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habari kitaifa

...msimamo wa Samia
Na Romana Mallya 

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amepokea mapende-
kezo ya Kikosi Kazi cha 
Kuratibu Maoni ya Wadau 
wa Demokrasia ya Vyama 
Vingi, akiahidi kuyafanyia 
kazi na kusisitiza yaliyo-
pendekezwa sio amri kwa 
serikali.

Akipokea mapendekezo 
hayo jana Ikulu jijini Dar es 
Salaam, Rais alisema kikosi 
kimefanya kazi kubwa 
huku la katiba peke yake 
likiwa ni kazi nzito.

Alisema watapanga 
vikosi kadhaa vikihusisha 
wanasheria, wanasiasa 
na kushirikisha baadhi ya 
wajumbe wa kamati hiyo 
ili kuyafanyia kazi yaliyo-
wasilishwa.

Alisema yapo baadhi ni 
mepesi ambayo yanaweza 
kufanyiwa kazi haraka 
na mengine wanatakiwa 
wakae waangalie sheria 
zilizopo zina upungufu 
upi na wanazibadilishaje 
kutokana na yaliyopende-
kezwa.

“Sio jambo kwamba leo 
tumekabidhiwa, kesho 
tunaanza kutekeleza maoni 
ya Kikosi Kazi, hapana! 
Kikosi Kazi kimetupa mam-
bo mazuri ya kuyazingatia 
na kuyafanyia kazi kwenye 
mambo yetu ya serikali.

“Tumepokea na tutaya-
fanyia kazi, kama in-
gewezekana tungedurufu 
nakala nyingi katika dhana 
ileile ya uwazi na ukweli 
tukazitoa, marekebisho ya 
kikosi kazi, lakini wananchi 
wakaelewa kwamba maoni 
ya kikosi kazi si mwisho. Si 
amri kwa serikali, kwamba 
lazima mfanye hivi kikosi 
kazi kimesema.

“Tutaitana tena tuangalie 
hali  halisi ndani ya serikali 
na hali halisi ya sheria zetu 
nyingine, ili tuzifanyie kazi 
vizuri. Mengi ni marekebi-
sho ya sheria,” alifafanua.

Pia alisema wamepokea 
marekebisho ya ndani ya 
vyama vya siasa na kue-
leza kuwa na wenyewe 
(vyama vya siasa) wasiwe 
hodari kuirekebisha seri-
kali tu, wajitizame wana-
vyokwenda.

“Watizame mambo ya 
usawa wa kijinsia yapo? 
Mambo ya matumizi ya 
fedha yapo? Mambo ya 
utawala yapo? Maana 
mwingine akishapata 
chama cha siasa anasema 
ni chake na si cha wana-
chama,” alisema.

Pia, alionyesha kufura-
hishwa na kikosi kazi 
hicho ambacho ndani yake 
kuna wanasiasa ambao 
nao wameona wachambue 
wanakwendaje.

Rais pia, alikubaliana 
na kamati hiyo kuhusu 
mambo ya jinsia ndani ya 
vyama vya siasa na kue-
leza kuwa chama chake 
kiko vizuri kuliko vyote 
na kutaka vingine viende 

katika misingi hiyo.
“Makundi maalum 

ninakubaliana nalo,  yame-
pendekezwa mambo mengi 
ambayo yanaleta athari 
ya gharama kwa serikali, 
tutakwenda kutekeleza 
yale ambayo ukiyatekeleza 
yanaleta matokeo makub-
wa kwa jamii.

“Haya mengine yanayo-
husu gharama yatategemea 
hali ya uchumi na hali ya 
mfuko wa serikali ilivyo 
mfano ruzuku kwa vyama 
vya siasa, itategemea hali 
ya mfuko ilivyo, tutatoa 
kulingana na mfuko, kama 
kugawana kwa misingi hii 
iliyoletwa na kikosi kazi, 
basi inabidi mfuko ule 
uguswe kwenye mpango 
mliosema.

“Hatuwezi kusema tut-
aingiza fedha zaidi, kwa 
sababu ni masuala ya 
bajeti, bajeti kwa mwaka 
huu ilishapita tunaangalia 
mwakani na pengine hata 
utekelezaji wake huenda 
ukaanza kwa bajeti za 
mwakani, ni wazo tu-
melipokea tutalifanyia 
kazi,” aliahidi.

Kuhusu muungano wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), Rais alisema wata-
likalia kitako na kusisitiza 
kuwa mambo yaliyopende-
kezwa na kikosi kazi ni 
mengi lakini hawawezi 
kuacha yote yanayotende-
ka serikalini na kujikita 
kutekeleza ripoti.

Kuhusu mapendekezo 
ya mijadala ya kisiasa 
kila mwaka, Rais Samia 
aliliomba Baraza la Kisiasa 
lifanye hivyo ili kujijadili 
na kuwataka wasijadili tu 
serikali na wao wenyewe.

Rais pia, alisema ripoti 
imegusia suala la rushwa 
ambalo aliliita kidonda 
ndugu na hakuna chama 
hata kimoja kilichonusurika 
katika hilo.

“Kuna chama kimoja 
ndugu yangu mmoja ana-
niambia ‘walikuja wajumbe 
hali yangu ilikuwa mbaya, 
nikaenda kuwapokea 
mkutano upo Dar es Sa-
laam’ akaenda hadi Chal-
inze mabasi ya wajumbe 
yanakuja, kaingia kawapiga 
mshiko, kawapiga chakula, 
kawaambia haya nifuateni 
gari lake lipo mbele mabasi 
nyuma hadi hoteli kubwa 
akawalaza siku ya pili kura 
zimemiminika, rushwa pia 
hakuna chama ambacho 
hakifanyi, mfano niliotoa 
huu si chama changu ni 
kingine,” alisema.

Alisema lazima waliva-
lie njuga suala la rushwa 
kwa kuanza wao wenyewe 
wapiga kelele (vyama vya 
siasa), ili wajirekebishe 
kwa kuwa watu wanakosa 
maadili.

Kuhusu mikutano ya 
kisiasa, Rais alisema ni la-
zima wazitupie jicho sheria 
na kanuni za mwaka 2019 
kwanza ndipo ruhusa itoke 
kwa kuwa hawataki kurudi 
walikotoka.

Kikosi kazi chaja na hoja nzito 18 

Rais wa Zanzibar Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi (kushoto), akisalimiana na Rais mstaafu wa 
Zanzibar, Dk. Salmin Amour Juma (Komandoo), alipofika nyumbani kwake, Kijiji cha   Kidombo, 
Mkoa wa Kaskazini Unguja jana, baada ya kujumuika na viongozi na waumini wa Dini ya Kiis-
lamu  katika  Hitma na Dua maalum ya kuwaombea Wazee. PICHA: IKULU

Na Romana Mallya

KIKOSI Kazi cha kuratibu maoni 
ya wadau wa demokrasia ya vyama 
vingi kimekabidhi ripoti yake kwa 
Rais Samia Suluhu Hassan kikiwa na 
mapendekezo 18 ikiwamo matokeo 
ya urais kuhojiwa mahakama ya juu.

Akiwasilisha maoni na mapende-
kezo hayo jana, Ikulu, jijini Dar es 
Salaam, Mwenyekiti wa Kikosi Kazi 
hicho,  Prof. Rwekaza Mukandala, 
alitaja pendekezo la kwanza kuwa 
ni  kuruhusiwa kwa mikutano ya 
hadhara ya vyama vya siasa kama ili-
vyo kwa mujibu wa katiba na sheria.

Kikosi kazi hicho kimependekeza 
mikutano ya ndani ya vyama vya sia-
sa iendelee kufanyika bila vikwazo 
vyovyote, yafanyike marekebisho ya 
sheria ili kuhakikisha mikutano ya 
hadhara inafanyika kwa ufanisi.

Pia alisema sheria ya vyama vya 
siasa ifanyiwe marekebisho ili kuli-
patia baraza la vyama vya siasa 
linaloundwa na vyama vyenyewe, 
mamlaka ya kushughulikia suala la 
uvunjifu wa maadili ya vyama kupi-
tia kamati ya maadili. Sambamba na 
hilo, kikosi kimependekeza Msajili 
wa Vyama vya Siasa aandae mwon-
gozo wa uchaguzi wa ndani wa vy-
ama vya siasa.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, pende-
kezo la tatu ni kuendelea na mfumo 
wa sasa wa kugawa ruzuku kwa vy-
ama vya siasa, isipokuwa asilimia 
10 ya fedha zinazotolewa ziwe kwa  
mgawanyo sawa kwa vyama vyenye 
usajili kamili.

Pendekezo la nne ni Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi kutolazimishwa 
kufuata amri au maagizo ya mtu, 
idara yoyote ya serikali, chama 
chochote cha siasa, taasisi au asasi 
yoyote na utendaji wake uruhusiwe 
kuhojiwa kwenye mahakama ya juu 
ili kuongeza uwajibikaji.

Mukandala alitaja la tano ni wa-
jumbe wa tume ya taifa ya uchaguzi 
kuteuliwa na kamati inayoongozwa 
na Jaji Mkuu wa Tanzania, Jaji Mkuu 
wa Zanzibar, kamishna wa sekretari-
eti ya maadili ya viongozi wa umma 
Tanzania.

Wengine wenye jukumu hilo kwa 
mujibu wa mapendekezo hayo ni 
Mwenyekiti wa tume ya maadili 
ya viongozi wa umma ya Zanzibar, 

Mwenyekiti wa Tume ya Haki za 
Binadamu na wajumbe wawili wa-
takaoteuliwa na Jaji Mkuu wa Tan-
zania, baada ya kupendekezwa na 
vyama vya wanasheria Tanganyika 
na Zanzibar. Kikosi kazi hicho kime-
pendekeza, angalau wajumbe wawi-
li wa uteuzi wawe wanawake na sifa 
za kuwa mwenyekiti, makamu au 
mjumbe ziainishwe. Pia nafasi za 
ujumbe zitangazwe, watu wafanyi-
we usaili na majina yapelekwe kwa 
Rais kwa uteuzi.

Jambo la sita, ni matokeo ya Rais 
yahojiwe Mahakama ya Juu huku 
pendekezo la  saba likiwa wasimam-
izi wa uchaguzi wazingatie sheria, 
maadili, weledi, uwazi na ushirik-
ishwaji wa wadau wakati wa kufanya 
kazi zao na watakaokiuka wawaji-
bishwe kwa mujibu wa sheria.

Pendekezo la nane ni Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kupewa 
fedha kwa wakati ili kutelekeza ma-
jukumu yake ipasavyo.

Kikosi kazi hicho, katika pendek-
ezo la tisa, kimetaka  itungwe sheria 
ya kusimamia shughuli za tume ya 
uchaguzi na  kuwe na sheria moja 
tu ya kusimamia uchaguzi badala ya 
mbili ilivyo sasa.

Pia imependekezwa maofisa wa 
uchaguzi watakaoengua wagombea 
bila kuzingatia sheria na weledi, 
wawajibishwe kwa mujibu wa she-
ria.

Jambo la 10 lililopendekezwa ni 
matumizi ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) kwenye 
uchaguzi yaboreshwe na kuonge-
zwa huku pendekezo la 11 likiwa 
ni sharti la uwapo wa sera ya jinsia 
kwenye kila chama cha siasa na uju-
muishi wa makundi maalumu.  Kad-
halika, utaratibu wa uwakilishi wa 
viti maalumu uendelee isipokuwa 
sheria ziboreshwe kuweka ukomo 
wa miaka 10.

Pendekezo la 12 ni kuhusu sheria 
zinazokwamisha ushiriki wa watu 
wenye ulemavu kwenye siasa zi-
angaliwe upya na pendekezo la 13 
ni juhudi za ushirikishwaji wa vijana 
kwenye siasa ziongezwe.

Katika pendekezo la 14, serikali 
imeshauriwa kuongeza utoaji elimu 
ya uraia kwenye ngazi zote za elimu 
na mtaala uzingatie elimu ya uraia 
na mpigakura.

RUSHWA KATIKA KATIBA 
Prof. Mukandala alitaja pendek-

ezo la 15 ni rushwa kutamkwa katika 
katiba ya nchi ili wananchi watam-
bue kuwa vitendo hivyo havitavu-
miliwa wala kuonewa muhali.

Pia Katiba ya chama cha siasa iwe 
na adhabu ya kumwondoa katika 
mchakato wa uchaguzi mgombea 
aliyedhaminiwa na chama iwapo 
atathibitika kujihusisha na rushwa.

Jambo la 16 lililopendekezwa ni 
kuanzishwe utaratibu wa mijadala 
kila mwaka itakayohusisha vion-
gozi wakubwa wa kitaifa na kisiasa 
ili kudumisha mshikamano na ma-
hakama iwe ni mamlaka ya mwisho 
ya kuamua pindi maridhiano yan-
apokwama.

Pendekezo la 17 ni wanahabari 
kuunda chombo cha kuwasimamia 
pamoja na vyombo vyao, vyombo 
vya umma vitoe muda sawa wa ku-
tangaza habari za wagombea wa 
vyama vyote kwa usawa. Pia uwapo 
mchakato wa wazi wa kuwajibisha 
vyombo vya habari badala ya ku-
fungiwa na Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari (MAELEZO).

Aidha katika jambo hilo, ime-
pendekezwa kuwa sheria zinazora-
tibu uhuru wa vyombo vya habari 
ziboreshwe ili kukuza uhuru wa 
habari na demokrasia.

Jambo la 18 ni mchakato wa 
katiba mpya uendelee na mjadala 
wa kitaifa kuhusu suala hilo uanze 
kabla ya kuanza kwa mchakato wa 
kuandika katiba mpya ili kujadili 
masuala ya msingi kama Muungano, 
mamlaka ya Rais, madaraka ya seri-
kali za mitaa, rushwa na mfumo wa 
uchaguzi.

Kadhalika, Sheria ya Mabadiliko 
ya Katiba na Sheria ya Kura ya Maoni 
zihuishwe pamoja na kuundwa kwa 
jopo la wataalamu ili kufanya mapi-
tio ya katiba inayopendekezwa kwa 
kuzingatia hali ya sasa ya kisiasa, 
kiuchumi na kijamii.

Kikosi kazi hicho ambacho kime-
fanya kazi kwa miezi 10 kiliundwa 
na Rais Samia baada ya mkutano 
wa siku tatu uliofanyika kuanzia No-
vemba 15, mwaka jana, uliohusisha 
wadau wa demokrasia na vyama vya 
siasa jijini Dodoma. Katika mkutano 
huo, maoni na mapendekezo 98 
yalitolewa.
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RC awataka DC, DED kujitafakari 
Mtaka aonya wasichana 
kupata maradhi sababu 
vidonge kuzuia mimba 
Na Elizabeth John, NJOMBE

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Anthony Mtaka, 
amewaonya wanafunzi wa kike na wasichana 
wanaotumia vidonge vya kuzuia ujauzito 
kwamba wako katika hatari ya kupata maradhi 
mbalimbali yakiwamo kansa na ugumba.
Mtaka aliyasema hayo juzi wakati wa kikao 

cha utiaji saini mikataba ya lishe kilichofanyika 
mkoani hapa.
“Niliwahi kuonana na watu wa UNFPA (Shirika 

la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu) kwe-
nye suala la uzazi wa mpango nikawaambia 
ninakubaliana kabisa na uzazi wa mpango laki-
ni nikawaambia hebu tumsaidie mtoto wa kike 
atimize malengo yake kwenye elimu. 
“Nilisema hivyo kwa sababu mtoto wa kike 

ambaye hakusoma kabisa, mtazamo wake wa 
kuzaa watoto ni tofauti na aliyesoma miaka 
saba. Mtoto  wa kike aliyemaliza miaka 12 
shuleni mtazamo wake wa kuzaa ni tofauti 
na mtoto wa darasa la saba. Ni  nadra sana 
kumkuta aliyemaliza chuo akazaa watoto 12,” 
alisema. 
“Niliwaambia UNFPA najaribu kufikiri mtu am-

baye anakunywa dawa za kuzuia mimba akiwa 
kwenye ujana darasa la sita, anywe hizi dawa 
miaka sita ya sekondari, miaka mitatu ya digrii.  
Kuna mtu hapa ana dozi tumboni ya miaka 10 
anakunywa vidonge vya majira. Mimi si mwa-
nasayansi, tunakuja kupata kansa na ugumba 
ambao hauna kichwa wala miguu huko tuna-
kokwenda,” aliongeza. 
“Na kama hapa Njombe mlivyofanya hizi 

hosteli zitasaidia sana watoto. Hizi  hosteli tuli-
zonazo leo mtoto wa kike akifanikiwa kwenye 
malengo yake miaka 12 tu uzazi wa mapango 
unawezekana kwa sababu anakuja kwenye 
ndoa baada ya kidato cha nne, anafahamu wa-
toto wangu wawili, watatu, wanne wanatosha.”
Mtaka alisema suala la afya linalosimamiwa 

na Rais Samia Suluhu Hassan lizungumzwe 
kwenye ukweli kwa kuwa wanafunzi wanao-
hubiriwa jambo hilo bado wadogo. 
“Binti anaambiwa P2 ni sawa au si sawa kwe-

nye wakati upi, muongelee mtoto ambaye ni 
mdogo anaanza kutumia P2 mpaka kwenye 
umri wa kupata mtoto. Mwangalie kijana am-
baye ni mdogo anaanza kujifunza kutumia 
vumbi la kongo toka anabalehe mpaka anapata 
ndoa kwa hiyo kuna changamoto kubwa kwe-
nye kizazi hiki kubwa sana” alisema.
Anaongeza kuwa “Ndoa maana hapa nimewa-

tania kwamba nini kinaleta udumavu,tumbo 
au mbegu zenye udumavu,mtindo wa maisha 
hawa mabinti ukiwa mjamzito unatengen-
ezewa suruali hawataki kuachia mtindo.Ukipata 
ujauzito na jinzi ya ujauzito ipo ni mjamzito la-
kini anajinyima kula hataki anaogopa kula asije 
kunenepa anapojifungua pia anajinyima hataki 
kunenepa”alisema.
Alisema kwa upande wa watoto wa kiume 

pia kuna changamoto kwa sababu wanatumia 
dawa za kuongeza nguvu za kiume pindi  wan-
apobalehe  hadi 30.
“Kuna kijana wa kiume amebalehe anaanza 

kunywa viagra, vumbi la Kongo, supu ya pweza 
na alkasusu anakuwa amekwisha nguvu. Hebu 
angalia moyo huu  umeusisimua kwa dawa za 
kuongeza nguvu za kiume toka unaanza ujana 
mpaka miaka 35 utapata shida ya figo, shida 
ya moyo,” alisema Mtaka.
Naye Ofisa Lishe Mkoa wa Njombe, Bertha 

Nyigu,  alisema kuna changamoto kubwa ya 
udumavu kwa watoto chini ya miaka mitano.

TEA yatakiwa kuwafikishia mafunzo 
kuendeleza ujuzi Watanzania  wengi 

Na Gurian Adolf, KALAMBO

Mkuu wa mkoa wa Rukwa, Queen 
Sendiga, amemtaka Mkuu wa Wilaya 
ya Kalambo, Tano Mwera na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halimashauri 
ya wilaya hiyo, Shafii Mpenda, kuji-
tafakari kutokana na kushindwa ku-
kamilisha kwa wakati miradi ya afya 
inayotekelezwa wilayani hapa.

Sendiga, alitoa agizo hilo jana kwa 
nyakati tofauti alipofanya ziara ya 
kikazi kukagua miradi ya afya inay-
otekelezwa wilayani hapa pamoja 
na kuzungumza na wananchi ili 
kusikiliza na kutoa majibu kero zina-
zowakabili.

Alisema amekagua maendeleo ya 
ujenzi wa vituo vya afya vya Kanyezi 
kinachojengwa kwa gharama ya Sh. 
milioni 400, Legeza Mwendo kina-
chojengwa kwa Sh .mlioni 700 lakini 
bado havijakamilika.

Mkuu wa mkoa alivitaja vituo vya 
afya vingine kuwa Mwazye kinacho-
jengwa kwa Sh. milioni 500 pamoja 
na Hospitali ya Wilaya ya Kalambo 
inayojengwa kwa Sh. bilioni tatu am-
bavyo kwa pamoja vimeshatumia 
zaidi ya Sh. bilioni 4.6 lakini huduma 
bado hazijaanza kutolewa.

Alisema ujenzi wa vituo vya afya 
ulianza tangu mwaka 2018 na sasa ni 
miaka mitano haujakamilika na seri-
kali imekuwa ikitoa fedha na kwam-
ba amebaini kuwa tatizo ni viongozi 
na watendaji wa serikali ya wilaya 
kutosimamia vizuri.

“Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi 
lazima mkae chini na kujitafakari 
wilaya hii ina shida gani?, Kalambo 
kuna shida kubwa   miradi haika-
miliki kwa wakati. Siwezi kukubali 
kuona miradi inakwama wakati wa-
nanchi wanahitaji huduma,” alise-
ma.

Mkuu huyo wa mkoa alitoa siku 
14 kwa viongozi wa wilaya hiyo wa-
hakikishe huduma za afya zinaanza 
kutolewa kwenye vituo hivyo vya 
afya ili wajawazito na watoto wa-
pate huduma karibu na maeneo wa-
nayoishi. Kwa mujibu wa taarifa ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo 
iliyotiwa saini na Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji, Sunday   Wambura  vi-
tuo hivyo vilianza kujengwa mwaka 
2018 na mpaka sasa ni miaka mitano 
lakini havijakamilika na huduma 
bado hazijaanza kutolewa.

Naye Mganga Mfawidhi Kituo 
cha Afya Legeza Mwendo, Emma-
nuel Matinda, alisema changamoto 
kwenye miradi hiyo ya afya ni upa-
tikanaji wa fedha za ndani za hal-
mashauri ili kukamilisha kazi ndogo 
kama mifumo ya maji taka, umeme 
na jengo la upasuaji ili huduma zi-
anze kutolewa.

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeitaka Mamlaka ya 
Elimu Tanzania (TEA), kuhakiki-
sha mafunzo ya kuendeleza ujuzi 
yanawafikia Watanzania wengi 
nchini na imepongeza namna wanu-
faika wa mafunzo hayo walivyofani-
kiwa kuanzisha biashara zao.

Hayo yalisemwa jana na Naibu Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Omary Juma Kipanga, wakati wa 
kilele cha Maadhimisho ya Juma 
la Elimu ya Watu Wazima nchini 
yaliyofanyika  kwenye viwanja vya 
Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu  
Dar es Salaam (DUCE), Dar es Sa-
laam.

Mafunzo ya kuendeleza ujuzi 
yanafadhiliwa na Mfuko wa Kuende-
leza Ujuzi (SDF) na kusimamiwa na 
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) 
na mpaka sasa jumla ya watu zaidi 
ya 36,000 wameshanufaika nayo.

Akiwa kwenye banda la TEA, 

Naibu Waziri Kipanga alizungumza 
na wanufaika wa mafunzo ya Kuen-
deleza Ujuzi, Esther Shebe ambaye 
ni mkulima wa Uyoga jijini Dar es 
Salaam na Azalia Madege ambaye 
alipata mafunzo ya kuendesha na 
kutengeneza pikipiki za miguu miwi-
li na mitatu na kwa sasa ameajiriwa 
katika kampuni ya kuagiza na kuuza 
pikipiki ya Fekon kama fundi.

Naibu Waziri alielezea kufura-
hishwa na namna mafunzo hayo yal-
ivyowafikia wananchi wengi na ku-
mudu kuondokana na umaskini kwa 
kuanzisha biashara zao na kuagiza 
mafunzo hayo yawafikie watanza-
nia wengi kama sehemu ya kutatua 
changamoto ya ajira.

Kipanga alisema, serikali inafura-
hia mchango wa mfuko huo kwani 
vijana wengi watakaopata mafunzo 
kama hayo watajiajiri na kuajiri 
wenzao hali itakayosaidia kupun-
guza malalamiko ya ukosefu wa ajira 
nchini.

Mratibu wa Mfuko wa Kuendeleza 
Ujuzi (SDF), Masozi Nyirenda, alise-
ma SDF    ni sehemu ya Programu 
ya Kuendeleza Elimu ya Ujuzi na 
Mafunzo ya Stadi za Kazi zenye ku-
leta tija katika Ajira (ESPJ) na Mpan-
go Mkakati wa Kitaifa wa Kukuza 
na Kuendeleza ujuzi nchini (NSDS) 
ambayo inasimamiwa na (TEA) na 
inafadhiliwa na Serikali pamoja na 
Benki ya Dunia (WB).

Alisema, tangu kuanzishwa 
kwake, zaidi ya wananchi 36,870 wa-
menufaika na ruzuku ya Mfuko wa 
Kuendeleza Ujuzi  ili kuwawezesha 
kuajiriwa au kujiajiri wenyewe.

Nyirenda alisema, awamu ya 
kwanza ya SDF ilianza kutekele-
zwa    mwaka wa fedha 2018/2019 
ambapo Taasisi 15 zilifadhiliwa kwa 
jumla ya Sh.Bilioni 3.1 wakati katika 
awamu ya pili Taasisi 81 zimenufaika 
kwa ufadhili wa kiasi cha Sh.Bilioni 
9.7 zikitumika kuendesha programu 
za mafunzo ya ujuzi.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omary Juma Kipanga (katikati), akipokea zawadi kutoka kwa 
mnufaika wa Mfuko wa Kuendeleza Ujuzi (SDF), Esther Shebe, wakati wa kilele cha maadhimisho ya Juma la 
Elimu ya Watu Wazima nchini katika viwanja vya Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam (DUCE), mkoani 
Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Na Grace Gurisha 

MBUNGE wa Viti Maalum 
kupitia Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
Grace Tendega ameshind-
wa kuendelea kuhojiwa na 
mawakili wa chama hicho ka-
tika 

Mahakama Kuu Masijala Kuu 
kwa madai anaumwa mgongo.

Tendega, alidai hayo jana 
mbele ya Jaji Cyprian Mkeha 
wa Mahakama hiyo kupitia 
mawakili wake, Ipilinga Panya 
na Aliko Mwamanenge ka-
tika kesi kupinga kuvuliwa 
uanachama iliyofunguliwa na 
Mbunge wa Viti Maalum, Hali-
ma Mdee na wenzake 18.

Kutokana na taarifa hiyo, 
Hakimu Mkeha aliahirisha 
kesi hiyo hadi Novemba 3, 4, 
8 na 9 mwaka 2022 kwa ajili 
ya kuendelea kusikilizwa na 
kuhojiwa kwa Tendega kwa 

sababu Oktoba 13, 2022 haku-
maliza kuhojiwa na mawakili 
wa CHADEMA,

Jaji Mkeha pia alipanga 
kusikilizwa kwa kesi hiyo tena  
Desemba 6 na 7 mwaka 2022 
kwa ajili ya kuendelea na usiki-
lizwaji kwa sababu wabunge 
wengine wanne hawajahojiwa 
kuhusiana na viapo vyao wal-
ivyoviwasilisha mahakamani 
huko.

Awali, Tendega alidai  ma-
hakamani kuwa Katibu Mkuu 
wa chama hicho, John Mnyi-
ka alikwenda katika kikao 
chake akiwa na majina 10 ya 
wabunge wa viti maalum huku 
akipendekeza kwamba ka-
tika majina ya wateule lazima 
awapo Nusrat Hanje.

Alidai kuwa Novemba 7, 
2020 yeye kama kiongozi wa 

Baraza la Wanawake wa 
CHADEMA (BAWACHA) aliku-
wa kwenye kikao ambapo siku 

hiyo kulikuwa na vikao vingi 
vya kuchagua wabunge wa viti 
maalum.

Tendega alidai wakati wa-
naendelea na kikao hicho, ali-
ingia Mnyika akiwa na majina 
yake 10 ya wateule wa viti 
maalum huku akisisitiza ka-
tika wateule hao lazima awapo 
Nusrat Hanje kwa sababu yupo 
mahabusu, hivyo awapo ili 
aweze kutoka huko.

Hata hivyo, katika video am-
bayo imechezwa mahakamani 
huko, ilimwonesha Mnyika 
na Mwenyekiti wa Chama hi-
cho, Freeman Mbowe wakidai 
kuwa Kamati Kuu haikuwahi  
kupitisha majina 19 ya 
wabunge hao.

Huku Mnyika akidai kuwa 
Novemba 23, 2020 Hanje 
alitolewa mahabusu ili wa-
timize adhima yao ya kuap-
ishwa kwa Mbunge huyo No-
vemba 24, 2020.

Mdee na wenzake 18 wali-
fungua kesi hiyo Julai 21 mwa-
ka huu mahakamani huko dhi-
di ya CHADEMA, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi, wakipinga 
uamuzi wa Baraza Kuu la cha-
ma hicho kuwavua uanacha-
ma Mei 11, mwaka 2022.

Katika shauri hilo namba 36 
la mwaka 2022, wabunge hao 
pamoja na mambo mengine, 
wanaiomba mahakama hiyo 
ipitie mchakato na uamuzi huo 
wa Chadema kuwafukuza, ki-
sha itoe amri tatu.

Wabunge hao wanaomba 
mahakama itengue mchakato 
na uamuzi wa kuwavua uana-
chama, iwalazimishe CHADE-
MA kuwapa haki ya kuwasiki-
liza na amri ya zuio dhidi ya 
Spika na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) kutokuchukua hat-
ua yoyote mpaka malalamiko 
yao yatakapo amuriwa.

Watoto 11,500 
wafanyiwa ukatili  
nchini mwaka 2021
Na Sabato Kasika

WATOTO 11,499 walifanyiwa uka-
tili wa jinsia mwaka jana huku 5,899 
kati yao wakinajisiwa, hivyo jitiha-
da zaidi zinahitajika ili kukomesha 
vitendo hivyo nchini.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima ali-
bainisha hayo juzi alipozindua jengo 
la ofisi ya Kituo cha Sauti ya Jamii 
Kipunguni jijini Dar es Salaam.

Kituo hicho kinajishughulisha na 
vita dhidi ya vitendo vya ukatili wa 
kijinsia kwenye jamii, sasa kime-
jenga ofisi yenye thamani ya Sh. 
milioni 11 iliyozinduliwa na waziri 
huyo.

“Takwimu za mwaka jana zinao-
nyesha kuwa jumla ya watoto 
11,499 walifanyiwa ukatili, ambapo 
5,899 walibakwa, lakini asilimia 
60, yaani zaidi ya nusu walibakwa 
majumbani kwao na ndugu zao,” 
alisema Dk. Gwajima.

Waziri huyo alifafanua kuwa wato-
to 1,114 walilatiwa huku asilimia 60 
wakiwa wamelawitiwa majumbani 
mwao na asilimia 40 walilawitiwa 
njiani wakienda shuleni katika 
magari ya shule, shuleni au maeneo 
mengine.“Hapa ukigawanya kwa 
mwezi sasa, wastani ni kwamba 
waliobakwa ni 491, waliolawitiwa ni 
93, lakini unaambiwa kwamba hao 
wote wengi hawakutoa taarifa se-
hemu yoyote, bali ni asilimia 12 tu 
waliotoa taarifa,” alisema.

Waziri huyo alisema zimeten-
genezwa kamati za ulinzi dhidi ya 
ukatili wa kijinsia ambazo ni kamati 
za jamii na ziko kwenye mpango wa 
serikali wa mwaka 2017 hadi 2022 
ambao unaendelea kwa miaka min-
gine mitano.

“Miongoni mwa kamati hizo ni hii 
ya Kipunguni, nimekuja kuitem-
belea, mimi si waziri wa kusoma 
karatasi, ni waziri wa jamii, ninafua-
tilia maendeleo ya jamii na ustawi 
wa jamii, niyashike, niyapapase na 
niyashuhudie,” alisema.

Waziri huyo alisema hawezi kukaa 
ofisi wakati anasikia kuna taarifa 
za kushamiri kwa ukatili ikiwamo 
kuuawa kwa baadhi ya watu kwe-
nye jamii, watoto, wanawake na 
wanaume wakifanyiwa ukatili wa 
kijinsia.

Aliongeza kuwa wizara hiyo im-
eundwa kutetea watoto na kuna 
mabaraza yao, madawati ya ulinzi 
wa watoto shuleni na nje ya shule, 
huku akiahidi kuzunguka maeneo 
mbalimbali kukagua kama yana-
fanya kazi.

“Tutafanya kazi hata katika ma-
jumba ya watu, tukikukuta unamka-
tili mtoto tunashughulika na wewe 
huko huko na kisha tunakufikisha 
kwenye vyombo vya sheria, ili ku-
komesha vitendo hivi katika jamii,” 
alisema. Akizungumzia ujenzi wa 
ofisi ya Kituo cha Sauti ya Jamii, 
Diwani wa Kipunguni, Steven Mushi 
alisema walinunua kiwanja kwa Sh. 
milioni tano kisha ujenzi ukagha-
rimu Sh. 6.9.

“Ununuzi wa kiwanja na ujenzi 
tumetumia Sh. milioni 11.9, tumez-
ingatia ujenzi wa gharama na nafuu 
ambapo jengo lina chumba cha ofisi 
na cha kutolea mafunzo ya ufundi 
cherehani na mengine ya ujasiri-
amali,” alisema Mushi.

Mgongo wamkwamisha 
mbunge kuhojiwa kortini

Mkaguzi Mkuu wa Ndani 
Benki ya NMB, Benedic-
to Baragomwa (wa tatu 
kushoto), akikabidhi kiti 
kama ishara ya msaada 
wa viti 50 na meza 
50 vyenye thamani 
ya Sh.  Milioni 5 kwa 
Makamu Mkuu wa shule 
ya sekondari Mzumbe, 
Edwin Matenga (wapili 
kulia), wakati wa maha-
fali ya 62 ya shule hiyo, 
mkoani Morogoro juzi.  
Wengine ni Mkuu wa 
mkoa wa Tanga, Omari 
Mgumba (kushoto), 
Mwakilishi wa  wazazi 
wa wahitimu na Meneja 
wa benki hiyo tawi la 
Wami, Harold Lambileki 
na (kulia) ni Diwani wa 
kata ya Mzumbe, God-
frey Lumungoro. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

NMB kuendelea kuipiga jeki serikali sekta elimu
Mwandishi Wetu,  
MOROGORO

UONGOZI wa Benki ya NMB 
umesema umekuwa ukiwajibika 
kwa jamii kila mwaka ikiwa ni 
sehemu ya mikakati yake ku-
saidiana na serikali kuweka maz-
ingira bora ya kufundishia na 
kujifunzia kwa kutoa msaada wa 
vifaa vya elimu katika shule za 
msingi na sekondari nchini.

Akizungumza katika mahafali 
ya 62 ya Shule ya Sekondari ya 
Wanafunzi Wenye Vipaji Maal-
um Mzumbe mkoani hapa, Mk-
aguzi Mkuu wa Ndani wa Benki 
ya NMB, Benedicto Baragomwa 
alisema jana kuwa benki hiyo 
imekuwa ikitoa vifaa mbalim-
bali kusaidia sekta ya elimu kila 
mwaka ili kuiunga mkono seri-
kali kuboresha sekta hiyo.

Baragomwa alisema, benki 
hiyo imekabidhi viti 50 na meza 
50 vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni tano shuleni Mzumbe katika 
mahafali hayo ili kukabiliana na 
shida upungufu wa meza na viti 
kwa wanafunzi darasani.

“NMB imekuwa ikishirikiana 
na serikali katika kuweka maz-
ingira bora ya kusomea na ku-
fundishia kwenye sekta ya elimu 
nchini na leo ( jana) Mzumbe Se-
kondari tumekabidhi viti 50 na 
meza 50 ili kukabiliana na shida 
ya upungufu wa vifaa hivyo na 
tupo katika mipango ya kuleta 
kompyuta hapa,” alisema Barag-
omwa.

Kaimu Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Mzumbe, Edwin Maten-
ga alisema shule hiyo imekuwa 
ikishika nafasi tofauti tofauti ka-
tika shule 10 bora za sekondari 

katika matokeo ya kidato cha 
pili, nne na sita.

“Wanafunzi katika matokeo ya 
mitahani ya taifa kidato cha pili, 
nne na sita wamekuwa wakifan-
ya vizuri kwa kuwa katika shule 
10 bora na tunashukuru Benki 
ya NMB kutoa msaada ya viti 
50 na meza 50 kwa kutufadhili 
na umesaidia kuondoa changa-
moto kubwa ya thamani hizi,” 
alisifu.

Matenga alisema licha ya ma-
fanikio ya kitaalumu, kumekuwa 
na shida ya miundombinu ku-
kaa ikiwamo vyoo, uchakavu 
wa nyumba za watumishi na  
kipindi cha masika kuwa na 
wasiwasi.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Omari Mgumba ambaye ni 
mmoja wa wazazi wa wanafunzi 
wanaotarajia kuhitimu elimu 

ya sekondari katika shule hiyo 
mwaka huu, alisema baada ya 
kumalizika kwa mahafali hiyo, 
wanafunzi wana wajibu sasa wa 
kufanya maandalizi kwa ajili ya 
mtihani wa taifa kidato cha nne.

“Nimekuja kwenye haya ma-
hafali Mzumbe Sekondari kama 
mzazi na niwapongeze uongozi 
wa Benki ya NMB kutumia ma-
hafali hayo kutoa msaada wa viti 
na meza na hii ni fahari kwa seri-
kali tasisi hii inaposaidia kutoa 
vifaa vya elimu katika shule 
za sekondari na msingi hapa 
nchini,” alipongeza Mgumba.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Serikali (CAG) kwa 
Mwaka 2020/21, mbali na mam-
bo mengine, imeangazia uhaba 
wa miundombinu, samani na 
watumishi katika shule za msingi 
na sekondari nchini.

KESI KINA MDEE:
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Na Augusta Njoji, DODOMA

 
KAMATI ya Bunge ya Uwekezaji 

na Mitaji ya Umma (PIC), imetaka 
serikali kuliwezesha kibajeti Shiri-
ka la Utafiti wa Maendeleo ya Vi-
wanda Tanzania (TIRDO), ili kutimi-
za majukumu yake kwa ufanisi na 
kuondokana na kutumia sehemu ya 
maabara yake kama ofisi.
Akizungumza jana baada ya ku-

kutana na shirika hilo, Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Jerry Silaa, alise-
ma: “Ukienda TIRDO pale Msasani 
(dar es Salaam) hata ofisi hawana 
wanazotumia sasa zilipaswa kuwa 
maabara. Wamekuwa  wakiomba 
fedha za maendeleo kwa ajili ya 
ujenzi wa ofisi,” alisema.
Silaa alisema mwaka huu wam-

etengewa Sh. milioni 650 lakini ni 
muhimu serikali kuongeza nguvu 
kwenye shirika hilo.
Kadhalika, alisema serikali kama 

ina nia ya kusaidia ukuaji wa sekta 
zote kupitia viwanda ni muhimu 
kuliwezesha kibajeti shirika hilo.
“Unapuzungumzia kilimo cho-

chote nchi hii bado inauza mazao 
ghafi nje ya nchi kama pamba, ko-
rosho, bila kuwa na TIRDO unaon-
doa chachu ya uanzishaji viwanda 
nchini,” alisema.
Pia, alisema kamati inaona TIRDO 

ni roho ya kujenga uchumi wa 
viwanda na kushauri serikali ku-
wekeza kwa kiasi kikubwa kwenye 
shirika hilo.
Alisema shirika hilo lilisaidia 

ujenzi wa viwanda vya serikali 
ambapo majukumu yake makubwa 
ni kufanya utafiti wa teknolojia 
zinazotumika viwanda.
“Katika dhamira ya kuleta map-

induzi ya viwanda shirika lilifanya 
utafiti wa viwanda mbalimbali 
ikiwamo cha kiwanda cha ngozi 
Kilimanjaro, kiwanda cha mazao 
mchanganyiko,”alisema.

Bunge lataka serikali kuiwezesha TIRDO

Na Martha Sambo, IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa, Mohamed 
Moyo,  ametoa siku saba kwa kampuni 
za pembejeo za kilimo wilayani hapa 
kuwapa mawakala mbolea ya ruzuku ili 
wakulima wapate kwa wakati.

Mkuu huyo wa wilaya alitoa agizo hilo 
juzi alipokuwa akizungumza na wawak-
ilishi wa kampuni hizo zilizopata kibali 
cha kusambaza mbolea kwa mfumo wa 
ruzuku.

Moyo alisema hadi Jumatano ijayo, 
kampuni hizo ziwe zimeanza kutoa 
mbolea hizo kwa mawakala.

“Mtuambie kampuni kama mmeshind-
wa kazi haraka na mimi nawapa leo ( juzi) 
hadi Jumatano muwe mmeshapeleka 
mbolea kwa mawakala ili wazifik-
ishe kwa wakulima maana lazima mtii 
makubaliano mliyoingia na serikali,” 
alisema.

Moyo alifikia hatua hiyo baada ya 

mawakala wa mbolea za ruzuku kuz-
ilalamikia kampuni zilizoingia mka-
taba na serikali kutoa mbolea za ruzuku 
kwa mawakala zinazotakiwa kuwafikia 
wakulima kwa bei ya ruzuku.

Wakizungumzia mfumo wa uuzaji wa 
mbolea kwa mfumo wa ruzuku, wawak-
ilishi wa kampuni za mbolea zilizopewa 
kibali na serikali kuuza mbolea hizo wal-
isema  wana hofu kutolipwa pesa zao 
na serikali huku wakishauri serikali ku-
waongezea fedha ndipo waagize mbolea 
hizo nje ya nchi.

Lwiza Mchilasi, mmoja wa wauzaji 
wa mbolea hizo alisema: “Kutokana na 
madeni ya nyuma serikali kushindwa 
kulipa, kampuni nyingi zinaogopa kutoa 
mbolea hizo. Tatizo ni mfumo yaani mad-
eni ya nyuma, lakini wakala akija na ana 
vigezo tunamhudumia kama kawaida. 
Kuna haja ya serikali kulitazama hili  
kwa upya ili kampuni ziwe na imani 
nayo.”

DC atoa siku saba 
kampuni kutoa mbolea

Barabara ya mchepuko inayopita juu ya daraja la magari eneo la Mbezi Mwisho Man-
ispaa ya Ubungo, Dar es Salaam, ikionekana kukamilika ambapo inatarajiwa kupun-
guza msongamano wa magari katika Barabara ya Morogoro. PICHA: SABATO KASIKA



Jumamosi Oktoba 22, 20226
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TIMU ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya miaka 17 maaru-
fu kwa jina la Serengeti Girls leo wanatarajia kushuka dimbani kuwak-
abili Colombia katika mechi ya hatua ya robo fainali ya michuano ya 
Kombe la Dunia (U-17), ambayo mwaka huu inafanyika nchini India.

Serengeti Girls ilitinga hatua hiyo baada ya kumaliza katika nafasi ya 
pili kwenye Kundi D, ikiwa na pointi nne mkononi, nyuma ya vinara, 
Japan waliojikusanyia alama tisa.

Wawakilishi hao wa Tanzania na Afrika Mashariki na Kati, walianza 
michuano hiyo kwa kupokea kichapo cha mabao 4-0 kutoka kwa ma-
bingwa watetezi wa mashindano hayo, Japan halafu ikapata ushindi 
wa magoli 2-1 dhidi ya Ufaransa na mchezo wake wa mwisho wa hatua 
ya makundi ililazimisha sare ya bao 1-1 dhidi ya Canada.

Timu hiyo inayofundishwa na Kocha Mkuu, Bakari Shime, si tu im-
eweka historia ya kufuzu fainali hizo kwa mara ya kwanza, lakini  im-
eendelea kufanya vyema kwa kufanikiwa kutinga hatua ya robo fainali 
kwa kuwaondoa vigogo, Ufaransa na Canada ambazo zimekuwa na 
uzoefu na kushiriki mashindano hayo mara kwa mara.

Kufanya vizuri kwa timu hiyo ni kielelezo cha maandalizi mazuri 
na ya muda mrefu ambayo wameyapata wachezaji wa kikosi hicho 
ambacho kilianza kampeni yake kwa kuwaondoa Eritrea, Burundi na 
baadaye Cameroon.

Wakati wanacheza mechi ya mwisho ya kusaka tiketi ya kushiriki 
fainali hizo, Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia, 
aliwataka wachezaji wa timu hiyo kwenda kupambana bila woga kwa 
sababu wanakutana na nyota wenzao chipukizi, na hawaendi kuvaana 
na Samuel Etoo na wengineo waliowahi kuibeba Cameroon kwenye 
michuano mbalimbali.

Kiongozi huyo aliwahamasisha wachezaji waende katika fainali hizo 
kama washindani na si wasindikizaji, akiamini maandalizi waliyofanya 
kwa muda mrefu yanaweza kuwapatia matunda mazuri, jambo am-
balo limetimia kwa kiwango cha juu.

Mafanikio ya Serengeti Girls hayajatokana na maandalizi ya zimam-
oto, bali yametokana na nguvu kubwa iliyowekwa na serikali ambapo 
ilishiriki kikamilifu kuhakikisha wanaweka kambi kwenye hoteli nzuri 
hapa nchini, kuanzia Dar es Salaam, Zanzibar na Karatu, kwa nyakati 
tofauti. Lakini pia serikali ilihakikisha timu hiyo inakwenda Uingereza 
kuweka kambi maalumu na baadaye kuelekea India kwenye michua-
no hiyo huku wachezaji na benchi la ufundi wakiwa na vifaa vya ma-
zoezi vyenye ubora. Ikiwa huko pia ilipata nafasi ya kucheza mechi 
mbalimbali za kirafiki.

Mabinti hao wamefanya kile ambacho taifa ilikitarajia na ilikuwa ni 
ndoto ya kuona siku moja Tanzania inapata heshima kupitia mchezo 
wa soka kama ilivyowahi kutamba kwenye riadha na ngumi.

Ili kuwahamasisha wachezaji wengine chipukizi, huu ni wakati wa 
serikali kuwapatia zawadi ambazo zitawasaidia sasa wakiwa bado 
wachezaji, lakini pia hata pale watakapomaliza kusakata kandanda.

Kama ambavyo umri wao unawatambulisha, huu ni wakati wa seri-
kali na wadau kuhakikisha nyota hao wanapata nafasi ya kuendele-
zwa kielimu kwa wale wanaosoma shule za sekondari na ambao wam-
emaliza pia kugharamiwa kujiunga na elimu ya juu kwa faida ya hapo 
baadaye.

Ni ukweli kwamba historia iliyowekwa na Serengeti Boys haitafutika, 
licha ya nyota hao kupatikana katika mazingira magumu, wametoka 
katika ligi yenye changamoto ya kukosa udhamini mnono au kwenye 
mashindano ya shule ambayo yanafanyika katika mikoa mbalimbali.

Wakati umefika kwa taasisi na makampuni mbalimbali kuwekeza 
katika soka la wanawake kwa sababu matunda na mafanikio yake ya-
meshaonekana, heshima na historia yao itaendelea kubakia kwenye 
kumbukumbu mbalimbali ndani na nje ya Tanzania.

Kila la kheri Serengeti Girls katika mechi ya leo dhidi ya Colombia, 
kila la kheri Tanzania ya Rais, Samia Suluhu Hassan.

Tunataka kandanda safi, 
uchezeshaji bora ‘dabi’ 

 Muungwana Lazima Nilonge

Serengeti Girls wanahitaji
heshima, zawadi maalum
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KWA mara nyingine tena, kesho mashabiki wa 
soka Tanzania na Afrika nzima, watashuhu-
dia mechi ya watani wa jadi nchini, Simba na 
Yanga utakaochezwa kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam.

Mechi hii mara nyingi huvuta hisia za 
mashabiki wengi ambapo kabla kunakuwa na 
shamrashamra na tambo za hapa na pale, ili 
mradi tu kusherehesha mechi hiyo.

Imekuwa ni utamaduni wa enzi na enzi kila 
timu hizo zinapokutana kunakuwa na mbwem-
bwe nyingi, tambo, vituko vya kila aina kiasi 
kwamba hata wale ambao si mashabiki wa 
soka au wafuatiliaji, wanatambua kama kuna 
mechi hiyo. 

Ingawa kwa miaka ya hivi karibuni ‘dabi’ hiyo 
imeonekana kama haina vishindo kama miaka 
ya 1970, 1980 na mwanzoni mwa miaka ya 
1990, lakini ukweli unabaki pale pale kuwa ni 
huwa ni moja kati ya mechi zinazovuta hisia na 
kufuatiliwa zaidi na mashabiki wengi Ukanda 
wa Afrika Mashariki.

Mazingira ya mechi ya kesho ni kwamba Yan-
ga inaingia uwanjani ikiwa imetolewa kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, huku 
Simba ikiwa imetinga kwenye hatua hiyo.

Hii inawafanya baadhi ya wachambuzi wa 
soka kuona kama Yanga ni kama wataingia 
wamenyo’ong’onyea, huku wenzao wakiingia 
wakiwa na nguvu.

Kwa upande wa pili ni kwamba Yanga itain-
gia kwenye mechi hiyo ikiwa inajiamini kwani 
kwa misimu ya hivi karibuni imekuwa ikiifunga 
Simba hata kama ikiwa kwenye kiwango duni.

Mara nyingi Simba imekuwa ikitoa sare. 
Mara ya mwisho Simba kuifunga Yanga kwenye 
mechi ya Ligi Kuu ni Februari 16, 2019 bao 1-0 
lililofungwa na Meddie Kagere.

Kwenye mechi za jumla, Simba mara ya 
mwisho kuifunga Yanga ilikuwa ni Julai 25, 
2021, Kombe la FA, Uwanja wa Lake Tanganyi-
ka Kigoma, bao la Thadeo Lwanga.

Ramadhani Kayoko ametangazwa kuwa ndi-
ye atakayesimama katikati kuamua mechi hiyo, 
huku mwamuzi msaidizi namba moja akiwa ni 
Mohamed Mkono na Janeth Balama atakuwa ni 
mwamuzi namba mbili.

Si mara ya kwanza kwa mwamuzi huyo 
kuchezesha mechi za ‘dabi’ na kwa kiasi kikub-
wa ndiye mwamuzi pekee ambaye ameoneka-
na kuimudu kwa kiasi chake.

Hata hivyo haiondoi tahadhari au ushau-
ri kwa Kayoko na wenzake wanaokwenda 
kuichezesha mechi hiyo.

Kwanza kabisa wanachotakiwa kufanya ni 
kuitawala mechi na wachezaji wenyewe na si 
kutawaliwa.

Kuna baadhi ya waamuzi hukubali hata ku-
sukumwa na wachezaji, lakini cha ajabu wame-
kuwa hawaonyi wachezaji hata kwa kadi ya 
njano.

Tunaona kwa wenzetu nje ya nchi, mchezaji 
kumgusa hata mwamuzi ni kosa kubwa.

Kwenye mechi kama hii ya ‘dabi’ ambapo 
wakati mwigine wachezaji hupatwa na jazba, 
mwamuzi anatakiwa yeye mwenyewe kuwa 
na kazi ya kuwatuliza au kushusha presha za 
wachezaji, wacheze soka la ushindani, kuvutia 
na kufurahisha mashabiki na si kusukumana 
au kuchezeana rafu.

Mara nyingi baadhi ya wachezaji hupatwa 
na jazba au hasira kutokana na mwamuzi 
mwenyewe kuwa na presha zaidi kuliko hata 
wachezaji wenyewe kwenye pambano.

Kayoko hatakiwi kuachia rafu zisizo na 
msingi wowote kwa kuhofia kutoa kadi, kwani 
tumeona mara nyingi waamuzi wanaofanya 
hivyo mwingine akirudishia pia anashindwa ku-
chukua hatua kwa sababu ya kwanza aliachia. 
Hii ndiyo inakuwa imewaingia wachezaji kwe-
nye kuchezeana ubabe na mwamuzi kushind-
wa kuchukua hatua. Jambo hili lilikemewa hata 
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi, Almasi 
Kasongo hivi karibuni akiwashangaa waamuzi 
kutokuwa na ujasiri uwanjani.

Pia Kayoko anatakiwa aiache mechi yenyewe 
iamue mshindi na si kutaka uwiano sawa, timu 
kama haipo vizuri kwa siku hiyo ifungwe idadi 
yoyote ya mabao na si kuonekana kuibeba timu 
ambayo inayoonekana inazidiwa kwa kuhofu 
kulaumiwa na mashabiki wao. Kama waamuzi 
wanachezesha haki na kuna timu siku hiyo hai-
ko vizuri, ifungwe kutokana na udhaifu wao ili 
itakaporejea mazoezini ijisahihishe na si kua-
mua kuilinda ili isifungwe mengi.

Tunataka mechi ikiisha mashabiki wauzun-
gumzie mpira na wachezaji si mapungufu ya 
waamuzi.

Tukumbuke kuwa Ligi ya Tanzania kwa sasa 
inatazamwa sehemu mbalimbali nje ya nchi, 
kwa hiyo wanaotazama soka, huwa wanaanga-
lia pia uchezeshaji wa waamuzi.

Na Adam 
Fungamwango
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habari kitaifa

Kasi ya ukuaji NMB yawakosha wateja,
waongezeka kwa zaidi ya asilimia 500

KABWELA

Wachuuzi wa samaki wakisubiri wateja katika eneo la Ukonga Banana, jijini Dar es Salaam jana. Samaki mmoja 
anauzwa kwa bei ya 5,000/- hadi 30,000/- kulingana na ukubwa wake. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

WATEJA wa Benki ya NMB 
wamekiri  kuvutiwa   na 
mafanikio yake kiutendaji 
hasa kasi ya ukuaji wake am-
bayo wengi wamesema ni  
sababu ya wao kuendelea 
kuwa waaminifu kwa benki 
hiyo.

Kwa kuzingatia hilo, wateja 
hao wamesema msimu huu 
wanasherehekea Wiki ya Hu-
duma kwa Wateja Duniani 
kwa kutambua pia mchango 
wa benki hiyo na huduma 
zake kwenye mafanikio yao 
na maendeleo ya taifa kwa 
ujumla.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti kwenye hafla 
ya maadhimisho hayo zi-
lizoandaliwa na benki hiyo 
kote nchini,  wameishukuru 
benki hiyo kwa huduma bora 
na  bunifu    za kisasa. Pia 
wameipongeza kwa uimara 
wake na kusema kuenziwa na 
NMB imekuwa ni sehemu ya 
maisha yao na benki hiyo.

“Kwetu hii sherehe pia ni 
kwa ajili ya kutambua ma-
fanikio ya NMB, uwezo wake 
mkubwa kifedha na uimara 
ilionao kiutendaji na kiuende-
shaji,” mwakilishi wa wateja 

wa tawi la Mlimani City, Shillah 
Mbogo, alisema hivi karibuni 
wakati Kanda ya Dar es Sa-
laam ya NMB iliposherehekea 
huduma.

Huko Babati mkoani Man-
yara, wateja wa NMB walisema 
benki hiyo inafanikiwa pia 
kwa sababu ya kuaminiwa na 
watu wengi, kitu kinachoifan-
ya kuongoza kwa idadi ya wa-
teja ambapo sasa hivi ni zaidi 
ya wateja milioni nne.

Kwa mujibu wa Aika Lema, 
NMB inawavutia wengi kuto-
kana na uwekezaji wake ende-
levu kwenye miradi ya kijamii 
na ufadhili wa shughuli za ju-
muiya mbalimbali kama ilivyo-
fanya siku kanda ya kaskazini 
kuadhimisha huduma kwa 
wateja.

Kupitia Mkuu wa Huduma 
Shirikishi, Valence Mtongole, 
NMB ilimkabidhi Mkuu wa 
Mkoa wa Manyara, Makon-
goro Nyerere, vifaa vya ujenzi 
vyenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 22.

Ofisa huyo alisema kwao 
Wiki ya Huduma kwa Wateja 
ni zaidi ya kuwaenzi watu wa-
naoifanya NMB kuwa benki 
kubwa kuliko zote nchini 
kwani pia ni nafasi ya kupata 
maoni kuhusu huduma zao na 

jinsi inavyoendeshwa.
“Mimi mrejesho wangu 

kwenu kama kiongozi na mte-
ja ni kwamba NMB ni mdau 
mkubwa wa maendeleo wa 
mkoa wetu,” Makongoro alise-
ma baada ya kupokea mchan-
go wa mabati 600.

Aika, ambaye ni mfanyakazi 
wa kampuni ya Mati Super 
Brands Ltd, alisema NMB ni 
benki pendwa inayoweka ma-
slahi ya wateja mbele lakini 
pia inayofuatiliwa kwa karibu 
sana.

“Inapopata faida tunajua, 
mapato yake yanaeleweka 
na mali zake zote ziko wazi.  
Kiufupi, huwezi kukwama 
ukiwa mteja wa NMB, kwa 
hiyo kuwa na msingi mpana 
wa wateja kwake  ni rahisi,” 
alibainisha.

Takwimu rasmi zinaonyesha 
kuwa wateja zaidi ya milioni 
nne iliyonao NMB sasa hivi ni 
ongezeko la zaidi ya asilimia 
566 ya idadi ya iliyoanza nao 
biashara. Pia inajivunia uk-
wasi wa zaidi ya Sh. trilioni 
nane ukiliganisha na mizania 
yenye ukubwa wa Sh. bilioni  
kadhaa mwaka 1997 ilipoan-
zishwa.

Kuna wakati NMB ilikuwa na 
matawi 97 tu. Sasa hivi yame-

fikia 228 yakichochea kukua 
kwake na kujiimarisha sokoni 
ambako pia ina ATM zaidi ya 
800 na mawakala takribani 
15,000.

“Nimekuwa mteja wa NMB 
tangu mwaka 2012 na tume-
kua pamoja. Nilipoanza ku-
kopa nilipata TZS milioni 10 
lakini sasa hivi nina sifa ya ku-
kopa hadi TZS milioni 150,” ali-
bainisha mteja mwingine wa 
NMB Babati, Lydia Yahani Ka-
saini, ambaye ni Mkurugenzi 
wa Lemmy Enterprises.

Mikopo jumla ya NMB ilifikia 
Sh. trilioni 4.8 mwaka jana hii 
ikiwa ni mara mbili zaidi ya 
ukopeshaji wa mwaka 2015. 
Aidha, NMB imekuwa inafan-
ya vizuri kuhamasisha upa-
tikanaji wa amana za wateja 
ambazo sasa hivi ni zaidi ya Sh. 
trilioni saba.

Mwenyekiti wa Wajasiriama-
li wa Manyara, Ali Said Msuya, 
alisema yeye ni miongoni mwa 
wateja wanaovutiwa na jinsi 
NMB inavyotengeneza faida 
kubwa na kurudisha sehemu 
yake kwa jamii.

Kati ya mwaka 2015 na 2021, 
faida iliyopata NMB baada ya 
kodi ilipaa kwa zaidi ya asil-
imia 93 kutoka Sh. bilioni 150 
hadi Sh. bilioni 290. 

Na Marco Maduhu, KISHAPU

GETRUDA Paul (34), mkazi wa 
Kitongoji cha Mwamala, Kijiji 
cha Igumangobo, Kata ya Idukilo, 
Tarafa ya Mondo wilayani Kishapu 
mkoani Shinyanga, ameuawa na 
mumewe George Mahona (38) kwa 
kuchomwa na kitu chenye ncha 
kali sehemu mbalimbali za mwili 
ikiwamo kifuani na shingoni, chan-
zo kikitajwa wivu wa mapenzi.
Mume huyo anadaiwa kutekeleza 

mauaji hayo Oktoba 19 mwaka huu 
majira ya saa moja asubuhi katika 
kijiji hicho akimtuhumu mke wake 
kuwa na uhusiano wa nje ya ndoa 
kisha naye kujinyonga kutumia 
chandarua.
Akithibitisha kutokea kwa tukio 

hilo, Kaimu kamanda wa Polisi 
Mkoa Shinyanga, Leornard Nyan-
dahu alisema taarifa walizozipata 
ni kuwa wanandoa hao walikuwa 
na mgogoro ambao mwanaume 
alikuwa akimtuhumu mke wake 
kuchepuka na mwanaume mwing-
ine ndipo akafikia uamuzi wa kum-
shambulia mpaka kumuua.
“Tulipata taarifa ya tukio la 

mauaji ya Getruda Paul, aliyeuawa 
na George Mahona, ambaye ni 
mumewe kwa kumtuhumu mkewe 
kuchepuka na mwanaume mwing-
ine ambaye hajajulikana. Baada ya 
kufanya mauaji hayo, mtuhumiwa 
huyo alichukua uamuzi wa kujiua 
kwa kujinyonga na kamba ya 
chandarua,” alisema Nyandahu.
Alibainisha kuwa miili yote ili-

fanyiwa uchunguzi katika Hospitali 
ya Serikali Wilayani Kishapu na 
imekabidhiwa kwa ndugu zao kwa 
ajili ya taratibu za mazishi.
Alitoa wito kwa wanandoa wan-

apokuwa na migogoro watafute 
sehemu ya ufumbuzi wa mata-
tizo yao na siyo kukaa kimya na 
mwisho wa siku wanajichukulia 
sheria mkononi na kusababisha 
mauaji.
Vilevile, Nyandahu alitoa wito 

kwa wananchi kuacha kujichukulia 
sheria mkononi huku akibainisha 
mpango mkakati wa Jeshi la Polisi 
kuwa hatua za kisheria zitachuku-
liwa kwa yeyote atakayevunja 
sheria huku upelelezi wa tukio hilo 
ukiendelea ili kubaini undani wake.

Amuua mke 
wake  kisha 
kujinyonga
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NBAA yataja sababu wahasibu wengi kufeli

Puma Energy yazindua toleo la gesi
Na Mwandishi Wetu

  KAMPUNI ya Puma Energy 
Tanzania Limited inayotoa hu-
duma ya nishati nchini imezin-
dua toleo lake la gesi ya ‘Lique-
fied Petroleum’ (LPG) jijini Dar es 
Salaam.

 Pia  imezindua ubunifu wake 
wa “PumaGas App” katika war-
sha na mafunzo kwa wafanyabi-
ashara wake wa jiji hilo, ili kuo-
nyesha jinsi inavyotoa urahisi 
kwa watumiaji na wasambazaji, 
huku ikiwahudumia watumiaji 
wengi zaidi kwa kutoa upati-
kanaji wa nishati ya gesi.

  Katika mafunzo hayo, wa-
fanyabiashara wengi walieleza 
kuwa ni jambo la kutia moyo 
kuona juhudi za Puma Energy 
za kuunga mkono lengo la kutoa 
huduma ya nishati ya gesi nchini 
Tanzania kwa kuanzia na Dar es 

Salaam, na baadaye kuenea ka-
tika mikoa mingi zaidi nchini.

Akizungumza katika warsha 
hiyo, Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Puma Energy Tanzania, 
Lameck Hiliyai, alisema Tanza-
nia ni sehemu ya soko muhimu 
la kampuni hiyo na imejitolea ku-
changia matarajio ya ukuaji wa 
nchi. “Serikali imeona ongezeko 
kubwa la matumizi ya LPG katika 
miaka kumi iliyopita, sekta hiyo 
imeshuhudia ukuaji wa uagizaji 
wa bidhaa kutoka nje ya nchi 
kwa wastani wa zaidi ya asilimia 
20 mwaka hadi mwaka kuanzia 
2017 hadi 2021. 

“Ni dhahiri matumizi ya 
LPG nchini Tanzania pia ya-
meongezeka na kukua kwa kasi 
kwa miaka. Zaidi ya hayo, kuto-
kana na kuendelea kwa maende-
leo ya kiuchumi nchini Tanzania 
na kuongezeka kwa mwamko wa 

LPG kama njia bora zaidi ya kuni 
na mkaa, inatarajiwa kuendelea 
kukua hadi viwango vya juu zaidi 
mijini na vijijini. Kwa kuwa Pum-
aGas sasa iko sokoni, itaunga 
mkono azma ya serikali ya Tan-
zania ya kuongeza matumizi ya 
LPG kote nchini,” alisema.

  Aidha alisema kuwa kam-
puni hiyo, imepanga kuende-
lea kuwekeza katika mtandao 
wake wa vituo vya rejareja na 
kupanua huduma zake kwa wa-
teja na mafunzo hayo yanaakisi 
dhamira ya kuboresha ufikiaji wa 
suluhu  za kutoa huduma ya gesi 
safi kote nchini.

  “Pumagas App ni huduma 
bora kabisa ambayo itarahisisha 
huduma kwa watumiaji wengi 
na itarahisisha maisha ya kila 
mtu kwani imeundwa ili ku-
warahisishia watumiaji wa gesi 
ya kupikia ambapo wateja wetu 

wanaweza kuagiza gesi moja 
kwa moja kwa simu zao kupitia 
msimbo wa USSD au kwa kupa-
kua programu ya PumaGas ili 
kurahisisha upatikanaji wa gesi 
ya kupikia kuliko hapo awali,” 
Alisema.

  Alifafanua kuwa wazo hili 
bunifu lilitokana na azma yao ya 
kuunda suluhisho ambalo lita-
wawezesha watumiaji wa LPG 
kupata gesi yao ya kupikia kwa 
urahisi wao, kwa wakati na vile 
vile kuwafikia nyumbani  bila 
malipo.

  “Tumehakikisha tunakuwa 
na wafanyabiashara wakubwa 
katika mkoa wa Dar es Salaam 
kwa ajili ya kuhudumia nyumba 
mbalimbali katika maeneo mbal-
imbali na baadae mwaka huu 
mtandao wetu utakua mikoa 
mingi zaidi ili kuhudumia kote 
nchini,” alifafanua.

Benki yakabidhi  
msaada madawati 100
Na Mwandishi Wetu, TANGA

KAMPENI ya ugawaji wa madawati 
1,000 inayoendeshwa na benki ya 
Exim Tanzania katika mikoa mbal-
imbali nchini, imeonyesha mafanikio 
makubwa huku ubora wa madawati 
hayo ukiwavutia wakuu wa mikoa 
waliopokea, akiwamo wa Tanga, 
Omary Mgumba.
Akizungumza baada ya kupokea 

madawati 100 yaliyotolewa na 
benki hiyo kwa ajili ya mkoa huo 
juzi, Mgumba pamoja na kuonyesha 
kuvutiwa zaidi na ubora huo, alisema 
msaada huo umekuja wakati mwa-
faka kwa kuwa mkoa kwa sasa uko 
kwenye mpango mahususi wa kuka-
biliana na uhaba wa madawati.
“Changamoto ya madawati katika 

mkoa wa Tanga ni kubwa licha ya 
jitihada tunazoendelea kuzifanya. 
Wilaya pekee yenye ahueni ni Panga-
ni yenye uhaba wa madawati 400 
huku wilaya ambayo inaongoza kwa 
uhaba ni Lushoto ikiwa na uhaba wa 
madawati 1,500 na hiyo ni kwa shule 
za msingi pekee, tunawashukuru sana 
Exim kwa msaada huu wa mada-
wati ambayo ni bora zaidi,” alisema 
Mgumba.
Mgumba pia alitoa wito kwa wadau 

mbalimbali mkoani hapa  kuunga 
mkono jitihada za Rais Samia Suluhu 
katika kuleta maendeleo katika nyan-
ja mbalimbali zikiwamo elimu na afya 
kupitia mipango ya uwajibikaji kwa 
jamii. “Tukimsaidia vyema Rais kupi-
tia jitihada kama hizi zilizofanywa na 
benki ya Exim, tafsiri yake pia hata 
kasi ya maendeleo inaongezaka kwa 
sababu nguvu ambazo zingetumiwa 
na Rais na serikali katika ununuzi 
wa madawati, zinaelekezwa kwenye 
mipango mingine ya kimaendeleo,” 
alisema Mgumba. 
Akizungumza mara baada ya kuka-

bidhi madawati hayo, Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Exim, Jaffari Matundu, 
alisema msaada huo ni sehemu ya 
hitimisho la kampeni ya ugawaji 
wa madawati 1,000 iliyozinduliwa 
mwishoni mwa mwaka jana na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa ikiwa ni sehe-
mu ya kuadhimisha miaka 25 tangu 
kuanzishwa kwa benki hiyo.
“Msaada huu wa madawati 100 hapa 

mkoani Tanga unaashiria mwanzo wa 
hitimisho la kampeni yetu ya ugawaji 
wa madawati 1,000 iliyofanyika kwa 
mafanikio makubwa.  Mikoa yote 
ambayo tumekabidhi msaada huu 
ilionyesha kuvutiwa na ubora wa 
madawati haya yaliyotengenezwa 
kwa ubora wa hali ya juu ili kutumika 
kwa muda mrefu,’’ alisema.
Aliitaja baadhi ya mikoa ambayo 

tayari imenufaika na msaada huo 
kuwa ni Dodoma, Mwanza, Lindi, 
Mbeya, Mtwara, Tabora, Shinyanga 
na Tanga.
Ofisa Elimu Mkoa wa Tanga, Newaho 

Mkisi, pamoja na kuishukuru Exim 
kwa msaada huo, alisema utasaidia 
kupunguza uhaba wa madawati ka-
tika baadhi ya shule zilizoko mkoani 
hapa ambazo kwa sasa zinakabiliwa 
na uhaba mkubwa kutokana na 
ongezeko la vyumba vya madarasa.

Naibu Waziri wa 
Kilimo, Antony 
Mavunde (katika-
ti), akifurahia jam-
bo na Mkurugenzi 
wa JJAD Kagera 
Farmers Ltd, Dk. 
Albert Katagira 
(kulia), wakati wa 
uzinduzi wa 
ugawaji bure 
miche 3,000,000 
ya kahawa aina 
ya Robusta kwa 
wakulima wa 
mkoa wa Kagera, 
katika kijiji cha 
Karenge, tarafa ya 
Kaisho, wilayani 
Kyerwa juzi. PI-
CHA: MPIGAPICHA 
WETU

Na Joseph Mwendapole

BODI ya Taifa ya Waha-
sibu na Wakaguzi wa Hesabu 
(NBAA), imetaja mambo yanay-
osababisha watahiniwa wengi 
kufeli mitihani ya bodi hiyo iki-
wamo kukosa maandalizi   ya 
kutosha kwenye vyuo wanavy-
osomea.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
NBAA, Pius Maneno, alisema 
hayo jana Dar es Salaam wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu maadhimisho 
ya miaka 50 tangu kuanzishwa 
kwa bodi hiyo mwaka 1972.

Alisema NBAA haifundishi 
wahasibu na wakaguzi bali ina-
fanya kazi ya kutunga na kusi-
mamia  mitihani kutokana na 
mitaala iliyopo, hivyo wanafun-
zi wasipoandaliwa vyema kwe-
nye vyuo vyao wanaanguka 
kwenye mitihani.

“Watu wanalalamika kwam-
ba mitihani yetu ni migumu. Ni  
kweli ni migumu lakini si kwa 
kiwango hicho kwa sababu 
wako wengi wanaofaulu. Miti-
hani  inaonekana kuwa migu-

mu kwa sababu anayefundisha 
siye anayetunga na anayetunga 
mtihani anaangalia mtaala, 
sasa kama hukuumaliza yeye 
hajui,” alisema Maneno am-
baye ni mhitimu ngazi ya CPA.

Alisema miaka ya nyuma 
NBAA ilikuwa inafundisha na 
kutunga mitihani lakini ilipofi-
ka mwaka 1991 iliamua kuacha-
na na ufundishaji na kuachia 
sekta binafsi na yenyewe kuba-
ki na jukumu moja la kutunga 
mitihani.

Maneno alisema hata Taasisi 
ya Uhasibu Arusha (AIA), ili-
kuwa chini ya usimamizi wa 
NBAA ambapo wanafunzi wa-
naosoma kwenye chuo hicho 
walikuwa wakimaliza na kwen-
da kufanya mitihani ya bodi 
hiyo wakati huo.

Maneno alisema baadaye 
NBAA iliamua kuirejesha seri-
kalini taasisi hiyo ili ijiendeshe 
yenyewe kwani kuendelea 
kuwa chini ya bodi hiyo na ku-
fanya mitihani inayotungwa na 
bodi haukuwa utaratibu mzuri.

  “Tuliona kuna mgongano 
wa maslahi yaani ufundishe 

wewe na utunge mitihani wewe 
tukaachana na utaratibu huo ili 
watu wengine wawafundishe 
wahasibu sisi tutunge na kusi-
mamia mitihani pekee, na kwe-
nye kutunga tunaangalia kama 
mtahiniwa amesoma mtaala 
kwa asilimia 85” alisema na 
kuongeza

“Tatizo wakati mwingine 
unakuta mtahiniwa hajaji-
andaa vya kutosha na haja-
maliza mtaala wote anakuja 
kwenye mitihani, sasa kama 
hajamaliza mtaala sisi hatujui 
kwa sababu kazi yetu ni kutun-
ga mitihani na tunachotaka ni 
kupata wahasibu wa kiwango 
kile kile kwa wahasibu wa leo 
na wa zamani,” alisema.

Alisema baadhi ya watu wa-
nafanya mitihani ya bodi kuto-
kana na shinikizo sehemu zao 
za kazi wakitaka kupandishwa 
vyeo lakini wanakosa maan-
dalizi yanayotakiwa kwa ajili ya 
kufaulu mitihani hiyo.

“Mfano mtu kazini kwake 
kaambiwa bila kuwa na CPA 
huwezi kupanda cheo kwa 
hiyo anakurupuka kuja ku-

fanya mitihani ya bodi ili apate 
CPA apande cheo sasa mitihani 
hii huwezi kufanya bila maan-
dalizi ukafaulu kwa sababu 
unahitaji muda wa maandali-
zi,” alisema.

Pia alisema wanafunzi wana-
pomaliza kusomea masuala ya 
uhasibu wanakwenda kupata 
mafunzo ya ziada ya kitaalamu 
kutoka kwa taasisi mbalimbali 
ambako wananolewa kabla ya 
kwenda kufanya mitihani in-
ayosimamiwa na kutungwa na 
NBAA.

Alisema zamani fani hiyo ili-
pendelewa zaidi na wanaume 
lakini kadri miaka ilivyozidi 
kwenda idadi ya wanawake wa-
naosomea fani hiyo imekuwa 
ikiongezeka na kwa sasa kuna 
uwiano wa nusu kwa nusu kwa 
wasomi wa fani hiyo.

Alisema kwenye mahafali ya 
44 yaliyofanyika hivi karibuni 
ambapo kulikuwa na wahit-
imu 1,115, idadi ya wahitimu 
wanawake ilikuwa sawa na 
ile ya wahitimu wa kiume hali 
ambayo alisema ni moja ya ma-
fanikio ya bodi.
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Fundi makenika jela 
maisha kwa kunajisi
Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA 

F
UNDI makenika, Leonce 
George (35) maarufu 
‘Simbaa’, mkazi wa Kijiji 
cha Orngadida, Wilaya 

ya Babati mkoani Manyara ame-
hukumiwa kutumikia kifungo 
cha maisha gerezani baada ya 
kutiwa hatiani na Mahakama ya 
Wilaya hiyo kwa kosa la kum-
najisi mtoto mwenye umri wa 
miaka minane.

Akisoma hukumu hiyo jana, 
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama ya Wilaya ya Babati, 
Victor Kimario alisema mshtak-
iwa alitenda kosa hilo baada ya 
mtoto huyo ( jina limehifadhi-
wa) kuitwa na mshtakiwa ka-

ribu na karakana iliyoko Babati 
na kisha kumnajisi, huku akijua 
kufanya hivyo ni kosa kisheria.

“Baada ya kupitia mwenendo 
wa shauri hili na kusikiliza ush-
ahidi wa mashihidi wa upande 
wa mashtaka na upande wa 
utetezi, nimejiridhisha pasina 
shaka kwamba mshitakiwa ali-
tenda kosa linalomkabili. 

“Hivyo, mahakama hii inam-
hukumu kutumikia adhabu ya 
kifungo cha maisha jela kutoka-
na na uzito wa kosa aliloshtak-
iwa nalo,” alisema Hakimu 
Kimario. Kwa mujibu wa hati 
ya mashtaka, Simbaa alidaiwa 
kutenda kosa hilo kinyume cha 
kifungu cha 130 (1) (2) (e) na 131 
(3) cha Sheria ya Kanuni ya Ad-
habu, Sura ya 16 ya Sheria iliyo-

fanyiwa Marejeo Mwaka 2019.
Mshtakiwa huyo anadaiwa 

kutenda kosa hilo Machi 14 
mwaka huu kwa kumnajisi mto-
to huyo aliyekuwa njiani, aki-
tokea shuleni majira ya mchana. 

Katika maelezo ya kosa, 
mshtakiwa anadaiwa kumwita 
mtoto huyo aliyekuwa akipita 
karibu na karakana na kumna-
jisi.

Anadaiwa kuwa mtoto huyo 
alipotii wito wa kuitwa na Sim-
baa, mshtakiwa alitumia upe-
nyo huo kumpeleka mtoto pem-
beni mwa karakana na kumvua 
nguo na kisha kuanza kujinui-
sha kingono licha ya mtoto kulia 
kutokana na maumivu makali.

Baada ya mtoto huyo kufika 
nyumbani, alimweleza mama 

yake kilichotokea, ndipo mzazi 
huyo aliporipoti tukio hilo shu-
leni kwa walimu wake na kisha 
Kituo cha Polisi ambako mtoto 
alimtaja Simbaa kufanyia kiten-
do hicho.

Katika shauri hilo namba 
54 la mwaka huu, upande wa 
mashtaka,ulikuwa na mashahi-
di wanne na upande wa utetezi 
ulikuwa na mashahidi wanne 
ambao katika ushahidi wao kwa 
namna tofauti walithibitisha 
kosa aliloshtakiwa nalo Simbaa.

Kabla ya hukumu hiyo kutole-
wa, Mwendesha Mashtaka wa 
Serikali, Grace Mgaya aliiomba 
mahakama kumpa adhabu 
kali mshtakiwa ili iwe fundisho 
kwa watu wengine wenye tabia 
kama hiyo.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Ajira, Vijana na Watu wenye Ulemavu, Patrobas Katambi (kulia), akimpa mkono wa 
pongezi Mkurugenzi Mtendaji wa kiwanda cha Malt Super Brands Ltd, David Mulokozi kwa kutoa fimbo nyeupe 500 
kwa watu wasioona, katika maadhimisho ya fimbo nyeupe Duniani kwenye Uwanja wa Kwaraa, Mjini Babati jana. Wa 
(pili kulia) ni Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Charles Makongoro Nyerere. PICHA: JALIWASON JASSON

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya 
Serengeti (SBL) imetangaza 
neema kwa wakulima wa 
mahindi, shayiri na mtama 
nchini baada ya kuahidi soko 
la uhakika la mazao hayo.
Kwa sasa kampuni hiyo 

imesema imepanga kuanza 
kutekeleza mpango wake ma-
hususi wa kununua takribani 
tani 20,000 za mazao hayo 
ya nafaka kwa mwaka kutoka 
kwa wakulima wa ndani.
Mkurugenzi wa Uhusiano wa 

Umma wa SBL, John Wanyan-
cha, akizungumza jana katika 
Manispaa ya Moshi mkoani 
Kilimanjaro, alisema kampuni 
hiyo inadhamiria kupanua 
uwanja wake wa ununuzi wa 
mazao kutoka kwa wakulima 
nchini, hasa katika mikoa ya 
Manyara, Arusha, Kilimanjaro, 
Dodoma, Singida, Shinyanga, 
Mara na Mwanza ambako 
SBL imekuwa ikinunua mazao 
tangu mwaka 2013.
“Ni mpango mahususi wa 

kuwainua kiuchumi wakulima 
wa Tanzania. Tunaamini 
watapata faida na kubadili-
sha maisha yao kwa sababu 
tunakuja na mpango mahu-
susi  wa kununua malighafi 
ya mazao toka kwa wakulima 
wa ndani kwa ajili ya uzal-
ishaji wa bia.
“Ongezeko la mahitaji yetu 

ya mazao kutoka kwa wakuli-
ma wa ndani ni dhumuni la 
makusudi la kupanua uwezo 
wa uzalishaji wa viwanda vy-
etu vilivyopo Moshi, Mwanza 
na Dar es Salaam. SBL im-
etumia takribani Sh. billioni 
165 kwa miaka mitatu iliyo-
pita kupanua uzalishaji vi-
wanda vyake nchini,” alisema.
Wanyancha alisema, wakuli-

ma wategemee kupatiwa 
mikataba mizuri, mbegu bure, 
mafunzo ya misingi ya fedha 
na mbinu za kisasa za kilimo 
kama faida mojawapo ya 
kufanya kazi na SBL.
Hafla hiyo ilihudhuriwa na 

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanja-
ro, Nurdin Babu aliyepongeza 
juhudi za SBL kama mdau 
wa maendelo nchini kupitia 
utoaji ajira kwa Watanzania, 
upanuzi wa nyenzo za maen-
deleo ya jamii kupitia progra-
mu zake na kuongeza mapato 
kwa serikali.
SBL ina takribani wafan-

yakazi 800 wenye ajira ya 
moja kwa moja na maelefu 
waliopo katika mnyonyoro 
wa thamani wakiwamo 
wakulima, wamiliki wa baa, 
kumbi za starehe na wasam-
bazaji.
“SBL inasimama kidete kama 

mmoja wa wawekezaji makini 
katika uchumi na mkoa wetu 
(Kilimanjaro). Serikali iko 
makini na inaendelea kutoa 
ushirikiano katika kutengen-
eza mazingira mazuri ya kibi-
ashara, ili kukuza uwekezaji 
na kuvutia wawekezaji zaidi 
kuja nchini Tanzania” alisema 
Babu.

Na Cynthia Mwilolezi,  
BABATI

MKUU wa Mkoa wa Manyara, 
Makongoro Nyerere, ameiita 
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA) mkoani humo kuunga-
na na maofisa wa vyombo vya 
ulinzi na usalama kupambana 
na wafanyabiashara anaowaita 
wakorofi wanaoingiza na 
kusambaza dawa feki za binad-
amu mitaani.

Kiongozi huyo alifikia uamuzi 
huo jana akiwa Wilaya ya Babati 
alipokutana na wataalamu wa 
afya na mifugo katika kikao kazi 
cha kujadili tatizo hilo linalo-
husu zaidi usambazaji wa dawa, 
vifaa tiba na vitendanishi.

“Nimewaita hapa ninyi 

wataalamu wa afya na mifugo 
kutoka Halmashauri zetu saba, 
mbele ya Kamati yangu ya Ulin-
zi na Usalama Mkoa wa Manyara 
ili tujadili jambo hili linaloende-
lea ambalo ni hatari kwa afya na 
ustawi wa wananchi wetu.

“Jukumu linalokuja mbele 
yenu kwa sasa ni pamoja na 
kutoa taarifa kwa mamlaka 
husika kuhusu watu wanaoin-
giza na kusambaza dawa bila ya 
kufuata Sheria ya Dawa na Tiba, 
Sura ya 219 ya Sheria ya Mwaka 
2003. Nimekuwa nikipata taari-
fa juu ya TMDA kupitia vyombo 
vya habari jinsi inavyolinda afya 
ya jamii.

‘’Lakini pamoja na kuku-
pongezeni, ninaagiza muend-
elee kufanya hivyo, huku mki-

wawachukulia hatua za kisheria 
wale wote wanaokiuka sheria 
na kuhatarisha afya za wa-
nanchi kwa kukiuka sheria ya 
dawa na vifaa tiba,” alisema.

Makongoro, akizungumzia 
suala la usalama na ubora wa 
dawa, vifaa tiba na vitendani-
shi, alitoa onyo kwa wanaoki-
uka masharti hayo hususani wa-
naouza bidhaa za dawa kwenye 
vyombo vya usafiri.

“Ninahimiza TMDA kuen-
delea kuwapa elimu na ku-
wachukulia hatua wakaidi, 
lakini nendeni nao taratibu 
kwa kuwapa elimu kisha hatua  
ifuate baadaye kwa wakaidi,” 
aliagiza.

Akizungumza kuhusu taarifa 
hiyo, Kaimu Meneja wa TMDA 

Kanda ya Kaskazini, Dk. Furaha 
Nyunza alisema lengo la mamla-
ka hiyo ni kuhakikisha wafanya-
biashara wanatoa dawa na vifaa 
tiba vyenye ubora unaozingatia 
sheria.

“Mamlaka inahitaji utoaji na 
usambazaji wenye ubora un-
aozingatia misingi ya kisheria 
na sisi kama wasimamizi tuta-
hakikisha malengo ya utoaji wa 
huduma yanazingatiwa kwa 
mujibu wa sheria,” alisema.

Hata hivyo, baadhi ya  
maofisa ugani idara ya mifugo 
wa Halmashauri za Simanjiro 
na Hanang wanasema kumeku-
wapo na shida hususani kwe-
nye dawa za minyoo zinazosa-
mbazwa kutoka  nchi jirani  ya  
Kenya.

Makongoro aiita TMDA kuzuia dawa feki mitaani

SBL yatangaza 
neema kwa  
wakulima nchini 
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habari kilimanjaro

RC ashtuka viongozi 
kutafuna fedha za lishe 
Na Mary Mosha, MOSHI

M
KUU wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Nur-
din Babu amesema 
analiona ‘ombwe’ 

la viongozi wenzake kujitwalia 
madaraka yasiyo ya kawaida 
ya kuchepusha fedha zina-
zotengwa kwa ajili ya masuala 
ya lishe, huku wakijua kufanya 
hivyo ni kukiuka maelekezo ya 
serikali.

Kutokana na hali hiyo, amea-
giza Halmashauri sita za mkoa 
huo ambazo ni Manispaa ya 
Moshi, Halmashauri ya Wilaya 
ya Moshi, Hai, Siha, Rombo, 
Mwanga, Same, kuhakikisha 
fedha zilizotengwa kwa mwa-
ka huu zinatumika kama zili-
vyokusudiwa na si vinginevyo.

Babu alionyesha jana kuk-

erwa na uchepushaji wa fedha 
za lishe na mafungu yake kue-
lekezwa katika matumizi men-
gineyo wakati hafla ya utiaji 
sahihi mkataba wa usimamizi 
wa shughuli za lishe.

“Leo ( jana) ofisi yangu na 
wakuu wote wa wilaya tuna-
tia sahihi mikataba ya lishe. 
Sitaki kusikia tena kuna wilaya 
imechepusha fedha kwenda 
kwenye miradi mingine badala 
ya lishe. Ninyi ni mashahidi 
kwamba Mkoa wa Kilimanjaro 
hivi sasa unashika nafasi ya 21 
kati ya mikoa 26 katika suala la 
lishe.

“Tumeshuhudia katika 
mwaka wa fedha 2021/22, zipo 
baadhi ya halmashauri zime-
kuwa zikitumia fedha za lishe 
kwenye mambo mengine am-
bayo hayana uhusiano na mas-

uala ya lishe. Sasa kwa mwaka 
wa fedha 2022/23 sitakubali 
kuliona hili tena,” alionya.

Kwa mujibu wa Babu, kwa 
sasa mkoa umekuja na mkaka-
ti wa kuhakikisha unaondoka 
kwenye nafasi hiyo na kuingia 
katika 10 bora. Alitaja mmoja 
ya mkakati ni kuhakikisha 
fedha zinazotengwa kwa ajili 
ya lishe, zinatumika kama zili-
vyokusudiwa.

Mkuuwa Mkoa pia aliagiza 
halmashauri hizo kuhakikisha 
fedha zilizotengwa kwa ajili ya 
shughuli za lishe, zinatolewa 
na kutumika kwa wakati.

Alisisitiza matumizi ya fedha 
za lishe yanapaswa kuzingatia 
bajeti na mpango wa matumi-
zi, huku akiagiza Mkaguzi wa 
Ndani wa Hesabu za Serikali 
mkoani humo kufanya ukaguzi 

wa matumizi ya fedha za lishe 
kila baada ya robo mwaka na 
taarifa hiyo ifikishwe kwa Ka-
tibu Tawala Mkoa huo.

Katibu Tawala Mkoa huo, 
Willy Machumu, akizungumza 
baada ya utiaji saini mikataba 
hiyo, alisema ili kujenga taifa 
lenye maendeleo, suala la  
lishe ni jambo la msingi katika 
jamii.

“Lishe si suala la kuchuku-
lia la kupita njia, bali ni suala 
muhimu katika katika maen-
deleo ya taifa. Niwasihi sana 
waheshimiwa wakuu wa 
wilaya kwa kushirikiana na 
wakurugenzi wa halmashauri, 
mtekeleze makubaliano yali-
yopo katika mikataba na msi-
mamie utengaji wa fedha za 
lishe kulingana na idadi ya wa-
toto,” aliagiza.

Ofisa Forodha wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Yusta Kaunda (kulia), akitoa elimu ya kodi kwa mfanyabi-
ashara wa wilayani Mafia, mkoani Pwani jana, katika kampeni ya elimu kwa mlipakodi mlango kwa mlango inayoen-
delea wilayani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Godfrey Mushi, SIHA

ELIHURUMA Mwandri (46), Mkazi 
wa Kijiji cha Lomakaa Wilaya ya Siha 
mkoani Kilimanjaro, amehukumiwa 
kutumikia adhabu ya kifungo cha mia-
ka 30 jela baada ya kutiwa hatiani na 
Mahakama ya Wilaya hiyo kwa kosa 
la kumnajisi mtoto wake wa kumzaa 
mwenye umri wa miaka saba.
Jana wakati Hakimu Mfawidhi wa 

Mahakama hiyo, Elibahati Petro, aki-
soma hukumu hiyo, alisema amelazi-
mika kumpa adhabu hiyo mshtakiwa 
Elihuruma baada ya kuridhika na 
namna upande wa mashtaka ulivyo-
fanikiwa kuijenga kesi hiyo ambayo 
ushahidi wake hauachi shaka yoyote.
“Nimepitia mwenendo mzima wa 

kesi hii na ushahidi uliotolewa na 
pande zote mbili, yaani upande wa 
mashtaka na upande wa utetezi 
nimejiridhisha pasipo shaka kwamba 
mshitakiwa alitenda kosa hilo, hivyo 
kwa mujibu wa sheria anahukumiwa 
adhabu ya kifungo cha miaka 30 ger-
ezani,” alisema.
Wakati anasoma hukumu hiyo, 

Hakimu Elibahati alisema upande wa 
mashtaka katika kesi hiyo ulikuwa na 
mashahidi watano, akiwamo daktari 
aliyefanya uchunguzi wa kitabibu, 
mwanaharakati, mama mzazi na 
mwathirika mwenyewe.
Kwa mujibu wa Hakimu huyo, 

mshtakiwa alikuwa akiishi na mwa-
naye huyo (jina limehifadhiwa) huku 
akiwa ametengana na mzazi mwen-
zake.
Alisema, malezi hayo ya upande 

mmoja yalimrahisishia mshtakiwa 
kufanya ukatili huo ambao ni kiny-
ume cha Kifungu cha 130 (1) (2) (e) na 
kifungu 131 (1) cha Sheria ya Kanuni 
ya Adhabu, Sura ya 16 ya Sheria iliyo-
fanyiwa Marejeo Mwaka 2019.
Baada ya mshtakiwa kutiwa hatiani, 

mahakama hiyo ilimpa nafasi ya ku-
jitetea ambapo mshtakiwa aliiomba 
mahakama impunguzie adhabu kwa 
sababu anaishi na mama yake mzazi 
ambaye ni kikongwe anayemtegemea 
kumtafutia chakula, vilevile yeye 
mwenyewe ni mgonjwa.
Katika maelezo ya kosa, ilidaiwa 

mahakamani huko kuwa mshtakiwa 
alitenda kosa hilo Mei 16 mwaka 
huu katika Kijiji cha Lomakaa, Kata 
ya Kirua kwa kumnajisi mtoto huyo, 
huku akitambua kwamba kufanya 
hivyo ni kosa kisheria.
Wakati wa usikilizwaji wa kesi hiyo, 

Mwendesha mashitaka wa Serikali, 
David Chishimba, alidai mahakamani 
huko kwamba mtoto huyo akiwa 
Shule ya Msingi Lomakaa, alifichua 
ukatili huo wakati mwalimu wake 
akiwafundisha kuhusu madhara ya 
ukatili kwa watoto na namna ya ku-
jikinga,
Mtoto huyo alimfuata mwalimu 

wake (jina limehifadhiwa) na kum-
weleza kuwa baba yake amekuwa 
akimfanyia ukatili kwa kumnajisi.
Kutokana na maelezo ya mtoto 

huyo, mwalimu wake alichukua ju-
kumu la kutoa taarifa kwa mmoja wa 
wanaharakati na kisha mwanaha-
rakati huyo kutoa taarifa Kituo Kikuu 
cha Polisi Sanya Juu ambako polisi 
walimsaka na kufanikiwa kumkamata 
mshtakiwa.
Kabla ya kutolewa kwa hukumu 

hiyo, Mwendesha Mashtaka huyo 
alisema, kutokana na kukithiri kwa 
vitendo hivyo katika jamii chisimba 
aliiomba mahakama hiyo kutoa ad-
habu kali dhidi ya mshitakiwa.

Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

VISA vya ukatili wa kijinsia 
vinazidi kushika kasi katika 
Wilaya ya Moshi mkoani Kili-
manjaro, safari hii mwanafun-
zi wa kidato cha pili mwenye 
umri wa miaka 15 anadaiwa ku-
najisiwa kwa ahadi ya kupewa 
Sh. 2,000, kununuliwa simu 
janja na begi la shule.

Inadaiwa kuwa mwanafunzi 
huyo ( jina limehifadhiwa) kwa 
sasa amekatisha masomo yake 
baada ya kupata ugonjwa wa 
zinaa uliotokana na kufanyiwa 
ukatili huo na mtu anayedaiwa 
kuwa rafiki mkubwa wa baba 
yake mzazi.

Kwa mujibu wa Kaimu 

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kilimanjaro, Yahaya 
Mdogo, mtuhumiwa anay-
etajwa kufanya tukio hilo, 
Alfred Njau (38) alikamatwa 
Oktoba 8 mwaka huu na  
baadaye aliachiwa kwa dha-
mana. “Ni kweli tulimkamata 
na kumshikilia Njau katika 
Kituo cha Polisi Majengo kuto-
kana na tuhuma za unajisi, la-
kini baadaye tulimwachia kwa 
dhamana. Upelelezi wa tukio 
hili utakapokamilika tutamfik-
isha mahakamani mtuhumiwa 
huyo,” alisema.

Inadaiwa kuwa mwanafunzi 
huyo ambaye ni Mkazi wa 
Kitongoji cha Kikowonyi, Ki-
jiji cha Mwasi Kusini, Wilaya 
ya Moshi, alianza kunajisiwa 

na mtuhumiwa huyo Januari 
mwaka huu.  

Hata hivyo, mwanafunzi 
huyo anadai kuwa hakutoa 
taarifa za vitendo hivyo kuto-
kana na vitisho alivyokuwa ak-
ipewa na mtuhumiwa kwamba 
akitoa siri hiyo, atamuua.

Akizungumzia tukio hilo, 
Helena Temba ambaye ni bibi 
anayeishi na mwanafunzi huyo, 
alisema aligundua mjukuu 
wake kubadilisha mwendo wa  
kutembea na kila alipomuuliza 
alikuwa akimwambia tumbo 
linamuuna.

“Mjukuu alikuwa hasemi 
tatizo linalomsibu hadi juzi 
alivyoamua kueleza ukweli, 
kwamba alikuwa akifanyiwa 
ukatili na jirani yangu, ambaye 

alikuwa rafiki wa mwanangu. 
“Sasa baada ya kueleza hilo 

tatizo ilibidi tumpeleke hospi-
talini na alipofanyiwa uchun-
guzi wa kitabibu alikutwa 
ameingiliwa sehemu za siri na 
ameambukizwa magonjwa ya 
zinaa,” alisimulia.

Alipotafutwa na Nipashe 
kuzungumzia suala hilo, 
Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Kikowonyi, Magdalena Maro 
alikiri kuwa  taarifa hizo ni 
kweli.

Mwenyekiti  wa Kijiji cha 
Mwasi Kusini, Omary Sinari 
adai kuwa pamoja na mtuhu-
miwa kukamatwa, amerejea 
mtaani na anaendelea na ku-
jigamba baada ya kuachiwa 
kwa dhamana.

Mtoto adaiwa kunajisiwa na rafiki wa baba yake

Jela miaka 30 kwa 
kumnajisi mwanawe
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Utafiti wabaini idadi ndogo 
wanawake shahada ya 2, 3 
Na Augusta Njoji, DODOMA

U
TAFITI uliofanywa na 
Taasisi ya Afrika ya 
Sayansi na Teknolojia 
ya Nelson Mandela, 

umebaini idadi ya wanafunzi 
wa kike ngazi ya elimu ya juu 
hupungua kwa kasi pindi wan-
apoanza kusoma shahada ya pili 
na tatu kutokana na majukumu 
ya kifamilia.

Kutokana na hali hiyo taasisi 
hiyo imeanza ujenzi wa bweni 
maalum kwa ajili ya wanachuo 
wanawake wenye mahitaji maal-
um na wenye watoto wadogo.

Vilevile, taasisi hiyo ipo kwe-
nye hatua za mwisho kuin-
giza sokoni mfumo wa kubaini 
machapisho ya wizi kwa kuwa 
unaotumika katika vyuo vingi 
nchini ni wa kutoka nje na wa 
gharama kubwa.

Akizungumza juzi na waandi-

shi wa habari jijini hapa, Maka-
mu Mkuu wa Taasisi hiyo, Prof. 
Emmanuel Luoga alisema: “Uki-
angalia idadi ya wanafunzi kati-
ka shule za msingi na sekondari 
utakuta wavulana na wasichana 
ni 50 kwa 50, lakini tunavyozidi 
kwenda juu idadi ya wanawake 
inapungua sana kulinganishwa 
na wanaume.”

Alibainisha kuwa hali hiyo ina-
tokana na wanawake kuanza ku-
jihusisha na masuala ya familia, 
utafiti wao ukibaini wanapofikia 
hatua ya kusoma shahada ya pili 
au tatu huanza kulea.

“Mazingira ya vyuo vyetu vingi 
siyo wezeshi kusaidia wanawake 
wa namna hii, tulitoa ombi 
maalum la kupata mabweni ya 
kinamama wenye watoto wado-
go na mahitaji maalum ambapo 
serikali ilitoa fedha na kibali cha 
kujenga jengo hilo,” alisema.

Alibainisha kuwa ujenzi ulian-

za Oktoba 2021 na sasa umefikia 
asilimia 43 na utafanyika kwa 
awamu tatu, ambapo awamu 
ya kwanza itachukua wanafunzi 
180, ukikadiriwa kutumia Sh. 
bilioni 4.8 na utakamilika Juni 
2023.

Prof. Luoga alisema mradi 
huo utachochea mapinduzi ya 
elimu na utafiti hasa kwa wa-
nawake.

Akizungumzia vipaumbele 
vingine, Makamu Mkuu wa 
Chuo hicho alisema taasisi 
inajikita katika matumizi ya 
TEHAMA ambapo itapata dola 
za Marekani milioni 10, mkopo 
wa masharti nafuu kutoka Benki 
ya Dunia ili kuimarisha mifumo 
ya TEHAMA na kuhakikisha wa-
napata ithibati ya maabara yao 
kufikia viwango vya kimataifa.

Pia alisema taasisi hiyo ita-
shirikiana na taasisi zingine 
mbili, wakitarajia kuanzisha 

Kituo cha Umahiri cha Ndizi 
ambacho kitahusika na masu-
ala ya utafiti wa mbegu, namna 
ya kuongeza tija katika upandaji 
na usimamizi wa zao la ndizi na 
matumizi bora. 

“Taasisi inafanya utafiti mwin-
gi wa kuzalisha viuatilifu asilia 
ili kupambana na magonjwa 
ya mimea, hivyo kuongeza 
tija katika kilimo. Pia tumeen-
delea kubuni majiko sanifu 
yanayopunguza gharama am-
bayo yanatumia gesi na nishati 
zingine mbadala,” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari na Msemaji Mkuu wa 
Serikali, Gerson Msigwa alisema 
serikali inafanya kazi kubwa 
kuandaa wanasayansi kutoka 
shule za msingi mpaka shahada 
za kwanza ambapo kwa sasa in-
ajenga shule moja ya sekondari 
ya masomo ya sayansi kwa kila 
mkoa kwa ajili ya wasichana. 

Mama mchuuzi vikapu, kofia na fagio, akisaka wateja wa bidhaa zake katika eneo la kituo cha daladala cha Sabasaba, 
jijini Dodoma jana. Kikapu kimoja alikiuza kwa bei ya 3,000/-, kofia 2, 500/- na fagio 1,500/-. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

JUMUIYA ya Maridhiano 
Mkoa wa Dodoma imetoa 
tuzo kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan kutokana 
na kuutambua mchango 
wake mkubwa katika 
kuiongoza Tanzania kwa 
amani.
Tuzo hiyo ilipokewa na 

Mkuu wa mkoa wa Dodo-
ma, Rosemary Senyamule 
kwa niaba ya Rais Samia 
wakati wa mkutano mkuu 
maalum wa kuombea 
nchi uliofanyika jijini 
hapa juzi.
Akizungumza kwenye 

mkutano huo, Mwenyekiti 
wa Jumuiya hiyo, Askofu 
Dk. Evence Chande alise-
ma pamoja na kumpa 
tuzo Rais, pia wametoa 
kwa Mkuu wa Mkoa na 
wakuu wa wilaya za 
Dodoma kutokana na 
kutambua mchango wao 
mkubwa wa kuwatumikia 
watanzania na kuifanya 
nchi kuendelea kuwa na 
amani.
“Sisi Jumuiya ya Mari-

dhiano Tanzania Mkoa 
wa Dodoma tunaihakik-
ishia serikali kuwa tuta-
dumisha amani na kutoa 
elimu kupitia madhehebu 
ya dini tunazoabudu ili 
watanzania waipende 
nchi yao na viongozi 
wao,” alisema.
Mkuu wa Mkoa wa Do-

doma, Rosemary, alisema 
serikali inatambua na 
kutegemea jumuiya hiyo 
kuhubiri amani kwa 
waumini wao kupitia 
madhehebu yao.
Alisema serikali itaende-

lea kuzitatua kero mbal-
imbali zinazowakosesha 
amani wananchi.
Aliwahimiza watanzania 

kuendelea kuwapenda na 
kuwaamini viongozi wao 
ili kutimiza majukumu 
yao kwa ufanisi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Wakili Mkuu wa Seri-
kali imeokoa Sh. bilioni 6.65 kuto-
ka kampuni moja ya mawasiliano 
nchini baada ya kukamilisha ma-
jadiliano ya mgogoro kati yake na 
serikali.

Vilevile, ofisi hiyo imepun-
guza idadi ya migogoro dhidi ya 
serikali iliyofunguliwa kwenye 
mahakama na mabaraza nje na 
ndani ya nchi.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, 
Dk. Boniphace Luhende alibaini-
sha hayo jana jijini hapa kwenye 

kikao cha Baraza la Wafanyakazi 
wa ofisi hiyo kwa mwaka wa fed-
ha 2022/23.

Luhende alisema hatua hiyo 
ni utekelezaji wa agizo la Rais 
Samia Suluhu Hassan la kuvutia 
wawekezaji nchini kwa kumaliza 
migogoro mbalimbali dhidi ya 
wawekezaji na wafanyabiashara 
kwa njia ya majadiliano.

“Mashauri ya kampuni ya moja 
ya mawasiliano nchini ambapo 
mnamo Juni 10, 2021, ofisi ilika-
milisha majadiliano yaliyoiingizia 
serikali kiasi cha Sh. bilioni 6.645. 
Fedha hizi zililipwa TAMISEMI,” 

alisema. Alitaja shauri lingine ni 
la usuluhishi baina ya G.S Engi-
neering &Construction Corpora-
tion (South Korea) dhidi ya Waka-
la wa Barabara (TANROADS).

Pia alisema shauri la usuluhi-
shi wa kimataifa kati ya Kampuni 
ya Heritage Rukwa (Tz) Limited 
dhidi ya Shirika la Maendeleo 
ya Petroli la Tanzania na Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, mgogoro baina ya M/s 
SMEC International dhidi ya REA 
pamoja na mashauri mengine 
mengi.

“Agizo la Rais limesaidia ku-

punguza idadi ya migogoro dhidi 
ya serikali iliyofunguliwa kwenye 
mahakama na mabaraza nje na 
ndani ya nchini, kuokoa fedha 
za serikali ambazo zingetumika 
katika kuendesha migogoro ta-
jwa, kudumisha uhusiano kati ya 
serikali na wawekezaji,” alisema.

Pia alisema kujenga imani kwa 
wawekezaji kuhusu hali ya utoaji 
haki nchini pamoja na kukuza di-
plomasia ya uchumi.

Kiongozi huyo pia alibainisha 
kuwa kwa kipindi cha miaka 
minne, ofisi hiyo imekuwa ikii-
wakilisha serikali mahakamani 

na katika mabaraza ya usuluhishi 
ambapo imeendesha mashauri 
6,043. Kati yake, ya madai ni 5885 
na ya usuluhishi 158.

“Mashauri ya madai yaliyomal-
izika katika kipindi cha miaka 
minne upande wa madai ni 582 
na ya usuluhishi ni 60. Kati ya 
hayo, serikali imeshinda mashau-
ri 530 ya madai na mashauri ya 
usuluhishi 31,” alisema.

Pamoja na mafanikio hayo, 
alisema ofisi imeanzisha mfumo 
imara wa Tehama uitwao CIMS 
unaosajili mashauri mbalimbali 
yanayoendeshwa.

Majadiliano yaokoa mabilioni ya serikali

Jumuiya ya 
Maridhiano 
yamtunuku  
Rais Samia 
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Wataka sheria mtoto irekebishwe
kupunguza ukatili dhidi ya watoto  
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

L
ICHA ya Sheria ya Mto-
to Zanzibar ya mwaka 
2011 kupata tunzo ya ki-
mataifa,  wadau wa kup-

inga vitendo vya udhalilishaji 
wametaka ifanyiwe marekebi-
sho. 

Tuzo hiyo ilitolewa mjini 
Geneva, Uswisi na Shirika la 
World Future Council pamoja 
na Umoja wa Mabunge Duniani 
(IPU) na Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Wato-
to (UNICEF) mwaka 2015.

Wakizungumza jana katika 
kikao cha uwasilishaji wa taarifa 
za takwimu za udhalilishaji za 
Septemba, mwaka huu, wal-
isema kitendo cha watoto wa-
naoshtakiwa na vitendo vya 
udhalilishaji kutopewa adhabu 
kali kumesababisha uwapo wa  
kesi nyingi zinazowahusu wato-
to walio chini ya umri wa miaka 
18.

Kikao hicho kilichofanyika 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali, wadau hao walisema  
watoto wanaokinzana na sheria 

kwa kushtakiwa kujihusisha na 
vitendo vya udhalilishaji, adha-
bu zao hupelekwa katika vituo 
vya kurekebisha tabia.

Mwenyekiti wa Mahakama 
ya Watoto Zanzibar, Zuena Mu-
hammed Abdulkadir, alisema 
kutokuwapo kwa adhabu kali 
kwa watoto wanaokutwa na ha-
tia kwa vitendo vya udhalilishaji 
kumesababisha kuwapo kwa 
udanganyifu wa kughushi vyeti 
vya kuzaliwa kwa watuhumiwa 
wa kesi hizo.

Mwenyekiti huyo alisema 
watuhumiwa hao wanafanya 
hivyo wakijua kuwa watoto wal-
io chini ya miaka 18 hawapewi 
adhabu kali na badala yake hu-
pewa onyo, faini au kupelekwa 
katika kituo cha kurekebisha 
tabia.

“Sheria ya Mtoto Zanzibar im-
eeleza kutomtia hatiani mtoto 
chini ya miaka 18 anaekutwa na 
hatia ya makosa ya udhalilishaji 
na badala yake kupelekwa ka-
tika kutuo cha kurekebisha she-
ria,” alisema

Alisema ziko kesi za watoto 
waliojihusisha na vitendo vya 
ulawiti na ubakaji kwa watoto 

wenzao zaidi ya mara moja kwa 
sababu hakuna adhabu kali in-
ayotolewa dhidi yao.

“Akikutwa na hatia ya udhal-
ilishaji anapelekwa kituo cha 
kurekebisha sheria ambako ka-
tika kituo hicho mtoto anapewa 
hadi nauli ya kwenda na kurudi 
lakini cha kushangaza akimaliza 
adhabu yake huko anaenda 
tena kufanya vitendo vya udhal-
ilishaji,” alisema.

Akiwasilisha takwimu za ud-
halilishaji kwa mwezi wa Sep-
temba, Ramla Hassan Pandu 
kutoka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu 
wa Serikali, alisema kesi 170 
zimeripotiwa na kati ya hizo, 
152 waathirika ni watoto na 18 
wanawake.

Ramla alisema katika kesi 
hizo 77 ni za kubaka, 32 kulawiti, 
14 kuingilia kinyume cha maum-
bile, 12 kutorosha, 12 shambulio 
la aibu au kukashifu na 23 sham-
bulio.

Alisema, idadi ya matukio 
hayo 170 yameongezeka kutoka 
matukio 131 yaliyoripotiwa Ago-
sti, mwaka huu.

Pia, alisema Wilaya ya Ma-
gharibi B Unguja, inaongoza 

kwa matukio ya ubakaji ikilin-
ganishwa na wilaya zingine am-
bapo matukio ya kubaka 24 kati 
ya matukio yote 77 ya kubaka 
yametokea wilayani humo.

Aidha, alisema matukio 125 
kati ya matukio 170 yaliyori-
potiwa yapo chini ya upelelezi 
wa polisi, 39 yapo katika ofisi 
ya mkurugenzi wa mashtaka na 
matukio sita yako mahakamani.

Halima Abdulrahman Omar, 
Mkuu wa Kitengo cha Jinsia Wiz-
ara ya Maendeleo ya  Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, alisema 
hali kwa sasa ni mbaya, hivyo 
lazima kuchukua hatua mad-
hubuti kuwalinda watoto.

 Said Ali Said, Mkaguzi Msaid-
izi wa Polisi kutoka kitengo cha 
takwimu makao makuu ya poli-
si Zanzibar, alisema lazima jamii 
kuwa wawazi kueleza madhara 
ya udhalilishaji kwa watoto kwa 
sasabu wahalifu wanambinu 
tofauti katika kufanya vitendo 
hivyo.

Alisema licha ya adhabu kali 
zinazotolewa lakini vitendo 
vinaendelea kwa wingi na wa-
toto wanaokidhana nasheria 
adhabu zilizopo hazimuathiri.

Kamishna wa Polisi Zanzibar, Hamad Khamis, akizungumza na wananchi wa kijiji cha Kizimkazi, wakati wa ziara zake 
za kusikiliza kero za wananchi kisiwani humo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

ZAIDI ya wakulima 1,500 
wa mwani wameanza 
kupokea mgawo wa boti 
kwa ajili ya kilimo hi-
cho ambacho kinalimwa 
na wanawake kwa asil-
imia 80 pamoja na vifaa 
vyake ikiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa uchumi wa 
buluu.
Hayo yalisemwa jana 

na Waziri wa Uvuvi na 
Uchumi wa Bluu, Sulei-
man Makame,  aliposhiriki 
katika mgawo wa boti 
za wakulima wa mwani 
pamoja na vifaa vya kili-
mo hicho, Kojani na Wete 
kisiwani Pemba. 
Alisema, mikakati ya 

serikali ni kulifanya zao la 
mwani kuwa la biashara 
zaidi, hivyo  wakulima 
wake sasa wanatakiwa 
kulima kwa kutumia mbinu 
za kisasa za kitaalamu.
Waziri alisema katika 

fedha zilizotengwa kwa 
ajili ya uchumi wa bluu, 
serikali ya Zanzibar imet-
enga Sh. bilioni 36 ambazo 
zitawawezesha wananchi 
kupiga hatua kubwa katika 
mageuzi ya uchumi wa 
bluu.
Aidha, alisema katika 

fedha hizo, boti 500 zi-
tatengenezwa kwa ajili 
ya wakulima wa mwani, 
kilimo ambacho kwa sasa 
kinakabiliwa na mageuzi 
makubwa yakiwamo mab-
adiliko ya tabianchi.
‘’Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar awamu ya 
nane kipaumbele chake ni 
uchumi wa bluu na kuona 
wananchi wananufaika 
na rasilimali za baharini 
ikiwamo mwani ambacho 
kwa asilimia 80 kinalimwa 
na wanawake,” alisema.
Alisema Wizara ya Uvuvi 

na Uchumi wa Bluu inaen-
delea na kazi za utengen-
ezaji wa mabwawa 100 
ambayo yatatumika kwa 
kazi za ufugaji wa samaki 
ikiwamo majongoo ya ba-
harini.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Viwanja vya 
Ndege Zanzibar (ZAA) imevunja 
rikodi ya ukusanyaji wa ma-
pato baada ya kukusanya Sh. 
billioni  6,778,716,329.97  katika 
kipindi cha Julai hadi Septemba, 
mwaka huu. Makusanyo hayo ni 
ongezeko la asilimia  96 kulin-
ganisha na mwaka jana. 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka hiyo, Seif Abdallah 
Juma, alisema ongezeko hilo lin-
atokana na jitihada zilizofanywa 
na Rais Dk. Hussein Mwinyi kui-
patia   wataalamu   waliobobea 
katika usimamizi na  uendeshaji 
wa viwanja vya ndege  duni-
ani  kutoka kampuni ya SEGAP 
ya Ufaransa.

Alisema mamlaka hiyo pia im-
epokea wageni 553,592 waliofikia  

Zanzibar kwa kutumia usafiri 
wa anga ambao wameingiza Sh. 
2,759,819,288.03  tokea mwaka 
2013  iliponza rasmi shughuli 
zake kutoka iliyokuwa idara ya 
usafiri wa anga. 

Makusanyo haya, alisema   ni 
matokeo ya kufanikiwa kwa kiasi 
kikubwa filamu ya Royal Tour 
iliyoongozwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, ambayo imefungua 
fursa na ongezeko la watalii ku-

fika nchini pamoja na ongezeko 
kubwa la maombi ya mashirika 
ya ndege ya kimataifa kufanya 
safari katika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume (AAKIA) ambao ni moja 
ya vyanzo muhimu vya mapato.

Pia, alisema katika mwaka wa 
fedha  2019/20 kipindi cha robo 
ya kwanza  Julai hadi Septem-
ba, kabla ya kuanza kwa mdororo 
wa kiuchumi duniani uliosaba-

bishwa na maambukizi ya virusi 
vya Corona,  mamlaka ilikusan-
ya Sh. 2,988,220,807.98 pekee.

Alisema ongezeko hilo la  ma-
pato ni la kwanza kuwahi kufiki-
wa  katika historia ya makusanyo 
ya mamlaka  hivyo tunaipongeza 
serikali kwa jitihada mbalimba-
li inayoendelea kuzichukua kwa 
nia ya    kuimarisha mapato ya-
nayotokana na  usafiri wa  anga 
nchini.

Mamlaka yavunja rekodi ya mapato 

Wakulima 
wa mwani 
waanza 
kupokea boti 
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na adam Fungamwango
WIKI iliyopita tulianza 

makala ya mwanamuziki 
maarufu kuwahi kutokea 
kwenye ardhi ya Tanzania, 
Salum Abdallah Yazidu 
(SAY).

Ndiye anayetajwa 
kuwa ni mmoja wakati 
wa wanamuziki wach-
ache walioanza kuweka 
msingi ya wanamuziki 
wengi waliokuja kuwa 
nyota baadaye, akiwamo 
Mbaraka Mwingine, Juma 
Kilaza na wengine am-
bao wamepitia mikononi 
mwake.

Tulianza kuangalia mai-
sha yake tangu alivyozal-
iwa Mei 5, 1928 na kule-
lewa kwenye mazingira ya 
kitajiri, lakini alivyoanza 
kuupenda muziki kiasi 
cha kukorofishana mara 
kwa mara na baba yake, 
ingawa alisalimu amri kwa 
kumnunulia ‘rekodi pleya’ 

ili awe anatulia dukani, 
lakini alipotimiza miaka 15 
baba yake alianza kum-
tuma kutoka Morogoro 
kwenda Dar es Salaam 
kwa ajili ya kununua bid-
haa kwa ajili ya maduka 
na hoteli zake. Leo inain-
gia kwenye hatua ya pili.

Mahudhurio ya mara 
kwa mara kwenye bendi 
hiyo na zingine kidogo, 
yalizidi kumpagawisha na 
kumfanya akili yake iwe 
kwenye muziki zaidi ya 
kitu chochote kile.

Miaka michache 
baadaye, aliuza moja kati 
ya nyumba nyingi za baba 
yake  kwa siri na kununua 
vyombo vya muziki, na 
hapo tayari alishaanza 
kuwa na ufahamu na ujuzi 
wa muziki.

Akiwa nyumbani alianza 
kuwafundisha baadhi ya 
wafanyakazi wa hoteli za 
baba yake muziki.

Na hao ndiyo waliokuwa 
wanamuziki wake wa 
kwanza kwenye bendi 
yake aliyoiita La Paloma, 
iliyokuwa na vyombo bari-
di ambavyo si vya umeme 
mwaka 1948, akiwa na 
miaka 20 tu.

Neno La Paloma, lilito-
kana lilikuwa ni jina la 
wimbo maarufu ambao uli-
otoka Cuba ukiwa na jina 
hilo lenye maana Njiwa.  

Zengwe la rafiki za baba 
yake

Bendi hiyo ilikuwa 
ikipiga muziki kwenye 
sherehe na hafla mbalim-
bali za kijamii kama vile 
harusi na mingine, miku-
tano ya kudai uhuru, na 
mara nyingi ilikuwa ni siku 
za wikiendi.

Baadhi ya wafanyakazi 
wa mahoteli ya kina Salum 
ambao tayari walishafuzu 
kwenye muziki, walikuwa 

SALUM ABDALLAH-2
Kutoka familia tajiri hadi  mwanamuziki maarufu

YUKO WAPI ?

wakifanya kazi mchana, lakini usiku 
wanakwenda kupiga muziki wik-
iendi, huku siku za kawaida wakiwa 
wanafanya mazoezi.

Hata hivyo, kitendo hicho kili-
wakera baadhi ya marafiki wa 
mzee Abdallah na kumwambia wa-
ziwazi kuwa mtu mwenye heshima 
zake kama yeye, tajiri, muungwana, 
pia mwenye itikadi safi, haiweze-
kani mtoto wake apige muziki.

Kama nilivyosema huko juu, 
wakati huo bado muziki ulichuku-
liwa si tu ni kazi ya watoto wa 
masikini, lakini pia ni uhuni, lakini 
mzee Abdallah alikuwa ndiyo kama 
mwenyekiti wa wazee wa Kiarabu 
Morogoro, hivyo ilionekana kama 
anawadhalilisha, pia kuidhalilisha 
itikadi yao.

Baba yake hakujua la kufanya, 
kwa sababu yaliyosemwa na rafiki 
zake aliyaona ni kweli, pia alimpen-
da kijana wake na hakutaka kum-
kera kwa sababu alionekana kuwa 
na akili  ya kusimamia mali nyingi 
zake.

atoroka na kuzamia meli
Maneno na zengwe lile lilimfikia 

mwenyewe Salum. Akaamua aon-
doke mjini Morogoro. Na si Moro-
goro tu, bali nchini.

Alitaka kuondoka kwa sababu 
mbili. Kwanza kabisa ni kuondo-
kana na zengwe na maneno am-
bayo yalimfanya asifanye kazi yake 
ya muziki kwa raha. Lakini bado 
alijiona hajawa na uwezo mkubwa 
wa kimuziki, hivyo aliamua kwenda 
nchini Cuba kujifunza muziki zaidi. 

Hata hivyo, kutokana na hali ya 
kisiasa wakati huo duniani ku-
tokana na mgogoro wa Vita Kuu 
ya Pili ya Dunia, meli aliyozamia, 
ilishindwa kwenda Cuba na kuishia 
Mombasa nchini Kenya, ikisikilizia 
usalama kwanza.

Ilibidi Salum akae Mombasa kwa 
muda mrefu na pesa za kujikimu 
zilipokwisha, ilibidi aanze kazi ya 
kuuza mishikaki mitaani.

Siku moja akiwa kwenye matem-
bezi alikuta sherehe za maulidi 
kwenye nyumba moja na vijana 
walikuwa wakipiga dufu na kugha-
ni.

Alipendezwa mno, hivyo naye 
alijiunga nao. Naye alianza kughani 
kwa sauti ilimshtua kila mtu, kiasi 
kwamba kila mmoja alitaka kumfa-
hamu yeye ni nani na anaishi wapi.

Ingawa hakutaka kujitambulisha 
sana, lakini baadhi ya Waarabu 
wafanyabiashara kati ya Mombasa, 
Dar es Salaam na Morogoro wal-
imtambua kuwa ni Salum, mtoto wa 
mzee Abdallah Yazid wa Morogoro.

Na baadhi walikuwa ameshapata 
taarifa za kupotea kwa kijana wa 
mzee Yazid mjini Morogoro na 
hajulikani alipo.

Vyama vya kusaidiana viliku-
wapo tangu zamani, hivyo wana-
chama wa Chama cha Waarabu 
Afrika Mashariki ambacho pia mzee 
Abdallah Yazid ni mwanachama 
wake, walichanga pesa na kuamua 
kumsafirisha kutoka Mombasa hadi 
Morogoro.

Itaendelea  wiki inayokuja

Kama nilivyosema 
huko juu, wakati 
huo bado muziki 
ulichukuliwa si tu ni 
kazi ya watoto wa 
masikini, lakini pia 
ni uhuni, lakini mzee 
Abdallah alikuwa 
ndiyo kama mwe-
nyekiti wa wazee wa 
Kiarabu Morogoro, 
hivyo ilionekana 
kama anawadhalili-
sha, pia kuidhalilisha 
itikadi yao.
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insta-twitter

@burudanitele
Tuffolow/ Tu-tag

@billnass
Warumi 12 : 
Kwa hiyo ndugu 
zangu nawasihi 
kwa sababu ya 
huruma zake Mungu, 
jitoeni kwake muwe 
sadaka hai, takatifu na 
inayompendeza Mungu, 
ambaye ndio ibada 
yenu ya kiroho. 2 Msi-
ige tabia na mienendo 

ya dunia hii bali mbadilishwe, nia zenu zikifany-
wa kuwa mpya, ili mpate kuwa na hakika ni nini 
mapenzi ya Mungu: yaliyo mema, yanayopendeza 
machoni pake na makamilifu.

udaku tu

NI wazi kuwa, Mkuu wa 
Wilaya ya Temeke, mkoani 
Dare s Salaam  Jokate 
Mwegelo, wakati wowote 
anaweza kuwapa zawadi ya 
mtoto kichanga kama zawadi 
ya kumaliza mwaka 2022.

Jokate ambaye pia ni 
mwanamitindo, amewash-
tukiza watu kupitia ukurasa 
wake wa Instagram baada ya 
kuweka video fupi akioneka-
na akiwa kavalia gauni pana, 
huku ujauzito wake ukione-
kana dhahiri.

Hata hivyo, baadhi ya 
wafuasi wake walioshiriki 
kuweka ujumbe katika 
posti hiyo, walielezea hisia 
zao tofauti huku wengine 

wakimpongeza kwa kutarajia 
kupata mtoto hivi karibuni.

Kiongozi huyo anakuwa 
wa kwanza kama mkuu wa 
Wilaya kuonekana akichapa 
kazi muda wote akiwa 
mjamzito, kiasi ambacho Wa-
natemeke wamembatiza jina 
la ‘Mwanamke wa Shoka’.

Wafuasi wake wamem-
pongeza kwa ujasiri wake 
na kwamba wanamuombea 
kwa Mungu kumpokea mtoto 
wake wa kwanza kwa hali 
ya furaha. Hawa ni baadhi 
ya watu waliojitokeza kutoa 
maoni yao katika video hiyo.

Mtu anayejiita  HYPERLINK 
“https://www.instagram.com/
lawrence_matemu/” law-

rence_matemu ameandika 
“Karibu kwenye chama letu 
la wazazi mdogo wangu, sasa 
umekua haswaa na Mungu 
akujalie uzao salama kwa 
jina la Yesu Kristu mwana 
wa Mungu aliye hai”

Mwingine  HYPERLINK 
“https://www.instagram.com/
drsamofficialtz/” drsamof-
ficialtz ameandika “Dc wetu 
tunakupenda sana siku moja 
naamin utakuwa raisi” na 
kisha 

 HYPERLINK “https://www.
instagram.com/mamap_beau-
ty_saloon/” 

mamap_beauty_saloon  
“Nakupenda sana mwanamke 
wa shoka”

WAKATI WOWOTE KUITWA MAMA

@batuliactresstz
Kipaji Kinapokutana 
na Juhudi@Ramad-
hanibrothers
hongereni

@officiallinnah
Moyo umekubali 
wewe unyan-
yasike, umri-
dhishe mtu 

@esha.s.buheti
Wabongo shika-
mooooo uwiii leo 
nimetagiwa sana, kuna page 
imepost watu watag wapishi 
wao wanaowakubali basi 
kuna comment nyingine 
nimeona nimetagiwa na 
baadhi ya wapishi wenzangu 
nikasema ngoja nifungue 
nione wanavyopika. Heee si 
nakuta nimeblokiwa na hizo 
akaunti za wapishi, ni uoga 

au ni nini? na hali hiyo sijaanza kununua tuzo, nikianza 
na mimi si mtanipiga mawe hebu tufanyeni kazi acheni 
kukunja nafsi riziki zinatoka kwa mungu.

@shamsaford
Unapofikilia kuni-
fanyia mabaya au 

kuniangusha kumbuka 
nyuma yangu kuna 
watu wanaonitegemea 
mimi ndo mboni yao
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BENDI mpya ya muziki wa dansi 
ya Town Classic  imeshuti video 
ya wimbo mmoja uliopewa jina 
la ‘No Stress’ ambao kipande cha 
video yake kimerushwa kwenye 
mitandao ya kijamii.

Meneja wa bendi hiyo Andrew 
Sekidia, ambaye pia ni mpiga 
kinanda, amesema kionjo hicho 
ni utambulisho wa ujio wa bendi 
hiyo  ambayo itazinduliwa rasmi 
mwishoni mwa mwezi ujao.

Sekidi amesema bendi hiyo 
pia ina  wimbo mwingine uitwao 
‘Shem Darling’ ambao utajumuish-
wa katika nyimbo zitakazotum-
buiza siku ya uzinduzi.

WATANZANIA 
wataanza kushuhudia 
hivi karibuni bu-
rudani tamu kutoka 
shindano la kuibua 
vipaji vya muziki la 
Bongo Star Search.

Akiongea na 
wanahabari mua-
sisi wa shindano hilo,  
Madam Rita amesema 
mwaka huu litakuwa 
tofauti baada ya 
kuyapatia ufumbuzi 
changamoto mbal-
imbali zilizojitokeza 
mwaka jana.

Ameongeza kuwa 
msimu wa 13 wa BSS, kuna mabadiliko mengi kuanzia 
wakati wa kuwatafuta washiriki na ndani ya nyumba am-
bayo washiriki wataishi kwa ajili ya kumtafuta mshindi.

na adam Fungamwango

FILAMU inaitwa ‘My in Law’, inay-
oonyesha baadhi ya matatizo yali-
yomo kwenye baadhi ya familia zetu 
za Kiafrika.

Lakini kwa siku za karibuni tumegun-
dua kuwa baadhi ya matatizo au 
changamoto tunazoziona kwenye ukoo 
au familia za Kiafrika zipo pia kwenye 
tamthilia za Kihindi, Kihispania, Kifili-
pino na nyinginezo, hivyo kuonyesha 
baadhi ya mambo hayo yanafanana tu.

Kwenye filamu hii tunamuona mama 
mmoja mwenye roho mbaya, ya kwa 
nini, chuki, muongo na kizabizabina.

Mama huyu tangu kijana wake aoe 

alikuwa akifanya kazi ya kumtesa 
‘mka mwana’ wake licha ya maonyo ya 
hapa na pale hadi kufikia kusababisha 
umauti.

Imechezwa na Mama Besenga, Ron-
ey, Dora, Chriss, Filipo na wengineo. 
Kijana Roney anaishi vema na mkewe 
Dora. Wanapendana kama chanda na 
pete, na kufuatana kama kumbikumbi. 
Mama mkwe anaonekana hapendezwi 
na tabia hiyo. Anaona kama vile mtoto 
wake amewekewa dawa ya mapenzi, 
maarufu kama ‘limbwata.’

Huyu mama mkwe ana hila ya 
kwapa. Kila anachonunuliwa mkwewe 
na kijana wake, na yeye anataka 
anunuliwe.

Kuna siku kijana kamnunulia mkewe 
maua, akakasirika na kusema mbona 
yeye tangu amzae hajawahi kumletea 
maua. Alichofanya ni kumpora mk-
wewe na kuyachukua yeye.

Binti akavumilia mwisho akachoka 
na kumwambia mumewe achukue 
hatua ya kukomesha hali hiyo, vingi-
nevyo anaweza kuondoka.

Kijana akamkanya mama yake juu 
ya tabia hiyo, lakini mwenye hila hana 
dawa, akaendelea.

Hata mwanaye akiwa amelala na 
mkewe, yeye alfajiri dirishani kwenda 
kumuamsha afagie, na maneno juu 
analala kitu gani wakati kumekucha.

Mama mzazi wa binti huyo akaja 

kumtembelea. Binti akafunguka madh-
ila yote anayofanyiwa na mama mkwe 
wake, hadi wakati mwingine kufikia 
hatua ya kupigwa kama ngoma.

Mama wa binti huyo kumbe naye 
yupo vizuri kwa ‘mineno’ ya shombo. 
Akawapakia kijana huyo mpaka mama 
yake. Mama mkwe mwenyewe alipoa 
kama maji ya mtungini kwa timbwili 
alilofanya mama wa binti huyo.

Akapiga ‘biti’ kuwa anaondoka, ak-
isikia binti yake amepatwa matatizo, 
basi watamjua yeye ni nani.

Ilibidi kijana aende kwa mama mkwe 
wake kuomba radhi kwa yote yaliyo-
tokea na kuahidi hayatajitokeza tena.

Mama mkwe akamwambia kijana 

aondoke nyumbani pale kwani anakaa 
pamoja na mama yake ndiyo sababu. 
Akiondoka anaishi vema na mkewe 
Dora.

Kijana akataka kufanya hivyo kwani 
kampuni ilimpa nyumba, lakini mama 

yake aling’ang’ania kuwa kama 
anaenda kuishi huko na yeye 
anakwenda, na nyumba hiyo 
wapangishe.

La kuvunda halina ubani, 
mama mkwe aliendelea na 
tabia ya kumtesa dora. Siku 
isiyo na jina wakati Dora 
mjamzito alimfuata ndani na 
kumwambia ni mvivu hafanyi 
kazi yoyote zaidi ya kulala, 
akaanza kumpiga ngumi za 
tumboni ambayo zilimpeleka 
chini na kuzirai.

Wakati anafanya kitendo hi-
cho Roney aliwasili nyumbani 

gahfla na kukuta tukio hilo la kinyama. 
Alichukua bastola na kumtwanga mama 
yake kichwani naye akaanguka chini. 
Alipokwenda kuwakagua wote wawili 
walikuwa wameshakata roho.

BaSi SaWa

BSS yaanza kwa 
mbwembwe

Town Classic kuzinduliwa 
Novemba

UTATA wa hatma ya kutimuliwa kwa 
wasanii Cheed na Killy katika lebo la 
Konde Gang, unazidi kutanda baada ya 
Baraza la Sanaa Tanzania, kueleza vy-
ombo vya habari vinapotosha mgogoro 
huo.

Kupitia XXL ya Clouds Fm, Ofisa 
sanaa mwandamizi wa Baraza la sanaa 
Tanzania (BASATA), Abel Ndaga amese-
ma kila kitu kitakwenda vyema na 
kwamba kinachoangaliwa ni namna ya 
pande hizo mbili kuwa sawa.

Ndaga, amesema lengo la BASATA ni 

kuendeleza tasnia ya sanaa nchini na 
kwamba kunapozuka sintofahamu ina 
wajibu wa kuingilia kati kusuluhisha.

“Katika mgogoro huu wasanii hawa 
walipoleta malalamiko, tuliyapokea 
lakini siku ya kwanza Konde Gang ha-
wakufika kikaoni, siku ya pili wakatuma 
mwakilishi na baada ya majadiliano 
na mwakilishi, wao kama Konde Gang 
walihitaji siku mbili mbele ili waweke 
mambo yote sawa na yote inatokana 
kutafuta suluhu,” amesema Ndaga.

   

BAADA ya mke wa Mwimbaji 
wa Bongo Fleva, Alikiba aitwae 
Amina kuweka ishara ya kuwa 
ndoa yake imekwisha, kumeibua 
mjadala mkali mitandaoni.

Watu wengi wanahoji kwa nini 
mastaa wengi hawadumu katika 
ndoa zao, na kueleza labda mai-

sha ya anasa yanayowazunguka 
yanasababisha kutoheshimu ndoa 
zao.

Hivi karibuni Amina aliandika 
kwenye insta habari yake kwa 
herufi kubwa “OFFICIALLY FREE” 
akimaanisha sasa ni rasmi yuko 
huru.

Hata hivyo, mjadala ulizidi 
kupamba moto baada ya baadhi 
kuorodhesha mastaa wengine 
ambao ndoa zao zilianguka ghafla 
na kuwataka wengine waliongia 
katika maisha hayo kuwa makini 
na kujifunza kwa wenzao.

Basata yataka yaishe 
Konde Gang

na adam Fungamwango

MASHABIKI wa muziki wa dansi Afrika na dunia kwa ujumla 
walipatwa mshtuko Oktoba 13 walipotangaziwa kifo cha mwa-
namuziki, mtunzi, kiongozi wa bendi, mtayarishaji muziki na 
mfanyabiashara, Kiamuangana Mateta maarufu kama Verckys 
aliyefariki kwenye jiji la Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo.

Mwanamuziki huyo ambaye sifa yake kubwa iliyompatia 
umaarufu ni kupiga ala ya upepo kwenye muziki inayoitwa saxo-
phone, alifariki akiwa na umri wa miaka 78. Alijifunza muziki 
kanisani.

Alimpenda sana mpiga saxophone maarufu sana wa Kimare-
kani wakati huo King Curtis, akawa anaiga upigaji wake hadi 
akaanza kujiita jina la mwanamuziki huyo.

Kutokana na matamshi ya Kifaransa jina ‘Curtis’ yeye alikuwa 
akisikia kama likitamkwa ‘Verckys’ na ndiyo mwanzo wa kujiita 
hivyo.

Hata hivyo, kutokana na kumiliki bendi nyingi kwa njia moja 
ama nyingine, mashabiki wake wakampachika jina la ‘Wazolam-
bongo’ yaani mzoa pesa, kutokana na kuwa mwanamuziki, 
mmiliki wa bendi kadhaa na kufungua studio za kurekodi santuri 
kiasi cha kumuingizia pesa nyingi.

Historia nzima ya mwanamuziki huyo utaisoma kesho kika-
milifu kwenye gazeti na Nipashe Jumapili, lakini leo tuangalia 
bendi tano zilizokuwa chini yake ambazo zilitoa nyimbo ambazo 
zilikuwa maarufu sana hapa nchini.

Orchestra Veve
Hii ndiyo bendi aliyekuwa akiimiliki kwa asilimia 100 Ver-

ckys na neno Veve ni kifupi cha jina lake hilo, akichukua herufi 
za mwanzo Ve mara mbili na kuwa jina la bendi ambayo yeye 
mwenyewe alikuwa akiipigia ambapo alifanya balaa sana kwe-
nye saxophone.

Ilitamba na nyimbo kama ‘Baruti’, ‘Kalala’, ‘Bilobela’, ‘Muana 
Mburu’, ‘Mikolo Mileki Mingi’ na ‘Lukani’, zilizotamba sana nchini 
mwanzoni mwa miaka ya 1970.

Orchestra Bella Bella
Pamoja na kuwa ilikuwa ikiongozwa na Soki Vangu, lakini 

bendi hii pia ilikuwa chini ya Verckys kwa sababu ndiye aliyeku-
wa akiifadhili kwa kuipa vyombo na kuwarekodia nyimbo zao 
kwenye studio yake kiasi cha kuifanya kujulikana na kuwa bendi 
tishio nchini Zaire (sasa Congo). Baadhi ya waimbaji wa bendi hii 
ni Pepe Kalle na Nyboma Mwandido.

Orchestra Lipua Lipua
Ilikuwa bendi maarufu nchini Zaire wakati huo na Afrika 

Mashariki na Kati ikiwa na vibao kama ‘Mombasa’, ‘Mbondo’, 
‘Mfueni’, ‘Matoba’ na nyingine nyingi zilizotamba sana nchini 
Tanzania. Nayo ilikuwa chini ya Kiamuangana ‘Wazolambongo’ 
Mateta Verckys. Bendi hii ilikuwa ni zao la bendi ya Bella Bella 
ambayo iligawanyika, Soki Vangu akaondoka na jina kwenda 
kuunda Bella Bella nyingine, na waliobaki kina Pepe Kalle wak-
abadili jina kujiita Lipua Lipua. Lakini zote hizi zilibaki chini ya 
usimamizi na ufadhili wa Verckys.

Orchestra Kiam
Kama kawaida, Verckys alikusanya vijana wengine na kuten-

geneza bendi iliyoitwa Orchestra Kiam, neno hilo likiwa ni kifupi 
cha jina lake Kiamuangana.

Nyimbo zake zilizonyanyasa sana nchini ni ‘Moni Afinda’, ‘Ka-
miki’, ‘Mbale’, Memi na nyinginezo.

Orchestra Les Kamale

Asossa na Nyboma walijiondoa Lipua Lipua wakaenda kuunda 
bendi nyingine Les Kamale, 
Pepe Kalle yeye akaenda 
kuunda Empire Bakuba.

Bendi hizi zote nazo 
zilikuwa chini ya usimamizi 
wa Verckys, akizifadhili kwa 
kurekodi na vyombo, ingawa 
baadaye Empire Bakuba ya 
Pepe Kalle iliweza kusimama 
yenyewe na kujiondoa, lakini 
Les Kamale iliendelea kuwa 
chini ya marehemu hadi 
ilipovunjika mwanzoni mwa 
miaka ya 1980.

BeNdi 5 za VerCKyS 
zilizoTiKiSa BoNGo

My in law: Mama mkwe kizabizabina

NaNi KawaloGa 
MaSTaa BoNGo?

FilaMU

========================

================================

=========================
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K
ATIKA mwendelezo wa 
makala inayomuhusu 
mwimbaji mkongwe 
wa Taarab nchini, Tatu 
Said maarufu kama 

Shakira, tumeona jinsi alivyoin-
gia katika muziki huo na kuanza 
kupata jina.

Katika harakati ya kutafuta juk-
waa la uimbaji, aliangukia katika 
kundi la Black Stars la mkoani 
Tanga, hapo alifanya maajabu 
kiasi ambacho jina lake lilipaa 
katika anga la Tanzania na Afrika 
Mashariki kwa ujumla.

Wiki hii tutaona jinsi Shakira 
Said alivyotumika kikamilifu ka-
tika siasa za nchini.

Rais wa awamu ya kwanza 
Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere, alivutiwa na uimbaji 
wa Tatu bint Said ‘Shakila’, kiasi 
ambacho alimwalika kutumbuiza 
katika baadhi ya mikutano ya 
hadhara kabla ya Mwalimu Ny-
erere kuhutubia.

Mwaka 1987, alishawishiwa na 
aliyekuwa Waziri Mkuu wakati 
huo Dk. Salim Ahmed Salim, na 
kada wa Chama Cha Mapinduzi, 
Moses Nnauye, kuhama Tanga 
na kwenda kuongoza kikundi 
cha taarabu cha Jeshi la Kujenga 

Taifa Makao Makuu jijini Dar es 
Salaam.

Akiwa na kundi  hilo miaka 
1980 na 1990, nyota yake ilizidi 
kung’ara na kuwa miongoni mwa 
wasanii wakubwa ndani ya Afrika 
Mashariki na Kati.

Akiwa na kundi hilo alifyatua 
wimbo wa ‘Kitanda kukaa Pem-
beni’ ambao alikiri kuwa alikuwa 
ukiupenda sana.

Shakila, aliwahi kutamka kuwa 
aliimba kibao hicho mwenyewe 
kikiwa na nia ya kuuliza swali 
hilo ili apatiwe jibu toka kwa 
wasanii wenzake.

 “Niliimba kibao hicho nikiwa 
na nia ya kujibiwa swali langu, 
lakini cha kushangaza hadi leo 
hii, bado swali langu hilo hali-
jajibiwa na mimi sijakata tamaa 
bado nasubiri jibu litakaloniri-
dhisha…” alisema Shakila wakati 
wa uhai wake.

Akizungumzia uhalisi wa Taar-
ab, alielezea wakati huo taarab 
haikuimbwa bali ilighaniwa, na 
ndiyo maana waimbaji wake wa-
likuwa wanakaa kwenye viti na 
kwa nia ya kufikisha ujumbe.

Itaendelea wiki ijayo

BARIZI LA PWANI

Waluguru Original
Bendi hii inafanya shughuli zake mjini Morogoro, 

hutoa burudani kuanzia Alhamisi katika ukumbi 
wa Didi’s Break Point Iringa Road, Ijumaa ndani ya 
ukumbi wa Kambarage SUA, Jumamosi wapo Termi-
nal Pub Msamvu na Jumapili wapo eneo hilo, katika 
ukumbi wa F2 Florida.

Kimokimo Band
Kundi hili linaloongozwa na mwimbaji wa siku 

nyingi aliyepitia bendi mbalimbali, Khadija Kimo-
bitel, kila Ijumaa inatoa burudani ya nguvu katika 
ukumbi wa Mariot uliopo eneo Extertanal, leo lipo 
ukumbi wa Florida.

Twanga Pepeta
Jana ilifanya vitu vyake katika ukumbi wa Ma-

wasiliano Park Ubungo, leo Jumamosi ni ndani ya 
ukumbi wa Tabata Hotel na Jumapili kama kawaida 
ni katika ukumbi wa Gwambina Lounge (zamani TTC 
Club Chang’ombe).

Mjengoni Classic Band
Bendi yenye maskani yake jijini Arusha, kila Iju-

maa na Jumamosi huwa inafanya vitu vyake katika 
ukumbi wa Kokoriko Annex, kesho Jumapili ipo 
Mjengoni Club Orasiti jijini humo.

FM Academia
Bendi hii ambayo inajulikana pia kama Wana 

Ngwasuma, chini ya rais wake Patcho Mwamba, leo 
Jumamosi itatoa burudani ya nguvu katika ukumbi 
wa Mawasiliano Park uliopo Ubungo.

HQ  Band
Jana Ijumaa na leo Jumamosi kundi hili linaloon-

gozwa na mwimbaji Rama Pentagon, lipo ndani ya 
ukumbi wa Lion Garden Kibaha Picha ya Ndege am-
bapo pia watakuwepo waimbaji nyota, Ally Choki 
na Mwinjuma Muumin.

Tukuyu Sound Band
Bendi mpya inayoongozwa na vijana machachari, 

Kalala Junior na Papii Kocha, kila Jumapili kama 
kawaida yao humalizia wikiendi katika ukumbi wao 
wa nyumbani wa Mawasiliano Park Ubungo.

Orchestra Sikinde Original
Bendi hii inayoundwa na wanamuziki waliojitoa 

kutoka bendi ya Sikinde Ngoma ya Ukae, leo Juma-
mosi ipo katika ukumbi wa Shabaha Mbezi Beach, 
kesho Jumapili itakuwa katika ukumbi wa Nefaland 
Manzese Argentina.

Msondo Ngoma
Leo Jumamosi bendi hii kongwe itatoa burudani 

katika ukumbi wa Kwetu Pazuri Mbezi kwa Msu-
guri, kesho Jumapili kama kawaida itamalizia 
wikiendi katika ukumbi wa Dar Safari uliopo eneo 
la Buza.

Mambo Live Band
Kila Ijumaa inafanya vitu vyake katika ukumbi wa 

The Crown Pub, kisha Jumamosi inakuwa ndani ya 
ukumbi wa Village Hotel.

Maina Band
Bendi hii chini ya kiongozi na mmiliki wake Lis-

ton Maina, huanza kutoa burudani Alhamisi katika 
ukumbi wa The Marz, Namanga, Ijumaa Regancy 
Park, Jumamosi External na Jumapili katika ukumbi 
wa Trinity Oysterbay.

BATA LA WIKI

SHAKIRA SAID-3
Mwimbaji mkongwe wa taarab,
Mwenye sauti tamu ya kinanda

Je una kiwanja cha burudani 
piga -0717336368
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AKON NAYE 
KAFANYIWA

A
WALI suala la kufanyiwa upasuaji wa 
kurekebisha viungo ulifanywa zaidi 
na mastaa Wanawake.

Wasanii hao wengi kutoka Ulaya, 
Marekani na wachache Afrika wamekuwa 
wakihangaika kila kukicha kutafuta matibabu 
hayo baada ya kuona sehemu ya kiungo chake 
hakiko sawa, hivyo wanataka kuwa kama wa-
navyoona wao.

Hata hivyo, Uturuki ni moja ya nchi zina-
zosifika kwa kufanya matibabu ya upasuaji wa 
kurekebisha viungo, kiasi ambacho kila mwaka 
wanapata idadi kubwa ya mastaa wanaokwen-
da huko kufanyiwa upasuaji.

Hivi karibuni staa wa muziki tokea nchini 
Marekani na mwenye asili ya Senegal, Akon 
ameweka rekodi ya kuwa miongoni mwa 
wasanii wachache wa kiume aliyeingia katika 
orodha ya waliofanyiwa upasuaji huo.

Akon, amekiri hivi karibuni kwamba alik-
wenda nchini Uturuki kwa ajili ya ufanyaji 
upasuaji wa kuotesha nywele na kuondoa 
kipara.

Kwenye mahojiano katika Podcast aliyo-
fanya hivi karibuni na Bootleg Kev, Akon 
ameeleza kuwa ilimbidi kusafiri hadi nchini 
humo kuotesha nywele zake kutokana na ku-
topenda muonekano wa mwanzo.

Ameongeza kwamba kwa sasa anafurahia 
matokeo yake licha ya kukutana na maumivu 
makali wakati wa upasuaji.

Upasuaji huo umegharimu zaidi ya shilingi 
milioni 17 huku akidai ni pesa ndogo ukilin-
ganisha na gharama za matibabu hayo nchini 
Marekani.

Msanii wa Marekani ambaye aliongoza kwa 
kufanyiwa upasuaji mara nyingi ni Michael 
Jackson, ambaye inasemekana alitumia kiasi 
kikubwa cha pesa kurekebisha mwonekano 
wa sura yake ikiwamo pua yake ambayo awali 
ilikuwa kubwa kimwonekano.
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MWANAMUZIKI wa Nige-
ria, Ayodeji Balogun, maarufu 
kama Wizkid, amevunja re-
kodi nyingine baada ya kuibuka 
namba moja kwenye jukwaa la 
utiririshaji nyimbo la kimataifa 
la Spotify.

Starboy ametangazwa kuwa 
msanii wa kwanza katika bara 
la Afrika na kuweka histo-
ria ya kutumia jumla ya wiki 
100 kwenye Chati ya Albamu 
za Ulimwenguni za Billboard 
kupitia album yake ya ‘Made in 
Lagos’ya kutazamwa zaidi kwe-
nye mtandao huo wa Spotify.

Kulingana na data ya chati 
kupitia Spotify, mwimbaji huyo 
amefanikiwa kufikisha zaidi ya 
bilioni 5 kwenye Spotify.

MWANAMUZIKI nyota wa 
Nigeria, Guchi ameachia ngoma 
yake mpya iitwayo “I Swear”, 
akiwa amemshirikisha mkong-
we Yemi Alade . 

Kazi hiyo ya kufa mtu im-
etayarishwa na mtayarishaji 
ChechDa, Guchi ameonyesha 
kuwa yeye ni malkia wa mi-
dundo ya mapenzi  yaliyovun-
jika.

Muunganiko huu unaelezwa 
kuwa ni mkubwa katika muziki 
kwani umeweza kuleta radha 
ya tofauti katika muziki wa 
pop. 

Guchi, Yemi 
wafurahia ‘I Swear’ 

ikilindima

MWANAMITINDO bilionea, 
Kylie Jenner, amesema ana-
pambana kuuweka mwili wake 
sawa kutokana na kuongezeka 
uzito unaosababishwa na uzazi.

Kylie ambaye utajiri wake 
unatokana na bidhaa zake za 
vipodozi, amesema kuzaliwa 
kwa mtoto wake wa pili am-
baye baba yake ni Travis Scott, 
ilimuongezea tatizo kiasi amba-
cho kilimfanya kuwa na hofu.

“Nililia bila kukoma siku 
nzima kwa muda wa wiki tatu 
za kwanza. Sikujua tatizo hili 
nitalikabili vipi kwa sababu 
naupenda mwili wangu,” 
amesema wakati akishiriki 
katika kipindi cha maisha halisi 
katika televisheni.

Kylie Jenner 
aogopa uzazi

Wizkid azidi kupaa

Kampuni ya Walt Disney, kwa 
kushirikiana na Africa Interna-
tional Film Festival (AFRIFF) 
na FilmOne Entertainment, 
imetangaza rasmi kuwa Nigeria 
itaandaa onyesho la kwanza la 
Afrika la Black Panther inayoju-
likana kama Wakanda Forever.

Filamu inayotarajiwa ku-
tolewa na Marvel Cinematic 
Universe italeta sura mpya ya 
ufalme wa Wakanda kuwa hai, 
yote hayo yatajulikana siku ya 
uzinduzi utakaofanyika  huko 
Lagos mnamo Novemba, kabla 
ya kutolewa kwake katika sin-
ema hadi Novemba 11.

Waanzilishi wenza wa Fil-
mOne Entertainment, Moses 
Babatope na Kene Okwuosa, 
walielezea shauku yao kuhusu 
onyesho la kwanza la Filamu 
hiyo kwa Afrika Magharibi.

Black panther 
kuanzia Nigeria

MSHINDI wa Big Brother Ni-
geria, Mercy Eke amezungumzia 
madai kuwa ana uhusiano wa 
kimapenzi na muuzaji magari 
mashuhuri IVD.

Mercy Eke, alienda kwe-
nye mtandao wake wa kijamii 
kuzungumzia uvumi kwamba 
alikuwa na uhusiano na muuzaji 
magari mashuhuri IVD ambaye 
anatuhumiwa kumtesa mke 
wake hadi kupoteza maisha.

“Jina langu limechafuliwa 
kwa muda mrefu, hii ni mara ya 
kwanza na ya mwisho nazun-
gumzia hili. Sababu ya mimi 
kuzungumzia uongo huu wa 
wazi,” amesema.

Mercy kama 
kweli usiogope
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Mambo sita aliyopitia siku 45 madarakani
Na Mwandishi Wetu

H
ATIMAYE Waziri Mkuu wa 
Uingereza, Liz Truss ame-
jiuzulu baada ya kukalia 
nafasi hiyo kwa siku 45 tu 

baada ya kushika nafasi hiyo.
Hata hivyo, Truss anavunja re-

kodi kwa kuwa Waziri Mkuu pekee 
nchini humo kukalia ofisi namba 
10 kwa muda mfupi zaidi, baada ya 
mtangulizi wake Boris Johnson ku-
fanya hivyo kutokana na shinikizo 
la wabunge.

Mrithi wake atachaguliwa katika 
uchaguzi wa ndani wa chama cha 
Tory,utakaofanyika wiki ijayo.

Wabunge wa Tory walimtaka 
Truss aondoke madarakani baada 
ya serikali yake kukumbwa na 
misukosuko ya kisiasa, kufuatia 
kupuuzwa kwa sera zake nyingi za 
kiuchumi.

Truss alichaguliwa na 
wajumbe wa Tory sepTem-
ba.

Katika hotuba yake, Truss alisema 
Chama cha Conservative kilimcha-
gua kwa jukumu la kupunguza ush-
uru na kukuza ukuaji wa uchumi.

Lakini kutokana na hali hiyo, ana-
tambua kwamba hawezi kutekeleza 
mamlaka ambayo alichaguliwa na 
Chama cha Conservative.

Hata hiyo, kiongozi huyo mwe-
nye siasa zinazogeuka kila wakati, 
anaonekana ndani ya muda mfupi 
amekuwa wa kipekee kutokana na 
kukutana na mambo sita muhimu 
katika maisha yake.

Kuanzia mkutano wake wa kwan-
za na Malkia, hadi machafuko ya 
bajeti yake ndogo, wiki zake sita 
madarakani zimekuwa mchang-
anyiko wa nyakati za kihistoria na 
migogoro ya kisiasa aliyojiletea 
mwenyewe.

Hapa kuna matukio sita ya ku-
kumbukwa kwa muda wake mfupi 
aliohudumu.

mkuTano wa kwanza na 
wa mwisho na malkia

Ingawa ataingia kwenye historia 
kama waziri mkuu aliyekaa muda 
mfupi zaidi nchini Uingereza, Truss 
alipigwa picha kwenye picha ya 
mwisho ya hadhara na Malkia Eliz-
abeth ll aliyehudumu kwa muda 
mrefu zaidi nchini humo.

Siku mbili kabla ya kifo chake, 
Malkia alimwalika rasmi  Truss  
kama waziri wake mkuu wa 15 na 
kuunda serikali.

Picha ya viongozi hao wakipeana 
mikono katika Kasri la Balmoral ili-
zua wasiwasi kuhusu afya ya Malkia, 
kwa sababu ya sura yake dhaifu.

Truss alinukuliwa akielezea 
kwamba anajisikia ’kuheshimiwa 
sana kukutana na Malkia katika 
moja ya matendo yake ya mwisho.

Kuporomoka kwa bajeti ndogo
Kwasi Kwarteng alitangaza bajeti 

ndogo, ikiwa ni pamoja na paundi 
bilioni 45 ya kupunguzwa kwa kodi, 
ambayo ilisababisha mtikisiko wa 
soko la hisa.

Truss alifanya kampeni juu ya 

mpango wa kupunguza ushuru 
na wiki kadhaa za muhula wake 
kama waziri mkuu, Kansela 
wake, Kwasi Kwarteng, alizindua 
mpango wa kupunguzwa kwa 
ushuru wenye thamani hiyo.

Lakini Kwarteng hakueleza 
jinsi punguzo hilo lingelipwa.

Bajeti ndogo ilitangazwa siku 
ya Ijumaa,lakini masoko ya hisa 
yalipofunguliwa tena Jumatatu 
iliyofuata asubuhi, pauni il-
ishuka hadi kufikia viwango vya 
chini dhidi ya dola.

Bajeti ndogo ilizua msuko-
suko wa soko, huku Benki ya 
Uingereza ikilazimika kuchukua 
makumi ya mabilioni ya pauni 
ili kuleta uthabiti wa mifuko ya 
fedha za malipo ya uzeeni, na  
viwango vya mikopo viliongeze-
ka.

Waziri wa Fedha, alibatilisha 
baadhi ya mpango huo, lakini 
haikusaidia sana kuwatuliza wa-
nasiasa katika chama cha Con-
servative.

Ingekuwa mpango wa kwanza 
wa kiuchumi kutangazwa na 

punde tu kuanza kubadilishwa, 
na kuwafanya wachambuzi wa 
uchumi kusema kwamba uliku-
wa umekufa.

mkuTano mfupi na 
waandishi wa habari

Huku serikali ikiwa imetati-
zwa na mwitikio wa soko la hisa 
na uvumi mabadiliko makubwa, 
Kwarteng aliitwa kutoka kwe-
nye mkutano wa kimataifa huko 
Washington DC siku moja kabla 
ya kukamilika, na akafutwa kazi.

Saa chache baada ya kufutwa 
kazi, Truss alikuwa na mkutano 
mfupi na waandishi wa habari 
ambapo aliulizwa mara kwa 
mara kuhusu uaminifu wake 
kama waziri mkuu.

Vipi mbona bado upo?, aliuli-
za mwandishi mmoja wa habari.

Ingawa alijibu maswali manne 
pekee, alijikwaa na majibu yake, 
akisisitiza kwamba alikuwa 
amechukua hatua ya kutuliza 
kuyumba kwa uchumi.

Utendaji wake usio wa kawai-
da wa dakika nane na waandi-

shi habari   haukuwashawishi 
Wabunge katika chama chake 
kwamba angeweza kuendelea 
kuwa kiongozi.

jaribio la mfalme 
charles

Kanda za video kutoka ndani 
ya hadhira ya kila wiki kati ya 
mfalme wa Uingereza na waziri 
mkuu ni nadra kutolewa.

Lakini picha zilipotolewa za 
Mfalme Charles lll akikutana na 
Truss kwa mara ya kwanza kati-
ka kasri la Buckingham, haziku-
saidia sana kurejesha sifa yake 
kwa watu.

Alipokabiliwa na shinikizo 
kubwa kutoka kwa wabunge 
wenzake waliokasirika ndani 
ya chama, Mfalme alitumia 
mitandao ya kijamii kukasirika 
baada ya kumwambia Truss 
kama  ‘mpendwa au mpenzi’ 
wakati wa mazungumzo yao.

Ingawa msemo huo unaseme-
kana kuwa kama ishara ya ma-
neno ya Mfalme, ubadilishanaji 
huo wa maneno wa sekunde 15 

ulianza kuenea haraka.
Hivi karibuni baadhi walid-

hani kwamba mfalme alikuwa 
akitoa ufafanuzi kuhusu uongozi 
wa Truss, lakini vyanzo baadaye 
vilimwambia Mhariri wa Siasa 
wa BBC Chris Mason kwamba 
alikuwa akionyesha tu kusikitikia 
ratiba ya waziri mkuu, ambayo il-
imwona akitembelea ikulu mara 
mbili katika kipindi cha saa.

barua ya maudhi ya 
braverman

Siku moja kabla ya kuwasilisha 
barua yake ya kujiuzulu, Truss 
alipokea barua moja kutoka kwa 
Waziri wake wa Mambo ya Nda-
ni, Suella Braverman.

Aliyekuwa mpinzani wa waziri 
mkuu, Braverman alijiuzulu ku-
tokana na ukiukaji wa data mara 
mbili.

Na yeye hakuenda kimya 
kimya, bali katika barua yake 
ya kujiuzulu, alisema alikuwa 
amefanya ukiukaji wa kiufundi 
kwa kutuma hati rasmi kutoka 
kwa barua pepe ya kibinafsi, na 
kwamba sasa anawajibika.

‘’Kujifanya kuwa hatujafanya 
makosa, kuendelea kana kwam-
ba kila mtu haoni kuwa tumeya-
fanya, na kutumaini kwamba 
mambo yatakwenda sawa sio 
siasa kali,’’ aliandika.

‘’Nimefanya makosa; nakubali 
kuwajibika; najiuzulu.’’

Ujumbe huo ulichukuliwa 
kama kumshambulia waziri 
mkuu mbele ya umma, ukimko-
soa Truss na uongozi wake bila 
kumtaja jina.

Braverman pia aliibua wasi-
wasi mkubwa kuhusu dhamira 
ya serikali ya kuheshimu ahadi 
za ilani, kuhusu masuala kama 
vile uhamiaji.

afananishwa na boga 
leTusi

Wakati mchambuzi wa masu-
ala ya kisiasa alitania kwamba 
Truss alikuwa na takriban mai-
sha sawa na Letusi,  kwa maana 
ya muda wa kuhudumu, kulin-
gana na gazeti la Uingereza la 
Daily Star.

Maelfu ya watu walitazama ‘le-
tusi’,  kando ya picha iliyowekwa 
kwenye fremu ya waziri mkuu.

Mboga iliponyauka taratibu 
mbele ya macho yao, ndivyo  
Truss naye alivyokuwa madara-
kani.

Na wakati Waziri Mkuu alipo-
tangaza kujiuzulu, karibu watu 
20,000 walianza kupongeza le-
tusi kwa kuwa katika ubora wake 
kwa muda mrefu ikilinganishwa 
na muda ambao  Truss amekuwa 
madarakani.

Giza lilipotanda jijini London, 
ilikadiriwa picha kubwa ya boga 
kwenye sehemu ya nje ya jengo 
la bunge la Westminster, kabla 
ya kutangazwa kwenye Twitter 
kwamba ‘’letusi’’ imefika bun-
geni.

Liz Truss:
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Soko Mawasiliano linapogeuka janga
Na Sabato Kasika

W
AMACHINGA ni mion-
goni mwa wafanya-
biashara muhimu 
katika usisimuaji wa  

uchumi wa nchi, na ndio maana 
serikali imekuwa ikiwaweka kip-
aumbele kwa kuwajengea maeneo 
mazuri ya kufanya shughuli zao.

Hatua ya kuwajengea masoko 
maalum inatokana na kuwapungu-
zia ugumu wa ufanyaji kazi zao kwa 
kutembea mitaani na barabarani 
kutafuta wateja, badala yake wa-
nakaa katika eneo rasmi linalotam-
buliwa na serikali.

Hata hivyo, pamoja na juhudi 
hizo za serikali, baadhi ya wafan-
yabiashara hao wamekuwa waki-
hamishwa na kisha  kurudi katika 
mazingira waliyoondolewa wak-
itoa sababu mbalimbali za kufanya 
hivyo.

Soko la Mawasiliano lililopo Sin-
za Dar es Salaam, ambalo wafanya-
biashara ndogondogo walilengwa, 
inaelezwa kukumbwa na mdororo 
baada ya sehemu kubwa ya wafan-
yabiashara kulikimbia.

Awali soko hilo lilojengwa kwa 
gharama kubwa, lilikuwa na wafan-
yabiashara 2,600, lakini kwa saba-
bu mbalimbali wamebaki 964 kuto-
kana na kundi kubwa kuondoka na 
kurudi kule walikoondolewa awali.

Makamu Mwenyekiti wa soko 
hilo, Mussa Mbwani, anataja saba-
bu ya baadhi ya wamachinga kuon-
doka kuwa ni mtindo wa kufanya 
biashara kwa mazoea ambao un-
aweza kusababisha waendelea ku-
chuuza kwa kutembea.

“Kila mara katika masoko mbal-
imbali, wenzetu wamekuwa 
wakilalamika kwamba hayana 
miundombinu yote, na kwamba 
yamejengwa mbali ambako wateja 
hawawezi kufika, lakini hapa kuna 
kila kitu,” anasema Mbwani.

Anasema soko hilo lina choo, 
maji na usafiri wa daladala kutoka 
maeneo mbalimbali ya jijini Dar es 
Salaam, na kwamba hakuna sababu 
ya mashiko ya kuwafanya wenzao 
waondoke, bali chanzo ni mazoea.

“Huko walikokwenda si salama, 
kwani wanapanga biashara zao 
kandokando ya barabara, lakini pia 
kila siku wanatozwa shilingi 1,000 
wakiambiwa ni za ushuru, lakini 
zinaingia mifukoni mwa wajanja 
wachache,” anasema.

Mbwana
anafafanua kuwa  ushuru wa 

kila siku unaochukuliwa na Manis-
paa ya Ubungo ni shilingi 500, na 
kwamba hao waliokimbia ni sawa 
na kuruka majivu na kukanyaga 
moto.

“Ninasema hayo kwa sababu 
maeneo yao yatachukuliwa na 
watu wengine, hivyo wakitimuli-
wa huko barabarani watakosa pa 
kwenda, hivyo watafakari na kisha 
wachukue hatua za kurudi sokoni,” 
anasema.

SOKO KUBORESHWA
Wakati mwenyekiti huyo akise-

ma hayo, tayari Mkuu wa Mkoa wa 

Dar es Salaam, Amos Makalla 
ameagiza Halmashauri ya Man-
ispaa ya Ubungo kuboreshwa 
kwa soko hilo.

Maboresho hayo ni pamoja 
na kujenga vibanda kwa ajili ya 
wafanyabiashara kulingana na 
aina ya biashara ambazo wana-

fanya na pia vizimba viwe vya 
kuvutia wateja.

Mkuu huyo wa mkoa alitoa 
maagizo hayo hivi karibu, waka-
ti wa ziara ya kusikiliza kero za 
wafanyabiashara katika soko 
hilo, huku akielekeza LATRA 
kuongeza ruti za daladala na 

Baadhi ya meza za wafanyabiashara ziko wazi katika soko hilo. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA  

  Wamachinga walikimbia, wengine walia ukata 

TANESCO kushughulikia hudu-
ma ya umeme.

Wadau wengine waliopewa 
maelekezo na mkuu huyo wa 
mkoa ni DAWASA ambayo ina-
takiwa kufikisha huduma ya 
maji sokoni hapo na TARURA ku-
hakikisha inaboresha miundom-
binu ya soko.

Mfanyabiashara wa mboga 
katika soko hilo, Rahma Baraka, 
anaomba vibanda vya wam-
achinga waliohama kwenda ku-
chuuza barabarani, viondolewe 
kwa madai kwamba vinawaziba 
katika maeneo yao.

“Zamani wateja walikuwa wa-
nakuja na magari yao hadi hapa 
katika mabanda ya Manispaa 
tunakofanyia biashara, lakini 
sasa yamezibwa na vibanda vya 
wauza mitumba ambap sasa ha-
wapo, tunaomba viondolewe,” 
anasema.

Rahma anafafanua kuwa 
zamani alikuwa anauza tenga la 
nyanya kwa siku mbili linaishia, 
na kwamba tangu wazibwe na 
vibanda hivyo, anaweza kukaa 
na tenga la nyanya kwa zaidi ya 
wiki moja.

“Kama hawaviondoi, basi 
vipangwe vizuri ili ziwepo bara-
bara kwa ajili ya wateja wenye 
magari wapite na kutufikia huku 

ndani wanunue bidhaa, ving-
inevyo tutaendelea kuumia kwa 
kukosa wateja,” anazidi kusema

           
ZIWEPO BIDHAA ZA JUMLA

Mfanyabiashara wa mahindi 
mabichi   ya jumla, katika soko 
hilo, Ally Shaban anaomba wa-
fanyabiashara wengine zaidi wa 
mazao ya jumla watumie soko 
hilo, kwa kuwa lina nafasi ya 
kutosha kutumiwa na magari ya 
mizigo.

“Yaani hapa kwa sasa mahindi 
mabichi ndio yanauzwa kwa bei 
ya jumla, tunaomba waje wa-
fanyabiashara wa viazi vitamu, 
mviringo na mazao mengine ya 
jumla wahamie hapa,” anasema 
Shaban.

Anasisitiza huduma zote za 
mazao ya jumla ikipatikana, 
soko hilo litachangamka na lita-
pata wateja wengi wanaotaka 
bidhaa za jumla badala ya kwen-
da kwingine ikiwamo Mabibo na 
Tandale.

“Soko hili lipo eneo zuri, lin-
afikika, ila shida moja tu ya ku-
tokuwapo kwa bidhaa za jumla, 
hivyo niwaombe wafanyabiasha-
ra wenzangu wanaouza mazao 
kwa bei ya jumla wahamie 
hapa,” anasema.

Makamu Mwenyekiti wa soko la Mawasiliano, Mussa 
Mbwani



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUMMAKALA
23Jumamosi Oktoba 22, 2022

Miaka 50 inayoibeba NBAA Afrika
Na Joseph Mwendapole

M
WAKA huu Bodi ya 
Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi wa Hesa-
bu (NBAA), imetimi-

za miaka 50 tangu kuanzishwa 
kwake mwaka 1972.

Bodi hiyo imefikisha umri 
huo ikiwa na mafanikio mengi 
yaliyoifanya kupata sifa lukuki 
kitaifa na kimataifa kutokana na 
umahiri wake kwenye fani hiyo.

Upekee huo ndio umewavutia 
mataifa mbalimbali kuja kujifun-
za na kutuma watumishi wake 
kuja kujifunza masuala ya uha-
sibu na ukaguzi hapa nchini.

Hatua ya Tanzania kupata sifa 
kimataifa kwenye fani ya uha-
sibu ni jambo la kupongezwa 
kwani mpaka kufikia hatua hiyo 
menejimenti ya NBAA bila shaka 
imefanya kazi kubwa.

Tanzania na Nigeria zimeta-
jwa kuwa nchi pekee barani Af-
rika zinazotumia viwango vya 
kimataifa kwenye uhasibu na 
ukaguzi hali inayozifanya nchi 
hizo kuwa mfano kwa mataifa 
mbalimbali duniani.

Gazeti hili lilifanikiwa kuzun-
gumza na Mkurugenzi Mtendaji 
wa NBAA, CPA Maneno Pius am-
baye ameelezea mafanikio men-
gi tangu kuanzishwa kwa bodi 
hiyo na matarajio ya baadae.

Maadhimisho yameanza 
mwezi wa nane na yanatarajiwa 
kufikia kilele mwezi Novemba 
mwaka huu na wakati wa maa-
dhimisho hayo kutakuwa na shu-
ghuli mbalimbali za kijamii.

“Katika mafanikio ya kimataifa 
sisi tumekuwa wanachama 
wa Shirikisho la Wahasibu Du-
niani (IFAC) na ni mwanachama 
mwanzilishi wa Shirikisho la Wa-
hasibu Afrika (PAFA) na Tanzania 
ni moja ya nchi zinazoheshimika 
sana duniani  kwenye masuala 
ya uhasibu na ukaguzi,” anasema

“ Afrika kuna nchi mbili tu, 
Tanzania na Nigeria zinazo-
tumia viwango vya kimataifa vya 
uhasibu na ukizungumza cho-
chote hata kwenye mkutano wa 
IFAC  utaambiwa nenda Tanza-
nia ukajifunze,” anasema

Anasema, kutokana na umahi-
ri huo Tanzania imeingia kwenye 
makubaliano ya miaka mitano 
na Serikali ya Msumbiji kwaajili 
ya kuwafundisha watumishi 
wake utawala bora katika usi-
mamizi wa fedha.

Anasema wataalamu hao 
wamekuwa wakifundishwa 
hapa nchini na wakati mwing-
ine wataalamu wa Tanzania wa-
nalazimika kwenda nchini humo 
kwaajili ya kutoa mafunzo hayo.

“Tunawafundisha Msum-
biji kwasababu wanataka kuwa 
kama sisi,  Malawi, Zambia nao 
wamekuja wanataka tushiriki-
ane kwenye eneo hili la uha-
sibu na ukaguzi ili waweze kuwa 
kama sisi,” anasema Mkurugenzi 
huyo

Anaeleza katika shamrasham-

ra hizo, NBAA imeandaa shinda-
no la uandaaji wa hesabu bora 
kwa makampuni, taasisi na ma-
shirika mbalimbali.

Mkurugenzi huyo anasema 
wameandaa mashindano mbal-
imbali ambapo washindi wataji-
zolea zawadi akitaja moja ya 
mashindano hayo kuwa ni kwa 
yule atakayeandaa hesabu bora.

Anasema makampuni, wizara 
idara za serikali halmashauri 
zinaalikwa kuleta hesabu zao zi-
lizokaguliwa  na zilizotayarishwa 
kuanzia mwezi    wa nane hadi 
Novemba ambazo watazicham-
bua na mshindi aliyetengeneza 
hesabu vizuri atapata zawadi.

Mkurugenzi huyo anaongeza 
kwamba kwenye tuzo hizo 

kutakuwa na mkutano mkuu wa 
wahasibu    ambao hufanyika 
kila mwaka na watazungumzia 
masuala mbalimbali yanayohusu 
taaluma ya uhasibu.

“Tutajadili masuala mbalim-
bali yanayohusiana na maslahi ya 
umma na pia namna gani ya kue-
ndeleza taaluma hii ya uhasibu 
na ukaguzi wa hesabu na kwenye 
mkutano huo tutaangalia maadili 
ya taaluma yetu,” anasema

Anasema katika miaka yake 50, 
NBAA imefanya mambo mengi 
makubwa ikiwamo kusajili waha-
sibu na wakaguzi na mpaka sasa 
waliofaulu mitihani ya bodi hiyo 
wanafikia 26,000 na kati ya hao, 
12, 000 walifaulu katika ngazi ya 
CPA na 14,400 katika ngazi ya wa-

tunza vitabu vya hesabu.
“Pia tumesajili kampuni 450 za 

kutengeneza hesabu na ukaguzi 
haya ni maendeleo makubwa 
sana ndani ya miaka 50 ya NBAA, 
tumetunga viwango vya kutayari-
sha hesabu za fedha kwa sekta 
binafsi na kwa sekta ya umma” 
anasisitiza

Aidha, anafafanua kuwa wame-
fanikiwa kutengeneza kanuni za 
maadili ya wahasibu na wakaguzi 
na kuandaa semina na makon-
gamano kila mwaka kitaifa na 
kimataifa.

Anasema, mwaka hivi karibuni 
NBAA ilifanikiwa kuandaa miku-
tano zaidi ya 17 kwa wanachama 
wake pamoja na mashirika iki-
wamo Benki Kuu Tanzania (BoT), 

Yawa muhimili kwa mataifa mbalimbali
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA).

Aidha, katika mafanikio hayo  
wamejenga kituo cha taaluma 
maeneo ya Bunju, nje kidogo ya 
Jiji la Dar es Salaam (Account-
ancy Profession Center)    (APC) 
na moja ya kumbi hizo inauwezo 
wa kuchukua hadi watu 1,000 na 
ndogondogo zinachukua watu 
400 hadi 500.

Anafafanua kuwa wanacha-
ma wa bodi hiyo wamekuwa 
washauri wakuu wa wafanyabi-
ashara na wenye makampuni 
kuhusu namna bora ya kutunza 
fedha katika makusanyo na 
matumizi ili waweze kulipa kodi 
wanazostahili.

“NBAA imeingia kwenye 
makubaliano ya kushirikiana 
kwenye kazi za kitaaluma na 
Nchi za Afrika Mashariki na Cha-
ma ha Wahasibu cha India wa-
nachoshirikiana kwenye semina 
na makongamano mbalimbali ya 
kitaaluma,” anazidi kusema mku-
rugenzi huyo..

Hata hivyo, Bodi hiyo imefani-
kiwa kushinda tuzo ya mwajiri 
bora mara mbili Mkoa wa Dar es 
Salaam hali ambayo  inaonyesha 
ushirikiano mzuri baina ya me-
nejimenti na watumishi wa ngazi 
mbalimbali za bodi.

Anataja mafanikio mengine 
kuwa ni serikali kusikiliza ushauri 
wao pale wanaposhauri sehemu 
za kupunguza kodi au kuongeza.

“Kwenye mafanikio changa-
moto hazikosekani ingawa sisi 
tunazichukua changamoto 
kama fursa na changamoto ni  
waajiri na kampuni kutozingatia 
viwango vya hesabu kama tuna-
vyotaka sasa inatuletea kashfa,” 
anasema

Anasema wamekuwa wakitoa 
adhabu kwa watu wanaoandaa 
hesabu zisizozingatia viwango na 
kuwapa mafunzo ya aina mbal-
imbali kwaajili ya kuwawezesha 
kuandaa hesabu zenye viwango.

“Kumekuwa na tatizo la baa-
dhi ya wahasibu kutengeneza 
hesabu za aina tatu, moja yenye 
faida kubwa kwaajili ya kuombea 
mkopo benki, yenye faida ya kati 
kwa matumizi yao na yenye faida 
ndogo kwajili ya kupeleka TRA ili 
wakadiriwe kodi ndogo kitu am-
bacho siyo sahihi,” anasema

“Watu wa aina hii tukiwa-
baini kama ni wanachama 
wetu tunawanyanga’nya vyeti 
kwasababu kama ilivyo kwe-
nye vyuo cheti siyo mali yako ni 
mali ya seneti ukifanya makosa 
wanakunyang’anya nasisi hapa 
NBAA tunakunyang’anya kwa-
sababu tunazingatia uadilifu,” 
alisema

Aanasisitiza NBAA inajitahidi 
kuwapa wanachama wake ku-
pata mafunzo yanayojitosheleza 
ili wafanye kazi vizuri kusaidia 
waajiri wao kuandaa hesabu 
nzuri zenye viwango.

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu ( NBAA), CPA 
Pius A. Maneno akiwa kwenye picha ya Pamoja na wafanyakazi wenzake
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Vituko, historia ya sanamu la ‘Bismin’

Jumamosi Oktoba 22, 2022

Na Adam Fungamwango

M
AKUTANO ya barabara 
ya Samora na Azikiwe, 
mitaa ya Posta kuna 
sanamu moja kubwa 

jeusi lililo juu kwa jukwaa au jiwe 
kubwa.

Sanamu inamuonyesha mtu 
mweusi akiwa amevaa shati na 
kaptula, ameshika bunduki.

Sanamu hiyo imeupa mgongo 
upande wa Magharibi na bun-
duki yake imeelekezwa upande 
wa Mashariki, baharini ambako 
inatoka kuelekea barabara ya 
Azikiwe, huku ya Samora ikiwa 
inapita ubavuni mwake. Eneo 
la mduara ambapo magari 
yanapita kushoto kila upande,  
katikati yake kuna bustani  ndo-
go.

Kwa miaka ya hivi karibuni 
naona kama kizazi cha sasa 
hakifuatilii au kutaka kujua his-
toria ya sanamu hilo, siyo kwa 
nini limewekwa pale tu, lakini 
lilivyokuwa likitetemesha watu 
wengi, hasa waliokuwa wanatoka 
mikoani.

Miaka ya 1990 kurudi nyuma, 
sanamu hilo lilikuwa maarufu 
zaidi Dar es Salaam kuliko kitu 
chochote kile.

Hadi leo inabaki kuwa ndiyo 
nembo ya Dar es Salaam. Ukiwa 
unaiongelea Dar hata kwenye tel-
evisheni bila kuonyesha sanamu 
hiyo inakuwa kama hujaiongelea 
vizuri.

Watu waliokuwa wanatoka 
mikoani na kufikia kwa ndugu 
zao moja ya sehemu ambazo wa-
likuwa wanaomba wapelekwe 
ni kuiona sanamu hiyo ambayo 
ilijichukulia umaarufu mkubwa 
nchini.

Miaka hiyo sijui kwa nini wali-
kuwa hawaiiti sanamu ya Bismin, 
ila ilijulikana kama ‘picha ya Bis-
min.’

Kwa miaka hiyo hakuna mtu 
yoyote kutoka mikoani ambaye 
anaweza kuaminika kama ame-
fika jijini Dar es Salaam   kama 
hajaiona sanamu hiyo.

Anaporudi kijijini na kuuli-
zwa inabidi awe na ushahidi wa 
kutosha kama kweli alikwenda 
Dar kwa kujibu maswali kadhaa 
ambayo wenzake watathibitisha 
kuwa kweli amefika.

Kufika Dar hasa kwa watu 
wa mikoani hakikuwa kitu cha 
mchezo mchezo hasa kutokana 
na miundombinu ya wakati huo. 
Dar ilionekana iko mbali mno, 
na pia ilionekana kama vile mtu 
anapokwambia anakwenda au 
anatoka Ulaya.

Moja ya vitu ambavyo wengi 
waliofika Dar ambavyo wame-
kuwa wakiulizwa wanaporejea, 
na ndiyo wanavyotaka kupele-
kwa na kutembezwa na ndugu 
zao ni sanamu ya Bismin, Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa ambao 
kwa sasa unaitwa Julius Nyarere, 
Uwanja wa Taifa (sasa Uhuru), 
Kivukoni, Hospitali ya Muhimbili, 

es Salaam.
Katika vitu vyote hivyo, ilikuwa 

rahisi sana kwa mgeni kumpeleka 
kwenye sanamu ya Bismin kwa 
sababu sehemu mabasi kutoka 
sehemu zote jijini yalikuwa yaki-
ishia Kariakoo au Posta.

Sasa vituko vinakuja pale vi-
jana au watoto watukutu wan-
apowapeleka wenzao wanaotoka 
mikoani kwenye sanamu hilo wa-
navyowatisha.

Wanapofika pale wanawaam-
bia waiamkie, la sivyo ile bun-
duki itafyatuliwa na kumuua. 
Hiyo ilisababisha wengi waka-
ti huo waliorejea kijijini au  
waliobaki hapa hapa Dar, lakini 
waliotoka vijijini kuiamkia sana-
mu hiyo.

Ni moja ya sanamu iliyopata 
‘shikamoo’ nyingi wakati huo. 
Waliaminishwa kama sanamu ile 
ina uhai, na yule ndiye mwenye 
mji wa Dar es Salaam, asipom-
wamkia atapigwa bunduki au 
kurudishwa kijijini au mkoa ali-
otoka.

Wengine walipigishwa magoti 
kabisa na kuambiwa amwambie 
‘mzee shikamoo’ na wakafanya 
hivyo.

Mbinu hiyo ilitumiwa na ‘wa-
toto wa mjini’ kuwaingiza mjini 
waliotoka ‘bushi’ kwa sababu 
wengi wao inadaiwa walikuwa 
wakilizoea jiji wanajifanya wa-
juaji zaidi kuliko wenyeji.

Kwa hiyo huwa anakum-
bushwa kuwa asijifanye mjuaji 
sana au mjanja wakati wao ndi-
yo wamemuonyesha mji, kiasi 
kwamba walimpeleka hadi kwe-
nye ‘picha ya Bismin’ na kuiam-
kia. Hiyo humfanya mjuaji any-
wee na kuwa baridi kama maji 
ya mtungini. Kwa nini sanamu ile 
imewekwa pale? Na ni nini? Na 
kwa nini ikawa ndiyo nembo ya 
Dar es Salaam?

Historia yake inaanza mwaka 
1889, kabla na baada ya Vita Kuu 
ya kwanza ya Dunia.

Kwa ufupi sanamu ya mwanzo 
kukaa pale ni sanamu ya Herman 
Von Wissman, Gavana wa Kije-
rumani ambaye anakumbukwa 
kwa kutekeleza utekaji na mauaji 
ya Abushir Ibn Salim Al Harthi, 
mtawala na sultani

wa Pangani Tanga.
Baada ya kumteka na kumyon-

ga Abushir, Von Wissman alire-
jea Ujerumani na kisha baadaye 
kuteuliwa kuwa Gavana wa Nchi 
zilizokuwa chini ya Ujerumani za 
Afrika Mashariki.

Alifanya utafiti wa kutafuta ni 
wapi kitovu cha mji wa Dar es Sa-
laam, yaani katikati ya Dar es Sa-
laam au Mzizima wakati huo tena 
kwa vipimo, ndipo alipogundua 
sehemu ile ndiyo katikati ya Dar 
wakati ule. Hii ina maana bado se-
hemu kubwa ya Dar ya sasa iliku-
wa pori, nafikiri mwisho upande 
wa Magharibi ilikuwa ni Manzese, 
na Mashariki na kuvuka Kigam-
boni  halafu kuna Kariakoo, Ilala, 
Magomeni, na Msasani.

Wissman alisimamisha sana-
mu yake mwaka 1909, nadhani 
ndiyo maana wengi wakawa wa-
naifahamu kwa jina la ‘picha ya 
Bismin’ hasa Waswahili wakati 
huo, wakishindwa kutamka Wiss-
man.

Baada ya Vita Kuu ya Kwanza 
ya Dunia iliyopiganwa kuanzia 
mwaka 1914 hadi 1918, Wain-
gereza walishinda na kuchuku-
wa koloni la Tanganyika, ndipo 
mwaka 1916 sanamu la Bwana 
Von Wissman liliondolewa na 
likawekwa Sanamu la sura ya 
askari mweusi Mwafrika katika 
sare ya kijeshi ya King’s African 
Rifles wakati wa Vita Kuu ya 
Kwanza ya Dunia (1914-1918) ak-
ishika bunduki yenye kisu cha 
kando na kutazama upande wa 
bahari   mwaka 1927 Hii ilikuwa 
ni kama ishara ya kuthamini 
Waingereza kutambua mchango 
wa Askari Waafrika waliopigana 
kwenye Vita hivyo.  Sanamu ime-
dumu hadi leo hapo panapoitwa 
Askari Monument Garden, Posta 
Dar es Salam.

Tuma meseji 0716 350534

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

l Zamani kama hujaliona, hujafika Dar

na klabu za Simba na Yanga.
Kwa uchache ukipata hata nusu 

ya hivi nilivyovitaja, na ukawa 
na ushahidi hata kama siyo wa 

picha ila maneno tu, ukajibu 
maswali yao vizuri, basi wewe 
kijijini utatamba na watu wa-
takuheshimu kuwa umefika Dar 

lWengine waliiamkia, wakiogopa bunduki

Sanamu ya Gavana wa  zamani wa Ujerumani nchini, Herman 
Von Wissman kabla ya kuwekwa la sasa.

Sanamu ya askari mweusi kuwakilisha mwafrika aliyepigana vita kuu ya kwanza ya dunia 
lililopo maeneo ya Posta Dar es Salaam maarufu kama ‘picha ya Bismin’.  
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Chad vurugu inazidi kusambaa

Wagombea uwaziri 
mkuu Uingereza 
kuanza kampeni
LONDON, Uingereza

WAGOMBEA wanaowania uwaziri 
mkuu wa Uingereza kufuatia hatua ya 
Liz Truss kujiuzulu juzi, wanatarajiwa 
kuanzisha kampeni za kutafuta uung-
waji mkono mwishoni mwa wiki.

Hata hivyo, vyama vya upinzani 
nchini humo vimetaka uchaguzi mkuu 
uitishwe, raia wamchague Waziri Mkuu 
mpya na kumaliza miezi kadhaa ya 
mvutano wa kisiasa nchini humo.

Miongoni mwa wanaopigiwa upatu 
kuwania wadhifa huo ni waziri mkuu 
wa zamani ambaye pia aliondolewa 
madarakani Boris Johnson na Rishi 
Sunak aliyeshindwa na Truss katika 
kinyang’anyiro kilichopita.

Wachambuzi wa siasa nchini humo 
walisema, chama cha Conservative ki-
napaswa kumpata kiongozi atakayeki-
unganisha chama badala ya kukigawa 
zaidi.

Truss alijiuzulu  baada ya kukaa ma-
darakani kwa siku 45 kufuatia mpango 
wake wa kiuchumi kusababisha 
mtikisiko katika masoko ya fedha

   DW

KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukraine Volodymyr Zelensky, 
ameishutumu Russia kwa kujiandaa kuli-
pua bwawa katika kiwanda cha kuzalisha 
umeme wa maji kusini mwa nchi hiyo hatua 
itakayosababisha maafa.

Katika hotuba yake ya usiku kiongozi 
huyo, alisema bwawa la Kakhovka kwe-
nye mto Dnieper lilikuwa limechimbwa na 
vikosi vya Russia, kulingana na habari za 
Ukraine.

Bwawa hilo liko chini ya uvamizi wa Rus-
sia, lakini vikosi vya Ukraine vinalikaribia. 

Russia tayari imeishutumu Ukraine kwa 
kurusha makombora kwenye bwawa la 
Kakhovka.

Bwawa hilo pia huipatia Russia mojawapo 
ya njia chache zilizosalia kuvuka mto Dnie-
per katika eneo linalokaliwa la Kherson.

Mamlaka zilizowekwa na Russia huko 
Kherson zimekataa madai ya Ukraine ya 
njama ya kuharibu muundo huo.

Walilaumu vikosi vya Ukraine kwa sham-
bulio kwenye kivuko kingine muhimu, 
Daraja la Antonivskiy.

Watu wanne waliuawa, akiwemo mkuu 
wa kituo cha televisheni, maofisa hao wal-
isema.

Russia ilianza kuwahamisha wakala wake 
huko Kherson wiki hii lakini pia ilisema raia 
50 hadi 60,000 wataondoka pia, hatua hiyo 
ilishutumiwa kuwa kama kufukuzwa kwa 
lazima na mamlaka ya Ukraine.

Kamanda mpya wa jeshi la Russia nchini 
Ukraine, Jenerali Sergei Surovikin, alidai 
kwamba vikosi vya Ukraine vinaweza kuwa 
vinapanga njia zilizopigwa marufuku za vita 
katika mji wa Kherson na bwawa la kuzali-
sha umeme na aliongeza kwamba inahalali-
sha uhamishaji wa raia.

Ukraine yaomba msaada Israel
Waziri wa Mambo ya Nje wa Ukraine, 

Dmytro Kuleba alifanya mazungumzo kwa 
njia ya simu na waziri mkuu wa Israel Yair 
Lapid, akiomba nchi hiyo kusaidia mifumo 
na teknolojia za ulinzi wa anga.

“Nilimweleza kuhusu mateso yasiyoe-
lezeka, kupoteza maisha na uharibifu una-
osababishwa na makombora ya Russia na 
ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa 
Iran. Tulijadili kwa kina ombi letu kutupa 
mifumo na teknolojia kwa ajili ya ulinzi wa 
anga na makombora,” alisema waziri huyo 
kupitia Twitter.

Licha ya kulaani uvamizi wa Russia, Israe-
li inakataa kuipatia Ukraine silaha, ikielezea 
katika kudumisha ushirikiano na Russia juu 

ya masuala yanayohusiana na vita vya Syria 
na kwa masilahi ya ustawi wa Wayahudi wa-
naoishi nchini humo.

Usaidizi wa Israel kwa Ukraine ni mdogo 
katika utoaji wa misaada ya kibinadamu. 
Hivi karibuni, serikali ya Israel imejitolea 
kusaidia  katika kuendeleza mfumo wa 
onyo wa mashambulizi ya anga kwa raia.

Ikizungumzia mazungumzo hayo, hudu-
ma ya vyombo vya habari ya Lapid ilisema 
kwamba kiongozi huyo  kwa mara nyingine 
alionyesha kuunga mkono Ukraine, na pia 
alizungumzia wasiwasi kuhusu uhusiano 
wa kijeshi kati ya Russia na Iran.

Wanajeshi wa Russia wametumia maku-
mi ya ndege zisizo na rubani za Kamikaze 
kwenye miundombinu muhimu ya Ukraine. 
Serikali ya nchi hiyo inadai kwamba Rus-
sia inatumia ndege zisizo na rubani za 
Shahed-136 zilizotengenezwa na Iran.

Iran inakanusha kupelekwa kwa ndege 
hizo nchini Russia. Ikulu ya Kremlin pia 
ilisema wanajeshi wa Russia hawatumii 
ndege zisizo na rubani za Iran nchini 
Ukraine. 

Marekani ilizitaja kauli za Tehran kuwa ni 
za uongo. 

   BBC

Moto unaoambatana na moshi ukionekana juu ya barabara baada ya waandamanaji kuweka kizuizi kwa kuchoma matairi wakati wa 
maandamano nchini Chadi. PICHA: AFP

N’Djamena, Chad

KUMEKUWA na lawama za kimataifa 
kuhusu ghasia za hivi karibuni za nchini 
Chad, ambapo waandamanaji 50 waliuawa 
na wengine 300 kujeruhiwa katika maanda-
mano ya kuunga mkono demokrasia.

Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na 
Marekani zimetoa wito kwa pande zote 
kujitenga, lakini wanachama wa upinzani 

wameapa kuendelea kuandamana.
Katika hali isiyo ya kawaida, ubalozi wa 

Marekani nchini Chad sio tu ulitoa taarifa 
ya kulaani ghasia za Alhamisi, lakini pia 
ulichapisha picha kwenye mitandao yake 
ya kijamii, ikimuonyesha balozi huyo akiwa 
amepiga magoti karibu na nguo zilizokuwa 
na damu mitaani.

Haya yalijiri baada ya watu waliokuwa 
wamevalia kama raia kuondoa vizuizi na ku-

waua watu wanne nje ya geti la ubalozi huo.
Haijabainika kwa nini ubalozi wa Mare-

kani ulilengwa.
Amri ya kutotoka nje imetolewa katika 

mji mkuu Ndjamena na miji mingine mitatu 
ambako maandamano yalifanyika. Wana-
chama wa upinzani walisema maandamano 
yataendelea hadi matakwa yao yataka-
potekelezwa.

   BBC

Hofu yatanda tishio 
kulipuliwa bwawa Kherson

UN kupiga kura 
kuinusuru Haiti
NEWYORK, Marekani

BARAZA la Usalama la Umoja 
wa Mataifa linapanga kupiga 
kura  kuhusu  azimio ambalo 
litataka machafuko ya Haiti na 
visa vingine vya uhalifu nchini 
humo kukomeshwa. 

Azimio hilo pia linalenga kum-
wekea vikwazo Jimmy Barbecue 
Cherizer, kiongozi wa magenge 
ambaye anaungwa mkono. 

Marekani na Mexico ambazo 
ziliandaa azimio hilo, zilichelew-
esha upigaji kura tangu Juma-
tano ili ziweze kulipitia tena 
kwa lengo la kutafuta uungwaji 
mkono wa wanachama wote 15 
wa baraza hilo.

Azimio hilo limemtaja Jimmy 
Barbecue Cherizer ambaye 
genge lake limezuia kituo ki-
kubwa cha mafuta hivyo ku-
sababisha uhaba mkubwa wa 
bidhaa hiyo.

Ikiwa azimio hilo litapitishwa 
basi Cherizer ambaye ni ofisa 
wa zamani wa polisi na anayeo-
ngoza muungano wa magenge 
ujulikanao kama familia ya G9, 
atawekewa vikwazo kadhaa vya 
usafiri, vya silaha na mali yake 
kukamatwa.

Haiti inaandamwa na misuko-
suko ya kisiasa tangu kuuawa 
kwa Rais Jovenel Moise mwaka 
uliopita.

   DW
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kwamba kwenye mpango wake huo 
wa kuchukua ardhi ya wanakijiji ali-
jipatia pesa nyingi kwa kukusanya 
mazao na kwenda kuyauza Dar es Sa-
laam, akiwachia visenti tu wananchi, 
lakini kitendo cha kumkosa Mary 
kwake ilikuwa ni muhali.

Alipokutana na Mwenyekiti wa Ki-
jiji mzee Chale alilalamika kuhusu 
jambo hilo.

“Kiongozi hapa tupo kwenye ku-
saka pesa bwana, wanakijiji tume-
shawaweka sawa, tumewatapeli ar-
dhi wamelalamika lakini kwa sasa 
wamezoea, leo tena unataka kufanye 
magumashi ili umpate huyo binti 
kusema kweli hii siyo sahihi. Kwa 
sababu itaibua upya hisia za wanaki-
jiji. Hili lenyewe hapa wamenyamaza 
tu kwa sababu tuna sungusungu wa 
kuwatisha na wakati mwingine kuua 
kama ikilazimika, kwa hilo mimi hap-
ana. Wewe ni tajiri mwenye pesa, fan-
ya ushawishi wako ili binti akukubali, 
lakini siyo kulazimisha, kumteka au 
kufanya kitu chochote kibaya, hapa-
na,” mzee Chale alimpasha Usonzo. 
Akabaki mdogo kama pilitoni.

“Kwanza yule ana mchumba wake.”
“He, kumbe ana mchumba?”
“Ulikuwa hujui?”
“Humu humu kijijini?”
“Ndiyo, anaitwa Enock, huyo 

ndiye mchumba wake. Kijiji kizima 

kinajua, sasa eti wewe unanze tena 
kumfuatafuata mchumba wa watu 
haiwezekani na mimi hapo sitokuwa 
pamoja na wewe. Mimi nipo pamoja 
nawe kwenye huu mradi wetu wa ku-
piga pesa, lakini siyo kwa hilo, siku-
ungi mkono.”

Wiki moja baadaye ulifanyika mku-
tano mkubwa wa kijiji na viongozi 
wake, ambapo wanakijiji waliomba 
kuongezwa pesa za mazao kwa saba-
bu wanashindwa kujikimu kimaisha 
ikikumbukwa kuwa robo tatu ya ar-
dhi yote imechukuliwa na mwekezaji.

“Mimi kama kiongozi wenu na 
mwekezaji tutajitahidi kurekebisha 
hali hiyo, kwa hiyo msiwe na wasiwa-
si wananchi.” Mzee Chale aliwapoza.

Wakati mkutano unamalizika, 
Usonzo na mwenyekiti mzee Chale 
waligundua kuna kitu ambacho si 
cha kawaida.

Ni kwamba wanawafahamu wanak-
ijiji wote na idadi yao, lakini ni kama 
waliona kuna sura ya mtu mpya kwe-
nye mkutano ule. Wakaanza kujiuliza 
ni nani? Pamoja kwamba alionekana 
ni wa kawaida tu asiye na makeke na 
alikuwa anapiga makofi kuwaunga 
mkono muda wote, lakini walitaka tu 
kujua ni nani.

Kwa kawaida mtu yoyote ambaye 
ana madhambi, huwa makini sana ili 
asijulikane, au kuamini sana watu ili 

“
Enock, mwenzio jana ni-
likamatwa nikapelekwa kwe-
nye nyumba ya Usonzo.”

“Unasemaje Mary?” Enock 
alishtuka.

“Nimekuja kuchukuliwa kwa ngu-
vu hapa nikapelekwa kwa tajiri.”

“Kwa nini?”
“Mhh, kwani hujui kuwa anani-

taka?”
“Kwani si anajua kuwa una 

mchumba?”
“We lile baba si unalijua? Lina-

tumia utajiri wake kurubuni na kut-
isha wasichana.”

“Sasa ikawaje?”
“Wee mimi tena, nimempa maka-

vu huko huko, ooh mimi nakupenda 
nataka nikuoe, nikamwambia. wee 
nini? Sitaki nakwambia.” Wakati 
akiongea hivyo Enock akaangua 
kicheko, halafu akamkatisha.

“Usinidanganye Mary, wewe yule 
Usonzo umemjibu maneno hayo 
akuache kweli na ukatili wote ule?”

“Unafikiri aliniacha? Kwanza ile 
nafika tu, akanishika nywele zangu 
hizi rasta akanivuta na kuanza ku-
niambia maneno hayo, eti we mtoto 
kwa nini kila siku nakwambia naku-
penda, lakini wewe huonyeshi ush-
irikiano. Si unajua kila akiniambia 
nakataa, sasa naona amekasirika na 
anatumia nguvu. Sikuogopa wala 
nini, nikamwambia sikutaki, akan-
isukuma, nikaanguka chini puu, 
sikuinuka hadi akawaambia wanir-
udishe. Unajua aliona aibu nimem-
kataa mbele ya wasaidizi wake na 
mimi nilifanya makusudi.”

“We Mary wewe, unajua unaji-
weka kwenye hatari, yule si mtu 
mzuri, ni mtesaji na muuaji.”

“Sasa kwa sababu hiyo nimkuba-
li? Nimuogope kwa sababu ana 
pesa na anaua watu?”

“Hapana, sijasema umkubali, ila 
umjibu tu kwa ustaarabu na upole, 
unajua matajiri huwa hawapendi 
kuona kama wanadharauliwa, tena 
na watu  kama sisi.”

“Ni kweli lakini mimi nitam-
heshimu kama atakuwa na adabu, 
lakini akiendelea na tabia hii mimi 
nitamwambia tu, simuogopi na 
wala siogopi kufa.”

**********************************

Mosha alikosa raha. Pamoja na 

“Mimi 
kama 
kiongozi 
wenu na 
mwekezaji 
tutajitahi-
di kureke-
bisha 
hali hiyo, 
kwa hiyo 
msiwe 
na wasi-
wasi wa-
nanchi.” 
Mzee 
Chale ali-
wapoza.

Mtake Msitake-2

hadithi
MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu ya mkoa. 
Kutokana na kuwa ipo kilometa nyingi, miundombinu yake na mawasiliano yamekuwa 
hafifu, kitu ambacho kimewapa baadhi ya viongozi wa kijiji kufanya wanavyotaka. 
Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji na tajiri aliyejifanya mwekezaji, 
kuwanyang’anya mashamba wanakijiji na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima 
kwenye ardhi aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na 
kuwalipa wanakijiji hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. 
Tajiri, watoto wake na viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya kuwanyanyasa 
kijinsia watoto wa kike. Mary, mmoja wa wasichana warembo kijijini hapo ni mmoja 
waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa 

Na adam Fungamwango
(0716 350534) kuficha mambo yake.

Wakampa kazi mmoja wao 
ili kufanya uchunguzi wa 
mgeni yule ni nani na amekuja 
kwenye kijiji kile kufanya nini.

Baada ya siku mbili taarifa 
ilipelekwa kwa mwenyekiti 
mzee Chale na mwekezaji 
Usonzo kuwa mgeni yule anait-
wa Adel Adam, mwenye miaka 
30 hivi. Jamaa huyo ametoka 
Dar es Salaam akitumwa na 
wazazi wake kumchukua bibi 
yake mzaa mama bibi Anna 
Msafiri ambaye ni mgonjwa ili 
akapate matibabu bora jijini.

Kwa sababu yote wanamfa-
hamu bibi Anna na jinsi am-
bavyo kwa sasa ni mgonjwa, 
presha ikawashuka kuwa 
hakuwa mtu ambaye anaweza 
kutibua mipango yao kama 
walivyodhani.

*********************************

Awali hakutaka kabisa kui-
fanya kazi ile. Lakini yeye 
ndiye alikuwa mkubwa, ndugu 
zake aliofuatana nao kuzaliwa 
walikuwa ni wanawake, hivyo 
mama yake alimwambia kama 
asipokwenda basi hakukuwa 
tena na mtu wa kwenda kum-
chukua bibi yake ambaye ni 
mgonjwa.

“Bibi yako ni mgonjwa 
sana, kwa hiyo mimi na baba 
yako tumekuchagua wewe 
uende nyumbani. Uende ki-
jijini Maweni ukamchukue 
bibi yako. Tunaona kama 
kule inawezekana matibabu 
ni ya shida kuliko huku. Hapa 
anaweza kupata matibabu 
ya uhakika na kwa uwezo wa 
Mungu atapona,” akamkum-
buka mama yake jinsi alivy-
omuagiza.

Akamuonya pia kutojiingiza 
kwenye migogoro isiyomhusu.

“Kule ni kwetu sisi, mimi 
na baba yako tumetoka kule, 
lakini wewe na ndugu zako 
mmezaliwa Dar, kule hamju-
likani sana, tangu mko wadogo 
mlikuwa mnakwenda wakati 
wa likizo tu, kwa hiyo ukifika 
huko ujiepushe sana na mam-
bo yasiyokuhusu.”

      Itaendelea jumamosI

Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.
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Washindi Betika Mtoko 
Watua kushuhudia daBi

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Simba kupitia 
mlezi wa Simba Queens, Fatema 
Dewji,  ameipongeza timu hiyo 
na kuwataka kwenda kupam-
bana katika michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika ya wanawake 
itakayofanyika kuanzia Oktoba 
30 hadi Novemba 13, mwaka huu 
nchini Morocco.

Katika hatua nyingine viongozi 
wa Simba wametoa zawadi kwa 
baadhi ya wachezaji waliofanya 
vizuri katika mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika Ukanda wa 
CECAFA ambapo, Vivian Corozene 
aliyekabidhiwa pikipiki aliibuka 
Mchezaji Bora.

Kipa bora katika mashindano 
hayo alikuwa ni, Gelwa Yona 
ambaye alipewa televisheni huku 
beki bora, Esther Mayala na 
Kiungo Bora, Joelle Bukuru pia 
walipata zawadi. 

Akizungumza katika halfa 
fupi iliyofanyika jijini Dar es 
Salaam jana, Fatema alisema 
anawapongeza wachezaji kwa 
mafanikio waliyopata na anaami-
ni wakakwenda Morocco kupepe-
rusha vyema bendera ya klabu.

Fatema alisema wachezaji 
walifanya kazi kubwa sana katika 
michuano ya CECAFA na anaami-
ni pia watafanya vizuri katika 
michuano iliyopo mbele yao.

“Ninaimani kubwa ya kufanya 
vizuri kwa sababu ya ubora wao 
licha ya ugumu wa michuano 
hiyo, kwa kufanya kile ambacho 
walikifanya katika michuano ya 
CECAFA na kuhamisha nguvu 
zaidi ya mashindano ya Afrika,” 
alisema Fatema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Simba, Salim Abdallah 
(Try Again) alisema anaimani ya 
timu hiyo inakwenda kufanya 
vizuri kama ilivyo kwa kaka zao.

“Leo hatutakuwa na maneno 
mengi kikubwa siku ya leo ku-
wapongeza, ninaimani kubwa 
na wachezaji kile mlichoki-
fanya katika CECAFA, mtaenda 
kushindana katika michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika,” alise-
ma Try Again.

Simba Queens itafungua mi-
chuano hiyo kwa kucheza dhidi 
ya wenyeji ASFAR FC   mchezo 
utakaopigwa Oktoba 30, mwaka 
huu halafu itakutana na Deter-
mines Girls ya Libya hapo No-
vemba 2 na Novemba 5, mwaka 
huu itamaliza mechi za hatua 
ya makundi kwa kuikabili Green 
Buffaloes kutoka Zambia.

Matumaini 
Simba 
Queens 
Afrika

Na Saada Akida 

WAKATI macho na masikio ya wapenzi 
wa soka hapa nchini yakisubiri kuona na 
kusikia mchezo wa watani wa jadi kati 
ya Yanga na Simba unaotarajiwa kuche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, dada zao, Simba Queens na  Yan-
ga Princess zitakutana leo katika mechi 
maalum ya Tamasha la Tanzanite itakay-
ochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru.

Mechi hiyo ni sehemu ya Kongomano 
la Michezo la Wanawake lililoandaliwa 
na Baraza la Michezo la Taifa (BMT) kwa 
kushirikiana na Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo kwa lengo la kuongeza 
hamasa kwa wanawake nchini kujitokeza 
kwa wingi kushiriki michezo.

Pia kutakuwa na mechi ya utangulizi 
kati ya Fountain Gate Princess dhidi ya 
Baobab Queens zote kutoka jijini, Dodo-
ma. Mara ya mwisho timu hizo kukutana 

ilikuwa Aprili 24, mwaka huu ambapo 
Yanga Princess iliibuka na ushindi wa bao 
1-0 mchezo wa marudiano wa Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania msimu uliopita.

Simba Queens wanaikabili  Yanga 
wakiwa na kocha mpya raia wa Uganda, 
Charles Lukula, ambaye atatumia mche-
zo huo kama maandalizi ya mwisho kue-
lekea michuano ya Ligi ya Mabingwa Afri-
ka itakayoanza rasmi Oktoba 30, mwaka 
huu nchini Morocco.

Simba Queens vs Yanga Princess leo

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuonyesha mechi ya wa-
tani wa jadi, Simba na Yanga ni mchezo 
mkubwa nchini, mashabiki wa timu hizo 
kutoka nje ya Dar es Salaam walioibuka 
vinara wa promosheni ya Mtoko wa Kib-
ingwa wamewasili jijini ili kushuhudia 
dabi hiyo kwa gharama za Betika.

Mashabiki 48, nusu wakiwa ni kutoka 
nje ya Dar es Salaam wataishuhudia dabi 
hiyo, ukiachana na ule utani wa jadi, la-
kini kila mmoja atakuwa na mtu wake wa 
karibu aliyemchagua kushuhudia mche-
zo huo  wakigharamiwa na kampuni hiyo 
ya michezo ya kubashiri.

Mashabiki hao waliwasili kwenye 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere jana tayari kuangalia dabi hiyo 
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

“Hawa ni wale ambao waliibuka 
washindi, waliweka beti kuanzia mechi 
saba na kuendelea wakaingia kwenye 
droo ya wiki ili kushinda promosheni 
ya Mtoko wa Kibingwa,” alisema Nelson 
Mwanuzi, ambaye ni Ofisa Makoso wa 
Betika.

Mwanuzi alisema promosheni hiyo 
tayari imepata washindi 24 wakitokea 
Dar es Salaam na idadi kama hiyo waki-
toka mikoa tofauti hapa nchini.

“Washindi kutoka nje ya Dar es Salaam 
wamewasili leo ‘jana’ kwa ndege na ke-
sho ‘leo’ kutakuwa na bata la msimu, 
ambayo ni pati kubwa ya kuwakaribisha 
Dar es Salaam washindi hao,” Mwanuzi 
alisema.

Aliongeza pati hiyo itakuwa na watu 
maarufu nchini, wachambuzi na wasanii, 
ambayo lengo lake ni kuwapa mabingwa 
hao burudani ya msimu mpya wa dabi, 
kabla ya kuishuhudia uwanjani.

Akizungumzia dabi hiyo, Nelson alise-
ma kabla ya mechi kesho, leo, washindi 
hao hawataboreka, wakati wakiisubiri 
dabi hiyo, watapata kitu kingine cha to-
fauti cha bata la msimu, wakiwasikiliza 
wachambuzi mbalimbali laivu wanavy-
oichambua mechi na nafasi ya timu zao 
kupata ushindi.

Aliongeza katika bata hilo, mashabiki 
wa Simba watakuwa na vaibu lao vivyo 
hivyo kwa wale wa Yanga, lengo likiwa 
ni kuinogesha zaidi wakati wakisubiri 
dakika 90 za kibabe Jumapili, Betika 

ikigharamia.
Alisema kuhusu Mtoko wa Kibingwa, 

Nelson amesema hii ni mara ya nne am-
bapo mara ya kwanza ilikuwa Juni, 2021 
kwa washindi saba na baadaye Novemba 
mwaka huo walileta mashabiki 15.

“Tofauti na misimu mingine, safari hii 
vionjo vimeongezeka kwa shabiki kum-
chagua mtu wake wa karibu wa kuam-
batana naye katika mechi hii, ambaye 
atagharamiwa pia na Betika.

Baadhi ya washindi hao walisema hiyo 
ni mara yao ya kwanza kufika Dar es Sa-
laam.

“Sikuwahi kuwaza kuishuhudia dabi 
hii laivu, Betika imenifanyia jambo kub-
wa,” alisema, Julius Kiria kutoka Ruvuma.

Aliwataja baadhi ya washindi kutoka 
nje ya Dar es Salaam na watu wao wa 
karibu kwenye mabano kuwa ni Moses 
Andrea (Simon Mwanfeya), Abraham 
Mandala ( Jimmy Joseph), Erick Mongi 
(Anzuruni), Erasto Margwe (Meckson 
Martin), Frank Haule (Lueiegad Njovu), 
Dennis Changanyikeni (Abdul Said), 
Ally Salum ( Jacquiline Mkandala), Felix 
Charles (Frank Bushaijabwe) na Jevon 
Mhaluka (Adam Khalfani).

Ofisa Habari wa Kampuni ya Betika, Juvenalius Rugambwa (watatu kulia), akiwa na mashabiki wa Simba na Yanga 
kutoka mikoa mbalimbali ambao wametua jijini, Dar es Salaam kwa ajili ya kushuhudia mechi ya watani wa jadi 
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: MPIGAPICHA WETU



RONALDO KULIPA FAINI
MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Cristiano 

Ronaldo anakabiliwa na faini ya pauni milioni moja na 
klabu hiyo baada ya kuondoka mapema uwanjani ka-
tika ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Tottenham Hotspur. 
(Star)

LUKAKU KUBAKIA INTER
KLABU ya Chelsea ipo tayari kumruhusu mshambu-

liaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye umri wa mia-
ka 29, kusalia kwa mkopo Inter Milan msimu ujao kabla 
ya kufutilia mbali mamilioni ya pauni kwa kumuuza. 
(Gazzetta dello Sport, via Mirror)

PALACE KUMUUZA DIAZ
KLABU ya Crystal Palace inafikiria kumnunua msham-

buliaji wa Blackburn na Timu ya Taifa ya Chile, Ben Br-
ereton Diaz mwenye umri wa miaka 23. (Sun)

NDICKA ANUKIA ARSENAL
KLABU ya Arsenal inaweza kujaribu kumsajili beki wa 

kati wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Evan Ndicka mwenye 
umri wa miaka 23, kutoka Eintracht Frankfurt Januari. 
(Standard)

MILAN YAMTAKA BROJA
KLABU ya AC Milan inavutiwa na mshambuliaji wa 

Chelsea na Timu ya Taifa ya Albania, Armando Broja 
mwenye umri wa miaka 21. (Calciomercato)

VATA AGOMBEWA ULAYA
ARSENAL, Manchester City, Juventus, Roma na AC Mi-

lan wanavutiwa na kiungo wa kati wa Celtic na nyota wa 
Timu ya Taifa ya Jamhuri ya Ireland mwenye umri wa 
miaka 17, Rocco Vata. (Tuttomercatoweb)

UNITED KUMWACHIA RONALDO
KLABU ya Manchester United inaweza kumwachia 

mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno, Cristiano Ron-
aldo mwenye umri wa miaka 37 kuondoka bure ifikapo 
Januari. (inews)

DIAZ AKARIBIA SEVILLA
KLABU ya Sevilla inaongoza kwenye mbio za kum-

wania, Brereton Diaz katika dirisha dogo la Januari 
(Football Insider)

MADRID, PSG, CITY VITANI
REAL Madrid, Paris St-Germain na Manchester City 

zimetuma maskauti kumtazama winga wa Napoli na 
Georgia, Khvicha Kvaratskhelia mwenye umri wa miaka 
21. (90min)

LOBOTKA ANUKIA EPL
KIUNGO wa Slovakia, Stanislav Lobotka mwenye umri 

wa miaka 27 anatazamiwa kusaini mkataba mpya na 
Napoli, licha ya kunyatiwa na Arsenal, Liverpool na Tot-
tenham. (90min)

BASSEY ALITAKIWA ARSENAL
KLABU ya Arsenal ilikuwa na nia ya kumsajili beki wa 

Nigeria, Calvin Bassey mwenye umri wa miaka 22, ku-
toka Rangers msimu wa joto - kabla ya kuhamia Ajax. 
(Own Goal Nigeria).

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Xavi 
anaamini timu yake iliwajibu wadau 
wanaoikosoa  kwa kupata ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya Villarreal 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga, iliyochezwa juzi akisema 
“ilibidi nichukue hatua”.

Blaugrana hao walipata ushindi 
huo kwa mabao mawili ya Robert 
Lewandowski na Ansu Fati akaf-
unga la tatu pale kwenye dimba la 
Camp Nou.

Ushindi huo unamaanisha Barca 
wamepitwa pointi tatu na vinara 
wa ligi hiyo, Real Madrid baada ya 
kufungwa kwenye El Clasico mwis-
honi mwa wiki.

Wakiwa na ushindi mmoja pekee 
katika mechi nne zilizopita kabla 
ya ushindi wa Alhamisi, Xavi alikiri 
timu yake ilihitaji kujibu wakosoaji 
wao, na alifurahi walifanya hivyo 
kwa mtindo wa kuvutia.

“Tulicheza mchezo mzuri,” alise-
ma. “Ilikuwa zamu yetu (ya kushin-
da), tulipaswa kufikia. Haikuwa ra-

hisi, kwa sababu mengi yalitarajiwa 
kutoka kwetu baada ya matokeo 
mabaya.

“Kuna matarajio mengi yali-
yowekwa juu yetu msimu huu. La-
kini tulionyesha sura yetu halisi, 
tulionyesha tabia. Ni hisia nzuri kwa 
ujumla.”

“Tuna uchovu miongoni mwa 
wachezaji wetu. Tunahitaji nguvu 
na tunahitaji ubora wetu. Wachezaji 
lazima waunganishwe, kwa dakika 
wanazocheza.”

   Asema matokeo mazuri aliyopata juzi ni maji-
bu kwa wakosoaji ambao...
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Xavi afunguka 
baada ya ushindi



MILAN, Italia

GAZETI  la Gazzetta Dello 
Sport limeripoti mshambu-
liaji wa Inter Milan, Rom-
elu Lukaku hataki kurejea 
Chelsea, hivyo wako tayari 
kuongeza mkopo wake hadi 
mwaka 2024 na kisha kufan-
ya uhamisho wake kuwa wa 
kudumu.

Mshambuliaji huyo wa 
Ubelgiji alirejea Inter msimu 
uliopita wa joto baada ya 
kipindi cha kutatanisha cha 
mwaka mmoja huko Stam-
ford Bridge ambapo aliwasili 
msimu wa joto wa 2021 kama 
usajili ghali zaidi katika histo-
ria ya klabu.

Hata hivyo, alishindwa 
kuhalalisha bei yake ya euro 

milioni 115 akifunga mabao 
nane pekee katika mechi 26 
za Ligi Kuu England akiwa 
chini ya Thomas Tuchel. 

Lukaku alirejea Inter kwa 
mkataba wa mkopo msimu 
uliopita, ikimaanisha kuwa 
Inter hawana chaguo au wa-
jibu wa kununua.

Hata hivyo, kwa mujibu 
wa Gazzetta, wababe hao 
wa Serie A na Chelsea wana 
makubaliano ya kiungwana 
ya kuongeza muda wa kukaa 
kwa Lukaku hapo hadi 2024. 

Inter italipa euro milioni 
10 kwa mkopo mwingine wa 
msimu mmoja, ikijumuisha 
mshahara wa mshambuliaji 
na kujaribu kujumuisha cha-
guo la kununua katika mpan-
go huo.

habari michezo
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Gerrard 
atimuliwa 
aston Villa

Lukaku hataki kurudi Chelsea

---------------------------------

-----------------------------

LONDON, England

A
STON Villa imethibitisha, Ste-
ven Gerrard ameachana na 
klabu hiyo mara moja baada ya 
kufungwa na Fulham.

Kipigo cha Craven Cottage kilikuwa 
cha hivi punde zaidi katika safu ya ma-
tokeo duni kwa Gerrard, ambaye ames-
imamia ushindi mmoja wa Ligi Kuu 
England katika mechi nane. 

Villa sasa wako katika nafasi ya 17 ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu England, juu 
ya eneo la kushushwa daraja kwa ma-
bao ya kufunga.

Awali Gerrard alikuwa kocha wa 
Rangers, ambapo alishinda taji la Ligi 
Kuu  Scotland kabla ya kumrithi Dean 
Smith kama kocha wa Aston Villa No-
vemba, mwaka jana.

Taarifa ilisema: “Tunapenda 
kumshukuru Steven kwa bidii na ku-
jitolea kwake na tunamtakia heri kwa 
siku zijazo.”

Msaidizi wa Gerrard, Michael Beale, 
aliondoka Villa Park majira ya joto na 
kuwa Kocha wa Queens Park Rangers. 

%%%%%

%%%%%

***

-----------------------

---------------------------
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Na Mwandishi Wetu

MFANYABIASHARA ya mbao, anay-
etokea Mufindi wilaya ya Mafinga, Iringa, 
Maliki Mshuza, ameshinda Sh. milioni 
15.6 katika Jackpot Bonus ya Sportpesa 
iliyochezwa katikati ya wiki iliyoisha, 
baada ya kupatia kwa usahihi mechi 12 
kati ya mechi 13.

Akizungumza baada ya hafla ya maka-
bidhiano ya mfano wa hundi katika ofisi 
za Sportpesa jijini Dar es Salaam, Maliki 
alisema alianza kucheza na Sportpesa 
katikati ya mwaka 2021, akiwa hakum-
buki mwezi kamili.

‘’Nilianza kucheza na Sportpesa mwa-
ka mmoja uliopita. Unajua pale ninapoi-
shi kuna watu wengi wanacheza mi-
chezo ya kubashiri, hivyo walinishawishi 
lakini nilichukua muda kidogo kukubali-
ana nao kama na mimi nianze kubashiri 
kama wao.

Kwa mujibu wa maelezo yake, Maliki 
anasema kila jioni mara nyingi alikuwa 
anawaona vijana wenzie mmoja mmoja 
ama kwa vikundi wakikaa pamoja wa-
naonyeshana simu na mara nyingine 
wanafurahi pamoja au wanasononeka 
kwa pamoja.

Lakini mara nyingi alikuwa akiwaona 
wakifurahia hivyo na yeye kwa sababu 
alikuwa karibu yao wakawa wanam-
shawishi kwa nini na yeye asiweke bashi-
ri zake kama wao.

“Mimi sichezi Multibet au single bet. 
Mimi nacheza hizi Jackpot tu. Mazoea 
yangu kila mkeka ukitoka mara nyingi 
huwa najipa siku tatu nachambua timu 
taratibu usiku kabla ya kulala nikiwa 
nimetulia’’.

Maliki anasema akishaweka mkeka 
huwa hafuatilii mikeka yake kuitazama 
kwenye TV au kwa kutumia app za ma-

tokeo kwa sababu hataki presha. ‘’Mimi 
nikishaweka mkeka huwa nauacha mpa-
ka mechi ziishe ndipo nakuja kuangalia 
matokeo.

Naye Meneja Uhusiano na Mawsasilia-
no wa Sportpesa, Sabrina Msuya, alim-
pongeza Maliki kwa ushindi na kumtaka 
aendelee kupambania ndoto zake za kui-
buka na Jackpot za SportPesa bila kucho-

ka. Hivi sasa Jackpot kubwa ya SportPesa 
imefikia Sh. bilioni 1.04.

“Kipekee nikupongeze kwa uamuzi 
wako wa kucheza Jackpot. Kama am-
bavyo leo umetoa ushuhuda umeanza 
kucheza rasmi mwaka jana na sasa 
umevuna matunda kwenye Jackpot bo-
nus, basi nikutakie kila la kheri kwenye 
ndoto zako,’’ aliongeza Sabrina.

Muuza Mbao ashinda 
bonus ya sportpesa 

Serengeti 
Girls kazi 
moja india

Katika hatua nyingine, Ngorongoro 
Heroes itaingia kambini leo kwa 
ajili ya kuanza maandalizi ya kush-
iriki mashindano ya kusaka tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe la  Mataifa 
Afrika (AFCON U-20)zitakazofanyika 
mwakani nchini Misri.

Tanzania imepangwa Kundi B ikiwa 
na Uganda na Ethiopia huku Kundi A 
likiwa na Sudan, Sudan Kusini, Dji-
bouti na Burundi, ili kupata timu mbili 
zitakazoiwakilisha CECAFA kwenye 
fainali hizo.  

INATOKA  UK. 32 jificha baada ya kuona wanashind-
wa kupata matokeo, wanasema 
hawajiandai sana. Ukweli wanaji-
andaa kweli kweli na mechi dhidi 
yetu,” alisema Kamwe.

Aliongeza mbinu ya kuwafanya 
wabweteke waione ni mechi ya 
kawaida kama wanavyotaka ku-
waaminisha mashabiki wao ili wa-
washtukize wameibaini.

Hivi karibuni, Meneja wa Habari 
na Mawasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, alikaririwa akisema jinsi wa-
tani zao wa jadi wanavyojiandaa 
na mechi hiyo kama wanacheza 

fainali za Kombe la Dunia au ha-
watocheza tena mechi yoyote ya 
mpira wa miguu.

“Wenzetu hii ndiyo mechi yao 
kubwa kwenye maisha yao ya mpi-
ra, hili ndiyo Kombe la Dunia kwao, 
mechi hii ndiyo mashabiki, vion-
gozi, wachezaji na  wanachama 
wanaitolea macho na wanakamia 
kama  hawachezi tena katika mai-
sha yao,” alisema Ahmed.

Katika hatua nyingine, Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), limemtan-
gaza mwamuzi wa kimataifa, Ram-
adhani Kayoko kwa kushirikisha na 
Mohammed Mkono, Janeth Balama 
na Elly Sassii ndio watasimamia 
mechi hiyo.

Simba yabadili gia
INATOKA  UK. 32

Mshindi wa Jackpot bonus, Maliki Mshuza kutoka Mafinga, Iringa akishikilia 
mfano wa hundi ya Sh. milioni 15.6 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 
kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa wiki iliyopita. Jackpot kubwa wiki hii 
ni Sh. bilioni 1.04. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Saada Akida na Adam 
Fungamwango 

WAKATI Simba ikisema imejipanga 
kuhakikisha inalipa kisasi kwa ku-
wafunga watani zao katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara itakayochezwa ke-
sho, Yanga imeweka wazi wameshtukia 
propaganda inayoenezwa na Mnyama 
haufikirii mchezo huo kwa sababu wao 
ni ‘next level’.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Sim-
ba, Salim Abdallah (Try Again), alisema 
timu yake imejipanga kuonyesha kwa 
vitendo usemi wa “Mkapa hatoki mtu” 
watakapokutana na Yanga hapo kesho.

Try Again alisema wanajivunia ubora 
wa kikosi walichonacho huku akiongeza 
wamejipanga vizuri kuonyesha ukubwa 
wa Simba na kauli mbiu hiyo sasa im-
ehamia kwenye michezo dhidi ya timu 
za hapa nyumbani.

Alisema, licha ya kupoteza mechi ili-
yopita, haina maana wao ni dhaifu sana 
mbele ya Yanga na kesho wataonyesha 
kile wanachokifanya katika michezo ya 
kimataifa dhidi ya timu kubwa.

“Simba sio ‘underdog’ mbele ya Yan-
ga, mara nyingi mechi za dabi zinakuwa 
na mambo mengi, tumejipanga vizuri 
na Jumapili tunaenda kuendeleza usemi 
wetu kwa Mkapa hatoki mtu katika 
mechi hiyo kwa mara ya kwanza.

Msimu uliopita tulifungwa mara 
tatu, hiyo haimaanishi Simba ni mateja 
mbele ya Yanga, katika mchezo wa dabi 
kunakuwa na mambo mengi na tunapo-
fanya makosa wenzetu wanayatumia 
kutuhukumu,” alisema Try Again.

Aliongeza wamejiandaa vizuri na Wa-
nasimba waendelee kuonyesha mshika-
mano na kusapoti timu yao ili kuhakiki-
sha wanaendelea kukusanya pointi 
muhimu katika mchezo huo.

“Tutafanya vizuri, wala hatupati tabu 
katika ligi licha ya kupoteza taji msimu 
uliopita, tunaenda kupata matokeo ma-
zuri katika mchezo huo, Simba ni ma-
fahari, presha hatuna na  tumechukua 
tahadhari zote za mchezo wetu wa Ju-
mapili,” alisema mwenyekiti huyo wa 
bodi ya Wekundu wa Msimbazi.

Aliongeza kuwa viongozi wa klabu 
hiyo wanatarajia kukutana na wachezaji 
wao kwa ajili ya kuwajenga kisaikolojia 

pamoja na kuwapa hamasa kuelekea 
mchezo huo ambao wanaimani kubwa 
wachezaji na benchi la ufundi litawapa 
furaha mashabiki wa klabu hiyo.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kam-
we, alisema hawawezi kubweteka ku-
fuatia kauli zinazotolewa na wapinzani 
wao kuwa ‘hawaitolei macho’ mechi 
hiyo si za kweli na wanafanya hivyo ili 
kuwapumbaza.

Kamwe alisema Yanga inajiandaa 
kikamilifu kuwakabili Simba kama am-
bavyo hujiandaa kucheza ‘dabi’ nyingine 
zilizopita.

“Kwenye ligi zote duniani kuwa ‘dabi’ 
na hata kama timu moja ni dhaifu na ny-
ingine ina uwezo mkubwa kama Liver-
pool na Everton, lakini timu zote huwa 
zinajiandaa kikamilifu, ila mwisho wa 
siku ubora ndiyo unaamua.

Yanga tunajua mchezo huu ni mkub-
wa sio Tanzania, bali Afrika na wenzetu 
hawajiandai au walikuwa hawajiandai 
huko nyuma, hii ni propaganda ambayo 
wameileta, wametafuta kichaka cha ku-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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   Vigogo hao waendeleza tambo kuelekea 
dabi ya kesho, Kayoko...
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Gerrard atimuliwa Aston Villa

INaENDELEa UK. 31

Serengeti Girls 
kazi moja India
Na Adam Fungamwango

HISTORIA itaandikwa leo saa 8:00 
mchana kwa saa za Tanzania wakati Timu 
ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri 
chini ya miaka 17 (Serengeti Girls) itaka-
povaana na Colombia katika mechi ya 
robo fainali ya Kombe la Dunia, ikisaka 
rekodi nyingine ya kutinga hatua ya nusu 
fainali.

Mechi hiyo itacheza kwenye Uwanja 
wa Pandit Jawaharlal Nehru, Goa, nchini 
India inapofanyika michuano hiyo.

Tanzania ambayo ilishika nafasi ya 
pili kwenye Kundi D, inacheza dhidi ya 
Colombia ambao walikuwa vinara katika 
Kundi C kwa kujinyakulia pointi sita.

Kocha wa Serengeti Girls, Bakari Shime, 
alisema maandalizi ya mechi hiyo yame-
kamilika, huku akisema wachezaji wake 
wamekuwa wakipanda viwango katika 
kila mechi waliyocheza na anaamini 
utakuwa mchezo mzuri na wenye 
ushindani.

“Hali ya hewa ya huku haina tofauti 
na ya nyumbani kwa wakati huu, pia 
wachezaji wangu kila mechi viwango 
vinazidi kuongezeka, kwa hiyo naamini 
mechi itakuwa ngumu, lakini tunaweza 
kufanya vizuri, tunaomba tu Watanzania 
wazidi tukuombea ili tuendelee kuweka 
historia,” alisema Shime.

Aliongeza mechi zote katika michuano 
hiyo ni ngumu kwa sababu kila upande 
ulifanya maandalizi mazuri kabla ya 
kufika India.

“Tunawaheshimu na tutacheza kwa 
tahadhari zaidi, tumedhamiria kuende-
lea kuipa heshima nchi yetu, ninaamini 
wachezaji wangu watacheza kwa bidii, 
watajituma na hawatakubali kupoteza 
kirahisi,” Shime alisema.

Iwapo Tanzania itashinda leo itaendelea  
kuishangaza dunia, bali itaweka rekodi 
ambayo haijawahi kupatikana katika 
historia ya soka nchini.

Wakati huo huo, kikosi cha Tanzania 
cha umri chini ya miaka 23, kitashuka 
dimbani kuwakaribisha wenzao kutoka 
Nigeria katika mechi ya kusaka tiketi 
ya kushiriki fainali za Kombe la Afrika 
(AFCON U-17).

Tanzania ilisonga mbele katika michua-
no hiyo baada ya kuiondoa Sudan Kusini 
kwenye hatua ya awali.

INaENDELEa UK. 31

Simba yabadili gia,
Yanga yawashtukia

Manahodha wa Simba Queens, Fatuma Issa (kulia) na Oppah Clement (kushoto) wakimkabidhi Kombe la ub-
ingwa wa mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), Mlezi wa timu hiyo, Fatema 
Dewji (katikati), katika sherehe maalumu iliyofanyika jijini, Dar es Salaam jana. Wengine katika picha ni 
viongozi wa Klabu ya Simba. PICHA: JUMANNE JUMA
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