
Rais wa zamani 
TLS apinga jina  
la Mwabukusi 
kukatwa

• Ni anayeshtakiwa kumwingilia kinyume cha 
maumbile binti wa miaka 21... Endelea uk.  2

www.ippmedia.com

Jumatano Julai 10, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581733

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZThe Guardian digital

KUNDI LA PILI SIMBA KUONDOKA LEO UK.24MICHEZO MAONI, UK.6

Aliyekuwa 
Meya

wa Ubungo 
aibua mapya 
mgogoro wa 
Simu 2000

Korti ya Rufani
kuamua hatima 
watu kushtakiwa
katika mahakama 
zisizo na hadhi

Adaiwa 
kumng’oa
meno matatu  
mke wake  
kisa Sh. 200

Uamuzi  
wa kesi ya  
Kabendera  
na Vodacom 
waiva

KIKOSI cha Yanga jana 
kimeanza rasmi maandal-
izi ya mashindano msimu 
ujao, huku klabu hiyo 
ikitamba kutwaa taji la 
kwanza nchini Afrika 
Kusini kwenye mich-

YANGA YAANZIA 
‘GYM’ IKIMTANGAZA 
ANDAMBWILE

SHULE YAKABILIWA UPUNGUFU, 
UCHAKAVU MATUNDU YA VYOO

UKURASA WA 24

UKURASA WA 7

YALIYOMO

UKURASA  5UKURASA  5UKURASA 2

0745 700710

IKITHIBITIKA...

RC kufungwaRC kufungwa
gerezani maishagerezani maisha

UKURASA 3 UKURASA 2

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Simiyu, Dk. Yahaya Nawanda 
(aliyevaa kofia),  akiongozwa 
na makachelo wa polisi, kuin-
gia katika Mahakama ya Mkoa 
wa Mwanza jana, kabla ya 
kusomewa shtaka la kulawiti 
binti ambaye ni mwanafunzi wa 
Chuo Kikuu mkoani Mwanza. 
PICHA: VITUS AUDAX

UKURASA  9



Jumatano Julai 10, 20242

HABARI KITAIFA

Adaiwa kumng’oa meno mkewe kisa Sh. 200

Meya wa zamani Ubungo 
aibua mapya Simu 2000
Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Meya wa 
Manispaa ya Ubungo, Boni-
face Jacob, ameibuka na 
kutetea wafanyabiashara 
wa Soko la Simu 2000 
wilayani humo baada ya 
kuibuka madai kuwa eneo 
hilo umepewa Wakala wa 
Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART) ili ujenge karakana.
Amesema kama manispaa 

hiyo imechukua uamuzi 
wa kugawa eneo hilo kwa 
DART, atarudisha wafanya-
biashara hao eneo la Ubun-
go Mataa walikokuwa wa-
nafanya shughuli zao kabla 
ya kuhamia eneo hilo.
Kupitia ukurasa wake wa 

mtandao wa kijamii wa 
X, Boniface aliandika jana 
kuwa Manispaa ya Kinon-
doni ilinunua eneo hilo 
lililokuwa na ekari tano 
kutoka kwa Shirika la Posta 
Tanzania wakati akiwa di-
wani mwaka (2010-2015) 
kwa madhumuni ya ku-
weka miradi ya uwekezaji 
ili kukuza mapato ya hal-
mashauri.
Jacob alidai kuwa baada 

ya kununua eneo hilo, 
ikaligawa kwa matumizi 
ya stendi ya daladala, 
choo cha umma na soko la 
mazao na biashaara ndogo 
mwaka 2013 na kugawa vi-
zimba vya soko kwa watu 
wasiostahili.
Alisema jambo hilo lili-

sababisha soko hilo ku-
tokuwa na shughuli yoyote 
ya maendeleo kwa miaka 
miwili kwa kuwa waliope-
wa vizimba sokoni hapo 
siyo wafanyabiashara.
Alisema mwaka 2016, 

aliyekuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam na Mkuu 
wa Wilaya ya Kinondoni, 
walianza utaratibu wa 
kuondoa machinga hao 
Ubungo Mataa na ku-
wapeleka maeneo rasmi 
bila mafanikio.
“Walipigwa mabomu, 

wakaharibu mali, wakafun-
guliwa kesi lakini machinga 
Ubungo Mataa hawakuon-
doka barabarani,” alisema.
Alisema Mei Mosi, 2016, 

akiwa mstahiki meya na 
diwani wa manispaa hiyo, 
alifika eneo la Ubungo 
Mataa bila polisi na 
askari wa Jeshi la Akiba 
(Mgambo) na kuongea na 
wafanyabiashara hao na 
kuwaomba awapeleke eneo 
la Simu 2000.
“Niliwaambia kwa kuwa 

madiwani na watu wengine 
walipewa vizimba sokoni 
na maeneo nje ya soko 
wameshindwa kufanya 
soko lichangamke, basi 
kila mfanyabiashara wa 
Ubungo aende aingie pale 
sokoni Simu 2000, ataka-
pochagua kukaa ndiyo pa 
kwake.
“Baada ya hotuba hiyo 

nilikwenda kwa maanda-
mano mimi na wafanyabi-
ashara wa Ubungo Mataa, 

tukaingia sokoni Simu 
2000 kila mtu akakimbilia 
sehemu aliyoona inafaa,” 
alisimulia.
Jacob alisema watu wali-

opita Ubungo Mataa siku 
hiyo walishangaa kukuta 
kukiwa safi na machinga 
wote walikubali kwenda 
soko la Simu 2000.
Alisema baada ya ku-

gawanywa halmashauri, 
Ubungo iliwaomba wa 
Kinondoni wawachie Sten-
di ya Mawasiliano na soko 
hilo, na wao wakawaachia 
stendi na soko la Makum-
busho na mali zingine 
waligawana kwa hisa za 
asilimia 60 Kinondoni na 
40 Ubungo.
Alisema anashangazwa na 

uamuzi wa Baraza la Madi-
wani Ubungo la Julai 2024 
kuamua kugawa eneo hilo 
muhimu na la kimkakati 
kwa mapato ya halmashau-
ri na kutaka iwe karakana 
ya mabasi ya mwendokasi.
Alisema uamuzi uli-

ochukuliwa bila kuwa-
shirikisha wafanyabiashara 
hao utaliua soko hilo na 
kupoteza mapato ya hal-
mashauri.
“Wanavunja soko wakati 

huu kukiwa na miundom-
binu ya zaidi ya Sh. billioni 
moja ambayo iliboresha 
mazingira ya soko la Simu 
2000 kama ujenzi wa 
fensi, ujenzi wa mabanda 
ya soko, ujenzi wa choo 
sokoni, ujenzi wa vizimba, 
umeme na maji,” alisema.
Alipoulizwa kuhusu uamu-

zi wa Baraza la Madiwani 
, Meya wa Ubungo, Affary 
Juma Nyaigesha, alithibiti-
sha baraza hilo limepitisha 
uamuzi wa kukabidhi DART 
eneo hilo, lakini haina 
maana ya kuwa wafanyabi-
ashara hao wataondolewa.
Alisema katika awamu hii 

ya utawala uliojaa uhuru 
na haki serikali haiwezi 
kuondoa wajasiriamali 
ambao wanategemea eneo 
hilo kujipatia kipato.
Juzi asubuhi machinga 

wa eneo hilo waligoma na 
kuziba barabara kuzuia 
magari kuingia katika kituo 
cha mabasi, wakilalamikia 
uamuzi wa manispaa hiyo 
kuipa DART eneo hilo ili 
kujenga karakana ya ma-
basi ya mwendokasi.
Wakati wakiendelea na 

mgomo huo, Mkuu wa 
Wilaya ya Ubungo, Has-
san Bomboko, kwa ajili ya 
kuzungumza nao walikataa 
na kumtaka aondoke kwa 
madai kuwa hawana imani 
naye.
Baadaye alifika Mkuu wa 

Mkoa, Albert Chalamila na 
kuwataka wafungue bi-
ashara zao kwa kuwa atak-
wenda kufanya kikao na 
DART, Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) na 
Manispaa ya Ubungo kisha 
atawaletea mrejesho Julai 
13, mwaka huu.

Aliyekuwa RC Simiyu 
kizimbani shtaka la ulawiti 

Na Ambrose Wantaigwa, 
MARA

JESHI la Polisi mkoani Mara 
linamshikilia mkazi mmoja wa 
Kijiji cha Nyakatende wilayani 
Musoma, Musa Abdallah kwa 
tuhuma za kumn’goa meno ma-

tatu mke wake kwa kutumia 
‘pliers’ kwa kile kilichoelezwa ni 
ugomvi wa Sh. 200.  

Inadaiwa mtuhumiwa huyo 
ambaye ni mganga wa kienyeji 
alitenda ukatili huo baada ya 
mke wake huyo kutumia fedha 
hizo, zilizotokana na mauzo ya 

Na Vitus Audax, MWANZA

ALIYEKUWA Mkuu wa Mkoa 
wa Simiyu, Dk. Yahaya Nawanda, 
amepandishwa kizimbani katika 
Mahakama ya Hakimu Mfawidhi 
Mkoa wa Mwanza na kusomewa 
shtaka la kulawiti.

Kesi hiyo ya jinai namba 1883 
ya mwaka 2024, ilifikishwa jana 
mahakamani huko mbele ya 
Hakimu Mfawidhi Mkuu Erick 
Marley.

Upande wa Mashtaka unawak-
ilishwa na Waendesha Mashtaka 
wa Serikali, Martha Mtiti na Ma-
greth Mwaseba, Dk. Nawanda 
akidaiwa kutenda kosa hilo Juni 
2 mwaka huu.

Akisoma shtaka hilo, Mwende-
sha Mashtaka wa Serikali Ma-
greth Mweseba alidai kuwa 
mshtakiwa huyo alitenda kosa 
hilo kinyume cha kifungu namba 
154(1(a) cha Sheria ya Kanuni ya 
Adhabu, Sura ya 16, marejeo ya 
mwaka 2022.

Kwa mujibu wa sheria hiyo, 
kifungu hicho kinaelekeza: “Mtu 
yeyote ambaye anamwingilia 

mtu yeyote kinyume cha maum-
bile, atakuwa ametenda kosa, 
na atawajibika kwa adhabu ya 
kifungo cha maisha na wakati 
mwingine kifungo kisichopun-
gua miaka 30.”

Mweseba alidai mahakam-
ani huko kuwa mshtakiwa 
Dk. Nawanda, mkazi wa Ny-
amata, wilayani Bariadi, mkoa-
ni Simiyu, anashtakiwa kwa 
kosa la kumwingilia kinyume 
cha maumbile binti mwenye  
umri wa miaka 21 ( jina tunahifa-
dhi).

Alidai kuwa Dk. Nawanda 
alitenda kosa hilo katika eneo 
la maegesho ya magari lililoko 
Rock City Mall, wilayani Ilemela, 
mkoani Mwanza.

Baada ya kusomewa shtaka 
hilo, mshtakiwa Dk. Nawanda 
alikana kutenda kosa hilo. 
Mwendesha Mashtaka Mwaseba 
alidaiwa mahakamani huko 
kuwa upelelezi wa shauri hilo 
umeshakamilika, hivyo akaomba 
tarehe kwa ajili ya mshtakiwa ku-
somewa maelezo ya awali.

Wakili wa Utetezi wa Dk. 

Nawanda, Constantine Mu-
talemwa, aliomba mahakama 
hiyo kumwachia mteja wake kwa 
dhamana kwa kuwa kosa hilo lin-
adhaminika.

Baada ya kusikiliza hoja za 
pande zote, Hakimu Marley 
alisema dhamana iko wazi en-
dapo mshtakiwa huyo akikidhi 
masharti ya kuwa na wadhamini 
wawili; mmoja awe mtumishi 
wa umma na mwingine wa 
sekta binafsi na raia wa Tan-
zania mwenye utambulisho 
rasmi pamoja na bondi ya  
mali isiyohamishika yenye tham-
ani isiyopungua Sh. milioni tano.

Mshtakiwa huyo alitimiza 
masharti hayo na kuachiwa kwa 
dhamana. Shauri hilo liliahirish-
wa hadi Julai 16 mwaka huu 
kwa ajili ya mshtakiwa huyo ku-
somewa maelezo ya awali na kesi 
kuanza kusikilizwa.

Kabla ya kuahirisha shauri 
hilo, Hakimu Marley alisema 
dhamana hiyo itakoma endapo 
mshtakiwa atavunja sharti lolote 
la mahakama ikiwamo kutofika 
mahakamani.

. Ikithibitika, kifungo cha maisha au miaka 30 gerezani

mahindi kununua mahitaji ya 
mtoto wao mdogo bila idhini 
yake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mara, Salum Morcase, alithibiti-
sha tukio hilo akisema mtuhu-
miwa huyo akisaidiana na mke 
wake mwingine ambaye bado 
hajatiwa nguvuni walimkamata 
mke mdogo wakamlaza chini na 
kisha mume wake akamn’goa 
meno matatu.

“Mtuhumiwa huyo akisaidi-
ana na mke wake wa pili walim-
shika mama huyo na kumlaza 
chini huku wakiwa wamemshi-
kilia ambapo kwa kutumia pli-
ers aliweza kutenda ukatili huo 
na kumsababishia maumivu 
makali,” alisema.

Kamanda Morcase alisema 
hata hivyo, baada ya kutenda 
ukatili huo mtuhumiwa huyo 
ambaye yuko mikononi mwa 
polisi alimfungia ndani ya 
nyumba hadi taarifa kutoka  
wasamaria wema zilipofika 
polisi.

“Kwa sasa tunamshikilia kwa 
ajili ya mahojiano na uchunguzi 
ili hatua sahihi zichukuliwe iki-
wa ni pamoja na kumfikisha ma-
hakamani kutokana na makosa 
yanayomkabili ili sheria ichuk-
ue mkondo wake,” alisema.

Katika hatua nyingine mkuu 
huyo wa polisi aliwatahad-
harisha wananchi kutumia njia  
sahihi za usuluhishi wakati wa 
migogoro, ikiwamo ya ndoa  
na kuepuka kujichukulia  
sheria mkononi kwa kuwa hat-
ua hizo husababisha uvunjifu 
wa sheria.
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Rais wa zamani TLS apinga 
jina la Mwabukusi kukatwa 
Na Restuta James

UAMUZI wa Kamati ya Rufani 
ya Uchaguzi (EAC) kumwengua 
Wakili Boniface Mwabukusi, ali-
yekuwa akiwania urais wa Cha-
ma cha Wanasheria Tanganyika 
(TLS), umemwibua aliyewahi 
kukalia kiti hicho, Wakili Francis 
Stola, akiupinga na kusema ni 
haramu huku akihoji muda wa 
hukumu hiyo.

Katika andiko lake, Stola 
amesema uamuzi wa kama-
ti hiyo ya  TLS iliyobatilisha  
Kamati ya Uchaguzi ya chama 
hicho, ambayo ilimpitisha 
Mwabukusi kuwa miongoni mwa 
wagombea, uko kinyume cha 
mamlaka yake.

Kwa mujibu wa EAC, Wakili 
Mwabukusi ameenguliwa kwa 
maslahi ya umma kwa madai ya 
utovu wa nidhamu.

Katika andiko hilo, Stola anase-
ma kwa mujibu wa kifungu cha 
50 cha kanuni za TLS za mwaka 
2022, EAC haina nguvu ya kuba-
tilisha uamuzi wa Kamati ya Uch-
aguzi wa chama hicho iliyomwi-
dhinisha Mwabukusi.

“Kwa hiyo, kwa hali ilivyo leo, 
kamwe Mwabukusi hatofuzu 
kugombea nafasi ya Rais wa TLS 
kwa sababu EAC imempa adhabu 
isiyo na kikomo. 

Kama hii (urais), ni nafasi nzuri 
kwake, ni lini katika maisha yake 
atarejeshewa sifa za kustahili 
kugombea nafasi ya Rais wa TLS 
siku zijazo? Ni mahakama ipi ita-
kayomsafisha? Je, hii ni hukumu 
ya maisha? Jibu ni ndiyo. Je, hii 
ndiyo ilikuwa nia ya kamati hii? 
Hapana!” anasema.

Stola anasema uamuzi wa 
kamati ya rufani umempa 
Mwabukusi adhabu mara mbili 
kwa kuwa alishaadhibiwa kwa 
kupewa onyo.

“Kwahiyo, ni makosa kum-
wadhibu mara mbili kwa kosa 
lilelile. EAC haikuzingatia 
hoja ya Kamati ya Uchaguzi 
iliyoeleza kwamba kumwengua 
Mwabukusi kwa kosa la utovu wa  
nidhamu ni kumwadhibu mara 
mbili.

“Na je, ni taasisi ipi na sababu 
zipi zitatolewa kwa siku zijazo 
kwamba sasa Mwabukusi ame-
shatumikia adhabu yake na 

kwamba yuko safi kuwania urais 
wa TLS? Na ikiwa sababu hiyo 
itakuwapo siku za usoni, basi 
kwanini isitolewe sasa? EAC im-
ekosea katika hoja na sheria. Huu 
ndio msimamo wangu wa sasa,” 
Stola anasema.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mwabukusi alisema aliweka 
nia ya kuwania urais wa TLS ili 
akifanye chama hicho kiwajibike 
kwa umma na kwa wanachama 
wake.

“Kama ningechaguliwa kuwa 
rais wa TLS ningeifanya iwajibike 
kwa umma na kwa wanachama. 
Kwa sasa haiwajibiki ndio maana 
masuala yote ya umma unaona 
chama kiko kimya,” alisema.

Wakili hiyo alisema kuenguli-
wa kwake ni kinyume cha kanuni 
kwa kuwa kosa la nidhamu alilo-
tuhumiwa nalo alishapewa onyo 
Mei mwaka huu, adhabu ambayo 
alisema inajitosheleza.

Baada ya Mwabukusi kuen-
guliwa, wagombea wanaochuana 
kuwania urais wa TLS ni Kapteni 
Ibrahim Bendera, Emmanuel 
Muga, Revocatus Kuuli, Paul 
Kaunda na Sweetbert Nkuba.

Ukimwona mtoto 
huyu toa taarifa

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

Na Halfani Chusi

MTOTO Barack Majigeh 
(13) amepotea tangu Julai 5 
mwaka huu wakati akirejea 
nyumbani Mtaa wa Maweni 
Kata ya Mji Mwema Wilaya 
ya Kigamboni Dar es Salaam 
kutoka shuleni.

Kwa mujibu wa mama 
yake, Mariam Majigeh, mwa-
nawe huyo (pichani) ana-
soma kidato cha kwanza ka-
tika Shule ya Sekondari Abdu 
Jumbe, wilayani Kigamboni.

Mama huyo aliiambia Ni-
pashe jana kuwa siku hiyo, 
mwanawe hakurudi nyum-
bani na hajapatikana mpaka 
jana, ikiwa ni siku ya tano 
tangu kupotea kwake na ha-
wajui kilichomsibu.

Alisema tayari ameshafan-
ya jitihada za kumtafuta kati-
ka hospitali na vituo vya poli-
si bila mafanikio, akifafanua 
kuwa wakati anaondoka ny-
umbanii alivaa fulana yenye 
rangi ya bluu, suruali (damu 
ya mzee) na raba nyeupe.

Alisema waliposhindwa 

kumpata, walitoa taarifa Kituo 
cha Polisi Kigamboni na kupewa 
namba ya shauri (RB): KGM/RB/ 
217/24.

Mama huyo aliomba Watan-
zania na yeyote atakayemwona 
mwanawe, apige simu namba 
0715803235 au 0617903235.
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Uamuzi kesi 
ya Kabendera, 
Vodacom waiva
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Mas-
jala Ndogo Dar es Salaam, 
inatarajia Agosti 21, mwaka 
huu kutoa uamuzi kama 
kesi ya madai iliyofunguli-
wa na mwanahabari, Erick 
Kabendera akiomba ma-
hakama iamuru kampuni 
ya simu za mkononi ya Vo-
dacom imlipe Sh. bilioni 
28 kwa madai ya kufaniki-
sha kutekwa kwake, kama 
iko mahakamani kihalali 
au itupwe.

Uamuzi huo ulifikiwa 
jana mbele ya Jaji Salma 
Maghimbi, wakati shauri 
hilo lilipokuwa linatajwa.

Akimwakilisha Kabend-
era, Wakili Peter Madereka 
alidai walalamikiwa Voda-
com kupitia Wakili wao, 
Gasper Nyika, waliwapa 
majibu ya madai dhidi yao 
jana pamoja na kusudio la 
kupinga madai yaliyoko 
mahakamani.

“Mheshimiwa Jaji kuna 
notisi ya pingamizi, tu-
naomba kabla ya kuen-
delea na shauri la msingi 
tupewe utaratibu wa 
kusikiliza pingamizi na 
kwa upande wetu tu-
naomba lisikilizwe kwa 
maandishi,” alidai Wakili 
Madereka.

Wakili Nyika alidai 
wamewasilisha majibu ya 
utetezi pamoja na pingam-
izi, wanakubali pingamizi 
walilowasilisha lisikilizwe 
kwa njia ya maandishi.

Jaji Maghimbi baada ya 
kusikiliza maombi hayo 
aliamuru upande wa wa-
jibu maombi kuwasilisha 
hoja za pingamizi Julai 23, 
mwaka huu.

Aidha, aliamuru mwom-
baji ajibu pingamizi hilo 
Agosti 6, kama kuna hoja 
za nyongeza ziwasilishwe 
Agosti 13 na mahakama 
itatoa uamuzi kama shauri 
hilo liko mahakamani ki-
halali au Agosti 21, mwaka 
huu.

Vodacom kupitia Wakili 
Nyika wanapinga shauri 
hilo kusikilizwa kwa ma-
dai kesi ilifunguliwa nje ya 
muda kisheria, wanaomba 
itupwe.

Katika kesi ya msingi 
Kabendera anaoimba ma-
hakama hiyo iamuru kam-
puni hiyo imlipe fidia ya 
Dola za Marekani milioni 
10 (Sh bilioni 28), akiituhu-
mu kuwa ndio iliyofaniki-
sha kukamatwa kwake na 
askari polisi, tukio analolii-

ta kutekwa na kisha kufun-
guliwa kesi ya uhujumu 
uchumi, mwaka 2019.

Anadai kutokana na 
matukio hayo amepata 
madhara ya kiuchumi na 
yasiyo ya kiuchumi, ki-
jamii, maumivu ya kiakili 
na kimaono, hasara ya ku-
tokufurahia maisha hasara 
ya maendeleo binafsi na 
hadhi yake katika jamii na 
kutoaminiwa kitaaluma.

Kabendara anataka 
kampuni hiyo imlipe kiasi 
hicho cha fedha, Dola za 
Marekani milioni 10 kama 
fidia ya hasara halisi na 
riba kwa kiwango cha ma-
hakama kuanzia tarehe ya 
hukumu mpaka kumaliza 
malipo yote.

Pia, anataka alipwe fidia 
ya hasara ya jumla kadri 
mahakama itakavyotath-
mini, gharama za kesi na 
nafuu nyingine kadri ma-
hakama itakavyona inafaa.

Hati ya madai katika kesi 
hiyo Kabendera imeeleza 
matukio yaliyojiri katika 
simu yake kabla ya tukio 
la kukamatwa kwake, 
kuwa ilianza kupoteza 
mawasiliano na kumfanya 
ashindwe kupata huduma.

Pia, amedai juhudi al-
izofanya kujua chanzo cha 
hali hiyo kwa kufanya ma-
wasiliano na mwakilishi 
wa huduma kwa wateja na 
hata kutembelea ofisi za 
kampuni hiyo, lakini haku-
pata ufumbuzi wa tatizo 
hilo.

Katika hati ya madai an-
adai Julai 27, 2019, saa 9:00 
Alasiri alipoiwasha simu 
yake ambayo alikuwa 
ameizima tangu jana yake 
usiku na ndipo alipobaini 
haikuwa na mtandao.

Alidai, mwakilishi wa hu-
duma kwa wateja wa Vo-
dacom alimweleza kuwa 
namba yake ya simu ya Vo-
dacom (+255767456796) 
ilikuwa na changamoto za 
kiufundi ambayo ilimhitaji 
kutoa taarifa katika kituo 
cha huduma kwa wateja 
cha karibu kilichopo Teg-
eta.

Kabendera alimtaka 
mwakilishi huyo kue-
lezea tatizo ni nini kabla 
ya kwenda kituoni, la-
kini mwakilishi huyo 
alikataa  akidai kuwa ni 
suala nyeti ambalo linam-
taka aende binafsi kituoni 
hapo.

Alidai badala yake 
walimshauri atembelee 
ofisi zao zilizoko Mliman 

Na Kulwa Mzee

MAWAKILI katika shauri la kupinga vifungu 
vya Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
vinavyoruhusu washtakiwa kufikishwa kwe-
nye mahakama za chini wamepingana kwa 
hoja, upande wa mrufani ukidai Mahakama 
Kuu ilikosea huku upande wa serikali ukidai 
mahakama hiyo ilikuwa sahihi kutupilia mbali 
shauri hilo.

Hayo yalijiri jana katika Mahakama ya Rufani 
mbele ya jopo la majaji watatu, Jaji Sam Ruman-
yika, Jaji Augustine Mwarija na Jaji Lameck Mla-
cha wakati shauri hilo lilipokuwa linasikilizwa.

Mrufani katika shauri hilo namba 165 la mwa-
ka 2021 ni Wakili Onesmo Olengurumwa dhidi 
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Rufani hiyo inatokana na uamuzi wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania Masjala ya Dar es Sa-
laam uliotolewa mwaka 2020, ukitupilia mbali 
kesi hiyo kwa madai kwamba aina ya maombi 
na kiini cha msingi katika maombi hayo tayari 
kilikwishaamuliwa katika mashauri ya awali.

Shauri hilo lilikuwa linapinga vifungu vya 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai vina-
vyoruhusu washtakiwa kushtakiwa kwenye 
mahakama za chini ambazo hazina mamlaka 
ya kusikiliza kesi hizo.

Mwombaji alilalamikia vifungu namba 178, 
243, 244, 245, 246, 247, 248, 249, 250, 256, 
257,258 na 259 vya Sheria ya Mwenendo wa Ma-
kosa ya Jinai (CPA) kwa madai kuwa vinakiuka 
Katiba na haki za binadamu, akitolea mfano 
haki ya kusikilizwa kwa usawa mbele ya sheria 
na zingine ambazo zipo katika Ibara ya 13 1)(2) 
na (6)(a) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, 1977.

Mrufani, akiwakilishwa na Wakili Mwandam-
izi Mpale Mpoki, akisaidiana na Wakili Daimu 
Halfani, aliwasilisha hoja mbili.

Katika hoja ya kwanza, alidai  Mahakama Kuu 
ilikosea kutupilia mbali kesi hiyo kwa kigezo 
kuwa kiini na aina ya kesi hiyo ilikwishaamuli-
wa katika kesi ya Galeba. Kesi ya Galeba ilipinga 
vifungu viwili tu wakati kesi ya Olengurumwa 
inapinga vifungu 13 vya CPA. 

Hoja ya pili inadaiwa kwamba jopo la ma-
jaji wa Mahakama Kuu lilikosea kumpangia 
jaji mmoja kati yao ili kusikiliza pingamizi 
lililosababisha kesi hiyo kutupwa kinyume 
cha utaratibu ambapo ilitakiwa Jaji Kiongozi 
ndiye apange jaji mmoja kwa ajili ya kusikiliza 
pingamizi.

Wakili Mpoki aliendelea kudai kwamba vi-
gezo vya msingi vilivyotajwa kwenye kifungu 
cha 9 na ufafanuzi wa aya ya 6 ya kifungu hicho 
cha Sheria ya Mwenendo wa Kesi za Madai ha-
vikuthibitishwa na mawakili wa serikali.

Alidai utaratibu uliotumika na mahakama 
baada ya mapingamizi kuibuliwa wakati ambao 
majaji watatu wa mahakama hiyo wameshaketi 
kusikilizwa msingi wa shauri, haukuwa sahihi. 

Wakili wa Serikali Narindwa Sekimanga, 
akijibu, alipinga hoja za mrufani na kusema 
kwamba uamuzi wa Mahakama Kuu ulikuwa 
sahihi kwa sababu msingi wa vifungu viwili 
katika kesi ya Galeba ni wa watu kushtakiwa 
katika mahakama ambazo hazina mamlaka ya 
kusikiliza kesi, hivyo hata kesi ya Olengurumwa 
msingi wake ni huo japokuwa ina vifungu vingi. 

Kutokana na kudai hayo, Jaji Mwarija alihoji 
endapo kuna sheria au kanuni inayoruhusu 
majaji watatu waliopangiwa kesi kujipangia 
mmoja kati yao kusikiliza pingamizi, Wakili 
Narindwa alidai kuwa hakuna sheria wala ka-
nuni inayosema hivyo. 

Shauri hilo liliahirishwa hadi tarehe nyingine 
itakayopangwa kwa ajili ya kusomewa uamuzi. 

Mahakama Rufani 
kuamua hatima 
watu kushtakiwa  
korti wasizostahili

City asubuhi, hata hivyo saa 
9:00 alasiri siku hiyo hiyo ya 
Julai 29, 2019 ghafla simu yake 
ilianza kufanya kazi, kisha ali-
popigiwa simu na mwakilishi 
wa Vodacom ambaye alimtaka 
(Kabendera) amwelezee tatizo 
lake na baada ya kumwelezea 
kwa takribani dakika tatu, 
alikata simu akiahidi kumpigia 
baadaye kidogo.

Alidai baada ya dakika tatu 
Kabendera alipokea simu ili-
yopigwa kutoka huduma kwa 
wateja Vodacom na kubaini 
kuwa ilikuwa ni sauti ya 
mwanamume, ambaye alim-
taka Kabendera aeleze mahali 
alikokuwa na kwamba simu 
hiyo ilikuwa ikikwaruza kama 
vile ilikuwa inarekodiwa.

Anadai kabla ya simu hiyo 
kukatwa mteja alimsikia 
huyo aliyempigia simu hiyo 
akinong’ona kuwa alikuwa ny-
umbani kwake.

Kwa mujibu wa hati hiyo, 
maelezo hayo yalimshtua Ka-
bendera na akakimbia sehemu 
ya juu ya nyumba yake amba-
ko aliweza kuona magari kad-
haa ambayo hakuyafahamu, 
karibu ya nyumba yake. 

Aidha, lilitokea gari lingine 
aina ya Toyota Alphard lil-
iloegeshwa mbele ya magari 
hayo upande wa kulia mwa ny-
umba yake, halafu wakashuka 
watu wanne ambao waliji-
tambulisha kuwa maofisa wa 
polisi, lakini walikataa kutoa 
utambulisho. Walimpiga pingu 
kumshikilia kizuizini kwa siku 
mbili.

Hati hiyo inaendelea kueleza 
kuwa wakati wa mahojiano, 
maofisa wa polisi walifika ka-

tika chumba cha mahojiano 
wakiwa na karatasi zilizochap-
ishwa kutoka katika kompyuta 
(printout) za akaunti za fedha 
ya simu na namba za simu al-
izokuwa amezipiga kwa mwa-
ka mzima.

Walimhoji lengo la kila mua-
mala alioufanya kwa mwaka 
mzima nyuma na pia uhusiano 
wake na watu aliokuwa ame-
wasiliana nao miaka kadhaa.

Kabendera analalamika 
kuwa polisi na serikali walitoa 
taarifa kadhaa zenye mgogoro 
kwa umma kuhusiana na 
‘kutekwa’ kwake na kwamba 
walimtuhumu kwa kutokuwa 
raia na kumkashifu Rais (wa 
wakati huo) John Magufuli.

Anadai alishtakiwa ma-
hakamani kwa makosa ya 
utakatishaji fedha, uhujumu 
uchumi na ukwepaji kodi na 
matokeo yake walimuweka 
chini ya ulinzi mkali katika  
mahabusu ya Gereza la 
Segerea.

Anadai kuwa akiwa maha-
busu, mama yake, Verdiana 
Mujwahuzi, alifariki dunia na 
hakuruhusiwa kuhudhuria 
mazishi yake na kwamba hata 
yeye mwenyewe alikuwa na 
tatizo la kiafya.

Anadai katika hati ya madai 
kuwa kutokana na hali hiyo 
aliamua kukiri makosa na 
kulipa fidia ya Sh. milioni 273 
ili atoke mahabusu na kwamba 
baada ya kuachiliwa marafiki 
na familia yake walimweleza 
kuwa walipigiwa simu na polisi 
wakiwaonya kutokumtem-
belea mahabusu na kwamba 
vinginevyo wangepata hatari.

Wakili Peter Madeleka anayemwakilisha Mwandishi 
wa Habari Erick Kabendera (hayupo pichani), akitoka 
Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Dar es Salaam 
jana, kuwasilisha maombi katika kesi ya mteja wake ya 
kuidai kampuni ya mawasiliano ya Vodacom Tanzania 
fidia ya Sh. bilioni 28 kwa madai ilifanikisha kutekwa 
kwake mwaka 2017. PICHA: IMANI NATHANIEL
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WAFANYABIASHARA wadogo au wamachinga wanaouza bidhaa 
mbalimbali mijini na kwenye majiji ni waathirika wa majanga mengi.

Mosi, moto unaoteketeza mali zao, kadhalika kuhamishwa mara kwa 
mara kwenye maeneo waliyohamishiwa.

Adha wanazokumbana nazo ni wakati mwingine kupata vipigo na 
kupoteza mali zao wakati wanapokaidi kuhama maeneo hayo. Katika 
matukio hayo kuna wengine waliopoteza maisha katika heka heka 
hizo.

Ni kutokana na mali zao kuteketea, kuibwa, kubomolewa maduka na 
vibanda na masuala yanayofanana na hayo katika masoko mbalimbali 
nchini.

Inaumiza kuona mtu aliyejitahidi kutafuta mtaji kwa shida na 
baadaye anapofungua biashara yake na kuanza kutengemaa anataki-
wa kuondoka na wakati mwingine kwa kuvunjiwa vibanda vyao.

Wamachinga wa soko la Simu 2000 au kituo cha mabasi cha Mawasi-
liano kilichoko Ubungo Dar es Salaam, hoja yao ni kuwa walihamishi-
wa hapo na kuhakikishiwa hawatabugudhiwa.

Taarifa za kuwahamisha kutoka kituoni hapo kwa maelezo kuwa 
soko hilo limetolewa kwa kampuni ya mabasi yaendayo kasi ili kujenga 
karakana, zimewafanya kuzua sintofahamu hiyo.

Tumewasikia wafanyabiashara hao wakisema wanataka kusikilizwa 
na kuamuliwa hatima yao ili ieleweke.

Wamachinga wa Simu 2000, wanasikika wakisema wamekaa katika 
eneo hilo baada ya kuhamishwa kutoka maeneo mengine wakiambiwa 
kuwa kituo cha Mawasiliano kitakuwa cha kudumu.

Ni wazi kuwa wanaofaidika na masoko Dar es Salaam ni wafanyabi-
ashara mbalimbali kutoka Tanzania nzima, wanaoleta bidhaa zao mi-
jini kwenye mahitaji makubwa.

Ni uchumi wa nchi na pia ni maisha ya Watanzania.
Soko la Simu 2000 ni mali ya serikali na wafanyabiashara hao wana-

takiwa kusikiliza na kuheshimu serikali ambayo ndiyo inayosimamia 
ardhi kwa maendeleo ya taifa.

Lakini ni lazima pia kuangalia hatima ya wamachinga hao ambao 
wamejiajiri ili kumudu maisha yao.

Serikali imeahidi kukaa nao Jumamosi ni jambo jema, lakini kuja na 
ufumbuzi wa kudumu wa masoko ya wamachinga kwenye majiji na 
miji ndicho kitu muhimu zaidi.

Wamachinga wafahamu wanakwenda wapi kufanya biashara zao, 
kwa utaratibu wa kumudu maisha yao.

Wafanyabiashara hao wanalalamika kwamba hawakupewa notisi na 
kwamba wamesikia kuhusu uhamisho wao kwenye mitandao na ku-
taka haki itendeke.

Masuala yanayogusa maisha ya watu moja kwa moja kama ajira 
yaangaliwe kwa umakini mkubwa.

Tunajua soko la Mawasiliano au Simu 2000 ni sehemu watu walipo-
jiajiri ndiko uliko mkate wao wa kila siku, ingekuwa vyema wakashirik-
ishwa kwenye kufikia maamuzi badala ya kuyasikia mitandaoni.

Tunajua lengo la serikali ni jema la uamuzi wa kukabiliana na foleni 
na kurahisisha usafiri Dar es Salaam, maamuzi hayo yanahitaji kuyata-
fakari na kushirikisha pande zote tena ziridhike ili kuepusha taharuki.

Serikali ina maeneo mengi na pia ina uwezo wa kuweka kitega uchu-
mi popote hivyo si vibaya ikatafakari kupeleka karakana hiyo eneo 
lisilo na wafanyabiashara ili kuepusha migogoro.

Baadhi ya sehemu ni Kimara Temboni ambako ipo sehemu iliyo-
fungiwa inayohifadhi magari mabovu, ikisimamiwa na Wakala wa 
Taifa wa Barabara –TANROADS.

Tunawasihi wafanyabiashara hao kusikilizwa na kuwasiliana na seri-
kali ili kuwa na mchakato wenye amani unaowanufaisha pia ukilinda 
maslahi ya taifa.

Dokta Omar shujaa
wetu mpenda amani

 Muungwana Lazima Nilonge

Wafanyabiashara 
watengewe maeneo ya 
uhakika wa kudumu
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MAONESHO ya Biashara 
ya Kimataifa Dar es Salaam, 
Sabasaba yanayofanyika 
Julai kila mwaka, hayawezi 
kumalizika bila kurejea kum-
bukizi za Makamu wa Rais 
wa awamu ya tatu, Dk. Omar 
Ali Juma.

Aliaga dunia Julai 4, 2001 
wakati wa maonesho hayo 
yakiendelea, hadi leo ana-
kumbukwa kwa kufanikisha 
uwepo wa uchaguzi wa vy-
ama vingi ambao alikuwa 
mgombea mwenza wa Ben-
jamin Mkapa mwaka 1995.

Alifariki wakati serikali ya 
awamu ya pili ikiwa kwenye 
muhula wa pili baada ya 
kuchaguliwa tena kwenye 
uchaguzi mkuu wa 2000.

Miaka 23 iliyopita wakati 
wa maonesho ya Sabasaba 
kiongozi huyo alifariki dunia, 
saa chache baada ya kutoka 
kwenye viwanja vya maone-
sho Kilwa Road.

Julai 4 mwaka 2001 kabla 
ya kufariki dunia kiongozi 
huyo alitembelea mabanda 
mbalimbali katika maonye-
sho hayo, lakini muda mfupi 
baada ya kurejea nyumbani 
Oyster bay, habari za kifo 
chake zilisikika.

Tukio hilo liliwaacha Wa-
tanzania katika majonzi, 
huku wengine wakiwa 
hawaamini taarifa za kifo 
chake, hasa wale waliom-
shuhudia akitembelea ma-
banda mbalimbali kwenye 
viwanja vya Sabasaba.

Lakini, huo ndiyo ukawa 
mwisho wa miaka 60 ya sa-
fari ya Dk. Omar Ali Juma, 
hapa duniani, ambaye ali-
zaliwa Juni 26 mwaka 1941 na 
kufariki dunia Julai 4 mwaka 
2001.

Wakati huu wa kumbu-
kumbu ya kifo chake, ni 
vyema pia kukumbusha na 

kuelezea machache kuhusu 
kiongozi huyo ambaye alidu-
mu katika nafasi hiyo miaka 
sita.

Huyo ndiye alikuwa mgom-
bea mwenza wa kwanza kati-
ka uchaguzi wa kwanza nda-
ni ya mfumo wa vyama vingi 
uliofanyika 1995 na kuunda 
serikali ya awamu ya tatu ya 
Rais Benjamin Mkapa.

Baada ya uchaguzi huo, 
Dk. Omar Ali Juma, akawa 
Makamu wa Rais wa kwanza 
ambaye marekebisho ya 11 ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania yalianzia 
kwake.

Marekebisho hayo yalikuja 
wakati nchi inajiandaa ku-
fanya uchaguzi wa kwanza 
ndani ya mfumo wa vyama 
vingi vya siasa ambapo map-
endekezo ya marekebisho 
yalitokana na ushauri wa 
Tume ya Jaji Bomani.

Tume hiyo ilipendekeza 
kuwapo mgombea mwenza 
wa urais wa Jamhuri ya 
Muungano ambaye anakuwa 
Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
na kuweka pembeni utara-
tibu kuwa Rais wa Zanzibar 
anakuwa Makamu wa Rais 
Jamhuri ya Muungano.

Kuanzia hapo hadi sasa, 
Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no na wa Zanzibar wanaku-
wa na mgombea mwenza 
ambaye ndiye Makamu wa 
Rais.

Unapozungumzia urejesh-
waji wa mfumo wa vyama 
vingi, si rahisi kusahau jina la 
kiongozi shupavu Dk. Omar, 
kwa sababu unamgusa kati-
ka maeneo mbalimbali kuan-
zia marekebisho ya katiba.

Ni wa kwanza kuwa mgom-
bea mwenza na hatimaye ku-
shika nafasi ya Makamu wa 
Rais akianzia kwenye mfumo 

wa vyama vingi, ambavyo 
yeye na Mkapa walikuwa wa-
husika wakuu.

Wakati akiwatumikia Wa-
tanzania Dk. Omar Ali Juma, 
anayesifika kwa upole na 
unyenyekevu,   mambo  
mbalimbali yalijitokeza kwe-
nye uwanja wa siasa za vy-
ama vingi na kuibu mgogoro 
wa CCM na CUF kisiwani 
Pemba.

Akishirikiana na Mkapa 
hawakukaa kimya ili walisi-
mamia na kukutana mezani 
ambako vyama CCM na CUF 
vilitiliana saini muafaka wa 
maridhiano  Juni 9, 1999 na 
kudhamiria kwa makusudi 
kutekeleza walichokubali-
ana na chini ya mpatanishi 
Jumuiya ya Madola.

Makamu wa Rais ofisi 
yake ilipewa jukumu rasmi 
la kutunza na kusimamia 
mazingira, akawa kiongozi 
anayeliongoza taifa kulinda 
mazingira kupambana na 
uharibifu na uchafuzi wa  
kila aina.

Atakumbukwa kwa kuan-
zisha kampeni maalum ya 
kitaifa ya

kupanda miti milioni kila 
mwaka, kampeni waliyoi-
anza  mwanzoni mwa  1999.

Dk. Omar Ali Juma pia ali-
piga vita umaskini na uhar-
ibifu wa mazingira, hayo 
yalikuwa ni miongoni mwa 
mambo yaliyomkera huku 
akiamini kuwa umaskini una 
pacha ambaye ni uharibifu 
wa mazingira, na kwamba 
mama yao ni ujinga.

Yapo mengi yanayomgusa 
kiongozi huyo, lakini kubwa 
zaidi likiwa ni la Makamu wa 
Rais wa kwanza kuhudumu 
katika mfumo wa vyama 
vingi vya siasa, chini ya uta-
ratibu wa kuwa na mgombea 
mwenza.

Na Sabato 
Kasika
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Vijiji 45 vyawekwa mipango 
matumizi ya ardhi

Shule yakabiliwa upungufu, 
uchakavu matundu ya vyoo

Na Munir Shemweta, UVINZA                

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Maka-
zi, Geophrey Pinda amesema 
vijiji 45 kati ya 61 wilayani  
Uvinza, mkoani Kigoma 
vimewekwa mipango ya matumi-
zi ya ardhi.

Pinda aliyasema hayo juzi 
wilayani Uvinza katika siku ya 
kwanza ya ziara ya Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpanga mkoani 
Kigoma.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri 
huyo, Mji wa Uvinza kwa sasa 
unakua kwa kasi na wizara yake 
kupitia Tume ya Taifa ya Matumi-
zi ya Ardhi kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo iliamua 
kuviwekea vijiji vya wilaya hiyo 
katika mipango ya matumizi ya 
ardhi ili kutenga maeneo kwa ajili 
ya matumizi mbalimbali kama 
vile kilimo na ufugaji.

“Uamuzi wa kuviwekea mi-
pango ya matumizi ya ardhi vi-
jiji 45 katika Wilaya ya Uvinza 
ni njia sahihi ya kupunguza 
mgongano wa matumizi ya ardhi 
na zoezi litaendelea katika vi-
jiji vilivyobakia 16 ambavyo viko  
katika mpango kazi,” alisema 
Pinda.

Naibu Waziri Pinda alisema 
mgogoro baina ya wananchi wa 
Kijiji cha Mpeta na Ranchi ya 
NARCO, ulisababishwa na wa-
nanchi wa kijiji hicho kutoridhika 
na hekta 2,500 walizopatiwa 
kutoka kipande cha ranchi am-

Na Jumbe Ismailly,  
MANYONI 

SHULE ya Sekondari 
Kilimatinde, wilayani 
Manyoni, mkoani Singida 
inakabiliwa na uhaba wa 
matundu 15 ya vyoo vya 
wanafunzi na mawili ya 
walimu.

Vilevile, zaidi ya wa-
nafunzi wa kike 200 wa-
naoishi bwenini, wanako-
sa mahali pa kuhifadhi na 
kuteketeza taulo za kike.

Mkuu wa shule hiyo, 
Jenifer James alisema kuna 
wanafunzi 493, wakiwamo 
wavulana 229 na ina uhita-
ji wa matundu ya vyoo 25, 
yakiwamo 10 ya wavulana.

“Tuna changamoto ya 
matundu ya vyoo, tuna ma-
tundu manne kwa upande 
wa wavulana na matundu 
sita kwa upande wa wasi-
chana, lakini tunatakiwa 
tuwe na matundu 10 ya 
wavulana na matundu 15 
ya wasichana, hivyo tuna 
upungufu wa matundu 
sita kwa wavulana na tisa 
kwa wasichana,” alisema.

Mwalimu huyo alisema 
kuwa kutokana na janga la 
ugonjwa wa kipindupindu 
lililopo kwa hivi sasa, wa-
nahitaji matundu ya vyoo 
kulingana na idadi ya wa-
toto walionao.

Pia shule hiyo yenye 
walimu 14 wakiwamo wa-
naume tisa inahitaji ma-
tundu ya vyoo manne, yali-
yopo ni mawili.

“Walimu pia tuna 
changamoto ya vyoo vyetu 
vimechakaa ni vya muda 
mrefu na tuna tundu moja 
kwa upande wa walimu wa 
kiume na tundu moja kwa 
upande wa walimu wa 
kike pia havitoshi, lakini 
vile vile ni vya muda mrefu 
na vimechakaa,” alisisitiza 
Jenifer.

Aliiomba serikali ku-
saidia uboreshaji wa miun-
dombinu ya vyoo ili waishi 
katika hali ya usalama na 
shughuli za ufundishaji na 
ujifunzaji kwa wanafunzi 
viweze kwenda salama.

Mwakilishi wa wanafun-
zi hao, Juliana George, 
alisema wanakabiliwa 

na changamoto kubwa 
ya upungufu wa matun-
du ya vyoo, na kwamba  
kwenye mabeni kuna wa-
nafunzi 52 wanaotumia 
matundu matatu.

Aidha, alisema changa-
moto nyingine ni kuko-
sekana sehemu ya kuhi-
fadhia taulo za kike za 
wanafunzi zaidi ya 200 
na mashimo ya kuchomea 
taulo za kike hali inayow-
alazimu kukusanya tu na 
kuchoma kwenye mashi-
mo ya kawaida ya taka.

“Tunasubiriana wakati 
mwingine kama kipindi 
hiki cha baridi tunakwen-
da haja ndogo mara kwa 
mara hata kule bwenini 
hivyo hivyo. Tunaiomba 
serikali itusaidie kwenye 
hili,” alisema.

Akizungumzia changa-
moto hizo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Manyoni, 
Anastazia Tutuba, alith-
ibitisha changamoto hizo 
na kwamba wamejipanga 
kuziondoa kwa kadri ba-
jeti zinavyoruhusu.

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki 

italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0714939933/0759648448/0715868000/0765999000/0714208208
4  Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.

NOTISI/TANGAZO
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART 
LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY 
AUCTIONEERS CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT  AUCTION MART 
COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD,JAMOK 
INVESTMENT LTD,MCHINGA AUCTION MART,GADAU AUCTION MART,AMI AUCTION MART, IGALULA AUCTION MART,BAHARI AUCTION MART, 
ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTILINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY 
AUCTION,JALAS AUCTION MART,HOLLYNESS COMPANY LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA 
COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha. 

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

UKONGA WAWA COMPANY LIMITED

1.NYUMBA YENYE HATI NA. DSMT1002975  
KIWANJA NA. 2483, KITALU 'A' MBEZI 
MANYEMA  2.NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI  NA.KND/KGG/KATI/214 KIGOGO KATI  
3. NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO 
ILIYOPO KINZUDI GOBA                  1.SALUM JUMA NYANDOTO 2.SALUM JUMA 

MARWA 3.SALUMU JUMA NYANDOTO
1.MBEZI MANYEMA 2.KIGOGO KATI  
3.KINZUDI GOBA 17/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA

NEZAK INVESTMENT LTD 

NYUMBA YENYE HATI NA. DSMT1019002  
KIWANJA  NAMBA  P23439  KIFURU-
KINYEREZI 

ZACHARIA ANTHONY KAPAMA KIFURU KINYEREZI-ILALA  

18/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KARIAKOO MBM MOTORCYCLE SPARES
NYUMBA ILIYOPO KWENYE  KIWANJA 
NAMBA  101, KITALU ''47'', HATI NAMBA 52425 PETER SIMON MSANZYA KIJITONYAMA -DAR ES SALAAM 19/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

HEAD OFFICE FLORIAN CLAVERY RUGEMALIRA

1.NYUMBA YENYE HATI NA. 300-SNGLR, 
KIWANJA  NAMBA 794 &796 KITALU 'A' 
CHAPWA TUNDUMA FLORIAN  CLAVERY RUGEMALIRA CHAPWA TUNDUMA 19/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MWANZA ABAS HAMAD ISSA
NYUMBA YENYE  HATI MILIKI

PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI-MWANZA 19/07/2024 SAA 12:00 MCHANA  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MARIA JOHN PETRO NYUMBA YENYE HATI MILIKI JOHN PETRO KALISA KILOLELI 'B' - MWANZA 18/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA SELEMANI CHARLES MNIKO NYUMBA SELEMANI CHARLES MNIKO MBUGANI -MWANZA 18/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO
NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.22 
KITALU 'N' HATI NA.4870 BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 17/07/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

TEMEKE HAJI HARAMBE BIBOZE NYUMBA HAJI HARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIKI 18/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.SABA SABA MBEYA MJINI  2. TUNDUMA 16/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 17/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA   YENYE HATI YA MAUZIANO FRENK SAMSON LEMAU SHEWA-MBEYA 20/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA IPYANA TIGER JUNIOR NYUMBA IPYANA TIGER JUNIOR ILEMI 21/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA HELENA ANTONY HALENGO NYUMBA MARIA ANTHONI SKAWEWE ILEMI 21/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA YESAYA SAMWEL KIBONDE NYUMBA YESAYA SAMWEL KIBONDE TEMBELA 17/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

DODOMA CHARLES SIMON MALOMELE NYUMBA CHARLES SIMON MALOMELE NDACHI-DODOMA 18/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TANDALE JONATHAN ZAWADI MHANDO NYUMBA JONATHAN ZAWADI MHANDO MBEZI- MSAKUZI 26/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE ELIZABETH SHAURI ULOMI GARI (TOYOTA ALPHARD T 559 DWV) ELIZABETH SHAURI ULOMI POSTA HOUSE-ILALA 24/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA YASINTA CLEMENT SANGA 1.NYUMBA  2.KIWANJA 1. JOYCE BOAZ KOYA 2. YASINTA CLEMENT SANGA 1.PUGU 2.MAGOLE MZINGA 30/07//2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO CESILIA SAMWELYKWEKA NYUMBA LEONARD JACOB NUBWA MBAGALA 27/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA YOHANA BRUNO SHAYO NYUMBA WILSON ELICHILIA MBOYA BOKO 22/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEGETA MUSSA MATHIAS SHIJA NYUMBA MUSSA MATHIAS SHIJA UDINDIVU BAGAMOYO 22/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KARIAKOO LAMECK JOHN RUGIGA NYUMBA LAMECK JOHN RUGIGA KIBAMBA MBEZI 26/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBAGALA
LATIFA MOSHI MLANZI NYUMBA SALUMU OMARI AMIRI MWANDEGE - MKURANGA 27/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBAGALA
OSCAR ELIAMINI CHUWA NYUMBA FLORA ELIAMINI CHUWA MBAGALA KIZUIANI 27/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA ELISANTE BERNAD MRTA NYUMBA ELISANTE BERNAD MRTA KIGAMBONI 26/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE DICKSON CHRISTIAN NGEMELA NYUMBA DICKSON C. NGEMELA KIMARA 29/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE EDNA ISHENGOMA RWEMILINZI NYUMBA EDNA ISHENGOMA RWEMILINZI TEGETA 'A' 25/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBAGALA NEEMA FELIX MSIMAMI NYUMBA NEEMA FELIX MSIMAMI LUGWADU MKOKOZI 26/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA FATUMA BAKARI BENDERA NYUMBA FATUMA BAKARI BENDERA VIKAWE 22/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA SASI SELEMANI KITUNDU NYUMBA MWAJUMA SELEMANI KITUNDU GOBA 25/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE HOSEA MARCO OOKO NYUMBA KIBADENI J. NYATIENO ZAVARA -ILALA 24/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE DAUDI JAKAMUGAH MAKOSIGAH NYUMBA KIBADENI J. NYATIENO ZAVARA -ILALA 24/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE BERTHA DAMIAN WIKEDZI NYUMBA BERTHA DAMIAN WIKEDZI GOBA 25/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI ATUPELE LABAN MWAIJIBE NYUMBA DR. ATUPELE LABAN MWAIJIBE KIPUNGUNI 24/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA BEATRICE PETER KESSY NYUMBA ALEXANDER MUSSA SINDOMA PUGU 24/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA FATUMA ATHUMANI MBARUKU NYUMBA EMELDA E. MPAGAMA MALAMBA MAWILI 29/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE SALUM RAJABU MCHOMVU NYUMBA SALUM RAJABU MCHOMVU VIWEGE MAJOHE 22/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE JUMA ALLY NGAWANAE NYUMBA JUMA ALLY NGAWANAE MABWE PANDE 25/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO MUSSA INANO CHACHA NYUMBA HABIBU MUSSA MACHOROKO MBAGALA KWA NYOKA 27/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA MOSES YARED CRY NYUMBA MOSES YARED CRY ZAVARA BUYUNI 25/07/2024 Kuanzia saa 4 asubuhi na Kuendelea

TEGETA ANDREW SAMSON GESURURA NYUMBA ANDREW SAMSON GESURURA BOKO 25/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA YASIN MICKIDADI MICKIDADI NYUMBA SHAMSA SAIDI MOHAMED MZINGA  TOANGOMA 27/07/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO
FELIX BIRCKMAS ALOYS

NYUMBA 
KASSIAN ANTHON NINDI 

TABATA KISUKULU 19/07/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

ILALA BIAGATI SEA FOODS CO. LTD
NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NAMBA 
TMK033735  DAVID ABEL MLAU CHARAMBE -MBAGALA 16/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

bapo kwa mujibu wa 
Naibu Waziri wa Ardhi 
tayari serikali imesikia 
kilio cha wananchi hao 
na kuwapatia hekta 
nyingine 5,240 ili ku-
tosheleza mahitaji. 

Hata hivyo, Pinda 
aliagiza Mkuu wa 
Wilaya ya Uvinza 
pamoja na mkurugenzi 
wa halmashauri kukaa 
na viongozi wengine 
wa wilaya hiyo ku-
hakikisha hekta zilizo-
tolewa zinagawiwa kwa 
wananchi kwa lengo la 
kukidhi mahitaji.

A k i z u n g u m z i a 
mgogoro baina ya 
Wilaya ya Kasulu na 
Uvinza kuhusiana na 
kitalu cha uwindaji ali-

chopatiwa mwekezaji, 
Pinda alimweleza 
Makamu wa Rais kuwa 
kitalu alichopewa 
mwekezaji, ramani 
yake ina upungufu, 
hivyo ameielekeza ofisi 
ya Kamishna wa Ar-
dhi Msaidizi Mkoa wa 
Kigoma itakutana na 
halmashauri za wilaya 
husika ili kupata tafsiri 
sahihi ya ramani kwa 
lengo kutafuta suluhu 
ya mgogoro huo.

Makamu wa Rais, Dk. 
Mpango alianza ziara 
yake mkoani Kigoma 
juzi. Pamoja na mambo 
mengine, amekagua 
miradi mbalimbali ya 
maendeleo, ikiwamo ya 
umeme na barabara.
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu,  
IRINGA

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa ameagiza miradi 
yote inayojengwa kwa fedha 
za serikali ikamilike ndani 
ya mwaka huu na ianze ku-
toa huduma kwa wananchi.

Alitoa agizo hilo juzi waka-
ti akizungumza na wananchi 
na viongozi mbalimbali ka-
tika mkutano wa hadhara  
uliofanyika kwenye Uwanja 
wa Mwembetogwa, mjini 
Iringa.

Alisema uimara wa seri-
kali yoyote ni pamoja na 
kuwapo watumishi wa 
umma na kupitia wao, seri-
kali inafuatilia mahitaji ya 
wananchi kwenye maeneo 
yote.

“Serikali yenu chini ya Dk. 
Samia Suluhu Hassan inaen-
delea kufuatilia mahitaji ya 
wananchi. Katika kufuatilia, 
tumezihusisha halmashauri 
za wilaya kote nchini ku-
hakikisha zinawafikia kwe-
nye vijiji mlipo, mnaeleza 
matatizo mliyonayo na wao 
wanaratibu kwa kuanza 

utatuzi wa kero zinazowa-
gusa kwenye maeneo yenu,” 
alisema.

Waziri Mkuu pia alitoa 
fursa kwa naibu mawaziri 
na wabunge waliokuwapo 
kwenye mkutano huo am-
bao waliambatana naye 
kwenye ziara ya siku nne 
mkoani humo, kueleza mi-
radi iliyotekelezwa na seri-
kali katika mkoa huo.

Awali akizungumza na 
wananchi waliohudhu-
ria mkutano huo kabla ya 
kumkaribisha Waziri Mkuu 
azungumze nao, Mkuu wa 
Mkoa wa Iringa, Peter Seru-
kamba alishukuru serikali 
kwa kupeleka fedha nyingi 
za miradi katika sekta mbal-
imbali zikiwamo za maji, 
afya, elimu, barabara, ma-
wasiliano ya simu na nishati.

Akitoa mfano katika sekta 
ya miundombinu, Mkuu wa 
Mkoa alitaja baadhi ya bara-
bara zitakazojengwa kwa 
kiwango cha lami zikiwa-
mo za kutoka Ipogolo hadi 
Kilolo (Km. 33); Mafinga-
Mgololo (Km. 80); mchepuo 
wa Mji wa Iringa Km 7.3 – (Ir-

inga Bypass) na uboreshaji 
barabara ya Mlima Kitonga 
(Km saba).

“Pia tumepata Sh. bilioni 
50 kupitia TARURA (Wakala 
wa Barabara za Vijijini na 
Mijini (wao wanahudumia 
mtandao wa barabara ny-
ingi za vijijini),” alisema.

Kuhusu hali ya mawasi-
liano katika Mkoa wa Iringa, 
Serukamba alisema hadi ku-
fikia Juni, 2024 ni vijiji 11 tu 
vilivyobaki bila kufikiwa na 
mawasiliano ya simu kulin-
ganishwa na vijiji 22 kati ya 
360 vilivyokuwa havijafiki-
wa na huduma ya mawasi-
liano ya simu mwaka 2021. 

Alitaja vijiji hivyo 11 kuwa 
ni Ihimbo, Chogo, Ukami, 
Uhafiwa, Mpangatazara, 
Kitumbuka, Mwambao, It-
imbo, Makota, Masisiwe na 
Mgowelo.

Kuhusu nishati ya umeme, 
Serukamba alisema serikali 
imetoa Sh. bilioni 71.05 kwa 
ajili ya kutekeleza miradi 
ya umeme katika mkoa wa 
Iringa ambapo hadi sasa 
vijiji vyote 360 vimepatiwa 
umeme.

Majaliwa awaweka vigogo
‘kitanzini’ utekelezaji miradi 

Apandishwa kizimbani kwa
mashtaka ya kulawiti mtoto
Na Jumbe Ismailly,  
SINGIDA 

MKAZI wa Mtaa wa Sa-
basaba, Kata ya Utemini 
Halmashauri ya Manis-
paa ya Singida, Norasko 
Severine Haule (56), 
amepandishwa kizim-
bani katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Wilaya ya Singida, 
akikabiliwa na mash-
taka mawili, likiwamo la 
kulawiti mtoto wa kike  
mwenye umri wa miaka 
sita.

Mwanasheria wa Seri-

kali, Carene alidai ma-
hakamani huko kuwa ka-
tika shtaka la kwanza la 
kunajisi, mwezi Desemba 
mwaka jana, Mtaa wa 
Sabasaba, Manispaa ya 
Singida, Norasko alinajisi 
mtoto wa kike mwenye 
umri wa miaka sita ( jina 
tunahifadhi).

Katika kesi hiyo Na. 
10282 ya mwaka 2024, 
Mwanasheria wa Seri-
kali Carene alidai kuwa 
Norasko alilawiti mtoto 
huyo mwezi Desemba 
mwaka jana, Mtaa wa 
Sabasaba, Manispaa ya 

Singida.
Baada ya mshtakiwa 

huyo kusomewa mash-
taka dhidi yake alikana 
kutenda makosa hayo.

Upande wa mashtaka 
ulidai upelelezi wa shauri 
hilo umeshakamilika, 
hivyo kuomba kupangi-
wa tarehe nyingine kwa 
ajili ya kesi hiyo kuanza 
kusikilizwa.

Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama ya 
Wilaya ya Singida, Fadhili 
Ruvinga alisema kesi hiyo 
itaanza kusikilizwa Julai 
22 mwaka huu.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji Kibaha, 
mkoani Pwani, Dk. 
Rogers Jacob (kulia), 
akikabidhi sehemu ya 
misaada ya vyakula na 
vifaa vya shule kwa 
Mkurugenzi wa Kituo cha 
kulelea watoto yatima 
Shalom, Lilian Mbise, 
katika Kata ya Msangani, 
iliyotolewa na watumishi 
wa halmashauri hiyo na 
Shirika la Elimu Kibaha 
mwishoni mwa wiki. PI-
CHA: JUMANNE JUMA 

UZINDUZI WA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA 
WAPIGA KURA KATIKA MKOA WA KIGOMA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uzinduzi wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura Awamu ya Kwanza utafanyika Mkoa wa Kigoma tarehe 20 Julai, 2024. Mgeni Rasmi katika uzinduzi huo atakuwa Waziri 
Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (MB). Siku hiyo ya uzinduzi ndiyo itakuwa siku ya kuanza kwa zoezi la uboreshaji wa 
Daftari Mkoani Kigoma, Tabora na Katavi kwa siku saba hadi tarehe 26 Julai, 2024. 

1. SIKU:     Uboreshaji utafanyika kuanzia siku ya Jumamosi tarehe 20 Julai, 2024 hadi siku ya Ijumaa tarehe 26 Julai, 2024
2. VITUO: Uboreshaji utafanyika katika vituo vilivyomo katika Mitaa, vijiji na vitongoji 
3. MUDA: Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

Uboreshaji utahusisha: - 
1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi 

kuandikishwa hapo awali.
2. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2025.
3. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi 
4. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.
5. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura. 
6. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza 

kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz 
au anuwani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu 
ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo wataenda 
nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura. 

MAMBO YA KUZINGATIA
• Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu 

wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto 
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

• Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya mikono na kupigwa picha na 
kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni 

• Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo

• Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi 
zao za mpiga kura.

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
      
Limetolewa tarehe 27 Juni, 2024 na:

Kailima, R. K.
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI
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Na Anthony Gervas, Mwanza

U
NAPOUTAJA Mkoa wa 
Mwanza, una wakazi 
3.66, 872; wanaume 
milioni 1,802,183 na wa-

nawake milioni 1,897,689, jumla 
yao, wa pili kitaifa nyuma ya Dar 
es Salaam, penye wakazi milioni 
tano na kadhaa.

Mwanza kuna wilaya na idadi 
ya wakazi ndani ya mabano, 
kuanzia zilizoko jijini; Nyamagana 
(394,834) na Ilemela (509, 687).

Zingine ni Buchosa (413,110), 
Kwimba (480,025), Magu (421,119), 
Misungwi (467,887), Sengerema 
(425,415) na kisiwa cha Ukerewe 
(387,815).

Sifa zingine tisa zinazoendana 
nazo ni; unapofika jijini Mwanza, 
kumezungukwa na milima ya 
mawe, nyumba zimejengwa huko, 
pia kuna mabonde yanayotengen-
eza vivutio aina yake kufika ngazi 
ya utalii, wageni wanapagawa 
nayo.

Pia, mkoa unazungukwa na 
Ziwa Victoria, kunakobeba utajiri 
samaki wanaolisha mkoa na nje, 
pia ikibaki ajira kuu mkoani.

Kuna la nne, mkoa huo wa 
Magharibi, ni kitovu cha biashara 
kimataifa, mataifa jirani Afrika 
Mashariki, kama Uganda, Burundi 
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), ndio soko lao kuu la 
kununua bidhaa za ziwani, waki-
wamo samaki sato na sangara, 
wenye thamani kubwa.

Hiyo inaungana na biashara ya 
‘mabondo’, sehemu ya utumbo wa 
samaki, malighafi muhimu katika 
uzalishaji bidhaa za plastiki China 
na mataifa ya kiasia.

Aidha, ziwani kuna wasifu wa 
sita, mtu anapata mboga ‘fresh’ 
kutoka ziwani kwa gharama 
nafuu, samaki sato, sangara na 
dagaa wametapakaa kila kona.

Kadhalika pato la wnana-
chi kwa mwaka limeongezeka 
kutoka Sh. 2.507,924 mwaka 2017 
hadi Sh.3,301,349 mwaka 2022, 
sawa na ongezeko la Sh.793,425, 
ambayo ni asilimia 31.6 katika 
kipindi hicho.

Ongezeko hilo la pato la kila 
mwananchi, linaonyesha wakazi 
wa mkoa wa Mwanza, kiuchumi 
wamevuka kiwango cha umaskini 
uliokithiri, chini ya Dola Moja ya 
Marekani (Sh. 2687.73).

SEKTA YA KILIMO, MIFUGO
Katika sekta ya kilimo upati-

kanaji wa chakula msimu wa ulaji 
mwaka 2022/23 mkoa ulilenga 
kulima hekta 451,529.35 za mazao 
muhimu ya chakula, zilizotarajiwa 
kutoa mavuno ya 1,098,094.

Katika kuboresha mifugo, 
taarifa ya mkoa inafafanua, mkoa 
umepokea madume bora ya 
mifugo aina ya Borani 39 kutoka 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, yal-
iyosambazwa kwenye vikundi 37 
vya wafugaji wilaya ya Sengerema 
kwa ajili ya uzalishaji.

Pia kuna mradi wa vituo vina-
vyowajengea vijana uwezo, 
ujasiri wa kutumia taaluma wal-
izopata vyuoni, kuwekeza sekta 
ya mifugo kuanzia Septemba 2022 
ukiwa na vijana 88.

Kutokana na wengine kupata 
ajira hivi sasa kituo kimebaki 
na vijana 55 wanaume 39 na 
wanawake 16 ambao wanaende-
lea na unenepeshaji ng’ombe na 
kuwauza, faida inayopatikana 
inakuwa yao.

Mradi huo ulianza na ng’ombe 
900 na hadi sasa inatajwa wame-
shauza 753, huku Sensa ya Kilimo 
na Mifugo ya Mwaka 2019/20, 
idadi ya mifugo mkoani Mwanza 
inakadiriwa kuwa 1,721,518; mbuzi 
1,395,000, kondoo 604,674, 
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Kiutalii, Mwanza inabeba sifa ya 
10, kuwapo kisiwa Sanane, nguzo 
mojawapo ya utalii mkubwa 
nchini.

UCHUMI WAKE
Nguzo ya uchumi wake ni 

Kilimo na Mifugo, zinazochangia 
asilimia 75 ya pato la mkoa, watu 
wengi wakishi vijijini.

Eneo lake ni kilomita za mraba 
25,233, chini ya nusu nchi kavu, 
kilomita za mraba 11,796 au asil-
imia 47, huku kilomita 13,437 (53%) 
ni majini, Ziwa Victoria.

Sekta nyingine zinazochangia 
pato lake, kwa mujibu wa 
Taarifa ya Maendeleo ya Mkoa 
ni: Biashara, Mawasiliano, Usa-

firishaji, Benki, Elimu, Afya, Kodi 
ya Pango, Uvuvi, Ujenzi, Madini, 
Umeme na Uzalishaji zote 
zikichangia asilimia nane.

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu 
na Makazi ya mwaka 2022, mkoa 
huo una wakazi milioni 3,669,872,

Mkuu wa Mkoa huo, Said 
Mtanda, anaelezea uchumi wao 
umekuwa ukiongezeka kila 
mwaka kulingana na ongezeko la 
uzalishaji kisekta mkoani.

Taarifa za Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) 2021, inaeleza 
pato hilo limekuwa likiongezeka 
kutoka  Sh. trilioni 8.5 mwaka 
2017 hadi Sh. trilioni 12.2 mwaka 
2022, sawa na ongezeko la shilingi 
trilioni 3.7 ambayo ni asilimia 67.

Hilo linaendana na la saba, 
Soko la Kimataifa la Dagaa, jijini 
humo likibeba uchumi wa Kanda 
ya Ziwa, kuhalalalisha jiji hilo lin-
aloundwa na wilaya za Ilemela na 
Nyamagana, ikishika nafasi ya pili 
nyuma ya ‘kigogo’ Dar es Salaam 
yenye wilaya tano.

Tena, jijini Mwanza kama 
zilivyo wilaya za Makete na 
Rungwe kupakanishwa na milima 
ya kihistoria Livingstone (Mtafiti 
David Livingtone), katikati yake 
kuna mawe ya kihistoria ya 
ukoloni, ‘Mawe ya Bismark.’

Wasifu namba Tisa, ni upekee 
wa utitiri wa viwanda vya 
kuchakata samaki kuhudumia 
soko kubwa, wakiwamo wateja 
kigeni.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Said Mtanda. PICHA: MAKTABA

MWANZA
TOLEO MAALUM
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UJENZI wa Mradi mkubwa wa 
Mitambo ya kuzalisha  Maji ya 
Butimba pamoja na maboresho ya 
kimkakati katika miundombinu ya 
Maji mkoani Mwanza yaliyotekele-
zwa na Serikali kupitia Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza (MWAUWASA) umetajwa 
kurejesha matumaini kwa wananchi 
katika upatikanaji wa huduma ya 
Maji safi na salama.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso 
anauhakikishia umma kuwa Wizara 
haitorudi nyuma katika kuhakiki-
sha dhamira ya kumtua mama ndoo 
ya maji kichwani inatimia ambalo 
ndilo lengo kubwa la Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

“Sisi kama Wizara hatu-
tokuwa kikwazo kwa Watanzania 
kupata Majisafi, salama na yenye 
kutosheleza, tutapambana muda 
wote kuhakikisha miradi inajengwa 
kwa ubora unaotakiwa na inakami-
lika kwa wakati ili wananchi wapate 
huduma,” anasisitiza Aweso

Aidha Aweso anamshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kutoa 
fedha za ujenzi wa mradi mkubwa 
wa maji Jijini Mwanza ambao 
anasema umeanza kutoa huduma 
na hivyo kupunguza adha ya maji ili-
yokuwepo katika baadhi ya maeneo.

Anabainisha kuwa uelekeo wa 
Serikali kupitia Wizara ya Maji ni 
kujenga miradi ya maji ya kim-
kakati kwa kutumia vyanzo vya maji 
toshelevu hususan katika maeneo 
yenye changamoto ya upatikanaji 
wa huduma ya maji ili kufikisha asil-
imia 95 ya upatikanaji wa huduma 
ya maji kwa maeneo ya mijini na 
aslimia 85 kwa maeneo ya vijijini 
ifikapo mwaka 2025.

“Tunamshukuru sana Rais wetu, 
Samia Suluhu Hassan ametupatia 
fedha na tumefanikiwa kutekeleza 

mradi huu mkubwa ambao tayari 
tumeanza kushuhudia matunda 
yake katika baadhi ya maeneo hasa 
ikizingatiwa kuwa changamoto ya 
maji kwa Jiji la Mwanza hapo awali 
ilikuwa ni kubwa,” anasema Waziri 
Aweso.

HALI YA UPATIKANAJI  
HUDUMA YA MAJI

Mkoa wa Mwanza unategemea 
chanzo cha Ziwa Victoria kupitia 
maji yanayozalishwa katika vituo 
vitano vya Capripoint, Butimba, 
Nyahiti, Nebuye, Busulwa na Ihelele 
kilicho chini ya KASHWASA.

Vituo hivyo vinahudumia Jiji la 
Mwanza (Nyamagana na Ilemela), 
Miji ya Magu, Nansio, Misungwi, 
Ngudu na Mji mdogo wa Kisesa. 

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
MWAUWASA, Neli Msuya anasema 
kwa Jiji la Mwanza, uwezo wa 
mitambo ya kuzalisha maji kwa siku 
ni lita milioni 90 kutoka Capripoint 
na milioni 48 kutoka Kituo kipya cha 
Butimba huku uhitaji ukiwa ni zaidi 
ya lita milioni 170. 

Anasema kwa sasa huduma ya 
maji katika Jiji la Mwanza imeima-
rika kutoka mgao wa siku moja kwa 
Wiki kwa baadhi ya maeneo hadi 
siku tano kwa Wiki huku baadhi ya 
maeneo migao imeondolewa hasa 
baada ya kukamilika kwa mradi wa 
chanzo kipya cha maji Butimba. 

“Ili kuimarisha na kuboresha 
zaidi upatikanaji wa huduma ya 
maji katika Jiji la Mwanza, Mamlaka 
inatekeleza miradi midogo ya 
matokeo ya haraka maarufu 
kama “quick win” ili kusambaza 
maji yaliyoongezeka na kufikia 
wananchi,”anasema Neli.

UTEKELEZAJI WA MRADI WA 
CHANZO KIPYA CHA MAJI 

BUTIMBA.
Kabla ya ujenzi wa mradi wa 

Butimba, Jiji la Mwanza na viunga 
vyake lilitegemea huduma ya 

maji kutoka katika chanzo cha 
Capripoint ambacho kinauwezo 
wa kuzalisha takriban lita milioni 

90 kwa siku wakati huo mahitaji 
yakiendelea kukua kutokana na 
ongezeko la idadi ya watu na shu-

ghuli za kiuchumi ikiwemo viwanda.
“Kwa kutambua hili, Serikali 

ilitoa fedha kwa ajili ya kujenga 
mradi mwingine mkubwa ambao 
utakwenda kupunguza adha ya maji 
iliyokuwa inawakabili wananchi wa 
Jiji la Mwanza,”  anasema Neli 

Utekelezaji wa Mradi wa Chanzo 
kipya cha Maji Butimba unaotekele-
zwa na Serikali kupitia Programu ya 
Uboreshaji wa Huduma ya Maji na 
Usafi wa Mazingira yaani  “Lake Vic-
toria Water and Sanitation (LVWAT-
SAN)” umetajwa kufikia asilimia 100 
na kuanza kutoa huduma ya maji ya 
uhakika katika baadhi ya maeneo ya 
Mkoa wa Mwanza huku maboresho 
ya miundombinu katika baadhi ya 
maeneo yakiendelea ili kufikisha 

Maboresho ya kimkakati Maboresho ya kimkakati 
MWAUWASA yanavyorejesha MWAUWASA yanavyorejesha 

matumaini kwa wananchimatumaini kwa wananchi
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Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Said Mtanda akikagua mitambo ya uzalishaji maji katika mradi wa 
Butimba, kulia ni Kaimu Mkurugenzi wa MWAUWASA Neli Msuya akitoa maelezo juu ya utendaji 
kazi wake.

Mabomba ya makubwa ya usambazaji maji yakishushwa kwaajili 
ya kuanza kulazwa katika baadhi ya mitaa
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huduma hiyo katika maeneo yote 
lengwa.

Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ilisaini Mkataba 
wa fedha kwa ajili ya uwekezaji 
wa miradi ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira kupitia LVWATSAN kwa 
lengo la kuboresha Huduma ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira katika 
Jiji la Mwanza, Miji ya Bukoba na 
Musoma, miji midogo ya Misungwi, 
Magu na Lamadi. 

Kaimu Mukurugenzi Mtendaji wa 
MWAUWASA, Neli Msuya anasema, 
Miradi inayotekelezwa kupitia pro-
gramu hiyo katika Jiji la Mwanza 
na Miji iliyotajwa hapo juu, inafa-
dhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania pamoja na 
Washirika wa Maendeleo ambao ni 
Benki ya Uwekezaji ya Ulaya (Euro-
pean Investment Bank - EIB) na 
Shirika la Maendeleo la Ufaransa 
(Agence Francaise de Développe-
ment - AFD). 

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji Neli 
Msuya anasema Mradi wa Usanifu 
na Ujenzi wa Chanzo Kipya cha Maji 
na Kituo cha Kusafisha na kutibu 
Maji Butimba, umegharimu zaidi ya 
Euro milioni 31.17 ambayo ni sawa 
na zaidi ya Sh. Bilioni 71.7   “Mradi 
huu umetekelezwa ndani ya miezi 
33 na Mkandarasi M/s. SOGEA 
SATOM JV M/s. VINCI CONSTRUC-
TION GRANDS PROJECTS (VCGP) 
kuanzia Februari , Mosi, 2021,” 
anasema Neli.

Aidha anasema Mradi huo ume-
lenga kunufaisha wakazi zaidi ya 
450,000 kutoka katika maeneo 
ya Nyegezi, Mkolani, Buhongwa, 
Nyamazobe, Nyahingi, Buganda, 
Luchelele, Lwanhima, Sahwa, Fum-
agila, Kishiri na Igoma katika Jiji la 
Mwanza. Pia maeneo ya Bujora, 
Kisesa na Kanyama Wilayani Magu.

“Kazi kubwa tulionayo sasa ni 
kuboresha mfumo wa usambazaji 
maji ili haya maji yanazozalishwa 
yaweze kuwafikia wananchi na 
tayari kazi za ulazaji wa mabomba 
kwa awamu ya kwanza zime-
fanyika katika maeneo ya Buswelu, 
Luchelele, Kahama na Kisesa. 
Katika awamu ya pili ya mradi 
huu, tunaenda kujenga matenki ya 
kuhifadhia maji maeneo ya Kisesa, 
Buhongwa, Fumagila, Nyamazobe 
na Usagara”, anasema.

Anasema mradi huo ulianza 
kwa majaribio ya awali ya kutoa 
huduma ya maji kati ya Septemba 
15 na Oktoba mwaka jana (2023) na 
maeneo yaliyoanza kupata huduma 
ya  maji ni maeneo ya Sahwa ya 
chini, Igoma, Kishiri, Ndofe, sha-
maliwa, Nyamhongolo Kisesa, 
Kanyama na Bujora ambayo hapo 
awali yalikuwa yakipata maji mara 
moja kwa wiki.

Maeneo mengine yanayopokea 
huduma ya maji kutoka Butimba 
ambayo hivi karibuni mtandao 
wa usambazaji maji utaboreshwa 
ni Nyegezi, Mkolani, Malimbe na 
Luchelele “Mradi umekamilika 
na tumeanza kutoa huduma kwa 
maeneo yote yaliyokusudiwa 
kupata huduma kutokea kwenye 
chanzo hicho kipya cha Butimba 
na tunamshukuru sana Rais wetu 
kwa kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa mradi huu “, anasema Msuya. 

WANENAVYO WANANCHI.
Baadhi ya Wakazi wa maeneo ya 

Igoma mkoani hapa, ambao kwa 
muda mrefu walikuwa wakisum-
buka na upatikanaji wa huduma 
ya majisafi na salama wameeleza 
kuwa kwa sasa huduma hiyo inapa-
tikana saa 24 mara baada ya Mradi 
huo kuanza kutoa huduma.

“Tulizoea kukosa maji kwa 
kipindi cha zaidi ya mwezi mmoja 
na muda mwingine tunapata 
huduma kwa mgao mkali lakini 
kwa sasa tumesahau hali hiyo 
kwani maji yanatoka kwa kasi na 
kwa wakati wote,”alisema Said 
Alsalmi

Katika kuhakikisha huduma ya 
maji inawafikia walengwa wote 
kwa wakati hususani wale wanao-
hudumiwa na chanzo cha Butimba, 
upanuzi pamoja na ulazaji wa 
mabomba makubwa unaendelea 
ili kufanya huduma hiyo kuwa ya 
uhakika kwa wananchi wote.

Mkurugenzi Msuya anaeleza 
kuwa mtandao wa usambazaji maji 
katika eneo la Buhongwa wilayani 
Nyamagana mkoani hapa unaen-
delea kuboreshwa  ili kuwezesha  
wananchi kunufaika na mradi wa 
Butimba. 

“Hatua za muda mfupi, tuna-
zoendelea nazo ni pamoja na  
kulaza mabomba makubwa ya 
usambazaji maji kwa awamu katika 
Mitaa mbalimbali hususani yenye 
changamoto ili kuboresha mfumo 
wa usambazaji,”anasema Msuya. 

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Ng’washi, Thobias Simon anaishuk-
uru MWAUWASA kwa jitihada zake 
za kuhakikisha huduma katika 
mitaa hiyo inaimarika. Alisema 
miongoni mwa jitiahada hizo ni 
pamoja na kutembelewa mara 
kwa mara na Kaimu Mkurugenzi 
wa MWAUWASA na kukabidhiwa 
mabomba kwaajili ya kuende-
lea kuyalaza katika mitaa hiyo ili 
huduma iwe ya uhakika.

MRADI WA USAMBAZAJI MAJI
Aidha Msuya anasema katika 

kuhakikisha wanaweka uwiano 
sawa wa usambazaji maji, Mamlaka 

hiyo inatarajia kutekeleza Mradi 
mkubwa wa usambazaji maji 
ambako yatajengwa matenki 
makubwa matano.

“Matenki hayo yatakuwa na ujazo 
wa jumla ya lita milioni 31, ambapo 
yatajengwa katika maeneo ya 
Buhongwa, Fumagila, Usagara, Nya-
mazobe pamoja na Kisesa ambapo 
yote hayo utekelezaji wake utaanza 
muda siyo mrefu”anasema Neli.

Kadhalika Mkurugenzi Neli 
anasema mbali na upanuzi wa 
chanzo cha Butimba na ujenzi 
wa mtandao wa usambazaji maji, 
Mamlaka hiyo inaendelea na 
upanuzi pamoja na maboresho ya 
chanzo cha Capripoint ili kuhakiki-
sha kila eneo la Mwanza linapata 
huduma toshelevu ya maji. 

WANANCHI WAMPA ‘TANO’ 
MKURUGENZI KWA HUDUMA 

SHIRIKISHI.
Baadhi ya wananchi na watumi-

aji wa huduma ya maji inayotolewa 
na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza (MWAUWASA) 
wamempongeza Kaimu Mkurugezi 
Mtendaji wa Mamlaka hiyo Neli 
Msuya kwa kufanya huduma hiyo 
kuwa shirikishi wakati wote.

Diwani wa Kata ya Lwanhima 
jijini Mwanza, Marko Swalehe 
anasema Mkurugenzi huyo 
amekuwa akifanya ziara za mara 
kwa mara katika kata hiyo kush-
uhudia maeneo yenye uhitaji 
wa huduma na kusaidia kutoa 

suluhisho la haraka. Anasema 
hivi karibuni alifika katika kata 
hiyo na kukagua huduma kisha 
kuzungumza na viongozi ili kupata 
suluhisho la urejeshwaji wa miun-
dombinu iliyoathiriwa na ujenzi wa 
barabara ya Igoma-Buhongwa.

“Nimekuwa nikishirikishwa kila 
mara kuhusu mipango inayohusu 
miradi ya maji na kuwa hatua zina-
zoendelea katika kata hiyo ni ulazaji 
wa mabomba ya usambazaji maji 
kwa awamu ili kuboresha mifumo 
hiyo,”alisema Swalehe.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Ng’washi, Kata ya Buhongwa jijini 
Mwanza, Thobias Simon anasema, 
Mkurugenzi Msuya amekuwa aki-
hakikisha anafika katika maeneo 
yenye uhitaji na kuwasiliana na 
viongozi kuona namna ya kuongeza 
wigo wa usambazaji maji katika 
maeneo husika.

“Hivi karibuni amefika na 
kutukabidhi mabomba yatakayo-
imarisha mtandao wetu wa maji, 
tunampongeza kwa hili na pia kwa 
mipango ya utekelezaji ambayo 
alitudokeza kuwa wanaendelea 
nayo. Tunaahidi kuendelea kush-
irikiana naye katika kufanikisha 
adhima ya serikali ya kuhakikisha 
inamtua mwanamke ndoo ya maji 
kichwani,”alisisitiza.

Mkazi wa Nyakagwe, Deogratias 
Juma aliipongeza MWAUWASA 
kwa kuanzisha huduma mtandao 
ambayo inasaidia kupokea na 
kutatua changamoto za mifumo ya 
maji kwa haraka na ushirikishwaji.

“Kwa sasa hatupati shida 
kuwafuata watoa huduma ofisini 
bali unaandika tatizo lako kupitia 
kundi sogozi la Whatsapp ambapo 
mtoa huduma wa eneo husika 
anafika kwa wakati na kutatua 
tatizo lililopo bila gharama 
zozote, huduma hii ni msaada 
mkubwa kwetu kwani unaweza 
kuhudumiwa hata kama haupo 
nyumbani,”alisema Juma.

Alisema kuna muda maji yana-
kosekana katika makazi yao lakini 
wakijulisha watoa huduma kupitia 
platifomu hiyo wanakuta hitilafu 
zipo katika mifumo karibu na 
maeneo husika hivyo kuzifanyia 
kazi haraka tofauti na ilivyokuwa 
hapo awali.

Maboresho 
ya kimkakati 
MWAUWASA 
yanavyorejesha 
matumaini 
kwa wananchi

Waziri wa Maji Jumaa Aweso akipokea taarifa kuhusu Mradi wa mkubwa wa Mitambo ya ku-
zalisha  Maji ya Butimba

Picha ya juu ikionesha Mradi Mkubwa wa Mitambo ya kuzalisha  Maji ya Butimba

INATOKA  UK. I
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Na Vitus Audax, MWANZA

TASNIA ya pamba ina mchango 
mkubwa katika kupunguza umas-
kini nchini ambapo inatajwa 
kulimwa na wakulima wadogo zaidi 
ya 500,000 katika eneo la takribani 
hekta 400,000. 

Zao hili lililopewa jina la dhahabu 
nyeupe hulimwa katika mikoa 17 
(wilaya 56) ya Tanzania iliyoga-
wanywa katika kanda mbili Kanda 
ya Magharibi inayoundwa na mikoa 
ya Mwanza, Geita, Simiyu, Mara, 
Shinyanga, Tabora, Singida, Katavi, 
Kagera, Kigoma, Dodoma, Manyara.

Aidha kanda ya Mashariki 
ambayo inaundwa na mikoa ya 
Morogoro, Tanga, Iringa, Kiliman-
jaro na Pwani huku asilimia 98 ya 
pamba yote nchini inazalishwa 
katika kanda ya Magharibi ikita-
jwa kuwa miongoni mwa mazao 
sita ya kimkakati nchini yakiwemo 
korosho, tumbaku, kahawa, mkonge 
na chai.

Asilimia 75 ya pamba ya Tanzania 
inatajwa kuuzwa nje ya nchi na kuli-
ingizia taifa fedha za kigeni huku 
asilimia 25 ikitumika katika viwanda 
vya nguo vilivyopo hapa nchini. 

MAENDELEO SEKTA 
YA PAMBA.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya 
Pamba Tanzania (TCB), Marco 
Mtunga anasema katika misimu 
mitatu iliyopita matumizi ya 
pembejeo yameshuhudiwa yak-
iongezeka mara dufu kutokana 
na sababu mbalimbali ikiwemo 
kuongezeka kwa eneo la uzalishaji 
pamba kutoka mikoa 15 hadi kufikia 
17 

Pia anasema Msimu wa kilimo 
2022/23 matumizi ya viuadudu 
yaliongezeka hadi kufikia chupa 
11,714,000 na kiasi cha chupa 
16,000,000 zinatarajiwa kusam-
bazwa kwa wakulima msimu wa 
kilimo 2024/25. Jitihada kubwa ina-
fanywa na Serikali na kwa zaidi ya 
miaka 4 sasa kila msimu maghala 
ya Bodi ya Pamba yanakuwa na 
akiba ya kutosha ili kutoa huduma 
hiyo mapema kwa wakulima. 
Msimu ujao wa kilimo 2024/2025 
unaoanza Katikati ya mwezi 
Novemba   wakulima watakaowahi 
kupanda pamba watahudumiwa 
kwa wakati ambapo tayari akiba ya 
chupa 5,000,000 zimeshanunuliwa 
na kuhifadhiwa katika maghala ya 
Bodi ya Pamba 

Anasema kuwa usamba-
zaji wa mbegu bora za pamba 
umeongezeka kutoka tani 15,000 
kwa msimu hadi kufikia tani 22,486 
kwa msimu ongezeko lililochangiwa 
na mabadiliko ya nafasi ya upandaji 
na ongezeko la wakulima.

Aidha, anasema mikakati inay-

oendelea katika Bodi hiyo ni 
kuhakikisha wanafikia lengo la 
kuzalisha tani milioni moja ifikapo 
2025.  Kuhusu maboresho katika 
huduma za ugani eneo ambalo lina-
tajwa kuwa na changamoto kubwa 
kwa wakulima, Mtunga anasema, 
Bodi hiyo imekuwa ikifanya juhudi 
za makusudi kupunguza changa-
moto za maofisa kilimo kushindwa 
kuwafikia wakulima kwa kuwapa-
tia vyombo vya usafiri pamoja na 
mafuta.

Mtunga anasema Jumla ya 
pikipiki 290 zilisambazwa kwa 
maofisa kilimo na wagani katika 
mikoa 11 kati ya 17 inayozalisha 
pamba vilevile kutokana na uhaba 
wa wagani jumla ya wakulima 
wawezeshaji 5,000 wamepatiwa 
mafunzo ya kanuni 10 za kilimo 
bora cha pamba.

Anasema wakulima hao 
wanaitwa wakulima wawezeshaji 
ambao wapo wawezeshaji wawili 
kila Kijiji na Bodi imejipanga 
kuwapatia baiskeli msimu huu ili 
waweze kuwafikia na kuwaelimisha 
wakulima wenzao. 

Anasema kupitia utafiti uli-
ofanywa na Tasisi ya Kilimo 
Nchini (TARI) kwa kushirikiana na 
wataalam kutoka nchini Brazili na 
kuja na vipimo vipya vya upandaji 
wa Pamba, Bodi hiyo ilifanikiwa 
kuvitambulisha katika msimu wa 
kilimo 2021/22 vimeonesha dalili 
njema kwa kuongeza uzalishaji 
kutokana na ongezeko la idadi ya 
miche katika ekari moja ya pamba 
kutoka 22, 222  za awali hadi 44,444 
ambapo tunao wakulima wanavuna 
kilo 2,000 kutoka katika ekari moja

Asilimia 70 ya wakulima kwa sasa 
wanapanda kwa kutumia vipimo 
vipya vilivyotambulishwa ( sm 60 
kwa sm 30).

MKATABA WA UTAFITI, 
MNYORORO WA THAMANI
Katika kuendelea kuimarisha 

kilimo cha pamba nchini Julai 
20, 2023, Serikali ya Tanzania na 
Brazil zilisaini mkataba wa mradi 
wa utafiti wa mbegu ya pamba, 
usalama wa chakula na masuala ya 
lishe (BEYOND COTTONP ROJECT) 
wenye gharama ya Dola za Mare-
kani 930,118 sawa na Sh bilioni 2.1.

Mkataba huo ulikuwa na lengo 
la kuimarisha utafiti pamoja na 
kuongeza thamani ya pamba hapa 
nchini, ambapo nchi ya Brazil 
pekee inachangia Dola za Mare-
kani 629,700, TCB inachangia 
dola za kimarekani 289,022 huku 
shirikisho la chuo kikuu Campina 
Grande (UFCG) cha nchini Brazili 
kikichangia dola za Marekani 11,396. 

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya 
Pamba Tanzania, Marco Mtunga 
anasema kuwa mradi huo utanu-
faisha kaya zaidi ya 8400 na kuima-
risha tija katika uzalishaji pamba. 

Aidha, mradi huo utakuwa dawa 
kwa changamoto za zao hilo kwani 
kuna tatizo la mbegu za pamba ziliz-
opo kushambuliwa na magonjwa na 
wadudu. “Lakini utafiti huu utawez-
esha kupatikana kwa mbegu bora 
ambazo zitanufaisha wakulima 
wetu kupata tija kubwa na hivyo 
kuimarisha uchumi wa wananchi 
na nchi kwa ujumla, anasema 
Mtunga.

MIKAKATI YA TCB KUINUA 
THAMANI YA PAMBA.

Katika kuhakikisha zao la pamba 
linazidi kukuzwa nchini, Bodi ya 
Pamba Nchini (TCB) yenye makao 
makuu yake mkoani Mwanza 
imeweka mikakati mbalimbali ya 
kuimarisha kilimo cha zao hilo na 
kuwawezesha wakulima kurejesha 
ari ya kulima zao hilo ambalo sasa 
linawakwamua kiuchumi.

Kwa kuzingatia malengo ya 
Serikali ya kuongeza uzalishaji wa 
pamba, Wizara ya Kilimo kupitia 

Bodi ya Pamba imeandaa mikakati 
mahsusi ya kuongeza tija na uzal-
ishaji wa zao la pamba ambapo 
Bodi imelenga kuongeza uzalishaji 
wa pamba kutoka wastani wa tani 
300,000 kwa mwaka hadi kufikia 
tani 1,000,000 ifikapo mwaka 2025.

Mtunga anasema ili kufikia 
malengo hayo, Bodi ya Pamba 
Tanzania imeelekeza nguvu zaidi 
katika maeneo makuu matano ya 
kimkakati ambayo ni teknolojia za 
uzalishaji, elimu ya kilimo bora cha 
pamba, usajili wa wakulima, utafiti 
na huduma za ugani kuimarisha 
mnyororo wa thamani, kujenga 
mazingira rafiki kwa sekta binafsi 
kuendelea kuwekeza katika zao 
hilo. Uwekezaji katika maeneo 
haya matano unatarajiwa kuleta 
matokeo chanya kwa tasnia ya 
pamba na sekta nzima ya kilimo.

Aidha anasema ili uzalishaji, tija 
na ubora wa Pamba uimarike suala 
la upatikanaji wa pembejeo ni la 
msingi sana na Bodi imekuwa na 
utaratibu wa kuhakikisha kuwa 
pembejeo zote muhimu kama vile 
mbegu na viuatilifu vinamfikia 
mkulima kwa wakati. 

Mkurugenzi Mkuu, Mtunga 
anasema pamoja na mikakati hiyo, 
TCB kupitia Mfuko wa Kuendeleza 
Zao la Pamba (CDTF) hugharamia 
shughuli za utafiti wa zao la pamba 
kupitia vituo vya utafiti wa kilimo 
TARI vilivyopo Ukiriguru-Mwanza 
na Ilonga Kilosa-Morogoro ambapo 
kwa msimu wa 2022/2023 Sh. 
milioni 426 zimetumika kufanya 
tafiti mbalimbali kupitia vituo hivyo.

Mkurugenzi Mkuu wa TCB, Marco 
Mtunga anasema baada ya utafiti 
kuja na vipimo vipya vya upandaji 
ambavyo vimeonesha matokeo 
kwa kuongeza tija kwa mkulima, 
wataalam kutoka katika vituo vya 
utafiti Ilonga na Ukiriguru wapo 
katika juhudi za kuja na mbegu 
mpya ya pamba ambayo inatara-
jiwa kutatua baadhi ya changamoto 
zilizopo katika mbegu inayotumika 
sasa aina ya UKM08.

 Vilevile Mtunga anataja Mradi wa 
Beyond Cotton ambao utekelezaji 
wake umeanza Julai 2022, ukiwa 
na lengo la kueneza teknolojia ya 
kuongeza thamani katika bidhaa 
zinazotokana na pamba.

Anasema katika kuhakikisha zao 
hilo linakuwa tunu ya kuongeza 
mapato kwa Taifa na kumuinua 
Mkulima TCB imeweka mkazo 
katika baadhi ya maeneo katika 
mradi huo ambayo ni pamoja na 
kuchakata miti ya pamba (cotton 
Stalk) ili kutengeneza nishati ya 
kupikia (briquettes), kuchakata 
nyuzi za pamba kwa kutumia 
teknolojia rahisi (handloom) ili 
kutengeneza na kufuma nguo za 
mkono kama vile sweta, vikoi, 

vitambaa na nyinginezo ambapo 
utekelezaji wake unaendelea.

ELIMU NA UBORESHAJI 
HUDUMA ZA UGANI 

Kuhusu Elimu ya kilimo bora 
cha pamba Mtunga anasema, 
suala hilo ni miongoni mwa maju-
kumu ambayo Bodi imekuwa iki-
yatekeleza kwa muda mrefu ili 
kuwezesha uzingatiaji wa kanuni 
kumi za kilimo bora cha pamba kwa 
wakulima waweze kufikia kiwango 
cha tija kinachokusudiwa kufuatia 
mabadiliko na utambulishaji wa 
teknolojia mbalimbali mpya katika 
uzalishaji wa zao la pamba.

Anasema Bodi imeendelea 
kutumia mbinu mbalimbali katika 
ufikishaji wa elimu ya kilimo 
bora cha pamba kwa wadau 
wake ikiwemo balozi wa pamba 
Aggrey Mwanri ambaye amekuwa 
akiendesha kampeni yenye lengo 
la kuongeza tija katika zao hilo 
ambayo ilianza msimu wa kilimo 
2021/22.

Katika kuongeza tija msimu wa 
kilimo 2021/22 Bodi kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Kilimo ilizindua 
kampeni maalum ya uongezaji tija 
kwa njia ya kutoa elimu ya kilimo 
bora cha pamba kwa wakulima 
ikimtumia Balozi rasmi wa zao la 
Pamba nchini Aggrey Mwanri. 

Anasema, tangu kuanza kwa 
kampeni za balozi hadi leo mikoa 
yote 17 na wilaya zake 56 zinazozali-
sha pamba zimefikiwa na wakulima 
kupatiwa elimu ya kanuni 10 za kuz-
ingatia ili kuwa na kilimo cha pamba 
chenye tija pamoja na kuongezeka 
idadi ya wakulima wapya wa pamba 
wanaohamasika kupitia kampeni 
hizo

Anasema mkakati na kampeni za 
balozi wa pamba ni endelevu katika 
kila msimu kufanyika kwa kuzinga-
tia kalenda ya misimu ya kuanza 
kilimo cha pamba.

Anasema pamoja na hatua zilizo-
chukuliwa kwa ujumla, kwenye zao 
la pamba katika msimu wa kilimo 
2023/24, jumla ya Maafisa kilimo 
280 waliajiriwa kwa kushirikiana 
na kampuni zinazonunua pamba. 
Kata 40 zilitumika kama eneo la 
majaribio ambapo kila kata ilipata 
Maafisa Ugani watano (5). Kata hizi 
zimeshuhudia kila kijiji kiliweza 
kupata Afisa Ugani ambaye ali-
wezeshwa usafiri, mafuta na hivyo 
kuweza kuwafikia wakulima kwa 
karibu zaidi. 

Katika utekelezaji wa mpango 
huu yafuatayo yamebainika:

(i)	 Takwimu za idadi ya 
wakulima zinazotoka kwenye 
Halmashauri zina dosari ya 
kuwa ni wengi kuliko uhalisia 
hali inayopelekea matumizi 

TCB na mikakati kuirejesha 
thamani ya ‘dhahabu nyeupe’

INAENDELEA  UK. IV

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Pamba Marco Mtunga, akifundisha 
wakulima wa pamba Kanuni 10 za kilimo bora cha pamba.
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makubwa ya pembejeo
(ii)	 Eneo linalolimwa ni kubwa 

kuliko uhalisia;
(iii)	 Mahitaji ya pembejeo ni 

makubwa kuliko uhalisia;
(iv)	 Wakulima wamefurahia 

huduma iliyotolewa na 
Maafisa Ugani; na

(v)	 Tija imeongezeka katika vijiji 
vilivyoshiriki katika mpango 
huu wa kuboresha huduma 
za ugani.

Kwa kuzingatia tulichokishuhu-
dia katika msimu wa kilimo wa 
2023/24, jumla ya Maafisa kilimo 
500 wataajiriwa katika msimu 
wa 2024/25 ili kupanua wigo 
wa utoaji huduma za ugani kwa 
ufanisi katika maeneo yanayolima 
pamba. Mtunga ameongeza kuwa 
hivi karibuni Serikali itaanza zoezi 
la usajili wa wakulima wa pamba 
nchi nzima ikiwa kama mojawapo 
ya njia itakayopatia ufumbuzi 
tatizo la kutokuwepo kwa taarifa 
na takwimu sahihi za wakulima wa 
pamba hivyo kuwezesha huduma 
zinazotolewa ziwafikie walengwa 
ambao ni wakulima wa pamba 
halisi.

Aidha anasema katika kuhakiki-
sha wanawafikia kwa elimu 
wakulima wote wa pamba nchini 
ambao wamesambaa katika mikoa 
17, wilaya 56, halmashauri 64, kata 
600 na vijiji 2,200 wakikadiriwa 
kufikia 600,000, Bodi inatumia njia 
ya vyombo vya habari ili kuweza 
kuwafikia ikiwemo matumizi ya 
redio pamoja na televisheni. 

Anasema Bodi imekuwa na 
utaratibu wa kuandaa na kurusha 
vipindi vya redio na televisheni 
vinavyotoa elimu ya kilimo bora 
cha pamba kwa wakulima katika 
vipindi tofauti kuzingatia kalenda 
ya kilimo cha pamba kuanzia 
uandaaji wa mashamba mpaka 
ununuzi na uuzaji wa pamba

“Matangazo pamoja na vipindi 
hivi vya elimu vimekuwa na 
mchango mkubwa kwa wakulima 
wa pamba kupata elimu ya kilimo 
bora cha pamba pamoja na kuweza 
kuongeza wakulima wapya ambapo 
baadhi ya wilaya ambazo hazikuwa 
zikilima pamba hapo kabla zime-
anza kutambulisha zao la pamba 
kama mojawapo ya mazao yake 
ya kibiashara kuanzia msimu wa 
kilimo 2022/23.

MATUMIZI YA NDEGE 
NYUKI KUDHIBITI WADUDU 

WAHARIBIFU WA PAMBA
Katika kuimarisha matumizi ya 

teknolojia katika kilimo cha pamba, 
Mtunga anasema, Wakulima 
wengi wamekuwa wakipambana 
na wadudu waharibifu wa pamba 
kwa kutumia mbinu mbalimbali za 
upuliziaji ikiwemo vinyunyizi vya 
kubeba mgongoni au vinyunyizi 

mbeleko.
Ambapo matumizi ya vinyunyizi 

mbeleko yamekuwa ni changamoto 
kwa wakulima wenye mashamba 
makubwa kwani inawalazimu 
kutumia muda mrefu na nguvu 
kazi nyingi kunyunyizia pamba 
shambani

Anasema kufuatia hali hiyo ili-
ilazimu serikali kuona namna ya 
kukabiliana na changamoto hii 
kwa kuwahamasisha wakulima 
wenye mashamba makubwa na 
walio na utayari kulima mashamba 
makubwa wawekeze zaidi katika 
kilimo cha pamba kwa kutambu-
lisha teknolojia ya upuliziaji kwa 
kutumia ndege nyuki au ndege 
zisizo na rubani. 

Mtunga anasema katika msimu 
wa Kilimo 2022/23 serikali kupitia 
Bodi ya Pamba ilinunua ndege 
nyuki 20 kwa ajili ya shughuli 
ya unyunyiziaji viuadudu katika 
mashamba ya pamba. Ndege hizo 
zinatajwa kuwa na uwezo wa 
kunyunyiza ekari 15 hadi 20 za 
shamba la pamba kwa muda wa 
saa moja. Aidha katika msimu wa 
kilimo 2024/2025 Bodi inatarajia 
kuongeza ndege nyuki kutoka 20 
hadi kufikia 60 ili kuongeza idadi 
ya wakulima na eneo litakalopata 
huduma ya upuliziaji viududu 

MATUMIZI YA ZANA ZA 
KISASA ZA KILIMO ; JEMBE LA 

PALIZI LA KUKOKOTWA NA 
WANYAMA KAZI NA TREKTA

Inaelezwa kuwa Wakulima wa 
pamba kwa asilimia 100 wana-
tumia njia ya palizi kama mbinu 
pekee kudhibiti magugu katika 
mashamba na kwa wastani palizi 
hufanyika kati ya mara 2 hadi 4 
kwa msimu kwa kutumia jembe la 
mkono. 

Aidha kwa kutumia jembe la 
mkono mkulima wanatajwa kula-
zimika kutumia watu sita hadi tisa 
kwa saa moja ili kupalilia eneo la 
ekari moja. Hali hii husababisha 
mkulima kuingia gharama kubwa 
katika uzalishaji na hivyo huathiri 
kipato chake. 

Katika kukabiliana na changa-
moto hiyo, Bodi ya Pamba ilitam-
bulisha matumizi ya jembe la palizi 

linalokokotwa na wanyama kazi ili 
kumrahisishia mkulima shughuli 
nzima ya palizi na kumpunguzia 
gharama za uzalishaji. 

Mtunga anasema hadi sasa Bodi 
hiyo imesambaza majembe ya 
wanyama kazi 2,000 kwa wakulima 
pamoja na kununua na kusambaza 
majembe 1,500 kwa wakulima wa 
pamba ili kuwafikishia wakulima 
wote wenye uhitaji.

“Aidha, kama ilivyo katika palizi 
pamba kwa miaka mingi imekuwa 
ikipandwa kwa kutumia jembe la 
mkono huku ikitumia watu takrib-
ani watano hadi tisa kwa saa moja 
kukamilisha upandaji kwenye eneo 
la ekari moja hali hii imekuwa 
ikiwafanya wakulima wengi 
kushindwa kulima mashamba 
makubwa kwa kuzingatia kuwa 
msimu wa upandaji wa pamba 
huenda sambamba na upandaji 
wa mazao mengine yanayotegemea 
mvua kupanda,”

“Bodi imekusudia kutatua 
changamoto hii kwa kutambulisha 
matumizi ya jembe la kupandia 
la kukokotwa na wanyama kazi 
ambalo litamwezesha mkulima 
kutumia nguvu kazi kidogo na 
muda mfupi katika shughuli ya 
upandaji. Tutanunua na kusam-
baza majembe 500 ya majaribio 
kwa wakulima wakubwa wa pamba 
kanda ya magharibi na kanda ya 
mashariki, anasema Mtunga.

Serikali kupitia wizara ya kilimo 
imekuja na ajenda mahsusi ya 
kuipaisha sekta ya kilimo kukua 
kwa takribani asilimia kumi (10%) 
ifikapo 2030, sambamba na kuki-
fanya kilimo kibiashara badala ya 
kuishia kujikimu tu. 

Sekta ndogo ya pamba inaenda 
sambamba na ajenda hii ya serikali 
kwa kuhakikisha kuwa pamba lin-
akuwa zao la kuvutia wakulima na 
wadau wengi zaidi.  

Mtunga amesema Wizara ya 
Kilimo kupitia Bodi ya Pamba kwa 
kushirikiana na wadau Msimu wa 
kilimo 2023/2024 ilinunua trekta 
200 lengo ikiwa ni kuhamasisha 
wakulima kuongeza maeneo ya 
uzalishaji sambamba na tija katika 
zao la pamba ili kwenda sambamba 
na ajenda ya ukuaji wa sekta ya 

kilimo nchini. Mkakati huu ni 
endelevu ambapo katika msimu 
ujao wa kilimo trekta nyingine 200 
zinatarajiwa kununuliwa kwa ajili 
ya wakulima wa pamba kupanua 
eneo la uzalishaji sambamba na 
kila wilaya kutenga maeneo ya 
kimkakati yatakayosimamiwa na 
halmashauri za wilaya husika kwa 
ushirikiano na Wizara ya Kilimo 
kupitia Bodi ya Pamba

Mikakati tajwa ina lengo la 
kuongeza zaidi tija kwa mkulima 
wa pamba na kuhakikisha kuwa 
kilimo kinakuwa ni shughuli inay-
ovutia kundi na rika tofauti kwa 
kuhusisha matumizi ya teknolojia 
na nyenzo mbalimbali kuendanana 
na mabadiliko ya sayansi teknolojia.

UJENZI  MIUNDOMBINU YA 
UMWAGILIAJI

Katika kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia nchi na kuzingatia kuwa 
kilimo hapa nchini kwa kiwango 
kikubwa kinategemea mvua, 
Mtunga anasema, Bodi ya Pamba 
inatarajia kuendesha mradi wa 
utengenezaji wa miundombinu ya 
umwagiliaji katika maeneo yatakay-
otengwa kimakakati kufuatia uan-
zishwaji wa mashamba makubwa 
ya pamba kwa wilaya zitakazotam-
bulishwa

Mkurugenzi Mkuu amesema 
kuwa mitambo ya uchimbaji 
mabwawa kwa ajili ya umwagil-
iaji tayari imeshaagizwa na Mfuko 
wa Wakfu wa Kuendeleza Zao la 
Pamba kwa ajili ya msimu ujao wa 
kilimo 2024/2025  

MATUMIZI YA MBOLEA HAI 
KATIKA UZALISHAJI

Kilimo cha pamba kama kilivyo 
kilimo cha mazao mengine kinahi-
taji matumizi ya mbolea za kupan-
dia na kukuzia ili kuongeza tija, 
uzalishaji na kipato kwa mkulima. 
Kwa tasnia ya pamba matumizi ya 
mbolea za viwandani bado yapo 
chini kutokana na uwezo mdogo wa 
kiuchumi wa wakulima wa pamba 
kujinunulia bidhaa hii. Wakulima 
wengi wanatumia mbolea ya 
samadi ambayo inapatikana kwa 
gaharama nafuu sana kupandia 
pamba kwenye mashamba yao.

Mkurugenzi Mkuu Mtunga ame-
bainisha nia ya Bodi ya Pamba 
kuwa sambamba na wakulima 
kuongea tija kupitia uhamasishaji 
wa matumizi ya mbolea hai ya 
kukuzia pamba itakayoongeza kiasi 
cha mavuno kwa mkulima.

Mtunga anaendelea kuelezea 
kuwa katika msimu wa kilimo wa 
2023/24 Bodi ya Pamba imeanza 
kutengeneza mbolea hai ambayo 
inatumia malighafi inayopatikana 
katika mazingira ya wakulima. 
Mbolea hii ambayo ni matokeo ya 
ushirikiano wa Tanzania na Brazil 
kupitia mradi wa “Cotton Victoria” 

imeonesha ufanisi mkubwa katika 
kuongeza idadi ya matunda na 
ukubwa wake. Katika msimu wa 
2024/25 mpango uliopo ni kuten-
geneza mbolea ya kutosha ekari 
1,000,000 ambayo itasambazwa 
kwa wakulima ili kuongeza tija. 
Gharama ya mbolea kwa ekari 
ni shilingi 7,500 hii inajumuisha 
kununua “micronutrients” kama 
boron, magnesium na zinc ambazo 
ni muhimu kwenye uwekaji 
matunda katika zao la pamba.

MBEGU BORA ZA KUPANDA
Mkurugenzi Mkuu wa TCB 

anawakumbusha wakulima wote 
wa pamba nchini kuzingatia maele-
kezo ya wataalam ikiwa ni pamoja 
na matumizi ya mbegu bora ya 
za pamba inayojulikana kwa jina 
la UKMO8 ili kuwasaidia kufikia 
malengo yao katika kilimo hicho.

“Mbegu ni moja kati ya pembe-
jeo muhimu inayopewa kipaum-
bele katika tafiti za kilimo zinazo-
fanyika nchini. Mbegu mpya aina 
ya UKM08 iliyogunduliwa mwaka 
2008 na kuanza kutumika kika-
milifu msimu wa 2018/19 ina sifa 
kubwa 5 ukilinganisha na mbegu 
nyingine zilizopo,”

“Mbegu hii ina uwezo wa kuzali-
sha zaidi ya kilo 1,200 kwa ekari 
huku ikiwa na uwiano mkubwa 
wa nyuzi ambaa ni asilimia 42 
ukilinganisha na mbegu nyingine. 
Pamoja na mafanikio hayo, watafiti 
wamebaini kuwepo kwa kasoro 
kadhaa ambazo zitapatiwa majibu 
kwa kutambulisha mbegu mpya 
yenye ubora zaidi kwa wakulima 
wa pamba,” anasema Mtunga.

Anasema kuwa kutokana na 
mabadiliko ya tabia nchi, kume-
zuka wadudu wafyonzao pamba 
ambao hapo awali hawakuwa tishio 
lakini kwa sasa wamekuwa ni tishio 
kubwa kwa ustawi wa zao la pamba 
na kuwa wadudu hao wamesaba-
bisha kuongezeka kwa matumizi 
ya viuadudu zaidi ya mara tatu na 
hivyo kuongeza gharama za uzal-
ishaji.

Mtunga anataja Suluhisho la 
muda mfupi la tatizo hilo kuwa 
ni pamoja na kutafuta aina za 
viuadudu ambavyo vinaweza kuua 
aina hizo za wadudu na suluhisho 
la muda mrefu kuwa ni watafiti 
kutafuta mbegu ambayo kwa asili 
itakuwa na uwezo wa kujilinda 
dhidi ya hao wadudu.  

“Kama ilivyo mbegu hii ya 
UKM08 ambayo ilipatikana baada 
ya kuzifanyia utafiti mbegu toka 
Ukiriguru Tanzania na mbegu 
toka nchi ya Mali, vilevile mbegu 
hii mpya inaendelea kufanyiwa 
utafiti kwa kuchanganya baadhi ya 
vinasaba vya mbegu za hapa nchini 
na mbegu nyingine kutoka Paki-
stan ambao ni moja kati ya nchi 
wazalishaji wakubwa wa pamba 
duniani,”

“Mbegu hii mpya inayofanyiwa 
utafiti itakuja na faida kuu tatu 
ikiwemo ukinzani dhidi ya wadudu 
wafyonzao, ustahimilivu dhidi ya 
ukame wa muda mrefu na mavuno 
mengi kwa mkulima na ubora wa 
nyuzi,” anasisitiza. 

TCB na mikakati kuirejesha 
thamani ya ‘dhahabu nyeupe’

Afisa kilimo wa Bodi ya Pamba akitoa elimu ya kudhibiti 
wadudu kwa wakulima.

INATOKA  UK. III
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Siri DCP Mutafungwa kuufanya 
Mkoa Mwanza shwari kona zote

INATOKA UK. 9

SIFA 10 ZA MWANZA, ZIKINYAMBULIWA NA RC KULIKONI KINARA NYUMA DAR 

MWANZA TOLEO MAALUM

nguruwe 171,355 na kuku 
3,400,947.

SEKTA YA VIWANDA
Mkoa wa Mkoa Mwanza, Said 

Mtanda, anasema katika Sekta ya 
Viwanda, Biashara na Uwekezaji, 
kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya 
Biashara 2023, viwanda vimega-
wanywa katika makundi manne; 
vidogo  sana, vidogo, kati na 
viwanda vikubwa.

Anataja makundi hayo ni mtaji 

wenye wafanyakazi, Mwanza 
kukiwapo jumla viwanda 1,922; 
vikiwamo vikubwa 119, vya kati 
183, vidogo 291, vidogo sana 1,329.

Anavitaja vuinahusu; samaki, 
vinywaji baridi, vyakula, kuchen-
jua na kusafisha madini, plastiki, 
mabati, kuchambua pamba, 
vyakula vya mifugo, kusindika 
nafaka, nguo, nyama, viwanda 
vidogo vinavyosindika viungo,na 
vya maziwa.

Mtanda anasema, mkoa huo 
fursa ya uchakataji na usindikaji 
bidhaa za ngozi zinazozalishwa 

katika Machinjio ya Nyakato jijini 
Mwanza, zikiharibika kwa kukosa 
teknolojia ya kuzihudumia.

SEKTA BIASHARA
Ufafanuzi wake Mkuu Mkoa, 

kuna jumla ya biashara zenye 
leseni 29,606, kati ya hizo 28,937 
zinatokana na mamlaka za seri-
kali za mitaa na leseni 669 za 
kundi A, zinatolewa na sasai ya 
Brela kwa biashara.

Hapo inagusa taasisi na bia-
sahra za fedha, madini, afya, 
elimu, maduka, uingizaji bidhaa 

kutoka nje ya nchi, kutoa bidhaa 
nje na mawasiliano.

Pia, anataja kuwapo masoko 77 
mkoani, mengine yamejengwa 
kwa ubia wa wananchi kush-
irikiana na serikali, akifafanua ni 
idadi pungufu, kulinganisha na 
mahitaji, ilali wafanyabiashara 
wanaongezeka kila siku hususani 
kutoka kundi la machinga. 

SEKTA ELIMU
Katika sekta Elimu, Mwanza 

taarifa yake inafafanua, kuna 
Elimu ya Watu Wazima kuwai-

nua walioacha shule kwa sababu 
mbalimbali, kukiwapo vituo 19 
vyenye wanafunzi 485 wanaoen-
delea na masomo ya sekondari.

Vilevile kunatajwa vituo 12 vya 
ufundi stadi, vyene vijana 1847 
waliomaliza elimu ya msingi na 
sekondari, wavulana 1,111 na wasi-
chana 7,736, wanaosoma; ufundi 
seremala, chuma, uashi, kompy-
uta, umeme, ushonaji na upishi.

Pia, zipo programu kuboresha 
Elimu ya Sekondari  na kuimari-
sha stadi za Kusoma, Kuandika, 
Kuhesabu.

Na Anthony Gervas, Mwanza

KATIKA safu ya kikosi kinacho-
tumikia usalama wa raia na mali 
zao - Polisi, kuna jina maarufu, 
Naibu Kamishna wa Polisi 
Wilbroad Mutafungwa.

Si miaka mingi, alikuwa aki-
shika Kikosi cha Usalama Bara-
barani kitaifa, sasa wasifu huo 
uko Kanda ya Ziwa kusimamia 
usalama wa makao makuu hayo 
ya kanda na utajiri kitaifa, jiji la 
pili kwa ukubwa kitaifa.

Mutafungwa, aliye mweledi 
kufafanua, anaorodhesha mbinu 
anazotumia kutunza usalama 
Mwanza, anadokeza baadhi ni; 
elimu ya umma, intelijensia, 
doria, madawati ya polisi na 
usalama shirikishi.

K a t i k a  k u f a n i k i s h a , 
Mutafungwa anaiambia Nipashe 
katika mazungumzo maalum, 
kuwa wanatekeleza kwa vitengo 
vyake, baadhi ni: Usalama Bara-
barani, Upelelezi Polisi, Kikosi 
cha Mbwa, Farasi, Wanamaji na 
kawaida, huku akitaja staili ya 
viashiria kutokomezwa  ushirik-
ishaji wananchi, wakiwafichua 
wahalifu.

VINAVYOMLETEA MAFANIKIO
Mutafungwa, anajinasibu kwa 

lugha ‘amani na utulivu  vime-
shika namba moja mkoani,’ 
akiorodhesha viashiria vyake, 
anaidokeza mojwapo mradi 
wa kiintelijensia, kila kata 
amepangiwa polisi, anayealimi-
sha usalama jamii.

“Kuwafanya wananchi wawe 
karibu na jeshi la polisi, uima-
rishaji vikundi vya ulinzi shiriki-
shi kila mtaa, vijiji, kata, kuhu-
sishwa kampuni binafsi za ulinzi, 
kuzipa mafunzo stahiki ikiwamo 
elimu, kufanya doria za miguu, 
boti ziwani na magari kila siku,” 
anafafanua.

Eneo lingine analitaja ni kuan-
zishhwa vikundi ulinzi shirikishi 
vya kata, sasa vinaleta tija mkoani, 

taarifa za uhalifu zinaendelea 
kutolewa kwa jamii wakitumia 
vyombo vya habari kama radio, 
televisheni, mikutano ya hadhara 
mijini na vijijini, kata na makundi 
mengineyo.

“Elimu imekuwa ikitolewa hadi 
kwa wanafunzi shule za msingi, 
sekondari, vyuo vidogo na vikuu, 
waendesha bodaboda, waganga 
wa jadi, madereva vyombo vya 
moto, mama lishe, wavuvi, walinzi 

kampuni binafsi, yakiwamo 
makundi maalum na watu wenye 
uhitaji,” anasema.

POLISI NA JAMII
Mutafungwa, aliye mweledi 

kufafanua, anataja magumu 
yanayomkabili ni wananchi kuji-
chukulia sheria mkononi, madai 
ya imani za kishirikina zinzotatu-
liwa kwa elimu, hata wananchi 
wanaiamini polisi.

Mutafungwa anakumbu-
sha, kuanzishwa Kitengo cha 
Polisi Jamii, pia ushirikiano na 
wananchi, ina kazi ya kujenga 
mema kati ya makundi hayo, 
wananchi washiriki kutanzua 
changamoto za uhalifu kwenye 
maeneo yao.

Pia, anataja utoaji taarifa za 
kuwafichua wahalifu, uhalifu, 
viashiria vyake, mafunzo kwa 
vikundi vya ulinzi shirikishi, 
namna ya kujilinda, mbinu za 
kukamata wahalifu kupitia mad-
awati  ya uelimishaji ngazi za 
wilaya na mikoa.

Mkoani Mwanza, Mutafungwa 
anasema Polisi kupitia vitengo 
vyake, imeweka utaratibu 
wa kukutana na makundi ya 
wananchi, ikiwafanyia uwez-
eshaji mkubwa, ushawishi, elimu 
ya polisi jamii ili washirikiane, aki-
jigamba ‘inafanyika kwa weledi 
mkubwa.’

Anatumia mfano, katika ngazi 
za wilaya na mikoa, wanakutana 
na wenye maduka makubwa, kati 
na kawaida, kusikiliza changa-
moto zao za kihalifu kazini, hata 
wakazitafutia ufumbuzi.

Anaeleza madawati hayo 
yamepanua wigo wa kuelimisha 
viongozi wa vikundi shirikishi 
mkoani Mwanza, wakiwafikia 
viongozi wa Kanda ya Ziwa, 
kuweka mikakati ya kudhibiti 
mauaji, hasa yatokanayo na imani 
za kishirikina, akitaja vyanzo 
kama migogoro ya ardhi ni tatizo 
mojawapo.

Kundi la wafanyabiashara tiba 
asili, analitaja nalo limo katika 
makundi ya kuelimishishwa 
na dawati hilo, wawekezaji hao 
wakielezea yanayowakabili katika 
shughuli zao, wanapewa elimu ya 
madhara za ramli chonganishi 
zinazofanywa na baadhi waganga 
asili wasio waadilifu.

Mkakati wa kushirikisha jamii 
kuzuia na kutanzua uhalifu, ume-
saidia kupata undani wa changa-
moto zinazowakabili wananchi 

•Mkazi aipa nyumba yake Polisi

kutokana na jiografia ya mkoa, 
matokeo yake unafungua na 
kuwafichua wahalifu, pia uhalifu 
unaojumuisha matukio ya kikatili.

Lingine linatajwa ni kuongezeka 
doria na misako kwa washukiwa 
wa matukio wanaotiwa mbaroni, 
akisema wananchi wanaelewa 
tafsiri za jukumu ulinzi na 
usalama mkoa kuwa la kila mtu. 
Hapo anaweka darasa ligine la 
makundi ya wanawake, watoto 
pia vikongwe.

Polisi Mwanza, inayakumbuka 
mauaji ya wenye ualbino, ukatili 
waliofanyiwa kwa kukatwa viungo 
kupitia imani potofu kusaka 
utajiri, nayo Mutafungwa anay-
ataja yamekomeshwa.

Anaeleza maeneo mengine ya 
ushirikina yanahusisha kilimo 
katika dira za kunufaika kwa 
ufugaji na uchimbaji madini, 
polisi ikielekeza nguvu kudhibiti 
uhalifu huo, akijinasibu njia inay-
otumika ‘ni ya kiitelejensia.’

Lingine analitaja ni doria na 
operesheni kufanyika  Ziwa Vic-
toria, nchi kavu doria, ni vipaum-
bele vya Polisi Mwanza na jeshi 
hilo, akinena wahusika ‘hawato-
boi.’

Katika ulingo wake wa zamani, 
Usalama Barabarani, Mutafungwa 
anasema kwa miezi mitatu, 
Januari hadi Machi, wamepun-
guza  ajali kutoka 16 mwaka jana, 
ikinganisha na mwaka huu 13.

JINSIA NA WATOTO
Katika Dawati la Jinsia na 

Watoto, Januari hadi Machi Polisi 
imeendelea kutokomeza ukatili 
kwa wanawake na Watoto, ikihu-
sisha wadau; asasi za serikali na 
binafsi.

Mutafungwa anataja takwimu 
za mwaka huu, matukio yame-
pungua kufikia 358 kutoka 495 
yaliyoripotiwa mwaka jana, sawa 
na asilimia 27.6.

Anakiri imetoa hamasa kwa 
wananchi kuona umuhimu vituo 
vya polisi katika maeneo yao, hata 
kuwapo tukio mkazi wa kisiwa 
cha Gana, anatajwa kujitolea 
nyumba akaikabidhi kwa polisi, 
itumike kuwa kituo cha polisi kisi-
wani humo.

Anajumuisha kuwa mkoa 
Mwanza hadi sasa umepunguza 
makosa ya uhalifu kwa asilimia 
33.21, ajali za barabarani na vifo 
kwa asilimia 18.7

Kamanda Wilbroad Mufafungwa. PICHA:  MAKTABA
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Meneja Lugenge: Tunakarabati, kupanua
Bandari Mwanza kushika biashara Victoria

MWANZA TOLEO MAALUM

Na Anthony Gervas, Mwanza

BANDARI ya Mwanza Kaskazini, 
ni miongoni mwa Bandari kubwa 
sita zilizopo ziwani Victoria, chini 
ya Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA).

Zingine zinajumuisha; Mwanza 
Kusini, Bukoba, Kemondo Bay, 
Nansio na Musoma.

Bandari hiyo ilijengwa mwaka 
1939, zama za utawala wa kikoloni 
nchini, mahususi kwa ajili ya kuhu-
dumia abiria na mizigo midogo, 
ikiunganisha usafiri wa reli kwa 
usafiri kuelekea mikoa ya Kagera, 
Mara na nchi jirani za Kenya na 
Uganda.

Katika sehemu ya Mwanza, kuna 
bandari kubwa mbili ambazo ni 
Mwanza Kaskazini na Mwanza 
Kusini, maalum kwa ajili ya kuhu-
dumia shehena za mizigo.

Hivi sasa kuna upanuzi na 
uboreshaji Bandari ya Mwanza 
Kaskazini, kukidhi mahitaji ya 
huduma zinazotolewa na bandari 
hiyo, inayohudumia abiria na 
mizigo midogo.

UPANUZI UNAOENDELEA
Meneja Mamlaka ya Usimamizi 

Bandari Tanzania (TPA), Kanda 
ya Ziwa Victoria, Erasto Lugenge, 
anaelezea upanuzi na uboreshaji 
Bandari ya Mwanza Kaskazini 
unaoendelea kufanyika  mkoani 
Mwanza, akisema mamlaka hiyo 
iliingia mkataba na kampuni  
kutoka China, kufanya upanuzi 
na uboreshaji huo.

Anataja mkataba ulianza 
kutekelezwa rasmi Mei mwaka 
jana, ukiwa wa miezi miezi 18, 
yaani mwaka mmoja na miezi sita, 
kwa gharama ya shilingi bilioni 
18.6.

Lugenge anasema, upanuzi 
na uboreshaji wake umelenga 
kukidhi huduma za uendeshaji 
bandari, ukizingatia kukua shu-
ghuli za kibandari, ambao baada 
ya kukamilika na kuanza kutu-
mika utahudumia pia meli zingine 
kubwa zinazoendelea kutengen-
ezwa na shehena za mizigo na 
abiria katika Ziwa Victoria.

Anasema, pia yapo maboresho 
mengine ya mradi katika Ziwa 
Victoria, eneo la kwanza lililoku-
sudiwa kujengwa ni maegesho 
ya meli, ujenzi wa miundom-
binu ya barabara na taka ngumu, 
ujenzi  jengo la abiria, jengo la 
ukaguzi wa abiria na mizigo na 
ujenzi uzio wa bandari.

Vilevile, anataja ujenzi  wa 
miundombinu, mifereji ya maji, 
ujenzi wa kingo za Mto Mirongo na 
kuhamisha miundombinu ya reli 
pamoja na kuwekwa miundom-
binu ya umeme, ikiwamo maan-
dalizi ya utekelezaji wake. 

Wakati Meneja Lugenge aki-

zungumza na Nipashe, katikati 
ya Aprili mwaka huu, akisema 
mkandarasi alishafikia asilimia 100 
ya hatua hiyo, akifafanua alisha-
leta mitambo ya kufanya kazi eneo 
la mradi na utekelezaji wa awali 
katika maendeleo ya mradi kwa 
asilimia 37, ikiwa imeshapita zaidi 
ya asilimia 75 ya mwaka wakati 
huo, tangu mradi kuanza.

Anasema, hadi kufikia Machi 
15, mwaka huu  ikijumuisha 
miezi miwili ya maandalizi, 
ujenzi kwa jumla ulishafikia asil-
imia 64 ya muda uliopangwa 
katika utekelezaji huo wa miezi 
18 na malipo yaliyotolewa kwa 
mkandarasi wa ujenzi hadi ni  
shilingi bilioni 2.4 sawa na asilimia 
13 ya gharama za mradi wote.

CHANGAMOTO ZAKE
Katika mradi huo, zinatajwa 

changamoto zilizojitokeza ni 
hali ya utegemezi katika shu-
ghuli za bandari na maboresho 
yanayofanywa na mkandarasi, 
pia  uboreshaji ukizingatia 
kwamba huduma za bandari 
bado zinaendelea  sanjari na 
utekelezaji wake.

Pia kuna mabadiliko usanifu wa 
baadhi ya miundombinu katika 
mradi kusababisha kupitiwa upya 
usanifu, mbali na uliofanywa 
awali.

Lingine, Lugenge analitaja ni 
katika upanuzi,  haja ya kupata 
eneo la kutosha kwa ajili ya ujenzi 
wa ghati la meli mpya inayoende-

lea kujengwa.
Unafafanuliwa ni ujenzi unao-

husisha ghati mahususi kwa ajili 
ya kuegesha meli kubwa katika 
Bandari ya Mwanza Kusini, MV 
Hapa Kazi Tu, ili iendane na meli 
hiyo inayoendelea na kujengwa.

Vilevile kuna ufinyu wa eneo 
la mradi unaotajwa kusababisha 
kupunguza kasi ya utekelezaji 
wake, hata serikali mkoa wa 
Mwanza kulazimika kuisaidia 

TPA eneo la soko la kuuza samaki, 
ili kukabiliana na changamoto 
hizo.

Meneja  huyo anat aja 
kuongezeka kina cha maji katika 
Ziwa Victoria, ikisababishwa 
na mvua nyingi iliyokuwa inaen-
delea kunyesha (wakati huo), 
shughuli za kibinadamu nazo 
zikichangia kuongezeka kina 
hicho, vyote vikisababisha mradi 
huo kuchelewa kukamilika kwa 
wakati, mpaka katikati ya Aprili 
mwaka  huu, ilikuwa nyuma kwa 
asilima 20.5.

MAFANIKIO YALIKO
Lugenge  anasema, mkandar-

asi huyo ameanza utaratibu wa 
kuongeza mitambo ya kufanyia 
kazi, kuongeza wafanyakazi, 
ili atumike usiku na mchana ili 
bandari, ili kukamilisha mradi 
ndani ya muda uliopangiwa kim-
kataba.

Anasema TPA Kanda ya Ziwa, 
inaazimia kuboresha bandari Ziwa 
Victoria, ili kunufaisha wananchi 
na fursa zilizopo, kwani mradi uki-
kamilika utaweza kuleta manufaa 
anwai kwa wakazi wa Mwanza 
na mikoa jirani, wapate ajira za 
kutosha wananchi wanaozun-
guka eneo la bandari hiyo.

Suala la kuhudumia shehena 
na mizigo, anasema kuna mata-
rajio yataongezeka kutoka tani 
milioni moja kwa mwaka na 
zitaongezeka maradufu, huku 
kusanyaji mapato na huduma za 
kijamii ukiboreshwa.

“Upanuzi huo na uboreshaji 
Bandari Mwanza Kaskazini, ume-
lenga kuwaleta pamoja watoa 
huduma wote, taasisi zinazotoa 
huduma  za kibandari kuwa 

sehemu moja, huduma zitara-
hisishwa na kuwafanya wateja 
kuwavutia kutumia bandari  za 
Ziwa Victoria kwa ujumla,” 
anasimulia Lugenge.

MIKAKATI IJAYO
“Mikakati iliyopo baada ya 

kukamilika upanuzi na ubore-
shaji bandari hiyo, mamlaka 
(TPA) imeweka mpango wake 
wa Mradi wa Mwaka 2024/25, 
kupanua tena, pia kuiboresha 
Bandari ya Mwanza Kusini, 
ambayo ni maalum kwa  ajili ya 
shehena za mizigo,” anasema 
Lugenge.

Ahadi zake Lugenge anasema, 
bandari hiyo itakuwa kivutio na 
kitovu cha huduma ya usafiri wa 
maji kwa  mikoa mitano ya Kanda 
ya Ziwa na nchi jirani watakuwa 
wakizihudumia.

Nchi ambazo wamekuwa zina-
zohudumiwa shehena kupitia 
bandari  za Ziwa Victoria, kwa 
asilimia kubwa Uganda na Kenya, 
ni kupitia bandari za Kisumu, 
akitaja zaidi taifa la Sudan Kusini.

Vilevile anaitaja Burundi na 
Rwanda, akinena wataende-
lea kunufaika na bandari hiyo 
ya Mwanza, akitoa wito kwa 
wafanyabiashara na wadau wote 
wa usafiri watumie fursa  hiyo 
kuwekeza katika huduma za usa-
firishaji kwa njia ya maji.

Bandari zingine ndogo katika 
Ziwa Victoria, anazitaja ni pamoja 
na Mwigobelo mkoani Mara; 
Magarini na Kyakwikwi mkoani 
Kagera; Lushamba -Mwanza.

Pia anataja Bandari Kavu ya 
Isaka Shinyanga na Nyamilembe 
mkoani Geita.

1939 - 2024 - UWEKEZAJI MPYA BN. 18.6/-…

Meneja Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), Kanda ya Ziwa 
Victoria, Erasto Lugenge (aliyevaa kofia na mavazi ya kazi), 
akiwa kazini. PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS

 Ujenzi wa upanuzi wa Bandari ya Mwanza Kaskazini ukiendelea, mafundi wakiwa kazini.
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MIAKA 3 YA RAIS SAMIA MADARAKANI 
ILEMELA INAENDELEA KUSONGA, ZAIDI 
YA SHILINGI BILIONI 65.2 ZAPOKELEWA 

H
almashauri ya Manispaa 
ya Ilemela ni Miongoni 
mwa halmashauri nane 
zilizopo mkoani Mwanza, 

Manispaa ya Ilemela inayoundwa 
na Tarafa moja, Kata 19, Mitaa 171 
ikiwa na Baraza la Madiwani lenye 
jumla ya madiwani 26 na Mbunge 
wa Jimbo la Ilemela, Dk. Angeline 
Mabula imetajwa kuinuka mara 
dufu kimaendeleo katika miaka 
mitatu ya Rais Samia Suluhu Has-
san.

Kuendelea kwa Manispaa yeyote 
kunategemea maboresho pamoja 
na ujenzi wa miundombinu mipya 
katika sekta muhimu za Afya, Elimu, 
Maji pamoja na barabara ambapo 
kwa kipindi hicho Ilemela, inata-
jwa kupokea zaidi ya Sh.bilioni 
65.2 kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi muhimu kwa maendeleo 
ya Wananchi fedha kutoka serikali 
kuu na mapato ya ndani ya hal-
mashauri.

Mkurugenzi Halmashauri hiyo, 
Bi Ummy Wayayu anasema fedha 
hizo zilizopokelewa katika kipindi 
cha miaka mitatu ya Rais Samia 
zimefanya mabadiliko makubwa 
ya kimaendeleo ikiwa ni pamoja 
na kuwasogezea karibu wananchi 
huduma muhimu za Afya, Elimu, 
Maji na Barabara.

ELIMU
Sekta ya Elimu ni mojawapo ya 

eneo la muhimu katika kukuza 
maendeleo ya nchi pamoja na 
kuongeza idadi ya watu wanye 
ujuzi katika sekta mbalimbali ili 
kuendana na suala la kukua kwa 
sayansi na teknolojia.

Rais Samia Suluhu Hassan wakati 
wa kulihutubia Bunge aliweka 
bayana dhamira ya serikali yake ya 
kufanya mapitio ya Sera ya Elimu 
ya mwaka 2014 na kufanya mabadi-
liko ya Mitaala iliyopo ili ielekezwe 
kwenye kutoa elimu ujuzi kulingana 
na mahitaji ya soko kitaifa, kikanda 
na kimataifa.

Ndani ya miaka mitatu ya uongozi 
wa Rais Samia kumeshuhudiwa 
maboresho makubwa katika sekta 
ya elimu na utekelezaji wa kazi 
kulingana azma yake ya kuhakiki-
sha elimu inakuwa ni kichocheo 
kikubwa cha maendeleo kwa kutoa 
wahitimu wenye ujuzi na stadi. 

Mkurugenzi Ummy anasema 
katika kipindi hiki, madarasa 207 
mapya yamejengwa kikamilifu 
sambamba na kuyawekea viti na 
meza ndani, hali iliyowawezesha 
wanafunzi wote waliochaguliwa 
kuanza kidato cha kwanza kusoma 
bila usumbufu wala kubanana.

“Kuanzia Machi 2021 hadi Machi 
2024 chini ya Rais.Samia Suluhu 
Hassan Halmashauri imepokea 
zaidi ya shilingi billioni 65.2 kwa 
ajili ya utekelezaji wa  miradi 
mbalimbali  ya maendeleo huku 
Sh.bilioni 16.67 zikiwa ni kwaajili 

ya utekelezaji wa miradi ya elimu ya 
sekondari pekee,”anasema Ummy.

Hellen Mushi ni afisa elimu vifaa 
na takwimu divisheni ya Elimu 
Sekondari Ilemela anasema sam-
bamba na madarasa hayo vilevile 
zimejengwa maabara za kisasa 11 
zenye mahitaji yote muhimu ya 
kujifunzia kwa vitendo na kuwa 
matokeo yake tayari yameanza 
kuonekana kutokana na ufaulu 
ambapo Manispaa hiyo imeongeza 
ufaulu mara dufu ikiongoza kwa 
Mkoa wa Mwanza kwa kuwa na 
ufaulu mzuri.

“Tumefuta alama sifuri kwa shule 
saba lakini pia jitihada za kuondoa  
daraja la nne kwa wanafunzi wote 
zinaendelea na kwa  kidato cha sita 
ufaulu umeongezeka hadi asilimia 
99.87 na hakuna daraja sifuri, tut-
aendelea kutimiza wajibu wetu kwa 
kusimamia  vizuri utekelezaji wa  
mitaala pamoja na uendeshaji wa 
shule  ikiwa ni kusimamia vizuri 
miundombinu ambayo imejengwa 
na  kuhakikisha kwamba inakuwa 
kwenye ubora  unaotakiwa katika 
vipindi vyote,”anasema Mushi.

Mwl. Mushi anasema pia kuna 
ongezeko la shule sita mpya 
ambazo zimesaidia kupunguza 
umbali ambao wanafunzi wengi 
wamekuwa wakitembea kutoka 
nyumbani kwenda shule.

Wakishuhudia manufaa ya 
ongezeko la shule sambamba na 
maboresho katika miundombinu ya 
elimu sekondari baadhi ya walimu, 
wazazi pamoja na wanafunzi wana-
taja hatua hiyo kuwa chachu ya kila 
mtoto kupata elimu bora.

Makamu Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Buzuruga, Mwl.Jamal 
Ally anasema kabla ya kujengwa 
kwa shule hiyo mpya ya Buzu-
ruga zimekuwa zikitokea ajali 
kwa wanafunzi kutokana na 
kutumia muda mrefu barabarani 
lakini utekelezaji wake umekuwa 
suluhisho kwa tatizo hilo la muda 
mrefu.

Mwanafunzi shule ya sekond-
ari Buzuruga, Miriana Leonard 
anasema shule hiyo imewaepu-

sha na vishawishi walivyokuwa 
wakivipata hapo awali walipokuwa 
wakitembea kuitafuta shule ya 
sekondari Kangae iliyopo umbali 
kutoka maeneo hayo. 

Mkazi wa Buzuruga, Getrude 
Richard anasema hapo awali 
watoto wao walikuwa wanakutana 
na vikwazo vingi njiani zikiwemo 
ajali za barabarani huku wengine 
wakidaiwa kuchomwa visu na 
wahuni nyakati za alfajiri lakini 
kwa sasa hali ni tofauti kutokana na 
huduma hiyo kusogea karibu yao.

Kwa upande wa Elimu Msingi, 
Afisa elimu vifaa na takwimu 
Mwalimu Johannes John ameeleza 
kuwa zimejengwa shule mpya Saba 
na kuwa kati ya shule hizo, mbili 
zimejengwa kwa mradi wa boost 
kwa gharama ya Sh.billion 1.5.

Kadhalika anataja matumizi 
ya zaidi ya Sh.milioni 155.8 kwa 
ajili ya ujenzi wa matundu 89 ya 
vyoo ambapo vimeongeza idadi 
ya matundu ya vyoo kufikia 2691, 
sambamba na utengenezaji wa 
madawati 18,573 yaliyofanya Hal-
mashauri hiyo kufikisha madawati 
22,545.

Mwl. John anaeleza kuwa kwa 
kipindi hicho wamepokea Sh.bilioni 
2.7 kwa ajili ya elimu bila malipo. 
Ambapo yote kwa pamoja anayat-
aja kuzaa matunda ya ongezeko la 
ufaulu kwa asilimia 95.6, uandikish-
waji wa wanafunzi kwa madarasa 
ya awali na msingi darasa la kwanza 
kwa asilimia 100.

Akisimulia hali ya mazingira ya 
usomaji ya awali, Mwanafunzi wa 
Shule ya Msingi Busenga, Chacha 
Mniko anasema ulikuwepo mson-
gamano kubwa wa wanafunzi dar-
asani hali iliyokuwa ikisababisha 
washindwe kuelewa lakini kwa saa 
hali ni tofauti kutokana na kuwa 
na madarasa pamoja na miundom-
binu ya kutosha.

AFYA
Kwa mujibu wa sensa ya watu na 

makazi ya mwaka 2022, Manipaa 
ya Ilemela ina watu 402, 175 huku 
idadi hiyo ikitajwa kuendelea 

kuongezeka kutokana na kuwepo 
kwa fursa za kimaendeleo na miun-
dombinu ya uhakika.

Ongezeko la watu katika eneo 
husika linatajwa kuwa chanzo cha 
ongezeko la mahitaji mbalimbali 
ikiwemo huduma za Afya, Mkuru-
genzi Ummy anaeleza kuwa, kuto-
kana na hali hiyo katika kipindi cha 
miaka mitatu ya Rais Samia Suluhu 
Hassan huduma za Afya zimebore-
hwa mara dufu.

Mkurugenzi Ummy amesema 
kuwa katika kipindi hicho, Ilemela 
ilipokea zaidi ya Sh.bilioni 3.2 
ambazo zimesaidia kufanya mab-
adiliko makubwa ukiwemo ujenzi 
wa Hospitali ya Wilaya , vituo vya 
afya, zahanati pamoja na mabore-
sho ya  miundombinu mingine 
muhimu ikiwemo manunuzi ya 
vifaa tiba, madawa n.k.

Ameendelea kufafanua kuwa 
Halmashauri imefanikiwa kuongeza 
Hospitali moja ya Wilaya ambapo 
mwanzo haikuwepo Hospitali ya 
Wilaya ikiwa na majengo 15 ambapo 
majengo mengine tayari yameanza 
kutumika kutoa huduma za kita-
bibu. Vilevile kuna ongezeko la 
vituo viwili vya Afya na kufanya 
Manispaa hii kufikisha vituo vya 
afya vitano, Zahanati 17 na nyingine 
tatu ambazo tayari zimeanza kutoa 
huduma,”

“Kwenye Hospitali ya Wilaya 
kuna huduma za X-rays pamoja na 
Utra sound, lakini pia kituo cha afya 
Karume na Buzuruga tumepewa 
mashine za X-rays mpya kwaajili ya 
kuwasaidia wananchi kwasababu 
hizi huduma zamani wananchi 
walikuwa wanapata tabu sana hadi 
waende Bugando au Hospitali ya 
rufani Mkoa, Sekou-Toure Seke-
ture,” amefafanua

Vilevile anasema kuwa wame-
pata vifaa tiba kwaajili ya kinywa na 
meno na wanaendelea na mabore-
sho hivyo kumuahidi Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwa watazidi kusi-
mamia shuhuli zote ili wananchi 
waendelee kupata huduma.

Kwa upande wa watumishi 
tumepata watumishi zaidi ya 50 
wapya kwa kipindi hiki na kufanya 
idadi ya watumishi kufikia 472 kwa 
hiyo tunashukuru kwa maboresho 
haya makubwa na tutazidi kuweka 
juhudi ili kupunguza au kumaliza 
kabisa vifo ya kina mama wajawa-
zito na wototo.

Mkazi wa Kata ya Kayenze, 
Anastazia Makoye anasema, 
anaishukuru serikali kwa ujenzi 
wa kituo cha Afya katika eneo lao 
na kuwa kituo hicho kimekuwa 
msaada mkubwa kwa wakazi wa 
kata hiyo na kuwarahisishia upa-
tikanaji wa huduma walizokuwa 
wakizifuata katika kituo cha Sanga-
buye hali iliyokuwa ikisababisha 
wajawazito kukosa huduma kwa 
wakati.

USHINDANI WA SHULE BORA KWENYE MIKOA TISA …

MIUNDOMBINU
Ubora wa miundombinu unacho-

chea kukua kwa uchumi wa mtu 
mmoja moja na taifa kwa ujumla 
kutokana na kufungua mianya 
ya ajira pamoja na kufikika kwa 
maeneo muhimu. Katika Manispaa 
ya Ilemela inatajwa kufanyika kwa 
maboresho makubwa ya miundom-
binu pamoja na ujenzi wa mingine 
mipya.

Mkurugenzi Mtendaji wa Manis-
paa hiyo Ummy Wayayu anasema 
kwa kipindi hicho zaidi ya Sh. bilioni 
1.75 zimeelekezwa katika ukamil-
ishaji wa jengo la Utawala la Hal-
mashauri.

Ummy anasema kuwa pia zime-
pokelewa Sh.bilioni  13.79 kwa 
ajili ya ukamilishaji wa mradi wa 
kimkakati wa stendi ya mabasi ya 
Nyamhongolo ambayo mpaka sasa 
imekamilika kwa asilimia 100 na 
inaendelea kutumika.

“Vilevile Sh.bilioni 5.39 zime-
pokelewa kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya TASAF, fedha nyingine 
zaidi ya Sh.bilioni 3.58 za upimaji 
wa ardhi maeneo ya Sangabui pia 
Sh.bilioni Moja imepokelewa kwa 
ajili ya fedha za msaada wa kibajeti,” 
anasema Ummy.

Aidha anaeleza kuwa Hal-
mashauri hiyo imepokea Sh.milioni 
227.91 ikiwa ni fedha za mfuko wa 
jimbo  kwaajili ya kuchochea maen-
deleo ndani ya Jimbo pamoja na 
Sh. bilioni 12.9 fedha za mapato ya 
ndani ambazo zinatekeleza miradi  
mbalimbali upande wa afya elimu, 
upimaji na ulipaji wa huduma za 
ardhi na maendeleo ya jamii pamoja 
na barabara.

Mkurugenzi Mtendaji Ummy 
anatoa shukurani zake za dhati kwa 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa kue-
ndelea kuidhinisha na kutoa fedha 
hizo ambazo zimeisadia Manispaa 
hiyoo kukabiliana na kero mbalim-
bali za wananchi.

“Lakini pia kwa upande wa sisi 
Halmashauri tumeendelea na 
mikakati kwaajili ya kuendelea 
kukusanya mapato yetu ya ndani ili 
kuweza kuendelea kuchochea na 
kusimamia vizuri miradi ya maen-
deleo ambayo kwa namna moja au 
nyingine inaleta tija kwa wananchi 
wetu,” anasisitiza Ummy.

Akizungumza kwa niaba ya 
baraza la Madiwani wa Halmashauri 
hiyo Mstahiki Meya wa Manispaa 
ya Ilemela, Mhe Renatusi Mulunga 
mbali na kumshukuru Rais Samia 
kwa fedha nyingi alizotoa katika 
Manispaa ya Ilemela anaeleza 
kufurahishwa utekelezaji wa haraka 
wa miradi ya maendeleo chini ya 
Rais Samia Suluhu Hassan.

“Niseme tu kuwa kazi ni nyingi 
na za kuonekana lakini nitoe rai 
kwa wakazi wa Ilemela, waen-
delee kuiunga mkono serikali 
katika kuhakikisha utekelezaji wa 
miradi unazidi kufanyika na kuwa 
endelevu,”anasema Mulunga.

Aidha amewataka wananchi 
hao kuhakikisha wanaunga mkono 
juhudi hizo kwa kupeleka watoto 
wao wote na pia kuendeleza mau-
siano na walimu ili kujua maendeleo 
ya watoto wao na siyo kuwatelekeza 
tu shule bila kufuatilia maendeleo 
yao.

MWANZA TOLEO MAALUM

NA MWANDISHI 

Jengo jipya la Utawala la Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela
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MWANZA TOLEO MAALUM

Na Vitus Audax, MWANZA

SAFARI iliyoanzishwa Julai, 
2019 na serikali kupitia Sheria ya 
Huduma ya Maji na Usafi wa Maz-
ingira Na. 5 ya Mwaka 2019 ya kuan-
zisha Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) kuwa 
taasisi ya umma yenye jukumu la 
kujenga skimu za maji na kusima-
mia utoaji wa huduma ya maji na 
usafi wa mazingira vijijini, imekuwa 
mkombozi sasa kwa wananchi zaidi 
ya milioni 1.645 sawa na asilimia 70 
ya Wananchi waishio maeneo ya 
vijijini mkoani Mwanza. 

Awali, kabla ya kuanzishwa 
majukumu ya RUWASA yalikuwa 
yanatekelezwa na Ofisi ya Rais-
TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa 
(RSs) na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. Majukumu hayo ni pamoja 
na kuhakikisha huduma za maji 
zinapatikana kwenye jamii za watu 
waishio maeneo ya vijijini, miji 
midogo na makao makuu ya wilaya.

Baada ya majukumu ya Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI, Sekretarieti za 
Mikoa (RSs) na Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa kuhamishwa kwenda 
RUWASA, uwajibikaji wa Maofisa 
waliokuwa wanahusika na utoaji 
wa huduma ya maji ulihamishwa 
kwenda Wizara ya Maji kwa mujibu 
wa Sheria ya Huduma za Maji na 
Usafi wa Mazingira Na. 5 ya mwaka 
2019.

RUWASA imeingia kazini ikiwa 
na dhamia ya kutoa huduma ya 
majisafi na salama na kuhamasisha 
usafi wa mazingira kwa jamii iishio 
vijijini kwa kufanya usanifu, ujenzi, 
kusaidia uendeshaji wa matengen-
ezo ya miundombinu na utoaji wa 
huduma kwa ajili ya kuboresha 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
shughuli zinazotekelezwa ipasavyo 
na Wakala huo mkoani Mwanza.

Hadi kufikia Juni, 2024 RUWASA 
umefanikiwa kuwatua ndoo 
kichwani wananchi waishio vijijini 
1,645,061 sawa na asilimia 70 ya 
wananchi 2,337,573  waishio vijijini, 
mkoani Mwanza.

Kwa mujibu wa sensa ya watu 
na makazi ya mwaka 2022, Mkoa 
wa Mwanza wenye Wilaya nne na 
Halmashauri nane una jumla ya 
watu 3,699,872 ambapo kati ya 
hao 2,337,573 wanaishi maeneo ya 
vijijini.

ANENAVYO MKURUGENZI 
MKUU

Mkurugenzi Mkuu wa RUWASA 
Nchini Mhandisi Clement Kivegalo 
akizungumza wakati wa utiwaji wa 
saini wa mikataba miwili ya ujenzi 
pamoja na upanuzi wa miradi ya 
maji katika Kata tatu za Lugeye, 
Lumeji na Misungwi zilizopo katika 
Wilaya ya Magu mkoani hapa yenye 
thamani ya Sh. Bilioni 8.4  kwaajili 
ya kuhudumia wananchi zaidi ya 

elfu themanini wa kata hizo na 
kumaliza changamoto ya maji kwa 
asilimia tisini alisema Mwanza ni 
miongoni mwa mikoa iliyopata 
kipaumbele cha kufikishiwa miradi 
mingi ya maji.

Anasema kwa nchi nzima seri-
kali tayari imesaini miradi yenye 
thamani ya Sh.bilioni 800 kwaajili 
ya utekelezaji wa miradi ya maji 
vijijini lakini kwa Mkoa wa Mwanza 
ni miradi ya zaidi ya Sh.bilioni 125.

“Kwa Mkoa wa Mwanza pekee 
hadi kufikia disemba 2022 tume-
saini mikataba yenye thamani ya 
Sh. bilioni 125 kwaajili ya miradi ya 
maji vijijini 43 ikiwa mingine tayari 
imekamilika na tayari inatoa maji 
ikiwa ni sehemu ya kutatua tatizo 
la upatikanaji wa maji na kumtua 
mama ndoo kichwani,” alisema 
Kivegalo

HALI ILIVYO MWANZA
Meneja wa RUWASA Mkoa wa 

Mwanza, Mhandisi Godfrey  Sanga 
anaiambia Nipashe kuwa Wakala 
huo unahudumia Wilaya tano 
ambazo ni Magu, Kwimba, Senger-
ema, Ukerewe na Misungwi huku 
ukihudumia vijiji 514 kati ya 544 
vilivyopo mkoani hapa huku vijiji 
30 vikihudumiwa na Mamlaka za 
Maji.

“Kati ya vijiji hivyo tulivyonavyo, 
vijiji vilivyofikiwa na huduma ya 
maji ni 480, sawa na 88%, vilivy-
ofikiwa na miradi ya bomba ni 251, 
vilivyofikiwa na visima ni 229  huku 
visivyofikiwa na huduma ya maji  ni  
34,” anasema Mhandisi Sanga.

Akifafanua hali ya upatikanaji 

wa maji vijijini katika Wilaya tano 
zinazohudumiwa Mhandisi Sanga 
anasema, Wilaya ya Kwimba yenye 
wakazi 447,579 kati yao 322,257 
wanapata huduma sawa na asil-
imia 72.

“Kwa Magu asilimia 75 wame-
fikiwa huduma ambao ni 273,297 
kati ya 364,393, Misungwi watu 
326,942 wamefikiwa na maji kati 
ya 447,867  sawa na asilimia 73, 
Sengerema   watu 491,643 kati ya 
746,665 wamefikiwa huduma sawa 
na asilimia 66,”

“Wilaya ya Ukerewe yenye 
wananchi 331,069 tayari wananchi 
230,922 wamefikiwa na huduma 
ya maji sawa na asilimia 70 hivyo 
kwa muda huu kazi iliyofanyika 
ni kubwa kwa muda mfupi lengo 
likiwa ni kuwafikia wananchi wote 
waishio vijijini kazi inayosimamiwa 
kikamilifu na Rais Samia Suluhu 
Hassan,”anasema Mhandisi Sanga.

Aidha Mhandisi Sanga anam-
shukuru Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kuendelea kuhudumia Wakala 
huo mkoani Mwanza kwa kuende-
lea kuupatia fedha za utekelezaji 
wa miadi mbalimbali sambamba 
na kutoa ajira ili kuhakikisha 
wanakuwa na watumishi wa 
kutosha.

Anasema kwasasa Mkoa huu 
unaupungufu wa Watumishi 21 kati 
ya 95 wanaohitajika katika ofisi ya 
Mkoa na ofisi za Wilaya zinazohu-
dimiwa na Wakala huo.

“Katika ofisi ya Meneja Mkoa 
uhitaji ni watumishi 17 ambapo 
waliopo mpaka sasa ni 15 tukiwa 
na upungufu wa watumishi wawili. 

Aidha katika Wilaya ya Kwimba 
uhitaji wa watumishi ni 15, waliopo 
ni Wanane huku ikiwa na upungufu 
wa Watumishi Saba,”

“Wilayani Magu tunao watumi-
shi 10 mahitaji ni 15 tuna upungufu 
wa watumishi watano, Misungwi 
tunao watumishi wanane, mahi-
taji ni watumishi 15 huku ikiwa na 
upungufu wa watumishi saba,”

“Vilevile Sengerema tuna ziada 
ya watumishi watatu ambapo mahi-
taji ni 18 lakini wapo watumishi 21 
na Ukerewe tunao upungufu wa 
watumishi sita ambapo tulionao ni 
tisa huku mahitaji yakiwa watumi-
shi 15,”anasema Mhandisi Sanga.

KUHUSU FEDHA 
ZILIZOPOELEWA 2023/24

Meneja, Mhandisi Sanga anasema 
katika kipindi cha mwaka wa 
fedha 2023/24 RUWASA Mkoa wa 
Mwanza ulipokea zaidi ya Sh.bilioni 
31.185 ambapo kati ya fedha hizo 
walitumia Sh.bilioni 30.843 na 
kubaki na salio la Sh.milioni 351.9.

“Fedha hizo tumezipokea kutoka 
PforR zaidi ya Sh.bilioni 16.21 
ambapo zimetumika Sh.bilioni 
16.19 zikibaki zaidi ya Sh.milioni 
19.665, fedha nyingine ni kutoka 
NWF zaidi ya Sh.bilioni 14.947, zime-
tumika zaidi ya Sh.bilioni 14.625 
na kusalia Sh.milioni 332 fedha 
nyingine tulizozipokea ni kutoka 
OC ambazo ni zaidi ya Sh.bilioni 
28,124 ambapo tumetumia zaidi ya 
Sh.bilioni 28,122 ambapo tumesalia 
na Sh.1,980.66,”anasema Mhandisi 
Sanga.

Aidha Mhandisi Sanga anasema 
katika kipindi cha mwaka 2023/24 
wakala huo ulipanga kutekeleza 
miadi 74 katika Wilaya wanazozi-
hudumia ikiwa na thamani ya zaidi 
ya Sh.bilioni 146.315 ambapo kwa 
bajeti ya mwaka huo umepokea 
zaidi ya Sh.bilioni 30.658.

“Miradi hii ambayo inaende-
lea katika mwaka wa fedha ujao 
2024/25 kwa Wilaya ya Kwimba 
tunao ujenzi wa miundombinu  15 
yenye thamani ya zaidi ya Sh.bilioni 
23.971 na kwa mwaka huu bajeti 
ilikuwa zaidi ya Sh.bilioni 6.173, 
Magu miradi 10 yenye ghaama ya 
zaidi ya Sh.bilioni 17.017 bajeti ni 
zaidi ya Shbilioni 5.894,”

“Misungwi ni miradi 18 yenye 
thamani ya zaidi ya Sh.bilioni 61.7 
bajeti ilikuwa ni Sh.bilioni 3.071, 
Sengerema miradi 21 inayoghaimu 
zaidi ya Sh.bilioni 28.243 ambapo 
bajeti iliyopangwa ni zaidi ya 
Sh.bilioni 9.344 na Ukerewe ina 
miradi 10 yenye thamani ya zaidi 
ya Sh.bilioni 15.377 ambapo bajeti 
yake kwa mwaka huu ilikuwa ni 
zaidi ya Sh.bilioni 6.174,”anasema 
Mhandisi Sanga.

RUWASA Mwanza ilivyowatua ndoo 
kichwani zaidi ya wananchi Mil.1.6

INAENDELEA  UK. 14

Mkurugenzi mkuu wa RUWASA Mhandisi Clement Kivegalo kulia akiweka saini ya katika mkataba 
wa upanuzi mradi wa maji Lugeye wenye thamani ya Sh.bilioni 7.1 unaotarajiwa kuhudumia zaidi 
ya watu 80,000 katika Kata ya Lugeye na kuzalisha lita milioni 3 kwa siku, aliyesimama katikati 
ni wakili Gloria Chagewi mwanasheri wa  RUWASA  pamoja na wakandarasi kutoka kapuni ya 
ujenzi ya Monela Construction and co LTD watakaojenga mradi huo. PICHA: VITUS AUDAX
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MIKAKATI 2024/25
Katika kuhakikisha wananchi viji-

jini wanaendelea kufikiwa huduma 
ya maji safi na salama na kufikia 
lengo la Rais Samia Suluhu Hassan 
kupitia Wizara ya Maji la kumtua 
mama ndoo kichwani RUWASA 
inaeleza kuweka mikakati mbalim-
bali kuakisha lengo hilo linatimia 
mkoani Mwanza.

Meneja Sanga, anasema miradi 
54 yenye thamani ya zaidi ya 
Sh.bilioni 185.614 inataajiwa kue-
ndelea kutekelezwa katika Wilaya 
zote tano zinazohudumiwa na 
Wakala huo kwa mwaka wa fedha 
2024/25 ambapo zaidi ya Sh.bilioni 
20.4 imetengwa kwaajili ya miun-
dombinu hiyo.

Mhandisi Sanga anasema mga-
wanyo wa miradi hiyo ni pamoja 
na Kwimba miradi 12 yenye 
thamani ya zaidi ya Sh.bilioni 
11.569, ambazo zimepangiwa zaidi 
ya Sh.bilioni 2.207, Miradi Saba kwa 
Wilaya ya Magu yenye thamani ya 
zaidi ya Sh.bilioni 54.206 ambapo 
imepangiwa zaidi ya Sh.bilioni 
3.828.

Kadhalika Mhandisi Sanga 
anasema katika Wilaya ya Mis-
ungwi ipo miradi 12 inayogharimu 
zaidi ya Sh.bilioni 66.9 na bajeti 
yake itakuwa zaidi ya Sh.bilioni 
3.287, Sengerema miradi 15 ya zaidi 
ya Sh.bilioni 35.453 ikipangiwa 
zaidi ya Sh.biloni 7.06 na Ukerewe 
ikiwa na miradi minane yenye 
thamani ya Sh.bilioni 17.477 ambayo 
imepangiwa zaidi ya Sh.bilioni 4.02

Licha ya shughuli kubwa inay-
ofanywa na Wakala huu kwa Mkoa 
wa Mwanza, Mhandisi Sanga 
anasema zipo changamoto kadhaa 
zinazohitaji ufumbuzi ili kuhakiki-
sha wanafikia matokeo ya haraka.

Mhandisi Sanga anataja changa-
moto hizo kuwa ni pamoja na  
kuchelewa kupatikana kwa fedha 
za madai ya Wakandarasi baada ya 
kutekeleza kazi za ujenzi.

“Vilevile Miradi tuliyonayo 
ni mikubwa sana kuliko bajeti 
hivyo tunaendelea kupunguza 
idadi ya miradi mipya ili bajeti 
iliyopo na ijayo 2024/25 iweze 
kupunguza madeni ya mikataba 
inayoendelea,”anasema Mhandisi 
Sanga

Anaendelea kusema kuwa 
changamoto nyingine ni uchache 
wa Watumishi ngazi ya Mkoa na 
Wilaya kulinganisha na miradi 
mikubwa inayoendelea kujengwa 
pamoja na uhaba na uchakavu wa 
vyombo vya usafiri.

UENDELEVU WA MIRADI YA 
MAJI VIJIJINI

Meneja wa RUWASA Mwanza, 
Mkoa wa Mwanza Mhandisi Sanga 

anasema kwa ujumla Mkoa una 
idadi Vyombo vya Utoaji Huduma 
ya Maji Ngazi ya Jamii vinavyoku-
sanya mapato kupitia Mfumo wa 
Malipo Serikalini (CBWSO-GePG) 33 
vyenye jumla ya wateja 47,096.

Anasema katika Wilaya hizo zipo 
jumla ya Skimu za Maji 130 ambapo 
kupitia CBWSO-GePG kwa kipindi 
cha Disemba 2023 hadi Mei 2024 
zimekusanya zaidi ya Sh.milioni 
703.7 ambazo zinatumika katika 
utunzaji na ukaabati wa miundom-
binu ya maji katika maeneo husika.

Kadhalika anasema kati ya 
fedha hizo zilizokuanywa zaidi ya 
Sh.milioni 573.2 zimetumika katika 
kipindi hicho na kubaki na salio la 
zaidi ya Sh.milioni 129.8

MIKAKATI
Kuhusu mikakati ya RUWASA 

Mwanza, Mhandisi Sanga anasema 
kuwa wanaendelea kusimamia uka-
milishaji wa miradi 65 inayoende-
lea ambapo ikikamilika itahudumia 
watu 726,287, na kuongeza asilimia 
ya upatikanaji wa huduma ya maji 
vijijni kutoka 70% ya sasa hadi 86% 
ifikapo mwezi Juni 2025.

Vilevile wanataajia kufikisha 
huduma ya maji katika vijiji 34 
visivyo na huduma pamoja na vijiji 
vyenye upungufu wa maji kwa 
kuchimba visima 35 kwa majimbo 
Saba ya uchaguzi, kusanifu na kuin-
giza kwenye mpango na bajeti ya 
kila mwaka.

Kadhalika Mhandisi Sanga 
anasema wataendelea kutoa elimu 
kwa CBWSOs juu ya Usimamizi, 
Uendeshaji na  uendelevu wa skimu 
za maji vijijini hasa matumizi ya 
GePG.

“Tunaendelea kutenga ununuzi 
wa magari na pikipiki katika ujenzi 
wa miradi yetu inayoendelea, 
mfano tumeweka ununuzi wa gari 
moja katika mradi wa Ukiliguru – 
Sumve na gari moja kwenye mradi 

wa Kigongo ambayo yakipatikana 
yatapunguza kwa kiasi kikubwa 
changamoto ya magari,”anasema 
Sanga.

WANENAVYO WANANCHI
Kati ya vitu vinavyorudisha 

nyuma shughuli za kimaendeleo 
katika nchi zinazoendelea kama 
Tanzania ni pamoja na ukosefu 
wa huduma ya uhakika wa maji 
safi na salama hali inayowalazimu 
Wanawake na watoto kutumia 
muda mrefu kutafuta huduma 
hiyo katika vyanzo ambavyo siyo 
vya uhakika na si salama pia.

Baadhi ya wananchi wanaonu-
faika na huduma ya maji safi na 
salama kutoka katika vijiji vinavyo 
hudumiwa na RUWASA vikiwemo 
vijiji vya  Nsola, Kisamba, Bubinza 
na Yichobela vilivyopo katika kata 
za Lubugu na Ichobela wilayani 
Magu mkoani hapa wanataja kufik-
ishiwa huduma hiyo kuwa mkom-

bozi wa maisha yao.
Wanaeleza hayo walipotembel-

ewa na Nipashe na kutaja kuwa 
hapo awali walivyoteseka kupata 
maji kwaajili ya kutumia huku 
zaidi ya watu watatu wa vijiji hivyo 
wakielezwa kutafunwa na mamba 
wakati wakichota maji ziwa Victo-
ria.

 “Ili kupata maji tulikuwa tunal-
azimika kutembea umbali wa 
zaidi ya kilometa sita kwa mguu 
kuelekea ziwani   na kuna vipindi 
tofauti wenzetu walivamiwa, kush-
ambuliwa mpaka kufa na mamba 
walipoenda kuchota maji alfajiri 
ziwani,” alisema Elizabeth Sahani 
mkazi wa Bubinza. 

Elizabeth alieza kuwa kwa sasa 
wamepumizika na hali ngumu 
ya upatikanaji wa maji baada ya 
maji kuwafikia mpaka mlangoni 
kupitia miradi iliyotekelezwa 
na RUWASA katika vijiji vyao. 

Nae Wase Zabron mkazi wa 

kijiji cha Kisamba alieleza hali 
upatikanaji wa maji katika kijiji 
hicho kuwa ngumu awali kuto-
kana na wanakijiji kuchota maji 
katika madimbwi anayotumika 
kunyweshea mifugo huku maji 
hayo yakielezwa kutokuwa safi na 
salama. 

“Muda mwingine tulilazimika 
kuamka usiku kwenda kuchota 
maji ili ikifika asubuhi tupate nafasi 
ya kuweza kufanya shughuli zetu 
nyingine za kilimo mapoja na shu-
ghuli nyingine za kiuchumi ambap 
hutua hii ilitugombanisha na 
waume zetu ambao hawakuamini 
mienendo yetu,” Alieleza Mgreth 
John

  Lucas Zabron ni Diwani wa 
kata ya Lubugu anaiambia Nipashe 
kuwa katika kata yake pamoja na 
kata jirani wamefanikiwa kufik-
ishiwa maji kutoka miradi ya 
usambasaji maji iliyotengenezwa 
na  RUWASA  kwaajili ya kukidhi 
mahitaji ya wananchi hao. 

Vilevile alisema maji hayo 
wanayapata kwa bili hasa wale 
waliounganisha kwenye nyumba 
zao pamoja na wengine ambao 
wanapata maji hayo kupitia vituo 
vya usambazaji wanapolipia kwa 
wastani wa Sh.30 kwa ndoo moja.

  Aidha baadhi ya wananchi na 
viongozi wa CBWSO katika wilaya 
ya Misungwi na Ukerewe mkoani 
hapa wanaiomba serikali kuchukua 
hatua kali kwa watu ambao wame-
kuwa wakiharibu miundombinu ya 
maji kwa kukata mabomba na kuiba 
vifaa wakiisababishia hasara serikali 
wakati mwingine wananchi kukosa 
huduma ya maji.

Wameyaeleza hayo kwa nyakati 
tofauti wakizungumza na Nipashe 
kufuatia uandaaji wa toleo hili, 
ambapo Peter Paul ni Meneja wa 
chombo cha watoa huduma za maji 
ngazi ya jamii katika mradi wa maji 
vijijini wa Fela-Usagara (FEUWASA) 
analiambia Nipashe kuwa licha ya 
kupatiwa mradi huo bado kuna 
watu wachache wanaohujumu 
miundombinu yake kwa kukata 
na kutoboa mabomba wengine 
wakiiba baadhi ya vifaa.

Baadhi ya wananchi wanaonu-
faika na miradi ya maji katika wilaya 
za Misungwi, Kwimba Magu ,Senger-
ema pamoja na Ukerewe waliiomba 
serikali kupitia  RUWASA  kuen-
delea kutoa elimu juu ya utun-
zaji wa vyanzo vya maji ili viend-
elee kuwanufaisha sambamba na 
utekelezaji wa miradi ya maji.

“Hii miradi inatusaidia kupata 
maji safi na salama tofauti na awali 
tulikuwa tukitembea umbali wa 
kilometa tano kufuata maji ziwani 
ambayo hata hivyo siyo safi na 
salama, hivyo  wakidhibiti hujuma 
hizo ndogondogo hatutokosa maji 
safi tena” alisema Rucia Jilala mkazi 

RUWASA Mwanza ilivyowatua ndoo 
kichwani zaidi ya wananchi Mil.1.6
INATOKA  UK. 13

Meneja wa RUWASA 
Wilaya ya Kwimba 
Mhandisi Godriver Gwam-
basa akikagua Mradi wa 
Maji   wa Kijiji cha Izizimba 
‘B’ uliopo wilayani Kwimba 
wenye thamani ya zaidi ya 
Sh.milioni 460 ambao una-
hudumia wananchi zaidi 
ya 3600.PICHA NA VITUS 
AUDAX

Perepetoa Masele pamoja mwenzake wakazi wa kijiji cha Ichob-
ela wakifurahia kupokea huduma ya maji safi na salama kutoka 
kwa Wakala wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira Vijijini RUWA-
SA wilayani Magu katika moja ya kituo cha kuchoja maji kati ya 
vituo 13 vilivyopo katika kijiji hicho. Kwa ndoo moja ya lita 20 
wanachota kwa wastani wa Sh.30 huku waliounganishiwa ma-
jumbani wakipata huduma hiyo kwa Sh.1500 kwa uniti moja.
PICHA NA VITUS AUDAX
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Na Vitus Audax, MWANZA

HOSPITALI ya Rufaa ya Kanda 
ya Bugando ilifunguliwa rasmi 
Novemba 3, 1971 na Raisi wa 
Kwanza wa Tanzania, Hayati Mwl. 
Julius Kambarage Nyerere ikihu-
dumia Mikoa nane ya kanda ya 
Ziwa na Magharibi, inayo kadiliwa 
kuwa na wakazi zaidi ya Milioni 22. 

Bugando inamilikiwa na Kanisa 
Katoliki ambapo inaendeshwa kwa 
ubia na Serikali ya Jamuhuri wa 
Muungano wa Tanzania.Hospitali 
hii ni ya pili kwa ukubwa nchini 
ikihudumia wastani wa Wagonjwa 
1200-1400 kwa Siku na ina zaidi ya 
vitanda  1000,.

HUDUMA ZITOLEWAZO.
Bugando, imejikita katika 

utoaji wa huduma za kibingwa 
na kibingwa bobezi katika nyanja 
za Tiba, upasuaji na huduma za 
afya Saidizi. Kwa upande wa 
huduma za tiba, hospitali imeen-
delea kutoa huduma ambapo kwa 
miaka mitatu ya Rais Samia Suluhu 
Hassan imehudumia jumla ya wag-
onjwa wa nje na ndani 654,862.

Mkurugenzi wa Hospitali ya 
Rufaa ya  Kanda ya Bugando, Dk. 
Fabian Massaga anasema mion-
goni mwa huduma zinazotolewa 
katika Hospitali hii ni pamoja na 
huduma za Tiba, matibabu ya 
figo, kisukari, magonjwa ya damu, 
magonjwa ya kuambukiza, njia ya 
chakula, ngozi pamoja na saratani. 

Kuhusu huduma za upasuaji, 
Dk.Massaga anasema hospitali 
imejikita katika kufanya upasuaji 
wa kibingwa na kibingwa bobezi 
ambapo kwa kipindi cha miaka 
mitatu imeendelea kutoa huduma 
hizo kwa kufanya jumla ya pasuaji 
47,108 za wagonjwa.

“Tumefanya upasuaji maalumu 
wa Watoto ambapo zaidi ya wag-
onjwa 1493 wamefanyiwa upasuaji 
wa magonjwa mbalimbali, vilevile 
katika upasuaji wa jumla umehu-
sisha kubadilisha nyonga, upasuaji 
wa kinywa na meno,”

“Upasuaji mwingine ni pamoja 
na macho, koo, pua na masikio, 
upasuaji wa kifua na moyo, 
upasuaji wa ubongo, mishipa ya 
fahamu na mgongo, mfumo wa 
mkojo, upasuaji sanifu pamoja 
na matundu madogo,”anasema 
Dk.Massaga

Dk.Massaga anasema sam-
bamba na huduma hizo, pia 
wameendelea na kutoa huduma 
bora za vipimo vya mionzi na 
maabara ambavyo vimerahisisha 

Bugando iliyobeba 
dhana ya huduma 
bora za afya, miaka 
mitatu ya Rais Samia

utolewaji wa huduma za haraka kwa 
wagonjwa kutoka maeneo mbalim-
bali.

Anasema miongoni mwa vipimo 
hivyo vya kisasa ni pamoja na Ultra 
sound, CT- SCAN, X-RAY, Mammog-
raphy, Dental X-RAY, Intervational 
Radiology, Maabara ya uchunguzi 
wa vina saba pamoja na Maabara 
ya uchunguzi wa vivimbe ambavyo 
vimesaidia utolewaji wa huduma 
kufanyika kwa urahisi ndani ya 
kanda.

UPATIKANAJI  DAWA  
ULIVYOIMARIKA

Dk.Massaga katika Hospitali hiyo 
hali ya upatikanaji wa dawa muhimu 
na maalum umezidi kuimarika hadi 
kufikia asilimia 96 ambapo dawa 
hizo zinatoka kwenye mapato ya 
ndani na kwa wazabuni mbali mbali.

Kadhalika anasema hospitali hiyo 
ina kitengo cha uzalishaji wa maji 
tiba ambacho kina saidia kupunguza 
gharama za hospitali katika kuagiza 
baadhi ya dawa ambazo ni ngumu 
kupatikana katika masoko, hususani 
hapa nchini.

Huduma za dharura katika hos-
pitali ni muhimili muhimu kwa 
mstakhabari wa uhai wa mgonjwa, 
Dk. Massaga anasema kwa sasa 
huduma za dharura zimeendelea 
kuboreshwa hospitalini hapo hali 
inayosaidia kuokoa maisha ya wag-
onjwa wengi.

“Tunaishukuru Serikali ya awamu 
ya sita kwa kuendelea kuboresha 
huduma za Dharura katika Hospi-
tali hii kwa kununua gari la kisasa 
zaidi la Wagonjwa lenye thamani 
ya Sh.milioni 163, gari hili litasaidia 
kutatua changamoto kwa wagonjwa 
mbalimbali wa dharura na wakati wa 
majanga kutokana na uwezo wake 
wa kutoa huduma zote za dharura 

hata ikiwa nje ya hospitali,”anasema 
Dk.Massaga.

Aidha anaeleza kuwa kupitia fedha 
za UVIKO-19 zilizotolewa na Serikali, 
hospitali imeweza kununua vifaa 
tiba katika idara ya dharura (EMD) 
ili kupunguza changamoto kwa wag-
onjwa wa dharura wanaopelekwa 
hospitalini hapo kila siku.

MABORESHO YA KIMKAKATI 
KATIKA MIUNDO MBINU

Mkurugenzi Dk.Massaga anasema 
katika kipindi cha miaka mitatu Hos-
pitali hiyo imeshuhudia maboresho 
makubwa yaliyofanywa na serikali 
katika miundombinu muhimu ili kui-
wezesha kutoa huduma kwa wakati 
na harasa hasa katika kipindi cha 
majanga ya kitaifa na kidunia kwa 
ujumla.

Anataja maboresho hayo kuwa ni 
pamoja na kuongeza vyumba vya 
wagongwa mahututi (ICU) ambavyo 
vilikuwa pungufu hospitalini hapo 
na kusababisha adha kwa wagonjwa 
wanaohitaji huduma za uangalizi wa 
karibu sana akitolea mfano tatizo 
kubwa la kidunia la UVIKO-19.

“Kwa kuliona hilo Mhe. Samia 
Suluhu Hassan alitoa fedha kwa ajili 
ya ukarabati na upanuzi wa vyumba 
vya ICU Sh. milioni 500 ili kukidhi 
mahitaji ya wagonjwa ambao 
wamekua wakihangaika kuto-
kana na upungufu huu,”amesema 
Dk.Massaga

Aidha anataja maboresho 
mengine kuwa ni pamoja na ujenzi 
wa jengo la matibabu ya macho,  
ambalo limejengwa na hospitali hiyo 
kwa kushirikiana na wadau mbal-
imbali.

“Kwasasa tumeanza kuhakikisha 
huduma ambazo zilikuwa zina-
tolewa nje ya nchi, sasa zinapatikana 
hapa nchini kwa kutumia wataalam 

wetu. Jambo ambalo limekuwa 
faraja sana kwa wananchi ambao 
hawakuwa na uwezo wa kuwapeleka 
wagonjwa wao nje ya nchi, vilevile 
serikali imeweza kuokoa fedha 
nyingi kutokana na jengo hili la 
matibabu,”anasema Dk.Massaga

Aidha anataja jumla ya bajeti ya 
ujenzi wa jengo hilo kuwa ni Sh. bil-
lioni 3.7, ambapo wafadhili wametoa 
Sh. Bilioni 2.4, Hospitali ya Bugando 
wametoa Sh. bilioni 1.3. 

WODI YA SARATANI
Vilevile Dk.Massaga anasema 

miongoni mwa maboresho ya kim-
kakati yaliyofanyika katika kipindi 
hicho ni pamoja na ujenzi wa jengo 
la matibabu ya Saratani kwa kush-
irikiana na Serikali pamoja na wadau 
mbalimbali.

Anasema Jengo hilo lina huduma 
zote za msingi kama vyumba vya 
madaktari, Maabara, uchunguzi wa 
mionzi, dawa, ultra Sound, kutunza 
kumbukumbu za mgonjwa na 
chumba cha wagonjwa maalum 
(VIP). 

“Huduma zote muhimu zitapa-
tikana katika jengo hili hali inay-
opunguza mizunguko kwa wag-
onjwa. Wodi ya saratani imesaidia 
kupunguza urasimu na adha kwa 
wagonjwa kusafiri kwenda Dar-es-
Salaam (Ocean Road) na nchi za 
jirani kutafuta huduma na pia wag-
onjwa wanapata matibabu sahihi 
kwa wakati sahihi, kwa namna moja 
ama nyingine imepunguza vifo 
kwani wagonjwa wanahudumiwa 
kwa wakati,”anasema Dk.Massaga.

Vilevile Dk.Massaga anasema 
Hospitali hiyo imefanikiwa kujenga 
Mtambo wa kufua hewa ya oksijeni 
wenye uwezo wa kuzalisha mitungi 
ya Oksijeni 400 ambapo Hospitali 
hiyo ina tumia mitungi takribani 100 
kwa siku, na kuwa Hospitali nyingine 
zitanufaika na mtambo huu.

 “Ujenzi huu umegharimu Sh. 
milioni 272 kutoka katika mapato ya 
ndani ya Hospitali na gharama ya 
mashine zinatoka kwenye pesa za 
Uviko-19 ambazo ni Sh.milioni 600. 

BUGANDO ILIVYOMWAGA 
AJIRA KWA MAELFU.

Dk.Massaga anasema Hospitali 
hiyo imetoa fursa za ajira kwa watu 
zaidi ya 2,068 ambapo kati yao 
watumishi zaidi ya 1200 wanalipwa 
na serikali ambapo pia serikali imefa-
dhili watumishi 27 kimasomo katika 
ngazi mbalimbali za kibingwa na kib-
ingwa bobezi. 

“Hospitali inapenda kuishukuru 
serikali ya awamu ya sita kupitia 
wizara ya afya, kwa ufadhili wa 
wataalam katika kujiendeleza kimas-
omo ya ubingwa na ubingwa bobezi 
katika sekta ya afya. Pia imeendelea 
kulipa mishahara kwa wafanyakazi 
wa taasisi kwa zaidi ya Sh.bilioni 
21.073, fedha za madawa kutoka MSD 
ni zaidi ya Sh.milioni 734.8 pamoja 
na fedha za gharama za uendeshaji 
kutoka serikalini zaidi ya Sh.milioni 
210.99,”anaema Dk.Massaga.

KUBORESHWA KWA MAHUSI-
ANO KATI YA TAASISI ZA DINI NA 

SERIKALI. 
Kuhusu mahusiano na serikali 

Dk.Massaga anasema, Hospitali hiyo 
inayomilikiwa na kanisa Katoliki Tan-
zania imeendelea kuwa na ushiriki-
ano na serikali kwa kiasi kikubwa na 
ushirikiano huu umezidi kuimarika 
siku hadi siku.

“Mfano Rais Samia Suluhu Hassan 
alifanikiwa kuwa Mgeni Rasmi katika 
maadhimisho ya Jubilee ya Miaka 
50 ya Bugando, na alizindua miradi 
mbalimbali ikiwemo Mashine ya MRI, 
Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango 
alikuja kuzindua jengo la Saratani, 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa Kassim 
alizindua jengo la Macho,”

“Vilevile serikali kupitia Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza imekua 
ikihamasisha na kutafuta wadau 
mbalimbali ili waweze kutoa msaada 
hasa katika ujenzi na maendeleo. 
Pia kubadilishana ujuzi katika sekta 
ya Afya, kama sehemu ya ushiriki-
ano kati ya Serikali na Taasisi za 
Dini, Wataalam wetu wamekuwa 
wakibadilisaha ujuzi na madaktari 
wengine kutoka hospitali za serikali 
ikiwemo Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Taasisi ya Mifupa – Muhimbili 
Orthopedic Institute (MOI), Hospi-
tali ya Benjamin Mkapa na Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda Mbeya pamoja 
na Hospitali nyingine,” anasema 
Dk.Massaga. 

Aidha Dk.Massaga anatoa wilo 
kwa wananchi kubadili mitindo ya 
maisha na kuondoa kasumba iliyo-
jengeka kuwa Hospitali ni kwa ajili 
ya wagonjwa tu badala yake watam-
bue kuwa kila mmoja ni mgonjwa na 
anahitaji uchunguzi mara kwa mara 
na kupata ushauri wa kitaalamu kwa 
ustawi wa afya yake. 

NENO KWA SERIKALI YA 
AWAMU YA SITA

“Tunaishukuru, Serikali yetu ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupitia Wizara ya Afya kuendelea 
kuwajali wananchi kwa kuboresha 
huduma za afya katika vituo vya 
Afya na hospitali za ngazi zote. Pia 
Hospitali inapenda kuishukuru seri-
kali ya awamu ya sita kupitia wizara 
ya afya, kwa ufadhili wa wataalam 
katika kujiendeleza kimasomo ya 
ubingwa na ubobezi katika sekta ya 
afya,”anasema Dk.Massaga

Dkt. Fabian A. Massaga 
Mkurugenzi Mtendaji
Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda ya Bugando
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MWANZA TOLEO MAALUM

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MALI ASILI NA UTALII

WAKALA WA HUDUMA ZA MISITU TANZANIA (TFS)

Kwaniaba ya Kamishna wa Uhifadhi TFS, Wakala wa Huduma za Misitu Kanda ya Ziwa inakupongeza Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dk. Samia Suluhu Hassan kwa kuleta Mafanikio makubwa katika Kanda ya Ziwa kwenye Uhifadhi wa Misitu na 
Uendelezaji wa Rasilimali za Misitu na Nyuki zilipoko ndani ya Misitu ya asili na Misitu ya kupanda, pamoja na kuimarika kwa iikolojia katika 
misitu hiyo. Kazi uliyoifanya katika miaka mitatu kwenye sekta yetu ya misitu inadhihirisha utendaji kazi uliotukuka, hususan katika 
kuhimiza na kuelekeza utunzaji wa Misitu, Vyanzo vya Maji na Upandaji wa Miti na Utunzaji wa Mazingira kwa Ujumla.

SALAM U ZA PONGEZI 
KWA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan

Na Anthony Gervas, Mwanza.

WAKALA wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS) Kanda ya Ziwa 
mkoani Mwanza, inatamka kubeba 
wasifu wa kuhifadhi na kuendeleza 
rasilimali za misitu na nyuki kwa 
miaka mitatu ya Serikali ya Awamu 
ya Sita.

TFS Mwanza, inajishughulisha na 
kuhifadhi misitu iliyopandwa, ya asili 
na nyuki kwa wilaya za Nyamagana, 
Ilemela, Misungwi, Magu, Kwimba, 
Sengerema na Ukerewe,

Pia, inataja kusimamia hifadhi za 
misitu ya asili minne zenye hekta 
17,360: Kome (2,487), na Maisome 
(9,319) wilayani Sengerema; Sayaka 
Magu (5,421); Igwata, Kwimba (133).

Vilevile mashamba ya kupandwa 
mawili, Rubya (1,926) wilayani 
Ukerewe na Buhindi (21,880), wilay-
ani Sengerema.

Shughuli kuu za TFS, ni kuhifadhi 
na kulinda misitu ya asili, kupanda 
miti katika mashamba ya serikali, 
kufuga nyuki, kukusanya mapato 
serikali, kuhudumia mazao  ya 
mistu, nyuki, pia kuelimisha kuhifa-
dhi misitu na nyuki.

Mhifadhi Mkuu wa TFS Kanda ya 

Ziwa, Bakari Mohamed, anayataja ni 
mafanikio, kimazingira, kiikolojia, 
uchumi na utamaduni.

Anaeleza ni faida zitokanazo na 
kulinda, kuhifadhi, kupatikana mvua 
sahihi, kukabili mabadiliko tabianchi, 
kupunguza hewa ukaa angani, joto 
la dunia na kuzuia mafuriko majini.

Mengine anayataja ni kuzuia vim-
bunga, kurutubisha ardhi, kuhifadhi 
vyanzo maji, viumbe hai na kuzali-
sha nishati, bidhaa za ujenzi, dawa 
asili, matambiko na ibada hifadhi za 
misitu kwa baadhi ya jamii.  

Bakari anasema, TFS Mwanza 
wanaimarisha mipaka katika Hifadhi 
Kome, Maisome, Igwata na Sayaka, 
zaidi ya kilomita 7,411 mipaka zime-
hifadhiwa.

Pia anataja miche ya miti 21,700 
imepandwa Hifadhi za Igwata na 
Sayaka wilayani Magu, kukiwapo 
mipango kitaalamu miaka mitano 
kuhifadhi misitu ya Maisome na 
Kome.

Anabainisha wavamizi msituni 
Sayaka, Maisome na Kome, wame-
shaondolewa kupisha uoto wa asili 
na ikolojia kurudi, wakiondolewa 
wananchi 120 wanaozunguka mistu 
hiyo.

Kwa mbadala, wamepewa elimu 
ya uhifadhi na ufugaji nyuki kwa 
wananchi wanaojihusisha na uvuvi, 
kwa walioruhusiwa kufanya shughuli 
zao hifadhini Maisome na Kome, 
wilayani Sengerema.

Vilevile kuna elimu ya uhifa-
dhi na ufugaji nyuki kwa wafugaji 
wanaozunguka hifadhini Sayaka 
na wananchi wanaozunguka 
mashamba ya miti Rubya na Buhindi.

TFS mkoani Mwanza, inasima-
mia uendelezaji mashamba ya miti 
kupandwa Rubya na Buhindi, kuna-
kozalisha miti aina Misindano inay-
otumika kujenga na kuunda samani.

Pia, ikitumika kuhifadhi ardhi, 
vyanzo vya maji na kukabili mab-
adiliko tabianchi, ikiwamo katika 
mashamba ya Rubya na Buhindi. 
Kila mwaka kunazalishwa miti yenye 
ujazo mita 60,000 na kuhudumia 
wateja 132 wa viwanda vya mbao.

Bakari anasema, hadi sasa TFS 
imechukua juhudi kuanzisha bustani 
za miti na program za upandaji miti, 
yenye vitalu saba vya miche wilaya 
za Nyamagana, Misungwi, Magu, 
Sengerema na Ukerewe, vikizalisha 
miche 1,500 kila mwaka.

Lengo analitaja ni kuwagawia 

wananchi bure wakapande katika 
maeneo yao, pia taasisi za umma na 
binafsi, kupanda pia maeneo ya wazi. 
vilima vya Mwanza na kurejesha miti 
kulikovunwa.

Miti huoteshwa vitaluni kuhifadhi 
mazingira, kuzuia mmomonyoko, 
kutunza vyanzo vya maji, kurejesha 
uoto asili na kulikoharibika. 

Kuna miti inayokua haraka, Bakari 
anaitaja ni kuendeleza mashamba  
serikali Buhindi na Rubya, inayofaa 
kwa kilimo mseto, maji vizuri, miti 
ya matunda, mapambo pamoja na 
vivuli.

Anasema, TFS imefanikiwa 
katika miaka mitatu kuotesha miti 
3,700,744, ikiwamo ya mbao, vivuli, 
kuni, nguzo, dawa, mapambo, 
matunda, parachichi, limao, fenesi, 
mapera mapapai na mapasheni.

Hiyo inaendana na kutolewa 
miche ya miti bure kwa wananchi 
na taasisi; miti ipatayo 1,795,423 
imepandwa kwenye mkoani 
Mwanza, kwa kushirikiana na wadau 
wengine katika miradi ya kimkakati.

Mpaka sasa, zaidi miche ya miti 
9,100 imepandwa katika mradi 
mkubwa wa chanzo cha maji  
Butimba jijini Mwanza, lengo ni 

kutunza mazingira ya chanzo 
hicho, TFS ikisisitiza jamii kuanzi-
sha mashamba madogo kwa ajili 
ya nishati ya kuni, kilimo mseto na 
ufugaji nyuki.

Aidha, Bakari anasema wameshwa 
mashamba madogo ya miti hekta 
48 na kupandwa miti hekta 42,080 
katika shule za msingi na Chuo cha 
Ualimu Murutunguru, wilayani 
Ukerewe; pia wilayani Nyamagana 
na Misungwi.

KUHUDUMIA WAFANYABI-
ASHARA

Kwa miaka mitatu, Bakari anasema 
TFS Mwanza imewatambua wafan-
yabiashara wa mazao ya mistu na 
nyuki 1,571, waliorahisishiwa huduma 
kwa mfumo wa kiteknolojia uitwao 
FReMIS (Forest Ressources Manage-
ment Information System).

Anaueleza, unawarahisishia usajili, 
uvunaji na usafirishaji mazao mistu, 
hivyo wananchi au wadau wa mazao 
hayo, wanajirahisishia michakato 
wanayohitaji kutoka TFS.

Bakari anasema, wakala ume-
kamilisha  ujenzi wa ofisi  ghorofa 
moja ya TFS Kanda Ziwa, wilayani 
Nyamagana jijini, sasa iko katika 
hatua kununua boti ya mwen-
dokasi wilayani Sengerema ya doria 
kudhibitu uharibifu hifadhini, hasa 
visiwani Maisome na Kome, wilayani 
humo na kwingineko.

TFS inavyowekeza kimkakati kuyaona 
mapinduzi mazingira, uchumi Mwanza
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

K
ILO 1,341 za dawa za 
kulevya zimeteketezwa 
visiwani Zanzibar na 
Mamlaka ya Kudhibiti 

Dawa za Kulevya.
Akizungumza na waandishi wa 

habari baada ya kukamilisha kazi 
hiyo, Kamishna Mkuu wa mam-
laka hiyo, Kanali Burhan Zubeir 
Nassor alisema dawa zilizoteket-
ezwa ni heroin kilo 21, bangi kilo 
1,265, mirungi kilo 30, na valium 
kilo 25.

Alisema mamlaka hiyo ita-
hakikisha kwamba vielelezo 
ambavyo vimemaliza kesi katika 

vyombo vya usimamizi wa sheria 
wanaviteketeza ili kuzuia dawa 
hizo zisirudi kwenye jamii.

“Kiujumla kama mnavyofa-
hamu kwamba Zanzibar ni kisi-
wa na zipo njia nyingi ambapo 
kijiografia zipo bandari bubu 
370, hivyo tunapata ugumu sana 
katika mapambano haya, lakini 
tunawaomba wananchi ambao 
wanaishi katika bandari bubu 
watusaidie kutupatia taarifa za 
uingizaji wa dawa za kulevya, ili 
wanaouhusika tuwachukulie she-
ria kama ambavyo sheria inavy-
oelekeza,” alisema.

Alisema kwa kupindi kirefu 
walikuwa hawajateketeza dawa 
hizo kulikochangiwa na sababu 

mbalimbali, kwamba dawa zili-
zoteketezwa ni za tangu mwaka 
2018 hadi 2024.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harous 
Said Suleiman, alisema serikali 
itaendelea kuteketeza dawa za 
kulevya kama ambayo sheria na 
kanuni zinavyoelekeza.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Usimamizi wa Mazingira, She-
ha Mjaja Juma, alisema  uteket-
ezaji wa dawa za kulevya linasi-
mamiwa kwa mujibu wa Kanuni 
ya Uteketezaji wa Bidhaa ambazo 
Hazifai kwa Matumizi ya Binada-
mu ya Mwaka 1919 ambayo ilita-
yarishwa kwa mujibu wa Sheria 
namba 3 ya Mwaka 2015.

Hata hivyo, aliwatoa hofu wa-
nanchi kuwa uchomaji wa dawa 
hizo hautaathiri kiumbe chocho-
te kwa sababu mazingira yanayo-
chomewa yako salama kwa kuwa 
wametumia jiko maalum.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kusi-
mamia Ofisi ya Viongozi Wakuu 
wa Kitaifa, Machano Othman 
Said, aliishauri mamlaka husika 
kuhakikisha kuwa wanaziteket-
eza dawa hizo kila mwaka.

Alisema kufanya hivyo kuta-
saidia kupotea kwa vielelezo 
na kuipongeza mamlaka hiyo 
kwa  kuweka umakini katika 
suala la uteketezaji wa dawa hizo 
ambapo taasisi mbalimbali zil-
ishiriki.

Kilo 1,341 dawa za kulevya zateketezwa

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Bara, Abdulrahman Kinana (katikati), akiwasha mshumaa kuzindua tamasha la 
siku tatu kwa ajili ya kuonesha maisha ya kiimani na mafundisho ya Krishna lililowaleta pamoja jamii ya Kihindu kutoka nchini kote, 
lililoandaliwa na kituo kikuu cha utamaduni na shughuli za kidini cha Shree Goverdhannathji Haveli, Dar es Salaam  mwishoni mwa wiki 
iliyopita. Wengine ni Mwenyekiti wa kituo hicho, Yogesh Manek (kulia), Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro 
(wa pili kulia).  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

DIWANI wa Kata ya Jam-
biani, Salama Ali Hamad, 
amesema kukithiri kwa 
vitendo vya udhalilishaji 
kwa watoto kumeifanya 
jamii kuishi kwa hofu.
Aliyasema hayo alipo-

zungumza na jamii katika 
mkutano wa kutoa elimu 
ya sheria ulioandaliwa na 
Jumuiya ya Wasaidizi wa 
Sheria Wilaya ya Kusini 
Unguja (SOPAU).
Alisema wazazi na walezi 

sasa hivi wamekuwa na 
hofu kubwa kuhusu watoto 
wao ambao wamekuwa 
wakifanyiwa vitendo 
hivyo ambavyo wahusika 
wakuu ni watu wao wa 
karibu katika familia waki-
wamo wazazi.
Alisema mtoto amekuwa 

hayupo salama muda wote, 
jambo ambalo linawapa 
mashaka kinamama wakati 
wote kwa kuhofia vitendo 
hivyo.
Aidha, alisema kuna haja 

ya jamii kubadili mitaza-
mo na kuhakikisha wa-
nawalinda watoto wao ili 
wasifanyiwe vitendo vya 
udhalilishaji.
Hivyo, alisema kitendo 

cha SOPAU kutoa ni kizuri 
na kitawajenga kuwa na 
uwelewa juu ya madhara 
ya vitendo ambavyo wa-
toto wao hufanyiwa.
Alisema kuwa upo udhal-

ilishaji wa aina nyingi am-
bao hufanyiwa watoto na 
hata watu wazima, kwam-
ba ili kuutokomeza wana-
hitaji kuwa na ushirikiano 
wa pamoja baina ya mama 
na baba pamoja na ndugu 
waliokaribu.
Akizungumza kwa niaba 

ya washiriki wenzake, 
Aviwa Juma, alisema 
watajitahidi kutoa ulinzi 
kwa watoto wao lakini hali 
za umaskini unachangia 
watoto wao kufanyiwa vi-
tendo hivyo.
Hivyo, alisema mara ny-

ingi watoto ambao wanad-
halilishwa ni wale ambao 
wazazi wao hali zao za 
kimaisha ni duni.
Mjumbe wa SOPAU, Hija 

Ame, alisema wamekuwa 
na utaratibu wa kupita 
katika kila eneo kutoa 
elimu kwa wananchi juu 
ya masuala mbalimbali ya-
nayowahusu yakiwamo ya 
udhalilishaji, migogoro ya 
ardhi, ndoa na talaka.
Alisema kuwa lengo la 

kufanya hivyo ni kutaka 
kuona kwa namna gani 
wananchi wanakuwa na 
uwelewa mzuri wa kufua-
tilia kesi zao ili waweze 
kupata haki zao pale lina-
potokea tatizo.

Waishi kwa 
hofu kisa 
kukithiri
vitendo vya 
udhalilishaji

‘Watumieni maofisa kazi kusuluhisha migogoro kazini’
Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wa sekta bi-
nafsi wametakiwa kuwatumia 
maofisa kazi, ili kupata elimu ya 
kutosha juu ya masuala mbalim-
bali yanayohusiana na usuluhi-
shi na migogoro kazini.

Wito huo umetolewa na Ofisa 
Kazi Msaidizi wa Kamisheni ya 
Kazi Mkoa wa Kaskazini Unguja, 
Juma Khamis Juma, katika kambi 
maalum ya utoaji wa elimu juu 
ya masuala ya usuluhishi na 
migogoro ya kazi inayoendelea 
katika viwanja vya mnara wa 
mapinduzi, Muembe Kisonge, 
Wilaya ya Mjini.

Alisema endapo wafanyakazi 
hao watakuwa na uelewa wa ku-
tosha itawasaidia kupata haki na 
stahiki zao ipasavyo.

Hata hivyo, alisema kuwa 
mwamko bado ni mdogo wa 
jamii kuitumia taasisi hiyo ka-
tika kupata ufumbuzi wa mambo 

mbalimbali ya usuluhishi na 
migogoro katika kazi jambo am-
balo alilitaja linapelekea kukosa 
haki zao.

Alisema kuwa Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar imeanzisha 
kamisheni ya kazi ili kusimamia 
utekelezaji wa sheria za kazi ka-
tika sekta za umma na binafsi na 
kuhakikisha wafanyakazi wana-
pata haki zao.

Pia alisema kitengo hicho 
kinahimiza masuala ya mahu-
siano mema kazini, usalama 
na afya kushughulikia suala la 
ajira pamoja na utoaji wa elimu 
kwa waajiri na waajiriwa ndani 
ya  jamii ili kuondoa migogoro 
katika kazi.

Msuluhishi na Mwamuzi 
wa migogoro ya kazi, kitengo 
cha Usuluhishi na Uamuzi wa 
Migogoro ya Kazi (DHU), Sisa-
hau Rished Faki, alisema kitengo 
hicho kimeanzishwa chini ya 
Kifungu cha 72(1) cha Sheria ya 

Uhusiano Kazini Namba 1 ya 
Mwaka 2005 ili kuimarisha uhu-
siano katika maeneo ya kazi.

Aidha, alieleza kuwa   kitengo 
hicho kilichopo ndani ya Wizara 
ya Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchu-
mi na Uwekezaji, chini ya Kam-
isheni ya Kazi kimesaidia kupun-
guza migogoro katika sehemu za 
kazi, kuleta ufanisi, amani na us-
awa miongoni mwa wafanyakazi 
na waajiri.

Alisema mlalamikaji anapaswa 
kuwasilisha mgogoro wa kua-
chishwa kazi ndani ya siku 14 
kuanzia siku aliyoachishwa na 
ikiwa mgogoro ni tofauti na kua-
chishwa kazi unapaswa kuwasil-
ishwa ndani ya siku 30 tangu 
mgogoro ulipotokea.

Aliongeza kuwa endapo 
mgogoro utapitwa na muda 
utawasilishwa kupitia ombi la 
kujaza fomu ya kufungua shauri 
lililo nje ya muda ambalo itaam-
batanishwa na hati ya kiapo.

Alibainisha kuwa kitengo hicho 
kinahakikisha migogoro ya kazi 
inasuluhishwa na kuamuliwa 
kwa wakati, uwazi na usawa am-
bapo takribani migogoro  saba 
hupokelewa na  kusuluhishwa 
kwa mwezi.

Aliitaja migogoro inayowasil-
ishwa mara kwa mara  ikiwamo 
ya kukatishwa kwa mkataba wa 
kazi visisvyo halali katika Mkoa 
wa Mjini Magharibi, Kaskazini 
na Kusini Unguja.

Mmoja ya watu waliofika ku-
pata elimu hiyo, Bakar Ali Haji 
alisema elimu hiyo imewasaidia 
kujua eneo sahihi la kupeleka 
changamoto zao za kazi na ku-
weza kupatiwa ufumbuzi.

Hata hivyo aliishauri jamii ku-
tokupuuza kufika katika kambi 
kama hizo kwani wanaweza 
kupata elimu ya mambo mbal-
imbali itakayowasaidia ku-
tatua changamoto zilizokuwa 
zinawakabili.
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Wapalestina wakikimbia tena mji wa Gaza kuepuka mashambulizi mapya kutoka vikosi vya ya Israel juzi. PICHA: AFP

Ruto atia saini sheria mpya
Tume Huru ya Uchaguzi
NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William 
Ruto, ametia saini mswada wa 
marekebisho ya Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mipaka (IEBC) na 
kuwa sheria kamili.

Katika hafla ya utiaji saini 
iliyofanyika ukumbi wa Kituo 
cha Kimataifa cha Mikutano 
cha Kenyatta (KICC), miongoni 
mwa waliohudhuria ni vion-
gozi wakuu wa upinzani kutoka 

muungano wa Azimio, Raila Od-
inga na Kalonzo Musyoka.

Hatua hiyo inakuja kufuatia 
maandamano yaliyofanywa 
na vijana nchini humo wanao-
jiita Gen - Z kumshinikiza Rais 
Ruto kutosaini muswada wa 
fedha 2024 na kumtaka kuha-
rakisha mchakato wa uundwaji 
wa tume hiyo kwa mujibu wa 
katiba.

Mchakato wa uteuzi wa 
maofisa wa Tume ya Uchaguzi 

nchini Kenya unatarajiwa kuan-
za  baada ya kiongozi huyo kui-
dhisha na kuwa sheria.

Ndani ya sheria hiyo, kutaku-
wapo nafasi ya Mwenyekiti na 
wajumbe huru watakaomba 
nafasi hiyo.

Pia wajumbe wawili wataka-
ounda tume hiyo mmoja ata-
toka chama cha wanasheria wa 
Kenya na mwingine taasisi ya 
dini. Muswada huo ni mojawapo 
ya utekelezaji wa matokeo ya 

mazungumzo ya Kamati ya Ki-
taifa ya Majadiliano.

Katika hafla hiyo, viongozi wa 
serikali walikuwapo akiwamo 
Naibu Rais Rigathi Gachagua na 
Mwanasheria Mkuu wa serikali, 
Justin Muturi.

Wabunge kadhaa wali-
oshuhudia tukio hilo muhimu 
ni Opiyo Wandayi, Naibu vion-
gozi wa chama cha ODM, Has-
san Joho na Wycliffe Oparanya.

BBC.

Rais Liberia apunguza mshahara wake
MONROVIA, Liberia

RAIS wa Liberia, Joseph 
Boakai, amepunguza mshahara 
wake kwa asilimia 40.

Kiongozi huyo kuanzi mwezi 
Februari baada ya kuapishwa 
kuwa rais, alikuwa akipokea 

dola za Marekani, 13,400, na 
kuanzia mwezi huu atalipwa 
dola 8,000.

Sawa na shilingi ya Tanzania, 
awali alilipwa milioni 35.57 na 
sasa atapokea mshahara wa mil-
ioni 21.2 kila mwezi.

Ofisi ya rais wa nchi hiyo, il-

isema Boakai ana matumaini ya 
kuweka mfano wa utawala un-
aowajibika na kuonyesha mshi-
kamano kwa Waliberia.

Mishahara ya serikali imeku-
wa ikichunguzwa vikali hivi ka-
ribuni huku Waliberia wakilala-
mikia kupanda kwa gharama ya 

maisha. 
Takriban mtu mmoja kati ya 

watano anaishi kwa chini ya 
shilingi 2,500 kwa siku katika 
nchi hiyo ya Afrika Magharibi.

Hatua hiyo  inafuatia ile ya 
mtangulizi wake, George Weah, 
ambaye alikatwa asilimia 25 ya 

mshahara wake.
Baadhi ya watu katika taifa 

hilo wamepongeza uamuzi huo, 
lakini wengine wanahoji kama 
kweli hatua hiyo inalingana na 
kujitolea kutokana bado an-
apokea marupurupu mengi.

BBC

Na Romana Mallya 

KATIBU wa NEC, Siasa, Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo CCM Taifa, Amos 
Makalla, amesema ujenzi wa barabara 
unaoendelea zikiwamo zinazoungani-
sha mitaa pamoja na shule za ghorofa 
za sekondari ni udhihirisho Rais 
Samia Suluhu Hassan kutaka kubadili-
sha Jiji la Dar es Salaam.

Aidha, ameagiza ujenzi wa Shule 
ya Sekondari ya Mnazi Mnazi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ilala jijini Dar 
es Salaam uliosimama miezi miwili 
ukamilishwe kwa kasi.

Alitoa agizo hilo jana mkoani humo 
baada ya kutembelea shule hiyo ku-
jionea ujenzi wa madarasa 20, ikiwa 
ni sehemu ya ziara yake ya siku saba.

Makalla alisema amefurahi shule 
hiyo kuwekwa katika ratiba yake.

Alisema ujenzi wa madarasa 
mkoani humo ulikuwa unachelewa 
kutokana na ufinyu wa maeneo 
wakaamua kuondokana na madarasa 
ya mtawanyo na kujenga ya ghorofa.

“Mnazi Mmoja ni miongoni mwa 
shule za sekondari ambazo zina-
jengwa madarasa haya. Mkurugenzi 
umesema hapa fedha za ujenzi zipo 
za kutosha ila kwa kuwa mnatumia 
akaunti ya pamoja ya maendeleo, 
maelekezo yangu tukamilishe shule 
hii kwa kasi kubwa tutimize dhamira 
ya Rais Samia. Tunaamini wanafunzi 
bora tutawapata hapa Mnazi Mmoja.

“Ninaamini jengo hili likikami-
lika hapa pataheshimika na wewe 
Mkurugenzi endapo utafanikisha 
utaweka rekodi, hizo sababu mlizotoa 
zifanyieni kazi ili tukamilishe dhamira 
njema ya Rais Samia ya kuendelea 
kuboresha mazingira ya elimu na 
kutoa heshima ya ile Sh. bilioni 1.8 
iliyotolewa na Rais Samia,“ alisema 
Makalla.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Ilala, Jomaary Santura, 
alisema shule hiyo inatarajia kuka-
milika mwezi Oktoba, mwaka huu na 
tayari Sh. milioni 540 zimeshalipwa.

Katika ziara hiyo, Makalla alitem-
belea mradi wa barabara za mtaa wa 
Mwanza na Kigoma, Jimbo la Ilala 
ambazo zitawekewa lami, mifereji na 
taa za barabarani.

Makalla alisema kila kona jijini 
humo kunatifuliwa na watu wapo 
kazini ikiwa ni  ishara tosha kwamba, 
Rais Samia ameamua kuibadilisha Dar 
es Salaam.

Makalla asema 
ujenzi wa barabara 
shule za ghorofa 
utabadili jiji la Dar

JUBA, Sudan Kusini

SUDANI Kusini jana imeadhimisha miaka 
13 tangu ilipotengana na Sudan na kuwa 
taifa huru.

Sherehe hizo zimefanyika wakati taifa 
hilo likiendelea kupitia changamoto mbal-
imbali ikiwamo vita vya wenyewe kwa we-
nyewe na migogoro ya kisiasa.

Katibu Mkuu wa chama tawala cha SPLM, 
amesema katika kipindi hicho Rais Salva 

Kiir, ameweka misingi ya maridhiano na 
kulijenga taifa hilo kwa pamoja.

„Kazi ambayo Rais Salva Kiir anafanya 
sasa ni kuhakikisha kuwa pande zote mbili 
zinazohusika na mapigano zimesitisha ku-
pigana, hata hivyo kilichoko kwa sasa ma-
pigano huko Sudan yamechangia sehemu 
kubwa matatizo ya nchi yetu.“ Alisema 
Ayuol.

Aidha, Regina Joseph Kaba katibu mkuu 
wa chama cha upinzani kinachoongozwa 

na Riek Machar, alisema hali ya umaskini 
imezidi kuimarika kiasi ambacho taifa hilo 
linaelekea kuanguka.

 “Kabla ya uhuru hali ya umaskini iliku-
wa asilimia 60, sasa imepanda na kufikia 
asilimia 80. Tunaelekea pabaya kiuchumi. 
Kiwango cha watu ambao hawajasoma kili-
kuwa asilimia 27 mwaka 2011 lakini sasa ni 
asilimia 32.” Alisema.

RFI

Sudani Kusini yaadhimisha miaka 13 ya uhuru wake
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Prisons imetangaza kuachana 
na wachezaji wanane kwa mpigo wakiwa-
mo walioisaidia timu hiyo kubaki Ligi Kuu.

Taarifa iliyotolewa jana na Idara ya 
Habari ya Klabu hiyo, imesema imeachana 
na wachezaji hao kwa sababu mbalimbali, 
lakini kikubwa ni kutaka kufanya mabore-
sho makubwa ya kikosi cha kuelekea kwe-
nye msimu mpya.

„Ilikuwa muda mzuri kuwa nanyi, 
tunawatakia kila la kheri huko mwendako,“ 
ilisema sehemu ya taarifa hiyo.

Wachezaji waliopewa mkono wa kwa-
heri ni pamoja na aliyekuwa kipa namba 
moja, Yona Amosi, Meshack Suleiman, 
Batshi Mambote, Messi Atangana, Ibrahim 
Abraham, Hamisi Kisanga na Joshua Ny-
atini.

Prisons ambayo msimu uliopita ilimaliza 
Ligi Kuu ikiwa nafasi ya tisa na pointi zake 
34, iko katika harakati za kujiimarisha kue-
lekea msimu ujao, ikiwa tayari imesham-
tangaza Kocha Mkuu, Mbwana Makata.

Mwishoni mwa mwezi uliopita Kam-
ishna Jenerali wa Jeshi la Magereza nchini, 
Ramadhani Nyamka, aliahidi kuisaidia ku-

fanya usajili mzuri utakaoifanya kuwa na 
kikosi imara na cha kutisha.

„Nawapongeza wachezaji wa Prisons 
kwa sababu tulianza vibaya kidogo, lakini 
kwenye dirisha dogo tulifanya mabadiliko, 
kwa maana benchi la ufundi pia maingizo 
mapya kama matano hivi, yalisaidia kabisa 
kubadilisha kiwango cha timu na mmeona 
matokeo yake ni haya, Kilichosalia ni  ku-
fanya usajili mkubwa utakaoisaidia kufan-
ya vizuri zaidi msimu ujao, tunataka sasa 
tuwe na timu yenye msuli wa kugombea 
Ubingwa wa Tanzania Bara“ alisema.

PRISONS YAACHA WANANE KWA MPIGO

JKT TANZANIA YAANZA UKARABATI
ISAMUHYO, MABENA ASHUHUDIA

KVZ FC 
kufumua 
kikosi 
chake

Na Adam Fungamwango

KLABU ya JKT Tanzania imeanza rasmi 
ukarabati wa uwanja wake, Meja Jenerali 
Isamuhyo uliopo Mbweni, Dar es Salaam 
na kushuhudiwa na Mkuu wa Utawala wa 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT), Brigedia Jen-
erali, Hassan Mabena.

Brigedia Jenerali huyo alifanya ziara 
hiyo juzi kwenye uwanja huo kujionea 
ukarabati wake kwenye uwanja ambao 
unatumiwa na timu ya mpira wa miguu, 
JKT Tanzania iliyopo Ligi Kuu Tanzania 
Bara, na timu ya soka wanawake, JKT 
Queens.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo imese-

ma lengo la ukaguzi ni kuangalia maende-
leo kwenye uwanja huo unaomilikiwa na 
Jeshi hilo ambalo limeamua kufanyia ma-
boresho makubwa, hasa eneo la kuchezea 
‘pitch’, kujengwa majukwaa ya mashabiki 
kuuzunguka uwanja wote.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Masau 
Bwire, amesema kuwa mradi huo ukika-
milika, Meja Jenerali Isamuhyo, utakuwa 
moja ya viwanja bora nchini kwa jinsi 
plani ya ujenzi inavyoendelea.

“Tumeshaanza kuufanyia maboresho 
uwanja wetu, tunataka kuufanya uwe 
moja ya viwanja bora sana nchini na hilo 
linawezekana ukarabati tunaofanya ni 
wa kuweka majukwaa, ili wadau, wap-

enzi na mashabiki wetu waje kutazama 
soka ndani ya uwanja kwa starehe, soka 
ni burudani, hatutaki watu waje waanze 
kusimama wengine wanawazuia wenzao 
mbele kuona mechi, hapana..., tunataka 
kila mmoja awe amekaa, tena kwenye 
kiti ambacho atakuwa amestarehe, huku 
akiwa anaangalia mchezo kwa raha mus-
tarehe,” alisema Masau.

Ujenzi wa uwanja huo uliotumiwa na 
JKT Tanzania kwenye Ligi Kuu msimu 
uliopita, unakuja baada ya baadhi ya 
mashabiki kulalamikia kuwa uwanja huo 
bado haujawa kwenye ubora unaotakiwa 
hasa eneo la kuchezea.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KLABU ya KVZ FC imesema 
inatarajia kufanya maboresho 
makubwa ya kikosi chake ili 
kupata timu ya ushindani kwa 
ajili ya msimu ujao wa Ligi 
Kuu ya Zanzibar.
Katika maboresho hayo 
timu hiyo tayari imetangaza 
kuachana na wachezaji 10 
ambao walitumikia timu hiyo 
msimu uliopita.
Kati ya wachezaji hao, 
wachezaji wawili wametolewa 
kwa mkopo kutokana na vi-
wango vyao kushuka hali ili-
yopelekea kukaa muda mrefu 
benchi bila kupata nafasi ya 
kucheza.
Wachezaji watatu wameuzwa 
lakini bado hawajaweka wazi 
timu walizokwenda wakati 
wachezaji watano wamewapa 
mkono wa kwa heri.
KVZ FC katika msimu uliopita 
ilishindwa kutwaa taji la Ligi 
kuu ya Zanzibar na kuambulia 
nafasi ya nne katika ligi hiyo 
yenye timu 16 licha ya hapo 
awali kutangaza nia ya kutwaa 
ubingwa.
Akizungumza na gazeti hili , 
Kocha wa timu hiyo, Ali Mo-
hamed Ameir alisema  mpango 
wao mkubwa ni kuhakiki-
sha  wanaboresha timu hiyo 
ili kuanza msimu mpya kwa 
nguvu.
Alisema kulingana na ushinda-
ni uliokuwapo msimu uli-
opita, mipango yao ni kupata 
wachezaji bora na wenye 
viwango vya juu ambao 
wataweza kufanikisha malengo 
ya timu hiyo.
Alisema msimu iliopita ingawa 
walishindwa  kutwaa ubingwa 
bado walipambana na kufani-
kiwa kumaliza katika nafasi ya 
nne.
“Maboresho ya kikosi chetu 
kwa msimu huu yatazinga-
tia zaidi changamoto ambazo  
tumeziona kwa msimu uliopi-
ta,” alisema.
Hata hivyo alisema anatarajia 
kuanza maandalizi yao mape-
ma zaidi ili kupata timu yenye 
muunganiko katika kuelekea  
michezo ya Ligi Kuu ambayo 
bado Shirikisho la Soka Zan-
zibar (ZFF) haijatoa kalenda  
yake ya msimu mpya.

==

==

==

Mshambuliaji mpya wa Yanga, Mzimbabwe Prince Dube (katikati), akiwa na wachezaji wenzake, Muivory Coast, Kouassi 
Yao (kulia) na mzawa Nickson Kibabage (kushoto) kwenye mazoezi ya ‚gym‘ jana. PICHA: BINZUBEIRY
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
ARTIN Ødegaard ana im-
ani Arsenal “itazawadiwa 
kombe” msimu ujao na 
ameapa kuwa wanaweza 

kurejea wakiwa na nguvu zaidi 
baada ya huzuni ya msimu uliopita.

Kikosi cha Mikel Arteta kiliweka 
rekodi mpya za klabu katika enzi 
ya Ligi ya Kuu England kwa kupata 
ushindi katika michezo   28 ya Ligi 
Kuu na kufunga mabao 91 lakini 
bado walishindwa kutwaa ubingwa 
huku Manchester City ikitwaa taji 
lao la nne mfululizo kwa tofauti ya 
pointi mbili.

Arsenal wameanza maandalizi 
yao ya msimu wa 2024-25 mbele 
ya klabu nyingine huku wachezaji 
tisa ambao hawajahusika katika mi-
chuano ya Euro au Copa América 
-- wakiwamo Ødegaard, Ben White 
na Jurriën Timber -- walijiunga na 
wafanyakazi wa klabu katika jiji la 
Marbella nchini Hispania kwa kam-
bi ambayo inaangazia hali zote mbili 

   Anaona watarejea waki-
wa na nguvu zaidi baada ya 
huzuni ya...

HABARI MICHEZO

na kuruhusu wakati wa kupumzika 
na wanafamilia.

“Tuliweka historia kama tulivyo-
zungumza hapo awali na lazima 
tujivunie mambo hayo,” alisema 
Ødegaard.

“Haikutosha kushinda na ndi
vyo tulivyotaka kufanya. Sote 
tulihisi kukatishwa tamaa kwa 

kuwa karibu sana. Lakini kati
ka soka, ni alama ndogo. Ni ra
hisi kuangalia mchezo mmoja 

lakini lazima uangalie
 kwa msimu mzima na tena ni

 alama ndogo. Hatukuwa na 
msimamo wa kushinda.

“Tunajua tunaweza kuimarika, 
tunajua tunakwenda kuwa bora zai-
di. Hilo ndilo tunalofanyia kazi kwa 
sasa. Ni alama ndogo tu, maelezo 
madogo kwenye mchezo na jinsi ya 

kukabiliana na msimu mrefu. Kari-
bu sana, lakini tutarudi kwa nguvu 
zaidi nina hakika.

“Nadhani ni rahisi kupata moti-
sha kwa sababu sote tunataka 
kushinda, sote tunataka kitu kimoja 
na sote tunasukumana kwa nguvu 
kila siku - wafanyakazi, wachezaji, 
mashabiki, kila mtu anasukuma 
upande mmoja.

“Nadhani ni kuhusu kufanya 
mambo hayo madogo kila siku ili 
kuwa bora kidogo na mwishowe 
nina uhakika itazawadiwa na 
kombe.”

Arsenal itaelekea Marekani 
baadaye mwezi huu kwa michezo 
dhidi ya Bournemouth, Manchester 
United na Liverpool.

Jumatano Julai 10, 2024

ODEGAARD ANA UHAKIKA ODEGAARD ANA UHAKIKA 
WA MATAJI ARSENAL WA MATAJI ARSENAL 

EDERSON ATAKIWA SAUDIA
KLABU ya Manchester City inajiandaa 

kupokea ombi kutoka Saudi Arabia kumnunua 
mlinda mlango Ederson na wanataka zaidi ya 
pauni milioni 30 kumuuza mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Brazil ambaye anahusishwa na 
klabu ya Al-Nassr. (Sportsport)

MASON AWANIWA MARSEILLE
MARSEILLE ina uhakika wa kuwashinda Lazio 

kumsajili mshambuliaji wa Manchester United, 
Mason Greenwood baada ya klabu hiyo ya Se-
rie A kutoa pauni milioni 17 kwa mchezaji huyo 
wa miaka 22. (Mail)

PAQUETA AWEKWA SOKONI
KLABU ya Famengo ilianza mawasiliano 

na West Ham kuhusu usajili wa mchezaji wa 
kimataifa wa Brazil mwenye umri wa miaka 26, 
Lucas Paqueta na klabu hizo mbili ziko katika 
hatua za awali za mazungumzo. (Globo)

WILLIAMS ANUKIA BARCA
BARCELONA inaongoza mbio za kumsajili 

winga wa Athletic Bilbao na Hispania, Nico 
Williams, huku Arsenal na Chelsea wakikabiliwa 
na hatari ya kumkosa mchezaji huyo. (Football 
Insider)

CUCURELLA AMSHAWISHI WILLIAMS 
MLINZI wa Chelsea, Marc Cucurella mwenye 

umri wa miaka 25, amesema anajaribu kum-
shawishi mchezaji mwenzake wa Hispania, Nico 
Williams ajiunge na The Blues, wawili hao wapo 
kwenye kikosi cha nchi yao kwenye Euro 2024. 
(Sport)

YORO AWINDWA
MLINZI wa Lille, Leny Yoro anataka kuhamia 

Real Madrid na Mfaransa huyo mwenye umri 
wa miaka 18 anasubiri klabu kuafikiana, wakati 
Liverpool na Paris St-Germain ziko tayari kun-
yakua iwapo dili hilo litasambaratika. (Fabrizio 
Romano)

MATTY AOTA MBAWA
MLINZI wa kulia wa Aston Villa, Matty Cash 

huenda asijiunge na AC Milan licha ya ripoti 
zinazomhusisha mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Poland mwenye umri wa miaka 26 na klabu 
hiyo ya Serie A. (Birmingham Live)

CANCELO NA BARCA
KLABU ya Barcelona ina nia ya kumsajili 

Joao Cancelo wa Manchester City baada ya 
beki huyo wa Ureno mwenye umri wa miaka 
30 kucheza kwa mkopo katika klabu hiyo ya 
Hispania msimu uliopita. (SportsMole)

KOOPMEINERS ATAKIWA JUVE
JUVENTUS inataka kuimarisha safu yao ya 

kati kwa kumsajili mchezaji wa kimataifa wa 
Uholanzi mwenye umri wa miaka 26, Teun Koo-
pmeiners. (La Gazzetta dello Sport)

LUSALE AWINDWA MAN UTD
KLABU ya Manchester United inakaribia kum-

sajili kinda mwenye umri wa miaka 16 kutoka 
Slovakia, Samuel Lusale kutoka Crystal Palace. 
(Moror)

DOMINIC BASI TENA
USAJILI wa Newcastle United wa mshambu-

liaji wa Everton, Dominic Calvert-Lewin mwe-
nye umri wa miaka 27, umegonga mwamba 
baada ya Magpies kushindwa kumuuza msham-
buliaji wao, Callum Wilson. (Telegraph)



MANCHESTER, England

MANCHESTER United ipo kwenye 
mazungumzo na Marseille kuhusu 
mkataba wa kudumu ambao utam-
wezesha Mason Greenwood kuondoka 
Old Trafford, kwa mujibu wa ESPN.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22 alicheza kwa mkopo nchini 
Hispania msimu uliopita akiwa na 
Getafe, akifunga mabao 10 katika 
mechi 36 alizoichezea timu 
hiyo ya LaLiga, lakini ali-
takiwa kurejea United 
kwa ajili ya mazoezi 
ya kujiandaa na 
msimu ujao kuto-
kana na mkataba 
wake kuwa bado 
na miezi 12.

Chanzo ki-
moja kiliiambia 
ESPN kwam- ba 
G r e e n -
wood ali- kuwa 
k w e - n y e 
u w a n - ja wa 

mazoezi 
w a United, 

C a r -
rington.

G r e e n -
wood hajai-

chezea United 

tan- gu kusimam-
ishwa na 

klabu Janu-
ari 2022 
baada ya 
k u k u t w a 
na tuhuma 

za u b a k a j i 
na unyan-

yasaji, huku 
Polisi wa 

G re a t -
er Man-

chester wakithibitisha kuwapo kwa 
“picha na video za mitandao ya kijamii 
zilizotumwa na mwanamke akiripoti 
matukio ya ukatili wa kimwili.”

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England mara moja alishtakiwa kwa 
jaribio la ubakaji, kujihusisha na sham-
bulio lililosababisha madhara halisi ya 
mwili kwa tarehe ya kesi iliyopangwa 
Novemba 2023, kabla ya mashtaka 
yake kufutwa.

Licha ya kufutwa kwa mashtaka 
dhidi ya Greenwood, mchezaji huyo 
hajarejea uwanjani kwa United akiwa 
na klabu hiyo badala yake ameamua 

kutafuta timu mpya.
Getafe walikuwa wakitaka kum-

sajili Greenwood kwa mkataba wa 
kudumu kufuatia mafanikio yake 
ya mkopo msimu uliopita, lakini 

vyanzo vimesema kwamba United 
inataka angalau pauni milioni 20 
ambazo wameshindwa kulipwa.

Juventus, Atlético Madrid na 
Lazio zote zina nia ya kutaka ku-
pata mkataba wa kudumu kwa 
Greenwood, lakini timu ya Ufar-
ansa ya Marseille sasa imeibuka 
kuwa mstari wa mbele huku 
chanzo kikiiambia ESPN kwam-

ba timu hiyo ya Ligue 1 imewasil-
isha ofa thabiti na mazungumzo 

kati ya klabu hizo mbili yanaendelea. 
Katika hatua hii, ada na masharti ya 

mpango wowote hayajafichuliwa.
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DORTMUND,  
Ujerumani

U
EFA imemteua mwamuzi 
ambaye hapo awali alikiri 
upangaji matokeo na am-
baye uadilifu wake ulitiliwa 

shaka hadharani na Jude Bellingham 
kwa mechi ya nusu fainali ya Euro 
2024 dhidi ya Uholanzi.

F e l i x Zwayer atasi-
m a m i a p a m b a n o 
la leo J u m a t a n o 
h u k o Dortmund 
licha ya kufungi-
wa kwa miezi 
sita mwaka 2 0 0 5 
baada ya ku-
pokea hongo ya 
euro 300 kutoka 
kwa ofisa mwing-
ine, Robert Hoyzer.

Uchunguzi wa 2005 uli-
gundua kuwa Zwayer alikubali 
hongo ili kuipendelea klabu ya 
Ujerumani ya Wuppertaler SV katika 
mechi yao dhidi ya Werder Bremen 
Mei 2004.

Bellingham alirejelea tukio hilo 
katika mahojiano baada ya me-

chi mwaka 2021 baada ya Borussia 
Dortmund kufungwa 3-2 na Bayern 
Munich katika mchezo mkubwa wa 
Bundesliga.

Kiungo huyo wa kati wa England 
aliyeichezea Dortmund wakati huo 
alisema: “Unaweza kuangalia 
maamuzi mengi kwenye mche-
zo.

“Unampa mwamuzi, 
ambaye amepanga 
mechi kabla, mchezo 
mkubwa zaidi nchi-
ni Ujerumani. Un-
atarajia nini?”

B e l l i n g h a m 
baadaye alip-
igwa faini ya 

E u r o 

4 0 , 0 0 0 
kwa ma-

o n i yake ambayo 
yalikuja baada ya Dortmund 
kunyimwa penalti.

Alcantara 
atangaza 
kustaafu 
soka

Jumatano Julai 10, 2024

Greenwood sasa kutua Marseille 

MWAMUZI MTATA 
KUAMUA ENGLAND, 
UHOLANZI

MADRID, Hispania

THIAGO Alcantara ametangaza 
kustaafu soka la kulipwa.

Kiungo huyo wa zamani wa 
Barcelona, ​​Bayern Munich na Liver-
pool aliona mkataba wake Anfield 

ukimalizika msimu huu wa majira 
ya joto, licha ya huduma 
yake kutakiwa Saudi Arabia, 

ameamua kustaafu kucheza 
soka akiwa na umri wa 
miaka 33.
“Siku zote nitakuwa tayari 

kurudisha kile nilichopewa 
na ninashukuru kwa wakati 
ambao nimefurahia,” aliandi-
ka Thiago kwenye mtandao 
wa kijamii.

“Asante, mpira wa miguu. 
Na kwa wote walion-
isindikiza na kunifanya 
kuwa mchezaji bora.

“Tutaonana hivi kar-
ibuni, Thiago.”

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Bayern, Jan-Christian 

Dreesen alitoa pongezi kwa 
Mhispania huyo, ambaye alicheza 
mechi 235 katika klabu hiyo kati ya 
2013 na 2020.

“Kwaheri Thiago, ilikuwa heshima,” 
Dreesen alisema katika taarifa yake.

“Thiago alikuwa sehemu ya timu 
yetu kwa miaka saba, na ilikuwa 
pamoja naye kwamba tulishinda Ligi 
ya Mabingwa Ulaya mwaka 2020.

Pep Guardiola alisema: ‘”Asante 
sana kwa wakati mzuri pamoja. 
Tunakutakia kila la kheri kwa maisha 
yako yajayo. Nafasi katika timu yetu 
ya magwiji itahifadhiwa kila wakati.”

Katika mechi 235 alizochezea Bay-
ern, Thiago aliweza kucheza mechi 
100 akiwa na Barcelona na nyingine 
98 akiwa na Liverpool, huku ma-
jeraha yakionekana kumtatiza kiungo 
huyo wa zamani katika kipindi cha 
mwisho cha maisha yake ya soka 
huko Anfield.
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SIMBA YATANGAZA RASMI 
KUACHANA NA KANOUTE

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Kundi la 
pili Simba 
kuondoka leo

Yanga 
yaanzia ‘Gym’ 
ikimtangaza 
Andambwile

Na Faustine Feliciane

KLABU ya Simba jana imetangaza 
rasmi kuachana na kiungo wake, Sadio 
Kanoute baada ya mkataba wake kumal-
izika klabu hapo.

Kanoute alijiunga na Simba msimu wa 
2021/2022 akitokea kwenye klabu ya Al 
Ahly Benghazi ya nchini Libya na kusaini 
mkataba wa miaka mitatu uliomalizika 
hivi karibuni.

Hata hivyo, siku moja kabla ya kutan-

gaza kuachana na Kanoute, uongozi wa 
klabu hiyo ulitangaza kumsajili kiungo 
mzawa, Yusuph Kagoma ambaye sasa 
anakwenda kuchukua nafasi ya Kanoute 
kwenye kikosi hicho.

Ofisa habari wa klabu hiyo, Ahmed Ally, 
alisema uongozi wa klabu hiyo unaende-
lea kukiimarisha kikosi chao kwa ajili ya 
msimu ujao wa Ligi na mshindano ya ki-
mataifa watakayoshiriki.

„Tunamshukuru sana Kanoute kwa 
muda wote aliokuwa akiitumikia klabu 

yetu, mchango wake ni mkubwa mno 
na Wanasimba wataukumbuka,“ alisema 
Ahmed.

Aidha, alisema bado wanaendelea 
na usajili na hivi karibuni watatangaza 
mchezaji mwingine waliomsajili kwa ajili 
ya kuitumikia klabu hiyo.

„Simba ya msimu ujao itakuwa ya 
moto, tunataka kurudisha heshima yetu, 
tunataka kurudisha ufalme wetu na ndio 
maana unaona unafanyika usajili wa ngu-
vu,“ alisema Ahmed.

Mchezaji Rafi Ayub (katikati) wa Timu ya Vijana Kids ya Kitunda jijini Dar es Salaam, akimiliki mpira huku akizongwa 
na wenzake wakati wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa Shule ya Msingi Kitunda jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Faustine Feliciane

MSHAMBULIAJI mpya wa klabu ya 
Yanga, Prince Dube, amesema anaamini 
anaweza kushinda mataji akiwa na ma-
bingwa hao watetezi.

Nyota huyo jana aliungana na wachezaji 
wengine kuanza maandalizi yao kwa ajili 
ya msimu ujao wa Ligi Kuu na mashinda-
no ya kimataifa.

Akizungumza na gazeti hili, Dube aliye-

jiunga na Yanga akitokea Azam FC, alise-
ma lengo lake ni kuona anashinda taji la 
Ligi Kuu msimu ujao na kufanya vizuri 
kwenye mashindano ya kimataifa.

„Nipo tayari kutoa mchango wangu 
kwenye timu, naamini naweza kutwaa 
mataji nikiwa na Yanga... tumeanza maan-
dalizi na nitahakikisha najituma kwa ajili 
ya timu,“ alisema nyota huyo raia wa Zim-
babwe.

Alisema Yanga ina wachezaji wazuri na 

wenye uzoefu hivyo ana uhakika kama 
watajituma wanaweza wakatetea tena ub-
ingwa wao wa Ligi Kuu.

Kabla ya kujiunga na Yanga, Dube aliku-
wa na mchango mkubwa kwenye kikosi 
cha Azam kabla ya kuomba kuondoka 
ndani ya timu hiyo na kujiunga na Yanga.

Dube pia alikuwa akiwindwa na klabu 
ya Simba kabla ya kuamua kumwaga 
wino kuwatumikia mabingwa hao wa 
nchi.

Dube: Nataka kushinda makombe

mu, mchezaji atapimwa na kifaa hicho, ak-
ionekana ana kilevi mwilini hatoruhusiwa 
kuingia kambini na hapo atakuwa ame-
fanya makosa mawili, moja ni kutokuwa 
kwenye kituo chake cha kazi, lakini pia 
kuhesabiwa kuwa ni mlevi, hivyo atakum-
bana na adhabu kali ambayo itaainishwa 
baadaye,“ alisema mtoa taarifa huyo huku 
pia wachezaji wenye tabia ya ugomvi nao 
watakumbana na adhabu kama hiyo.
Pia katika kikao hicho kilichokutanisha 
Mwenyekiti, Bodi ya Wakurugenzi, Bodi ya 
Ushauri, wachezaji na baadhi ya wafanyaka-
zi wa klabu hiyo, wametakiwa kuvaa nguo 
rasmi wakati wakiwa kambini ambazo ni 
zile zenye nembo ya wadhamini na ile ya 
klabu.

itakuwa ni moja tu, tukishinda 
tutachukua kombe letu, kabla ya 
mechi hiyo tutakuwa na wiki tatu 
za kunoa visu vyetu vizuri, na nad-
hani hilo litakuwa kombe letu la 
kwanza, tena tutalichukua nje ya 
nchi,“ alisema Kamwe.
Wakati hayo yakiendelea, klabu 
hiyo jana mchana imemtangaza 
mchezaji Aziz Andambwile akitoka 
Singida Fountain Gate.
Kiungo huyo mkabaji ambaye ni 
mzawa, alikuwa akiichezea Mbeya 
City, kabla ya kujiunga na Singida 
Big Stars mwaka  2022.
Usajili wa mchezaji unakuja siku 
moja, baada ya Simba kumsajili 
kiungo mkabaji kutoka klabu hiyo 
hiyo, Yusuph Kagoma.
Habari zinasema awali Yanga 
ilimhitaji Kagoma, lakini ilizidiwa 
kete na Wekundu wa Msimbazi 
na baadaye kuamua kumgeukia 
Andambwile.

“Tunashukuru, tumefanya 
usajili mzuri, tumesajili 
wachezaji bora na kutengen
eza kikosi bora cha ushindani 
ndani na nje ya nchi, hatuku
wa na kelele kwa sababu 
wachezaji tuliotaka kuwasa
jili safari hii ni wakubwa am
bao tungeenda kwa kelele 
tungewapoteza, watu waliku
ja kushtuka mwishoni tume
shamaliza mchezo,“ alitamba 
Kamwe.

==

==
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Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Yanga jana kimeanza rasmi 
maandalizi ya mashindano msimu 
ujao, huku klabu hiyo ikitamba kutwaa 
taji la kwanza nchini Afrika Kusini 
kwenye michuano ya Kombe la Toyota.
Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali 
Kamwe, amesema wachezaji wapya na 
wa zamani waliosajiliwa wameshaanza 
kuwasili na itachukua muda wa siku 
tatu kukamilisha idadi ya wote wali-
osajiliwa kwa msimu ujao.
Amesema kwa siku ya kwanza wale 
waliowasili walipimwa afya na kuanza 
mazoezi ya kujenga miili yao na kuwa 
na pumzi zoezi ambalo litaendelea 
kwa wachezaji wote watakaowasili.
„Tulianza asubuhi kucheki afya zao na 
baadaye mazoezi ya fiziki yaliyofanyi-
ka kwenye ‚gym‘ pale Gymkhana, Ko-
cha Mkuu Miguel Gamondi na benchi 
lake la ufundi wote wameshaingia, 
wachezaji wengi wameshaingia, wapya 
na wa zamani, wote wanaonekana 
kuwa na furaha, hii inaleta picha kuwa 
tutakuwa na msimu mwingine mzuri,“ 
alisema Kamwe na kuongeza kwa siku 
tatu watakuwa na kazi ya kupokea 
wachezaji zoezi ambalo litaisha leo 
Jumatano.
„Tuna siku tatu hizi za kuripoti, 
kupima afya na mazoezi ya utimamu 
wa mwili, baada ya hapo tutakuwa na 
nafasi nzuri ya kutangaza ‚programu‘ 
nzima ya Yanga kwenye maandalizi ya 
msimu ujao,“ alisema.
Akizungumzia ziara yao waliyoalikwa 
kwenda Afrika Kusini kwa ajili ya 
mechi ya Kombe la Toyota dhidi ya 
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini ka-
tika mchezo utakaochezwa Julai 28, 
Uwanja wa Bloemfontein,  alisema 
itakuwa ni fursa nzuri kwao kutwaa 
taji la kwanza msimu ujao kabla ya 
hata michuano mingine haijaanza.
„Niwaambie tu watu kuwa mechi 

   Litajumuisha wachezaji na viongozi, kwenda 
kuungana na wengine nchini Misri, watovu wa nidhamu 
kukiona...
Faustine Feliciane na Adam Fungam-
wango

KUNDI la pili la wachezaji na viongozi wa 
klabu ya Simba linaondoka nchini leo kwen-
da Misri kuungana na wengine waliotan-
gulia tayari kwa maandalizi ya msimu mpya.
Awali baadhi ya wachezaji na benchi la 
ufundi waliondoka nchini juzi kuelekea ka-
tika mji wa Ismailia watakapoweka kambi 
ya wiki tatu kabla ya kurejea nchini kwenye 
kilele cha tamasha la kila mwaka la ‚Simba 
Day‘.
Akizunguma na Nipashe, Ofisa habari wa 
klabu hiyo, Ahmed Ally, alisema baada ya 
kundi hilo la pili kuondoka sasa wataanza 
rasmi maandalizi yao chini ya kocha mpya 
Fadlu Davids aliyetangazwa na Simba hivi 
karibuni kuchukua mikoba ya kocha Ben-
chikha aliyeachana na Simba.
„Sasa kikosi chetu kitakuwa kimekamilika 
tayari kwa maandalizi ya chini ya benchi 
jipya la ufundi, lakini golikipa wetu Ayoub 
Lakred naye ataungana na timu Misri aki-
tokea kwao Morocco,“ alisema Ahmed.
Aidha, alisema kazi sasa imebaki kwa benchi 
la ufundi kuandaa timu tayari kwa mikiki-
mikiki ya Ligi Kuu pamoja na mashindano 
ya kimataifa ambapo Simba itashiriki 
Kombe la Shirikisho Afrika.
Katika hatua nyingine, klabu hiyo imeweka 
mikakati ya kuwapima kilevi wachezaji 
wake wote watakaokuwa wakiingia kam-
bini.
Habari zilizopatikana katika kikao kilicho-
fanyika wiki hii kwenye hoteli moja pem-
beni ya Bahari ya Hindi, Dar es Salaam 
kilichoongozwa na Mwekezaji, Rais wa 
Heshima na Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Klabu hiyo, Mohamed Dewji, 
pamoja na mambo mengine, kilisisitiza nid-
hamu kwa wachezaji pamoja na uwajibikaji 
ili kuipa mafanikio timu hiyo uwanjani.
Mmoja wa waliokuwa kwenye kikao hicho 
amesema, wachezaji wa timu hiyo walitan-
gaziwa kuwa meneja mpya wa timu atakabi-
dhiwa kifaa maalum kinachoweza kupima 
kama mchezaji ataingia kambini akiwa ame-
lewa na kama itakuwa hivyo basi atazuiliwa 
kuingia kambini.“
„Huu ni mkakati mpya wa kutengeneza 
timu ambayo ina wachezaji wenye nidha-

Kundi la pili Simba 
kuondoka leo Dar

Kiungo mpya wa klabu ya Yanga, Clatous Chama akiwa kwenye jezi ya timu hiyo 
baada ya kutangazwa rasmi jana kujiunga na timu hiyo akitokea Simba. PICHA: 
BINZUBEIRYINAENDELEA UK.  23

Yanga 
yaanzia ‘Gym’ 
ikimtangaza 
Andambwile

UKURASA    21
Odegaard ana uhakika wa mataji Arsenal 

INAENDELEA UK. 23
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