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HABARI KITAIFA

Mwenvyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais Samia Suluhu Hassan, akiongoza Kikao Maalum cha Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM, Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana.

e
Shoo ashauri serikali kusaidia

PICHA: IKULU

Watumishi Kuongezwa mishahara

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI katika ba-
jeti ya 2022/23, inatarajiwa
kukusanya na kutumia Sh. trilioni
41.06 zikiwamo  Sh. trilioni 9.74
kwa ajili ya nyongeza za msha-
hara na upandishaji madaraja
watumishi wa umma.

Bajeti hiyo ambayo ni ongeze-
ko la asilimia 8.1 ikilinganishwa
na ya 2021/22 ya Sh. trilioni 37.98,
imezingatia mabhitaji ya Mfuko
Mkuu wa Hazina ya Serikali iki-
jumuisha ulipaji wa deni la seri-
kali, ajirampya, sensayawatu na
makazi pamoja na kugharamia
miradi mikubwa ya maendeleo.

Aidha, bajeti hiyo inatarajiwa
kuwa ya kihistoria katika kilimo
kutokana na mipango mikubwa
kuelekezwa katika kilimo cha
umwagiliaji.

Akiwasilisha mapendekezo ya
serikali ya Mpango wa Maende-
leo wa Taifa wa Mwaka 2022/23
na mfumo wa ukomo wa bajeti
kwa wabunge jana, Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, alisema mapato ya
ndani yanatarajiwa kuwa Sh. tri-
lioni 28.69 sawa na asilimia 69.9.
Kati ya hayo, mapato yatakayoku-
sanywa na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) yanakadiriwa
kuongezeka kwa asilimia 11.1 hadi
Sh. trilioni 24.19 kutoka Sh. tril-
ioni 21.77 mwaka 2021/22.

“Mapato yasiyo ya kodi (wiz-
ara, idara, taasisi na mamlaka za
serikali za mitaa) yanakadiriwa
kuongezeka hadi Sh. trilioni 4.50
mwaka 2022/23 kutoka Sh. tri-
lioni 3.91 mwaka 2021/22,” alise-
ma.

Waziri pia alisema misaada na
mikopo nafuu kutoka kwa wa-
shirika wa maendeleo inataraji-
wa kufikia Sh. trilioni 4.15, sawa
na asilimia 10.1 ya bajeti yote.

Pia alisema serikali inatarajia
kukopa Sh. trilioni 5.35 kutoka
soko la ndani zikiwamo Sh.
trilioni 3.3 kwa ajili ya kulipia
hatifungani na dhamana za seri-
kali zinazoiva na Sh. trilioni 2.054
kugharamia miradi ya maende-
leo.

Kwa mujibu wa Waziri, serikali

inatarajia kukopa Sh. trilioni 2.85
kutoka soko la nje kwa masharti
ya kibiashara ili kuongeza kasi ya
utekelezaji wa miradi ya miun-
dombinu.

DENI LA SERIKALI

Dk. Mwigulu alisema
kwa mwaka 2022/23, serikali in-
apanga kutumia Sh. trilioni 25.54
kwa ajili ya matumizi ya kawaida
ikiwa ni asilimia 62.2 ya bajeti
yote, ikijumuisha Sh. trilioni 11.30
kwa ajili ya ulipaji wa deni la seri-
kali na gharama zingine za mfuko
mkuu.

“Pia Sh. trilioni 9.74 kwa ajili ya
mishahara ikiwamo nyongeza za
mshahara, upandishaji wa ma-
daraja kwa watumishi na ajira
mpya. Aidha, Sh. trilioni 4.49 ni
kwa ajili ya matumizi mengineyo
(OC) ikijumuisha Sh. bilioni 200
kulipa madeni yaliyohakikiwa ya
watumishi na wazabuni, alisema.

MIRADI YA MAENDELEO

Waziri alisema serikali ime-
panga kutumia Sh. trilioni 15.52
sawa na asilimia 37.8 ya bajeti
yote kwenye miradi ya maende-
leo. Sh. trilioni 12.12 ni fedha za
ndani, sawa na asilimia 78.1 ya ba-
jeti ya maendeleo na Sh. trilioni
3.39 ni fedha za nje.

“Fedha za maendeleo za ndani
zinajumuisha kugharamia mradi
wa ujenzi wa reli kwa kiwango
cha ‘standard gauge, mradi wa
kufua umeme wa maji wa Julius
Nyerere, Mfuko wa Barabara,
mifuko ya reli, maji na REA,”
alisema.

Pia alisema Sh. bilioni 558 zi-
tatumika kwa ajili ya mikopo ya
wanafunzi wa elimu ya juu, Sh.
bilioni 400 kulipa malimbikizo
ya madeni yaliyohakikiwa ya
makandarasi na Sh. bilioni 393.3
kwa ajili ya kugharamia elimu
msingi bila ada.

MIRADI KIELELEZO

Alisema Mpango wa Maende-
leo wa Taifa wa Mwaka 2022/23
utajumuisha uendelezaji wa mi-
radi ya kielelezo ambayo inata-
rajiwa kuwa na matokeo mapana
na ya haraka katika uchumi.

Miradi hiyo ni ujenzi wa Reli ya
Kati kwa Kiwango cha Kimataifa
(SGR), Mradi wa Kufua Umeme
wa Maji wa Julius Nyerere - MW
2,115, Kuboresha Shirika la
Ndege Tanzania (ATCL), Bomba
la Mafuta Ghafi kutoka Hoima
(Uganda) hadi Tanga (Tanzania),
Kuchakata na Kusindika Gesi
Asilia kuwa Kimiminika (LNG)
- Lindi na kuendeleza Kanda
Maalumu za Kiuchumi ikiwemo
Eneo Maalumu la Uwekezaji Bag-
amoyo.

MAENEO YA KIPAUMBELE

Alisema Miradi ya kipaumbele
kwa mwaka 2022/23 itazingatia
maeneo matano ya kipaumbele
ya Mpango wa Maendeleo wa
Taifa wa Miaka Mitano 2021/22
- 2025/26 ambapo miradi ita-
kayotekelezwa itajikita katika
kuchochea uchumi shindani na
shirikishi.

“Miradi ya  kipaumbele
2022/23 kwenye uendelezaji wa
bandari italenga uboreshaji wa
Bandari ya Dar es Salaam kwa
kuendelea kuongeza kina na ku-
panua lango la kuingilia meli na
eneo la kugeuzia meli, kufunga
na kuimarisha mifumo ya uku-
sanyaji wa mapato na mifumo
ya TEHAMA na kuimarisha mi-
undombinu ya reli kwa ajili ya
kusafirisha mizigo kwa njia ya reli
Sh. bilioni 175.6 ya fedha za nje na
Sh. bilioni 243.1 fedha za ndani
zimetengwa, alisema.

Alitaja eneo lingine ni kuimari-
sha uwezo wa uzalishaji kwenye
Sekta zinazotoa malighafi Viwan-
dani ili kukabiliana na viashiria
hasi vya Deni la Taifa, ili kue-
ndelea kuongezea pato la mtu
mmoja na kupandisha nafasi ya
Tanzania kwenda uchumi wa kati
wa juu na kuongeza ajira.

Dk. Mwigulu alitaja eneo la tatu
ni Kukuza Biashara na Uwekezaji
kwa kusimamia utekelezaji wa
Mpango Kazi wa Kuboresha Maz-
ingira ya Biashara ikiwemo kui-
marisha mazingira ya kisera na
sheria kuhusu uwekezaji pamoja
na mifumo ya uratibu na usi-
mamizi wa masuala ya uwekezaji
kitaifa.

~ chakula kaya 3,700 wafugaiji

Na Godfrey Mushi, HA|

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Askofu Dk.
Frederick Shoo, ameishauri serikali
kuchukua hatua za haraka, kunusu-
ru maisha ya kaya 3,738 za jamii za
kifugaji zinazotishiwa na njaa.

Aidha, amemsihi Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe, kuielekeza
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula (NFRA), kupeleka chakula
cha msaada kwa wananchi hao wal-
ioathiriwa na ukame katika Wilaya
ya Hai, mkoani Kilimanjaro.

Idara ya Diakonia ya Dayosisi ya
Kaskazini ya KKKT inayosimamia
Huduma ya Yatima (HUYAMWI)
na Kanisa la Kilutheri la Bavaria la
Ujerumani, zimetafuta fedha Euro
4,000 zilizowezesha kupata chaku-
la magunia 108 ya mahindi na 23 ya
maharagwe.
cha Tindigani, katika Kata ya KIA,
Wilaya ya Hai, alipokwenda kuzin-
dua mgawo wa chakula na miradi
midogo ya mifugo, Askofu Dk. Shoo
alisema:

“Kwa vyovyote vile ni muhimu
chakula kutoka maghala ya taifa
au hifadhi ya taifa ya chakula,
kufikiria kupeleka chakula ka-
tika maeneo yote yaliyoathirwa na
ukame (Wilaya za Simanjiro, Kiteto,
Longido na Hai), na watu wauziwe
chakula kwa bei ambayo wanaweza
wakamudu.

“Na sisi kanisa kama sehemu ya
utume wetu, tumeona umuhimu
wa kuwasaidia hawa wenzetu wal-
ioathirika kutokana na upungufu
wa chakula. Tumegawa chakula
hiki ambacho kimechangwa kutoka
Sharika za Milimani ambako wana
nafuu kidogo, lakini pia tumepata
msaada kutoka kwa rafiki zetu wa
Ujerumani.

Kuhusu mabadiliko ya tabianchi
kuitesa mikoa mbalimbali nchini,
Askofu Dk. Shoo alisisitiza, “Ukame
huu tunaoushuhudia, tunasema
extreme drought ni sehemu ya
matokeo au madhara ya kile tuna-
chokiita mabadiliko ya tabianchi.
Tutaendelea kushuhudia haya au

hali kama hii kwa kipindi kirefu
kama hatutajali jambo la utunzaji
wa mazingira. Mabadiliko ya tabi-
anchi yataendelea kuwa na athari
kubwa sana hasa katika maeneo
kama haya ya kwetu na ukanda wa
bahari.”

Awali, Mkurugenzi wa Huduma
ya Yatima (HUYAMWI]) ya Dayosisi
ya Kaskazini ya KKKT, Mdiakonia
Samwel Mori, alisema awamu ya
kwanza ya msaada huo ilikuwa ma-
gunia 64 za mahindi na 17 za maha-
ragwe ambayo yaligawanywa katika
Sharika za Nomeuti, Rundugai na
Kawaya.

“Sharika hizi zilipatwa na njaa
na uhaba mkubwa wa chakula uli-
osababishwa na ukame uliotokana
na kukosekana mvua mwaka 2021,
ukame uliendelea hadi Januari
mwaka huu. Hali hii ilisababisha
jamii nyingi kuishi maisha ya shida
na njaa,” alisema Mori.

Claus Heim ambaye ni Katibu
Kanisa la Evangelical Lutheran Ba-
varia la nchini Ujerumani, baada ya
vitatu vya Tindigani, Sanya Station
na Mtakuja alisema;

“Sisi Kanisa la Kiinjili 1a Kilutheria
Bavaria, tuna uhusiano na Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania,
hasa Dayosisi ya Kaskazini. Hiki sio
chakula tu, mahindi au maharagwe
ila ni alama ya upendo na uhusiano.
Kwa sababu Biblia imetufundisha
kama upande mmoja ndani ya fa-
milia wanapata shida, hata upande
mwingine wanapata shida,” alisisiti-
za Heim.

Akishukuru kwa niaba ya wa-
nanchi hao, Mwenyekiti wa Serikali
inge, alisema amefarijika wananchi
wake kupata msaada wa chakula.

“Nimeona mkono wa kanisa
katika chakula, kutuchimbia ki-
sima kirefu cha maji na kutujengea
kanisa. Nimefarijika sana kusikia
chakula kimetolewa na Wajerum-
ani. Nimefurahi Baba Askofu ame-
wasiliana na uongozi wa Wilaya na
wamenipigia wakaniambia kuna
watu wanakuja wa kanisa wana-
oshirikiana nao,” alisema Moringe.
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I
Ugonjwa wa figo bado
tishio kwa Watanzania

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

UGONJWA wa figo umeelezwa kuwa
bado ni tishio kwa Watanzania wengi ku- :
tokana na kuambatana na maradhi mbal- :
imbali. :

Takwimu mpya zinaeleza kuwa asilimia :
saba ya Watanzania wana ugonjwa huo :
huku wengi wao wakiwa na shinikizo la :
juu la damu, kisukari na maambukizi ya :
virusi vya Ukimwi (VVU).

Hayo yamebainishwa jana mjini hapa :
na Mganga Mkuu wa Serikali, Dk. Alfelo :
Sichwale, huku akisema takwimu hizo ni :
kwa mujibu wa utafiti uliofanywa mwaka
2013 kwa Tanzania. :

Akizungumza wakati wa maadhimisho :
ya Siku ya Figo Duniani yaliyofanyika ki- :
taifa Kibaha, mkoani Pwani, Dk. Sichalwe :
alisema takwimu za Shirika la Afya Du- :
niani (WHO) zinaonyesha kuwa asilimia :
10 ya watu wote duniani wanaishi na :
ugonjwa sugu wa figo. :

Alisemna tatizo ni kubwa zaidi kwa watu :
wenye umri wa zaidi ya miaka 75 na asilim- :
ia 50 ya watu hao wana ugonjwa wa figo. :

Aidha, alisema utafiti unaonyesha kati :
ya asilimia 11 hadi 17 ya watu wote wanaoi-
shi Afrika hususani Kusini mwa Jangwa la :
Sahara wana ugonjwa wa figo. :

“Tafiti (utafiti) zimebaini (umebaini) :
kuwa takribani Watanzania 5,800 mpaka :
8,500 wanabhitaji huduma ya kusafisha :
damu au kupandikiza figo na hadi kufikia :
Januari 31, mwaka huu, wagonjwa 2,750 :
sawa na asilimia 32 wanapata huduma ya
kusafishwa damu huku wengine 325 waki- :
pandikizwa figo,” alisema. :

Alisema kati ya waliopandikizwa figo, 93 :
wamepandikiziwa hapa nchini na Hospi- :
tali ya Taifa Muhimbili imepandikiza wag-
onjwa 67 na Benjamin Mkapa ya Dodoma :
wagonjwa 26. :

Dk. Sichalwe alisema huduma za figo :
hususan za usafishaji wa damu (dialy-
sis) zimekuwa zikitolewa na Hospitali ya :
Taifa ya Muhimbili, pamoja na hospitali :
za kanda na hospitali maalum, mkakati :
wa kupanua huduma hizo serikali imeen-
delea kuzijengea uwezo hospitali za rufani :
za mikoa kutoa huduma za usafishaji figo.

Kwa mujibu wa Mganga Mkuu wa Seri- :
kali, awamu ya kwanza ya utekelezaji im- :
ekamilika na serikali imeanzisha huduma :
za uchujaji damu (dialysis) kwenye hospi- :
tali za mikoa saba kwa kuzipatia mashine :
49 na kukarabati majengo kwa gharama :
ya Sh. bilioni 2.8.

Hospitali za rufani za mikoa zilizoan- :
zisha huduma hizo zimetajwa kuwa ni :
Mtwara, Arusha, Tanga, Kigoma, Kagera, :
Mara na Mwanza na mpaka sasa wagonjwa
zaidi ya 150 wamefaidika na huduma hizo. :

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Ru- :
fani Tumbi, Aman Malima, alisema Pwani :
ni mkoa unaotajwa kuongoza kwa kuwa :
na wagonjwa wa figo. :

Alisema katika maadhimisho hayo am- :
bayo yaliambatana na utoaji wa huduma :
za kupima afya bure kwa wananchi, 100 :
waliopima wamegundulika kuwa na dalili
za ugonjwa wa figo. :

Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, Sara Msafiri, :
akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa :
wa Pwani, alishukuru maadhimisho hayo :
kufanyika katika wilaya yake na kutoa fur- :
sa kwa wananchi kupima afya bure. :

Baadhi ya wananchi waliopima :
wameishukuru serikali kwa utaratibu huo :
huku wakiomba iwe inafanyika mara kwa :
mara ili wananchi wengi wapate fursa hiyo :
na kujua maradhi yanayowasumbua na :
yatibiwe kwa wakati. :

Kitendawili ujenzi stendi Mwenge chateguliwa

Na Romana Mallya

MIRADI mitatu ya Manispaa
ya Kinondoni mkoani Dar es
Salaam iliyosimama takribani
miezi tisa ukiwamo wa ujenzi wa
kituo cha daladala na uwanja wa
michezo Mwenge, inatarajiwa
kuanza tena wiki mbili zijazo.

Mbali na miradi hiyo, mradi
mwingine unaotarajiwa kuanza
tena ujenzi ni wa jengo la uta-
wala la manispaa hiyo.

Akizungumza na Nipashe
juzi, Mkurugenzi wa Manispaa
ya Kinondoni, Hanifa Sulei-
man, alisema kwa sasa wako
katika hatua za mwisho za kuka-
milisha ili kuendelea na ujenzi
baada ya kusimamishwa Juni 20,
mwaka jana, kwa agizo kutoka
kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) wakati huo,

Ummy Mwalimu, ili kupisha
uchunguzi.

“Waziri Ummy aliisimamisha
na baadaye tume ya uchunguzi
ilifanya kazi yake na yako maele-
kezo yamekuja kama Manispaa
tunayatekeleza. Kwa sasa tuko
katika mchakato wa kumpata
mkandarasi ambaye atakamili-
sha miradi hii,” alisema.

Kuhusu mkandarasi ambaye
alikuwa akijenga majengo hayo
hadi kusimamishwa, alisema
wataendelea naye huku wakiwa
na mtaalam ambaye atahusika
kwenye maeneo yanayohitaji
utaalamu zaidi.

“Mradi wa Mwenge utaanza
hivi karibuni tulikamilisha uta-
ratibu wake wiki iliyopita. Wiki
mbili kuanzia sasa mradi utaen-
delea na ujenzi,” alisema.

Alisema jana kamati ya zabuni
ilikaa kupitia wazabuni ambao

walichujwa na utaratibu utakao-
fuata ni wa bodi ya zabuni kukaa
kwa hatua za mwisho.

Alisema mradi huo ambao un-
atakiwa kukamilika Juni, mwa-
kani, watahakikisha unakuwa
tayari kabla ya muda huo.

“Kutokana na kasi tunayok-
wenda nayo ndiyo maana tu-
nataka mkandarasi mwenye
uwezo kwa sababu tunajenga
miradi hii kwa mapato yetu ya
ndani ukikusanya unatenga
ndipo unatekeleza, hivyo tunam-
taka mkandarasi mwenye uwezo
ambaye atakamilisha ndani ya
muda mfupi huku ukusanyaji wa
mapato ukiendelea,” alisema.

Kiongozi huyo alisema mradi
wa kituo cha daladala Mwenge
utakapokamilika utakuwa na
uwezo wa kuchukua zaidi ya wa-
fanyabiashara 200 huku uwan-
ja wa mpira ukichukua karibu

watu 5,000 na pia utakuwa na
maduka kuzunguka eneo hilo.
“Namna watu watakavyoin-
gia, kuna utaratibu uliokuwapo
ambapo wale wafanyabiashara
ambao awali walikuwapo pale
kabla, watapewa na wengine
watapata yale yatakayobaki kwa

utaratibu utakaowekwa kwa
kuomba,” alisema.

Juni, mwaka jana, Waziri
Ummy alimsimamisha kazi

Mhandisi Isack Mpaki anayesi-
mamia miradi hiyo mitatu kwa
kile alichodai kutoridhishwa na
mwenendo wa ujenzi wake.

Ummy alichukua hatua hiyo
baada ya kutembelea ujenzi
wa mradi wa kituo cha mabasi
Mwenge unaojengwa na Jeshi la
Wananchi Tanzania (JWTZ) kwa
mfumo wa ‘Local Fund’' (Force
Account) ambao ulianza Aprili,
mwaka juzi.

-.:_‘I

Ofisa Msimamizi
wa Kodi Mkuu
wa Mamlaka ya
Mapato Tan-
zania (TRA),
Julieth She-

hiza (kulia),akitoa
elimu va kodi
kuhusu umuhimu
wa kutunza
kumbukumbu

za biashara kwa
mfanyabiashara
wa duka la

nguo, wakati wa
kampeni ya elimu
kwa mlipakodi
ya mlango kwa
mlango, mkoani
Dodoma mapema

wiki hii. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

PM azionya NGO uchochezi mgogoro Ngorongoro

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, amesema vikao vi-
wili vinatarajiwa kufanyika
kwa ajili ya kutatua mgogoro
ulioko kwenye Hifadhi ya
Ngorongoro huku akitoa onyo
kwa mashirika yasiyo ya ki-
serikali (NGO's) yanayocho-
chea hali hiyo.

Akitoa maelezo ya serikali
Waziri Mkuu alisema katika
eneo la Tarafa ya Loliondo am-
balo lina mazingira tofauti na
liko kwenye mazalia na chan-
7o cha maji amekamilisha ma-
zungumzo kupitia vikao vitatu
vilivyofanyika.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nasiasa walioko nje ya eneo
la Ngorongoro waiache seri-
kali izungumze na wananchi
walioko katika maeneo hayo
ili elimu na uhamasishaji wa
wanaotaka kuhama kwa hi-
ari wafanye wenyewe bila
kushinikizwa na mtu yeyote
na ambao wako tayari kuhama
wasizuiwe. “Tunazo pia NGO’s
ambazo zenyewe zimejikita
kutetea hifadhi ile iharibike,

nakusudia kukutana nao tu-
waelimishe na wao, tusikie
wao wanasema nini, wanapo-
tetea kuwa na idadi kubwa ya
watu, wanataka nini, wanap-
enda uhifadhi au hawapendi
uhifadhi, lakini pia tutazichuja
maana nyingine sio za hapa
nchini.” “Nyingine zimekuja
nchini kwanza kwa njia za
kinyemela na hawa tukiwa-
gundua tutahangaika nao,
lakini wale waliopo nchini tut-
aangalia nani amesajiliwa na
Wizara ya Mambo ya Ndani,
hawa tutakaa nao kama seri-
kali kwa kuwa tuliwasajili wa-
fanye shughuli zao,” alisema.

mu, haya yanapelekea uwepo wa
hali ya hatari ya kutoweka ukianga-
lia ni maeneo ambayo taifa limepa-
ta heshima na dunia inaitambua,”
alisema. Kuhusu majina, alisema
serikali imepokea orodha ya maji-
na ya awali ya kaya 86 zenye watu
453 ambao wamekubali kuondoka
kwenye Hifadhi ya Ngorongoro
kwa hiari yao huku wengine wak-
iendelea kujiandikisha.

“Serikali
hekari 400,000 lililoko katikati
ya maeneo ya wilaya za Handeni,
Kilindi, Kiteto na Simanjiro na
hekari 220,000 tayari zimepimwa
viwanja 2,406 kati ya hivyo, vi-
|

imetenga eneo la

wanja 2,070 tumeandaa kwa ajili
ya makazi na kila kimoja kina uku-
bwa wa ekari tatu. Tumeanza na
nyumba 101 zenye vyumba vitatu
vya kulala kwa wale wanaotaka.
Tuna viwanja 336 kwa ajili ya hu-
duma kama shule za msingi na
sekondari, zahanati na vituo vya
afya, ujenzi wa mifumo ya maji
kazi inaendelea.”

“Kila mwananchi atapewa eneo

la heka tatu ili aweze kujenga
boma na kuwa na eneo la ufugaji,
eneo hili lina hali ya hewa nzuri
na linaweza kulisha mifugo msimu
wote wa masika na kiangazi,” alise-
ma.

Majaliwa alisema kwenye
Tarafa ya Ngorongoro kama :
hali itaendelea kubaki ilivyo :
iko hatari kubwa ya hifadhi :
kuporomoka.

Alitaja sababu hifadhi hiyo :
kuporomoka kuwa ni idadi :
ya watu kuongezeka ambayo :
inakadiriwa kuwa 110,000.

“Idadi ya mifugo ni mingi :
mno sasa hivi inakadiriwa :
kuwa na mifugo 813,000, la- :
kini pia ujenzi wa nyumba :
umeongezeka tena holela na :
uwepo wa nyumba za kudu- :

NOTISI/TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na KITAMBAA CHEUPE MICROFINANCE LTD iliyoko Goba senta, Dar es salaam, J & J RECOVERIES tunatangaza Mnada
wa hadhara wa kuuza dhamana za wadaiwa sugu walioshindwa kulipa madeni yao Kuanzia tarehe 20/03/2022 na kuendelea kama ifuatavyo;

J & J RECOVERIES

Dt (13/200
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MASHARTI YA MNADA;

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% tarehe hiyo hiyo baada ya mnada kuisha na 75% italipwa ndani ya siku 14.
2. Gharama za kubadili umiliki wa dhamana ni za mnunuzi na dhamana zitauzwa Kama zilivyo.

3. Hati ya manunuzi(Certificate of sale) itatolewa kwa mnunuzi (highest bidder) baada ya kumaliza 75%
Kwa mawasiliano zaidi piga; Piga simu: +255 714292260/ 0767148298 / 0718802350 / 0784076588
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TRA yawabana wafanyabiashara !
wasio na mashine za EFD

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA),
imebaini uwapo wa baadhi ya wafanya-
biashara ambao hawatumii Mashine za
Risiti za Kielektroniki (EFD) na kuwataka
wazinunue ili watoe kwa wateja wao na
serikali ipate mapato yake.

Ofisa Mkuu Msimamizi wa Kodi wa
TRA, James Ntalika, alielekeza hilo juzi
mjini Dodoma wakati wa mwendelezo
wa kampeni ya utoaji elimu kwa mlipa-

kodi ya kuwatembelea wafanyabiashara
katika maeneo yao ya biashara maarufu
‘Mlango Kwa Mlango’ ili kuwasikiliza na
kutatua kero walizonazo.

Ntalika alisema katika kampeni hiyo
wamebaini baadhi ya wafanyabiashara
hawana EFD kitendo kinachokwamisha
mamlaka kukosa mapato yatokanayo na
biashara.

“Kuna baadhi yao hawana Namba ya
Utambulisho wa Mlipakodi (TIN) tuna-
wataka mfike Ofisi ya TRA mkoani hapa

ili mkasajiliwe na kupatiwa TIN. Wapo
wafanyabiashara hapa Dodoma am-
bao wanastahili kuwa na mashine za
EFD, lakini mpaka sasa hawana,” alise-
ma.

Katika mkutano huo, wafanyabiashara
wameiomba serikali ipunguze baadhi
ya kodi kutokana na biashara zao kuwa
ngumu na wengine walipongeza TRA
kwa kuhimiza wananchi matumizi ya
programu ya ‘Hakiki Stempu’.

Mwanasiasa na mbobezi wa masuala ya maendeleo ya watu, Dk. Mayrose Majinge, akizungumza na waandishi wa

habari, |

mwaka mmOJa wa Uongozi vvake PICHA: ROMANA MALLYA.

Aomba Watanzania kumtia moyo Rais Samla

Na Romana Mallya

ALIYESHIKA nafasi ya tatu katika
mchujo wa kumpata mgombea wa
Urais wa Tanzania mwaka 2020 kupitia
CHADEMA, Dk. Mayrose Majinge, ame-
wataka Watanzania kumtia moyo Rais
Samia Suluhu Hassan, kwa kazi kubwa
anayoifanya
Dar es Salaam wakati aklzungumza na
waandishi wa habari kuhusu mwaka
mmoja wa Rais Samia madarakani na
sheria ya mvuto ambayo falsafa yake hu-
leta matokeo mazuri katika maisha.

Alisema katika mwaka mmoja wa Rais
Samia aliokaa madarakani, amefanya
makubwa ambayo yanastahili pongezi.

“Tunapotafakari mwaka mmoja wa
Rais Samia, tupate muda wa kujitafakari
kila mmoja, Je, tumekuwa wenye matu-
maini au waliokata tamaa, tumuangalie
Rais kwa matumaini ili tuweze kunufaika
na mazuri yake ambayo ni mengi. Kanuni
ya dhahabu ituongoze,” alisema.

Dk. Majinge ambaye pia amebobea ka-

tika masuala ya maendeleo ya watu alise-
ma kwa muda mrefu imekuwa ni hulka ya
jamii kuwa na tabia ya kubeza na kuwa na
ari ya kusubiria mambo mabaya yatokee
kwa wengine hasa kwa mtu anayefanya
jambo jipya au aliyepata nafasi.

Alisema kuwa Watanzania hawawezi
kujenga jamii bora kwa kushushana,
kubezana, kudharauliana na kudhalilis-
hana.

“Rais Samia wakati anaingia madara-
kani tulishuhudia baadhi walidhania
hataweza sababu ni mwanamke, tabia
ya kudhania mabaya imekuwapo katika
jamii kwa muda mrefu na hufifisha umo-
ja na kudumisha unafiki, ni tabia inay-
ochangia kurudisha nyuma maendeleo,”
alisema.

Dk. Majinge aliwakumbusha watanza-
nia kuwa ili kuwa na maisha bora, wana-
paswa kuwa makini na wanavyofikiri na
kauli wanazotoa.

“Maisha mazuri hutokana na jamii
bora, hatuwezi kujenga jamii bora kama
tunatabia ya kushushana na kubezana,
kwa mujibu wa sheria ya mvuto siyo sa-

ijini Dar es Salaam juzi, wakati akimpongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa mafanikio makubwa ndani ya

hihi kuchukua au kuishi na fikra potofu,”
alibainisha.

Pia, alisema ipo kanuni ya dhahabu
ambayo inataka mtu amtendee mwen-
zake vile anavyopenda kutendewa.

“Ninaomba tutumie ukurasa huu mpya
ambao Mungu ameutoa kwetu Watanza-
nia kwa kutupa kiongozi mwanamke, tu-
jipange upya kifikra ili tufurahie maisha
kwa kufanya taifa kuwa mahali pazuri pa
kuishi na kufurahi,” alisema.

Alisisitiza kuwa ikiwa matumizi bora
ya sheria ya mvuto na kanuni ya dhaha-
bu Watanzania wataondokana na fikra
hasi, kutiliana mashaka, kuogopana, ku-
nyoosheana vidole, kulaumiana na ku-
chukiana.

Dk. Majinge alisema lazima jamii ijion-
doe kwenye tabia ya kuona mambo ma-
baya zaidi kuliko mazuri.

“Tusipende kuzungumzia mambo ma-
baya ya watu ama kuwadhania vibaya
kufanya hivyo inajitupunguzia wenyewe
ukaribu nao, mti unaouchukia huwezi
kula matunda yake maana hautautunza
ili ule matunda yake.

I
- Waziri atoa
tamko stendi
mpya llemela

Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amewataka wananchi
wa llemela kutunza miundombinu
va stendi mpya ya mabasi na
maegesho ya malori Nyamhon-
golo iliyoko Manispaa ya llemela
iliyokabidhiwa hivi karibuni kwa
halmashauri hiyo.

Amesema utunzaji miundom-
binu hiyo utaiwezesha stendi
hiyo kudumu kwa muda mrefu
na kubainisha kuwa uharibifu
wowote utakaofanyika utakifanya
kizazi kijacho kutokuwa na manu-
faa nayo.

“Ukisikia historia ya mradi huu,
serikali ya Rais Samia Suluhu
Hassan imewatendea haki wana
[lemela. Tunamshukuru sana yeye
pamoja na Mkurugenzi wa Man-
Ispaa va llemela aliyepita, John
Wanga na timu yake, sambamba
na Mstahiki Meya Renatus Mu-
lunga na madiwani kwa kuhakiki-
sha mradi Umekamilika na kuanza
kufanya kazi,” alisema.

Kwa munbu wa Waziri Mabula,
mradi huo wa stendi na maegesho
ya malori una fursa mbalimbali
zitakazowawezesha wananchi wa
[lemela na jamii nzima kufanya
shughuli za kiuchumi kwa maen-
deleo yao, mkoa na taifa kwa
ujumla.

Akizungumza katika mahojiano
maalum na mwandishi wa habari

a||sema kipindi ambacho Rais Sa-
mia ameingia madarakani, ameen-
delea kufadhili mradi huo uliogha-
rimu takriban Sh. bilioni 26.3.

“Ninachoweza kuwaeleza wa-
nanchi wa llemela, mradi ule ni
wa kimkakati na utanufaisha
wana llemela, watu wa Mwanza
lakini pia na jamii kwa ujumla kwa
sababu mabasi yatakayokuwa
yakiingia na kutoka ndani ya
stendi yatakuwa yakitoka mikoa
mbalimbali,” alisema.

Alisema stendi hiyo na mae-
gesho ya malori ni ya aina yake
na imesheheni huduma mbalim-
bali kama vile huduma za benki,
maduka madogo ya bidhaa (mini
supermarket) na migahawa ita-
kayowawezesha wananchi kupata
huduma pale wanapozihitaji.

“Stendi imewekwa maduka
takriban 74 ili kuwawezesha
abiria wanaoshuka kununua vitu
huku wenye mabasi wakitengewa
ofisi kwa ajili ya kutoa huduma,”
alisema.

Akizungumzia fursa za wafanya-
biashara wadogo, maarufu kama
wamachinga katika stendi hiyo,
Waziri huyo ambaye ni Mbunge
wa llemela, alisema Manispaa
ya llemela ina mpango wa kujenga
Jengo kwa ajili ya machinga ku-
fanya shughuli zao.

“"Wamachinga nao watakuwa
na jengo lao pembeni ya stendi
maana mradi huu umekwisha na
sasa tunategemea kuanza mradi
mwingine wa machinga jirani na
stendi,” alisema. -

Tunajua eneo kama hili wa-
machinga wanahitaji kufanya
biashara kwa kuwa ni stendi
va Kisasa na mpango tulio nao
kama wana llemela, tuna kiwanja
kitakachojengwa ‘machinga com-
plex’,” alisisitiza.
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Samia apongezwa kuinua sekta usafirishaji

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amepongezwa kwa kuimarisha
uhusiano mzuri wa kidiploma-
sia na nchi jirani hali ambayo
imesababisha kukuza biashara
hasusani kwenye sekta ya usa-
firishaji.

Pongezi hizo zilitolewa jana
na Mwenyekiti wa Kundi la
Kampuni za Simba Bingwa,
Azim Dewiji, akitoa tathmini
ya kuelekea mwaka mmoja wa
Rais Samia tangu alipoingia ma-
darakani.

“Katika kipindi cha mwaka
mmoja madarakani, Rais Samia
amekuwa na mchango mzuri
katika kuimarisha uhusiano

mwema na nchi majirani, hivyo
kusababisha biashara kuima-
rika,” alisema Dewji wakati wa
tathmini hiyo iliyoambatana
na hafla ya kukabidhi tuzo kwa
madereva bora wa kampuni
hiyo kwa mwaka 2021.

“Mara nyingi ndugu yako wa
damu ni jirani yako, kwa hili
la Rais kuimarisha uhusiano
mzuri na majirani zetu ni jambo
jema sana ambalo limewezesha
kuimarisha biashara hasa ka-
tika sekta ya usafirishaji,” al-
iongeza.

Alisema baada ya uhusiano
na majirani zetu kuimarika, bi-
ashara nyingi zaidi zimefanywa
katika sekta ya usafiri na kui-
fanya bandari ya Dar es Salaam
kupokea mizigo mingi zaidi

katika
pekee.
Dewiji alisema katika kipindi
cha mwaka mmoja wa Rais Sa-
mia, Zambia na nchi zingine ji-
rani ambazo zilikuwa zikitumia
bandari za Msumbiji na Afrika
Kusini, hivi sasa katika mabadi-
liko makubwa ambayo yame-
fanyika kwa kipindi cha mwaka
mmoja, zimerudi na kuanza ku-
tumia bandari ya Dar es Salaam
kupitisha mizigo yao.
Sambamba na hilo, alim-
pongeza Rais Samia kwa ua-
muzi wake mzuri wa kupata
mikopo kutoka nje ya nchi, ak-
isema uamuzi huo ni afya sana
kwa uchumi wa nchi.
“Ninapongeza uamuzi mzuri
wa Rais wa kupata mikopo ku-

mwaka huo mmoja

toka nje ya nchi. Hatua hiyo ita-
saidia uchumi na kutoa ajira ny-
ingi kwa Watanzania wenzetu,”
alisema.

Mgeni Rasmi katika hafla
hiyo, Mkuu wa Wilaya ya
Ilala, Ng'wilabuza Ludigija, al-
ipongeza jitihada zinazofanywa
na kampuni za Simba Bingwa
na washirika wao kwa jitihada
za kutambua na kuthamini
mchango wa watumishi wao
kwa tuzo na kuhimiza kampuni
zingine kujifunza na kuiga mfa-
no huo.

“Kuwatambua wafanyakazi
wako kupitia tuzo ni njia bora
ya kuonyesha uaminifu kwa wa-
fanyakazi na hii inaweza kuwa
mfano mzuri kwa makampuni
mengine nchini,” alisema.

Mjasiriamali na Mwanamuziki wa Afrojazz, Annette Ngongi (katikati), akiwa na wawakilishi kutoka Konyagi, baada ya kukabidhiwa

chupa yenye chapa ya mwanamke mzaramo katika kusherehekea Siku ya Wanawake Duniani, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Konyagi yazindua chupa kuwakumbuka wanawake

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI  ya  Tanzania
Distilleries  Limited, kupitia
kinywaji chake namba moja
cha Konyagi, imezindua chu-
pa yenye chapa maalumu,
lengo likiwa ni kuwatambua
wanawake 50 kwa michan-
go mbalimbali katika jamii.
laam juzi, Meneja wa Chapa ya
Konyagi, Pamela Kikuli, alisema
kampuni hiyo imezindua zaidi
ya chupa 50,000 zenye ujazo
wa ml 500 ambazo ni maalu-

mu na zitakuwa na ishara ya
mwanamke (mwanamke mzar-
amo) tofauti na ile yenye ishara
ya mwanamume kama ilivyozo-
eleka. “Kama namna ya kutam-
bua mchango wa wanawake,
tumeamua kuzindua chupa
hii mpya ambazo itauzwa kwa
mwezi huu kwa bei ya Sh. 8,000
ambayo ni bei elekezi,” alisema.

Meneja huyo alitoa wito kwa
wapenzi wa Konyagi kuwatam-
bua wanawake ambao wame-
kuwa na michango mbalimbali
katika jamii na kuwanunulia
chapa hiyo maalumu ikiwa

mwendelezo wa maadhimisho
ya Siku ya Wanawake Duniani
yaliyofanyika machi 8, mwaka
huu, kama namna ya kuwafan-
nya wathaminiwe.

Alisema tayari Konyagi ime-
shawatambua wanawake 50
ambao wamekuwa na michan-
go mbalimbali katika jamii na
wamekabidhiwa chapa hiyo
maalumu ikiwa ni sehemu ya
maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani 2022.

“Chapa hiyo maalumu itapa-
tikana katika maeneo mbalim-
bali nchini katika mwezi huu na

tunatoa wito kwa wateja wetu
wachangamkie chapa hii maal-
umu,” alisema meneja huyo
huku akiwakumbusha watumi-
aji wa kinywaji hicho waepuke
kunywa na kuendesha vyombo
vya moto.

Meneja huyo aliongeza kuwa
ishara tu ndiyo itabadilika ila
ladha ya Konyagi itabaki vilevile.

“Hatujabadilisha ladha ya
Konyagi  bali tunawatambua
tu wanawake wakati wa Siku ya
Wanawake Duniani kwa kuweka
ishara ya mwanamke kwa baa-
dhi ya chupa,” alisema.

]
Safari za treni
ndani ya saa 24

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema ujenzi
wa daraja jipya la reli ya kati
linalojengwa baada ya daraja
[a zamani kusombwa na maji
kutokana na mvua zinazoendelea
kunyesha katika eneo la kidete,
wilayani Kilosa litakamilika ndani
ya saa 24 ili kuruhusu huduma
za treni kuendelea.

Akizungumza baada ya kukagua
maendeleo ya ujenzi huo jana,
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa, alisema
kurejeshwa kwa safari za treni
kutapunguza kero ya usafirishaji
wa abiria na mizigo hususani kwa
mikoa ya pembezoni mwa Tan-
zania. “Leo (jana) ni takribani
siku ya 10 hakuna bidhaa zina-
zokwenda mikoa ya pembezoni
mwa Tanzania kama Kigoma
kwa sababu wanategemea sana
reli hii hasa wafanyabiashara.
Kukamilika kwa ujenzi huu kuta-
wapunguzia adha wananchi wa
maeneo hayo,” alisema.

Prof. Mbarawa alilipongeza
Shirika la Reli Tanzania (TRC) kwa
kufanya uamuzi wa haraka na
kuhakikisha huduma zinarejea
ndani ya muda mfupi na kuwa-
taka kuzingatia thamani ya fedha
zinazotumika nyakati za dharura.

Pia aliupongeza uongozi wa
Yapi Markezi kwa kushiriki-
ana kwa karibu na TRC katika
kutekeleza ujenzi wa daraja hilo
kwa wakati na kwa kuzingatia
viwango Vvilivyokubalika.

Mkurugenzi Mkuu wa TRC,
Masanja Kadogosa, alimhakik-
ishia Prof. Mbarawa kuwa shirika
linafanya kazi usiku na mchana
ili kuhakikisha huduma za usa-
firi na usafirishaji wa abiria na
mizigo zinarejea.

Kadogosa aliongeza kuwa ujen-
zi wa daraja hilo umegharimu
Sh. bilioni tatu na linatarajiwa
kukamilika muda wowote kuanzia
sasa na hatimaye kuruhusu treni
ya majaribio kupita.

Katika hatua nyingine, Prof.
Mbarawa aliitaka Wakala wa
Barabara (TANROADS) kuangalia
upya vipengele vya ujenzi wa
mradi wa kiwanda cha Mkulazi ili
kujiridhisha na vipengele vili-
vyopo kama vina tija na vimez-
ingatia uhalisia. Prof. Mbarawa
alieleza umuhimu wa kukamili-
sha mradi huo na kueleza kuwa
serikali haitasita kuvunja mka-
taba na kampuni ya Kay Bouvet
Enginerring ya India itakapoona
hairidhishwi na maendeleo ya
mradi huo. “Hatuwezi kuku-
bali mwende namna hii. Mme-
shaandikiwa barua za onyo mbili
ikiandikwa ya tatu mkataba
utakuwa umeishia hapo sababu
hamjatilia uzito na kasi yenu
haioneshi kama mtamaliza kwa
wakati,” alisema.

Mtendaji Mkuu wa Mradi wa
Kampuni ya Mkulazi, Selestine
Some, alisema mradi huo una-
paswa kukamilika Agosti, mwaka
huu na kazi zinazoendelea zime-
fikia zaidi ya asilimia 30.
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Watanzania tuishangilie
Simba inawakilisha taifa

WAWAKILISHI pekee wa Tanzania na Ukanda wa Afrika Mashariki wal-
iobakia katika mashindano ya kimataifa yanayoandaliwa na Shirikisho
dimbani kukabiliana na RS Berkane kutoka Morocco.

Simba imebakia peke yake katika michuano hiyo ya CAF baada ya
JKU kutoka Zanzibar kuaga michuano ya kimataifa kwenye hatua ya
awali.

Timu hizo zitakutana katika mchezo wa Kundi D wa michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika, wakati mchezo mwingine wa kundi hilo
utakuwa ni kati ya ASEC Mimosas ya Ivory Coast dhidi ya US Gendar-
merie ya Niger.

Katika msimamo wa kundi hilo, Simba iko katika nafasi ya pili ikiwa
na pointi nne sawa na Asec Mimosas wakati vinara ni RS Berkane yenye
pointi sita huku US Gendarmerie yenye pointi moja ikiburuza mkia.

Ikiwa nyumbani katika mechi yake ya kwanza dhidi ya ASEC Mimo-
sas, Simba ilipata ushindi wa mabao 3-1 na ililazimisha sare ya ugenini
ya bao 1-1, lakini mchezo uliopita ikivaana na RS Berkane huko Moroc-
co ililala kwa magoli 2-0.

Ili Simba ijiweke katika nafasi nzuri ya kusonga mbele, licha ya
kubakiwa na mechi mbili mkononi (baada ya kesho), inatakiwa kupata
matokeo chanya katika mchezo huo kwa sababu itaongoza kundi hilo
au endapo itapata sare basi itaendelea kukaa kwenye nafasi mbili za
juu.

Wachezaji wa Simba na benchi la ufundi, huu ni wakati muhimu
wa kuongeza umakini katika mechi hiyo ili timu yenu iweze kufikia
malengo yake ya kucheza hatua ya nusu fainali au kubeba kombe la
michuano hiyo kwa mara ya kwanza.

Hakuna kisichowezekana katika mpira wa miguu, kikubwa ni
wachezaji kuongeza utulivu pale wanapokuwa na mpira lakini pia
kujipanga kuirudisha kwenye himaya yao wapinzani wanapokuwa
wameukamata.

Kama ambavyo walipambana katika mechi ya kwanza, wachezaji
wa Simba wanatakiwa kuendelea kujituma kwa sababu ya kusaka
ushindi, lakini pia kuendelea kutangaza vipaji vyao kupitia mawakala
na makocha kutoka sehemu mbalimbali wanaofuatilia mechi za mi-
chuano hiyo.

Kila mchezaji afahamu mechi hiyo inaweza kubadilisha maisha na
thamani yake kwa sababu, endapo watapata ushindi au mchezaji atao-
nyesha kiwango bora, ni wazi watajiweka kwenye nafasi nzuri sokoni.

Tunawakumbusha matokeo mazuri huja pale timu itakapofanya
vizuri na maana yake ni wachezaji kupunguza makosa ya kizembe,
nyota wa Simba wanatakiwa wafahamu wanakutana na wachezaji
wenye uzoefu na michuano hiyo, timu yenye uzoefu na mashindano

@MSAMBA

Na Adam
Fungamwango

B Muungwana Lazima Nilonge
- Nyota Simba,

HIVI karibuni nilimsikia
Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, ameonye-
sha kusikitishwa na wingi
wa majeruhi katika kikosi
chake, huku akiwataka
waamuzi waochezesha Ligi
Kuu Tanzania Bara kulinda
wachezaji kutokana na rafu
za makusudi zinazofanywa.

Ilikawa ni baada ya
mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Geita Gold
Jumapili iliyopita kwenye
Uwanja wa CCM Kirumba
jijini Mwanza.

Nabi alisema waamuzi wa
Tanzania wanatakiwa wawe
na mamlaka ya kuwalinda
wachezaji, si wa Yanga tu,
bali wa timu zote ili zisizal-
ishe majeruhi bila sababu

Yanga huumizwa makusudi

na hali mbaya zaidi kwa
sababu huwa hazina vikosi
vipana.

Kwa wuchunguzi wan-
gu mdogo na mfupi tu,
nimegundua timu yoyote
ikicheza na Simba na Yanga
zinachofanya si kwenda
kupambana soka, ufundi
na mifumo, bali kwa asil-
imia kubwa ni matumizi ya
nguvu.

Nadhani wamekariri
ukicheza na timu hizi ili
kuzidhibiti, basi matumizi
ya nguvu yanahitajika zaidi.
Na wakafanya rafu nyingi
ambazo asilimia kubwa ni
za kadi nyekundu. Mara ny-
ingi rafu zile kwa sisi tunao-
tazama soka Ulaya, ni moja
kwa moja kadi nyekundu

wakomoa.

Wanakuwa na bahati kwa
sababu hata wakicheza rafu
7zao za kupuuzi, si mara
nyingi zinarekodiwa na
kurudiwarudiwa  kwenye
mitandao ya kijamii, kama
zile ambazo wanacheza
wachezaji wa Simba au
Yanga.

Bahati mbaya walionayo
wachezaji wa Simba au Yan-
ga ambao wanachezewa
sana rafu, wao wakirudishia
tu video zao zinakuwa zi-
naonyeshwa sana kwenye
mitandao ya kijamii kwa
utamaduni ule ule wa U-
Simba na U-Yanga kushini-
kiza wafungiwe, lakini kwa
wachezaji wa timu nyingine
wanaweza kucheza rafu

hayo, moja ya klabu yenye nguvu katika soka la Afrika. yoyote. hakuna mjadala. mbaya sana, lakini isiwe
Kama timu kutoka Afrika Magharibi na Kaskazini zimefanikiwa kuta- Akasema mfano Yan- Kule watu wametoa habariya mjini.

wala soka barani, huu ni wakati wa wachezaji walioko Afrika Mashariki ga ina idadi kubwa ya fedha zao za viingilio na Bahati mbaya zaidi

kumaliza ubabe wa Waarabu na wao kujitengenezea ufalme mpya wachezaji majeruhi ambao  makampuni yamewekeza  waamuzi nao wametekwa

kwenye ramani ya mchezo huo unaopendwa na wenye mashabiki
wengi zaidi duniani.

Watanzania huu ni wakati muhimu wa kuwa pamoja na Simba kwa
sababu ikifanikiwa kusonga mbele, Tanzania itakuwa imepata pointi
zaidi ambazo zitasaidia msimu ujao kupata wawakilishi wanne (wawili
katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, wawili kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Afrika), hivyo tuache itikadi zetu za
ndani na kuwa kitu kimoja.

Ujumbe huu pia umekumbushwa na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla ambaye amewakaribisha mashabiki wa soka ku-
toka ndani na nje ya jiji hili kujitokeza kuishangilia Simba ili iendelee
kuvuna pointi kwenye uwanja wake wa nyumbani.

Kila la kheri Simba, kila 1a kheri Afrika Mashariki.

mara nyingi wanapatikana
wakati wa kugongana na
wachezaji wa timu pinzani.

“Tunajua ligi ni ngu-
mu na kila timu inahitaji
pointi tatu, lakini waamuzi
wanatakiwa wawalinde
wachezaji na siyo wa Yanga
tu, bali hata wa timu ny-
ingine ili zisizalishe maje-
ruhi wengi bila sababu.

Hii si kwa Yanga tu, bali
hata Pablo Franco naye
amekuwa akilia na tatizo
hilo la wachezaji wake ku-

kwa ajili ya kuona buruda-
ni, vipaji vya wachezaji na
uwezo, siyo rafu za kipuuzi.
Ulaya ukiruka miguu miwili
na hata ukimkosa mlengwa
unaweza kutolewa nje kwa
kadi nyekundu kwa sababu
dhamira yako ilikuwa ni
kumvunja mwenzako, la-
kini huku itaangaliwa kama
miguu ilimpata au ilimkosa.

Wachezaji wengi wa timu
zinazoitwa au kujiita ndo-
go ukiangalia kwa makini
wamekuwa na rafu nyingi

na hilo. Sijui kwa kuwaonea
huruma au vipi, wamekuwa
wakiwaachia kucheza rafu
nyingi bila kuchukua hatua
stahiki.

Mchezaji mmoja anaweza
kucheza rafu mbaya za
kadi nyekundu hata nne,
halafu akapata njano moja
tu. Na ukiangalia wale wa-
naopata kadi nyekundu ni
wale ambao wana kadi za
njano, halafu wanacheza
rafu nyingine mbaya. Nad-
hani waamuzi wanaogopa

paniwa na kufanyiwa rafu  zaajabu, si za kistaarabu,za ~ kuonekana wanazionea
Nipashe hutolewa na kuchapishwa na: 7isizo za kistaarabu na kim-  kihusda na kutaka hata ku-  timu hizo zinazoitwa ndogo.
pira. maliza muda wa wachezaji Nitakuwa mtu  wa
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Ni kweli ukiangalia mpa-
ka sasa klabu kubwa za
Simba na Yanga ndizo zina
majeruhi wengi kuliko timu
zote kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara. Kuna wakati zili-
fikisha mpaka majeruhi 10.

Nafikiri kama idadi hiyo
ingekua kwa timu zingine
ukiondoa hizo, zingekuwa

hao kwa kuwaumiza au ku-
wavunja.

Hawajali na hawana ile
kauli mbiu ya kumlinda
mwenzako na wengine wao
wanavyocheza ni kama
wana visasi nao, au kama
wanaowaonea donge kwa
sababu wanachezea timu
kubwa, hivyo wanataka ku-

mwisho kuamini kuwa Sim-
ba na Yanga zina majeruhi
wengi kwa sababu ya ku-
tokuwa na mazoezi mazuri
ya utimamu wa mwili. Nili-
chogundua ni kuchezewa
sana rafu mbaya ambazo
waamuzi wamekuwa hawa-
chukui hatua stahiki.
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Waziri afagilia ARU kwa utafiti

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolph
Mkenda, amekipongeza Chuo
Kikuu Ardhi (ARU) kwa kufan-
ya utafiti mbalimbali uliosaba-
bisha kupatikana kwa bidhaa
ambazo zinaweza kukipatia
chuo fedha.

Prof. Mkenda alitoa pongezi
hizo jana alipokuwa akifungua
mkutano wa kimataifa kuhusu
ardhi, mazingira na mabadiliko
Dar es Salaam.

Alisema chuo hicho
kimeweza kuwatumia wasomi
wake kufanya utafiti na kuja na
bidhaa ambazo iwapo zitafany-
wa kibiashara zaidi, zinaweza
kukiingizia mapato mengi na
kuvitaka vyuo vingine kuiga
ubunifu kama huo.

“Nakipongeza pia chuo
hiki kwa kujenga uhusiano na
Shirika la SIDA - Swedeni hali
ambayo imewezesha Watan-
zania watafiti kupata ufadhili
wa kufanya utafiti na wengine
kwenda kusoma nchini humo,”
alisema.

Waziri Mkenda alisema
kwenye bajeti ijayo, serikali
itatenga fedha nyingi kwa ajili
ya utafiti na ufadhili wa maso-
mo kwa wanafunzi Watanza-
nia kwenda kusoma fani mbal-
imbali nje ya nchi.

Alisema pamoja na uk-
weli kwamba serikali itatenga
fedha za utafiti na ufadhili wa
wanafunzi, vyuo navyo vina-
paswa kujenga uhusiano na
vyuo vingine duniani na taasisi
mbalimbali  kupata miradi
mbalimbali.

Alisema Mkuu wa Chuo
hicho, Prof. Evaristo Liwa
na Mwenyekiti wa Baraza la
Chuo, Balozi Salome Sijaona,
wamejitahidi kujenga uhusi-
ano mzuri na vyuo mbalimbali
duniani.

“Ningependa kuona juhudi
zinazofanyika hapa zinafany-
wa na Chuo Kikuu cha Do-
doma, Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam. Naambiwa wanafanya
juhudi hizi lakini ningependa
kuona wanaongeza bidiii,”
alisema Prof. Mkenda.

Alisema wale mapofesa wa-
naoweza kuandika maandiko

yatakayowashawishi wafadhili
kutoa fedha kwa vyuo vyao
na kusaidia kuendeleza vyuo
hivyo, walindwe badala ya ku-
nyanyaswa.

Prof. Mkenda alisema ili-
wahi kutokea kwenye mradi
mmoja ambao ulikuwa un-
asomesha Watanzania na ku-
nunua makaratasi na mashine
za kurudufia lakini watu waka-
taka kukata kodi kwenye mradi
huo.

“Nadhani si sahihi kutoza
kodi kwenye vitu vya msaada
kwa sababu wenyewe wa-
naweza kuondoa na hata ku-
peleka kwenye vyuo vingine
kama  Makerere na kwing-
ineko ambako hawatozi kodi.
Vikwazo vingine tuviondoe
ili kuvutia miradi mingi ya
msaada kwenye vyuo,” ali-
sisitiza.

Alisema maprofesa kwe-
nye vyuo mbalimbali duniani
wamekuwa wakiandika miradi
mbalimbali ya kuvutia wafa-
dhili na miradi hiyo imekuwa
ikipata fedha na kuwa mkom-
bozi mkubwa kwa maende-

leo ya vyuo hivyo.
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“Vyuo vyote duniani hav-
itegemei fedha za serikali tu
bali kupitia miradi inayoandik-
wa na maprofesa wao. Wana-
fanya hivyo Afrika Kusini, Mis-
ri, Marekani na Sweeden, hivyo
hakuna sababu ya Tanzania
kushindwa kuandika miradi,”
alisema.

Kinachotakiwa, alisema ni
vyuo kuwawekea mazingira
wezeshi ili kutimiza azma yao
badala ya kuwawekea vikwazo
na hata wanapotaka kusafiri
kwenda nje ya nchi waruhusi-
we.

Naye Naibu Makamu Mkuu
wa chuo hicho, Prof. Gabriel
Kassenga, alisema mkutano
huo unashirikisha wadau
kuhusu utafiti uliofanywa na
ARU kwa kushirikiana na SIDA
uliofanywa miaka mitano iliyo-
pita kuanzia mwaka 2017.

Alisema mkutano huo una-
washirikisha wataalamu wa
masuala ya ardhi, mabadiliko
ya tabia nchi na mazingira ili
kubadilishana mawazo kuhusu
matokeo ya utafiti huo yat-
akavyoboresha sera za ardhi
na mabadiliko ya tabia nchi .
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima (kushoto), akipokelewa na wanachama wa

Chama cha Wafanyabiashara Wanawake Tanzania (TWCC), alipowasili kwenye ukumbi wa Mlimani City, mkoani Dar es Salaam
jana, kwa ajili ya kutoa tuzo kwa wanawake waliofanya vizuri kwenye sekta ya viwanda. PICHA: MIRAJI MSALA

Kampuni yashinda tuzo sekta ya madini

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya ulinzi ya SGA
Tanzania Limited imeibuka
mshindi wa tuzo ya mtoa hu-
duma bora zaidi kwa mwaka
2021 katika sekta ya madini na
kuzishinda kampuni nyingine
zinazotoa huduma hizo kwa
mujibu wa sheria ya Madini
Suraya 123.

SGA ilipokea Tuzo na Cheti
cha ushindi wakati wa Tama-
sha la Usiku wa Madini lililoan-
daliwa na Wizara ya Madini
lilofanyika katika Ukumbi wa
Mlimani City, ulioko Jijini Dar
es Salaam.

Tuzo ya mshindi bora
ilitolewa kwa uongozi wa SGA
na mgeni rasmi katika hafla

hiyo, Rais Mstaafu, Jakaya Kik-
wete. Tuzo hii ya mwaka huu
kwa washiriki wa ndani ka-
tika tasnia hii, ni muendelezo
wa mafaniko ya utendaji bora
unaofanywa na kampuni ya
ulinzi ya SGA na ushindi huu
unafuatia tuzo nyingine tano
za heshima ambazo ilizipata
mwaka 2021.

Tamasha la Usiku wa Ma-
dini lilihudhuriwa na wadau
mbalimbali wa sekta ya ma-
dini nchini, ambapo lililenga
kuhamasisha wadau wa sekta
ya madini na pia kuipongeza
serikali kwa mchango wake ka-
tika kuboresha sekta ya madini
na pia pongezi za serikali kwa
kampuni za ndani na nje ya
nchi ambayo zinatoa mchango

mkubwa katika kukuza sekta
ya madini nchini.

Dk. Kikwete alimpongeza
Waziri wa Madini, - Dk. Doto
Biteko kwa hatua yake ya ku-
weka mazingira mazuri ya kib-
iashara ambayo yameongeza
fursa za uwekezaji, ambapo
alitoa ushauri kwa wizara
hiyo kuongeza nguvu ili nchi
iendelee kunufaika na rasili-
mali zake za madini iliyojaliwa
kuwa nazo.

SGA ilishinda katika kitengo
cha Utendaji wa Maudhui ya
Ndani, ambayo mahitaji yake
ni pamoja na kampuni iwe
imesajiliwa kufanya kazi hapa
nchini na asilimia 20 ya umi-
liki wa hisa zake ziwe zina-
milikiwa na Watanzania, ajira

ilenge Watanzania kwa asil-
imia kubwa, aweko Mtanzania
kwenye moja wapo ya nafasi
7Za Ngazi ya juu za uongozi,
mpango mahsusi wa Watanza-
nia kurithi watendaji wanaoto-
ka nje ya nchi, ambapo kigezo
kingine ni kuweko kwa pro-
gramu nzuri katika kuchangia
jamii kampuni inapofanyia
kazi.

Meneja Mauzo na Masoko
wa SGA, Faustina Shoo, alise-
ma kuwa kampuni imepata
heshima kubwa kupitia Tuzo
hiyo adhimu ya Nafasi ya
Kwanza katika utendaji kwa
kampuni za ndani na kwamba
pia ni heshima kubwa ambayo
imepata kutoka Serikalini
kupitia Wizara ya Madini.

I
~ Wananchi
- wakumbushwa
kuzingatia kinga
UVIKO- 19

Na Sabato Kasika

WAKAZI wa Mkoa wa Dar es Sa-
l[aam wametakiwa kuzingatia maele-
kezo ya mwongozo wa Wizara ya
Afya kuhusu jinsi ya kujikinga na
UVIKO-19 ikiwamo kupata chanjo ili
kupunguza kasi ya maambukizi ya
ugonjwa huo.

Wito huo ulitolewa jana na Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Utawala Bora
na Maendeleo Tanzania (CEGODETA),
Thomas Ngawaiya, alipozungumzia
taarifa ya Mganga Mkuu wa Serikali
kuhusu maambukizi ya ugonjwa huo.

“Tumesikia taarifa ya Mganga
MKkuu wa Serikali, Dk. Aifello Sichal-
we, kuhuusu mwenendo wa ugonjwa
wa UVIKO-19 nchini, kuwa watu
33,726 wamethibitika kukumbwa
nao, huku 800 wakipoteza maisha
kwa kipindi cha Machi, mwaka jana
hadi Machi 4, mwaka huu,” alisema
Ngawaiya.

“Katika taarifa yake anasema, idadi
hiyo ni kati ya 471,965 sawa na
asilimia 7.1 na waliopoteza maisha
ni asilimia 2.5 na kwamba kuanzia
Februari 5 hadi Machi 4, mwaka huu,
kulikuwa na walioripotiwa kupata
ugonjwa huo kati ya watu 31,090
waliopimwa na vifo vinane katika
mikoa ya Mwanza (vitano), Dodoma
(viwili) na Kagera (kimoja).”

Alisema, kilichomshangaza hadi
kuamua kuzungumzia suala la
UVUKO-19 ni taarifa kuwa kati ya
wagonjwa 290, mkoa wa Dar es
Salaam unaongoza kwa kuwa na
wagonjwa 175.

“Hii ni mara ya pili kwa Mkoa wa
Dar es Salaam kutajwa kuongoza
kwa visa vingi vya ugonjwa, ndiyo
maana mimi kama kiongozi wa
taasisi ya utawala bora, ninashauri
watu wazingatie mwongozo huo,”
alisema.

Alisema, baadhi ya wakazi wa
Dar es Salaam ni wajuaji hawataki
kuzingatia maelekezo ya kujikinga
na ugonjwa huo, na kwamba kuanzia
mitaani hadi kwenye vyombo vya
usafiri, ni kama wamesahau kuwa
kuna ugonjwa huo.

Ngawaiya alisema, mwongozo huo
unaeleza kuepuka mikusanyiko isiyo
va lazima, abiria kutojazana kwenye
vyombo vya usafiri, kunawa mikono
kwa maji tiririka, kutumia vitakasa
mikono na kuvaa barakoa.

“Lakini ukifuatilia utabaini kuwa
watu wengi hawazingatii na in-
awezekana ikawa ni chanzo cha
Mkoa wa Dar es Salaam kuongoza
kwa maambukizi hayo, hivyo ni vy-
ema taarifa za Mganga Mkuu ziwash-
tue,” alisema.

Alisema, taasisi yake inaunga
mkono juhudi zote zinazochukuliwa
na serikali za kuwakinga Watanza-
nia dhidii ya ugonjwa, na kwamba
anasikitika kuona wakazi wa Dar
es Salaam wakiendelea kutochukua
hatua sahihi.
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Ofisa Muuguzi Msaidizi wa Hospitali ya Wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani, Aziza Abdulrahman (wa pili kushoto), akipokea

msaada wa vitu mbalimbali zikiwamo sabuni kutoka kwa Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ACT-Wazalendo, Dorothy Semu (wa
pili kulia), kwa ajili ya kinamama waliojifungua, katika maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani ambayo vyalifikia kilele chake,
mapema wiki hii. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Chanzo ongezeko saratani watoto chatajwa

Na Beatrice Shayo

WATOTO wenye ugonjwa
wa saratani wamedaiwa kufik-
ishwa hospitalini wakiwa kwe-
nye hali mbaya kwa ajili ya mat-
ibabu, hivyo kuongeza tatizo la
ugonjwa huo, imeelezwa.

Kutokana na changamoto
hiyo, wazazi wametakiwa ku-
wawahisha katika vituo vya
afya pale wanapoumwa badala
ya kuwachelewesha.

Ofisa Msaidizi wa Shirika la
Matumaini la Daisha Tanzania,
Lilian Ndyetabula, alisema hayo
juzi jijini Dar es Salaam wakati
wakipokea msaada kwa ajili ya
watoto wenye ugonjwa wa sara-
tani kutoka Kampuni ya Bima
ya Reliance, ambao wanapa-
tiwa matibabu katika Hospitali
ya Taifa ya Muhimbili (MNH).

Alisema wazazi hawajui
wapi pa kwenda na hali hiyo

inasababisha mtoto kufikishwa
katika hospitali akiwa katika
hatua mbaya na matibabu
yake yanakuwa ya gharama na
uwezekano wa kupona una-
pungua.

“Ukiona dadili ya mtoto ku-
umwa mkimbize kwenye hos-
pitali ya karibu. Usikae naye
nyumbani na hasa ukihisi ni
ugonjwa wa saratani. Huu
ugonjwa unatibika endapo
mtoto atawahishwa hospital-
ini,” alisema.

Pia alisema watoto wenye
saratani wanakabiliwa na tatizo
la kupungukiwa damu, lakini
wanashukuru Mungu Muhim-
bili inatoa kipaumbele kwa wa-
toto wenye saratani.

“Damu inapohitajika kwa wa-
toto hao haijawahi kukosekana.
Ningeomba watu ambao wa-
naweza kuchangia damu kwa
ajili ya mtoto mwenye saratani

waje Muhimbili kwa sababu
damu ni uhai na hawa watoto
wanahitaji damu,” alisema.

Alisema wamefurahi katika
maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake kutembelewa na wa-
geni wa kampuni ya Reliance
ambao wamekuwa ni wadau
wao kwa zaidi ya miaka mitano
katika kusaidia watoto wenye
saratani.

“Wamekuja kujumuika na
watoto wetu wenye saratani
pamoja na wazazi wao. Kwa
kweli wamejisikia faraja uwapo
Wao umewapa nguvu wazazi
hao na kuonyesha kuwa hawa-
ko peke yao katika kuwasaidia
watoto wao,” alisema.

Pia aliwashauri wadau wen-
gine wanapokuwa na chochote
wajitahidi kuwakumbuka wa-
hitaji hasa hawa watoto wenye
saratani na wazazi wao ambao
wanawahudumia.

Alisema saratani ya utotoni
inatibika endapo tu mtoto ata-
wahishwa hospitalini na hu-
duma wanazitoa bure, hivyo ni
muhimu wazazi kuwawahisha
katika vituo vya afya.

Mkuu wa Idara ya Kitengo
cha Mawakala na Masoko wa
Reliance, Joyce Bendera, alise-
ma wapo katika shughuli za
bima kwa miaka 20 na wame-
kuwa wakitoa huduma ya bima
kwa Watanzania.

Alisema waliamua kuitumia
Siku ya Wanawake Duniani
mahususi kwa ajili ya kwenda
kuwaona watoto wenye sara-
tani walioko katika jengo la
Ujasiri la MNH.

Bendera alisema watoto hao
wametoka katika mikoa mbal-
imbali hivyo wameona kama
wanawake kujumuika nao ku-
rudisha tumaini kwao na kuwa-
patia furaha.

| ]
Mfumo wa maisha
wachangia ukatili
dhidi ya watoto

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MFUMO wa utafutaji riziki na wazazi
kutowajibika katika malezi ya watoto, vi-
mechangia kuongezeka kwa vitendo vya uka-
tili dhidi ya watoto katika mkoa wa Morogoro.

Kutokana na ongezeko hilo, kituo  cha
Mkono kwa Mkono kinachohudumia watoto
waliokutana na vitendo hivyo, kilichoko Man-
ispaa ya Morogoro, kimewataka wanawake
kuwajibika katika malezi ya watoto .

Mratibu wa kituo hicho kilicho chini ya
Chuo Kikuu Kishiriki cha Jordan, Virginia
Bamulange, alisema hayo juzi wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari kuhusu nafasi
ya mwanamke katika kupambana na vitendo
vya ukatili mkoani Morogoro.

Bamulange alisema chanzo cha vitendo
vya ukatili kwa watoto wakati mwingine
huchanigiwa na kutowajibika kwa jamii hu-
susani wanawake katika malezi ya watoto,
hivyo kuwataka wazazi na walezi kuanza ku-
wajibika.

“Ni muhimu sasa wazazi hasa wanawake
kuwajibika katika malezi ya watoto,ni lazima
ufuatilie mwenendo mzima wa mtoto wako
kutokana na mabadiliko ya mfumo wa mai-
sha. Hii itasaidia kudhibiti vitendo vya ukatili
kutokea,” alisema.

Mratibu huyo pia alitaka jamii na wazazi
sasa kuanza kuzungumza na watoto kuhusi-
na na masuala ya uzazi na vitendo vya uka-
tili kwa uwazi ili wanapokutana navyo wavie-
puke au kupambana navyo.

Naye Mganga wa Kituo hicho, Dk. Elias
Mtungilwa, alisema vitendo vya ukatili kwa
watoto vimekuwa vikichangiwa na wazazi
au walezi kukimbizana katika kutafuta riziki,
hivyo kukosa muda wa kuwa karibu na wa-
toto kujua matatizo yao.

Dk. Mtungilwa alisema mfumo huo wa
maisha umechangia kuzuka kwa aina mpya
ya ukatili wa watoto kutelekezwa mbali
na vitendo vingine vya ukatili kwa watoto
ambavyo wamekuwa wakifanyiwa.

Naye Tumaini Kachocho kutoka jamii za
kifugaji wilayani Mvomero, alisema bado
wanakabiliwa na changamoto mbalimbali za
ukatili zikiwamo ndoa na mimba za utotoni.
Alisema hali imekuwa kikwazo kwa mtoto
wa kike kufikia ndoto zake hasa kielimu.

Tanzania kurudi uanachama Mahakama ya Afrika

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
George Simbachawene, amesema
Serikali ya Tanzania ipo katika
mchakato wa kurudi kuwa mwana-
chama wa Mahakama ya Afrika ya
Haki za Binadamu baada ya kujitoa
kwa muda kutokana na sababu
mbalimbali.

Simbachawene, alibainisha hayo
juzi baada ya kikao cha pamoja na
viongozi wa Mtandao wa Watetezi
wa Haki za Binadamu Tanzania
(THRDC), kilichofanyika Kkatika
ofisi za Wizara ya Katiba na Sheria,

Alisema, suala la Tanzania ku-
jitoa katika Mahakama ya Afrika,
zilikuwapo sababu lakini haziwezi
kuwa za kudumu.

Waziri Simbachawene alisema

kuwa mazungumzo yanaendelea
ndani ya serikali na anaamini nchi
itarudi tena katika mahakama hiyo.

“Mahakama hii ipo Tanzania,
inakuwa si vizuri sana kama tena
sisi Watanzania tutakuwa hatupo
kwenye hii mahakama tupewe
muda, mchakato unaendelea nina
imani si muda mrefu maamuzi
yatatolewa na serikali,” alisema
Simbachawene.

Vile vile, alisema Tanzania ni
nchi ambayo inatambua, ina-
heshimu, inatunza na kulinda haki
za binadamu na itaendelea kush-
irikiana na wadau wa masuala ya
haki za binadamu.

“Katika mwaka mmoja wa uon-
gozi wa Rais Samia ameonyesha nia
ya kutunza haki maeneo ambayo
yameonyesha kuwa na shida ya
haki za binadamu anafanya hivyo

kwa vitendo, pamoja na nadharia.”

“Wizara ya Katiba na Sheria im-
efurahi kuona mpo na itaendelea
kushirikiana na nanyi katika kila
jambo ambalo mtapenda tushiriki-
ane,” alisema Simbachawene.

Pia, aliwataka watetezi wa haki za
binadamu nchini kuhoji na kuzun-
gumza na wizara, kuliko kupeleka
katika majukwaa ya kimataifa na
kuiondolea heshima nchi.

Alisema wizara itashiriki kwa
pamoja na AZAKI katika majukwaa
ya kimataifa ili kuhakikisha Tan-
zania inajengwa kwa ushirikiano
thabiti na wenye tija kati ya pande
zote mbili.

Mratibu wa THRDC, Onesmo
Olengurumwa, katika kikao hicho
alitaja baadhi ya maeneo ambayo
yanahitaji kufanyiwa maboresho
na wizara ikiwamo kuwa na utata-

ratibu mzuri wa kufahamu, kuri-
poti na kutambua kazi za watetezi
wa Haki za Binadamu kama wadau
muhimu wa wizara hiyo.

“Pia kufanyika kwa maboresho
katika maeneo ya utoaji wa msaada
wa kisheria, uboreshwaji wa mifu-
mo ya utoaji haki nchini, mabore-
sho ya baadhi ya sheria ikiwamo
sheria ya NGO, hasa katika upati-
kanaji wa vibali vya tafiti inayoya-
taka mashirika kupitia TAMISEMI
ili kupata pamoja na sheria zingine,
ushiriki wa wizara katika mikutano
na majukwaa ya kimataifa, Tan-
zania kurudi katika Mahakama ya
Afrika Mashariki,” alisema.

Pamoja na maeneo hayo ya ma-
boresho THRDC pia imetoa map-
endekezo ya kufanyiwa kazi na
wizara katika kuboresha shughuli
za utetezi wa haki za binadamu

nchini.

Mapendekezo hayo ni pamoja
na kuboreshwa kwa mfumo wa
utekelezaji (Human Rights En-
forcement Mechanism - BRADEA),
sheria iliyokuwa inaweka utaratibu
wa kulinda haki za kikatiba.

Olengurumwa, alisema mab-
adiliko yaliyofanyika yameweka
vikwazo vingi kwa Mtanzania
mmoja mmoja au taaisisi zao
kutekeleza agizo la ibara ya 26(2)
ya kulinda Katiba.

“Kumekuwa na vigingi vingi am-
bavyo tunaweza kufanya majadil-
iano na maboresho kupitia wizara
hii ambavyo yatatoa fursa ya Wa-
tanzania kwenda moja kwa moja
na Taasisi za Haki za Binadamu
kwenda mahakamani kulinda na
kutetea haki zao kupitia mlango wa
kikatiba.”
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Chaula ataka

haraka mchoro

jengo wizara

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Maen-

deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake :

na Makundi Maalum, Dk. Zainab
Chaula, ametaka Wakala wa Ma-

jengo Tanzania (TBA) kuharakisha

taratibu za kupata mchoro wa
jengo la ofisi za wizara hiyo ili
ujenzi uanze mapema na kukami-
lika kwa wakati.

Dk. Chaula alitoa agizo hilo jana

alipokuwa akipokea kiwanja kwa
ajili ya ujenzi wa ofisi za wizara,
katika mji wa serikali Mtumba,
zishwa baada ya kugawanywa
iliyokuwa Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto.

Alisema TBA ihakikishe mchaka- :

to unakamilika kwa wakati, ili
kuiwezesha wizara kuendelea

kuhudumia wananchi kwa sababu

inagusa makundi yote katika
jamii yakiwamo makundi maalu-
mu.

“Kikubwa tunakimbizana na
muda kwa hiyo tumeshakabi-
dhiwa eneo hili, hivyo wenzetu
wa TBA watoe michoro ili ujenzi
uvanze kwani wizara hii ni mtam-
buka" amesema Dk. Chaula.

Mratibu wa Ujenzi wa Mji wa
Serikali, Meshack Bandawe,
alisema kutokana na mahitaji ya
wizara hiyo kwa ukubwa wake,
kulikuwa na umuhimu wa kuwa
na eneo lake na jengo kamili ili
kurahisisha shughuli na kufanya
kazi kwa ufanisi zaidi ili kukidhi
mahitaji ya serikali kwa miaka
ijayo.

“Kwa hatua hii tunatarajia
jengo la wizara hii litakuwa
miongoni mwa majengo 25 yata-
kayojengwa hapa Mtumba baada
va taratibu za kimamlaka kuka-
milika," alisisitiza Bandawe.

Naye Msanifu Majengo wa TBA,
Ngh'olo Weja, alisema TBA ita-
tahakikisha mchoro wa majengo
hayo unakamilika mapema kwa

kufuata sheria pamoja na taratibu

zote za kumpata mkandarasi.

Waziri Bitek

Na Augusta Njoji, DODOMA

baji
WAZIRI wa Madini, Dk. Doto ni

Aweso awa m

bogo ucheleweshaji

malipo makandarasi miradi ya maji

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Maji, Ju-
maa Aweso, amea-
giza makandarasi
wa miradi ya maji

wanaokamilisha kazi wapewe

fedha zao kwa wakati badala ya
kusumbuliwa kwa kuzifuatilia
kwa muda mrefu.

Sambamba na hilo, amewa-
taka watumishi wa sekta ya
maji kuacha ubabe na kuwa-
taka kuheshimiana ili malengo
ya serikali yafikiwe.

Akizungumza jana kwenye
mkutano wa wadau wa sekta
ya maji nchini, Aweso alisema
tabia ya kuwacheleweshea fed-
ha makandarasi inasababisha

kukwamisha utendaji kazi wao.

Pia alisisitiza uaminifu kwa
makandarasi huku akitolea
mfano mkandarasi  wilaya
ya Handeni ambaye alilipwa
Sh. Milioni 600 lakini hafanyi
kazi.

“Alipoulizwa kwa nini hafanyi
kazi, mkandarasi huyo alisema
ni kwa sababu kuna wachawi,
kuna watu wana uwezo wa
kufanya kazi lakini wamekuta
hawapewi kazi. Haipendezi ku-
pandishana katika makarand-
inga ya polisi,” alisema.

“Pia kuna changamoto kub-
wa ya baadhi ya makandarasi
ni waongo wanapoulizwa kwa
nini  wamechelewesha kazi,
hutoa sababu za uongo,” al-

iongeza.

Aweso alisema kuwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ametoa Sh.
Bilioni 41 kwa ajili ya kulipa ma-
kandarasi na kuwataka watend-
aji wa sekta hiyo kulipa madeni
yote wanayodaiwa.

Akichangia kwenye mkutano
huo, Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Iringa (IRU-
WASA), Mhandisi David Pal-
langyo, aliwataka wasambazaji
wa vifaa vya maji kuweka bei
kwenye tovuti zao ili kuwa na
uwarzi.

“Nasema hivi kwa sababu
baadhi ya mamlaka za maji
tunajikuta tunatozwa bei zina-
zotofautiana na wasambazaji

A
¥

wa vifaa wanaofanana,’alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu
wa Wakala wa Maji na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA),
Mhandisi  Clement Kivegalo,
alisema wako mbioni kuten-
geneza mfumo wa teknolo-
jia ya habari na mawasiliano
(TEHAMA) ambao utawezesha
makandarasi kujaza vyeti vya
malipo (certificate) kwa ku-
tumia mtandao, hivyo kurahisi-
sha utendaji.

Mwakilishi wa makandar-
asi, Jumanne Werema, alitaja
vikwazo vinavyowakabili kuwa
ni ucheleweshaji wa misamaha
ya kodi la ongezeko la thamani
(VAT) na mikataba kutokuwa
wazi.

Mbunge wa Mvumi, Livingstone Lusinde (kulia), akijadiliana jambo na wabunge wenzake wa Mkoa wa Dodoma, Wa-
ziri wa Uwekezaji ,Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji (kushoto) na Mbunge wa Bahi, Keneth Nollo, walipokutana
katika Ukumbi wa Msekwa, wakati Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba alipowasilisha mapendek-
ezo va serikali na mpango wa maendeleo wa taifa wa mwaka 2022/23 na mfumo wa ukomo wa serikali wa bajeti

wa madini

uchimbaji mkubwa wa madini
na leseni 210 zauchenjuaji ma-
dini.”

hiyo, Bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

0 ataja mafanikio sekta ya madini

mbili kati ya hizoni za uchim-
mkubwa wa madini, 49
za uchenjuaji

na ya katiya madini
wakati

kwa
mmoja. Uwekezaji huo

Biteko, ameanika mafanikio 12
yaliyopatikana kwenye sekta ya
madini kwa kipindi cha mwaka
mmoja wa uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan, ikiwamo utoaji wa
leseni 8,172 za shughuli za madini.

Akizungumza na waandishi
wa habari juzi kuhusu mafanikio
hayo, Dk. Biteko alisema utoaji wa
leseni umeongezeka na kwamba
kati ya leseni 8,172 zilizotolewa,
5937 ni za uchimbaji mdogo
wa madini, 282 ni za utafu-
taji wa madini, natanoni za
uchimbaji wa kati wa madini.

Pia alibainisha kwamba leseni

na mbili
madini.

Alisema leseni 1,531 ni za
biashara ndogo ya madini na
364 kubwa za biashara yama-
dini zilitolewa kwa wawekezaji
na wananchi, ikilinganishwa na
leseni 6,334 zilizotolewa Kkati-
ka kipindi chakuanzia Machi,
2020 mpaka Februari, mwaka
jana.

“Hadi kufikia Desemba,
2021, leseni za uchimbaji mdo-
go ni 36,400, leseni za utafu-
tajini 1,309, leseni za uchimbaji
wa kati ni 221, leseni 17 za

ni za usafishaji wa

“Vilevile, kuna leseni haisita
za usafishaji madini, leseni sita
za uyeyushaji madini, leseni
1,649 za biashara ndogo za
madini na leseni za 618 za bi-
ashara kubwa za madini,” alise-
ma. Waziri huyo alisema takriba-
ni leseni sita zenye uwekezaji
mkubwa na kati zipo katika
hatua mbalimbali za utekelezaji
miradi hiyo.

“Kwa mara ya kwanza katika
historia ya sekta ya madini,
serikali ilisaini mikataba mipya
minne ya uchimbaji na uan-
zishwaji wa migodi mikubwa

unathamani ya dola za Mare-
kani milioni 73579. Mikataba
hiyo ilihusisha uchimbaji wa
madini muhimu ya viwandani
yanayotokana na mchanga wa
baharini, madini ya dhahabu,
almasi na madini ya kinywe
(graphite), kukamilika kwa mika-
taba hii ya ubia kati ya serikali na
kampuni za madini kunaifanya
serikali yetu kunufaika kwa kupitia
hisa maalum za asilimia 16.”alise-
ma.

Pia alisema kwa kipindi hicho,
kiwanda cha kwanza cha kusafi-
sha dhahabu nchini kimezinduli-
wa cha Mwanza Precious Metals

Refinery ambacho kina uwezo wa
kusafisha kilo 480 za dhahabu kwa
siku kwa kiwango cha kimataifa na
ni kikubwa kwa ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati.

Alisema kutokana na ubora
wake dhahabu ina uwezo wa ku-
nunuliwa na Benki Kuu yoyote du-
niani na kuwekwa kama amana ya
serikali.

“Pia Tume ya Madini kwa sasa
inatoa leseni ndogo za biashara ya
madini ya ujenzi nay a viwandani
ambazo zitachochea na kuhama-
sisha wananchi kushiriki kwenye
uchimbaji na biashara ya madini
na hivyo kuongeza wigo wa uku-
sanyaji wa maduhuli ya serikali,”
alisema.
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Waziri avalia njuga mgogoro sugu ardhi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRT  wa Ulinzi

na Jeshi la kujenga

Taifa, Dk. Stergom-

ena Tax, amesema,

Jeshi la Wananchi wa Tanzania

(JWTZ) linahitaji ardhi ya kutosha
ili kufanya kazi kwa ufanisi.

Amesema jeshi linahitaji ardhi

katika harakati zake ikiwamo eneo

kubwa la mazoezi na uhifadhi wa

vifaa vya kijeshi, hivyo wananchi

walioko katika maeneo yanayopa-

kana na kambi za jeshi, wanapas-

wa kutoa ushirikiano unaohitajika.

Dk. Tax aliyasema hayo jana

wakati akizungumza na wananchi
kutafuta ufumbuzi wa mgogoro
wa ardhi kati ya wananchi na
JWTZ.

Waziri Tax alifanya mkutano
huo uliowashirikisha viongozi
mbalimbali wa serikali na wa-
nanchi wa shehia za Kisakasaka,
Maungani na Fuoni ili kumaliza
mgogoro huo uliodumu kwa
muda mrefu.

“Serikali zetu zote mbili chini ya
Rais Samia Suluhu Hassan na Dk.
Hussein Mwinyi, zimedhamiria
kuyatatua matatizo ya ardhi nchini
ndiyo maana nimekuja hapa kush-
uhudia suluhu ya tatizo lililodumu

kwa muda mrefu hapa Kisakasa-
ka,” alisema.

Tax alisema katika hatua za
kumaliza mgogoro huo, wizara
yake kwa kushirikiana na Wizara
ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi
Zanzibar, zimefanya upimaji na
tathmini ya maeneo 83 ya ardhi
ambayo yanaendelea kufanyiwa
kazi ili kukamilika kwa wakati.

“Tayari utaratibu umekamilika.
Watendaji wako katika hatua za
mwisho kuandaa kitabu cha tath-
mini ili kila mtu apate haki yake,”
alisema.

Waziri Tax alisema serikali kupi-
tia Bunge la Jamuhuri ya Muunga-
no limetenga fedha kwenye bajeti

ya mwaka jana kwa gajili ya kuka-
milisha malipo ya wananchi walio-
athiriwa na mgogoro huo.

Mkuu wa Wilaya ya Magharib B,
Hamida Mussa Khamis. aliwataka
wananchi hao kuiamini serikali
kuwa itaendelea kuwalipa fidia
kama ilivyoahidi.

Alisema tayari serikali ya Muun-
gano imeshatenga fedha katika
hazina yake kwa ajili ya kuwalipa
fidia waathiriwa wa mgogoro huo.

Naye Kamishna Msaidizi wa
Miliki Wizara ya Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa, Luteni Kanali Yenu
Mgugule, alisema kuchukuliwa
kwa baadhi ya maeneo yaliyopa-
kana na kambi za jeshi, kunato-

kana na kuongezeka kwa mabhitaji
ya kijeshi hasa katika zama hizi za
sayansi na teknolojia.

Alisema katika upimaji na tath-
mini, walizingatia zaidi haki za bin-
adamu jambo ambalo litawafanya
wananchi wengi wa eneo hilo
kushukuru kwa haki zao.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi na
Makazi Zanzibar Joseph Kilangi,
aliwaomba wananchi hao kutoa
ushirikiano wa kutosha kwa vion-
gozi katika kutatuwa migogoro
hiyo. Aidha aliwaomba wananchi
hao kutojaribu kujiingiza tena ka-
tika maeneo yaliyopatiwa suluhu
ili kuepuka matatizo yanayoweza
kujitokeza.
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema utayari wa
Uholanzi kuunga mkono mikakati
na sera ya uchumi wa buluu, uta-
saidia kwa kiasi kikubwa kufikia
malengo yaliyowekwa.

DK. Mwinyi alisema hayo Ikulu
Zanzibar jana katika mazungumzo
kati yake na Balozi wa Uholanzi
nchini Tanzania, Wiebe de Boer.

Katika mazungumzo hayo, DK.
Mwinyi alipongeza azma vya serikali
va Uholanzi kushirikiana na Zanzi-
bar katika kuhakikisha inaimarisha
sekta zake za maendeleo ikiwamo
uchumi.

Alimweleza Balozi de Boer nam-
na Serikali ya Zanzibar ilivyoweka
mikakati yake katika kuimarisha
na kuuendeleza uchumi wa buluu
huku akitumia fursa hiyo kuwakari-
bisha wawekezaji kutoka Uholanzi
kuwekeza Zanzibar.

Rais Mwinyi alimwahidi Balozi
de Boer kwamba serikali itaende-
lea kuweka mazingira mazuri kwa
wawekezaji watakao amua ku-
wekeza visiwani hapa.

Naye Balozi de Boer alisema
Uholanzi imekuwa na uhusiano
mzuri na Tanzania ikiwamo Zanzi-
bar tangu miaka ya 1960 na ku-
sisitiza haja ya kuimarishwa.

De Boer alimwahidi Rais DK.
Mwinyi kwamba Uholanzi iko
tayari kuiunga mkono Zanzibar
katika kutimiza kiu yake ya kui-
marisha uchumi kupitia uchumi wa
buluu.

Alisema kwa vile nchi hiyo tayari
imepiga hatua kubwa katika sekta
za uchumi wa buluu, itahakikisha
inaiunga mkono Zanzibar ili nayo
ifike pale ilipokusudia ikiwa ni
pamoja na kuzishawishi kampuni
za nchi hiyo na wawekezaji kuja
kuangalia mazingira ya uwekezaji
yva Zanzibar.

Pia alisema hatua atakazozi-
chukua katika kuhakikisha anai-
tangaza vyema Zanzibar Kiutalii
ikiwamo kuhakikisha yanaandaliwa
mazingira mazuri ya usafiri wa
watalii kutoka nchi hiyo moja kwa
moja hadi Zanzibar kupitia mashiri-
ka makubwa ya ndege ya nchi hiyo.
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Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Dk. Stergomena Lawrence Tax, akizungumza na wananchi wa Kijiji
cha Kisakasaka, kuhusu utatuzi wa mgogoro wa ardhi uliopo baina yao na Jeshi la Wananchi wa Tanzania JWTZ2),
Wilaya ya Magharibi “B”, Mkoa wa Mjini Magharibi jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN.

SMZ yasema uwajibikaji bado kikwazo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR wengi katika maeneo yao ya kazi ni tatizo,
hali inayoitia wasiwasi serikali na wadau
katika kufikia malengo ya elimu.

Alisema Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali kwa kuzingatia umuhimu wa
eneo hilo, imeona kuna haja ya kuliweka
bayana suala la uwajibikaji ili wadau kutoa
maoni yao na kulipatia ufumbuzi.

Waziri Jamal alisema ni muhimu katika
mkutano huo kujadili Dira ya Maendeleo
ya Zanzibar 2050 na Sheria ya Utumishi
wa Umma ya Serikali Namba 2 ya mwaka
2011 ambayo imeweka miundo ya uende-
shaji na usimamizi wa utumishi wa umma
Zanzibar.

Alisema katika sheria hiyo, kifungu
cha 7 (1) kimelezea kanuni za maadili ya
utumishi wa umma ikiwamo kila mwajiri-
wa katika utumishi wa umma kuwajibika
kwa kuzingatia mwongozo na kanuni za
maadili ya utumishi wa umma na kanuni
za maadili ya kitaalamu au fani zilizowek-

wa maalum kwa ajili ya taaluma au fani
fulani.

Jamal alisema serikali bado inahitaji
mawazo ya wadau ili kutekeleza mkakati
wa kuimarisha uwajibikaji kwa walimu na
watendaji katika kada ya ualimu.

“Serikali inatambua mchango wa elimu
katika maendeleo ya taifa na katika kuka-
biliana na ushindani wa kimaendeleo wa
kitaifa na kimataifa”alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali, Ali Khamis Juma, alise-
ma lengo la mkutano huo ni kutathmini
kwa pamoja maendeleo ya sekta ya elimu
na kutoa maazimio ya utatuzi wa changa-
moto zinazoikabili, kutafakari na kuweka
mikakati maalum.

Mwenyekiti wa Tasisi za Kiraia za Elimu,
Salim Ali Salim, aliishauri serikali kuhakik-
isha mchakato wa wazi wa kupata sera
mpya ya elimu inayoenda sambamba na
mahitaji ya sasa ya nchi na kielimu.

SERIKALI ya Zanzibar imesema bado
uwajibikaji, uzalendo, kujitolea, kujituma
kwa baadhi ya walimu ni changamoto
kubwa katika kukuza vipaji na uwezo wa
wanafunzi katika shule za serikali na bin-
afsi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Ikulu, Jamal
Kassim Ali, alisema hayo jana wakati aki-
fungua mkutano wa tano wa tathmini ya
pamoja ya maendeleo ya sekta ya elimu
uliofanyika katika hoteli ya Golden Tulip,
Zanzibar.

Alisema hali hiyo inasababisha wadau
wengi wa elimu kujiuliza maswali kuto-
kana na wanafunzi wengi kutopata ufaulu
mzuri hasa katika mitihani ya taifa.

Pamoja na serikali kuimarisha miun-
dombinu katika sekta hiyo na kutatua
changamoto zinazowakabili walimu, alise-
ma bado eneo la uwajibikaji kwa walimu



ofesa Jay, akionekana
S{JDO katika chumba 0
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maswali magumu yakiibu
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Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), umejitokeza hadha-
rani na kulaani kitendo hicho
na kuahidi kumtafuta mtu ali-
yehusika na kitendo hicho j|j
hatua za kisheria zichukuliwe.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Mkuu wa kitengo
cha Mawasiliano ya Umma,
Aminiel Aligaesha, video hiyo
ilionekana katika mtandao wa
Mange Kimambi, akidai kuwa
haikurekodiwa na kusamba-
Zwa na hospitali hiyo.

Hata hivyo, baadhi ya
watu wamesema kuna mas-
wali mengi kuhusu tukio hilo
ambalo uongozi wa hospitali
hiyo inatakiwa kujibu wakati
Wwanamtafuta mhusika.

Nipashe

a Athumani, amesema
U()J#grgzi unatakiwa kujibu
kuwa mtu huydo ra]%lgaamcﬂ\jvrgba
vipi kuingia nda chombe,

icho ikiwa kuna mlolong
?alugggt;u ambazo zinatakiwa
wa. N
ku“frggrtwa mambo mengl ama
bayo unatakiwa kuyatlmlzmtu
kabla ya kuingia, kvvanzai
anatakiwa kujibu yeyen da
nani na kwa nini anakwhe”
kumuona mgonjwa, Je ni -
lilitimizwa kabla va h'w?hum—
kuingia ndani?" alihoji A
o ikamilisha
’ eeleza akikamill
happlg'r?amkama ameruh_usgvva
hatakiwi kumgnsiajj?/%gi -

i akiwa n ) .
\rlmve?t%lr?\avazi anavalnshwgl}/ao
hospitali, kwa hiyo mgu Y%
alipewa taratibu hizo? os

Swali lingine ni kwamkama
ndani ya chumba hicho

mtu sio ndugu wa karibu,
hatakiwi kwenda hadi kitan-
dani alipolala mgonjwa na
badala yake anamwangalia
kwa mbali kupitia kwenye
kioo, je huyo mtu ilikuwaje
akaruhusiwa kuingia hadi
ndani na kufanikiwa ku-
chukua video bila hofu?
_“Jambo lingine ambalo
linatakiwa kupata majibu
wakati mtu huyo anaruhusi-
wa kulikuwa na Wauguzi wa
zamu, kwa nini wasitafutwe
na kuulizwa ili kupata majibu
sahihi?

Uongozi wa Muhimbilj
wanatakiwa kujibu mas-
wali hayo ili kuwatosheleza
Watanzania ambao wengi
wanajiuliza na hakuna majibu
kuhusu tukio hilo ambalo
limewasikitisha watu wengi.
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BASI SAWA

Nah.re.el povu
la nini Kama

sio kweli?

PENZI la wanamuziki
wa kizazi kipya kati
ya mtayarishaji wa
muziki, Nahreel na
mkewe Aika, im-
eelezwa limekuwa la
muda mrefu, lakini hivi
karibuni limeingia doa
kutokana na kashfa ya
kutoka nje ya ndoa.
Nahreel amekuwa
akishtumiwa kupata
mtoto nje ya ndoa, la-
Kini mwenyewe ameji-
tokeza akikana akisema
hana mtoto mwingine
zaidi ya wawili aliopata
na mkewe Aika.
Amesema tuhuma
hizo hazina ushahidi

Ben Pol

maisha ya
ndoa yana
raha yake

MWANAMUZIKI wa mi-
ondoko ya taratibu, Ben
Pol, amesema hajutii
kumuacha mke wake
raia wa Kenya, kwani
. kwa sasa anatamani
kurudi tena katika
maisha ya ndoa am-
" bayo ameeleza yana
raha yake.
Amesema anap-
enda kuwa na mhi-
mili wa familia, pia
anaamini ataingia tena
kwenye ndoa hivi kar-
ibuni ili kuanzisha familia
mpya.

“Maisha hayawezi kwenda
kama muhuni au uishi na
marafiki kila siku, lazima
mtu awe na familia, nata-
mani kuingia tena katika
maisha hayo,” anesema.
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MWANAMUZIKI mkongwe wa
Bongo Fleva, Dayna Nyange

mwenzake Amber Lulu, kueleza
anataka kujichubua ili kuwa mwe-
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Wanawake wa shoka
kwenye dansi

Na Adam Fungamwango

KWA sasa kuna akina Zu-
chu, Nandy, Vanessa Mdee
na wengine wengi kwenye
muziki wa bongo fleva.

Msingi wao ni wanawake
waliokata mnyororo wa kuto-
ruhusiwa kuwa wanamuziki
kutokana na mfumo dume
ambao kwa sasa unaendelea
kupigwa vita duniani kote.

Wazazi wengi huwakaza
watoto wao kuwa wana-
muziki. Hebu fikiri, watoto
wa kiume walikatazwa na
waliofanya hivyo wengi wao
walitengwa na wazazi wao,
kabla ya kurejeshwa kundini
baadaye baada ya wazazi
kuona mafanikio.

Kwa wanawake ndiyo
kabisa, haikufikiriwa. Mwa-
namuziki wa kwanza kuvunja
minyororo hiyo alikuwa ni
Tabia Mwanjelwa. Huyu alipi-
gia bendi za Maquiz du Zaire
na King Kiki Double O.

Wakafuata kina Nana Njige,
Emma Mkelo, Rahma Shally,
Asia Daruweshi aliyekuwa ak-
ipiga kinanda, Anna Mwaole
na wengine wengi.

Kwenye miaka ya mwanzo-
ni mwa 2000, kuliibuka tena
wimbi la wanamuziki waim-
baji wa kike ambao walitingi-
sha mno tasnia ya muziki wa
dansi nchini.

LUIZA MBUTU

Ni mwimbaji wa bendi ya
African Stars ‘Twanga Pepeta’,
na ana rekodi ya kwamba
tangu ajiunge nayo hajawanhi
kuhama hadi leo hii.

Jina lake halisi ni Luiza
Nyoni, jina la Mbutu ni la
ukoo wa mumewe, Fariala
Mbutu ambaye pia ni mwa-
namuziki, Fariala ni mtoto
wa mpiga solo wa zamani wa
Orchestra Makassy, Aimara
Mbutu ‘Simaro’.

Ametunga na kushiriki ka-
ribia nyimbo zote za Twanga
Pepeta ambazo ni nyingi
MNOo na isingewezekana zote
kuorodheshwa hapa.

pamoja. Wakati Luiza akiwa
anaendelea na muziki, Jesca
kwa sasa ameachana na muzi-
ki kwani ameolewa anaishi
Ulaya na mumewe.

HADIJA MNOGA ‘KIMOBITEL’

Ni mmoja ya waimbaji wa
kike mwenye sauti ‘kavu’,
ambayo hupendeza sana
maskioni mwa msikilizaji
kwa mwimbaji wa kike. Huwa
haipei sana kama waimbaji
wengine wa kike wa kawaida.
Ni aina ya sauti za kina ‘Mir-
iam Makeba’, ‘Tshala Muana’
au ‘Hadija Kopa'. Inaweze-
kana kuwa kitu hicho ndicho
kilimfanya awe mwimbaji wa
kike aliyeimbia bendi nyingi
zaidi maarufu kwa wakati huo
kama Twanga Pepeta, African
Revolution ‘Tamtam’, Double
M Sound na nyingine nyingi.

Jina la Kimobitel alipewa
na mashabiki wake kuto-
kana na umbile lake dogo na
wembamba, akifananishwa na
simu za wakati ule, ambazo
‘eti’ zilionekana ni ndogo.

AMINA NGALUMA

Alikuwa mmoja wa wa-
namuziki mahiri wa kike.
Unaweza kumsikia vizuri
kwenye wimbo wa ‘Mgumba’
namba mbili, alivyolalamika.
Ule namba moja uliimbwa na
Hadija Kimobitel.

Alifariki dunia akiwa
nchini Thailand mwaka 2014,
Mwimbaji huyo aliyepachik-
wa jina la ‘Japanese’, alipitia
bendi za Twanga Pepeta,
Double M Sound, Tamtam' na
TOT Plus.

NYOTA KINGUTI

Anaitwa Nyota Kinguti
kabla ya kuwa Nyota Waziri
alipoolewa na Waziri Ally.
Ni dada wa mwanamuziki
maarufu nchini Ramadhani
Kinguti anayetokea kwenye
ukoo wa muziki, kwani kaka
yao Adam Kinguti ndiye aliku-
wa mmiliki wa bendi ya Bicco
Stars. Naye alitokea kwe-
nye bendi hiyo hiyo, lakini
alikwenda Kilimanjaro Band

haya yasingetokea

kama ilivyo kawaida yao.

Tunda amesema Whozu yupo ndani
ya moyo wake na kwamba binafsi
anampenda na kwamba kile kina-
chosemwa ni sawa na vichekesho.

‘Wana Njenje' baada ya ku-
olewa na Waziri ambaye kwa
sasa ni marehemu. Ameimba
nyimbo nyingi kama ‘Tulizana
Mpenzi’, ‘Gere’ na nyingine.
Kwa sasa hasikiki sana kama

anasema kila mwanamke anap-
enda kuwa na ngozi nzuri, lakini
kutumia madawa ya vipodozi ili
kuwa mweupe ni sawa na utumwa.
Dayna Nyange amejibu hivyo

upe. JESCA CHARLES

Hata hivyo, Nyange anapingana Anaitwa Jesca Charles au
na wazo hilo licha yeye huko ‘Jesica Chale.” Huyu alikuwa
nyuma kuwahi kujichubua kwa ni pacha wa Luiza kwenye
kutumia vipodozi vikali, lakini kwa uimbaji kwenye bendi ya
sasa hatamani urembo huo. African Stars ‘Twanga Pep-

wowote hivyo amewaomba
watu wenye nia mbaya kua-
cha tabia ya kumpakazia
mabaya na kuacha familia
yake ikiwa na taharuki.

Hivi karibuni kumekuwa na
mjadala katika mitandao ya
Kijamii kuhusu mrembo huyo
kuachana na Whozu, kisa muda

WAMBEA wa mitandao wame-
jikuta wakiishiwa pumzi, baada
ya Tunda, kueleza wazi kwamba
kamwe hawezi kuachana na
baba mtoto wake Whozu.

mwingi hawajaonekana pamoja

kupitia EATV baada ya msanii

Kijiti; Mfalme mwenye akili kisoda

Na Adam Fungamwango

HAKUNA kilichoamriwa na
Mungu duniani, mwanada-
mu akakipinga na akabaki
kuwa salama. Alimwam-
bia Adam Kkule bustanini
kuwa utakula kwa jasho, na
chakula chako kitakuwa ni
mboga za makondeni, na
vyote vitatoka ardhini.
Ndiyo, hadi leo hakuna
chakula cha binadamu kina-
toka juu. Vinatoka ardhini
kwa sababu vinalimwa.
Binadamu hawezi kula kitu

chochote ambacho hakiku-
toka chini ya ardhi akabaki
hai.

Mungu alisema mkazaane
mkaijaze dunia. Alimwambia
Adam, naye akawaambia
wanae na wajukuu zake.
Hadi leo hii mtaji wa nguvu
ya dunia na nchi zote ni
watu.

Taifa lisilo la watu ambao
ndiyo nguvu kazi ni taifa
mfu. Akitoka mtu akasema
msizaane, basi ana matatizo
kichwani.

Kwenye filamu hii ya

Kijiti, tunakutana na mfalme
Msisiri wa Msisiri wa
himaya ya Tetete aliyeam-
uru watu wote wa himaya
yvake waache kuzaliana kwa
miaka saba kwa sababu wa-
namaliza ardhi. Wanakosa
ardhi ya kulima. Akaitisha
kikao na kuamuru hilo.
Yoyote ambaye atapinga,
adhabu yake ilikuwa ni kifo.

“Tunakosa ardhi ya kulima
na kelele moja kwa moja.
Naamini baada ya miaka
saba tutakuwa tumepungua
na watu waanze kuzaa.”

Akaamuru.

Akaongeza na mfumo
dume. Ni kwamba wa-
nawake hawazai bila
mwanaume. Lakini adhabu
ikaonekana kuwalenga wa-
nawake wanaopata ujauzito
kuuawa na si wanaume
waliowapa.

Walioanza kupinga, wen-
gine walionywa na wapo
waliouawa. Pamoja na she-
ria hiyo mbovu, baadhi ya
wanawake walianza kupata
ujauzito, wakapata adhabu
hiyo, na hata waliojaribu

kutoroka walikamatwa na
wote walivawa hadharani ili
kuwatisha wengine. Hali il-
izidi kuwa mbaya, ni mauaji
na vilio tu kwenye himaya
ya Tetete.

Siku ikafika binti mfalme
naye akapata ujauzito.
Lilikuwa kama pigo kwa
mfalme, kwani sasa haku-
jua la kufanya. Alichofanya
alirekebisha sheria yake,
badala ya kumuua binti
yake, sasa adhabu ikaha-
mia kwa aliyempa mimba
ambaye ni Kijiti, kijana

jiti alipouawa, Kibena binti
mfalme naye alijinyonga.
[likuwa ni huzuni kuu kwa
mfalme. Akaanza kuwa
mgonjwa. Mzimu wa kike
ukatokea kwenye himaya
hiyo na kuanza waua wote
walioshirikiana na mfalme,
hatimaye mfalme mwe-
nyewe akauawa.

Mzimu huo ukamkabidhi
madaraka mtoto wa mfalme
Simbira, lakini ukimtaka
asitawale kikatili kama baba
vake.

eta.” Waliimba nyimbo nyingi

ilivyokuwa hapo awali.
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MWANAMUZIKI nyota wa Nigeria,
Timaya, ameondoa ukimya baada
va kujitokeza na kueleza kukamat-
wa kwake na polisi kutokana na
kitendo chake cha kukimbia baada
ya kusababisha ajali.

Mwanzoni mwa mwezi huu,
mtumiaji mmoja wa mtandao wa
Instagram, Osinubi Omowumi,
alilalamika kuwa msanii huyo ali-
sababisha kifo cha dada yake.

Kulingana na Timaya, baada ya
kumegonga binti huyo kwa ba-
hati mbaya, aliogopa baada ya
wanaume wawili kumvamia na
kumtishia kumdhuru.
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Baba ljesha
aanza kujitetea

MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Olarewaju James, maarufu
kama Baba ljesha, ameanza
kutoa ushahidi mbele ya Ma-
hakama ya Makosa Maalum va
Ikeja, kwa kueleza alikuwa ak-
iweka maandishi kwenye video
ya mtandaoni na binti ambaye
anatuhumiwa kumbaka.

Shirika la Habari la Nigeria
(NAN) limeripoti kuwa Baba
ljesha, amefichua hayo al-
ipokuwa akijetetea huku akion-
gozwa na wakili wa utetezi.

Baba ljesha aliiambia ma-
hakama kuwa mama mlezi
wa mtoto huyo Bi Damilola
Adekoya ambaye ni msanii
wa vichekesho, anayejulikana
kama Princess, alimpigia simu
na kumtaka awe sehemu ya
utayarishaji wa filamu hiyo.

“ Princess alinitumia ujumbe
kwamba alitaka kuanza uzal-
ishaji na angependa niigize
nafasi ya mvulana ambapo
nilimjibu sawa" amesema.

Kim acha hasira
Jamanl

STAA wa Kipindi cha maisha

ya kila siku wa Marekani, Kim
Kardashian, ameamua kumfuta
aliyekuwa mume wake Kanye
West, katika orodha ya wafuasi
wake katika mtandao wa Ins-
tagram.

Mama huyo wa watoto
wanne, alichukua uamuzi huo
mara baada ya mahakama
yva Los Angeles, kuthibitisha
kwamba yuko huru kutumia
jina lake baada ya ndoa yao
kuvunjika.

Kim alithibitisha kuwa yupo
singo mbele ya Jaji Steve
Cochran, baada ya ndoa hiyo
kushindikana kusuluhishwa
kutokana na wawili hao kuwa
na wapenzi tofauti.

Mazito yaibuka
kesi ya Chris
Brown

MAMBO mapya yameibuka
kuhusu madai ya ubakaji ya-
nayomkabili mwanamuziki wa
Marekani, Chris Brown. Katika
taarifa zilizopatikana hivi
karibuni, zinaeleza Mwanamke
Jane Doe, ambaye alimshutu-
mu nyota huyo wa muziki kwa
kumbaka nje ya nyumba ya P
Diddy, mwaka 2020, zinaonye-
sha sio za kweli.

Kulingana na ujumbe mfupi
wa maneno walionasa polisi
wa Miami, zinatoa picha
kwamba wawili hao walikuwa
wapenzi na hakukuwa na dalili
ya ubakaji.

Jumbe hizo pia zilifichua
jinsi Doe alivyokuwa akimsifia
Brown kuwa anajua mapenzi
na alijibiwa na nyota huyo
kuwa afanye kila iwezekana-
VYO0 asipate ujauzito kwani
wanashiriki bila kinga.

Kanye West
bado hujafika?

RAPA wa Marekani, Kanye
West, amesema mpenzi wake
mpya Chaney Jones, ana asili
ya kizungu na Kiafrika.

Mrembo huyo ambaye
kimwonekano anafanana na
mke wake wa zamani Kim
Kardashian, amekuwa gumzo
kutokana na watu kutojua
asili yake kama ni mzungu au
Mweusi.

Hata hivyo, Jones mwe-
nyewe kupitia akaunti yake
ya Instagram, amekiri kwamba
yeye ni mchanganyiko wa
wazazi wake kutoka Ulaya na
Afrika magharibi katika nchi
va Nigeria.
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Tanzania inapojizatiti
kKuongoza mifugo,uvuvi

®Mauzo ya hyama yapaa asilimia 200
e Kujenga bandari kubwa ya uvuvi Kilwa

Na Moshi Lusonzo

NZANIA ni moja ya nchi
inayoongoza kuwa na

utajiri wa mifugo na vi-

umbe maji katika bara la
Afrika, lakini kwa miaka mingi
imekuwa nyuma kuitumia kama
chanzo muhimu cha pato la Taifa.

Hata hivyo, serikali ya awamu
ya sita imeamua kwa makusudi
kuinua sekta hizo na kuiwezesha
nchi kuwa kinara wa uuzaji ny-
ama nje na samaki katika ukanda
wa Afrika Mashariki na Kati.

Akitoa tathimini ya wizara yake
ya mwaka mmoja tangu Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, aingie ma-
darakani, Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki, anase-
ma mikakati inafanyika kwa kasi
kufikia kiwango hicho na tayari
mafanikio yameanza kupatikana.

Anasema ndani ya kipindi hi-
cho, wizara yake imefanikiwa
kuongeza kasi ya usafirishaji wa
nyama na ngozi nje baada ya
kutafuta masoko ya uhakika ka-
tika nchi za Asia na Mashariki ya
Kati.

Waziri Ndaki, anasema uuzaji
nyama nje ya nchi umefikia kiasi
cha tani 5,340 sawa na zaidi ya
asilimia 200 katika kipindi cha
nusu mwaka, kutoka tani 1,774.29
zilizouzwa mwaka jana.

Anasema mauzo hayo ni kuan-
zia mwezi Julai, 2021 mpaka Janu-
ari mwaka huu, serikali imeingiza
dola milioni 22.4, sawa na shilingi
bilioni 52.1, kutoka 9.9 zilizopati-
kana mwaka uliopita.

Anaeleza kutokana na kazi
kubwa ya Rais Samia Suluhu Has-
san, Tanzania imefanikiwa ku-
pata soko la nyama katika nchi za
Oman, Kuwait, Qatar, Saudi Ara-
bia na Hong Kong.

Saudi Arabia pekee wao wa-
nahitaji tani 700,000 kwa mwaka
na tayari wataalamu kutoka nchi
hiyo wamekuja nchini kukagua
baadhi ya viwanda vya kuchinja
na kuchakata nyama na wameri-
dhika.

MAFANIKIO
MIFUGO

Mafanikio mengi yamepatika
katika Serikali ya Awamu ya sita
kupitia sekta ya mifugo, moja ya
mafanikio hayo ni udhibiti wa
magonjwa ya mifugo na upati-
kanaji wa chanjo dhidi ya ma-
gonjwa ya mifugo.

Waziri Ndaki, anaeleza serikali
inaendelea kudhibiti magonjwa
ya mifugo kwa kuzalisha chanjo
ya magonjwa ya kipaumbele am-
bapo dozi 128,146,275 zimezal-
ishwa kupitia taasisi ya chanjo
(TVI) pamoja na sekta binafsi.

Katika mkakati huo wa chanjo,

SEKTA YA

Serikali imeimarisha taasisi ya
chanjo kwa kuipatia mashine
na vifaa vya thamani ya shilingi
2,400,000,000, huku Kampuni
binafsi ya NOVABI ikizalisha
dozi 50,000,000 za chanjo aina
ya tatu moja dhidi ya ugonjwa
wa mdondo, ndui na mafua ya
kuku.

Uwekezaji wa sekta binafsi
pia umesaidia ongezeko la uzal-
ishaji wa chanjo hapa nchini,
kampuni ya Hester Bioscience
Africa Limited katika kipindi
cha mwaka mmoja imezalisha
dozi 6,130,000 ya magonjwa ya
CBPP, PPR, mdondo na Gum-
boro.

Kuhusu udhibiti wa ma-
gonjwa kwa njia ya uogeshaji,
serikali imenunua lita 33,759
za dawa za kuogesha mifugo
kwa shilingi bilioni 1.3 na ku-
wezesha wastani wa micho-
vyo 462167216 kwa ngombe
289,097,367, mbuzi 198,958,720
na kondoo 111,943,913.

“Serikali imeimarisha udhibi-
ti wa magonjwa yaenezwayo na
kupe na wadudu wengine kwa
kuwezesha ujenzi wa majosho
mapya 230 na ukarabati wa ma-
josho 80 kwa zaidi ya shilingi
bilioni 3.9,” anasema Waziri
Ndaki.

Aidha, katika kuhakikisha
shughuli za sekta ya mifugo
zinaenda vyema Serikali im-
eboresha shughuli za ugani kati-
ka Mamlaka ya Serikali za Mitaa
kwa kununua pikipiki 300 na
kuzigawa katika halmashauri.

BIDHAA ZA NGOZI, MAZI-
WA ZAIMARIKA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki

Waziri Ndaki, anasema bidhaa
za Ngozi za wanyama zimeende-
lea kuimarisha sekta binafsi na
kuwezesha uzalishaji wa viatu vya
ngozi jozi 3,004,700, huku jumla ya
vipande 73,607 vyenye thamani ya
shilingi 460,043,750 viliuzwa nje
ya nchi.

Kwa upande wa maziwa, serikali
kwa kushirikiana na sekta binafsi
imewezesha uwepo wa vituo 238
vya kukusanyia na kupooza mazi-
wa, huku viwanda vya kusindika
maziwa vimefikia 104 na kufanya
uzalishaji wa maziwa kuongezeka
kwa asilimia 12.1, kutoka lita bilioni

Ng'ombe waliotambuliwa na kuvalishwa hereni

za Kielektroniki

2.7hadi3.1.

Katika kuweka mfumo imara
wa utambuzi wa mifugo yote
nchini, serikali imeanza kuwatam-
bua kwa kutumia elektroniki na
mpaka kufikia Januari mwaka
huu, jumla ya mifugo 1,504,659
katika mikoa 14 imewekwa hereni
za kielektroniki.

Katika utambuzi huo ngombe
wapo 1,219481, mbuzi 167,298,
kondoo 61,571 na punda 56,309.

SEKTA YA UVUVI YAPAA

Waziri huyo anaeleza kwamba
sekta ya Uvuvi imezidi kupaa na
kuifanya kuwa moja ya muhimili
wa kutoa ajira na lishe bora kwa
jamii hapa nchini.

Anaeleza mpaka sasa sekta
hiyo inachangia uhakika wa upa-
tikanaji wa chakula na lishe kwa
asilimia 30, na ajira 195435 za
uvuvi na milioni 4.5 za wafanyabi-
ashara wa mazao ya majini.

Miradi hiyo imejikita kulinda
rasilimali za uvuvi, kukuza sekta
binafsi kupitia uwekezaji, ku-
jengea uwezo jamii ya wavuvi,
kuboresha mazao ya uvuvi, miun-
dombinu ya uvuvi, kufanya utafiti
na kuboresha mfumo wa taarifa
Za uvuvi.

Ndaki anasema katika kuima-
risha shughuli ya uvuvi na kuwa
moja ya nchi inayoongoza kwa
uuzaji wa samaki, tayari serikali
imetangaza tenda kwa ajili ya
ujenzi wa bandari ya uvuvi itakay-
ojengwa eneo la Kilwa.

“Serikali imetangaza tenda
kwa ajili ya ujenzi wa bandari hii
kubwa, tunataka kuona Tanzania
inakuwa nchi pekee inayosam-
baza samaki katika ukanda wetu,
na hili litafanikiwa ndani ya miaka
michache,” anaongeza kusema.

Anasema mradi mwingine
unaotekelezwa ni  Usimamizi
Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi
Kusini Magharibi mwa Bahari ya
Hindi(SWIOFish) ambao unalen-
ga kuongeza faida za kiuchumi,
kijamii na kimazingira katika
mwambao wa Bahari na ukanda
wa Uchumi wa Bahari.

Mradi ho una thamani ya Dola
Milioni 36 ambapo Tanzania Bara
ilipata Dola milioni 17.28, Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar, Dola mil-
ioni 11.52 na Mamlaka ya Kusima-
mia Uvuvi wa Bahari Kuu (DSFA)
Dola milioni 7.2.

Pia katika kipindi hicho ui-
marishwaji umefanyika wa mi-
undombinu ya uvuvi ikiwemo
Maabara ya Utafiti wa Uvuvi mkoa
wa Dar es Salaam, nyumba tatu
za watumishi mkoani Tanga (TAC-
MP) na ofisi tano.

SErikali pia itatumia bilioni
20 kwa kununua Meli nne za
Uvuvi kwa upande wa Tanzania
Bara.

“Tumejidhatiti katika ukuzaji
wa viumbe maji kwa kujenga vituo
vya kuendeleza ukuzaji viumbe
maji ikiwemo Ujenzi wa kituo Ru-
bambagwe, kilichopo katika Mkoa
wa Geita na kugharimu zaidi ya
bilioni tatu. Utanuzi wa kituo cha
Ruhila kitakachotumia milioni
202,” anasema Waziri Ndaki.

Kutokana na kuweka sheria
na Kanuni rafiki zimechochea
uwekezaji katika uvuvi na kuipa-
tia serikali zote mbili asilimia 50
ya mapato kama gawio.
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TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

Unakikumbuka kivuko cha utete?
Mrithi Daraja Mkapa aliveacha vilio

Na Adam Fungamwango

OYOTE aliyekuwa nje

ya nchi kwa miaka

mingi na alikuwa hafua-

tilii chochote kilichopo
nchini, akarejea, ukimwambia
kuwa unakwenda mkoani Lindi
na Mtwara na utafika leo hii hii,
anaweza kukushangaa na kuishia
kucheka.

Ndiyo, kwa sababu atakumbu-
ka kuwa ili kutoka mikoa hiyo ya
Kusini kufika Dar, au kutoka Dar
kwenda huko, ilikuwa safari am-
bayo kama ukiwahi sana inaweza
kuwa ni siku tatu au nne.

Kama si hivyo inaweza ikawa
ya wiki, wakati mwingine mwezi
mzima. Unaweza kumuuliza
sababu, akakwambia ukifika Ru-
fiji ni lazima usubiri kivuko, au
utumie usafiri wa hatari zaidi wa
kuvuka na ngalawa au mtumbwi.

Utamshangaza zaidi ukim-
wambia kuwa kwa sasa kuna
daraja. Nadhani atakuuliza mas-
wali kadhaa ili kuthibitisha hicho
unachokisema.

Daraja la Mkapa lilifunguliwa
rasmi Agosti 2, 2003 na Rais wa
awamu ya tatu wakati huo, Ben-
jamin Mkapa ambaye ndiye ali-
yekuwa chachu ya kujengwa, na
awali ilionekana ni kama ndoto
hivi.

Daraja hilo lenye urefu wa
mita 970 ambalo limeunganisha
mikoa ya Dar es Salaam, Lindi na
Mtwara, lililopo Tkwiriri mkoani
Pwani, limekuwa ndiyo mkom-
bozi siyo tu kwenye usafiri, lakini
kumaliza mateso, visa, mikasa
na vifo vya wananchi wengi wal-
iokuwa wakipoteza maisha kwa
sababu mbalimbali, lakini kikub-
wa ikiwa ni uhaba wa kivuko.

Rais Mkapa na viongozi wen-
zake wanaona hakukuwa na haja
ya kununua vivuko vingi kama
Feri la Kigamboni, bali kujengwa
daraja.

Ndiyo daraja refu zaidi kuliko
yote Tanzania mpaka sasa na
daraja la tisa kwa urefu Afrika.

Kivuko kikuukuu kilichokuwe-
po hapo kilitesa sana watu, husu-
san abiria, kwani mbali na ubovu
wake, lakini pia kilishindwa ku-
mudu wingi wa abiria wanaotoka
Dar kwenda Kusini na wanaotoka
Kusini na kwenda Dar.

Inabidi abiria wasubiri wanao-
vuka upande mmoja na mabasi
yao, na upande mwingine na ma-
basi yao, kwa utaratibu maalum
ili kukifanya kisizidishe abiria na
mizigo.

Hii ilifanya watu waishi se-
hemu hiyo kwa siku moja, mbili
tatu na kuendelea kutegemea
abiria waliopo.

Mbaya zaidi usiombe pantoni
ya MV Utete iharibike. Ni hatari
zaidi ya hatari yenyewe, kwani
baadhi walikuwa wakivuka na
mitumbwi  midogo, ambayo
wakati mwingine ilikuwa in-
ashindwa kumudu kubeba abiria

na kupinduka.

Hapo ndipo vifo vingi viliku-
wa kinatokea kwa abiria kuwa
chakula cha mamba na kuuawa
na viboko wanaotapakaa kwenye
mto huo.

Nakumbuka mwishoni mwa
miaka ya 1970, nikiwa mdogo,
mpangaji wenzetu mmoja ali-
pata safari ya kwenda kwao
Lindi akiwa na mke na watoto
wanne.

Tulishangaa aliporejea akiwa
na mtoto mmoja tu. Tulipouliza
kama wamebaki walikokwenda,
tukaambiwa japo kwa lugha
ya kuambiwa sisi watoto kuwa

wamezama kwenye mto Ru-
fiji baada ya mtumbwi waliokuwa
wakivuka kupinduka. Waliobaki
ni mwenyewe baba, mke na mto-
to mmoja wa kwanza. Watatu
wote waliishia mto Rufiji. Kisa ni
kwamba walipofika walikuta ki-
vuko ni kibovu na haikujulikana
lini. Baadhi ya abiria wenye pesa
au haraka waliamua kukodi mi-
tumbwi kwa malipo ili kuwahi, na
wasiokuwa nazo walipata adha
ya kukaa wakati mwingine kwa
muda mrefu, njaa, mbu, na mate-
so kibao vikiwakabili.

Mmoja wa Wahandisi waliosi-
mamia ujezi wa daraja la Mkapa,

. ,._:"""_‘,.__ .

Mhandisi
aliwahi kubainisha na kuainisha
mateso waliopitia si abiria tu, bali
hata wananchi wa maeneo hayo
kabla ya daraja hilo kujengwa ni

Kaitanda  Michael

pamoja na kushindwa kuvuka
Mto Rufiji kwenda ngambo ya
pili kufuata huduma kutokana
na mto huo kujaa maji pamoja
na mamba wengi hususan wakati
wa masika.

“Mara kadhaa kivuko Kkilik-
wama kwenye matope kwa
siku zisizotabirika na kusababi-
sha msongamano mkubwa wa
magari, wanafunzi walitaabika
kwa kukosa chakula kwa siku
kadhaa na hawakujua lini watan-
asuliwa na kuweza kuendelea na
safari. Changamoto haikuwa hiyo
pekee, akina mama wajawazito
waliteseka kwa kusoka huduma
za uzazi, wapo waliojifungua nji-
ani, wengine walipoteza maisha
yao na ya watoto, hata vitendo
vya ukatili wa kijinsia vilikuwa
vinafanyika.” Alisema Mhandishi
huyo na kuongeza

“Kutokana na kukosekana

Daraja La Mkapal
Mkapa Bridge

kwa miundombinu imara husu-
san daraja na barabara, suala la
usafiri na usafirishaji wa bidhaa
katika mikoa hiyo ya kusini lili-
ghubikwa na changamoto lukuki
na hivyo kusababisha gharama za
maisha kuwa juu ambapo bidhaa
kama sukari ilipanda mara tano
ya bei iliyokuwepo wakati huo.
Hapakuwa na watu wenye mao-
no ya shughuli za kiuchumi kwa
sababu ya kukosa mawasiliano,
hakuna masoko, Mfanyakazi wa
serikali akipata uhamisho kwen-
da mikoa ya kusini utasikia watu
wakiuliza amekosa nini, ilikiwa ni
kama adhabu.” Alisema.

Rufiji ni mto mkubwa wa Tan-
zania, chanzo chake kikiwa ni
Kusini Magharibi ya nchi, kwenye
maungano ya matawi la mto Kil-
ombero na Luwegu. Matawi ya
mito hiyo, huungana na kuunda
mto Rufiji ambao unaanza sa-
fari yake ya unatiririsha maji na
kuishia kwenye Bahari ya Hindi.

Tuma meseji 0716 350534
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Putin aomba msaada kuipiga Ukraine

RAIS wa Russia Vladimir Putin,
inadaiwa ametoa ruhusa kuhusu
mipango ya kutuma wapiganaji
wa kujitolea nchini Ukraine.

Kulingana na ripoti moja, il-
ieleza Rais Putin, alizungumza
katika mkutano wa baraza la us-
alama la Taifa, kuwa watu ku-
toka nje ya nchi hiyo wanaotaka
kujitolea kupigana na vikosi vina-
vyoungwa mkono na Russia wa-
napaswa kuruhusiwa.

Waziri wa Ulinzi wa nchi hiyo,
Sergei Shoigu, alisema kuna watu
16,000 wa kujitolea katika nchi
za Mashariki ya Kati ambao wali-
kuwa tayari kwenda kupigana na
vikosi vinavyoungwa mkono na
Russia, shirika la habari la Reu-
ters linaripoti.

Wakati huo huo, vikosi vya
Russia vimewauwa raia wengi
wa Ukraine kuliko wanajeshi ka-
tika wiki mbili tangu uvamizi huo
uanze.

Waziri wa Ulinzi wa Ukraine,
Oleksii Reznikov, alisema “Nataka
hii isikike sio tu huko Kyiv, lakini
ulimwenguni kote,” Maoni yake
yanakuja huku vikosi vya Russia
vikionekana kupanua masham-
bulizi yao dhidi ya nchi hiyo na
kuanzisha mashambulizi katika
miji mingine pande tofauti za
nchi.

PICHA za satelaiti zilizopigwa
na kampuni moja ya Marekani zi-
naonyesha msafara mkubwa wa
kijeshi wa Russia karibu na mji
mkuu wa Ukraine, Kyiv.

Imeelezwa msafara huo ume-
tumwa mara ya pili na ulioneka-
na kuwa na umbali mrefu.

Msafara huo ulionekana mara
ya mwisho karibu na Uwanja wa
Ndege wa Antonov, kaskazini
magharibi mwa mji wa Kyiv, na
mwenendo wake unaweza kua-
shiria kuelekea mjini humo.

Kampuni iliyopiga picha hizo,
Maxar Technologies, ilisema se-
hemu ya msafara huo ilikuwa ka-

Sehemu zingine ziko kaska-
zini zaidi, na makombora yakiwa
katika mkao wa kuwa tayari ku-
rushwa.

Upelekaji huo upya wa zana
hizo za kivita unawadia wakati
vikosi vya Russia vilianza kush-
ambulia maeneo mapya yaliyo-
lengwa katika maeneo tofauti ya
Ukraine.

Katika mashambulizi hayo
mapya, uwanja wa ndege na ki-
wanda cha injini ya ndege vime-
lengwa huko Lutsk, kaskazini-ma-
gharibi na kisha milipuko ilipiga
viwanja vya ndege huko Ivano-
Frankivsk, kusini-magharibi.

Kwa upande wa Dnipro, ngome
kuu mashariki mwa Ukraine,
ilishambuliwa na mtu mmoja
ameripotiwa kufariki dunia.

FACEBOOK KURUHUSU
WITO WA GHASIA

Mmiliki wa Facebook na Insta-
gram ataruhusu watumiaji katika
baadhi ya nchi kuitisha ghasia
dhidi ya Rais Vladimir Putin na
wanajeshi wa Russia.

Meta ilisema imetoa ruhusa
kwa muda kwa baadhi ya matam-
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Mwanajeshi wa Ukraine akimfariji mwanamke anayelia kutokana na mashambulizi ya anga yanayoendelea kufanywa na vikosi

vya Russia: PICHA BBC

shi ya vurugu, kama “kifo kwa
wavamizi wa Urusi,” ambayo kwa
kawaida inaweza kuvunja sheria
za mtandao huo.

Hata hivyo, ilisema haitaruhusu
wito wa vurugu dhidi ya raia wa
Urusi.

Kujibu tamko hilo, Russia ili-
itaka Marekani kusitisha shughuli
za itikadi kali katika mtandao huo
wa kijamii.

Tangazo hilo lilikuja baada ya
shirika la habari la Reuters, kuse-
ma kuwa limeona barua pepe za
ndani zinazoelezea mabadiliko
hayo ya sera.

“Kwa kuzingatia uvamizi un-
aoendelea wa Ukraine tuliweka
ubaguzi wa muda kwa wale wal-
ioathiriwa na vita, kuelezea hisia
kali dhidi ya vikosi vinavyovamia,”
msemaji wa Meta aliiambia BBC.

Chini ya sera hiyo iliyofanyiwa
marekebisho, watumiaji katika
nchi zikiwemo Russia, Ukraine
na Poland pia wataweza kutoa
wito wa kuuawa kwa Rais Putin
wa Russia na Rais wa Belarus Lu-
kashenko.

Barua pepe hizo zinaripotiwa
kusema wito wa vifo vya viongozi
hao utaruhusiwa isipokuwa kama
zitakuwa na malengo mengine, au

kujumuisha eneo au mbinu.

Wito wa unyanyasaji dhidi
ya Warussia pia unaruhusiwa
wakati chapisho linaweka wazi
uvamizi wa Ukraine, barua
pepe ziliripotiwa kusema

“Tunazitaka mamlaka za
Marekani kusitisha shughuli za
itikadi kali za Meta, kuchukua
hatua za kuwafikisha wahusika
kwenye vyombo vya sheria,”
ubalozi wa Russia nchini Mare-
kani ulisema kupitia Twitter.

Ubalozi huo uliongeza “Wa-
tumiaji wa Facebook na Insta-
gram hawakuwapa wamiliki wa
majukwaa haya haki ya kuamua
vigezo vya ukweli na kugom-
banisha mataifa dhidi ya kila
mmoja,” iliongeza.

MASHAMBULIZI YANA-
SONGA MAGHARIBI

Mashambulizi ya anga ya-
mesikika katika miji ya maghar-
ibi ya Lutsk na Ivano-Frankivsk
jana asubuhi.

Pia vikosi vya anga vya Rus-
sia vimeshambulia ngome ili-
yoko eneo la kati ya magharibi
ya Dnipro kwa mara ya kwanza
tangu uvamizi huo uanze zaidi
ya wiki mbili zilizopita.

Wakimbizi kutoka miji iliyo-
kumbwa na mashambulizi ya
mabomu walikimbilia magharibi
mwa Ukraine wakiamini kuwa ni
salama zaidi.

Maelfu ya watu walipitia mji
wa Lviv, kitovu kikubwa cha raia
kupumzikia.

Mashambulizi ya jana
yalilenga miji iliyoko pande zote
mbili.

Meya wa Ivano-Frankivsk,
alithibitisha kushambuliwa kwa
makombora katika mji wake
kusini-magharibi mwa Ukraine.

Katika ujumbe wa Face-
book, alisema “Adui alimpiga
Frankivsk.”

Aliwataka watu kutoshiriki
picha na video za milipuko hiyo
na alionekana kupendekeza
mfumo wa kengele wa mgomo
wa makombora ufanyike.

Aliwaonya wakazi wa wilaya
za Krykhivtsi, Chukalovka, Opry-
shivtsi, Gorodok kutotoka ma-
jumbani

“Kaa nyumbani kwa usalama
wako! Wakati hatari itapita - ni-
takufahamisha,” aliongeza.

Vikosi vinavyoungwa mkono
na Russia vilikamata Volno-
vakha, ripoti zinasema

Huku mashambulizi mapya ya-
kiripotiwa kote Ukraine, sasa kuna
ripoti kwamba watu wanaotaka
kujitenga wanaoungwa mkono na
Russia wameuteka mji muhimu wa
kimkakati wa Volnovakha, kaskazini
mwa bandari iliyozingirwa ya Mari-
upol, shirika la habari la RIA limen-
ukuu wizara ya ulinzi ya Russia.

MAJESHI YA RUSSIA YAIZIN-
GIRA KYIV

Picha za satelaiti zilionyesha msa-
fara wa Russia umeuzingira mji wa
Kyiv, na kuashiria msukumo mpya
kuelekea kuuteka mji huo mkuu wa
Ukraine.

Kulingana na Maxar Technologies,
sehemu ya msafara huo ambao ul-
ionekana mara ya mwisho kaskazini-
magharibi mwa Uwanja wa Ndege
wa Antonov, ulio karibu.

Maxar ilisema kuwa picha zinao-
nyesha sehemu zingine za msafara
wa kaskazini umejipanga karibu na
Lubyanka, na kuweka sehemu za
mizinga karibu.

Juzi, Ofisa Mkuu wa ulinzi wa Mare-
kani, alisema vikosi vya Russia vime-
sogea maili tatu karibu na Kyiv katika
muda wa saa 24 zilizopita.

HABARI: BBC
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA

MAOMBI MADOGO NA. 262/2021
YUGA KIYUMBL.....covurernssarrssnsssssaensd MWOMBAJI

DHIDI YA
MUSYANGI A. SAMWELI .......ccvessrrnenee MJIBU MAOMBI
KWA: MUSYANGI A. SAMWELI (POPOTE PALE ULIPO)

Unaarifiwa kuwa Maombi Na. 262/2021 yamepangwa
kutajwa tarehe 31/03/2022 mbele ya mwenyekiti wa
Baraza, R. Mtei saa 2:00 asubihi.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/m-
wakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja
dhidi yako na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 23/02/2022.

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
BUKOBA.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO BOMANI (W) IRINGA

KUITWA SHAURINI KWA MDAIWA
(Kanuni ya 62 kanuni za uendeshaji wa mashauri

mahakama za mwanzo)
SHAURI LA MADAI N0 92/2021
MDAI GEOFREY MGIMWA
MDAIWA......coitininnnnsd YUMAHERY KIMBAVALA

KWAMBA mdai ameleta maombi ya madai ya fedha
kiasi cha Tsh3,500,000/= mbele ya mahakama hii
kupitia shauri tajwa hapo juu unatakiwa kufika
mbele ya mahakama hiitarehe 15/03/2022 saa 2:30
Asubuhi kwaajili ya kusikilizwa shauri hili ikiwa
pamoja na kuleta mashahidi pamoja na vielelezo
vinavyohusu madai hayo kwaajili ya kujitetea.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 01/03/2022
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Hakimu Mkazi Mahakama ya mwanzo yal RNGA

Pomani Trinoa

Muhori wa mahakama

A";.E“é'DENT MAGISTRATI

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 27 OF 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE RHOIDA
KABEFU MWAKIPESILE of IPAGALA within Dodoma Region
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS

OF ADMINISTRATION
BY EMELIA SYETE MWAKIPESILE

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 163)
All PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant

of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
15 Day of 03, 2022

Date at Dodoma_mtt_)j's‘]\?'" Day of February, 2022

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO TEMEKE

(TEMEKE KITUOMJUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NAMBA 24 YA MWAKA 2022

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU DINDI DONASIANS MISANYA

FORTUNATA FIDELIS CHIPA............. MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaj hapo juu
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 12 mwezi 04 mwaka 2022

Imesainiwa dar es salaam leo tarehe 15 mwezi 02/2022

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CANTRE
PROBATE AND ADMNISTRATION CAUSE NO.......1910F 2022
In the matter of the state of the late............. JIM-

SON CHARLES KIBIKI and in the matter of
application for letters of administration by
NURU ABDUL OMARY

GENERAL CITATION
(rule 75)

All person claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceeding if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above named petitioner

Objections to the grant should be filed on or before
the 31 march,2022

Dated at dar es salaam this......11 day of march,2022

e
an i ")

U 5 Rogastmesanor Rescont Magsirate

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndg.0smund Marcos Nichombe
anatangaza kupotelewa na kadi ya
gari aliyoinunua  kutoka kwa
Ndg.Goodlove  Gidion Chongolo
yenye maelezo yafuatayo :

Blue card na.: T383CTN
Ainayagari : TOYOTA - NOAH
Rangi ya gari : NYEUSI

Chassis na. : SR 400268421

Kwa yeyote atakayeiona anaombwa
kuripoti kwenye kituo chochote cha
polisi kilicho karibu.

TAARIFA' YA POLISI:

MBE/TUK/RB/430922/2021
=

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

UMMY MUSTAFA
MWINYIRUNGA ANATANGAZA
kupotelewa na kadi ya GARI
(TOYOTAIST) yenye namba za
usajili T 484 DLJ
Chassis namba:
NCP605001263
Injini namba : 2N24270026
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba

IRI/IRI/RB/81897/2022
=

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HUMPHREY JOHN
MNDEME amepoteza kadi
ya gari aina ya Toyota
Kulger yenye namba T 119
DPF.Taarifa zimetolewa
kituo cha Polisi Bukoba
KAG/BUK/RB/93843/2022.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

=

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu JOSEPHAT RAPHAEL
KIBWANA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya TOYOTA ALLEX yenye
namba za usajili T 871 DKH.
Yenye Engine No: INZA336294
Kwa yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilicho
karibu.

Taarifa Polisi:
KOR/RB/239/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Malaki Meleki Mmary
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T. 716 AJW aina ya Mitsubishi
Canter.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kwenye kituo cha Polisi
kilichopo karibu au awasiliane

na Malaki Meleki Mmary kwa

simu namba 0769582843.
Rbnamba/

SHI/SHI/RB/100181/2022
=

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SAMWELI AMOSI ELIEZA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye jina
SIMON LABAN MAKUYA aina
ya BOXER yenye namba za
usajili MC183 CEP. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
DOD/DOD/RB/100884/2022.

s

KUPOTEA KWA

HATI YA NYUMBA

ALOIS TITO SHAYO
anatangaza kupotelewa na
hati ya Nyumba No.57200
Plot No.25 Block A’ BAHI
ROAD. ILIYOTOLEWA NA
USAJILI WA ARDHI
DODOMA.Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu. Taarifa ya
Polisi DOM/RB/2579/2016.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RAITON MESHACK
MDYANGA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 717 BKX - TOYOTA RANGI
YA SILVER. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
IRI/MUF/RB/2020/2022.

s

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

MVANGA WA

Nipashe

Kwa Bei Poa Tupigie 0782253676

0782253676

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango

Alijua mwisho wa siku atajulika-
na ni nani anayependa uzuri na
urembo wake na nani anampen-
da kwa dhati. Aliyempenda yeye
kama yeye na si urembo wake.
Fuatilia mtiririko huu wa ri-
waya hii kabambe, yenye kusi-
simua na mafunzo kwa jamii.

shtuko ulimpata Jan.
Ni kama vile alikuwa
analifahamu jina hilo.
Anafahamu jina la
askari mwenye jina hilo. Ndiyo
askari wenye majina kama hayo
wako wengi, lakini huyu anay-
emfahamu yeye, yumo kwenye
harakati hizi za kuhakikisha
Diana anapatikana. Ndiyo ni
Afande Marco, askari ambaye Jan
anamfahamu kuwa mmoja wa
wapenzi wa mpenzi wake Diana.

Alijaribu  kuangaza macho.
Akisaidiwa na mwaga wa taa zi-
lizokuwa pembeni mwa barabara
ya Morogoro, maeneo ya karibu-
ni kabisa na Magomeni Mapipa.
Anamfahamu fika Afande Marco.
Akakumbuka jinsi alivyokwenda
kumwambia atoe pesa za kum-
komboa Diana kama watekaji
walivyotaka na yeye akamjibu
kuwa hawezi kutoa, badala yake
atajua jinsi gani anaweza kuka-
biliana na wahalifu hao.

Pamoja na kwamba Jan alijua
mmoja wa watu tishio kwenye
uhusiano wake na Diana, Afande
Marco ameuawa, alihuzunishwa
mno na kifo hicho kwani alikuwa
kwenye harakati za kumuokoa
msichana huyo. Alijua sasa mp-
inzani wake mkubwa atabaki
kuwa Challa, ambaye kwake ana-
muona ni hatari zaidi kuliko al-
ivyokuwa Afande Marco. Ni kwa
sababu Challa ana pesa nyingi
na anaweza kufanye lolote lile.
Penye udhia penyeza rupia. Pesa
ilivunja mabonde na milima.

Kwa macho yake alimuona
Diana akiwa kwenye gari ya wa-
tekaji ambayo ilikuwa imekuja
pale kwa ajili ya makibidhiano.

Diana pia alimuona Jan, akash-
tuka na kuonekana kama ana-
taka kushuka kwenye gari. Kwa
ishara na macho, Jan alimtaka at-
ulie. Alifanya hivyo, lakini macho
yake hayakubanduka kwa Jan.

Alikuwa amepungua, na ile
ngozi yake nyororo ya kungaa.
Kusema kweli hakuwa yule Di-
ana aliyefahamika. Ilijulikana
kwa sababu gani. Ni wiki ya tatu
sasa alikuwa mikononi mwa wa-
tekaji. Hata hivyo Diana ni Diana
tu. Kwa anayemuona mara ya

kwanza angetetemeka kutokana na
uzuri wake. Bila kujua hapo alikuwa
ametoka kizuizini.

Afande mmoja alimuru Jan ku-
panda gari lingine, huku gari lingine
likiwa na watekaji, askari pamoja na
Diana. Yote mawili yalianza kuon-
doka kuelekea kituoni. Moja kwa
moja yalitua kwenye kituo cha Polisi
Magomeni. Wote walishuka na baada
ya maelezo ilikuja kubainika kuwa
Jan, pamoja na kwamba alionekana
kuwasaidia polisi, lakini ndiye aliye-
waita na ndiye aliyeweka mkoba wa
pesa chini ya daraja.

“Kijana hebu tupe taarifa kidogo
ili tujue jinsi gani ya kuiripoti kwa
wakubwa zetu, ilikuwaje mpaka
ukatupigia simu kuwa kuna tukio,
halafu wewe ndiye uliyeweka mkoba
wa pesa pale, pia kufanya kazi ya ku-
tusaidia kuwaua baadhi ya watekaji?”
Aliuliza afande mmoja aliyeonekana
kuwa mkuu wa kituo.

Jan alikuwa na mkuu huyo ofisini
peke yao. “Aliyetekwa ni mpenzi wan-
gu.” Kwa mara ya kwanza Jan alion-
gea ukweli kuhusu Diana. Hakusema
tena kama ni mpwa wake kama alivy-
okuwa akijitambulisha huko nyuma,
hasa wakati wa uhai wa Afande Mar-
co.

“Kwa hiyo afande, mara kwa mara
watekaji huwa wanatupigia simu
kutaka pesa na walikuwa wanahi-

A

taji shilingi milioni hamsini. Mara ya
kwanza tuliweka chini ya daraja la
Mfugale, lakini hawakuja kuchukua
kwa kushtuka kuwa tumewaambia
askari. Wao walituonya kuwa tusi-
waambie askari. Wakatishia kutaka
kumuua Diana, lakini wakatupa na-
fasi ya mwisho kuwa sasa tukaweke
hizo pesa chini ya daraja la Kajima,
Magomeni Mapipa.” Jan alifunguka.

“Nani aliyekuwa akienda kuweka
mkoba wa pesa kote huko?”

“Ni mimi afande.”

“Tulipofungua mkoba ule am-
bao watekaji walikuja kuuchukua,
hatukukuta pesa yoyote zaidi ya
karatasi nyingi zilizokatwakatwa
kama pesa, ni kwa nini?” Afande
akauliza tena.

“Ni kwa sababu hatukuwa na pesa
hizo ambazo walizitaka. Ni kweli tu-
likuwa tunafanya mchezo wa hatari,

sababu hatukuwa na la kufanya na ili-
kuwa ni lazima tumuokoe Diana kwa
ujanja wowote ule.”

“Upo wewe na nani ambao mliku-
wa mnaandaa yote haya?”

“Ni mimi na mjomba wake Diana.
Yote haya tulikuwa tuyandaa nyum-
bani kwake Ubungo.”

Jan kwa asilimia kubwa alikuwa
anaongea ukweli, lakini mengine al-
ipindisha kidogo.

Ukweli ni kwamba mpango mzima

@MSAMBA E

0656 122770

Wali-
chokubali-
ana na Ken
ni kuweka
kwenye
mkoba
shilingi
milioni 15
ambazo
zilipatikana
kutoka
kwa Challa.
Ambacho
Ken hakijui,
ni kwamba
Jan ali-
zichukua
pesa hizo
na kwenda
kuziweka
nyumbani
kwake,

na kujaza
makatarasi
matupu.

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua
kuwa ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu wanaume
wengi ambao alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakam-
tongoza, kumtaka kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye
mwenyewe hakujua ni mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi
wanamfuatakama nyuki wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee.

Operesheni namba moja-17

Mtunzi anapatikana
(0716 350534)

wa kuweka makaratasi kwenye mko-
ba ambao uliwekwa chini ya daraja
mara mbili, ulikuwa ni wa kwake na
hakumjulisha mjomba Ken.

Walichokubaliana na Ken ni kuwe-
ka kwenye mkoba shilingi milioni 15
ambazo zilipatikana kutoka kwa Chal-
la. Ambacho Ken hakijui, ni kwamba
Jan alizichukua pesa hizo na kwenda
kuziweka nyumbani kwake, na kujaza
makatarasi matupu.

Kikubwa ni kwamba Jan hakutaka
watekaji wale wachukue mkoba na
kumuacha Diana bila kukamatwa.
Na ndiyo maana awali alikwenda
kumtaarifu Afande Marco, na mara ya
pili aliwapigia maafande wa kituo cha
Polisi Magomeni waje kwenye tukio.
Alijua kama wangeuchukua mkoba
na kwenda kukuta hakuna pesa, basi
hiyo peke yake ingekuwa tiketi ya kifo
cha Diana. Kama wakikamatwa hata
kama mkoba utakuwa na makaratasi
haitakuwa na hatari yoyote. Na kama
alivyotarajia ndivyo ilivyokuwa.

“Kwa nini ulipoweka mkoba hauku-
ondoka na badala yake ukaamua na
wewe kujiweka kwenye hatari, waka-
ti tayari ulikuwa umeshatuambia
twende kwenye eneo la hatari? Huoni
kama ulikuwa unahatarisha maisha
yako?” Afande alizidi kummiminia
maswali Jan.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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NYOTA BERKANE AIPA
YANGA UBINGWA BARA

Na Shufaa Lyimo

WINGA wa RS Berkane, Fiston Ab-
dulrazak, amesema mpaka sasa hajao-
na mpinzani wa Yanga katika vita ya
kuwania ubingwa wa Ligi Kuu ya NBC
Tanzania msimu huu wa 2021/2022.

Fiston pia aliliambia gazeti hili
anafurahishwa na kiwango kina-
choonyeshwa na Mkongomani mwen-
zake, Fiston Mayele pamoja na Mrun-
di, Said Ntibazonkiza.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Fiston alisema
kiwango kinachoonyeshwa na Yanga
msimu huu ni kikubwa tofauti na kili-
vyokuwa msimu uliopita.

Fiston alisema Yanga imekuwa iki-
pambana katika kila mechi kwa kuwa
inahitaji kutimiza malengo yake ya

kutwaa ubingwa msimu huu baada
ya kuukosa kwa misimu minne mfu-
lulizo.

“Kwa kweli mpaka sasa hivi sijaona
mpinzani wa kuishusha Yanga hapo
kilelemi, sijaona timu ya kuizuia ili
isipate ubingwa, inajitahidi na ina-
pambana kufanya vizuri katika kila
mchezo inayocheza,” alisema Fiston,
nyota huyo wa zamani wa vinara hao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mchezaji huyo alisema anaifua-
tilia mara kwa mara timu hiyo yenye
makao yake makuu Mtaa wa Twiga na
Jangwani na kugundua imefanya usa-
jili mzuri ambao unawapa mafanikio
katika msimu huu.

“Kitu ambacho ninaona kinazidi ku-
leta ushindani kwenye timu ya Yanga
ni hali ya utulivu, viongozi walitulia

kuanzia katika kufanya usajili kwa
kuongeza wachezaji wenye viwango
vya juu,” Fiston alisema.

Aliongeza ushindani wa kuwania
namba na usajili wa wachezaji wa-
zoefu akiwano Mayele na Ntibazonki-
za umesaidia kuipa Yanga matokeo
chanya katika michezo yake yote ya
mzunguko wa kwanza.

“Namkubali sana Nitabazonkiza na
Mayele kutokana na ubora waliokuwa
nao, ni wachezaji wanaozungumzwa
na kufuatiliwa na wadau wengi wa
soka Afrika,” aliongeza winga huyo.

Yanga inaongoza katika msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa na
pointi 42 wakati mabingwa watetezi,
Simba walioko katika nafasi ya pili
wana pointi 34, timu zote zikiwa zi-
mecheza mechi 16.

Mafunzo, Mlandege
KMKM, JKU mzigoni

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIKOSI cha Maafande wa Mafun-

z0 kimesema kinatarajia mchezo
wao wa Ligi Kuu Zanzibar dhidi ya
Mlandege utakaochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Amaan utakuwa
mgumu na wenye ushindani, lakini
wamejipanga kupata ushindi.

Kocha Msaidizi wa Mafunzo, Ab-

dallah Bakari ‘Kocha Edo’ alisema
wamejipanga kuendelea kupam-
bana katika michezo yote iliyo-
salia na hatua ya lala salama kwa
sababu wanahitaji kufikia malengo
yao.

Edo alisema amekiandaa vyema

kikosi chake na anaamini watapata
matokeo chanya ili wajiimarishe
katika msimamo wa ligi hiyo.

“Ninawakumbusha wachezaji

wangu kucheza kwa hamasa kub-
wa kama ilivyokuwa hapo awali
na kusahau matokeo mabaya ya
michezo iliyopita,” Edo alisema.

Aliongeza kupoteza michezo
miwili mfululizo ilichangia ku-
wavunja moyo kuelekea mbio
Za ubingwa lakini anawaomba
mashabiki kushikamana ili wapate
ushindi.

Mechi nyingine ya ligi hiyo ita-
kayochezwa leo kwenye Uwanja
wa Amaan kuanzia saa 1:00 usiku
itakuwa ni kati ya Mabaaria wa
KMKM dhidi ya JKU.

Maulid aongoza
magoli Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

"L © WA NO
: ar

WAKATI mabao 346 yamefungwa
kati ya michezo 163 iliyochezwa ya
Ligi Kuu Zanzibar, mshambuliaji wa
Maafande wa KVZ, Maabad Maulid,
anaongoza katika orodha ya wafun-
gaji kwa kupachika magoli 14

Maulid amefunga mabao hayo
katika michezo 21 aliyocheza huku
katika orodha hiyo anafuatiwa na
Abdulkarim Yunus Idd wa JKU mwe-
nye mabao 10 wakati nafasi ya tatu
inashikiliwa na Optatus Yustine wa
KMKM mwenye magoli tisa.

Wengine waliokuwapo katika
tano bora kwa kupachika magoli ni
Abdulnasir Asaa wa Mlandege am-
baye ana magoli nane, Abrahaman
Othman (KMKM), Ali Khatib Juma
(Mafunzo), Mundhir Abdalla (Kip-
anga) na Rashid Ali wa Polisi ambao
kila mmoja ana magoli saba.

Akizungumza na gazeti hili ,Maulid
alisema malengo yake makubwa
ni kuhakikisha anaibuka mfungaji
bora katika msimu huu na kujiwekea
rekodi nzuri.

“Nataka nitimize ndoto yangu

Ufaransa (wa pili kushoto) na Samuel Shelukindo (wa kwanza kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Atletico, Getafe kuinadi Tanzania

Na Gwamaka Alipipi Aliongeza: “Shabaha yetu kubwa kama
nchi ni kuhakikisha tunafungamanisha
utalii na michezo kwa kutumia timu

kubwa za mpira kwa lengo la kuwavutia

Dk.Ndumbaro alikutana kwa nyakati
tofauti na viongozi wa vilabu hivyo vya
mpira vyenye mashabiki wengi Hispania
na duniani.

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk.
Damas Ndumbaro amefanya mazun-

gumzo na uongozi wa Atletico Madrid na
Getafe zinazoshiriki Ligi Kuu Hispania
(Laliga) kwa lengo la kuitangaza Tanza-
nia hususani katika sekta ya utalii.

Pia, amefanya mazungumzo na klabu
ya Real Valladolid ya nchini huko am-
bayo inamilikiwa na mchezaji wa zamani
wa Brazil, Ronaldo De Lima.

Taarifa iliyotolewa na Wizara ya
Maliasili na Utali jana imesema

Waziri huyo alisema katika mazun-
gumzo hayo viongozi wote wa timu hizo
wameonyesha utayari wa kushirikiana
katika kuitangaza Tanzania kiutalii.

“Mazungumzo haya ni moja ya jitiha-
da za kuhakikisha vivutio vya utalii vya
Tanzania vinajulikana duniani kupitia
michezo kwa kutangazwa kupitia matan-
gazo ya kwenye jezi ya vilabu pamoja na
mbao za matangazo zilizopo uwanjani.”

watalii wengi zaidi kuja nchini Tanza-
nia”.

AlisemaTanzania inategemea utalii wa
wanyamapori kwa asilimia 100 hivyo
kupitia mkakati wa kutumia michezo
vivutio vingine vya utalii kama vile utalii
wa fukwe, utalii wa utamaduni pamoja
na utalii wa ikolojia utaweza kujulikana
na dunia kote na hivyo watalii kuanza
kumiminika kuja nchini.

va kuwa mfungaji bora wa msimu
huu tena, ili nitimize ndoto yangu
lazima niongeze juhudi na tuendelee
kufanya vizuri katika timu yangu,”
alisema Maulid.

Aliongeza yeye na wachezaji

wenzake wanaahidi kupambana ili
kuipatia timu yao taji la Ligi Kuu
Zanzibar msimu huu kwa sababu ya
kulikosa kwa muda mrefu.
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MBAPPE APELEKWA ENGLAND

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na Ufaransa,
Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 23, anapaswa
kujiunga na Liverpool au Manchester City, amesema
mlinzi wa zamani wa Ligi Kuu England, Micah Rich-
ards. (Liverpool Echo)

NEYMAR APINGA MZ0ZO

MSHAMBULIAJI nyota wa Brazil, Neymar amepinga
ripoti ya kuzozana na mchezaji wa kimataifa wa Italia
na mchezaji mwenzake wa Paris St-Germain, Gianluigi
Donnarumma mwenye umri wa miaka 23, baada ya
timu yao kuondolewa katika michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na Real Madrid. (Mirror)

DYBALLA ATAKA KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Argentina,
Paulo Dybala mwenye umri wa miaka 28 anaamini Ju-
ventus itamruhusu kuondoka ifikapo msimu wa joto.
(Gazetta dello Sport)

POCHETTINO ATOA MASHARTI

KOCHA wa Paris St-Germain, Mauricio Pochettino
anataka Manchester United kumhakikishia atakuwa
chaguo lao la kwanza akiamua kuchukua usukani Old
Trafford. (Mail)

FLETCHER AGEUKA MPATANISHI

MKURUGENZI wa Ufundi wa Manchester United,
Darren Fletcher anasemakana kuhudumu kama mpa-
tanishi wa nyuma ya pazia wa klabu hiyo kutokana ta-
haruki inayoshuhudiwa katika chumba cha kubadilisha
nguo. (Sun)

TUCHEL ANUKIA UNITED

MMILIKI wa Chelsea, Roman Abramovich anayeka-
biliwa na vikwazo vya serikali ya Uingereza ameipatia
Manchester United nafasi ya kumsajili kocha, Thomas
Tuchel, kwa mujibu wa beki wa zamani wa Liverpool,
Jamie Carragher. (Telegraph)

TISA KUONDOKA CHELSEA

CHELSEA ina wachezaji tisa ambao mikataba yao in-
amalizika msimu huu wa joto na huenda wakaondoka
bila malipo baada ya serikali ya Uingereza kumwekea
vikwazo mmiliki wake, Roman Abramovich. (Metro)

RUDIGER SAFARI IMEIVA

MKATABA wa beki wa Ujerumani, Antonio Rudiger
katika klabu ya Chelsea unamalizika msimu huu wa
joto na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 anaji-
andaa kuondoka baada ya The Blues hao kukosa nafasi
kadhaa za kumpatia mkataba mpya (Sky Sports News,
via Star)

PULISIC ANUKIA JUVENTUS

JUVENTUS wanatafakari uwezekano wa kumnunua
mshambuliaji wa Chelsea na Marekani, Christian Puli-
sic mwenye umri wa miaka 23 msimu huu wa joto.
(Gazetta dello Sport)

DALOT, UNITED KUTETA

KLABU ya Manchester United wanapanga kuanza
mazungumzo na mlinzi wa Ureno, Diogo Dalot kuhusu
mkataba mpya, huku mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22 akisalia na miezi 18 katika mkataba wake wa
sasa. (Teamtalk)

JUVENTUS, MILAN VITANI

KLABU za Italia AC Milan na Juventus zinatathmini
uwezekano wa kumnunua kiungo wa kati wa Lille na
Timu ya Taifa ya Ureno, Renato Sanches mwenye mia-
ka 24. (Goal)

GIL KUTUA VALENCIA

VALENCIA wanataka kumsajili winga wa Tottenham
Hotspur, Bryan Gil mwenye umri wa miaka 21 kwa
mkopo msimu ujao na huenda wakamwongeza mwaka
mmoja raia huyo wa Hispania. (Star).

MANCHESTER, England

WAKATI Manchester United
wakiwa wamebakiza michezo 10
tu kuhitimisha msimu wa 2021/22
kwenye Ligi Kuu England, hakuna
jipya kuhusu mkataba mpya kwa
kiungo wao, Paul Pogba.

Pogba anaelekea kumaliza mka-
taba wake wa miaka mitano hapo
Manchester United mwishoni
mwa msimu huu na kwa hali ili-
vyo, hakuna maongezi ya mkataba

mpya tangu Julai, mwaka jana.

Inaripotiwa uongozi wa United
ulimpatia ofa ya mkataba mpya,
Pogba na wakala wake, hawaku-
jibu chochote kuhusu ofa hiyo.

Hii ni hali inayozua sintofahamu
kuhusu mchezaji huyo ambaye
pia, anahusishwa na PSG na Real
Madrid.

Ingawa haijafahamika wazi
kama lengo la Pogba ni kuondoka
kama mchezaji huru au anachagi-
za maboresho zaidi kwenye mka-

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

POGBA, UNITED
MAMBO MAGUMU

@ @ ®)\azungumzo na kiungo huyo Mfaransa bado yam-
ezungukwa na sintofahamu zikiwa...

taba aliopewa au lengo lake hasa
ni lipi.

Yote kwa yote, United ina kazi
kubwa ya kufanya katika mabore-
sho ya kikosi chake mwishoni
mwa msimu huu.

Kumpata kocha mpya wa muda
mrefu, kuuza baadhi ya wacheza-
ji, kununua wachezaji wapya,
kuboresha mifumo ya uongozi wa
klabu chini ya uongozi wa mkuru-
genzi mpya ndio vipaumbele kule-
kea majira ya joto.
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MADRID, Hispania
EYMAR na  golikipa,
Gianluigi Donnarumma

ilibidi watenganishwe na

wachezaji wenzao wa Par-
is Saint-Germain katika vyumba
vya kubadili nguo, baada ya wawili
hao kutaka kupigana.

Sababu ya wachezaji hao kutaka
kupigana ni kutokana na hasira
kwa kufungwa 3-1 na Real Madrid
na kuondolewa katika Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Neymar na Donnarumma wali-

kuwa wamepata pigo kwa mujibu
wa vyombo vya habari vya His-
pania na ilionekana kila mmoja
akimshutumu mwenzake.

Mara baada ya mchezo huo, wa-
chezaji hao walionekana kuzozana
kwa maneno makali.

Kwa mujibu wa ripoti, Neymar
alikuwa akimlaumu Donnarumma
kwa makosa yake yaliyoigharimu
timu na Real Madrid kupata bao la
kusawazisha kipindi cha pili.

Na golikipa huyo wa kimataifa
wa Italia alijibu mapigo kwa kum-
laumu Neymar kupoteza mpira wa

~~ewgd)
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Karim Benzema kwa bao la pili.

Lakini hakukuwa na tukio hilo

pekee kwenye mchezo huo, kwani
hata Rais wa PSG, Nasser Al-Khe-

laifi na Mkurugenzi wa Michezo,
Leonardo walikwenda kwenye
chumba cha waamuzi na kumshu-
tumu mwamuzi kwa kutotoa faulo
baada Benzema kumchezea faulo
Donnarumma.

Al-Khelaifi ameripotiwa kumti-
sha mwamuzi kwa kumfokea “Ni-
takuuwa” kabla ya polisi na walinzi
wengine kutokea na kumaliza
tukio hilo.

Chelsea yaathiriwa na vikwazo

LONDON, England

MMILIKI wa Chelsea, Roman
Abramovich na mali zake zote am-
bazo ziko ndani ya Uingereza zime-
shikiliwa na serikali ya nchi hiyo
kutokana na kuwa karibu na Rais wa
Russia.

Serikali ya Uingereza inadai Ro-
man Abramovich anahusika na siasa
za Vladimir Putin, aliiweka sokoni
klabu yake ili kuinusuru, lakini ku-
tokana na vikwazo alivyowekewa
hataweza kuiuza klabu hiyo bila ya
kupata uthibitisho kutoka serikalini.

Vikwazo hivyo ni sehemu ya ma-
jibu yake kwa uvamizi wa Russia
dhidi ya Ukraine.

) Yeye ni

i %Y mmoja wa wa-
W ¢ fanyabiashara
WA = saba mata-
A jiri  kuwekewa

; vikwazo vipya,
‘ ikiwa ni pamoja
na  kuzuiliwa
kwa mali yao na

marufuku ya kusafiri.

Orodha hiyo pia inajumuisha
mabilionea Igor Sechin na Oleg De-
ripaska, wote wanaoonekana kuwa
washirika wa Putin.

Waziri Mkuu wa England, Boris
Johnson alisema “hakuwezi kuwa na
maeneo salama” kwa wale ambao
wameunga mkono uvamizi huo.

Klabu ya chelsea haitaweza kuu-
za mchezaji au kununua mchezaji
yeyote wala kuwapatia mikataba
mipya kwa wachezaji waliomaliza
muda wao kwenye klabu hiyo.

Pia hawataweza kuuza tiketi
zingine isipokuwa zile zilizouzwa
kwa msimu mzima.

Pia Chelsea haitaruhusiwa kupata
mapato ya hatimiliki ya matangazo
ya television ina maana klabu hiyo
inaweza kupitia kipindi kigumu
kwenye kulipa mishahara ya wa-
chezaji na itabidi waanze kuwapigia
mahesabu wachezaji makinda am-
bao wapo kwenye vilabu vingine
kwa mkopo kama Armando Broja na
Conor Gallagher.
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SERIKALI YAIBATIZA RASMI
U-17 JINA SERENGETI GIRLS

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wasichana
ya umri chini ya miaka 17, ambayo ina-
jiandaa na mechi ya marudiano ya ku-
saka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe
la Dunia dhidi ya yosso wenzao wa Bo-
tswana, imepewa rasmi jina la Seren-
geti Girls.

Hiyo ni baada ya kikosi cha umri huo
cha wavulana kujulikana kwa jina la
Serengeti Boys.

Waziri ya Utamaduni, Sanaa na Mi-
chezo, Mohamed Mchengerwa, alitoa
jina hilo jana alipotembelea mazoezi
ya timu hiyo iliyoko chini ya Kocha

Mkuu, Bakari Shime yanayofanyika
kwenye Uwanja wa Amaan kila siku.

Mchengerwa alisema timu hiyo
itaendelea na kambi yake visiwani
hapa kutokana na mwamko mkubwa
uliokuwepo katika mechi yao ya kwan-
za ambapo Serengeti Girls ilipata ush-
indi mnono wa mabao 7-0.

Alisema Wazanzibar na Watanzania
wameonyesha mapenzi na utayari wa
hamasa kwa timu yao hali inayopele-
kea timu hiyo kufanya vizuri huku
akisisitiza wachezaji hao kuwa na ni-
dhamu ndani na nje ya uwanja.

“Tunataka mpambane kwa kila ki-
barua mtakayofika, mcheze kwa uc-

hungu ili mfanye vizuri, Watanzania
tupo nyuma yenu, hatutowaangusha
kwa kila hatua nzuri mtakayopiga,
nina imani tutafanya vizuri,” alisema
Mchengerwa.

Akiwasilisha salamu za Rais, Samia
Suluhu Hassan, waziri huyo alisema
Watanzania wanamatumaini makub-
wa kwa timu hiyo kufuzu kucheza
kombe la dunia.

Pia ameishukuru Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar pamoja na Shirikisho la
Mpira wa Miguu Zanzibar (ZFF) kwa
ushirikiano unaoendelea na kufaniki-
sha kambi hiyo inakamilisha programu
zake.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mohamed Mchengerwa (katikati), akiwa na viongozi wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Shirikisho la mchezo huo Zanzibar (ZFF) na wachezaji wa Serengeti Girls baada ya mazoezi
ya timu hiyo kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar jana. PICHA: HAWA ABDALLAH

Kuogelea wapata ugeni mkubwa

Na Saada Akida

RAIS wa Shirikisho la Kuogelea la
Kimataifa (FINA), Husain Al Musallam,
anatarajiwa kuwasili nchini keshokut-
wa ambapo ataambatana na kiongozi
wa juu wa Afrika, Sam Ramasamy.

Ramasamy pia ni Makamu rais wa
FINA mbali yakuwa rais wa Afrika wa
shirikisho la mchezo huo (CANA).

Makamu Mwenyekiti wa Chama
Cha Kuogelea Tanzania (TSA), Asmah
Hilal, alisema msafara wa viongozi
hao utakuwa na watu tisa, akiwamo

Chaykh Ahmad Al Saab ambaye Msaid-
izi wa Rais wa FINA, Alex Szanto (FINA
jumbe) na Mikolaus Schonfeldt am-
baye ni Mkurugenzi Mtendaji Msaidizi
wa FINA.

Asmah aliwataja maofisa wengine
wanaokuja ni bingwa wa zamani wa
Olimpiki, Ferry Weertam na Ranom
Kromowidjojo ambaye ni bingwa wa
zamani wa dunia na Qiimpilki.

Alisema ujio wa uongozi wa juu wa
mchezo huo ni heshima kubwa kwa
Tanzania kwa sababu hii ni mara ya
kwanza kihistoria.

“Mara baada ya kuwasili (Jumatatu
mchana), watakwenda moja kwa moja
kuangalia mazoezi ya waogeleaji ka-
tika bwawa la kuogelea la Champion
Rise na baadaye watashiriki kikao cha
pamoja na wadau, viongozi wa serikali,
Kamati ya Olimpiki na wenyeji TSA
kitakachofanyika kwenye ukumbi wa
Kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere,”
alisema Asmabh.

Aliongeza ugeni huo utaondoka jijini
Dar es Salaam Jumanne na kuelekea
Zanzibar ambapo watakutana na Rais,
Dk. Hussein Ali Mwinyi.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01.12/03/22

MUDA MICHEZO

Millwall vs Middlesbrough

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE

UGENINI
1 X 2

02.12/03/22 Coventry vs Sheffield Utd

03.12/03/22 Blackpool vs Swansea

04.12/03/22 Montpellier vs Nice

05.12/03/22 Troyes vs Nantes

06.12/03/22 Getafe vs Valencia

07.12/03/22 Belenenses vs Boavista

08.13/03/22 Fortuna Sittard vs Willem Il Tilourg

09.13/03/22 Luton Town vs QPR

10.13/03/22 Hannover vs Nurnberg

11.13/03/22 Angers vs Reims

12.13/03/22 Strasbourg vs Monaco

13.13/03/22 Everton vs Wolverhampton

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI -12/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO

Ufa vs Nizhny Novgorod

1 X

Brighton vs Liverpool

Barnsley vs Fulham

Kasimpasa vs Caykur Rizespor

Mbeya City vs Kagera Sugar

Levante vs Espanyol

Arsenal Tula vs Dinamo Moscow

Spezia vs Cagliari

Salernitana vs Sassuolo

Union Berlin vs Stuttgart

SC Freiburg vs VfL Wolfsburg

Hoffenheim vs Bayern Munchen

Coventry vs Sheffield Utd

Millwall vs Middlesbrough

Peterborough vs Stoke City

Nottingham vs Reading

Blackburn vs Bristol City

Brentford vs Burnley

Blackpool vs Swansea

Bournemouth vs Derby

Birmingham vs Hull City

Cardiff vs Preston

Granada vs Elche

Mechelen vs Charleroi

Sparta Rotterdam vs GO Ahead Eagles|

Trabzonspor vs Goeztepe

Lokomotiv Moscow vs CSKA Moscow

Coastal Union vs Ruvu Shooting

Montpellier vs Nice

Sampdoria vs Juventus

FC Zurich vs St. Gallen

Zulte Waregem vs Eupen

Monchengladbach vs Hertha BSC

Cercle Brugge vs Kortrijk

Villarreal vs Celta Vigo

Manchester Utd vs Tottenham

Groningen vs NEC Nijmegen

FC Arouca vs Pacos Ferreira

New York City vs Montreal Impact

Columbus Crew vs Toronto FC

Inter Miami CF vs Los Angeles FC

FC Sion vs FC Lugano

QOostende vs Brugge

Hearts vs St Mirren

AC Milan vs Empoli

W aalwick vs Heerenveen

Troyes vs Nantes

Getafe vs Valencia

Seattle Sounders vs LA Galaxy

Belenenses vs Boavista

CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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AFUNGUKA i-
SIMBA SC
IMETIMIA

® ® ®Huku nyota wake
wakiahidi kuleta furaha
kwa kuzibakisha pointi...

Saada Akida na Adam
Fungamwango

WAKATI Kocha Mkuu wa
Simba, Pablo Franco aki-
furahishwa na kurejea kwa
wachezaji wake waliokuwa
majeruhi wa muda mrefu,
nyota wa Simba wameahidi
kupambana na kuvuna pointi
tatu katika mechi ya Kombe la
Shirikisho Afrika dhidi ya RS
Berkane itakayochezwa kesho
kwenye Uwanja wa Benjamin

Nyota waliokuwa ma]eruhi
na sasa wamejerea kikosini
tayari kwa mapambano ni
pamoja na beki, Thadeo Lwan-
ga na mshambuliaji Mzalendo,
Kibu Denis, Chris Mugalu, Sa-
dio Kanoute, Jonas Mkude na
Aishi Manula.

Nahodha Msaidizi wa Sim-
ba, Mohamed Hussein (Zim-
bwe Jr), aliliambia gazeti hili
jana wamejiandaa vizuri na
wako tayari kupambana kupa-
ta ushindi katika mchezo huo
ambao wanatarajia utakuwa
na ushindani.

Beki huyo alisema kurejea
kwa wachezaji waliokuwa
majeruhi wameongeza nguvu
kubwa katika kikosi chao na
kilichobakia ni kujituma ili ku-
hakikisha wanawapa furaha
wanachama na mashabiki
wao hapo kesho.

“Unapojiandaa na mechi
ngumu ya kimataifa inakuwa
vizuri kuwa na kikosi kamili,
kocha anakuwa na wigo mpa-
nawa kupanga timu. Tunaen-
da katika mchezo mgumu
jambo la kushukuru tunaenda
tukiwa na kikosi kamili,” alise-
ma Zimbwe Jr.

Aliongeza wanahitaji kupata

pointi tatu ni muhimu kwao
kwa sababu zitawaweka
katika mustakabali mzuri
wa kundi hilo na kuongeza
morali kuelekea mechi mbili
zilizosalia za hatua hiyo.

Naye beki mkongwe,
Erasto Nyoni amewaomba
mashabiki wa Simba kuji-
tokeza kwa wingi uwanjani
kuipa sapoti timu yao katika
mchezo huo ili kuwaongezea
nguvu ya kupambana.

“Tunahitaji pointi tatu
muhimu nyumbani, maan-
dalizi yetu ni ma-
zuri na benchi la
ufundi  linaona
mapungufu
tunayofanya
kila mechi na
kuyafanyia  kazi,
kikubwa nawaomba
mashabiki wetu wajitokeze
kwa wingi uwanjani kutupa
sapoti tunaamini tutawapa
furaha,” alisema Nyoni.

Alisema wanatambua mch-
ezo utakuwa wa ushindani
mkubwa lakini wamejipanga
vizuri kuhakikisha wanaen-
delea kulinda rekodi nzuri ya
kupata matokeo chanya katika
michezo yao ya kimataifa wa-
napokuwa kwenye uwanja wa
nyumbani.

Pablo alisema walicheza ka-
tika mazingira magumu ugen-
ini mechi zao mbili zilizopita
dhidi ya US Gendamarie na RS
Berkane na wanashukuru kwa
kupata pointi moja, kutokana
na idadi kubwa ya majeruhi
aliyokuwa nayo.

“Nimefurahi sana, kurejea
kwao kumetanua wigo wa
kuwa na wachezaji wengi
wa kuchagua kucheza na
hata wakati wa kubadilisha

A\
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Winga wa Simba, Bernard Morrison (kulia) akiwania mpira dhidi ya
kiungo wa timu hiyo, Rally Bwalya wakati wa mazoezi ya kuele-
kea mechi ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya RS
Berkane kutoka Morocco itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa

Benjamin Mkapa ji

wachezaji una uhakika na anaye-
ingia, Kibu na Lwanga wataongeza
kitu Jumapili. Hata kama hawa-
toanza kwa sababu hawajakuwa
na utimamu wa mwili kwa asilimia
zote mia moja, lakini nguvu yao in-
aweza kuhitajiwa kipindi cha pili,”
alisema Pablo.

Kuelekea mechi ya kesho, Pablo
alisema wameyafanyia kazi ma-
pungufu hasa ya kufungwa mabao
ya faulo ambayo ndiyo yaliyowapa
ushindi RS Berkane katika mechi
iliyopita.

“Tunawaomba mashabiki kuji-
tokeza katika mechi ya Jumapili,
lakini si hii ya kimataifa, waje pia
kutushangilia kwenye mechi za
Ligi Kuu, katika mechi iliyopita

dhidi ya RS Berkane tulikuwa na
matatizo mengi, pasi zilikuwa zi-
napotea, nadhani kutokana na
uwanja haukuwa mzuri, tulikuwa
dhaifu kwenye mipira iliyokufa
na tuliwapa kona nyingi, lakini pia
hatukushambulia vizuri, inaweze-
kana kwa sababu tulikuwa ugenini.
Sasa tuko nyumbani na itakuwa
mechi muhimu kwetu kushinda
ili kujiweka vyema kwenye hatua
inayofuata,” Pablo alisema.

Wachezaji ambao hawako ka-
tika mipango ya mechi ya kesho ni
Clatous Chama ambaye anabanwa
na kanuni pamoja na Hassan Di-
lunga na nahodha, John Bocco
kwa sababu ni majeruhi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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.\ wachezaji wake kupambana

Nabi auchambua
ubingwa Ligi Kuu

Na Saada Akida

WAKATI kikosi cha Yanga
kikishuka dimbani leo kucheza
mechi ya Kirafiki ya kimataifa
dhidi ya Timu ya Soka ya Taifa
ya Vvijana ya umri chini ya
miaka 23 ya Somalia, Kocha
Mkuu, Nasreddine Nabi amese-
ma hatadharau mechi yoyote
iliyoko mbele yake.

Mechi hiyo ya kirafiki in-
achezwa kuanzia saa 1:00 usiku
kwenye Uwanja wa Azam Com-
na lengo la kuchangia mfuko
wa Taasisi ya Ally Kimara.

Pia ni sehemu ya maandalizi
kuelekea mchezo wao ujao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya KMC FC utakaoche-

. zwa Machi 19, mwaka
'# huu kwenye Uwanja wa
Akizungumza na gazet| hili
jana, Nabi alisema wamejipanga
kuhakikisha wanapata matokeo
mazuri katika mechi zote kwa
sababu wanaamini pointi ndio

zitawafanya wafikie malengo.
Nabi alisema amewaandaa

na kuiona kila mechi sawa
na fainali, hivyo wanahi-
taji ushindi na si matokeo
mengine tofauti.
“Ili uwe bingwa ni
lazima ushinde,

\w uwe na pointi

+ Nyingi, sisi
n i

malengo yetu
kuchukua ubingwa
wa Ligi Kuu na mashindano
ya Kombe la FA, tunajua kuna
ushindani, tuko tayari kwa
kila changamoto iliyoko mbele
yetu,” alisema Nabi.

Aliongeza bado hakuna
timu yenye uhakika na nafasi
iliyopo, kutokana na idadi ya
mechi zilizosalia.

“Mechi zilizobaki ni nyingi,
ni mapema sana kusema nani
amekaribia ubingwa na nani
atashuka daraja, tunachokifan-
ya sasa ni kuendelea kujiima-
risha ili tupate ushindi na si
kuangalia kitu kingine,” Nabi
aliongeza.

Naye Ofisa Habari wa Yanga,
Haji Manara alisema klabu hiyo
imekubali kucheza mechi hiyo
kwa ajili ya kurejesha hisani
kwa jamii lakini pia kuwafanya
wachezaji wao waendelee
kuwa na ‘moto’ wakati huu am-
bapo hawana mechi ya ligi.

Il
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