' Jumanne Desemba 29, 2020 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

pashe

TEKNOLOGA
N WAA M B W

DOZI YA KUFANIKIWA N&

‘KUPAA’ KiMAISHA
ISSN 0856 « Na. 0580444 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII | M= - e
u www.twitter.com/nipashetz n www.facebook.com/nipashetz % www.instagram.com/theguardian_newspaper o “"}“‘ -"
= LIKE & FOLLOW US o

M .--' "
oy, e g

= 1 'Y

|

Mwinyi aunda
tume uchunguzi
kuporomoka jengo

|la ajabu

Maziko ya
miili 4 familia
moja yaibua
mazito

Waziri aingilia K
kilio bando, vifur

. B GAF . L
) .. 7 > . :«.:‘ r ; \- . . C‘
| F, T I ) ;. &

I

it
';ﬁ[ﬂ
li

1]
i

;
i

lgl!l'
’i

|

D

UKURASA 20

UKURASA 2

e N .\ .- ' -_-' = . S —
Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dk. Faustine Ndugulile (wa pili kushoto) na Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Mhandisi Kundo Mathew (wa tatu kushoto), wakimsikiliza Mhandisi Jumanne Ikuja, akiwaelezea kuhusu gari
lenye mitambo maalumu linalofuatilia matumizi ya masafa wakati wa ziara yao, katika Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania, Dar es Salaam. Wanne kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa taasisi hiyo, Mhandisi James Kilaba. MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Katibu wa
Chama cha
Wachimbaji Ma-
dini (MAREMA)
Tawi la Mirera-
ni, Rachel Njau,
akisoma tamko
la kulaani
taarifa potofu
iliyosambazwa
mitandaoni

kwa kumhusi-
sha Waziri wa
Madini, Dotto
Biteko, kuwahu-
jumu wachim-
baji. Kushoto

ni Mwenyekiti
wa CCM Wilaya
ya Simanjiro,
Awadhi Omary
na Mwenyekiti
wa MAREMA,
Peter Laizer,
juzi. PICHA:
GIFT THADEY
PICHA: SABATO
KASIKA

Abiria mikoani sasa
wahangaika kurudi Dar

Na Mwandishi Wetu

WINGI wa abiria wanaosafiri
kwenda kusherehekea sikukuu
za Krismasi na Mwaka Mpya kwe-
nye maeneo mbalimbali nchini,
umesababisha uhaba wa mabasi
na baadhi yao kujikuta wakikesha
kwenye vituo kwa kukwama ku-
pata usafiri.

Kila mwaka mwezi Desemba
abiria husafiri kwa wingi kwenda
sehemu mbalimbali kusherehek-
ea sikukuu hizo na kuwa chanzo
cha kuwapo kwa uhaba wa usafiri.

Nipashe ilitembelea katika
stendi kuu za mabasi ya mikoani
katika Mkoa wa Arusha, Mwanza,
Mbeya, Kilimanjaro na kukuta
idadi kubwa ya abiria waliok-
wama wakisubiria magari kwa
ajili ya safari, huku baadhi yao
waliobahatika kusafiri wakieleza
ugumu walioupata kupata tiketi.

ARUSHA

Tofauti na uhaba wa usafiri
pia mji wa Arusha, umekuwa
na ongezeko la watu na wakati
mwingine kumesababisha foleni
katika baadhi ya maeneo ya ndani
na nje ya mji huo.

Vicent Kimario, msafiri kutoka
Arusha, kwenda Moshi, mkoani
Kilimanjaro alilambia Nipashe
kwamba tangu Desemba 23, ku-
likuwa na shida ya kupata usafiri.

David Patrick, ni msafiri ku-
toka Arusha, kwenda Mkoa wa
Singida, alisema alifika stendi
majira ya saa 6:00 asubuhi, lakini
hadi mchana gari halikufika kit-
uoni hapo, ilhali alishakata tiketi
mapema.

Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini
(LATRA), Laila Hassan, alilambia
Nipashe kuwa kipindi cha sikukuu
maofisa wa LATRA hufanya uk-

aguzi kuhakikisha abiria wanasa-
firi salama.

Alisema kutokana na udhibiti
wa mamlaka hiyo, wamefanikiwa
kupunguza tatizo la abiria ku-
pandishiwa nauli.

Alisema kwa maeneo yenye
tatizo la usafiri mamlaka hiyo, in-
atoa vibali vya usafiri kwa magari
yenye sifa ili kutatua tatizo hilo.

MBEYA

Katika kituo kikuu cha mabasi
mkoani Mbeya, baadhi ya wasafiri
walisema kuna ugumu wa kupata
usafiri.

Walisema hali hiyo imetokana
na mabasi yanayosafirisha abiria
kutoka mkoani humo kwenda
mikoa mingine kutokuwa na na-
fasi kwa zaidi ya siku mbili.

Mwenyekiti wa Stendi Kuu ya
Mkoa wa Mbeya, Salum Kilowoko,
alisema idadi ya mabasi yanayosa-
firisha abiria inaridhisha kwa vile
magari ni mengi, lakini kutokana
na wingi wa abiria magari yanaku-
wa yameshakatisha tiketi na kujaa
kwa zaidi ya siku mbili au tatu
kabla ya safari.

Kilowoko alisema kwa kawai-
da nauli za kutoka Mbeya hadi
Mwanza kama zilivyoainishwa na
LATRA Sh. 55,000, lakini wakati
ambao hakuna msongamano wa
abiria watu hupunguziwa hadi Sh.
45,000 kitu ambacho hakiweze-
kani.

KILIMANJARO

Baadhi ya abiria wameiomba
serikali kuangalia uwezekano wa
kuongeza magari ya mikoani.

“Ifike mahali serikali na mam-
laka zilizopo zihakikishe zinarati-
bu usafiri kwa mabasi ya mikoani,
ili usumbufu unaojitokeza nyaka-
ti za sikukuu usijirudie,” alisema
Monica Massawe.

MWANZA

Akizungumza na Nipashe, Ofisa
Mfawidhi wa LATRA Mkoa wa
Mwanza, Halima Lutazi, alisema
wamejipanga dhidi ya magari ya-
nayokatisha safari, pamoja na yale
yanayofanya udanganyifu kwenye
nauli.

Lutazi alisema hali ya usafiri
iko salama licha ya magari kuiba
ruti na kupandisha nauli ambayo
aliikemea.

Lutazi alisema tayari wame-
wakamata baadhi ya watu wenye
magari na kuwalipisha faini na
msako unaendelea kila siku kuan-
zia asubuhi hadi jioni, ili kuwa-
baini wenye magari wanaofanya
mchezo huo.

Alisema wenye magari wanala-
zimisha kutoa huduma katika
maeneo ambayo hawakupangiwa
na kuacha kule walipopangiwa na
kwamba watu wa aina hiyo wa-
taendelea kusakwa.

Ofisa huyo wa LATRA alisema
kutokana na watu wengi kutaka
kusafiri katika kipindi cha likizo
ya mwisho wa mwaka, wanalazi-
mika kushinda stendi ya mabasi
ya Nyegezi kusimamia utekelezaji
wa sheria.

Nipashe lilizungumza na baa-
dhi ya abiria waliokuwa kituoni
ambao walilalamikia kuzidishiwa
nauli tofauti na ilivyokuwa siku za
nyuma.

Nyamizi Abdala ni miongoni
mwa abiria waliokumbwa na ka-
dhia hiyo, alisema mbinu wana-
zotumia wenye mabasi wanamla-
zimisha abiria kulipa bei kubwa,
lakini tiketi wanaandika bei ya
chini.

*lmeandaliwa na Nebart
Msokwa (Mbeya), Allan Isack
(Arusha) Mary Mosha (Moshi)
na Richard Makore (Mwanza)

Waziri

aingilia kati
kilio bando,
vifurushi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Dk. Faustine Ndugulile,
ameipa miezi mitatu, Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA), ku-
maliza malalamiko ya ‘bando’ na
vifurushi yanayotolewa na wateja
dhidi ya kampuni za simu.

Waziri Ndugulile aliyasema hayo
ipoitembelea TCRA ikiwa ni moja
ya taasisi zilizo chini ya wizara hiyo
kwa lengo la kufahamiana, kutam-
bua majukumu yao na kuzungumza
na bodi, menejimenti na wafanyaka-
zi wake.

Pia, lengo la ziara hilo ni kuwa na
uelewa wa pamoja na kushirikiana
kufanya kazi ya kuhudumia wa-
nanchi kuelekea mapinduzi ya vi-
wanda, kuiwezesha Tanzania kuwa
na uchumi wa kidijitali.

Taarifa iliyotolewa jana na Kiten-
go cha Mawasiliano serikalini Wiz-
ara ya Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, ilisema, waziri aliitaka
TCRA ishughulikie malalamiko ya
wananchi kwa kuwa hawana imani
na vifurushi na ‘bando’.

Pia, aliitaka kuhakikisha kunaku-
wapo na mfumo wa kuhakiki ghara-
ma halisi za mawasiliano kuendana
na fedha aliyotoa mteja na kuwe na
namba ya bure ambayo wananchi
watapiga ili kuwasilisha malalamiko
yao waweze kuwa na imani na seri-
kali yao.

Ndungulile aliitaka TCRA kush-
irikiana na Baraza la Watumiaji wa

Huduma za Mawasiliano (TCRA -
CCC), kumaliza tatizo hilo kwa mael-
ezo kuwa Watanzania si wajinga.

Aliwaambia kuwa mteja anataka
aone kapata Sh. moja na anaitumia
fedha yake hiyo kupiga simu.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, ali-
himiza wahakikishe kuwa ‘chaneli’
tano za bure za runinga zinaone-
kana hata baada ya muda wa kulipia
kumalizika kwa kuwa hazionekani
kwenye baadhi ya ving’amuzi.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Kun-
do Mathew, aliipongeza TCRA kwa
kutengeneza mifumo ya Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA), kutambua matatizo yaliyopo
na imejipanga kuyafanyia kazi kwa
kuwa lazima ichukue nafasi yake na
iwafikishe Watanzania wanakotaka
kwenda.

Kwa upande wake Katibu Mkuu
wa Wizara, Dk. Zainab Chaula, ali-
wataka wafanyakazi wa TCRA ku-
jiongeza na kujituma zaidi badala ya
kusubiri maagizo na maelekezo.

Aliwataka wafanye hivyo kwa
kuwa ni wataalamu na kwamba
washirikiane kwa pamoja, ili waen-
delee kuwahudumia watoa huduma
na watumiaji wa bidhaa za ma-
wasiliano.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA,
James Kilaba, alikiri uwapo wa tatizo
la bando na vifurushi na kuahidi
kulifanyia kazi kwa kuwa TEHAMA
imeongeza mnyororo wa thamani
kwenye sekta zote na imesogeza
huduma mbalimbali viganjani kwa
wateja.
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Serikali yaunda
kamati kuchunguza
moto Kagera

Na Restuta Damian,

KARAGWE

SERIKALI imeunda kamati
maalum kuchunguza chan-
zo cha moto uliotokea juzi
na kuteketeza maduka ma-
tano, saluni na mgahawa
katika Kata ya Kayanga,
wilayani Karagwe, mkoani
Kagera.

Kamanda wa  Kikosi
cha Zimamoto na Uokoaji

mkoani Kagera, Hamisi
Dawa, alisema tume hiyo
inashirikisha kamati ya ul-
inzi na usalama ya wilaya ya
Karagwe ambayo itakuwa
na kazi ya kufanya uchun-
guzi wa kina ili iweze kuja
na majibu.

Ajali hiyo ilitokea usiku
wa kuamkia juzi na moto
huo ulianzia kwenye duka
moja na kusambaa kwenye
maduka mengine.

“Tukio hilo lilitokea pale

Kayanga mijini duka moja
lilianza kushika moto na
mengine halafu yakafuata
mengine na maaskari wetu
walifika eneo la tukio na
kuanza kupambana kuzuia
moto,” alisema Dawa.

Aidha, Dawa alisema
moto huo uliteketeza madu-
ka matano na stoo zake,
saluni moja na mgahawa
ambao hasara na gharama
za mali zilizokuwamo haija-
julikana bado.

Kiongozi na Sheikh
Mkuu wa Waislamu
Shia Ithnasheriya
Tanzania Maulana,
Hemed Jalala,
akitoa salamu za
Krismasi na Mwaka
Mpya kwenye
Masjid Ghadir
Kigogo, jijini Dar
es Salaam jana.
Kulia ni Sheikh Said
Athumani Imam

wa Masjid Ghadir,
tawi la Jumuiya va
Waislamu Shia Ith-
nasheriya Tanzania
(TIC). PICHA: MIRAJI
MSALA

JPM akagua ujenzi daraja

Na Mwandishi Wetu

Rais Magufuli alisema daraja hilo

lina umuhimu mkubwa kwa Wa-

RAIS John Magufuli jana, amekagua
maendeleo ya ujenzi wa daraja la
Kigongo - Busisi ambalo litakuwa
na urefu wa kilometa 3.2 na kuwa
daraja refu Afrika Mashariki na Kati.

Daraja hilo ambalo linajengwa na
mkandarasi China Civil Engineering
Construction Corporation (CCECC)
kwa gharama vya takribani Sh. bilioni
700, linatarajiwa kukamilika Febru-
ari 2024.

Kaimu Meneja wa Wakala wa
Barabara mkoani Mwanza (TAN-
ROAD), Mhandisi Vedastus Mar-
ibe, alisema ujenzi wa daraja hilo
ulioanza Februari 25, 2020 umefikia
asilimia 11.18 ikiwamo ujenzi wa
daraja la muda ambao umefikia
asilimia 51.6 na kwamba hadi kuka-
milika kwake linatarajiwa kuwa na
nguzo 67 zikiwamo tatu kubwa.

Akizungumza baada ya kujionea
kazi ya uchimbaji wa mashimo
yenye urefu wa mita tatu ndani ya
mwamba kwa ajili ya ujenzi wa ngu-
Z0 hizo, Rais Magufuli ameelezea
kufurahishwa na hatua iliyofikiwa,
lakini amemtaka mkandarasi CCECC
kuongeza kasi ya ujenzi kwa kufan-
va kazi usiku na mchana ili likami-
like haraka na kuanza kutumika.

tanzania na nchi jirani za Uganda,
Burundi, Rwanda na DRC, pia ames-
imulia mkasa uliosababisha aweke
dhamira ya kuhakikisha linajengwa
na yeye ni mmoja wa walionu-
surika kufa maji baada ya mtumbwi
aliokataa kuupanda kuzama na
kusababisha vifo vya watu 11
waliokubali kupanda mtumbwi huo,
ili kuvuka kutoka Busisi kwenda
Kigongo.

Aliwapongeza wananchi wa Kanda
va Ziwa kwa kujengwa kwa daraja
hilo ambalo litaepusha ajali za mara
kwa mara za kuzama kwa mitumbwi
inayovusha watu na bidhaa mbalim-
bali kati ya Kigongo na Busisi.

Alitoa wito kwa wananchi hasa
vijana wanaopata ajira katika mradi
huo, kufanya kazi kwa bidii na
vadilifu badala ya kuiba vifaa vya
ujenzi.

Halikadhalika, Rais Magufuli
aliwapongeza Watanzania wote kwa
kuchapakazi na kulipa kodi ambayo
ndio inatumika kutekeleza miradi
ya maendeleo ikiwamo ujenzi wa
daraja hilo na kutoa wito kwa kila
Mtanzania kuhakikisha analipa kodi
ipasavyo na kudai risiti kila anapo-
fanya ununuzi wa bidhaa.

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF WATER

i
) EMERGY AND WATER UTILITIES _“w .
sgi Y Ao WATER UTLITES o owira
(EWURA)

Employment Opportunities

The Energy and Water Utilities Regulatory Authority (EWURA) is an independent, world class
regulatory authority responsible for licensing, tariff and quality of service regulation of
electricity, water, petroleum and Natural gas sectors. EWURA has the following vacancies for
which suitably qualified Tanzanians are invited to apply.

1. CORPORATE AFFAIRS DIVISION

a) PostTitle
b) Duty Station
c) Reports to

: Finance Manager
: EWURA Head Office -Dodoma
: Director of Corporate Affairs

Finance Manager will be responsible for ensuring timely and effective provision of financial services to the Authority.
d) Duties and Responsibilities:

) To provide support in ensuring timely and effective provision of financial services to the Authority;

i) To monitor collection of all revenues of the Authority on timely basis;

i)  To provide support in monitoring financial expenditure as per Approved budget, procedures and policies;

iv)  To provide support in overseeing establishment and application of systems and procedures for finance;

V) To provide support in ensuring that all approved and normal operations pertaining to finance are carried
out on time and according to approved budget;

(vi)  To provide support in overseeing prudent management of Authority’s resources, including keeping records
on their utilization;

vii)  To prepare time-based reports on financial performance;

viii)  To prepare operating and capital expenditure budget;

ix)  To prepare annual financial statements and provide required support to external auditors;

X) To control, apply and monitor routine finance functions;

xi) To monitor and control all debtors and creditors and;

xii)  To undertake any other duties as assigned by the supervisor.

e) Academic Qualifications and Experience

The ideal candidate for this position should have the following qualifications and experience:

(i) University Degree/ Advanced diploma majoring in accounting or finance from a recognized higher learning
institution;

(ii) Master’s Degree majoring in accounting or finance or business administration;

(iii) Possession of Certified Public Accountant, CPA(T) or ACCA Certificate;

(iv) Must be registered with the National Board of Accountants and Auditors (NBAA) in the category of either Associate
Certified Public Accountants (ACPAs) or Associate Certified Public Accountant in Public Practice (ACPA-PPs) or Fellow
Certified Public Accountants (FCPAs);

(v) Knowledge and Competence in Information and Communications Technology (ICT) application, and familiarity
with one of the accounting software;

(vi)  Astrong knowledge of International Financial Reporting Standards (IFRS) and International Public Sector Accounting
Standards (IPSAS);

(vi)  Not less than seven (7) years’ work experience in relevant fields out of which three (3) years should be in senior
position;
a) PostTitle Human Resources Officer

EWURA Head Office - Dodoma
Senior Human Resources Officer

b) Duty Station
c) Reportsto

Human Resources Officer will be responsible for assisting implementation of human resources policies, systems and procedures of
the Authority.

d) Duties and Responsibilities:

(i) To participate in implementation of Open Performance Review and Appraisal System;
(ii) To participate in overseeing proper attendance to staff welfare issues;

(iii)  To participate in coordination of training, learning and staff development programs;
(iv) To participate in the recruitment process;

(v) To participate in the preparations of payroll.

(vi) To maintain staff records and database.

(vi)  To undertake any other duties as assigned by the supervisor.

e) Academic Qualifications and Experience

The ideal candidate for this position should have the following qualifications and experience:

(i) Bachelor’s degree in human resources management or public administration;
(ii) Possession of knowledge and applications of Tanzania Labour Laws is an added advantage;
(i) Knowledge and Competence in Information and Communications Technology (ICT) application; and

(iv)  No prior work experience is required.

a) Personal Attributes

In addition to the above skills and qualifications, applicants for the above positions are required to have the following attributes:

(i) A very high level of integrity, honesty and sense of responsibility;

(ii) Ability to work under pressure and produce expected results;

(iii) Ability to work in a dynamic team;

(iv)  Ability to self-manage, achieve results and meet deadlines; and willingness to work beyond the call of duty.

b) Tenure and Remuneration

(i) A competitive salary will be offered to the right candidates for the posts.
(ii) EWURA is an equal opportunity employer.
(i) Staff will be employed on permanent and pensionable terms.

c) Mode of Application

Application letter with Curriculum Vitae (CV) including e-mail address or daytime contact telephone number, together with
photocopies of certificates, one passport size photo and names and contacts of three referees should be addressed to reach
the under-mentioned by 8th January, 2021.

Only short- listed candidate meeting the above criteria will be invited for interview. Lobbying and canvassing for employment will
not be entertained and may work to the candidate’s disadvantage.

Application letter should be addressed to:
The Director General,

Energy and Water Utilities Regulatory Authority (EWURA), ENURA House, Plot No 3, Block AD, Medeli West,
P O Box 2857, DODOMA




4 NipaShe Jumanne Desemba 29, 2020

HABARI KITAIFA

Rais Magufuli amtumbua
mkurugenzi akiwa safarini

Na Christina Mwakangale

RAIS John Magufuli ametengua uteuzi wa
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Igunga, mkoani Tabora, Revocatus
Kuuli, kutokana na tuhuma zinazomkabili
ikiwamo kujitwalia ardhi ya wananchi bila
kufuata utaratibu.

Pia tuhuma nyingine ni utendaji kazi
usioridhisha na ubadhirifu wa fedha za
maduhuli ya serikali.

Kwa mujibu wa taarifa kwa vyombo vya
habari, Mkurugenzi wa Mawasiliano ya
Rais, Tkulu, Gerson Msigwa, Rais Magufuli
alitangaza uamuzi huo jana wilayani Igunga,

mkoani Tabora, wakati akiwasalimu wa-
nanchi wa eneo hilo akiwa safarini.

Alisema pia Rais alipata fursa ya kuwasal-
imu viongozi wa Tabora na kueleza kero zao.

Kadhalika, Rais Magufuli alimwagiza
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk. Phillemon
Sengati, kuteua mtumishi mwadilifu ata-
kayekaimu nafasi ya mkurugenzi mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Igunga hadi
uteuzi mwingine utakapofanywa.

Pia, rais alisema pamoja na malalamiko
mengi kutoka kwa wananchi, ana taarifa
nyingi kuhusu dosari za Kuuli, na kwamba
alishamwonya kwa vitendo vyake hivyo vya
kuwadhulumu wananchi, wakiwamo wa-

nawake.

Rais Magufuli alisema serikali anayoion-
goza haiwezi kumvumilia kiongozi wa nam-
na hiyo.

Pia taarifa, hiyo ilisema, Rais Magufuli
amewashukuru wananchi wa Igunga na
Watanzania kwa ujumla kwa kumchagua
kwa kura nyingi kuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwa kipindi cha pili
na kuahidi kuwatumikia kwa uwezo wake
wote.

Pia, aliwapongeza wananchi wa Mkoa wa
Tabora, pamoja na Wilaya ya Igunga na Nze-
ga kwa kupata maji kutoka Ziwa Victoria na
kuwasihi kuyatumia vizuri kwa manufaa yao.

Mafundi wa kampuni ya ujenzi ya Yapi Markez, inayojenga reli ya umeme, wakiendelea na kazi Buguruni jijini Dar es
Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Bashungwa
aahidi
kurejesha
heshima ya
michezo nchini

Na Shamimu Nyaki

WAZIRI wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Innocent
Bashungwa, amesema kuwa ka-
tika uongozi wake atahakikisha
heshima ya michezo inarejea.
Bashungwa aliyasema hayo

tika kikao na makocha pamoja
na wanamichezo wa zamani na
kueleza kuwa serikali imeanza
kutenga fedha kwa ajili ya Mfu-
ko wa Maendeleo ya Michezo.

“Lengo la kikao hiki ni
kupokea mawazo kutoka kwenu
namna bora ya kuendesha
michezo, ili tupate mafanikio
kama ambayo tulipata
hapo zamani wakati nyie
mkilitumikia taifa letu katika
soka,” alisema.

Pia alisema marekebisho
yaliyofanywa katika Sheria
za Baraza la Michezo la Taifa
(BMT) ya mwaka 1967 kuhusu
michezo ya ridhaa na kulipwa,
Kkwa hivi sasa inatambua mich-
ez0 ya

kulipwa na kuna wachezaji
zaidi ya 2,000 wanaocheza
michezo ya kulipwa ndani ya
nchi na wanamichezo takriban
28 wanacheza michezo ya
kulipwa nje ya nchi.

Aliwapongeza wachezaji wa
zamani kwa jinsi walivyoji-
tuma kwa nidhamu na moyo
wa kizalendo kuipigania nchi
na kufanikiwa kufuzu katika
mashindano ya AFCON mwaka
1979.

Kwa upande wake, Naibu
Waziri wa wizara hiyo, Abdallah
Ulega, ameiagiza ldara ya Mich-
ezo kusimamia maazimio yote
va kikao hicho kufanyiwa kazi.

Ongezeko la watu tishio Hifadhi ya Ngorongoro

Na Mwandishi Wetu,

NGORONGORO

MAMLAKA ya Hifadhi ya eneo la
Ngorongoro (NCAA), imesema
kuwa matumizi ya eneo hilo kwa
binadamu na uhifadhi yamefikia
pagumu kunakohitaji hatua za
haraka ili kuiokoa.

Akizungumza jana na kujibu
maswali ya waandishi wa habari
katika semina ya wahariri na
waandishi waandamizi wa uhi-
fadhi, Kamishna wa Uhifadhi wa
NCAA, Dk. Freddy Manongi, alise-
ma kamisheni ya kuchunguza na
kuja na matokeo ya kisayansi juu
ya namna ya kulitumia eneo hilo
kwa pamoja imefanya kazi yake.

Alisema kwa sasa hali ni ngumu
kwa uhifadhi kwa kuwa kila hatua
inayochukuliwa kwa ajili ya uhi-
fadhi ina athari kwa wananchi

wanaoishi ndani ya eneo hilo, na
kila shughuli za kibinadamu zina-
zofanyika zina athari kwa ubhifa-
dhi, na kwamba idadi ya watu im-
eongezeka kutoka 8,000 mwaka
1959 hadi 100,000 kwa sasa.

“Najaribu kuitazama
Ngorongoro miaka 10 ijayo kwam-
ba itakuwa katika hali gani kama
kasi ya watu itakuwa hii, shughuli
za uhifadhi zitakuwa ngumu,
migogoro baina ya jamii na wan-
yama itaongezeka, tutawezaje
kwenda pamoja na maendeleo en-
delevu ya binadamu na uhifadhi,”
alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Manongi
kila kinachofanyika kwa ajili ya
uhifadhi imekuwa na athari kwa
binadamu, na kila kinachofanywa
na binadamu kina athari kubwa
kwa jamii, malalamiko mengi kwa
jamii.

Mathalani, alisema hivi karibuni

alipigiwa simu na diwani mmo-
ja wa kata mojawapo ndani ya
Ngorongoro ambaye alimjulisha
kuwa fisi wameua kondoo 30 na
kuomba hatua zichukuliwe, kul-
ishughulikia suala hili ni kazi ngu-
mu sana na ni ngumu kulinda kila
kaya ndani ya eneo,” alibainisha.

Kuhusu kamisheni iliyoundwa
mwaka 2019, ilihoji watu mbal-
imbali na ilimaliza kazi Mei
mwaka jana, na mapendekezo ya
awali ilikuwa ni kuligawa eneo la
Ngorongoro kwa kanda kulingana
na shughuli zilizopo.

Awali, Katibu Mkuu Wizara
ya Maliasili na Utalii, Dk. Aloyce
Nzuki, alisema wizara inatam-
bua na kuthamini mchango wa
wanahabari katika kuhabarisha,
kuelimisha na kuhamsisha jamii
katika masuala mbalimbali ya sek-
ta ya maliasili na utalii, mchango
ambao umesaidia kufikisha taarifa

kwa wingi.

“Watalii wanapopanga safari
zao kuja Tanzania au kungine du-
niani wana taswira kuhusiana na
anakokwenda kabla ya kupanga
safari zao, na inatoka shuleni wa-
likosoma au habari wanazosoma,
kuona na kusikia kwenye vyombo
vya habari,” alisema.

Dk. Nzuki alisema; “Taswira
nzuri kabla ya safari, wakati wa
safari na baada ya safari ambayo
itawezesha kuendelea kutangaza
utalii nchini ni muhimu sana. Tu-
wajengee taswira kutokana na
habari wanazosikia, kwenye tel-
evisheni, redio, mitandao na mag-
azeti, tuna kazi kubwa ya kujenga
taswira chanya itakayosambaa du-
niani kote.”

Mathalani, alisema hali ya
Covid-19 nchini itajionyesha zaidi
kupitia vyombo vya habari kwa
jinsi watu walivyokaa kwenye

mkutano kwa kusogeleana na
hakuna aliyevaa barakoa, jambo
linalodhihirisha kuwa Tanzania
ni salama na kila mmoja anaweza
kuja na kurudi salama.

“Ujenzi wa taswira utasaidia,
tukwepe kujenga taswira hasi kwa
kuwa uzalendo ndiyo muhimu
sana katika kazi ya uandishi wa
habari, ili kujenga taswira chanya
kusaidia kutangaza utalii duniani
na kuonyesha jinsi nchi ni salama,”
alisema.

Eneo la Ngorongoro lilianza
mwaka 1959 baada ya kumegwa
kutoka Serengeti Game Reserve
na kuunda Hifadhi ya Taifa ya
Serengeti iliyopo chini ya Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa Tanzania
(TANAPA), kwa watu 4,000 ku-
hamishiwa ndani ya eneo na kuwa
na jumla ya watu 8,000 ambao
wameongezeka na sasa ni zaidi ya
100,000.
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Maz1k0 miili 4 familia moja yaibua mazito

Majeneza ya miili ya watu wanne wa familia moja waliofariki du-
nia kwa ajali ya moto, Sahare mkoani Tanga. PICHA: IDDA MUSHI

Na Idda Mushi, MOSH|

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Dk. Anna Mghwira, ameongoza
mamia ya waombolezaji kwa ajili
ya shughuli ya maziko ya watu
wanne wa familia moja waliofari-
ki dunia kwa ajali ya moto huko
Sahare, mkoani Tanga.

Maziko hayo ya Sigifrid Sisti
Kimbi, mkewe Aurelia Kimbi na
watoto wao Samuel na Ezra, ya-
mefanyika kitongoji cha Kisom-
Uru Kusml katika Wllaya ya Moshi.

Dk. Mghwira alieleza serikali
kupokea kwa majonzi msiba huo,
ambao umeonyesha pia upendo
kwa familia iliyopoteza maisha
kutokana na namna walivyo-
kutwa wamejikunyata wakijaribu
kuokoana bila mafanikio.

Aliwataka wananchi hususani
wa Mkoa wa Kilimanjaro kuzin-
gatia ujenzi unaoweka dirisha la
dharura kwenye kila chumba na
kuwaelekeza watoto namna ya
kujiokoa ajali ya moto ikitokea,
badala ya kufunga milango ya
chuma isiyo na namna yoyote ya
kujiokoa wakati wa dharura.

“Na nyie vijana msio na kazi
muache tamaa na wizi, kwenye
hivyo vidirisha tutaweka shoti ya
umeme, ili ukijaribu kuingia unas-
we ufe, inasikitisha kuona vijana
hawana kazi wanategemea wizi
na wengine ni walevi hadi wame-
haribu jina hasa huko maeneo
kama Rombo, ambako wanaume
wanalewa hadi wanajigalagaza

barabarani,” alisema Mghwira.

Kadhalika alieleza kusikitishwa
na kitendo kilichojitokeza katika
maziko ya wanafamilia hao baada
ya viongozi wake wa kanisa ku-
kataa kumzika marehemu kwa
ibada ya misa takatifu kwa madai
kuwa mume na mke hawakuwa na
ndoa ya kanisani na akasema ni
vyema viongozi wa dini wakaacha
kuhujumu marehemu.

“Kama mnaona waumini wenu
wanakwenda kinyume, nyie ndio
wa kuwasogeza karibu na ku-
wasahihisha, badala ya kusubiri
kumhukumu marehemu, nazun-
gumza hili kwa viongozi wote wa
dini, muache kuwasimanga mare-
hemu, wazikeni kwa heshima kwa
kutangaza mazuri yao,” alisema
Mkuu huyo wa Mkoa.

Alisema ingekuwa ibada hai-
jaanza, angeendesha yeye kwa
imani yake, kwa kuwa marehemu
alichopaswa kufanyiwa ni kuzik-
wa kwa heshima kwavile hata
jamii aliyokuwa akiishi nayo ilim-
jengea heshima kubwa na waliishi
na familia yake kwa upendo.

“Basi kama imani hamtaki
kumzika zikeni hata kimila, kiseri-
kali watu waliishi zaidi ya miezi
sita ni wanandoa kamili, sasa
hawa wanazaidi ya miaka minane
pamoja, na wakati mwingine
milolongo mirefu ya mahitaji ndio
imekuwa ikichangia wachelewe
kufunga ndoa, hii ni mara kadhaa
sasa nasikia marehemu wakisi-
mangwa, na sio Katoliki peke yao
hata Lutherani, Anglikana, Wais-

lamu na madhehebu mengine,
nasema acheni kabisa,” alisisitiza.

Awali, Paroko wa Parokia
ya Kanisa Katoliki la Maonano
Mawela, Padre Crispin Jumanne,
alisema amefika eneo hilo kutoa
pole, na alikuwa na maziko men-
gine kwa watu wengine watatu
waliofariki katika Parokia hiyo
na kusema kutokana na vikwazo
vya kiimani walivyokuwa navyo

marehemu hao, wasingefanyiwa
ibada takatifu.

“Mmekaa kimya hapa, lakini
tukiendesha ibada mtaanzia
kutangaza mambo ya kibaguzi,
siwasimangi marehemu, lakini
nasema wengine mjifunze nam-
na ya kuishi kwa kufuata imani
zenu wakati mkiwa hai,” alisema
Paroko huyo ambaye alishiriki
kuombea miili na kuisindikiza ka-

burini kwa baraka.

Mama na watoto wake wawili
walifariki usiku wa kuamkia De-
semba 26 baada ya nyumba yao
kuteketea kwa moto huko eneo
la Kwa Baba Ubaya Sahare, jijini
Tanga na baba wa familia alifariki
siku moja baadaye alipofikishwa
Hospitali ya KCMC akitokea Bom-
bo alikolazwa awali baada ya ku-
jeruhiwa.
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Tusifute kesi hizi ni hatari

TAARIFA za kesi za kunajisi mtoto kuondelewa mahakamani
kwa ukaidi wa mashahidi zilizochapishwa na gazeti letu leo,
zinatulazimisha kuomba serikali na wadau kuwa na jitahada
mpya kukabiliana na uhalifu huu.

Inaelezwa kuwa Mahakama ya Mkoa wa Wete imefutilia
mbali shtaka la mtoto wa miaka 16 kumnajisi mwenzake mwe-
nye miaka mitano, baada ya mashahidi kukataa kufika ma-
hakamani.

Taarifa zinaeleza kuwa aliyenajisiwa ni mtoto mdogo wa
kiume na kwamba shauri hilo lipo muda mrefu mahakamani
bila ya kusikilizwa kwa vile mashahidi hawaonekani.

Si nia yetu kurejea kilichotokea mahakamani, lakini tuna-
shauri serikali na wadau wa haki za watoto na sheria kutizama
upya Sheria ya Makosa ya Kujamiiana na ile ya Watoto ya mwa-
ka 2009, Kanuni ya Adhabu na mwenendo mzima wa kesi hizo.

Suala la kukaidi kufika mahakamani hasa kwenye mashauri
ya kunyanyasa watoto kijinsia na kingono , ubakaji wa wa-
nawake na mimba kwa watoto na wanafunzi limekuwa likipig-
wa mpira na mara nyingi mashtaka kufutwa.

Kuna maelezo kuwa wazazi, walezi , watuhumiwa na jamaa
zao wanalindana ili kupoteza ushahidi na kuzima kesi hizo.

Sote tunasikia kuwa walalamikaji wanalipwa na suala lina-
malizwa nje ya mahakama. Mathalani, binti akipata ujauzito
analalamika polisi na kuonyesha ushirikiano, lakini inapotokea
aliyembaka anaahidi kuwalipa wazazi au walezi na kumtunza,
anakana kila kitu kizimbani.

Inakuwa ni njia rahisi ya kukwepa mkono wa sheria kwa
wanaobaka watoto, wanaonajisi na wanaofanya kila aina ya
uhalifu dhidi yao kwa vile hakuna ushahidi. Inarahisisha kazi
kwa mwendesha mashtaka ambaye anafuta kesi.

Tunaomba serikali ya Zanzibar pamoja na ya Muungano zi-
tazame upya mazoea haya ya kuikwepa sheria kwa sababu yoy-
ote inawaumiza watoto, wanawake na wanyonge na kuongeza
uhalifu kwenye jamii.

Mapitio ya sheria yafanyike ili kuwakamata na kuwahuku-
mu wazazi, walezi na jamaa wengine ambao ndugu zao wata-
husika kwenye kulinda wahalifu wanaonajisi au kudhulumu
watoto kingono.

Sheria pamoja na kuharamisha matendo hayo pia itamke
wazi jinsi ya kukabiliana na kesi hizo hasa pale mashahidi wa-
napokataa kufika mahakamani au walalamikaji wanapokataa
kushirikiana na mahakama.

Licha ya kwamba Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) imeingia kwenye kesi hizo za mimba
utotoni na hata nyingine zinazohusiana na masuala ya ku-
jamiiana, ni vyema pia sheria ya TAKUKURU ikarekebishwa
ili ihusike moja kwa moja kuwabana wazazi, walezi na jamaa
wanaoshirikiana kuzuia ushahidi mahakamani.

Tukumbuke wahalifu wakiachwa kunajisi, kuwapa ujauzito
na hata kuwaambukiza maradhi watoto bila mienendo hiyo
kukomeshwa ni hatari kwa taifa letu ambalo pamoja na kuwa
na raia wahalifu tutakuwa pia limelea na kupalilia mienendo
ya mmomonyoko wa maadili.

Tunaziomba serikali zichukue hatua kwa sababu kesi nyingi
za makosa ya kujamiiana hazisikilizwi katika mahakama zetu
kwa sababu ya kukosekana ushahidi na sasa ni mazoea.

Ni wazi kuwa haya ni mambo yanayotokea kote Bara na Visi-
hata kiwango cha uhamasishaji ni kidogo.

Tunasikitika kuwa washtakiwa hawaadhibiwi, huku maten-
do hayo yakiongezeka kwenye jamii, mahakama zinapuuzwa
hata zinapowapa hati ya kuitwa shaurini kama mashahidi ha-
watokea tena bila kuwa na sababu za msingi. Ndiyo maana
tunaomba serikali zichukue hatua kunusuru taifa letu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Na Sabato
Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

™1 ®Muungwana Lazima Nilonge

Ujenzi madarasa uwe mkakati wa kudumu

WANAFUNZI 759,706 wamech-
aguliwa kujiunga na masomo ya
kidato cha kwanza mwaka 2021,
lakini miongoni mwao watalazi-
mika kusubiri ujenzi wa madar-
asa mapya ili waanze masomo.
74,166 watakaolazimika ku-
subiri hadi ujenzi wa madarasa
ukamilike ikiwa ni sawa na asil-

imia 89 ya waliochaguliwa.
Watoto hao watabaki nyumbani
kwa kuwa hawakupangiwa

shule katika awamu ya kwanza.

Kutokana na uhaba wa madar-
asa, watapangiwa shule katika
awamu ya pili, kabla ya Febru-
ari 28, 2021, ndivyo anavyosema
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Selemani Jafo.

Katika ufafanuzi wake, wa-
nafunzi hao wataendelea ku-
pangiwa shule kadri mikoa na
halmashauri  zitakavyoendelea
kukamilisha ujenzi wa madarasa
na madawati.

Hivyo, anawaagiza walimu
na watendaji wa sekta ya elimu
katika ngazi zote kuongeza bidii
katika usimamizi na ufuatiliaji
wa utoaji wa elimu, ili kufikia
malengo ya elimu yaliyopangwa
na serikali.

Anasema hayo wakati aki-
tangaza wanafunzi waliochaguli-
wa kuanza kidato cha kwanza
na kuitaja mikoa ya Kagera,
Katavi, Lindi, Mtwara, Mwanza,
Njombe, Ruvuma, Songwe na
Tabora kuwa imeweza kupangia
shule wanafunzi wote waliofaulu
kujiunga na kidato cha kwanza
mwaka ujao.

Nikirejea kwenye hoja yangu,
si mara ya kwanza kuwapo kwa

tatizo hili la uhaba wa madarasa,
kwa kuwa limekuwa likijitokeza
kila mwaka hivyo kuna haja ya
kulitafutia ufumbuzi wa kudu-
mu.

Uhaba wa madarasa kila
mwaka si jambo jema ni wakati
wa kulipatia ufumbuzi ili liwe ni
jukumu la kila mmoja kwa na-
fasi yake na ikiwezekana ujenzi
wa madarasa iwe ni ajenda ya
kudumu, ili kupunguza kama si
kumaliza tatizo hilo.

Ikiwezekana, ujenzi wa ma-
darasa uwe ni mkakati wa ku-
dumu ili kusaidia kumaliza tatizo
hili linalojitokeza kila mwaka, ili
kwamba wanafunzi wanapoan-
za kidato cha kwanza, ujenzi wa
madarasa mengine uendelee
kwa ajili ya mwaka unaofuata.

Wazazi na walezi, sekta binafsi
ishirikishwe kwenye ajenda hiyo,
ili wawe tayari kushiriki kikamili-
fu katika kuchangia nguvukazi
yao au fedha, kwa ajili ya ujenzi
madarasa, kwa kuwa wao ni wa-
dau wakubwa wa elimu.

Tkumbukwe kuwa ushiriki ka-
tika shughuli za maendeleo ni
jukumu la kila mwananchi, hivyo
wana mchango mkubwa katika
ujenzi wa madarasa, na ikiwezeka-
na, tatizo hilo libaki kuwa historia.

Viongozi wa mikoa ambayo
ina uhaba wa madarasa, si
vibaya wakaenda kujifunza kwa
wenzao, ambao wamefanikiwa
kupangia shule wanafunzi wote
waliofaulu kujiunga na kidato
cha kwanza mwaka ujao.

Haina maana kwamba hakuna
jitihada walizofanya, kwani zipo
baadhi ya halmashauri ambazo
wananchi wake wamehamasika,

nguvukazi zao zinatumika ku-
somba maji, mchanga, mawe na
mchanga kujenga madarasa.

Miongoni mwao ni wale wa
Halmashauri ya Musoma, hasa
Mara, ambao wanashiriki ujenzi
wa madarasa na hata shule mpya
zile za kata.

Haipendezi kuona wanafunzi
wakichelewa kuanza masomo
kwa pamoja, kwa sababu ya
uhaba wa madarasa, wakati
uwezekano wa kuhamasisha wa-
zazi na walezi katika ujenzi wa
madarasa wa kutosha upo.

Kila halmashauri ichukulie
ujenzi wa madarasa kama ajen-
da ya kudumu na siyo ya kuibuka
kila mwaka, hali ambayo imeku-
wa ikisababisha baadhi ya wa-
nafunzi kubaki nyumbani wak-
isubiri hadi madarasa yajengwe.

Utaratibu huo unawafanya
baadhi ya wanafunzi kuwanyu-
ma kimasomo, wakati wote ni wa
kidato kimoja, hivyo wasaidiwe
kuondokana na tatizo hilo kwa
kuwekwa mkakati wa kuwa na
madarasa ya kutosha.

Njia mojawapo ni kuufanya
ujenzi huo kuwa ajenda ya ku-
dumu, hasa kwa kuhakikisha
madarasa muda wote na siyo ku-
subiri wanafunzi wachaguliwe
kuingia sekondari ndipo pilika-
pilika za ujenzi zinaanza.

Mazoea hayo hayawezi kumal-
iza tatizo, badala yake wanafunzi
wa kidato cha kwanza, kupis-
hana katika kuanza muhula wa
masomo kwa sababu ya kutou-
fanya ujenzi wa madarasa kuwa
ajenda ya kudumu kwa taifa.



e sems 0 INTPASHIE 7

HABARI KITAIFA

Aliyefanya uganga kinyemela afungwa

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Geita
imemhukumu mganga wa kienyeji
Mazoya Makomango (36), kifungo
cha miaka miwili jela au kulipa
faini ya Sh. 100,000 kwa kosa la
kufanya uganga bila kibali.
Chanika, mtaa wa Mtakuja, mkoa-
ni Geita alishindwa kulipa faini na
kupelekwa jela.

Mfungwa huyo alifikishwa
mahakamani mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya

Wilaya, Samwel Maweda.
Hukumu hiyo ilitolewa jana
baada ya upande wa mashtaka
kuthibitisha kosa hilo pasipokua-
cha shaka kwa mujibu wa hakimu.
Hakimu Maweda, alisema ma-
hakama hiyo inatoa adhabu kwa
Makomango ili iwe fundisho
kwake na kwa waganga wa kienye-
ji wengine wenye tabia kama yake.
Alisema upande wa mashtaka
ukiongozwa na wakili wa seri-
kali Janeth Kisibo, alipeleka ma-
hakamani hapo mashahidi wawili
na kielelezo kimoja ambavyo vi-

lithibitisha kuwa mganga huyo ali-
kuwa akifanya shughuli za tiba ya
kienyeji bila kuwa na kibali.

Alisema polisi wa kituo cha
Nyawilimilwa waliagizwa na mkuu
wa kituo hicho kwenda kufanya
msako kwa waganga wa kienyeji
ambao wanafanya shughuli bila
vibali.

Hakimu alisema baada ya kum-
kuta Makomango akiwa nyumbani
kwake akifanya tiba za kienyeji bila
kibali, aliulizwa na kukiri kuwa
hakuwa nacho na kukamatwa.

Alisema ameangalia ushahidi

wa pande zote na kugundua kuwa
upande wa mashtaka umethibiti-
sha kosa hilo pasipo kuacha shaka
yoyote na mshtakiwa umetiwa ha-
tiani kwa kosa aliloshtakiwa nalo.
Pia mahakama hiyo ilimtaka
ajitetee ili iweze kukupunguzia
adhabu, naye aliomba ipunguzwe
kwa kuwa ana familia inayomtege-
mea na kuangua kilio na kuomba
Hakimu Maweda kuwapigia simu
ndugu zake ili waje kumlipia faini
ya Sh 100,000 mahakamani hapo.
Hakimu Maweda alitupilia mba-
li utetezi wa Makomango na kua-

muru kwenda jela miaka miwili au
kulipa faini ya Sh 100,000.

Awali akisoma hati ya mashtaka
Wakili wa Serikali, Janeth Kisibo,
alidai mahakamani kuwa Machi
Chanika Mtaa wa Mtakuja, wilaya
ya Geita mshtakiwa alikutwa ny-
umbani kwake akifanya tiba za
kienyeji bila kuwa na kibali, ki-
tendo ambacho ni kinyume cha
sheria.

Alikamatwa na polisi wa kituo
cha Nyawilimilwa na kufikishwa
mahakamani.

‘Viongozi
fichueni
wahamiaji
haramvu’

Na Ndalike Sonda, SIMIYU

VIONGOZI wa serikali za mitaa,
wametakiwa kulinda amani kwa
kuwafichua wahamiaji haramu
wanaoweza kuhatarisha usalama
wa nchi.

Ofisa Uhamiaji Mkoa wa Simiyu,
Mariam Mwanzalima, alitoa kauli
hiyo jana wakati akizungumza na
Nipashe.

Alisema viongozi hao wana na-
fasi ya kupata taarifa za wahamiaji
hao mapema.

Alitaka kila kiongozi kuan-
zia ngazi ya kitongoji hadi kata
ahakikishe hakuna mtu anayefika
eneo lake bila kupewa taarifa huku
akiwataka wananchi kufahamu
kuwa wanalo jukumu la kush-
irikiana na viongozi kuwafichua
wageni hao.

Pia, aliwataka wananchi wasi-
wakaribishe watu wasiowafahamu
kwa kuwa wakikamatwa wanawa-
hifadhi wageni hao wataadhibiwa
Kisheria.

Mwanzalima alisema Tanzania
bila uhamiaji haramu inawezekana,
hivyo kila mmoja ashiriki kuwafi-
chua wanaojihusisha na kuwahi-
fadhi.

“Cha msingi kila mmoja awe
mlinzi wa mwenzake ikiwamo
kutoa taarifa kwa vyombo vya
dola kuhusu kuwapo kwa watu wa-
siowafahamu,” alisema ofisa huyo.

Cha msingi Kila mmoja
awe mlinzi wa mwenzake
ikiwamo kutoa taarifa
kwa vyombo vya dola
kuhusu kuwapo kwa watu
wasiowafahamu.
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Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Khamis Hamza Chilo (kushoto), Kamishna wa Polisi Zanzibar, Moham-

med Hassan Haji, Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kaskazini Pemba, Juma Sadi Hamis na Kamishna wa Uhamiaji

Zanzibar, Johari Sururu, wakiangalia paa la moja ya nyumba za askari polisi zinazojengwa eneo la Finya, Wilaya ya
Wete, Mkoa wa Kaskazini Pemba, wakati wa ziara ya naibu huyo, kukagua miradi ya taasisi zilizopo chini ya wizara
yake, jana Kisiwani Pemba. PICHA: WIZARA YA MAMBO YA NDANI

Wizi, mauaji punda vyakithiri Kahama

Na Moab Dominick, KAHAMA

WAFUGAJI wa punda wamewaomba wa-
napofugwa wanyama hao wilayani Kaha-
ma mkoani Shinyanga, kusaidia kudhibiti
wizi wa punda ambao sasa umekithiri.

Hatua hiyo inakuja baada ya wanyama
hao kuibwa kwa kiwango kikubwa huku
wengine wakiuawa na kuchunwa ngozi na
mizoga yao kuachwa kuzagaa mitaani.

Walisema katika maeneo mbalimbali ya
halmashauri ya Mji wa Kahama pamoja
na Msalala kumekuwa na wizi wa punda
kutoka kwa wafugaji na kupelekwa kusiko-
julikana na wengine kuchunwa ngozi hasa
nyakati za usiku.

Hayo yalibainishwa juzi na baadhi ya
wafuga punda katika maeneo ya Kagong-
wa na Mwendakulima katika mahojiano
na Nipashe.

Walisema baadhi ya wanyama hao wa-

napelekwa katika machimbo madogo ya
dhahabu kwa ajili ya kufanyishwa kazi.

Kadhalika, wezi hao wa punda pia
wanawachuna ngozi na kuacha mizoga
maporini ikizagaa hali ambayo inasaba-
bisha uchafuzi wa mazingira na kupoteza
thamani ya mnyama huyo.

Katika Kata ya Kagongwa wafugaji hao
walisema punda wanawasaidia kukua
kiuchumi na kuinua kipato chao wanapo-
watumia katika kazi za ujenzi pamoja na
kuchota maji.

Mmoja wa wafugaji hao, Boniphace Pro-
tace, alisema wizi wa punda katika mae-
neo yao ni mkubwa na kuongeza kuwa ni
shirikiana kuuzuia.

Protace aliziomba halmashauri hizo ku-
fikiria kutunga sheria ndogo ambazo zita-
wabana hasa wezi hao pamoja na wafugaji
ambao wamekuwa wakiwatendea ukatili
mkubwa wanyama hao.

Alisema pamoja na kuwapiga mapanga
na kuwatumia bila ya kuwatibu, wanapok-
ufa huacha mizoga ikiwa inazagaa bara-
barani na maporini huku ikitoa harufu
mbaya.

Kwa upande wake Ofisa wa Shirika
la Kutetea ustawi wa Wanyama (TAPO),
wilayani Kahama, Master George, alisema
shirika hilo limekuwa likitoa elimu kuhusu
mnyama huyo kwa wafugaji.

George alieleza kuwa TAPO inatoa elimu
kwa wafugaji hasa wa punda kuwalinda na
kuwatibu na kuzuia kuwapiga wanyama
kazi hao.

Akizungumzia wizi George alisema kuna
baadhi ya mawakala wa raia wa mataifa fu-
wafugaji wa wanyama hao na kuwadang-
anya kwa kuwapa kiasi kidogo cha fedha
na hivyo kuwachukua.

Alisema wanawapeleka kwenye kiwan-
da cha nyama kusindikwa kitoweo.
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Jeshi la Polisi lanasa
watuhumiwa 683 uhalifu

Na Tiganya Vincent, TABORA

JESHI la Polisi limewakamata watuhumi-
wa 683 kwa makosa mbalimbali mkoani
hapa katika operesheni iliyochukua wiki
tatu katika wilaya za mkoa huo.

Mkuu wa Operesheni Maalumu wa
Jeshi la Polisi Tanzania Kamishna Mwan-
damizi wa Jeshi wa Polisi (SACP) Mihayo
Msikhela, alisema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari.

Alisema miongoni mwa watuhumiwa
hao 277 wamefikishwa mahakamani na
kuhukumiwa, 255 Kkesi zao zinaendelea
na watuhumiwa 42 wako katika uangalizi
wa polisi baada ya kutokuwapo kwa ush-
ahidi madhubuti.

SACP Msikhela alisema baadhi ya
vielelezo vilivyokamatwa ni silaha aina
ya gobore, mapanga, meno ya tembo
mawili, pikipiki 34, magodoro 10 na simu
za mkononi nne.

Vitu vingine ni vyuma vya reli viwili,
runinga za aina mbalimbali 19, mfano wa
sare za majeshi mbalimbali ya ndani na
nje na pombe haramu ya gongo lita 408.

Aliongeza kuwa miongoni mwa
watuhumiwa hao wamewakamata raia
wa nje kabila Mhutu akiwa na aina mbal-
imbali za mfano wa sare za polisi na
majeshi mengine.

SACP Msikhela alisema mtuhumiwa
huyo akikamatwa baada ya askari polisi
kumwona amevaa sare ambazo zinafa-

nana na za polisi, lakini mshono wake ni
tofauti.

Alisema baada ya kupekua begi
alililokuwa amebeba, walikuta sare
zinazotaka kufanana na za Jeshi la
Wananchi na nyingine zinafana na za
majeshi ya nje.

SACP  Msikhela alisema katika
operesheni hiyo ya kuanzia Desemba
7, wamebaini kuwa magenge
yanayojihusisha ni uvunjaji, uporaji na
wizi ni vijana ambao umri wao ni kuanzia
miaka 15 hadi 21.

Alisisitiza Jeshi la Polisi litaendelea ku-
fanya operesheni na misako ya mara kwa
mara kwa kushirikiana na raia wema ili
kukomesha uhalifu mkoani Tabora.

Ofisa Programu Msaidizi wa Projekt Inspire, Kelvin Joseph, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam, mwishoni mwa wiki, kuhusu kambi ya siku tano ya wanafunzi kutoka shule 70 za umma na binafsi nchini

Hisabati (STEM). Kulia kwake ni Edwin Mshahara. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Madereva wafunguka kupelekwa mochwari

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

MADEREVA wilayani Tunduru wame-
pokea kwa hisia tofauti kauli ya Jeshi la
Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani
wilayani humo, cha kuandaa utaratibu wa
kushirikishwa kwenda hospitalini kuanga-
lia miili ya watu waliopoteza maisha na
majeruhi wa matukio ya ajali, ikiwa ni
lengo la kupunguza matukio ya ajali.

Wamesema hatua hiyo haitasaidia kwa
kuwa kuona majeruhi au watu walio-
poteza maisha kwa ajali hakuwezi kubadil-
isha tabia za madereva.

Juzi Kamanda wa Usalama Barabarani
wilayani Tunduru, Mkaguzi Msaidizi wa

Jeshi la Polisi, Anosisye Mwaipopo, alise-
ma wanaandaa utaratibu wa kuwapeleka
madereva mochwari kuangalia miili ya
watu waliopoteza maisha, majeruhi wa
ajali ili kushuhudia walivyoumia.

Wakizungumza na Nipashe, miongoni
mwa madereva hao Oweni Makochela,
ambaye katika maelezo yake alisema kuwa
tabia ya dereva anayependa kuendesha
chombo cha moto haiwezi kubadilishwa
kwa yeye kwenda kuona majeruhi wa ajali
hospitalini.

Dereva mwingine, Mahamudu Kato-
mondo alisema uwezekano wa ajali ku-
pungua au kutopungua kwa matukio ya
ajali kutategemea mapokeo ya elimu hiyo

kwa wahusika.

Majidi Kasimu ambaye ni dereva pikipi-
ki alisema madereva bodaboda hushtuka
wakati wanapoona tukio, lakini baada ya
kuondoka eneo la ajali hujisahau na kuen-
delea kuvunja sheria za barabarani.

“Huwa inauma na kushtua pale tu un-
apoona au kukutana na tukio la ajali, lak-
ini baada ya kuondoka eneo la tukio huwa
tunajisahau na mwendo tunaongeza kama
kawaida,” alisema Kasim.

Baadhi ya madereva walilipongeza Jeshi
la Polisi kwa kubuni utaratibu huo na kuli-
omba kutilia mkazo katika usimamizi wa
sheria za usalama barabarani, kutoa elimu
kwa madereva.

O
Vijana
waonywa
kuhusu
injili ya
kupotosha

Na Issack Matogoro, M\WANZA

VIJANA nchini wamepewa tahadhari
kuacha kupokea mahubiri potofu bila
va kuyafanyia uchambuzi makini na
wa kina kwa kuwa hutolewa na watu
wenye lengo la kugeuza neno la
Mungu kuwa Kitega uchumi.

Tahadhari hiyo imetolewa jana
mjini Mwanza katika mkutano wa
Kambi ya Vijana wa Kanisa la Zion
Gospel Assembly (ZGA) Tanzania,
ambao unahudhuriwa na vijana wa-
siopungua 350 nchini.

Askofu wa kanisa hilo, Elly Mpule,
katika ufunguzi wa mkutano huo
alisema, baadhi ya vijana nchini
huamini kuwa wameokoka kwa ku-
tangaziwa na wahubiri wanaofanya
biashara ya neno la Mungu na kuli-
geuza kitega uchumi bila wenyewe
kuelewa maana ya kuokoka.

Askofu Mpule kutoka Shinyanga
alisema kutokana na hali hiyo baa-
dhi ya vijana huchanganyikiwa na
kuamini kuwa wameokoka baada ya
kufahamu kuwa uokovu ni hatua ito-
kayo ndani ya roho ya mtu na siyo
tangazo kutoka kwa wahubiri ambao
wametapakaa nchini.

Mkutano huo unafanyika huku ma-
hubiri ya injili zenye tafsiri tofauti
yakiwa yameenea sehemu mbalim-
bali kupitia mikusanyiko mbalimbali
na vyombo.

Mchungaji Victor Rushoneza ku-
toka Serengeti, akichangia hoja hiyo,
alisema siku hizi vijana wanaoamini
kuwa wanaweza kurithi uokovu toka
kwa wazazi wao wakati kitendo
hicho kinatakiwa kutoka katika roho
ya muhitaji wa kuokoka.

Alisema mahubiri ya injili ya kupo-
tosha yamesababisha vijana na watu
wazima kuamini kuwa matumizi
ya vitambaa, asali, mafuta na maji
vinavyouzwa na baadhi ya wahubiri
vinaweza kutibu maradhi jambo
ambalo halina ukweli.

Katika tukio hilo pia katibu wa
kanisa hilo, Mchungaji Lazaro
Maalim, kutoka Serengeti alisema
baadhi ya vijana wana mawazo ya
kutegemea urithi kutoka kwa wazazi
wao badala ya kuandaa na kubuni
mikakati ya kujitegemea kwa ajili ya
maisha yao.

Mkutano huo ambao hufanyika
mara moja kila mwaka unalenga ku-
waandaa vijana kuwa tayari kujenga
uwajibikaji wa ujenzi wa kanisa na
nchi nzima kwa ujumla.

Mkutano huo unafanyika
huku mahubiri ya injili
zenye tafsiri tofauti yakiwa
yameenea sehemu mbal-
imbali kupitia mikusanyiko
mbalimbali na vyombo.
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Simbachawene
asisitiza _
kuitunza amani

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, George Simbachawane, ame-
wataka Watanzania kutunza amani
iliyopo nchini na pia kuenzi mis-
ingi ya maadili mema iliyoachwa
na waasisi wa taifa.

Amesema amani na upendo
huanzia katika familia, katika kip-
indi cha Sikukuu ya Krismasi fa-
milia zinajenga upendo na amani,
iwe pia katika kujenga taifa.

Alisema hayo katika Kanisa Ka-
toliki Parokia ya Bikira Maria wa
Rozali Pwaga, Jimbo la Kibakwe,
wilayani Mpwapwa, juzi, wakati
familia ya marehemu mzee Sim-
bachawene ilipowaombea mare-
hemu mbalimbali wa ukoo huo.

“Familia ziishi kwa upendo,
kushirikiana, kusameheana, ku-
pendana, kuwa na amani, hivyo
familia zinapoungana zinaunga
jamii na zinajenga upendo ndani
va taifa, kila mtu achukue nafasi
yake katika familia yake ili tuweze
kujenga taifa,” alisema Sim-
bachawene.

Pia Waziri Simbachawene
alisema, mwaka 2020 unaishia
ikiwa nchi imepitia katika matukio
makubwa, hata hivyo imebaki
salama, matukio hayo ni ugonjwa
wa corona, pia uchaguzi mkuu
umemalizika ukiwa wa huru na
amani, hatua zote hizo ni kum-
shukuru Mungu kwa taifa ku-
vushwa salama.

“Nchi mpaka sasa ipo salama,
dunia imepigwa na corona, lakini
sisi Tanzania tupo salama, tumep-
ita katika uchaguzi mkuu umeisha
salama, uchaguzi haukosagi kelele,
hata Marekani kuna kelele, wao
wameendelea na ndio taifa kubwa
duniani,” alisema Simbachawene.

Pia, aliwataka madereva wa
vyombo vya moto hasa bodaboda
kuwa makini barabarani kipindi
hiki cha mwisho wa mwaka, kue-
puka ajali.

“Kuna kupungua sana kwa hali
va ajali nchini kwa miaka mitano
iliyopita mpaka sasa, mwaka 2017
kiwango cha ajali kilikuwa 9,250,
lakini tangu Januari mpaka No-
vemba, mwaka huu ajali zilikuwa
1,602 hii kwasababu wananchi
wanaendelea kufuata sheria za
usalama barabarani, lakini pia
askari polisi, kitengo cha trafiki
wamefanya kazi vizuri, kuhakiki-
sha wanaendelea kudhibiti ajali,”
alisema Simbachawene.

Wawili wapoteza maisha kwa
kukosa huduma Kkituo cha afya

Na Mohab Dominick, KAHAMA

ATU wa wawili akiwamo
mtoto mchanga wame-
poteza maisha kwa kukosa
huduma katika Kituo cha
Afya Lunguya, Halmashauri ya Msalala,
wilayani Kahama, kutokana na wahudu-
mu wa kituo hicho kutokuwapo kazini.

Mtoto huyo alipoteza maisha juzi
akiwa tumboni mwa mama yake baada
ya mama huyo kukosa huduma huku
mgonjwa mwingine akikumbwa na
umauti wakati akisubiri matibabu katika
kituo hicho.

Hali hiyo ilibainika baada ya Mbunge
wa Jimbo la Msalala, Iddy Kassim Iddy,
kufanya ziara ya ghafla katika kituo hi-
cho na kukuta hali hiyo ambayo haikum-
furahisha na kukerwa na huduma inayo-
tolewa kituoni hapo.

Akiwa katika kituo hicho, Mbunge
Iddy alipiga simu kwa mkuu wa kituo,
ili kupata ufafanuzi wa kutokuwapo kwa
wahudumu kituoni.

Hata hivyo, mbunge huyo alisema

Sasa
tunaweza
kufanya
shughuli
mbalim-
bali katika
maeneo
tofauti, tu-
naishukuru
sana TCC na
tunawaom-
ba wasi-
ishie hapo
kwani bado
msaada
wao unahi-
tajika.

kiongozi huyo alishindwa kutoa maji-
bu kuhusu tukio hilo lililosababisha
kupoteza maisha kwa watu hao wawili.

Mbunge huyo aliamua kuchukua
jukumu la kuwabeba wagonjwa wote
waliokuwapo katika kituo hicho kwe-
nye gari lake maalumu alilonunua kwa
ajili ya kuwabeba wagonjwa jimboni
na kuwapeleka katika maeneo men-
gine kupata huduma.

Alisema kuwa alilazimika kuwa-
chukua wagonjwa hao na kuwapeleka
katika kituo cha afya jirani cha Chella
kwa ajili ya kupatiwa matibabu ya
haraka baada ya kukosa huduma ka-
tika kituo cha Lunguya.

Kwa upande wao, wananchi wa Kata
ya Lunguya pamoja na wagonjwa wal-
iokuwapo katika kituo hicho, walitoa
malalamiko yao kwa mbunge huyo
kuwa tatizo la wahudumu wa kituo hi-
cho kutokuwapo kazini wakati wa kazi
limekuwa ni sugu pamoja na kuwa na
lugha chafu kwa wagonjwa.

Walisema kuwa mbali na kuwa na
changamoto hiyo pia kumekuwa na

huduma duni hali ambayo imechangia
kwa kiasi kikubwa wagonjwa kuhama
katika eneo hilo na kwenda kutafuta
matibabu katika zahanati za jirani.

Mbunge Iddy aliahidi kukutana na
Mganga Mkuu wa Halmashauri ya
Msalala, Ernest Nyambogo, kutatua
tatizo la kituo hicho na matatizo
mengine katika Jimbo la Msalala kwa
maslahi ya wananchi wa jimbo hilo.

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa
Halmashauri ya Msalala, Nyambogo,
alipotakiwa kuzungumizia tatizo la
kituo cha afya cha Lunguya, alisema
mtoa huduma katika kitengo cha
damu salama kituoni hapo ni mmoja
na siku ya tukio hakuwapo.

Nyambogo alisema kuwa kati ya
wagonjwa hao waliokwenda kutafuta
damu katika kituo hicho cha afya Lun-
guya, mmoja wao kundi lake la damu
lilikuwa halipo katika kituo hicho
mpaka katika kituo cha afya cha Chel-
la na kuongeza kuwa tatizo lingineni
uchache wa watumishi pamoja na
dawa.
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Mkurugenzi wa Mipango, Utafiti na Maen

Le
4

deleo ya Masoko kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania, Muy-
engi Zakaria, akimkabidhi cheti Meneja Mwandamizi wa Bima wa Benki ya NMB, Martin Massawe, ikiwa ni kutambua
mchango wa NMB katika sekta ya bima nchini, kwenye mkutano wa wadau wa bima uliofanyika mwishoni mwa juma.
Wengine ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa Sanlam, Khamis Suleiman (katikati). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ndaki achangia vifaa ujenzi shule sekondari, msingi

Na Happy Mollel, MASWA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, amechangia vi-
faa vya ujenzi kwa ajili ya Shule ya
Sekondari Mwanghonoli na ny-
umba tatu za walimu katika Shule
ya Msingi Jihu, Wilaya ya Maswa,
mkoani Simiyu.

Mashimba ambaye pia ni
Mbunge wa Jimbo la Maswa Ma-
gharibi, amekabidhi vifaa hivyo

katika mikutano ya hadhara iliyo-
fanyika jana kwa nyakati tofauti ka-

dhi vifaa vyenye thamani ya Sh.
2,450,000 ambavyo ni mabati,
mbao, misumari na mifuko 60 ya
saruji na kueleza kuwa lengo ni
kuhakikisha shule hiyo inakamilika
kwa wakati Januari mosi, mwakani
ili isajiliwe na kufunguliwa kwajili

ya kuanza rasmi masomo ya kidato
cha kwanza.

Alisema kukamilika kwa shule
hiyo kutasaidia kupunguza umbali
kwa wanafunzi wa kata hiyo.

“Wanafunzi wenu wanasafiri
umbali mrefu kutoka katika Kata
yenu ya Mwanghonoli hasa wa-
naochaguliwa kujiunga na elimu
ya sekondari, tukikamilisha ujenzi
wa shule hii kwa wakati hili tatizo
litaondoka maana watasomea

hapa hapa,” alisema Mashimba.
Waziri hiyo ameeleza kusikit-
ishwa na kitendo cha uongozi wa
kata hiyo kushindwa kusimamia ki-
kamilifu ujenzi wa shule hiyo waka-
ti vifaa vyote vya ujenzi vikiwapo
na kumwagiza Mkuu wa wilaya
hiyo, Aswege Kaminyoge, kuhakiki-
sha kuwa shule inakamilika ifikapo
Januari mosi, mwakani.
Katika mkutano wake

wa

cho kwa uamuzi wao wa kuamua
kujenga nyumba tatu za walimu
ili kupunguza tatizo la upungufu
wa nyumba za kudumu za walimu
hao.

Alisema katika kuunga juhudi
zao ameamua kuchangia vifaa
vya ujenzi vyenye thamani ya Sh.
2,242,000 pia alijitolea kulipa
gharama za fundi ambaye ataezeka
nyumba hizo.
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Meya awatangazia kiama
wenye harufu ya ufisadi

Na Marco Maduhu, SHINYANCA

EYA wa Manispaa ya

Shinyanga, David Nkulila,

amewaonya wafanyakazi

mafisadi waliozoea ku-
chuma fedha na kuiacha manispaa
hiyo bila maendeleo kuwa hatawa-
vumilia.

Alisisitiza kuwa hatakuwa na mza-
ha kwa watumishi wazembe, ambao
wamezoea kuchuma fedha kwenye
mji huo na kisha kuondoka na kuua-
cha bila maendeleo, akiwaambia wa-
kae mguu sawa.

Nkulila alitoa onyo hilo juzi kwe-
nye mkutano wa kufunga mwaka wa
Shirika la kiraia la UDIDA, linalojishu-
ghulisha na ustawi wa jamii, uliojadili

Manispaa
ya Shin-
yangaina
baadhi ya
watumi-
shi wa-
zembe,
lakini
mabing-
wawa
kuchuma
fedha na
kuon-
doka.

changamoto za mwaka huu pamoja na
kupanga mikakati ya utendaji kazi mwa-
kani.

Alisema Manispaa ya Shinyanga ina
baadhi ya watumishi wazembe, lakini ma-
bingwa wa kuchuma fedha na kuondoka.

Aliwaonya kuwa ndani ya miaka mi-
tano ya uongozi wake atawanyoosha
waajiriwa wa namna hiyo.

“Fedha zipo za kufanyia maendeleo,
lakini tunavurugwa na baadhi ya watumi-
shi ambao ni wazembe wanaoifanya man-
ispaa yetu kuwa sehemu ya kuchuma fed-
ha kisha kuondoka. Waambieni wakae
mguu sawa sitakuwa na mzaha,” alisema
Nkulila.

“Kwenye mchakato wa kuomba nafasi
ya umeya, tulikuwa watu wanne, lakini
kamati kuu ya CCM ilichuja likarudi jina

langu, hivyo sitamwangusha Rais John
Magufuli, kutokana na kuniamini, lazima
niache alama ya maendeleo hapa Shin-
yanga tutaonana wabaya, aliongeza.

Aliahidi ushirikiano na wadau wa
maendeleo ambao wanafanya shughuli
zao kwenye manispaa hiyo na kuitaka
asasi hiyo ya UDIDA, ifanye kazi kwa
kutimiza malengo yao ikiwamo kuhu-
dumia jamii pamoja na kuwa na nidhamu
ya fedha kwenye mipango yao ndipo
wataweza kufika mbali.

Mkurugenzi wa UDIDA Jasson Kyaruzi,
alisema katika mipango yao utendaji kazi
mwakani wataendelea kushirikiana na
serikali pamoja na wadau wengine, kutoa
huduma ya misaada mbalimbali ndani ya
jamii hasa yenye uhitaji kama ilivyofanya
mwaka huu.

¥R

Arusha, akifungua mlango wa gari mpya aliyojishindia kwenye promosheni hiyo juzi. Anayeshuhudia kushoto ni Mkuu
wa Wilaya ya Arusha, Kenan Kihongosi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

UWT Pangani wafurahia miradi ya maendeleo

Na Steven William, PANGANI

na kuokoa fedha za serikali.

KATIBU wa Umoja wa Wanawake Tanzania
(UWT) Wilaya ya Pangani, mkoani Tanga,
Catherine Makungwa, amesema wame-
furahishwa na utendaji kazi wa Rais John
Magufuli kwa kupeleka miradi mbalimbali
ya maendeleo wilayani humo.

Alisema hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari ofisi kwake, wilayani
Pangani jana.

Makungwa alisema utendaji kazi wa Rais
Magufuli umewaridhisha viongozi wa Ju-
muiya hiyo, wanachama wa CCM na wa-
nanchi wa Pangani kwa kuwabana mafisadi

Alisema utendaji kazi wa Rais Magufuli
unaonekana kwa wakazi wa Pangani baada
ya kuleta miradi mbalimbali ya maendeleo
ukiwamo wa barabara.

Pia, mradi wa ujenzi wa daraja la Mto
Pangani na barabara ya kutoka Tanga
Mjini kuelekea wilayani Pangani mpaka
Sadani kwa kiwango cha lami unaendelea
kwa kasi na itafungua uchumi wa wilaya
hiyo.

Alisema sasa wanasubiri mradi mkubwa
kutoka Mto Pangani ambao ndio utamali-
za tatizo la maji katika wilaya ya Pangani,
Muheza, Korogwe na Handeni.

Mwenyekiti wa UWT wilayani Pangani,
Hadija Mvaa, alisema Rais Magufuli ameleta
vya wilaya hiyo vimepata huduma hiyo
muhimu kwa shughuli za maendeleo.

Kwa upande wake mjumbe wa kamati
ya siasa CCM Wilaya ya Pangani, Amina
Mwaopea, alisema Rais Magufuli
amewasaidia wanawake kupata mikopo ya
asilimia kumi ya halmashauri na ameleta
miradi ya afya na elimu na hivi sasa
wananchi wameanza mpango wa ujenzi wa
madarasa ya shule za msingi na sekondari
na kutengeneza madawati na ujenzi wa
matundu ya vyoo.

Mahakama

yafuta Kesi

yva Kunajisi

kwa kukosa
ushahidi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAHAKAMA ya Mkoa wa Wete
imeliondoa shauri lililokuwa
likimkabili mtoto mwenye
umri wa miaka 16, mkazi wa
Bubujiko Wete, aliyetuhumiwa
kumnajisi mtoto wa kiume wa
miaka mitano baada ya masha-
hidi kutofika mahakamani.
Hukumu hiyo, imekuja baada
ya Wakili ya Serikali kutoka
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka Pemba, Mohamed Said Ali,
kudai kuwa, shauri hilo lipo
muda mrefu mahakamani bila
va kusikilizwa mashahidi.
~ Alidai kuwa, ingawa kesi hiyo
ipo kwa ajili ya kusikilizwa,
lakini kila wakiitwa mashahidi
mahakamani hapo hawafiki,
licha ya kupelekewa barua ya
wito na kuiomba mahakama
kuliondoa shauri hilo. }
“Mheshimiwa hakimu shauri
hili lipo kwa ajili ya kusikilizwa
mashahidi, lakini kila wakiitwa,
hawafiki hivyo tunaiomba
mahakama hii kuliondoa
shauri hili kwa kutumia Ki-
fungu chal103 (a) cha Sheria ya
mwenendo wa jinai namba 7
a mwaka 2018," alidai wakili

uyo.

Alidai kuwa, katika shauri
hilo walisikilizwa mashahidi
wawili pekee, ingawa wengine
hawakutaka kufika mahakama-
ni na kuona bora kwa mahaka-
ma ikaliondosha. )

Hakimu wa mahakama hiyo,
Abdalla Yahya Shamhun,
alikubali ombi la upande wa
mashtaka na kusema kuwa ma-
hakama imeliondoa shauri hilo.

Awali, ilidaiwa mahakamani
hapo kuwa, mtuhumiwa huyo
alitenda kosa Januari 13,
mwaka huu, majira ya saa 11:50
za jioni katika eneo la Mtem-
ani, Wilaya ya Wete, Mkoa wa
Kaskazini Pemba. )

[lidaiwa kuwa, mtuhumiwa
huyo alimnajisi mtoto huyo
mwenye umri wa miaka mi-
tano, jambo ambalo ni kosa
kisheria. )

Kufanya hivyo ni kosa
kinyume na kifungu cha 115 (1)
cha Sheria ya Adhabu nambarl
6 ya Mwaka 2018 Sheria ya
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

Kesi hiyo yenye kumbukum-
bu namba JV2/2020 kwa mara
ﬁa kwanza ilianza kusikilizwa

atika Mahakama ya Mkoa
Wete, Machi 10, mwaka huu,
ingawa kwa kipindi chote hicho
upande wa mashtaka ume-
kuwa ukitoa hati za wito kwa
mashahidi na kushindwa kufika
mahakamani bila kutoa sababu
za msingi.
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NDoTO YAR
WANAMAZINGIRA

TEKNOLOJIA

NA MWANDISHI WETU

DOZI YA KUFANIKIWA NA
‘KUPAA’ KIMAISHA 2021

AISHA ni mapambano

na unahitaji mbinu

za medani. Ambao ni

ujanja  unaotumiwa
na majeshi vitani kuwashinda
maadui.

Unapoingia mwaka mpya,
Tanzania imejaa mambo mengi,
lakini ‘presha’ kubwa iko kusaka
na kupata pesa ili kuwa tajiri au
mwenye maisha bora.

Mwaka unapomalizika kuna
watu walitumia mbinu za kihalifu
kama kuua hata kujeruhi na
kupora, kufuata maelekezo ya
waganga wa kienyeji waliowaam-
bia waue jamaa zao, wapo walioiba
kwa njia ya simu, kuna waliotapeli,
kula rushwa na kutumia kila aina
ya uovu ili wafanikiwe. Jiulize wewe
ulifanya nini?

Lakini, kuna wengi ambao
hawakufanikiwa kuwa mamilio-
nea zaidi ya walipoteza wakati na
mali, katika mwendelezo huo wa
kusaka pesa wapo waliokufa. Vile
vile kuna waliopata utajiri kwa njia
za uhalifu ambao mwaka unapok-
wisha hawana furaha, unaweza
kuwa miongoni mwao.

Inawezekana tangu alfajiri hadi
usiku wa manane watu hawapati
muda wa kupumzika, kuomba
Mungu, kula na hata kuzungumza
na wanafamilia au jamaa zao kisa
wanasaka fedha na wako ‘bize’
muda wote na wanachowaza
wakati wote ni namna ya kupata
pesa zaidi ili kuwa na maisha bora
na utajiri.

Ni vyema kufanyakazi kazi kwa
bidii, kujituma kwa juhudi zote na
nguvu na kuondoka vijiweni kwa
lengo la kujipatia mafanikio, lakini
ujiulize ninachofanya kinaendana
na taratibu za kiubinadamu na

kuheshimu maisha ya wengine?

Kwa ujumla huu ni wakati wa
kujiuliza tuliweka malengo ya
kufanyakazi kwa bidii na hata
kutumia mbinu hizo zikiwamo
za kiuhalifu ili tupate nini? Ama
ilikuwa ni kupata pesa au utajiri au
kuna la zaidi. Vipi kuhusu kuwa na
furaha katika maisha yetu?

Mbali na kuwa na maisha bora
ni burudani kuwa na fedha una-
pomaliza mwaka jiulize, tunapo-
fanyakazi hizo kwa bidii na juhudi
tumeongeza upendo katika familia
zetu, ndugu zetu au tunazidi kuwa
mbali nao? Hili limekufanya mama

kuwa karibu na furaha zaidi na
watoto wako?

Au umekuwa ‘bize’ hata watoto
wako kutoonana na wewe kwa
mwaka wote? Wamebakia mikon-
oni mwa watumishi wa ndani
au wanalelewa na wazazi wako
mkoani na wafanyakazi wakati
wewe uko Dar? Au umewakimbiza
wakakae shule za bweni wakiwa na
miaka mitatu ili ufanikiwe kwenye
‘mishemishe’ kusaka pesa?

Iwapo umechemka panga 2021
kuwasikiliza watoto, kuwauliza
habari za masomo, kuwahudumia
siyo kuwahamishia shule za bweni

I
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au kuwapeleka kwa wazazi na

MALENGO/TUNZA AFYA

Sawa, mafanikio ni pamoja
na kufanya kazi kwa bidii, lakini
unajiwekea malengo au unaamua
kusaka fedha kila siku kama
kichaa bila kujua unataka upate
kiasi gani na ufanye nini? Usitake
kufanya kazi mwaka mzima na
kukurupuka bila kuwa na lengo
la kutimiza. Angalia, tembea na
malengo na ukumbuke afya yako.

Iwe umejiajiri au umeajiriwa
pamoja na biashara zako nyingi
na kupata kipato unachotamani
kumbuka mwili wako unabhitaji
kupumzishwa na kufanyiwa ukara-
bati kwani hata injini na mitambo
inapumzishwa kufanyiwa ‘service’.
Usijisahau.

Zama hizi utulivu wa akili
umekuwa tatizo kubwa kiafya.
Wengi wanaofanya kazi wakiwa na
msongo wa mawazo uliopitiliza,
hofu na hata kuchanganyikiwa.
Lazima kuupumzisha mwili ikibidi
kuufanyia uchunguzi wa kiafya
au kuukarabati ili ufanyakazi kwa
ufanisi zaidi 2021.

Kumbuka ukiwa na msongo
wa mawazo unapungukiwa na
uwezo wa kufikiri kikamilifu na
kufanyakazi kwa bidii ili kutimiza
malengo yako.

UNAJIPA RAHA MWENYWE

Unapoingia 2012, penda kufura-
hia maisha baada ya kazi ngumu,
kaa na familia yako, wazazi na
marafiki, angalia runinga nenda
kwenye ibada, omba, sifu, abudu
itakusaidia kupunguza msongo wa
mawazo.

Jua maendeleo ya watoto wako

SO
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wa ndugu zako, sikiliza matatizo
yao na kujua namna ya kuwasaidia.

Wengi wamekuwa kazi ni wao ni
kazi ili kutafuta pesa lakini hata
wanapozipata wanakosa kufurahia.
Maisha yanakuwa hayana maana.
Hawana wa kuwaeleza hofu wala
machungu yao.

Usikae na sonona nenda kwa
wataalamu wa saikolojia, washauri
nasaha. Ongea na wazazi wako
lakini pia familia, tafuta amani ya
roho.

HUJUI YA KESHO

Samehe na kuacha vinyongo
na kubeba watu rohoni ati fulani
hamsalimiani na umeweka fundo
moyoni, vuka mwaka na furaha
kwa kujua kuwa bila raha na amani
rohoni ni vigumu kufurahia fedha
unazosaka kwa nguvu zote.

Cha muhimu wakati unaanza
mwaka wa 2021 kumbuka kuwa
maisha ukiwamo kupata utajiri,
kula na kunywa unavyotaka, kuwa
mwenza unayempenda na familia
ya kuringia yote yana mwisho.

Kwa hakika hakuna anayejua
lini yanamalizika. Hata ukijaribu
kupiga hesabu za harakaharaka
kujua namna ulivyofika kwenye
umri ulionao leo huna jibu unabaki
kushangaa.

Vivyo hivyo maisha hayana ‘gar-
antii’ siku yoyote na wakati wowote
pumzi inakata usiache kusali na
kumuomba Mola. Angalia hivi
karibuni ilizuka COVID -19 watu
wengi wakafariki dunia hata kama
wana pesa kiasi gani, maelfu ya
watu Ulaya wakiwamo mabilionea
waliaga dunia.

Sasa hebu jiulize unafanya kazi
na kupambana usiku na mchana
mwenyewe ukijifariji kwa kusema
nitaanza kuomba na kumkumbuka
Mungu baadaye. Unafungua duka
kuanzia Januari mosi hadi Desemba
31, Jumapili mpaka Jumapili, huna
ibada wala shukrani kwa Mungu.
Unajua kesho itakuwaje?

Tunawashukuru kwa kusoma
Nipashe 2020, tukutane tena wiki
ijjayo Jumanne Januari 6, 2021. Heri
ya Mwaka Mpya msomaji wetu.
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NDOTO YA WANAMAZINGIRA
Ulete Baraza la Rufani

ABADILIKO ya tabi-

anchi ni moja ya

changamoto isiyo na

majibu, inayotikisa
dunia zama hizi. Kila taifa linal-
alamikia uharibifu wa mazingira
unaoleta athari nyingi kwa raia
wake. Wapo wanaolalamikia joto
kali, vimbunga, ongezeko kina
cha bahari, ukame unaotisha,
magonjwa na hivyo kila nchi
kuweka mikakati madhubuti ya
kutunza na kusimamia mazingira
yake.

Tanzania haijabaki nyuma
katika kutekeleza wajibu huo wa
kulinda mustakabali wa Watan-
zania na mazingira yao, bunge
lilitunga Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira ya mwaka 2004
(Sheria ya Namba 20 ya mwaka
2004.), ambayo kifungu cha 204,
kinaanzisha Baraza la Rufani za
Mazingira.

Mwanasheria wa asasi ya kiraia
ya Timu ya Wanasheria Watetezi
wa Mazingira kwa Vitendo
(LEAT), Clay Mwaifwani, anasema,
Baraza la Rufani la Mazingira ni
chombo halali chenye mamlaka
ya kupokea rufani, iwapo yeyote
amegadhibika na maamuzi ya
waziri mwenye dhamana ya usi-
mamizi wa mazingira.

Maamuzi yanaweza kuhusu
kuwekwa au kutowekwa sharti
fulani lenye kuhusiana na usi-
mamizi wa mazingira, ukomo
au kizuizi kwa mujibu sheria ya
mazingira au kanuni zake na pia
kutoa ufafanuzi wa suala lolote
lile lihusulo sheria hiyo.

Pengine hii ni mara ya kwanza
kwa wengi kusikia kuhusu Baraza
la Rufani la Mazingira, chombo
chenye mamlaka ya kimahakama
ya kusikiliza shauri la kimazingira
na kulitolea uamuzi.

Karne ya 20 imeshuhudia uan-
zishwaji wa mabaraza ya namna
hiyo sehemu mbalimbali duniani
akisema, sehemu ya 17 ya Sheria
ya Usimamizi wa Mazingira
inaainisha mamlaka na maju-
kumu ya baraza hilo.

Inayataja kuwa ni pamoja na
kuendesha mashauri kwa mfumo
wake, nguvu yake ya kufanya
maamuzi, vyanzo vya mapato,
kinga za watendaji wake na rufani
kwenda Mahakama Kuu.

Licha ya uwingi wa vifungu
vyenye kuelezea Baraza la Rufani
za Mazingira, kinachoweza
kuonekana kama ni jambo Ila
kushangaza ni kwamba, Tanza-
nia haina chombo hicho muhimu
kinachohitajika kulinda maliasili
muhimu za nchi.

Yapo mambo ambayo sheria
haiyasemi au inayasema kwa
uchache mfano, mabadiliko ya
tabianchi, lakini Baraza la Rufani
za Mazingira sheria imelijadili
kwa upana wake na kulipa Baraka
zote.

LIKO WAPI?
Swali linaloulizwa na wengi ni
hili ni kwanini baraza hilo hali-

H021

Mashauri ya miradi mikubwa ya kuchimba madini inahitaji Baraza la Rufani la Mazingira. PICHA: MTANDAO

jaanzishwa hadi sasa? Licha ya
uwepo wa mahakama za kawaida
zinazopokea mashauri kila siku,
zikiwamo kesi za kimazingira,
bado kuna ulazima na umuhimu
mkubwa wa kuwa na baraza
mahususi lenye mamlaka ya
kusikiliza masuala ya mazingira
na kuyatolea maamuzi pasipo
kuingiliwa na chombo kingine
chochote, anasema Mwaifwani.

Mahakama za kawaida huwa
na mrundikano mkubwa wa kesi
mbalimbali, uwingi wa mashauri
hayo ni kikwazo kikubwa kwa
utatuzi na kushughulikia masuala
ya kimazingira kwa wakati.

Inawezekana wakati mwingine
miradi mikubwa ya uwekezaji
husimama kusubiri maamuzi ya
mahakama juu ya shauri la kimaz-
ingira mfano tathmini ya athari
za kimazingira, kwa mujibu wa
Mwaifwani.

Mbali na suala la muda, changa-
moto nyingine kubwa kwenye
mahakama za kawaida ni uwingi
wa vikwazo vya kisheria.

Hizi ni pamoja na sheria zenye
kueleza taratibu kama vile sheria
ya mwenendo wa mashauri ya
madai zina vipengele vingi vina-
vyoweza kuleta mkanganyiko
iwapo mlalamikaji hakuvifuata
ipasavyo. Vigingi vya namna hiyo
havigusi kiini cha shauri, lakini

Inawezekana
wakati mwingine
miradi mikubwa
va uwekezaji
nhusimama ku-
Subiri maamuzi
va mahakama

Juu vya shauri la
Kimazingira mfano
tathmini ya athari
za kimazingira,
kwa mujibu wa
Mwaifwani.

vinaweza kumaliza kesi bila kiini
cha mgogoro kusikilizwa.

Mwaifwani anaona kuwa wakati
mwingine majaji au mahakimu wa
mahakama za kawaida hukosa
uelewa kuhusu masuala ya maz-
ingira.

Wanapokosa utaalamu mahu-
susi wa mambo ya mazingira,
kama wapo kwenye mahakama
za kawaida huyatizama kwa
namna nyepesi na wakati mwing-
ine masuala muhimu ya kiikolojia
hayapewi uzito unaostahili hivyo
kukwamisha jitihada za uhifadhi
wake.

Kwa kutambua umuhimu wa
maendeleo endelevu (dumivu),
Sheria ya Usimamizi wa Mazin-
gira ya Mwaka 2004, imeanzisha
chombo hicho na kifungu cha
204, kuainisha kuwa wafanya
maamuzi wa baraza watatakiwa
kuwa na elimu, uzoefu na weledi
kwenye masuala ya sheria na
mazingira. Wafanya maamuzi wa
aina hiyo ni suluhisho muhimu
kwa manufaa ya vizazi vijavyo ya
mazingira ya Tanzania, anasema
mwanasheria huyo.

Anaungwa mkono na mwa-
nasheria Baraka Thomas kutoka
LEAT anayesema kutokuanzishwa
kwa baraza hilo ni kikwazo cha
kiutawala kwani bunge lilikwisha
kufanya kazi yake kwa kuandaa

vitendea kazi yaani sheria inay-
oanzisha chombo hicho.

Sheria ya Usimamizi wa Maz-
ingira ya mwaka 2004 pia, pia
kifungu cha 230, inampa Mamlaka
Waziri mwenye dhamana ya usi-
mamizi wa mazingira kutunga
kanuni zitakazowezesha
utekelezaji bora wa sheria.

Anaongeza: “Ni jambo la kufaa
na kupendeza sana iwapo nafasi
hiyo ingetumika kutunga kanuni
za usimamizi na uendeshwaji
wa mambo yote yahusianayo na
Baraza la Rufani la Mazingira, ili
mashauri yote yaanze kusikili-
zwa mbele ya chombo maalumu
chenye watendaji wenye utaal-
amu na uzoefu mahususi wa
sheria na mazingira.” Anasema.

Wanasheria LEAT wanatoa wito
kwa serikali -Ofisi ya Makamu wa
Rais Mazingira, kuchukua hatua
za dhati za kuanzisha Baraza la
Rufani la Mazingira, anasema
Thomas.

“Ni imani yetu kuwa miaka 16
ya uwepo wa Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira ya Mwaka 2004 bila
ya uwepo wa chombo hicho cha
rufani ni ukwamishaji wa jitihada
za usimamizi bora wa mazingira.
Ni matumaini yetu kuwa wakati
tuliokuwa tukisubiri ni sasa na
ndiyo muda wa utekelezaji,”
anaongeza.
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KWA HERI MWAKA 2020

WAKA 2020 unafika

ukingoni na kama

ilivyo miaka mingine,

unaanza na kumal-
izika ukiwa na matukio mengi
yakiwamo ya kusikitisha na ku-
umiza mioyo na mengine ya ku-
furahisha.

Kwa hapa nchini, kuanzia
Januari hadi leo Desemba 29, yapo
matukio mengi ambayo yalitokea
lakini mahsusi 2020 ni uwapo wa
maradhi ya COVID-19 na athari
zake kwa elimu.

Lakini pamoja na COVID-19,
uhai wa watoto shuleni ulitishiwa
na moto na mikasa iliyotikisa ni
pamoja na kuungua shule kadhaa
na kuua wanafunzi 10.

KITISHO CHA MOTO

2020 ni mwaka ulioshuhudia
moto ukizuka sehemu nyingi,
lakini vifo viliripotiwa katika Shule
ya Kiislamu ya Binamungu iliyoko
Bukoba.

Katika ajali hiyo iliyotokea miezi
mitatu iliyopita huko mkoani
Kagera, wanafunzi 10 walipoteza
maisha.

Kwa mujibu wa vyombo vya
habari mikasa hiyo ilianza Januari
kisha kupungua, lakini baadaye
ikaibuka tena kwa kasi kubwa
baada ya wanafunzi kurejea
shuleni kuanzia Julai.

Hali hiyo ilisababisha taharuki
kwa wanafunzi hao kutokana na
matukio ya vifo na uharibifu wa
mali zao uliotokana na kuungua
kwa majengo yakiwamo mabweni
na hivyo walisoma kwa woga.

Baada ya wanafunzi kurudi
shuleni kuendelea na masomo,
matukio ya kuungua kwa majengo
ya shule nayo yaliibuka upya,
ambayo Kamishna wa Operesh-
eni na Mafunzo wa Jeshi la Polisi,
Liberatus Sabas (CP), anasema, ni
miongoni mwa yalioshika nafasi
kubwa mwaka huu.

Matukio hayo likiwamo
kuchoma moto mabweni ya shule
za sekondari za Uchira na Ebeneza
Sango, Wilaya ya Moshi mkoani
Kilimanjaro ni miongoni mwa
mambo yaliyotikisa mwaka.

Moto huo ulisababisha watuhu-
miwa watatu wakiwamo wanafunzi
wawili na mwalimu wao kunaswa.

Kwa upande wake Sabas katika
taarifa yake kuhusu matukio ya
kuungua moto kwa majengo ya
shule, anasema, kuna sababu
tofauti, zikiwamo hitilafu za
umeme, migogoro shuleni na
uzembe, huku shule za watu
binafsi na taasisi za kidini zilizoun-
gua zikiwa ni 20 na za serikali 11.

“Jumla ya shule zote zilizoun-
gua kuanzia Januari hadi Novemba
mwaka huu ni 33, lakini kuna tatizo
la baadhi ya wanafunzi kuacha
masomo na kujiunga na makundi
ya kihalifu,” anasema Kamishna
Sabas.

Kufuatia kuwapo kwa matukio
hayo, anawaomba wazazi na walezi
kufuatilia nyendo za watoto wao,
kwa kuwa kumekuwa na wimbi
kubwa la watoto kuacha shule na
kwenda kujiunga na makundi ya
kihalifu.

“Miongoni mwa wahalifu hao ni
wale waliokuwa Kibiti na baada ya
kudhibitiwa na vyombo vya ulinzi
na usalama, walikimbilia nchi

BJ|itesa elimu, corona ilizuia masomo

B Moto ulivua 10, kuchoma shule 33
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Shule kuteketezwa moto na wanafunzi kuumizwa ni mambo yaliyotikisa sekta ya elimu 2020. PICHA: ITV

jirani ya Msumbiji,” anasema.

Kamishna wa Operesheni na
Mafunzo anasema, hadi sasa
wapo wanafunzi waliokuwa
wameacha shule na kujiunga na
vikundi vya kihalifu ambao wame-
kamatwa wakiwa wanavuka kue-
lekea Msumbiji na wengine tayari
wameishafanikiwa kuvuka kuingia
nchini humo.

CORONA NA ELIMU

Tukio la kuibuka corona
sehemu mbalimbali duniani,
hatimaye kutua nchini Machi
mwaka huu, kulisababisha serikali
kufunga taasisi za elimu kuepu-
sha wanafunzi na maambukizo ya
maradhi hayo.

Serikali ilianza kuzifunga taasisi
zote hizo kwa siku 30 kuanzia
Machi 17, 2020, na kusitisha mku-
sanyiko wa watu, katika maeneo
mbalimbali, kwa lengo la kukabili-
ana na kusambaa kwa ugonjwa
huo hatari, unaosambaa kwa
hewa, kugusa virusi na kugusana
kwa majimaji ya mwili kama maka-
masi, damu, haja ndogo na mate
kutoka kwa aliyeathirika kuingia
kwenye mtu mwingine.

Wakati mwaka ukiumizwa na

sakata la corona, ambalo lilisaba-
bisha wanafunzi hasa wa shule za
msingi kusoma kwa miezi sita mta-
walia, hata likizo yao ya mwisho
wa mwaka kupungua.

Shule nyingi zilikuwa zime-
fungwa ilipofika Desemba
18 mwaka huu na kutarajiwa
kufunguliwa kuanzia Januari 10
mwakani.

Corona itakuwa imesababi-
sha likizo ya mwisho wa mwaka
kufupika kiasi licha ya kwamba
ratiba itakaa sawa baadaye.

Awali baada ya kutangaza likizo
ya corona, serikali ilitangaza
kufunga shule kwa muda wa siku
30, ili baada ya hapo wanafunzi
warudi shuleni kuendelea na
masomo, lakini baadaye ikala-
zimika kuirefusha likizo hiyo ili
kusubiri hali itulie.

Katika likizo hiyo ya siku 30,
shule zilitarajiwa kufunguliwa
katikati ya mwezi Aprili, lakini
haikuwa hiyo, badala yake zilien-
delea kufungwa hadi mwishoni
mwa mwezi Juni.

Juhudi mbalimbali zilikuwa ziki-
fanyika katika kupunguza athari
zitokanazo na virusi vya corona,
ikiwa ni pamoja na watu kuvaa

barakoa, kupiga nyungu na kutoka-
ribiana, huku magari wakizuiwa
kujaza abiria kupita kiasi.

Wazazi na walezi nao wali-
himizwa kutowaruhusu watoto
wao kuzurura au kusafiri kwenda
mbali, badala yake wabaki nyum-
bani kuepuka kuambukizwa
ugonjwa huo ambao ulilazimisha
shule kufungwa.

Huku wakiwa nyumbani, seri-
kali ilikuwa ikitafuta mbinu za
kuhakikisha wanaendelea na
masomo kama kawaida badala ya
kukaa tu wakisubiri likizo ambayo
ilikuwa haijulikani itaisha lini.

KUSOMEA NYUMBANI

Kutokana na wanafunzi kuende-
lea kuwa na likizo, serikali iliamua
kuanzisha vipindi vya masomo
kupitia redio na televisheni ikiwa
ni kuitikia wito wa shirika la Umoja
wa Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO).

Lengo la shirika hilo lilikuwa ni
wanafunzi waendelee kujifunza
hata wakati wakiwa nyumbani
kutokana na janga la ugonjwa huo.

Hivyo, wizara ilizindua rasmi
urushaji wa vipindi vya masomo
kupitia televisheni na radio.

Kwa Tanzania uzinduzi huo
Dodoma na

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia Dk. Leonard
Akwilapo, ambapo, vipindi hivyo
vya masomo mbalimbali kuanzia
elimu ya awali hadi ngazi za juu
viliidhinishwa rasmi kutangazwa.

Vipindi hivyo vilihusu pia
wanafunzi wa shule za msingi na
kidato cha kwanza mpaka cha
sita, huku vikisambazwa katika
vyombo mbalimbali vya habari
nchini ili masomo yaweze kufikia
wanafunzi wote nchi nzima kwa
wakati.

Wizara ya Elimu iliandaa vipindi
hivyo kupitia Taasisi ya Elimu
Tanzania, lengo kubwa likiwa ni
kuwawezesha wanafunzi waen-
delee kujifunza wakati wote wa
likizo hiyo iliyotokana na kuwae-
pusha wanafunzi na maambukizi
ya corona.

Shule binafsi nazo hazikubaki
nyuma kwa wanafunzi wake,
kwa kuwa ziliandaa masomo na
kutuma kwa wanafunzi kwa njia ya
mtandao, huku wengine wakipele-
kewa nyumbani kwao au kusoma
kwa njia ya kompyuta au mikutano
ya kimtandao ya ‘zoom’.
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KERO ZILIZOUDHI WENGI
-BWA KUINGIA 2021
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IMETIMIA siku 365 tangu

kuanza mwaka huu am-

bao keshokutwa unamal-

izika, hivyo kuanza kufun-
gua kalenda mpya ya 2021.

Inawezekana 2020 umekuwa
ukumbusho kimaisha kwa wen-
gine au machungu na huzuni
zisizosahaulika kwa baadhi. Yali-
yopita si ndwele karibu 2021, lakini
unapoingia ni wakati wa kutaza-
ma nyuma kuangalia yale yali-

Yaliyowafurahisha ni mengi, la-
kini zipo kero zinazovuka mwaka
na kuendelea kutesa kwa vile hazi-
japata ufumbuzi, pengine zitavuka
mwaka? Mojawapo ni hizi.

USAFIRI UNAOCHOSHA

Usafiri wa kubanana ndani ya
magari hasa mijini ni changamo-
to inayozidi kukua hasa kwenye
majiji na miji mikubwa. Wengi
walidhani kuwa ujio wa mabasi ya
mwendokasi ungepunguza tatizo
hilo Dar es Salaam, lakini shida
imeongezeka zaidi.

Watu wanabanana na kuson-
gana kupindukia ndani ya magari
hayo tatizo ambalo linaendelea
hata [jumaa unapoanza mwaka
mpya kubanana kuko pale pale iwe
kwenye mabasi ya mwendokasi
‘express’ na daladala nyingi mijini.

BIDHAA BARABARANI

Mambo haya ya kukuta barabara
na sehemu wanaokwenda kwa
miguu zimejaa bidhaa. Kila kitu
kimepangwa chini kuanzia vyaku-
la -matunda, mavazi na mboga.

Wapo samaki wabichi na waku-
kaanga, chips, ndizi, mahindi ya
kuchoma na kuchemsha na bidhaa
za urembo.

Ni kero zinazoshuhudiwa kwe-
nye vituo vingi vya mabasi Dar es
Salaam sehemu za Mbezi, Kimara,
Mbagala, Ilala na Buguruni.

Hali ni vivyo hivyo Mbeya kama
Mwanyelwa na Dodoma, makao
makuu ya nchi, hata Mwanza mtaa
wa Makoroboi.

Ni shida inayoonekana pia kwe-
nye vituo vya mabasi ambavyo uk-
weli ni kwamba hakuna sehemu
isiyo na bidhaa labda chini ya gari.

KUSUBIRI HOSPITALINI

Mwaka unapoanza kuna baadhi
ya watu ni wagonjwa. Wapo walio-
wabhi saa 10 alfajiri kusaka namba
ya kumuona bingwa. Unafika saa
11:30 alfajiri unapata namba 70 na
unaweza kukaa hospitalini hadi
saa 10 jioni.

Ni changamoto ambayo inahitaji
ufumbuzi kwa vile kuanza kusaka
huduma saa 11 alfajiri hadi saa 10
jioni ni usumbufu, yataka moyo.

WANAFUNZI VITUONI

Ni miongo mingi wanafunzi
wanaendelea kusota vituoni
wakisubiri usafiri. Kwa Dar es
Salaam kila mwaka hali ikiende-
lea kuwa mbaya. Ni wa shule za
msingi hadi za sekondari za seri-
kali wanaomaliza masomo jioni ni

Biashara barabarani kwenye miji na majiji ni kero kwa wasafiri, wakazi na hata vyombo vya
usafiri. PICHA: MTANDAO

waathirika wakubwa.

Vituo vingi vya daladala bila
kujali ni kikubwa au kidogo kina
wanafunzi wengi kuanzia saa 10
hadi saa 2:00 usiku.

Imekuwa ni mazoea makondak-
ta kuwakataa wanafunzi hao na
hata kuwasukuma wasipande
magari yao. Vitimbi vya kuwakataa
vinaanza kwa kuwalazimisha kuli-
pa nauli ya abiria watu wazima.
Vingine ni kuwazuia milangoni na
kupambana nao. Vitisho kama gari
hili siyo darasa, wako wenzenu
kibao subirini jingine ni mambo
yanayoshuhudiwa.

Abiria hawajaweza kuwatetea
wanafunzi. Wazazi hawajafikiria
kuwakodia watoto wao usafiri,
yote hayo yameongeza shida kwa
watoto hao wanaoamka saa 10
alfajiri na kurudi nyumbani saa
4:00 ni suala la kutafakari mwaka
2021. Wazazi, walezi na wadau
jiongezeni.

MAKONDA BADO WACHAFU

Makondakta wa daladala mna
shida gani? Ni watu ambao mava-
zi yao kwa miaka mingi ni ‘balaa’.
Wanavaa suruali tatu, lakini zote
hazina zipu. Zinafungwa na kamba
za mkonge. Mashati yamepauka,
kuchakaa na hayana vifungo.

Mwaka unapoanza watoa hu-
duma hawa wajitafakari kwanini
hawana unadhifu? Hawana ju-
kumu jingine la kuwapatia kipato
mbali na kazi ya kuhudumia abiria
kwanini wasiwe na unadhifu?

Kama madereva wa mwen-
dokasi ni watanashati wa daladala
nao kwanini wasilazimishwe? Ni
kero kwa abiria wanaoteseka na
harufu mbaya za vinywa, viatu na
mavazi. Jirekebisheni inapoanza
2021. Vyama vya wasafirishaji na
watoa huduma rekebisheni kero
hii iliyopevuka.

BODABODA HIZI
Sekta ya usafiri zama hizi iko

mikononi mwa pikipiki, lakini nazo
kama daladala madereva wake ni
kero. Wanavaa nguo chafu, wengi
wana harufu mbaya za vinywa,
miili , wengine hawana viatu na
kwa ujumla ni sekta muhimu lakini
wahudumu wake hawajajitambua.

Kama ilivyo kwa daladala hata
waendesha bodaboda nao wana
vyama wawe na kanuni na sheria
zao vijiweni zinazolazimisha usafi
na kuzingatia yampasayo mtoa hu-
duma za umma.

WAPIGADEBE HADI LINI?

Ni kero kila kituo cha mabasi
kiwe kikubwa kidogo au cha ma-
basi ya mikoani wapiga debe ni
kero. Watu wamechoka. Daladala
zimechorwa mistari na kupakwa
rangi za utambulisho wa ruti zake,
lakini bado.

Si hivyo tu, zimeandikwa zi-
napoelekea, lakini kelele za wa-
pigadebe hazikomi. Tunaiuliza
Mamlaka ya Usafirishaji Nchi

Kavu (LATRA) pamoja na Kikosi
cha Usalama Barabarani kupi-
gadebe vituoni ni sehemu ya ajira
rasmi? Kama sivyo wanafanyanini
hadi leo 2021? Hamjasikia kuwa
wengi wao ni wadokozi wanaoibia
abiria? Wasaidieni wasafiri wawe
na amani.

KUWATUSI WANAWAKE

Mazoea ya matusi ya nguoni
yanayotaja viungo vya siri vya wa-
nawake yanaanza kukubalika na
inakuwa ni kawaida kusikia wak-
itukanwa muda wote iwe kwenye
vyombo vya usafiri, mikusanyiko,
barabarani na popote wanaume
wanapotofautiana.

Inavyoelekea linakuwa jambo
linalowapendeza wengi kwa vile
halikemewi wala hakuna anayeona
kuwa ni mmomonyoko wa maadi-
li. Inawezekana kuwa hivyo kwa
sababu viongozi wa ngazi mbal-
imbali wanasikia matusi hayo pen-
gine wakiwamo polisi, wabunge
hata wanasheria na mawakili wa
serikali lakini haijasikika mtuhu-
miwa kushtakiwa kwa kutukana
matusi ya nguoni hadharani.

KUVUTA HADHARANI

Kuna usemi kuwa wanaovuta
sigara ‘wanawaua’ wasiovuta. Hi-
cho ndicho kinachotokea kwenye
vituo vya mabasi, sokoni, baraba-
Watu wanavuta ovyo na kuwapu-
mulia moshi wengine.

Wapo wanaovuta hata karibu na
watoto wadogo. Hili nalo litaende-
lea hadi lini? Mwaka 2021 uje na
mabadiliko maana watu wanacho-
ka kupumuliwa moshi na ‘mateja
wa fegi’, kama kuna sheria itanga-
zwe na mabango yabandikwe se-
hemu za umma kuondoa mazoea
ya kuendelea kuvuta sigara kila
mahali.

KARAKANA ZA VYUMA

Mitaani kuna karakana za ku-
chomelea vyuma zinazotengen-
eza madirisha, mageti na magari.
Kinachotumiwa ni gesi hatarishi
ambayo ni rahisi kulipuka na ku-
sababisha vifo, kujeruhi na hata
kulipua makazi.

Pamoja na kulipua makazi kuna
uwezekano wa kuchangia watu
kupofuka macho kutokana na
mwanga mkali unaotokea wakati
wa kuchomelea na kuunga vyuma.

Chonde chonde shida hii mpaka
lini kwenye makazi ya watu? Seri-
kali isisubiri mpaka yakatokea ya
matangi ya petroli kulipuka na
kuangamiza mamilioni. Kuja haja
kwa mwaka 2021 kutafuta ufum-
buzi kamili wa suala hilo.

‘SHELI’ NA ABIRIA

Kuna mazoea kuwa kila kituo
cha mafuta huitwa sheli, licha ya
kwamba kampuni ya Shell iliyoku-
wa inauza mafuta ilishafungwa na
kuondoka nchini, hata hivyo ki-
kubwa hapa ni maezoea na kero
ya mabasi ya abiria kuendelea ku-
ingia ndani ya vituo vya mabasi
na abiria.

Yaliwahi kutolewa maelekezo,
serikali ikipiga marufuku mabasi
ya abiria kujaza mafuta wakati
yakiwa na watu ndani, lakini jam-
bo hilo linaendelea kupuuzwa.
Mwaka unapoanza ni vyema ku-
kumbusha kabla basi halijalipuka
na kusababisha maafa.
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Kabaka aahidi makubwa UWT

Na Renatha Msungu, DODOMA

WENYEKITI wa Umoja wa Wa-
nawake Taifa (UWT), Gauden-
sia Kabaka, ametangaza nia
ya kuuwezesha umoja huo

Nimefurahi
kuona Do-

doma wame- etekeleza haraka kwa sababu ni moja
niita kuzin-

dua shule ya awali ya UWT kama moja ya
kitega uchumi chao.

“Nimefurahi kuona Dodoma wame-
niita kuzindua vitega uchumi vyetu, nim-

jinsi gani wanapenda maendeleo.
Alisema, siasa ni uchumi kwani hata
katika kipindi cha uchaguzi zinahitajika
fedha kwa ajili ya kuufanikisha hivyo ni
lazima kuwa na vitega uchumi vya UWT

ya maendeleo ya UWT,” alisema Kabaka. na si kuwa ombaomba, ndio maana wa-

kujitegemea kiuchumi na kuachana na dua vit.ega Aidha, akizungumzia uchaguzi, alise- nafanya bidii kuzindua miradi mikubwa.
mazoea ya kuombaomba. uchumi ma hakuna anayebisha uchaguzi mkuu Mwenyekiti wa UWT alisema,
Aidha, amesema kazi yake kubwa ni VYe€tY, NIM- 500 kinamama walijitoa kwa wingi ku-  elimu ndiyo kila kitu muhimu katika
kuhakikisha anawaongoza wanawake ﬁtEKle(le'z(a hakikisha CCM inapata ushindi. maisha hivyo mradi huu wa shule ni
kufikia mafanikio kiuchumi ndani ya ju- saa;:ba wa Alifafanua kuwa ametembelea mikoa mahsusi kwa jamii hivyo ni lazima watu
muiya hiyo, ili wajitegemee na kuepuka ni moja mingi hapa na kushuhudia wanawake wasome.
kuwa ombaomba wa fedha zikiwamo za ya maende- walivyokuwa wakijitoa kwenye mikuta- “Hakikisheni mnakuwa karibu na ofisi
uchaguzi kwenye ngazi zote. ieo yaUWT. noyahadhara yandaninahatayakitaifa ~ za elimu ili kupata maelekezo ya uende-

Kabaka, aliyasema hayo wakati akizin-

TPSF Dodoma
yataka maeneo
va uwekezaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

TAASISI ya Sekta Binafsi (TPSF), Mkoa
wa Dodoma imeushauri uongozi wa
mkoa, kuainisha maeneo ya kuwekeza
ili kuweka mazingira rafiki kwa
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

Ushauri huo ulitolewa jana na
mwakilishi wa TPSF Dodoma, Ringo
Ilingo, wakati alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu fursa
zilizopo mkoani hapa kwa jili ya mira-
di mbalimbali ya uwekezaji.

Alisema, baada ya Rais John Magu-
fuli, kukihamishia kituo cha uwekezaji
TIC, katika ofisi yake, ni imani yao
kuwa itasaidia kuondoa urasimu ul-
jokuwapo hivyo ni wakati sasa mkoa
wa Dodoma kujipanga na kubainisha
maeneo ya kuweka vitega uchumi
mbalimbali.

Vile vile, alisemma mkoa huo una
maeneo makubwa kwa ajili ya
uwekezaji ambayo yanatakiwa
kuainishwa ili iwe rahisi kwa
wawekezaji kuyatambua wakati
wanapo yahitaji.

“Sasa ni wakati wa mkoa kuyabaini-
sha maeneo kwa ajili ya uwekezaji,

ili wanaotaka kuanza miradi yao
wayatambue, kuyafikia na kuanza
kuwekeza,” alisema llingo.

Pia, alisema kuwa pamoja na
uwepo wa maeneo hayo kwa ajili
ya uwekezaji, mkoa huo unatakiwa
kufanyia kazi upungufu na kasoro
zilizopo.

Alisema kuwa moja kati ya
upungufu huo ni maeneo mengi
kutokuwa na miundombinu rafiki kwa
ajili ya uwekezaji kama vile umeme
na maji.

Aidha, alisema wawekezaji wa nje
na ndani ya nchi wanatakiwa kuchag-
amkia kufanya uwekezaji katika Jiji
la Dodoma, kutokana na eneo hilo
kuonekana kuwa ndani ya miaka
mitano ijayo litakuwa la kibiashara
kuliko hata Dar es Saalam.
ukiwekeza bidhaa zako zinaweza
kuyafikia masoko yote kwa sababu
mkoa huu unaunganisha maeneo
mengi iwe ndani na hata nje ya nchi,
mfano kuyafikia masoko ya Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC), na ya Jumuiya vya Afrika ya
Mashariki (EAC) pamoja na soko la
COMESA," alieleza llingo.

wakihudhuria kwa wingi na inaonyesha

shaji na kupata walimu bora,” alisema

Kabaka.

“Kuna wadhibiti ubora ili wasije kui-
fungia shule yetu kwa kukosea masharti
inawezekana mmefanya mengi, lakini ili
kufanikiwa lazima tuwe karibu na hao
kutuoa maelekezo,” alisema Kabaka.

Kaimu Katibu UWT, Mkoa wa Dodoma
Secilia Ndalu, akitoa nasaha zake, alise-
ma ni jambo la kihistoria kwa wanawake
wa mkoa wa Dodoma kutengeneza vite-
ga uchumi vyao.

Alisema walianza ujenzi Agosti 2018
hadi Desemba 2019 kwa kusafisha eneo
la ujenzi ikiwamo pia kuwachangisha
wadau mbalimbali kuwaunga mkono.

Meneja Uhusiano Idara ya Kilimo na Biashara wa Benki ya NMB, Kanda ya Kati, Renatus Kamugisha (kulia), akizun-

kilimo inayotolewa na NMB. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Chuo chasajili wapya 9,000

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

CHUO Kikuu cha Dodoma (UDOM) kime-
sajili wanfunzi 9,000 katika 11,000 walioda-
hiliwa kwenye shahada mbalimbali za awali.

Aidha, kati ya hao chuo kimedahili wa-
nafunzi 600 wa shahada za juu na wanafun-
zi 101 wa shahada za uzamivu.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha
UDOM, Profesa Fautine Bee, alisema hayo
juzi alipokuwa akizungumza na waandishi
wa habari chuoni hapo.

Prof. Bee alisema UDOM imedahili wa-
nafunzi 1,000 mwaka huu wanaosoma sha-
hada za awali na mpaka sasa waliojisajili ni
wanafunzi ni 9,000.

Alibanisha kuwa ushindani ulikuwa

mkubwa na chuo kililazimika kuchukua
wanafunzi wenye ufaulu wa juu ili kupata
wanafunzi bora zaidi.

Alisema, katika ushindani huo wapo wa-
nafunzi waliofaulu kwa kupata daraja la pili,
lakini hawakuchaguliwa kuingia baadhi ya
fani kama ya udaktari na sheria.

Aliongeza kuwa kutokana na ufaulu huo
kukosa nafasi katika masomo hayo wali-
washauri wahusika kuomba fani nyingine,
ili kupata nafasi ya kujiunga na chuo hicho.

Pia, alisema katika mchakato wa uda-
hili wa wanafunzi mwaka huu uongozi wa
chuo umebaini kuwa chapa (brand) ya chuo
hicho imeongezeka kutokana na kupokea
maombi mengi ya wanafunzi kutaka kuji-
unga.

Kadhalika, alisema asilimia zaidi ya 40,
ya wanafunzi waliomba kujiunga na UDOM
kwenye msimu mpya wa masomo, hicho ni
kiwango kikubwa ikilinganishwa na uwepo
wa vyuo vikuu vingi nchini na vingine ni
vikongwe.

Alisema chuo kimeendelea kuboresha
mafunzo pamoja na kuhusisha programu
za mafunzo kwa vitendo ili kuwajengea
wahitimu uelewa mpana wa yale wanayoji-
funza.

“Nitoe mifano michache, wanafunzi wetu
wa sanaa ya ngoma, uchoraji, ubunifu wa
mavazi, ubunifu wa kielektroniki wame-
kuwa wakipata kazi mbalimbali wangali
chuoni ambazo wanaweza kuzifanya na ku-
waingizia kipato,” alieleza.
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Mgawo wa maji waendelea
kuwatesa wakazi Swaya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ATIZO la mgawo wa maji katika

Kata ya Swaya, Halmashauri ya

Mbeya, limeendelea kuwatesa

wakazi wa eneo hilo, huku
huduma hiyo.

Wakizungumza wakati wa ziara ya
wananchi hao walidai kuwa maeneo
yao yana vyanzo vingi, lakini hawapati
huduma ya maji ya bomba licha ya ku-
wapo kwa mradi mkubwa.

Mmoja wa wananchi hao, Fadhili
Mzee, alisema kwenye kata hiyo kuna
mradi wa Swaya- Lupeta, ambao uli-
fanyiwa usanifu miaka 10 iliyopita, la-
kini utekelezaji wake unasuasua bila
sababu ya msingi.

Alisema mradi huo ulifanyiwa usan-
ifu kulingana na idadi ya watu wakati
bao unafanyika sasa hivi umezingatia
idadi ile ile ya zamani hali inayosababi-
sha maji hayo kutokidhi mahitaji.

Alisema kwa sasa wananchi hao
wanalazimika kuyapata kwa mgawo,

Baadhi ya
watendaji
hao wal-
ishafuku-
Zwa

kazi na
wengine
walifik-
ishwa ma-
hakamani
kutokana
na ufisadi
waliou-
fanya
kwenye
miradi
hiyo.

hiyo kutokana na mradi huo kutokami-
lika.

“Hatuelewi huyu mkandarasi iliku-
waje mpaka akaacha mradi huu, lakini
hata ungekamilika bado haukidhi mahi-
taji ya watu tuliopo hapa kwa sasa, kwa
hiyo hii shida ya maji ni kubwa tunaom-
ba mbunge utusaidie kuitatua,” alisema
Mzee.

hicho havipati huduma hiyo na hivyo
wananchi kulazimika kutembea umbali
mrefu kuitafuta.

Alivijata vitongoji hivyo kuwa ni Iban-
Wimba na Nsenga na kwamba endapo
utekelezaji wa mradi huo ungezingatia
idadi ya wananchi kusingekuwapo na
tatizo hilo la uhaba wa maji.

Aliiomba serikali kuwasaidia kuuka-
milisha mradi huo wa Swaya-Lupeta
pia unatakiwa utekelezwe kulingana
na idadi ya watu waliopo kwa sasa,
huku akidai kuwa ikiwezekana usanifu

ufanyike upya.

Akizungumzia kero hiyo, Mbunge wa
tambua miradi hiyo ambayo haijakami-
lika kwa muda mrefu na kutaja sababu
kubwa ya miradi hiyo kushindwa kuka-
milika kuwa ni baadhi ya watendaji wa
serikali kutafuna fedha zilizokuwa zim-
etengwa.

Alisema baadhi ya watendaji hao wal-
ishafukuzwa kazi na wengine walifik-
ishwa mahakamani kutokana na ufisadi
walioufanya kwenye miradi hiyo.

Alisema awali walikuwa wana-
watuhumu zaidi makandarasi walioku-
wa wanatekeleza miradi hiyo, lakini
baadaye wakaamua kuwa wawazi kwa
kuwafichua watendaji waliokuwa wam-
etafuna fedha hizo.

“Makandarasi walisema kabisa kwe-
nye mikutano kwamba wao huwa
wanalaumiwa mara nyingi, waliamua
kusema kwamba waliotafuna fedha ni
wanaokaa ‘high table’ (Meza Kuu) waki-
wamo wakurugenzi,” alisema Njeza.

Alisema katika harakati za kufuatilia
miradi hiyo alipata matatizo ambayo
hakutaka kuyaweka wazi.

—-—
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Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kushoto), akimsikiliza mmoja wa wasimamizi wa maghala ya kuhifadhia
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Taasisi va
Tulia yatoa
msaada saruji
mifuko 100

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa Mbeya Mjini, Dk.
Tulia Ackson, kupitia Taasisi
yake ya Tulia Trust, am-

etoa msaada wa mifuko 100 ya
saruji katika Shule ya Sekondari
Lupeta iliyopo Kata ya lyunga
wa vyumba vya madarasa.

Akizungumza wakati wa
kukabidhi msaada huo, Dk. Tulia
aliwataka wananchi kuendelea
kushirikiana na kujitolea katika
kutatua matatizo yanayozikabili
shule mbalimbali kwenye mae-
neo yao, kwa kuwa shule hizo ni
mali yao.

Alisema aliamua kuchangia
mifuko hiyo ya saruji baada ya
kupata taarifa ya uwapo wa baa-
dhi ya matatizo kwenye shule
hiyo na kuamua kuungana na
wananchi wake kutatua akianzia
na ukarabati wa majengo.

Alisema vyumba hivyo vina-
takiwa vikarabatiwe haraka, ili
wanafunzi wote wa kidato cha
kwanza waliochaguliwa kujiunga
na shule hiyo waanze mapema
masomo na wasitofautiane na
Wenzao.

“Kila mzazi anatamani mtoto
wake apate elimu bora na afaulu
vizuri, lakini vyote hivyo vina-
fanikiwa katika mazingira yaliyo
bora, sasa ni lazima tushirikiane
katika kuboresha mazingira ya
shule zetu,” alisema Dk. Tulia.

Alisema elimu ni muhimu kwa
ajili ya kuandaa viongozi bora
wa baadaye na kuwataka wazazi
na walezi wa watoto waliofaulu
kuhakikisha watoto wao wanaen-
da shuleni kama ilivyokusudi la
serikali.

Alisema kwa sasa hakuna kisin-
gizio chochote cha mtoto kutoen-
da shuleni kwa kuwa serikali ina-
gharamia elimu na kazi ya mzazi
ni kuhakikisha mtoto anapata
vifaa na sare za shule pekee.

Viwanda vya mafuta vyafungwa Kisa uhaba malighafi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wamiliki wa viwanda
vya kuzalisha mafuta ya alizeti ji-
jini hapa wamelazimika kufunga
shughuli zao kutokana na kukosa
malighafi, huku bei ya mafuta
hayo ikipaa kipindi cha msimu wa
sikukuu.

Kupaa kwa bei ya mafuta ya
kupikia kunadaiwa kuathiri shu-
ghuli zingine za kiuchumi iki-
wamo biashara za vyakula.

Wakizungumza na Nipashe juzi,
baadhi ya wamiliki wa viwanda
vya kukamua mafuta ya alizeti

vilivyopo katika Soko la Sido jijini
hapa, walisema mwaka huu ume-
kuwa tofauti na miaka mingine
kutokana na malighafi kuisha
mapema zaidi.

Mmoja wa wamiliki hao, Charles
Mwakitalima, alisema uhaba wa
malighafi hiyo umetokana na
mvua zilizonyesha kupita kiasi
katika mikoa ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini ambazo ziliharibu al-
izeti mashambani.

Alisema wakulima walijitahidi
kulima kwa wingi zao hilo, lakini
baada ya mvua kuzidi ziliharibu
na kusababisha kuoza zikiwa bado

ndogo shambani, huku baadhi
zikioza baada ya kukomaa wakati
mvua ikiendelea kunyesha.

“Miaka iliyopita, miezi kama hii
tunakuwa bado tuna malighafi za
kutosha na hata bei ya mafuta
ilikuwa haipandi kama ilivyoji-
tokeza mwaka huu, na hii huwezi
ukamlaumu mtu kwa sababu ni
matatizo ya hali ya hewa ambayo
hayasababishwi na mtu,” alisema
Mwakitalima.

Naye Samson Sangwe, ambaye
ni mmoja wa wafanyakazi kwenye
moja ya viwanda hivyo, alisema
kwa sasa hakuna biashara ya

mafuta wala mashudu kutokana
na kukosekana kwa malighafi.

Alisema wamiliki wa mashine
hizo wanalazimika kuzifunga kwa
sababu gharama za uendeshaji
ni kubwa kuliko wanachopata,
akaiomba serikali kukabiliana na
tatizo hilo la uhaba wa mafuta.

Baadhi ya wafanyabiashara wa
chakula maarufu mamalishe na
baba lishe, walisema kuadimika
kwa mafuta na kupanda bei kume-
sababisha biashara zao kukwama
kutokana na wengi wao kushind-
wa kumudu bei.

Mmoja wa wafanyabiashara

hao, Debora Mwanyanje, alisema
mafuta ambayo awali walikuwa
wananunua Sh. 15,000 lita tano,
kwa sasa wananunua Sh. 25,000
bei ambayo alidai ni kubwa ku-
wahi kutokea tangu alipoanza ku-
fanya biashara hiyo.

Alisema: “Chips kavu bado tu-
nauza Sh. 1,000 na maandazi Sh.
200, sasa wengine wameshindwa
kuendelea na biashara na nina
wasiwasi hata sisi tutashindwa
kuendelea kwa sababu ukipiga
hesabu unajikuta kila siku unain-
gia hasara au unapata faida kido-
go,” alisema Debora.
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Apongeza kasi ya viongozi
kukabili kero za wananchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMBE wa Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya Taifa
ya CCM, Hemed Suleiman
Abdulla, amepongeza

wa Rais wa Zanzibar, aliwaomba vion-
gozi wa majimbo mengine kuiga mfa-
no wa viongozi wa Jimbo la Chumbu-
ni lililoanza safari ya utekelezaji huo
uliyoonyesha mwanzo mwema wa
mafanikio katika ustawi wa kijamii.

dhirifu aliokusudia Rais kuuondoa,”
alisema.

Akielezea mikakati ya utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi, Mwakilishi wa
jimbo hilo, Miraji Khamis Mussa,
alisema zipo changamoto kadhaa

kasi kubwa ya viongozi wa majimbo ZiPO Aliwataka wananchi watakaoba-  zitakazoshughulikiwa na uongozi ka-
katika mweiekeo wao wa kuondoa Changa- hatika kupata nyenzo za kuendeleza tika kipindi cha miaka mitano ijayo.
m ga a W a kero zinazowakabili wananchi katika {?z%tlt()uful-a miradi ya ujasiriamali kuhakikisha vy- Hata hivyo, alisema changamoto
maeneo yao. zikikwaza erehani walivyokabidhiwa vinaende- kubwa zinazohitaji nguvu, waliomba
Hemed alitoa pongezi hizo juzi, ytend- lea kuwahudumia na kuonya kwamba  serikali iwaongezee nguvu akitolea
c U O wakati akizungumza na wana-CCM  ajij wa haitapendeza kutokea siku zana hizo mfano mtaro wa maji machafu ambao
na wananchi wa Jimbo la Chumbuni, serikali zikakutwa sokoni. msimu wa mvua kubwa za masika hu-
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR katika mkutano wa hadhara wa kutoa ikiwamo Hemed aliwahakikishia viongozi leta athari zinazosababisha baadhi ya
X X ; shukrani baada ya kumalizika kwa Keroya na wananchi wa Jimbo la Chumbuni  wananchi wa eneo husika kuhama.
MKUU wa Wilaya ya Kati, Hamida uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka rushwa, kuwa serikali iko tayari kuzipokea Naye Mbunge wa jimbo hilo, Ussi
Mussa Kharg'sv amelmKVAa.g}'fat.MkU' huu. Mkutano huo umekwenda sam- Yzembe changamoto za wananchi hao am-  Salum Pondeza, alisema mabalozi wa
&%%?‘Béig}gam gaarl’?az\i/aawa“Cth ol i bamba na mwanzo wa utekelezaji 3:#33’ bazo haziko kwenye uwezo wao wa CCM ndani ya jimbo hilo wamefanya
cha Zanzibar kutokana na kukiuka wa ilani ya Chama Cha Mapinduzi aliokusu- kuzitatua. kazi kubwa ya kukipigania chama hi-
taratibu za uendeshaji. ndani ya Jimbo la Chumbuni pamoja dia Rais Akizungumzia suala ya utekelezaji cho na matokeo yake wananchi walio
Akizungumza jana baada ya na utekelezaji wa ahadi zilizotolewa gyyondoa. Wa majukumu ya Serikali ya Zanzi- wengi wameamua kuipa ridhaa CCM

kutembelea chuo hicho huko Kibele

Wilaya ya Kati Unguja, alisema

haridhishwi na hali ya mazingira ya
mgahawa huo pamoja na wanaotoa
huduma kukiuka taratibu za uende-

shaji ikiwamo kupima afya na Ku-

patiwa vyeti na kutokuwa na leseni

ya biashara hiyo.
Alisema kuendelea kuuacha
mgahawa huo kutoa huduma kwa

wanafuzi na walimu wa chuo hicho,

kutasababisha matatizo ya kiafa
kwa wanafunzi.

na viongozi wa jimbo hilo wakati wa
kampeni za uchaguzi.

Alisema hilo ni jukumu kubwa lil-
ilobebwa na viongozi hao likilenga
kwenda sambamba na utekelezaji wa
Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi ya mwaka 2020-2025.

Hemed ambaye ni Makamu wa Pili

bar, aliwataka wananchi kumvumilia
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, akiendelea kupanga safu ya
uongozi.

“Zipo changamoto zilizokuwa zikik-
waza utendaji wa serikali ikiwamo
kero ya rushwa, uzembe na uba-

kuendelea kuongoza dola.

Alisema mwanzo wa utekelezaji wa
ilani ya uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi ya mwaka 2020 hadi 2025 kasi
yao inaanzia katika kuwapa nguvu
mabalozi katika ile dhana nzima ya
kuthamini uzalendo wao na hatimaye
CCM inazidi kunawiri.

Alisema serikali ya wilaya, imeona
umuhimu wa kuufunga kutoa hudu-
ma va vyakula hadi watakapotimiza
taratibu za uendeshaji.

Vile vile, alivagiza uongozi wa
chuo hicho kufanya matengenezo ya
haraka vyoo vya bweni vya wa-
nafunzi wa kike kutokana na mazin-
gira ya vyoo hivyo kuwa vichafu.

Alisema endapo kitashindwa
kutekeleza agizo hilo, serikali ya
mkoa itafunga huduma za bweni.

Kwa upande wake Mkuu wa
Utawala wa chuo hicho, Profesa
Mohamed Makame, alisema wata-
vifavyia matengenezo kwa haraka
Vvyo0o0 hivyo, ili wanafunzi wanaopata
huduma ya bweni kuwa katika maz-
ingira salama.

Endapo kitashindwa —
kutekeleza agizo - K ey
hilo, serikali ya mkoa —— ==
itafunga huduma za
bweni.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM, Hemed Suleiman Abdulla (kulia), akimkabidhi mmoja
wa mabalozi wa Jimbo la Chumbuni, vyerehani 120 kati ya 160 vilivyotolewa na uongozi wa jimbo hilo, kutekeleza
ahadi aliyoitoa wakati wa kampeni za uchaguzi. PICHA: OMPR

Mwinyi kuunda tume uchunguzi kuporomoka jengo la ajabu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema ataunda tume
kuchunguza sababu ya kuporomo-
ka jengo la maajabu (Bait-El-Ajab),
ambalo ndio sura na kivutio cha
Zanzibar.

Akizungumza jana na wananchi
wanaoishi katika Mji Mkongwe,
alisema tume hiyo itasaidia kujua
sababu ya kuporomoka kwa jengo

hilo ambalo ni urithi wa dunia.

“Jengo la Bait-El-Ajab ndio sura
ya Zanzibar hivyo hatupo tayari
kuona sura hiyo inatoweka hivyo
ni vyema kufanya juhudi za haraka
kulirejesha jengo hilo katika hadhi
yake,” alisema Dk. Mwinyi.

Alisema tume hiyo pia itatoa
ushauri wa nini kifanyike ili Mji
Mkongwe uendelee kuwa katika
urithi wa dunia.

Vile vile, aliagiza kufanyike

matengenezo ya majengo yote ma-
bovu katika Mji Mkongwe ili kue-
pusha maafa mengine.

Awali, katika kikao hicho, wa-
nanchi wanaoishi katika eneo hilo
walisema kuwa urasimu uliopo
katika Mamlaka ya Mji Mkongwe
unasababisha kuporomoka kwa
majengo ya mji huo.

Baraka Shamte, mkazi wa Mku-
nazini, alisema katika Mamlaka ya
Mji Mkongwe kuna urasimu mkub-

wa wa kutoa vibali vya kufanya
matengenezo majengo hayo.

“Mheshimiwa Rais Majengo
mengi ya Mji Mkongwe yapo kati-
ka hali mbaya, lakini tunapoomba
kibali kwa ajili ya kufanya maten-
genezo tunanyimwa,” alisema
Shamte.

Jengo la Bait-El- Ajab liliporomo-
ka Desemba 25 na kusababisha
maafa ya watu wawili kufariki du-
nia na wengine wanne kujeruhiwa.

Waliofariki katika tukio hilo ni
Pande Makame Haji (25), mkazi
wa Bububu na Burhan Ali Makuno
(35), mkazi wa Mtoni Kidatu.

Waliojeruhiwa ni Ali Ramadhan
(28), mkazi wa Kinuni, Haji Juma
Machano (24), mkazi wa Chum-
buni, Hamad Mattar (35) na Zamir
Salum (40), wakazi wa Kinuni am-
bao wote walikuwa wakiendelea
na shughuli za ujenzi katika jengo
hilo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na Msingi.
Mawasiliano : 0713327613.

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

BAHATI  WILLIAM  KAMANDO
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye No.S1791-
0083 kilichotolewa na Baraza la
mtihani  kupitia MVUMI MAKULU
SECONDARY SCHOOL mwaka 2009.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi: DOD/
DOD/RB/873320/2020.

WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEQ YA MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA MASWA
MAHALI MASWA
MAOMBI MADOGO NAMBA 146 YA MWAKA 2020
KATIYA
NKOBAWINOGELA............ .cccccvvvvvnnee.. MWOMBAJI
DHIDIYA
1.CHARLES BUSHUNGU
2.JIYOJAZENGO..........cccoesssseerrvenens....WAJIBU MAOMBI

WITO/ TAARIFA
Kwa; CHARLES BUSHUNGU NA JIYOJA ZENGO POPOTE MLIPO
KATIKA JAMUHURI YA MUUNGANO WATANZANIA.
Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua maombi dhidi yenu, katika
Baraza hili la wilaya ya Maswa, Maelezo ya madai yanaweza kupatikana
hapa Barazani, mnatakiwa kuleta hapa Barazani utetezi wenu wa
maandishi(WSD)kabla ya tarehe 14.01.2021.
Pia mnajulishwa kuwa maombi haya yamepangwa kutajwa siku ya
tarehe 14.01.2021 saa 2;30 asubuhi mbele ya Mhe J.FKanyerinyeri
Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi na nyumba wilaya- Maswa.
Napia mnafahamishwa kuwa iwapo mtakaidi wito huu na kushindwa
kufika sikuiliyopangwa, Baraza litalazimika kusikiliza maombi haya
upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi yenu.
IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hili tarehe
10.12.2020.
J.F KANYERINYERI
MWENYEKITI
BARAZA LAARDHI NA NYUMBA (W) MASWA.

Wi ippmedacom

pashe

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

MOSES S. MBILINYI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye jina
TANZANIA CHINA TRADE &
TOURISM ~ DEVELOPMENT
LTD aina ya FEKON namba
za usajili MC 530 Chassis No.
LDAPAJOB2KGBO07006,Engine
No.  157FM1219F07006.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/RB/32011/2020.

Usikose Gazet lako
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Tupigie

MWANGA WA JAMIT

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
ATDODOMA
Probate and Administration Cause No....OF
2020
In the matter of the Estate of the late REGINA
RAPHAEL SILLO of Nzuguni within Dodoma city
And
In the matter of Application for Probate by ELIUD
EDWARD MAHENGE
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)
ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of probate is made to the above
named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or
before 30 day of 12,2020.
Dated at Dodoma this 16 December 2020

¥
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JAMHURI YA MUUNGANO WATANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA KILOSA
S.L.P.29, KILOSA
29-09-2020

YAH: MAOMBI MADOGO NA: 08/2020.

DICKSON MMARL................. MLETA MAOMBI
DHIDIYA
KEDHIA L.MOROGORO......... WAJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI KWA KEDHIA
L.MOROGORO.

Popote Ulipo unaarifiwa Ufike ktk baraza
la ardhi na Nyumba la wilaya ya Kilosa
tarehe  14/01/2021.Wenyewe  binafsi
au Mwakilishi wako bila kukosa ambapo
MAOMBI yamepangwa kutajwa. Endapo
hutaudhuria,maombi ~ yatatajwa ~ na
kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na
kutolewa uamuzi.
Imesainiwa leo Tarehe 29 Mwezi 09 Mwaka
2020.

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

NYADHI INVESTMENT Co. LIMITED
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

RUFAA YA SHAURI LA MADAI/TALAKA Na. 02 YA 2020
M/WILAYA NYAMAGANA (Imetokana Na Madai/Talaka Na.
95 Ya 2019 il jini) LETICIA
CHRISTINE --

GILBERT GOZBERT --- 'MDAIWA
M/MWANZO YA ILEMELA - SHAURI LA MADAI Na. 106/2017
HAPPIFANIA

LINUS. MDAI
DHIDI YA

ANDREA YAKOBO BULALO......cnmrructsmssnsnasnssnssssnaed MDAIWA

M/MWANZO YA MKUYUNI - SHAURI LA MADAI Na. 37/2020

REBECA AYUBU. MDAI
DHIDI YA

PASCHALSILVESTER covsssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssses MDAIWA

M/MWANZO YA MJINI - SHAURI LA MADAI Na. 43/2020

YASINTA NELIWAKOLOSPERU.......cccrvcmssusrasmsssssssssssassasans| MDAI
DHIDI YA/

FELIX MDAIWA

M/MWANZO YA MISUNGWI - SHAURI LA MADAI Na.
15/2019

PILI ATHUMAN MASAZA .. .MDAI

UNDI TANGA JILALA. .. MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA
YA MWANZO YA MKUYUNI, MAHAKAMA YA ILEMELA,

YA MJINI NA YA
MWANZO MISUNGWI, TUNAUZA KWA MNADA WA

HADHARA MALI ZA WANANDOA AMBAZO NI NYUMBA.
MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIPO.

SN [ MALI MAHAL MUD
[T Nvumea MTAR WA 28/1720215AA 4
NYALUHAMA- ASUBUHI NA
2| BOMA LA MTAA WA KUZENZA- 29/1/20215AA 4

NYUMBA NYEGEZI ASUBUHI NA

3 NYUMBA MTAA WA MKUDI- 1/2/20215AA 4 MCHANA|
GHANA NYUMBA NA KUENDELEA
4 NYUMBA IGOMA BLOCKC NA 6 | 2/2/2021SAA 4 ASUBUHI
NA KUENDELEA
5 NYUMBA KIWANJANA 39 KITALU | 3/2/2020 SAA 4
“B” ASUBUHI NA

MASHARTI YA MNADA:

1. MTEJA ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI
ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA
ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA
KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI
YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

2. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA
KUNUNUA MALI KWENYE MNADA NI JUU YA
MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155/0782-405140

Kiia haa T

ysikose (e kO I

Nipashe ila Ky

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Polisi yadaiwa kutumia
nguvu dhidi ya upinzani

Kampala, UGANDA

MLINZI wa Bobi Wine ‘Robert Kyagu-
lanyi’ inadaiwa ameuawa katika mazin-
gira ya kutatanisha, mwishoni mwa wiki.

Ripoti za vyombo vya habari Uganda,
vinakariri mashahidi wakisema kwamba
Francis Kalibala, aligongwa na gari la Jeshi
la Uganda UPDF, wakati msafara wa Bobi
Wine ulikuwa unarudi Kampala kutoka
Masaka katika kampeni.

Katika taarifa kupitia mitandao ya ki-
jamii Bobi Wine alisema “nasikitika ku-
tangaza kifo cha mmoja wa walinzi wan-
gu Francis Kalibala, aliyegongwa na gari
la jeshi namba H4DF 2382 ambualo liliziba
njia karibu na Busega na kutuzuia kupita,”
aliandika Bobi Wine na kuongeza...

“Francis amefariki muda mfupi baada
ya kufika katika Hospitali ya Rubaga.”

Msemaji wa Jeshi la Uganda Brigedia
Flavia Byekwaso alisema katika taarifa
kwa vyombo vya habari kwamba, Francis,
alianguka kutoka kwenye gari lililokuwa
linaendeshwa kwa mwendo wa kasi.

“Francis hakugongwa na gari la jeshi.
Alianguka kutoka kwenye gari namba
UBF 8507, alisema Byekwaso katika
ujumbe wa twitter.

Kabla ya tukio hilo, waandishi kadhaa
wa habari walishambuliwa na polisi na
kujeruhiwa vibaya.

Waandishi hao walikuwa wanafuatilia
tukio ambalo polisi walimzuia Bobi Wine,
kufanya kampeni na kuzua makabiliano
kati ya polisi na wafuasi wa Bobi Wine ka-

tika mji wa Masakaa.

Waandishi walipigwa na kujeruhiwa na
mabomu ya kutoa machozi wengine wak-
ilazwa hospitali ya mjini Masaka.

Miongoni mwao ni mpigapicha wa tele-
visheni ya Bobi Wine ya Ghetto TV, Ashraf
Kasirye, mwandishi wa shirika la habari la
Nation Media Group - NTV Ali Mivule.

“Gesi ya kutoa machozi ilitumika kuta-
wanya wafuasi wa Bobi Wine na kwa ba-
hati mbaya waandishi wa habari walije-
ruhiwa,” alisema msemaji wa polisi, Fred
Enanga.

Tume ya uchaguzi, imepiga marufuku
kampeni katika wilaya na miji kadhaa
ikisema kwamba wilaya hizo zina idadi
kubwa ya maambukizi ya virusi vya coro-
na na huenda kampeni zinaeneza virusi
hivyo hatari.

Wilaya hizo ni pamoja na Mbarara, Ka-
barole, Luweero, Kasese, Masaka, Wakiso,
Jinja, Kalungu, Kazo, Kampala na Tororo.

Wanasiasa wa upinzani hata hivyo
wamesema hatua hiyo ni ya kisiasa kwa
sababu sehemu ambapo kampeni zime-
pigwa marufuku ni ngome za kisiasa hasa
za mgombea wa urais Bobi Wine.

Rais Yoweri Museveni, ambaye anag-
ombea urais kwa muhula wa sita, ame-
maliza kufanya kampeni katika baadhi ya
sehemu hizo na ndizo ambazo zimesalia
kwa Bobi Wine.

Tume ya uchaguzi hata hivyo, ilisema
kwamba Rais Museveni anaweza kuende-
lea kuzindua miradi ya serikali katika se-
hemu ambazo kampeni zimepigwa maru-

fuku.

“Hatua ya tume ya uchaguzi imeniathi-
ri sana. Wilaya ya Wakiso ina wapigakura
milioni 1.5, Kampala ina wapigakura mil-
ioni moja, Jinja na Masaka zina maelfu
ya wapigakura. Najiuliza, ni wapi nitatoa
kura iwapo sitafanya kampeni?” Alisema
Jenerali Henry Tukukunde, mgombea wa
urais.

Wagombea wa viti mbalimbali wam-
etakiwa kutumia mitandao ya kijamii na
vyombo vya habari kufanya kampeni,
huku idadi ya wapigakura katika wilaya
ambako tume ya uchaguzi imepiga maru-
fuku kampeni ya moja kwa moja ni Kam-
pala 1,281.308, Wakiso 1,160,551, Kasese
372,102, Mukono 354,047, Jinja 274,772,
Tororo 264,222) na Luweero 256,454

Kamanda wa kikosi maalum cha jeshi
kinachomlinda Rais Museveni, Luteni
Jenerali Muhoozi Kainerugaba, ameonya
akiwataja kama wakoloni wanaounga
mkono upinzani nchini Uganda, akisema
kwamba watashindwa vibaya sana katika
uchaguzi mkuu wa Jnauari 14.

Muhoozi aliandika kwenye twitter,
baada ya wakili wa Bobi Wine Robert
Amsterdam kuandika ujumbe wa twit-
ter, akitaka jumuiya ya kimataifa kuingilia
kati na kuwaajibisha maofisa katika seri-
kali ya Uganda baada ya polisi kuwajeruhi
waandishi wa habari Jumapili asubuhi.

Muhoozi alijibu ujumbe huo kwamba
wakoloni wanajaribu kubadilisha rangi
yao, lakini kila mzalendo anawajua.

VOA

Mwandishi

wa habari,
Zhang Zhan wa
China, ambaye
amepati-

kana na kosa
la kuandika
habari kuhusu
mlipuko wa
kwanza wa
Virusi vya
corona katika
mji wa Wuhan,
amehukumiwa
kifungo cha
miaka minne
jela.PICHA/BBC

CAR yafanya uchaguzi licha ya vitisho vya waasi

Bangui, CAR

WANANCHI wa Jamhuri ya Afrika ya Kati
(CAR) wanaendelea kusubiri uamuzi wa
Tume ya Uchaguzi, kuhusu uchaguzi uli-
ofanyika Desemba 27, mwaka huu.

Licha ya baadhi ya vituo vya kupigia
kura kutofunguliwa, huku baadhi ya wa-
pigakura wakisalia nyumbani kwa hofu ya
kuuawa katika maeneo yanayodhibitiwa
na waasi.

Kulingana na vyanzo rasmi kutoka CAR,
vituo 800 vya kupigia kura havikufunguli-
wa nchini kote kwa jumla ya vituo 5,400,

sawa na asilimia 15.

Licha ya matatizo kadhaa yaliyojitokeza,
uchaguzi ulifanyika kwa amani katika mji
mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Bangui,
na katika baadhi ya miji mikubwa.

Milio ya risasi ilisikika katika mji wa Ban-
gui usiku wa Jumamosi kuamkia Jumapili,
lakini hali ya usalama ilirudi kuwa shwari,
baada ya vikosi vya usalama kupelekwa
katika maeneo mbalimali ya mji huo, vi-
kisaidiwa na walinda amani wa Umoja wa
Mataifa na wanajeshi wa Rwanda.

Mgogoro huo ulisababisha wakazi wengi
katika taifa hilo lenye utajiri wa almasi na

dhahabu kushikwa na hofu ya kutumbukia
tena katika machafuko kama yaliyotokea
miaka ya nyuma. Uchaguzi wa CAR, ulita-
jwa kuwa mtihani muhimu kwa nchi hiyo
yenye matatizo makubwa ya usalama.

Makundi ya wapiganaji yanadhibiti the-
luthi tatu ya CAR, ambayo sehemu kubwa
ya watu ni maskini sana.

Serikali imekuwa ikimshutumu aliyeku-
wa rais wa nchi hiyo Francois Bozize kwa
kupanga kupindua utawala wa Faustin
Archange Touadera. Bozize alikana madai
hayo. Rais mpya atakabidhiwa madaraka
ifikapo Machi 30, mwakani. RFI

]
Mwandishi wa
kwanza kuripoti
corona Wuhan
afungwa

Shanghai, CHINA

MWANDISHI wa habari China, aliyeandika mli-
puko wa kwanza wa virusi vya corona katika mji wa
Wuhan, amefungwa miaka minne jela.

Zhang Zhan alipatikana na kosa la kuanzisha
uvumi na kuzua vurugu na mashtaka mara kwa
mara dhidi ya wanaharakati.

Mwandishi mwenye umri wa miaka 37, alizuiwa
tangu Mei mwaka huu, huku akigoma kula kwa
miezi kadhaa.

Mawakili wake wanasema afya yake imedhoofi-
ka vibaya.

Zhang ni mmoja wa wanahabari kadhaa raia wa
China waliokuwa mashakani kwa kuripoti kuhusu
mwenendo wa virusi vya corona katika eneo la Wu-
han.

Hakuna vyombo huru vya habari nchini China
na mamlaka inajulikana kwa kuwasaka na kuwa-
chukulia hatua kali wanaharakati wanaoonekana
kuhujumu juhudi za serikali kukabiliana na mli-
puko huo.

Zhang alifikishwa katika mahakama ya Shanghai
akiwa na wakili wake Jumatatu asubuhi.

Kwa mujibu wa mashataka yanayombkabili, alisa-
firi hadi Wuhan, Februari mwaka huu, kuripoti
kuhusu mlipuko wa virusi bila kuzingatia kanuni
zilizowekwa.

Ripoti yake aliyoweka mubashara katika
mtandao wa kijamii, ilivuma sana Februari, ilimwe-
ka mashakani baada ya kuvutia mamlaka za China.

Mtandao wa China wa kutetea haki za binadamu,
ulisema ripoti zake zilijumuisha habari za kuwekwa
kizuizini kwa waandishi huru wa habari na unyan-
yasaji wa familia za waathirika ambao walikuwa
wakitafuta uwajibikaji.

Zhang alitoweka Wuhan, Mei 14, mwaka huu,
kwa mujibu wa CHRD.

Siku moja baadaye, ilifichuliwa kwamba alizuil-
iwa katika kituo cha polisi cha Shanghai, zaidi ya
kilomita 640 kutoka hapo.

Alishtakiwa rasmi Novemba, mwaka huu, nyara-
ka za mahakama zinasema alitoa taarifa za uongo
kupitia ujumbe mfupi, video na kupitia mitandao
ikiwamo WeChat, Twitter na YouTube.

Pia anatuhumiwa kwa kukubali kuhojiwa na vya
vyombo vya habari vya kigeni kueneza habari za
uvumi kuhusu virusi huko Wuhan.

Kifungo cha kati ya miaka minne na mitano kili-
pendekezwa kutolewa dhidi yake.

Katika hatua ya kulalamikia kukamatwa kwake,
Zhang amegoma kula na inasadikiwa kuwa afya
yake imekuwa mbaya.

Mmoja wa mawakili wake, alisema katika taarifa
kwamba alipoenda kumtembelea mapema Desem-
ba, mwaka huu, alisema atalazimishwa kula kupitia
mipira. Pia alisema kuwa anaumwa na kichwa,
kuhisi kisunzi na kuumwa na tumbo.

“Kufunga kula kwa saa 24 kwa siku, anahitaji
kusaidiwa kwenda masalani, na hapati usingizi,”
wakili wake Zhang Keke alisema.

“Anapata usumbufu wa kiakili kutokana na dhiki
anayopitia kila siku.”

Wakili huyo alikuwa amewasilisha mahakam-
ani ombi la kutaka kesi dhidi ya mteja wake kua-
hirishwa kutokana na hali afya ya Zhang.

Hii sio mara ya kwanza, Zhang kuchukuliwa hat-
ua na mamlaka za China.

Kwa mujibu wa CHRD, aliagizwa kufika polisi
mijini Shanghai Septemba 2019 na kuzuiliwa kwa
kuunga mkono wanaharakati wa Hong Kong.

BBC
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RASHFORD: CAVANI
AMEIIMARISHA UNITED

MANCHESTER, England

EDINSON Cavani ni “mchezaji wa daraja la juu” ambaye ameipa
Manchester United upana wa mashambulizi, amesema Marcus
Rashford.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uruguay alijiunga na Unit-
ed kwa uhamisho huru Oktoba baada ya mkataba wake
na Paris Saint-Germain kumalizika na ameichezea klabu
hiyo jumla ya mechi 13 katika mashindano yote.

Cavani mara nyingi amekuwa akitumika akitokea
benchi na mchango wake umekuwa mkubwa zaidi
katika siku za hivi karibuni, akifunga mabao mata-
tu na kutoa pasi za mwisho mbili kwenye mechi
sita zilizopita.

Mchango wake wa hivi karibuni ulikuwa Ju-
mamosi iliyopita wakati alipomtengenezea pasi
nzuri Bruno Fernandes aliyefunga bao la pili
kwa United wakati wakitoka sare ya mabao 2-2 na
Leicester City, na kumfanya Rashford amsifie.

“Ni mchezaji wa daraja la juu, na ana ubora.

Nafikiri ametupa nafasi nyingine ya upana zaidi kwe-
nye mashambulizi ambapo ni tofauti na tulivyokuwa
mwanzo,” alisema akiiambia MUTV.

“Ni vizuri kucheza na yeye na kumuona akifunga na
kutoa pasi za mwisho na ni muhimu kwa safu yoyote ya ush-
ambuliaji na tunahitaji kuendelea kuwa kwenye ubora huu.”

MAJERUHI

YAIANDAMA LIVERPOOL

LIVERPOOL, England

JOEL Matip alilazimika kutolewa nje kipindi cha pili wakati Liverpool
ikitoka sare ya kufungana bao 1-1 na West Brom, na kumuacha kocha
Jurgen Klopp kuwa na machaguo machache kwenye safu ya ulinzi.

Mlinzi huyo wa kati, ambaye alianza pamoja na Fabinho, alitolewa
nje dakika ya 58 baada ya kuumia nyonga pale kwenye dimba la An-
field, Jumapili na nafasi yake ilichukuliwa na Rhys Williams.

Kikosi cha Klopp sasa kimebakiwa na Williams, Nathanial Phillips na
Sepp van den Berg kama ndio walinzi wa kati pekee.

Walinzi nyota wa kati, Virgil van Dijk na Joe Gomez wote wapo nje
ya dimba wakiuguza majeraha ya magoti na watakuwa nje kwa muda
mrefu.

Kuhusu Matip kulazimika kuondolewa uwanjani kipindi cha pili,
Klopp aliwaambia waandishi wa habari mara baada ya mchezo huo:
“Joel aliniambia anajisikia maumivu makali kwenye nyonga, kitu am-
bacho si kizuri.

“Sina uhakika kwa muda gani atakiwa nje ya dimba, lakini alikuwa
na maumivu makali na kulazimika kuondolewa uwanjani. Taarifa zaidi
mtapata baadaye.

Kwenye mchezo huo, Liverpool walianza kwa kuongoza kwa bao la
Sadio Mane la kipindi cha kwanza, lakini Semi Ajayi akasawazisha ziki-
wa zimesalia dakika nane mpira kumalizika.

PARIS, Ufaransa

IMERIPOTIWA kuwa Mauricio Pochettino ame-
saini mkataba mpya wa kuwa kocha wa Klabu ya
Paris Saint-Germain, inayoshiriki Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1. wr e g————

Mwandishi mkongwe nchini Italia wa masu-
ala ya michezo, Fabrizio Romano, amesema bosi
huyo wa zamani wa Klabu ya Tottenham Hotspurs
amesaini dili jipya juzi, Jumapili Desemba 27.

P+ Ingawa haijjawekwa wazi ni mkataba wa muda
gani, lakini mwandishi huyo amethibitisha hilo.

Pochettino anakuwa mrithi wa mikoba ya ko-

cha wa zamani wa PSG, Thomas Tuchel ambaye
alifutwa kazi kwa makubaliano na timu hiyo kuto-
kana na mwendo mbovu.

Tuchel alifutwa kazi muda mchache akitoka
kuongoza kikosi chake kushinda mabao 4-0 dhidi
ya Racing Strasbourg.

Pochettino amekuwa nje kwa muda mrefu
bila kuwa na timu baada ya kufutwa kazi ndani
ya Klabu ya Spurs mwaka uliopita na amekuwa
akihusishwa kujiunga na timu mbalimbai ikiwa ni
pamoja na Barcelona, Manchester United na Real
Madrid.
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Guardiola alitunukiwa
tuzo ya kocha bora wa
karne kwa kushinda
mataji ya ligi kwenye nchi
za Hispania, Ujerumani

DUBAI, Falme za Ki-
aarabu s

Italia pamoja na Euro
2016 akiwa na Ureno,

, alibainisha fahari yake
CRISTINO Ronaldo na ' kwa kupata tuzo hiyo,
Pep Guardiola wametu- = ambapo majaji wamem-
nukiwa tuzo ya Globe ' chagua kuwa kwenye ki- na England, pamoja na
Soccer hapa Dubai, na | wango bora zaidi kati ya ' Ligi ya Mabingwa Ulaya

wawili hao wametajwa = mwaka 2001 na 2020. mara mbili. = e
“Ni fahari kushinda Kocha huyo wa Man-

kama mchezaji bora, na
kocha bora wa karne. mataji,” alisema Ronaldo, * chester City hakuwapo
mshindi mara tano wa ' kwenye sherehe ya tuzo

Mshambuliaji wa Ju-
ventus, Ronaldo alipokea ' Ballon d’Or, katika shere-  hizo, na alituma ujumbe

he hizo. -«

yeye binafsi tuzo hiyo ka-
tika sherehe iliyofanyika
kwenye Hoteli ya Arma-
ni, Jumapili. -
Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 35,
ambaye — ameshinda '
mataji ya ligi katika nchi
za Hispania, England na

kupitia video. —

Tuzo ya Globe Soc-
cer Awards, ilianzishwa
mwaka 2010 kule Dubai
kwa aqjili ya kutambua
mchango wa wanasoka
kila mwisho wa mwaka.

“Si kazi rahisi kuwa
kwenye kiwango cha juu
katika mchezo kwa mia-
ka mingi. Najisikia fahari
sana, lakini bila timu, ma- |
kocha wazuri na klabu
bora, ni vigumu kufikia
mafanikio haya.”

GUNDOGAN AHIMIZA MAN CITY KUIMARIKA

MANCHESTER, England

ILKAY Gundogan amedai safu ya ulinzi kwa
Manchester City inatakiwa kujiimarisha zaidi na
kubaki kuwa na nguvu hata wakati kama hawana
wachezaji muhimu wa kushambulia.

City ilipata ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Newcastle United Jumamosi kupitia kwa mabao
ya Gundogan na Fer- ran Torres.

Ilikuwa
mechi
yao

ya 13 kucheza bila kuruhusu nyavu zao kutikiswa
msimu huu kwenye mashindano yote, zaidi ya
timu nyingine yoyote kwenye ligi tano bora za
Ulaya msimu huu.

“Tumekuwa imara katika safu yetu ya ulinzi,”
kiungo huyo raia wa Ujerumani, Gundogan ali-
iambia BT Sport.

“Tkiwa tunaweza kuiweka imara safu ya nyuma
basi kila wakati tunajipa nafasi kwa sababu tuna-
jua tutafunga mabao.

“Katika kipindi cha kwanza haswa, nilihisi
kama tulisogeza mpira vizuri. Hali ya hewa hai-

kuwa nzuri hapa, lakini nadhani tulikuwa na

MODRIC KUONGEZEWA MKATABA REAL MADRID

Klabu ya La Galaxy ilikuwa tayari kumsajlll na kumfanya
mchezaji anayelipwa fedha nyingi Zall'dl kwenye MLS.

Modric ameshinda jumla ya mataji 17 akiwa n. ud
ikiwamo mataji manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, mawill ya
LaLiga, moja Copa del Rey [Kombe la Mfalme] na matatu ya

MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid inajiandaa kum-
wongezea mkataba mpya kiungo Mcroatia Lgka
Modric mwenye umri wa miaka 35, kwa mujibu
wa mwandishi wa habari, Fabrizio Romano.

Modric alikuwa anahusishwa na mpango wa ku-

jiunga na Ligi Kuu ya Marekani, MLS, baada ya ku-
maliza mkataba wake mwishoni mwa msimu huu.

kiwango thabiti.”

City ilimkosa Gabriel Jesus, ambaye ana maam-
bukizi ya virusi vya corona, huku Sergio Aguero
akitumiwa tena kama mbadala ambapo kocha
Pep Guardiola alipunguza mzigo wake wa kazi
wakati wa kurudi kutoka kwenye kuuguza ma-
jeraha.

Gundogan alisema wachezaji wengine wataen-
delea kupiga hatua na kuweza kufunga mabao
wakati wowote wanapokuwa bila washambuliaji
wanaotambuliwa wa timu hiyo.

“Nadhani tunapaswa kushiriki jukumu la ku-
funga kwenye uwanja kila wakati,” aliongeza.

Klabu Bingwa Dunia.

mwaka 2017 na 2018.

a Real Madrid

A . . LaLiga
Mataii binafsi ni pamoja na tuzo ya kiungo .bora wa
(2016) 1J<wa mara ya pili, kiungo bora wa mashindano ya UEFA
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MESSI ATAJA SIKU YA
KUONDOKA BARCA

@ ® ®Hakuna kitakachokuwa kigumu kabla ya mwisho

wa mwaka, nitasubiri hadi msimu utakapo...

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi amebainisha atafanya
maamuzi juu ya majaliwa yake pale
Barcelona mwishoni mwa msimu huu.

Messi alikaribia kuondoka pale Nou
Camp baada ya kuwasilisha maombi
ya kuondoka kipindi cha majira ya joto
kilichopita, lakini baadaye akaamua
kubaki klabuni hapo.

Rais wa zamani wa Barcelona, Josep
Maria Bartomeu, alisisitiza kwamba,
Messi anatakiwa kuondoka kwa euro
milioni 700 ambazo zipo kwenye kip-
engele cha mkataba wake.

Katika mahojiano na televisheni ya
Hispania na La Sexta, aliyoyafanya juzi,
sasa ametoa ishara kwa Manchester
City, ambao wamekuwa wakihusishwa
na mchezaji huyo.

Messi alisema: “Hakuna kitaka-

chokuwa kigumu kabla ya mwisho wa
mwaka. Nitasubiri hadi msimu utaka-
pomalizika.

“Ninachojali kwa sasa ni kufikiria
kuhusu timu, kumaliza mwaka vizuri
na kutohusika kwenye mambo yoyote.

“Sijui nini kitatokea. Kwa sasa
naangalia sana nini kilichopo mbele
yangu kwa sasa kwa namna yoyote ni-
takavyoweza.

“Sifikiri namna gani mwaka uta-
malizika. Halitakuwa jambo la busara
kwangu leo hii kuzungumzia nini kina-
choendelea kwa sababu sijui.”

Wakati akiwa amekataa kuzungum-
zia wapi anaweza kwenda, Messi ali-
zungumza urafiki wake wa karibu na
mshambuliaji wa Paris Saint-Germain,
Neymar, na kusema angependa siku
moja kucheza naye kwenye Ligi Kuu ya
Marekani, MLS.

Man City watakuwa mstari wa mbele
kutaka kumsajili Messi kama ataondo-
ka Barcelona, kwa mujibu wa mwandi-
shi wa mtandao wa Goal.com, Jona-
than Smith.

“Mara zote nimekuwa na ndoto ya
kutaka kucheza kwenye ligi nyingine,
hasa Marakeni,” alisema.

“Pengine itatokea, kwa sasa siwezi
kusema sana. Kwani, kwa sasa naanga-
lia miezi yangu sita iliyobaki kwenye
mkataba.”

Kuhusu kuungana na Neymar pale
Barcelona, Messi alisema: “Litakuwa
jambo gumu kusajili wachezaji wen-
gine kwa sababu hakuna fedha.

“Tutaweza kuleta wachezaji kwa ajili
ya kuimarisha timu iwe ya ushindani.
Lakini Neymar gharama yake itakuwa
kubwa sana.”

DONDOO ZA SOKA T N—
MAGAZETI YA ULAYA

OZIL KUPELEKWA JUVENTUS

ARSENAL imempa ofa kiungo wake, Mesut Ozil
mwenye umri wa miaka 32, kwenda Juventus kwa
mkopo wa miezi sita. (Tuttosport via the Sun)

UNITED NJIAPANDA KWA ALABA

MANCHESTER United imejiondoa kwenye mbio
za kuwania kumsajili mlinzi wa Bayern Munich, Da-
vid Alaba, ambaye anaweza kupatikana akiwa huru
kipindi cha majira ya joto. Klabu hiyo ya Old Traf-
ford inaona kwamba gharama itakuwa kubwa zaidi
ya kumsajili nyota huyo mwenye umri wa miaka
28, raia wa Austria. (The Athletic via Manchester
Evening News)

ARSENAL KUMCHUKUA LAMPTEY

ARSENAL ina nafasi nzuri ya kuzipiku Manches-
ter City na Bayern Munich kwenye mbio za ku-
wania kumsajili mlinzi wa kulia wa Brighton, Tariq
Lamptey, mwenye umri wa miaka 20, kama Hector
Bellerin mwenye miaka 25, ataamua kwenda katika
klabu yake ya utotoni ya Barcelona. (Daily Mirror)

WIJNALDUM NA MKATABA MPYA

KIUNGO wa Uholanzi, Georginio Wijnaldum mwe-
nye umri wa miaka 30, ataamua kuongeza mkataba
wake Liverpool ndani ya siku chache zijazo. (The
Guardian)

VILLARREAL YAITIWA CAPOUE

KLABU ya Watford imefungua mazungumzo na
Villarreal juu ya kumuuza, Etienne Capoue, huku
bei yake wakiitaja kuwa ni pauni milioni 4 kwa nyota
huyo mwenye umri wa miaka 32, raia wa Ufaransa.
(Daily Mail)

RICE KUSHAWISHIWA WEST HAM

KOCHA wa West Ham United, David Moyes ana
matumaini kiungo wa England, Declan Rice mwenye
umri wa miaka 21, anaweza kushawishiwa kuikataa
ofa ya Chelsea ili asaini mkataba mpya. (Daily Mail)

NUNO ATAKA USAJILI WOLVES

KOCHA, Nuno Espirito Santo amesema Wolves
inatakiwa kufanya usajili wakati wa dirisha dogo la
Januari ili kuziba pengo la Raul Jimenez mwenye
umri wa miaka 26.(Sky Sport)

BROM KUMBAKIZA JOHNSTONE

GOLIKIPA wa West Brom, Sam Johnstone mwe-
nye umri wa miaka 27, anawaniwa na klabu za Leeds
United na Brighton, huku klabu yake ikipambana
kumbakiza. (The Sun).

CARRAGHER AWAONYA LIVERPOOL

NYOTA wa zamani wa Liverpool, Jamie Carragher,
amewaonya mabingwa hao kwamba, wanatakiwa
kusajili mlinzi mpya wakati wa dirisha la Januari,
baada ya kuumia kwa Joel Matip. (Sky Sport)

JUVE, MILAN KWA EDOUARD

KLABU za Juventus na AC Milan zimeripotiwa ku-
ingia kwenye mbio moja kuwania saini ya straika wa
Celtic, Odsonne Edouard mwenye umri wa miaka
22. (The Sun)
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HABARI MICHEZO

Na Adam Fungmwango

BAADA ya kichapo cha mabao 5-0 dhidi
ya Simba kwenye mechi ya Kombe la FA, Ko-
cha Msaidizi wa Majimaji, Gabriel Zacharia,
amedai wachezaji wake walikosa muda wa
kupumzika kwa sababu walilala usiku wa
manane, kwa kuwa waliingia Dar es Salaam
saa sita usiku kutokana na kuharibikiwa na
gari njiani.

Kocha huyo alisema walitoka Songea tan-
gu [jumaa, lakini waliwasili Dar es Salaam Ju-
mamosi saa sita usiku huku wachezaji wake
wakikosa muda wa kupumzika kutokana na
kulala usiku wa manane, na kuchangia zaidi
kipigo hicho.

MAJIMAJI WALALAMA
USINGIZI KIPIGO SIMB

“Kwanza kabisa nawapongeza wachezaji
wangu walijituma, lakini wachezaji wangu
walikuwa na tatizo la kutokukaba. Na hii
yote inatokana na kwamba wachezaji wetu
si wazoefu, Majimaji ni timu kubwa, lakini
wachezaji ni chipukizi bado hawana uzoefu,
lakini pia kingine kilichochangia ni kwamba
hawakupata muda wa kupumzika kutokana
na tatizo la gari, tulifika Dar es Salaam saa
sita usiku,” alisema kocha huyo.

Aidha, ameipongeza Simba kwa ushindi
huo ambao amedai kuwa walistahili.

Pamoja na Simba kushinda, wanachama
na mashabiki wa Simba walionyesha ku-
furahishwa na mchezaji wa Majimaji Ismail
Mussa aliyevaa jezi namba 10, ambaye alio-

nyesha uwezo mkubwa kwenye mechi hiyo
iliyochezwa Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Akizungumza baada ya mechi hiyo,
mchezaji huyo alisema siri ya yeye kuonye-
sha uwezo wa hali ya juu ni kujituma, kufan-
ya mazoezi kwa bidii na kumsikiliza kocha.

“Tulicheza kwa kuiheshimu Simba, una-
jua ni timu kubwa. Tumefungwa kutokana
na kuwa tumecheza na timu kubwa, lakini
kwangu binafsi uwezo nilioonyesha ni kwa
sababu ya kujituma na kufanya mazoezi kwa
bidii, kumsikiliza kocha, unajua nafanya hivi
ili nipate nafasi sehemu nyingine ya kwenda
kucheza kwa sababu mpira ni kazi,” alisema
Ismail.

Mtoa pasi ya mwisho, Luis Miquissone akipongezana na mfungaji Meddie Kagere aliyeifungia Simba bao la nne wakati ikishinda mabao
5-0 dhidi ya Majimaji kwenye mechi ya Kombe la FA iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi. MPIGAPICHA WETU

Azam waachana rasmi na Djodi

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC, umeamua
kuachana rasmi na mshambuliaji wao wa
kigeni, Richard Djodi, huku nafasi yake iki-
chukuliwa na kipa kutoka nje ya mipaka ya
Tanzania, imefahamika.

Wakati Mtendaji Mkuu wa Azam FC,
Abdulkarim Amin ‘Popat’, akigoma kutaja
mchezaji wanayemtaka ili kupata nafasi
ya kusajili mwingine, taarifa za uhakika zi-
lizofikia gazeti hili jana kutoka ndani ya kla-
bu hiyo, Djodi ameondoka ndani ya kikosi
cha timu hiyo.

Azam tayari ilikuwa na nyota 10 wa kigeni

ambao ni Daniel Amoah, Obrey Chirwa,
Prince Dube, Ally Niyonzima, Nicholas Wa-
dada, Bruce Kangwa, Never Tigere, Yakubu
Mohammed, Mpiana Moziz na Djodi (am-
baye ametemwa), hivyo kwa mujibu wa ka-
nuni za Bodi ya Ligi nchini (TPLB), inaitaka
kila klabu kusajili wachezaji wakigeni 10
pekee, jambo ambalo klabu hiyo ilipaswa
kupunguza waliopo ili kupata nafasi mpya
ya kusajili.

Popat alisema baada ya Kocha Mkuu,
George Lwandamini, kuona upungufu uli-
opo katika kikosi chake, alihitaji kusajiliwa
mshambuliaji, hivyo kumsajili Mpiana huku
suala la kipa likiwa katika mchakato.

“Kulingana na idadi ya wachezaji 10 wa
kigeni walikuwapo ndani ya timu, lazima
mmoja atoke ili mwingine aingie, kwa sasa
ni mapema kutaja ni nani ila mambo yakiwa
sawa tutaweka wazi ni mchezaji gani,” alise-
ma Popat. Lakini chanzo chetu cha uhakika
ndani ya klabu hiyo, kimeweza kuwa tayari,
Djodi ameondoka nchini (tangu Ijumaa)
baada ya kuvunjwa kwa mkataba wake na
kupewa stahiki zake.

“Djodi ametemwa rasmi na nafasi yake
kuchukuliwa na kipa wa kigeni ambaye
kwa sasa bado hajajulikana baada ya Kocha
Mkuu Lwandamina, kukabidhi jina la kipa,”
kilieleza chanzo chetu.

Mngazija atoa siri
Chuoni kushinda

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kushinda mechi yake ya
pili mfululizo kwenye kinyanganyiro
cha Ligi Kuu Zanzibar, Kocha Mkuu wa
timu ya Chuoni, Ali Bakari Mngazija,
amesema matokeo hayo yanatokana
na kupata muunganiko mzuri kikosini.

Juzi Chuoni iliibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Maafande wa Zi-
mamoto katika mfulululizo wa ligi
hiyo kwenye mchezo uliochezwa ka-
tika Uwanja wa Amaan.

Mabao ya Chuoni yalifungwa na
Halid Abibu dakika ya 24 na Mundhir
Abdallah dakika ya 84, huku lile la ku-
futia machozi kwa Zimamoto likifung-
wa na Haruna Abdalla dakika ya 23.

Chuoni ambayo sasa imefikisha
alama saba ikiwa nafasi ya 11 kwenye
msimamo wa ligi hiyo, ilikuwa katika
hali mbaya baada ya kupoteza mechi
nne za mwanzo na kutoka sare moja,
lakini juzi ilishinda mechi yake ya pili
mfululizo jambo ambalo kocha huyo
amelitolea ufafanuzi.

“Wachezaji wanacheza vizuri na
wanajituma, kwa sasa wachezaji wa-
pata muunganiko na kuyafanyia kazi
maelekezo ninayopata kabla na hata
katika mchezo ili kuhakikisha timu
haitoki na matokeo mbaya.

“Malengo yangu ni kuhakikisha
natoka katika mstari mwekundu wa
kushuka daraja na kufikia katika nafasi
ambazo tutajiweka salama,” alisema
Mngazija.

Sababu Mwenyekiti
Mlandege kujiuzulu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa mabingwa wa
Ligi Kuu Zanzibar msimu wa 2019-
2020, Klabu ya Mlandege, Mbaraka
Himid, amejiuzulu nafasi yake hiyo.

Kwa mujibu wa barua aliyoandi-
ka mwenyewe kwa uongozi wa
Mlandege, imeeleza kujiuzulu kwake
kumetokana na kubanwa na maju-
kumu ya kikazi hali ambayo mara
nyingine imekuwa ikimsababishia
kushindwa kutekeleza majukumu ya
klabu.

Akithibitisha kujiuzulu kwa mwe-
nyekiti wa timu hiyo, Katibu Mkuu
wa Mlandege, Salum Mohmed, aliki-
ri kupokea barua hiyo na kueleza
bado uongozi haujakutana kuijadili.

“Uongozi wa Mlandege utatoa
taarifa baadaye baada ya kukutana
na kuona namna ya kuijaza nafasi
hiyo,” alisema katibu huyo.

Aidha, aliwataka mashabiki wa
Mlandege kutulia na kusubiri uon-
gozi wao hadi utakapotoa taarifa ny-
ingine baada ya kupokea barua hiyo
ya kujiuzulu kwa mwenyekiti wao.

Timu ya Mlandege ipo nafasi ya
nane katika msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar ikiwa na alama nane baada
ya kushinda michezo miwili na sare
mbili na kupoteza mechi mbili.
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MBINU MBADALA...

KAZE APANIA REKODI YANGA

Na Mwandishi Wetu

minne.

wa pili.

sha hapa.

Mshambuliaji wa Liverpool, Sadio Mane, akipata upinzani kutoka kwa beki wa West Brom, ambaye ameamua
kumkumbatia ili kumpunguza kasi asisababishe madhara langoni mwao kwenye mechi ya Ligi Kuu England

iliyopigwa Uwanja wa Anfield juzi na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

LICHA ya Tanzania Prisons kujinasibu kwamba itatibua
rekodi ya Yanga ya kutopoteza mechi hadi sasa, Kocha
Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze, amesema matokeo ya Ku-
maliza mzunguko wa kwanza kwa kuwa kileleni, yanawapa
ari ya kuendeleza ushindi mzunguko wa pili.

Yanga ambayo ipo Kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na pointi 43, imemaliza mechi 17 za mzunguko wa
kwanza bila kupoteza, ikishinda 13 na kutoka sare michezo

Hata hivyo, juzi Katibu Mkuu wa Prisons, Ajibu Kifukwe,
alisema anakumbuka msimu uliopita Prisons ilikuwa ndiyo
timu pekee ambayo haijapoteza mechi hata moja kwenye
Ligi Kuu, lakini Yanga ndiyo ilitibua rekodi hiyo, kwa hiyo
na wao wamejipanga kulipiza kisasi kwa kuwaharibia
rekodi yao ya kutopoteza pia.

Lakini Kaze amesema, wachezaji wake watazidi kupam-
bana ili kuwa bora kwenye mechi zao zijazo za mzunguko

“Tuna Kila sababu ya kushukuru kumaliza mzunguko
wa kwanza tukiwa tunaongoza msimamo wa ligi, hii ni
kutokana na wachezaji kujitoa na kujitambua kuhakikisha
tunapata pointi tatu katika kila mchezo ambazo zimetufiki-

“Natumaini tutaanza tena vizuri mzunguko wa pili ili tu-
weze kufanikiwa kufanya vizuri na mwisho wa siku tutwae
ubingwa wa ligi,” alisema Kaze.

Timu hizo zitashuka Dimba la Nelson Mandela mjini Sum-

bawanga keshokutwa, Alhamisi zikiwa na kumbukumbu ya
kutoka sara ya bao 1-1 katika mchezo wa raundi ya kwanza

uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa.

SVEN ACHEFUKA SIMBA

wanaipigania timu, huku...

Na Saada Akida

HUKU akitambua bado ana mlima mrefu
wa kupanda kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika
pamoja na kutetea mataji yake mawili, Ligi
Kuu Bara na Kombe la FA, Kocha Mkuu wa
Simba, Sven Vandenbroeck, amechefuka ku-
tokana na wachezaji wake kukosolewa mara
kwa mara, ameeleza.

Simba kesho, Jumatano itaikaribisha Ihefu
FC Uwanja wa Benjamin Mkapa kwenye mch-
ezo wa raundi ya pili wa Ligi Kuu Bara, wakati
huu ikiwa nafasi ya pili kwenye msimamo na
alama zake 32, nyuma ya Yanga yenye pointi
43, lakini ikiwa mbele mechi tatu.

Lakini Sven amesema kwa sasa lawama
zote kuhusu uwezo wa wachezaji wake ndani
ya uwanja anapaswa kupewa yeye na hataki
kuona mashabiki ama vyombo vya habari
wakiwakosoa.

Akizungumza baada ya ushindi wa mabao
5-0 dhidi ya Majimaji FC kwenye mechi ya
Kombe la FA iliyopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa juzi, kwa hasira Sven alisema amekuwa
akisikia maneno kuhusu uwezo wa wachezaji
wake pamoja na matokeo ambayo wanaya-
pata ndani ya uwanja akishinda hata anapo-
fungwa.

“Tulikuwa Nigeria hivi karibuni na tul-
ishinda bao 1-0 ila watu walikuwa wanasema
kuhusu wachezaji wangu pamoja na matokeo
ambayo tunayapata.

“Sitaki kuona yeyote kutoka vyombo vya
habari ama mashabiki kukosoa wachezaji
wangu kwani wanajitoa kwa kila kitu kupiga-
nia jezi hii, mkitaka nikosoeni mimi.

“Haijalishi tunafungwa ama tunashinda
bado hawastahili lawama iwe ni kwa mashabi-
ki wale waliopo ndani ya timu pamoja na
vyombo vya habari, sitaki kusikia kuhusu
wachezaji wangu wakilaumiwa nataka ku-

laumiwa mimi.

“Hivi karibuni kuna mchezaji wangu
hakusafiri na timu na bado ni mgonjwa [Ber-
nard Morrison], na amekuwa akiipambania
sana timu, lakini bado wapo wanaomkosoa,”
alisema Sven.

Kuhusu mechi ya kesho dhidi ya Ihefu
FC, Sven alisema anachohitaji ni pointi tatu
muhimu na kwamba kila mechi ni muhimu
na hufanya maandalizi kulingana na mchezo
husika.

Alisema kabla ya kurudiana na FC Platium
kwenye mechi ya raundi ya Kwanza ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, wana mechi ngumu ya
ligi ambayo wanahitaji matokeo mazuri ili ku-
hakikisha wanafikia malengo yao ya kutetea
ubingwa.

“Tumeanza vizuri mechi ya leo (juzi) ya FA
dhidi ya Majimaji, nawapongeza wachezaji
wangu kwa ushindi wa mabao 5-0, mapam-
bano yanaendelea na sasa tunajipanga kwa
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® @ ®Asema lawama zote abebeshwe yeye, wachezaji wake wasiguswe kwa sababu

mechi yetu dhidi ya Ihefu FC,” alisema Sven.

Alisema wanahitaji kupata pointi tatu
muhimu, na ana imani mechi hiyo ya ligi itaku-
wa kipimo tosha kuelekea mchezo wa marudi-
ano dhidi ya Platinum kuwania kufuzu hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Tuna nafasi ya kufanya vizuri katika mechi
dhidi ya FC Platinum, nina imani baada ya
mechi dhidi ya FA, tutazidi kuimarika na
kufanya vizuri zaidi mechi yetu hiyo ya ki-
mataifa,” alisema kocha huyo raia wa Ubelgiji.

Katika mechi hiyo ya FA, mabao ya Simba
yalifungwa na beki Gadiel Michael dakika ya
tatu, mshambuliaji Mkongo Chris Mugalu (dk.
6), beki Ibrahim Ame (dk. 60), straika Mnyar-
wanda Meddie Kagere (dk. 78) na kiungo ku-
toka Msumbiji, Luis Miquissone dakika ya 90.

977708567541002™




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

