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ijini Dodoma jana, kuhusu mafanikio na utekelezaji wa shughuli za mamlaka hiyo, kwa mwaka wa fedha wa

Serikali yatoa kauli nyongeza mishahara

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetoa msimamo kuhusu
nyongeza ya mshahara kwa watumishi
wa umma huku ikisema ililenga zaidi
asilimia 75 hadi 78 ya watumishi wenye
kipato cha chini.

Hivi karibuni, serikali imekuwa na
majadiliano na Shirikisho la Vyama vya
Wafanyakazi Tanzania (TUCTA) kutoka-
na na malalamiko ya nyongeza ya msha-
hara ambayo kima cha chini kimeonge-
zwa kwa asilimia 23.3.

Akizungumza jana katika kikao kili-
chokutanisha serikali na viongozi wa
wafanyakazi, Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa alisema kwenye upandishaji wa
mishahara kuna utaratibu unatumika.
Alisema wanapopandisha mishahara
kima cha chini maana yake wanaangal-
iwa sana wale wafanyakazi wa Kipato
cha chini.

“Tukisema kima cha chini kinasaidia
kupeleka mwelekeo hata kwenye sekta
binafsi kwamba na huko mishahara
kima cha chini kianzie hapo.

Sasa asilimia inayotamkwa inawalen-
ga zaidi wale wenye kima cha chini si tu
wale wanaoanza kazi bali hata waliotan-
gulia kazi ambao wako kwenye kima
cha chini kwa lengo la kuinua kiwango
chao ili wapate fedha ambayo inaweza
kukidhi mahitaji yao kutokana na mab-
adiliko ya uchumi nchini.

“Huku juu kwa watumishi wenye
mapato makubwa hawapati ile asilimia
kama inavyotamkwa tukiwalipa ile wa-
takuwa wamekwenda mbali zaidi ku-
liko hawa wenye kipato cha chini kwa
hiyo pengo la mishahara ndani ya seri-
kali litakuwa kubwa,” alisema.

Majaliwa alisema inatakiwa asilimia
ipungue ili kuweka usawa wa mishaha-
ra na kuwaweka kwenye mfumo ambao
hauweki pengo kubwa.

“Mnajua kupanda kwa mwisho tu-
lipanda mwaka 2015 na kiwango cha
upandaji wakati ule ilikuwa asilimia 13.
Leo tumekwenda asilimia 23 kutokana
na mabadiliko ya kiuchumi. Kwa maz-
ingira ya sasa, inaonekana bado hakiki-
dhi.

“Nataka niwaambie hata kama haiki-
dhi, dhamira ya serikali ya kuboresha
maslahi ya watumishi ambayo Rais
ameionesha tuna matumaini huko
baadae kupitia vikao hivi tunavyofanya
ikiwamo hiki cha leo tunaweza kufikia
hatua nzuri,” alisema.

Hata hivyo, alisema upandishaji huo
unafanyika kwa kuangalia hali ya uchu-
mi nchini ili kutokwamisha kufanyika
mambo mengine.

“Tunaangalia gurudumu hili la maen-
deleo tunaliendeshaje tusije kukimbiza
ikafika mahali likatukwamisha, sisi sote
ni watumishi wa umma au sekta binafsi
kwa hiyo ni jambo letu,” alisema.

Alibainisha kuwa lengo la kuwalenga
wafanyakazi wenye kima cha chini ndi-
lo kundi kubwa ambalo limenufaika na
asilimia 23.3 na imekwenda hadi asil-
imia 20.

“Hawa wanaosema tumeongezwa
Sh.20,000 ni wenye mishahara mikub-
wa wapo kwenye hii asilimia 22, humo
ndimo unawakuta mawaziri, makatibu
wakuu, wakuu wa mikoa, makatibu
tawala wa mikoa, wakurugenzi na ma-
meneja wa mashirika ambao na wao
kidogo wana mshahara unaotosha.

“Ni asilimia 22 tu katika hili viongozi
wenzangu wa wafanyakazi hawa ndio
wamemudu hili jambo mpaka inaone-
kana ni shida ni tatizo lakini walioleng-
wa hii asilimia 23 hadi kushuka 20 ni
asilimia 75.”

“Huu ni utafiti ambao katibu mkuu
wetu wa utumishi ameufanya baada ya
kupitia madaraja na vile viwango. La-
kini si wote wamepata asilimia 23 lakini
wapo juu ya asilimia 20 kwa sababu ya
ile tofauti.

“Ukiangalia kwa mfano mshahara
wa waziri amepata 0.7, na amepata kwa
sababu anakipato kikubwa na nyongeza
yake ni ile ambayo imetamkwa huko,”
alisema.

“Ujumbe wa muhimu hapa ni kwam-
ba asilimia 23 iliyotamkwa haijalipa
watu wote ni kutokana na utaratibu
unaotumika wa viwango vya mishaha-
ra na inapotamkwa wanaonufaika si
wote mpaka wa mishahara mikubwa.

“Walionufaika ni wale wa kada ya chini
ambao kwa tangazo la mwaka huu wa-
naonufaika ni hao asilimia 75 hadi 78.”

“Sisi  tuseme  watumishi wetu
wawaamini viongozi wa shirikisho la vy-
ama vya wafanyakazi kwa sababu hata
maslahi yaliyopatikana kipindi kilicho-
pita zilikuwa jitihada zao, niseme hatu-
na ukomo wa kupokea lolote unaloliona
kutoka vyama vya wafanyakazi nchini.”

“Tutaendelea kutoa ushirikiano kwa
vyama vyote niwahakikishie serikali ipo
pamoja na nyie tutaendelea kupokea
maoni na mapendekezo yenu ya namna
bora ya kumfanya mfanyakazi afanye
kazi ya kutoa matokeo chanya katika
kuhudumia wananchi kwenye mambo
mbalimbali,” alisisitiza.

Awali, alisema Rais Samia Suluhu
Hassan alisisitiza waambiwe ukweli na
kwamba wanahitaji kupata muda zaidi
wa kufanya maboresho makubwa.

“Rais (wa TUCTA,Tumaini Nyam-
hokya) ujio wenu hapa serikali imewa-
heshimu, tunatambua na tunathamini
na kikao hiki kinalenga kuweka vizuri
kwenye haya ambayo wafanyakazi wen-
zetu wanayasemea,” alisema.

Majaliwa alisema Rais Samia tangu
ameingia madarakani amekuwa aki-
boresha masuala ya wafanyakazi iki-
wamo kulipa madai mbalimbali.

“Mwaka huu ameona ni wakati
mzuri wa kuanza kupandisha misha-
hara ili kupata uzoefu wa kupandisha
mishahara na maboresho yaliyofany-
wa nyuma yanalenga upandishaji wa
mishahara,”alisema.

Julai 26, mwaka huu, Serikali na TUC-
TA walikutana kwa ajili ya kujadili suala
hilo la mshahara uliolipwa Mwezi Julai
mwaka huu ambalo wafanyakazi wal-
ionesha kutoridhishwa nalo.

Miongoni mwa hoja zilizowasilishwa
na TUCTA kwa serikali alizowaambia
waandishi wa habari, Rais wa TUC-
TA, Nyamhokya , alisema kiwango
cha kima cha juu cha mshahara kisipun-
gue asilimia 15.

Aidha, baadhi ya kada na taasisi
za umma ambazo hazijaguswa na
nyongeza hiyo ziangaliwe.

[
Sabaya atinga
kortini na
bandeji
kichwani

Na Mary Mosha, MOSH|

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, jana alifikishwa
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi ya Moshi akiwa
amevikwa bandeji kichwani.

Taarifa za ndani zilidai kuwa Sabaya ambaye
pamoja na wenzake wanne wanakabiliwa na kesi
ya uhujumu uchumi, alifanyiwa upasuaji wa uvimbe
uliokuwa umeta kisogoni, mapema wiki hii.

Ingawa haikuelezwa wazi mahakamani hapo
amefanyiwa katika hospitali gani, Sabaya mwe-
nyewe alidai nje ya mahakama kuwa alifanyikwa
katika Hospitali ya Rufani ya Kanda ya KCMC mjini
hapa.

Mbali na Sabaya, washtakiwa wengine katika kesi
hiyo ni Sylivester Nyegu, John Aweyo, Nathan Msuya
na Antoro Assey.

Wakati kesi hiyo ilipotajwa jana, Wakili wa Utetezi,
Helena Mahuna, akishirikiana na Fridolin Bwemelo,
alimweleza Hakimu Mkazi Elibariki Phillii kuwa licha
ya mteja wake kufika mahakamani, ni mgonjwa ku-
tokana na kufanyiwa upasuaji wa uvimbe kwenye
kisogo chake ambao aliupata akiwa mtumishi wa
umma.

Alidai kuwa hali ya mshtakiwa huyo namba moja
ni mbaya na inazidi kuzorota huku akidai kuwa
iwapo kesi hiyo itaendelea kutajwa, inaweza
kuathiri siku ya usikilizwaji kwa kuwa hali inaweza
kuwa mbaya zaidi.

“Mheshimiwa hakimu, bado tunaiomba mahaka-
ma yako tukufu iuelekeze upande wa Jamhuri ku-
kamilisha upelelezi pamoja na kibali kutoka ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP),ili kusikiliza kesi hii.
Mshtakiwa ni mgonjwa akizidiwa hapa kesi itakuwa
ngumu kusikilizwa.

“Tunaomba upande wa Jamhuri utuambie bayana
ni nini kinaendelea. ikumbukwe mara ya kwanza
kesi hii ilipofikishwa mbele ya mahakama yako, tu-
lielezwa upelelezi umekamilika na waliomba tarehe
ya karibu ili kesi ianze kusikilizwa lakini wameende-
lea kutupiga kalenda kwa mara

ya sita sasa. Mshtakiwa wa kwanza ni mgonjwa
na afya yake inazidi kuzorota,” alidai Mahuna.

“Washtakiwa wanazidi kuteseka hasa mshtaki-
wa namba moja ambaye hali yake ni mbaya. Kesi
inaendelea kutajwa tu, hata haijaanza kusikilizwa.
Tunaomba upande wa Jamhuri ukamilishe taratibu
zinazohusika au waseme kama wameanzisha upele-
lezi mwingine ili tujue,” aliongeza.

Naye Wakili Bwemelo alidai kuwa mshtakiwa
namba moja amefanyiwa upasuaji mkubwa wa
kichwa, hivyo anatakiwa apate huduma muhimu
pamoja na uangalizi wa karibu na kuongeza kudai
kuwa uvimbe huo ulitokea akiwa kazini.

“Ikiwa upelelezi haujakamilika na hawana
taarifa za kutosha basi washtakiwa waachiwe huru.
Jamhuri ikamilishe kila kitu ikiwa ni pamoja na
kukamilisha upelelezi ili kesi ianze kusikilizwa,”
alidai Bwemelo.

Katika maombi yake ya msingi, Wakili wa Jamhuri,
Sabitina Mcharo, aliomba mahakama kupanga tare-
he nyingine kutokana na kutokamilika kwa upelelezi
licha ya kwamba bado hawajapata kibali kutoka kwa
DPP cha kuipa mahakama hiyo hadhi ya kusilikiliza
kesi hiyo.

Baada ya hoja hizo, Hakimu Philli aliuhoji upande
wa Jamhuri kutaka kujua kama upelelezi umekami-
lika ingawa kilichobaki ni kibali au la.

Wakili wa Jamhuri alijibu kwamba upelelezi hau-
jakamilika pamoja na upatikanaji wa kibali kutoka
kwa DPP. Kutokana na majibu hayo, Hakimu alia-
hirisha kesi hiyo hadi August 12, mwaka huu na
washtakiwa wataendelea kukaa rumande kutokana
na kesi hiyo kutokuwa na dhamana.
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Waziri atoa tahadhari kuwapo UVIKO- 19

Na Romana Mallya

SERIKALI imetoa tahadhari
dhidi ya ugonjwa wa UVIKO-19
kuwa upo na kuwataka wananchi
kuzingatia kanuni zote za ku-
kabiliana nao ikiwa ni pamoja na
uvaaji wa barakoa.

Aidha, waganga wakuu wa
mikoa wametakiwa kuhakikisha
katika sehemu zote za umma,
kunakuwa na vifaa vya kunawia,
maji tiririka pamoja na sabuni au
vitakasa mikono.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alitoa tadhahari hiyo na ag-
wakati akizungumzia kuhusu ta-
hadhari ya UVIKO-19 na ugonjwa
wa Mgunda ambao uligundulika
Julai 18, mwaka huu mkoani Lindi
kwa watu 20 na watatu kati yao
kufariki dunia.

Ummy alisema ugonjwa wa
UVIKO-19 bado upo nchini na
kuwataka wananchi kuzingatia
kanuni mbalimbali za kujikinga.

“Tujikinge na ugonjwa huu iki-
wamo kuvaa barakoa hasa tukiwa
ndani kama hapa tulitakiwa ku-

vaa barakoa kwa sababu wengi
hamjachanja, tuhakikishe tu-
nanawa mikono mara kwa mara.

“Ninarudia tena kuwataka
waganga wakuu wa mikoa ku-
hakikisha sehemu zote za umma
kunakuwa na vifaa vya kunawia
mikono, maji tiririka pamoja na
sabuni au vitakasa mikono. Tu-
nataka vifaa hivyo virudi tena
katika ofisi zetu kwa ajili ya ku-
jikinga na magonjwa ya kuam-
bukiza ukiwemo ugonjwa wa
kipindupindu na kuhara damu,”
alisema. Waziri huyo alisisitiza
wananchi waendelee kujitokeza
kuchanja kwa sababu mwamko
unaonekana ni mzuri.

“Endapo tutafikia asilimia 50 ya
watu wenye umri wa miaka 18 na
kuendelea wamechanja, maana
yake tutakuwa tunakaribia ku-
jenga kinga ya jamii. Takwimu
zinaonyesha hadi jana (juzi) watu
milioni 13.4 sawa na asilimia 43 ya
Watanzania wenye umri zaidi ya
miaka 18 na kuendelea,” alisema.

Ummy alisema asilimia 99 ya
watu wote inapotokea ameugua
ugonjwa huo na kulazwa ni wale

ambao hawajachanja. Kuhusu
ugonjwa wa homa ya mgunda,
Waziri Ummy alisema serikali in-
afunga rasmi kutoa taarifa zake
na kuwataka wataalam waend-
elee kuelimisha umma dhidi ya
magonjwa mbalimbali.

Alisema tangu wapokee taarifa
rasmi za ugonjwa huo, hakuna
mgonjwa mpya na idadi ya
wagonjwa waliothibitishwa ki-
maabara kuugua walikuwa ni 20
na vifo vilikuwa vitatu kama vili-
vyoripotiwa awali.

Kwa mujibu wa Ummy, hadi
sasa hakuna mgonjwa yeyote
ambaye amelazwa katika kituo
cha afya na kwamba umeonyesha
unatibika kwa kutumia dawa zi-
nazopatikana hospitalini.

“Timu ya ufuatiliaji imebaini
miongoni mwa watu waliotanga-
mana na wagonjwa ambao ni 15
wote wamepimwa na wameone-
kana hawana dalili wala maam-
bukizi hadi sasa. Hii inadhihirisha
pia ni mara chache ugonjwa huu
kuambukizwa kutoka kwa bin-
adamu mmoja kwenda mwing-
ine,” alisema. Alisema wataalam

wanaendelea na utafiti wa kina
kwa binadamu, wanyama na
mazingira yanayowazunguka ili
kubaini na kuweka mikakati ya
kudhibiti ugonjwa huo nchini. Pia
aliwataka wananchi kuendelea
kuchukua tahadhari zote za ku-
jikinga hususan kuepuka kutumia
maji au vitu vilivyochafuliwa na
mkojo wa wanyama na kunywa
maji safi na salama.

“Wagonjwa wenye dalili za
homa, kuvuja damu, kichwa ku-
uma na mwili kuchoka wahakik-
ishe wanafika kwenye vituo vya
afya mapema ili wapate uchungu-
zi na matibabu sahihi,” alisisitiza.

Sambamba na hilo, alisema
wizara inawasisitiza wananchi
kutoa taarifa za wagonjwa wa-
naoonyesha dalili tajwa.

Kadhalika aliwataka watoa
huduma nchini kutoa taarifa
kwa wakati kwa wizara kupitia
mfumo wa ufuatiliaji magonjwa
na waganga wakuu wa mikoa na
wilaya kuimarisha na kufufua
timu za ufuatiliaji wa magonjwa
na kuzifuatilia tetesi zozote zi-
napojitokeza.

HEE |
PROJEC

Waziri wa
Elimu, Sayansi
na Teknolo-
jia, Prof.
Adolf Mkenda,
akizungumza
na wahariri
wa vyombo
vya habari,
es Salaam
jana, kuhusu
mwelekeo
wa wizara,
vipaumbele
na maeneo
ya kim-
kakati katika
utekelezaji
kwa mwaka
wa fedha wa
2022/23. PI-
CHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Mfumo mikopo élimu ya juu kufumuliwa

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imeunda timu maalu-
mu ya kupitia mfumo wa utoaji wa
mikopo ya elimu ya juu ili kuhakik-
isha kila mwanafunzi mwenye sifa
anapata huduma hiyo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
alisema hayo jana Dar es Salaam
wakati akizungumza na wahariri
wa vyombo vya habari.

Alisema lengo la kufanya mapitio
hayo ni kuhakikisha mikopo hiyo
inatolewa kwa wanafunzi wote we-
nye sifa na kuondoa urasimu.

“Tumeona kuna kazi nzuri am-
bayo inafanywa na Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB) lakini tunataka kuendelea
kuboresha zaidi utoaji wa mikopo
hiyo. Sasa kuna timu ya wataalamu
ambayo imeundwa kupitia mfumo

mzima wa utoaji wa mikopo hiyo,”
alisema Prof. Mkenda.

“Lengo ni kutaka kila mwanafun-
zi mwenye sifa ya kupata mkopo
anayechaguliwa kujiunga na elimu
ya juu apate. Hii ni haki ya kila mtu,
hivyo tunataka angalau kufahamu
kwa kipindi cha miaka mitano
namna ambavyo mikopo imekuwa
ikitolewa, je vile vigezo ambavyo
vinafahamika na wananchi vin-
afuatwa?

“Kwa hiyo tunakaribisha watu
watoe taarifa, kwa mfano kama
una wasiwasi wowote kuhusiana
na utoaji wa mikopo hiyo. Ni vye-
ma uje kutoa taarifa au kama kuna
mwanafunzi ulisoma naye na una
taarifa zake unakaribishwa. Tuna-
chotaka ni kuhakikisha mikopo
inatolewa kwa haki.

“Tunataka kufahamu pia kama
kuna ‘roomr’ (nafasi) ya watu kupiga

simu na kusema mwanangu yuko
hapo mpe mkopo. Kama kuna ngu-
vu ya watu wenye ushawishi wa
kutaka watoto wao wapate mikopo
wakati wao wana uwezo wa kulipa

pia tujue,” alisema.

Prof. Mkenda pia alisema Rais
Samia Suluhu Hassan ametoa ufa-
dhili wa masomo wa Sh. bilioni tatu
kwa mwaka huu kwa wanafunzi
ambao wamefanya vizuri katika
masomo ya sayansi, uhandisi na

elimu tiba kwenye vyuo vikuu.

Akizungumzia kuhusu mabore-
sho yanayofanywa katika sekta ya
elimu katika eneo la sera, mitaala
na sheria, ProfMkenda alisema
mchakato wa kukamilisha ma-
boresho hayo unahitaji muda wa
kutosha ili kuhakikisha kwamba
maboresho hayo hayatakuwa ya

kukurupuka.

“Mwaka huu bado tunaendelea

kupokea maoni ya namna ya
kuboresha sera, mitaala na
sheria zetu na baada ya hapo,
mchakato wa uamuzi utakuwa
unatolewa kwa awamu, kikub-
wa zaidi tunachokwepa hapa
ni kukurupuka. Hatutaki ku-
fanya maboresho ambayo tuki-
kaa kidogo yahitaji maboresho
mengine tena,” alisema Prof.
Mkenda.

Kazi hii ya kuboresha sekta
ya elimu ni mpango ambao
umeanzishwa na serikali si wa
Waziri. Kwa hiyo ni jambo am-
balo ni lazima litakamilishwa,”
alisisitiza.

Alisema wizara hiyo bado
inakaribisha wadau na makun-
di mbalimbali kutoa maoni yao
katika kufanikisha maboresho
hayo kwenye sekta ya elimu
nchini.

Ripoti ya shisha
yatua Kwa wagziri

Na Augusta Njoji, DODOMA

RIPOTI ya uchunguzi wa bidhaa
zinazochanganywa kwenye shisha
uliofanywa na Mamlaka ya Dawa
na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA),
imekamilika na tayari imekabi-
dhiwa kwa Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu. Mei, mwaka huu, Wa-
ziri Ummy aliagiza TMDA kufanya
tathmini hiyo ndani ya miezi
miwili kutokana na kudaiwa sh-
isha inachanganywa na baadhi ya
bidhaa zinazosemekana ni dawa za
kulevya.

Akizungumza na waandishi wa
Mkuu wa TMDA, Adam Fimbo,
alisema: “Wakati wa Siku ya Ku-
tovuta Tumbaku, Waziri aliagiza
tufanye tathmini. Sasa imekami-
lika tumemkabidhi Waziri ndiye
atakayetolea taarifa kwa sababu
yeye alituelekeza tumefanya na
tumemkabidhi.” Aidha, Fimbo
alisema mamlaka imeweka mfumo
wa udhibiti wa bidhaa za tumbaku
hadi sasa wameshatambua bidhaa
zote za tumbaku zilizopo kwenye
soko ambapo idadi yake hadi sasa
ni bidhaa 51. “Mamlaka imeanzisha
maabara ya upimaji wa bidhaa za
tumbaku kwenye jengo lake lipo
Dodoma, alisema.

Kuhusu mafanikio ya taasisi kwa
mwaka 2021/22 na matarajio ya
mwaka 2022/23, alisema mamlaka
imefanya operesheni tatu maalum
kwenye Mikoa 14 na kukamata
dawa bandia aina nne, dawa duni
aina tano ,dawa za serikali na zi-
sizosajiliwa.

Alisema dawa, vifaa tiba na vi-
tendanishi  vilivyokamatwa kwa
kutosajiliwa vilikuwa na thamani
ya Sh.milioni 353 na hatua zime-
chukuliwa dhidi ya watuhumiwa.

Hata hivyo, alisema kiasi cha
bidhaa duni na bandia katika soko
kimekuwa kikipungua ambapo
hadi sasa tatizo la dawa duni na
bandia lipo asilimia moja.

Kuhusu uteketezaji wa bidhaa zi-
sizofaa kwa matumizi, Fimbo alise-
ma bidhaa za dawa na vifaa tiba
visivyofaa kwa matumizi ya binad-
amu zilizoteketezwa zimeongezeka
kutoka tani 14,704.8 zenye tham-
ani ya Sh.Bilioni 8.5 kwa mwaka
2022/21 na kufikia tani 35,5474 ze-
nye thamani ya Sh.bilioni 35.53 kwa
mwaka 2021/22. “Kuongezeka kwa
bidhaa zilizoteketezwa ni kutokana
na kuimarisha ukaguzi na elimu
kwa umma inayosaidia wateja
kutoa taarifa juu ya bidhaa zisizo-
faa kwa matumizi,” alisema.

Akizungumzia uchunguzi sam-
puli za bidhaa, Fimbo alisema wa-
mechunguza sampuli 1,808 kwa
mwaka 2021/22 ambapo kati ya
hizo 1,644 sawa na asilimia 91 zili-
faulu. Kadhalika, alibainisha mipa-
ngo ya mwaka 2022/23, ni kuima-
risha ukaguzi wa bidhaa kwenye
vituo vya forodha na maeneo ya
biashara za dawa, vifaa tiba, vitend-
anishi na bidhaa za tumbaku.

“Kukamilisha ujenzi wa miradi
ya matanuri ya kuteketeza bidhaa
zisizofaa yatakayojengwa mikoa ya
Pwani na Dodoma,”alisema.
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Waziri abainisha
vipaumbele vitano
mwaka 2022/23

Na Renatha Msungu, DODOMA

OFISI ya Waziri Mkuu, imetangaza
vipaumbele vitano katika bajeti yake
ya mwaka 2022/23 ikiwemo kuwasili-
sha bungeni muswada wa sheria mpya
ya maafa ya mwaka 2021, inayolenga
kujenga uwezo wa vyombo vya dola
kukabiliana na majanga.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Bunge na Uratibu, George Sim-
bachawene, alibainisha hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu vipaumbele vya bajeti
ya ofisi hiyo.

Simbachawene alisema sheria hiyo
itasaidia kuboresha mifumo ya usi-
mamizi wa menejimenti ya maafa ya
mwaka 2004 kwa ajili ya kuboresha
mfumo wa uratibu na usimamizi wa
maafa nchini. “Pia kipaumbele king-
ine ni kuendelea kujenga uwezo wa
kuzuia, kujiandaa na kukabili maafa
kwa kamati za maafa katika ngazi za
mikoa, halmashauri, serikali za mitaa
na wadau wengine na kukamilisha
ujenzi na kuanzisha kituo cha kupokea
taarifa mbalimbali za maafa eneo la
Simbachawene.

Hata hivyo, alisema wataendelea
kujenga uwezo wa kuzuia, kujiandaa na
kukabili maafa kwa kamati za maafa za
ngazi ya mikoa, halmashauri na serikali
Za mMitaa pamoja na wadau wengine.

Kuhusu mapambano dhidi ya biasha-
ra ya dawa za kulevya, alisema katika
mwaka wa fedha wa 2022/23, Mamlaka
ya Kupambana na Kudhibiti Dawa za
Kulevya imeidhinishiwa Sh. bilioni 11.9
kwa ajili ya kutekeleza majukumu yake.

Alisema ongezeko la bajeti hiyo
litaendelea kuimarisha udhibiti wa
biashara na matumizi ya dawa za
kulevya nchini. “Katika mapambano
dhidi ya Ukimwi, Tume ya Kudhibiti
Ukimwi Tanzania imeidhinishiwa Sh.
bilioni 14.9 na kati ya hizo, Sh. bilioni
2.9 ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida
ilihali Sh. bilioni 12 ni kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya maendeleo
ukilinganisha na bajeti ya Sh. bilioni
4.3 iliyotengwa mwaka 2021/22 am-
bapo ni sawa na ongezeko la asilimia
71.2," alisema.

Kadhalika, alisema shughuli zitaka-
zotekelezwa kwa mwaka wa fedha
2022/23 ni pamoja na kuratibu upa-
tikanaji wa huduma za Virusi vya
Ukimwi (VVU) na Ukimwi kwenye
mikoa ya kipaumbele ikiwamo Ir-
inga, Kagera, Katavi, Mbeya, Mwanza,
Njombe, Pwani, Ruvuma, Shinyanga,
Dodoma, Geita, Tabora na Songwe kwa
ajili ya kuweka kipaumbele katika ku-
zZUia maambukizi ya VVU kwa vijana wa
miaka 15 hadi 24.

Kuhusu kukuza demokrasia nchini,
alisema serikali imekuwa ikifanya jiti-
hada mbalimbali na hivi sasa iko katika
hatua ya kukamilisha ujenzi wa jengo
la makao makuu ya Ofisi ya Msajili wa

Alisema ili kutekeleza shughuli
hizo, serikali imeitengea Sh. bilioni
21.9 ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa ili kutekeleza majukumu yake na
kuongeza kuwa imeitengea Tume va
Taifa ya Uchaguzi Sh. bilioni 10, kwa
ajili ya kutekeleza majukumu yake.

Balozi wa
Jamhuri ya
Saharawi hapa
nchini, Mah-
ayub Buyema
Mahafud (O),
akipata maelezo
kwa Mhariri
Mtendaji wa
gazeti la Ni-
pashe, Beatrice
Bandawe,
alipotembelea
chumba cha
habari cha
kampuni ya
The Guard-
ian Ltd (TGL)
inayochapisha
magazeti ya
The Guard-
ian na Nipashe,
Mikocheni
Viwandani,
mkoani Dar

es Salaam
jana. Kushoto
ni Meneja wa
Fedha wa TGL,
Samuel Orge-
ness. PICHA:
JOHN BADI

Shaka asema Kinana chuo kikuu cha siasa

Na Mwandishi Wetu,

MBEYA

KATIBU wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM,
Itikadi na Uenezi, Shaka Ham-
du Shaka, amesema Makamu
Mwenyekiti wa CCM Tanzania
Bara, Kanali Mstaafu Abdul-
rahman Kinana, ni sawa na
chuo kikuu cha siasa kinacho-
tembea.

Shaka amesema hiyo ni ku-
tokana na uwezo, weledi na
ukongwe katika siasa za ndani
na nje ya nchi.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza katika mkutano
wa ndani uliohusisha wana-

chama wa CCM mkoani hapa
ambapo ametumia nafasi hiyo
kuelezea uwezo wa Kinana
katika medani ya siasa.

“Leo (jana) nina utambu-
lisho maalumu kwa wana
Mbeya ukilinganisha na huko
ambako tumepita. Tulianza
ziara tarehe 25 kwa kuanza
na Mkoa wa Katavi, tukaenda
Rukwa, Songwe na leo tuko
Mbeya.

“Nawashukuru sana. Kwan-
za namshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kumteua
Kinana kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa CCM Tanzania
Bara. Wajumbe wa Mkutano
Mkuu nawashukuru kwa
kumpitisha Kinana. Kabla si-

jafanya huo utambulisho, ni-
waambie kuwa amekulia nda-
ni ya TANU na hatimaye CCM.

“Kinana ni gwiji la siasa za
ndani na nje ya Tanzania. Ki-
nana ni chuo kikuu cha siasa
ambacho kinatembea. Wana
CCM hasa vijana tuna kila
sababu ya kujifunza kupitia
yeye, tutembee katika nyazo
zake,” alisema.

Shaka baada ya kutoa
maelezo hayo kuhusu uwezo
wa Kinana katika medani ya
siasa ametumia nafasi hiyo
kuwatambulisha rasmi wana
CCM Mkoa wa Mbeya kwam-
ba Kinana ndio mlezi wa
mkoa huo.

“Kinana ndiye mlezi wa

CCM Mkoa wa Mbeya, uzuri
wa chama chetu ulezi wetu
sio wa kuchapana fimbo bali
ni wa kushauriana na ku-
peana mawazo ya kujenga
chama,” alisema.

Katika hatua nyingine
Shaka alisema kwamba kazi
kubwa na nzuri ambayo
inafanywa na Rais Samia ka-
tika kuwatumikia Watanza-
nia wakiwemo wa mkoa wa
Mbeya ni ukweli anaufuta
upinzani.

“Kwa waliosoma shule wa-
najua kufuta kwa ufutio lakini
Rais Samia anaufuta upinzani
kwa kuleta maendeleo, hivyo
kazi kwenu wana Mbeya ifi-
kapo mwaka 2025,” alisisitiza.

Makamba: Umeme si Kuwashaa taa pekee

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, January
Makamba, amesema serikali
haisambazi umeme Vijiji
kwa ajili ya kuwasha taa peke
yake bali kuchagiza shughuli
za kiuchumi ikiwamo uan-
zishaji wa viwanda.

Makamba  aliyasema
hayo juzi baada ya kutembe-
lea kiwanda kinachochakata
parachichi ili kutengeneza
mafuta cha KUZA AFRIKA,
Rungwe mkoani Mbeya amba-
cho kimeunganishiwa nisha-
ti hiyo na Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO).

Alisema uwapo wa ki-
wanda hicho ni matokeo
ya uwekezaji mkubwa unao-
fanywa na serikali katika sek-
ta ya nishati ambao umezaa
matunda kwa kuwa kiwanda
hicho pamoja na kuongezea

thamani mazao ya wakulima,
kimezalisha ajira zaidi ya 200
ndani ya kiwanda na katika
mashamba ya parachichi.
Aliongeza kuwa msingi
mzima wa kupeleka umeme

na Mijini kwa kuwa shughuli
za kiuchumi kama za viwanda
zinaboresha pia uchumi wa

Meneja wa  TANESCO
Wilaya ya Rungwe, Mhandisi
Mukhsin  Kijemkuu, alim-
weleza Waziri Makamba kuwa
kiwanda hicho kabla ya ku-
fungiwa transforma yake, ki-
likuwa kikizalisha lita 2,000
kwa siku lakini baada ya
kupata transfoma wiki moja
iliyopita, sasa kinazalisha lita
4,000 kwa siku.

Aliongeza kuwa kwa lita
4,000 zinazotarajiwa kuzal-

ishwa kwenye kiwanda hicho
mwekezaji angetumia  Sh.
milioni 50 kununua dizeli ya
kuendesha mitambo lakini
kwa sasa anatumia takriban
Sh. milioni 30 kwa gharama
za umeme.

Pamoja na kuishukuru
wizara kwa kutenga fedha
za kupeleka umeme kwenye
maeneo kama hayo, Mhandi-
si  mkuu aliwakaribisha
wawekezaji wengine kwenye
miradi kama hiyo kwa KUWA
hali ya upatikanaji umeme
sasa imeimarika na pia TA-
NESCO itaongeza mapato
yake.

Katika hatua nyingine, Wa-
Iramba, wilayani Rungwe ili
kukagua kazi zinazoendelea
katika chanzo cha Jotoardhi
cha Kiejo-Mbaka ambacho ki-
natarajiwa kuzalisha umeme

utakaoingizwa kwenye gridi
ya taifa.

Waziri Makamba baada
ya kukagua chanzo hicho,
alisema serikali imeamua ku-
weka nguvu katika kuzalisha
umeme kwa njia mbalimbali.

“Tuna umeme wa maji,
gesi, na safari hii tumewekeza
kwenye umeme wa jotoardhi.
Hapa Kiejo ni moja ya vy-
anzo vya jotoardhi ambavyo
vina uwezekano wa kuzalisha
umeme,” alisema.

Alisema katika bajeti ya
mwaka 2022/23, serikali im-
etenga Sh. Bilioni tano kwa
ajili ya kuendeleza miradi
hiyo na kwamba imenunua
mtambo maalumu wa ku-
choronga mpaka kilometa
tatu chini ili kulifikia joto am-
balo litatoa mvuke utakaozun-
gusha mtambo wa kuzalisha
umeme.
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Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Bara, Kanali mstaafu Abdulrahman Kinana (kulia), akizungumza na wanachama na viongozi wa CCM na serikali wa mkoa wa

Mbeya, jana. PICHA: CCM

N
Vishikwambi sensa

TEC, vyama vya siasa vyajadili maazimio uchaguzi huru na haki

kunufaisha elimu

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema itasambaza
shuleni vishikwambi ambavyo vi-
tatumika katika sensa ya watu na
makazi inayotarajiwa kufanyika
Agosti 23 mwaka huu.

Akizungumza na Wahariri wa
vyombo vya habari jana, Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Aldof Mkenda, alisema
vishikwambi hivyo vitasambazwa
shuleni baada ya kazi ya sensa ku-
malizika.

“Serikali imepanga kusambaza
shuleni vishikwambi ambavyo vi-
tatumika kwenye kazi ya sensa ya
watu na makazi, hivi vitasamba-
zwa baada ya kazi hii kumalizika,”
alisema Prof.Mkenda.

Alisema wanaamini kwamba
kusambazwa kwa vishikwammbi
hivyo kutasaidia kupunguza baa-
dhi ya gharama ambazo zimekuwa
zikitumika shuleni kufundishia.

“Kwa mfano kwenye eneo la
karatasi, tunaamini kwamba
baada ya kusambaza vishikwambi
hivi vitasaidia kwa kiwango kikub-
wa kupunguza baadhi ya gharama
hususani matumizi ya karatasi.

“Na hili halitasumbua kwa saba-
bu mkongo wa taifa umefika kote
huko, kwa hiyo excess ya kuvitu-
mia haitakuwa na shida,” alisema.

Kwa mujibu wa Prof. Mken-
da, kusambazwa kwa vishik-
wambi hivyo shuleni, kutasaidia
kuongeza zaidi ufanisi wa ufundis-
haji na ujifunzaji shuleni.

Kazi ya sensa ya watu na maka-
zi, inatarajiwa kufanyika Agosti
23, mwaka huu, na itafanyika ki-
digitali na moja ya vifaa ambavyo
zitatumika kukamilisha kazi hiyo
ni vishikwambi.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa serikali, vishik-
wambi vinavyohitajika kwa nchi
nzima kwa ajili ya kufanikisha kazi
hiyo ni zaidi ya 200,000.

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUTOKANA na uamuzi wa Rais
Samia Suluhu Hassan wa kuima-
risha demokrasia ya vyama vingi
nchini, Baraza la Maaskofu Ka-
toliki Tanzania (TEC) kwa kush-
irikiana na madhehebu mengine
ya dini, limevikutanisha vyama
mbalimbali vya siasa ili kutoka
na maazimio yatakayosaidia
uchaguzi  mkuu kuwa huru na
haki.

Katibbu Mkuu wa TEC, Dk.
Charles Kitima aliyasema hayo
mano maalum la masuala ya
demokrasia lililoandaliwa na
baraza hilo kwa kushirikiana na
taasisi ya Electoral Institute for
Sustainable Democracy in Africa
(EISA).

Alisema kongamano hilo lili-

kuwa likiangalia yaliyotokea kwe-
nye uchaguzi mkuu uliopita na
kuweka maazimio ya uchaguzi
ujao ili kuwa huru na haki katika
mchakato wake.

Kitima ambaye pia ni mratibu
wa mafunzo hayo, alisema wali-
omba fedha kutoka Umoja wa
Ulaya ili kukutanisha vyama vya
siasa na wataalamu wabobezi
kutoka nchi zilizopitia mikwamo
hiyo zikiwamo Ghana, Malawi,
Zambia na Afrika Kusini.

Kwa upande wake, Katibu
Mkuu wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), John
Mnyika, alisema viongozi wa dini
kwa kushirikiana na vyama vya
siasa wana mchango mkubwa ka-
tika kuendelea kuimarisha mis-
ingi ya demokrasia nchini.

Alisema kongamano hilo lime-
waweka pamoja na kwamba

wamejifunza kuwa msingi mkuu
wa demokrasia na tume huru ni
Katiba.

“Ili  kufikia malengo haya,
ni vema watawala wakakubali
kurudi kwenye mchakato wa
katiba wakianzia na rasimu ya
wananchi ambayo maoni yao ya-
likusanywa na iliyoitwa Tume ya
Warioba,” alisema.

Alisema kama kuwapo wa
Katiba mpya hautafanikiwa ni
vyema yafanyike marekebisho
makubwa ili kuruhusu Tume
huru ya uchaguzi ambayo itafuta
maumivu yote.

“Yaliyopita nyuma hayakuwa
mambo ya kufurahisha ambayo
tusingependa yatokee tena, tan-
gu Desemba mwaka 2019 tume-
dai meza ya mazungumzo hivyo
penye mazungumzo ya haki
kwa maslahi ya watanzania, ha-

watasusia,” alisema.

Naye Kiongozi Mkuu wa ACT
Wazalendo, Zitto Kabwe, alisema
kilio cha uwapo wa tume huru ya
uchaguzi kimekuwa cha muda
mrefu lakini sasa wanaamini
kuwa jambo hilo linakwenda ku-
kamilika na kuondoa mkwamo
kwa wananchi.

“Hili kongamano hilo limetu-
kumbusha mambo mengi tume-
jifunza kutoka nchi zilizopitia
mapito kama ya Tanzania lakini
tumejifunza namna ya kushinda
vikwazo, Alisema.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT), Gaud-
ensia Kabaka, alisema chama
hicho kitaendelea kushirikiana
na vyama vya siasa huku ak-
isema Tume ya uchaguzi iliyopo
ni huru isipokuwa kuna mapun-
gufu kidogo.

Majaliwa asifu mchango wahandisi wanawake

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majali-
wa amesema serikali inatambua
mchango mkubwa unaotolewa
na wahandisi wanawake katika
kuchangia ukuaji wa uchumi
nchini.

Majaliwa aliyasema hayo jana
wakati akizindua Kongamano
la Saba la Wahandisi Wanawake
katika Kituo cha Mikutano cha
Kimataifa Cha Julius Nyerere

“Serlkah inatambua umuhlmu
wa tasnia ya uhandisi kwa ustawi
wa nchi nzima, hivyo inahitaji
kuhamasishwa na kupewa ki-
paumbele ikiwa ni pamoja na
kutengeneza viongozi wengi
zaidi wanawake katika tasnia ya
uhandisi. Mheshimiwa Rais (Sa-
mia Suluhu Hassan) amekuwa
kielelezo cha wubora, maono,
uthabiti na uthubutu kwa vion-
gozi wanawake.

“Kupitia uongozi wake, tume-
shuhudia namna anavyoifungua

nchi yetu ikiwa ni pamoja na
kufungua njia kwa wanawake
wengi kuwa na uthubutu na kuji-
amini. Sasa njia iko wazi kwenu,
kazaneni na wekeni bidii ili kazi
yenu iendelee kuonekana na
Taifa lisonge mbele,” alisema.

Waziri Mkuu pia alisema ame-
furahishwa na shughuli mbalim-
bali ambazo Taasisi ya Wahandisi
Tanzania kupitia Kitengo cha
Wahandisi Wanawake inajihusi-
sha nazo. Alisema shughuli hizo
zimekuwa msaada mkubwa kwa
serikali katika kufanikisha azma
yake ya kuwafikia Watanzania
wote kuhusu kupata elimu ya
masuala ya kihandisi.

“Ziara mnazofanya kwenye
shule za sekondari na vyuo zime-
kuwa na mchango mkubwa ka-
tika kuandaa kizazi cha baadaye
chenye ujuzi na uwezo wa
kung’amua mambo mapema kwa
maslahi mapana ya ustawi wa
nchi. Kitendo hiki pia ni ishara ya
umoja uliopo baina yenu kwani
mmeonesha uzalendo mkubwa

na kwamba muda wote mnaita-
kia mema nchi yenu,” alisema.

Majaliwa alisema serikali im-
eendelea kutenga fedha kwa ajili
ya kuhamasisha wasichana ka-
tika shule za sekondari wapende
na kusoma masomo ya sayansi
na hisabati, kutembelea vyuo
vikuu ili kuongea na wanafunzi
wa kike wanaochukua kozi zina-
zohusiana na ujenzi na kuwajen-
gea uwezo wanawake ili waweze
kusajili kampuni na kufanya kazi
za ukandarasi.

“Niwaase kutumia fursa hii
kushirikiana na Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi ili kuongeza ush-
iriki wa wanawake katika tasnia
ya ujenzi. Serikali inatambua
mchango wa taaluma ya uhandisi
kwa fani mbalimbali katika uku-
aji wa uchumi wa Taifa kupitia
ufanikishaji na ukuaji wa hudu-
ma mbalimbali.

“Kwa takwimu za Machi, 2022
Tanzania ina wahandisi wapa-
tao 30,921 kati yao wanawake ni
3,982 sawa na asilimia 12.88 tu.

Hii ni idadi ndogo sana, hivyo
tunahitaji kuwa na wahandisi wa-
nawake wengi zaidi, na hii ikiam-
batana na ongezeko la mafundi
sanifu na mafundi mchundo.
Serikali inaunga mkono juhudi
hizi kwa kuanzisha shule za say-
ansi kwa wanawake katika kila
mkoa,” alisema.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi anayeshughulikia Ujen-
zi, Mhandisi Godfrey Kasekenya,
alitoa wito kwa wakandarasi na
wahandisi washauri wanawake
wafanye kazi kwa uadilifu na
kuhakikisha miradi inakamilika
kama ilivyopangwa na kwa vi-
wango stahiki.

“Nipende kutoa rai kwa wa-
handisi wanawake wote wa
fani zote za mlengo wa kihan-
disi mlioko hapa, muendelee ku-
hakikisha shughuli za ujenzi zote
tunazofanya zinafuata taratibu
zote za kihandisi na kuhakikisha
thamani ya pesa inaonekana ka-
tika miradi yote mnayosimamia
na kufanya kazi.”
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Maandalizi Ligi Kuu Bara

yaendane na uhitaji halisi

PAZIA la Ligi Kuu Tanzania Bara msimu mpya wa 2022/ 2023 linatarajiwa
kufunguliwa rasmi ifikapo Agosti 17, mwaka huu kwa timu zote 16 zinazos-
Dar es Salaam.

Yanga ilitwaa ubingwa huo kwa kuwavua watani zao, Simba ambao wa-
likuwa wanaushikilia ubingwa kwa msimu wa nne mfululizo.

Mshindi wa taji hilo na timu inayoshika nafasi ya pili, zinapata tiketi ya
kuiwakilisha Tanzania Bara katika mashindano ya kimataifa yanayoan-
daliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Msimu uliopita, Yanga inayofundishwa na Kocha Mkuu, Nasreddine
Nabi, raia wa Tunisia ilitwaa ubingwa huo kwa kuweka rekodi ya kuto-
fungwa, lakini ikijihakikishia ubingwa ikiwa imebakiza mechi tatu mkon-
oni.

Hata hivyo, kazi kwa Yanga haikuwa nyepesi, ilikutana na changamoto
mbalimbali katika mbio hizo za kutimiza malengo yake.

Yanga ilipambana katika kila mechi, ikiweka msimamo kwamba kila
mchezo kwake ni fainali na kauli mbiu hiyo ilichangia kuongeza morari
kwa wachezaji, viongozi, wanachama na mashabiki.

Hata hivyo Yanga haikufanya vizuri katika mashindano ya kimataifa
ya CAF kwa kutolewa kwenye hatua za mapema wakati wapinzani wao,
Simba wakiishia hatua ya robo fainali.

Ili kila timu ifike malengo, huu ni wakati wa kuhakikisha zinafanya
maandalizi kwa mujibu wa programu zilizoandaliwa na viongozi wa
benchi la ufundi.

Mpira wa miguu ni mchezo wa wazi na usiohitaji au usiotegemea miu-
jiza, unatakiwa kuiandaa vyema timu yako ili kutarajia kupata matokeo
chanya na si vinginevyo.

Tunapenda kuchukua nafasi hii kuzikumbusha timu zote zinazoshiriki
Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi ya Championship, First League na Ligi Kuu
ya Wanawake Nchini kufanya maandalizi sahihi ili kujiweka katika nafasi
nzuri ya kupata ushindi na hatimaye kuwania mataji.

Ukiondoa vita ya kuwania ubingwa na kupata tiketi ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa, lakini klabu zikumbuke kumaliza kwenye nafasi za
juu na hatimaye kuondoka na fedha ‘nono’ zinazotolewa na mdhamini
mkuu, Benki ya Taifa ya Biashara pamoja na Kampuni ya Azam Media
inayotoa motisha hadi kwa klabu inayoshuka daraja.

Kama timu zilikuwa zikijiandaa na kufanya usajili wake bila ya kuwa na
zawadi hiyo kutoka Azam Media, je sasa zinapopokea fedha hizo, ni vye-
ma viongozi wakazitumia kwa malengo yaliyokusudiwa na si vinginevyo.

Ni wazi timu inayokosa maandalizi, hujiweka katika janga la kukaa mki-
ani lakini pia kuwa kwenye presha ya kushuka daraja.

Ilishatangazwa dirisha la usajili litafungwa rasmi ifikapo Agosti 31,
mwaka huu, tunawakumbusha mwezi mmoja uliobakia utumike vyema
kukamilisha mchakato wa usajili lakini wiki mbili kuelekea msimu mpya
ukamilishe maandalizi ambayo yanatarajiwa yataimarisha vikosi vyenu.

Ni wazi ubora wa vikosi husaidia kuongeza ushindani kwenye ligi na
kumpa nafasi kubwa Kocha wa Taifa Stars, Kim Poulsen, wepesi wa ku-
teua wachezaji kwa ajili ya timu yake.

Tunafahamu ili maandalizi yafanyike kwa kiwango bora, kiasi kikubwa
cha fedha kinahitajika na baadhi ya timu hazina wadhamini wa kusaidia
kugharamia huduma hizo muhimu, lakini hilo halihalalishi wasimamizi
wa timu kupeleka mambo kwa mazoea.

Wachezaji pia kuweni makini katika kusaini mikataba na timu ambazo
hazina uhakika wa kupata nafasi ya kucheza.

Wachezaji mnatakiwa kuwahusisha mawakala au wanasheria wenu na-
kala za mikataba kabla ya kusaini mikataba ili kujiweka mahali salama na
kujiepushia uonevu kwa kuvielewa vyema vipengele vilivyokuwa kwenye
mikataba hiyo.

Viongozi wa klabu watendeeni haki wachezaji wenu kwa kuwapa vifaa
bora lakini pia kuwalipa haki zao kwa wakati ili akili zao zitulie na kujikita
katika mazoezi pekee ili kutorudisha nyuma vipaji vyao.
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Na Adam
Fungamwango

HUU ni wakati wa usajili ambapo klabu
mbalimbali za Ligi Kuu zinasaka wachezaji
kwa ajili ya kuwafanyia kazi kwa msimu
ujao.

Kuna kitu nimeanza kukiona ambacho
si kizuri kwenye mustakabali wa soka la
Tanzania. Nacho ni baadhi ya klabu kuacha
idadi kubwa ya wachezaji hasa wa Kitanza-
nia.

Pia kwa sasa klabu hata zile zinazoitwa au
kujiita ndogo kuanza kushusha wachezaji
wa kigeni. Hapa kuna shida mahala.

Kama vile haitoshi nimemsikia Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi, Almasi Ka-
songo kukiri kupokea maoni mbalimbali
ya wadau wa mpira wa miguu kwa ajili ya
maboresho ya kanuni za Ligi Kuu msimu
ujaowa 2022/23, huku suala ya wachezaji
12 wa kigeni  likiwa miongoni mwa maoni
hayo.

Kifupi tu ni kwamba wengi waliopeleka
mapendekezo wametaka wachezaji wa ki-
geni wote wacheze.

Kanuni ya msimu uliopita iliruhusu
wachezaji wanane tu kuanza kikosi cha
kwanza

“Ndiyo, tumepokea maoni, tofauti kutoka
kwa wadau ni klabu, kila mmoja anataka
kuonyesha ni namna gani nzuri inatakiwa
iwe, lakini maoni mengi yameelekeza
wachezaji wa kigeni ikiwezekana wapewe
nafasi au fursa ya kucheza wote, lakini
kama ninavyosema ni mapema sana bado
tupo kwenye huo mchakato, tutapeleka
kwenye vikao halali vitaamua kwa sababu
hili ni jambo la kanuni siyo jambo la Bodi,
wala TFF (Shirikisho la Soka Nchini), ni la
wadau wenyewe, ambao ni klabu, wenyewe
ndiyo wataamua ni namna gani ambavyo
wanataka wachezaji wa kigeni, 12 wacheze
wote, au wanane kama ilivyokuwa msimu
uliopita, sisi tuko tayari kulingana na mahi-
taji ya wadau wenyewe ambao wana fursa
ya kutumia wachezaji hao na kuwamiliki
pia,” alisema Kasongo.

Binafsi mimi siyo muumini wa kuwatetea
wachezaji wa Kitanzania, eti wapunguzwe
wachezaji wa kigeni kwa ajili ya kuwabeba
wazawa.

Mimi naamini kuwa kila mchezaji acheze
kwa uwezo wake, awe mgeni au mzawa.

Iwapo kanuni hii itapita itakuwa mwiba
kwa wachezaji wa Kitanzania ambao ha-
wajitumi, kwani makocha watakuwa wak-
ichagua wachezaji wenye uwezo na wenye
kujituma mazoezini.

Hapa sasa ndiyo inatakiwa wachezaji wa

Wachezaji wa Kitanzania waange kujishtukia

kizawa wafanye kazi ya ziada kupambana ili
kupata namba.

Hii ni kengele ya hatari inaanza kugonga
kwa wachezaji wa Kibongo.

Wakati hii inaweza kuwa mwiba kwa
wachezaji wa kizawa hasa wa Simba, Yan-
ga na Azam, ambao ndiyo wenye uwezo
kusajili wachezaji 12, huku kwenye klabu
ndogo nako naona taratibu hata zile timu
ambazo zilikuwa hazichukua wageni ku-
toka nje, zimeanza kufanya hivyo.

Ina maana kuna sehemu ambapo
wachezaji wa Kitanzania hawafanyi vema.
Ninaamini, kama wangekuwa wako vema,
sidhani kama Mtibwa Sugar, au Coastal Un-
ion zingeanza kusajili wachezaji kutoka nje
yanchi.

Tuangalie klabu kama Prisons, Dodoma
Jiji na KMC zimeacha wachezaji wengi sana.
Ingawa ni kwa sababu mbalimbali, lakini
wengi ni kwamba klabu zimewaacha kuto-
kana na kutoridhishwa na viwango vyao.

Kila timu hapo imeacha wachezaji wa-
siopungua 10. Ukimsikiliza Thobias Kifaru
wa Mtibwa na Christina Mwagala wa KMC
wameachana na wachezaji hao kutokana
na kutokidhi matakwa.

“Unapotaka kujenga timu ni lazima
ufanye maamuzi magumu, tumeacha
wachezaji wengi kwa sababu tunataka ku-
jenga timu imara.” Anasema Mwagala.

“Hao tulioachana nao mikataba yao ime-
malizika na hatukutaka kuendelea nao, kwa
sababu hawa ndiyo waliotufanya kucheza
‘play off’ kwa misimu miwili mfululizo.
Anasema Kifaru.

Hii inaonyesha wengi wameondoka kwa
kutoonyesha kipya, na hakuna ubunifu.

Lakini wachezaji hawa hawa wamek-
wenda kujiunga na klabu zingine. Huyu am-
etoka huku kwenda huku na huyu ametoka
huku kwenda kule.

Ninachowaasa sasa wachezaji wa Kibon-
go waanze kujitathmini. Wameanza kuone-
kana ni wa kawaida sana hata kwenye klabu
za kawaida. Huko mbele tunakokwenda
itakuwa hatari.

Wabadilike na kupambana kwa kuzipiga-
nia timu zao. Kutojituma, kuhujumu, na ku-
topambania timu kinatajwa kuwa ni moja
ya sababu ya kutoaminika.

Hii ni nafasi ya mwisho kwao. Haiweze-
kani straika umalize ligi una mabao matano
tu.

Isije baadaye ukazuka mjadala wa ku-
taka kuonewa huruma huku wenyewe wa-
nashindwa kujitathmini.
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Kiongozi wa
Mwenge ashtukia
ubora vyumba
Vvya madarasa

Na Mohab Dominick, KAHAMA

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge
Kitaifa, Sahil Geraruma, ametilia
shaka mradi wa kwanza wa madar-
asa mawili katika Shule ya Sekond-
ari ya Mwakata iliyojengwa kwa
nguvu za wananchi.

Geraruma alitilia shaka mradi
huo baada ya kukuta baadhi ya
madarasa yakiwa na nyufa hali am-
bayo ilimtia wasiwasi juu ya ubora
wake.

“Ninawaomba  kutokana na
hayo njooni kwa muda wenu
kuja kurekebisha upungufu huu
kwani wananchi wanapokuwa
wakitoa nguvu zao katika ujenzi,
halmashauri husika haina budi ku-
wapa moyo kwa kuwasadia wataal-
amu kwa ajili kujenga kitu chenye
ubora,” alisema.

Geraruma aliyasema hayo jana
baada kuzindua vyumba viwili vya
madarasa katika shule hiyo iliyopo
Halmashauri ya Msalala na kuwa-
taka wataalamu wa halmashaiuri
hiyo kuhakikisha wanakuwa nyu-
ma ya wananchi wakati wa ujenzi
wa miradi yao ya maendeleo.

“Mimi ni kijana mdogo la-
kini nimeaminiwa na Rais, hivyo
ninawaomba nyinyi wataalamu
angalieni majibu yenu wakati
ninapowauliza juu ya utekelezaji
wa miradi yenu,” alisema.

Kiongozi huyo alieleza pia
kusikitishwa na baadhi ya nyaraka
za malipo kutokuwapo hali ambayo
ilimfanya kuwaonya watumishi
hao kuacha tabia ya kutohifadhi
nyaraka hizo kwani ni kinyume cha
sheria.

Akisoma taarifa ya mradi huo,
Mkuu wa Shule hiyo, Gasper Barn-
aba, alisema ujenzi huo umegha-
rimu Sh. milioni 40 hadi kukamilika
kwake hali ambayo itafanya wa-
nafunzi kusoma katika mazingira
mazuri. Barnaba alisema awali
wanafunzi walikuwa wakitembea
umbali mrefu kwenda shuleni ku-
toka katika maeneo mbalimbali hali
ambayo ilichangia wengine kuacha
shule, hivyo kutokana na kupatika-
na madarasa hayo, kutapunguza
mwendo wa kutembea.

Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa
wa Shinyanga Santiela Kirumba,
aliwataka wazazi, kutokana na ma-
darasa hayo kukamilika kujengwa
kuhakikisha kuwa wanawapeleka
watoto shule ili wapate elimu am-
bayo itakuwa msaada mkubwa ka-
tika maisha yao.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, Festo Kiswaga, akipokea
mwenge huo kutoka Wilaya ya
Kishapu, alisema unatarajia kuzin-
dua miradi 15 yenye thamani ya Sh.
bilioni saba na utakimbizwa umbali
wa kilometa 308.

Alisema kuwa utakimbizwa kati-
ka halmashauri za Ushetu, Msalala,
na Manispaa ya Kahama na kufun-
gua miradi mbalimbali ya maende-
leo na baadaye kukabidhiwa mkao-
ni Tabora.
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Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (katikati), akikata utepe kuzindua duka la Vodacom linalotembea kwa mikoa ya Kanda ya

Kati, jijini Dodoma jana. Wengine ni Mkuu wa Mauzo Vodacom Kanda ya Kati, Joseph Sayi (kushoto), Mkurugenzi Kitengo cha huduma kwa
Wateja Vodacom, Harriet Lwakatare (wa pili kushoto), Mbunifu wa duka hilo, Mhandisi Emmanuel Maiga (wa pili kulia) na Mkuu wa idara
ya mauzo na usambazaji Vodacom Tanzania Plc, George Lugata. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali kuboresha mfumo utoaji haki

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

NAIBU Waziri wa Katiba na
Sheria, Geoffrey Pinda, amesema
serikali imekusudia kuimarisha
mfumo wa upatikanaji wa haki
nchini huku akibainisha kuwa
watoa huduma ya msaada wa
kisheria ni wadau muhimu.

Ili kufanikisha hilo, Pinda
amesema serikali inakusudia
kuimarisha utekelezaji wa Sheria
ya Msaada ya Mwaka 2017 na ka-
nuni zake za mwaka 2018. Pinda
alisema jana wakati akizungumza
na watoa huduma ya msaada wa
kisheria mkoani Ruvuma iliyo-
fanyika katika ukumbi wa miku-
tano wa Halmashauri ya Man-
ispaa ya Songea. Zaidi ya watoa
huduma ya msaada wa kisheria

50 walishiriki.

Alisema Wizara ya Katiba na
Sheria pamoja na mambo men-
gine, inaendelea kuboresha
upatikanaji wa haki na huduma
ya msaada wa kisheria ikiwa ni
pamoja na kuchukua hatua mbal-
imbali kama kuondoa ada ya us-
ajili wa wasaidizi wa kisheria na
kuweka mfumo wa usajili katika
ngazi za mikoa na wilaya.

Pia alisema, wizara imeanzisha
kamati za uratibu wa msaada wa
kisheria kwa mikoa 25 nchini na
imeunganisha watoa huduma na
taasisi za serikali na mahakama
kwa ajili ya shughuli za msaada
wa kisheria kwa kuanzisha mada-
wati ya huduma hiyo kwenye vi-
tuo jumuishi sita vya utoaji haki
katika mikoa ya Dar es Salaam
(Kinondoni na Temeke), Arusha,

Mwanza na Dodoma.

Alisema serikali pia inaandaa
mpango wa kuwa na vituo jumui-
shi vya sekta ya sheria na ndani
ya vituo hivyo, kutakuwa na ofisi
za wasaidizi wa kisheria na wa-
dau wote wakiwamo wakisheria
tayari wameshirikishwa katika
uandaaji wa aandiko linalota-
rajiwa kutolewa hivi karibuni.

Kaimu Katibu wa Kamati ya
Uratibu ya Watoa Huduma za
Msaada wa Kisheria mkoani
Ruvuma, Rajabu Songambele,
alisema kwa muda mrefu wame-
kuwa wakikabiliwa na ukosefu wa
bajeti, hivyo kufanya kazi katika
mazingira magumu.

Alisema kutokana na hali
hiyo, wameshindwa kumudu
kutekeleza yale wanayokutana
nayo toka kwa wadau, wakiwamo

wananchi ambao
msaada wa kisheria.

“Tunaomba utufikishie sala-
mu zetu kwa Rais Samia Suluu
Hassani kwa kazi nzuri ambayo
anaendelea kuifanya ya ndani
ya nchi yetu ikwamo ya ujenzi wa
miundombinu ya barabara, shule
za msingi, sekondari, zahanati, vi-
tuo vya afya na hospitali,” alisema
Songambele. Naye Katibu Mkuu
wa Wizara ya Katiba na Sheria,
Mary Makondo, aliwahimiza
watoa msaada wa huduma ya
kisheria kufanya kazi kwa weledi
na wahakikishe wanatenda haki
na si kutanguliza maslahi binafsi.

Makondo pia aliwataka kuona
umuhimu wa kushiriki sensa ya
watu na makazi ambayo inataraji-
wa kufanyika Agosti 23, mwaka
huu.

wanahitaji

Wadau madini, gesi waiangukia serikali

Na Richard Ma-

kore, MWANZA

WADAU wa sekta za madini
na gesi wameomba serikali ku-
weka mfumo utakaosaidia wa-
nanchi kupata taarifa za fedha za
ushuru wa huduma  zinazolipwa
na wawekezaji kwenda katika
halmashauri mbalimbali nchini.

walisema hayo jana katika
warsha ya siku mbili iliyofanyika
Jijini Mwanza na kukutanisha wa-
nanchi wanaoishi katika maeneo
yenye migodi wakiwamo, madi-
wani wa sehemu hizo, watetezi
wa  masuala ya mazingira wa-
dau wa utetezi wa raslimali za
Taifa.

Akizungumza katika warsa
hiyo, mtafiti kutoka shirika la Pol-
icy Forum, Eliname John, alisema
asilimia 98 ya wananchi katika
maeneo yanapochimbwa madini
hawashirikishwi kuhusu fedha
hizo.

Pia alisema asilimia 65 ya

wananchi hao hawajui namna
ushuru huo unavyolipwa kwa
halmashauri mbalimbali kama
sheria inavyotaka.

John alisema kutokana na hali
hiyo kuna haja ya mashirika mbal-
imbali yasiyokuwa ya, serikali na
wadau wengine kuendelea kuwa-
jengea uwezo wa elimu wananchi
wanaotoka katika mikoa yenye
madini ili wajue namna fedha
hizo zinavyolipwa.

Alisema wananchi wanahitaji
elimu ili kushiriki na kushirik-
ishwa katika shughuli mbalim-
bali zinazohusiana na sera ya
ukusanyaji wa mapato katika
sekta ya madini.

Naye Diwani wa Matongo, Ta-
rime mkoani Mara, Felister Range,
alisema tatizo la elimu ndogo
linachangia wananchi pamoja
na madiwani kushindwa kum-
hoji mkurugenzi wa halmashauri
kuhusu fedha hizo.

Alisema licha ya madiwani ku-
panga bajeti kuhusu maendeleo,
mtu wa mwisho anayepeleka

taarifa hizo serikalini ni mkuru-
genzi wa halmashauri jambo am-
balo linaweza kumfanya abadil-
ishe kitu walichokubaliana.

“Sisi madiwani tunakutana
na kupanga bajeti yetu ya hal-
mashauri ambayo ndani ya mwa-
ka kuna fedha za ushuru wa hu-
duma zilizolipwa na wawekeazaji
kwenye migodi, lakinianayepele-
ka taarifa hiyo Dodoma ni mku-
rugenzi wa halmashauri, hivyo
kuna uwezekano huko njiani
akabadilisha walichokubaliana,”
alisema.

Alikiri kwamba wananchi ha-
wapati nafasi ya kushiriki ama
kushirikishwa kuhusu matumizi
ya fedha hizo na kwamba kuna
haja ya kufanya mabadiliko ya
sheria ili kila mtu apate nafasi ya
kujua.

Mdau wa madini kutoka
mkoani Mara, Boni Mato, alikiri
wananchi wengi hawajui kina-
choendelea kuhusiana na fedha
hizo, na kwamba kuna haja kwa
serikali kuu na serikali za mitaa

kutoa elimu.

Alisema mipango yote ina-
pangwa na mkurugenzi wa hal-
mashauri kama katibu wa baraza
la madiwani akishirikiana na
madiwani, lakini wananchi ha-
wajui chochote.

Aidha, alisema kuna haja ya
kubadilisha sheria ili kuweka vig-
ezo katika elimu ili mtu aweze ku-
gombea udiwani lengo likiwa ni
kupata wawakilishi wa wananchi
wenye uelewa.

“Katibu wa baraza la madiwani
ni mkurugenzi wa halmashauri
ambaye amesoma. Madiwani
wengine hawajui hata kusoma
na kuandika sasa wanawezaje
kupanga mipango yao pamoja
na ikabaki kama walivyokubali-
ana,” alihoji Mato.

Warsha hiyo iliandaliwa na
shirika la Hakiraslimali kwa lengo
la kupata maoni ya wadau mbal-
imbali wanaotoka mikoa yenye
migodi ili kujua namna fedha za
ushuru wa huduma zinavyosaidia
maendeleo ya wananchi.
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DC ahamasisha
chanjo UVIKO- 19

Na Steven William Iringa

MKUU wa Wilaya ya
Iringa, Mohamed Moyo,
ameanzisha kampeni
ya uhamasishaji chanjo
yva UVIKO- 19 kutokana
na kuwapo kwa mazin-
gira ya baridi ambayo ni
kichocheo cha ugonjwa
huo.

Moyo aliyasema hayo
juzi wakati akiwaeleza
wananchi wa kata ya
Magulilwa katika kikao cha
uhamasishaji wa kampeni
hiyo.

Akiwa katika kampeni
Magulilwa na Ndiwili,
alisema wananchi wa-
napaswa kuchukua hatua
kujikinga na ugonjwa huo
hasa katika majira haya ya
baridi, ambayo ugonjwa
huo hujitokeza na kugha-
rimu maisha ya watu.

Licha ya kujikinga, mkuu
huyo wa wilaya aliwa-
taka wananchi kujitokeza
kupata chanjo ya UVIKO-
19, hivyo kujiweka katika
mazingira mazuri ya kuwa
na kinga dhidi ya ugonjwa
huo.

Mkuu huyo wa Wilaya
aliwaagiza Wenyeviti wa
Madiwani na Maofisa
Watendaji kuhakikisha
wanawahamasisha wa-
nanchi kujitokeza kuchanja
kwa kuwa huduma hiyo ni
bure.

Alisema Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kuwajali
wananchi wake, ameweze-
sha serikali kupata mkopo
kutoka Shirika la Fedha
la Kimataifa (IMF) kwa
ajili ya kununua chanjo,
hivyo inatakiwa kumuunga
mkono kuchanja.

Kutokana na hamasa
hiyo, baadhi ya wa-
nanchi walimpongeza
Mkuu wa Wilaya kwa
kuanzisha kampeni hiyo
huku wakieleza kuwa
wameipokea kwa mikono
miwili.

' TANESCO yawaangukia madereva
bajaji, bodaboda ulinzi miundombinu

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

SHIRIKA la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) Mkoa wa Singida
limewataka madereva wa bajaji
na pikipiki kutoa taarifa mbalim-
bali pale wanapoona matukio ya
uharibifu wa miundombinu ya
umeme katika maeneo wanayo-
pita. Ofisa Uhusiano na Huduma
kwa Wateja wa TANESCO Mkoa
wa Singida, Rehema Mwaipopo,
alitoa rai hiyo juzi alipokuwa aki-
zungumza na madereva hao kwa
lengo la kuwaomba kuwa maba-
lozi wao ambao watakuwa waki-
tangaza huduma zinazotolewa na
shirika hilo.

Mwaipopo alisema kumekuwa
na tabia ya watu wasio waaminifu
kungoa vyuma kwenye nguzo

za umeme mkubwa kwa ajili ya
kutengenezea mikokoteni ya ku-
kokotwa na ngombe na matumizi
mengine kama kutengeneza ma-
panga na zana zingine.

Alisema wameamua kushiriki-
ana na madereva hao kutokana
na wingi wao na huduma wana-
zozitoa ambapo kila siku wana-
kutana na watu, jambo ambalo
litasaidia kwa kiasi kikubwa ku-
tangaza huduma za TANESCO.

Kutokana na ushirikiano huo,
alisema TANESCO itawaun-
ganisha katika mfumo ambapo
watakuwa wakipata ujumbe kwe-
nye simu zao ambao utakuwa na
taarifa mbalimbali zikiwamo za
kukatika kwa huduma na umeme
na wao watawajulisha wateja wa-
naowabeba.

Mwaipopo alisema msimu wa

kilimo unapoanza kumekuwa
na kazi ya kusafisha mashamba
ambayo yapo chini ya nguzo za
umeme hivyo wakati wa kazi
hiyo wananchi wanatakiwa wa-
sichome moto kwani wanaweza
kusasabisha hatari.

Aliwataka madereva hao kuwa
mabalozi wa kutoa maelezo kwa
watumiaji wa vyombo vya moto
kutoegesha vyombo vyao chini
ya nguzo za umeme na transfoma
kwani kunaweza kuhatarisha us-
alama wa wananchi na vyombo
hivyo vya moto. “Ninyi sasa ni ma-
balozi wetu jambo lolote mtakalo-
liona haliko sawa huko mnakoishi
na kupita linalohusu umeme,
tujulisheni. Pia kama kutakuwa
hakuna matumizi ya vifaa vina-
vyotumia umeme kama pasi,
majiko, majokofu, taa na vingine

mvizime pia waambieni na wa-
nanchi wengine mnaoishi nao na
wale mnaowabeba kwenye vyom-
bo vyenu,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Madereva na Wamiliki Pikipi-
ki na Bajaji Tanzania (CHAMWAP-
ITA) Mkoa wa Singida, Ahmed
Mohamed, alitumia nafasi hiyo
kulishukuru shirika hilo kwa kufa-
dhili mkutano na kuratibu mpan-
go huo ambao ni muhimu kwa
wananchi ambapo kama mabalo-
zi ameahidi watatoa ushirikiano
wa hali na mali ili kufikia malengo.

Mikakati hiyo mipya imekuja
baada ya TANESCO Mkoa wa
Singida kupata meneja mpya,
Mhandisi Florece Mwakasege,
aliyehamishiwa mkoani hapo hivi
karibuni akitokea mkoa wa Ru-
vuma.

Vodacom, Harriet Lwakatare (wa pili kushoto), Mbunifu wa duka hilo, Mhandisi Emmanuel Maiga (wa pili kulia) na MKkuu wa idara ya mauzo
na usambazaji Vodacom Tanzania Plc, George Lugata. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Benki ya NBC yazindua malipo mapya mtandaoni

Na Joseph Mwendapole

BENKI yaNBC imezindua kadi
inayowezesha malipo mtandaoni
kwa njia ya Dola na kupitia kadi
hiyo wateja wanapata fursa ya ku-
fanya malipo ya bidhaa na huduma
kwa dola pasipo makato ya ziada.

Hatua hiyo ni mapinduzi
ya teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA) yanayowez-
esha malipo ya ‘visa card’ inay-
ohakikishia wateja usalama na

urahisi pindi wafanyapo malipo ya
mtandao.

Mkurugenzi Msaidizi wa NBC,
Elibariki Masuke, alisema lengo
kuu ni kuhakikisha wateja wao wa-
nazifikia fedha zao kiusalama na
wanakuwa na uwezo wa kufanya
miamala kwa urahisi, kuboresha
huduma zao.

”Kadi hii ni haraka, rahisi ku-
tumia na salama, njia bora kabisa
ya kufanya malipo na miamala
ya kimtandao. Kadi hii inaondoa

kero ya kubana fedha nyingi kwani
hali hiyo huhatarisha usalama wa
fedha.

“Tunayo furaha, kuzindua kadi
hii ya malipo ya visa ya fedha za
kimarekani,ambapo itaongeza
ufanisi kwa wateja wetu na kuwez-
esha urahisi wa kufanya malipo na
miamala ya dola za kimarekani,”
alisema.

Kwa kuzingatia matumizi na us-
alama, Masuke alisema kadi hiyo
ya malipo ya visa ya dola za Ki-

marekani ni rahisi na salama kwa
kuwa zinalindwa na teknolojia ya
3D chip na pini za kisasa.

Mbali na kumwezesha mtumi-
aji wa kadi hiyo kufanya malipo ya
mtandaoni bila malipo ya ziada,
alisema kadi hiyo pia ina uwezo wa
kutumika kwenye kampuni za Visa
zaidi ya 2000 (ATM) kwa Tanzania,
zaidi ya kampuni milioni 27 za
Visa duniani kote na zaidi wafan-
yabiashara 24,000 wanaopokea
malipo ya Visa kwa Tanzania.

Mkurugenzi wa Kadi za Benki
ya NBC, Esnat Hollela, alisema kadi
hiyo inatumia malipo ya fedha za
dola za Kimarekani pia ina uw-
ezo wa kulipia huduma kwa fedha
zingine.

“Kwa malipo ya mtandao na to-
vuti, kadi hii inauwezo wa kufanya
malipo yote ya kimtandao kama
vile,Amazon, AliExpress, Alibaba
na kununua vifurushi kama vile
Netflix, DSTV na malipo mengine
ya mtandao,” alisema.
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Simbachawene ataka Padri Wissi

aenziwe kwa Kutunza mazingira

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AZIRI wa Nchi,

Ofisi ya Waziri

Mkuu, Bunge,

Uratibu na
Sera, Geogre Simbachawene,
ameongoza mamia ya watu
kwenye maziko ya aliyekuwa
Makamu wa Askofu Mkuu wa
Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la
Dodoma, Padri Onesmo Wissi,
na kuhimiza kumuenzi kwa
kutunza mazingira.

Maziko hayo yalifanyi-
ka juzi katika makaburi ya
Mtakatifu Maria Imakulata Bi-
hawana Jijini Dodoma.

PICHA: PETER MKWAVILA

Akizungumza kwa niaba
ya Rais Samia Suluhu Hassan,
alisema Padri Wissi atakum-
bukwa kwa utendaji kazi wa
kueneza neno la Mungu.

Pia alisema, kwa niaba ya
Rais anatoa pole kwa waumini
wote pamoja na kanisa huku
akisisitiza kuwa Padri Wissi,
ameondoka wakati kanisa li-
nambhitaji lakini yote hayo ni
mapenzi ya Mungu.

“Padri Wissi ameondoka
akiwa bado tunambhitaji kwe-
nye utoaji wa huduma za kiro-
ho lakini hatuwezi kupingana
na kazi ya Mungu,” alisema
Simbachawene.

Naye Askofu Mkuu wa kani-

MKURUGENZI
KATIBU

sa Katoliki Jimbo Kuu la Do-
doma, Beatus Kinyaiya, alise-
ma waumini na watu wote
kwa ujumla wanapaswa kum-
uenzi aliyekuwa marehemu
kwa kutunza na kuyahifadhi
mazingira kama alivyokuwa
akifanya wakati wa uhai wake.

Askofu Mkuu Kinyaiya,
alisema Padri Wissi enzi za
uhai wake alikuwa mtu wa ku-
tunza mazingira na kuyahifa-
dhi. “Mazingira ni mama yetu
hasa hapa tunapokuwa duni-
ani mazingira hivyo, tunahitaji
kutunza na kuheshimu, Padri
Wissi alifanya mazingira yap-
endeze na kuifanya nyumba ya
Mungu ipendeze pia,” alisema

Askofu Mkuu Kinyaiya.

Pia alisisitiza kuwa waumini
na watu wote wenye mapenzi
mema popote wanapokuwapo
kamwe wasichafue mazingira
kwa kutupa, hovyo taka, ku-
kata miti, kuharibu vyanzo vya
maj,i na mazalia ya viumbe
maji kwa kuwa hiyo ndiyo kazi
aliyopewa kila mtu na Mwe-
nyezi Mungu.

Pamoja na suala la Utunzaji
Mazingira, Askofu Kinyaiya
alitoa wito kwa jamii kuweka
utamaduni wa kupima afya
zao mara kwa mara na hasa
watu wazima wenye umri
kuanzia miaka 50 na kuende-
lea.

Serikali, kampuni ya Uingereza zaingia
mKataba kuandaa kongamano TEHAMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, imetia saini mkataba
wa maridhiano na Kampu-
ni ya EXNTENSIA ya Uin-
gereza ili kuandaa kongama-
no la masualayateknolojiaya
habari na mawasiliano (TEHA-
MA) nchini.

Kongamano hilo litakuwa
na lengo la kutoa nafasi ya ma-
jadilinao baina ya wadau wa
TEHAMA nchini na kampuni
zinazaojihusisha na masaula
hayo kutoka nje ya nchi ili

kubaini fursa na vikwazo vili-
vyopo katika sekta hiyo nchini.
Akizungumza baada ya
kutia saini mkataba huo juzi
hapa, Katibu Mkuu
Wizara hiyo, Dk. Jim Yona-
zi, alisema kongamano hilo
litasaidia kuchangia uchumi
wa kidigitali na litawaleta wa-
dau mbalimbali wenye nia ya
kuwekeza katika TEHAMA.
“Wadau watakuja kujifunza
nchini kwetu na kongamano
hilo tunatarajia kufanyia Sep-
temba 7 na 8, mwaka huu, na
linatarajiwa kuwa na wageni
takribani 300 watakaokuja

kujifunza na hawa watakuja
kukutana na wananchi wenye
nia ya kuwekeza katika TEHA-
MA na tunatarajia kuwa na
aina nyingi ya watu waliobo-
bea katika sekta hiyo,” alisema
Dk. Yonazi.

Alisema  Tanzania ina
mpango wa kuwa nchi kitovu
cha masula ya TEHAMA na
ubunifu katika eneo la nchi
za Afrika Mashariki na Kati
kwa kuwa ni nchi inayoungan-
isha mkongo wa taifa.

Naye Mkurugenzi wa TEHA-
MA kutoka wizara hiyo, Mu-
lengwa Munaku, alisema kon-

gamano hilo litafanyika Jijini
Dar es salaam na litahudhuri-
wa na mashirika makubwa
likiwamo shirika linalosima-
mia mawasiliano duniani.

“Pia watakuwapo watu wa
taasisi wanaosimamia ma-
wasiliano Afrika na hii itakuwa
fursa kwa Watanzania ku-
wekeza hapa nchini kwa lengo
la kuongeza ajira,” alisema
Mnaku.

Msemaji Mkuu wa Seri-
kali, Gerson Msigwa, alisema
mkongo wa taifa ni nguzo
muhimu katika kujenga uchu-
mi wa kidigitali.

I
Mpango
kabambe
Kuongeza
maziwa

Na Valentine Oforo, MPWAPWA

WAKALA wa Mafunzo ya Mifugo
(LITA) katika Kampasi ya Mpwap-
wa mkoani Dodoma, inatekeleza
mpango wa kuboresha mradi wa
ng'ombe na uzalishaji wa maziwa
ili kuongeza kipato na kukabiliana
na tatizo la ajira kwa vijana.

Katika mpango huo, kufikia Juni,
mwakani, chuo hicho kinalenga
kuongeza idadi ya ng'ombe wa
maziwa wenye tija kutoka 43 hadi
70 na kila ng'ombe kuwa na uwezo
wa kuzalisha angalau lita 15 za
maziwa kwa siku.

Mpango huo muhimu ulibain-
ishwa jana na Kaimu Meneja wa
Chuo hicho, Fredrick Karumuna,
kwenye mahafali ya chuo hicho.
Wanafunzi 215 walihitimu ngazi ya
stashahada ya afya na uzalishaji
wa wanyama.

“Mradi huu ni miongoni mwa
programu nyingi za ujasiriamali
ambazo tunaziendesha chuoni kwa
lengo la kukuza kipato, vilevile
programu zinazoendelea zina-
tumiwa na wanafunzi kama jukwaa
muhimu la kuweka maarifa yao ya
kinadharia katika vitendo,” alisema.

Karumuna aliitaja baadhi ya mi-
radi ya kiuchumuni inayotekelezwa
na chuo kupitia nguvu kazi ya wa-
nafunzi kuwa ni pamoja na usindi-
kaji wa maziwa na nyama, pamo-
ja na uzalishaji wa malisho bora.
Pia alisema chuo kimejikita kutoa
elimu bora ya mifugo na inayokidhi
vigezo vya kuwawezesha wahitimu
kujiajiri, na siyo kubaki majumbani
wakisubiri nafasi za kuajiriwa.

“Tunatoa mafunzo yetu kupitia
kauli mbiu ya ‘Jiajiri, Ajiri, Ajiriwa
(JAA). Lengo kubwa ni kuwawez-
esha wahitimu kukabiliana na
changamoto ya uhaba wa ajira
katika mfumo rasmi,” alisema.

Naye Meneja wa Huduma kwa
Wateja wa Benki ya NMB Tawi la
Mpwapwa, Martino Somba, aliwa-
taka wahitimu kuchangamkia fursa
mbalimbali zinazotolewa na taasisi
hiyo ya fedha, ikiwamo mikopo
ili kujikwamua kiuchumi kupitia
utaalamu waliofundishwa chuni
hapo.

Alisema benki hiyo kupitia
mpango wake wa ujasiriamali
unaofahamika kwa jina la ‘Go na
NMB’, inatoa fursa kwa vijana wa
kizalendo kupeleka mawazo yao
chanya ya bunifu za miradi ya
kiuchumi na ujasiliamali kwa lengo
la kupata mikopo ya mitaji.

“Mnayofursa kubwa na adhimu
yva kutumia programu yetu ya ‘Go
na NMB’ kufikisha mawazo yenu
ya bunifu mbalimbali ili muweze
kupatiwa mikopo rafiki ya ku-
wawezesha kujikita katika miradi
binafsi, na hivyo kuondokana na
changamoto ya ukosefu wa ajira,”
aliwaasa.
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Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Idrissa Kitwana Mustafa (kulia), akiandaliwa kwa ajili ya kuchangia damu wakati wa uzindu-
zi wa maadhimisho ya mwaka mpya wa Kiislamu (1444 Hjr) kwa watu mbalimbali waliochangia, katika Mnara wa kumbukumbu Kisonge
Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwinyi afurahishwa utekelezaji miradi

Na Rahma Suleiman, PEMBA

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema ziara yake
imekuwa na mafanikio makub-
wa kwa sababu miradi yote ya
maendeleo aliyotembelea iko vi-
zuri kasoro mradi mmoja tu am-
bao ujenzi wake umechelewa.

Aliyasema hayo juzi katika
ukumbi wa kiwanda cha mako-
nyo, Wawi mkoa wa Kusini Pem-
ba, wakati akifanya majumuisho
ya ziara yake ya kutembelea mi-
radi ya maendeleo katika mikoa
yote mitano ya Unguja na Pem-
ba.

Dk. Mwinyi alisema miradi
aliyotembelea ikiwamo ya
afya, elimu na maji iko vizuri na
ameridhika na hatua iliyofikiwa
na kuwapongeza wasimamizi
vikiwamo vikosi vya ulinzi na

usalama vya serikali ya Zan-
zibar vilivyopewa jukumu la
kutekeleza miradi hiyo.

Alisema amefurahishwa na
mipango ya maendeleo ya mkoa
wa Kusini Pemba kutokana na
maono ya mkuu wa mkoa huo
kuleta maendeleo kupitia miradi
inayoendeshwa na mamlaka za
mikoa na wilaya.

Mipango na miradi mbalimba-
li wanayoitekeleza, alisema ndi-
cho ambacho anataka kukiona
na kumwahidi mkuu wa mkoa
huo kuwa atamsaidia ili kutimi-
za miradi hiyo katika kuwaletea
maendeleo wananchi.

Dk. Mwinyi alirejea kauli yake
kwamba bado halmashauri za
wilaya, mabaraza ya miji na ma-
baraza ya manispaa Unguja na
Pemba hayajafanya vizuri katika
kutekeleza miradi ya maende-

leo, hivyo yanatakiwa kuongeza
juhudi.

“Uafadhali upo kwa sababu
mara ya mwisho nilipokuja Pem-
ba mlikuwa chini kwenye miradi
ya maendeleo. Kuna asilimia
sita angalau sasa hivi tumefika
asilimia 20 lakini bado nataka
twende juu zaidi. Nikija tena
Pemba tuje maalum kwa kufan-
ya ziara ya miradi iliyofanywa na
mabaraza ya miji,” alisema Dk.
Mwinyi.

Rais Mwinyi alizitaka hal-
mashauri, mabaraza ya miji
na manispaa kuongeza bidii
angalau kufikia asilimia 30 ya
makusanyo ya ndani ili yaende
kwenye miradi ya maendeleo.

Pia alisema lazima kufanya
kazi ya ziada katika upatikanaji
wa huduma ya maji safi na sala-
ma Unguja na Pemba kwa saba-

bu bado upatikanaji wa huduma
hiyo ni mdogo na ni wastani wa
asilimia 50.

“Tutakaa chini kuangalia njia
mbadala ili kuondoa tatizo la
maji Unguja na Pemba badala
ya kutegemea fedha za bajeti ya
serikali,” alisema.

Akizungumza wakati Dk
Mwinyi akitembelea miradi ya
maendeleo, Waziri wa Ujenzi,
Mawasiliano na Usafirishaji, Dk.
Khalid Salum Mohamed, alise-
ma utekelezaji wa wizara hiyo
ni vipaumbele ambavyo ni kui-
marisha huduma za kisiwa cha
Pemba.

Dk. Khalid alisema utafiti uli-
ofanywa unaonyesha ujenzi wa
bandari ya Mkoani katika kiwan-
go cha kimataifa, utaifanya Pem-
ba kuwa lango kuu la kiuchumi
wa nchi jirani za bara la Afrika.

Mkuu wa MKkoa
ahamasisha
uchangiaji

wa damu

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Mjini
Magharibi Unguja, Idrisa
Kitwana Mustafa, amewataka
wananchi kujitokeza kuchangia
damu ili kuokoa maisha ya
watu katika jamii.

Akizungumza baada ya ku-
changia damu katika Mnara wa
Kumbukumbu Kisonge mjini
Zanzibar ikiwa ni shamrasham-
ra za kuadhimisha mwaka
mpya wa kiislamu, alisema
kuchangia huduma hiyo ni
muhimu na taifa lina uhitaji
mkubwa wa damu, hivyo ni
vyema jamii ikahamasika
katika jambo hilo.

Idrisa alisema kumekuwa na
upungufu wa damu katika baa-
dhi ya vituo vya afya jambo
ambalo linahatarisha maisha
ya watu, hivyo kuchangia
damu kutasaidia kuokoa uhai
wa wananchi.

Mkuu huyo aliishukuru
Ofisi ya Mufti Zanzibar, kwa
kuandaa uchangiaji damu kwa
sababu ni jambo jema la kui-
marisha afya za wagonjwa na
kuweka kumbukumbu za mwa-
ka mpya wa Kiislamu wenye
kuleta manufaa kwa jamii.

Naye Sheikh Hassan Othman
Ngwali, kutoka Ofisi ya Mufti
Zanzibar, alisema wameamua
kusherehekea Mwaka Mpya
wa Kiislamu kwa kuchangia
damu ili kuisaidia jamii
kutokana na kuwa na uhitaji
mkubwa wa damu katika vituo
vya afya.

Alisema jambo hilo ni la
kwanza ambalo limeanzia ka-
tika mkoa wa Mjini Magharibi
na litakuwa endelevu katika
mikoa yote ili wananchi kuwa
tayari kuchangia damu.

Makamu wa Rais ashauri mageuzi sekta ya elimu yazingatie ubunifu

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar , Othman Masoud
Othman, amekishauri kikosi kazi
kinachokusanya maoni ya wadau
kuhusu mageuzi ya sekta ya elimu
nchini kufikiria kwa mapana zaidi
na kuelekeza mtazamo wa mwele-
keo wa dunia unaozingatia suala la
ubunifu na uvumbuzi wa teknolo-
jia katika maendeleo ya elimu.

Othman aliyasema hayo jana
ofisini kwake, Migombani mijini
Zanzibar, alipokutana na kikosi
kazi kinachokusanya maoni ya
wadau kuhusu mageuzi ya sekta
ya elimu Zanzibar kinachoongo-
zwa na Makamu Mkuu Mstaafu

wa Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar
(SUZA), Prof. Ahmada Rai.

Alisema kutokana na mwelekeo
wa dunia ulivyo, ni muhimu ku-
fahamu mahali na uwezo wa wa-
nanchi kitaaluma sambamba na
kujua matarajio ya unapohitaji ku-
fikia katika mageuzi hayoili kufan-
ya uwekezaji wa maeneo muhimu
yanayohitajika.

Kwa mujibu wa Othman, hatua
ya kufikiri mageuzi hayo ni kuwa
na maono ya kufahamu kwamba
elimu itakayofundishwa katika
ngazi mbalimbali ina uwezo wa ku-
zalisha wataalamu wa fani tofauti
watakaofanya kazi kwa ujunzi na
maarifa makubwa na kushindan-
ishwa na  wataalam wanaotoka

sehemu yoyote dunaini.

Alitolea mfano wa mwalimu
atakayezalishwa kwenye vyuo
vya Zanzibar kufikiria mageuzi ya
kumwandaa mwanafunzi ambaye
atafundisha na kukubalika kiuw-
ezo katika nchi yoyote duniani.

Pia alisema kuna haja pia ya
kuzingatia kwa makini suala la ma-
takwa ya kitaaluma kwa waajiri wa
sekta mbalimbali za maendeleo iki-
wamo sekta binafsi kwa kuwa ndio
watumiaji wakubwa wa wataalamu
wanaozalishwa ndani na nje ya
nchi.

Alisema kwamba mwelekeo wa
megeuzi unaohitajika pia ni kuwa-
jenga walimu kiuwezo, heshima
na maslahi kwa kuwa bila kufan-

ya hivyo, taifa haliwezi kusonga
mbele.

Othman pia alikitaka kikosi
kazi kuutumia uzoefu uliotumika
katika sekta zingine ili usaidie
kutoa mweleko juu ya mabadiliko
muhimu yanayohitajika ambayo
yatachangia kuleta mageuzi stahiki
katika sekta ya elimu.

Aidha, Othman alishauri
kuangaliwa suala la wajibu na ju-
kumu kwa mzazi katika kuchangia
maendeleo ya elimu kwa mtoto ili
shughuli ya upatikanaji wa elimu
kwa mtoto iwe jumuishi.

Naye Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali Ab-
dulghulam Hussein, alisema kikosi
hicho chenye wataalamu mahiri

kimeaminiwa na serikali na kime-
pewa jukumu kubwa la kupende-
keza hatua mbalimbali za ma-
geuzi yanayohitajika katika sekta
ya elimu nchini.

Kwa upande wake, Prof. Ahama-
da alisema kikosi kimeanza kuku-
tana na wadau katika kuendeleza
kazi ya kukusanya maoni ya ku-
pendekeza mageuzi makubwa ya-
nayohitajika katika elimu Zanzibar.

Alisema azma ya serikali ya ku-
taka kuleta mageuzi katika elimu
Zanzibar ni kutokana na changa-
moto zilizoko ndani ya mfumo wa
elimu Zanzibar na kwamba tayari
wamejifunza mfumo uliopo sasa
kupitia vikao na wadau kabla ya
kuwasilishwa serikalini.
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4 Sarafina kammal;
Harmonize

MASHABIKI wa muziki wa
Bongo Fleva, watarajie kuona
utamu wa ngoma inayotarajiwa
kutoka hivi karibuni inayowa-
shirikisha mastaa Harmonize na
Sarafina.

Wanamuziki hao ambao
wamekuwa gumzo wanakuja na
projekti yao ya kuurudia wimbo
wa Sarafina ‘Upo Nyoyo' na
tayari Harmonize ameshatumi-
wa mapigo bado kuweka sauti.

Kolabo hiyo imetokana na

Harmonize mwenyewe kuuzi-
mia wimbo huo kiasi kwamba
akaandika kwenye mtandao
wake wa kijamii wa Instagram
kuwa anapenda sana ngoma
hiyo na kuomba kufanya maru-
dio ‘remix’, kuimba pamoja na
msanii mwenye ngoma yake,
Sarafina.

Ngoma hiyo iliyotoka Juni 10,
imekuwa gumzo na kutokea ku-
pendwa na mashabiki wengi wa
muziki wa bongo fleva kiasi cha

staa huyo kumuomba mwana-
dada kupiga naye kolabo.

Kama ilivyotegemewa, Sarafi-
na hakulaza damu.

“Nimeshamtumia siku nyingi
‘beats’ za wimbo huo kwa hiyo
kila kitu tayari.” Anasema Sarafi-
na, na kuwataka mashabiki wa
muziki huo siku si nyingi wata-
rajie kufyatuliwa remix hiyo.

Kuhusu baadhi ya mashabiki
kudai anaiga uimbaji wa Vanes-
sa Mdee, msanii huyo akasema

kila kitu

yeye kwake ni poa tu, kama
anaambiwa anamuiga msanii
mkubwa kama huyo.

“Kama kuna mtu anasema
hivyo kwa kuniponda hiyo ni
juu yake, lakini mimi ni msanii
mdogo, kufananishwa na yule
kwangu ni fahari kubwa. Ame-
kuwa kwenye muziki kwa muda
mrefu, wengi wangependa kuwa
kama yeye, na mimi nimeji-
funza vitu vingi kutoka kwake,”
alisema Sarafina.
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BASI SAWA

Jonathan Budju sasa
ni ‘Hosanna’

Jay Bonge huyooo
wazazi CCM

OMARY Hassani Lihoka
maarufu kama Jay Bonge
ambaye ni mwigizaji amech-
aguliwa kuwa Mwenyekiti wa
Jumuiya ya Wazazi Kata ya

Akizungumza na BT baada
ya uteuzi huo uliofanyika juzi,
Jay Bonge alisema anamshuk-
uru Mungu kwa kumpa nafasi
hiyo na amepanga kuitumikia
kwa uzalendo na vadilifu
mkubwa.

“Nimechaguliwa kuwa
Mwenyekiti wa Jumuiya va
Wazazi. namshukuru Mungu,
nitaitumikia kwa uzalendo na
vadilifu mkubwa kutokana
na mahali hapa ni sehemu

na wimbo, Tawala, staa wa
muziki wa Injili kutoka nchini
Canada, Jonathan Budju,
maarufu kama Son Of God,
amerudi kivingine na Ho-
sanna.

than alisema anashukuru
mapokezi yamekuwa makub-
wa sana katika ukanda huu
wa Afrika Mashariki huku
wimbo Hosanna ukiingia
kwenye chati mbalimbali za
muziki.

mashabiki wengi, naamini
Hosanna utafanya vizuri zai-
di sababu tangu nimeuachia
nimeona mapokezi yame-
kuwa makubwa kwenye
mitandao ya kuuza na ku-
pakua muziki hasa YouTube,
nawaomba watu wangu wa
Afrika Mashariki waend-
elee kunipa sapoti ili nifike
mbali,” amesema Jonathan.

BAADA ya kufanya vizuri

Akizungumza na BT, Jona-

“Wimbo Tawala ulinipa

yva chimbuko la wasanii
ambao tumewalea na ku-
waweka sehemu walizon-
az0 sasa,” amesema.

msik

RAPA chipukizi Harmoboy Tz,
anatamani kufanya kazi na wa-
kongwe wa muziki huo akiwamo
Ney wa Mitego na Baba Levo ili
kumjengea ujasiri.

Harmoboy Tz ambaye jina lake
halisi ni Maneno Paschal, amese-

Ney wa Mitego hebu

ie Harmoboy Tz

ma anafuatilia kwa makini kazi
za wasanii hao na kufafanua kwa
sasa anatamba na nyimbo kama
Umama, Tunaishi nao, Wanapa-
gawa, Hunitishi na Utapasi kiatu,
ambazo zinasikika katika vituo
mbalimbali vya redio na tele-

visheni. Rapa huyo amesema, kwa
kuwa ana ndoto ya kufika mbali
kupitia muziki wa kizazi Kipya,
anaamini itatimia iwapo atapata
wasanii wakubwa wa kumuunga
mkono kwa kukubali kurekodi
naye nyimbo zake.

Sauna: Majanga va mke wa Kurithi

Na Adam Fungamwango

za marehemu wakakuwa na wachumba

KUNA mila za Kiafrika ambazo bado
zinaendelea kufuatiliwa na ni nzuri kwa
sababu zinautambulisha utu na heshima ya
mtu, lakini zipo zilizopitwa na wakati.

Hapa leo tutaiangalia filamu ya ‘Sauna’,
ambayo inamhusu jamaa mmoja aliyepe-
wa mke wa marehemu kaka yake, lakini
kilichokuja kutokea ni msukosuko kwenye

familia yake.

Wakati mwingine hao wanapewa wake

Zao ambao wameahidiana kuona, hivyo
kunakuwa na mvutano, kisasi na mambo
mengine yanayofanana na hayo.

Imechezwa na wasanii wengi sana, kina
Walykister Michael, Salum Nambende, Rikia
Mkalomba, Aloyce Joseph, Cauthly Amir na
wengineo wengi.

Nambende ana mpenzi wake Zakia am-
baye waliahidiana kuwa wataoana. Hata
hivyo mipango si matumizi.

Kaka yake anafariki, hivyo ndugu na

bado alikuwa na lake rohoni. Bado al-
impenda Nambende na alikuwa hajakata
tamaa va kutaka kuolewa naye.

Anakwenda kwa mganga na kupewa vitu
ambavyo vingeweza kumsaidia kuifanya
ndoa ya Nambende na mkewe isambara-
tike.

Pamoja na kwamba Nambende ameoa,
[akini mapenzi yao yanaonekana kuwa
yalikuwa yanaendelea kama kawaida.

Kuna siku walikutana sehemu na Zakia
akamweleza mpenzi wake kuwa mkewe na

wazee wanataka amrithi mkewe. Pamoja
na Nambende kukataa, lakini anaambiwa
mila ndivyo zilivyo, hivyo hakuna ataka-
choweza kubadili.

Kabla ya kutekeleza hilo anakwenda
kumwambia mpenzi wake Zakia. Inakuwa
ni huzuni kubwa kwa mpenzi wake, kwani
analia na kuona ndoto zote walizopanga
zimepotea. Nambende anamrithi mke wa
kaka yake na katika ndoa yao, wanabaha-
tika kupata mtoto aitwaye Sauna.

Sauna anakuwa msichana, lakini Zakia

MWANAMUZIKI anayekuja kwa kasi
katika muziki wa Singeli, Iddy Msingi
maarufu Talenti Uwezo' ametambulisha
singo yake mpya inayoitwa ‘Afande’
ambayo tayari inasikika katika vituo
mbalimbali vya redio.

Akizungumza na BT, amesema wimbo
huo unaelezea maisha yake halisi
ambayo kipindi cha nyuma alipitia
changamoto ya kukamatwa na polisi na

»
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Talentl Uwezo amliliz
‘Afande’

kuwekwa mahabusu.

“Nikiwa kule nilikuwa nawashawishi
polisi wanitoe, ndipo nikapata wazo
la kutunga wimbo ambao mashabiki
wameonekana kuupokea vizuri,” amese-
ma Talenti Uwezo.

Talenti Uwezo tayari anatamba na ny-
imbo zingine mbili za Kidawa na Sielewi
ambazo zote zinaendelea kusikika na
kufanya vizuri.

nakwenda huko, na wanaambiwa
kama Zakia alivyosema. Ina
maana Zakia tayari ameshaongea
na mganga kuhusu kitu hicho.

Kilichotokea ni kwamba wa-
napewa dawa ili wakampe mtu
fulani. Wanapofika njiani wana-
kutana na mtu huyo. Wanampa
dawa ambayo wamepewa na
mganga. Hata hivyo walivyompa
tu, mtu huyo aligeuka kuwa
Sauna.

Baada ya hapo Sauna hakuwa
tena kama mtu wa kawaida, bali
kama nusu binadamu na nusu
mzimu.

binti yake ni wachawi.

Nambende akaonekana kupinga
kitu hicho, lakini mpenzi wake
anampa uthibitisho na kumwambia
aende kwa mganga ili akathibitishe
hilo.

Nambende na rafiki yake wa-
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MAKOSA MA 5 FILAMU
ZA KIBONGO

Na Adam Fungamwango

KUMEKUWA na ongezeko kubwa la Wabongo kuangalia zaidi
tamthilia za Kihindi, Kikorea, Kifilipino na hata Kichina. Kwenye
filamu wanaangaliza zaidi za Kizungu, Kichina, Kinaigeria na Ki-
hindi.

Wapo wanaoangalia tamthilia za Kitanzania ambazo nazo zi-
naonekana angalau zenyewe zinafanya vizuri, lakini kumeonekana
kushuka kabisa biashara ya filamu.

Ndiyo maana mastaa wengi wa Bongo Movie wengi wao sasa
wanacheza tamthilia. Zipo sababu nyingi za kushuka kwa mauzo
va filamu, na Watanzania kutopenda tena kuziangalia tena.

Ni kwa sababu tayari wameshaonja tamthilia kutoka nje ya nchi,
hasa zilipoanza kutafsiriwa kwa lugha ya Kiswahili. Wabongo
wameanza kuona aina tofauti ya uigizaji, wenye uhalisia wa hali
ya juu, pamoja na uandishi wa hadithi wenye upeo wa hali ya juu.
Visa na mikasa wanavyoviona ni vile ambavyo vipo kwenye jamii,
japo imetofautiana mazingira kutokana na nchi husika.

Huku kwetu filamu nyingi zinafanana sana. Ni lazima mtu aki-
toka kijijini masikini lazima awe tajiri, au aoe au aolewe na mtu
tajiri.

Mapungufu yaliyo kwenye filamu za Kibongo yanasababisha
Watanzania wenyewe kutoridhishwa na jinsi wanavyoigiza.

Leo nitaanza na makosa matano yanayofanywa na filamu za
Kibongo, na wiki ijayo pia nitaendelea kuweka makosa mengine
ambayo hayakutakiwa kuwepo, au yapo kwa sababu za kimazoea,
pia udhahifu wa waongozaji pia.

Kila mlinzi lazima awe ‘chale’

Hii imekuwa kama utamaduni kwenye filamu zetu. Na sijui nani
ameanzisha. Na waongozaji wa filamu wote wamekariri. Eti mlinzi
wa getini ni lazima awe kama vile zimemruka hivi.

Ukiangalia filamu nyingi, utakuta walinzi wa getini wanakwenda
wasanii wa vichekesho, au watu ambao ni lazima wacheze kama
‘chale’, huku nguo zao zikiwa kuukuu. Hii inaboa na kuzifanya
sinema zetu kuzoeleka na kutabirika. Kiuhalisia jumba kubwa la
mamilioni hawezi kukabidhiwa mtu kama huyo alilinde.

Anarudi Ulaya na nguo ile ile

Hapa nadhani tatizo ni bajeti. Lakini inapoteza sana uhalisia.
Mhusika anakwenda Ulaya. Halafu manonyeshwa anarejea anashu-
ka Uwanja wa Ndege akiwa na nguo hiyo hiyo aliyokwenda nayo
miaka mitano iliyopita. Tena siyo nguo tu, ila muonekano ni ule
ule. Kiuhalisia haikupaswa kuchukua picha mhusika anasafiri na
kurejea siku hiyo hiyo. Ilibidi wakae hata wiki. Abadilishe ngu na
muonekano.

Jini anasubiri magari, lazima acheke

Hapa kuna tatizo, waongozaji wangekuwa wanasubiri hakuna
magari ndipo jini au mzimu uvuke. Badala yake wanafanya haraka,
matokeo yake wanaanza kuangalia magari kabla ya kuvuka, hivyo
kupoteza uhalisia. Kingine mtu yoyote ambaye ni katili au ambaye
si wa kawaida, labda jini, mzimu akikutana na mtu ambaye anata-
ka kumdhulu ni lazima acheke “Hahahahahahaha”. Huku ni kukariri
filamu zilizopita. Si lazima. Nadhani hii imeigwa kwenye video ya
wimbo ya Michael Jackson, ‘Thriller'.

Gereza, kituo cha polisi vichekesho

Wakati wenzetu ukikuta mhusika yupo gerezaji au kituo cha
polisi kuna uhalisia mtupu, tofauti na hapa kwetu.

Hii siwalaumu sana kutokana na jinsi tu sanaa yenyewe inavyo-
chukuliwa Bongo. Kwa wenzetu wanaweza kuruhusiwa kuigizia
kwenye kituo cha polisi mradi tu masharti yafuatwe. Pia kuna
watu binafsi wanajenga vitu kama hivyo kwa ajili ya kukodisha

kwa kampuni za waigizaji.
Jambazi lazima avae koti refu

Kwa hali ya kawaida kabisa, mtu yoyote
muovu huficha uhalisia wake wa moyoni. Kwe-
nye filamu za Kibongo mtu yoyote muovu hasa
jambazi ni lazima avae koti refu jeusi na mawani
meusi. lengo siyo baya, kuweka uhalisia. Lakini
si kila filamu mhusika anatakiwa ajulikane kuwa
mtu mbaya hata kwa muonekano.

Wakati mwingine waovu hujificha si kwa
kufanya wema na nguo tu, hata kuwa kwenye
nyadhifa kwenye jamii.




MSANII wa filamu na

mtangazaji wa TV, Nick Can-
non, ametangaza ujio wa mtoto
wake wa nane kutoka kwa
mpenzi wake Bre Tiesi.

Hivi karibuni mwigizaji
huyo maarufu alisema anata-
mani kuongeza idadi ya watoto

-~

wake, na Mungu akimpatia
atapokea kwa furaha.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram, amesema mtoto
wake amezaliwa katika hali ya
kawaida nyumbani jambo am-
balo limempa uzoefu kuhusu
uzazi.

Bosi Mavin
ampoteza mama
yake

BOSI wa lebo ya muziki ya
Mavin Records, Michael Col-
lins Ajereh, maarufu kama Don
Jazzy, ametangaza kumpoteza
mama yake mzazi.

Kashfa ya Kupitia ukurasa wake wa Ins-

c . tagram wa lebo hiyo, Don Jazzy,
klmapenZ| amesema mama yake amefariki
2N-3 kutokana na ugonjwa wa sarata-
yatlklsa nyOta ni ambao ameugua muda mrefu.
H H “Nimempoteza mama yangu
ngerla mpendwa, nguzo ya familia,
SAKATA la mchungaji maarufu msaidizi na ngao yangu,” ame-
nchini Nigeria, Johnson Sule- andika.

man, kijuhusisha kimapenzi na
wasanii nyota wa filamu nchini
humo linazidi kupamba moto.

Mtikisiko mkubwa umetokea
baada ya mwandishi mmoja
wa Blogu kutoa orodha ndefu
ya mastaa wa kike wa filamu
ambao alidai wamekuwa wakiji-
husisha kimapenzi na mchungaji
huyo kwa nyakati tofauti.

Hata hivyo baadhi ya mas-
taa hao wamejitokeza kukana
tuhuma hizo, huku mchungaji
Sulemani moja ya jumbe zake
kanisani kwake, ameeleza
shutuma hizo kuwa sawa na
kicheko.

“Nimesikia wananiburuza
kwenye mitandao ya kijamii,
huyo mtu ni shetani, shetani
kakuua huko! Unataka kunibu-
ruza? Aliuliza na kisha kusema
‘Tutajikokota,”.

-

JLo, Affleck wala
fungate Paris

WASANII maarufu nchini
Marekani, Jennifer Lopez na
Ben Affleck, wameamua kula
fungate lao katika Jiji la Paris
baada ya kufunga ndoa hivi
karibuni.

Kulingana na mtandao wa
PageSix, wanandoa hao walitua
nchini Ufaransa siku ya Ju-
manne wakionekana wakiwa na
mahaba mazito.

Jlo ambaye ni mkongwe
katika muziki na Affeck anay-
etikisa katika filamu za Hol-
l[ywood, walifunga ndoa ya siri
na kisha walichagua Jiji hilo
kuwa sehemu nzuri ya fungate
yao.

Rapa JayDa
apigwa risasi

MWANAMUZIKI wa Hip hop
kutoka Louisiana nchini Mare-
kani, JayDa Youngan, yuko
hospitali akiwa mahututi baada
ya kupigwa risasi akiwa nyum-
bani kwake.

Polisi wa jimbo hilo walisema
walipokea simu sita zote zikiri-
poti tukio hilo.

Aidha, walisema majeruhi
huyo alikimbizwa hospitali ya
karibu na mtu mmoja wa ka-
ribu na mtu mwingine ambaye
pia alijeruhiwa katika tukio
hilo na aliruhusiwa baada ya
kupata matibabu.
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Ulaya,

Afrika katika vita vya UK

Na mwandishi Wetu

ARA la Afrika limegeuka

kama uwanja wa mapam-

bano kati ya mataifa ya

Ulaya na Russia, katika
juhudi za uungwaji mkono katika
sakata la vita vinavyoendelea
nchini Ukraine.

Kila upande unataka Nchi za
Afrika ziwaunge mkono baada ya
kuwapo kwa ukimya, huku baa-
dhi zikiweka wazi kwamba hazina
upande katika mgogoro huo.

Russia inatafuta kimbilio jipya
kutokana na kutengwa na Nchi za
Magharibi ambazo zimuiwekea
vikwazo vya kiuchumi.

Hivi karibuni imeshuhudia zulia
jekundu liliwekwa kwa ajili ya
Waziri wa Mambo ya Nje Sergei
Lavrov, wakati wa alipofanya ziara
yake katika mataifa manne barani
Afrika.

Ziara ya Lavrov ilionyesha jinsi
Russia ingali na msuli wa kidiplo-
masia wa kuzipa changamoto Nchi
za Magharibi kwa kuwa ndani ya
mioyo na akili za serikali za Afrika,
alipotembelea Misri, Ethiopia,
Uganda na Congo-Brazzaville.

Mataifa mengi ya Kiafrika ikiwa
ni pamoja na Nigeria na Kenya, Nchi
zenye nguvu za kiuchumi za Afrika
Magharibi na Afrika Mashariki zili-
piga kura kuunga mkono azimio
la mkutano mkuu wa Umoja wa
Mataifa mwezi Machi, na kulaani
uchokozi wa Russia na kutaka ku-
jiondoa kutoka Ukraine.

Hata hivyo, nusu ya Nchi zote
ikiwamo Tanzania hazikupiga kura
kama kutoa jibu kwamba hazipo
katika mfungamano wa upande
wowote.

Afrika Kusini ambayo inahisi
kuwa na deni kwa Russia kutokana
na msaada wake katika vita dhidi
ya utawala wa weupe walio wach-
ache, huku Uganda inatazamiwa
kushika uenyekiti wa vuguvugu
la Nchi zisizofungamana na
upande wowote, chombo Kkili-
choundwa wakati wa Vita Baridi
na Nchi ambazo zilitaka kukwepa
kushikwa na ushindani kati ya
madola ya Magharibi na kizuizi cha
kikomunisti.

Katika mkutano na waandi-
shi wa habari na Lavrov, Rais wa
Uganda Yoweri Museveni alisisitiza
msimamo wake wa kutoegemea
upande wowote kuhusu mzozo wa
Ukraine.

“Hatuamini kuwa maadui wa
adui wa mtu,” alisema.

Kwa upande wa Lavrov, ziara
hiyo ilikuwa muhimu ili kupinga
madai kwamba Nchi yake inasaba-
bisha njaa barani Afrika.

Alilaumu vikwazo vilivyoweke-
wa dhidi ya Russia na mataifa ya
Magharibi na kusababisha kupan-
da kwa bei ya nafaka.

Hakutoa msaada wowote kwa
mataifa ya Afrika kukabiliana na
athari za mzozo wa gharama ya
maisha, lakini viongozi wa Afrika
walimuelewa na kwa namna moja
walimpa imani hawatamuangusha

Russia inavyoiweka kati

kutokana na Taifa hilo kuwaunga
mkono wakati wa kupigania Uh-
uru.

Wakati Russia inateta na rafiki
zake wa zamani, Ufaransa ikiung-
wa mkono na Ulaya iliamua kuz-
itembelea baadhi ya Nchi za Kia-
frika kuweka ushawishi pamoja
na kuipaka matope Russia, kuwa
ndiyo mdudu anayetafuna ustawi
wa bara hilo kwa kugeuza nafaka
kama silaha.

Afrika inahitaji dola 1.3 ili ku-
kabiliana na njaa au mpango wa
Misheni ya Kustahimili Kilimo na
Chakula (FARM) inayoongozwa
na Ufaransa kusaidia kilimo cha
Afrika.

Rais wa Ufaransa Emmanuelle
Macron katika ziara yake ya Afrika
wiki hii, akitembelea Cameroon,
Benin na Guinea-Bissau, alis-
hangazwa na kauli zinazosikika
kuwa vikwazo vya Ulaya ndivyo
vimeleta balaa la njaa .

“Tunalaumiwa na baadhi ya
watu wanaosema kwamba vikwa-
zo vya Ulaya ndiyo chanzo cha
mzozo wa chakula duniani, ikiwa
ni pamoja na Afrika. Ni uongo
kabisa. Chakula, kama nishati,
kimekuwa silaha za vita za Urusi.”
Alisistiza Macron

Akijibu kwa ukali maoni hayo,
Lavrov alisema mzozo wa chakula
ulianza tangu lilopoanza janga la
Covid, lakini akakubali kwamba
hali ya Ukraine iliathiri zaidi soko
la chakula.

Akiwa Nchini Misri, Lavrov
alitoa hakikisho kwamba wasa-
firishaji wa nafaka watatimiza
ahadi zao.

Uchumi wa Misri unategemea
zaidi Russia kuliko ule wa mataifa

=) ) ==

Rais wa Uganda Yoweri Museveni akimpokea Waziri wa Mambo ya Nje wa Russia, Sergey Lavrov wakati alipofanya ziara wiki iliyopita.

mengine mengi ya Afrika.

Takribani asilimia 80 ya uagizaji
wake wa ngano hutoka Russia na
Ukraine, na theluthi moja ya watal-
ii wake wa kigeni ni Warusi.

Pia Nchi hiyo imeweka msingi
wa kinu cha nyuklia cha dola bil-
ioni 26 Nchini Misri.

Kijadi, biashara kati ya Russia na
Afrika imezingatia ulinzi kutoka
kwa uuzaji wa bunduki za moja
kwa moja hadi ndege za kivita.

| ’
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Hivi majuzi mamluki wa Russia
wametumwa Mali na Jamhuri ya
Afrika ya Kati (CAR) kusaidia vikosi
vya serikali kutuliza uasi.

Katika ziara yake Lavrov pia
aliangazia mkutano wa kilele kati
ya Russia na Afrika unaotarajiwa
kufanyika Nchini Ethiopia mwezi
Oktoba, ambapo mikataba ya kibi-
ashara na ulinzi inaweza kutiwa
saini ili kuimarisha uhusiano.

Kwa upande wa Marekani

raine

mjumbe wake katika Pembe ya Af-
rika Michael Hammer, ambaye pia
anazuru Misri na Ethiopia, wakati
Balozi wake katika Umoja wa
Mataifa, Linda Thomas-Greenfield,
atakuwa Uganda na Ghana wiki
ijayo.

Mataifa ya Magharibi yana nia ya
kujionyesha yenyewe na pengine
kuzikumbusha Nchi za Kiafrika
kwamba inatoa zaidi katika njia ya
biashara na misaada.

Rais wa Benin Patrice Talon akishikana mkono na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wakati alipofanya

ziara nchini humo hivi karibuni.
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. TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAPOKWENDA...

Na Adam
Fungamwango

NISIKITISHA kijana

Masudi, mambo yake,

vitendo anavyovifanya

mimi haviniridhishi.
Masudi amekuwa kwapukwapu,
mapesa mfukoni kachomoa,
ukivaa saa nzuri kwapukwapu,
vitambaa vya kichwani
kwapukwapu, stendi ya basi ndiyo
kwake...”

Huu ni wimbo unaoitwa ‘Masu-
di’ uliofyatuliwa mwanzoni mwa
miaka ya 1980 katika bendi ya Dar
International, utunzi wake Mari-
jani Rajab.

Maana ya kuanza na wimbo
huu ni kuonyesha kuwa thamani
ya vitu huendana na wakati. Na
hata, wahalifu, vibaka na wezi nao
wanaiba au kupora vitu ambavyo
kwa wakati huo vinakuwa kwenye
chati. Nao pia wanakwenda na
wakati.

Hebu fikiria wezi wa miaka 1980
walikuwa wanapora vitambaa vya
kichwani wanavyovaa kinamama,
saa, cheni, na hereni.

Baba akimwambia kijana wake
kuwa zamani alishawahi kuporwa
saa na vibaka, au kuchomolewa
pesa mfukoni, atashangaa na
wakati mwingine kucheka tu.

Mama akiwaambia wanaye
kuwa alishawahi kuporwa kitam-
baa alichovaa kichwani, bangili,
mkufu, au hereni, watashangaa. Ni
vibaka gani hao ambao wanapora
mitandio, ni vibaka kweli au?

Lengo la makala hii ni kuonye-
sha kuwa mageuzi, maendeleo, na
hata kukua kwa teknolojia, haku-
fanyiki kwenye mambo mazuri
tu, bali hata yale mabaya, hivyo
kuwataka wananchi wawe makini
na wasiishi kama walivyokuwa
wakiishi zamani.

Ndiyo maana hata Jeshi la Polisi
huwa linapeleka watu mafunzo
kukabiliana na wahalifu ambao
nao huwa wanabadilika kutokana
na thamani ya vitu kwa wakati huo
na teknolojia pia. Nalo pia si kama
lile Ia zamani, bali ni la kisasa zaidi.

Jeshi la Polisi kwa sasa lina viten-
go mbalimbali kama vya makosa
ya kimtandao kutokana na wizi
wa pesa kwa mitandao, wizi wa
simu za kisasa, pamoja na uhalifu
mwingine ambao ni wa kiteknolo-
jia au kisasa zaidi.

Hii inaonyesha kuwa hata wa-
halifu nao huwa wanabadilika ku-
tokana na nyakati.

Wakati Jeshi la Polisi likiwa
limebadilika na kuwa na vitengo
vya kidigitali kukabiliana na staili
mbalimbali za uhalifu, wananchi
nao wanapaswa kuwasaidia kwa
kubadilika, kutoamini sana watu
wasiowajua na kupenda biasha-
ra, kupata kazi au pesa ambazo
zinaonekana zinapatikana kwa
wepesi kuliko uhalisia.

Saa na mkufu, vitu ambavyo wezi zamani walikuwa wakiviwinda mno.

Tukirudi kwa wezi wa zama-
ni, miaka ya 1980, vitambaa vya
kichwani kwa kinamama ilikuwa
ni kitu cha thamani sana. Nchi ili-
kuwa kidogo na matatizo ya nguo,
kutokana na kumalizika kwa Vita
ya Kagera, hivyo uchumi uliyumba
kidogo.

Wezi walikuwa wakiwapora sana
wakinamama vitambaa na kwenda
kuviuza kwa akinamama wengine.
Na waliwavizia wapo peke yao, au
wakiwa wamekaa dirishani kwenye
mabasi. Kibaka atanyata na kumpo-
ra, kabla ya kukimbia.

Hivyo hivyo ndivyo walivyofanya
kwa akinamama waliokuwa wal-
iokuwa amevaa hereni, bangili, mi-
kufu au vyote kwa pamoja.

Vyote hivyo ni vitu ambavyo kwa
wakati huo vilikuwa na thamani
mno, kwani kibaka haikumchukua
siku kupata wateja. Kwa sasa siyo
hivyo tena, hakuna mwizi anaye-
hangika navyo. Havina thamani
tena.

Wezi au vibaka wa zamani, kwa
asilimia kubwa walikuwa kwenye
vituo vya basi. Mtu anaweza kutem-
bea kote huko asiwe na wasiwasi,
lakini akifika kwenye kituo cha
basi, ni lazima awe makini sana,
kwani walikuwa na uwezo mkubwa
wa kuingiza mikono au vidole mfu-
koni bila mwenyewe kujua. Wali-
itwa ‘pick pocket.’

Walikuwa wanafanya kazi hiyo
wakati wa abiria wanapogombea
usafiri, au ndani ya basi. Tkumbuk-
we pia wakati huo kulikuwa na shi-
da kubwa ya usafiri karibu jiji lote
la Dar es Salaam.

Kwa sasa siyo hivyo tena. Wezi
wapo sehemu zote na wala si kwe-
nye vituo vya mabasi tu. Kwa sasa

hawaingizi tena mikono mifukoni
kama zamani, ila wanawaonea
sana akinamama kwa kuchana na
viwembe mikoba yao, na kuwa-
chukuliwa simu, na pesa. Hii in-
awakumbusha akinamama kuwa
makini sana, kwa sasa wakati wa
kupanda daladala hasa kwenye
vituo ambavyo usafiri ni wa shida,
na hata wanapokuwa ndani ya gari
wanapaswa mikoba yao kuweka
mbele kifuani, au tumboni na si
pembeni au mgongoni.

Kama nilivyosema miaka hiyo
kulikuwa na uhaba wa nguo, hivyo
wizi wa nguo pia ulikuwepo. Uki-
anika nguo nje na usipozilinda, basi
imekula kwako.

Wezi wanaamua na kwenda kuu-
za. Kwa sasa wizi huo umepungua.
Siyo kwamba wezi hawataki kuiba.
Watamuuzia nani? Kwa sasa nguo
za mitumba na nyingine zimekuwa
nyingi, tena bei rahisi, si tu kwamba
kila mmoja ana uwezo na kununua,
lakini dunia ya sasa watu hawap-
endi kuvaliana nguo kwa sababu ya
magonjwa.

Zilipoingia TV katikati ya miaka
ya 1990, ambazo zilikuwa za ‘chogo’
wezi walikuwa wakizifuata mpaka
ndani. Walivunja nyumba kwa ku-
tumia jiwe maarufu lililoitwa ‘Fa-
tuma’, wenyewe walikuwa wakiita
‘kumi nje kumi ndani’, yaani watu
kumi waliingia ndani na wengine
kubaki nje. Hao walifuata TV ya
chogo tu. Kwa sasa hata ukimbebe-
sha mtoto hata TV ya kisasa ‘flat
screen’, umwambie apeleke kwa
fundi, hawana hata mpango nazo.
Ataenda nayo na kurudi bila ku-
guswa na mtu yoyote.

Hata watu wa kawaida mitaani
walipoanza kumiliki simu za mkon-

oni mwanzoni mwa miaka ya
2000, wizi na uporaji wa simu
nao ukaingia. Simu yoyote ile
iliporwa. Mradi ni simu. Lakini
kadri teknolojia ilivyozidi kukua
na kuwa na aina mbalimbali za
simu, nao wakaanza kuchagua
za kuiba au kupora.

Siku hizi simu za mkononi
za kawaida maarufu ‘viswas-
wadu’ hata uiweke hapo, haibi

Kutoka kupora saa, cheni, hadi simu za ‘tachi’
mPolisi nao waja na mbinu za kidigitali

mtu. Ukiisahau utaikuta na mwizi
hana mpango nayo. Wizi na upo-
raji ukahamia kwenye simu janja,
maarufu kama ‘smartphone.’

Hali ilipozidi kuwa mbaya, wa-
tengenezaji wakabuni kutengen-
eza baadhi ya simu zenye ‘GPS’,
teknolojia ya kitufe kinachokuwa
ndani ya simu, mtu au kitu cho-
chote lakini kinachoonyesha
kilipo.

Jeshi la Polisi lina kitengo hi-
cho na kimefanya kazi kubwa
kuhakikisha wahalifu kukamatwa
kiasi kwamba, wezi wameshaanza
kuziogopa baadhi ya simu janja,
maarufu kama za Tachi.’

Kwa siku za karibuni kumeku-
wa na wizi wa kutumia bodaboda
na hasa akinadada wamekuwa
waathirika sana.

Wanapaswa wawe makini wa-
napokuwa kando ya barabara
na hasa wanapoziona bodaboda
mbele yao, kwani wamekuwa
wakiporwa mikoba yao, ambayo
wanakuwa wameweka kila kitu
ambacho walihitaji kukibeba. Wa-
nawavamia, wanapora mkoba na
kuondoka kwa kasi.

Wanapaswa kutoweka pesa,
simu, vitambulisho na kila kitu
kwenye sehemu moja yaani
mkoba, lakini pia wawe makini
kwenye kubeba mikoba yao kwa
namna ambayo itakuwa vigumu
kuporwa, au kutoonekana kira-
hisi, hasa nyakati za usiku.

Tuma meseji 0716 350534

Simu za mkononi ‘smartphone’, ni moja ya vitu ambavyo vibaka wa

sasa wanavitolea macho.
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Russia yashambulia kila kona Ukraine

KYIV, UKRAINE

Jeshi la Russia limevishutumu
vikosi vya Ukraine kwa kuua watu
40 baada ya kulishambulia gereza
ambalo linawashikilia wafungwa
wa vita wa nchi hiyo.

Tukio hilo lilitokea jana katika
eneo linalodhibitiwa na waasi
mashariki mwa Ukraine.

Wizara ya Ulinzi ya Russia ka-
tika taarifa yake imethibitisha
kuuwawa kwa wafungwa 40 wa
kivita wa Ukraine na kuwajeruhi
wengine 75.

Taarifa hiyoilieleza wafanyakazi
wanane wa jela hiyo wamejeruhi-
wa katika shambulio hilo lilotokea
eneo la Olenivka linalodhibitiwa
na waasi wanaotaka kujitenga la
Donetsk pia walijeruhiwa.

Huku haya yakijiri kwa mara
ya kwanza baada ya wiki kadhaa,
wanajeshi wa Russia wamefanya

mashambulizi ya roketi kwenye
mji mkuu wa Ukraine, Kyiv.

Kulingana na gavana wa mkoa
wa Kyiv, Oleksiy Kuleba, watu 15
wamejeruhiwa katika masham-
bulizi hayo yaliyolenga vituo vya
kijeshi kwenye viunga vya mji wa
Kyiv.

Kuleba aliiambia televisheni
ya taifa kwamba makombora
zaidi pia yalianguka katika mji
wa Chernihiv ulioko kaskazini
mashariki mwa mji mkuu.

Mashambulizi pia yaliripotiwa
katika mji wa Mykolaiv ambao
uko karibu na mstari wa mbele wa
kusini mwa nchi hiyo.

Mashambulizi hayo yalisababi-
sha watu watano kuuawa katika
kituo cha basi na kuwajeruhi wen-
gine saba.

Ofisi ya rais wa Ukraine, Vo-
loydmir Zelensky, jana ilisema
kwamba makombora ya Russia

yaliyoipiga Mykolaiv yaliharibu
majengo kadhaa, pamoja na ny-
umba za makazi.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Marekani Antony Blinken alisema
Russia imetoa vitisho vipya kwam-
ba inatazamia kuchukua kimaba-
vu maeneo zaidi ya Ukraine mbali
na Donbas.

Aliongeza kuwa hatua kama
hiyo haitahalalishwa kamwe.

Akizungumza na waandishi wa
habari Blinken alisema “Nadhani
ni muhimu sana sasa tuone nini
mpango unaofuata wa Russia,
huo ni unyakuzi wa eneo zaidi
la Ukraine, Waziri wa Mambo ya
Nje, Lavrov atasikia moja kwa
moja kutoka kwangu kwa niaba
ya Marekani, tunaona na tunajua
wanachofanya na hatutakubali
kamwe, haitahalalishwa kamwe,
kutakuwa na matokeo ikiwa ndi-
vyo wanavyofanya, na ikiwa ndi-

vyo wanavyojaribu kudumisha”

Haya yanatokea wakati Mare-
kani ilitangaza hapo juzi kuwa
imewasilisha pendekezo kwa
Russia la kuachiwa huru Wamare-
kani wawili wanaoshikiliwa nchini
humo, akiwemo mchezaji maaru-
fu wa mpira wa kikapu nchini
Marekani, Brittney Griner.

Waziri wa Mambo ya kigeni wa
Russia, Sergei Lavrov alisema nchi
yake hivi karibuni itapendekeza
siku ya mazungumzo hayo na
Marekani.

UKRAINE YAMTEUA
MWENDESHA MASHTAKA

Serikali ya Ukraine imemteua
mwendesha mashtaka mpya
wa serikali baada ya nafasi hiyo
kuachwa wazi kwa karibu miaka
miwili.

Mwendesha mashtaka huyo
mpya Oleksandr Klymenko, ana

umri wa miaka 35.

Hapo awali alifanya kazi kama
mpelelezi katika idara ya taifa ya
kupambana na rushwa.

Alipendekezwa kushika wa-
dhifa huo tangu Desemba mwaka
jana.

Ukraine inakabiliwa
na shinikizo la kupambana na
rushwa.

Kundi la nchi saba zilizoendelea
kiviwanda zilipendekeza kuteuli-
wa kwa ofisa huyo wa kupambana
na ufisadi baada ya mtangulizi
wake Klymenko, Nazar Kholod-
nytsky, kujiuzulu Agosti mwaka
2020.

Mnamo mwaka jana, shirika la
Transparency International lilii-
kadiria Ukraine kama nchi ya pili
miongoni mwa mataifa yanayoon-
goza kwa rushwa barani Ulaya

DW

Maandamano
yvaisimamisha

Guinea

CONAKRY, GUINEA

MAANDAMANO vya kuupinga
utawala wa Guinea na uchelew- :
eshwaji wa mchakato wa kureje- '
sha demokrasia nchini humo,
yamesababisha mji mkuu wa nchi
hiyo, Conakry usimamishe shu- '
ghuli nyingi. ;

Waandalizi wa maandamano '
hayo walidai kuwa mtu mmoja ;
ameuawa. '

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na mfungamano wa Kitaifa wa !
ulinzi wa katiba (FNDC), mtu huyo !
aliuliwa kwa kupigwa risasi na
watu wengine kadhaa wamejeruhi-
wa. Mfungamano huo wa kisiasa
wenye ushawishi mkubwa nchini
Guinea, uliandaa kampeni hiyoya
upinzani ili kushutumu vamuzi uli-
ofanywa na utawala wa Guinea juu
va kuudhibiti mchakato wa kureje-
sha utawala wa kiraia, baada ya i
kutwaa madaraka mwaka uliopita.

Mwenyekiti wa jumuiya ya uchu-
mi ya Afrika magharibi ECOWAS,
Umaro Sissoco Embalom aliwataka
watawala wa kijeshi nchini Guinea
waharakishe hatua za kurejesha ;
demokrasia DW '

i Ghasia zinazoambatana na uchomaji moto mali za Umoja wa Mataifa zinazidi kufanywa na Waandamanaji eneo la Goma

i nchini DRC. PICHA: AFP

wameku-

KAMBI moja ya walinda ama-
ni wa Umoja wa Mataifa imelip-
uliwa kwa bomu la petroli huko
Beni, mashariki mwa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo.

Tukio hilo limetokea wakati
kunaendelea maandamano
yanayoambatana na ghasia
kupinga uwepo wa umoja huo
nchini DRC

Takribani vituo vingine viwili
vya kulinda amani vilishambu-
liwa siku ya Alhamisi.

Takwimu za majeruhi hazi-
kufahamika mara moja. Takrib-
an watu 19 wakiwemo walinda
amani watatu wa Umoja wa
Mataifa ~wamefariki  katika
mapigano hayo makali kufua-
tia maandamano ya kupinga
Umoja wa Mataifa yaliyoanza
Jumatatu.

Waandamanaji
wa wakishutumu Umoja wa
Mataifa kwa kutowalinda raia
dhidi ya makundi yenye silaha
yanayoendesha shughuli zake
mashariki mwa nchi.

Msemaji wa Umoja wa
Mataifa alisema waandamanaji
hao wameunganishwa na vi-
kundi vya wanamgambo wa
Mai Mai, vilivyoundwa kwa ajili

Kambi ya Umoja wa Mataifa yalipuliwa

. BENI, DRC

Zaidi ya vikundi 100 tofauti
vyenye silaha vinaendesha
harakati zake mashariki, ikiwa
ni pamoja na Allied Democratic
Front ambayo inashirikiana na
kundi la Islamic State.

Wimbi la hivi majuzi la
mashambulizi limeua mamia
na maelfu ya wengine kuyaha-
ma makazi yao.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

DEED POLL
(On change of name)

(UNDER REGISTRATION OF DOCUMENT ACT)
Cap 117 R.E 2002

THIS DEED is made this 24™ day of July 2022.
BY THIS DEED, the undersigned and the person with the name KEZIA MAKUYA
KITIKU OF P.0 BOX 118 TABORA, a citizen of the United Republic of Tanzania by
birth Do HEREBY ABSOLUTELY renounce and abandon the use of my name
KEZIA JOSEPH KITIKU which was mentioned in Citizen Identity Card (NIDA)
with reference No 19941211-43212-00003-12.

AND in pursuance of such change of name as aforesaid | hereby declare that |
shall at all times hereafter in all records, deeds and instruments in Writing and
inall actions and proceedings and i all dealings and sign the name of

KEZIA MAKUYA KITIKU as my name in lieu of the said names of KEZIA JOSEPH
KITIKU renounced as aforesaid.

THAT, the reason for such change of name is due to adopts a full name of
KEZIA MAKUYA KITIKU which was mentioned previously in Academic
Certificates and birth Certificate C No 1002800274

AND | HEREBY AUTHORISE and request all person to designate and address
me by such assumed name of KEZIA MAKUYA KITIKU only.

IN WITNESS WHEREFORE, | have hereunder signed my assumed named of
KEZIA MAKUYA KITIKU, and have set my hand this 24 day of July, 2022.

SIGNED AND DELIVERED by the said F )
KEZIA MAKUYA KITIKU. - H‘f[ ke
Who is known to me personally/identified

70 me by Rose RUZIGE KEZIA MAKUYA KITIKU

The letter being known to me personally
This day of 27" July, 2022
BEFORE ME

+ Name: CHRISTINA JACKSON 3
 Qualification : ADVOCATE |
+ Signature: =

- Date: 25" July 2025 ==

KUPOTEA
KWA CHETI

ALLY BAKARI ALLY anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye Index namba
S.2367/137 kilichotolewa na Baraza la Mitihani
la Taifa kupitia TOLEDO SEKONDARI mwaka
2015. Kwa yeyote atakayekiona atoe taarifa

kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
DAR/URA/RB/299936/2022.

KUPOTEA
KWA CHETI

VICTOR EMMANUEL MWEMEZI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita chenye
index namba S.1599-0786 kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia shule ya sekondari ya
BAOBAB mwaka 2018,yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa KW/RB/3541/2022

KUPOTEA
KWA VYETI

YUSUPH KISEO NZOWA anatangaza kupotelewa na
vyeti,cha kidato cha nne chenye index namba
CS16000217537 kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya EAGLE SECONDARY mwaka
2015,na cheti cha kidato cha sita chenye index
namba ACS19080193 kilichotolewa kupitia shule ya
ALPHA SECONDARY mwaka 2019, vyeyote
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

Polisi taarifa DAR/CHU/RB/298218/2022

KUPOTEA
KWA VYETI

JOSEPH ELIAS MBOWE anatangaza kupotea kwa cheti cha
chuo cha BACHELOR OF SCIENCE WITH COMPUTER
SCIENCE chenye usajili namba 23652/T.98 chenye namba
BSCWCOM 000008 kilichotolewa na UNIVERSITY OF DAR
ES SALAAM mwaka 2001na cheti chachuo chaMASTERS
IN COMPUTER SCIENCE chenye usajili namba P 065/T.12
kilichotolewa na UNIVERSITY OF DARES SALAAM mwaka
2007. Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa kwenye kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: UD/RB/3726/2016

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP JUDICIAL CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 130/2021

IN THE MATTER OF THE LATE
MARTIN KALIHOSE MWANDA......DECEASED
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF
LETTERS OF ADMNISTRATION BY ABDUL ATHUMANI
HIMBA.....PETITIONER

IMMONS TO PRODUCE TESTAMENTARY PAPER
(section 60,rule 77)

To.GODWIN MARTIN KALIHOSE

WHEREAS it appears to this court that a certain paper or witing
being or reporting to be testamentary, to wit death, bearing
date the 13th day of march 2020 of the late MARTIN KALIHOSE
MWANDA deceased,who died at lugalo hospital on the 13th of
march 2020 is now in your possession or under your control.
YOU ARE HEREBY COMMANDED to produce,bring into and
leave at this court the said paper or writing on or before 18th
day of august 2022 after service hereof on you, inclusive of the
day of such service.

This summons has been issued on the application of ABDUL
ATHUMANI HIMBA of dar es salaam .

Given under my hand and the seal of the court,this 28 day of july
2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA KIHONDA
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa MirathiNa......38/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: MWAMED JUMA NASSORO WA MAFISA KWA
MAMBI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWANA MWANAIDI SHOMARY NASSORO

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tahehe 04 Mwezi 08 Mwaka 2022 kabla huyo

kuwa msij izi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza
kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 23mwezi 07 mwaka 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA
MOROGORO MJINI
KITUO CHA KIHONDA, MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA NDOA Na.40...2022
JINA LA MDAI: THABIT OMAR KITUPULA
JINA LA MDAIWA: SOPHIA ZUBERI ABDALLAH

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: SOPHIA ZUBERI ABDALLAH ALIEPO TANGA - BARABARA YA 15
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba:Madai ya
kwamba ndoa ivunjwe.Kwa hiyo unatakiwa Kuhuduria
binafsi katika mahakama hii tarehe 03/08/2022 saa
09:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZ0:Kama hautohudhulia siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitishwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini,mahakama inaweza kusikiliza shauri hili bila ya
wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 29/07/2022

Mnmm\mae;

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA YA WILAYA KINONDONI
SHAURI LA MADAINO 36 YA 2022
EDINA WILLIAM KIMARIO.
DHIDI YA
ELIEZER MOSES KISIGILA.
JACKLINE ALPHONCE KATO.
Kwa
ELIEZER MOSES KISIGILA NA
JACKLINE ALPHONCE KATO
JACKLINE ALPHONCE KATO NA ELIEZER MOSES KISIGILA

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mleta madai ameleta madai yake ambayo
maelekezo yake yameelezwa katika nakala ya madai ambazo
zinaweza kupatikana katika Mahakama hii. Kwa hiyo
unahitajiwa kuhudhuria Mahakamani binafsi au wakili au
muwakilishi ambaye anaruhusiwa siku ya tarehe 01 Mwezi wa
agosti Mwaka 2022.

Kwa mujibu wa madai haya na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kutajwa shauri hilo ni lazima ulete hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

ANGALIZO

Kama hukuhudhuria siku tajwa hapo juu na Mahakama
ikithibitisha kama umepokea wito wa kuitwa shaurini, itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 28 Mwezi Julai Mwaka 2022

. MDAIWA
MDAIWA

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Beil Poa
Tupigie: 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

MGENI wa ajabu anatokea kwe-
mkoani Pwani. Anakotoka hakuju-
likani.

Watu wote wanamwogopa. Ni
kwa sababu hawamjui. Msichana
Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni
huyo. Kwa kufanya hivyo, anabe-
zwa kwa maneno mengi ya kejeli
kwa kumsaidia mtu asiyemjua am-
baye anaweza kuwa hatari kwa

..........

wamtimue mgeni huyo asiyeju-
likana, lakini akakataa katakata.
Pamoja na kutishwa kuwa atateng-
alisimama na msimamo wake ule
ule wa kumsaidia kwa sababu ali-
kuwa na shida kubwa.

Matokeo haya, yanamuingiza Si-
watu kwenye msukosuko mkubwa
ambao hajawahi kuupata kwenye
maisha yake kiasi cha kumkatisha
tamaa. Fuatilia kisa hiki.

cha Semwanza kilipokea
ugeni. Watu wawili ambao hawaku-
julikana walipotoka, walifika kwenye
ofisi za Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-
jiji.

Walionekana kuwa na sifa njema,
na hawakuonekana kama wanatoka
ni.

Walikuwa wamevaa nguo za ghara-
ma. Mmoja alikuwa mrefu mwem-
bamba na mwenye nywele nyingi.
Mwingine ni mfupi, mnene na aliku-
wa na kipara.

“Karibuni wageni.” Ni sauti ya mwe-
nyekiti ikiwakaribisha.

Wakaitikia kila mmoja kivyake na
kuruhusiwa kukaa.

Baada ya makaribisho na maneno
ya hapa na pale, mwenyekiti akaenda
moja kwa moja kwenye mada.

“Enhee wageni wangu, kwanza
mmetoka wapi na niwasaidie nini?”

Mrefu akajibu “Sisi tumetoka Chal-
inze mjini. Nia yetu ni kumuona ki-
jana mmoja anaitwa Dibwela.

Mwenyekiti alishtuka kidogo. Jinsi
wake Dibwela ilimshangaza.

“Vipi mnataka kukodisha shamba
lake kulima?”

“Hapana, tuna mazungumzo naye.
Akajibu tena yule yule.

“Kwa hiyo mnataka tumwite hapa
ofisini tuzungumze naye, au mnataka
kwenda nyumbani kwake.”

“Nadhani nyumbani kwake ndiyo

”»
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Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.
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“Kwa
hiyo
mnataka
tumwite
hapa
ofisini
tuzun-
gumze
naye, au
mnataka
kwenda
nyum-
bani
kwake.”

kuzuri zaidi.” Akajibu mwingine.

“Okay, ngojeni nimwite kijana wangu
awapeleke, mimi nina kikao hapa na
watu fulani, wana matatizo ya mipaka
ya shamba.”

Dibwela alipokea ugeni ambao uliku-
wa mgeni kabisa machoni mwake.

Huku nyuma hata Mwenyekiti wa Ki-
jiji naye alikuwa na wasiwasi. Hakujua
wageni wale wametoka wapi na nini
walitaka kutoka kwa Dibwela.

“Dibwela, ugeni wako huu.” Ilikuwa
ni sauti ya kijana aliyetumwa na mwe-
nyekiti kuwapeleka.

“Karibuni.”  Akawakaribisha kwa
mashaka kidogo na mshangao kwa
mbali. Akili ya haraka haraka ikam-
tuma kwamba huenda ni wanunuzi wa
shamba.

“Nani aliyewaambia kuwa mimi nau-
za shamba?” Aljjiuliza mwenyewe.

Aliingia ndani na kutoka na viti viwili
vya marimba, akawapa kila mmoja na
chake. Yeye akakaa kwenye kigoda.

Zikaja sekunde kadhaa za kusomana
machoni. “Jamani mimi nawaacha,
nimeshamaliza kazi yangu.” Kijana aka-
washtua.

“We nenda, hawa wamefika.” Dibwela
akamjibu.

“Kijana, wewe ndiye Dibwela si ndi-
yo?”

Huku akiwa na wasiwasi kidogo,
akajibu “Ndiyo mimi.”

“Mimi naitwa Daudi.” Yule mfupi
ambaye ndiye alianzisha maongezi ali-
jitambulisha, halafu akamtambulisha
mwenzake mrefu mwembamba mwe-
nye nywele nyingi.

“Huyu anaitwa Billy. Tumeelekezwa
tuje kwako.”

Hili liliendelea kumshangaza Dibwe-

la na kujiuliza, watu wale wanaooneka-
na kama wametoka mbali, ni nani aliye-
watuma, amewatuma nini na mtu gani
huyo anayemfahamu hata kwa jina.

“Nani aliyewaelekeza na anataka
nini?”

“Tumeambiwa wewe ndiye kaka yake
msichana mmoja anaitwa Siwatu.”

Mshituko mwingine ukampata. Awa-
li alidhani huenda kuna kitu kibaya
kwake, au watu hao walimlenga yeye,
lakini hilo akaliondoa mara moja baada
ya kusikia, anauliziwa dada yake.

“Kafanya nini tena, dada yangu, mbo-
na kila siku mikosi.” Akajibu kwa sauti
kama mtu anayesikitika.

“Hakuna kibaya kwake bwana Dibwe-
la.” Billy akajibu.

“Kumbe?”

“Tumetumwa na bosi wetu, wanata-
ka kumuoa.”

Ni mshtuko juu ya mshtuko kwa
Dibwela. Dada yake anataka kuolewa
na mtu ambaye hamfahamu, amepata
watu ambao hawafahamu pia.

“Ni nani, na anaishi wapi?”

“Anaishi Chalinze, yeye hana tatizo
Siwatu, amesema kuna mtu amempa
taarifa zake zote, hivyo anamfahamu
kwa hiyo hana haja ya kumchunguza,
sijui nini, ametupa barua hii ya posa,
na amesema wewe ndiye ndugu yake
pekee hapa.”

“Anaitwa nani?”

“Sisi wafanyakazi wake tunamwita,
Bosi Mulango, nadhani hilo ndiyo jina
lale.” Billy ndiye aliyeonekana kujibu
maswali hayo magumu.

“Mmmbh, haya, lakini juzi tu katoka
kukataa barua ya mtu hapa kutoka ki-
jiji cha jirani hapo na ni mkali kweli
linapofika suala la kuolewa, sijui...”

Dibwela akawa na wasiwasi, aki-
kumbuka majuzi alipojibishana
naye.

“Kaka sikiliza nikwambie.
Kuolewa ni hiari ya mtu. Zile
zama za kulazimishwa kuolewa
zimepitwa. Mimi ukifika muda
wa kuolewa nitaolewa. Na hata
wewe hutokuja hapa kuniuliza,
nitakuletea tu mtu, au mshenga
atakuja kwako. Kama Mungu
amepanga mimi niolewe, au siku
moja niondokane na hii mikosi
inayonipata sawa, ila sitoishi
kwa kuangalia nani anasemaje.

Kaka nikwambie, hakuna umri
wa kuolewa. Ila kuna utayari wa
kuolewa. Tena kuolewa na mtu
ambaye umeridhika naye kaka.”
Akawa anakumbuka maneno
ambayo alikuwa akiongea Siwa-
tu, wakati akipinga kuolewa kwa
mara ya pili, kwanza ilikuwa ni
Maiko ambaye ndiyo ilisemaka-
na kwa hasira akambaka, ingawa
hakukuwa na ushahidi wa moja
kwa moja, bali kukutwa kwa leso
yake chumbani kwa Siwatu, siku
kadhaa baada ya tukio hilo.

“Sasa sijui twende kwake
au..”Wakati akiongea hivyo al-
ipita mtoto mmoja wa kike. “We
Mwaka, unaenda huko, pitia
kwa Siwatu, ukimkuta mwite,
mwambie aje hapa kuna wageni
wake, aje haraka sana.” Dibwela
alimtuma na mtoto akaitikia kwa
kichwa.

“Unajua, mimi nataka sana
dada yangu aolewe, amepata
tabu sana hapa kwenye hiki ki-
jiji, tena kama akitoka hapa na
kwenda kwingine itakuwa vizuri
sana, ila sijui anakwenda wapi
na huyo mwanaume ni nani
na atamtunza vipi.” Dibwela
alieleza wasiwasi wake.

“Usiwe na wasiwasi kaka,
kama dada yako akikubali, uta-
muona huyo shemeji yako, siyo
mtu mbaya, tumekwambia anai-
shi Chalinze, ni bosi wetu. Siyo
kwamba ana pesa sana, hapana,
ila kama uwezo wa kumtunza
dada yako anao sana tu.” Daudi
akamtoa wasiwasi.

“Tungeweza kuja naye, lakini
si unajua mila tena za Kiafrika,
tumeleta barua, tuje na mhusika,
hapana. Sisi tumeelekezwa tuje
hapa kama washenga, nyinyi
ndiyo mtapanga siku ya yeye
kuja kujitambulisha.” Akadakia
Billy.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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COASTAL YANOGEWA
NYOTA WA ZENJI

Na Adam Fungamwango

LABU ya Coastal imesajili

wachezaji wanne kutoka Zanzi-

bar katika kile kinachoonekana

ukiimarisha kikosi chao kwa

msimu ujao wa Ligi Kuu na mashindano
mengine.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Juma Mgun-
da amesema wameanza kukiimarisha
kikosi hicho, na anaamini kitakuwa bora
zaidi msimu ujao kuliko uliopita.

Coastal imeonekana safari hii kukim-
bilia zaidi kusajili wachezaji kutoka Ligi
Kuu ya Zanzibar kama Maabad Maulind
Maabad ambaye ni mshindi wa kiatu cha
dhahabu kwenye ligi hiyo, akitokea kla-

bu ya KVZ, winga Msati Kassim ‘Gabo’ ku-
toka Malindi, beki Idarous Seif “Yobo® ku-
toka Jang'ombe na Khatib Kombo ‘Hero’
kutoka Kipanga.
Mbali na wachezaji kutoka Zan
zibar, Coastal pia imewasajili
wachezaji wa kigeni Mkongomani
Riquene Pembele, ambaye
anacheza nafasi ya winga, kiungo
Djibril Olatoundji raia wa Benin
na kipa Mamahoud Mroivili ku
toka Comoro.
Mgunda amesema anafurahia usajili
huku akipata fursa ya kuiandaa timu
mwenyewe, tofauti na msimu uliopita
ambapo aliichukua kwenye hali mbaya.

“Sisi  makocha wakati mwingine
unakuwa kama unajitoa mhanga, ina-
takiwa uwe na roho ngumu, kwa sababu
unapewa timu ikiwa kwenye hali mbaya,
lakini unakubali unafanya kila njia ili
kuinusuru. Ndivyo nilivyofanya mimi
msimu uliopita, lakini safari hii nafurahi
kwa sababu nauona usajili na nitaanza
kuiandaa mwenyewe timu ya msimu
ujao,” alisema straika huyo wa zamani
wa timu hiyo na timu ya taifa, Taifa Stars.

Coastal imeondokewa na wachezaji
wake kadhaa muhimu, wakiwemo Vic-
tor Akpan aliyekwenda Simba, Abdul
Selemani ‘Sopu’ aliyetwaliwa na Azam
FC, Rashid Chambo na Muhsin Makame
waliosajiliwa na Dodoma Jiji.

_

Ally Choki na Luiza Mbutu wakifanya vitu vyao

Pwani Sensa Soka Bonanza yaja

Na Sabato Kasika, KIBAHA

TIMU 14 za soka kutoka kata 28 za
zinatarajiwa kuchuana katika Bonanza li-
itwalo Pwani Sensa Soka Bonanza likiwa
na lengo la kuhamasisha watu kujiandaa
kuhesabiwa katika sensa.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Mkurugenzi wa Linda Media Solu-
tion (LIMSO) Khadija Kalili, alisema bo-
nanza hilo litafanyika Agosti 14, na lime-
shapata baraka za Ofisa wa Michezo wa
Mkoa, Grace Bureta.

“Timu ambazo zitaibuka na ushindi
kuanzia wa kwanza hadi wa tatu, zitaon-
doka na zawadi tutakazozitangaza hapo

baadaye, kwani kwa sasa tunaendelea na
maandalizi ya michuano hiyo,” alisema
Kalili.

Mkurugenzi huyo aliongeza kuwa
kabla ya michuano, kutakuwa na bu-
rudani ya muziki kutoka kwa vikundi vya
wasanii mbalimbali, kwa ajili ya hamasa
kusaidia kufanikisha lengo la kuhimiza
watu kujiandaa kuhesabiwa.

Alisema, kutakuwa na mechi ambazo
zitakutanisha timu mbalimbali ndani
ya wilaya ya Kibaha, ambapo ametoa
wito kwa wadau wa soka kujitokeza ku-
saidia bonanza hilo, kwa kuwa sensa ni
muhimu.

Alifafanua kuwa Ofisa Michezo mkoa
huo amewapongeza kwa kuleta wazo

hilo la kufanya bonanza, kwa ajili ya ku-
hamasisha watu kujiandaa kuhesabiwa
katika sensa, kwamba ni zuri na lina tija
kwa taifa.

“Linda Media Solution kwa kushiriki-
ana na vyama vya soka Mkoa wa Pwani
imeandaa bonanza hili la mpira wa
miguu, litafanyika kwenye viwanja vya
Bwawani vilivyopo Mailimoja wilayani
Kibaha mkoani Pwani,” alisema.

Alisema, ni wajibu wa kila Mtanza-
nia kutoa hamasa ili kufanikisha sensa
ambayo inatarajiwa kufanyika Agosti
23 mwaka huu, ambapo amewaomba
wadau mbalimbali kujitoleza kuwaunga
mkono.

I
Twanga

kupeleka
mpya
Tabora,
Mpanda

Na Sabato Kasika

BENDI ya muziki wa dansi
va Twanga Pepeta, inatarajia
kutambulisha nyimbo mpya
zinazoandaliwa kwa ajili ya
albamu ya kwanza ya mwaka
2022 katika miji ya Tabora na
Mpanda wakati wa sikukuu ya
Nanenane.

Mwimbaji nyota wa bendi
hiyo Ally Choki, alisema Twan-
ga ataelekea mkoani Tabora
kuanzia Agosti 3 mwaka huu
na kisha itafika Mpanda
mkoani Katavi kwa ajili ya
kuendelea kutoa burudani
huko.

“Kwa sasa tuna nyimbo
mpya zikiwamo za Chombo
ya Fundi, Dokta Ruby utunzi
wangu, Mbea utunzi wa Khalid
Chokoraa na Shobo wa mwim-
baji chipukizi Joshua tutazi-
tambulisha katika ziara hiyo,”
alisema Choki.

Mbali na kuzungumzia ziara
hiyo, Choki alisema bendi hiyo
inajiandaa kuweka mikakati ya
kuhakikisha muziki wa dansi
unabaki kwenye mstari baada
ya kukumbana na changamoto
nyingi.

Choki alisema miongoni
mwa mikakati hiyo ni kuen-
delea kuandaa nyimbo am-
bazo zinakuwa na mvuto kwa
mashabiki na hata kuandaa
maonyesho ya kuwapa nafasi
yva kutoa maoni baada ya kuz-
isikiliza nyimbo mpya.

Alisema, kila bendi ina
mikakati yake ya kuhakikisha
inaendelea kusimama imara,
na kwamba kwa upande wa
Twanga, hiyo ni baadhi ya
mikakati wanayotarajia
kuitumia ili kuendelea kusi-
mama imara.

“Siyo siri kwamba muziki
wa dansi unapitia changamoto
nyingi na kusababisha baa-
dhi ya bendi kuyumba, lakini
ninaamini kuwa bado upo
kwenye mstari, hivyo ku-
hakikisha unaendelea kuwa na
nguvu,” alisema.

Alisema bendi imeweza
kukabiliana na yote na bado
iko imara, na kwamba zaidi
ya mMwongo mmoja imeende-
lea kuwatumbuiza mashabiki
wake ndani ya changamoto
zinazoukabili muziki wa dansi.
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GUEYE AWANIWA EVERTON

KLABU ya Everton imewasiliana na Paris St-
Germain kuhusu kumsajili tena kiungo wa kati wa
Senegal, Idrissa Gueye mwenye umri wa miaka 32,
huku mazungumzo yakiendelea siku chache zijazo.
(Fabrizio Romano)

TAVARES ATUA MAESEILLE

NUNO Tavares mwenye umri wa miaka 22 jana [ju-
maa alifanyiwa vipimo vya afya na Marseille baada
ya timu hiyo ya Ufaransa kukubaliana kumchukua
kwa mkopo kutoka Arsenal. (Fabrizio Romano).

SANCHEZ ATAKIWA

KLABU ya Marseille pia imeanza mazungumzo
ya kumsajili mshambuliaji wa Chile, Alexis Sanchez
mwenye umri wa miaka 33 kutoka Inter Milan.
(LEquipe)

KOSTIC AWANIWA

KLABU ya West Ham inaendelea na mazungumzo
na Eintracht Frankfurt kuhusu kumsajili mchezaji
wao wa kimataifa wa Serbia, Filip Kostic mwenye
umri wa miaka 29, ambaye anaweza kucheza kama
beki wa kushoto au winga wa kushoto. (90min)

ZANIOLO AWINDWA

KLABU ya Tottenham itajaribu kuipiku Juventus
katika uhamisho wa fowadi wa Italia, Nicolo Zaniolo
mwenye umri wa miaka 23 kutoka Roma. (Tuttos-
port)

REGUILON AWANIWA BARCA

BARCELONA wana nia ya kumsajili Sergio
Reguilon mwenye umri wa miaka 25 kutoka Totten-
ham Hotspur, ikiwa hawataweza kumsajili beki wa
kushoto wa Hispania, Marcos Alonso mwenye umri
wa miaka 31 kutoka Chelsea. (AS)

KETELAERE KUTUA MILAN

AC Milan wamekubali mkataba wa kumsajili
Charles de Ketelaere kutoka Club Bruges, licha ya
Leeds United na Leicester City kumtaka msham-
buliaji huyo wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 21.
(90min)

GIOVANI AKATALIWA

KLABU ya Palmeiras imekataa ofa mbili kutoka
kwa Ajax kwa ajili ya kumsajili mshambuliaji wa Bra-
zil, Giovani mwenye umri wa miaka 18 na timu hiyo
ya Uholanzi sasa inakabiliwa na ushindani mkali
kutoka kwa Newcastle na Bayer Leverkusen. (ESPN)

TRIPPIER NUSURA ATUE MAN

MLINZI wa pembeni wa Newcastle United na
England, Kieran Trippier mwenye umri wa miaka 31
amesema angeweza kujiunga na Manchester United
msimu uliopita wa joto, kabla ya kuamua kuondoka
Atletico Madrid na kujiunga na Newcastle, Januari.
(Mirror)

LOOKMAN KUUZWA

KLABU ya Everton inatazamiwa kupokea ada ya
kumuuza Ademola Lookman huku Atlanta ikikubali
kumsajili winga huyo wa Nigeria mwenye umri wa
miaka 24 kutoka RB Leipzig kwa ada ya euro milioni
15. (Sky Sport Italia)

FIRMINO KUTOONDOKA

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amepuuza
mapendekezo ya mshambuliaji wa Brazil, Roberto
Firmino kuondoka msimu huu wa joto baada ya
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30 kuhu-
sishwa na Juventus na Newcastle. (90min)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
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HATIMA YAKE MANUTD

® ® ® Asema anazushiwa uongo mwingi,
awacheka mashabiki wa Atletico Madrid...

MANCHESTER, England

RISTIANO Ronaldo am-

etumia mitandao ya kijamii

kukemea ‘uongo’ unaohusu

mustakabali wake ndani ya
Manchester United.

Ronaldo ameomba kuondoka Old
Trafford msimu huu wa joto huku
pia akikosa nafasi ya kuwepo kwenye
kikosi cha mandalizi ya msimu mpya
kwa sababu ya matatizo ya kifamilia.

Akijibu ujumbe kupitia Instagram
unaodai kuwa Sir Alex Ferguson
alishiriki katika mkutano wa hivi kar-
ibuni na kumzuia Ronaldo kuondoka

- alisema ‘uongo’ mwingi unazungu-

ka kuhusu mustakabali wake.
“Haiwezekani kutozungumza

kunihusu kila siku,” aliandika.

Ronaldo pia alichukua se
hemu ya maoni ya chap
isho lingine kuhusu maan
damano yanayoendelea ku
toka kwa mashabiki wa
Atletico Madrid dhidi ya
uwezekano wa uhamisho
wake.

Hivi majuzi baadhi ya mashabiki

waliinua bango lililosomeka ‘Ron-
aldo haukaribishwi’.

United wameweka wazi kwa Ron-
aldo kwamba hawataki kumuuza
msimu huu wa joto, huku kocha
mpya Erik ten Hag akikiri wazi kuwa
anataka mshambuliaji huyo mkong-
we awe sehemu ya kikosi chake kwa
ajili ya msimu huu.

Hata hivyo, Ronaldo anataka kuji-
unga na klabu iliyopo kwenye Ligi ya
mabingwa Ulaya.

Atletico na Bayern Munich zote
zimehusishwa lakini zimekanusha
uvumi huo hadharani, huku Chelsea
pia wakikataa kumuwania.
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LIVERPOOL KUWAKOSA

MAN CITY LEO
MANCHESTER CITY Lonpon, e

YOTA wa Liverpool, Alisson na Diogo Jota
wameondolewa kwenye mchezo wa Ngao
ya Jamii dhidi ya Manchester City leo kwa
sababu ya kuwa majaeurhi.

Alisson hajahusika tangu mechi ya kirafiki ya kuji-
andaa na msimu mpya dhidi ya Manchester United
myjini Bangkok Julai 12.

Mlinda mlango huyo wa Brazil sasa ameanza
mazoezi tena lakini hatakuwa tayari kukabiliana na
City katika mechi ya kufungua pazia la msimu huu
katika Uwanja wa King Power.

Hata hivyo, kocha Jurgen Klopp abakiwa na ama-
tumaini kuwa mlinda mlango wake atakuwepo ku-
menyana na Fulham wakati Liverpool itafungua Ligi
Kuu ya msimu wa 2022/23 dhidi ya Fulham, Agosti 6.

Jota, kwa sasa anauguza jeraha la misuli na hai-
jafahamika ni lini atarejea.

“Alisson na Diogo hawatakuwepo (dhidi ya Man
City),” alisema Klopp akiwaambia waandishi wa
habari Alhamisi.

“Ali amefanya mazoezi leo (juzi) zaidi ya siku ili-
yopita kwa hiyo atapatikana kwa Fulham, lakini sio
hii wikendi.

“Hivyo hivyo kwa Diogo. Diogo hakuwepo nasi
kwa hiyo angewezaje kucheza mchezo wa soka?
Hiyo itachukua muda kwa bahati mbaya. Ni hivyo.”

Kipa chaguo la tatu wa Liverpool, Adrian anatara-
jiwa golini kwenye mchezo huo.

Mhispania huyo alikuwa nyuma ya Caoimhin
Kelleher katika mechi ya Anfield, lakini raia huyo

wa Ireland anaungana na Alisson kutopatikana kwa
mechi ya Jumamosi. .z
Mchezaji aliyesajiliwa majira ya kiangazi Darwin s

Nunez yuko mbioni kucheza mechi yake ya kwanza L F C
rasmi Liverpool.

Mchezaji huyo wa Uruguay, ambaye uhamisho
wake kutoka Benfica iligharimu kiasi cha pauni mil-
ioni 85, alifunga mara nne katika mechi za maandal-
izi ya msimu mpya.
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Kounde afichua sababu kuitosa Chelse

BARCELONA, Hispania

zungumzo yalikuwa magumu sana
JULES Kounde amekiri kwamba, kocha alinipa hisia kwamba, tunaona soka ki
wa Barcelona, Xavi alikuwa na mchango njia sawa. Nitakuja pia natumaini nitafs
mkubwa katika uamuzi wake wa kucha- yakila niwezalo kucheza nafasi ya uong
gua, kujiunga na timu hiyo badala ya Chel-  kwa klabu hii.”
sea. Beki huyo aliongeza: “Najivunia sar
Chelsea walikuwa na makubaliano ka- nashukuru na nimefurahi kwa saba
mili na Kounde na Sevilla mapema mwezi  nimefika katika klabu kubwa sana yen
huu lakini beki huyo wa kati alichelewesha  timu ambayo iko hivyo, nataka kuanza
uamuzi wa mwisho na kuipa Barcelona cheza na timu na kujiunga na wenzan
muda wa kufikia ofa ya The Blues, na hati-  haraka iwezekanavyo. .
maye kukubali kuhamia Camp Nou mara “Sevilla ni klabu kubwa lakini Barcelo
tu klabu hizo zilipofikia makubaliano. ni hatua moja zaidi katika maisha yan
Huku uhamisho wake sasa ukiwa hau-  katika kila ngazi, hasa michezo. Nitajari
jakamilika, Kounde alizungumza na Barca  kushinda mataji mengi iwezekanavyo.”
TV kumpongeza Xavi kwa jukumu lake ka- Kounde anajiunga na safu ya ulinzi
tika kuhitimisha sakata hilo. Barcelona ambayo tayari imemuonge
“Xavi anawajibika kwa kiasi kikubwa Andreas Christensen kutoka Chels
(kwa uamuzi),” alisema Kounde. “Ma- huku Xavi sasa akijivunia safu ya beki
ongezi yake yalinisisimua. kati ambao pia wanamjumuisha Ron:e
“Nilizungumza naye mara kadhaa. Ma-  Araujo, Gerard Pique na Eric Garcia.
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HABARI MICHEZO

BONDIA KIDUNDA
KATOMPA LEO

Na Saada Akida

ONDIA wa ngumi za kulipwa

nchini, Selemani Kidunda

ameahidi ushindi wakati

atakapozichapa na Tshiman-
ga Katompa kutoka Jamhuri ya Kide-
mokrasia ya Congo (DRC), pambano
linalofanyika leo katika uwanja wa
majimaji, Songea.

Kidunda amedhamiria kufanya
kweli katika pambano hili la kuwania
mkanda wa ubingwa wa Dunia wa
WBF.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kidunda alisema amejipanga vizuri
na kwamba, atatoa kipigo cha nguvu
kwa mpinzani wake huyo.

Alisema amefanya maandalizi ma-
zuri kwa gjili ya kuhakikisha anam-
chapa mpinzani wake huyo kwa kuli-
pa kisasi baada ya Katompa kumpiga
faulo mbaya na kufanya pambano
hilo la mwaka jana kuahirishwa na
kurudiana leo.

“Wakongo ndiyo zao kuongea,
msiwe na wasiwasi, nitampiga huyu,
mimi nimefanya mazoezi na kazi

yangu nitaonyesha kesho (leo) ulin-
goni kwa kumchapa, baada ya awali
kumkosa kwa pambano kuahirishwa
kutokana na faulo mbaya,” alisema
Kidunda.

Naye Katompa alitamba kwamba,
amejiandaa kumpiga Kidunda nyum-
bani kwake na kuondoka na mkanda
huo.

Alisema yuko tayari kwa pambano
hilo kwa kuwa Kidunda wanamchu-
kulia kama bondia mchanga kwenye
mchezo huo kwa kutumia neno baby
hivyo hatoweza kuwasumbua.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X 2

TAREHE
01.30/07/22

MICHEZO
Cardiff vs Norwich City

02.30/07/22

Millwall vs Stoke City

03.30/07/22

Rotherham vs Swansea

04.30/07/22

Wigan vs Preston

05.30/07/22

Bristol Rovers vs Forest Green

06.30/07/22

Carlisle vs Crawley Town

07.30/07/22

Kilmarnock vs Dundee Utd

08.30/07/22

St. Johnstone vs Hibernian

09.30/07/22

Morecambe vs Shrewsbury

10.30/07/22

GIF Sundsvall vs Varbergs Bois

1.30/07/22

0Odd Ballklubb vs Rosenborg

12.30/07/22

Liverpool vs Manchester City

13.30/07/22

Oostende vs Mechelen

14.30/07/22

Enppi Club vs Al Masry Club

15.30/07/22

Nimes vs Caen

16.30/07/22

Le Havre vs Grenoble Foot

17.30/07/22

US Quevilly Rouen vs Rodez Aveyron

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA *

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 30/07/2022

GAMEID

NYUMBANI  SARE
MICHEZO X

UGENINI

Jeonbuk Hyundai vs Jeju Utd

Gamba Osaka vs Kyoto Sanga

Urawa Red Diamonds vs Kawasaki Frontale

Ulsan Hyundai vs Gangwon

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), Athuman Nyamlani
akiwa kwenye picha ya pamoja na washiriki wa kozi ya Ukocha ya CAF C Diploma iliyofanyika Makao

Livingston vs Rangers

Arsenal vs Sevilla FC

Manchester Utd vs Atletico Madrid

Degerfors vs Kalmar

Dijon vs St Etienne

Jahn Regensburg vs FC Koln

Bayreuth vs Hamburger SV

SV Elversberg vs Bayer Leverkusen

lllertissen vs Heidenheim

Cardiff vs Norwich City

Millwall vs Stoke City

Blackburn vs QPR

Blackpool vs Reading

Rotherham vs Swansea

Luton Town vs Birmingham

Kilmarnock vs Dundee Utd

Wigan vs Preston

Zlin vs Mlada Boleslav

Hull City vs Bristol City

St Johnstone vs Hibernian

Hearts vs Ross County

Cercle Brugge vs Anderlecht

Honka vs VPS Vaasa

Zenit St Petersburg vs Lokomotiv Moscow

Dinamo Brest vs Vitebsk

Liverpool vs Manchester City

Stuttgarter Kickers vs Greuther Furth
Odd Ballklubb vs Rosenborg

Makuu ya TFF, Karume, llala, jana. PICHA: TFF

)\nlz Carl Zeiss Jena vs VfL Wolfsburg
n- M e e L L L Tromso vs Sandefjord
VZi a I a n a c e Z a m U Z I I D U a I Kickers Offenbach vs Fortuna Dusseldorf
J y Ham-Kam vs Kristiansund
1a, Na Sabato Kasika oweza kutazama maji yakicheza. Alisema watu watashangazwa ku- Oostende vs Mechelen
u Kuna njia mbili juu na chininataaza ona jinsi jangwa lililotengenezwa OH Leuven vs KVC Westerlo
ye WATU wanaotamani kutembelea LED 3000 zinazomulika maji hayo kuwa mji ambao ni kivutio kikubwa Middlesbrough vs West Bromwich
u- Dubai, wamekumbushwa kuwa kuna  yanaporuka juu kupitia njia zake,” duniani na nyumba ya teknolojia. Ma- Teplice vs Viktoria Plzen
ou | vivutio vingi tofauti kikiwamo chajin-  alisema Princewill. kumbusho haya yanapatikana mae- Sochi ve Akhmat Grozny
si maji yanavyoweza kucheza muziki Alifafanua kuwa maji hayo yana- neo ya Deira pale Souk Al Marfa. Sturm Graz ve RB Salzburg
na wa wasanii tofauti duniani na vivutio  ruka na kucheza muziki wa wasanii Mkurugenzi huyo alitaja pia Muse- -
. . . . . . . . . Trabzonspor vs Sivasspor
ou vingine vingi. tofauti duniani na kwamba shoo hiyo  um of the Future ambayo ipo Baraba- _ :
ou Mkurugenzi wa Rivexcel Tonye huwa inaanza baada ya jua kuzama ra ya Sheikh Zayeed, ambapo ndani Alax vs PSV Eindhoven
Princewill, ambayo ni kampuni ya hadi usiku, na kwamba ni kivutio cha  ya jengo hilo kuna teknolojia za kila RB Leipzig vs Bayern Munchen
ya kutangaza utalii wa Dubai, aliliambia  pekee. aina zilizotengenezwa na wahandisi FC Sion vs Servette Geneva
za gazeti hili jijini Dar es Salaam jana “Lakini pia Alserkal Avenue, kwa wa Dubai. KAA Gent vs St Truiden
a, kuwa ni muhimu kwa mtu kwenda ajili ya mashabiki wa magari amba- “Vilevile kuna Dubai Aquarium and Arab Contractors vs Al Ahly Cairo
va nchini humo kujua jinsi ilivyopiga po wanaweza kuona magari ya kila Underwater zoo ambalo ni bwawa Minnesota Utd vs Portland Timbers
1d hatua. aina duniani kuanzia BMW, Ferrari, kubwa la samaki wa kila aina wapa- Porto vs Tondela

“Baadhi ya vivutio hivyo ni Palm
Fountain Jumeirah, sehemu unay-

Porsche, magari haya ni ya viwango
vya juu,” alisema.

tikanao duniani, lakini pia kuingia
Dubai Mall ni bure kabisa,” alisema.

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Wachezaji wa timu ya Taifa (Taifa Stars) wakiwa kwenye mazoezi katika Uwanja wa JMK Park kujiandaa na
mchezo wa marudiano wa kufuzu michuano ya CHAN dhidi ya Somalia utakaochezwa leo, uwanja wa Benja-

min Mkapa. PICHA: JUMANNE JUMA

Stars karata
muhimu leo

® ® ® Inaivaa Somalia ikihitaji ushindi au sare

ili kusonga mbele kwenye kufuzu CHAN...

Shufaa Lyimo na
Adam Fungamwango

ATMA ya timu ya taifa ya Tan-
zania, Taifa Stars, kwenda
kwenye hatua inayofuata kwa

ajili ya kusaka tiketi ya kucheza
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika
kwa wachezaji wanaocheza ligi za ny-
umbani (CHAN), itafahamika leo itaka-
porudiana na Somalia kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Stars inaingia uwanjani ikiwa
na mtaji wa bao moja ililolipa
ta Jumamosi iliyopita kwenye
uwanja huo huo, ilipoinyuka
timu ya taifa ya Somalia bao
1-0 lililofungwa na Abdul Se
lemani “Sopu’ dakika moja
baada ya mapumziko.

Wakati Stars ikihitaji ushindi au

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

sare ya aina yoyote ili kuweza kuson-
ga mbele, wageni Somalia wanahitaji
ushindi wa zaidi ya bao moja ili kuweza
kupita kwenye raundi inayofuata.

Timu yoyote itakayosonga mbele ita-
kutaka na timu ya taifa ya Uganda, The
Uganda Cranes.

Jumamosi iliyopita, timu hizo zili-
cheza kwenye uwanja huo huo, lakini
kikanuni Somalia ilihesabika kuwa ipo
nyumbani, baada ya wao wenyewe
kuomba hivyo, kutokana na usalama
mdogo kwenye nchi yao.

Kocha Mkuu wa timu hiyo Kim
Poulsen amesema kuwa anatumaini
mchezo wa leo utakuwa mzuri, to-
fauti na mechi iliyopita huku akiweka
wazi kuwa watamkosa golikipa, Aishi
Manula.

“Wachezaji wote wako sawa, isipoku-
wa Aishi ambaye aliumia kwenye mechi
iliyopita, tumejiandaa kucheza kwa
kushambulia zaidi na hapo hapo ku-

jilinda ili tusiruhusu bao, falsafa yetu ni
kupigiana pasi zaidi na kushambulia,”
alisema kocha huyo.

Aidha Poulsen alisema wachezaji
wake wapo tayari kwa mchezo huo na
anauchukulia kwa umuhimu mkubwa.

Kwa upande wake Aishi Manula alise-
ma wachezaji wamejipanga kupata ma-
tokeo mazuri tofauti na waliyoyapata
kwenye mchezo uliopita.

“Tumejipanga kupata matokeo bora
katika mchezo huo tumeshawasoma
wapinzani wetu tunaomba watanzania
waendelee kutuombea na kutupa sa-
poti,” alisema Manula.

“Mechi iliyopita tulikuwa na matarajio
makubwa, lakini haikuwa kama tulivy-
otarajia, lakini kwenye mechi hii tuna
uhakika kwa sababu tayari tumesha-
waona jinsi wanavyocheza, jinsi walivy-
oweza kujilinda vizuri na sisi leo kama
alivyosema mwalimu, tunakwenda
kushambulia zaidi,” alisema.

Nkane azitisha
Simba, Azam

Na Adam Fungamwango

WINGA wa Yanga Denis Nkane
amesema yeye na wachezaji wen-
zake wa timu hiyo wameambizana
kuhakikisha wanachukua vikombe
vyote kwa mara nyingine na si
vitatu tena, bali hata vile ambavyo
vitakavyoongezeka.

Maneno hayo ya ujasiri ni kama
kuzitisha klabu za Simba na Yanga
ambazo nazo msimu huu zimesajili
wachezaji mahiri kwa malengo ya
kutwaa mataji, ikiwemo Ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza akiwa kambini
Kigamboni ambako kikosi cha Yanga
kimeweka kambi, Nkane ambaye
kwa sasa Wachezaj| wenzake wam-
emtungia Jma jipya la utani ‘Boy
From Buza', amesema wao kama
wachezaji wanaendelea vizuri na
mazoezi ya fizikia na kuuchezea
mpira, lengo ni kufanya vema msimu
ujao kuwafurahisha wanachama na
mashabiki wa Yanga

“Kambi inakwenda vizuri, tunafan-
ya mazoezi yote ya kuweka mwili
sawa na kuuchezea mpira. Msimu
ujao naamini kama mchezaji nina
deni kubwa kwenye michuano ya
ndani na nje ya nchi.

Naamini hili litafanyika nikiwa na
ushirikiano na wachezaji wenzangu,
tumejipanga kuchukua tena mataji
yote matatu, ni kitu kinachoweze-
kana kabisa na kama vingine vi-
taongezeka navyo tutavichukua,”
alisema Nkane, mchezaji a||yesaJ|I—
iwa Kipindi cha dirisha dogo msimu
uliopita, akitokea Biashara United
ambayo msimu ulipomalizika ikashu-
ka daraja.

Alisema kuwa amejifunza vitu kad-
haa kutoka kwa wachezaji Stephane
Aziz Ki na Gael Bigirimana, kwa
sababu ni wachezaji wakubwa na
wameshacheza michuano mbalimbali
mikubwa kuliko yeye.

“Nimefurahi na najivunia kucheza
nao kwa sapabu ni wachezaji wakub-
wa na mimi najifunza vitu kadhaa
kutoka kwao, naamini muda utaon-
gea na wanachama na mashabiki wa
Yanga watafurahi,” alisema.

Kikosi cha Yanga kinaendelea na
mazoezi, huku wachezaji wawili
wakiwa bado hawajawasili, nao ni
Yannick Bangala na Bernard Morri-
son aliyesajiliwa kutoka Simba.

Licha ya kujiandaa na msimu mpya
wa mashindano, lakini Yanga kwa
sasa inajiandaa na tamasha la Wiki
ya Mwananchi, kilele chake kikita-
rajiwa kufanwka Agosti 6 kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, itaka-
pocheza mechi, huku taarifa za ndani
zikidai kuwa huenda ikacheza dhidi
va Vipers FC ambao ni Mabingwa wa
Uganda.
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