe wa Kamati Kuu ya CCM 
wawili kwenye nafasi mbili 
zilizokuwa wazi na amech-
aguliwa Stephen Wassira na 
Theresia Mtewele.

UCHAGUZI CCM
Kuanzia Julai 2, mwaka 

huu, fomu za kuwania na-
fasi ngazi ya Wilaya, Mkoa na 
Taifa zitatolewa hadi Julai 10, 
mwaka huu.

CCM: Katiba Mpya muhimu kwa sasa
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Utata waibuliwa bungeni 
zabuni ujenzi wa SGR
Na Salome Kitomari, 
DODOMA

MBUNGE wa Jimbo la Bihar-
amulo (CCM), Ezra Chiwelesa, 
ameitaka serikali kuangalia 
zabuni iliyotengwa kwa ajili 
ya ujenzi wa kipande cha reli 
ya kisasa (SGR) kutoka Tabora 
hadi Kigoma, huku akionye-
sha wasiwasi wa matumizi ya 
‘single sourcing’.

Akichangia mjadala wa ma-
pato na matumizi ya serikali 
kwa mwaka 2022/23, mbunge 
huyo alisema utaratibu wa 
kupanga bei elekezi kwenye 
manunuzi ya umma ni kuten-
geneza wizi mpya kwa kuwa 
vifaa au mashine zinatofauti-
ana bei kutoka nchi moja hadi 
nyingine.

“Nina uzoefu kwenye hivi 
vitu hasa ukifanya manunuzi 
ya kiufundi, leo unataka ku-
nunua excavator kuna ya 
China, katapila na nyingine, 
utakapotaka kupanga tuwe na 
bei elekezi ni kukaribisha wizi, 

zinatoka nchi mbalimbali na 
viwango tofauti,” alisema.

Alisema mtu akishajua 
analeta mashine ya Kichina 
ambayo ni Dola 120,000 na 
ameshajua bei elekezi ni Dola 
180,000 atapandisha bei in-
afika 165,000.

“Kama wafanyakazi wetu 
wanashida tutafute mbinu 
nyingine, sidhani kama sheria 
ina shida, shida ni hao wanao-
tuhudumia kesho ukibadili-
sha sheria watakuja na mam-
bo mengine, ninaomba vitu 
kama ‘restricted tendering’ 
na ‘single sourcing’ vinasaba-
bisha matatizo haya,” alisema 
na kuongeza:

Juni 14, mwaka huu, ka-
tika hotuba ya Waziri wa 
Fedha na Mipango, Dk. 
Mwigulu Nchemba, alilieleza 
Bunge kuwa serikali im-
eanza mchakato wa kutafuta 
mkandarasi wa kujenga ki-
pande cha reli ya kisasa cha 
Tabora hadi Kigoma, kilomita 
514 kwa Dola bilioni 2.1.

Mbunge Chiwelesa alisema 
ukibadilisha Dola bilioni 2.1 
kwenda kwenye shilingi ni Sh. 
trilioni 4.851.

“Ukifungua mfumo wa 
TANeP walifanya ‘single sourc-
ing’ na inafanyika ukifungua 
mkandarasi wa China Civil 
Engineering Construction 
Corporation (CCECC), am-
baye amepitishwa peke yake 
ana Sh. trilioni 6.698, tofauti 
ni nini, kati ya anachokisema 
waziri hapa na waziri amesha 
‘tender’ kwenye mfumo ni Sh. 
tril. 1.847 huku waziri alisema 
Sh. trilioni 4.8.

“Hii tofauti ni kuanza na 
sala na tunasema Mungu 
atusaidie kwenye maamuzi 
ya walio wengi, sioni kama 
kuna maamuzi ya walio 
wengi, ninachoomba tuli-
chukuwe kwasababu waziri  
amesema na mchakato 
unaendelea.”

“Tulichukue aliye ‘ten-
der’ (zabuni) kwa ‘single 
source’ ana asilima 38 zaidi 

ya ambayo waziri aliyosema, 
hakuna atakayepunguza 
kwa asilimia hizo, tumekuwa  
wafanyabiashara na wote tu-
najua.

“Ninaomba hili jambo kama 
taifa na kwa maslahi ya wengi 
tuliangalie lisije likatuangusha 
kwasababu kinachoonekana 
hata kama anatengeneza fai-
da, huyu mtu hata kama ali-
kuwa na biashara za mabilioni 
huwezi kuweka faida ya zaidi 
ya asilimia 50.

“Serikali iliangalie hili jam-
bo, tukatae hii zabuni hizi 
‘restricted’ na ‘single source’ 
ndiyo zinasababisha haya. 
Hapa hizi fedha unazungum-
zia bajeti za Wizara ya Miun-
dombinu, Mifugo na bajeti 
nyingine hata ukiunganisha 
nyingine tatu,” alisisitiza.

Alishauri mchakato kuanza 
upya ili kupata bei ambayo 
waziri ameitaja bungeni, na 
kwamba kufanya kwa kadri 
mzabuni anavyotaka sio sawa 
kabisa.

Msako mkali wahamiaji haramu Loliondo
Na Novatus Makunga,  
LOLIONDO

KAMISHNA Jenerali wa Uhami-
aji nchini (CGI) Dk. Anna Makakala, 
ametangaza operesheni maalumu 
ya siku 10 ya kuwasaka wageni 
wote walioingia nchini na kuishi 
bila ya kufuata taratibu za uhami-
aji katika eneo la Loliondo lililoko 
wilayani Ngorongoro, Mkoa wa 
Arusha.

Kamishna Jenerali Dk. Makakala, 
alitangaza msako huo katika ziara 
ya kikazi kufuatilia zoezi linaloen-
delea la uwekaji wa mawe ya mpa-
ka katika pori tengefu la Loliondo 
eneo la kilometa za mraba 1,500.

Tayari kuna taarifa za wageni wa 
nchi jirani kuingia na makundi ya 
mifugo na kuwa moja ya sababu ya 
taharuki katika eneo la Loliondo 
hasa katika pori tengefu.

“Tunaanza rasmi operesheni ya 
kuwasaka wahamiaji haramu am-
bao wapo nchini hususani eneo 
la tarafa ya Loliondo kinyume cha 
sheria kuanzia leo ( jana),” alisema.

Akizungumzia changamoto 
ya Jeshi la Uhamiaji la uwezo wa 
rasilimali watu, fedha na vifaa, Dk. 
Makakala alisema wamejiandaa 
kuendesha operesheni hiyo kwa 
ufanisi na lengo likiwa ni endelevu 
baada ya hizo siku 10.

Dk. Makakala alisisitiza kufuat-

wa kwa sheria za nchi wageni wa-
napotaka kuingia au kutoka nchini 
na kwamba Uhamiaji imejipanga 
vyema kusimamia eneo hilo katika 
mipaka yote nchini.

“Nchi yetu imebarikiwa kwa 
kuwa na maeneo mazuri ambayo 
yanavutia wahamiaji haramu ku-
fika nchini kwa sababu tofauti, ha-
tutakubali hilo litokee wakati wow-
ote ule,” alisema Makakala.

Mkuu wa Wilaya ya Ngorongoro, 
Raymond Mangwala, alibainisha 
tatizo la wahamiaji haramu katika 
wilaya hiyo limekuwa kubwa na 
operesheni hiyo imekuja wakati 
muafaka.

Mangwala alifafanua kuwa ma-

zoezi mawili tofauti yanayoende-
lea katika wilaya hiyo ambayo la 
kwanza ni kuondoka watu kwa 
hiari katika Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro na la pili la uwekaji 
wa mpaka katika pori tengefu la 
Loliondo.

Alisema kuwa hadi kufikia mwis-
honi mwa wiki iliyopita waliohama 
kwa hiari kutoka tarafa ya Lo-
liondo kwenda kijiji cha Msomera 
Wilaya ya Handeni Mkoa wa Tanga 
walikuwa watu zaidi ya 110 kutoka 
katika familia 21.

Alisema katika wiki zinatarajiwa 
kuhama familia 27 kati ya hizo 
tatu hazitaenda kijiji cha Msomera 
badala yake zimejitafutia maeneo 

mengine baada ya kulipwa fidia 
nzuri na serikali.

Mangwala alisema kwa upande 
wa tarafa la Loliondo zoezi lin-
aloendelea ni la uwekaji wa mawe 
ya alama za mpaka katika pori 
tengefu la Loliondo katika ukubwa 
wa kilometa za mraba 1,500 kati 
ya eneo lote la kilometa za mraba 
4,000.

“Katika tarafa ya Loliondo 
hakuna mtu aliyeondolewa wala 
kuhama kwani zoezi haligusi mae-
neo ya makazi bali eneo la uhifa-
dhi kwa kuwekwa mpaka huku 
wananchi wakiachiwa eneo la kilo-
meta za mraba 2,500 kwa ajili ya 
makazi, ufugaji na kilimo,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Lawrence Mafuru (kulia) na Balozi wa Umoja wa Falme za Ki-
arabu nchini Tanzania, Khalifa Abdulrahman Almarzooqi, wakisaini nyaraka za makubaliano ya ushirikiano wa 
kiuchumi ili kuhamasisha, kulinda uwekezaji na kutotoza kodi mara mbili kwa ajili ya kuzuia ukwepaji wa kodi 
ya mapato, jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanne 
walivyofariki 
ajali ya treni
Na Mwandishi Wetu

WATU wanne wakiwamo watoto 
wawili wamefariki dunia na wen-
gine 132 kujeruhiwa katika ajali ya 
treni ya abiria iliyokuwa ikisafiri 
kutoka Kigoma kwenda Dar es 
Salaam.
Taarifa ya Shirika la Reli Tanza-

nia (TRC) iliyotolewa jana imeeleza 
kuwa treni hiyo ya abiria yenye 
namba Y14 ilitoka Kigoma juzi, saa 
mbili usiku na kupata ajali eneo la 
Malolo, mkoani Tabora saa tano 
asubuhi.
“Treni hiyo iliondoka Stesheni ya 

Kigoma majira ya saa mbili usiku, 
siku ya Jumanne Juni 21,2022 
kuelekea Dar es Salaam ikiwa na 
behewa nane zilizobeba abiria 
930, ilipofika eneo la Malolo ma-
behewa matano ya abiria daraja la 
tatu, behewa moja la vifurushi, la 
huduma ya chakula na vinywaji na 
la breki zilianguka na kusababisha 
ajali,” ilisema sehemu ya taarifa 
hiyo.
Majeruhi 132 wa ajali hiyo 

wamepelekwa katika Hospitali ya 
Mkoa ya Kitete mkoani humo na 
wanaendelea vizuri.
“Ajali imesababisha vifo vinne 

wakiwamo watoto wawili, wa kike 
mwenye umri wa miaka mitano 
na wa kiume miezi minne na watu 
wazima wawili mwanaume na 
mwanamke,” ilisema taarifa hiyo.
Shirika linaendelea na zoezi la 

kuwasafirisha manusura wa ajali 
kutoka Tabora ili kuendelea na 
safari ya kuelekea Dar es Salaam.
Shirika linaendelea kufuatilia 

kwa karibu kufahamu chanzo cha 
ajali ili kuchukua hatua.

Majeruhi 132 wa 
ajali hiyo wamepele-
kwa katika Hospitali 
ya Mkoa ya Kitete 
mkoani humo na wa-
naendelea vizuri.
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Wanawake 
waongoza 
matumizi 
dawa kulevya
Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani 
Mwanza limesema idadi ya 
wanawake wanaotumia dawa 
za kulevya mkoani humo, im-
eongezeka maradufu kulingan-
ishwa na wanaume.

Akisoma taarifa ya mwenen-
do wa vitendo vya matumizi 
ya dawa za kulevya mkoani 
Mwanza katika utangulizi wa 
Siku ya Kupambana na Dawa 
za Kulevya, Mrakibu wa Jeshi 
la Polisi,  Denis Rwiza kutoka 
Ofisi ya Ushirikishwaji wa 
Jamii wa jeshi hilo, alisema 
kati ya Februari hadi Mei mwa-
ka huu, idadi ya watumiaji wa 
dawa za kulevya kwa wanaume 
imepungua kulinganishwa na 
wanawake inayozidi kupanda.

Mrakibu Denis alisema idadi 
ya wanaume waliokamatwa 
kwa matumizi ya dawa za 
kulevya katika miezi hiyo ni 
132 kulinganishwa na mwaka 
jana walikuwa 174.

Alisema idadi ya wanawake 
waliokamatwa katika kipindi 
kama hicho, mwaka huu ni  22 
wakati mwaka jana walikuwa 
10.

“Kwa hiyo kuna ongezeko la 
watu 12 huku wanaume idadi 
ikipungua kwa watumiaji 42,” 
alifafanua.

Alisema kuwa bangi imezidi 
kuongoza ambapo mwaka huu 
wamekamata kilogramu 410, 
ikilinganishwa na kilogramu 
207 zilizokamatwa mwaka 
jana.

“Misokoto ya bangi tume-
kamata gramu 580 ikilingan-
ishwa na gramu 963.5, sawa na 
kupungua kwa asilimia 39.9. 
Miche ya bangi iliyokamatwa 
ni 1,264 ikilinganishwa na 
1,259 iliyokamatwa mwaka 
jana, sawa na ongezeko la 
miche mitano ambayo ni asil-
imia 0.39 iliyokamatwa kwa 
mwaka 2021,” alisema.

Kwa upande wa mirungi, 
Mrakibu Denis alisema wame-
kamata kilogramu 442 kutoka 
kilogramu 993 zilizokamatwa 
mwaka jana ikiwa ni sawa na 
kupungua kwa asilimia 10.3, 
heroine gramu 2.5 ikilin-
ganishwa na gramu 4.5 zi-
lizokamatwa mwaka 2021.

Alisema heroine imepungua 
zaidi kutokana na udhibiti wa 
usafirishaji uliofanywa kupitia 
juhudi za wadau mbalimbali 
pamoja na Jeshi la Polisi.

Maadhimisho ya Siku ya Ku-
pambana na Dawa za Kulevya 
yanatarajiwa kufanyika kitaifa 
Julai 2 mwaka huu mkoani Dar 
es Salaam, yakiwa na kauli 
mbiu ‘Tukabiliane na dawa za 
Kulevya kwa Ustawi wa Jamii’.

TEF yalaani mgambo wa Jiji 
kubugudhi wauzaji magazeti
Na Mwandishi Wetu

JUKWAA la Wahariri Tan-
zania (TEF) limeeleza kusikit-
ishwa na vitendo vilivyofanywa 
na askari wa Jiji la Dar es Salaam 
vya kuwanyanyasa na kuchukua 
meza za wauzaji magazeti wa-
naofanya shughuli zao maeneo 
mbalimbali ya jijini.

TEF imesema matukio hayo 
ya uonevu dhidi ya wauzaji 
magazeti, yamethibitishwa 
kufanywa na mgambo wa jiji 
dhidi ya wauzaji magazeti bila 
kuwapo sababu zilizoainishwa 
kufanya hivyo.

Taarifa iliyotolewa na Mwe-
nyekiti wa Jukwaa hilo, Deoda-
tus Balile jana, ilibainisha kuwa, 
Oktoba mwaka jana serikali 
ilianza kuwaondoa wafanyabi-

ashara wadogo pembezoni mwa 
barabara za jiji hilo, lakini wau-
zaji magazeti hawakuondolewa 
kutokana na sababu za msingi. 
“Siyo kwamba hawakuondole-
wa kwa bahati mbaya, bali wali-
achwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Ongezeko la Thamani (VAT) ya 
Mwaka 2014, nyongeza ya 9(3) 
inayotambua magazeti kuwa ni 
nyenzo ya elimu siyo biashara,” 
alisema.

Mwenyekiti huyo alisema 
sheria hiyo inafanana na sheria 
karibu zote za kodi ya mapato 
na Kodi ya Ongezeko la Thama-
ni (VAT) duniani kote, na ndiyo 
maana katika miji yote kuna 
meza za magazeti na vitabu ka-
tika kona za mitaa kwa ajili ya 
kuendeleza elimu na maarifa 
kwa watu wake.

“Tanzania itakuwa nchi pe-
kee duniani kuzuia watu wake 
wasisome magazeti na vitabu 
kwa kuingiza uuzaji huu wa 
nyenzo za elimu katika orodha 
ya biashara kama kitendo kili-
chofanywa na mgambo wa Jiji la 
Dar es Salaam,” alisema.

Balile alisema mbali na 
kueleza masikitiko hayo, TEF 
linamtaka Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji hilo na wengine 
wenye nia kama hiyo ya kubu-
ghudhi wauza magazeti, kusi-
tisha mara moja mpango wa 
kuondoa meza za wauza maga-
zeti na kuwarejeshea meza zao 
walioporwa. Alisema pamoja na 
kuwarejeshea meza zao pia Jiji 
linapaswa kuwaomba radhi Wa-
tanzania kwa uamuzi huo wa 
kuwakosesha nyenzo muhimu 

ya kujielimisha iliyoruhusiwa 
kwa mujibu wa sheria.

“Kuruhusu uamuzi huu kue-
ndelea ni sawa na kuamua kwa 
makusudi kujenga taifa lenye 
kizazi cha watu wajinga, kwani 
maarifa yanapatikana kwa ku-
soma magazeti na vitabu, tu-
namwomba Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Nape Nnauye, ku-
chukua hatua za haraka kusiti-
sha kadhia hii inayovunja sheria 
za nchi,” Balile alisema.

Mwenyekiti huyo alisema wa-
hariri wanalaani kitendo hicho 
na kusisitiza kamwe kisirudiwe 
tena kwa kuwa kwa mwelekeo 
huo, mgambo wanataka kulisu-
kuma taifa katika kujaribu ujin-
ga ambao una gharama kubwa 
kwa sasa na baadaye.

Gari la shule lilivyoua mwanafunzi nyumbani
Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MWANAFUNZI wa Chek-
echea mwenye umri wa miaka 
minne, aliyekuwa akisoma 
katika Shule Binafsi ya Msingi 
Samuu iliyoko Manispaa ya 
Shinyanga, amefariki dunia 
kwa kugongwa na basi la shule 
hiyo, mara baada ya kumshu-

sha nyumbani kwao.
Kamanda wa Jeshi la Polisi 

mkoani Shinyanga, George Ky-
ando, alisema jana kuwa tukio 
hilo limetokea juzi majira ya saa 
12 jioni wakati dereva wa basi 
hilo lenye namba za usajili T 151 
DAG, lililokuwa likiendeshwa      
na Kassim Mahona (40),    
lilipokuwa linageuzwa. 

Alisema dereva huyo wakati 

akimshusha mwanafunzi huyo 
nyumbani kwao, Mtaa wa Ma-
jengo   Mapya, Manispaa ya 
Shinyanga, alipokuwa akigeu-
ka ndipo alipomgonga mtoto 
huyo. 

“Dereva wa basi hili tunam-
shikilia kwa ajili ya kujibu mash-
taka yanayomkabili ya kumgon-
ga mwanafunzi na kusababisha 
kifo chake,” alisema.

Kamanda Kayando alisema 
chanzo cha ajali hiyo ni uzembe 
wa dereva kwa kutochukua 
tahadhari kwa watumiaji wen-
gine wa barabara.

Alitoa wito kwa madereva 
wote wa vyombo vya moto 
mkoani humo, kuzingatia she-
ria za usalama barabarani ili 
kutosababisha ajali zisizo za la-
zima zitokanazo na uzembe.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA), Hamza Johari, akimkabidhi kwa niaba, kitabu mmoja wa wanafunzi wa Shule 
ya Sekondari Minazi Mirefu. TCAA imekabidhi vitabu 467 vya masomo mbalimbali kwa shule hiyo iliyoko Kata ya Kipawa jijini Dar es 
Salam, ikiwa ni sehemu ya kurudisha huduma kwa jamii (CSR) inayoizunguka. PICHA: DICKSON MULASHANI
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Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MFANYABIASHARA maarufu wa 
mjini Singida anadaiwa kumteka na 
kumficha kusikojulikana kwa zaidi 
ya miaka 10 sasa, mtu aliyekuwa 
mfanyakazi wake, ambaye haiju-
likani kama yupo hai au amefariki 
dunia.
Madai hayo yalitolewa jana na 

mkazi wa mkoani hapo, Omari 
Rashid mbele ya Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Dk. Bilinith Mahenge, 
kwenye mkutano wa kusikiliza 
kero za wananchi uliofanyika ka-
tika viwanja vya stendi ya zamani 
Manispaa ya Singida.
Rashid ambaye alidai ni mtoto wa 

mtu huyo aliyetekwa, alidai kuwa 
baba yao hajaonekana tangu mwa-
ka 2010 baada ya mfanyabiashara 
huyo kumlaghai na kuchukua 
hati ya nyumba yao na kisha ku-
wafukuza katika nyumba hiyo na 
sasa wanaishi kwa kutangatanga.
Aliongeza kuwa mfanyabiashara 

huyo aliyemtaja kwa jina, alim-
rubuni baba yao kwamba atamlea 
na familia yake kwa kipindi chote 
cha maisha yao, lakini katika hali 
ya kushangaza, wamejikuta wakit-
imuliwa na mfanyabiashara huyo 
ambaye amejimilikisha nyumba 
yao iliyoko eneo la Majengo, Man-
ispaa ya Singida.

Rashid alisema kinachowashanga 
na kujiuliza maswali yasiyo na 
majibu ni kwamba baba yao ha-
jaonekana tangu mwaka huo hali 
inayowafanya waingiwe na hofu 
kama yupo hai au ameshafariki 
dunia.
“Mheshimiwa RC (Mkuu wa Mkoa), 

utatusaidiaje jambo hili ili tupate 
nyumba yetu na tujue hatima ya 
baba yetu alipo?” Alihoji.
Kufuatia ombi hilo, Mkuu wa 

Mkoa Singida, Dk. Mahenge alim-
wagiza Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Singida na Kaimu Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Singida, Lucas 
Mwakatundu, wachukue maelezo 
ya kina ya mlalamikaji huyo ili 
serikali iyafanyie kazi.
Dk. Mahenge aliwaagiza viongozi 

kuanzia ngazi za wilaya hadi chini 
kujenga tabia ya kuitisha mikutano 
ya wananchi na kusikiliza kero zao.
Alitumia nafasi hiyo kuwaeleza 

wananchi mafanikio mbalimbali 
yaliyofanywa na serikali chini ya 
Rais Samia Suluhu Hassan katika 
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo.
Alisema katika kipindi cha mwaka 

mmoja wa uongozi wa Rais Samia, 
Mkoa wa Singida umepatiwa Sh. 
bilioni 230 kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya maji, barabara, elimu 
na umeme.

Mufti Mkuu ahimiza 
chanjo UVIKO-19
Na Beatrice Shayo

SHEIKH Mkuu wa Tanzania, Mufti Abuba-
kar Zubeir, amewaagiza masheikh wote 
kuanzia ngazi za kata kuwaelimisha waumi-
ni umuhimu wa kuchanja ili kujikinga na 
ugonjwa wa UVIKO-19 na kwamba huduma 
hiyo itaanza kupatikana baada ya sala ya Iju-
maa katika misikiti yote.

Mufti Zubeir aliyasema hayo jana jijini 
Dar es Salaam wakati wa mafunzo kwa vion-
gozi wa dini ya Kiislamu kuhusu ugonjwa 
huo, ili nao wakawaelimishe waumini wao 
umuhimu wa kuchanja.

Alisema mafunzo hayo yanalenga kuwa-
jengea uwezo viongozi wa dini ili wakawa-
himize waumini wao kuchanja ili wajikinge 
na hatari ya kupata maambukizi ya ugonjwa 
huo. “Chanjo ni jambo la muhimu ninawa-
himiza watu wote wajitokeze kuchanja kwa 
sababu ni jambo ambalo halina tatizo kwe-
nye dini yetu. Tumewahimiza masheikh 
wawahamasishe na kuwapa maelekezo 
waumini wachanje,” alisema.

Mufti alisema awali kulikuwa na upotoshaji 
kwa watu kuchanja chanjo hiyo, lakini wa-
husika waliokuwa wakipotosha nao wameji-
tokeza kuchanja baada ya kupata uelewa.

Alisema chanjo hiyo haina madhara yoy-
ote na imethibitishwa na wataalamu, hivyo 
mtu anapopatiwa chanjo hiyo ni rahisi ku-
jikinga na kuzuia maambukizi kwenda kwa 
mwingine.

Mtendaji Mkuu wa Shirika la Management 
and Development For Health (MDH), Dk. 
David Sando, alisema wamekutana na vion-
gozi wa juu wa dini ya Kiislamu, masheikh wa 
mikoa, wilaya na kata kwa ajili ya kuangalia 

juhudi za kutekeleza mpango wa Wizara ya 
Afya wa kuongeza idadi ya watu waliopata 
chanjo ya UVIKO-19.

“Tumeona ni namna gani tunaweza kush-
irikiana na dini hii ya Kiislamu kuwafikia 
kwenye jamii ili kufikisha elimu kuhusu hii 
chanjo na kuongeza kasi ya kuchanja, hivyo 
tunaamini kabisa kwa taarifa iliyotolewa na 
Mufti na mwongozo wa vipindi vinavyofuata 
kwa sasa kwenye semina, vitajenga uwezo 
wa masheikh na viongozi wa dini ya Kiislamu 
kwa Mkoa wa Dar es Salaam,” alisema.

Alisema MDH imejipanga kuhakikisha 
timu za wachanjaji zinakuwapo hadi ngazi 
ya jamii na tayari wana timu ya watu zaidi ya 
300 ambao wametapakaa katika mkoa mzi-
ma kuhakikisha kila anayehitaji kuchanja, 
anapatiwa katika eneo lake la makazi.

Dk. Sando alisema wataanza kuziweka hu-
duma hizo katika nyumba za ibada na tayari 
viongozi wengine wa dini wameshawajulisha 
ili kuongeza uhamasishaji kwa wananchi. 
“Lengo kubwa la leo ni kuhakikisha kwamba 
kuanzia wiki hii na kuendelea baada ya ibada 
ya Ijumaa kunakuwa na vikundi vya uchan-
jaji kwenye misikiti ili kutoa huduma kwa 
waumini,” alisema.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Dk. Rashid Mfaume, alisema kwa mkoa huo 
lengo lao ni kuchanja watu milioni 3.8 na 
hadi jana, tayari wamechanja zaidi ya watu 
milioni 1.4.

Alisema mkakati ulioko ni kuongeza kasi 
ya uchanjaji kwa ajili ya kujikinga na aina 
nyingine ya kirusi ambacho hawajui kitakuja 
lini, hivyo kama watu wakichanja hata kikija 
kirusi kipya, madhara ya ugonjwa hayataku-
wa makubwa.

RC apokea taarifa mzee 
aliyetoweka miaka 10
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KARIBU kila mkoa Tanzania Bara sasa kunashuhudiwa kumejengwa au 
kunajengwa masoko na vituo vya kisasa vya mabasi, ujenzi huo ukigha-
rimu mabilioni ya shilingi.

Hata hivyo, kinyume cha matarajio ya wengi kwamba masoko na vi-
tuo hivyo vingelikuwa na manufaa kwa Taifa kiuchumi, imebainika kwa 
sasa kwenye baadhi ya mikoa, hakuna faida inayopatikana kutokana na 
uwekezaji huo.

Mathalani, katika ukaguzi wa kitaalamu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) ambao ripoti yake inafanyiwa kazi na Bunge 
kwa sasa, imebainika masoko na vituo vya mabasi havijawa na matokeo 
chanya kimapato.

CAG katika ukaguzi wa ufanisi kwenye usimamizi wa masoko na vituo 
vya mabasi nchini, ameweka bayana kwamba ameshindwa kuiona faida 
ya uwekezaji huo wa zaidi ya Sh. bilioni 530 kwenye miradi hiyo.

Kimsingi, kanuni za uanzishaji wa serikali za mitaa zinatamka bayana 
kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa zina jukumu la kudhibiti na kusi-
mamia masoko na vituo vyote vya mabasi.

Hata hivyo, kilichobainika kuwa nyuma ya kutoonekana faida kwenye 
uwekezaji huo, ni usimamizi mbovu wa masoko na vituo vya mabasi un-
aochagizwa na: Kukosekana kwa umakini wakati wa kufanya upembuzi 
yakinifu; mazingira yasiyoridhisha ya utendaji kazi; ukosefu wa ofisi za 
wasimamizi wa masoko na kutokuwapo kwa mikataba ya upangaji.

Vilevile, zipo dosari zingine zinazojumuisha migogoro ya ardhi 
iliyochangiwa na ukosefu wa hatimiliki na kuwapo kwa viongozi wa 
umma ambao hawafanyi kazi kwa manufaa ya umma, hivyo kuchangia 
usimamizi hafifu katika uendeshaji wa masoko na vituo vya mabasi.

Nipashe tunaona kuna haja kumulika vikwazo tajwa ili masoko na vit-
uo vya mabasi viwe na tija ikizingatiwa kwamba uwekezaji katika miradi 
hiyo umegharimu zaidi Sh. bilioni 530, ambazo ni mali ya umma, huku 
baadhi ya miradi ikibainika haitumiki kikamilifu.

Ripoti ya CAG inabainisha masoko na vituo vya mabasi vyenye dosari 
hizo, likiwamo Soko la Chuno katika Halmashauri ya Manispaa ya Mt-
wara-Mikindani lililojengwa chini ya mradi wa Miji ya Kimkakati Tanza-
nia kwa gharama ya Sh. bilioni 5.54 huku makadirio ya makusanyo yake 
kwa mwaka yakiwa Sh. milioni 138.1.

Inashtusha pale inapobainika soko hilo lina vibanda 237 vilivyo wazi 
kwa zaidi ya miezi minne na kusababisha hasara ya mapato ya Sh. mil-
ioni 32 huku masoko ya Skoya na Chiyangu pamoja na Kituo cha Mabasi 
cha Chipuputa katika Manispaa hiyohiyo ya Mtwara-Mikindani yakiwa 
wazi kwa kipindi cha mwaka mzima na kusababisha hasara ya jumla Sh. 
milioni 131.

Kwa kuzingatia uzito wa suala hili, Nipashe tunaona kwamba suala la 
kutotumika kwa masoko na vituo vya mabasi vilivyojengwa lisiposhu-
ghulikiwa ipasavyo na kwa wakati, linaweza kuchelewesha kupatikana 
kwa faida itokanayo na uwekezaji mkubwa uliofanywa.

Ni rai yetu kwa mamlaka husika kuchukua hatua kwa kuwa kutotu-
mika kwa miundombinu hii kutasababisha uchakavu na hivyo kushusha 
thamani yake.

Hivyo, tunaishauri serikali kupitia menejimenti za Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa, kuimarisha usimamizi wa mfumo wa masoko na vituo vya 
mabasi kwa kuhakikisha wafanyabiashara wote wanatumia masoko na 
vituo vya mabasi vilivyojengwa badala ya kutumia maeneo yasiyo rasmi 
ili kupata thamani ya fedha za miundombinu iliyojengwa.

Kuepuka hasara tajwa, Nipashe pia tunaona kuna haja serikali ihakik-
ishe upatikanaji wa huduma za kijamii na kiuchumi kama vile umeme, 
maji, idadi ya watu, makazi na mengine yanayofanana na hayo, uzingati-
we wakati wa upembuzi yakinifu kwa kuwa kuwapo kwake kunatengen-
eza mazingira mazuri ya kuvutia biashara.

Kichwa kikubwa na mgongo wazi 
visiwe vikwazo vya kupata elimu 

 Muungwana Lazima Nilonge

Dosari hii irekebishwe 
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BAADHI ya wanafunzi we-
nye ulemavu kila mara hu-
kumbana na vikwazo kad-
haa katika kufikia malengo 
yao waliyojiwekea kupitia 
elimu, hali ambayo wakati 
mwingine inaweza kuwakat-
isha tamaa.

Miongoni mwa hao wenye 
ulemavu wanaokumbana 
na hayo ni wenye shida ya 
kuwa na kichwa kikubwa 
au mgongo wazi, ambao 
inaelezwa wanakataliwa us-
ajili katika baadhi ya shule 
za serikali.

Watoto hao hupata shida 
hizo, hasa baada ya seri-
kali kuanzisha utaratibu wa 
elimu jumuishi, inayolenga 
kuwafanya wanafunzi we-
nye ulemavu na wale wa-
zima kusoma pamoja.

Hata hivyo, kumekuwapo 
madai kwamba, watoto 
wenye ulamevu wa kichwa 
kikubwa na mgongo wazi, 
wanakataliwa kuandikishwa 
kuchangamana na wenzao 
wenye viungo kamili.

Madai hayo yanatolewa na 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Wazazi wa Watoto Wenye 
Kichwa Kikubwa na Mgongo 
Wazi Tanzania (ASBAHAT), 
Abdul-hakim Bayakub na 
anaiomba serikali iwasaidie 
kumaliza tatizo hilo.

Ni katika mkutano wa cha-
ma hicho na wadau wengine 
wa elimu, anatoa malala-
miko hayo na kufafanua 
kuwa elimu jumuishi ilian-
zishwa, ili wanafunzi wote 
wakiwamo wenye ulemavu 
na wasio na ulemavu, wa-
some pamoja darasa moja.

Ni vyema basi wanaow-
anyima fursa watoto hao wa-
hitaji  wakatafari kwa uma-
kini, hata kuchukua hatua 
sahihi za kutowatenga wa-
toto wenye ulemavu, kwani 
hawakuomba wazaliwe 
hivyo.

Pia bado inabaki kuwa 
busara kukumbuka msemo 
wa Kiswahili kwamba ‘hu-
jafa hujaumbika.’ Hivyo, kila 
mmoja kati yetu ni mlemavu 
mtarajiwa, kwani anaweza 
kukumbwa na madhila au 
ugonjwa unaompa hali ya 
ulemavu.

Inawezekana mazin-
gira kama hayo ya kuzuia 
yakawafanya baadhi ya wa-
zazi kuacha kuwapeleka wa-
toto wenye ulemavu shuleni, 
kwa kuhofia kuchekwa, kud-
haraulika, au kushushiwa 
heshima.

Vilevile, mazingira hayo 
ya mizengwe kwa namna 
moja au nyingine, yanaweza 
kukwamisha lengo la ku-
wapo elimu jumuishi, amba-
lo ni kuwafanya wanafunzi 
wote bila kujali ulemavu, 
kusoma pamoja.

Nadhani walimu kama 
walezi, wangesaidia au kuwa 
chachu kuondoa vikwazo 
hivyo, ili kuhakikisha wa-
nafunzi wenye ulemavu 
wanapata elimu na wenzao 
wenye viungo kamili, ili iwa-
saidie katika maisha yao ya 
baadaye.

Kuwajumuisha wanafunzi 
katika elimu, kunahitaji ush-
irikiano na taasisi mbalim-
bali kama za kiafya, kijamii, 
ustawi wa jamii, maji na us-
afi wa mazingira, usafiri wa 
umma na sekta zinazohusi-
ana na haki.

Ninaamini kwamba, wa-
dau hao wote wakishiriki 
kwenye jambo hili, inaweza 
kusaidia kumaliza vikwazo 
wanavyokumbana navyo 
watoto wenye ulemavu 
hasa wa kichwa kikubwa na 
mgongo wazi vya kukataliwa 
kuandikisha shule.

Pamoja na hayo, ninaami-
ni pia kuna haja ya kuwekeza 
katika kuongeza ubora wa 
majengo, vifaa vya kujifunza 

na kufundishia katika shule 
zetu, ili kuwasaidia wa-
nafunzi wenye ulemavu, am-
bao serikali imeamua kuwa-
jumuisha na wenzao kupata 
mafunzo kwa pamoja.

Ulemavu huo wa kuwa na 
kichwa kikubwa na mgongo 
wazi, kuna wakati Waziri 
wa Afya, Ummy Mwal-
imu, ameshawahi kutolea 
ufafanuzi, kwamba watoto 
wenye hali hiyo wanaende-
lea kupokelewa shuleni, pia 
serikali inajitahidi kubore-
sha miundombinu ya shule 
zote zinazojumuisha watoto 
wenye ulemavu.

Wakati fulani ameshawahi 
kutoa mfano, kwamba Shule 
ya Sekondari Patandi, iliyoko 
Arusha ni ya mfano, kwa vile 
inachukua wanafunzi wote 
wakiwamo wenye ulemavu, 
huku ikiwa na walimu wenye 
utaalamu wa kuwafundisha 
wanafunzi wenye hali hiyo 
ya dosari kiafya. Ingekuwa 
vyema, kama shule zinazo-
daiwa kuwakataa watoto we-
nye ulemavu huo kuzingatia 
kile ambacho waziri, ame-
shawahi kukieleza kuhusu 
ujumuishaji wa watoto hao, 
ili kuondoa mkanganyiko 
uliopo.

Ikumbukwe kwamba, 
viongozi wa ASBAHAT wa-
nabainisha kuwapo wenye 
ulemavu huo, ambao wame-
soma na kuhitimu masomo 
yao vizuri na sasa wanatege-
mewa katika taasisi mbal-
imbali za umma na binafsi 
katika utaalamu tofauti, uki-
wamo  wa TEHAMA.

Mafanikio hayo yange-
wafanya walimu wa-
naowakataa walemavu wa 
kichwa kikubwa na mgongo 
wazi wabadili mtazamo na 
kutambua kuwa wana uw-
ezo mzuri shuleni kama wal-
ivyo wengine wenye viungo 
kamili.

Na Sabato 
Kasika
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Mbunge: Ni 
sahihi mikopo 
halmashauri 
kupunguzwa 
Na Salome Kitomari, DODOMA

MBUNGE wa Nyasa, Stela Man-
yanya, ameunga mkono kupunguzwa 
kwa mikopo itakanayo na mapato ya 
ndani ya halmashauri kwenda kwa 
makundi maalum kutoka asilimia 10 
hadi tano. 
Akichangia mjadala wa makadirio 

ya mapato na matumizi ya serikali 
kwa mwaka 2022/23 jana, tofauti 
na wabunge wengine walichangia 
mjadala huo tangu Juni 16, mwaka 
huu, waliotaka serikali kutogusa asil-
imia 10 na badala yake waiongeze, 
alisema:
“Kwa bahati nzuri eneo hili nimeli-

fanyia kazi kwa kipindi kirefu, kundi 
la machinga siyo wale wanaotembea 
tu, wametoa jina hilo kutokana na 
ubunifu wao wa kufanya biashara 
kiasi kwamba hata wajasiriamali wa-
dogo wenye mtaji kuanzia Sh. 1,000 
hadi milioni 50 wanaangukia kundi 
hilo.
“Niliwahi kusema iko haja ya kuiga 

mtindo tunaowafanyia nyuki, tuna-
watengenezea mzinga wanakupa asa-
li, na hawa machinga wanafanya kazi 
ambazo ukijumlisha katika thamani 
ya kazi wanayofanya ni fedha nyingi 
na wanatengeneza ajira nyingi sana.
“Lakini kwa sababu kundi hili hatu-

jalitambua kamili na kulipa haki 
kamili ya maeneo ya kufanyia kazi, 
ndiyo maana wakati mwingine tu-
nampa presha Rais kwamba wamach-
inga wapate maeneo ya kufanyiakazi, 
wote (wabunge) tunachangia humu.
“Leo linapokuja suala la sasa tuanze 

kutengeneza mazingira bora ya hawa 
watu kufanyia kazi, wote (wabunge) 
tunaruka, tunasema bora waka-
kopeshwa.
“Lakini mimi niwaambie ukweli hata 

katika baadhi ya maeneo ufuatiliaji 
wa waliokopeswa, ni mgumu kwa 
sababu hawajulikani waliko, watu 
wanapewa fedha kwenye kikundi 
wanagawanagawana, mambo yamei-
sha zinakuwa kama fedha za msaada 
badala ya kuwa fedha za kuwawez-
esha katika masuala ya kibiashara.
“Haya nasemea mimi kama mimi, 

nasimama mimi kama mimi, najua 
wabunge wengi wamekuwa upande 
tofauti lakini kazi ya mbunge ni kila 
mtu anashauri anavyoona.”
Mbunge huyo alisema wazo la ku-

punguza asilimia tano kwenda kwe-
nye miundombinu ni zuri na linataki-
wa kuanza kwa baadhi ya maeneo.
“Mimi ningetamani jimbo langu la 

Nyasa liwe mfano, na mimi naunga 
mkono asilimia tano ikatengeneze 
miundombinu na asilimia tano wa-
kopeshwe na watakaokosa waende 
benki kwa sababu zipo,” alisisitiza.
Katika mchango wake, Mbunge wa 

Ngara, Ndaisaba Ruhoro, alisema 
wameshaonja bei ya Sh. 3,740 kwa 
kilo na kama haitashuka kwenye 
soko la dunia, hawatauza kahawa 
kwa bei ya chini kwa kuwa zao hilo 
siyo nyanya wala biringanya kwam-
ba litaoza, bali wahifadhi ndani hadi 
bei nzuri itakapopatikana.

Auawa kwa mapanga 
nyumbani kwa hawara
Na Idda Mushi, MOROGORO

MKAZI wa Kijiji cha Kiziwa, 
Kata ya Kiroka wilayani Mo-
rogoro, Kibwana Mussa, ame-
kutwa ameuawa kwa kukatwa 
kwa mapanga nyumbani 
kwa mwanamke anayedaiwa  
kuwa na uhusiano naye kimap-
enzi.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Kiziwa, Mbena Loki, alisema 
jana kuwa mkazi huyo aliuawa 
na mtu aliyedaiwa alikuwa 
mume wa mwanamke huyo  
aliyemtaja kwa jina la Farida 
Ally.

Alibainisha kuwa walipata 
taarifa za kuuawa kwa mwa-
naume huyo Juni 22, mwaka 
huu.

Mwenyekiti huyo alisema 
viongozi mbalimbali wa kijiji 
walikuwa eneo la tukio na kum-
chukua mwanamke huyo na 
kumpeleka kituo kidogo cha 
Polisi Mkuyuni kwa ajili ya us-
alama wake.

Kiongozi huyo wa kijiji 
alisema anachofahamu mwa-
namke huyo alikwishaachana 
na mume wake muda mrefu na 
alikuwa kwenye uhusiano na 
mwanamume aliyeuawa.

“Mtuhumiwa alikuwa bado 
akimfuatilia mwanamke na leo 
akamvizia na kumkuta ndani 
na kuamua kumuua mwana-
mume aliyemkuta ndani kwa 
kumkata kwa mapanga,” alidai 
mwenyekiti huyo.

Inadaiwa kuwa baada ya ku-
fanya mauaji hayo, mtuhumiwa 
huyo alikimbia kusikojulikana 
na jitihada zaidi za kumtafuta 
bado zinaendelea.

Mwili wa marehemu tayari 
umeshaondolewa kijijini huko 
na kupelekwa hifadhi maiti ya 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Morogoro ili kusubiri taratibu 

zaidi.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Morogoro, Fortunatus Musi-
limu, alikiriri kutokea kwa 
mauaji hayo Juni 22 majira ya 
saa 11 alfajiri katika Kitongoji 
cha Kiziwa na kwamba chanzo 
cha mauaji hayo ni wivu wa ki-
mapenzi.

Alisema Jeshi la Polisi li-
namtafuta mtuhumiwa wa 
mauaji hayo aliyefahamika 
kwa jina la Ally Ally, mkazi 
wa Kibwala, Kiziwa wilay-
ani Morogoro kutokana na  
kudaiwa kuhusika na mauaji 
hayo.

Serikali yasisitiza 
kuheshimu taratibu, 
sheria za wakimbizi
Na Faustine Feliciane

WIZARA ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki imesema 
itaendelea kuheshimu makubaliano ya 
kimataifa kuhusu wakimbizi na haitotoa 
shinikizo kwa wakimbizi kuondoka 
nchini bila hiari yao.

Wakati wa Maadhimisho ya Siku ya 
Wakimbizi Duniani, jijini Dar es Salaam 
jana, Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Balozi 
Liberata Mulamula, alisema Tanzania 
itaendelea ‘kufungua milango’ yake kwa 
watu wanaokimbia nchi zao na kutafuta 
usalama nchini.

“Kama taifa milango ipo wazi raia 
wa kigeni wanaokimbia vurugu nchini 
mwao, Tanzania tutaendelea kufuata 
makubaliano ya kimataifa juu ya wakim-
bizi, lakini tutaendelea kushirikiana na 
Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulikia wakimbizi (UNHCR),” alisema 
Mulamula.

Alisema mpaka kufikia Mei mwaka 
huu, Tanzania ina wakimbizi 243,077 
kutoka Burundi wanaoishi kwenye 
makambi mbalimbali.

Mwakilishi wa UNHCR nchini, Ma-
houa Parums, alisema wanaishukuru 
Tanzania kwa kuwa sehemu salama 
kwa wakimbizi wanaokambilia nchini.

“Tanzania ina historia ndefu na 
wakimbizi, UNHCR tunaishukuru Tan-
zania kwa ushirikiano na ukalimu un-
aotoa kwa wakimbizi, na kama alivyose-
ma Waziri Mulamula, hakuna mkimbizi 
atakayelazimishwa kurudi nchini kwake 
kama hakuna uhakika wa usalama,” 
alisema Mahoua.

Mwakilishi Mkazi wa Umoja wa 
Mataifa (UN), Zlatan Milisic, alisema wa-
natekeleza mradi wa pamoja wa Kigo-
ma ambao unawanufaisha wananchi 
wa mkoa huo na wakimbizi walioko 
kwenye makambi yaliyoko Kigoma. 

Balozi wa Comoro nchini, DK. Aham-
ada El Badaoui Mohamed, alizitaka nchi 
za Afrika kuimarisha amani ili kupun-
guza na kuondoa wakimbizi Afrika.

Hafla hiyo ya maadhimisho ya Siku ya 
Wakimbizi Dunia iliandaliwa na UNHCR 
kuhudhuriwa pia na wakuu wa mikoa 
ya Kigoma, Tabora na Rukwa.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Hashimu Mgandilwa (kushoto), akipokea zawadi ya 
diary yenye kalenda na ratiba ya masomo na matukio mbalimbali ya mwaka 
mzima ya Chuo cha Tumaini, Dar es Salaam kutoka kwa Waziri wa Utawala 
Bora serikali ya wanafunzi TUSODARCO, Isaya Daniel. Wanafunzi hao walikuwa 
kwenye utalii wa ndani katika mapango ya Amboni yenye lengo la kuunga 
mkono jitihada za Rais Samia Suluhu Hassan kuboresha sekta ya utalii nchini. 
PICHA: MARIA RAYMOND TUDARCO
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Mbunge aona mbinu kuinua uchumi nchini
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

MBUNGE wa Vwawa, Japhet 
Hasunga, amesema sekta ya 
kilimo imebeba uhai wa taifa na 
ndiyo njia sahihi ya kuwekeza 
kwa sasa ili nchi ipate mapato 
makubwa na kuondokana na 
umaskini.

Hasunga alibainisha hayo bun-
geni juzi alipochangia hoja ya 
mapendekezo ya bajeti ya serika-
li kwa mwaka 2022/23, akisema:

“Kwenye kilimo ndipo pana-
patikana chakula chote, bila 
chakula hakuna kazi inayoweza 
kufanyika. Sote tunategemea 
chakula lakini ndipo tunapata 
malighafi zote za viwanda na 
ndipo penye ajira nyingi.”

Mbunge huyo alisema 
uwekezaji kwenye sekta ya kili-

mo utaipatia nchi fedha nyingi 
za kigeni na kuiwezesha kulipa 
madeni mengi ya nje, hivyo kuna 
haja kuweka mkazo kwenye sek-
ta hiyo.

Vilevile, alisema uwekezaji wa 
taifa lazima utegemee kwenye 
kilimo, uvuvi, ufugaji na misitu 
kwa kuwa ndiko kwenye fursa 
za biashara kwani Watanzania 
wengi wanaishi kijijini na wanat-
egemea biashara hiyo.

Akizungumzia sekta ya utalii, 
Hasunga alisema inaweza kuleta 
mchango mkubwa katika nchi 
kama ikishirikiana vizuri na sek-
ta zingine za uzalishaji.

“Utalii kwa mwaka uliopita 
2021 duniani pamoja na kuwapo 
kwa ugonjwa wa UVIKO-19, zipo 
nchi zimefanya vizuri sana. Laki-
ni ukichukua takwimu za namna 
ya vivutio vya utalii vizuri, Tanza-

nia tulikuwa tunashika nafasi ya 
pili duniani, sasa hivi tumeshuka 
hadi nafasi ya nane,” alisema.

Hasunga alisema licha ya nchi 
kufanya vizuri, uwekezaji wake 
hautoshi kwa kuwa bado haija-
pata watalii wa kutosha, hali in-
ayosababisha kutopata mapato 
mengi.

Aliirejelea Ufaransa kuwa kwa 
mwaka 2021, ilipata watalii milio-
ni 89.4 ikifuatwa na Hispania ili-
yopata watalii milioni 83.7 huku 
Marekani ikipata milioni 79.5 
wakati Tanzania bado haijafikia 
idadi ya watalii milioni moja.

“Lazima tuwekeze vya ku-
tosha, ndiyo maana Rais wetu 
ameamua kuja kuhakikisha anai-
simamia hii sekta vizuri, akaja na 
huu utaratibu wa filamu ya Tan-
zania The Royal Tour. Kwa kweli 
hii filamu inatutangaza sana 

kama nchi, na mimi ninafikiri tu-
jipange kuhakikisha utalii unale-
ta mchango mkubwa,” alisema.

Hasunga alisema kuna haja 
nchi iwekeze zaidi kwenye ho-
teli ili watalii wengi wanaokuja 
kwenye shughuli mbalimbali, 
wafikie kwenye hoteli hizo ili 
wailetee nchi fedha nyingi za 
kigeni pamoja na kuhamasisha 
utalii wa ndani. “Ndio maana 
mwaka 2018 nilisema kwa mara 
ya kwanza kuwa Watanzania tu-
jifunze kula maisha, twende tu-
kale maisha kwenye mbuga zetu. 

“Watanzania wengi hawaku-
nielewa wakadhani ni utani, 
hiyo ni theory (nadharia) ya 
kiuchumi. Ili uchumi wetu 
uchangamke, Watanzania tukale 
maisha,” alisema Hasunga am-
baye mwaka 2018 alikuwa Naibu 
Waziri wa Maliasili na Utalii.

Tembo waua mzee 
akiokoa mbaazi zake
Na Stevie Chindiye,  
TUNDURU

MKAZI ya Kijiji cha Kajima, 
Kata ya Kajima wilayani Tun-
duru mkoani Ruvuma, Moham-
med Jusso (65), amefariki du-
nia baada ya kushambuliwa na 
tembo.

Taarifa za tukio hilo zinaeleza 
kuwa mzee huyo alipatwa na 
mkasa huo wakati akiwafukuza 
tembo hao ili waondoke katika 
shamba lake la mbaazi.

Shuhuda wa tukio, Sadala 
Mapunda, alisema lilitokea 
juzi majira ya saa mbili usiku, 
akisimulia kuwa baada ya tukio 

hilo, wananchi waliojitokeza na 
kwenda kuokoa mwili wa mare-
hemu usiendee kushambuliwa 
na tembo hao na baadaye kutoa 
taarifa kwa viongozi wa serikali 
kwa ajili ya taratibu za kisheria.

Diwani wa Kajima, Ausi 
Maulid, alisema tayari wame-
kwishatoa taarifa kwa maofisa 
wanaohusika na uhifadhi wa 
wanyamapori.

Diwani wa Viti Maalum Tarafa 
ya Matemanga, Stawa Timamu, 
alitumia fursa hiyo kuiomba 
serikali kuwasaidia kuwahami-
sha wafugaji wanaokaa kwenye 
maeneo ya misitu ya hifadhi ili 
pindi wanyama hao waharibifu 

wanapofukuzwa, waende kukaa 
huko tofauti na sasa ambapo kila 
tembo wanapofukuzwa kwenda 
huko hurudi tena kwenye maka-
zi ya wananchi kwa kuyakimbia 
makundi ya ng’ombe hao.

Ofisa Tarafa ya Matemanga, 
Emiliani Njogopa, alisema kuwa 
baada ya tukio hilo, aliwasiliana 
na askari wa hifadhi za jamii am-
bao walikwenda kutoa msaada 
wa awali kwa kuwafukuza tembo 
na kutoa nafasi kwa wananchi 
kuchukua mwili wa ndugu yao 
na kuupeleka nyumbani.

Ofisa Wanyamapori Wilaya ya 
Tunduru, Limbega Alii, alithibiti-
sha kuwapo kwa tukio hilo na 

tayari amekwishapeleka askari 
wa kikosi cha idara hiyo kwa 
ajili ya kuwafukuza tembo hao 
katika maeneo ya makazi ya wa-
nanchi. Limbega aliwataka wa-
nanchi wa maeneo hayo kufany-
ia kazi maelekezo yanayotolewa 
na wataalamu, ikiwamo kutem-
bea zaidi ya mtu mmoja pamoja 
na kuacha tabia za kuwafukuza 
tembo hao huku wakiwa wame-
washa tochi, hali ambayo huo-
nyesha huwa wanajimulikia.

Alisema hili ni tukio la tatu 
kwa tembo hao kuua watu mwa-
ka huu, hali ambayo inatishia 
maisha ya wananchi wengi en-
dapo jamii haitabadilisha tabia.

Wananchi kunufaika 
na miradi ya maji 
Na Frank Monyo 

WATANZANIA zaidi ya milioni 
mbili wanaoishi katika sehemu 
zenye shida katika upatikanaji wa 
maji, wamenufaika na miradi ya 
maji inayofadhiliwa na Kampuni ya 
Bia ya Serengeti (SBL).
Msaada huo unakuja wakati tak-

wimu zinaonyesha zaidi ya watu 
billioni mbili duniani hawapati hu-
duma ya majisafi na salama huku 
nchi zinazoendelea zikiathirika 
zaidi.
Wakati wa kukabidhi mradi 

wa maji katika Kata ya Basutu 
wilayani Hanang’ juzi, Mkurugenzi 
wa Uhusiano kwa Umma wa SBL, 
John Wanyancha, alisema kusaidia 
upatikanaji wa majisafi na salama 
umekuwa ni moja ya vipaumbele 
vya kampuni hiyo, akibainisha 
kuwa imechimba visima 20 kwe-
nye maeneo mbalimbali nchini.
Alisema kampuni hiyo inachuku-

lia maji kama moja ya mahitaji 
muhimu kwa maendeleo ya watu 
na ndiyo sababu imekuwa mstari 
wa mbele kushirikiana na serikali 
na wadau wengine kusaidia upati-
kanaji wa majisafi na salama kwa 
Watanzania.
Mkurugenzi huyo alisema mi-

radi ya maji ya SBL imesaidia 
upatikanaji wa maji na salama 
kwa takriban watu milioni mbili 
na kuongeza kuwa miradi hiyo 
imelenga zaidi jamii ambazo zina 
uhitaji mkubwa wa huduma hiyo 
muhimu na ambazo zinaishi jirani 
na viwanda vyao au sehemu am-
bayo SBL inapata malighafi kwa 
ajili ya uzalishaji wa bia.
Alisema kuwa mbali na miradi ya 

maji, kampuni hiyo pia imesaidia 
kuboresha afya za wakazi wa mae-
neo husika.
“Pamoja na kusaidia jamii zenye 

shida ya maji moja kwa moja, mi-
radi yetu pia imekuwa ikizisaidia 
taasisi mbalimbali za kijamii na 
mfano mzuri ni mradi wa Karatu 
ambao umepanuliwa na kutoa hu-
duma kwa shule nne na kituo cha 
afya wakati mradi wa Pasua Moshi, 
umesaidia upatikanaji wa maji kwa 
shule tatu na soko lililoko jirani,” 
alisema Wanyancha.
Alisema: “Miradi yetu huwa jirani 

na maeneo ambayo SBL hununua 
nafaka kwa ajili ya utengenezaji 
wa bia, husaidia kuwapatia wakuli-
ma zaidi ya 400 maji kwa ajili ya 
umwagiliaji. 
“Wakulima hawa pia wapo katika 

mpango unaojulikana kama ‘Kilimo 
Biashara na SBL’, huwasaidia 
kuongeza uzalishaji kwa kuwapatia 
mbegu bora, ushauri wa kitaalamu 
na kuwaunganisha na taasisi za 
kifedha kwa ajili ya kupata mitaji 
ya kupanua uzalishaji wao.” 
Kwa mujibu wa Taasisi ya Water 

Org inayofanya kazi ya kusaidia 
upatikanaji wa maji na usafi wa 
vyoo, zaidi ya asilimia 57 ya Wa-
tanzania, sawa na watu milioni 25 
kati ya watu milioni 57 wanaokadi-
riwa kuwapo nchini, wanaweza 
kupata maji kupitia vyanzo vilivy-
oboreshwa huku asilimia 30 waki-
pata huduma ya vyoo safi.

Mwakilishi wa Barron Group of Companies, Jacqueline Kawishe (nguo ya njano), akimkabidhi Mwenyekiti na Mwanzilishi wa Taasisi 
ya Mwanamke Initiatives Foundation (MIF), Wanu Hafidh, viatu vya shule vya Barron vilivyotolewa na Shule ya Feza, jijini Zanzibar 
juzi, kama mchango wao katika mfuko wa MIF. Wengine ni wajumbe wa Bodi ya MIF. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Profesa UDSM  ahimiza 
utafiti  kusaidia jamii 
Na Gwamaka Alipipi

MKURUGENZI wa Shahada za Awali katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
ameitaka Ndaki ya Sayansi Asili na Sayansi 
Tumizi ya chuo hicho (CoNAS) kufanya utafiti 
wenye kuleta maendeleo ili kusaidia jamii.

Profesa Nelson Boniface alitoa ushauri 
huo jana jijini Dar es Salaam wakati wa 
mwendelezo wa sherehe za miaka 60 tangu 
kuanzishwa kwa UDSM zinazotarajiwa kufikia 
kilele Oktoba mwaka huu, akimwakilisha 
Makamu Mkuu wa chuo kikuu hicho, Prof. 
Willium Anangisye.

Prof. Boniface alisema: “Mnapofanya utafiti, 
hakikisheni unaleta manufaa katika uchumi wa 
nchi sambamba na kusaidia jamii. Kama utafiti 
wetu mnaofanya hauegemei katika mambo 
hayo mawili, basi utakuwa hauna maana. 
Mnatakiwa kufanya utafiti utakaowakwamua 
wananchi, mkishafanya msizifungie kabatini.”

Alisema CoNAS ilianzishwa mwaka 1965, 
yaani miaka minne baada ya kuanzishwa kwa 
UDSM, ikiwafundisha walimu wa masomo 
ya sayansi na tangu kipindi hicho, imekuwa 
ikifanya utafiti mbalimbali wenye manufaa 
ikiwamo utafiti wa mafuta katika mimea na 
kuvuna uyoga.

Prof. Boniface aliutaka uongozi wa CoNAS 
kujikita zaidi katika kufanya utafiti wenye 
ubunifu na sayansi za maendeleo, akisisitiza 
dunia inakwenda kwenye teknolojia ya sayansi 
na ubunifu.

Mkuu wa Ndaki ya CoNAS, Prof. Flora  
Magige, alisema tangu kuanzishwa kwa ndaki 
hiyo, wanajivunia mafanikio lukuki katika 
nyanja ya utafiti wa kisayansi.

Alisema mojawapo ya mafanikio makubwa 
wanayojivunia ni kugundua dawa ya kutibu 
ugonjwa wa virusi vya corona iitwayo UDANO 
ambayo iliwatibu wagonjwa wengi wakati wa 
mlipuko wa ugonjwa huo.

Prof. Magige alisema: “Tangu mwaka 1965 
hadi sasa, tunajivunia kuongezeka kwa usahili 
wa wanafunzi wanaojiunga katika ndaki yetu. 
Hata idadi ya wafanyakazi imeongezeka, 
tulivyoanza sivyo tulivyo sasa, hata utafiti 
nao umeongezeka, tumefanya mengi yenye 
manufaa kwa jamii na taifa.”

Alisema CoNAS bado inaendelea katika 
kufanya utafiti na ubunifu wenye matokeo 
chanya kwa taifa na jamii, kwamba kwa miaka 
ijayo Watanzania watarajie mambo mazuri 
zaidi.

Mbunge atoa mamilioni kukarabati kituo cha Bajaj
Na Christina Haule, Moro-
goro 

MBUNGE wa Morogoro Mji-
ni, Abdulaziz Abood, ametoa 
zaidi ya Sh. milioni 10 kwa ajili 
ya kukarabati Kituo cha Bajaj 
cha Soko Kuu la Chifu Kingalu 
ambacho kwa sasa hakina hu-
duma ya choo.

Akizungumza kituoni 
hapo jana baada ya kujionea 
hali halisi, Abood alisema 
ameamua kutoa kiasi hicho 
cha fedha ambacho kitasaidia 
maboresho ya stendi hiyo iki-
wamo ujenzi wa choo, ujenzi 

wa daraja na ufungaji wa taa 
kwa ajili ya usalama nyakati za 
usiku.

Mhandisi wa Manispaa ya 
Morogoro, Juma Wizo, alisema 
ujenzi huo utaanza muda si 
mrefu baada ya michoro kwe-
nye eneo hilo kukamilika.

Awali madereva wa bajaj wa-
naofanya safari kwenye mae-
neo ya Chamwino, Chuo Kikuu 
cha Sokoine cha Kilimo (SUA), 
Kasanga na Mzumbe, akiwamo 
Abdallah Malilo, walimshuk-
uru mbunge huyo kwa kuona 
umuhimu wa kuwatatulia baa-
dhi ya kero wanazokumbana 

nazo kwenye stendi hiyo.
Alisema uwekaji wa taa kwe-

nye eneo hilo utawasaidia hasa 
wanapofanya shughuli zao 
nyakati za usiku kwenye ku-
pakia na kushusha abiria sam-
bamba na kuimarisha usalama 
kwao na abiria na mali zao.

Dereva huyo alisema kuna 
kero nyingine ya ufinyu wa 
eneo hilo unaoleta shida kuto-
kana na wingi wa bajaj kwenye 
eneo hilo, akiiomba Manispaa 
kuangalia uwezekano wa ku-
watanulia eneo hilo ili liwe 
kubwa zaidi kukidhi mahitaji 
yao.

Malilo alisema eneo hilo 
linapakana na Soko la Mi-
tumba Kikundi ambalo lina 
eneo kubwa na kwamba ikiwa 
wataongezwa eneo, watakuwa 
salama bila kuhofu kuingia 
Mto Kikundi ambalo upo ji-
rani.

Alisema kwa sasa wengine 
wanapaki pembezoni mwa 
mto, jambo ambalo ni hatari, 
akirejea siku ambayo mmoja 
wao alinusurika kutumbukia 
mtoni, akiokolewa na wenzake 
waliomvuta baada ya bajaj ku-
ingia mtoni.

Teknolojia ya kuua mbu wa malaria, dengue yaja
Na Romana Mallya

T
EKNOLOJIA ya ku-
pambana na mbu 
waenezao ugonjwa wa 
malaria na homa ya 

dengue, ikiwaua ikitumika nda-
ni na kuwafukiza inapopulizwa 
nje ya nyumba.

Mkuu wa Ujumbe wa Kam-
puni ya Fumakilla Limited, 
Toshiaki Muramoto, alibainisha 
hayo juzi baada ya kutembelea 
Tanzania kwa ajili ya tathmini 
ya mahitaji inayoungwa mkono 
na Shirika la Maendeleo la Ki-
mataifa la Japan ( JICA).

Katika ziara hiyo, wajumbe 
hao walitembelea maeneo 
ambayo yameathirika zaidi na 
malaria na dengue na ilikuwa 
ya kwanza tangu kuidhinishwa 
kwa mradi wa Fumakilla kama 
Mpango wa Ushirikiano wa 
JICA wa mwaka 2019.

Muramoto alisema Fumak-
illa imekuwa ikitengeneza vi-
uadudu vya nyumbani kwa zai-
di ya miaka 100 na  wamepanga 

kuanzisha teknolojia ya hali ya 
juu ya kupambana na mbu.

“Teknolojia hii ni kwa ajili ya 
kupambana na malaria, homa 
ya dengue na magonjwa men-
gine ya kuambukiza yanayohu-
siana na mbu nchini, tutafanya 
hivyo kwa kushirikiana na 
JICA,” alisema.

Muramoto alisema bidhaa 
hiyo mpya hutoa moshi kidogo 
wa kuua mbu inapotumika 
ndani ya nyumba na inafukuza 
mbu inapotumiwa nje.

“Koili mpya ya mbu ni bid-
haa yenye ufanisi dhidi ya mbu 
wa kienyeji, imepata kiwango 
cha juu cha usalama ambacho 
kimeainishwa kama Daraja 
la U (haiwezi kuleta madhara 
makubwa) na Shirika la Afya 
Ulimwenguni (WHO). Ni uain-
ishaji wenye moshi kidogo, 
zaidi ya hayo, bei yake itakuwa 
nafuu kwa watu wengi,” alise-
ma.

Muramoto ni Mjapan aliye-
fanya utafiti wa mfumo wa kil-
imo katika Mkoa wa Morogoro 
kwa takriban mwaka mmoja, 

miaka 27 iliyopita kwa msaada 
wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine (SUA).

“Nilipokuwa kijijini, nilitem-
belea mashamba kila siku ku-
wahoji wakulima na kukusanya 
udongo kwa ajili ya majaribio 
ya kimaabara.

“Nikiwa nafanya kazi sham-
bani niliumwa na mbu na 
nikaugua malaria mara tatu 
ndani ya mwaka mmoja na 
kulazwa hospitalini mara 
mbili,” alibainisha.

Alisema baada ya kumaliza 
masomo yake, alirudi Japan 
na kuamua kufanya kazi ka-
tika kampuni ya Fumakilla na 
kuona ipo haja ya kuitambu-
lisha koili iliyotengenezwa kwa 
teknolojia ya hali ya juu inay-
oua mbu kama bidhaa muhimu 
ya kudhibiti mbu.

Alisema bidhaa hiyo tayari 
imefanyiwa majaribio na kui-
dhinishwa na Taasisi ya Utafiti 
wa Viuatilifu vya Kitropiki 
(TPRI), wakala wa serikali am-
bao wanadhibiti matumizi ya 
viua wadudu Tanzania.

Alisema utafiti wa tathmini 
ya mahitaji ya Fumakilla, uki-
ungwa mkono na JICA, ulianza 
Oktoba 2020 na utakamilika 
mwaka 2023, kwa ziara tatu 
zaidi zilizopangwa nchini Tan-
zania.

Alisema wakati wa ziara yao, 
ujumbe ulifanya mijadala ya 
vikundi na jumuiya za wenyeji 
ili kuangalia utangamano wa 
ndani wa bidhaa hizo na ilizitoa 
kwa wakazi kwa ajili ya majar-
ibio ya matumizi ya nyumbani.

“Maeneo yaliyotengwa kwa 
ajili ya utafiti huo ni mikoa 
ya Dar es Salaam, Kiliman-
jaro, Arusha, Dodoma, Pwani, 
Mwanza        na Mtwara,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa timu yao 
ilifanya vikao vya kushauriana 
na maofisa wa serikali wanao-
simamia udhibiti wa vijidudu 
vya magonjwa katika Wizara 
ya Afya na Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) kuhusu uweze-
kano wa kutumia bidhaa hiyo 
kama njia ya kudhibiti.

Mbunge wa Jimbo la Morogoro Mjini, AbdulAziz Abood (watatu kushoto), akimwonyesha Mhandisi wa Ujenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro, Juma Wizo, eneo la stendi ya  Bajaji 
nje ya soko kuu la Kingalu ili lijengwe vyoo, mbunge huyo amejitolea kujenga vyoo na kuweka taa katika eneo hilo. PICHA: ASHTON BALAIGWA
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Madini Nickel kuichangia Ngara bil. 151/-
B

UNGE limeelezwa uchim-
baji wa madini ya Nickel 
utachangia ushuru wa 
huduma kwa Halmashau-

ri ya Wilaya ya Ngara mkoani Kag-
era takribani Sh. bilioni 151 kwa 
kipindi cha uhai wa mgodi.

Naibu Waziri wa Madini, Dk. Ste-
ven Kiruswa, aliyasema hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali la 
Mbunge wa Ngara (CCM), Ndaisaba 
Ruhoro.

Mbunge huyo alisema, mpango 
wa serikali kuhakikisha wananchi 
wa Jimbo la Ngara wananufaika na 
uchimbaji wa madini ya Nickel un-
aotarajia kuanza eneo la Kabanga.

Akijibu, Dk. Kiruswa alisema 
uchimbaji wa madini ya Nickel ka-
tika eneo la Kabanga unafanywa 
na Kampuni ya Tembo Nickel Cor-
poration Limited iliyopewa leseni 
Oktoba 25, 2021.

“Mradi huo unatarajia kuchang-
ia ushuru wa huduma kwa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ngara, kiasi 
cha Dola za Marekani milioni 65, 
sawa na takribani Sh. bilioni 151 
kwa kipindi cha uhai wa mgodi,” 
alisema.

Alisema mradi huo unatarajia 
kutoa ajira za moja kwa moja 978.

“Hadi kufikia Aprili, 2022 mradi 
ulikuwa umetumia jumla ya Dola 

za Marekani milioni 1.5 katika un-
unuzi wa bidhaa na huduma ndani 
ya nchi. Kati ya hizo, Dola za Mare-
kani 125,673 zilitumika kufanya 
ununuzi katika Wilaya ya Ngara,” 
alisema.

Alitoa rai kwa wananchi wa 
Wilaya ya Ngara na taifa kwa ujum-
la kuchangamkia fursa zilizoko ka-
tika mradi huo.

“Kupitia Sheria ya Wajibu wa 
Makampuni kwa Jamii (CSR), mra-
di huo ulichangia takribani Sh. mil-
ioni 39 kwa mwaka 2021 na unata-
rajia kuchangia Sh. milioni 207.8,” 
alisema.

Katika swali la nyongeza, 

mbunge huyo alihoji kama Wiz-
ara ya Madini        ina tafiti zilizo-
fanywa na   wakoloni za madini ili 
kuwekwa wazi kwa Watanzania 
wawekeze.

Dk. Kiruswa alijibu kuwa Wa-
jerumani walipofanya utafiti wa 
madini nchini waliacha takwimu 
za kutosha na zipo kwenye wizara 
hiyo.

Alitoa rai kwa Watanzania we-
nye nia ya kuwekeza kwenye ma-
dini taarifa zipo za tangu mwaka 
1925 wazifuatilie ili kuwaongoza 
kwenye uchimbaji wa madini husi-
ka kwenye maeneo yaliyofanyiwa 
utafiti.

Mbunge 
aiomba 
serikali 
kujenga 
bwawa la 
Yongoma

MBUNGE wa Viti Maalum, 
Naghenjwa Kaboyoka, 
ameitaka serikali kujenga 
bwawa la Yongoma 
wilayani Same ambalo 
lilifanyiwa michoro ya 
awali mwaka 1984 ili 
kuongeza kilimo cha 
umwagiliaji kwenye eneo 
hilo.

Akiuliza swali bungeni 
jana, mbunge huyo alihoji 
lini serikali itakuwa tayari 
kujenga bwawa hilo.

“Kwa kuwa bwawa la 
Karemae lililoko Same 
Mashariki lilijengwa na 
wakoloni 1956 na limejaa 
tope na limesababisha 
wakulima wa kata ya 
Kalemawe, Kihulio na 
Bendera kushindwa 
kufanya kilimo, je, serikali 
ina mpango gani wa kutoa 
tope hilo ili likusanye 
maji kusaidia kilimo cha 
umwagiliaji?” Alihoji.

Naibu Waziri wa Kilimo, 
Anthony Mavunde, alikiri 
kuwa sanifu na uandaaji 
wa michoro ya awali 
ya Bwawa la Yongoma 
ulifanyika mwaka 1984 na 
serikali kwa kushirikiana 
na Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo la Japan (JICA).

Alisema bwawa 
hilo litakapokamilika 
litahudumia vijiji vya 
Misufini, Ndungu, 
Makokane na Mpirani.

“Tume ya Taifa 
ya Umwagiliaji kwa 
kushirikiana na 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Same ipo katika hatua ya 
awali ya kufanya mapitio 
ya upembuzi yanikifu 
na usanifu wa bwawa la 
Yongoma,” alisema.

Alisema baada ya 
kukamilika kwa mapitio 
hayo, ujenzi wa bwawa hilo 
utawekwa katika mpango 
wa ujenzi kwa mwaka wa 
fedha 2023/24.

Aidha, alisema serikali 
inaendelea kuimarisha 
skimu za umwagiliaji 
za Same na kwasasa 
imepeleka mitambo katika 
skimu ya Ndungu kwa ajili 
ya kufanya ukarabati wa 
dharura.

Kadhalika, Mavunde 
alisema ataelekeza timu 
ya wataalamu ili kufanya 
tathmini katika bwawa la 
Karemae.

Kiwango ukuaji mikopo sekta binafsi chapaa
WIZARA ya Fedha na Mipa-

ngo imesema kiwango cha uku-
aji wa mikopo kwa sekta binafsi 
kimeongezeka kufikia wastani wa 
asilimia 8.4 katika kipindi cha Julai 
2021 hadi Aprili 2022.

Naibu Waziri Hamad Hassan 
Chande, alitoa kauli hiyo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali la 
Mbunge wa Tumbatu (CCM), Juma 
Othman Hija.

Mbunge huyo alihoji kwa kiasi 
gani lengo la Benki Kuu la kutoa 
mikopo kwa sekta binafsi ili kutoa 
fursa za ajira hususan kwa wafan-

yabiashara wadogo na wa kati lime-
fikiwa.

Chande alijibu, kiwango hicho 
kimeongezeka ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 4.3 katika kip-
indi   cha Julai 2020 hadi Aprili 
2021.

Aidha, alisema kuanzia Desemba 
2021, ukuaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi ulikuwa zaidi ya asilimia 10 
na  Aprili 2022, ukuaji huo ulifikia 
asilimia 13.4.

Awali, alifafanua kuwa Sera ya 
Fedha ya Mwaka 2021/22 imeaini-
sha shabaha ya ukuaji wa mikopo 

kwa sekta binafsi wa asilimia 10.6 ili 
kuwezesha upatikanaji wa mikopo 
kwa gharama nafuu na kuongeza 
ukwasi katika uchumi.

Pia alisema kutokana na 
utekelezaji wa sera hiyo, kiwango 
cha ukuaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi kimeendelea kuongezeka.

Hata hivyo, alisema kutokana 
na mwenendo huo, matarajio ni 
kwamba lengo la ukuaji wa mikopo 
kwa sekta binafsi la asilimia 10.6 
kwa mwaka 2021/22 litafikiwa na 
hivyo kuchangia uwekezaji, uzal-
ishaji na kuongeza ajira nchini.

Habari zote na  Augusta Njoji, 
DODOMA

Spika mstaafu wa Bunge ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Kongwa, Job Ndugai (kushoto), akijadiliana jambo na Mbunge wa Jimbo la Mpwapwa, 
George Malima, walipokutana ndani ya ukumbi wa Bunge kwenye mkutano wa saba kikao cha 48  bungeni jijini Dodoma jana.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH



Na Ummy Matinde, SJMC

K
ITAALAMU, ikiwamo 
kutoka maandiko rasmi 
ya kitaaluma, msamiati 
‘maadili’ una mzozo 

mkuu wa mafundisho yanayo-
tolewa katika nafasi mbalimbali, 
hasa katika malezi, kumuelekeza 
binadamu atende namna inayom-
jenga kimazingira na kiafya, yeye 
na jamii nzima.

Maadili yanayohitajiwa na watu 
wote, kimsingi yanafanana, la-
kini saikolojia na mazingira yake 
yanaweza kuwa tofauti kiasi. Ila 
huwa saikolojia yake inayowaka-
na katika tabia na ufuasi, hubaki 
kuwa zao chanya na kubwa lin-
alomfaa mtu kwa mengi, iwe ki-
afya mazingira na hata kiuchumi.

Watu tangu zamani wamekuwa 
na maadili kwa  namna maalum, 
kulingana na imani kama za dini, 
utamaduni na falsafa za vikundi 
vya binafsi.

Kumekuwepo aina nyingi za 
maadili katika jamii na kwa ujumla 
inakubaliwa na wanadamu wengi, 
mtu binafsi na mazingira ya karibu 
zaidi, hata kiasili.

Aina zote za maadili zinaelezwa 
huwa zinasaidia kuwapo ush-
irikiano kati ya watu, kuwezesha 
maisha katika jamii na kuongoza 
maisha yao. Mfano hai wa maadili 
hayo ni katika ngazi za kiakili, ki-
taaluma na kifamilia.

Kabla ya ujio wa wakoloni wa Ki-
zungu barani Afrika, historia inao-
nyesha amani ilitawala na maadili 
ya Afrika yakafuatwa na Waafrika 
wenyewe.

Lakini, saikolojia hiyo ilichukua 
sura tofauti zaidi panapo ujio wa 
wageni, kwa sura za wafanyabi-
ashara, wamisionari na wapelelezi 
kuchukua nafasi.

Walio katika biashara walitam-
bulisha bidhaa zao, pia dini pamo-
ja na lugha kwa jamii za Kiafrika 
na kwa sababu pesa hazikuwepo  
wakati huo, walibadilishana bid-
haa na wenyeji, kama vile miwani 
kwa shaba au almasi kwa kioo, ma-
vazi kwa dhahabu.

Ni mpaka sasa, saikolojia hiyo 
inashuhudiwa  katika  jamii iki-
wamo ya jamii za Kiafrika, kuenda 
kuvaa mavazi yenye utamaduni 

wa ugaibuni na hasa nchi za Ma-
gharibi, kama vile Bara Ulaya na 
Marekani.

Falsafa na saikoliojia hiyo ndio 
ikashika kasi hata katika imani za 
kidini, kinachoabudiwa na wageni 
kikachukua nafasi kuengua maadi-
li na imani walozizikuta.

Hivyo basi, wamisionari wali-
hakikisha wanapandikiza imani 
zao kwa Waafrika ili kulainisha 
mioyo yao kiimani na kuingiza 
maadili yao, jambo ambalo ma-
tokeo yake yakaingia kwa ndani 
katika maisha ya Mwafrika.

Ni aina ya mabadikliko yali-
yomletea hata mageuzi ya kiafya 

muumini, kwa namna moja au ny-
ingine, kutokana na mabadiliko ya 
matendo na nyendo zake. Matha-
lan, ama mtu kuanza kutumia au 
kuacha sigara na pombe, daima 
inagusa hadi mwelekeo wa afya 
yake kwa namna nyingi.

Wageni hao katika ujio wao wal-
ipeleleza mifumo yote ya uongozi 
wa Afrika kuunda mazingira ya 
mataifa yao, wakaingiza tawala 
zao na kuangusha tawala za Af-
rika.

Kurejea historia, hadi kufika 
karne ya 15, wapelelezi wa kigeni 
walifanikiwa kusaidia mataifa yao 
walikotoka, wakaingiza maadili ya 

uongozi wao kwa kusainisha mi-
kataba tofauti, ikiwamo ya ulaghai 
kwa viongozi wa Afrika wasiojua 
kusoma na kuandika. 

Ikisimama tafsiri hata katika 
hatua, hiyo kunazalisha sura ya 
imani, saikolojia na afya mpya ya 
mwenyeji anayebadilika.

Hapo ndio zama kunasikika 
majina kama ya  Mjerumani Karl 
Peters aliyeingia mkataba dhidi ya 
mzawa Sultan Magungo wa Msove-
ro, Tanganyika hata akawekwa 
chini  ya utawala wa Mjerumani. 

Baada ya kufanyika mkutano 
wa Berlin, Ujerumani uliofanyika 
kati ya mwaka 1884 na 1885, Af-
rika ikagawanywa kwa mataifa ya 
kizungu, kila dola mtawala mmoja 
ikawa na himaya yake, ikiwamo 
Tanganyika chini ya Mjerumani.

Hivyo ndivyo mila na desturi 
za Afrika zilibadilishwa kwa mara 
moja na watawala wa Kizungu, 
wakitaka wenyeji kufuata kile 
ambacho watawala wao walitaka 
kitekelezwe.

Waswahili husema ‘mazoea ya-
jenga tabia’ na ndivyo ilivyokuwa, 
tabia mpya ikajengwa ndani ya 
nafsi za Waafrika wengi waliota-
waliwa na Wazungu. 

Hapo ikaenda mbali kuk-
ishuhudiwa maadili mapya yaki-
zaliwa kuanzia mavazi, elimu, mlo, 
usimamizi wa mwili na nyanja 
nyenginezo kwa kasi ya teknolojia 
vinaendelezwa na kuzika maadili 
na matendo ya asili ya Bara Afrika.

Zao kuu linaloangukia hapo 
mbali na hali ya kiuchumi ni sai-
kolojia, falsafa na sura kuu ya 
mwisho afya ya umma inayozali-
wa upya

 
Makala hii inaegemea tath-

mini ya kitaaluma ya mwandi-
shi ambaye  ni mwanafunzi 
katika Shule ya Uandishi wa 
Habari (SJMC) ya Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam.
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Anenavyo Dk. Baraka Nzobo:
Ilivyo afya kinywa na upeo mdogo
jamii kuelewa mahali penye shida Ukurasa 14

HATUA MPYA VITA
 UTAPIAMLO …  

Yabuniwa mashine mpya 
ya kuandaa virutubishi

 lishe, ishara ya mapinduzi 

Ukurasa  13

Namna safari ya saikolojia na falsafa 
inavyoangukia kwenye afya binafsi

SALAMU ZA UN 2022

Ndivyo ilivyo saikolojia na falsafa ya maisha ya kikoloni, ilivyoangukia hatima ya afya. PICHA: 
MTANDAO. 
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AFYA

Ilivyo afya kinywa na upeo mdogo
jamii kuelewa mahali penye shida 

Na Mary Geofrey

KIMAUMBILE, kinywa cha mwa-
nadamu ni sehemu ya kichwa 
kikijumuisha taya la juu na chini, 
ulimi, meno, misuli ya mdomo, 
matezi ya  mate, mlango wa koo, 
matundu katikati ya pua na taya 
ya juu, mishipa yote ya fahamu na 
damu iliyopo maeneo hayo.

Kazi ya meno ndiyo inayomu-
wezesha kusaidia kupitisha na 
kuchakata chakula kitakachoenda 
tumboni, kukamilisha uyeyushaji 
wake na kufyonzwa kwenye damu, 
hata kurutubisha mwili. 

Anafafanua mate yameundwa 
kuwa na vimeng’enya vinavyosaid-
ia kulainisha na kuyeyusha chaku-
la. Meno kazi yake ni kutafuna, 
kusaga na kukata chakula cha kila 
aina, kiingiacho mdomoni.

Mtaalamu wa Ufuatiliaji na 
Udhibiti wa Magonjwa kutoka 
Wizara ya Afya, Dk.  Baraka  Nzo-
bo, katika mazungumzo na Ni-
pashe, anasema kinywa na meno 
yake vinamsaidia mwanadamu 
kuchakata chakula kwenda tum-
boni, kukamilisha uyeyushaji wake 
na kufyonzwa kuingia kwenye 
damu, kisha inaurutubisha mwili. 

Anasema mate yana vilainishi vi-
navyosaidia kumeng’enya chakula 
na kazi ya meno ni kutafuna, kus-
aga na kukata chakula  kiingiacho 
mdomoni.

Dk. Nzobo anasema, watu wen-
gi wamepungukiwa uwezo wa 
kutafuna vyakula, kutokana na ku-
poteza meno, hali inayochangiwa 
na sababu kama vile kung’oa meno 
yaliyotoboka na yanayouma.

Pia, anataja kuwapo ugonjwa 
wa fizi unaoshambulia mfupa una-
oshikilia jino na kulifanya kulegea, 
hatimaye kung’oka lenyewe au 
kwenda kung’olewa hospitali. 

Daktari huyo anasema, ugonjwa 
wa kutoboka (kuoza) na magonjwa 
ya fizi, yanachangia kuwadhuru 
Watanzania wengi. Anaendelea: 
“Hapa nchini, watu wengi wenye 
umri wa miaka 55 na kuendelea.

“Wamepungukiwa uwezo wa-
kutafuna vyakula mbalimbali kuto-
kana na kupoteza meno mdomoni, 
kutokana na sababu mbalimbali.”

Dk. Nzobo anasema ugonjwa 
wa kutoboka au kuoza meno na 
yanayohusu fizi, ni baadhi yanay-
oongoza kuwashambulia Watan-
zania, akitoa takwimu; kati ya wa-
toto 100 wenye umri hadi kufika 
miaka mitano, kati ya 40 hadi 60 
wameathirika na ugonjwa huo wa 
kuoza meno.

Hali kadhalika, anatoa wastani 
kati ya watu wazima 10 wenye 
umri miaka 55 au zaidi, kuna wa-
nane wana magonjwa ya fizi.

WATOTO KUOZA MENO
Mtaalamu huyo anataja sababu 

za watu kuoza meno, ni kutoku-
fanya usafi wa kinywa vizuri hasa 
katika upigaji mswaki, walau mara 
mbili kwa siku, asubuhi baada ya 
kunywa chai na usiku kabla ya ku-
lala.

Anataja sababu nyinginezo zina-
jumuisha ulaji vyakula vyenye su-
kari nyingi na kunywa vitu vyenye 
tindikali kila mara.

Pia, anataja visababishi vingi-
nevyo kuwa ni hali ya kusaga 
meno, pia anachokiita ‘mdomo 
mkavu’ na ugonjwa wa fizi una-
osababishwa na bakteria waliojifi-
cha kwenye utando wa uchafu kati 
ya jino na fizi.

VICHOCHEO VINGINE
Dk. Nzobo anasema, mabadi-

liko ya kihomoni wakati wa umri 
wa balehe na wakati wa ujauzito 
na   baadhi ya dawa za kutibu so-
nona (depression) ya mawazo na 
shinikizo la damu, zina mchango 
mkubwa.

Vingine ni sababu za   msongo 
wa mawazo, uvutaji aina zote za 
tumbaku,  magonjwa kama kisu-
kari, Ukimwi na meno yaliyoota 
vibaya kama vile kubebana au ku-
jipanga vibaya.

“Ukipoteza meno yote mdomo-
ni, utakuwa kibogoyo. Hali hii una-
kutana nayo kwa watu wazima we-
nye umri mkubwa kuanzia miaka 
55 na kuendelea, wengi wao wame-
poteza meno yao kwa sababu ya 
kuoza kwa meno na magonjwa ya 
fizi,” anasisitiza.

Mtaalamu huyo wa afya Dk. Nzo-
bo, anasema kuna kundi kubwa la 
wenye mapengo mdomoni, kuan-

zia wastani wa kukosa meno ma-
tano hadi 20, akiwafafanua wenye 
mapengo makubwa na vibogoyo, 
wanapata shida ya  kutafuna vy-
akula.

“Kibogoyo ataishia kumung’unya 
vyakula vile vinavyoweza 
kumung’unyika,” anafafanua Dk. 
Nzobo, akiwa na maelezo kwamba 
mwenye mapengo makubwa ana-
kosa uwezo wa kutafuna vyakula 
vigumu.

Hapo anatoa mfano wa milo 
yenye shida inajumuisha nyama 
zenye mifupa, nyama ngumu, ma-
hindi ya kuchoma, miwa na karan-
ga za kukaangwa na miwa.

Dk. Nzobo anaeleza kwamba ku-
toboka jino ni hali inayoendana na 
kuwapo maumivu makali wakati 

wa kunywa vinywaji vya moto au 
baridi, mfano wa vya moto unywaji 
chai na uji, pia juisi au soda za bari-
di, hata raha kugeuka kuwa karaha 
kwa mnywaji vimiminika hivyo.

MDOMO USIOFUNGUKA
Tabibu huyo anasema, baadhi 

ya magonjwa ya kinywa na meno 
husababisha mdomo kushindwa 
kufunguka vizuri, kiasi cha hata 
mtu hawezi kupitisha kidole chake 
kuingia mdomoni. 

“Hali hii husababisha mtu 
kushindwa kuingiza chakula 
mdomoni na kupelekea kutumia 
uji tu mpaka pale atakapofanyiwa 
matibabu ya kuufungua huo mdo-
mo,” anasema daktari huyo.

Anafafanua kwamba, kuna ma-

gonjwa yanayomsababisha mwan-
adamu ashindwe kabisa kufungua 
mdomo kupitisha chakula, hata 
mtu huyo atawekewa mpira puani 
ili  alishwe chakula kwa njia ya 
mpira. 

Baadhi ya magonjwa anayataja 
ni kama vile; jipu la jino lililokaba 
njia ya chakula, mvunjiko mbaya 
wa mfupa wa taya la chini na baa-
dhi ya saratani za kinywa na meno 
zilizochelewa kutibiwa.

TIBA SAHIHI ILIVYO
Dk. Nzobo anasema, huduma ya 

afya ya kinywa na meno, imo ka-
tika huduma za afya zinazotolewa 
kuanzia ngazi ya msingi hadi ki-
taifa na kwa sehemu kubwa, ngazi 
hii ya msingi ya watoa huduma ni 
matabibu wa meno na madaktari 
wasaidizi meno, wakati  madaktari 
wa meno wakiwa wachache. 

Anasema madaktari wa kinywa 
na meno (DDS) wanapatikana kwa 
wingi kwenye Hospitali za Rufani 
za Mikoa, Kanda na Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH). 

Pia, anasema huduma zinazo-
tolewa na madaktari bingwa, zina-
jumuisha upasuaji mdogo, mkub-
wa na wa ubingwa wa juu, kuziba 
jino na matibabu ya  mzizi wa jino, 
tiba ya magonjwa ya fizi, matibabu 
ya kinywa na meno kwa watoto, 
kurekebisha mpangilio mbaya wa 
meno mdomoni  na viungo bandia 
vya kinywa na meno.

Anasema ili kudhibiti uharibifu 
wa meno, wataalamu hao wanatoa 
elimu namna ya kuyakinga kwa 
wananchi wanaotembelea kitengo 
cha kinywa na meno katika hospi-
tali nchini.

WAGONJWA WA MENO
Dementria Lyimo, ni mwaathiri-

ka wa tatizo la maambukizi kwe-
nye fizi, anayesema alianza kutoa 
usaha kwenye fizi na kila alipoen-
da hospitali, akawa anapewa dawa 
za kukausha na anaendelea na shu-
ghuli zake.

Anaeleza tatizo hilo liliendelea 
hadi alipoanza kuvimba tezi juu 
ya kinywa, akawa anaendelea na 
matibabu ya kawaida kukausha 
uvimbe, lakini baadaye akagundua 
tatizo ni kubwa, hata akaenda ku-
muona daktari bingwa wa meno.

“Nilifika akaanza kuyafanyia us-
afi, akaniambia nina tatizo la fizi 
kuoza. Akaning’oa na jino lingine 
la mbele ambalo nalo lilianza 
kulegea. Kwa sasa nina mapengo 
mawili ya meno ya juu ya mbele,” 
anasema, akiwa na mbadala wa 
meno bandia, akiendelea kufuata 
ushauri wa daktari kuhusu utun-
zaji wa kinywa chake, tatizo lisien-
delee.

Uhalisia wa meno ya binadamu yenye kasoro katika sura tofauti. PICHA ZOTE: MAKTABA.

ANENAVYO Dk. Baraka Nzobo:
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MAZINGIRA

RC Songwe acharuka uzembe wa 
maliasili kuharibiwa na wazawa 

Na Ibrahim Yassin,Songwe

S
UALA la umuhimu wa utun-
zaji mazingira katika vijiji 
mkoani Songwe, limeende-
leza sintofahamu, kisa ki-

kuu ni wakazi kutojua umuhimu 
wake, licha ya elimu kutolewa na 
viongozi husika, kukishuhudiwa 
uvamizi na ukataji miti, pia kuhari-
bu rasilimali hizo.

Hapo athari inajitokeza katika 
uharibifu na kuzorotesha maz-
ingira kwa njia ya kupunguza ra-
silimali  kama vile hewa, maji  na 
udongo na kupotea wanyamapori, 
uharibifu wa mazingira kwa hasa 
makazi ya asili na maliasili yana-
tumiwa vibaya.

Uharibifu wa mazingira uko ka-
tika orodha ya vitisho 10 vinavyo-
tajwa na Benki ya Dunia, pia Umoja 
wa Mataifa na mashirika yake ya Ra-
silimali Duniani, Mpango wa Mazin-
gira na Mpango wa Maendeleo, zote 
zikitoa ripoti kwa umma kuhusu 
afya na mazingira duniani, mnamo 
Mei Mosi, mwaka 1998.

Kuhusu mazingira na afya ya 
binadamu, sehemu maalum ka-
tika ripoti hiyo inaeleza jinsi ma-
gonjwa yalivyo na mtazamo uliopo, 
ni iwapo kuna marekebisho makub-
wa katika afya ya binadamu, maana 
yake mamilioni ya watu wataishi 
muda mrefu na wenye afya bora.

Katika Ziwa Rukwa, tarafa ya 
Kwimba, wavuvi wanalia kukosa 
kitoweo, huku halmashauri yao 
kupitia kata ya Udinde, ikikosa ma-
pato kutokana na samaki kutoweka, 

vijana wengi wanakimbilia kwenda 
kuvua Sumbawanga.

Wilayani Mbozi, kijijini Nyamwa-
ga penye msitu wa asili, nako ime-
katwa na kutumika kuchoma mkaa.

Msitu wa Longort, wenye miti 
mingi ya aina tofauti na ya asili, 
nao umeharibiwa na miti yake ku-
chomwa mkaa, hali inayomuamsha 
kiongozi wa mila, kwenda kushitaki 
kwa mkuu wa mkoa.

Chifu Mleshelwa Nzunda, amefi-
ka kwa Mkuu wa Mkoa kutoa ombi, 
akitaka kutiliwa mkazo uharibifu 
wa mazingira, akidai hali iliyopo 
ikiendelea, kuna shaka misitu yote 
itamalizika na mkoa kuingia kwe-
nye majanga.

Anafafanua kwamba, wao wazee 
wa mila wapo tayari kuisaidia seri-
kali kutumia nyoka maalum kulin-
da misitu kwenye maeneo yote,  ili 
kuwadhibiti wanaoleta madhara 
kwenye msitu.

“Watoto wetu shuleni wanakaa 
chini kwa upungufu mkubwa wa 
madawati uliopo kwenye shule 
zetu,” anasema Nzunda na kuende-
lea:

“Leo hii, miti hiyo badala ya 
kutumika kutengenezea mad-
awati, watu wanakata bila utara-
tibu na ushauri kisha wanachomea 
mikaa,waturuhusu tuingize nyoka 
kwa ulinzi.

“Hata sisi wazee wa mila tunako-
sa mahala pa kufanyia matambiko, 
kutokana na misitu kukatwa ovyo. 
Tunaomba serikali itupe kibali, 
nyoka zilizopo katika misitu hiyo 
zitumike kwa ulinzi.’

VIONGOZI  WAKERWA
Costina Kibona, Makamu Mwe-

nyekiti wa Halmashauri ya Mbozi, 
anaomba sheria iwachukulie hatua 
wananchi wanaokata kuni msi-
tuni, kwani wamekuwa   wakidhal-
ilishwa na maofisa misitu, lakini 
wameshindwa kuwadhibiti wahari-
bifu wakubwa.

Cosmas Nshenye, Mkuu wa 
Wilaya Mbozi, anasema uharibifu 
wa mazingira katika wilaya hiyo 
umewashtua wengi, kwani kume-
kuwapo watu wanaovamia na ku-
kata miti, pia kuchoma mkaa bila ya 
kujali kuwa ni kosa.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, 
Omari Mgumba, anasema baada 

ya kufanya ziara katika maeneo ya 
misitu, ameona uharibifu mkubwa 
wa miti na uchomaji mkaa, akis-
hangaa kuwapo matanuru makub-
wa ya mikaa.

Katika hilo, anamuagiza mtend-
aji wake, Katibu Tawala kuwasi-
mamisha kazi viongozi husika; 
Ofisa Misitu wa Mbozi, Ofisa Tarafa 
wa Vwawa, pamoja na Mkuu wa 
kitengo cha Usafi wa Mazingira na 
hatua hiyo, pia ielekezwe kwa wa-
tendaji wote wanaozunguka msitu 
wa Namwanga, kwa kushindwa ku-
dhibiti uharibifu huo.

Pia, Mgumba anaagiza polisi 
kuwasaka watu sita waliotajwa 
kuhusika na ukataji miti na kuwate-

• Awasimamisha kazi watendaji wa serikali 
• Viongozi wa jadi na waomba kuingilia kati

ka waandishi wa habari na viongozi 
wa serikali waliofika kuona uhar-
ibifu huo.

‘Siwezi kukubali ‘nitumbuliwe’ 
na Rais aliyeniteua, kwa ajili ya 
uzembe wa viongozi wengine wa-
naoshindwa kusimamia majukumu 
yao. Nitahakikisha waharibifu wote 
wanakamatwa na kuchukuliwa hat-
ua za kisheria,” anasema Mgumba.

Ziara ya ukaguzi wa mazingira 
katika baadhi ya wilaya mkoani 
humo, iliangukia Siku ya Mazingira 
Duniani, ambayo kimkoa ilifanyikia 
wilayani Mbozi.

Mgumba anatumia nafasi hiyo 
kukemea baadhi ya vitendo vya  
wakazi wa Mbozi, wanapotajwa 
kuhusika na uharibifu wa mazingi-
ra na wanalipa visasi kuharibu mali 
za viongozi    wa vijiji, kwa madai 
‘wamewachongea’ kwa viongozi wa 
juu mkoani.

VIVUTIO NA MALIASILI
Mkuu wa Mkoa Mgumba, anase-

ma mkoa wa Songwe umekuwa na 
vivutio vingi vinavyopaswa kutun-
zwa, ili mazingira yake yawe bora 
na wezeshi kuvutia watalii.

Anataja baadhi yake, ni Kimo-
ndo cha Mbozi,Unyayo na michoro 
ya watu wa kale kwenye kijiji cha 
Nkangamo wilayani Momba na 
Kanisa la Kale katika kijiji cha Mkul-
we wilayani Momba.

Maeneo mengine ni katika kijiji 
cha Nanyara  kilichopo Mbozi, mae-
neo yaliyoko wilayani Momba ni: 
Bwawa la Chumvi kijijini Itumbula; 
madaraja ya kunesa, maarufu  ‘vite-
pu tepu’,  Kamsamba na sehemu za 
kutengenezea udongo kuwa chuma 
zilizoko Kapele, Zaka na Ikana.

Aidha, anataja vivutio vilivyoko 
Momba na mlima Kwimba unaotu-
mika kwa matambiko ya jadi, mbu-
ga za  wanyama za Lwati Songwe na 
jua linaloakisi mwanga Ibwembin-
gu, pia maporomoko ya maji kwe-
nye mto ulioko wilayani Ileje.

Vingine ni ngoma za asili Ing’oma 
kwa makabila  ya Ileje kama vile Li-
pango, Ndili na Namlala.

	 •	 M w a n d i s h i 
anapatikana kwa mawasiliano: 
baruapepe; yassin.ibrahimu@
yahoo.com na simu + 255 766 
936392 na 0718 382817.

Hali halisi ya maliasili zinazochomwa mkoani Songwe. PICHA ZOTE: IBRAHIM YASSIN.

Mandhari ya mazingira ya Ziwa Rukwa.
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Yabuniwa mashine mpya ya kuandaa 
virutubishi lishe, ishara ya mapinduzi 

Na Sabato Kasika 

M
OJA ya ajenda muhimu 
nchini kukabili tatizo 
sugu, inajumuisha ku-
wapo lishe duni kwa 

watoto, hata wanaangukia hali ya 
udumavu. 

Shaka iliyoko, isipoangaliwa, hali 
itafikia pabaya.

Serikali inaendelea kuchukua 
hatua, ikishirikiana na wadau wen-
gine wanaotoa michango, nyenzo 
zinazoendana na miongozo ya ki-
serikali katika eneo hilo.

Hadi sasa, kunashuhudiwa uten-
genezaji wa mashine ndogo za ku-
weka virutubishi kwenye unga wa 
mahindi, ikiwa ni utekelezaji wa 
maagizo ya Ofisi ya Waziri Mkuu ku-
taka vyuo vya kiteknolojia kufanya 
kazi hiyo, hata kuwapa fursa wa-
nanchi wapate lishe bora.

Serikali ilishatoa maelekezo kwe-
nye wizara hizo za kisekta kupitia 
taasisi zake za Shirika la Maen-
deleo ya Viwanda Vidogo (SIDO), 
Mamlaka ya Elimu na  Mafunzo ya 
Ufundi (VETA), pia Tume ya Taifa ya 
Maendeleo ya Sayansi na Teknolo-
jia (COSTECH) na wadau wengine, 
kutengeneza mashine za kuongeza 
virutubishi katika unga zitakazo-
tumiwa na wasindikaji wadogo.

Taasisi ya Teknolojia Dar es Sa-
laam (DIT), imekuwa ya kwanza 
kutengeneza sampuli ya mashine 
ndogo ya kuweka virutubishi hivyo, 

ambayo imekaguliwa na wadau wa 
lishe zaidi ya wiki sasa.

Ni kazi iliyofanywa na Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS), Taasisi ya 
Chakula na Lishe (TFNC), shirika lisi-
lo la kiserikali linalojishughulisha na 
lishe la Global Alliance for Improved 
Nutrition (GAIN), Child Help Tanza-
nia (CHT), 

SAFARI NA MATARAJIO 
Meneja Mradi wa Virutubishi wa 

GAIN, Archad Ngemela, anasema 
hatua za ubunifu huo zinaenda 
sambamba na Mpango Jumuishi wa 
Lishe wa serikali wa miaka mitano 
unaoishia mwaka 2026.

“Mpango huo unalenga kush-
irikisha wazalishaji wadogo zaidi wa 
unga kwa kuendana na Mwongozo 
wa Lishe Shuleni, hivyo matarajio 
yetu ni kuona wabunifu zaidi wa 
mashine ili kumaliza utapiamlo 
nchini,” anasema Ngemela.

Anafafanua kuwa, shirika hilo 
limekuwa na maelekezo ya serikali 
la upatikanaji chakula chenye viru-
tubishi na kwamba hatua ya DIT 
kutengeneza mashine hiyo, inao-
nyesha jitihada za kukabiliana na 
ugonjwa huo zinafanyika.

Ofisa Usalama wa Chakula kutoka 
Shirika la Viwango Tanzania (TBS), 
Rhoda Kidolezi, anasema lengo la 
serikali ni kupunguza tatizo la lishe 
duni nchini na anavitaka vyuo ving-

ine kubuni mashine za aina hiyo.
“DIT wamekuwa wa kwanza ku-

fanya ubunifu huo kwa kutekeleza 
maelekezo ya Ofisi ya Waziri Mkuu, 
hivyo ni vyema taasisi na vyuo ving-
ine vilivyopewa maelekezo hayo, 
kuharakisha ubunifu wao,” anase-
ma Rhoda.

Anashauri umuhimu wa kuwapo 
mashine ndogo za kuongeza viru-
tubishi katika unga, kuanzia ngazi 
ya chini, ambako kuna mashine ny-
ingi za kusaga, kila moja inatakiwa 
kuwa na mashine ya aina hiyo.

MAFANIKIO YALIVYO
Selestine Mgoba, ni Ofisa Teknolo-

jia wa Taasisi ya Chakula na Lishe 
(TFNC), anayesema mashine hiyo 
imekamilika kwa asilimia 80, vikiba-
kia vichache zikiwamo matundu, ili 
kuzinduliwe rasmi na kuanza uzal-
ishaji.

Anasema, ufanyaji kazi wake ni 
mashine hiyo inafungwa pembeni 
mwa eneo ambalo mahindi yanam-
wagwa kwenye kinu cha mashine 
kubwa ya kusaga na kwamba in-
apoanza kazi, ile yenye virutubishi 
inavimwaga  vichanganyike na unga.

“Unajua mashine za aina hii zina-
zoagizwa kutoka nje zinanunuliwa 
kwa Sh. milioni saba kila moja, lakini 
za aina hii zikikamilika, zitakuwa zin-
auzwa kati ya Sh. milioni mbili hadi 
tatu,” anafafanua.

VIPI KICHWA KIKUBWA? 
Ofisa Habari wa Taasisi ya Child 

Help Tanzania (CHT), Militon By-
emerwa, anasema kuwapo kwa 
mashine za kuongeza virutubishi ka-
tika unga, kunaweza kusaidia kupun-
guza uzazi wa watoto wa kichwa ki-
kubwa na mgongo wazi kwa kupata 
lishe stahiki kwa wingi.

Anasema, chanzo kikubwa cha ku-
wapo watoto wenye ulemavu huo ni 
ukosefu wa virutubishi, hasa aina ya 
‘foliki asidi’ kwa wajawazito, akiami-
ni jitihada zinazoendelea zinaweza 
kupunguza tatizo hilo.

“Taasisi yetu inajishughulisha na 
huduma kwa watoto wenye ulema-
vu huo, hivyo tunapoona jitihada 
zinazofanyika za kutaka kuwapo 
kwa mashine nyingi za kuongeza 
virutubishi katika unga, tunafurahi,” 
anasema.

  Byemerwa anaeleza kuwa vy-

akula vinapokuwa na virutubishi 
na wakati huohuo, watumiaji wake 
wakizingatia lishe bora, inafungua 
mlango wa kutoweka tatizo la uta-
piamlo na udumavu nchini.

MIPANGO SERIKALINI
Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-

ziri Mkuu anayeshughulikia Sera, 
Bunge na Uratibu, George Sim-
bachawene, anasema anaahidi 
lishe kuwekezwa kitaifa, ikiwa ni 
sehemu ya mapambano dhidi 
ya utapiamlo, kuanzia ngazi ya 
kaya hadi taifa, kuhakikisha jamii 
inakuwa salama na kushiriki katika 
uzalishaji.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu anayeshughulikia Sera, 
Bunge na Uratibu, George Sim-
bachawene, anasema ni muhimu 
kuwepo jitihada za pamoja katika 
mapambano hayo, kwa kuwa uko-
sefu wa lishe una madhara makub-
wa kwa umma, hata kusababisha 
Watanzania washindwe kuzalisha 
kwa ufanisi.

Simbachawene, ametoa maoni 
hayo katika kikao  kazi kilicho-
husisha Watendaji wa Taasisi ya 
Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) 
na wadau wa maendeleo, kuhusu 
masuala ya lishe nchini, wiki iliyo-
pita jijini Dodoma. 

“Maeneo ya msingi ni elimu 
ya lishe kwa mikoa inayozalisha 
chakula, kwani kuna kiwango ki-
kubwa cha utapiamlo kwa watoto,” 
anasema Waziri Simbachawene.

Anafafanua kwamba, elimu ya 
lishe ya kufundishwa katika shule 
za msingi kuanzia darasa la kwan-
za hadi la saba ni jambo muhimu, 
ili kuwaandaa vijana kuwa mabalo-
zi bora wa lishe hata watakapofika 
hatua ya kujitegemea.

“Unapokosa lishe nzuri una-
pata matatizo ya afya. Kinamama 
wajawazito kukosa mtoto mwe-
nye  afya na mama mwenye afya 
nzuri,  watoto huwa na udumavu 
wa akili na mwili. Serikali itapata 
hasara kwa sababu ya kuwa na 
watu wasio na afya bora kutoka-
na na maradhi kwa kukosa lishe 
bora,” anasema.

 Mhusika wa mradi wa uongezaji virutubishi kutoka asasi ya Gain, Edwin Josiah, akiweka viru-
tubishi katika mashine kwa ajili ya kuchanganya unga wa mahindi. PICHA: SABATO KASIKA.

Malighafi nafaka inayotumika kuandaa lishe. PICHA: MAKTABA. 

HATUA MPYA VITA VYA UTAPIAMLO …  
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Kiwanda cha 
mbolea kuanza 
uzalishaji Julai

Na Renatha Msungu, DODOMA

KIWANDA cha mbolea 
cha Itracom, Nala jijini hapa, 
kitaanza uzalishaji wa tani 
200,000 mwezi Julai mwaka 
huu huku utafiti ukibainisha 
ubora wa mbolea hiyo.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, alibainisha hayo juzi 
alipofanya ziara ya kutembelea 
kiwanda hicho kujionea 
maendeleo ya ujenzi.

Alisema kiwanda hicho 
kitaanza kwa kuzalisha tani 
200,000 za mbolea aina Organo 
Mineral, Branding na Lime 
ambayo itatumika kwenye 
msimu huu wa kilimo.

Alisema utafiti uliofanywa na 
wizara hiyo kupitia vituo vyake 
vya utafiti umebaini mbolea 
hizo zinafaa kwenye kilimo cha 
mahindi, maharage, mpunga na 
mtama.

“Hizi tani 200,000 ni 
uzalishaji wa awali, lakini 
kiwanda kina uwezo wa 
kuzalisha tani 600,000 kwa 
mwaka ambazo ni mahitaji 
halisi ya mbolea nchini,” 
alisema.

Alisema utafiti huo 
umefanyika katika mikoa ya 
Katavi na Rukwa kwenye 
mazao hayo na kuonyesha 
matokeo chanya.

“Hii mbolea inayozalishwa 
kiwandani hapa ni nzuri na 
itasaidia kupunguza hasara 
wanayopata wakulima kwa 
kutumia mbolea zenye kemikali 
ambayo haiendani na udongo 
uliopo,” alisema Bashe.

Kutokana na hilo alisema 
baada ya kubaini mbolea hiyo 
inafaa katika ardhi ya Tanzania, 
serikali imeahidi kusaidia ili 
Julai uzalishaji uanze kwa ajili 
ya msimu ujao wa kilimo.

“Serikali itatoa ruzuku 
kwa mara ya kwanza katika 
kiwanda cha ndani na 
tunafanya hivi ili kutengeneza 
ajira za ndani kwa vijana,” 
alisema Bashe.

Hata hivyo, Waziri Bashe 
alisema serikali inatarajia 
kukutana na uongozi wa 
kiwanda cha Minjingu ili 
kujadiliana kuingia mkataba 
wa kuuziana malighafi na 
Itracom ili wawapatie malighafi 
zinazokosekana kiwandani 
hapo kwa ajili ya uzalishaji 
mbolea.

Alisema tayari serikali 
imewaongezea hekta 23 kwa 
ajili ya upanuzi wa kiwanda 
hicho.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Itracom, Nduwimana 
Nazaire, alimshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuruhusu uwekezaji ili kukuza 
uchumi wa Tanzania.

“Tunatarajia ifikapo mwaka 
2024 kuzalisha tani milioni 1.5 
za mbolea hapa nchini ambazo 
zitauzwa na nje ya nchi,” 
alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma, Anthony 
Mtaka, alisema wanashirikiana 
na kiwanda hicho ili uzalishaji 
uanze Julai, mwaka huu kama 
walivyokubaliana.

Ukomo bei huduma za maji kuanza vijijini
Na Paul Mabeja, DODOMA

S
ERIKALI imetangaza bei 
ukomo za huduma za 
maji zitakazoanza kutu-
mika katika maeneo ya 

vijijini ili kuleta unafuu kwa wa-
nanchi. Bei hizo zilitangazwa jana 
na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakala 
wa Maji Vijijini (RUWASA), Prof. 
Idrisa Mshoro, katika hafla ya kuk-
abidhi taarifa ya utendaji ya waka-
la huo kwa mwaka 2020/2021.

Pia kusaini mikataba ya dira za 
maji za malipo kabla ya matumizi, 
kutangaza bei kikomo za hudu-
ma ya maji vijijini na ugawaji wa 
pikipiki kwa ofisi za RUWASA.

“RUWASA kupitia kikao chake 
cha Bodi ya Wakurugenzi kili-
chofanyika tarehe 25, Juni 2021 
iliidhinisha bei za ukomo kwa 
vyombo vyote vya watoa huduma 
ya maji vijijini kwa kuzingatia 
teknolojia mbalimbali zinazotu-

mika katika miradi ya maji vijijini 
baada ya kufanya tathmini ya kina 
ya bei zinazotozwa na vyombo 
vya watoa huduma ngazi ya jamii 
kwa sasa,” alisema.

Alisema bei ya kikomo zitaka-
zotumiwa na vyombo kwa wateja 
wenye dira za maji kwa miradi 
inayotumia nishati ya mafuta kwa 
uniti moja ni Sh. 2,500 na ndoo 
ya lita 20 itauzwa Sh. 20 na wasio 
kuwa na dira ya maji kwa mwezi 
itakuwa Sh. 15,000.

Kwa miradi ya maji inayotumia 
nishati ya umeme jua bei ya uniti 
moja itakuwa Sh.1,500 na ndoo ya 
lita 20 itauzwa kwa Sh. 30 na wa-
sio na dira kwa mwezi itakuwa Sh. 
7,000. “Miradi ambayo inatumia 
mserereko kufika kwa wateja 
itakuwa uniti moja ni Sh. 1,000 na 
ndoo ya ujazo wa lita 20 itauzwa 
Sh. 20 na kwa wasiokuwa na dira 
ya maji kwa mwezi itakuwa Sh. 
5,000. “Kwa umeme wa TANESCO 

uniti moja itakuwa Sh. 2,000 na 
ndoo ya lita 20 itauzwa Sh. 40, 
na kwa wasiokuwa na dira kwa 
mwezi itakuwa 10,000,” alisema.

Alisema kwa miradi inay-
otumia pampu za mkono, uniti 
moja itakuwa Sh. 1,000 na ndoo 
ya lita 20 itauzwa Sh. 20, wasioku-
wa na dira za maji itakuwa kwa 
mwezi Sh. 5,000.

Kwa maji ya jumla kutoka vy-
anzo vikuu uniti moja ni Sh. 2,500 
na ndoo ya lita 20, Sh. 50, wa-
siokuwa na dira za maji watalipa 
Sh. 15,000 kwa mwezi,” alisema.

“Bei hizo zitaendana na 
masharti yafuatayo ikiwamo 
chombo chochote hakitaruhusi-
wa kutoza zaidi ya bei zilizoain-
ishwa,” alisisitiza.

Pia, alisema chombo chochote 
ambacho kinatoza bei chini ya 
bei kikomo kitaendelea kutoza ya 
awali na hakiruhusiwi kuongeza 
bila kupata idhini ya RUWASA.

Kadhalika, alisema chombo 
kinachotumia teknolojia zaidi ya 
moja katika uzalishaji wa maji ki-
tatakiwa kutumia bei kikomo ya 
teknolojia inayochukua asilimia 
kubwa katika uzalishaji.

“Kufikia Juni 30, 2022 vyombo 
vyote vinatakiwa kuwa vime-
funga dira za maji kwa wateja 
wake wote. Kwa wateja wa ma-
jumbani na taasisi bei zitakuwa 
asilimia 70 kwa kila teknolojia 
kama zilivyoainishwa,” alisema. 
Vilevile, alisema bei kwa wateja 
wa biashara na viwanda zitabaki 
kama zilivyoainishwa. “Vyombo 
ambavyo vitashindwa kumudu 
gharama za uendeshaji na maten-
genezo ya miradi vinayosimamia 
kutokana na bei kikomo zilizoain-
ishwa viwasailishe maombi ya bei 
maalum kwa kufuata utaratibu 
uliotolewa kwenye mwongozo 
wa upangaji bei mwaka 2020,” 
alisema.

NARCO yaelekezwa kujiendesha kibiashara
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, ameitaka Kam-
puni ya Ranchi za Taifa (NARCO), 
kubadilisha mtizamo ili kujiende-
sha kibiashara.

Pia ameitaka kukubali kwen-
da na wakati kwa kutengeneza 
mpango wa habari, elimu na ma-
wasiliano ili Watanzania wajue 
mchango wa mifugo katika maen-
deleo ya taifa.

Ndaki, alibainisha hayo juzi 
jijini hapo wakati wa uzinduzi 
wa Bodi ya NARCO na kuwataka 
wafanyakazi wa kampuni hiyo ku-
fanya kazi kwa kuzingatia misingi 
ya utaalamu, uadilifu, uwajibikaji, 
usikivu na kuondoa mazoea.

 Alisema, baada ya bodi hiyo 
kuanza kufanya kazi mabadiliko 
makubwa yanatarajiwa ili kuzali-
sha kampuni yenye matokeo ya-
nayogusa wananchi. “Kaangalieni 
vihatarishi vinavyowakwamisha 
hakikisheni mnajenga kampuni 

inayojiendesha kwa mifumo ima-
ra ya fedha, utumishi, uchumi na 
kielektroniki,” alisisitiza Ndaki.

Alisema pia kuna utajiri mkub-
wa kwenye sekta hiyo na kutaka 
itumike kuinua maisha ya Watan-
zania mchango wa Pato la Taifa.

“Sekta hii bado haija-
chechemuliwa vizuri, uchangi-
aji wake bado ni mdogo, la-
zima mkumbuke ranchi za taifa 
zinatengenezwa kutoa mchango, 
lakini watu huwa hawaelewi tu-
napozungumza Watanzania mas-
kini tunawajumuisha na wafugaji, 
wanawezaje kuwa maskini? Ali-
hoji. Kadhalika, alisema NARCO 
ni mkono wa serikali unaojaribu 
kuleta mabadiliko kwa wafugaji 
kupitia sekta ya mifugo na ku-
ubadili uchumi wa nchi, pia kutu-
mika kama kichocheo cha kuon-
doa umaskini.

“Mkafanye biashara, zalisheni 
na kusambaza mbegu bora za 
mifugo, nyama na maziwa, bado 
hatuna maziwa ya kutosha, tuna 

lita milioni 3.1 kwa ng’ombe milio-
ni 33.33 maziwa tunayozalisha ni 
kidogo sana kulingana na kiwan-
go cha kimataifa cha lita 56 kwa 
mwaka kwa kila mtu,” alisema.

Vilevile, aliiagiza NARCO kuan-
zisha wazo la kibiashara kwa waf-
ugaji wa jadi, kutoa ushauri wa 
kitaalamu kwa wafugaji wadogo 
ili kuwa na mifugo bora.

“Ninyi ni kielekezo cha ufugaji 
bora, Ranchi za Taifa tumezigawa 
kwenye maeneo madogo madogo 
yaani vitaru ili kuwafikia wafugaji 
wengi kwa wakati mmoja, hadi 
sasa asilimia 75 ya eneo la Ranchi 
iko kwenye matumizi na asilimia 
25 bado inahitaji watumiaji,” 
alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi, Tixon Nzunda, alisema 
NARCO inahitaji mabadiliko 
ya mtazamo wa taasisi katika 
uzalishaji, mabadiliko katika 
mfumo uendeshaji, mabadiliko 
katika menejimenti ya fedha na 
kibiashara ili kuifanya kuwa na 

manufaa kwa jamii. Alisema kam-
puni hiyo inahitaji mambo tisa 
ili kubadilika ikiwa ni pamoja na 
mpango wa mabadiliko na rasimu 
ya mpango huo tayari imeshaan-
daliwa na imepitishwa ili kuifanya 
NARCO kuwa na mabadiliko.

“Kuandaa mpango wa kupata 
rasilimali, kubadilisha mtazamo 
wa fikra za utendaji kazi kwenda 
kwenye mawazo ya kibiashara 
ambapo fikra zao, mitazamo yao 
na wanavyofanya kazi lazima 
wajielekeze kwenye biashara.

“Uwazi, ni njia pekee ya kujuli-
sha watu waelewe hayo masham-
ba wanayotaka kulima hayapo 
kwa ajili ya kulima ni kwa ajili ya 
mifugo tu, kutengeneza mpango 
wa mawasiliano kwa umma ili 
kuifanya kuwa taasisi inayotam-
bulika kwa umma inafanya nini 
ikiwa ni pamoja na kufanya kazi 
kwa kuzingatia misingi ya utaal-
amu na bodi ielekeze meneji-
menti ifanye kazi kwa misingi na 
uwajibikaji,” alisema.

Mkurugenzi 
Mkuu wa 
Wakala wa 
Maji na Usafi 
wa Mazin-
gira (RUWASA), 
Mhandisi 
Clement Kive-
gala (kulia) na 
Makamu Mkuu 
wa Chuo Kikuu 
cha Sayansi 
na Teknolojia 
Mbeya (MUST), 
Prof. Aloys 
Mvuma (kush-
oto), wak-
ibadilishana 
mikataba ya 
dira za maji za 
malipo kabla 
ya matumizi, 
baada ya 
kuisaini 
kwenye hafla 
iliyofanyika 
Dodoma 
jana. PICHA: 
PETER MK-
WAVILA
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Idara 
ya Mazingira, imeanza 
utekelezaji wa mradi wa 

kurejesha uoto wa asili wa maeneo 
ambayo yameathiriwa na shughuli 
za kibinadamu katika mikoa mita-
no ya Nyanda za Juu Kusini wenye 
thamani ya zaidi ya Dola za Kimare-
kani milioni 75.

Mkurugenzi Msaidizi kutoka Idara 
ya Mazingira katika Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Faraja Ngalageza, aliyasema 
hayo jana jijini hapo wakati akizun-
gumza na watendaji kutoka kwenye 
halmashauri ambazo mradi huo 
utatekelezwa.

Ngalageza aliitaja mikoa am-
bayo mradi huo utatekelezwa ka-
tika mikoa ya Mbeya, Rukwa, Katavi, 
Njombe na Iringa ili kurejesha uoto 
wa asili ambao umeharibiwa kuto-
kana na shughuli za kibinadamu na 
kutunza vyanzo vya maji vya ma-
bonde mawili yanayopatikana kwe-

nye mikoa hiyo.
“Lengo kubwa la mradi huu ni 

kulinda vyanzo vya maji vya Bonde 
la Ziwa Rukwa, lakini Bonde la Ru-
fiji ambako kwa ukanda huu lina-
husisha Mto Ruaha Mkuu, ambao ni 
muhimu sana kwa ikolojia ya wany-
ama na hata uzalishaji wa umeme 
nchini,” alisema Ngalageza.

Alisema halmashauri zitakazohu-
sishwa kwenye mradi huo ni zinazo-
guswa na mabonde hayo mawili.

Kwa upande wake, Mratibu wa 
mradi huo kutoka Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Dk. Damas Mapunda, alise-
ma mradi huo umepata fedha zaidi 
ya       Dola za Marekani mil. 11.285 
kutoka      mfuko wa mazingira wa 
dunia.

“Lakini mradi huu utatumia fedha 
za ndani kutoka taasisi za kisekta 
na halmashauri ambazo zinaju-
muishwa kwenye mradi na kufanya 
thamani ya mradi mzima kuwa Dola 
za Marekani milioni 75.5,” alisema 
Mapunda.

Alisema mradi huo utakuwa na 

manufaa makubwa kwa taifa kwa 
vile utasaidia kuyafanya mazingira 
kuwa rafiki kwa shughuli za kiuchu-
mi kama vile kilimo, utalii na pia ku-
fanikisha miradi mikubwa ya uzal-
ishaji umeme inayopatikana kwenye 
Bonde la Mto Ruaha Mkuu na Rufiji.

Mwakilishi wa Katibu Tawala 
Mkoa wa Mbeya, Said Madito, 
alisema ili mradi huo uwe na tija ni 
muhimu wananchi washirikishwe 
kulinda mazingira yasiharibike.

“Naamini kuwa wananchi wak-
ishirikishwa na kuelewa vizuri dha-
na ya mradi huu, watakuwa mabalo-
zi wa utunzaji wa mazingira na hivyo 
watawezesha mradi kufanikiwa kwa 
kiwango kikubwa, rai yangu ni ku-
taka katika maeneo yote ya mradi, 
wananchi wasiachwe nyuma, wa-
shirikishwe,” alisema Madito.

Pia, mradi huo unapaswa kuwa 
endelevu na ili liwezekane wa-
nanchi wakauelewa na kuelimishwa 
kuhusu umuhimu wa utunzaji wa 
mazingira.

Baadhi ya wadau wa mazingira 

walisema kuwa endapo mradi huo 
utafanikiwa utakuwa na faida kub-
wa kuanzia kwenye jamii mpaka 
serikalini kwa vile unagusa maeneo 
muhimu ya uchumi.

Maximilian Kempanju, mdau wa 
mazingira mkoani Mbeya alisema 
kuwa faida za mradi huo ni kubwa 
kutokana na kujikita kutunza mazin-
gira ambayo ni kichocheo kikubwa 
cha upatikanaji wa mvua kwenye 
maeneo hayo.

“Upatikanaji wa  mvua za uhakika 
ni kichocheo kikubwa cha shughuli 
nyingi za kiuchumi, tena kuanzia zile 
zinazowagusa wananchi wa chini 
yaani kilimo mpaka shughuli kubwa 
za kichumi kama vile upatikanaji wa 
umeme viwandani, hivyo mradi huu 
utakuwa ni neema kwa taifa,” alise-
ma Kempanju.

Aliiomba serikali kujenga misingi 
endelevu ambayo hata baada ya mi-
aka mitano ya utekelezaji wa mradi 
huo kumalizika, utunzaji wa mazin-
gira uendelee kwa manufaa ya jamii 
na taifa kwa ujumla.

Serikali yaanza utekelezaji uoto wa asili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya imese-
ma imevuka lengo la ukusanyaji wa 
mapato kwa kufikia zaidi ya asilimia 
101 ya malengo ambayo iliwekewa na 
Serikali Kuu huku halmashauri zake 
zote zikitarajiwa kufikia asilimia 100 
kabla ya Julai mosi mwaka huu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera aliyasema hayo jana alipo-
zungumza na vyombo vya habari 
kuhusu utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali za maendeleo ndani ya 
mkoa huo ikiwamo ukusanyaji wa 
mapato.

Alisema katika mwaka wa fedha 
2021/2022, mkoa huo ulipangiwa na 

Serikali Kuu kukusanya Sh. bilioni 
42.6, lakini mpaka sasa umekusanya 
Sh. bilioni 43.1 sawa na asilimia 101.

Alisema katika makusanyo hayo 
mapato Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya ndiyo yanayoongoza kuto-
kana na kupewa lengo la kukusanya 
Sh. bilioni 4.3 na kufikia Juni 21, ili-
kusanya Sh. 5,000,000,000 sawa na 
asilimia 117.

Aliitaja halmashauri ya pili kuwa 
ni Chunya ambayo ilipangiwa kuku-
sanya Sh. bilioni 4.8, mpaka sasa im-
ekusanya Sh. 5,000,000,000 sawa 
na asilimia 104, ikifuatiwa na Jiji la 
Mbeya ambalo lilipangiwa kukusan-
ya Sh. bilioni 16.6 na kukusanya Sh. 
bilioni 16.7 sawa na asilimia 101.

Halmashauri ya nne kuwa ni Bu-
sokelo ambayo ilipangiwa kukusan-
ya Sh. bilioni 1.59 na imekusanya Sh. 
bilioni 1.59 sawa na asilimia 100.

Halmashauri zingine tatu bado 
hazijafikisha asilimia 100, lakini zina 
wastani mzuri na mpaka kufikia 
mwisho wa mwaka wa fedha zitaku-
wa zimekamilisha ukusanyaji huo.

Halmashauri hizo ni Kyela ambayo 
ilipangiwa kukusanya Sh. bilioni 3.8, 
iliyokusanya Sh. bilioni 3.7 sawa na 
asilimia 97, Halmashauri ya Rungwe 
ilipangiwa kukusanya Sh. bilioni 5.3 
na kukusanya Sh. bilioni 5.1 sawa na 
asilimia 96.

Halmashauri ya Mbarali ilipangi-

wa kukusanya Sh. 5,000,000,000, 
lakini mpaka kufikia Januari ilikuwa 
imefikia asilimia 100 na tuliamua 
kuiongezea malengo na kuitaka iku-
sanye Sh. bilioni 6.1 na mpaka sasa 
wamefikia asilimia 95 hatua ambayo 
ni nzuri sana,” alisema Homera.

Aliwataka wakurugenzi wa hal-
mashauri ambazo bado hazijafikisha 
asilimia 100 kuhakikisha zinakamili-
sha kabla ya Juni 30, mwaka huu ili 
kuendana na zingine.

Vilevile, alisema mkoa huo unaku-
sudia kutoa tuzo maalumu kwa 
wakurugenzi na wakuu wa wilaya 
ambazo zimefanya vizuri kwenye 
makusanyo hayo ili kuwa chachu 
kwa miaka ijayo ya fedha.

Bashe 
kufungua 
maonyesho 
Nanenane
Na Nebart Msokwa, 

MBEYA

WAZIRI wa Kilimo, 
Husein Bashe anatarajiwa 
kuwa mgeni rasmi kwenye 
uzinduzi wa Maonyesho 
ya Wakulima (Nanenane) 
kitaifa ambayo yanafanyi-
ka mkoani hapo kuanzia 
Agosti 1 - 8, mwaka huu.

Maonyesho hayo ya-
natarajiwa kufungwa na 
mmojawapo wa vion-
gozi wakubwa wa kitaifa 
ambaye bado hajawekwa 
wazi.

Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera, 
aliyasema hayo jana jijini 
Mbeya alipozungumza 
na waandishi wa habari 
kuhusu maandalizi ya 
maonyesho hayo ambapo 
alisema mpaka sasa maan-
dalizi hayo yamefikia zaidi 
ya asilimia 80.

Homera alisema maan-
dalizi ya maonyesho hayo 
yanafanywa kwa ushiriki-
ano kati ya mikoa yote ya 
Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini na Wizara ya Kilimo 
na waonyeshaji mbalim-
bali wa sekta za kilimo na 
mifugo watashiriki kutoka 
ndani na nje ya Tanzania.

Alisema mpaka sasa 
wamewaalika waonye-
shaji kutoka katika mikoa 
mbalimbali ya nchi jirani 
zinazopakana na Tanza-
nia zikiwamo za Afrika 
Mashariki na za Ukanda 
wa Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC).

Aliyataja mataifa 
yatakayoshiriki kuwa ni 
pamoja na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Zambia, Malawi, 
Msumbiji, Rwanda, Bu-
rundi, Uganda na Kenya.

“Kwanza tunamshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kurejesha maonyesho 
haya, pili tunamshukuru 
kwa kuridhia kitaifa 
yafanyikie mkoani kwetu 
Mbeya katika Uwanja wa 
John Mwakangale na tatu 
tunawaalika wakulima, 
wafugaji na wavuvi nchini 
kote kuja kuonyesha vitu 
vyao,” alisema Homera.

Alisema maonyesho ya 
mwaka huu ni tofauti na 
yaliyokuwa yanafanyika 
miaka iliyopita kwa 
maelezo kuwa mwaka huu 
hakutakuwa na maonye-
sho katika Kanda yoyote 
zaidi ya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini.

Mbeya yavuka lengo ukusanyaji mapato

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Mbeya, 
Juma 
Homera, 
akizun-
gumza na 
waandishi 
wa habari 
jana kuhusu 
utekelezaji 
wa miradi 
mbalim-
bali ya 
maendeleo 
ndani ya 
mkoa huo, 
ikiwamo 
ukusanyaji 
wa mapato, 
mpaka sasa 
umefikia 
asilimia 
101. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA
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HABARI zanzibar

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango, Saada Mkuya, 
amewaongoza maofisa waan-
damizi pamoja na wafanyakazi 
wa Shirika la Bima Zanzibar 
(ZIC), kukabidhi msaada wa vifaa 
tiba vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni 30 katika Hospitali ya Rufani 
Mnazi Mmoja ikiwa ni sehemu ya 
maadhimisho ya 53 tangu kuan-
zishwa kwa shirika hilo.

Vifaa hivyo ni pamoja na taa 
inayosaidia wakati wa upasuaji, 
kifaa cha uangalizi wa wagonjwa 
wa dharura pamoja na mashine 
za kupima shinikizo la damu.

Tukio hilo lilipambwa na 
maandamano ya amani yaliyoon-
gozwa na waziri huyo kutoka 
makao makuu ya Shirika hilo 
hadi Hospitali ya Mnazi Mmoja 
na kurudi kwenye ofisi ya makao 
makuu ya shirika hilo.

Akizungumza wakati wa hafla 
fupi ya makabidhiano hayo iliyo-
fanyika kwenye viunga vya hos-
pitali hiyo, Dk. Saada pamoja na 
kulipongeza shirika hilo linalomi-

likiwa kwa asilimia mia moja na 
Serikali ya Zanzibar (SMZ), alise-
ma msaada huo ni uthibitisho to-
sha kuwa shirika hilo linajiende-
sha kwa faida huku likitimiza 
vyema malengo ya kuanzishwa 
kwake.

“Pamoja na kutumia maadhim-
isho haya kujiweka karibu zaidi 
na wateja wenu, nimefurahishwa 
zaidi kuona kwamba mmeamua 
kutenga sehemu ya faida yenu 
ili kuokoa maisha ya Watanzania 
wenzetu wanaopigania afya zao 
hospitalini. 

Hii imekuwa ni moja ya sababu 
iliyonisukuma kuungana nanyi 
hii leo…hongereni sana ZIC kwa 
kuwa mngeweza tu kujipongeza 
wenyewe ila mkaona ni vyema 
mlichokipata mkirejeshe kwa 
jamii kupitia jambo hili muhimu,” 
alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Bodi ya Shirika hilo, Ramad-
hani Mwalimu Khamis, alisema 
hatua hiyo ni sehemu ya kuunga 
mkono juhudi za serikali pamoja 
na wadau mbalimbali waki-
wamo wateja wa shirika hilo ka-

tika kuboresha sekta ya afya hapa 
nchini.

“Shirika la Bima Zanzibar tu-
naamini kupitia wananchi hawa, 
ndipo biashara yetu inapofani-
kiwa, tuna wajibu wa kuchangia 
maendeleo ya nchi hii kupitia 
nyanja mbalimbali ikiwamo sekta 
ya afya. Changamoto za sekta ya 
afya kwetu ni jambo la kipaum-
bele, kwa kuwa afya ndio msingi 
wa uchumi na uzalishaji mali na 
ni kichocheo kikuu cha maende-
leo ya wananchi,” alisema.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa Bima ya Kawaida wa 
ZIC, Jape Khamis, alisema kupitia 
maadhimisho hayo shirika hilo 
limekuwa karibu zaidi na wadau 
wake muhimu wakiwamo wateja 
pamoja na msaada huo shirika 
hilo pia limetoa zawadi mbalim-
bali za papo kwa papo kwa wa-
teja.

“Katika tukio lingine kubwa 
ambalo ndiyo litahitimisha kilele 
cha maadhimisho haya, tume-
andaa hafla maalum tukilenga 
kukutana na wateja wetu kuji-
pongeza kwa pamoja, kupata 

mrejesho kutoka kwa wateja 
kuhusu huduma zetu, kujadili 
fursa za biashara pamoja na 
kuzindua programu maalum ya 
mtandaoni kwa ajili ya huduma 
za shirika yaani Online Applica-
tion,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Hospi-
tali ya Mnazi Mmoja, Dk. Mari-
jani Msafiri, alisema msaada huo 
utaongeza tija zaidi katika utoaji 
wa huduma za kiafya hospitalini 
hapo kutokana na uhaba wa vifaa 
hivyo huku pia baadhi ya vifaa 
vikiwa vinakabiliwa na changa-
moto ya uchakavu.

“Miongoni mwa vifaa hivi 
ni pamoja na taa zinazosaidia 
upasuaji ambazo kiukweli zina-
patikana kwa shida hivyo kupitia 
msaada huu tutaokoa maisha ya 
wananchi wengi. Zaidi pia tu-
nashukuru kwa msaada wa vifaa 
vya uangalizi wa wagonjwa wa 
dharura hususani wale changa-
moto ya COVID-19 kwa kuwa 
mashine hii ni muhimu katika 
kuonyesha kiasi cha hewa ya Ox-
ygen kilichoko kwenye mapafu 
ya mgonjwa,” alisema.

Mnazi Mmoja yakabidhiwa  vifaa tiba vya milioni 30/-

Waandishi wa habari watakiwa kufahamu sheria
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

K
ATIBU Mtendaji wa 
Tume ya Utangazaji 
Zanzibar, Suleiman 
Abdallah, amewataka 

waandishi wa habari kusoma 
masuala ya sheria ili kuzifahamu 
katika kutekeleza majukumu yao.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifungua mafunzo ya sheria 
kwa waandishi wa habari mjini 
hapo, yaliyoandaliwa na Baraza 
la Habari Tanzania (MCT).

Aliwataka waandishi wa habari 
kutekeleza majukumu yao kwa 
kuzingatia sheria na misingi ya 
taaluma huku wakiongozwa na 
maadili ya habari ili vyombo vya 
habari vitumike kujenga umoja, 

kuimarisha demokrasia na kuku-
za utawala bora. “Nguvu ya vy-
ombo vya habari itumike kujen-
ga na sio kubomoa, kuimarisha 
na kujiepusha na kauli za chuki 
na badala yake wajikite kuibua 
kero za wananchi na kutoa sauti 
kwa wasio na sauti pamoja na 
kuzingatia makundi ya pemb-
ezoni,” alisema.

Pia mafunzo hayo ni dira ya 
kutoa mwanga kwa waandishi 
wa habari kuzifahamu kwa kina 
sheria ili kujenga hoja mad-
hubuti kwa kutumia kalamu zao 
na Wizara ya Habari itaendelea 
kushirikiana na wadau katika 
kuimarisha kada ya habari iki-
wamo kuwa na sheria bora.

Alisema kuwa masuala ya she-
ria ni muhimu katika kuendeleza 

kada ya habari nchini kutokana 
na umuhimu wa kada hiyo kuku-
za na kuimarisha demokrasia 
ya kweli pamoja na uwazi na 
uwajibikaji kwa viongozi.

“Mafunzo haya ni muhimu 
kuyazingatia ili waandishi tuwe 
mabalozi wazuri kufanya utafiti 
wa kina wa sheria hizi za habari, 
kujua wenzetu wapo wapi ka-
tika maendeleo ya sheria nzuri 
za habari ili nasi tuwe mfano wa 
kuiga wakati wa kufanya ucham-
buzi wa kina,” alisema Abdallah.

Naye Katibu Mtendaji wa MCT, 
Kajubi Mukajanga, alisema kuwa 
kuzisoma sheria za uandishi wa 
habari ni muhimu ili kuondoa 
changamoto zinazojitokeza ka-
tika kazi zao.

“Bila habari hakuna maende-

leo hivyo tuendelee kupeana 
ushirikiano ili kupeleka mbele 
dau la habari,” alisema Kajubi.

Akitoa mada kuhusu haki ya 
kupata habari, Wakili Mpale 
Mpoki, alisema kila mtu anayo 
haki ya kupewa taarifa na wakati 
wote kuhusu matukio mbalim-
bali yanayotokea duniani am-
bayo ni muhimu kwa maisha ya 
wananchi.

“Uhuru wa kutoa maoni ni 
haki ya msingi katika kuleta 
maendeleo kutafuta ukweli kui-
marisha demokrasia na utawala 
bora,” alisema Mpoki.

Kwa upande wake Mdhamini 
wa Baraza la Habari Ofisi za Zan-
zibar, Shifaa Said Hassan, alisema 
nyanja ya habari ni kupeana 
ushirikiano wa kukuza taaluma 

Wawakilishi 
wapitisha bajeti ya 
serikali 2022/23

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawak-
ilishi wamepitisha bajeti ya serikali 
kwa mwaka wa fedha 2022-2023 na 
kuidhinisha Mswada wa matumizi ya 
fedha hizo Sh. trilioni 2.59 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Miradi hiyo imejikita katika kujenga 
miundombinu pamoja na uchumi wa 
buluu katika ujenzi wa viwanda.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Fedha 
na Mipango, Dk. Saada Mkuya aki-
zungumza katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi, Chukwani alisema kitendo 
cha wajumbe wa Baraza la Wawakili-
shi kupitisha muswada wa sheria ya 
kuidhinisha makisio ya matumizi ya Sh. 
trilioni 2.59 unakwenda kuiruhusu seri-
kali kuanza kutekeleza malengo yake 
kwa mwaka wa fedha 2022-2023.

Dk. Mkuya alisema bajeti ya seri-
kali kwa mwaka wa fedha 2022-2023 
imejikita katika kuimarisha miundom-
binu ya barabara pamoja na ujenzi 
wa viwanda vya mazao ya baharini 
na kutegemea kutoa ajira zipatazo 
200,000 kwa wananchi.

Alisema serikali imetenga fedha 
Wizara ya Uvuvi na Uchumi wa Buluu, 
Sh. bilioni 36 kwa ajili ya kuwanufaisha 
wajasiriamali ikiwamo wa mazao ya 
baharini na wanawake kwa asilimia 54 
watanufaika.

Alisema wakulima wa kilimo cha 
mwani wamelengwa na kupewa kip-
aumbele cha kwanza na jumla ya boti 
500 zinatarajiwa kutengenezwa na 
kugaiwa kwa wakulima kuwawezesha 
kufika katika kina kikubwa cha maji.

“Bajeti hii imewalenga wajasiriamali 
wanawake kuona kwamba wanapiga 
hatua kubwa ya maendeleo ikiwamo 
kufaidika na mazao ya baharini na kili-
mo cha mwani pamoja na majongoo ya 
baharini na ufugaji wa samaki,” alisema. 
Alisema katika bajeti ya mwaka 2022-
2023, ujenzi wa miundombinu ya 
barabara zinazokwenda vijijini zime-
pewa kipaumbele cha kwanza ikiwamo 
kwa upande wa Pemba barabara za 
Wete hadi Chakechake yenye urefu wa 
kilomita 22.1 inatarajiwa kujengwa.

Alifahamisha fedha za ujenzi wa 
barabara hiyo zipo tayari zimetengwa 
ambazo zinakwenda kuiunganisha 
mikoa miwili ya kisiwa cha Pemba 
kiuchumi na uwekezaji ikiwamo ka-
tika maeneo huru ya kiuchumi ya 
Micheweni.

“Mikakati ya bajeti hii tumesema 
inakwenda kukifungua kisiwa cha Pem-
ba miundombinu ya barabara pamoja 
na ujenzi wa bandari tatu pamoja na 
uwanja wa ndege wa Pemba...fedha 
za utekelezaji wa miradi hiyo zipo,” 
alisema.

Kwa upande wao baadhi ya wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi, wakichangia 
bajeti hiyo walifurahishwa na mikakati 
iliyowekwa ambayo imelenga kujenga 
miundombinu na kukifungua kisiwa 
hicho kiuchumi na uwekezaji.

Mwakilishi wa Jimbo la Ziwani, Sulei-
man Makame, alisema anaunga mkono 
bajeti hiyo ambayo inakwenda kuki-
tangaza kisiwa cha Pemba kwa kujenga 
miundombinu ya barabara na bandari 
ili kukiunganisha kisiwa cha Pemba na 
nchi jirani ya Kenya.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Saada Mkuya 
(kushoto), akiwaongoza 
maofisa waandamizi 
pamoja na wafan-
yakazi wa Shirika la 
Bima Zanzibar (ZIC) 
kukabidhi msaada 
wa vifaa tiba vyenye 
thamani ya Sh. mil. 30 
kwa uongozi wa  Hos-
pitali ya Rufani ya 
Mnazi Mmoja iliyoko 
visiwani humo, ikiwa 
ni maadhimisho ya 
53 tangu kuanzishwa 
kwa shirika hilo. Kulia 
ni Mkurugenzi Mkuu 
wa Hospitali ya Mnazi 
Mmoja, Dk. Marijani 
Msafiri, Mkurugenzi wa 
Bima ya Kawaida wa 
ZIC, Jape Khamis (kati-
kati) na Mwenyekiti wa 
Bodi ya ZIC,   Ramad-
hani Mwalimu Khamis. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Rais Ukraine akata tamaa, asema hali inakuwa ngumu

 

Tetemeko la ardhi laua 920 Afghanistan
KABUL, Afghanistan

TETEMEKO kubwa la ardhi 
limeikumba Afghanistan na 
kusababisha watu 920 ku-
poteza maisha na mamia wen-
gine kujeruhiwa.

Picha za angani zinaonye-
sha maporomoko ya ardhi 
na nyumba zilizoharibiwa 
zilizojengwa kwa udongo 
mashariki mwa mkoa wa Pa-
ktika, ambapo waokoaji wa-
nahangaika kuwatafuta watu 
waliofukiwa na vifusi. Katika 
maeneo ya mbali, helikopta 

zilionekana zikitumika kuwas-
afirisha watu walioathirika na 
kuwapeleka hospitalini.

Kiongozi wa Taliban, Hiba-
tullah Akhundzada, alisema 
mamia ya nyumba zilihar-
ibiwa na huenda idadi ya 
waliofariki na kujeruhiwa 
itaongezeka.

Naibu Waziri Usimamizi wa 
Majanga, Sharafuddin Muslim, 
aliuambia mkutano wa wa-
nahabari kuwa takriban watu 
920 wameuawa na wengine 
600 kujeruhiwa.

Tetemeko hilo lilipiga 

takriban kilomita 44, kutoka 
mji wa kusini-mashariki wa 
Khost muda mfupi baada ya 
saa 1:30  usiku wakati watu 
wengi walikuwa wamelala 
majumbani mwao.

Matetemeko ya ardhi yana-
sababisha uharibifu mkubwa 
nchini Afghanistan, ambako 
kuna maeneo mengi ya vijijini 
yamejengwa kiholela.

Maofisa wa Taliban walitoa 
wito kwa mashirika ya mis-
aada kukimbilia katika mae-
neo yaliyoathiriwa mashariki 
mwa taifa hilo.

Miongo kadhaa ya migogoro 
imefanya kuwa vigumu kwa 
nchi hiyo maskini kuboresha 
ulinzi wake dhidi ya matete-
meko ya ardhi na majanga 
mengine ya asili, licha ya jiti-
hada za mashirika ya misaada 
ya kuimarisha baadhi ya ma-
jengo kwa miaka mingi.

Hata kabla ya Taliban ku-
chukua madaraka, huduma 
za dharura za Afghanistan ni 
adimu sana na haziwezi kuka-
biliana na majanga ya asili ki-
kamilifu na ina ndege chache 
za uokoaji.	 BBC

Watalii wakifurahia kutazama kile kiitwacho ‘Usiku Mweupe’, katika kituo cha kihistoria cha mji wa St. Petersburg 
jana, tukio hilo huvutia maelfu ya watalii wanaotembelea nchi ya Russia. PICHA: EPA

KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukraine, Volodymym-
ry Zelensky, amesema hali im-
ekuwa ngumu katika jimbo la Lu-
hansk kwa sasa wakati mapigano 
yakizidi kushika kasi.

Akizungumza katika hotuba 
yake ya kila siku, kiongozi huyo 
alisema eneo la mapigano haku-
na kilichobadilika, hata hivyo wa-
najeshi wake wanajitahidi kuima-
risha ulinzi.

“Kusema ukweli hali ni ngumu 
pale Luhansk kwa sasa, wavamizi 
wanaweka shinikizo kubwa kue-
lekea Donetsk,” alisema Zelensky.

Kulingana na kiongozi huyo ka-
tika jimbo la Kharkiv, vikosi vya 
Russia  vinashambulia kwa ma-
kombora mengi. 

“Wamejitahidi kwa kila njia yoy-
ote kuwazuwia wavamizi, lakini 
jeshi la Russia halielewi chochote. 
Linafanya uharibifu tu, kwa njia 

hii inaonyesha makamanda wake 
hawana msimamo,” aliongeza 
kiongozi huyo.

15 WAUAWA MASHAMBULIZI 
YA MAKOMBORA KHARKIV 

Wanajeshi wa Russia wameupi-
ga mji wa pili kwa ukubwa nchini 
Ukraine, Kharkiv na maeneo ji-
rani kwa kutumia makombora na 
kuwaua watu 15. 

Ukraine ilisema mashambulizi 
hayo ni jaribio la kuilazimu kuon-
doa zana zake za kivita pamoja na 
wanajeshi kutoka uwanja wa ma-
pambano.

Mashambulizi hayo ya Rus-
sia mjini Kharkiv, yaliyoanza juzi 
hadi asubuhi ya jana yaliongeze-
ka maradufu kiasi ambacho kil-
iongeza hofu katika eneo hilo 
ambalo maisha ya kawaida yali-
kuwa yanarejea tangu Ukraine 
ilipowarudisha nyuma wanajeshi 
wa Russia.

Rais wa Ukraine, Volodymyr 
zelenskiy, alitoa wito kwa Umoja 
wa Ulaya kuiwekea vikwazo 
zaidi Russia wakati mapigano  
bado ni makali katika eneo la 
Donbas. 

Iwapo Umoja wa Ulaya utaweka 
vikwazo hivyo, basi huu utakuwa 
ni mzunguko wa saba wa vikwa-
zo ambavyo Russia imewekewa 
lakini inaonekana kutotetereka 
kiuchumi.

Ripoti ya uongozi wa operesh-
eni za vita nchini humo, ilieleza 
kisiwa cha Nyoka kilichoko katika 
bahari nyeusi kimepigwa kwa ma-
kombora.

Kulingana na ripoti hiyo, mfu-
mo wa kukinga mashambulio ya 
anga aina ya Pantsir S1, kituo cha 
uongozaji wa safari za ndege na 
zana nyingine za kijeshi vilivyoko 
kwenye kisiwa hicho vilisambara-
tishwa kwa kombora.

 “Ukusanyaji wa taarifa kamili 

kuhusu shambulio hilo unaen-
delea,” ulisema ujumbe huo uli-
otumwa kwenye ukurasa wa Fa-
cebook. 

Russia ilithibitisha juzi kuwa 
eneo hilo la kisiwa cha Nyoka au 
linajulikana kama Zmeiny, lilipig-
wa kwa makombora yake.

Wizara ya Ulinzi ilisema vikosi 
vya Russia viliharibu silaha za 
adui vilipofyatua makombora 
yake katika Kisiwa cha Nyoka na 
hakuna hata moja wao aliyelenga 
shabaha. 

Februari 24, jeshi la Russia lil-
ishambulia eneo la Ukraine na 
udhibiti wa kisiwa cha Zmeiny 
katika Bahari Nyeusi, kilomita 140 
kutoka Odessa.

WAZIRI LAVROV  AELEKEA 
IRAN KWA MAZUNGUMZO 
Waziri wa Mambo ya Nje wa 

Russia, Sergei Lavrov, amefanya 
ziara nchini Iran kwa mazungum-

zo ya kuimarisha ushirikiano wa 
kibiashara na nishati.

Nchi hizo mbili  zinakabiliana 
na vikwazo vya kiuchumi vya 
nchi za Magharibi. 

Iran na Russia zina hifadhi kub-
wa za mafuta na gesi lakini zime-
banwa na vikwazo ambavyo vina-
zuia uwezo wao wa kuuza bidhaa 
hizo nje ya nchi. 

Shirika rasmi la habari la Iran 
IRNA lilisema Lavrov atakutana 
leo na waziri mwenzake Hossein 
Amir-Abdollahian. 

Russia iliwekewa vikwazo ku-
fuatia uvamizi wake wa Februari 
wa nchi jirani Ukraine, wakati 
uchumi wa Iran umekuwa uki-
athirika chini ya vikwazo vikali 
vilivyowekwa upya na Mare-
kani mwaka wa 2018, kufuatia 
kujiondoa kwa marekani katika 
makubaliano ya nyuklia kati ya 
Iran na mataifa yenye nguvu.

			   DW

LILONGWE, Malawi

RAIS wa Malawi, Lazarus Chakwera, 
amemvua madaraka yote makamu 
wake, Saulos Chilima, baada ya kion-
gozi huyo kukumbwa na kashfa ya 
ufisadi ya dola milioni 150 sawa na 
shilingi bil. 349.7

Ripoti ya Taasisi ya Kupambana na 
Rushwa nchini humo (ACB) iliwataja 
maofisa 53 wa sasa na wa zamani 
kuwa walipokea pesa kwa mfanyabi-
ashara kutoka Uingereza na Malawi,  
Zuneth Sattar kati ya 2017 na 2021 
kwa lengo la kumpendelea katika 
kandarasi za serikali.

Hata hivyo, makamu huyo wa rais 
amekanusha tuhuma hizo, lakini ha-
jasema chochote kuhusu hatua hiyo 
iliyochukuliwa na rais.

Tuhuma hizo zinatokana na 
kandarasi 16 ambazo zinahusisha 
kutoa huduma kwa Polisi na Jeshi la 
Ulinzi la nchi hiyo zilizopewa kam-
puni tano za Sattar.

Maofisa waliotajwa kwenye ripoti 
hiyo ni pamoja na makamu huyo 
wa rais na mkuu wa polisi ambaye 
amefukuzwa kazi.

Hata hivyo, sheria ya Malawi 
hairuhusu rais kumfukuza kazi au 
kumsimamisha kazi makamu wake 
kwa vile huyo ni kiongozi aliyech-
aguliwa.

“Kila ninachoweza kufanya kwa 
sasa, ambacho nimeamua kufanya, ni 
kunyima ofisi yake majukumu yoy-
ote aliyokabidhiwa huku nikisubiri 
ofisi ithibitishe madai dhidi yake,” 
alisema rais katika hotuba kwa taifa 
hilo juzi.

Chakwera aliungana na Chilima 
kumshinda Peter Mutharika katika 
uchaguzi wa urais wa 2020. 

Wawili hao walikuwa wameahidi 
kupambana na ufisadi serikalini. BBC

Rais Chakwera 
amvua 
madaraka 
makamu wake



Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR

W
A N A M I C H E Z O 
m b a l i m b a l i 
wameanza ku-
wasili Zanzibar 

kuelekea Kongamano la 
Michezo la Mpira wa Miguu 
(Tanzania Football Sumit 
-TFS), linalotarajiwa kufanyi-
ka visiwani hapo Jumamosi 
na Jumapili wiki hii.

Miongoni mwa waliowasi-
li ni pamoja na Kocha wa 
zamani wa Klabu ya Chelsea 
ya England, Avram Grant 

na baadhi ya mawakala wa 
wachezaji kutoka nchi mbal-
imbali. 

Akizungumza na gazeti 
hili jana kuhusu konga

mano hilo, Mtendaji 
Mkuu wa Taasisi ya Afri
 Soccer, Petter Siamon,
 alisema tayari wageni 

kutoka nchi mbalimbali 
wameanza kuwasili kwa
 ajili ya kahudhuria kon

gamano hilo.
Alisema maandalizi kue-

lekea kongamano hilo la 
TFS,   yanaendelea kufanyika 
sambamba na kuwapokea 

wageni wanaowasili na shu-
ghuli nyingine zinazohusisha 
kongamano hilo ikiwamo 
kutafuta vipaji kwa wachezaji 
wanaocheza soka.

Alisema lengo kubwa la 
kongamano hilo ni kuwaleta 
pamoja wadau wa michezo 
hasa wa mpira wa miguu, 
kubadilishana mawazo kuo-
na kwa kiasi gani soka la Afri-
ka linaendelea kupiga hatua.

Kwa upande wa Kocha wa 
zamani wa Chelsea, Grant ak-
izungumza na waandishi wa 
habari baada ya kuwasili Zan-
zibar, alisema amefurahi ku-

pata mwaliko wa kuhudhuria 
kongamano hilo pamoja na 
kuwa visiwani hapo.

Alisema anamatumaini 
makubwa kongamano hilo 
litaleta fursa kwa wanamich-
ezo kushirikiana na kubadil-
ishana mawazo juu ya maen-
deleo ya Soka la Afrika na 
duniani kwa ujumla. Konga-
mano hilo limeandaliwa na 
Taasisi ya Afri Soccer kwa 
kushirikiana na Wizara ya 
Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo Zanzibar pamoja na 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Zanzibar, ZFF.

Na Faustine Feliciane

UBALOZI wa Ufaransa nchini, 
umezindua msimu wa pili wa 
Tamasha la Muziki wa Hip Hop 
lililopewa jina la ‘Tamasha la 
Hip Hop Asili’, litakalofanyika 
kwenye viwanja vya Alliance 
de France kuanzia kesho mpaka 
Jumamosi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana katika ukumbi wa 
Kituo cha Utamaduni wa Ufar-
ansa, Balozi wa nchi hiyo hapa 
nchini, Nabil Hajlaoui, alisema 
tamasha hilo litawakusanya 
vijana pamoja na kubadilishana 
ujuzi kupitia tamasha hilo.

Alisema Ufaransa inatambua 
ukubwa wa muziki huo ulioenea 
duniani kote, hivyo tamasha 
hilo litakusanya Waafrika katika 
mataifa mbalimbali kuadhimisha 
Hip Hop Asili chini ya balozi za 
nchi hiyo.

“Tamasha hili kwa mwaka huu 
pia tumeshirikiana na Ubalozi 
wa Marekani hapa Tanzania, 
tunaamini vijana kutoka mikoa 
mbalimbali waliopata nafasi ya 
kushiriki tamasha hili watapata 
fursa ya kuonyesha vipaji vyao 
na kukutana na vijana wenzako 
watakaobadilisha ujuzi na uzoe-
fu kwenye muziki huo,” alisema 
Balozi Hajlaoui.

Aidha, alisema tamasha hilo ni 
mwendelezo wa tamasha lililo-
fanywa na baadhi ya wana Hip 
Hop 30 wa Afrika na Ufaransa 
Oktoba mwaka jana wakati wa 
mkutano wa ‘New Africa-France 
Summit (NSAF)’, ambao ulicho-
chea kuandaliwa kwa mkakati 
wa ushirikiano wa Hip Hop kwa 
barani Afrika kwa kipindi cha 
2022/2024.

Wasanii kutoka nchi za Kenya, 
Uganda, Rwanda, Burundi, Kon-
go, Ghana, Mayotte, Ufaransa na 
Marekani wataungana na wasanii 
wengine 36 waliochaguliwa ka-
tika mashindano ya Hip Hop Asili 
kutoka mikoa sita ya Tanzania.

Mikoa hiyo ni Mwanza, Arusha, 
Mbeya, Dodoma, Dar es Salaam 
na Zanzibar.  

Kwa upande wa Mkurugenzi 
wa Mipango wa Tamasha hilo, 
Matei Babu, alisema kwa kesho 
Hip Hop Asili litaandaa Shindano 
la kucheza kwa nchi za Afrika 
Mashariki ambapo Kwa Tanza-
nia bingwa atakwenda kushiriki 
mashindano ya Dunia ya “Bat-
tle of the Year 2022” yatakay-
ofanyika jijini Tokyo nchini 
Japan.

 “Juni 25 tamasha litapam-
bwa na wasanii wa Octopizzo 
(Kenya), Tina Mweni (Kenya/
Denmark), Rise up Band (Tan-
zania/Ufaransa), Jay Moe (Tan-
zania), The Mc 255 (Tanzania), 
Mic Crenshaw.  (US), Lord Eyes 
(Tanzania) na wengine wengi,” 
alisema Babu.

Kocha Chelsea atua Z’bar
Ubalozi 
Ufaransa na 
Tamasha Hip 
hop Asili
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Watengenezaji, watangazaji na washawishi wa vipindi pendwa vya Maisha Magic Poa wakiwa pamoja na Mkuu 
wa Kitengo cha Masoko wa Dstv Tanzania, Ronald Baraka Shelukindo, katika hafla fupi ya uzinduzi wa msimu 
mpya wa vipindi vya Maisha Magic Poa chaneli 144 ndani ya DStv, jijini Dar es Salaam juzi. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

MAMBO yanazidi kunoga 
ndani ya chaneli maarufu ya 
Maisha Magic Poa ndani ya 
DStv ambapo imezindua ras-
mi msimu mpya wa vipindi 
vyake kabambe vya Watuba-
ki, Original Comedy, Ya Wal-
imwengu, Salama pamoja na 
Maskani Poa.

Msimu huu mpya ume-
boreshwa zaidi huku kipindi 
cha ‘Maskani Poa’ kikiwa na 
watangazaji wapya ambao 
ni msanii maarufu Shilole 
(Zuena Mohammed) na 
mtangazaji nguli Baba Levo 
(Clyton Chipando), ambao 
wanaleta chachu mpya ka-
tika kipindi hicho msimu 
huu wa pili. Akizungumza ji-
jini Dar es Salaam juzi wakati 
wa hafla fupi ya kuzindua 
kampeni ya msimu mpya 
wa vipindi hivyo, iliyopewa 
jina la ‘Usichukulie Poa Vitu 

vya Poa’, Mkuu wa Masoko 
wa DStv Tanzania, Baraka 
Shelukindo, alisema msimu 
huu wa pili umezingatia sana 
maoni ya watazamaji kuhusu 
vipindi hivyo na wanaamini 
kuwa watazamaji watavifura-
hia zaidi. 

“Wakati wote tunazingatia 
sana maoni ya watazamaji 
wetu, ndiyo sababu katika 
msimu huu mpya mtashuhu-
dia mabadiliko kadhaa katika 
vipindi hivi na yote hii tuna-
fanya ili kuhakikisha kuwa 
mtazamaji wetu anapata kile 
anachopenda,” alisema She-
lukindo na kubainisha kuwa 
moja ya mabadiliko yaliyo-
fanywa ni pamoja na kuwa na 
watangazaji wapya wa kipin-
di cha Maskani Poa ambapo 
sasa kitakuwa na Shilole na 
Baba Levo.

“Wale wapenzi wa vichek-
esho wajiandae vema kwani 
mbavu zao zitakuwa na 

wakati mgumu sana katika 
msimu huu mpya wa vichek-
esho vya Original Comedy na 
Watubaki.” 

Alisema wakali wa vichek-
esho wakiwamo Masanja 
Mkandamizaji, Mpoki na 
Wakuvanga kutoka Original 
Comedy, wameahidi kuwa-
vunja mbavu watazamaji wa 
kipindi chao kinachoruka 
kila siku ya Jumapili saa 2:00 
usiku katika chaneli ya Mai-
sha Magic Poa – DStv 144 in-
ayopatikana katika kifurushi 
cha DStv Poa kwa Sh. 9,900.

“Wachekeshaji maarufu 
– Watubaki, wao wamese-
ma hawatavunja mbavu za 
watazamaji, bali msimu huu 
watazichana kabisa, kikun-
di hicho kinachojumuisha 
wachekeshaji maarufu kama 
Deo, Mzee Shayo na Kipoto-
shi, kimekuwa gumzo kwa 
kumwaga vimbwanga na 
vichekesho kabambe katika 

kipindi cha Watubaki kina-
churushwa Maisha Magic Poa 
DStv 144 ndani ya kifurushi 
cha DStv Poa cha Sh. 9,900, 
bila shaka msimu huu utaku-
wa ni moto zaidi,” alisema.

Shelukindo alisema mbali 
na msimu mpya wa vipindi 
hivyo, wateja wa DStv Poa 
wataendelea kufurahia vi-
pindi vingine mbalimbali iki-
wamo ile tamthilia maarufu 
ya Kapuni na Huba pamoja 
na vipindi vingine kemkem 
vya filamu, muziki na bu-
rudani.

“Tunaposema DStv Poa 
tunamaanisha bei Poa, ila 
yaliyomo humo ndani ni 
moto mkali! Na ndiyo maana 
tunasema ‘Usichukulie Poa 
Vitu vya Poa’ alisisitiza She-
lukindo na kuwataka wateja 
wa DStv kuendelea kufurahia 
vipindi vyake na kutoa maoni 
yao ili yaweze kushughuliki-
wa. 

Maisha Magic Poa yazindua 
‘Usichukulie Poa Vitu vya Poa’
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania 

V
INICIUS Junior ametangaza 
nia yake ya kusalia Real Ma-
drid, akidai ndio timu “wal-
ioungana” zaidi tangu alipo-

wasili mwaka 2018.
Mbrazil huyo mwenye umri wa mi-

aka 21, alifurahia mafanikio makub-
wa msimu huu uliopita, kwa ku-
funga mabao 17 na kusaidia 13 katika 
ushindi wa Real Madrid wa LaLiga, 
kabla ya kufunga katika fainali na ku-
nyakua taji la 14 la Ligi ya Mabingwa 

Ulaya dhidi ya Liverpool.
Amebakiza miaka miwili katika 

mkataba wake wa sasa, lakini anata-
rajiwa kurefusha hadi 2026, akikataa 
uvumi wa kutakiwa na Paris Saint-
Germain.

“Nitaendelea katika timu
 kubwa zaidi duniani,” alise
ma akiiambia Sport TV. “Ni 

timu iliyoungana zaidi tangu 
niwasili. Sherehe zilikuwa 

tofauti mwaka huu. Sote tuli
hisi kitu cha kipekee.

“Watu wadogo walifika na mimi 

na Rodrygo, (Eder) Militao, (Eduar-
do) Camavinga. Kila mtu anapenda 
mwenzake na hilo ni muhimu.

“Ni mazingira bora zaidi du-
niani. Kila mtu anataka kuwa huko.  
Wenye uzoefu zaidi wanatupa amani 
ya akili na uhuru wa kufanya tuna-
chotaka.”

Wakati huo huo, Vinicius ame-
kuwa mchezaji muhimu zaidi kwa  
timu ya Taifa ya Brazil, akicheza ka-
tika mechi saba kati ya 11 za mwisho 
za ‘Selecao’ hao za kufuzu Kombe  
la Dunia na kuanza tano kati ya hizo.

   Nitaendelea katika timu kubwa zaidi 
duniani, ni timu iliyoungana tangu niwasili...
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Vinicius atoa sababu 
kutaka kubaki Madrid

Lukaku safi Inter
KLABU ya Inter Milan ya Italia imekubali dili la 

kumsajili mshambuliaji Romelu Lukaku kwa mkopo 
wa msimu mzima kutoka Chelsea. ‘The Blues’ 
walimsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 
kutoka Inter kwa pauni milioni 97.5 Agosti 2021, lakini 
atarejea katika kikosi hicho cha Serie A ambacho 
kilikuwa na matatizo msimu uliopita. (Mail)

Lewandowski NA Bayern

 MSHAMBULIAJI wa Poland, Robert Lewandowski 
bado anataka kuondoka Bayern Munich, licha ya 
Mkurugenzi wa Michezo wa klabu hiyo ya Ujerumani, 
Hasan Salihamidzic kusafiri kukutana na mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 33 ana kwa ana ku-
jaribu kubadilisha mawazo yake. (Sky Germany)

Sterling awindwa mADRID

REAL Madrid wameongeza nia ya kutaka kum-
nunua mshambuliaji wa England, Raheem Sterling 
katika wiki za hivi karibuni, huku Barcelona na 
Chelsea wakifuatilia maendeleo kuhusu mustakabali 
usio na uhakika wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27, katika klabu ya Manchester City. (Mirror) 

Ekitike agombewa uLAYA

REAL Madrid, Bayern Munich na Paris St-Germain 
ziko tayari kuchuana na Newcastle United kwa ajili 
ya kumsajili mshambuliaji wa Ufaransa, Hugo Ekitike 
mwenye umri wa miaka 20, kutoka Reims. (L’Equipe)

Kounde atakiwa Barca

BARCELONA wanataka kumsajili beki wa Ufaransa, 
Jules Kounde, lakini hawataki kulipa euro milioni 60 
wanazotaka Sevilla kwa ajili ya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23. (Marca)

Brentford yaMkomaLIa Eriksen

KLABU ya Brentford haijakata tamaa ya kumsajili 
mchezaji wa Denmark, Christian Eriksen, ambaye 
alijiunga nao kwa mkopo Januari kabla ya kuondoka 
mwishoni mwa msimu uliopita. Manchester United 
pia wanavutiwa na mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30. (90 Min)

aRSENAL KWA Ruiz

KLABU za Arsenal na Newcastle zinamtaka kiungo 
wa kati wa Hispania, Fabian Ruiz mwenye umri wa 
miaka 26, ambaye mkataba wake na Napoli utakami-
lika mwaka 2023.  (Corriere dello Sport, via Mail)

Clauss aMULIKwa Chelsea

KLABU ya Chelsea wanavutiwa na beki wa pem-
beni wa Lens mwenye umri wa miaka 29, Jonathan 
Clauss. (Goal)

 

Haller kutua Dortmund

KLABU ya Borussia Dortmund, ambayo ilimuuza 
mshambuliaji wa Norway, Erling Haaland mwenye 
umri wa miaka 21 kwa Manchester City, inatazamiwa 
kumsajili mshambuliaji wa Ivory Coast, Sebastien 
Haller kutoka Ajax kwa euro 36.  (ESPN)

Wolves yasaka nyota

KLABU ya Wolves inatarajiwa kufanya mazun-
gumzo kuhusu kumsajili mshambuliaji wa Brazil, 
Gabriel Barbosa mwenye umri wa miaka 25, kutoka 
Flamengo na kiungo wa kati wa Argentina, Enzo 
Fernandez mwenye umri wa miaka 21, kutoka River 
Plate. (90 Min)
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PARIS, Ufaransa 

R
AIS wa Klabu ya Paris Saint Germain, 
Nasser Al-Khelaifi, amethibitisha 
kuwa klabu yake bado haijamfikiria 
Zinedine Zidane kuinoa klabu hiyo 

kwa sasa badala yake mikoba anaweza ku-
pewa, Christophe Galtier.

Awali, kulikuwa na tetesi kuwa Zidane 
ndiye kocha aliyekuwa anapigiwa chapuo ku-
weza kuinoa klabu hiyo, huku ikisemekana 
kuwa Bodi ya PSG yote ilikuwa inaunga 
mkono azimio hilo, kabla ya Galtier 
kuingia kwenye kinyang’anyiro cha 
kuchukua mikoba ya Mauricio Po-
chettino.

“Tumefanya uchaguzi 
mwingine kuliko Zinedine Zi-
dane. Tumemchagua kocha 
ambaye atakuwa bora kwetu 
kwa ajili ya kutuweka sehemu 
tunayostahili,” alisema Al-
Khelaifi akinukuliwa na vyom-
bo vya habari vya Ufaransa.

“Mashabiki watakuwa 
wamevunjika moyo kumchagua 
Galtier dhidi ya Zidane? Ndoto 
yetu ni moja, ni uhalisia, kuwa na 
ndoto kubwa ni kitu kizuri lakini leo, 
inatupasa kuwa na uhalisia ukiachana 
na vyote.”

Pia, alisisitiza kuwa Klabu ya PSG hai-
kuwahi kufanya mazungumzo na Zidane 
kwa ajili ya kuinioa klabu hiyo.

Tevez aanza kazi ya ukocha Argentina

Rais PSG 
amkataa 
Zidane 

BUENOS AIRES, Argentina

CARLOS Tevez amerejea katika 
soka kama kocha mkuu wa kla-
bu ya Rosario Central ya nchini 
kwao, Argentina.

Mshambuliaji huyo wa zamani 
wa Manchester United, Man-
chester City na Juventus, ambaye 
alianza na kumaliza maisha yake 
ya uchezaji akiwa na Boca Ju-
niors, alistaafu mapema Juni.

Uteuzi wake na Rosario Cen-
tral ulithibitishwa Jumanne huku 
Tevez mwenye umri wa miaka 
38, akikabidhiwa kazi yake ya 
kwanza ya ukocha na klabu hiyo 
kubwa.

Tevez alishinda mataji 26 ka-
tika maisha yake ya soka na ni 
miongoni mwa wachezaji wanne 
pekee wa Argentina walioshin-
da Copa Libertadores (Ligi ya 
Mabingwa Amerika Kusini), na 
kunyanyua tuzo kubwa zaidi ka-
tika soka kwa klabu barani Ulaya 

wakati alipobeba Ligi ya Mabing-
wa Ulaya akiwa na United mwaka 
2008.

Alikuwa mchezaji muhimu 
wa timu ya Taifa ya Argentina 
kwa miaka mingi, akishirikiana 
na Lionel Messi, Sergio Aguero 
na Gonzalo Higuain, lakini aka-
kosa kikosi cha Kombe la Dunia la 
2014, ambapo timu hiyo ilimaliza 
kama washindi wa pili nyuma ya 
Ujerumani.

Mabingwa mara nne wa Argen-
tina, Rosario Central walifichua 
Jumanne kwamba Tevez ametia 
saini mkataba wa mwaka mmoja, 
na kutangaza kwenye Twitter: 
“Apache anakuwa kocha mpya 
wa ‘Dhahabu ya Bluu’, baada ya 
kusaini mkataba na klabu kwa 
miezi 12.”

Kabla ya Tevez kusaini mkataba 
wake, kipa Gaspar Servio aliiam-
bia TNT Sports: “Kwangu mimi, 
ni kitu maalum ambacho Carlitos 
(Tevez) anaweza kuja hapa.”
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Kikwete mgeni rasmi Simba 
Queens vs Fountain Gate
Na Shufaa Lyimo

R
AIS mstaafu wa Awamu ya 
Tatu, Jakaya Mrisho Kikwete, 
anatarajiwa kuwa mgeni ras-
mi katika mechi ya kirafiki 

itakayozikutanisha Simba Queens 
dhidi ya timu ya Fountain Gate, 
ikiwa ni mchezo  maalum kwa ajili 
ya  kuadhimisha miaka 25 ya Mfuko 
wa Fursa Sawa kwa Wote (EOTF), 
imeelezwa.
Akizungumza na waandishi

 wa habari Dar es Salaam
 jana, Rais wa Shirikisho la

 Soka nchini, Wallace Karia,
 alisema wameungana na 
taasisi hiyo kuadhimisha 

wiki ya kusherehekea mia
ka 25 tangu mfuko huo ul

ipoanzishwa mwaka 1997.
Alisema walitamani katika mchezo 

huo zikutanishwe  Simba Queens na 
Yanga Princess, lakini walishindwa 
kuipata timu ya Yanga Princess kuto-
kana na kuwa na udhuru.

“Imekuwa rahisi kuipata timu ya 
Simba Queens kwa kuwa wapo kam-
bini wanajiandaa na michuano ya 
kimataifa,” alisema Karia.

Rais huyo alisema ili kuuongezea 
nguvu mfuko huo, mwaka huu seh-
emu ya mapato yatakayopatikana  
kwenye mchezo wa Ngao ya Jamii 
watayapeleka mfuko wa taasisi hiyo. 

Naye Mwenyekiti wa mfuko huo, 
Mama Ana Mkapa, alisema aliamua 
kuanzisha mfuko huo baada ya ku-
ona kuna changamoto kwa akina 
mama, watoto pamoja na vijana kie-
limu na kiuchumi.

“Mfuko huu ulianzishwa mwaka 
1997, niliamua kuanzisha baada ya 
kuona kina mama wengi wanapitia 
maisha magumu, hivyo nikaamua ku-
toa elimu ya afya, mpaka sasa tayari 

nimefanikiwa kuwapa elimu ya ujasi-
riamali kina mama 6,000 pamoja na 
vijana 1,755,” alisema Mama Mkapa.

Alisema wameamua kushirikiana 
na TFF kwa kutambua michezo ni 
ajira na kwamba shirikisho hilo lin-
aendesha shuhuli mbalimbali za mi-
chezo.

Kwa upande wa Msemaji wa TFF, 
Cliford Ndimbo, alisema mchezo 
huo utapigwa majira ya saa 9:30 ala-
siri huku ukitanguliwa na mechi ya 
ufunguzi itakayowakutanisha wake 
wa viongozi dhidi ya wanawake wa-
jasiriamali.

Alisema mbali na mchezo huo pia 
kutakuwa na shughuli mbalimbali za 
kijamii ikiwamo zoezi la utoaji damu 
salama.

“Mchezo huo hautakuwa na kiin-
gilio, tunawaomba Watanzania waji-
tokeze kwa wingi siku hiyo ili wajion-
ee kazi zilizofanywa na mfuko huo,” 
alisema Ndimbo.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa timu ya 
Singida Big Stars, ume-
sema umekamilisha usa-
jili wake kwa  asilimia 80 
ya wachezaji wapya kwa 
ajili ya kuimarisha kikosi 
chao kuelekea msimu 
ujao Ligi Kuu Tanzania 
Bara na michuano min-
gine.

Juzi Singida Big Stars 
ilimtambulisha msham-
buliaji wa Mbeya Kwan-
za, Habib Kiyombo, na 
kueleza kuwa amesaini 
mkataba wa miaka mi-
wili kuitumikia timu 
hiyo kuanzia msimu 
ujao.

Akizungumza na 
gazeti hili jana, Mkuu 
wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa Singida 
Big Stars, Hussein Mas-
sanza, alisema tayari 
wamefanya maboresho 
makubwa ndani ya kiko-
si cha timu hiyo ambayo 
yamekamilika kwa asil-
imia 80.

Alisema katika ma-
boresho yaliyofanyika ni 
nafasi ya goli kipa, safu 
ya ulinzi na washambu-
liaji ambao wataenda 
kumuongezea nguvu 
Amissi Tambwe ambaye 
anaendelea kuitumikia 
timu hiyo.

“Tunaendelea kui-
marisha kikosi cha timu 
yetu na tumeshafanya 
usajili kwa asilimia 80, 
sehemu iliyobaki ni ndo-
go ikiwamo kuboresha 
benchi la ufundi kuwa 
imara,” alisema Mas-
sanza.

Alisema katika nafasi 
iliyobaki ni sehemu ya 
benchi la ufundi ikiwa-
mo kupatikana kwa ko-
cha mpya ambaye ataki-
noa kikosi cha timu hiyo 
kwa msimu ujao.

Alisema mikakati yao 
mikubwa ni kuanza 
maandalizi mapema iki-
wamo timu hiyo kuingia 
kambini Julai 15 au 20, 
mwaka huu wakianzia 
kambi hiyo jijini Dar es 
Salaam.

Hata hivyo, licha ya 
kufanya siri kuhusu usa-
jili wao, Nipashe limepa-
ta taarifa kuwa tayari 
timu hiyo imemalizana 
na kipa wa Polisi Tan-
zania, Metacha Mnata, 
beki wa KMC FC, An-
drew Vicent ‘Dante’ na 
Abdul- Majid Mangalo 
kutoka Biashara United.

Wengine ni beki wa 
Simba, Michael Gadiel, 
Aziz Andambwile ki-
ungo kutoka Mbeya City 
na beki wa Yanga, Paul 
Godfrey ‘Boxer’.

Singida Big Stars 
yakamilisha 
usajili asilimia 80

Tevez aanza kazi ya ukocha Argentina
wakati alipobeba Ligi ya Mabing-
wa Ulaya akiwa na United mwaka 
2008.

Alikuwa mchezaji muhimu 
wa timu ya Taifa ya Argentina 
kwa miaka mingi, akishirikiana 
na Lionel Messi, Sergio Aguero 
na Gonzalo Higuain, lakini aka-
kosa kikosi cha Kombe la Dunia la 
2014, ambapo timu hiyo ilimaliza 
kama washindi wa pili nyuma ya 
Ujerumani.

Mabingwa mara nne wa Argen-
tina, Rosario Central walifichua 
Jumanne kwamba Tevez ametia 
saini mkataba wa mwaka mmoja, 
na kutangaza kwenye Twitter: 
“Apache anakuwa kocha mpya 
wa ‘Dhahabu ya Bluu’, baada ya 
kusaini mkataba na klabu kwa 
miezi 12.”

Kabla ya Tevez kusaini mkataba 
wake, kipa Gaspar Servio aliiam-
bia TNT Sports: “Kwangu mimi, 
ni kitu maalum ambacho Carlitos 
(Tevez) anaweza kuja hapa.”

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Awali ya Feza 
Zanzibar, wakishiriki michezo tofauti katika Bonanza 
maalum lililoandaliwa shuleni hapo kwa lengo la ku-
wajenga watoto kiafya ili baadaye kuwa fiti kushiriki 
mashindano tofauti ya michezo ndani na nje ya nchi 
PICHA:MPIGAPICHA WETU

BONANZA...
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Mshambuliaji wa Liverpool, Msenegal Sadio Mane, amejiunga rasmi na Bayern Mu-
nich. PICHA: MTANDAO
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   Ubwabwa kuliwa, Bodi ya Ligi yapitisha sherehe kuanzia Mbeya hadi Dar, 
wenyewe wasema litapita Msimbazi kwanza...

Shufaa Lyimo na Adam 
Fungamwango

WAKATI Bodi ya Ligi nchini (TPLB), 
ikiweka wazi kuwa mabingwa wapya wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga, wataka-
bidhiwa kombe lao Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya baada ya 
mechi yao dhidi ya Mbeya City, uongozi 
wa klabu hiyo umetangaza dhamira yao 
ya kufanya sherehe ‘babkubwa’ kushere-
hekea taji hilo.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam jana, Ofisa Habari wa 
Bodi ya Ligi Tanzania, Karim Boimanda 
alisema maandalizi ya kuelekea sherehe 
hizo za ubingwa yanaendelea vizuri na 
kwamba itautumia mchezo huo namba 
225 wa mzunguko wa 29 kukabidhi kombe 
la ubingwa wa ligi msimu wa 2021/22.

Alisema tayari maofisa wa mchezo huo 
wamejulishwa uwapo wa tukio na maan-
dalizi hayo.

Hata hivyo, haitokuwa mechi ya 
mwisho kwa timu hiyo, kwani itamaliza 
msimu Juni 29, mwaka huu itakapocheza 
dhidi ya Mtibwa Sugar kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

“Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), ina-
tangaza kuutumia mchezo namba 225 wa 
mzunguko wa 29 wa ligi kati ya Mbeya City 
dhidi ya Yanga kukabidhi kombe la ubing-
wa wa ligi msimu wa 2021/22.

“Mabingwa wapya wa Ligi Kuu Klabu ya 
Yanga ya Dar es Salaam, watakabidhiwa 
kombe lao katika sherehe zitakazofanyika 
baada ya kumalizika kwa mchezo huo 
uliopangwa kuchezwa Uwanja wa Kum-
bukumbu ya Sokoine jijini Mbeya Juni 25. 
Wadau na maofisa wa mchezo huo wame-

julishwa juu ya uwapo wa tukio hilo na 
maandalizi yanaendelea vema,” alisema.

Aidha, Bodi ya Ligi imesema inawaka-
ribisha wadau wote kwenye tukio hilo la 
kuhitimisha msimu wa 2021/22.

Kwa upande wa uongozi wa Yanga, Mse-
maji wa klabu hiyo, Haji Manara, amesema 
watafanya sherehe kubwa kuanzia Mbeya 
baada ya kukabidhiwa kombe hilo hadi 
Dar es Salaam.

Akizungumza Dar es Salaam jana, 
Manara alisema sherehe hizo zitaanzia 
Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine na 
kuendelea jijini Mbeya kabla ya ‘mwali’ 
wao huyo kupandishwa ndege kuelekea 
Dar es Salaam kwa sherehe zaidi.

“Tumeandaa basi maalum la kifahari 
ambalo linatarajiwa kutua siku yoyote 
kuanzia leo, kama wanavyofanya Real Ma-
drid, Chelsea na Liverpool, sisi hatuwezi 
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Sherehe ya Kombe 
Yanga ‘babkubwa’

Dirisha la usajili 
wazi Julai Mosi 
Na Adam Fungamwango

DIRISHA la usajili wa wachezaji kwa ajili ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Ligi ya Championship, Ligi Daraja la Kwanza Tanza-
nia Bara na Ligi ya Wanawake msimu wa 2022/23, linatara-
jiwa kuanza rasmi Julai Mosi na kumalizika Agosti 31, mwaka 
huu.

Taarifa iliyotolewa na Shirikisho la Soka nchini (TFF), jana 
ikisainiwa na Ofisa Habari na Mawasiliano wake, Cliford 
Ndimbo, imetahadharisha kuwa hakutakuwa na muda wa 
ziada baada ya dirisha hilo kufungwa.

“Dirisha la Usajili kwa klabu za Ligi Kuu, Championship, 
‘First League’, na Ligi Kuu ya Wanawake msimu wa 2022/23 
litafunguliwa Julai Mosi na kufungwa Agosti 31, mwaka huu.

“Katika kipindi hicho klabu zinatakiwa kukamilisha usajili 
na uhamisho wa kimataifa. Klabu zote zinapaswa kuzingatia 
muda huo wa usajili, hakutakuwa na muda wa ziada baada 
ya dirisha kufungwa. Yeyote atakayekutana na changamoto 
awasiliane na Idara ya Mashindano TFF.

“Aidha dirisha dogo, lenyewe litafunguliwa Desemba 16, 
mwaka huu na kufungwa Januari 15, 2023,” ilihitimisha taarifa 
hiyo.

Vinicius atoa sababu kutaka kubaki Madrid

RASMI...

kupandisha kombe kwenye Fusso,” alisema.
Manara alisema baada ya kutua Uwanja wa 

Ndege wa Julius Nyerere, Dar es Salaam, chereko 
chereko zitaanzia hapo kuelekea Makao Makuu 
ya klabu hiyo, mtaa wa Twiga na Jangwani am-
bapo zitapitia mtaa wa Msimbazi. 

Alisema baada ya kufika makao makuu ya 
klabu hiyo, dua maalum ya kumshukuru Mungu 
kwa kuwawezesha kutwaa taji hilo itasomwa 
ikifuatiwa na ‘ubwabwa’ kwa mashabiki na wa-
nachama wa klabu hiyo.

Alisema baada ya hapo wataelekea ufukweni, 
Kidimbwi ambapo mashabiki na wanachama 
watapata fursa ya kupiga picha na kombe hilo 
katika sherehe hizo.

Yanga imetwaa ubingwa kwa mara ya kwanza 
baada ya misimu minne ambayo yote ilikuwa 
inachukuliwa na timu ya Simba.
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