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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (katikati), akishuhudia utiaji saini makubaliano ya ujenzi wa
Uwanja wa Ndege wa Pemba, baina ya Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi Mawasiliano na Uchukuzi, Fatma
Khamis Rajab (kulia) na Mkurugenzi wa Kampuni ya Mecco Tanzania, Nasser Abdulkadir Sheikh, katika

hafla iliyofanyika Ikulu Zanzibar. PICHA: IKULU

Kicheko wapinzani Mbowe kurudi kundini

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Baraza la Vyama
vya Siasa, Juma Khatib, amesema ku-
kosekana kwa viongozi wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) akiwamo Mwenyekiti wake, Free-
man Mbowe, katika mikutano mbal-
imbali kulikuwa kunawaumiza.

Lakini sasa amesema kuungana nao
katika baraza hilo ni faraja kubwa na
wana tumaini kuwa ataongeza nguvu
zaidi.

Khatib alisema hayo jana Dar es Sa-
laam wakati wa mkutano na waandi-
shi wa habari uliolenga kumshukuru
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kwa ua-
muzi wake wa kuruhusu mikutano ya
hadhara kwa vyama hivyo pamoja na
kuahidi kufufua mchakato wa Katiba.

Khatib alimpongeza Mbowe pamo-
ja na viongozi wote wa chama hicho
kwa kukubali kushiriki katika mkuta-
no kati ya Rais Samia na viongozi wa
kitaifa wa vyama vya siasa uliofanyika

“Tulikuwa hatujisikii vizuri kwa
sababu ni wanasiasa wenzetu. Tuli-
kuwa tunataka waje na wao watoe
michango yao lakini sasa tumefurahi
mno. Mimi kama mwenyekiti wa
baraza la vyama vya siasa, nafurahi

kuona wajumbe wangu wote wal-
ishiriki katika tukio la jana (juzi).

“Kwa ukomavu mkubwa wa kisiasa,
Rais Samia ameuonyesha kwa vitendo
na sisi kukaa pamoja na wenzetu jana
(juzi) kushiriki katika tukio lile kubwa
katika nchi yetu. Tuna kila sababu ya
kumpongeza. Vikao na matukio men-
gi ya kitaifa yamefanyika lakini wen-
zetu walikuwa wanajitenga, hatuku-
wa tukifurahishwa. Lilikuwa jambo
linalotuumiza moyoni kabisa.

“Lakini ni kiongozi, ameonye-
sha uwezo na uzalendo mkubwa
wa kujishusha yeye kama Rais na
kama Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi(CCM), kuzungumza na
Watanzania wenzetu ikiwamo hawa
wa CHADEMA na nampongeza sana
Mbowe pamoja na chama chake
kwa kushiriki tukio lile. Hili ni jambo
la kihistoria na hii ndio Tanzania tu-
nayoitaka. Tukae pamoja, tushindane
kwa hoja bila kugombana, bila kupi-
gana,” alisema.

Jambo la maridhiano alilolifanya
Rais Samia hadi kuwaleta pamoja
wanasiasa wote, alisema linapaswa
kupongezwa na kuungwa mkono na
kila mtu badala ya kuviachia vyama
vya siasa pekee.

“Hii imesababisha kwa haraka ni-

kaitisha kikao hiki cha kutoa kauli ya
kumuunga mkono Rais. Kuna mambo
mengi yalikuwa yanawakera wa-
nanchi lakini yote ameyatolea kauli.
Kwa hiyo anastahili kupongezwa na
tutaendelea kumpongeza. Kwa niaba
ya chama changu cha ADA Tadea,
naahidi kwamba tutampatia ushiriki-
ano wa kutosha,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
nanchi (CUF), Prof. Ibrahimu Lipum-
ba, alisema Rais Samia alitumia utashi
wa demokrasia kuhakikisha vyama
vyote vinakutana Tkulu kwa kuhakiki-
sha CHADEMA wanakuwapo.

“Wakati tumekutana Tkulu, vyama
vyote 17 vilikuja pale na wote tulisima-
ma kupiga makofi zile hatua ambazo
Rais amezieleza kwamba anapaswa
kuzifanya. Kwa hiyo ni jambo la heri
kutumia diplomasia kuhakikisha vy-
ama vyote vinashiriki katika kikao
kile na ninaamini vyama vyote vitaen-
delea kushiriki katika mchakato wa
kuleta mabadiliko chanya katika nchi
yetu,” alisema.

Juzi Rais Samia alieleza namna
ambavyo ilikuwa vuta nikuvute ku-
waweka pamoja upande wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) na CHADEMA,
kwamba walikaa takriban vikao sita
hadi kufanikisha kufikia maridhiano.

Udanganyifu,
matusi vyatawala
matokeo Kidato
cha Pili, la Nne

Na Christina Mwakangale

UDANGANYIFU na matusi kwa mara nyingine

: yamejiri katika matokeo ya mitihani wa kidato
. cha pili na darasa la nne yaliyotangazwa jana.

Kaimu Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la

: Mitihani Tanzania (NECTA), Athumani Amasi, al-
: iyasema hayo mkoani Dar es Salaam, wakati aki-
¢ tangaza matokeo ya mitihani hiyo, iliyofanyikia
* Oktoba na Novemba, 2022.

Alisema kutokana na hali hiyo, wanafunzi 279

: wamefutiwa matokeo na kati yao 82 ni wa darasa
¢ la nne na 213 wa kidato cha pili. Alisema wa-
* nafunzi hao wamefutiwa matokeo hayo baada
: ya kubainika walifanya udanganyifu na 14 wa
: kidato cha pili waliandika matusi.

“Baraza la Mitihani limefuta matokeo yote ya

. wanafunzi waliobainika kufanya udanganyifu
: wakiwamo 14 walioandika matusi katika upimaji
: wa kitaifa wa kidato cha pili mwaka 2022.

“Natoa wito kwa wazazi, walezi kuacha tabia

¢ ya kuwadanganya wanafunzi, watoto wao kwa
: mbinu tofauti. Ili wafaulu, wawaache wafanye
: mitihani kwa uwezo wao, wakiandaliwa vizuri
: watafaulu,” alisema Amasi.

Aidha, Amasi alisema kwenye matokeo hayo,

upande wa darasa la nne, wanafunzi 1,320,700
¢ katiya 1,592,235 wamefaulu kwa madaraja tofau-
: ti, wasichana wakiwa asilimia 84.76 na wavulana
¢ 81.03.

Amasi alisema kati ya wanafunzi hao waliofau-

¢ lu kwa darasa la nne kwenye somo la Kiswahili
: 488,722 sawa na asilimia 20.73 walipata daraja
¢ C huku 815,875 ambayo ni asilimia 51.28 katika
: somo la Kiingereza wakipata daraja D.

“Somo la hisabati kwa darasa la nne wanafunzi

: 800,462 sawa na asilimia 5029 walipata daraja
: E na somo la sayansi na teknolojia wanafunzi
: 453169 walipata daraja C,” alisema katibu
: mtendaj huyo.

Kuhusu ufaulu wa wanafunzi wa kidato cha

. pili, Amasi alisema 539,645 kati ya 633,537 wame-
¢ faulu kwa madaraja tofauti na kati yao wasichana
: waliofaulu ni 263,541 sawa na asilimia 83.05 huku
: wavulana wakiwa 256,104 sawa na asilimia 87.67.

“Masomo ya lugha; Kiingereza na Kiswahili

: kidato cha pili, takwimu zinaonesha somo la
* Kiswahili walipata daraja A ni 78,986 sawa na sil-
: imia 12.47 na pia somo la Kiingereza wanafunzi
¢ 18,920 walipata daraja A,” alisema Amasi.

Kadhalika, Amasi alisema kwamba wanafunzi

* hao wa kidato cha pili, kwenye somo la Fizikia
: wanafunzi 515,734 sawa na asilimia 91.79 walipa-
: ta daraja F na katika somo la Kemia 421,138 sawa
¢ na asilimia 66.55 wakipata F.

Kwa upande wa somo la hisabati, Amasi alise-

* ma wanafunzi hao wa kidato cha pili, walipata
: daraja F ni 528,344 sawa na asilimia 83.44 na
: somo la baioloji wanafunzi 335,847 ikiwa ni asil-
¢ imia walipata daraja F.

“Baraza la Mitihani Tanzania, limezuia kutoa

: matokeo ya wanafunzi 442 ambao walipata ma-
: tatizo ya kiafya na kushindwa kufanya mtihani
¢ wa darasa la nne kwa masomo yote au idadi kub-
: waya masomo.

“258 walipata matatizo ya kiafya na kushind-

: wa kufanya mtihani ni wanafunzi wa kidato cha
¢ pili, nao kwa masomo yote au idadi kubwa ya
: masomo. Wanafunzi husika wamepewa fursa
: kufanya mtihani mwaka 2023,” alisema katibu
: mtendaji wa baraza hilo.
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Vyama vyampongeza Samia mikutano, Katiba mpya

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san, ameendelea kumiminiwa
pongezi kutokana na uthubutu
wake wa kuruhusu mikutano ya
hadhara ya vyama vya siasa na
kuanza utaratibu wa kukwamua
mchakato wa Katiba mpya.

Jana, vyama vinane vilizun-
gumza na waandishi wa habari
Dar es Salaam na kueleza kuwa
hivi karibuni vitaanza harakati
za kisiasa ikiwamo mikutano ya
hadhara ambayo walikuwa ‘ki-
fungoni’ kwa miaka sita.

Kauli ya vyama hivyo iliungwa
mkono na viongozi wa Nyanda
za Juu Kusini wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) na chama cha Al-
liance for Democratic Change
(ADC) kwamba Rais ameonye-
sha ukomavu, busara na hekima
kwenye kuongoza taifa.

Viongozi saba wa vyama vya
siasa, jana walikutana Dar es Sa-
laam kupongeza uamuzi wa Rais
Samia kwa kuondoa zuio la mi-
kutano ya hadhara kwa vyama
hivyo ikiwamo kuahidi kukwa-
mua mchakato wa Katiba.

Wakizungumza na waandishi
wa habari, viongozi wa vyama

hivyo walisema uamuzi aliofan-
ya Rais Samia ni wa kuponge-
zwa huku wakiahidi kumuunga
mkono na kufanya mikutano ya
kistaarabu.

Mwenyekiti wa Baraza la Vy-
ama vya Siasa, Juma Khatib,
alisema baraza hilo litaendelea
kumuunga mkono Rais Samia
bila kuangalia itikadi za vy-
ama isipokuwa kwa kuzingatia
uzalendo, umoja na utaifa.

Alisema kwa muda mrefu
vyama vya siasa vilikuwa kifun-
goni lakini kupitia utashi wa Rais
Samia amerejesha furaha hiyo,
hivyo hawana budi kumuunga
mkono.

Mwenyekiti wa Chama cha Al-
liance For Democratic Change
(ADC), Hamad Rashid Mohamed
, alisema kwa uamuzi alioufanya
Rais Samia anapaswa kuungwa
mkono na vyama vyote bila ku-
jali ni kikubwa au ni kidogo.

“Rais Samia ni kiongozi am-
baye anatembea kwenye ma-
neno yake na ni mwenye utashi.
Katika hilo tunahitaji kumuunga
mkono bila kujali ni chama ki-
kubwa au ni kidogo. ADC tu-
naahidi kumpa ushirikiano na
tunaomba watanzania wote tu-
muunge mkono,” alisema Ham-

ad. Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma cha NCCR-Mageuzi, Joseph
Selasini, alisema wako tayari ku-
fanya mikutano ya kistaarabu, ili
kuuunga mkono uamuzi mzuri
alioufanya Rais Samia.

“Kuna watu wanasema ku-
muunga mkono Rais ambaye ni
mwenyekiti wa CCM, ni kuuweka
rehani upinzani, haya ni mane-
no ya kushangaza kwa sababu
najiuliza, hivi Rais huyohuyo
ambaye ni mwenyekiti wa CCM,
angeamua kutoruhusu hiyo mi-
kutano, sisi wapinzani tungeji-
andaa kufanya nini ili kuipatana
hiyo mikutano, au hao wanaose-
ma hivyo, walishajiandaa namna
gani kuipata hiyo mikutano.

“Rais alipoingia madarakani,
aliingia na neno maridhiano
kwa sababu yeye akiwa ndani
ya serikali aliona jinsi ambavyo
uchangamfu wa Watanzania
umepotezwa kwa sababu ya
mambo mbalimbali, kwa hiyo
uamuzi alioufanya ni mzito sana,
tunapaswa kumuunga mkono,”
alisema.

Vyama vilivyoshiriki katika
mkutano huo jana ni ADA Tadea,
Democratic Party (DP), ADC,
Demokrasia Makini, CUF, NCCR-
Mageuzi na UPDP.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim
Lipumba, alisema ni fursa sasa
kwa vyama vya siasa kueneza
sera, kukosoa mahali ambapo
hapaendi vizuri na kupongeza
mahali ambapo panaenda vizuri.

Mwenyekiti wa Demokrasia
Makini, Ameir Hassan, alisema
uamuzi wa Rais Samia umeleta
faraja kwa Watanzania.

“Tulikuwa gerezani, tulikuwa
tunakonda, vyakula vya vyama
vya siasa ni mikutano ya had-
hara, tulikuwa hatupati chakula
hicho, kwa hiyo Rais ametumia
umama wa kuona kwamba wa-
toto wake walikuwa na masiki-
tiko, kauli yake imeleta faraja,
hata tukiandika kitabu cha kum-
zungumzia kitataja, hayo kwa
hiyo tuikosoe serikali kistaara-
bu.”

IRINGA

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti mjini Iringa juzi ali-
yekuwa Mbunge wa Iringa Mjini
ambaye pia ni Mwenyekiti wa
CHADEMA Kanda ya Nyasa, Pe-
ter Msigwa, alisema hatua hiyo
ya Samia inaonyesha busara na
hekima alizonazo katika kulion-
goza Taifa.

”Rais Samia ameonesha alama
kubwa hapa nchini katika uongo-
zi wake, kitendo hiki alichokifan-
ya siyo kitampa heshima hapa
Tanzania bali duniani kote kwa
kuwa siasa ni kitu kinachotam-
bulika kila mahali,” alisema
Msigwa.

Alisema dhamira ya CHADE-
MA ni kufanya siasa za kistaara-
bu hivyo watafanya mikutano
yao kwa lengo la kutangaza ilani
na sera zao kwa wananchi amba-
7o kwa kipindi kirefu walikosa.

Kamishna wa Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini kupitia Chama
cha ADC, Daudi Masasi, alim-
pongeza Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan na kikosi kazi kwa kazi
nzuri.

Alisema kinachotakiwa ni ku-
toa elimu ya uraia kwa wananchi
na kuikosoa serikali mapungufu
ili iweze kuyafanyia kazi ili wa-
nanchi wapate huduma stahiki.

“Kufunguliwa kwa milango ya
kufanya mikutano ya hadhara ya
siasa kumekuwa na faida nyingi
kwani kwa muda mrefu tulikuwa
hatujaongea na wananchi,” alise-
ma Masasi.

Imeandikwa na Elizabeth
Zaya (DAR), Friday Simbaya
(IRINGA).

Mafuta yashuka Dar, yazidi
kupanda Kaskazini na Kusini

Na Christina Mwakangale

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA), imetan-
gaza kushuka kwa bei ya mafuta ya
petroli na dizeli kwa Bandari ya Dar es
Salaam huku Tanga na Mtwara, ikipaa.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, Modes-
tus Lumato, kwenye taarifa yake, alisema
bei hizo zitaanza kutumika kuanzia Jan-
uari 4, mwaka huu na ya rejareja ya
petroli kwa Dar es Salaam imepungua
kwa Shilingi nane kwa lita.

Alisema kwa mikoa ya Tanga na
Mtwara bei ya petroli imeongezeka
kwa Sh. 164 kwa lita hadi Sh. 168
mtawalia, ikilinganishwa na iliyokuwa
ikiuzwa Desemba, mwaka jana.

“Beiya dizeli kwa Dar es Salaam, Tanga
na Mtwara imeongezeka kwa Sh. 48.91
na 135 kwa lita, mtawalia. Bei ya mafuta
ya taa kwa Bandari ya Dar es Salaam ime-
pungua kwa Sh. 49 kwa lita ikilingan-
ishwa na bei zilizopita,” alisema.

Alisema kuongezeka kwabei hizo, ku-
nasababishwa na mabadiliko ya bei za
mafuta yaliyosafishwa katika Soko la Du-
nia (FOB), gharama za uagizaji mafuta
na kuongezeka kwa thamani ya Dola
ya Marekani ikilinganishwa na shilingi.

Bei za miji, wilaya na mikoani ni to-
fauti kutoka sehemu moja kwenda ny-
ingine, kutokana na mafuta yanapo-
chukuliwa na gharama ya usafirishaji.

“Katika kutekeleza bei hizi, wafanyabi-
ashara wa bidhaa za mafuta kwa jumla
narejareja pamoja na jamii wanatakiwa

kuzingatia bei ya kikomo za bidhaa za :
mafuta ya petroli kwa eneo husika,” alise- :

ma Lumato na kuongeza:

“Kwa mujibu wa kifungu namba 166 :
cha Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, :
bei za bidhaa za mafuta ya petroli zitaen- :
delea kupangwa na soko. EWURA itaen- :
delea kuhamasisha ushindani kwa kutoa :
taarifa zabei kikomo za bidhaa za mafu- :
ta.” Lumato alisema kampuni za mafuta :
ziko huru kuuza bidhaa ya petroli kwa :
bei ya ushindani, bila kuvuka iliyoko :
kwenye kikomo au kushuka chiniyabei :

iliyoruhusiwa.

“Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa :
kuchapisha bei za bidhaa za mafuta ka- :
tika mabango yanayoonekana bayana :
na yakionesha bei ya mafuta, punguzo, :
vivutio vya biashara au promosheni zi- :
nazotolewa na kituo husika,” alisema :
Lumato. “Pale ambapo inawezekana :
kuchagua, wateja wanashauriwa ku- :
nunua bidhaa za mafuta katika vituo :
vinavyouza mafuta kwa bei nafuu zai- :
di, ili kushamirisha ushindani. Ni kosa :
kuuza mafuta bila kuweka mabango ya :

bei inayoonekana vizuri kwa wateja.”

Alisema vituo ambavyo havitaweka :
bei kwenye mabango, vitapewa adhabu :
kali kwa kutotekeleza matakwa ya kishe- :

ria kwa mujibu wa kanuni husika.

“Wafanyabiashara wa bidhaa za mafu- :
ta kwa rejareja wanatakiwa kuuza mafu- :
ta kwa bei iliyoelekezwa. Hatua kali :
za kisheria zitachukuliwa dhidi ya mfan- :
yabiashara yoyote atakayekiuka,” alise- :

ma mkurugenzi huyo.

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

1500mi

18.9L
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Watu 11 wahukumiwa kunyongwa
hadi kufa kwa mauaji mbalimbali

Na Neema Hussein, MPANDA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Sumbawanga iliyoketi Mpanda
mkoani Katavi, imewahukumu
kunyongwa hadi kufa watu 11 kati
ya 16 waliokuwa wakishtakiwa
kwa mauaji, yaliyotokea kwa
nyakati tofauti maeneo mbalim-
bali.

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji
Abubakar Mrisha huku walio-
kumbwa na adhabu hiyo wakiwa
ni Masanja Kitalya (32) ambaye
alitenda kosa hilo Aprili 22, 2018
Mlele mkoani Katavi.

Jaji Mrisha alisema Kitalya
alishtakiwa kwa kumuua mtoto
Kundi Masanja mwenye umri wa
mwaka mmoja na miezi minane
kwa kumkata na kitu chenye ncha

kali  shingoni huku chanzo
kikitajwa kuwa ni wivu wa map-
enzi.

Tlidaiwa kuwa Kitalya alimtuhu-
mu baba wa mtoto huyo kuwa
na uhusiano wa kimapenzi na
mke wake na kabla ya kutekeleza
mauaji hayo, alifika katika familia
hiyo kumtafuta baba wa mtoto
huyo na mara ya mwisho aliam-
biwa amekwenda kanisani.

Baada ya kuona amemtafuta
kwa muda mrefu bila mafanikio,
alikwenda tena katika nyumba
hiyo na kuwakuta watoto peke
yao waliokuwa na uwezo wa
kukimbia walikimbia, akabaki
mtoto huyo mdogo, hivyo kua-
mua kumkata shingo.

Baada ya kutekeleza mauaji
hayo, alijaribu kujiua kwa ku-
tumia shati lake lakini ilishindi-

kana baada ya shati hilo kuchani-
ka na hatimaye kuchukua uamuzi
wa kujisalimisha polisi.

Katika kesi nyingine, Chiba
Kulwa (30), Thomas Malongo
(54), Masesa Lwenganija (33) na
Mganga Luchagula (38) wote kwa
pamoja walishtakiwa Mei 10, 2020
kwa madai ya kumuua baba yao,
Lumba Daudi (57), katika  Kkijiji
cha Kasekese, wilayaya  Tang-
anyika mkoani Katavi kwa kumka-
ta na kitu chenye ncha kali kisha
kumchuna ngozi sehemu zake za
siri na kuondoka nayo.

Chanzo cha tukio hilo ilidaiwa
ni tamaa za mali na imani za
kishirikiana. Ilidaiwa kuwa kabla
ya kutekeleza mauaji hayo, walim-
nywesha pombe nyingi baba yao
kiasi cha kushindwa kujitambua,
hivyo wakati wakirudi nyumbani,

walitekeleza mauaji hayo.

Wengine waliohukumiwa ni
Shimba Igishaminaza, Mahangila
Timba, Lyande Salu na Mbeje
Salu, ambao wote kwa pamoja
walishtakiwa kwa madai ya ku-
muua Mwasi Mahangila kwa kum-
tuhumu kuwa ni mchawi.

Washtakiwa hao kwa kushiriki-
ana na Seif Mgelwa na Giliad Eli-
huruma, kwa pamoja walidai ku-
tenda makosa hayo kinyume na
kifungu cha 196 na 197 vya Kanuni
ya Adhabu Sura ya 16.

Mahakama hiyo ilitumia siku
mbili kusikiliza kesi sita za mauaji
zilizowahusisha washtakiwa 16,
huku 11 ambao majina yao yam-
etajwa, walipatikana na hatia na
wengine watano waliachiwa huru
kutokana na ushahidi dhidi yao
kuwa dhaifu.

Katoliki nchini lamlilia Papa Benedict wa 16

VATICAN, ROMA

VIONGOZI mbalimbali wak-
iwemo Askofu Mkuu Gervaz
Nyaisonga, Rais wa Baraza la
Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC)
na Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Ka-
toliki Mbeya, wametoa salamu za
rambirambi kutokana na kifo cha
Papa mstaafu Benedict XVI.

Katika ujumbe wao walioutoa
jana, walitoa salamu za pole kwa
waliyemuita Baba Mtakatifu Fran-
sisko na Kanisa zima, wakimshuk-
uru Mungu kwa maisha mazuri ya
mja wake, huku wakimtakia Papa

huyo pumziko la milele.

“Ulimwengu mzima umepokea
kwa masikitiko makubwa habari
za kifo cha Papa Mstaafu Ben-
edict XVI kilichotokea alfajiri ya
31 Desemba 2022 Mungu ampe
pumziko la milele,” walisema.

Viongozi wengine ni Askofu
Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la
Munich na Frisinger alikokuwa
anatoka Papa Mstaafu, ambao
pia walimwombea Papa huyo
pumziko la milele.

Rais wa Baraza la maaskofu
Australia naye alituma salamu za
rambirambi, kwa niaba ya kanisa
zima, Baraza la Maaskofu Italia

(CEI), Hungaria, Ujerumani na
Shirikisho la Mabaraza ya Maasko-
fu Ulaya.

Wengine ni ujumbe kutoka kwa
Askofu Mkuu, Justin Welby wa
Kanisa la Kianglikani Canterbury,
Uingereza na Baraza la Maaskofu
Katoliki wa Uingereza na Walles.

Umoja wa Wabudha Italia pia
walituma ujumbe wao wakio-
nyesha uchungu na kuungana na
Kanisa Katoliki la Italia na ulim-
wengu kwa ajili ya kifo cha Papa
Mstaafu Benedict XVI.

Walieleza kuwa wanamkum-
buka alivyo kuwa na wazo la kina
na utafiti wa ki-Mungu na uma-

kini wa majadiliano ya kidini, na
kwamba kimo chake kama msomi
mzuri kililingana na upole wake.

Pia walibainisha kuwa kujiu-
zulu kwake katika kiti cha upapa
ilikuwa ni ishara iliyoshangaza
ulimwengu mzima na jumuiya ya
waamini katika imani yeyote.

Inaelezwa kuwa ujumbe mwin-
gi kutoka katika jamii mbalimbali
Duniani, viongozi wa vyama vya
kisiasa pia walielezea masikitiko
na shukrani kwa Papa mstaafu
kwa yote aliyotendea kanisa lote,
dini zote bila ubaguzi na kwa jamii
nzima.

Chanzo: VATICAN NEWS

Wafurahia
kuondokana
na adha ya
maji

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAKAZI 39424 wa kata za
Kilakala na Bigwa katika Manis-
paa ya Morogoro, wameondo-
kana na adha ya maji baada ya
uzinduzi wa mradi katika tangi
la Bigwa uliogharimu Sh. Bilioni
2.4 kukamilika.

Mmoja wa wananchi hao, Su-
zana Ditto, alisema awali walila-
zimika kutembea umbali mrefu
wa hata kilometa saba hadi 10
kutafuta huduma ya maji na
pengine kununua maji ya ma-
dumu yanayotembezwa mitaani
yakiuzwa Sh. 500 hadi 600 kwa
dumu la lita 20.

Alisema anaishukuru serikali
kupitia kwa Mbunge wa Moro-
goro Mjini, Abdulaziz Abood, ku-
peleka maombi ya kero ya maji
iliyodumu kwa takriban miaka
10.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Morogoro (MORU-
WASA), Tamimu Katakweba,
alisema mradi wa maji Bigwa-
Bohmela ulianza kutekelezwa
Desemba Mosi, 2020 na kukami-
lika Juni 30, mwaka jana.

Alisema mradi huo una-
hudumia maeneo ya Bigwa
- Kisiwani, Bohmela, Mwanzo
Mgumu, Bigwa- Ualimu, Bigwa-
Sokoni, Bigwa - Sisters, Mison-
geni, Bigwa - Lukuyu, Bigwa- Ma-
kuti, Bigwa - Relini na mtaa wa
Chuo Cha Maendeleo.

Mbunge Abood aliishukuru
serikali kwa kuitikia na kumjibu
kilio cha maji katika Manispaa
ya Morogoro ambayo ilikuwa
kero kubwa kwa wananchi.

“Ilikuwa kila siku lazima nipo-
kee simu za malalamiko ya maji
kwenye kata za Kilakala na Big-
wa. Sasa nimeanza kupumzika,
sizipati simu zao. Ni jambo la
kujivunia uwapo wake Rais Sa-
mia na Waziri wa Maji (Jumaa
Aweso),” alisema.

Akizindua mradi huo, Aweso
aliwataka wahandisi wa maji
kuhakikisha wanatoa huduma
za maji kwa wateja wanaoomba
haraka na kuepusha maombi ya
wateja kukaa muda mrefu bila
majibu hadi waanze kulalamika.

Waziri alisema kuna utaratibu
mbovu wa kuchelewa kutoa hu-
duma za maji kwa wateja bila
kuwa na sababu yoyote jambo
ambalo si sahihi kwa watoa hu-
duma hasa za serikali kwa jamii.

Aweso aliagiza watoa huduma
za maji kuweka ushirikiano na
wananchi wakati wa kutoa hu-
duma ili kuepusha malalamiko
ya wananchi kuzidishiwa bili.
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Namna Tanzania ilivyojizatiti kukabili UVIKO-19, ebola

Na Elizabeth Zaya

UGONJWA wa ebola ulio-
ripotiwa katika nchi jirani
ya Uganda ni miongoni mwa
mambo yaliyotishia Tanzania
mwaka 2022 kwa kuzingatia
ujirani na nchi hiyo.

Ugonjwa wa UVIKO-19 licha
ya kuripotiwa tangu mwaka
2020 nchini, mwaka jana uli-
wakumba baadhi ya watu huku
serikali ikiudhibiti kwa kuende-
lea kuhimiza wananchi wake
kuchanja kupunguza athari
zaidi.

Taarifa za ugonjwa wa ebola
kuingia Wilaya ya Mubende
nchini Uganda, zilizua hofu kwa
Tanzania na kuchukua tahad-
hari hasa kwenye mipaka yake.

Wilaya ya Mubende iko um-
bali wa kilomita 230 kwenda
mpaka wa Mutukula kupitia
Masaka na kilomita 220 kutoka
Kampala hadi Mutukula mkoa-
ni Kagera na mwingiliano wa
shughuli za kiuchumi na kijamii
kupitia mipaka rasmi na isiyo
rasmi.

Baadhi ya mikoa iliyotanga-
zwa na Serikali ya Tanzania
kuwa kwenye tishio la ugonjwa
huo ilikuwa ni Kagera, Mwanza,
Geita, Mara na Kigoma.

Mikoa mingine ilikuwa ni
Dar es Salaam, Arusha, Kili-
manjaro, Songwe, Mbeya na
Dodoma kama mikoa iliyokuwa
katika hatari ya kati kutokana
na mwingiliano wa viwanja vya
ndege na vituo vya mabasi ya-
nayotoka nchi jirani.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, Septemba 28, mwaka jana
akizungumza na waandishi
alisema japokuwa ugonjwa huo
haukuingia, lakini Tanzania
ilikuwa kwenye hatari kubwa
kupata kutokana na ukaribu wa
eneo lililoathirika.

Tanzania ilichukua hatua za
haraka ikiwamo kupeleka timu
ya wataalamu ya kukabiliana na
magonjwa ya milipuko katika
mikoa iliyo kwenye hatari zaidi
na maeneo yote ya mipaka.

Serikali ilitoa agizo kwa
wakuu wa mikoa yote nchini na
halmashauri kuandaa mpango
wa kukabiliana na mlipuko
wa ugonjwa huo, kuimarisha
ufuatiliaji na kutoa taarifa ya
wanaohisiwa kuwa na dalili za
ugonjwa huo katika maeneo
yao kupitia mfumo wa ma-
gonjwa ya mlipuko na yanay-
opewa kipaumbele (IDSR).

Ili kuhakikisha waganga
wakuu wa mikoa wanatoa taari-
fa sahihi kwa wakati kwa Mgan-
ga Mkuu wa Serikali kuhusu te-
tesi za watu wanaohisi kuwa na
dalili za ugonjwa huo.

Pia, kufuatilia ukaguzi wa
afya za wasafiri wanaoingia
nchini hususani kutoka nchi
zilizoathirika, kuimarisha timu
za haraka za kukabiliana na
magonjwa ya mlipuko ndani ya
mikoa yao.

llijipanga kuanza kutoa
elimu kwa wananchi kuhusu
ugonjwa huo najinsi ya kujikin-
ga, iliandaa na kuimarisha vituo
vya matibabu ya wagonjwa kwa
kila halmashauri, kuhakikisha
dawa zipo.

Uwapo wa dawa, vifaa tiba na
kinga kwa ajili ya wagonjwa na
watumishi wa afya katika mae-
neo yote muhimu.

Wataalamu waliweka kambi
katika maeneo mbalimbali ya
mipaka na mazingira ya kila
mtu kunawa mikono kwa maji
tiririka katika ngazi ya kaya,
taasisi, sehemu za biashara,
stendi za mabasi, shuleni, ny-
umba za ibada na maeneo yote
ya mikusanyiko na iliimarisha
timu za haraka za uratibu ngazi
zote ikiwa ni pamoja na kufan-
ya mafunzo kwa timu mbalim-
bali za wataalamu, kuimarisha
uchunguzi wa wasafiri katika
maeneo ya mipaka hususani
yenye mwingiliano mkubwa na
nchi ya Uganda.

Serikali iliimarisha huduma
za upimaji katika Mkoa wa
Kagera na kuweka huduma za
maabara tembezi, kuhakikisha
uwapo wa vituo vya kuwa-
hudumia wagonjwa wataka-
othibitika, ilipita nyumba kwa
nyumba kutoa elimu na iliima-
risha mfumo wa usafirishaji wa
sampuli.

Kadhalika, kwa upande wa
UVIKO-19, mwaka jana visa vya
wagonjwa kuripotiwa nchini
viliendelea ingawa hakukuwa
na madhara makubwa kuto-
kana na jitthada mbalimbali
zilizochukuliwa na serikali ku-
kabiliana na mlipuko huo iki-
wamo kuleta chanjo nchini.

Hadi kufikia Desemba 2,
mwaka jana, jumla ya wagonjwa
wapya 442 walithibitika kuwa
na maambukizi ya UVIKO-19,
lakini hakuna aliyelazwa na
jumla ya watu 29,123,387 kati ya
walengwa 30,740,928 ambao ni
sawa na asilimia 94.7 walikuwa
wamepata dozi kamili ya chan-
jo ya ugonjwa huo.

Waziri wa zamani wa Mambo
ya Ndani, Charles Kitwanga,
aliipongeza serikali kwa namna
ilivyojipanga mwaka jana ku-
dhibiti ugonjwa wa ebola na ku-
toa ushauri wa kuboresha zaidi
eneo la majanga.

Alisema ni muhimu kusiki-
liza ushauri wa kitaalamu un-
aohusu mambo hayo na kuu-
fanyia kazi haraka.

Kitwanga ambaye aliwahi
kuwa Mbunge wa Misungwi
alisema ni muhimu pia kuweka
mfuko maalumu wenye rasili-
mali watu na fedha za kutosha
ambao utakuwa tayari kwa ajili
ya kukabiliana na majanga ya
aina yoyote wakati wowote na
kwa haraka.

“Nadhani hapa tujifunze
kwa kile kilichotokea pia katika
Mlima Kilimanjaro, ule mto ul-
iowaka na tukio lililotokea kule
mkoani Kagera kwa ajali ya
ndege,” alisema Kitwanga.

“Kwenye eneo la ebola tulishuhu-
dia serikali ilifanya vizuri, lakini ka-
tika matukio haya mawili la moto
kwenye Mlima Kilimanjaro na ajali
ya ndege mkoani Kagera haya tuli-
jifunza kwamba bado hakukuwa na
utayari wa haraka wa kukabiliana na

matukio haya.
“Inawezekana

ilikuwapo, lakini je, kulikuwa na
uwezeshwaji wa haraka wa kuhakiki-
sha watu wanafika eneo la janga au

rasilimali

watu

tukio? Kwa hiyo ni vyema kukawa na
mfuko wa fedha za kutosha ambao
kila mwaka unakuwa tayari na hata
kama hakujatokea tukio mwaka huo,
inahamishwa na kupelekwa mwaka
unaofuata, usiguswe na ikiweze-
kana tupunguze kuwa na matumizi
makubwa kwenye baadhi ya mae-
neo ili fedha hiyo tuweke kwenye
majanga.”

Mkurugenzi Mtendaji wa zamani
wa Kituo cha Sheria na Haki za Bin-

adamu, Kijo Bisimba, alisema ni vy-
ema mikakati ya kukabiliana na ma-
sula ya majanga inapopangwa isiwe

ya muda mfupi.

“Ni vema mikakati ya majanga
inapopangwa isiwe ya muda mfupi,
waiandae iwe endelevu maana mili-
puko ipo tu, wawe na kitu kinaitwa
‘preparedeness’ wakati wote, pasiwe
na hali ya kupoa kama ambavyo
masuala ya COVID-19 na kipindupin-

du yameanza kusahaulika.”

@ Canara Bank (Tanzania) Lt

2014 AND REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER PROTECTION 2019.

PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES

PURSUANT TO REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION,

TZS

E. REMITTANCES'

A. SAVINGS BANK

Tzs

usD

1. Monthly Charges

FREE |

FREE

1. TISS |

8,450.00 |

EQUIVALLENT TO TZS 8450

2. Non of Minimum Balance

FREE

2. E Remittances

FREE |

3. A/C Statement Charges Upto_USD 1000 or Eq. 128 Tzs 17,000.00 B 9.00
a) Monthly FREE FREE |1001 to 5000 Tzs 20,400.00 B 11.00
b) Interm TZS__ 4.300.00 S 5.00 [5001 to 10000 Tz 40,700.00 s 22.00
'+ Gash Withdraw! Charges rec |_Up to 5000 FREE[10,001 and above Tz 84,800.00 B 43.00
Above 5000 0.26%|3. SWIFT
5_Cash Deposit Charges FREE FREE |a) Swift Outward
6. Balance C¢ centificate TZS__ 12,800.00 $ 6.00 |Upto 5,000 | NA | B 39.00
7. Afc Closure charges TZS _ 12,800.00 $  13.00 [5,001 to 10,000 | NA | B 51.00
8. Activation of Dormat Alc TZS __ 5,100.00 S 6.00 |above 10,000 | NA | s 77.00
b) Swift Inward
B. CURRENT ACCOUNT
Upto 5,000 | NA [ s 11.00
1. Monthly Charges FREE FREE 5,001 10 10,000 I NA | B 16.00
2. Non Maintanance of Minimum Balance FREE FREE |above 10,000 | NA | B 26.00
AIC Statement Gh
2' Moc;‘ﬁ“: fement Chargss TZS  4,300.00 $  5.00| F.LOANADVANCES RELATED CHARGES
b) Interm Fixed 125 4,300.00 Fixed $5.00 | 1. Processing Charges Upto 5 Mio - Tz 21,200.00 [Upto 5,000 - $85.00
plus For For each
Tz8 500.00
each page page $1.00 sMio to 10 Mio - Tz 169,500.00 [5000 to 10,000 - $170.00
UPTO 25
MILLION FREE | Upto 5000 FREE
4. Cash Withdrawl Charges
10 Mio to 25mio - TZS ___339,000.00 |Upto 20,000 - $255.00
5000 to " .| 20,000 0 -
ABOVE 25 1| 10000 0.26%) 25 mn to0 500 mio 128% | o 1.28%
MILLION 0-11% ~500mio— >500,000=
Above 10,000 0.43%) , 1.06% | (*minimum 1.06%
(minimum 7.5mio)
UPTO 50 FREE | Upto 10,000 FREE |2. Documentation Charges
5. Cash Deposit Charges mio
Upto_100 MILLION FREE |Upto 50,000 FREE
ABOVE 50 S = " >100 Mio (Min .| 50,000 - »
Milion 011%|  40.000- 0:26%) 00.000) 0:26% | (i 150 0:26%
5. Balance C: certificate TZS_21,200.00 $13.00 [3. Upfront fee on Term Loan Upto 5Mio - Tz 21,200.00 |Upto 20,000 - $255.00
20,000 to .
6. Stop Payment Charges T8 25.500.00 $13.00 5Mioto 10 Mio - __T2S 169.500.00 |500,000 - 1-58%
>500,000- | 28
7. Cheque Clearing Charges 10Mio_25mio - hr< 381,400.00 |(“minimum 9000) e
a) inward TZS  1,300.00 $1.00 25 mn 1o 500 mio - 1.53%
FREE >500mio-— 1.28%
b) Outward FREE| (minimum 9mio)
4. Inspection Charges Upto 50,000
8. Cheque Retum Charges Upto 100 Mio - 128 21,200.00 $22.00
a) Inward TZS_25.500.00 $13.00 >100 mio - TZS 42,400.00 | >50,000 $43.00
b) Outward TZS_25.500.00 §13.00 |0 o0 HOTETeTCE TEPOTTCIATOES | 776 Tz 101,700.00 $43.00
Calculated as %ge of pre-paid
728 21,200.00 pre-paid amount in amount in the
6.Pre-payment penalty the case of 1.70% case of takeover 1.70%
9. Afc closure charges $17.00 takeover of liability of liability by
C. MOBILE BANKING CHARGES by other other
1. Cash Wi
Upto 100,000 TZS  1,700.00 NA |G. Guarantees (Local & International)
T8 2 NA B 1.02% 1.02%
101,000 to 200,000 S 260000 onds & Guarantees (Min TZS 75.000) © ©
Bonds & Guarantees with 100 % | per quarter " N
201,000 to 400,000 128 4.800.00 NA | Cash Margin (Min T2S 75.000) 0.43% 0.43%
401,000 to 600,000 TZS__ 5.100.00 NA H.LETTER OF CREDIT
125 6.800.00 NA | Import Letter of Credit (per artr of
601,000 to 999,000 ) Part thereof)
NA (Min $ 200)
2. Funds Wallet Opening

Upto 100,000

500.00

NA

LC amendment Commission

NA

(Min $50 max
350)

1.02%

101,000 to 250,000

900.00

NA

Swift charge for LC opening

NA

0.34%

251,000 to 500,000

1,700.00

NA

Swift charge for other
message/amendments

NA

$34.00

501,000 to 1,000,000

4,300.00

NA

Extensions - Commissions

NA

(Min $200)

$34.00

1,001,000 TO 10 Mn

8,500.00

NA

LG cancellation charges

NA

(Min $200)

1.02%

Non payment of Bills on due date

NA

Till Payment

1.02%

Mobile Banking Services.

Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)

A) Monthly ion Charges

o]

NA

Advising commission

NA

$119.00

|B) PIN Request

2,200.00 |

NA

c c

NA

(Min $150)

0.43%

D. LOC!

KERS RENT YEARLY

Negotiating bills under LC

NA

T
$75+cuourier+int

0.43%

1.SMALL

296,700.00

NA

Reimbursement claim paid

NA

(Min$75)

0.43%

508,500.00

NA

-G

NA

(Min $200)

1.02%

2. MEDIUM

3.BIG

635,600.00

NA

Collection of Export LG

NA

T
$75+cuourier+int

0.43%

Amendments

NA

$64.00

1. Base or Prime Lending Rate

2. Maximum spread above Base or Prime
Lending Rate

3.Penal Interest

a. For non compliance on Terms of Saction

3% p.a over regular rate of

interest

b. For Overdrawing/Excess drawing due to non
payment of interest/instaliment/charges

5% p.a over regular rate of

interest

4. Deposit Rates

a. Current account

Nill Nil

b. Savings bank deposit

3.00%

1.00%

OTHER DISCLOSURES(VIAMBATANISHI)

JOHN CHARLES

GM-OPERATIONS

SIGNED

04-01-2023

SALMA MRISHO

HEAD TREASURY AND TRADE

FINANCE

SIGNED

04-01-2023

TIWARI

SIGNED

04-01-2023

GM-CREDIT

i. Fixed Deposits of T2S

Amount in TZS

up to TZS 50 Million

Gver TZ5 50
Million

Above 100 Million

30 -90days

3.50%

4.50%

5.50%

91-180days

4.50%

5.50%

6.50%

181-364 days

5.50%

7.00%

7.50%

Above 1 ye

ar

8.00%

8.25%

8.50%

ii. Fixed Deposits of USD Amount in

usp

up to USD 50,000

Gver USD
50,000

Over USD 100,000

30 -90days

1.50%

2.25%

2.50%

91-180days

2.00%

2.75%

3.25%

17215301

181-364 days

2.50%

3.00%

3.50%

Above 1 ye

ar

3.00%

3.50%

4.00%

Canara Bank (T) Ltd, Head Office Dar Es Salaam Branch,Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania , 2112532, www.canarabank.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

Kuandika matusi kwenye
mitihani utovu wa nidhamu

MATUSI kujiri katika matokeo ya mitihani ya kidato cha pili na
darasa la nne yaliyotangazwa jana ni ishara kuwa baadhi ya wa-
nafunzi wamekosa nidhamu na umakini kwenye masomo na ma-
tokeo yake kuandika lugha isiyofaa.

Hali hiyo imejitokeza baada ya Kaimu Katibu Mtendaji wa
Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA), Athumani Amasi, kutan-
gaza matokeo ya mitihani ya kidato cha pili na darasa la nne iliyo-
fanyikia Oktoba/Novemba, mwaka jana.

Matukio ya wanafunzi kuandika matusi au kuchora picha bada-
la ya majibu ya maswali wanayoulizwa kwenye mitihani hiyo ni
dalili kuwa wapo darasani, lakini hakuna umakini kwenye mas-
omo.

Vile vile, wazazi au walezi wanapaswa kufuatilia maendeleo ya
masomo ya watoto wao kila siku kwa kuwauliza maswali ya wali-
chofundishwa shuleni na kuangalia madaftari yao kujua kama
wanaenda sawa na wanachofundishwa.

Katika matokeo hayo imebainika kuwa wanafunzi 279 wame-
futiwa matokeo, kati yao 82 ni wa darasa la nne, na 213 ni wa ki-
dato cha pili baada ya kufanya udanganyifu na 14 wa kidato cha
pili kuandika matusi.

Baraza la Mitihani limeamua kufuta matokeo yote ya wanafun-
zi waliobainika kufanya udanganyifu na walioandika matusi ka-
tika upimaji wa kitaifa wa kidato cha pili mwaka 2022.

Lawama zimeenda kwa baadhi ya wazazi na walezi wanaodai-
wa kuwadanganya wanafunzi, watoto wao kwa mbinu tofauti ili
wafaulu.

Wazazi hao wanatakiwa kuwaacha watoto wao wafanye miti-
hani kwa uwezo wao na kama wakiandaliwa vizuri, hakuna ki-
takachoshindikana, watafanya vizuri na kufaulu.

Tabia ya baadhi ya wazazi kuwanunulia mitihani watoto wao
ili waweze kufaulu mitihani, haiwasaidii kwa kuwa mwanafunzi
atajaza majibu na kufaulu, lakini akimaliza shule hakuna ataka-
choelewa.

Ni vyema mtoto aachwe ajisomee ili aelewe anachojifunza hata
akitoka shule anakuwa na maarifa ya kile alichofundishwa na
kukielewa.

Mitihani mingine wanayouziwa wanafunzi si ya kweli matokeo
yake anapokutana na maswali ambayo hakuyatarajia anaishia
kuchora picha na kuandika matusi kama ilivyobainika katika ma-
tokeo yaliyotangazwa jana.

Katika matokeo hayo, Darasa la Nne, wanafunzi 1,320,700 kati
ya 1,592,235 wamefaulu kwa madaraja tofauti, huku wasichana
wakiwa ni asilimia 84.76 na wavulana 81.03.

Idadi ya wanafunzi waliofanya vizuri inatia moyo na ingeweza
kuongezeka kama wanafunzi wote wangezingatia walicho-
fundishwa na kuacha kutegemea mitihani ya udanganyifu.

Kadhalika idadi ya wanafunzi wa kidato cha pili, 539,645 walio-
faulu kati ya 633,537, imeonesha jinsi wanafunzi walivyoonyesha
bidii katika masomo na wachache ambao hawakuwamo kwenye
orodha hiyo, wangeweza kufanya vizuri kama wangezingatia
walichofundishwa na walimu wao.

Uzingatiaji wa masomo kwa wanafunzi ni jambo muhimu sana,
ndio maana serikali iliamua kufanya mitihani ya darasa la nne
na kidato cha pili ili kuangalia kama wanafunzi wanakwenda na
wanaelewa wanachofundishwa badala ya kumuacha aendelee
mpaka darasa la saba na kutoka akiwa mtupu kichwani.

Mitihani ya majaribio ina umuhimu wake inamsaidia mtoto
kujielewa, mzazi kumfahamu mtoto wake na mwalimu kujua
upungufu alio nao mwanafunzi wake ili aweze kumsaidia afanye
vizuri.
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Na Christina
Mwakangale

Fikra kubwa za uwekezaji mkubwa

zitalivusha taifa mgawo maji, umeme

MARA 7ote katika mafanikio
yeyote huanza ndoto, mtaza-
mo na hata kutazama na ku-
jifunza kutoka kwa wengine.
Ndipo linapokuja suala la
uwekezaji.

Uwekezaji, aidha wa muda
mfupi, kati na mrefu hufanyi-
ka popote hata kwa mataifa
ambayo sasa yameendelea,
kwa kuwa vipaumbele katika
jamii kwanza ni huduma zao,
ikiwamo maji na nishati.

Tanzania, imo kwenye
orodha ya hazina hizo, kwa
kujaliwa miongoni mwa nchi
duniani hususan barani Af-
rika, ambazo zimezungukwa
na vyanzo vya asili vya maji,
yaani Maziwa Makuu,
achilia mbali Bahari ya Hin-
di na mito mikubwa kama
Msimbazi, Ruaha na Rufiji.

Maziwa hayo ni Ziwa Vic-
toria, Nyasa na Tanganyika
ambayo kijiografia yamekaa
kikanda, kwa maana Kaskazi-
ni, Magharibi na Kusini huku
Mashariki chanzo kikuu kiki-
wa Bahari ya Hindi.

Mito ndio usiseme ili-
yopo kwenye mikoa, wilaya
yenye ukubwa wa kutosha,
ikiwamo Ruaha, Msim-
bazi, Rufiji, Ruvu na mingine
mingi midogo iliyojaaliwa
maji karibu msimu wote wa
mwaka.

Ziwa Tanganyika, lenye
urefu kilomita za mraba
32,900 ipo Kanda ya Ziwa,
pia Ziwa Nyasa lina kilomita
za mraba 29,600, hali kadha-
lika Ziwa Rukwa lenye uku-
bwa wa kilomita za mraba
5,760.

Kwa mujibu wa takwimu
za Wikipedia, Ziwa Natron,
Manyara, Burigi zote kwa
ujumla, zinakadiriwa kuwa
na kilomita za mraba za ku-
tosha.

Mamlaka ya Majisafi na

Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (Dawasa), pamoja na
shirika la umeme nchini - Ta-
nesco, mwezi uliopita wali-
tangaza mgawo wa maji kwa
maeneo mengi ya mji wa Dar
es Salaam na hata Pwani wa-
naotegemea chanzo cha maji
cha Ruvu Juu na chini na
umeme pia nchi nzima.

Mfano, nchi ya Libya
iliyoongozwa na Muamar
Gadaffi, ilitengeneza mto
bandia ‘Great Man Made
River’ na kufuta taswira ya
uhaba wa maji kwenye nchi
hiyo ambayo ipo Kaskazini
mwa bara la Afrika.

Nchi hiyo kwa kiwango ki-
kubwa, imetawaliwa na Jang-
wa la Sahara, kwa makadirio
mto huo bandia, ndio mradi
mkubwa zaidi wa uhandisi
kuwapo duniani.

Mradi umetawaliwa na
mfumo mkubwa wa mabom-
ba na mifereji ya maji, am-
bayo pia inajumuisha visima
zaidi ya 1,300 na kina cha zai-
di ya mita 500, hutoa hudu-
ma miji ya Tripoli, Benghazi,
Sirte na mingine, kusambaza
mita za ujazo 6,500,000 kwa
siku moja.

Pia, mto huo umo kwenye
‘Ajabu la Nane Duniani’ na
mwaka 2008, kitabu cha
kumbukumbu cha Guinness
kiliutambua mto huo, kama
mradi mkubwa zaidi wa um-
wagiliaji duniani.

Mnamo Septemba Mosi
mwaka 2010, ni tarehe ya
kumbukumbu ya kufunguli-
wa sehemu kuu ya mto huo
bandia wa Libya na mradi
huo unazidi miradi mikubwa
ya ujenzi, gharama yake ni
dola bilioni 25.

Wapo watakaodha-
ni kwamba hatua hiyo
utekelezaji wake ni mgumu
mahali pengine, hiyo si

sawa kwa kuwa utaratibu na
vipaumbele muhimu ni ku-
tatua changamoto kwenye
jamii na suluhisho la kudu-
mu.

Hata ipite miaka kadhaa
ya utekelezaji ni bora, kwa
kuwa suluhisho litakuwa la
kudumu. Yaani vyanzo vya
maji viwepo kusiwepo na
ndoto ya aina hii, kipi bora,
mikakati ya muda mrefu ya
mgawo wa maji ambao athari
zipo wazi, kwanza, kushuka
uchumi miongoni mwa jamii
na mlipuko wa maradhi.

Pia, ikumbukwe ripoti
mpya iliyochapishwa na
Shirika la Afya Dunian
(WHO) mwaka 2017, kwa nia-
ba ya Shirika la Umoja wa
Mataifa la Maji, inaonya nchi
nyingi ambazo hazijaongeza
kasi ya kutosha kwa kutenga
fedha kutumika ili kufikia
Malengo ya Maendeleo En-
delevu (SDGs), kwa matumizi

ya maji safi.
Ripoti hiyo inasisitiza
kwamba nchi zinapaswa

kuongeza jitihada za kutam-
bua vyanzo vipya vya fedha
ili kuhakikisha upatikanaji
wa maji safi ya kunywa na
kudhibiti magonjwa ambayo
yanasababishwa na watu ku-
nywa maji machafu.

WHO kupitia Idara ya Afya
ya Umma, Mazingira na
masuala ya kijamii, ikasema
karibu watu bilioni mbili
wako hatarini kuambukizwa
kipindupindu, kuhara damu,
kupata homa ya matumbo
na polio kutokana na ku-
nywa maji machafu ambayo
yanaweza kuwa na mchang-
anyiko wa kinyesi.

Shirika  hilo linasema,
maji machafu ya kunywa
yanakadiriwa kusababisha
vifo vya zaidi ya watu laki
500,000 kila mwaka.
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Mwandishi aachiwa

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Wilaya ya Arusha imem-
wachia huru Mwandishi wa Gazeti la Jam-
huri, Hyasinti Mchau, baada ya kubaini
hakutenda makosa aliyoshtakiwa nayo
ya kushawishi na kupokea rushwa ya Sh.
milioni mbili kutoka kwa mfanyabiashara.

Mchau aliachiwa huru hivi karibuni
mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi Bit-
tony Mwakisu baada ya kupitia ushahidi
wa pande zote mbili.

Mchau alikuwa akidaiwa kutenda kosa
kati ya Desemba 25 na 26 mwaka 2021 ji-
jini Arusha.

Inadaiwa alishawishi na kupokea
rushwa ya Sh. milioni mbili kutoka kwa
Salehe Salim Saleh, kama kishawishi ili
asichapishe tuhuma za uwindaji haramu
zinazomkabili.

Katika kesi hiyo, Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ili-
wakilishwa na mawakili wa serikali Hamisi
Simbano, Hellen Osajuki, Reuben Maduhu
na Halima Saidi wakati upande wa utetezi
uliwakilishwa na Wakili Ally Mhyellah.

Upande wa Jamhuri ulikuwa na masha-
hidi wanne na mshtakiwa alijitetea kwa
kukana mashtaka yanayomkabili.

Mchau katika ushahidi wake, alidai ni
mwandishi kwa miaka 27 na kwamba
kesi hiyo ilikuwa ya kutengenezwa kwa
lengo la kumfanya asiendelee na uchun-
guzi wake kwa ajili ya kuandika habari za
tuhuma zinazomkabili Saleh.

huru Kesi ya rushwa

Saleh katika ushahidi wake alidai aliam-
biwa anajihusisha na uwindaji haramu
kupitia Kampuni yake iitwayo Sunset
Tarangire yenye ofisi zake maeneo ya Ki-
jenge, Arusha. Alidai kibali chao ni kwa
ajili ya Hifadhi ya Selous na wilayani Kite-
to.

Saleh alidai kuwa Desemba 23, 2021 al-
ipokea simu kutoka kwa mwandishi huyo
wa gazeti la Jamhuri akataka rushwa ya
Sh. milioni mbili na asipompa fedha hizo
picha zake kuhusu uwindaji haramu anao-
fanya zitatoka gazetini.

Desemba 24, 2021 alidai kuwa aliripoti
Takukuru na Desemba 26 alipopigiwa
simu na mshtakiwa, alikwenda TAKUKU-
RU akapewa noti 20 za Sh. 10,000 zenye
thamani ya Sh 200,000 za mtego.

Baada ya kusikiliza ushahidi huo na
utetezi wa mshtakiwa mahakama iliona
ushahidi wa shahidi wa nne pamoja na
vielelezo umekosa sifa.

Mahakama hiyo ilisema kwa kutumia
kifungu namba 235 (1) cha Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai, Sura ya
20 iliyofanyiwa marejeo mwaka 2022 ilim-
wachia huru mshtakiwa.

“Kwa kutumia kifungu hicho Mahakama
inamwachia huru mshtakiwa kwa makosa
yote mawili, suala la uwindaji haramu
kuna mamlaka inayoshughulikia masuala
hayo, “ilisema sehemu ya hukumu hiyo.

Mshtakiwa aliachiwa huru na ilisema
kwa upande ambao haukuridhika wanayo
haki ya kukata rufaa.

Relatiorts ﬁ}’}g Eeyond' banr Qing

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi nchini limewataka wazazi
na walezi kuimarisha malezi ya familia, ili
kuwaepusha watoto dhidi ya ukatili na ku-
jiingiza kwenye uhalifu na matukio men-
gine yasiyo na maadili.
na Mrakibu wa Polisi wa Kamisheni ya
Polisi Jamii, Dawati la Ushirikishwaji wa
Jamii, Dk. Ezekiel Kyogo, baada ya kutem-
belea kituo cha kulelea watoto wenye ma-
hitaji maalum cha Chigongwe Family.

Alisema sio jambo zuri kwa wazazi
kutelekeza watoto wakiwamo wenye ma-
hitaji maalum na kuwataka watimize wa-
jibu wa malezi.

“Nitoe angalizo kwa wazazi kama ume-
kaa ukapanga kumleta mtoto duniani basi
uwe una wajibu wa kumwangalia tena kwa
umakini kabisa, usifikirie utamleta mtoto
halafu umwache azagae mtaani wengine
wamchukue, hiki kitendo ni kibaya sana,”
alisema DKk. Kyogo.

Alikipongeza kituo hicho na wadau
wengine kwa kujitolea kuwasimamia wa-
toto wenye uhitaji maalum.

Alisema wanaishirikisha jamii katika

Eaarailc == F Irncdias ( Tare=asaaraia=mD) L _tcaEo

Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)

DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 AND CONSUMER

PROTECTION REGULATION, 2019
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

Service Charges (Exclusive of VAT and Government Levy on Digital Transactions)
(The applicable VAT (Value added Tax) and Govt Levy on digital Transaction to be collected during the collection of service charges)

D. Other Common Charges.

E. CLEARING SERVICES

e Gharges

C. DEPOSIT AND RELATED SERVICES

Polisi yawataka wazazi,
‘walezi kulinda watoto

hatua ya awali ya kuzuia uhalifu mapema
kabla haujatokea na wanafanya hivyo kwa
sababu huko ndiko matatizo yanakotokea.

“Sisi Jeshi la Polisi tunajenga uhusiano
na jamii ndiyo maana tupo, peke yetu
hatuwezi kuona changamoto zote zilizoko
kwenye jamii, lakini ili kutatua matatizo
yaliyoko huko kama watoto wa mitaani
na makundi ya kihalifu hatuwezi kufanya
peke yetu,” alisema na kuongeza:

“Kwa ushirikiano uliopo baina ya taasisi
za serikali, ustawi wa jamii, wadau, wa-
nahabari na jamii kwa ujumla, kwa umoja
wetu ndio tunaweza tukatatua changamo-
to za uhalifu,” alisema Dk. Kyogo.

Mmoja wa watoto wanaopatiwa malezi
kwenye kituo hicho, Paul Charles, alisema
licha ya kutoka kwenye mazingira magu-
mu, kwa sasa jamii imejitokeza kuwa-
saidia kwa kuwapatia hifadhi na mahitaji
mengine ya msingi.

Mrakibu Msaidizi wa Polisi wa Dawati
la Usalama Wetu Kwanza, Manase Dotto,
alisema wanaendelea kuwalinda watoto,
huku akiwahimiza kuendelea kutoa ush-
irikiano na kuripoti vitendo vyovyote vya
ukatili watakavyofanyiwa au kukutana na-
Vyo.

CREDIT MATTERS

TZs Ale Usp Ale

Saving Account -

Cash witharawal per day —Free of

128 25Mn
charge, up to amount

USD 2000

Cash withdrawal ch /or USD

arges ove
2,000 to USD 5000 per day 0.25% of withdraw amount

Cash withdrawal charges over USD

5,000 per day 0.60% of withdraw amount

Cash withdrawal charges over TZS 0:10% of withdrawal amount

25Mn per day

Cash Deposit charges over USD

5,000 per day 0.60% of deposited amount

Cash deposit charges for smal

cccccccccccc

Cash withdrawal per day ~Free of
charge, up to amount 125250
USD 5000

Cash withdrawal charges over USD

5,000 per day 0.60% of withdrawal amount

Cash withdrawal charges over TZS

2500 Mn per day 0.15% of withdrawal amount

Cash deposit charges over USD
10,000 per day

0.60% of deposit

'OTHER DISCLOSURES
(VIAMBATANISHI )

217205702
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Wengine ni Mchungaji Andrew Thomas (kushoto) na Katibu wa kanisa hilo, Mchungaji Bezalel Massawe. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Serikali yaandaa kongamano la kodi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI kupitia Wizara ya Fedha
na Mipango, imeanzisha Kongamano
la Kodi Kitaifa litakalowashirikisha wa-
dau mbalimbali ikiwamo sekta binafsi
ili kajadili namna ya kuboresha sera za
kodi, kuchochea ukuaji wa uchumi, bi-
ashara na uwekezaji nchini.

Hayo yalisemwa jana na Kamishna
wa Sera wa Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Elijah Mwandumbya, katika mku-
hapo.

Mwandumbya alisema kongamano
hilo litarahisisha ukusanyaji wa maoni
ya wadau kwa ajili ya maboresho mbal-
imbali ya sera za kodi na kuongeza
ushirikishwaji wa makundi hayo katika

utunzi wa sheria.

“Serikali kupitia Wizara ya Fedha na
Mipango, ina jukumu la kuratibu upati-
kanaji wa maoni ya wadau, kuchakata
maoni hayo na hatimaye kuyawasilisha
kwenye Kamati ya Ushauri wa Kodi,
mapendekezo mbalimbali ya sera za
kodi yanayotarajiwa kufanyika kwa
mujibu wa Kifungu cha 10(1) cha Ka-
nuni za Bajeti za mwaka 2015,” alisema.

Mwandumbya alisema katika konga-
mano hilo litakalokutanisha wataala-
mu wa uchumi, fedha na kodi nchini,
mada mbalimbali zitawasilishwa na
kujadiliwa ikiwa ni pamoja na hali ya
uchumi duniani, fursa na athari zake
kwenye sera za uchumi, uwekezaji na
biashara nchini.

Aliongeza kuwa mada zingine zitaka-
zowasilishwa na kujadiliwa ni mfumo

wa kodi, ada na tozo mbalimbali pamo-
ja na hali ya ulipaji kodi kwa hiari na
changamoto zake katika mazingira ya
uchumi, biashara na uwekezaji nchini.

Kamishna Mwandumbya alibainisha
kuwa kongamano hilo la kipekee pia
litajadili mchango wa sekta ya fedha
katika kukuza uchumi, biashara na
uwekezaji wakati huu wa changamoto
za uchumi duniani.

Mwandumbya alitoa rai kwa waa-
likwa wote wa kongamano hilo li-
takalofunguliwa na Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,
Januari 11, katika ukumbi wa Kimataifa
wa Mikutano wa Julius Nyerere
kikamilifu katika kutoa michango na
maoni yao ili kufanikisha malengo yali-
yokusudiwa.

Mbunge aruhusu
wananchi kwenda
mikutano upinzani

Na Thobias Mwanakatwe

MBUNGE wa Songwe, Philipo Mulugo, amewa-
taka wananchi wa jimbo hilo kwenda kusikiliza
sera za vyama vya upinzani pindi vitakapoanza
kufanya mikutano ya hadhara.

Amesema wafanye hivyo ili kupima wenye sera
zenye mashiko kwa kuwa ndio ushindani wa ki-
siasa.

Mulugo alisema hayo juzi wakati akizungumza
kwenye mkutano wa hadhara uliofanyika katika
Samia Suluhu Hassan kwa kuruhusu mikutano ya
hadhara ya vyama vya siasa.

“Vyama vya upinzani wakianza mikutano yao
nendeni mkawasikilize sera zao wanasemaje.
Mle ndani watasema Mulugo aliahidi barabara
ya lami, Mulungo muongo sana lakini mwakani
wataanza kuona lami inapikwa mtaona pumba
na mchele, ndiyo maana ya ushindani wa kisiasa,”
alisema.

Mulugo alisema wakati wa mkutano huo hivyo
vyama vya upinzani vizungumze hoja na sio ma-
tusi, siasa za uchochezi ambazo hazina mantiki
kwa nchi.

“Na nyie vijana wa CCM misilete fujo kwa vyama
vya upinzani ongezeni kwa hoja msibishane kwa
maneno machafu yasio na maana,” alisema.

Juzi, Rais Dk. Samia alitangaza kuondoa rasmi
tangazo la kuzuia mikutano ya hadhara na ku-
ruhusu vyama vya siasa kuanza kufanya miku-
tano hiyo kwa kufuata utaratibu uliowekwa kwa
mujibu wa sheria na kanuni.

Rais Samia alitoa kauli hiyo wakati akizun-
gumza na viongozi mbalimbali wa vyama vya
siasa nchini. Amesema ni haki ya vyama vya siasa
kufanya mikutano ya hadhara na kuwataka ku-
tumia nafasi hiyo kufanya siasa za kistaraabu na
za kujenga badala ya kubomoa nchi.

“Wajibu wenu vyama vya siasa ni kufuata sheria
na kanuni zinavyosema, lakini kama waungwana
na wastaarabu niwaombe sana tunatoa ruhusa ya
mikutano, twendeni tukafanye siasa za kistarabu,
za kupevuka na kujenga na si kubomoa.”

Aidha, Rais Samia amesisitiza kuwa utaratibu
wa kufanya mikutano hiyo utaendelea kwa kutoa
taarifa kwa vyombo vya ulinzi ili kupata vibali
huku akisema kwa hali ilivyo sasa vibali hivyo vi-
taruhusiwa.

Kigogo RAHCO ataka nyaraka halisi Kujitetea

Na Grace Gurisha

ALIYEKUWA Mkurugenzi
Mkuu wa Kampuni Hodhi ya Ra-
silimali za Reli (RAHCO), Benha-
dard Tito, anayekabiliwa na kesi
ya uhujumu uchumi, ameuomba
upande wa Jamhuri umpatie
nyaraka tisa na halisi ili kuzitu-
mia katika utetezi wake.

Aidha, amedai kuwa kama
watashindwa kumpatia nyaraka
hizo zikiwamo barua mbalim-
bali zilizotumika katika mradi
wa Njia ya Reli ya Kisasa (SGR)
wenye thamani ya Sh. trilioni 15,
mahakama imruhusu atumie na-
kala. Tito aliwasilisha ombi hilo

jana kupitia Wakili wake, Jeremi-
ah Mtobesya, katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam, mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi Rhoda Ngimilanga,
wakati kesi hiyo ilipoitwa kwa
ajili ya mshtakiwa kujitetea.

Mtobesya alidai kuwa ni mara
ya pili upande wa Jamhuri un-
apinga ombi lao la kuwapatia
nyaraka hizi na inasikitisha sana
kwa sababu mashtaka ambayo
anashtakiwa nayo, yanatengen-
ezwa na serikali.

“Mashtaka  yanatengenezwa
serikali yaani yanatengenezwa
na Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP) na kuruhusu TAKUKURU
(Taasisi ya Kuzuia na Kupam-

bana na Rushwa) kuendesha
kesi kwa  niaba yake,” alidai
Mtobesya.

Wakili huyo alidai kuwa taarifa
waliyoitoa ya nyaraka ambazo
wanazitaka ama zinatoka wiza-
rani au ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali (AG), kwa hiyo
wanaweza kuwapatia nyaraka
halisi.

Akijibu hoja hizo, Wakili
wa Serikali Imani Mitume, al-
idai kuwa katika taarifa hiyo
haijaonesha ni nyaraka zipi
na hakuna uthibitisho wa nyara-
ka hizo kama kwao zipo na pia
hawajawasilisha hati ya ushahidi
kuonyesha zipo kwao. Baadaya
Hakimu Ngimilanga kusikiliza

hoja hizo, aliahirisha kesi hiyo
hadi Februari 9, mwaka huu kwa
ajili ya uamuzi mdogo.

Katika kesi ya msingi, Tito na
washtakiwa wengine walikuwa
wanakabiliwa na  mashtaka
manane yakiwamo uhujumu
uchumi, matumizi mabaya ya
madaraka, kula njama na kui-
sababishia RAHCO hasara ya
Dola za Marekani 527,540.

Tlidaiwa kuwa Februari 27, 2015
katika ofisi za RAHCO Wilaya ya
Ilala, wakati akitekeleza maju-
kumu yake, akiwa Mkurugenzi
Mkuu wa kampuni hiyo, Tito
alitumia vibaya nafasi yake kwa
makusudi kwa kuiajiri Kampuni
ya Rothschild (South Africa) Pro-

prietary Limited. Ilidaiwa kuwa
kampuni hiyo iligjiriwa kama
mshauri wa mradi wa kuboresha
ukanda wa reli ya kati Tanzania
kwa njia moja bila kupata kibali
cha awali cha Bodi ya Zabuni ya
RAHCO, kitendo ambacho kili-
kuwa ukiukaji wa Sheria ya Un-
unuzi.

Kati ya Machi 12 na Mei 20,
2015, katika ofisi za RAHCO, Tito
alidaiwa kutumia nafasi yake
vibaya kwa kutia saini barua ya
kuteua kampuni hiyo ya Afrika
Kusini na kushindwa kuwasilisha
mkataba wa huduma za ushauri
kati ya kampuni hiyo na RAHCO
kwa Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali kwa ajili ya uhakiki.
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Kunenge
Kuvalia njuga
migogoro ya
ardhi Pwani

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, amesema ili

miradi inayopangwa itekelezeke

ni lazima kuwekwe mazingira
wezeshi ikiwa ni pamoja na ku-

maliza migogoro ya ardhi katika

mkoa huo.

Kunenge aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza kwe-
nye kikao cha bodi ya barabara
kilichofanyika mjini Kibaha na
kuhudhuriwa na wajumbe ku-
toka katika wilaya za mkoa huo
wakiwamo wabunge, wakuu wa
wilaya, wakurugenzi na we-
nyeviti wa halmashauri.

Alisema kama migogoro hiyo
haitaondolewa tatizo litabaki
pale pale na utekelezaji wa
miradi hautafanikiwa kama
ilivyopangwa.

“Tumechoka migogoro va
wakulima na wafugaji hili ni
jambo ambalo kama hatutal-
jondoa vikwazo vitaendelea
kubaki pale pale, tunaenda
kuanzisha ranchi ambayo wafu-
gaji wataelekezwa mifugo ya
kuwa nayo na pia watakuwa na
fursa ya kulima majani hapo,”
alisema.

Kunenge alisema kwa kufanya
hivyo, itaondoa vikwazo vya
miradi inayopangwa kutekele-
zwa kwa wakati kwa kutokwa-
mishwa na migogoro hiyo.

“Tumeona dhamira ya rais
wetu kufungua mkoa wetu, ni

wajibu wetu sisi kuangalia bara- :

bara zenye tija, tuangalie mkoa
wetu kwa ujumla wake, tunajua
nchi yetu ina vipaumbele vingi,
lazima tupendekeze miradi
yenye hoja, na inayokubalika
yenye kuwagusa wananchi na
tija kiuchumi,” alisisitiza.
Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Mkoa wa Pwani (TAN-
ROADS), Mhandisi Baraka
Mwambage, alisema mpango

wa kazi unaoendelea kwa mwa- :

ka 2022-2023 wamepokea Sh.
bilioni 47.022.

Alisema, kuna maelekezo
va serikali ya kupendezesha
miji na mikoa kazi inaende-
lea kwa baadhi ya maeneo
ikiwamo Kisarawe-Minaki,
Mafia-Kilindoni, Bagamoyo
Mjini, Kibaha-Chalinze-Segera,
Vikindu-Mkuranga na Ikwiriri-
Nyamwage.

Baraka alisema kwa upande
wa kazi ya kupunguza msonga-
mano na kuboresha barabara
ya Mailimoja eneo la ATM-
Pichandege, Vikindu-Kisemvule
na kwamba katika miradi ya
maendeleo Sh. bilioni 23 kwa
ajili ya ukarabati zilitengwa na
kwa sasa wamefikia asilimia 60
ya utekelezaji.

Serikali yataka vivutio utalii Dar kutangazwa

Na Mwandishi Wetu

AIBU Waziri wa Ma-

liasili na Utalii, Mary

Masanja, amewataka

maofisa habari/ uhusi-
ano na mawasiliano wa Wizara
ya Maliasili na Utalii kuongeza
kasi ya kutangaza vivutio vya
utalii ili kuifungua Dar es Sa-
laam kiutalii.

Hatua hiyo ni kuunga mkono
juhudi za Rais Samia Suluhu
Hassan za kutangaza utalii
kupitia filamu ya Royal Tour.

Masanja aliyasema hayo jana
baada ya kukutana na maofisa
habari katika kikao kazi kilicho-

fanyika kwenye Ofisi za Wakala
wa Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), jijini Dar es Salaam.

Alisema ni lazima kuifun-
gua Dar es Salaam Kkiutalii
kwa kuwa ndio lango kuu la
kupokea wageni kutoka nchi
mbalimbali duniani.

“Lazima kila mwezi tuwe na
tukio la kiutalii jijini Dar es Sa-
laam na tufanye kwa kushiriki-
ana”.

Aidha, alisema ni jukumu la
kila taasisi kuhakikisha inatan-
gaza vivutio vyote bila kubagua
nyingine.

“Taasisi zote za Wizara ya
Maliasili na Utalii zinatunza, zi-

nahifadhi na zinaendeleza utal-
ii hivyo tunachotakiwa kufanya
ni kumuunga mkono Rais ili
kile alichokianzisha kilete ma-
tokeo chanya,” alisisitiza.
Aliwataka  maofisa  hao
kutenga bajeti za kutangaza
vivutio vya utalii vya maeneo
yao ya kazi kupitia vipeperushi
na kuviweka katika maeneo ya-
nayotembelewa na wageni.
“Vipeperushi vinatakiwa vi-
onekane katika maeneo yote
ambayo watalii wanafika hapa
li, viwanja vya ndege na magari
yanayobeba abiria “madereva
taxi” wanaopokea watalii ili

kuvutia watalii wengi zaidi. Vi-
peperushi hivyo viwe na vivu-
tio vyote vya utalii vya maeneo
yote ya taasisi za wizara am-
bazo ni TAWA, TANAPA, TFS na
Makumbusho ya Taifa.

Kadhalika amezitaka taasisi
za wizara hiyo kuitumia fursa
ya meli inayoleta watalii nchini
kutangaza ujio wake kwa kual-
ika waongoza watalii kushiriki
kuwapokea na kuwatembeza
katika vivutio mbalimbali vili-
vyoko kwenye jiji hilo.

Aliwataka maofisa hao kuise-
mea wizara kwa nguvu moja ili
kufikia malengo ya kuongeza
idadi ya watalii nchini.

nje ni Sh. 1,000. PICHA: MIRAJI MSALA

Wahandisi waagizwa kufikishia maji
wananchi wanaoishi kwenye chanzo

Na Christina Haule,
MOROGORO

AZIRT wa Maji,
Jumaa Aweso,
amewaagiza wa-
handisi wa maji
Wilaya na Mkoa wa Morogoro,
kuhakikisha wananchi wa Ki-
jiji cha Bagilo, Kata ya Tegetero
wananufaika na mradi.

Mradi wa maji wenye thama-
ni ya Sh. bilioni 23 unatarajiwa
kabla hayajaenda kwenye mae-
neo mengine.

Waziri Aweso alisema hayo
jana baada ya kutembelea mra-
di wa Moronganya alipopa-

ta malalamiko kutoka kwa
Mbunge wa Jimbo la Morogoro
Kusini Mashariki, Hamisi Tale-
tale, kuwa pamoja na kujengwa
kwa mradi huo mkubwa eneo
la Tegetero, wananchi wake ha-
watanufaika.

Aweso aliagiza, kabla maji
hayajaenda kwenye maeneo
mengine lazima yafike kwa wa-
nanchi wa eneo husika ili nao
wanufaike na waridi wanukie
na Tegetero wametoa chanzo
cha maji wanapaswa kunufaika
nayo. Aliwataka wahandisi wa-
zingatie wananchi wanaotoa
chanzo cha maji na wawe na
dizaini za kuzingatia.

Pia, aliwataka kufanya tath-

mini ya uhakika ili wananchi
wapate maji na kuwasaidia
wengi.

“Kubwa nawaomba ndugu
zangu mradi huu ni mkubwa
sana, umetumia pesa nyingi
sana, naomba muulinde na
muutunze uwe endelevu kwa
vizazi vya sasa na vijavyo ili
waje kuona matunda yaliyo-
fanywa na Rais Samia Suluhu
Hassan,” alisema.

“Matokeo tuliyoyapata na
adha zake yawe mafunzo
sababu tumeshuhudia maeneo
mengi yanakauka sababu ya
athari za mazingira kutokana
na moto kwa sababu mazingira
yana kawaida ya kulinda uki-

yatunza na usipoyatunza yat-
akuadhibu,” alisema.

Naye Mbunge wa Jimbo hilo,
Hamis Taletale, alitoa hoja ya
salama licha ya kuwapo kwa
chanzo katika eneo hilo am-
bayo yanapelekwa kwenye
maeneo mengine.

Kaimu Mkurugenzi Bonde
la Maji Wami Ruvu, Martin
Kasambala, alisema jumla ya
miti 500 imepandwa katika
eneo la kuzunguka chanzo hi-
cho, kati ya miti 17000 inay-
otarajiwa kupandwa ili kufikia
lengo la Rais Samia la kupanda
miti milioni mbili katika mae-
neo mbalimbali.
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UWT yampongeza Samia kuruhusu mikutano Kisiasa Wakataa

-viongozi

Na Hamida Kamchalla,

TANGA

MOJA wa Wanawake

wa Tanzania (UWT),

umeungana na wito

wa Rais Samia Suluhu
Hassan, wanasiasa kutumia
ruksa ya mikutano ya hadhara
ya vyama vya siasa kwa kufan-
ya siasa za kistaarabu, kupevu-
ka na zenye kujenga na kuacha
matusi na kashfa.

Akiongea na waandishi wa
habari katika ofisi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa
wa Tanga, Mwenyekiti wa
UWT Taifa, Mary Chatanda,
alisema Rais ni mpenda haki
na ndio maana maamuzi ma-
tatu aliyoyachukua juzi kwa
vyama vya siasa yataendelea
kukuza amani ya nchi.

“Siasa ni mwelekeo mpya
wa nchi yetu katika kuihami
demokrasia yetu, sisi tunasema
hakika mama Samia ni neema

kutoka kwa Mung, kilio chetu
UWT siku zote ni kuona nchi
yetu ikiwa na utulivu, amani na
yenye haki baina ya wananchi
wake na serikali yao,” alisema
Chatanda.

“Rais Samia amechonga
palio, wajibu wetu sote wa-
nasiasa na wananchi wote ni
kulifuata kwa unyenyekevu,
tusimkatishe tamaa, vijana,
kinamama hata wazee, sote
tuwe wamoja tujenge nchi
yetu, UWT inawasihi viongozi
wanawake ndani ya vyama vya
siasa, kuonyesha mfano katika
hili kwa kutanguliza ustaarabu,
kuheshimiana, utu wakati wote
wa mikutano hiyo ya hadhara
na kamwe pasitokee viongozi
wa vyama vya siasa kubeza na
kutweza utu wa mwanamke au
wa mtu mwingine.”

Aidha, alisema UWT inawa-
himiza viongozi wanawake wa
vyama mbalimbali kuandaa
mikutano mingi ya hadhara
ili kupokea kero mbalimbali

zinazowagusa wanawake kwa
kuwa wanakabiliwa na kero
zinazofanana bila kujali itikadi
Zao.

Alisema katika mikutano
hiyo wanaoendeleza hatua
mahususi za kuchukua kwa
serikali ili kumkomboa mwa-
namke kiuchumi, kijamii na
kisiasa, pia wamefurahishwa
na uamuzi wa serikali kuridhia
mapendekezo ya kikosi kazi ya
kufanya marekebisho ya she-
ria kadhaa ndani ya nchi kwa
nia ya kuimarisha demokrasia
zaidi ambayo yatahusisha wa-
nanchi.

“Tuna imani marekebisho
hayo pia yatazingatia masu-
ala ya usawa wa kijinsia ka-
tika kuongeza uwakilishi wa
wanawake kwenye siasa na
uongozi kuanzia kwenye vy-
ama vya siasa kama ambavyo
tunashuhudia namna Rais
wetu Dk. Samia Suluhu Has-
san anavyojitahidi kuongeza
ushiriki wa wanawake kwenye

uongozi ndani ya serikali yake
na chama anachoongoza cha
CCM,” alisema.

Alisema kwa niaba ya wa-
nawake wa Tanzania wa-
naunga mkono uamuzi wa
kukwamua mchakato wa
marekebisho ya Katiba na wa-
nahimiza amani na utulivu
wakati wote wa kusubiri seri-
kali kukamilisha taratibu zote
za kuanza mchakato huo.

“Tunaendelea  kuwaomba
Watanzania kuendelea kum-
wamini Mheshimiwa Rais na
kumuunga mkono kwani ana
dhamira njema ya kujenga
taifa linaloongea lugha moja
ambalo kila mmoja anashiriki.”

Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya Chama Cha Mapinduzi
(NEC), Mkoa wa Tanga, Mo-
hamed Salim maarufu Ratco,
alitoa wito kwa viongozi wa vy-
ama vya siasa kuwa na mipaka
katika kutandaza sera zao wa-
napokuwa kwenye mikutano
yao.

R - Mwenvyekiti

N\ wa Jumuiya
va Wanawake
CCM Taifa,
Mary Chatanda,
akisalimiana
na wajumbe
wa UWT Mkoa
wa Tanga jana
kabla ya kuon-
gea na waandi-
shi wa habari
kuhusu ku-
muunga mkono
Rais Samia
Suluhu Hassan
kwa kuruhusu
vyama vya
siasa kufanya
mikutano ya
hadhara. PI-
CHA: HAMIDA
KAMCHALLA

..\Wananchi walivyopokea uamuzi kuruhusu mikutano

Na Elizabeth Zaya

WANANCHI mbalimbali
wametoa maoni mtandaoni
kuhusu uamuzi wa Rais Samia
Suluhu Hassan kuruhusu miku-
tano ya hadhara ya vyama vya
siasa nchini na kuahidi kuanza
kwa mchakato wa Katiba Mpya.

Wananchi hao waliandika
kwenye ukurasa wa Ikulu wa
“Youtube’ wakati Rais Samia
akihutubia jana, wengi wak-
ipongeza hatua hizo kwamba
zinakwenda kulijenga na kulii-
marisha taifa kidemokrasia.

Thobias Kichere aliandika;
“Uamuzi uliofanywa na Rais
Samia ni mwema kwa kuwa
mema ya leo ndio mstaka-
bali mwema wa kesho wa taifa,
huku akiongeza kwamba Kati-
ba mpya ni msingi wa yote.”

Kalumbu  Guldeon, al-
ipongeza hatua hiyo na kum-
taka Rais kusonga mbele.

Sempa Prudence alisema;
“Rais Samia ana nia ya dhati

ya kuipeleka Tanzania katika
demokrasia ya kweli, hiyo ni
hatua muhimu katika siasa ya
Tanzania akiamini hotuba yake
ni umoja, amani na mshikama-
no.” Matayo Zebedayo alisema:
“Huu ni mwanzo mzuri wa ku-
jenga Tanzania mpya chini ya
Rais Samia Suluhu.” Naye Wil-
son Baraka alisema anawaami-
ni viongozi waliowakilisha ka-
tika mchakato wa kufanikisha
jambo hilo na akisisitiza kwam-
ba Katiba Mpya na mikutano ya
hadhara ni sasa.

Mwingine aliyejiita Tan-
zanite, alisema haamini kama
kweli kutakuwa na mikutano
ya hadhara wala kupatikana
kwa Katiba mpya, wakati Ferdi-
ana Brastus akisema kwamba
ili kuwe na uwiano sawa, lazi-
ma Ofisi Msajili wa Vyama vya
Siasa, ibadili namna sahihi ya
uendeshaji wa chombo hicho
akisema ofisi hiyo imekuwa
chachu ya kuvuruga vyama vya
upinzani.

Rubibi Kassim, alimpongeza
Rais Samia kwa kuruhusu mi-
kutano ya hadhara huku Rabie
Mbise, akisema Rais amefanya
jambo la maana kuruhusu mi-
kutano hiyo ya hadhara na ku-
sisitiza Katiba mpya ni muhimu
na Tume Huru ya Uchaguzi.

Ladislaus Tumbu alisema:
“Kama yote yaliyosemwa na
Rais Samia yatafuatwa anaami-
ni nchi itaendelea, ni wa-
jibu wa watendaji wa serikali
kutekeleza yatakayoonyeshwa
na wakosoaji, uchambuzi yak-
inifu ukifanyika maendeleo ni
ya Watanzania wote.”

Ryner Linuma, alisema jam-
bo la msingi analoona ni Katiba
Mpya na kuomba ipatikane
kabla ya mwaka 2024 akisisiti-
za inayohitajika ni Katiba mpya
na si marekebisho, huku Pat-
rick Kalimoja akiandika haki
ya mikutano ipo kikatiba na sio
huruma ya rais.

Edson Massawe alisema;
“Katiba ni mchakato na endapo

Rais atakuwa msikivu kila kitu
kitakwenda vizuri.”

Seleman Emanuel alisema
anaona ni suala la muda, miku-
tano ya hadhara itatoa uharaka
wa Katiba mpya na Tume Huru
ya Uchaguzi.

Dioniz Kipanya, alisema Kati-
ba wanayoitaka ni yenye mao-
ni ya wananchi, wakati Laurent
Balama, alisema “Hakuna Kati-
ba hapo mkazunguke kwenye
majukwaa tu.”

Ferdiana Brastus, alisema
Katiba izingatie matakwa ya
wananchi sio ya watawala
na kuna mambo mengi ya
kurekebisha ili kuwawajibisha
watawala wakati Mamuu Lolo
akisema-rasimu ya Katiba ya
Warioba ndiyo kila kitu.

Catherine  Malila  alim-
pongeza Rais Samia na atabaki
kuwa alama ya upatanisho wa
nchi, huku akiamini kwamba
mwanamke ni nguzo ya amani
kwa familia na taifa kwa ujum-
la.

cho.

wao mbele

ya mbunge

Na Thobias Mwanakatwe,
: SINGIDA

¢ Mwenyekiti na Mtendaji mbele ya
: Mbunge wa Singida Mjini, Ramad-
¢ hani Sima na Mkurugenzi wa Hal-
: mashauri ya Manispaa Singida, Jeshi
 Lupembe, wakiwatuhumu ufujaji wa

Wananchi hao walimtaka mku-

: rugenzi na mbunge waondoke nao
: wakati wa mkutano wa hadhara ul-
: ioitishwa na mbunge huyo.

Mbunge aliitisha mkutano huo juzi

baada ya kupokea malalamiko kuto-
ka kwa wananchi kuwa Mtendaji wa

maelfu ya fedha kwa ajili ya ujenzi wa
: vyoo vya shule ya sekondari mpya ya

Mbunge Sima aliamuru fedha hizo

warudishiwe wananchi 18 waliotoa
: Sh. 30,000 kila mmoja kati ya 124

Sima alichukua hatua ya kutoa

: fedha zake kwa ajili ya kusaidia ku-
! malizia ujenzi wa vyoo hivyo vya
: wanafunzi vyenye matundu manane
: katika shule mpya ya sekondari ya
: Manga. Katika mkutano huo wa-
: nanchi
: fedha za mradi wa ujenzi wa daraja

walieleza ubadhirifu wa

: wao kudai ni tripu 10.

Madai mengine yaliyoibuliwa ni

ubadhirifu katika ukusanyaji wa ma-

: omba Mkurugenzi wa Manispaa ya
¢ Singida, Lupembe kuwaweka watu
: wengine ili kubaini makusanyo ya-
¢ nayokusanywa ambayo yatakuwa to-
¢ fauti na yale yanayokusanywa.

Kero nyingine iliyoibuliwa dhidi

: ya Ofisa Mtendaji huyo ni kujifanya
: Mungu mtu kutowasikiliza wananchi
¢ na katika mikutano ajenda zote kuz-
: iendesha yeye bila ya kuwahusisha

“Mkurugenzi huyu mtendaji ni

: mwajiriwa wa ofisi yako unaweza
: kumpa kazi hata ya kupanga mafaili
: katika ofisi yako tunaomba uondoke

Kero nyingine walidai ni utoaji

: ajira za muda mfupi kama wakati wa
: chanjo na sensa ya watu na makazi
¢ kuwa vijana wengi waliopata fursa
¢ hiyo walikuwa ni ndugu na jamaa wa

: vijana wa maeneo hao hawakupata
¢ fursa hiyo.

Baada ya kupokelewa kwa kero

: hizo na nyingine Mkurugenzi wa
: Manispaa ya Singida alitangaza kum-
¢ wondoa mtendaji huyo katika kata
¢ hiyo huku Mbunge Sima akitoa ma-
: jibu ya kero hizo kwa ufasaha.
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Manyara
yadorora

uandikishaji

watoto

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

MKOA wa Manyara, ume-
andikisha kwa asilimia
63 pekee, wanafunzi wa
darasa la awali 29,072 hadi
kufikia Desemba 31, mwaka
jana, ambayo ilikuwa tare-
he ya ukomo iliyowekwa
na serikali.

Kwa mujibu wa ripoti
iliyotolewa jana na Ofisa
Elimu wa Mkoa huo, Halfan
Masukira, kati ya walio-
andikishwa wavulana ni
15,151 na wasichana ni
13,921. Alisema matokeo
valikuwa ni kuandikisha
wanafunzi wa darasa la
awali 46,494.

“Tuliweka matokeo ya
kuandikisha wanafunzi wa
darasa la awali kwa wavu-
lana wawe 23,726 na wasi-
chana wawe 22,768 lakini
hatukufika huko kutokana
na sababu mbalimbali, am-
bazo nymgme ziko nje ya
uwezo wetu,” alisema.

Kuhusu uand|k|shaj| wa
wanafunzi wa darasa la
kwanza, Masukira alisema
mkoa huo umeandikisha
wanafunzi 57,176 waki-
wamo wavulana ni 29,227
na wasichana 27,949.

Wanafunzi wote hao wa-
natarajia kuanza masomo
yao kati ya Januari 7 na
9, mwaka huu, kwa mujibu
wa Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI).

Kwa mujibu wa Sheria
ya Elimu ya Mwaka 1978,

mzazi au mlezi anayeshind-

wa kumwandikisha mtoto
wake shule, anaweza ku-
chukuliwa hatua, ikiwamo
kifungo au kul|pa faini ita-
kayotajwa na mahakama.

Vilevile, ofisa elimu huyo,

alieleza kuwa elimu ya
awali, inamwandaa mwa-
nafunzi kwenda elimu ya
msingi.

- MAREMA yajlvuma kukoma utoroshaji madini

Na Allan Isack,

SIMANJIRO
WENYEKITI wa
Chama cha Wachim-
baji Madini Mkoa
wa Manyara (MARE-

MA), Justin Nyari, amesema
kutokana na kutambua tham-
ani ya madini, wachimbaji wa
madini ya tanzanite, kwa sasa
hawajihusishi na vitendo vya
utoroshaji wa madini hayo.
Akizungumza jana katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mir-
erani wilayani hapo, alisema

tangu serikali ilipowabana
wachimbaji kutorosha madini
hayo, hali sasa ni shwari na tara-
tibu zinafuatwa kama kawaida.

“Kwa sasa tunafurahi sana
kuona wachimbaji wa ma-
dini ya tanzanite wanatambua
umuhimu wa rasilimali hii kwa
taifa na hawajihusishi na viten-
do vya utoroshaji wa madini,”
alisema Nyari.

Alisema wachimbaji madini
hayo wakishapata uzalishaji
wanakwenda ndani ya ukuta
na kufanyiwa tathmini kisha
utaratibu mwingine wa kuuza

unafuatwa na siyo vinginevyo.

Pia alisema serikali imejenga
ukuta unaozunguka machimbo
ya migodi ya madini ya tan-
zanite, hivyo ni vigumu kwa
wachimbaji kutoroka na ma-
dini.

“Pamoja na wafanyakazi wa
Wizara ya Madini, pia kuna ul-
inzi mkubwa wa vyombo vya ul-
inzi na usalama ndani ya ukuta
huo na upekuzi huwa unafanyi-
ka, hivyo si rahisi wachimbaji
kutorosha madini hayo,” alise-
ma Nyari.

Kauli ya Nyari ilipata wafuasi,

baada ya mchimbaji mdogo wa
vito hivyo, Sokota Mbuya, kue-
leza baadhi ya watu wamekuwa
wakipotosha kuwa kuna watu
wanaotorosha madini hayo ili-
hali si kweli.

“Mchimbaji hawezi kutoro-
sha madini kwenye ukuta kwa
kuwa kuna ulinzi wa wanajeshi
kutoka Jeshi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ), maofisa wa
Idara ya Usalama wa Taifa
(TISS), askari polisi, Uhamiaji na
kutoka Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKU-
RU),” alisema Sokota.

Waziri wa Madini, Dk. Dotto Biteko, akizungumza na wachimbaji wadogo katika mgodi wa dhahabu wa Isonda
wilayani Nyang'hwale, Geita juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbunge aahidi usajili kituo cha malezi ya yatima

Na Mwandishi Wetu, HAI

MBUNGE wa Hai (CCM) mkoa-
ni Kilimanjaro, Saashisha Mafu-
we, ameahidi kumaliza urasimu
unaofanywa na baadhi ya wa-
tumishi wa umma kukipiga dan-
adana usajili wa kituo cha malezi
ya yatima na wanaoishi katika
mazingira magumu cha Rolini.

Kituo hicho kilichoko eneo la
usajili wa kutarnbuhwa na seri-
kali kwa miaka 24 sasa, licha ya

kujikita kutoa huduma isiyo na
faida.

Mafuwe aliahidi kukisaidia
kituo hicho kupata usajili wake,
alipokwenda kukitembelea na
kugawa misaada ya kibinadamu
kwa watoto hao jana.

“Nitahakikisha mwaka huu,
mnapata usajili ili mwendelee
kutoa huduma kwa mujibu wa
sheria. Hizi danadana niachieni,
maana huduma mnayoitoa hapa
ni huduma ya kuwasaidia watoto
wenu wa Kitanzania wakue ka-

tika maadili na kupata elimu na
mnamsaidia Rais Samia Suluhu
Hassan kupata watu wema,”
alisema. Mbunge huyo alionye-
sha kutoridhishwa na urasimu
huo, baada ya kusomewa taarifa
kwamba kituo hicho kilichoan-
zishwa 1999 hakijapata usajili,
licha ya kuomba kupatiwa usajili
mara kwa mara.

Alikwenda kituoni hapo ku-
wapa misaada mbalimbali, kama
mchele, sukari, sabuni na nguo
kwa ajili ya sherehe za mwaka

mpya.
Awali katika risala yake, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kituo hicho,
Rosmin Njau, alisema tatizo kub-
wa walilonalo kwa sasa, ni kituo
hicho kutosajiliwa ili waweze ku-
fanya huduma kwa upana zaidi.
“Ni kweli tatizo hili la usajili ni
la muda mrefu, tumeomba bila
mafanikio. Wadau wanashindwa
kutusaidia, kwa sababu hatuna
usajili. Tkafika mahali ikabidi
kituo tukiendeshe kama familia,
kwa kulima mashamba ya mahin-

di na mpunga, kwa gjili ya chaku-
la na kupata ada na matumizi
mengine,” alisema Njau.

Alisema katika kituo hicho kwa
sasa kina watoto 34, ambapo kati
yao wavulana ni 20 na wasichana
14. Diwani wa Masama Kusini,
Cedrick Pangani, alimpongeza
mbunge huyo kwa kuona
umuhimu wa kuleta vyakula na
nguo kwenye kituo hicho katika
kata yake, huku akiwaomba wa-
dau wengine kuiga mfano huo
wa Mafuwe.
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Wapata
ahueni

kusafiri
masafa

Mwandishi Wetu, SAME

WAGONJWA waliokuwa
wakisafirishwa kwa zaidi
ya saa moja kutoka Same
hadi Moshi Mjini kufuata
huduma za dharura, sasa
wamepata ahueni baada
va serikali kukamilisha
ujenzi wa jengo la hu-
duma za wagonjwa wa
dharura katika Hospitali
ya Wilaya ya Same.
~Kabla ya kukamilika kwa
jengo hilo lenye uwezo
wa kuchukua wagonjwa
wa dharura 80 kwa
wakati mmoja, wakazi
wa Same walikuwa wak-
itegemea huduma hiyo
Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Kilimanjaro ya
Mawenzi na Hospitali
va Rufani ya Kanda ya
Kaskazini (KCMCQ).
~Akizungumzia mradi huo
jana, Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Same, Dk. Alex
Philemon, alisema jengo
hilo limegharimu Sh.
milioni 300 ambazo zime-
tolewa na serikali.

Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Wilaya
hiyo, Dk. Ibrahimu Sem-
bua, alisema awali hudu-
ma hiyo haikuwa inatole-
wa kwa mpangilio mzuri
lakini kwa sasa huduma
zitakuwa za uhakika.

“Same iko kwenye bara-
bara kuu ya Dar/Moshi/
Arusha na mara nyingi
ajali zikitokea kwenye
barabara hiyo. Majeruhi
hupelekwa hospitali ya
wilaya na kwa kuwa
hapakuwa na jengo la
huduma za wagonjwa wa
dharura, majeruhi waliku-
wa wanapelekwa Mawen-
zi au KCMC,” alisema.

Kitengo cha wagonjwa
wa dharura, kazi yake ni
kuona wagonjwa wote wa
dharura na kuwaimarisha
kabla ya kwenda wodini
au chumba cha upasuaji
au wodi ya wagonjwa
mahututi.

Pia kazi yake ni kufanya
huduma za uchunguzi za
dharura, kutoa huduma ya
dharura kuokoa maisha
ya wagonjwa, mafunzo ya
utoaji huduma za dharura
kwa wafanyakazi wa
idara.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Anastazia Tutuba,
alisema kwa sababu ya
umbali, huduma hiyo ili-
kuwa inahatarisha maisha
yao, hivyo wanaishukuru
serikali kwa kuwa sasa
huduma hiyo itapatikana
hospitalini hapo.

Kortini madai kukutwa na nyara za serikal

Na Hamida Kamchalla,
HANDENI

ATU sita wakazi wa

Wilaya ya Handeni,

mkoani Tanga,

wameburuzwa ko-
rtini kwa madai ya kukutwa na
nyama ya tandala na digidigi, am-
bazo ni nyara za serikali.

Washtakiwa hao, wakiwamo wa-
tatu wa familia moja, walifikishwa
jana katika Mahakama ya Wilaya
hiyo, wakikabiliwa na shtaka ku-
miliki nyara hizo zenye thamani
ya Sh. milioni 110.

Akisoma hati ya mashtaka,
Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali, Kasimili Msofe, alidai kuwa
washtakiwa watatu, ambao ni
Omari Kigogo (baba), Mahadia

Nyemo (mke) na Nuru Kigogo
(mtoto) mwenye umri wa miaka
17, wanashtakiwa kwa kukutwa
na nyama ya tandala na digidigi,
zenye thamani ya Sh. milioni sita.
Kesi hiyo inasikilizwa na
Hakimu Mkazi wa Wilaya ya
Handeni, Veronica Siyao.
Mwendesha mashtaka Msofe
alidai kuwa washtakiwa hao wa-
likutwa na nyara hizo bila kuwa
na kibali cha mamlaka husika
ambayo ni Mamlaka ya Usimam-
izi wa  Wanyamapori Tanzania
(TAWA). Baada ya maelezo ya
kosa kusomwa mahakamani
hapo, Hakimu Siyao aliwahoji
washtakiwa kama wanakubali
kosa wanalokabiliwa nalo na kila
mshtakiwa alikana kisha hakimu
akasema haki ya dhamana kwa

washtakiwa wote iko wazi.

Washtakiwa wote sita, walika-
milisha taratibu za kupata dha-
mana na Hakimu Siyao aliwapa
dhamana  hadi hapo kesi yao
itakapotajwa Februari 14, mwaka
huu

Wakati huo huo, watu wengine
watatu wakazi wa wilaya ya Kilin-
di, wamefikishwa katika Mahaka-
ma ya Wilaya ya Handeni, wakid-
aiwa kukutwa na meno manne ya
tembo.

Kwa mujibu wa Mwendesha
Mashtaka wa Serikali, Sefi Ma-
kono, wanaokabiliwa na kosa hilo
ni Ramadhan Yahya, mkazi wa Ki-
birashi, Kidabo Mganga, mkazi wa
Mgera (wote wa wilaya ya Kilindi)
na Zuberi Shaban, mkazi wa Kwal-
uala, wilaya ya Handeni.

Kesi hiyo, pia inasikilizwa
na Hakimu Mkazi wa Wilaya ya
Handeni, Veronica Siyao.

Washtakiwa hao wanadaiwa
kukamatwa katika matukio to-
fauti, wakisafirisha nyara hizo za
serikali.

Katika maelezo ya kosa, meno
hayo ya tembo yametajwa kuwa
na thamani ya zaidi ya Sh. milioni
104.

Kumiliki nyara za serikali
ni kinyume cha kifungu cha 86
(1), 2(b) cha Sheria ya Uhifadhi
wa Wanyamapori Na. 5 ya Mwaka
2009, kikisomwa pamoja na Aya
ya 14 ya Jedwali la Kwanza na Ki-
fungu cha 57 (1) na 60 (2) cha She-
ria ya Uhujumu Uchumi, Sura ya
200 iliyofanyiwa Marejeo Mwaka
2002.

Muuza kuku akiwatoa kwenye tenga jana kwa ajili ya kuwauzia wateja Mtaa wa
Majengo Shimoni wilayani Muheza, mkoani Tanga. Mmoja aliuza kwa Sh. 6,000.
PICHA: STEVEN WILLIAM, MUHEZA

Serikali yaanza
kufuatilia vitendo
ukatili wa Kijinsia

Na Mary Mosha, MOSHI

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adofu Mkenda, amesema wizara yake im-
eanza kufanyia kazi vitendo vya ukatili wa kijin-
sia dhidi ya watoto vinavyoendelea kuchipua
kwa kasi katika idara, taasisi na sekta ya elimu
inayosimamia kisera.

Prof. Mkenda, ambaye ni Mbunge wa Rom-
bo (CCM) mkoani Kilimanjaro, alieleza mpango
huo wa wizara jana alipokutana na Jumuiya za
Kiislamu.

“Hivi sasa katika jamii yetu kuna visa vingi
vya unyanyasaji wa kijinsia, hivyo Wizara ya
Elimu (Sayansi na Teknolojia), kwa kushirikiana
na viongozi wa dini, wazazi na walezi, wana ju-
kumu la kuhakikisha tunazuia visa hivyo.

“Tumekuwa tukisikia visa vingi vya unyan-
yasaji wa kijinsia. Sijui ni kwa sababu sasa hivi
ni rahisi sana kupata taarifa au ni dunia imehar-
ibika zaidi. Kwa vyovyote vile tunajukumu la
kuhakikisha kwamba tunazuia vitendo hivi,”
alisema.

Waziri huyo alisema kila mmoja analo juku-
mu la kuhakikisha anakuza maadili ya watoto
na kwamba kazi kubwa kwa sasa iko Wizara
ya Elimu Sayansi na Teknolojia kuzuia kinach-
oendelea katika maeneo mbalimbali yanayotoa
huduma za elimu. Kutokana na mkakati huo,
Waziri Mkenda alisema tayari wizara yake ime-
shakutana na mawaziri wengine wa kisekta
utekelezaji wake ili kuwalinda watoto.

Waziri Mkenda aliungwa mkono na Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu, aliyeshauri
wabunge kuisukuma serikali kupeleka bun-
geni Muswada wa Marekebisho ya Sheria inay-
otoa fursa kwa washtakiwa wanaofanya ukatili
kuachiwa kwa dhamana.

Sheria inayopigiwa kelele ifumuliwe ni She-
ria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai kwa kuwa
inatoa nafasi kwa washtakiwa wa makosa ya
ukatili wa kijinsia kutamba mitaani, licha ya ku-
fanya makosa yanayovunja haki za binadamu.

Alisema kumekuwapo na mmomonyoko
mkubwa wa maadili, ambapo watu wamegeuka
kuwa wanyama na kufanya mambo kama ha-
wana akili.



katika uwepo wa aloevera nchini

Kutojua kunawa mikono kwa ufasaha
kunavyoeneza magonjwa ya mlipuko

Na Mackriner Siyovelwa

AKATI dunia ikikumbwa na
magonjwa ya mlipuko yanay-
otokea na kuleta madhara
makubwa kwa binadamu
kama Ebola na Covid 19, unawaji wa mikono
na usafi kunaelezwa kuwa njia muhimu ya
kukabiliana na magonjwa hayo.

Shirika la Umoja wa Mataifa Linaloshu-
ghulikia Watoto, (UNICEF) kupitia ripoti
yake, linaeleza inakadiriwa kuwa kati ya kila
watu watano, watatu pekee ndio wana vifaa
vya kunawa mikono, huku asilimia 43 ya
watu duniani hawana vifaa vya kutumia vy-
enye maji safi na sabuni majumbani mwao.

UMUHIMU UKOJE?

Tafiti mbalimbali zilizofanyika, zinaeleza
kuwa mikono ni kiungo kikubwa katika kue-
neza magonjwa ya mlipuko yanayotokea ka-
tika maeneo mengi duniani, hususani Afrika
na mfano wa magonjwa hayo ni Covid 19 na
Ebola, ambayo imeshambulia jamii.

Kwa mujibu wa Said Chibwana, mtaala-
mu wa Kinga na Udhibiti wa Maambukizi,
kutoka asasi ya Jamii Bora Health, kutumia
mikono, kunamuwezeha mtu kupata kirahi-
si ugonjwa huo kwa namna ya kujishika ma-
choni, puani, mdomoni au kugusa maeneo
ambayo wadudu wanaweza kuingia mwilini
kirahisi.

“Pia ni rahisi kuambukiza wengine hasa
wale ambao atakuwa karibu nao kwa muda
huo mfano ofisini, nyumbani au hata mtaani
kwa kuwagusa ikiwa wapo katika mazun-
gumzo, ya kupeana salamu” anafafanua
Chibwana

NINI KINAKWAMISHA?
Kwa muktadha uliopo inaelezwa kuwa
watu wanashindwa kunawa ikiwa yapo

Ukurasa 16

Mtu akinawa mikono. PICHA: MAKTABA.

mambo mengi na sababu mbalimbali am-
bazo husababisha watu kutonawa miko-
no kabisa au kutonawa kwa usahihi

Chibwana anasema, watu wengi hawa-
fahamu namna sahihi ya kunawa mikono,
hivyo kufanya waendelee kusambaza vi-
jidudu kutokana na kwamba wanabaki
navyo.

“Wengi hawajui kunawa mikono kwa
usahihi na matokeo yake badala ya kuon-
doa uchafu na vijidudu huendelea kubaki
navyo na kuvisambaza zaidi,” anafafanua
na kuongeza:

“Kuna swala la mazoea na utamaduni
wa unawaji wa mikono ambalo nalo kwa
Tanzania ni tatizo kubwa, kwani inaele-

zwa takribani asilimia 50 ya watu hawana
utamaduni huo.”

JAMII INASEMAJE?

Katika dodosa za Nipashe mtaani ku-
zungumza na baadhi ya wakazi wa mkoa-
ni Dar es Salaam, kufahamu uelewa wa
jamii katika suala zima la kujikinga na ma-
gonjwa ya mlipuko kwa kunawa mikono
ilivyo.

Mkazi wa Tandale, Maria Mussa, anase-
ma “unawaji mikono bado ni kitendawili
na kwa mazoea ambayo tumekuwa nayo
mtu hunawa mikono pale anapokwenda
kula chakula au anapokuwa na uchafu
unaoonekana.

Mtu mrefu anayekua
Kila siku,mbioni kumpiku
- &7 mshindi Guiness

“Mwingine akiona mikono haina uchafu
unaoonekana kwa macho anaweza kula
chakula bila kunawa. Jamii yetu tangu
makuzi ya utoto wetu, hatukufunzwa
kunawa mikono na ni jambo ambalo una-
paswa kulizingatia mara kwa mara.”

NINI KIFANYIKE?

Kukirejewa Mtalamu wa Kinga na Udhibi-
ti wa Maambukizi, Chibwana anashauri
jamii kufanya kampeni nyingi zitakazoijen-
gea mazoea na tabia ya kunawa mikono kila
mara, kwa kufanya jambo hilo kuwa sehe-
mu ya maisha yao ya kila siku.

Mtaalamu wa afya, Dk. Joseph Hokororo,
anayetumika katika nafasi ya Mratibu wa
Kinga na Udhibiti wa Maambukizi Wizara
ya Afya, anasema tahadhari ya kunawa
mikono iliyochukuliwa wakati wa uviko 19,
inapaswa kuendelezwa wakati wote kwa
kuwa bado magonjwa ya mlipuko yanaen-
delea kutokea na mengi yanahusisha usafi,
pia kunawa mikono.

Kupitia kuwapo kwa hali hiyo, Maria
alishauri serikali kuanzisha mitaala au
mfumo ambao utawajenga watoto kuanzia
elimu ya awali, kuona unawaji mikono ni
jambo la muhimu na la kuzingatiwa.

“Mtoto anavyokuwa, anakuwa na tabia
hiyo na kizazi kinachokuja kitafanya hivyo
kuwa kama tabia muhimu na sio jambo
ambalo unaweza kufanya, mpaka kuwepo
mlipuko wa magonjwa au sekta ya afya ku-
tumia nguvu kubwa kuwahamasisha watu
kunawa mikono,” anatamka mdau wa afya
kwa jina moja la Maria.

Anahitimisha kwa kauli: “Hilo pia lin-
aweza kubadili tabia ya jamii kwa kutumia
watoto sababu wanaweza kuhamisha tabia
hiyo kutoka shuleni na kuipeleka nyumbani
na hivyo kupelekea jamii nzima kubadilika
taratibu.”
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Teknolojia ya IVF inavyosimama nchini
na kutoa majibu kwa wagumba wahitaji

Na Christina Mwakangale

UKUA teknolojia kuna-

tajwa kuirahisishia jamii

huduma ya afya, jambo

ambalo awali majibu yake
yalibeba sura ya kitendawili, husu-
san kwa nchi zilizopo Kusini mwa
Jangwa la Sahara (SSA).

Kwenye toleo la Alhamisi wiki ili-
yopita, safu hii ilizungumzia tatizo
la ugumba, likiwa na mzizi mkuu
wa kibaiolojia, sasa limepatiwa
majibu ya teknolojia iitwayo ‘IVF’
kuitatua.

Teknolojia ya IVF iligundulika
zaidi ya miaka 40 nchini Uingereza,
sasa matumizi yake yanashika kasi
Afrika na hadi mwaka jana watoto
waliozaliwa kwa njia hiyo duni-
ani wako milioni nane, ikitoa su-
luhisho kwa wa ama waliokwama
au kuchelewa kushika ujauzito.

Mtaalamu bingwa wa ‘kuten-
geneza watoto’ kiteknolojia (Em-
briologist) kutoka Hospitali ya
laam, George Tryphone, ana ush-
uhuda wa walioshindwa kupata
ujauzito zaidi ya miaka 20 hadi 30,
wamewezeshwa.

“Walengwa ni familia ambazo
zipo katika makundi mawili, walio
katika umri wa kuzaa iwe kwa
wanawake au wanaume, kundi la
pili ni wanaohitaji kutafuta mtoto
waliopo kwenye mahusiano ama
ndoa,” anasema bingwa huyo.

Anafafanua mchakato wake na
aina husika, unategemea iwapo
walengwa wanataka kufuata tara-
tibu za upandikizaji za IVF, kwa
kuwa huchunguzwa kutambua tati-
70, kisha kunafanyika tiba ya awali
kabla ya kuumbwa mtoto na anase-
ma, maandalizi hutegemea; njia
ndefu ni muda wa mwezi mmoja
na wiki kadhaa na njia fupi, itakuwa
wastani mwezi mmoja pekee.

“Kwa hapa nchini Julai mwaka
huu (2022), tumeweza kuwafanyia
huduma kinamama 10 na kati yao,
saba walifanikiwa, lakini wengine
watatu hawakufanikiwa kutokana
na changamoto mbalimbali, kwa
sababu kila mtu ana tatizo lake na
hilo haliwezi kuendana na la mtu
mwingine, tunajipanga, kuwarudia
tena,” anaeleza mtaalamu huyo.

HUDUMA ILIVYOANZA
Tryphone anasema, msukumo
kwao kuanzisha IVF ni wa muda
mrefu, kwa muasisi wa taasisi,
Marehemu Dk. Hubert Kairuki,
mwaka 1982 alipokuwa nchini
Canada na ikaendelezwa baadaye
na Dk. Clementina Kairuki, bingwa
wa magonjwa ya kinamama, sasa
akizama zaidi katika changamoto
za uzazi na anatafiti kinamama
wengi matatizo yao ya uzazi.
“Tatizo linapofika kwa wataal-
amu na mnakuta hamuwezi ku-
litatua, inabidi mtu atoke aende

PICHA ZOTE: MPIGA PICHA WETU.

nje na gharama yake huwa ni kati
ya Sh. milioni 30 na zaidi hata ak-
ienda huko inakuwa haina uhakika.
Unakuta anaenda hajapata na ana-
tamani anarudi tena akajaribu na
unakuta wengine ni watumishi wa
umma, kachukua mkopo wake sasa
inakuwa gharama juu ya gharama.

“Kutokana na tatizo hilo, mwaka
2016 hospitali (Kairuki) ikaamua
kuleta huduma hiyo nchini na
kuanza ujenzi wa kituo hicho maal-
um kwa IVF, huduma ikaanza ras-
mi mwaka huu, Februari, kuandaa
hao 10 na Julai, wakatoa toleo la
kwanza, Oktoba mwaka huu tuta-
toa batch nyingine.

“Kwenye huduma hiyo iliyohu-
sisha kinamama 10, kati yao saba
wakafanikiwa kupata ujauzito na
mmoja mwenye umri wa miaka
zaidi ya 50 amepata huduma
mjamzito, Mtanzania. Tunapokea
wanaohitaji huduma kutoka hata
nje ya nchi, mfano, Comoro, DRC
(Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go) na wote hawajawahi kupata
watoto kwa vipindi tofauti, mwing-
ine miaka 10 na zaidi, anaeleza
Tryphone an anataja wataalamu
wenzake wamenolewa kwa miaka
mitatu kwenye stadi za IVF katika
nchi za; India, Sctotland, Hispania
na Uingereza.

MAHITAJI YA HUDUMA

Bingwa huyo anasema hadi sasa
mahitaji, yanaongezeka kila siku
kutoka kwa wanaofika kwao hospi-
talini, akisema ni huduma inayohi-
taji siku mbili za mazungumzo kati
ya wenza, tabibu bingwa na mwa-
nasaikolojia, ili kupata maelezo na
utayari wao.

Anasema, wapo wanawake hu-

fika hospitalini bila ya wenza na
wanabhitaji mtoto, akisema mbegu
zipo zinazotolewa na wanaume
wachangiaji wa kujitolea, kama vile
ilivyo kwa damu.

Tryphone anasemakinacho-
tokea kwenye mwili wa mwanamke
tangu akiwa tumboni mwa mama
yake, akiba ya mayai ni nyingi na
anataja makadirio inafika milioni
sita akiwa utotoni na hupungua ku-
fika milioni moja.

Anandelea: “Hadi mtoto wa kike
anafikia hatua ya kubalehe, mayai
yanakuwa yamepungua na ku-
fika laki sita au nne na kila mwezi
unavyooenda siku zake, mayai
yanazidi kupungua. Watu hudhani
mwanamke hupoteza yai kila mwe-
zi, hapana! Mwanamke huweza ku-
poteza mayai mengi mwezi mmoja
yanakuwa hadi 10 au 15 hata 20.”

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
kadri umri wa mwanamke unavyo-
songa, idadi ya mayai hupungua,
na kibaolojia mwanamke haten-
genezi mayai, bali hupunguza kila
mwezi.

“Mwanamke uolewe, usiolewe,
uzae au usizae vyovyote vile kum-
buka unayapoteza mayai kila
mwezi kupitia siku zako kibaolojia.
Unapofika ‘levels’ (kiwango) miaka
49 au 50 na kuendelea ‘reserve’
(akiba) inakuwa imepungua sana,”
anasema, akimlinganisha na mwa-
naume anayetengeneza mbegu
kila baada ya siku 90 maisha yote,
zikiwa na ubora kulingana na mlo
wake, akimudu kumpa mwanamke
ujauzito.

Bingwa huyo anasema mwan-
amke anapofika miaka 50 au zaidi,
akiba ya mayai humuishia na siku

zake za hedhi hukoma, lakini si
kwamba hawezi kupata ujauzito,
bali mtihani ataunganishwa na yai
lipi.

“Kwa hiyo akiba ya mayai ikiisha
sio suala muhimu, mfuko wa kizazi
si bado upo, hapo ndipo huyu mwa-
namke anachohitaji ni yai la ziada
kutoka kwa ‘donor’ (mchangiaji)
na kisha linachanganywa na mbe-
gu ya mwanaume, mimba tayari,”
anaeleza bingwa huyo.

WANAWAKE WAGUSWA

Gladness Mathias (47), mkazi wa
Kinondoni, Dar es Salaam, anasema
tangu alipoona na kusikia taarifa,
zikiwamo za mitandao ya kijamii
kuhusu huduma ya upandikizaji
mimba ‘IVF’ nchini, alivutiwa na
kutaka kujua gharama na huduma
yenyewe.

“Nilibahatika ~ kupata  mtoto
mmoja miaka kama 10 imepita
ingawa kila ninapotaka kutafuta
mwingine na mume wangu imepita
muda, tuseme imeshindikana. Nili-
wahi kwenda kwenye moja ya hos-
gharama zake kubwa mno,’ anase-
ma Gladness akitaja gharama hiyo
wastani wa Sh milioni 15 hadi 18.

“Hapo watakaomudu gharama
ni wenye fedha au matajiri, hayo
mamilioni kwa mkupuo mmoja na-
toa wapi? Ingekuwa milioni mbili
au tatu, ningesema nitadunduliza
kwenye shughuli zangu na mume
wangu au hata tukope, watoto ni
faraja,” anasema mama huyo.

Theonista Brighton (45), anase-
ma hajawahi kupata mtoto, ila ana-
tamani kuwa mama na alipofika
penye matabibu, ikabainika njia
pekee inayomfaa kitabibu ni kupi-
tia IVF. Anaeleza: “Nilidhani ni kati
ya huduma zilizomo kwenye orod-
ha zinazotolewa na Bima ya Afya
(Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya).
Mimi Mtanzania wa kawaida Sh.
milioni 15 naitoa wapi?,” anasema
Theonista.

Joseph Kayinga, mtaalamu wa
Ustawi wa Jamii na Mshauri wa Ma-
husiano ya Familia, Malezi na Wa-
toto kutoka Asasi ya Hero, anasema
ni kawaida, binadamu yeyote hu-
jlandaa kuwa ama mama au baba
aitunze familia tangu utotoni.
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Hiki ndicho kichocho; muuajiwa
kimyakimya, asiyefahamika vizuri
« Namna kuu wanavyoambukizwa watoto..

Na Waandishi Wetu

ATIKA jamii, husikika
sana kuhusu maradhi
kichocho. Katika eneo la
Ziwa Victoria, maradhi
hayo yanatajwa kuwa juu zaidi,
yakipewa alama ya hatari zaidi.

Je, hicho kichocho ni nini?
Kimsingi, ni ugonjwa wa vimelea
wa papo kwa papo na sugu una-
osababishwa na minyoo midogo
jamii iitwayo Shistosoma, inayoishi
kwenye mishipa midogo ya damu
mwilini mwa binadamu. Kichocho
kinaweza kutokea katika namna
mbili; moja kupitia mfumo wa
utumbo na pili, katika mfumo wa
mkojo.

Uambukizaji wake unatokana
na mzunguko; mwenye minyoo
anapojisaidia hovyo haja kubwa au
ndogo, mayai ya wadudu hao ya-
naingia kwenye maji yaliyotuama
kama mabwawa na dimbwi, kando
ya ziwa au mito. Mayai hayo huan-
guliwa kuwa viluilui, kama konoko-
no kwenye maji yaliyotuama, kisha
huingia na kuongezeka ndani ya
mwili wa konokono.

Viluilui hivyo hutoka ndani ya
konokono, vinaingia ndani ya saa
48 vinakuwa hai, kisha kupenya
kwenye ngozi na kuingia mwili
wa binadamu aliyegusana na maji
hayo.

Hapo, bila ya kuchukuliwa tahad-
hari za kujikinga dhidi ya mazingira
kama vile kuoga, kuogelea, kufua,
kuosha vyombo, kulima masham-
ba ya mpunga au miwa, kunabaki
kuwa hatari zaidi.

Baada ya siku kadhaa, viluilui
hubadilika kuwa minyoo kamili na
vinaishi kwenye mishipa ya damu
mwilini. Minyoo ya kike hutoa
mayai na baadhi husafiri kwenda
kwenye kibofu au utumbo, ki-
sha baadae kinapatikana kwenye
kinyesi au mkojo kuweza kuende-
leza mzunguko wa maambukizi.

DALILI ZAKE

Dalili za kichocho ni pamoja na
kupata homa, kukojoa mkojo we-
nye matone ya damu, maumivu
wakati wa kukojoa, pia sehemu ya
chini ya tumbo au kitovu, au penye
maumivu misuli ya mwili.

Pasipo kutibiwa ipasavyo, kicho-
cho huendelea kuwapo mwilini
mwa binadamu kwa muda mrefu
hata miaka mingi na kumletea
athari za kiafya. Kuna watu wengi
wanaotambua dalili kama vile; ku-
vimba tumbo, ini kupanuka au ku-
haribika, utumbo mkubwa na figo
kuathirika .

MADHARA YAKE
Watu walioko kwenye madhara
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Picha mbili zenye mazingira rafiki yanayokaribisha maradhi kichocho. PICHA ZOTE: MTANDAO.

wanatajwa kuwa ni watoto wenye
umri wa kwenda shule, ambao ha-
wajaanza shule na watu wazima,
sababu kuu ni kugusa maji.

Watoto hatari yao, zaidi ina-
gusa upungufu wa madini chuma
mwilini, ukuaji duni, kudumaa na
uwezo mdogo wa kujifunza. Pia,
kunatajwa madhara mengine kwa
makundi yote ni, matatizo ya vi-
bofu vya mkojo, pia figo kwa wana-
jamii wengi.

Kichocho kinatajwa kuwa na
namna ya kimya kimya, kwenye
afya za wanajamii. Mfano, mtu
mwenye kupata tatizo la figo ni
ngumu sana kutambua kuwa ni
sababu ya ugonjwa wa kichocho
ambao hakutibu kwa wakati hivyo

.
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leo kuleta madhara makubwa kwe-
nye figo.

Pia, kwa aliyeathiriwa na kukosa
matibabu ya kichocho kwa wakati,
huwafanya wahusika wanatumia
fedha nyingi, hata kuna wakati
wagonjwa huangukia kwenye kifo.
Hadi sasa kuna kundi kubwa la
wanaopoteza rasilimali na maisha
kutokana na kichocho.

KINACHOENDELEA DUNIANI

Kwa ngazi ya dunia, kichocho
kinatajwa kati ya magonjwa zaidi
ya 20 yasiyopewa kipaumbele na
takribani watu milioni 750 wanai-
shi katika maeneo yenye maam-
bukizi makubwa, yakiwaweka
hatarini kuambukizwa na inakadi-
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riwa watu milioni 25 duniani wana
kichocho.

Zaidi ya asilimia 90 ya watu wal-
ioambukizwa ugonjwa wa kicho-
cho wanatajwa na takwimu wanai-
shi Kusini mwa Jangwa la Sahara,
katika bara la Afrika.

Tafiti za awali kuanzia mwaka
2004, zinasema Tanzania iko ka-
tika nafasi za juu za ukubwa wa
maambukizi ya ugonjwa kicho-
cho, baada ya Nigeria katika nchi
za Kusini mwa Jangwa la Sahara,
kuna wengi nchini Tanzania wame-
shaambukizwa ugonjwa huo.

Pia, kichocho nchini kinatajwa
kimeenea sana sehemu nyingi na
kuna tofauti ya maambukizi kati
ya mikoa na ndani ya wilaya zake,
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zikitofautiana kasi ya kushamiri
kati ya moja na nyingine. Mae-
neo ya Kaskazini Magharibi mwa
nchi, ambako ndiko mwambao wa
Mashariki na Kusini Mashariki mwa
nchi, visiwa vya Unguja na Pemba
kunatajwa kuwapo kwa wingi.

Hata hivyo, kuanzia miaka ya
2000, Shirika la Afya Duniani
(WHO), kwa kushirikiana na seri-
kali, pia wadau wamekuwa wak-
iongeza juhudi kupambana dhidi
ya maradhi hayo duniani, ikiwamo
nchini Tanzania.

Ni juhudi za pamoja, pia kampeni
za kutoa kingatiba kwa watoto we-
nye umri wa kwenda shule. Mfano,
serikali ya Tanzania kupitia Wizara
ya Afya, kwa kushirikiana na wadau
wa maendeleo hufanya kampeni ya
kugawa dawa aina ya Praziquantel
kwa watoto wenye umri wa kwenda
shule (miaka mitano hadi 14).

NINI KIFANYIKE?

Kichocho kinaepukika, kwa
kubadili baadhi ya tabia na kuende-
leza zilizo chanya katika kujikinga.
Kimsingi, ni ugonjwa unaosumbua
jamii kila siku na namna inavyo-
jiendesha.

Inatajwa ni muhimu kwa jamii,
kuhakikisha inakuwa makini dhidi
ya ugonjwa huo, hata ikabadili tabia
hatarishi zinazongeza uwezekano
wa maradhi mitaani.

Muhimu kwa watu ni kujihami
kwa mengi kiafya, ikijumuisha
kumeza kingatiba kila mara zina-
potolewa kwenye jamii au shuleni,
kujenga na kutumia choo kwa haja
kubwa na ndogo na kuvaa vifaa kin-
ga kama buti za mvua wakati wa ku-
fanya shughuli kwenye maji yaliyo-
tuama kama madimbwi, mabwawa
na kando ya mito au ziwa.

Ligine linahusu suala la kutoa
elimu kwa umma na kuueleza
umuhimu wa kwenda penye kituo
cha tiba kupata huduma stahiki,
dhidi ya ugonjwa kichocho mape-
ma kabla halijawa kubwa zaidi au
kufikia hatua ya kushindwa kuti-
bika.

Mfano, inapofikia figo inashind-
wa kufanya kazi kutokana na kicho-
cho, pia kunatakiwa jitihada zaidi
na kufuata ushauri unaotolewa
na watoa huduma za afya; kuzuia
watoto kuoga na kuogelea kwenye
madimbwi ya maji yaliyotuama,
pia kusafisha na kuondoa wadudu
aina ya konokono katika maeneo
yanayowazunguka na vyanzo vya
maji.

Hali kadhalika kuna la muhimu,
kutumia dawa kwa wakati na usa-
hihi, bila ya kupuuzia ushauri wa-
naopewa na wataalamu wa afya.

Waandishi wa makala hii:
Stephen n Mbwambo  (0752-
814803) ni Ofisa Mpango ka-
tika Mpango wa Kudhibiti Ma-
gonjwa Yaliyokuwa Hayapewi
Kipaumbele, Idara ya Huduma
za Kinga na Wizara ya Afya na
Pankras Luoga (0757645746),
Mhadhiri Msaidizi wa Usimam-
izi, Ufuatiliaji na Tathimini ya
Miradi ya Afya, Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shirikishi
Muhimbili (MUHAS).
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Angalizo; ulivyo umakini, njia panda
katika uwepo wa aloevera nchini

Mtumiaji aloevera akiburudika nayo. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.

Na Waandishi Wetu

AO la Aloevera limekuwa
maarufu sana na sio geni
kwa umma. Mtu akipita ama
mitaani au kwenye basi,
hata kwingineko hilo liko bayana.

Hiyo inatokana na kuongezeka
matumizi ya bidhaa hiyo, ikishika
nafasi ya kuwavutia watumiaji wa
bidhaa hizo kuwa ni za asili, nzuri na
zisizo na madhara.

Wanajamii wengi wamekuwa
wakinaswa katika mtego huo na ku-
nunua bidhaa hizo hasa zile zinazos-
emekana kuwa na Aloevera ndani
yake. Kwa umma kupata historia na
elimu ya ndani zaidi juu ya mimea
aina ya Aloe na kujua kuna aina nyin-
gi za mimea hiyo. Inatajwa, kuwa na
uwezo wa kusaidia jamii kuangukia
usemi wa jumla “nenda katumie
Aloe au Aloevera utapona”.

Mmea aina ya Aloe ni mzuri kwa
afya ila swali kubwa ni “aina gani ya
Aloe ni nzuri kwa tatizo lako la afya
ulilonalo?”. Kwani kila aina ya ‘Aloe’
inatajwa kuwa tofauti na nyingine
hata kama yote huonekana kama
sawa, kiuhalisia ni tofauti kabisa.

Kwa mfano, kuna aina za mimea
ya Aloe haina ladha na wala sio
chungu, ila kuna aina nyinginezo
ni chungu (inachacha) sana, pia ina
sumu. Kwa hiyo, ni muhimu kwa
jamii kuchukua tahadhari katika
matumizi ya mimea ya aina ya Aloe
nchini na nje ya mipaka.

KULIVYO NCHINI

Aloe (shubiri) ni mmea wa kijani
kibichi ambao unaweza kutofaut-
ishwa kwa urahisi na aina zingine za
mimea kwa majani yenye uteute na
na yenye miba miba kama msume-

no.

Aloe Vera ndio aina inayojulikana
zaidi nchini Tanzania, japo kuna
takribani aina 630 duniani. Tafiti
zinaonyesha, nchini Tanzania kuna
aina 52 kati ya hizo, 24 zinapatikana
Tanzania Bara, Zanzibar na kuna
aina nyingine za Aloe zinapatikana
katika maeneo mengine ya nchi.

Asili ya juisi ya majani, huruhusu
uhifadhi wa juu wa maji kwenye se-
hemu ya ndani kama uteute, ikiwa ni
sehemu ya njia ya kukabiliana na hali
ya ukame.

Aina, nyingi za Aloe hutoa majima-
ji ya manjano wakati jani linakatwa.
Geli na majimaji ya manjano daima
huwa na kemikali ambazo zinaweza
kuwa chanzo cha dawa kwa jamii
mbalimbali za watu, ingawa baadhi
zinasadikika kuwa sumu na nyingine
sumu hiyo hudhihirika mtu anapo
kunywa kwa kiwango cha juu.

Nchini Tanzania, ni aina mbili tu
zilizoripotiwa kuwa na sumu na ny-
ingine zinatakiwa kuchukuliwa kwa
tahadhari katika dozi ndogo.

MATUMIZI YAKE

Mmea wa Aloe una historia ndefu
zaidi ya matumizi katika dawa za
jadi duniani kote, ikianzia kwa Wasa-
maria zama za miaka BC 2100. Jamii
nyingi za Kiafrika, hutumia aina za
Aloe zinazopatikana katika mazin-
gira yao ya karibu, kwa madhumuni
anuwai, hasa dawa za binadamu na
mifugo, vipodozi, kama maua, uzio,
kutengeneza pombe, kuwaachisha
watoto kunyonya na katika mila za
kitamaduni.

Hadi sasa, matumizi ya aina ya
Aloe yameenea katika dawa za jadi
na dawa za kisasa za hospitalini ku-
tokana na uwezo wa kukabiliana na

magonjwa ya wanyama pamoja
na hali ya afya ya binadamu kama
vile; kuvimba, maumivu ya maun-
gio na mifupa (arthritis), kisukari,
maambukizi ya bakteria na fan-
gasi.

ALOE VS UMAARUFU

Kwa kuwa watu wengi hasa vi-
jana, wanataja aina ya Aloe kama
;Aloevera’ badala ya kutumia ma-
jina ya lugha asilia, matumizi yake
ya asili na Kiswahili yameonekana
yanapungua.

Kikubwa ni kwamba, Aloevera
haipatikani katika ardhi ya Tanza-
nia kama mmea wa asili. Hiyo, ina-
tajwa kutokana na jina lake kama
chapa ya bidhaa na kutambulika
zaidi kwa mmea huo kimataifa,

kuliko aina zingine za Aloe.

Kwa watu wengi, hilo sasa lina-
tumika kama jina la kawaida kwa
aina yoyote ya Aloe inayopatikana
nchini.

TISHIO KUPOTEA

Isipokuwa Aloevera, inalimwa
kwa wingi duniani, aina nyingine
sasa zinatishiwa na ukusanyaji na
uvunaji holela usiozingatia kanuni
na biashara haramu.

Hiyo inatokana na mahitaji yake
kuongezeka kila siku na kuwa
makubwa kama dawa na kwa
ajili ya uzalishaji wa bidhaa za kibi-
ashara. Inashangaza kujua kwam-
ba, karibu robo (23%) ya aina za
Aloe ziko hatarini kupotea, kwa
mujibu wa taarifa za Umoja wa Ki-
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Mmea aloevera katika sura tofauti za matumizi.

mataifa wa Uhifadhi wa Mazingira
((IUCN)).

Pia, utafiti wa Fredrick Ojija na
wenzake nchini Tanzania uliotoka
mwaka jana (na kuchapishwa
kwenye Jarida la Afrika Kusini la
Mimea) juu ya hali ya mgawanyo,
tabia na uhifadhi wa mimea ya
aina za Aloe zilizopo hatarini
kutoweka, ilionyesha kuwa Aloe
boscawenii, Aloe flexilifolia, Aloe
leptosiphon and Aloe dorothe-
aeni baadhi ya aina za aloe zilizo
hatarini kutoweka nchini.

Zaidi, ni kutoka kwa mtafiti Siri
Abihudi, mwaka juzi anasema
hali ya uhifadhi na mitazamo ya
jamii juu ya aina za mimea ya Aloe
inaonesha kuwa aina 22 zipo ha-
tarini kutoweka nchini.

Pia, inatajwa shughuli za ki-
binadamu kama vile uchomaji
moto kwa makusudi, uvunaji
asali kwa kutumia moto, upanuzi
na usafishaji wa ardhi kwa ajili ya
kilimo katika maeneo yenye ma-
liasili, makazi ya watu na uvunaji
wa Aloe kupita kiasi, huleta viti-
sho vya upotevu wa aina za Aloe
duniani.

ALOE NA MAZINGIRA

Aina za Aloe zinaweza kuokole-
wa na kuhifadhiwa, ili kutotoweka
porini ikiwa zitalimwa kwenye
mashamba na bustani za nyum-
bani. Watunga sera wanasema wa-
naweza kutumia tafiti mbalimbali
za mmea huu kujua ni aina gani
kati ya aina nyingi za Aloe zilizo
hatarini, kutoweka na zinazosta-
hili kulindwa.

Kwa kuzingatia uhaba wa ra-
silimali zilizopo na idadi kubwa
ya aina za Aloe zilizo hatarini
kutoweka, ni muhimu kuongeza
juhudi za uhifadhi.

.Waandishi; Siri Abihudi (+
255 682 746625), ni Mhadhiri
Msaidizi, Taasisi ya Dawa Asili,
Chuo Kikuu cha Sayansi na Tiba
Muhimbili, na Pankras Luoga
(0757645746), Mhadhiri Msaid-
izi wa Usimamizi, Ufuatiliaji na
Tathimini wa chuoni hapo.
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Kamanda Trafiki atoa darasa la mtaji
elimu barabarani unavyonusuru uhai

Na Halfani Chusi

ATIKA nyendo za Jeshi la

Polisi kukabili usalama

wa watu na mali zao, im-

ebainika katika maeneo
yanayowaumiza kichwa wahusika
ni katika kukabili, uhalifu wa kijam-
bazi na wizi, hali kadhalika usalama
barabarani, kwa maana ajali za vy-
ombo vya moto na wanaotembea
kwa miguu.

Bado kuna kumbumbu wakati
fulani akitimiza mwaka mmoja wa
utendaji wake, aliyekuwa Inspekta
Jenerali wa Polisi Saidi Mwema,
alitaja kwamba alipiga hatua kub-
wa kukabili matukio ya ujambazi,
akibakiwa zaidi na changamoto
iliyomuumiza kichwa wakati huo,
kuhusu udugu wa ajali barabarani
na matukio yake kutopungua.

Hadi sasa, inafafanuliwa kwamba
katika kumaliza ajali za baraba-
rani, muhimu hasa ni lazima elimu
iwe kipaumbele, kwa rika zote za
umma na mahsusi watoto, ambao
wanapokuwa barabarani usalama
wao unakuwa hatarini zaidi.

Ingawa iko bayana zaidi ni vigu-
mu kufikia nadharia ‘vifo sifuri vya
ajali kwa mwaka, lakini jitihada za
kuwafikishia watumiaji wa bara-
bara elimu sahihi ya namna sahihi
inatajwa muhimu katika kupungu-
za matukio hayo.

Hilo haliishii kwa wenye magari
pekee yao, bali watembea kwa
miguu nao wanahitaji elimu ya
namna ya kutumia barabara, pindi
wanapokuwa katika mizunguko
yao katika mazingira ya barabarani.

Katika hilo, Mkuu wa Polisi kiten-
go cha Usalama Barabarani, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa
Polisi (SACP), Ramadhani Nganzi
anasema ajali nyingi za barabarani
zinatokea kwa baadhi ya madereva
kutokuzingatia sheria na baadhi ya
askari wa jeshi la polisi kupokea
rushwa kuruhusu chombo kibovu
kutembea barabarani, kitu ana-
chokitaja kuwa sumu ya ajali ku-
tokea

“Tunatamani ajali hata moja isi-
tokee na huwa tunaomba Mungu
dereva anapotoka nyumbani asu-
buhi arudi salama kama alivyoon-
doka, lakini silaha yetu kubwa
katika kupambana na ajali hizo, ni
kutoa elimu kila siku bila kuchoka

“Kingine ni kufanya kazi kwa
kujituma, kwa trafiki hawa wana-
fanya kazi saa 24, ukitoka asubuhi
nyumbani unamuona barabarani
na ukirudi kazini jioni unamkuta
tena, kwa hiyo hawa nao ni nguzo
muhimu katika kupambana na aja-
li,” anasema na kuongeza: “Jeshi la
Polisi na taasisi mbalimbali na wa-
dau wa maendeleo vikiungana kwa
pamoja tunaweza kuzuia ajali hadi
kufikia sifuri”

Mkurugenzi wa Taasisi ya Mpango wa Usalama Barabarani (TARSI), Maliki Barongo kushoto,
akiwa kwenye picha ya pamoja na Inspekta Msaidizi wa Polisi Violet Hoja (katikati) na kushoto
ni Hashim Rajabu, Mkuu wa Programu wa taasisi hiyo, baada ya kumaliza kutoa elimu katika
Shule ya Sekondari, Mivumoni iliyoko Kinondoni.

VYANZO VYA AJALI

Kamanda huyo, alisema ajali
za barabarani husababishwa na
mambo mengi, ikiwamo kutumia
ulevi kwa waendesha magari. SACP
Ramadhani Nganzi anaendelea:
“Sababu nyingine ni mwendokasi
ukiwa kasi ukipata ajali madhara
yake huwa ni makubwa kuliko uki-
wa katika mwendo mdogo.

“Lakini, wengine hawapendi
kufunga mkanda wanapotumia
usafiri wa umma hiki nacho pia ni
chanzo cha ajali na vifo. Usipofunga
mkanda gari likipata ajali unaweza
kujikuta umetokeza mbele kwenye
kioo cha dereva, sasa hapo lazima
madhara utakayopata yatakuwa
makubwa sana tofauti na yule ali-
yefunga mkanda.”

Pia, kunatajwa sababu nyingine
ni kuendesha gari mtu akiwa
amezama katika mitandao ya simu,
pia kusikiliza muziki na kucheza
kwenye gari. Hapo Kamanda
Ng’anzi anaeleza kuwapo ajali zina-
zosababishwa na ubovu wa chom-
bo cha moto.

Aidha, mkuu huyo ana angalizo,
kwamba kabla ya mwedeshaji ku-
ingia barabarani, anatakiwa kuka-
gua chombo chake kama kinaweza
kumudu mikiki ya barabarani ndi-
po akiruhusu kuingia barabarani.

Pia, ana mtazamo kwamba, ajali
zingine hutokana na ubovu wa
barabara kukiathiri chombo cha
moto, vyote hivyo anataja alama za
barabarani kwa baadhi ya maeneo,
pamoja na hali ya hewa hasa mae-
neo yenye utelezi.

WADAU WANAVYOJITOKEZA
Taasisi inayojihusisha na Mpan-

go wa Usalama Barabarani (TARSI),
ilizindua kampeni ya elimu kwa wa-
nafunzi walioko shuleni juu ya mas-
uala ya usalama barabarani, jambo
ambalo limekuwa na mafanikio
makubwa na kuzifikia shule nyingi.

Mkurugenzi wa Taasisi Hiyo, Ma-
liki Barongo anasema wamecha-
gua kuwafikishia elimu wanafunzi
walioko shuleni kwa kuwa asilimia
kubwa maisha yao wanatumia
barabara.

Anasema mpaka kufikia sasa
wameshazifikia shule 15 nane za
msingi na saba za sekondari ak-
ibainisha kuwa jumla ya wanafunzi
waliopata mafunzo ya moja kwa
moja ni 1,125.

“Tumeshazifikia shule nyingi za
msingi na sekondari wengi wao
wamepata elimu ya usalama bara-
barani na imewaokoa wanaweza
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kujiepusha na ajali.

“Baadhi ya shule ambazo tumezi-
fikia ni Shule ya Msingi Bongoyo,
Makumbusho, Oysterbay, Mivumo-
ni na Shule ya Sekondari Makum-
busho, Ananasifu iliyoko Kinondo-
ni, Osterbay hizo ni chache kati ya
tulizozifikia lengo ni kuifikia Tanza-
nia nzima” anasema na kuongeza;

Anafafanua kuwa ajali za bara-
barani si kuiachia serikali pekee
bali ni la kuungwa mkono na kila
mdau kwa sababu madhara yake ni
makubwa sana

“Hili ni jambo mtambuka ambalo
kwa kiasi kikubwa kwa ukubwa
wake linapaswa kuungwa mkono
na wadau wengine wa maendeleo
taasisi inapojitokeza kutetea uhai
wa mtu ni kiashiria tosha kwa mia-
ka ya baadae tutamaliza kabisa vifo
vitokanavyo na ajali za barabarani.
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Inspekta Msaidizi wa Polisi, Afande Violet Hoja akitoa elimu ya usalama barabarani kwa wa-

“Mwili wa binadamu hauna
spea, kwa hiyo watumiaji wa bara-
bara pamoja na madereva zinga-
tieni sheria, ukiona taa nyekundu
barabarani imewaka, hata kama
hakuna gari usivuke subiri mpaka
taa ya kijani,” anaelimisha kwa
darasa mfano.

Mkurugenzi huyo anasema
mbali na kufanya jambo zuri am-
balo linaungwa mkono na wazazi
pamoja na maelfu ya watanzania
lakini bado anakabiliana na ufinyu
wa bajeti.

“Wadau kujitokeza kutuunga
mkono kwa kutufadhiri ili tuweze
kuwa na nguvu ya kuifikia kila
shule kwa sasa tumeanza kutoa
elimu katika wilaya ya Kinondoni
lakini tunatamanai kuifikia mikoa
yote ya Tanzania.

“Tunaamini kwa namna tu-
livyojipanga na wataalamu walio-
bobea katika utoaji wa elimu ya
usalama barabarani elimu tunay-
otoa itaiwezesha nchi kupunguza
vifo vitokanavyo na ajali za barab-
rani kwa kiwango kikubwa”

WANAFUNZI  WALIOELIM-
ISHWA
Katika kufahamu umuhimu

wa elimu hiyo Nipashe ilimtafuta
mwanafunzi kutoka katika Shule
ya Sekondari Mivumoni, Buthaina
Salum, anayekiri kupata mafunzo,
pia akibainisha kuwa yamemu-
ongezea uelewa juu ya usalama
barabarani.

Mwanafunzi mwingine Mary
Kato, alisema kwake limekuwa
jambo kubwa sana katika maisha
yake hakuwahi kufikiria kupata
elimu hiyo ameyaona makosa
mengi ambayo alikuwa anayafan-
ya wakati anatumia barabara.

“Nimebaini  nilikuwa nina
mapungufu makubwa katika
kutumia barabara kwa sababu
nilikuwa sizifahamu sheria za kuz-
ingatia ninapotaka kuvuka mfano
nilikuwa sifahamu zile taa zina
maana gani, sasa nimejua.

Anatoa mfano, hakujua maana
ya pundamilia na vitu vingine
vingi.

f = S

nafunzi, ikiwa ni sehemu ya kutimiza wajibu wao kwa kushirikiana na Taasisi ya Mpango wa
Usalama Barabarani. PICHA ZOTE:HALFAN CHUSI
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asitiri wanafunzi kwa

kuzijengea shule 49 vyoo maalum

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ATIZO la ukosefu wa

chumba maalumu shu-

leni kwa ajili ya kujistiri

hedhi wanafunzi kwa
kike ni kikwazo kikubwa katika
kufanya vizuri kwenye masomo
yaq kutokana na kukosa baadhi
ya ! vipindi hasa wanapoingia
kwenye siku zao.

Shule ya Msingi Mahembe
wilayani Shinyanga, ni ambayo
awali wanafunzi wake walikuwa
wakikabiliwa na tatizo la uko-
sefu wa chumba cha kujistiri na
kusababisha kukosa vipindi vya
masomo.

Benki ya Dunia baada ya kuo-
na tatizo hilo, wakaamua kutoa
fedha kwa shule za msingi 49
mkoani humo, kujenga matundu
1,000 ya vyoo ambayo yatazinga-
tia chumba maalumu kwa ajili
ya wanafunzi wa kike kujistiri na
kutokosa vipindi vya masomo.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Mahembe wilayani Shin-
yanga Prosper Enias, anasema
walipokea fedha kutoka benki
kuu ya dunia Sh. milioni 39 kwa
gjili ya ujenzi wa matundu 3l
ya choo kwa kuzingatia pia na
chumba maalumu cha wanafun-
zi kujistiri.

Anasema ujenzi wa matundu
ya vyoo ulianza mwaka jana, na
wanafunzi wameanza kuvitumia
vyoo hivyo na kuachana na vile
vya zamani ambavyo vilikuwa
vibovu na kuhatarisha afya zao.

Mwalimu Mlezi wa Hedhi
Salama, shuleni hapo Tatu
Ramadhani, anasema kabla ya
shule hiyo kujengewa matundu
ya vyoo na ukosefu wa chumba
maalumu cha hedhi, wanafunzi
wa kike walikuwa wakiomba
ruhusa kila mara na wengine
kuwa watoro sababu ya kuingia
siku zao.

Anasema kutoka hapo awali
katika shule hiyo kutokuwa na
chumba maalumu, utoro kwa
wanafunzi  wakike ulikuwa
mkubwa sababu ya kukosa se-
hemu ya kujisafisha, na kuamua
kubaki nyumbani na kusababi-
sha kukosa vipindi vya masomo.

“Chumba maalumu cha kuji-
stiri hedhi shuleni ni muhimu
sana, sababu kinapokosekana
wanafunzi wa kike hushuka
kitaaluma sababu ya kukosa vi-
pindi vya masomo yao wanapo-
ingia kwenye siku zao,” anasema
Ramadhani.

“Baada ya kujengewa chumba
maalumu cha hedhi shuleni
hapa na uwekaji wa Taulo za kike
kwenye chumba hicho, hakuna
utoro tena kwa wanafunzi wa
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Wanafunzi wa mkoani Shinyanga wakiwa na moja ya huduma

kike, sababu wanapata huduma
zote hapa hapa shuleni na wa-
nafanya vizuri kwenye masomo
yao,” anaongeza Ramadhani.

MWANAFUNZI AFUNGUKA

Mwanafunzi wa shule hiyo
(jina tunalo), anasema kutokana
na hapo awali shule yao kutoku-
wa na chumba maalumu cha ku-
jistiri, alikuwa akibaki nyumbani
hadi hapo siku itakapoisha na
kurejea shuleni tena.

Mwanafunzi mwingine naye
upatikanaji wa taulo za kike ni
vigumu ambapo hapo awali wa-
likuwa wakitumia vitambaa kwa
kuchana nguo, hivyo kukaa navyo
siku nzima bila ya kujisafisha wak-
iwa na hedhi na kuamua kurudi
nyumbani na kuacha kwenda
shule. “Shuleni hapo awali hapa-
kuwa na chumba cha kujistiri
hedhi wala maji ya kujisafisha na
ukikaa na kitambaa kutwa nzima
kina washa, hivyo unaamua ku-
rudi nyumbani na siku inayofuata
siende shule nabaki tu nyumba-
ni,” anasema Bundala.

Anasema lakini sasa hivi baada
ya kuwapo na chumba hicho
maalumu cha kujistiri hedhi na
maji ya kutosha huku wakipewa
taulo za kike shuleni hapo kwa
ufadhili wa benki ya dunia, ha-
wakosi tena vipindi vya masomo
na wamekuwa wakifanya vizuri
kitaaluma.

Mzazi Mpelwa Kubini, anasema
watoto wao wanapoamua kubaki
nyumbani kwa ajili ya kujisitiri
hedhi, hawawazuii sababu ya
mazingira ya shule kutokuwa
rafiki kwao kwa kukosa chumba
maalumu cha hedhi.

Anasema kiusafi mwanamke
anapokuwa katika hedhi na ku-
tumia vitambaa anapaswa abadil-
ishe mara kwa mara kwa ajili ya
usafi na akishinda na kitambaa
hicho kutwa nzima ni hatari pia
kwa afya yake na hata kupata fan-
gasi sehemu zake za siri.

“Tunashukuru wadau hawa wa
maendeleo kwa kujenga chumba
maalumu cha wanafunzi kujis-
tiri hedhi hapa shuleni na wa-
toto wetu siyo watoro tena bali
wanahudhuria shule kila siku

hata kama wakiwa katika siku
zao,”anasema Mpelwa.

Mratibu wa mradi wa ujenzi wa
matundu ya vyoo kwa shule za
msingi mkoani Shinyanga, Deda-
ni Rutazika kutoka Ofisi ya Elimu
mkoani humo, anasema chumba
maalumu cha hedhi salama ni
mkombozi kwa wanafunzi wa
kike kufanya vizuri kitaaluma.

Anasema mradi huo wa ujenzi
wa matundu ya vyoo na chumba
maalumu cha kujistiri hedhi kwa
wanafunzi wa kike umetekelezwa
katika shule 49 za msingi na uta-
nufaisha wanafunzi zaidi ya elfu
50, katika halmashauri tatu am-
bazo ni Kishapu, Ushetu, Msalala
na Halmashauri ya wilaya ya Shin-
yanga.

“Maelekezo yaliyotolewa kwe-
nye ujenzi wa matundu ya choo
katika shule hizi za msingi 49
mkoani Shinyanga na benki ya
dunia ni kujenga pia chumba
maalumu kwa ajili ya wanafunzi
wa kike kujistiri hedhi na kuwa-
patia taulo za kike, lengo wasiko-
se vipindi na kufanya vizuri
kitaaluma,”anasema Rutazika.

walizopewa kuwasitiri masomoni. PICHA: MTANDAO.

Anafafanua kuwa mwanafunzi
wa kike anapoingia katika siku
zake, na kushindwa kuhudhuria
masomo shuleni, hukosa vipindi
kwa muda wa siku tatu na wen-
gine hadi siku tano sawa na wiki
nzima na lazima afanye vibaya
sababu kapitwa na vipindi.

BENKI DUNIA

Mwakilishi wa Benki ya Du-
nia nchini Tanzania Rwegoshora
Makaka, anasema ukosefu wa vy-
umba vya kujistiri  shuleni kwa
jinsia ya kike, ni miongoni mwa
vikwazo vikubwa katika kukuza
elimu ya mtoto wa kike, na ku-
taka taulo za kike ziwekwe kwe-
nye vyumba hivyo muda wote,
ili kuwaondolea usumbufu wa-
nafunzi.

“Naomba taulo za kike ziwe-
po kwenye chumba maalumu
cha hedhi muda wote na siyo
mwanafunzi aje kuomba kwa
mwalimu, wengine wanaweza
kuona aibu na kuamua kutoroka
kwenda nyumbani, hapo tunaku-
wa hatujatibu tatizo,” anasema
Makaka.
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Ulivyo utashi wa mazingira, miliki,
utetezi ardhi na nafasi ya mama

Kinamama wakiwajibika shambani., PICHA: MTANDAO.

Na Nimi Mweta

WAKATI harakati za vikundi
vya haki za binadamu na vile vya
msaada wa kisheria zinalenga wa-
nawake kuondoa vizuizi vya ku-
miliki ardhi kwa hatimiliki ya jadi,
yako maeneo mengi ambako wa-
nawake wanafuata mkondo tofauti.

Mtihani wa umiliki wa ardhi
kwa mwanamke mara nyingi una-
jitokeza mume anapokufa, halafu
ndugu zake wanataka wao ndiyo
wakabidhiwe milki, kiukoo. Zam-
ani au katika jadi huyo mjane ali-
kuwa anarithiwa vile vile na ndugu
wa karibu wa marehemu mumewe.

Kuingia kwa janga la Ukimwi
kulivuruga mpangilio huu wa jadi
kwani haikuwa tena rahisi umrithi
mke wa mtu aliyekufa kwa Ukimwi,
na hata angekufa bila ugonjwa huo,
mjane asingejua kama anayetaka
kumrithi ana ugonjwa au hapana.
Ikawa ni kama kutegeana na kun-
yanyapaa, hali ambayo inabadili-
sha kinachotazamiwa katika mila,
kuwa mwanamke anaridhika na
huyo mwanamume anakuwa na
furaha kwa fursa hiyo. Sera ya jadi
ikahamia katika kumwacha atumie
shamba na wanawe, asiolewe.

lla zipo koo ambako baadhi
ya wahusika wanajiongeza, hasa
pale ardhi inapokuwa na thamani
kubwa, eneo bora la mazao ya
biashara, kwa mfano mkoani Mo-

rogoro. Hapa sera kificho ikawa
ni kumfukuza mjane na akikaidi
anadhurika kimazingara na wanae
wanatawanyika,au wakibaki kwa
ndugu zao wa karibu wanakuwa
watumwa;. Ni watoto ambao wata-
soma endapo shule ni bure na ni
lazima kumpeleka mtoto shuleni.

Ndiyo mazingira ambayo wa-
naharakati wamejaribu kuyatatua
kwa kulenga vipengele vya sheria
ya ardhi, na kwa sehemu kubwa
wanaweza kusema wamefaulu,
kwani wanawake wanaachiwa
kutumia ardhi bila manyanyaso
ya wazi. Tatizo linaweza kutokea
endapo suala la urasimishaji lipo,
kwani ardhi haiwezi kumilikishwa
kwa huyo mwanamke au mjane
kwa hatimiliki ya jadi, kwani hali
hiyo itampa haki zaidi ya alizon-
azo kwa kuolewa ndani ya ukoo
ule. Atazaa na yeyote ammilikishe
mwanae.

Jambo ambalo pia halifikiriki ni
mwanamke huyo amkaribishe mtu
wa kutoka kwingine akae naye, na
mtu huyo awe kama ndiyo mmiliki
wa ardhi wakati siyo wa ukoo huo.
Ni masuala ya wazi katika sheria ya
umiliki ardhi kimila lakini wana-
harakati wanaona ni vizuizi tu vya
kuwabagua wanawake, hivyo wa-
nalenga mikondo ya sheria. Wakati
mmoja Rais Samia Suluhu Hassan
akapania kuwapa tafu (mkutano
wa miaka 25 ya asasi ya utetezi
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kisheria kwa wanawake barani
Afrika - WILDAF), akisema sheria
za unyanyasaji wa kijinsia ziwe na
meno, zing'ate.

Endapo sheria hizo zingepewa
meno katika eneo la umiliki wa
ardhi, jadi ingefutwa yote kwani
haitambui jinsia katika suala la ar-
dhi ila ukoo. Kinachofuata ni kata-
7o la jadi (na dini) la mwanamke ku-
olewa au kuzaa na mtu asiye mume
wa ukoo huo wakati angali katika
ardhi hiyo, jambo ambalo wanaha-
rakati, wasiotambua jadi, wangef-
uta. Wanawake wanajua suala hilo
haliwezi kutatuliwa kwa urahisi,
hivyo wanatumia njia za kununua
ardhi ili kumiliki, na si kusukumana
katika vikao vya mabaraza ya ar-
Kimsingi wanataka kuwa na ardhi
yao, si kupigania kurithi.

Huu ni upande mwingine wa
‘karata’ ya hakiardhi kwa upande
wa wanawake ambayo inatoa
majibu ya haraka zaidi kwa suala
la mwanamke kuwa na ardhi. Ni
kuachana na kununua ardhi pale
inapopatikana, au kama mwan-
amke husika ana kipato au msaada
mwingine, kujipatia hata kiwanja
ambako anaweza kujenga kibanda,
akae na wanae.

Ni sehemu ya maendeleo ya
uchumi na mabadiliko katika soko
la ardhi ambako wengi kati ya wa-
naonunua vipande vya ardhi ni wa-

nawake, kwa ajili yao na wanaowa-
husu kama jamaa zao walikozaliwa,
au watoto waliowazaa. Hapo hauna
suala la kuwa na mume kwani ni ku-
rudisha upya mtego wa jadi.

Kimsingi harakati inayoendesh-
wa na vikundi vya kisheria inalenga
kuboresha mfumo wa jadi kuweka
haki sawa kwa wanawake, kwa kusi-
ta kuangalia mfumo huo machoni,
kuwa jadi msingi wake ni ardhi ya
ukoo.

Pale Sheria ya Ardhi na Sheria

ndani yake wako wanaume na wa-
nawake walio na haki sawa ila tu
jambo hilo halizingatiwi hasa katika
urithi, wakati ni koo ndiyo msingi
hurithishwa kutoka baba kwenda
kwa mwanae wa kiume, aoe mke
aendeleze familia hiyo, basi.

Hisia ya watetezi wa Kkisheria
kimsingi, inaendana na ile ya she-
ria ya ardhi kwa upande mmoja na
mwingine, yaani kwa hisia kuwa
kila mtu (nje ya wanaokaa mijini na
mwezeshaji wa urithi. Kwa lugha ny-
ingine wanaume ni warithi watara-
jiwa hasa kwa kugawana mashamba
halafu wanawake huolewa ili ku-
wezesha koo hizo kwenda mbele.

Suala la usawa kati ya watoto wa
kiume na wa kike katika kugawa
ardhi ya baba yao halina maana
katika jadi; ulemavu tu wa kuiele-
wa jadi unaleta mzozo kama huo.

Kwa maana hiyo jadi haiwezi
kuoanishwa na harakati za usawa
wa kijinsia katika ardhi ya ukoo,
na ukweli ni kuwa wanawake
wengi tayari wameshafuata ‘plan
B’ ya kufuatilia dhamira ya kuwa
na ardhi ambayo haihusiani na
kuolewa.

Ni miongoni mwa wanawake
wanaofanya biashara, au wana
ajira nzuri kuweza kununua ar-
dhi na kuweka kitu hapo, au
wanastaafu na kutumia mafao
yao kwa umiliki wa ardhi. Ni wa-
nawake ambao wanaingia katika
biashara ya ardhi na uwekezaji,
kilimo cha kisasa na ujenzi wa ny-
umba mijini, pango za biashara.

Ukizungumza na wanawake
walio na ardhi utagundua kuwa
wanajua hawawezi kurithi ardhi
ya ukoo na kuiuza, ila kama tayari
ilikuwa imenunuliwa hapo mwan-
zo, hivyo ni mali ya mtu binafsi.
Urithi wa ardhi unatofautiana ila
kila aina ya urithi inatawaliwa na
jadi kwa kiwango fulani, kwa mfa-
no mwanamke akiwa na ardhi au
nyumba mjini atapendelea zaidi
kumrithisha mwanae wa kiume
au mwana wa kiume wa ndugu
yake wa karibu, ili iendelee kuwa
mali ya familia anapokuwa hay-
upo tena. Ila mrithishwa huyo
anaweza kuuza mali hiyo wakati
wowote kwani haipo katika ukoo,
haina dhamana kwa vizazi vijavyo.

Washirika wa soko la ardhi na
wanaohitaji umiliki wa aina hiyo
kwani mtu akishakaa mjini na
kuwa na mali huku, inabidi aan-
galie mara mbili kama anahitaji
tena umiliki wa ardhi, kwa maana

haelewi jambo hilo anang’ang’ania
umiliki, anaweza kuharakishwa
kuliachia kama ilivyo kwa mjane
pale mumewe akifariki na hana
watoto wakubwa wa kiume wa
kulinda maskani ibaki kwa familia
hiyo.

Ina maana kuwa katika kauli
ya mwisho umiliki wa ardhi we-
nye tija ni ule unaoanzia katika
biashara, kwa kununua shamba
au kiwanja. Nje ya kuuza kiwanja
mara mbili katika maeneo yenye
msongomano, jambo linaloweza
kumpotezea nguvu na raslimali
na hata kuhatarisha usalama au
maisha yake, mfumo huu ni bora
kutokana na ongezeko la watu,
yanabadilika hatua kwa hatua
kuondoka katika hali ya masham-
bani kuwa miji tarajiwa. Pale bi-
ashara zinapoongezeka, walio ka-
ribu na miji midogo wanatangulia
kuuza ardhi, halafu walio ndani
zaidi watafuata baadaye.
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Mtu mrefu anayekua kila siku,
piku mshindi quness

]

mbioni kum

Na Mwandishi Wetu

LIANZA fununu za mwanaume mrefu

zaidi duniani, anayepatikana Kaskazini

mwa nchini Ghana. Hospitali ya eneo

la Kaskazini mwa Ghana, ilimwambia
Sulemana Abdul Samed (29), wakati wa
uchunguzi wake wa hivi karibuni kwamba,
alikuwa amefikia urefu wa futi tisa na nchi
sita (9 ft 6in) kwa kipimo kingime ana ure-
fu wa mita 2.89.

Hiyo inamfanya kuwa mtu mrefu zaidi
duniani, lakini kulikuwa na changamoto,
na uhakika wa urefu wake kwa sababu hai-
kuwa na zana sahihi za kupimia.

Alipogunduliwa na ugonjwa wa gigan-
tism unaomfanya kukua kwa kasi kubwa
miaka michache iliyopita, kijana huyo ali-
kuwa akihudhuria klikini ya kila mwezi.

Muuguzi aliyeshtuka hali hiyo, akam-
wambia: “Umekua mrefu kuliko mizani.”

Hilo limemfanya kujulikana zaidi kwa
jina la utani Awuche, linalomaanisha
“Twende” kwa lugha ya Kihausa.

Hakushangaa kusikia yeye ni mrefu
zaidi, ikizingatiwa kuwa hajawahi kuacha
kukua, lakini ilisababisha mshangao kwa
wafanyakazi, ambao hawakuwa wameji-
andaa kwa hali kama hiyo.

Muuguzi wa zamu akamwita mwenzake,
ambaye naye alimwita mwingine kuomba
msaada. Baada ya muda fulani si muda
kundi la wauguzi na wasaidizi wa afya wa-
likusanyika ili kutatua kitendawili cha kua-
mua urefu wake.

Muuguzi mmoja alipendekeza watafute
nguzo na kuitumia kama nyongeza juu ya
fimbo yao ili kupima urefu wake - na hivi
ndivyo walivyofikia makadirio yao.

ANAENDELEA KUKUA

Miezi michache iliyopita, Awuche akisa-
fri Kaskazini mwa Ghana, umaarufu wake
ulienea: “Jinsi wanavyonipima, siwezi kuse-
ma kila kitu ni sawa,”

Awuche anakiri kufurahishwa na mpan-
go wa kupatiwa kipimo kamili, ana viatu

vyake vya kandambili kubwa maalum zi-
tokanazo na matairi ya gari.

Katika kumpima, mmoja wa wapimaji
alipanda juu ya stuli ya  kufikia urefu wa
Awuche, ili aweze kuweka alama ukutani
kwa kipande cha makaa.

Baada ya kuthibitisha mstari, ukan-
yooshwa utepe wa kupimia urefu huo,
yeye akiwa na tabasamu kubwa”

Rekodi ya mtu mrefu zaidi aliye hai ana
urefu wa futi 8 na inchi 2.8, akiwa na futi
moja zaidi, akirejewa Sultan Kosen (40)
anayeishi Uturuki, akishikilia rekodi ya Du-
nia ya Guinness.

“Bado ninakua mrefu. Nani anajua, labda
siku moja naweza kufikia urefu huo pia,”
Awuche alisema - bila kukerwa hata kidogo
na tofauti ya takwimu aliyopewa na hospi-
tali.

ULIMI UNAOKUA

Ongezeko hili la urefu lilianza kuoneka-
na alipokuwa na umri miaka 22, baada ya
kumaliza shule ya upili.Alikuwa akifanya
kazi kwenye bucha, akiweka akibaya pesa
za kusoma katika shule ya udereva.

Lakini aliamka asubuhi moja akiwa
amechanganyikiwa: “Niligundua ulimi
wangu ulikuwa umepanuka mdomoni
mwangu kiasi kwamba sikuweza kupu-
mua,” anasimulia.

Alitembelea duka la dawa la mahali
hapo kupata dawa, hata hivyo siku kad-
haa baadaye aligundua kuwa kila sehemu
nyingine ya mwili wake ilikuwa imeanza
kuongezeka ukubwa.
kwake walipotembelea jiji hilo, wote wal-
isema juu ya kasi ya ukuaji wake na ilikuwa
wakati huu aligundua kuwa polepole ali-
kuwa akigeuka kuwa jitu.

Alianza kuwa juu ya kila mtu - na ali-
tafuta msaada wa matibabu kwani ukuaji
ulileta shida zingine. Amebaki na mgongo
uliopinda isivyo kawaida, mojawapo ya
dalili kuu za hali yake, ugonjwa wa Marfan,
unaoathiri tishu-unganishi za mwili.

Pia, inasababisha miguu mirefu isiyo ya

kawaida.Matatizo makubwa zaidi yanahu-
sisha kasoro za moyo.

Madaktari wanasema anahitaji kufanyi-
wa upasuaji katika ubongo wake ili kuzuia
ukuaji huo. Lakini bima ya afya ya umma
ya Ghana, haiwezi kulipia hilo. hapa anahi-
tajiwa takriban, Dola 50 (Sh. 115,000)

Matatizo yake ya kiafya hatimaye yal-
sita akiachana na ndoto zake za kuwa
dereva.

“Nilikuwa napanga kwenda shule ya
udereva, lakini hata ninaporudisha kiti
nyuma, siwezi kushikilia usukani... siwezi
kunyoosha mguu wangu kwa sababu goti
langu litagonga gurudumu.”

Sasa anaishi na kaka yake- na anajikimu
kimaisha kwa biashara ndogo ya kuuza
masalio ya simu za rununu .

Urefu wake pia umepunguza maisha

yake ya kijamii.

“Nilikuwa nikicheza soka kama vijana
wengine wote, nilikuwa mwanariadha
lakini sasa siwezi hata kutembea umbali
mfupi,” alieleza.

Mtu Mashuhuri
Lakini Awuche haruhusu matatizo yake
yamwangushe.  Amejawa uchangam-

fu huku umbo lake jembamba likipita
samu huku watu wakimuita.

Kundi la wazee jirani humsifu kuwa mtu
mashuhuri.

“Kwa kawaida nitasema: ‘Ndiyo njoo ka-
ribu’ - tunasimama na kupiga picha nzuri,”
Awuche anasema akiishukuru sana familia
yake kwa msaada wao.

«Kwa mujibu wa BBC.
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Wahakikishiwa

kulipwa fidia
maeneo ya
hifadhi

MBARALI

KATIBU Mkuu wa
Wizara ya Maliasili na
Utalii, Prof. Eliamani
Sedoyeka, amewa-
hakikishia wananchi
wa Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya, wal-
jondolewa kwenye
maeneo ya Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha kulip-
wa fidia kulingana na
maeneo waliyokuwa
wakiishi.
~Alitoa kauli hiyo
juzi baada ya kuka-
gua kazi ya uwekaji
wa alama za mpaka
na uthaminishaji wa
mali za wananchi wal-
iomo ndani ya Hifadhi
ya Taifa.

Akizungumza na.
cha lyala eneo am-
balo uthaminishaji
unaendelea, alisema
wizara inatambua na
kuthamini kazi kubwa
wanayoifanya vya
uzalishaji mali kupitia
Kilimo.

“Baada ya kukamili-
sha kazi ya uthamin-
ishaji wananchi
watalipwa fidia zao
na kwenda maeneo
mengine kwa ajili ya
kuendelea na shughuli
za uchumi kupitia kil-
imo na ufugaji,” alise-
ma Prof. Sedoyeka.

Katibu wa Kamati
hiyo, Yassin Sharif
alisema wametoa
elimu kwa wananchi
juu ya umuhimu wa
uwekaji mipaka ili
kuondoa taharuki na
kujenga uelewa kwa
wananchi.

Alisema mpaka
sasa mawe 405 yame-
shawekwa umbali wa
mita 500 kwa mawe
madogo na Kilo-
meta moja kwa mawe
makubwa yenye urefu
wa Kilometa 202,
kwamba kilometa 350
zinatarajiwa kuweke-
wa mipaka.

Mkuu wa Wilaya
ya Mbarali, Reuben
Mfune, alisema kazi
hiyo inakwenda vizuri
licha ya vikwazo kati-
ka baadhi ya maeneo
ikiwamo kung'olewa
mawe na kukwanguli-
wa rangi zilizopakwa.

Kutokana na tatizo
hilo aliiomba Kamati
ya Ulinzi na Usalama

kufanya doria za mara :

kwa mara katika mae-
neo yote yaliyoweke-
wa mipaka.

T Te——

Dereva
bodaboda
akiendesha
pikipiki
akiwa ame-
vaa kandam-
bili jambo
linalodaiwa
ni hatari
kwa usalama
wake. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Wachimbaji madini walia ukosefu umeme migodini

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
ACHIMBAJI wa ma-
dini ya dhahabu
wilayani Chunya,

wanalazimika ku-
tumia mafuta ya taa na dizeli katika
shughuli zao hali ambayo hutumia
gharama kubwa kununua nishati
hiyo ili kazi zao zifanyike.

Kutokana na hali hiyo, Mbunge
wa Jimbo la Chunya mkoani
Mbeya, Masache Kasaka ameuom-
ba Wakala wa Usambazaji Umeme
wa nishati hiyo katika maeneo yote
ya shughuli za uchimbaji ili kuokoa
gharama.

Kasaka alisema maeneo mengi
yenye shughuli za uchimbaji wa
madini hayana huduma ya nishati

ya umeme, hivyo kuzinduliwa us-
ambazaji wa umeme kutasaidia
maeneo hayo kufikiwa.

“Nawaomba sana REA muyafikie
maeneo yote yanayofanya shughuli
za uchimbaji madini ili kuwapun-
guzia gharama ya matumizi ya un-
unuzi wa nishati kama vile mafuta
ya taa na dizeli ambapo hulazimika
kutumia jenereta kufanya shughuli
hizo usiku na mchana, uwapo na
umeme utapunguza gharama na
kuongeza ufanisi,” alisema Ka-
saka.

Mitaa na vitongoji 3,000 vya
Mkoa wa Mbeya vinatarajiwa kufiki-
wa na huduma ya umeme baada ya
REA kuzindua usambazaji mkoani
humo, lengo likiwa ni maeneo yote
kupata nishati hiyo.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son ambaye ni Mbunge wa Mbeya

Mjini alisema kuwa maeneo yote
ambayo hayakufikiwa na umeme
katika awamu hii yatapata nishati
hiyo.

Alisema gharama ya umeme
huo zitakuwa ni Sh. 27000 kwa
kila kaya, hivyo aliwatahadharisha
wananchi kutokubali kuongezewa
gharama kupata nishati hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa REA,
Mhandisi Hassan Said, alisema Sh.
bilioni 10.5 zitatumika kukamilisha
mradi huo ambao utakamilika
katika kipindi cha miezi 18 kuanzia
sasa na kumtaka mkandarasi wa
mradi huo kushirikiana na viongozi
wa maeneo ya miradi.

Alisema kilometa 147 zitafikiwa
na umeme wa REA ambapo wateja
3,127 wataunganishiwa huduma ya
nishati hiyo, sambamba na ufungaji
wa vituo 61 kwa ajili ya kurahisisha

upatikanaji wa huduma.
Mkandarasi anay-
etekeleza mradi huo kutoka

Kampuni ya Derm Electrics Tanza-
nia Limited, Mhandisi Peter Mb-
wambo, alimhakikishia Dk. Tulia
kuwa hadi Desemba mwaka huu
watakuwa wamekamilisha kilome-
ta zote 147 za mradi.

Alisema licha ya kudai kumaliza
Desemba lakini wataendelea kuwa
eneo la kazi kama mkataba unavy-
oonesha kipindi cha miezi 18 kutoa
huduma mbalimbali kwa wateja
wenye uhitaji.

Wakazi wa Mtaa wa Mtakuja ul-
ioko Kata ya Iganjo Halmashauri ya
Jiji 1a Mbeya, walisema mradi huo
umekuja wakati muafaka kwani
kutokana na ukata wa fedha wal-
ishindwa kuunganishwa na umeme
wa kutoka TANESCO.

Wanaume wanaopigwa na wake zao watakiwa kuripoti

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WANAUME  mkoani  Mbeya
wamehamasishwa kuripoti

matukio ya vitendo vya ukatili wa-
navyofanyiwa na wenza wao bila
kuogopa, ili kukomesha wimbi la
vitendo hivyo.

Mkurugenzi wa Shirika la
Freedom House nchini, Daniel
Lema, alitoa kauli hiyo wakati aki-
zungumza na Nipashe kuhusu mwi-
tikio wa wanaume katika kuripoti
matukio ya ukatili kwenye vyombo
vya sheria.

Licha ya kuhamasisha wanaume
kutoogopa kuripoti vitendo wana-
vyofanyiwa alidai baadhi ya sheria
zinampa nguvu zaidi mwanamke
kuliko mwanaume katika kudai

haki hali inayosababisha kukosa
ujasiri wa kuripoti pindi wanapo-
tendewa.

Alisema wanashindwa kudai
haki za msingi pindi wanapofany-
iwa vitendo vya ukatili wa kijinsia
na haki nyingine kwa sababu sheria
zilizoko zinampa nafasi zaidi mwa-
namke. Alisema hali hiyo inasaba-
bisha wanaume kukaa na duku-
duku moyoni kutokana na kukosa
msaada wa kisheria na nasaha na
hatimaye kufanya maamuzi am-
bayo yanagharimu maisha yao na
wengine.

“Kwa sasa wanaume wanakosa
nguvu ya kufanya maamuzi na ku-
chukua hatua kutokana na sheria
zilizoko kutowapa nguvu ya ku-
dai haki zao ukilinganisha na wa-
nawake ambao wana majukwaa na

taasisi mbalimbali za kuwasemea
na kuwapatia msaada wa kisheria,
tunabhitaji na sisi tupatiwe madawa-
ti na majukwaa ya kusemea tunayo-
pitia,” alisema Lema.

Alisema faida ya kuwapo kwa
majukwaa yanayotetea na kulinda
haki za wanaume itasaidia kupati-
kana kwa haki na usawa baina ya
mwanaume na mwanamke lakini
itapunguza vitendo vya ukatili iki-
wamo mauaji, ubakaji ulawiti na
vipigo. Mkurugenzi wa Shirika la
Empower Youth Prosperity (EYP),
Ipyana Mwakyusa, alisema wa-
naume wanapaswa kueleza magu-

mu wanayopitia ili kujadiliana
namna ya kuyakabili.
Alisema  wanapaswa  kujadi-

li namna ya kukabiliana na vitendo
vya ukatili wa kijinsia ikiwamo kui-

omba serikali kufungua majukwaa
mbalimbali ili kuwasaidia wa-
naume kuwasilisha vikwazo vyao.
“Ni muhimu kuwasaidia wa-
naume kufunguka na kuweka mi-
kakati ya pamoja katika kujiponya
na matatizo mbalimbali ndani ya
ndoa zao kama vile afya ya akili,”

alisema Mwakyusa.
Mkurugenzi wa Nasaha Hub,
Sylvester =~ Mwashiuya, alisema

msongo wa mawazo kwa wanaume
umechangia kwa kiasi kikubwa ku-
fanya maamuzi ambayo yanagha-
rimu maisha yao na wengine.

Alisema hali hiyo inatokana na
kukosa sehemu ya kutoa duku-
duku zao na kupata tatizo la afya ya
akili ambalo ndilo linaongoza kwa
wanaume wengi ambao huchukua
maamuzi ya kujiua.
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Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kulia), akimsikiliza Mkuu wa Wilaya ya Chemba, Simon Chacha (katikati),
walipokutana kikazi wilayani humo juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wajasiriamali wampongeza Samia kuruhusu mikutano

Na Paul Mabeja, DODOMA

AJASIRIAMALI

mkoani Dodoma

wamempongeza

Rais Samia Suluhu
Hassan kuviruhusu vyama vya
siasa nchini kufanya mikutano
ya hadhara baada ya kuwapo
kwa zuio la muda mrefu.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapo, Katibu wa
Wajasiriamali Mkoa wa Dodo-
ma, Christopher Dioniz, alise-
ma hali hiyo itasaidia kuongeza
ushindani katika medani za ki-
siasa nchini.

Alisema kitendo cha serikali
kuruhusu mikutano ya vyama
vya siasa kutasaidia kujiima-
risha kutokana na ukosoaji
utakaokuwa ukifanywa na
wapinzani kupitia mikutano

yao ya hadhara.

“Lakini mikutano ya vyama
vya siasa itaisaidia serikali ku-
jitathmini kutokana na kukum-
bushwa na wapinzani ahadi
zake ambazoiliahidi katika Ilani
ya uchaguzi kupitia chama kili-
choingiza madarakani,”alisema
Dioniz.

Aidha, alisema kuruhusiwa
kwa mikutano hiyo kutacho-
chea maendeleo ndani ya
nchi kutokana na kuwapo kwa
uhuru wa kuikosoa serikali
katika utekelezaji wa mambo
mbalimbali na vyama pinzani
kujiimarisha kisiasa tofauti na
ilivyo sasa.

“Tunaipongeza sana serikali
kupitia Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kauli yake ya kuruhusu
kuanzia sasa vyama vya siasa
kufanya mikutano ya hadhara

ili kujiimarisha kwa kuendelea
kukutana na wanachama wao
na kujitengenezea wanachama
wapya,” alisema.

Kadhalika, aliwashahuri
viongozi wa vyama vya siasa
nchini kuitumia vizuri fursa
hiyo kwa kufanya shughuli zao
bila kuwapo kwa uvunjifu wa
sheria zilizoko.

“Kama Rais Samia alivyo-
toa angalizo kuwa wanasiasa
wafanye shughuli zao kwa
mujibu wa sheria na siyo
kuitumia vibaya fursa hiyo
kwa kuanza kufanya mikutano
ambayo italeta  uvunjifu wa
amani na kubaguana,”alisema
Dioniz.

Vilevile alisema kufanyika
mikutano ya hadhara ni haki ya
vyama vya siasa kisheria hivyo
ni wajibu wao kuhakikisha

kuwa wanailinda haki hiyo.

Marufuku ya kufanyika kwa
mikutano ya vyama vya siasa
nchini ilitolewa mwaka 2016
muda mfupi baada ya kuingia
madarakani kwa Serikali ya
Awamu ya Tano.

Rais Samia juzi alitangaza
kuruhusu mikutano hiyo Ikulu
Dar es Saalam, alipokuwa aki-
hutubia mkutano wa viongozi
wa vyama vya siasa zaidi ya 19.

Kwenye mkutano huo Rais
Samia alisema: “Nimekuja ku-
tangaza kuondoa zuio la miku-
tano ya hadhara na ninasema
kwamba sasa linaondoka.”

Hata hivyo, alisema mikuta-
no hiyo ni haki kisheria kwa vy-
ama vya siasa kuiendesha huku
akisisitiza kuwa serikali imeji-
panga kutekeleza wajibu wake
wa kuilinda mikutano hiyo.

RC awatangazia kiama wazazi watakaowaficha wanafunzi

Na Ibrahim Joseph,
CHEMBA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, ame-
wataka wazazi na walezi wa
wanafunzi waliochaguliwa ku-
jiunga na kidato cha kwanza
mwaka huu wa masomo ku-
hakikisha watoto wao wanari-
poti kwenye shule walizopangi-
wa kwa wakati.

Aidha, amesema serikali
itawafuatilia wanafunzi wote
watoro wakati shule zitakapo-
funguliwa na mzazi au mlezi
atachukuliwa hatua kali za
kisheria.

Senyamule, alitoa agizo hilo
jana alipokuwa akizungumza
na baadhi ya wananchi kwenye

mkutano wa hadhara uliofanyi-
ka wilayani hapo.

Aidha, aliwataka wanafunzi
wote waliochaguliwa kujiunga
na kidato cha kwanza mwaka
huu kuhakikisha wanafika shu-
leni ndani ya muda uliopangwa
na serikali na siyo vinginevyo.

“Serikali yetu ya Mkoa wa
Dodoma itahakikisha inawafua-
tilia mwanafunzi wote watoro
waliochaguliwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza pamoja wale
wa vidato vingine,’alisema
Senyamule. Kadhalika, alise-
ma serikali imeweka mazin-
gira mazuri kwa kujenga vy-
umba vya madarasa na hakuna
mwanafunzi  aliyechaguliwa
atacheleweshwa masomo.

Senyamule alisema ujen-

zi wa vyumba vya madarasa
kwa mkoa huo umekamilika
na wanafunzi wote wataanza
masomo yao kwa wakati.
Vilevile aliwataka wananchi
hao kuzitumia mvua zilizo-
anza kunyesha msimu huu wa
masika kwa kupanda mazao
yanayostahimili hali ya hewa
ya kanda ya kati ili kusiwapo na
uhaba wa chakula. Senyamule
aliwataka wananchi kutumia
mbolea wakati wa kupanda ili
kufanikiwa katika kilimo hicho.
Alisema serikali imetoa ru-
zuku kwenye mbolea hivyo wa-
sipochangamka kuagiza mikoa
mingine watachukua kwa saba-
bu wanauhitaji mkubwa.
Mkuu wa Wilaya ya Chem-
ba, Simon Chacha, alisema

wilaya hiyo imejenga vyumba
vya madarasa ya sekondari 46
kutokana na fedha walizopewa
na serikali.

Alisema wilaya hiyo ilipokea
Sh. milioni 920 ambazo zitatu-
mika kwa ajili ya ujenzi na ku-
nunua samani za shule.

Chacha alisema ujenzi huo
ulianza Septemba 2021, na
wanatarajia kukamilisha kwa
asilimia 100 ifikapo Januari 15,
mwaka huu.

Hata hivyo alisema pamoja
na kukamilisha ujenzi huo
kuna baadhi ya shule walikuwa
bado hawajakamilisha samani
za madarasa hayo, lakini wana-
tarajia hadi siku ya kufunguliwa
kwa shule zitakuwa zimekami-
lika.

I
Rasimu ya
uboreshaji kilimo,
uzalishaji chakula
yaandaliwa

Na Valentine Oforo, DODOMA

SERIKALI imeandaa rasimu
va utekelezaji wa mkakati
maalum wa Kitaifa wa ubore-
shaji wa kilimo hai na uzal-
ishaji wa vyakula asilia nchini
utakaozinduliwa na kuanza
utekelezaji Juni mwaka huu.

Kilimo hai ni mfumo wa jum-
la wa usimamizi wa uzalishaji
ambao unakuza na kuimarisha
afya ya mfumo ikolojia wa
kilimo, ikijumuisha bayoanu-
wai, m|zunguko va kibaiolojia,
na shughuh za kibiolojia za
udongo.

Vyakula asilia ni bidhaa
zinazotokana na mfumo wa
usimamizi wa shamba ulioi-
dhinishwa kwa kutumia mbinu
za ufugaji wa ardhi na mbinu
Za mwongozo wa kibaiolojia
badala ya pembejeo za awali.

Mkakati huo wa kitaifa
unatarajia kutekelezwa kwa
kipindi cha miaka nane, un-
aratibiwa na Wizara ya Kilimo
unalenga kujenga uelewa
kuhusu kilimo hai kwa wakuli-
ma na wadau husika, kwa
kuongeza uzalishaji na tija,
pamoja na soko la bidhaa za
mazao ya kilimo hai nchini.

Miongoni mwa mambo men-
gine, mkakati huo unalenga
kuhakikisha nchi inakuza
kilimo cha asili ili kutoa fursa
muhimu kwa umma kuchagua
ama kutumia vyakula vina-
vyotokana na kilimo asili, au
vile vinavyotokana na kilimo
cha mfumo wa kawaida.

Akifanya mahojiano maalum
na Nispahe jana, Mwenyekiti
wa mkakati huo, Mshauri wa
Sera na Mratibu wa Kitaifa
wa Ushirikishwaji wa Vijana
katika Kilimo katika Wizara ya
Kilimo, Revelian Ngaiza, alise-
ma mkakati huo ni sehemu va
utekelezaji wa sera ya Kitaifa
va kilimo hai kama ilivyoain-
ishwa katika Sera ya Taifa ya
Kilimo, 2013 (NAP 2013).

Alifafanua kabla ya kuandaa
rasimu ya mkakati huo, wali-
fanya ziara maalumu katika
maeneo yote ya ikolojia ya
kilimo nchini ili kubaini ufanisi
wa wakulima kwenye kilimo
hai lakini upatikanaji na soko
la mazao ya kilimo hai.

Alisema: “Tulifanya utafiti
huo wa kina katika mikoa kad-
haa, ikiwamo Lindi, Mtwara,
Ruvuma Njombe, l\/lbeya
Songwe, Singida, Simiyu,
Mwanza, Tabora, Katavi, Kigo-
ma, Kagera, Manyara, Kiliman-
jaro, Arusha, Tanga, Morogoro
na Dar es Salaam.”

Ngaiza alieleza kuwa
utekelezaji wa mkakati huo
utahusisha masuala kadhaa,
ikiwa ni pamoja na kushinikiza
kuboreshwa kwa uzalishaji wa
mbegu bora za kienyeji, dawa
za kuulia wadudu na pembe-
jeo.
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Msitu wa Jozani, Ghuba ya Chwaka zapandishwa hadhi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SITU wa Taifa ya Jo-
zani na Ghuba ya

Chwaka Zanzibar,
zimepandishwa ha-
dhi na kuwa hifadhi hai.

Hatua hiyo inaifanya Tanzania
kuwa na misitu ya hifadhi hai mi-
tano, miongoni mwa hifadhi hizo
ni Manyara, Serengeti na Usam-
baa.

Kupandishwa hadhi kwa msitu
huo kumetokana na jitihada na
ushirikiano mzuri baina ya wa-
najamii na serikali katika kuen-
deleza uhifadhi na kukidhi vig-
ezo vya hifadhi hai vilivyowekwa
na Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulia Elimu, Sayansi
na Utamaduni (UNESCO).

Akizungumza wakati wa hafla
ya uzinduzi wa hifadhi hiyo
Makamu wa kwanza wa Rais
Zanzibar, Othman Masoud alise-
ma hifadhi hai ni miongoni mwa
neema na faraja kubwa kwa watu

wote katika ulimwengu ambao
unaishi na fikra ya dunia.

Othman aliwataka wadau na
washirika kuhakikisha kwamba
hifadhi hiyo inalindwa ili kutimi-
za malengo ya kuisaidia Zanzi-
bar kuongeza pato kutokana na
sekta ya utalii kwa wageni wengi
kutembelea msitu huo.

Alisema kwamba kutokana
na umuhimu wa kuwapo kwa
hifadhi hiyo sambamba na ma-
takwa ya kisheria, Serikali ya
Zanzibar imeona ni vyema ku-
tangulia kuizindua na baadaye
kuendelea na taratibu nyingine
za kiutekelezaji kwa faida ya nchi
na jamii kwa jumla.

Aidha, Othman alitaka ku-
chukuliwa juhudi za ziada ku-
pandisha hadhi pia Msitu wa
Hifadhi wa Kimaumbile wa Nge-
zi-Vumawimbi Pemba, ambao
kwa kipindi kilichopita ulishind-
wa kupanda hadhi kutokana na
upungufu uliosababisha kuko-
sekana kwa vigezo muhimu vya
kupandisha hadhi hiyo.

Alisema kutokana na hali
hiyo kunahitajika jitihada za
makusudi na Msitu wa Ngezi nao
utimize vigezo muhimu vinavyo-
hitajika ili kupanda hadhi ya ki-
wango cha hifadhi hai.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya
Kilimo, Umwagiliaji na Mifugo,
Shabani Seif Mwinyi, alisema
Msitu wa Chozani ni kitovu cha
hifadhi hai ya taifa na 1950, msi-
tu huo ulitangazwa rasmi kuwa
msitu wa hifadhi ukiwa na uku-
bwa wa hekta 2,512 na mwaka
1960 uliteuliwa kuwa Hifadhi ya
Kimaumbile.

Alisema katika mwaka 2004
msitu huo ulipandishwa tena ha-
dhi kupitia Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira na kuwa hifadhi ya
taifa pekee kwa Zanzibar na iki-
wa na ukubwa wa hekta 5,000.

Alisema msitu huo kwa sasa
unahekta 21,274 na ina maeneo
matatu makuu ikiwamo eneo la
ukanda wa kiini lenye hekta 263.

Alitaja eneo lingine ni la ukan-
da wa kinga lenye hekta 4,227

na eneo la matumizi lenye hekta
14,684 ambalo linajumuisha
matumizi yote ya binadamu iki-
wamo kilimo, mifugo na makazi.

Aidha, alisema hifadhi hiyo
imepata hadhi kwa kuwa na
sifa tatu ikiwamo kuwapo
kwa baiolojiaanuwai nyingi am-
bazo nyingine ni adimu duniani
ikiwamo kima punju, ushirikish-
waji bora kwa jamii na kuwapo
kwa mfumo mzuri wa mgawanyo
wa faida na hasara baina ya jamii
na serikali.

Alisema msitu huo ni miongoni
mwa misitu muhimu ya Ukanda
wa Pwani ya Afrika Mashariki in-
ayohifadhi baiolojia anuwai ny-
ingi na za kipekee zinazotambu-
lika kitaifa na kimataifa.

Waziri wa Kilimo, Umwagilia-
ji na Maliasili, Shamata Shaame
Khamis, alisema kuna jitihada
zilizofanyika kuupandisha daraja
msitu huo jambo linalochangia
kuwapo kwa ongezeko kubwa la
wageni wanaotembelea hifadhi.

Alisema kwa mwaka

2022 kuanzia Januari hadi No-
vemba, jumla ya wageni 52,666
walitembelea hifadhi hiyo na
kuchangia kuingiza Sh. bilioni
. 119, huku fedha za kigeni zi-
lizokusanywa zikiwa zaidi ya
Dola za Marekani 68,000.

Aidha, alisema katika mwaka
2021, wageni 58,902 walitem-
belea hifadhi hiyo na kuingiza
Sh. bilioni 1.56 ikiwa ni ada za
kiingilio katika kipindi cha Janu-
ari hadi Desemba.

Mkurugenzi wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) Dk. Menan
Hunewe Jangu, alisema Tanzania
ni moja wapo ya nchi 131 duniani
zinazotekeleza zana ya hifadhi
hai na Tanzania kuna hifadhi hai
tano za msitu. Alisema miongoni
mwa faida za hifadhi hai kufaha-
mika na kujitangaza kimataifa
kupitia mtandao wa kidunia, ku-
saidia kupata miradi mbalimbali
ya maendeleo na kuwa na uchu-
mi wa buluu na kijani na huleta
fursa za kiutalii.

I
Hospitali
‘Mnazi Mmoja
kushirikiana
‘na China
‘kutibu macho

Na Mwandishi Wetu

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman (kushoto), akifungua kitambaa kuashiria uzindu-
Zi wa Hifadhi Hai ya Jozani Ghuba ya Chwaka katika hafla iliofanyika Mkoa wa Kusini Wilaya ya Kati Unguja, ikiwa
ni shamrashamra za Miaka 59 ya Mapinduzi ya Zanzibar. Kulia ni Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo,
Shamata Shaame Khamis. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wavuvi wachagizwa kukitumia kiwanda cha boti za Fibre

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Kazi na Uwekezaji Kiu-
chumi, Mudrik  Ramadhani
Soraga, amewataka wavuvi na
wakulima wa mazao ya baha-
rini kukitumia kiwanda cha
kutengeneza boti za Fibre ku-
nunua na kufanya ukarabati
wa boti wakati zimeharibika.
Kiwanda hicho kinamilikiwa
na Kikosi cha Kuzuia Magen-
do Zanzibar (KMKM).

Alitoa rai hiyo wakati aki-

fungua jengo la kiwanda
hicho ikiwa ni sehemu ya
sherehe ya kumbukumbu ya
Mapinduzi ya Zanzibar.
Alisema KMKM kwa kush-
irikiana na mwekezaji wa ki-
zalendo wamefanya jambo
la kihistoria kuwa na ushiriki-
ano wa kuanzisha kiwanda
hicho cha kutengeneza boti ni
jambo jema ambalo halitasa-
haulika. Alisema uanzishaji
wa kiwanda hicho ni jambo
zuri na linapaswa kuponge-
zwa kwa wazalendo hao na
wapiganaji wa kikosi hicho

kuwa na ari kuunga mkono
juhudi za Rais Dk. Mwinyi
kuupa msukumo uchumi wa
buluu nchini.

“Hiki kiwanda kitawasaidia
sana watu wetu wakitumie na
naamini gharama za maten-
genezo na ukarabati hazi-
tokuwa ghali ukilinganisha
na matengenezo ya nchi za
ng’ambo, kitumieni ni fursa
nzuri kwenu,”alisema Soraga.

Aidha, alisema kuwa kiwan-
da hicho kina ubora kutokana
na boti zote 500 alizotoa Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali

Mwinyi na atazoendelea kuzi-
toa ni kutoka katika Kampuni
ya Makame ambayo kwa sasa
ndio washirika wa KMKM.
Katibu Mkuu wa Wizara
ya Nchi, Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Idara Malum za
Vikosi vya SMZ, Issa Mah-
fudh, alisema kiwanda hicho
hadi kinakamilika kimetumia
Sh.milioni 96. Mkuu wa
Mafunzo wa kiwanda hicho
kutoka KMKM, Muhaed Sulei-
man Khamis alisema lengo la
kujenga kiwanda hicho ni ku-
muunga mkono Dk. Mwinyi.

MKUU wa kitengo cha macho
katika Hospitali Kuu ya Mnazi
Mmoja, Dk. Ahmed Muumin,
amesema kitengo hicho kinaen-
delea kutoa huduma kwa wag-
onjwa baada ya kuanzisha utara-
tibu mpya.

Alisema chini ya utaratibu mpya
huduma za kliniki za macho zina-
tolewa kwa huduma za upasuaji
kwa wagonjwa wa macho kwa
kushirikiana na madaktari kutoka
China.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari kufuatia malalamiko
yanayotolewa na baadhi ya wag-
onjwa na wafanyakazi ambao
wagumu kubadilika na kwenda
na wakati wa sasa.

Alisema kitengo cha macho
kimelazimika kuweka utaratibu
mpya ili kuendelea kutoa hu-
duma bora kwa wagonjwa, huku
kikikabiliana na matatizo ya
ongezeko la idadi ya wagonjwa
wa macho, upungufu wa madak-
tari pamoja na vifaa.

Aidha, alisema idadi ya wag-
onjwa wahopokelevva katika
Hospitali ya Mnazi Mmoja ime-
pungua kwa mwaka 2022 ambao
walikuwa 17,661 ukilinganisha na
mwaka 2021 walikuwa 24,386.

Hivyo, aliwataka madaktari ka-
tika vituo vya afya vya mjini na
onjwa wa macho ili kuipunguzia
mzigo hospitali hiyo.
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Wajumbe wa kamati ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake na watoto (MTAKUWWA) katika kata za Tinde na Masengwa
wilayani Shinyanga wakiwa kwenye kikao cha kupanga mikakati na kupitisha maadhimio ili kukabiliana na vitendo vya
ukatili wa kijinsia ikiwamo mimba na ndoa za utotoni, kikao hicho kiliandaliwa na Shirika la Women Elderly Advocacy and
Development Organization (WEADOQ) juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Madereva daladala watishia kugoma Kisa ushuru

Neema Emmanuel na Rose
Jacob, MWANZA

ADEREVA wa da-

ladala mkoani

Mwanza wamet-

ishia kugoma kutoa
huduma kutokana na serikali
kuwatoza ushuru kila wanapo-
vuka wilaya moja kwenda ny-
ingine.

Wamesema endapo hali
itaendelea watasitisha huduma
hiyo kwa sababu kipato wana-
chopata ni kidogo ikilinganish-
wa na ushuru wanaolipa kwa
kila siku.

Walitoa kauli hiyo jana waka-
ti wakizungumza na waandishi
wa habari.

Walisema kuwa daladala za
kutoka Nyashishi wilayani Mis-
ungwi kuelekea Kisesa wilayani
Magu zinalipa ushuru katika vi-
tuo vinne kwa siku.

Wakizungumza na Nipashe,
madereva hao walisema Man-
ispaa ya Ilemela kuanzia juzi
ilipandisha ushuru huo kutoka
Sh. 1,000 hadi Sh. 1,500 kwa
gari moja kwa siku.

Mmoja wa madereva wali-

ozungumza na Nipashe (jina
limehifadhiwa) alisema magari
yanayofanya safari zake katika
wilaya nne wanalazimika kuli-
pa ushuru katika kila kituo wa-
napovuka wilaya moja kwenda
nyingine.

Alitoa mfano alisema gari iki-
toka Nyashishi kwenda Kisesa
inalipa ushuru wilayani Mis-
ungwi, Nyamagana, Ilemela na
Kisesa.

Dereva mwingine,  Allen
Ladiansi alisema Wilaya ya Ile-
mela ushuru wake kuanzia jana
ulipanda na kufikia Sh. 1,500
badala ya Sh. 1,000, Nyamaga-
na Sh. 1,000, Misungwi Sh.
500 na akifika Kisesa ambayo
ni Wilaya ya Magu analipa Sh.
500.

Alisema ushuru huo un-
alipwa na dereva na mwe-
nye gari hahusiki nao na wala
hakubali fedha zake kukatwa
kwa siku.

Madereva hao walisema
kwa kuwa wanatoa huduma
katika mkoa mmoja, ushuru
huo ungekuwa unalipwa katika
kituo kimoja badala ya kulipia
kila wanapovuka wilaya moja

kwenda nyingine.

Walisema licha ya kulipa
ushuru huo lakini maeneo
mengi ya vituo ni machafu na
kwamba wanaona kama fedha
wanazolipa ni kubwa ikilingan-
isha na kipato wanachopata
kwa siku.

Akizungumzia suala hilo
Makamu  Mwenyekiti ~ wa
Chama cha Madereva wa Da-
ladala mkoani Mwanza, Emma-
nuel Deus, alisema kupandish-
wa ushuru katika Halmashauri
yallemela kutoka Sh.1,000 hadi
Sh.1,500, walikataa kikao cha
makubaliano.

“Katika kikao tulichokaa na
Ofisiya  Mkurugenzi wa Ile-
mela ambaye aliwakilishwa na
Ofisa Mipango wa Halmashauri
hiyo, tulikubaliana ziondolewe
bajaji ambazo  zimekuwa
zikikwamisha biashara ya da-
ladala na kusababisha tukose
abiria, lakini tunashangaa
hawajatekeleza hilo badala
yake wameanza kutoza ushu-
ru wa Sh. 1500, jambo ambalo
siyo sahihi,” alisema Deus.

Alisema walikubaliana kuit-
ishwa kikao kingine kujadili

suala hilo, lakini anashangaa
kuona jana wameanza ku-
pandisha ushuru bila wao kufa-
hamu suala hilo.

Alisema wana wanachama
3,880 ambao wote wanaende-
sha daladala mkoani Mwanza
na kwamba yeye gari ana-
loendesha kwa sasa analipa
ushuru wa Sh. 5,500 kwa siku.

Alisema akitoka Wilaya ya
Misungwi analipa Sh. 2,000,
Nyamagana Sh. 2,000 na aki-
fika Ilemela analipa Sh. 1,500.

Akizungumzia suala hilo,
Mkurugenzi wa  Manispaa
ya Ilemela, Apolinary Mod-

est alisema suala la kupandi-
sha ushuru wilayani humo, lili-
takiwa lianze Julai 2022, lakini
walikaa kikao na viongozi wa
daladala wakakubaliana suala
hilo lianze Januari 2023.

Alisema walifikia hatua hiyo
kwa lengo la kuongeza mapato
ya halmashauri hiyo ili iweze
kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo.

Kuhusu kuondolewa bajaji
barabarani alisema suala hili
haliwezekani kwa kuwa na wao
wana haki ya kufanya biashara.

Shekhe akerwa ukiukwaji maadili walimu madrasa

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANCA

SHEKHE wa Msikiti wa Tinde
wilayani Shinyanga, Hemed
Rashidi, amechukizwa na baa-
dhi ya walimu wa madrasa
wanaofanya vitendo vya udhal-
ilishaji ikiwamo ulawiti watoto.

Alibainisha hayo juzi kwenye
kikao cha uchechemuzi cha
kamati ya maalum ya kupinga
ukatili dhidi ya wanawake na
watoto kilichowakutanisha wa-
jumbe kutoka Kata ya Tinde,
Masengwa na viongozi wilayani

Shinyanga kilichoandaliwa na
Shirika la WEADO.

Alisema anapinga vitendo
vya ukatili vinavyofanywa na
baadhi ya walimu wa madrasa
dhidi ya watoto na kueleza
kwamba wamekuwa waki-
ichafua Uislamu ambayo ina
malengo ya kutoa mafundisho

ya kiimani kwa watoto.
“Nachukizwa sana nina-
posikia kwenye taarifa za

habari mwalimu wa madrasa
amelawiti watoto, napinga vi-
tendo hivi, huku ni kuichafua
dini,” alisema Shekhe Rashi-

di.
Naye Mchungaji wa Kanisa la
PAGT Masengwa wilayani Shin-
yanga, Edward Mashala, alise-
ma vitendo vya ukatili vina-
paswa kupigiwa kelele kwenye
nyumba za ibada ili elimu hiyo
isambae kwa watu wote.
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga, Nice Munissy alitaka kila
mtu awe mlinzi wa mwenzake
na ili kufichua vitendo vya uka-
tili wanavyofanyiwa watoto ka-
tika jamii.
Alisema

serikali ~ wilayani

humo itaendelea kushiriki-
ana na wadau mbalimbali wa
maendeleo, huku akiwataka
watoto kutoa taarifa kwa vion-
gozi wa baraza lao wanapooona
viashiria vya kufanyiwa vitendo
vya ukatili ili zichukuliwe hatua
mapema kuzuia madhara yasi-
tokee.

Ofisa Miradi kutoka WEADO,
Winnie Hinaya, alisema wame-
kutanisha kamati hizo ili ku-
jadiliana na kupanga mikakati
mipya ya kutokomeza ukatili
dhidi ya wanawake na watoto
wilayani Shinyanga.

]
Watakiwa kuitumia
mitandao ya kijamii
Kujenga umoja

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WAKAZI wa Mkoa wa Kagera
wametakiwa kutumia mitandao ya
kijamii kujenga umoja na mshika-
mano katika jamii ili kusaidia ku-
tatua matatizo yanayowakabili.

Ushauri huo ulitolewa jana na
Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera,
Toba Nguvila, wakati wa kukabidhi
nyumba ya kuishi kwa Jarida Abdu
katika Kata ya Maghata-Karutanga
yenye thamani ya Sh. milioni 10.

Nyumba hiyo imejengwa kwa
msaada wa kundi la mtandao wa
Whatsapp la New Muleba Breaking
News lililoanzishwa na baadhi ya
wazawa wa Wilaya ya Muleba.

Nguvila alisema kuwa yapo baa-
dhi ya makundi yanaanzishwa
badala ya kubuni masuala ya ku-
saidia jamii, yanatumika kutukana
watu na kuponda viongozi wakati
kuna matatizo mengi ambayo wa-
naweza kuyajadili na kuweka mipa-
ngo ya namna gani ya kuyatatua.

“Kwa hiyo makundi kama haya ya
Whatsapp yasiwe ni siasa tu, kutu-
kanana na kuponda watu wengine
hiyo siyo sahihi, kundi hili liwe mfa-
no wa kuigwa na mengine na ifikie
hatua wahusika wafahamu kwam-
ba wanaweza kuleta maendeleo ya
mtu mmoja mmoja, jamii, mkoa
na taifa kwa ujumla, kupitia ubunifu
wa wanakikundi,” alisema Nguvila.

Mama huyo alijengewa nyumba
hiyo baada ya kupata maradhi ya
kidonda sugu katika mguu wa ku-
shoto wakati akiishi na mume wake
na baada ya muda mfupi ilidaiwa
alianza kunyanyaswa na kunyanya-
paliwa.

Baada ya manyanyaso hayo mwa-
namke huyo aliondoka na kure-
jea nyumbani kwao huku akiwa
hana msaada wa matibabu.

Mbali na kujengewa nyumba
hiyo, kundi hilo pia lilitumia Sh. mil-
ioni 4.5 kugharamia matibabu ya
mama huyo katika Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda ya Bugando iliyoko
mkoani Mwanza.

Akizungumzia tatizo hilo mama
huyo alisema kuwa alifikia hatua
akashindwa hata kutembea na
kwamba aliishakata tamaa ya kupo-
na na kwamba aliwahi kufanya jar-
ibio la kujiua kwa kunywa sumu.

Akizungumza baada ya kuka-
bidhi nyumba hiyo, kiongozi wa
kundi hilo, Halfan Abubakary
alisema waliamua kumsaidia mama
huyo baada ya kuona video yake
mtandaoni akilia na kulalamika
alivyotelekezwa na mume wake
baada ya kuugua.

Alisema baada ya mama huyo
kurejea nyumbani kwake walik-
wenda kumtembelea na walipofika
walikuta mazingira anayoishi siyo
ya kuridhisha na wakaamua kuanza
kuchanga fedha kwa ajili ya kujenga
nyumba na choo.
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Hivi ndivyo
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Na Mwandishi Wetu

WAUMINI wa Kanisa Katoliki Duni-
ani na watu wa madhehebu mengine,
wanaomboleza kifo cha aliyekuwa
kiongozi wa kanisa hilo, Papa Ben-
edict XVI.

Pamoja na kwamba waumini hao
na jamii ya watu wote wamejawa hu-
zuni kwa kuondokewa na mtu huyo
mashuhuri, hadi anafariki dunia,
hakuwa kiongozi aliyeko madarakani
kutokana na kustaafu kutokana na
umri pamoja na maradhi yaliyokuwa
yakimsumbua. Kwa maneno mengine
huyo ni papa mstaafu au kiongozi
mstaafu wa Kanisa Katoliki.

Kifo chake kimeshtua dunia licha
ya kwamba mara kwa mara habari
za afya yake kutetereka zilikuwa ziki-
rushwa na vyombo vya habari likiwa-
mo Shirika la Habari la Vatican (Vati-
can News). Hata kifo chake, habari za
kwanza zilitolewa na Vatican News.

Yako mengi ambayo yameelezwa
kuhusu sifa za Papa Benedict XVI,
Kiongozi wa Vatican na mzaliwa wa
Ujerumani. Lakini itoshe kwamba ali-
kuwa mmoja wa viongozi wabobezi
wa kiroho katika historia ya kanisa.

Pamoja na kwamba Papa Benedict
XVI, ambaye jina lake halisi lilikuwa
Joseph Reitzinger, iko siri ambayo
wengi hawaijui kuhusu uthibitisho
wa kifo cha Papa aliyeko madarakani.
Uthibitisho huo haukufanywa kwa
Papa Benedict XVI kwa kuwa hakuwa
madarakani wakati anafariki dunia
lakini kwa walioko madarakani kuna
hatua maalum hufuatwa.
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Wakati Papa aliyeko madarakani
anafariki dunia, kama ilivyokuwa
kwa Papa John Paul II, kuna utara-
tibu maalum wa kuthibitisha kabla ya
kutangazwa kwa umma. Inapotokea
hivyo, mtu wa kwanza kupewa taarifa
ni mkuu wa masuala ya utawala katika
ofisi ya Papa (Vatican). Huyu kwa na-
fasi yake anaitwa Camarlego.

Kabla ya kuliarifu kanisa juu ya kifo
cha Papa, Camarlego atasimama ka-
tika mwili wa Papa na kumwita kwa
jina lake la ubatizo mara tatu akiwa
amezungukwa na jopo la makardi-
nali. Iwapo hakutakuwa na jibu lolote
kutoka kwa Papa, itatangazwa rasmi
kwamba amefariki dunia.

Baada ya kuwa Papa ametangazwa
kuwa amefariki dunia, Camarlego
huiondoa pete ya papa kidoleni na
kuikatakata vipande mbele ya jopo la
makardinali.

Camerlengo ni nani?

Huyu ni ofisa wa ngazi ya juu katika
ofisi ya Papa, makao makuu ya Kanisa
Katoliki ambaye pamoja na mambo
mengine, jukumu lake kubwa ni kusi-
mamia mali na mapato ya Kanisa.
Kwa ngazi ya cheo katika kanisa, huyo
mara yingi anakuwa kardinali.

Ziko sababu kadhaa kwa nini pete
hiyo ambayo pia ina muhuri wa Papa
hukatwakatwa vipande. Moja ya
sababu, na pengine kubwa ni kuzuia
kughushi nyaraka. Sababu nyingine
ni ishara ya mwisho wa Papa kuwapo
madarakani. Pete ya Papa ni ishara ya
mamlaka, hivyo hakuna pete hakuna
mamlaka.

Kitendo hicho cha kuthibitisha

hutangaz
o

kwamba Papa amefariki
dunia, ni wakati wa Vati-
can kusambaza  taarifa
kwa waumini na serikali za
mataifa duniani kupitia vy-
ombo vya habari vikiongo-
Zwa na Vatican News.

Kabla ya kusambazwa kwa
taarifa duniani, Camarlengo
huwasiliana kwanza na mkuu
wa jopo la makardinali na
baadaye kuwasiliana na mak-
ardinali wengine na mabalozi
wa Vatican katika nchi mbal-
imbali. Tkumbukwe kwamba
Vatican ni sehemu ya Rome
nchini Italia lakini ina mamla-
ka kamili. Papa kama Askofu
Mkuu wa Vatican ndiye Mkuu

wa kifo c
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wa Kanisa Katoliki Duniani
na ana serikali yake yenye
mamlaka kamili. Papa hu-
teua wakuu mbalimbali waki-
wamo mabalozi wanaoiwak-
ilisha Vatican katika mataifa
mbalimbali duniani.

Baada ya kutangazwa kwa
kifo chake, ndipo shughuli
za mazishi hufuata kuto-
kana na taratibu za Kanisa
Katoliki. Mazishi ya Papa hu-
fanyika siku ya nne hadi ya
sita baada ya kifo chake licha
ya kwamba maombolezo hu-
fanyika kwa siku tisa tangu
kifo chake.

Pamoja na kwamba kanisa
ndilo husimamia shughuli

ha Papa
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zote za mazishi, Papa ndiye
hupanga mazishi yake yawe-
je na kuacha maagizo kwa
Camerlengo kwa utekelezaji.

Mwisho wa maziko ya Papa
hufuatiwa na mchakato wa
kumpata Papa mpya kwa
jopo la makardinali kukutana
kwa ajili ya kutekeleza hilo.
Lakini kwa tukio la kifo cha
Papa Benedict XVI tukio hilo
halipo kwa kuwa yuko Papa
aliyeko madarakani, Papa
Francis ambaye alichaguli-
wa baada ya papa Benedict
kustaafu.

*Makala hii imeandaliwa
kwa msaada wa vyanzo
mbalimbali vya habari.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA PASSPORT

NURUH SALOME MSAMI, AMEPOTEZA
PASSPORT YAKE YA KUSAFIRIA YENYE

NAMBA  TAE247271  ILIYOTOLEWA
TAREHE ~ 26/11/2019.  AMEPOTEZA
MAENEO YA KINYEREZI, ILALA, DAR ES
SALAAM. YEYOTE ATAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO ~ CHA  POLISI.
DAR/STA/RB/94921/2022.

FAUSTA KALOWELA NYONI

anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari aina ya NISSAN
yenye namba za usajili

T 498 CZV chasis namba

RGE24030230, yeyote

atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote polisi.

Polisi taarifa

S0/RB/792/2022 e

ASHERY MHOLOTO WELYA
anatangaza kupotelewa na
kadiya gariainaya
SUZUKI-CARRY yenye namba
za usajili T 712 BDW chasis
namba SJLOT125264, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
S0/RB/7739/2022

MUHUDINI RAMADHANI
SHEMSANGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

aina ya TOYOTA-HILUX yenye
namba za usajili T 657 AVQ
chasis namba
AHTFK22G603029627 yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
S0/RB/7898/2022

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI

PHILBERT EXUSPER NEMES
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 669 DDZ - TOYOTA
SALOON. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/4330/2023.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI

EVELYNE NARCIS
NGUNGURUTIN
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 872 BGY -
TOYOTA HILUX. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
Polisi:
DAR/URA/RB/5712/2023.

GEORGE NCHIMBI LINGOWE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 888 CLK - TOYOTA
MARKX. Chassis no
GRX1200003127. Engine NO
4GR0033464. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: MKB/RB/01/2023.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI

TEKLEHAIMANOT ASMEROM
KIFLE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya RAV 4 yenye namba
za usajili T 801 AFR chasis
namba sxaii0055607 engine
namba 356901977, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa

ARU/ARU/RB/5081/2023
e

G S GROUP LIMITED
inatangaza kupotelewa na
HAOJUE yenye namba za
usajili MC747 DGR chasis

namba LC6PCJK26N0011016,

yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi. Palisi taarifa

S0/RB/766/2022 e

uUsikose Gazeti

JENIFA SALVATORY KISHE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T563 EBG - SUBARU
FORESTER 2014 NEW MODEL.
Chassis namba SJG023044.
Engine namba FA201813551.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/CHU/RB/1161/2023.

NICOLAUS ALOIS KIRIA
anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari yenye
namba za usajili T 989
DMG - TOYOTA RUSH.
Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya Polisi:
KW/RB/56/2023.

KOSTA MATHIAS KAHISE
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajiliMC 164 DFS - KING
LION. Chassis namba
L7GPCKLY3N1011470. Engine
namba KL162FMJN5011470.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
MKO/TR/RB/02/2023.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

lako

la Nipashe Kila siku
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e
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

Na Mwandishi Wetu

AMA wa nyota wa muziki

wa Bongo Fleva, Dia-

mond Platnumz, Sanura

Kassim maarufu kama
Mama Dangote, ameonekana kuwa
na uhusiano mzuri na anayedaiwa
kuwa mkwe wake mtarajiwa, Zu-
chu.

Katika siku za hivi majuzi, Mama
Dangote amekuwa akimzungumzia
vema binti huyo na nguli wa taarab,
Khadija Kopa na kuonyesha upendo
mkubwa kwake kupitia mitandao
ya kijamii.

Jumanne, mama Diamond ali-
chapisha picha ya Zuchu akiwa
amevalia gauni refu la kijani kibichi
na kusema kuwa vazi hilo ni sahihi

kwa ajili ya harusi ya Kiislamu.

“Zuchu... Ndio Nguo ya ndoa kwa
Waislamu,” aliandika chini ya picha
hiyo.

Posti hiyo ilikuja kabla ya chap-
isho lingine ambapo alikuwa aki-
tangaza tamasha la Zuchu nchini
Comoro lililopangwa kufanyika Ju-
mamosi wiki hii.

Mama Dangote alitoa wito kwa
Wacomoro kujitokeza kwa wingi
kwenye shoo hiyo na kudokeza
kwamba ataungana nao.

“Habari zenu wapenzi wa Co-
moro, nimefurahi sana kuwa mion-
goni mwenu tarehe 7 Januari, 2023
kwa ajili ya “Tamasha la mwaka”
pale Uwanja wa Malouzini kwa shoo
ya kukumbukwa. Njooni wote tuta-
burudika.”

Burna Boy
awaomba
radhi mashabiki

LAGOS, Nigeria

NYOTA wa muziki wa Afrobeat kutoka Nigeria, Bur-
na Boy, ameomba msamaha kwa mashabiki baada
ya kukosolewa kwa kuchelewa kutumbuiza kwenye
tamasha ambalo alipanda jukwaani na kutumbuiza
kwa saa chache Jumatatu.

Katika taarifa yake kwenye mtandao wa Insta-
gram, mwanamuziki huyo aliwalaumu waandaji kwa
kuchelewa kwake katika tamasha hilo lililopewa jina
la Love Damini ambalo lilifanyika Lagos, Nigeria.

“Muundo wa miundombinu haukuwa sawa na ili-
kuwa ngumu kwa upande wangu na hata vyombo
vya sauti havikuwa sawa,” aliandika mwanamuziki
huyo

Aliongeza: “Ninaomba radhi kwa mashabiki wangu
kwa jinsi ilivyokuwa, asante kwa kukaa na kustahimili
dhoruba pamoja nami.”

Alisema atafanya kazi na wawekezaji kujenga mi-
undombinu ya kiwango cha kimataifa katika tasnia
ya burudani ya Nigeria

Mwimbaji huyo ni miongoni mwa wanamuziki wa
Kiafrika waliofanikiwa zaidi.

Nyota Ndogo ataka
kuona vitukuu

Na Mwandishi Wetu

MSANII kutoka Mombasa, Nyota Ndogo, kupitia
kwenye ukurasa wake wa Instagram amewaacha wa-
namitandao wakimtumia jumbe za heri njema ya ku-
zaliwa baada ya kujiandikia ujumbe wa kipekee.

Msanii huyo alindika kuwa anatamani Mungu
aweze kumzeesha hadi atakapowaona vitukuu wake.

“Happy birthday to Nyota Ndogo. Leo nimeingia 42,
ninafurahia kuongeza mwaka mwingine Mungu azidi
kuniongezea miaka ili nami nione vitukuu,” alindika
Nyota Ndogo.

Mashabiki wake walimtumia jumbe za kumtakia
kheri njema.
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Na Mwandishi Wetu

kazi wa Lindi, Ha-
midu  Abdallah,
amekabidhiwa
rasmi gari yake
aina ya Toyota Urban Cruiser,
yenye thamani ya Sh. milioni
65 baada ya kuibuka mshindi
wa promosheni ya Chomoka
na Ndinga kutoka Parimatch.
Promosheni hiyo iliyodu-
mu kwa siku 35 kuanzia No-
vemba 22 hadi Desemba 26,
mwaka jana, iliwapa wateja
wa kampuni hiyo nafasi ya
kujishindia zawadi za simu
mbili kila siku, bodaboda
mbili kila mwisho wa wiki
na droo ya mwisho mshindi
kujinyakulia zawadi ya gari
mpya kabisa.

Hayo yamebainishwa na
Mkurugenzi wa Kampuni ya
Parimatch Tanzania, Erick
Gerald, wakati akikabidhi
gari hilo kwa mshindi na
kuwashukuru wateja wote
ambao wameshiriki na baa-
dhi yao kujishindia zawadi
mbalimbali ikiwamo simu na
bodaboda ambazo tayari wal-
ishazitoa.

“Tunayo furaha kubwa ka-
tika kipindi hiki cha mwaka
mpya kumkabidhi mshindi
wetu wa gari ya aina Toyoya
Urban Cruiser, gari hili ni ji-
pya kabisa yaani zero kilome-
ta. Tunawashukuru wateja
wetu nchi nzima walioshiriki
kwenye promosheni hii ya
siku 35 ambayo imemalizika
mwishoni mwa mwezi wa

NA NDINGA YA
AKABIDHIWA GARI

Disemba 2022,” alisema Ger-
ald. Kwaupande wa mshindi
wa gari hilo, Hamidu, ali-
washukuru Parimatch Tanza-
nia kwa kuweza kutimiza
ndoto yake ya kumiliki gari
kutoka katika Kampeni ya
Chomoka na Ndinga.

“Wakati napigiwa simu, ni-
likuwa nyumbani nimelala
maana siku hiyo kulikuwa na
mvua kubwa, sikuweza kua-
mini kwa haraka ila baadaye
nilipopigiwa tena na kupata
ile taarifa kwamba nimeibu-
ka mshindi, nilifurahi sana
kwani sikutegemea kabisa
kuwa ningeibuka mshindi
katika promosheni hii, jam-
bo hili naliona kama ndoto
kwangu,” Hamidu alisema
kwa furaha.

imatch.coiz kucheza sasc

Kampuni ya Parimatch
ndio kinara wa michezo
ya kubashiri mtandaoni na
imekuwa ikitoa ofa kubwa
ya bonasi ya ukaribisho ya
asilimia 100 hadi kufikia Sh.
1,000,000 kwa wateja wapya
wanaojiunga nao.

Parimatch imekuwepo
nchini Tanzania tangu mwa-
ka 2019, ikitoa huduma nzuri
ikijumuisha malipo ya hara-
ka, odds kubwa na promo-
sheni za kusisimua kwenye
soka, kasino na michezo ya
virtual. Mbali na soka, kam-
puni ya Parimatch pia hutoa
mamia ya matukio kila siku
kwenye tenisi, UFC, mpira
wa vikapu, kriketi, baseball
na michezo mingine mingi ya
Live na pre-match.

Mkurugenzi wa Parimatch Tanzania, Erick Gerald (kulia), akimkabidhi Hamidu Abdallah kutoka Lindi, funguo va gari
aina ya Toyota Urban Cruiser baada ya kuibuka mshindi wa Promosheni ya Chomoka na Ndinga ya Parimatch. Makabi-

Medo ataka vifaa vitatu Dodoma Jiji

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji ipo
kwenye mazungumzo na
wachezaji wawili kwa ajili ya
kuwaongeza kwenye kipindi
hiki cha dirisha dogo kwa ajili
ya kukiimarisha kikosi hicho,
imeelezwa.

Afisa Habari wa klabu hiyo,
Mosses Mpunga, amesema
viongozi wa klabu hiyo wapo
kwenye mazungumzo baada
ya Kocha Mkuu, Melis Medo,
kupendeleza kusajiliwa
wachezaji watatu wapya am-

bao wataingia moja kwa moja
kikosini, wakati huu ambao
mmoja ameshasajiliwa.
“Kocha Mkuu Medo ame-
wasilisha ripoti yake kwa
uongozi ambapo ametaka
asajiliwe wachezaji watatu
ambao wataingia moja kwa
moja kwenye kikosi, lakini
tayari tumeshasajili mchezaji
mmoja ambaye ni Adeyum
Suleiman, hivi sasa uongozi
unaendelea na mazungumzo
na wachezaji wawili hatu-
toweza kuwataja kwa sasa,
tukishamaliza tutawatan-

gaza,” alisema Mpunga.

Pamoja na hayo alisema
baadhi ya wachezaji wao
ambao walikuwa majeruhi
kwa muda mrefu wamepona,
hivyo kumpa wigo mpana
kocha huyo wa kuchagua
wachezaji.

Dodoma Jiji ambayo hai-
kuanza vema kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu
huu, imeonekana kuzinduka
hasa baada ya ujio wa Medo
aliyechukua nafasi ya Mrundi
Masoud Djuma.

Hata hivyo, wachambuzi

wa masuala ya soka wanase-
ma kurejea tena kuutumia
uwanja wa nyumbani, Jam-
huri Dodoma uliokuwa ume-
fungiwa, badala ya Uwanja
wa Liti, Singida pia kumewa-
saidia. Timu hiyo inashika na-
fasi ya 12 kwenye msimamo
wa ligi hiyo ikiwa na pointi
21 kwa michezo 19 iliyocheza
mpaka sasa.

Inatarajiwa kushuka tena
dimbani Januari 14, mwaka
huu kucheza dhidi ya Geita
Gold kwenye Uwanja Jam-
huri Dodoma.

]
Paralympic
kurindima
Machi Dar es
Salaam

Na Shufaa Lyimo

MICHUANO ya Watu wenye
Ulemavu Tanzania (Paralympic),
yanatarajiwa kutimua vumbi mwan-
zoni mwa Machi mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili Dar
es Salaam jana, rais wa Kamati ya
Paralympic Tanzania (TPBC), Tuma
Dandi, alisema maandalizi kuelekea
kwenye mashindano hayo yanaen-
delea vizuri na kudai kila mchezaji
sasa anatamani siku hiyo ifike
mapema.

“Maandalizi kwa ajili ya mashinda-
no hayo yanaendelea vizuri, kila
mchezaji anajifua kuhakikisha
anafanya vizuri katika mashindano
hayo ambayo yatashirikisha timu za
Tanzania Bara,” alisema Dandi.

Rais huyo alisema, itachezwa
michezo mbalimbali ambapo ali-
itaja michezo itakayochezwa siku
hiyo kuwa ni riadha, kunyanyua vitu
Vizito na kikapu.

Alisema washindi watakaopa-
tikana kwenye mashindano hayo
watapata nafasi ya kuingia timu ya
taifa ambayo itakuwa inajiandaa
na mashindano ya Afrika yatakay-
ofanyika Mei mwaka huu nchini
Ghana.

Riadha ya vijana
kwa Mpaka kesho

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya wazi ya mchezo
wa riadha mkoa wa Dar es Salaam,
yvanatarajiwa kufanyika kesho kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, ambayo yatashiriki-
sha wanariadha wenye umri wa
miaka 17.

Dar es Salaam jana, Kocha Mkuu
wa timu ya Riadha Mkoa wa Dar es
Salaam, Idd Muhunzi, alisema lengo
la mashindano hayo ni kutafuta
wachezaji ambao wataunda timu ya
taifa ambayo itakwenda kushiriki
michuano ya olimpiki mwaka huu
nchini Uingereza.

“Lengo la kufanya mashindano
hayo, tunataka tuwe na timu ya taifa
ambayo itakwenda kutuwakilisha
kwenye michuano ya olimpiki in-
ayotarajiwa kufanyika nchini Uin-
gereza ,"alisema Muhunzi.

Kocha huyo alisema mashindano
kama hayo watakuwa wanayafanya
kila mwezi ili wapate timu imara
itakayokwenda kuipeperusha vema
bendera ya taifa.

Alisema mtu yeyote ambaye ana
kipaji anaruhusiwa kushiriki kwe-
nye mashindano hayo na ambaye
atakidhi vigezo moja kwa moja
atapewa nafasi ya kujiunga na timu
hiyo, hivyo anawaomba Watanzania
kujitokeze kwa wingi uwanjani hapo.
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WAN-BISSAKA KUUZWA

MANCHESTER United bado inaweza kumuuza
beki wa England, Aaron Wan-Bissaka.dirisha la
Januari hii, licha ya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25, kuonyesha kiwango bora hivi kar-
ibuni. (Athletic)

CHELSEA KUIPIKU ARSENAL

CHELSEA inajipanga kufanya jaribio la mwisho
kuwania kuipiku Arsenal katika mbio za kumsajili
winga wa Shakhtar Donetsk na Ukraine, Mykhailo
Mudryk, licha ya “‘Washikabunduki’ hao kuafikiana
na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21. (Sumn)

FERNANDEZ APANDIWA BEI

KLABU ya Chelsea inafikiria kufikia euro 120
katika mkataba wa kiungo wa kati wa Argentina na
Benfica, Enzo Fernandez, mwenye umri wa miaka
21. (Telegraph)

DEPAY KUREJESHWA UNITED

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Memphis Depay,
amekuwa akihusishwa na kurejea Manchester
United, lakini kocha wa Barcelona, Xavi, anataka
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 abaki
Nou Camp. (Metro)

THURAM SAFI NEWCASTLE
NEWCASTLE United imemaliza harakati zao za
kumnunua mshambuliaji wa Borussia Monchengla-
dbach na Ufaransa, Marcus Thuram, mwenye umri

wa miaka 25. (Football Insider)

LEEDS KUMZUIA MESLIER

CHELSEA, Newcastle United na Bayern Munich
zinavutiwa na golikipa wa Leeds United, Illan
Meslier, lakini klabu hiyo ya Elland Road haitaki
kumuuza Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka
22. (RMC Sport)

TIELEMANS MKATABA MPYA

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers
bado anatumaini kuwa klabu hiyo inaweza
kufikia mkataba mpya na kiungo wa kati wa
Ubelgiji, Youri Tielemans mwenye umri wa
miaka 25, ambaye mkataba wake unakamilika
msimu wa majira ya joto. (Goal)

SCHADE KUTUA BRENTFORD

KLABU ya Brentford inakaribia kumsajili msham-
buliaji wa Ujerumani, Kevin Schade kwa pauni
milioni 22 kutoka Freiburg baada ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21 kufaulu vipimo vya afya.
(Times)

PRESSLEY KWA MKOPO

MSHAMBULIAJI wa Brentford mwenye umri wa
miaka 21, kutoka Scotland, Aaron Pressley, ame-
kubali mkataba wa kujiunga na Accrington Stanley
kwa mkopo. (Football Insider)

ARSENAL KUMUUZA CEDRIC

ARSENAL iko tayari kumuuza beki wa kulia wa
Ureno, Cedric Soares, lakini uhamisho wa kwenda
Fulham unazuiliwa na matakwa ya mshahara ya
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31. (Even-
ing Standard)

ARCHER NA MIDDLESBROUGH

KLABU ya Middlesbrough ipo kwenye mazun-
gumzo ya kumsajili mshambuliaji wa Aston Villa,
Cameron Archer, mwenye umri wa miaka 21.
(TeamTalk)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA

LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel

Arteta, amelalamika kwa

kile alichokiita kunyimwa

penalti mbili ambazo hazi-
kutolewa kwa timu yake, huku wak-
ilazimishwa suluhu na Newcastle
United kwenye mchezo wa Ligi Kuu
England, Jumanne usiku.

Sare hiyo ilikuwa mara ya
kwanza kwa Arsenal kudondo
sha pointi kwenye Uwanja wa

Emirates msimu huu, huku
wakikosa nafasi ya kuongoza

kwa pointi 10 dhidi ya Man
chester City wanaoshika nafasi
ya pili.

Arteta alionyesha hasira yake
baada ya Arsenal kunyimwa penalti
katika dakika za lala salama wakati
mpira ulipogonga mkono wa mlinzi
wa Newcastle, Jacob Murphy kwe-
nye eneo la hatari.

Pia, Arteta anaamini kwamba,

ARSENAL
PENALTI 2

® ® ® Tulikuwa na nafasi
nyingi ndani na nje ya eneo
la sanduku kufanya vizuri
zaidi na tukanyimwa...

walitakiwa kupewa penalti na
mwamuzi, Andy Madley wakati
Dan Burn alipovuta jezi ya Gabriel
kwenye eneo la hatari.

“Ninajivunia jinsi tulivyocheza,
jinsi tulivyotawala mchezo, mbinu
tuliyokuwa nayo tangu mwanzo,”
alisema Arteta baada ya mchezo
huo.

“Lakini tulikuwa na nafasi nyingi
ndani na nje ya eneo la sanduku
kufanya vizuri zaidi na tukanyim-
wa penalti mbili za haki kabisa. Ni
penalti au si penalti? Zote ni pen-
alti.”

Kocha wa Newcastle, Eddie
Howe, yeye alikuwa na maoni to-
fauti na akaongeza kuwa hakukuwa
na suala kati yake na Arteta licha ya
wawili hao kukabiliana katika daki-
ka za mwisho.

“Ni wazi katika hatua hiyo ya
mchezo kila mmoja alikuwa na
shauku, vijana walijitoa,” aliiambia
Sky Sports.

“Sikufikiri ilikuwa penalti kwa
sababu tu ya ukaribu, lakini huwezi
kujua. Mimi na Mikel, tunaweza
kuwa sawa au si sawa.”



Alhamisi Januari 5, 2023

221,063,€

30 Nipashe
HABARI MICHEZO

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
CHELSEA

VERSUS

MANGHESTER CITY

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

tisopesay RS, ‘ &

vodacom | m-pesa

2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"“*150*87#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Conte atoa msimamo kuondoka Spurs

LONDON, England

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Anto-
nio Conte, amesisitiza kuwa anafuraha
katika klabu hiyo kwa sasa, lakini am-
edokeza kuwa anaweza kuondoka kama
“hatashawishiwa kwa asilimia 100” na
maelekezo ya klabu hiyo.

Mkataba wa kocha huyo mwenye umri
wa miaka 53, unamalizika mwishoni
mwa msimu huu, ingawa klabu hiyo ina
chaguo la kuongeza mwaka mmoja zaidi.

Mustakabali wake unazua mjadala
mkubwa huku Spurs wakisuasua katika
azma yao ya kuendelea naye.

Conte alitoa ujumbe Jumanne wakati
mazungumzo yakiendelea kuhusu mka-
taba mpya huku kukiwa na kuzorota kwa
hali ambayo imeifanya Spurs kushinda
mechi tatu pekee kati ya 10 zilizopita ka-
tika michuano yote.

“Mwanzoni kwangu haikuwa rahisi,”
alisema Conte.

“Huu ni uzoefu muhimu. Nilikubali

MANCHESTER, England

ANCHESTER United lazima wawe “wana-

pambana zaidi” baada ya kufaidika na ba-

hati nzuri katika ushindi wa Jumanne wa 3-0

dhidi ya Bournemouth kwenye Ligi Kuu, kwa
mujibu wa Kocha, Erik ten Hag.

United walijivuta pointi sawa na Newcastle United
walio katika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa Ligi
Kuu pamoja na pointi tano mbele ya Tottenham walio-
po katika nafasi ya tano - huku Casemiro, Luke Shaw
na Marcus Rashford kila mmoja akifunga bao kwenye
Uwanja wa Old Trafford katika ushindi huo.

‘Mashetani Wekundu’ hao wanaonekana kujipanga
vema kutinga hatua ya nne bora baada ya kushinda me-
chi nne mfululizo za ligi.

Lakini baada ya kuona David de Gea akiokoa vema
na kuwanyima Philip Billing na Jaidon Anthony mabao
ya wazi wakati United walikuwa mbele kwa mabao 2-0,
Ten Hag alichanganyikiwa na kile alichokiona kuwa ni
kukosa udhibiti.

“Nimefurahishwa na matokeo. Leo haukuwa mchezo
wetu bora,” alisema akiiambia BBC Sport.

“Lazima tuwe makini na tupambane, hatukucheza
kwa akili kama timu.

“Tulitengeneza mabao mazuri, lakini wakati fulani
tulikuwa na bahati sana, na tulikuwa na uokoaji mzuri
kutoka kwa David. Tungeweza kuwa bora zaidi kama
timu.

“Kulikuwa na nafasi kubwa kwa kuongoza 2-0, wakati
mwingine inatubidi kushika mpira na kutambua wakati
wa kwenda kufunga. Hiyo ni hatua inayofuata.”

kufanya hivi kwa sababu nimepata klabu
kubwa, klabu ya kisasa na kwa sababu hii
nina furaha kufanya kazi hapa. Nilipata
watu ambao wanataka kuwa chanya na
kujaribu kuunda timu upya.

“Vinginevyo, kama watu hawa wan-
geniambia ‘lazima tushinde’ ningesema
‘samahani lakini huu si wakati sahihi wa
kufikiria kwamba katika mwaka mmoja
lazima ushinde taji.

“Sasa, kazi ni hii, changamoto yangu
kubwa ni hii: kuendelea kufanya kazi
kwa nguvu na wafanyakazi wangu na wa-
chezaji, kuboresha klabu, kujenga msingi
imara.

“Nikiridhika kuendelea kufanya kazi
hii na siku moja nione matokeo yake ni-
taendelea kubaki, nisiposhawishika kwa
asilimia 100 basi naweza kuacha kazi
yangu hapa.

“Ni kazi kubwa tunayofanya pamoja.
Naijua vizuri ni nini na ni muhimu. Kazi
yangu ni hii.”
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HABARI MICHEZO

05,974/-

YAFUNGUKA
TAMBWE KWA

SINGIDA

Na Saada Akida, Zanzibar

ONGOZI wa Singida Big Stars

umefunguka kwa  kutoa

ufafanuzi kuhusu mustaka-

bali wa mshambuliaji wao,
Hamis Tambwe, ndani ya klabu hiyo
baada ya jezi yake namba 17 kuone-
kana ikivaliwa na straika mpya aliye-
sajiliwa katika dirisha hili dogo, Kazadi
Kasengu.

Tambwe hayuko visiwani Zanzibar
na timu hiyo inayoshiriki michuano
ya Kombe la Mapinduzi huku jezi yake
namba 17 ikivaliwa na Kazadi na taari-
fa zikidai kuwa mshambuliaji huyo wa
zamani wa Klabu za Simba na Yanga,
ametemwa na Singida Big Stars.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa timu hiyo, Ibrahim

Mirambo, alisema Tambwe bado
yuko katika mipango yao na hayuko
kikosini kutokana na ruhusa maalum
aliyopewa baada ya kuomba kwenda
kwao nchini Burundi kwa ajili mata-
tizo ya kifamilia.

Alisema mbali na Tambwe si
wachezaji wote walioambatana na
timu, akiwamo Pascal Wawa pamoja
na Ibrahim Ajib, ambaye ni usajili
mpya, na kwamba nyota hao wataun-
gana na timu hiyo ndani ya wiki hii.

“Kutokuwapo kikosini kwa Tambwe
na jezi namba 17 ambayo anaivaa ku-
valiwa na nyota mwingine ambaye
yuko katika majaribio, haina maana
tumeachana na mshambuliaji huyo,
bali ameomba ruhusa ya kwenda
kwao Burundi kwenye matatizo yake
ya kifamilia.

“Uongozi umemruhusu na umempa
muda aliomba kwenda kumaliza ma-
tatizo hayo na atarejea hivi karibuni
na kujiunga na wenzake kikosini,”
alisema Mirambo.

Alipotafutwa Tambwe alikiri ku-
wapo kwao Burundi kwa ajili ya ma-
pumziko mafupi na atarejea nchini
kujiunga na timu yake kuendelea na
majukumu ya kusaidia katika raundi
ya 20 ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kazadi ambaye ni raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, alikuwa ‘pa-
cha’ wa Fiston Mayele wa Yanga waka-
ti wakiwa AS Vita Club.

Mchezaji huyo alicheza mechi yake
ya kwanza Jumatatu, wakati SingidaB-
ig Stars ilipoichapa KMKM mabao 2-0
kwenye michuano ya Kombe la Mapin-
duzi, Uwanja wa Amaan, Zanzibar.
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Mgunda ampa

faili Robertinho

ili kuwapa nafasi ya kuonyesha

uwezo wao, kwa sababu hatuwezi
kuwahukumu wakati hatukuwapa

nafasi,” alisema Mgunda.

Kikosi cha Simba leo kitakuwa

na kibarua kingine katika mch-

ezo wa pili wa mashindano hayo

ya Mapinduzi kikivaana na KVZ

inayonolewa na aliyewahi kuwa

mchezaji na Kocha Msaidizi wa

Wekundu wa Msimbazi hao, Amri

Saidi.

ubingwa,” alisema Kamwe.

Kombe la Shirikisho Afrika.

kizuri katika timu hiyo.

Yanga imeboresha kikosi chake
katika usajili wa dirisha dogo kwa
ajili ya kujiandaa na raundi ya
20 ya Ligi Kuu Tanzania Bara na

Wachezaji
wa timu ya
mpira wa
kikapu ya
vijana, Julio
Mtaki (ku-
shoto), aki-
piga hesabu
ya kumtoka
[saac Ka-
koko wakati
wakifanya
mazoezi ka-
tika viwanja
vya JK Park
jijini Dar

es Salaam
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Mudathir ahofia

namba Yanga

Mudathir atakuwa na kiba-
rua kigumu cha kuwania namba %
sambamba na viungo wawili =
mahiri wa Yanga, Khalid Aucho
na Salum Abubakar Sure Boy,
ambao wamekuwa na kiwango

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

TAREHE

01.07/01/23

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

KAS Eupen vs Royal Charleroi SC

1

X

2

02.07/01/23

Millwall FC vs Sheffield United

03.07/01/23

AFC Bournemouth vs Burnley FC

04.07/01/23

Cambridge United vs Bristol Rovers

05.07/01/23

Morecambe FC vs Cheltenham Town

06.07/01/23

RKC Waalwijk vs SC Heerenveen

07.07/01/23

Brentford FC vs West Ham United

08.07/01/23

Fortuna Sittard vs Go Ahead Eagles

09.07/01/23

Royal Antwerp FC vs KAA Gent

10.07/01/23

Espanyol Barcelona vs Girona FC

11.08/01/23

US Salernitana vs Torino FC

12.08/01/23

Bristol City vs Swansea City

13.08/01/23

Spezia Calcio vs US Lecce

14.08/01/23

SV Zulte Waregem vs Yellow-Red KV Mechelen

15. 08/01/23

FC Pacos Ferreira vs GD Chaves

16.08/01/23

Excelsior Rotterdam vs FC Groningen

17.08/01/23

MUDA GAME ID

Fenerbahce Istanbul vs Galatasaray Istanbul

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Hangzhou NG vs Jinan Xingzhou

1

SARE

X

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND, " NI TIMU KUTOKA SARE

ALHAMISI - 05/01/2023

NYUMBANI

UGENINI

Teraktor Sazi vs Esteghlal Tehran

Malavan Bandar Anzali vs Naft Masjed Soleyman FC

Tiddim Road Athlectic Club vs Sudeva Delhi FC

SP. Braga U23 vs FC Famalicao U23

MES Rafsanjan vs Peykan FC

Sepahan Esfahan vs Sanat Mes Kerman FC

Persepolis FC vs Nassaji Mazandaran

Dhamk vs Al Raed Club

FC Veria vs Makedonikos FC

Al Rayyan SC vs Al-Sailiya SC

Sanat Naft Abadan vs Gol Gohar

FC Goa vs Hyderabad FC

Gaziantep BB vs Basaksehir

Sporting CP U23 vs Estrela Amadora U23

Gimnastic Tarragona vs Osasuna

Al Nasr Riyadh vs AL Tai

AS Tel Aviv University W vs Maccabi Bnot Emek Hefer W

Enppi Club vs Al Ahly Cairo

CD Ibiza Islas Pitiusas vs Betis

Al Ahli Doha SC vs Al Arabi Doha SC

Trabzonspor vs Giresunspor

Karmiotissa vs Aris Limassol

Adana Demirspor vs Istanbulspor

Zamalek vs El Daklyeh

CRS Salmi vs FAR Rabat

Hapoel Afula vs Hapoel Kfar Saba

Al Wehda vs Al Shabab Riyadh

Al Ittihad Jeddah vs Al Hilal Riyadh

MS Kiryat Gat W vs Hapoel Beer Sheva W

Leixoes vs Moreirense

Hapoel Nir Ramat Hasharon W vs Hapoel Petach-Tikva W

Wydad Casablanca vs Scem Chabab Mohammedia

Chelsea vs Manchester City

CD Eldense vs Athletic Bilbao

Santa Clara vs Sporting Braga

Universidad Catolica vs Oriente Petrolero

IJUMAA - 06/01/2023

CF Atlante vs Alebrijes De Oaxaca

Dorados vs Correcaminos Uat

Melbourne Victory W vs Perth Glory W

Melbourne Victory vs Brisbane Roar

PAU FC vs Montpellier

Elche vs Celta Vigo

Jong AZ Alkmaar vs Heracles Almelo

NAC Breda vs Jong PSV

Den Bosch vs Jong Utrecht

PEC Zwolle vs Almere City

Twente vs Emmen

Jong Ajax vs FC Eindhoven

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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® ® ® Asema ana kazi
kubwa kumshawishi
Nabi mazoezini kuto-
kana na ubora wa nyota
wengi, hivyo...

Na Saada AKida, Zanzibar

IUNGO mpya wa Yanga, Mudathir Yahya, amekiso-
ma vema kikosi cha timu hiyo nakusema ana kazi
kubwa ya kuonyesha kiwango kizuri ili kumshawi-
hi Kocha Nasreddine Nabi kumpa nafasi katika
kikosi cha kwanza.

Mudathir amesaini mkataba wa miaka miwili wa kuitu-
mikia Yanga na kuungana na kikosi cha timu hiyo moja kwa
moja visiwani Zanzibar, kwenye michuano ya Kombe la
Mapinduzi inayoendelea katika Uwanja wa Amaan.

Kiungo huyo mkabaji aliwahi kuichezea Azam FC kabla
ya kuachana na miamba hiyo ya Chamazi katika usajili wa
dirisha kubwa na kisha kujiunga na KMKM kwa ajili ya ku-
fanya mazoezi kulinda kiwango chake.

Akizungumza na gazeti hili jana katika mazoezi yake ya
kwanza na timu yake hiyo mpya kwenye Uwanja wa Mao
visiwani hapa, Mudathir alisema amefurahi kuwa sehemu
ya kikosi cha Yanga na anapaswa kuongeza juhudi ma-
zoezini ili kuingia katika kikosi cha kwanza.

Alisema anatambua amesajiliwa katika timu yenye

wachezaji wazuri na anakutana na ushindani mkub

wa wa namba, hivyo anapaswa kujituma zaidi ili ku
towaangusha waliomsajili.

“Ni kweli kocha Nabi, amependekeza usajili wangu, na-
takiwa kupambana na nina majukumu makubwa ya ku-
washawishi benchi la ufundi kunipa nafasi katika kikosi
cha kwanza, lazima nionyeshe kitu tofauti katika mazoezi,”
alisema Mudathir.

Alisema alipoondoka Azam FC alirejea kwao Zanzibar na
kujiunga na timu ya KMKM kwa ajili ya kufanya mazoezi
ili kulinda kiwango chake, hivyo kwa sasa yuko fiti na

tayari kuitumikia Yanga muda wowote katika mechi. ~ { =

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Ally Kamwe, alisema
ujio wa nyota huyo ndani ya Yanga ni usajili wa ub-
ingwa kwa sababu ni miongoni mwa wachezaji ambao
kocha wao, Nabi amependekeza.

Michezo °

UKURASA 29

ampa faili
Robertinho

Na Saada Akida, Zanzibar

KOCHA Msaidizi wa Simba, Juma
Mgunda, amesema ameshaandaa
mafaili ya tathmini ya kikosi cha
timu hiyo pamoja na michuano ya

. Ligi Kuu Tanzania Bara na tayari kwa

kumkabidhi bosi wao mpya, Rob-
ertinho Oliver.

Simba ilimtambulisha Kocha Mkuu,
Robertinho juzi ambaye amesaini
mkataba wa miaka miwili na jioni ya
siku hiyo kawasili visiwani Zanzibar,
ambapo usiku alishuhudia timu yake
hiyo ikishushiwa kipigo cha bao 1-0
dhidi ya Mlandege FC kwenye mi-
chuano ya Kombe la Mapinduzi inay-
oendelea katika Uwanja wa Amaan.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mgunda alisema amepewa taarifa juu
ya ujio wa bosi wao huyo mpya na
tayari ameandaa mafaili ya tathmini
va kikosi cha Simba katika michezo
19 iliyopita na ijayo ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Alisema benchi lake la ufundi wan-
amkaribisha kocha huyo na watatoa
ushirikiano mkubwa katika kupiga
kazi kwa lengo moja tu ambalo ni
kufikia yanayotarajiwa na Wanasim-
ba.

“Nifahamu ujio wa Kocha Mkuu
(‘Robertinho), kwa sasa sina neno
juu va uwezo wake ila natambua
ni kocha mwenye uwezo mkubwa
na tayari nimeshaandaa faili kwa
ajili ya kumkabidhi bosi wangu ili
kuanza kufanyia kazi rasmi,” alisema
Mgunda.

Kuhusu kupoteza mechi ya kwanza
ya Kombe la Mapinduzi, Mgunda
alisema yote hayo ni sehemu vya
mchezo wa mpira wa miguu ambapo
ukifanya makosa unaadhibiwa.

Alisema walitengeneza nafasi
wakashindwa kuzitumia na wapin-
zani wao (Mlandege), walipata nafasi
moja na kuitumia kwa kufunga bao
la ushindi na kusonga mbele katika
hatua ya nusu fainali.

“Kila kitu kimeonekana wazi, Vvi-
wango Vilivyoonyeshwa na mapun-
gufu ya wachezaji wangu tumeyaona
na jopo letu la makocha tunaenda
kufanyia kazi ili kujipanga kwa
mechi ijayo.

Hii mechi nimewatumia wachezaji
ambao hawapati nafasi ya kucheza
mara kwa mara ndani ya timu yetu

“Benchi la ufundi limefanya tathmini kubwa ya @
mechi 19 za ligi tulizocheza na kuona tunahitaji mtu =g
kama Mudathir atakayekuja kuongeza nguvu kikosini na

kufanikiwa katika malengo yetu ikiwamo kutetea taji letu la ey
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