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BAA LA CORONA

IDADI ya wananchi waliowekwa karantini
Zanzibar imeongezeka na kufikia 324
wakiwamo madaktari 27 kwa ajili ya
kufanyiwa uchunguzi wa maambukizi ya
virusi vya corona.

e Epuka mikusanyiko ya watu

o Nawa mikono kwa sabuni na maji
yanayotiririka

o Epuka kusalimiana kwa kushikana
mikono na kukumbatiana

o Ukipiga chafya au kukohoa, ziba mdomo

Mbowe
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MELELT G
upinzani

Wafanyabiashara wa nyanya ka‘uka soko la Tasaf, eneo la Ilulg, W|Iayan| Kilolo, l\/lkoa wa Irmga vvak|2|panga kwenye
UKURASA 4 vifaa vya kusafirishia kwa ajili ya kuuza nje ya mkoa huo jana. Wanadai bei ya bidhaa hiyo imeshuka kutokana na
wateja wao wengi ambao ni wafanyabiashara kutoka Kenya kufungiwa mipaka kutokana na tahadhari ya ugonjwa
wa corona. Tenga limeshuka bei kutoka 80,000/- hadi 30,000/-. PICHA: FRANCIS GODWIN

Watu 168 wawekwa karantini

ks, fdpF, o Wamo madaktari 27, Mbunge ataka udhibiti uongezwe, baadhi
=7 menrintae ya viongozi wadaiwa kugoma kupimwa, hofu yatanda Namanga,
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Watu 168
wawekwa
karantini

Na Manuel Kaminyoge, SONGWE

KATIKA kutekeleza maagizo ya serikali ya
kuhakikisha wasafiri wote nje ya nchi ziki-
wamo zenye maambukizi zaidi ya virusi vya

corona wanatengwa, wasafiri 84 kutoka Afrika

Kusini wamewekwa karantini kwa muda wa
siku 14 mjini Tunduma.

Wakati wasafiri hao wakizuiwa, habari
kutoka Zanzibar zinasema watu 84 wakiwamo
madaktari 27 waliokuwa wakiwahudumia
wagonjwa wa corona, nao wamewekwa kar-
antini, hivyo kufanya idadi ya waliofanyiwa
hivyo kuwa 168.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia Jen-
erali Nicodemus Mwangela, alisema hayo
jana alipofanya ukaguzi wa maandalizi ya
utayari wa kupambana na Corona kwa Mkoa
wa Songwe hususani maeneo ya mipakani,
kwenye halmashauri za Wilaya ya lleje na Mji
wa tunduma.

Alisema wasafiri hao ambao ni Watanza-
nia 55 na raia wengine kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC), Afrika Kusini,
Kenya na Uganda, walipoingia nchini kupitia
mpaka wa Tunduma, walipimwa na kukutwa
hawana dalili za corona.

Licha ya kuwa hawakuwa na dalili, lakini
alisema kwa kuwa wametoka katika nchi
yvenye maambukizi zaidi wamewekwa katika
karantini.

Alisema utaratibu huo ni kwa ajili ya ku-
waaangalia ndani ya siku 14 na kama wa-
takuwa hawana dalili za virusi vya Corona,
wataruhusiwa kuendelea na safari zao.

Jenerali Mwangela aliwaagiza viongozi ka-
tika sekta mbalimbali kuendelea kutoa elimu

ya namna va kujikinga na corona na pia katika :

ofisi na taasisi zote usafi uzingatiwe likiwamo
suala la kunawa mikono kwa maji na sabuni.

Pia aliagiza Jeshi la Polisi Mkoa wa Songwe
kufanya msako katika maeneo ya stendi za
mabasi endapo kutakuwa na raia kutoka
katika nchi zenye maambukizi zaidi ya corona
na wamepitia njia zisizo rasmi ili wawekwe
karantini.

“Mpaka sasa tumewaweka karantini wasafiri
84 katika mpaka wa Tanzania na Zambia am-
bao wengi ni raia wa Afrika Kusini na Congo
na kazi hii inaendelea kusimamiwa vilivyo,”
alisema.

Naye Kamanda wa Polisi Mkoa wa Songwe,
George Kyando, alisema jeshi hilo limepiga
marufuku kwa mabasi kujaza abiria kuliko
uwezo wa gari, kutokuwa na vitakasa mikono
kwenye mabasi au maji na sabuni kwa ajili ya
kunawa na marufuku ya mabasi kuanza safari
bila kupuliziwa dawa.

Alisema yeyote atakayepuuzia marufuku
hizo ambazo zimelenga kuweka tahadhari ya
kutosambaza ugonjwa wa corona atakuwa
anataka kusambaza ugonjwa kwa makusudi
jambo ambalo ni kosa kisheria hivyo hatua
kali zitachukuliwa dhidi yake.

“Nimewaagiza askali wangu wa usalama

barabarani wasiruhusu basi kujaza abilia, bora :

izuiliwe kufanya hizo biashara na si kujaza
abiria,” alisema.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Mji wa
Tunduma, Dk. Enock Mwambalaswa, alisema
wasafiri wote waliowekwa karantini wan-
apimwa mara mbili kwa siku ili kufuatilia
maendeleo ya afya zao.

Alisema endapo atatokea mwenye dalili za
Virusi vya corona, hatua za haraka zitachuku-
liwa lakini hadi sasa wote wanaendelea vizuri
na hakuna aliyebainika kuwa na viashiria vya
ugonjwa huo.

Sehemu ya wasafiri 84 kutoka nchi ya Afrika Kusini, wakiendelea kupimwa kabla ya kuwekwa karantini kwa

muda wa siku 14, katika mpaka wa Tanzania na Zambia, katika Halmashauri ya Mji wa Tunduma, mkoani Songwe
jana, kwa ajili ya tahadhari ya maambukizi ya Virusi vya Corona. PICHA: MANUEL KAMINYOGE

Na Mwandishi Wetuv,
DODOMA

MJADALA wa makadirio
ya mapato na matumizi ya
Ofisi ya Waziri Mkuu kwa
mwaka ujao wa fedha, ume-
tekwa na hoja ya kupamba-
na na ugonjwa wa homa ya
mapafu inayosababishwa
na virusi vya corona (Covid
19), wabunge wengi waki-
taka kuangaliwe athari za
kiuchumi zitakazojitokeza.

Wakichangia ~ mjadala
huo juzi na jana bungeni
hao waliitaka serikali kue-
leza jitihada zaidi za ku-
pambana na ugonjwa huo
ili kuepuka athari ambazo
tayari zimejitokeza kwenye
mataifa makubwa.

Mbunge wa Moshi Mjini
(Chadema), Jafari Michael,
alishauri jitthada za ku-
dhibiti ugonjwa huo ziend-
elee ikiwamo kupata fedha
kupitia njia yoyote ya kiba-
jeti na ambazo si za kibajeti
kukabiliana na mlipuko wa
virusi hivyo.

“Fedha hizi zinunue vi-
pimo vya upimaji ili tujue
kwa kiwango gani watu
wameathirika kwa janga
hili, mpaka sasa tunaamini
tuna watu wachache sana
ambao ni wagonjwa, hatu-
na uhakika kwa vipimo, in-
aonekana kuna wagonjwa
bado wapo ndani, ni vyema
tukapima ili kujua kiwango
cha maambukizo na kuka-
biliana nacho kabla ya ku-
ruhusu kuwa kubwa kwa
jamii yetu.

“Vifaa vya kunawia
mikono watu walio wengi
bado havijawafikia zaidi ya

kutumia maji na sabuni,
serikali iangalie namna
ya kutumia mamlaka za
serikali za mitaa, ili wadau
mbalimbali wachangie na
kuwafikia watu wa chini
kwa huduma ya vitakasa
mikono,” alisema.

Mbunge huyo pia ali-
ishauri serikali kuangalia
athari za ugonjwa huo kiu-
chumi, akisema sekta ya
utalii itaathirika zaidi kuto-
kana na baa hilo.

“Tunapimaje hiyo hali?
Slogan kubwa yetu ni kuku-
sanya kodi, lakini tunatak-
iwa kukusanya kwa watu
wenye uwezo wa kulipa
kodi, sasa tunawapunguzia-
je watu mzigo huo?” Alihoji.

Alisema ni vyema serikali
ikakaa na wataalamu na
kupima athari za kiuchu-
mi, ili kusaidia watu kama
ilivyofanyika katika nchi
zingine zikiwamo Kenya na
Rwanda.

“Na sisi tuangalie hatua
za kuchukua ili wafanya-
biashara wasiumie na wa-
nanchi wasiumie,” alisema.

Akichangia mjadala
huo, Mbunge wa Iramba
Mashariki (CCM), Allan
Kiula, alishauri fedha zi-
lizotengwa kwa ajili ya
matumizi ya Ofisi ya ya
Waziri Mkuu na wizara ny-
ingine, zitumiWe kwenye
maeneo muhimu, akiamini
kuwa ugonjwa huo utasaba-
bisha upatikanaji wa fedha
usiwe mzuri.

“Kwa kuwa hatuna haki-
ka kama ‘flow’ (mtiririko)
itakuwa nzuri kama tunavy-
oona nchi zingine, ni vyema
fedha zitakazopatikana,
zielekezwe kwenye mambo

muhimu, pia kwenye suala
la kukaa kwa umbali bado
linatupa shida kidogo,”
alisema.

Mbunge wa Mtambile
(CUF), Masoud Abdalah
Salim, alisema kuna haja
Watanzania  wakalitumia
baa hilo kutafakari na kua-
cha dhambi kwa kuwa du-
nia sasa imesimama kuto-
kana na corona.

“Ni  vyema  mkakati
ukaongezwa zaidi kuka-
biliana na corona, vitakasa
mikono bei zake zimekuwa
zikiongezeka siku hadi siku,
jambo hili ni kubwa, haku-
na vitakasa mikono, elimu
serikali iangalie jambo hili,”
alisema.

Mbunge huyo pia aliitaka
serikali iongeze vipimo
zaidi vya kuwatambua
washukiwa wa ugonjwa huo
badala ya kutumia maabara
moja tu iliyoko Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH).

Mbunge wa Kalenga
(CCM), Godfrey Mgimwa,
alisema ugonjwa  huo
umesababisha athari za
kiuchumi kwenye mataifa
yenye uchumi mkubwa na
yameshindwa kuuzuia.

“Je, serikali imejipangaje
kukabiliana na ugonjwa
huu? Ukipita maeneo ya
starehe, vijana wapo kuan-
zia saa moja hadi saa nane
usiku, tukishindwa kuzuia
maeneo  hayo, sijui tut-
akuwa na hali gani,” alilala-
mika.

Mbunge wa Iringa Mjini
(Chadema), Mchungaji Pe-
ter Msigwa, alionyesha ku-
toridhishwa na hotuba ya
Waziri Mkuu kuhusu nam-

Corona yateka mjadala wa Bunge

na alivyozungumzia suala
la corona, akisisitiza kuwa
haikuelezwa kwa kina.

“Tulisema tupo vitani, la-
zima tujiandae kwa kiwan-
go kikubwa sana, sipingani
na hatua za serikali kwenye
suala la kunawa mikono,
wenzetu wazungu suala la
kunawa mikono ni kawaida
yao.

“Kama kukabiliana na
corona ni kunawa mikono,
tunajidanganya, kuna hatua
za kuchukua kama nchi na
wabunge tunapaswa kui-
bana serikali mipango tuli-
yochukua,” alisema.

Waziri Kivuli huyo wa
Mambo ya Nje, alisema hoja
ya corona ni zaidi ya watu
wanavyodhani, akidai hat-
ua zilizochukuliwa na seri-
kali haziendani na tatizo
lililopo.

“Wakilipuka  wagonjwa
100,000 tutawalaza wapi?
Hatuna ICU (chumba cha
wagonjwa wanaobhitaji
uangalizi maalum) za ku-
tosha, serikali mnapaswa
kuwa na majibu,” alisema.

Mchungaji Msigwa alise-
ma katika sekta ya utalii,
zaidi ya watu milioni mbili
nchini hawana kazi na
kwamba visiwani Zanzibar,
hoteli za kitalii 250 zime-
fungwa kutokana na baa la
corona.

“Mapato mtakusanya
kutoka wapi? Tunatakiwa
kujadili, serikali iseme ina
mpango gani ili tushauri,
serikali waje na mpango
wabunge tushauri, tuna-
chokiona ni visabuni huko
barabarani, kuna wafanya-
biashara wamekopa benki
tunaendaje?” alihoji.
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Latra yafungua milango usafiri daladala

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (Latra), imewataka
watu binafsi, shule na taasisi ze-
nye mabasi ambayo hayajapangi-
wa njia kwa ajili ya usafirishaji,
kuomba leseni za muda mfupi

kwa ajili ya kutoa huduma hiyo
katika maeneo ya mijini.

Latra katika taarifa yake kwa
umma jana, imeamua kufanya
hivyo kwa sababu ya ongezeko la
uhitaji wa vyombo vya usafiri wa
abiria kutokana na utekekelezaji
wa tahadhari dhidi ya ugonjwa
wa corona.

“Latra inawataarifu wadau wa
usafiri wa umma nchini kuwa ku-
fuatia (kutokana na) utekelezaji
wa tahadhari dhidi ya corona,
kuna ongezeko la uhitaji wa vy-
ombo vya usafiri wa abiria,” ilise-
ma taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa kwa
wadau watakaoitikia wito huo,
watapaswa kufika katika ofisi za
Latra zilizo karibu yao wakiwa na
kadi za magari.

Taarifa hiyo ya Latra imekuja
ikiwa siku moja tu baada ya Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, kutoa kibali cha usa-
firi wa pikipiki za miguu mitatu
(bajaji) na bodaboda kusafirisha

Wachimbaji wadogo

nao wadai kuathirika

Na Anthony Ishengoma,

SHINYANGA
ATHARI za mlipuko wa
ugonjwa wa corona zime- :

anza kuonekana kutokana na :
wanunuzi wa almasi kutoka vi- :
kundi vya wachimbaji wadogo :
vinavyoendelea na marudio ya :
makinikia ya mchanga wa madini :
hayo kuanza kupungua kwa kasi, :
hivyo wachimbaji hao kushind- :
wa kuuza kwa wakati kama ilivy- :

otarajiwa.

Katibu Mkuu wa Chama cha :
Wachimbaji Madini Mkoa wa :
Shinyanga (Shirema), Gregory :
Kibusi, alisema hayo juzi wakati :
akizungumza na waandishi wa :
habari kuhusu maendeleo ya :
uchenjuaji wa makinikia ya alma- :

ni Kishapu, nje kidogo ya mgodi

mkubwa wa almasi wa Mwadui.
Kibusi  alisema

hawaji tena.

Kuhusu malalamiko wachim- :
baji wadogo juu ya ubora wa :
mchanga huo, Kibusi alisema :
upatikanaji wa mchanga ambao :
ni takribani tani milioni moja, :
utaendelea kutolewa na mgodi :
kwa kuwashirikisha viongozi wa :
Shirema na kuwataka wachim- :

baji hao kuwa na subira.

kupungua
kwa wanunuzi wa madini hayo :
kunatokana na wanunuzi wa al- :
masi ndogondogo zenye ukubwa :
wa punje ya sukari kupatikana :
nchini India lakini kutokana na :
nchi hiyo kukumbwa na corona, :
wanunuzi kutoka nje hasa India :

Alisema lengo la kutoa kibali hi-
cho ni kusaidia kusafirisha abiria
ambao watakuwa na uwezo wa
kutumia usafiri huo kuwahishwa
kazini na kupunguza changamoto
iliyopo kwa sasa usafiri inayosaba-

Sanlam

bishwa na hatua zinazochukuliwa
juu ya tahadhari ya ugonjwa wa
corona.

Jumatatu ya wiki hii, agizo la
magari za umma kubeba abiria
kulingana na idadi ya viti vyake,
lilianza kutekelezwa rasmi, hivyo

Yajayo
hayatabiriki

Pata Bima ya Maisha inayokupa akiba
kwa ajili yako na ya wale uwapendao

Jipange

kuongeza changamoto ya usafiri
kwa wakazi wa jiji la Dar es Salaam.

Katika vituo vingi vya mabasi
vikiwamo vya mwendokasi, foleni
ya watu katika dirisha za kukatia
tiketi hadi mchakato wa kusafiri
kwenda katika maeneo mbalim-

bali imekuwa kubwa.

Sambamba na hilo, kumekuwa
na watu wengi vituoni huku baa-
dhi ya daladala zikiwalazimisha
watu kukaa chini na baadhi yao ku-
tumia zaidi za saa tano kuhangai-
kia usafiri.

Sin'}[panking

CVB
insurance]

Tunakusikiliza




4 NipaShe ljumaa Aprili 3,2020

HABARI KITAIFA

Madaktari sasa
wapendekeza
wagonjwa
kupunguzwa
vituoni

Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha Madaktari Tanzania
(MAT), kimependekeza kupungu-
zwa kwa wagonjwa kwenye vituo
vya afya kwa kutoa dawa za muda
mrefu ili kupunguza mrundikano
utakaosababisha kuenea kwa hara-
ka ugonjwa wa Vvirusi vya corona.

Kimesema wagonjwa wenye
maradhi ya kisukari, shinikizo la
damu, maumivu mgongo na misuli
na mengineyo wanaweza kupewa
dawa walau za miezi mitatu kwa
sababu makundi hayo yako hatarini
kupata ugonjwa huo.

Rais wa MAT, Dk. Elisha Osati,
es Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
Ugonjwa wa corona.

Dk. Osati alisema kwa utafiti
mdogo walioufanya nchini, wame-
baini asilimia 70 ya wagonjwa wa-
naokwenda kliniki wanafuata dawa,
hivyo kuna haja ya kupewa dawa
za muda mrefu ili wakae nyumbani,
hali itakayosaidia kupunguza mson-
gamano kwenye vituo vya afya.

Aliongeza kuwa hakuna haja
kwa wagonjwa wanaohitaji dawa
kwenda kliniki mara kwa mara
wakati wanaweza kupewa dawa
nyingi zitakazowawezesha kukaa
nyumbani muda mrefu.

Aidha, aliwataka wananchi kutoa
ushirikiano wa wahudumu wa sekta
va afya kwa kufuata maelekezo
yanayotolewa, ikiwamo kunawa
mikono wakati wote.

“Pia tunapendekeza kupunguza
wagonjwa kwenye kliniki zetu kwa
kutoa dawa za muda mrefu walau
za miezi mitatu, ili kupunguza
mrundikano wa wagonjwa kwenye
kliniki zetu,” alisema DKk. Osati.

Vilevile, aliiomba serikari ku-
hakikisha kunakuwapo na vifaa
vya kujikinga dhidi ya maambukizi
ya ugonjwa wa corona kwa wafan-
vakazi wa afya nchini.

Alisema vifaa kama v mask N95
ni muhimu kwa wafanyakazi wa
sekta ya afya kwani wao ndiyo
wanaowahudumia wagonjwa, hivyo
wasipopata vifaa vya kujikinga,
wakatakuwa katika hatari ya kuam-
bukizwa ugonjwa huo.

“Serikali wahakikishe kunaku-
wapo na Vifaa vya kujikingia kwa
wafanyakazi, ni muhimu sana kwe-
tu ukizingatia idadi ya wagonjwa
na walio katika hatari ya kupata
maambuKkizi ya ugonjwa wa corona
inaongezeka siku hadi siku. Hivyo
tahadhari ni muhimu sana,” alisema
Dk. Osati. Aliipongeza serikali kwa
namna inavyoongoza jitihada ku-
pambana na ugonjwa huo.

Hadi kufikia juzi, taarifa iliyotole-
wa na Waziri wa Afya, Maendeleo
yva Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, ilieleza kuwa idadi
va watu walioambukizwa ugonjwa
wa corona nchini imefikia 20.

Waombolezaji wakibeba jeneza lenye mwili wa aliyekuwa mtangazaji wa TBC1, Marin Hassan Marin, wakitoka nyumbani
kwa marehemu kuelekea katika Msikiti wa Kibweni KMKM, kwa ajili ya kuombea dua na baadaye mazishi yaliyofanyika
katika makaburi ya Mwanakwerekwe, mjini Zanzibar jana. PICHA: OTHMAN MAULID

Mbowe apangua Baraza la Mawaziri Kivuli

Na Sanula Athanas,
DODOMA

KIONGOZI wa Kambi Rasmi
ya Upinzani Bungeni, Freeman
Mbowe, amefanya mabadiliko
katika Baraza lake la Mawa-
ziri ikiwa imebaki takribani
miezi mitatu kufika ukomo wa
Bunge la 11.

Bunge hilo linatarajiwa ku-
vunjwa na Rais John Magufuli
Juni 30, mwaka huu.

Taarifa ambazo Nipashe il-
izipata jana kutoka ndani ya
Kambi Rasmi ya Upinzani na
kuthibitishwa na baadhi ya
mawaziri kivuli, zilieleza kuwa
mabadiliko hayo yalifanywa
juzi jijini Dodoma.

Baraza hilo lina mawaziri 21
na wote safari hii wametoka
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema).

Mawaziri kivuli ni pamoja
na Jaffari Michael (Moshi
Mjini) anayekuwa Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais - Tamisemi,
akisaidiwa na Mbunge wa Viti
Maalum, Sophia Mwakagenda.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
- Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
anakuwa Ruth Mollel ambaye
ni waziri pekee asiyekuwa na
msaidizi (naibu waziri).

Tunza Malapo (Viti Maalum)
atakuwa Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira) akisaidiwa
na Zainabu Mussa Bakar waka-
ti Esther Bulaya akiendelea
kuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Ajira na
Vijana), akisaidiwa na Frank
Mwakajoka, Mbunge wa Tun-
duma. Wizaraya Kilimo itaku-
wa chini ya Pascal Haonga,
Mbunge wa Mbozi, akisaidiwa
na Mbunge wa Viti Maalum,
Anatropia Theonest, wakati
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
ikiendelea kuwa chini ya Dk.
Immaculate Sware anayesaid-
iwa na Lucy Mageleli. Katika
baraza hilo, Qambalo Qulwi ni
Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano akisaidiwa na Su-
zan Kiwanga, Mbunge Mlimba
mkoani Morogoro.

Wizara ya Fedha na Mipango
inaendelea kuwa chini ya Hali-
ma Mdee, Mbunge wa Kawe,
akisaidiwa na Catherine Ruge
wakati Wizara ya Nishati sasa
inaongozwa na Grace Tendega
na Naibu Waziri Jesca Kishoa.
John Heche, sasa anakuwa Wa-
ziri wa Madini akisaidiwa na
Joseph Haule ‘Prof Jay’ wakati
Wizara ya Katiba na Sheria iki-
wa chini ya Salome Makamba
na Naibu Waziri, Sabrina Sun-
gura.

Wizara ya Maliasili na Utalii
inaongozwa na Mch. Peter
Msigwa akisaidiwa na Joyce
Mukya huku  Wizara ya Ul-
inzi ikikabidhiwa kwa Gibson
Meiseyeki na Naibu Waziri Pe-
ter Lijualikali.

Wizara ya Mambo ya Ndani
na ile ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Kimataifa, zitaku-
wa chini ya mawaziri Godb-
less Lema (hajabadilishwa)
na Esther Matiko (hajabadil-
ishwa) wakisaidiwa na Rhoda
Kunchela na Upendo Peneza,

mtawalia.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, inaon-
gozwa na Wilfred Lwakatare
na Naibu Waziri Grace Kiwelu
wakati Wizara ya Viwanda, Bi-
ashara na Uwekezaji itakuwa
chini ya David Silinde aliye-
hamishwa kutoka Wizara ya
Fedha na Mipango alikokuwa
Naibu Waziri. Silinde atasaidi-
wa na Lucy Owenya.

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, inaendelea kuwa
chini ya Waziri Susan Lyimo
akisaidiwa na Yosepher Kom-
ba, aliyechukua nafasi ya Bi-
rago Kasuku aliyefariki dunia.

Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
to, Waziri ni Cecilia Paresso na
Naibu Waziri Hawa Mwaifunga
wakati Wizara ya Maji ikiwa
chini ya Zubeda Sakuru aki-
saidiwa na Lucy Mlowe huku
Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Muchezo ikiendelea
kuwa chini ya Joseph Mbilinyi
‘Sugw’ na Naibu Waziri yule
yule Devotha Minja.

Bunge lataka wasimamizi wa uchaguzi kuwajibishwa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BUNGE limeutaka uongozi
wa Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) kuwawajibisha
wasimamizi wa uchaguzi wa-
napobainika kufanya uzembe
unaosababisha madhara ka-
tika uchaguzi.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Katiba na
Sheria, Mohamed Mchenger-
wa, alitoa rai hiyo bungeni
taarifa na maoni ya kamati
kuhusu makadirio ya mapato

na matumizi ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu kwa mwaka ujao wa
fedha.

Alisema kuna haja tume
hiyo kufuatilia mienendo ya
wasimamizi wake wa uchaguzi
na kuchukua hatua dhidi ya
wanaobainikia kufanya uzem-
be na kutozingatia sheria, ka-
nuni na taratibu.

“Kamati inaendelea kushau-
ri kwamba, Tume ya Taifa ya
Uchaguzi ihakikishe inafua-
tilia wasimamizi wake wa
uchaguzi na kuwawajibisha
pale wanapofanya uzembe
unaosababisha madhara am-

bayo yangeweza kudhibiti-
wa mapema na msimamizi
aliye makini na  anayetam-
bua na kutekeleza wajibu
wake kwa mujibu wa sheria,”
alisema.

Mbunge huyo wa Ru-
fiji (CCM), pia alisema kama-
ti yake imeridhishwa na
utekelezaji wa ushauri wake
kuhusu uboreshaji wa Daftari
la Kudumu la Wapigakura kwa

uangalifu mkubwa.
Hata hivyo, akasema kamati
inaendelea kuishauri NEC

kujitahidi kufanya kazi yake
kwa weledi ili kuendelea kua-

minika kwa wadau wake wa
uchaguzi, na hasa kipindi hiki
kuelekea Uchaguzi Mkuu wa
mwaka huu.

Alisema kamati yake pia
imeridhishwa na jinsi Hazina
ilivyotoa  fedha kwa wakati
kuiwezesha tume kuboresha
Daftari la Kudumu la Wa-
pigakura, lakini bado inaen-
delea kuishauri serikali
kuhakikisha inatoa fedha zi-
nazoidhinishwa na Bunge
kwa wakati ili ~ kuiwezesha
tume hiyo kuratibu masu-
ala mbalimbali ya uchaguzi
kwa ufanisi mkubwa.
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TANGAZO

vAmana Bank

Pamoja, katika njia sahihi
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
TAARIFA YA MAHESABU ZILIZOKAGULIWA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2019 TZS ‘000 TZS ‘000 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2019 TZS ‘000 TZS ‘000
Mwaka wa sasa Mwaka uliopita Mwaka wa sasa Mwaka uliopita
31-12-2019 31-12-2018 31-12-2019 31-12-2018
A. MALI I. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1. Fedha Taslimu 12,308,710 10,160,903 Mapato/(Hasara) Halisi 928,042 1,026,207
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 18,756,238 25,939,729 -Marekebisho kwa Ajili ya
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali 0 0 Uchakavu Katika Mali 2,248,697 1,244,658
4. salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,854,327 6,405,995 Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 0 0
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 65,494 347,225 Gharama za kifedha 415,758 0
6. Miamala Baina ya Matawi 0 0 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (10,449,554) (22,615,740)
7. Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 7,248,471 18,377,338
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 - Mabadiliko ya kiwango kinachohitajika na banki kuu kisheria 1,713,306 (1,015,873)
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 19,223,998 17,317,390 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (155,424) 438,676
10. Investment in Other securities 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 118,552 (1,632,856)
11. Mikopo Halisi Iliyopo 162,644,151 152,450,514 - Kodilliyolipwa (112,828) (72,450)
12. Mali Nyingine 9,551,392 8,525,746 - Mengineyo (bainisha) 0 0
13. Uwekezaji wa Hisa 0 0 | I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: 1,955,020 (4,250,040) |
14. Akaunti za udhamini 0 0
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 9,677,365 4,348,692 I MtiririkolwalkedhaliKiitokanalna izallweke2aii
16. JUMLA YA MALI 238,081,675 225,496,194 Gawio Lililopokewa 0 0
Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,754,341) (2,510,798)
B. DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (1,107,000) (370,048) |
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 0 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0
18. Amana za Wateja 190,383,867 181,716,729 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0]
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Marekebisho katika mali za Kudumu 0 0
20. Amana Maalumu 13,170,304 14,588,970 Fedha Halisi Zili ili ika) kwa i za U ji (2,861,341) (2,880,846)
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 0
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 110,250 136,971 lll. Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za Kifedha
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 772,342 568,447 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 3,999,809
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0 0
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 97,441 296,213 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 )
27. Dhima Nyingine 6,422,850 1,796,202 Mengineyo (bainisha) (1,061,117 0
28. Madeni 0 0 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (1,061,117) 3,999,809
29. JUMLA YA DHIMA 210,957,053 199,103,533
30.MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 27,124,622 26,392,661 IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazof! na Fedha Taslimu
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (1,967,438) (3,131,077)
C. FEDHA ZA WANAHISA
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 39,697,089 39,697,089 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu kwa Mwaka 44,267,838 47,398,915
32. Akiba ya Mtaji 10,624,547 4,160,572
33. Mapato Yaliyobakizwa (23,928,976) (18,081,493) Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka 42,300,400 44,267,838
34.Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 731,962 616,493
35. Akaunti Nyingine za Mtaji 0
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37.JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 27,124,622 26,392,661
38. Dhima Zisizo Dhahiri 13,950,647 24,994,424
39. Mikopo Chechefu 18,910,750 8,290,865
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2,167,030 1,758,824 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTA|I KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2019
41. Mali Nyingine Chechefu 0 0 —_— ) Malipq juu Mapato Ziadaya Tengo la
aji wa Hisa ya bAel Y2 | yaliyobakizwa Kisheria Ziadaya |Mengineyo | Jumla
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA hisa Jumla
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 11.4% 11.7% Mwaka wa sasa 2019
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 11.5% 5.4%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 81.0% 78.6% Salio la mwanzo wa mwaka 39,697,089 0 (17,465,000) | 2,843,597 | 1,316,975 0 | 26392661
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 68.3% 67.6% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 731,962 0 0 0 731,962
(v) Ongezeko la Amana 37% 10.4% Share zilizouzwa 0 0 0 0 0 0 0
(iv) Ongezeko la Mali 5.6% 10.5% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0 0
Miamala na wanahisa 0 0 0 9] 0 9] 0
Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0 0
Ziada ya Kisheria 0 0 (7,780,951) 7,780,950 - 0 (1)
Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 1,316,975 0 |(1,316,975) 0 0
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2019 TZS ‘000 TZS ‘000 Mengineyo 0 0 0 0 0 0 0
Mwaka wa sasa Mwaka uliopita Salio la mwisho wa mwaka wa sasa 39,697,089 0 (23,197,014) | 10,624,547 0 0 27,124,622
31-12-2019 31-12-2018 =
Mwaka Uliopita 2018
1. Faida itokanayo na Mikopo 19,567,061 19,430,994
2. Gawio la Faida kwa waweka Amana (5,810,968) (6,646,796) Salio la mwanzo wa Mwaka
3. Mapato Halisi ya Faida (Tkutoa 2) 13,756,093 12,784,198 Tengo la Ziada ya kihuasibu (IFRS 9) 35,697,280 0 (16,686,216) | 3,451,838 | 1,263,376 0 [23726,278
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,949,919) 0 0 0 (1,949,919)
4. Madeni Viza Yaliyofutwa 0 Y Share zilizouzwa 0 0 616,493 0 0 0 616,493
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (208,367) (339.820) Mapato mengine yaliyojumuishwa 3,999,809 0 0 0 0 0 3,999,809
Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0 0 0
6. Faida isiyotokana na Mikopo: 7,273,804 7,138,710 Gawio lililolipwa 0 0 - 0 0 0 0
6.1 Faida Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 1,725,884 965,903 Ziada ya Kisheria 0 0 0 0 0 0 0
6.2 Ada na Kamisheni 5,528,330 6,095,528 Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 608,24 | (608,241) 0 0 0
6.3 Gawio 0 0 Mengineyo 0 0 (53,599) 0 53,599 0 0
6.4 Mapato Mengine 19,590 77,279 Salio la mwisho wa mwaka uliopita 39,697,089 0 (17,465,000) | 2,843,597 | 1,316,975 0 [26392,661
7. Gharama za uendeshaji (19,893,488) (18,556,881)
7.1 Mishahara na Mafao (9,256,536) (8,240,581)
72 1 68 [ (157,549) (59,359) Dondoo za hapo juu u»metokana na Mahesabu ya Benki kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2019 ambazo Z|met§yar\shwa kwa kuzingatia kanuni za
7.3 Gharama Nyingine (10,479,403) (10.256,941) kihasibu za IFRS, kanuni za kisharia pamoja na vifungu vya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002. Mahesabu haya yalikaguliwa na kampuni ya Ukaguzi ya KPMG
— 5 e na kupata hati safi
8. Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 928,042 1,026,207 Taarifa za mahesabu hapo juu zimeidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kutiwa saini kwa niaba yao na wajumbe tajwa hapo chini:
9. Tengo la Kodi ya Mapato (196,080) (409,714)
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 731,962 616,493
Abdallah Nahdi
11. Idadi ya Waajiriwa 239 218 (Mkurugenzi) Machi 31, 2020
12. Mapato kwa Hisa 18 16 . .
13. 1dadi ya Matawi 9 8 Dr. Muhsin Salim Masoud
(Mkurugenzi Mtendaji) Machi 31, 2020
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.3% 0.3%
Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.7% 23% *50% 28 o
Uwiano wa Gharama za uendeshaji na Mapato Ghafi 74.1% 69.8% -
Uwiano wa Mapato Halisi yatokanayo na Mikopo na Wastani wa Mali Zinazozalisha 7.7% 7.8% 1 z 3 §
0
4 5 6 S
7 8
* 0

N Chukua tahadhari na virusi vya Corona .
vAmaIlezjiﬁa/r]l% Epuka msongamano wa watu

Mobile Banking Pata huduma za kibenki hapo ulipo

Kwa Maelezo zaidi, wasiliana nasi kupitia Huduma kwa Wateja 0657 980 000 () 0657 980 000 [i] /amanabanktz (0)/amanabank
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Bodaboda, bajaji sawa
katikati jiji Dar, lakini...

JUZI Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, alitangaza
kutengua zuio la usafiri wa pikipiki za magurudumu matatu yaani
bajaji na za magurudumu mawili yaani pikipiki kufika katikati ya Jiji,
ili kuwezesha wananchi wengi kutumia huduma hiyo.

Uamuzi huyo ulikuja siku chache baada ya Mamlaka ya Udhibiti
wa Usafiri wa Ardhini (Latra), kuelekeza magari yote kupakia abiria
kulingana na idadi ya viti vilivyopo.

Baada ya kuanza utekelezaji huo, abiria wengi walionekana kujaa
vituoni, huku baadhi wakilazimishwa kukaa sehemu ya katikati na
wengine wakisafiri kwa nauli mara mbili.

Aidha, baadhi ya wamiliki wa magari binafsi walipakiza abiria
na kuwatoza fedha za nauli; yote hayo yakitokana na katazo la mi-
kusanyiko na kubanana kwenye vyombo vya usafiri kama namna ya
tahadhari ya kujikinga na maambukizi ya homa ya mapafu inayo-
sababishwa na virusi vya corona.

Mabadiliko hayo yalikwenda hadi kwenye usafiri wa treni, am-
bapo abiria wametakiwa kukaa kulingana na idadi ya viti vilivyopo,
huku kwenye mwendokasi abiria wakikaa kwenye viti na wengine
kusimama kulingana na idadi ya viti vya kushikilia.

Uamuzi wa Makonda ni mzuri kwa kuwa unakwenda kuwapa
watu ambao walikosa usafiri na kulazimika kutembea kwa miguu
kwa umbali mrefu. Mbali ya kutembea umbari mrefu, pia walikuwa
wakilazimishwa kulipa nauli ambayo ni zaidi kuliko elekezi pamoja
na kuchelewa kufika kazini na sehemu za biashara.

Hata hivyo, pamoja na lengo hilo zuri la serikali, lakini tunata-
hadharisha kuwa suala hili lichukuliwe kwa tahadhari kubwa na
waendeshaji wa pikipiki na bajaji, kwa kuwa wengi huwa ni wakaidi
wa sheria, taratibu na kanuni za usalama wa barabarani, ikiwamo
kufanya vurugu.

Mathalani, kwenye makutano ya barabara zenye taa wengi hu-
kaidi kusubiri taa ziwaruhusu, badala yake hujiamulia kupita kwa
kadri macho yao yanavyowaridhisha kisha hupita, jambo ambalo
huwaingiza kwenye matatizo makubwa, ikiwamo kusababisha ajali
au kugongwa. Matatizo wanayokumbana nayo ni ajali ambazo
hugharimu maisha yao na ya abiria wanaowabeba.

Ni jambo lililo wazi kuwa waendeshaji wengi wa usafiri huo ni vi-
jana, ambao wakati mwingine huwa na mihemko, ikiwamo matumi-
zi ya vilevi kiasi cha kuendesha ovyo bila kujali sheria na alama za
barabarani. Baadhi ya madereva hao wamekuwa wakituhumiwa
kuhusika katika vitendo vya uhalifu vikiwamo kupora abiria wakiwa
wamesimama kwenye vituo au wakiwa wanatembea barabarani,
na wengine kutumia mbinu ya kugonga magari ya watu ili aliyepo
ndani ateremke na akifanya hivyo basi huishia kumuibia.

Kwa ujumla, ni vitendo ambavyo vimeshusha hadhi na uamini-
fu wa madereva hao hususan wa bodaboda kiasi cha kutoaminika
na kuonekana, wahalifu, wasumbufu na wanaosababisha majanga
barabarani. Pia, tunatambua kuwa wapo madereva wa magari
ambao huwaonea kwa kuwachomekea na kusababisha ajali, lakini
matukio hayo si mengi ikilinganishwa na matukio ya ajali zinazos-
ababishwa na pikipiki pamoja na bajaji.

Tunashauri madereva hao kuheshimu na kuzingatia sheria,
kanuni na taratibu za usalama barabarani ili katika siku za baadae
mamlaka husika ziwape vibali vya kusafirisha abiria kwenda na ku-
toka katikati ya Jiji la Dar es Salaam.

Kwa upande mwingine, tunalishauri Jeshi la Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani kuhakikisha wanawasimamia vyema na ku-
chukua hatua kali dhidi ya watakaokaidi sheria na kuwa chanzo cha
usumbufu.

Tunashauri hivyo kutokana na uzoefu wetu kuwa madereva
bodaboda ni rahisi kupenya kokote wakati wowote, na ndiyo maana
imekuwa ngumu sana kuwakamata kwa kuwa wao hawasimami
kwenye taa, na wanapenya kokote ambako gari au bajaji haziwezi
kupenya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

-
Na Beatrice
Moses

B Muungwana Lazima Nilonge
Corona itukumbushe malezi ya pembetatu

SERIKALI ilitangaza kufunga
shule za awali, msingi na se-
kondari kwa siku 30 kuanzia
Machi 17, ikiwa ni sehemu ya
kuikabili Corona

Ni hatua ya ghafla, iliyo-
tangazwa na Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa.

Ni uamuzi ambayo katika
mazingira yake, haukuwa na
muda wa kujiandaa, hata uon-
gozi wa shule mbalimbali ziki-
wapo binafsi hawakumudu
kutoa kazi za masomo kwa wa-
nafunzi wawapo likizo.

Waziri Mkuu alitangaza hat-
ua, siku moja baada ya Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto ku-
tangaza kubainika uwepo wa
mgonjwa wa corona nchini
hapa.

Ratiba ya kitaifa, ilionye-
sha wanafunzi wa kidato cha
sita walipaswa kuanza miti-
hani Mei 4, mwaka huu, hivyo
wameahidiwa  kutangaziwa
utaratibu mwingine, kulingana
na hali iliyoko nchini.

Kwa kuwa ni hatua ya ghafla,
ni wazi uongozi wa shule, wa-
zazi na wanafunzi husika ha-
wakuwa wamejiandaa, hakuna
wa kumlaumu, Sote tuna ush-
uhuda kupitia vyombo vya
habari, vikiwano vya kimataifa,
corona inavyoathiri  hapa
kwetu, hadi jana imeshawa-
gusa watu 20, kati yao mmoja
kishatangulia mbele ya haki na
wawili wamepona.

Nakumbuka siku hiyo, wal-
imu hasa wa shule za bweni,
walihaha kuhakikisha wa-
nafunzi wanaondoka kure-
jea nyumbani kwao wakiwa
salama. Wazazi nao walijitahidi
kuhakikisha wanatuma nauli
kwa watoto wasafiri salama.

Walio hasa katika madarasa
ya kujiandaa ana mitihani, kwa
maana ya mitihani ya taifa,
yaani la nne, saba, kidato cha
pili, nne na sita walihitaji kujua

hatma ya maandalizi yao.

Chama Cha Walimu Tanza-
nia (CWT), kwa kushirikiana
na asasi ya HakiElimu, wali-
fanya utafiti kati ya Septemba
2003 na Desemba, mwaka
2003 kuhusu maisha na maz-
ingira ya kazi ya walimu katika
wilaya saba nchini na walipata
mawazo na mtazamo wa wal-
imu kuhusu uhalisia wa maisha
yao.

Nikiwa ni miongoni wa wa-
zazi, siku hiyo ya tangazo niliji-
kuta nakumbuka umuhimu wa
malezi ya pembe tatu kwenye
sekta ya elimu; mzazi au mle-
zi, mwalimu na mwanafunzi
husika.

Kwani, hayo yote niliyotaja
hapo juu yalifanikiwa kwa wa-
zazi walikuwa na ushirikiano
mzuri wa walimu, kwa ku-
wasiliana nao ili kutuma nauli.

Pia, baadhi ya walimu wali-
tambua umuhimu wa kutoa
maelekezo kwa wazazi jinsi ya
kuwasaidia wanafunzi waliopo
kwenye maandalizi ya mitihani
ya taifa.

Kutokana na teknolojia ya
mawasiliano, baadhi ya shule
zina makundi ya mitandao ya
kijamii (whatsApp) ilitumika
katika kuweka mambo sawa.

Baadhi ya walimu walikum-
buka kuhamasisha watoto ku-
jisomea vitabu vya masomo
mbalimbali kwa mujibu wa
mwongozo wa shule husika,
wakizingatia mtaala iliyotole-
wa na Wizara ya Elimu.

Kuna wazazi au walezi wali-
opuuza malezi ya pembe tatu,
hali inayosababisha usumbufu
kwa watoto, kutokana na likizo
hiyo ya ghafla.

Wapo ambao hawazingatii
maagizo yanayotolewa na wal-
imu, ikiwamo kununua vitabu
vinavyohitajika, ambavyo sasa
ndiyo vinatumiwa na watoto
kujisomea nyumbani.

Wapo ambao wamekuwa

na visingizio vya kutokuwa
na uwezo (fedha) kununua vi-
tabu hivyo, lakini baadhi yao
wakiwafuatilia, ni hodari wa
matumizi ya mengine uasiyio
na tija. Wazazi kukwepa malezi
ya pembe tatu, ni jambo lin-
alolipigiwa kelele na viongoni
wa serikali, hata taasisi binafsi
kama CWT na wadau wenza,
HakiElimu.

Matokeo ya utafiti yalilen-
ga kuchangia mijadala mbalim-
bali ya serikali, kuhusu ubore-
shaji hali ya walimu kwa lengo
la kuinua kiwango cha elimu
kinachotolewa nchini.

Utafiti huo, pamoja na mam-
bo mengine uliangalia nyanja
zinazochangia ama kuboresha
au kudidimiza hali ya maisha
na kazi ya walimu, pia mzigo
wa kazi ya ufundishaji.

Mengine ni uwiano stahiki
wa wanafunzi kwa mwalimu
kila mmoja, maendeleo ya wal-
imu kitaalamu katika kufundi-
sha na kujifunza, maisha na
walimu maslahi yao,

Ni utafiti huo uliobainisha
kuwepo kwa umuhimu wa
ushirikiano kati ya shule na
wazazi, ni muhimu sana katika
kujenga misingi bora ya maen-
deleo kwa watoto.

Ilibainishwa kuwa, muunga-
no mzuri wa wazazi na walimu,
umeweza kukuza maendeleo
ya shule kitaaluma katika shule
zilizo na ushirikiano wa karibu
na wazazi na pale penye wa-
zazi wenye mtazamo tofauti,
zimekuwa zikilega kwa miaka
mingi.

Kwa hiyo kupitia likizo hii
iliyotokana na janga la ugonjwa
corona, iwashitue wazazi na
walezi waliokuwa mbali na
majukumu yao kutoa ushiriki-
ano, wakumbuke majukumu
ya msingi, kama vile kununua
vitabu vya watoto na kuwasili-
ana na walimu, wapate taarifa
za maendeleo ya watoto zao.
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Kubenea ataka hatua zaidi kudhibiti corona

Na Romana Mallya

MBUNGE wa Ubungo, Said
Kubenea, amesema  tahad-
hari zinazochukuliwa dhidi ya
mikusanyiko hazitoshi na ku-
pendekeza kama maambukizi

bila kuwa makini hapana,” alise-
ma.

AWEKA MSIMAMO

Kuhusu Mbunge wa Moshi vi-
jijini, Anthony Komu, kutangaza

kujiondoa Chama cha Demokrasia
Maendeleo (Chadema) huku kuki-
wako maneno na yeye atafanya
hivyo, Kubenea alisema wao ni
marafiki lakini si kila anachokifan-
ya Komu na yeye atakifanya.
“Bado ni mbunge wa chadema

na ninadhani ninahitaji kutu-
mikia wananchi wangu mpaka
nitakapoondoka. Bado nipo watu
waache kupiga ramli, waache
tufanye kazi. Muda ukifika tut-
ayazungumza haya mambo kwa
ujumla wake,” alisema.

Kuhusu madai ya vijana
wa Chadema kumshambulia
mtandaoni, alisema hiyo ni mi-
hemko na kueleza kuwa yaweze-
kana ni makundi yanayoibuka
kwenye chama hasa kipindi cha
kuelekea uchaguzi.

yataongezeka hata Bunge lisi-
mamishe kwa muda vikao vina-
vyoendelea.

Kubenea alitoa mapendek-
ezo hayo jana jijini Dar es Salaam
wakati akizungumza na waandi- -

i v s Canara Bank (Tanzania) Ltd
hari zinazotolewa huku mitaani : : St
kukiendelea kuwako kwa miku- : (fage CWeE can ouiia a Better lile
sanyiko. :

“Mikusanyiko yote ya ibada na

(XUSATYIKO YOte ya UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA KWA UMMA

mazishi ni muhimu ikapungu-
zwa. . o Imetolewa chi

Hii marufuku itatusaidia ili
kupunguza maambukizi na tusi-
jione sisi ni kisiwa. Bunge linaen- WARAKA MIZANIA ULIOKAGULIWA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2019  (Kiasi kwa shilingi milioni) TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA ILIYOKAGULIWA KWA MWAKA 31 Desemba 2019 (Kiasi kwa shilingi milioni )
delea Dodoma, ninamshukuru T re——— Mwaka Ullopita ] MwakawaSasm | MwakaUliopita |
Spika wa Bunge, Job Ndugal kwa 31 Desemba 2019 31 Desemba 2018 PR TR 31 Desemba 2019 31 Desemba 2018

. A [ASSETS iririko w: ul ughuli za ug ji:

hatua alizochukua. 1 Fedha Tastimu 40533 719.43 N
« PR 2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 6,601.31 4,527.67 Mapatoj(Hasara) Halisi lgail 89154
Amefanya Bunge tushiriki 3 Uwekezaji katika Amana 7a serikali 25,371.80 22,747.45 X*‘”kft‘bl?; kW‘dl_aJ‘]' ya: 0 s

ili 4 Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 668.44 753.75 asara katika mali ,300. 1125,

WaC.hi.ilChe .lh kupungUZ.a maam- + Trundt v siomnls v Kj:ushughzhkiwa e 6732 9333 -Badiliko halisi katika Mikopo (842.93) (16,071.01)
bukizi. Splka ametumia mam- : 1}‘3414““?13 B:i:a ya Matawi = = Faida/]-vle‘lsara k}v.enye. mauzo ya Mali - 3.38
laka aliyonayo kikatiba kulinda g :j[h;mu 7al :Vn‘lcjlu %xli:nkl\h;lik: . resecas I x:::j:}:tg ::::: t:::t: :::: 2 muda Mfupi Zilizoafikiva 3’336;53 21’294:79
wabunge na wafanyakazi,” alise- 10 Ut Ktk Ao Nonging — Stk Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 79493 102535
ma 11 Mikopo Halisi Iliyopo 35,634.01 34,855.70 Mabadiliko Halisi katika mali nyingine (931.66) (451.09)

. 12 Mali Nyingine 838.23 1,553.62 Kodi iliyolipwa (612.79) (390.00)

Hata hivyo, alisema hiyo 13 Unckersi v His - - Mengineyo(bainisha) ; .

. . 14 Akaunti za udhamini - -
haitoshi kwa sababu mbunge 15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1.556.18 946.37 Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji s 742852
anaweza akawa ametoka kwe' N 16 JUMLA YA MALI R0S00S 102228 Il Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
nye shughuli za kijamii, akaingia : | |s [puma Gawio llilopokewa - -

. N . 17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 32,500.00 37,602.23 Ununuzi wa Mali za kudumu (19.39) (97.93)
bungenl na kusabablsha kuenea . 18 Amana za Wateja 37,399.46 28,960.70 Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu = -
maambukizi. 19 Phamana ya Milipo kava Fedha Tstimu - - Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiwa na Mawakala 978.16 (1571.24)

“ . 21 Mr:: “;n a:b‘/‘l:‘l‘: o:Fedha za Kuhamisha : B Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala - -

Kama huu ugonjwa utaende- 22 Fiundi st flawala oa Kiberk Zilisotolewa = 7.51 Mengineyo(bainisha) g -
lea ni vizuri bunge likafungwa' 23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,302.99 1,099.74 Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji 958.77 (1,669.18)
TuSione Shida kusitisha Shughuli 24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - 11 Mtiririko wa fedha kutokana na Shllghll]i za kifedha:

25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi ) = o Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Za Bunge kwa ajlll ya kuokoa mai- 26 ;{f;?;joy]?;\z;‘;iz:: Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine _ ~ Mapato kutokana na Utoaji wa Maden ya Muda Mrefu
Sha ya watu 27 Dhima Nyingine 83934 113.62 Mapato kutokana na utoaji wa Mtaji wa Hisa
. 28 Madeni - B Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu
“Tuangalie hali tuliyonayo 72,041.79 67,783.80 Mabadiliko halsi katika Madeni Mengine -

S wilyonay 2 ML TN A HALISI (76 kutoa 29 oo 34.494.97 Mengineyo(Malipo ya dhima za kukodishwa-IFRS 16) (34631)

sasa. Kama maambukizi yataku- ; =00 e Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha (34631)
: C FEDHA ZA WANAHISA n 7 n
wa makubwa ni vyema Bunge 31 Muaji wa Hisa Uliolipwa 32,830.00 32,830.00 v ge‘"m ?j:m" . ]ﬁal]' Z:izzfa::':‘a 'l'a:e'"'a t::]'lmzu :
Traii ss : 14 32 Akiba ya Mtaji 828.58 539.29 ngezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na

likajitazama, kujitafakari na hiki 32 i ye M e Sas.8 33929 Fodbs Taclime s 1961 575935
ndicho chombo kikuu kwa Jam- 34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,472.31 891.54 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa mwaka 4324026 37,480.91

. . 35 Akaunti Nyingine za Mtaji - = Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa mwaka 48,369.87 43,240.25

huri ya Muungano kwa niaba ya 36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
Wananchi,” alisisitiza. 37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 35,967.28 34,494.97
Kubenea alisema Bunge lin- 38 Dhima Zisizo Dhahiri 10,781.42 4,495.24
aweza kutafuta niia bora zaidi :‘.z '}"‘k‘“"l’(('hf:hle‘” Mikono Chechef 4’}2223 101'27 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI ILIYOKAGULIWA KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2019
engo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu X .

k sps h b . J. h h l. 41 M;\l}: Nyingine (‘{xcchcfup s o (Kiasi kwa shilingi milioni )
ya upltlS a a-]etl na shughuli : D|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA N o Mapato . Tengo la i
za serikali zikaendelea na kulisi- : @  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 33.30% 33.73%| Misll wa v:";'c':"y';‘:l“‘a Yaliyobakirw | 2248 30| ziagy ya ':’;":fl'l"‘;:;' Jumia

. . (i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 11.49% 0.00% i ; i 2 i Jumla i
mamisha kwa muda na baadaye : (i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 51.14% 52.40%|  [Viwaka wa sasa 2079
. . (iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 33.24% 34.16% Salio la mwanzo wa mwaka wa sasa 32,830.00 1,125.67 45.93 49337 34,494.97
Wabllnge wakaltwa kwenda N (v)  Uwiano wa Mali ;inaznza]isha na JZmla ya Mali 91.23% 92.33% :j[ﬂda ! (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
. . . vi 2 .01%, .04%, apato 1,472.31 1,472.31
kuangalia mambo mengine, | | | |\h, Beeasiine - — : :
Pia alisema Mdhibiti na Mk- : Gawio ilolipwa : :
. . . iada ya Kisheria .65 -
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI ILIYOKAGULIWA Tengo 1 Ziodaya Jumia prevc IR IR
(CAG) danayo mamlaka ya kuagiza KWA MWAKA UNAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2019 ﬁcunf 1a anwisho wa mwaka wa sasa 32.830.00 230869 5288 7 3596728
fedha zitumike bila Bunge kuku- (Kiasi kwa shilingi milioni)  [Vwaka Uliopita 2018 __ _
Salio la mwanzo wa mwaka uliopita 32,830.00 289.00 510.00 33,629.00
tana halafu baadaye Wakaenda Mwaka wa Sasa Mwaka Uliopita Faida ¢ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
31 D ba 2019 31 D ba 2018 Mapato 891.54 891.54
kuidhinisha. e oo Mapato mengine yaliyojumuishwa E -
Miamala na wanahisa
Alisema licha ya corona kue- 1 Mapato ya Riba 8,167.40 6,72439 | |Gawio lililolipwa E E
lea | If 2 Gharama za Riba 2,802.03 2,125.40 | |Ziada ya Kisheria - - (45.93) 4593 -
ndelea kuua maelfu ya watu du- 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5,365.37 4,598.99 :,f:f;,:ifo'“d”a Jumia . ) (Z’:Z; . (oo @s5m
niani, juzi ameshuhudia jimboni : Madeni Viza Yali])(/oiu!wa - - - W’H 32.830.00 112567 45.93 493.37 34.494.97
. . . Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 61.62 64.74
lq;vake wanaqchl katika kituo cha ¢ Mapato Yasiyo ya Riba . 2| T
Kimara wakiwa kwenye mku- KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2019
B : P 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 137.86 80.74 Katika kuandaa taarifa za hizi 7 fedha,sera za uandaaji i zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka
sanylko mkubwa wakisubiri da- 6.2 Ada na Kamisheni 757.82 591.53 ul.;pim(kxmx km‘\likua na mabadiliko katika sera za u;ndaajl taarifa za f‘edhx katika l.:ipindi cha n:\vaka wa sasa,mabadiliko yaelizwe kwa mugjibul
ladala. 6.3 Gawio = R wa IAS 34 na IAS §)

“ . L. 6.4 Mapato Mengine - _ _

Marekani jana (juzi) wamese- 7 Gharama Zisizo za Riba: 4,048.32 393059 | [ i it Bkt
ma wanategemea kufikia vifo 144760 | e (s o
100,000 hadl 240’000 kwa wiki 7.2 Adana K“m‘Shef‘i - - FREDRICK HIPPOLITE Mkaguzi mkuu wa ndani (Imesainiwa) 30-03-2020

g i N 7.3 Gharama Nyingine 2,600.71 2,667.46

tatu zinazokuja. Mkurugenzi 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 2,151.12 1,275.93
P : 9 Tengo la Kodi ya Mapato 678.81 384.39 Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,tunatamka kwamba
(Mkuu) Wa Shlrll(a la Afya Dunl 10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 147231 891.54 vtl‘lme‘zitathrflini taarifa hizi na kwa ueIFw'va na im?ni yve‘m Ifl’bwa-zimenndnlivvvn kulingana |!a Viwango vy'a Ki’l{ataifa vya Uwasilishaji wa

3 L3 ] ” Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi.
ani (WHO) amesema vifo vinata- 1 1dadi ya Waajiria 2 19 ’
rajia kufikia hadi watu milioni 3 o o e P bt ding Cleo subini e
moja katika wa wiki chache zi- 14 Idadi ya Matawi 1 1 1.M VENKATA RAO MWENYEKITI WA BODI (Imesainiwa) 30-03-2020
jaZO BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 2. RAJABU SELEMANI KAKUSA MJUMBE WA BODI (Imesainiwa) 30-03-2020

o . . . (I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.40% 0.98%)

I.<una hatarl ya klafya lfatlka. (II) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 4.18% 2.62% Canara Bank (T) Ltd -
nchi zilizoendelea duniani, sisi Head Offce Dr Es Salaam Branch S
hapa tunazembea. Likilipuka (Ill) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 44.24% 53.14%| Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania §
hapa tu takuaj e? ku fanya mzaa (IV) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 5.56% 5.55%) E:mail ctbi@canarabank.co.z, T 4255 222112530 (D) +255 222112532 8

www.canarabank.co.tz N
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Fundi akim-
wagilia maji
kwenye linta ya
moja ya majengo
ya hospitali ya
Kata ya Nyeging,
Musoma Viji-
jini mkoani Mara
jana, ambayo
inapanuliwa ili
kuweka wodi ya
mama na mtoto,
huku Mbunge
Prof. Sospeter
Muhongo akiwa
amechangia
mifuko 200 ya
saruji. PICHA:
MPIGA PICHA
WETU

Viongozi wadaiwa kugoma kupimwa corona

Na Ashton Balaigwa, KIGOMA

WAKATI serikali ikiendelea kupambana
na ugonjwa wa homa ya mapafu nchini in-
ayosababishwa na virusi vya corona (Covid
19), baadhi ya viongozi wa vyama na serikali
wamelalamikiwa kugoma kushuka kwenye
magari wanaposimamishwa kwa ajili ya
kupimwa joto la mwili.

Mhudumu wa Afya ngazi ya Jamii, Issa
Lukangamila, alisema hayo kwenye bara-
bara kuu inayounganisha kati Tanzania, Bu-
rundi, Rwanda wakati akizungumza kwenye

kizuizi cha barabara ya Wilaya ya Uvinza,
kilichowekwa kwa ajili ya kupima joto na
kunawa mikono kwa sabuni na vitakasa
mikono kabla ya kuingia Mkoa wa Kigoma.

Kutokana na hali hiyo alishauri elimu ien-
delee kutolewa kwa viongozi hao ambao ha-
wako tayari kupimwa mpaka walazimishwe
kufanya hivyo na wakati mwingine huondoa
magari yao kwa nguvu.

“Magari ya serikali yanapita hapa, maofisa
wanakataa kushuka na kupima kwetu hiyo
ni changamoto tunaomba serikali wahama-
sishane ili watu hao wasimame na kupima

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA

MNADA WA HADHARA

Kampuni ya WANGWANA AUCTION MART,KOTI BROTHERS LTD NA ADILI AUCTION MART kwa niaba ya AccessBank
Tanzania Limited watauza kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba, na Viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo
ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kuwa
utakapopita muda wa siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili,Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada . Mnada
utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.
KAMPUNI
INAYO JINALAMWENYE  AINA YA MAHALI
TAWI HUSIKA  HUSIKA DHAMANA ILIPO  TAREHE YA MNADA
WAUNGWA | MASAIGAN
NA AUCTION | AH/SMWA] | MASAIGANAH/SM | NYUMBA NA 16/04/2020 SAA
KIITONYAMA | MART UMA WAJUMA KIWANJA MLINGOTINI 4ASUBUHI
I
WAUNGWA
NA AUCTION L%R,fi?ég Iﬁrgfﬂm NYUMBA VISIGA 16/04/2020 SAA
2 | KITONYAMA | MART " 4:00ASUBUHI
WAUNGWA
NA AUCTION gtlai(s)s?»glé\ KIGODAJABBASS. 18/04/2020 SAA 4:00
3 KIITONYAMA | MART ODA KIGODA GUEST HOUSE | VIGWAZA ASUBUHI
WAUNGWA
NA AUCTION mﬂﬁ_’?g’}w SANGA/LAMECK,J 17/04/2020 SAA 4:00
4 | KNITONYAMA | MART OVIN KIWANJA CHANIKA ASUBUHI
WAUNGWA
NA AUCTION TSSENDE@ MAGENDO/ KIMARA 20/04/2020 SAA 4:00
5 KIITONYAMA | MART . JOHN.DOROPHINA | \yympa KILUNGULE ASUBUHI
OPHINA
WAUNGWA
NAAUCTION | pachiyso 21/04/2020 SAA 4:00
6 | KNITONYAMA | MART PHIA DACHIJSOPHIA | NYUMBA KILUVYA ASUBUHI
WAUNGWA
NA AUCTION g’;éﬁ J'\ngl MASONU/JOSEN 22/4/2020 SAA 4:00
7 | KNITONYAMA | MART cA UDICA © | NYuMBA KIMARA ASUBUHI
ADILI MATORO/
AUCTION ORERO.DE | MATORO/ORERO, 18/04/2020 SAA 04:00
8 | LumumBA MART NNIS DENNIS " | NYUMBA KIGAMBONI ASUBUHI
BEBWA/LU
kom DOVICKA | BEBWA/LUDOVIC 17/0472020 SAA 400
9 | TEMEKE BROTHERS NECTUS K.ANECTUS KIWANJA SALASALA ASUBUHI
WAUNGWA
NAAUCTION | \WILE/ALL | KIWILE/ALLY.NEE 18/04/2020 SAA 04:00
10 | LUMUMBA MART Y.NEEMA NYUMBA BUGURUNI ASUBUHI
WAUNGWA
NA AUCTION ﬂggﬁ[ﬁf MOMAMED/ABDA KIMARA 21/04/2020 SAA 04:00
I | LUMUMBA MART HSALUMU | LLAH.SALUMU NYUMBA SARANGA ASUBUHI
WAUNGWA | viuoMaw
NA AUCTION | p/MOHAME | MUOMBWAMOH 23/04/2020 SAA 04:00
12 | LUMUMBA MART DLRAJABU | AMEDLRAJABU NYUMBA TEMEKE ASUBUHI
MASHARTI YA MNADA
|. Ukaguzi unaruhusiwa mara usomapo tangazo hili.
2. Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 25% ya fedha taslimu papo hapo na 75% baada ya siku 14 toka siku ya mnada
kufanyika na ukishindwa kulipa malipo yaliyobaki mnada utarudiwa na fedha ulizo lipa hazitarudishwa
3. Gharama za kubadilisha umiliki ni za mnunuzi mwenyewe, kumbuka vigezo na masharti kuzingatiwa

MAWASILIANO
WAUNGWANA AUCTION MART 0713077474
ADILI AUCTION MART 0716651103
KOTI BROTHERS 0713235517

215689102

badala ya kuamrishwa kupimwa. Ni
vizuri kutekeleza agizo la rais,” alise-
ma. Alisema tangu alivyoanza kupi-
ma Machi 22, mwaka huu, hajapati-
kana mgonjwa hata mmoja na kazi
hiyo inaendelea kwa kuwa magari
yanayotokea Mpanda, Kigoma, Ka-
sulu, Mwanza na Dar es Salaam, pia
yanayoanzia Uvinza kwenda Kigoma
yote yanapimwa.

Wakati viongozi wengine wakigo-
ma kupimwa joto la mwili ili ku-
jua kama wana maambukizi hayo,
Mwenyekiti wa Chama cha NCCR-
Mageuzi, James Mbatia, Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi ya Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI),
Dk. Yohana Budeba pamoja na Mku-
rugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geof-
frey Mkamilo walipimwa na kuen-
delea na safari zao.Mbatia alisema
ugonjwa huo ni kati ya majanga
ambayo yamesababishwa na kiburi
cha wanadamu kwa kutokutekeleza
masharti na maelekezo yanayotole-
wa na wataalamu.

“Shirika la Afya Duniani lilipo-
tangaza ni janga la kidunia Machi
11, mwaka huu hatua mbalimbali zi-
nazoendelea kuchukuliwa zimeleta
tija ili maambukizi haya yasizidi na
kuna taarifa virusi vinaweza kukaa
hewani kwa muda wa saa nane,
tuangalie namna ya kuweka dawa
na watu kutekeleza ya msingi wa-
nayoelekezwa kabla hatujazembea
ikawa kubwa zaidi,” alisema Mbatia.

Alisema vijana wana jeuri ya kuse-
ma kuwa wao ni rika ambalo hali-
wezi kupata maradhi hayo jambo
ambalo sio kweli kwa kuwa maradhi
hayo yanaweza kumpata yoyote.

Mwenyekiti TARI, Dk. Budeba, ali-
sisitiza kwa vituo vyote 17 vya utafiti
nchini kuzingatia kanuni za afya
kwa kuwa wanahitaji wakulima na
watafiti wawe na afya bora ili waen-
deleze shughuli za kiuchumi. Alise-
ma bila kuwa na afya bora watafiti
watashindwa kuendeleza shughuli
za kitafiti na kilimo katika nchi.

Alisema hayo wakati akiendelea
na ziara anayoifanya mkoani Kigoma
ya kutembelea maeneo ya uzalishaji
na usambazaji wa mbegu na miche
ya michikichi mkoani humo.

Alitaka Watanzania wasifanye
mzaha katika kutekeleza kanuni
hizo kwa kuwa janga ni kubwa hali-
hitaji mzaha.

Naye Dk. Mkamilo, aliwataka Wa-
tanzania kujihadhari na ugojwa huo
ambao viongozi wameendelea kuha-
masisha jamii.

Shahidi wa
Zitto aanza
kutoa ushahidi

Na Hellen Mwango

SHAHIDI Gerald Ibrahim (32), maarufu
kama ‘serikali’ wa utetezi katika kesi ya
uchochezi inayomkabili, Kiongozi wa chama
cha ACT- Wazalendo Zitto Kabwe, amedai ma-
hakamani alipewa kazi ya kurejesha amani na
kutafuta silaha mbili za Jeshi la Polisi, alishu-
ghudia miili ya watu kati ya 18 mpaka 20 wal-
mkoani Kigoma.

Kadhalika, shahidi huyo amedai aliisaidia
serikali kutuliza ghasia, kupata silaha mbili
ikiwamo bunduki na bastola moja za Jeshi
la Polisi, kupatikana na mwili wa Inspekta
Ramadhani katika msitu wa Mwandubandu,
mkoani humo.

Serikali alitoa madai hayo jana katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi
chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma Shai-
di, dhidi ya kesi ya uchochezi inayomkabili
Mbunge wa Kigoma mjini, Zitto Kabwe.

Akiongozwa na Wakili wa Utetezi, Peter Ki-
batala, shahidi huyo wa sita akiongozwa na
Kibatala, alidai mapigano baina ya Polisi na
wananchi hao yalisababishwa na mgogoro
wa ardhi. Alidai kuwa katika mapigano hayo
alishuhudia watu wanne wakiwa wamekufa
na alishiriki mazishi yao na kuongeza kuwa
Oktoba 16, 2018, saa 10:00 alfajiri, alisikia
Wilaya ya Uvinza, Kigoma na wananchi wa-
likimbia na kutawanyika mahali tofauti.

Alidai kuwa tukio hilo lilileta maafa kwa
watu mbalimbali na alishiriki mazishi ya watu
wanne, huku wawili akiwa amewashuhudia
majeraha yao ya risasi mmoja alipigwa ya
mgongoni ikatokea mbele na mwingine ali-
pigwa kwenye paja.

“Niliiona miili ya watu wawili waliouawa
kwa kufumuliwa kwa risasi, lakini wengine
nilihudhuria mazishi sikufanikiwa kuyaona
majeraha yao kwa sababu nilikuwa wame-
shafunikwa sanda,” alidai.

Pia, alidai kuwa madhara mengine yaliyo-
sababishwa na Polisi katika mapigano hayo ni
kuchoma nyumba moto iliyokuwa na watoto
wawili ndani ambao walifariki.

Aliendelea kudai kuwa katika tukio hilo
askari wawili walifariki na kuwataja kuwa ni
Inspekta Ramadhani na Koplo Mudy, ambao
walinyanganywa silaha zao.

Alidai kuwa Kamati ya Ulinzi na Usalama
baada ya kikao wakafikia muafaka wa kutafu-
ta upatikanaji wa miili ya askari hao na si-
laha walizonyanganywa kwenye tukio hilo la
mauaji pamoja na kurudisha amani.

Shahidi huyo alidai kipindi cha msako cha
kutafuta silaha hizo alifika katika kichaka ki-
moja akakuta watu 18 hadi 20 wamekufa na
kwamba walifanikiwa kupata mwili wa Ins-
pekta Ramadhani na bunduki mbili.

Alidai kuwa, aliteuliwa tena kumpeleka
Naibu Waziri wa Uvuvi na Mifugo, Abdallah
Ulega, kwenye eneo la tukio na kuongea na
wananchi kuwa amepeleka salamu kutoka
kwa Rais Magufuli na kuwataka watoke wa-
likojificha na kurudi kwenye makazi yao kue-
ndelea kufanya kazi na kuzaana.

Kadhali shahidi huyo alidai, baada ya kikao
hicho, walirudi na yeye akapewa kazi ya ku-
rudisha amani iliyopotea, kutawanya vikosi
vya vurugu.

Katika kesi ya msingi, Zitto anadaiwa Okto-
ba 28, 2018 akiwa katika mkutano na waandi-
shi wa habari, uliyofanyika katika Makao
Mkuu ya ofisi ya Chama cha ACT- Wazalendo
alitoa maneno ya uchochezi yenye kuleta
hisia ya hofu na chuki.
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Wajasiriamali wanufaika mi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ENKI ya Posta (TPB)

tawi la Shinyanga, im-

etoa mikopo kwa waja-

siriamali ya Sh. bilioni
3.9 kwa vikundi 330, ili wajishu-
ghulishe na biashara mbalimbali
za kuwaingizia kipato na kuinuka
kiuchumi.

Meneja wa benki hiyo, Jumanne
Wagana, alisema hayo jana wakati
akizungumza na Nipashe kuhu-
su changamoto wanazokabilia
nazo katika urejeshaji wa mikopo
kwenye vikundi ambavyo wana-
vikopesha, hasa kwenye kipindi
hiki cha Janga la maambukizi ya

virusi vya corona.

Alisema katika kipindi cha mwa-
ka mmoja benki hiyo imekopesha
vikundi 330, Sh. bilioni 3.9 na wa-
jasiriamali wadogo wamekopesha
vikundi 89, Sh. milioni 56, wakati
vikundi 208, Sh. bilioni 1.2, pamoja
na wakubwa vikundi 33, Sh. bilioni
2.6.

“Changamoto ambazo tuna-
kumbana nazo kwa sasa ni ureje-
shaji wa mikopo umekuwa siyo
mzuri, sababu ya janga hili la
maambukizi ya virusi vya corona,
biashara nyingi zimeyumba hasa
zile zenye mikusanyiko ya watu
zinakosa wateja, na kusababisha
kupata mapato kidogo,” alisema
Wagana.

“Hali hii ya maambikizi ya virusi
hivi vya corona ikiendelea kuwa
mbaya, uongozi wetu ngazi ya juu
umeshaanza kulifanyia kazi, na
ikiwa tete kabisa itatoa utaratibu
au kusitisha kabisa kuleta mareje-
sho hadi hali itakapokuwa nzuri
au kuondoa riba, kwa ujumla hali
ya kiuchumi sasa hivi siyo nzuri
kabisa,” aliongeza.

Pia alisema mikopo hiyo wa-
naitoa kwa watumishi wa serikali
na wazee wastaafu, na ndani ya
miaka mitano wameshakopesha
watumishi 409, Sh. bilioni 2.2,
na marejesho yao hukatwa kwe-
nye mishahara kila mwisho wa
mwezi.

Alisema kwa kipindi hicho cha

kopo TPB

miaka mitano wameshakopesha
wazee wastaafu 834 Sh. bilioni 4.3,
na marejesho yao hukatwa kwe-
nye pensheni na kutoa wito kwa
wajasiriamali waendelee kuchapa
kazi kama alivyosema Rais John
Magufuli, huku wakichukua ta-
hadhari ya kujikinga na virusi vya
corona.

Mmoja wa wajasiriamali wado-
go ambaye ni mnufaika na mikopo
hiyo ya benki hiyo, Evarist Kabalo,
alisema alianza kukopa tangu
mwaka 2013, kwa sasa amejenga
nyumba pamoja na kukuza mtaji
wake wa ushonaji nguo, huku ak-
ibainisha kwa sasa biashara siyo
nzuri sababu ya janga la virusi vya
ugonjwa huo.

I

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia Jenerali Nicodemus Mwangela, akipanda mti katika chanzo cha maji cha llolo, wilayani Mbozi, katika maa-
dhimisho va siku ya kitaifa ya upandaji miti ambapo kimkoa yamefanyika wilayani humo jana. PICHA: MANUEL KAMINYOGE

Shule yaleta suluhisho kwa wanafunzi

Na Elizabeth Zaya

BAADA ya serikali kusimami-
sha masomo katika shule za msin-
gi, sekondari na vyuo kwa ajili ya
tahadhari ya tishio la ugonjwa wa
corona, taasisi isiyo ya kiserikali ya
Shule Direct, imeanzisha mpango
wa kutoa nyenzo kwa ajili ya ku-
wajengea uwezo wazazi na walezi
kuwasaidia watoto wao katika kip-
indi hiki.

Ofisa Mwendeshaji Mkuu wa
taasisi hiyo, Mwanjisi, alisema
kupitia majukwaa hayo ya shule
Direct wazazi na walezi wanafursa
ya kufuatilia maendeleo ya watoto
wao kwa njia ya kidijitali.

“Pia  kupitia majukwaa ya
kidijiti ya Shule Direct, tunatoa
mtaala wote wa elimu ya Sekond-

ary kwa masomo 13 ya kidato cha
kwanza hadi cha nne, mwanafunzi
anaweza kujisomea hayo, kufanya
maswali na mazoezi ya majaribio,
pia anapata nafasi ya kupitia miti-
hani iliyopita ya Baraza la Mitihani
la Taifa (Necta),” alisema Mwanjisi
na kuongeza:

“Mwanafunzi ana fursa ya ku-
fanya majadiliano na wanafunzi
wenzake na pia kupata msaada
wa mwalimu wa kidijitali wa Shule
Direct anayepatikana kwa kutumia
teknolojia ya Akili Bandia (Artificial
Intelligence) na kupata nyenzo za
kujifunza stadi za maisha, uongozi
na ufahamu wa mambo ya fedha.”

Mwanjisi alisema hivi karibuni
taasisi hiyo iliingia makubaliano
na shirika la Kimataifa linalohu-
dumia Watoto (Unicef) upande wa
Tanzania ili kusaidia upatikanaji

wa huduma ya kujifunza kwa njia
ujumbe mfupi wa maneno kupi-
tia mpango maalum unaojulikana
kama Makini SMS.

“Huduma ya Makini SMS inam-
wezesha mwanafunzi kujipima
uelewa kwa kufanya maswali ya
majaribio kwa kutumia simu yoy-
ote ya kawaida. Huduma hii am-
bayo inapatikana bure kwenye
mtandao wowote wa simu Tan-
zania, inampa mwanafunzi nafasi
ya kufanya maswali ya majaribio
katika masomo tisa ya kidato cha
kwanza hadi cha nne, pia inampa
nafasi ya kutafuta taarifa zaidi
kupitia Wikipedia na Google kwa
mfumo usiohitaji Internet,” alise-
ma Mwanjisi.

Aliongeza: “Shule Direct ina-
hakikisha kuwa majukwaa yake ya
kidijitali yanapatikana kutoa fursa

kwa wanafunzi kujifunza kutoka
kwa walimu takribani 40,000 wal-
iojisajili kwenye jukwaa hili. Lengo
ni kuhakikisha kuwa kila mtoto
anapata nafasi ya kujifunza bila
kujali jinsia yake, uwezo wake au
mazingira yake. Tunafanya kazi
na walimu wabobezi kutengeneza
nyenzo za masomo ya Historia, Jio-
grafia, Uraia, Kiingereza, Kiswahili,
Fizikia, Kemia, Baiolojia, Hisabati,
Biashara, na Tehama.”

Mwanjili alisema tangu kuan-
zishwa kwa teknolojia hiyo mwaka
2013 mpaka kufika Machi mwaka
huu ilikuwa imewafikia watumi-
aji 2,092,153 wakiwamo walimu
39,249 waliojisajili, watumiaji wa
SMS zaidi ya 180,000 na shule za
sekondari 90 zote za Tanzania am-
bazo zimewekewa mfumo maal-
um kutoka kwa taasisi hiyo.

RC Malima
aonya
mzaha
dhidi ya
corona

Na Sabato Kasika

MKUU wa Mkoa wa
Mara, Adam Malima, ame-
wataka wakazi wa mkoa
huo kutofanyia mzaha
salamu za kugongeshana
miguu, bali wazingatie
maelekezo ya serikali ili
kujikinga na maambukizi
ya Virusi vya corona.

Alisema hayo alipoku-
wa akizungumzia jana
kuhusu moja ya mikakati
ya mkoa wake ya kuka-
biliana na maambukizi
ya Vvirusi hivyo, ambayo
utoaji wa elimu kuanzia
ngazi ya chini ili wa-
nanchi wajue namna ya
kujikinga.

Alisema, moja ya silaha
kubwa na muhimu ya ku-
pambana na maambukizi
ya ugonjwa huo ni utoaji
wa elimu kwa umma ili
wananchi wajue madhara
yake na jinsi wanavy-
oweza kujikinga wasipate
maambukizi.

“Bado kuna watu wa-
nachukulia hizi salamu
za kugongesha miguu
kama fasheni au masi-
hara, yote hayo yanato-
kana na ukosefu wa elimu
kwa umma, hivyo ni
jukumu letu kuhakikisha
tunawafikia na kuwae-
limisha kuhusu madhara
ya ugonjwa huu na jinsi
va kujikinga, “ alisema
Malima.

Mkuu huyo wa mkoa
alisema katika kufani-
kisha hilo, amewaagiza
wakuu wa wilaya ku-
hakikisha elimu sahihi
inatolewa kuanzia ngazi
za vijiji ili kila mtu aipate
na Kujua jinsi kujikinga
kuliko ilivyo sasa.

“Kwa sasa baadhi ya
watu bado wanachukulia
ugonjwa huo kama utani
hali ambayo ni hatari,
hivyo ni muhimu wote
hao wafikiwe na kupewa
elimu sahihi ya kuwawez-
esha kujikinga na virusi
Vya corona,” alisema.

Alisema, serikali
mkoani humo pamoja na
mambo mengine imeweka
elimu kama njia muhimu
na sahihi ya kupambana
na ugonjwa huo kwa vile
elimu ikitolewa vizuri Kila
mmoja ataelewa na kuwa
mstari wa mbele kujikin-
ga na kuwakinga wengine
ili kuepuka maambukizi.
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Naibu Spika Dk. Tulia Ackson, akipokea tuzo maalum ya kuthamini mchango wake katika kupambana na Ukimwi na Kifua kikuu nchini
iliyotolewa na Chama cha Watu wanaoishi na Virusi vya Ukimwi nchini (NACOPHA) na kukabidhiwa kwake na Mwenyekiti wa Kamati ya

Wakulima mboga walalamikia

maji yasiyo salama kumwagilia

BUNGE wa Viti

Maalum (CUF),
Zainab ~ Mndolwa
Amiri, amesema

wakulima wengi wa mboga hasa
maji yasiyo salama kwa ajili ya
kumwagilia.

Akiuliza swali bungeni jana,
Mbunge huyo alisema huenda
maji hayo yanayotumika yana
kemikali ambazo zinaweza kud-
huru afya za wananchi badala ya
kuziimarisha.

“Je, Serikali ina mpango gani
wa kuwapatia maji safi na sala-
ma wakulima hao wa mbogam-
boga?” alihoji.

Katika majibu yaliyotolewa na
Ofisi ya Makamu wa Rais, Muun-
gano na Mazingira, wakulima
wengi wa mboga hizo waliopo
Jiji 1a Dar es Salaam hutegemea
bonde la Mto Msimbazi.

Hata hivyo, Ofisi hiyo ilisema
Mto Msimbazi unakabiliwa na
tatizo la uharibifu wa mazingira
unaosababishwa na shughuli za
kiuchumi na kijamii ikiwamo

kilimo hicho kando ya mto
huo. Aidha, ilisema Serikali kwa
kushirikiana na wadau imeende-
lea kutoa elimu kuhusu hifadhi
yavyanzo vya maji na kutekeleza
mipango na shughuli mbalimba-
li kwa ajili ya kulinda mazingira
ya mto huo yasiharibiwe.

Pia, ilisema Serikali kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali
imeandaa mradi wa kuboresha
bonde la Mto Msimbazi ili kuka-
biliana na tatizo la uharibifu wa
mazingira katika mto huo.

“Mradi huu unalenga kupun-
guza athari za mafuriko, ku-
dhibiti mmonyoko wa udongo
unaosababishwa na shughuli za
binadamu kando ya mto huo,
kujenga uwezo wa jamii inay-
ozunguka mto msimbazi kuen-
delea na shughuli za kiuchumi
pasipo kuathiri mto,” Ilisema.

Kadhalika, ilisema kupanda
miti kwa ajili ya hifadhi ya maz-
ingira ya mto, kuweka mkakati
wa udhibiti wa taka ngumu ka-
tika mazingira ya Mto Msimbazi
na kujenga mazingira wezeshi

kwa wajasiriamali wadogo kuen-
deleza shughuli zao bila kuathiri
mazingira ya mto huo.

“Kwa kuboresha mazingira ya
bonde la mto msimbazi, tunat-
egemea kwamba uchafuzi wa
mazingira katika mto huo uta-
pungua,” alisema.

Vile vile, Ofisi hiyo ilisema Ki-
fungu cha 57 cha Sheria ya Usi-
mamizi wa Mazingira ya mwaka
2004 kinazuia shughuli za ku-
dumu na ambazo kwa asili yake
inaweza kuhatarisha au kuathiri
vibaya utunzaji wa bahari au kin-
g0 za mto na mabwawa katika
eneo la hifadhi mita 60 kutoka
vyanzo vya maji.

“Aidha, Sheria hii inampa
mamlaka Waziri mwenye dha-
mana ya usimamizi wa maz-
ingira kuandaa mwongozo wa
matumizi endelevu wa eneo
hilo,” ilisema.

Ilibainisha kuwa imeandaa
rasimu ya Mwongozo wa mita
60 wa kuhifadhi vyanzo vya maji
na inaainisha matumizi endel-
evu ya eneo la mita 60 kutoka

vyanzo vya maji ikiwamo shu-
ghuli za kilimo kando na vyanzo
vya maji. Katika hatua nyingine,
Ofisi hiyo imesema chanzo cha
uchafuzi wa Mto Kanoni ni ku-
wapo kwa shughuli za kibinada-
mu pembezoni na ndani ya mto.

Majibu hayo yalitolewa na
Mbunge wa Viti Maalum, Ber-
nadetha Mushashu (CCM),
ambaye alisema Mafuriko ya-
nayotokea katika Mji wa Bukoba
husababisha uharibifu mkubwa
wa chakula, mali, barabara na
hata kusababisha vifo kwa watu
na mifugo, mafuriko hayo hu-
sababishwa na Mto Kanoni kujaa
mchanga na takataka.

Ofisi hiyo ikitoa majibu ya
swali hilo, Ilisema Halmashauri
ya Manispaa ya Mji wa Bukoba
imeanza  kuchukua hatua za
muda mfupi kwa kupiga maru-
fuku na kuondoa shughuli zote
za kibinadamu zinazofanyika
ndani ya mto kama zilivyobain-
ishwa hapo juu, pamoja na ku-
hakikisha eneo la hifadhi ya mto
kisheria linasafishwa.

TCRA kukagua
ubora wa huduma

IMEELEZWA kuwa Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
itafanya ukaguzi wa ubora wa
huduma za mawasiliano kwa kush-
irikiana na watoa huduma kulin-
gana na viwango vya ubora.

Lengo ni kuhakikisha wananchi
wanapata mawasiliano ya uhakika
kwa maeneo yenye usikivu hafifu.

Hayo yalielezwa kwenye majibu
yva Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, katika swali la
Mbunge wa Sikonge (CCM), Joseph
Kakunda, ambaye alihoji kuhusu
hitaji la mawasiliano ya simu ya
uhakika katika eneo hilo.

Katika swali lake, Kakunda
alisema baadhi ya minara ya
simu ya Vodacom, Airtel, Tigo
na Halotel katika Kata za Kipili,
Kilumbi, Kiloli, Kitunda, Kisanga,
Mole, Kiloleli na Ipole haifanyi
kazi vizuri kwani mtandao katika
Kata hizo ni mdogo sana na hivyo
wananchi hawapati huduma nzuri
ya Mawasiliano licha ya uwepo wa
minara hiyo.

Aidha, katika Kata za Nyahua,
lgigwa na Ngonjwa hakuna kabisa
mawasiliano ya simu na kuhoji ni
lini Serikali itawapatia mawasiliano
ya uhakika wakazi wa Sikonge
wanaoishi kwenye kata zenye
minara ya simu lakini isiyokamata
mtandao vizuri.

“Je, Serikali itawapatia lini
mawasiliano ya simu wananchi wa
Sikonge ambao wanaishi kwenye
kata ambazo hazina kabisa minara
ya mawasiliano ya simu?"alihoji.

Wizara hiyo ikitoa majibu kwa
maswali hayo, Ilisema Serikali
kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa
Wote imetoa ruzuku kwa ajili ya
ujenzi wa minara ya mawasiliano
katika Wilaya ya Sikonge katika
kata za Kiloli, Igigwa, Kipanga,
Kipili na Kitunda kwa kushirikiana
na TTCL na VODACOM kupitia mi-
radi ya mawasiliano ya awamu ya
kwanza na awamu ya tatu.

Ilisema katika Kata ya Igigwa,
Serikali kupitia Mfuko huo ili-
tangaza zabuni na kupata mtoa
huduma TTCL ambaye ameanza
maandalizi ya ujenzi wa mnara
katika kata hiyo.

Kwa upande wa kata za Nyahua
na Ngonjwa, ilisema kupitia Mfuko
wa Mawasiliano kwa Wote itazi-
jumuisha kata hizi katika mradi
tano ndani ya mwaka wa fedha
2020/21.

Mto Kalambo sasa kuwa wa utalii

-

SERIKALI imesema ili kuboresha
mazingira ya utalii katika eneo la
maporomoko ya Mto Kalambo ita-
hamasisha sekta binafsi ili zijengwe
nyumba za kulala wageni, kumbi za
mikutano na eneo la kuhifadhi wan-
yamapori hai (zoo).

Majibu hayo yalitolewa bungeni
na Wizara ya Maliasili na Utalii ka-
tika swali la Mbunge wa Viti Maalum
(Chadema), Aida Khenan, ambaye
alihoji Serikali ina mpango gani wa
kupeleka fedha kwenye kivutio cha

maporomoko hayo.

Katika majibu ya Wizara hiyo, ilise-
ma maporomoko ya Mto Kalambo
yapo katika Msitu wa Hifadhi ya Maz-
ingira Asilia Kalambo yenye ukubwa
wa hekta 41,958.

Ilieleza Hifadhi hiyo ni muungan-
iko wa misitu miwili, Msitu wa Mto
Kalambo na Msitu wa Hifadhi wa
Maporomoko ya Mto Kalambo.

”Kutokana na kuwapo kwa mapo-
romoko hayo, eneo hili lina bioanuai
nyingi na kwa kuzingatia umuhimu

wa eneo hilo, mwaka 2019, Serikali
ilipandisha hadhi Msitu huo kwa
Tangazo Na. 127 kuwa Msitu wa Maz-
ingira Asilia,"ilisema.

Wizara kupitia Wakala wa Hudu-
ma za Misitu Tanzania (TFS), mwaka
2016 ilianza kuboresha miundombi-
nu katika maporomoko ya Kalambo
ili kuwezesha watalii kuvifikia kivu-
tio husika kwa urahisi.

Ilisema ni pamoja na kujenga ofisi
sita, kutengeneza njia za kutembelea
wageni (walk trail) na kujenga ngazi

katika maporomoko ya Mto Kalam-
bo ambapo hadi sasa takribani ngazi
zenye urefu wa mita 450 zimekami-
lika.

Aidha, ilisema kazi ya ujenzi ilian-
za mwaka 2018 ambayo inahusisha
ujenzi wa jengo la ofisi, ngazi zenye
urefu wa mita 514, vyoo na geti inay-
ofanywa na kampuni iitwayo Green
Construction Limited inaendelea
kufanyika katika maporomoko hayo.

“Kazi hii inatarajiwa kukamilika
ndani ya mwaka huu wa

Habari zote na Augusta
Njoji, DODOMA
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Wadau wa madini watakiwa

kuchangamkKia fursa tanzanite

Na Allan Isack, SIMAN-
JIRO

ADAU wa madini
ya Tanzanite wa
Mji Mdogo wa
Mirerani wilaya-
ni Simanjiro mkoani Manyara,
wametakiwa  kuchangamkia
fursa ya madini hayo, kwa
kuwa serikali imeondoa kodi
zilizokuwa zikilalamikiwa.
Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Zephania Chaula, aliyase-

ma hayo  wakati akizindua
soko na mnada wa madini
ndaniya ukuta unaozun-

guka migodi ya madini ya tan-
zanite.
Chaula alisema baada ya

wadau wa madini kulalamikia
kodi ya asilimia tano ya zuio
na asilimia 18 ya ongezeko la
thamani, wadau wachangamk-
ie fursa hiyo kwa kuwa serikali
imeondoa kodi hizo.

Alisema serikali ina mpan-
go sekta ya madini iwe mion-
goni mwa sekta zinazochangia
kwa wingi pato la taifa.

“Changamkieni fursa hizi
kwa kuuza na kununua madini
kwa kuwa na soko hapa Mir-
eranina Orkesumet, na soko
lingine litafunguliwa hivi kar-
ibuni,” alisema Chaula.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wanunuzi wa Madini Tan-
zania (Tamida), Sam Mollel,
aliishukuru tozo hizo kutolewa

kwa kuwa zimekuwa tatizo
kwa wadau wa madini.

Mollel alisema hali hiyo
imehamasisha wachimbaji
wadogo kuuza madini kwe-
nye masoko ya madini kwa
kuwa wana imani kuwa kodi
zilizokuwa na usumbufu kwa
wadau wa madini zimeondole-
wa na Rais John Magufuli.

Katibu wa Chama cha
Wachimbaji Madini Mkoa wa
Manyara, (Marema), Tariq
Kibwe, alisema wadau wa ma-
dini wanaendelea kupewa
elimu ya ulipaji kodi .

Mdau wa madini ya tanzan-
ite, Shifonya Solomon, alisema
ukuta unaozunguka migodi ya
madini ya tanzanite umekuwa

na manufaa kwao.

Dalali wa madini, Elisha Laiz-
er, alisema uwapo wa masoko
ya madini ya vito ni nafuu
kwao kwa kuwa watapambana
na matatizo mbalimbali yanay-
owakabili, ikiwamo bei ya tan-
zanite.

Salome Mnyawi, muuzaji
wa magonga ya tanzanite,
alisema baadhi ya wanawake
wa eneo hilo watachangamkia
soko hilo kupitia umoja wao.

Mkoa wa kimadini wa
Simanjiro una madini mbalim-
bali ikiwamo tanzanite, ruby,
green tomarine, green gainet,
ross, rafite umezindua masoko
mawili ya Orkesumet na Mir-

erani.

JDUMAITVS SERV|

Mkurugenzi wa kampuni ya Ngoma Auto spare ya Mji mdogo wa Mirerani, Wilayani Simanjiro, Khalifa Ngoma (wapili kulia), akim-
kabidhi kadi ya pikipiki Athanas Joseph, baada ya kushinda bahati nasibu aliponunua pikipiki kwenye duka hilo juzi. PICHA: GIFT
THADEY

NHIF yajipanga kufikisha huduma kwa wananchi

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

MFUKO wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHIF) Mkoa wa Man-
yara, umeandaa mpango
maalumu wa kuwafikia ~ wa-
nanchi na makundi mbalimbali
ili kurahisisha upatikanaji wa
huduma za afya.

Hayo yalisemwa mjini Baba-
ti na Meneja wa NHIF mkoani
Manyara, Hance Mwankenja,
wakati wa hafla ya ugawaji wa
kadi za bima ya afya kwa wa-

nanchi.

Mwankenja  alisema  ili
makundi hayo, yasajiliwe kwe-
nye mfuko huo, wahusika wa-
natakiwa kuwa kwenye vikundi
na siyo mtu mmoja.

Alisema endapo wananchi
watajiunga katika vikundi, ita-
wapunguzia gharama ya ku-
pata matibabu.

Hata hivyo, mfuko huo una
mpango maalumu wa ku-
wafikia wananchi mbalimbali
hususani madereva.

Alisema huduma ya kukata

bima ya afya ya mfuko huo ni
Sh. 100,000 kwa mtu mmoja.

“Tutaanza na madereva
na baadaye tutakwenda kwa
mama lishe na waandishi wa
habari,” alisema Mwankenja.

Aidha, alisema wanapaswa
kujisajili hata kupitia katika
vyama vya ushirika ili kuwara-
hisishia upatikanaji wa mat-
ibabu.

Aliwataka wananchi wa-
sisubiri kupata maradhi ndio
wakate bima za afya, badala
yake wakate mapema ili wawe

na uhakika wa matibabu waka-
ti wakiendelea na shughuli za
uzalihaji mali.

Mkazi wa Babati, Revocatus
Festo, alisema kuna umuhimu
kwa wananchi kukata bima za
afya na kuwashauri wataalamu
kutoa elimu bila kuchoka.

Mkazi wa Daghailoy, John
Zacharia, alisema wananchi
wanapenda kuwa na bima ya
afya, lakini hawana uwezo wa
kulipia kutokana nagharama
kuwa kubwa.

Renatha

Daudi alishauri

]
Arumeru
yvapitisha
bajeti
bil. 55.4/-

Na Allan Isack, ARUSHA

WAJUMBE wa Baraza la Madi-
wani Halmashauri ya Arusha wilay-
ani Arumeru, wamepitisha rasimu ya
mpango wa bajeti kwa mwaka wa
fedha 2020/21.

Mpango huo una makadirio ya
mapato na matumizi ya Sh. bilioni
55.4, na ulipitishwa wakati wa mku-
tano maalum wa baraza la madiwani.

Akiwasilisha rasimu hiyo, kwa
niaba ya Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Mchumi Albert
Mahoo, alisema kwa mwaka wa
fedha 2020/21, halmashauri hiyo
imepanga kukusanya na kutumia
kiasi hicho cha fedha kutokana na
ukomo wa bajeti uliotolewa na ofisi
yva hazina.

Mchanganuo wa mpango wa ba-
jeti ya Sh. bilioni 55.4, ni Sh. bilioni
4.9 kwa ajili ya matumizi ya kawaida
sawa na asilimia 8.86, Sh. bilioni
8.9 kutekeleza miradi ya maendeleo
sawa na asilimia 16.8 na Sh. bilioni
41.6 ikiwa ruzuku ya kulipa misha-
hara ya watumishi sawa na asilimia
75.06.

Katika kutekeleza miradi ya maen-
deleo, halmashauri hiyo itatumia
mapato ya ndani Sh. milioni 832.5 na
Sh. bilioni 3.5, ambazo ni za ruzuku
kutoka Serikali Kuu pamoja na Sh.
bilioni 4.5 kutoka kwa wadau mbal-
imbali wa maendeleo.

Halmashauri hiyo imepanga
kushirikiana na wananchi katika
utekelezaji wa majukumu ya msingi
ili kufikia malengo ya dira ya taifa
va kutoa huduma bora kwa wananchi
na kuondoa umaskini.

Vipaumbele vya halmashauri hiyo
kwa mwaka wa fedha 2020/21, ni
uwekezaji katika sekta ya elimu,
kilimo na umwagiliaji, Mifugo na
uvuVvi, afya, ardhi, mipango miji, ma-
liasili, fedha na biashara, rasilimali
watu na utawala, tehama na maeneo
mtambuka.

Hata hivyo, wajumbe wa baraza
hilo, licha ya kupitisha mpan-
g0 wa bajeti hiyo, walisema kama
bajeti hiyo itatekelezwa kwa ufanisi,
itakuwa na mafanikio makub-
wa, kwa kuwa imepanga kutekeleza
miradi inayowagusa wananchi moja
kwa moja.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
hiyo, Baraka Simon, alisema mpango
huo, utatekelezwa kwa ufanisi, lakini
ameitaka halmashauri kubuni miradi
va kimkakati, ambayo itatekelezwa
na itailetea halmashauri mapato na
kuongeza ufanisi katika utekelezaji
wa bajeti hiyo.

Diwani wa Viti Maalum, Jasmin Ba-
chu, aliishauri Halmashauri kufanya
tathmini ya wafanyabiashara ambao
siyo waaminifu wenye vitambulisho
vya wajasiriamali kwa kuwa wanai-
kosesha mapato halmashauri.
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HABARI KILIMANJARO

Wataalamu
wanyooshewa
kidole migogoro
ardhi

Na Mary Mosha, SAME

SERIKALI mkoani wa Kilimanjaro
imesema migogoro kati ya wakulima
na wafugaji inachangiwa na baadhi ya
wataalamu wa ardhi kushindwa ku-
weka na kusimamia mgawanyo sahihi
wa matumizi bora ya ardhi.
cha Marwa, Wilaya ya Same, Mkuu wa
Mkoa Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira,
alisema kwamba serikali haitasita
kuwachukulia hatua wataalamu katika
idara mbali mbali ikiwamo ya ardhi
ikiwa watashindwa kuwa chachu ya
kumaliza migogoro ya wakulima na
wafugaji.

Alisema katika halmashauri wapo
baadhi ya wataalamu ambao sio
waaminifu wamekuwa chanzo cha
migogoro kutokana na kushindwa ku-
weka matumizi bora ya ardhi pamoja
na kutoa elimu kwa wakulima ya
madhara hayo ili kuepusha migogoro
isiyo ya lazima.

“Baada ya kuongea na kuwasikiliza
wakulima na wafugaji tumebaini kuwa
wapo baadhi ya wataalamu wetu
ambao ni chanzo cha migogoro kuto-
kana na kushindwa kusimamia sheria
na taratibu zilizowekwa pamoja na
kupokea rushwa ili kupindisha ukweli

“Nawaagiza watendaji wote ka-
tika halmashauri zote mkoani hapa
kuhakikisha wanalitazama suala la
wakulima na wafugaji katika kuweka
sawa matumizi bora ya kwa ardhi
wakionyesha eneo la malisho na la
wakulima ili kupunguza migogoro,”
alisema.

Katika hatua nyingine Dk. Mghwira
aliwataka viongozi wa vitongoji na
pamoja na kuchimba mabwawa am-
bayo yatatumika kwa ajili ya majosho
va mifugo.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri
va Wilaya ya Same, Majid Kabyem-
ela, ambaye ni Ofisa kilimo na mifugo
wilayani humo, alisema halmashauri
hiyo imetenga kiasi cha Sh. milioni
25 kwaajili ya kufanya mipango ya
vinne vya Kata ya Ruvu.

Alisema migogoro kati ya wakulima
na wafugaji inachangiwa kwa Kiasi
kikubwa na uwepo wa mifugo mingi
katika eneo hilo, na kwamba kata ya
Ruvu pekee inaongoza kwa kuwa
na mifugo mingi katika Wilaya va
Same.

Kwa upande wake katibu wa Baraza
la Usuluhishi migogoro ya ardhi
Kata ya Ruvu Nangala, Koole Mollel,
alisema kutokuwapo kwa maeneo vyali-
yotengwa kwaajili ya wafugaji inasa-
babisha migogoro hiyo kuwapo.

“Watendaji wamekuwa wakifika
kwenye maeneo haya bila kuleta su-
luhu la kudumu kwa kuwa wamekuwa
wakitoa majibu ya serikali imelichuku-
wa, lakini ukweli ni kwamba hakuna
matumizi sahihi ya ardhi katika eneo
hili hivyo tunaomba mpango huo usi-
mamiwe ili kutokomeza migogoro kati
va pande hizo mbili.

Sabaya atoa siku 14 kujengwa uzio

Na Godfrey Mushi, HAI

UCHELEWA  kuan-

za kwa mradi wa

ujenzi wa uzio wa

eneo la uwekezaji
la Shirika la Umeme Tanza-
nia (Tanesco), lililopo katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Hai
mkoani Kilimanjaro, umembka-
sirisha Mkuu wa wilaya hiyo,
Lengai Ole Sabaya.

Ameagiza ujenzi huo uwe
umeanza kutekelezwa baada
ya siku 14 kuanzia sasa ili ku-
zuia wavamizi kuliingilia tena
eneo hilo ambalo awali liliku-
wa likimilikiwa isivyo halali na

mmoja wa wafanyabiashara,
kwa madai kuwa ni mali yake.

Ole Sabaya alieleza jana
kushangazwa na Shirika hilo
kushindwa kutekeleza mradi
huo tangu mwezi Januari
mwaka huu, licha ya serikali
kuipatia kiasi cha Sh. milioni
50.

“Hili neno mchakato unaen-
delea, unafanyika, mara tu-
nafuatilia, linakwamisha kasi
ya serikali kutekeleza miradi
yake, ni mlolongo usio na ma-
tokeo chanya. Kukaa na fedha
za umma miezi miwili, halafu
hamzifanyii chochote kwenye
eneo la serikali maana yake

ninyi mnakaribisha wavamizi
waje kwenye maeneo haya.
“Utaratibu ~ wa  kupata
mchoro  unachukua siku
ngapi? Kwa hiyo mnazo pesa
kwenye akaunti, halafu hamzi-
fanyii chochote kwenye eneo
la serikali maana yake ninyi
mnakaribisha wavamizi waje
kwenye maeneo haya kwa
kutofanya jambo lolote.”
Akijibu maswali hayo, Ofisa
Rasilimali Watu wa Tanesco
Mkoa wa Kilimanjaro, George
Severine, alisema kulingana
na utaratibu, wanawatumia
watu wao wa makao makuu
kutengeneza michoro ya ma-

jengo ili kukidhi vigezo vya
majengo ya serikali.

Desemba 2, mwaka jana,
Mkuu huyo wa wilaya aliamu-
ru kukamatwa na kuhojiwa na
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru),
mfanyabiashara mmoja baada
ya kudaiwa kujimilikisha
isivyo halali eneo la Tanesco
kwa kipindi cha miaka 35.

Wakati mfanyabiashara
huyo akiwa anamiliki kiwan-
ja hicho kilichopo eneo la
Bomangombe, Tanesco iliku-
wa inalipa kodi ya pango la ar-
dhi kwa kipindi chote iliyofikia
Sh. milioni 20.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya (katikati), akikagua mashimo makubwa yaliyochimbika katika
barabara ya kuingia Kituo cha mabasi cha Bomang'ombe jana, kabla hajaifuta zabuni ya ukarabati wake iliyotangazwa na Hal-
mashauri ya wilaya hiyo. PICHA: GODFREY MUSHI

Wahoji fedha zao kutowasilishwa NSSF

Na Mary Mosha, SIHA

CHAMA cha wafanyakazi wa
mashambani na kilimo Tan-
zania (TPAWU), kimeiomba
serikali kuingilia kati tatizo la
kukatwa fedha na waajiri wao
za Shirika la hifadhi ya jamii
(NSSF), ambazo haziwasilishwi
kwa wakati kwenye mifuko
hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya
wafanyakazi wenzake kwenye
mkutano mkuu wa kamati ya
utendaji kanda ya Kilimanjaro,
Mwenyekiti wa TPAWU, tawi la

Relongo Estate lililoko wilaya
ya Siha, Rashid Mswalki, alise-
ma waajiri hao wanawakata
fedha hizo kwaajili ya mifuko
mbalimbali ya kijamii ikiwamo
NSSF, ilhal waajiri wao ha-
waziwasilishi fedha hizo kwa
wakati.

“Sisi ~ wafanyakazi  wa
mashambani na kilimo, tume-
kuwa tukikatwa fedha za mifu-
ko mbalimbali ya kijamii kama
NSSF na waajiri wetu, lakini
wao (waajiri), hawawasilishi
michango hiyo kwa wakati
jambo ambalo limetujengea

usumbufu mkubwa,” alisema
Mswaki.

Mswaki aliiomba serikali na
uongozi wa TPAWU, iwasai-
die kutatua tatizo hilo ambalo
limegeuka kuwa mwiba kwa
ustawi wa kiuchumi kwa kazi
zao na familia zao pia.

Elius Mashmba, Mwenyekiti
wa TPAWU, tawi la TPC alise-
ma changamoto kubwa iliyoko
kwa wafanyakazi wakati wan-
apoumwa wakienda kutibiwa
hospitalini hawapati huduma
hiyo kutokana na fedha wana-
zokatwa kutokuwasilishwa na

waajiri wao.

“NSSF ni wadau wakubwa
kwa wafanyakazi wa masham-
bani, wanapata mapato men-
gi  kupitia kwa wafanyakazi
hawa, mfanyakazi anapokuwa
anaumwa anastahili na yeye
apate fao la matibabu, mion-
goni mwa mafao wanayotoa
NSSF ni pamoja na fao la
matibabu, lakini mfanyakazi
anapoenda kupata huduma
hiyo ambayo ni stahili yake
anaambiwa mchango hauja-
tosha kwa kweli inakatisha
tamaa,”alisema Mashamba.
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Na Beatrice Shayo

“KUKU anapokuwa katika hali ya
kutamia, huwa ninamchukua na
kumloweka katika maji kati ya daki-
ka 20 hadi 30 na kumtoa, halafu
kesho yake namuweka tena katika
maji. Lengo ni kumuondolea lile

i joto la kutamia na kumfanya asiwe

na mawazo hayo na kuanza kutaga,”
anatamka Mama Rehema Kabuti.
Huyo ni mjasiriamali wa kuto-
tolesha vifaranga vya kuku kwa
kutumia umeme wa jua pamoja na
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pindi wanapotaka kutamia mayai, |
inamlazimu kuwaloweka katika :
maji waendelee kutaga na anasema |
huwa anatotolesha vifaranga, ili

kuku wake waendelee na utagaji.

Anarejea mchakato kuwa anaan-
za na joto la kutaka kutamia na ki- |
sha anaomuondoa kuku na kumu- :

weka katika maji.
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BIASHARA

UBOSI WA MASELE WA NYANZA..

Asimulia safari ilivoanzia shule
va walimu wawili mume, mke

« Ugomvi nyumbani, mke anasusa « Umbali Km.5, akichelewa
viboko « Safari shule na maziwa ya walimu « Makazi ya darasa 5
alilipia ‘jembe’ « Matunda: mtaalamu kitaifa, bosi mkuu Ushirika

Jengo la mashine kongwe ya kuchakata pamba, lililopo Magu, ambako ni maeneo alikoanzia kazi Mzee Masele, takriban miaka

60 iliyopita. PICHA: MAKTABA

Na Anthony Gervas, M\WANZA

KUNA usemi maisha ni safari nde-
fu. Unapomuona mtu katika wajihi
wa leo, si ajabu alikotoka ana sim-
ulizi na mzizi wa kufikia sasa, una
muonekano tofauti sana.

Ni kawaida, kila binadamu ana
simulizi yenye safari ndefu na iliyo-
jaa historia ya kipekee, tangu ujana
hadi uzee wake, ikiwa atabahatika
kufikia umri huo; kuna magumu,
milima na mabonde, yanayobeba
ama ya kufurahi au kusikitisha na
kushangaza zaidi.

Hapo ndipo Mzee Enock Masele,
jina kubwa na gwiji katika fani
ya ushirika nchini, na hususan,
Nyanza Mkoa wa Mwanza. Kama
alivyowahi kuhojiwa na Nipashe
na makala yake kuchapishwa,
hapana shaka ni mtu wa kumuuli-
za chochote katika ushirika huo
atakujibu.

Leo hii akiwa na umri wa miaka
78, mtanashati ana mantinki ya
jibu lolote utakalomuuliza, mara
moja inatoa jibu kwa mantiki
‘shule ipo’ tena kwa msingi imara
tangu darasa la kwanza. Naam!
Hapo ndipo kuna mzizi mkuu wa

66

Hata
mumewe
alikuwa
hawezi ku-
muamuru
afundishe,
kwa sababu
anakuwa
bado ana
hasira za
ugomvi
wake na
mumewe.

kilichojificha.

Unaweza kuamini, alishasoma
katika shule iliyo umbali wa kilo-
mita tano kutoka nyumbani kwao,
ikiwa na walimu wawili tu, mke na
mume? Unajua kila safari ya shule
alikuwa anaharakisha mwendo
kwa staili ya ‘mbio mbio’ awahi
kuepuka viboko vya uchelewaji,
mkononi ana zawadi ambayo kila
siku ni lazima amfikishie mwalimu
mkuu?

Hiyo ni jambo moja. Pale ali-
opofaulu na kuhamia kwingineko
mbali zaidi nako kuna simulizi
yake. Kwa kifupi, huko alipata hi-
fadhi ya makazi alikolipia huduma
hiyo kwa kulimishwa shamba.

Hizo ndizo dondoo, zenye sim-
ulizi zinazoanzia miaka 70 iliyo-
pita, leo hii zimemuibua bingwa
huyo msomi na gwiji wa sekta
ushirika.

Ni wasifu unaoheshimika, hata
Rais Dk. John Magufuli, aliyewahi
kutumika naye Ushirika Nyanza,
alimpatia jukumu la kitaifa, ku-
saidia kuongoza tume maalum ‘li-
yofukua’ mali za Ushirika Nyanza
kwa mafanikio makubwa. Sasa
mfuatilie kwa hatua.

ALIKOTOKA

Gazeti la Nipashe katika kudo-
dosa ukweli huo, iliandaa safari na
kuwa na faragha na mzaliwa huyo
wilatani Magu, ambaye sasa ni
jua nini ‘kilimkokotoa’ hadi akawa
jina kubwa katika ushirika, leo
amestaafu lakini bado amekuwa
wa kubhitajika.

Ni mazumgumzo ambayo yali-
jibu mtazazmo toka tamathali ku-
wepo ‘milima na mabonde’ katika
mifumo ya maisha ya mwanada-
mu, hadi kumuumba leo kuwa Me-
neja Mkuu Mstaafu. Hapo msami-
ati mkuu umejificha katika dhana;
kusaka fursa ya elimu na taaluma.’

Mzee Masele, anaanza simulizi
yake, alizaliwa katika familia ya
ani Magu, Mwanza mwaka 1942,
akimtaja baba yake Mzee Yaled
Masele, aliyekuwa Mchungaji wa
kanisa linaloitwa African Inland
Church (AICT)

Anasimulia safari ya masomo,
alianza mwaka 1949 akiwa na mi-
aka saba. Hiyo ilikuwa katika shule

baadaye alihamia shule ya msingi
anayoitaja ya Kitongo, alikosoma
darasa la pili hadi la nne alikohit-
imu mwaka 1952.

Maisha mapya ya kuhamia shule
ya Kitongo iliyoko umbali wa kilo-
mita tano kutoka nyumbani kwao,
ndiko alikoanza kuona maisha
mapya na ya kipekee kitaaluma,
iliyoambatana na foto ya jiwe’
masomoni.

Anasema, shule hiyo iliyokuwa
na walimu wawili tu, ambao ni
mume na mke, ikiwa ni historia in-
atinga miaka 70 sasa, Mzee Masele
anawataja kuwa Mwalimu Mkuu,
Sylvester Ngoyeji, aliyefundisha
darasa la tatu na nne na mkewe
ambaye pia ndiye Mwalimu Mkuu
Msaidizi, Rodofica Bugumba, ali-
fundisha madarasa ya kwanza na
la pili.

Kwa mujibu wa Mzee Masele,
wanandoa hao wawili walifaniki-
sha kufundisha kwa ufanisi na dai-
ma hajawahi kushuhudia pengo la
kitaluma.

Pia, anajisifu daima hakukata
tamaa masomoni, kwani licha
safari ndefu kutembea jumla ya
kilimita 10 kila siku, kwenda shule
na kurudi nyumbani, daima haku-
kata tamaa ya masomo.

Mzee  Masele anaendelea
kusimulia:”’Pamoja na yote, sita-
sahau walimu hao, kwanl siku
wakiwa wamegombana nyumbani
mke na mume, mwalimu Rodifica
(mke) akija shuleni anakataa ku-
fundisha darasani.

“Hata mumewe alikuwa hawezi
kumuamuru afundishe, kwa saba-
bu anakuwa bado ana hasira za
ugomvi wake na mumewe.”

Kingine kinachobaki kumbu-
kumbu, anasimulia safari zake zili-
vyokuwa sehemu ya ratiba binafsi,
kwamba kabla ya kuondoka ny-
umbani Buhi, alilazimika akamue
maziwa ya ngombe kuwapelekea
walimu waliomlipa baba yake fed-
ha kidogo kila mwezi, kujikimu na
maisha ya kifamilia.

“Pamoja na kuwapelekea mazi-
wa, lakini nikichelewa wanan-
ichapa viboko viwili vya uchele-
waji, wakati wa kuingia darasani.
Hivyo, nilizoea adhabu hiyo,”
anasimulia na anaendelea:

“Sikuweza kuchukia, kwa saba-
bu wakati huo ndivyo ulivyokuwa
wa utii. Maadili na nidhamu shu-
leni na nyumbani kwa wazazi.’

Mzee Masele, ambaye leo ni mtu
mzima anayetembea kwa hatua za
mahesabu, anakumbuka wakati
huo mwendo wa asubuhi kuwahi
shule ulitawaliwa na mchakam-
chaka, ili awahi masomo na kuk-
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Mzee Enock Masele, akiwa katika ofisi yake binafsi, jijini Mwanza. PICHA: ANTHONY GERVAS.

wepa viboko.

Pia, anaeleza ratiba yake siku
ya mapumziko, ambazo ni Juma-
mosi na Jumapili ambayo baba
yake alihuburi kanisani, alikuwa
na jukumu la kulima na kuchunga
ng'ombe.

Ni aina ya majukumu ambayo
Mzee Masele, anakumbuka yali-
tawala likizo zake za masomo, ak-
isema ni tofauti sana na ratiba za
wasomi wa sasa walio huru zaidi.

MASOMONI UKEREWE

Anasema baada ya kumaliza
darasa la nne, hakubahatika kufau-
lu. Hata hivyo, mwaka 1955 katika
zama harakati za siasa za chama
cha TANU zilikuwa zimeanza, ali-
bahatika kupata nafasi ya kujinga
darasa la tano na sita, katika shule
iliyomilikiwa na kanisa la AICT,
wilayani Ukerewe.

“Niliendelea kusoma Shule ya
Middle School (Shule ya Kati) Ka-
zirankanda darasa la saba na nane
wilayani, humo hadi kuhitimu
darasa la nane, wakati huo nikiwa
natokea nyumbani Magu kwenda
Ukerewe shuleni, nilikuwa napitia
mjini Mwanza kupitia Ziwa Victo-
ria kwa kutumia kivuko cha Mwv.
Tilapia hadi Ukerewe,” anasimulia
Masele.

Anaeleza akiwa Ukerewe, aliishi
katika makazi ya mtu huko Uk-
erewe, anayemtambulisha hakuwa
ndugu yake na alikuwa na uta-
ratibu, kila shule inapofungwa, ali-
yepewa jukumu la kulima kwa wiki
moja katika shamba la familia hiyo
na kisha walimruhusu kwenda
likizo nyumbani.

AJIRIWA USHIRIKA

Mzee Masele anasimulia, baada
ya kuhitimu masomo ya darasa la
nane, mwaka 1960 ukiwa ni mwa-
ka mmoja kabla ya uhuru wa Tang-
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Baadaya
hapo alien-
delea kutu-
mikia ush-
irika huo,
uliopitia
mabadiliko
na kuundwa
Ushirika

wa Nyanza,
alistaafu
mwaka 1999,
akiwa katika
nafasi ya Me-
neja Mkuu.

anyika, alipata ajira katika kiwanda
cha kuchambua pamba Magu (gin-
nery).

Hicho kilikuwa, chini ya Muun-
gano wa Chama cha Ushirika cha
Wakulima wa Pamba Kanda ya
Ziwa (Victoria Federation Coop-
erative Unions Limitd -V.F.C.U), am-
bako Masele akitumika katika na-
fasi ya Kalani wa Kupima Pamba ya
Wakulima  kutoka katika vyama
vya msingi, hadi mwaka 1964.

Anasema alipoendelea na utum-
ishi ndani ya chama cha ushirika,
baadaye alijiendeleza kimasomo
hadi alipohitimu katika kilichoku-
wa Chuo cha Ushirika Moshi (sasa
chuo kikuu), akitunukiwa stasha-
hada mwaka 1973.

Masele anasema, baada ya hapo
aliendelea kutumikia ushirika huo,
uliopitia mabadiliko na kuundwa
Ushirika wa Nyanza, alistaafu
mwaka 1999, akiwa katika nafasi ya
Meneja Mkuu.

Mzee huyo anahitimisha simuli-
zi yake kwamba, baada ya kustaafu
amejiajiri jijini Mwanza, kwa bi-
ashara ndogo zinazokimu mahitaji
yake ya kila siku, huku hajatupia ki-
sogo ushirika, kwamba amefungua
mlango kuwashauri wanaushirika
au kutoa ushirikiano wa lolote wa-
napombhitaji.

Ni hatua kama hiyo, ndio il-
imuingiza katika kuongoza tume
maalum ya kufuatilia za ushirika
wa Nyanza, akionyesha mafanikio
makubwa ya kurejesha.

Huyo ni Mzee Masele, ambaye
umri wake fua limekuchwa’ na
simulisi mzizi wake inaanza robo
tatu ya karne sasa.Je, wanafunzi wa
sasa wana yepi?

Mwandishi wa makala hii
anapatikana kwa barua pepe:
anthonygervas@yahoo.com na
simu (+225)0682 86 92 44, Kan-
da ya Ziwa.

TRC inavyokabili

Janga kuu la corona

PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

Ab|r|a wa trenl za TRC, katika steshem ya Dar es Salaam

MAPAMBANO dhidi kuam-
bukizana maradhi corona ni
makubwa. Katika sekta ya
usafiri, tayari kuna hatua
kubwa zimeshachukuliwa
ikiwamo kudhibiti abiria
wanaosukumana.

Katika kukabili hilo, Shiri-
ka la Reli Tanzania (TRQ),
limechukua hatua kubwa,
hasa katika kipengele cha
kusafisha mikono na min-
gineyo kwa abiria.

Baada ya tamko hilo,
maofisa TRC walianza
kuendesha mafunzo kuhusu
namna ya Kuzuia maam-
bukizi ya virusi vya corona,
kwa kutoa elimu kuhusu
mambo ya kuzingatia, ili
kujikinga na maambukizi
katika stesheni kuu eneo la
Kamata Kariakoo, jiji
es Salaam.

Ni kazi iliyoanza wiki
mbili ziliopita, ikitoa
mafunzo kwa wataalamu
wa afya kutoka Zahanati ya
Reli Makao Makuu, yakion-
gozwa na Mganga Mkuu wa

Zahanati, Dk. Peter Mathew.

Awali, mafunzo
yaliendeshwa kwa pamoja,
wafanyakazi na uongozi wa
TRC makao makuu, lengo
ni kuhakikisha abiria wa
treni za mjini (daladala) na
mikoani, wanapata uelewa
wa kutosha kuhusu namna
bora ya kujikinga na maam-
bukizi ya virusi vya corona,
vilivyoingia nchini.

Hadi sasa, TRC inaendelea
kutekeleza maagizo ya seri-
kali kudhibiti kuenea kwa
maambukizi ya ugonjwa
huo, ikihudumia hilo katika
maeneo yote nchini yaliyo-
pitiwa na reli, hasa katika
stesheni za reli zenye idadi
kubwa ya wasafiri.

Hapo zinatajwa Reli ya
Kati, kuanzia Dar es Sa-
laam, Morogoro, Dodoma,
Tabora, Kigoma, Mpanda
na Mwanza, pamoja na reli
ya Kaskazini kuanzia Ruvy,
Tanga, Moshi hadi Arusha.

TRC ineleza kuwa, sam-
bamba na hilo, hivi sasa

linaendelea kutoa elimu
kwa wafanyakazi kupitia
hospitali za Shirika zilizopo
katika maeneo hayo.

“Shirika lilianza kutoa
elimu ya afya kwa wafan-
yakazi wake pamoja na
wananchi wanaoishi pem-
bezoni mwa reli, tunatoa
vipeperushi na matangazo,
ili kuhakikisha ugonjwa
hauingii kupitia sisi, ndani
ya treni zetu kuna vyumba
vya huduma pamoja na
mtaalamu wa afya” anase-
ma

Mganga huyo anaendelea:
“Anapotokea mgonjwa wa
Corona tutampatia huduma
zote kwenye chumba cha
huduma kwa kumtenga na
tutamshusha katika vituo
vyetu vya afya vilivyopo
njiani, Morogoro, Dodoma,
Itigi, Tabora, Kigoma,
Mwanza, Tanga pamoja na
Moshi”

Miongoni mwa hatua TRC
imeshachukua mpaka sasa,
ni kuhakikisha abiria wa-
naosafiri kwa treni zote za
mjini na mikoani, wanakaa
kulingana na idadi ya viti
vilivyopo maarufu ‘level
seat’ ili kuondoa msonga-
mano wa abiria unaoweza
kuongeza maambukizi.

Sambamba na hilo, TRC
imeweka maji na dawa ya
kuosha mikono kwa ajili
ya Kuua virusi vya corona
katika maeneo va kazi na
stesheni zote nchini.

MKkuu wa Habari na
Uhusiano wa TRC, Jamila
Mbarouk, anaeleza kina-
chofanyika ni kuunga
mkono jitihada za serikali,
kupambana na maambukizi
mapya, ikizingatiwa shirika
linadumaa usafiri wa abiria.

Anasema shirika linaen-
delea kutoa elimu kupi-
tia vyombo vya habari,
mitandao ya kijamii,
vipeperushi na mikutano
ya ana kwa ana na abiria,
wananchi na wafanyakazi
katika maeneo ya stesheni,
kambi za ujenzi na maeneo
ya pembezoni mwa reli.

Kwa mujibu wa tovuti
ya TRC.
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BIASHARA
MWALIMU NA MJASIRIAMALI...

Mtotoa vifaranga anayesimamia
siri mafanikio, nyenzo nishati

« Adokeza keki

INATOKA UK.13

Ni biashara aliyoifanya kwa
miaka mitano iliyopita na awali
alikuwa anatotolesha kwenye
mashine za watu wengine, lakini
badaaye aliguswa na gharama
kubwa, pia kuna wakati anaam-
bulia vifaranga wachache. Kabuti
anasema, kipindi hicho alikuwa
ana tenda mbalimbali za vifaran-
ga na akaona njia ya kupunguza
gharama anazotumia, ni kanunua
mashine binfasi ya kutotoa vifar-
anga.

“Nilivyoona ni gharama kuto-
tolesha kwa watu, ilinibidi nika-
nunue mashine ya kutotolesha
na mimi nawatotoleshea kwa Sh
10,000 kwa kila trei,” anasema na
kuongeza: “Kama atatumia mayai
yangu atalipa Sh. 25,000 kwa kila
trei akija na maya yake nitamto-
toleshea kwa Sh. 10,000.”

Pia, anasifu mashine hiyo
kwamba hata ikikaa asipopata
wateja, hakuna hasara.

MAANDALIZI

Rehema anazungumzia
mashine hiyo jinsi inavyofanya
kazi, kwamba huwa anakusanya
mayai yaliyotagwa kuanzia siku
moja hadi sita na kuyaweka katika
trei.

“Ile siku ya sita nayaweka ka-
tika mashine. Hii mashine inauw-
ezo wa kuweka mayai 528. huwa
naweka trei sita ambazo zina-
bebaba mayai 88 kwa kila moja,”
anasema na kuendeleza simulizi:
“Huwa najaza mitungi yangu mi-
wili ya gesi kwa ajili ya kusaidia na
umeme jua katika uzalishaji wa
vifaranga.”

Anasema ameunganisha
umeme jua na wa gesi, hivyo
vina uwezo wa kufanya kazi kwa
pamoja, endapo umeme wa jua
umepungua nguvu, mbadala wa
gesi unafanya kazi.

Kabuti anaeleza:’Kama  kitu
kimoja kikipungua kuna alama
itatoa ambayo ni kelele tutaenda
kuangalia na kurekebisha kile
ambacho kinaonyesha katika
mashine. Mwanga ukiwa mkali
wa jua moto wa gesi unatakiwa
kupungua

“Kuna kipindi joto likiwa kubwa
38.1 kama likiendelea kuongezeka
vifaranga vinakufa ni muhimu ku-
fuatilia kwa ukaribu.”

Kwa mujibu wa rehema, ili ku-
totoa vifaranga kinachotakiwa ni
nyuzi joto 37.8 kiwango kinacho-
simamiwa na mashine yenyewe
hata pale joto linapoongezeka.
Kimsingi, haitakiwi ama joto
kuongezeka au kupungua katika
mashine.

Anaeleza kuwa mayai hayo hu-
kaa kwenye mashine kati ya siku
19 na 23 na ndipo yanaanza kutoa
vifaranga.

\

yumo, huko anaegemea mkaa

Mashine anayotumia kutotoa vifaranga. PICHA ZOTE: BEATRICE SHAYO
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. Kuna kipindi

. joto likiwa
kubwa 38.1
kama lik-
iendelea
kuongezeka
vifaranga
vinakufa ni
muhimu ku-
fuatilia kwa
ukaribu.

Rehema anasema utaratibu
wake wa matunzo ni kwamba
iwapo kuna vifaranga vimebaki,
huwa anavifuga na anapomtolea
mteja ndipo anamuuzia, apake
haikuwa ameshawapatia chanjo.

“Kuna wale wateja ambao hup-
iga simu na kuulizia kama Kabuti
una vifaranga, Huwa nawapatia,
najitahidi kuweka na vya akiba,”
anaeleza.

Mjariamali huyo ambaye pia ni
mwalimu katika Shule ya Msingi
Malamba Mawili, anasema kifa-
ranga kimoja anauza kwa bei ya
Sh. 1,500 wakiwa na siku moja
hadi mbili na baada ya hapo wa-
napanda hadi kati ya Sh. 2000 na
Sh. 3,000.

Anasema sababu iliyomfanya
kutumia teknolojia ya umeme
jua na gesi, ni changamoto
inayompata ya kukatika
kwa umeme kila  wakati,
kilimchomfanya mara nyingi
ashindwe kutotolesha vifaranga
na kujikuta anapata hasara.

“Embu fikiria, umeweka mayai
yako katika mashine kwa ajili ya
kutotolesha wakati wote linahi-
tajika joto halafu umeme unaka-
tika, haujui unarudi saa ngapi,”
anaanika picha ya tatizo.

Anaendelea: “Kitendo hicho

Kazi yake katika kutengeneza keki.

huwezi kutotolesha, utakuwa
unaharibu mayai, maana joto
linahitajika umeme hakuna na
ndio maana nikaona nitumie
umeme jua hata unapopungua
naunganisha na gesi.”

Rehema anasema kila mwezi
amekuwa akizalisha vifaranga
500 katika mashine hiyo na
changamoto inayompata ni wa-
saidizi wake wa kazi wanatakiwa
kuwa wasafi na mabanda ya kuku
yanatakiwa usafi wakati wote,
endapo asipofanya hivyo utagaji
unakuwa hafifu.

“Kuku wanataka amzoee mtu
usipomjali utagaji unakuwa hafi-
fu. Kama mtu hafanyi usafi na
wewe si msafi utamfanya kuku
asitage,” anasema.

ANATENGENEZA KEKI
Mwalimu huyo mbali na biasha-
ra hiyo, anasema ana eneo lingine
la ujasiriamali wa kutengeneza
keki kwenye sherehe mbalimbali
kwa kutumia ‘oven’ ya mkaa.
Anakiri kuipenda teknolojia
hiyo, kwani inamgharimu fedha
kidogo, kupitia nishati mkaa,
akilinganisha na umeme huku
akieleza kuwa upikaji keki una
changamoto, kwani wengi wao
wanapika ‘li mradi’ pasipo kufua-
ta taratibu zinazotakiwa.
“Utakuta mtu kanunua keki
dukani inanata, ina maana upishi
wake ni tofauti, japo utakuta inau-
zwa kwa bei rahisi dukani,” anai-

Rehema kabuti, akiwa na kuku alimtotoa kwa mashine

yake .

bua siri na anaendelea:

“Lazima auze bei rahisi, kwa
sababu katika keki anaweka mazi-
wa kwa hali ya kawaida. Maziwa
katika keki sio nzuri, ndio maana
unakuta keki inanata, lakini uki-
chukua keki kama hizi ninazoz-
itengeneza hata wiki nzima, utai-
kuta bado ipo vizuri.”

Rehema anatahadharisha
kuwa, upishi wa keki hautakiwi
kuongeza chochote zaidi ya
mayai, siagi na sukari akihimiza
ufafanuzi:

“Wengine wanaona gharama
kubwa katika kuweka mayai men-
gi na kuamua kuongeza maziwa.
Nikichukua keki ya kilo moja,
naweka ‘blue band’ ya kilo moja,
sukari nusu (kilo) na mayai 16.
Hapa ndio ninaanza kutengeneza
keki yangu,”

Ni shughuli anazosema zina-
fanyika baada ya kutoka kazini,
akiwa na ufafanuzi wake: “Huwa
sipendi kupoteza muda kabisa
ninapotoka kazini nahakikisha
nafanya shughuli zangu za ujasiri-
amali.

“Nikisema nitegemee mshahara
nitashindwa kuendesha maju-
kumu mengine. Hivyo, akili yangu
huwa inawaza ubunifu kila waka-
ti. Hapa kwangu nauza na maua
ukapendezeshe nyumba yako na
hata asali nauza,” anaeleza Re-
hema.

MRATIBU NISHATI KIJANI

Mratibu wa Mradi wa Nishati
Kijani na Usawa wa Kijinsia (Tang-
sen), Thabiti Mikidadi, anasema
wamegundua sekta ya nishati
haina wawakilishi katika ngazi za
wilaya, tofauti na nyinginezo.

“Kutokana na hali hiyo, masu-
ala ya nishati hayajulikani katika
ngazi za wilaya na watu wengi
wanajua nishati ni umeme na
umeme unachukua asilimia kub-
wa ya nishati,” anasema Thabit.

Anasema wao kama wataalamu
wa nishati ya jinsia, wanatambua
matatizo mengi ya kijinsia, yana-
sababishwa na ukosefu wa nishati.

Hivyo wameona watoe elimu
katika ngazi ya wilaya, ili watam-
bue fursa zilizopo katika nishati,
pamoja na kutambua matatizo
yaliyopo ya kijinsia katika masu-
ala ya nishati ili wapange mipango
ya maendeleo.

Mikidadi anasema, matunda
mengi yanaharibika hasa katika
Mkoa wa Dar es Salaam, licha ya
kuwepo soko la usindikaji.

“Tunataka maofisa wa wilaya
wajue namna ya kutatua matatizo
ya watu kupitia teknolojia mbal-
imbali za nishati na tumeanza
mafunzo kwa Wilaya ya Pwani
itakapofanikiwa tutakwenda
kutoa elimu katika wilaya ny-
ingine,” anasema.

Ka picha
et ET S

Uuzi wa matunda
PETER MKWAVILA
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Mchimbaji mdogo wa madini Makomba Faustine, akic | 1T afan
kupata almasi wakati zoezi la uchenjuaji wa makinikia ya almasi linaloendelea nje kidogo ya
mgodi mkubwa wa almasi wa Mwadui, mkoani Shinyanga jana. PICHA: ANTHONY ISHENGOMA

Tanga mapema wiki hii. PICHA: DEGE MASOLI
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akisubiri wateja katika soko kuu la Majengo, jijini Dodoma juzi. PICHA:
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BIASHARA
MIKOPO SH.MIL 301

Halmashauri Shinyanga ‘zajibu’
Kuelekezea kinamama na vijana

« DC na angali

Na Shaban Njia, KAHAMA

MSIMAMO wa serikali, unajikita
katika kusimamia kila Mtanzania
anafanya kazi, ili aweze kujiingi-
zia kipato kwa njia halali na asiwe
tegemezi katika familia yake.

Ni katika msimamo huo, serikali
imeamua kutoa fedha kupitia hal-
mashauri zote nchini, asilimia ya
kipato chao kinalenga kuwakope-
sha vijana, wanawake na wenye
ulemavu,

Wahitaji walijitokeza kwa wingi,
sehemu kubwa wakiwa ni wa-
nawake, hasa kupitia vikundi vyao
na wanarejesha kupitia njia hizo-
hizo.

Nia ya serikali kupitia hal-
mashauri zake, zilizopewa mwon-
gozo wa kuhakikisha katika ma-
pato yao ya ndani wanatenga
asilimia 10 ya bajeti yanaelekezwa
kwa makundi ya walemavu, vijana
na wanawake.

Katika Wilaya ya Kahama
yenye Halmashauri tatu; Ushetu,
Halmashauri ya Mji Kahama na
Msalala, tayari zimeweza kuitikia
wito wa serikali kwa ajili ya kutoa
mikopo kwa makundi hayo mata-
tu yaliyoainishwa.

Ushetu haiko nyuma. Imekuwa
ikitenga fedha kupitia mapato
yake ya ndani kila robo ya maku-
sanyo yake, ikitenga fedha za
mikopo ya makundi ya vijana, wa-
nawake na walemavu.

Tangu mwaka wa fedha
wa 2015/2016 mpaka wa sasa
2019/2020, Halmashauri ya Ushe-
tu inasema meshatoa zaidi ya asil-
imia 68 ya mikopo katika vikundi
vya kinamama, vijana na watu we-
nye ulemavu, sehemu kubwa ya
wanufaika ni kinamama.

Ni kikundi kinachonufaika zaidi,
kutokana na hamasa ya kunufaika
na mpaka sasa, ndio vinaongoza
kutokana na hali ya urejeshaji
bila ya usumbufu, kuliko makundi
mengine.

OFISA MAENDELEO JAMII

Minaeli Ngomoi, ni Ofisa Maen-
deleo ya Jamii, katika Dawati la
Uwezeshaji Wananchi kiuchumi,
anasema, Halmashauri ya Ush-
etu imeshafanikiwa kutoa mikopo
kwa vikundi vya kinamama, vijana
na wenye ulemavu jumla Sh. mil-
ioni 301.1

Anasema, katika mwaka wa
fedha 2015/2016 halmashauri il-
ishatoa mikopo kwenye vikundi
saba vyenye wanachama 35 kwa
thamani ya Sh. milioni nane.

Ngomoi pia anasema, katika
mwaka wa fedha 2016/2017, hal-
mashauri hiyo ilitoa mikopo kwa
vikundi 21 na wanachama 105
waliopata jumla ya Sh. milioni 51
za kujiinua kiuchumi na kuongeza
mitaji yao.

Hata hivyo, anasema katika
mwaka wa fedha 2018/19, Hal-
mashauri ya Ushetu, ilikopesha vi-

Diwani Viti Maalumu Kata ya Ulowa, Gabriela Kimaro na Naibu W
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Niwaombe
Kkinamama
mnaoishi na
vijana wetu
huko ma-
jumbani ku-
waelimisha
matumizi

ya fedhana
wazielekeze
kwenye shu-
ghuli am-
bazo wali-
ombea fedha
hizo ili kuji-
inua kimtaji
na kiuchumi.

i

Z0 ‘michezo pool’

aziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Elias kwandikwa, wakiwa ndani ya bajaji baada ya kukabidhi kwa kikundi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Halmashauri ya Ushetu, Minaeli
Ngomoi, akisoma taarifa ya miaka minne ya utoaji mikopo kwa
vikundi vya kinamama, vijana. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

kundi 16 vyenye wananchama 80
na ikapata jumla ya Sh. milioni 75.1.

Anafafanua kuwa, katika mwaka
wa fedha 2019/2020 vikundi vya
kinamama 35 vyenye wanachama
175 vilipata mkopo wa Sh. milioni
176, ikiondokana na adha ya riba
kubwa za kitaasisi.

WAZIRI UJENZI

Elias Kwandika, ni Mbunge wa
Ushetu na Naibu Waziri wa Ujenzi,
anawasifu wanawake katika Jimbo
hilo ni hodari katika ufanyaji bi-
ashara ndogo na wanapowekewa
misingi mizuri, wana uwezo wa
kuinuka kibiashara katika siku zi-

jazo.

Anarejea  zama zilizopita,
kuwa, mifumo ya kuwawezesha
wanawake, vijana na walemavu
haikuwa mizuri, lakini kwa sasa
ni jambo linalotekelezwa na hal-
mashauri zote nchini, kwa kupitia
mapato yake ya ndani, lengo ni ku-
jiinua kiuchumi.

“Nimpongeze Mkurugenzi
wangu, Michael Matomora, kwa
kutekeleza agizo la kutenga asil-
imia kumi ya mapato ya ndani kwa
vitendo,” anasema Kwandikwa.

Naibu Waziri Kwandikwa ana-
wataka maofisa maendeleo ya
jamii wanakotoa mikopo katika

vikundi hivyo, iendane na utoaji
elimu ya matumizi ya fedha hizo,
hasa vikundi vya vijana wanao-
daiwa walichukua fedha kwenda
kujihusisha katika michezo ya
kubahatisha na ubashiri.

Pia, anawataka kinamama ku-
hakikisha wanawafuatilia watoto
wao wa kike shuleni, ili wasome
kwa bidii na kujitambua, kwani
ndio watakaokuwa msaada mkub-
wa katika kata zao na familia wa-
nazotoka.

Anawapa angalizo kwamba hadi
sasa kuna vijana wengi walioko
katika vyuo vikuu wanatoka, Hal-
mashauri ya Ushetu baada ya kusi-
mamiwa na wazazi wao vizuri.

DIWANI ULOWA

Diwani Viti Maalumu kutoka
Kata ya Ulowa, Gabriela Kimaro,
anampongeza Mkurugenzi wa
Hamashauri ya Ushetu, Michael
Matomora, kwa kuviwezesha vi-
kundi vya kinamama, vijana na
walemavu wa mikopo isiyokuwa
na riba kwa kuinua mitaji yao na
kupunguza wimbi la vijana mi-
taani.

“Awali kata zetu kulikuwa na vi-
kundi vingi vya kinamama, vijana
na walemavu waliokuwa na shu-
ghuli zao za kufanya, lakini mitaji
yao ilikuwa haitoshi kukua kibi-
ashara.

“Sasa hivi wametoka kuwa wa-
fanyabiashara wadogo hadi wa
kati baada ya Halmashauri yangu
kuwawezesha mikopo isiyokuwa
nariba,” Gabriela.

Anasema katika kila robo ya
kwanza ya makusanyo ya fedha
za mapato ya ndani, Halmashauri
Ushetu imeshatenga asilimia 10
kwa ajili ya vikundi hivyo, katika
mgawanyo vijana na kinamama,
kila kundi linapata asilimia nne
ya fedha zilizotengwa na asilimia
mbili zinaenda kwa walemavu.

Rai yake, vikundi vya kinamama
viendelee kuwa mfano wa kuigwa
katika urejeshaji mapema mikopo
na kuhamasisha vikundi vya vijana
kutumia fedha hizo kwa busara.

DC KAHAMA

Mkuu wa Wilaya Kahama, An-
amringi Macha, anasema vijana
wamekuwa na matumizi mabaya
ya fedha, kwani fedha wana-
zopata wamekuwa wakielekeza
katika michezo ya kubashiri na
wanashindwa kuzirejesha kwa
wakati.

Anasema, Kahama ina michezo
mingi ya kubashiri na bonanza na
vijana wengi wamekimbilia huko,
wakidhani wanaweza kupata fed-
ha nyingi.

“Niwaombe kinamama mnaoi-
shi na vijana wetu huko majum-
bani kuwaelimisha matumizi ya
fedha na wazielekeze kwenye shu-
ghuli ambazo waliombea fedha
hizo ili kujiinua kimtaji na kiuchu-
mi,” anasema.
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BIASHARA

Wanahabari Nyanda za Juu Kusini
walipotua Hifadhi Serengeti kutalii

« Dereva watalii: Trafiki watusaidie biashara

Na Francis Godwin, aliyeku-
wapo Serengeti

HIFADHI ya Serengeti inapatikana
katika mikoa ya Mara na Arusha,
ikipakana na nchi ya Kenya. Ni
eneo pekee duniani lenye kundi
kubwa la wanyama wanaohama
katika mfumo mzima wa msafara.

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti
yenye ukubwa wa kilomita za
mraba 14,763 ilianzishwa mwaka
1951 na iko maarufu kuvutia watal-
ii kutoka nje ya nchi, kushuhudia
makundi ya wanyama wa aina na
mandhari tofauti.

Umaarufu wa Serengeti, pia
unatokana na misururu mirefu ya
wanyama nyumbu wanaohama,
hata kuna wakati wanavuka mpa-
ka kuingia hifadhi jirani ya Maasai
Mara nchini Kenya.

Takwimu za Mamlaka ya Hifa-
dhi Tanzania (Tanapa), zinaonye-
sha zaidi ya nyumbu milioni moja,
huunga misafara ya kutafuta mal-
isho na maji.

Ujangili katika kipindi cha ny-
uma, ilikuwa changamoto kubwa
hifadhini Serengeti, lakini hatua
mbalimbali zilichukuliwa kukome-
sha hilo na taarifa za sasa, uhalifu
huo umepungua sana, sababu mo-
jawapo ni kuwa na sera ya ujirani

guka eneo hilo.

ZIARA HIFADHINI

Waandishi wa habari kutoka
mikoa ya Iringa na Mbeya, wame-
fanya utalii wa ndani katika hifa-
dhi hiyo kujifunza changamoto
na mafanikio ya yake, ili kutia cha-
chu ukuaji wa sekta ya Utalii kwa
mikoaya Nyanda za juu Kusini.

Mikoa ya Nyanda za Juu Kusini,
kunakopatikana mikoa ya Mbeya
na Iringa, nako kuna hifadhi kad-
haa, ikiwamo ya pili kwa ukubwa
kitaifa -Ruaha, Ziwa Ngosi wilayani
Rungwe, katika milima ya Uporoto
na Daraja la Mungu lililopo mkoa-
ni Songwe.

Mkuu wa kitengo cha Ujirani
Mwema, hifadhini Serengeti, Za-
bron Mtweve, anasema ujangili ka-
tika hifadhi hiyo umepungua kwa
kiasi kikubwa, hasa kutokana na
mchango wa ujirani mwema ku-
toka kwa wananchi.

Mtweve anasema walitoa elimu
kwa wananchi na sasa wanajua
umuhimu wa hifadhi na sasa wa-
naendelea kushirikiana na wadau
hao kwa elimu zaidi mpaka shu-
leni.

Anasema, kuanzishwa miradi
mbalimbali kumesaidia jamii ku-
jikwamua kiuchumi, kama vile ufu-
gaji nyuki wilayani ya Ngorongoro
na kuhamasisha kuanzishwa vi-
kundi vya fedha za kukopeshana
katika wilaya jirani kama vile ya
Bunda, Tarime na Bariadi.

Akizungumzia mafanikio ya
Idara ya ujirani mwema alisema
TANAPA imeanzisha mpango wa
matumizi bora ya ardhi ambao
utasaidia kutatua migogoro ya mi-

« DED Sereln_get
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Ujangili ka-
tika hifadhi
hiyo ume-
pungua kwa
kiasi ki-
kubwa, hasa
kutokana
na mchango
wa ujirani
mwema ku-
toka kwa
wananchi.
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Baadhi ya wanahabari walipokuwa katika ziara hifadhini
Serengeti, hivi karibuni. PICHA: FRANCIS GODWIN

jirani na hifadhi yenyewe.

DEREVA WATALII

Johnson Ndilakwe, dereva wa
magari ya kubeba watalii, anaitaja
Serengeti ni hifadhi bora zai-
di kwa wananchi kunufaika kiu-
chumi na katika sura ya pili ana
malalamiko kuwa baadhi ya askari
wa usalama barabarani wanasum-

bua magari ya watalii katika bara-
bara kuu.

Anashauri polisi wa usalama
barabarani, kujenga mazingira ya
kirafiki na misafara ya watalii, iki-
wa ni namna mojawapo ya mchan-
go katika kuvutia sekta hiyo, akitoa
mfano hai wa wananchi askari
trafiki wa mikoa ya Kaskazini.

Ndilakwe anasema, kwa sasa

serikali kupitia wizara ya Maliasili
na Utalii, imekuwa akielekeza ngu-
vu nyingi katika kutangaza vivutio
vya utalii na hifadhi mbalimbali,
zikiwamo za mikoa ya Kusini ku-
fanikisha mvuto wa utalii kitaifa.

Anasema Hifadhi ya Taifa
Serengeti, ina mvuto mkubwa hata
watalii wengi kitaifa kutaka kweda
huko, lakini kuna walakini wa
kukwazwa na miundombinu duni
inayofanya baadhi ya maeneo yasi-
fikike katika hifadhi hiyo

Dereva Ndalikawe katika maoni
yake, anashauri halmashauri zi-
nazozunguka hifadhi kutenga ba-
jeti ya uboreshaji miundo mbinu,
kwani kupitia watalii hao, mapato
yake ya ndani yamekuwa yak-
iongezeka kila wakati

WANAHABARI

Mwenyekiti wa chama cha
Waandishi wa Habari Mkoa wa Ir-
inga (IPC), Frank Leonard, anase-
ma sekta ya utalii ikisimamiwa
vizuri na kujitangaza ndani na nje
nchi, ni moja ya chanzo kikubwa
sana cha pato la nchi.

Leonard anaitaka Serikali ku-
wekeza zaidi katika sekta ya utalii
hasa katika miundombinu ya Bara-
bara, ujenzi wa Hotel za hadhi ya
kitalii ndani ya hifadhi na ubore-
shaji wa makusanyo katika sekta
hiyo ili mapato hayo yatumike ka-
tika kukuza pato la Taifa.

Mwanahabari, Laundence Sim-
konda. kutoka Mkoa wa Mbeya
anaelezea ziara hiyo ya utalii kwe-
nye Hifadhi ya Taifa ya Serengeti,
imekuwa na tija kubwa kwao
kwani wataitumia ziara hiyo kufiki-
sha kwa umma jinsi ambavyo wa-
naweza kunufaika moja kwa moja
na Hifadhi za Taifa kwa kujikita ka-
tika shughuli za bidhaa za Kitalii .

Anasema, mji wa Serengeti
na maeneo mengine yamezun-
gukwa na Hifadhi za Taifa na zina
nafasi ya kutumia fursa ya kuwa
karibu na kwa kufanya shughuli za
biashara za kitalii.

Tukuswiga Mwaisumbe, Ka-
tibu Mtendaji wa IPC, anaese-
ma wao wanahabari wana na-
fasi kubwa ya kukuza uchumi wa
utalii, hivyo anaiomba serikali
kuwaongezea wigo wa kutangaza
utalii ndani.

DED SERENGETI

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Serengeti,
Rebeca Msambuse, anasema
kuwa halmashauri hiyo ipo katika
mkakati wa uboreshaji wa miun-
dombinu inayozunguka Hifadhi
ya Taifa ya Serengeti, ili kuwavutia
watalii zaidi kuendelea kutembe-
lea, ikiwa ni hifadhi yenye watalii
wengi zaidi nchini.

Pasipo kutaja kiwango cha
fedha zilizotengwa na urefu wa
barabara zitakazojengwa kwa
kiwango cha lami na changarawe,
Rebecca anasema mpango wa
uboreshaji wa miundombinu
unategemewa kuanza
kutekelezwa mwaka huu.
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UCHUMI

Mustakabali wa kuambukizana
corona na Kitendawili um
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Utekelezaji wa agizo la serikali, abiria kunawa kabla, kuepuka kuambukizana maradhi corona, kabla ya kupanda basi mjini Mu-

soma. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Nimi Mweta

HOFU ya kuenea kwa Kkasi
ugonjwa wa homa ya mapafu au co-
rona ilikuwa kubwa, wakati idadi ya
matukio ya kuambukizwa ilipofikia
siku chache zilizopita.

Katika hali hiyo ilijenga maz-
ingira watu wasitoke nje, ila kwa
sababu za lazima kabisa. Katika
nchi zilizoendelea haikuwa vigumu
wao kuchukua hatua hizo. Kukaa
nyumbani ndiyo hitaji la kwanza,
kuzuia maambukizi yanayochukua
kasi duniani.

Je, tunaliweza hilo na itakuwaje
kiuchumi?  Kuna hatua nchini
kama serikali kuzipa nafasi yao,
nyumba za ibada kupanga taratibu
zao za udhibiti, wakati masoko na
maeneo ya wazi na biashara yak-
iendelea na kazi.

Sababu iko kazi, kuna watu
wengi zaidi jijini Dar es Salaam na
miji mingi mikubwa na kwingineko
nchini, hawana ajira halisi/rasmi
za uzalishaji au utoaji huduma, ila
kutegemea ubangaizaji.

Hapo inamaanisha hufanya ua-
muzi mchana kutoka ili wakapate
nafasi za kutoa huduma hii na ile
kama kushusha mizigo kwenye
magari, kuchota maji na kusaidia
ujenzi. Ni lazima na ndivyo wana-
vyotafuta riziki.

Umuhimu wa kubaki nyumbani
umesisitizwa katika nchi kadhaa,
kwa mfano watazamaji wa tel-
evisheni moja ya kigeni wakiwa
nchini, walishtushwa kuona polisi
wakiwa na fimbo ndefu kuwapiga
waliokutwa wanapita barabarani
au wamepanda vespa kwenda
huku au kule.

66

Kuna mwan-
amke nchini
Marekani
ambaye taar-
ifa zilisema
hakuwa na
bima, akain-
gia hospital-
ini kutibiwa
alipoambuki-
zwa, halafu
akakabiliana
na bili ya
Dola za Mare-
kani 35,000
(Sh. milioni
80.5).

Abiria wa daladala wakigombea kuingia katika basi, hali iliyo
hatari kiafya, hasa dhidi ya ugonjwa corona. Hivi sasa kuna agizo
mabasi yote yasizidishe abiria waliokaa kwenye viti.

Nchini India, ambako wemesha-
guswa wao siyo matajiri kwa kiwan-
go cha kipato cha wastani wa mtu
mmoja mmoja, licha ya kuwa na
uchumi wa kati.

Bila shaka sehemu yake kubwa
ni viwanda na haikuwa kazi rahisi
sehemu kubwa ya watu kubaki tu

nyumbani.
Bado hakuna ufafanuzi wa kina
kuhusu namna  wanayomudu

chakula, lakini nchini Marekani
hali ilikuwa tofauti, kwani baadhi
ya maduka ya kisasa makubwa au

maarufu ‘supermarkets’ yalianza
kuajiri wafanyakazi zaidi kupeleka
bidhaa katika makazi ya watu wa-
napotoa orodha ya wanachohitaji,
halafu wanalipa kwa kadi, vitu
vinapofikishwa.

Benki Kuu ya Marekani (Federal
Reserve), ilipunguza viwango vya
riba vikaribie sifuri, ili kuchochea
uchumi.

Iyalia nako, mwanzo iliifuata
China kwa kuwa na idadi kubwa
ya wagonjwa wa corona. Ilijaribu
kufuata mwelekeo huo, ikawa inak-

askini

wama, kwani viwango vya kipato
chenye uhakika hata kama mtu
hana ajira ni kidogo.

Kwa mfano, kuna upinzani mkub-
wa kuhusu wahamiaji wanaoopole-
wa baharini wakikaribia kuzama,
wanapoingia katika ardhi ya Italia,
inabidi serikali iwajali na siyo ku-
waacha waingie mitaani kivyao.

Ugumu wa kutekeleza sera ya
kutotoka nyumbani unajionyesha
katika viwango vya homa ya corona
nchini Marekani, ambako jiji tajiri
la New York kwa wiki kadhaa sasa,
limekuwa mbadala wa Wuhan huko
China, eneo ambako corona inapiga
kwa nguvu zaidi duniani.

Kuna jiji la Bergamo Kaskazini
mwa Italia, pia nchini Hispania, la-
kini kutokana na ukubwa wa New
York katika uchumi wa Marekani
na dunia nzima, hali yake imekuwa
ikitikisa dunia kupitia televisheni
tofauti za Marekani na nchi nyingin-
€zo0.

Pia, ilikuwa kielelezo cha ugumu
wa kuzuia homa ya corona, kwani
kimsingi New York ina kila kitu - ila
vifaa vya tiba inapopiga.

Katika eneo hilo, pia baadhi ya
watu au wafuatiliaji wa habari ki-
mataifa walikuwa wanapata kigugu-
mizi kuwa hali ya corona itakuwaje
nchini Tanzania na kwingineko Af-
rika, ikiwa uambukizajii utachukua
sura ya Italia au Marekani na tunai-
shi kwa ubangaizaji, tutakabili vipi
haya?

Kuna mwanambke nchini Mareka-
ni ambaye taarifa zilisema hakuwa
na bima, akaingia hospitalini kutibi-
wa alipoambukizwa, halafu akaka-
biliana na bili ya Dola za Marekani
35,000 (Sh. milioni 80.5).

Ni changamoto kokote kule
aendako mtu, anamudu vipi ghara-
ma ya namna hiyo, kama hana
bima?

Hakuna mjadala wa kina mchini
kuhusu namna ya kukaa umbali wa
kutoka mtu mmoja na mwingine,
kuku kinachotawala ni usafi mikon-
oni na mfumo wa kuambukizana
kwa namna nyingi, ikiwamo kupa-
kana jasho na mgonjwa.

Hadi sasa kuna msisitizo wa ku-
jihami kiafya, ikiwamo kunawa
mikono au vizuizi usoni (mdomo
na pua) hasa kwa wanaohudumia
wagonjwa hospitalini na kukwepa
msongamano wa Kkijumuia, iki-
wamo katika vyombo vya usafiri.

Ndiyo maana kuu ya vita dhidi ya
ugonjwa tumaini pekee la Tanzania
na Afrika kwa jumla, ni huruma ya
mbinguni kuwa umaskini nchini,
unabeba magonjwa ya corona,

Hilio ni jambo lisilofikirika, kui-
taka Afrika iingie katika hali ya jiji la
New York, halafu ibaki imesimama
baada ya miezi miwili, kwani mae-
neo karibu na Dar es Salaam ni wazi
yangeambukizwa.

Corona inaacha maisha ya vi-
tendawili, walio maarufu kama
Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris
Johnson wa Kiongozi Mkuu wa
Ujerumani, Angela Merkel kunasa
katika maambukizi ya ugonjwa huo.
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Baadhi ya wanawake wakiendelea na shughuli za ujenzi wa vyoo katika Shule ya Msingi Chalangwa, iliyoko Halmashauri ya
Wilaya ya Chunya, mkoani Mbeya, ikiwa ni sehemu ya kujiingizia kipato cha kujikimu kimaisha. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Agizo la JPM kumsaidia
mgonjwa latekelezwa

Na Grace Mwakalinga,

MBEYA
ERIKALI mkoani
Mbeya, imekabidhi
Sh.milioni moja na

utekelezaji wa ag-
izo la Rais John Magufuli la
kumpeleka Elizabeth Sanga
(35), mkazi wa Mwasan-
ga katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili kitengo cha Mifupa
(Moi), kufanyiwa uchunguzi
wa kitabibu.
Elizabeth amekuwa akika-
biliwa na maradhi kwa zaidi ya

miaka minne sasa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, ndiye alika-
bidhi fedha hizo nyumbani
kwa Sanga, ambazo zilitokana
na michango ya wadau mbal-
imbali. Chalamila  alisema
kupitia vyombo vya habari
kuwa Rais Magufuli alimuona
mwanamke huyo akielezea
madhila anayopitia kutokana
na ugonjwa unaomsum-
bua na kuhitaji msaada wa
fedha na huduma za afya ili
aweze kupona. Alisema San-
ga alikaa ndani kwa zaidi

ya miaka minne kutokana na
kusumbuliwa na maradhi ya
mfumo wa njia ya haja kub-
wa  kuziba na kusababisha
kujisaidia kupitia sehemu ya
uke, hivyo kuwalazimu wataal-
amu wa afya kumwekea kifaa
maalum sehemu ya utumbo ili
kutoa haja hiyo.

“Nimeagizwa na Rais Magu-
fuli kumsaidia huyu mama
fedha na kumsafirisha hadi
Muhimbili akapate matib-
abu haraka..Rais alimuona
mama huyu kupitia vyombo
vya habari, akielezea namna

anavyoteseka  na kuomba
msaada wa matibabu kwa Wa-
tanzania,” alisema Chalamila.

Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya,
James Kasusura, alisema
kuwa usafiri umeandaliwa na
muuguzi ambaye atamsafiri-
sha kutoka Mbeya hadi Dar es
Salaam.  Akizungumza kwa
uchungu, Elizabeth aliishuku-
ru Serikali chini ya Rais Magu-
fuli kutoa maagizo ya kum-
safirisha hadi Dar es Saalam
kupata matibabu, na kuwaom-
ba Watanzania wamuombee ili
apone.

Waiomba serikali bei elekezi ngano

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAKULIMA wa ngano
mkoani Mbeya, wameomba
Serikali kutoa bei elekezi ya
zao hilo ili kuwanusuru na
unyonyaji wanaofanywa na
walanguzi.

Walanguzi hao wanalala-
mikiwa kununua bidhaa hiyo
kwa bei ya chini ikilinganishwa
na gharama za uzalishaji.

Wakizungumza kwenye
uhamasishaji wa kilimo cha
zao hilo ulioandaliwa na Taasi-
si ya Utafiti wa Kilimo Uyole
Usoha Kata ya

Muungano wilayani Mbeya,
walisema wamekuwa wak-
ilazimishwa kuuza mazao yao
kwa bei ya kati ya Sh. 8,000
na 15,000 kwa ndoo ya plastiki

yenye ujazo lita 20.

Mmoja wa wakulima hao,
Michael Mbugu, aliiomba
serikali kutafuta mbinu za
kuwasaidia wakulima wasid-
hulumiwe na walanguzi hao
kwa kununua ngano kwa bei
ya kutupa, kwani wamekuwa
wakitumia nguvu na gharama
kubwa katika uzalishaji wa zao
hilo na kwamba bei hiyo hai-
wanufaishi.

“Tunaomba Serikali isikie
kilio chetu kwamba tunatumia
nguvu kubwa kuzalisha ngano,
lakini kutokana na walanguzi
kununua mazao yetu kwa bei
ndogo hatuwezi kunufaika na
mazao yetu, hivyo tunaiomba
Serikali iingilie kati kwa ku-
panga bei elekezi ambayo itaz-
ingatia gharama za uzalishaji,”
alisema Mbungu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,

William Ntinika, alisema kuwa
ipo changamoto ya maofisa
kilimo kutofika kwa wakulima
kusikiliza ~vikwazo vinavy-
owakabili na kuagiza kuwa
hicho kuzungumza na wakuli-
ma na kutatua tatizo hilo.
“Mkoa wa Mbeya una ar-
dhi yenye rutuba nzuri ya
kilimo, lakini tatizo lipo kwa
maofisa kilimo kutowatembe-
lea wakulima na kuwashauri
mbinu bora za kilimo ikiwamo
namna ya kupunguza ghara-
ma za uzalishaji, hivyo kuanzia
sasa nawaagiza maofisa ugha-
ni kuwatembelea wakulima
kila walipo na kutatua changa-
moto zao,” alisema Ntinika.
Kuhusu changamoto ya bei
ndogo ya zao la ngano, Ntinika
aliwataka wakulima kuzingatia
maelekezo ya wataalam ili wa-

zalishe mazao yaliyo bora am-
bayo yatajiuza yenyewe kwa
bei nzuri yakifika sokoni.

Mtafiti wa ngano, Dk. Rose
Mongi, alisema wamezalisha
mbegu za kutosha na  wa-
natarajia kuzigawa kwa wakuli-
ma zaidi ya 400 ikiwamo ku-
wapatia elimu ya kitaalamu ya
uzalishaji.

Alisema uzalishaji wa zao
hilo bila kuzingatia elimu ya ki-
taalamu na matumizi ya mbe-
gu bora ni sababu ya wakulima
kupata mazao kidogo ambayo
yanakandamiza uchumi wao.

Dk. Mongi alisema kuwa
wameanzisha mradi wa ku-
wezesha wakulima katika
kilimo cha ngano kwa ufadhili
wa Benki ya Afrika baada ya
kubaini kuwa kilimo cha zao
hilo kina tija katika kuwakwa-
mua wananchi kiuchumi.

Veta ujenzi
VYoo bora

: Na Grace Mwakalinga, MBEYA

VIJANA 119 wanaoishi katika mazin-
gira magumu katika Halmashauri tatu za
Mkoa wa Mbeya, wamehitimu mafunzo

: ya wiki tatu ya ujenzi wa vyoo bora ka-
§ tika Chuo ya Ufundi Stadi (VETA).

Vijana hao wanatarajiwa kwenda ku-

¢ jenga vyoo hivyo kwenye wilaya zao ili

kunusuru jamii na magonjwa ya mlipuko
hasa kipindupindu.

Mafunzo ya vijana hao yamegharimiwa
na Shirika lisilo la kiserikali la kusaidia

¢ vijana lililo chini va Kanisa Katoliki la

CRS kwa kushirikiana na Halmashauri
za wilaya kwa lengo la kulinda afya za
wananchi kwenye maeneo husika.
Halmashauri ambazo vijana hao wa-
naoishi mazingira magumu wamechukuli-
wa ni Mbarali, Mbeya na Chunya, ambazo
zimekuwa zikikumbwa na maradhi ya
mlipuko hasa kipindupindu kila mwaka.
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmshauri

va Wilaya ya Chunya, Sophia Kumbuli,

alisema mradi huo wa ushirikishwaji wa

¢ vijana katika biashara ya ujenzi wa vyoo

bora, utawasaidia vijana kujiajiri na kuji-
ingizia kipato.

Kumbuli ambaye alizungumza kwa
niaba ya wakurugenzi wenzake, aliahidi
halmashauri hizo kuwasaidia vijana hao
kupata mitaji kwa kuwakopesha kupitia

fedha zinazopaswa kukopeshwa kwa vi-

kundi vya vijana ambazo ni asilimia nne

: ya mapato ya ndani ya Halmashauri.

“Serikali ilishatoa maelekezo na sasa ni
sheria kwamba kila Halmashauri itumie
asilimia nne ya mapato yake ya ndani
kuwakopesha vijana, mimi pamoja na
wakurugenzi wenzagu tunaahidi ku-

tumia fedha hizo kuwakopesha ili mpate

mtaji wa kuendeshea shughuli zenu za
ujenzi wa vyoo bora kwenye jamii yetu,”
alisema Kumbuli.

Kumbuli aliwataka vijana hao kuunda

vikundi ili waweze kupata sifa ya kuko-

pea fedha hizo kwa mujibu wa sheria na
miongozo iliyotolewa na Serikali.

Pia Kumbuli alilishukuru shirika la CRS
kwa kuwaondoa vijana kwenye mazin-
gira magumu, na hatarishi na kuyataka
mashirika mengine yanayojihusisha na
masuala ya kijamii kuiga mfano huo.

Aliwataka vijana hao kwa niaba ya
wenzao kwenye halmashauri zote tatu
kuwa chachu ya maendeleo kwenye mae-
neo yao na kuwasaidia vijana wenzao ku-
pata ujuzi kama huo ili kufikia malengo

: ya Watanzania kuwa na vyoo bora.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbarali, Uswege Kaminyoge, aliwataka

¢ vijana kutumia vizuri fursa za mikopo

wanayoipata kutoka kwenye hal-
mashauri ili kutimiza malengo yaliyoku-
sudiwa.

Meneja wa mradi wa CRS, Ephraim To-
nya, alisema lengo ni kuongeza msuku-
mo na jitihada za serikali katika kuhakik-
isha jamii ya Watanzania wanatumia

§ VY00 bora na pia kuwaondoa vijana hao

katika makundi yasiyofaa kwa kuwapa-

tia nyenzo za kuajiri na kutoa ajira kwa
: Vvijana wasio na ajira nchini.

nya, Muone Mkumbo ambaye ni mnufaika
kwa mradi huo, alisema alijifunza mbinu
mbalimbali za ujuzi wa ujenzi wa vyoo

bora katika jamii na kuwa wajasiriamali.
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Jafo amuagiza mkandarasi Suma JKT

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi,
Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na
Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo, am-
emuagiza mkandarasi wa Suma
JKT kukamilisha ujenzi wa ny-
umba wa Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma Mei 7, mwaka huu.
Akizungumza jana alipofanya
ziara ya kukagua ujenzi huo,
Jafo aliagiza mkandarasi huyo
kuongeza nguvu ili ujenzi wa ny-
umba hiyo ukamilike kwa wakati
kutokana na kasi kuwa ndogo.
“Ukiangalia idadi ya mafun-
di hapa  ukilinganisha na
muda uliopangwa kukamil-
ishwa kwa kazi naona kabisa
haitawezekana, sasa ngoja ni-

vumilie siku hizi 34, ambazo ziko
ndani ya mkataba,” alisema.

Aliongeza: “Kinachotakiwa ni
kuongeza nguvu kazi na kubadil-
isha mpango kazi, Mhandisi wa
Suma JKT hakikisha ongezeni
nguvu kazi, ili nyumba hii ika-
milike Mei 7 na Mei 8 Mkuu wa
Wilaya abebe vitu vyake aingize
ndani maana kwasasa hana ny-
umba.”

Akitoa taarifa ya ujenzi wa ny-
umba hiyo, Kaimu Katibu Tawala
wa Mkoa wa Dodoma, Happi-
ness Mgalula, alisema walitenga
kiasi cha Sh. bilioni 1.15 kwa ajili
ya ujenzi wa nyumba ya Mkuu
huyo, lakini waliamua kutumia
utaratibu wa ‘Force account’
ambapo zitajengwa nyumba
tatu ikiwamo ya Katibu Tawala
wa Halmashauri ya Chemba na

Chamwino.

“ Tulipompata Suma JKT tu-
likubaliana wajenge jengo hili
la ghorofa moja kwa Sh. milioni
615, hivyo kufanya fedha zingine
Sh.milioni 236 kutumika kujenga
nyumba ya DAS wa Chemba
na Sh. milioni 200 kwa ajili ya
nyuma ya DAS wa Chamwino,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Waziri
Jafo alikagua ujenzi wa Hospi-
tali ya Uhuru iliyopo Wilaya
ya Chamwino, ambapo aliliri-
dhishwa kasi ya ujenzi unaoen-
delea na utekelezaji wa maagizo
yake ikiwamo ya kuongeza ngu-
vu kazi.

Alisema kwa sasa kuna nguvu
kazi ya watu 300 ambao wana-
jenga hospitali hiyo ikilingan-
ishwa na awali ambapo waliku-

wa 100.

Jafo alisisitiza uongozi wa
Suma JKT kuhakikisha wanasi-
mamia ujenzi wa Hospitali hiyo
ili ukamilike kwa wakati uli-
opangwa.

Naye, Mhandisi wa SUMA
JKT, Omary Kabalangu, alisema
wametekeleza maagizo yake ya
kuongeza nguvu kazi kutoka
watu 100 wa awali hadi kufikia
300, sambamba na kuongeza
muda wa kufanya kazi kwa ku-
jenga usiku na mchana.

Hospitali ya Uhuru inajengwa
kwa Sh. bilioni 3.99, zikiwa ni
fedha zilizotolewa na Rais John
Magufuli baada ya kuahirisha
Sherehe za maadhimisho ya Siku
ya Uhuru, Desemba, 9 mwaka
2018 na zile zilizotokana na
gawio la kampuni ya Airtel.

Mkurungenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa, Dk. Omari Mkulo, akizungumza katika kikao kazi cha kupanga mikakati

ya maendeleo ya halmashauri hiyo, wilayani humo, mkoani Dodoma juzi. Wa (pili kulia) ni Mbunge wa Kongwa na Spika wa Bunge,
Job Ndugai. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

DC apiga marufuku ukataji miti holela

Na Paul Mabeja, BAHI

MKUU wa Wilaya ya Bahi
mkoani Dodoma, Mwanahamisi
Mkunda, amepiga marufuku
ukataji miti kwa wakazi wa eneo
hilo bila kibali kutoka katika
mamlaka husika.

Mkunda, alipiga marufuku hiyo
wakati wa uzinduzi wa Vipindi
cha Mpamantwa, wilayani Bahi.

Vipindi hivyo ambavyo vitaku-
wa vikiruka hewani katika baadhi
ya redio za kijamii mkoani hapa
kwajili ya kuelimisha wananchi
juu ya mpango wa kutumia Kisiki
Hai, kukijijanisha mkoa wa Dodo-
ma chini ya uratibu wa shirika la

Lead Foundation.

Mkuu huyo wa Wilaya alisema
kuwa kuanzia sasa ni marufuku
kwa mwananchi yeyote kukata
mti wowote bila kibali kutoka
mamlaka husika.

Alisema ukataji miti umekuwa
ukichangia katika kupotea vi-
umbe hai lakini pia matumizi ya
fedha nyingi katika kurejesha
uoto wa asili uliopotea.

“Hapa nimeambiwa katika mi-
aka ya nyuma mlikuwa mnalima
mbogamboga katika kipindi cha
mwaka mzima, lakini kutokana
uharibifu wa mazingira hali im-
ebadilika ikiwemo upungufu wa
mvua hali ambayo imesababisha
watu kubadili kazi na kwenda ku-

gonga mawe,” alisema Mkunda.

Naye Meneja Mradi wa Kisiki
Hai, kutoka shirika la Lead Foun-
dation, ambao ndio watekelezaji,
Njamasi ~ Chiwanga, alisema
mpango huo umesaidia katika
kurejesha uoto wa asili katika
maeneo ambayo yalikuwa yame-
haribiwa na shughuli za kibin-
adamu.

Chiwanga alisema kuwa kwa
kutumia mpango wa Kisiki Hai
wamezifikia Wilaya zote saba
za Mkoa wa Dodoma katika vi-
jiji 300 na kurejesha miti zaidi ya
milioni nne na lengo likiwa ni ku-
fikisha miti milioni nane.

Akizungumza juu ya uzin-
duzi wa vipindi hivyo vya Redio

Chiwanaga, alisema vitasaidia
kuwafikia watu wengi Kkatika
maeneo mbalimbali ya Mkoa wa
Dodoma.

“Vipindi hivi vitasaidia katika
kutoa elimu kwa wananchi ku-
tumia mpango huu wa Kisiki Hai
kukijanisha Mkoa wa Dodoma
njia ambayo haina gharama am-
bayo itasaidia kurejesha uoto
wa asili kama ambavyo mataifa
mengine yamefanikiwa,” alisema
Chiwanga.

Pia alisema vipindi hivyo vita-
saidia kufika katika maeneo am-
bayo hawajayafikia kwani hadi
300 kati ya 600 vya Mkoa wa Do-
doma.

Askofu:
Walemavu
waangaliwe
corona

Na Peter Mkwavila, DODOMA
ASKOFU wa Kanisa la

Julius Bundala, amei-
omba serikali kuangaha
kwa jicho la tatu makundi
maalumu ya watu wenye
kwa kuwapatia elimu ya
kutosha jinsi ya kujilinda
dhidi ya corona.

Aidha, kuhusiana na
matumizi sahihi ya vifaa
vya kuwasaidia kuepukana
na maambukizi ya virusi
vya gonjwa hilo.

Alisema wakati serikali
ikitilia mkazo mkubwa
wa kuwaelimisha watu
wa mijini katika mikakati
ya kujilinda na virusi vya
ugonjwa huo, pia ikum-
bukwe kuna makundi
walemavu na wazee wa-
siojiweza.

Bundala alisema hayo
alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari
kuwa pamoja na juhudi na
mikakati mikubwa inay-
ofanywa na serikali, bado
kuna uhitaji mkubwa kwa
makundi hayo.

“Naipongeza serikali
yetu tukufu, kwa jitihada
kubwa zinazofanya kuhu-
siana na kuondokana na
ugonjwa huu kwa elimu na
makatazo yanayoelezwa,
lakini bado pia huko viji-
jini wataalamu na viongozi
wanajukumu la kuwafikia
watu hao wenye mahitaji
maalum,” alisema.

Katika hatua nyingine,
askofu huyo alisema
ugonjwa huo unaweze-
kana kutokomezwa, lakini
ni pale tuu Watanzania
watakapotii na kufuata
maelekezo yanayotolewa
na viongozi.

Alisema kama Wa-
tanzania watazingatia
maelekezo na kufuata
masharti kwa vitendo
huku wakimuomba Mungu
kwenye nyumba za ibada
ugonjwa huo ataondolewa
na tutakuwa huru.

Pia askofu huyo aliwa-
taka Watanzania kutou-
chukulia ugonjwa huo
kama vile umekuja kwa
maigizo, bali uchukuliwe
kuwa ni hatari kwa maisha
ya wanadamu.

Alisema tatizo lililopo
baadhi ya Watanzania
wameufanya ugonjwa
huo kama mdori wakati
unaonekana una madhara
makubwa ya kupoteza
maisha ya watu, hivyo ni
wakati sasa wakaondo-
kana na dhana hiyo badala
yake washirikiane na seri-
kali katika mapambano.
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Waendesha
bodaboda walia
kukosa wateja

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAFANYABIASHARA
wa Bodaboda Zanzibar
wamesema Ugonjwa wa
corona umesababisha bi-
ashara hiyo kuwa ngumu
kwa kukosa wateja.

Wakizungumza na
Nipashe katika maeneo
tofauti mjini hapa, wal-
isema kuwa wateja wao
zaidi ni wafanyakazi wa
hoteli za kitalii na hatua
va kufungwa kwa hoteli
hizo kutokana na corona
wamekosa wateja wao.

“Wateja wetu zaidi ni
wafanyakazi wa hoteli,
baa na wanaokwenda
katika kumbi za starehe,
[akini hivi sasa biashara
hizo zimefungwa kuto-
kana na corona na hali
zetu za kiuchumi zime-
kua ngumu,” alisema.

Alisema kabla ya
ugonjwa huo, kwa
siku alikua aklpata Sh.
50,000, lakini hivi sasa
hata nusu ya kiwango
hicho hakipati kutokana
na kukosa wateja.

Mfanyabiashara Faki
Ali, aliomba ugonjwa huo
uondoke kwa sababu
kazi yake hiyo ndiyo
inayomsaidia kuendesha
familia yake kwa mahi-
taji mbalimbali ikiwamo
kununua chakula.

Alisema hivi sasa njaa
kali, fedha haipatikani
kutokana na ugonjwa
huo hivi sasa wateja
hakuna watu wapo ma-
jumbani mwao.

“Tupo hapa stendi
tunapiga stori tu wateja
hamna..watu wanaogopa
corona, Mungu atuon-
doshee balaa hili maana
tutakufa njaa,” alisema.

Hali ngumu ya biasha-
ra haipo kwa wafanya-
biashara wa boda boda
pekee, madereva taksi
wanalalamikia ugumu
wa biashara kutokana
na corona hali ambayo
imesababisha wateja
kukosekana.

Said Mohamed, ni
dereva taksi alieleza
kuwa wateja wao zaidi
ni wageni, lakini kuto-
kana na hoteli za kitalii
kufungwa hali ya biasha-
ra imekuwa ngumu.

Alisema kuwa kabla ya
ugonjwa wa corona kwa
siku alikuwa akipata Sh.
70,000, lakini kwa sasa
anapata Sh. 20,000.

Aliwataka madereva
wenzake kuchukua
tahadhari kubwa kuhusu
ugonjwa huo na kuhakik-
isha katika gari wanaku-
wa na dawa za kuosha
mikono ili mteja kabla
va kuingia katika gari
kusafisha mikono yake
kwa kitakasa mikono.

Madaktari 27 wawekwa karantini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

DADI ya wananchi walio-
wekwa karantini Zanzibar
imeongezeka na kufikia 324
wakiwamo madaktari 27 kwa
gjili ya kufanyiwa uchunguzi wa
maambukizi ya virusi vya corona.
Akizungumza na waandishi wa
habari, Waziri wa Afya Zanzibar,
Hamad Rashid Mohammed, alise-
ma watu 65 wanasubiri majibu
na vipimo vyao vimepelekwa Dar
es Salaam ili kujua kama wan-
amaambukizi ya virusi hivyo.
Alisema Zanzibar ina wagonjwa
watano wa corona ambao wa-
naendelea kupatiwa matibabu ka-

tika kituo maalumu kilichoteng-
wa huko Kidimni, Wilaya ya Kati
Unguja na hali zao zinaendelea
vizuri. Alisema, serikali kwa sasa
imechukua uamuzi wa kuzifungia
baa zote na kumbi za starehe Un-
guja na Pemba ili kuepusha athari
zaidi zisiendelee kutokea.

Waziri Hamad, aliwataka wa-
nanchi kufahamu kuwa dawa ya
maradhi hayo na chanjo bado hai-
japatikana hivyo ni vyema kufuata
maelekezo yanayotolewa na seri-
kali ikiwamo kukaa nyumbani na
kujiepusha na mikusanyiko am-
bayo ndiyo kichocheo kikubwa
cha kuambukizwa.

“Serikali imetoa maagizo am-
bayo bado utekelezaji wake hau-

jakua mzuri ikiwamo wananchi
kuacha kufanya masoko kuwa
sehemu ya mazungumzo, kwenda
mazikoni, kufanya harusi kama
kawaida jambo ambalo ni kwenda
kinyume na maagizo ya serikali,”
alisema.

Pia aliwataka baadhi ya wa-
naume wenye wake wawili
Mombasa - Kenya na Zanzibar,
kubaki huko huko nchini Kenya ili
kudhibiti maambukizi ya corona.

Alisema wapo baadhi ya wa-
naume kisiwani Pemba wana
wake wawili, mmoja Pemba na
mwingine yupo Mombasa - Ken-
ya, hivi sasa wanakimbilia Pemba
baada ya kuona hali mbaya ya
ugonjwa huo.

Waziri alisema wananchi 710
wamekamatwa kisiwani Pemba
wakitokea Mombasa kwa kupita
bandari bubu.

Aliwataka wananchi kuepuka
mikusanyiko na kuacha tabia ya
kwenda kunywa kahawa katika
baraza za kahawa.

“Huu si wakati wa kunywa ka-
hawa katika baraza za kahawa,
kama unahitaji kahawa pika ny-
umbani kwako,” alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Hospitali ya Mnazi Mmoja, Dk.
Jamal Adam Kasim, aliviomba vy-
ombo vya habari kuendelea kue-
limisha jamii juu ya kujikinga na
virusi vya corona ili kuzuia maam-
bukizi nchini.

AR

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Hassan Khatib (katikati), akitoa maelezo kwa mfanyabiashara wakati alipofika eneo la
Mlandege jana, kukagua uwekaji wa maji na sabuni kwa ajili ya kuosha mikono ili kujikinga na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa
corona katika sehemu za biashara. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wafanyabiashara wakumbushwa vifaa muhimu sokoni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa mjini Maghari-
bi, Hassan Khatib Hassan, amewa-
taka viongozi wa taasisi zinazotoa
huduma na wafanyabiashara ka-
tika mkoa huo kuweka huduma
maalumu za kunawa mikono na
kutumia vitakasa mikono ili kuji-
nusuru na maambukizi ya virusi
vya corona.

Akizungumza katika ziara maal-
umu katika maeneo ya Darajani,
Mchangani, Mlandege na Soko la

Mwanakwerekwe, Wilaya ya Mjini
Unguja, alisema serikali ikiende-
lea na jitihada za kupambana na
maambukizi ya maradhi hayo ni
lazima wananchi wakachukua ta-
hadhari ili kujikinga.

Alisema iwapo kila mwanachi
atatekeleza wajibu wake kika-
milifu, kuna uwezekano mkubwa
wa kuzuia kasi ya maambukizo ya
ugonjwa huo ambao umeikumba
dunia.

“Serikali inapotoa maelekezo
yanapaswa kutekelezwa, na kufa-
ta elimu na matangazo ya wataal-

amu wetu wa afya. Hivyo tusiwe
wakaidi kwenye mambo haya ya
tahadhari masuala ya kuzingatia,”
alisema Hassan.

Aliwapongeza wafanyabiashara
wa maduka ya vifaa vya ujenzi
ya maeneo ya Mlandege kwa
kuchukua tahadhari ya kuweka
dawa na maji ya kusafisha mikono
katika maeneo yao ya biashara.

Alitoa elimu ya madhara ya
maradhi hayo kwa jamii na ku-
wataka wananchi kuepuka miku-
sanyiko huku akiwaaagiza vion-
gozi wa soko la Mwanakwerekwe

kuendelea kusimamia agizo la ku-
wataka wafanyabiashara wa soko
hilo kufunga biashara zao saa 11
jioni.

Aliwataka wafanyabiashara
kuacha kuweka bidhaa zao chini
na badala yake kutumia maeneo
maalumu yaliyotengwa ili kulinda
afya za mlaji na kudumisha usafi.

Kwa upande wao wafanya-
biashara wameiomba serikali
kuwachukulia hatua za kisheria
wafanyabiashara wenzao wanao-
pandisha bei za bidhaa kwa kisin-
gizio cha corona.
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Wenye
ualbino
kupunguza
changamoto

Na Neema Emmanuel, MWANZA

BAADHI ya wanafunzi wenye
ualbino wanaofadhiliwa masomo
na Taasisi ya The Foundation of
Josephat Torner Europe Aid (Fo-
jotea), inayotetea haki za watu
walioko pembezoni, wamed-
hamiria kupunguza changamoto
zinazowakabili wenzao.
jana walipozungumza kwa
nyakati tofauti na gazeti hili
kuhusu mustakabali wao baada
ya kuhitimu masomo yao na
kuishukuru Fojotea kwa kuwa-
fadhili ili watimize ndoto na
malengo yao.

Walisema masomo wanayoso-
ma yamejikita katika falsafa ya
uongozi wa jamii, hivyo itakuwa
muda muafaka wao kushirikiana
na serikali na taasisi zingine
binafsi kutokomeza unyanya-
paa ambao umekithiri miongozi
mwao.

Enock Kusekwa, mwanafunzi
wa kidato cha tano katika
Shule ya Sekondari ya Longido,
mkoani Arusha, alisema anata-
rajia kusomea sheria ili aweze
kuwasaidia watu wenye mahi-
taji maalumu wakiwamo wenye
valbino ambao wanaporwa haki
730 za Msingi.

“Watoto wengi wenye ulema-
vU wakiwamo wenye ualbino
wamekosa haki ya kuishi na
kupata matunzo kutoka kwa
wazazi wao hasa baba kwa
sababu tu wamezaliwa na hali
hiyo, hivyo wamewakataa wao
pamoja na mama zao hata mimi
ni muhanga wa hilo,” alisema.

“Mimi nimepitia manyan-
yaso mengi sana kutoka kwa
wanajamii na baadhi ya ndugu
zangu, tukio ambalo sitalisahau
maishani ni siku niliyopewa
chakula na bibi yangu wa kambo
kilichokuwa kimepikwa kwa ajili
ya mbwa nikaambiwa nile kwa
sababu sina tofauti na mnyama
huyo,” alisema Kusekwa.

Pius Boniphace na Yohana
Bahame, walisema ndoto zao
ni kuwasaidia wengine wenye
ulemavu hata kwa mawazo
il waweze kutimiza malengo
yao, wakipata nafasi ya kufan-
vakazi katika ngazi za uamuzi
watafurahi zaidi kwa sababu
watashiriki kikamilifu kulinda
haki na maslahi ya kundi hilo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Fo-
jotea, Josephat Torner, alisema
hadi sasa wamekwisha wafadhili
masomo wanafunzi 14 kuanzia
ngazi ya msingi, sekondari na
VyUuo Vikuu kwa sababu wa-
naamini mtoto akiwezeshwa
kupata elimu bora kinatengen-
ezwa kizazi chenye weledi na
vadilifu.

Wadaiwa sugu kodi ya ardhi matatani

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

IZARA ya Ardhi,

Nyumba na Maen-

deleo ya Makazi,

imeanza  kutoa
elimu kwa wadaiwa sugu wa
kodi za ardhi, ili walipe kodi hiyo
kwa wakati.

Kodi hiyo inapaswa kulipwa
kabla ya kufika Juni mwaka huu,
na ambao hawatalipa wata-
chukuliwa hatua kali za kisheria.

Hayo yalibainishwa jana na
mkuu wa kitengo cha kodi wa
wizara hiyo, Denis Masami, al-

ipofuatana na Mkuu wa Wilaya
ya Shinyanga, Jasinta Mboneko,
kutoa elimu kwa wadaiwa sugu
wa kodi ya ardhi.

Alisema wizara kabla ya kuan-
za kuwachukulia hatua wadaiwa
sugu wa kodi ya ardhi, wameona
ni vyema kuanza kutoa elimu
hiyo kwanza ya kulipa kodi kwa
hiari, na baada ya hapo watakao
kaidi lazima wa wajibishe.

“Wizara tumeanza kutoa
elimu ya ulipaji kodi kwa wa-
nanchi na wamiliki wa viwanda,
ili walipe kodi kwa hiari kabla ya
Juni ambao ni mwaka wa fedha,
na baada ya hapo tutawachuku-

lia hatua kali za kisheria,” alise-
ma Masami.

“Hapa Shinyanga tumetem-
belea wadaiwa wakubwa wa
kodi ya ardhi katika kiwanda
cha Wachina cha uchakataji wa
nyama ya punda, ambapo wa-
nadaiwa Sh. milioni 63 malim-
bikizo ya kodi miaka saba tangu
mwaka 2013-2020 pamoja na
Kampuni ya Ghaki inadaiwa Sh.
milioni 120,” aliongeza.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Shinyanga, Mboneko ,aliwataka
wawekezaji na wananchi kufua-
ta sheria za nchi za ulipaji kodi,
na siyo kusubili hadi kuanze

mvutano na Serikali, kwa kuwa
kodi hizo ndio kichocheo kikub-
wa cha maendeleo ya nchi.

Kwa upande wake Meneja
wa kiwanda cha uchakataji wa
nyuma ya punda Mjini Shin-
yanga, Alice Mingyang, alisema
hawakujua kama kuna kodi hiyo
bali kodi ya nyumba, huku wa-
kiahidi kuilipa kodi hiyo.

Mkurugenzi wa kampuni ya
Ghaki Investment, Gaspal Kileo,
alisema malimbikizo ya kodi ya
ardhi yalitokana na mgogoro,
lakini ameshalipa Sh. milioni 10,
huku akiahidi kuendelea kulipa
madeni yote.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo (katikati), akitoa maelekezo kwa viongozi
wa Mkoa wa Dodoma, alipotembelea kukagua ujenzi wa Hospitali ya Uhuru inayojengwa Wilaya ya Chamwino jana. Wa (pili kushoto)
ni Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tisa kutoka Sadc wawekwa karantini

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya
imesema watu tisa kutoka nchi
kadhaa za Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (Sadc),
wamewekwa karantini  kati-
ka baadhiya hoteli za pembezo-
ni mwa mji kwa muda wa siku 14.

Hatua hiyo ni sehemu ya kuk-
abiliana na kusambaa kwa virusi
Vvya ugonjwa wa corona.

Akizungumza na wanahabari
huo, Albert Chalamila, alisema
pamoja na watu hao kuhifa-

dhiwa huko, lakini wako chini
ya ulinzi na wanahudumiwa na
wahudumu, ambao wamepata
mafunzo maalum.

Alisema mkoa huo una kamati
maalum ya kupambana na mara-
dhi hayo, na kwamba Kamati
hiyo inafanya kazi hasa maeneo
ya mipakani.

“Tumewaweka karantini zaidi
ya watu tisa kutoka mataifa
mbalimbali ambao waliingia
nchini sasa kwa kuchukua
tahadhari dhidi ya corona..
tumeamua kuwaweka kwenye
hoteli zilizoko pembezoni mwa
Jiji la Mbeya na watajihudumia

kwa gharama zao,” alisema
Chalamila.

Aliwatahadharisha wananchi
kuachana na imani potofu zina-
dai pombe kali zinaweza kuzuia
maambukizi ya virusi vya corona
badala yake wazingatie ushauri
unaotolewa na wataalam wa
afya.

Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya,
James Kasusura, aliagiza magari
yote ya abiria pamoja na pikipi-
ki za magurudumu matatu,
maarufu  kama bajaji ku-
puliziwa dawa maalum za
kuua virusi kabla ya kutumiwa
na wananchi.

Katika  hatua  nyingine,
Chalamila alisema zaidi ya Sh.
milioni 150 zimetaifishwa kutoka
kwa raia wa nchi jirani ambao
waliokuwa wakijaribu kuingia
nchini kwa njia za panya.

Alisema fedha hizo zitatumika
kwenye shughuli mbalimbali
za maendeleo ukiwamo ujenzi
wa vyumba vya madarasa na
madawati. Chalamila aliongeza
kuwa wakuu wote wa mikoa ya
Nyanda za juu Kusini wakubali-
ana kuilinda mipaka ya nchi
zinazowazunguka, huku wak-
iweka ulinzi kuzuia watu kuingia
kinyemela nchini.
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Ugonjwa

Wwa corona
wasababisha vita
kusimama

TRIPOLI, Libya

WAKATI ulimwengu ukikabiliwa

na janga la ugonjwa wa Vvirusi vya
corona, Libya kesho inaadhimisha
mwaka moja tangu kuzuka kwa mapi-
gano kati ya serikali inayotambuliwa

upinzani vmavyoongozwa na Marshal

'Ulaji wa mbwa, paka
‘wapigwa marufuku China

BEMJING, China

MJI wa Shenzhen umekuwa wa kwan-
za China kupiga marufuku ulaji wa
kitoweo cha nyama za mbwa na paka.

Hii inakuja baada ya mlipuko wa
virusi vya ugonjwa wa corona kuhu-
sishwa na ulaji wa wanyamapori,

jambo lililowafanya maofisa wa China Hata hivyo,
kupiga marufuku biashara na ulaji wa hukumu
wanyama hao. hiyo

kupiga marufuku ulaji wa nyama za
mbwa na paka na wanyama wengine
wa nyumbani ni jambo la kawaida
katika mataifa yaliyoendelea na
kama miji ya Hong Kong na Taiwan,”
ilisema serikali ya Jiji la Shenzhen na
kuongeza:

“Marufuku hii pia inaitaka mahitaji
na moyo wa kistaarabu wa ubinada-
mu.Haya kusema ukweli ni mafanikio
makubwa katika juhudi za kumaliza

kuyeyusha mawe yanayojitengen-
eza katika kibofu cha mkojo na
kutibu ugonjwa wa maini . Lakini
hakuna uthibitisho kuwa ina ufanisi
dhidi ugonjwa wa virusi vya corona
na mchakato wa kuitoa huwasaba-
bishia machungu sana wanyama hao.

Msemaji wa wakfu wa Animals Asia
Foundation, Brian Daly, aliliambia
shirika la habari la AFP kuwa: “Hatu-
paswi kuwa tunategemea bidhaa

ukatili huu ambao unakadiriwa ku-

Khalifa Haftari anayedhibiti maeneo
ya Mashariki mwa nchi hiyo.

Aidha, vita hivyo vilichukua mkondo
mpya kufuatia uungaji mkono wa dola
ya kigeni kwa pande mbili zinazozo-
zana katika nchi hiyo ya Kaskazini
mwa Afrika.

Pamoja na hayo, kusambaa kwa
virusi vya corona kulisababisha
kujitokeza matukio muhimu katika
uwanja huo. Udharura wa kukabili-
ana Na ugonjwa wa Virusi vya corona
unaotishia pande zote hasimu nchini
Libya ni jambo lililomfanya Khalifa
Haftar na Serikali ya umoja wa kitaifa
ziridhie kusitisha vita.

Hadi sasa kumefanyika juhudi
mbalimbali za kimataifa kwa lengo
[a kuhitimisha vita vya ndani nchini
Libya. Moja ya juhudi hizo ni mku-
tano wa Januari 13 mwaka huu wa
wawakilishi wa Uturuki, Urusi na
pande hasimu nchini Libya uliofanyika
mjini Moscow na kumalizika bila ya
tija, ambapo Khalifa Haftar aliondoka
katika mji huo bila kusaini hati ya
makubaliano.

Wataalamu wa afya wameeleza
kuwa Libya ipo kwenye hatari ya
kusambaa kwa ugonjwa wa Virusi
vya corona baada ya miundombinu
kwenye sekta ya afya nchini humo
kuharibika kutokana na mapigano
hayo. RFI

Walioambukizwa
corona Hispania
wafikia 100,000

MADRID, Hispania

NCHI ya Hispania imethibitisha
kuwa idadi ya walioambukizwa
Virusi vya ugonjwa wa corona im-
efikia 100,000, wakati maofisa wa
Wamarekani wamewataka wananchi
wajiandae kuwapo kwa uweze-
kano wa vifo kati ya 100,000 hadi
240,000 vinavyotokana na virusi
hivyo.

Hispania ni moja ya nchi zilizo na
maambukizi ya virusi hivyo, ikiwa
nyuma ya Marekani na ltalia kwa
idadi ya maambukizi.

Tangazo lililotolewa juzi, lilitoa
idadi ya vifo nchini Hispania im-
efikia 9,000. Takwimu zilizotolewa
na Shirika la Afya Duniani (WHO)
mwishoni mwa wiki zilieleza kuwa
idadi ya maambukizi ya virusi vya
corona duniani imefikia 870,000,
vifo zaidi ya 43,000, na watu zaidi
ya 184,000 wamepona baada ya
maambukizi hayo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa katika
bara la afrika, zaidi ya maambukizi
5,000 yameripotiwa katika bara hilo
pamoja na vifo 190. VOA

Mamlaka za mji huo zimeeleza iliyotolewa

kuwa Sheri katazaji - China im-
KUwa €rla zZa ukatazajl wa wany EIthI‘IISha
matumizi

la kutetea haki za wanyama, Humane yg 3¥gsgo

Society International (HSI), ilieleza katika
kuwa Mbwa milioni 30 huuawa kote kywatibu
wagonjwa
Hata hivyo, ulaji wanyamayambwa wa virusi
nchini China si wa kawaida sana-wen- VYya corona.

ama hao itaanza kutekelezwa kuanzia
Mei, 1. Taarifa iliyotolewa na Shirika

katika bara la Asia kwa ajili ya nyama,

gi wa Wachina hawajawahi kufanya
hivyo na wanasema hawataki kufanya
hivyo.

“Mbwa na Paka kama wanyama wa
nyumbani wameweza kuwa na uhu-
siano wa karibu sana na binadamu
kuliko wanyama wengine wote, na

wauwa Mbwa milioni 10 na Paka mil-
ioni nne nchini China kila mwaka,”
alisema Dk. Peter Li, mtaalamu wa
sera katika kampuni ya China ya HSI.

Hata hivyo, hukumu hiyo iliyo-
tolewa China imeidhinisha matumizi
ya nyongo ya dubu katika kuwatibu

za wanyama kama nyongo ya dubu
kama suluhu ya kukabiliana na virusi
vinavyoua ambavyo vinaonekana
kuwa asili yake ni wanyamapori.”
Kwa sasa kuna wagonjwa milioni
moja walioothibitishwa kuwa na vi-
rusi vya corona kote duniani, na zaidi
ya vifo 47,000, kwa mujibu wa hesa-

wagonjwa wa virusi vya corona.

Nyongo ya dubu - ambayo ni kimi-
minika kinachosaidia kusaga chakula
huchukuliwa kutoka kwa dubu am-
bao ni hai - imekua ikitumika kwa
muda mrefu nchini China kama
dawa ya kienyeji.

Nyongo hiyo ambayo ina tindi-
kali ya ursodeoxycholic , hutumiwa

bu za Chuo kikuu cha Johns Hopkins
cha Marekani.Nchini China pekee,
kuna wagonjwa 81,589 na vifo 3,318.

Wanasayansi na watafiti bado ha-
wajaweza kutambua chanzo hasa cha
mlipuko huo wa virusi na kwa namna
gani viliwafikia wanadamu. Februari,
China ilipiga marufuku biashara na
ulaji wa wanyama pori. BBC

Ofisa wa afya nchini Uganda akimpima mmoja wa wananchi ili kubaini kama ana maambukizi ya ugonjwa wa Virusi
vya corona. PICHA: REUTERS

Watumia nyongo va dubu
kutibu wagonjwa wa corona

BEMJING, China

CHINA imeidhinisha matumizi ya nyongo
ya dubu kutibu wagonjwa wa virusi vya co-
rona hatua iliyowakasirisha wanaharakati
na kuibua wasiwasi kwamba huenda ika-
zorotesha juhudi za kuzuia biashara hara-
mu ya wanyama.

Hatua hiyo inakuja ikiwa zimepita wiki

chache tu baada ya China kupiga maru-
fuku biashara ya wanyama wa porini kwa
ajili ya kitoweo ikiangazia hatari ya kusam-
baa kwa magonjwa kutoka kwa wanyama
kwenda kwa binaadamu.

Hata hivyo, Tume ya kitaifa ya afya
mnamo Machi, mwaka huu ilitoa miongo-
70 inayotaja matumizi ya sindano ya “Tan
Re Qing” ambayo huwa na mchanganyiko

wa poda ya nyongo ya dubu, pembe ya
mbuzi na dawa nyingine za mitishamba
katika kuwatibu wagonjwa wenye virusi
vya corona ambao wako katika hali mbaya.

Rais wa China, Xi Jinping amekuwa aki-
hamasisha dawa za asili akiziita “hazina za
ustaarabu wa China” na kusema zinataki-
wa kupewa uzito sawa na tiba nyingine.
DW
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Mpaka wa Namanga sasa
wadaiwa kukosa udhibiti

Na Asraji Mvungi, NAMANGA

WATENDAJI na wataalamu wa afya katika
kituo cha Forodha cha Namanga wameeleza
changamoto zinazojitokeza katika udhibiti
wa kuenea kwa virusi vya corona ikiwamo
ya uhaba wa vifaa vya kujikinga wakati
wa kutoa huduma, na tofauti ya sheria na
maelekezo ya viongozi wa nchi za Tanza-
nia na Kenya.

Watendaji hao walitoa changamoto hizo
kwa wabunge wa Bunge la Jumuiya ya Af-
rika Mashariki waliotembelea kituo hicho
kujionea hatua zinazoendelea kuchukuliwa
kukabiliana na tatizo la corona.

Kuhusu tatizo la uhaba wa vifaa vya kujik-
inga, watendaji hao akiwamo mtaalamu wa
afya katika kituo teule cha afya cha Oriende-
ke, kilichotengwa kwa ajili ya huduma kwa
watu wanaohisiwa kuwa nadalili za virusi
hivyo, amesema licha ya kuwa hawajapata
watu wenye matatizo hayo, wana uhaba
mkubwa wa vifaa vya kuwawezesha ku-
jikinga, suala linaloweza kuwaathiri kama
atatokea mgonjwa.

Tatizo hilo pia limezungumziwa na Ofisa
afya mfawidhi wa Kituo cha Forodha cha Na-
manga, Dk. Gabriel Mdachi, ambaye alisema
pamoja na utayari walinao wa kukabiliana
na tatizo hilo vifaa vya wao kujikinga bado ni
changamoto.

“Tumejipanga vizuri na mpaka sasa tu-

nashukuru kuwa hatujapata watu wenye
matatizo, lakini kwa upande wa watendakazi
kuna changamoto ya uhaba wa vifaa vya ku-
jikinga kama wagonjwa watatokea,” alisema
Dk. Mdachi.

Akizungumza na wabunge hao, Katibu
Tawala wa Wilaya ya Longido, Toba Nguvila,
alisema utaratibu na maelekezo ya serikali
ya Kenya wa kuwataka wananchi kufunga
shughuli zao ifikapo saa moja za jioni ume-
ongeza changamoto ya wananchi hao kuin-
gia Tanzania tena kwa kutumia njia zisizo
rasmi.

“Wananchi wetu huku mpakani wa-
nashirikiana  sana, upande mmoja
wamewekewa sheria ya kufunga shughuli
zote saa moja jioni, wakati huku kwetu tu-
nafunga saa tano usiku, sasa unakuta kule
wakifunga, wote wanakuja huku usiku huo
na wengi watakuwa wanapitia njia zisizo ras-
mi, kwa kweli hili ni tatizo,” alisema Nguvila.

Aliwaomba wabunge hao kutumia nafasi
zao kuzishawishi nchi wanachama kuweka
utaratibu wa pamoja wa kuendelea kuchu-
kua tahadhari na pia kuendelea na majuku-
mu yao bila kuongeza matatizo.

Vile vile alisema wanaoishi maeneo ya
mpakani wameanza kuelewa na kufuata
maelekezo na ushauri unaoendelea kutole-
wa kwa kukabiliana na ugonjwa huo ikiwa
ni pamoja na kuepusha mikusanyiko na pia
safari za zisizo za lazima.

Mwakilishi wa wabunge hao, Fancy Nkuy,
alisema atafikisha kwenye ngazi zinazohusi-
ka na hatua zitachukuliwa.

Nkuy alisema katika hatua za kukabiliana
na changamoto zinazojitokeza, wamesha-
zungumza na baadhi ya wadau wakiwamo
watendaji wa taasisi ya sekta binafsi ambao
wameonyesha nia ya kusaidia upatikanaji
wa vifaa vya kujikinga kwa ajili ya watoa hu-
duma.

“Hili tatizo la uhaba wa vifaa sisi kama
wabunge wa EALA tumelisikia na tumeanza
kushirikiana na wadau wengine kulitafutia
ufumbuzi na kwa kuanzia tumeongea na wa-
tendaji wa taasisi binafsi na wameonyesha
nia ya kutusaidia, na pindi watakapotimiza
ahadi kipaumbele kitakuwa maeneo haya ya
mpakani,” alisema.

Baadhi ya watu waliozungumzia tatizo hilo
wamekiri kuvuka mpaka na kuingia upande
wa Tanzania kwa kujipatia mahitaji baada
ya huduma hizo kusitishwa upande wa pili
wa Kenya na kwamba wakati mwingine wa-
nalazimika kulala upande wa Tanzania.

Kuhusu athari za kibiashara zinazochan-
giwa na tatizo hilo, Mkuu wa Mamalaka ya
Mapato (TRA) katika kituo cha Namanga,
Paul Kamkulu, alisema pamoja na changa-
moto hiyo kupunguza idadi ya watu wa-
naoingia na kutoka nchi moja na nyingine,
biashara hasa ya usafirishaji wa mizigo in-
aendelea.

yari wa taasisi mbalimbali kupambana na maambukizi ya virusi vya ugomvva wa corona. PICHA: NEEMAEMMANUEI.

- Watatu

wahofiwa
- kufa maji
mto Mara

Na Ambrose Wantaigwa, SERENGETI

WATU watatu wanahofiwa kufa
maji baada ya boti waliyokuwa
wakitumia kuvuka mto Mara ka-
tika Wilaya ya Serengeti kuzama
huku wengine wanne wakije-
ruhiwa.

Kikosi maalumu cha uokoaji
cha Jeshi la Polisi Mkoa wa Mara
kinaendelea na juhudi za kusaka
miili hiyo ambayo pia inasadiki-
wa kuwa ilikuwa ya wanawake
na ilipotea kwa kusombwa na
maji kutokana na mto huo kujaa
baada ya mvua kubwa inayoen-
delea kunyesha ukanda huo.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mara, ACP Daniel Shillah,
anayeongoza operesheni ya
uokoaji katika eneo la tukio,
alisema tayari jeshi hilo linawa-
shikilia watu wawili kwa maho-
jiano.

Alisema wakati wa ajali hiyo
jitihada za wananchi kuokoa
waathirika hao hazikufua dafu
kutokana na kukosekana vifaa
na kushindwa kuhimili mwendo
kasi wa maji katika mto huo uli-
ofurika.

Aliwataja waathirika hao kuwa
ni Nyigai Mahende (25), Matinde
Ryoba (15) na Elizabeth Nyamba—
Borenga, wilayani Serengetl

Kamanda Shillah alisema ajali
hiyo ilitokea wakati watu hao
wakiwa miongoni mwa wasa-
firi wengine waliokuwa waki-
jaribu kuvuka mto huo kuelekea
upande wa Nyamongo na boti
waliyokuwa wakisafiri hayo
kuzama.

Shillah alisema watu wawili
walioshikiliwa wanahusishwa na
chanzo cha ajali hiyo kutokana
na madai ya kutumia chombo
kisicho salama na kujaza watu
zaidi ya uwezo, uchunguzi
ukikamilika watafikishwa ma-
hakamani.

Kamanda Shillah alitahad-
harisha wamiliki wanaotumia
vyombo Vvisivyo na ubora kusa-
firisha abiria wakati huu mito
imejaa hatua kali zitachukuliwa
kwa watakaobainika.

Tishio la corona lilivyoporomosha bei nyanya llula

Na Francis Godwin, IRINGA

JANGA la maambukiziya corona
limeendelea kuathiri  biashara
kadhaa nchini, huku wafanya-
biashara wa nyanya mjini Ilula
wilayani ya Kilolo mkoani Iringa
wakilalamikia hali hiyo.
Wakizungumza jana wakati wa
ziara ya Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Wilaya ya Kilolo, Yohanes
Sarufu, katika soko la nyanya la
Tasaf mjini Tlula, walisema awali

bei ya nyanya ilikuwa juu kutokana
na wageni kutoka Kenya kuja ku-
nunua bidhaa hiyo.

Lakini walidai kutokana na hofu
ya corona duniani, hivi sasa wa-
fanyabiashara wa nyanya kutoka
Kenya na maeneo mengine nje ya
Tanzania hawafiki kununua, hivyo
kulazimika kuuza kwa hasara.

Wafanyabiashara hao Filix Msola
na Chedy Kilongamtwa walisema
soko la a nyanya kwa sasa limeyum-
ba sana kutoka bei ya tenga shilingi
75,000 hadi 80,000, sasa wanauza

kati ya shilingi 25,000 hadi 30,000
kwa tenga la ujazo wa debe tatu.

“Kabla ya ugonjwa wa corona
haujatangazwa kuingia Afrika, tuli-
kuwa tukipata wageni kutoka nchi
mbalimbalo ikiwamo Kenya, Ila
sasa mipaka imefungwa na wafan-
yabiashara kutoka nje hawaji tena,”
alisema Msola.

Alisema wateja wanaowatege-
mea ni kutoka Dodoma, Dar es Sa-
laam na ndani ya mkoa wa Iringa,
ambao wengi wao wanapenda bei
ya chini zaidi.

Alieleza kuwa hasara wanayoipa-
ta ni kubwa kutokana na kutumia
gharama kubwa kuwekeza kwenye
kilimo Iwa matarajio ya kupata fed-
ha zaidi baadae.

Alisema wao wakulima wa nyan-
ya wanatambua mchango mkubwa
wa serikali katika kupambana na
corona, hivyo wanaamini tatizo
hilo ni la mpito na wanaweza ku-
pata pesa zaidi kwa siku za usoni
kama ugonjwa utakwisha.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
zazi wa CCM Wilaya ya Kilolo, Yo-

hanes Sarufu, aliwataka wafanya-
biashara wa nyanya Ilula kutumia
umoja wao kuuza nyanya kwa bei
nzuri watakayojipangia badala ya
kuwatumia madalali.

Alisema licha ya ugonjwa huo,
watajipanga kuuza nyanya kwa
pamoja kwa bei nzuri, lakini kila
mmoja aliuza kwa bei yake, wa-
taishia kulaliwa bei.

Sarufu alisema lengo la seri-
kali kuwajengea soko la nyanya ni
kutaka wote wauzie ndani ya soko
ili kuuza kwa bei nzuri.
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ZLATAN
HAJUI
HATIMA
YAKE MII.AN

MILAN, Italia

,d'
LATAN Ibrahimovic amedai -t f
hajui majaliwa yake ya baa- =

daye yako wapi baada ya ’A,

ripoti kubainisha kwamba
yupo tayari kuondoka AC Milan
b ikiwa ni miezi mitatu tu tangu arudi

. klabuni hapo.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Sweden ameripotiwa kuwa ‘ame-
katishwa tamaa’ na uongozi wa klabu
hiyo baada ya kumfukuzwa ofisa wa
soka, Zvonimir Boban.

Boban ndiye aliyehusika kwenye
mpango wa kumleta Ibrahimovic
pale Milan, ambapo awali alicheza
kati ya mwaka 2010 na 2012, na ku-
likuwa na matarajio kwamba timu
hiyo itajengwa kuwa ya ushindani
zaidi msimu ujao pamoja na mche-
zaji huyo mwenye umri wa miaka 38.

Lakini sasa majaliwa ya Ibrahi-
movic yapo shakani na kuna uweze-
kano akaamua kuondoka hapo kwe-
nye dimba la San Siro.

Hata hivyo, fowadi huyo wa za-
mani wa Manchester United bado
hajui chochote kuhusu majaliwa
yake, alibainisha kwamba hata hajui
wapi atakwenda.

“Tutaona nini kitatokea. Hata sijui
wapi natakiwa kwenda, kitu kipya
kinatokea kila simu,” amesema Ibra-
himovic akiliambia gazeti la Svenska
Dagbladet.”

Arteta anafuta
kiungo Arsenal

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema mpango wake
namba moja kwenye dirisha lijalo la usajili wa majira ya joto
ni kusajili kiungo wa kati.

Arsenal imepania kuwa na nguvu mpya msimu ujao, Ar-
teta anahitaji kutengeneza timu ambayo itakuwa na uwezo
wa kushindania mataji makubwa kama ilivyokuwa miaka ya
nyuma.

Wachezaji kadhaa mastaa kwenye safu ya ushambuliaji iki-
wamo wakali wa Real Madrid, Luka Jovic na James Rodriguez
wanahusishwa na mpango wa kutua kwenye kikosi hicho che-
nye maskani yake huko Emirates katika dirisha lijalo la uham-
isho wa majira ya kiangazi.

Hata hivyo, kwa mujibu wa gazeti la The Sun, miamba hiyo
ya London dhamira yao kubwa kwenye dirisha lijalo ni kusaji-
li kiungo wa kati, hasa kwenye eneo la kukaba ili kuimarisha
kwenye sehemu ya ulinzi ya timu yake.

Arteta pia amepanga kusajili mchezaji ambaye atakuja
kumfanya Mesut Ozil acheze kwa uhuru na kuonyesha yale
makali yake ya kupiga pasi za mabao.

Kiungo wa Newcastle United, Matty Longstaff, anatajwa
kwenye orodha ya wakali ambao huenda Arteta akafanya
kweli kunasa saini zao kwenye kikosi chake.

Kane
anaweza
kuondoka
Spurs -
Redknapp

LONDON, England

FOWADI wa Tottenham Hotspur, Harry
Kane, hataweza kuendelea kubakia
klabuni hapo isipokuwa kama wataanza
kupigania kutwaa mataji, kwa mujibu
wa kocha Harry Redknapp ambaye
alimpa nafasi ya kwanza kucheza.

Kocha huyo wa zamani wa Spurs,
Redknapp amesema klabu hiyo ipo
kwenye hatari ya kumpoteza nyota
wake huyo kwa klabu kama Manches-
ter City kama tu hawataonyesha nia ya
kutaka kuleta nyota wapya wa kuwania
mataji.

Kumekuwa na mashaka juu ya
uwezekano wa Kane kuendelea kubakia
wakati ikiwa inapigania kubakia kwe-
nye nne bora katika msimamo wa Ligi
Kuu.

Kikosi hicho kinachonolewa na kocha,
Jose Mourinho kipo hatarini kukosa ku-
fuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
MSimu Ujao.

Lakini Redknapp amesema klabu hiyo
inatakiwa kuhakikisha wanambakisha
Kane na kusajili nyota watakaotoa
changamoto ya kuwania mataji.

“Sikiliza, Harry ni mtu kijana mwe-
nye malengo,” alisema akiiambia Sky
Sports.

“Ni mchezaji kwenye kipaji cha ku-
vutia na anataka kucheza na kushinda
Vitu. Hivyo wao kama watanaka kue-
ndelea kuwa nae wanatakiwa ku-
hakikisha wanakuwa kwenye nafasi ya
kushinda mataji.”
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United
vaendelea
Kujipanga
kwa Haaland

MANCHESTER, England

MANCHESTER United itapambana
na Real Madrid siku zozote zijazo
katika usajili wa mshambuliaji wa
Borussia Dortmund, Erling Haal-
and, kwa mujibu wa Daily Mail.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Norway mwenye umri wa
miaka 19 alijiunga na miamba
hao wa Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, wakati wa dirisha la
usajili la Januari akiwa mmoja wa
\L/Jvlashambuliaji hodari zaidi barani

a

Kocha United, Ole Gunnar
Solskjaer, allfanya mMazungumzo
na Haaland kipindi cha majira
ya baridi, lakini maofisa wa Old
Trafford hawakuwa tayari kutoa
fungu la fedha lililopo kwenye
mkataba wake ili kumruhusu
kuondoka.

Lakini ESPN imedai kwamba,
united bado watamwania Haaland
muda utakapofika wa yeye kuon-
doka Dortmund.

Hata hivyo, watakabiliwa na
ushindani mgumu kutoka kwa
Real Madrid ambao wanamfikiria
Haaland kama mrithi wa muda
mrefu wa Karim Benzema.

Miamba hao wa Hispania wa-
nakabiliwa na changamoto ya
kufunga mabao msimu huu na
hivyo wanamwona Haaland kama
ndio mbadala wa mchezaji huyo
kwenye safu ya ushambuliaji.

bl

Barcelona kumtoa
Griezmann PSG

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona imeripotiwa ina matumaini ya kukamili-
sha usajili wa Neymar kipindi cha majira ya joto, huku An-
toine Griezmann akienda upande mwingine.

Mfaransa huyo alijiunga na miamba hao kipindi cha majira
ya joto akitokea Atletico Madrid kwa pauni milioni 108, lakini
klabu hiyo ya Katalunya ipo tayari kumwachia aondoke ili ku-
pata fedha ya kumsajili Neymar.

Taarifa kutoka nchini Hispania zinadai kwamba, Barcelona
imewafanya Neymar na mshambuliaji wa Inter Milan, Lau-
taro Martinez kama kipaumbele chao cha kuwasajili kipindi
cha majira ya joto.

Ousmane Dembele na Philippe Coutinho wamekuwa waki-
tajwa pia wanaweza kuhusika kwenye usajili huo, lakini kwa
mujibu wa Sky Sports Griezmann anaweza kutolewa PSG
kama sehemu ya kumpata Neymar.

Sky Sports imedai kwamba, Barcelona imeweka thamani ya
Griezmann kuwa ni pauni milioni 90 na wataangalia uweze-
kano wa kumuuza kwa namna yoyote ile.

Griezmann hajaishi kwenye matarajio ya wengi tangu
aliposajiliwa kutoka Atletico na amefunga mabao 14 katika
mechi 37 katika mashindano yote.

Hata hivyo, Neymar anatajwa kuwa na thamani ya pauni
milioni 135 na hiyo inamaana kwamba Barcelona watalazi-
mika kutafuta fedha zaidi za kumsajili nyota huyo wa PSG.

AUIPANGA

A‘N‘i’A
NAMBA
MADRID

MADRID, Hispania

ARETH Bale ameripotiwa

kwamba, yupo tayari ku-

weka pembeni tofauti zake za

mahusiano na kocha wake,
Zinedine Zidane ili kupigania namba
ndani ya kikosi cha Real Madrid.

Zidane alibainisha wazi kwamba,
yupo tayari kumwachia winga huyo
wa kimataifa Wales kuondoka hapo
kwenye dimba la Bernabeu kipindi cha
majira ya joto na uhamisho wake kwen-
da Ligi Kuu China ulishindikana dakika
za mwisho.

Bale bado ameendelea kuwa na
wakati mgumu pale Real Madrid kwa
kushindwa kupata nafasi katika kikosi
cha kwanza.

Lakini sasa kwa mujibu wa gazeti la
Mirror, Bale yupo tayari kumaliza to-
fauti zake ili aendelee kubakia kwenye
klabu hiyo na kupigania nafasi yake.

Nyota huyo wa zamani wa Totten-
ham ambaye makataba wake wa sasa
na klabu hiyo unamalizika Juni 2022,
anapokea mshahara wa pauni 600,000
kwa wiki.

Inadaiwa kwamba, Bale hataki kuon-
doka katika klabu hiyo na anapenda
kumalizia mkataba wake ndani ya Real
Madrid na anafurahia maisha yake
hapo.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MEUNIER AKARIBIA

KUSAJILIWA UNITED

® @ @ Beki huyo Mbelgiji wa PSG pia anawindwa
na Borussia Dortmund na AC Milan...

MANCHESTER, England

ANCHESTER United inaji-

panga kufanya mchakato

wa kumsajili beki wa kulia

wa Paris Saint-Germain,

Thomas Meunier, ambaye hivi ka-

ribuni anatarajiwa kuwa mchezaji
huru, imefahamika.

Taarifa zilizoandikwa na

gazeti la Le Quotidien-

du Foot la jana Alhamisi,

liliandika kuwa Ole Gun

nar Solskjaer amemtaja

nyota huyo wa Kikosi

cha Timu ya Taifa ya

Ubelgiji ni mchezaji sa-

hihi anayefaa kujiunga

kwenye timu yake.

Mbelgiji huyo mwenye umri wa

miaka 28, Meunier ametajwa kuwa-
vutia vigogo wa Ujerumani, Borussia
Dortmund na AC Milan ya Italia.

Inaonekana kwamba PSG itam-
wongezea Meunier mkataba mpya
wa kuendelea kubakia katika klabu
hiyo baada ya kukamilika kwa msimu
wa 2019/20.

Lakini kama Meunier atajiunga
na kikosi cha Solskjaer anatarajiwa
kupeleka mapinduzi ndani ya OIld
Trafford, na atakuwa na changamoto
ya kusaka namba kwenye kikosi cha
kwanza.

Mmoja wa wachezaji waliosajiliwa
na Solskjaer akiwa ni mchezaji wa
kwanza katika majira ya joto mwaka
jana alikuwa ni Aaron Wan-Bissaka
ambaye aliigharimu United pauni
milioni 50 kutoka kwa klabu nyingine
inayoshiriki Ligi Kuu England, Crystal
Palace.

Inaelezwa endapo mchakato wa

Meunier kutua United utakamilika
kutasaidia kukiimarisha kikosi hicho
kwa kiasi kikubwa.

United ilianza kufuatilia mwenen-
do wa Meunier baada ya kuona
beki huyo na Paris Saint-Germain
kushindwa kufikia muafaka katika
kusaini mkataba mpya.

Tangu Meunier alipotua PSG
amecheza jumla ya mechi 25 kabla
ya msimu wa 2019/20 kukumbwa na
janga la virusi vya ugonjwa wa corona
(COVID 19) na amefunga bao moja.

Gazeti hilo liliendelea kuandika
kuwa PSG ina mpango wa kumsajili
beki wa kulia wa Juventus, Mattia De
Sciglio mara dirisha la usajili lijalo li-
takapofunguliwa.

Kiuhalisia De Sciglio anacheza na-
fasi ya beki wa kulia, lakini pia nyota
huyo anamudu vizuri nafasi ya beki
ya kushoto kwenye idara hiyo ya ul-
inzi.

ANCELOTTI AMTAKA RODRIGUEZ

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti, anajipanga kuun-
gana na mshambuliaji wa Real Madrid na Timu ya Taifa
ya Colombia, James Rodriguez, 28. (Mirror)

MARCUS AMKARIBISHA SANCHO

MARCUS Rashford amesema atapenda kuona Jadon
Sancho anasaini mkataba wa kujiunga na Manchester
United katika majira ya joto kwa sababu ana kila sababu
ya kuwa mchezaji wa daraja la juu. Kwa muda mrefu
mshambuliaji huyo wa Borussia Dortmund amehusishwa
kujiunga na United. (Mail)

BRAITHWAITE ANUKIA WEST

WEST Ham inajiandaa kuwasilisha ofa ya pauni milioni
15 kwa Barcelona ili kumsajili mshambuliaji wa Timu
ya Taifa ya Norway, Martin Braithwaite (28), ambaye
amecheza mechi tatu tu tangu alipojiunga na klabu hiyo
ya Nou Camp Januari mwaka huu. (Mail)

DORTMUND YAJIONDOA

BORUSSIA Dortmund imejiondoa katika mbio za ku-
wania saini ya kiungo Jude Bellingham (16), anayechezea
klabu ya Birmingham City. (Bild, via Birmingham Mail)

POGBA AITAKA MADRID

KIUNGO wa Manchester United na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Paul Pogba (27), amesema kipaumbele chake ni
kuona anajiunga na Real Madrid mara baada ya dirisha la
usajili litakapofunguliwa, kwa sababu anataka kuungana
na Zinedine Zidane. (90min.com)

WILLIAN AITAJA LIVERPOOL

KIUNGO wa Chelsea, Willian anafikiria Liverpool ndiyo
timu ambayo iko vizuri katika Ligi Kuu England kwa
sababu haijabadilisha kocha tangu 2015. (ESPN Brazil)

WILLIAN KUMFUATA SARRI

NDOTO za kiungo wa Chelsea Mbrazili Willian (31),
ni kuungana na kocha wake wa zamani Maurizio Sarri
katika kikosi cha Juventus mara baada ya mkataba wake
na klabu hiyo ya Stamford Bridge kumalizika kwenye
kipindi cha majira ya joto. (Tuttosport)

FOX ANUKIA MIDDLESBROUGH

BEKI wa kushoto wa Sheffield Wednesday, Morgan Fox
(26), ametajwa kuwavutia mahasimu wao katika Ligi ya
Championship, Middlesbrough. (Yorkshire Post)

MESLIER AWEKWA SOKONI

LEEDS United itampa mkataba wa kudumu golikipa
Mfaransa Illan Meslier (20), kutoka Lorient ya Ligue 1
kama itafanikiwa kupata daraja na kushiriki Ligi Kuu
England msimu ujao. (Mirror)

NEWCASTLE SOKONI

MIKE Ashley amesema ataiuza Newcastle United kama
tajiri kutoka Saudi Arabia Amanda Staveley atakuwa tayari
kuinunua klabu hiyo ya kutoa fedha taslimu. (Mail)

DE BRUYNE AFUNGUKA

KIUNGO wa Manchester City na Timu ya Taifa ya
Ubelgiji, Kevin De Bruyne, amesema muda alioupata wa
kukaa nyumbani katika kipindi hiki cha mapambano
dhidi ya virusi vya corona kumempa nafasi ya kushauri-
ana na mkewe kuhusu hatima yake kwenye soka. (Mail)
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Lusinde, Nasra
wang’ara duniani

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Mchezo wa Kabaddi Du-
niani kimewateua Watanzania Joseph
Lusinde na Nasra Said kuwa Wachezaji
Bora katika mchezo huo baada ya
kuonyesha viwango vya juu katika
mashindano yaliyomalizika hivi kar-
ibuni, imeelezwa.

Wachezaji hao wameteuliwa kufuatia
kupata idadi ya kura nyingi walizopigi-
wa mara baada ya taarifa za kiufundi
kutumwa katika chama hicho.

Mwenyekiti wa Chama cha Kabaddi
Tanzania, Abdallah Mustapha, alisema
wachezaji hao wameibuka washindi na
kuteuliwa katika tuzo hizo kutokana na
juhudi kubwa walizozionyesha.

“Nasra na Joseph ni wachezaji wenye
uwezo mkubwa, huwa wanajituma
ipasavyo na miongoni mwa wachezaji
ambao wamepata tuzo nyingi kutokana
na mashindano waliyocheza,” alisema
Abdallah.

Mwenyekiti huyo alisema mbali na
nyota hao, pia viongozi wa benchi la
ufundi linaloongozwa na Kocha Mkuu,
Abhay Raj, Arun Dagar na Adash Shar-
ma nao wamepongezwa kwa kazi nzuri
wanayoifanya katika kukinoa kikosi cha
Tanzania.

Kiongozi huyo amewaomba wadau wa
michezo kuwaunga mkono ili kuendelea
kufanya vizuri katika mashindano men-
gine watakayoshiriki.

Baluna afunguka
ushindani Z’'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIUNGO wa Malindi FC inayoshiriki Ligi
Kuu Zanzibar, Juma Baluna, amesema
msimu huu umekuwa na ushindani wa
hali ya juu ikilinganishwa na msimu uli-
opita kutokana na wachezaji kutekeleza
vema majukumu yao.

Baluna (pichani) aliliambia gazeti hili
jana kuwa ushindani uliopo umepele-

kea mbio za kuwania
ubingwa wa Ligi Kuu
Zanzibar kuwa wazi

kutokana na kila timu
kuonyesha ushindani.

Kiungo huyo alisema
wachezaji wanaji-
tuma ili kuhakikisha

wanafanya vizuri na
kuzinusuru klabu zao
na janga la kushuka
daraja.

“Kila mchezaji ana-
taka kuipa timu yake
matokeo mazuri, hali

inayopelekea wachezaji
kujituma katika dakika zote za mchezo
na kukaribiana viwango vya uchezaji,
kwangu binafsi ninajipanga kuhakikisha
ninafikia malengo ya kucheza soka la
kulipwa, sitaridhika na kiwango nili-
chonacho sasa,” alisema Baluna.

Aliongeza anahitaji kuona malengo
yake yanatimia kwa kuisaidia Zanzi-
bar kufanya vizuri katika mashindano
mbalimbali kwa sababu soka ndio mch-
ez0o pekee anaoupenda.

Malindi ipo katika nafasi ya sita
katika msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar
yenye timu 16 ikiwa na alama 30 huku
vinara KMKM wakiwa na pointi 46.

MAYANJA AWASHANGAA
KMC KUMFUNGIA ‘V100’

Na Faustine Feliciane
LIYEKUWA  Kocha  Mkuu
wa KMC FC, Mganda
Jackson Mayanja, amesema

nashangazwa na kusikitishwa
na kitendo cha viongozi wa klabu hiyo
kukataa kupokea simu zake kwa ajili
ya kujadiliana kuhusu madai ya fedha
anazowadai.

Hata hivyo, waliokuwa
wasaidizi wa Mayanja,
akiwamo Mlage Kabange,
tayari wameshalipwa mal-
imbikizo ya mishahara
waliyokuwa wanadai.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ma-
yanja ambaye alitimuliwa kazi kwenye
klabu hiyo amesema viongozi wa KMC
ndio walivunja mkataba wake na hivyo

wanatakiwa kumlipa stahiki zake kama
makubaliano yanavyoeleza.

Mayanja alisema amekuwa akifanya
juhudi za kumtafuta kiongozi mkuu wa
klabu hiyo ambaye pia ni Meya wa Man-
ispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam,
Benjamin Sitta lakini kiongozi huyo
amekuwa hapokei simu.

“KMC walivunja mkataba na mimi..,
nilikubaliana nao nikiamini watanilipa
stahiki zangu kwa wakati, lakini napata
ushirikiano mdogo kutoka kwa uongozi,
kila nikipiga simu haipokelewi,” alisema
Mayanja na kuendelea,

“Nilitaka tumalizane na jambo ili sisi
wenyewe bila kufika ngazi ya juu zaidi
(Fifa), lakini sipati ushirikiano wowote
tangu mkataba wangu ulipovunjwa,”
Mayanja alisema.

Hata hivyo Mayanja amefurahishwa
na kitendo wa kulipwa kwa msaidizi
wake Mlage Kabange ambaye naye ali-

kuwa anaidai klabu hiyo.

Aliongeza kuwa anasikia furaha kuo-
na waliokuwa wasaidizi wake wamelip-
wa na anatarajia kuona klabu hiyo inaya-
fanyia kazi haraka pia madai yake.

“Mimi ndiye niliyemleta Kabange pale
KMC na tukaondolewa pamoja, naye
walimwangaisha sana juu ya malipo
yake, lakini ameniambia tayari wamem-
lipa, ni jambo jema na naomba wafanye
hivyo na kwangu kwa sababu nilifanya
kazi yangu pale,” alisema kocha huyo wa
zamani wa Simba.

Nipashe ilipojaribu kuwasiliana na Sit-
ta ili kupata ufafanuzi juu ya madai haya
ambayo pia tayari yameshawasilishwa
katika Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
kiongozi huyo hakupatikana.

Mayanja ameweka wazi anaidai klabu
hiyo inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara
kiasi cha Sh. milioni 30.

———

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Soka ya Wasichana wa umri chini ya miaka 17, wakifanya mazoezi kujiandaa
na mechi za kuwania tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Dunia za Vijana (U-17). Timu hiyo inasubiri majibu
ya rufani yake dhidi ya Uganda. PICHA: MAKTABA

Kipa Coastal amtangazia vita Manula

Na Saada Akida

KIPA chaguo la kwanza wa Coastal Un-
ion, Sudi Abdallah, amesema anatumia
vema mapumziko waliyopata ili ku-
jiimarisha na kuendeleza mapambano
dhidi ya mlinda mlango wa Simba, Aishi
Manula.

es Salaam jana, Sudi alisema anaamini
ataingia katika kinyanganyiro cha ku-
wania tuzo ya Kipa Bora kwa msimu huu
dhidi ya Manula ambaye alishinda tuzo
hiyo msimu uliopita.

Sudi alisema katika michezo 27 ali-
yocheza, hajaruhusu nyavu zake kut-
ingishwa katika mechi 14 rekodi inay-
ofanana na Manula ambaye amecheza
michezo 21 ya Ligi Kuu Bara.

Alisema nguvu zake anazielekeza kati-
ka mazoezi kwa muda huu ambao wako
mapumziko ili kuhakikisha anafanya vi-
zuri katika michezo 10 iliyobakia ya ligi
hiyo ya juu Tanzania Bara.

“Kwa sasa jitihada zangu zote nazi-
weka katika mazoezi kwa kuwa naamini
mazoezi ndio yatanipa ubora wa kufanya
vizuri, sasa najiimarisha vema kumalizia

vizuri, malengo makubwa msimu huu ni
kuitaka tuzo ya kipa bora,” alisema Sudi.

Kipa huyo alisema pia anapambana
kuhakikisha anajitolea katika timu yake
kufanya vizuri katika michezo iliyobakia
ili kutimiza malengo ya pamoja licha ya
upinzani uliopo katika kila mechi wa-
nayocheza.

Kipa huyo ameisaidia Coastal Union
kukaa kwenye nafasi ya tano ikiwa na
pointi 46 baada ya kucheza michezo 28
wakati vinara wa ligi hiyo ni Simba yenye
pointi 71 na Singida United yenye alama
15 ikiburuza mkia.
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Nipashe

Talib ampigia
chapuo Kotei

Na Saada Akida

ILI iweze kujiweka katika nafasi ya kufanya
vizuri katika mashindano ya kimataifa ya
MSimu Ujao, vinara wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba, wametakiwa kuhakikisha
hawafanyi makosa kwenye mchakato wa
usajili wa wachezaji wa kigeni itakaowanasa,
imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana, aliyekuwa
Kocha Mkuu wa Simba, Talib Hilal, alisema
kwa sasa Simba inatakiwa kuangalia
wachezaji wenye uwezo na uzoefu wa ku-
pambana katika mashindano ya kimataifa.

Talib ambaye anaifuatilia Simba katika
mechi zake zote, alitaja nafasi ambazo timu
hiyo inatakiwa kuboresha ni ya ulinzi, kati
na ushambuliaji. Alisema mabeki wa Kkati
ndio ilikuwa tatizo lao kuu katika msimu uli-
opita ambapo mechi tatu za ugenini ilifung-
wa idadi ya mabao mengi.

“Ukiangalia sasa Simba sio ya kushindana
au kuangalia zaidi ligi ya ndani, ukiangalia
kikosi kilichopo kinaweza kufanya vizuri
kwa nyumbani, kikubwa inatakiwa kuangalia
zaidi michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
timu inatakiwa kusajili mabeki wawili wa
kati, mshambuliaji mmoja na kiungo mka-
baji,” Talib alisema.

Alisema pia klabu inatakiwa kusajili strai-
ka anayejua kufunga ambaye atasaidiana
Vizuri na Meddie Kagere pamoja na John
Bocco ambao nao wana baadhi ya upungufu
ukilinganisha na nafasi wanazopata.

“Ikiwezekana nafasi ya kiungo mkabaji pia
iboreshwe, asajiliwe mchezaji mwingine au
ambaye ni zaidi ya Jonas Mkude au ikiweze-
kana wamrejeshe James Kotei ambaye
msimu uliopita walitengeneza kombinesheni
nzuri,” alisema kocha huyo.

Golikipa wa KMC na Timu ya Taifa (Taifa Stars), Juma Kaseja, akiwa na zawadi yake ya Sh. milioni 10 ali-
yokabidhiwa na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda (hayuko pichani), baada ya kuisaidia Stars
kuiondoa Burundi. PICHA: MAKTABA

Kaseja atambia kiwango chake

Na somoe Ng'ity ® @ @ Afunguka silaha pekee iliyomrejesha Stars,
asisitiza hakuwahi kucheka wakati timu hiyo...

OLIKIPA mkongwe nchini, Juma
Kaseja, ambaye kwa sasa anaida-
kia KMC FC ya jijini Dar es Sa-

laam, amesema yeye ndiye mlinda
mlango bora hapa nchini na ameweka wazi
hakuwahi kufurahia kichapo cha mabao
4-0 ambacho Timu ya Taifa (Taifa Stars)
ilichapwa 4-0 dhidi wenyeji Senegal kama
ilivyowahi kudaiwa.
AKizungumza na gazeti hili
jana, Kaseja ambaye ameion-
goza Stars kufuzu fainali
za Kombe la Mataifa ya Af-
rika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN), alisema hakuna Kitu
kama hicho kilitokea katika
mchezo huo ambao golini
alisimama, Ivo Mapunda na
kikosi kilikuwa chini ya Mbra-
zili Marcio Maximo.

Kaseja alisema ilikuwa ni maneno ya

“uzushi” ambayo yalisambazwa na baadhi
ya watu ambao hawakumtakia mema kwe-
nye safari yake ya soka.

“Yeye (hakumtaja jina), alikuwa Mabibo
na mimi nilikuwa Senegal, halikutokea
jambo hilo, nadhani hayo ni maneno tu
yaliyokuwa yanaongelewa na watu wa
mtaani,” alisema Kaseja.

Kuhusu kurejea kwake katika kikosi cha
Stars, Kaseja alisema sababu pekee ili-
yomfanya Kocha Mkuu, Etienne Ndayiragi-
je kumrejesha kwenye timu hiyo ni kiwan-
go chake kizuri alichonacho na anaamini
mchango wake wa kuisadia timu hiyo bado
unahitajika.

“Nirudi nyuma, ndani ya hiyo miaka sita
nilikuwa nacheza ligi, na ninaamini niliku-
wa bora, sidhani kama ubora wa miaka sita
nyuma na ubora wa sasa hivi nikawa sawa,
nilikuwa na nguvu, sidhani kama ubora wa

wakati huo ni sawa na nilionao sasa hivi,
ninaonyesha kiwango kizuri, labda nili-
kuwa siendani na mifumo,” alisema Kaseja.

Aliongeza kwa kudhihirisha hilo, yeye
ndio kipa pekee aliyewahi kusajiliwa kwa
dau la Dola za Marekani 30,000 kutoka
Simba na kuelekea Yanga, kiasi ambacho
kilikuwa kikubwa wakati huo.

Kipa huyo alisema pia mchezo wa Ligi ya
Mabingwa dhidi ya waliokuwa mabingwa
watetezi, Zamalek ulikuwa na ‘mafuriko
makubwa’ lakini siku hiyo ilikuwa na ba-
hati kwa upande wa Simba ambapo wali-
wavua taji vigogo hao wa Misri.

“Zamalek walikuwa wanashambulia
sana, wanakuja kama mafuriko, achana
na mipira iliyogonga mwamba, marehemu
Christopher (Alex), alijifunga goli lilikatali-
wa, ndio maana nasema ilikuwa siku yetu,”
alisema Kaseja, kipa huyo wa zamani wa
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Moro United.

Alisema pia katika maisha yake ya mpi-
ra anajutia goli za ‘kizembe’ alilofungwa
akiwa Simba dhidi ya FC Lupopo katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika baada ya mpira aliokuwa
anaupiga mbele kumponyoka na kuingia
wavuni.

Aliongeza kuwa anaamini KMC itabakia
katika msimu ujao wa Ligi Kuu Bara kuto-
kana na mipango na mikakati waliyonayo
wachezaji na viongozi wa timu hiyo ya
Kinondoni hapa jijini.
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