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Rais Samia atangaza
mabadiliko makubwa |

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema
amefanya mabadiliko madogo ndani ya
Jeshi la Polisi huku akisisitiza yatafuat-
wa na mabadiliko makubwa.

Amesema kutafanyika maboresho
na mageuzi kwenye taasisi za haki
jamii inayojumuisha jeshi hilo, Ofisi ya
Mashtaka, Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), Jeshi la
Magereza na Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya.

Pia amesema watatazama upa-
tikanaji wa watendaji kazi kwenye
majeshi na hata kama yalishapita,
huko mbele watachujana ili kuyajenga
majeshi kuwa na sifa na hadhi ya kusi-
mamia nchi.

Rais Samia aliweka bayana mpango
huo jana Ikulu mkoani Dodoma wakati
akimwapisha Mkuu wa Jeshi la Polisi
mpya, IGP Camillus Wambura na ma-
balozi aliowateua.

Akizungumza katika hafla hiyo, Rais
Samia alisema IGP Simon Sirro ambaye
sasa anakwenda kuwa Balozi wa Tan-
zania huko Zimbabwe, amelitumikia
Jeshi la Polisi kwa muda wote na kuli-
sogeza na wameshuhudia maendeleo
mengi lakini wanakokwenda, mabadi-
liko ni lazima.

“Imenipendeza kama Amiri Jeshi
Mkuu na Mkuu wa Vikosi vya Ulinzi
kufanya mabadiliko kidogo ndani ya
Jeshi la Polisi na pengine baadaye yat-
afuatiwa na mabadiliko makubwa, la-
kini tumeanza hapa.

“Pamoja na kukushukuru, ni-
kupongeze kwa kuwa sasa ukatusaidie
pale Zimbabwe hutakuwa mbali na ny-
umbani, sera zao na zetu zinafanana,
wanahitaji mtu wa aina yako,” alisema.

Rais Samia alimpongeza IGP Wam-
bura kwa kazi nzuri aliyofanya ndani
ya Jeshi la Polisi kwa muda wote na ku-
pata imani hiyo ya kukabidhiwa chom-
bo hicho.

“Wewe ndiye IGP na Mkuu wa Jeshi la
Polisi, ninachotegemea kutoka kwako
ni mabadiliko makubwa ndani ya Jeshi
la Polisi, kuona ufanisi ndani ya Jeshi la
Polisi, kuona usalama wa raia na mali
zao unaimarika ndani ya Jeshi la Polisi.

“Tutakwenda kuyaongea baadaye
lakini ninakupongeza kwa kazi nzuri
na ninakushukuru uliyofanya nyuma
kama mwanajeshi la polisi kama DCI,
ninakupongeza kwa wadhifa huu mpya
uliopata leo,” alisema.

KAMATI YAUNDWA
Rais Samia alitangaza kuunda kamati

ya watu 12 na sekretarieti ya watu wa-
tano kwa ajili ya kufuatilia utendaji
kazi wa vyombo vya ulinzi na usalama
nchini.

Alisema kamati hiyo itaongozwa na
Jaji Mkuu mstaafu Othumani Chande
na makamu wake atakuwa aliyewahi
kuwa Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi
Ombeni Sefue, akisisitiza kuwa itaku-
wa ikimshauri njia bora ya kuleta mab-
adiliko ya utendaji kazi wenye matokeo
bora kwenye vyombo vya haki jinai.

Alisema kamati hiyo itaanza na polisi
na ikishamaliza huko, itamsaidia ku-
fanya marekebisho na baadaye watak-
wenda kwa majeshi mengine mpaka
wamalize.

Alisema serikali kwa sasa inakwenda
na jicho la ulinzi kwa majeshi hayo na
kamati hiyo kila ikimaliza kulichungu-
za jeshi, itampelekea mrejesho ili ku-
jenga majeshi imara na bora.

ACT-WAZALENDO

Baada ya Rais kutangaza kuunda
kamati hiyo, Chama cha ACT Wazal-
endo kilisema kuna haja iwe shirikishi
zaidi kwa wadau wote wanaoguswa na
huduma ya Jeshi la Polisi.

Msemaji wa Sekta ya Mambo ya Ndani
wa chama hicho, Maharagande Mbara-
la, alisema: “Tunatoa wito kwa serikali
kuongeza wigo wa timu hii kwa kuhusi-
sha wadau wengine ili kulifanya Jeshi la
Polisi kuakisi matarajio na matamanio
ya watu wanaowahudumia.”

Rais Samia katika uteuzi wake huo,
amempandisha cheo Kamishna wa
Polisi Wambura kutoka DCI kuwa Ins-
pekta Jenerali na Mkuu wa Jeshi la Poli-
si. Pia amempandisha cheo Kamishna
Msaidizi wa Polisi Ramadhan Kingai
kuwa kuwa DCI.

Mali hizo zitauzwa kama zilivyo kwenye eneo kwa njia ya Minada ya hadhara..

AINAYA | TAARIFA YA MALI
MALI INAYOUZWA

JINALA

TAREREYA
SMo] yoawa

MNADA
0/08/ 2022
Saa Nne
Asubuhi
Mwisho Saa
Kumi Jioni
06/08/ 2022
Saa Nne
Asubuhi
Mwisho Saa
Kumi Jioni
12008/ 2022
Saa Nne
Asubuhi
Mwisho Saa
Kumi Jioni
00/08/ 2022
Saa Nne
Asubuhi
Mwisho Saa
Kumi Jioni
111081 2022
Saa Nne
Asubuhi
Mwisho Saa
Kumi Jioni

ENEO MALI ILIPO

Mtaa: Mwanyanje
Kata: Igawilo
Jijila Mbeya.

Israel Delius
Mahenge

NYUVBA Eneo lisilopimwa

Clement Said
2. | Sangale

Plofi namba:53
Block C'
Mafinga Urban

Hati namba: 9069-MBYLR

NYUHBA Namba ya makazi:178947

Mtaa; Mponja
Kata:lgawilo
Jijila Mbeya

3 Joshia Daniel NYUMBA

Magabe Eneo lisiopimwa

Emil Augustino
4. | Mzumbwe

Hati namba; 9570-MBYLR
Namba ya makazi;228486

Namba ya shamba 854
Kijij:lsansa
Wilaya:Mbozi

SHAMBA

Emil Augustino
5. | Mzumbwe

Hati namba; 9572-MBYLR
Namba ya makazi;228483

Narrba ya shamba 853
Kijij:lsansa
Wilaya:Mbozi

SHAMBA

MASHARTI YA MNADA:
1. Mnunuzi lazima afike eneo la mnada unapofanyika
2. Mnunuzi atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano(25%) ya bei iliofikiwa
papo hapo na asilimia sabini na tano (75%) atalazimika kulipa ndani ya siku
kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada na mteja akishindwa kulipa 75%
ndani ya siku 14 atakua amepoteza haki ya ununuzi.

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI KWA
NAMBA 0677 992 040 /0677 992 030

STEP:MARK

Makumbusho, PLOT No. 13 Block 45, P.0.Box 11767, Dar es salaam, Tanzania
Office : +255 715 300 312, E-mail: info@stepmark.co.tz

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA!!

Step mark Limited kwa idhini tuliyopewa na Benki ya CRDB Makao Makuu yaliopo Plot Namba. 25&26 Ally Hassan Mwinyi Road & Plot Namba.21. Barack Obama
Road, S.L.P 268,11101 Dar es Salaam tunatangaza minada ya hadhara wa kuuza mali za wadaiwa wa Benki ya CRDB sehemu mbali mbali katika mikoa ya Tanzania.

09/08/ 2022
Saa Nne
Asubuhi
Muwisho Saa
Kumi Jioni

Ploti namba:477
Block ‘A’
Mafinga Urban

Hati namba: 30492-MBYLR
Namba ya makazi:502170

Samwel Jacob

Masasi NYUMBA

14/08/ 2022
Saa Nne
Asubuhi
Mwisho Saa
Kumi Jioni

Ploti namba 63 (a)
Block ‘DD
Mtaa;Bondeni
Kyela Urban

Barusha
7 Matondane
Masanja

NYUMBA | Eneo lisilopimwa

16/08/ 2022
Saa Nne
Asubuhi
Muwisho Saa
Kumi Jioni

Ploti namba544
Block 'C’
Kalumbulu, Kyela
Urban

Hati namba; 24559-MBYLR

Esikaka Karbu Namba ya makazi:189717

Maenge NYUMBA

12/08/2022
Saa Nne
Asubui Miwsho
Saa Kumi dioni.

KalalasiWilaya ya
Kalambo

Sumbawanga Mkoa wa
Rukwa

9 Ivod G. Chalula | NYUMBA | Eneo lisilopimwa

14/08/2022
Saa Nne

Apolinary Sipliano
Selemani

Kijiji cha Ninga,Wilaya

NYUMBA ya Kalambo Mkoa wa

Eneo lisilopimwa

14/08/2022
Saa Nne
Asubui Miwsho
Saa Kumi Jioni.

Kijiji cha Ninga,Wilaya
ya Kalambo Mkoa wa
Rukwa

Apolinary Sipliano

. NYUMBA
Selemani

Eneo lisilopimwa

Plot Namba 383, Block
T 16/08/2022
Saa Nne
Asubui Miwsho
Saa Kumi Jioni.

Hati Namba 89-RKLR Ofisi

ya Ardhi Namba 791609 Eneola

Kisiwani,Manispaa ya
Sumbawanga Mkoa wa
Rukwa

Gasper Johnson

Kiondo NYUMBA

18108/ 2022
Saa Nne
Asubuhi
Muwisho Saa
Kumi Jioni

Kijiji; minsukumilo
Katajkipindu
Wilaya; Namanyere
Mkoa;sumbawanga

Venus joseph

NYUMBA
ruhunyu

Eneo lisilopimwa

20/08/ 2022
Saa Nne
Asubui Mwisho

Kiji; shell

Kata; Nchola
Wilaya; Namanyere
Mkoa;Sumbawanga

Venus Joseph

Ruhunyu NYUMBA

Eneo lisilopimwa

Saa Kumi Jioni

Hati Namba 10718-MBYLR
Ofisi ya Ardhi Namba
174787

Ploti namba: 112 :msﬁ 022
BLOCK " o e

15. | Alfred Sanga NYUMBA

Ty Saa Kumi Jioni

Asubui Miwsho |3

TAMISEMI yatangaza
ajira 746 kada ya afya
Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imetangaza tena ajira za watum-
ishi 746 wa kada mbalimbali za
afya ambazo zilikosa waombaji
wenye sifa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Katibu Mkuu wa
Ofisi hiyo, Prof. Riziki Shemdoe,
ajira hizo ni kwa ajili ya hospi-
tali za halmashaurl, vituo vya
afya na zahanati zilizo chini ya
mamlaka za serikali za mitaa.

Alisema tangazo hilo linarudi-
wa kwa mara ya pili baada ya
kukosa waombaji wenye sifa ka-
tika tangazo la awali lililotolewa
Aprili 20, mwaka huu.

Prof. Shemdoe alitaja nafasi
zinazotangazwa ambazo idadi
yake iko kwenye mabano ni
madaktari wa meno daraja la
pili (30), matabibu meno daraja
la pili (43), matabibu wasaid-
izi (244), maofisa teknolojia
(maabara) daraja la pili (30),
wateknolojia (mionzi) daraja la
pili (86) na wauguzi daraja la pili
(313).

Aliwataka waombaji kuzingatia
vigezo vilivyotolewa kwenye
ajira hizo na maombi hayo yata-
fanyika kwa njia ya mtandao
kupitia kiunganishi cha ajira.
tamisemi.go.tz.

“Waombaji wenye ulemavu na
sifa zilizoainishwa katika tan-
gazo hili watume maombi yao va
kazi kwa nakala ngumu maombi
yao yaeleze aina ya ulemavu
wao,” alisema na kubainisha
kuwa mwisho wa maombi hayo
ni Agosti 2, mwaka huu.

Aprili, mwaka huu, ofisi hiyo
ilipata kibali cha kuajiri walimu
9,800 wa shule za msingi na se-
§o6n1d2ari, na wataalamu wa afya

CCM yashtuka tishio la njaa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) ki-
meelezea wasiwasi wa kuwapo kwa baa
la njaa nchini kutokana na mwenendo
wa mavuno pamoja na biashara ya na-
faka nje ya nchi.

Kutokana na hali hiyo, Katibu wa CCM
Mkoa wa Shinyanga, Donald Magesa,
ameiomba serikali kuanzisha utaratibu
wa kuhifadhi chakula ili kukabiliana na
hali hiyo hapo baadaye.

Alibainisha hayo juzi wakati wa ziara
ya Waziri wa Nishati, January Mkamba,
mkoani Shinyanga, alipopita kwenye
ofisi za CCM kuzungumza na viongozi wa
chama na kutia saini kitabu.

Magesa alisema sasa hivi kuna mal-
ori kutoka Uganda na Kenya yanaingia
nchini na kusomba vyakula vingi na
kupeleka nchini kwao, hali ambayo ni
ishara mbaya kuwa kutakuja kutokea baa
la njaa hapa nchini, na kuiomba Serikali
ianze taratibu za kuhifadhi chakula ili ku-
kabiliana na tatizo hilo siku zijazo.

“Tunakuomba Waziri utufikishie sal-
amu zetu huko juu kuwa serikali ianze
taratibu za kuhifadhi chakula sababu
hapo baadaye kunaweza tokea baa la
njaa, Kenya na Uganda wanasomba sana
chakula na kupeleka nchini kwao na

huwezi kutawala vizuri kama watu wana
njaa,”alisema Magesa.

Katika hatua nyingine, aliomba suala la
kupanda kwa gharama za kunganishiwa
umeme kutoka Sh. 27000 hadi 320,000
liangaliwe vizuri kwa sababu wananchi
wamekuwa wakiwahoji maswali kuwa
waliwadanganya kwenye uchaguzi mkuu
ili wapate kura na wamekiuka ilani yao.

Waziri Makamba, alisema suala la kuhifa-
dhi chakula atalifikisha sehemu husika, na
kutolea ufafanuzi kupanda kwa gharama
za kuunganishiwa umeme kuwa sasa hivi
kuna timu inapita kuona watu gani wana-
paswa kulipa gharama hiyo ya Sh. 27,000.

“Kupanda kwa gharama hizi za kuun-
ganishiwa umeme kutoka Sh, 27,000 hadi
320,000 ni kweli limeleta mtihani. Ila
sasa hivi kuna timu ya wataalamu inapita
kutazama watu gani wanastahili kulipa
gharama hiyo ya Sh. 27,000 kuunganishi-
wa umeme na ikikamilisha tutatoa muon-
gozo,” alisema Makamba.

Pia alisema kuna watu wengine wana
uwezo mkubwa na wana maeneo ya bi-
ashara, hivyo hawawezi kuunganishiwa
umeme kwa bei hiyo ya Sh.27,000 ndiyo
maana ilibidi wabadilishe gharama hizo, ili
serikali ipate fedha za kufanyia matengen-
ezo vifaa vyake na kutoa huduma stahiki ya
umeme kwa wananchi.
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Serikali yatangaza

tathmini ya Katiba

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema katika mwaka huu
wa fedha 2022/23, wataalamu watafanya
tathmini ya katiba ili watu waseme mazuri
na mabaya yaliyomo yatakayowezesha ku-
pata katiba ambayo itadumu muda mrefu.

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Damas
es Salaam alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu utekelezaji wa bajeti
ya mwaka wa fedha 2022/23, akiainisha
mambo makubwa 12 ambayo wizara hiyo
imeyapa kipaumbele.

Dk. Ndumbaro alisema ndani ya mwaka
huu wa fedha, watatoa tangazo kuziomba
asasi ambazo zipo tayari kusaidia kutoa
elimu kuhusu katiba kwa wananchi.

Alisema mjadala uliopo kwa sasa ni
upatikanaji wa katiba ya tano ambayo seri-
kali inataka ipatikane iliyo nzuri zaidi na
siyo baada ya muda mfupi waanze tena
mchakato mwingine wa kutaka katiba ya
sita.

“Umesema kwa nini tusitumie rasimu?
Unajua Kamati ya Jaji (Joseph) Warioba
ilifanya kazi mwaka gani? Kuanzia mwaka
2012 mpaka leo ni miaka mingapi? Mtu
aliyekuwa na miaka minane wakati ule, leo
ana miaka mingapi? alishiriki mchakato
wakati ule? Hakushiriki.

“Ukienda RITA (Wakala wa Usajili, Ufilisi
na Udhamini) watakwambia hao ni wengi
kweli. Je, tusiwasikilize hao? Kuwa na umri
mkubwa siyo kwamba una akili zaidi, vi-
jana hawa wapo wenye mawazo ya maana
na wengine wameshakuwa viongozi wa
vyama, taasisi na wasomi, tusiwasikilize?
Kingine ni muda, miaka 10 ni mirefu sana?
Mabadiliko yaliyofanywa ni mengi.

“Hivi kule bungeni rasimu iliishaje, ilifikia
mwafaka? Ile katiba pendekezwa bungeni
kulikuwa na mwafaka? Watu si waligawana
kuni kule, UKAWA walitokea huku CCM

walitokea kule, kulikuwa na maridhiano?
Kama kati ya wanasiasa hakukuwa na mari-
dhiano na hili ndo kundi moja la watawala,
je, kundi la wananchi?” alihoji kwa msingi
kwamba kuna haja mchakato wa Katiba
Mpya mpya unatakiwa kuanza upya na siyo
kuendeleza ulipoishia.

Waziri Ndumbaro alisema haipondi
rasimu wala katiba pendekezwa lakini
kama ni nzuri, zirudishwe kwa wananchi ili
kizazi kipya kitoe maoni.

Alisema katiba imeandikwa na wanada-
mu, hivyo ni lazima ina upungufu ingawa
hilo halina maana yote ni taka.

“Lakini, haimaanishi katiba ya mwaka
1977 imepitwa na wakati, yapo mazuri.
Moja kati ya mazuri ni Machi 17, 2021, kwa
mara ya kwanza tulipoteza Rais aliyekuwa
madarakani, Hayati John Magufuli, haijawa-
hi kutokea katika nchi hii, kuugua kwa Rais
ni hoja ya kikatiba, Rais asipoonekana had-
harani ikapita wiki mbili mnaanza kuuliza.

“Kifo cha Rais ni jambo kubwa la kikatiba
dunia nzima ilituangalia je, Tanzania ita-
toka? Tuliwaambia kwamba jibu letu ni
katiba, ingekuwa mbaya hili lingetuvusha?
Tungesema tuandike katiba mpya tuondoe
hilo. Kwa hiyo, yapo mazuri yaliyopo katika
katiba ya sasa,” alisema.

Waziri Ndumbaro alisema ndiyo maana
wameamua wataalamu ndani ya mwaka
huu wafanye tathmini ili watoe elimu kwa
kuyasema mazuri na mabaya.

“Kwanini? Ili wananchi wauone huu
mkataba wao, wauelewe mkataba wao, tue-
limishe wananchi katika mkataba huu wapi
ni pazuri, wapi ni pabaya.

“Shida ninayoiona kwenye mjadala un-
aoendelea tunaoongea ni sisi wanasiasa,
tunaoongea ni sisi vyama vya siasa, ni vi-
zuri tuwasikilize wananchi kwa sababu wa-
nasiasa na vyama vya siasa wote ni kundi
moja, hawa ni watawala kama siyo wa leo
basi kesho,” alifafanua.

MOI yarejesha matibabu
watu waliopoteza viungo

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa na Mishipa ya
Fahamu (MOI), imeanza kutengeneza viun-
go bandia kwa kutumia mfumo wa umeme.

Tangu kuanza kwa huduma hiyo nchini
Mei, mwaka huu, tayari wagonjwa watatu
wamewekewa mikono bandia ya mfumo wa
umeme inayowasaidia kukunja mikono, ku-
nywa maji na kukamata vitu.

Mkuu wa Kitengo cha Maabara ya Viungo
Bandia na Vifaa Saidizi wa MOI, Dk. Godfrey
Mwakasungula, akizungumza na Nipashe
jana, alisema mkono huo unaunganishwa
na umeme na misuli ya mwili wa binadamu
ili kumsaidia na kumpa urahisi wa kufanya
shughuli zake kama ilivyokuwa awali.

Alisema mkono huo unakuwa na ‘ter-
minal’ mbili ambazo moja inaunganishwa
kwenye msuli ambao unasaidia kuunyoo-
sha, kukunja au kukamata.

“Unaweza kukamata chupa ya maji,
ukainyanyua na ukanywa bila shida yoyote
kwa sababu mkono huo unakuwa umeun-
ganishwa kwenye msuli wa mkono ambao
unampa urahisi wa kukunja au kukunjua,”
alisema Dk. Mwakasungula.

Alisema pia umeme unaounganishwa
kwenye msuli una uwezo wa kusaidia
kiwiko cha mkono kukunja na kukunjuka
bila shida yoyote kupitia misuli ya mkono.

Mtaalamu huyo aliwataka Watanzania

wenye uhitaji wa vifaa saidizi wafike MOI
kwa sababu wanatoa huduma hizo na
wameboresha zaidi kwa kuja na vifaa saidizi
vyenye kuunganishwa na umeme kwenye
misuli.

Alisema awali walikuwa wakitengeneza
vifaa saidizi vya mikono na miguu ambavyo
haviunganishwi na umeme lakini sasa wa-
natoa huduma hiyo.

Naye Ofisa wa Viungo Tiba Saidizi na Vi-
ungo Bandia wa MO, Joyce Varisango, alil-
ieleza Nipashe kuwa vifaa vya kutengeneza
viungo hivyo vinaagizwa kutoka Ujerumani
na China.

Alisema vifaa hivyo vikiwasili huanza
kumpima mgonjwa kupata ulinganifu wa
mkono wake na kungo anachowekewa.

“Kazi ya kuanza kuviunda inachukua
hadi wiki mbili na baada ya hapo mgonjwa
anakuja kuwekewa kiungo saidizi kwa ajili
ya kuendelea na majukumu yake,” alisema.

Aliendelea kueleza kuwa, walianza
kutoa huduma hiyo Mei mwaka huu,
baada ya kupokea oda ya wagonjwa wanao-
hitaji.

“Tuliagiza mikono bandia na baada ya
kuja tukapata mafunzo kwanza kwa sababu
ni mara yetu ya kwanza kutoa huduma hii
nchini na tumefanikiwa kwa kiasi kikubwa
kwa sababu wagonjwa wetu tumesha-
wawekea na wanaendelea na shughuli zao,”
alisema Joyce.

A?Air Tanzania

Tie Wings af Killmanjarc

VACANCIES ANNOUNCEMENT -READVERTISED

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is making reforms in its structure, internal operations and staffing to
accommodate business needs. Therefore, applications are invited from qualified Tanzanians to fill the position
mentioned below (Previous applicants may re-apply).

1. POSITION: SENIOR INTERNAL AUDITOR (1POST)
1.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE:

* Must have a Bachelor Degree or Advanced Diploma in Accountancy, Finance, Commerce or Business
Administration majoring in Accountancy or Finance or equivalent
qualifications from recognized institutions and;

* CPA(T), ACCA, ACA, CIA or equivalent professional qualification recognized by the NBAA;

* Must have working experience of at least seven (7) years in related field

* Possession of prior aviation experience will be an added advantage

1.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES
* Prepare and arrange for contact with client and execute all required meetings for the allocated audit
engagement.

Review audit tentative programs, internal control and risks and engagement plan

Administer and coordinate activities of the allocated audit engagement

Evaluate the adequacy and effectiveness of the controls in the audited areas

Develop comprehensive practical programs and schedules for Audit

Coverage Areas.

Review all documented audit findings and ensure their effective communication to the client and obtain
responses

Prepare draft and final audit engagement reports

Schedule project and staff assignment to comply with management needs with scope of the department
over all schedules

Conducts special investigations as assigned by Chief Internal Auditor/ other relevant authorities

Coordinate Audit schedules to avoid conflict with the external Auditors work

Assists in the preparation of annual budget and Annual internal audit plan for the unit

Performs any other duties as may be assigned by superiors.

* X %

*

*

% ¥ * % *

N

. POSITION : INTERNAL AUDITOR Il (1POST)

2.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATION AND WORKING EXPERIENCE:

* Must have a Bachelor Degree or Advanced Diploma in one of the following fields; Auditing Accountancy,
Finance, Commerce or Business Administration majoring in Accountancy or Finance or equivalent
qualifications from recognized institutions

* CPA (T), ACCA, ACA, CIA or equivalent professional qualification recognized by the NBAA.

2.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:

* Identify and review all required information and document all controls and risks for internal audit planning
Develops and execute audit programs as assigned by assignment team leaders

Conducts audit to appraise the adequacy and use of financial, accounting and operating controls on each
assigned engagement

Conducts special investigations as assigned by Chief Internal Auditor/ other relevant authorities

Prepares audit reports

Document all audit working papers as per laid down guidelines on every audit engagement in the permanent
and current files

Participate on preparation of Annual Internal Audit plan

Follow up on Audit recommendations

Assists in the preparation of annual budget for the unit

Performs any other duties as may be assigned by supervisor.

*

* x *

*

* X %k %

3. REMUNERATION:
Attractive remuneration and Fringe Benefits as per ATCL Scale and Incentive Scheme.

Five (5)years contract.
4. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:

Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application attached with the
following:

i.  Acurriculum vitae (CV),

ii.  Certified copies of all certificates (including secondary school, birth certificates), other relevant
certificates, Applicants who have studied outside Tanzania should have their certificates approved by
relevant authorities Tanzania Commission for University (TCU) or National Examination Council- NECTA)

iii.  Two recent passport size photographs

iv.  Name and address of at least two reputable referees;

v.  Applicant's reliable contact address, email address and telephone number.

Note: Misrepresentation of qualifications or any other information on application shall warrant legal consequences
5. CLOSING DATES:

Applications shall be received within fourteen (14) days from the first date of thisannouncement and directed to the
following address: -

MANAGING DIRECTOR & CEO,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0. Box 543,

DARES SALAAM.

Issued on 21t July, 2022

Welcomes you, to where you can Fly
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HABARI KITAIFA

Mitihani 11

inayomkabili

IGP mpya

Na Romana Mallya

KATIKA kupanga safu za uon-
gozi wa vyombo vya ulinzi na
usalama, Rais Samia Suluhu
Hassan amefanya uteuzi mpya
katika Jeshi la Polisi huku akim-
teua Kamishna (CP) Camillus
Wambura, kuwa mkuu wa jeshi
hilo.

Sambamba na kuteuliwa ku-
shika cheo hicho cha juu ka-
tika jeshi hilo, Rais Samia pia
alimpandisha Wambura kuwa
Inspekta Jenerali wa Polisi
(IGP) ambacho ni cheo cha juu
kabisa ndani ya chombo hicho
chenye dhamana ya usalama
wa raia na mali zao.

IGP Wambura ambaye ni
msomi wa taaluma ya sheria
kachero mbobezi ndani ya jeshi
hilo, anachukua nafasi ya IGP
Simon Sirro ambaye ameteuli-
wa kuwa Balozi wa Tanzania
nchini Zimbabwe.

Wambura ambaye aliap-
ishwa jana Tkulu Chamwino
kushika wadhifa huo, anaka-
biliwa na mambo au mitihani
11 katika uongozi wake ambayo
yamekuwa yakionekana kama
ni kipimo kwa jeshi hilo katika
utendaji wake. Mambo hayo ni;-

VIFO VYA MAHABUSU

Hili ni jambo ambalo lime-
kuwa likizungumzwa mara kwa
mara na hata kulipaka tope
Jeshi la Polisi. Kumekuwa na
madai ya mara kwa mara kuwa
baadhi ya mahabusu wame-
kuwa wakifariki dunia wakiwa
vituo vya polisi kutokana na
vipigo kutoka kwa baadhi ya
askari.

Agosti 25, mwaka jana, Rais
Samia Suluhu Hassan katika ki-
kao na maofisa wa polisi kwenye
Bwalo la Maofisa wa Polisi Oys-
terbay, Dar es Salaam, alionya
kwa marejeo ya kina kuhusu ma-
dhila, hata vifo vya watuhumiwa
mikononi mwa polisi.

Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC) katika ripoti
yake ya mwaka 2020, kilibaini-
sha mwaka huo ulikuwa na
matukio ya utesaji na kutendwa
isivyo halali kati ya raia na vy-
ombo vya dola.

Aidha, Juni mwaka huu, Tume
ya Haki za Binadamu na Utawala
Bora (THBUB) katika uchun-
guzi wake, imebaini kupigwa
na kuteswa kwa watuhumiwa
wakati wa ukamataji au wakati
wa upelelezi kwa madhumuni
ya Jeshi la Polisi kupata taarifa
zinazohusu matukio ya uhalifu.

Kutokana na kuwapo kwa ma-

dai na malalamiko kutoka kwa
wananchi ambao ndugu zao
wanafanyiwa vitendo hivyo, Rais
Samia alilitaka jeshi hilo kujitafa-
kari juu ya utendaji wake.

KUBAMBIKA KESI

Madai ya polisi kuwabam-
bikia kesi wananchi ni mtihani
mwingine unaomkabili IGP
Wambura kama ilivyo kwa vifo
vya mahabusu katika vituo vya
polisi ambavyo vimekuwa vikid-
aiwa kusababishwa na baadhi ya
askari kutokana na vipigo na ute-
saji dhidi ya watuhumiwa.

Kumekuwa na malalamiko
ya muda mrefu dhidi ya jeshi
hilo kwamba baadhi ya watu
wamekuwa wakibambikiwa kesi
zikiwamo za uhujumu uchumi,
ugaidi na mauaji.

Jambo hilo pia limekuwa
likileta taswira hasi kwa jeshi
la polisi kwamba limepoteza
mwelekeo na weledi katika

kutekeleza wajibu wake. Jambo
hilo lilinyoonyeshewa kidole
mara kadhaa na aliyekuwa Rais
wa Awamu ya Tano, Hayati Dk.
John Magufuli pamoja Rais wa
sasa.

POLISI NA UNYANGANYI

Madai ya baadhi ya askari
kushiriki katika matukio ya
ujambazi na unyang’anyi ni mti-
hani mwingine ambao utamfan-
ya IGP Wambura akune kichwa
katika kuhakikisha anarejesha
heshima ya jeshi hilo.

Katika suala hilo, baadhi
ya askari polisi wanatuhu-
miwa kushirikiana na wa-
halifu kutekeleza vitendo vya
unyanganyi na uporaji na ku-
chukua mali za wananchi wa-
naovamiwa, huku miongoni
mwao wakifikishwa mahakam-
ani kwa mashtaka ya aina hiyo.

Kama ilivyo katika vifo vya
mahabusu na ubambikaji kesi,

Wambura na timu yake wana
mtihani mkubwa kuhakikisha
dhana hiyo inaondoka kwa ku-
fanya mageuzi na hata kulisafi-
sha jeshi kwa kuwashughulikia
askari wasio waaminifu.

PANYA ROAD

Katika siku za karibuni,
kumeibuka vikundi vya kihalifu
ambavyo vimekuwa vikiva-
mia watu katika makazi yao au
wawapo barabarani na kuwapo-
ra, kuwajeruhi na hata kusababi-
sha mauaji dhidi ya raia.

Vikundi hivyo, maarufu kama
Panya Road, Watoto wa Ibilisi na
Tukale Wapi vimekuwa tishio
kwa wananchi na mali zao, hivyo
uongozi mpya chini ya Wambu-
ra una kazi kubwa ya kuhakiki-
sha vinatoweshwa au kusamba-
ratishwa.

AJALI ZA BARABARANI

Hili ni tatizo sugu kama donda
ndugu kwa sasa hapa nchini ku-
tokana na kila uchao kugharimu
maisha ya wananchi kutokana
na sababu mbalimbali kama vile
uzembe wa maderava, ubovu wa
magari na mwendo kasi.

Sababu nyingine inayoele-
zwa kuwa ni chanzo cha ajali
ni kukosekana kwa weledi kwa
baadhi ya askari hasa wa Kikosi
cha Usalama Barabarani kwa
kuruhusu magari kutembea kwa
mwendokasi.

Kutokana na ukweli huo, uon-
gozi mpya chini ya Wambura
una kibarua au mtihani mkubwa
wa kudhibiti na kupunguza tati-
zo hilo kama si kumaliza kabisa
ili kuokoa nguvu kazi ya taifa
ambayo imekuwa ikiteketea ku-
tokana na ajali za barabarani.

RUSHWA

Moja ya mambo ambayo yana-
haribu taswira nzuri ya Jeshi la
Polisi ni madai ya rushwa kwa
baadhi ya maofisa na askari
polisi. Vitendo hivyo vimekuwa
vikidaiwa kufanywa na baadhi
ya maofisa na askari katika ngazi
tofauti ikiwamo kuharibu upele-
lezi wa kesi au ushahidi.

Pia vitendo hivyo vinadaiwa
kushamiri kwa baadhi ya askari
wa usalama barabarani. Baadhi
ya askari hao wamekuwa wak-
idaiwa kujihusisha na rushwa
ama kwa tamaa zao au kudaiwa
kutumwa na mabosi kukusanya
‘ushuru’ kutoka kwa madereva.

Kazi kubwa inayomkabili
Wambura na timu yake atakay-
oisuka ni kuhakikisha ‘kansa’
hiyo inatokomezwa na kureje-
sha heshima kwa chombo hicho
hatimaye kurejesha imani kwa
wananchi.

UKATILI WA KIJINSIA

Kumekuwa na matukio mengi
ya ukatili wa kijinsia ya watu ku-
uwawa huku sababu mbalimbali
zikitajwa na katika ripoti hiyo ya
WHO, ukatili huo unashika na-
fasiya19.

Kuna kazi kubwa ya kuhakiki-
sha tatizo hilo linatafutiwa
ufumbuzi wa kudumu kwa Jeshi
la Polisi kushirikiana na wadau
wengine.

Moja ya mambo yanayopaswa
kufanywa ni kuimarisha mad-
awati ya jinsia katika Jeshi la Poli-

si ili wahusika wa vitendo hivyo
washughulikiwe ipasavyo kwa
mujibu wa taratibu na sheria.

DEMOKRASIA

Katika miaka mitano iliyopita
suala la mtazamo mpya wa kisia-
sa, Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika uongozi wake , Jeshi la Polisi
lilikuwa likilalamikiwa kuhusika
kupiga marufuku mikutano ya
kisiasa kwa kuzuia vyama vya
siasa kutekeleza wajibu wao wa
kidemokrasia.

Sababu kubwa ambayo im-
ekuwa ikitolewa ni kuwapo
kwa taarifa za Kkiintelejensia
kuwa iwapo mikutano hiyo
ingeruhusiwa kungekuwa na
uvunjifu wa amani.

Hata hivyo, upeo wa kisiasa
umebadilika baada ya Rais Sa-
mia kuanza kuonyesha mwanga
wa maridhiano na kuwapo kwa
siasa za kistaarabu, hivyo IGP
Wambura moja ya majukumu
yake ndani ya Jeshi la Polisi ni
kubadilisha mtazamo wa kuka-
biliana na wanasiasa.

ULINZI SHIRIKISHI

Jambo lingine ambalo IGP
Wambura anapaswa kulitilia
mkazo mkubwa ni polisi jamii
kwa sababu askari waliopo ni
wachache ikilinganishwa na
idadi ya wananchi wanaowalin-
da.

UCHELEWESHA]JI WA KESI

Mtihani mwingine ni kui-
marisha kitengo cha upele-
lezi kwa sababu kumekuwa na
malalamiko ya baadhi ya kesi
kucheleweshwa.

UHALIFU MTANDAONI

Kwa sasa kuna maendeleo
makubwa ya sayansi na teknolo-
jia na uhalifu wa mtandaoni un-
azidi kuongezeka, hivyo lazima
jeshi la polisi kujipanga kuka-
biliana na uhalifu wa aina hiyo.

Haya ndiyo mambo 11 am-
bayo Wambura akilala akiamka,
akiwa ndani ya wadhifa wake
mpya, anapaswa kujua kwamba
ni baadhi ya vigingi vinavyomka-
bili katika utekelezaji wa maju-
kumu yake.

WAMBURA NI NANI?

Wambura ambaye alijiunga na
Jeshi la Polisi akiwa kijana baada
ya kumaliza masomo yake ya
kidato cha sita katika Shule ya
Sekondari ya Milambo mkoani
Tabora mwishoni mwa miaka
ya 1980, kabla ya wadhifa mpya
ameshika nyadhifa mbalimbali.

Miongoni mwa nafasi alizoshi-
ka hasa baada ya kuhitimu Sha-
hada ya Kwanza ya Sheria (LLB)
katika Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam ni mwendesha mashtaka,
Mkuu wa Upelelezi wa Makosa
ya Jinai (OC-CID) Wilaya ya Kip-
olisi Buguruni, Mkuu wa Upele-
lezi Makosa ya Jinai wa Mkoa
(RCO) Kinondoni na Manyara na
Kamanda wa Polisi Mkoa (RPC)
Kinondoni na Arusha.

Zingine ni Mkuu wa Upelelezi
wa Makosa ya Jinai Kanda (ZCO)
Maalum ya Dar es Salaam, Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam na Mkurugenzi
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai
(DCI) Makao Makuu ya Polisi.
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 30.06.2022
.. . . . . T
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
. I KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) e vl et
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya Mwaka ya Mwaka ya sasa |Mwaka linganishi |Mwaka wa sasa |Mwaka linganishi
30-Jun-22 31-Mar-22 30-Jun-22 31-Mar-22 30-Jun-22 30-Jun-21
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
A._MALI Mapato/(Hasara) Halisi 923 699 1,622 3,636
1|Fedha Taslimu 4,416 3,786 Marekebisho kwa Ajii ya:
2|Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 8,455 7,935 - Hasara Katika Mali 384 178 557 276
3|Uwekezaji Katika Amana za Serikali 38,063 32,312 - Badilio Halisi Katika Mikopo 2,921 (714) 2,207 (3,599)
" " N i - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - B -
4|Salio ,Katlka Benki Nyingine na Ta,agSI za Fedha {4352 3,565 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 4,382 (6,820) (2,438) 19,825
5 H'j'nd' na M'amala ya K”Sh”gh”hk'wa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 5,751 3,641 9,392 1,896
6|Miamala Baina ya Matawi - - - Mabadilko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,761 (1,029) 732 1,086
7|Bili Zilizoafikiwa - - Mabadiiko Halisi Katika Mali Nyingine (12,311) 23,791 11,480 (2,657)
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Kodi lliyolipwa - 37) (37) -
9|Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 12,145 9,056 F";‘:"!i?_‘(”fyf’ (?a‘”ifha) " &) o shuahui seshai = 2 70 . ) 2 2046 -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine ~ B -edha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji ,811 19,704 ,515 ,464
" Mik(.)po. H.ahsi liyopo 78,915 70,994 Il. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
12|Mali Nyingine 30,379 42,690 Gawio Lillopokewa R R R R
13|Uwekezaji wa Hisa - - Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,869)| (2,332) (4,201) (661)
14| Akaunti za udhamini - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - -
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,483 2,611 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
16 |JUMLA YA MALI 177,817 172,949 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala
z 2 i (bainisha) - - - -
B. DHIMA Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (1,8(@ (2,332) (4,201) (661)
1; :mana z vsemfl nyingine na Taasisi za Fedha 13;';22 1 12'322 . Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
mana za Wateja B ' Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
19|Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
20| Amana Maalumu 4121 5,628 Mapato Ku(okana na Utoaji wa N‘nap wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
21|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha = - Mabadilko Halisi Katika Madeni Mengine
22|Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 20 32 Mengineyo (bainisha) - - - -
23| Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,401 1,796 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - - - -
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25| Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi B B IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 4,012 5,315 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 1,042 17,372 19,314 18,076
27| Dhima Nyingine 4.029 2.268 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 47,685 30,312 30,312 86,138
. : i Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 49,627 47,685 49,627 104,214
28 |Madeni = -
29|JUMLA YA DHIMA 152,197 147,764
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2022
30| MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,620 25,184 (Kiasi kwa shilingi millioni)
Mtaji wa Hisa | Malipo juu ya Mapato | Ziadaya | Tengola |Mengineyo | Jumla
C. FEDHA ZA WANAHISA bei ya hisa yaliyobakizwa | Kisheria ziada ya
jumia
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420
N A Mwaka wa sasa 2022
32 |Akiba ya Mtaji 29,104 29,104 Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (36,039) - (487) - 23,998
33 |Mapato Yaliyobakizwa (36,526) (36,039) Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1,622 - - - 1,622
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,622 699 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Lo " Miamala na wanahisa - - - - - - -
35| Akaunti Nyingine za Mtaji - - Gawio lillolipwa = - = - -
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Ziada ya kisheria = - - R - R
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25,620 25,184 Tengo la ziada ya jumla - - - - - -
Share issued -
38| Dhima Zisizo Dhahiri 960,602 987,320 Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (34,417) - (487) - 25,620
39 |Mikopo Chechefu 6,102 4,840
) Mwaka uliopita 2021
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 493 414 Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (37,053), - - - 23,471
41 |Mali Nyingine Chechefu - - Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1,015 - - - 1,015
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - = - B - R
Miamala na wanahisa - - - - - - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Gawlo lioliowa ) ) ) ) ) ) .
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 14% 15% Ziada ya kisheria - - - 487 - - 487
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8.22% 6.78% :AE"W 1a ziada ya jumia - - - - (“s7) - “87)
lengineyo - - s - = - R
(iif) Uwiano wa Mikopo Ghafina Jumla ya Amana 0% 0% Sha,ge issyued - - - - - _ -
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 42% 1% Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (36,039) 487 (487) - 24,485
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 70% 65%
(vi? Ongezeko la Amgna -12% 2% - c Saini I
(vii)  |Ongezeko la Mali 3% -3%
1| Gbenga Makinde Imesainiwa 20Th July 2022
Mkurugenzi Mtendaji
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI 2 | Fina Andrew Imesainiua 20Th uy 2022
KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2022 Afisa wa Fecha
(Kiasi kwa shilingi milioni) 3 | Joseph Ringa Imesainiwa 20Th July 2022
Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la Mkaguzi Mkuu wa Ndani
Mwaka sasa | Mwaka linganishi Mwaka wa sasa Mwaka linganishi
30-Jun-22 31-Mar-22 30-Jun-22 30-Jun-21 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaiji ni zlizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za
Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika
1 |Mapato ya Riba 3,502 3,568 7,160 5912 kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
2 |Gharama za Riba (1.157) (1,063) (2,220) (1.805
3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,435 2,505 4,940 4,107
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa
5 | Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 1| Amb.Tuvako Manongi - 20Th July 2022
6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 2,806 2518 5,324 6,732 Mkurugenzi
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 450 414 864 569 . .
6.2 Ada na Kamisheni 2,350 2,080 4,430 6,073 2 | Oliver Alawuba Imesainiia 20Th July 2022
6.3 Gawio - - - - Mkurugenzi
6.4 Mapato Mengine 6 24 30 90
7 |Gharama Zisizo za Riba: (4,205) (4,288) (8,492) (7,148) BA ."
7.1 Mishahara na Mafao (1.792) (1,969) 3,761) (3,231)
7.2 Ada na Kamisheni (383) (393) (775) (718) Ut Bk [ Af¥icn
7.3 Gharama Nyingine (2.030) (1,926) (3,956) (3,199 . - I o i
8 |Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 1,036 736 1,772 3,692 UBA ls Afrl ca S
9 |Tengo la Kodi ya Mapato (113) (37) (150) 55)
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 923 699 1,622 3,636
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) . : R R Ba n k Of the Yea r 20 2 1
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 923 699 1,622 3,636 .
13 |Idadi ya Waajiiwa 127 127 127 121 :
14 |Mapato kwa Hisa 147 111 258 579 LIBA alzowon Bank of the Year Awards in
15 |Idadi ya Matawi 7 7 7 6 : .
13 countries across Africa.
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
() Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.53% 0.40% 0.92% 220%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 3.63% 2.78% 6.38% 13.90% »
(i) Uniano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghali 65.73% 70.44% 68.03% 56.53% . - IR h hhElhlk e
P i——
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.06% 2.23% 4.18% 2.98% | e mm wmim e ke e

13 rmilllion cusltormers In over 1000 branches and oullels in Alrica |, USA and BEurope .
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Utaratibu kusikiliza
kero za wastaafu
umekaa vyema

SERIKALI imeanza utaratibu wa kusikiliza kero za wastaafu na
kuzishughulikia.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na we-
nye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako, amejipanga kupiga kambi
kwenye mikoa mitatu nchini.

Ameanza na kambi hiyo mkoani Dodoma huku miongoni mwa
kero zilizoibuka ni kupunjwa mafao.

Katika usikilizaji wa kero hizo kikao kilijumuisha
Wakurugenzi na Watendaji wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya NSSF
na PSSSF.

Hatua hiyo ya Prof. Ndalichako inatokana na kupokea kero mbal-
imbali za wastaafu, tangu ashike wadhifa katika wizara yake kwa
kipindi cha miezi sita.

Hii ni hatua nzuri ambayo inaleta matumaini kwa wananchi kui-
amini serikali yao na watendaji wake wanaosikiliza kero zao.

Mtu anapostaafu anategemea mafao yake ndiyo yamwezeshe
kuendesha maisha yake mpaka kifo kitakapomfika.

Michango yake anayowekeza katika mifuko ya hifadhi ya jamii
anajua ipo salama na hata anapofikia wakati wa kustaafu anajua
kuwa fedha zake za mafao atazipata bila usumbufu.

Inapotokea kuwapo usumbufu wa aina yoyote ilhali
mstaafu akiwa na taarifa zake zote za kumpatia mafao yake,
haipendezi na inavunja moyo kwa wengine wanaowekeza katika
mifuko hiyo.

Baadhi ya wastaafu wanalalamika kutopata mafao yao kwa
muda wa miaka miwili wakati kimsingi yanatakiwa kulipwa ndani
ya siku 60 tangu mtu astaafu.

Hata hivyo, kuna hoja ya vitu vinavyohitajika katika usimamizi
wa mifuko ambayo imetakiwa kuwa na kauli moja wakati wanapo-
hudumia wateja wao.

Mfano hoja ya mtumishi aliyekuwa anafanya sekta binafsi, lakini
baadaye akaajiriwa serikalini akiwa na umri wa miaka 58, kiutara-
tibu hulipwa mafao mpaka afikishe miaka 60.

Aidha, mkanganyiko unapotokea, mtu huyo anatakiwa kupata
ushauri kwa wataalamu kuhusu mafao yake. Hivyo tunamshukuru
Waziri Ndalichako kwa kutoa agizo la kushughulikiwa mafao ya
aina hiyo ili yakokotolewe upya.

Waziri Ndalichako, anatarajia pia kuwasikiliza wastaafu kwenye
mikoa mingine ya Dar es Salaam na Mwanza ambako kuna wastaa-
fu wengi.

Ameahidi kuangalia changamoto za wastaafu bila kujali wal-
istaafu lini na yeyote mwenye changamoto ya mfuko wa NSSF au
PSSSF, serikali itahakikisha inawapatia ufumbuzi ndani ya muda
mfupi.

Katika kero hizo Waziri Ndalichako amebaini baadhi ya watumi-
shi walipandishwa vyeo, lakini mshahara haukubadilishwa hadi
anastaafu.

Tunapongeza kwa ufafanuzi kuwa mtu wa aina hiyo kama ali-
kuwa mtumishi wa umma na kama alibadilishwa atalipwa malim-
bikizo yake tangu alipopandishwa cheo hadi anastaafu, pia atalip-
wa tofauti na makato yake ya awali yaliyotakiwa kulipwa kwenye
mifuko na atapa nyongeza katika mafao yake.

Ni matumaini yetu kuwa utaratibu huu utaondoa manung’uniko
na vilio kwa wastaafu kucheleweshea mafao yao na baadhi ya ku-
punjwa.

Ni vyema pia wastaafu wakahakikisha wanahakiki taarifa zao vi-
zuri hata wanapofikia umri wa kupata mafao yao kusitokee tena
ucheleweshaji na visingizio visivyokuwa na tija.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

B Muungwana Lazima Nilonge

Tusijisahau sana, usafi wa mazingira

bado muhimu kutunusuru na maradhi

KUZINGATIA suala la usafi wa
mazingira ni moja ya namna kui-
wezesha jamii kuepuka kupata
magonjwa kama ya malaria na
yale ya milipuko, vilevile kunu-
surika na magonjwa hayo, jamii
inatakiwa kuweka mazingira ka-
tika hali bora, kwenye maeneo
yanayowazunguka.

Vilevile, ndani ya mtazano huo
wa kuhakikisha jamii haikumb-
wi na magonjwa, viongozi wa
serikali za mitaa nchini, nao wa-
natakiwa kuwa mstari wa mbele
kuhamasisha wananchi kufanya
usafi wa mazingira ndani ya mae-
neo yao.

Hiyo ni hatua inayoendana
na kudhibiti mambo kama ku-
fukia madimbwi ya maji, pia
kuteketeza mazalia ya mbu ya-
nayochangia kuongezeka mbu na
ugonjwa wa malaria nchini.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amesema jijini Tanga, alipoz-
indua unyunyizaji wa viuadudu
vya kibaiolojia kwenye mazalia
ya mbu kwa wilaya za Tanga,
Handeni na Lushoto, iliyofadhili-
wa na serikali ya Uswisi, kupitia
Shirika la Maendeleo la Uswisi.

Anasema licha ya kutekeleza
unyunyiziaji huo wa viuadudu
vya kibailojia kwenye mazalia
ya mbu, bado jamii inahitajika
kuboresha usafi wa mazingira,
kwa kuangamiza mazalia ya mbu
katika maeneo tunayoishi, hivyo
viongozi wa serikali za mitaa
wanawajibika kuhimiza usafi wa
mazingira.

“Tukifunika madimbwi, itasaid-
ia kuzuia magonjwa yaenezwayo
na mbu, pamoja na magonjwa
mengine kama dengue, matende
na mabusha, homa ya bonde la
ufa na chikungunya,” anasema.

Hata hivyo, Waziri Ummy ana-
taka kutekelezwe usimamizi wa
Sheria ya Afya ya Jamii ya Mwaka
2009 na Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira ya mwaka 2004.

Anasema, hatua hiyo ikifanyika

“Yeyote
ambaye ha-
totekeleza
wajibu
wake katika
kuharibu
mazalia ya
mbu
achukuliwe
hatua kwa
mujibu wa
sheria hizi,”
anasema
waziri.

kikamilifu, itasaidia kupunguza
idadi ya mazalia, pia hata wingi wa
mbu katika maeneo tunayoishi na
hatimaye kupunguza maambukizi
ya malaria na magonjwa mengine.

“Yeyote ambaye hatotekeleza waji-
bu wake katika kuharibu mazalia ya
mbu achukuliwe hatua kwa mujibu
wa sheria hizi,” anasema waziri.

“Ugonjwa wa malaria bado ni
tatizo katika nchi yetu. Hata hivyo,
serikali kupitia Wizara ya Afya kwa
kushirikiana na wadau mbalim-
bali, imefanikiwa kupunguza ki-
wango cha maambukizi ya malaria
nchini, kati ya watu 100 wanaofika
hospitali 10 wana changamoto ya
malaria,”’anasema.

Ufafanuzi wake unabeba maana
kwamba, mradi huo utakuwa wa
miaka miwili na utaweza kuleta
manufaa yaliyokusudiwa, hivyo kue-
ndelea na afua zingine za udhibiti
wa malaria, ikiwemo ya kuwa na
mazingira safi.

Lingine kutoka kwa waziri huyo
ni kwamba, wizara hiyo kupitia
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Ma-
laria, unatekeleza mpango mkakati
wa malaria wa miaka mitano, un-
aolenga kupunguza kiwango cha
maambukizi ambapo mwaka
2012  kiwango cha malaria kili-
kuwa asimilia 14 na kupungua hadi
kufikia asilimia 7.5 ilipotimu mwaka
2017.

Hapo ndipo Balozi wa Uswisi
nchini Tanzania, Didier Chassot,
mtazamo wake ni kwamba, wange-
penda kuiona Tanzania isiyo na ma-
laria na ndio sababu wamefadhili
fedha za kitanzania Sh. bilioni 400
kwa ajili ya kutekeleza hatua hiyo
kwa kipindi cha miaka miwili, bega
kwa bega na serikali nchini.

Hapo akasema, pamoja na juhudi
za serikali na washirika wake, kuna
ukweli unaobaki kwamba malaria
ipo na inasababisha vifo, hata ku-
fika hatua serikali ya Uswisi inaen-
delea kushirikiana na Tanzania
katika harakati za kujikinga na ku-
tokomeza malaria kitaifa.
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Ndalichako aanza kusikiliza kero mafao ya wastaafu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu
Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndali-
chako, amejipanga kupiga kambi
kwenye mikoa mitatu nchini kusiki-
liza kero za wastaafu na kuzishughu-
likia.

Prof. Ndalichako alianza kambi
hiyo jana mkoani Dodoma huku
miongoni mwa kero zilizoibuka kwa
wastaafu, ni kudai kupunjwa mafao
yao.

Akizungumza katika kikao chake
na wastaafu kilichojumuisha Waku-
rugenzi na Watendaji wa Mifuko
ya Hifadhi ya Jamii; NSSF na PSSSF,
Prof. Ndalichako, alisema kwa kip-
indi cha miezi sita tangu ateuliwe
kushika wadhifa huo, amekuwa ak-
ipokea kero mbalimbali za wastaafu.

“Nimeona ni vizuri nitoe nafasi
ya kuwasikiliza na kutatua changa-
moto hizo, nipo na wakurugenzi na
wataalamu wangu hapa, changa-
moto ambazo zipo ndani ya uwezo
wangu.

“Kuna wastaafu wanalalamika
‘nina mwaka sijapata mafao yangu
au nina miaka miwili. Sasa kama
wapo wa namna hiyo, ninaomba
walete taarifa zao ili nishughulikie.
Kimsingi mafao yanatakiwa kulipwa
ndani ya siku 60 tangu mtumishi
astaafu,” alikumbusha.

Prof. Ndalichako alisema kuna
kero zinatatuliwa papo kwa papo na
zingine nyaraka zinachukuliwa kwa
ajili ya kufanyiwa kazi.

“Miongoni mwa wastaafu nilio-
wasilikiza, kuna vitu vinahitajika
katika usimamizi wa mifuko tuwe na
kauli moja tunapohudumia wateja
wetu.

“Kwa mfano, kuna mtumishi ali-
kuwa anafanya sekta binafsi lakini
baadaye aliajiriwa serikalini akiwa
na umri wa miaka 58, sasa kiutara-
tibu kulipwa mafao mpaka ufikishe
miaka 60 lakini akapata ushauri
kwa wataalamu wakamwambia ili
kulipwa pensheni yako unapaswa
kuendelea kuchangia.

“Amechangia hadi kufika muda
wa  kustaafu,  wakamwambia
michango yako hatuitambui na
pensheni yako tunakokotoa hadi
ulipoishia wakati unahama. Hii ni
mikanganyiko ndani ya taasisi.

“Haya ni mapunjo, anapaswa
kulipwa hadi alipoongezea, sasa
nimeagiza mafao yake yakoko-
tolewe upya hadi michango aliyoele-
kezwa na taasisi,” alisisitiza.

Waziri Ndalichako alisema utara-
tibu wa kuwasikiliza wastaafu utaen-
delea kwenye mikoa mingine ya Dar
es Salaam na Mwanza ambako kuna
wastaafu wengi.

“Tunaangalia kero za wastaafu
haijalishi walistaafu lini, yeyote
mwenye tatizo na mfuko wa NSSF
au PSSSF, tutahakikisha tunawapa-
tia ufumbuzi ndani ya muda mfupi,”
alisema.

Hata hivyo, alisema Kkatika
wastaafu ambao amewasikiliza kwa
jana mkoani Dodoma, wengi wana
malalamiko ya mapunjo ya mafao

na kwamba hali hiyo inatokana na
ujumuishaji wa mafao kwenye mi-
fuko waliochangia wastaafu.

Mstaafu Ramadhan Abdallah
ambaye alikuwa mtumishi wa
Jeshi la Magereza Msalato, alise-

jwa mafao lakini katika maelezo
aliyopewa baada ya kukutana na
waziri na wataalamu wa PSSSF,

“Kuna mapunjo mengine yanato-
kana na mtumishi aliyepandishwa .
cheo lakini mshahara wake hauku- :

ma madai yake yalikuwa kupun-

malipo aliyolipwa yako sahihi.

badilishwa hadi anastaafu, nimepa- :
ta kesi ya aina hiyo. :
“Nimemwambia aende Ofisi ya :

|IOGT-NTO-MOVEMENT

Rais - Utumishi kwa sababu alikuwa :
mtumishi wa umma na kama utab- :
adilishwa, atalipwa arrears (malim-
bikizo) tangu alipopandishwa cheo :
hadi anastaafu na atalipiwa pia :
tofauti iliyotakiwa kulipwa kwenye :
mifuko na sisi tutamwongeza mafao :
yake,” alisema. :

Mmoja wa wastaafu, Anamringi :
Macha, alisema alikuwa mwana- :
chama wa NSSF, alipongeza hatua :
hiyo ya waziri kusikilizwa kero za :
wastaafu. :

Alisema madai yake ni kupunjwa :

an ; : | rights and reduced poverty.
mafao na ameahidiwa kikokotoo : | M9e@narecucedpoverty

Publication of Bi-Annual
Income and Expenditure

I0GT-NTO Movement is a Swedish organization, registered in Tanzania as an International NGO,
addressing the alcohol harm in Tanzania, Burundi, Kenya, Rwanda, and Uganda. I0GT-NTO
Movement works through local partner organizations to fulfil its goal to create strong
communities where people are empowered, rights are protected and harm from alcohol and
other drugs is minimized. IOGT-NTO has been working in Tanzania since 1993.

Our Vision: A democratic world characterized by solidarity and equality where alcohol and
other drugs do not impede peoples’ welfare, freedom and security.

Our Mission: To strengthen relevant actors in their work for reduced use of alcohol and other
drugs in developing countries and thus contribute to democratic development, strengthen

kitafanyika upya kwenye mafao Bi- Annual Income and Expenditure for the Period for the period from January to June 2022.
kitafanyil I fao :
yake. Income:
“Mimi nilikuwa mtumishi wa CCM : Receipt from Donors 326,409,585
na ilipofikia Julai mwaka 2018, nili- : Expenditure:
teuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya niki- : Human Resource 189,037,230
wa na miaka 57, lakini nilishawishika : Office Administration 78,839,616
kuanza kujiChangia mwenyewe kU' E Development of IEC materials and Communication 11,345,860
tOkana na nafaSi I‘liliyOteUliWﬂ haikU' E Monitoring & Follow up on Project implementation and Exit Meetings 7,819,478
wa ya kukata michango na kupeleka : Planning Mestings 643,000
i . E Partnership and Networkin 7,777,081
kwenye mifuko o 5
“Nilichangia  hadi  nilipofika : | [Suges and Evalaons 20,205,627
umri wa kustaafu miaka 60, mafao : Total Expenditure 315,667,892
yangu h.esabu Zake lelp.lgW a hadl I0GT NTO Movement - East Africa Office -
pale nilipokoma utumishi CCM, : Plot No. 204 Lukuledi Road, Regent Estate g
hii ich 1 P . Box 7522, Dar Es Salaam Tanzania hE
ii michango ya mbele haikuju- : inforoea@iogt.se 2
muishwa,” alisema. . www.iogtntororelsen.se/ =
, .

Baadhi ya waka-
zi wa Dar es
Salaam, wakipata
maelezo mbal-
imbali kwenye
banda la Chuo
cha Kumbukum-
bu ya Mwalimu
Nyerere, katika
maonyesho ya
17 ya Elimu va
Juu Sayansi na
Teknolojia, ya-
nayoendelea ka-
tika viwanja vya
Mnazi Mmoja,
jijini jana. PICHA:
JUMANNE JUMA

Kampuni ya Daging Oilfield Construction Group Co., Ltd. (hapa kama DOCG),
ikiwa ni MKANDARASI wa Hifadhi ya Kituo cha Mradi wa EACOP, inawakaribi-
sha wagombea wenye uzoefu na sifa nzuri kuomba nafasi za AFISA
UHUSIANO WA JAMII (2) nafasi mbili ambazo zitakuwa mkoani Tanga. katika
kata ya Chongoleani . Watanzania wote wenye sifa zifuatazo na ambao wako
tayari kufanya kazi kwenye Mradi wa Kituo na Hifadhi (MST) ulioko
Chongoleani wanapaswa kutuma maombi.

1.0 Nafasi - Afisa Uhusiano wa Jamii (Nafasi 2)

11 Sifa:-

EAST AFRICAN

f PN
PIPELINE

O.Q DOCG

TANGAZO LA KAZI KWA AFISA UHUSIANO WA JAMII

REJEA NO. MST-T2-202 20 720

+ Muunganisho na mwakilishi wa Site wa DOCG na afisa uhusiano wa
jamii wa EACOP kuhusu shughuli za ujenzi.

Weka DOCG ikisasishwa kuhusu masuala ya jumuiya na kuangazia
hatari inayoweza kuhusishwa na jumuiya kwa DOCG kwa hatua.

Rekodi na uripoti maswali ya jumuiya na masuala yanayohusiana na
mradi na ushiriki katika kuandaa na kutoa majibu kwa wakati.

Tekeleza Utaratibu wa Malalamiko wa Mradi wa EACOP.

Kuratibu na EACOP katika kutatua kero inayohusiana na shughuli za DOCG.
Dumisha rekodi za kina taarifa zote za ushiriki wa washikadau ikiwa ni
pamoja na kumbukumbu za mikutano, Rejesta za Mahudhurio, Picha na
rekodi zilizoandikwa na kutunza hifadhidata kwa bidii/nakala laini kwa

Magari valiyvotumika kukaguliwa

« Shahada ya kwanza katika Sayansi ya Jamii , Sosholojia, sayansi ya
mazingira au taaluma nyingine inayofaa.

Angalau miaka 5 ya uzoefu wa kitaalamu kuendesha ushiriki wa
washikadau katika jumuiya za vijijini.

Angalau miaka 3 ya uzoefu unaohusiana na ujenzi unayopendelea.
Uzoefu wa kufanya shughuli za ushirikishwaji na mamlaka ikijumuisha

kushiriki na EACOP.

Kutunza rejista ya na kurekodi maswala yote ya washikadau, masuala

namaoni mengine yoyote ya washikadau yanayohusiana na shughuli za

ujenzi wa DOCG ili kuchukuliwa hatua na Meneja wa Kijamii wa DOCG.

+ Toa ushiriki wa kila siku, kila wiki na kila mwezi wa wadau wa ujenzi
katika kuweka ripoti inavyohitajika.

Japan kabla kuingia Tanzania

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Viwango
Tanzania (TBS), limesema
kuanzia Julai 20, mwaka
huu magari yote yaliyotu-
mika yanayotoka nchini
Japani yatakuwa yanak-
aguliwa nchini humo kab-
la ya kuja Tanzania kwa ut-
aratibu wa uthibitishaji wa
kabla ya usafirishaji ili kuz-
ingatia viwango (PvoC).

Awali utaratibu huo uli-
kuwa ukitumika nchini,
lakini  ulibadilika kwa
magari yote yanayoingia
Tanzania kufanyiwa uk-
aguzi nchini kwa gharama
kati ya Sh. 300,000 hadi
Sh. 350,000.

Akizungumza na
waandishi wa habari jana
mkoani Dar es Salaam,
Meneja wa Usimamizi wa
Shehena zinazoingia na
kutoka nchini, Mhandisi
Saidi Mkwawa, alisema
ukaguzi wa magari hayo
utafanywa na kampuni
ya nchini Japan ya EAA
Company Limited kuanzia

tarehe tajwa.
“Magari ambayo tayari
yalikuwa yamesha-

nunuliwa na yako kwe-
nye mchakato wa kusa-
firishwa au yalishapakiwa
kwenye meli kwa ajili ya
kusafirishwa kuja hapa
nchini kabla ya Julai 20,
mwaka huu, yatakapofika

yatakaguliwa na TBS bila
adhabu yoyote,” alisema
Mkwawa.

Aliongeza kuwa uta-
ratibu huo wa kukagua
magari kabla hayajawasili
nchini utasaidia kuepuka
gharama za matengenezo
kwa wanunuaji wa magari.

Aidha, alibainisha kuwa
shirika hilo linaendelea
na taratibu za kupata
mawakala kwa ajili ya uk-
aguzi wa magari yanay-

« Kiwango chajuu cha ustadi baina ya watu na uwezo uliothibitishwa wa

1.2 Majukumu:-

Watu wanaovutiwa na wenye uwezo na nia ya kufanya kazi na DOCG katika nafasi iliyotajwa hapo juu kwenye kituo cha kuhifadhia maji ya Baharini (MST)
wanapaswa kukomesha maombi na CV kwa Ofisi ya Rasilimali Watu ya DOCG kupitia barua pepe. frank.david@docgi.cn saa au kabla ya saa 17:00 kwa
Saa za Afrika Mashariki (EAT), kuwasha Tarehe 3 Agosti 2022 . _ Mada ya barua pepe inapaswa kuwa MST-TZ-20220 720_ Kazi Ombi la CLO_ NAME .

jinsi wanavyoweza kuathiriwa na shughuli za DOCG.

(ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa moja) na aina ya ushirikishwaji wa
jamii unaohitajika, ijulishe jamii kuhusu shughuliza DOCG.

itifaki zinazohusiana . « Saidia shughuli za ujenzi wa DOCG na shughuli za ushiriki kama inavyohitaji-
ka na Meneja wa Kijamii wa DOCG na Meneja wa Ujenzi wa DOCG.

kukuza na kudumisha uhusiano mzuri na anuwai na washikadau

ikijumuisha busara ya hali ya juu, Diplomasia na uwezo wa Kudhibiti

migogoro na kupata maelewano, inahitajika.

Kiwango cha juu cha ushirika na uwezo wa kupanga kazi ya timu na

malengo muhimu.

Ujuzi bora wa Kiingereza na Kiswahili kilichoandikwa na kuzungumza.

1.3 Muda
Mkataba utakuwa wa kazi maalum (Kipindi cha Ujenzi)

1.4 Aina ya kazi
Ajira ya wakati wote

1.5 Mzunguko wa Kazi
Atakuwa akifanya kazi siku 26 ( ishirini na sita ) mfululizo na siku 4 (nne) za
mapumziko

Kuza uelewa wa shughuliza ujenzi wa DOCG, maeneo yote ya kazi ya DOCG
1.6 Mahali pa Kazi
Chongoleani mkoani Tanga.

Tekeleza mpango kazi wa ushirikishaji wa wadau wa DOCG

WANAWAKE WANAHIMIZWA KUOMBA MAOMBI.

otoka nchi za Uingereza,
Dubai na Singapore na
kwamba utaratibu wa

Tarehe ya mwisho ya kutuma maombi itakuwa siku 14 kutoka siku ya tangazo.
TAARIFA; HAKUNA KUAJIRI MLANGON.
Maombi ni bure kabisa, usilipe kuomba au kupata kazi.
Kwa maswali ( saa za kazi): 0692117239, 0652178898 & 0734 130267

216954302

nchi hizo utakapokami-
lika waingizaji na wafan-
yabiashara wa bidhaa hiyo
watataarifiwa.

Imetolewa na; -
Afisa Rasilimali Watu (Daging Oilfield Construction Group Co., L td)
Katika siku hii ya 19 ya Julai, 2022.
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Watakiwa kuchangamkia soko la SADC

Na Mary Geofrey

WAKUU wa mikoa ya Song-
we na Mbeya wamewataka
wakulima na wawekezaji ka-
tika sekta za kilimo, mifugo na
uvuvi kuzalishaji mazao yenye
tija ili yaingizwe katika soko la
Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC).

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya kumal-
iza mkutano wa siku mbili wa
wadau wa sekta hizo ulioan-
daliwa na Kituo ya Kuendeleza
Kilimo Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini (SAGCOT), walisema wa-
dau wa sekta hizo wanapaswa
kutumia fursa ya soko la SADC
kuuza mazao na kuiletea nchi
faida.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,

Juma Homera, alisema mikoa
ya Mbeya, Songwe, Iringa na
Rukwa, iko katika lango la kuin-
gilia soko la SADC.

“Ukanda wa Nyanda za Juu
Kusini una jiografia nzuri ka-
tika uzalishaji wa mazao ya
chakula, matunda na mboga,
hivyo  wakulima watumie
fursa hii kuzalisha mazao
kwa tija na kuingiza kwenye
soko la ushindani jambo Ii-
takaloongeza kwa kipato cha
mkulima na kupunguza wimbi
la umaskini nchini,” alisema
Homera.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, alisema miku-
tano ya namna hii ni muhimu
kufanyika mara kwa mara
kwa sababu inasaidia kuibua
changamoto na kukubaliana

namna bora ya kufikia malen-
go kwa pamoja.

“Tulikubaliana kuwa na
mazao ya mkakati katika
mikoa ya Mbeya na Songwe,
kwa kushirikiana na SAGCOT
na wadau wengine wa sekta za
kilimo mifugo na uvuvi hivyo
kuna kila sababu ya kuende-
leza majadiliano ili mkakati
uliopo kwenye mazao uweze
kutekelezeka,” alisema Mgum-
ba.

Aliyataja mazao hayo ni
pamoja na parachichi, alizeti,
mpunga, maziwa, kuku na
viazi mviringo na kwamba
lengo la mkataba ulioingiwa
mwaka 2020 ulilenga kutatua
changamoto ilikuwapo ya upa-
tikanaji wa masoko ya uhakika
kwa mkulima ya mazao hayo

pamoja na uzalisha wenye tija
sokoni.

Naye Mkuu wa Kongani
na Ubia wa SAGCOT, Maria
[jumba, alisema mkataba wali-
sainiana kati ya sekta ya umma
na sekta binafsi, wakulima na
watoa huduma imezaa ma-
tunda kwa sababu mazao ya
mkakati katika ukanda huo ya-
meweza kupata soko ndani na
nje nchi.

Naye Meneja wa Kongani ya
Mbarali, Tullah Mloge, alisema
katika mkataba huo SAGCOT
imeshirikiana pia Mamlaka
ya Maendeleo ya Biashara
Tanzania (Tantrade), Kituo
cha Uwekezaji (TIC) katika ku-
hakikisha tunapata masoko ya
uhakika ya mazao na bidhaa za
wakulima.

Rais wa Zanzibar, DK. Hussein Ali Mwinyi akikabidhi Bajaji kwa Omar Idi, iliyotolewa na Benki ya NMB Mpango Maalum kwa
vijana wa Go na NMB, alipotembelea miradi ya maendeleo inayoendelea Unguja na Pemba juzi. Kushoto ni Meneja wa Benki ya
NMB Zanzibar, Naima Shame. Benki hiyo, pia imekabidhi pikipiki 5 na bajaji moja kwa wajasiriamali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Mawaziri EAC

wakutana

maazimio
mKutano wa 22

Na Mwandishi Maalum,
ARUSHA

KUELEKEA Mkutano wa Wakuu
wa Nchi wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) kinachofanyika leo
jumuiya hiyo wamekutana kuka-
milisha baadhi ya maazimio yanay-
otarajiwa kuwasilishwa kwa wakuu
hao wa nchi wanachama.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki
wa Tanzania, Balozi Liberata Mu-
lamula, alisema jana kuwa kikao
cha mawaziri wa jumuiya hiyo ni
shirikishi kati ya serikali, sekta bi-
nafsi na wadau wengine vikiwamo
vyombo vya habari.

Wahariri wa vyombo vya habari
ni miongoni mwa wadau walioa-
likwa kushiriki mkutano huo wa
mawaziri kwa lengo la kupata
mawazo kuhusu namna bora ya
kuvishirikisha vyombo vya habari
katika shughuli za jumuiya ili ku-
wawezesha wananchi kutoka nchi
wanachama kupata taarifa sahihi
na kwa wakati kuhusu fursa zi-
lizopo katika jumuiya hiyo.

Wakuu hao wa nchi pia wanata-
rajiwa kuzindua barabara ya mzun-
guko ya Arusha ambapo Waziri wa
Uwekezaji Viwanda na Biashara,
Ashatu Kijaji, alisema jana kuwa
hiyo ni fursa muhimu kwa ukuaji
wa biashara katika jumuiya hiyo.

Katika mkutano huo wa 22 wa
kawaida, Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC) kwa mara ya
kwanza itahudhuria kama mwa-
nachama mpya wa jumuiya hiyo
ambayo kwa sasa inaundwa na

¢ nchi saba.

Watanzania waonyeshwa fursa masomo Georgia na India

Na Joseph Mwendapole

VIJANA wa Tanzania wa-
naomaliza elimu ya sekondari
wameshauriwa  kuchangamkia
fursa mbalimbali za masomo ya
elimu ya juu yanayotolewa kwa
gharama nafuu nchini Georgia na
India.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Global Edu-
cation Link (GEL), Abdulmalik
Mollel, wakati akizungumza kwe-
nye maonyesho ya vyuo vikuu ya-
nayoendelea kwenye viwanja vya
Mnazi Mmoja, Dar es Salaam.

Mollel alisema nchi za Ulaya
kama Georgia ni tajiri lakini ina
changamoto ya kupata nguvu
kazi na ili nchi iendelee kupiga
hatua, hivyo inahitaji nguvu kazi
kubwa zaidi.

Alisema nchi hiyo pamoja na
utajiri ina watu milioni nne, ina-
hitaji nguvu kazi kubwa, hivyo
Watanzania watakaopata fursa ya
kusoma nchini humo watakuwa
na nafasi kupata kazi moja kwa
moja.

Kwa mujibu wa Mollel, faida ny-

ingine ya kwenda kusoma nchini
Georgia ni kwamba mtu akipata
kibali cha ukaazi, ni rahisi kupata
VISA ya Shengen ambayo inam-
wezesha mhusika kuzunguka
zaidi ya nchi 30 mwanachama
wa Shengen zikiwamo Ufaransa,
Ujerumani, Hungary Italia na Pol-
land.

Alisema hizo ni nchi tajiri na
zenye teknolojia ya hali ya juu la-
kini nazo zinakabiliwa na uhaba
wa nguvu kazi hivyo kwa kijana
kwenda kusoma nchini Geor-
gia anakuwa amejiweka kwenye
mazingira mazuri ya kupata
utaalamu na ajira pia.

“Sasa maana yake wanatuhitaji
hivyo tukisoma karibu yao tuka-
jua mila na tamaduni zao maana
yake tutajifunza pia fursa zao na
tukijifunza fursa zao na kuchukua
wawekezaji kutoka kwao na kuja
kuwekeza kwetu,” alisema na
kuongeza.

“Kwenda nje kusoma si kwenda
na kurudi na cheti tu hapana. Sisi
Global tunataka mwanafunzi ak-
ienda kusoma nje ya nchi arudi
na mwekezaji, arudi na fursa ya

kuwekeza kusaidia vijana wen-
zake na wawe mawakala wa bid-
haa za viwandani za huko waliko-
soma,” alisema Mollel.

“Kwa hiyo nje ya nchi siyo elimu
tu yenye neno cheti ni elimu kwe-
nye nchi tajiri zenye teknolojia ya
hali ya juu na kuzibeba fursa na
kuzileta kwetu kwa sababu nchi
yetu ina sera nzuri na viongozi
mahiri kilichobaki ni sisi kwenda
kuchukua fursa hizo, alisema.

KUHUSU VYUO VYA INDIA

Mollel alisema India kuna
zaidi ya vyuo vya elimu ya juu
zaidiya 80,000 navyuo vikuu
4,000 na GEL imefanikiwa kuleta
kwenye maonyesho hayo vyuo
bora zaidi kutoka nchini humo
vilivyobobea kwenye nishati.

“Tunapozungumzia vyuo Vi-
kuu bora hatuzungumzii vile vi-
navyotoa kozi za aina moja, ndani
ya maonyesho haya GEL tuna
vyuo vikuu vilivyobobea kwenye
mafuta na gesi na nishati tu hivyo
wanafunzi wanaohitaji kusoma
kozi za nishati, kwa upande wa
sola, nishati kwenye upepo au

kwenye maji chuo kilichobobea
ambacho hata wao wanakitege-
mea kuleta mabadiliko kwenye
nishati katika nchi yao kipo
hapa kwenye maonyesho,” alise-
ma.

Mollel alisema chuo kilicho-
bobea kwenye uhandisi wa meli
kutoka India nacho kiko kwenye
maonyesho hayo kwaajili ya ku-
nyesha kwa Watanzania fursa
zilizoko na namna wanavyoweza
kujiunga nacho kwa masomo ya
uhandisi.

Alisema pia kuna Chuo Kikuu
bora cha Teknolojia cha Lovely
Professional University chenye
wanafunzi 40,000 ndani ya kam-
pasi moja na kimehudhuria nda-
ni ya maonyesho ya vyuo vikuu
mwaka huu.

“Ukitafuta vyuo vikuu vya
namna hii duniani unaweza ku-
kuta havifiki hata 60 dunia nzima
chuo kikuu ndani ya kampasi
moja wanafunzi zaidi ya 40,000
siyo kawaida, hivi vyuo vikuu ada
ni dola 2,000 tu na hosteli un-
aweza kukuta ni 3,000,000 mwa-
nafuinzi anauwezo wa kusoma

kozi aina yoyote,” alisema Mollel.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan amewekeza kwenye sekta
ya afya kwa kiwango kikubwa
na sasa kila kanda inahospitali
kubwa na nzuri zenye vifaa vya
kila aina na hospitali za rufani za
kutosha.

“Tanzania tunahitaji ku-
wekeza kwenye Medical Tourism
na nchi tunahitaji watu kuoka
Rwanda, Burundi, Malawi, Kenya
na chi jirani yetu zitegemee mat-
ibabu kutoka kwenye nchi yetu
lakini kuna baadhi ya kozi za afya
ambazo India inachukua kama
fursa kwa kupeleka watu waka-
some kule,” alisema.

“Leo ninavyoongea chuo
kikuu kikubwa kinachotoa kozi
za afya ambazo kwa vyuo vikuu
vya Tanzania bado havijaanza
kuzitoa vipo kwenye maonyesho
haya ndani ya mabanda ya GEL
na uwepo wa vyuo hivi unawa-
saidia wanafunzi kupata udahili
wa papo hapo na kusaidia vyuo
vya ndani kushirikiana na vya nje
kuchota teknolojia waliyo nayo
na kuileta hapa,” alisema.
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Serikali kuzalisha mbegu za miwa

Na Mary Geofrey
AZIRI wa Kilimo,
Hussein Bashe,
amesema  serikali
itaanza  kuzalisha

mbegu za miwa kwa kutumia ki-
talu wilayani Kilombero mkoani
Morogoro.

Bashe alitoa ahadi hiyo juzi
wilayani humo wakati wa ki-
kao kazi cha kujadili kero zina-
zowakabili wakulima wa miwa
na kubainisha kuwa wamefikia
hatua hiyo baada ya Kampuni

ya Sukari Kilombero kutoa eka-
ri 400, ili kuiwezesha serikali
kutekeleza mradi huo.

“Ubora wa miwa ni mchakato
kuanzia mbegu iliyopandwa,
namna ulivyolima, namna ulivy-
ovuna na namna unavyopeleka
kiwandani.

“Nimesikia kilio cha upati-
kanaji wa mbegu, tunaanzisha
kitalu cha serikali cha uzalishaji
wa mbegu hapa kwenu,” alisema.

Warziri Bashe alisema hatua
hiyo imefikiwa na serikali baada
ya wakulima kuwasilisha kero

zao za upatikanaji wa mbegu
bora, tatizo linalochangiwa na
ukosefu wa mitaji na utaalamu
wa kuzalisha mbegu bora, hivyo
kuathiri ubora wa mavuno yao.

Kuhusu  upatikanaji ~ wa
mbolea, Bashe aliahidi kuwa
serikali inaendelea na mpango
wa kuanzisha ruzuku ya mbolea
kwa wakulima wote nchini am-
bayo itawanufaisha wakulima
hao na kutatua tatizo lililoko la
ongezeko la bei.

Bashe pia aliahidi serikali
itashirikiana kwa karibu na

Kampuni ya Sukari Kilomb-
ero katika kutengeneza mfumo
utakaohakikisha uwazi kwenye
vipimo vya ubora wa miwa ili
kuwahakikishia wakulima kuwa
wanalipwa kiasi stahiki kulin-
gana na kiwango cha sukari kwe-
nye miwa yao.

“Serikali itaunda kikosi ki-
takachofanya kazi na KSCL na
kuripoti matokeo ya vipimo vya
ubora wa miwa kwa wakulima
hao wa nje,” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya Uhu-
siano wa Kampuni ya Sukari Kil-

TRA yawahamasisha i

wananchi kudai risiti

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Mapato (TRA) imeanzi-
sha kampeni maalum ya kuhamasisha
wananchi kudai risiti wanaponunua
bidhaa au kupatiwa huduma yoyote,
ikipewa jina la ‘Dai Risiti Halali ya
EFD, Ushinde Pesa'.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa
kampeni hiyo iliyoanza rasmi katika
Mkoa wa Kikodi wa Tegeta, Mkuru-
genzi wa Utafiti, Sera na Mipango wa
TRA, Ephraim Mdee, alisema juzi kuwa
katika kampeni hiyo maalum, wa-
takuwa wanatoa zawadi ya pesa kwa
wananchi wanne ambao wataonekana
kuwa vinara wa kudai risiti hizo pale
wanaponunua bidhaa au kupatiwa
huduma yoyote.

Alisema zawadi kwa washindi hao
itakuwa ikitolewa kila siku ya Jumata-
tu kila wiki kwa kuchezesha droo ya
moja kwa moja kupitia risiti zao.

“Kwa kuzindua rasmi kampeni hii
maalum, tayari tumechezesha droo
ya kwanza na kupata washindi wanne
ambao kila mmoja amepatiwa Sh.
250,000, alisema Mdee.

Alisema kila wiki watakuwa wanatoa
washindi wanne na kwamba kila
mwisho wa mwezi watakuwa wa-
nachezesha droo kubwa ya kumpata
mshindi mmoja wa Sh. milioni moja.

Alisema kampeni hiyo imeanza
mwezi huu na inatarajia kumalizika
Septemba mwaka huu, ikianzia Dar es
Salaam na baadaye wataipeleka katika
mikoa yote nchini.

“Tumeanza kampeni hii Dar es
Salaam kama kianzio kwa Mkoa wa
Kikodi wa Tegeta lakini tunatarajia
kwamba tuipeleke mikoa yote Tanza-
nia kwa sababu lengo lake ni kuhama-
sisha wananchi kujenga tabia ya kudai
risiti. Na tunataka hata wenyewe kwa
wenyewe wawe wanahamasishana,”
alisema Mdee.

Kaimu Meneja wa Mkoa wa Kikodi
Tegeta, Mazula Mtwale, alisema katika
kampeni hiyo ya kwanza, washindi
wanatakiwa kutoka katika maeneo
yote yalipo katika mkoa huo.

Alitaja baadhi ya maeneo hayo
yaliyopo kwenye mkoa huo wa kikodi
ambao wananchi wanapaswa Kush-
iriki kwenye kampeni hiyo ya kianzio
kuwa ni Tegeta, Salasala, Kunduchi,
Mambwepande, Madale, Wazo,
Mbopo, Mbweni, Mbezi Beach, Bahari
Beach, Boko na Bunju.

PR P —
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Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Benki ya CRDB, Prof. Neema Mori (kushoto),
hiyo, Abdulmajid Nsekela na Meneja Mipango ya Biashara wa benki hiyo, Masele Msita, wakifurahia tuzo ya ‘Benki Bora Tan-

ombero, Ephraim Mafuru, alise-
ma wanafanya mazungumzo ili
kuingia makubaliano ya ununuzi
wa pamoja wa pembejeo kati ya
kampuni hiyo na wakulima.

Alisema ununuzi wa pamoja
utasaidia wakulima kupata pem-
bejeo za kilimo kwa wakati una-
ostahili.

“Mkataba huu utaainisha
muundo wa upatikanaji wa
gharama za mtaji na bohari
kulingana na miongozo kutoka
mamlaka husika,” alisema Maf-
uru.

COB
BANK

EUROMONEY
AWARDS FOR EXCELLENCE

Mkurugenzi Mtendaji wa benki

CRDB vashukuru wateja kwa tuzo

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB ime-
washukuru wateja na wadau
wake baada ya kutunukiwa
tuzo ya ‘Benki Bora Tanzania’
na jarida maarufu la masuala
ya fedha na uchumi la Uin-
gereza la Euromoney.

Shukrani hizo zilitolewa
jana na Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya CRDB, Abdul-
majid Nsekela, katika mku-
tano na waandishi wa habari
uliofanyika Makao Makuu ya
benki hiyo jijini Dar es Salaam
na kuhudhuriwa na wajumbe
wa bodi, wafanyakazi na wa-
teja wa benki hiyo.

Akizungumza katika mku-
tano huo, Nsekela alisema
wateja wa benki hiyo wame-
kuwa sehemu ya mafanikio
ya utekelezaji wa mkakati wa
mageuzi ya biashara ambao
umewezesha kupata tuzo
hiyo.

“Niwashukuru wateja, wa-

nahisa, serikali, Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) na washirika
wetu wa biashara kwa ush-
irikiano wanaotupa na kue-
ndelea kutufanya kuwa bora
zaidi. Hii siyo tuzo ya Benki
ya CRDB peke yake, ni tuzo
ya Watanzania wote,” alisema
Nsekela.

Mwaka 2019, benki hiyo
ilianza kufanya mageuzi ka-
tika biashara yake ambayo ya-
mejikita katika kutengeneza
thamani endelevu, kuongeza
ujumuishi wa kifedha na
kujenga uchumi jumuishi
kupitia bidhaa, huduma na
mifumo bunifu ya utoaji hu-
duma.

“Tuzo ya  Euromoney
inathibitisha nafasi ya Benki
ya CRDB kama benki kion-
gozi nchini. Vilevile, inatam-
bua mafanikio ya mageuzi
haya ambayo yamepelekea
ukuaji endelevu wa benki
yetu na ukinufaisha wateja,
wawekezaji na uchumi wa

nchi kwa ujumla wake,” alise-
ma.

Waandaaji wa tuzo hizo pia
wametambua mchango wa
mageuzi wa kidijitali ambayo
yamefanyika ndani ya Benki
ya CRDB, ikielezwa kuwa kiasi
kikubwa yamesaidia kucho-
chea ongezeko la ujumuishi
wa kifedha nchini.

“Tumekuwa pia tukishiriki
kikamilifu katika kusaidia sek-
ta mbalimbali za maendeleo
nchini hususani kilimo na uja-
siriamali ambazo zimekuwa
na mchango mkubwa katika
uchumi wa taifa letu,” alisema
Nsekela huku akibainisha
kuwa benki hiyo ilitoa ahueni
kubwa kwa sekta ya biashara
nchini katika kipindi cha jan-
ga la UVIKO-19.

Alisema benki hiyo pia
imetambuliwa kwa kuwa na
uwezo mkubwa katika uwez-
eshaji wa miradi ya kimkakati
inayotekelezwa na serikali na
sekta binafsi, akitolea mfano

mradi wa umeme wa maji wa
Bwawa la Nyerere na mradi
wa Reli ya Kisasa (SGR).

Nsekela alisema jitihada na
mafanikio hayo pia zimekuwa
zikijidhihirisha katika ma-
tokeo ya kifedha ambayo im-
ekuwa ikiyapata mwaka hadi
mwaka.

Benki ya CRDB ni benki ya
kwanza nchini kutunikiwa
tuzo ya Benki Bora Tanzania
na Euromoney mwaka 2004.
Nsekela alisema ushindi wa
tuzo hiyo mwaka huu una-
dhihirisha kuimarika kwa
utendaji wa benki siku za hivi
karibuni na kutambuliwa ki-
mataifa.

Mwaka jana, benki hiyo ili-
tajwa kama Benki Bora Tanza-
nia na benki inayoongoza kwa
ubunifu na jarida maarufu
duniani la masuala ya fedha la
Global Finance, huku Taasisi
ya Utafiti wa Ubora barani
Ulaya ikiitunuku benki hiyo
Tuzo ya Ubora.
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Mpango atoa tahadhari
uchafuzi plastiki baharini

Na Joseph Mwendapole

AKAMU wa Rais, Dk. Phil-

lip Mpango, amesema dunia

inapaswa kuunganisha nguvu

kulinda mazingira ya bahari
dhidi ya uchafuzi wowote, vinginevyo ifi-
kapo mwaka 2050, bahari itakuwa imejaa
taka za plastiki.

Alitoa angalizo hilo jana wakati akifun-
gua kongamano la kimataifa la siku 10
kuhusu namna sahihi ya kulinda mazingi-
ra ya bahari dhidi ya uchafuzi unaotoka-
na na shughuli za binadamu kama uvuvi,
usafiri na utalii.

Kongamano hilo linawashirikisha
wataalamu mbalimbali wa masuala ya
mazingira kutoka mataifa mbalimbali,
likifadhiliwa na Umoja wa Mataifa (UN)
kupitia Idara ya Sheria ya Bahari.

Dk. Mpango alisema kuna umuhimu wa
jumuiya ya kimataifa kuhakikisha inazin-
gatia matumizi sahihi ya bahari ambayo
ni muhimu kwa chakula, usafiri na rasili-
mali nyinginezo ili iwe endelevu kwa vi-
zazi vijavyo.

“Binafsi ninaona mkutano huu ume-

kuja wakati mwafaka na ninawapongeza
Umoja wa Mataifa kwa kufadhili mkutano
huu na kuamua kuufanyia hapa Tanza-
nia. Sisi sote ni wanufaika wa kuwapo
kwa bahari na ikiharibika wote tutakuwa
waathirika,” alitoa angalizo.

Dk. Mpango alisema Serikali ya Tan-
zania imejitahidi kupiga vita matumizi
ya mifuko ya plastiki kama sehemu ya
mkakati wa kulinda mazingira ya bahari
na mazingira kwa ujumla ili yanufaishe
vizazi vijavyo.

Alisema serikali imepiga marufuku
uvuvi haramu ukiwamo wa kutumia ba-
ruti na imekuwa ikifanya doria za mara
kwa mara kuhakikisha hakuna uvunjaji
wa sheria.

“Taifa moja pekee haliwezi kupambana
na kufanikiwa kulinda bahari, hili lina-
hitaji jitihada za pamoja kwa mataifa yote
kwa sababu kila mmoja ni mnufaika wa
bahari. Tunatakiwa kujengeana uwezo
wa kukabiliana na vitendo vya uchafuzi
wa bahari.

“Lazima dunia iweke mipango itakay-
ohakikisha shughuli za kiuchumi baharini
kama uvuvi unaendelea kama kawaida na

bahari inakuwa salama na lazima tutam-
bue kwamba wakati wa kuchukua hatua
kulinda bahari ni sasa,” alihimiza.

Alisema baadhi ya nchi zinashindwa
kukabiliana na uchafuzi wa bahari kuto-
kana na vikwazo vya kiuchumi, teknolojia
na menejimenti, hivyo nchi zenye uwezo
zinapaswa kusaidia kuzijengea uwezo wa
kiteknolojia na kifedha mataifa hayo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Mazingira na Muungano), Dk. Se-
lemani Jafo, alisema serikali inajitahidi
kujenga miundombinu yake kama ujenzi
wa reli ya kisasa (SGR) na bwawa la kuzali-
sha umeme wa Megawati 2,115 huko Rufiji
mkoani Pwani.

Alipongeza hatua ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kushirikiana na jumuiya ya
kimataifa na kushiriki mikutano mbalim-
bali yenye ajenda ya kulinda mazingira na
kuweka mazingira rafiki ya matumizi ya
gesi kama njia ya kulinda mazingira.

Alisema serikali pia imeweka kipaum-
bele kwenye sekta ya kilimo na kwamba
ushahidi wa hilo ni namna ambavyo im-
ekuwa ikiongeza bajeti ya kilimo mwaka
hadi mwaka.

Mkurugenzi wa
|dara ya Uhusi-
ano wa kam-
puni ya Sukari
ya Kilombero,
Ephraim Mafuru
(katikati), aki-
jadiliana jambo
na Waziri wa
Kilimo, Hussein
Bashe (kulia),
katika mkutano
na wakulima wa
miwa wa Kil-
ombero, mkoani
Morogoro
mapema wiki
hii. Kushoto ni
Mkuu wa Mkoa
wa MOorogoro,
Martine Shigela.
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Manispaa ya Morogoro kukusanya bilioni 86/-

Na Christina Haule, MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa ya Mo-
rogoro inatarajia kukusanya Sh. bilioni
86.76 katika mwaka wa fedha 2022/23 ili
kukamilisha miradi mbalimbali ya maen-
deleo ikiwamo kutoa mikopo ya asilimia
10 kwa wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu.

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Moro-
goro, Pascal Kihanga, alibainisha hayo
jana kwenye mkutano wa kawaida wa
mwaka wa Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Manispaa ya Morogoro.

Alifafanua kuwa kati ya fedha hizo, Sh.
bilioni 12.654 zitatokana na mapato ya
ndani, mishahara ni Sh. bilioni 64.423,
matumizi mengineyo Sh. bilioni 1.164 na
miradi ya maendeleo ni Sh. bilioni 8.519.

Kihanga alisema manispaa hiyo im-
eweka vipaumbele katika maeneo sita
ambayo ni makusanyo ya mapato, elimu,
afya, usafi wa mji na utunzaji wa mazin-
gira, utawala bora na mipango miji.

Alisema kupitia fedha hizo, pia wata-
malizia miradi isiyokamilika ikiwamo
ujenzi wa Kituo cha Afya Tungi, Kumaliza

miundombinu ya Zahanati ya Mji Mkuu,
Kauzeni, Mafiga na Kihonda sambamba
na kumalizia ujenzi wa maboma hamsini
ya madarasa ya shule za msingi.

Kihanga alisema katika utekelezaji
wake, halmashauri kupitia wataalamu
wake wa ndani katika mwaka wa fedha
2021/22, imepanga na kupima viwanja
12,000 katika shamba la Tungi Sisal Estate
kwenye eneo la ukubwa wa ekari 4,500
katika Kata ya Kihonda, Mtaa wa Kiegea A
na Kata Mkundi, Mtaa wa Kiegea B.

Alisema kwa kushirikiana na sekta bi-
nafsi, zaidi ya vipande 36,310 vya ardhi
vimetambuliwa katika mitaa mbalimbali
ndani ya manispaa hiyo katika maeneo
yaliyojengwa kiholela.

Alibainisha kuwa mwaka wa fedha
2021/22, halmashauri ilifanikiwa kuku-
sanya mapato ya jumla ya Sh. bilioni
65.971 sawa na asilimia 83.4 ya makadirio
ya makusanyo ya Sh. bilioni 74.629.

Kihanga alisema fedha hizo zilitumika
katika mishahara, matumizi ya ruzuku,
matumizi yasiyo na ruzuku pamoja na mi-
radi ya maendeleo ambapo hadi kufikia
Juni 2022, halmashauri ilikuwa imetumia

Sh. bilioni 59.675, sawa na asilimia 83.83.

Alisema Manispaa ya Morogoro kupi-
tia fedha za miradi kutoka Serikali Kuu,
ilipokea Sh. milioni 940 zikiwa ni sehemu
ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa
shule mpya mbili za Mindu na Lukobe.

Alisema fedha hizo zitaboresha miun-
dombinu ya elimu ya sekondari ndani
ya manispaa ambapo ujenzi wa vyumba
16 vya madarasa, maabara sita, maktaba
mbili, vyumba viwili vya Tehama, ma-
jengo mawili ya utawala na matundu 40
ya vyoo unaendeleo vizuri ukiwa kwenye
hatua ya upauaji.

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Wilaya ya Morogoro, Sylvester
Yaredi, aliwataka madiwani kufanya kazi
kwa ushirikiano ili kutimiza malengo na
ilani ya chama kama inavyokusudiwa ili
kuwaletea wananchi maendeleo.

Diwani wa Sabasaba, Yahaya Lukwele,
alichaguliwa kwa kura zote za ndiyo na
madiwani 38 kuendelea kuwa Naibu
Meya wa Halmashauri hiyo katika kipindi
cha mwaka 2022/23 kutokana na ushiriki-
ano aliounyesha katika utendaji kazi kwe-
nye nafasi yake.

- Taasisi

- yawawezesha
. wanawake
kiuchumi

na kuwania
uongozi

Na Francis Godwin, [RINGA

TAASISI isiyo va kiserikali ya
Star Woman Foundation imetoa
mafunzo ya uongozi na uchumi
kwa wanawake ili kutoziogopa
nafasi za uongozi katika jamii
Zinapotangazwa.

Mratibu wa mafunzo wa taasisi
hiyo, Anne Mamkwe, akizun-
gumza jana na wanawake zaidi
va 50 kutoka Wilaya va Iringa,
alisema mbali ya hamasa kubwa
iliyoko kutokana na uongozi
mzuri wa wanawake chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan, mwitikio sio
mkubwa wa wanawake kugom-
bea.

Alisema kupitia mafunzo yanay-
otolewa na taasisi yake yatasaidia
wanawake zaidi kutobaki nyuma
nafasi za uongozi zinapotanga-
ZWa.

Mamkwe alisema kwa Tanzania
wanawake wanajivunia uon-
gozi wa Rais Samia na baadhi ya
mawaziri, wakuu wa wilaya na
mikoa ambao wanafanya vizuri
kwenye nafasi zao wanazoon-
g0za.

Kupitia mfano mzuri wa vion-
gozi hao na mafunzo mbalimbali
yanayotolewa na taasisi yake, wa-
naamini mwitikio kwenye chaguzi
mbalimbali mwamko wa wa-
nawake utakuwa mkubwa zaidi.

Alisema taasisi yake inaamini
katika kumwelimisha mwanamke
kama sehemu ya ukombozi wa
kweli kwenye familia na jamii.

Alifafanua kuwa sehemu kubwa
ya wanawake ndiyo nguzo ya
familia mwanamke akiwa mbele
kuongoza ni ukweli usiop-
ingika kuwa maendeleo yatazidi
kuchipua. “Tunaendelea kutoa
mafunzo haya ya uongozi na
uchumi kwa wanawake na tume-
kwisha toa mafunzo kama haya
kwenye mikoa mbalimbali ya Tan-
zania ukiwamo Mkoa wa Dar es
Salaam na sasa Iringa.”

Awali, akitoa elimu ya ukatili wa
kijinsia kwenye mafunzo hayo,
Christina Onyango, kutoka dawati
la jinsia, Mkoa wa Dar es Salaam,
alisema wanawake wana wajibu
mkubwa wa kutokomeza ukatili
kwa kuwaibua wanaume wanao-
fanya ukatili kwenye familia.

Alisema suala la ukatili wa Kijin-
sia limekuwa likifanyika kwenye
jamii na baadhi ya wanawake
hutetea wanaotekeleza ukatili
huo.

Kwa upande wao Neema Kibasa
na Mariam Mhagama, wakizun-
gumza kwa niaba ya washiriki
wenzao, walisema kupitia elimu
waliyoipata wanaamini watak-
wenda kufikisha kwa wenzao na
kuona wanajiamini na kujitambua
zaidi.
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Sakata wanakijiji wafunguka mkutanoni
wajawazito zahanati wafungiwa nje usiku

. Kumg|a? Mpaka afike na k|ong02| « Kisa? Jibu ‘ndio, hapana’ zamshana

I taarifa zinazotajwa

zenye ukakasi kijamii,

kuwapo kasi kubwa ya

mimba za utotoni hata
kufika hatua kuwainua wadau
wa afya ya jamii, Maria Stopes
nao ‘kiguu na njia’ hadi wilayani
Mlele mkoa wa Katavi, kujua kili-
choko huko na msingi wa shida
yao.

Ni safari inayowafikisha hadi
kijini Mapili katika kata la Ilela
katika Halmashauri ya Wilaya
Mlele, kudadisi na kushuhudia
kilichoko, wahusika Maria Stopes
wakikiri wameshindwa kuvumil-
ia taarifa ya idadi kubwa ya wa-
toto wa kike wanaopewa mimba.

Maofisa wa shirika hilo baada
tana na makundl ya watu mahall
hapo, lengo kubwa ni kufahamu
kwa kina changamoto zao na
sababu ya kukithiri mimba za
watoto, ili kupata majibu ya ma-
tatizo yao, namna ya kuwakom-
boa kuanzia elimu ya afya ya
uzazi, pia ukatili wa kijinsia.

Mchakato ulivyo; Siku ya
kwanza Maria Stopes ilikutana
na vijana wa kike na kiume; siku
ya pili wazazi; siku ya tatu wazee
wa kimila, viongozi wa dini na ki-
jiji; na siku ya nne ikawa mahsusi
wawakilishi wa makundi, wakuu
wa idara serikalini, mashirika,
viongozi wa diniwanavyuo, pia
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri husika.

Mtindo uliotumika, kila kundi
kijinsia na umri lilipewa faragha
yake, wakihofu kuwachanganya
kungewanyima uhuru, vijana
kuwaogopa wazee kueleza yao
na wazee wakisita kunena mbele
ya vijana wao, vivyo hivyo wake
kwa waume katika changamoto
za malezi walio nayo kwa ujumla.

Kupitia mbinu hizo, wadau wa

PICHA: NEEMA HUSSEIN

Maria Stopes walipokutana na
makundi husika, waligawanywa
kijinsia kila kundi peke yake,
mfano vijana wa kike walikaa
kundi lao na siku walipokutana
na wazazi. Kinamama walikaa
kivyao, wajieleze wa kina pasipo
kubughudhiwa.

Midahalo hiyo imefanyika chi-
ni ya miti yenye upepo na baridi
asubuhi, wakijimuika kwa duara,
pakitajwa ndiko hutumiwa kwa
mikutano ya wenyeji, faragha
hiyo ikishirikisha vitengo vya
umma.

Hapo kunatajwa; Mama na
Mtoto hospitalini, Ustawi wa
Jamii, Maendeleo ya Jamii, Polisi
Dawati la Jinsia na Mkurugenzi
Mtendaji Halmashauri ya Wilaya
Mlele, waliofika kwa nyakati na

siku tofauti.

Kwa mujibu wa maofisa hao
wa Maria Stopes, hatua ya kwan-
za ilikuwa kubaini shida, kuwae-
limisha wahusika ili wasikilize
changamoto zao na kuzifanyia
kazi, ikiwamo kuziripoti maeneo
husika.

Nipashe iliyokuwapo katika
hadhira hiyo siku zote wiki ili-
yopita ilishuhudia viongozi wal-
iokaa katika mduara wakiandika
wanayoyapata na mwisho wal-
ipewa fursa ya kuelimisha na ku-
jibu maswali ya umma, ambayo
kwa kiasi kikubwa yalilenga ku-
jua matendo yanayoangukia taf-
siri ya ukatili.

Wawezeshaji wa mdahalo huo,
Maria Stopes, walijigawa kwenye
makundi kusikiliza yanayojiri na

baada ya mdahalo kumalizika,
waliwachanganya pamoja kue-
leza waliyoyasikia au kuambiwa
na kila kundi.

SHIDA YA ZAHANATI

Katika kufahamishana huko,
ndiko kukaibuka malalamiko ya
wajawazito kutotendewa haki,
mwanamama anayejitambulisha
kwa jina Rosemary Alex, akita-
mka kwa kauli ya kusikitika:

“Zahanati yetu ya Mapili kuna
changamoto, saa hizi ukienda
pale mjamzito usiku kuanzia
saa moja mpaka uende na mwe-
nyekiti wa kitongoji, usipompata
mwenyekiti wa kitongoji, mhu-
dumu hatoki na hatimaye utakaa
kama kujifungua utajifungulia
nje.”

- '-_r’nrd-

Hapo ndipo mama huyo alipo-
takiwa kufafanua na kuthibitisha
madai yake, pia madhila yanay-
owakuta. Rosemary akafafanua:
“Hatoki, eti wanaogopa wa-
naweza wakavamiwa kwa sababu
zahanati haina mlinzi..Tunaku-
tana na madhara mengji, ikiwemo
vifo vya kulazimisha na watu
wapo ambao tayari wamesha-
poteza maisha.

“Sio  kwamba naongea vya
‘kubumba’(kutunga), ni kweli
hiyo ipo hata Mheshimiwa Di-
wani analijua na alishalifikisha
kwenye uongozi na hatimae
wakamchukia.”

Anasema, wakazi wame-
shaomba kujengewa kituo cha

INAENDELEA UK.12
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Shughuli za uhamishaji kaburi, eneo la Nyakabindi, Bariadi, zikiendelea. PICHA NEEMA HUSSEIN

Na Renatha Msungu, DODOMA

<<

ADI sasa Mradi wa Maji
Kukabiliana na Mab-

adiliko ya Tabianchi, Huu mradi
Simiyu, maandalizi yake .o
yanatajwa kushika kasi na hadi wa ma"
sasa, kuna operesheni kuhami- .
sha maeneo ya maziko, ili kupi-  Ut@aKaoanzia

sha eneo la bomba kuu la maji
litakaloanzia Ziwa Victoria.

Kazi ya kutoa nafasi kupisha
utekelezaji wa mradi huo, kwa

Ziwa Victo-
ria unaenda

kuhamisha maeneo ya maziko ni i
shirikishi na inawahusisha ndugu k.U t unu fa IS h a
wa familia wa wapendwa wali- SISI Wote
ohifadhiwa katika maeneo hayo, . !
pamoja na viongozi wa serikali za pPamoja na
mitaa. e .

Idadi ya makaburi 78 yana- ] Irani ZetU 9
tarajiwa kuhamishwa, lakini hadi i ki wemo

mwezi mmoja uliopita, kuna jum-
la ya makaburi 22 yalishahamish-
wa kwa kushirikisha familia husi-
ka, wakihifadhiwa katika maeneo
mapya nje ya eneo la ujenzi wa
bomba kuu la maji.

Mratibu wa Mradi huo, Mhandi-

mifugo yetu
itapata maji
ya kutosha.

si Mwajuma Waziri, anasema
wakati kazi hiyo inaendelea, kila
familia iliyoathirika na hilo in-
apewa ‘asante’ na serikali ,na en-
dapo mabaki hayatapatikana kwa
sababu yoyote, ikiwamo kukosea
alama za mahali lilipo kaburi.

Anasema, hata penye mabaki
yatakayopatikana, bado familia
husika itapewa stahiki kama
ilivyopangwa na serikali na ana-
fafanua zaidi: “Zoezi hili lote la
kuhamisha makaburl ya Wakam
wa na serikali.”

Pia, Mhandisi Mwajuma,
anafafanua kila kaburi litaka-
lochimbwa, kutakuwapo timu ya
wataalamu wa afya watakaoka-
gua mabaki, ili kujiridhisha usahi-
hi wa mabaki yatakayopatikana.

MA-DC WAONGEA

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi,
Lupakisyo Kapanga anasema fa-
milia zinapaswa kutoa ushiriki-
ano kwa sababu, jambo linalo-
fanywa ni la maendeleo katika

jamii na hatua ya msingi, ni fa-
milia husika kushirikiana na kue-
puka malumbano yasiyo na afya
katika jamii.

Pia, Mkuu wa Wilaya ya Busega,
Gabriel Zacharia, anawaambia
wananchi wanaohitajika kuhami-
sha eneo la maziko, kuwa jambo
la msingi kwao ni kupokea hatua
hiyo ya maendeleo kwa mikono
miwili, huku akikiri ni jambo zito
kifamilia, mila na utamaduni.

“Huu mradi wa maji utakaoan-
zia Ziwa Victoria unaenda ku-
tunufaisha sisi wote, pamoja na
jirani zetu, ikiwemo mifugo yetu
itapata maji ya kutosha,” anase-
ma, akihimiza mradi utakaokuwa
jibula changamoto ya huduma ya
maji kwao.

Mzee Saguda Mayenga, ni kion-
gozi katika moja ya familia iliyo-
hamisha eneo la maziko, akishuk-
uru ushirikiano unaojitokeza kati
ya serikali na familia zao

Anasema, Mradi wa Maji wa Ku-
kabiliana na Mabadiliko ya Tabi-
anchi, Simiyu ni kati ya mradi

wa maji utakaoleta mapinduzi
makubwa kwa kuwahudumia
wananchi, mifugo yao na kuen-
deleza masuala ya kilimo.

Kwa kuzingatia athari kubwa
ya mabadiliko ya tabianchi ka-
tika Mkoa wa Simiyu, serikali in-
atekeleza programu ya kuhimili
mabadiliko ya tabianchi ijulika-
nayo kwa jina Simiyu Resilient
Development Programme.

Programu hiyo ina lengo la
kuwezesha jamii kuhimili mab-
adiliko ya tabianchi, hasa ukame
kwa kujenga mradi wa maji kuto-
ka Ziwa Victoria kwenda Wilaya
zote za Bariadi, Meatu, Maswa na
Ttilima.

Inaelezwa hadi sasa, Wizara
ya Maji, inafanikisha utekelezaji
wake na awamu ya kwanza, iki-
wa na thamani ya Euro milioni
171 kutoka Mfuko wa Dunia wa
Mabadiliko ya Tabianchi (Green
Climate Fund) na Serikali ya Uje-
rumani.

Taarifa iliyoko ni kwamba utafi-
ti wa wataalamu wa mazingira,
wakiwamo wa Umoja wa Mataifa,
umebainisha kuwa mabadiliko
ya hali ya hewa huchukua muda
mrefu, pia yanaweza kuwa ya
asili.

Hata hivyo, kuanzia miaka ya
1800 shughuli za kibinadamu
zinatajwa kuchangia kwa Kkiasi
kikubwa, kuathiri hewa na maz-
ingira.

Wizara ya Maji imefanya juhu-
di kubwa kujenga miradi ya maji
kwa kupeleka huduma katika
maeneo yenye changamoto.

Moja ya mradi wenye mafani-
kio makubwa ni mradi wa Maji
wa Tabora-Igunga-Nzega ambao
chanzo chake ni ziwa Victoria.
Mradi huu unanufaisha zaidi ya
wakazi milioni moja.

Nchini na duniani kote kwa
ujumla, suala la utunzaji wa maz-
ingira ni jambo la msingi kwa
mustakabali wa maisha ya sasa
na baadae, mazingira yanapohar-
ibika sio tu binadamu anaathiri-
ka, bali viumbe wote huwa katika
shaka ya maisha au kupotea ka-
bisa kwa sababu ya uharibifu.

INATOKA UK.11 “Hivyo, vifo vya kinamama
na watoto ni kweli vina-
tokea, lakini hatuna habari
sahihi, kwamba ni kweli ha-
wapokewi hawa wazazi. Hilo
nimelipata hapa, lakini tutal-
ishughulikia. Vifo vimetokea,
lakini miaka ya nyuma.

“Kwa sasa hivi tumeji-
tahidi kuboresha huduma.
Sasa hivi tuna mpango wa
kuongeza watoa huduma, pia
maana sasa hivi tuna watoa
huduma kama watatu tu Kit-
uoni. Kwa hiyo, tutajitahidi
kuwaongeza ili kuzuia hivi
vifo visitokee.Tulibaini awali
vilipokua vikitokea.

“Changamoto ilikuwa
mama kutowahi kliniki

afya na kuongezewa
wahudumu, ikiwemo ku-
wekewa mlinzi wa kudumu,
maana aliyekuwepo alikuwa
wa kujitolea analipwa na
wananchi. Pia, anashauri
wawekewe umeme katika
zahanati hiyo.

Baada ya kuibuliwa
hoja hiyo tata, ndipo Ni-
pashe iliyokuwa sehemu
va hadhira ilichukua hatua
kupata ufafanuzi wa Kiseri-
kali kutoka kwa Kaimu Mra-
tibu Kitengo cha Mama wa
Zahanati ya Mapili, Yuster
Kayombo, kuhusu dai hilo,
naye akawa na majibu:

kwa wakati mama anakaa
mpaka miezi minane hadi
tisa hajafika kliniki. Anaanza
kifafa cha mimba akiwa
nyumbani, mwisho wa siku
analetwa hospitali akiwa
amepoteza fahamu.
“Tunampokea, tunampa
huduma, mwisho wa siku
anapoteza maisha au saa
nyingine analetwa mama
ambaye tayari yupo kwenye
hatua za mwisho kukata
roho,” anakiri Mratibu huyo.
Anaendeleza utetezi
wake dhidi ya tuhuma,
akisema:"Zahanati ya Mapili
ni kweli haina umeme, ina
sola, ila mpango wetu ni
muda wowote wataletewa

umeme hapo.”

Diwani wa Kata vya llela,
William Miula, anakiri ku-
wepo changamoto hiyo za-
hanati, akitaja chanzo kikuu
ni upungufu wa matabibu
katika zahanati, dhidi ya
wingi wa wahitaji huduma
ni kati ya wakazi 8,000 na
9,000.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya
Mlele, Theresia llafay,
anapotakiwa kufafanua na
waandishi wa habari kuhusu
adha hiyo ya Zahanati
va Mpili na dai la mkasa
wajawazito kudhurika au
kupoteza maisha, anakana

akiwa na maelezo ya kuhiti-
m|sha

“Suala la kupoteza maisha
kwa Halmashauri ya Mlele
halipo, kwa sababu mpaka
sasa hakuna kinamama
ambao wamepoteza mai-
sha kwa mwaka wa fedha
uliopita. Kikubwa serikali
ililiona hilo na ni ajenda va
serikali kuhakikisha inajali
wataalamu.

“Hivi juzi tu kama wiki
mbili (sasa wiki tatu) zimep-
ita, tumepokea wataalamu
ambao tutawaleta, pia katika
hii zahanati ya Mapili na
zahanati zingine, kwa hiyo
tumepokea zaidi ya wataala-
mu 50.."
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AFYA

KILICHOJIRI ZIARA YA MARIA STOPES

... MKUtano wa Kijijini vlivyoanika
siri ut|t|r| Wa mlmba katlka W|Iaya

Na Neema Hussein, aliyekuwa

UALA la kuwepo mimba

kupindukia, tena kwa wa-

toto wadogo ni ajenda

inayoifikisha asasi Maria
Stopes, wilayani Mlele, mkoani
Katavi, hata wakakusanywa kwa
kujua ‘kisa na mkasa’ nyuma ya
pazia.

Ni aina ya mdahalo ambao staili
yake kuu ilikuwa kutoa fursa wa-
husika waseme ya moyoni na wa-
dau wote waliobaki, kuanzia vion-
gozi wa Kkiserikali, hadi waratibu,
wakiwa Maria Stopes, wanarekebi-
sha na kutoa ufafanuzi, pia majibu
stahiki.

Tlikuwa mwanzo wa wiki iliyo-
pita, muwezeshaji wa asasi hiyo,
Joynetha Saria, anaupa mku-
sanyiko wa kinamama wazazi
swali la kutegua kikohozi cha siri il-
iyoko, akihoji mkutanoni; kinama-
ma zamani waliishi vipi na wazazi
wao waliwaambia nini kabla hawa-
jaolewa?

Hapo ndipo akapatiwa jibu na
mama anayejitambulisha kwa jina
Gaudensia: “Sisi zamani tulikuwa
hatutoki nyumbani bila ya kuaga.
Tulikuwa tukitoka, tunaambiwa
tuwahi kurudi, disko tulikua hatu-
lijui na mavazi yetu hayakua kama
haya ya sasa hivi.”

Anaendelea “Kwanza tulikua tu-
naambiwa tusifanye mapenzi kab-
la ya kuolewa, kama mimi niliishi
na bibi yangu aliniambia ukipata
mwanaume mlete nyumbani, ili
akuoe....”

Ni hoja, iliyodakwa na kuendele-
zwa na Rosemary Alex, akiwafun-
da wazazi wenzake kwamba kwao
ilikuwa kawaida binti anaolewa
pasipo kumjua mwanaume na
anafafanua ulinganifu na kina-
chojiri sasa, akiwa na kitendawili
chake :

“Watoto wetu siku hizi wame-
tushinda, jamani tuseme tu uk-
weli! Mtoto sasa hivi anatoka ndani
amevaa taiti na ameachia na mzazi
upo wala husemi chochote unat-
egemea huyo mtoto asipate mim-
ba?”

Hapo ndipo mjadala huo wa ki-
namama wazazi ukachukua sura
zaidi, mzazi mwingine akidakia:
“Mimi siwezi kumwambia mwa-
nangu atumie kondomu, mmh!
Naanzaje sasa? Si ndio atajua nam-
wambia akafanye kabisa, hapa-
na!”

Katika hatua hiyo mada ime-
kuwa juu, Muwezeshaji Joynetha,
akaingilia kati akiwapa kinamama
mbinu anayoitamka “ni bora kum-
wambia ukweli, kuliko kuwaficha,
kwani wanajua kila kitu!

“Mnapowaficha, wenzenu wak-
ienda huko nje wanafanya na
wengine wanapata matatizo, bora
umwambie mwanangu sikwambii
ufanye ila ikitokea umefanya tumia
kinga.”

Katikati ni Kaimu Mratibu wa K|tengo cha Mama na Mtoto wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mlele, akitoa elimu ya afya ya uzazi
kwa wazazi wa kike na kiume (havvapo pichani).

WAFUNGUKA MMOJA
MMOJA

Baada ya mdahalo huo, Nipashe
ikazungumza na mzazi mmoja
mmoja kupata undani wa mimba
hizo za watoto wa Mlele Mama
cha Mapili, anakm kushuhudia na
kusikia mimba nyingi za watoto
mahali hapo.

Anaendelea kwa kutaja sababu
kuu ni makundi ya vijana wanaomi-
liki simu za kisasa, zinaziwafikisha
katika hatua ya kupekua makubwa
yasiyoendana na umri wao.

“Tunaendelea kuwaelimisha wa-
toto wetu, pia kuwapa elimu anga-
lau kama mtu unashindwa kujizuia
bora utumie kondomu, sababu
usipotumia utabeba mimba ukiwa
mtoto mdogo, utashindwa kuzaa
utafanyiwa oparesheni,” anaeleza
Sabina.

Anasema imekuwa kawaida
mabinti zao wanapobeba mimba,
wanaume wao huwakemea, hivyo
jukumu linamuangukia ~mama
anayemlea mtoto.

“Tunajikuta tunakaa na watoto
na wajukuu, kama hela ulikuwa
umeandaa ufanyie mambo yako,
ndio inakuwa ya kufanyia malezi
hadi gharama za kujifungua, kama
amefanyiwa oparesheni wewe

ndio ulipie,” anaeleza.

Sabina anasimulia mikasa katika
familia inawaangukia tena kinama-
ma wanapokejeliwa na waume zao
hawajui kulea hadi kusababisha
hizo mimba. Mwanamama Felster
Masansa anaangukia majuto aki-
12 nall anakuwa na mimba, una-
pomshauri wewe mzazi hakuelewi,
akishatoka anatoka na zake, siku
mbili tatu unashitukia ana mimba,
kuja kuzaa mtoto anazaa mtoto
mwenzie.

“Chanzo chake watoto wamesha-
kosa adabu, kutoelewa sisi wazazi,
wala kutusikiliza...hamna akishaen-
da kuangalia kwenye video, ana-
chukua mambo ya kwenye video,
ndio anakuwa nayo.

“Elimu tunayompa kuwa mimi
nilitokea hivi kwa wazazi wangu
walikua wananieleza hivi, sielewe-
ki. Anakuwa anaelewa tu ya kwake
anayojua yeye, unashitukia amezaa
na kumfukuza inashindikana, un-
arudi tena unaanza kumlea yeye,
unalea mtoto tena.

“Mtoto atakapoharibika unakosa
raha wewe mzazi, pale kuanzia
kwa mume wako uliyekuwa naye,
anasema ‘akili zote amezichota
kwako wewe mama yake’ huna
elimu ya kutosha ya kumpa mtoto.

Tunaendelea
kuwaelimi-
sha watoto
wetu, pia ku-
wapa elimu
angalau
kama mtu
unashindwa
kujizuia
bora utumie
kondomu,
sababu usi-
potumia uta-
beba mimba
ukiwa mtoto
mdogo,
utashindwa
kuzaa uta-
fanyiwa
oparesheni.

&

Umeacha amezaa, yaani unakuwa
unatukanwa mara kwa mara wewe
mke wake, unatukanwa wewe
anatukanwa na mtoto.”

Mzazi wa kiume, Katawa John,
alipotakiwa kufafanua mada ya
mimba, anaungana na sehemu
ya hoja ya Mama Sabina dhana ya
simu, akiutaja utandawazi ni chan-
zo kikubwa, hata vijana wakawa na
uhuru uliopitiliza.”

Hata hivyo, mkutanoni kada ya
vijana walipohojiwa kulikoni wa-
naangukia mimba, kwa kiasi kikub-
wa wakafafanua ni kutoshirikishwa
kwenye vikao mbalimbali, pia
wanalalamika kondomu haziuzwi

Mzam mwingine wa kiume,
anayejitambulisha kwa jina moja
la Ernest, anaiambia Nipashe akiwa
na hoja hiyo, akiwa na madai mzizi
mkubwa wa tatizo hilo uko kwenye
kupotoka mila na desturi, akitaja
zama za kale vijana walifundwa.
Anarejea maisha ya kale, walipata
muda wa kukaa na babu zao walip-
owaelimisha mengi kuhusu us-
alama na maadili yao ya asili, lakini
sasa kuna kukinzana kwa mila, vija-
na wakiacha ya asili na kukumbatia
ya kigeni.

DED AKANA

“Mimi siwezi kukubaliana na hilo
kwamba mimba za utotoni katika
inabidi tuziangalie vizuri,” Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Wilaya
Mlele, Theresia Ilafay, anaeleza,
pale alipotakiwa kufafanua undani
wa dai hilo.

Takwimu hizo ni kwa mujibu wa
marejeo yaliyotolewa na Mratibu
Ustawi Jamii wa Halmashauri hiyo,
Yuster Kayombo katika mjadala ku-
pata ufafanuzi kutoka kwa wakazi

Huku al<1tanguliza tabasamu,
Theresia anafafanua kwamba hadi
sasa wanapambana kupiga vita
ukatili na hasa mimba za utotoni
katika halmashauri yao, wakiimari-
sha kamati husika za wilaya mitaa

ma]ukumu wamayopewa.
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MAZINGIRA
MKUTANO WA WABUNGE VS WANAHARAKATI

Uhaba wa matundu vyoo kwa vijana,
unavyowaibulia madhila kijinsia shule

. Wana5|asa kmamama vvapokea kul|sh|k|a bango

Na Paul Mabeja, DODOMA

TANDAO wa Kijinsia

Tanzania (TGNP),

umekuwa mstari wa

mbele katika kutoa
elimu kwa jamii, kuchukua hatua
kukabili matukio yanayoshamiri
nchini kila kukicha.

Ni ukatili unaodaiwa kuongeze-
ka kwa kasi, kutokana na sababu
mbalimbali katika jamii, hata
kuamua kuunda vikundi vya sau-
ti ya jamii ambavyo vimekuwa
vikijihusha na kubaini sababu za
kuongezeka matukio hasi kwa
jinsia, kwa wanawake na watoto.

Wadau wa jinsia nchini, wa-
nasema kuwa uhaba wa matun-
du ya vyoo katika shule nyingi
nchini unachangia vitendo vya
ukatili wa kijinsia, ikiwemo vijana
kunajisiana.

WANAHARAKATI

Mwenyekiti wa Sauti ya Jamii
Kipunguni mkoani Dar es Sa-
laam, Fatma Talib, akizungumza
kwenye mkutano wa mashauri-
ano kati ya wabunge wanawake
na wabunge vinara wa jinsia
kuhusu masuala ya kibajeti, ana-
dai uhaba wa matundu ya vyoo,
ni sababu kubwa kwa watoto
shule kunajisiana.

Mkutano huo uliofanyika bun-
geni jijini hapa kwenye Ukumbi
wa Msekwa, pia una lengo la
kuishauri serikali kuwa na bajeti
yenye mlengo wa kijinsia, ili kuji-
bu kero mbalimbali zinazowaka-
bili wanawake na watoto nchini.

Talib analalamika katika wilaya
ya Ilala anakotoka, kero ya uhaba
wa matundu ya vyoo katika shule
za msingi imekuwa ikichangia
ukatili wa kijinsia miongoni
mwao.

“Unakuta tundu moja la choo
linatumiwa na watoto hata 200,
hivyo ule msongamano unasa-
babisha vitendo vya kunajisiana
kwa watoto katika shule zetu.

“Kuna shule moja kule kwan-
gu, matukio ya kunajisiana kwa
watoto na kufanyiana vitendo
visivyokuwa vya kimaadili yal-
itokea na hii yote ilikuwa ni ku-
tokana na uhaba wa matundu ya
vyoo hivyo, kusababisha msonga-
mano wa watoto katika maeneo
ya vyooni,” anasema Talib.

Pia, anafafanua idadi ndogo ya
matundu ya vyoo katika shule
hiyo, imekuwa kero kwa wasi-
chana hasa wanapokuwa katika
kipindi chao cha hedhi kukosa
eneo la kwenda kujisitiri.

“Watoto wa kike wanapata shi-
da sana hasa wanapokuwa katika
hedhi kwa kukosa eneo la kwen-
da kujisitiri kutokana na shule
kutokuwa na matundu ya vyoo
ya kutosha, lakini hakuna vyum-
ba vya kujisitiri, wala huduma ya
maji hali inayosababisha wakose
masomo kwa zaidi ya siku 100
kwa mwaka,” anasema

Vilevile, anashauri kutokana
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Vy0o0 vya shule katika sura tofauti, vilivyokamilika na V|||vyo kauka hatua ya ujenzi. PICHA ZOTE:

MTANDAO

Kurudishwa
kwa huduma
za ‘PF3’ (za
polisi) za
zamani na
Ziwe wazi
kulinda
ushahidi

na Kuwe

na usiri wa
ushahidi wa
madaktari,
kudhibiti
rushwa Kwa
polisi na
madaktari.

WASICHANA

na hali hiyo, serikali inapaswa
kuanza kutenga bajeti ya kijinsia,
inayosaidia shule nyingi kuwa na
vyumba kwa ajili ya mabinti ku-
jisitiri wakati wa hedhi zao.
“Tunashukuru kwa fedha za

UVIKO-19 zilizotolewa na seri-
kali kwa ajili ya ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa, lakini sasa ipo
haja ya kuanza kujenga vyumba
kwa ajili ya mabinti zetu kujisitiri
lakini pia huduma ya maji ni
muhimu sana katika shule zetu
hivi sasa watoto wanakwenda
na vidumu vya maji shuleni,”
anasema.

Kwangu Limbu, kutoka wilaya
ya Kishapu mkoani Shinyanga
anakotoka wanakabiliwa na kero
kubwa ya ukosefu wa huduma ya
maji hali inayosababisha watoto
wengi kuacha shule.

“Tunaiomba serikali ituangalie

wakati inapopanga bajeti yake
sisi maji tunayapata umbali zaidi
ya kilomita 15 na siyo safi na sala-
ma kwa matumizi ya binadamu .

“ Kwakuwa tunafuata mbali,
tunalazimika kutoka majumbani
saa mbili usiku na kurudi asu-
buhi, hali hii inasababisha wato-
to kuacha shule na sisi ndoa zetu
kuvunjika,” anaeleza.

Katika hilo, anadokeza kuwa
inachangia kukwamisha shu-
ghuli za uzalishaji mali unashuka
kutokana na watu kutumia muda
mrefu kusaka maji.

MTAALAMU TGNP

Deogratius Temba, Muwez-
eshaji kutoka TGNP, anaishauri
serikali kuongeza kiasi cha ru-
zuku ya kila mwanafunzi ku-
toka Sh. 10,000 ya sasa hadi Sh.
25,000 kwa mwaka .

Anasema ni kiasi kitakachosa-

idia shule kujiendesha na kuwez-
esha huduma mbalimbali kwa
wanafunzi, ikiwa ni pamoja na
kuwapatia mbinti taulo za kike.
Kiasi cha Sh. 10,000 ni kidogo
sana kimekuwa kikitumika kwa
zaidi ya miaka 20.

“Sasa ni wakati mwafaka
kuongeza hadi Sh. 25,000, ili
kukidhi hali ya mabadiliko ya
uchumi kwa sasa na kusaidia
kutoa huduma kwa wanafunzi
7a uji pamoja na taulo za kike ili
watoto washiriki masomo bila
kukosa,” anasema Temba.

Vilevile, anaishauri serikali
kuandaa mwogozo wa bajeti am-
bao utazilazimisha halmashauri
zote nchini kuwa na bajeti zenye
mlengo wa kijinsia ili kutoa taulo
za kike kwa wanafunzi pamoja
na kuandaa vyumba vya kujihi-
fadhia mabinti wanapokuwa ka-
tika hedhi.

“Mapendekezo yetu katika
sekta ya elimu kila mwaka seri-
kali kuu ilipe kipaumbele suala la
ujenzi wa mabweni katika shule
za sekondari za kata. Tunaomba
sana kila mwaka yajengwe ma-
bweni,” anasema.

Temba anashauri kuwepo maji
ya kutosha shuleni, ili kuwasaid-
ia watoto wa kike hasa wakiwa
katika siku zao, kuongezwa ma-
tundu ya vyoo, bajeti ya taulo za
kike itengwe na iwe ya lazima.

“Tunaiomba serikali kuu itoe
maelekezo kwa halmashauri
zote kutenga bajeti ya taulo. Hili
linawezekana, kwa sababu kuna
halmashauri hazina mapato
makubwa lakini zimeweka bajeti
hiyo.

“Mwongozo wa bajeti ya seri-
kali, utoe maelekezo ya kuwepo
kwa bajeti ya taulo, ramani za
ujenzi wa matundu ya vyoo kwa
shule zote iwe moja na ielekeze
uwepo wa vyumba maalum kwa
ajili ya wasichana wakati wa he-
dhi,” anasisitiza Temba

Pia, anafafanua kwa wao TGNP
wana pendekezo lao katika ku-
punguzwa ukatili wa Kkijinsia,
wakitaka kuanzishwa madawati
ya jinsia ngazi ya shule na ofisi
ya kata.

“Kurudishwa kwa huduma
za ‘PF3’ (za polisi) za zamani na
ziwe wazi kulinda ushahidi na
kuwe na usiri wa ushahidi wa
madaktari, kudhibiti rushwa kwa
polisi na madaktari,” anasema.

WABUNGE KINAMAMA

Mwenyekiti wa chama cha
Wabunge wanawake, Magreth
Sitta, anasema yote yaliyowasil-
ishwa kwao na wanajamii hao,
watabeba na kuishauri serikali
kuyafanyia kazi.

“Pia  ninawashauri  kuwa,
mambo ya bajeti pia wanapaswa
kuzishauri halmashauri zao, kwa
sababu hivi sasa hii bajeti kuu in-
aposomwa, inakuwa tayari ime-
shamaliza kila kitu,” anasema
Mama Sitta.
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DC awaonya
wadahili
makarani
sensa
kupokea
rushwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, amewaonya
waratibu elimu na wakuu wa
shule za sekondari na msingi za
serikali katika Jiji la Dodoma
waliopewa dhamana ya kudahili
makarani wa Sensa ya Watu na
Makazi, kujiepusha na vitendo
vya kupokea rushwa na kufanya
upendeleo.

Onyo hilo lilitolewa juzi na
Mkuu huyo wa wilaya alipokuwa
akifungua semina ya kuwaandaa
waratibu na walimu hao kwa ajili
ya udahili kwa watakao andiki-
§|j1.a sensa ya watu na makazi wa

Ak|zungumza kwenye semina
hiyo, Shekimweri aliwataka
wafanye kazi hiyo kwa weledi
mkubwa na sio kupokea vimemo
vinavyoashiria vitendo vya
rushwa na upendeleo au kuanga-
lia sura badala ya sifa husika.

“Ninawasihi nyinyi mnaoenda
kuwafanyia udahili makarani
msijivunjie heshima zetu kwa
kupokea rushwa ya shilingi
elfu tano, kumi au 100,000 na
mkapoteza sifa zenu, naombeni
mkatumie mwongozo uliotolewa
ili muweze kuwapata makarani
hao wenye sifa.

“Nawaomba sana jambo hili
lifanywe kwa miongozo na vig-
ezo na kwa weledi mkubwa mno
huku pia mkiwa wasiri kwenye
kufanya kazi hiyo wakati wa ku-
wasajili makarani hao,” alisema.

Alisema wapo watu watakaodi-
riki kupenyeza vimemo kwenu ili
waweze kuwaingiza ndugu zao
kwa njia hiyo na taifa likashind-
wa kufikia malengo yake ya
vandikishaji wa sensa ya watu na
makazi.

Kadhalika, aliwataka kujitam-
bua kwa kuwa wao wameamini-
wa na wanatakiwa kufanya kazi
kwa bidii na uaminifu mkubwa.

Aliwataka wahakikishe wana-
hamasisha kwa kupitia makundi
mbalimbali yakiwamo wanam-
ichezo, wacheza ngoma, wasa-
nii, wachoraji, waimba kwaya,
watunga mashairi na ngonjera ili
sensa ya watu na makazi iweze
kufanikiwa.

Vilevile, aliwataka wakawe
mabalozi wa kukemea wale wote
wanaopotosha kuhusu suala la
sensa kuwa halifai bali wakawae-
l[imishe kuwa zoezi hilo lipo kwa
ajili ya maendeleo ya Watanzania
wote.

Kwa upande wake, Mratibu wa
Sensa ya Watu na Makazi wa
Jiji la Dodoma, Calista Makacha,
aliwataka wasahili hao kutunza
siri kama sheria ya takwimu
inavyosema huku wakizingatia
vigezo vya kuwapata makarani
wanaotakiwa.

Pia, aliwataka kuzingatia vigezo
na kuacha kupokea vimemo Vi-
navyoweza kuwaondolea sifa na
wakawe wazalendo wakati wote
watakapofanya usahili huo kwa
makarani.

' RUWASA kukamilisha mradi
bwawa kunyweshea mifugo

Na Augusta Njoji, DODOMA

AKALA wa Ma-

jisaﬁ na Usafi wa

(RUWASA), un-
atarajia  kukamilisha mradi
wa maji na bwawa kwa ajili ya
kunyweshea mifugo kwenye
Handeni mwishoni mwa mwe-
zi Julai, mwaka huu

nanchi kutoka Ngorongoro
waliohamia eneo hilo kwa
hiari. Mkurugenzi Mkuu wa
RUWASA, Clement Kivegalo,
akizungumza juzi na waandi-
shi wa habari, alisema RU-
WASA inatekeleza ujenZi wa
cho na mpango wa utekeleza]l
uligawanywa katika awamu
mbili.

Alisema awamu ya muda
mfupi imekamilika na vituo
vya kuchotea maji 12 vime-

shaanza kutoa huduma ya
maji.

“Awamu ya pili imefikia asil-
imia 70 na inatarajiwa kuka-
milika mwishoni mwa mwezi
Julai, 2022. Kukamilika kwa
awamu hiyo kutawezesha upa-
tikanaji wa huduma ya maji
kwa wananchi wapatao 17,000
pamoja na mifugo yao na ku-
fanya idadi ya vituo vya maji
kuongezeka kutoka 12 hadi ku-
fikia vituo vya kuchotea maji
30 kwa matumizi ya binadamu

na vituo tatu vya kunyweshea
maji mifugo,” alisema.

Aidha, alisema kuboresha
cha Msomera, serikali kupitia
RUWASA inaendelea na ujenzi
wa bwawa la maji kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 1.99 na kwa
sasa umefikia asilimia 15.

“Ujenzi wa bwawa hili utaka-
pokamilika, utasaidia kubore-
sha huduma ya maji kwa wa-
nanchi na mifugo yao pia,”
alisema.

TFRA yaweka mfumo imara utoaji mbolea

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA)
imesema katika msimu ujao
wa kilimo imeweka mfumo
imara wa utoaji mbolea ya
ruzuku kwa wakulima ambao
hautakuwa na mianya ya uba-
dhirifu.

Akizungumza katika kipindi
cha Kumepambazuka cha Re-
dio One, Mkurugenzi wa TFRA,
Dk. Stephan Ngailo, alisema
hatua hiyo inalenga kuondoa
kero zilizojitokeza katika mi-
fumo ya ruzuku iliyopita.

“Serikali imeandaa mfu-
mo wa kielektroniki ambao
utasaidia kwa kiasi kikubwa
kuziba mianya ya ubadhirifu
ili mbolea ya ruzuku iweze
kuwafikia wakulima ambao
ndiyo walengwa,” alisema Dk.
Ngailo.

Alifafanua kuwa ili kuhakiki-

sha wakulima wananufaika
serikali imejiwekea mfumo
imara na bora wa utoaji wa
ruzuku za mbolea ambao uta-
saidia kuwafikia wakulima.

Dk. Ngailo alisisitiza kuwa
katika kukabiliana na changa-
moto  zilizojitokeza  katika
mifumo ya ruzuku iliyopita
serikali imeandaa mfumo wa
kielektroniki wa usajili wa
waingizaji, wasambazaji, wau-
zaji wa mbolea

pamoja na wakulima wa-
naotarajiwa  kunufaika na
mbolea hizo za ruzuku.

Alisema kuwa mfumo huo
utatumika katika kuhakikisha
huduma zote za usambazaji
wa mbolea za ruzuku una-
tolewa na mtu sahihi na kum-
fikia mkulima mwenyewe na si
vinginevyo.

“Serikali imejipanga ku-
hakikisha mfumo huo una-
fanya kazi kwa ufasaha ili
mkulima aweze kunufaika na

ruzuku ya mbolea ambayo ina-
tolewa,” alisema Dk. Ngailo.
Akizungumzia namna usajili
utakavyofanyika Dk. Ngailo
alisema usajili utafanywa na
oﬁsa ugani waliopo katika nga

na baadaye taarifa za mkulima
kuingizwa katika mfumo wa
kielektroniki ili kuwezesha us-
ambazaji wa mbolea hizo.

Aliongeza kuwa mzalishaji
au mwingizaji wa mbolea
nchini atatumia mifuko maal-
um kwa ajili ya ruzuku yenye
QR code na maandishi yanay-
osomeka ili kuutambulisha
kuwa mbolea hiyo inanunuli-
wa na mkulima kwa bei ya ru-
zuku.

Kwa upande wake, Kaimu
Meneja wa Uingizaji wa
mbolea kwa pamoja kutoka
TFRA, Elizabeth Bole, alisema
utoaji wa ruzuku za mbolea sio
jambo jipya nchini isipokuwa

serikali imeendelea kuboresha
mifumo ya utoaji wa mbolea
hizo ili kuondoa mianya ya
ubadhirifu ikiwamo kusaidia
wakulima waweze kunufaika
na ruzuku hiyo.

Bole alibainisha kuwa mnu-
faika wa mbolea ya ruzuku ni
aliyesajiliwa kwenye mfumo
wa kielektroniki wa ruzuku
ambao mkulima atasajiliwa
bwa Wa eneo la shamba na
kutoa picha halisi ya kiasi cha
mbolea kinachohitajika kwa
ajili ya shamba lake.

Kadhalika, alisema utoaji wa
ruzuku za mbolea ni matokeo
ya maono ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, kuona umuhimu
wa kuwawezesha wakulima
kulima kwa tija.

Alisema Sh. bilioni 150 za ki-
tanzania zimetengwa ili kutu-
mika kutoa mbolea za ruzuku
kwa wakulima kwa mwaka wa
fedha 2022/2023.
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HABARI MBEYA

Wakulima wamgomea DC kuachia eneo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

GOGORO umeibuka

kati ya Mkuu wa

Wilaya ya Mbeya, Dk.

Rashid Chuachua na
wakulima wa skimu ya umwagil-
kutokana na kiongozi huyo kuwa-
taka wananchi hao waiombe seri-
kali waendelee kulitumia eneo
hilo.

Skimu hiyo inatumiwa na
zaidi ya wakulima 1,500 ambao
wanazalisha mazao mbalimbali
yakiwamo ya bustani, lakini eneo
hilo linaelezwa kuwa ni mali ya
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya
Mbeya huku wakulima nao wak-
idai ni lao.

Inaelezwa kuwa hospitali hiyo
inataka kuanza kuliendeleza
eneo hilo kwa kujenga baadhi ya

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Dk. Angelina Lutambi (kushoto) akipokea picha ya Ziwa Ngosi kutoka kwa Kamishna
Msaidizi wa Uhifadhi wa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Cosmas Ndakidemi, wakati wa kikao cha wadau wa utalii jijini
Mbeya juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

miundombinu ikiwamo ya kiten-
go cha magonjwa ya saratani la-
kini wananchi wanadai hawako
tayari kupisha eneo hilo waki-
sisitiza kuwa ni mali yao.

Kutokana na mvutano huo, Dk.
Chuachua alitembelea eneo hilo
na kuwataka wakulima hao kuan-
dika barua ya kuiomba serikali
iwaruhusu waendelee kulima au
wapishe kwa ajili ya matumizi ya
hospitali.

Wakizungumza kwenye mku-
tano wa hadhara uliofanyika juzi
kwenye eneo hilo, wakulima hao
walisema hawako tayari kupisha
eneo hilo wala kuiomba serikali
kwa maelezo kuwa eneo ni mali
yao na wanamiliki kihalali.

Mwenyekiti wa Skimu hiyo,
Maneno George, alisema vion-
gozi wa hospitali wamekuwa
wakiwaeleza kwamba eneo hilo

Maandalizi sensa watu,

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATAALAMU wa Sensa ya
Watu na Makazi wanaotarajiwa
kwenda katika halmashauri
mbalimbali za mkoa wa Mbeya
kuwafundisha makarani wa
sensa hiyo, wameanza mafunzo
ya kujaribu vifaa ili kuona kama
vinafanya kazi sawasawa.

Moja ya majukumu wanay-
ofanya ni pamoja na kuvitumia
vifaa hivyo hasa vishikwambi
na vitongoji wakati wa kuhesabu
watu ili kuepuka makarani kuin-
giliana wakati wa suala hilo Ago-
sti 23, mwaka huu.

Vilevile maofisa hao wanafan-
ya majaribio ya kukusanya tak-
wimu mbalimbali za baadhi ya

kaya, huduma za kijamii pamoja
na taasisi mbalimbali zinazopati-
kana kwenye makazi ya watu.

Wataalamu hao walianza kazi
hiyo ya kujaribisha vifaa juzi
kwa kufanya majaribio kwenye
kata tano ambapo walifanya
majaribio kwenye kata moja ya
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya na kata nne za Jiji la
Mbeya.

Mratibu wa Sensa wa Mkoa wa
Mbeya, John Lyakurwa, alisema
jana kuwa maofisa hao wame-
fundishwa namna ya kuvitumia
vifaa hivyo katika mazingira ya
aina yoyote, hivyo majaribio wa-
nayofanya ni kutaka kuangalia
vile ambavyo vina hitilafu vion-
dolewe na viletwe vingine.

ni mali yao, lakini wakiwauliza
walilipata katika mazingira gani,
wamekuwa wakikosa majibu.

Alisema eneo hilo ni mali ya
wakulima kwa asili lakini hivi kar-
ibuni waliambiwa na uongozi wa
hospitali kuwa taasisi hiyo inali-
miliki tangu mwaka 1976.

Baada ya kuwakatalia vion-
gozi wa hospitali hiyo, ndipo
wakaamua kwenda kushtaki kwa
mkuu wa wilaya ambaye aliwata-
ka wakulima hao kuondoka kwe-
nye mashamba hayo.

“Walipokwenda kwa mkuu wa
wilaya ndiyo maana na yeye akaja
hapa na kutuambia kwamba tu-
mechukua eneo la watu, lakini
hatujui misingi hasa ya kusema
eneo ni la kwao,” alisema Ma-
neno.

Diwani wa Iganjo, Eliud Mboge-
la, aliwahoji wananchi hao kama

wako tayari kuandika barua ya
kuiomba serikali iwaruhusu kue-
ndelea kulitumia eneo hilo, ndi-
po wakaitikia kwamba hawako
tayari.

Alisema hawaoni sababu yoy-
ote ya msingi ya kuandika barua
ya kuomba eneo lao na badala
yake wanamtaka mkuu huyo wa
wilaya aende akazungumze nao
akiwa ameambatana na viongozi
wa hospitali ili mmiliki halali aju-
likane.

Alimtaka mwenyekiti wa skimu
hiyo kumpelekea mkuu wa wilaya
majibu ya wananchi kwamba
wanamhitaji yeye mwenyewe
aende akawaambie kuhusu
kuomba eneo hilo ambalo wana-
limiliki.

Baadhi ya wakulima walisema
agizo la mkuu wa wilaya linalenga
kuwasababishia njaa kwa mael-

makazi yapamba moto

Alisema mfumo huo mpya
utasaidia kukusanya takwimu
zote zinazohitajika kwa wakati
na kupunguza gharama za
uendeshaji pamoja na muda.

Alisema kwenye sensa kuna
vitu muhimu ambavyo serikali
inalenga kuvibaini ikiwamo ngu-
vu kazi ya taifa kwa kuangalia
umri wa Watanzania, idadi ya
watoto wenye umri wa kwenda
shule, idadi ya watu wenye mahi-
taji maalumu pamoja na kuanga-
lia idadi ya watu waliofikia umri
wa utegemezi.

“Sensa ni zoezi muhimu kwa
taifa lolote hasa wakati wa ku-
panga mikakati mbalimbali ya
maendeleo, tukijua idadi ya
watu inakuwa rahisi serikali
kuwahudumia watu wake kwa

kuwapelekea huduma mbalim-
bali,” alisema Lyakurwa.

Alisema katika mkoa wa
Mbeya, maofisa walioshiriki
mafunzo hayo wako 300 na
kwamba watasambazwa ka-
tika halmashauri zote za mkoa
kwenda kutoa elimu kwa maka-
rani.

Alisema wakati wakimaliza
mafunzo hao kwa wataalamu
hao, usaili unaendelea wa ku-
wapata makarani wa sensa na
kwamba mkoa mzima utakuwa
na zaidi ya makarani 7,000.

Aliwataka  viongozi  seri-
kali katika maeneo mbalim-
bali ya mkoa, kushiriki katika k
uwahamasisha wananchi kush-
iriki sensa ili kupata takwimu
sahihi.

ezo kuwa wanalitegemea eneo
hilo kwa ajili ya uzalishaji wa
mazao mbalimbali ya chakula na
kwamba hata uchumi wao unato-
kana na mashamba hayo.

Mmoja wa wakulima hao, Ag-
nes Mengo, alisema mkuu huyo
wa wilaya analenga kuwaua,
hivyo hawako tayari kuondoka
na kwamba hata kama nguvu
itatumika, hawako tayari kuon-
doka.

Dk. Chuachua alisema lengo la
kuwataka waiandikie serikali ba-
rua ni kutaka waombe kuendelea
kulitumia ili hospitali ipewe eneo
lingine.

Alisema eneo hilo linatumi-
wa na wakulima wengi am-
bao wamewekeza nguvu na
fedha zao kwenye ujenzi wa
mifereji na  kuyahudumia
mashamba hayo.

Mbunge
awataka wazazi
kuwapeleka

watoto shule

© Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MBUNGE wa Lupa wilayani
Chunya, Masache Kasaka,

: amewataka wazazi na walezi

kuendelea kuwapaleka wa-

© toto wao shule kutokana na
: serikali kupunguza gharama

za elimu katika ngazi zote.
Aliyasema hayo katika
maeneo mbalimbali ya jimbo

alikofanya ziara ya kusikiliza

kero za wananchi huku ak-
isema kwa sasa serikali im-

. eondoa ada kuanzia darasa

la awali mpaka kidato cha

sita huku ikiongeza bajeti ya

kuwakopesha wanafunzi wa

: vyuo vikuu.

Vilevile alisema serikali
imeboresha miundombinu

va elimu kwa kutumia fedha

Zinazotokana na vyanzo
mbalimbali na hivyo hakuna

: sababu ya mzazi kutompele-

ka mtoto wake shuleni.
Kasaka alisema vitendo vya

wazazi kutowapeleka wa-
: toto shuleni vinasababisha
: ongezeko la ndoa za utotoni,

mimba za utotoni pamoja na

: ongezeko la ajira za watoto

kwenye shughuli mbalimbali
za uzalishaji mali.

“Huku kwetu kuna shughuli
mbalimbali za uzalishaji
mali, tunachimba madini, tu-
nalima tumbaku na wengine

© tunafuga, sasa usipompeleka

mtoto shule ni kwamba taf-

siri yake unataka aje afanye

hizi kazi jambo ambalo sio

: sahihi kisheria,” alisema

Masache.

Vilevile aliwataka wazazi
kushiriki katika kuboresha
miundombinu ya elimu
badala ya kuiachia serikali
pekee ifanye kazi hiyo kwa
maelezo kuwa mzigo unaku-

: wa mkubwa.



HABARI ZANZIBAR =’

Watendaji
watakiwa
kuwajibika
kero za
wananchi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu, Wiz-
ara ya Maji, Nishati na
Madini, Joseph Kilangi,
amewataka watendaji wa
wizara hiyo kuwajibika
wanapo wahudumia
wananchi maji, nishati
madini ili kuwaondolea
kero inayowakabili.

Aliyasema hayo mjini
hapo, wakati akizun-
gumza na watendaji hao
kwa ajili ya kuboresha
utendaji kazi wa wizara
anayoisimamia ili ku-
punguza malalamiko ya
huduma ya majisafi na
salama kwa wananchi.

Alisema maji yanaweza
kupatikana, lakini ana-
shangazwa watu hawa-
pati maji huenda kuna
watu wanafunga maji
kwa makusudi ili wa-
tumie magari kwa ajili ya
kufanya biashara ya maji
huku wananchi waki-
teseka jambo ambalo sio
sahihi.

Aidha, aliwataka wa-
tendaji hao kila mmoja
kuwajibika katika maju-
kumu aliyopewa bila ya
kusubiri kuwajibishwa
kwa sababu kila mfan-
yakazi anapewa maju-
kumu yake.

Alimwagiza Mkurugenzi
wa Utumishi na Uende-
shaji, kufunga mfumo wa
alama za zidole haraka
iwezekanavyo ili kuanga-
lia kwa karibu mahud-
hurio ya wafanyakazi na
kudumisha nidhamu ya
kazi.

Naye Naibu Katibu
Mkuu wa wizara hiyo,
Mwanajuma Majid Ab-
dalla, alisema endapo
wananchi hawapati
huduma ya maji, wizara
itakuwa haina uwajibikaji
ikizingatiwa kuwa hu-
duma hiyo ni muhimu.

Alhamisi Julai 21, 2022 NipaShe 1 7

'Rais Mwinyi ampongeza
mwekezaji hoteli kuajiri 350

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi, am-

empongeza mwekezaji

wa Hoteli ya RUI Jambo
iliyoko Nungwi Mkoa wa Kaskazi-
ni Unguja kwa imani kubwa alio-
nyesha na kufanikisha uwekezaji
wa mradi mkubwa wa hoteli ya
kitalii.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
katika uzinduzi wa hoteli hiyo,
hafla iliyofanyika Nungwi, ikiwa
ni mwendelezo wa ziara zake
za kutembelea miradi mbalim-
bali katika mikoa ya Unguja na
Pemba, ikiwamo inayoendele-
zwa kupitia fedha za ahueni ya
UVIKO-19.

Alisema hatua ya mwekezaji
huyo kuwekeza hoteli kubwa ya
nyota nne, imewajengea imani
wawekezaji wengine kuja ku-
wekeza nchini katika miradi mi-
kubwa.

Dk. Mwinyi aliipongeza Mam-

laka ya Uwekezaji Zanzibar
(ZIPA), kwa utendaji kazi mzuri
na kuitaka taasisi hiyo kuen-
delea kuboresha mazingira ya
uwekezaji ili kuvutia wawekezaji
wengi zaidi.

Alisema kukamilika kwa hoteli
hiyo kutawawezesha Wazanzi-
bari kunufaika ipasavyo na ajira
na kubainisha kuwa Watanzania
wapatao 350 wameajiriwa ho-
telini hapo. Aidha, alimpongeza
mwekezaji huyo kwa kutoa ajira
kwa wananchi sambamba na ku-
nunua bidhaa mbalimbali kwa
ajili ya matumizi ya hoteli kutoka
hapa nchini, ikiwamo bidhaa za
kilimo pamoja na uvuvi na kutoa
fursa kwa wananchi hao ya ku-
jiongezea kipato.

Dk. Mwinyi, alisema hoteli
hiyo imekuwa ikiitangaza Zanzi-
bar kimataifa, hatua itakayocho-
chea ujio wa watalii wengi nchi
ni. Katika hat-
ua nyingine, Dk. Mwinyi alisema
serikali imejizatiti kuja na mradi
mkubwa wa maji ya uhakika ka-

tika maeneo hayo, ili wananchi
na wawekezaji wapate huduma
hiyo kwa uhakika.

Katika utekelezaji wa jambo
hilo, Dk. Mwinyi aliwataka wa-
nanchi kuwa walinzi wa mi-
undombinu ya maji, huku ak-
ibainisha kuwapo wananchi
wanaoharibu kwa makusudi mi-
undombinu hiyo ili kupata fursa
ya kupeleka maji katika hoteli
kwa njia ya magari na kujiingizia
kipato.

Alisema serikali ina mpango
wa kuleta vifaa vipya na vya
kisasa vya upakuzi wa mizigo
bandarini, ikiwa ni juhudi za ku-
harakisha kazi za kupakua mizi-
go, ikiwamo ya wawekezaji.

Hata hivyo, aliwataka vijana
wanaotembeza wageni ‘Beach
Boys” kujiandaa kwenda katika
maeneo maalum yanayotayar-
ishwa kwa ajili ya uuzaji wa bid-
haa mbalimbali za ujasiriamali,
ikiwa ni hatua ya kuondoa bu-
ghudha kwa watalii.

Naye, Waziri wa Uwezeshaji,

Mudrik Ramadhan Soraga, alise-
ma katika kipindi cha awamu ya
nane, chini ya uongozi wa Dk.
Mwinyi, nchi imefanikiwa kwa ki-
asi kikubwa kuvutia wawekezaji,
kiasi ambacho wale waliokuwa
wamekata tamaa wameanza
kuja kuwekeza na kuipongeza
ZIPA kwa utendaji uliotukuka.

Waziri wa Utali na Mambo ya
Kale, Simai Mohamed Said, alim-
taka kila Mzanzibari kuwa balozi
katika uimarishaji wa sekta hiyo
ili kutangaza na kuvutia watalii
kwa lengo la kukuza uchumi wa
taifa.

Kwa upande wake mwekezaji
wa hoteli hiyo, Carlos alisema
hoteli hiyo ina azma ya kuwa-
fanya wafanyakazi, wana jamii
na wananchi wanaotoa huduma
mbalimbali katika hoteli hiyo ku-
furahia na uwapo wake.

Hoteli ya RUI Jambo ina jumla
ya vyumba 461 na itakapoka-
milika itakuwa na 1000, ikiwa
tayari imetumia Dola milioni 61
na kutoa ajira 368.

Waziri wa Jinsia, Ustawi wa Jamii, Wazee na Watoto Zanzibar, Riziki Pembe Juma (kulia), akitunza pesa kwa wacheza
ngoma ya asili aina ya msewe katika sherehe za ufunguzi wa madrasa mpya va Shule ya Msingi Mkwajuni Mkoa wa
Kaskazini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wananchi wafurahia Kivuko kurahisisha upatikanaji elimu

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wa Shehia ya Mjini
Wingwi, Wilaya ya Micheweni
Mkoa wa Kaskazini Pemba,
wameipongeza serikali kwa ku-
wajengea kivuko ambacho kime-
saidia kurahisisha upatikanaji wa
elimu kwa wanafunzi wa shehia
hiyo. Walisema, wamefarijika
kuona serikali inaendelea kufan-
ya juhudi za kuwapatia huduma
muhimu za kijamii ikiwamo ku-
wajengea daraja ambalo lime-
saidia watoto kuvuka bila usum-

bufu kufuata elimu.

Akizungumza na waandishi
Punje Bakar Maalim alisema,
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) ni mkombozi mkubwa
wa wananchi hasa wanawake na
imewakomboa kutoka katika hali
duni za maisha yao.

Alisema, daraja hilo ambalo
wananchi kwa kushirikiana na
mpango wa kunusuru kaya mas-
kini unaotekelezwa na TASAF
limewasaidia kwa asilimia kubwa
na limewaondolea usumbufu na

kuwarahisishia wanafunzi kufika
shule kwa wakati.

“Watoto wenye umri mdogo
ambao wanasoma shule za
maandalizi tulilazimika kuwa-
beba kuwazungusha maeneo ya
mbali ili wafike shule, utoro pia
ulikuwa ni mwingi katika shule
zetu kutokana na usumbufu ul-
iokuwapo,” alisema.

Aidha, aliiomba serikali ku-
waboreshea daraja hilo badala ya
kujengwa kwa miti liwe la kudu-
mu ili kuleta manufaa zaidi kwa
vizazi vya sasa na vijavyo.

Bizume Khalfan Faki, pia mka-
zi wa shehia hiyo alisema, TASAF
inawasaidia katika maisha yao
ya kila siku tangu kuanza kwake
mwaka 2005 hadi mwaka huu.

“Tuliamua wananchi tujenge
daraja kutokana na watoto wetu
kutoroka shule kwa ajili ya usum-
bufu wa kutembea masafa mare-
fu kufuata elimu, wakati njia rahi-
si ipo ambayo inakaa maji mengi,
kwa kushirikiana na TASAF dara-
jalimekamilika,” alisema.

Hata hivyo, alisema wananchi
wa shehia hiyo hawakuwa na ha-

masa ya kusomesha watoto wao,
lakini kupitia mpango wa kunus-
uru kaya maskini wamehamasika
kusomesha kuanzia maandalizi,
msingi, sekondari na hata vyuo
vikuu.

Katibu wa sheha, shehia ya Mji-
ni Wingwi, Massoud Kombo Has-
san, alisema faida nyingi zimepa-
tikana kuwapo kwa mradi huo
ikiwamo kivuko salama na kabla
ya ujenzi wa daraja hilo mtoto
aliwahi kupoteza maisha akivuka
kupitia daraja la awali ambalo ha-
likuwa rafiki.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

WINDING UP

THE COMPANY

MWASHA JOJE COMPANY LIMITED
P. 0. Box 14962 Dar Es Salaam,
Email:mwasha.a@gmail.com,
Tell: 0784 470615
Register No.123485.

NOTICE FOR THE GENERAL MEETING OF
WINDING UP THE COMPANY.

The final meeting will be held at registered
office at kariakoo-agrey street on 1/3/2022
starting at 09:00am

Agenda.

The purpose of the meeting is for determine
of an account of winding up report from the
liquidator.

Liquidator; ATHUMANI JERRY MWASHA.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MBINGA.

SHAURI LA MADAI NAMBA 68/2021.
MAKSENSIA MBELE ———— MRUFANI /MUOMBAJI.
DHIDI YA.

EMMANUEL MBELE ————MRUFANIWA /MJIBU
MAOMBI.

WITO KUITWA SHAURINI

MDAIWA EMMANUEL MBELE, POPOTE ULIPO.

BW/BI, MAKSENSIA MBELE,amefungua shauri Mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo (Boma). Shauri husika
limepangwa kusikilizwa tarehe 10/8/2022 Hivyo basi
unatakiwa kuleta utetezi wako ndani ya siku 21 kuanzia tarehe
ya tangazo hili kutolewa Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana
katika masijala ya wazi Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya
Mbinga.Endapo hutatekeleza haya shauri litasikilizwa upande
mmoja na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri /Muhuri wa
Baraza hili leo hii tarehe 05 mwezi wa 07 mwaka 2022.

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MBINGA.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)

Mahakama ya Mwanzo ya KAWE
Wilaya ya KINONDONI

MADAINAMBARI 07 YA 2022
Mdai: RICHARD .V. MWANSASU
Amdai
Mdaiwa KAMPUNI AMIL FINANCE LIMITED
Kwa: KAMPUNI AMIL FINANCE WA
MWENGE - DAR ES SALAAM.

Kwa kuwa mdai / wadai ameleta / wameleta madai yake /
yao kwamba

KUJIBU MADAI YA PESA TSH. 46,700,000/=

Kwa hiyo unahitajiwa / mnahitajika kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii siku ya JUMATATU tarehe 25/7/2022 saa 2:30
Asubuhi/ Alasiri kwa kujibu madai haya. Na kwa kuwa siku hiyo
ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi
wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya
kujitetea katika shauri hilo. Angalia kama hukuhudhuria /
hamkuhudhuria ~ siku iliyotajwa hapo juu Mahakama
ikithibitisha kama umepokea /mmepokea kuitwa shaurini hii,
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na Chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 20/7/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NKANDI MADUHU BUZA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
MITSUBISH FUSO YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 583 ASQ.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 479 /2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GEORGE KAJUNA KAISHOZI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gariainaya
SUZUKI-ESCUDO yenye namba
za usajili T222 CQR chasis
namba TAQ1923210,engine
namba G16A437002,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
DAR/OST/RB/286518/2022

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

SULTAN SAIMON NZOYA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI' YA GARI AINA YA
SCANIA YENYE NAMBA ZA
USAJILI T189DWA.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 486/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA TRAILER

ROLL AGROVET (T) LIMITED
inatangaza kupotea kwa kadi
ya TRAILER yenye usajili
namba T531DGE na CHASSIS
NAMBA:
X1962000020002114. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/285837/2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No.103 of 2022
In the matter of the Estate of the late HABEL ENOCK

MHEMBANO Msangalale West Street, Dodoma Makulu
ward, within Dodoma City.

AND
In the matter of an application for letters of
administration by GRACE ENOCK MHEMBANO and MUSA
HABEL ENOCK.
GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

AIIPERSONS claiming to have any interest in the Estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the
22 Day of AUGUST 2022

Dated at Dodoma this 19 day of 07,2022

i (STRATE
RESIDENT VRORRF e rc
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA LEMBENI
WILAYA YA MWANGA
KITUO CHA LEMBENI
MKOA WA KILIMANJARO

Usimamizi wa Mirathi Na......06/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: MGALLAH KIKO
MGALLAH WA KIVERENGE MBUYUNI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWANA ZABIHUNA ALLY MGHAMBA

TANGAZ0

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 03 Mwezi 08 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa tarehe 04 mwezi 07 mwaka 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA

WILAYA YA MJINI TANGA KITUO CHA MJINI TANGA
MKOA WA TANGA

USIMAMIZI WA MIRATHINA...149../2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: KUDURA ALLY
MWINJUMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: MWANAUWANI MOHAMEDI KIKASHA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 26/07/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa

kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika.

Imetolewa Tarehe 18707/2022 4l
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ANGA
/HAKIMU- S

MM AUCTIONEERS & DEBT COLLECTORS CO.LTD

-

TANGAZO LA MNADA
WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na mteja wetu Benki ya KCB tutauza kwa
mnada wa hadhara mali/dhamana ya mdaiwa wa Benki, kama
ilivyoorodheshwa hapo chini,mnada utafanyika kama ifuatavyo:-

#1 Braker

. NYUMBA ILIYOPO KIWANJA NA. 1253/28, KITALU ‘C', C.T NO
131999, LO NO. 487762, MTONI KIJICHI MANISPAA YA
TEMEKE, MALI YA ANDREW MHOJA MAZIKU AMBAYE NI
MDHAMINI WA UNCTION TRADING COMPANY LIMITED,
MNADA UTAFANYIKA TAREHE 12/08/2022 KUANZIA SAA
4.00 ASUBUHI

2. NYUMBA ILIYOPO KIWANJA NA. 2443, KITALU ‘A, C.T NO
161737, LO NO. 630967, PUGU KAJIUNGENI MANISPAA YA
ILALA , MALI YA UNCTION TRADING COMPANY LIMITED,
MNADA UTAFANYIKA TAREHE 13/08/2022 KUANZIA SAA
4.00 ASUBUHI

3. NYUMBA ILIYOPO KIWANJA NA. 68, KITALU ‘B, C.T NO
135338, LO NO. 551671, CHAMAZI MANISPAA YA TEMEKE,
MALI YA NASSORO ALLY MSANGI, MNADA UTAFANYIKA
TAREHE 5/08/2022 KUANZIA SAA 4.00 ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi anatakiwa kulipa asilimia 25% ya bei itakayofikiwa
siku ya mnada na salio la asilimia 75% anatakiwa kulipa
ndani ya siku kumi na nne (14)kuanzia siku ya mnada.

2. Mnunuzi akishindwa kulipa salio la asilimia 75% ndani ya
siku kumi na nne (14) atakuwa amepoteza haki zake zote
pamoja na asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.

3. Nyumba inaweza kukaguliwa kuanzia tarehe ya tangazo hili
mpaka siku ya mnada.

4. Mnunuzi anatakiwa kusimamia mwenyewe zoezi la kubadili
hati ya kumiliki/mali aliyonunua na kulipa kodi zote stahiki.

5. Nyumba/mali itauzwa mahali na kama ilivyo

Wote mnakaribishwa
Kwa mawasiliano:
KCB BANK MM AUCTIONEERS & DEBT COLLECTORS CO. LTD,
HEAD OFFICE HARAMBEE PLAZA
S.L.P 20306, DARES SALAAM
P.0.BOX 804, DAR ES SALAAM
SIMU: 0755 404 801/ 0715 401801

Kwa

Habari Motomoto

usikose Gazeti lako Ia

Nipashe kila si

KWA HABAR

LAKO LA NIPASHE KILA

kKu

MOTOMOTO

USIKOSE GAZET

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: adv

rtise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

B Watoto familia moja waliokufa
kwa utata wazikwa bila wazazi

Mwokota chupa,
chuma chakavu
akatwa vidole

Na Mary Mosha, MOSHI

MKAZI wa Kalimani Manispaa ya
Moshi, Zuberi Salmini (35) anaye-
jishughulisha na kuokota chupa
na chuma chakavu, amenusurika
kifo baada ya kupigwa kwa shoti
ya umeme, mikanda na kukatwa
vidole vya mkono wa kushoto na
vijana wa karakana wakimtuhu-
mu kuiba betri ya gari.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kilimanjaro, Simon Maigwa,
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kwamba wanawashikilia
watu watano ambao majina yao
yamehifadhiwa.

Kamanda Maigwa alisema
tukio hilo lilitokea Julai 16,
mwaka huu, majira ya saa 1:25
asubuhi, eneo la Oysterbay kata
ya Bondeni, walikopokea taarifa
kutoka kwa Msuya, kuwa mdogo
wake alijeruhiwa na kukatwa
vidole na kumsababishia maumi-

u.
“Walimtuhumu kwa wizi na
kujichukulia sheria kwa kum-
kata vidole, muhanga amelazwa
hospitali ya Mawenzi, kidole
kimoja kimekatwa kabisa na
kingine madaktari walikirud-
ishia. Watuhumiwa wako kit-
uoni kwa hatua za kisheria,
tusingewahi (polisi) kufika huyu
mtu angekufa,"alisema Kamanda
huyo. )
Mmoja wa mashuhuda wa tukio
hilo, Rasul Msuya, alisema juzi
kuwa Julai 16, mwaka huu, ma-
jira ya saa 12:00 asubuhi, akiwa
kwenye majukumu yake, alisikia
kelele za mtu anapigwa na alipo-
sogea alimkuta kijana huyo.
Msuya alisema alikuta
Salmin amefungwa miguu huku
amening'inizwa kichwa chini
miguu juu, akichapwa kwa mi-
kanda na shoti ya umeme na
kumiminiwa kahawa ya moto
mwilini. _ -
Alisema wakiwa hapo alikuja
polisi mmoja ambaye aliwazuia
watu hao kumuua lakini kidole
kimoja walikichukua watesaji na
hatujui walikipeleka wapi.
‘Msuya alisema: “Namfahamu
kijana huyu kwa muda mrefu
alikuwa utingo wa magari ya
Kahe-Moshi baadaye akawa ana-
okota vyuma chakavu na chupa
ambavyo alikuwa anaviuza, sijui
kama ni mwizi kama walivyoku-
wa wanasema.”

Na Allan Isack, ARUSHA

cha Mswakini Chini, Monduli
mkoani Arusha, wameshiriki
maziko ya watoto wanne wa fa-
milia moja yaliyofanyika nyum-
bani kwao, wanaodaiwa kuwa
chanzo cha vifo vyao ni chaku-
la chenye sumu walichokula.

Kutokana na utata wa vifo
vya watoto hao, wazazi wa fa-
milia hiyo wanashikiliwa na
Jeshi la Polisi kwa mahojiano
zaidi juu ya chanzo cha vifo
hivyo.

Awali, akiaga miili ya mare-
hemu katika viwanja vya Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa
Arusha ya Mount Meru, Mkuu
wa Wilaya ya Monduli, Frank
Mwaisumbe, alisema wa-
zazi wa watoto hao, walikaa
nao kwa muda wa siku tatu
kabla ya kuwapeleka hospitali
hivyo kulikuwa na taarifa za
kuzificha juu ya tukio hilo.

Hata hivyo, alisema Julai
Mosi, mwaka huu, mtoto mkub-
wa, Bosii Nyangusi, baada ya

kunywa maziwa ambayo haya-
julikani yametoka wapi, alianza
kuumwa na walimchukua na
kumpeleka Babati na Hospitali
ya FAME iliyoko wilayani Kara-
tu, kwa ajili ya matibabu .

Mkuu huyo wa Wilaya, alise-
ma Bosii baada ya hali yake
kuwa mbaya. Julai 5 alifariki
dunia na kuzikwa siku iliyo-
fuata.

Mwaisumbe alisema vyom-
bo vya usalama vilibaini kuna
tatizo kwa kuwa kulikuwa na
ufichaji wa taarifa hatimaye
watoto hao kupoteza maisha.

Alisema uchunguzi uliofay-
waawalinamtaalamu waafya,
umebaini kuwa kuna alama
zinazoashiria watoto hao wali-
kula kitu kibaya chakula au
kinywaji kisichokuwa salama.

Licha ya kuzungumza hayo,
alisema mtaalamu huyo, ali-
chukua sampuli kwa ajili ya ku-
peleka kwa Mkemia Mkuu wa
Serikali kwa ajili ya vipimo
hivyo na vitatoka ndani ya wiki
mbili zijazo na kama kuna mtu
alihusika na vifo vya watoto

hao watano watachukuliwa
hatua za kisheria.

“Sampuli zimepelekwa Do-
doma kwa Mkemia Mkuu wa
Serikali na baada ya wiki mbili
zijazo majibu yatatolewa ili
kama kuna waliohusika wata-
chukuliwa hatua kali za kishe-
ria,” alisema.

Katika hatua  nyingine,
Mwaisumbe, ameitaka jamii
ya kifugaji kuacha tabia ya ku-
tumia dawa za miti shamba
ambazo hazijathibitishwa na
Wizara ya Afya na kutambu-
liwa kisheria.

Baba mdogo wa watoto
hao, Loshilu Mollel, mkazi wa
zungumzia tukio hilo, alisema
awali watoto hao walipoanza
kuugua, alipigiwa simu kujul-
ishwa na baba wa marehemu
hao, Nyangusi Mollel.

Aliwataja  marehemu hao
ni Bosii Nyangusi (14) mwa-
nafunzi wa darasa la sita shule
ya msingi Mswakini (14), Ve-
ronica Nyangusi (10) darasa la
tatu,Sofia Nyangusi (miaka sita)

na mapacha wawili ambao ni
Lenendoye (miaka minane)
na Lemali Nyangusi (miaka
minane)wanaosoma darasa la
awali mswakini

Mollel alisema Julai 2, mwaka
huu, Bosii alianza kuugua na
kupatiwa dawa ingawa hakuse-
ma ni dawa gani katika duka
la dawa baridi lililoko eneo la
Kibaoni (Monduli).

Alisema kadiri siku zili-
vyosonga alijulishwa kuwa
amezidiwa kwa kuwa alikuwa
amevimba tumbo na walim-
kimbiza Fame, alipelekwa na
baba yake mzazi na jirani yao
mmoja.

Pia alisema Sophia na wen-
zake hali zao zilizidi kuwa
mbaya kwa kuwa walikuwa
wamevimba matumbo na
walipokuwa wakipewa chakula
(uji na maziwa) walitapika.

Kadhalika alisema wakati
wakiendelea  kuwahudumia
watoto hao wanne, walipokea
taarifa kuwa Bosii amefariki
kwa kuwa hali yake ilikuwa
mbaya.

maziwa yenye sumu, katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Arusha ya Mount Meru, jana. PICHA: ALLAN ISACK

Mahakama Kuu

Na Munir Shemweta

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya
Ardhi imepiga hatua kubwa ya
usikilizaji mashauri ya ardhi ka-
tika kipindi cha Julai, mwaka jana
hadi Julai, mwaka huu, na kupun-
guza mlundikano wa mashauri
uliokuwapo awali.

Ulinganishaji kiwango cha
ukamilishaji mashauri unaonye-
sha kuwa mahakama imebore-
sha kasi ya kusikiliza mashauri na
kuwa na mashauri 1,591 yaliyosiki-
lizwa kuanzia Januari, mwaka jana
sawa na asilimia 42 ya mashauri
yanayoendelea kusikilizwa hadi
kufikia mashauri 1,212 sawa na
asilimia 48 ya mashauri yaliyopo

katika hatua ya kusikilizwa.

Mwelekeo unaonyesha kuwa
pamoja na kasi inayoendela ya
usikilizwaji mashauri, Mahakama
Kuu Divisheni ya Ardhi itabakiza
asilimia 15 ya kesi ambazo hazi-
jasikilizwa ifikapo mwishoni mwa
mwaka huu.

Mahakama Kuu Dvisheni ya
Ardhi imepunguza mlundikano
wa mashauri ya ardhi yaliyofun-
guliwa kuanzia Julai, 2021 hadi Ju-
lai, 2022. Kwa Julai 2021 kulikuwa
namashauri 359 yaliyosikilizwa,”
alisema Jaji Mfawidhi wa Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Ardhi,
Agnes Mgeyekwa.

Aidha, takwimu zinaonesha
mlundikano wa mashauri ya ar-

dhi umeendelea kupungua siku
hadi siku kutokana na mabore-
sho mbalimbali yanayoendelea
kufanywa na Mahakama Kuu
ikiwemo matumizi ya teknolojia ya
habari na mawasiliano (TEHAMA).

“Matumizi ya TEHAMA ya-
mesaidia sana utendaji kazi wa
mahakama yetu ikiwamo uwasil-
ishwaji mashauri. Wanaoshita-
kiana sasa hawalazimiki kufika
kwenye majengo ya mahakama,”
alisema Mgeyekwa.

Kwa mujibu wa Jaji Mgeyekwa,
katika kuunga mkono azma ya
mahakama kuelekea mahakama
mtandao, divisheni yake inafanya
kazi nyingi kwa kutumia TEHA-
MA ikiwamo kusikiliza baadhi ya

mashauri kwa njia ya mikutano
(video conference).
Dar es
Salaam juzi, Jaji Mgeyekwa al-
iongeza kuwa mahakama hiyo
kwa sasa iko kwenye mabadiliko
ya kuelekea mfumo wa kidigitali
utakaoiwezesha kuunganishwa
na Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya
kutambua hatimiliki za Ardhi.
Jaji Mgeyekwa alisema pamoja
na juhudi kubwa zinazofanywa
katika kuboresha utendaji kazi
wa Mahakama Kuu - Divisheni
ya Ardhi, bado kuna changamoto
kadhaa alizozieleza kuwa iwapo
zitapatiwa ufumbuzi haraka di-
visheni hiyo inaweza kufanya vi-

Ardhi yapiga hatua usikilizaji wa mashauri

zuri zaidi kuliko inavyofanya sasa.

Hivi karibuni, Jaji Mkuu Prof.
Ibrahim Juma, alifanya ziara ka-
tika Mahakama Kuu Divisheni
ya Ardhi na katika ziara yake
hiyo alisema umefikia wakati
taarifa zinazokusanywa na wiz-
ara husika zipatikane kwa wa-
nanchi ili masuala ya ardhi yawe
wazi zaidi na yasiibue migogoro
ambayo inachukua muda mrefu
mahakamani.

Aidha, Jaji Mkuu alibainisha
juu ya umuhimu wa Mahakama
Kuu Divisheni ya Ardhi kuanga-
lia pia uwezekano wa kutumia
usuluhishi kama njia mojawapo
ya kupunguza mlundikano wa
mashauri ya ardhi.
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HABARI MICHEZO

TAMISEMI

Na Shufaa Lyimo

IMU ya Tamisemi ku-

toka Dodoma imeka-

bidhiwa zawadi ya Sh.

milioni mbili baada ya
kuibuka vinara katika Klabu
Bingwa ya Netiboli Ligi Daraja
la Kwanza iliyomalizika kwe-
nye Uwanja wa Ndani wa
Benjamin Mkapa jijini Dar es
Salaam juzi.

Tamisemi wametwaa ub-
ingwa huo kwa kufikisha
pointi 16 na kuwavua wapin-
zani wao, JKT Mbweni ya Dar
es Salaam waliokuwa wana-
lishikilia kombe hilo kwa mi-
aka mitatu mfululizo ambao
wamemaliza katika nafasi ya
pili wakiwa na pointi 14.

Mbali na fedha, mabingwa
walikabidhiwa kikombe na

medali za dhahabu kutoka ka-
tika Chama cha Netiboli Tan-
zania (CHANETA).

Akizungumza baada ya
mchezo wa mwisho kumal-
izika, Kocha Mkuu Tamisemi,
Maimuna Kite, alisema ame-
shukuru timu yake kutwaa
ubingwa huo baada ya kukaa

muda mrefu bila kombe.
“Siri ya ushindi wa leo
ni maandalizi ya muda
mrefu tuliyoyafanya
pamoja na utimamu wa
mwili waliokuwa nao
wachezaji wangu, wali
kuwa pia na nidhamu
ya kimchezo,” alisema
Kitete.

Kocha huyo alisema ligi
hiyo ilikuwa ngumu na mp-
inzani wake alishindwa ku-

MABINGWA

KLABU BINGWA

pata nafasi ya kumfunga kwa
sababu alijipanga imara kum-
dhibiti katika kila idara.

Alisema anaishukuru Ofisi
ya Rais kwa sapoti kubwa wal-
iyowapa katika kipindi chote
cha maandalizi ya ligi hiyo na
kuongeza waliahidi kurejea
Dodoma na ushindi.

Alisema baada ya ushindi
huo kwa sasa wanakwenda
kujipanga vyema ili kujiandaa
na Ligi ya Muungano ambayo
itafanyika Oktoba, mwaka
huu.

Naye mgeni rasmi, Gilbert
Kaijage ambaye aliwapongeza
mabingwa hao wapya kwa ku-
pambana na hatimaye kutimi-
za malengo yao.

Kaijage alisema atashiriki-
ana na CHANETA kuhakiki-
sha wanakuwa na viwanja

vyenye ubora pamoja na ma-
kocha wenye sifa kutoka nje
ya nchi.

“Tutashirikiana pamoja na
Chaneta kuhakikisha wanaku-
wa na miundombinu mizuri
pamoja na kufanya jitihada
za kutafuta walimu wa nje
ya nchi ili waje kuuendeleza
zaidi mchezo huu,” alisema
Kaijage.

Ligi hiyo ilishirikisha timu
kutoka mikoa mbalimbali ya
Tanzania Bara.

Wakati huo huo, Katibu
Mkuu wa CHANETA, Rose
Mkisi, alisema timu zilizos-
hindwa kushiriki ligi hiyo bila
ya kutoa taarifa rasmi zime-
shushwa daraja na kuongeza
msimu ujao Klabu Bingwa
Daraja la Kwanza itashirikisha
timu 12.

kwa ajili ya kuuandaa na michezo ya UMISETA |takayofany|ka mwezi ujao mkoani Tabora. PICHA: JUMANNE JUMA

Azam yaelekea Misrina Nado

Na Adam Fungamwango

WAKATI winga machachari
wa Azam FC, Idd Selemani
‘Nado’ anatarajiwa kuanza
mazoezi mwezi ujao baada ya
kuwa nje kwa kiasi cha miezi
tisa, kikosi cha timu hiyo ki-
taondoka nchini kesho kuele-
kea Misri kwa ajili ya kuweka
kambi kujiandaa na msimu
mpya.

Ofisa Habari wa Azam FC,

Thabit Zacharia maarufu
kama ‘Zaka Zakazi’ alisema
jana tayari Nado ameshapo-
na na atakuwa mmoja wa
wachezaji  watakaoondoka
kwenda katika Mji wa El Gou-
na kuweka kambi.

“Uzuri ni kwamba Nado
hajadanganya umri, ndiyo
maana matibabu yake ya-
meenda vizuri na sasa ame-
pona. Amekuwa nje kwa
muda wa miezi tisa, madak-

tari wameshauri mwezi ujao
aanze mazoezi mepesi. Na
niwaambie ni mmoja wa
wachezaji  tutakaokwenda
nao kambini, sidhani kama
ataanza kwenye mechi za
kwanza za ligi kwa sababu
hajacheza muda mrefu, ana-
hitaji kukaa zaidi na kuwa fiti,”
alisema Zaka.

Kuhusu safari ya kambi,
Zaka alisema baadhi ya
wachezaji waliowasajili wa-

taungana na kikosi hicho
Misri.

“Sisi tumeshaanza ma-
zoezi, siyo kama tukienda
huko ndiyo tunaanza, hapa-
na, tumeanza nyumbani tu-
napokwenda huko tunaenda
kuendeleza. Huku tayari watu
wameshatoa mafuta kwa
sababu wametoka kwenye
bata, huko tunaenda kuen-
delezea tulipoishia,” Zaka
alisema.

Mafunzo
yatema nyota
wake tisa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa Mafunzo
FC umetangaza kuwaacha
wachezaji wake tisa waliokuwa
nao katika msimu uliomalizika
na umeanza mikakati kujiima-
risha kuelekea msimu mpya wa
Ligi Kuu Zanzibar 2022/2023,
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha Msaidizi wa
l\/lafunzo FC, Abdullah Bakari

“Edo” alisema sababu kubwa
ya kuwaacha wachezaji hao ni
kushuka viwango na watatumia
nafasi hizo kusajili wengine
watakaokabiliana na ugumu
wa Ligi Kuu Zanzibar wanay-
oshiriki.

Edo alisema mabosi wa
Mafunzo na wachezaji hao
wamefikia makubaliano na
wametangaza mapema ili kuwa-
pa nafasi ya kwenda kusajiliwa
na timu nyingine.

“Wachezaji tuliowaacha wapo
ambao tumekaa naona katika
timu takribani miaka mitatu
na wengine miaka miwili, sio
kama hawajui hapana vvengme
viwango vyao kidogo vime-
shuka lakini wengine walikuwa
hawapati namba katika kikosi
chetu, hivyo tukaona ni vy-
ema tuvvape nafasi wakajaribu
kwingine,” Edo alisema.

Alisema kikosi chake ambacho
msimu uliopita kilimaliza katika
nafasi ya tatu kimeshaanza ma-
zoezi kwa ajili ya msimu mpya.

Asukile atangaza
kustaafia Prisons

Na Adam Fungamwango

NAHODHA wa Tanzania
Prisons, Benjamin Asukile,
amesema licha ya mkataba
wake kukaribia ukingoni, lakini
hafikirii kuhama kutokana na
mapenzi makubwa aliyonayo
na klabu hiyo.

Asukile ambaye amekuwa
chachu ya timu hiyo kubaki
katika Ligi Kuu msimu huu,
akifunga mabao muhimu katika
mechi za mwisho zilizoifanya
kutoka mkiani na kwenda kwe-
nye mchujo, ameweka wazi
ataendelea kubakiwa Prisons
licha va kupokea ofa kutoka
klabu mbalimbali.

“Kusema kweli msimu uli-
kuwa mgumu na ushindani wa
hali ya juu, nashukuru tumeba-
ki na nitaendelea kuwapo kwe-
nye klabu hii. Wengi hawajui
mimi niliwahi kuondoka hapa,
niliingia Prisons 2009, mwaka
mmoja baadaye nikahamia
Kagera Sugar, nikacheza hadi
2015, nikarudi tena hapa 2016
hadi leo hii, nitaendelea kuwa
hapa kwa sababu ni klabu
ninayoipenda na ipo moyoni
mwangu,” alisema Asukile.

Hata hivyo, kuna taarifa
kuwa kutokana na mchango
wake mkubwa alioutoa kwa
timu hiyo, huenda akapata ajira
rasmi kwani timu hiyo inami-
likiwa na Jeshi la Magereza
Tanzania.
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CITY ILIMKATAA NEYMAR

KLABU ya Paris St-Germain ilikuwa tayari kumtoa
mshambuliaji wa Brazil, Neymar mwenye umri wa
miaka 30 kwa Manchester City ili kubadilishana na
kiungo wao wa kati, Bernardo Silva (27), lakini ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu England walikataa mpango
huo. (Le Parisien)

LIVERPOOL YAMTAKA ANTONY

LIVERPOOL wameulizia kuhusu kumsajili winga wa
Ajax, raia wa Brazil, Antony mwenye umri wa miaka
22, ambaye pia amekuwa akihusishwa na Manchester
United. (Football Insider)

KOUNDE AKARIBIA CHELSEA

KLABU ya Chelsea inakaribia kufikia makubaliano
na Sevilla kwa kitita cha pauni milioni 60 kumnunua
mlinzi wa Ufaransa, Jules Kounde lakini huenda
wakakabiliana na ushindani kutoka kwa Barcelona ku-
wania saini ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
23. (Guardian)

KIMPEMBE ATAJWA EPL

CHELSEA pia ipo katika mazungumzo na Paris
St-Germain kuhusu mkataba wa pauni milioni 50 kwa
Presnel Kimpembe, lakini wanahofia beki huyo wa
Ufaransa mwenye umri wa miaka 26 atakataa kuhamia
Stamford Bridge. (Standard)

LEWANDOWSKI NA BARCA

BARCELONA wamemsajili mshambuliaji wa Timu ya
Taifa ya Poland, Robert Lewandowski kutoka Bayern
Munich kwa mkataba wa miaka minne wenye thamani
ya euro milioni 50.(Bild)

ZANIOLO ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham imeonyesha nia ya kumsajili
winga wa Timu ya Taifa Italia, Nicolo Zaniolo mwenye
umri wa miaka 23 kutoka AS Roma, lakini wanahitaji
kuwauza baadhi ya wachezaji kwanza ili kufanikisha
mchakato huo. (Calciomercato)

WINKS KUONDOKA SPURS

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya England, Harry Winks
mwenye umri wa miaka 26 na winga wa Hispania,
Bryan Gil (21) ni miongoni mwa wachezaji wanane
wa kikosi cha kwanza cha Tottenham Hotspur ambao
wameambiwa wanaweza kuondoka msimu huu wa
joto. (Standard)

LINGARD ANUKIA FOREST

KLABUya Nottingham Forest ndio timu ya hivi
karibuni zaidi kuonyesha nia ya kumnunua winga wa
Timu ya Taifa ya England, Jesse Lingard mwenye umri
wa miaka 29, ambaye pia amefanya mazungumzo
mapya na West Ham. (Guardian)

CUCURELLA AWEKWA SOKONI

KLABU ya Brighton itadai zaidi ya pauni milioni 50
kutoka kwa Manchester City ili kumnunua beki wa
kushoto wa Timu ya Taifa ya Hispania, Marc Cucurella
mwenye umri wa miaka 23. (90Min)

AZPILICUETA NJIAMOJA

CHELSEA wako tayari kumruhusu mlinzi wa Timu
ya Taifa ya Hispania, Cesar Azpilicueta kuondoka
kwenda Barcelona mara tu watakapopata mbadala wa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32. (Marca)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City,

Pep Guardiola amekana

uvumi unaowahusisha ma-

ingwa hao wa Ligi Kuu

England na mpango wa kutaka kum-

sajili Neymar kutoka Paris Saint-
Germain.

Gazeti la Ufaransa la Le Par-

isien liliripoti PSG watam-

toa Neymar kwa City kama

sehemu ya mpango wa

kubadilishana na Bernardo

Silva.

Kwa mujibu wa Daily Mail, City
ilikataa pendekezo hilo, lakini Guar-
diola alifafanua habari hiyo haikuwa
sahihi.

“Pole sana kwa Le Parisien, la-
kini si kweli,” alisema Guardiola aki-
waambia waandishi wa habari mjini
Houston nchini Marekani kabla ya
mchezo wao wa kujiandaa na msimu

GUARDIOLA

NEYMAR

® ® ® Kocha huyo asema
alikataa pendekezo la kubadilis-
hana na Bernardo kwa sababu...

dhidi ya Club America, hapo jana.

“Nawapa pole kwa sababu taarifa
walizozipata ni za uongo.

“Neymar ni mchezaji wa aina yake
na kwa taarifa yangu, ni mtu mzuri.
Acha ajielezee akiwa Paris.

Imeripotiwa msimu huu PSG
wamemweka sokoni Neymar mwe-
nye umri wa miaka 30, huku Guardi-
ola akisisitiza imani yake, Bernardo
atabakia City licha ya hapo awali
kuhusishwa na Barcelona.

City wamenunua wachezaji kad-
haa muhimu msimu huu, Erling
Haaland, Kalvin Phillips, Julian
Alvarez na Stefan Ortega Moreno,
wakati Bernardo amejiimarisha
kuwa mchezaji muhimu katika safu

ya kiungo.

Mabingwa hao wa England wal-
ishinda mbio za kumpata fowadi
wa Norway Haaland mwenye umri
wa miaka 21 kutoka Borussia Dort-
mund, huku matarajio yake yakiwa
makubwa katika klabu ambayo
ilionekana kukosa mshambuliaji
msimu uliopita.

“Hatuwezi kuweka shinikizo kub-
wa kwa wachezaji hawa,” alisema
Guardiola.

Guardiola pia hakufunga mlango
wa kusajili zaidi, huku wachezaji
kama Raheem Sterling, Gabriel Je-
sus na Oleksandr Zinchenko - am-
baye anatarajiwa kujiunga na Arse-
nal - wote wameondoka.
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- 58 ‘ siku moja baada ya Barca

MUNICH, Ujerumani

LINZI Matthijs de Ligt

kuondoka Juventus

kwenda Bayern Munich

ni “ishara nzuri® kwa
mabingwa wa Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, kwa mujibu wa kocha,
Julian Nagelsmann.

Beki huyo wa kati alijiunga na
Bayern kwa mkataba wa thamani
ya euro milioni 80 na alisaini mka-
taba wa miaka mitano Jumatatu, na
hivyo kuhitimisha muda wake wa
miaka mitatu kule Turin.

De Ligt amekuwa mchezaji wa
nne kuwasili katika dirisha hili la
uhamisho wa Bayern Munich baada
ya kuongezwa kwa Sadio Mane na
wachezaji wawili wa Ajax, Noussair
Mazraoui na Ryan Gravenberch.

Bayern wameripotiwa kuwash-
inda Chelsea na Manchester United
waliomtaka De Ligt, ambaye aliiche-
zea Juve kwa dakika 2,675.

“Nina furaha sana kwamba tu-
mempata. Bado ni mchanga sana
na tayari ana kazi nzuri,” alisema
Nagelsmann.

“Ni ishara nzuri kwetu na kwa
Bundesliga nzima kwamba tumem-
pata. Ni kiongozi na anaweza kufan-
ya mambo mengine, akiwashauri
wachezaji. Natumaini anaweza ku-
wafahamu wachezaji wenzake hivi
karibuni.”

L

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona ime-
thibitisha makubaliano
ya mwisho ya kumsajili,
Robert Lewandowski ku-
toka Bayern Munich kwa
euro milioni 50, pamoja na
nyongeza, kwa mkataba wa
miaka minne.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Poland alisafiri hadi
Miami nchini Marekani
: kukutana na wachezaji
/ wenzake wapya Jumapili,

kuthibitisha wamefikia
makubaliano ya kimsingi
na Bayern Munich.

Lewandowski  baadaye
alifuzu vipimo vyake vya
afya, huku Bayern Mu-
nich “rasmi” wakitangaza
wamemuuza.

Barca hivi  karibuni
ilithibitisha  taarifa  za
uhamisho wa mshambuliaji
huyo mwenye mvuto, am-
baye atakuwa na kipengele
cha kumnunua cha euro
milioni 500.

Mchezaji huyo mwenye

1,016,4

Lewandowski apewa mi4 Barca

umri wa miaka 33 alifunga
mabao 50 katika michuano
yote msimu uliopita, mabao
mengi zaidi katika ligi tano
bora za Ulaya, Bayern Mu-
nich iliponyanyua taji lao la
10 la Bundesliga.

Mabao 312 ya mshambuli-
aji huyo wa Bundesliga ni ya
pili kwa mchezaji yeyote ka-
tika historia ya mashindano
hayo, nyuma ya Muller
(365), huku akiiacha Bayern
amejikusanyia mabao 344
na asisti 57 katika mechi 375
katika mashindano yote.
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28,582/-

ATAMANI
SIMBA SC

| KOCHA

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Azam FC,

Abdulhamid Moallin, anata-

mani kupata mechi ya kirafiki

hidi ya Simba kwa ajili ya ku-

jlandaa na msimu mpya wa Ligi Kuu

Tanzania Bara 2022/2023 pamoja na

mashindano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika watakayoshiriki.

Azam FC wanatarajia kuon-

doka nchini kesho kuelekea

Misri ambapo Simba pia ipo

huko ikijiandaa na msimu

mpya.

Moallin aliliambia gazeti hili baada

ya mapumziko mafupi sasa, wamere-
jea mazoezini na watakuwa na pro-
gramu mbili za mazoezi.

Kocha huyo alisema, jambo la
msingi wanataka kutengeneza mfu-
mo mpya kwa wachezaji kwa ajili
ya msimu ujao kwa kuwapa mambo
mbalimbali ya kiufundi.

“Tutakuwa na michezo ya kirafiki
kwa ajili ya kujiandaa na msimu ujao,
kubwa ni kutengeneza muunganiko
wa wachezaji ili kufikia malengo tuli-
yojiwekea,” alisema kocha huyo.

Alisema kuhusu safari yao ya Misri
wameamua kwenda huko kwa sa-
babu watapata utulivu wa kutekeleza
kikamilifu programu za mazoezi na

kurejea nchini wakiwa imara na ta-
yari kushiriki Ligi Kuu na michuano
ya kimataifa.

“Nafikiri ni wakati wa kukamilisha
michezo ya kirafiki tukiwa Misri kati-
ka kambi hii ya maandalizi ya msimu
mpya, tunapaswa kucheza michezo
mingi ya kirafiki tukiwa nchini humo,
natambua kutakuwa na timu mbili
kutoka Tanzania nchini humo, sisi
Azam FC lakini pamoja na Simba,”
alisema kocha huyo.

Azam FC ilimaliza msimu uliopita
ikiwa katika nafasi ya tatu huku iki-
tolewa na Coastal Union kwenye
mechi ya mashindano ya Kombe la
FA.

£

(kulia), akitoa maelekezo katika semina va

waamuzi wanaochezesha Ligi ya Championship na First League kutoka mikoa mbalimbali inayofanyika
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

g Coastal Union kucheza usiku

Na Cheji Bakari, TANGA

UWANJA wa CCM Mkwak-
wani utaanza kutumika
usiku katika mechi za
Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao wa 2022/2023
imeelezwa.

Meneja wa uwanja huo,
Nassoro Makau alisema
ufungaji wa taa unafanyika
kutokana na makubaliano
kati ya Kampuni ya Azam
Media na uongozi wa
uwanja na mchakato uta-
anza mapema wiki ijayo.

“Ufungaji wa taa katika

uwanja huu ni mradi wa
Azam Media ambao kwa
mujibu wa mkataba wao
wana asilimia 75 na sisi,
uongozi wa uwanja wa
Mkwakwani tuna asilimia
25, lengo ni kuupa uwezo
uwanja uweze pia kuche-
zwa mechi za usiku,” alise-
ma Makau.

Aliongeza mbali na
ufungaji wa taa hizo, pia
wanaendelea na ukarabati
mwingine mdogo katika
maeneo muhimu matatu.

“ Sisi wenyewe sasa hivi
tunaendelea na ukarabati

katika eneo la kuchezea,
vyumba vya kubadilishia
nguo wachezaji na eneo la
benchi la ufundi,” alisema
meneja huyo.

Kuhusu Sh. bilioni 10
zilizotolewa na serikali
kwa ajili ya kukarabati vi-
wanja vitano kikiwamo,
CCM Mkwakwani, alise-
ma bado mwongozo kwa
kinachofanyika sasa ni
sehemu ya bajeti ya kila
mwaka inayotengwa na
uongozi wa uwanja ku-
rekebisha maeneo yenye
changamoto.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.23/07/22

MUDA MICHEZO

Kortrijk vs OH Leuven

1

X

2

02.23/07/22

Hannover vs St. Pauli

03.23/07/22

Sarmiento vs Colon Santa Fe

04.23/07/22

Vila Nova GO vs Vasco da Gama

05.24/07/22

Nautico PE vs Londrina PR

06.24/07/22

CRB AL vs Novorizontino SP

07.24/07/22

FC Cincinnati vs Nashville

08.24/07/22

Orlando City vs Philadelphia Union

09.24/07/22

Botafogo RJ vs Atletico Pr

10. 24/07/22

DC United vs Montreal Impact

11.24/07/22

Sporting Kansas City vs Los Angeles FC

12.24/07/22

Vancouver Whitecaps vs Chicago Fire

13.24/07/22

Tokyo Verdy vs Yokohama

14.24/07/22

Karlsruher SC vs Magdeburg

15.24/07/22

Mechelen vs Royal Antwerp

16. 24/07/22

Westerlo vs Cercle Brugge

17.24/07/22

MECHI ZA USHINDI

Juventude RS vs Ceara CE

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA *
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 21/07/2022

NYUMBANI

GAMEID

MICHEZO

FK Liepaja vs BSC Young Boys

1
1414

SARE

X

UGENINI

Kairat Almaty vs Kisvarda FC

212

Tobol Kostanay vs Lincoln FC

1.35

Valmiera Fk/Bjss vs Shkendija

210

Ararat Armenia vs Paide Linnameeskond

1.63

Danubio FC vs Plaza Colonia CD

219

Makedonija GjP vs CSKA Sofia

4.22

Seinajoen JK vs Lillestrom

4.53

Zira vs Maccabi Tel Aviv

3.93

Lech Poznan vs Dinamo Batumi

1.79

Luka Koper vs FC Vaduz

175

Saburtalo Thilisi vs Steaua Bucuresti

525

Molde vs Elfsborg

1.89

KUPS Kuopio vs Milsami Orhei

1.26

Pogon Szczecin vs Brondby

1.92

Ruzomberok vs FC Riga

2.24

Eastern Company SC vs El Ittihad Alexandria

3.81

Suduva vs Viborg FF

5.03

Royal Antwerp vs KF Drita

117

Levski Sofia vs PAOK

Vorskla Poltava vs AIK Football

FC Basel vs Crusaders Belfast

ST Josephs FC vs Slavia Prague

B36 Torshavn vs SP Tre Fiori

Rapid Vienna vs Lechia Gdansk

Sparta Prague vs Viking

Videoton FC vs Gabala

RB Leipzig vs Liverpool

Aris Limassol vs Neftchi Baku

CFR Cluj vs Inter Club De Escaldes

Hapoel Beer Sheva vs Dinamo Minsk

Basaksehir vs Maccabi Netanya

Aris Salonica vs Gomel

RFCU Luxembourg vs Cukaricki St

River Plate (URU) vs Defensor Sporting

Sepsi Osk vs Olimpija Ljubljana

Velez Mostar vs Hamrun Spartans

HNK Rijeka vs Djurgardens IF

Spartak Trnava vs Newtown AFC

AZ Alkmaar vs FK Sloga Simin Han

Motherwell vs Sligo Rovers

St Patricks vs NK Mura

BATE Borisov vs Konyaspor

Al Ahly Cairo vs Zamalek

Rakow Czestochowa vs Astana

Vllaznia vs Universitatea Craiova

Breidablik vs Buducnost

Rosario Central vs NewellS Old Boys

Vikingur Reykjavik vs The New Saints

Vitoria Guimaraes vs Puskas Akademia

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mohammed Mchengerwa (katikati), akikabidhi bendera ya Taifa kwa wa-
nariadha wanaotarajia kwenda Uingereza kushiriki mashindano ya Jumuiya ya Madola. PICHA: JUMANNE JUMA

Usajili wa Manzoki
waikamua Simba

® @ ® Yavunja mkataba wake Vipers,
Kagere, Mugalu, Lwanga ‘out’...

Na Saada Akida

ATIKA kuhakikisha inatimiza

mipango yake, uongozi wa Sim-

ba ya jijini Dar es Salaam umeo-

yesha jeuri ya fedha baada ya

kutoa Sh. milioni 100 ili kuvunja mka-

taba wa straika wa Vipers ya Uganda,
Cezar Manzoki, imefahamika.

Manzoki amekuwa kwenye
rada za Simba kwa muda
mrefu na taarifa zilizopati-

du wa Msimbazi walisha-
malizana na straika huyo
lakini kikwazo Kkilikuwa ni
mkataba wake na Vipers ul-
iokuwa unamalizika Oktoba,
mwaka huu.

Taarifa zaidi zinasema Manzoki ataun-
gana na kikosi cha Wekundu wa Msim-
bazi wakati wowote kuanzia sasa baada
ya viongozi wa klabu hiyo kufikia ua-
muzi wa kulipa fedha walizotakiwa za
kuvunja mkataba.

Chanzo hicho kilisema tayari wame-
shafuata taratibu zote za usajili na nyota
huyo wameingia naye mkataba wa mia-
ka miwili .

“Baada ya kuona hali hiyo tulim-
teua mjumbe mmoja akaenda Uganda
kulipa kiasi hicho cha fedha kwa ajili
ya mchezaji huyo kuwa huru ili aweze

kujiunga rasmi na klabu yake mpya ya
Simba, lakini pia kupata kibali (ITC) cha
kumruhusu kucheza.”

“Manzoki ni miongoni mwa wachezaji
watatu wapya ambao bado hawajatam-
bulisha akiwamo Nelson Okwa pamoja
na Mohammed Ouattara ambao muda
wowote kuanzia sasa watatambulishwa
na kujiunga na timu hiyo nchini Misri
kuendelea na Pre Season,” kilisema
chanzo chetu.

Kiliongeza ujio wa nyota huyo uta-
fanya idadi ya wachezaji wa kigeni kuwa
kubwa na kwa maana hiyo imewalazimu
mabosi wa Simba kufanya mazungumzo
na kufikia makubaliano ya pande zote
mbili ya kuvunja mikataba na nyota
wake watatu.

“Usajili wa wachezaji hao itatulazimu
kupunguza nyota watatu wa Kigeni tu-
liokuwa nao, tuko katika makubaliano
ya kuvunja mikataba na wachezaji wa-
tatu ambao ni Meddie Kagere, Chriss
Mugalu pamoja na Thadeo Lwanga,” .

“Kagere na Mugalu wana mkataba wa
mwaka mmoja kila mmoja na Lwanga
bado ana mkataba wa miaka miwili,
tuko kwenye makubaliano ya kulipwa
stahiki zao na nafasi hizo kuchukuliwa
na wachezaji hao watatu wapya ambao
tutawatambulisha muda wowote,” kil-

iongeza chanzo chetu.

Kuhusu suala la fedha kwa sasa Simba
hawana shida kwa sababu ya kusaini
mkataba mnono na mdhamini mpya
ambaye ni Kampuni ya M-Bet.

Wakati huo huo, Simba imefikia
makubaliano na kipa wake, Aishi Manu-
la kwa kusaini mkataba mpya wa miaka
mitatu ambao utamalizika ifikapo mwa-
ka 2025.

Meneja wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally alisema wa-
naendelea kuimarisha kikosi chao ikiwa-
mo kuwaongezea mikataba wachezaji
ambao bado wanawahitaji na msaada
mkubwa ndani ya klabu hiyo.

Alisema ushindani wa kuinasa saini
ya Manula ulikuwa mkubwa baada ya
mlinda mlango huyo kutakiwa na klabu
mbalimbali za hapa nchini na nje ya
Tanzania.

“Kwa kutambua umuhimu na ubora
wa mlinda mlango huyo, klabu ikaamua
kumwongezea mkataba wa muda mrefu
zaidi, tunatambua ubora wa Manula
ndani na nje ya mashindano ambayo
Simba tumecheza,” alisema Ahmed.

Alisema zoezi la utambulisho wa
wachezaji wapya bado linaendelea kwa
kushusha silaha mpya tatu ambazo wa-
naamini zitaimarisha kikosi chao.
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Nabl altazama
nidhamu Yanga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi
amesema nidhamu na kujituma kwa kila
wachezaji wake ndio kitu anachohitaji kukio-
na ambacho kitasaidia kutetea mataji wali-
yobeba msimu uliopita, lakini itawasaidia ku-
fanya vizuri katika mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kikosi cha Yanga kinaingia kambini leo
huku Nabi ambaye alikuwa kwao kwa ma-
pumziko akitarajiwa kurejea nchini leo na
kuelekea moja kwa moja Avic Town, Kigam-
boni ili kuanza rasmi maandalizi ya msimu
mpya wa 2022/2023.

Nabi alilimbia gazeti hili usajili uliofanyika
ni mzuri na kikubwa atasisitiza wachezaji
wake kuonyesha nidhamu ili kuhakikisha
wanatekeleza majukumu atakayowapa.

Alisema wakiwa mapumziko, alitoa pro-
gramu kwa wachezaji wake wa zamani na
wapya waliosajiliwa ili kuanza mazoezi ya
kuiandaa miili yao kuwa fiti na yenye uti-
mamu.

“Msimu mpya hautakuwa rahisi kwa saba-
bu ya usajili uliofanywa na timu nyingine, pia
ukizingatia tunaenda kushiriki michuano ya
CAF tunatakiwa kuwa imara na kufika hatua
ya robo fainali, hatuwezi kufika huko lazima
tuwe na hali ya nidhamu na kujituma katika
kila mechi,” alisema Nabi.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli,
alisema tayari wachezaji wa kigeni wame-
shawasili na kuingia kambini moja kwa moja
tangu jana.

“Kocha amewataka wachezaji waingie
kambini mapema bila kusubiri waliopo Timu
ya Taifa, ana programu za wao pekee kabla
ya wale waliopo katika majukumu ya mataifa

yao,” alisema Bumbuli.
A A 'aWale
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