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Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed
Suleiman Abdulla, ak-
izindua huduma ya Go
na NMB katika tamasha
lililofanyika Zanzibar
mwishoni mwa wiki.
Watatu kulia ni Ofisa
Mtendaji Mkuu wa NMB,
Ruth Zaipuna, Ofisa
Mkuu wa Biashara na
Wateja Binafsi, Filbert
Mponzi (wapili kulia)
na Meneja wa Biashara
wa Benki ya NMB
Zanzibar, Naima Said
Shaame, kushoto ni
Mkuu wa Wilaya ya
Mjini, Rashid Simai
Msaraka. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

'? ¥ ®e
-\, ajira

itoa maelfu ya
Afya, Elimu-

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimpongeza Askofu Wolfgang John Pisa baada ya kusimikwa kuwa Askofu wa Jimbo
Katoliki la Lindi katika ibada iiyofanyika Uwanja wa Ilulu mjini Lindi jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Madudu

gari la serikali
lauzwa mil. 4/-
limetembea

kilomita 900,
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Waziri wa
Ardhi, Nyumba
na Maendeleo
va Makazi,

Dk. Ange-

line Mabula,
akizungumza
katika mkutano
wa wadau wa
uandaaji,
utekelezaji

na usimamizi
wa mipango
ya matumizi
ya ardhi
Halmashauri
ya Wilaya va
Nzega mkoani
Tabora hivi
karibuni.
Wapili kushoto
ni Mkuu wa
Mkoa wa Tab-
ora, Balozi Dk.
Batilda Salha
Burian. PICHA:
MPIGAPICHA

Maagizo 10 serikali ikitoa maelfu ya ajira Afya, Elimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Innocent Bas-
hungwa, ametoa maagizo 10 kwa
wagjiri na waajiriwa wapya wa
ajira za afya na ualimu ikiwamo
wasioripoti kwa muda uliopangwa
nafasi zao zitachukuliwa na kupe-
wa wengine.

Pia waajiri wote kuhakikisha
wanapokea vyeti na kuviwasilisha
Baraza la Mitihani Tanzania (NEC-
TA) kwa ajili ya uhakiki na wataka-
okutwa na vyeti vya kugushi hatua
kali zichukuliwe.

Bashungwa alitoa maagizo hayo
tangaza walioajiriwa kwenye kada
ya afya na ualimu 16,676.

Alitaka waajiriwa wapya wote
kuripoti kwa wakurugenzi wa hal-
mashauri walizopangiwa wakiwa
na Kitambulisho cha Taifa au nam-
ba ya utambulisho ya NIDA, cheti
halisi cha kuzaliwa, vyeti halisi
vyote vya taaluma na utaalamu wa
kazi vya mwajiriwa, ili vihakikiwe
na mwajiri kabla ya kupewa barua
ya ajira.

“Waajiri wote wanapokea vyeti
waviwasilishe baraza la mitihani

kwa ajili ya uhakiki. Wizara ipewe
taarifa mara moja kwa wale wa-
takaokutwa na vyeti ambavyo ni
vya kughushi ili hatua kali zichuku-
liwe,” aliagiza.

Katika maagizo hayo waajiri
wote wametakiwa kuhakikisha
watumishi wapya waliopangwa
kwenye halmashauri, wanapewa
barua za ajira, na kuripoti kwenye
vituo walivyopangiwa na sio ving-
inevyo.

“Mwajiriwa mpya atakaye-
chukua posho ya kujikimu, na
baadaye asiripoti katika Kkituo
chake cha kazi alichopangiwa, ata-
chukuliwa hatua stahiki kwa muji-
bu wa sheria,” alionya Bashungwa.

Pia, aliwaagiza waajiriwa wapya
watakaoshindwa kuripoti katika
vituo walivyopangiwa ndani ya
siku 14, kuanzia leo watakuwa
wamepoteza nafasi zao na zitaja-
zZwa na waombaji wengine wenye
sifa waliopo kwenye Kanzidata ya
Ofisi ya Rais - TAMISEMI.

“Wakurugenzi wa Mamlaka za
Serikali za Mitaa ambazo waajiriwa
wapya wamepangwa, wawapokee
na kuwawezesha kwa kuzingatia
sheria, kanuni, taratibu na mion-
gozo ya utumishi wa umma, na
baadaye kutoa taarifa ya kuripoti

kwao,” alisema. Alisisitiza taarifa
za kuripoti waajiriwa hao zijazwe
kwenye mfumo wa kielektroniki
(ajira.tamisemi.go.tz), baada ya kila
mtumishi kupokelewa na kukamil-
isha taratibu.

“Wakurugenzi wa Mamlaka za
Serikali za Mitaa wanaelekezwa
kukamilisha taratibu za ajira hara-
ka, ili waajiriwa wapya waingizwe
kwenye mfumo wa taarifa za kiu-
tumishi na mishahara (HCMIS)
mapema iwezekanavyo.” Aliagiza
Makatibu Tawala wa Mikoa na
Wakurugenzi wote wa Halmashau-
ri, kutekeleza maagizo ya OR-TAM-
ISEMI yaliyotolewa mwezi Machi,
2022 ya kufanya msawazo wa Ika-
ma ya walimu wa shule za msingi
na sekondari, ndani ya mkoa na
halmashauri kabla au ifikapo Juni
30, 2022.

“Tekelezeni kwa bidii maele-
kezo hayo ili shule zinakuwa na
uwiano mzuri wa walimu, na
taarifa ya utekelezaji iwasilishwe
kabla au ifikapo tarehe 15 Julai,
2022. OR-TAMISEMI haitasita kum-
chukulia hatua mwajiri ambaye
hatatekeleza maelekezo haya ya
kufanya msawazo wa walimu ka-
tika kuleta uwiano wa mwalimu na
wanafunzi wa 1:60 ulioelekezwa,”

alisema.

Kadhalika, alisema ameelekeza
wakuu wa shule na walimu wakuu
kushirikiana na bodi zao za shule
ili kufuata miongozo ambayo wiz-
ara imetoa kwa ajili ya michango
ya wanafunzi wanaoendelea na
masomo.

“Hatua kali zitachukuliwa kwa
mkuu wa shule au mwalimu mkuu
yeyote ambaye ataenda kinyume
na miongozo iliyotolewa na seri-
kali na walimu walioko kazini na
waajiriwa wapya, wafundishe wa-
nafunzi kwa weledi, na bidii ya hali
ya juu kwa kuzingatia kalenda ya
ufundishaji iliyoko,” alisema.

Aliagiza wakuu wa shule, wara-
tibu elimu kata, maofisa elimu wa
halmashauri na mikoa yote nchini
kufuatilia ufundishaji wa kila siku
darasani na kujiridhisha kuwa wa-
nafunzi wanapata umahiri unaota-
rajiwa kwenye ngazi mbalimbali za
elimu ya msingi na sekondari.

“Watumishi wote wa kada za
afya nchini, wanaoendelea na
utumishi na walioajiriwa wapya,
kuhakikisha wanawahudumia
wananchi kwa weledi na upendo
wa hali ya juu, kwa kuzingatia she-
ria, kanuni na miongozo ya utoaji
bora wa huduma za afya nchini,”

TAWIRI yaanza uwekaji alama shoroba

Na Salome Kitomari

TAASISI ya Utafiti wa Wany-
amapori  Tanzania  (TAWIRI),
imesema kazi ya kurejesha shoro-
ba (mapito ya wanyamapori), kwe-
nye hali nzuri inaendelea vizuri,
huku ikiomba ushiriki wa wadau
wote katika kutunza rasilimali hiyo
muhimu.

Mtafiti Mkuu wa TAWIRI, Dk.
Steven Nindi, aliyasema hayo
wakati wa mkutano wa mtandaoni
na waandishi wa habari uliohusu
nafasi ya serikali katika kulinda
shoroba.

Mkutano huo uliandaliwa na
Chama cha Waandishi wa Habari
za Mazingira Tanzania (JET), kwa

ufadhili wa Mradi wa USAID Tuhi-
fadhi Maliasili.

Dk. Ndindi alisema kuna shoro-
ba 52, kati ya hizo 44 zimepimwa.

Alisema kuna aina mbili za
shoroba, mojawapo ni ndefu am-
bazo zimeunganika kutoka eneo
lililohifadhiwa hadi lingine, na aina
nyingine ni fupi zenye kuungani-
sha maeneo ya karibu ili kuwez-
esha wanyama kupita.

“Duniani kuna shoroba za
kutengeneza na za asili, Tanza-
nia tumebarikiwa za asili ambazo
zinahitaji kutunzwa kwa kuwa
zinawezesha wanyamapori kwen-
da eneo moja hadi lingine kuzali-
ana, kupata wachumba, kuoa na
kuolewa, kupata madini muhimu

ya miili yao,” alisema. Dk. Nindi
alisema mwaka 1962 Tanzania ili-
kuwa na tembo 300,000 na hapa-
kuwa na migogoro, sasa wapo zaidi
ya 60,000, lakini kumeongezeka
migongano kati ya binadamu na
wanyamapori hao.

Alisema wanyama kama tembo
hawabadilishi njia waliyopita ki-
zazi hata kizazi kutokana na uwezo
wao wa kuhifadhi kumbukumbu.

Uwekaji wa alama kwenye
shoroba unaendelea, lakini baada
kwa kuwa ndiyo wanaishi pemb-
ezoni mwa maeneo hayo wanajua
uchungu na utamu wake.

Dk. Joseph Layson wa Tume
ya Taifa ya Mipango ya Matumizi

ya Ardhi (NLUPC), alisema kazi
kubwa ni kuratibu upangaji ardhi
kuanzia taifa, kanda, mkoa, wilaya,
wanashirikishwa katika mpango
wa matumizi bora ya ardhi.
Alisema mpango wa matumizi
bora ya ardhi uliopo sasa ni wa
mwaka 2013 hadi 2033, ukijumui-

kati ya 12,319 vilivyoko nchini.

Dk. Layson alisema: “Lengo la
mipango hii ni kuboresha maisha
ya watu ili wasiwe na tamaa ya
kutumia maeneo yaliyohifadhiwa,
na ndiyo maana kuna huduma za
umeme.”

¢ Gidarya,
: sha wanakuwa bega kwa bega
: kuhakikisha mali
zinatunzwa na kutumika kwa
! matumizi yaliyopangwa.

. Gari la serikali

. lauzwa mil.

- 4/- limetembea
- Kilomita 900

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

MKUU wa Mkoa wa Songwe,

Omary Mgumba, amemwagiza
: Katibu Tawala mkoa huo, Mis-
: saile Musa, kumwandikia barua
: aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji
: wa Halmashauri ya Wilaya ya
. Tleje, mkoani humo kujibu hoja
¢ za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
: Hesabu za Serikali (CAG), kuuza
¢ gari la serikali kwa Shilingi mil-
: ioninne.

Mgumba alitoa agizo hilo

: mwishoni mwa wiki kwenye
¢ baraza la kujadili taarifa ya CAG
¢ za mwaka 2020/2021 baada ya
: kuibuka kwa hoja ya gari ku-
: nunuliwa kwa kiasi hicho cha
¢ pesa huku likiwa limetembea
: kilomita 900 pekee.

Alisema mkurugenzi huyo,

: Haji Mnasi, alifanya maamuzi
¢ ya kuuza gari hilo DFPA yenye
: namba 8508 aina ya Hilux am-
: balo halikuwa kwenye orodha
. ya kuuzwa, na kuuzwa kinyume
¢ na utaratibu kwa kutumia nafasi
. yake ya ukurugenzi.

Pia mkuu huyo wa mkoa

. alisema, gari hilo mali ya serikali
: limeuzwa kwa kuiba kadi ya gari
¢ kwa mtumishi wa umma ndani
: ya Wilaya ya Ileje huku akifaha-
* mu kuwa ni kosa.

“Katibu Tawala wa Mkoa

¢ wasiliana na kamishna ili ku-
: pata kadi mpya kwa ajili ya gari
¢ hilo ili lirudi kuwa mali ya seri-
: kali na kuhakikisha mkurugenzi
¢ huyo anarudi kujibu hoja hiyo ili
¢ kubaini nini kilimsukuma kuuza
¢ gari hilo,” alisema Mgumba.

Mkaguzi wa Nje Mkoa wa

Songwe, Chausiku Maro, alisema
¢ gari hilo lililetwa na serikali kwa
: @jili ya matumizi ya mkaguzi wa
: ndani wa halmashauri hiyo na
¢ kuuzwa kumesababisha mkagu-
¢ zi huyo kushindwa kufika kwa
- wakati kwenye miradi kwa ajili
: ya kutekeleza majukumu yake.

“Kama wakaguzi wa nje

tumeibua hoja ya kuuzwa kwa
. gari hilo bila kuwapo kwa nyara-
¢ ka za vikao halali vya maamuzi
¢ na kushauri viongozi wa serikali
¢ kuacha kufanya maamuzi kama
: hayo wakitumia nafasi zao, wa-
* nauza mali ya umma kwa masila-
hi yao wenyewe,” alisema Maro.

Mkuu wa Wilaya ya Ileje, Anna
alisema watahakiki-

za serikali

Mwenyekiti wa Halmashauri

: ya Ileje, Ubatizo Songa, alisema
utaratibu uliotumika kuuza gari
¢ hiyo bila kibali cha baraza la
: madiwani, vikao vya wakuu wa
. idara, vikao vya kamati ya fedha
¢ haukuwa sahihi.

Diwani wa Kata ya Ibaba, Tata

: Kibona alisema gari hilo liliuzwa
: bila maamuzi ya vikao halali,
: huku akisema lilikuwa maalumu
¢ kwa ajili ya matumizi ya mkaguzi
: wa ndani.
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PM: Tunaheshimu mchango madhehebu ya dini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa (pichani), amesema serikali
itaendelea kuthamini, kutambua
na kuheshimu mchango wa mad-
hehebu ya dini katika kujenga
mustakabali wa nchi.

Aliyasema hayo jana katika
viwanja vya Ilulu mkoani Lindi
wakati wa ibada ya kusimikwa
kwa Askofu wa Jimbo Katoliki la
Lindi, Wolfgang Pisa.

“Maendeleo ya nchi hayawezi
kuimarika kama tutakuwa wabi-
nafsi. Tukiimarisha ushirikiano
na ushirikishwaji wa kila
mtu, tutaleta  maendeleo ya
taifa letu kwa haraka,” alisema
Majaliwa.

Alisema serikali imeendelea
kushirikiana na dini zote kukuza
ustawi wa wananchi kiuchumi
na kijamii ili kuimarisha maisha
ya kila Mtanzania na taifa.

Waziri Majaliwa alisema kwa
kuzingatia hayo, serikali imeku-
wa ikishirikiana na sekta binafsi
zikiwamo taasisi za dini kutoa hu-
duma mbalimbali kwa wananchi
na kuleta maendeleo ya taifa na
serikali inatambua na kuthamini
kazi na majukumu makubwa ya
viongozi wote wa dini.

Majaliwa alisema miongoni
mwa majukumu hayo ni pamoja
na kuwaongoza watu kiroho
kwa kuwapa mafundisho, kutoa

ushauri na kuwajenga kiimani.

“Vilevile, mmekuwa mkiwa-
saidia watu katika shida mbalim-
bali hususani wale wenye uhitaji
kama yatima na wajane sambam-
ba na kutoa ushauri nasaha na
malezi bora kwa vijana,” alisema
Majaliwa.

Rais wa Baraza la Maaskofu
Tanzania (TEC), Askofu Gervas
Nyaisonga, akitoa salamu za
baraza hilo alisema Kanisa Ka-
toliki limeahidi kuendelea kutoa
ushirikiano katika masuala yote
ambayo serikali imekusudia
kuyafanya kwa ajili ya kuwaletea
maendeleo Watanzania.

Nyaisonga ambaye ni Askofu
Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la

Mbeya, alisema hivi sasa kanisa
hilo linawahamasisha waumini
wake kushiriki katika Sensa ya
Watu na Makazi itakayofanyika
Agosti 23.

Kadhalika, Askofu Nyaisonga
aliiomba serikali iendelee kuli-
unga mkono kanisa hilo katika
shughuli mbalimbali linazozifan-
ya katika kuwaletea Watanzania
maendeleo ikiwa ni pamoja na
suala la elimu na huduma ny-
ingine za kijamii.

Askofu Pisa baada ya kusimik-
wa aliwashukuru wananchi wa
Lindi ambao wamempokea na
kuonesha umoja na ushirikiano
bila ya kujali madhehebu yao.

Alisema hali hiyo imempa

moyo na imani kwamba ata-
fanyakazi kwa kushirikiana na
wananchi wote.

Kadhalika, Askofu Pisa
alisema kwa sasa jamii im-
evamiwa na utandawazi am-
bao umepokelewa na watu
wengi na kuleta athari kubwa
kiimani, utamaduni na mila,
hali inayochangia mmomo-
nyoko wa maadili hususani
kwa vijana.

Alisema: “Nawaomba Wa-
tanzania wenzangu tubaki ka-
tika mila na utamaduni wetu
wa asili na tusizolewe na up-
epo wa utandawazi.”

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZALA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURINA 185 LA 2021
HAMISA MUSA...............csuueee.... MUOMBAJI
DHIDI YA
SUKARIIZUNGILO MARIBATE
ROMULUS MSUNGA
SUKA SECURITY CO. LTD
ELDANG AUCTIONEERS &
GEN BROKER
« DANIEL A.LILI

WADAIWA

KWA: SUKARI IZUNGILO MARIBATE, ROMULUS
MSUNGA, SUKA SECURITY CO. LTD, ELDANG
AUCTIONEERS & GEN BROKER, NA DANIEL A. LILI

Mnafahamishwa kwamba Mleta Maombi hapo juu amefungua
Shauri / Ombi dhidi yenu katika Baraza la Ardhi na Nyumba
Mkoa wa Mwanza. Ombi limepangwa kutajwa tarehe
28/06/2022 katika Chumba cha baraza, Barabara ya
Makongoro. Jengo liko mkabala na Mahakama ya Mwanzo Mjini,
Tanzania.
Kwa hivyo mnatakiwa kuhudhuria katika Barazasiku hiyo nyie
wenyewe, wakili wenu au mtu mwingine anayeruhusiwa
kisheria.
KAA-Mkijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi
hilo na kutoa uamuzi bila nyie kuwepo.
Imetolewa name kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe
11/05/2022 X

Ay

MURIRYA N.
MWENYEKITI
BARAZALA ARDHI NA NYUMBA
MWANZA

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 70 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late
LAZARO GERALD KAHAWA

By 1. AGRICOCARS GERALD KAHAWA
2.

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letter of administration) is made to the above
-named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 06 day of 07. 2022

Dated at MOROGORO this 17th day of 06...2022

RESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya CHAMWINO MJINI
DODOMA MJINIKITUO
Mkoa.. DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 38/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ZAINABU SELEMANI MAJENGO WA AREA A
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA NURU HASSAN BAKARI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 14 Mwezi 07 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza

kukaguliwa.

* Marehemu hakuacha wosia

* Futaisiyohusika
Imetolewa leo Tarehe 23 Mwezi 06 Mwaka 2022

paops Sl
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Wasafirishaji
wampongeza
Rais Samia

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wasafirishaji Tanzania (TAT),
kimempongeza Rais Samia Suluhu Hassan na
serikali kwa kusikiliza na kufanyia kazi maoni
yao kwenye Bajeti ya Mwaka 2022/2023.

Taarifa kutoka Ofisi ya Rais wa TAT, Moham-
med Abdullah, mwishoni mwa wiki ilisema cha-
ma hicho, wanachama na wasafirishaji nchini,
wanampongeza Rais Samia kwa kuwasikiliza
wasafirishaji wa mizigo.

“Tunayofuraha kubwa kukupa pongezi za
dhati kabisa pamoja na wataalamu wako ambao
wamekuwa wakifanya kazi nzuri kuishirikisha
sekta binafsi katika masuala mbalimbali ya bajeti
na kodi.

“Tunashukuru sana kwa punguzo katika kodi
ya matrela na vichwa vya magari ya kusafirishia
mizigo hadi asilimia sifuri na punguzo katika
tozo ya matumizi ya barabara kutoka Dola za
Marekani 16 kwa kilomita 100 hadi Dola 10 kwa
kilomita 100,” alisema katika taarifa hiyo.

Alisema, chama hicho kina imani kuwa
changamoto ambazo hazijatatuliwa,

zitafanyiwa marekebisho ili zilete tija katika
Sekta ya Usafirishaji na nchi kwa ujumla.

TAT ni chama chenye wanachama wasa-
firishaji wa mizigo na mafuta zaidi ya 200 nchini.
Changamoto katika Sekta ya Usafirishaji zinawa-
gusa moja kwa wanachama wake na wasafirishaji
wote nchini.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha MJINI Mkoa Wa MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......32 /2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: SHOMARI PANDE WA MJI MPYA-FUMILWA ‘B

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: YAHAYA RASHID ULANGA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
zaMwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja
na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 27 Mwezi 06 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
- Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.
+Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika.
Imetolewa Tarehe 20 Mwezi 06 Mwaka 2022
L
AR A
HAKIMU

rm

THE DISRICT COURT OF MOMBA DISTRICT
AT CHAPWA

CIVIL APPLICATION NOJ3 OF 2022
Original Civil Case NO.8 OF 2021
0f the District Court of Momba at Chapwa
ELIZA ADAMSON KILINGO.......... APPLICANT
VERSUS
WILES MWENSI LWINGA............ RESPONDENT
TO: WILES MWENSI LWINGA
POBOX T3,
TUNDUMA
TAKE NOTICE THAT: The above mentioned appeal has been
fixed foe mention on 28th day of June, 2022 at 08:30
am,and you are required to enter appearance at such
time and date.
AND TAKE FURTHER NOTICE THAT, if you default to enter
appearance as aforesaid in the appeal, the case will be
determined in your absence.
Given under my hand and the seal of the court this 02nd
day of June, 2022.

RESIDENT MAGISTRATE
MOMBA

WIZARA YA KILIMO

(COAsCO)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

SHIRIKA LA UKAGUZI NA USIMAMIZI WA VYAMA VYA USHIRIKA

TANGAZO LA NAFASI ZA KUHAMIA KATIKA

SHIRIKA LA COASCO

Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya
Ushirika (COASCO) ni Shirika la Umma, lililoanzishwa
kwa Sheria Na.15 ya mwaka 1982 kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2005. Jukumu Kuu la Shirika ni
kufanya ukaguzi wa nje (External Audit) kwa vyama
vya ushirika nchini.

Shirika limepewa kibali na Serikali cha nafasi 12 za
Watumishi wa Umma kutoka Taasisi zingine za
Serikali kuhamia COASCO. Kibali hicho ni kwa i)
watumishi wa umma wa Kada ya Ukaguzi (Audit
Officer 11) 10 na Kada ya Makatibu Mahsusi (Personal
Secretary I1) 2.

Hivyo Shirika linawatangazia Watumishi wa Umma
nafasi hizo, wenye sifa zifuatazo kwa kila Kada:

1. Afisa Mkaguzi Daraja la Il (Nafasi 10) ii

a) Sifaza Mwombaji iii) Waombaji watakaokidhi vigezo na kufaulu
Wenye shahada ya uhasibu na fedha katika usaili ndiyo watakaojulishwa kwa hatua
masomo ya ukaguzi na uhasibu (Accounting zinazofuata.
and Finance) au kuwa na sifa sawa na hizo iv) Waombaji wathibitishe utayari wa
kutoka katika chuo kinachotambulika na kujigharamia uhamisho huo.

Serikali.

b) Ngazi ya Mshahara: COASS 4

2. Katibu Mahsusi Daraja la Il (Nafasi 2)

a) Sifaza Mwombaji Ushirika (COASCO),
Wenye cheti cha elimu ya Sekondari (CSEE) S.L.P.761,
na kufaulu katika masomo ya Kiingereza na DODOMA.

Kiswahili pamoja na kuwa na cheti cha
Diploma ya Katibu Mahsusi (Diploma in Au
Secretarial Course) na kufaulu Hati Mkato
(Kiingereza) na Hati Mkato (Kiswahili) kwa kasi
ya maneno 80 kwa dakika na kuwa na cheti
cha weledi wa kompyuta katika (MS-Word,

MS-Excel, Internet, Email, MS-Publisher)
kutoka katika chuo kinachotambulika na
Serikali.

b) Ngazi ya Mshahara: COASS 2

JINSI YA KUOMBA

Watumishi wa Umma wenye nia ya kuomba hawana

budi kuwasilisha barua za maombi zikiambatana na:

Taarifa binafsi (CV) zikiwa na majina na

anwani pamoja na namba za simu.

i) Nakala za vyeti vya masomo
vilivyothibitishwa (Certified).

ANGALIZO:

ambao wanapenda kuhamia katika COASCO katika i) Waombaji lazima wapitishe barua za maombi
kwa waajiri wao wa sasa kwani kutofanya
hivyo, maombi yao hayatafikiriwa.

Waombaji wote waoneshe nafasi ya kazi
wanayoomba juu ya bahasha.

Maombi yawasilishwe ndani ya siku kumi na nne (14)
tokea tarehe ya tangazo hili kupitia anwani ifuatayo:

Mkurugenzi Mkuu,
Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya

Kwa barua pepe: info@coasco.go.tz

Limetolewa leo tarehe
27 Juni, 2022

216920101
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Mufti Mkuu, Shekhe Abubakari Zuberi, akizungumza na waandishi wa habari mkoani Dar es Salaam jana, katika uzinduzi wa semina ya ma-
hujaji watakaondoka Julai 3, mwaka huu, kuelekea Maka. Kushoto ni Shekhe wa Mkoa wa Kigoma, Hassan Kiburwa na Meya mstaafu Salimu

Londo. PICHA: MIRAJI MSALA

Uazimaji ‘mawigi’ washamiri,
daktari bingwa ataja madhara

Na Jenifer Gilla

NI dhamira ya kila mwanamke
kuwa na mwonekano mzuri an-
apokuwa sehemu yoyote yenye
watu tofauti iwe ofisini, kwenye
biashara au sherehe mbalimbali.

Moja ya kivutio kikubwa cha
mwanamke ni kuwa na nywele
nzuri, ziwe zimesukwa, kubanwa
au kubandika nywele za bandia
(wig) ili kuongeza mwonekano
mzuri.

Hata hivyo, ili kutimiza haja
hiyo kunahitaji kipato cha kuto-
sha kuhakikisha mhitaji anapata
vitu muhimu ili mwonekano uwe
kama alioudhamiria kwa siku
hiyo, watoto wa mjini wanaita
“kudamshi”.

Wengine hushindwa kumudu
gharama za kununua na kutafuta
njia rahisi ya kuazima kwenye sal-
uni zinazotoa huduma hiyo.

Baadhi ya saluni zinazopamba
wanawake wanaokwenda kwe-
nye sherehe, zimetumia fursa
hiyo kukodisha nywele za bandia
(mawigi), kwa wanaoshindwa ku-
nunua kutokana na kuuzwa kwa
gharama kubwa madukani.

Nipashe, ilitembelea baadhi ya
saluni za kike zinazotoa huduma
hiyo na kuwahoji wafanyakazi
na wamiliki wa maduka hayo,
akiwamo Mwajabu Salehe mmi-
Salaam, ambaye ahsema hufanya
biashara ya kuazimisha mawigi
ambayo amedumu kwenye kazi
hiyo kwa miaka saba na kumsaid-
ia kuongeza kipato chake.

“Huwa ninakodisha kwa siku
Sh. 5,000, baada ya saa 24 mtu
anatakiwa alirudishe, na siku
tatu hadi nne nafanya Sh. 10,000.
Kwa wiki naweza kukodisha watu
watano hadi 10 kutegemeana na
msimu,” alisema.

Kwa mujibu wa Mwajabu kwa
siku za kawaida anapata faida
wastani wa Sh. 70,000 kwa wiki
na biashara ikichanganya siku
za mwisho wa wiki ambazo
watu hutoka kwenye starehe na
sherehe mbalimbali hupata Sh.
120,000 hadi Sh. 150,000.

“Kipindi cha kukaribia mwezi
wa Ramadhani ndiyo napata
wateja wengi wa kuwakodisha
kwa sababu ndoa nyingi za Ki-
islamu hufungwa ambapo kwa
siku anaweza kuazimisha mawigi
matano na kujipatia Sh. 25,000,
lakini msimu wa sikukuu kama
Iddi, Krismasi na Mwaka Mpya,”
alisema.

Naye Hadija Hiza, mfanyabi-
ashara hiyo eneo la Vingunguti,
alisema kinachowapa nguvu ya
kufanya biashara hiyo ni uhitaji
mkubwa wa nywele hizo kadri
siku zinavyokwenda kutokana na
bidhaa hiyo kuuzwa bei ghali.

“Mawigi wanayoyapenda wen-
gi yanauzwa bei ghali madukani
kuanzia Sh. 70,000 hadi 300,000,
unakuta wakazi wengi wa Ving-
unguti uwezo wa kuyanunua ha-
wana, kwa hiyo wakija hapa kwa
ajili ya kujipamba tunawakodisha
kama hivi, Sh. 5,000 kwa siku mtu
akimaliza jambo lake anarudi-
sha,” alisema.

UAMINIFU KWA MTEJA

Kuhusu uaminifu, Mwajuma
alisema mawigi yake hayapotei
kwa sababu anaowakodisha ni
watu anaowafahamu ni rahisi
kuwafuatilia anapoona siku za
kurudisha zimezidi na faini ya
kuchelewesha ni Sh. 5000 kwa
kila siku itakayozidi.

Theresia Charles (25), mmoja
wa wanaokodisha bidhaa hiyo
eneo la Vingunguti, anasema
huduma ya kukodi mawingi ina-
wasaidia kutimiza haja yao ya ku-
pendeza bila kutumia gharama
kubwa.

“Inatusaidia sana sisi wenye
kipato cha chini maana laki moja
ya kununua wig sina, lakini nikija
hapa napata kwa Sh. 5000 kwa
siku kama shughuli ni ya siku tatu
au nne nalipia Sh. 10,000 ambayo
naitoa mara moja au mbili kwa
mwezi,” alisema.

UTUNZAJI

Ashura Athumani, mmliki wa
saluni Tabata Segerea, alisema
baada ya wateja kurudishi bid-
haa wakishaitumia, huyaosha
kwa sabuni ya kuoshea nywele na
kukausha kwenye mashine ya ku-
kaushia nywele kabla ya kumpa
mteja mwingine.

Hata hivyo, alisema kitendo
cha kuyaosha mara kwa mara
husababisha kuharibika mapema
hali iliyomkatisha tamaa ya kuen-
delea na biashara hiyo.

“Mimi nilikuwa nakodisha ila
sasa nimeacha kwa sababu yame-
kuwa yakiharibika kutokana na
kuyaosha mara kwa mara, wakati

mwingine unamkodisha mteja
anakwenda kubandika kwenye
saluni nyingine anatia gundi
nyingi kwa hiyo inabidi utumie
nguvu kuitoa nayo inachangia ku-
haribu,” alisema.

USALAMA KIAFYA

Daktari Bingwa wa magonjwa
ya ngozi kutoka Hospitali ya Lu-
galo, Dk. Msafiri Kombo, alisema
kitendo hicho kina madhara ki-
afya kwa kuwa kinasababisha
magonjwa ya ngozi na kuambuki-
zana ikiwamo mba na fangasi na
wadudu kama chawa.

“Hatari ya kuvaa wigi lililoval-
iwa na mtu mwingine ipo se-
hemu mbili, hapo mtu anaweza
kupata maambukizi ya fangasi au
wadudu wanaopenda kukaa kwe-
nye nywele ikiwamo chawa kama
litakuwa halijasafishwa na vifaa
vinavyoangamiza vimelea vyake,”
alitahadharisha Dk. Kombo.

Alishauri wanawake wanao-
penda urembo huo kuacha kuvaa
vitu vilivyovaliwa na watu wen-
gine ikiwamo nguo na mawigi ili
kujiepusha na magonjwa ya ngozi
yanayoambukizwa.

“Kikubwa wajitahidi wanunue
yao wenyewe, kuazimana nguo,
viatu na mawigi haishauriwi
kiafya, ni muhimu kila mmoja
hasa wanawake kuwa makini na
vitu kama hivyo kwa sababu wa-
napoambukizwa wao ni rahisi
kuambukiza watu walio ndani ya
familia ikiwamo watoto ambao
wanakuwa nao kwa ukaribu,”
alisema.

]
Waziri Ummy
atoa somo
kuepuka
kuzaa watoto
wenye vichwa
vikubwa

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu, ametoa wito kwa wa-
nawake walio kwenye umri wa
kuzaa au wanaopanga kupata
watoto, kula vyakula vyenye
kuongeza madini ya folic ili
kuongeza kinga ya kumkinga
mtoto kuzaliwa na mgongo
wazi au kKichwa kikubwa.

Kwa mujibu wa mtandao
wa Office on Women's Health
(OASH), wa Idara ya Afya na
Huduma za Binadamu nchini
Marekani, Folic Acid ni madini

: yanayotokana na mboga, ma-
: tunda na mazao jamii ya karan-

ga vyenye vitamin B9 ikiwamo
mahindi, maharagwe, choroko,
spinachi, papai na parachichi

yanayosaidia kujenga ubongo

wa mtoto na uti wa mgongo ka-

tika wiki tatu za mwanzo tangu

mimba kutungwa.

Waziri Ummy aliyasema
hayo jana baada ya kushiriki
mbio za marathon, zilizoan-
daliwa na Taasisi ya Mifupa
(MOI), kwa ajili ya kuchangisha

fedha za matibabu kwa watoto

200 wenye tatizo la kichwa
kikubwa.

Alisema tatizo hilo linatokana
na ukosefu wa madini ya Folic

¢ Acid, na linaweza kuzuilika

ikiwa wanawake waliotayari
kuzaa wakitumia dawa hizo.
“Watoto wanaozaliwa na
changamoto ya kichwa kikubwa
na mgongo wazi bado ni tatizo
hapa nchini. Takwimu zinao-
nyesha katika nchi tano barani

i Afrika zenye watoto wanaozal-

iwa na mgongo wazi na Kichwa
kikubwa Tanzania tupo namba

tatu tukitanguliwa na Algeria na

Ethiopia,” alisema.

Waziri Ummy alisema, katika
kila watoto 1,000 wanaozaliwa
kwa mwaka, watatu huzaliwa
na tatizo hilo.

Alisema ili kuzuia watoto we-
nye tatizo hilo nchini, serikali
inaendelea kuboresha huduma

: va uzazi hususani kabla ya

kujifungua, wakati wa ujauzito
na wakati wa kujifungua.

|li kutimiza azma hiyo, Waziri
Ummy aliwaagiza waganga
wakuu wa mikoa na wilaya
kuhakikisha madini hayo yana-
patikana kwa urahisi katika
ngazi zote za kutolea huduma

¢ vya afya hadi zahanati.

Alitoa wito kwa wazazi na
walezi kutowaficha watoto
wanaozaliwa na matatizo hayo
kwa kuwapeleka kwenye vituo

: vya kutolea huduma ya afya ili

wafanyiwe upasuaji.
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Mamlaka dawa za kulevya
kuongezewa makali

Na Salome Kitomari, DODOMA

SERIKALI imewasilisha bungeni muswa-
da wa mabadiliko na kuondoa baadhi ya
vifungu vya sheria mbalimbali.

Sheria hizo ni ya Kuzuia Usafirishaji
Haramu wa Binadamu, Sura ya 432, Sheria
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya, Sura ya 95 na Sheria ya Kanuni za
Maadili ya Viongozi wa Umma, Sura 398.

Muswada huo wa mabadiliko ulisomwa
kwa mara ya kwanza mwishoni mwa wiki
bungeni, na ulisainiwa na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, Jaji Eliezer Feleshi.

Sehemu ya tatu ya muswada huo unaku-
sudia kufanya marekebisho katika Sheria
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya, sura ya 95 kwa kifungu cha pili
kinafanyiwa marekebisho, ili kujumuisha
kemikali bashirifu au mchanganyiko wake
katika orodha ya dawa zilizokatazwa.

“Madhumuni ya marekebisho haya ni
kudhibiti dawa ambazo matumizi yake
yanaweza kuchepushwa na hatimaye
kutengeneza dawa za kulevya ambazo
zimekatazwa na sheria hii,” alisema.

Mengine ni kufuta na kuandika upya ki-
fungu cha 32, kwa ajili ya kutoa madaraka
kwa maofisa wa mamlaka, ili wawe na ngu-
vu za kisheria sawa na mamlaka ya maafisa
wa polisi chini ya Sheria ya Mwenendo wa
Makosa ya Jinai au mamlaka ya maofisa
forodha chini ya Sheria ya Forodha.

Vile vile, sharti linaongezwa kwa ofisa
wa mamlaka ya kupambana na dawa za
kulevya kuwasiliana na kushirikiana na
mamlaka nyingine kutakapokuwapo na
uhitaji.

“Madhumini ya marekebisho haya ni
kutoa nguvu za kutosha kwa maofisa wa
mamlaka wakati wa utekelezaji wa maju-
kumu yao,” alisema.

Pia sheria inarekebishwa kwa kuongeza
kifungu cha 32A kwa kutoa mamlaka kwa
Mkurugenzi Mkuu au ofisa mwidhiniwa wa
mamlaka kuwa na uwezo wa kutoa hati za
upekuzi.

“Madhumuni ya marekebisho haya ni
kutoa nguvu kwa mamlaka katika shughuli
za upelelezi hasa pale mamlaka inapotak-
iwa kuchukua hatua za haraka ili kuzuia
kuharibu ushahidi,” alisema.

Aidha, mamlaka imepewa ridhaa ya

kuanzisha maeneo ya kuwaweka watuhu-
miwa kabla ya kufikishwa mahakamani,
kwa dhumuni la kuweka mazingira wez-
eshi kwa mamlaka kutekeleza majukumu
yake.

Pia sehemu ya nne ya sheria inapende-
kezwa kufanyiwa marekebisho kwa kufuta
kichwa cha habari kinachosomeka ‘tara-
tibu za ukamataji’ na badala yake kuandika
‘taratibu kuhusiana na upelelezi’.

“Madhumuni ya marekekisho haya ni
kuandika kichwa cha habari ambacho
kinaakisi ujumla wa masuala yote yanay-
otekelezwa na mamlaka chini ya sehemu
hii. Pia yanapendekezwa kufanyika katika
kifungu cha 48 kwa lengo la kuipa Sheria
ya Kupambana na Dawa ya Kulevya nguvu
dhidi ya sheria nyingine yoyote inayokin-
Zana nayo.

USAFIRISHAJI BINADAMU

Muswada huo unapendekeza mareke-
bisho ya Sheria ya Kuzuia Usafirishaji Hara-
mu wa Binadamu Sura ya 432 kwa kureke-
bisha vifungu vya 4, 5, 6, 7, 8A na 13 kwa ajili
ya kuongeza adhabu zilizoainishwa katika
vifungu tajwa, kwa lengo la kuongeza ad-
habu na kupunguza utendaji wa makosa.

Pia sehemu ya nne ya muswada inap-
endekeza kurekebisha Sheria ya Kanuni za
Maadili ya Viongozi wa Umma, Sura ya 398,
kifungu cha tisa kinarekebishwa ili kuweka
ukomo wa muda ambao mtu anapaswa ku-
wasilisha tamko la mali na madeni wakati
anapoacha kuwa kiongozi wa umma.

“Marekebisho yanayopendekezwa yana-
lenga kuboresha usimamizi wa utekelezaji
wa masharti ya kifungu cha tisa ya kiongozi
kutoa tamko la mwisho.

“Kifungu cha 10 kinachohusu mali zi-
sizopaswa kutamkwa kinapendekezwa ku-
futwa na kifungu cha 11 kinapendekezwa
kurekebishwa kwa kuongeza aya mpya
katika orodha ya mali zinazopaswa ku-
tamkwa. Marekebisho yanayopendekezwa
yana lengo la kuondoa mkanganyiko katika
utekelezaji wa sheria kwa kuwa na kifungu
kimoja tu kinachoainisha mali zinazopas-
wa kutamkwa pekee.”

Mengine ni kurekebisha kifungu cha
19 kwa kuongeza baada ya aya (e), zina-
zoongeza majukumu ya sekretariati kwa
madhumuni ya kuelekeza wajibu wa sekre-
tariati katika kuhamasisha maadili.

Atupwa jela miaka 30 kwa kubaka

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Geita, imemhukumu mkazi wa Mbugani,
Sefu Almas (19), kutumikia kifungo cha mi-
aka 30 jela kwa kosa la kubaka msichana
mwenye umri wa miaka 14 na kumsaba-
bishia maumivu.

Mshtakiwa huyo alipandishwa kizim-
bani mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, Cleofas Waane na
aliposomewa shtaka lake alikiri kumbaka
msichana huyo akidai kuwa alikuwa mpen-
zi wake. Hakimu Waane alisema kwa kuwa
mshtakiwa amekiri kosa lake bila ya kula-
zimishwa, mahakama inamtia hatiani kwa
kosa aliloshtakiwa.

Alipotakiwa kujitetea, mshtakiwa al-
idai kuwa msichana huyo alikuwa mpenzi

wake na kuiomba mahakama imwachie
huru.

Hakimu Waane alitupilia mbali utetezi
huo na kusema kitendo alichokifanya ni
cha kikatili na mahakama hiyo inamhu-
kumu kwenda jela miaka 30 ili akajifunze
namna ya kuishi na jamii.

Upande wa mashtaka ukiongozwa na
Wakili wa Serikali, Monika Matwe, uliiom-
ba mahakama itowe adhabu kwa mujibu
wa sheria.

Akisoma hati ya mashtaka Wakili wa
Serikali, Matwe alidai, kati ya Machi hadi
Mei mwaka huu, katika eneo la Nyankum-
bu, Mkoa wa Geita, mshtakiwa alimbaka
msichana mwenye umri wa miaka 14 na
kumsababishia maumivu makali sehemu
zake za siri kitendo ambacho ni kinyume
cha sheria.

1.

2.

CONSULTANCY ADVERT

Location : Monduli - Arusha
Application Deadline : 05 July 2022
Languages Required : English and Swahili

CONSULTANCY SERVICE FOR UNDERTAKING BASELINE SURVEY

Objective. Undertake a comprehensive baseline study to understand the current and historical
environmental, economic, social, and political factors that may enable or hinder connectivity and
effective, equitable and sustainable natural resource governance in Kwakuchinja. The study will
consider, but not be limited to, the six villages, including exploring the state of land and natural
resource governance in them. Key data gaps will be noted, with plans for how critical gaps can be
addressed within the project.

Specific tasks and scope of the consultancy service

Assessing the current situation of cooperatives in Kwakuchinja in terms of historical develop-
ment, existing obstacles and challenges.

Propose and discuss report structure and format with the planning team (content presentation,
best use of case studies, visual elements, Use of graphs and charts etc.)

Submitting and presenting the final report to the organization.

Finalizing the final draft report with comments been incorporated

Submit one soft and hard copy of the final report to the organization

Qualifications and Experience

Consultant(s) must have Advanced University Degree (Masters or equivalent) in Gender Studies,
Social Sciences, Human Rights, Development Studies, or related field.

At least five (5) years of relevant professional experience in designing and delivering land and
natural resources in the Public Sector, International or Regional Organization.

Demonstrated experience in advocating gender and land rights.

Proven experience in report writing demonstrated through at least 2 samples

Fluency in spoken and written English and Swabhili. Knowledge of MAA will be an added
advantage.

CONSULTANCY SERVICE FOR LIVESTOCK COOPERATIVE DEVELOPMENT

Objective; Support the establishment, capacity building and quarterly assessment and monitoring of
the existing cooperatives and encourage livestock keepers, particularly youth and women, to buy and
selllivestock to increase livestock productivity and poverty reduction.

Specific tasks and scope of the consultancy.

Mapping the existing women cooperatives in kwakuchinja and collaborate with UCRT to set
criterial for establishing livestock cooperatives.
Providing support in terms of trainings to the existing cooperatives for capacity building and pay
quarterly visit of the group.

Develop business plan with cooperative members.

Providing support, technical knowledge and a road map for setting up women cooperatives
(start-ups) to relevant stakeholders.
Submitting and presenting the final report to the organization.

Finalizing the final draft report with comments been incorporated

Qualifications and Experience

Consultant(s) must have Advanced University Degree (Masters or equivalent) in Economic
studies, Development Studies, or related field.

At least five (5) years of relevant experience in cooperative development.

Demonstrated experience in advocating gender and land rights.

Proven experience in report writing demonstrated through at least 2 samples

Fluency in spoken and written English and Swabhili. Knowledge of MAA will be an added
advantage.

Applications documents

Application letter

Technical and financial proposal

Business registration/certificate of incorporation
TIN Certificate

Business license

Evidence for use of EFD machine

Duration of the consultancy:
The task will take a total of three weeks from 05st to 30* July 2022

Submission
The interested company, firms, or individuals are requested to submit their application in electronic
copy to manager@ujamaa-crt.or.tz not later than 05 July 2022.

ADDRESS

EXECUTIVE DIRECTOR
UJAMAA COMMUNITY RESOURCE TEAM
P.0. BOX 15111
ARUSHA-TANZANIA

(Date when the selected candidate is expected to start) 8" July 2022

Ujamaa-Community Resource Team (UCRT)is a non-profit environmental and social justice organiza-
tion, which works with indigenous groups of different cultures. The target communities are those who
depend on communal resource management regimes to support their livelihood.

216919701
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MWANGA WA JAMII

Tuzilinde sanaa zetu
zisipoteze uasili wake

KATIKA karne ya 21 teknolojia ya televisheni na maonyesho mbalimbali
vimeitangaza sanaa ya tasnia ya filamu kwa watu wote; watazamaji wa

Hata hivyo, filamu nyingi zinazosambazwa kimataifa na kupenya soko
la nchi nyingi ni zile zinazozalishwa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya.

Filamu pia zimekuwa zikitumika kama njia muhimu ya uchumi, hali ili-
yofanya kuwa nyenzo muhimu itumiwayo na nchi za Ulaya na Amerika.

Mwanzoni mwa miaka ya 1970, dunia ilishuhudia utengenezwaji wa sin-
ema zipatazo 3,500 kila mwaka. Ingawa ni asilimia tano tu ya sinema hizi
zilitengenezwa Marekani, lakini filamu za Marekani ndizo zilizochukua
asilimia 50 ya muda katika vituo mbalimbali vya televisheni.

Mafanikio ya masoko ya filamu na televisheni ya Marekani kwa kiasi ki-
kubwa yametokana na mkusanyiko wa kampuni za Marekani, Vyama vya
Wasanii na kampuni kubwa ambazo zimewekeza fedha nyingi.

Kusambaa kwa wingi kwa filamu za Magharibi katika nchi zinazoen-
delea inachukuliwa kama hali ya kutiliwa wasiwasi na makundi mengi,
kwamba filamu hizo zinaweza kubadilisha hali ya kisiasa na kiuchumi ya
nchi zinazoendelea na hata mitazamo ya maisha.

Kama mipango madhubuti haitaweza kufikiwa na serikali zetu, hofu za
wengi kuhusu ukandamizaji wa kisiasa zitaongezeka.

Filamu huweza kutoa ujumbe tofauti kwa kila mtazamaji na huweza
kushawishi na kutoa taswira ya kipekee kwa kila mtu binafsi, hivyo, tuna-
paswa kuwa makini na kupima matokeo ya athari zinazosababishwa na
filamu zinazoweza kupatikana ama kwa mtu binafsi au watazamaji wote.

Mtazamo wa filamu za Magharibi, hasa Hollywood kuhusu nchi zina-
zoendelea ni wa kisiasa kabisa. Filamu hizo hutengenezwa kwa malengo
maalumu na huweza kuacha athari miongoni mwa watazamaji.

Tafiti zilizofanywa zimeonyesha kuwapo ushawishi mkubwa wa filamu
katika majukumu ya kijamii na mahusiano katika nchi zinazoendelea.

Baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba kama utamaduni wa asili
utaridhia mahitaji ya watu, ni jamii ndogo tu ya watu itakayobaki imara
kwenye maadili yanayotishiwa na vyombo vya habari vya kigeni.

Tafiti zingine kuhusu kubadilishana tamaduni zimegundua kwamba
yatokanayo na vyombo vya habari vya Magharibi yanaongezeka katika
kuleta athari kwa mtu mmoja mmoja, ingawa yana faida pia kama elimu
na kuongezeka kwa uwezo wa uelewa.

ya nchi zinazoendelea ili kuwezesha kuwa na uelewa unaofanana.

Filamu za nje zinazopatikana Marekani nyingi hutengenezwa katika
nchi za Ulaya, mara nyingi kwa ufadhili wa Marekani yenyewe.

Wachambuzi wengi wa nchi zinazoendelea wanahofu kwamba nchi
zetu sasa zijiandae kupoteza kilicho chao na kupokea mambo na tama-
duni za kigeni na kuwa katika hatari ya kuendeleza mazao ya Magharibi
badala ya tamaduni zetu.

Utamaduni wa nchi ni “kidhibiti mwendo” kinachoongoza mwenendo
na tabia za watu katika jamii, ni msingi wa maisha ya mtu binafsi kum-
wezesha kujitambua, kuwa na mwelekeo na kujichagulia falsafa sahihi ya
maisha yake.

Nchi zinapaswa kuanzisha sera muhimu za kulinda haya ili kudhibiti
umilikaji wa wageni wa kuagiza vitu toka nje, kupiga marufuku filamu zi-
nazoingizwa kiholela, ukaguzi wa mara kwa mara, udhibiti wa maudhui ya
filamu na tamthilia, na kutoa ruzuku kwa watengenezaji filamu wa ndani.

Kufuatia sera hizi umma uelimishwe kikamilifu juu ya sera hizi ili uweze
kushiriki katika utekelezaji kwa upana wake. Pia ushirikishwaji wa vyom-
bo vya habari katika kusaidia msukumo wa wananchi kuielewa sera ya
utamaduni upewe nafasi ya kutosha.

Jambo muhimu na la msingi ni kuzingatia, kuzitambua na kuzilinda san-
aa zetu ili zisipoteze uasili wake pamoja na wimbi la mabadiliko ya wakati
na mazingira ya sasa ya utandawazi na biashara huria.
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Na Adam
Fungamwango

Kalolanya anavyotuambia benchi si adui

UKIMWONA kwa sasa akiwa
golini na jinsi anavyofanya
kazi yake kwa ustadi un-

aweza ukadhani kwamba
Simba na ina golikipa mpya.

Kwa mechi kadhaa sasa
ambazo Simba imeonekana
kuukosa ubingwa wa Tan-
zania Bara kuna golikipa
mwingine ambaye anakaa
golini.

Anadaka michomo kwa
ustadi na ‘saves’ za maana ki-
asi cha kuwakosha mashabi-
ki wengi waliopo uwanjani
na wale ambao wanamtaza-
ma kwenye televisheni.

Kuna watu wameshaanza
kusema kuwa alikuwa wapi
huyu, si bora angekaa hata
mechi zingine za huko nyu-
ma?

Huyu ni Beno Kakolanya.
Kipa namba mbili wa Simba
ambaye wanachama na
mashabiki wengi wa timu
hiyo walikuwa hawamwa-
mini. Asipokuwapo  Aishi
Manula roho zao zikakaa juu
kama mkungu wa ndizi.

Hii ilisababisha msimu
huu kumsajili Jeremiah Kisu-
bi, ambaye dirisha dogo aka-
pelekwa Mtibwa Sugar kwa
mkopo.

Wengi wanashangaa ki-
wango hiki anachoonyesha
sasa Beno amekipata wapi
wakati kila msimu yeye ni

mtu wa benchi?
Kiwango chake cha sasa
kimesababisha  mashabiki

wa Simba kudai kuwa hata
kwenye mechi za Ligi Kuu
au Ligi ya Mabingwa kama
Manula akiumia hawana
wasiwasi tena, wanajua wana
mtu golini.

Kwa siku za karibuni tangu
mechi ya fainali ya Kombe la
FA, Kakolanya amefanya kazi
kubwa ambayo si mashabiki
wa Simba tu, bali hata wa
soka kwa ujumla wamem-
kubali.

Na sidhani kwa misimu ya

hivi karibuni inaweza kwen-
da sokoni kutafuta makipa,
badala yake itakuwa inalea
makipa vijana ambao wa-
takuja kuwa namba tatu.

Mashabiki wengi wa soka
wanadhani kuwa mchezaji
kucheza mechi nyingi ndiyo
dawa ya kulinda kipaji chake,
na kama hapati muda mrefu
wa kucheza, kipaji kinadu-
maa au kushuka.

Hiyo tumeoana mara nyin-
gi wachezaji ambao wanakaa
benchi hasa wa Kitanzania,
viwango navyo vinakuwa
hivyo hivyo kwa kibenchi.

Hapa Bongo utaona ka-
bisa hata uwanjani tofauti
na mchezaji wa kikosi cha
kwanza na yule anayetokea
benchi.

Inaonekana ni kama
anayeingia anakwenda
kutimiza idadi ya wachezaji
11 kwa sababu yule tegemeo
amechoka, au hayuko vizuri
siku hiyo.

Kakolanya hakupata nafasi
sana ya kucheza ni kutokana
na uwepo wa Manula, am-
baye amekuwa mlinda mlan-
go namba moja wa Simba
hakuna asiyefahamu uwezo
wa Manula.

Pamoja na kwamba ame-
kaa kwa muda mrefu benchi,
lakini nafasi chache alizopata
za kucheza, anachokifanya
ni kinyume na matarajio ya
watu wengi, Wengi walitege-
mea kumuona Beno akifanya
makosa ya mara kwa mara
kwa sababu ya kutokaa golini
kwa kipindi kirefu, si kwenye
Ligi ya Mabingwa, Shirikisho,
Ligi Kuu au FA Cup.

Beno anatoa somo kubwa
sana anatuambia kwa vi-
tendo kwamba unapopatiwa
nafasi fanya watu wasiwaze
kuhusu yule uliyechukua
nafasi yake, badala yake
wafikirie kuhusu wewe.

Mechi zote alizocheza
amesimama golini vyema,

tena kwa kujaribiwa na
tumeona ‘saves’ zake za
maana pamoja ‘clean sheets.
Kifupi watoto wa mjini wa-
nasema, amefanya kweli.

Inaonyesha kabisa kuwa
pamoja na kwamba Manula
alikuwa anacheza mechi
nyingi, lakini Kakolanya
hakukata tamaa, au kuwa
na kinyongo, au kulazimi-
sha kuondoka ili akapate
nafasi ya kucheza kwenye
timu zingine, badala yake
alikomaa na kupigania nam-
ba.

Japo bado ukweli ni kwam-
ba Manula ataendea kuwa
namba moja, lakini naye
itaanza kumfikirisha na ku-
jituma zaidi, kwani uzembe
wowote ule au kutokuwa
makini, kunaweza kumfanya
kukaa benchi na Kakolanya
kuchukua nafasi yake.

Bahati nzuri ni kwamba
tayari mashabiki wamesha-
muona jinsi alivyopandisha
kiwango chake, hivyo haku-
na yoyote atakayepiga kelele.

Hili liwe somo sasa kwa
wachezaji wengine kuwa ku-
kaa benchi siyo kama hujui,
au kukufanya ubweteke, usi-
jitume mazoezini, la hasha.

Unatakiwe upamban-
ie namba, siyo kujihisi
mnyonge na kutaka kuon-
dokaili kupata sehemu rahisi
ya kwenda kucheza. Namba
siku zote haina mwenyewe,
atakayecheza vema ndiye
atakayecheza.

Mchezaji yoyote anay-
etokea benchini atakiwa ku-
fanya sana mazoezi na kujua
udhaifu yake unaosababi-
sha kutokuwepo kikosi cha
kwanza, akaufayia kazi.

Inatakiwa dakika chache
zile zile hata kama ni tano
utakazopewa, unatakiwa
kuzifanyia kazi ili si kocha
wala benchi la ufundi tu, bali
hata mashabiki wajiulize ni
kwa nini unakaa nje.
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Waadhimisha Siku Uchangiaji Damu chupa 33

Na Mary Kadoke

WAFANYAKAZI wa Benki ya
DTB wamechangia damu chupa
33 kwa Mpango wa Taifa wa
Damu Salama (NBTS), ikiwa ni
mkakati wa kuadhimisha Siku ya
Uchangiaji Damu Duniani.

Akizungumza na Nipashe,
Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano na Masoko wa DTB, Syl-
vester Bahati, alisema tukio hilo
lililofanyika mwishoni mwa wiki
siku hiyo.

“Tukio hili limelenga zaidi

kuchangia damu na kama DTB
huwa na mwenendo wa kujitolea
kama wafanyakazi kurudisha kwa
jamii na miongoni mwa shughuli
hizo kuchangia damu chupa 33,”
alisema Bahati.

Alisema jamii haina budi kue-
lewa umuhimu wa uchangiaji
damu kwa kuwa ndiyo wanaota-
rajiwa kutatua upungufu wa
damu kwa watu wenye ubhitaji
hospitalini.

“Benki ya damu salama wa-
nakuambia sisi tunaochangia
hatukidhi hata asilimia 30, kwa
hiyo kama jamii ni jukumu letu

kuchangia upungufu uliopo kati-
ka benki hiyo ili kuokoa maisha,”
alisema.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa NBTS,
Kanda ya Mashariki, Mariamu
Juma, aliwashukuru wafanyakazi
wa DTB kujitolea damu kwa watu
wenye uhitaji hospitalini.

“Tupo na Benki ya DTB, kwam-
ba wafanyakazi pamoja na watu
wa karibu na maeneo haya wa-
nachangia damu. Kama Kkitengo
cha damu salama tunaishukuru
DTB kwa kuunga mkono juhudi
za serikali katika kupambana na
wagonjwa wenye upungufu wa

damu katika hospitali zetu,” alise-
ma na kuongeza:

“Tunawashukuru kwasababu
damu hii inaenda kuokoa makun-
di mbalimbali yenye uhitaji wa
damu kama kinamama wanao-
jifungua, wagonjwa wa ajali, wa-
toto na wanaofanyiwa upasuaji
wa moyo na wagonjwa wengine
wenye uhitaji wa damu.”

Alisema dhima ya Benkiya DTB
iko katika maeneo matatu, afya
elimu na mazingira, hivi karibuni
walifanya usafi katika ufukwe wa
Coco wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Bahari Duniani.
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Jukwaa ‘GO na NMB'’ lazinduliwa Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imezindua ras-
mi jukwaa la kuwawezesha vijana
visiwani Zanzibar kuwasaidia ku-
wajenga kiuchumi na kuwakwa-
mua kifedha kwa kuwahudumia
kidigitali, kawakopesha na kuwa-
pa elimu ya fedha maarufu kama
‘GOna NMB'.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB,
Ruth Zaipuna, alisema benki hiyo
imejipanga kikamilifu kuwafanya
vijana wa Zanzibar kuwa na nid-
hamu ya kutumia pesa ili wawe
raia wanaowajibika vyema kifed-
ha.

Aliyasema hayo juzi, wakati wa
uzinduzi rasmi wa jukwaa hilo ul-
iofanyika Forodhani, mgeni rasmi
akiwa Makamu wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla.

Abdulla alisema uwekezaji huo
ni chachu hitajika ya maendeleo
na kuwa jukwaa hilo ni maalum
kwa vijana na mwendelezo wa

mkakati wa benki hiyo kubore-
sha huduma zake na kuongeza
mchango wa kisekta kwa makun-
di mbalimbali ili kusaidia juhudi
za serikali za kukuza uchumi.

“Jukwaa tunalozindua leo li-
natoa suluhu kwa changamoto
mbalimbali zinazoikabili sekta
ya fedha. Linakuja na fursa
nyingi hasa kwa vijana kama
mikopo, rasilimali fedha na bid-
haa nyingine kama MastaBoda,
Mastaboti na pia kutoa elimu ya
kifedha,” alisema Zaipuna.

Vile vile, alisema kuwapa vijana
elimu ya fedha ni suala la msingi
kutokana na wingi wao ambao
sasa hivi ni asilimia 64 za watu
wote nchini.

Alitaja fursa nyingine zinazo-
patikana katika jukwaa hilo kuwa
ni pamoja na mikopo ya vitendea
kazi (Mastaboda), Mastaboat,
kufahamu matumizi na faida za
huduma za kidigitali, NMB Lipa
Mkononi, MshikoFasta na NMB

Pesa Wakala.

Fursa nyingine ni mafunzo ya
programu za huduma jumuishi
za kifedha, bima ya bure ya simu
za mkononi na kupata fursa za
ajira kupitia mafunzo ya usimam-
izi. Fursa za kuhudhuria matukio
mbalimbali kama makongamano
ya wanafunzi vyuoni na mafunzo
ya ujasiriamali.

Makamu huyo alisema jukwaa
hilo ni jambo jema linaloendana
na juhudi za serikali za kutatua
changamoto zinazowakabili vi-
jana na kuwashirikisha katika
ujenzi wa taifa.

Alisema jukwaa hilo ni
uwekezaji wenye tija kwa sababu
ya kuwainua vijana kifedha na ki-
uchumi kutakakosaidia kukabili-
ana na tatizo la ukosefu wa ajira
na kuwasihi kuzingatia elimu ya
masuala ya kifedha ambayo iko
chini ya asilimia 30 na upatikanaji
wa mitaji kirahisi.

“Serikali ya Mapinduzi ya

Zanzibar inatambua na kutoa
kipaumbele katika kuendeleza
vijana kwa dhamira ya kujenga
uwezo wa kujitengemea kuliko
kutegemea ajira kama chanzo cha
mapato yao. Kwa kuzindua mpan-
go huu leo, vijana wataanza ku-
tambua umuhimu wa kujiwekea
akiba na pia kutumia teknolojia
kujipatia faida mbalimbali,” alise-
ma.

Mkuu wa Wilaya ya Zanzibar
Mjini, Rashid Simai Msaraka,
alisema jukwaa la GO na NMB
limezinduliwa kwa wakati mua-
faka kwa kuwa wakazi wengi wa
visiwa hivyo kwa muda mrefu
wanakabiliwa na tatizo la kukopa
fedha kwa riba kubwa.

Jukwaa hilo kwa mara ya
Salaam mwaka jana na Naibu Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na
Watu Wenye Ulemavu), Patrobas
Katambi.

Mjema, aki-

kikao Maal-

]
Mtendaji Kijiji
atuhumiwa
upotevu mil. 3.4/-

Na Sabato Kasika

OFISA Mtendaji wa Serikali ya
angwa, mkoani Lindi, anatuhu-
miwa kupoteza zaidi ya Sh. mil-
Juhudi A na B.

Fedha hizo ni sehemu ya zaidi
ya Sh. milioni 8.2 zilizokusanywa
na Kamati ya TASAF kutoka kwa
vya Kata ya Chingongwe, ikiwa
ni michango yao ya kusajiliwa ka-
tika huduma ya matibabu kupitia
mpango wa Mfuko wa Afya Jamii
vijijini (CHF).

Tuhuma hizo zimeibuliwa kwe-
nye semina ya mafunzo ya utawa-
la bora yanayoratibiwa na Jukwaa
la Elimu ya Uraia Tanzania ‘Civil
Education Forum in Tanzania’
(CETA), inayoshirikisha wenyeviti
wa kata, madiwani na wenyeviti
wa kamati kudumu za jamii.

Mradi huo uliozinduliwa na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
Aprili 14, mwaka huu, umefadhili-
wa na Shirika la Kimataifa la Uje-
rumani la Hanns Seidel Founda-
tion (HSF), ambalo ofisi zake zipo

Jafari Lwidi, ambaye alimtuhumu
Ofisa Mtendaji huyo Mohamed
Makota, kutafuna kiasi hicho cha
fedha na kusababisha malalamiko
kwa wananchi.

Mtuhumiwa alikiri kupokea
fedha hizo Sh. milioni 3.4, na ku-
fafanua kuwa hajatumia vibaya,
bali watu wasiojulikana waliva-
mia nyumba yake usiku na kuiba
fedha, redio na televisheni wakati

“Tayari nimeanza Kkurejesha
fedha hizo kwa kutoa Sh. 930,000,
ninatarajia kukamilisha malipo ya
deni hilo ifikapo mwishoni mwa
Agosti, mwaka huu, hivyo tuvu-
miliane,” alifafanua Makota.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Kata ya Chinongwe, Novath Kwe-
ka, alithibitisha kuwa Kamati ya
TASAF, ilimkabidhi fedha hizo
Makota na kumwelekeza kuz-
ipeleka benki kama miongozo
inavyotaka.

“Suala hilo ni kweli limetokea,
ndiyo maana wakati Mkuu wa
Wilaya ya Ruangwa, Hassan
Ngoma, alipotembelea Kata ya
Chinongwe Juni 14, mwaka huu,
alijulishwa na kuagiza polisi kum-
kamata Makota,” alisema Kweka.

Ofisa Utumishi wa Wilaya ya
Ruangwa, Julius Mukheben, am-
ethibitisha tukio hilo na kwamba
mtuhumiwa aliwahi kukamatwa
na Jeshi la Polisi kisha kuachiwa
na ameanza kulipa fedha hizo.

Mukheben alifafanua kuwa
kwa sasa wanasubiri mtumishi
huyo amalize kulipa fedha zote
ndipo hatua mojawapo kati ya
hizo mbili ichukuliwe, kumfukuza
kazi au kumshusha cheo.
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Aliyefungwa kwa kumtukana
mama mzazi aachiwa huru

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Dar es Salaam, imetengua hu-
kumu iliyotolewa na Mahakama
ya Wilaya ya Ilala dhidi mfan-
yabiashara, Zarina Mohamed
Sidik, aliyehukumiwa kifungo
cha mwaka mmoja jela kwa kosa
la kumtukana mama yake mzazi.

Uamuzi huo ulitolewa na Jaji
Juliana Masabo wa mahakama
hiyo.

Alisema mrufani (Zarina) ali-
kuwa na hoja saba za kupinga
hukumu hiyo iliyomtia hatiani
ikiwa ya Mahakama ya Ilala kuko-
sea kumtia hatiani na kumfunga
mrufani kwa kuwa mashtaka
dhidi yake hayakuthibitishwa
pasipo kuacha shaka na upande
wa mashtaka.

Alisema mahakama hiyo pia
ilikosea kumtia hatiani Zarina na
kumfunga kwa sababu kulikuwa
hakuna ushahidi uliotolewa dhi-
di yake na mahakama hiyo haiku-
chambua ipasavyo ushahidi, kwa
kuwa ushahidi wa upande wa
mashtaka haukuwa na uhakika.

Pia Jaji Masabo alisema ushahi-
di wa mrufani haukuzingatiwa na
ushahidi wa mashtaka ulikuwa
wa kusikia na sio wa kuungana
jumuishi.

Jaji Masabo alisema mrufani
alidai kuwa mashtaka dhidi yake
hayajulikani, kwamba alitoa
lugha ya matusi dhidi ya mama
yake Novemba 29, 2019 haiku-
fafanua muda gani alitoa lugha
hiyo.

“Ingawa inadaiwa kuwa mru-
fani alito lugha hiyo ya matusi

mbele ya mteja wake, lakini
mteja wake hakuja kutoa usha-
hidi mahakamani,” alisema Jaji
Masabo na kuongeza:

“Kutokuitwa kwa shahidi huyo
ambaye alikuwa ni shahidi wa
muhimu katika kesi hiyo, kuna-
fanya mashtaka dhidi mrufani
kutothibitika.”

Jaji Masabo alisema wakati
Wakili wa Zarina anatoa hoja
zake, alieleza kuwa mahakama
haikutambua kama maneno yali-
yozungumzwa yalikuwa ni ma-
tusi au la.

Aliendelea kufafanua kuwa
dukani hapo kulikuwa na CCTV
kamera, ilitarajiwa upande wa
mashtaka ungewasilisha usha-
hidi huo, lakini haukufanyika
hivyo.

Jaji Masabo alisema: “Ma-

hakama baada ya kusikiliza hoja
pande zote mbili, nakukubaliana
na wakili wa mrufani kwamba
kesi dhidi yake haijathibitishwa,
hivyo hatia na kifungo dhidi ya
mshtakiwa imeondolewa na im-
eamriwa ya kwamba aachiwe
labda kama anashtakiwa na kesi
nyingine kisheria.”

Hukumu hiyo ya Mahakama ya
Ilala ilitolewa na Hakimu Mkazi
Mfawidhi, Martha Mpaze, baada
ya kupitia ushahidi wa mashahidi
wanne wa upande wa mashtaka
ukiwamo ushahidi wa mama
yake mzazi, Rafika Hawa Sidik.

Akizungumza nje ya mahaka-
ma Zarina aliishukuru Mahaka-
ma Kuu kumwona hana hatia,
imemfutia adhabu ya mwaka
mmoja jela ya kudaiwa kumtu-
kana mama yake.

Katibu Mkuu
wa Chama Cha
Mapinduzi,
Daniel Chon-
golo akiwa
pamoja Katibu
wa NEC Siasa
na Uhusiano
wa Kimataifa,
Kanali mstaafu
Ngemela
Lubinga (kulia)
na Mwenyekiti
wa Chama

Cha Mapin-
duzi Mkoa wa
Kigoma, Aman-
dusi Nzamba
(kushoto),
wakiweka sha-
da la maua ka-
tika kaburi la
aliyekuwa Rais
wa Burundi,
hayati Petero
Nkurunziza
aliyefariki Juni
8,2020 na
kuzikwa Gitega
nchini Bu-
rundi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Ulega: Tunataka maziwa yakuze ajira nchini

Na Mbaraka Kambona,

DODOMA

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, amesema
serikali imejipanga kunakuwa na
mazingira mazuri ya uwekezaji
katika tasnia ya maziwa ili iweze
kutoa fursa nyingi za ajira kwa vi-
jana na kinamama nchini.

Alitoa kauli hiyo alipofanya
ziara ya kukagua viwanda vya
mwishoni mwa wiki.

Alisema msimamo wa serikali
ni kuona uwekezaji katika tas-
nia ya maziwa unashamiri ili zao
hilo liweze kuongezewa thamani

na kwa kufanya hivyo wananchi
wengi watajipatia kipato kupitia
mnyororo wa thamani.

“Tumepeleka  mapendekezo
ya kuondoa kodi nyingi ambazo
zikiondoka zinakwenda kunawili-
sha tasnia ya maziwa, kwa mfano
kodi zinazohusu vifungashio ili
wawekezaji waweze kuzalisha
kwa gharama nafuu na kukuza
ajira kwa jamii,” alisema.

Alisema serikali imedhamiria
kukutana na wadau wa tasnia ya
maziwa nchini kujadili nini ki-
fanyike ili maziwa mengi yanayo-
zalishwa na wafugaji yaende vi-
wandani kwa ajili ya kuchakatwa
na kuongezewa thamani, ili ajira
nyingi ziweze kupatikana kwa vi-

jana na kinamama.

“Mpaka hii leo maziwa mengi
bado yanauzwa kienyeji huko mi-
taani jambo ambalo linasababi-
sha upotevu mkubwa, kwa mfano
ni asilimia tatu tu ya maziwa yote
yanayozalishwa na wafugaji ya-
naenda viwandani ndiyo maana
serikali inafanya jitthada kubwa
kuondoa vikwazo vya kikodi ili
mzalishaji wa kiwandani awe na
uwezo wa kununua kwa bei nzuri
kwa yule mfugaji ili washawishike
kupelekea maziwa yao viwanda-
ni,” alifafanua.

Alisema, serikali inakwenda ku-
weka vituo vya kukusanyia mazi-
wa sehemu mbalimbali nchini,
mwaka huu, imetenga bajeti ya

kutosha kwa ajili ya kazi hiyo kwa
kushirikiana na wadau ili maziwa
mengi yaweze kukusanywa na ku-
ingia viwandani.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, alisema katika
jitihada za kuwezesha wafugaji
kuinuka kiuchumi mkoani humo,
kupitia mfuko wa kusaidia vi-
jana, watu wenye ulemavu na
wanawake wametoa mikopo kwa
vikundi 12 ili wafanye ufugaji wa
kisasa na kuzalisha maziwa men-
gi zaidi.

Alisema serikali ya mkoa ipo
bega kwa bega na wawekezaji ili
lengo la uwekezaji na ufugaji we-
nye tija waweze kuufikia kwenye
makao ya nchi.

]
Askofu TAG

awakumbusha
waumini ujenzi
bora makanisa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MAKAMU Askofu Mkuu wa
Kanisa la Tanzania Assem-
blies of God (TAG), Dk. Magnus
Mhiche, amesema wakati kanisa
hilo likiwa kwenye mkakati wa
maadhimisho ya miaka 13 ya
moto wa uamsho, linatakiwa
kuhubiri ujumbe huo ukiendana
na majengo bora ya kufanyia
ibada.

Alitoa rai hiyo mwishoni mwa
wiki wakati akizindua Kanisa la
Kibaha Christian Centre (KCC),
Kibaha Mailimoja, akimwakili-
sha Askofu Mkuu wa TAG, Dk.
Barnabas Mtokambali.

“Tuna mkakati wa ‘miaka 13
ya moto wa uamsho, tunam-
taka Yesu na nguvu zake' ni
pamoja na uamsho wa kuona
tuna majengo mazuri ya mahali
pa kuabudia zamani tulikuwa
tunachekwa sana watu wali-
kuwa wanatusikitikia, lakini
siku hizi mambo yamebadilika,”
alisema.

Alisema tangu Mungu al-
ipomuumba mwanadamu,
alitaka awe na ushirika naye na
amuabudu, kuwa na majengo na
sehemu maalumu ya kumuabu-
dia haikuanzia sasa ilikuwapo
tangu zamani.

Askofu wa Jimbo la Pwani
Magharibi ambaye ni Mchun-
gaji Kiongozi wa Kanisa hilo,
Uswege Mwakisyala alisema
ujenzi wa kanisa hilo ulianza
mwaka 2017.

Askofu Mwakisyala alisema
baada ya kukamilika kwa jengo
hilo ambalo lililojengwa kwa
NguUVU za waumini na wadau
wengine, litakuwa na uwezo
wa kuchukua waumini 500 kwa
wakati mmoja.

Askofu Mwakisyala ali-
washukuru waumini kwa namna
walivyojitoa kuhakikisha kanisa
hilo linajengwa, aliwaomba
waendelee kushikamana kufani-
kisha upatikanaji wa viti bora
vinavyoendana na kanisa hilo.

Pia, aliwataka wakazi wa
Kibaha kufika kufanya ibada
katika kanisa hilo, huku akisema
ukiwa na imani na Mungu ni
suluhisho la kuepuka njia za
mkato za kutaka mafanikio ya
haraka.

“Sisi tunafanya kazi na serikali
ambayo inatoa wito kwa watu
kufanya kazi kujishughulisha,
wapo Vijana wengi wanafani-
kiwa wakiwa wanamwabudu
Mungu hawa wanaopenda
njia za mkato ni wale ambao
wamemuacha Mungu,” alisema
Askofu Mwakisyala.

Mwakilishi wa Mkuu wa
Wilaya ya Kibaha, Humphrey
Mpute, alisema nyumba za
ibada zinatakiwa kuhubiri amani
na upendo kwa waumini wake.
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Ripoti kutatua
matatizo
Kwenye
nafaka

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imesema ripoti ya
utafiti wa nafaka iliyofanywa
chini ya Shirika la Umoja wa
Mataifa la Chakula Duniani
(WFP) itasaidia kutatua
matatizo yaliyoko kwenye
sekta hiyo.

Naibu Waziri wa Uwekezaji,
Viwanda na Biashara, Exaud
Kigahe, alisema ripoti hiyo
itaisaidia serikali kubaini
maeneo yenye matatizo
na kuyatatua kwa faida ya
wachakataji wa nafaka.

“Lengo la serikali ni
pamoja na kusimamia ubora
wa viwanda nchini kwa
kushirikiana na Shirika la
Kuhudumia Viwanda Vidogo
(SIDO), ili kusaidia wazalishaji
na wasindikaji waendelee
kuweka virutubisho kwenye
uzalishaji wao,” alisema
Kigahe.

Alisema SIDO inapaswa
kutenga maeneo tofauti
yenye mazingira mazuri kwa
wachakataji wa bidhaa za
nafaka ili kuepuka uchafuzi wa
mazingira.

Mwakilishi Mkazi na
Mkurugenzi wa WFP Tanzania,
Sarah Gordon-Gibson,
akizungumza ripoti hiyo ya
utafiti alisema, imebainika
katika viwanda 33,000 vya
usindikaji vyakula, asilimia 90
haviweki virutubisho.

Alisema utafiti huo ulienda
sambamba na sensa va
wamiliki wa viwanda vya
kusindika vyakula pamoja na
kujua uwapo wa Vvirutubisho.

“Utafiti huu ulilenga hasa
kujua idadi ya viwanda,
mahali vilipo, aina ya mashine
zinazotumika na uwezo wake,
lakini kubaini uwapo wa
virutubisho ripoti inaonyesha
viwanda vingi haviweki
virutubisho,” alisema Sarah.

Aliishukuru serikali kwa
kusaidia kupata takwimu
kwenye utafiti huo na kuwa
wataendelea kushirikiana
katika kuinua sekta hiyo ya
usindikaji wa nafaka.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima (kushoto), akipokea tuzo ya heshima kutoka kwa
Mkurugenzi wa Ladies Talk Tanzania, Salome Sengo, kwa kutambua mchango wake katika kupambana na ukatili, kwenye hafla iliyofanyika mjini
Morogoro juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima walia na lumbesa, waiangukia serikall

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

AKULIMA kutoka
kata saba zinazolima
viazi vitamu wilayani
Ikungi, mkoani Sin-
gida wamelalamikia kukithiri kwa
vitendo vya baadhi ya wafanyabi-
ashara na madalali kununua mazao
yao kwa kutumia vipimo vya lumbe-
sa visivyokubalika kisheria.
Malalamiko hayo yalitolewa juzi
na viongozi wa Kata ya Puma, waka-
ti Mkuu wa Wilaya ya Tkungi, Jerry
Muro, alipofanya mkutano na madi-

watendaji na viongozi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kwa ajili ya
kusikiliza kero zinazowakabili wa-
nanchi kwenye maeneo yao.

Kata zinazolima viazi katika
Wilaya ya Ikungi ni Puma, Kituntu,
Thanja, Isyeke, Makiungo, Dung’unyi
na Ikungi. Mwenyekiti wa Umoja wa
Vijana wa CCM (UVCCM) Kata ya
Puma, Hangida Ramadhani, alisema
wafanyabiashara hao wamekuwa
wakienda katika maeneo ya vi-
jiji vya kata hizo na kutaka kuuziwa
viazi kwenye magunia yaliyojazwa
kupita uzito wa kawaida wa kilo 100.

Ramadhani alisema kwa ujazo
wa lumbesa wakulima wamekuwa

wakiuza viazi kwa Sh. 55000 kwa
ujazo wa zaidi ya kilo 200 badala ya
kilo 100 unaokubalika kisheria.

Alisema kuwa ni vyema serikali
ikaingilia kati tatizo hilo ili wafanya-
biashara hao wasiendelee kuwan-
yonya wakulima wakati wanapo-
nunua mazao na kuendelea kuwa
maskini.

Alisema ununuzi wa mazao hayo
kwa kutumia vipimo hivyo hauwan-
ufaishi wakulima ambao hutumia
nguvu kubwa na muda mrefu ku-
zalisha, matokeo yake huwapa faida
wafanyabiashara.

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, Muro
akijibu malalamiko hayo alisema

serikali itashughulikia tatizo hilo na
imeshaanza kwa zao la alizeti am-
balo kulikuwa na ulaghai kama huo
kwa wakulima.

Muro alisema tatizo kubwa lil-
ilopo ni kwa wakulima wenyewe
ambao baadhi yao wamekuwa
wakikubaliana na kuwauzia wafan-
yabiashara mazao yao kwa bei ya
chini yakiwa bado yapo shambani
kwa vipimo vya lumbesa ambavyo
kimsingi havikubaliki.

“Njaa haina adabu ukiendekeza
njaa utakufa maskini, hivi sasa
tumekubaliana alizeti iuzwe kwa
njia ya mnada, lakini wapo baadhi
ya wakulima wanakwamisha.”

Mil. 540/- kumaliza kero upatikanaji maji Singida

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Singida (SUWASA), imean-
za kutekeleza mradi wa maji wa Sh.
milioni 540 utakaokwenda kumaliza
kero ya upatikanaji wa maji katika
manispaa hiyo. Mhandisi wa Ufundi
wa SUWASA Mkoa wa Singida, Rich-
ard Kasase, aliyasema hayo wakati
wa uchimbaji wa kisima cha maji
cha mradi wa Kata ya Mwankoko.

Alisema mradi huo utakapokami-
lika utaongeza kiwango cha upati-

kanaji wa maji katika manispaa hiyo
kutoka lita za ujazo milioni 10 hadi
kufikia lita milioni 12 kwa siku.
“Mahitaji ya maji kwa Manispaa
ya Singida ni lita milioni 14, kwa
hiyo pamoja na ongezeko hilo lita-
fanya upatikanaji wa maji kufikia
asilimia 85.7 kutoka asilimia 714 ya
sasa,” alisema. Kasase alisema mradi
huo unatekelezwa kupitia fedha za
Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi
wa Taifa na mapambano dhidi ya
UVIKO-19. Alisema, ipo miradi min-
gine itakayoanza katika mwaka wa
fedha wa 2022-/2023 ambayo ni we-

nye thamani ya Shilingi bilioni moja.
Kasese alitaja mradi mwingine ni
wa uboreshaji wa huduma ya maji
wa miji 28 wa fedha za mkopo wa
masharti nafuu kupitia Benki ya In-
dia ambao ni mkubwa na utaongeza
visima vinane na una kilometa 385.
Mkurugenzi Mtendaji wa SU-
WASA Mkoa wa Singida, Sebastian
Warioba, alisema mabomba hayo
yatalazwa kwenye eneo lenye urefu
wa kilometa 3.8. Alisema mabomba
hayo yenye kipenyo cha inchi tatu
yana thamani ya Sh. milioni 83 na
kuwa ni sehemu ya mradi wa maji

wa Unyambwa ambao ukikamilika
utamaliza kazi ya kuwapatia maji
wananchi.

Alisema fedha za mradi huo zime-
toka kwenye Mfuko wa Taifa wa
Maji na katika mwaka huu wa fedha
unaokwisha SUWASA ilikuwa imet-
engewa Sh. milioni 200 na mabom-
ba hayo ni sehemu ya kiasi hicho
cha fedha kilichotengwa kwa ajili ya
manispaa hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya N & Ground Water Tanzania
LTD ya Dodoma iliyopewa zabuni
ya kuchimba eneo la Mwankoko,

Mhandisi Naftal Mandi, aliishauri
serikali kuwa miradi hiyo inakuwa
na upotevu mkubwa wa fedha na
eneo ambalo linakwenda kufanyika
kwa mradi husika linatakiwa usanifu
wa kitaalam kwa kuchimba shimo.

Mkuu wa Wilaya ya Singida,
Mhandisi Mulagiri, alisema ili upa-
tikanaji wa maji uongezeke kwa
wananchi, serikali imetenga fedha
za kuhakikisha kila mkoa unapata
mitambo ya kuchimba mabwawa
na bado wizara itakuwa na mitambo
mingine ya kuchimba visima vya
namna hiyo.
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I[rene Kamugisha ambaye ni miongoni mwa wanafunzi waanzilishi wa Shule ya Sekondari Baobab ya Mapinga Bagamoyo, akizungumza na wanafunzi wa shule hiyo alipotembelea shuleni
hapo na waliokuwa wanafunzi wenzake. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Watakiwa kuunga
mKono maendeleo
sekta elimu

Na Sabato Kasika

WANANCHI wametakiwa kuunga mkono juhudi
zinazofanywa na serikali kusaidia maendeleo
kwenye sekta ya elimu, ili kuongeza ukuaji wa
taaluma na ufaulu wa masomo.

Rai hiyo ilitolewa na Katibu Tawala wa
Wilaya ya Ruangwa, mkoani Lindi, Inspekta
Ayoub Pero, wakati akikabidhi vifaa vya shule
kwa wanafunzi wa shule za msingi Dodoma na
Livguru.

Vifaa hivyo ni madaftari, kalamu za wino,
kalamu za risasi, ‘kaunta buku’, rula, mikebe
na vifutio, ambavyo Vvilitolewa na kikundi
kiiitwacho ‘Mpinda Family Mshikamano’ cha
mjini Ruangwa.

“Wakati huu ambao serikali inajenga madarasa
katika shule zote nchini, wananchi hamna budi
kuunga mkono juhudi hizo bila kujali uwezo
wenu kiuchumi ili kusaidia maendeleo ya sekta
va elimu,” alisema Inspekta Pero.

Katibu Tawala huyo alisema kikundi hicho
kilichotoa vifaa vya shule ni mfano wa kuigwa
na wadau wengine wa elimu, kwa kuwa vina
mchango katika maendeleo ya elimu kwa
wanafunzi.

Mwenyekiti wa kikundi hicho, Rashid Mpinda,
alisema thamani ya vifaa hivyo ni Sh. milioni
2.5 ambavyo wamekabidhi katika shule mbili za
msingi za Dodoma na Liuguru wilayani humo.

“Tulilenga shule hizi kwa sababu mimi na
viongozi wenzangu katika kikundi hiki tulisoma
katika shule hizi mbili, kwani kwa kawaida
wema hua unaanzia nyumbani nasi tumeanzia
tulikosoma,” alisema Mpinda.

Alifafanua kuwa, lengo lao ni kusaidia
shule mbalimbali wilayani humo na kwamba
wameanza na hizo mbili na kisha wataendelea
kadri ambavyo watafanikiwa kupata chochote.

Mwenyekiti huyo aliwaomba wazaliwa wa
Ruangwa waliopo ndani na nje ya wilaya hiyo,
kujitokeza kusaidia shule zote kwa hali na mali,
ili wanafunzi wafikie malengo waliyojiwekea
kwenye elimu.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Liuguru,
Galus Ligambile, alisema msaada huo unasaidia
baadhi ya wanafunzi wanaotoka katika familia
ZLSHZO na uwezo wa kuwanunulia vifaa vya
shule.

Baobab yaanzisha Kituo kulea yatima

Na Joseph Mwendapole

HULE ya Sekondari ya Baobab

ya Mapinga Bagamoyo, Mkoa

wa Pwani, imeanzisha kituo cha

kulelea yatima chenye  uwezo
wa kuchukua watoto 100.

Kituo hicho kilichoko shuleni hapo
kimeanzishwa mwaka huu kwa lengo la
kuwasaidia watoto  wanaoishi kwe-
nye mazingira magumu ambao wana-
hitaji kupata elimu na huduma zingine.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
na Meneja wa shule hiyo, Sophia Mawen-
ya, wakati akizungumza kwenye kikao
na wanafunzi waanzilishi wa shule hiyo
walioitembelea kuangalia maendeleo
yake.

Alisema shule hiyo ilianza ikiwa na
wanafunzi 25 pekee, lakini kadri muda
ulivyokwenda kasi ya wanafunzi ilizidi
kuongezeka na kutanuka zaidi hali
iliyowafanya waamue kuanzisha kituo
cha kusaidia yatima kama shukrani kwa
Jjamii.

“Jakaya Kikwete alikuja kuizindua
shule hii mwaka 2007 akiwa Rais na
baada ya hapo idadi ya wanafunzi
ikaongezeka ghafla na kufikia 400 na

tangu hapo tumepata wanafunzi wengi
sana, hivyo mwaka huu tumeanzisha
kituo cha yatima mkiona huko mitaani
kwenu kuna watoto wanaohitaji msaada
waleteni kwetu,” alisema.

Aliwaasa wanafunzi wa shule hiyo
kuwa kama wanataka mafanikio kwe-
nye maisha yao, hawana budi kusoma
kwa bidii na kujituma kwenye mambo
ya msingi kwa kueleza kuwa hakuna ma-
fanikio yanayoweza kuja bila mhusika
kuyasumbukia.

“Tumewaleta hapa wanafunzi wen-
zenu waliosoma hapa na kupata mafani-
kio ili mjifunze kutoka kwao, hawa wana
maisha mazuri kwasababu walikuwa
na nidhamu na walikuwa wanajituma
na hata kwenye vyuo walivyosoma sasa
msiige mambo mnayoona kwenye TV
mkayaleta shule,” alionya.

Alitoa mfano kuwa yeye na mume
wake walilazimika kuuza nyumba yao
ha za kuongeza madarasa kwenye shule
hiyo hali iliyowashangaza watu wengi
ambao walihoji sababu za kuuzwa kwa
nyumba hiyo.

Sophia alisema, hata mshahara wake
alioupata alipokuwa mtumishi wa Chuo

Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), aliku-
wa akiutumia kwenda kulipa mshahara
kwa baadhi ya walimu na kununulia vi-
faa vya shule ili kuhakikisha shule hiyo
inasimama.

“Hata aliyenunua nyumba yetu ya
Sinza alitushangaa sana akauliza kwani-
ni mmeamua kuuza hii nyumba, lakini
kuna siku alimleta mtoto wake kusoma
hapa alipotuona alishangaa akauliza
hivi kumbe mliuza ile nyumba mje ku-
jenga shule. Akasema mlifanya jambo
la busara sana na mtoto wake alisoma
hapa,” alisema.

Mmoja wa wanafunzi wa mwanzo wa
shule hiyo, Irene Kamugisha, alisema
wameshangazwa na mazingira mazuri
ya shule waliyoyakuta kwa kuwa waliso-
ma shule hiyo ikiwa kwenye hali ngumu
kutokana na kutokuwa na jengo hata
moja la ghorofa.

“Kwa kweli tulipofika hapa tumedu-
waa sana kwasababu haya maghorofa
hayakuwapo wakati sisi tunasoma na-
washukuru walimu na uongozi wa shule
mimi nilijiendeleza na kuwa mhasibu
na sasa hivi nafundisha masuala ya usi-
mamizi wa fedha kwa watu na kampuni
mbalimbali,” alisema.

Wakulima ufuta walia uhaba pembejeo

Na Julieth MKireri, KIBITI

BAADHI ya wakulima wa ufuta wamei-
omba serikali kuwapatia pembejeo za
kilimo kama ilivyo katika korosho ili
kuongeza uzalishaji. Walitoa ombi hilo
juzi wilayani Kibiti wakieleza kuwa en-
dapo watapatiwa ahueni ya pembejeo
wakulima wengi watazalisha ufuta kwa
wingi na watapata faida katika kilimo
cha zao hilo.

Mmoja wa wakulima hao, Twaha Sim-
ba, alisema gharama kubwa kwenye ufu-
ta ni dawa ambayo imekuwa ikinunuliwa

mara kwa mara na kuomba iwapo seri-
kali itasaidia kwenye pembejeo itakuwa
imewasaidia wakulima.

Katibu wa Chama cha Ushirika Kibiti,
Abdallah Kigumi, aliwaomba wakulima
kuendelea kuzingatia maandalizi ya ufu-
ta kuanzia shambani ili unapofika kwe-
nye maghala ukiwa safi inawatangazia
soko ndani na nje.

Akizungumza katika mnada uliofanyi-
ka Kibiti, Meneja wa Chama Kikuu cha
Ushirika, Mkoa wa Pwani (CORECU)
Mantawela Hamisi, alisema bei ya ufuta
imekuwa ikipanda kwenye kila mnada

kutoka Sh. 2,878 katika mnada wa kwan-
za hadi Sh. 3,222.32 katika mnada wa nne.

Alisema wanunuzi wa ufuta pia wa-
naongezeka kutoka 18 hadi 23, jambo
ambalo linatoa hamasa kwa wakulima
kuendelea kuongezeka kulima zao
hilo.

Alisema kupitia minada hiyo wakuli-
ma sasa wanaona faida ya mazao yao
kuuzwa katika mfumo wa stakabadhi
ghalani, tofauti na ilivyokuwa awali kila
unuzi kwenda kununua kwa mkulima
kwa bei ambazo wakati mwingine inam-
kandamiza mkulima.
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IMU sita bora za Ligi Kuu England

zinatarajiwa kuimarisha vikosi

vyao msimu huu wa joto. Baada

ya janga la COVID-19, klabu zime-
kuwa na tahadhari kidogo kuhusu ku-
tumia fedha nyingi katika soko la uham-
isho wa wachezaji. Kusajili mchezaji kwa
uhamisho wa bure ni matarajio ya kuvutia
sana kwa klabu yoyote.

Soko la wachezaji huru limejaa
wachezaji kadhaa wa kiwango cha ki-
mataifa msimu huu wa joto. Ni suala la
muda tu kabla ya kupata klabu mpya na
kuanza ukurasa mpya kwenye maisha yao
ya uchezaji.

Makala haya inawaangalia wachezaji
watano ambao wapo huru na wanaweza
kufaa kwenye timu sita bora za Ligi Kuu
England, EPL.

#51SCO

Isco alikaa Real Madrid kwa misimu
tisa. Amefurahia hali ya juu na chini na
sasa anatarajiwa kuondoka katika klabu
hiyo mwishoni mwa mwezi huu mkataba
wake utakapokamilika. Isco ameshinda
mataji matano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
na matatu ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
akiwa na wababe hao wa Hispania.

Katika kilele cha nguvu zake, alikuwa
mmoja wa viungo wa kati wabunifu zaidi
barani Ulaya. Hata hivyo, ushawishi wake
umepungua kwa kiasi kikubwa katika
misimu michache iliyopita na hakuwa na
nafasi kubwa pale Real Madrid katika mi-
simu ya hivi karibuni.

Isco ana miaka 30 sasa, lakini bila sha-
ka ana miaka michache zaidi ya kucheza
kwa kiwango cha juu. Mhispania huyo an-
gekuwa nyongeza nzuri kwa timu kama
Tottenham Hotspur. Kikosi cha Antonio
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Conte kina ubora mwingi uwanjani, la-
kini kinahitaji sana mchezaji katika eneo
la kiungo. Isco anaweza kuwa suluhisho
kubwa kwao.

#4 GARETH BALE

Gareth Bale bado ni nyota mwingine
mwenye hadhi ya juu ambaye anatara-
jiwa kuondoka Real Madrid mwishoni
mwa mwezi huu kama mchezaji huru.
Katika mechi 258 za Los Blancos katika
misimu nane, mchezaji huyo wa Wales
amefunga mabao 106 na kutoa asisti 67.

Alishinda mataji matatu ya LaLiga na
mataji matano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
akiwa na Real Madrid. Bale amekuwa aki-
ichezea Real Madrid katika nyakati ngu-
mu, lakini misimu yake michache iliyopi-
ta amekumbwa na matatizo ya majeraha.

Bale hakucheza sana kwenye kikosi cha
Carlo Ancelotti msimu wa 2021-22. Ali-
cheza mechi saba pekee katika michuano
yote akiwa na Real Madrid msimu uliopi-
ta na kufunga bao moja.

Hata hivyo, Bale bado ni mchezaji
mzuri na anaweza kuwa mchezaji bora
kwa timu sita bora za Ligi Kuu England.

#3 CHRISTIAN ERIKSEN

Christian Eriksen alijiunga na Brent-
ford kama mchezaji huru Januari
mapema mwaka huu. Mchezaji huyo
wa kimataifa wa Denmark alithibitisha
kwamba, bado ana kile anachohitaji ku-
fanya katika Ligi Kuu ya England katika
miezi michache aliyoichezea Brentford.

Tangu acheze kwa mara ya kwanza
Brentford Februari 26, Eriksen aliten-
geneza nafasi 30 kwenye Ligi Kuu. Ni
Kevin De Bruyne wa Manchester City
(42) na Martin Odegaard wa Arsenal (38)
pekee waliotengeneza nafasi nyingi zaidi
kwa kipindi hicho.

tik

Eriksen amekuwa akihusishwa na
Manchester United na klabu yake ya
zamani ya Tottenham Hotspur. Kwa
mujibu wa David Ornstein, Mashetani
Wekundu wametoa ofa kwa kiungo
huyo wa Denmark. Eriksen mwenyewe
alifichua katika mahojiano na Viaplay
ya Sweden (kupitia Fabrizio Romano)
kwamba, atafanya uamuzi juu ya mus-
takabali wake hivi karibuni. Alisema:
“Nina chaguzi tofauti, ambazo tunazin-
gatia, na kisha tunafanya uamuzi. Ninge-
penda kucheza kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya. Ninajua jinsi inavyofurahisha,
lakini sio muhimu kwangu.”

#2 PAULO DYBALA

Paulo Dybala anatarajiwa kuwa
mchezaji huru mwishoni mwa mwezi
huu. Amekuwa mmoja wa wachezaji
muhimu wa Juventus katika muongo
mmoja uliopita, lakini klabu na mchezaji
huyo wameamua kuwa ni wakati wa ku-
peana mkono wa kwa heri.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ar-
gentina amekuwa akihusishwa sana na
Inter Milan. Lakini hauwezi kupuuza uk-
weli kwamba, anaweza kuwa nyongeza
nzuri kwa moja ya timu sita bora za Ligi
Kuu England. Dybala anaweza kuongeza
ubunifu unaohitajika kwenye safu ya ki-
ungo ya Tottenham Hotspur.

Anaweza pia kuwa nyongeza nzuri
kwa Liverpool, ambayo alihusishwa nayo
mnamo Machi. Tuttomercato iliripoti
kwamba, Liverpool walikuwa wameanzi-
sha mazungumzo ya kumsajili.

#1 OUSMANE DEMBELE

Nyota wa Barcelona, Ousmane Dembele
huenda akakosekana Camp Nou msimu
huu wa joto. Klabu hiyo ya Katalunya im-
esikitishwa na matakwa ya mkataba mpya

DYBALA
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VINICIUS Junior atakuwa mmoja
wanaongoza katika mbio za
kuwania tuzo ya Ballon d’'Or
mwaka 2023, kwa mujibu wa
Rivaldo. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Brazil, alikuwa
sehemu muhimu ya kikosi cha
Real Madrid kilichoshinda taji
la Ligi Kuu Hispania, LaLiga na
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
wa 2021-22, akifunga bao
pekee katika mchezo wa fainali
wakati Los Blancos wakiichapa
Liverpool.

>y o

anaotaka Mfaransa huyo, kwa mujibu wa
Mundo Deportivo na winga huyo anatara-
jiwa kuondoka klabuni hapo.

Kwa mujibu wa football.london, Chel-
sea wapo kwenye mazungumzo na kambi
ya Dembele kuhusu uhamisho unaoweze-
kana. Mfaransa huyo ndiye aliyeongoza
kwa kutoa pasi za mabao (13) kwenye La-
Liga msimu wa 2021-22 licha ya kucheza
mechi 21 pekee.

Atakuwa nyongeza nzuri kwa wababe
wa Ligi Kuu England kama vile Chelsea na
Manchester United. Timu zote mbili zina-
tafuta winga wa kulia na Dembele ndiye
anayefaa.
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LONDON, England

YOTA wa michezo wa leo ni alama
za kimataifa. Wanafuatiliwa du-
niani kote na umaarufu huo hutaf-
siriwa kuwa bahati na pia wanaku-

wa soko kubwa.
Ingawa wanamichezo bora
zaidi duniani hupata fedha ny-
ingi uwanjani, wengi huweka
juhudi nyingi kudumisha vy-
anzo vya mapato yao. Wengi
wa nyota wa michezo duniani
ni wajasiriamali na mabalozi
waliofanikiwa.

Majina na sura zao zinatosha kutoa ua-
minifu kwa chapa za bidhaa mbalimbali.

Kwa mujibu wa jarida la Forbes, wan-
amichezo 50 wanaolipwa zaidi duniani
walipata jumla ya dola bilioni 2.97 bila
kujumuisha ushuru na ada za mawakala
mwaka uliopita.

Makala haya inawatazama wanamichezo
sita ambao waliopata mapato mengi zaidi
kutokana na mikataba ya nje ya uwanja
kwa msimu wa 2021-22.

#6 Cristiano Ronaldo - Dola Mil. 55

Cristiano Ronaldo ndiye mtu maarufu
zaidi kwenye mitandao ya kijamii akiwa na
wafuasi takriban milioni 708 kwenye Face-
book, Instagram na Twitter. Ushawishi huu
wa mitandao ya kijamii unamsaidia Ronal-
do kujipatia fedha nyingi kupitia mikataba
ya udhamini na kampuni kama Nike, Clear

J e,

Shampoo na Herbalife.

Nguli huyo wa Ureno pia amemwaga fed-
ha katika migahawa ya Tatel, ambayo hivi
karibuni alifungua tawi jipya kule Beverly
Hills nchini Marekani. Ronaldo pia ni balozi
wa Zuju GP, programu inayokuja ya jumui-
ya ya soka ya kidijitali.

Ronaldo alipata dola milioni 55 kuto-
kana na mikataba yake ya nje ya uwanja
msimu wa 2021-22.

#5 Lionel Messi - Dola Mil. 55

Lionel Messi ana seti kubwa ya mikataba
binafsi, ambayo faida yake kubwa na ana-
pata dola milioni 20 kwa mwaka kwa ush-
irikiano na kampuni ya Socios. Pia ana mi-
kataba na kampuni kama PepsiCo, Adidas
na Budweiser.

Messi, ambaye aliweka rekodi ya kutwaa
Ballon d’'Or ya saba mwaka wa 2021, pia ni
mwanamichezo wa kwanza kuwa balozi
wa kampuni ya Hard Rock International.
Anaendelea kuwa mmoja wa wanamichezo
wenye ushawishi mkubwa kwenye sayari
hii licha ya kutokuwa na msimu mzuri wa
kwanza kule Paris Saint-Germain.

#4 Naomi Osaka - Dola Mil 58

Naomi Osaka kwa sasa ndiye mchezaji
namba moja wa tenisi kwa wanawake.
Ameshinda mataji manne ya Grand Slam
na amekuwa mtu mashuhuri katika ulim-
wengu wa michezo. Osaka ni miongoni
mwa wanamichezo wanaolipwa fedha ny-
ingi zaidi duniani, akipata mapato ya nje ya
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uwanja.

Kwa mujibu wa Forbes,
Osaka ana zaidi ya washiri-
ka 20 wa kampuni mbalim-
bali. Hizi ni pamoja na chapa
maarufu duniani kama Nike, Mas-
tercard na Louis Vuitton. Aliingiza kiasi
cha dola milioni 58 kati ya Mei 2021 na Mei
2022.

Osaka ndiye mwanamichezo wa kike
anayelipwa fedha nyingi zaidi duniani, kwa
sasa akipata kiasi cha dola milioni 58 kwa
mwaka.

#3 Tiger Woods - Dola Mil 68

Tiger Woods sasa ana utajiri wa angalau
dola bilioni moja. Anaungana na Michael
Jordan na LeBron James kama wanamich-
ezo pekee kufikisha mapato ya dola bilioni.
Tiger Woods ni mshindi mara 15 wa mataji
makubwa na ana mikataba yenye faida
kubwa.
Woods anaudhamini  kwa
chapa za Nike, Monster Ener-
gy, Gatorade na TaylorMade
miongoni mwa zingine. Pia
amebadilisha vyanzo vy-
ake vya mapato na ana-

miliki TGR Design, kampuni ya kubuni gofu
pamoja na TGR Live, mpango wa kuten-
geneza matukio ya moja kwa moja. Pia ana
mgahawa unaoitwa The Woods.

Woods pia amewekeza fedha kwenye
kampuni za Full Swing, Heard na Popstroke.

#2 LeBron James - Dola Mil 80

LeBron James hakuweza kuiongoza Los
Angeles Lakers kwenye mchujo msimu huu,
lakini hilo halijaathiri hali yake ya kiuchumi
nje ya uwanja. James amepata dola milioni
80 kupitia mikataba ya nje ya uwanja kati
ya Mei 2021 na Mei 2022.

Alipata fedha nyingi kupitia kampuni
anazozitangaza kama vile The Shop, You-
Tube, HBO. James alionekana na kutoa
pamoja filamu ya vichekesho ya Marekani
ya 2021 ya Space Jam: A New Legacy.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 37
alipata fedha nyingi zaidi baada ya kuuza
hisa kubwa kwenye kampuni ya SpringHill.
James pia alitia saini mkataba na kampuni
ya Crypto.com, Januari 2021.

Mwanamichezo huyo pia amemwaga fed-
ha kwenye kampuni ya Tonal, inayohusika
na biashara ya vifaa vya mazoezi vya nyum-
bani, na StatusPro.

#1 Roger Federer - Dola Mil 90.7

Roger Federer ni sawa na darasa na uzuri.
Ingawa majeraha yalimfanya akose kwa
muda mwingi wa 2020 na 2021, vyanzo vy-
ake vya mapato havikuisha. Federer ana mi-
kataba na kampuni za Rolex na Uniglo na
amepata fedha nyingi kupitia kampuni ya
viatu ya Uswizi ya On.

Federer ameshinda mataji 20 ya
Grand Slam na anatazamwa na wengi
kama mojawapo ya mchezaji bora
zaidi wa tenisi wa wakati wote. Alipata
dola milioni 90.7 kama mapato kupi-
tia mikataba ya nje ya uwanja kati ya
Mei 2021 na Mei 2022.

Federer, mchezaji wa tenisi
anayelipwa zaidi duniani aliingiza
dola milioni 90.7 katika miezi

-

-

7

12 iliyopita, lakini ni dola milioni 0.7 pekee
zilizopatikana kutokana na kucheza
tenisi.

‘ Nukuu
/

/

“Ni wakati muhimu. Hakuna maana
kwa mtu yeyote kujaribu kujifanya
vinginevyo,” alisema Klopp aki-
iambia tovuti ya klabu. Mmoja wa
wachezaji bora kabisa wa Liver-
pool anaondoka na lazima tukubali
hili. Anaondoka na shukrani zetu
na upendo wetu. Anaondoka na
hadhi yake kati ya magwiji wali-
ohakikishiwa. Na ndio anaondoka
katika wakati ambapo yeye ni
mmoja wa vvacheza i bora katika
soka la dunia.” .lurgen Klopp akim-
zungumia Saido Mane ambaye
ameondoka Liverpool na kujiunga
Bayern Munich

“NI vigumu kutaja wachezaji
wanaopewa nafasi kubwa kwenye
Ballon d'Or wakati msimu hau-
jaanza, lakini namuona Vinicius
Junior hatakosekana pamoja na
Kylian Mbappe, Kevin De Bruyne
na wengine.” Rivaldo

“KAMWE usiseme hapana, kama
kocha, hakuna klabu 50 ambazo
ninaweza kwenda. Kuna uwezeka-
no wa klabu mbili au tatu.” Zin-
edine Zidane.

=
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Na Adam Fungamwango

I msimu wa usajili ambao
hauna tetesi nyingi za
wachezaji wa Kitanzania
kuhitajiwa na klabu ny-

ingine, hasa kubwa.
Miaka kadhaa nyuma
mida hii kungekuwa na
patashika nguo kuchanika
kwa klabu kubwa
kama za Simba, Yanga na
hata Azam kugombania,
kunyang’anyana wacheza-
ji wa Kibongo.

Msimu huu pilikapilika zimeha-
mia zaidi kwa wachezaji kutoka nje
ya nchi. Ndiyo maana tunawasikia
kina Stephane Aziz Ki, Moses Phiri,
Victorien Adebayor na wengine.

Siyo kwamba huko nyuma hakuku-
wa na tetesi au kugombea wachezaji
wa kigeni, ila hata wachezaji wa
Kitanzania nao walizitia hekaheka
klabu hizi kubwa.

Wachezaji kama Malimi Busungu,
Said Bahanuzi, John Bocco, Erasto
Nyoni, Mohamed Hussein ‘Tshabala-
la’, Aggrey Morris, Bakari Mwamny-
eto, Shomari Kapombe, na wengine
kwa misimu tofauti walitikisa kwe-
nye vipindi tofauti.

Kwa sasa siyo hivyo. Tayari Ma-
bingwa wa Tanzania Bara Yanga
wameshasema kuwa hawatosa-
jili mchezaji yoyote wa Kitanzania,
badala yake wanaongeza wachezaji
wa kigeni watatu au wanne tu ili
kukiimarisha kikosi chao.

Kwa hiyo tetesi chache za
wachezaji wa Kitanzania kutaki-
wa na timu kubwa, zimebaki kwa
Simba na Azam tu. Mwandishi wa
makala haya anakusanya majina ya
wachezaji wachache ambao angalau
nao wanatajwa kuwaniwa na klabu
hizi kwenye Ligi Kuu ya msimu ujao.

1. George Mpole - Simba

Ndiye straika pekee wa Kitanza-
nia aliye midomoni mwa mashabiki
wa soka, watangazaji, wachambuzi
na kwenye kalamu za waandishi wa
habari.

Mpaka sasa anaongoza kwenye
kufumia nyavu akiwa na mabao 16
sambamba na Mkongomani, Fiston
Mayele wa Yanga.

Ametoa pasi za mabao nne, huku
Mayele akiwa na “assist’ tano.

Kutokana na umahiri wake wa
kufumania nyavu, si akiwa na timu
yake ya Geita Gold bali hata timu ya
taifa, Taifa Stars, anatajwa kuhita-
jika na klabu ya Simba.

Zipo taarifa kuwa viongozi wa
Simba kwa sasa wanahangaika na
wako kwenye hatua za mwisho kui-
nasa saini yake, ili kuziba pengo la

oti

straika wa Kitanzania, John Bocco,
mfungaji bora wa msimu uliopita
ambaye msimu huu hakuwa vizuri.

2. Nassor Kapama - Simba

Wengi wanamfahamu kama ni
strika mahiri akiwa na timu mbal-
imbali ikiwamo Ndanda FC miaka ya
nyuma wakati iko Ligi Kuu.

Hata misimu kadhaa akiwa na
Kagera Sugar alikuwa akicheza kama
mshambuliaji. Kwa sasa anaonekana
amebadilisha namba. Kuna wakati
anacheza kama kiungo mkabaji, na
beki wa pembeni, nafasi ambazo
amezicheza kwa ustadi mkubwa
hata kushangaza wengi.

Ameivutia klabu ya Simba am-
bapo zipo taarifa au tetesi kuwa
tayari wameshamaliza naye. Simba
haitomchukua kama straika, ingawa
kuna wakati ikihitaji anaweza kuwa-
saidia kwa hilo.

Walivutika zaidi na nafasi yake ya
sasa ya beki, ndiyo iliyowafanya Sim-
ba mate yawatoke.

3. Nathaniel Chilambo-Azam
Awali ilisemekama kuwa Simba
ilimhitaji. Lakini baadaye ni kama
kibao kikageuka. Azam nao inadai-

JE, WAJUA?

WAKALA wa zamani wa
Neymar, Wagner Ribiero
amesema kuwa Mbrazil
huyo hayuko tayari kuon-
doka Paris Saint-Germain
kwa vile bado ana ndoto
va kutwaa ubingwa wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya
akiwa na mabingwa hao
wa Ufaransa.

Straika
mzawa tishio
kwenye Ligi
Kuu Tanzania
Bara, George
Mpole am-
baye taarifa
Zinasema
kuwa klabu
ya Simba
inamwinda.

wa iliingiza mkono.

Habari zinasema kuwa ana asil-
imia nyingi tu za kutua maeneo ya
Chamazi kwenda kukipiga na Azam
FC, ambao wameonyesha nia naye
ya dhati.

Huyu ni beki kijana wa Ruvu
Shooting, ambaye ameonyesha uw-
ezo mkubwa msimu huu, ukiwa ni
wa kwanza kwake kwenye Ligi Kuu.

4. Cleophace Mkandala-
Azam

Kiungo huyu mshambuliaji wa
Dodoma Jiji ananukia kwenye mi-
taa ya Chamazi kwenda kujiunga na
Azam FC.

Mchezaji huyu ambaye alianzia
karia yake ya soka kwenye kikosi
cha pili cha Yanga, alimkosha kocha
wa zamani wa Simba Didier Gomes
kwenye mechi za mzunguko wa
kwanza wa Ligi Kuu kiasi cha ku-
pendekeza asijiliwe mwishoni mwa
msimu, lakini aliondoka.

Bado Simba walikuwa kwenye
rada, lakini baadaye tetesi hizo zi-
kapotea, na za kutakiwa na Azam zi-
kaibuka. ITnasemekana tayari Azam
imeandaa mkataba wa miaka miwili
kwa ajili ya mchezaji huyo.

5. Dickson Mhilu-Simba

Ni ndugu yake Yusuph Mhilu
ambaye anakipiga klabu ya Simba.
Tetesi zinasema huenda Dickson
Mhilu akmfuata kaka yake kwenye
klabu hiyo, baada ya kuvutiwa sana
na uwezo wake, akicheza kama
beki wa pembeni.

Simba inataka kuimarisha eneo
la pembeni, kulia na kushoto wa-
nakocheza Kapombe na Tshabalala

kutokana na wachezaji wao ku-
tumika kwa muda mrefu bila ku-
pumzika, hivyo kuwa wakati wa-
nashuka viwango kwa sababu ya
uchovu.

6. Said Ndemla-Azam

Kwa sasa anaichezea Mtibwa
Sugar kwa mkopo, akitokea kwe-
nye klabu ya Simba. Inaonekana
ni kama vile timu yake ya zamani
haina mpango naye, hivyo tetesi
zinasema kuwa huenda akatua
Azam FC.

Azam inataka kumchukua kiun-
go mshambuliaji huyo ili kuziba
pengo la Salum Aboubakar ‘Sure
Boy’ ambaye alitimkia Yanga kip-
indi cha dirisha dogo la usajili.

7. David Kameta-Simba

Klabu ya Simba ilimtoa kwa
mkopo msimu uliopita kwenye
klabu ya Biashara United msimu
mmoja uliopita, na msimu huu
bado ni mali ya Wekundu wa
Msimbazi, lakini akiichezea Geita
Gold kwa mkopo pia.

Beki huyo wa pembeni kulia
maarufu kama Duchu, amekuwa
kwenye kiwango cha hali ya juu
msimu huu, kiasi kwamba klabu
yake ya zamani ina mpango wa
kumrejesha tena.

8. Ibrahim Ajibu-Singida
Big Stars

Tetesi zinasema huenda
akaachana na Azam FC mwishoni
mwa msimu na majeshi yake ku-
peleka kwenye klabu ya Singida
Big Stars ambayo tayari imepanda
Ligi Kuu, ikiwa imebadilishwa
jina kutoka DTB. Ajibu alijiunga
na Azam FC msimu huu baada ya
makubaliano ya kuvunja mkataba
wa klabu ya Simba kufanyika.

9. Abdul Selemani ‘Sopu’-
Simba

Winga huyu machachari, ndiye
kwa kiasi kikubwa aliyefunga
mabao ambayo yaliibakisha ka-
tika daraja Coastal Union msimu
uliopita. Na msimu huu ameibeba
mno timu hiyo kufikia hapo ilipofi-
ka, ikiwa haina ‘stresi’ za kushuka
daraja tena kama ilivyokuwa kwe-
nye mzunguko wa kwanza am-
bapo ilikuwa inaburuza mkia.

Amepachika mabao  saba
mpaka sasa kwenye Ligi Kuu. Te-
tesi zinasema kuwa Simba inam-
hitaji kwa udi na uvumba, ikitaka
kurejesha zao lake.

Abdul Selemani ‘Sopu’ alicheza
kwenye kikosi cha vijana cha Sim-
ba, lakini baadaye akatolewa kwa
mkopo kwenye klabu ya Ndanda
wakati huo ikiwa Ligi Kuu, kabla
ya kwenda Coastal Union.

10. Gadiel Michael-Singida
Big Stars

Inaelezwa kuwa Gadiel ni mmo-
ja wa wachezaji ambao wanaweza
kupewa mkono wa kwaheri
utakapomalizika msimu.

Tetesi zinasema kuwa huenda
akatimkia kwenye klabu ya Sin-
gida Big Stars, timu ambayo in-
aonekana kujizatiti ili kuwa timu
ya kutisha msimu ujao.




HABARI DODOMA

H'shauri
yatoa
b|| 1.5/-
mikopo
makundi
maalum

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la
Dodoma imetoa Sh. bilioni
1.5 kwa ajili ya mikopo ya
vikundi vya wanawake,
vijana na watu wenye
ulemavu.

Mkurugenzi wa jiji hilo,
Joseph Mafuru, aliyasema
hayo jana kwenye hafla ya
kukabidhi hundi hiyo ya
mikopo kwa vikundi hivyo.

Alisema fedha hizo
zimeelekezwa kwa
kinamama wajasiriamali,
vijana waendesha
bodaboda na bajaji pamoja
na watu wenye ulemavu.

Alisema utoaji huo wa
mikopo ni mwendelezo
wa jiji katika kuhakikisha
asilimia 10 ya mapato
yake inawakopesha
wajasiriamali.

Mafuru alisema fedha
hizo zimetolewa na
serikali zitumike kwa
malengo yaliyokusudiwa
ikiwa na pamoja kurejesha
kwa wakati ili wengine
wapatiwe mikopo.

“Mikopo hiyo
ninawaomba vikundi
vyote vilivyopewa,
tumieni kwa ajili ya
kujiletea maendeleo
va kiuchumi, naomba
msielekeze kwenye anasa,”
alisema.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri,
alisema ili mikopo hiyo
iwe na manufaa kwao
wanatakiwa kuitumia kwa
malengo ili kurejesha kwa
wakati.

Aliwataka wajasiriamali
hao kuwa wabunifu
ili kuingia kwenye
ushindani wa masoko na
kutengeneza bidhaa zao
kwa ubora.

Aliwataka vijana
waendesha bodaboda
kutotumia fursa hiyo kwa
kujihusisha na vitendo vya
unyanganyi na kamwe
serikali haitawaacha.

“Kuna wengine
waendesha bodaboda
wamezikunja vibati
vya namba za usajili
na wengine kuondoa
Vioo suala ambalo
linaloonyesha sio
waaminifu watu hao,”
alisema.

Aliwataka kutumia
mikopo hiyo kujikwamua
kiuchumi na kurejesha
kwa wakati ili kusaidia
wengine.

makabidhiano ya hundi ya mfano ya mkopo wenye thamani ya bilioni 1. 512/- kwa ajili ya vikundi hivyo iliyofanyika jij
PETER MKWAVILA

Maofisa Elimu wapewa jukumu kuinua eIimu

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda,
ameagiza  maofisa
elimu maalum kuhakikisha wanai-
nua elimu kwenye maeneo yao.

Prof. Mkenda alibainisha hayo
juzi jijini hapa alipokuwa akifungua
mkutano mkuu wa pili wa Umoja
wa Maofisa Elimu Maalum Tanza-
nia.

Alisema sekta ya elimu nchini
bado inakabiliwa na vikwazo mbal-
imbali ambavyo serikali inaendelea
kuvifanyia kazi ili kuvipunguza.

“Lazima  tumuunge mkono
mheshimiwa Rais Samia Suluhu
Hassan kwa jitihada anazozifanya,
muwe wabunifu kila siku yenu
ya kazi iwe ni siku ya kupunguza
changamoto zilizoko katika sekta
hii ya elimu nchini,” alisema.

Naye Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), anayeshughu-
likia elimu, Dk. Charles Msonde,
aliwataka maofisa hao kuhakikisha
watoto wenye mahitaji maalum wa-
napata elimu bila kikwazo.

Alisema maofisa hao wanaju-
kumu la kupita na kukagua mara
kwa mara shule ambazo watoto hao

wanasoma ili kubaini kama wana-
chopatiwa ni kile wanachokistahili
kukipata.

“Mmefanya kazi ya kuwabaini na
kuwaandikisha watoto wenye ma-
hitaji wengi nchini, lakini hilo hali-
toshi lazima mhakikishe kuwa wa-
napata elimu wanayostahili kupata
sio kubainisha tu na kuwandikisha,
tembeleeni shule kuona kama vile
wanavyostahili wanavipata,” ali-
sisitiza Dk. Msonde.

Alisema ni wajibu wa serikali kuo-
na watoto wenye mahitaji maalum
wanapata elimu bora wanayostahili
na sio vinginevyo.

“Lazima tufuatilie kama wana-

soma kinachostahili, wanacho-
fundishwa ni sahihi kama tusipo
fuatilia matokea ya mitihani ya
mwisho yatatuumbua kwani pamo-
ja na kuandikisha watoto wengi, la-
kini matokeo bado ni mabovu kila
mwaka.”

“Umoja huu ulete tija kwa watoto
wetu wanaosoma elimu maalum
tujielekeze katika taaluma badala ya
kuwa wanaharakati, nadhani mnan-
ielewa ninaposema uanaharakati
tusifike huko siku zote taaluma hai-
na ubabaishaji mie nitawapa ush-
irikiano wa kutosha siku zote milan-
go yangu itakuwa wazi,” alisisitiza.

Tanzania kuendeleza ushirikiano kiutafiti na DRC

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRT wa Kilimo, Hussein
Bashe, amesema serikali itaen-
delea kushirikiana na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) ku-
fanya utafiti, kubadilishana utaal-
amu na kuimarisha soko la mazao
mbalimbali.

Bashe alitoa kauli hiyo mwishoni
mwa wiki alipokuwa akizungumza
na ujumbe kutoka Kongo ulioongo-
zwa na Gavana wa Jimbo la Katanga,

Jacques Kyabula Katwe, ambao upo
nchini kwa ziara ya siku tatu kufua-
tilia ushirikiano na Tanzania katika
nyanja mbalimbali ikiwamo kilimo.

“Ili kuhakikisha Kongo inanu-
faika na mazao mbalimbali kutoka
Tanzania serikali inaendelea kui-
marisha ujenzi wa maghala mbal-
imbali ambapo kwa sasa Tanzania
kupitia Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
(TARI), imejipanga kutoa mafunzo
ya kiutaalamu kwa wataalamu wa
kilimo kutoka ukanda wote wa

Mashariki ya Kongo pamoja na kui-
wezesha Kongo,” alisema.

Alisema Tanzania itaingia
makubaliano ya kisheria na ukanda
mzima wa Mashariki mwa Kongo
kufanya shughuli za kilimo.

“Tanzania inaenda kufungua ma-
ghala mengi zaidi kwa ajili ya kuhi-
fadhi mazao ya aina mbalimbali
ambayo yanahitajika zaidi nchini
DRC na wafanyabiashara wa nchini
hawataingia mitaani kuuza mazao
ila Wakongo wenyewe watanunua

kwenye maghala na kwenda kuuza
kwa watu wao,” alisema Bashe.

Kwa upande wake, Gavana wa
Jimbo la Katanga, Jacques Kyabula
Katwe, alisema kuwa Jimbo la Ka-
tanga linavutiwa na uwezo wa Tan-
zania katika shughuli mbalimbali za
kilimo.

Alisema atahakikisha kuwa bi-
ashara ya chakula kutoka Tanzania
inazidi kuimarika na wataende-
lea kushirikiana ili kuwanufaisha
wakulima wa Katanga.
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HABARI MBEYA

Mradi
mKkubwa
wa maji
watarajiwa
Rungwe

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ZAIDI ya Sh. bilioni
300, zinatarajiwa kutu-
mika katika utekelezaji wa
mradi mkubwa wa maji
kutoka Mto Kiwira Wilaya
ya Rungwe, mkoani hapo
baada ya kukamilika kwa
upembuzi yakinifu na
usanifu wa mradi huo.

Mkurugenzi Mtend-
aji Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira,
Mkoa wa Mbeya, Gilbert
Kayange, aliyasema hayo
juzi wakati akizungumzia
hatua zilizofikiwa katika
utekelezaji wa mradi huo
mkubwa wa maji ambao
utahudumia Jiji la Mbeya,
Wilaya ya Rungwe na
baadhi ya sehemu kwenye
Wilaya ya Chunya.

Alisema mradi huo
ukikamilishwa utazalisha
lita za maji milioni 125
kwa siku na lengo la seri-
kali ni kuhakikisha mama
anatuliwa ndoo kichwani
kwa kumwondolea adha
ya kutembea umbali mrefu
kufuata huduma hiyo
mbali na makazi yake.

“Usanifu wa mradi
huo tayari umefanyika
na tunategemea mwezi
Septemba makandarasi
kuanza kutekeleza mradi
huo ambao utakamilika
ndani ya miaka miwili,”
alisema CPA Kayange.

Alisema mradi huo
utasaidia kuondokana na
adha ya upatikanaji wa
maji, kwa sasa katika Jiji la
Mbeya uzalishaji wa maji
ni lita milioni 51,500 kwa
siku huku uhitaji ukiwa
ni lita milioni 90,000 kwa
siku.

Kayange aliongeza kuwa
wakati wanasubiri suluhu
yva kudumu kuhusu upati-
kanaji wa maji wameweka
mikakati ya kuongeza
uzalishaji wa majisafi na
salama na ifikapo June 30,
mwaka huu wataongeza
usambazaji wa maji na
kufikia lita milioni 15.

Baadhi ya wafanyabi-
Josephat Hobokela, alise-
ma utakapoanza mradi
wa Kiwira itakuwa fursa
kwao kwa kuwa watapata
wateja wengi wa vifaa vya
ujenzi na wamejipanga
kunufaika na ujenzi wa
mradi huo.

Zaidi ya bil, 175/- kutumika mradi kurejesha ikolojia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ERIKALI imepanga ku-

tumia Dola za Kimarekani

milioni 75.5 (sawa Sh. bil-

ioni 175.6) kwa ajili ya mra-
di wa kurejesha Ikolojia kwenye
Bonde la Mto Ruaha na Ziwa Ruk-
wa, kati ya fedha hizo Dola milioni
11 zimetolewa na Mfuko wa Mazin-
gira Duniani (GEF).

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki na mratibu wa mradi
huo kutoka ofisi ya Makamu wa
Rais Mazingira, Dk. Damas Mapun-
da, alipokuwa akiwajengea uwezo
watendaji wa halmashauri saba ku-
toka mikoa mitano iliyoingizwa
kwenye utekelezaji wa mradi huo.

Alisema mradi huo ni wa kip-
indi cha miaka mitano na utakuwa
na lengo la kurejesha ikolojia ili-

yoathiriwa na matumizi ya kilimo
pamoja na ufugaji hususani kwe-
nye Wilaya ya Mbarali.

“Mradi huu unalenga kuyafikia
maeneo yote yaliyoathiriwa na shu-
ghuli mbalimbali za kibinadamu
kama vile kilimo, ufugaji na uvuvi
na kusababisha ikolojia kupotea,
tutahakikisha tunarudisha na ku-
nusuru upotevu wa maji na uoto
wa asili, alisema Dk. Mapunda.

Vile vile, katika mradi huo wa-
tarejesha uoto wa asili, maji kwe-
nye mito na kunusuru Bonde la
Usangu, wilayani Mbarali ambalo
limepungua kutoka kilometa za
mraba 322 mpaka 84 katika kip-
indi cha kuanzia mwaka 1999 hadi
2006.

Alisema katika kukabiliana na
uharibifu wa mazingira, wamewe-
ka mikakati ya kujenga skimu za

umwagiliaji kwenye maeneo am-
bayo mradi utapita ili kuepuka
athari za kiuchumi kwa jamii am-
bayo inaegemea maji ya mito na
mabonde kwa ajili ya kilimo cha
umwagiliaji katika mabonde ya
Ruaha Kuu na Rukwa.

Dk. Mapunda alisema, asilimia 15
ya maji yanayozalishwa Bonde la
Mto Ruaha yanategemewa kuzali-
sha umeme katika Bwawa la Mwal-
imu Nyerere na kuna kila sababu
ya kuhakikisha maji yanalindwa ili
kuchochea uchumi wa nchi.

Akizungumzia mradi huo, Ka-
tibu Tawala Msaidizi anayeshughu-
likia Uchumi na Uzalishaji Mkoa
wa Mbeya, Said Madito, alisema
utekelezaji wa mradi huo utawa-
husisha watendaji kuanzia ngazi

Alisema, halmashauri zinapaswa
kusimamia kikamilifu utekelezaji
wa mradi huo kwa kuhakikisha
elimu juu ya utunzaji wa mazin-
gira, ikolojia na uoto wa asili vina-
tunzwa kwa manufaa ya kizazi cha
sasa na baadaye.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Msaidizi, Idara ya Mazingira ku-
toka Ofisi ya Makamu wa Rais,
Faraja Ngalageza, alisema mradi
huo utafanya kazi kubwa kurejesha
ardhi zilizoharibiwa kwa shughuli
za kijamii. Mradi huo unaratibiwa
na ofisi ya Rais Makamu wa Rais,
Mazingira na utahusisha mikoa ya
Mbeya, Iringa, Njombe, Katavi na
Rukwa na kwamba kwa sasa wa-
meelezwa maeneo yatayopitishwa
na mradi huo ili wakasimamie vy-
ema utekelezaji kwa kipindi cha
miaka mitano.

H

Mwakilishi

wa Kampuni
ya Panda-

hill Tanzania
inayojihusisha
na uchimbaji
wa madini

ya Niobium
mkoani Mbeya
akiwaonyesha
wanahabari
sampuli za
madini hayo
jana, katika
kongamano la
nishati na ma-
dini linalofanyi-
PICHA: GRACE
MWAKALINGA

\Waiomba serikali kuwajengea barabara walioianza kwa mikono

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

Juu na Kyobo Chini, vilivyoko Kata
ya Ikuti, wilayani Rungwe, wamei-
omba serikali kuwasaidia kujenga
barabara yao waliyoilima kwa
mikono miaka iliyopota ili magari
yaweze kupita.

Wakizungumza kwenye mku-
tano wa hadhara ulioandaliwa
na Mkuu wa Wilaya Rungwe, Dk.
Vicent Anney, wananchi hao wal-
isema kuwa barabara pekee inayo-
wenyewe kwa mikono miaka mingi
iliyopita na haijawahi kukwatuliwa
na greda.

Deus Mwaijumba, alisema kwa
namna barabara hiyo ilivyolimwa
na wazee wao miaka mingi iliyopi-
ta, magari hayawezi kupita na kuvi-

wa serikali iiboreshe ili iweze kupi-

tika.

“Barabara hii ambayo ndiyo in-
obo Juu na Kyobo Juu haijawahi
kutumiwa na magari tangu nchi
ipate Uhuru, hii ni kwa sababu ilil-
imwa kienyeji na wazee wetu kwa
kutumia jembe la mkono miaka
mingi iliyopita, tunaomba sasa seri-
kali itusaidie kuilima kwa greda ili
magari yapite na kufika kwenye vi-
jiji vyetu,” alisema Mwaijumba.
alisha mazao mengi ya biashara na
chakula kama vile ndizi, iliki, ka-
hawa, magimbi na mihogo, lakini
hawawezi kuyasafirisha kwa wingi
kwenda kuyauza.

“Tunayo mazao yetu tunayolima
kwa wingi, ingawa tunajua yana
kini tunashindwa kuyasafirisha
kwa wingi na hata wanunuzi wa-
nashindwa kuja kuyanunua kwa
sababu hakuna barabara, baa-

dhi yetu tunalazimika kuyabeba
kichwani kwenda kuyauza ili tu-
pate fedha za kujikimu, tunaomba
tusaidiwe barabara kuondokana na
kero hizi,” alisema Mwaijumba.

Kwa upande wake, Lucia James,
alisema ukosefu wa barabara pia
unathari kubwa kwa wanawake
hasa wajawazito wanapohitaji ku-
jifungua pale wanapotaka kwenda
kwenye vituo vya afya.

Alisema usafiri pekee unaowa-
saidia wajawazito kwenda kuji-
fungua kwenye vituo vya afya ni
pikipiki, aliodai kuwa sio rafiki
kwa baadhi yao wenye matatizo ya
uzazi. Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, Mpokigwa
Mwankuga, aliomba msaada wa
ujenzi wa barabara hiyo, kwa seri-
kali kuu kutenga bajeti ya kuwa-
saidia wananchi hao katika mwaka
ujao wa fedha.

Mwakilishi wa Meneja wa Waka-
la wa Barabara za Mijini na Vi-

Mhandisi Senyange Kayoka, alise-
ma jukumu la TARURA ni kufungua
barabara kwenye maeneo yote ili
wananchi wazitumie kwa shughuli
za maendeleo.

Aliahidi katika mwaka ujao wa
fedha barabara hiyo itakuwa ya
kwanza kuingizwa kwenye bajeti
ya TARURA ili iweze kujengwa na
kumaliza kero ya wananchi hao.

Akizungumza na wananchi hao,
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Dk.
Anney alisema atasimamia kika-
milifu kuhakikisha barabara hiyo
inapitika kwa gari kwa manufaa na
hivyo.

Alisema kuwa barabara hiyo iki-
funguka anaamini wananchi hao
watapata maendeleo ya haraka
kwa vile ni wazalishaji wazuri wa
mazao ambayo yanapendwa na
yenye soko la uhakika ndani na nje
ya Wilaya ya Rungwe.
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Mtumwa Fadhil
Hamad mkaazi
kangale Pemba
ni miongoni
mwa wanufaika
wa kaya maskini
katika mfuko wa
TASAF, akichora
mkoba kwa

ajili ya kuupaka
rangi baada ya
kuutengeneza.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Mabadiliko tabianchi yaathiri ushoroba wa wanyama

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TAALAMU wa mipa-
ngo ardhi na bioanu-
wai, katika mradi wa
Tuhifadhi ~ Maliasili
unaofadhiliwa na Shirika la Mis-
aada la Marekani (USAID), Joseph
Olila, amesema mabadiliko ya
tabianchi Tanzania yameathiri
njia za wanyama pori (ushoroba)
ambazo huzitumia kutoka sehe-
mu moja kwenda zingine.
Aliyasema hayo wakati ak-
itoa mada kuhusu wajibu wa
serikali kulinda ushoroba wa
wanyamapori katika mafunzo ya
waandishi wa habari yaliyoan-
daliwa na Chama cha Waandishi
wa Habari za Mazingira Tanzania
(JET), yaliofanyika kwa njia ya
mtandao.
Alisema kutokana na athari
hizo  kumesababisha  wany-
amapori kutoka katika makazi

yao na kuhujumu wananchi
pamoja na mali zao ikiwamo
mazao mashambani.

Alisema njia hizo huzitumia
wanyamapori kwa usalama wao
kwa mahitaji mbalimbali ikiwamo
kupata chakula kwa kutoka eneo
moja kwenda lingine.

Alisema athari hizo pia zime-
sababisha kuwapo kwa migonga-
no mingi kutoka na sababu mbal-
imbali ikiwamo njia wanazotumia
pia hutumiwa na binadamu.

Aidha, alisema njia hizo zikihi-
fadhiwa na kulindwa zitasaidia
kupunguza uwezekano wa wany-
amapori kuingiliwa katika mfumo
wao wa maisha, pia katika hali
mbaya ya kimazingira kutumia
njia hizo kujiokoa.

“Katika kuzilinda njia hizo seri-
kali imeamua kuwashirikisha wa-
nanchi na kujaribu kuchambua
matumizi bora ya ardhi ili kulinda
maisha ya wananchi na mali zao,
lakini wanyamapori kulindwa na

kuhifadhiwa,” alisema mtaalamu
huyo. Naye Mkurugenzi wa utafiti
Tume ya Taifa ya Mipango na
Matumizi ya Ardhi, Dk. Joseph
Layson (NLUPC), alisema ukanda
wa wanyamapori ni maeneo
ambayo hufanya eneo salama la
mpito kwa wanyama wanaohama
na wanaweza kuishi na kustawi
katika makazi hayo kwa muda
usiojulikana. Alisema njia za kihis-
toria za wahamiaji zinaharibiwa
haraka kutokana na mabadiliko
ya mifumo ya matumizi ya ardhi
na mabadiliko ya hali ya hewa.

Alisema harakati za wany-
amapori zimehitimisha changa-
moto mbalimbali za wanadamu
na wanyamapori, ambazo upun-
guzaji wake hauwezi kuachwa
kwa serikali pekee.

Alisema, lazima kuwe na su-
luhu zenye manufaa kwa wany-
amapori na wananchi, kuboresha
maisha na uchumi wao, kuwa
wazi kwa wamiliki wa ardhi na

kuboresha ushirikiano na ushiriki
wa umma.

“Ardhi ikitunzwa na kubhifa-
dhiwa husaidia wanyama na
vilivyomo kuongezeka, kuondoa
migongano kati ya uhifadhi na
wakulima, ambapo kazi yetu kub-
wa ni kulinda rasilimali ya ardhi
na kuhifadhi mazingira ikiwamo
vianzio vya maji,” alisema DK. Jo-
seph.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa JET, Dk. Elen Utaro, alisema
chama hicho kitaendelea ku-
wajengea uwezo waandishi wa
habari kwa kutumia taaluma yao
katika uhifadhi wa mazingira na
wanyamapori.

Alisema, Tanzania bado ipo
katika mchakato wa kuhifadhi
rasilimali kwa sababu kadri siku
zinavyokwenda wanyama wana-
zidi kupungua na wapo katika
hatari ya kupotea kutokana na
wananchi kuingia katika maisha
ya wanyamapori na ushoroba.

Mwinyi aziagiza wizara ununuzi wa kimtandao

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ameziagiza wizara
zote za serikali, kuanza kutumia
mfumo wa ununuzi kwa njia ya
mtandao (eProcurement).

Dk. Mwinyi aliyasema hayo ka-
tika uzinduzi wa mfumo wa un-
unuzi kwa njia ya mtandao (ePro-
curement), hafla iliofanyika mjini
hapo.

Alisema suala la ununuzi lime-
gubikwa na urasimu na kuna
nyakati shughuli za utekelezaji
wa mipango serikalini huchelewa
au kukwama kwenye vitengo vya
ununuzi.

Alisema pamoja na vitengo
vya ununuzi kutakiwa kuzingatia
misingi ya uadilifu na uwazi, la-
kini kumekuwapo na baadhi ya
watumishi walioridhika na hali
iliyopo na kuibua urasimu, jambo
linalowavunja moyo wazabuni,
wawekezaji na wafanyabiashara
wanaotoa huduma serikalini.

Aidha, alibainisha kuwapo
baadhi ya viongozi na watendaji

wanaojaribu kwa njia za siri kup-
inga matumizi ya mifumo ya kiele-
ktroniki ili kulinda maslahi yao
binafsi. “Naagiza kila taasisi yenye
jukumu la kufanya manunuzi
ihakikishe inatumia  mfumo
huu katika mwaka wa fedha wa
2022/2023 unaoanza,” alisema.

Pia, aliagiza kuchukuliwa hatua
kali za kisheria watendaji wa ngazi
zote watakaoharibu au kudharau
kwa makusudi kutumia mfumo
huo. Alisema juhudi za kuunda
mifumo zinapaswa kuambatana
na utekelezaji wa mikakati imara
ya utoaji wa mafunzo kwa wa-
tendaji wanaosimamia mifumo
hiyo, sambamba na elimu hiyo ku-
tolewa kwa wananchi.

Wazabuni na wafanyabiashara
wanabhitaji kupewa mafunzo ya
msingi na kuelimishwa juu ya
umuhimu wa kutumia mfumo
huo mpya, sambamba na taasisi
zinazosimamia utawala bora, hasa
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na
Uhujumu Uhumi Zanzibar (ZAE-
CA), pamoja na Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kufahamu vyema matumizi

ya mifumo inayoundwa.

Alisema mfumo wa ununuzi
kwa njia ya mtandao utaondoa ur-
asimu, kuimarisha uwazi, uadilifu
pamoja na kuondoa kasoro za
uwajibikaji ambazo hutumika ku-
panua mianya ya rushwa.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais Katiba, Sheria, Utumishi na
Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man, alisema mfumo huo utaleta
mafanikio makubwa na kubaini-
sha azma ya wizara hiyo kuhakiki-
sha hauchezewi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango, Saada Mkuya
Salum, alisema utekelezji wa
mfumo huo hautokuwa jambo la
hiyari, akaahidi kuusimamia kika-
milifu, huku akibainisha kuwapo
uadilifu wa kiwango cha chini ka-
tika eneo la ununuzi serikalini.

Alisema wizara hiyo inakamili-
sha taratibu za kubadili Sheria
ya Manunuzi ya Mwaka 2011 ili
kuendana na wakati uliopo na ku-
wataka viongozi serikalini kuwa
tayari kwa jambo hilo.

“Hatutopokea manunuzi yoyote
baada ya kukamilika kwa mfumo

huu kwenda kwenye makaratasi,”
alisema.

Kwa upande wake Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Juma Malik Akil, alisema
lengo la kuandaa mfumo huo ni
kuongeza ufanisi na kuwapo usa-
hihi katika mchakato wa ununuzi
serikalini.

Alisema  ushirikiano  mzuri
uliopatikana kutoka sekta mbal-
imbali umechangia kwa kiasi ki-
kubwa kuandaa mfumo huo, am-
bao ni bora katika nchi za Afrika
Mashariki.

Mkurugenzi Mtendaji wa Oman
Data Park, Magbul Salim Alwa-
heed, alisema mfumo huo sio tu
utaleta ufanisi katika ukusanyaji
na matumzii ya fedha za serikali,
bali utaweka mazingira bora ka-
tika masuala mbalimbali, ikiwamo
ajira.

Aidha, Mkurugenzi Mtendaji wa
eGovernment, Said Seif, alisema
mafanikio ya kuwapo kwa mfumo
huo yatategemea taasisi mbalim-
bali za serikali pamoja na vitengo
vya manunuzi watakavyoupokea
na kuutumia.

Mradi wa viungo
unavyonufaisha
wananchi
visiwani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
utekelezaji wa mradi wa Vi-
uNgo unaoendelea visiwani humo
unasaidia azma vya serikali katika
kuwaletea maendeleo wananchi
wake Unguja na Pemba.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na
Mifugo, Shamata Shaame Khamis,
wakati akikabidhi baiskeli 30
zenye thamani ya Sh. milioni 7.5,
pamoja na visanduku maalumu
vya kuweka na kukopa 80 vyenye
thamani ya Shilingi milioni nane
katika hafla iliofanyika viwanja
vya wizara hiyo Maruhubi, mjini
unguja.

Alisema moja ya azma vya serikali
kwa wananchi wake ni kutoa ajira
500,000 na kupitia utekelezaji mra-
di huo, umesaidia kupunguza kundi
kubwa la vijana ambao wanaende-
lea kusaidiwa na hatimaye kujiajiri
wenyewe kupitia sekta ya kilimo.

Alitoa mfano miongoni mwa
nafasi za ajira zilizotengenezwa na
mradi huo ni pamoja na ujenzi wa
soko jipya la viungo linaloweza pia
kuhifadhi mboga bila kuharibika lil-
ilopo Darajani, Mjini Unguja, kuwa
ni kielelezo kuwa mradi huo ume-
kwenda kuwakomboa wengi na
kuisaidia serikali kuleta maendeleo.
Waziri Shamata aliwataka wasi-
mamizi wa vikundi vya kuweka
na kukopa waliopatiwa mafunzo
maalumu katika utekelezaji mradi,
kuhakikisha wanazitumia vyema
kuongeza chachu ya maendeleo na
kuwa sababu ya kuleta mabadiliko.

Naye Meneja Mkuu wa mradi wa
viungo, Amina Ussi Khamis, alise-
ma mradi huo unatekelezwa na
jumuiya isiyo ya Kiserikali (Peoples
Development Forum), wenye lengo
la kuboresha uzalishaji wa kilimo
cha mboga, matunda na viungo,
chini ya udhamini wa Jumuiya va
Umoja wa Ulaya (European Union).

Alisema lengo kuu la mradi ni
kufungua fursa katika mnyororo
wa thamani wa bidhaa za matunda,
mboga na viungo ili kuongeza
uhakika wa chakula na kipato cha
wakulima wadogo wanaojishu-
ghulisha na kilimo hicho, uzalishaji
wa bidhaa zenye viwango bora
na utanuzi wa masoko, pamoja na
kukuza uchumi wa kilimo ndani ya
visiwa vya Zanzibar.

Akizungumzia chamngamoto
zilizoonekana kuvikabili vikundi
hivyo, alisema ni ukosefu wa elimu
va taaluma za uongozi, ukosefu
wa taaluma za kifedha na mipango
endelevu ya biashara, pamoja na
ukosefu wa misaada va rasili-
mali fedha kwa kuendesha vikundi
hivyo. Aidha, alisema mradi huo
una mpango wa kusaidia vi-
kundi vya kuweka na kukopa kwa
kuwapatia ruzuku za kuwasaidia
kujiwekeza katika miradi endelevu
na yenye manufaa katika jamii.
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Wanafunzi kupewa vyandarua 200,000

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

SERIKALI kupitia Mpango wa
Taifa wa Kudhibiti Malaria
umepanga kugawa vyandarua
200,000 kwa wanafunzi wote
wa shule za msingi katika Mkoa
wa Singida.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa
mkakati wa kuifanya Tanzania
iwe huru kwa ugonjwa wa ma-
laria ifikapo mwaka 2030.

Mratibu wa Malaria Mkoa
wa Singida, Dk. Abdallah Balla,
akizungumza na waandishi wa
habari, alisema vyandarua hivyo
vitagawiwa kwa wanafunzi wa

darasa la kwanza hadi saba wa
shule za msingi za serikali na zi-
sizo za serikali.

Alisema kutolewa kwa vy-
andarua hivyo ni moja ya
utekelezaji wa afua za kupam-
bana na ugonjwa wa malaria,
kwa Mkoa wa Singida kiwango
cha maambukizi kimekuwa kik-
ishuka kufikia asilimia 2.3.

Dk. Balla alisema ugawaji wa
vyandarua utaanza Julai Mosi,
mwaka huu baada ya Bohari
Kuu ya Dawa Tanzania (MSD)
kuvitoa.

“Serikali imeamua kuwapatia
wanafunzi vyandarua kwasaba-
bu anakuwa na umiliki na uhitaji
kwa hiyo watakwenda kuwa ma-

balozi wema na hivyo kuongeza
matumizi ya vyandarua kwenye
jamii,” alisema.

Dk. Balla alisema vyandarua
hivyo vitagawiwa bila kujali
wapo wangapi kwenye kaya kwa
kuwa lengo la serikali ni kutaka
kuifanya Tanzania iwe huru kwa

ugonjwa wa malaria ifikapo
2030.
Vile vile, ili kuhakikisha

ugawaji wa vyandarua hivyo
unafanikiwa viongozi wa dini
wamepewa semina iwasaidie
kuwaelimisha wananchi kwenye
nyumba za ibada umuhimu wa
kuwa na vyandarua.

“Wakati zoezi hili linakwenda
kufanyika tunawaomba wa-

nanchi kutambua umuhimu
wa kulala kwenye chandarua
chenye dawa kwani dawa kazi
yake ni kupunguza au kuua mbu
wanaoneza malaria kwa jamii,”
alisema, Dk. Balla.

Aliwataka wananchi kuen-
delea kutunza mazingira kwa
kuondoa maeneo ambayo maji
yanaweza kutuwama kwa kuwa
yanakuwa chanzo cha mazalia
ya mbu.

Mratibu wa Kamati ya Vion-
gozi wa Dini, Mkoa wa Singida,
Happy Francis, alisema vy-
andarua hivyo vimekuja katika
muda mwafaka, wanafunzi wa-
takapopewa wazazi wahakikishe
wanavitumia kwa malengo ya-

nayokusudiwa na sio vinginevyo.

Mwenyekiti wa Kamati za Dini,
Mkoa wa Singida, Khamis Kisu-
ke, aliipongeza serikali kwa ua-
muzi wa kutoa vyandarua hivyo
na kuahidi kuwa watahakikisha
wanawahamasisha wananchi ili
wavitumie kwa lengo la kupun-
guza zaidi maambukizi ya ma-
laria.

Mchungaji wa Kanisa la Sabato
Wilaya ya Manyoni, Joel Ndegea,
alisema wananchi wanapaswa
kutambua kuwa serikali im-
etumia fedha nyingi kununua
vyandarua hivyo, wahakikishe
wanavitumia kupambana na ma-
laria na sio kwenda kuvitumia
kuvulia samaki au kufugia kuku.

Ofisa Kilimo wa kampuni ya Bens Agrostar, Frank Miti, akionyesha kiuatilifu cha dawa ya Indozole kwa wakulima.
PICHA: HAMISI NASRI

Mbunge asaidia jimbo lake mafunzo
matumizi sahihi viuatilifu, mabomba

Na Hamisi Nasri, MASASI

KATIKA kuhakikisha wakulima wa zao la
korosho mkoani Mtwara wanakuwa na
elimu sahihi ya matumizi bora ya viua-
tilifu na mabomba wakati wa maandalizi
ya mashamba yao, Mbunge wa Jimbo
la Ndanda, Cecil Mwambe, kwa kush-
irikiana na kampuni ya Bens Agrostar
pamoja Taasisi ya Utafiti wa kilimo Tan-
zania (TARI) wameendesha mafunzo
maalumu ya matumzi bora ya viuatilifu
kwa viongozi wote wa ngazi ya kata wa
jimbo hilo.

Mafunzo hayo ya siku moja yaliyofa-
dhiliwa na kampuni ya Bens Agrostar
mjini Masasi na wadau mbalimbali wa
tasnia ya zao la korosho walihudhu-
ria ikiwamo Bodi ya Korosho Tanzania
(CBT).

Mbunge huyo alisema, lengo la mafun-
70 hayo ni kuchochea uzalishaji wa zao
la korosho kwa wakulima na kuwafanya
wakulima waweze kuwa na uchumi
mkubwa ndani ya familia zao.

“Jambo kubwa la msingi leo lime-
fundishwa na wakulima walikuwa ha-
walifahamu ni kwamba kumbe robo
kilo ya salfa ndiyo inapaswa kutumika

katika mkorosho ule wenye umri wa
miaka kuanzia 20 hadi 30 jambo jingine
ambalo limefundishwa ni kwamba sio la
mkulima atumie dawa nyingi sana hadi
mkorosho wake majani yabadilike rangi
kuwa ya njano ndiyo aamini dawa imeto-
sha hapana,” alisema Mwambe.

Alisema ofisi yake imeamua kuratibu
mafunzo hayo kwa kuwatafuta wataala-
mu kutoa elimu hiyo ndani ya jimbo lake
baada ya kufanya utafiti wa kutosha na
kubaini changamoto kubwa iliyoko kwa
sasa kwa wakulima wa zao la korosho
nchini ni matumizi sahihi ya viuatilifu
na kupitia elimu hiyo itawasaidia.

Alisema, ili mkulima afanikiwe ku-
pata mazao ya kutoka ni lazima kuwa na
uwelewa wa kutosha wa matumizi bora
ya viuatilifu na mabomba ili anapofanya
kilimo cha korosho afahamu hatua zote
za upuliziaji wa mikorosho yake.

Akitoa mafunzo hayo kwa viongozi
hao wa kata kutoka Jimbo la Ndanda,
Mtafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kili-
mo Tanzania (TARI), Naliendele Mtwara,
Abunueli Boniface, alisema taasisi hiyo
imetoa mada kuu tatu kwenye mafunzo
hayo ikiwamo jinsi ya kutambua ma-
gonjwa mbalimbali yanayoathiri miti ya
mikorosho pamoja na wadudu wahari-

bifu na namna ya kupambana nao.

Alisema TARI imefundisha njia mbal-
imbali za kutatua changamoto hizo kwa
wakulima katika matumizi bora ya viua-
tilifu ikiwamo njia za kisasa na za kienye-
jilengo likiwa kila mkulima awe na elimu
sahihi ya kupambana na magonjwa ya-
nayoathiri miti ya mikorosho hatimaye
aweze kuongeza tija katika zao hilo.

Ofisa kilimo kutoka kampuni ya Bens
Agrostar, Frank Miti, alisema licha ya
kampuni hiyo kuuza na kusambaza vi-
uatilifu, pia wanatoa elimu kwa wakuli-
ma ya namna bora ya matumizi sahihi
ya viuatilifu na hadi sasa wamewafikia
wakulima wengi zaidi katika mikoa ya
Kusini wanakolima korosho.

“Kampuni ya Bens Agrostar imebaini
kuwa wakulima wengi wamekosa elimu
sahihi ya kutumia mashine ya kupulizia
kuanzia jinsi ya kuwasha, namna bora ya
uchanganyaji wa dawa na kuzitia ndani
ya mashine,” alisema Miti.

Kwa upande wao washiriki wakiwamo
madiwani, maofisa kilimo, maofisa uvu-
vi na kilimo, wamempongeza mbunge
huyo kwa kuwafanikisha utoaji mafunzo
hayo na kwamba yamewaongezea mam-
bo mengi ya msingi ambayo awali wali-
kuwa hawayafahamu.

Mabinti 52
mazingira
magumu
wafundishwa
ufundi ushonaji

Na Francis Godwin, [RINGA

MABINTI 52 toka mazingira
magumu ambao baadhi yao
walikatisha masomo kutokana
na kupata ujauzito wakiwa
shuleni katika Wilaya ya Mu-
findi, mkoani Iringa wameanza
kupatiwa mafunzo ya ufundi
wa kushona ili kupunguza
adha ya ugumu wa maisha
kwa kukosa ajira. _

Wakizungumza jana wakati
wa mafunzo hayo yanayoen-
delea Mufindi, wamesema
mafunzo hayo ni ukombozi
kwao.

Elikana Mduvike, Mgede
Chang'a na Rebecca Kigulu,
washiriki wa mafunzo hayo
walisema kabla ya mafunzo
hayo hawakuwa na ndoto ny-
ingine ya kuendesha maisha
yao.

Walisema wao ni baadhi
ya mabinti waliokatishwa
ndoto ya maisha kutokana na
mimba za utotoni na kupitia
mafunzo hayo wana uhakika
wa kufanya maisha yao yawe
mazuri zaidi.

Aidha, Halmashauri ya
Wilaya yva Mufindi, mkoani
Iringa kwa kushirikiana na
mradi wa Youth Agency Mu-
findi (YAM), umeanza kutoa
mafunzo ya kutengeneza
pikipiki kwa vijana 48 kutoka
kwenye mazingira magumu.

Mkufunzi wa mafunzo hayo,
Longinus Ngonyani, alisema
kumekuwapo na mafa.n|k|o va
mafunzo hayo toka alipoanza
kuwa na washiriki hao baada
va kuanza kuonyesha mwanga
wa kuwa mafundi.

Meneja wa mradi wa YAM,
Zilipa Mgeni, alisema mradi
huo unatekelezwa na Hal-
mashauri ya Mufindi chini ya
mradi wa Foxes Community
and Wildlife Conservation
(FCWCQ) na YAM kupitia ufa-
dhili wa Finland utatekelezwa
kwenye kata za Luhunga,
lhanu na Mdabulo na utanufai-
sha vijana na watoto wanao-
toka katika familia duni za|d|
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Biden asisitiza umoja
kwa mataifa ya G7

NEW YORK, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden, amepongeza
muungano wa kimataifa katika kukabiliana na
Russia.

Pongezi hizo alizitoa katika kipindi ambacho
yeye na viongozi wengine wa mataifa yaliyo-
piga hatua kiviwanda G7 wakiweka mikakati
kuendeleza shinikizo katika jitihada zao za
kuitenga Russia.

Katika mkutano wa utangulizi, kabla ya ule
wa kilele wa G7 wa jimboni Bavaria, Biden ak-
iwa na mwenyeji wake Kansela wa Ujerumani
Olaf Scholz, ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa
ushirikiano wa mataifa hayo, alisema lazima
kuwe na hakikisho la kuendelea kuwa wamoja.

Kiongozi huyo wa Marekani aliongeza kwam-
ba wataendelea kuzifanyia kazi changamoto za
kiuchumi, kukabiliana nazo na kuzishinda.

Biden na viongozi wenzake wanakutana kwa
siku tatu kwa lengo la kujadili jinsi ya kupata
uhakika wa nishati na kukabiliana na mfumuko
wa bei, kwa lengo |la kuzuia kuporomoka kwa
uchumi kwa jitihada yao ya kuiadhibu Russia.

RUSSIA INATUMIA NJAA SILAHA YA KIVITA

Rais wa Baraza la Ulaya, Charles Michel am-
ekilaani kitendo cha Russia kutumia njaa kama
silaha ya kivita akisema, serikali ya taifa hilo
inawajibika kwa shida ya chakula duniani na
mateso kwa mataifa masikini.

Akizungumza kabla ya kuanza kwa mkutano
wa kilele wa viongozi wa mataifa saba yaliyo-
piga hatua kiviwanda ya G7m katika jimbo la
Bavaria, kusini mwa Ujerumani, Michel alisema
serikali ya Russia inatumia chakula kama si-
[aha ya kivita isiyo na sauti.

KYIV, Ukraine

RAIS wa Russia, Vladimir Putin, amea-

hidi kupeleka nchini Belarus, mifumo mahala pa Scud, huweza kufyatua

ya Iskander-M ambayo ina uwezo wa Meyawa kombora umbali wa kilomita 500 na

kufyatua makombora ya nyuklia. mji huo, huweza kubeba zana za vita au vich-
Hatua hiyo imekuja wakati vikosivya OleKsandr . yva nyuklia.

Russia vimechukua udhibiti kamili wa St!' VUK,

mji wa Sieverodonetsk. alise- RUSSIA YACHUKUA UDHIBITI
Russia inanuia kupeleka mifumo Ma KWe-  ¢ryFRODONETSK

hiyo katika miezi michache ijayo. :“l!l’:in a Vikosi vya Russia vimechukua
Rais Vladimir alisema hayo jana a I(itgaifa udhibiti kamili wa mji wa Sievero-

kupitia televisheni ya nchi hiyo wakati y donetsk ulioko mashariki mwa

A kuwa sasa R

wa kuanza kwa mkutano kati yake na wanajaribu Ukraine.

kiongozi wa Belarus Alexander Lu- kuweka Pande zote mbili zimethibiti-

kashenko mjini Saint Petersburg. utaratibu sha hayo, ikiwa ni pigo kubwa kwa
Putin alisema nchi yake itaisaidia a0 we- Ukraine kwenye mapambano maka-

Belarus kuboresha ndege zake za kivita nyewe li ya zaidi ya mwezi mmoja kuupiga-

aina ya Su-25 kuziwezesha kubeba si- kusimamia nia mji huo wa kimkakati.

laha za nyuklia. miji huo, Hatua hiyo inabadilisha uwanja wa
Rais wa Belarus Lukashenko wanacho- mapambano mashariki mwa Ukraine

alielezea wasiwasi wake kuhusu kile jya tayari baada ya wiki kadhaa uwezo wa

alichokiita uchokozi na sera za kuudhi wame- kijeshi wa Urusi ulileta matokeo ki-

za majirani zake Lithuania na Poland. shaweka dogo.
Alimwomba Putin kuisaidia kuwana kamandi ya Ukraine imesema  kuondoka

‘majibu yanayofanana’ na kile alichose- aina fulani. kwao katika mji huo ni hatua ya

ma kuwa ndege za kivita za nyuklia zi-
nazoongozwa na Jumuiya ya Kujihami
ya NATO, kuruka karibu na mpaka
wake.

Putin alisema haoni sababu ya kuwa
na majibu yanayofanana lakini ndege
za kivita za Belarus zilizotengenezwa
Russia chapa Su-25 zinaweza kuima-
rishwa zaidi kukihitajika kwenye vi-
wanda vya ndani ya nchi yake.

Mfumo wa makombora Iskander-M
ambao NATO huuita SS-26, ulichukua

kimkakati ili kupigana wakiwa eneo
ambalo limeinuka mjini Lysychansk
ulioko ukingo wa upande mwingine
wa mto Siverskyi Donets.

Russia ilisema inalenga kusonga
mbele kukamata maeneo zaidi katika
ukingo ulioko mkabala, huku Ukraine
ikitumai maafa ambayo Russia ilipata
katika mapambano ya kukamata
Sleverodonetsk,  yamevidhoofisha
vikosi vyake na kuviweka katika ha-
tari ya kushambuliwa.

Wakati hayo yakijiri waasi wanao-
taka kujitenga na Ukraine na wa-
naounga mkono Russia walisema
vikosi sasa vinashambulia mji wa
Lysychansk.

ZELENSKY AAHIDI KUREJE-
SHA MLJI

Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelen-
sky, aliapa kuurudisha mji uliochuku-
liwa mikononi mwao ukiwamo mji
wa Sieverodonetsk.

Kwenye hotuba yake kwa njia ya
video, Zelensky amekiri kuwa maafa
yanayotokana na vita hivyo kuwa
pigo la kihisia.

“Hatujui vita vitadumu kwa muda
gani, wala mapigo mangapi tutapata,
juhudi zitahitajika kabla ya ushindi
kupatikana.” Alisema.

Aliongeza: “Mji sasa upo chini ya
udhibiti kamili wa Russia,”

Meya wa mji huo, Oleksandr Stry-
kwenye runinga ya ki-
taifa kuwa sasa wanajaribu kuweka
utaratibu wao wenyewe kusimamia
mji huo, wanachojua tayari wame-
shaweka kamandi ya aina fulani.

Kyrylo Budanov, mkuu wa idara
ya intelijensia ya Ukraine aliliambia
shirika la habari la Reuters kwamba
Ukraine inachukua hatua ya kim-
kakati ambayo ni kujikusanya na ku-
viondoa vikosi vyake Sieverodonetsk.

“Urusi inatumia mbinu iliyotumia

uk, alisema

Kifaru cha Russia kikiwa katika mji wa Severodonetsk baada ya kupata udhibiti kamili jana. PICHA:

KINACHOENDELEA UKRAINE

Russia yapeleka nyuklia Belarus

« Yauteka Severodonetsk, yasonga mbele

Mariupol, kuuharibu mji kabisa,”
alisema.

Alisema kutokana na hali hiyo
wamapambana kwenye mahame yal-
iyoharibiwa ya mji huo hakuwezekani
tena.

Alisisitiza vikosi vya Ukraine
vinaondoka kuelekea maeneo ya juu
ili kuendelea na operesheni yao ya
ulinzi.

PUTIN KUFANYA ZIARA YA
NJE YA URUSI

Rais Vladimir Putin, anatarajiwa
kuyatembelea mataifa mawili mado-
2o ya eneo la Kati la Asia ya uliouku-
wa Umoja wa Kisovieti wiki hii.

Ziara hiyo inatafsiriwa inaweza ya
kwanza ya kiongozi huyo wa Russia
kutoka nje ya mipaka ya taifa lake tan-
gu alipoamuru uvamizi wa Ukraine.

Televisheni ya nchi hiyo ilisema
Putin atayatembelea mataifa ya Ta-
jikistan na Turkmenistan na baadaye
atarejea nyumbani kukutana na Rais
wa Indoneshia Joko Widodo.

Safari ya mwisho ya Putin nje ya
nchi yake ilikuwa ya nchini China
mapema Februari, ambapo yeye na
Rais wa China Xi Jinping walizindua
mkataba wa urafiki usio na ukomo,
muda mfupi kabla ya wote wawili
kuhudhuria sherehe za ufunguzi wa
michezo ya Olimpiki ya majira ya ba-
ridi. DW
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HABARI MICHEZO

MBEYA [(VWANZA YA
HUWANZA KUSHUKA

Na Adam Fungamwango

kodi ya kushuka kwa angalau timu moja

IPIGO cha mabao 2-1 ilichoki-
pata juzi kwenye Uwanja wa
Majimaji Songea dhidi ya Ruvu

hooting, kimeifanya timu ya
Mbeya Kwanza kuwa ya kwanza kush-
uka daraja kwenye Ligi Kuu Tanzania

Bara msimu huu.

Timu hiyo kutoka Mbeya, iliyokuwa

ikitumia uwanja huo ulio mkoani Ru-
vuma, imeaga rasmi Ligi Kuu baada ya
kupanda msimu huu na kuendeleza re-

inayopanda daraja kila msimu.
Kwa msimu kadhaa sasa timu
zinazopada Ligi Kuu, moja ni
lazima itashuka msimu huo
huo, kama ilivyokuwa kwa
Ihefu msimu uliopita ambayo
nayo imerejea tena kwa

msimu ujao.

Ni mabao ya Rashid Juma na Fullzulu
Maganga yaliyoizamisha Mbeya Kwan-
za, huku Oscar Mwajanga akifunga la

kufutia machozi.

Mbeya Kwanza imeshuka baada ya
juzi hiyo hiyo, Biashara United kuifunga
KMC bao 1-0, na kufikisha pointi 28, am-
bazo haiwezi kuzifikia.

Timu hiyo yenye pointi 24 na kuende-
lea kushika mkia, hata ikishinda mechi
yake moja iliyobaki, itafikisha pointi
27, ambazo zimeshapitwa na Bishara
United, hivyo itamaliza ligi kwenye na-
fasi ya 15, ambayo pamoja itakayoshika
nafasi ya mwisho ya 16, zote zinatakiwa
kushuka moja kwa moja.
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=

Rais wa Shirikisho la Soka TFF, Wallace Karia (kulia), akizungumza jambo na viongozi mbalimbali akiwapo

.
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Mwenyekiti wa Bodi ya Ligi, Steven Mnguto (kushoto), Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Innocent Bashungwa na Mkurugenzi Mkuu wa NBC,
Theobald Sabi, katika hafla ya kukabidhi Kombe kwa Mabingwa wa Ligi Kuu ya NBC, Yanga kwenye Uwanja
wa Sokoine, Mbeya juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bondia Chokoraa
amtwanga Mpango

Na Saada Akida

MABONDIA Khareed
Chokoraa na msanii wa
bendi ya African Stars,
Twanga Pepeta usiku wa
kuamkia jana Jumapili
amefanikiwa kumchapa
mpinzani wake Juma
Mpango kwa KO, huku
Emmanuel Mwakyembe
akimpiga Hamisi Morinyo
kwa TKO na kumaliza
utata wa Mburahati na
Manzese.

Chokoraa alishinda kwa
KO ya raundi pili katika
pambano hilo la usiku wa
Kisasi wakati Mwakwenye

akimchapa Morinyo kwa
TKO ya raundi ya sita.

Morinyo kutoka Mbura-
hati na Mwakyembe wa
Manzese ambao wali-
cheza pambano kuu
kwa raundi nane, lakini
liliishia raundi ya sita kwa
TKO baada ya mwamuzi
kumaliza kwa kumuokoa
Morinyo ambaye alikuwa
amechapika vilivyo.

Licha ya Morinyo kuo-
nyesha usugu na uvu-
milivu, lakini haikuweza
kumsaidia kutokana na
kupigwa ngumi nyingi
ambazo ziliweza kumlew-
esha kabla ya kwenda chi-

ni na mwamuzi kumaliza
pambano.

Baada ya pambano hilo,
Morinyo amekiambia Ki-
jiwe cha Ndondi kwa ku-
dai kuwa amepigana ka-
tika pambano hilo lakini
hakuwa sawa kiafya kuto-
kana na kusumbuliwa na
tatizo la macho hivyo im-
epelekea yeye kupoteza

pambano hilo.
Kwa  upande  wa
Mwakyembe alisema

kuwa ushindi katika pam-
bano hilo kwake ulikuwa
wa lazima kwa kuwa ali-
jiandaa kumchapa mpin-
zani wake.

Wasanii wafanya
kweli tamasha la
Zege Day

Na Sabato Kasika

MSANII mkongwe wa muziki wa
kizazi kipya, Chege Chigunda au
‘Mtoto wa Mama Said’, ni mmoja wa
wasanii waliotia fora kwenye ta-
masha la Zege Day lililofanyika juzi
kwenye viwanja vya Mwembeyanga
Temeke Dar es Salaam.

Akiwa na wacheza shoo wanne wa
kike, Chege aliimba wimbo wake wa
miaka mingi wa ‘Nyumbani ni ny-
umbani’ akipokezana na mashabiki
waliokuwa kwenye viwanja hivyo,
huku akishangiliwa kwa nguvu.

Naye MC Kinata, anayeimba
singeli aliamsha shangwe hata
waliokuwa mbali wakasogea karibu
kuimba wimbo wake wa ‘Si unajua
singeli inavyobamba uswahili' na
kufuatiwa na msanii mwingine Moni
Centrozone.

Kwa upande wake Nedy Music
alitoa burudani akifuatiwa na Lody
Melody, ambapo baadaye Jose Mara
akiwa na bendi yake ya Mapacha
Music akapanda jukwaani kufanya
vitu vyake.

Alipiga muziki wa dansi ili-
ochanganyika na Bongo Fleva, kisha
wasanii wengine akiwamo Kicheko,
Kayumba na Mzee wa Bwax nao kila
mmoja akapa jukwaani kwa nafasi
yake kufanikisha tamasha hilo.

Arusha yasubiri
kwa hamu
fainali FA

Na Cheji Bakari, TANGA

CHAMA cha Soka Mkoa wa Arusha,
(ARFA) kimesema kuwa usalama upo
imara mkoani humo kuelekea fainali
va Kombe la Shirikisho (FA) kati ya
Yanga na Coastal Union itakayo-
pigwa Julai 2 mwaka huu, kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Zakayo Mjema ameliambia Nipashe
kwa njia ya simu kuwa kuele-
kea fainali hizo, maandalizi yote
muhimu yameshakamilika kwa zaidi
va asilimia 90 ikiwamo suala la
ulinzi na usalama.

Amesema: “Arusha tuna uzoefu
wa mechi kubwa, kuhusu suala la
ulinzi na usalama upo imara kwa
timu na washabiki watakaokuja
kushuhudia mechi hiyo, watakuja na
wataondoka salama.”

Aliongeza:” Serikali ya mkoa wa
Arusha, serikali ya wilaya, ARFA
pamoja na Jeshi la Polisi wamefan-
ya maandalizi ya kutosha kuhakiki-
sha mechi inachezwa eneo salama”.

Naye Meneja wa Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid, Abdallah Ka-
jembe amesema kuwa uwanja upo
Vizuri na umeshafanyiwa mareke-
bisho katika maeneo yote muhimu
ikiwamo eneo la kuchezea, vyoo na
majukwaa.

“Sehemu kubwa ya uwanja ime-
shafanyiwa marekebisho na tu-
naendelea kufanya marekebisho ya
mwisho,” alisema.
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RONALDO AJADILIWA

MSHAMBULIAJI wa Manchester United na Ureno,
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37, ilikuwa
mojawapo ya mada zilizojadiliwa wakati mmiliki
mpya wa Chelsea, Todd Boehly alipokutana na wakala
wa mchezaji huyo, Jorge Mendes wiki iliyopita. (The
Athletics)

ROMA YAMTAKA RONALDO

AS Roma inataka kumsajili Cristiano Ronaldo na
kumuunganisha na bosi wake wa zamani katika klabu
ya Real Madrid, Jose Mourinho. (Retesport)

WERNER KUBADILISHWA

CHELSEA huenda ikamwongeza mshambuliaji wao
wa Ujerumani, Timo Werner mwenye umri wa miaka
26, katika mkataba wa kubadilishana na mlinzi wa
Juventus na Uholanzi, Matthijs de Ligt mwenye miaka
22. (Sky Sports)

DE JONG NA MAN

KLABU ya Manchester United inazidi kuwa na uhaki-
ka wa kumpata mchezaji Frenkie de Jong, huku ada
ya maafikiano ya takriban pauni milioni 69 ikiafikiwa
na Barcelona ili kumnunua kiungo huyo wa kati wa
Uholanzi mwenye umri wa miaka 25 (Goal).

OTAVIO KUUZWA

KLABU ya Porto FC inatarajiwa kuimarisha nia yao ya
kumnunua winga wa Ureno, Otavio mwenye umri wa
miaka 27 wiki hii baada ya kukataa ofa ya pauni milioni
26 kutoka Leeds United. (Mirror)

RAPHINHA ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inatazamiwa kuongeza juhudi zake za
kumsajili mshambuliaji wa Leeds United na Brazil,
Raphinha mwenye umri wa miaka 25. (The Athletic)

NEYMAR AWANIWA

JUVENTUS na Paris St-Germain zimeanzisha mazun-
gumzo yanayohusu kumnunua mshambuliaji wa Brazil,
Neymar mwenye umri wa miaka 30, ambaye anahu-
sishwa na Chelsea. (AS)

STERLING ATAKIWA CHELSEA

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel amewasiliana
na mshambuliaji wa Manchester City, Raheem Sterling
mwenye umri wa miaka 27 ili kumsajili. (Telegraph)

WILLIAMS AWINDWA

KLABU ya Nottingham Forest inakaribia kufikia
makubaliano ya kumnunua beki wa kulia wa Liverpool,
Neco Williams mwenye umri wa miaka 21, ambaye
thamani yake ni pauni milioni 15. (Sun)

WINKS ANUKIA EVERTON

EVERTON na Tottenham Hotspur zinaendelea na
mazungumzo yao kuhusu uhamisho wa kiungo wa kati
wa Spurs, Harry Winks mwenye umri wa miaka 26.
(Sky Sports).

EBIOWEI ALIIKATAA MAN

WINGA wa England, Malcolm Ebiowei mwenye umri
wa miaka 18, alikataa nafasi ya kujiunga na Manchester
United akipendelea kuhamia Crystal Palace kwa uham-
isho huru kutoka Derby. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GARETH

MAREKANI

® @ ® Akubali kujiunga na klabu ambayo mlinzi
wa Italia, Chiellini ametua hapo...

LONDON, England

ARETH Bale amekubali
kuhamia Klabu ya Ligi
Kuu ya soka ya Marekani,
MLS, LAFC kwa mujibu wa
90min.
Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Wales aliondo-
ka Real Madrid mwanzoni
mwa msimu huu wa joto
na alikuwa akihusishwa na
klabu kadhaa zilizoonye-
sha nia ya kumtaka.

Bale alikuwa akitafuta klabu
mpya ya kucheza soka mara kwa
mara katika maandalizi ya kuele-
kea Kombe la Dunia nchini Qatar
baadaye mwaka huu.

Cardiff City ilifanya mazungumzo
na Bale juu ya kurejea Wales, lakini
vyanzo sasa vimethibitisha kwam-
ba, mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32 amekubali kuhamia katika
Klabu ya LAFC inayoshiriki Ligi Kuu
ya MLS.

Kwa mujibu wa 90min, Bale ame-
pewa mkataba wa miezi 12, huku
kukiwa na chaguo la kuongezwa

miezi 18 hadi mwisho wa msimu wa
mwaka 2024 wa MLS.

LAFC tayari ilishamsajili mlinzi
wa kati wa Italia, Giorgio Chiellini,
ambaye anajiunga kwa uhamisho
huru baada ya kumaliza kipindi
chake cha miaka 17 kucheza pale
Juventus. Chiellini atatambulish-
wa rasmi Julai 7, wakati dirisha la
uhamisho litakapofunguliwa, na
Bale atakuwa miongoni mwao.

Wachezaji wote wawili wanata-
rajia kucheza mechi yao ya kwanza
ya LAFC dhidi ya LA Galaxy Julai 8,
mwaka huu.
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JUVENTUS

PARIS, Argentina

NGEL Di Maria ameisifia Juven-
tus kuwa “klabu kubwa zaidi
nchini Italia” wakati akitafakari

fa aliyopewa ya kujiunga na
Bianconeri hao.

Di Maria anaondoka Paris Saint-Ger-
main baada ya mkataba wake kufika
mwisho, hivyo kumaliza kipindi chake
cha misimu saba katika mji mkuu huo
wa Ufaransa.

Barcelona na Juventus zote zime-
onyesha nia ya kutaka kumsajili mche-
zaji huyo wa kimataifa wa Argentina, na
wiki iliyopita Di Maria alizungumza na
ESPN kuhusu ofa aliyopokea.

“Juve ni klabu kubwa zaidi nchini Ita-
lia na mojawapo ya timu zinazonivutia.
Kwa sasa ninatafakari, “ alisema akinu-
kuliwa na ESPN.

Wakati Di Maria akiendelea kuwani-
wa na vigogo wawili wa soka la Ulaya,
alisisitiza mwezi uliopita kwamba, ali-
taka kubaki PSG, lakini klabu ilimlazi-
misha kuondoka.

“(Ulikuwa) uamuzi wa klabu. Kila mtu
alijua nilitaka kubaki mwaka mmoja
zaidi. Nilitaka kuendelea ili nishinde taji
la Ligi ya Mabingwa Ulaya, tulikaribia,
hicho ndicho kitu pekee nilichokikosa,”
aliiambia ESPN, Mei mwaka huu.

“Lakini najua kwamba, vijana wa-
taendelea kwa njia ile ile, watajaribu
kushinda. Naitakia mema timu hii, lazi-
ma niheshimu uamuzi wa klabu.”

LONDON, England

CHELSEA wamemwam-
bia winga, Hakim Ziyech
kwamba, yuko huru ku-
ondoka katika klabu hiyo
msimu huu wa joto, huku
AC Milan ikiwa miongoni
mwa timu zinazotaka
kumsajili, kwa mujibu wa
Daily Mail.

Ziyech alihamia Stam-
ford Bridge msimu wa joto
wa mwaka 2020 kwa ada
ya takriban pauni milioni

33, lakini ameshindwa
kuwa kwenye kiwango
bora kama alichokionye-
sha katika kipindi chake
kizuri akiwa na Ajax, aki-
fanikiwa kufunga mabao
14 na kutoa pasi za mabao
kumi katika mechi 83 tan-
gu alipowasili.

Kocha Thomas Tuchel
na mmiliki, Todd Boehly
wanatafuta wachezaji
kadhaa wa safu ya usham-
buliaji msimu huu wa joto,
huku Ousmane Dembele,

Raheem Sterling na Rich-
arlison wakiwa miongoni
mwa wanaojadiliwa, na
Chelsea pia wamefanya
mazungumzo na wawakil-
ishi wa winga wa Ajax,
Antony.

Chelsea tayari wame-
kubali kumtoa kwa mkopo
Romelu Lukaku kurudi In-
ter na vyanzo vimethibi-
tisha kwamba, The Blues
hao wako tayari kuachana
na Ziyech naTimo Werner
na Christian Pulisic.
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BARBARA

Na Adam Fungamwango

FISA Mtendaji Mkuu wa
klabu ya Simba, Barbara
Gonzalez, amesema katika
maisha yake ya soka ha-
tozisahau mechi mbili za timu yake
zilizochezwa kwenye nyakati tofauti,
ambazo ni dhidi ya Yanga Kombe la
FA, na Jwaneng Galaxy ya Botswana
ambayo ni ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.
AKizungumza jijini Dar
es Salaam, alisema kuwa
mechi hizo mbili, moja
inamkumbusha uchungu
alioupata kwa kupoteza,
na moja ndiyo iliyompa
heshima kubwa hadi leo hii.
“Mechi iliyonipa uchungu mkubwa
ni ile ya Jwaneng Galaxy, ile mechi
ni kama wote sisi sijui tulifunikwa

na nini. Hadi mapumziko tulikuwa
vizuri tu, lakini kipindi cha pili sijui
nini kilitokea, sijui tulifunikwa na nini
kichwani, na baada ya kupoteza me-
chi ile ni kama Simba tulisambaratika
hivi, hatukuelewa nini kimetokea, na
hadi leo hii tunajiuliza nini? Ukweli il-
iniumiza sana,” alisema Barbara.

Kwenye mechi hiyo iliyochezwa
Oktoba 24, 2021, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Simba ilichapwa mabao
3-1 na kuondolewa kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika, ikaangulia Kombe
la Shirikisho na kuishia hatua ya robo
fainali.

Aliitaja mechi ya kukumbukwa, ali-
yoipenda na kumpa heshima kubwa
ni ile ya fainali ya Kombe la FA msimu
uliopita iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Lake Tanganyika Kigoma, Simba
ikishinda bao 1-0, lililofungwa na
Thadeo Lwanga.

“Mechi niliyokuwa na furaja ni ile

MECHI 2

ya Kigoma dhidi ya Yanga, ile mechi
ilikuwa na maana kubwa kwangu,
maana wiki nzima nilikuwa nasham-
buliwa, natukanwa, lakini sikusema
chochote, ilikuwa inaniumiza, tulipo-
shinda nikashukuru Mungu, alionye-
sha ukubwa, watu wengi walinilaumu
mimi, ni mechi ambayo nimelia,
lakini Mungu alitupa furaha na kut-
waa Kombe la FA, ikanipa heshima
kubwa,” alisema.

Tkumbukwe kuwa wiki moja kabla
ya mechi hiyo kuchezwa Julai 25,
2021, aliyekuwa Ofisa Habari wa
klabu hiyo Haji Manara alikuwa ame-
ondoka kwenye klabu hiyo, huku
kukiwa na maneno mengi yakimhusi-
sha ofisa mtendaji huyo, lakini baada
ya mechi hiyo, baadhi ya wanachama
na mashabiki wa Simba walimponge-
za, kumsifu, kiasi cha kuheshimu na
kumwamini kwa kila maamuzi anay-
ofanya hadi leo hii.

0.

PUM2

Bonanzede

Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanz

|

ania, DKt. Tulia Ackson (kulia) akifurahi pamoja na Wa-

ziri wa Habari, Utamaduni na Michezo wa Zanzibar, Tabia Maulid Mwita, wakati akielekea kupokea medali
yake baada ya kuibuka mshindi wa kwanza katika mbio za mita 100, katika Bonanza la Pamoja la Benki
ya CRDB (CRDB Bank Pamoja Bonanza), lililofanyika kwenye Uwanja wa Jamhuri, jijini Dodoma Juni 25,
2022. Wengine pichani wakishuhudia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya CRDB, Dkt. Ally
Laay pamoja na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela. PICHA: MWANDISHI WETU

CRDB Bank Pamoja Bonaza yafana Dodoma

Na Mwandishi Wetu

SPIKA wa Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. Tulia Akson
ameipongeza Benki ya CRDB kwa
kuendelea kuandaa bonanza Ila
pamoja la michezo lililopewa jina la
“CRDB Bank Pamoja Bonanza” kwa
mafanikiao makubwa pamoja na ku-
hamasisha utamaduni wa kushiriki
katika michezo na kujenga afya na ku-
hamasisha mshikamano kwa Watan-
zania katika shughuli za maendeleo.
Akizungumza katika bonanza
hilo juzi, Tulia alisema bonanza
hilo limeleta msisimko na mwamko
mkubwa kulinganisha na miaka ya
nyuma, ambapo mwaka huu idadi ya
washiriki imeongezeka na kufanya
maana na lengo halisi la mashindano

na Tanzania kwa ujumla.

“Kwa mwaka huu tumeona hata
ndugu zetu wa Baraza la Wawakilishi
Zanzibar na pia vijana wetu wa Bongo
Flava ambao kwa pamoja wameleta
msisimko mkubwa na kuleta ushin-
dani, hongereni sana ndungu zetu
Bemki ya CRDB kwa kuwa na maono
makubwa hivi,” alisema Tulia.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdul-
majid Nsekela alisema wao wanan-
aipa kipaumbele michezo, kwani m
ni afya, inaleta umoja na upendo, na
pia kuwawaleta pamoja wafanyakazi
na wadau mbalimbali wa michezo
nchini.

“Benki inatumia bonanza hili kama
sehemu tu ya kuisogeza karibu na

Serikali, Bunge na wadau mbalimbali
nchini ili kupata nafasi ya kusikiliza
mahitaji yaliyopo na kujua namna
gani benki inaweza kushiriki katika
mipango ya maendeleo ya nchi na
kuthibitisha kauli mbiu yake ya “Uli-
po Tupo” na kuwa ni benki inayom-
sikiliza mteja,” alisema Nsekela.

Naye Mwenyekiti wa Bodi wa CRDB,
Ally Laay aliwashukuru Wabunge
na wadau mbalimbali wa serikali na
wananchi waliohudhuria mashin-
dano hayo na kujitokeza kwa wingi
kushiriki bonanza hilo lililotanguliwa
na matembezi yaliyo anzia katika vi-
wanja vya bunge vikiwemo vikundi
mbalimbali vya Jogging, wanafunzi
wa vyuo na Sekondari pamoja na wa-
nanchi kwa kutambua umuhimu wa
michezo.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE

01.28/06/22

MUDA MICHEZO

20:00 | Ghazl EL Mahallah vs Ismaily SC

1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI

UGENIN
2

02.28/06/22

20:00 | Arab Contractors vs National Bank

03.29/06/22

01:00 | Brusque SC vs Bahia BA

04.29/06/22

03:30 | Corinthians vs Boca Juniors

05.29/06/22

13:00 Daegu vs Pohang Steelers

06.30/06/22

01:00 | Nautico PE vs Criciuma SC

07.30/06/22

01:15 Talleres vs Colon Santa Fe

08.30/06/22

02:00 |Orlando City vs Nashville SC

09.30/06/22

02:30 | Toronto FC vs Columbus Crew

10.30/06/22

03:00 | Chicago Fire vs Philadelphia Union

11. 30/06/22

03:05 Tlaxcala FC vs Cimarrones De Sonora

12.30/06/22

03:30 CRB AL vs Tombense MG

13.30/06/22

03:30 |Novorizontino SP vs Vasco da Gama

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

JUMATATU - 27/06/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Visakha FC vs Bali Utd Pusam

1

X

Phnom Penh vs CLB Viettel

Fasil Kenema vs Ethiopia Bunna SC

Mohammedan Sporting Club Dhaka vs Sheikh Jamal

Arba Minch Kenema vs Saint George FC

Kedah vs Kaya FC

Young Elephants FC vs Hougang United

FK Liepaja vs SK Super Nova

Grorud IL vs Brann

Bryne vs Stjordals-Blink

FS Metta/Lu vs FK Auda

Sogndal vs Mjondalen

Ranheim vs Kfum Oslo

Aasane Fotball vs Sandnes Ulf

Volda vs Hodd 2

Malmo vs Helsingborg

Kalmar vs IFK Varnamo

El Gouna vs Eastern Company SC

Sirius FK vs IFK Goteborg

Elfsborg vs Varbergs Bois

Landskrona Bois vs Orebro SK

Bjarg vs FK Haugesund 2

Falkenbergs vs Angelholms

Farco FC vs El Ittihad Alexandria

Brommapojkarna vs Osters IF

Crusaders Belfast vs St Mirren

Al Hilal Riyadh vs Al Faisaly (KSA)

Al Raed Club vs Abha

Dhamk vs Al Taawon

AL Tai vs AL Hazm

AL Faiha vs Al-Ettifag

Al Shabab Riyadh vs Al Ahli Jeddah

Sarmiento Resistencia vs San Martin Formosa

Al Ittihad Jeddah vs AL Baten

CA Rentistas vs Albion FC

Al Nasr Riyadh vs Al Fateh (KSA)

Sportivo Barracas vs Deportivo Muniz

Patronato Parana vs Independiente

Sacachispas FC vs CA Atlanta

Athlone Town vs Waterford Utd

Bray Wanderers vs Wexford Youths

St Patricks vs Shamrock Rovers

Longford Town vs Galway United

Treaty United vs Cork City

Kordrengir vs Afturelding

Grotta vs Throttur Vogum

Coca Cola vs Talaea El Gaish

IA Akranes vs Breidablik

Univ de Chile vs General Velasquez

Univ San Martin vs Deportivo Municipal

() CHEZA KWA WAJIBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Saada Akida na Shufaa Lyimo

LIKUWA ni majira ya saa 6:00 wakati

kikosi cha mabingwa wa Ligi kuu Tan-

zania Bara, Yanga kilipowasili kwenye

L Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
tokea Mbeya na kombe, huku wakllaklwa
na malefu ya mashabiki wao.

Yanga ambayo ilitua kwa
ndege ya Air Tanzania, juzi
Jumamosi iIikabidhiwa rasmi

Mbeya na Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Innocent Bashungwa, baada
ya kutoka sare ya kufungana
bao 1-1 na Mbeya City.

Yanga baada ya kutua kwenye uwanja
wa ndege wachezaji wakiwa na kombe
waliingia kwenye basi maalumu ambalo
juu lilikuwa wazi ili wachezaji waweze
kuonekana na kombe hilo na kuanza safari
ya kuelekea makao makuu ya klabu hiyo.

Maelfu ya mashabiki walimiminika bara-
barani na kusababisha baadhi ya barabara
kufungwa ili kupisha msafara huo, huku
wakiimba na kucheza kwa furaha kubwa.

Barabara ya Nyerere ilikumbwa na fo-
leni kubwa wakati mashabiki hao wakien-
delea kulisindikiza gari la wachezaji hao
na wengine wakijaa katika daraja la juu la
Mfugale maeneo ya Tazara na kusababisha
magari mengine kushindwa kupita kuto-
kana na umati wa mashabiki.

Shangwe zaidi ziliibuka wakati basi hilo
lilipokatiza mitaa ya Msimbani kwa wapin-
zani wao Simba na kufanya shughuli kwe-
nye maeneo hayo kusimama kwa muda na
kelele na shangwe nyingi kuibuka.

Wachezaji pamoja na mhamasishaji
wao, Haji Manara walishuka na kombe hilo
chini jirani na makao makuu ya Simba na
kupiga nalo picha huku shangwe zikita-

Matukio mbalimbali ya mapokem ya wachezaji na bench| la ufundi Ia timu ya
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wala.

Baada ya hapo walielekea kwenye
makao makuu ya klabu, Jangwani ambako
walikaa kwa muda kabla ya uongozi ku-
tangaza kwamba, wanakwenda mtaa wa
Samora ambako walitarajiwa kuzungumza
na mashabiki.

Wakati shangwe hizo zikiendelea,
Uongozi wa Yanga umesema bado wana
kazi kubwa ya kuendelea kuwapa furaha
mashabiki wake kwa kutwaa taji la Kombe
la Shirikisho (FA) wakati watakapokutana
na Coastal Union Julai 2, mwaka huu, jijini
Arusha.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, Ko-
cha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze alise-
ma kutwaa ubingwa huo ni furaha kwa kila
Mwanayanga na bado wanahitaji kuwapa
furaha kubwa kwa kupambana na kupata
matokeo mazuri katika michezo yao miwili
iliyobaki.

Alisema wanaenda kujiandaa vizuri
kwa ajili ya kupata matokeo mazuri katika
mchezo wao wa Jumatano dhidi ya Mtibwa
Sugar ambao utakuwa ni wa mwisho kwe-

nye Ligi na kuelekea katika fainali yao dhi-
di ya Coastal Union.

“Tumepata ubingwa ni furaha kubwa
hasa tulipitia kipindi kigumu sana na sasa
wanasubiri kwa hamu kubwa, wachezaji
sasa warudi mchezoni kwa sababu bado
tuna kazi kubwa mbele katika michezo mi-
wili iliyosalia ikiwamo Ligi dhidi ya Mtibwa
Sugar na kombe la Azam na Coastal Un-
ion,” alisema.

Naye mshambuliaji wa timu hiyo, Heri-
tier Makambo alisema wamefurahi kutwaa
ubingwa, lakini bado haijamaliza kazi kwa
sababu wanahitaji kutafuta ushindi katika
michezo iliyobakia ikiwe kutwaa kombe la
FA.

Meneja wa timu hiyo, Hafidhi Saleh alise-
ma kwake ni furaha kwa Yanga kutwaa
ubingwa huo tena bila ya kupoteza mechi
lakini watazidi kufurahi watakapofanikiwa
kutwaa Kombe la Shirikisho.

Alisema baada ya kuhakikisha wanapata
mataji hayo yote matatu lakini wanahitaji
kuyalinda kwa misimu ijayo kwa viongozi
kuweka mikakati imara.
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Simba
yateseka
kwa Prisons

Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa na Benjamin
Asukile dakika ya 52, lilitosha
kuiangamiza Simba jana kwe-
Mbeya na kuifanya Prisons
kujiweka kwenye mazingira
mazuri ya kubaki Ligi Kuu.

Ilikuwa ni krosi ya Ezekia
Mwashilindi iliyomkuta Jeremi-
aha Juma ambaye aliunganisha,
lakini kipa Beno Kakolanya
aliokoa na mabeki wa Simba
wakawa wazito kuondoa hatari
hiyo, Asukile aliukuta, akageuka
na kuujaza wavuni akihesabu
bao pekee kwenye mechi hiyo.

Ni mechi ambayo wachezaji
wa Simba hawakuwa kwenye
kiwango kilichozoeleka, kwani
pamoja na kuonekana kuwa
wazito, lakini hawakuwa waki-
kaba na kuwaacha huru kwa
muda mrefu Prisons kutawala,
pia hakukuwa na shambulio
kali la maana walilofanya.

Angalau mchezaji pekee
aliyeonekana hatari, ni Denis
Kibu (pichani chini) ambaye
aliwekwa chini ya ulinzi mkali
wa mabeki watatu wa Prisons,
wakiwaacha wengine ambao
hawakuwa na madhara.

Ni matokeo ambayo yamei-
pandisha Prisons kutoka nafasi
va 15 hadi ya 14, ikifikisha
pointi 29 na kuishusha Bi-
ashara United kwenye nafasi
va 15 na pointi zake 28. Simba
imeendelea kubaki kwenye na-
fasi ya pili ikisalia na pointi 60
baada ya mchezo huo kumal-
izika kwa bao 1 - 0.

Hakuna timu iliyofanya
shambulizi lolote la maana hadi
dakika ya 18, Prisons ilipopiga
hodi langoni mwa Simba kwa
krosi ya Ibrahim Abraham ili-
yotaka kudakwa na kipa Beno
Kakolanya, mpira ukampo-
nyoka, Samson Mban-
gula akaupiga kwa
kisigino kwa lengo
la kuukwamisha
wavuni, lakini Ken- §
nedy Juma alifanya ||
kazi ya ziada
akiwa katikati
ya mstari wa
goli akau-
toa ikawa
kona.
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