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Wanaume wafichua 
maficho ya ukatili 
Na Salome Kitomari

WANAUME wametaja 
vichocheo vya matukio mengi 
ya ukatili wa kijinsia kwenye 
jamii yanayotokea sasa ni ku-
taka kuonyesha nguvu wali-
zonazo na kuachwa nyuma 
kwenye mipango, sera na mi-
kakati ya nchi.

Aidha, wamesema ni 
muhimu sera, mipango na mi-
kakati yote ya nchi ikajumui-
sha wanaume na wanawake, 
huku wakitaka kuanzishwa 
kwa majukwaa ya wanaume 
ngazi ya mtaa, kijiji hadi taifa 
ili waeleze matatizo wanayo-
pitia.

Wanaume zaidi ya 30 wal-
isema hayo mwishoni mwa 
wiki walipokutanishwa ku-
jadili chanzo cha ukatili wa 
kijinsia na nini kifanyike ka-
tika mdahalo ulioandaliwa na 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), katika siku 16 za kup-
inga ukatili.

Mwakilishi kutoka Gender 
Health, Dk. Katanta Simwanzi, 
alisema wanaume wanaofan-
ya kazi ambazo hazijazoeleka 
katika jamii kama kumsaidia 
mkewe anaonekana hana 
nguvu au amelogwa.

“Wanaume tuliambiwa tusi-
lie, kuna rafiki yangu alifiwa 
na baba yake akawa analia 
alifuatwa na wanaume wen-
gine akaambiwa wewe ni 
mwanaume hutakiwi kulia, 
kila nikionana naye ananiam-
bia natamani kulia kwa kuwa 
sikupata nafasi ya kulia siku 
ya msiba wa baba yangu. Wa-
naume tumenyimwa fursa 
ya kuonyesha hisia zetu tu-
naambiwa tuvumilie ndio ua-
naume, tusikubali hizi sifa,” 
alisema.

Wakili Severine Allute, alise-
ma kikao cha Beijing nchini 
China, kiliwasahau wanaume 
na kuja na mikakati ya kum-
kuza mwanamke kwa nyanja 
zote ndio maana mipango, mi-
kakati mingi imejikita kumpa 
fursa mwanamke na kumua-
cha nyuma mwanaume.

“Nguvu ya kiuchumi ni 
tatizo kubwa kwa wanaume 
wengi, wanawake wameinuka 
sana kwa sasa, mtu anapoku-
wa na nguvu kiuchumi ana-
shirikiana na wanaofanana 
naye. Mwanaume anaona 
aheshimiwe kwenye familia, 
watoto hawamuheshimu 
kwasababu ni mnyonge na 
mama anajiweza kiuchumi,” 
alisema.

Alisema ujengaji wa uw-
ezo ulifanyika upande mmoja 
na hasira ya wanaume huji-
tokeza anapoona anadharau-
lika kwa sababu hana kipato, 
nguvu zake hazionekani na 

kuheshimika ndipo ukatili 
hutokea kwasababu anataka 
nafasi yake ionekane.

Mtaalamu wa Vimbwem-
bwezo (IT), Ikundwila Mwam-
bona, alisema tangu zamani 
wanaume walipewa majuku-
mu mazito kama kwenda vi-
tani, kazi ngumu wakijengwa 
kisaikolojia kwamba ni wenye 
nguvu na wanatakiwa kusiki-
lizwa, lakini sasa dunia im-
ebadilika.

“Tupo kwenye utandawa-
zi siku hizi jinsia zote zina 
nguvu, zamani wakati nakua 
ilikuwa mama akitaka kukuti-
sha anakwambia nitamwam-
bia baba yako akija, na kweli 
akija anakusema unatandik-
wa, hivyo unamuona baba ni 
mbaya na mama mzuri.” 

“Kwenye makundi songezi 
ya wanaume tunayojadiliana 
ni mambo ambayo hayatusai-
dii bali kuonyesha misuli yetu, 
tunatumia mabavu kupata 
mamlaka yetu wakati inataki-
wa tuendeshe maisha pamoja 
kwa kujadiliana na kukubali-
ana. Tunategemeana, hakuna 
aliyejizaa na hakuna aliyejipa 
mimba mwenyewe,” alisema.

Akichangia mjadala huo, 
Juma Rashid alisema; “mi-
fumo ya jamii ilitujenga 
kwamba sisi ndio kila kitu, un-
adharaulika wakati mwingine 
unaitwa mwanaume suruali, 
ukiona unadharaulika hivyo 
ujue kuna mahali ulikosea, 
unarudi nyumbani ume-
lewa chakari, unavua nguo 
mbele ya watu na watoto nani 
atakuheshimu?”

“Kuwa kichwa cha familia 
sio kumpiga mke, kwa sasa 
matukio yote mabaya ni wa-
naume wanatajwa lazima 
tujitathmini tunakosea wapi, 
lazima tuishi kwa kushiriki-
ana badala ya kulipiza kisasi 
kwa kuwapiga, kuwajeruhi au 
hata kuua.

James Maduka, alisema 
mfumo ndio tatizo kubwa 
huku akirejelea wakati wa-
nakua nyumbani kwao wali-
kuwa na jina la kikatili wana-
muita baba yao, na wakifanya 
kosa lolote baba akiambiwa 
aliwaadhibu hali iliyozidi ku-
jenga umbali naye.

Joseph Msendo, alisema 
sera na sheria zinawapa ngu-
vu na kuwalinda wanawake 
zaidi akitoa mfano wazazi wa-
napotengana baba haruhusi-
wi kumlea mwanawe hadi 
afikishe umri fulani, wakati 
mama anaruhusiwa kuwa 
naye tangu mdogo.

Wakili wa kujitegemea, 
Mlowe Pasience, alisema 
maandiko matakatifu ya-
meelekeza wanaume kuishi 
kwa upendo na wake zao, wa-

napokosa kuyatimiza matati-
zo yanaanza na kuona hapewi 
heshima kama kichwa cha 
familia.

“Umeoa, lakini unaendelea 
kuishi maisha ya ubachela, 
unahama baa moja kwenda 
nyingine wa washikaji am-
bao hawana familia, unarudi 
asubuhi ukiombwa fedha un-
asema huna ila unalewa, uki-
jibiwa vibaya unarusha ngumi 
na kumnyanyasa mkeo na wa-
toto, huu ni katili, lazima turu-
di kwenye upendo,” alisema.

Aidha, alisema chanzo king-
ine cha ukatili ni umaskini na 
utajiri kwamba maskini ana-
muumiza mkewe kwa kipigo 
kwasababu kaombwa fedha 
naye hana, tajiri anampiga 
mkewe kihisia kwamba ataku-
wa na wanawake wengi.

Wakili huyo alisema vijana 
hawaandaliwi kuingia kwenye 
ndoa bali wanatumia sababu 
za kwamba amepata mimba, 
msukumo wa jamii au umri 
umekwenda, ndio maana 
wanaendelea kuishi maisha 
ya ujana ikiwamo kuwa na 
mchepuko ambao ni gharama 
kwake.

Naye Zenno Ngowi alisema; 
“ukitaka watoto wakupende 
mpende mama yao, muwe 
na vikao vya mara kwa mara 
vya familia kuzungumza 
kwa uwazi, kushirikiana kwa 
uwazi kuendesha maisha, 
wanaume tuwe wakweli kwa 
familia zetu kuanzia kipato 
na kila kitu, tusiishi maisha ya 
kudanganya.”

Naye Azam Zahoro alisema 
hali ya uchumi ni kikwazo 
kikubwa kwa wanaume na 
kwamba wanawake wengi 
wana vikundi wanawezesha-
na. “Anakuomba fedha kila 
siku huna, hajui mshahara 
wako ila unalewa, akikuita 
mwanaume suruali unarusha 
ngumi, lazima tujijenge kiu-
chumi.”

Mchambuzi wa Uwekezaji, 
Moshi Elinaja alisema wa-
naume wengi hawako makini 
na mfano ni siku ya wababa 
huoni anayesema lolote kwa 
kuamini wataonekana ni 
dhaifu au wanapigania haki, 
huku siku ya wanawake kuna 
shamrashamra nyingi wa-
naweka mikakati ya kujiende-
leza kiuchumi.

“Wanawake wana VIKOBA 
wanapeana mikopo mikub-
wa, zamani tuliwanyanyasa 
kiuchumi na kimila ila kwa 
sasa kiuchumi wako vizuri, 
ukiambiwa mwanaume suru-
ali unarusha ngumi wakati ni 
kweli huna fedha. Nimesoma 
mahali kuwa ikifika 2050 tut-
aanza kupigania haki za wa-
naume,” alisema. 

Rais Samia aonya watunza 
kumbukumbu mafao wastaafu
Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amewaagiza watunza kum-
bukumbu na nyaraka nchini 
kutekeleza majukumu yao kwa 
weledi, uaminifu na uadilifu 
mkubwa ili wasiwe chanzo cha 
watu wengi hasa wastaafu ku-
kosa haki zao.

Aidha, amewataka kutunza siri 
za serikali kwa mujibu wa sheria 
na taratibu, kwa kuwa baadhi 
wanavujisha mitandaoni.

Amemwagiza Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma, Jenister 
Mhagama, kushirikiana na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais, Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora, 
Haruni Ally Suleiman, kuandaa 
mkutano mkuu maalum wa wa-
tunza kumbukumbu na nyaraka 
nchini (TRAMPA) na Makatibu 
Makhussi (TAPSEA) kwa ajili ya 
kula kiapo cha uaminifu.

Akifungua Mkutano wa 10 
wa TRAMPA, jijini Arusha, 
Rais Samia alisema tasnia 
hiyo ni roho ya serikali na 
kitovu cha mafanikio.

Alisema wananchi wengi 
hasa wastaafu wame-
ingia katika kadhia ya 
kucheleweshewa au 
kutopata stahiki zao 
kutokana na uzembe 
wa kutoweka 
kumbukumbu za 
nyaraka vizuri 
unaofanywa na 
baadhi ya watumishi hao hali 
inayosababisha baadhi kupata 
msongo wa mawazo, maradhi ya 
moyo na hatimaye kufariki.

“Serikali inatambua umuhimu 
wenu na tutawalinda, wastaafu 
wanapofuata stahiki zao kwe-
nye mifuko ya hifadhi ya kijamii 
kama hakuna kumbukumbu wa-
napoteza stahiki zao, anajifia bila 
kupata haki yake,” alisema.

“Lakini angalia mfano mwing-
ine, wewe ni mtunza kumbukum-
bu wa ajira za watu, unakwenda 
kupoteza kumbukumbu za watu, 
unaweka ovyo hazionekani, watu 
wanastaafu wanatayarishiwa 
karatasi zao kila kitu, anakwenda 
NSSF, PSSSF anafika kule anaam-
biwa taarifa zako hakuna, sasa 
embu vaa viatu vya huyu mtu.” 

Rais Samia alisema maendeleo 
ya teknolojia yameboresha hudu-
ma ya utunzaji wa kumbukumbu 
na kumrahisishia mtumishi kazi 
na kukitaka chama hicho kuen-
delea kuwekeza katika teknolojia 
hiyo ili kuendelea kurahisisha 
upatikanaji wa nyaraka na 
utekelezaji wa majukumu ya 
kiserikali.

“Sisi tulivyokuwa watunza 
kumbukumbu tulikuwa hatuna 
vitendea kazi mlivyonavyo nyie 
leo, tulikuwa tukiandika kum-
bukumbu namba ya faili we-
nyewe, kwa mwandiko maalum, 
unapanga kwenye kabati mwe-
nyewe, barua zote unaziweka na 
kuzijua mwenyewe, lakini nyie 
leo mna makompyuta, kila kitu 
mnaweka huko na kwenye maka-
bati mnaweka, hakuna sababu ya 
kuharibu kazi,” alisisitiza.

Kuhusu kutunza siri za serikali, 
alisema: “Siku hizi tunaona siri 

za serikali hususani mahakamani 
zinavuja kwenye mitandao,  
hilo halitakufikisha mbali unaye-
vujisha zaidi unafanya uchon-
ganishi.”

Alisema utunzaji mzuri wa kum-
bumbuku unaimarisha huduma za 
umma na kuleta mafanikio kwa 
kila mmoja.

“Kweli kuna umuhimu wa kula 
kiapo kutokana na kazi zenu 
mnazofanya ila hakizuii kwenda 
kinyume sababu sio wote wana-
okula kiapo wanatenda mema,” 
alisema.

Aliagiza mamlaka kumkabidhi 
kiwanja jijini Dodoma, Mwe-
nyekiti wa TRAMPA, Josephine 
Manase kwa ajili ya kujenga kituo 
cha kuongeza ujuzi kwa kada 
hiyo.

“Lakini kiwanja nawapatia msi-
take tena kurudi kwangu, kuomba 
na fedha za ujenzi mimi mchango 
wangu natoa kiwanja sababu 
nyie ni wenzangu nilifanya kazi 
hii Zanzibar katika uadilifu na 

uaminifu mkubwa,” alisema.
Alisema kuna changa-

moto za waajiri nchini katika 
matumizi ya teknolojia ya 
utunzaji wa kumbukumbu. 
Na kuwaagiza waajiriwa 

sekta binafsi na umma 
kuimarisha matumi-

zi ya teknolojia 
katika utunzaji 
wa nyaraka na 
kumbukumbu, iki-
wamo kuwapandi-
sha madaraja.

Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Haruni Ally 
Suleiman, alisema TRAMPA ni 
sekta muhimu nchini ya kuimari-
sha muungano.

“TRAMPA ni sekta muhimu hapa 
nchini kwa sababu wanatunza siri 
kubwa kwa serikali, ifike wakati 
tuangalie namna ya watumi-
shi wa sekta hii kula kiapo cha 
uadilifu,” alisema.

Waziri wa Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma, Mhagama, alisema 
lipo tatizo kubwa la madaraja ya 
watunza kumbukumbu nchini na 
kwa miaka yote watunza kum-
buku wa stashahada na astasha-
hada walikuwa katika daraja 
moja na Rais ameagiza kutengan-
isha kwa daraja la astashahada 
na stashahada na kumwagiza Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Utumishi, 
Dk. Laurean Ndumbaro, kukamili-
sha kanuni za kutekeleza agizo 
la Rais. 

Pia alisema katika mwaka 
2022/2023 serikali imetenga 
bajeti ya kutoa ajira 30,000 zi-
takazotangazwa katika kada hiyo 
na hata kama hawataajiriwa wote 
mwaka ujao wa fedha walio na 
shahada wataajiriwa.

Awali Mwenyekiti wa TRAMPA, 
Manase alisema chama hi-
cho kimepata mafanikio kwa 
kuongeza wanachama kutoka 
149 mwaka 2012 hadi 45,000 
mwaka huu, ikiwa ni pamoja na 
kutoa mafunzo ya muda mfupi 
kwa watunza kumbukumbu hai ili 
kuwajengea uwezo.

*Imeandikwa na Cynthia Mwilole-
zi (ARUSHA) na Jenipher Gilla (DAR) 
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Na Said Hamdani, LINDI

MKUU wa Wilaya Ruangwa 
ameeleza kusikitishwa na vi-
tendo vya baadhi ya wazazi 
kulazimisha watoto wa kike ku-
chomwa sindano za kuzuia ku-
pata ujauzito.

Hassani Ngoma amesema 
vitendo hivyo vinachangia wa-
nawake katika mikoa ya Lindi na 
Mtwara kuwa hatarini kukumb-
wa na tatizo la utasa.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati 
wa mdahalo wa kujadili kero zi-
nazowakabili vijana, wakiwamo 
wanaoishi na Virusi vya Ukimwi 
(VVU) katika maadhimisho Wiki 
ya Ukimwi Duniani ambayo ki-
taifa mwaka huu yanafanyika 
mkoani Lindi.

Ngoma alisema maambukizi 
mapya ya VVU yanayoendelea 
kuongezeka hivi sasa, yanatoka-
na na kundi la vijana wa kiume 
na wa kike kutokuwa na hofu ya 
Mungu na kubeza matumizi ya 
mipira ya kiume na kike.

Aliyataja mambo mengine ya-
nayochangia kuongezeka kwa 
tatizo hilo ni pamoja na kusha-
mili kwa matumizi ya sindano 
za kuzuia ujauzito, huduma in-
ayoendelea kutolewa maeneo 
mbalimbali ya vituo vya kutolea 
huduma za afya na maduka ya 
dawa muhimu.

Alisema kuwa katika wilaya 
anayoiongoza, amebaini watoto 
wa kike walio na umri kuan-
zia miaka minane hadi 13 wa-
nachomwa sindano za kuzuia 
wasipate ujauzito, huku wazazi 
wakidaiwa kuweka msisitizo 
kwa vijana wao kuchomwa 
sindano za aina hiyo, jambo al-
ilosisitiza si sahihi na ni hatari 
katika kuchochea maambukizi 
ya VVU na ugumba.

“Watoto wa kike hivi sasa 
hawahitaji matumizi ya kon-
domu kutokana na matumizi ya 
sindano ya kuzuia kupata ujauz-
ito,” alifafanua.

Ngoma alisema hali hiyo 
isipodhibitiwa, kuna hatari ya 

kuongezeka kwa maambukizi 
ya VVU, huku kiwango cha ku-
zaliana kusini mwa Tanzania 
kikishuka.

Alisema kutokana na hali 
hiyo, baadhi ya shule zikiwamo 
za msingi ndani ya Wilaya ya 
Ruangwa zimekuwa na idadi 
ndogo ya wanafunzi, akiitolea 
mfano moja ya shule hizo yenye 
wanafunzi 126.

“Baadhi ya shule wanafunzi 
wanaomaliza elimu ya darasa la 
saba ni kati ya saba na wanane 
kutokana na kushiriki zaidi 
mapenzi kuliko masomo,” alise-
ma Ngoma.

Awali akieleza hali ya maam-
bukizi ya VVU wakati wa mda-
halo huo, Mkurugenzi wa Tume 
ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi 
(TACAIDS), Dk. Leonard Ma-
boko, alisema maambukizi ya-
meendelea kupungua na yali-
yopo kwa sasa idadi kubwa ipo 
kwa vijana kwa asilimia 30 huku 
wasichana wakiongoza kwa asil-
imia 80.

KUPOTEA 
KADI YA GARI

SIMON MUYEMBA BITURO 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya TOYOTA HILUX 
PICK-UP yenye namba 371967 

na usajili namba T200 AHE. 
Kwa yeyote atakeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 
polisi au apige simu namba  

0713418546 , Zawadi itatolewa .
POLISI TAARIFA: 

DAR/OST/RB/456780/2022

KUPOTEA 
KADI YA GARI

OBREY  SAFARIS & HINKING 
LIMITEDA natangaza  kupotelewa 
na  kadi ya gari   yenye namba za 
usajili   T 134ALB Station Wagon 

/White. Chasses Namba  
HJ750034640, Engine Namba  

2H1190738
Yeyote atakayeiona  atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi . 
Polisi  Taafifa :

KIL/MOS/RB/454099/2022

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA 
YA MTWARA

LILILOPO MTWARA
MAOMBI MADOGO NA 902/2021

NMB BANK PLC………………………..MUOMBAJI
DHIDI YA

HAWTE INVESTMENT LIMITED…………MJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI
HAWTE INVESTMENT LIMITED, POPOTE ULIPO, 

UFAHAMU kwamb shauri hili limepangwa kutajwa 
tarehe 28, Novemba 2022 saa 2:30 asubuhi.
UNAAMRIWA kuhudhuria mbele ya Baraza lililopo katika 
jengo la Baraza idaya ya Ardhi Manispaa ya Mtwara siku 
hiyo bila kukosa, wewe au mwakilishi wako kisheria. 
Hati ya madai pamoja na vielelezo vingine vyote 
kuhusiana na shauri hili utavipata kwenye masjala ya 
Baraza.
FAHAMU KWAMBA kushindwa kuhudhuria Barazani siku 
hiyo shauri litapangiwa kusikilizwa upande mmoja na 
kuamuriwa dhidi yako.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa 
Baraza leo tarehe 31 Oktoba, 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa TANGA
Usimamizi wa mirathi Na 229/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SARA CATHERINE FUBUSA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA CHARLES FRANK FUBUSA

TANGAZO
( kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 

mahakama za mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 1 Mwezi  12 
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na 

waweza kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia
• Futa isiyohusika
Imetolewa leo Tarehe 24 mwezi  11 mwaka 2022

Na Salome Kitomari

SHIRIKA la Umeme Tanzania 
(TANESCO), limesema makali ya 
mgawo wa umeme yanaendelea 
kupungua, baada ya megawati 
350 zilizopungua siku za hivi kar-
ibuni kuanza kurejea na wiki ijayo 
zitaendelea kushuka hadi mega-
wati 100.

Aidha, limesema hadi Februari 
mwaka huu hakutakuwa na mga-
wo wowote kutokana na kituo cha 
kuzalisha umeme cha Kinyerezi I 
kuongeza upatikanaji wa nishati 
hiyo kwa uhakika zaidi.

Shirika hilo lilitoa ahadi hiyo 
katika mdahalo wa mtandaoni 
kupitia Twiter uliouandaa na 
kushirikisha wananchi ambao 
wamewataka wanasiasa kukaa 
kando na kuwaacha watendaji ku-
fanyakazi zao kitaalamu, ili kuwa 
na suluhisho la kudumu la mata-
tizo ya umeme nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
NESCO, Maharage Chande (pi-
chamni), wakati akijibu maswali 
ya wananchi kupitia mdahalo 
huo wa kumekucha, uliojumui-
sha zaidi ya watu 1,000 alitoa 
nafasi ya watu kuuliza maswali 
na kujibiwa papo hapo. Alisema 
TANESCO itaendelea kusema uk-
weli na kutatua kero za wananchi 
kwa wakati bila kujali mazingira 
kwa kuwa lengo ni huduma nzuri, 
yenye kuridhisha na tija kwa nchi.

Chande alisema mahitaji ya 
umeme yanazidi kuongezeka, 
wateja wapya wanaongezeka kila 
siku, miezi sita iliyopita hakukuwa 
na hii presha, lakini ukame ume-
fanya hali kuwa ngumu zaidi.

Hata hivyo, alisema mvua zime-

anza kunyesha na vituo kama Ki-
datu na Iyovu maji yameongeze-
ka, hadi Desemba kutakuwa na 
hali nzuri zaidi.

Mbunge wa Jimbo la Ubungo 
(CCM), Prof. Kitila Mkumbo, ali-
wataka wanasiasa kujenga utam-
aduni wa kuwapa wataalamu 
nafasi, kutokana na ukweli kuwa 
wamejipanga vizuri na baadhi ya 
wanasiasa wanawatoa kwenye 
msimamo.

“Tunawaomba wanasiasa hawa 
wataalamu wapewe nafasi, haya 
mambo ya zimamoto hayatasaid-
ia nchi,” alisisitiza.

Aliitaka TANESCO kuwa na msi-
mamo wa sababu za kukatika kwa 
umeme kwa kufanya utafiti kabla 
ya kueleza umma, ili wanasiasa 
wanapozungumza kwa wananchi 
waweze kueleweka.

“Kero ni adui wa mipango ya 
kesho ni sawa na kuwa na chawa 
kichwani au kunguni mwilini 
lazima utajikuna, shughulikieni 
kero ndogondogo ziondoke, 
mwananchi akiwa na kero ak-
ienda kwa mwanasiasa anataka 
atoe majibu hataangalia mipango. 
Kero za umeme kukatika kwa-
sababu ya uzembe zikae kando 
sasa,” alisema.

Akijibu hoja hizo, Chande alise-
ma “Tanesco tutajitahi tuwe wa 
kweli, ndio maana tunakuwa wazi 
kusema hata kama itasababisha 
tatizo fulani, lakini ndio namna ya 
kusonga mbele, ukisema uongo 
utasema huu na kesho utasema 
ule, tunapata ushirikiano wa 
kutosha kutoka kwa wizara na 
nitahakikisha tunatekeleza kwa 
umahiri na kwa dhati ili tusiwaan-
gushe wateja.”

BIASHARA YA MAJENER-
ETA

Aidha, mwananchi mmoja 
aliuliza kuhusu madai ya kufun-
gua maji kwenye mabwawa ili 
waruhusu kushamiri kwa biasha-
ra ya majenereta.

Chande alisema takwimu zi-
naonyesha mwaka 2011 na 2015 
kulikuwa na ukame mkali, pia 
2016, 2017 na 2018 ulikuwa wa 
wastani, lakini kilichofanyika ni 
kuwanyima umeme wazalishaji 
wakubwa na kuwapa wananchi 
hali iliyoonyesha hakuna shida ya 
umeme.

Alifafanua kuwa mabwawa 
yanapojaa maji na kufunguliwa ni 
kuzuia lisipasuke, kitaalamu maji 
hufunguliwa na kamati za vijiji na 
usalama zinahusishwa, pia ma-
geti yanaendeshwa kielektroniki 
yananakiri nani kafungua, sio ra-
hisi mtu kufungua kwa nia ovu.

“Kusema tunafungua mageti 
ili maji yaishe ili kushamiri-
sha biashara ya majenereta sio 

kweli, kitaalamu maji yanapo-
jaa tunayafungulia bila kuathiri 
uzalishaji. Mtu anapofungulia ili 
kuruhusu majenereta ni kiwango 
cha juu sana cha utovu wa maadi-
li nasi TANESCO hatuwezi kuku-
bali hilo kutokea,” alisema.

Naye Kiongozi Mkuu wa ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe, alitaka 
kujua ni lini serikali itaruhusu 
sekta binafsi kuwekeza kwenye 
gesi ya Mtwara, Somanga Fungu 
na Kinyerezi, pia lini watajiunga 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Sa-
laam (DSA).

Chande alisema watu binafsi 
kuruhusiwa kuwekeza kwenye 
nishati kumekuwa na kusuasua 
kutokana na historia ya uongo ku-
liko uhalisia hali iliyozalisha ma-
neno mengi, kutafutana tafutana 
kwa watendaji jambo lililowao-
gopesha na kurudi nyuma.

“Tunaposaini mikataba na 
sekta binafsi tunaweka wazi na 
tutakuwa tayari kusimamia kile 

tulichokubaliana hadi tunain-
gia karibuni, mambo yako wazi 
sana kwa sasa lazima mkubaliane 
muundo wa uwekezaji, faida na 
hasara. DSA tutajiunga pale ma-
pato yetu yatakapokuwa imara 
na vitabu vyetu kuwa sawa.”

Alisema TANESCO inakwenda 
dijitali zaidi na ndio maana im-
etoka kutumia rimu 3,000 za 
karatasi kwa mwaka, pia kutoka 
kuwa na watumishi 30 hadi wata-
tu wa kufanya kazi hiyo na mwa-
kani wateja wengi watafikiwa na 
‘smart meter” ambazo itakuwa 
ngumu kuzichezea na kuhujumu 
mapato ya shirika.

Akijibu swali la mwananchi 
mwingine aliyetaka kujua mipan-
go ya baadaye ya kuwa na nishati 
ya uhakika, Chande alisema mah-
itaji ya lazima ni megawati 8,000 
na nchi ikizifikia hakutakuwa na 
shida, huku malengo ya karibuni 
ni megawati 4,000 hadi 5,000 ifi-
kapo 2025.



Jumatatu Novemba 28, 20224

MAKALA MAALUM

Vladyslava Yanchenko akifurahia maisha Zanzibar . PICHA: MPIGAPICHA WETU

Raia wa Ukraine aliyekwama 
Zanzibar asimulia yaliyomkuta
Na Salome Kitomari

“MAISHA ya hapa Zanzibar ni 
mazuri sana kuliko ambayo nin-
geendelea kuishi nyumbani kwe-
tu Kiev (Ukraine),” Vladyslava 
Yanchenko (23), raia wa Ukraine 
anasimulia utofauti wa maisha 
ya Zanzibar na nchi aliyotoka.

Vladyslava ambaye sasa anai-
shi Kijiji cha Kizimkazi Dimbani, 
Mkoa wa Kusini Unguja baada ya 
kukwama kurejea kwao kutoka-
na na vita, anaendeleza simulizi 
ya ushuhuda wake, akitamka:

“Kwa kuishi hapa Zanzibar ni-
mejua kufua, kulima na kujipikia. 
Kule kwetu Kiev zinasikika sauti 
za mabomu na risasi, hakuna 
amani, muda wote ni wasiwasi.”

Binti huyo ni miongoni mwa 
watalii 1,200 ambao wakati vita 
inatokea, walikuwa visiwani Zan-
zibar kwa shughuli za utalii. Baa-
dhi waliondoka kwenda maeneo 
mbalimbali duniani na wengine 
walibaki na kusaidiwa na serikali 
kupata visa na sehemu za kuishi.

Vladyslava alipata unafuu 
kuwa siku za nyuma katika safari 
zake za utalii, alipapenda Zanzi-
bar na kununua ardhi kwa ajili 
ya uwekezaji, hivyo kulipotokea 
vita, alijenga nyumba ya kawaida 
kwenye eneo lake na ndiko ana-
koishi kwa sasa.

Anasema katika maisha yake 
hakuwahi kufikiri kuna siku an-
geishi kijijini kwenye maisha ya 
kawaida kabisa ya Kiafrika na 
akamudu kujipikia, kufua na 
kulima mazao yanayomsaidia, la-
kini imetokea na sasa amekuwa 
swahiba wa wenyeji wa Zanzibar.

Vladyslava, katika mazun-
gumzo mahususi na Nipashe 
visiwani Zanzibar, anasema kwa 
sasa ameshakuwa mwenyeji 
na anaendesha biashara zake 
mtandaoni na kujipatia kipato 
cha kuendesha maisha yake.

Anasema anafurahi maisha 
yake mapya kwenye eneo lisilo 
na msongamano na shughuli ny-
ingi kama ilivyo Kiev.

“Nimepita kipindi kigumu 
sana cha maisha, msongo wa 
mawazo uliniandama, niliikum-
buka sana familia yangu, kuna 
wakati hadi nilikuwa ninaumwa 
kila nikiwakumbuka wazazi wan-
gu, bibi yangu mwenye umri wa 
miaka 72 na ndugu zangu wen-
gine, nimelia kwa muda mrefu 
sana, sijaweza kuwasiliana nao 
kwa muda mrefi hadi hivi kar-
ibuni nilipoanza kuongea nao 
kwa WhatsApp.

“Vita ni mbaya sana, watu wa-
nafikiri Ukraine ni mji mdogo, 
lakini ni nchi yenye watu zaidi ya 
milioni 43.8, lakini tumevamiwa 
na kuharibiwa maisha yetu na 
nchi yenye watu zaidi ya milioni 
143.4, athari ni kubwa sana hasa 
tukizingatia watu wengi hawana 
hati za kusafiria,” anasema.

Vladyslava anasema alitua 
visiwani Zanzibar kwa ajili ya 
mapumziko lakini alishindwa 
kurejea Ukraine kutokana na 
vita hiyo, akalazimika kujifunza 
maisha ya wenyeji, akipokewa na 

raia wa Ujerumani ambao aliishi 
nao kwa muda baadaye akaamua 
kwenda kuishi kwake kwenye 
nyumba ya matofali ya udongo 
aliyojenga.

“Ninayafurahia maisha ya 
hapa kwangu, kwa sasa Ukraine 
hali ya hewa ni nyuzi joto sita 
hadi 12, kuna baridi kali sana pia 
chakula ni cha shida kutokana na 
vita. Hapa (Zanzibar) nina uhaki-
ka wa maisha, watu wanaishi 
maisha ya kawaida sana lakini ya 
amani, ninapata chakula, nime-
lima mapapai nimevuna.

“Hali ya Ukraine ni ngumu 
sana, watu hawana chakula, mali 
zimeharibiwa, wengi wako ny-
umbani hawana uhakika wa mai-
sha. Kuishi hapa Zanzibar kuna 
ahueni kubwa ingawa muda 
wote mawazo ni kwa familia 
yangu.

“Ninapenda hali ya hewa ya 
hapa, nilikuwa sijui kupika la-
kini sasa ninapika, tena kwa gesi 
ya kawaida, sikuwahi kufua kwa 
mikono, nilifua kwa mashine, si-
kutarajia nitaishi kwenye nyum-
ba isiyo na umeme wala maji na 
miundombinu ya kisasa.

“Nilikuwa sijui kutafuta maji la-

kini sasa ninatafuta maji, ninaishi 
maisha ya Kiafrika. Kuna wakati 
ninapitia maisha magumu sana, 
sina kipato chochote, ninasaidi-
wa na majirani, ninachofurahia 
ni amani niliyonayo, sisikii sauti 
za mabomu,” anasema.

Vladyslava anainyoshea kidole 
Russia kwa anachokiita kuharibu 
kwa makusudi maisha ya zaidi ya 
watu milioni 43, akiitaja familia 
yake kwamba mdogo wake mwe-
nye umri wa miaka 15 sasa anai-
shi Uswisi kama mkimbizi.

KUNUNUA NYUMBA
Binti huyo anasimulia maisha 

yake kwamba mwaka 2020 ali-
ingia nchini kwa ajili ya likizo na 
kusherehekea siku yake ya kuzal-
iwa na alipapenda Zanzibar na 
kumwambia baba yake ambaye 
alimruhusu anunue ardhi.

Alirejea Zanzibar kwa ajili ya 
likizo nyingine Februari mwaka 
huu na wakati anajiandaa kuon-
doka, wakapata taarifa, Russia 
imeivamia kivita nchi yao.

“Niliwasiliana na baba aliniam-
bia yeye atabaki Ukraine kupiga-
nia nchi yetu. Aliniambia nibaki 
Zanzibar, nisirudi Ukraine kuto-

kana na hali iliyoko, haikuwa ra-
hisi kwangu, tangu Februari hadi 
Juni nilikuwa ninalia tu kila siku, 
nimepoteza kila kitu kuanzia 
nyumba niliyokuwa nimepanga 
na ofisi ya kampuni yangu, sina 
ndugu hapa nilipo ila nina Wa-
tanzania ambao wamekuwa 
watu wema kwangu muda wote,” 
anasema.

Vladyslava anasema majirani 
wanampenda, hasa watoto am-
bao wakitoka shuleni wanak-
wenda nyumbani kwake kuon-
gea naye.

“Ninapenda sana watoto hadi 
ninafikiria baadaye nifungue 
kituo cha kulea watoto, nina 
marafiki wengi na ninajulikana,” 
anasema.

Vladyslava anabainisha kuwa 
alipokuwa Ukraine, alikuwa 
anaishi maisha yake mwenyewe 
mbali na wazazi wake na alifun-
gua kampuni inayotoa ushauri 
wa kibiashara na ujasiriamali na 
kumpatia fedha nyingi.

“Nilifungua kampuni nikiwa 
na miaka 19, ilikuwa inafanya vi-
zuri sana, nilipata fedha nyingi 
lakini kutokana na vita biashara 
yangu iliharibika yote, nilikuwa 

na ndoto kubwa sana,” anasema. 

APATA MCHUMBA
Vladyslava anasema amepata 

mchumba ambaye ni Mzanzibar 
na amemwomba wafunge ndoa, 
lakini anafikiria kama yuko tayari 
kuishi maisha ya familia na kuwa 
na watoto.

“Ameniomba anioe ila bado 
ninafikiria kwa maisha niliyo-
nayo ninaweza kulea mtoto? Wa-
toto wana mahitaji mengi sana, 
ni lazima nijiandae kuwasaidia 
ipasavyo, ni lazima nifikirie kwa 
kina kabla ya kuwa na familia, ni 
uamuzi mgumu ambao lazima 
niufanye kwa uangalifu.

“Tumeshaongea, tumebaki 
kuwa marafiki wakati ninaen-
delea kutafakari uamuzi wangu, 
ameniambia anasubiri niamue,” 
anasema Vladyslava na kusita 
kutaja jina la kijana huyo.  

MAJIRANI WANENA 
Ibrahim Rashid, jirani wa Vla-

dyslava, anasema kuwa kijijini 
kwao ni umbali wa zaidi ya saa 
moja kutoka mjini Unguja na 
walimpokea raia huyo na kuishi 
naye kwa kumsaidia mahitaji 
ya msingi kutokana na nyumba 
yake kutokuwa vizuri.

“Awali ilikuwa vigumu sana 
kuishi naye, alikuwa na msongo 
wa mawazo, ilikuwa kazi kuzoea 
watu wengine na hasa maisha 
yetu haya, nilimsaidia kutafuta 
mafundi waelewa kujenga kiban-
da chake kwa kuwa kuna wakati 
ana fedha na wakati mwingine 
hana.

“Siku nyingine alikuwa 
anakuja kuishi kwangu, anataka 
kuchaji simu zake, lugha haiku-
wa shida sana kwa sababu nami 
shughuli zangu ni za utalii, hivyo 
ninaijua kiasi.

“Nilimpa mtungi wa gesi na 
mahitaji mengine, siku ninacho 
namsaidia, siku sina ninamwam-
bia leo sina,” anasema Rashid 
na kubainisha kuwa jirani yake 
huyo alipanga kujenga jengo la 
hadhi kubwa lakini akaamua ku-
jenga kibanda kutokana na ku-
kosa fedha.

Mmoja ya wanakijiji wa Kizim-
kazi, Hassan Ali anasema wanai-
shi vizuri na Vladyslava na kum-
welezea kama binti anayependa 
kujichanganya na wanakijiji.

Mkurugenzi Uratibu wa Shu-
ghuli za Utalii kutoka Kamisheni 
ya Utalii Zanzibar, Omar Sulei-
man Mohammed anasema kuli-
kuwa na raia wa Ukraine 1,200 
waliokuja kwa shughuli za utalii 
ambao wakati vita vinatokea 
nchini mwao walikuwa visiwani 
Zanzibar.

Mohammed afafanua kuwa 
wakati vita vinaendelea, wengi 
wao waliondoka na kuelekea 
mataifa mbalimbali ya Ulaya kwa 
gharama zao, sita walisaidiwa us-
afiri na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar (SMZ) na 12 wamebaki 
Zanzibar.  

“Kati ya hao 12, wapo walioko-
di nyumba na wengine wamepe-
wa hifadhi na serikali inawasaid-
ia gharama za viza ili kuendelea 
kubaki nchini,” anasema.

Kwa mujibu wa Umoja wa 
Mataifa (UN), vita vya Ukraine 
na Russia vilivyoanza  Februari 
mwaka huu, vimesababisha zai-
di ya raia milioni 6.3 kuikimbia 
Ukraine.

• Apata mchumba mwenyeji, ajifunza kukuna nazi 



5

HABARI KITAIFA

Jumatatu Novemba 28, 2022

CCM yabadili kanuni umri 
kuwania uongozi UVCCM
Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kimebadi-
li kanuni ya ukomo wa umri wa kugom-
bea uongozi ndani ya Jumuiya ya Vijana 
wa chama hicho (UVCCM) kuwa miaka 35 
badala ya 30 iliyokuwapo awali ili kutoa 
fursa zaidi ya kuongoza jumuiya hiyo.

Vilevile, viongozi wa UVCCM wameo-
nywa kujigeuza kuwa viongozi wa watu 
fulani kwa kuwa watu wana mwisho la-
kini chama hakina mwisho.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo 
alibainisha hayo jana wakati wa Mkutano 
Mkuu wa Uchaguzi wa UVCCM ngazi ya 
taifa unaofanyika jijini Dodoma.

Alisema moja ya mambo ambayo 
yalianza kuleta vikwazo kwenye jumuiya 
ni alichokiita ombwe kutoka vijana wa-
naofuzu ujana wakiwa vijana sana, ku-
kosa fursa ya uongozi ndani ya jumuiya 
zingine.

“Vijana wamewekewa umri wa mwisho 
miaka 30 kugombea nafasi kwenye ju-
muiya ya vijana, matokeo vijana wengi 
wanapata fursa ya kujifunza kwa muhula 
mmoja wakati wanaanza kukomaa kuwa 
vijana, fursa inakoma na hapati fursa ya 
kuendeleza uongozi wa nafasi nyingine.

“Matokeo yake vijana wazuri ambao 
wameanza kujengeka na kukomaa ki-
uongozi walianza kujikuta wanaelewa 
kwa kukosa fursa wakaenda wazazi 
wanaangaliwa mara mbili mbili nawe 

umekuwa mzazi subiri kidogo, ukienda 
UWT wanaambiwa bado hujawa mama, 
akirudi vijana anaambiwa umri umepita 
vijana wengi wakajikuta wanaingia kwe-
nye changamoto ya kutafuta vyeti vya 
kutengeneza ili waonekane bado vijana.

“Sasa chama hiki ni sikivu na chama 
hiki kinaona mbali, kwa sababu leo ndiyo 
tunahitimisha uchaguzi wa UVCCM ngazi 
ya taifa baada ya hapo nafasi yoyote ita-
kayotokea huko mbele mwisho wa ku-
gombea ni miaka 35, lengo ni kurejesha 
nafasi ya kuwakuza vijana mpaka miaka 
40 ndani ya umoja wa vijana,” alifafanua.

Akifungua mkutano huo, Makamu 
Mwenyekiti wa CCM, Abdulrahman Ki-
nana aliwataka vijana wa CCM kuelewa 
kwa kina sera, ilani na katiba ili kukitetea 
chama na serikali kwa hoja bora.

“Kazi yenu ya kwanza ni kuelewa kwa 
umakini, kwa kina sera, ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi, huwezi kutetea jambo 
kama hulijui, bahati nzuri maandishi 
mengi ya chama yapo kwenye vitabu na 
mtandao wa chama, jambo la kwanza 
ni kuelewa vizuri sera, ilani, katiba na 
mwelekeo wa chama, mkifanya hivyo, 
mtakuwa na uwezo mkubwa sana wa 
kukitetea.

“Hoja hushindwa na hoja iliyo bora zai-
di na hoja iliyobora zaidi haitoki hewani, 
haiwezi kubuniwa, lazima iwe ni hoja ili-
yofanyiwa uchambuzi, wakati mwingine 
ninasoma watu wanavyobishana, hauoni 

uzito mkubwa wa mabishano au thamani 
ya hoja zinazojengwa,” alisema.

Aliwataka kutumia muda mwingi kuso-
ma na kuelewa katiba na ilani ya chama 
na yanayofanyika kwenye maeneo yao 
kwa kila sekta na kuyasemea.

“Kiongozi mzuri wa vijana ni yule 
anayefahamu ahadi zilizotolewa na kina-
chofanyika kwenye eneo lake, ukiyafa-
hamu hayo ni rahisi kukitetea chama, ni 
rahisi kuisemea serikali ya CCM, kama 
hufahamu utazungumza mambo ya jum-
la jumla, mambo ambayo wewe mwe-
nyewe huyajui.

“Wasiotutakia mema wanatutoa kwe-
nye ajenda muhimu kwa sababu na 
sisi hatujajiandaa mkajiingiza kwenye 
mkumbo wa kujadili mambo ambayo 
hayana uhusiano wa moja kwa moja na 
mambo ambayo tumewaahidi Watanza-
nia na mambo ambayo tumejipanga kuy-
atekeleza,” alionya.

Awali akisoma taarifa ya uchaguzi 
mkuu wa jumuiya hiyo, Katibu Mkuu wa 
UVCCM, Kenani Kihongosi alisema vi-
jana 641,654 walijitokeza kuwania nafasi 
mbalimbali za uongozi kuanzia ngazi ya 
matawi hadi taifa.

Alisema wakati wa uchaguzi 
yalipokewa malalamiko 65 na kati ya 
hayo 48 yalishughulikiwa huku 17 yak-
ishindwa kushughulikiwa kwa sababu 
mbalimbali ikiwamo walalamikaji 
kushindwa kuthibitisha malalamiko yao.

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

MKAZI wa Ilembo, Kata ya 
Vwawa wilayani Mbozi mkoani 
Songwe, Betwel Anyalwisye 
(51) amehukumiwa kifungo 
cha maisha gerezani baada ya 
kukutwa na hatia ya kumnajisi 
mtoto mwenye umri wa miaka 
sita.

Akisoma hukumu hiyo, 
Hakimu wa Mahakama ya 
Wilaya ya Mbozi, Names Chami, 
alisema mahakama imemtia 
hatiani mshtakiwa baada ya 
kujiridhisha na ushahidi ulio-
tolewa na upande wa mashtaka 
pasi na kuacha shaka yoyote.

Hakimu Chami alisema 
mtuhumiwa alitenda kosa hilo 
Agosti 6 mwaka huu eneo ya 
Ilembo, Kata ya Vwawa kwa 
kumnajisi mtoto mwenye umri 
wa miaka sita huku akijua ku-
fanya hivyo ni kosa.

Alisema mahakama baada ya 
kujiridhisha na ushahidi inam-
hukumu Anyalwisye kutumikia 
kifungo cha maisha gerezani ili 
liwe fundisho kwa watu wanao-
fanya vitendo hivyo.

“Mtuhumiwa alikuwa akifanya 
tendo hilo mara kadhaa lakini 
Agosti 6, 2022 alikamatwa 
katika Kitongoji cha Ilembo 
iliko nyumba yake akitumia njia 
ya kumdanganya kwa kumpa 
zawadi ya pipi mtoto mdogo 
mwenye miaka sita na ku-
fanya uovu huo wa kikatili kwa 
mtoto,” alisema Hakimu Chami.

Ilidaiwa mahakamani huko 
na Mwendesha Mashtaka wa 
Polisi, Ally Kambona kuwa 
mtuhumiwa alikuwa akimfanyia 
ukatili huo mtoto huyo mara 
kwa mara huku akimdang-
anyishia zawadi, hasa pipi na 
biskuti.

Alidai mtuhumiwa alikamatwa 
Agosti 6, mwaka huu, kutokana 
na ushirikiano wa majirani wal-
iobaini vitendo vya mtuhumiwa 
huyo ambapo siku hiyo alid-
aiwa kumrubuni mtoto huyo na 
kwenda kulala naye nyumbani 
kwake.

Kambona aliiomba mahakama 
kutoa adhabu kali ambayo 
itakuwa fundisho kwa wale 
wote wenye tabia za kuwa-
fanyia ukatili watoto.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Vodacom Tanzania Plc, Philip Besiimire (kushoto), akizungumza na mteja 
wakati wa hafla ya kumtambulisha mkurugenzi mpya kwa wateja wa kampuni hiyo, hafla hiyo imefanyika mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jela maisha 
kwa kunajisi 
mtoto

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

KATIBU Tawala wa Mkoa wa 
Songwe, Happiness Seneda, 
amechukizwa na kitendo cha 
kutokuwapo mpango mzuri wa 
upokeaji na utoaji wa dawa kwa 
wagonjwa katika Kituo cha Afya 
Ileza, Kata ya Magamga wilayani 
Songwe.

Seneda alieleza kukerwa na 
kitendo hicho juzi alipotembelea 
kituo hicho kufuatilia ujenzi wa 
majengo mapya na utoaji wa hu-
duma za matibabu, akishuhudia 

ukosefu wa taarifa za utoaji wa 
dawa kwa wagonjwa.

Kata ya Magamba iliyoko pem-
bezoni mwa wilaya hiyo ina zaidi 
ya wakazi 17,400. Awali wakazi 
wake walikuwa wakitembea Km 
18 kupata huduma za afya makao 
makuu ya wilaya yaliyoko Kata 
ya Mkwajuni.

Sophia Mwashilindi, mkazi 
wa Kijiji cha Ileza alisema kituo 
hicho kimeanza kutoa huduma, 
hivyo wananchi wameondokana 
na kadhia ya kutembea umbali 
mrefu kupata matibabu.

Alfonce Mponzi, mkazi 
mwingine wa eneo hilo, alisema 
aliipongeza serikali kwa kutimi-
za wajibu wake kikatiba kwa ku-
wajengea kituo cha afya na sasa 
wana uhakika wa kupunguza 
vifo, vikiwamo vitokanavyo na 
uzazi.

“Katibu Tawala tu-
nakupongeza kwa jitihada za 
kuja hapa kujua maendeleo ya 
kituo hiki, hapa kuna tatizo la 
ukosefu wa dawa, pia daktari 
anayetegemewa anaishi kwenye 
kata nyingine ng’ambo ya mto, 

maji yakijaa hatakuwa na uwezo 
wa kuvuka, wagonjwa hapa wa-
takosa huduma, watakufa,” alita-
hadharisha.

Mganga Mfawidhi wa Kituo 
hicho, Timoth Simkonde, alipo-
takiwa kujibu kuhusu shutuma 
hizo, aliahidi watajirekebisha na 
watakuwa wanatunza kumbu-
kumbu za dawa zinazoingia na 
kutumika.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Songwe, Dk. Egfrid 
Mwingilihela, alikiri kuwapo 
malalamiko ya wananchi 

kuhusu daktari kukaa nje ya 
kata kutokana na ukosefu wa 
nyumba za watumishi, hivyo 
jitihada za kujenga nyumba zi-
nafanyika.

Ujenzi wa kituo hicho ulianza 
mwaka 2019 kwa utaratibu wa 
kutumia nguvukazi ya ndani 
(Force Account), ukijumuisha 
majengo ya wazazi, upasuaji, 
maabara, nyumba moja ya 
mtumishi na uendelezaji jengo 
la wagonjwa wa nje (OPD) lil-
ilokuwa likijengwa kwa nguvu za 
wananchi tangu mwaka 2014.

RAS acharuka kukosekana mpango wa utoaji wa dawa
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USHINDANI mkubwa unaendelea kuonekana kwenye Fain-
ali za Kombe la Dunia zinazoendelea nchini Qatar ikiwa 
ndiyo kwanza imetinga raundi ya pili kwenye hatua ya 
makundi, timu zisizokuwa zinatarajiwa zinaendelea kuis-
hangaza dunia.

Tayari tumeshuhudia vigogo vya soka duniani vikian-
gukia pua, ambapo Argentina imekubali aibu dhidi ya Saudi 
Arabia kwa kipigo cha mabao 2-1 wakati Ujerumani nayo 
ikisalimu amri kwa kupokea kichapo kama hicho kutoka 
kwa Japan, lakini wenyeji wa michuano hiyo, Qatar wakip-
oteza mechi zote mbili za awali.

Utamu na ladha ya michuano hiyo kwa hakika inachagi-
zwa na kuvutia zaidi kutokana na sheria 17 za soka kufuatwa 
ipasavyo na waamuzi bila kujali ukubwa wa timu, umaaru-
fu, ukongwe kwenye michuano hiyo ama uenyeji.

Kwa wanaofuatilia michuano hii watakubaliana nasi 
kwamba ni mbingu na ardhi ukifananisha maamuzi yana-
fanywa katika soka la hapa nchini na waamuzi wetu, ambao 
kimsingi wopo chini wa mwavuli mmoja, Shirikisho la Soka 
Duniani (Fifa), linalosimamia sheria 17 soka. 

Tofauti katika michuano hiyo na hapa nchini ni kwamba 
uwezo wa timu kwa mwongozo wa sheria hizo 17 za soka 
ndio huamua matokeo na si kama inavyotokea katika baa-
dhi ya mechi hapa nchini waamuzi kuonekana kuwa sehe-
mu ya matokeo. Timu inayopoteza na inayoshinda kila moja 
inakuwa inastahili kwa matokeo inayoyapata kwani haki 
inatendeka na inaonekana kweli ikitendeka, jambo ambalo 
waamuzi wetu hawana budi kuendelea kujifunza kupitia 
michuano hiyo mikubwa zaidi duniani.

Hatukuona Argentina na Ujerumani zikibebwa na 
waamuzi kutokana na ukubwa wao ama Qatar kwa kuwa 
mwenyeji, bali kinachoshuhudiwa ni haki ikitendeka kwa 
kufuata sheria 17 zinazoruhusu ubora na uwezo kuamua 
matokeo. 

Kitu ambacho mara nyingi kwa baadhi ya waamuzi nchini 
wamekuwa wakikutwa na hatia na kisha kufungiwa kutoka-
na na kushindwa kutenda haki hiyo hususan wanapochez-
esha timu pendwa na tunazoziita kubwa, Simba na Yanga.

Kupitia fainali hizo, tumeshuhudia pia muda wa nyongeza 
ukiongezwa hadi dakika 14, kitu ambacho ni nadra kukiona 
kikifanywa na waamuzi wa soka nchini licha ya kwamba 
katika baadhi ya mechi muda mwingi umekuwa ukipote-
zwa kutokana na wachezaji kuumia, kufanya mabadiliko na 
mambo mengine ndani ya uwanja.

Pamoja na kwamba uamuzi huo bora kwenye Kombe la 
Dunia unachangiwa na uwapo wa Teknolojia ya Kumsaidia 
Mwamuzi (VAR), lakini hilo halipaswi kuwa kisingizio kwani 
kuna mambo mengi yakujifunza kwa waamuzi wetu am-
bayo hayahitaji hata teknolojia hiyo.

Nipashe tunatamani kuona waamuzi wakiitumia mi-
chuano hiyo kwa lengo la kujifunza na kuleta mapinduzi 
makubwa kwenye ligi yetu ili kuendelea kuwa kivutio kwa 
wawekezaji lakini pia kwa wachezaji wakubwa kuja kucheza 
soka nchini.

Tunaamini kama waamuzi wakipata darasa hilo ipasavyo, 
ligi yetu inauwezo wa kuwa ndani ya ligi tano bora barani 
Afrika katika kipindi kifupi kijacho na kuvutia wawekezaji 
wengi zaidi pamoja na wachezaji wakubwa.

Hivyo, ni wakati wa kubadilika sasa kwa waamuzi ili ku-
toa fursa kwa soka letu kupiga hatua kwani kwa njia hiyo 
ndiyo pia inayoweza kuifanya Tanzania siku kutoa waamuzi 
wakuchezesha michuano hiyo mikubwa pamoja na nchi 
kushiriki fainali hizo.

Na Adam 
Fungamwango KATIKATI ya mwezi Desemba, 

dirisha la usajili Ligi Kuu Tan-
zania Bara linatarajiwa kufun-
guliwa ambapo timu mbalim-
bali za ligi hiyo pamoja na za 
madaraja mengine ya chini 
zitaruhusiwa kusajili wachezaji 
kwa ajili ya kuongeza nguvu 
kwenye vikosi vyao.

Kwenye mpira wa miguu 
mara nyingi vikosi huwa havi-
kamiliki moja kwa moja, ni la-
zima kunakuwa na mapungu-
fu, hivyo klabu zinapata fursa 
ya kusajili kwa ajili ya kuziba 
mapengo ambayo wanaona 
yanatakiwa kuzibika ingawa si 
lazima.

Wakati tunaelekea huko, ni 
klabu 14 tu za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ambazo zitaruhusiwa 
kusajili, huku mbili zikiwa 
zimefungiwa. Timu ambazo 
haziruhusiwi kusajili kipindi 
hiki cha dirisha dogo ni Pris-
ons na Singida Big Stars. Ni 
kwa sababu ya makosa am-
bayo viongozi wao waliyafanya 
kipindi cha dirisha kubwa la 
usajili.

Ziliwasajili wachezaji ambao 
bado wapo kwenye mikataba 
na timu zao. Prisons ilimsa-
jili mchezaji Mussa Mbisa wa 
Coastal Union wakati akiwa na 
mkataba wa klabu yake, huku 
Singida Big Stars nayo ikimsaji-
li Metacha Mnata kutoka Polisi 
Tanzania akiwa ndani ya mka-
taba. Timu zote hizo ziliwasa-
jili makipa kutoka timu zingine 
wakiwa na mikataba na ndicho 
ambacho kitawagharimu kwe-
nye kipindi cha dirisha dogo 
linalokuja.

Mwezi Oktoba mwaka huu, 
Kamati ya Sheria na Hadhi 
za Wachezaji ya Shirikisho 

la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF), ilizifungia klabu hizo 
kutosajili kwa dirisha moja la 
usajili kwa maana hiyo zitabaki 
na wachezaji hao hao mpaka 
mwisho wa msimu.

Zitaanza kufanya usajili kwa 
ajili ya msimu ujao wa ligi na 
si katikati. Hili ni pigo kubwa 
kwa timu hizo, hasa Prisons 
ambayo inaonekana kuwa na 
upungufu.

Kocha Msaidizi wa timu 
hiyo, Shaaban Mtupa, akakiri 
kuwa walihitaji sana kukitumia 
kipindi hiki kuboresha kikosi 
chao, lakini haiwezekani.

“Niseme lazima ukishacheza 
ligi kwa nusu msimu utaona 
upungufu na mkishakaa na 
wachezaji kwa muda mrefu 
lazima uwe na matamanio ya 
kuongeza baadhi kwa ajili ya 
kuziba upungufu na kuleta 
ushindani, lakini kwa bahati 
mbaya sisi tumefungiwa hivyo 
tunasikitika kuwa hatutokuwa 
na nafasi ya kuongeza mcheza-
ji yeyote, hawa waliokuwapo 
maana yake tutaendelea nao. 
Tutakuwa na hawa hawa hadi 
mwishoni mwa msimu,” akase-
ma kocha huyo.

Maneno haya yanaonyesha 
kuwa benchi la ufundi lilihi-
taji sana kuongeza wachezaji, 
lakini haitowezekana hivyo 
kuwapa kazi kubwa makocha 
kutumia rasilimali walizonazo 
mpaka mwisho wa msimu li-
cha ya kwamba zingine zina 
mapungufu.

Hali inayowakuta Prisons 
na Singida Big Stars iwe funzo 
kwa klabu zingine ambazo 
zinakwenda kufanya usajili. 
Kuna baadhi ya viongozi wa 
klabu wamekuwa wakifanya 

usajili wa kujiamini kupita 
kiasi kwa sababu wanazozijua 
wao, kusajili wachezaji ambao 
bado wana mikataba na klabu 
zingine.

Yanaweza kuwakuta kama 
yalivyozikuta timu hizi. Tena 
afadhali hata usajili wa dirisha 
dogo, ule mkubwa ni muhimu 
sana, hivyo kama viongozi 
watatokea kuvurunda kusa-
jili kipindi hiki, basi watarajie 
kupigwa nyundo ya kutosajili 
mwanzo wa msimu. Kufungiwa 
kutosajili mwanzo wa msimu 
ni kujitengenezea mazingira ya 
kuishusha daraja timu kwani 
baadhi ya klabu huondokewa 
na wachezaji wakati mwingine 
zaidi ya 10 kwa kumaliza mika-
taba au kusajili na timu zingine 
wakiwa ndani ya mikataba.

Kwa maana hiyo timu itakay-
ofungiwa na wachezaji wake 
zaidi ya 10 kuondoka itakuwa 
kwenye hali ngumu sana.

Nawasihi viongozi wa klabu 
wawe makini kwenye usajili, 
lakini na wachezaji wadang-
anyifu. Kuna wachezaji ambao 
hawasemi kweli, wana mka-
taba kwenye klabu moja, lakini 
wanasajili klabu nyingine kwa 
tamaa ya pesa.

Viongozi wa klabu wanataki-
wa kwanza waletewe mikataba 
yao kabla hawajawasajili, na 
kama hawatoridhika au kutaka 
kujiridhisha wapige hodi TFF 
kwa ajili ya kujua mikataba 
yao kama imeisha au la. Vingi-
nevyo basi ni lazima waon-
gee na klabu zao kwa ajili ya 
kuvunja mikataba yao. Vingi-
nevyo wategemee kuyapata 
kama ya Prisons na Singida Big 
Star.

Adhabu ya Prisons, Singida Big 
Stars iwe somo usajili dirisha dogo

 Muungwana Lazima Nilonge

Waamuzi chukueni 
darasa hili Kombe 
la Dunia Qatar
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KABWELA

Na Samson Chacha, TARIME

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Tarime/
Rorya limekamata silaha aina ya bastola 
na Shortgun pamoja na risasi 82, pikipiki 
tisa, bangi Kg 4,241, lita 2,370 za pombe 
haramu aina ya gongo na watuhumiwa 
236 wakiwamo wezi wa mifugo na ma-
jambazi.

Akitoa taarifa kwa waandishi wa 
habari mwishoni mwa wiki, Kamanda 
wa Polisi wa kanda hiyo, Geofrey Sa-
rakikya alisema: “Tulianza msako Julai 
mwaka huu wa wahalifu katika wilaya 
zetu sita za kipolisi za Nyamwaga, Sirari, 
Utegi, Kinesi, Shirati na Tarime Mjini 
na kufikia Oktoba 30, tulikuwa tume-
wakamata watuhumiwa 236 wakiwamo 
wezi wa mifugo, wauaji, kupatikana na 
silaha, dawa ya kulevya aina ya bangi na 
mirungi, majambazi sugu, wezi wa pikipi-
ki, wauzaji pombe haramu ya gongo na 
wezi wa mawe ya dhahabu katika Mgodi 
wa Barick North Mara.

“Katika msako huo tulikamata silaha 
mbili, moja bastola aina ya Pietro Ber-
retta yenye namba TZ CAR 76091 na 
silaha ya pili ni Shortgun ambayo namba 
zake zimefutwa na mtutu kukatwa, risasi 
82 za AK 47.”

Kamanda huyo alibainisha kuwa kati 
ya watuhumiwa hao, 35 walikamatwa 
wakidaiwa kuwa na kilogramu 4,241 za 
bhangi zikiwa zimebebwa kwa pikipiki 
tisa na gari moja aina ya Probox lenye 
namba za usajili T 242 DUU, watuhu-
miwa 11 wa wizi wa mawe ya dhahabu 
walikamatwa wakiwa na jumla ya Kg 
61.16 za mawe ya dhahabu na viroba vya 
mawe hayo 2,367 wakiwamo wafan-
yakazi wa Mgodi wa Barrick North Mara.

Pia alisema walikamatwa wahamiaji 
tisa walioingia nchini bila kufata uta-
ratibu na kukabidhiwa kwa maofisa wa 
Jeshi la Uhamiaji ngazi ya wilaya kwa 
hatua zaidi.

Kamanda huyo pia alisema walikamata 
vilipuzi vya miamba vitatu aina ya V16 
ambavyo havikuwa na vibali, kemikali 
aina ya zebaki, watuhumiwa watatu wa 
wizi wa mifugo, watuhumiwa 28 wal-
iokuwa wamelima mashamba ya bangi 
ekari 9.5 na wezi wa pikipiki zilizoibwa 
mikoa ya Geita Simiyu, Mwanza na Mara.

Kamanda Sarakikya aliiomba jamii 
kuendelea kutoa ushirikiano kwa kutoa 
taarifa kwa Jeshi la Polisi ili wahalifu 
wakamatwe, hivyo raia kuishi kwa amani 
na kuendesha shughuli zao kwa kuwa 
jeshi hilo limejipanga kupambana na 
uhalifu wa aina zote.

Watuhumiwa 
230 mbaroni,
wamo wa 
dawa za 
kulevya

Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Atupele Mwakibete, akizungusha kifaa maalumu kuashiria 
uzinduzi wa Chama cha Wamiliki wa Matipa na Mitambo (TTMA) jijini Dar es Salaam. (Wa pili kushoto) ni Mku-
rugenzi wa Kampuni ya GF Trucks & Equipments Ltd, Ally Jawad Karmal, (kushoto) Salman Karmal Mkuu wa 
Kitengo cha Biashara na Masoko wa GF na (kulia) ni Mwenyekiti wa chama hicho.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amezitaka halmashauri nchini ku-
tumia fedha za makusanyo ya ndani 
katika kutekeleza miradi ya maende-
leo badala ya kusubiri fedha kutoka 
serikali kuu pekee.

Aliagiza hayo jana wakati akikagua 
maendeleo ya ujenzi wa vyumba vya 
madarasa sita katika Shule ya Sekond-
ari Mwandege wilayani Mkuranga 
mkoani Pwani.

Majaliwa alimtaka Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkuranga, Mwantumu Mgonja, 
kutenga Sh. milioni 120 kutoka kwe-
nye mapato ya ndani kwa ajili ya 
kuanza ujenzi wa jengo la utawala 
katika shule hiyo ifikapo Januari mwa-
kani.

Akizungumza baada ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa vyumba 
hivyo vya madarasa, Waziri Mkuu 
alisema serikali imejipanga vizuri 
kuwahudumia Watanzania ili kusaidia 
kuchochea shughuli za maendeleo ka-
tika maeneo yao.

“Huu ni wakati wa kufanya kazi, 
nimeridhika na viwango vya ujenzi 
wa vyumba vya madarasa katika 
shule hii, endeleeni kusimamia 

viwango kwenye miradi mingine, 
twende na matakwa ya Rais wetu na 
kumsaidia kutimiza  maono yake ya 
kuwahudumia Watanzania,” alisema.

Waziri Mkuu alisema mipango ya 
Rais Samia ni kuhakikisha serikali in-
awafikia Watanzania popote walipo 
hadi vitongojini kwa kupeleka hudu-
ma mbalimbali za kijamii zikiwamo za 
afya, maji, elimu, umeme na mawasi-
liano.

Majaliwa pia alitoa wito kwa 
wakulima wote nchini kutumia mvua 
inayonyesha kulima mazao, akita-
mka:  “Mvua za kwanza ndiyo mvua 
za kupandia, twende tukaanze kazi ya 
kilimo, tupande mazao yenye uwezo 
wa kuota kwa muda mfupi ili yaweze 
kuiva na kutusaidia kupata chakula”.

Majaliwa pia aliwataka watendaji 
wa serikali kuzungumza na wakulima 

kutumia vizuri chakula 
kilichoko ili kiwasaidie 

kufika msimu ujao wa 
mavuno.

Naibu Waziri Ofisi 
ya Rais (TAMISEMI), 

Dk. Festo Dugange, 
alisema Mkoa wa Pwani 

umepokea Sh. bil-
ioni 6.8 kwa ajili 
ya ujenzi wa ma-

darasa 341. 
“Wananchi wa Mkuranga niwahik-

ishie kuwa Rais Samia Suluhu Hassan 
amedhamiria na anafanya kwa viten-
do kutuondolea adha ya vyumba vya 
madarasa,” alisema.

Mbunge wa Mkuranga na Naibu Wa-
ziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdala Ulega 
aliishukuru serikali kwa utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya maendeleo 
katika Wilaya ya Mkuranga na Mkoa 
wa Pwani kwa ujumla.

Akisoma taarifa ya ujenzi wa vy-
umba hivyo vya madarasa, Ofisa 
Elimu Idara ya Sekondari, Benjamin 
Majoya, alisema Wilaya ya Mkuranga 
imepokea fedha za ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa 132 ya kidato cha 
kwanza kwa mwaka 2023 katika shule 
26 za sekondari yenye thamani ya Sh. 
bilioni 2.64.

Alisema kukamilika kwa vyumba 
hivyo vya madarasa pamoja na vilivy-
oko kutawezesha jumla ya wanafunzi 
10,800 kupata nafasi ya kujiunga na 
kidato cha kwanza kwa mwaka 2023 
wilayani Mkuranga.

Waziri Mkuu jana alianza ziara ya 
kikazi inayolenga kukagua utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya maendeleo 
pamoja na kuzungumza na watumishi 
katika Mkoa wa Pwani.

Majaliwa: Tumieni mapato 
ya ndani kutekeleza miradi

Katika msako huo tulikamata 
silaha mbili, moja bastola aina 
ya Pietro Berretta yenye namba 
TZ CAR 76091 na silaha ya pili ni 
Shortgun ambayo namba zake 
zimefutwa na mtutu kukatwa, 
risasi 82 za AK 47.
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TCAA yaikabidhi NIT ithibati 
ya mafunzo ya usafiri wa anga 

Na Gideon Mwakanosya, 

SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Laban Thomas, amesema 
hayupo tayari kuliingiza taifa 
kwenye njaa kwa kuendekeza 
wafugaji, akipiga marufuku waf-
ugaji kuingia kwenye maeneo ya 
wakulima.

Akizungumza kwa nyakati 
tofauti na watumishi wa Hal-
mashauri za Madaba na Son-
gea mwishoni mwa wiki, Kanali 
Thomas alisisitiza Mkoa wa Ru-
vuma si wa ufugaji, bali ni wa 

kilimo na unaongoza kitaifa kwa 
kuzalisha mazao ya chakula.

“Ruvuma sio mkoa wa wafu-
gaji, ni mkoa wa wakulima, hatu-
wezi kuliingiza taifa kwenye njaa 
kwa kuendekeza wafugaji,” ali-
sisitiza.

Alisema operesheni ya kuon-
doa mifugo yote iliyoko katika 
maeneo ya wakulima itafanyika 
katika mkoa mzima kuanzia De-
semba 10 mwaka huu.

Aliuagiza uongozi wa Hal-
mashauri ya Madaba kuwatafu-
ta wafugaji wenye makundi 
makubwa ya ng’ombe waliope-
wa dhamana  baada ya mifugo 

yao kukamatwa ikila mazao ya 
wakulima ili walipe faini.

Mkuu wa Mkoa pia ali-
wapongeza wakulima wa 
Madaba kwa kutumia busara 
kwa kuwa wangechukua sheria 
mkononi, yangetokea maafa kati 
ya wakulima na wafugaji.

Alisisitiza wafugaji wote wa-
siokuwa na kibali waondolewe 
na hayuko tayari kuona kundi 
fulani linakandamiza makundi 
mengine.

Kiongozi huyo alisema uchun-
guzi umebaini kuwa hivi sasa 
wafugaji hawapandishi mifugo 
kwenye magari badala yake 

wanashusha ng’ombe Wilaya 
ya Njombe na kuingia nao kwa 
miguu mkoani Ruvuma, hivyo 
akamwagiza Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Ruvuma kuwadhibiti 
wafugaji hao.

Aliagiza kuchukuliwa hatua 
za kisheria kwa mifugo yote in-
ayokamatwa na watoe taarifa 
kwake endapo kuna kiongozi 
yeyote anayekwamisha maagizo 
yake.

“Hatuwezi kuwa na viongozi 
wababaishaji ndani ya Mkoa wa 
Ruvuma ambao wanadhulumu 
haki za wananchi, nilishasema 
sitaki wafugaji kwenye maeneo 

ya wakulima,” alionya.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Songea, Menasi 
Komba, alimshukuru mkuu wa 
mkoa kwa kuwadhibiti wafugaji 
katika maeneo ya wakulima.

Alisema tayari wamefanikiwa 
kuondoa mifugo zaidi ya 5,000 
katika eneo la Kikunja, Kata ya 
Matimira na wanashirikiana na 
Jeshi la Polisi kuondoa mifugo 
hiyo katika maeneo mengine ya 
wakulima.

Mkoa wa Ruvuma unatajwa 
kuwa ‘kapu la taifa la chakula’, 
ukiongoza kwa uzalishaji chaku-
la nchini kwa miaka minne mfu-

‘Hatuwezi kuingia kwenye njaa kwa kuwaendekeza wakulima’

Mkurugenzi wa Huduma za Uchukuzi kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, Aron Kisaka (kushoto), akipata maelezo 
kuhusu mafunzo ya anga baada ya kutembelea Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) katika hafla ya chuo hicho kukabi-
dhiwa ithibati ya mafunzo ya kozi mbili za usafiri wa anga na uendeshaji wa safari za ndege kutoka Mamlaka ya Usafiri 
wa Anga Tanzania (TCAA), Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

CHUO cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT) kimekabidhiwa 
na Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga Tanzania (TCAA) ithibati 
za mafunzo ya kozi mbili za 
usafiri wa anga.

Kozi hizo ni za uhandisi wa 
matengenezo ya ndege pamo-
ja na uendeshaji wa safari za 
ndege.

Akizungumza kabla ya 
makabidhiano hayo mkoani 
Dar es Salaam mwishoni mwa 
wiki, Mkurugenzi wa Huduma 
za Uchukuzi kutoka Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi, Aron Ki-
saka alisema:

“Kupatikana kwa ithibati 
hizi ni hatua muhimu sana 
kwa taifa hasa katika kipindi 
hiki ambacho serikali inaen-
delea kuimarisha Kampuni 
ya Ndege Tanzania (ATCL) na 
sekta ya usafiri wa anga kwa 
ujumla.”

Kisaka alisema serikali itaen-
delea kutenga fedha kwa ajili 
ya kutatua vikwazo mbalimba-
li kwa NIT ili kuboresha maz-
ingira ya kufundishia na ku-
jifunzia pamoja na kuongeza 
uwezo wa watumishi katika 
kutoa na kusimamia mafunzo 

ya usafiri wa anga.
“Ninawapongeza sana kuhu-

su uanzishwaji na utekelezaji 
wa majukumu ya chuo kwa 
upande wa Shule Kuu ya 
Teknolojia ya Usafiri wa Anga 
ambayo yameainishwa ka-
tika Mpango Mkakati wa Nne 
wa Miaka Mitano (2020/21 – 
2024/25). 

“Pia nimefurahi kusikia ma-
fanikio mliyoyapata ambayo 
matunda yake yamewezesha 
kupatikana kwa ithibati hizi. 
Hii ni ishara ya juhudi kubwa 
za chuo katika kuhakikisha ki-
natimiza malengo ya uanzish-
waji wake ikiwa ni pamoja na 
kuandaa wataalamu wa usa-
firi wa anga kwa kuhakikisha 
mafunzo ya taaluma za usa-
firi wa anga yanatolewa nchini 
kupitia chuo hiki kwa kiwango 
cha kimataifa,” alipongeza.

Alisema serikali imewekeza 
nguvu kubwa katika kuima-
risha na kuboresha usafiri 
wa anga ambao ni moja ya 
kichocheo kikubwa katika 
kukuza uchumi wa nchi. 

“Hatua hii inakwenda sam-
bamba na ununuzi wa ndege 
10 na katika mwaka huu wa 
fedha 2022/23, serikali ita-
nunua jumla ya ndege tano (5) 

ambazo zinatarajiwa kuanza  
kuwasili kuanzia mwezi wa 
Machi mwakani.

“Ununuzi wa ndege pamoja 
na kukamilika kwa ujenzi wa 
miundombinu utaongeza 
idadi ya safari za ndege na 
hivyo kuongeza mahitaji ya 
wataalamu wa usafiri wa anga 
katika fani mbalimbali. 

“Hivyo, mafunzo haya ni 
muhimu katika kuandaa 
wataalamu wa kutosha wenye 
ubora unaokubalika kimataifa 
na hivyo kuboresha huduma 
ya usafiri wa anga nchini,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo pia ali-
sisitiza kuwa katika kuhakiki-
sha sekta hiyo inakua kwa 
haraka, serikali imekuwa 
ikiongeza bajeti katika sekta 
ndogo ya usafiri wa anga ku-
toka mwaka hadi mwaka. 

“Juhudi hizi ni ushahidi to-
sha kuwa serikali ina dhamira 
ya dhati ya kukuza na kuima-
risha sekta ya usafiri wa anga 
ambayo ni kiungo muhimu 
katika ukuaji wa sekta mbalim-
bali ikiwamo ya utalii, kilimo 
na biashara.

“Hivyo, nitoe wito kwa chuo 
kuhakikisha kinaendelea ku-
toa elimu bora inayoendana 

na mahitaji ya sasa kwa umaki-
ni wa hali ya juu na kwa kuzin-
gatia matakwa ya ithibati hizi. 

“Pia nitoe rai kwa mashirika 
ya usafiri wa anga kuwa na 
utaratibu wa kutoa fursa za 
mafunzo kwa vitendo kwa wa-
nafunzi wa kozi hizi wakati wa 
mafunzo na baada ya kuhit-
imu mafunzo. 

“Programu hizi zitaongeza 
umahiri zaidi katika vitendo 
na pia zitawafanya wanafunzi 
wapate uzoefu wa kazi ili kuki-
dhi moja ya vigezo vinavyo-
hitajika kufanya mitihani ya 
leseni katika Mamlaka ya Usa-
firi wa Anga Tanzania (TCAA),” 
alisema.

Mkuu wa NIT, Prof. Zacha-
ria Mganilwa, alisema ithibati 
hizo ni ishara na mwanzo wa 
chuo hicho kuendelea kutoa 
mafunzo bora katika taaluma 
ya uhandisi wa matengenezo 
ya ndege na uendeshaji wa sa-
fari za ndege. 

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mkuu wa TCAA, 
Teophory Mbilinyi, aliwataka 
NIT kuendelea kutoa wahit-
imu bora kwa kuwa sekta ya 
usafiri wa anga inakabiliwa na 
upungufu mkubwa wa rasili-
mali watu.

Mazao ya 
wakulima yaoza 
shambani kwa 
kukosa soko
Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

WAKULIMA wa mboga ka-
tika Tarafa ya Mgeta wilayani 
Mvomero wamelalamika ku-
pata hasara kila mwaka ya tani 
30,000 za mazao hayo kuhar-
ibika na kuoza kutokana na 
kukosa soko.

Shida kuu inayotajwa na 
wakulima hao ni kutokuwa na 
uhakika wa usafiri kutokana na 
ubovu wa barabara.

Wakulima hao waliwasilisha 
kilio chao hicho kwa nyakati 
tofauti katika mkutano wa vijiji 
vyote vya tarafa hiyo uliolenga 
kuibua miradi ya kutatua kero 
zinazowakabili ukiwamo ubovu 
wa barabara na ukosefu wa 
masoko.

 Wananchi hao wanashiriki-
ana na Mtandao wa Wakulima 
Afrika Mashariki na Kusini 
(ESAFF) na Mtandao wa Vi-
kundi vya Wakulima Wadogo 
Tanzania (MVIWATA) kutatua 
kero hizo.

Akizungumza katika mkutano 
huo uliofanyika katika Kijiji cha 
Kibagala, Kata ya Tchenzema, 
Mwenyekiti wa Kijiji hicho, 
Sist Mkude alisema licha ya 
wakulima kuzalisha kwa wingi 
mboga, hawapati faida ya ku-
tosha kutokana na kushindwa 
kusafirisha mazao yao kwa 
kuwa barabara ni mbovu.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Tchanzema, Prosper Ngatigwa, 
alisema wakulima wake wanaz-
alisha msimu mzima kuanzia 
Januari hadi Desemba lakini 
wanalazimika kuzitupa mboga 
hizo kutokana na kuoza na 
kuharibika kwa kukosa soko.

“Tunaomba serikali itusaidie 
kukarabati hii barabara yetu, 
tunalazimika kutoa Sh. 8,000 
mpaka 10,000 kusafirisha gu-
nia moja la mboga kwa pikipiki 
kutoka Tchezema mpaka Kata 
ya Mlali kwenye soko kwa 
sababu malori hayaingii huku,” 
alisema.

Ofisa Kilimo Kata ya Tchen-
zema, Luis Mpombo alisema 
wakulima wa tarafa hiyo 
wanazalisha karoti, maha-
rage, nyanya, kabichi, njegere, 
mbaazi, kunde na aina zingine 
nyingi za mboga za majani 
lakini zinaharibika na kuoza 
shambani na nyingine majum-
bani kutokana na kukosa soko.
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RUWASA yashtuka madhila
wanawake kuliwa na mamba
Na Elizabeth John, NJOMBE

M
KURUGENZI Mkuu wa Waka-
la wa Maji na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA) amem-
taka wa Meneja wa wakala 

huo wilayani Ludewa mkoani Njombe, 
Mlenge Nasibu, kuandaa mradi mkubwa 
utakaotatua kero ya uhaba wa maji ka-
tika vijiji 17 vilivyoko mwambao wa Ziwa 
Nyasa ili kuwanusuru wanawake kuliwa 
na mamba wanapokwenda kuchota 
maji.

Clement Kivegalo alitoa agizo hilo 
juzi baada ya Mbunge wa Ludewa, Jo-
seph Kamonga kumweleza kwamba wa-
nawake wanaliwa na mamba wanapok-
wenda kuchota maji katika Mto Ruhuhu 
na Ziwa Nyasa.

“Kwanza, sio jambo la kupendeza 
kusikia wananchi wanaokaa mwambao 
wanakosa maji. Kwa hiyo, tumemwagiza 

meneja aandae mradi na tumesisitiza 
uwe ni mradi mkubwa unaohudumia 
vijiji vyote kwa wakati mmoja.

“Sasa inategemeana na mhandisi 
anaweza akasema iwe miradi miwili au 
mradi mmoja au hata mitatu, inatege-
meana na jiografia ya hivyo vijiji.

“Ninaamini kabisa katika bajeti ijayo 
usanifu wa mradi huo utaanza, hatuna 
sababu ya kutesa wananchi ambao wa-
naishi ziwani, lazima tuwe na hali ya ku-
saidia kwa sababu suala la pampu ni la 
kiuhandisi, lazima itumike kuyatoa maji 
kule chini kuyaleta kwa wananchi, ni 
suala la kawaida,” alisema.

Kivegalo alisisitiza miradi inaposani-
fiwa, wahakikishe inajengwa kwa ghara-
ma ndogo kadri inavyowezekana ili fed-
ha za serikali zitumike kwenye maeneo 
mengine zaidi.

Awali Mbunge wa Ludewa, Kamonga, 
alimweleza mkurugenzi huyo kuwa wa-

nanchi wa Kijiji cha Kihogo wanakwen-
da kuchota maji katika Mto Ruhuhu am-
bao si salama kwa sababu ya shughuli za 
uchimbaji madini.

“Kule kuna uchimbaji wa makaa ya 
mawe na dhahabu, yale maji si salama. 
Pia wananchi wanaliwa na wanyama 
wakali, hasa mamba. 

“Kijiji cha Kipingu wanaliwa sana na 
mamba, kwa hiyo maeneo kama hayo 
hatuwezi kuwaondoa mamba kwenye 
mto na hatuwezi kuwazuia wananchi 
wasiende kuchota maji kwa sababu maji 
hayana mbadala, suluhisho ni kuwapa 
wananchi maji ya uhakika ili wapunguze 
safari za kwenda kuchota maji ziwani na 
mtoni,” alisema Kamonga.

Akisoma taarifa kwa mkurugenzi, Me-
neja wa RUWASA Wilaya ya Ludewa, Na-
sibu, alikiri vijiji 17 vilivyoko mwambao 
wa Ziwa Nyasa havijawahi kupata ma-
jisafi na salama tangu uhuru.

RC ahimiza 
upandaji miti  
kukabili ukame
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, So-
phia Mjema, amewataka wananchi 
kujenga utamaduni wa kupanda miti 
kwa wingi kwenye maeneo yanay-
owazunguka ili kukabiliana na ukame.
Alitoa rai hiyo juzi wakati wa uz-

induzi wa kampeni ya upandaji miti 
mkoani humo uliofanyika katika 
eneo la mradi wa ujenzi wa shule 
mpya ya sekondari ya wasichana 
huko Butengwa, Kata ya Ndembezi, 
Manispaa ya Shinyanga, miti 500 iki-
pandwa.
Alisema miti ina faida nyingi iki-

wamo kuzuia mmomonyoko wa 
udongo na kuvuta mvua, akisisitiza 
wananchi wa mkoa huo wapande 
miti kwa wingi ili kukabiliana na 
ukame.
“Tusipopanda miti kwa wingi, hatu-

wezi kukabiliana na hali ya ukame na 
matokeo yake mvua inakuwa kidogo 
na tutakosa chakula,” alitahadharisha.
Mkuu wa Mkoa pia aliwaagiza 

wakuu wa wilaya mkoani hapo kutoa 
elimu ya upandaji miti kwa wananchi 
na kuwaeleza faida yake pamoja na 
kuchukulia hatua dhidi ya wanaokata 
miti ovyo na kuharibu mazingira.
Pia aliziagiza halmashauri zote 

mkoani hapo kuhakikisha zinatenga 
maeneo maalum ya vitalu kwa ajili 
ya kuotesha miche ya miti ili wa-
nanchi wasisumbuke mahali pa ku-
pata miche.
Baadhi ya wananchi walioshiriki 

upandaji miti, waliishukuru serikali 
kwa kuwapatia miti bila malipo kwa 
ajili ya kwenda kupanda kwenye 
makazi yao, huku wakiiomba ku-
dhibiti uchungaji holela maeneo ya 
mjini na kusababisha mifugo kula 
miti iliyopandwa.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanja-
ro, Nurdin Babu, amesema  anaji-
uliza ni kwanini wafanyabiasha-
ra wengi wa Moshi, wanakimbia 
kuujenga mji wao na kufanya 
biashara kwao, badala yake wa-
nakwenda kuwekeza mikoa min-
gine ya Arusha, Dodoma, Dar es 
Salaam na Mbeya, wakati kuna 
vivutio vingi vya utalii na fursa 
za uwekezaji.  

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki na wafanyabiashara 
wa mkoa huo, wakati alipok-
wenda kuhitimisha kilele cha 
wiki ya shukrani kwa walipa 
kodi, iliyoandaliwa na Mamlaka 
ya Mapato nchini (TRA), Babu, 
alisema licha ya mkoa huo ku-
vuka malengo ya ukusanyaji wa 
kodi, anashangazwa na kitendo 
cha wageni wengi wanaoshuka 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KIA), kwenda 
kulala Arusha na kurudi Moshi 

kwa kutumia magari.
“Wafanyabiashara wa Kili-

manjaro, nawashukuru sana 
ninyi ambao mkoa hapa na 
mnashirikiana nasi kulipa kodi 
na kujenga uchumi wa kwenu. 
Nyie mnawekeza Kilimanjaro na 
mnatulipa kodi na ndio maana 
tunavuka malengo. Lakini wapo 
wafanyabiashara wazaliwa wa 
Kilimanjaro, wanakwenda kujen-
ga Arusha, wanajenga Dodoma, 
wanajenga Dar es Salaam, wana-
jenga Mbeya.

“Sasa jamani yaani huu mkoa 
wenu hamuutaki, mnapele-
ka hela kwa watu wengine 
mnakimbia nyumbani kwenu? 
Mkurugenzi wa Fedha wa TRA, 
nimegundua tunapata wageni 
wengi sana hapa Kilimanjaro, 
wanalala Kilimanjaro lakini asu-
buhi wanakwenda Arusha, hao 
ni wafanyabiashara tena wa-
zawa.

“Ina maana sisi hatuna nyum-
ba za kulala hapa? Ehee tuam-

bizane labda nyumba zetu zina 
kitu fulani ukilala hupati usin-
gizi. Hapana! Nataka nitoe wito, 
nazungumza suala la vivutio na 
fursa za Mkoa wa Kilimanjaro. 
Nimesema tuna maeneo mengi, 
leo watalii wanakuja, mama 
amefungua nchi (Rais Samia 
Suluhu Hassan), wageni wengi 
wanakuja pale KIA, lakini wa-
geni wote wanakwenda Aru-
sha, huku wanakuja na magari. 
Naomba niwaambie msiwe na 
wasiwasi, mama Samia, amefun-
gua nchi na niwaambie tu ukija 
kwangu ukileta tatizo lako nali-
tatua mara moja. Kwa hiyo mje,  
acheni kukimbia na hizi salaam 
zifike.”  

Kuhusu biashara ya magendo, 
alitangaza kuwa kuanzia sasa 
wakikamata magari na mali za 
magendo mkoani humo watazi-
taifisha na kuwa mali ya serikali. 
Kwa mujibu wa Babu mpaka 
kufikia sasa, katika Ofisi ya Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa huo, 

kuna magari manane na pikipiki 
yamekamatwa yakiwa na mali za 
magendo.

“Wafanyabiashara wanaojihu-
sisha na biashara za magendo 
waache mara moja. Naelekeza 
TRA kuongeza juhudi zaidi ka-
tika eneo hili la magendo ili ku-
tokomeza tatizo hili ambalo sio 
la kiungwana kukwepa kulipa 
kodi. Ongezeni nguvu kwenye 
mipaka tuwakamate, tukisha-
wakamata watu wanne, watano, 
wengine watajifunza,” alisisitiza.

Awali, Meneja wa TRA, Mkoa 
wa Kilimanjaro, Masawa Masatu, 
akitoa taarifa yake alisema katika 
mwaka wa fedha 2020/2021, TRA 
ilifanikiwa kukusanya Sh. bilioni 
227.72 sawa na ufanisi wa asil-
imia 108, wakati lengo lilikuwa ni 
kukusanya Sh. bilioni 210.52.  

“Ongezeko hili ni ukuaji wa 
makusanyo ya mwaka uliopita, 
kwa asilimia 17. Mafanikio ya 
makusanyo haya ni matokeo ya 
Watanzania kuhamasika kulipa 

kodi zao kwa hiari kwa sababu 
wanatambua ndizo zinazotu-
mika kupeleka huduma za jamii 
kwa nchi. Walipa kodi hawa wali-
fanya kitu cha kizalendo bila ya 
kujali mdororo wa kiuchumi 
uliotokana na UVIKO-19 na vita 
vya Urusi na Ukraine kwa namna 
vimeathiri sana biashara katika 
dunia.

“Wiki hii tulikuwa tunatoa 
shukrani zetu kwa walipa kodi 
kwa kutoa misaada ya kijamii na 
leo tunawapongeza walipa kodi 
wa mkoa wetu waliofanya vizuri 
katika mwaka uliopita. 

“Tumetoa magodoro 20 ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Kilimanjaro ya Mawenzi, la-
kini tumetoa msaada wa vyakula 
katika Shule ya Msingi ya Mw-
ereni, yenye wanafunzi wenye 
mahitaji maalum. Tumetembe-
lea na kutoa msaada wa vyakula  
kwa makazi ya wazee wanaolele-
wa na serikali katika eneo la 
Njoro.”

RC ahoji sababu wazawa kuacha kuujenga mkoa wao

Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, 
Prof. Eliamani 
Sedoyeka (wa pili 
kulia), akibadil-
ishana mawazo 
na  Mkurugenzi wa 
Taasisi ya ESRF, Dk. 
Tausi Kida (kulia), 
Mtaalamu wa 
utalii, Dk. Shonga 
Mlozi (kushoto) na 
mshauri wa masu-
ala ya fedha, Irene 
Madeje Mlola (wa 
pili kushoto), wakati 
wa kongamano  la 
nne la  Sneakers 
& Heels Exposi-
tion: Women & The 
Economy, lililo-
fanyika jijini Dar es 
Salaam mwishoni 
mwa wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Dozi matibabu yake inagharimu 210,000/- 

Msako wanasa viroba vya mkaa

Halmashauri yajizatiti kwa 
matibabu sumu ya nyoka 
Na Hamisi Nasri, MTWARA

H
ALMASHAURI ya 
Wilaya ya Mtwara 
mkoani Mtwara 
imesema sasa imeji-

zatiti katika kutoa matibabu ya 
sumu ya nyoka kwa waathirika 
wa kung’atwa na nyoka baada 
ya kuwa kesi za aina hiyo mara 
kwa mara hasa kwa wakazi wa 
maeneo ya vijijini.

Mjini Mtwara jana, Mgan-
ga Mkuu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mtwara, Dk. 
Mathayo Malaika aliiambia 
Nipashe kuwa wameamua 
kuchukua hatua hiyo ya ku-
weka huduma hiyo kutokana 
na kuwapo malalamiko mengi 
hasa kwa wananchi ambao 
wanatoka vijijini, kukosa hu-
duma hiyo wanapokumbana 

na tatizo hilo.
Dk. Malaika alisema kwa 

muda mrefu uongozi wa hos-
pitali ulikuwa unafikiria ku-
weka huduma hiyo na sasa 
ipo, hivyo wananchi hawatai-
kosa pindi wanapong’atwa na 
nyoka.

Alisema halmashauri tayari 
imeshaagiza dozi 25 za dawa 
ya kutibu sumu ya nyoka am-
bazo zimesambazwa katika 
Hospitali ya Nanguruwe na 
vituo vya kutolea huduma za 
afya.

Dk. Malaika alisema vi-
tuo vya kutolea huduma za 
afya ambavyo vitanufaika na 
mgawo huo wa dawa ya ku-
tibu sumu ya nyoka ni pamoja 
na zahanati za Mahurunga, 
Kitere, Kilambo na Nalingu, 
hivyo kufanya huduma hiyo 

kuwa karibu na wananchi.
“Changamoto kubwa iliyoko 

ni bei ya hii dawa, kwenye vi-
tuo vyetu tutatoa dozi moja 
kwa Sh. 210,000 lakini kwa 
wale wenye bima kubwa ya 
NHIF wao watapatiwa bure, 
hivyo wananchi watakapoku-
wa wameng’atwa na nyoka, 
wawahi kwenye hospitali 
zetu,” alisema.

Dk. Malaika alisema tayari 
uongozi wa hospitali ume-
shatoa maagizo kwa wataal-
amu wake kuwatangazia wa-
nanchi kwenye maeneo yao 
kuwa huduma hiyo inapati-
kana, hivyo wananchi wasisite 
kwenda kupata huduma pale 
wanapohitaji. 

Alisema upatikanaji wa hu-
duma hiyo ya matibabu ya 
sumu ya nyoka utapunguza 

au kuondoa kabisa malala-
miko kutoka kwa wananchi 
ambayo yalidumu kwa muda  
mrefu kuhusu kukosa huduma 
hiyo.

Alibainisha kuwa kwa kip-
indi cha kuanzia Januari hadi 
Septemba mwaka huu, eneo 
lake la kazi lilikuwa na jumla ya 
kesi 15 za wananchi kung’atwa 
na nyoka zilizoripotiwa huku 
Kata ya Nalingu ikiongezeka 
kwa visa vya aina hiyo ikifuat-
wa na Kata ya Naumbu.

Salumu Liungu, mkazi wa 
Kijiji Naumbu, aliipongeza 
serikali kwa kuweka huduma 
hiyo ya matibabu ya sumu ya 
nyoka katika vituo vya kutolea 
huduma za afya kwa kuwa wa-
nanchi walikuwa wakihainga 
kupata huduma hiyo kwa 
muda mrefu.

Mkuu wa Wilaya ya IIala, Ng’wilabuzu Ludigija (wa nne kushoto) akiwa pamoja Mkurugenzi Mtendaji wa Bora Rx Medicine, 
Margareth Maganga (wa tatu kulia), katika makabidhiano rasmi ya moja kati ya vifaa tiba vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 
48 kwa ajili ya Zahanati ya Gerezani, Ilala, Dar es Salaam juzi. (Wa tano kushoto) ni Mwekezaji kutoka Bora Fx Medicina, Elmira 
Hadzhykhanova. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Grace Gurisha

KAIMU Meneja Mkoa wa Kikodi 
wa Ilala, Masau Malima, amesema 
kwa mwaka huu wa fedha wa-
natarajia kukusanya Sh. trilioni 
1.25 kutokana na ushirikiano wa-
naoupata kutoka kwenye makun-
di mbalimbali ya walipakodi.

Malima alibainisha hayo jana 
baada ya kukabidhi zawadi mbal-
imbali kwenye kituo cha watu 
wenye mahitaji maalum cha Mis-
sionary Charity kilichoko Mbura-
hati mkoani Dar es Salaam.

Alisema mkoa huo wa kikodi 
unaendelea kufanya shughuli 
zake za kukusanya mapato, 
akibainisha kuwa hadi kufikia 
Oktoba mwaka huu, ufanisi wao 
ulikuwa ni wa asilimia 104.5 
katika lengo ambalo walikuwa 
wamepangiwa. 

Malima alisema mkoa wao 
umeendelea kuonyesha ufanisi 
katika ukusanyaji wa mapato, 
kukiwa na ukuaji wa makusanyo 
kwa zaidi ya asilimia 25 kulin-
ganisha na mwaka uliopita.

“Kama unavyokumbuka Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) 
tangu Novemba 13, mwaka huu, 
tulianza kuadhimisha siku ya 
shukrani kwa mlipakodi, kip-
indi hiki kinaendelea hadi kufikia 
Novemba 30, mwaka huu.

“Tumekuja hapa kuleta zawadi 
mbalimbali na shukrani, lengo 
likiwa ni moja tu zisaidie ka-
tika shughuli zinazoendelea 
hapa, sisi kama sehemu ya jamii 
tumeguswa sana na makundi 
haya,” alisema Malima.

Kiongozi huyo pia alimshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan na 
baraza lake la mawaziri kwa 
miongozo mbalimbali ambayo 
imekuwa ikitolewa hasa katika 
taasisi yao.

Mzee Joachim Mkila alisema 
ana miaka tisa katika kituo hicho, 
akishukuru kwa kupewa msaada 
huo na kuwashukuru watu wote 
wanaokipatia msaada kituo hicho.

“Tunamshukuru sana kwa zawa-
di hizi, mmetusaidia kwa kila 
kitu, hapa hakiuzwi kitu kikiingia 
kimeingia, hapa tupo wengi uki-
hesabu sahani hata 100 zinafika, 
tunaomba na watu wengine 
kutoa msaada kama huu,” alisema 
Mkila.

Trilioni 1.2/- 
kukusanywa 
mkoa wa  
kikodi Ilala 

Na Hamisi Nasri,  
NANYAMBA 

ZAIDI ya viroba 220 vya 
mkaa wilayani Nanyamba 
mkoani Mtwara vimenas-
wa wakati wa operesheni 
maalumu iliyofanywa na hal-
mashauri hiyo kuwasaka watu 
wanaojihusisha na biashara ya 
mazao ya misitu kinyume cha 
sheria.

Operesheni hiyo ilifanyika 
mwishoni mwa wiki kupitia 
kikosi kazi cha Halmashauri 
ya Wilaya ya Nanyamba kwa 
kushirikiana na Idara ya Mali-
asili na Uhifadhi wa Mazingira.

Akizungumzia operesheni 
hiyo, Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Maliasili na Uhifadhi wa 
Mazingira, Shija Mashamba, 
alisema wamefanikiwa ku-
kamata zaidi ya viroba 220 vya 
mkaa kutoka kwa watu ambao 
wanakata miti na kuharibu 
misitu.

Mashamba alisema lengo la 
operesheni hiyo ni kuhakiki-
sha misitu na mazingira yana-
hifadhiwa ipasavyo na jamii 
inakuwa na uelewa wa kuto-
sha katika kuhifadhi misitu 
na mazingira kwa ujumla ili 
kulinda uoto wa asili.

Alisema wamefanya op-

eresheni hiyo katika meneo 
mbalimbali, hasa vijijini am-
bako kwa kiasi kikubwa kume-
kuwa na uharibu mkubwa wa 
mazingira na ukataji miti.

“Huu ni mwendelezo wa op-
eresheni za kukamata mazao 
ya misitu kwa wale wanao-
fanya shughuli hizo bila ya 
kufuata taratibu na sheria zi-
lizoko, hivyo tunatoa wito kwa 
jamii kutunza misitu pamoja 
na mazingira, tuache kukata 
miti ovyo,” alisema.

Mashamba alisema kitendo 
cha kukata miti na kuchoma 
mkaa bila kufuata sheria ni 
kosa kwa mujibu wa sheria na 

yeyote atakayekutwa akifanya 
hivyo, sheria itachukua mkon-
do wake.

Alisema halmashauri itaen-
delea kuwasisitiza wananchi 
wa mji wa Nanyamba kuen-
delea kutunza misitu asili na 
mazingira kwa kuwa ukataji 
miti kiholela ni chanzo cha 
ukame wa kuharibu vyanzo 
vya maji.

Hata hivyo, Mashamba alise-
ma hawajafanikiwa kuwanasa 
wahusika wa mkaa huo ambao 
halmashauri umeukamata, 
akisisitiza kuwa msako unaen-
delea ili wafikishwe mahakam-
ani.

Kiongozi huyo pia alim-
shukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan na baraza 
lake la mawaziri kwa 
miongozo mbalimbali am-
bayo imekuwa ikitolewa 
hasa katika taasisi yao.
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Mashirika yabaini upungufu 
mpango kazi kutokomeza ukatili
Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
ASHIRIKA 18 ya 
kiraia yanayopiga-
na kufa na kupona 
katika mikoa ya 

Arusha na Kilimanjaro, ku-
hakikisha matukio ya ukatili wa 
kijinsia yanapungua au kuko-
ma, yamebaini kuwa Mpango 
Kazi wa Taifa wa Kutokomeza 
Ukatili dhidi ya Wanawake na 
Watoto (MTAKUWWA), ulioku-
wa ukitekelezwa na serikali 
kuanzia Julai mwaka 2018 hadi 
Juni 2022, una upungufu kuliko 
mafanikio.

Upungufu huo ni pamoja na 
kuwapo ukinzani, kati ya She-
ria ya Ndoa, Sheria ya Mtoto na 
Sheria ya Kanuni ya Adhabu, 
ambayo inawapa watuhumiwa 
wa makosa ya ukatili, upenyo 
wa kukwepa sheria.

Jana, wakati anawasilisha 
madai matano ya jamii katika 
kikao cha jukwaa la kisera lil-
iloandaliwa na Shirika la Maen-
deleo ya Jamii la TUSONGE 
CDO ili kuisukuma serikali kuja 
na majibu ya upungufu yanay-
ochangia utekelezaji wa sera na 
sheria, Jackson Muro, alisema 
ili wanawake washiriki fursa za 
kiuchumi na kimaendeleo na 
watoto kustawi, kusoma vyema 
na kukua katika maadili, utu 
wao kulindwa na kuthaminiwa, 
hawana budi kutoa kipaumbele 
katika utekelezaji wa MTAKU-
WWA, ambao ukifanyiwa kazi 
vizuri, utakomesha vitendo vy-
ote vya ukatili, kwa kuwa vina 

athari kubwa kwa afya ya akili 
na mwili.

Alisema katika kutafuta su-
luhu ya kudumu ya upungufu 
huo, dai la kwanza wanalotaka 
kufanyiwa kazi ni serikali kuz-
ielekeza halmashauri kutenga 
rasilimali fedha zitakazoratibu 
utekelezaji wa MTAKUWWA, 
ngazi ya kata, mitaa na vijiji 
kwa kutumia asilimia mbili ya 
mapato ya ndani.

Dai la pili, ni kuimarisha uwe-
zo wa wanakamati wa MTAKU-
WWA, watoa huduma (mfano, 
vituo vya afya, polisi), watoa 
ushauri nasaha na kisaikolojia), 
kwa kutumia mbinu mbalim-
bali za kusaidia waathirika wa 
ukatili wa kingono.

Wakati dai la tatu ni usamba-
zaji na uelimishaji wa Mwongo-
zo wa Taifa wa Makuzi na Male-
zi, ambao utaruhusu maofisa 
ustawi wa jamii wa wilaya na 
kata kunolewa kwa mafunzo 
ili na wao waweze kuelimisha 
wazazi, walezi, walimu na jamii 
kwa ujumla kwenye maeneo 
yao ya kazi, kwa lengo la ku-
punguza vitendo vya ukatili 
katika malezi.

Aidha, Muro alilitaja dai la 
nne, ni kuunda na kusimamia 
utekelezaji wa sheria ndogo za 
kuzuia ukatili wa kingono na 
vichochezi vyake. Wakati dai la 
tano, ni kupatikana kwa sheria 
moja inayoshughulikia ukatili 
wa kijinsia Tanzania ili kuon-
doa ukinzani uliopo kwa sasa, 
kati ya Sheria ya Ndoa, Sheria 
ya Mtoto pamoja na Sheria ya 

Kanuni ya Adhabu ambayo in-
awapa watuhumiwa upenyo 
wa kukwepa sheria.

“Madai yote haya na mengine 
kwa mfano ya kutochukuliwa 
hatua stahiki za kisheria dhidi 
ya watuhumiwa wa makosa 
ya ukatili kijinsia na kingono, 
ndiyo yanayosababisha hivi 
sasa tutembee na kauli mbinu  
inayosema, utekelezaji wa 
sheria, sote tuwajibike ku-
tokomeza ukatili wa kingono,” 
alisisitiza.

Kabla ya kuwasilishwa madai 
hayo, Mkurugenzi wa Shirika 
la TUSONGE CDO, Aginatha 
Rutazaa alisema, shirika hilo 
linatamani kuiona jamii yenye 
furaha na inayopata haki sawa 
kwa makundi yote bila kuanga-
lia huyu ni mwanamke, huyu ni 
mwanamume au huyu ni mtu 
mwenye ulemavu tunataka ap-
ate haki zake kwa kuheshimu 
ule utu wake aliopewa na mwe-
nyenzi Mungu, na haki hizo 
zichochee yeye kupata maisha 
bora na ustawi endelevu.

Akijibu madai hayo, Naibu 
Meya wa Manispaa ya Moshi, 
Stuwart Nathaniel, alisema ka-
tika kuhakikisha  mwanamke 
na mtoto wanalindwa dhidi ya 
ukatili wa kingono, wanaunga 
mkono juhudi zinazofanywa 
na TUSONGE CDO katika ku-
pambana na vichochezi vya 
kingono na kulinda utu wao na 
kwamba jambo hilo hata wao 
wanatamani lipate ufumbuzi, 
kwa kuwa linachochewa na 
ukosefu wa kipato.

“Ukosefu wa kipato una-
hatarisha kila uchao maisha 
ya wasichana, ukiwashawi-
shi kufanya ngono ili kupata 
ujira. Niwapongeze kwa kue-
ndelea kuboresha vipato vya 
walengwa hawa, kwa sababu 
hapo ndiko shina la ukatili 
limelala na watu wengi hasa, 
wanaume wanatumia udhaifu 
huo kuwarubini wasichana 
wadogo, lakini kama ambavyo 
TUSONGE CDO wamewezesha 
kuanzisha shughuli za ujasiria-
mali na sisi kama Halmashauri 
ya Manispaa ya Moshi, tuna-
tazama namna ya kuwaunga 
mkono. Tuna haja ya kuende-
lea kuwafikia watu wengi zaidi 
kwa kuwa watu wengi waliku-
wa hawajaufahamu mpamgo 
huu,” alisema.

Kuhusu kutengwa kwa asil-
imia mbili ya fedha za mapato 
ya ndani, Naibu Meya huyo, 
alisema amekubaliana na juk-
waa hilo la sera kwamba, jam-
bo hilo ni jema, hivyo ni lazima 
huo mpango utengewe fedha 
ya kuanzisha shughuli ili waka-
ti serikali inawaomba wadau 
wengine wa maendeleo kutoka 
ndani na nje ya nchi wasaidie, 
watakuwa wanasaidia katika 
hatua inayofuata.

Kutokana na dai hilo, alia-
hidi kulipeleka katika Baraza 
la Madiwani ili likajadiliwe na 
kuona namna bora ya kuli-
weka, lakini ataliwasilisha kwa 
wabunge ili walipeleke Bun-
geni kujadiliwa na kupata rid-
haa ya Bunge.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Charles Makongoro Nyerere, akikabidhi tuzo ya cheti cha kumshukuru Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kiwanda cha Mati Super Brands Limited, David Mulokozi, mwishoni mwa wiki  alipoibuka mshindi wa pili kwa walipakodi bora 
mkoani humo, tuzo zilizotolewa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) mkoani Manyara. PICHA: JALIWASON JASSON

Na Dege Masoli, KILINDI

MKAZI wa Balang’a, Wilaya ya 
Kilindi, mkoani Tanga, Athuman 
Rashid, amepoteza maisha baada 
ya kufa maji, wakati akijipiga pi-
cha (selfie) katika eneo lililokuwa 
likipokea maji yaliyokuwa yaki-
poromoka kutoka milimani.
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 

Tanga, Kamishna Msaidizi (ACP), 
Henry Mwaibambe, alisema 
marehemu Athuman, alipatwa na 
mkasa huo mwishoni mwa wiki 
akiwa katika Kata ya Kisangasa.
“Huyo Athuman yeye alipoteza 

maisha, baada ya kusombwa na 
maji yaliyokuwa yakiporomoka 
kutoka milimani kutokana na 
mvua zinazoendelea kunyesha. 
Inaelezwa kuwa maji hayo ya-
likuwa yakielekea Mto Balang’a 
yaliwavuta wananchi wengi 
kusogea karibu kushangaa maji 
hayo na ndipo marehemu al-
ipoamua kuyakanyaga ili kujipiga 
picha na ndipo maji hayo yal-
ipomzidi nguvu na kumzamisha 
majini,” alisema.
Aidha, Kamanda Mwaibambe, 

alisema katika tukio jingine, 
mkazi wa kijiji cha Kibirashi, 
wilayani humo, Sandalo Mndaila, 
amekutwa amefariki dunia baada 
ya kujinyonga juu ya mti.
Alisema mwili wake ulikutwa 

alfajiri ya Novemba 25, mwaka 
huu, ukiwa unaning’inia katika 
maeneo yanayotumika kufyatulia 
matofali kwa ajili ya shughuli 
za ujenzi, huku akiwa ameacha 
ujumbe unaosema kifo chake 
kisihusishwe na mtu yeyote, 
ndugu wala mkewe kwa kuwa 
huo ni uamuzi wake binafsi.
Wakati huo huo, Kamanda 

Mwaibambe, alisema Jeshi la 
Polisi, linachunguza tukio la 
kucharangwa mapanga na ku-
chomwa kisu sehemu mbalimbali 
za mwili wake, mkazi wa Kwam-
wande, wilayani Kilindi, Bakar 
Omar, baada ya kuvamiwa na 
watu wasiojulikana.
Kamanda Mwaibambe, alisema 

Omar maarufu kama ‘wembe’ ali-
kutwa na alishambuliwa na watu 
hao juzi alfajiri akiwa katika kit-
uo kikuu cha mabasi cha Songe 
kilichoko Wilaya ya Kilindi.
Mmoja wa ndugu wa Wembe, 

Bakar Amani, akizungumzia tukio 
hilo, alisema ndugu yao alipata 
mkasa huo Novemba 25, mwaka 
huu, majira ya alfajiri ya saa 
12.45 na alionekana akiwa hay-
upo katika hali yake ya kawaida, 
huku akiwa anavuja damu.
“Huyu ndugu yetu ana mata-

tizo ya akili, alipita maeneo ya 
bodaboda, lakini alikuwa dhaifu 
na ametapakaa damu na wal-
ipomchunguza waligundua ana 
majeraha makubwa kichwani, 
mikono yote na mgongoni.
“Baada ya kuona hali yake sio 

nzuri, wasamaria wema walim-
kimbiza katika Hospitali Teule ya 
Wilaya ya Songe inayomilikiwa 
na Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), kupatiwa tiba.”

Afa maji 
akijipiga picha 
maporomoko  
ya maji
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Ripoti moto Mlima Kilimanjaro yaeleza chanzo
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA  

S
HIRIKA la Hifadhi za Taifa nchini 
(TANAPA), limetoa ripoti yake ya 
uchunguzi wa moto uliozuka Ok-
toba 21, mwaka huu, katika mae-

neo mbalimbali ya Hifadhi ya Taifa ya 
Kilimanjaro, ikisema ulisababishwa na 
shughuli za binadamu.

Kamishna Mkuu wa Uhifadhi wa TAN-
APA, Willium Mwakilema, akitoa taarifa 
hiyo kwa umma, alisema wakati moto 
huo ukiteketeza mimea na ikolojia ya hi-
fadhi hiyo, hakuna madhara yoyote yali-
yotokea kwa watalii, waongoza watalii, 
wapangazi pamoja na miundombinu ya 
barabara wanazotumia watalii wakati wa 
kupanda Mlima Kilimanjaro.

“Moto huo umeteketeza kilomita za 
mraba 34.2 za uoto wa asili kwenye eneo 
la Mlima Kilimanjaro, ambalo lina mimea 
aina ya Erica na Protea, inayoshika moto 
kwa kasi kutokana na ukame. Hivi sasa 
hali ni shwari katika hifadhi hiyo.

“Hata hivyo, taarifa za awali zimebaini 
kuwa chanzo cha moto huo ni shughuli za 
binadamu. Kitengo cha Usalama cha TAN-
APA, kwa kushirikiana na vyombo ving-
ine vya usalama, vinaendelea na utafiti ili 
kubaini wahusika wa tukio hilo.

“Pia tulifungua jalada la uchunguzi ka-
tika Kituo Kikuu cha Polisi Moshi lenye 
kumbukumbu namba, MOS/RB/RB/9563 
2020 na MOS/IR/877. Kwa minajili hiyo, 
atakayebainika pasi na shaka kuhusika 
na tukio hilo, atachukuliwa hatua stahiki 
ili iwe fundisho kwa watu wenye tabia ya 
kusababisha moto katika hifadhi hiyo.”

Kwa mujibu wa Mwakilema, uwapo 
wa moto huo ambao ulizuka katika eneo 
la Karanga, majira ya saa 2:30 usiku wa 
Oktoba 21, mwaka huu, TANAPA ilipata 
taarifa kupitia kwa Mwalimu wa Chuo cha 
Usimamizi wa Wanyamapori (Mweka) ku-
tokana na bonde hilo kuonekana vizuri 
kutokea maeneo ya chuo hicho.

Alisema kazi ya kuzima moto huo, ili-
yoanza Oktoba 22, mwaka huu, haikuwa 
kazi rahisi, lakini hadi Oktoba 28, mwaka 
huu moto huo ulidhibitiwa katika mae-
neo mengi korofi na Oktoba 29 ulilipuka 
tena eneo la Mto Karanga na kusambaa 
kuelekea maeneo ya Umbwe na Baranco 
kutokana na upepo mkali uliosabaisha 
kulipuka mioto midogo iliyokuwa kwe-
nye magogo ardhini yaliyokuwa yamet-
engeneza mboji”.

“Usiku wa Oktoba 29, mwaka huu moto 
mpya uliwaka eneo la Mandara, upande 
wa Marangu na kusambaa kushuka 
msitu wa asili, lakini kutokana na upepo 
mkali uliokuwa unabadilisha mwelekeo 
mara kwa mara ulisambaa kuelekea kwa 
Masheu na Mlima Kifinika, lakini hadi No-
vemba Mosi, mwaka huu kumekuwa na 
mafanikio makubwa ya kudhibiti moto 
huo na hadi sasa hakuna eneo lolote le-
nye moto na askari wetu wanaendelea 
na ukaguzi katika maeneo mbalimbali ya 
mlima huo,” alisema.

Aidha, Mwakilema alisema katika 
harakati za kuzima moto huo walikumba-
na na changamoto mbalimbali ikiwamo 
makorongo makubwa ambayo ni vigumu 
kuyafikia kwa miguu hususani makoron-
go ya Karanga, Baranco, Umbwe, Lyam-

ungo na Mweka.
Alitaja changamoto nyingine kuwa ni 

pamoja na uzoefu mdogo wa uzimaji 
moto kwenye mazingira ya milimani hu-
susani kwa wadau ambao hawana uzoefu 
wa kupanda mlimaukame, upepo mkali, 
uwapo wa mimea ya Erica inayoshika 
moto haraka, mrundikano wa mboji kwe-
nye udongo iliyokuwa inahifadhi moto 
ardhini.

Kuhusu madhara kwa watalii, waon-
goza watalii, wapagazi pamoja na miun-
dombinu ya barabara zinazopitwa na 
watalii, Mwakilema alisema hakukuwa na 
madhara yoyote, lakini ilileta hofu kwa 
watalii na wananchi kutokana na taarifa 
za moto huo kutangazwa na vyombo vya 
kimataifa.

“Hakuna madhara yoyote kwa watalii 
kwa sababu moto uliwaka maeneo ya 
mbali na wanapopita watalii, lakini haku-
na watalii waliofuta au kuahirisha safari 
za kwenda hifadhi hiyo kutokana na moto 
huo na hivi sasa hali ni shwari,” alisema.

Kwa upande wa madhara, Mwakilema 
alisema sehemu ya hifadhi ya mlima huo 
yenye mimea ya Erica na Protea zaidi ya 
kilomita 34 zimeteketea kutokana na aina 
hiyo ya mimea kushika moto kwa kasi ku-
tokana na ukame.

“Eneo la kilomita za mraba 34.2 za eneo 
lenye mimea ya Erica na Protea yam-
eteketea kwa moto, mimea inayohifadhi 
maji ardhini imeteketea kwa moto kwe-
nye maeneo moto ulikowaka, madhara 
ya kiikolojia pamoja na wanyama wadogo 
wagodo kufa kutokana na moto huo,” 
alisema. 

Kamati ya 
kuratibu miradi 
inayotekelezwa 
na Shirika la 
World Vision 
Tanzania Mgera 
AP, ikikagua 
mradi wa maji 
wa Kijiji cha 
Saunyi, Wilaya 
ya Kilindi, 
Mkoa wa Tanga, 
kutoka kulia ni 
mwezeshaji wa 
miradi, Biana 
Philimon, Mene-
ja World Vision,  
Modest Kessy, 
Ofisa Tarafa ya 
Mgera, Goodluck 
Kimaro, Shekh  
Mngoya na 
Katibu, Athuman 
Mngoya. PICHA: 
DEGE MASOLI

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MAMLAKA ya Mapato nchini 
(TRA), imefanikiwa kukusanya 
zaidi ya Sh. trilioni 22.28 katika 
mwaka wa fedha 2021/2022, sawa 
na asilimia 99.22, huku ikiagiza 
maofisa wake nchini kuongeza 
wigo wa ukusanyaji mapato ili 
kuiwezesha serikali kutekeleza 
kwa tija wajibu wake wa kubore-
sha huduma za jamii.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki katika mji wa Babati, mkoa-
ni Manyara, wakati wa kuhiti-

misha kilele cha wiki ya mlipa 
kodi, Mkurugenzi wa Huduma 
na Elimu kwa Mlipakodi kutoka 
TRA Makao Makuu, Richard Kay-
ombo, alisema makusanyo hayo 
ni sawa na ongezeko la Sh. tril-
ioni 4.13 kutoka Sh. trilioni 18.15, 
iliyokusanywa mwaka wa fedha 
uliopita.

“Hapa jambo la ulipaji kodi 
mnalifanya kuwa ni ajenda ya 
kudumu na walipa kodi ni wa-
shirika na siyo adui wa TRA. Kwa 
mwaka huu tumepangiwa kuku-
sanya Sh. trilioni 23.6 na maku-

sanyo ya TRA ndio yanategeme-
wa na serikali kwa asilimia 60 ili 
iweze kujiendesha.

“Niwapongeze walipa kodi wa 
Mkoa wa Manyara, kwa sababu 
mmekuwa na mchango mkubwa 
katika ulipaji wa kodi, licha ya 
kuwapo tatizo la ugonjwa wa 
UVIKO-19 na vita dhidi ya Urusi 
na Ukraine.”

Katika hafla hiyo, Mkuu wa 
Mkoa wa Manyara, Makongoro 
Nyerere, alisema serikali itaende-
lea kuwawekea mazingira wez-
eshi wafanyabiasahara pamoja 

na kuziba mianya ya rushwa na 
kutokuruhusu watu wachache 
wakafaidika na wengi wakabaki 
kuumia.

Makongoro, alisema wafan-
yabiashara wanapolipa kodi, 
wanampa nguvu Rais Samia 
Suluhu Hassan, kufanikisha shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo 
na kwamba tuzo walizozipata  
zinaongeza ari ya kulipa kodi 
zaidi.

Awali, Meneja wa TRA wa Mkoa 
wa Manyara, Pendolake Msangi, 
aliwashukuru walipa kodi wa 

Manyara, akisema kuwa katika 
mwaka wa fedha 2021/2022 wali-
kusanya Sh. bilioni 27.8, sawa na 
asilimia 89, wakati lengo lilikuwa 
ni kukusanya Sh. bilioni 31.3.

Vilevile, Msangi, alisema lengo 
la TRA kutoa tuzo hizo ni kuwa-
tia moyo wafanyabiashara ili kazi 
ya ukusanyaji mapato iweze ku-
fanyika, lakini kitu kilichowasaid-
ia wakafanya vizuri kwenye robo 
ya kwanza ya mwaka wa fedha 
2022/2023 kukusanya Sh. bilioni 
12.87, ni wafanyabiashara kulipa 
kodi kwa hiari.

TRA yakusanya zaidi ya tril. 22/- mwaka 2021/22

Na Allan Isack, ARUMERU

HALMASHAURI ya Arusha, 
imekamilisha ujenzi wa vy-
umba vinne vya madarasa 
katika Shule ya Sekondari ya 
Mringa, ikiwa ni maandalizi ya 
kuwapokea wanafunzi wa ki-
dato cha kwanza kwa mwaka 
wa masomo unaoanza Januari 
mwaka ujao.
Ujenzi wa vyumba hivyo vya 

madarasa, uliogharimu zaidi ya 
Sh. milioni 80, zimetolewa na 
serikali kuu kupitia mradi wa 
‘Pochi la Mama’.
Akizungumza jana na Nipashe, 

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya 
Mringa, Salum Magaka, alisema 
kiasi cha fedha hizo zimetumika 
kujenga vyumba vinne vya ma-
darasa, meza na viti 160.
Aidha, alisema kukamilika kwa 

wakati kwa mradi huo, ni ku-
tokana na uhitaji wa madarasa 
hayo na ari ya usimamizi wa 
kazi na kujituma kwa kamati ya 
ujenzi na kwa kushirikiana na 
wataalamu.
Pia ujenzi huo, umetumia 

mafundi jamii ‘Force Akaunt’ 
kwa kuwa ni maelekezo ya seri-
kali kushirikisha jamii wakati 
utekelezaji wa miradi.
Alisema kukamilika kwa ujenzi 

huo, kutasaidia kupunguza 
mrundikano wa wanafunzi dar-
asani na kuongeza kiwango cha 
ufaulu, pia kurahisisha mazin-
gira ya walimu kufundisha.
“Tunaishukuru serikali kwa 

kutoa fedha za ujenzi huu, 
shule yetu ilikuwa na uhitaji wa 
vyumba vinne vya madarasa, 
fedha zimeletwa kwa idadi in-
ayolingana na uhitaji, uwapo wa 
madarasa ya kutosha itasaidia 
kurahisisha tendo la kujifunza 
kwa wanafunzi na kufundisha 
kwa walimu, sambamba na maz-
ingira bora ambayo yatachangia 
wanafunzi kupenda shule,” 
alisema.
Shule ya Sekondari Mringa 

ni miongoni mwa zinazofanya 
vizuri kwenye matokeo ya miti-
hani ya kitaifa kwa kidato cha 
nne na cha sita, ina jumla ya 
wanafunzi 1,754.

‘Pochi la Mama’ 
lakamilisha 
vyumba vinne 
vya madarasa
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  ISIKUPITE

MSHAMBULIAJI wa Kimataifa wa Ufaransa, Karim Benzema, amekuwa mshindi wa kwanza wa tuzo ya Ballon d’Or kukosa 
fainali hizo tangu Allan Simonsen raia wa Denmark kushindwa kufuzu kwa michuano hiyo ya mwaka 1978.

NYEKUNDU QATAR...
Kipa wa Wales, Wayne Hennessey, akimchezea rafu mbaya, mshambuliaji wa Iran, Mehdi Taremi, katika mechi ya Kundi B ya Kombe 
la Dunia nchini Qatar Ijumaa iliyopita, ambayo ilimalizika kwa Iran kushinda 2-0. Hennessey alionyeshwa kadi nyekundu dakika 
ya 86 na kuwa mchezaji wa kwanza kuadhibiwa kwa kutolewa kwa kadi nyekundu kwenye michuano hiyo mwaka huu. PICHA: 
MTANDAO

Nyota wa5 walioshangaza Kombe la Dunia hadi sasa   UK. 16
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Kocha Didier Deschamps anamkosa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31, na kukosekana kwake katika safu ya kiungo kumeonyesha 
wazi kuathiri uchezaji wa Ufaransa.

DOHA, Qatar

M
CHEZO wa kwanza wa 
Kombe la Dunia Qatar 
2022, ulichezwa Novemba 
20, mwaka huu na toleo la 

mwaka huu litadumu hadi Desemba 18, 
2022, fainali itakapochezwa.

Toleo la 2022 linashirikisha mataifa 
32 kutoka mabara kadhaa na litakuwa 
la mwisho kwa wachezaji kadhaa wa 
daraja la juu kama Cristiano Ronaldo, 
Lionel Messi na Karim Benzema.

Lakini wachezaji kadhaa wamekosa 
Kombe la Dunia la Qatar 2022 kutoka-
na na majeraha waliyopata wakati wa 
kampeni ya kufuzu.

Makala haya yanawaangazia 
wachezaji wanne ambao kukosekana 
kwao kunaweza kuathiri uchezaji 
wa taifa lao kwenye Kombe la Dunia, 
twende sasa...

#4. N’Golo Kante (Ufaransa)
Mfaransa huyo ni mmoja wa 

wachezaji ambao kukosekana kwao 
kumeonekana kuiathiri Ufaransa kwe-
nye Kombe la Dunia la Qatar 2022.

Kante amekuwa nje ya uwanja kwa 
miezi kadhaa na ameichezea Chelsea 
mara mbili pekee katika michuano yote 
msimu huu.

Kante alikuwa kiungo muhimu, na 
ustadi wake wa ulinzi uliisaidia Ufar-
ansa kushinda Kombe la Dunia la Urusi 
2018.

Kocha Didier Deschamps anamkosa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
31, na kukosekana kwake katika safu 
ya kiungo kumeonyesha wazi kuathiri 
uchezaji wa Ufaransa.

Hii inatokana na wazo kwamba 
mbadala wake, Aurélien Tchouaméni, 
hana uzoefu katika mashindano haya. 
Pia Ufaransa inamkosa kiungo msham-
buliaji, Paul Pogba.

#3. Borja Iglesias (Hispania)
Huyu ni mmoja wa washambuliaji 

waliofanya vizuri zaidi barani Ulaya 
msimu huu, lakini hakuchaguliwa ka-
tika kikosi cha Hispania kwenye Kombe 
la Dunia na kocha Luis Enrique.

Iglesias amefikisha mabao nane na 
kusajili asisti tatu katika mechi 17 al-
izocheza msimu huu.

Alvaro Morata ndiye mshambuliaji 
pekee wa asili katika kikosi cha Hispa-
nia, na hii inaweza kuwasumbua Wahis-
pania kwa sababu ikiwa Morata atapata 
majeraha, hakuna mbadala wa msham-
buliaji wa asili kwenye kikosi.

Kubadilisha fowadi wa nje kama 
Yeremy Pino na kuchukua nafasi ya 
mshambuliaji wa kiwango kama Iglesias 
huenda lingekuwa chaguo salama zaidi.

#2. Christopher Nkunku 
(Ufaransa)

Mshambuliaji huyo awali 
alichaguliwa katika kikosi cha 
Ufaransa, lakini alilazimika 
kujiondoa kutokana na jeraha 
alilolipata wakati wa mazoezi.

Nkunku amefunga mabao 
16 na kusajili bao moja katika 
mashindano yote akiwa na RB 
Leipzig msimu huu.

Christopher Nkunku ameto-
ka katika michuano ya Kombe 
la Dunia baada ya kupata jera-
ha la goti wakati wa mazoezi ya 
Timu ya Taifa ya Ufaransa.

Ukilinganisha uchezaji wake 
na washambuliaji kadhaa wa 
Ufaransa kama Karim Ben-
zema na Olivier Giroud, uta-
gundua kuwa amefanya vema 
zaidi yao msimu huu.

Kutokuwapo kwake ku-
naongeza orodha kubwa ya 
wachezaji wa daraja la juu 
kutoka Ufaransa ambao wana-
kosa mashindano. Kwa hivyo, 
Ufaransa itakosa uthabiti 
wa kufunga na ufahamu wa 
Nkunku, ambao unaweza 
kuathiri ustadi wao wa kush-
ambulia.

#1. Sadio Mane (Senegal)
Msenegal huyo bila shaka 

ni mmoja wa wachezaji bora 
wa sasa wa Kiafrika na ndiye 
mchezaji mwenye ushawishi 
mkubwa na mzoefu wa Sen-
egal.

Sadio Mane amefunga ma-
bao tisa na kusajili asisti nne 
katika mechi 22 alizoichezea 
Bayern Munich msimu huu.

Mane alikuwa muhimu kwa 
Senegal kwani uchezaji wake 
ulisaidia taifa lake kupata taji 
la Kombe la Mataifa ya Afrika 
mnamo 2021.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 30, awali ali-
chaguliwa katika kikosi cha 
Senegal kinachoshiriki Kombe 
la Dunia licha ya jeraha lake, 
lakini alilazimika kujiondoa ku-
tokana na kufanyiwa upasuaji.

Kukosekana kwake ni 
pigo kubwa kwa Senegal, na 
bila shaka hakuna mchezaji 
anayeweza kuchukua nafasi 
yake katika kikosi cha kwanza. 
Kwa hivyo, kutokuwapo kwake 
kumeliathiri taifa lake.

Sadio Mane

Kante amekuwa nje 
ya uwanja kwa miezi 
kadhaa na ameichezea 
Chelsea mara mbili 
pekee katika michuano 
yote msimu huu.

 N’Golo Kante 
(Ufaransa)

Nyota wa4 walioziathiri 
timu kukosekana Qatar 
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DOHA, Qatar

F
AINALI za Kombe la Dunia la 
FIFA za 2022, zilianza Jumapili ya 
Novemba 20, mwaka huu na Ec-
uador iliwafunga wenyeji, Qatar 

2-0 katika mechi ya ufunguzi. Timu 32 zi-
napambana ili kunyakua zawadi kubwa 
zaidi ya mchezo huo mwezi ujao.

Mashabiki wa soka wanasubiri kwa 
hamu kuona wachezaji bora katika mch-
ezo wakiingia vitani. Lakini nafasi ya 
timu yoyote kuwa na mbio nzuri kwenye 
mashindano, itaamuliwa sana na akili za 
busara zinazofanya kazi pembeni.

Ndio maana umuhimu wa makocha 
katika mashindano kama Kombe la Du-
nia hauwezi kupuuzwa. Hapa tunawaan-
galia makocha bora kwenye Kombe la 
Dunia la FIFA la 2022.

#5. Didier Deschamps (Ufaransa)
Didier Deschamps aliiongoza Ufar-

ansa kutwaa ubingwa wa Kombe la Du-
nia 2018. Mchezaji huyo wa zamani wa 
Ufaransa, amefanya kazi nzuri sana ak-
iwa kocha wa ‘Les Bleus’ hao, na kuion-
goza timu hiyo kushinda mara 84 katika 
mechi 132. Ana kiwango cha ushindi cha 
asilimia 63.64.

Deschamps pia aliiongoza timu ya 
Ufaransa kwa ushindi wa 2020-2021 
kwenye Ligi ya Mataifa ya Uefa. Kwa ura-
hisi ni mmoja wa makocha waliofaniki-
wa zaidi kwenye Kombe la Dunia la FIFA 
la 2022.

Hata hivyo, Deschamps anakabiliwa 
na kibarua kigumu cha kukiongoza kiko-
si chake kutetea ubingwa kwa mafanikio 
wakati huu. Ufaransa si kikosi chenye 
nguvu kama ilivyokuwa miaka minne 
iliyopita. Wamefanikiwa kupata ushindi 
mmoja pekee katika mechi zao sita zi-
lizopita kwenye mashindano yote kabla 
ya Kombe la Dunia.

#4. Lionel Scaloni (Argentina)
Argentina ni moja ya timu zinazoan-

galiwa sana kwenye Kombe la Dunia na 
hiyo inatokana na ukweli kwamba hii 
inaweza kuwa michuano ya mwisho kwa 
Lionel Messi. Lakini pia kuna sababu ny-
ingine za mashabiki wa Argentina kush-
angilia.

Argentina waliingia kwenye michua-
no hiyo wakiwa hawajafungwa katika 
mechi 36 kabla ya Saudi Arabia kuivunja 
rekodi hiyo kwa kuwachapa 2-1 na pia 
wana kikosi kilichojaa nyota wengi. Ko-

cha wao Lionel Scaloni alikuwa bidhaa isiyojulikana 
sana katika duru za kimataifa, lakini kwa hakika am-
ethibitisha thamani yake katika miaka michache ili-
yopita.

Scaloni aliwaongoza ‘La Albiceleste’ hao kutwaa 
ubingwa wa Copa America mwaka 2021 na kumaliza 
ukame wa miaka 28 katika mashindano hayo. Timu 
ya Scaloni ya Argentina imeshinda michezo 33 kati ya 
48 katika mashindano yote hadi sasa kabla ya Kombe 
la Dunia.

#3. Tite (Brazil)
Brazil inatazamwa na watu wengi kama wenye 

nafasi kubwa zaidi kutwaa kombe hili mwaka huu. 
Wana moja ya kikosi bora kwenye mzunguko wa 
kimataifa hivi sasa na wachezaji wao wengi wako 
katika hali nzuri. Tite pia aliiongoza Brazil kunyakua 
taji la Copa America 2019 na amefanya kazi nzuri na 
timu hiyo katika miaka ya hivi karibuni.

Mwanafunzi huyo nguli Luiz Felipe Scolari, Tite 
ameifanya Brazil kuwa timu namba moja duniani 
kwa viwango vya FIFA. Rekodi ya Tite inajieleza 
yenyewe. Chini ya ukufunzi wake, Brazil wameshin-
da mechi 57 kati ya 76 katika mashindano yote na 
kocha huyo wa Brazil ana kiwango cha ushindi cha 
asilimia 75.

#2. Luis Enrique (Hispania)
Luis Enrique ni mmoja wa makocha bora na we-

nye uzoefu zaidi katika Kombe la Dunia. Enrique 
alipata mafanikio mengi akiwa na Barcelona kati ya 
2014 na 2017 kabla ya kuchukua nafasi ya ukocha 
mkuu wa ‘La Roja’ hao.

Enrique bila shaka ndiye mtu anayefaa kuwa 
kocha wa Timu ya Taifa ya Hispania. Kutokana na  
kipindi chao cha mafanikio zaidi katika soka la ki-
mataifa, Hispania ilidorora baada ya ushindi wao wa 
Euro 2012.

Lakini Enrique anaonekana kufufua kikosi hicho, 
na hadi sasa ameiongoza timu hiyo ya Hispania 
kushinda mara 19 katika mechi 35. Chini ya uongozi 
wake, Hispania wamepoteza mechi nne pekee katika 
mashindano yote.

Anatumaini kwamba kwa kuzungumza moja kwa 
moja na mashabiki, ataweza kuwapa maarifa ambayo 
hapo awali yalitolewa kwa vyombo vya habari pekee.

#1. Hans-Dieter Flick (Ujerumani)
Hans-Dieter Flick alithibitisha sifa zake za ukocha 

kwa ushindi wa kihistoria na Bayern Munich katika 
msimu wa 2019-20. Baada ya miaka miwili ya ma-
fanikio makubwa kama kocha mkuu wa Bavaria hao, 
Flick alichukua jukumu la kuinoa Timu ya Taifa ya 
Ujerumani.

Kombe la Dunia la FIFA la 2022 ni michuano ya 
kwanza ya kimataifa wa Flick mbali na Ligi ya Mataifa 
ya UEFA. Ujerumani imekuwa timu ya kutisha chini 
ya kocha wao mpya, ikishinda 10 na kupoteza mara 
moja tu katika mechi 16 za mashindano yote hadi 
sasa.

Makocha wa5 bora 
Kombe la Dunia

NJE YA UWANJA

MAKIPA bora watano walioachwa 
Kombe la Dunia; #1 David de Gea 
(Hispania), #2 Dean Henderson 
(England), #3 Jasper Cillessen 
(Uholanzi), #4 Zack Steffen 
(Marekani) na #5 Mitchell Langerak 
(Australia)

Lakini Enrique 
anaonekana 

kufufua kikosi 
hicho, na hadi 
sasa ameion-

goza timu 
hiyo ya Hispa-
nia kushinda 

mara 19 
katika mechi 
35. Chini ya 

uongozi wake, 
Hispania 

wamepoteza 
mechi nne 

pekee katika 
mashindano 

yote.

Tite
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“Ilitubidi kushinda leo [juzi] na tungeweza 
kufanya hivyo. Tulijua ulikuwa mchezo 
muhimu, kama hatukushinda tulikuwa nje. 
Kuna fainali nyingine inakuja Jumatano 
[dhidi ya Poland] na tunapaswa kuende-
lea kupigana wote kwa pamoja... Twende 
Argentina!!!” Mshambuliaji wa Argen-
tina, Lionel Messi, baada ya kufunga 
wakati wakiichapa Mexico 2-0 kwe-
nye mechi ya Kombe la Dunia.

“Ninafahamu kuwa hili linaweza kuwa 
Kombe langu la mwisho la Dunia. Tayari 
wakati wa wimbo, nikiimba wimbo wa 
taifa, nilihisi hisia ndani yangu. Nilitaka 
si tu kukumbukwa kwa kuwa kwenye 
Kombe la Dunia, lakini kwa kufunga 
mabao huko pia. Siku zote nilipigania 
sana bao kwenye Kombe la Dunia na leo 
[juzi], nilifanikiwa,” Mshambuliaji wa 
Poland, Robert Lewandowski baada 
ya kufunga wakati wakishinda 2-0 
dhidi ya Saudi Arabia.

“Kuna maamuzi magumu yatafanyika 
ndani ya timu ikiwamo kwa baadhi ya 
wachezaji huenda tukaachana nao kwenye 
dirisha hili dogo la usajili na tunafanya yote 
kwa malengo ya kufanya vizuri kwenye 
mashindano yote kama malengo yetu 
yalivyo,” Mtendaji Mkuu wa Simba, 
Barbara Gonzalez

Nukuu“
KOMBE LA DUNIA QATAR 2022

Nyota wa5 
walioshangaza 
Kombe la Dunia
hadi sasa

DOHA, Qatar

K
OMBE la Dunia la FIFA la 2022 
nchini Qatar, linajumuisha 
kundi la watu wenye vipaji 
vya hali ya juu. Lakini mwisho 

wa siku, mpira wa miguu ni mchezo 
wa timu na wachezaji wote 11 uwanjani 
watahitaji kuchangia vya kutosha kwa 
sababu ya kawaida ikiwa timu itafani-
kiwa.

Ingawa mataifa mengi yanaweza ku-
jivunia kuwa na wachezaji bora katika 
vikosi vyao, si kila upande una ubora 
ulioenea katika nafasi mbalimbali. Hata 
magwiji wa mchezo huo watahitaji ku-
ungwa mkono ili kuleta mchezo wao.

Baadhi ya nyota wasiotarajiwa 
wameibuka katika wiki ya kwanza ya 
mchezo wa Kombe la Dunia nchini Qa-
tar.

Mashabiki wa soka tayari wame-
kabiliwa na matukio mawili makubwa, 
huku Saudi Arabia ikiichapa Argentina 
na Japan ikishinda dhidi ya Ujerumani.

Miongoni mwa maonyesho hayo 
makubwa ya timu, kulikuwa na viwan-
go vya binafsi ambavyo vilijitokeza, 
wachezaji walipojitokeza na kuwa 
mashujaa wa taifa.

Vile vile, tumeona chaguzi zingine 
mpya kabisa viwanjani, wachezaji 
ambao hawajawahi kuwa na majina 
makubwa kule wanakocheza kuanzia 
kwenye ligi zao.

Lakini ghafla wameibuka na kuwa 
nyota kwenye mashindano haya 
makubwa zaidi ya soka kwa ngazi ya 
taifa duniani.

Hapa tunawaangalia nyota watano 
walioshangaza kwenye Kombe la Du-
nia hadi sasa...

# Shuichi Gonda ( Japan)
Hakuna kipa aliyeokoa hatari nyingi 

zaidi katika raundi ya kwanza ya mechi 
za Kombe la Dunia kama, Shuichi Gon-
da wa Japan.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 33, aliokoa hatari nane dhidi ya Uje-
rumani, huku washindi hao wa Kombe 
la Dunia mwaka 2014 wakijaribu kila 
namna kumfunga, lakini wakashindwa 
na kujikuta wakishindwa kabisa kue-
puka kichapo cha mabao 2-1.

Hatari nne kati ya hizo alizoziokoa 
zilikuja katika kipindi cha sekunde 20, 
ambacho kilijumuisha kuokoa mara 
mbili kwa haraka na kumnyima mara 
mbili Serge Gnabry wa Bayern Munich 
kufunga.

Akiwa na mechi 432 katika ngazi ya 
klabu, kipa huyo wa Shimizu S-Pulse 
ana uzoefu wa kutosha kwenye lango.

# Lucas Paqueta (Brazil)
Lucas Paqueta sasa ameichezea nchi 

yake mechi 36, hivyo haikushangaza 
kumuona akipangwa kwenye mechi ya 
ufunguzi ya Brazil dhidi ya Serbia.

Hata hivyo, iliwashangaza wengi 
kuona mchezaji anayejulikana kama 
mshambuliaji akiwekwa pamoja na 
Casemiro kwenye safu ya kiungo ya 
Brazil.

Mchezaji huyo nyota wa West Ham 
alipendekezwa zaidi ya Fred na Bruno 
Guimaraes, ambao wote walikuwa 
chaguo la asili zaidi katika nafasi hiyo.

Mabeki wa pembeni wa Brazil wali-
wekwa maeneo ambayo waliweza 
kuwalinda wachezaji hawa wawili wa 
kiungo na walioonekana kuwa bora 
zaidi. Paqueta aliweza kumiliki vizuri 
dimba la kati na anaweza kuwa mtu 
muhimu katika timu ya kocha, Tite ka-

tika mechi zijazo.

# Michy Batshuayi (Ubelgiji)
Baada ya kutumika kama mchezaji 

chipukizi kwa muda mrefu, hatimaye 
umeweza kuwa wakati muafaka kwa 
Michy Batshuayi kuwa nyota muhimu 
kwa kikosi cha Ubelgiji.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 29, alianza mbele ya Romelu 
Lukaku katika ushindi wa bao 1-0 wa 
Ubelgiji dhidi ya Canada na kufunga 
bao muhimu kwa kumalizia pasi ndefu 
ya Toby Alderweireld.

Pamoja na kwamba Lukaku ni 
muhimu kwa Ubelgiji, fowadi huyo 
wa Inter Milan amecheza mechi 
tano pekee katika ngazi ya klabu 
msimu huu, wakati Batshuayi 
amekuwa akianza na ni mfun-
gaji wa mara kwa mara wa 
klabu yake mpya ya Fener-
bahce.

Ni rahisi kusahau jinsi 
mshambuliaji huyo mwe-
nye urefu wa futi sita al-
ivyokuwa mwenye sifa ya 
juu alipowasili Chelsea 
kutoka Marseille mwaka 
2016 na bado angeweza 
kutimiza ahadi yake kwe-
nye hatua kubwa zaidi kwa 
kuchelewa.

# Takuma Asano ( Japan)
Ujerumani inaweza kusame-

hewa kwa kutokuwekea maa-
n a n i s a n a 

wakati Takuma Asano wa Japan alipoiingia kama 
mbadala wa kipindi cha pili dhidi yao Jumatano 
iliyopita.

Akiwa amesajiliwa na Arsenal mwaka 2016 
na kunyimwa kibali cha kufanya kazi, Asano 
alikuwa kwa muda wa mkopo katika Klabu za 
Stuttgart na Hannover, ambako alijitahidi kujii-
marisha.

Kurudi kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bun-
desliga, mwaka 2021 akiwa na Bochum kumem-
fanya mshambuliaji huyo wa Japan kufunga 
mara nne katika mechi 38.

Hata hivyo, Asano ndiye aliyepeleka kilio 
cha kukumbukwa kwa Ujerumani, kwa bao la 
kushangaza la dakika ya 83 ambapo alionyesha 
udhibiti kamili, nguvu, kasi na utulivu.

# Salem Al Dawsari (Saudi Arabia)
Salem Al Dawsari aliifungia Saudi Arabia bao 

la ushindi dhidi ya Argentina kwenye mchezo 
wa kwanza wa hatua ya makundi.

Ushindi wa 2-1 wa Saudi Arabia dhidi ya Ar-
gentina katika Kundi C umetajwa kuwa mshtuko 
mkubwa zaidi katika historia ya Kombe la Dunia.

Alikuwa ni winga wa Saudi Arabia, Al Dawsari 
aliyefunga bao la pili ambalo tayari limekuwa 
maarufu, alipoudhibiti mpira uliopinda na ku-
watoka mabeki kadhaa, kabla ya kumfunga go-
likipa, Emiliano Martinez.

Hiyo ilikuwa furaha kubwa zaidi ya ushindi 
huo ambao Serikali ya Saudi Arabia ilitangaza 
kuwa siku moja baada ya mechi ya Argentina 
kuwa sikukuu ya kitaifa na mapumziko.

Sasa ni juu ya Al Dawsari mwenye umri wa mi-
aka 31, na wachezaji wenzake kurejesha utulivu 
wao ili kujihakikishia nafasi katika hatua ya mto-
ano, ambayo ilionekana kutowezekana kabla ya 
mashindano haya.

Kipa wa Japan, Shuichi Gonda, aki-
fanya yake dhidi ya mshambuliaji 
wa Ujerumani, David Raum, kwenye 
mechi ya Kombe la Dunia Qatar wiki 
iliyopita wakati wakishinda 2-1. 
PICHA: MTANDAO
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NDANI YA 18
KIPIGO cha mabao 2-1 ilichokitoa Saudi Arabia kwa Argentina 
wiki iliyopita nchini Qatar, kinaifanya kuwa timu ya kwanza 
ambayo haitoki barani Ulaya kuwafunga Waargentina hao 
kwenye Kombe la Dunia tangu Cameroon ilipofanya hivyo 
mwaka 1990. Saudi Arabia ipo chini ya Kocha Mfaransa Herve 
Renard.

Na Adam Fungamwango

W
AKATI mzunguko wa kwanza 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
unakaribia kukamilika, baa-
dhi ya makipa wameonyesha 

uwezo mkubwa wa kukaa langoni bila ku-
ruhusu mabao kwenye baadhi ya mechi.

Mara nyingi makipa kwenye uwezo wa 
kukaa langoni bila kuruhusu mabao mara 
kwa mara wana mchango mkubwa wa 
kuzifanya timu zao kupata ushindi hata wa 
bao 1-0.

Makipa wenye uwezo wa kutoka na 
‘clean sheets’ mara kwa mara wanawafan-
ya hata mastraika kuchangamka na kusaka 
angalau bao moja, wakiamini linaweza 
kuwaweka salama na kumaliza mchezo, 
tofauti na wale ambao huruhusu mabao 
karibuni kila mechi hata kama timu yake 
inashinda.

Mpaka sasa wakati huu Ligi Kuu imefika 
hadi raundi ya 14, baadhi ya makipa ambao 
wanashindana kwa ‘clean sheets’, ni waki-
geni na wazawa wakichuana vikali kwenye 
eneo hilo. Katika makala haya tunakuletea 
makipa wenye ‘clean sheets’ nyingi mpaka 
sasa kwenye Ligi Kuu na klabu wanazoda-
kia...

Aishi Manula - Simba (clean sheets 
8)

Kama atakuwa amekaa langoni jana 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya Polisi Tanzania na kutoruhusu 
bao atakuwa ametimiza ‘clean sheets’ tisa. 
Lakini hata kama  hatosimama langoni, au 
akisimama akafungwa bao, bado ataende-
lea kuwa kinara wa kukaa langoni kwenye 
mechi nyingi bila kuruhusu bao.

Aishi Manula ambaye pia ni kipa wa 
timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, 
amekaa langoni mechi 12 kabla ya mechi 
ya jana, huku mechi moja tu dhidi ya Sin-
gida Big Stars ambayo hakuwepo langoni, 
badala yake alisimama Beno Kakolanya na 
pambano kumalizika kwa bao 1-1.

Maana yake ni kwamba ameruhusu ma-
bao kwenye mechi nne tu. Kinara huyo 
akiwa amesimama langoni katika mechi 
ambazo Simba ilicheza dhidi ya Geita Gold 
na kushinda 3-0, dhidi ya Kagera Sugar ik-
ishinda 2-0, dhidi ya Prisons ikishinda 1-0.

Mechi zingine ni ambazo timu yake ik-
ishinda 3-0 dhidi ya Dodoma Jiji, 5-0 dhidi 
ya Mtibwa Sugar, 1-0 dhidi ya Ihefu, 1-0 
dhidi ya  Namungo na  4-0 ikiichapa Ruvu 
Shooting.

Ali Ahmada - Azam FC (clean sheets 
6)

Ni golikipa raia wa Comoro ambaye ame-
sajiliwa msimu huu na Azam FC. Ni moja 
wa makipa bora kwa sasa kwenye Ligi Kuu 
ya Tanzania akikamata nafasi ya pili mpa-
ka sasa akiwa amekaa langoni mara sita 
bila kuruhusu wavu wake kuguswa.

Uwezo wake huo umesababisha Azam 
FC kushinda mechi hizo kvuna pointi tatu, 
kwani zote sita ambazo hakuruhusu bao, 
timu yake imeshinda bao 1-0 tu.

Makipa wa5 wakali wa 
‘clean sheets’ Ligi Kuu

Soka Bongo

Azam FC ilipata ushindi huo wa 
bao 1-0 ambao ndio umempa ‘clean 
sheets’, dhidi ya Mbeya City, Shingida 
Big Stars, Simba, Ihefu, Ruvu Shoot-
ing na Namungo.

Djigui Diarra - Yanga (clean 
sheets 5)

Ushindi wa mabao 2-0 iliyoupa-
ta Yanga juzi dhidi ya Mbeya City, 
umemfanya kipa huyu raia wa Mali 
kufikisha ‘clean sheets’ tano mpaka 
sasa kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Amekaa langoni mechi 10, hivyo 
kuruhusu mipira kupita kwenye 
lango lake mara tano pia. Hajacheza 
mechi mbili kwenye Ligi Kuu mpaka 
sasa ambazo alimpisha Aboutwalib 
Mshery dhidi ya  Coastal Union na 
Dodoma Jiji.

Diarra ambaye ni raia wa Mali, 
mechi ambazo amekaa langoni na ku-
toruhusu mabao ni dhidi ya  Mtibwa 
Sugar, Yanga ikishinda 3-0, KMC 1-0, 
Geita Gold 1-0, Kagera Sugar, 1-0 na 
Mbeya City mabao 2-0.

Mahmoud Mroivili - Coastal 
(clean sheets 5)

Kipa mwingine raia wa Comoro, 
Mahmoud Mroivili, kama mwenzake 
Al Ahmada wa Azam, naye yumo kwe-
nye orodha ya wanaochuana kucheza 
mechi nyingi za ligi bila kuruhusu 
bao. Kama Diarra, ana ‘clean sheets’ 
tano mpaka sasa.

Ni kipa wa Coastal Union ambaye 
wamemsajili msimu huu na amekuwa 
msaada mkubwa kwenye timu hiyo.

‘Clean sheets’ zake amezipata kwe-
nye mechi ambazo timu yake ilicheza 
dhidi ya KMC na kushinda 1-0, Na-
mungo 1-0, Kagera Sugar 2-0, Geita 
Gold ikasuluhu, na ikaifunga Prisons 
2-0.

Metacha Mnata - Singida Big 
Stars (clean sheets 5)

Kipa Mtanzania na aliwahi 
kuichezea Timu ya Taifa, Taifa Stars, 
Metacha Mnata pia ana ‘clean sheets’ 
tano.

Amezitengeneza kwenye mechi 
ambazo timu yake ya Singida Big Stars 
ilishinda 1-0 dhidi ya timu za Prisons, 
Ihefu, Polisi Tanzania na KMC, huku 
mechi moja dhidi ya Dodoma Jiji iki-
malizika kwa suluhu. Manula
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MESSI
JINA KAMILI: 	 Lionel Andrés Messi

KUZALIWA: 	 Juni 24, 1987 (miaka 35)

ALIPOZALIWA:	 Rosario, Santa Fe, Argentina

KIMO:		  1.70 m (5 ft 7 in)

NAFASI: 		  Mshambuliaji

KLABU: 		  Paris Saint-Germain

JEZI NAMBA:	 30

TAIFA- NAMBA: 	  10

REKODI KOMBE LA DUNIA
*	 Messi ameifikia rekodi ya Diego Maradona ya 

kuifungia Argentina mabao nane kwenye Kombe 
la Dunia yaliyotokana na mechi 21.

*	 Amefikisha idadi hiyo wakishinda 2-0 dhidi ya 
Mexico juzi. Hivyo sasa wanakuwa nyuma kwa 
mabao mawili dhidi ya Gabriel Batistuta anayeo-
ngoza kwa kuifungia Argentina.

*	 Pia amemfikia Cristiano Ronaldo wa Ureno am-
baye naye ana mabao nane Kombe la Dunia hadi 
sasa.
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DOHA, Qatar

K
OMBE la Dunia la 
FIFA la 2022, linaen-
delea na msisimuko 
mkubwa zaidi nchini 

Qatar. Wachezaji wengi bora 
zaidi duniani wapo kwenye 
mashindano hayo na kuna 
wigo mzima wa hisia zinazo-
husishwa na tukio hilo.

Michuano hiyo itakuwa 
chungu kwa baadhi ya mag-
wiji wa mchezo huo ambao 
wanaweza kucheza kwenye 
hatua kubwa zaidi ya soka 
kwa mara ya mwisho katika 
maisha yao ya soka. 

Huenda hili likawa Kombe 
la Dunia la mwisho kwa 
wachezaji bora wa wakati 
wote, Cristiano Ronaldo na 
Lionel Messi.

Hii pia itakuwa mara ya 
kwanza kwa wachezaji kad-
haa kuingia kwenye hatua 
kubwa. Bila kuchelewa zaidi, 
hebu tuangalie wachezaji 
watano wachanga zaidi kwe-
nye Kombe la Dunia la FIFA 
la 2022.

#5. Bilal El Khannouss 
(Morocco) – Alizaliwa Mei 
10, 2004 (Ana miaka 18)

Morocco ipo na Bilal El 
Khannouss mwenye umri wa 
miaka 18, katika kikosi chao 
cha Kombe la Dunia la FIFA 
2022. Alikuwa gumzo la jiji la 
Ubelgiji kwa hisani ya ucheza-
ji wake bora katika Klabu ya 
Racing Genk. El Khanouss 
alikuwa na chaguo la kuiwak-
ilisha Ubelgiji juu ya Morocco, 
lakini aliamua kwenda na 
timu yake ya asili.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 18, amekuwa 
Genk tangu akiwa na miaka 
14 na ameiwakilisha Ubelgiji 
katika timu za taifa za vijana 
chini ya umri wa miaka 15 na 
U-16. Katika mechi 16 kwenye 

mashindano yote ya Racing 
Genk msimu wa 2022-23 hadi 
sasa, kiungo huyo mkabaji 
ametoa asisti moja.

#4. Jewison Bennette 
(Costa Rica) – Alizaliwa 
Juni 15, 2004 (Ana miaka 
18)

Costa Rica ina wachezaji 
wachache wenye vipaji katika 
kikosi chao na Jewison Ben-
nette ndiye mkuu kati yao. 
Winga huyo mwenye umri 
wa miaka 18, alicheza juku-
mu muhimu katika kusaidia 
Costa Rica kunyakua pointi 
19 kati ya 21 zilizowawezesha 
kutoka katika mechi saba zi-
lizopita za kufuzu Kombe la 
Dunia.

Bennette kwa sasa anai-
chezea Klabu ya Sunderland. 
Amefunga mabao matatu 
na kutoa asisti moja katika 
mechi 16 kwenye michuano 
yote hadi sasa msimu huu.

Katika mechi saba kwenye 
michuano yote aliyoichezea 
Costa Rica hadi sasa katika 
maisha yake ya soka, kijana 
huyo amefunga mabao mawi-
li na kutoa asisti mbili.

#3 Gavi (Hispania) – Ali-
zaliwa 5 Agosti 2004 (Ana 
miaka 18)

Mshambulizi huyo wa His-
pania tayari amejitambulisha 
kama mchezaji muhimu kwa 
Barcelona na timu ya taifa. 
Uwezo mkubwa wa kiungo 
huyo wa kati na akili ya mch-
ezo inakanusha umri wake na 
amekuwa mchezaji muhimu 
kwa Hispania kwenye Kombe 
la Dunia la FIFA la 2022.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 18 amecheza 
mechi 19 katika mashindano 
yote akiwa na Barcelona hadi 
sasa msimu huu na ametoa 
asisti moja. Tayari ameshai-
chezea Timu ya Taifa ya His-
pania mara 13.

#2. Garang Kuol (Aus-
tralia) – Alizaliwa Septem-
ba 15, 2004 (Ana miaka 18)

Australia wapo na kikosi 
chao cha wachezaji 26 na 
Garang Kuol, mwenye umri 
wa miaka 18, ndiye mchezaji 
mwenye umri mdogo zaidi 
kwenye orodha yao. Inafura-
hisha, Kuol bado hajaanza 
mechi ya ligi katika maisha 
yake ya soka ya wakubwa na 
ni bidhaa isiyojulikana kwe-
nye Kombe la Dunia la FIFA 
la 2022.

Kuol atajiunga na Newcas-
tle United inayoshiriki Ligi 
Kuu England Januari 2022 na 
amefurahishwa na uchezaji 
wake akiwa nje ya benchi kwa 
timu yake ya sasa ya Central 
Coast Mariners. Amecheza 
jumla ya mechi 12 za ligi nje 
ya benchi na kupokea mwito 
wake wa kwanza kwenye 
kikosi cha kimataifa cha Aus-
tralia mnamo Septemba.

Alipata mechi yake ya 
kwanza katika mechi ya 
kirafiki dhidi ya New Zealand 
(Septemba).

#1. Youssoufa Moukoko 
(Ujerumani) – Alizaliwa 
20 Novemba 2004 (Ana 
miaka 17)

Youssoufa Moukoko ana 
msimu mpya na tayari ame-
shapata ofa kutoka kwa 
klabu kadha za Ulaya. Kinda 
huyo amekuwa katika hali 
ya kustaajabisha msimu 
huu na amekuwa mmoja wa 
wachezaji bora wa Borussia 
Dortmund hadi sasa msimu 
huu.

Amefunga mabao sita na 
kutoa pasi nne za mabao kati-
ka mechi 22 kwenye michua-
no yote akiwa na Dortmund 
hadi sasa. Ukweli ni kwamba 
ameanza mechi 11 pekee kati 
ya hizo na kufanya idadi yake 
kuwa ya kuvutia zaidi.

Wachezaji makinda zaidi
Kombe la Dunia Qatar

UFARANSA na Australia zilikutana katika mechi yao ya 
ufunguzi ya Kundi C kwenye Fainali za Kombe la Dunia 
mwaka 2018 na Wafaransa kushinda kwa tabu mabao 
2-1 baada ya beki wa kushoto, Aziz Behich kujifunga 
dakika za mwisho, ambapo Ufaransa ilimaliza michuano 
hiyo kwa kuwa mabingwa. Na fainali hizi nchini Qatar 
zimepangwa pamoja Kundi D na mechi yao ya ufunguzi 
Ufaransa ikashinda 4-1. Je, historia itajirudia tena?

JE, WAJUA?
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Mpaka Tanzania, Zambia wasimikwa vifaa vya kisasa
Na Nebart Msokwa,  
TUNDUMA

TATIZO la msongamano wa mal-
ori katika mpaka wa Tanzania na 
Zambia katika mji wa Tunduma 
mkoani Songwe uliokuwa unasa-
babishwa na teknolojia duni za uk-
aguzi na uondoshaji wa shehena, 
umepata suluhu baada ya kusimik-
wa vifaa vya kisasa.

Umesimikwa mdaki wa kisasa 
(X-Ray) unaokagua shehena za 
mizigo kwenye malori kwa ku-
tumia mionzi badala ya mbinu ya 
awali ambayo maofisa wa Mamlaka 
ya Mapato nchini (TRA) walikuwa 
wanalazimika kufungua kila lori na 
kukagua mizigo iliyobebwa.

Pia midaki mingine miwili ya ki-
digitali ya kukagua watu wanaopita 
kwenye mpaka huo kuingia nchini 
pamoja na mizigo wanayobeba ili 

kuepuka uingizaji wa vitu visivyor-
uhusiwa.

Mradi huo umetekelezwa kwa 
ufadhili wa Jumuiya mbalimbali za 
maendeleo za kimataifa, Balozi za 
Ireland na Norway kupitia Taasisi 
ya Trade Mark East Africa (TMEA) 
na umegharimu Dola za Kimare-
kani milioni 2.692.

Mkurugenzi Mkazi wa TMEA, 
Monica Hangi, alisema mdaki huo 
una uwezo wa kukagua malori kati 
ya 100 na 150 kwa saa tofauti na 
awali maofisa wa TRA walikuwa 
wanatumia saa moja kukagua lori 
moja.

Alisema matumizi ya mdaki 
huo yamesaidia kupunguza muda 
wa malori kusubiri ukaguzi katika 
mpaka huo kwa zaidi ya asilimia 70 
na kwa sasa lori moja linakaguliwa 
ndani ya dakika mbili na kubaini 
kilichoko ndani.

Alisema lengo la kuweka mdaki 
huo ni kuboresha mazingira ya 
ufanyaji biashara kati ya Tanza-
nia na nchi za Ukanda wa SADC 
kwa kuharakisha ukaguzi na uon-
doshaji wa mizigo inayoingizwa 
Tanzania na inayotoka nje ya Tan-
zania. “Tumetekeleza mradi huu 
tangu mwaka 2019 kwa kuanza 
na ujenzi wa majengo ya Kituo 
cha Pamoja cha Forodha (One 
Stop Border Post) ambayo tayari 
yalishaanza kazi na sasa tumeleta 
mdaki huu kwa lengo lile lile la 
kuboresha mazingira,” alisema 
Monica na kuongeza.

“Mradi huu kwa pamoja 
umegharimu Dola za Marekani mil-
ioni tisa (Sh. bilioni 20), tunaamini 
mdaki huu utaongeza idadi ya she-
hena zitakazokuwa zinapita hapa,” 
aliongeza.

Kamishna Mkuu wa TRA, Al-

phayo Kidata, alisema mdaki huo 
ni wa kisasa na utasaidia kuondoa 
msongamano wa malori kwenye 
mpaka huo ambao ulikuwa uki-
tokea mara kwa mara kutokana na 
mbinu zilizokuwa zinatumika.

Alisema mdaki unatumia mionzi 
na kutoa picha ya kila kilichomo 
ndani ya lori ili maofisa wa TRA 
waweze kutambua mzigo uliomo 
ndani na kwamba tayari maofisa 
hao wamepatiwa mafunzo na wa-
fadhili hao kuhusu matumizi na 
namna ya kuutengeneza ukileta 
hitilafu.

Alisema watahakikisha wanai-
tunza na kuitumia vizuri midaki 
hiyo ili ilete manufaa ndani ya 
miaka 10 ambayo watengenezaji 
wamewaelekeza itafanya kazi.

Akizindua mdaki huo, Mkuu wa 
Mkoa wa Songwe, Waziri Kindam-
ba, alisema wamekuwa wakipata 

shida ya kusuluhisha migogoro ya 
mara kwa mara na madereva wa 
malori ambao wamekuwa wakileta 
migomo kutokana na kukaa muda 
mrefu. Alisema kitendo cha muda 
wa ukaguzi na uondoshaji wa she-
hena kupungua kitasaidia hata bei 
ya bidhaa kupungua na kusaidia 
serikali kuongeza ukusanyaji wa 
mapato.

Vilevile, alisema mdaki huo uta-
saidia kupunguza udanganyifu 
uliokuwa ukifanywa na baadhi ya 
wasafirishaji kuingiza nchini bid-
haa haramu kwa kuzihifadhi ndani 
ya malori ya mizigo.

Baadhi ya madereva walisema 
kwa sasa wana uhakika wa kupun-
guza matumizi kwa maelezo kuwa 
kitendo cha kukaa muda mrefu 
kwenye mji huo wa Tunduma kili-
kuwa kinawaongezea gharama za 
maisha.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,Waziri Kindamba (wa sita kushoto), akishirikiana  na watendaji wa Wizara ya Fedha, 
TRA na Trade Mark kukata utepe kuashiria uzinduzi wa mashine ya mdaki ya ukaguzi wa shehena za mizigo katika 
mpaka wa Tunduma mkoani Songwe mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI wilayani Mbeya, im-
etangaza kuanza kuwachukulia 
hatua za kisheria watu wote wa-
naoharibu misitu iliyohifadhiwa 
pamoja na vyanzo vya maji ili 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 

Dk. Rashid Chuachua, alitangaza 
kuanza kuchukua hatua hizo al-
ipofanya ziara ya kukagua uhar-
ibifu wa mazingira kwenye misitu 
inayozunguka Hifadhi ya Safu za 
Mlima Mbeya.
Alisema kuna baadhi ya watu 

wanaingia kinyemela kwenye 
misitu iliyohifadhiwa na kuanza 
kufanya shughuli za kibinadamu 
ikiwamo kukata miti kwa ajili ya 
kuni na mkaa pamoja na kufanya 
shughuli za kilimo.
Alisema yeyote atakayekamatwa 

atachukuliwa hatua kali za kishe-
ria huku akiwataka wananchi wa 
maeneo hayo kuwa walinzi wa 
misitu kwa kutoa taarifa kuhusu 
waharibifu wanaovamia.
“Tutakagua misitu yote iliyohi-

fadhiwa ndani ya wilaya hii ili 
kubaini hali ya uharibifu na kuan-
za kuchukua hatua, lakini kuna 
wale wanaharibu vyanzo vya maji 
kwa kufanya shughuli zao kwenye 
maeneo hayo, tutachukua hatua,” 
alisema Dk. Chuachua.
Aliwataka viongozi wa serikali 

za vijiji kushirikiana na maofisa 
wa Wakala wa Huduma za Misitu 
nchini (TFS) kulinda misitu kwa 
kuhakikisha wanawachukulia 
hatua wahalifu wote.
Alisema wananchi wanatakiwa 

kuingia kwenye misitu hiyo baada 
ya kupata vibali maalumu vina-
vyotolewa na TFS na kwamba 
wanaoingia bila utaratibu huo ni 
majangili kama walivyo majangili 
wa wanyama.
Mkoa wa Mbeya ni miongoni 

mwa maeneo nchini ambayo kwa 
sasa yanakabiliwa na uharibifu 
wa mazingira hali iliyosababisha 
hata vyanzo vya maji kuanza ku-
pungua.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
ILLIAM Mgaya 
(58) aliyekuwa 
wakala wa kuku-
sanya ushuru 

wa maegesho jijini hapo, 
ameuawa kwa madai ya kupig-
wa risasi kifuani na mchimba 
madini, Ezekia Rwesya (31) 
wakati akimshinikiza kulipa 
deni la Sh. 7,500 alilokuwa 
anadaiwa.

Tukio hilo lilitokea juzi asu-
buhi katika eneo la Mwanjelwa 
jijini hapo, wakati mawakala 
hao walipokuwa kwenye op-
eresheni ya kukagua magari 
yanayodaiwa madeni ya mae-
gesho.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi, Benjamin Kuzaga, 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na mtuhumiwa anashikili-

wa na jeshi hilo.
Alisema marehemu pamoja 

na mwenzake Almas Shaban 
walilikamata gari la mtuhumi-
wa lenye namba za usajili T.772 
DVY aina ya Toyota Hilux na 
walipolikagua walibaini kuwa 
lilikuwa linadaiwa Sh. 7,500.

Alisema walipomwelekeza 
mtuhumiwa kuhusu deni hilo 
alitaka kujua usahihi wa taarifa 
za deni hilo na ndipo mawaka-
la hao wakaamua kwenda 
naye kwenye ofisi za Wakala 
wa Barabara za Mijini na Viji-
jini (TARURA) ili kuhakiki kwe-
nye mfumo kama alivyotaka 
mtuhumiwa.

Alisema baada ya kuangalia 
kwenye mfumo, mtuhumiwa 
aliridhika na kukubali kulipa 
deni hilo na kutaka kuondoka, 
lakini mawakala hao walim-
zuia wakitaka alipe papo hapo 
kwa maelezo kuwa deni hilo 

lilikuwa limekaa muda mrefu.
“Hali hiyo ilizua majibizano 

baina ya marehemu na mtuhu-
miwa na kusababisha mtuhu-
miwa kuchukua pisto yake na 
kufyatua risasi moja kuelekea 
upande alikokuwa marehe-
mu,” alisema Kamanda Kuzaga 
na kuongeza.

“Risasi hiyo ilimpata mare-
hemu eneo la kifuani upande 
wa kulia na kusababisha kifo 
chake muda mfupi baada ya 
kufikishwa katika hospitali ya 
rufani ya mkoa wa Mbeya,” 
alisema Kamanda Kuzaga.

Alisema kwa sasa jeshi hilo 
linaendelea kumhoji mtuhu-
miwa na baada ya kukamili-
sha mahojiano watamfikisha 
mahakamani kwa hatua zaidi 
za kisheria. Kamanda Kuzaga 
aliwataka wamiliki wote wa 
silaha ndani ya mkoa huo kuzi-
tumia kwa mujibu wa masharti 

ya umilikishwaji waliyopewa.
Almas Shaaban (32) ambaye 

alishirikiana na marehemu ku-
kagua gari la mtuhumiwa alise-
ma risasi iliyomuua mwenzake 
ilikuwa imelengwa kumuua 
yeye, lakini aliokolewa na kiatu 
ambacho aliinama kwa ajili ya 
kukiva avizuri kabla ya kufy-
atuliwa.

Alisema baada ya mtuhu-
miwa kumpiga Mgaya,  alifani-
kiwa kumvamia na kumwan-
gusha chini kabla ya wananchi 
wengine hawajatokea kwa ajili 
ya kusaidiana naye kumdhibiti.

Alisema walifanikiwa 
kumnyang’anya silaha yake na  
baadhi ya wananchi walianza 
kumsaidia marehemu kum-
kimbiza hospitalini kabla ya 
kufariki.

Alisema tukio hilo lilizua 
taharuki kwa sababu lilikuwa 
halijatarajiwa.

Mchimba madini atuhumiwa kumuua
mkusanya ushuru kwa deni la 7,500

Wanaoharibu 
misitu kuanza 
kuchukuliwa hatua
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Polisi yaweka mikakati 
kutokomeza ukatili kijinsia
Na Paul Mabeja, DODOMA

J
ESHI la Polisi Mkoa wa 
Dodoma limeweka mi-
kakati mbalimbali ya 
kutokomeza vitendo 

vya ukatili wa kijinsia kwa wa-
nawake na watoto ikiwamo 
matukio ya ulawiti kwa watoto 
wa shule za msingi ambayo  
yameshika kasi siku za kar-
ibuni.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Dodoma, Martin Otieno, ali-
bainisha hayo jana alipokuwa 
akitoa taarifa ya ushiriki wa 
jeshi hilo katika maadhimisho 
ya siku 16 za kupinga ukatili 
zinazoanza Novemba 25 hadi 
Desemba 10 kila mwaka.

Alisema, duniani kote jana 
yameanza maadhimisho ya 
siku 16 za kupinga ukatili wa ki-
jinsia na jeshi hilo limejipanga 
kushiriki kwa kufanya shughuli 

mbalimbali katika jamii.
“Leo ( jana) nchi zote duni-

ani zimeanza maadhimisho ya 
siku 16 za kupinga ukatili wa 
kijinsi hivyo sisi kama Jeshi la 
Polisi tumejipanga kuendesha 
shughuli mbalimbali ambazo 
tutazifanya katika siku hizo 
zote,” alisema.

Kamanda Otieno, alisema 
jeshi hilo Mkoa wa Dodoma 
pia wamepanga kutoa elimu 
kwa jamii kuelimisha kuhusu 
madhara ya vitendo vya ukatili 
wa kijinsia.

“Tunapanga kuwa na uta-
ratibu wa kutoa elimu ili kuha-
masisha jamii kuachana na vi-
tendo vya ukatili, tutakwenda 
katika maeneo ya nyumba za 
ibada, shule, sokoni, nyumba 
kwa nyumba na hata katika vy-
ombo vya usafiri kutoa elimu 
kwa kushirikiana na dawati la 
jinsia mkoa,” alisisitiza.

Alisema moja kati ya 
matukio ya ukatili ambayo 
yanaripotiwa mara nyingi kati-
ka Mkoa wa Dodoma ni ubakaji 
na kwamba anatoa wito kwa 
wananchi kutoa taarifa za vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia 
pamoja na matukio mengine 
ya kihalifu.

Vile vile, alisema lengo la 
jeshi hilo mkoani humo ni ku-
tumia siku hizo 16 kutoa elimu 
kuiwezesha jamii kutambua 
madhara ya vitendo vya ukatili 
na kuchukua hatua ya kukabili-
ana navyo.

“Lengo lingine ni kuhakiki-
sha kuwa jamii inakuwa na 
uelewa ili kukemea ukatili ka-
tika jamii inayotuzunguka,” 
alisema.

Kadhalika, alisema katika 
siku hizo 16 watashiriki maa-
dhimisho ya siku ya wenye 
ulemavu ambayo kimkoa ya-

mepagwa kufanyika Desemba 
3, mwaka huu, wilayani Mp-
wapwa.

“Vilevile tumepanga kutem-
belea nyumba za kutunza 
watoto pamoja na wale we-
nye uhitaji na kutoa misaada  
mbalimbali, kutoa mafunzo 
kwa askari wetu kuhusu masu-
ala ya ukatili wa kijinsia,” alise-
ma.

Mmoja wa wakazi wa Jiji la 
Dodoma, Michael Mwafute, 
alisema ili kutokomeza viten-
do vya ukatili wa kijinsia nchini 
kila mtu anapaswa kuwa na 
hofu ya Mungu.

“Hivi sasa matukio ya uka-
tili wa kijinsia yamekithiri sana 
kila unaposikiliza vyombo vya 
habari unasikia mtu kamuua 
mke wake au kiongozi wa dini 
kamlawiti mtoto hii yote ni ku-
kosa hofu ya Mungu,” alisema 
Mwafute.

Mkurugenzi wa Idara ya Mipango na Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi katika Wizara ya Kilimo, Juma Mdeke (ka-
tikati), akiwa ameshikana mikono na Rais wa Bodi ya Vi Agroforestry, Charllota Szczepanowski kutoka Sweden, 
wakati wa upandaji miti kwenye maonesho ya 7 ya kilimo cha mseto. PICHA: VALENTINE OFORO

Na Augusta Njoji, DODOMA

MRADI wa Kizazi Hodari umet-
ambuliwa mkoani hapo unaolen-
ga kuboresha afua za maambuki-
zi ya Virusi vya Ukimwi (VVU) 
kwa yatima na watoto wanaoishi 
katika mazingira hatarishi ili ku-
fikia malengo ya dunia ya kupam-
bana na VVU.

Mradi huo unaotekelezwa na 
Taasisi ya Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) kwa 
kushirikiana na Shirika la Action 
for Community Care (ACC) katika 
Halmashauri nne za Mkoa wa 
Dodoma kwa ufadhili wa Shirika 
la Marekani la Maendeleo ya Ki-
mataifa (USAID).

Akizungumza jana katika hafla 

ya kutambulisha mradi huo, Me-
neja wa Kanda ya Kati wa mradi 
wa USAID Kizazi Hodari kutoka 
KKKT, Issa Murshid, alisema 
utafikia walengwa 10,074 wa 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma, 
Wilaya za Chamwino, Kongwa na 
Mpwapwa na utatekelezwa kwa 
miaka mitano.

“Yaani mlengwa awe na vina-
saba vya VVU na Ukimwi ambaye 
aidha wazazi wake wamefariki 
kutokana na ugonjwa huo au 
mzazi mmoja aliyebaki anaishi 
na maambukizi au mzazi au mle-
zi ana tabia hatarishi zinazoweza 
sababisha kupata VVU na Ukim-
wi kama wale wanaoojiuza.”

“Tunalenga kufikia malengo 
ya dunia ya UNAIDS ya 95-95-

95, mradi unalenga kuimarisha 
afya, ustawi na ulinzi kwa wa-
toto waishio katika mazingira 
magumu na vijana balehe katika 
jamii zenye kiwango cha juu cha 
maambukizi ya VVU,” alisema.

Alisema pia unalenga kuibua 
na kupambana na matukio yote 
ya ukatili wa kijinsia kwa watoto 
ili kupunguza hali hiyo kwa jamii 
na watashirikiana na majukwaa 
ya asasi za kidini kufanikisha.

Meneja Mradi kutoka Shirika 
la ACC, Merina Mgongo, alise-
ma Shirika linatekeleza mradi 
huo kwa Kanda ya Kaskazini 
Mashariki na walengwa wengine 
ni wanawake wenye VVU ambao 
wananyonyesha watoto chini ya 
miaka miwili na vijana balehe 

waliopata mimba za utotoni.
“Tunashirikiana na serikali 

kupitia mipango yote inayor-
atibiwa na serikali ili kuhakiki-
sha wanapata huduma stahiki 
kama ilivyoelekezwa kwenye 
kufanya mashauri ya watoto, tu-
nashirikiana hadi ngazi ya kata 
ambapo walengwa wetu tunawa-
pata, mradi huu upo hadi mwaka 
2027,” alisema.

Akizungumzia kuwaimarisha 
kiuchumi walengwa hao, Mra-
tibu wa Uimarishaji Kiuchumi wa 
mradi huo kutoka KKKT Kanda 
ya Kati, Emmanuel Sule, alisema 
unalenga kuwaunganisha walezi 
wa watoto waliopo kwenye mra-
di kujiunga kwenye vikundi vya 
kuweka na kukopa.

“Mradi unafanya afua mbal-
imbali za kuwajengea uwezo na 
kuwafundisha namna ya kuweka 
akiba, kukopa na kurejesha ili 
kuanzisha biashara itakayom-
wongezea kipato,” alisema.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
mkoa huo, Josephine Mwaipopo, 
alisema wameupokea mradi huo 
na una manufaa kwa serikali na 
jamii.

“Mradi unaenda kutatua 
changamoto za kiafya, pia wenye 
VVU ambao wakati mwingine 
hushindwa kufika kwenye vi-
tuo vya kutolea huduma za afya 
watawezeshwa nauli ili kufika na 
watanufaika na mafunzo ya uja-
siriamali kwa wazazi wanaoishi 
na watoto wenye VVU,” alisema.

Mradi watambuliwa kuboresha afua maambukizi VVU

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Deogratius 
Ndejembi, amewaagiza wanafunzi 
kuacha tabia ya kuwatega wa-
hadhiri na rushwa ya ngono ili 
wawakamatishe na kupewa ad-
habu.
Ndejembi aliyasema hayo jana 

alipokuwa akifungua kongamano 
la kukuza maadili na mapambano 
dhidi ya rushwa lililofanyika jana 
jijini hapo.
Naibu Waziri huyo alisema 

kumekuwa na tabia ya wanafunzi 
kuwatega walimu jambo lisi-
lokubalika na kuwataka wahadhi-
ri kujiridhisha pale wanapoletewa 
tuhuma za mhadhiri mwenzao 
kabla ya hatua kali kuchukuliwa.
“Ninaomba walimu mjiridhishe 

kabla ya kutoa adhabu kwa saba-
bu kuna wahadhiri wengine wam-
etegwa na wanafunzi,” alisema 
Ndejembi.
Alisema lengo lao ni kuona 

rushwa haikubaliki kwa sababu 
inachangia kupata viongozi wasio 
na maadili hapo baadaye.
Alimwagiza Mkurugenzi wa 

Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
kuhakikisha makongamano hayo 
yanafanyika kila mkoa ili kila 
mmoja asaidie kupiga vita rushwa 
ambayo ni adui wa haki.
Makamu Mkuu wa Chuo hi-

cho, Prof. Lughano Kusiluka, 
aliwapongeza wanafunzi kwa 
kujitokeza kwa wingi katika kon-
gamano hilo ambalo ni muhimu 
kwao.
Mwakilishi wa Mkurugenzi wa 

TAKUKURU, Joseph Mwaisela, 
alisema jukumu la kupiga vita 
rushwa ni la wote na wanapaswa 
kushirikiana ili kuitokomeza.

Wanafunzi 
waonywa  
tabia ya
kuwatega 
wahadhiri 
vyuoni
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Maryam Mwinyi akemea 
wanaoficha wadhalilishaji
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

M
KE wa Rais, 
Maryam Mwinyi, 
ameitaka jamii 
kuacha kuwaficha 

watuhumiwa wa makosa ya 
udhalilishaji kwa kuwataja 
hadharani ili wachukuliwe 
hatua.

Aliyasema hayo jana ka-
tika maadhimisho ya siku 16 
za wanaharakati wa kupinga 
vitendo vya ukatili na udhal-
ilishaji wa wanawake na wa-
toto, Kikwajuni mjini hapo.

Alisema kwa mujibu wa 
takwimu kutoka Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, matukio ya udhalilishaji 
yaliyoripotiwa polisi kuanzia 
Januari hadi Septemba mwa-
ka huu ni 865, Wilaya ya Ma-
gharibi ‘B’ Unguja inaongoza 
kwa kuwa na matukio 171 iki-
fuatiwa na Magharibi ‘A’ kuwa 
na matukio 153 na Wilaya ya 

Mjini matukio 148.
Alisema jamii ina wajibu wa 

kulinda na kusimamia haki 
za watoto na wanawake ili 
kuhakikisha kundi hilo lenye 
mchango mkubwa wa maen-
deleo linakuwa salama na vi-
tendo vya udhalilishaji.

Alisema wanawake na wa-
toto ni waathirika wakuu wa 
vitendo hivyo ambavyo sio 
vya kibinadamu na vinapas-
wa kupigwa vita na kukeme-
wa kwa nguvu zote.

Maryam alisema wanawake 
na watoto duniani wana 
mchango mkubwa wa maen-
deleo ya jamii na ni vyema 
kulindwa dhidi ya vitendo vya 
udhalilishaji.

Alisema siku 16 za kupinga 
vitendo vya udhalilishaji ni 
muhimu na inatoa nafasi ku-
tathmini juhudi mbalimbali 
zinazochukuliwa na wadau 
katika kupambana na vitendo 
hivyo na kupanga mikakati 
mipya ya kuendeleza mapam-

bano hayo.
“Tunapoadhimisha siku 

hii leo tukumbuke kwamba 
dunia yote inatambua na 
kuthamini suala zima la haki 
na usalama wa wanawake na 
watoto hivyo tutahakikisha 
tunazitumia siku hizi kuta-
fahari kuchambua madhira 
hayo yanayoandama wa-
nawake na watoto kote duni-
ani,” alibainisha.

Naye Waziri wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Riziki Pembe Juma, 
alisema kutokana na kush-
amiri kwa vitendo hivyo ul-
imwenguni, dunia ilianzisha 
kampeni iliyotokana na mku-
tano wa wanaharakati dhidi 
ya udhalilishaji wa kijinsia 
mjini Bogata Colombia na 
kuweka maazimio ya kupinga 
vitendo hivyo duniani.

Alisema mkutano huo ulia-
zimia na kuchagua siku 16 za 
kila mwaka kuanzia Novemba 
25 ni siku ya kitaifa dhidi ya 

vitendo vya ukatili na udhal-
ilishaji hadi Desemba 19 am-
bayo ni siku ya kimataifa ya 
haki za binadamu kwa lengo 
la kuhusisha masuala ya uka-
tili na masuala ya haki za bin-
adamu duniani.

Alisema jitihada mbalimba-
li zinaendelea kufanyika kati-
ka jamii ili kuhakikisha viten-
do hivyo haviendelei kutokea 
na pale inapotokea hatua za 
kisheria zinachukuliwa dhidi 
ya mhusika na mwathirika 
hupatiwa huduma za ki-
ustawi kumfanya asiendelee 
kuathirika kisaikolojia.

Balozi wa Umoja wa 
Mataifa, Manfredo Fanti na 
Lucy Tesha, kutoka Shirika 
la Kimataifa la Kusaidia Wa-
nawake (UN Women), walise-
ma lazima kuwa na uongozi 
wa pamoja katika kupinga vi-
tendo hivyo na mataifa hayo 
yanachukua njia mbalimbali 
ya kutokomeza vitendo hivyo 
ikiwamo kutoa elimu.

Ofisa Uhusiano Jamii wa Barrick North Mara, Zakayo  Makobero, akiongea na wanafunzi katika kampeni ya kup-
inga vitendo vya ukatili wa kijinsia inayoendeshwa na mgodi huo kwa kushirikiana na wadau mbalimbali katika 
vijiji 11 vinavyozunguka mgodi huo katika maadhimisho ya Siku 16  za Kupinga Ukatili wa Kijinsia ilioanza wiki 
iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ardhi na Maendeleo 
ya Makazi Zanzibar, Rahma Kassim 
Ali, amesitisha ujenzi wa michezo 
ya baharini (water sports), unao-
jengwa na mwekezaji wa Kampuni 
ya NJ Water Sports eneo la fukwe 
za bahari Matemwe, Wilaya ya 
Kaskazini ‘A’ kwa madai ya kukiuka 
kanuni na Sheria ya Ardhi.
Aliyasema hayo jana baada ya 

kufanya ziara katika eneo hilo am-
balo linadaiwa kuwa na mgogoro 
wa ardhi baina ya mwekezaji huyo 
na Kampuni ya Matemwe Bungalos, 
kesi ya mgogoro huo imeshafik-
ishwa Mahakama ya Ardhi visiwani 
humo.
“Nimelazimika kusitisha ujenzi 

unaoendelea ili kuutafutia ufum-
buzi mgogoro huo ikiwa ni msi-
mamizi mkuu wa masuala ya ardhi” 
sitoweza kuacha ujenzi uendelee 
wakati kesi iko mahakamani alise-
ma waziri huyo.
Alisema Mahakama ya Ardhi Gam-

ba imeshatoa uamuzi wa kusimam-
isha ujenzi wa mwekezaji NJ Water 
Spots ambaye anadaiwa kuingia 
eneo la mwekezaji mwenzake.
Alisema Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya Makaazi haina nia 
mbaya ya kumwonea mtu, inacho-
hitaji wananchi wafuate sheria ili 
kuepusha migogoro ya ardhi inay-
ojitokeza.
Aidha, aliwataka wageni na 

wenyeji wanaohitaji kuwekeza 
ujenzi wa aina yoyote kuhakikisha 
wanafuata sheria na taratibu zi-
lizowekwa ikiwamo kupata kibali 
cha ujenzi kutoka taasisi ya utoaji 
wa vibali vya ujenzi (DCU) kabla ya 
kuanza hatua ya ujenzi huo.
Mkurugenzi Mipango Miji na Vijiji 

kutoka Kamisheni ya Ardhi, Muchi 
Juma Ameir, alisema lengo la ku-
wapo kwa taasisi hiyo ni kuepusha 
migogoro ya ardhi isiyo na ulazima 
ambayo inarudisha nyuma jitihada 
za kuleta maendeleo ya nchi.  
“Kibali ambacho kinatolewa na 

DCU huwa kinaonesha michoro ya 
ujenzi katika eneo husika na mi-
paka, hivyo vibali vya wawekezaji 
hao vitaonesha mpaka wa kila 
mmoja,” alisema Muchi.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

CHAMA cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA), 
upande wa Zanzibar kwa kush-
irikiana na Shirikisho la Jumuiya 
za watu wenye ulemavu Zanzibar 
(Shijiwaza) imezindua mradi wa 
kuwawezesha watu wenye ul-
emavu kiuchumi (Kijaluba iSAVE 
Project) ambao utasaidia kuon-
doa tatizo la ombaomba kwa 
watu hao.

Akizindua mradi huo jana visi-
wani humo, MKUU wa Wilaya 
ya Kusini Unguja, Yussuf Rajab 
Mkasaba, amesema mradi huo 
utasaidia kundi kubwa la watu 

wenye ulemavu ambalo liliachwa 
nyuma katika harakati za kuji-
letea maendeleo.

Mkasaba alisema utekelezaji 
wa mradi huo ni moja ya jiti-
hada zinazoendelea kuchuku-
liwa na taasisi pamoja na wadau 
wa maendeleo katika kuiunga 
mkono Serikali ya Zanzibar, ku-
waletea maendeleo wananchi 
wake hasa kwa upande wa watu 
wenye ulemavu.

“Mradi huu utalijengea uw-
ezo kundi hilo katika kuweka ak-
iba, kuwaunganisha na taasisi za 
kifedha kwa ajili ya kukuza mitaji 
ya biashara pamoja na kuwahu-
sisha katika shughuli za ujasiri-
amali kupitia vikundi vyao vya 

ushirika ili kuwaongezea kipato, 
kupunguza utegemezi na kui-
marisha ustawi wa maisha yao,” 
alisema.

Aidha, aliwataka masheha wa 
shehia za mradi huo kuhakiki-
sha wanawafichua walengwa 
wa mradi huo ili kushiriki katika 
mradi huo.

Mkuu wa Wilaya ya Chake-
chake Pemba, Abdalla Rashid Ali, 
alisema watashirikiana pamoja 
katika kutekeleza mradi huo na 
uwapo wake utasaidia kwa kiasi 
kikubwa kuondoa changamoto 
za kiuchumi kwa makundi ya 
watu hao.

Mkurugenzi wa Baraza la Watu 
wenye Ulemavu Zanzibar, Ussi 

Khamis Debe, alisema wata-
hakikisha baraza hilo linalinda 
na kutetea mradi huo kwa masla-
hi mapana ya watu hao na taifa 
kwa ujumla.

Alisema serikali ina malengo 
ya dhati ya watu hao kuona wa-
napata haki na fursa mbalimbali 
zinazojitokeza nchini ili kunu-
faika nazo.

Mkurugenzi wa TAMWA Zanzi-
bar, Dk. Mzuri Issa, alisema TAM-
WA inasimamia miradi mbalim-
bali ya kuwawezesha wananchi 
kiuchumi, watahakikisha mradi 
huo unakuwa chachu kwa kundi 
hilo kuinuka kiuchumi na kuon-
dokana na umaskini.

Mwenyekiti wa SHIJUWAZA, 

Mwandawa Khamis, alisema 
watu wenye ulemavu wanaka-
biliwa na changamoto mbal-
imbali za kichumi ikiwamo ku-
kosa mitaji na kuendelea kuwa 
maskini, uwapo wa mradi huo 
utasaidia kwa kiasi kikubwa 
kuwahamasisha kuweka akiba 
pamoja na kuanzisha vikundi vya  
ujasiriamali ili kujiongezea ki-
pato chao.

Mradi huo wa miaka miwili 
kwa majaribio unatekelezwa 
katika wilaya tatu ikiwamo ya 
Kusini Unguja, Magharibi Unguja 
na Chakechake Pemba, chini ya 
ufadhili wa Shirika la watu wenye 
ulemavu la Norway (Norwegian 
Association of Disabled-NAD).

TAMWA, Shijiwaza wazindua mradi kuondoa ombaomba 

Serikali yasitisha  
ujenzi michezo  
ya baharini
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Mahindi tani 10 kuwapoza 
waathirika wa tope
Na Neema Sawaka, 
KISHAPU

W
AKALA wa Taifa 
wa  Hifadhi ya 
Chakula  nchini 
(NFRA),  Kanda 

ya Shinyanga imetoa msaada 
wa tani 10 za  mahindi  katika 
kaya 149 zilizoathiriwa na tope 
maji kutoka bwawa lililokuwa 
limepasuka la Kampuni ya  
Diamond Williamson Ltd, 
wilayani Kishapu mkoani Shin-
yanga.

Akikabidhi msaada huo 
mwishoni mwa wiki, Mbunge 

wa Viti Maalum, Lucy May-
enga kwa niaba ya Waziri wa 
Kilimo, Hussein Bashe, alisema 
serikali imetoa msaada huo 
huku kaya 38 zinaishi kwenye 
kambi na zilipoteza chakula na 
makazi.

Mayenga alisema tukio hilo 
lilitokea Novemba 7, 2022 na 
serikali imeguswa kwa kiasi 
kikubwa na tatizo hilo huku 
akiwataka wananchi kuishi 
salama wakati taratibu za ku-
pata makazi zikiendelea.

Kaimu Meneja wa NFRA 
Kanda ya Shinyanga, Revo-
catus Bisama, alisema wa-

metoa tani 10 za mahindi 
ambazo zitagawiwa kwa wanao-
ishi kambini, kaya 38 tani tano  
na waliopanga kaya 111   tani  
tano.

Meneja uhusiano kutoka 
kampuni hiyo, Bernad Mihayo, 
aliishukuru serikali kwa kutoa 
msaada nakuona jinsi serikali 
ipo pamoja na wawekezaji ka-
tika kuisaidia jamii nakuokoa 
wananchi kutokana na majan-
ga mbalimbali.

Mihayo alisema mgodi 
umeridhia kaya hizo kutoka 
kwenye kambi nakwenda ku-
panga huku kiwalipia kodi ya 

nyumba kipindi cha miezi sita 
wakati wakiwajengea nyumba 
za kudumu wananchi hao.

“Mgodi kwa kushirikiana 
na Halmashauri ya Kishapu 
wameandaa mashamba na 
kuyalima kwa ajili ya kuja 
kuwagawia waathirika hao 
vyakula hivyo kipindi cha ma-
vuno,” alisema Mihayo.

Mea Ndole, mwathirika wa 
tope hilo aliishukuru serikali 
kwa kutoa msaada huo pamo-
ja na waathirika wenzake na 
kuahidi kuelekea katika ny-
umba za kupanga wakisubiri 
maelekezo mengine.

Mwalimu wa lugha za alama kutoka Taasisi ya Maendeleo ya Viziwi Tanzania (TAMAVITA), Carlos Mgulukwenda, 
akiwaelekeza wanafunzi wa Chuo cha Uuguzi Kahama na wauguzi herufi P wakati wa mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo wa kuwasiliana na wagonjwa wenye uziwi, yaliyofanyika wilayani Kahama jana. PICHA: SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, KAHAMA

JUMLA ya wauguzi 50 wa 
Hospitali ya Manispaa ya Ka-
hama na wanachuo wa Chuo 
cha Uuguzi wilayani humo 
mkoani Shinyanga, wamepati-
wa mafunzo ya lugha za alama 
kwa lengo la kuwasaidia katika 
utendaji kazi wao wanapoku-
tana na wagonjwa viziwi na 
wenye usikivu hafifu.

Mafunzo hayo yametolewa 
juzi na Taasisi ya Maendeleo ya 
Viziwi Tanzania (TAMAVITA) 
kwa ufadhili wa kampuni ya 
uchimbaji wa madini ya dha-
habu Barrick ikiwa ni mwen-
delezo wa mafunzo kwa kundi 
hilo na tayari yameshafanyika 
Manispaa ya Sumbawanga, 
mkoani Rukwa kwa maofisa 
tabibu.

Mtendaji Mkuu wa TAMA-
VITA, Kelvin Nyema alisema, 

wametoa mafunzo hayo ili 
kuboresha mawasiliano ya 
lugha za alama baina ya viziwi, 
wenye usikivu hafifu, wau-
guzi na wanachuo wa ngazi 
ya stashahada ambao wanaji-
andaa kuingia kwenye mfumo 
wa ajira baada ya kuhitimu.

Alisema, wauguzi na madak-
tari katika hospitali na vituo 
vya afya wamekuwa na tatizo 
la kutoelewana na kundi hilo 
kwa kuwa wengi wao wanatoa 
huduma kinyume na tatizo la 
mgonjwa hali inayosababisha 
wagonjwa hao kutokupata hu-
duma sahihi.

Akifungua mafunzo hayo, 
Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Kahama, Timoth Ndanya alise-
ma, serikali kwa kushirikiana 
na wadau wa afya imeendelea 
kutatua changamoto zinazoi-
kabili Idara ya Afya hususani 
kwa wauguzi na madaktari ili 

kuboresha utendaji kazi wao 
na makundi hayo yanapata hu-
duma stahiki.

Hata hivyo, aliwasihi watoa 
huduma kutojihusisha na 
lugha chafu na kutoa huduma 
bila kubagua makundi ya watu 
wenye ulemavu kwa kuwa 
nao wana haki ya kupata hu-
duma kama yalivyo makundi 
mengine na watakaobainika 
kufanya hivyo watawajibishwa 
kisheria kwa mujibu wa mion-
gozo ya kazi zao.

Muuguzi wa Hospitali ya 
Manispaa ya Kahama, Joyce 
Michael alisema, wanapata 
wagonjwa wa aina hiyo mara 
kwa mara na kuwahudumia 
kwa uzoefu walionao kwa 
sababu wanaishi nao katika 
jamii na wakati mwingine ku-
pewa tafsiri na ndugu zao.

Alisema, mafunzo hayo yata-
wajengea uwezo wa kuzun-

gumza na makundi hayo na ku-
jua wanaumwa magonjwa gani 
ili kutoa huduma sahihi na 
kudhibiti magonjwa ambayo 
yanasababishwa na watoa hu-
duma.

Mmoja wa wanachuo wa 
Chuo cha Uuguzi Kahama, 
Mwanaidi Ally, ameiomba 
serikali kuweka somo la lugha 
ya alama katika vyuo hivyo 
ili kuwajengea uwezo wa ku-
wasiliana vizuri na makundi ya 
viziwi na wenye usikivu hafifu 
wakati wanapokuwa kazini.

Alisema, wanapokuwa ka-
tika mafunzo ya vitendo hos-
pitalini, wanakutana na tatizo 
hilo na kushindwa kutoa hu-
duma na kwamba elimu hiyo 
kama itatolewa katika vyuo 
vyote vya afya itasaidia kuwa-
jengea uwezo wanachuo nam-
na sahihi ya kuzungumza na 
kutoa huduma kwa kundi hilo.

Wauguzi wajengewa uwezo matumizi lugha za alama

Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya wananchi katika 
Wilaya ya Misungwi, mkoani 
Mwanza, wameiomba serikali 
kuchukua hatua kali kwa watu 
wanaoharibu miundombinu ya 
maji kwa kukata mabomba na 
kuiba vifaa wakiisababishia 
hasara serikali wakati mwingine 
wananchi kukosa huduma ya 
maji.
Baadhi ya wananchi na vion-

gozi wa vyombo vya watoa 
huduma ya maji ngazi za jamii 
(CBWSO), kutoka katika vijiji vya 
Wilaya ya Misungwi ambavyo 
serikali kupitia Wakala wa Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira 
imetekeleza miradi ya maji kwa 
asilimia 100.
Peter Paul, Meneja wa chombo 

cha watoa huduma za maji 
ngazi ya jamii katika mradi wa 
maji vijijini wa Fela-Usagara 
(FEUWASA), aliiambia Nipashe 
kuwa licha ya kupatiwa mradi 
huo kuna watu wachache wan-
aohujumu miundombinu yake 
kwa kukata na kutoboa ma-
bomba wengine wakiiba baadhi 
ya vifaa.
Alisema mradi huo wa Fela-

Usagara unazalisha lita 24,000 
kwa saa ikiwa kwa siku moja 
unazalisha lita 230,000 na 
kuhudumia vijiji vinne huku 
maji hayo yakiuzwa kwa wa-
nanchi kwa wastani wa Sh. 30 
kwa ndoo moja ya lita 20.
Haruna Juma, Meneja wa 

ISENUWASA katika mradi wa 
Isenengeja-Nunduru alisema 
licha mradi huo kutoa huduma 
kwa wananchi zaidi ya 900 wa 
Kata ya Isenengeja, wanajitahidi 
kutoa elimu ili watunze miun-
dombinu hiyo ambayo imewa-
punguzia kufuata maji umbali 
wa zaidi ya kilometa tano.
Baadhi ya wananchi wanaonu-

faika na miradi ya maji katika 
wilaya za Misungwi, Kwimba 
Magu, Sengerema na Ukerewe, 
waliiomba serikali kupitia RU-
WASA kuendelea kutoa elimu 
ya utunzaji wa vyanzo vya maji 
ili viendelee kuwanufaisha na 
utekelezaji wa miradi ya maji.
“Hii miradi inatusaidia kupata 

majisafi na salama tofauti na 
awali tulikuwa tukitembea um-
bali wa kilometa tano kufuata 
maji ziwani ambayo hata hivyo 
sio safi na salama, hivyo waki-
dhibiti hujuma hizo ndogon-
dogo hatutokosa majisafi tena,” 
alisema Rucia Jilala, mkazi wa 
Nunduru. Meneja wa RUWASA 
wilayani Misungwi alikemea 
vitendo hivyo na kuwataka 
wananchi kuwa walinzi wa mi-
radi hiyo kutokana na serikali 
kutumia fedha nyingi katika 
utekelezwaji wake.
Alisema katika wilaya hiyo 

wanahudumia vijiji 101 ikiwa 
tayari wamekamilisha mitatu 
yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
bilioni 1.8 yenye vituo vya ku-
chota maji 935 na bado wanayo 
miradi 17 wanayotekeleza ili 
kuhakikisha wanamaliza tatizo 
la maji katika wilaya hiyo.

Waombwa 
udhibiti uharibifu 
miundombinu  
ya maji
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Baba amwalika binti yake
kushuhudia akinyongwa

 

WASHINGTON, Marekani

BABA aliyetambulika kwa 
jina la Kevin Johnson (37) am-
emwalika binti yake Khorry 
Ramey (19) aliyemwacha akiwa 
na miaka miwili, kushuhudia ak-
inyongwa huko Marekani, huku 
hakimu akiweka pingamizi 
kwamba umri wa binti huyo ni 
mdogo kushuhudia tukio hilo.

Kevin Johnson anakabiliwa na 
hukumu ya kunyongwa na kwa 
mujibu wa Mahakama nchini 
humo, atanyongwa Jumanne 

kwa kosa la mauaji ya ofisa wa 
polisi mwaka 2005, ambaye ali-
kuwa ni baba wa watoto watatu.

Inaelezwa kuwa Johnson ali-
omba binti yake, Khorry Ramey, 
ahudhurie na kushuhudia ak-
inyongwa, ombi ambalo hakimu 
wa mahakama husika alilikataa.

Taasisi ya ‘The American Civil 
Liberties Union’ iliyowasilisha 
hoja ya dharura kwa niaba yake, 
ilisema kuwa sheria ya serikali 
ilikiuka haki zake za kikatiba.

Taasisi hiyo ilisema kwamba 
hitaji la umri katika sheria ya 

Missouri kumzuia mtu yeyote 
aliye chini ya umri wa miaka 
21 kushuhudia kunyongwa 
hakukuwa na madhumuni ya 
usalama.

Ilitajwa kwamba Johnson ali-
kuwa gerezani tangu binti yake 
Ramey alipokuwa na umri wa 
miaka miwili.

Wawili hao walijenga ukaribu 
mkubwa kupitia kutembelewa 
gerezani, simu, barua na barua 
pepe, huku ikielezwa kuwa binti 
huyo mwezi uliopita alimpeleka 
mtoto wake mchanga gerezani 

kukutana na babu yake.
Ramey alisema katika taarifa 

yake kuwa baba yake alifanya 
kazi kwa bidii ili kujirekebisha 
gerezani, na kwamba alikuwa 
akiombea dua ili Gavana wa 
Missouri kumpa msamaha, 
huku akionyesha kutoridhishwa 
kutokana na kukataliwa kwa 
ombi la baba yake.

“Nimeumia sana kwamba 
sitaweza kuwa na baba yangu 
katika dakika zake za mwisho,” 
alisema.

		  BBC

URUMQI, China

MAANDAMANO dhidi ya 
masharti ya Covid nchini China 
yanaonekana kushamiri kufua-
tia moto ulioua watu 10 katika 
jengo la ghorofa huko Urumqi.
Katika jiji la Shanghai, 

video zilizochapishwa kwe-
nye mitandao ya kijamii na 
waandishi wa habari wa kigeni 
zinaonyesha maelfu ya watu 
wakiingia barabarani kuwa-
kumbuka walioathiriwa lakini 
kuandamana dhidi ya vizuizi 
vya Covid.
Ilielezwa kuwa watu wengi 

wamelaumu vifo hivyo, wak-
idai kwamba vimesababishwa 
na kufungwa kwa majengo 
hayo ya makazi, huku mamia 
wakisikika wakimtaka Rais Xi 
Jinping ajiuzulu.
Mamlaka ya China ilikanusha 

kuwa wao ndio sababu, ingawa 
mamlaka ya Urumqi iliomba 
msamaha usio wa kawaida 
mwishoni mwa juma lililopita, 
wakiapa kumwadhibu mtu 
yeyote ambaye hajatekeleza 
wajibu wake.
Katika mkusanyiko huo mjini 

Shanghai, wengine walisikika 
wakipiga kelele zilizoashiria 
kumtaka Rais Xi Jinping 
kung’atuka. BBC

10 wafariki 
kwa moto 
maandamano 
nchini China

Kutoka kushoto, Mjumbe wa upinzani wa Venezuela, Gerardo Blyde Pérez, Waziri wa Mambo ya Nje wa Mexico, Mar-
celo Ebrard, mwanadiplomasia wa Norway, Dag Nylander na Spika wa Bunge la Venezuela, Jorge Rodriguez, walipo-
kutana Jumamosi nchini Mexico kwa ajili ya kujadili masuala ya ulinzi wa kijamii, hali iliyofanikisha vikwazo vya 
Marekani vinavyoielemea sekta ya mafuta ya Caracas kuanza kuondolewa. PICHA: MTANDAO

Ilielezwa kuwa watu 
wengi wamelaumu vifo 
hivyo, wakidai kwamba 
vimesababishwa na ku-
fungwa kwa majengo hayo 
ya makazi, huku mamia 
wakisikika wakimtaka 
Rais Xi Jinping ajiuzulu.

Rais Nguema ashinda muhula wa sita Guinea
MALABO, Guinea

KIONGOZI wa Guinea ya Ikwe-
ta, Rais Teodoro Obiang Nguema, 
ametangazwa mshindi wa kiti cha 
urais kwa muhula wa sita nchini 
humo, kwa kupata asilimia 94.9 
ya kura zote zilizopigwa.

Hayo yalielezwa na maofisa wa 
Tume ya Uchaguzi ya nchi hiyo 
mwishoni mwa juma lililopita, 
ambapo walisema idadi ya wapi-
gakura ilikuwa asilimia 98 ya raia 
wote walioandikishwa.

Obiang, mwenye umri wa 
miaka 80, aliingia madarakani 
kwa njia ya mapinduzi ya jeshi ya 
mnamo mwaka 1979, huku ikiele-
zwa kuwa kwa sasa ndiye kiongo-
zi aliyekaa madarakani kwa muda 
mrefu zaidi ukiondoa orodha ya 
watawala wa kifalme.

Tangu alipochukua hatamu za 
uongozi hajawahi kushinda uch-

aguzi kwa chini ya asilimia 93 ya 
kura.

Mkuu wa tume ya uchaguzi 
nchini Guinea Faustino Esono, 
alithibitisha kuwa Obiang ataen-
delea na wadhifa wa urais kwa 
muhula mwingine wa miaka saba.

Ushindi huo wa kishindo kwa 
sehemu kubwa ulitarajiwa  kwe-
nye taifa hilo lenye utajiri mkub-
wa wa mafuta.

Inadaiwa kuwa kwa ujumla 
upinzani wa taifa hilo ni dhaifu 
na Chama cha Obiang cha ‘Demo-
cratic Party of Equatorial Guinea’ 
(PDGE) kina nguvu kubwa.

Katika uchaguzi wa mwaka 
huu uliofanyika Jumapili iliyopita, 
Nguema alikuwa akiungwa mko-
no na muungano wa vyama vya 
siasa 15 ikiwamo chama chake 
cha PDGE.

Chama hicho ambacho ndiyo 
kilikuwa taasisi halali ya kisia-

sa nchini Guinea hadi mwaka 
1991, kimeshinda pia viti vyote  
vya Bunge la Taifa na Baraza la 
Seneti.

Hata hivyo tume ya uchaguzi 
haikutangaza asilimia ya matokeo 
waliyopata wagombea wa urais 
wa upande wa upinzani ambao 
ni Andres Esono Ondo wa Chama 
cha ‘Convergence for Social De-
mocracy’ na Buenaventura Mon-
suy Asumu wa ‘Social Democratic 
Coalition Party’.

“Kwa mara nyingine matokeo 
ya mwisho ya uchaguzi yameo-
nyesha kuwa upande wetu” 
aliandika kupitia ukurasa wa 
Twitter mtoto wa kiume wa rais 
Obiang, ambaye  ni makamu wa 
rais wa nchi hiyo Teodoro Ngue-
ma.

Ujumbe wake uliongeza 
kwamba utaendelea kuthibitisha 
kwamba wao ni chama kikubwa.

Obiang, anadaiwa kuwa mta-
wala wa mkono wa chuma 
anayeshutumiwa kwa ufisadi na 
ukandamizaji wa upinzani.

Obiang aliitawala Guinea ya 
Ikweta kwa zaidi ya miaka 43 
baada ya kumpindua mjomba 
wake, Francisco Macias Nguema, 
ambaye baadaye alihukumiwa 
kuuawa kwa kupigwa risasi.

Pia inadaiwa kuwa tangu al-
ipoingia madarakani amekuwa 
akikandamiza kila aina ya up-
inzani na ukosoaji na amefani-
kiwa kuzuia majaribio kadhaa ya  
mapinduzi kwenye taifa hilo am-
balo ni koloni la zamani la Uhis-
pania.

Kabla ya kutangazwa matokeo 
ya uchaguzi vikosi vya usalama 
viliwakamata wanasiasa kadhaa 
wa upinzani chini ya kile utawala 
wa nchi hiyo ulikitaja kuwa kuzi-
ma njama za kufanyika masham-

bulizi kwenye mji mkuu Malabo 
na katika mji mkubwa wa kibi-
ashara wa Bata.

Serikali pia iliifunga mipaka 
yake ya ardhini na mataifa jirani 
ya Gabon na Cameroon kabla 
ya kuanza kwa kampeni za uch-
aguzi, ikisema inazuia wahujumu 
kutovuruga uchaguzi.

Obiang ni rais wa pili wa Guin-
ea ya Ikweta tangu taifa hilo 
lilipopata uhuru mwaka 1968 
kutoka Uhispania, iliyokuwa mta-
wala wake wa kikoloni kwa ka-
ribu karne mbili. Licha ya utajiri 
mkubwa wa mafuta, taifa ana-
loongoza linaorodheshwa kuwa 
miongoni mwa yale maskini zaidi 
duniani.

Rushwa na ufujaji wa mali ya 
umma ni masuala yanayotajwa 
kukita mizizi ndani ya utawala 
wa miongo minne wa familia ya 
Nguema.	  	 DW
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Uchawi umepanda kidijitali!
Na Marie binti Shaba, 
TAMWA 

HIVI karibuni Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam kilitayari-
sha warsha ambayo ilibeba 
mada ya kupunguza mad-
hara yahusuyo uchawi na 
kutafuta wachawi. 

Wadau kutoka sekta mbal-
imbali walihudhuria na wen-
gine walitoa mada zenye 
kutoa fikra na mitazamo 
mbalimbali. Je uchawi na 
uganga ni sarafu yenye pan-
de mbili? Kuna tofauti kati 
ya mchawi na mganga? Je,  
uchawi ni sayansi au teknolo-
jia?  

Hivi sasa uchawi una-
chukuliwa kwa namna ya 
pekee katika anga za wasomi 
duniani; sio tu kwa mtazamo 
wa kisomi, bali ni katika 
kuelewa, kujadili kwa dhati 
ili kupata suluhu endelevu. 
Uchawi umeingia katika anga 
za kidijitali kama suala mtam-
buka, kukemea na kuhubiri 
hakujatusaidia, inabidi li-
chukuliwe kwa mbinu mtam-
buka pia.  

TAMWA ni asasi ya kitaal-
amu na kiharakati iliyojikita 
katika masuala yenye masla-
hi kwa wanawake na watoto. 
Wanatoa ushawishi na utetezi 
ili haki na usawa kwenye sera 
na sheria zilete mabadiliko 
ya kiuchumi na kijamii kwa 
wote. Ajenda ya kwanza ili-
kuwa kupambana na mifumo 
katili inayo dhalilisha utu wa 
wanawake na watoto.    

Mnamo 1997, TAMWA 

pamoja na wadau wake 
waliandaa warsha ili ku-
wakilisha, kujadili na kutoa 
mapendekezo kwa wabunge 
matokeo ya kazi ya miaka 
10 ya mapambano dhidi ya 
ukatili wa kijinsia. Wakiwa 
wamelala kwenye mahema 
katika uwanja wa Chuo cha 
Biashara Dodoma walitoa 
ushawishi na utetezi kwa 
wabunge kabla ya warsha, 
na baada ya warsha tunda la 
kwanza lilikua sheria maalu-
mu ya masuala ya kujamiiana 
(1998). Kama asasi hai bado 
inafuatilia ajenda hii sugu na 
kujiuliza; hivi kwa nini baada 
ya miaka 25, mapendekezo 
mengi yamekua yakienda 
mwendopole na kuleta mtan-
ziko katika harakati?

Tofauti kati ya uchawi na 
uganga ni kama maziwa na 
tui la nazi.  Tanzania sio nchi 
pekee ambayo iko katika 
mtanziko kuhusu jambo hili, 
tofauti ni katika changama-
no. Mathalani namkumbuka 
yule mbuzi mweupe wakati 
Mfalme Charles wa III ana-
tawazwa, je, kitendo kile ni 
uchawi au ushirikina? Inat-
egemea wewe katika urithi 
wako wa utamaduni mbuzi 
mweupe kwenye sherehe 
anawakilisha nini. 

Kimsingi mganga wa asili 
ana shabihiana sana na 
mganga wa kisasa kwa vile 
wanalengo la kutibu, ili atibu 
inabidi kwanza abaini tatizo 
ili aweze kuelekeza tiba sta-
hiki. Wote wana tumia njia 
mbalimbali kutibu maradhi 

ya kimwili, kiroho au kinafsi. 
Mantiki hapa ni kwamba hata 
kama huelewi wanachofan-
ya au wasichofanya mradi 
wewe unajisikia kupona 
utamwamini mganga wako. 
Ndipo Waswahili wakasema 
uwongo wa mganga nafuu ya 
mgonjwa.

Mchawi huanza na wazo 
ovu na uchawi ni njia anay-
otumia kutekeleza nia yake 
mbaya. Kwa maana hiyo sie 
wote ni wachawi watarajiwa 
kwa mawazo, maneno na 
matendo. Waswahili wana 
maana gani wanaposema 
heri mchawi kuliko muongo. 
Mchawi sharti umfuate la-
kini muongo anatumia ulimi 
wake kama njia ya kumd-
huru mtu. Na ulimi ni silaha  
kubwa ambayo inaweza kule-
ta machafuko kuliko uchawi.   

Waingereza walituachia 
urithi wa sheria za nchi zi-
lizoandikwa ambazo zilipiga 
marufuku yale ambayo ha-
wakuyaelewa au hawaku-
weza kuyadhibiti. Walidhoofi-
sha nadharia na desturi zetu 
kwa ajili ya maslahi yao ya ki-
uchumi na kiutawala. Leo hii 
serikali iko katika mtanziko 
mkubwa kuhusu uchawi kwa 
sababu haiwezi kutoa adhabu 
bila ushahidi unao shikika au 
kuonekana.

Sheria za kimila ni za 
kurithi kutoka kizazi hadi ki-
zazi na haziandikwi bali zina-
hifadhiwa na kuongozwa na 
maadili katika nyanja zote za 
maisha, kwa maslahi ya jamii 
husika na adhabu zilitolewa 

kimaadili. Imani za kidini zi-
natambua uchawi katika vi-
tabu vitakatifu.  Kwenye dini 
adhabu zinaahirishwa mpaka 
siku ya kiama. Wao hutumia 
zaidi ushawishi na miongozo. 

Mtanziko mpana zaidi ni 
kwamba sheria za nchi zina 
kinzana na sheria za jamii 
iwe za jadi au za dini. Sheria 
za nchi zinalazimishwa kwa 
jamii ambayo tayari ina she-
ria zake zilizohifadhiwa tangu 
dahari. Je, inawezekana kupa-
ta suluhu au kuzilinganisha? 

Vyombo vya habari viko 
njia panda kwa sababu mi-
tazamo hasi pande zote ni 
gurudumu lililopata pancha 
huwezi kwenda popote. Jamii 
inatumia vigezo vyake ili haki 
itendeke haraka kwani haki 
inayocheleshwa ni haki inay-
ominywa. Serikali inachukua 
muda mwingi kwa sababu 
haki inayo harakishwa ni haki 
inayozikwa. 

Tunahitaji muda wa kuto-
sha kuelewa maana halisi ya 
urithi wa utamaduni wetu 
kabla ya kupitisha sheria 
kwani uchawi ni suala mtam-
buka. Inabidi tulenge mbali 
na sio kupiga filimbi za ta-
hadhari; wachawi na uchawi 
wako kijiditali sasa. 

Tumegawanyika sana, je, 
tutaweza kuainisha anuai ya 
vyombo vya habari, vyama 
vingi vya siasa, asasi nyingi 
za kila aina ya imani na wa-
dau wa maendeleo na sera 
zinazokinzana na maslahi 
yetu? Au tulipulize liende na 
upepo?

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Hamad Chande (kushoto), akikabidhiwa zawadi na Ofisa Biashara Mwandamizi wa 
Benki ya Maendeleo TIB, John Mboje (kulia), alipotembelea banda la TIB kwenye maonesho ya Wiki ya Huduma ya Fedha 
Kitaifa yaliyofanyika kwenye Viwanja vya Rock City Mall jijini Mwanza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

 

Na Romana Mallya

IDADI ya wananchi Mkoa wa Dar es 
Salaam waliochanja chanjo ya UVIKO-19 
imeongezeka na kufikia watu milioni 3.4 
kulinganisha na milioni 3.3 waliochanja 
awali.

Mkuu wa Mkoa huo, Amos Makalla 
alibainisha hayo jana wakati wa  
matembezi ya hiari yaliyoandaliwa na 
Hospitali ya Aga Khan, Umoja wa Ulaya 
(EU) kwa kushirikiana na Mashirika ya 
Kimataifa ya Maendeleo ya Aga Khan 
(AKDN) yenye lengo la kukuza uelewa 
na mwitikio kuhusu chanjo.

Makalla alitumia fursa hiyo kuwa-
taka wananchi kuendelea kuchanja 
chanjo ya UVIKO-19 ili kulinda afya zao 
na kuondokana na madhara mabaya 
yanayoweza kujitokeza kutokana na 
kutochanja huku akizitaka taasisi ziend-
elee kuelimisha umma kuhusu umuhimu 
wake.

“Ninawapongeza Aga Khan mwendelee 
kuhamasishana wananchi kupata chanjo 
ya UVIKO-19, niwapongeze EU kwa 
kushirikiana na serikali katika nyanja 
mbalimbali ikiwamo sekta ya afya,” 
alisema.

Makalla alisema EU imeshirikiana 
na serikali, Wizara ya Afya na Mkoa 
wa Dar es Salaam kukarabati jengo la 
wazazi katika Hospitali ya Rufani ya 
Amana na kutoa mafunzo kwa watumi-
shi wa afya.

Awali Mkurugenzi wa Tiba, Huduma 
za Aga Khan Tanzania, Dk. Harrison 
Chuwa alisema Mtandao wa Mashirika 
ya Kimataifa ya Aga Khan waliingia 
makubaliano ya mradi wa paund mil-
ioni 9.4, unaolenga kuboresha miitikio 
ya kimfumo na ambayo inazingatia 
jinsia, ili kushinda madhara ya kiafya, 
kiuchumi na kijamii yaliyosababishwa 
na ugonjwa wa UVIKO-19 katika nchi za 
Tanzania, Kenya, Uganda na Msumbiji.

Alisema kupitia huduma za Aga Khan 
Tanzania na Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo la Aga khan, utahudumia 
watu zaidi 700,000 kwa kutekeleza mi-
kakati ya kukabiliana na UVIKO-19 kwa 
wanaume na wanawake walio hatarini 
na kuunda mfumo wa utoaji huduma za 
afya kwa ajili ya usimamizi fanisi wa 
UVIKO-19.  

“Utaimarisha ustahimilivu wa asasi za 
kiraia, utaimarisha mifumo ya afya na 
utawafikia vijana kwa upande wa afya 
na shughuli za kiuchumi,” alisema.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Dk. Rashid Mfaume, alisema 
mwitikio wa uchanjaji kwa mkoa huo 
ni mkubwa na kutaka kasi ya uhama-
sishaji na uelimishaji wa jamii kuhusu 
umuhimu wake.

Dk. Mfaume aliwashukuru Aga Khan 
kwa kuja na miradi huo wa kupambana 
na magonjwa yasiyoambukiza kama 
vile saratani na magonjwa ya moyo na 
figo.

Pia aliwashukuru kwa kufanya ukara-
bati katika Hospitali ya Rufani Amana 
katika jengo la kuhudumia wagonjwa 
wa dharura wa mifumo ya upumuaji 
na kuweka vifaa vya kisasa pamoja na 
kuwajengea uwezo watumishi namna 
ya kutumia mashine hizo na namna ya 
kutoa huduma vizuri.

Milioni 3 wachanja 
chanjo ya UVIKO-19



27Jumatatu Novemba 28, 2022

BURUDANI

Madonna 
atoa siri ya 
kutozeeka
LOS ANGELES, Marekani

NYOTA wa kike wa muziki wa Pop 
wa Marekani, Madonna, amesema siri 
kubwa ya yeye kuonekana bado msi-
chana mrembo ni kwa sababu ana-
shiriki tendo la ndoa mara kwa mara.

Akizungumza katika kipindi cha Fi-
nally Enough Talk: 50 Questions With 
Madonna, amedai licha ya umri wake 
wa miaka 64, lakini anaonekana bado 
mrembo.

Ikumbukwe kwa mara ya kwanza 
Madonna aliolewa na Sean Penn Ago-
sti 16, 1985 ambayo ni siku yake ya 
kuzaliwa na wakadumu hadi mwaka 
1989 walipoachana, mwaka 2000 
alikuja kuolewa tena na Guy Ritchie 
na kudumu hadi mwaka 2008 walipo-
tengana.

Akitoa fursa kwa mashabiki wake 
kumuuliza maswali, Madonna alisema 
miongoni mwa maamuzi ambayo 
aliwahi kuyachukua maishani mwake 
na kujutia hadi kutamani muda urudi 
nyuma aweze kurekebisha, ni suala 
la kuolewa tena katika ndoa mbili 
ambazo zote zimevunjika.

Madonna alijaliwa mtoto wake wa 
kwanza, Lourdes Oktoba 14, 1996 na 
aliyekuwa mpenzi wake na mkufunzi 
wa mazoezi ya viungo, Carlos Leon.

Kwa sasa mwanawe Lourdes ni 
mwanamitindo aliyefanikiwa kwa 
kiasi chake, amefanya kazi katika 
kutangaza bidhaa za urembo za Ri-
hanna, Savage x Fenty, huku akitokea 
kwenye kava za majarida makubwa 
kama Vogue na Vanity Fair.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Wasafi Classic Baby (WCB), 
Nasibu Abdul ‘Diamond Platnumz’ 
amesema, wakati aliyekuwa msanii 
wake Rayvanny anataka kuondoka 
walitofautiana kidogo, lakini wal-
ishamaliza.

Diamond alizungumza hayo 
kwenye jukwaa la Acces lililowaku-
tanisha wadau wa sanaa jijini Dar 
es Salaam ambapo mfalme huyo 
wa Bongo Fleva alikuwa miongoni 
mwa wazungumzaji na alipokuwa 
akizungumza kuhusu fursa za mi-
tandao ndipo alipomgusia Ray-
vanny.

“Rayvanny kama mnavyo-
jua alindoka WCB, namshukuru 
Mungu ananiheshimu, tulitofau-
tiana kidogo kama unavyojua 
mnapoachana kunakuwa na vitu 
wakati mwingine inaweza visiende 
sawa, lakini namshukuru Mungu 
tulimaliza vizuri.

“Kama unaona ameenda WCB 
anafanya kazi ya muziki na wimbo 
wake wa kwanza amenishirikisha 
mimi,” alisema Diamond.

DIAMOND DIAMOND 
AFUNGUKA AFUNGUKA 

KUMALIZANA KUMALIZANA 
NA RAYVANYNA RAYVANY

Na Mwandishi Wetu

MKONGWE wa Bongo Muvi, 
Vincent Kigosi ‘Ray’, ame-
sema anashangaa watu wa-
naosema kuwa alikuwa aki-
bebwa na marehemu Steven 
Kanumba na sasa anakuja 
kivingine.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati aki-
tangaza dili lake jipya na 
kampuni ya ulinzi nchini 
4SSecurity kama balozi 
mpya wa kampuni hiyo, 
alisema Bongo Muvi kwa 
sasa imeshindwa kuzalisha 
vipaji vipya.

“Watu wanasema niliku-
wa nabebwa na Kanumba, 
wakati Kanumba alitokea 

kwenye mikono yangu,” 
alisema Ray.

“Waigizaji kama Ireen 
Uwoya, Jacqueline Wolper, 
Johari na wengine kibao 
wakubwa kama Thea wali-
tokea kwenye mikono yan-
gu.

“Kudumaa kwa tasnia ya 
uigizaji nchini ni kwa saba-
bu ya kutokuzalishwa kwa 
waigizaji wapya wenye vip-
aji vya kufikia levo za kina 
Wema Sepetu.”

Mbali na hili Ray am-
edokeza ujio wa kazi zake 
mpya na kubwa na ame-
sema anarudi kwenye sanaa 
kuiboresha upya kwa kuleta 
vipaji vipya kwa sababu ana 
karama hiyo ya kuviibua.

Ray aibuka upya



Vishale 
‘kurushwa’ 
Nairobi FebruariNa Mwandishi Wetu

B
ENKI ya Taifa ya Biashara (NBC), 
ambao ni wadhamini Wakuu wa 
Ligi Kuu ya Soka Tanzania Bara 
(NBC Premier League) wame-

kabidhi zawadi ya pesa na tuzo kwa 
mchezaji bora wa ligi hiyo wa mwezi 
Oktoba, Sixtus Sabilo kutoka Mbeya City 
pamoja na kocha bora wa mwezi huo, 
Nasreddine Nabi wa Yanga.

Makabidhiano ya zawadi hizo
 yalifanyika juzi muda mfupi

 kabla ya kuanza kwa mchezo 
kati ya Yanga na Mbeya City

 FC uliofanyika katika Uwanja
 wa Benjamin Mkapa, Dar es

 Salaam, mchezo ambao ulika-
milika kwa Yanga kuibuka na
 ushindi wa mabao 2-0, shuk-

rani kwa mshambuliaji wa timu 
hiyo, Fiston Mayele aliyetupia 

yote mawili.

Katika makabidhiano ya zawadi hizo, 
ilishuhudiwa Mkurugenzi wa Biashara 
wa Benki ya NBC, Elvis Ndunguru, aki-
kabidhi mfano wa hundi yenye thamani 
ya Sh. milioni moja pamoja na tuzo sam-
bamba na king’amuzi cha Azam kwa kila 
mmoja, Nabi na Sabilo.

“Kimsingi ni kwamba sisi kama wad-
hamini wa ligi hii tunaendelea kujivunia 
sana kuona ligi yenye ushindani na vi-
wango bora vya kiuchezaji vinavyoen-
delea kuonekana kwenye ligi hii. Ndio 
maana utaona kwamba pamoja na ligi 
kuwa na wachezaji wengi wa kigeni bado 
wachezaji wazawa wanapambana na 
kufanya vizuri na wanachukua tuzo hizi. 
Huu ni uthibitisho kwamba klabu zote 
kwa sasa zinaweza kuhudumia vema 
wachezaji wake kiasi cha kuweza kutoa 
ushindani unaotakiwa,’’ alisema.

Ndunguru, alisema NBC inaendelea na 
mikakati mbalimbali kuhakikisha timu 
hizo zinanufaika zaidi na udhamini wa 

benki hiyo kwenye ligi hiyo ambayo hadi 
sasa imetoa ajira na kipato kwa watu zai-
di ya 12,000.

Aliitaja mikakati mbalimbali ikiwamo 
mikopo ya mabasi kwa klabu mbalimbali 
zinazoshiriki ligi hiyo ili kurahisisha usa-
firi, mpango ambao upo kwenye hatua za 
mwisho za utekelezwaji.

“Na jitihada zetu hizi haziishii kwenye 
mchezo wa soka tu, bali pia michezo min-
gine ikiwamo gofu na mchezo wa riadha 
ambapo kupitia NBC Dodoma Marathon 
inayofanyika kila mwaka jijini Dodoma, 
tumekuwa tukikusanya fedha kwa ajili ya 
elimu na matibabu ya saratani ya shingo 
ya kizazi changamoto ambayo inachang-
ia kwa kiasi kikubwa vifo vya kinamama.

“Kupitia jitihada hizo hadi sasa zaidi 
ya wanawake 9,000 wamefanya vipimo 
na kati yao 500 wamegundulika kuwa na 
saratani hiyo na wameshaanza matibabu 
kwa kushirikiana na Taasisi Ya Saratani 
Ocean Road(Orci),’’ alisema.

NBC YAKABIDHI ZAWADI ZA
OKTOBA KWA SABILO, NABI

HABARI MICHEZO
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Hadija Mngwai na Adam 

Fungamwango

KOCHA wa Singida Big Stars, 
Hans van Pluijm amefunguka 
kuwa yupo kwenye Ligi Kuu 
Bara kushindana na si kush-
iriki, hivyo mkakati wake ni 
kuhakikisha anatwaa pointi 
tatu katika kila mchezo.

Singida Big Stars ipo nafasi 
ya nne kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Bara ikiwa na pointi 
24 ikicheza michezo 13 ikiwa 
nyuma ya Simba yenye pointi 
28.

Katika ligi hiyo, Singida Big 
Stars iliyopanda daraja msimu 
huu ni moja ya timu ambazo 

Pluijm atoa mkakati Singida Big Stars

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Afrika ya 
mchezo wa vishale yanata-
rajiwa kufanyika Februari 17, 
mwakani jijini Nairobi, Kenya.

Akizungumza na gazeti 
hili jijini Dar es Salaam jana, 
Makamu Mwenyekiti wa Chama 
cha Vishale Tanzania, Redemta 
Mwebesa, alisema mashindano 
hayo yatashirikisha nchi 
zote za Afrika na kwamba 
wanaendelea vizuri na 
maandalizi.

Mwenyekiti huyo aliwataka 
Watanzania kujitokeza kwa 
wingi kujiunga na mchezo huo 
kwa kuwa hauna tofauti na 
michezo mingine huku akihimi-
za vyama vya wilaya na mikoa 
kufanya chaguzi zao.

“Tunawasisitiza viongozi wa 
vyama vya michezo vya wilaya 
na mikoa kuhimiza watu wao 
wafanye uchaguzi kwa kuwa 
chama kinahitaji kufanya kazi 
na viongozi wenye weledi,” 
alisema mwenyekiti huyo.

Na Hadija Mngwai

KAMISHENI ya Ngumi za Kulip-
wa Tanzania imesema kwa sasa 
imejipanga kikamilifu kuondoa 
rushwa katika mchezo huo ili 
kuwavutia wadau mbalimbali 
kuupenda mchezo huo hapa 
nchini.

Mchezo wa ngumi ni wa pili  
kupendwa hapa nchini baada 
ya soka jambo ambalo uon-
gozi huo umeona ni unapaswa 
kusimamia sheria na kanuni 
ipasavyo kwa kuhakikisha 
unaondoa madai ya kuwapo 
kwa rushwa katika baadhi ya 
mapambano.

Akizungumza na Nipashe, 
Katibu Mkuu Kamisheni ya 
Ngumi za kulipwa nchini (TP-
BRC), Yahya Poli, alisema kuna 
madai ya kuwapo kwa rushwa 
ambayo wamekuwa wakisikia 
katika baadhi ya mapambano, 
hivyo wanajitahidi kufuatilia 
ili kutokomeza taswira hiyo 
mbaya inayotaka kuchafua 
mchezo huo pendwa nchini.

“Tumekuwa tukipata tetesi za 
suala la rushwa katika mchezo 
huu, jambo ambalo tumekuwa 
tukijitahidi kuliondoa ili kuwe 
na haki kwa kutumia semina 
mbalimbali tunazotoa.

“Mfano semina iliyomal-
izika hivi karibuni tulikuwa na 
waamuzi kutoka mikoa mbal-
imbali ikiwamo Iringa, Njombe, 
Morogoro, Arusha, Kilimanjaro, 
Mwanza na Pwani, wote tume-
waeleza umuhimu wa mchezo 
wa ngumi na kuondoa rushwa 
katika mchezo huu,” alisema.

Mkurugenzi wa Biashara wa Benki ya NBC, Elvis Ndunguru (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi yenye thamani 
ya Sh. milioni moja pamoja na tuzo kwa mshambuliaji wa Mbeya City, Sixtus Sabilo, baada ya kutangazwa kuwa 
mchezaji bora wa Ligi Kuu Tanzania Bara (NBC Premier League) kwa mwezi Oktoba, wakati wa mechi kati ya 
timu hiyo na Yanga iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam juzi. Mchezo huo ulimalizika kwa 
Yanga kuibuka na ushindi wa mabao 2-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TPBRC yageukia  
rushwa ulingoni

zimekuwa zikitoa ushindani 
mkubwa kwenye. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, Pluijm, alisema wanahi-
taji kujipanga zaidi ili kuweza 
kupata matokeo mazuri kwa 
kuwa yupo kwenye ushinda-
ni.

“Tupo kwenye ligi 
kushindana na si kushiriki, tu-
najipanga ili kuweza kushinda 
kila mchezo uliokuwa mbele 
yetu, kila mchezo kwetu 
tunacheza kama fainali.

“Tunahitaji kumaliza ligi 
tukiwa katika moja ya nafasi 
nne za juu kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu, kikosi kipo vizuri 
wachezaji wana morali,” alise-
ma Pluijm.

Kauli hiyo ya Pluijm im-
ekuja baada ya juzi kupata 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Ruvu Shooting, jambo am-
balo mshambuliaji wa timu 
hiyo Amissi Tambwe alisema 
wamejiwekea malengo ya 
kushinda mechi zao nyumba-
ni, na zile za ugenini wafanye 
kila njia walau kupata pointi 
moja.

“Tumeambizana wenyewe 
wachezaji kuwa tukicheza ny-
umbani tushinde na ugenini 
tupate walau pointi moja na 
tumefanikiwa kwa kiasi ki-
kubwa mpaka sasa, ila wakati 
mwingine inatusumbua kwa 
sababu ya uchovu wa safari.

“Watu wanasema kwenye 

mechi dhidi ya Yanga hatuku-
cheza vizuri, lakini hata hii 
pia hatukucheza vizuri kwa 
sababu ya uchovu wa safari, 
tulitoka Singida, tukaja Dar 
kucheza na Yanga, halafu tu-
karudi Singida, tumekuja tena 
Dar kucheza na Ruvu Shoot-
ing, tunachoka sana,” alisema 
Tambwe, mchezaji wa zamani 
wa Simba na Yanga.

Mfungaji wa bao pekee kwe-
nye mechi hiyo iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Uhuru 
Dar es Salaam, Frank Zacharia 
alisema ni maandalizi mema 
ndiyo yanayowafanya kufan-
ya vema kwenye mechi za hivi 
karibuni, akiahidi kufunga 
mabao zaidi mechi zijazo.



RONALDO MKATABA MNONO

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo, 37, 
amepewa ofa ya mkataba mnono wa miaka mitatu 
wenye thamani ya pauni milioni 186 na Klabu ya Saudi 
Arabia, Al Nassr. (CBS)

RICE ATAKIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich imeingia katika mbio za 
kumsajili kiungo wa kati wa West Ham na England, 
Declan Rice, 23. (El Nacional, via Fichajes)

KANE MAMBO BADO SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur bado haijaanza ma-
zungumzo na nahodha na mshambuliaji wa England, 
Harry Kane, 29, kuhusu mkataba mpya, huku mkataba 
wake wa sasa ukitarajiwa kumalizika msimu wa majira 
ya joto wa mwaka 2024. (ESPN)

HAG ATAKA UNITED ISAJILI

KOCHA Erik ten Hag ameiomba Manchester United 
kufanya usajili katika dirisha la Januari ili kupata 
mrithi wa Cristiano Ronaldo. Katika orodha fupi ya 
usajili ya klabu hiyo yumo winga wa PSV na Uholanzi, 
Cody Gakpo, 23 na mshambuliaji wa AC Milan na 
Ureno, Rafael Leao, 23. (ESPN)

LIVERPOOL NAO KUSAJILI

LIVERPOOL pia wapo tayari kutumia fedha nyingi 
katika usajili ujao wa Januari, licha ya kutokuwa na 
uhakika kuhusu umiliki wa klabu. (Football Insider)

UNITED NA BELLINGHAM 

KLABU ya Manchester United imerudi nyuma katika 
kinyang’anyiro cha kumnunua kiungo wa kati wa Eng-
land, Jude Bellingham, 19, kutoka Borussia Dortmund. 
(Sky Sports)

MESSI ATAKIWA MAREKANI

KAMISHNA wa Ligi Kuu ya soka ya Marekani, Don 
Garber amethibitisha kuwa klabu kadhaa katika ligi 
hiyo zina nia ya kumsajili mshambuliaji Lionel Messi, 
35, wakati mkataba wake na Paris St-Germain utaka-
pokamilika mwishoni mwa msimu. (90Min)

BALDE SASA AJIPIGIA DEBE

MLINZI wa kushoto wa Barcelona, Alejandro Balde, 
19, ameitaja Manchester United kuwa klabu ambayo 
angependa kuichezea ukiacha timu yake ya LaLiga. 
(Mundo Deportivo)

DURAN AGOMBEWA EPL

KLABU za West Ham na Everton zimejiunga katika 
harakati za kuwania saini ya winga wa Colombia, Jhon 
Duran, 18, kutoka Chicago Fire, lakini Liverpool na 
Manchester United pia zinamtaka. (Sun)

MCKENNIE AWINDWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kumnunua 
kiungo wa Juventus, Weston McKennie, 24, baada ya 
kumalizika kwa Kombe la Dunia. (CBS, via Express)

DIA ANYATIWA LEEDS

LEEDS United, Everton, West Ham na Leicester City 
ni miongoni mwa klabu zinazomtaka mshambuliaji wa 
Senegal, Boulaye Dia, 26. Mchezaji huyo kwa sasa yuko 
kwa mkopo Salernitana akitokea Villarreal. (CBS)
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DOHA, Qatar

L
IONEL Messi amesema 
kampeni ya Argentina ya 
Kombe la Dunia sasa im-
eanza rasmi baada ya kui-

wezesha timu yake kushinda mabao 
2-0 dhidi ya Mexico ili kuzuia kuon-
dolewa mapema katika mashindano 
hayo.

Baada ya kichapo cha 2-1
 kutoka kwa Saudi Arabia

 katika mechi yao ya ufun-
guzi ya Kundi C, Argentina 
waliingia katika mpamba-
no wa Jumamosi na Mexi-

co wakijua kushindwa 
kutawafanya washindwe

 kusonga mbele.
Vijana wa kocha Lionel Scaloni 

walikuwa na ugumu wa kusham-
bulia katika kipindi cha kwanza ka-
tika mechi hiyo iliyopigwa dimba la 
Lusail kabla ya Messi kufunga kwa 
shuti la umbali wa yadi 25.

Fowadi huyo wa Paris Saint-Ger-
main kisha akamtengenezea pande 
Enzo Fernandez aliyetokea benchi 
na kufunga bao la pili kwa Argen-
tina, ambao wanaungana na Saudi 
Arabia wakiwa na pointi tatu.

   Kulikuwa na sababu nyingi 
nyuma ya kushindwa kwa Saudi 
Arabia, kama vile wachezaji...
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MESSI: ARGENTINA SASA NDIO 
IMEANZA KOMBE LA DUNIA

‘La Albiceleste’ hao watakutana 
na Poland, ambao wako pointi moja 
zaidi kileleni, katika mchezo wao 
wa mwisho na watahakikishiwa kut-
inga hatua ya 16-bora kwa ushindi, 
wakati sare pia inaweza kutosha.

Messi alifurahia kujibu kichapo 
dhidi ya Saudi Arabia, lakini aka-
sisitiza bado kuna kazi kubwa ya ku-
fanya ikiwa wanataka kutinga hatua 
ya mtoano.

“Kombe jingine la Dunia limeanza 
kwetu leo,” alisema. 

“Kulikuwa na sababu nyingi nyu-
ma ya kushindwa kwa Saudi Arabia, 
kama vile wachezaji kucheza kwe-
nye Kombe la Dunia la kwanza na 
ratiba.

“Hicho si kisingizio, lakini tulijua 
lazima tushinde leo ( juzi), tulilazi-
mika kucheza kama tulivyocheza 
kwa sababu Mexico ilifanya vizuri 
na ina kocha mzuri.

“Tulitulia zaidi katika kipindi cha 
pili na kupata bao tulilohitaji. Hatu-

wezi kukata tamaa sasa; tuna fainali 
kuanzia wakati huu na hatuwezi ku-
fanya makosa.”

Mshindi huyo mara saba wa tuzo 
ya Ballon d’Or alifikisha mabao 
nane kwenye kinyang’anyiro hicho, 
hivyo kumfanya kuwa sawa na Die-
go Maradona na nyuma ya Gabriel 
Batistuta (10) pekee wa Argentina.

Yeye ndiye mchezaji mdogo zaidi 
(miaka 18, siku 357 dhidi ya Serbia 
mwaka 2006) na mchezaji mkubwa 
zaidi (miaka 35, siku 155 dhidi ya 
Mexico) kufunga na kusaidia bao 
katika mchezo mmoja wa Kombe la 
Dunia tangu rekodi hizo zilipoanza 
mwaka 1966.

Ushindi huo wa Argentina uli-
patikana mbele ya umati wa watu 
88,966, na huo ndio ulikuwa wa juu 
zaidi kwa mechi ya Kombe la Dunia 
la wanaume tangu fainali ya mwaka 
1994 kwenye Uwanja wa Rose Bowl 
jijini California nchini Marekani 
(94,194).



DOHA, Qatar

KYLIAN Mbappe anacheza soka 
“kama treni ya umeme” na alionye-
sha sifa zake za uongozi tulivu kwa 
mabao mawili yaliyoivusha Ufar-
ansa katika raundi ya mtoano ya 
Kombe la Dunia, amesema Kocha 
Didier Deschamps.

‘Les Bleus’ hao walipata ushindi 
wa 2-1 dhidi ya Denmark shukrani 
kwa mabao ya fowadi huyo, na 
hivyo kujihakikishia kusonga mbele 
kutoka Kundi D baada ya ushindi wa 

ufunguzi dhidi ya Australia.
Baada ya kuumia kwa Karim Ben-

zema, Mbappe aliwasili Qatar akitu-
mainiwa zaidi kuibeba Ufaransa.

“Yeye ni kiongozi,” alisema De-
schapms. “Sidhani kama uongozi 
una sura moja. Kylian haongei, si 
mzungumzaji sana. Hata hivyo, ni 
kama treni ya umeme uwanjani. 

“Kylian daima ana jukumu sawa. 
Anajua timu ya Ufaransa inamhitaji, 
na tunamhitaji kuwa katika ubora 
wake. Uthibitisho umeonyeshwa ka-
tika michezo miwili ya kwanza.”

habari michezo
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Casemiro: Brazil inaweza 
kushinda bila Neymar

‘Mbappe ndio kila kitu Ufaransa’

DOHA, Qatar

C
ASEMIRO ana imani kuwa Brazil inaweza 
kushinda bila Neymar kwa sasa kwani al-
imuunga mkono “nyota wa timu” ili kuwa 
fiti kwa wakati kwa ajili ya mwisho wa bi-

ashara ya Kombe la Dunia.
Jeraha la kifundo cha mguu lilimlazimu Neymar 

kubadilishwa dakika ya mwisho katika ushindi wa 
2-0 wa Brazil dhidi ya Serbia Alhamisi iliyopita.

Richarlison alifunga mabao yote mawili ya Bra-
zil na kiwango cha mshambuliaji huyo wa Tot-
tenham Hotspur ni sababu moja inayompa moyo 
kiungo mkabaji Casemiro.

Neymar bila shaka atakosa mchezo dhidi ya Us-
wisi leo, Jumatatu na kuna uwezekano mkubwa 
akakosa pia mechi dhidi ya Cameroon Ijumaa.

Iwapo atapona kwa wakati ili kushiriki katika 
hatua ya mtoano bado haijajulikana, lakini Brazil 
wana matumaini.

Casemiro, aliyenukuliwa na gazeti la Globo la 
Brazil, alisema: “Ikiwa tutaendelea kuzungumza 
kuhusu Neymar, tutakaa hapa kwa siku, kwa sa-
babu ya umuhimu wake.

“Yeye ndiye nyota wa timu, ambaye analeta 
mabadiliko. Lakini tuna wachezaji wengine sawa: 
Raphinha, Vini (Vinicius Junior), Richarlison. 
Tuna chaguzi mbalimbali.

“Neymar ni mmoja wa wachezaji bora zaidi du-
niani, na kwa bahati mbaya hatakuwapo kwenye 
mchezo ujao, lakini tuna wachezaji wenye ubora 
wa kuchukua nafasi yake, lakini bila shaka si ka-
tika kiwango chake.”

Casemiro alimtaja Lucas Paqueta wa West Ham 
kama mchezaji ambaye anaweza kuingia kwenye 
kikosi cha kwanza na kuleta utofauti kwa ku-
kosekana kwa Neymar.

“Ni mchezaji mwingine muhimu,” Casemiro 
alisema. “Ana nguvu sana. Anacheza vizuri sana.”

%%%%%%

%%%%%%

%%%%%%
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Na Adam Fungamwango

LIGI ya Champioship ambayo itatoa 
timu zitakazopanda Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao, inazidi kupamba 
moto huku timu za JKT Tanzania, 
Kitayosce na Fountain Gate ‘zikitoana 
macho’ kusaka nafasi ya kupanda moja 
kwa moja bila kupitia mechi za mchu-
jo.

Juzi, kwenye Uwanja wa Meja Jen-
erali Isamuhyo, JKT Tanzania ambayo 
ilishindwa kutinga Ligi Kuu msimu huu 

ilipofungwa kwenye mechi ya ‘play off’ 
dhidi ya Prisons, inaonekana haitaki 
masihara baada ya kuitwanga African 
Sports bao 1-0 lililofungwa na Ally Ma-
karani na kuzidi kujishindilia kileleni 
mwa msimamo wa ligi hiyo iliyo kwe-
nye raundi ya 11, ikifikisha pointi 28.

Timu ya Kitayosce ikiwa ugenini 
kwenye Uwanja wa Mwandui Com-
plex, Shinyanga, iliachia kipigo kizito 
cha mabao 4-0 dhidi ya wenyeji Gwam-
bina, yakiwekwa wavuni na Jerome 
Lambele, Fabrice Ngoyi, Daniel Lukan-

damila na Mbelenge Ngulakwey.
Matokeo hayo yameifanya kukamata 

nafasi ya pili kwenye msimamo kwa 
pointi zake 26. Fountain Gate inashi-
kilia nafasi ya tatu ikiwa na pointi 24 
baada ya kuifumua Mbuni FC mabao 
2-1, mechi ikipigwa Uwanja wa CCM 
Gairo Morogoro. Mabao ya washindi 
yalifungwa na Salim Aiyee, huku Pam-
ba nayo ikionekana kuzinduka baada 
ya kupata ushindi wa mabao 2-0 ugeni-
ni katika Uwanja wa Lake Tanganyika, 
Kigoma dhidi ya Mashujaa.

JKT, Kitayosce, Fountain Gate
zatoana macho Championship

Mmoja wa 
wahitimu 
wa Chuo cha 
Kumbukumbu 
ya Mwalimu 
Nyerere, 
akicheza kwa 
furaha katika 
Mahafali 
ya 17 ya 
chuo hicho 
yaliyofanyika 
chuoni hapo 
Kigamboni, 
Dar es Salaam 
hivi karibuni. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Chama, Phiri balaa Simba

Polisi Tanzania kukusanyika 
pamoja kwa ajili ya kuuzuia 
mpira huo uwababue, la-
kini hakufanya hivyo, badala 
yake wakaachia nafasi kwa 
wachezaji wengine walioku-
wa huru, akaupeleka kwa 
mfungaji aliyeujaza wavuni 
kirahisi.  

Kipindi cha pili timu zil-
iendelea kushambuliana 
kwa zamu na dakika ya 52 
Simba iliandika bao la tatu 
ambalo pia Chama akihusi-

ka. Akiwa kwenye wingi ya 
kushoto aliingia ndani ki-
dogo na kuonekana kama 
atafunga yeye, lakini akapiga 
pasi ambayo kama Pape 
Sakho angekuwa makini 
angeuweka wavuni, lakini 
akaukosa, ukamkuta Phiri 
aliyeukwamisha nyavuni 
kwa mara nyingine na mguu 
wa kushoto kama alivyofun-
ga la kwanza.

Mabadiliko ya kumtoa Ki-
pagwile na kumuingiza Am-
brose Awio na Simba kuwa-

toa Gadiel Michael na Bocco, 
wakaingia Kibu Denis na 
Kennedy Juma yaliisaidia 
zaidi Polisi Tanzania na ku-
fanikiwa kupata bao la kufu-
tia machozi dakika ya pili ya 
nyongeza kabla ya mechi ku-
malizika kupitia kwa Zuberi 
Hamisi akiunganisha krosi 
ya Awio, huku kipa Manula 
akiwa ametoka langoni.

Polisi Tanzania inaende-
lea kubaki na pointi zake tisa 
ikiwa kwenye nafasi ya 14 
kwa mechi 14 ilizocheza.
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kumu ninayowapa na kila 
mmoja kutambua wajibu 
wake na hata waliokuwa 
benchi wanakuwa makini 
na utayari wa kucheza 
muda wowote, wanatak-
iwa kuonyesha kila nina-
chowapa katika uwanja 
wa mazoezi,” alisema.

Kocha Nabi 
apiga mbili
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NIMEMALIZA...



Na Adam Fungamwango

MASTRAIKA wa Simba, nahodha John 
Bocco na Mzambia Moses Phiri, jana wali-
funga mabao matatu yaliyoiwezesha Simba 
kuibuka na ushindi wa 3-1 dhidi ya Polisi 
Tanzania kwenye Uwanja wa Ushirika, 
Moshi mkoani Kilimanjaro.

Phiri alifunga mawili yaliyomfanya kufiki-
sha mabao nane kwenye orodha ya wafun-
gaji bora wa Ligi Kuu, mawili nyuma ya ki-
nara, Mkongomani Fiston Mayele wa Yanga 
mwenye mabao 10.

Bao la Bocco limemfanya kufikisha ma-
bao manne kwenye Ligi Kuu baada ya ku-
funga mabao matatu Novemba 19, mwaka 
huu kwenye mechi dhidi ya Ruvu Shooting, 
Simba ikishinda mabao 4-0 katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ni ushindi ulioipeleka kwenye nafasi ya 
pili ya msimamo wa ligi ikifikisha pointi 31, 
moja nyuma ya vinara Yanga wenye alama 
32 mpaka sasa.

Kuendelea kukaa nafasi ya pili kwa Simba 
kutatokana na mechi ya jana usiku ambapo 

Azam FC ilikuwa ikicheza na Coastal Union 
kwenye Uwanja wa Azam Complex.

Kama Azam yenye pointi 29 itatoa sare 
ama kupoteza basi Simba itaendelea kuwa 
kwenye nafasi hiyo, lakini ikishinda itakuwa 
imeshuka tena hadi nafasi ya tatu

Simba ilianza mechi kwa kasi na kama 
Bocco angekuwa makini angeweza ku-
funga bao dakika ya kwanza tu, lakini 
alinyang’anywa mpira na Chilo Mkama 
akiwa ndani ya eneo la hatari.

Dakika ya tatu, Moses Phiri aliupata 
mpira uliokuwa umeokolewa na mabeki 
wa Polisi Tanzania walioruka juu na Bocco, 
na akiwa nje kidogo ya boksi alipiga shuti 
lililopaa juu.

Kuona hivyo, Polisi Tanzania ilishtuka na 
kuanza kujibu mashambulizi hayo, na nu-
sura ipate bao dakika ya 10, wakati Idd Kip-
wagile alipowatoka mabeki wa wageni wao, 
akampasia Vitalis Mayanga ambaye aliachia 
shuti, lakini Aishi Manula akikaa imara na 
kulidaka.

Dakika tatu baadaye, Mayanga aliikose-
sha tena timu yake bao baada ya kuukosa 

mpira wa krosi uliyopigwa na Kipwagile.
Sadio Kanoute alikaribia kufunga bao 

dakika ya 29, alipounganisha mpira na kona 
wa Clatous Chama, lakini kichwa chake cha 
kudundisha kilipaa juu ya lango la Polisi 
Tanzania.

Ndipo ulipokuja muda ambao wana-
chama na mashabiki wa Simba walikuwa 
wanausubiria, ambapo Bocco alipoiandikia 
bao la kwa dakika ya 32.

Mpira ulianzia kwa Mzamiru Yassin akau-
peleka kwa Shomari Kapombe naye akam-
megea pande Chama, lakini mchezaji huyo 
aliuruka mpira uliomkuta mfungaji akiwa 
kwenye eneo zuri akaachia fataki lililok-
wenda kulia kwa kipa Jeremiaha Kisubi na 
kujaa wavuni.

Dakika mbili kabla ya mapumziko, Phiri 
alipachika bao la pili kwa Simba baada ya 
mpira mrefu kumkuta Chama akiwa kwe-
nye nafasi nzuri, lakini akiwa amezunguk-
wa na mabeki wa Polisi Tanzania, akatishia 
kama anapiga na kuwafanya mabeki wa 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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   Waifyeka Polisi Tanzania, huku Bocco akien-
delea tena kuwasha moto wa mabao...
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Messi: Argentina sasa ndio imeanza 

Nabi apiga mbili 
kwa moja Yanga 
Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amesema anaendelea 
kujenga timu yake kuwa imara 
zaidi kwa ajili ya kuleta ushindani 
mkubwa katika michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika kuele-
kea hatua ya makundi.

Nabi aliyasema hayo juzi baada 
ya kukamilika kwa dakika 90 za 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Mbeya City katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam na kushinda 2-0, 
shukrani zikimwendea mshambu-
liaji Fiston Mayele aliyetupia yote 
mawili

Kocha huyo alisema anashukuru 
kwa ushindi walioupata kwa 
sababu ya nidhamu ya wachezaji 
wake kwa kumuheshimu mpinzani 
na kujituma kuhakikisha wana-
pata pointi tatu zinazowawezesha 
kuendelea kupambania malengo 
yao.

Alisema licha ya timu yake kuo-
nyesha ushindani katika ligi hiyo, 
bado haijafikia asilimia anazohita-
ji kwa ajili ya kwenda kushindana 
na timu ambazo atakutana nazo 
katika hatua ya makundi ya 
michuano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.

“Tunatambua tunafanya vizuri 
na mashabiki kuona Yanga imeka-
milika kwa asilimia 100, kwangu 
ni bado naweza kusema niko kwa 
asilimia 50 au 60 kwa sababu ya 
mashindano yaliyoko mbele yetu 
hasa ya Shirikisho huku kuna timu 
ambazo ziko imara na bora zaidi.

“Kiukweli bado hatujafikia asil-
imia tunayohitaji, tunatakiwa kue-
ndelea kujiandaa taratibu ili hata 
tunapokuja kucheza michuano ya 
Kombe la Shirikisho tuwe vizuri.

“Kwa sasa najivunia nidhamu 
ya wachezaji katika ligi hasa 
kwa kujituma zaidi katika huu 
mchezo wa leo (juzi), wamejitoa 
nawashukuru kwa ushindi wanas-
tahili pongezi,” alisema Nabi.

Kuhusu mabadiliko aliyoya-
fanya katika kikosi chake, alisema 
ni ili tu kuwapumzisha baadhi ya 
wachezaji waliotumika sana ka-
tika michezo iliyopita na kuwapa 
nafasi wale ambao hawaonekani 
mara kwa mara uwanjani.

“Mabadiliko haya ni ishara ya 
kila mchezaji kutambua maju-
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Chama, Phiri 
balaa Simba

Beki wa kati 
wa Ubelgiji, 
Jan Vertong-
hen (kush-
oto), aki-
piga hesabu 
namna ya 
kumdhibiti 
mshambuliaji 
wa Morocco, 
Youssef En-
Nesyri, kwe-
nye mechi 
ya Kundi F 
ya Kombe la 
Dunia iliyo-
pigwa nchini 
Qatar jana 
na Morocco 
kushinda 
2-0. PICHA: 
MTANDAO
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HESABU...
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