
Trafiki wasimamisha na 
kukagua gari la waziri, 
mwenyewe alonga

Udanganyifu bado tatizo Udanganyifu bado tatizo 

MIAKA

UKURASA 2

MAONI, UK.6GUSA, ACHIA YAIVURUGA MAZEMBE UK.24MICHEZO

www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0581913

UKURASA WA  4 UKURASA WA 7
UKURASA WA  17

Jumapili Januari 5, 2025 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Trump 
kusomewa 
hukumu kabla 
ya kuingia Ikulu 

MATOKEO LA NNE, KIDATO CHA PILI:

Mwanamume
usikubali katu 

kulishwa na 
mwanamke

0677 020 710

Mkutano wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika 
kuhusu nishati waiva

UKURASA  5

Bil. 260/- za CSR 
Bwawa la Nyerere 
zasuasua miaka 
minne bila uamuzi

Cheongsam 
zaidi ya vazi

UKURASA  13

151 wafutiwa 
matokeo

Walimu kufutwa kazi kwa 
kuhujumu mitihani ya taifa

Wanaoandika matusi 
nao bado wapo nchini

102,368 wakacha mtihani la 
nne, 72,179 wa kidato cha pili

Kiingereza mfupa 
mgumu shule za 
msingi, hisabati...

majibu yafichwa 
msalani

Kituo chafungiwa, 
kigogo NECTA  
asema shule ifutwe

MAISHA YALIVYO

UKURASA 11



Jumapili   Januari   5,  20252

HABARI KITAIFA

Na Waandishi Wetu 

B
ARAZA la Mitihani 
la Tanzania (NECTA) 
limetangaza matokeo 
ya Upimaji wa Kitaifa 

wa Darasa la Nne na Kidato cha 
Pili Mwaka 2024, likieleza kuwa 
changamoto ya udanganyifu 
bado ipo katika baadhi ya vituo.

Kutokana na dosari hiyo, 
NECTA imekifungia kituo S2527 
cha Shule ya Sekondari Good-
Will mkoani Arusha kuwa Kituo 
cha Upimaji wa Mitihani ya 
Taifa kutokana na ilichoeleza 
kuwa “Mkuu wa Shule na baa-
dhi ya walimu kudhibitisha ku-
fanya udanganyifu kwa lengo la 
kuwasaidia wanafunzi wao”.

Katibu Mtendaji NECTA, Dk. 
Said Mohamed, aliyasema hayo 
jana mkoani Dar es Salaam 
wakati akitangaza matokeo ya 
upimaji huo uliofanyika mwezi 
Oktoba na Novemba mwaka 
jana.

Alisema kituo hicho kin-
afungiwa kwa mujibu wa Ki-
fungu 4(8) cha Kanuni za Miti-
hani za Mwaka 2016 hadi hapo 
baraza litakapojiridhisha kuwa 
ni salama kwa uendeshaji Upi-
maji wa Mitihani ya Taifa.

“Kituo hiki kilijaribu ku-
warubuni wasimamizi na 
askari polisi Oktoba 28, 2024, 
ikashindikana. Mkuu wa Shule 
hiyo akajaribu tena kuwarubu-
ni wasimamizi wetu Oktoba 29, 
2024, ikashindikana tena. 

“Hivyo, wakaamua kutumia 
mbinu mbadala ya kuandaa 
majibu kwa kuhusisha walimu 
wa shule hiyo wakati mtihani 
unaendelea na kuwapanga 
wanafunzi     kupata majibu... 
(alitaja neno lenye maana ya 
msalani).

Dk. Mohamed alisema pamo-
ja na kituo hicho kufungiwa, 
baraza litawasilisha pendekezo 
rasmi kwa Kamishna wa Elimu 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ili kufutiwa usajili 
wake moja kwa moja.

“Kituo hiki si tu kinakosa sifa 
ya kuwa kituo cha mtihani, 
bali kinakosa sifa ya kuendelea 
kuwa shule. Bila shaka mzazi 
anapopeleka mtoto shuleni, 
anatarajia pamoja na elimu, ap-
ate malezi bora na maadili na 
si kufundishwa udanganyifu,” 
alisema.

Katibu Mtendaji alisema bila 
juhudi za ziada kudhibiti jar-
ibio hilo, wangetangaza kufuta 
matokeo yote ya wanafunzi wa 
Kidato cha Pili shuleni huko.

“Kufutiwa kituo hicho maana 
yake baraza halitopeleka mti-
hani hapo kuanzia mwaka 2025. 
Wito kwa wazazi, wafikirie en-
dapo hapo ni mahali salama 
kwa watoto wao kuendelea 
kupata elimu ya sekondari,” 
alisema.

Kuhusu hatua kwa walimu 
waliowezesha utoro kwa wa-
nafunzi na kisha kufanyiwa mti-
hani katika mikoa ya Mwanza na 

MATOKEO LA NNE, KIDATO CHA PILI

Udanganyifu bado tatizo
Songwe, Dk. Mohamed alisema 
wamefungiwa kushiriki kazi 
zote za Baraza la Mitihani ka-
tika kipindi chote.

Alisema pamoja na hatua 
zilizochukuliwa na Kamati za 
Mikoa,  baraza litawasilisha 
hoja kwa mamlaka zao za ajira 
ili kuchukuliwa hatua za kinid-
hamu za utumishi wa umma, 
ikiwamo kutenguliwa madara-
ka ya ukuu wa shule, kufutwa 
kazi serikalini na kufunguliwa 
mashtaka ya jinai ya kuhujumu 
mitihani ya taifa.

Hata hivyo, Dk. Mohamed 
alisema takwimu za udang-
anyifu zinaonesha kupungua 
mfululizo kwa miaka ya kar-
ibuni.

Alisema baraza haliwezi ku-
wavumilia wale wanaopanga 
kuhujumu elimu kwa kuwa 
hatua kali dhidi yao zitachuku-
liwa.

MATOKEO YALIYOFUTWA
Katibu Mtendaji alisema kati-

ka Mtihani wa Upimaji wa Taifa 
wa Darasa la Nne, baraza limef-
uta matokeo yote ya wanafunzi 
100 waliofanya udanganyifu 
na watano walioandika matusi 
kwenye skripti zao.

“Wapo wanafunzi wawili 
walifanya udanganyifu kwa ku-
saidiana ndani ya chumba cha 
mtihani. Wanafunzi 98 ni wa-
toro wa muda mrefu shuleni, 
hivyo walimu wakuu waliwa-
panga wanafunzi wenzao wa 
darasa la tano na sita kufanya 
mtihani kwa maslahi yao bin-
afsi,” alisema.

Pia alisema wamefuta ma-
tokeo yote ya wanafunzi 41 
waliofanya udanganyifu na wa-
tano walioandika matusi kwe-
nye skripti zao katika Upimaji 
wa Kitaifa wa Kidato cha Pili.

Kuhusu wanafunzi waliofeli 
darasa la nne na kidato cha 
pili, Dk. Mohamed alisema wa-
napata fursa ya kukariri darasa 
mpaka watakapopata umahiri 
huo.

Katika Upimaji wa Kitaifa wa 
Darasa la Nne, alisema jumla 
ya wanafunzi 1,633,279 wal-
isajiliwa kuufanya wakiwamo 
wasichana 839,515 sawa na asil-
imia 51.40 na wavulana 793,764 
sawa na asilimia 48.60.

Alisema kati ya wanafunzi 
waliosajiliwa, 1,530,911 wali-
fanya upimaji, wakiwamo 
wasichana 797,691, sawa na 
asilimia 95.02 na wavulana 
733,220 sawa na asilimia 92.37. 
Wanafunzi 102,368, sawa na 
asilimia 6.27 hawakufanya upi-
maji.

Dk. Mohamed alisema Upi-
maji wa Kitaifa wa Kidato 
cha Pili, jumla ya wanafunzi 
879,352 walisajiliwa kufanya 

upimaji huo wakiwamo wasi-
chana 476,244 sawa na asilimia 
54.16 na wavulana 403, 108 
sawa na asilimia 45.84.

Alisema kati yao, 879,352 
waliosajiliwa, watahiniwa wa 
shule walikuwa 869,743 na wa 
kujitegemea ni 9,609.

Alisema kati ya wanafunzi 
869,743 wa shule waliosajiliwa, 
797,564 sawa na asilimia 91.70 
walifanya upimaji ambapo 
wasichana ni 437,833 sawa na 
asilimia 93.09 na wavulana ni 
359,731 sawa na asilimia 90.07. 
Wanafunzi 72,179 sawa na asil-
imia 8.30 hawakufanya upi-
maji.

Alisema kati ya wanafunzi 
9,609 wa kujitegemea waliosa-
jiliwa, wanafunzi 7,527 sawa na 
asilimia 78.33 walifanya upi-
maji na 2,082 sawa na asilimia 
21.67 hawakufanya upimaji.

UFAULU WA JUMLA
Dk. Mohamed alisema jumla 

ya wanafunzi 1,320,227 kati ya 
1,530,805 wenye matokeo sawa 
na asilimia 86.24 wamefaulu 
kuendelea na Darasa la Tano 
mwaka 2025 kwa kupata dara-
ja A, B, C na D.

Alisema mwaka 2023, wa-
nafunzi waliofaulu walikuwa 
1,287,934 sawa na asilimia 
83.34. Hivyo kumekuwa na 
ongezeko la ufaulu kwa asilim-
ia 2.90 kwa wanafunzi waliopa-
ta fursa ya kuendelea Darasa la 
Tano kulinganishwa na 2023.

Alisema kuwa kati ya wa-
nafunzi waliofaulu kuendelea, 
wasichana ni 699,901 sawa na 
asilimia 87.75 na wavulana ni 
620,326 sawa na asilimia 84.61. 
Takwimu zinaonesha wasicha-
na wamefaulu zaidi kulingan-
ishwa na wavulana.

UBORA WA UFAULU
Dk. Mohamed alisema wa-

nafunzi wa shule waliopata 
Madaraja ya A-C ambayo ni 
ya ubora wa ufaulu ni 931,468 
sawa na asimia 60.85. Mwaka 
2023 walikuwa 809,379 sawa 
na asilimia 52.38. Hivyo ubora 
wa ufaulu umeongezeka kwa 
asilimia 8.47 kulinganishwa na 
mwaka 2023.

“Kuna uwiano mzuri wa ubo-
ra wa ufaulu kati ya wasichana 
na wavulana. Wavulana wali-
opata madaraja A-C ni 445,673, 
sawa na asimia 60.79 na wasi-
chana ni 485,795 sawa na asil-
imia 60.90,” alisema.

Alisema idadi ya shule katika 
makundi ya umahiri inaonesha 
kuwa kati ya shule zote 20,036, 
shule 12,865 sawa na asilimia 
64.20 zimepata wastani wa 
daraja A-C, ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 10.75 kulinganishwa 
na mwaka 2023.

Alisema shule 19,839 sawa na 
asilimia 99.01 zimepata wastani 
wa daraja A-C.

Dk. Mohamed alisema ufaulu 
wa somo la Kiswahili ni asilim-
ia 84.52 na English Language ni 
asilimia 68.86 ambapo katika 
somo la Kiswahili umepanda 
kwa asilimia 0.37 na English 
Language umeshuka kwa asil-
imia 3.68 kulinganishwa na 
mwaka 2023.

“Ufaulu masomo ya Sayansi 
ya Jamii ni mzuri, masomo ya 
Sayansi na Hisabati ufaulu wa 
somo la Sayansi na Teknolo-
jia ni asilimia 87.87 na somo la 
Hisabati ni asilimia 71 ambapo  
katika somo la Sayansi na 
Teknolojia  umeongezeka kwa 
asilimia 1.01 na somo la Hisa-
bati umeongezeka kwa asilimia 
17.40 kulinganishwa na 2023.

“Wasichana wamefaulu vi-
zuri zaidi katika somo la Say-
ansi na Teknolojia, lakini wa-
vulana wamekuwa bora katika 
somo la Hisabati,” alisema.

Kwa upande wa upimaji Ki-
taifa Kidato cha Pili, Dk. Mo-
hamed alisema jumla ya wa-
nafunzi wa shule 680,574 kati 
ya 796,825 wenye matokeo 
ambao ni sawa na asilimia 85.41 
wamefaulu kuendelea Kidato 
cha Tatu ambapo wamepata 
madaraja I, II, III na IV. 

“Mwaka 2023, wanafunzi 
waliofaulu walikuwa 592,741 
sawa na asilimia 85.31. Hivyo, 
ufaulu umeongezeka kwa asil-
imia 0.10,” alisema.

Alifafanua kuwa kati ya 
wanafunzi 680,574 walifaulu 
kuendelea na Kidato cha Tatu, 
wasichana ni 367,457 sawa na 
asilimia 83.99 na wavulana ni 
313,117 sawa na asilimia 87.13. 
Hivyo, wavulana wamekuwa 
na ufaulu bora kuliko wasi-
chana.

Alisema wanafunzi wa ku-
jitegemea waliofaulu na kupata 
sifa ya kufanya mtihani Kidato 
cha Nne ni 4,205 sawa na asil-
imia 55.94.

UBORA WA UFAULU
Dk. Mohamed alisema ubora 

wa ufaulu kwa kuangalia ma-
daraja waliyopata wanafunzi 
wa shule unaonesha waliopata 
madaraja I- III  ni 239,707 sawa 
na asilimia 30.08 mwaka 2023 
walikuwa 192,633 sawa na asil-
imia 27.73. Hivyo ubora wa 
ufaulu umeongezeka kwa asil-
imia 2.35.

Katibu Mtendaji alisema 
ufaulu wa somo la Historia na 
Geografia ni wa wastani am-
bapo Historia ni asilimia 56.37 
na Geografia ni asilimia 58.51.

“Katika somo la Civics ufau-
lu umeshuka kutoka asilimia 
48.27 mwaka 2023 hadi asilim-

ia 33.24 mwaka  2024. Somo la 
Kiswahili na Chinese Language 
ni mzuri sana ambapo katika 
somo la Kiswahili ni asilimia 
91.74 na somo la Chinese Lan-
guage ni asilimia 90.82.

“Masomo ya Arabic Language 
na French Language yana ufau-
lu wa wastani ambapo ufaulu 
wa masomo hayo ni kati ya asil-
imia 51.06 hadi 69.07.

“Katika somo la English Lan-
guage ufaulu umeongezeka 
kutoka Asilimia 68.27 mwaka 
2023 hadi asilimia 74.58 mwaka 
2024.

“Masomo ya Sayansi Asili, Hi-
sabati na Teknolojia, ufaulu wa 
masomo ya Engineering Sci-
ence, Information & Computer 
Studies na Home Economics 
ni wa wastani ambao ni kati 
ya asilimia 51.46 hadi asilimia 
62.97,” alisema.

Dk. Mohamed alisema maso-
mo ya Biology yana ufaulu ulio 
chini ya wastani ambao ni kati 
ya asilimia 18.85 hadi 47.00.

Alisema takwimu zinaone-
sha kuwa, ufaulu wa masomo 
ya Home Economics, Physics, 
Chemistry na Additional Math-
ematics unazidi kuimarika am-
bapo kwa mwaka 2024 ufaulu 
umeongezeka kati ya asilimia 
3.18 hadi 14.65 kulinganishwa 
na mwaka 2023.

Alisema katika somo la Biol-
ogy ufaulu umeshuka kutoka 
asilimia 55.74 mwaka 2023 hadi 
asilimia 47.00 mwaka 2024.

Alisema ufaulu wa somo la 
Book-Keeping umeendelea 
kubaki kuwa wa wastani kwa 
asilimia 51.51 na ufaulu wa 
somo la Commerce umeshuka 
kutoka asilimia 50.28 mwaka 
2023 hadi asilimia 43.77 mwaka 
2024.

“Ufaulu waa somo la Fine Art, 
Theatre Arts na Music ni mzuri 
ambapo katika somo la Fine 
Art ni asilimia 84.16, Theatre 
Arts ni asilimia 71.35 na somo la 
Music ni asilimia 80.91 . Somo 
la Physical Education lina ufau-
lu wa chini ya wastani ambapo 
ni asilimia 25.24,” alisema.

Dk. Mohamed alisema maso-
mo yote ya ufundi yana ufaulu 
wa juu ya wastani ambapo 
somo lenye ufaulu wa juu ni 
Building Construction lenye 
ufaulu wa asilimia 84.79 liki-
fuatiwa na somo la Electrical 
Engineering lenye ufaulu wa 
asilimia 83.66.

Alisema somo lenye ufaulu 
wa chini kabisa ni Woodword 
and Painting Engineering lenye 
ufaulu wa asilimia 59.20.

Alisema masomo ya dini ya-
meonesha mabadiliko makub-
wa ya ufaulu, somo la Bible 
Knowledge limeongezeka ufau-
lu kutoka asimia 84.01 mwaka 
2023 hadi asilimia 94.14 mwa-
ka 2024 na somo la Elimu ya 
Dini ya Kiislamu limeongezeka 
ufaulu kutoka asilimia 68.32 
mwaka 2023 hadi asilimia 71.41 
mwaka 2024.
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Bodaboda 
waanza mwaka 
vema kwa 
kukabidhiwa 
helmet 200
Na Mwandishi Wetu, RUFIJI

WAENDESHA pikipiki wa kata ya  Mbwara, 
Mkoa wa Kipolisi Rufiji wamepatiwa kofia 
ngumu (helmet) kwa ajili ya kutumia wakiwa 
kwenye shughuli zao za usafirishaji.

Ugawaji kofia ngumu hizo ulifanyika De-
semba 31 mwaka jana, ukiongozwa na Mkuu 
wa Polisi Jamii Mkoa wa Kipolisi Rufiji, 
Kamishna Msaidizi wa Polisi (ACP) Ibrahimu 
katika hafla iliyoratibiwa na Mkaguzi Kata 
wa Kata ya Mbwara, Mkaguzi Msaidizi wa 
Polisi Faustina Ndunguru na kuhudhuriwa na 
viongozi mbalimbali.

Miongoni mwa waliohudhuria ni Diwani 
wa Kata hiyo, Juma Ligomba pamoja na 
wananchi na viongozi wengine wa Jeshi la 
Polisi, huku mgeni rasmi akiwa ni Kaimu 
Kamanda wa Polisi Kanda Maalumu ya Rufiji, 
ACP Grafton Mushi.

Kwa kutambua nafasi ya bodaboda katika 
kusafirisha abiria, Jeshi la Polisi lilitumia na-
fasi hiyo kutoa elimu ya usalama  barabarani 
sambamba na elimu ya ushirikishwaji jamii 
katika kuzuia makosa ya ukatili wa kijinsia 
na unyanyasaji watoto.

Kata ya Mbwara yenye vijiji vitano, ina 
wakazi wenye mwamko mkubwa kuhusu 
uimarishwaji usalama, ikiwamo kufichua 
uhalifu na wahalifu kutokana na elimu ya 
mara kwa mara wanayopata kutoka kwa 
Mkaguzi Kata wa Kata hiyo ya Mbwara am-
baye ni Mkaguzi Msaidizi wa Polisi Faustina 
Ndunguru.

Mkaguzi huyo Msaidizi wa Polisi amekuwa 
anaendelea kujenga uhusiano na ushirikiano 
na wakazi wa vijiji hivyo kwa lengo la kuwa-
jengea uwezo wa kujitambua na kutambua 
nafasi yao katika kuimarisha ulinzi kwenye 
jamii yao.

Akizungumzia utoaji helmet hizo kwa bod-
aboda pamoja na elimu ya usalama baraba-
rani, mkaguzi huyo alisema kuwa kwa muda 
mrefu bodaboda wamekuwa wakifundishwa 
masuala kadhaa ya usalama barabarani hu-
susan kuepuka kuendesha kwa mwendokasi 
pamoja na uchukuaji tahadhari.

Alisema: “Leo hii viongozi wa Jeshi la Polis 
hapa Rufiji wamefika katika kata hii kuka-
bidhi helmet hizi kwa bodaboda ikiwa ni 
mwendelezo wa elimu ya usalama baraba-
rani na hasa kama inavyofahamika kuwa 
helmet ni kitu muhimu kwa bodaboda na 
abiria wao.

“Hivi karibuni ilitokea ajali ya bodaboda 
katika kijiji cha Nyamwage ambako boda-
boda na abiria wake hawakuvaa helmet na 
wote walifariki dunia, tukio nililonilazimu 
kutafuta wadau wa kutoa helmet kwa ajili 
ya bodaboda ndipo nikaipata kampuni ya... 
(anataja jina la kampuni|) ikatupa helmet 
hizi.

Akizungumzia msaada huo kwa niaba ya 
bodaboda wengine, Katibu wa Bodaboda wa 
Kata hiyo, Fadhili Liato alipongeza Jeshi la 
Polisi, akiwamo mkaguzi wa kata hiyo kwa 
namna anavyoendelea kuwajengea uwezo 
katika kutambua umuhimu wa kushirikiana 
katika kudhibiti uhalifu sambamba na ma-
kosa ya usalama barabarani.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akimkabidhi funguo, 
Said Hamad Ramadhani, ni mmoja wa wananchi walionunua nyumba za Shirika la Nyumba Zanzi-
bar, wakati wa hafla ya uzinduzi wa nyumba hizo jana. Kushoto ni Waziri wa Ardhi na Maendeleo ya 
Makazi Zanzibar, Rahma Kassim Ali. PICHA: IKULU

Mwinyi: Tutabomoa nyumba 
zilizochakaa, kuzijenga upya
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi 
amesema nyumba nyingi 
zilizojengwa na mwasisi 
wa Mapinduzi ya Zanzibar 
baada ya mapinduzi ya 
mwaka 1964, zimechakaa 
na hivyo serikali yake ita-
hakikisha inazibomoa na 
kuzijenga upya.

Ametaja baadhi ya ny-
umba hizo zilizojengwa 
na mwasisi wa mapin-
duzi              ambaye pia 
ni Rais kwa       Kwanza 
wa Zanzibar,       Shekhe     
Abeid     Amani Karume, 
ni nyumba za Kikwajuni 
na Kilimani.

Dk. Mwinyi alisema 
jana kuwa serikali itaen-
delea kujenga nyumba 
za kisasa ili wananchi 
wapate makazi bora na 
kuyaendeleza maono ya 
mwasisi huyo katika ku-
wapatia wananchi maen-
deleo.

Ni wakati akifungua 
nyumba za makazi na 

biashara huko Mom-
basa, mkoa wa Mjini 
Magharibu Unguja, 
ikiwa ni sehemu ya 
shamrashamra za 
miaka 61 ya Map-
induzi ya Zanzibar. 
Alisema licha ya 
nyumba          hizo 
zilizojengwa baada 
ya         mapinduzi 
kuwa chakavu, mi-
undombinu yake 
poa imeshahari-
bika, ikiwamo mi-
fumo ya maji, hivyo 
serikali itahakikisha 
inajenga maeneo 
hayo.

Alisema serikali 
pia itajenga nyum-
ba 3,000 katika eneo la 
Chumbuni, Unguja; ny-
umba 500 Kikwajuni na 
majengo hayo yakishaka-
milika, wananchi wata-
pata mazingira mazuri ya 
makazi.

Rais Dk. Mwinyi alise-
ma kuna uhitaji mkubwa 
wa nyumba za makazi na 
serikali itaendelea kulipa 
fidia kwa wananchi wote 

wa Zanzibar ambao 
wanapisha mi-
radi ya maende-
leo na kushauri 
watu hao wa-
jengewe nyumba 
za kisasa kama 
fidia kwa ajili ya 
nyumba zao.

Hivyo, aliwa-
sisitiza wananchi 
kutunza miun-
dombinu   hiyo 
na miundombi-
nu       mingine na       
kuweka      mazin-
gira safi ili nyum-
ba        hizo kuwa 
na haiba nzuri 
na zidumu kwa 
muda mrefu.

Waziri wa Ardhi na 
Maendeleo ya Makazi, 
Rahma Kassim Ali, alim-
pongeza Rais Dk. Mwinyi 
kwa miongozo na maele-
kezo yake na kufanikisha 
mradi huo.

Alisema bado wanahita-
ji fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa nyumba kutokana 
na      uhitaji     mkubwa wa     
nyumba ili       kuendelea 

kuleta maendeleo hasa 
katika sekta ya makazi.

Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo,        Khadija Khamis 
Rajab alisema ujenzi wa 
nyumba hizo za makazi 
72 umetekelezwa    na 
kampuni Simba Develo-
par chini       ya Mshauri 
Elekezi    Wakala wa Ma-
jengo Zanzibar. Ujenzi 
wake ulianza rasmi Mei 
15, 2023 na kukamilika 
rasmi Oktoba 31, 2024, 
siku ya mwisho ya mwaka 
jana.

Alisema eneo hilo lina 
jumla ya block nne na 
kila block ina nyumba za 
makazi 18 na maduka ya 
biashara ambapo hadi 
kukamilika kwake, zaidi 
ya Sh. bilioni tisa zime-
tumika. Hizo ni fedha 
za mkopo kutoka Seri-
kali Kuu na tayari ny-
umba zote zimeshapata 
wanunuzi.

Alisema tayari watu 
29 wameshakamilisha 
malipo na watakabidhiwa 
funguo zao na 43 wanaen-
delea na malipo. 

Hivyo, aliwa-
sisitiza wa-
nanchi kutunza 
miundombinu 
hiyo na miun-
dombinu min-
gine na kuweka 
mazingira safi 
ili nyumba hizo 
kuwa na haiba 
nzuri na zidumu 
kwa muda 
mrefu.
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MAKALA 

Bilioni 260/- za CSR Bwawa la Nyerere
zinaposuasua miaka minne bila uamuzi
Na Mwandishi Wetu

U
LIPOANZISHWA tu, uli-
kutana na hoja kinzani 
kuhusu hatima ya us-
alama wa mazingira, 

lakini uongozi wa juu serikalini 
ukatolea ufafanuzi kuhusu us-
alama na faida zinazotarajiwa.

Mradi wa Bwawa la Kufua 
Umeme wa Maji la Julius Nyer-
ere ( JNHPP) uko mbioni kuka-
milika, ukigharimu Sh. trilioni 
6.5 hadi kukamilika kwake.

Hata hivyo, kuna mambo ya-
siyofaa yaliyohusiana na mradi 
huo yameripotiwa. Mojawapo ni 
ucheleweshaji utekelezaji mira-
di ya kijamii kwa zaidi ya miaka 
minne yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 262.34.

Wakati mahitaji ya kitaifa ni 
mengi, hata kuilazimu serikali 
kukopa, fedha za miradi ya uwa-
jibikaji wa kampuni kwa jamii 
(CSR) zimebaki kwa mkandarasi 
kwa miaka minne. 

Ni hoja iliyoibuliwa na Md-
hibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) kupitia ri-
poti yake ya ukaguzi kwa mwaka 
2022/23.

Katika ripoti hiyo, CAG 
anabainisha kuwa kifungu 
cha 2.1.6 cha Makubaliano ya 
Utekelezaji Miradi ya Kijamii 
katika utekelezaji mradi huo, 
kinaelekeza kuwa, makubaliano 
ya kina yatajadiliwa na kutiwa 
saini ndani ya mwezi mmoja 
baada ya kutiwa saini mkataba 
wa mradi wa Bwawa la Julius 
Nyerere.

Kwa mujibu wa mkataba huo, 
kama ilivyoripotiwa na CAG, 
mkandarasi ataanza utekelez-
aji miradi ya kijamii ndani ya 
mwezi mmoja baada ya kutia 
saini makubaliano ya kina huku 
ikizingatiwa malipo ya awali 
yamelipwa chini ya mkataba wa 
mradi wa Bwawa la Julius Nyer-
ere.

Kwa mujibu wa mkataba wa 
utekelezaji mradi wa Bwawa la 
Julius Nyerere, miradi ya kijamii 
itatekelezwa kwa gharama ya 
Sh. bilioni 262.34 (ikiwa ni asil-
imia nne ya bei ya mkataba).

Mkataba wa mradi wa Bwawa 
la Julius Nyerere ulitiwa saini 
tarehe 12 Desemba 2018 na 
makubaliano ya kina ya miradi 
ya kijamii yalipaswa kutiwa saini 
tarehe 13 Januari 2019.

Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 
30 Juni 2023, Mkataba wa Kina 
wa Utekelezaji Miradi ya Kijamii 
ulikuwa haujatiwa saini, ikiwa 
ni ucheleweshwaji kwa zaidi ya 
miaka minne (siku 1,610).

Kwa mujibu wa CAG, hali hii il-
ichangiwa na kuchelewa kuanzi-

sha mazungumzo ya kutia 
saini Mkataba wa Kina juu 
ya miradi ya kijamii.

Mdhibiti ana angalizo 
kwamba, kuchelewa kufikia 
malengo yaliyokusudiwa 
kunaashiria hatari ya kush-
indwa kutekeleza miradi 
ya kijamii kwa wakati, ikiz-
ingatiwa kuwa mradi uko 
katika hatua ya mwisho za 
ukamilishaji.

Vilevile, imebainika kuwa, 
tarehe 16 Desemba 2019, 
kilifanyika kikao cha ma-
jadiliano kuhusu utekelezaji 
miradi ya kijamii ambapo 
pande zote zilikubaliana 
kutekeleza miradi hiyo, hu-
susani ujenzi wa Uwanja 
wa Michezo wa Dodoma na 
ujenzi wa barabara kwa ki-
wango cha lami kutoka Fuga 
hadi Bwawa la Julius Nyer-
ere.

Hata hivyo, makubaliano 
haya hayakutiwa saini kuto-
kana na mkandarasi kueleza 
kuwa miradi iliyopendekez-
wa haiendani na vigezo vili-

vyoainishwa katika mkataba 
wa utekelezaji miradi ya ki-
jamii, kwa kuzingatia aina na 
utaratibu wa utekelezaji.

Kwa mtazamo wangu, kuna 
haja kuchukua hatua za ki-
nidhamu na kisheria dhidi ya 
watendaji wote waliochan-
gia kutokelezwa matakwa ya 
kimkataba na kisheria, hata 
kusabisha zaidi ya Sh. bilioni 
260 kutonufaisha wananchi; 
zikabaki kwa mkanadarasi 
kwa miaka minne.

Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) ambao ndiyo 
wamiliki wa mradi huo, wali-
paswa kuwasiliana na Wizara 
ya Nishati kuhitimisha mvu-
tano kwa kuchagua miradi 
itakayotekelezwa na mkanda-
rasi.

Pasi na hatua madhubuti 
kuchukuliwa, kuna hatari 
mkandarasi akakabidhi mradi 
wa Bwawa la Julius Nyerere 
na kuondoka huku wananchi 
wakishindwa kunufaika na 
Sh. bilioni 262.34 za uwajibi-
kaji wake kwa jamii (CSR). Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Doto Biteko
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Kinamama waliong’ara uchaguzi 
wa mitaa wataja yaliyowabeba

Chemba ya maji machafu ikitiririsha maji machafu katika barabara iliyoko karibu na majengo ya Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Trafiki 
wasimamisha 
na kukagua 
gari la waziri 
Na Jaliwason Jasson, BABATI 

WAZIRI wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Innocent 
Bashungwa amesimamishwa 
na askari wa usalama bara-
barani na kukaguliwa gari 
alilokuwa akisafiria lenye 
namba binafsi katika eneo 
la Magugu, wilayani Babati, 
mkoa wa Manyara katika 
barabara kuu ya Babati-
Arusha.

Bashungwa alisimamishwa 
na askari hao jana eneo la 
Magugu alipokuwa safarini.

Aliwapongeza askari 
hao kwa kazi nzuri wa-
nayoifanya huku akisema 
wawaambie watu  baraba-
rani si sehemu ya machinjio 
ya watu.

Alisema askari hao wa-
nasimamia majukumu yao 
kwa weledi, hivyo hana budi 
kuwapongeza.

“Mtu yeyote anayetumia 
chombo cha moto ni lazima 
afuate taratibu na sheria 
za usalama barabarani,” 
alisema Bashungwa.

Waziri huyo alisema 
alikuwa amekaa  nyuma 
anaangalia wanavyotimiza 
majukumu yao, walipomali-
za akaona awasalimie kabla 
ya kuendelea na safari.

Desemba 31 mwaka jana, 
Rais Samia Suluhu Hassan 
akilihutubia taifa, alisema 
ajali za barabarani mwaka 
jana ziliua zaidi ya watu 
1,000 na kusisitiza ma-
dereva kufuata sheria za 
usalama barabarani.

Ikumbukwe kuwa kikosi 
cha usalama barabarani kip-
indi cha sikukuu za mwisho 
wa mwaka kimekuwa kina-
fanya ukaguzi wa magari 
na kimewafungia leseni 
baadhi ya madereva ambao 
walikiuka taratibu na sheria 
za barabarani.

Na Grace Mwakalinga

WANAWAKE waliojitokeza 
kugombea nafasi mbalimbali 
kwenye Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa uliofanyika Novemba 27 
mwaka jana, wameeleza uzoefu 
wao kwenye harakati za kisiasa, 
wakitaja uthubutu kama silaha 
ya kwanza.

Akizungumza katika kon-
gamano lililofanyika jijini Dar 
es Salaam kujadili ushiriki wa 
wanawake katika Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa, Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Myegedi kilichopo 
mkoani Mtwara, Rukia Myachi, 
alisema alikutana na vikwazo 
vingi ikiwamo mitazamo po-
tofu kuhusu wanawake kuon-
goza.

Alieleza kuwa nyingine ni 
ukatili wa kijinsia, rushwa ya 
ngono na ukata wa fedha, lakini 
alijitahidi na kuvumilia hadi ku-
fikia mafanikio.

“Nilikutana na vikwazo vingi, 
ikiwa ni pamoja na mitazamo 
potofu kuhusu ushiriki wa wa-
nawake katika kugombea nafasi 
za uongozi, ukata wa fedha, na 

ukatili wa kijinsia kama 
vile rushwa ya ngono, 
lakini nilivumilia,” alise-
ma Rukia.

Alisisitiza kuwa uvu-
milivu wake ulithibi-
tisha kwamba wan-
awake wana uwezo wa 
kuongoza kwa ufanisi, 
akawahamasisha wa-
nawake wengine wasi-
ache kugombea nafasi 
mbalimbali za uongozi, 
badala yake wainuke 
na kuchukua nafasi za 
maamuzi ili kuwakilisha 
sauti za wenzao.

Mwenyekiti wa Kijiji 
cha Tabirugu kilichopo 
wilayani Kasulu, Mkoa 
wa Kigoma, Leokadeki 
Koku, alisisitiza umuhimu wa 
muungano wa wanawake ka-
tika kuleta mabadiliko, akisema 
wanahitaji kusaidiana na kuhi-
miza usawa wa kijinsia katika 
uongozi.

Koku aliongeza kuwa ili wan-
awake wengi zaidi washike na-
fasi za uongozi, ni muhimu ku-
wepo na programu zinazotoa 

mafunzo ya uongozi kwa 
vijana, ili kuwawezesha 
kushiriki katika siasa 
na kufanikiwa licha ya 
vikwazo vya kijinsia.

“Najivunia kuwa 
sehemu ya mabadiliko 
haya na nimedhamiria 
kuhamasisha wenzangu 
kugombea, ili kuleta 
idadi kubwa ya wan-
awake katika nafasi za 
uongozi,” alisema Koku.

Mwenyekiti wa Bodi 
ya Mpango wa Mitan-
dao ya Jinsia Tanzania 
(TGNP), Gemma Akili-
mali, alieleza furaha 
yake kuhusu ongezeko 
la wanawake katika 
uchaguzi wa Serikali za 

Mitaa wa mwaka 2024.
Akilimali alisema kwamba, li-

cha ya changamoto zilizokuwe-
po, wanawake wengi walifani-
kiwa kushika nafasi za uongozi 
katika maeneo yao.

“Nashukuru kuona mwitikio 
mkubwa wa wanawake kugom-
bea nafasi za uongozi, na kwa 
mara ya kwanza, wanawake 

wamepata nafasi ya kuwa vion-
gozi wa vijiji,” alisema Gemma.

Akilimali aliongeza kuwa 
wanawake 14 kutoka maeneo 
mbalimbali walifanikiwa ku-
shika nafasi za uenyekiti wa vi-
jiji katika uchaguzi huu.

Hata hivyo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TGNP, Lilian Liun-
di, alisisitiza kuwa idadi ya wan-
awake katika nafasi za uongozi, 
hasa ngazi za Serikali za Mitaa, 
bado ni ndogo.

“Idadi hiyo ni ndogo sana. 
Lazima tufanye juhudi kubwa 
zaidi, hasa katika ngazi za Seri-
kali za Mitaa,” alisema Lilian.

Aliwahimiza wanawake 
kuungana, kubomoa vikwazo 
vya kijinsia na kushinikiza sera 
zinazowawezesha kushika na-
fasi za maamuzi.

Lilian alikumbusha mafani-
kio yaliyopatikana tangu Mku-
tano wa Beijing wa mwaka 1995 
na kutaja viongozi wa wan-
awake kama Rais Samia Suluhu 
Hassan, Spika wa Bunge Anne 
Makinda, na Dk. Tulia Ackson 
kama mifano ya mafanikio ya 
wanawake katika uongozi.

Vijana wachangia damu hospitali ya wilaya
Na Steven William, MUHEZA

VIJANA 20 kutoka kikundi 
cha Mishemishe, kijijini Man-
gubu, kata ya Tongwe, wilayani 
Muheza, mkoani Tanga wa-
mechangia chupa 11 za damu 
kwa ajili ya Hospitali ya Wilaya 
ya Muheza.

Uchangiaji huo uliofanyika 
hospitalini hapo umeongozwa 
na Diwani wa Tongwe ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Muheza, Erasto 
Mhina na Mganga Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Dk. Fani Mussa.

Akizungumza jana, Dk. Mussa 
aliwapongeza vijana hao kwa 
kuchangia chupa 11 za damu na 
kuwataka wawe mabalozi kwa 
wananchi wengine.

“Uchangiaji wa damu salama ni 
hiari na ni muhimu kwa sababu 
katika hospitali yetu tunauhitaji 
wa damu ili kuokoa wagonjwa 
wanaofanyiwa upasuaji, ikiwa 

huduma za mama na mtoto zi-
naendelea, uhitaji wa damu sala-
ma ni mkubwa,” alisema Mussa. 
Alisema wilaya ya Muheza im-
ewekewa malengo na serikali 
kuchangia damu chupa 1,430 na 
hadi sasa wamevuka lengo kwa 
kukusanya chupa 1,694 sawa na 
asilimia 118.5.

Meneja wa huduma za 
maabara hospitali hiyo, Doreen 
Owen, alitoa elimu ya uchangiaji 
wa damu kwa vijana hao kupima 

uzito, shinikizo la damu na wingi 
wa damu.

Mganga Mfawidhi wa Hospital 
ya Wilaya ya Muheza, Mohamed 
Zuberi Mzee, alitoa rai kwa wa-
nanchi wote kujitokeza kuchang-
ia damu salama ambayo itasaidia 
kuokoa uhai wa wagonjwa.

Awali, Mhina alisema kujitolea 
kuchangia damu ni jambo la 
baraka kwa kuwa linawasaidia 
wagonjwa wa ajali, wajawazito 
na watoto.

Alisema hospitali hiyo iko 
pembezoni mwa barabara kub-
wa, hivyo inapokea majeruhi 
pindi ajali inapotokea na kwam-
ba hilo ndilo lililowasukuma ku-
changia damu.

Mwenyekiti wa Kikundi cha 
Mishemishe, Peter Mwandege, 
alisema wanachama wake ni 
wajasiriamali na kwamba wa-
mechangia damu ili wawe se-
hemu ya kuokoa vifo kwa wag-
onjwa wanaohitaji damu.

“Nilikutana na 
vikwazo vingi, 
ikiwa ni pamoja 
na mitazamo 
potofu kuhusu 
ushiriki wa wa-
nawake katika 
kugombea na-
fasi za uongozi, 
ukata wa fedha, 
na ukatili wa 
kijinsia kama 
vile rushwa ya 
ngono, lakini 
nilivumilia,” 
alisema Rukia.
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MAONI & UCHAMBUZI

MOJA ya mikakati ya serikali 
katika kukabiliana na uharibi-
fu wa mazingira kwa mwaka 
2024/25 ni kugawa mitungi ya 
gesi yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 10.

Naibu Waziri Nishati, Judith 
Kapinga anasema serikali 
kupitia Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) katika mwaka 
huu wa fedha imepanga 
kutoa mitungu 400,000 kwa 
wananchi yenye thamani ya 
kiasi hicho cha fedha.

Kwa mujibu wa Judith, 
lengo la serikali ni kuongeza 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo utunzaji 
mazingira na kuwaepusha 
wananchi na maradhi ambayo 
yanatokana na matumizi ya 
nishati isiyo safi.

Nipongeze serikali kwa 
mkakati huu wa kutunza 
mazingira na kuwaepusha 
wananchi wake dhidi ya 
maradhi yatokanayo na 
mtumizi ya kuni na mkaa.

Nia ya serikali ya kupunguza 
gharama za vifaa vya nishati 
safi ya kupikia ni nzuri, lakini 
ninadhani kungekuwa na bei 
elekezi ambayo haimuumizi 
mtumiaji wa hali ya chini.

Kwa sasa kujaza gesi katika 
mitungi midogo ni kati ya Sh. 
23,000 hadi 24,000 ambazo 
ninaamini watu wa hali ya 
chini huenda wasimudu bei.

Kwa mfano, vijijini unaweza 
kukuta mji una zaidi ya 
watu 10, kwa idadi hii ya 
wanafamilia, ni wazi matumizi 
ya gesi yatakuwa makubwa 
lakini kutokana na hali ya 
maisha huenda wakakwama 
kutumia gesi na kurejea 
kwenye kuni au mkaa.

Hivyo, suala la unafuu wa 
bei ya gesi lipewe uzito huku 
wauzaji nao wakidhibitiwa ili 

Mitungi ya gesi iuzwe kwa 
bei rafiki kuokoa mazingira

 Muungwana Lazima Nilonge

Serikali ifanyie kazi mapendekezo 
ya wataalamu kukabili selimundu
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MWANZONI mwa juma hili, Nipashe ilichapisha ripoti maalumu 
kuhusu mateso wanayopitia wagonjwa wa selimundu na wazazi wao. 

Selimundu (sickle cell anemia), ni moja ya magonjwa ya kurithi 
yanayoathiri mamilioni ya watu duniani, huku Tanzania, ikiwa ni 
mojawapo ya nchi zilizoathirika zaidi. 

Kila mwaka, zaidi ya watoto 14,000 huzaliwa wakiwa na selimundu 
nchini, huku idadi kubwa ya wagonjwa hao wakitokea katika maeneo 
ya Kanda ya Ziwa.

Ugonjwa huu, ingawa unajulikana na kupokewa kama changamoto 
ya kiafya, bado unaleta madhara makubwa kwa watoto na familia 
zao kwa sababu ya uelewa mdogo, gharama kubwa za matibabu na 
changamoto za kijamii na kiuchumi zinazozunguka ugonjwa huu.

Selimundu ni ugonjwa wa damu unaosababishwa na mabadiliko 
katika vinasaba vya mtu, ambapo seli nyekundu za damu hubadilika na 
kuwa na umbo la mundu badala ya umbo la duara.

 Hali hii husababisha ugumu wa damu kupita kwenye mishipa 
ya damu, hivyo kusababisha maumivu makali, majeraha ya viungo, 
upungufu wa damu na hatari ya magonjwa mengine kama kiharusi. 

Watoto wanaozaliwa na selimundu wanahitaji matibabu ya mara 
kwa mara, ikiwa ni pamoja na kuongeza damu, kutumia dawa za kuzuia 
magonjwa nyemelezi na dawa aina ya Hydroxyurea ambayo husaidia 
kupunguza uwezekano wa kupata kiharusi na kuzuia damu kuwa 
nyepesi.

Hata hivyo, matibabu haya ni ya gharama kubwa, na wengi 
wanashindwa kumudu.

Kwa mujibu wa wataalamu wa afya, takwimu zinaonesha kuwa 
asilimia 75 ya watoto wanaozaliwa na selimundu duniani wanatoka 
Afrika, na Tanzania ni nchi ya tatu barani kwa idadi kubwa ya wagonjwa. 

Wengi wa wagonjwa na familia zao hujua tu kuhusu hali ya ugonjwa 
baada ya mtoto kuzaliwa na kugundulika kuwa na tatizo hili. 

Hali hii inafanya matibabu kuwa vigumu, kwani wengi wanakuwa 
hawana uelewa wa kutosha wa jinsi ya kukabiliana na ugonjwa huo. 
Nipashe Jumapili tunaungana na mabingwa wa selimundu nchini 
kushauri watu wapime vinasaba vyao kabla ya kuoana, ili kuepuka 
kuzaa watoto wenye ugonjwa huu. 

Hii ni njia moja ya kupunguza mzigo wa kifedha na kijamii 
unaotokana na matibabu ya watoto wenye selimundu.

Tiba ya selimundu ni kupandikiza uloto, lakini ni mchakato wa 
gharama kubwa na unaohitaji msaada wa kifedha kutoka kwa serikali. 
Ili kukabili selimundu serikali italazimika kutenga Sh. bilioni 770 
kila mwaka kwa ajili ya matibabu ya watoto 14,000 wanaozaliwa na 
selimundu.

Matatizo haya hayaji tu kwa upande wa kifedha, bali pia kwa upande 
wa kijamii. Familia nyingi zinaishi katika hali ngumu baada ya mtoto 
wao kugundulika kuwa na selimundu. 

Mifano ya wazazi waliopoteza watoto wao kwa sababu ya ugonjwa 
huu, kama walivyonukuliwa na Nipashe mwanzoni mwa wiki, 
inaonesha wazi namna ugonjwa unavyohusiana na hali ya kifedha na 
kijamii. 

Hivyo, elimu kuhusu selimundu inapaswa kupewa kipaumbele, 
na serikali ina jukumu la kuhakikisha wananchi wanapata uelewa 
wa kutosha kuhusu ugonjwa huu. Ili kukabiliana na ugonjwa huu, ni 
muhimu pia kuwa na sera za kitaifa na sheria zitakazowataka watu 
kupima vinasaba vyao kabla ya kuoana kama ilivyopendezwa na 
mabingwa wa selimundu waliozungumza na Nipashe.

Hii itasaidia kupunguza idadi ya watoto wanaozaliwa na ugonjwa huu, 
na hivyo kupunguza mateso ya kijamii na kiuchumi yanayozunguka 
ugonjwa huu.

Na Sabato 
Kasika wasipandishe bei na kuwaumiza 

watumiaji wa hali ya chini.
Ninaamini kuwa familia 

inapokuwa kubwa, mtumizi ya gesi 
nayo yanakuwa makubwa. Kama 
nilivyoeleza, watu wa vijijini ambao 
kwa miaka yote wanatumia kuni, 
kuna uwezekano wakashindwa 
kumudu gharama za mitungi ya 
gesi. 

Uzoefu unaonesha kuwa 
imekuwa ni kawaida kwa 
wafanyabiashara wa bidhaa 
mbalimbali kupandisha bei ya 
bidhaa kiholela na kusababisha 
kuwapo ugumu wa maisha kwa 
watu wa hali ya chini.

Hata kwenye mitungi ya gesi 
wanaweza kufanya hivyo na 
kusababisha kile ambacho serikali 
imekikusudia kwa wananchi wake 
kisifikie malengo.

Hivyo, mikakati wa kudhibiiti 
uharibifu wa mazingira utafanikiwa 
ikiwa serikali itahakikisha bei 
ya gesi inakuwa rafiki kwa kila 
mtumiaji mijini au vijijini.

Hivi sasa hali si nzuri kwa upande 
wa mazingira. 

Wakata mkaa ni shida kubwa 
katika mikoa mbalimbali kwa kuwa 
kila kukicha maelfu ya magunia ya 
mkaa yamekuwa yakipelekwa jijini 
Dar es Salaam.

Bila kuchukua hatua kama 
hizo ambazo serikali inafanya za 
kuelekeza nguvu katika matumizi 
ya nishati safi,  tunajiandaa kuwa na 
jangwa.

Kwa kuwa Tanzania ina gesi, ni 
vyema bei yake ikawa ni ya kawaida, 
wafanyabiashara wasiuze kwa bei 
ya ‘kukomoa’ ambayo itasababisha 
watu kutamani kurudi kwenye 
kuni na mkaa ambavyo vinaharibu 
mazingira.

Tusikubali kuendelea kushuhudia 
nchi nzima mapori yakifyekwa kwa 
ajili ya mkaa na kuni, badala yake 
gesi itumike kuokoa misitu, lakini 
iwe na bei ambayo kila mtu ana 
uwezo wa kuimudu.

Hivyo, 
suala la 
unafuu 
wa bei ya 
gesi lipewe 
uzito huku 
wauzaji 
nao waki-
dhibitiwa 
ili wasi-
pandishe 
bei na 
kuwaumiza 
watumiaji 
wa hali ya 
chini.
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Mwanamuziki akihama Sikinde,
wimbo aliouacha unarekodiwa

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

O
RCHESTRA Mlimani 
Park, wakati huo iki-
milikiwa na Umoja wa 
Madereva Taxi nchini 

Tanzania, baadaye ikaitwa 
DDC Mlimani Park, ilipochuku-
liwa na Shirika la Maendeleo 
la Dar es Salaam. Kwa sasa in-
aitwa Mlimani Park Orchestra, 
na hii ni baada ya wanamuziki 
kujitoa kwenye shirika hilo na 
kujitegemea yenyewe.

Mtindo wake tangu ianzish-
we mwaka 1978, ni ‘Sikinde 
Ngoma ya Ukae’. Pamoja na 
kwamba ilianzishwa mwaka 
1978, kutokana na asilimia 80 
ya wanamuziki kutoka Dar In-
ternational, lakini iliondokea 
kuwa tishio kwa bendi zote 
ambazo ilizikuta.

Ikawa ndiyo mpinzani wa 
jadi wa bendi kongwe ya Juwa-
ta Jazz Band, badala ya Urafiki 
Jazz. Sikinde ilishawahi kutwaa 

ubingwa wa muziki Tanzania 
katikati ya miaka ya 1980, kwe-
nye mashindano ya muziki wa 
dansi Tanzania (MASHIBOTA).

Hadi leo, bendi hiyo na Mson-
do Ngoma Music, ndizo zinazo-
hesabiwa kuwa ni bendi kubwa 
zaidi na nembo ya muziki wa 
Tanzania.

Msondo yenyewe ilianzish-
wa mwaka 1964, ikiitwa NUTA 
Jazz, baadaye Juwata Jazz, ikaja 
kuwa OTTU Jazz, ikitumia mtin-
do wa Msondo Ngoma, ambao 
baadaye ikawa ndiyo jina la 
bendi, baada ya wanamuziki 
kuanza kujitegemea wenyewe 
kutoka kumilikiwa na Shirik-
isho la Vyama vya Wafanyakazi 
nchini.

Sikinde ni bendi iliyorekodi 
nyimbo nyingi ndani na nje ya 
nchi, ambazo zilipendwa na zi-
naendelea kupendwa na vizazi 
vyote vitakavyokuja.

Hata hivyo kuna jambo am-
balo baadhi ya mashabiki wa 
muziki hawalijui. Sikinde ni 
bendi ambayo ilirekodi nyimbo 
kadhaa ambazo zilitungwa na 
wanamuziki wake waliohama.

Wao hawakuona tabu kure-
kodi wimbo wa mwanamuziki 
wake ambaye amehama.

Mara nyingi zamani mwa-
namuziki anaweza akawa am-
etunga na kuufanyia mazoezi 
wimbo fulani, halafu kwa ba-
hati mbaya au nzuri ameihama 

bendi hiyo, basi wengi huon-
doka nao. Na bendi ambayo 
ameondoka huwa haijishughul-
ishi tena na wimbo huo. Badala 
yake mwanamuziki huyo anau-
peleka kule alikohamia na ku-
urekodi.

Hii imetokea mara nyingi na 
wiki ijayo nitaziorodhesha baa-
dhi ya nyimbo za bendi kadhaa 
ambazo kabla zilikuwa kwenye 
bendi zingine.

Utashangaa kuwa wimbo wa 
bendi hii ambao unaufahamu 
ulitungwa na kuimbwa mpaka 
jukwaani na bendi nyingine, la-
kini mtunzi alihama, akaondo-
ka na wimbo wake, kuupeleka 
bendi nyingine.

Lakini Sikinde haikuwa 
hivyo. Wao ukiondoka, wanak-
wenda kurekodi. Na hii iliwa-
sababisha mzozo na baadhi ya 
bendi na wanamuziki wake.

Ndiyo maana kuna nyimbo 
kadhaa za Sikinde, ambazo 
pia zimerekodiwa na bendi 
zingine.

Tukianza na wimbo wa ‘Nal-
ala kwa Tabu’. Huu ulitungwa 
na Cosmas Thobias Chidumule, 
mwanzoni mwa miaka ya 1980. 
Kabla ya kuurekodi kwenye 
studio za Redio Tanzania Dar 
es Salaam, alihama na kujiunga 
na Vijana Jazz Band.

Sikinde kwa kujua kuwa 
mtunzi wa wimbo huo ame-
hama, hawakumuachia aende 

nao, walipokwenda kurekodi 
waurekodi, ingawa kwa uung-
wana wakaandika mtunzi ni 
Chidumule, ingawa hayupo.

Hapa sasa haikujuliana kama 
Vijana Jazz chini ya uongozi wa 
Hemed Maneti, hawakuoana 
umuhimu na wao kuurekodi 
wimbo huo, au Chidumule 
hakuupeleka. 

Huenda ikawa hakuupeleka 
ili kuonyesha ana hazina ya 
nyimbo, kwani ni kipindi hicho 
hicho akiwa bendi yake mpya 
wa Vijana Jazz, alichotunga na 
kurekodi nyimbo,   ambazo ni 
‘Nilitaka Iwe Siri’, “Maisha Ni 
Safari Ndefu’,  na ‘Unikubalie’.

Uongozi wa DDC Mlimani 
Park ulishtushwa na kush-
angazwa na uwezo mkubwa 
wa Chidumule, kwani nyimbo 
hizo tatu alizotunga Vijana Jazz 
zilitikisa nchi na kuibeba mno 
bendi hiyo, huku wimbo alioua-
cha Sikinde nao ukionekana 
kupendwa mno na mashabiki. 
Ilibidi wapande nao na kum-
rudisha, licha ya kwamba alion-
doka kwa ‘figisu’.

Chidumule huyo huyo, ka-
tikati ya miaka ya 1980, alik-
wenda bendi ya Kurugenzi Jazz 
Band na kutunga wimbo wa 
‘Majirani Huzima Redio’, lakini 
muda mfupi baadaye alirejea 
Sikinde na pia akaurekodi wim-
bo huo. Kwa maana hiyo wimbo 
wa ‘Majirani Huzima Redio’ upo 

wa Kurugenzi Jazz Band na wa 
Sikinde, ingawa huu ni mwe-
nyewe Chidumule aliamua 
kurekodi huku na huku.

Mwanzoni mwa miaka ya 
1990, Sikinde ilimpokea mwa-
namuziki Ramadhani Kinguti 
‘System’.

Akawatunga wimbo unaitwa 
‘Majirani Huzima Redio’. Kabla 
ya kurekodiwa, akahama. Kwa 
kawaida ilibidi ahame nao. Si-
kinde wao walikwenda kureko-
di RTD, wakarekodi na wimbo 
huo, mtunzi akiwa ameshaon-
doka. Ilileta mzozo.

 Mtunzi wa wimbo huo, Kin-
guti naye akaurekodi akiwa 
kwenye bendi aliyohamia ya 
Bicco Stars. Hadi leo nyimbo 
hizo zipo mbili. Wa Sikinde na 
wa Bicco.

Mwanzoni mwa mwaka 
2000, mwanamuziki Hus-
sein Jumbe akiwa na bendi 
hiyo alitunga wimbo wa ‘Nani 
Kauona Mwaka’. Kabla hajare-
kodi na Sikinde, akanyakuliwa 
na TOT Plus Band. Akaondoka 
nao. Huku nyuma, Sikinde wa-
kaenda kuurekodi RTD. Jumbe 
hakukubali kwa sababu ni wim-
bo wake. Naye akaenda kuure-
kodi akiwa na TOP Plus. Huku 
akauita, ‘Nani Kaiona Kesho’. 
Kwa hiyo nyimbo hizo zipo 
mbili, wa Sikinde na wa TOT 
Plus Band.

Tuma meseji 0716 350534

Mkutano wa kimataifa 
wa nishati waiva
Na Mwandishi Wetu  

TANZANIA inatarajiwa kuwa 
mwenyeji wa Mkutano wa Vion-
gozi Wakuu wa Nchi za Afrika 
Kuhusu Nishati  ulioandaliwa 
mahsusi kwa ajili ya uhama-
sishaji matumizi ya nishati safi 
duniani, ukipangwa kufanyika 
Januari 27-28 mwaka huu.

Mkutano huo unaotarajiwa 
kufanyika katika Kituo cha Mi-
kutano cha Kimataifa cha Julius 
Nyerere ( JNICC) jijini Dar es 
Salaam, ukichagizwa na utashi 
wa Rais Samia Suluhu Hassan 
ambaye amekuwa kinara katika 
uhamasishaji matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia Tanzania na 
barani Afrika kwa ujumla.

Akizungumzia mkutano huo 
juzi, Msemaji Mkuu wa Seri-
kali, Gerson Msigwa alisema ni 
heshima kubwa kwa Tanzania 
kuwa mwenyeji wa mkutano huo 
ambao mataifa ya Afrika yame-
vutiwa kwa namna Tanzania ili-
vyofanikiwa kwenye usambazaji 
umeme vijijini na vitongojini.

Msigwa alisema wageni hao 
wanakuja kuangalia Tanza-
nia imefanikiwaje kusambaza 
umeme katika vijiji vyote nchini.

“Wanakuja kwa sababu Tan-
zania inafanya vizuri kwenye 
nishati, na hasa kwenye usamba-
zaj umeme, na kampeni kubwa 
ambayo Rais Samia Suluhu Has-
san anaifanya kuhamasisha wa-
tanzania kutumia nishati safi ya 
kupikia,” alisema Msigwa.

Desemba 31 mwaka jana, aki-
wa wilayani wilayani Ruangwa, 
mkoani Lindi, Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, aliwataka watan-
zania kumuunga mkono Rais 
Samia kwa kutumia nishati safi.

“Matumizi ya nishati safi am-
bayo ni gesi, umeme pamoja na 
makaa ya mawe, yanalinda afya 
ya watanzania, yanalinda mazin-
gira dhidi ya ukataji miti pamoja 
na kutoa ulinzi kwenye nishati 
endelevu,” alisema Majaliwa.

Akiwa New York, Marekani 
Septemba, mwaka jana, kwenye 
mkutano wa kujadili ajenda ya 
upatikanaji nishati Afrika,  Wa-
ziri Mkuu alisema pamoja na 
mambo mengine, mkutano huo 
utajadili namna ya kukusanya 
dola za Marekani bilioni 190 ili 
zitumike kufikisha umeme kwa 
wananchi milioni 300 barani 
humo ifikapo mwaka 2030. Mwendesha baiskeli akiwa amefunga mzigo mkubwa jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 

JUMANNE JUMA
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, akiwa na Mkewe, Mama Mariam Mwinyi, wakimsikiliza  Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika la Nyumba Zanzibar, Sultan Said Suleiman, akitoa maelezo 
ya kitaalam kuhusu ujenzi wa nyumba 72 za shirika hilo zilizojengwa katika 
eneo la Mombasa Kwamchina, wilaya ya Magharibi “B” Unguja, ikiwa ni sham-
rashamra za maadhimisho ya Miaka 61 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar 
jana. PICHA ZOTE: IKULU

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk.Hussein Ali 
Mwinyi, akifungua pazia kuweka jiwe la msingi la ufunguzi wa nyumba 72 
za makazi na biashara za Shirika la Nyumba Zanzibar jana.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, akielekea katika sehemu iliyoandaliwa kwa ajili ya kuzungumza na 
wananchi baada ya kuweka jiwe la msingi la ufunguzi wa nyumba hizo.

Vijana wa hamasa wakishangilia wakati Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na wananchi 
wakati wa hafla ya uzinduzi wa nyumba hizo.

Baadhi ya mawaziri na wageni waalikwa wakifuatilia hotuba ya Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
wakati wa uzinduzi wa  nyumba hizo za makaazi na biashara.

Baadhi ya wananchi wa mkoa wa Mjini Magharibi Unguja wakifuatilia ho-
tuba ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi wakati wa uzinduzi wa nyumba hizo.
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa 
Tanzania na sehemu zingine wakati anapolala 
inakuwa kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na 
wazazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata 
njozi njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia 
“Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia umechelewa 
na hela ya mihogo utaikuta mezani”

SWALI
Makaa ya mawe yanapatikana wapi hapa Tanzania?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



UJINGA hauondoki kwa 
kumchukia mwenye akili, 
wala kuhesabu dhambi 
za mwenzio hakukufanyi 
wewe kuwa mtakatifu.

Kuna shida kubwa naiona 
kwa wanasiasa wetu. Wengi 
hawajui dhana ya mtu kuji-
amini lakini asiaminike.

Kuna mtu kujiamini na 
kuaminika. Kiongozi mzuri 
anatakiwa kujiamini na 
kuaminika; ila  mtawala 
anaweza kuwa yeyote mra-
di anajiamini.

Mwanasiasa ana ndimi 
nyingi, ana sura nyingi, 
hata kama ni mwanasiasa 
makini. Anaweza kutumia 
umakini wake kuteka fursa 
za kisiasa.

Kila anachokitafakari, 
anachokiandika, achoki-
fanya na anachokitamka, 
analenga kutafuta na kupa-
ta fursa binafsi kwa wakati 
huo au baadaye.

Mtu wa aina hiyo ni msa-
ka fursa. Kwa sababu hiyo 
ana ndimi nyingi, ana sura 
nyingi. Lengo ni kutaka ana-
chokitaka.

Watu wenye hekima, hu-
weka katika taasisi zao, iwe 

kwa kuchagua au kuteua 
viongozi wanaojiamini na 
kuaminika.

Huko CHADEMA moto 
unawaka. Wafuasi wa 
wagombea wawili wenye 
nguvu wanaparurana, wa-
nachafuana ili kutwaa ma-
daraka.

Kuna mmoja anayejiami-
ni na kuaminika; na kuna 
mtu anayejiamini lakini 
haaminiki.

Je, ni kweli mmoja wao 
kati ya wanaoimbwa kila 
uchao mitandaoni na kwe-
nye vyombo vya habari, 
anaweza kupata shida ku-
fanya kazi na Kamati Kuu ya 
CHADEMA kama akishinda?

Nimesikiliza mahoji-
ano maalumu ambayo 
mwanazuoni Prof. Azaveli 
Lwaitama,alifanya na mwa-
nahabari mmoja kuhusu 
uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
CHADEMA.

Katika mahojiano yale 
aligusia mambo mengi na 
Waraka wa Ndani leo unaki-
jikita kwenye kipengele ki-
moja kinachohusu Kamati 
Kuu.

Katika hoja yake, Prof. 
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WARAKA WA NDANI 

H
ERI ya Mwaka Mpya 
msomaji wangu. Tum-
shukuru sana Mungu 
kwa uhai huu aliotuka-

rimu kwa upendo wake mwingi. 
Tunaendelea kumulika anga la 
wanaume.

Makala ya mwisho mwaka 
jana, tulianza kuangalia mambo 
ya msingi wanayopaswa kuz-
ingatia wanaume katika nafasi 
zao kama baba wa familia. 

Nikasema kuna kitu kikubwa 
sana Mungu anatarajia kwa kina 
baba. Mungu ana wathamini, 
hivyo msimwangushe. Mungu 
alimuumba mwanamume kwa 
kumwamini. Alimpa nafasi ya 
kwanza kupokea pumzi!

Hiyo ilikuwa nafasi ya kip-
ekee kwa mwanamume. Hata 
siku moja usijute eti kwa nini 
Mungu alikuumba mwana-
mume, alikuthamini. Alikuum-
ba kwa kusudi maalumu.

Baada ya kumuumba al-
impa kazi/majukumu kwenye 
bustani ya Eden. Aliyepewa kazi 
na maelekezo ni mwanamume. 
Kwa mantiki hiyo, mwanamume 
usioe kabla ya kazi utakwama.

Naam, ili sasa mwanamume 
huyu asimwangushe Mungu 
nilitaja baadhi ya mambo ya 
msingi ya kuzingatia; kuwa 

mstari wa mbele kwa mambo 
ya Mungu. Hapaswi kuwa mbali 
na Mungu.

Kingine nikataja ahakikishe 
anafanya kazi kwa bidii. Kabla 
ya mwanamke Mungu alimpa 
mwanamume kazi. Wanawake 
wamekuwa chanzo cha wa-
naume kuathiriwa ndani ya 
ndoa.

Leo twende zaidi kumtahad-
harisha mwanamume awapo 
katika ndoa yake. Usikubali 
kulishwa na mwanamke kwani 
ataishia kukudharau. Siku 
ukila chakula cha mwanamke 
ambacho hujakitolea fedha ya 
matumizi, kimbia!

Unaweza kujikuta yupo 
mwanamume nyuma yako, ipo 
picha ya mwanamume mwing-
ine, ndiye anatoa matumizi ny-
umbani kwako. Usikubali kula 
chakula cha bure. Wanawake  
hawajaumbiwa kutoa bali 
kupokea!

Mwanamke ukitaka kupata 
fedha toka kwa baba (mume), 
tumia mbinu. Na mwanamke 
akitoka afanye kazi na asirudi 
nyumbani mikono mitupu. 
Mwanamke aneyejitambua 
harudi nyumbani mikono mitu-
pu.

Pointi nyingine ili mwana-

mume asimwangushe Mungu, 
hakikisha unalima. Wapo baa-
dhi ya wanaume huwaachia wa-
nawake kazi zote. Kazi nyingine 
ya mwanamume ni kutunza/
kulinda. 

Hakikisha mnawalinda wote 
walio chini yenu. Mengi yana-
tokea kwenye familia, kisa baba 
hawatambui jukumu lao. Kwa 
mfano, mwanamume akiomba 
heshima kwa mkewe, kuna  
shida kwani heshima haiomb-
wi!

Mwanamke anapohisi kush-
ambuliwa hutoa sumu zote 
mwilini. Mwanamke anapohisi 
halindwi aweza kuwa chochote. 
Kazi ya kuatamia ni ya baba!

Wanawake kwa asili wana 
wivu wanapohisi kuna mtu 
anaingilia anga lao. Na mwa-
namke akianza kulipa kisasi, 
hata shetani hukaa pembeni 
anachukua taarifa.

Linda mke wako, usiruhusu 
mume aungane na ndugu zake 
kumshambulia mke. Linda fa-
milia yako! Unaweza kumhu-
dumia mke wako unavyotaka 
wewe kwani huyo ni wako.

Mwanamke huhamisha moyo. 
Unaweza kufikiri una mke 
kumbe alishahama. Humse-
meshi mwenzio wiki nzima, aki-

pata kidumu nje utakoma. Yali-
yowakuta wanalifahamu hilo.

Mungu katika neno lake anaa-
giza; Enyi wake watiini waume 
zenu kama kumtii Bwana wetu 
(Waefeso 5:22). Kwa asili mwan-
amke anatii pale anapoona kitu.

Wapo ambao hawatii waume 
zao kama baba zao wa kiroho. 
Wanawake wanapaswa kupun-
guza jeuri kwani mume ni kich-
wa cha mkewe.

Mtu aweza kujiuliza; kwa nini 
wanawake hawana utii kwa 
waume zao? Jibu  ni kuwa ha-
wana upendo. Ukweli ni kwam-
ba tunahitajiana, kila mmoja 
akifanya sehemu yake kila kitu 
kitakwenda sawa.

Neno la Mungu linatoa angal-
izo kuwa;  1Petro 3:7 “Kadhalika 
ninyi waume, kaeni na wake 
zenu kwa akili; na kumpa mke 
heshima, kama chombo kisicho 
na nguvu. maombi yenu yasije 
kuzuiliwa”.

Mwite jambo linapotokea, 
badala ya kutulia, unakasirika. 
Unapokosea usitumie ubabe, 
eti mimi ni mwanamume. 
Nyuma ya kila mwanamume 
aliyefanikiwa yupo mwanamke 
aliyesimama. Hali kadhalika ka-
tika kuanguka.

Mwanamume usimfanye 

mwanamke agumie maumivu 
ndani ya moyo. Ishi na mwan-
amke kwa akili, maombi yako 
yasije kuzuiliwa. Kama huku-
mlinda akawa na sumu ndani, 
analia huwezi kupenya! 

Wanawake wengi wamekan-
damizwa na waume zao. Usim-
linganishe mume wa mwenzio 
na yule wa kwako kwani uwezo 
unatofautiana.

Usimseme mkeo kwa watu, 
mlinde asijue. Makahaba wen-
gi wanamshambulia mke kwa 
kuwa mwanamume amewapa 
nguvu. Anamchokoza yule aliy-
emlipia mahari.

Mwanamke anamwambia 
mume hao wanawake zako 
waambie waache kunishambu-
lia. Lakini bado anapuuzia kwa 
kuwa amewapa nguvu na kuwa 
karibu nao kuliko mke.

Kingine mfundishe mkeo. 
Wakati Mungu anampa Adamu 
maelekezo, mwanamke haku-
wapo. Usimseme kwa watu, 
usimtolee mifano.

Hakuna familia iliyokamilika, 
elewa kinachomsibu mwen-
zako, usimsemeseme. Kinacho-
tokea kwenye familia msikise-
me.

Je, una maoni? Ujumbe 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mwanamume usikubali katu kulishwa na mwanamke!

Uchaguzi CHADEMA, mantiki si kujiamini ni kuaminika 

Mwana-
siasa ana 
ndimi 
nyingi, ana 
sura nyingi, 
hata kama 
ni mwana-
siasa maki-
ni. Anaweza 
kutumia 
umakini 
wake kute-
ka fursa za 
kisiasa.

Lwaitama amenukuliwa 
akisema kama mgombea 
mmoja atachaguliwa kuwa 
mwenyekiti, anaweza ku-
pata shida kufanya kazi 
na Kamati Kuu, kwa kuwa 
wajumbe wa Kamati Kuu, 
wengi wao ndio waliom-
sindikiza mmoja wa wag-
ombea wakati akitangaza 
nia ya kugombea na wakati 
anachukua fomu.

Prof. Lwaitama, akasema 
kati ya wajumbe wa Kama-
ti Kuu, ambao ni kama 24; 
ni wajumbe watano pekee 
ndiyo watatokana na uch-
aguzi huo.

Bila kujali anachaguliwa 
nani katika uchaguzi huo, 
ieleweke kwamba wana-
zuoni wetu ambao wame-
jijengea heshima kubwa 
miongoni mwa jamii, 
moja ya majukumu yao 
ya msingi ni kushahijisha 
mijadala katika jamii ili ku-
toa mwelekeo wa uamuzi 
sahihi. Namuunga mkono!

Hoja yangu ni hii; mtu 
yeyote atakayechaguli-
wa kuwa Mwenyekiti wa 
CHADEMA, anayo nafasi 
kubwa ya kuidhibiti Kama-

ti Kuu na kufanya kazi 
nayo vizuri.

Kwanza, hadi sasa haku-
na uthibitisho wa kiman-
tiki kuhusu ni nani kati 
ya hao vigogo wawili wa 
chama kikuu cha upin-
zani nchini, anayo nafasi 
ya kuithibiti Kamati Kuu 
ijayo.

Mantiki yangu hapa 
ni kwamba mwenyekiti 
atakayechaguliwa ndiye 
atakayeidhibiti kwa kuwa 
mchakato wa kuikamilisha 
utamtegemea yeye.

Wajumbe wa Kamati 
Kuu ya CHADEMA baada 
ya uchaguzi huo hawata-
pungua 30.

Kati ya wajumbe wali-
opo sasa, wengine wote 
watakoma kuwa wajumbe 
siku ya mkutano mkuu wa 
uchaguzi, hivyo watabaki 
wajumbe 10 tu ambao ni 
wenyeviti wa kanda. Wa-
jumbe wengine 20 au 21 
watatokana na uchaguzi 
huo.

Kwa mantiki hiyo, idadi 
ya wajumbe wa Kamati 
Kuu watakaotokana na 
uchaguzi huo ni sawa na 

theluthi mbili (67%).
Kwa mantiki hiyo, mwe-

nyekiti yeyote ambaye 
atachaguliwa anayo nafasi 
kubwa ya kuwa na udhibi-
ti wa Kamati Kuu, kwa 
vile kati ya hao, wanane 
anawateua mwenyewe.

Ni wazi kuwa uchaguzi 
wa kupata Mwenyekiti wa 
CHADEMA, safari hii ume-
vuta hisia za walio wengi, 
wakiwamo marafiki na 
maadui zao.

Ninyi ni mashahidi huko 
mitandaoni, mijadala ni 
mingi, wanakosoana kwa 
jazba, wanadhalilishana, 
wanabwaga hadharani siri 
za chama chao na wame-
ingia mtego uleule wa 
makundi, ambao wapin-
zani wao wamekuwa wa-
nautumia na kuwaparag-
anyisha kabla ya uchaguzi.

*Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandamizi 
wa Nipashe Kanda ya 
Kaskazini. Anapatikana 
kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: 
g h a n d s o me 79 @ g m a i l .
com
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Ulikuwa 
usiku wa 

kukumbukwa 
kwa Dk. Ally na mke 
wake Sabra baada ya 

kufunga ndoa hivi 
karibuni. PICHA: MC 

GaraB
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Na Moshi Lusonzo

CHEONGSAM CHEONGSAM 
ZAIDI YA VAZIZAIDI YA VAZI

K
WA Wanawake ambao wanataka kuwa 
tofauti mwaka 2025, unatakiwa kuwa 
miongoni mwa wavaaji wa nguo ya 
Cheongsam.

Cheongsam ni vazi lenye asili ya China, lakini 
kutokana na uzuri wake limeanza kusambaa se-
hemu mbalimbali duniani.

Baadhi ya waliofanikiwa kuvaa wameelezea 
jinsi nguo hiyo ilivyowapa tofauti mkubwa na 
kuonekana wenye mvuto wa kipekee.

Nguo hizi zimetengenezwa kwa kitambaa laini 
cha satini ambacho humfanya mtu kuwa na raha 
pale anapovaa.

Kimsingi Cheongsam imetengenezwa kwa ki-
tambaa kisafi na kikavu kwa ajili ya kulinda afya 
ya mvaaji.

Jambo zuri vazi hili lina mitindo ya aina ny-
ingi na hata wale wanaopenda mipasuko hawa-
jatengwa kwani kuna aina mbalimbali za mipa-
suo.

Vazi hili linafaa kuvaliwa sehemu mbalimbali 
kama sherehe za harusi, ofisini na hafla mbalim-
bali za kijamii.

Picha zote: Pinterest



K
ILA mwan-
amke anata-
mani kuwa na 
umbo zuri, le-

nye mikatiko ya kike am-
bao unamvutia kila mtu.

Moja ya kiungo amba-
cho kinabeba mwoneka-
no mzuri wa mwanamke 
nit umbo dogo.

Mwanamke akiwa na 
tumbo kubwa inapoteza 
mwonekano wake, 
badala yake anahitaji 
kufanya jitihada kubwa 
kurudi katika umbo lake 
la awali.

Ukubwa wa tumbo 
unatokana na mrundi-
kano wa mafuta  
tumboni kutokana na 
aina ya maisha ya kisasa.

Kama una tatizo hilo, 
hizi ni baadhi ya njia am-
bazo zitakusaidia kuwa 
na tumbo dogo

Chai ya rangi
Chai ya rangi huwa 

na kemikali muhimu 
ya kuunguza mafuta ya 
tumbo ambayo huitwa 
epigallocatechin gallate. 

Kemikali hizi kwa mia-
ka mingi zimekuwa zina-
tumika katika kutengen-
eza vyakula na vinywaji 
kwa ajili ya watu wanao-
taka kupunguza tumbo.

Ufanisi wake 

huongezeka zaidi kwa 
watu wanaofanya ma-
zoezi, pia ikichangany-
wa na limao au ndimu.

‘Apple cider vinegar’
Umewahi kwenda su-

permarket ukakutana 
na chupa imeandikwa 
kwa majina hayo?

Hiyo chupa ni chaguo 
sahihi kwa watu wenye 
tumbo kubwa.

Siki ya tufaa inake-
mikali za acetic acid 
ambazo tafiti nyingi 
z i n at h i b i t i sh a 
u w e z o 
wake wa 
k u u n -
g u z a 
mafuta ya 
tumbo. 

Kiasi cha 
vijiko viwili 
kwa siku vilivyo 
changanywa kwe-
nye maji vinatosha kabi-
sa kuleta majibu chanya.

Usingizi
Kulala muda mrefu 

ni afya, hakikisha un-
alala kwa saa 9 hadi 12 
kwa siku ili kupunguza 
tumbo.

Usingizi ni dawa nje-
ma pia kwa afya ya mwili 
na akili, ukifanya hivyo 
utapunguza kitambi.
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Keki ya Chocolate
JE unataka kutengen-

eza keki na kula nyum-
bani na familia yako? 
Basi usipate shida nata-
ka kukupa njia ya kuoka 
keki tamu ya Chocolate.

Keki ya aina hii ina 
radha nzuri na inap-
endwa kuliwa na kila 
mtu.

MAHITAJI
Unga wa ngano 

vikombe viwili, sukari 

vikombe viwili, cocoa 
robo tatu ya kikombe 
na baking powder vijiko 
vya chai viwili .

Mahitaji mengine ni 
baking soda kijiko ki-
moja na nusu cha chai, 
espresso powder kijiko 
kimoja cha chai, mazi-
wa kikombe kimoja, 
mafuta nusu kikombe, 
mayai mawili, chumvi 
kijiko kimoja na na maji 

Tengeneza 
tumbo la 
nyigu

UREMBO
Na Mary Geofrey

ya moto kikombe kimoja

NAMNA YA KUPIKA 
Weka jiko au oven lenye nyuzi joto 

350, vyombo unavyotumia kuoka 
keki vipake mafuta kisha weka pem-
beni.

Weka unga, sukari, cocoa, baking 
powder, baking soda, chumvi na es-
presso powder kwenye bakuli moja. 

Changanya vizuri mpaka mchang-
anyiko uchanganyikane vizuri.

Ongeza maziwa, mafuta na mayai 

kwenye mchanganyiko wa 
unga. 

Changanya mpaka iwe vi-
zuri na kuongeza maji ya moto 
kisha changanya kwa dakika 
mbili.

Weka mchanganyiko kwe-
nye chombo cha kuokea, oka 
kwa dakika 30 mpaka 35. 

Epua chukua toothpick 
choma katikati kujua kama 
keki imeiva vizuri. Ikiwa tayari 
iache kwa dakika 10 ipoe.

Itoe kwenye chombo cha 
kuokea kisha itakuwa tayari 
kwa ajili ya kuliwa muda wow-
ote. 
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M
SIMU wa kutafuta 
nyumba za kui-
shi umewadia. Ni 
vema katika kip-

indi hiki kuwa makini zaidi ka-
tika kutafuta nyumba ambayo 
haitakuletea shida, hakikisha 
hukurupuki.

Hakikisha unazingatia mam-
bo muhimu kabla ya kufikia ua-
muzi wa mwisho wa kupanga 
nyumba kwa ajili ya kuishi.

Mojawapo ya mambo ya 
kuangalia ni mahali nyumba 
ilipo na umbali, kumbuka kuna 
uwezekano mkubwa ukaona 
nyumba nzuri kwa mwonekano 
na ukatamani upange kwa ajili 
ya kuishi, lakini ikawa iko mbali 
zaidi au ikakulazimu kutumia 
fedha zaidi kwa upande wa usa-

firi.
Kwamba, endapo unatumia 

usafiri wa umma,  ikakulazimu 
kila ukifika kituoni ni lazima 
utumie tena usafiri mwingine 
ambao nao ni gharama kubwa 
kufika kwenye nyumba hiyo, 
hivyo ni lazima ufikirie kwa 
makini kufikia uamuzi wa kui-
shi kwenye nyumba hiyo la 
sivyo unaweza ukashindwa ku-
weka akiba kwa ajili ya kufanyia 
maendeleo mengine.

Jambo lingine la muhimu la 
kuangalia kabla ya kupanga ny-
umba ni kuangalia kama nyum-
ba hiyo itahitaji marekebisho 
makubwa.

Kuna baadhi ya nyumba zi-
nakuwa zinaonekana vizuri 
kwa nje, lakini ndani zinaku-

Na Elizabeth Zaya

Tengeneza bustani yako kimkakati
Na Restuta James

UNAHITAJI hewa safi ya 
oksijeni, kupunguza msongo 
wa mawazo na kuleta 
utulivu nyumbani kwako 
mwaka huu?

Kama jibu lako ni ndiyo, 
basi zingatia maelekezo ya 
makala haya ya bustani, 
ujue mbinu za kukupa utu-
livu wa nafsi na akili katika 
mwaka huu na mingine 
ijayo.

Wataalamu wa bustani 
wanashauri kwamba tuanze 
mwaka kwa kupanda mimea 
au maua ambayo hutoa 
oksijeni nyingi, ili pamoja 
na kuongeza mwonekano 

mzuri, itakusaidia kusafisha 
hewa na kuongeza mzun-
guko wa oksijeni  
itakayoongeza afya ya 
familia.

Ipo mimea au maua 
yaliyopo kwenye mazin-
gira yetu ya kila siku, lakini 
tunayapuuza kwa kutojua 
thamani yake. Maua kama 
ulimi wa mama mkwe (snake 
plant), ua la amani (peace 
lily), mshubiri (aloe vera), ua 
buibui au lavenda na rose-
mary, haipaswi kukosekana 
nyumbani.

Wataalamu wanashauri 
kwamba mimea hii ina-
faa kupandwa ndani ili 
kuleta matokeo makubwa 

zaidi kwa kuwa uwezo wake 
mkubwa wa kuzalisha oksi-
jeni hufanya hewa ndani ya 
nyumba kuwa safi, bora na 
yenye afya.

“Mimea hii huleta uzuri 
wa asili na pia kuboresha 
ubora wa hewa ambayo 
inawafanya wanafamilia 
kuondokana na msongo wa 
mawazo kutokana na urahisi 
wa ubongo kupata hewa 
safi muda wote. Kwa kuwa 
inasafisha hewa, inafanya 
usingizi wako uwe bora 
zaidi, ndio maana tunashauri 
ipandwe vyumbani au 
chooni,” anasema Immacu-
lata Mutalemwa, mtaalamu 
wa bustani.

MAISHA NI NYUMBA

JUMAPILI JANUARI 5, 2025

Msimu wa kutafuta nyumba Msimu wa kutafuta nyumba 
umewadia, zingatia hayaumewadia, zingatia haya

wa zinahitaji marekebisho 
makubwa ambayo huenda 
yakakuongezea gharama kub-
wa  ambazo hukutegemea.

Kwahiyo inabidi ujiulize 
kama kuna ulazima wa kuishi 
kwenye nyumba hiyo au kama 
unaweza kutafuta nyingine 
na ukaepuka hayo isipokuwa 
tu kama mmiliki yuko tayari 
kurekebisha kwa gharama zake 
mwenyewe.

Lingine ni masharti ya-
nayokuwa yamewekwa kwenye 
nyumba husika. Baadhi ya we-
nye nyumba huweka masharti 
magumu na wakati mwingine 

mpangaji anapofika kuhitaji 
nyumba hawasemi ukweli na 
badala yake baada ya kulipia 
na kuanza kuishi ndipo huanza 
kuyasema kidogo kidogo kwa 
wapangaji, hivyo ni vema ku-
dodosa hilo kabla ya kufikia ua-
muzi wowote.

Hakikisha unasoma kwa 
makini mkataba kabla ya kuli-
pia pesa yako kwenye nyumba. 
Wengi hufikiri ukishalipa kodi 
basi hakuna jambo la kwenda 
vibaya, lakini mambo yanaweza 
kubadilika.

Kama ambavyo unakubali 
kwa kuandika kwamba utalipa 

kodi kwa wakati na kuitunza 
vyema, hakikisha pia na mka-
taba wako unausoma vizuri na 
kama kuna mambo ambayo 
mwenye nyumba  anapaswa  
kuyatekeleza anafanya hivo, 
kama ilivyo kwako na kama 
ukibaini kama kuna kitu ki-
nakufunga ni bora uulize mape-
ma kabla ya kuingia rasmi kwe-
nye nyumba.

Pia huu ni msimu wa mvua, 
hakikisha unazingatia endapo 
eneo la nyumba iliyopo hapajai 
maji, kwa sababu hilo nalo ni 
tatizo jingine linaloweza kuku-
letea shida.
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Trump kusomewa hukumu 
kabla ya kuingia White House
WASHINGTON, MAREKANI

RAIS mteule wa Marekani, 
Donald Trump, anakabiliwa 
na mtihani mzito kabla ya ku-
ingia Ikulu, kufuatia hukumu 
ya kesi yake kutolewa siku 10 
kabla ya kuapishwa.

Jaji wa mahakama ya New 
York, Juan Merchan, anayes-
ikiliza kesi ya rushwa inay-
omkabili anatarajiwa kutoa 
hukumu kabla ya kuapishwa 
kwake Januari 20, mwaka 
huu.

Jaji Merchan alisema 
Trump ambaye atakuwa rais 
wa kwanza wa zamani kuwa-
hi    kuhukumiwa kwa uhalifu, 
anaweza kuhudhuria kikao 
hicho au kupitia njia ya video.

Katika uamuzi wa awali wa 
kurasa 18, Merchan alikataa 
hoja mbalimbali za mawakili 
wa Trump ambao walitaka 
hukumu yake kutupwa.

Jaji huyo alibainisha kwam-

ba hana nia ya kutoa 
adhabu ya kifungo cha 
jela, badala yake anae-
gemea katika kuachil-
iwa bila masharti, hu-
kumu nyepesi ambayo 
hata hivyo itamfanya 
Trump aingie Ikulu 
ya White House kama 
mhalifu aliyepatikana 
na hatia. 

Trump anatarajiwa 
kukata rufaa ambayo 
inaweza kuchelew-
esha hukumu yake.

Rais huyo mteule 
alipatikana na hatia katika 
mahakama kuu ya New York, 
mwezi Mei mwaka jana kwa 
makosa 34 ya kughushi rekodi 
za biashara ili kuficha malipo 
ya pesa alizompa nyota wa fil-
amu za ngono Stormy Daniels 
kabla ya uchaguzi wa 2016.

Mawakili wake walikuwa 
wakitaka kesi hiyo itupwe 
kwa misingi mbalimbali, 

ikiwa ni pamoja na 
uamuzi wa kihistoria 
wa Mahakama ya Juu 
mwaka jana kwamba 
marais wa zamani wa 
Marekani wana kinga 
ya kutoshtakiwa kuto-
kana na vitendo mbal-
imbali alivyofanya 
akiwa ofisini.

Hata hivyo Jaji Mer-
chan alikataa hoja hiyo 
lakini alieleza kuwa 
Trump hataweza 
kushtakiwa mara tu 
atakapoapishwa kama 

rais.
Msemaji wa Trump, Steven 

Cheung, alimshutumu uamu-
zi wa Jaji Merchan wa kutoa 
hukumu kwa rais huyo wa 
zamani na kuiita ukiukaji wa 
moja kwa moja wa uamuzi wa 
kinga ya Mahakama ya Juu na 
sheria zingine za muda mrefu.

“Kesi hii ni ya uvunjaji 
sheria haikupaswa kamwe 

kuletwa na Katiba inataka 
itupiliwe mbali mara moja,” 
alisema Cheung katika taarifa 
yake.

Cheung aliongeza kuwa 
hakupaswa kutolewa hu-
kumu, na Rais Trump ataen-
delea kupigana dhidi ya 
udanganyifu huo hadi utaka-
pokoma.  

Trump pia alikabiliwa na 
kesi mbili za shirikisho zilizo-
letwa na wakili maalum Jack 
Smith, lakini zote mbili zil-
itupwa chini ya sera ya muda 
mrefu ya kutomshtaki rais ali-
yekuwa mamlakani.

Katika kesi hizo, Trump 
alishutumiwa kwa kula njama 
ya kutengua matokeo ya uch-
aguzi wa 2020 aliyoshindwa 
na Joe Biden na kuondoa 
idadi kubwa ya nyaraka za siri 
baada ya kuondoka Ikulu ya 
Marekani.

DW

GOMA, DRC

WAASI wa M23, wa-
naoungwa mkono na Rwan-
da, wameendelea kuongeza 
kasi ya mapigano na kufani-
kiwa kuchukua udhibiti wa 
mji wa Katale, ambao uko 
magharibi mwa Goma.

Eneo hilo liko umbali wa 
kilomita 70 kutoka Goma 
ambao ni mji mkuu huo wa 
jimbo la Kivu Kaskazini nchi-
ni Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC).

Kundi la M23, waliliteka 
eneo la kimkakati la Katale, 
alasiri ya Ijumaa, baada 
ya mapigano makali ya 
siku mbili kati ya kundi la 
waasi hao na jeshi la DRC 
likishirikiana na wapiganaji 
wazalendo.

Kwa upande wa wanajeshi 
wa DRC, walisema kuanguka 
kwa Katale kunaleta kikwazo 
katika kuwarudisha nyuma 
waasi.

Kizuizi cha mwisho kinach-
oulinda mji wa Masisi ambao 
ni makao makuu ya utawala 
wa mkoa, pia inaunganisha 
mji wa Goma.

Katale pia inachukuliwa, 
kama ishara ya mafanikio ya 
upinzani, baada ya makundi 
mengi ya waasi wanaopigana 
mkoa wa Kivu Kaskazini 
hayajawahi kufanikiwa ku-
uteka mji huo.

Ofisa wa utawala wa 
eneo hilo, Thierry Muhindo, 
alisema watu kunahama 
mji huo kutokana na hofu 
ambayo imetawala eneo hilo 
kutokana na kusonga mbele 
kwa waasi na milio ya risasi 
iliyosikika. 

Msemaji wa wapiganaji 
wa Wazalendo wa eneo hilo, 
Kanali Séraphin Nsabimana, 
alihakikisha kwa upande 
wake kwamba kila kitu 
kinafanyika ili kukabiliana na 
kutekwa kwa mji wa Katale 
na waasi wa M23.

FRI

Waasi M23 
wateka mji 
mwingine 
DRC

Rais Korea Kusini bado ang’ang’aniwa
SEOUL, KOREA KUSINI

OFISI ya Uchunguzi wa 
Ufisadi Korea Kusini, imem-
taka kaimu rais wa nchi hiyo 
Choi Sang-mok, kuamuru idara 
ya usalama  kufuata agizo la 
kukamatwa kwa Rais aliyeon-
dolewa madarakani Yoon Suk 

Yeol.

Katika tukio lilovuta hisia za 
watu wengi, juzi Idara ya usala-
ma na wanajeshi, waliwazuia 
waendesha mashtaka kum-
kamata Yoon baada ya kuibuka 
mzozo uliodumu kwa saa sita 
ndani ya makazi ya rais.

Wachunguzi walipata hati ya 
kumkamata Yoon kutokana na 
kuidhinisha amri ya sheria ya 

kijeshi mwezi uliopita iliyodu-
mu kwa muda mfupi.

Ofisi hiyo ya Uchunguzi wa 
Ufisadi kwa Maafisa wa Vyeo 
vya Juu, ilisema jana kwamba 
ilimtaka tena kaimu Rais Choi 
Sang-mok, ambaye ni waziri 
wa fedha wa taifa hilo, kua-
muru idara ya usalama ya rais 
kuonyesha ushirikiano na 

kutekeleza agizo la kibali hicho.
Msemaji wa wizara ya fedha 

alikataa kusema chochote 
kuhusu ombi hilo.

Hata hivyo, Polisi walimtaka 
mkuu wa huduma ya usalama 
ya rais, Park Chong-jun, ku-
fika kuhojiwa siku ya Jumanne, 
shirika la habari la Yonhap 
News liliripoti.

Tangazo la kutumika she-
ria ya kijeshi ilitolewa na Rais  
Yoon, Desemba 3 mwaka jana 
iliwashangaza Wakorea Kusini 
na kusababisha kutolewa kwa 
hati ya kwanza ya kukamatwa 
kwa rais huyo aliye madara-
kani.

BBC

Raia wa Msumbiji wakikimbilia Malawi baada ya nchi yao kutawaliwa na vurugu. PICHA: AFP

“Kesi hii ni ya 
uvunjaji sheria 
haikupaswa 
kamwe kuletwa 
na Katiba ina-
taka itupiliwe 
mbali mara 
moja,” alisema 
Cheung katika 
taarifa yake.
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. Mwendesha pikipiki ya miguu mitatu akiwa amepakia mzigo mkubwa, ak-
ipita kwenye barabara ya Morogoro eneo la Manzese, Dar es Salaam jana. 

Mwananchi akichagua nguo kwa ajili ya sare ya shule eneo la Manzese,
Dar es Salaam jana.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Dk. Fani Mussa, aki-
zumgumza na wazee katika kambi ya Misufini aliowaahidi watapewa hu-
duma ya matibabu bila malipo. PICHA: STEVEN WILLIAM

Naibu Kamishina wa Ufundi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Tedy 
Sikiluwasha (wa pili kulia), Meneja wa Kikodi Wilaya ya Kinondoni, Azizi 
Rajab (kulia), wakiwakabidhi zawadi ya mlipakodi bora viongozi wa Kituo 
cha Sheria cha Velma Law, Habyalimana Mayeye (kushoto) na Janet Ndy-
etabure, jijini Dar es Salaam hivi karibuni.

Mtambo wa ujenzi ukishindilia barabara ya muda kupisha ujenzi wa bara-
bara ya mabasi ya mwendokasi jijini Dar es Salaam jana. 

Askari wa usalama barabarani akizungumza na dereva wa gari alilosimam-
isha katika barabara ya Morogoro, eneo la Manzese, Dar es Salaam jana. 
PICHA ZOTE JUMANNE JUMA
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bastola aliyokuwa nayo haikutoa 
mlio. Ilikuwa ina kiwambo cha ku-
zuia sauti. Waliokuwepo ndani ya 
gari walikuwa bado hawajapiga stati 
ili gari iondoke.

 Walihisi gari inalalia upande 
mmoja wa kushoto. Haraka Eddy 
alizunguka upande wa pili bila kuon-
ekana akisaidiwa na vichaka vikubwa 
vilivyokuwepo eneo hilo. Akafanya 
kama alivyofanya awali. Gari ika-
onekana kushuka chini. Waliteremka 
wote chini ili kuangalia kuna nini.

 Kila mmoja aliinama na kush-
uhudia pancha kwenye matairi yote 
manne. Wakashangaa. “Pengine tu-
mepita sehemu yenye misumari,” 
mmoja aliwaambia mwenzake.

Sasa aliona ni wakati wa kuwachan-
ganya kabisa. Akachomoa ile ambayo 
haina kiwambo. 

Akatandika risasi mbili akilenga 
kioo cha gari. Milio miwili ya risasi 
na ya kuvunjika kwa kioo kwenye 
eneo tulivu lililokuwa kimya eneo lile 
liliashiria shari. Tayari walijua haku-
na usalama tena, hivyo kila mmoja 
aliamua kukimbia na kujitoma kwe-
nye vichaka. 

Kwa sababu hawakujua wapi zi-
likuwa zinatoka, mmoja tu ndiye 
aliyeonekana ana bastola, wengine 
waliobaki walionekana ni mabaunsa, 
mwingine akiwa amefutika bisu kub-
wa kiunoni.

Bahati mbaya au nzuri yule mwe-
nye bastola alionekana kukimbilia 
eneo ambalo Eddy yupo.

Ni kama mnyama aliyejipeleka 
mwenyewe kwenye mdomo wa 
mamba.

 Alipofika karibu na Eddy alijikuta 

akipigwa mtama na kukandamizwa 
na mguu. Wakati akitaka kupiga kele-
le kuita wenzake mkono wa Eddy ku-
likuwa umeziba puani na mdomoni. 
Mkono ulikuwa na unga ule ule wa 
sumu. 

Wakati akifurukuta, ndivyo 
alivyokuwa akizidi kuuvuta. Ghafla 
nguvu zikamuishia. Akawa kama 
Pius. Huyu alikuwa na bastola mko-
noni. Hivyo ilikuwa ni faida kwa 
Eddy, alichukua kutoka mikononi 
mwake, akaifutika kwenye suruali. 
Mahesabu yake sasa alikuwa ame-
bakisha watu wawili.

Kwa uzoefu wake alijua kabisa ha-
wajaenda mbali. Alitulia kwa zaidi ya 
dakika 10. Kwa mbali alisikia majani 
makavu yakilia. Wala hakukosea. Ali-
kuwa ni mmoja wao. Alikuwa anaon-
doka eneo la tukio taratibu na kwa 
tahadhari baada ya kujificha kwa 
muda.

Eddy alimuona vizuri tu. Hakutaka 
kujisumbua sana. Akatoa bastola 
yake isiyotoa sauti, akamtandika 
mbili za miguuni. Kelele alizopiga zil-
isababisha wa nne naye kutoka ma-
fichoni na kukimbia bila mpangilio. 

Nusura Eddy angue kicheko. Alin-
yoosha bastola yake, lakini baadaye 
akaghairi. “Haina maana, haina 
umuhimu wowote. Tayari kazi ime-
shamalizika,” alijisemea mwenyewe. 
Akamwacha aondoke. 

Ni mmoja tu kati ya wanne walio-
fika eneo lile aliyekuwa na bahati ya 
kuponyoka kwenye mikono ya Eddy 
tena kwa kutaka mwenyewe. Alijua 
atapatikana tu, hivyo asingeweza 
kumaliza nguvu kubwa au risasi bila 
sababu yoyote.

W
ALIONEKANA kutokuwa 
na wasiwasi kwani mpa-
ka muda ule hakukuwa 
na dalili ya polisi wala 

kitu chochote cha kuwatia hofu. Hata 
kutoonekana kwa mwenzao waliona 
huenda amepata tatizo la kawaida. 

“Katumbukia shimoni nini maana 
huku kuna mashimo kweli.” Alisikika 
mmoja. “Angepiga kelele.” Mwingine 
aliitikia. Wakati wanabishana. Kwa 
kasi ya umeme, Eddy alivuka upande 
ule ambao walikuwa awali. Alizun-
guka mpaka kwenye kile kibanda. 
Alisubiri kwa dakika mbili, akawa-
ona wanarejea. “Yule ameshaumwa 
na nyoka, ameshakufa. Kwa sababu 
mzigo tumeshapata na hakuna tatizo 
lolote hatuwezi tena kumbeba au ku-
fanya chochote tuondokeni, kwani 
hili jambo tulilokuja kulifanya ni la 
hatari kama tukileta mbwembwe 
hapa tutakuja kukamatwa,” alion-
geza mmoja wao kwa sauti nzito 
akionekana kama ndiye kiongozi wa 
kundi.

“Dah, Pius hatunaye tena.” Mmoja 
alidakia. “Hii inaitwa ajali kazini. Tu-
ondokeni upesi.” Akaamuru kiongozi 
wao. Kitu ambacho Eddy alifahamu 
ni kwamba hawakuja kwa daladala 
wala kwa miguu. Kuna sehemu am-
bayo watakuwa wameweka gari yao. 
Akaamua kuwafuata nyuma nyuma 
kwa uangalifu. Wala hawakwenda 
mbali sana. Ni kama mita 500 tu. 

Ni kule ambako kuna barabara ya 
vumbi. Eddy alikuwa amejiandaa na 
awamu ya pili ya mapambano. Hii 
ndiyo itakuwa kubwa zaidi kuliko ile 
ya kumzimisha Pius kwa sumu. Kitu 
ambacho alikihitaji pale ni kuhakiki-
sha hakuna yeyote atakayeondoka 
. Alitaka pia kuuchukua ule mkoba 
wa pesa wenye Shilingi milioni tano, 
badala ya milioni 15 urejee mikononi 
mwake.

Kwa hali ya kawaida haikuwa kazi 
rahisi hata kidogo. Waliotumwa au 
kujituma kuchukua hizo pesa nao 
walikuwa wamejidhatiti. Hawakuwa 
dhaifu hata kidogo kwani ni wataal-
amu wa hizo kazi.

Kwake Eddy alishapanga nini af-
anye ili alianzishe na kazi ya kupam-
bana nao pamoja na kuurudisha 
mkoba mikononi mwake.

Alinyata nyuma moja kwa moja 
hadi alipokaribia gari lao. Ilikuwa ni 
Mazda CX-5 ya toleo la mwaka 2013. 
Alichofanya ni kuchomoa bastola 
yake ndogo, akalenga tairi la mbele, 
akafyatua risasi iliyolipasua.

Akalenga na la nyuma. Akalipasua. 
Hakuna aliyefahamu kwa sababu 

Tayari 
kulikuwa 
na watu wa-
tatu ambao 
walikuwa 
wamezirai 
kwa poda ya 
sumu. Alitoa 
kichupa cha 
dawa ya 
kuzuia damu 
akamwagia 
miguuni 
jamaa ili 
isiendelee 
kuvuja na 
kusababisha 
kupoteza 
maisha.  
Wote watatu 
aliwahitaji 
wazima.

Nyuma ya Pazia-16

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la kwanza 
katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa 
na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari 
lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es salaam, ambalo mlango 
wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka 
kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka 
au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata 
mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) Alimsogelea alipokuwa amean-

guka chini. Naye pia alipewa dawa 
ambao ilimzuia kuendelea kupiga 
kelele. Poda ya usingizi. 

 Kwenye operesheni hii Eddy 
hakutaka kabisa kutumia nguvu 
zake za sanaa ya mapigano kwani 
aliona ni nyepesi. Hawezi kupigana 
na watu wasio na uwezo wowote. 
Matokeo yake angewamaliza tu. 
Kila kitu alichokifanya kilikuwa na 
sababu.

Tayari kulikuwa na watu watatu 
ambao walikuwa wamezirai kwa 
poda ya sumu.

 Alitoa kichupa cha dawa ya ku-
zuia damu akamwagia miguuni 
jamaa ili isiendelee kuvuja na ku-
sababisha kupoteza maisha.  Wote 
watatu aliwahitaji wazima. Na ndi-
yo maana hakuwaua, wala kuwapa 
majeraha makubwa kwa sababu 
bado alikuwa na kazi nao.

Aliingiza mfukoni na kutoa simu 
ya mkononi akampigia Kamanda 
wa Polisi Kanda Maalum.

“Habari afande.” “Nzuri kijana, 
vipi mbona usiku huu?” “Ndiyo ka-
manda, ile kazi ambayo uliongea 
na bosi wangu nimeifanya tayari. 
Sasa kinachotakiwa ni kutuma 
askari wako maeneo ya Mikwam-
be hapa Kigamboni, barabara ya 
kutoka Kigamboni kwenda Tuan-
goma. Maeneo hayo kinajengwa 
kiwanda cha saruji.

 Kuna watu watatu ambao wa-
natakiwa kuchukuliwa na kwenda 
kuhifadhiwa. Nadhani hawa ndiyo 
watatusaidia kufahamu kila kitu 
kuhusu ile inshu ya kutekwa mto-
to.” “Okay, wako kwenye hali gani?” 
“Wamezirai wote watatu, mmoja 
amekimbia, waliobaki wapo eneo 
hilo hilo, lakini sehemu tofauti. Ni-
takuandikia meseji ili wanaokuja 
wasipotee na wawapate kwa ura-
hisi. Mimi nimemaliza naondoka, 
sitakuwepo tena eneo la tukio.”

“Vizuri, lakini mimi nadhani 
suala hili ungemaliza mwenyewe, 
na tulichohitaji ni kukusanya usha-
hidi tu kwa ajili ya kuwapeleka ma-
hakamani.”

“Ni kweli kamanda, lakini bado. 
Suala halijaisha kabisa. Hatujajua 
nani yupo nyuma ya hili, mtoto 
hajapatikana, wala hatujui nani ali-
kuwa anavujisha siri.

 Haya mambo matatu yote ndiyo 
yanayotakiwa kujulikana, sijaka-
milisha ila niko katika hatua ya 
mwisho. Ila ninachoomba hao 
watu wawekeni selo, wakizinduka 
kesho jioni lakini msiwahoji cho-
chote. Kuna vijana wangu nitawa-
tuma waje kuwachukua kwa ajili 

Itaendelea Jumapili
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ZUCHU ZUCHU 
ANAWAIMBIA ANAWAIMBIA 
WA MITAANIWA MITAANI

MADONA 
UMETISHA
HUYU SAWA  
NA MJUKUU

M
WANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Zuchu, 
amesema nyimbo zake zinatokana na mai-
sha halisi ya watu wa chini ambao hawana 
sehemu ya kutoa sauti zao.

Zuchu amesema hakuna nyimbo ambayo ameimba 
kutokana na maisha yake au kwenye mapenzi kwa 
sababu hayawezi kuwagusa wananchi wa kawaida.

“Nataka kutoa ujumbe wa watu wengi ambao ha-
wana sauti hasa wanawake na watoto. Huko ndiko 
naungwa mkono na kupata pesa lazima niwathamini,” 
amesema Zuchu.

WAKATI vijana wa Kitanzania wanal-
aumiwa kwa kupenda kujihusisha kimap-
enzi na wanawake wenye umri mkubwa 
maarufu kama “Mishangazi” lakini kwa 
dogo mmoja imekuwa tofauti baada ya 
penzi lake na mwanamuziki mkongwe Ma-
dona, kumpatia umaarufu duniani.

Kijana hiyo Akeem Morris (28), alim-
visha pete ya uchumba mkongwe huyo wa 
muziki wa Pop, Madona ambaye kwa sasa 
ana miaka 66.

Ukihesabu haraka Morris amepitwa mi-
aka 32 na Madona, lakini mwenyewe ana-
kiri kwamba haoni wala hasikii kwake ku-
tokana na raha ya mapenzi anayopatiwa.

Katika picha zilisoambaa katika 
mitandao ya kijamii, Madonna anaoneka-
na akiringa huku akionyesha kidole chake 
kilichong’arishwa na pete hiyo ya madini 
ya almasi.

Madonna aliyezaliwa Agosti 16, 1958 ali-
wahi kuolewa mara mbili, mara ya kwanza 
na mwigizaji Sean Penn kuanzia mwaka 
1985 hadi 1989 na baadaye na mwongozaji 
wa filamu Guy Ritchie kutoka 2000 hadi 
2008.

Wanaume wote waliomuoa Madona, 
wakikutana na Morris wanaonekana sawa 
na babu zake.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amesema 
umri wa Kevin De Bruyne 
utachangia sana iwapo Man-
chester City itamuongezea 

mkataba mpya na kwamba klabu 
hiyo inabidi “ifikirie” ikiwa ni jambo 
sahihi kufanya hivyo.

Kiungo huyo wa kati wa Ubel-
giji, De Bruyne amekuwa mmoja 
wa wachezaji nyota wa City tangu 
ajiunge na klabu hiyo mwaka 2015 
lakini anafikisha umri wa miaka 34 
Juni, siku chache kabla ya mkataba 
wake na mabingwa hao wa Ligi Kuu 
ya England kumalizika.

De Bruyne pia amekuwa na ma-
jeraha katika misimu miwili iliyo-
pita na ameanza mechi nane pekee 
msimu huu wakati klabu na mchezaji 
wameshindwa kuwa na kiwango cha 
juu.

Amekiri kwamba mazungumzo 

     Kocha Guardiola ameweka wazi kuwa 
umri wa nyota huyo utachangia maamuzi ya....

DE BRUYNE HAKIELEWEKI 
MANCHESTER CITY

bado hayajaanza kuhusu mkataba 
mpya na alipoulizwa kuhusu nafasi 
ya yeye kupata mkataba, Guardiola 
alisema Ijumaa kuwa klabu itazin-
gatia vipengele vyote.

“Alikuwa na matatizo
 katika mwaka mmoja na

 nusu uliopita, kama
 wachezaji wengi mwaka 

huu,” alisema bosi wa 
City.

“Bila shaka, anapokuwa na msi-
mamo na fiti na anaweza kucheza 
mara kwa mara, nimesema mara 
nyingi yeye ni mchezaji muhimu 
sana kwetu na mchezaji mwenye 
maamuzi.

“Nini kitatokea, atafanyaje hadi 
mwisho wa msimu, umri alionao 

na mambo mengine, nadhani klabu 
inapaswa kufikiria juu yake.”

De Bruyne amehusishwa kuha-
mia Saudi Pro League na klabu ya 
MLS ya San Diego FC, na anaruhusi-
wa kufanya mazungumzo na klabu 
zisizo za Uingereza kuhusu uham-
isho wa bure.

Wakati huo huo, Guardiola alise-
ma hakujua kama itawezekana kwa 
City kuimarisha kikosi chao Janu-
ari.

Kocha huyo wa Hispania hapo 
awali alisema atakuwa tayari ku-
tumia soko la msimu wa majira ya 
baridi kutafuta wachezaji, lakini al-
idai kabla ya pambano la Jumamosi 
dhidi ya West Ham United, “Sijui 
kwa sasa,... sio rahisi na haitakuwa 
rahisi.

REAL MADRID YAGOMEWA
LIVERPOOL imekataa mpango wa Real Madrid wa 

kutaka kumsajili beki wa kulia wa England, Trent Alex-
ander-Arnold mwenye umri wa miaka 26 mwezi huu. 
(Athletic)

JUVENTUS YAPIGA HODI UNITED
JUVENTUS na Napoli zinania ya kumsajili mshambu-

liaji wa Manchester United na Uholanzi, Joshua Zirkzee 
mwenye umri wa miaka 23. (Mirror)

MAN UNITED KUUZA WACHEZAJI
KLABU ya Manchester United haina bajeti ya kuima-

risha kikosi chao mwezi huu na watalazimika kuuza 
wachezaji kwanza kabla ya kununua ili kuendana na 
sheria za haki endelevu za Kifedha. (Manchester 
Evening News)

LIVERPOOL YAPUMUA KWA VAN DJIK
WINGA wa Misri, Mohamed Salah mwenye umri wa 

miaka 32 na mlinzi wa Uholanzi Virgil van Dijk mwe-
nye miaka 33, wote wanatarajiwa kuongeza muda wao 
wa kukaa Liverpool kwa miaka miwili. (David Orn-
stein, via Mirror)

NUNEZ NJIANI KUPIGWA BEI
LIVERPOOL ipo tayari kumuuza mshambuliaji wa 

Uruguay, Darwin Nunez mwenye umri wa miaka 25, 
na wanamtathimini mshambuliaji wa Inter Milan na 
Ufaransa, Marcus Thuram mwenye umri wa miaka 27, 
pamoja na mshambuliaji wa Newcastle United na Swe-
den, Alexander Isak mwenye miaka 25, kama wacheza-
ji wanaoweza kuchukua nafasi yake. (Teamtalk)

LIVERPOOL, MAN UNITED ZAGONGANA
LIVERPOOL inaweza kushindana na Manchester 

United katika kumuwania beki wa kushoto wa Hun-
gary, Milos Kerkez mwenye umri wa miaka 21 kutoka 
Bournemouth. (Caught Offside)

OLMO AZIINGIZA VITANI KLABU EPL
ARSENAL, Liverpool, Chelsea na Tottenham Hot-

spur zimeungana na Manchester United na Manches-
ter City katika kuonesha nia ya kumnunua mshambu-
liaji wa Barcelona mwenye umri wa miaka 26, Dani 
Olmo. (Mundo Deportivo)

HUIJSEN AIVUTIA REA MADRID
REAL Madrid inavutiwa na mlinzi wa Bournemouth 

na Hispania, Dean Huijsen mwenye umri wa miaka 19. 
(Fichajes)

CHELSEA KUMPIGA BEI CASADEI
CHELSEA iko tayari kumuuza kiungo wa kati wa Ita-

lia, Cesare Casadei mwenye umri wa miaka 21 ambaye 
ameivutia klabu ya Torino ya Italia. (Talksport)

FOREST KUMPA MKATABA AINA 
KLABU ya Nottingham Forest ina uhakika wa kuku-

baliana mkataba mpya na beki wa pembeni wa Nige-
ria, Ola Aina mwenye umri wa miaka 28, ambaye ana-
lengwa na Manchester City. (Football Insider)

BARCELONA MACHO KWA NKUNKU
KLABU ya Barcelona sasa imeelekeza nguvu katika 

kujaribu kumsajili mshambuliaji wa Chelsea, Chris-
topher Nkunku mwenye umri wa miaka 27 baada ya 
kuona ugumu kwa Dani Olmo.(Offside)

BAYERN MUNICH YAMTAKA BART
KLABU ya Bayern Munich imeorodhesha makipa 

kadhaa ambao wanaweza kuwasajili msimu wa majira 
ya joto akiwemo mchezaji wa kimataifa wa Uholanzi 
mwenye miaka 22, Bart Verbruggen wa Brighton. 
(Bild)

TANGANGA NJIANI KUTUA WOLVES
WOLVES inatathmini dau la kumnunua beki wa 

Millwall, Japhet Tanganga mwenye umri wa miaka 25 
mwezi huu. (Express)
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LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI wa Liver-
pool, Mohamed Salah am-
ethibitisha kwamba anaji-
andaa kwa huu msimu wake 
wa mwisho katika klabu hiyo 
ya Merseyside huku mazun-
gumzo yakikwama kuhusu 
mkataba mpya.

Mkataba uliopo wa Salah 
unatarajiwa kumalizika 
mwishoni mwa msimu huu 
huku wachezaji wenzake 
Trent Alexander-Arnold na 
Virgil van Dijk pia mikataba 
yao ikielekea ukingoni.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Misri mwenye 
umri wa miaka 32 hadi sasa 
amefurahia kampeni ya ki-
pekee, akifunga mabao 17 
na asisti 13 kwenye ligi na 
kuisaidia Liverpool kujikita 
kileleni mwa msimamo wa 

ligi kwa pointi sita.
Mazungumzo kuhusu 

mkataba mpya yamekuwa 
yakiendelea na kambi ya 
Salah kwa miezi kadhaa, hata 
hivyo, alithibitisha Ijumaa 
kuwa yeye na klabu bado 
wako mbali sana kufikia 
makubaliano.

Alipoulizwa kama anaami-
ni huu utakuwa msimu wake 
wa mwisho ndani ya Liver-
pool, Salah aliiambia Sky 
Sports, “Hadi sasa? Ndiyo. 
Ndani ya miezi sita iliyopita, 
hakuna maendeleo huko, 
tuko mbali na maendeleo 
yoyote, kwa hivyo tunahitaji 
tu kusubiri, ngoja tuone.”

Akizungumzia matamanio 
yake mwanzoni mwa msimu, 
Salah alisema: “Kitu cha 
kwanza ambacho kilikuwa 
kwenye orodha ni kushinda 
Ligi Kuu akiwa na Liverpool.

“Katika mahojiano yangu 
katika kipindi cha miaka saba 
au nane iliyopita, huwa nase-
ma nataka kushinda Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Lakini hii ni 
mara ya kwanza nasema na-
taka sana kushinda Ligi Kuu 
nikiwa na Liverpool.”

Alipoulizwa kwa nini ni 
hivyo, aliongeza: “Sijui. Pen-
gine ni kwa sababu hatuku-
sherehekea ushindi wetu 
kwa jinsi tulivyotaka na pia 
kurudi hapa pia, ni mwaka 
wangu wa mwisho katika 
klabu hivyo unataka. kufan-
ya kitu maalum kwa ajili ya 
jiji hilo ndilo jambo lilikuwa 
kichwani mwangu.

“Tulingojea taji hilo kwa 
miaka 30 au zaidi ili kulishin-
da na lilikuwa janga wakati 
huo, hatukuwa na wakati 
wa kusherehekea kwa njia 
sahihi. Sio jambo zuri ku-

fanya, kwa hivyo. natumai 
tunaweza kufanya mwaka 
huu tena.”

Mustakabali wa Alexander-
Arnold ulizidi kuwa mgumu 
zaidi wiki hii na vyanzo 
vya habari viliithibitishia 
ESPN kwamba Liverpool  
ilikataa ofa kutoka kwa Real 
Madrid kwa ajili ya mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Uin-
gereza.

Salah, Alexander Arnold 
na Van Dijk wote walipam-
bana vizuri katika kushinda 
taji la Ligi Kuu kwa Liverpool 
katika msimu wa 2019/2020 
na ushindi wao wa Ligi ya 
Mabingwa mnamo 2019.

Pia wameshinda Kombe 
la FA (2022), Carabao Cup 
(2022, 2024), UEFA Super 
Cup (2019) na Kombe la Du-
nia la klabu bingwa ya Dunia 
(2019) walipokuwa Anfield.

RIYADH, Saudi Aarabia

CRISTIANO Ronaldo ametangaza 
kuwa ana njaa ya kutwaa mataji 
zaidi katika kuadhimisha miaka 
miwili akiwa na klabu ya Al Nassr 
inayoshiriki Ligi Kuu ya Saudia 
Arabia.

Nahodha huyo wa Ureno, ali-
yetajwa kuwa Mchezaji Bora wa 
Mashariki ya Kati wa 2024 katika 
tuzo za Globe Soccer, amefunga 
mabao 74 katika michezo 83 
tangu ajiunge nayo kwa uhamisho 
wa bure Januari 2023 baada ya 
kuondoka Manchester United.

Akitafakari enzi zake akiwa Ri-
yadh, Ronaldo, ambaye Februari 
5, anatimiza umri wa miaka 40, 
alikiambia kituo cha habari cha 
ndani cha ligi hiyo. “Nina furaha 
na familia yangu ina furaha. Tu-
lianza maisha mapya katika nchi 
hii nzuri. Maisha ni mazuri, soka 
ni nzuri.

“Kwa upande wa mtu binafsi 
na wa pamoja, bado tupo, bado 
tunaboresha.”

Ronaldo, ambaye amefunga 
zaidi ya mabao 900 katika maisha 
yake ya soka na kushikilia re-
kodi ya dunia ya wanaume kwa 
mabao mengi zaidi ya kimataifa, 
anaamini kuwa Saudia Pro League 
imekuwa ikisonga katika mwele-
keo sahihi tangu kuwasili kwake.

“Kwangu mimi ni heshima kub-
wa kuwa ligi inakua na wachezaji 
wengi nyota wanakuja kuifanya 
ligi kuwa bora zaidi na yenye 
ushindani,” alisema.

“Kuwa wa kwanza, tuseme 
nyota kuja hapa ni heshima, lakini 
ninachotarajia ni miaka mitano 
hadi 10 ijayo ya ligi itakuwa 
imeimarika zaidi, sio tu timu za 
kwanza, bali pia vyuo na vituo 
vya vijana.

“Watu wanamtazama Cristiano 
kama mfano, sio tu uwanjani, 
lakini pia nje ya uwanja.”

Ronaldo ametwaa taji moja, 
Kombe la Klabu Bingwa Ulaya 
mwaka 2023, tangu ajiunge na Al 
Nassr.

Al Nassr wapo katika nafasi ya 
nne kwenye msimamo wa Ligi 
ya Saudia Pro, wakiwa nyuma 
kwa pointi 11 dhidi ya Al Ittihad 
wanaoongoza ligi.

Ronaldo 
ana njaa 
ya mataji

Mo Salah: Huu ni mwaka 
wangu wa mwisho

VINÍCIUS AOMBA 
RADHI KWA KADI 
NYEKUNDU
MADRID, Hispania

V
INICIUS Júnior aliomba radhi baada ya kutolewa nje kwa 
kadi nyekundu katika ushindi wa mabao 2-1 wa Real Ma-
drid dhidi ya Valencia Ijumaa katika mchezo wa kwanza 
wa LaLiga 2025.

Hugo Duro aliifungia Valencia katika kipindi cha kwanza kwe-
nye Uwanja wa Mestalla, huku Jude Bellingham akikosa mkwaju 
wa penalti na Kylian Mbappé bao lake likakataliwa kutokana na 
kuotea.

Vinícius alioneshwa kadi nyekundu kwa kumpiga kipa wa Valen-
cia, Stole Dimitrievski kabla ya Luka Modric kuisawazishia Madrid 
dakika ya 85 na Bellingham kufunga bao la ushindi.

Matokeo hayo yanamaanisha kuwa Madrid wapo kileleni mbele 
ya Atlético Madrid, pointi mbili mbele ya wapinzani wao lakini 
wakiwa wamecheza mechi moja zaidi.

“Samahani, na asante timu,” aliandika Vinícius kwenye ukurasa 
wake wa X baada ya mechi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil alijibu kwa hasira al-
ipooneshwa kadi nyekundu katika dakika ya 79, na akazuiwa kum-
kabili mwamuzi Cesar Soto Grado na mwenzake Antonio Rüdiger 
na kocha wa makipa Luis Llopis.

“Tunafikiri haikuwa kadi nyekundu,” alisema kocha Carlo Ance-
lotti katika mkutano wake na waandishi wa habari baada ya mechi.

“Timu iliweza kukabiliana na kukosa penalti na bao lililokatal-
iwa. Ni vigumu kueleza jinsi kipindi chetu cha kwanza kilivyoku-
wa kibaya na jinsi kipindi cha pili kilivyokuwa kizuri... Hatuwezi 
kuonesha nyuso hizi mbili.”

Vinicius ametolewa nje kwa kadi nyekundu mara mbili pekee 
akiwa na Real Madrid, huku zote mbili zikitolewa kwenye uwanja 
wa Mestalla.

Pia alitolewa kwa kadi nyekundu katika kipigo cha 1-0 cha Ma-
drid dhidi ya Valencia Mei 21, 2023, mchezo ambao hapo awali 
alikabiliana na kundi la mashabiki wa nyumbani kwa kumzomea. 
“Tutakata rufaa,” alisema Ancelotti.
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HABARI MICHEZO

TABORA UNITED: CHIKOLA 
HAENDI KOKOTE NG’O
Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Tabora Unit-
ed imesema kwa sasa 
hakuna mazungumzo 
na klabu yoyote yanay-

oendelea juu ya uhamisho wa 
winga wao, Offen Chikola kwa 
ajili ya kumsajili kipindi hiki 
cha dirisha dogo la usajili, huku 
ikiweka bayana kuwa haendi 
kokote.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, 
Christina Mwagala amesema 
jana kuwa hakuna dili lolote 
kutoka klabu yoyote, linalom-
husisha mchezaji wao huyo 
ambaye kwa sasa yupo kwenye 
majukumu na kikosi cha timu 
ya Tanzania Bara kinachoshiriki 
michuano ya Kombe la Mapin-

duzi, Zanzibar.
Mwagala alisema hayo ku-

fuatia baadhi ya vyombo vya 
habari kuripoti kuanzia juzi 
juu ya mchezaji huyo aliyeipa 
mafanikio makubwa Tabora 
United kwenye mzunguko wa 
kwanza wa Ligi Kuu kutakiwa 
na klabu ya KMC kwa ajili  
ya kukiongezea nguvu kikosi 
chao.

“Kumekuwa na taarifa au te-
tesi za mchezaji wetu Chikola 
kuwa ana mazungumzo na 
moja ya klabu inayoshiriki Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Uongozi wetu unapenda 
kuwafahamisha mashabiki 
wa soka kuwa hakuna mazun-
gumzo yoyote ambayo yame-
fanyika kati yetu na hiyo klabu 

kwa sababu Chikola bado ana 
mkataba na klabu sisi na ataen-
delea kuitumikia timu yetu. 
Kwa maana hiyo timu yoyote 
ambayo ingekuwa inamhitaji 
ingekuja kwanza kwetu, lakini 
pia hatuwezi kumuacha kwa 
sasa kwani ni mchezaji muhimu 
kwetu,” alisema Mwagala.

Chikola amekuwa na mwan-
zo mzuri msimu huu akiwa na 
kikosi cha Tabora United am-
bacho kimekuwa tishio kwe-
nye Ligi Kuu hadi kutamatika 
kwa mzunguko wa kwanza, iki-
maliza kwenye nafasi ya tano 
kwenye msimamo baada ya 
kucheza michezo 15 na kushin-
da michezo saba, sare nne na 
kupoteza michezo minne ikiwa 
na pointi 25.

Wakati huo huo, klabu hiyo 
imesema imewapa mapumziko 
mafupi wachezaji wake kabla 
ya kurejea tena kuanza ma-
zoezi kwa ajili ya mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
unaotarajiwa kuanza mwezi 
Machi.

Mwagala amesema ma-
pumziko hayo yametokana na 
kusimama kwa ligi, lakini pamo-
ja na hayo wameamua kutoa ya 
muda mfupi ili kutowafanya 
wachezaji wasiwe na utimamu 
wa mwili.

“Tumewapa mapumziko ya 
muda mfupi tu, nadhani mpaka 
mwishoni mwa mwezi huu tut-
arejea tena kambini kujiandaa 
na ligi,” alisema Ofisa Habari 
huyo.

KenGold 
yajipanga 
‘utukutu’ wa 
Morrison

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

TIMU ya Zimamoto SC 
imesema haitafanya usajili 
wa wachezaji wangi katika 
kipindi cha dirisha dogo la 
usajili kwa kuwa wachezaji 
walionao wanauwezo wa 
kufanya vizuri katika mzun-
guko wa lala salama.

Zimamoto SC ni miongoni 
kwa timu ambazo zimetia 
nia ya kuutaka ubingwa wa 
Ligi kuu ya Zanzibar katika 
msimu huu wa 2024/2025.

Akizungumza na gazeti 
hili Kocha Mkuu wa timu 
hiyo Mohamed Hilali ‘Tedd’ 
alisema mapendekezo ali-
yowasilisha katika uongozi 
wa timu hiyo kuwa anahitaji 
wachezaji watatu ambao 
wataongeza nguvu timu 
yao.

Alisema sababu kubwa 
ya kusajili wachezaji hao 
wachache ni kutokana na 
kutaka kuwatumia wacheza-
ji wao sita ambao walikuwa 
majeruhi na hawakuweza 
kutumika mzunguko wa 

kwanza.
Alisema wachezaji 

hao wote ni wakiko-
si cha kwanza 
na wana uwezo 

mkubwa wa kupambana na 
kutimiza lengo Lao.

Aidha alisema kwa 
wachezaji  hao watatu am-
bao watasajiliwa ni wa na-
fasi mbili za washambuliaji 
pamoja na mlinzi wa kati ili 
kupata muunganiko mzuri 
wa kikosi cha kwanza.

“Wachezaji hawa watatu 
wanatutosha na tutafikia 
malengo yetu ambayo sisi 
tumejiwekea katika msimu 
huu ambao umeanza kwa 
upinzani mkali”alisema 
Tedd.

Hata hivyo alisema timu 
hiyo inatarajia kuende-
lea na mazoezi yake 
Jumatatu ya wiki hii 
baada ya mapumziko 
mafupi waliyoyatoa 

kwa wachezaji wao.
Zimamoto SC  inashika 

nafasi ya tano katika 
msimamo wa ligi ikiwa na 
pointi 24 ikizidiwa pointi 
sita na vinara wa Ligi hiyo 
Mlandege FC.

Zimamoto 
FC kusajili 
watatu 
dirisha 
dogo

Nyota wa Simba, Chamou Karaboue (kushoto) akichuana na Jean 
Charles Ahoua kwenye mazoezi ya timu hiyo jana nchini Tunisia kuji-
andaa na mchezo wao wa leo wa kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya 
CS Sfaxien. PICHA: SIMBA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa KenGold, Omari Kapilima, 
amesema ameandaa programu maalum kwa 
mchezaji Bernard Morisson, ambaye amesaini 
mkataba wa kuitumikia timu hiyo kwa miezi sita.

Alisema kabla ya kumsainisha walizungumza 
na nyota huyo na kumpa masharti ya timu hiyo 
ambapo ni kuona anawapa kitu cha maana nda-
ni ya uwanja na si vinginevyo.

Kapilima alisema hayo kufuatia rekodi ya 
mchezaji huyo na matukio ya utovu wa nidhamu 
akiwa kwenye klabu za Yanga na Simba.

Kocha hiuyo alisema mbali na masharti am-
bayo yamo ndani ya mkataba, anadhani utukutu 
wake hautokuwa na athari yoyote kutokana na 
kuwa kwenye klabu yenye mazingira tofauti na 
klabu za Simba na Yanga.

“Tulishazungumza naye kumpa masharti yetu 
tukakubaliana naye, tunajua uwezo na uzoefu 
alionao utatupa kitu duru la pili kuona tunaon-
doka mkiani kwenye msimamo wa ligi.

Hayuko peke yake, wapo mastaa wengine ku-
toka Zambia na DR Congo na wengine ambao 
wamechezea timu kubwa hapa nchini kama Yon-
dani, hivyo tunaenda kuanza upya ligi” alisema 
Kapilima.

Morrison aliyejizolea umaarufu mkubwa nchi-
ni kutokana na kipaji chake kikubwa cha soka, 
pamoja na aina yake ya maisha ya kujichanganya 
na mashabiki, aliingia nchini mwaka 2020 na ku-
jiunga na Yanga akitokea DC Motema Pembe ya 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, akaitumikia 
kwa miezi sita kabla ya kutimkia Simba alipoki-
piga kwa mwaka mmoja na nusu hadi 2022, ali-
porejea tena Yanga.

Hata hivyo hakukaa kwa muda mrefu akatim-
kia AS Rabat ya Morocco ambako aliitumikia 
kwa muda mfupi kabla ya kupata majeraha na 
kumaliza mkataba wa mwaka mmoja akiwa nje 
ya dimba.



Na Adam Fungamwango

H
UKU ikiwa inahitaji 
pointi tatu muhimu 
kuweka hai matumaini 
yao ya kufuzu hatua 

ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Yanga jana iliisambazia 
‘Gusa, achia, twende kwao’ TP 
Mazembe na kuifumua mabao 
3-1 kwenye mchezo uliochezwa 
uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Ushindi huo sasa umeifanya 
Yanga kufikisha pointi nne na 
kupanda mpaka nafasi ya tatu 
kwenye msimamo wa kundi A na 
kuiacha TP Mazembe ikiburuza 
mkia kwa pointi zake mbili huku 
Al Hilal ikiongoza kundi kwa 
pointi tisa na kufuatiwa na MC 
Alger wenye pointi nne sawa na 
Yanga lakini leo watakabiliana na 
vinara kwenye mchezo mwing-
ine wa kundi hilo.

Katika mchezo wa jana ul-
iokuwa na mvuto, mabao mawili 
ya Clement Mzize na kiungo 
mshambuliaji Stephan Aziz Ki 
yalitosha kufifisha matumaini ya 
Mazembe kucheza hatua ya robo 
fainali.

Matokeo ya jana yalikuwa 
kama marudio ya kile kilicho-
tokea, Februari 19, 2023, Yanga 
ilipoifunga timu hiyo idadi kama 
hiyo ya mabao kwenye uwanja 

   Yakumbana na kipigo cha mwaka mpya, Yanga yaweka hai matumaini ya...
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Na Mwandishi Wetu

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye 
michuano ya Kombe la Shirikisho barani 
Afrika, Simba, leo itakuwa ugenini kwe-
nye Uwanja wa Olympique Hammadi 
Agrebi, nchini Tunisia kucheza mchezo 
wa raundi ya nne hatua ya makundi 
dhidi ya, CS Sfaxien, huku Kocha Mkuu, 
Fadlu Davids akisema kutokana na ma-
zoezi, mbinu na maelekezo aliyoyatoa 
kwa wachezaji wake, anaamini wata-
pata ushindi kwenye mchezo huo.

Akizungumza akiwa mjini Tunis, 
Fadlu, alisema baada ya kuwaangalia 
wapinzani wake jinsi wanavyocheza, 
amewapa wachezaji wake mbinu za 
kucheza nao, akiwaelekeza wachezaji 
jinsi gani wanatakiwa kucheza wakati 
wakiwa na mpira na vipi wazuie wakati 
wakiwa hawana mpira miguuni.

Fadlu alisema amewakumbusha 

wachezaji wake kuwa makini na makosa 
madogo madogo ambayo yalifanyika 
kwenye mchezo dhidi ya CS Constantine 
nchini Algeria na kusababisha kupoteza 
kwa mabao 2-1.

“Maandalizi ya mechi yamekamilika, 
kilichobaki ni kwenda kutimiza kile 
nilichowaambia wachezaji uwanjani, 
kila mmoja anatakiwa atimize ma-
jukumu yake. Tumeiangalia timu hii 
udhaifu wake na nguvu zake, nimewapa 
wachezaji wangu mbinu za kuwakabili, 
nadhani hawatoniangusha.

Nimewaambia wasirudie tena makosa 
yaliyofanyika kwenye mchezo dhidi ya 
CS Constantine, kwani makosa binafsi 
yaliathiri mchezo mzima tukajikuta 
tunapoteza katika mechi ambayo ili-
bidi tuondoke na pointi tatu au moja,” 
alisema kocha huyo.

Mchezaji mwandamizi wa timu hiyo, 
Shomari Kapombe, amesema yeye na 

baadhi ya wachezaji wenzake hawana 
wasiwasi kwani wameshacheza sana na 
timu za Afrika Kaskazini maarufu kama 
timu za ‘Waarabu’, hivyo wanajua jinsi 
gani ya kuwakabili.

“Sisi kama wachezaji tumeshacheza 
sana na Waarabu, kuna aina fulani ya 
uchezaji wao wakiwa nyumbani, huwa 
wanafanya mashambulizi makali mwan-
zoni ili kupata mabao ya mapema, lakini 
nina imani kwa mbinu anazotupa mwal-
imu na anazoendelea kuelekeza hadi 
tutakapoingia uwanjani, tutajua jinsi 
gani ya kuwadhibiti,” alisema  Kapombe.

Nahodha wa timu hiyo, Mohamed 
Hussein ‘Tshabalala’, amesema kitu 
ambacho wanaingia kupigania katika 
mchezo wa leo ni ushindi ili kurahisisha 
kazi ya kutinga hatua ya robo fainali 
kwani kwa misimu yote wamekuwa 
wakifika hatua hiyo baada ya michezo 
ya mwisho.

Fadlu: CS Sfaxien hawachomoki leo

De Bruyne hakieleweki Man City

Gusa, achia yaivuruga MazembeGusa, achia yaivuruga Mazembe

“Safari hii wachezaji tumeambi-
zana tufuzu robo fainali mapema 
tofauti na misimu iliyopita na ili iwe 
hivyo ni lazima tushinde mchezo 
huu,” alisema.

Simba ambayo ipo kwenye Kundi 
A, inashika nafasi ya tatu kwenye 
msimamo ikiwa na pointi sita, iwapo 
itashinda leo itafikisha pointi tisa 
huku ikiwa imebakisha michezo 
miwili dhidi ya Bravo do Maquis ya 
Angola ugenini na CS Constantine 
nyumbani.

Wenyeji wa mchezo huo, CS Sfax-
ien wanakwenda kucheza mechi ya 
nne ikiwa haina pointi yoyote katika 
michezo mitatu iliyocheza mpaka 
sasa.

huo huo katika Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Jana TP Mazembe ndio waliku-
wa wa kwanza kupata bao katika 
dakika ya 15 lililofungwa kwa mk-
waju wa penalti na golikipa wake 
Aliou Badara Fatty.

Kipa huyo raia wa Senegal, 
aliamua kwenda mwenyewe ku-
pachika mpira wavuni, baada ya 

kutokea adhabu hiyo kubwa iliyo-
tokana na Shadrack Boka, kumk-
watua beki wa kulia wa Mazembe, 
Ibrahim Keita ndani ya eneo la 
hatari.

Bao hilo lilionekana kuwaamsha 
Yanga, ambao waliamua kulian-
dama kama nyuki lango la wapin-
zani wao, huku wakikosa mabao 
ya wazi kila wanapofika langoni.

Dakika ya 20, wachezaji wa 
Yanga waligongeana mpira vizuri 
lakini mpira wa mwisho ulimkuta 
Aziz Ki, lakini alipiga nje.

Alikuwa Mzize aliyewainua vi-
tini mashabiki wa Yanga baada 
ya kupachika bao la kusawazisha 
dakika ya 32 kwa shuti kali la mbali.

Baada ya TP Mazembe kufanya 
shambulizi, Yanga ilijibu kwa 

kuanzisha mpira haraka na kupasiana 
kwa haraka kabla ya mpira kumfikia 
Mzize aliyeachia shuti kali la juu, mpira 
ukamshinda kipa, Fatty na kujaa wa-
vuni.

Kipindi cha kwanza kama Yanga in-
gekuwa makini ingeweza kupata walau 
mabao manne, kwani baada ya kufung-
wa bao hilo, wachezaji wa TP Mazembe 
walionekana kuchanganyikiwa na 
kutoa mianya kwa wapinzani wao am-
bao walifanya mashambulizi ya hatari, 
dakika ya 34 na 37 kupitia kwa Aziz Ki na 
Pacome, lakini hawakuwa makini kuk-
wamisha mipira wavuni.

Hatimaye, Aziz Ki, alisawazisha ma-
kosa yake ya kukosa mabao mara kwa 
mara alipopachika bao maridadi dakika 
ya 56, kwa kumpiga tobo kipa Fatty.

Boaz Ngalamulume alirudisha mpira 
nyuma ambao ulinaswa na wachezaji 
wa Yanga na kupasiwa Khalid Aucho ali-
yempenyezea Aziz Ki ambaye alimfunga 
kwa tobo Fatty na kuiandikia Yanga bao 
la pili.

Dakika tatu baadaye, Mzize kwa mara 
nyingine alifunga bao lingine, likiwa la 
tatu kwa Yanga baada ya kuwazidi mbio 
mabeki wa TP Mazembe kabla ya kuba-
ki na kipa na kuupeleka mpira upande 
wa kushoto wa golikipa na mpira kujaa 
nyavuni.

Kipigo hicho rasmi kimefuta matu-
maini ya TP Mazembe kutinga hatua 
ya robo fainali msimu huu kwani nayo 
ilikuwa ikihitaji ushindi kufufua matu-
maini yao.

Mshambuliaji wa Yanga, Clement Mzize (kushoto) akiwatoka mabeki 
wa TP Mazembe kwenye mchezo wa hatua ya Makundi Ligi ya Ma-
bingwa Afrika uliochezwa jana uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam. Yanga ilishinda 3-1. PICHA: MPIGA PICHA WETU 


