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LIKE & FOLLOW US UKURASA 11

e Ataka ichunguze ukubwa wa tatizo, Majaliwa
atoa neno... Endelea ukurasa 2

UKURASA WA 4

SERIKALI YASIMAMISHA
MIKOPO HALMASHAURI

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa ameagiza
mamlaka za serikali za mitaa nchini
kusitisha utoaji wa fedha za mikopo kwa
vijana, wanawake na watu wenye...

UKURASA WA 4
WASOMEWA MASHTAKA
460 KWA SAA TANO

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam, imetumia saa tano kwa kuwa-
somea mashtaka 460 wafanyakazi wawili
wa Kampuni ya Usafirishaji ya Usangu...

UKURASA WA 5
SERIKALI YATOA UFAFANUZI
KIKOKOTOO ASILIMIA 33

SERIKALI imetoa ufafanuzi kuhusu matu-
mizi ya kanuni ya asilimia 33 ya kikokotoo
cha mafao kwa wastaafu, ikisema lengo la
kutumika kwake ni...

Mamalishe wakifanya biashara katika mazingira hatarishi kutokana na majitaka yaliyotuama na kutoa
harufu mbaya katika soko la Mabibo, jirani na Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Manispaa ya Ubun-
go, Dar es Salaam jana, Kitendo ambacho ni hatari kwa afya zao na wateja wao. PICHA: MIRAJI MSALA

‘Wanafunzi - -
wanaougua LHRC yataja mikoa

Himofilia PR ¥
wasichapue sita vinara mauaji

ya wanandoa
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Spika aipa mzigo serikali ushoga

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

BUNGE limeagiza serikali
kufanya utafiti wa kina kuhu-
su ukubwa wa tatizo la ushoga
na mambo gani ambayo taifa
linataka kwa sasa yaongezeke
kwenye Sheria ya Makosa ya
Kujamiiana (SOSPA) ya mwa-
ka 1998 na Sheria ya Kanuni
ya Adhabu ili Bunge litaka-
potaka kutunga sheria liwe
linaelewa tatizo ni kubwa kiasi
gani kwenye jamii.

Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Ackson, alitoa agizo hilo
wakati akijibu mwongozo ul-
ioombwa jana na Mbunge wa
Arumeru Magharibi (CCM),
Noah Lemburis, aliyetaka
Bunge kusema neno kuhusu
mjadala wa kupinga vitendo
vya ushoga na mapenzi ya
jinsia moja unaoendelea sasa
maeneo mbalimbali.

Katika maelekezo yake,
Spika Dk. Tulia aliagiza Wiz-
ara ya Katiba na Sheria kwa
kushirikiana na Ofisi ya Waziri
Mkuu, Wizara ya Maendeleo
ya Jamii na Tume ya Kureke-
bisha Sheria Tanzania (LRCT),
kufanya utafiti ni mambo gani
yanayotakiwa yaongezwe
kwenye sheria kuondoa up-
ungufu unaolalamikiwa.

“Jambo alilolizungum-
zia Mheshimiwa Lemburis
ni kweli limekuwa kwenye
mjadala mrefu sana hapa Bun-
geni na imefikia pahala wako
wabunge, nafikiri kwa hisia
zile zikazidi sana, wakawa

wanatumia lugha ambayo
haipendezi sana kusemwa
hapa Bungeni.

“Kwa muktadha huo, mi-
jadala ambayo imeendelea
hapa ndani nafikiri ni kwa
sababu moja ya Mheshimiwa
Waziri Mkuu ya bajeti huwa
inahusu mambo mengi; kim-
singi mambo yote yaliyoko
kwenye jamii. Kwa namna
mjadala wetu ulivyojadiliwa,
nafikiri sote tunakubaliana

kwamba jambo hili lime-
shasikika na limeshaeleweka.

“Tumesikia wananchi waki-
lizungumzia na viongozi wetu
wakilizungumzia, viongozi wa
dini, viongozi wa kiserikali pia
wamelizungumzia. Kwa muk-
tadha huo, serikali imeelewa
kitu gani kinapaswa kufanyika
kwenye jambo hili.

Lakini sote tunafahamu
yako mambo ambayo sisi kwa
ufahamu wetu tunayafahamu
kwamba yanatokea sehemu
nyingine lakini hapa kwetu
yapo ambayo ni mabaya sana,
yanatokea huko kwingine la-
kini hapa kwetu hayajafika,”
alisema.

Dk. Tulia pia alisema
anafikiri kadri vitendo hivyo
vinavyozungumzwa na wao
Wabunge wasije kujikuta
wanayakaribisha kwa kufun-
gua wigo wa kuyazungumza
kwa namna nyingine, moja
kwa matumizi ya lugha, kwa
sababu chombo hicho ni cha
wananchi, wanatazana watu
wazima na watoto; hivyo ni
lazima pale wanapotaka ku-
fanya jambo litakuwa la faida
zaidi kwa wananchi ambao
wanawawakilisha kuliko ku-
leta uharibifu zaidi.

Alisema katika nchi, sheria
hutungwa kulingana na maz-
ingira, akitolea mfano Sheria
ya Makosa ya Kujamiiana na
Sheria ya Makosa ya Jinai, zina
vifungu vinavyohusu jambo
hilo.

“Sasa ikiwa yako mapun-
gufu kwenye hivyo vifungu
ambavyo viko kwenye sheria,
tunayo Tume ya Kurekebisha
Sheria, ambayo inaweza ku-
lifanyia jambo hilo kazi; na ili
tutoke tukiwa tumeelewana
vizuri, waheshimiwa wabunge
tujue michango yetu imesha-
chukuliwa na upande wa seri-
kali,

“Mimi sasa kwa niaba yenu
waheshimiwa (Wabunge), ni-
iagize serikali, Wizara ya Kat-
iba na Sheria, ikishirikiana na

Ofisi ya Waziri Mkuu, lakini pia
Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
ambayo pia inashughulika na
mambo haya na mambo ya
ndani ya nchi, muone namna
ya kufanya utafiti, kupitia hii
Tume ya Kurekebisha Sheria,
muone ni mambo gani am-
bayo tunataka yaongezeke
kwenye sheria ili yale mapun-
gufu yasiwapo.

“Tunataka kutunga sheria,
tukiwa tunaelewa tatizo ni
kubwa kiasi gani kwenye jamii
yetu, maana watu hapa tu-
nasema tu, limeongezeka kia-
si gani hatujui. Ni kubwa sana,
ni kubwa sana, kwa kiasi gani
hatujui,” alisisitiza na kusema
jambo hilo wameshawaka-
bidhi serikali walifanyie kazi
na Bunge kama chombo cha
kutunga sheria, litatunga she-
ria hiyo kulingana na taarifa
hiyo ambayo serikali itakuwa
wameipata.

NDUMBARO AANIKA
TATIZO

Waziri wa Katiba na Sheria,
Dk. Damas Ndumbaro, alisema
sheria dhidi ya maadili zipo na
ni kali na kuwa changamoto
iliyopo ni utekelezaji wake.

“Sheria hizi zipo tangu
mwaka 1934 na tulifanya
marekebisho mwaka 1959 na
tukafanya mabadiliko makub-
wa zaidi mwaka 1998 kupitia
Sheria ya Makosa ya Kujamii-
ana, hivyo sheria zipo na kali,
ikibidi tuifanyie marekebisho
zaidi, alisema.

MAJALIWA AJIBU

Wakati akihitimisha mjada-
la wa makadirio ya ofisi yake,
Waziri Mkuu, Kassim Majali-
wa, alisema serikali imepokea
hoja na michango mbalim-
bali ya wabunge na itaelekeza
Tume ya Marekebisho ya
Sheria, kuzipitia sheria hizo,
kuzifanyia utafiti kwa kina na
kitaalamu ili kufanya mareke-
bisho.

“Wakati tunaendelea na

mjadala wa hoja hii ya Ofisi
ya Waziri Mkuu, wabunge
wengi walionyesha kukerwa
na uwapo wa matukio mbal-
imbali yanayokinzana na
utamaduni, mila na desturi
zetu. Matukio na matendo
haya yamekuwa yakihatarisha
uimara na ustawi wa familia
zetu na mustakabali wa taifa
kwa ujumla.

“Napenda kuliarifu Bunge
lako tukufu kuwa, nchi yetu
inazo sheria kali tu na sheria
zetu zote zinasimamia kila
eneo na pia zinakataza bayana
hivyo na zimewekwa adhabu
mbalimbali kwa makosa ya
namna hiyo na yale ya udhal-
ilishaji kwa watoto ikiwemo
ulawiti.” alisema

Waziri Mkuu, alisema ziko
pia sheria zinazokataza kuwe-
ka kwenye mitandao maudhui
yanayochochea uhusiano wa
aina hiyo na mmomonyoko
wa maadili yetu ikiwamo She-
ria ya Kanuni ya Adhabu, Sura
16, ambayo inatamka bayana
vitendo vya mapenzi ya jinsia
moja au kinyume na maum-
bile, iwe kwa faragha au kiny-
ume na makubaliano ni kosa
la jinai.

Alisema sheria hiyo pia
inakataza udhalilishaji wa
watoto kwenye matendo ya-
nayofanana na hayo pamoja
na kuweka adhabu kwa kosa
la kujaribu kufanya vitendo
vilivyokatazwa chini ya sheria
husika.

“Mbili, kanuni za maudhui
mtandaoni, chini ya Tangazo
la Serikali namba 558 la mwa-
ka 2020, linakataza kuweka
mtandaoni maudhui yenye
kuonyesha mahusiano (uhusi-
ano) ya (wa) jinsia moja, sam-
bamba na adhabu zake.

“Tatu, iko sheria ya makosa
ya kimtandao sura namba
22 inazuia kutangaza au ku-
sababisha machapisho ya
ngono au kutumia matusi kwa
kompyuta au mfumo wowote
wa kiteknolojia,” alisema.

I
LHRC yataja

‘mikoasita
vinara mauaji
‘wanandoa

Na Elizabeth Zaya

RIPOTI ya Haki za Binadamu ya
mwaka 2022 iliyotolewa na Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
imetaja mikoa sita iliyoongoza kwa
matukio ya mauaji ya wenza.

Matokeo ya utafiti huo uliofanywa
katika mikoa 20 ya Tanzania Bara, im-
eitaja mikoa hiyo na idadi ya matukio
kwenye mabano kuwa ni Mtwara
(sita), Dar es Salaam (manne), Shin-
yanga, Dodoma na Katavi matatu kila
mmoja.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, sababu
kubwa iliyochangia vitendo hivyo vya
mauaji ya wenza kwa mkoa wa Dar es
Salaam ni kutokana na idadi kubwa
ya watu.

Pia katika mikoa mingine iliyotajwa
katika ripoti hiyo, sababu za mauaji
zinatokana na kuendelea kushikilia
mila na desturi zilizopitwa na wakati.

Akizungumza na Nipashe jana
mkoani Dar es Salaam, Mkurugenzi
Mtendaji wa LHRC, Dk. Anna Henga,
alisema kutokana na matukio hayo,
kuna haja ya kuchukua hatua za hara-
ka za kupambana na tatizo hilo.

“Na tunapongeza kuanzishwa kwa
madawati haya ya jinsia yanaoendesh-
wa na Jeshi la Polisi, matukio mengi
yanaripotiwa huko. Kwa mfano Kan-
da ya Ziwa wao ndio walikuwa wa
mwanzo kuanzisha madawati hayo
na tumeona yamesaidia sana katika
utoaji wa taarifa,” alisema.

Henga alisema miongoni mwa map-
endekezo yaliyotolewa na Kkituo hi-
cho baada ya utafiti wa ripoti hiyo ni
kutaka kufanya zaidi uchunguzi kwa
sababu zinazochangia matukio hayo

kufanyika.
“Mara nyingi tunashuhudia watu
wanauawa lakini  inachukuliwa

kawaida tu, hili si jambo la kuchuku-
liwa kawaida, kuna haja ya kuanza ku-
chukua hatua zaidi,” alisema.

Pia alisema kituo chao kinapende-
keza kutungwa kwa sheria ya kupinga
vitendo hivyo vya ukatili wa kijinsia.

“Lakini pia, kuwekwe utaratibu wa
kuundiwa kanda maalum maeneo
ambayo yanakithiri kwa matukio ya
namna hiyo, kama ambavyo tumewa-
hi kushuhudia baadhi ya maeneo
wamefanya hivyo pale yalipoonekana
yamekithiri,” alisema.

Henga alisema wanaamini kwamba
kwa kufanya hivyo kutasaidia kupam-
bana na matukio hayo.

Katika ripoti hiyo ilionyesha kuwa,
vyombo vinavyoaminiwa zaidi katika
utoaji wa haki na utatuzi wa migogoro
ni viongozi wa dini asilimia 70, vikao
vya familia asilimia 60, Asasi Zisizo za
Kiserikali (AZAKI) na watoa msaada
wa kisheria asilimia 59, mwenyekiti
ila asilimia 39, mahakama asilimia 38,
mabaraza ya kata asilimia 29 na polisi
asilimia 19.
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‘Wanafunzi wanaougua Himofilia wasichapwe’

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha Himofilia Tanza-
nia, kimesema changamoto wa-
nazopata wazazi na walezi wa
watoto wanaougua ugonjwa huo,
wanaosoma shule za umma ni
adhabu ya viboko shuleni jambo
linalowasababishia kuvimba, ku-
pata vidonda na damu kuvuja na
kuhatarisha uhai wao.

Himofilia ni ugonjwa unaosaba-
bisha chembechembe ndogo za
kuzuia damu kuganda au kuziko-
sa na mtu asipotibiwa huweza
kupata ulemavu, kiharusi au kifo.

Mwenyekiti wa wanawake wa-
nachama wa chama hicho, Re-
gina Valence, ambaye pia watoto
wake wawili wanaugua ugonjwa
huo, alisema wazazi wanakum-
bana na changamoto kadhaa
ikiwamo adhabu za shuleni kwa
watoto pamoja na mabinti zao
kuingia siku za hedhi nyingi,
isivyo kawaida.

“Watoto wetu wanaosoma
shule za kawaida tu hizi za umma,
wanachapwa, wanavimba na
damu kuivilia ndani. Wengine
wanatokwa vidonda na wakivuja
damu kwa hili tatizo haigandi.
Tunaomba serikali iwaangalie
watoto wa himofilia wasichapwe
shuleni,” alisema Regina.

Alisema chama hicho chenye
wanachama 200 kutoka maeneo

tofauti nchini, wanapokutana na
kuzijadili changamoto, wame-
baini zinalingana hasa uchumi
duni, kunyanyapaliwa na watoto
wao kukua kwa muda mrefu.

“Tunatengwa na jamii, familia
zinatutelekeza, waume pia. Wag-
onjwa wa himofilia wanahitaji
uangalizi, watoto wanavimba ma-
goti, viwiko na wa kike wakiingia
siku zao za hedhi huwa ni nyingi
na kusababisha kulazwa na ku-
kosa masomo darasani,” alisema
Regina.

Mtoto anayeugua ugonjwa
huo, Edson Praygod (10), alisema
aligundulika akiwa na umri wa
mwaka mmoja, na alichelewa
kufanyiwa tohara hali iliyosababi-
sha kuchekwa na wenzake.

“Nilishtuka kwanza, nikamuuli-
za baba, mama maswali mengi.
Na hata nilipofanyiwa tohara
mwaka jana, niliogopa ila niliti-
wa moyo. Ila mwanzo nilijisikia
aibu kwa sababu wenzangu wali-
ofanyiwa tohara mapema walin-
icheka,” alisema Edson.

Mkurugenzi wa Utafiti na
Mafunzo, Dk. Jessie Mbwambo
kwa niaba ya Mkurugenzi Mtend-
aji Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), alisema ugonjwa huo ul-
ianza kugundulika mwaka 2018
na tiba yake ni ghali.

“Tangu uhuru himofilia ilianza
kugundulika kwa maana ya utam-
buzi na tiba mwaka 2018. Tu-

nashukuru mradi kuwafikia wag-
onjwa, kuwagundua na kuwatibu.
Ugonjwa huu ni miongoni mwa
magonjwa ya damu ikiwamo se-
limundu,” alisema Dk. Mbwambo.

Mratibu wa Mradi wa Himofilia
nchini, Dk. Stella Rwezaura, alise-
ma mradi huo ulianza Novemba
2020 kwa kutekelezwa Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH), sasa
umezifikia hospitali za kanda na
rufani huku matarajio ni kuzifikia
kila mkoa.

“Mradi unalenga kuwa na kan-
zidata, kuwaibua wagonjwa na
kuwatibu. Kliniki sita zimefun-
guliwa ikiwamo KCMC, Bugando,
Hospitali ya Kanda ya Rufani
Mbeya, Benjamin Mkapa, mkoani
Dodoma hivi karibuni tutakwen-
da Kigoma na Zanzibar,” alisema
Dk. Rwezaura.

Meneja Mkuu wa Shirika la
Novo Nordisk Haemophilia, Den-
ise Braendgaard, alisema mradi
huo unatekelezwa kwenye nchi
mbili Tanzania na Kenya yenye
Kliniki tisa huku nchini zikiwa
sita.

Daktari wa magonjwa ya damu
kutoka MNH, Gurishael Walter,
alisema ugonjwa wa himofilia hu-
waathiri zaidi wanaume na kwa
mujibu wa takwimu za kitaalamu
kwenye kila watu 100,000 mmoja
anaugua (sawa Watanzania 6,000
kati ya milioni 60) na 200 pekee
ndiyo waliogundulika na kuanza
tiba.

]
JK ataka Watanzania kumwombea Samia

Na Julieth MKireri, KIBAHA

RAIS mstaafu Dk. Jakaya Kik-
wete, amesema Watanzania
wanatakiwa kuendelea kuiom-
bea nchi iendelee kuwa tulivu
na pia Rais Samia Suluhu Has-
san aweze kutafutia majibu ya
vikwazo vinavyowakabili wa-
nanchi.

Alitoa kauli hiyo wakati
akizungumza na waumini wa
dini ya kiislamu, viongozi wa

. serikali, watoto yatima, wa-

¢ jane na wadau wa maendeleo

: wa Mkoa wa Pwani katika ifu-
tari iliyoandaliwa na Mkuu wa
Mkoa wa Pwani, Abubakari
Kunenge.

Kunenge, aliandaa futari
hiyo Ikulu ndogo mjini Kibaha
kwa niaba ya Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan.

Kikwete, alimshukuru Rais
Samia kwa kuwakumbuka
watoto yatima na wajane kwa

¢ kuwapa futari hiyo kwakuwa
: jamii hiyo inapaswa kutunzwa
na watu wote.

Alisema, kitendo cha kuan-
daa futari hiyo ni kumtukuza
Mungu hasa kuwasaidia yati-
ma ambao mahitaji yao yanat-
egemea misaada ya wahisani
mbalimbali.

Alimpongeza Mkuu wa
Mkoa wa Pwani kwa kazi nzuri

Bank of india (Tanzania) Ltd.

anayofanya ndani ya mkoa
kwa kuwa amekuwa kiongozi
anayejali maendeleo ya mkoa
kiuchumi.

Kunenge alisema, amean-
daa futari hiyo kwa niaba ya
Rais Samia na lengo kubwa ni
kuwakutanisha yatima na wa-
jane

Alisema yatima 150 na wa-
jane 50 wameshiriki futari hiyo
na kuwaasa wazazi kuwatunza
watoto wao katika maadili ya-
nayofaa ili wasijiingize katika
vitendo vilivyo kinyume na
utamaduni wa Tanzania.

Aliwataka watumie fursa
zilizopo kufanya shughuli za
kilimo ili wajiongezee kipato
na kwa watumishi wa serikali
kuacha ufisadi na kufanyakazi
kwa uadilifu.

Shekhe Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Hamis Mtupa, aliwaon-
ya wanaoandika miradi kwa
ajili ya kuomba fedha kwa za
watoto yatima kuacha kutumia
kichaka hicho kwa ajili ya ma-
slahi yao.

Alisema wapo baadhi ya
watu wanaotumia watoto ya-
tima kama mtaji wa maisha
yao na wanapopata fedha hizo
hutelekeza watoto hao na ha-
timaye kuangalia maslahi yao
jambo ambalo halimpendezi
Mungu.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2022 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOSHIA 31 DESEMBA 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2022
Bl dilllos il T T R (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
31-DES-22 31-DES-21 Miwaka wa sasa | Mwaka uliopita
A MALL Mwaka wa sasa | Mwaka Uliopita ”
1 Fedha Taslimu 2,431 1,905 31 Des 2022 31 Des 2021
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 16.418 16,405 21 Des 2022 | 31 Des 2021 T [Wiiririko wa Fodha Kutokana na Shughull za Usndeshaliz
3 Uwekezaiji Katika Amana za Serikali 48,465 51,033 1,747 2449
a Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,144 1,663 1 Mapato ya Riba 13,396 12,601 . .
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - 2 Gharama za Riba (5,369) (4,713) 205 530
6 Miamala Baina ya Matawi 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 8,027 7,979 5 2
7 Bil Ziizoafikiwa 4 Madeni Viza Yaliyofutwa 54 198 . ,
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,565) (1,165). 8,571 7,043
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 8,378 23,972 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 998 869 Miupi Zilizoafikiwa ‘iﬁfs;: “Z’
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 180 166 632 (489)
11 Mikopo Halisi liyopo 98,855 70,515 6.2 Ada na Kamisheni 818 702 e P
12 Mali Nyingine 2,310 2,548 6.3 Gawio - - 1,143 5,056
13 Uwekezaiji wa Hisa B - 6.4 Mapato Mengine B - (©25)| ®76)
14 Akauntiza udhamini s - 7 Gharama Zisizo za Riba: (5.766) (5.431) - -
15 Kodi iliyoahirishwa 104 74 7.1 Mishahara na Mafao (2,665) (2,233)’ " (=0,504) 12,826
16 Mai Mitambo na Vifaa 2,570 3.021 7.2 Ada na Kamisheni (257) (@56) : .
17 JUMLA YA MALI 180.675 171,136 7.3 Gharama Nyingine (2.843) (@.942) @s2) @7
& Faida /(Hasara) ya Uendeshali 1,747 2,430 - -
B B. DHIMA 9 Tengo la Kodi ya Mapato (©62) ©32) -
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 885 1,517 . .
18 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 60,327 57,932 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) = - (362) (@71)|
19 Amana za Wateja 76,795 70,619 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka /mwaka 885 1,517 :
20 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 13 Idadiya Waajiiwa 34 a2 -
21 Amana Maalumu - . 14 Mapato kwa Hisa a1 71
22 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 31 28 15 Idadiya Matawi 2 2
23 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 25 25
24 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,281 2588 BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
25  Dhima la Tozo kwa Ajii ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - @) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mall 1.02%. 145%
26 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.33% 4.11%) v
27 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine (i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 40.06% 40.05% 1 Fodna Tastim e hiod
Zitakazolipwa Baadac (v) _ Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 5.44% 5.68% s Mhwishoni mwa Fobo Mwake / Mwak 25,928 45,000
28 Dhima Nyingine 1.823 2.436
30  JUMLA YA DHIMA 42,282 133,628 BANK OF INDIA (TANZANIA) LTD
AL e s EZTT I TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2022 DAR ES SALAAM
c. " Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaiji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za
31 Muajiwa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500 Mail  Malipo Wapato Tty Teola Fodhe 2ilieokaaut oo
32 Ak ya i ppbod os engnejo edha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
33 Mapalo Yaliyobakizwa 13,509 12,860 Juuya bei Zadaya  (BaMishe) Jina na Cheo Saini Tarehe
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 885 1,517 wa Hisa ya Hisa Valiyobakizwa Kisheria Jumla Mr. Antaryami Sarangi
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - - ; i
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache hvaka wa sasa 2022 Mikurugenzi Mtendaji Imesainiwa 31.03.2023
Saliola mwanzo wa maka 01.01.2022 21500 14378 1630 37,508 Mr. Mahadhil M. Karwani
37  JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 38,393 37,508 Faida | (Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapalo - 85 - 85 Mkuu wa Fedha Imesainiwa 31.03.2023
38 Dhima Zisizo Dhahint 15,807 21,443 Zada ya Kishera (869) 869 i Mr. Allen Richard
39 Mikopo Chechefu 4,871 2,080 = Mkaguzi Mkuu wa Ndani Imesainiwa 31.03.2023
20 Tonte ke Alllya Mikopo Ghechefu s o08 Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2022 21,500 14394 2499 339
41 Mali Nyingine Chechefu N N Hapo juu ni baadhi ya taarifa kutoka katika ukaguzi wa taarifa ya fedha ya benki kwa mwaka wa fedha ulioishia
L tarehe 31 Desemba 2022, na zimeandaliwa kwa kulingana na sera za kimataifa (IFRS). Taarifa hizi za fedha
b BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA waka uliopita 2021 i iwa na mkaguzi aliyeidhini RSM Eastern Africa na zimepata hati safi.
®  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumia ya Mal o 21.0200|  |Saliolamwanzo wa mwaka 01.01.2021 21,500 12012 2419 3991 o ] _ S
() Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4.89% 2.92%) Faida | (Hasare) Halsi Baada ya Kodi ya Mapato - 1517 - 1517 Taarifa hii ya fedha na Bodiya na na
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumia ya Amana 72.66% 55.35%|  |7da ya Kisera 8 o40) | wafuatao kwa niaba ya wenzao
() Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali 54.71% 41.20%] i ' i .
. Dr. Benard E. Mnzava- Mkurugenzi mesainiw: .03.
() Ongezeko la Amana 6.67% 5.80% Salio la muisho wa mwaka 31.12.2021 21500 U378 1630 37,508 e evar Hkurugenz!, esainiwa
(vii) Ongezeko la Mali 5.57% 5.74% 2. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi Imesainiwa 31.03.2023
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Mkurugenzi wa Biashara na Masoko wa Vodacom Tanzania, Linda Riwa
akizungumza na mawakala wa mauzo wa kampuni hiyo, wakati wa uzinduzi
wa programu maalum ya tuzo kwa mawakala hao ikiwemo kujishindia safari
yva kwenda Afrika ya Kusini, kupitia kampeni mpya inayojulikana kama ‘Zaidi
ya Mtandao’, jijini Dar es Salaam na mikoa mingine nchini kote jana. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Serikali yasimamisha
mikopo halmashauri

Wasomewa mashtaka 460 kwa saa tano

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam, imetumia saa tano kwa
kuwasomea mashtaka 460 wafanyakazi
wawili wa Kampuni ya Usafirishaji ya Us-
angu Logistics, likiwamo la wizi wa Sh
428,030,000.

Wafanyakazi hao ni Katibu Muhtasi
Tamal Rashid (24) na Meneja wa Kituo
cha Kampuni hiyo, Salim Salim (37), wote
wakazi wa Dar es Salaam.

Mashitaka hayo yalisomwa jana na jopo
la mawakili watano wa serikali likiongo-
zwa na Wakili wa Serikali Mwandamizi
Grace Mwanga mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Amri Msumi, kuanzia saa 6:00 ad-
huhuri hadi 11:00 jioni.

Mwanga alidai kuwa washtakiwa hao
wanatuhumiwa kula njama, kughushi na
kuwasilisha nyaraka za uongo 229 kwa
mtu aliyefahamika kwa jina na Brigita
Banda kwa lengo la kujipatia kiasi hicho
cha fedha.

: Alidai kuwa washtakiwa hao walighushi
¢ nyaraka 229 za malipo na kuonyesha
kwamba ni halisi na zimetiwa saini na
wakurugenzi wa kampuni hiyo, Hydar Is-
mail na Sadkhan Ismail, huku wakijua si
kweli.

Inadaiwa kuwa washtakiwa baada ya
kughushi nyaraka hizo, waliziwasilisha
kwa Banda kwa ajili ya malipo ya Sh.
428,030,000 huku wakijua nyaraka hizo
ni za kughushi.

Mwanga alidai kuwa washtakiwa hao
ambao walikuwa waajiriwa katika kam-
puni hiyo, walitenda makosa hayo kati ya
Desemba 23, 2021 na Novemba 6, 2022
katika eneo la Tabata Matumbi ndani ya
wilaya ya Ilala, Dar es Salaam.

Katika shitaka la 460, washitakiwa wa-
nadai kuwa katika tarehe hizo zilizotajwa,
wakiwa waajiriwa wa Usangu Logistics,
waliiba Sh. 428,030,000 wakiwa eneo la
Tabata Matumbi, Dar es Salaam.

Baada ya kusomewa mashitaka hayo,
washtakiwa walikana kuhusika na madai
hayo, hivyo mahakama kuwataka kuwa na
wadhamini wawili na kila mmoja aweke
Sh. 214,015,000.

Hakimu Msumi alisema kama mdhami-
ni atashindwa kuweka fedha hiyo, basi
atatakiwa kuwasilisha hati ya mali isiyo-
hamishika yenye thamani hiyo na pia ha-
watatakiwa kutoka nje ya mkoa wa Dar es
Salaam bila kibali cha mahakama.

Washitakiwa hao walitimiza masharti
hayo ya dhamana kwa kuwasilisha ma-
hakamani hapo hati na ripoti ambayo in-
aonyesha thamani ya majengo.

Hata hivyo, Wakili wa Serikali Neema
Moshi aliomba mahakama iteue mtu wa
kwenda kwenye wizara husika ili kujiri-
dhisha uhalali wa hati hizo licha ya kwam-
ba zina ripoti ya thamani.

Hakimu Msumi aliahirisha kesi hiyo hadi
leo kwa ajili ya hatua hiyo ya kujiridhisha
hati hizo na washtakiwa walirudishwa ma-
habusu.

Na Augusta Njoji, DODOMA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa amea-
giza mamlaka za serikali za mitaa nchi-
ni kusitisha utoaji wa fedha za mikopo
kwa vijana, wanawake na watu wenye
ulemavu kwa miezi mitatu, kutokana na
kuandaliwa kwa mfumo mpya wa utoaji
mikopo hiyo.

Akijibu hoja za wabunge walizotoa
kwenye mjadala wa hotuba ya makadi-
rio ya Ofisi ya Waziri Mkuu kwa mwaka
2023/24, Majaliwa alisema hatua hiyo
imetokana pia na maelekezo ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuhusu matumizi
mabaya ya fedha hizo.

Majaliwa alisema kumekuwa
na malalamiko mengi kutoka kwa
wabunge kuhusu kiasi kidogo cha fedha
za mikopo kinachotolewa kwa makun-
di maalum hayo kutokidhi matakwa ya
kuyainua makundi hayo kwa kufanya
shughuli za uzalishaji au biashara.

Aidha, alisema baadhi ya halmashau-
ri hutoa fedha hizo kwa watumishi
wa halmashauri au wakati mwingine
vikundi hewa badala ya walengwa na
kusababisha fedha za mikopo hiyo ku-
torejeshwa.

“Nazielekeza halmashauri kote nchi-
ni kusitisha utoaji wa fedha za mikopo
hiyo zinazotokana na makusanyo ya
ndani kuanzia Aprili hadi Juni, 2023
wakati serikali inajipanga kuwa na mfu-
mo mpya wa utoaji wa mikopo hiyo,”
alisema.

Akizungumzia hoja ya wakurugenzi
wa halmashauri kwamba wanatumia
fedha za Mfuko wa Jimbo kinyume cha
sheria, Majaliwa aliagiza wakurugenzi
hao kuheshimu na kuzingatia vipaum-
bele vinavyopitishwa na Kamati ya Mfu-
ko wa Jimbo na kuhakikisha matumizi
ya fedha hizo yanazingatia Sheria ya
Mfuko wa Jimbo na Sheria ya Ununuzi
wa Umma.

“Nimwelekeze Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, kuhakikisha maofisa ununuzi
kwenye halmashauri hawawi kikwa-
zo katika kufanikisha utekelezaji wa
vipaumbele vya matumizi ya fedha za
Mfuko wa Jimbo hususan upatikanaji
wa vifaa kwa mujibu wa Sheria ya Un-
unuzi ya Umma.

“Mbunge ndiye Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Mfuko wa Jimbo inayoratibu miradi
na shughuli zitakazotekelezwa kupitia
mfuko huo, na pia ndiye mwenye mam-
laka ya kuitisha vikao vya kamati hiyo.
Kwa upande wake, Kamati inalo ju-
kumu la kupokea, kujadili na kupitisha
vipaumbele vya matumizi ya fedha za
Mfuko wa Jimbo kama ilivyokubaliwa,”
alisema.

Kuhusu hoja ya taarifa ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), Waziri Mkuu aliliambia bunge
kuwa serikali haitamfumbia macho yey-
ote atakayebainika katika matumizi ma-
baya ya fedha na mali za umma na kuwa
hatua kali zitaendelea kuchukuliwa.

Alisema taarifa ya CAG imeainisha
baadhi ya maeneo ambayo yalikuwa
na viashiria vya usimamizi usioridhisha
wa mali na fedha za umma na maeneo
hayo ni pamoja na matumizi mabaya
ya mikopo ya halmashauri, kasoro za
utekelezaji wa miradi na baadhi ya mi-
fumo kutosomana.

“Nitumie fursa hii kuliarifu bunge
lako tukufu kwamba baada ya ripoti
hiyo kuwasilishwa Bungeni, tayari Seri-
kali kwa upande wake imeanza kuifany-
ia kazi mara moja,” alisema.

Majaliwa alisema baadhi ya hatua zi-
nazoendelea kuchukuliwa na serikali
kuwa ni kuhakikisha maofisa masuhuli
wote wanaandaa majibu ya hoja, kama
inavyoelekezwa katika Sheria na Kanu-
ni za Ukaguzi wa Umma na kusisitizwa
na Rais Samia.

-

MINISTRY OF NATURAL RESOURCES AND TOURISM (MNRT)

INVITATION FOR BIDS (IFB)
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

Project: Selous Ecosystem Conservation and Development Programme (SECAD)

(KfW Contract Reference No.:2012 66 451)

14 April 2023

1. The Government of the United Republic of Tanzania through the Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT) has received a grant
from the German State-owned Investment and Development Bank (KfW) towards the costs of implementing the Selous Ecosystem
Conservation and Development Programme (SECAD), and intends to apply part of the proceeds towards payments under the contract for
the Construction of one (1) Classroom and one (1) Female Dormitory for Likuyu Sekamaganga (Community Based Conservation

Training Center (CBCTC) and Rehabilitation of Chingoli Wildlife Management Area (WMA) Head Office Building.

2. The Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT) now invites sealed bids from eligible and qualified bidders for the construction
works comprised of the following package.

Package Numb Tender Numb Lot Numb Lot Description
MNRT/GOPA/CBCTC Construction of Classroom and F}e(mal(e Dorm\t.ory f?r L}kuyu
001 LWMAPP13 PP13 Sekamaganga CBCTC and Rehabilitation of Ching'oli Wildlife
Management Area (WMA) Headquarter Building

https://www.kf

Center/PDF-D

de/PDF/D:

/FZ-Vergaberi

ien-V-2021-EN.pdf).

4. A complete set of the bidding documents (in English) is available to interested eligible Bidders upon the submission of a written
application to the address below and upon payment of a non-refundable fee of Tanzanian Shillings One Hundred Thousand only (TZS
100,000.00). The method of payment is via bank deposit to the following account at Tanzania CRDB bank - Account name: Selous
Ecosystem Conservation and Development with Account number 0150555174201

The documents shall be sent by Courier (related costs to be covered by the interested Bidder) or physical pickup by the Bidders at Ministry
of Natural Resources and Tourism (MNRT), c/o GOPA, Mpingo House, 4" Floor, Room No. L406, PO Box 25295, 40 Julius Nyerere Road, Dar

es Salaam, Tanzania.

5. Bidsinone original plus two paper copies and one digital copy, properly filled in, and enclosed in plain envelopes must be delivered to the
address below: SECAD Project Manager, Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT), c/o GOPA, Mpingo House, 4th Floor, Room No.
L406, PO Box 25295, 40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania on or before Thursday 19th May 2023 at 12:00hours EAT. Electronic
bidding will not be permitted and late bids will be rejected. Bids will be publicly opened in the presence of the bidders’ or designated
representatives and anyone who choose to attend at the address below on Thursday 19th May 2023 at 14:00 hours at MNRT Room No.

L406.

Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT)

c/o GOPA, Mpingo House, 4th Floor, Room No.L406, PO Box 25295,
40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania.
Contact:- Adreherm Nziku (MNRT) / Comfort Mosha (GOPA)
Email:- adreheri go.tz / Comfort.H gopa-infra.de

N
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Serikali yatoa ufafanuzi kikokotoo 33%

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

SERIKALI imefafanua kuhu-
su matumizi ya kanuni ya
asilimia 33 inayopigiwa kelele
kwenye sakata la kikokotoo
cha mafao ya wastaafu, ikise-
ma lengo la kutumika kwake
ni kutaka kuwakutanisha
katikati wale waliokuwa wa-
napata asilimia 50 na wale wa
asilimia 25.

Aidha, imesema kanuni
hiyo imeongeza mafao ya
mkupuo kwa wanachama mil-
ioni 1,364, 050, sawa na asilim-
ia 81 ya wanachama wote wal-
iokuwa wanapata asilimia 25.

Jana, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu, Prof.
Joyce Ndalichako, wakati ana-
jibu hoja za Wabunge wali-
ochangia mjadala wa Bajeti ya
Ofisi ya Waziri Mkuu, alisema
ulipaji wa mafao ya wastaafu
nchini umeimarika kwa ki-
wango kikubwa.

Kwa mujibu wa Waziri Ndal-
ichako, changamoto zilizoku-
wa zinasababisha wastaafu
wasilipwe kwa wakati, serikali
ya awamu ya sita imezifanyia

kazi.

“Changamoto kubwa ili-
yokuwapo ilikuwa ni ukwasi;
kulikuwa na deni la wafan-
yakazi waliorithiwa kutoka
kwenye Mfuko wa PSPF (Mfu-
ko wa Pensheni kwa Watumi-
shi wa Umma), ambao wafan-
yakazi kabla ya mwaka 1999
walikuwa hawachangii. Kwa
hiyo, serikali ilipowaingiza
kwenye mfuko iliahidi kuwali-
pia michango kiasi cha shilin-
gi trilioni 4.6 na serikali ya
awamu ya sita, tayari imetoa
shilingi trilioni 2.17,” alisema

Amelihakikishia Bunge
kuwa mifuko ya hifadhi ya
jamii, imeimarisha mifumo
yake ya ulipaji mafao kwa
wastaafu na wanalipa kwa
wakati ndani ya muda ulio-
wekwa kisheria.

Kuhusu  kikokotoo, Prof.
Ndalichako ameweka wazi
kuwa kanuni ya kukokotoa
mafao kwa watumishi wa
umma, ambayo ilianza kutu-
mika Julai mosi, 2022, imeto-
kana na sheria namba mbili
ya mwaka 2018 ya mifuko ya
hifadhi ya jamii, ambayo im-
eanzisha Mfuko wa Hifadhi
ya Jamii kwa Watumishi wa

Bweni shule wavulana Green
Valley lateketea kwa moto

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

BWENI la wavulana wa
shule yenye mchepuo wa Ki-
ingereza ya Green Valley, ji-
jini Arusha, limeteketea kwa
moto usiku wa kuamkia juzi
na kusababisha uharibifu
mkubwa wa mali za wanafun-
zi na shule.

Akizungumzia tukio hilo,
Mkurugenzi wa shule hiyo, Ya-
haya Njarita, alisema hakuna
mwanafunzi aliyedhurika na
janga hilo zaidi ya vifaa vyao
vya shule kuteketea na baadhi
kuokolewa.

Alisema bweni hilo lilianza
kuteketea majira ya saa nne
asubuhi na chanzo hakijaju-
likana.

Kwa mujibu wa mashuhuda
wa tukio hilo, waliona moshi
ukitoka katika moja ya vyum-
ba vya bweni hilo na kupiga
kelele zilizosaidia wanafunzi
kujikusanya kwa kushirikiana
na wafanyakazi na kuanza jiti-
hada za kuzima moto huo.

“Unajua shule yetu huwa
tunatoa mafunzo ya kuzima
moto, baada ya kuwapo kwa
taarifa hiyo moja kwa moja
wanafunzi kwa kushirikiana
na majirani tulianza kuzima
na baadaye Jeshi la Zimamoto
na uokozi walifika na kufanik-
isha kuzima moto huo,” alise-
ma Njarita.

Alisema bweni hilo lenye
vyumba vitatu, hulaza wa-
nafunzi 75, lakini walioripoti
baada ya shule kufunguliwa

jana ni 15 ambao hata hivyo
wakati moto ulipozuka wali-
kuwa darasani.

Mrakibu wa Jeshi la Zima-
moto na uokozi na Kamanda
wa Mkoa, Osward Mwanje-
jele, alisema kuwa jeshi hilo
lilipokea taarifa ya wito wa
tukio hilo majira ya saa 4.54
asubuhi na kufika eneo la
tukio wakati moto ukiendelea
kuwaka kwa kasi kubwa.

Alisema walifanikiwa ku-
zima moto huo huku sehemu
kubwa ya jengo na mali za
wanafunzi zikiteketea kwa
sababu ya mazingira magumu
ya kuzima moto kutokana na
ufinyu wa eneo.

Alisema chanzo cha moto
huenda ikawa hitilafu ya
umeme kutokana na jengo
hilo kuonekana kuwa la zam-
ani na kutofanyiwa mareke-
bisho mfumo wa waya za
umeme.

“Taarifa za awali zinaone-
sha moto ulitoka juu ya dari
na hii inaweza kuwa hitilafu
ya umeme iwapo kama mfu-
mo wa waya za umeme hau-
jafanyiwa marekebisho kwa
muda mrefu kwa kuwa sheria
za Zimamoto zinataka mfumo
wa waya za umeme ufanyiwe
marekebisho kila baada ya mi-
aka 15,” alisema Mwanjejele.

Baadhi ya wazazi, Joseph
Emmanuel na Agness Amos,
walisema wanamshukuru
Mungu baada ya kufika eneo
la tukio na kukuta watoto
wakiwa salama.

Umma (PSSSF), iliyounganisha
mifuko minne ya GEPF (Mfuko
wa Taifa wa Mafao ya Watumishi
wa Serikali), LAPF (Mfuko wa Pen-
sheni), PPF (Mfuko wa Pensheni
kwa Mashirika ya Umma) na PSPF
(Mfuko wa Pensheni wa Watumishi
wa Serikali).

Waziri Ndalichako alisema,
“Kabla ya kuunganisha mifuko ili-
kuwa na kanuni tofauti za ulipaji
wa mafao, Mfuko wa GEPF, PPF
ulikuwa unalipa mafao ya mkupuo

ya asilimia 25 na Mfuko wa LAPF
na PSPF, ulikuwa unalipa mafao
ya mkupuo ya asilimia 50, lakini
Mfuko wa NSSF (Mfuko wa Taifa

wa Hifadhi

imia 25.”

Katika majibu yake, Waziri huyo,
alisema baada ya mifuko kuun-
ganishwa kulikuwa na uwianishaji
kanuni, na mwaka 2018 ziliundwa
kanuni za kutekeleza sheria hiyo
ambazo ziliweka watumishi wote

ya Jamii), ulikuwa
unatoa mafao  ya mkupuo ya asil-

wa

wa

lipwe mafao ya mkupuo ya asil-

imia 25.
“Kanuni

ilivyoanza kutumika
le waliokuwa wanalipwa asil-

imia 50 hadi 25 waliona wame-
shushwa pa kubwa na kukawa na

malalamiko, na serikali ilisitisha na

kukaa na wafanyakazi na ikaja na
kanuni ya asilimia 33, Kanuni hii
lengo lake ilitaka kuwakutanisha
katikati wale waliokuwa wanapata
asilimia 50 na wale wa asilimia 25,”
alisisitiza

MWANGA HAKIKA BANK LIMITED
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\\ orHeR cHaRGES
SERVICES
Certificate of Balance
Confirmation to the Auditors
Search for information above 5 years
Cheque book cost (Per Leaf)

Status report

Stop payment order

Salary Processing fee [ per Transaction]

Customer ID

Uncollected Cheque Book/Destruction

Visa Card Issuance-Classic

Visa Card Issuance-Gold

Replacement Visa Card-Classic
Replacement Visa Card-Gold

Umoja Card Mantainance fee

Visa Card- Classic Mantainance fee

Visa Card-Gold Mantainance fee
Uncollected ATM Card

PIN reset fee

Withdraw fee local (Umoja ATM)

Withdraw fee other Bank (Domestic Banks)
Withdraw fee other Bank (International)
Balance inquiry Umoj;

Balance inquiry other Domestic Banks
Balance inquiry other Bank (International)
Decline Domestic [Insufficient fund]
Decline International [Insufficient Balance]
QR transactions

POS transactions

E-commerce transactions

CCTV Camera footage searching request from Customer

Pre-Mature breaking of Fixed Deposit on customer request

30,000.00
30,000.00
15,000.00

draw

Dishonoured cheque due to the technical error caused by customer 60,000.00
Free
Account Closing on Customer Demand 10,000.00

Counter cheque per leaf [Within the Bank] 15,000.00

1,000.00

Cash
[USD/EURO]

10,000.00

Minimum of 50% of
the accrued interest

30,000.00

5,000.00

10,000.00

15,000.00

15,000.00

25,000.00

1000 permonth

3,000 per QTR

Up to 50,000

5,000 per QTR

50,000 - 100,000

5,000.00

5,000.00

1000-99,000=1500

100,000-400,000=1700|

3,500

11,000

300

MINIMUM  MAXIM

950

[Tzs]

[Tzs]

2,000

1,000

Below USD/EURO 4,000 E
Above USD/EURO 4000

\ AGENCY BANKING CHARGES

Transfer of fund within MHB

Transfer of funds to other Bank 13,000

\‘ AGENCY BANKING WITHDRAWAL FEE

Cawounr T e

100,000 - 300,000
300,000 - 500,000
500,000 - 1,000,000
1,000,000 - 3,000,000
3,000,000 - 5,000,000

\ MOBILE BANKING CHARGES

WITHDRAWAL CHARGES FUND TRANSFER CHARGES

Over the CounterFol

0.1% more than
USD/EURO 40

2,000

1,000.00
2,000.00
3,500.00
4,500.00
6,000.00
10,000.00

Transfer of Funds within MHB | 2,000.00
Transfer of funds to other Bankg 13,000.00

UM RATES
[Tzs]

1,500

3% of

3% of

3% of

0 10,000 00| \\ eFr/swirT/miss
10,001 19,999 1,800
50,000 | 99999 | 5200
100,000 | 199,999 7,200
200,000 | 499,999 | 8200 |
Transaction Amt 500,000 | 999,999 | 10500 | e
TR EETR B STANDING ORDER
|_Transaction Amt__| [5"556-007 [ 3,000,000 [ 12,000 | PGl
Transaction Amt 3,000,001 §,553,553 5000 Standing Order to other Bank

www.mhbbank.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ushauri wa Makamu wa Rais
kwa Mahakama utekelezwe

MAKAMU wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Dk. Philip Mpango ameishauri Mahakama nchini kujielekeza
kufanya maboresho yenye kupunguza urasimu na kupunguza
gharama za uendeshaji wa mashauri, hususani ya madai ili wa-
nanchi waweze kupata huduma za utoaji haki kwa gharama
nafuu.

Pamoja na maboresho makubwa iliyofanya na inayoendelea
kufanya, bado kuna maeneo mengine yanayopaswa kufanyiwa
kazi ikiwamo gharama kubwa za kuendesha mashauri ya ma-
dai.

Kadhalika, kuna baadhi ya malalamiko yanayotolewa na wa-
nanchi kuhusu uwapo wa vitendo vya rushwa kwa baadhi ya
maofisa wa Mahakama na ameshauri kufanyia kazi hisia za wa-
nanchi kuhusu suala hilo na kuziba mianya na viashiria vyote.

Hata hivyo, maboresho ya Mahakama katika matumizi ya TE-
HAMA yameleta ufanisi na imeshauriwa kutoa mafunzo kwa
watumishi wa kada za chini ili kuendana na kasi ya mabadiliko
ya teknolojia yanayoendelea duniani.

Ili iweze kufanyakazi zake kwa ufanisi zaidi Mahakama im-
etakiwa kuendelea kusogeza huduma zake za Mahakama za
Mwanzo ili kuwafikia wananchi kwa ukaribu zaidi.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Hamis Juma anasema
lengo la kukutana kwa watendaji wa mahakama ni kutathmini
kama huduma zao zimekidhi matarajio ya wananchi wa Tanza-
nia kutokana na maboresho yaliyofanyika.

Kikao hicho pia kitatathmini namna Mahakama ilivyotimiza
matarajio ya Serikali ya Tanzania na Benki ya Dunia kuhusu
maboresho ya utoaji haki ambayo ilizisukuma hadi kufikia
makubaliano ya kiasi cha Dola za Kimarekani milioni 91 zitu-
mike katika maboresho kuanzia Februari 2022 hadi Desemba
2025.

Majaji, Mahakimu na Wamiliki wa Mradi wa Maboresho
ya Mahakama, wameelekezwa kutoishia kujitathmini kwa
kuhesabu idadi ya mashauri yaliyokamilishwa, bali kutathmini
utendaji wa haki unaozingatia vigezo vilivyotajwa katika Ibara
ya 107A (2) ya Katiba (1977).

“Tunapofanya tathmini ya huduma zetu ni vyema kuzingatia
takwa la kikatiba, yaani kuzingatia sheria wakati wa kusikiliza
na kutoa uamuzi; kutenda haki kwa wote bila kujali hali ya mtu
kijamii au kiuchumi; kutochelewesha haki bila sababu ya kim-
singi, kukuza na kuendeleza usuluhishi baina ya wanaohusika
katika migogoro; na kutenda haki bila kufungwa au kupita kiasi
na masharti ya kiufundi.

Hata hivyo, katika suala la rushwa, Jaji Mkuu amesema bado
Mahakama ina changamoto kadhaa ikiwamo tuhuma za rush-
wa.

Matarajio ya wananchi ni kupata huduma bora zisizo na hisia
au viashiria vya rushwa na ameagiza watumishi na viongozi
wote wa Mahakama kufanya tathmini ya uhalisia, mianya, vipe-
nyo, viashiria na mitazamo ya rushwa.

Pia, kuhusu utekelezaji wa mradi wa maboresho hadi kufikia
Desemba 2022, mlundikano wa mashauri mahakama umepun-
gua kutoka asilimia 11 kwa mwaka 2021 hadi kufikia asilimia
sita mwezi Desemba, 2022, kiwango cha kumaliza mashauri
kiliongezeka kutoka asilimia 78 mwaka 2021 hadi kufikia 84
mwezi Desemba, 2022.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mwandishi
Wetu

B Muungwana Lazima Nilonge

Pongezi sana serikali kwa mradi
huu wa maji Makongo- Bagamoyo

MWEZl uliopita Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa
aliandika historia kwa waka-
zi wa Dar es Salaam Kaska-
zini, kwa kuzindua mradi
mkubwa wa kusambaza
maji kutoka Makongo, hadi
Mji wa Bagamoyo unaotara-
jiwa kuhudumia wananchi
takribani 450,000.

Ni mradi uliokuwa ukisub-
iriwa kwa hamu kubwa na
wakazi wa maeneo ya wilaya
ya Kinondoni, ikiwamo
Changanyikeni, Goba, Mi-
vumoni, Mbweni, Madale,
Tegeta A, Bunju, Wazo,
Ocean bay na Salasala, Ma-
bwepande, Mbopo, Kinzudi
na Kilongawima, umeleta
nuru mpya kwa wakazi hao
na kurejesha imani kwa Seri-
kali mara baada ya kuanza
kupata huduma ya maji.

Wakazi wa Mataya, San-
zale, Migude, Ukuni, Mtam-
bani, Nianjema, Kimara
Ngo'mbe, Kisutu, Block P,
Mapinga, Vikawe, Vikawe
bondeni na maeneo jirani, ni
sehemu ya wanufaika wakuu
wa mradi huo.

Uzinduzi wa mradi huo
umeleta unafuu mkubwa
kwa wakazi wa maeneo ta-
jwa ambao awali hawakuwa
na huduma ya maji kwa
muda mrefu hususani waka-
zi wa Bunju, Madale, Mivu-
moni, Mbopo, Salasala na
Goba.

Haya ni maeneo ambayo
yamekuwa kwenye changa-
moto ya ukosefu wa maji
kwa muda mrefu, kutokana
na kutokuwepo mtandao wa
maji wa kusambaza huduma
kwa wananchi wanaoishi ka-
tika maeneo hayo.

Kukosekana huduma ya
maji kwa wananchi hawa,
kulisababisha baadhi ya
wakazi kutumia gharama
kubwa ya kutafuta maji mba-

li na makazi yao.

Ukamilishwaji mradi huu
uliotekelezwa chini ya usi-
mamizi wa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira
Dar es Salaam (DAWASA),
ni mojawapo ya mafanikio
makubwa yaliyofikiwa na
serikali ya sasa, chini ya Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan,
kwa kuweza kuwatua ndoo
kichwani wananchi wanaon-
ufaika na mradi huu.

Utekelezaji wa kasi wa
mradi huo, umechagizwa
kwa asilimia kubwa na jitiha-
da za Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan kwa kuwezesha ku-
patikana shilingi bilioni 65.4
kutoka kwa Benki ya Du-
nia, ambao ni washirika wa
maendeleo fedha ambazo
zilitumika kutekeleza mradi
huu na kukamilika kwa asil-
imia 100.

Mradi ulihusisha ujenzi wa
matenki matatu ya kuhifadhi
maji yaliyojengwa kwenye
maeneo ya Vikawe, Mbweni
na Tegeta A yenye ujazo wa
lita milioni tano kila moja.
Pia, kuna ujenzi wa vituo vi-
wili vya kusukuma maji vili-
vyopo Vikawe na Mbweni,
ujenzi wa mtandao wa ma-
bomba madogo na makub-
wa ya kusafirisha na kusam-
baza maji ya kuanzia inchi
2.5 hadi inchi 16 kwa umbali
wa 1,252.

Akizindua mradi hivi kar-
ibuni, Waziri Mkuu alinuku-
liwa akisema, serikali ina-
tambua changamoto ya maji
iliyokwepo kwenye maeneo
haya na ndiyo maana Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan,
alifanya uamuzi wa dhati ku-
sukuma utekelezaji wa mra-
di huu ili wananchi mpate
maji.

Pamoja na kuipongeza
DAWASA kwa kazi kubwa
iliyofanyika, pia aliiagiza DA-

WASA kwa kuwaambia kuwa
mradi umekamilika na kazi
iliyopo sasa ni kuhakikisha
wananchi wote wanafanyi-
wa maunganisho ya maji ki-
kamilifu ili kila mmoja aone
manufaa ya mradi huu ny-
umbani kwake kwa kupata
maji.

Mbali na hapo, Majaliwa
aliwataka wananchi kutoa
ushirikiano kwa serikali kwa
kulinda na kutunza vyanzo
vya maji pamoja na maz-
ingira, kwa kuwa kuharibu
mazingira ni hujuma.

Mbali na wananchi miradi
hii ya maji huwa na manufaa

kwa wananchi, pia imeku-
wana manufaa makubwa
kwa  wawekezaji kwani

wakipata maji ya uhakika
shughuli za uzalishaji mali
viwandani zinapata msuku-
mo hivyo kusaidia ukuaji wa
uchumi.

Ni kwa muda mrefu maji
yamekuwa yakisumbua
kwenye baadhi ya maeneo
ya Jiji la Dar es Salaam na
Mkoa wa Pwani lakini kasi
inayoonyeshwa na DAWASA,
kwa kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maji inatia moyo
kwamba shida ya maji sasa
kwenye maeneo hayo inak-
wenda kuwa historia.

Wakati serikali inafanya
jitihada za kuhakikisha shi-
da ya maji kwenye maeneo
mengi inakuwa historia ni
wajibu wa wananchi nao
sasa kuwa walinzi wa miun-
dombinu hiyo inayojengwa
kwa gharama kubwa.

Wananchi wanapaswa ku-
toa taarifa kwa watu wanao-
jaribu kuharibu miundom-
binu ya maji ili wachukuliwe
hatua za kisheria ili hatimaye
miradi hiyo iweze kuwa en-
delevu kwa vizazi na vizazi
na kamwe wasikubali kuona
inahujumiwa.
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DAWASA kuboresha

upatikanaji maji Dar

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya ujenzi ya Metito ya Misri, imesaini
mkataba wa kusanifu, kujenga na kuendesha
mtambo mpya wa kuchakata majitaka katika eneo
la Mbezi Beach, mkoani Dar es Salaam, katika mra-
di unaotekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali
na Benki ya Dunia (WB).

Mradi huo unaotekelezwa na Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA), unatarajiwa kuchangia kuboresha usafi wa

mazingira kwa kuwezesha majitaka kukusanywa :

na kutibiwa kikamilifu.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Kiula
Kingu, alisema mwishoni mwa wiki kuwa mtam-
bo huo wa kisasa utakaojengwa eneo la Mbezi
Beach wilayani Kinondoni, utakuwa na uwezo wa
kuchakata lita milioni 16 za majitaka kwa siku.

“Upatikanaji wa huduma ya majisafi na usafi wa
mazingira unaweza kuchangia kuleta maendeleo

endelevu ya kiuchumi na kijamii katika Mkoa wa

Dar es Salaam. Tumeiamini Metito ikiwa ni moja
kati ya kampuni bora ulimwenguni ili kutekeleza

mradi huu wa ujenzi wa mtambo wa kuchakata
majitaka Mbezi Beach na kuongeza kuwa Mamlaka :

inaamini mtambo huo utaleta matokeo chanya
kwa uchumi na jamiii utakapoanza kufanya kazi,”
alisema Kingu.

Alisema Mtambo utatumia teknolojia ya kisasa ili
kupunguza gharama za uendeshaji na matengen-
ezo na kuongeza ubora wa uchakataji wa majitaka.

Aidha, alisema mtambo huo unatarajiwa ku-

tumia eneo dogo, lakini utawezesha kuchakata :

majitaka kwa ubora zaidi na kwa gharama nafuu.
“Pamoja na usanifu na ujenzi wa mtambo, wigo
wa mkataba kati ya kampuni ya Metito na DA-

WASA unahusisha miaka mitatu ya uendeshaji na

usimamizi wa mtambo huo wa kuchakata majitaka

kwa kushikiriana kwa karibu na wataalamu na wa- :

tumishi wa DAWASA katika maeneo yote ya uende-
shaji,” alisema.

Alisema mtambo huo utakuwa na teknolojiaya :

kisasa pamoja na mifumo ya kibiolojia ya kuchaka-
ta takatope, ili kuzalisha gesi asilia itakayotumika
katika uendeshaji wa mtambo na hivyo kupun-

guza matumizi ya umeme kwa asilimia 40 katika :

mtambo.

Alisema mifumo ya kibiolojia itatumika katika
awamu ya kwanza ya uchakataji ili kuhakikisha :

ubora wa takatope na kwamba Tanzania imeazi-

mia na kuweka malengo ya kuongeza upatikanaji :
wa huduma za majisafi kwa kupitia mpango wa :

maendeleo endelevu - lengo namba sita (majisafi
na usafi wa mazingira ifikapo 2030) uliowekwa na
Umoja wa Mataifa.

Alisema mtambo wa kuchakata majitaka
utachangia maendeleo endelevu katika Mkoa wa
Dar es Salaam, hususani katika sekta ya uchumi
na viwanda kwa kuwezesha upatikanaji wa nafasi
za ajira kwa wataalamu pamoja na kulinda afya na
ustawi wa jamii kwa patikanaji wa huduma stahiki
ya usafi wa mazingira.

Akizungumzia ushindi wa zabuni hiyo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Metito Africa, Karim Madwar,
alisema mradi huo ni hatua muhimu ya kubore-
sha mifumo ya usafi wa mazingira katika Mkoa wa

Dar es Salaam pamoja na kuimarisha udhibiti wa :

miundombinu huku ikizingatia ulinzi wa mifumo
ya ikolojia. “Kanuni za Metito ni Athari, Uendelevu
na Uvumbuzi ambazo zimezingatiwa katika mradi

huu tuna furaha kufanya kazi na DAWASA katika

utekelezaji wa mradi huu na tunatarajia mradi huu

uwe wa mfano wa miradi mingine kama hii katika :

eneo hili la Afrika,” alisema.
Mkataba wa mradi wa Mbezi Beach ulisainiwa

hivi karibuni huku ujenzi ukitegemewa kuanza :

mwezi Aprili, 2023 na kukamilika Oktoba 2024.

Kaimu Shekhe
wa Mkoa wa
Dar es Salaam,
Walid Al-hadi
Omar (kulia)
na Mkuru-
genzi Mtendaji
wa BancABC
Tanzania,
Imani John
wakiwaongoza
wateja na wa-
geni waalikwa
katika futari
ilivoandaliwa
na benki hiyo
kwa wateja

es Salaam
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Walilia serikali barabara ya

Malinyi-Ifakara itengenezwe

Na Idda Mushi, MALINY]

WATUMIAJI wa barabara
ya Malinyi-Ifakara  waki-
wamo wasafirishaji wa bid-
haa wameiomba serikali
kutafuta suluhisho la kudu-
mu kuitengeneza barabara
hiyo kutokana na kukwama
mara kwa mara barabarani
kwa sababu ya mvua inay-
oendelea kunyesha nyakati
za masika.

Walidai kukwama bara-
barani kwa kati ya siku tatu
hadi nne na kuiomba seri-
kali kuharakisha matengen-
ezo ya kudumu ya barabara
hiyo kuu inayounganisha
wilaya hiyo na Halmashauri
za Wilaya za Kilombero, Ul-
anga na Mlimba na maeneo
mengine.

“Wakati mwingine kwa
siku moja unatumia zaidi
ya saa tisa hadi kumi kufika
Ifakara kutokea Malinyi
kutokana na kukwama, na
magari  mengine hukwa-
mana kulala njiani, serika-
li ichukue hatua za haraka
hata kumleta mkandarasi
wa dharura kwenye mae-
neo korofi yanaosaba-
bisha magari kukwama,

“alisema Said Sabu, mmoja
wa wasafirishaji wa abiria
katika barabara hiyo.

Mkazi mwingine wa Mtim-
bira, Mariam Nuru, alisema
wanaamini kukwama kwa
magari kunachangiwa na
barabara hiyo kukosa mifer-
eji,  huku mito mingi iki-
furika na kupeleka maji
barabarani na kuziba maka-
lavati.

Mbunge wa Jimbo la Ma-
linyi, Antipas Mgungusi,
akizungumza katika eneo
la tukio, alisema maeneo
makubwa korofi kutokana
na kuathiriwa na mvua
yapo kwenye kata za Itete,
Mtimbira na mpakani mwa
wilaya za Ulanga na Malinyi
hali inayosababisha kuk-
wama kwa wasafiri zaidi ya
300 wanaotumia barabara
hiyo kila siku.

Hata hivyo, Mgungusi
alisema amezungumza na
menejimenti ya Wakala
wa Barabara (TANROADS),
Mkoa wa Morogoro wali-
omhakikishia kuwa tayari
mkandarasi wa kutengen-
eza barabara hiyo ame-
shapatikana na alitarajiwa
kuianza kazi hiyo Aprili 12,

mwaka huu.

“Nimezungumza na watu
wa TANROADS na wamese-
ma mkandarasi tayari ame-
kwisha patikana kwa ajili ya
kufanya marekebisho hasa
maeneo korofi ikiwamo
eneo la msituni la Nambiga
na Luhili ambapo magari
yamenasa karibu siku ya
nne leo,” alisema.

Aliwataka ~ wakandarasi
waliopewa kazi hiyo kuripo-
ti katika ofisi za halmashauri
na madiwani kwenye kata
zenye changamoto za bara-
bara ili washirikiane kuone-
sha maeneo korofi kwa ajili
ya ukarabati.

Meneja wa TANROADS
Mkoa  wa Morogoro,
mhandisi Alinanuswe Ky-
amba, alikiri kupeleka
mkandarasi kwa ajili ya
ukarabati wa barabara
hiyo kwa dharura hasa
kipindi hiki cha mvua ya
masika.

“Tayari mkandarasi ame-
shakwenda eneo la tukio
na tayari kazi ya kufungua
mifereji imekwishaanza
pamoja na kukwangua tope
linalosababisha utelezi na
kufanya magari kukwama

njiani,” alisema Mhandisi
Kyamba.

Aliwaasa watumiaji wa
barabara hiyo kuwa na
subira ya kupita hasa kip-
indi maji yakiwa yamejaa na
kutoa taarifa za haraka kwa
mamlaka husika ili washu-
ghulikie changamoto zina-
zojitokeza.

Hata hivyo, alisema seri-
kali iko kwenye mpango wa
kuitengeneza barabara hiyo
ya Malinyi - Ifakara kwa
kiwango cha lami na tayari
imeshatangazwa na mipa-
ngoya tenda bado inaen-
delea ili kumpata mkandar-
asi wa kuifanya kazi hiyo.

Barabara hiyo yenye urefu
wa kilomita 140 imekuwa na
changamoto za mara kwa
mara za kushindwa kupitika
kirahisi wakati wa mvua
na mwaka huu baadhi ya
maeneo hususan kwenye
kata tano  zikiwamo za
Itete, Mtimbira na Malinyi
yameharibika kutokana na
mvua inayoendelea kunye-
sha maeneo hayo na seri-
kali kuamua kuijenga kwa
kiwango cha lami kutakuwa
suluhisho la kudumu kwa
wananchi.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed
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TANZANIA
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VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANK LTD

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mab

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI 2

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREH
(Kiasi kwa shilingi milioni)

31 MACHI 2023

Robo ya Mwaka Robo ya Mwaka Robo ya Mwaka Robo ya Mwaka || Limbikizo la Mwaka || Limbikizo la Mwaka
L R sasa Tarehe || iliyopita Tarehe wa sasa Linganishi
ya sasa Tarehe iliyopita Tarehe 31/03/2023 31/12/2022 31/03/2023 31/03/2022
31/03/2023 31/12/2022
TZS TZs TZS TZs
1: | MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI
TZS TZS Mapato/(Hasara)Hakisi 268 109 268 a7e)
A. MALI Marekebisho kwa Ajili ya:
1 Fedha Taslimu 120 155 Hasara Katika Mali 164 152 164 18
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - = ?:ﬁ;;?ﬁ;ﬁ,‘;‘;’jﬁ;@iﬂ':jf;’ya Mali (2652 (949 (2652 e
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 66 1,368 66 10
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,037 5,414 Jos et D g uprEzOAK e o) 1) o) (26
5 Hundi na Miamala ya Kushungulikiwa - - Kodi lliyolipwa - - - -
. N R Mengineyo (223) 13 (223)) 1,189
6 Miamala Baina ya Matawi - - Fedha Halisi zili: shughuli za - - - -
7  Bili Zilizoafikiwa - - kwa shughuli za uendeshaji (2,680) (3,523) (2,680) 1990
8 Dhimaya Wateja Zilizokubalika - - I1: [MTIRIRIKO WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI
9 Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - - Gawio Lililopokelewa - - - N
P A M Ununuzi wa Mali za Kudumu (264) (67) (264) (143)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
n - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
Mikopo Halisi lliyopo 30,761 27.909 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - -
N A ! N Mengineyo - - - _
12 Mali Nyingine 2,274 2,173 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika)
13 Uwekezaji wa Hisa - - kwa Shughuli za uekezaji (284) (187)] (264)] (VCEI
14 Akaunti za udhamini - - 11| MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA - - - -
15 Mali Zisizohamishika ,Mitambo na Vifaa 1,639 1,638 ﬁ"val“w:’:afﬁ“‘yaﬂ:da M’E'; " Muda Mrer - ot - -
apato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - X - -
16 JUMLA YA MALI 38,832 37,190 | Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 1146 379 1146
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
B. DHIMA :::;Id’:\e\l;g Halisi Katika Madeni Mengine 355 —ZE 335 ”";59)
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) - - - -
kwa Shughuli za Kifedha 1532 5,023 1532 (1,669)
18 Amana za Wateja 3,975 3,732
i i - - IV:| FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU
19 Dhamana ya MaleO kwa Fedha Taslimu Onzezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofana na Fedha Tastimu (1,412)] 1,333 (1,412)] 178
20 Amana Maalumu 2,995 3.172 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 5,569 4,236 5,569 10,754
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -
- N . . N Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu /
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 16 18 Mwishoni mwa Robo Mwaka %57 5,569 %57 10,952
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 912 881 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 31 MACHI 2022
27 Zitakazolipwa Baadae 3,443 3,695 Kiasi ch hili . ili o
28 Dhima Nyingine 4,618 4,618 (Kiasi cha shilingi milioni)
29 Madeni 15,960 16,116 | — — — —
30 :Il:\r::-/?DYHAI::)IIT:Llsl (16 ki ka 29) 22,871 21,074 haij;awa ya"y:::ki:wa ;i:r:’g:yl: (;:igli:::‘; -
utoka
. r Jumla
Salio la mwanzo wa Mwaka (2023) 21,200 (2,418) 0 2,292 21,074
C. FEDHA ZA WANAHISA Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 266 - - 266
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,200 21,200 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -
32 Akibaya Mtaji 1,537 391 z"ama‘a Tj wanahisa - - - - -
awio lililolipwa - - - - -
38 Faipatdlvatyebsakkiwindi Husika (2.268) (3.860) Ziada ya Kisheria - - - 51a 1535
giney! e —r ot ——
Salio la mwisho wa Robo ya mwaka wa sasa 21,200 (2,135) [ 3,806 22,871
35 Akauti Nyingine za Mtaji 2,269 1,902 ) .
36 Stahiki ya Wenyshisa Chache - - atola v w ek Uiepts (2022) na e o wm mm
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISANI 22,871 21,074 Mapato mongme yanyojomutenwe T z e z z e
Miamala na wanahisa - - - - -
38 Dhima Zisizo Dhahiri Gawio lililolipwa - - - - -
39 Mikopo Chechefu 446 313 Zladaya Kisheria - (1.645) - 8 ary
o . engineyo - , - 2
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 889 868 Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 21,200 (2.418) 0 2,292 21,074
41 Mali Nyingine Chechefu - -
b, BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI 2022
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 59% 57% Katika kuaandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandasji ni zlle zile ziizotumika wakali wa uandasji wa Taarifa za Fedha zilzokaguiwa za mwaka uliopita
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.4% 1.1%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 4L44% 408% Jina na Cheo Saini Tarshe
N N N . N R Chilala Hakoomal(Ofisa Mtendaji Mkuu) 12 Aprili 2023
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 80% 76% Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha) 12 Aprili 2023
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 86% 83% Modest Kissima (Mkaguzi mkuu wa Ndani) 12 Aprili 2023
(vi) Ongezeko la Amana 1.0% 24.7% Sisi tulotajwa hapo chini,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifaza zahapo juu. Tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi.na kwa uelewa na imani yetu
(vii) Ongezeko la Mali 4.6% 21.6% kubwa zimeandaiwa kuingana na viwango vya Kimatafa v/ Uwasiishall wa Tasria za Fedha na malaicua ya Sharia ya Benki 1a Taasii 2 Fedha ya mwaka 2005, na zivaonszha hal
Jina na Cheo saini Tarehe
1|Athanasia Soka (Mwenyekiti 12 Aprili 2023
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI 2023 2|toyee 12 Apri 2025

ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Roboya Robo ya Mwaka || Limbikizola || Limbikizo la T eanoma Ao DA & AT [Ndani ya VFT hadi TZ81,000,000 o
Mwakasasa | Linganishi Mwaka wa Mwaka 2 |kuhamisha fedha }E;’;’I"‘ I e =
31/03/2023 || 31/03/2022 sasa Li ishi — [Kwenda Benki Nyingine zaidi va 17510,000,000 7500
31/03/2023 || 31/03/2022 @ [iutoa AT — V500
5 [Kediya ATH (Mpya au Kubadill 5.000
Tz8 T8 Tz8 Tz8 o Jorarama zames ooy e e [ R
1 Mapatoya Riba 3715 2448 3775 2448 7 [roronae akount Riountiys Vikinsl oo Boarars.
2 Gharama za Riba 269 2 269 2 Tasrifa Fupl ATH 20
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2 ) 3,506 2,446 3,506 2,446 B Taarita ya Akaunti — —
ezi2i-48 29,500
aka 36 P
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - Zaidi ya miaka 6 5500
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (176) (194) (176) (194)
9 |Kujua Salio-simu 8
0 [Kutoa-Simu Bure
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 938 661 938 661 T_[Kuhamisha Fedha-Simu i)
12 [Taarifa Fupi-Simu 354
15 [Kubadill Number ya Siri 235
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 41 (7) 41 (7)
6.2 Ada za Kamisheni 710 483 710 483
6.3 Gawio _ _ _ _ s/n |Huduma Kiwango cha chini Riba Kwa mwaka *
6.4 Mapato Mengine 187 185 187 185 oo Aot
5 [Kikund Akaunt
Watoto Akaunti
7 Gharama Zisizo na Riba: 4,002 3,088 4,002 3,088 & Russingee A
, i e
7.1 Mishahara na Mafao 2,029 1480 2,029 1,480 e e koot e 5 2ot TafTHTEa v i o 5 v iaaT oK1 Sha 7510000 i andeles i Fllpwa o Fwer o0l =
7.2 Gharama Nyingine 1972 1,608 1972 1,608
7.3 Ada na Kamisheni Ainaya Mkopo e Riba Kwa mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
1_|Mikopo ya Vikundi -Biashara group Loan 5% 60% 3%
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 266 (175) 266 (175) 2__[Mikopo ya Vikundi/Savings Group Loan 5% 60% 2.5%
9 Tengola Kod\ya Mapato _ 0 _ 0 3 Mikopo ya Vikundi -Jiendeleze Group Loan 4% 48% 3.5%
10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 266 (176) 266 (176)
Alna yaMkopo Riba Kwa Mwezi (Kiima -
punguza)
1 Idadiya Waajiriwa 397 309 397 275 4 |Mkopo Binafsi- hadi TZS10M “% 48%
12 Mapato kwa Hisa 12,546 (8,295) 12,546 (8,295) O T S S0
13 Kipato kwa Hisa 12,546 (8,295) 12,546 (8,295) 7__|Elimisha 4% 8%
14 Idadiya Matawi 1 1 1 1 S
15 Vituo Vya Biashara 35 54 35 54 Aina ya Mkopo e M
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI o ikopsyauns Shume i
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Mali 0.7% -0.5% 0.7% -0.5% T |Mikopo ya Kikundi -Mkombozi Loan 5% 60%
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1.2% -0.7% 1.2% -0.7% 12_|Patnerships Negotisble Negotiable Negotiable
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 90% 99% 90% 99% 7%::::“2;&( Chiet Executive Officer) dh—;‘;?,;“;e e s
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani Wa Mali Zinazozalisha 22% 25% 22% 25% Moot Kisimal Intorne e Mansger) Sianed 17/ anuarl/2028
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MICROFINANCE BANK LTD

VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANK LTD

AUDITED FINANCIAL STATEMENTS

ons Act, 2006

STATEMENT OF CASH FLOWS AS AT 31 DECEMBER 2022
(All amounts in millions of Tanzanian shillings)

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 31 DECEMBER 2022
(All amounts in millions of Tanzanian shillings)

Current Year Current Year Current Year Current Year
31.12.2022 31.12.2021
31.12.2022 31.12.2021 =5 +=s
TZS TZS 1: |CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES
ASSETS Net income / (Loss) (3.314.79)| 58.77
Cash 2,848.50 10,648.95 Adjustment for Non cash items:
2 Balances with Bank of Tanzania - - Impairment / Amortizations 1,082.61 1.316.23
. . Net changes in Loans and advances (8,575.22) (4,235.73)
3 Investment in Government securities - - Gain/ Loss on sale of assets (1.14) 124
4 Balances with other banks and Financial Institutions 2,678.40 - Net change in Deposits (21.30)| 825.38
5  Cheques and other items for clearing - . Net change in Short term Negotiable Securities - -
K Net change in other liabilities 1,993.82 1,583.24
6 Inter branch float items - - Tax paid (210.00) (210.00)|
7 Bills Negotiated - - Other (505.97) (7.20)
8 Customers Liabilities for acceptances - - NET CASH PROVIDED / (USED) BY — —
OPERATING ACTIVITIES (9.551.99) (668.07)
9 Interbank Loans receivables - -
10 Investment in other securities - - CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES
11 Loans advances and overdrafts - N Purchase of Fixod Assets (s14.41) (188.24)
s 514. .2
(Net of allowances for probable lossses) 27,228.91 18,882.35 Proceed from sale of Fixed Assets/loan portifolio 19.23 2.66
12 Other Assets 1,439.94 721.03 Purchase of Non Dealing Securities - -
s Proceed from sale of Non Dealing Securities - -
13 Equity Investments - - oth
A ers - -
14  Underwritting assets - - NET CASH PROVIDED / (USED) BY - -
15  Property,plant and equipment 2,336.12 2,536.82 INVESTING ACTIVITIES (495.17) (186.59)
16 TOTAL ASSET 36.531.88 32,789.16 : |[CASH FLOW FROM FINANCING ACTIVITIES - -
Repayments of Longterm Debt 4,617.50 -
B. LIABILITIES Proceeds from Issuance of Longterm Debt - -
17 Deposits from other banks and Financial Institutions - - z;‘;i?;::;:z:sl:zfiziig;Share Capital 379;06 :
18 Customer deposits 2,215.43 1,486.15 Net change in Other Borrowings - -
B Others (134.84) (16.32)
19 Cashletters of credit - - NET CASH PROVIDED / (USED) BY - -
20 Special Deposits 3,172.40 3,922.98 INVESTING ACTIVITIES 4,861.93 (16.32)
21 Payments orders/transfers payables - -
. _ 1v: [CASH AND CASH EQUIVALENTS
22 Bankers'cheques and and draft issued - - Net Increase/(Decrease) in Cash & Cash Equivalent (5,185.24) (870.97)|
23 Accrued taxes and expenses payable - - Cash & Cash Equivalent at the Beginning of the Year 10,754.46 11,625.43
24  Long-term Borrowings 4,617.50 -
L CASH AND CASH EQUIVALENT AT THE
25 Inter branch floating items - - END OF THE YEAR 5.569.22 10,754.46
26 Unearned income and other differed charges 1,846.56 1,951.50
27 TaxPayable 10712 49.80 STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY AS AT 31 DECEMBER 2022
28  Other liabilities 5,135.34 2,948.15 (All amounts in millions of Tanzanian shillings)
29 TOTAL LIABILITIES 17,094.34 10,358.68 Property and
Advance towards ! .
Share capital | QN IOE O Equipment Retained earnings Total
I
30 NET ASSETS / (LIABILITIESX16 minus 29) 19,437.54 22,430.48 TeVALAton resene
TZS'000 TZS'000 TZS'000 TZS'000 TZS'000
C. SHAREHOLDER:! UNDS
31  Paid up share capital 21,200.00 21,200.00 At 1 January 2021 21,200,000 11,596 247,572 1,115,070 22,574,238
32 Capital reserves 390.66 11.60 Loss for the year - - - 143,758 143,758
33 Retained earnings (2,400.69) 971.31 At 31 December 2021 21,200,000 11,596 247,572 971,312 22,430,480
34 Others Reserve(Revaluation) 247.57 247.57
35 General provision reserve - - At 1 January 2022 21,200,000 11,596 247,572 971,312 22,430,480
36  Minority Interest - — Loss for the year - - - -3,372,003 -3,372,003
37 TOTAL SHAREHOLDERS'FUNDS 19,437.54 22,430.48 Advance towards share capital - 379,064 - 379,064
_ At 31 December 2022 21,200,000 390,660 247,572 -2,400,691 19,437,541
38 Contingent liabilities
39 Non performing loans & advances 313.09 499.14 N P
Mr.M t Kissim,
40 Allowances for probable losses 868.43 936.28 Chilala Hakooma Mr.Rogathe Godson odest Kissima
N Chief Executive Officer Chief Finance Officer Head of Internal Audit
41 Other non performing assets - - N N
12 April 2023 13th April 2021 13th April 2021
D. SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS . "
() Shareholders funds to total N s8% 65% We, the under-named, non-executive members of the Board of Directors, attest to the correctness of the
i areholders' funds to total assets o o N
s N o above statements, We declare that the statements have been examined by us and to the best of our
(i) Non performing loans to total gross loans 4% 2:5% knowledge and belief have been prepared in conformance with the instructions and are true and correct
(iii) Grossloans and advances to total deposits 407% 364% 9 prep
(iv) Loansand advances to total assets 75% 58% .
(v) Earning Assets to total assets 82% 58% Signed
(vi) Deposit growth -0.4% 18.0%
. " i 12 Apr 2023
(vii) Asset Growth 4% 6.7% 1 Athanasia Soka ( Board Chaiperson) Chairman p
2 Ms. Loyce Isanzu Director 12 Apr 2023
STATEMENT OF COMPREHENSIVE INCOME FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMBER 2022
(Al amounts in millions of Tanzanian shillings) ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA
1 [Kuangalia Salio-Dirishani & ATM 5
Current Year 31.12.2022| [ Current Year 31.12.2021 noeie Sele Direne Rany2 VFT hadi T757,666.000 s
. redha [Ndaniya VFT zaidi ya 7251,000.000 1,180
Kwenda Benki nyingine hadi TZ510,000,000 3554
Tzs TZs [Krende Benit inains o T2S10,000-000 500
3 |Kutoa disrishani hadi 125 5,000,000 1,770
1 Interestincome 12,543.52 11,112.79 e iy s e o5
2 Interest expense (172.12), (129.95)| 6 [Gharama za mwezi (Monthly Ace rees)  [SHdba ke 775
3 Netinterestincome (1 minus 2) 12,371.41 10,982.84 ARauNt ya Akibs, Watota & Dundulize 2360
7 |Kufunoa Akaund Akaunti ya Vikundi na Biashara 5500
4 Bad debts written off - - Laariafupl ATH 25
5 Imparement Losses on loans and advances 592.66 780.92 ezi 312 3,540
8 Taarifaya Akaunti e2112-24 11,800
021 24-48 29,500
6 Noninterestincome 1,271.55 1,056.90 - —
Foreign currency dealings and translation gain/(loss) - - 9 |Kujua Salio-Simu T8
Fees and commisions - - 10 |Kutoa-Simu Bure
Dividend income - - T [Kunamisha Fedna-simu e
72 [Taarifa Fupi-Simu T
Other operating income 1,271.55 1,056.90 75 [Kubadill Number ya SIri 236
7 Noninterest expenses 16,365.08 11,200.05
s/n |Huduma Kiwango cha chini Riba Kwa mwaka *
Salaries and Benefits 7.,102.52 5,378.80 1 |Akiba Akaunti 3:/“
Other operating expenses 9,262.55 5,821.25 e >
4 |watoto Akaunti
5 |Bussiness Akaunti
6 __|Joint Akaunti
8 Operating income /(loss) (3.314.79) 58.77 7 |Fixed Deposit Accounts _ g‘é:} Kulingana no muds ne Kizs
o Induliza Account X %
9 Income tax provisions (57.22)] (202.53) “Riba kg kountl 76 aina7ote Ttajilimbikiza kwa Kila Ia siku kwa Kiasi cha akiba cha TZ8100,000 na kuendelea na kullpwa Kila FMwez,
10 Netincome / (loss) after income tax (3.372.00) (143.76)
L Aina ya Mkopo Blbaiualiwszl (Sums) Riba Kwa mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
11 Other comprehensive income
; i N . 1__|Mikopo ya Vikundi -Biashara group Loan 5% 60% 3%
Items that will n(.)t be reclassified to proflt or loss: 2 [Mikobo ya Vikundi/Savings Group Loan oo S0o A
Gain on revaluation of property and equipment - - 3 |Mikopo ya Vikundi -Jiendeleze Group Loan 4% 48% 3.5%
Related tax - -
12 Other comprehensive income, net of tax - -
- - Aina ya Mkopo RiES) K‘:::g‘:":')“‘"'“' Riba Kwa mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
13 Total comprehensive income/(loss) for the year, net of taxes (3,372.00) (143.76) 4 |Mkopo Binafsi- hadi TZS10M 4% 2.5%
5 [Mkopo Binafsi inayozidi TZSI0M Hadi 128 20M 350% 25%
14 Number of employees 401 275 & IHiop0 Binarslinavorar 175700 Ze0 Fiia
15 Basic Earning per share (159,057)| (6,781) 7 |Elimisha 4% 3.5%
16 Diluted earning per share (159,057)| (8,781)
17 Number of branches 1 1 Ainaya Mkopo RibaKwa Mwezi (Kiima | g2 kwa mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
18 Number of Business Centre 35 35 9 |Mikopo Binafsi -Jikomboe Loan % 48% 5%
PERFORMANCE INDICATORS 10__[Mikopo ya kikundi -Jitume 5% 5%
(i) Return on average total assets 2.4% -0.1% 11 |Mikopo ya Kikundi -Mkombozi Loan 5% 60% 5%
(i) Return on ordinary shareholders funds -16.5% -0.7% 12 [Patnersups Houotnable Hogotiohle Regotiable
(iii) Non interest expense to gross income 150% 101% o Hakoorsa (G Executive Officer) Trsanar 2023
(iv) NetInterest income to average earning assets 54% 64% F e s It arhal AU 1anagen) Signea 17/Janar/ 2025
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2022

Mapato ya Riba
Gharama za Riba
Mapato Halisi ya Riba

Ada na Kamisheni

Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
Faida nyingine

Jumla ya Mapato

Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
Jumla ya Mapato baada ya Punguzo/Ongezeko la tengo
katika Mikopo

Mishahara na Mafao
Uchakavu wa Mali
Gharama za kiutawala

Faida /(Hasara) ya Uendeshaji
Tengo la Kodi ya Mapato
Faida Halisi Baada ya Kodi ya Mapato

Mapato Mengine Yaliyojumuishwa

— Mapato ambayo hayajakamilika
— Tengo la Kodi ya mapato ambayo hayajakamilika
Mapato mengine baada ya kodi ya mapato

Jumla ya Faida iliyojumuishwa

VIASHIRIO VYA UFANISI

Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Fedha za Wanahisa
Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Mali

Uwiano wa gharama na mapato

Uwiano wa mapato halisi ya riba kwa mali zinazozalisha
Uwiano wa Mapato yasiyo ya riba kwa Pato

Uwiano wa Mikopo kwa amana za wateja

Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi

Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Mali
Ongezeko la Mikopo Halisi kwa wateja

Ongezeko la Amana za wateja

2022
TZS ‘000

38,407,812
(7,452,637)
30,955,175

6,645,105
13,855,461
1,801,422
22,301,988

(275,930)
52,981,233

(11,590,205)

(2,070,498)
(13,374,313)
(27,035,016)

25,946,217
(7,884,168)
18,062,049

(904,471)
271,341
(633,130)
17,428,919

2022

16.19%
1.66%
50.76%
3.38%
38.49%
63.71%

0.00%

83.89%
-5.33%
38.35%

-27.22%

2021
TZS ‘000

30,977,650
(7,738,697)
23,238,953

5,144,355
9,486,490

37,869,798

(558,921)
37,310,877

(9,501,523)
(1,947,302)
(14,539,494)
(25,988,319)

11,322,558
(3,758,502)
7,564,056

373,260
(111,978)
261,282
7,825,338

2021

7.44%
0.67%
68.63%
2.48%
38.63%
33.5%

0.00%

81.33%
-13.69%
-3.59%

-21.36%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2022

2022 2021
TZS ‘000 TZS ‘000
Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Faida ya Uendeshaiji 25,946,217 11,322,558
Marekebisho kwa Ajili ya:
Uchakavu wa Mali 2,070,498 1,947,302
Uchakavu wa haki ya matumizi ya mali 642,444 642,444
Faida/(hasara) ya mapato mengine yaliyojumuishwa -mali (2.,473,850) (61,873)
Faida/(hasara) ya mapato mengine yaliyojumuishwa -dhima 41,224 (18,119)
Gharama za tengo katika mikopo 275,930 558,921

Mapato Halisi ya Riba (23,238,953)

Faida/(hasara) katika kubadilika kwa thamani ya Fedha na Mali

(30,955,175)

Zinazofanana na Fedha Taslimu (121,179) (98,001)
Faida juu ya uuzaji wa mali na vifaa (1,062) 1,051
(4,574,953) (8,944,670)

Mabadiliko katika shughuli za uendeshaji wa mali na madeni

Uwekezaji wa Amana za Serikali (20,357,398) (28,981,479)
Mikopo Halisi kwa wateja (115,926,857) 12,700,771
Mali Nyingine (16,941,392) 24,869,977
Amana za benki nyingine 155,711,956 92,089,424
Amana za Wateja (250,030,648) (249,392,988)
Hifadhi ya chini ya kisheria 5,684,693 25,844,272
Dhima Nyingine 24,647,274 (32,708,939)

Fedha iliyozalishwa kutokana na shughuli za uendeshaji (221,787,325) (164,523,632)

Riba iliyopokelewa 31,372,305 24,739,962
Riba iliyolipwa (6.601,872) (7.544,323)
Riba ya kukodisha (121,414) (131,371)
Kodi iliyolipwa (7.542,244) (3.982,843)

17,106,775 13,081,425

Fedha Halisi zilizotumika kwa shughuli za uendeshaji (204,680,550) (151,442,207)

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji

Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,197,254) (348,494)
Fedha zilizopokelewa kutokana na uuzwaji wa mali za kudumu 64,666 -
Fedha Halisi Zilizotumika kwa Shughuli za Uwekezaji (1,132,588) (348,494)
Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha

Malipo kwa ajili ya dhima ya kukodisha (538,258) (526,786)
Gawio lililolipwa (10,169,934) =
Fedha Halisi Zilizotumika kwa Shughuli za Kifedha (10,708,192) (526,786)

Kupungua kwa jumla ya Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa

(216,521,330) (152,317,487)

WARAKA MIZANIA KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2022

ALI
Fedha Taslimu na Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
hombo cha kifedha kinachotokana na Mali
Uwekezaji Katika Amana za Serikali
ikopo kwa Wateja
ali Nyingine
ali ya kodi ya kampuni
ali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
Haki ya matumizi ya mali
alipo ya kodi yanayotarajiwa baadae
UMLA YA MALI

DHIMA
Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
Amana za Wateja

hombo cha kifedha kinachotokana na Dhima
Dhima Nyingine
Dhima ya kodi ya kampuni
Dhima ya kukodisha

UMLA YA DHIMA

EDHA ZA WANAHISA

taji wa Hisa Uliolipwa
Akaunti Nyingine za Mtaji

engo la ziada ya jumla

apato Yaliyobakizwa

umla ya fedha za wanahisa

umla ya fedha za wanahisa na dhima

2022
TZS ‘000

127,557,901
280,235,001
2,637,844
208,510,337
425,805,033
30,410,841

6,673,546
3,908,199
4,048,248
1,089,686,950

249,497,797
668,372,731
48,723
56,409,943
214,377
3,592,558
978,136,129

9,659,900
1,387,489

100,503,432
111,550,821

1,089,686,950

2021
TZS ‘000

185,271,074
145,185
444,505,925
63,994
184,309,427
307,774,460
13,496,236
542,960
7,610,392
4,550,643
3,361,494
1,151,631,790

93,056,490
918,403,379
7,499
34,347,647

4,130,816
1,049,945,831

9,659,900
2,020,619
604,577
89,400,863
101,685,959

1,151,631,790

mwaka 597,086,463 749,305,949
Kubadilika kwa thamani ya Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha
Taslimu 121,179 98,001
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa 380,686,312 597,086,463
Mwaka
Akaunti Tengo la
Mtaji wa nyingine za Mapato ziada ya
Hisa mtaji Yaliyobakizwa kisheria Jumla
TZS ‘000 TZS ‘000 TZS ‘000 TZS ‘000 TZS ‘000
Salio la mwanzo wa mwaka 1 Januari 2022 9,659,900 2,020,619 89,400,863 604,577 101,685,959
Faida Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 18,062,049 - 18,062,049
Mapato mengine yaliyojumuishwa - (633,130) - - (633,130)
Jumla ya Faida iliyojumuishwa kwa mwaka - (633,130) 18,062,049 - 17,428,919
Gawio litakalolipwa - - (7,564,057) - (7,564,057)
Hamisho la Tengo la Ziada - - 604,577 (604,577) -
Salio la mwisho wa mwaka 31 Desemba
2022 9,659,900 1,387,489 100,503,432 - 111,550,821
Salio la mwanzo wa mwaka 1 Januari 2021 9,659,900 1,759,337 85,915,791 1,582,094 98,917,122
Faida Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 7,564,056 - 7,564,056
Mapato mengine yaliyojumuishwa - 261,282 - - 261,282
Jumla ya Faida iliyojumuishwa kwa mwaka - 261,282 7,564,056 - 7,825,338
Gawio litakalolipwa - (5,056,501) - (5,056,501)
Hamisho la Tengo la Ziada - - 977,517 (977,517) -
Salio la mwisho wa mwaka 31 Desemba
2021 9,659,900 2,020,619 89,400,863 604,577 101,685,959

Taarifa hizi zilipitishwa na Bodi ya Wakarugenzi tarehe 30 Machi 2023 na kutiwa saini kwa niaba
yake na::

Geofrey Mchangila
Ofisa Mtendaji Mkuu

Andulile Mwakalyelye
Mjumbe wa Bodi

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za
hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa
zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na
matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2014, na zinaonesha hali halisi.

Godwin Rutashobya
Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Wilson Chola
Mjumbe wa Bodi

Andulile Mwakalyelye
Mjumbe wa Bodi
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. BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA
Nipashe

UCHUMI

Kilio cha vijana kukosa ajira, mada
inayomuibukia Mwigulu mkutanoni

Na Halfani Chusi

‘DONDA ndugu’ la ajira kwa vi-
jana, linashika kasi zote. Mdau
muhimu serikalini, Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigu-
Iu Nchemba, naye anajikuta ka-
tika mustakabali wa kuwajibika
nao, katika mkutano unaohusu
kodi, akitaja mbinu za kukabili
na kuwatuliza Watanzania ka-
tika hilo.

Mwigulu, mjini Dar es Salaam,
anapenyeza ujumbe wake kuzi-
taka sekta binafsi kuisaidia seri-
kali kwenye eneo hilo.

Anasema sekta binafsi ni ny-
enzo muhimu kumaliza tatizo
hilo, akibainisha idadi ya wa-

nafunzi wanaoingia kwenye
soko la ajira na nafasi zilizopo
serikalini ni tofauti.

Hapo anafafanua takwimu,
wanafunzi wasiopungua mil-
ioni moja kila mwaka huingia
kwenye soko la ajira, hivyo kuna
haja ya sekta binafsi kuchangia
kutanua wigo.

“Zamani mambo yote yali-
kuwa yanaweza kufanywa na
serikali watu walikuwa hawaoni
nafasi ya sekta binafsi miaka
ya nyuma wanafunzi walikuwa
wanapewa ajira wakiwa vyuoni,
kwa sababu wasomi walikuwa
wachache kuliko mahitaji kip-
indi hicho.

“Sasa hivi ukichukua wa-
naomaliza darasa la saba ha-
waendelei kidato cha kwanza,
ukichukua wanaomaliza kidato
cha nne na hawajaendelea ki-
dato cha tano na ukachukua
waliomaliza kidato cha sita na
hawakuendelea vyuo vikuu.

Ukachukua wale wanaotoka
kwenye vyuo vya kata uka-
ongeza na wale wanaomaliza
vyuo vikuu unapata takribani

« Kila mwaka, vyuo vinamwaga milioni moja

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba. PICHA: MTANDAO

wanafunzi milioni moja kila
mwaka wanoingia kwenye soko
la ajira” alisema na kuongeza;
“Mtu yeyote anayeanzisha
shughuli ya uzalishaji anatakiwa
aheshimike kwa kupewa ush-
irikiano wa kutosha kwa sababu
anakuwa anatengeneza ridhiki
za wengi hivyo watendaji wote
walioko serikalini wanatakiwa
wamkimbilie na kumpa msaada.
“Tunavyo tafakari  hapa,
tuitafakari na kodi na ushuru
mbalimbali kama sehemu ya
kukuzia uchumi, pamoja na ku-
toa ushauri na maoni yatakayo
isaidia serikali kwenye kufanyia

maboresho ya kodi” alishauri
Nchemba.

WALIOKOSA AJIRA

Maumba Yahaya, ni miongoni
wa wahitimu wa Shahada ya
Ualimu, anayesema sekta bin-
afsi zinapaswa kupewa kipaum-
bele kikubwa, ili kuwapa nafasi
wahitimu wa ngazi mbalimbali
waajiriwe.

“Kwa mfano mimi nime-
maliza chuo, lakini sina ajira.
Kama shule zingekuwa nyingi
hata kama ningekosa serikalini,
ningepata kwenye shule binafsi.

“Nguvu kubwa inahitajika,

serikali inatakiwa kuwajali na
kuwapa nguvu wawekezaji, ili
wafanikiwe kuwekeza kwa ku-
fanya hivyo tutamaliza kabisa
tatizo la ajira,” anashauri.

Remi Malunga, anaiomba
serikali kuwaangalia waliomal-
iza vyuo mda mrefu wapewe
kipaumbele akidai ‘wamesota’
sana mtaani naw engine wame-
kwishakata tamaa

“Inabidi serikali iangalie wale
waliosota sana mtaani, kuna
watu wamemaliza chuo tangia
mwaka 2014 mpaka leo hawa-
jaajiriwa hili linaumiza sana,”
analalama.

Mubhitimu wa shahada ya bi-

ashara, Timothy Magembe, anai-

unga mkono kauli ya serikali
kuwezesha sekta binafsi kuweka
sera nzuri zitakazosaidia kupun-
guza au kumaliza tatizo la ajira.

“Nafikiri ni jambo zuri sana
serikali ~ inapaswa  kuweka
sera nzuri zitakazo wavutia
wawekezaji, ninaamini tatizo la
ajira kupitia uongozi wa Rais sa-
mia, linaweza kwisha japo wote
hatutaajiriwa serikalini> Wengi
watakuwa kwenye mfumo wa
ajira” anasema

HATUA SERIKALINI

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye ulemavu, Patrobas Katambi,
wakati akijibu swali bungeni
kwa ajili ya changamoto hiyo,
anasema serikali bado inaanga-
lia namna ya kulimaliza.

Serikali kupitia Ofisi ya Waziri
Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu kwa kushirikiana
na Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia inatekeleza Mkakati
wa Taifa wa Kukuza Ujuzi wa Mi-
aka 10 (2016/2017 - 2025/2026).

Ambapo Kupitia Mkakati huu,
Serikali imefanya maboresho ya
miundombinu na mitaala katika
ngazi za Elimu ya Juu, Elimu ya
Kati, na Mafunzo ya Ufundi Sta-
di,” amesema Katambi.

Anasema, serikali inatoa
mafunzo ya kuwezesha vijana
walio nje ya mfumo rasmi wa
mafunzo ili kumudu ushindani
katika katika soko la ajira yak-
iwemo mafunzo ya uanagenzi.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo,
mafunzo mengine ni uzoefu wa
kazi kwa wahitimu; mafunzo ya
urasimishaji ujuzi uliopatikana
nje ya mfumo rasmi wa elimu
na mafunzo (RPL).
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BIASHARA

Dereva Bajaji pekee mkoa aliveanzia kubeba
eo anamiliki vvombo vitatu

zege, bodaboda, |

Na Neema Hussein, Mpanda

BADO kuna wanaoamini kazi za
udereva, kiasili bado ni ya mwa-
naume na sio wanawake. Wen-
gine wanaenda mbali na imani,
mwanamke yuko mbali na kazi
za kiume, kwani baba ndio ndio
kichwa cha familia.

Kutokana na imani hizo, wa-
nawake wameendelea kupam-
bana kuthibitisha hakuna kazi za
kiume pekee, zao likijionyesha
kwa mkuu wa nchi wa sasa.

Hapa mjini Mpanda, kuna
mwanamama, Amina Hamisi
mwenye umri miaka 42, akibeba
jina maarufu “Mama Lao”, ni
mzazi wa watoto wawili, anaye-
jishughulisha na biashara ya
udereva wa Bajaji.

Anaiambia Nipashe kuwa ni
kazi inayomfanya kuonekana
mama mwenye uthubutu, kwani
ni wa kwanza kufanya kazi hiyo
ya bajaji mkoani Katavi, akijivu-
nia kusomesha watoto na kue-
ndesha maisha ya kila siku.

Mama Lao anasimulia sa-
fari yake ya udereva, akinena:
“Nilianza na bodaboda moja,
nimeendesha muda wa miaka
mitatu, nikawa nimepata pikipiki
zingine tatu zikawa nne hizo tatu
nikaajiri vijana ,upande wa boda-
boda.

“Maisha yangu hayakuwa
magumu, nikazidi kujulikana.
Kipindi hicho nilikuwa naitwa
‘Dada bodaboda’ na sio Mama
Lao..Mama Lao limekuja baada
ya kuanza kuendesha Bajaji,
wakati nikiendelea na bodaboda,
pia nilikuwa nafanya biashara ya
mazao, natoa vijijini ili kuongezea
hela ya bodaboda, mpaka kupata
pesa ya kununua Bajaji.

“Mimi nimetoka familia ya
umaskini tu, lazima niwe mk-
weli, lakini mpaka sasa wasioni-

Amina Hamisi, akiwa katika Bajaji anayomiliki na kuiendesha.

66

Mimi nina-
chowaambia
wanawake
wenzangu
wasikate
tamaa, hakuna
kazi ya mwa-
namke wala
wanaume.

fahamu wanahisi nimetoka
familia yenye hela, nawam-
bia hapana nimetoka familia
duni.

“Nilianza kununua Bajaji
moja, nikaanza kuendesha
kwa muda wa miaka miwili
nikanunua Bajaji nyingine,
nikampa kijana, kwa hiyo
kijana akitafuta na mimi pia
natafuta, kipato kikaongeze-
ka nikanunua Bajaji nyingine
ya tatu.”

“Maisha yangu kifupi ni
mazuri, pia nazishukuru
taasisi za kibenki zimeni-
saidia pale nilipokuwa nak-
wama hizi Bajaji mbili imeni-

Pia, zipo nyingine mbili alizokabidhi kwa madereva wengine. PICHA:NEEMA HUSSEIN

saidia sana benki ya CRDB.

“Namshukuru Mungu ni
mwanamke ninaejituma
sana, sio kwamba nimepata
kimiujiza, hapana! Ni kujitu-
ma na sasa nimeajiri vijana
watatu  wanaoniendeshea
Bajaji zangu na mimi
naendesha moja ya kwangu
mwenyewe.

“Ndoto yangu haijatimia,
nataka niendeshe magari
makubwa. Nilikuwa naomba
‘sapoti’ ni mwanamke ninae-
jiamini, jasiri na ninakubali
kufanya kazi yoyote bila ya
kuchafua kazi na kusema ‘hii
ni ya mwanamke au mwa-

naume hapana’

“Kuna kinadada wawili
nimewafundisha  kuende-
sha Bajaji hapa Mpanda
waliniomba ushauri, kabla
hawajaingia huku kwenye
udereva Bajaji. Kuna mmoja
aliniuliza ‘dada kwanini
unaendesha Bajaji, na mimi
nikijaribu nitaweza? nikam-
wambia utaweza, kwa hiyo
nikamfundisha.

“Akapata leseni akaanza
kazi, lakini kutokana na
hali ngumu, sa hizi naona
wamepumzika, kwa sababu
mabosi usipowaletea hela
wanakunyanganya  Bajaji.

Sio kwamba wameshindwa,
hapana ni hali ngumu saba-
bu wananyanganywa hadi
wavulana.

“Mimi ninachowaambia
wanawake wenzangu wasi-
kate tamaa, hakuna kazi ya
mwanamke wala wanaume.
Kazi kama hizi, hakuna watu
wanaaminiwa kama wa-
nawake. Mimi hizi zimeniin-
ua sana, sa hizi nina mwaka
wa nne naendesha Bajaji
hapa Mpanda.

“Natamani sana niendelee
katika suala hili la udereva.
Ningekua na elimu, ningese-
ma niombe hata kuendesha

ndege au kuendesha treni, ila si-
kuweza kufika huko kutokana na
familia duni niliyotokea.

“Changamoto zipo na kudha-
rauliwa ni kawaida, isipokuwa
wewe ndio ‘ukaze buti’. Wapo
hata wanaume wengine wa-
nasema, hata mimi mke wangu
akikubali kuwa kama wewe, niko
tayari ‘kumsapoti’. Wanaume wa-
naonidharau ni wachache, wengi
wananitia moyo.

“Vijiwe hivi vya dereva Bajaji
na bodaboda, kutaniwa ni kawai-
da, maana kila mtu na akili yake.
Yupo mwingine atakutania ume-
zeeka, kakae nyumbani, mara
wewe ni wa kuolewa, kwanini
unafanya kazi za wanaume? Ki-
kubwa ni kuyapuuza maisha ya-
naendelea.

KABEBA ZEGE

“Kikubwa mimi nilichojifunza,
mwanamke ukiona hii kazi un-
aiweza, wewe fanya. Kwa mfano,
mimi nimejiamini ninaweza
ndio maana niliwahi hata ku-
fanya kazi za kubeba zege Dar es
Salaam, Kariakoo. Nilikuwa na-
jitwisha makarai ya zege kipindi
hicho sina mbele wala nyuma.

“Kwa hiyo, wanawake wakika-
riri eti hii kazi ya mwanamume
, wasikariri kuwa kazi ya mwan-
amke ni kusuka nywele na kupi-
ka vitumbua. Mbona wapo wa-
naume wanapika ‘mama ntilie’
wakati hiyo ndio ilitakiwa kuwa
kazi ya mwanamke sasa hivi
watu ni kuchangamana.

“Na sisi wanawake kwanza
ni waaminifu barabarani na
ukishaonekana pia ni rahisi ku-
pata ajira. Mimi nilishaonyesha
leseni yangu, watu wananiam-
bia ‘Mama Lao ongeza madaraja’
sisi tutakupa ajira ya kuendesha
magari makubwa,” anasema
Mama Lao.

WANAOISHI NAYE

Meshack Fanuel na Mrisho
Shabani, ni vijana waajiriwa
wa kuendesha Bajaji na mama
huyo, nao wana maoni yao.

“Kiukweli nimpongeze mama
lao ametujali sisi vijana na kut-
upa ajira.Nilikuja hapa kijiweni,
sikutegemea kama nitakutana
na mwanamke ambaye anajua
kuendesha Bajaji na sisi sasa
hivi tunakula, familia zetu zi-
naishi kupitia yeye,” anatamka
Mrisho.

“Mama Lao ni mwanamke am-
baye ana upendo na heshima.
Nilienda kumueleza shida zangu
za kuhitaji kazi ya udereva Ba-
jaji, kwa uaminifu alio nao akan-
ikubali nifanye kazi na yeye.

Meshack anayeunga mkono:
“Niwashauri wanawake wengine
wajitume kazi ya bajaji ni kazi
kama kazi zingine mwanamke
yeyote anaweza kufanya mfano
huyu na wanawake wengine
wawili nimewaona kwenye kazi
hii.

MWENYEKITI WANA -
BAJAJI

Rayson Kang'ombe, ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha Umoja wa
Waendesha Bajaji katika Manis-
paa ya Mpanda, anasema toka
Bajaji ziingie Mpanda mwaka
2013, hakujawahi kutokea mwa-
namke anaeziendesha.

“Sisi  wenyewe hatukujua
kama huyu mwanamke ataweza
na kuvumilia mpaka leo, toka
amekuja huku kwenye udere-
va bajaji. Yaani amekuwa ni
mwanamke wa mfano kwa wa-
nawake wengine wote. Mimi
nampongeza ni mwanamke
anayejituma, ana pambana,
namwambia aendelee kuwa
mfano,”’anasema Rayson.

Undani wa mapambano Ofisi Vijana serikalini kuwafungu

Na Magabilo Masambu

INAJULIKANA hadi sasa
kuna tatizo la ajira na
maendeleo ya vijana kwa
ujumla, nchini na kwing-
ineko duniani. Kila kona
vijana wanalalamikia haja
kupata maisha bora, seri-
kali nchini na kimataifa
zimekuwa zikihangaika
kuona tatizo hilo linapun-
gunzwa.

Mnamo katikati ya
mwezi uliopita, Nipashe
ilikuwa katika Ofisi vya
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu,
Idara ya Vijana, yenye
dhamana na maendeleo
ya vijana, kudodosa mi-
pango vao katika kupun-
guza tatizo la ukosefu

wa ajira kwa umma.

Hapo, Ofisa Mkuu wa
Maendeleo ya Vijana
katikia Ofisi ya Waziri
Mkuu, Godfrey Mas-
sawe, anaeleza mipango
mayotekelezvva ofisini ni
kwake, ni kuzama katika
upatikanaji wa fursa za
ajira nchini nchini kote
kukidhi wanayoyataka
vijana.

Massawe anataja
maeneo muhimu ambayo
wizara imejikita katika
kuwaimarisha vijana,
akinena: “Kwanza tunazo
programu zinazowawez-
esha vijana kujitolea
nchini, ili waweze kupata
ujuzi bila malipo na kKu-
wafanya waweze kukidhi

sifa za kuajirika, kama
unavyofahamu ziko kazi
zinahitaji uzoefu.

“Pili, ni eneo la ush-
iriki na ushirikishwaji wa
vijana.Tuna programu
ambazo tunashirikiana
na taasisi mbalimbali,
tuna masuala ya kikanda
na kimataifa.Tunapozun-
gumzia masuala vijana
na Jumuiya ya Afrika
va Mashariki, vijana na
Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika
(SADQ), vijana na AU,
vijana na maziwa makuu,
Vvijana na masuala ya
ulinzi na amani, kitengo
hiki kinasimamiwa na
Ofisa Maendeleo va
Vijana”

Masawe anataja pro-

gramu |nay0|twa ‘Mama
Wadogo' ikiwahusu wasi-
chana waliopata mimba
katika umri kati ya mi-
aka 15 nal 9, hapo kwa
kushirikiana na serikali
za mitaa, wanahakikisha
wanalifikia kundi hilo,
kuwapatia elimu sa-
hihi ya afya ya uzazi, pia
ujasiriamali, kuwezesha
kuvvaungamsha na fursa
zilizopo za kiuchumi, kwa
kushirikiana na wadau
wanaoweza kubaini ma-
hitaji yao, ili kuwasaidia.
Eneo la tatu, analio-
rodhesha ni Kltengo cha
Ushauri Nasaha, katika
utoaji wa elimu va kujik-
inga na maambukizi ya
Virusi vya Ukimwi, pia
wanaojihusisha na dawa

za kulevya, wakipatiwa
mafunzo yanayohusu
mabadiliko ya tabia chan-
yaa.

MWENGE NA WABIA
WAKE

Kimsingi, shughuli
za Mwenge wa Uhuru
zinaratibiwa na Idara ya
Maendeleo ya Vijana ka-
tika Ofisi ya Waziri Mkuu.
Ni shughuli ya kitaifa
ukizunguka nchi nzima,
katika mikoa 31 yenye
jumla ya halmashauri
191.

Ni kawaida, kilele
chake huwa ni tarehe 14
Oktoba, siku ya kum-
bukizi ya kifo cha Baba
wa Taifa, Mwalimu Julius
Nyerere, kipindi ambacho

pia ni Wiki ya Vijana, kati
ya tarehe 8 na 14.

Ofisa Maendeleo ya
Vijana Mwandamizi,
Godfrey Chacha, anaeleza
vijana Wanavyoshirikish—
wa katika mipango mbal-
imbali ya maendeleo,
akitaja, uchumi jumuishi
ukiwashirikisha wote,
akitoa mfano wa Mpango
wa Maendeleo wa Miaka
Mitano, akisisitiza,

siyo Jukumu la wizara
pekee, bali ni ushirika wa
pamoja.

“Ni muhimu kufahamu
kama vijana wenyewe
wanao ujuzi wa kushiriki
katika shughuli hizo za
maendeleo, ndiyo maana
sisi kama Idara ya Vijana
na wizara kwa ujumla,

tunaandaa mafunzo

la fursa za ajira

mbalimbali kuwawezesha
vijana kuendana na soko
la fursa zinapotokea,”
anasema.

Chacha, pia anazun-
gumzia suala la kujitolea,
akiwa na mtazamo:
“Kuna umuhimu sasa
wa kuweka programu
za vijana wetu kwenda
katika mataifa mengine
kujitolea, ili wakajifunze
vjuzi mbalimbali un-
aopatikana huko, kisha
wanarejea hapa nchini
kulinufaisha Taifa.Ni kwa
sababu katika programu
zetu, tunawafundisha pia
wawe wazalendo, maana
yake watajifunza kwa
manufaa ya nchi.”

Amina Sanga, Ofisa

Maendeleo ya Vijana
Mwandamizi, anaezieleza
sera mbalimbali zinazo-
tungwa na kusimamiwa
na ofisi hiyo, akifafanua:
“Tunayo Sera ya Taifa

va Maendeleo ya Vijana
ya mwaka 2007 ambayo
Inaeleza mambo mbalim-
bali kuwahusu vijana.

“Sera hii inaeleza juu

ya usawa wa Kijinsia ka-

tika maendeleo ya vijana,

haki za vijana, ushiriki
wa vijana katika kilimo
na ufugaji, vijana elimu
na mafunzo, upatikanaji
wa habari, mawasiliano
na maarifa, ushiriki wa
Vvijana na utawala bora
haya ni machache tu kati
ya mengi yaliyoelezwa
katika sera hil".

TAFAKURI YA MLALAHOI

Kwa madudu havya ya CAQ,
hatua za wazl zionekane

JUZI kati hapa nilisoma
habari kwenye mitandao
hii ya kijamii, kwamba
kuna wananchi katika eneo
la jimbo fulani, wanasiki-
tikia miundombinu ya
daraja kuzibwa na taka
wakati huu wa mvua.

Wananchi hao waki-
hanikiza kuwa ni kero ya
muda mrefu hususan mvua
inaponyesha, kwani taka
za kila aina huhamia dara-
jani hapo na kuliziba, huku
majitaka yakipita juu yake
na kuzuia watu kupita.

Unajua tena mambo va
mitandaoni, mwananchi
mwingine badala va
kusikitika na wenzake,
yeye akaibuka na kumsifu
mbunge wake, kwamba
amekuwa akijitolea kuten-
geneza daraja hilo lililoko
chini ya TARURA.

Nikajiuliza, kama
mbunge amekuwa akiji-
tolea kutengeneza daraja
hilo, iweje sasa linaziba na
kusababisha kero za aina
hiyo? Nikagundua kumbe
hakuna ufuatiliaji, ila
mbunge alikuwa akipita ili
kupata kiki.

Kama kweli angelikuwa
anafuatilia miundombinu
hiyo, iweje mvua inyeshe
taka zizibe daraja? An-
gekuwa anafuatilia, ina
maana kusingekuwapo
taka za kuliziba wakati wa
mvua. Kufuatilia si dara-
jani, bali kuangalia mitaro
ipelekayo maji sehemu
hiyo.

Tatizo letu binadamu, tu-
nakimbilia matokeo, badala
ya kuangalia chanzo cha
matokeo hayo. Tunakim-
bilia tiba, badala ya kinga
dhidi ya maambuki zina
madhara yake.

Jambo hili lilikuja wakati
nikitafakari hili alilotoa
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu
wa Hesabu za Serikali
(CAQ), Charles Kichere ka-
tika taarifa yake ya mwaka
2021/22.

Hakika taarifa hiyo ni
kama yaleyale aliyoya-
toa mwaka jana, ulaji na
upigaji uko palepale kana
kwamba hakupata kuliam-
bia taifa jinsi uhalifu huu

NA JOSEPH KULANGWA
(+255) 713410008
kulangwasos@gmail.com

unavyotokea na kuendelea
kukita mizizi kwa maslahi
finyu ya wananchi.

Inavyoonekana, watu wa-
napewa dhamana kumsaidia
Rals, lakini ndiyo kwanza
wanakengeuka na kufanya
wanayoona kuwa yanawan-
ufaisha wao na si wananchi
waliochangia kuwafikisha
hapo walipo.

Wanashindwa kuona
jinsi Rais anavyopambana
kuiokoa nchi na kuirejesha
mstarini katika maendeleo
na badala yake, wanam-
chekelea usoni huku kisogo-
ni wakimng'ong'a.

Hivi kweli wananchi na
viongozi tungekuwa kweli
tunatenda tunayoyasema na
kuyahubiri taka zingeziba
madaraja kweli? Barabara
zingebomoka? CAG Kichere
angeibua madudu kila
mwaka wa ukaguzi?

Hii ni awamu ya kwanza
ya ukaguzi, tayari tume-
shaanikiwa madudu hadha-
rani, tusubiri awamu vya pili
itakayofanywa na Mwenge
wa Uhuru, ambako nako
hakutakosekana madudu
yatakayoanikwa na wahusi-
ka kuchekelea.

Mtu unakubali dhamana
va kufanya jambo, unaap-
iIshwa kwa unyenyekevu,
lakini baada ya kuanza kazi
unafanya ujuavyo wewe,
kwa kuwa tu Rais hawezi
kufika kote kwa muda
uleule!

Rais akiamua kuwa
mkali mtamwita dikteta,
akiwa mpole mtasema
anacheka cheka, wengine
wakisimama kumsaidia
aone mengi na kuchukua
hatua, mtasema wastaafu
wanaweweseka. Yote hiyo
ni ili mwendelee kula bila
kunawa.

‘Naamini Tume ya Haki
Jinai iliyoundwa na Rais
Samia Suluhu Hassan,
inaendelea kukusanya
maoni ya wananchi kuhu-
su nini la kufanya hususan
kwenye haki, itayaona
haya na mengine, hata
kuja na mapendekezo.

_Hii nchi isipokuwa na
viongozi wakali, viongozi
wanaojali haki na ma-
slahi ya Watanzania walio
wengi kama anavyojitahidi
kufanya Rais Samia, tutai-
acha mikononi mwa majizi
na majambazi tukishuhu-
dia wananchi wa kawaida
wakiendelea kuwa wa
kawaida na kawaida zaidi
na kudidimia.

Endapo hatua hazita-
chukuliwa kwa hawa wal-
ioanikwa na CAG Kichere
na kuhakikisha wengine
wanaoshuhudia ziki-
chukuliwa, hapatakuwa na
sababu ya kuwa na CAG.

Ni dharau kuwa taarifa
yva mwaka jana ilitoa
madudu kama haya haya
ya mwaka huu na zaidi na
kama watuhumiwa walien-
delea kubaki ofisini kana
kwamba nchi hii wamei-
binafsisha, itafaa tujiulize
kulikoni.

Tunaposhindwa kum-
saidia Rais kupambana na
ubadhirifu na udanganyifu
na matokeo yake uchafu
huu kujirudia, basi tukuba-
li kuwa hatufai na tujikalie
pembeni waje wanaoweza
kumsaidia.

Ni aibu kusikia ndani ya
jeshi la Polisi, kuna wizi
mahali ambako kulipaswa
tabia hiyo isiwapo kabisa
wala dalili zake. Kwanini
jeshi linalopambana na
wizi Kila kukicha au tu-
naposikia ofisi za mashi-
taka nazo hazijakaa sawa,
unakuwa mtihani!
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UCHUMI

UTT, vafanikiwa ‘kuchanja’ uwekezaji
mtaji kwenye kundi la taifa la kesho

Na Frank Monyo

KATIKA miaka karibuni, kume-
kuwapo mwamko wa Watanza-
nia kujikita kuwekeza aina tofau-
ti tofauti, ikihusisha kupunguza
ugumu wa maisha.

Familia nyingi, zimekuwa ziki-
pambana katika kujenga misingi
bora kwa watoto kwa kuhakiki-
sha wanapata elimu bora,maisha
bora kwa gajili ya kuwaandalia
maisha ya baadae.

Kampuni ya UTT AMIS iliyo
chini ya Wizara ya Fedha na Mi-
pango, imekuwa na mchango
mkubwa kwa kundi hilo, kucho-
chea uwekezaji huku wakitoa
elimu ya fedha na uwekezaji
hasa katika mfuko wake, Watoto
Fund.

“UTT AMIS tunatambua
umuhimu wa mtoto kwa maen-
deleo ya taifa katika siku zijazo.
Kwa sababu hii ndio maana
Mfuko wa Watoto (Watoto Fund)
ulizinduliwa.

“Mfuko wa watoto ni su-
luhisho 1la kifedha ambalo lina-
lenga katika kukuza mtaji kwa
faida ya muda mrefu kwa ajili
ya maendeleo ya watoto wetu
wapendwa,” Hii ni kauli ya Ofisa
Mwandamizi wa Masoko na Uhu-
siano wa UTT AMIS,” anasema
Rahim Mwanga.

Mwanga, anaimbia Nipashe,
umuhimu wa wazazi kuwekeza
katika Mfuko wa Watoto kwa ajili
ya maendeleo ya baadae hasa ka-
tika elimu.

Anafafanua kuwa, mfuko huo
ni mpango ulio wazi kwa watoto
unaokusudia kukuza mtaji kwa
muda mrefu kupitia uwekezaji
wa mseto, kwa kuwekeza kwe-
nye hisa zilizoorodheshwa kwe-
nye soko la hisa na dhamana.

Anasema umri wa mtoto wa
kujiunga na mfuko, uwekezaji
unafanywa kwa mtoto wa umri
chini ya miaka 18 na anayeruhusi-
wa kuwekeza: kwa Watanzania
walio ndani na nje ya nchi, pia
watu binafsi, kampuni, taasisi,
benki na asasi za kiraia, huku
uwekezaji ukitakuwa ufanywe
kwa manufaa ya mtoto.

“Watoto wote wenye umri
wa miaka O hadi 18 wanaweza
kujiunga na mpango huu. Kiasi
cha awali kinachohitajika kwa
uwekezaji ni shilingi 10,000.
Uwekezaji wa ziada ni kuanzia
shilingi 5,000na kuendelea am-
bao unaweza kufanywa kadiri ya
mwekezaji awezavyo,” anasema
Mwanga.

USHAURI WAKE

Mwanga, anatoa ushauri kwa
wazazi na walezi kujenga ma-
zoea ya kuweka akiba kwa ku-
fanya uwekezaji na UTT AMIS
kwa ajali ya watoto, anasema hii
ndio njia pekee itakayowajengea
uwezo wa kukabiliana na mab-
adiliko ya kiuchumi kwa miaka
ya mbele na kutoa fursa kwa wa-
toto kupata mahitaji hasa elimu

Sehemu ya kada muhimu katika uwekezaji tajwa wa UTT. PICHA: MTANDAO

bila pingamizi

THAMANI YA MFUKO

Mwanga anasema, thamani ya
kipande kwa kipindi cha mwaka
mmoja ulioisha tarehe 30 Juni
mweaka jana, iliongezeka kufikia
shilingi 519.3 kwa kila kipande
kutoka shilingi 455.2 , ya Juni
2021, sawa na ukuaji wa asilimia
14.1 kwa mwaka.

Anasema, inaonyesha uku-
bwa wa mfuko kuongezeka kwa
asilimia 35.7 (shilingi bilioni 1.5)
kutoka shilingi bilioni 4.2 hadi
kufikia shilingi bilioni 5.7.

Anafafanua kuwa, katika kipin-
di cha mwaka wa fedha ulioishia
tarehe 30 mnamo Juni mwaka
jana, Meneja wa Mfuko alitumia
uzoefu kufikia mgawanyo anuai
wa rasilimali kwa mujibu wa
matakwa ya Sera za MKfuko wa
Watoto.

Anataja dhamana za muda
mrefu zilichukua sehemu kub-
wa, asilimia 73.1, ikifuatiwa na
asilimia 24.2, na amana za benki
za muda mfupi, asilimia 2.7.

FAIDA ZILOZOKO

Anasema kuwa faida katika
mfuko wa Watoto kwa mwaka
wa fedha ulioisha Juni 2022 iliku-
wa ni asilimia 14.1 ikilinganishwa
na asilimia 19.9 ya mwaka 2021.
Kupungua kwa faida ya mwaka
kulichangiwa na kushuka kwa
viwango vya riba sokoni kama
inavyoonekana kwenye Jedwali
namba Il & V.

“Hali ya utendaji wa mfuko
inaonekana ni nzuri na shindani
ikilinganishwa na kigezo cha
ufanisi na maeneo linganifu,
ambapo kwa mwaka 2022 faida
ni asilimia 14.1 ikilinganishwa na
asilimia 8.7,” anasema Mwanga.

MWENYEKITI UTT

Mwenyekiti wa Bodi ya UTT
AMIS, Casmir Kyuki, anasema
matarajio ya mwaka 2022/23 ya
utekelezaji wa mpango mkakati
wa UTT AMIS utakaoishia Juni
30, 2024, umekuwa na mafani-
kio makubwa zaidi ya ilivyota-
rajiwa.

Anataja mambo muhimu ya
kuzingatia wakati wa kulingani-
sha faida za uwekezaji katika
Mfuko wa Watoto kuwa ni; Vi-
wango vya riba kabla ya kutoa
kodi ya zuio (withholding tax)
ya asilimia 10 wakati faida ya
mfuko wa Watoto ni baada ya
kutoa kodi ya zuio ya asilimia 10.

“Jambo lingine la muhimu la
kuzingatia ni kwamba mfuko
wa Watoto unaruhusu wanacha-
ma wake kuuza vipande vyao
wakati wowote hivyo kumpa
fursa mwekezaji kupata fedha
pindi anapozihitaji na kwamba
hakuna kiwango cha chini cha
uwekezaji kinachoruhusu kupa-
ta faida,” anasema na kuongeza;

“Viwango vya faida kwenye
mfuko vinatolewa sawa kwa
wawekezaji wote (wawekezaji
wa kipato kidogo, wa kipato cha
kati na wale wenye kipato ki-
kubwa),”.

Anasisitiza kuwa kuwekeza
kwenye mfuko wa Watoto kuna
faida zaidi ya kuwa na akaunti
ya amana kwa sababu inamu-
ongezea mwekezaji kipato ki-
kubwa kutokana na viwango
bora vinavyotolewa na mfuko
zaidi ya viwango vya amana vili-
vyopo kwenye soko la fedha.

KUONGEZA WAWEKEZAJI

Mkurugenzi  Mtendaji wa
Taasisi ya Uwekezaji ya UTT
AMIS, Simion Migangala, wakati
wa mkutano wa mwaka uli-
ofanyika Novemba 2022 alisema

66

Pamoja na
changamoto
mbalimbali
ambazo Du-
nia inaka-
biliana nazo,
uchumi wa
Tanzania ul-
iendelea ku-
fanya vizuri

na kuhimili
mtikisiko

hasa uli-
osababishwa
na matatizo
ya vita nchini
Ukraine. :

taasisi hiyo kwa mwaka wa fedha
ulioishia Juni 30, 2022 imeende-
lea kufanya vizuri katika mifuko
yake yote.

Hapo anataja Mfuko wa Umo-
ja, thamani yake ikiongezke
mfuko ikiwa imeongezeka kuto-
ka Shilingi bilioni 612.8 kwa Juni
30, 2021 hadi kufikia Shilingi bil-
ioni 996.5 kwa Juni 30, 2mweaka
jana, sawa na asilimia 12.

Ongezeko hilo la kiasi cha
Shilingi bilioni 383.7 ni sawa na
asilimia 62.6 ikilinganishwa na
ongezeko la Shilingi bilioni 206.8
sawa na asilimia 50.0 kwa mwa-

ka uliotangulia.
Anayataja ni mafanikio ya
kwanza,a tangu kuanzishwa

kwa UTT AMIS na mifuko yake
ambapo inashuhudia ongezeko
kubwa kama hilo ndani ya kip-
indi cha mwaka mmoja.

Ongezeko la ukubwa wa mifu-
ko hiyo umeenda sambamba na
ongezeko la idadi ya wawekezaji
29,832 sawanaasilimia 17.0 walio-
jiunga katika mifuko kwa mwaka
wa fedha ulioishia Juni 30,2022
ikilinganishwa na wawekezaji
12,798 sawa na asilimia 8.0 wal-
iojiunga katika mwaka wa fedha
uliotangulia.

“Kama nilivyosema hapo awa-
li, mifuko yote imetoa faida nzuri
kwa wawekezaji wake. Faida kwa
Mfuko wa Umoja ilikuwa asilimia
12.6. ikilinganishwa na asilimia
8.7 ya Kigezo Linganifu.

“Katika kipindi cha mwaka wa
fedha ulioishia Juni 2022, tham-
ani ya Mfuko iliongezeka kutoka
Shilingi bilioni 258.0 iliyofikiwa
tarehe 30 Juni 2021 hadi Shilin-
gi bilioni 289.0 tarehe 30 Juni
2022. Ongezeko hili la thamani
ya Mfuko linatokana na imani ya
Wawekezaji pamoja na kuelewe-
ka kwa elimu inayotolewa kuhu-
su faida za mifuko ya uwekezaji
wa pamoja,” anatamka Migan-
gala na kuongeza kuwa:

“Pamoja na changamoto mbal-
imbali ambazo Dunia inakabili-
ana nazo, uchumi wa Tanzania
uliendelea kufanya vizuri na
kuhimili mtikisiko hasa uliosaba-
bishwa na matatizo ya vita nchi-
ni Ukraine.

“Kwa mujibu wa machapisho
ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
Pato la Taifa lilikua kwa asilimia
5.4 katika kipindi cha robo mwa-
ka kilichoishia tarehe 31 Machi
2022 na asilimia 4.8 kwa robo
mwaka iliyoishia tarehe 30 Juni
2022, ikilinganishwa na asilimia
4.9 na aslimia 4.3 za robo ya tatu
na ya nne za mwaka wa fedha
2020/2021.

“ Ripoti ya Benki Kuu ya robo
mwaka iliyoishia tarehe 30 Juni
2022, inasema mfumuko wa bei
ulikuwa asilimia 4.1 ikilingan-
ishwa na wastani wa asilimia 9.4
katika nchi za Afrika Mashariki
na wastani wa asilimia 10.1 kwa
nchi za ukanda wa SADC ukion-
doa nchi ya Zimbabwe,” alise-
ma.
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LETSHEGO BANK (T) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2022

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2022

(Kiasi kwa shilingi m

ni)

(Kiasi kwa shilingi '000)

A. MALIL
1 Fedha Taslimu
2 Salio katika Benki Kuu ya Tanzania
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
6 Miamala Baina ya Matawi
7 Bili zilizoafikiwa
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika
9 Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine
11 Mikopo Halisi lliyopo
12 Mali Nyingine
13 Uwekezaji wa Hisa
14 Akaunti za Udhamini
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
16 JUMLA YA MALI
B. DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
18 Amana za Wateja
19 Dhamana ya Malipo kwa fedha Tslimu
20 Amana Maalumu
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za kuhamisha
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
23 Limibikizo za Kodi na Gharama Zitakazolipwa
24 Dhima la Tozo Kwaaijili ya Usuluhishi Baina ya Benki na
Meneja
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo
27 Dhima Nyingine
28 Madeni
29 JUMLA YA DHIMA
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 KUTOA 20)

C. FEDHA ZA WANAHISA

31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa

32 Akiba ya Mtaji

33 Mapato Yaliyobakizwa

34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
35 Akaunti Nyingine za Mtaji

36 Stahiki ya wenye Hisa Chache

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA
38 Dhima Zisizo Dhahiri

39 Mikopo chechefu (Zaidi ya Siku 30)
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
41 Mali nyingine chechefu

0] Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi

(V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali

(vi) Ongezeko la Amana

(vi) Ongezeko la Mali

31-Esfand-22
lliyokaguliwa

785
598

8,010

13,460
10,631

1,246
34,730

1,412
1,242
12,300
22,429

53,489
783
(33,966)
2,124

o

o
22,429

8,573
6,564

65%
43%
0%
208%
39%
62%
-6%
12%

31-Esfand-21
liyokaguliwa

845
1,146

4,790
51

20,677
2,237

1,340
31,086

834
5,308
16,438
14,648

47,831
105
(28,307)
(4,981)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA INAYOISHIA 31.12.2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi '000)

Mapato ya Riba

Gharama za Riba

Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2)

Madeni Viza Yaliyofutwa

Punguzo/Ongezeko la Tengo katika Mikopo
Mapato yasiyo na Riba

6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya

[ 2SN AR N}

6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
Gharama Zisizo za Riba
7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni -
7.3 Gharama nyingine
Faida / (Hasara) ya Uendeshaji
Tengo la Kodi ya Mapato
10 Faida / (Hasara) Hasili Baada ya Kodi ya Mapato
11 Mapato Mengine Yaliyojumulisha (bainisha)
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa
13 Idadi ya Waajiriwa
12 Mapato kwa Hisa
13 Mapato ya Hisa zilizochujwa
14 Idadi ya Matawi
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa fedha za wanahisa
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi

(iv)

~

© ®

Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazo Zalisha

31-Desemba-22
lliyokaguliwa
3,182
(1,172)
2,009
(1)
(1,397)
506
506
(6,874)
(3,091)

(3,783)
(5,777)
7,900
2,124
2,124
76
0
0
5

6%
6%
-261%
17%

31-Desemba-21
lliyokaguliwa
5,632
(1,364)
4,168
(722)
(338)
406
6)
394
19
(8,465)
(8,728)

(4,737)
(4,952)

(30)
(4,981)

(4,981)
71

(0)

(0)

-14%|
-34%|
-172%
17%

(Kiasi kwa shilingi milioni)

31-Desemba-22 31-Desemba-21
Kisia kwa Milion Audited Audited
Mapato/(Hasara) Halisi (5,777) (4,952)
I: Marekebisho Kwa Ajili ya -
-Uchakavu katika Mikopo 1,418 1,061
-Uchakavu katika Mali 913 933
-Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya mali 125 @)
-Hasara katika Mali ° -
Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za uwekezaji; (3,322) (2,965)
-Badiliko Halisi katika Mikopo 7,217 6,607
-Faida/Hasara katika mauzo ya mali = -
-Mabadiliko Halisi katika Amana (1,352) (3,682)|
-Mabadiliko Halisi katika mali nyingine = -
-Mabadiliko halisi katika Dhima nyingine = -
-Mabadiliko ya kiwango kinachoitajika na Bank kuu ya Kisheria 114 148
-Mabadiliko Halisi katika Mikopo 135 (256)]
-Mabadiliko Halisi katika Amana (447) (437)]
-Kodi iliyolipwa (28) (30)
-Mengineyo/(Bainisha) (196) (112)]
Il. Jumla ya Fedha kutokana na Shughuli za uwekezaji 2,120 (727)
Mtiririko wa Fedha kutokana na shughuli za uwekezaji
Gawio lillopokewa - -
Ununuzi wa Mali za kudumu (26) (71)
Mapato kutokana na mauzo ya Mali za Kudumu - 7
Ununuzi wa amana zinazoshugulikiva na Mawakala - -
Ununuzi wa ama zisizoshugulikiva na Mawakala - -
Fedha Halisi zilizotolewa/(zilizotumika) kwa shughuli za Uwekezaji - (164)
lll. Jumla ya Fedha kutokana na Shuguli za uwekezaji (26) (229)
Mtiririko wa Fedha kutokana na shughuli za kifedha
Ulipaji wa madeni ya mda mrefu (4,568) (1,503)|
Mapato Kutokana na mikopo ya Kudumu - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Hisa 5,658 2,824
Gawio lililolipwa kwa Fedha Taslim - -
Mengineyo/(Bainisha) - -
Mabadiliko halisi katika madeni Mengine (492) (456)
IV. Jumla ya Fedha kutokana na shughuli za Kifedha 597 865
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu kwa Mwaka
Mabadiliko halisi ya Fedha na mali zinazofanana na Fedha taslimu 2,691 (91)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu mwanzoni mwa Mwaka. 6,157 6,248
Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Mwaka. 8,848 6,157

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA ULIOIS

HIA 31.12.2022

(Mkurugenzi Mtendaiji)

Isaack Chahe
(Meneja wa Fedha na Utawala)

kulikuwa na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha mwaka sasa,

Simon Jengo Noel Sangiwa

(Mwenyekiti wa Bodi) (Mkurugenzi)

Fedha na matakwa ya Sheria ya Benk na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, nazinaonesha hali halisi.

Mtaji utokanao na |  Ziadaya Hasara
Mwaka wa Sasa 2022 Mtaji wa Hisa | hisa za upendeleo [  Kisheria Kusanyiko | Jumla
Salio la mwanzo wa mwaka | 39,311 8,520 105 (33,288) 14,648

1 Mapatao mengine yaliyojumuishwa 5,658 - - - 5,658

2 Tengo la ziada ya Jumla - - 678 (678) -

3 Ziada YaKisheria - - - - -

4 Mengineyo - ( IFRS -9) - - - -

5  Faida /(Hasara) baada ya kodi ya mapatao - - - 2,124 2,124

6  Mengineyo - - - - -

7 o
Salio la mwisho wa mwaka 44,969 8,520 783 (31,843) 22,429
Mwaka Uliopita 2021
Salio la Mwanzo wa Mwaka 36,487 8,520 0 (28,202) 16,805

1 Mapatao mengine yaliyojumuishwa 2,824 - - - 2,824

2 Transfer to general Provision reserve - - 105 (105) -

3 Tengo la ziada ya Jumla - - - - -

4 Ziada YaKisheria 2 - 2 - ©

5  Faida /(Hasara) baada ya kodi ya mapatao - - - (4,981) (4,981)

6  Mengineyo - . - . -

7 - - - - -
Salio la Mwisho wa Mwaka 39,311 8,520 105 (33,288) 14,648

Signed by:
Omar S. Msangi Rashid Sendoro

(Mkaguzi wa ndani)

Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uendeshaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama

Sisi, tuliotajwa hapo juu, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa
uelewa naimani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
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CRB yawafutia usajili makandarasi 500

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ODI ya Usgjili wa

Makandarasi ~ nchini

(CRB), imefuta usajili

kwa makandarasi 500
baada ya kubaini kutojihusisha
na kazi hiyo.

Kwa mujibu wa Msajili wa
Bodi hiyo, Mhandisi Rhoben
Nkori jana alisema makandar-
asi hao walifutiwa usajili huo
mwaka 2022 baada ya kufanya
uchambuzi wa makandarasi na

kubaini  kutojihusisha  kika-
milifu na shughuli kwa muda
mrefu.

Alisema lengo la kuchukua
hatua hiyo ni kujenga imani
kwa serikali na bodi kuhusu
utendaji kazi katika kutekeleza
miradi mbalimbali ya ujenzi ya
miundombinu yakiwemo ma-
jengo, barabara na madaraja.

“Kwa mwaka 2022 bodi il-
isajili makandarasi 1,341 na
kufanya idadi ya waliosajiliwa
kufikia 14,034, idadi ya usa-
jili imeongezeka kwa wastani
wa 900 kwa mwaka,” alisema
Mhandisi Nkori.

Aliongeza kuwa bodi iliende-
sha kozi tano za mafunzo kwa
makandarasi kwa madhumuni
ya kuwajengea uwezo kwenye
maeneo mbalimbali na kwam-
ba miradi 4,013 yenye thamani
ya Sh. trilioni 6.1 ilisajiliwa.

Aliikumbusha serikali
kuongeza kiwango cha malipo
yaawalisambamba na nyongeza
yakiwango chamalipo kutoka
asilimia 15 ya sasa hadi 25 au zai-
di kulingana na mabhitaji halisi
ya mradi husika.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Mhandisi Godfrey
Kasekenya, alisema kuna uhaba
wa mitambo ya ujenzi wa miun-

dombinu hususani barabara.

Alisema  kukosekana  mi-
tambo ya kujengea barabara
imesababisha kuchelewa kuka-
milika kwa miradi mingi inay-
ojengwa mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini.

“Miradi mikubwa ya ujenzi
wanapewa zaidi wageni kuliko
wazawa kutokana na kukosa
wataalamu wabobezi wa ujenzi
lakini pia kukosa mitambo ya
kisasa kwa ajili ya kuitekeleza,”
alisema Mhandisi Kasekenya.

Aidha aliagiza bodi ya ma-
kandarasi  kudhibiti  wimbi
la  makandarasi wasiokuwa
waaminifu ambao hawakamili-
shi miradi kwa wakati na kutoz-
ingatia ubora unaoendana na
thamani ya fedha zilizotolewa.

Alisema kufanya hivyo ku-
nakwamisha jitihada za serikali
katika kuwaletea maendeleo
wananchi kutokana na uzembe

wa baadhi ya makandarasi.

Miongoni mwa makandar-
asi walioshiriki mkutano wa
mashauriano na wadau wa
sekta ya ujenzi, Magdalena Kag-
wanga aliiomba serikali kutoa
ruzuku za ununuzi wa mitambo
mikubwa ili kukamilisha miradi
ya ujenzi.

Alisema kwa sasa wanashind-
wa kuikamilisha kutokana na
kukosa vifaa vya ujenzi am-
bavyo vingesaidia miradi kuwa
bora  ukilinganisha na ilivyo
sasa ambapo wanashindwa ku-
pata tenda kutokana na tatizo
hilo.

Baraka Ulimboka kutoka
Mkoa wa Rukwa alikiri baa-
dhi ya makandarasi kutokuwa
waaminifu katika ujenzi wa
miradi kwa maana ya kujenga
chini ya  kiwango na wakati
mwingine kutokamilisha kwa
wakati.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Afrika Tanzania, Adam Mihayo (kushoto), akizungumza wakati wa futari iliyoandaliwa na

Wenye matatizo ya macho Mbarali kutibiwa bure

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

SHIRIKA la Hellen Keller In-
ternational kwa kushirikiana na
Wizara ya Afya wanatarajia ku-
toa huduma ya matibabu kwa
wananchi wenye matatizo ya
macho wilayani Mbarali.

Kaimu Meneja wa Mpango wa
Taifa wa Huduma za Macho ku-
toka Wizara ya Afya, Dk. Greater
Mande, alitoa kauli hiyo wilaya-
ni Mbarali ambapo wameweka
kambi inayoendeshwa na Wiz-
ara ya Afya kupitia watoa hu-
duma wa Hospitali ya Rufaa
ya Kanda Mbeya na Hospitali

ya Rufaa ya Mkoa Mbeya kwa
kushirikiana na Shirika la Hel-
len Keller International.

Alisema mradi huu wa
upasuaji wa mtoto wa jicho
utatekelezwa kwa kipindi cha
mwaka mmoja na kwamba wag-
onjwa watakaobainika watapa-
tiwa matibabu ikiwamo dawa
na upasuaji.

“Wizara ya Afya kwa kush-
irikiana na wadau wetu wa
Shirikala Hellen Keller Interna-
tional tumepiga kambi wilayani
Mbarali kwa ajili ya kutoa hu-
duma za matibabu ya macho,
nawasihi wakazi wa Mbarali
kujitokeza kwa wingi kupata

huduma hiyo bure,” alisema
Dk. Mande Alisema shirika hilo
linatumia huduma tembezi ya
kuwaibua wagonjwa kupita ny-
umba kwa nyumba kwa hatua
yaawali nabaadae kuwafikisha
kwenye kituo cha kutolea hudu-
ma kwa ajili ya upasuaji.

Miongoni mwa vipaumbele
vya Wizara ya Afya ni kuwafikia
wananchi wenye matatizo ya
macho ambao wanaishi mae-
neo ya pembezoni kupitia hu-
duma tembezi .

Meneja Mradi wa Shirika la
Hellen Keller International,
Athuman Tawakal alisema
kambi hiyo ni ya kwanza wilay-

ani Mbarali na wanatarajia ku-
wafikia wananchi takribani 900
kutoka maeneo mbalimbali.
Tawakal alipongeza serikali
kuboresha miundombinu kati-
ka hospitali za wilaya ikiwamo
eneo la upasuaji na hivyo kura-
hisisha huduma za upasuaji ku-
fanyika kwenye wilaya.
gano, Victoria Mronji, alisema
anasumbuliwa na tatizo la mto-
to wa jicho kwa muda mrefu
na kumsababishia kutokuona,
hivyo anaamini uwepo kwa
kliniki hiyo itamsaidia kupata
matibabu sahihi na kupona
ugonjwa unaomsibu.

[
Wananchi
walia
kupanda
bei gesi
yva Kupikia

Na Grare Mwakalinga,
MBEYA

WANANCHI mkoani
Mbeya wameiomba
serikali kupunguza
gharama za upatikanaji
wa gesi safi kutokana
na wananchi wengi
kushindwa kumudu
gharama, hali inay-
ochangia kuendelea
kwa matumizi ya ni-
shati zinazoathiri maz-
ingira.

Triphonia Kabende ku-
toka Chuo cha Sayansi
na Teknolojia Mbeya,
(MUST) alisema pamoja
serikali kuhamasisha
wananchi kutumia
nishati mbadala kwa
lengo la kutunza maz-
ingira, jitihada hizo zi-
napaswa kwenda sam-
bamba na kupunguza
gharama kubwa za upa-
tikanaji wa gesi nchini
ili kuwafikia wananchi
wa kipato cha chini.
“Tumesikia serikali
inakuja na mpango wa
matumizi ya mabomba
ya gesi lakini hadi
sasa wananchi hawajui
itakuaje ukilinganisha
na ile ya kuweka kwe-
nye mitungi, nashauri
elimu itolewe lakini
waangalie na gharama
zake kwa wananchi
kwa sababu gesi in-
auzwa kwa gharama
ambayo wananchi
wengi wa kipato
cha chini hawawezi
kumudu,"alisema Tri-
fonia. ‘

Benard Mwakasitu
alisema kumukuwepo
na uharibifu mkubwa
wa mazingira kutokana
na matumizi ya nishati
isiyo safi hasa kuni
na mkaa ambazo ma-
tokeo yake ni ukataji
miti, hivyo serikali
inapaswa kuweka mi-
kakati itakayowezesha
upatikanaji wa nishati
mbadala kwa bei nafuu
ili wananchi waachane
na matumizi ya nishati
zinazoharibu mazingira.

Hivi karibuni,
Kaimu Mkurugenzi
Mkuu wa Tume va
Ushindani (FCC), Zaytun
Kikula akiwa mkoani
Mbeya, alisema vikwa-
zo wanavyokabiliana
navyo watumiaji wa ni-
shati safi ni gharama
kubwa za upatikanaji
wa nishati hizo ambapo
wananchi wengi ha-
wawezi kumudu.
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Majaliwa kuzindua machapisho
va Sensa ya Watu na Makazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Tanzania

Bara na Zanzibar zinata-

rajia kuzindua machap-

isho ya taarifa za Sensa
ya Watu na Makazi ya mwaka
2022, Aprili 15 mwaka huu visi-
wani Zanzibar.

Uzinduzi huo utazinduliwa na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
ambaye pia ni Mwenyekiti wa
Kamati Kuu ya Taifa ya Sensa ya
Watu na Makazi.

Akizungumza na waandishi
wa Habari, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Pili wa Rais,
Sera na Uratibu wa Shughuli za
Baraza la Wawakilishi, Hamza

Hassan Juma, alisema tukio hilo
ni muhimu na msingi mkuu
wa upangaji wa utekelezaji wa
maendeleo kwa maslahi ya
taifa.

Alisema machapisho mawili
makuu yatazinduliwa ikiwamo
la mgawanyo wa maendeleo ya
watu kwa maeneo ya utawala
na chapisho la mgawanyo wa
watu kwa umri na jinsia.

“Machapisho hayo taarifa
zake zimetolewa na kugawany-
wa katika makundi matatu
ambayo ni taarifa za Tanzania
kwa jumla, Tanzania Bara na
Zanzibar,”alisema Hamza.

Alisema hatua hiyo ni
muhimu ambayo ni mafani-
kio makubwa kwa wataalamu

waliofanya kazi kwa umakini
mkubwa kwa kuzikusanya na
kuzichakata taarifa hizo na
kuwa takwimu bora na sahihi
kwa matumizi ya wadau mbal-
imbali katika sekta ya elimu na
maendeleo.

Aidha, alisema umuhimu
mkubwa wa takwimu zilizopa-
tikana katika sensa ya watu na
makazi ni pamoja na kutumiwa
katika kutunga sera, mipango ya
bajeti kwa kila sekta kwa lengo
la kupanga mipango ya maen-
deleo.

“Matumizi ya takwimu ya
Sensa ya Watu na Makazi yata-
saidia sana katika usambazaji
na uimarishaji wa huduma za
mbalimbali za kiuchumi na ki-

jamii, biashara na uwekezaji,”
alisema.

Hamza alisema kuna wajibu
wa kuhakikisha kuwa na tak-
wimu za sensa kama dira na
mwongozo katika kuongoza
serikali vyema katika utekeleza-
ji wa mabhitaji ya msingi kwa wa-
nanchi.

Alisema takwimu hizo pia
zitatumika kuwezesha na ku-
tunga, kufanya mapito ya sera
ya mipango ya maendeo ya uta-
wala na kufanya chambuzi za
kitaalamu katika nyanja mbal-
imbali za kufanya maamuzi
ambazo zitawezesha sera za
kijamii na kiuchumi kuwa en-
delevu na zinazoboresha ustawi
wa watu.

Rais wa Zanzibar, Alhaji Dk. Hussein Ali Mwinyi akikabidhi sadaka kwa watu wenye mahitaji maalumu wakiwemo wenye ulemavu,
wazee, yatima na wajane, wilayani Chakechake, Mkoa wa Kusini Pemba jana. PICHA: IKULU

Watu 12 wafariki dunia kwa ajali mwezi uliopita

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WATU 12 wamefariki dunia
visiwani Zanzibar kutokana na
ajali za barabarani katika kip-
indi cha Machi mwaka huu.

Mkuu wa Divisheni ya Tak-
wimu za Jinsia na Ajira kutoka
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa
Serikali Zanzibar, Sabiha Raph-
ael Daima, aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na waandi-
shi wahabari.

Alisema makosa ya baraba-
rani kwa mwezi uliopita ya-
meongezeka kwa asilimia 34.4

kutoka asilimia 30.6 kipindi cha
Februari.

Alisema jumla ya makosa
3,064 yameripotiwa Kipindi
cha Machi mwaka huu ambapo
makosa 3,057 yamefanywa na
wanaume na makosa saba ya-
mefanywa na wanawake.

Alisema Wilaya ya Kaskazini B
Unguja ina idadi kubwa ya ma-
kosa ya barabarani ambayo ni
580 kati ya makosa yote yaliyori-
potiwa na Wilaya ya Micheweni
Pemba ni wilaya yenye makosa
kidogo ambayo ni 31.

“Wilaya za Mkoa wa Kaskazini
Unguja zimechangia asilimia

336 ya makosa yote yaliyori-
potiwa, hivyo mkoa huo unaon-
goza kwa makosa ya barabarani
kuwa na makosa 1,030 ikifuati-
wa na wilaya za Mkoa wa Mjini
Magharib Unguja ambazo zina
makosa 1,026,”alisema Daima.

Aidha, alisema idadi ya aina
ya makosa hayo kwa mwezi huo
kosa kuu ni kutokufuata mion-
gozo na kanuni za usalama bara-
barani yakifuatiwa na madereva
kuendesha chombo cha moto
bila ya lesseni.

Alisema sababu za ajali nyin-
gi za barabrani ni mwendo kasi
wa baadhi ya madereva pamoja

na uzembe wa madereva hao.

Akizungumzia kuhusu
utekelezaji wa sheria ya adhabu
ya hapo kwa hapo kwa ma-
dereva wanaokiuka sheria za
barabarani, Sajeti Ali Abdullah
kutoka kitengo cha usalama wa
barabarani Jeshi la Polisi alise-
ma adhabu hiyo imepunguza
msongamano mkubwa wa kesi
mahakamani.

“Lengo siyo kwamba watu
walipe faini bali lengo ni ku-
tokuwepo kwa makosa ya ajali
za barabarani ili kunusuru vifo
na ajali zinazoepukika,” alisema
Sajeti Ali.

Wanafunzi,
wasomi
watakiwa
Kusoma
vitabu vya
Kichina

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, imewataka wadau
mbalimbali wakiwemo
wanafunzi vijana na
wasomi kuitumia maktaba
kwa ajili ya kusoma vi-
tabu vikiwemo vya lugha
va kichina.

Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Ali Abdulgulam Hus-
sein aliyasema hayo jana
wakati akipokea msaada
wa vitabu vilivyotolewa
na Serikali ya China
pamoja na kusaini hati ya
ushirikiano wa kuisaidia
maktaba.

Alisema ikiwa makundi
hayo yakitumia vitabu
hivyo vilivyotolewa na
China anaamini watapata
kujifunza mambo mbalim-
bali ya nchi hiyo ikiwemo
sera wanazozitumia na
utamaduni wao.

Naibu Waziri huyo
alisema Serikali ya China
imekuwa rafiki mkubwa
kwa Tanzania na Zanzibar
na ipo mstari wa mbele
katika kusaidia Zanzibar
katika nyanja mbalimbali
ikiwemo sekta ya elimu.

“Kupitia vitabu hivi
tunaamini tutaweza kuji-
funza masuala mbalimbali
yanayohusu utamaduni
wa ndugu zetu wa China
ambao tumetoka nao
mbali,” alisema.

Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Khamis Abdalla,
alisema katika sayansi na
teknolojia ya karne ya 21
ni lazima mtu awe anajua
lugha mbalimbali na lugha
inasaidia kwenye ma-
wasiliano na biashara.

Alisema lugha va kichina
ni muhimu na tayari ina-
zungumzwa na asilimia
kubwa ya wananchi du-
niani, hivyo vitabu hivyo
vinatoa msingi wa kuji-
funza lugha ya kichina.

Naye Balozi Mdogo wa
China Zanzibar, Zhang
Zhisheng, alisema vitabu
hivyo vitasaidia wanafun-
Zi kujifunza lugha ya ki-
china na mambo ambayo
ni muhimu.

Alisema urafiki wa China
na Zanzibar ni wa muda
mrefu baada ya map-
induzi ya mwaka 1964,
kwamba vitabu hivyo ni
kuendeleza mashirikiano
ya zamani yaliyokuwepo
baina ya nchi hizo mbili.
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KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED

UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

§1l$e;:3:ec2,:: 22 ;’fs""°r;’:c"§)"2’1 Current year Previous year
A. |[MALI
1 Fedna Tasimo 122.303 140,497 I |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji: 31st Dec 2022 31st Dec 2021
2 |salio katika benki kuu ya Tanzania 480,936 607.886 Mapato/(Hasara) Halisi 369,614 318,046
3 |Uwekezaqii katika amana za serikali - - Marekebisho Kwa Ajili ya: ~
4_|salio katika benki nyingi Taasisi za fedh 662,153 580,651 m - —
<o £alike Bend nvingine na faqsis g fecha - Badiliko katika mali isiyoshikika 38,752 18,898
5 |Hundi na miamala ya kushughulikiwa - - Hasara Kafika Mdi
6 |Miamala baina ya matawi - - - -
7 _|Bili zilizofikiwa - - - Badiliko halisi katika Mikopo 66,245 73,201
8 |Dhima za wateja zilizokubalilka - - - Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali (2,855,662) (4,317,292)
9 |Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine - - _ MGbOd\llkO hOMSI thlkG amana _ _
10 |Uwekezaiji katik: ingi 2,095,949 2,006,543 — " —
R YT e AR v S — s S e o8e - Mabadiliko halisi katka amana za muda mfupi ziizo afikiva 496,480 80,519
12 |Mali nyingine 337,138 254,474 - Mabadiliko halisi katika dhima nyingine - -
13 |Uwekezaji wa hisa - - - Mabadiliko halisi katika mali nyingine 956,093 (646,135)
14 |Akauniiza vdhamini - - - Kodi iliyolipwa (255,245) (30,267)
15 |Mali zisizohamishika,mitambo na vifaa 366,706 242,919 - )
16 [JUMLA YA MALI 11,558,831 8,470,955 7| Aﬁ]engwneyi[bo;]nlshol (93’] 19) (489'787]
- Maslahi ya wachache
B. DHIMA - Madeni na benki nyingine (89.406) (17,480)
17 |Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - - TR o Iy " m
18 | Amana za wateia 5920744 5426971 Fedha halisi zilizotolewal(zilizotumika)kwa shughuli za vendeshaji (1,366,248) (5,010,297)
19 |Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu - -
20 |Amana Maalum - - II: | Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
21 |Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha - - gawio lilopokelewa R R
22 |Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa - 293 UnUﬁUZ\V wa mOh o) kUdUmU (8,144) (28,440]
23 |limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa - 27,277 -
24 |Dhima la tozo kwadiili ya usuluhishi baina ya benki na mteja - - MGpOTQ kutokana nq mouzo ya .mc’" za kudumy - -
25 |Fedha za washirika - - Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala - -
6 |abone yallyoingia ya Kipindi kKiache nd feze nyingine zilakaze ibwa . . Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na mawakalal - -
27 |Dhima nyingine 1,233,997 268,747 Mengineyo (Bainisha) (15,414) (205,159)
28 |Madeni - - Fedha halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji (23,558) (233,599)
29 |JUMLA YA DHIMA 7,157,741 5,723,288
30 |MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kut: 29 4,401,090 2,747,667 Y " .
¢ ) (¢ kvioa 27) 1I: |Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha
C. FEDHA ZA WANAHISA Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - -
31 |Mtaji wa hisa uliolipwa 15,305,153 13,978,990 Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu R R
32 |Akibaya miaji__ (65,457) 26,581 Mapato kutokana na utoaji wa miaji wa hisa 1,326,163 217,328
33 |Mapato yaliyobakizwa (11,165,866) (11,551,455) Gawio llololiowa kwa fedha fasiimu - -
34 |Faida(hasara)ya kipindi husika 327,260 293,551 - P ~ M - .
35 | Akaunti nyingine za miaiji - - Mabadiliko halisi katika madeni mengine - -
36 |Stahiki za wenye hisa chache - - Mengnineyo -
37 |JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 4,401,090 2.747.667 Fedha halisi zilizotolewa(Zilizotumika) kwa shughuli za kifedha 1,326,163 217,328
Dhi isi: hahiri - - " . e .
zj M_me Z'S‘EO dh Of - To6.808 P ——. IV: [Fedha faslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu:
ikopo chechefu . i o - .
40 | Mikopo chechefu 72,945 74,732 Ongezeko/Punguzo halisi kaitka fedha taslimu na mali (63,643) (5,026,568)
41 [Jumla ya Mikopo ghafi 7,566,592 4,743,668 Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa robo ya mwaka. 1,329,034 6,355,603
42 |Mali nyingine chechefu Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa robo ya mwaka. 1,265,391 1,329,034
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) |Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 38.08% 32.44%
(i) |Uwiano wa mikopo chechefu na jumia ya mikopo ghafi 2.20% 3.52%
(i) [Uwiono we mikopo ghofl na jumia ya emona 127.73% 7.41% TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHA 31/12/2022
(iv) |Uwiano wa mikopo halisi na jumia ya mali halisi 64.83% 54.75% . . e .
(v) |Uwiano wa maii zinazozalisha na jumia ya mali 65.05% 55.51% (KIGSI kwa Shlllngl Maelfu)
(vi) |Ongezeko la Amana 9.15% 0.00% S— - -
" " \alipo juu . punguzaji wa
(vii) [Ongezeko la mali 36.45% 0.00% Mtajiwa Hisa | ya bei ya llMa:a':? 1::0 Yu jumla wa Mengineyo Jumla
Mwaka Uliopita 31 Desemba 2021 hisa | YOYobakizwa isheria matenao
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI INAYOISHIA 31 DISEMBA 2022 Sallo la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 wree2| - | (nessise| e 223,788
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya
mapato - 293,551 - - 293,551
§1Ur're';lf Ye;(;22 :;e:IODUSYeZ%r21 Mapato mengine yaliyojumuishwa
S| ec S ec
Miamala na wanahisa 217,327 - - - 217,328
1 |Mapato yariba 937,564 551,613 Gawio lillolipwa - - - -
2 |Gharama za riba 47,025 49,695 Ziada ya Kisheria - - 84680 (84.680) - -
Tengo la ziada ya jumla - - - -
3 |Mapato halisi ya riba(1 kutoa 2) 890,539 501,918
Mengineyo - - - -
4 |Madeni viza yaliyopitwa - -
yayop Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2020 13,978,989 - (11,257,904) 26,581 2,747,668
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,787) (6,025)
6 |Mapato yasiyo ya riba 694,658 711,766 Mwaka wa sasa 2022
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 13,978,989 - (11,257,904) 26,581 2,747,668
6.1 Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni - - Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya
mapato - 327,259 - - 327,259
6.2 Ada na kamisheni 309,531 264,372 Mapato mengine yaliyojumuishwa ~ ~ ~ ~
6.3 Gawio Miomala na wanahisa 1,326,163 - - 1,326,163
6.4 Mapato mengine 385,127 447,394 Gawio liiiolipwa - - - - -
Tengo la ziada ya jumla - - 92,038 (92,038) -
7 |Gharama zisizo na riba 1,217,369 901,664
Ziada ya kisheria - - - -
7.1 Mishahara na Mafao 503,285 438,414 Mengineyo
7:2 Ado na kamishani = 53811 Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2021 15,305,152 - (10,838,607) (65,457) - 4,401,090
7.3 Gharama nyingine 714,084 409,439
8 |Faida/(Hasara) ya uendeshaiji 369,615 318,045 JINA NA CHEO SAINI TAREHE
9 |Tengo la kodi ya mapato 42,355 24,494 Godfrey J. Ng'urah 4/14/23
MENEJA MKUU
10 |Faida /(Hasara)Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 327,260 293,551
1 + " Yaliyoj ishwa(bainisiha) Kinyaki O. Kinyaki 4/14/23
- = MKUU WA FEDHA NA UTAWALA
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka
13 |Idadi ya Waaijiiwa 22 23 :E’fj':::"uz KG"UYI‘I’;’":';DANI aNnarz
14 |Mapato kwa Hisa 0 0
= Ripoti ya mehesabu yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia 31 Disemba, 2021 yameandaliwa kwa kutumia kanuni za mahesabu za kimataifa (IFRS).
15 |Idadiya Matawi 1 1 Ripoti hii ya mahesabu imekaguliwa na INNOVEX AUDITORS  na kupatiwa hati safi. Taarifa za mahesabu zimeidhinishwa na
Bodi ya Wakurugenzi tarehe 29 March, 2022 na kusaininwa kwa niaba na:-
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
JINA NA CHEO SAINI TAREHE
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2.83% 3.47%
1. Dr GERVAS M. MACHIMU, MWENYEKITI WA BODI 4/14/23
(i) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 7.44% 10.68%
(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 74.47% 70.89% 2. CPA. MWAMINI J. MUSSA, MKURUGENZI 4114123
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Malli Zinazozalisha 11.77% 10.58%




ljlumaa Aprili 14, 2023 NipaShe 1 9

HABARI KIMATAIFA

Rais mteule Nigeria kuapishwa Mei

ABUJA, Nigeria

WAZIRI wa Habari wa Nigeria Lai
Mohammed amesema Rais mteule
Bola Tinubu ataapishwa Mei 29,
mwaka huu licha ya kesi inayoen-
delea mahakamani kupinga ushindi
wake.

Inaelezwa kuwa makundi am-
bayo hayajaridhishwa na matokeo
ya uchaguzi wa urais uliofanyika

Jeshi laonya hali
va hatari Sudan

KHARTOUM, Sudan

Uchaguzi
wa urais
uli-
ofanyika
Febru-
ari 25,
mwaka
huu.

JESHI |a ulinzi nchini Sudan lime-
hadharisha juu la hali ya usalama
nchini humo, baada ya kubaini
kwamba kikosi chenye nguvu
kilichoundwa na wanamgambo wa
zamani cha (RSF) kinachoongo-
zwa na Jenerali Mohamed Dagalo
kimetawanywa katika maeneo
mbalimbali ikiwemo mji mkuu wa
Khartoum.

RSF ni kundi la wanamgambo wa
zamani lenye nguvu ambalo lime-
kuwa katika shutuma ya ukiukwaji
mkubwa wa haki za binadamu,
hasa wakati wa mzozo katika
jimbo la Darfur nchini Sudan.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na jeshi hilo, hali hiyo
inazusha hofu ya kutokea maka-
biliano ndani ya jeshi la Sudan.

Taarifa ilisema kitendo cha kikosi
hicho chenye kuhusika na uingiliaji
wa matuko ya dharura kinaonesha
wazi ukiukwaji wa sheria za nchi
hiyo.

Msemaji wa jeshi la Sudan Ali
Mohammed, kupitia televisheni
ya umma alisema vikosi vya
jeshi kikatiba na kisheria vina
jukumu la kulinda na kudumisha
ulinzi na usalama wa nchi kwa
msaada wa vyombo mbalimbali
vya dola.

“Nchi yetu inapita katika maz-
ingira hatari ya kihistoria, hatari
zake zinaongezeka kwa amri ya
RSF, kuhamasisha matumizi ya
nguvu na kutawanywa ndani
va mji mkuu na baadhi ya miji,”
alisema Mohammed.

Pia inaelezwa kuwa uhusiano
kati ya jeshi na kundi hilo la RSF
umezidi kuzorota katika siku
za hivi karibuni na kusababisha
kucheleweshwa kwa kusainiwa
kwa makubaliano yanayoungwa
mkono kimataifa na vyama vya
siasa wakati wa kipindi cha miaka
miwili ya serikali ya mpito wa
kiraia kuelekea uchaguzi.

Vyanzo viwili vinasema kiini
cha kutoelewana kati ya uongozi
wa kundi hilo na jeshi ni hali ya
kusitasita kutokuwa wazi katika
uwekaji wa muda wa mwisho wa
kuwaunganisha wapiganaji wa RSF
na jeshi.

Katika taarifa ya kikosi hicho
ambacho kinahudumu kwa ura-
tibu wa sheria maalumu na kina
mfumo wake chenyewe wa uon-
gozi, kinasema kupeleka askari
katika maeneo toafuti ya nchi,
ni sehemu ya majukumu yake va
kwaida. DW

Februari 25, mwaka huu nchi-
ni Nigeria yanaitisha serikali
ya mpito huku Rais anayemal-
iza muda wake Muhammadu
Buhari akiondoka madaraka-
ni rasmi mwezi Mei.

Waziri Mohammed alisema
hakuna msingi wa katiba ya
serikali ya mpito, akieleza
kuwa vyama vya siasa vya
upinzani vina haki ya kupinga

uchaguzi wa urais mahakam-
ani.

Awali wagombea wanne
walioshiriki katika kinyang-
anyiro cha kugombea urais
nchini humo waliwasilisha
mapingamizi ya kisheria
Machi 21 mwaka huu, dhidi
ya ushindi wa Rais mteule
Tinubu, kwa madai kuwa kuli-
kuwa na wizi wa kura na udan-

ganyifu.

Aidha, inaelezwa kuwa
inachukua takriban miezi mi-
nane kwa mahakama kuamua
ombi la uchaguzi wa urais,
na kwamba ombi hilo lazima
lisikilizwe ndani ya siku 180
tangu siku lilipowasilishwa.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa
mlalamishi anaweza kukata
rufaa dhidi ya uamuzi wa ma-

hakama katika Mahakama ya
Rufaa ndani ya siku 21 kutoka
tarehe ya uamuzi.

Vile vile, imebainishwa
kuwa iwapo walalamikaji ha-
wajaridhika na uamuzi wa
mahakama ya rufaa, unao-
tolewa ndani ya siku 60, wana
siku 21 za kukata rufaa katika
Mahakama ya Juu, ambayo ua-
muzi wake ni wa mwisho. BBC

Maji yakionekana kuenea katika makazi ya watu nchini Burundi baada ya mafuriko yaliyotokea wiki iliyopita na

kuwaacha maelfu ya watu bila makazi. PICHA: DW

Wakenya wapatao
32 watupwa jela
nchini Uganda

KAMPALA, Uganda

RAIA 32 wa Kenya wamehu-
kumiwa kifungo cha miaka
10 na mahakama ya kijeshi
ya Uganda yenye makao
yake katika wilaya ya Mo-
roto kaskazini mwa nchi
hiyo.

Hiyo ni kwa mujibu wa
taarifa iliyotolewa jana na
Naibu Msemaji wa Jeshi la
Uganda, Kanali Deo Akiiki,
akibainisha kuwa walipa-
tikana na hatia ya kumiliki
bunduki na risasi kinyume
cha sheria, ikiwa ni makosa
yanayoshitakiwa katika Ma-
hakama ya Kijeshi nchini
Uganda.

Ilielezwa kuwa kila kosa
linasababisha kifungo cha
miaka 10 jela, na kwamba
mahakama hiyo iliamuru
Jumatano ya wiki iliyopita
kuwa raia hao watatakiwa
kutumikia  kifungo kwa

wakati mmoja.

Wakenya wote ni wakazi
wa kaunti ndogo ya Orum
iliyopo katika wilaya ya Lod-
war, katika Kaunti ya Turka-
na na walipatikana na hatia
baada ya kukiri wenyewe,
ikibainishwa kuwa watatu-
mikia kifungo hicho katika
gereza la serikali la Moroto.

Taarifa ilieleza kuwa
Wakenya hao walikuwa ni
miongoni mwa washitakiwa
zaidi ya 100 waliokamatwa
Aprili 8, mwaka huu kutoka
kwenye maficho yao katika
kaunti ndogo ya Nanduget
wilayani Moroto Uganda.

Aidha, ilibainisha kuwa
jeshi hilo lilipata bunduki
haramu 31 na risasi takriba-
ni 751 wakati wa operesheni
ambayo ni sehemu ya zoezi
la msako wa kuwapokonya
silaha watu wanaozimiliki
kinyume cha sheria. BBC

Uchunguzi waanzishwa
mavuaji Afrika Kusini

CAPE TOWN, Afrika Kusini

POLISI nchini Afrika
Kusini imesema uchun-
guzi umefunguliwa
baada ya watu sita
kuuawa kwa kupigwa
risasi katika kitongoji
cha wafanyakazi Kili-
chopo karibu na mji wa
Cape Town, huku kukiwa
na madai kwamba tukio
hilo ni ulipizaji Kisasi.

Watu hao walivawa
Jumatano ya wiki iliyo-
pita, katika shambulio
lililotekelezwa na watu
wenye silaha Afrika
Kusini.

Taarifa ya polisi
iliyotolewa jana ilisema
washambuliaji hao
wenye silaha waliege-
sha gari lao mbele ya
jengo moja katika mji
wa Ocean View, kwe-
nye rasi ya kitalii ya

Cape Town, na baada
ya muda waliwafyatulia
watu risasi hali iliyo-
sababisha wanaume sita
kuuawa.

“Uchunguzi umefun-
guliwa kwa mauaji,
polisi wakishuku ulipi-
zaji kisasi, kutokana na
ushahidi wa kwanza ul-
iokusanywa papo hapo,
kuhusiana na shughuli
za magenge, hakuna mtu
aliyekamatwa na polisi
wamewataka mashahidi
kujitokeza,” ilisema.

Chombo cha habari
cha Democratic Alliance
(DA) kilisema uchunguzi
katika eneo hilo lenye
idadi ndogo ya maofisa
wa polisi, una hatari
yva kuwa mgumu zaidi
kutokana na kwamba
kamera za usalama
(CCTV) zilizimwa wakati
wa shambulio hilo. RFI
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JEMBE

Na Shufaa Lyimo

YOTA wa zamani

wa Yanga, Bakari

Malima ‘Jembe Ul-

aya’ amesema mechi
ya watani wa jadi nchini,
Simba na Yanga itakayoche-
zwa Jumapili kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam itakuwa na ‘mvuto
mkubwa’ kutokana na aina
ya usajili uliofanywa na timu
hizo.

Simba itakuwa mwenyeji
wa mechi hiyo ya marudiano
ya Ligi Kuu Tanzania Bara
na mshindi atakuwa ame-

jisafishia njia ya ubingwa wa
msimu huu.
Akizungumza na Ni-
laam jana, Jembe UlI-
aya alisema anaamini
mechi hiyo itakuwa
na ushindani na si
nyepesi kwa upande
wowote.
Jembe Ulaya alisema kila
timu itatakuwa kuwa makini
katika muda wote kwa saba-
bu lolote linaweza kutokea
ndani ya dakika hizo 90.
“Mchezo wa Simba na Yan-
ga wa Jumapili unatarajiwa

AWATABIRIA
BALEKE,

kuwa na mvuto wa aina yake
kutokana na aina ya vikosi
vilivyo sasa, timu zote zimei-
marika kwa kiasi kikubwa to-
fauti na zilivyokuwa miaka ya
nyuma, zimesajili wachezaji
ambao wana viwango vya ki-
mataifa na wanaocheza soka
la ushindani,” alisema Jembe
Ulaya.

Nyota huyo ambaye kwa
sasa anaifundisha timu ya
vijana ya Yanga, alisema kwa
upande wa Simba imeima-
rika zaidi baada ya kuwasa-
jili wachezaji wa kimataifa,
Saidi Ntibazonkiza na Jean
Baleke, ambao wameongeza

nguvu kwenye safu ya ush-
ambuliaji.

“Sina mashaka na kikosi
cha Yanga baada ya kumwo-
na, Stephano Aziz Ki amerudi
kwenye kiwango chake cha
kawaida, tunaomba mashabi-
ki wajitokeze kwa wingi
uwanjani kuangalia burudani
itakayotolewa na wachezaji
wetu siku hiyo,” mkongwe
huyo alisema.

Timu hizo zinakutana zote
zikiwa zimetinga hatua ya
robo fainali ya mashindano
ya kimataifa yanayoandaliwa
na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Mashabiki wa Yanga wakionyesha ishara ya tano baada ya timu yao kupata ushindi wa mabao 5-0 katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Kagera Sugar iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam mape-
ma wiki hii. PICHA: MTANDAO

Jamhuri Kihwelo Julio’
myrithi wa Hitimana KMC

Na Saada Akida

MABOSI wa KMC FC
wamemtangaza, Jam-
huri Kihwelo ‘Julio’ kuwa
kocha mpya wa timu
hiyo akichukua nafasi
ya Thierry Hitimana, im-
eelezwa.

Uongozi wa timu hiyo
umefikia uamuzi huo
kutokana na mwenendo
mbaya wa KMC katika
msimu huu wa Ligi Kuu
Tanzania Bara ambao

unaelekea ukingoni.

Akizungumza na
gazeti hili jana, Hitimana
alisema ni kweli alipokea
barua kutoka kwa vion-
gozi wa klabu hiyo ya
kusitisha mkataba wake.

Hitimana, kocha wa
zamani wa Simba, Mtib-
wa Sugar na Namungo,
alisema amekubaliana
na uamuzi wa viongozi
wa klabu hiyo na kuwa-
taka wamlipe stahiki
zake.

“Ni kweli wamenipa
barua inayonitaka ni-
siwepo katika benchi
la ufundi ndani ya siku
saba kuanzia jana (juzi),
nami nimewataka tu-
malizane kwa kusitisha
mkataba, sasa nasubiri
kupewa haki zangu na

kuangalia  changamo-
to nyingine,” alisema
kocha huyo ambaye

aliwahi kufanya kazi Na-
mungo, Mtibwa Sugar na
Simba.

Bunge laipongeza
Fountain Gate

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetakiwa ‘kuzitazama
vizuri sana’ timu za soka za wa-
nawake katika ngazi zote kuto-
kana na kufanya vizuri katika
mashindano mbalimbali wanay-
oshiriki, imeelezwa.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Spika
wa Bunge, DK. Tulia Ackson wakati
akiipongeza timu ya wasichana ya
Shule ya Sekondani ya Fountain
Gate Dodoma iliyotwaa ubingwa
wa Afrika katika mashindano yali-
yofanyika Durban, Afrika Kusini
hivi karibuni.

Akitambulisha timu hiyo bungeni
jana, iliyoambatana na viongozi
wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa
na Michezo na Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Tulia alisema timu
hiyo imefanya vizuri na wameli-
heshimisha taifa.

“Sasa hivi sawa tunajua Simba
na Yanga wanafanya vizuri ki-
mataifa lakini tunawatakia kila la
heri walete mambo mazuri kama
haya, timu hizi mzitazame vizuri
sana, wameonyesha mfano mzuri
na huko mbeleni tunakwenda
kuwa na kikosi Kizuri cha timu ya
wanawake,” Tulia alisema.

Fountain Gate ambao pia ni
mabingwa wa Afrika Mashariki na
Kati (CECAFA), imetwaa ubingwa
wa kwanza wa mashindano hayo
yaliyoandaliwa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF) na kutwaa Kitita
cha Dola za Marekani 300,000.

Alliance Girls FC
roho ya Mwanza

Na Jofrey Kobeto, SAUT

WAKATI mashabiki wa soka wa
Mwanza wakitamba tegemeo
pekee kwao kwa sasa ni Alliance
Girls inayoshiriki Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania, viongozi wa
timu hiyo wamesema wanaendelea
kujipanga kuhakikisha wanalipa
heshima jiji hilo.

Kauli hiyo imetolea siku chake
baada ya Alliance Girls kupata
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Yanga
Princess kutoka Dar es Salaam.

“Hivi karibuni tumeona waki-
washushia Yanga kichapo cha bao
1-0, katika msimamo wako kwenye
nafasi ya tano baada ya kufikisha
pointi 20, matokeo yao yanatu-
ridhisha sisi mashabiki,” alisema
Hamis Hussein, mdau wa soka wa
timu hiyo.

Naye Ofisa Habari wa Alliance
Girls, Asia Jumanne, alisema timu
yao inaendelea kujiimarisha ku-
hakikisha wanaonyesha ushindani
katika kila mechi ya ligi wanay-
ocheza.

“Licha ya changamoto tunazo-
pitia lakini tumejipanga ipasavyo
kuhakikisha timu inakuwa kubwa
na tishio, vijana wetu wengi ni wa-
toto tuliowalea sisi na wana vipaji
vikubwa, tunajitahidi kuwasimam-
ia si kwa ajili ya Alliance tu bali ni
kwa hazina ya taifa kwa ujumla,”
alisema Asia.
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CITY KUMNASA BELLINGHAM

KLABU ya Manchester City inaongoza dhidi ya
Real Madrid katika kinyang’anyiro cha kumnunua
mchezaji wa Borussia Dortmund, Jude Bellingham,
baada ya Liverpool kujiondoa kumsajili kiungo
huyo wa kati wa England mwenye umri wa miaka
19. (ESPN)

LIVERPOOL YASAKA KIUNGO

NYOTA wa West Ham na England, Declan Rice,
24, mchezaji wa kimataifa wa Ecuador, Moises
Caicedo (21), nyota wa Inter Milan na Italia, Nicolo
Barella (26) na mchezaji wa Wolves na Ureno,
Matheus Nunes (24), wamebakia kwenye orodha
ya Liverpool inayomsaka kiungo mpya. (Florian
Plettenberg)

GUNDOGAN ANUKIA BARCA

BARCELONA itazidisha nia ya kumnunua, Ilkay
Gundogan, 32, baada ya kufurahishwa na mchezo
wa kiungo huyo wa kati Mjerumani akiwa na Man-
chester City dhidi ya Bayern Munich kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya. (Sport)

GRAVENBERCH AGOMBEWA

KLABU ya Arsenal, Liverpool na Manchester
United zinamfuatilia kiungo wa kati wa Bayern Mu-
nich na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Ryan Graven-
berch, 20. (Footmercato)

SLOT AGEUKA LULU

KLABU za Tottenham, West Ham na Crystal
Palace zote zinamtaka Kocha Mholanzi Arne Slot,
ambaye ameigeuza Feyenoord kuwa viongozi wa
Ligi Kuu ya Uholanzi maarufu Eredivisie. (Times)

VILLA, PALACE VITANI

FULHAM, Aston Villa na Crystal Palace zinavuti-
wa na kiungo wa kati wa Besiktas na Timu ya Taifa
ya Ureno, Gedson Fernandes, 24. (Calciomercato)

PALHINHA KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL imetuma maskauti kumwangalia
kiungo wa kati wa Fulham, Joao Palhinha, mara
kadhaa wakifikiria kumnunua mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ureno mwenye umri wa miaka 27
ifilkapo msimu wa joto. (Football Insider)

HEGERBERG KUTUA BARCA

TIMU ya soka ya wanawake ya Barcelona
itajaribu tena kumsajili mshambuliaji wa Lyon na
Norway, Ada Hegerberg, 27, huku klabu hiyo ya
Hispania ikiwa tayari kutoa ada ya kuvunja rekodi
ya dunia ya pauni 420,000 kwa mchezaji huyo.
(90min)

SMALLING MAMBO SAFI

MLINZI wa zamani wa England, Chris Smalling,
33, anatarajia kutiasaini mkataba mpya wa miaka
miwili katika klabu ya AS Roma wiki hii licha ya
nia ya kutakiwa na Inter Milan, Juventus na klabu
kadhaa za Ligi Kuu England. (Sport)

ARSENAL KUMUUZA BALOGUN

ARSENAL itadai pauni milioni 35 kwa mshambu-
liaji wa England, Folarin Balogun, 21, ambaye kwa
sasa yupo kwa mkopo kule Reims na analengwa na
RB Leipzig. (Florian Plettenberg)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

VINICIUS:

MADRID, Hispania

INICIUS Junior amesifu

kiwango cha Real Madrid

dhidi ya Chelsea kama

moja ya ubora wao msimu

huu, huku mabingwa hao watetezi

wa Ligi ya Mabingwa Ulaya waki-

ibuka na ushindi wa mabao 2-0 ka-

tika mchezo wa kwanza wa hatua ya
robo fainali uliochezwa juzi usiku.

Madrid waliiondoa Chel-

sea katika hatua hii mwa-

ka uliopita, ingawa kwa

tofauti nzuri tu.

Lakini wakati huu walikuwa
wakipewa nafasi kubwa dhidi ya
timu inayong’ang’ania nusu ya
mwisho ya msimamo wa Ligi Kuu
England na tofauti kati ya pande
hizo mbili ilioneshwa uwanjani.

Chelsea walipata nafasi zao,
huku golikipa Thibaut Courtois ak-
iokoa hatari mara tatu, lakini Kipa
Arrizabalaga alijikuta akitoa mpira
ndani ya nyavu zake mara mbili.

MADRID
UBORA

® ® ® Yajipanga kukabiliana
na ushindani ikiifuata Chelsea

katika mechi...

Karim Benzema alifunga bao la
kwanza kabla ya kumtengenezea
tena pande Marco Asensio aliye-
funga bao la pili dakika ya 74.

“Tulicheza vizuri sana, tukijita-
hidi kila wakati kama tulivyofanya
katika hatua hii msimu uliopita,”
alisema Vinicius akinukuliwa na
UEFA.com.

“Hii ilikuwa moja ya kiwango
chetu bora msimu huu.

“Lakini hii ni muda wa ma-
pumziko tu. Kuna mengi yame-
salia katika sare hii. Tunahitaji tu
kuweka vichwa vya watu watu-
livu.”

Madrid walicheza zaidi ya nusu
saa dhidi ya wachezaji 10 baada
ya Ben Chilwell kutolewa nje kwa
kadi nyekundu.

“Kulikuwa na nafasi nyingi kwa
sisi kusukuma ndani, na ni wazi
Real Madrid tunataka kufunga ma-
bao zaidi kila wakati,” aliongeza
Vinicius.

“Tunajua kwamba mechi ya
ugenini dhidi ya Chelsea inaweza
kuwa ngumu. Sasa tunapumzika
kidogo na kuweka kichwa sawa.”

Madrid ilikaa kwa miaka mitatu
bila ushindi wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya baada ya Vinicius kusajiliwa,
lakini sasa anatazamia kutwaa taji
la pili mfululizo kama klabu yenye
mafanikio zaidi kwenye michuano
hiyo ikilenga kutwaa taji la 15.

“Mchezaji yeyote anayevaa jezi
hii kwa Madrid anajua jinsi Ligi ya
Mabingwa Ulaya ilivyo maalum,”
alisema.
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CHELSEA

WANAINAEASI

NUSUJEA

SCAMPARD

MADRID, Hispania

RANK Lampard alisisitiza “mlan-

go uko wazi” kwa Chelsea kufika

hatua ya nusu fainali ya Ligi ya

Mabingwa Ulaya, lakini aka-
ongeza watahitaji “usiku maalum” kule
Stamford Bridge kutafuta njia ya kuwa-
ondoa Real Madrid.

Madrid walichukua udhibiti wa
mchezo wao wa kwanza wa robo fainali
Jumatano huku mabao ya Karim Ben-
zema na Marco Asensio yakiipa timu
hiyo ya Carlo Ancelotti ushindi wa ma-
goli 2-0 dhidi ya The Blues hao, ambao
walicheza nusu saa ya mwisho wakiwa
na wachezaji 10 kufuatia kadi nyekun-
du ya Ben Chilwell kwa kumwangusha
Rodrygo.

Chelsea hawakuwa na bahati ya
kushindwa na Lampard anaamini na-
fasi bado ipo ya kutinga hatua ya nne
bora katika mechi ya mkondo wa pili
itakayochezwa Jumanne ijayo.

“Nadhani ni changamoto kubwa, bila
shaka, dhidi ya timu yenye ubora kama
Real Madrid,” alisema Lampard.

“Lakini mlango uko wazi na ni juu
yetu ikiwa tunataka kuufungua zaidi
wiki jjayo au la.

“Matokeo ndio ukweli. Nimewaambia
wachezaji ‘mambo maalum yanaweza
kutokea Stamford Bridge.” Ni timu nzuri
sana lakini tunapaswa kuamini.”

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester
City inaongoza katika
kinyang’anyiro cha kum-
nunua Jude Bellingham
baada ya Liverpool ku-
jitoa kumwania kiungo
huyo wa kati wa Eng-
land, vyanzo vimeiambia
ESPN.

Real Madrid bado wa-
navutiwa na Bellingham,
lakini City wanazidi kuji-
amini wanaweza kump-
ata kinda huyo mwenye
umri wa miaka 19 kutoka

1,102,C

Borussia Dortmund.

City wanasaka sana
kusajili angalau kiungo
mmoja katika dirisha la
majira ya joto kwa sa-
babu ya mashaka juu ya
mustakabali wa muda
mrefu wa Ilkay Gundo-
gan, ambaye mkataba
wake unatarajiwa kumal-
izika ifikapo Juni na Ber-
nardo Silva.

Uhamisho wa Belling-
ham huenda ukagharimu
zaidi ya pauni milioni
130, ingawa Dortmund
haijakata tamaa ya kum-

Bellingham sasa akaribia City

bakiza kinda huyo kwa
msimu mmoja zaidi.

Bellingham hivi majuzi
alishika nafasi ya kwanza
kwa wachezaji 39 bora
wa kiume wa ESPN we-
nye umri wa miaka 21,
baada ya kuichezea Dort-
mund tangu ajiunge na
klabu hiyo mwaka wa
2020.

Aliongeza kiwango
chake zaidi kwa mfulu-
lizo wa maonyesho ya
kuvutia kwa England
walipotinga robo fainali
ya Kombe la Dunia 2022.




e INIPASHI@ 23

HABARI MICHEZO

82,037/-

KUELEKEA
YA SIMBA,

JOTO

Na Adam Fungamwango

OTO linazidi kupanda kuelekea
mechi ya watani wa jadi nchini,
Simba na Yanga itakayochezwa
Jumapili baada ya kila upande ku-
mba wameimarika na wako tayari
kwa mtanange huo utakaopigwa
kuanzia saa 11:00 jioni kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
Timu hizo zitakutana zikiwa
na kumbukumbu ya sare ya
bao 1-1 waliyopata katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, mzunguko wa kwan-
za iliyochezwa Oktoba 23,
mwaka jana.
Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe,
ametamba kwa ubora wa kikosi wali-

Ali Kamwe

chonacho wataendeleza umwamba
wao wa mara kwa mara dhidi ya Sim-
ba.

“Sisi Yanga hatumungunyi ma-
neno, tunautaka ubingwa wa Tan-
zania Bara, lakini hautonoga kama
hatujamkanda mnyama siku ya Ju-
mapili, maandalizi yameshaanza na
kambi tumeianza. Cha kufurahisha
ni wenyewe wameanza kuwa na
wasiwasi.

Wanaanza kuwahimiza wachezaji
wao waende kucheza mechi ya kufa,
mechi ya jasho na damu waingie kwe-
nye vitabu vya historia ya kuifunga
Yanga, hapo unaweza kuona utofauti
kati yao na yetu, sisi malengo yetu
msimu huu ni kuchukua ubingwa, lak-
ini wao ni kuifunga Yanga, tunawaam-
bia hivi, hakuna timu ya kutufunga

Ahmed Ally

Nabi amkabidhi majukumu

INATOKA UK. 24

huyo.

Aliongeza safu ya ulinzi ya
timu hiyo itakuwa na mab-
adiliko kidogo kutokana na
ubora wa wapinzani wao na
umuhimu wa mechi hiyo.

“Unaona sasa tuna wigo
mpana wa kuchagua nani wa
kuanza katika upande wa
mabeki wa Kkati, lakini kwangu
Bacca amekuja vizuri, ameo-
nyesha uwajibikaji mkubwa.

Kazi kubwa ni kutumia
hizi siku kufanya maandalizi
mazuri na kulingana na ubora
wa wapinzani wetu, kuhusu
safu ya ulinzi kumekuwa na
ushindani mkubwa hasa kuo-
nyesha kiwango kuzuri kwa

Ibrahim Abdallah (Bacca),”
alisema.

Kocha huyo alisema wala
hawana presha yoyote sasa
watakuwa na wigo mpana wa
kuchagua nani yuko sawa kul-
ingana na mpinzani wanayek-
wenda kukutana naye.

Aliongeza Bacca ameonye-
sha uimara mkubwa tangu
aanze kupewa nafasi am-
emtaka sasa kubaki katika
muendelezo wa kiwango
chake huku akiwataka wen-
zake nao kuendelea kujipanga
sawasawa.

“Sidhani kama kuna changa-
moto, kazi yetu kama mako-
cha ni kuchagua nani anafaa
kuanza katika kikosi cha
kwanza,” alisema kocha huyo.

Jumapili,” alisema Kamwe.

Naye Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally,
amewataka wachezaji wa Simba ku-
waondolea unyonge wanachama na
mashabiki wao.

“Mchezo huu sisi ni wa thamani
na maana kubwa, ukubwa wake
haujawahi kumithilika, kwa sababu
kwanza ni ‘dabi’ na heshima ya klabu
yoyote ni kushinda ‘dabi.” Simba kwa
muda mrefu hatujaifunga Yanga kwe-
nye mechi ya watani wa jadi, mara
ya mwisho kumbukumbu zinaeleza
kuwa tulipata ushindi wa bao 1-0
mwaka 2019 kwa sasa ni miaka mita-
tu imepita, ili upate heshima ya kuto-
sha kwa mchezaji na kocha ni lazima
upate ushindi kwenye mechi kama
hizi,” Ahmed alisema.

Kibadeni

awafunda

kea mchezo wetu dhidi ya Yanga, safari
hii hatutakubali kupoteza mchezo huu,
ninaimani wachezaji wakijituma na ku-
pambana, Yanga hata tucheze nao siku
mbili hawatufungi,” alisema Ahmed.

Alisema pia Mwekezaji wa klabu hiyo,
Mohammed Dewji ‘Mo’ amemteua, Hus-
sein Kitta, kuwa mjumbe wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Simba, ambapo awali
alikuwa mjumbe kupitia upande wa wa-
nachama.

Kitta anaungana na Dk. Raphael Che-
geni, Hamza Johari, Zulfikar Chandoo
na Rashid Shangazi huku wajumbe
waliochaguliwa ni Asha Baraka, Sulei-
man Haroub, Dk. Seif Muba na Rodney
Chiduo.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.15/04/23

MUDA MICHEZO

Wolverhampton Wanderers vs Brentford FC

1

X

2

02.15/04/23

Chelsea FC vs Brighton & Hove Albion

03.15/04/23

Southampton FC vs Crystal Palace

04.15/04/23

Blackpool vs Wigan Athletic

05.15/04/23

Queens Park Rangers vs Coventry City

06.15/04/23

Stoke City vs West Bromwich Albion

07.15/04/23

KAS Eupen vs SV Zulte Waregem

08.15/04/23

Estoril Praia vs Portimonense SC

09.15/04/23

Stade Rennes vs Stade Reims

10.15/04/23

KV Oostende vs Oud-Heverlee Leuven

11.15/04/23

Sparta Rotterdam vs SC Heerenveen

12.15/04/23

America FC MG vs Fluminense FC RJ

13.16/04/23

Botafogo FR RJ vs Sao Paulo FC SP

14.16/04/23

Gimnasia Y Esgrima La Plata vs CA Belgrano

15.16/04/23

Malaga CF vs FC Cartagena

16.16/04/23

Union de Santa Fe vs CA Tigre

17.16/04/23

MECHI ZA USHINDI

VfL Wolfsburg vs Bayer Leverkusen

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

IJUMAA -14/04/2023

NYUMBANI

GAME ID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Rukh Vinnyky vs Dynamo Kiev

1

SARE

X

UGENINI

2

Dire Dawa Kenema FC vs Bahir Dar Kenema FC

Hapoel Petah Tikva vs Hapoel Acre

Ironi Tiberias vs Maccabi Petach Tikva

Kustosija vs Rudes Zagreb

Barito Putera vs Persita Tangerang

Arema vs Bhayangkara Surabaya Utd

Viktoria Otrokovice vs Znojmo

HNK Sibenik vs HNK Gorica

Cremonese vs Empoli

Hannover vs Heidenheim

Greuther Furth vs Jahn Regensburg

Midtjylland vs Aalborg

Saarbrucken vs Dynamo Dresden

Oliveirense vs Sporting Farense

Sonderjyske vs Vendsyssel FF

Bastia Borgo vs Sedan

Antalyaspor vs Alanyaspor

Galatasaray vs Kayserispor

Dunkerque vs Avranches

Le Mans vs Chateauroux

FC Schaffhausen vs Yverdon-Sport FC

Bourg Peronnas vs Le Puy

VVV Venlo vs FC Eindhoven

SBV Excelsior vs GO Ahead Eagles

UTA Arad vs Botosani

PEC Zwolle vs Telstar

FC Thun vs FC Aarau

Luka Koper vs ND Gorica

Schalke 04 vs Hertha BSC

Modena vs Parma

Athlone Town vs Cobh Ramblers

Bala Town vs The New Saints

Bohemians FC vs St Patricks

UCD Dublin vs Cork City

Galway United vs Bray Wanderers

Ross County vs Aberdeen

Queens Park vs Hamilton

Al-Sailiya SC vs Al Rayyan SC

Shamrock Rovers vs Shelbourne

Standard Liege vs Charleroi

Spezia vs Lazio

Middlesbrough vs Norwich City

Albacete Balompie vs Eibar

Toulouse vs Lyon

Rayo Vallecano vs Osasuna

Aswan vs Pyramids

El Ittihad Alexandria vs Smouha Club

Al Ahly Cairo vs Farco FC

Famalicao vs Vitoria Guimaraes

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (mwenye suti ya bluu), akipokea kikombe cha ubingwa wa mashindano ya Wasichana
va Shule za Sekondari Afrika kutoka kwa nahodha wa Fountain Gate baada ya kualikwa bungeni Dodoma jana. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Kibadeni awafunda Simba

® ® ® Awataka wasikubali kuwa ‘ngazi’
Jumapili, atamani kuzikwa na rekodi ya...

Hadija Mngwai na Saada
Akida

OCHA na mshambu-
liaji wa zamani wa
Wekundu wa Msim-
bazi, Abdallah Kibad-

eni ‘King’ ameitaka timu hiyo
kuhakikisha inapata ushindi
katika mechi dhidi ya watani
zao, Yanga na kuchelewesha
sherehe zao za kutangaza ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu.
Simba inatarajia
kuikaribisha Yanga
katika mechi ya
marudiano ya Ligi
Kuu Tanzania Bara
itakayochezwa Ju-
mapili kuanzia saa
11:00 jioni kwenye
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.
Yanga yenye pointi 68 in-
aongoza katika msimamo wa
ligi hiyo yenye timu 16 ikifuati-
wa na Simba yenye pointi 60
wakati Polisi Tanzania wa-
naburuza mkia na pointi zao
19.
Akizungumza na Nipashe ji-

jini Dar es Salaam jana, Kibad-
eni alisema anaamini bado
mbio za kuwania ubingwa
ziko wazi na mechi hiyo in-
aweza kutoa picha tofauti na
matarajio yaliyoko sasa.

Kibadeni alisema Simba
inatakiwa kupambana kupata
matokeo mazuri na kureje-
sha matumaini ya kushinda
taji hilo kwa sababu wapin-
zani wao hawana uhakika wa
kushinda mechi zote zilizos-
alia za ligi hiyo.

Kocha huyo amewataka
wachezaji wa Simba kuonye-
sha upinzani na kurekebisha
makosa waliyokuwa nayo ili
wapate ushindi na kuwapun-
guza kasi mabingwa hao wa-
tetezi.

“Mechi ya Simba na Yanga
ni mechi kubwa na itakuwa
na upinzani mkubwa sana,
hivyo ni suala la kujipanga
hasa kwa upande wa Simba
wahakikishe wanafuta yale
makosa yaliyojitokeza katika

mechi zilizopita walizocheza
na timu nyingine. Wakifanya
tena makosa kwa Yanga wa-
jue watapoteza, wahakikishe
wanafunga kwa sababu Yanga
wakiwafunga watachukua ub-
ingwa huo mapema, angalau
wawacheleweshe,” Kibadeni
alisema.

Aliongeza endapo Yanga
itapoteza mechi huko mbele
lolote linaweza kutokea lakini
pia akiwataka nyota wa klabu
hizo kongwe kuonyesha soka
zuri ili timu nyingine zijifunze
kupitia wao.

Kuhusu hat-trick aliyofunga
mwaka 1977 dhidi ya Yanga
katika ushindi wa mabao 6-0,
alisema anaendelea kujisikia
fahari kwa rekodi hiyo kuto-
vunjwa hadi sasa.

“Ningeshukuru sana kuona
Simba wangenipongeza ku-
fuatia rekodi yangu ya kufun-
ga hat-trick katika mechi dhidi
ya Yanga kutovunjwa hadi
sasa, ilikuwa mechi ngumu

kweli kweli, kufunga mabao
yote hayo halikuwa jambo
dogo. Kwa kipindi hiki ni ngu-
mu kidogo kwa mtu mmoja
kufunga goli tatu peke yake
hasa ukizingatia wanacheza
wachezaji tofauti tofauti, ila
naomba Mungu asitokee mtu
yoyote wa kufunga hat-trick,
naomba nife nayo ili rekodi
yangu iweze kuendelea,” ali-
maliza nyota huyo.

Katika mechi hiyo Kibadeni
alifunga bao la kwanza, la pili
na la sita.

Naye Meneja wa Idara ya
Habari na Mawasiliano Sim-
ba, Ahmed Ally, msimu huu
wamedhamiria kuweka hes-
hima na kuwapa furaha wana-
chama na mashabiki wa klabu
hiyo kwa kupata ushindi hapo
Jumapili.

“Bodi ilikutana na kujadi-
li masuala mbalimbali ya
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Nabi amkabidhi
majukumu
Bacca Jumapili

Na Saada Akida

KUTOKANA na kuimarika

kwa safu ya ushambuliaji ya
Simba, Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amelazimika
kuongeza dozi ya mazoezi
katika safu yake ya ulinzi ili
kuhakikisha wanakuwa salama
kwenye mechi ya watani wa
jadi itakayochezwa kesho
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Mbali na kuimarisha safu
va ulinzi, Yanga pia inajiweka
sawa kwa kufanya mazoezi ya
viungo gym kwa lengo la kuwa
imara kuhakikisha wanafanya
vizuri katika mechi hiyo.

Nabi aliliambia gazeti hili
kazi nyingine anayoifanya
ni kuzungumza na wachezaji
wake na kuwaandaa kisai-
kolojia namna ya kuwadhibiti
Simba huku akiwaeleza ubora
na madhaifu ya wapinzani wao.

Kocha huyo alisema pia
anawapa maelekezo washam-
buliaji wake namna maalum ya
kufunga mabao ya mapema ili
kuwaondoa Simba mchezoni.

“Kazi kubwa ni kutumia hizi
siku zilizobaki kufanya maan-
dalizi mazuri na kulingana na
ubora wa wapinzani wetu,
kuhusu safu ya ulinzi kumeku-
wa na ushindini mkubwa hasa
kutokana na kiwango Kizuri
kilichoonyeshwa na Bacca
(Ibrahim Abdallah),” alisema
kocha huyo.

Aliongeza kikosi chake
kitashuka dimbani bila presha
yoyote na watakuwa na wigo
mpana wa kuchagua kikosi
cha kuanza katika mechi hiyo
kulingana na mpinzani wanaye-
kutana naye.

“Bacca ameonyesha uimara
mkubwa tangu aanze kupewa
nafasi, nataka kumwona ana-
bakia katika mwendelezo wa
kiwango chake, pia nawataka
wachezaji wote kuendelea
kujipanga sawasawa. Sid-
hani kama kuna changamoto,
kazi yetu kama makocha ni
kuchagua nani anafaa kuanza,
tukijiridhisha juu ya uimara wa
mchezaji kulingana na mpin-
zani tunayekwenda kukutana
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