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Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yake na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Afya Du-
niani (WHO), Dk. Tedros Ghebreyesus (kushoto), Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana. Habari UK. 2. PICHA: IKULU
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HABARI KITAIFA

Samia atoa angallzo CCM

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Rais Samia Suluhu Hassan
ameelekeza masuala manne ya kutafakari
na kufanyia kazi kwa viongozi wa chama
hicho, ikiwamo kuzingatia miiko, kupinga
dhuluma na uonevu wakati wa Uchaguzi
Mkuu.

Mambo mengine ni tahadhari dhidi ya
matumizi mabaya ya Akili Mnemba (Al)
wakati wa uchaguzi, kuwaeleza wananchi
namna serikali ilivyotekeleza ilani na ku-
dumisha umoja.

Akifunga Mkutano Mkuu Maalumu wa
siku mbili juzi jijini hapa, Rais Samia alise-
ma viongozi wa CCM lazima waoneshe
matendo mema na kuwa mfano bora wa
kuigwa katika jamii kwa kupinga waziwazi
dhuluma na uonevu na hujuma dhidi ya
mambo mazuri yaliyomo nchini, ili kuwa
na kauli thabiti kwa wanaotenda maovu.

“Kama sisi viongozi hapa, wewe ni
mjumbe wa Mkutano Mkuu umetoka
huko ulikotoka, wewe siyo mtu mdogo,
hiki ndicho kikao cha juu kabisa cha
chama chetu. Mkisema Kamati Kuu na
Halmashauri Kuu laleni kwenye makapeti
tutalala kwa sababu ninyi ni waajiri wetu

“Ukiwa mjumbe wa Mkutano Mkuu,
cheo chako ni kikubwa sana, niwaombe
sana tuendane na hadhi ya chama chetu,
sisi sote wakati tunaomba kuwa wana-
CCM tulitoa ahadi kwa chama hiki, zipo
kwenye Katiba na kadi zetu, sifa na miiko
ya kiongozi hasa tunapoelekea kwenye
Uchaguzi Mkuu,” alisema.

Aliongeza kuwa nchi ina uhuru mpana
wa vyombo vya habari, hivyo wanapovi-
tumia wawe makini wasitoe kauli zitaka-
zosababisha utata kwa jamii na tafsiri isi-
yokusudiwa.

“Unaweza kusema jambo, sentensi
yako ikawa na maudhui mchanganyiko,
mwandishi asiye na nia njema akaamua
kukata kipande kidogo cha yale uli-
yoyasema akayasambaza akakuharibia
na kukitia doa chama chetu, niwaombe
sana ndugu zangu umakini katika chama
chetu,” alisema.

Vilevile, alisema ukuaji wa teknolojia
hasa Akili Mnemba, umekuja na mambo

mengi, ikiwamo kuigiza sauti ya mtu na
hata kusema mambo ambayo hajayase-
ma.

“Tumeshuhudia kampeni kwenye
nchi kubwa moja kule, tuliona mgombea
mmoja anasemeshwa maneno kwamba
anasema nikimshinda huyu atakwenda
kuishi Zanzibar, Mama Samia mpokee
huko mweke huko, huko Mama Sa-
mia wala hajulikani kihivyo, lakini ni
matumizi ya Akili Mnemba,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema kuwa mwa-
ka huu wa uchaguzi anaamini matumi-
zi ya teknolojia hiyo yatakuwapo na
yanaweza kutumika vibaya kueneza
uzushi na uchochezi.

“Pamoja na vyombo husika vikiende-
lea kuweka mikakati ya kushughulikia
masuala haya ni vizuri, sisi wana CCM
kujua hatari hiyo ili itakapotokea isitu-
toe kwenye mstari,” alisema.

Mwenyekiti huyo pia aliwataka ku-
dumisha umoja ndani ya chama na
kwamba katika mchakato wa uchaguzi
watakapopatikana wagombea, wawe
wamoja ili kutafuta dola na kushinda.

Kuhusu utekelezaji ilani, Mwenyekiti
Samia alisema wajumbe wa mkutano

huo wana wajibu wa kueleza namna :
serikali ilivyotekeleza ilani ya uchaguzi :

kwa wananchi wa maeneo yao.

Pamoja na hayo, Mwenyekiti Samia
aliwashukuru wajumbe kwa imani :

waliyoonesha kwake na Rais wa Zan-

zibar Dk. Hussein Mwinyi na kwamba :

miaka mitano ijayo watakapochaguli-
wa watafanya zaidi.

“Lengo ni kuhudumia wananchi :

wetu na kuinyanyua nchi yetu kiuchu-
mi, kisiasa na kijamii,” alisema.

Akizungumzia  kupumzika
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango,
Rais Samia alimshukuru kwa kazi kub-
wa aliyofanya ya kumsaidia kwenye
sekta za kiuchumi kwa kuwa ni mchu-
mi bobezi.

“Na alivyoomba kupumzika wakati :

ukifika tumwombe Mungu yale mata-
manio yake moyoni mwake yaka-
timie, apumzike vyema! Mungu ampe

umri mrefu, afya njema na furaha ya :
moyo wake, tunakushukuru sana kwa :

utendaji kazi wako ndani ya taifa lako,”
alisema.

Aliwataja marais wastaafu (Jakaya :

Kikwete, Amani Abeid Karume na DK.

Ali Mohamed Shein) wamemsaidia

kwenye mkutano huo kutokana na al-

ivyoshtuka baada ya wajumbe kuja na
hoja ya kutoa azimio la kuwapitisha :

kuwa wagombea wa urais yeye na Dk.
Mwinyi kwenye Uchaguzi Mkuu mwa-
ka huu.

“Nilipowaita chemba pia wameni-

saidia sana, hapa niwashukuru sana :
na pengine nimshukuru Kikwete kwa :

sababu wazo hili lilikuja wakati yeye

akiwa mwenyekiti wa chama, aliunda :
kamati ya wazee wa chama ambapo :
waliokuwapo wakikwama :

viongozi
wanakimbilia kwao, wao ni ‘encrope-
dia’ ya chama hiki, ukienda kwao hu-
kosi ufumbuzi,” alisema.

Kwa maoni kuhusu habari hii:
Piga/sms / WhatsApp : +255 677
020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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Rais aihakikishia
WHO Tanzania
ko salama

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan
amewahakikishia watanzania na ju-
muiya za kimataifa kuwa Tanzania
ni eneo salama licha ya kubainika
kisa kimoja cha mtu aliyeambuki-
ZWa Virusi vya ugonjwa wa Marburg
wilayani Biharamuro, mkoani Kag-
era.

Amesema hatua zilizochukuliwa
mwaka 2023 kudhibiti virusi hivyo
wakati vilipobainika nchini, zimei-
wezesha Tanzania kuwa na uzoefu
wa kutosha kudhibiti maambukizi.

Rais Samia aliyasema hayo jana
Ikulu ya Chamwino, wakati akizun-
gumza na Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Afya Duniani (WHO), Dk.
Tedros Ghebreyesus.

“Serikali ilituma timu ya wataalamu
Januari 11 mwaka huu, kuchunguza
kuhusu ugonjwa huo ambapo katika
sampuli zilizochukuliwa, mgonjwa
mmoja pekee ndlye allyekutvva
ameambukizwa,” alisema.

Rais alisema hatua kadhaa zi-
mechukuliwa ikiwamo kufanya
uchunguzi kwa kufanya kazi karibu
na mamlaka za serikali za mitaa,
kuanzisha kikosi kazi cha dharura,
kupeleka timu ya uchunguzi kufanya
tathmini ya hali halisi kisha kutoa
taarifa kwa umma.

Dk. Ghebreyesus alisema kuwa
kutokana na jitihada zinazoendelea
kuchukuliwa na Tanzania katika
kudhibiti maambukizi hayo, WHO
imetoa dola za Marekani milioni tatu
kuongeza nguvu katika mapambano
hayo.

Alisema Tanzania ina uzoefu wa
kutosha kukabiliana na maambukizi
hayo na ndiyo sababu WHO inaunga
mkono juhudi za serikali.

Dk. Ghebreyesus pia alimpongeza
Rais Samia kwa kuendelea kubore-
sha huduma za afya kwa kupitisha
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote
ambayo itatoa hakikisho kwa wa-
nanchi kupata huduma za afya kwa
uhakika.

...Uteuzi CCM wawaibua wadau

Na Waandishi Wetu

WADAU wa siasa wamesema
uamuzi wa kupata wagombea
urais kwa tiketi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) mapema ni tu-
rufu kwa chama, huku wakisifu
uteuzi wa Balozi Dk. Emmanuel
Nchimbi kuwa mgombea mwen-
za.

Mchambuzi wa masuala ya sia-
sa na uchumi nchini, Dk. Albanie
Marcossy, alisema uamuzi wa
kuwapata wagombea kwa kush-
tukiza na mapema ni ishara uch-
aguzi ujao hautakuwa mwepesi.

Askofu wa Kanisa la Baptist
Tanzania Kanda ya Kati, Antony
Mlyashimba, alisema Mkutano
Mkuu Maalumu wa CCM ume-
fanya jambo jema kwa mujibu
wa kanuni za chama hicho, maji-
na ya wagombea yamefahamika

mapema. Itawasaidia wanachi
kuwafahamu vizuri ili kuwacha-
gua kwenye Uchaguzi Mkuu.

“Jambo lililofanywa na chama
hiki ni zuri, kama inawezekana
ipo haja ya kubadilishwa kwa
sheria, ili michakato hii ianze
mapema kwa vyama vyote ku-
tambulisha wagombea wao ili
wafahamike na wapigakura wao.
Mgombea wa nafasi ya urais si vi-
zuri kuwa wa kushtukiza, lazima
tumjue mapema.

“Maana hata wenyewe CCM
jana (juzi) kwenye mkutano
wa kupitisha majina hayo kuli-
kuwa na sintofahamu, hivyo ipo
haja kama kuna uwezekano ku-
fanyike marekebisho, ili kusiwe
na ukakasi kama uliotokea jana
maana hata Rais mstaafu Jakaya
Kikwete hakuwa na majibu ya
moja kwa moja,” alisema.

Hassani Mbangile, mkazi wa
Manispaa ya Mtwara Mikindani,
alisema demokrasia ndani ya
CCM inapaswa kuzingatia tara-
tibu za ndani za chama hicho.

Alisema chama hicho kilipas-
wa kutoa nafasi kwa wagombea
wengine kugombea nafasi ya
urais badala ya kupitisha jina
moja la mgombea wa urais, jam-
bo ambalo anaona ni kuminya
haki za wanachama wengine am-
bao wanataka majukumu hayo.

Mkuu wa Kitivo cha Ushirika na
Maendeleo ya Jamii ya Chuo Ki-
kuu cha Ushirika Moshi (MoCU),
Dk. Cyril Komba, akizungumzia
uteuzi huo na sura yake kisiasa
nchini alisema:

“Hii inaonesha jinsi gani CCM
iko makini. Kwa uteuzi wa Balozi
Dk. Nchimbi, Rais Samia Suluhu
Hassan au CCM imefanya jambo

la maana sana. Nchimbi ame-
kulia kwenye chama tangu akiwa
kijana.

“Hakuna asiyefahamu umabhiri
wake katika kukisaidia chama
kishinde uchaguzi, amekuwa
ni nguzo kuu katika ushindi wa
CCM tangu akiwa kijana Umoja
wa Vijana (UVCCM), akawa wazi-
ri, balozi na sasa Katibu Mkuu wa
Chama. Kwa hiyo nafikiri chama
kimelamba dume.”

Mkazi wa jijini Dodoma, Bashi-
ru Kajuna, pia alipongeza mku-
tano mkuu kwa kupitisha jina
Balozi Nchimbi, kuwa mgombea
mwenza kwenye Uchaguzi Mkuu
2025.

Mwanazuoni na mchambuzi
wa masuala ya kisiasa kutoka
jijini Mwanza, Pius Lufutu alise-
ma hatua hiyo ya juzi ya CCM ni
mkakati katika kuufikia mchaka-

to wa uchaguzi.

Alisema kuwa kwa mujibu wa
chama hicho, mabadiliko yoyote
ya kikatiba yanaweza kufanyika
muda wowote kutokana na
makubaliano ya kamati kuu za
chama hicho.

“Tunaweza kujiuliza kwani-
ni wamefanya mapema hivi
badala ya utaratibu wa kawaidi
wa mwezi Mei, majibu ni kuwa
kwa upande wa CCM wenyewe
wamefuata matakwa ya kikatiba
kuwashirikisha wajumbe wote
wa kamati tendaji ya chama hi-
cho ambao wameridhia mabadi-
liko madogo kwa manufaa ya
chama,” alisema.

*Imeandikwa na Godfrey
Mushi (ARUSHA), Paul Ma-
beja (DODOMA), Vitus Audax
(MWANZA) na Baraka Jamali
(MTWARA).
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Siku ya hukumu CHADEMA leo

Na Elizabeth Zaya

NI siku ya hukumu! Baada
ya tambo za muda mrefu,
leo sanduku la kura lin-
aamua nani awe Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA).

Freeman Mbowe ameom-
ba achaguliwe tena kukion-
goza chama hicho, akikabili-
wa na upinzani mkali kutoka
kwa wanasheria Tundu Lis-
su na Odero Charles. Wa-
jumbe wa Mkutano Mkuu
1,328 ndiyo wamebeba si tu
nafasi za watatu kisiasa, bali
pia kinachotajwa hatima ya
CHADEMA.

Kati ya wajumbe hao,
ni 792 ni kutoka majimbo
la uchaguzi, 124 wilaya
za kichama, 68 mikoa ya
kichama, 30 kanda za ki-
chama, 99 wa mabaraza
na 15 wa Kamati Kuu. Wote
watawachagua Mwenyekiti,
Makamu Mwenyekiti Bara
na Zanzibar.

TIMU MBOWE, LISSU
Baadhi ya sababu zinazo-
tolewa na wanaomuunga

mkono Mbowe wanasema
ni mbunifu, ndiyo sababu

chama hicho kinaende-
lea kuwa imara kwa miaka
mingi.

Baadhi ya hoja ambazo
zimekuwa zikitolewa na
wafuasi wanaomuunga
mkono Lissu ni pamoja na
mvuto alionao kutokana na
sera zake zinazolenga ma-
badiliko ya kweli ndani ya
chama na taifa lake.

Lissu, pamoja na mambo
mengine, ameahidi kushu-
sha fedha za ruzuku ya cha-
ma hadi ngazi ya majimbo,
ukomo wa madaraka hasa
kwenye nafasi za ubunge
wa viti maalumu na ujasiri
wa kupambana na vitendo
vya rushwa ndani na nje ya
chama chake.

SERA ZA ODERO

Mbali na Mbowe na Lissu,
mgombea mwingine wa
nafasi hiyo ya uenyekiti
ni Odero. Ahadi zake ni
pamoja na kuwawezesha
watanzania kupata mahitaji
manne muhimu ikiwamo
uwezo wa kupata chakula

bora, mavazi, makazi na uw-
ezo wa kuwasiliana.
Nyingine ni kusimamia
madhumuni ya chama
chake, kushika dola, kupiga-
nia watanzania kwa kupinga
tozo za miamala ya simu zi-
sizoainishwa na serikali.

BARAZA KUU

Katika nyakati za lala sala-
ma jana, akifungua mkutano
wa Baraza Kuu uliofanyika
Dar es Salaam, Mbowe alien-
delea kusisitiza kuwa haku-
na mkubwa kuliko chama
hicho huku akiwatahadhari-
sha wanachama wasitoe na-
fasi kwa yeyote mwenye nia
ya kukipasua chama hicho.

“Tusitoe nafasi kwa yeyo-
te mwenye dhamira ya kuki-
pasua chama, tumesema
na ninarudia chama hiki
kina thamani kuliko yeyote
miongoni mwetu, kwani
kimebeba ndoto za watan-
zania.

“Kwa hiyo ndugu zangu
wana-CHADEMA, tumekuja
Dar es Salaam si kupaniana,
tumekuja kuyajenga, kwam-
ba chama hiki tutakipigania,

Lissu,
pamoja na
mambo
mengine,
amea-

hidi kushu-
sha fedha
zaruzuku
ya chama
hadi ngazi
ya majimbo,
ukomo wa
madaraka
hasa kwe-
nye nafasi
za ubunge
wa viti
maalumu na
ujasiri wa
kupambana
na vitendo
vya rushwa
ndani na nje
ya chama
chake.

tutakijenga,  tutakipanga,
tunapotofautiana tutazun-
gumza, ili mwisho wa siku
kikabebe ndoto ya taifa letu
ya haki, demokrasia kwa
kila mmoja na hatimaye
maendeleo ya watu wetu
wote,” alisema.

WALIOKATWA WALALA-
MA

Baadhi ya wagombea am-
bao hawakuteuliwa katika
nafasi ya ujumbe wa Kamati
Kuu, wamelalamika hawaja-
tendwa haki huku wakiom-
ba uchaguzi usimame mpa-
ka majina yao yarejeshwe.

Wagombea waliokatwa ni
pamoja na Mwangasa, Twa-
ha Mwaipaya, Dk. Msofe,

Rose Mayemba, Adamu
Chagulani na Hossiana Kusi-
ga

Katibu Mkuu wa chama
hicho, John Mnyika alitolea
ufafanuzi jambo hilo, ak-
isema: “Ninaomba kuhakik-
ishia kuwa usaili na uteuzi
uliofanywa na Kamati Kuu,
Januari 19 mwaka 2025, uli-
fuata utaratibu uliopo Kka-
tika katiba na kanuni za cha-

ma na kutumia demokrasia
kama nyenzo ya uamuzi ka-
tika siasa.”

Mkutano huo wa Baraza
Kuu baada ya kufanya usaili,
uliwateua Mbowe, Lissu na
Odero kugombea nafasi ya
Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa huku walioteuliwa
katika nafasi ya Makamu
Mwenyekiti Bara ni Eze-
kiah Wenje, John Heche na
Mathayo Gekul na kwa na-
fasi ya Makamu Mwenyekiti
Zanzibar walioteuliwa ni
Hafidh Ali Saleh, Said Issa
Mohammed, Said Mzee
Said na Suleiman Makame
Issa.

Jana, wenyeviti 17 wa
mikoa walitangaza kumuun-
ga mkono Mbowe, huku
juzi wenyeviti 21 walitan-
gazwa na mwanachama wa
CHADEMA, Godbless Lema
kuwa wanamuunga mkono
Lissu.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms / WhatsApp :
+255 677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
bents bwa macndeles yako

TAARIFA KWA UMMA

Kuunganishwa Matawi yaliyoko Kariakoo and Ubungo jijini Dar es Salaam

« Matawi ya llala na Aggrey yataunganishwa na Tawi la Kariakoo,
lililopo pembeniya Jengo la China Plaza, Barabara ya Uhuru.

- Tawi la Tandale litaunganishwa na Tawi la Ubungo, lililopo
Ubungo Plaza, Barabara ya Morogoro.

Uamuzi huu ni sehemu ya juhudi zetu za kimkakati za kuboresha
huduma, kuongeza ufanisi na kukuza matumizi ya huduma za kidigi-
tali. Katika mabadiliko haya, akaunti za wateja wa matawi ya llala na
Aggrey zitahamishiwa tawi la Kariakoo na akaunti za wateja wa tawi
la Tandale zitahamishiwa tawi la Ubungo.

Benki inapenda kuwahakikishia wateja wake na wadau wote kuwa
zoezi hili halitaathiri huduma za kibenki au matumizi ya akaunti na
Benki itatoa msaada mahsusi kadiri utakavyohitajika wakati wote
wa zoezi hili. Benki inawahimiza wateja kuendelea kutumia huduma

Akiba Commercial Bank Plc inapenda kuwajulisha wateja wake na umma kwa ujumla kuwa Benki itaunganisha matawi yafuatayo

zetu za kidigitali kama vile ACB Mobile, ACB Internet Banking ACB
VISA Cards na Akiba Wakala.

Tunawashukuru wateja wetu kwa kuendelea kutuamini. Tunaende-

lea kuwaahidi utoaji wa bidhaa na huduma bora ili kutimiza mahitaji
yenu ya kifedha.

Kwa maelezo zaidi, tembelea tovuti yetu www.acbbank.co.tz,
kurasa zetu za mitandao ya kijamii, au wasiliana na Meneja wa Tawi,
Afisa Uhusiano, au Kituo chetu cha Huduma kwa Wateja kupitia
nambari yetu ya bila malipo (Toll-Free Number) 0800 750 336.

Fsaus

Dora Saria

Mkuu wa Masoko na Mawasiliano
Akiba Commercial Bank Plc

218333302
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Nyuma ya pazia kutapakaa

Na Jenifer Gilla

SEHEMU ya kwanza ya ripoti hii jana
iliangazia madhara ya taka hatarishi
za hospitalini zinazotapakaa kwenye
ufukwe wa Rainbow, Manispaa ya
Kinondoni, mkoani Dar es Salaam. En-
delea kupata undani wa uchafuzi huu
wa mazingira...

BAADHI ya vituo vya kutolea huduma
za afya vinatupa taka hatarishi za hos-
pitalini kwenye mito na vijito na kuwa
chanzo cha uchafuzi wa fukwe za Bahari
ya Hindi mkoani Dar es Salaam.

Huku kukiwa na sheria zinazoelekeza
taratibu maalumu za kuhifadhi, kuku-
sanya, kurejeleza na kuteketeza taka hizo,
mikono ya wanaopaswa kuchukua hatua
inaonekana kufa ganzi.

Katika ufuatiliaji wake ndani ya Manis-
paa ya Kinondoni, mwandishi wa habari
hii amebaini taka hizo zikishamwagwa
katika vijito, husombwa na maji hadi kwe-
nye mito; Mbezi, Feza, Mpiji na Mlalakua
inayomwaga maji katika Bahari ya Hindi.

Taka hizo zikishamwagwa baharini na
mito hiyo, hukita kwenye fukwe, ukiwa-
mo wa ufukwe wa Rainbow. Bahari haihi-
fadhi uchafu.

Ramadhani Juma mwenye makazi ji-
rani na ufukwe huo, anasema taka hizo
hupelekwa baharini na katika mito, hasa
mvua kubwa inaponyesha.

Anadai chanzo cha taka hizo ni baadhi
ya wamiliki wa vituo vidogo vya kutolea
huduma za afya katika manispaa hiyo na
maeneo jirani ambao hawafuati utaratibu
wa kudhibiti taka hizo, akidai huwalipa
fedha kidogo wazoa taka wa mitaani
wakazitupe.

“Unakuta mwenye zahanati, kituo cha
afya au hospitali anaona kuliko atoe Sh.
50,000 kwa ajili ya kupeleka taka zake
sehemu husika, anampa mwendesha
mkokoteni Sh. 5000 bila kujali atakwenda
kuzitupa wapi. Matokeo yake wanakwen-
da kuzimwaga kwenye mifereji na mito
ambayo huzileta huku kwenye fukwe,”
Juma anasema.

Maimuna Ally anayefanya biashara ya
chakula katika ufukwe wa Rainbow, ana-
shauri serikali iangalie uwezekano wa ku-
dhibiti wanaotupa taka katika Mto Mbezi
anaoutaja kuwa ndiyo sababu ya taka ny-
ingi zinazoonekana katika ufukwe huo.

Hawa Abdalah, mwuzaji wa chakula
katika ufukwe wa Rainbow, anasema taka
hatarishi kwenye ufukwe huo huwa ny-
ingi zaidi mvua kubwa ikinyesha.

“Mabomba ya sindano yanayozagaa ka-
tika eneo hili ni hatari kwa sababu mtu ak-
ichomwa na hizi sindano, anaweza kupata
maambukizi ya magonjwa hatari,” Hawa
anaeleza uzoefu wake.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Mbezi Beach A,
Mohamed Mzee anasema uchafu huo un-
atoka kwenye mito, ukiwamo Mto Mbezi.

Hata hivyo, mwenyekiti huyo anasema
wanaendelea kuchunguza kubaini anay-
etupa taka hizo hatarishi za hospitalini ili
wachukue hatua za kisheria.

Mzee anashauri Wizara ya Afya kuba-
na vituo vya kutolea huduma za afya ili
zisitupe taka hizo ovyo, hivyo kunusuru
afya za watumiaji wa fukwe na viumbe
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Taka za hospitalini zilizokusanywa na wadau wa ma

bahari.

“Serikali kupitia maofisa
afya ifanye ukaguzi katika vi-
tuo vyote vya kutolea huduma
za afya, wavikague na kujiri-
dhisha wapi wanakotupa taka
hatarishi za vituo vyao. Itawa-
saidia kuwabaini wanaotupa
ovyo taka hizi.

“Hata sisi viongozi wa mitaa
kwa kushirikiana na wajumbe
tunapaswa kuungana na kuwa
kitu kimoja kuanza doria ya
kuzisaka hospitali zenye tabia
hii hatarishi katika mitaa yetu,”
anasema.

Mmoja wa wabeba taka ka-
tika mtaa wa Makani, Anord
Magori, anawatupia lawama
baadhi ya wabebataka wen-
zake anaowaita “wenye tamaa
ya fedha bila kujali madhara ya
vitendo vyao”, wanatumiwa na
baadhi ya vituo vya afya kutu-
pa kwenye mito taka hatarishi
za hospitalini.

“Wamekuwa wanalipwa
ujira wa kati ya Sh. 5,000 hadi
10,000 kwa mkupuo mmoja
kutegemea na wingi wa taka
hizo. Wanatupa taka hizo
nyakati za usiku wakihofia ku-
kamatwa na mamlaka za seri-
kali,” anadai Magori.

Mwandishi alizungumza na
mmoja wa wanaopokea na ku-
tupa taka hizo, mwanamume
mkazi wa Kawe, Manispaa
ya Kinondoni (jina tunalo).
Anasema wanapokea kazi hiyo
kwa tahadhari kubwa kwa
kuwa wanajua wakikamatwa,
adhabu yake ni kubwa ikihusi-
ha kifungo gerezani.

Kama ilivyodokezwa na
mtangulizi wake Magori, mbe-
bataka huyo anasema mara
nyingi wanakwenda kuchukua
taka hizo nyakati za usiku, ziki-
wa tayari zimefungwa katika
mifuko.

“Huwa tunatupa taka za aina
hiyo kwa siri nyakati za usiku
mnene. Malipo ni Sh. 5,000.
Kama mzigo ni mkubwa sana,

tunapewa hadi Sh. 10,000.
Kuna baadhi ya vituo vya afya
wanasubiri mvua ikinyesha
wanazisukumizia Mto Msimba-
zi unaokwenda moja kwa moja
baharini,” anasema.

Mbebataka huyo ana angal-
izo lingine kwa mamlaka za ki-
serikali, kwamba taka hizo haz-
itoki katika vituo vya kutolea
huduma za afya pekee, bali pia
hata majumbani ambako kuna
wagonjwa  wanaohudumiwa
wakiwa nyumbani kwa muda
mrefu.

Mmoja wa wafanyakazi wa
zahanati iliyoko Mbezi Beach,
katika Manispaa ya Kinondoni
(jina tunalo) anasema sababu
kuu ya kuwapa taka hizo wabe-
bataka wa mitaani ni kukwepa
gharama alizodai “kubwa”.

Mfanyakazi huyo anafafan-
ua vituo hutakiwa kulipa Sh.
3,000 kwa kila kilo ya taka ha-
tarishi katika hospitali za seri-
kali wanakotakiwa kupeleka
taka hizo kwa ajili ya kuteket-
ezwa au kurejelezwa.

“Sasa unakuta una kilo 15
inakulazimu utoe Sh. 45,000.
Mwenye zahanati anaona
kutoa fedha hizo kila wiki ni
gharama kubwa, hivyo anaku-
tuma umpe mtu wa mkokoteni
Sh. 5000 akazitupe anako-
jua mwenyewe, lakini huwa
tunawaambia kabisa wasitupe
kwenye mito iliyopo maeneo
ya karibu na zahanati hii,”
anasema.

Daktari Bingwa Mbobezi wa
Ubongo, Uti wa Mgongo na Mi-
shipa ya Fahamu katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Maxigama Ndosi, anashauri
serikali kutunga sheria kali
itakayozuia maduka ya dawa
kuuza sindano, isipokuwa kwa
wenye kibali cha daktari tu.

Mhandisi kutoka Baraza la
Taifa la Usimamizi na Uhifadhi
wa Mazingira (NEMC), Boni-
face Kyaruzi, anasema kuwa
mwaka 1999 baraza lilianzisha

zingira waliofanya usafi katika ufukwe
wa Rainbow, Manispaa ya Kinondoni hivi karibuni. PICHA: JENIFER GILLA

Mradi wa Usimamizi wa Mazin-
gira ya Pwani (TCMP) kwa len-
go la kulinda fukwe, mifumo ya
mwambao na viumbe hai wa
baharini kwa kupambana na
uchafuzi wa mazingira, uhar-
ibifu wa mifumo ya ekolojia na
kulinda rasilimali za bahari.

Hata hivyo, Kyaruzi anasema
kuwa Licha yaNEMC kuanzisha
mradi huo, ufukwe wa Rain-
bow unaendelea kuchafuliwa,
hivyo kutoa ishara kwamba
mfumo wa utekelezaji sheria
una upungufu, huku kukiwa
na shida nyingine ya upungufu
wa miundombinu ya kuchaka-
ta taka.

Anasema NEMC inawajibika
kwa mujibu wa kifungu namba
106 cha Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira ya Mwaka 2004,
kinachoitaka kupunguza
uchafuzi wa mazingira na ku-
hakikisha utekelezaji wa sheria
zinazohusiana na mazingira.

Kyaruzi anasema kuwa ka-
tika kuhakikisha inadhibiti ut-
upwaji wa taka za hospitalini,
serikali ilitengeneza Kanuni
za Usimamizi wa Taka Ngumu
(2009) zikiwamo taka hatarishi
za hospitalini.

“Sheria inaelekeza kuwa
uzalishaji taka unapaswa ku-
punguzwa kadri inavyoweze-
kana kwa kutumia mfumo
wa ‘Punguza, Tumia Tena na
Rejeleza (PTR) ili kunguza
kiasi cha taka kinachopelekwa
kwenye madampo,” Nyaruzi
anasema.

Mganga Mkuu wa Manispaa
ya Kinondoni, Dk. Peter Nsan-
ya, anasema wanatekeleza
miongozo iliyowekwa na Wiz-
ara ya Afya kwa kuhakikisha
vituo vya kutolea huduma za
afya vinakuwa na utaratibu
maalumu wa kuchoma taka
hizo.

Anataja moja ya mikakati
hiyo ni kuhakikisha hospitali
na vituo vingine vya afya am-
bavyo hazina kiteketezi taka,

ufukweni taka za hospitalini

vinaingia mkataba na hospitali zenye
kifaa hicho ili kupeleka taka zake huko
zikachomwe kwa gharama anazoziita
“nafuu”.

“Kila baada ya miezi mitatu tuna-
fanya ukaguzi katika hospitali na vi-
tuo hivyo kuangalia kama utekelezaji
wa agizo hilo unafanyika ipasavyo na
wale wanaokiuka kwa mara ya kwan-
za huwa tunawapa elimu na wakien-
delea na tabia hiyo hatua za kisheria
zinachukuliwa dhidi yao, ikiwamo ku-
fungiwa kituo,” anasema.

Mkaguzi wa Mazingira Manispaa ya
Kinondoni, Alban Mugyabuso anase-
ma wanayo mikakati mingi ya kuka-
biliana na utupwaji taka kwenye mito,
lakini bado kuna watu wasio waamini-
fu wamekuwa wanaenenda kinyume
cha maelekezo yao.

Anataja mikakati inajumuisha kutoa
elimu kwa jamii kwa kushirikiana na
viongozi wa serikali za mitaa kuhusu
madhara ya kutupa taka na kuhimiza
jamii kutoa taarifa za watu wanaoki-
uka taratibu za udhibiti wa taka ili wa-
chukuliwe hatua za kisheria.

Mkaguzi Mugyabuso pia anasema
wanashirikiana na maofisa afya wa
manispaa kutoa elimu kwa zahanati,
vituo vya afya, hospitali na maduka
ya dawa katika manispaa hiyo kuhusu
udhibiti wa taka hatarishi za hospital-
ini.

“Tuwaelekeza hospitali zinazo-
pokea taka hizo na kuzichoma kwa
bei rafiki, lakini bado zipo zahanati,
vituo vya afya na hospitali zinazok-
wenda kinyume cha maagizo hayo
kwa makusudi.

“Vilevile, kwa kushirikiana na wa-
dau, tunafanya usafi kila mwisho wa
mwezi. Wilaya pia imeweka miun-
dombinu ya vidakia taka (trabs) kwe-
nye Mto Feza ili kukamata taka zote
kabla hazijaingia kwenye bahari. Ni
teknolojia nzuri ambayo itasaidia ku-
kabiliana na uchafuzi wa fukwe,” Mu-
gyabuso anasema.

Mwandishi alifunga safari hadi kwe-
nye kiwanda cha Chilambo General
Trade Company Limited, kampuni
inayojishughulisha na kurejeleza taka
na kuteketeza taka za hospitalini kili-
choko Kisarawe, mkoani Pwani.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni
hiyo, Gideon Chilamba anasema wali-
omba kibali cha kuteketeza taka za
hospitalini kutoka Wizara ya Afya ili
kusogeza huduma hiyo karibu na hos-
pitali za eneo hilo, lakini mwamko wa
wahusika bado ni mdogo.

“Tunayo mashine hapa ya kuteket-
eza taka za hospitalini (incinera-
tor). Tuna leseni ya kupokea taka
kutoka hospitali yoyote nchini. Uw-
ezo tulionao ni mkubwa, lakini kazi ni
chache sana, mwamko ni mdogo sana.
Hata ukiangalia hospitali za hapa
(Kisarawe), wengi hawana mashine hii
ila sijui wanatupa wapi taka zao.

“Ninafikiri usimamizi duni wa taka
za hospitalini ndiyo unasababisha
haya. Hata ukienda dampo utakuta
taka za hospitalini zimetupwa huko,”
anasema.
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Wakamatwa
kwa tuhuma za
wizi vifaa vya
uvjenzi wa shule :

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WATU watatu wilayani Gairo,
mkoani Morogoro wametiwa
mbaroni na Jeshi la Polisi wak-
ituhumiwa kuhusika na wizi wa
nondo za ujenzi wa Shule ya
Kwipipa, kata ya lyogwe wilaya-
ni humo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Jabir
Makame alisema jana kuwa
alibaini wizi huo wakati wa zi-
ara yake ya ukaguzi wa miradi
ya maendeleo inayotekelezwa
wilayani humo katika kata za
lyogwe, Italagwe, Chakwale,
Gairo na Rubeho.

Makame aliwataja watuhumiwa
hao ni John Mbaluka, Petrol
Mauji na Mnyandwa Letema am-
bao wanadaiwa kujihusisha na
wizi wa nondo 10 zilizotolewa
na serikali kwa ajili ya ujenzi wa
shule hiyo.

Baada ya kukamatwa, Mkuu wa
Wilaya aliagiza Jeshi la Polisi ku-
wafikisha mahakamani watuhu-
miwa hao uchunguzi utakapoka-
milika.

“Ninataka polisi mfanye ma-
hojiano ya kina na uchunguzi,
pia kuwahoji watunza stoo na
mafundi wote wanaoshukiwa na
wizi huo ili kufichua mtandao
mzima wa tukio hilo,” aliagiza
Makame.

Vilevile, Mkuu wa Wilaya ali-
wataka wananchi wa Kwipipa
na Gairo kwa ujumla kutojihu-
sisha na masuala ya wizi wa
vifaa vya miradi ya maendeleo
inayotekelezwa ndani ya wilaya
hiyo kwa sababu vifaa hivyo
vinanunuliwa kwa fedha zinazo-
tokana na kodi zao.

“Ninyi wananchi ndiyo
mnaopaswa kuwa na uchungu
na mali hizo na ninataka hawa
vvahokamatvva kuwa fundisho
kwa wengine,” alisema Makame.

Mkuu wa Wilaya huyo pia
aliwaonya makandarasi waba-
baishaji na wanaochelewesha
kukamilisha miradi ya maende-
leo katika wilaya hiyo kuwa ha-
watavumiliwa na watachukuliwa
hatua za kisheria kwa kuhujumu
miradi.

Makame alisema serikali ime-
toa fedha nyingi kwa ajili ya mi-
radi ya maendeleo kwenye sekta
za afya, maji, elimu, barabara na
nyinginezo na lengo ni kutatua
changamoto za wananchi.

Akizungumzia wizi wa vifaa
vya ujenzi wa shule, l\/lvvenyekltl

hicho cha watu wachache kurudi-
sha nyuma juhudi za serikali za
kuwaletea wananchi maendeleo.
Alisema tukio hilo si la kuiko-
moa Serikali bali ni kujikomoa
wananchi wenyewe kwa sababu
miradi inayoletwa na serikali hai-
nufaishi serikali, bali wananchi
wenyewe na hivyo wanapaswa
kuwa walinzi namba moja wa
miradi hiyo.

‘Malasusa ataja kiini

‘ndoa nyingi kuvunjika
mAkemea watoto kugeuzvva bidhaa

Na Christina Haule, M\WWANZA

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Alex
Malasusa ameitaka jamii kusimamia
maadili ya malezi na ulinzi kwa mtoto ili
kumwepusha na ndoa za utotoni zina-
zochangia talaka nyingi kwa wanandoa
nchini.

Askofu Dk. Malasusa alisema hayo jana
ya siku tatu kwa waandishi wa habari
kutoka vyombo mbalimbali vya habari
nchini yaliyoandaliwa na KKKT kupitia
Upendo Media chini ya mradi wa Hapana
Marefu Yasiyokuwa na Mwisho.

Alisema ndoa za utotoni zinaondoa
upendo kwa binadamu na ndio maana
kuna tatizo kubwa la talaka nchini na
hiyo ni kuonesha kuwa mmoja wa wa-
nandoa hakuwa na uamuzi wa kuingia
katika ndoa.

“Watoto wengi wanasukumwa katika
ndoa huku wakiwa hawana uhuru wa ku-
ingia huko na ndio maana kunakuwa na
talaka nyingi kwa wanandoa kwa sasa,”
alisema Askofu Dk. Malasusa.

Alisema ana imani kuwa Tanzania im-
efaulu kwenye mambo mengi na hata hili
wanahabari wakilichukulia kwa undani
litakomeshwa.

Alisema wapo baadhi ya wazazi wana-
okatisha ndoto za watoto wao kwa ku-
waachisha masomo na wengine kuwala-
zimisha kufanya vibaya kwenye masomo
ili waozeshwe, hivyo kuitaka jamii kusi-
mamia na kuisaidia serikali kudhibiti ki-
tendo hivyo.

Kiongozi huyo wa kiroho alisema wa-
zazi wamekuwa wanaamua kujipatia
umiliki wa mtoto, hasa pale wanapoona
anapewa ubini wake, hivyo kuamua kum-
tumia watakavyo isivyo sahihi.

“Wengine wanaamua kumwuza kwa
mahari kabla ya umri. Tuondoe fikra za
watoto kuwa bidhaa, hawapo kwa ajili ya
kuuzwa, tusimame pamoja kukemea vi-
tendo hivi,” alisema Dk. Malasusa.

Alisema watoto wanatakiwa kufunzwa
juu ya haki zao wanazopaswa kuzisima-
mia na kujitetea kwa kujua kuwa wao
wana maisha zaidi kuliko kukimbilia ka-
tika ndoa.

Mkurugenzi wa Upendo Media,
Neng'ida Johannes alisema tatizo la ndoa
za utotoni ni kubwa katika mikoa ya Do-
doma, Shinyanga, Tabora, Mara na Lindi.

Msimamizi Mkuu wa
Programu ya Maisha
Endelevu na Uwezeshaji
kutoka KKKT, Patricia
Mwaikenda, alisema ni
wakati sasa jamii kutam-
bua namba ya serikali
116 ili kutoa taarifa wan-
apobaini ukatili wa aina
yoyote.

Aliwahimiza waandishi wa
habari kuendelea kusemea mae-
neo yaliyoathirika ili kusaidia wa-
tanzania kuacha tabia za kuoza
watoto wadogo.

Msimamizi Mkuu wa Pro-
gramu ya Maisha Endelevu na
Uwezeshaji kutoka KKKT, Patri-
cia Mwaikenda, alisema ni wakati
sasa jamii kutambua namba ya
serikali 116 ili kutoa taarifa wan-
apobaini ukatili wa aina yoyote.

Mwaikenda alisema mradi
huo unatekelezwa katika mikoa
minne, ikiwamo ya Zanzibar na
kupata wakufunzi 30 ukiwa na
mitaala inayosimamia na vyuo
vikuu vinne nchini sambamba
na mafunzo kwa walimu 24 wa
shule za awali mkoani Morogoro.

Alisema tangu mradi uanze
mwaka 2023, mpaka sasa kanisa
tayari limeshaokoa watoto wa-
tatu waliokuwa wanaozeshwa
katika umri mdogo ambao hadi
sasa wana mafanikio kielimu.

@#3  JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA /4 %
: TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI \ =/

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA
KATIKA MIKOA YA MTWARA, LINDI NA RUVUMA KATIKA HALMASHAURI

ZA WILAYA ZA MADABA, NAMTUMBO NA TUNDURU.

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura Awamu ya Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma katika Halmashauri za
Wilaya za Madaba, Namtumbo na Tunduru tarehe 28 Januari hadi 03 Februari, 2025. Zoezi la uboreshaji wa
Daftari linafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

1. SIKU: Uboreshaji utafanyika kuanzia siku e Jumanne tarehe 28 Januari hadi siku Jumatatu tarehe 03 Februari, 2025

3 MUDA Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12 00 Jioni

Uboreshaji utahusisha: -

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa miaka 18 na zaidi ambao hawakuwahi kuandikishwa
hapo awali, na ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi (Jimbo au Shehia).

. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili kwa pamoja, wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz au anuani ya
ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu ya mpiga kura na jina la
shehia anayokusudia kuhamia, kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number)ambayo watakwenda nayo katika
kituo cha kuandikisha Wapiga Kura ili kukamilisha taratibu na kupatiwa kadi ya mpiga kura.

Ol NN

MAMBO YA KUZINGATIA

« Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu wenye mahitaji
maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga watakaokwenda nao
kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya mikono na kupigwa picha na kisha kupewa
kadi yake mpya hapo hapo kituoni

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaquzi Mkuu wa Mwaka 2025 na chaguzi zijazo
Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo (maarufu kama kitochi au kiswaswadu) anaweza kuingia kwenye mfumo wa OVRS kwa kupiga
*162*00#, kisha, atachagua namba 8 na kubonyeza, kisha atachagua namba 2, kisha atabonyeza namba 3 hapo atapata huduma namba
moja hadinne. Atachagua huduma anayoitaka katiya hizo nne. Hatimaye, atapata nambaya utambulisho (token number) atakayokwenda
nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga Kura kwa kupiga
simu namba 0800112100 bila malipo.

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali na hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi zao za mpiga kura.

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Limetolewa leo tarehe 20 Januari, 2024 na:

Christina P. Ballali
KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI
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MWANGA WA JAMII

Malezi bora ya mjamczito
yazingatiwe kulinda
afya ya mama na mtoto

UKUAJI wa mtoto kibaiolojia huanza kuhesabiwa tangu siku
ya kwanza mimba inapotungwa. Wataalamu wa afya wanazitaja
siku 1,000 za ukuaji huo kuwa muhimu zaidi kwa afya ya mama
na mtoto.

Wiki 36 na kuendelea kwa ujauzito zimo katika siku 1,000 zi-
nazotajwa kuwa muhimu katika ukuaji wa mtoto tangu tumboni
mwa mama hadi anapofikisha umri wa miaka miwili.

Inapotokea tofauti katika ukuaji huo, ikiwamo mama kuathiri-
wa na mazingira yanayomzunguka kiuchumi na kijamii, athari
huwa kwa mama na mtoto moja kwa moja.

Magonjwa ya akili kama vile sonona, ni miongoni mwa changa-
moto ambazo baadhi ya wajawazito na mama aliyetoka kujifun-
gua hukumbana nayo na kuathiri ukuaji wa mtoto kiafya.

Kama ilivyoelezwa na wasaikolojia tiba kutoka Hospitali ya
Saifee, mkoani Dar es Salaam, elimu ya afya ya akili kwa mama
kabla na baada ya kujifungua, hupunguza madhara yatokanayo
na sonona.

Wataalamu hao wanasema athari za sonona kipindi cha ujauzi-
to na baada ya mama kujifungua zisipotibiwa mapema, huathiri
mtoto aliyeko tumboni na akishazaliwa husababisha mtoto kuwa
na uhusiano duni kijamii.

Kwa mujibu wa wataalam hao, sonona kwa mjamzito huvunja
muunganiko wa mapenzi kati ya mama na mtoto. Muunganiko
wa kihisia na kimwili ambao huanza wakati wa ujauzito na kue-
ndelea katika maisha ya mtoto, wanautaja ni muhimu ili jamii
kuwa na kizazi kilicho na upendo, weledi na matokeo chanya.

Mabadiliko ya homoni kwa kipindi cha ujauzito, kama ilivyoe-
lezwa na wataalamu hao kwa Nipashe, ni jambo la kawaida kwa
mjamzito, ingawa yakichukua muda mrefu humwathiri yeye na
kiumbe kilichomo tumboni.

Kuna angalizo lingine -- sonona huonekana kwa dalili tofauti
kwa kipindi cha wiki mbili, kama vile mtu kukata tamaa, kukosa
usingizi ama kulala kupitiliza, kushtuka usingizini, kula zaidi au
kula kidogo. Wengi wa wanaougua, chanzo kikuu ni ugomvi kati
ya mtu au jamii inayomzunguka kwa muda mrefu.

Lipo angalizo lingine linalotia simanzi kutoka kwa wataalam
--duniani asilimia 60 ya wajawazito hupitia sonona. Faraja pekee
iliyopo ni kwamba ugonjwa huo unatibika kwa elimu ya saikolo-
jia tiba au dawa.

Nipashe tunaungana na wataalam hao kuitaka jamii kuchukua
hatua kukabiliana na sonona kwa wajawazito, ikizingatiwa tak-
wimu zinaonesha mmoja kati ya kinamama saba hukumbwa na
tatizo hilo.

Huzuni kupitiliza, kukosa hamu ya kula, kupungua au kuongeze-
ka uzito na hofu, hasa hofu pale muda wa kujifungua unapokar-
ibia, vinatajwa na wataalam kuwa hatari zaidi kwa afya ya akili.

Kwa mujibu wa wataalam hao, mtoto akizaliwa na mama mwe-
nye shida hiyo, atakosa muunganiko kwa jamii, atakosa uhusiano
wa kijamii, atachelewa kukua na kusumbuliwa.

Hivyo, ni muhimu jamii ikumbatie malezi bora kwa mjamzito na
baada ya kujifungua, vyote vikitajwa na wataalam huwa chachu
ya afya kiakili kwa mama, mtoto na jamii kwa kuwa maandalizi
ya ukuaji wa mtoto huanza tangu siku ya kwanza mimba ilipo-
tungwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Tuntule

MIDENY

IMEZOELEKA miji na majiji
makubwa kama Dar-es Salaam
ni maeneo ya kutafuta maisha
hivyo watu walio wengi wana-

Wapo baadhi wanaingia mijini
bila kuwa na ndugu wala mipa-
ngo au fedha mfukoni za kuanza
maisha mapya mjini.

Hivyo, wanalazimika kuingia
mtaani na kufanya shughuli zao
lakini wanalala nje kama vile
chini ya madaraja mfano Ubun-
go, Kimara, TAZARA kwa Dar es
Salaam.

Wapo wanaojisitiri kando ya
barabara, nje ya vibanda vya bi-
ashara na maduka, pembezoni
mwa nyumba za watu na kwe-
nye masoko.

Wasaka maisha hawa wen-
gine wanatuhumiwa kuwa wa-
halifu kuhusishwa na kuwaibia
watu na wakati mwingine wa-
najeruhi na kupora.

Moja ya wajumbe wa serikali
za mitaa kutoka Kisutu Dar-es
Salaam, anaeleza kuwa mwaka
2024 watu wanaolala nje ni
chanzo cha wizi kwani hawana
cha kufanya.

Japo siyo wote ni baadhi lakini
bila msaada, kazi wala fedha
kunaweza kuwafundisha uhali-
fu.

Licha ya kwamba wizi ni tabia
ya mtu binafsi anayoweza kuto-
ka nayo kwao umaskini na kuko-
sa chakula kunawapa mawazo
na maamuzi ya kufanya chocho-
te ili kupata riziki na chakula.

Uhalifu wanaojihusisha nao
ni pamoja na kuvuta bangi, ku-
tumia mihadarati na kupora

Dira isiwasahau
wanaolala mitaani

mali za watu kama simu, pochi
na hata pikipiki.

Pamoja na uhalifu pia ni chan-
zo cha uchafu mijini kwani ha-
wana mahali rasmi pa kulala,
kujisaidia na kupata huduma
kama maji ya kuoga, kufua nguo
na hivyo kujihudumia popote.

Wanaweza kufua mtoni, ku-
pasua mabomba kupata maji,
kwenda kwenye gereji hivyo ku-
changia kuongeza taka na maz-
ingira machafu mijini kwa kuwa
hata wakila hutupa mabaki na
vifungashio popote.

Kukosa huduma hizo
kunachangia kujisaidia  haja
ndogo kwenye kuta za uzio, ku-
tumia mifuko kujisaidia na ku-
sababisha vinyesi kuzagaa huku
baadhi wakitumia chupa za maji
kwa ajili ya haja ndogo.

Tanzania ni nchi inayolenga
kufikia kiwango cha juu cha
maendeleo kiuchumi, hivyo in-
awajibika kuchukua hatua kuka-
biliana na hali duni ya vijana.

Kama lengo la Dira ya Maen-
deleo ya 2050 ni kuwa na mai-
sha bora kwa kila Mtanzania
isiwapuuze vijana kama hao na
mchango wao.

Ikumbukwe kama nchi inawa-
sahau vijana inaweza kujiweka
katika hatari kubwa ya kuk-
wama kimaendeleo, kutishia
usalama na maadili kwa sababu
ya kuwa na kundi kubwa la wa-
halifu ambao ni vijana wenye
umri mdogo.

Katika dunia ya sasa na hata
ndani ya siku zijazo za dira ya
maendeleo ya 2050 kama nchi
haitawekeza katika miradi ya
kuinua maisha ya vijana hawa-

takuwa na nafasi ya kushindana
na mataifa mengine katika sekta
mbalimbali ili kufikia maende-
leo endelevu.

Tanzania ina nafasi ya kuji-
andaa na kuimarisha maisha ya
vijana kuanzia kiuchumi ikiwa
itawekeza kikamilifu mikakati
kwa kurejea sensa ya watu na
makazi ambayo inasema vijana
ni karibu nusu ya raia wa nchi
hii.

Serikali ikumbuke vijana hawa
ndiyo nguzo ya maendeleo ya
nchi hii na lazima ifanye juu chi-
ni kuweka mikakati, mipango na
sera madhubuti za kuboresha
maisha yao, kwani ikitetereka
na kuwaacha wajirundike mijini
itakuwa imeweka msingi mbaya
na kukwamisha dira ya maende-
leo ya 2050.

Cha msingi ni kuwapatia elimu
inayoendana na mabadiliko ya
dunia ya kidijitali, kielektroniki
na inayojaa ubunifu. Serikali
ifanye hivyo kupitia mfumo
mpya wa masomo wa kufundi-
sha elimu ya amali, uanagenzi
na kuhitaji kuwekeza zaidi ka-
tika teknolojia ili kufanikisha
mitaala inayobadili maisha ya
vijana.

Bila teknolojia, ubora wa elimu
ambayo inapaswa kuwaandaa
vijana kwa ujenzi wa taifa lao
itakuwa vigumu kufanikisha
dira 2050.

Lakini serikali ikumbuke kuwa
kuwaelimisha watoto, vijana na
Watanzania bila kuwapatia kazi
ni kuongeza matatizo katika
nchi ni lazima kujenga viwanda

ajira.
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Mkandarasi
mradi wa
maji abanwa

Na Said Hamdani, LINDI

NAIBU Waziri wa Maji, Kundo
Methew amemtaka mkandara-
si alivepewa kazi ya ujenzi wa
mradi wa maji wilayani Kilwa,
mkoani Lindi, kukamilisha kazi
ndani ya muda aliopangiwa ili
kuwawezesha wananchi kuon-
dokana na tatizo la kukosa
huduma hiyo muhimu.

Kundo alitoa agizo hilo jana
alipozungumza na viongozi,
watendaji walio chini ya wiz-
ara hiyo na mkandarasi huyo
baada ya kumaliza kukagua na
kuona utekelezaji unavyoen-
delea wilayani Kilwa.

Mradi huo wenye thamani ya
Dola za Marekani milioni 18
(Sh. bilioni 44) unatekelezwa
na Mkandarasi AFCONS wa

Naibu Waziri Kundo akizun-
gumza na Vviongozi na wa-
tendaji hao, alisema mradi huo
ulitakiwa kukamilika mapema
mwaka jana, lakini kutokana
na changamoto zilizojitokeza,
kikiwamo Kimbunga Hidaya,
walilazimika kuongeza muda
hadi Septemba mwaka huu.

Alimtaka mkandarasi huyo
kuongeza kasi ya utekelezaji
pamoja na idadi ya wafan-
vakazi ili kazi ikamilishwe
ndani ya muda uliopangwa
kwa ajili ya kuwaondolea wa-
nanchi kikwazo katika upati-
kanaji huduma hiyo muhimu.

Naibu Waziri huyo alisema
Kimbunga Hidaya kisiwe
sababu ya kuchelewesha ku-
kamilisha maendeleo ya mradi
husika, hivyo ifikapo mwezi
Juni mwaka huu, kazi va ula-
zaji mabomba ikamilike.

“Mkandarasi unalazimika
kuongeza kasi na idadi ya
wafanyakazi u5|ku na mchana
ili jamii ipate maji,” alisisitiza
Naibu Waziri Kundo.

Pia alisisitiza ifikapo mwezi
Septemba mwaka huu, kazi
ya ujenzi iwe imekamilika na
wananchi wapate huduma
ya maji safi na salama kwa
matumizi ya binadamu.

Mkandarasi AFCONS alipokea
maelekezo hayo na kum-
hakikishia Naibu Waziri huyo
kwamba atamaliza kazi ali-
yopewa ndani ya muda
alioongezwa na si zaidi ya
hapo.

Mkuu wa Wilaya va Kilwa,
Mohamedi Nyundo alishukuru
serikali kuupatia mradi huo
fedha nyingi na kumhakik-
ishia Naibu Waziri huyo kuwa
Kamati ya Ulinzi na Usalama
va Wilaya itakuwa anafuatilia
utendaji kazi wake kwa karibu
zaidi.

Nyundo alisema mradi huo
unaojengwa kutokea chanzo
pokamilika utanufaisha
wananchi 59,900 katika miji
midogo ya K_l_\_/_l_nJe Masoko
rukuru, Mchakama na Mavuji
yenyewe.

-

Iengo la kuvvajengea uwezo katika Ufund|shaj| kuendana na mabadiliko ya teknoIOJ|a PICHA: MIRAJI MSALA

Na Samson Chacha, TARIME

KIFO cha aliyekuwa mwandi-

¢ shi wa habari wa kampuni za
¢ The Guardian Ltd na Mwa-
: nanchi
: kwa nyakati tofauti,
! Mwita (48) kimeibua mambo
: mapya.

Communication Ltd
Charles

Ufuatiliaji wa Nipashe ume-

: baini Mwita aliuawa kwa ku-
¢ pigwa risasi kifuani akiwa nchi
: jirani Kenya.

Mwandishi huyo aliripotiwa

¢ kuuawa wiki iliyopita kwa ku-
! pigwa risasi na watu wasioju-
¢ likana wilayani Tarime, mkoa-
: ni Mara.

Hata hivyo, taarifa za mauaji

. hayo kufanyika katika kata ya
: Sirari, Tarime zilikanushwa na
¢ Jeshi la Polisi kupitia taarifa
: iliyotolewa Januari 17 mwaka
¢ huu na Msemaji wa Jeshi hilo
¢ Makao Makuu Dodoma, DCP
¢ David Misime, likisisitiza haku-
¢ na tukio la namna hiyo nchini.

Kufuatia hali hiyo, Nipashe

. imefuatilia kwa undani suala
: hilo hata kuvuka mipaka ya

nchi hadi Kenya katika eneo
la Gwikonge na kubaini ndiko
tukio hilo lilitokea huko amba-
ko kiongozi wa eneo hilo ‘Sub
Chief” Bisare Sagamo alithibit-
isha hilo mwishoni mwa wiki.

Katika mazungumzo na Ni-
pashe, Sagamo alieleza kusikit-
ishwa na tukio hilo na kueleza
kuwa kijana huyo alipigwa
risasi alizodai “zaidi ya mbili”
kifuani na watu wasiojulikana.

“Tumesikitishwa na mauaji
ya kijana huyu yaliyotekele-
zwa usiku nyumbani kwao.
Huyu kijana alikuwa Dar es
Salaam akifanya kazi ya uan-
dishi wa habari Aliﬁka hapa
Gwikonge hivi karibuni na
kulikuwa na migogoro imeji-
tokeza ya kugombea ardhi na
mashamba aliyoacha baba
yao,” alidai.

Alidai kuwa baba yao, Mwita
Nyagakende, kabla ya kifo
chake, alikuwa Mbunge wa
Jimbo la Kurya West, mkoa wa
Nyanza , aliwaachia masham-
ba ambayo kwa Kenya yanata-

jwa kuwa na thamani kubwa na
kuwa huenda kifo cha kijana
huyo kimetokana na migogoro
ya ardhi waliyokuwa nayo.

“Kwetu hapa ardhi ina tham-
ani kubwa kama dhahabu na
inadhaniwa inaweza kuwa
chanzo cha mauaji japo kuwa
bado uchunguzi unaendelea
kuwabaini wahusika,” alisema

Sagamo.

Akizungumza na Nipashe
mwishoni mwa wiki Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Kipolisi Ta-
rime/Rorya, Michael Njera
alisema kuwa baada ya kuona
taarifa hizo zinasambaa ziki-
taja kijana huyo kuuawa katika
mji wa Sirari, tarafa ya Inchu-
gu, wilayani Tarime, walifua-
tilia na kubaini si za kweli.

Alisema ukweli ni kuwa ali-
uawa kwa kupigwa risasi ny-
barabara ya kwenda Kehancha
wilaya ya Kurya, Kenya.

“Kwanza tunakanusha taar-
ifa zilizoandikwa na moja ya
gazeti siku ya Jumamosi zilizo-
dai mwandishi huyo kuuawa

Mapya yaibuka kifo cha mwandishi

wilayani hapa kwani hatukuwa
na taarifa yoyote iliyoripotiwa
kwenye vituo vyetu vyote vya
polisi  juu ya mauaji hayo,”
alisema Kamanda Njera.

Alisema kuwa baada ya ku-
fuatilia nakufanya uchunguzi
kwa kushirikianana majirani
Kenya, Jeshi la Polisi la Ken-
ya lilipata taarifa sahihi kuwa
mwandishi huyo aliuawa ka-
bani kwao, kilomita 10 kuto
ka mji wa Isebania, barabara
ya kwenda Kihancha.

Kamanda Njera alisema
mauaji hayo yalifanyika usi-
ku kwa kupigwa risasi na
watu wasiojulikana na mwili
wake uko kwao Kenya kwa
taratibu za kiuchunguzi.

“Tunawatahadharisha watu,
akiwamo mdogo wa marehe-
mu, Nelson Mwita na wana-
mitandao kufanya utafiti wa
kina kuhusu habari wanazotoa
kabla ya kuzisambaza kwenye
vyombo vingine na kuleta ta-
haruki kwa jamii,” alisema Ka-
manda Njera.

KABWELA FADHILI MOHAMED

HUKO KUJISIKIA VIBAYA
S1YO UGONJWANTI 'STREST'
ZA KUKOSA HELA.
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—— ASEE'..BAST NILI
FIKIRIAGA MICHEPUKO
YANGU INANIROGA!
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Askari wa Kikosi cha Usalama Barabaram ak|kagua lori lenye namba za usajili T 139 DRP, ||||Iomsh|nda
dereva na kupinduka baada ya kuyagonga magari matatu na bajaji nne katika mteremko wa barabara
yva Wazo, eneo la Msikitini, kata ya Wazo, Dar es Salaam jana. Wananchi wamelalamikia kuwa barabara
hiyo ni nyembamba licha ya kuwa inatumiwa na magari madogo na malori makubwa yanayobeba saruji

kutoka kiwandani.

Baadhi ya watu walijeruhiwa katika ajali hiyo. PICHA: JOHN BADI

Atiwa mbaroni kwa tuhuma
kutengeneza picha za utupu

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Pwani linamshikilia mtu mmoja
anayedaiwa kutengeneza picha
mjongeo za utupu zenye maud-
hui machafu na kuzisambaza
huku akiziunganisha na ma-
jengo, mazingira ya Shule ya Se-
kondari Baobab iliyoko Mapinga,
wilayani Bagamoyo.

Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake mjini
Kibaha jana, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Pwani, Salim Morcase
alisema picha hizo zisizo na
maadili zilitengenezwa na kuun-
ganishwa na baadhi ya majengo
ya shule hiyo ili kuaminisha

umma kuwa vitendo hivyo vina-
fanywa na wanafunzi wa shule
hiyo.

Akielezea tukio hilo, Kamanda
Morcase alisema kuwa Januari
3 mwaka huu walipokea taarifa
kutoka kwa uongozi wa Shule
ya Baobab wakielezea kuten-
genezwa kwa picha mjongeo za
utupu zenye maudhui machafu
na kusambazwa katika mitandao
yakijamii kinyume cha sheria za
nchi.

“Jeshi la Polisi Mkoa wa Pwani
limefanya uchunguzi na limefan-
ikiwa kumkamata mtu mmoja
ambaye uchunguzi wa kitaalamu
ulisaidia kufikia na kumkuta na
picha hizo na kifaa cha kieletro-

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Urefu - mita
Upana - mita
Kimo - mita

SALAAM  Mloganzila

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano
tarehe 21-1-2025 kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL LTD
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
Nyerere National Park kuelekea DAR ES SALAAM Mloganzila,
gari hilo lenye namba za usajili: T 176 DFN / T 171 DFN.

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:

3. Njia itakayotumika: Nyerere National Park hadi DAR ES
kupitia
Kilwa&Morogoro ROAD. Gari itasafiri muda wa mchana tu
(kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe: 20/1/2025

18.00
3
5

118332902

Mloka-Kibiti  Road,

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

niki ambacho alikuwa
anatumia  kusambaza
picha hizo chafu,” alise-
ma. Kamanda huyo pia
alisema kuwa jeshi hilo
linaendelea kuwasaka
watu wengine walio-
husika katika kutengen-

ezana kusambaza picha
hizo mjongeo.
Mkurugenzi wa

Taasisi ya Shajar in-
ayomiliki Shule ya Se-
kondari Baobab, Shani
Swai akielezea kuhusi-
ana na tukio hilo, alise-
ma picha hizo mjongeo
zilianza  kusambazwa
Desemba 31, 2024 na
kwamba taharuki ili-
ibuka kwa wafanyakazi
pamoja na wazazi.

“Wazazi walipata ta-
haruki, wengi walipiga
simu  tukawaelekeza
wawe watulivu kwa
kuwa wakati hizo pi-
cha zinasambazwa wa-
nafunzi walikuwa likizo,
kilikuwa kipindi cha
mpito wetu, taasisi na
wafanyakazi,” alisema.

Swai alisema kwa
kuwa hawana ujuzi wa
kuchunguza picha hizo,
waliamua kutoa taarifa
polisi ili zifanyiwe kazi
na kuwasaka waliohusi-
ka kutengeneza picha
hizo.

“Picha zilizosam-
baa ni za aina mbili,
walidukua picha za
wanafunzi wakiwa
kwenye mabhafali, hizo
ni sawa wanaonekana
wakiwa kwenye ma-
vazi ya heshima, lakini
hizi nyingine za utupu
walizotengeneza  siyo

za kwetu, wanafunzi
wetu hawahusiki hapo,”
alisema.

Mwenyekiti wa Bodi
ya Taaluma ya Shule
hiyo, Fredy Ntevi,
alisema picha chafu zi-
lizosambazwa zinaone-
sha wanafunzi wakiwa
wamesuka nywele za
kutengeneza,  jambo
ambalo ni tofauti kwa
kuwa wanafunzi wa
shule hiyo wanasuka
aina moja ya nywele za
asili, maarufu twende
kilioni.

Ntevi alisema wa-
naamini  serikali ina
wataalamu wengi am-
bao wanaweza kushu-
ghulikia tatizo hilo am-
balo limeichafua taasisi
yao kwa kuonesha pi-
cha chafu tofauti na wa-
toto wao ambao muda
wote wanavaa mavazi
ya heshima na wana
nidhamu.

Makamu Mkuu wa
Shule Taaluma, Al
phonce Kamisa alise-
ma pamoja na taharuki
hiyo, kutokana na wa-
zazi wengi kuzifahamu
zaidi shule hiyo wa-
meendelea kuwarudi-
sha watoto kuendelea
na mwaka mwingine wa
masomo.

Alisema kati ya wa-
nafunzi zaidi ya 1,700,
hadi sasa ni wanafunzi
1,600 ambao tayari
wameripoti na ambao
hawajaripoti, =~ wazazi
wao wametoa sababu
za msingi, walipiga simu
kuomba watoto wao
kuchelewa kufika.

]
UGENI MIKOA SITA
Kampeni Msaada
wa Kisheria
ya Mama Samia
kuanza wiki hii

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMPENI ya Msaada wa Kisheria ya
Mama Samia inatarajiwa kuzinduliwa Jan-
vari 24 mwaka huu katika mikoa sita, iki-
anzia Kigoma, Katavi, Tabora na Mtwara.

Hayo yallsemvva Jana na Waziri wa Katiba
na Sheria, Dk. Damas Ndumbaro wakati
aklzungumza na waandishi wa habari jijini
Dodoma.

Alisema katika kutekeleza kampeni hiyo,
wizara imepanga kuifikia mikoa sita am-
bayo ni Kigoma, Kilimanjaro, Geita, Katavi,
Tabora na Mtwara na kuzifikia kata 10 kwa
kila halmashauri za mikoa tajwa.

Dk. Ndumbaro alisema timu za wataalamu
katika sekta ya sheria zitaweka kambi kwa
muda wa siku tisa katika mikoa hiyo na
huduma za msaada wa kisheria zitatolewa
bila malipo.

Alisema kuwa tarehe 25 Januari, kampeni
hiyo itazinduliwa katika mkoa wa Geita
na baadaye tarehe 29 itazinduliwa katika
mkoa wa Kilimanjaro na kwamba uzinduzi
huo utafuatiwa na utolewaji huduma za
msaada wa kisheria kwa siku tisa katika
maeneo hayo na kuzifikia halmashauri
zote za mikoa sita.

“Nitoe rai kwa wananchi wote kujitokeza
kwa wingi kupata huduma za msaada wa
kisheria wakati wote wa kampeni.

“Katika kipindi cha utekelezaji kampeni,
timu ya wataalam zitakuwa uwandani ka-
tika halmashauri zenu na niwaombe mfua-
tilie matangazo ya vyombo vya habari na
uongozi wa mitaa ili kufahamu sehemu
ambazo watoa huduma watakapokuwa,”
alisema Dk. Ndumbaro.

Alisema sambamba na utekelezaji
Kampeni ya Msaada wa Kisheria, wizara
kupitia Idara ya Katiba na Ufuat|l|aJ| Haki,
itakuwa inafanya mafunzo kwa kamati za
usalama katika ngazi ya mikoa na wilaya.

Alisema kuwa pia watawajengea uwezo
wataalam wa halmashauri na watendaji
kata kuhusu elimu ya uraia na utawala
bora, lengo ikiwa ni kuwawezesha katika
UtekelezaJ| majukumu yao vya kazi kwa
%J]E;':IHISI na kufuata sheria, kanuni na tara-

ibu

“Ninapomaliza taarifa hii, ninawashukuru
sana kwa kuendelea kushirikiana na Wiz-
ara katika kutoa habari za shughuli zina-
zofanywa na wizara ikiwamo utekelezaji
Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama
Samla

“Niwaombe mara baada ya kumaliza
mkutano huu tufikishe habari hizi kwa
wananchi ili waweze kuitumia Kampeni
ya Msaada wa Kisheria katika kusuluhisha
Migogoro inayojitokeza na kupata suluhu,”
alisema.

Waziri huyo alisema Wizara ya Katiba
na Sheria katika kuweka mwendelezo wa
utatuzi wa migogoro hata baada ya ku-
malizika kwa kampeni hiyo, imeanzisha
madawati ya msaada wa kisheria yanayo-
patikana katika halmashauri zote nchini
ambayo yanatoa msaada wa kisheria bila
malipo.

Dk. Ndumbaro pia alisema yapo mashirika
yanayotoa msaada wa Kisheria yenye
mawakili, wanasheria na wasaidizi wa
kisheria nchi nzima ambayo nayo majuku-
mu vao ni kuhakikisha wananchi wanasiki-
lizwa na kupatiwa huduma za msaada wa
kisheria ili haki itendeke kwa kila mwa-
nanchi mwenye uhitaji.
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Wanachama
ushirika sasa
kupata taarifa
kidigitali

Na Godfrey Mushi, ARUSHA
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'Ofisa Misitu Kizimbani

kwa Kupokea rushwa

Na Jaliwason Jasson,
KITETO

MRAJIS wa Vyama vya Ush-
irika na Mtendaji Mkuu wa
Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Nchini (TCDC), Dk. Benson Ndiege
amesema zaidi ya watoa huduma
30 katika sekta ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA), wamekubali kuanza kush-
irikiana na serikali kuwasaidia
wanachama wa vyama hivyo ku-
pata huduma na taarifa za vyama
Vydo. ) .

Akizungumza na Nipashe jana
kuhusu mpango huo wa ushirika
kidijitali, Mrajis huyo, alisema
lengo la serikali ni kuongeza
thamani katika ushirika.

Alisema kupitia Kampeni ya
‘Ushirika Kidigitali’ inayoendesh-
wa na TCDC, itatolewa elimu_
kuhusu ushirika na uwekezaji
unaofanywa na vyama hivyo.

Dk. Ndiege, amewasihi wa-
nachama wa vyama hivyo na
wananchi kufuatilia kampeni
hiyo ili kujifunza mambo mbal-
imbali yanayofanywa na Tume
ya Maendeleo ya Ushirika Tanza-
nia kuboresha sekta ya ushirika
nchini. o

“Tumekuja na Mfumo wa Kidigi-
tali wa Usimamizi wa Vyama vya
Ushirika (MUVU), kama serikali
ili kuhakikisha tunakuwa na ush-
irika imara. Kwa hiyo lengo kub-
wa la MUVU ni kuongeza uwazi
kwenye utendaji wa shughuli za
ushirika.
~MUVU itatambua wanaush-
irika wote kwa maana ya mmoja
mmoja, vyama na mali zote za
vyama vya ushirika.

Watoa Huduma katika Vyama
Vya Ushirika, ni vyema waka-
hakikisha mifumo yao inaungan-
ishwa na MUVU."

FISA Misitu wa Ju-
muiya ya Uhifadhi
wa Msitu wa Suledo
uliopo Wilaya ya
Kiteto mkoani Manyara, Si-
loma Mtero, amefikishwa ma-
hakamani akikabiliwa na tuhu-
ma za kupokea rushwa ya Sh.
600,000.

Mshtakiwa huyo alifikishwa
katika Mahakama ya Wilaya
hiyo jana na kudaiwa kuomba

na kupokea kiasi hicho cha
fedha kutoka kwa Mwenyekiti
wa Serikali ya Kitongoji cha
Ndilali.

Mwendesha Mashtaka wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
Yahaya Masakilija alidai kuwa
mshtakiwa huyo aliomba rush-
wa hiyo ili awaruhusu baadhi
ya wakazi wa kitongoji hicho
kufanya shughuli za kilimo
ndani ya msitu huo.

Kesi hiyo namba tatu ya
mwaka huu, inasikilizwa

na Hakimu wa Mahakama
ya Wilaya ya Kiteto, Aron Lo-
sioki.

Kwa mujibu wa hati hiyo ya
mashtaka, mshtakiwa huo ana-
daiwa kukiuka kifungu cha 15
(1) (@) cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa, Sura
ya 329 ilivyofanyiwa marejeo
mwaka 2022.

Pia, mshtakiwa huyo anaka-
biliwa na tuhuma nyingine
za kujipatia fedha kwa njia
ya udanganyifu, kinyume na
kifungu cha 302 cha Sheria ya

Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16
kama iliyofanyiwa marejeo
mwaka 2022.

Mshtakiwa huyo alikana
mashtaka yote yanayomkabili.

Baada ya mshtakiwa huyo
kukana mashtaka, Hakimu
Losioki, alitoa masharti ya
dhamana, lakini alishindwa
kutimiza na kuamuru kupele-
kwa mahabusu.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi
Januari 28, mwaka huu, itaka-
potajwa tena mahakamani
hapo.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Dk. Fani Mussa akizumgumza wilayani humo jana, wakati wa uzinduzi wa
kampeni harakishi ya siku sita ya uibuaji wa wagonjwa wa kifua kikuu kwenye jamii iliyoanza Januari 17 hadi 24 Mwaka huu
katika Kituo cha Afya cha Ubwari. Wengine ni Mratibu wa Kifua Kikuu na UKIMWI, Ester Minja (kushoto), Katibu wa Afya wa
wilaya, Cecilia Muna (wa pili kushoto) na (kulia) ni Mratibu wa Elimu ya Afya kwa umma, Shabani Seif. PICHA: STEVEN WILLIAM

Majaji, inahakimu wanawake
kutokomeza ukatili wa Kijinsia

Na Allan Isaack, ARUSHA

CHAMA cha Majaji na Ma-
hakimu Wanawake Tanzania
(TAWJA), kimepanga kufungua
klabu za kupambana na matukio
ya ukatili wa kijinsia dhidi ya
wanawake, watoto na makundi
maalumu katika shule sita za se-
kondari mkoani hapa.

Hayo yamo katika hotuba
ya Mwenyekiti wa Umoja wa
Wabunge Wanawake Tanzania
(TWPG), Shally Raymond, aliy-
emwakilisha Spika wa Bunge,
DkTulia Akson katika Kongama-
no la Miaka 25 ya TAWJA.

Shally, alisema Kklabu hizo
zitaanzishwa katika shule za
sekondari za Ilboru, Arusha, Ki-
mandolu, Kaloleni, Muriet na
Sinoni kwa ajili ya kutoa elimu

ya utambuzi wa matukio dhidi ya

makundi hayo.
Alisema chama hicho kime-
jipambanua kupambana na

mila kandamizi, ndoa za uto-
toni na ukeketaji wa wanawake
kwa kuwa nafasi za uongozi na
maamuzi bado ni kikwazo katika
kufikia usawa wa kijinsia.

“Mila na tamaduni potofu ni
changamoto kubwa inayosababi-
sha kufifisha ndoto za wanawake
katika  kujiletea maendeleo
ya kweli japokuiwa mbinu za
pomaja na juhudi za kujikwamua
katika madhila hayo zinafanyika
ili kubomoa mifumo kandamizi
na kuvunja minyororo iliyojikita
kwenye jamii kwa kipindi kirefu,”
alisema.

Alisema maadhimish hayo ni
tukio linalostahili kushehereke-

wa kwa kuwa dhima ya chama
hicho ni kuwa mshumaa wa
mwanga na matumaini kwa ku-
pigania haki za kijinsia ikiwamo
za wanawake na watoto.

Alisema bado wananwake na
watoto wako nyuma katika kulin-
da na kutetea haki zao za msingi
kulingana na mila na desturi
na mifumo dume iliyoko katika
jamii.

Pia, alisema endapo wanaume
watashiriki kwenye mapambano
dhidi ya matukio hayo itakuwa
ni nyenzo muhimu kubadilisha
fikra na mitizamo hasi dhidi ya
wanawake na watoto.

Alisema mabadiliko wanay-
otafuta yanamgusa kila mwa-
nanchi katika harakati za kuvun-
ja mifumo kandamizi ambayo
imekuwa ikizidi kukithiri katika

jamii.

“Pamoja na ukweli kuwa
mabadiliko siyo jambo rahisi
kupokewa, sauti zetu na mikaka-
ti ni kitu muhimu ili kufikisha
ujumbe sahihi,” alisema Shally.

Mwenyekiti wa TAWJA, Barke
Sehel, alisema katika maadhim-
isho hayo, wamejipanga kuun-
ganisha nguvu kupinga matukio
hayo dhidi ya wanawake na wa-
toto.

Barke, alisema kuelekea maa-
dhimisho hayo yenye kaulim-
binu ni ‘Kusherekea utofauti na
mshikamano katika usawama
wa kijinsia’, wamejipanga kutoa
elimu, kuhamasisha na kuunda
uelewa wa pamoja katika haki
za kijinsia na hatua za kuchukua
dhidi ya watu wanaojihusisha
na matukio hayo ili yasiendelee

kuathiri jamii.

“Dhamira yetu ya kudumisha
haki na usawa wa kijinsia im-
ejikita zaidi katika kutetea na
kukuza haki za wanawake watoto
na makundi maalum hapa nchi-
ni,” alisema Barke na kuongeza
kuwa:

“Mheshimiwa mgeni rasmi,
wanachama wa TAWJA tutapata
muda wa kutembelea shule za
sekondari sita kwa ajili ya kuan-
zisha klabu za haki za kijinsia
shuleni.”

Vilevile, alisema wanachama
watakaotembelea shule hizo, wa-
tatoa elimu kwa wanafunzi kuhu-
su namna ya kutambua aina zote
za vitendo hivyo na sehemu za
kwenda kutoa taarifa kama vim-
etendeka, elimu ya kujiwekea
malengo na kujali afya zao.
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Kikongwe aliyetelekezewa
pacha apata wasamaria

Na Shaban Njia, KAHAMA

AKUNDI  sogozi
mawili ya ‘What-
SApp’ wilayani
hapa Mkoa wa
Shinyanga  yamechangisha
zaidi ya Sh.milioni mbili na
kutoa mahitaji kwa Kashin-
dye Mhoja (64) watoto pacha
wa mwezi mmoja baada ya
kutelekezwa na baba yao ili
kumsaidia kuwatunza.

Hivi karibuni Nipashe iliri-
poti habari kuhusu Kashindye,
Mkazi wa Kata ya Mwendakuli-
ma Halmashauri ya Manispaa

ya [Kahama, kutelekezewa
mapacha hao na mkwewe (35)
baada ya mama yao kufa kwa
kuishiwa damu mwezi mmoja
baada ya kujifungua.
Akikabidhi mabhitaji hayo
juzi, mwanzilishi wa makun-
di hayo ya Kahama News
na Siasa, William Bundala,
alisema wamehamasishana
kuchanga fedha baada ya ku-
guswa na tukio la mapacha
hao kutelekezwa na baba yao
bila msaada wowote na ku-
tokomea kusikojulikana.
Bundala alitaja vitu vilivyo-
tolewa kwa bibi huyo kuwa

ni pamoja na mchele, mahi-
ndi, unga, sabuni, sukari, jiko
la gesi, godoro na fedha kiasi
cha zaidi ya Sh.milioni mbili
iliyowekwa katika mfuko
maalum wa M-Koba ambao
utatumika anapokuwa na uhi-
taji wa kitu.

“Sisi tumeguswa na ku-
changia kile kilichopo
ndani ya uwezo wetu ili
kuhakikisha familia hii ina-
pata mahitaji muhimu ya
watoto, tunawaomba wen-
gine waguswe na kuende-
lea kuisaida familia mpaka
watoto wakue,” alisema Bun-

dala.

Ofisa Maendeleo wa Kata
hiyo, Catherine Phaeles, aliv-
ishukuru vyombo vya habari
kwa kuchapisha habari za
tukio la watoto hao kuteleke-
zwa na kusababisha wasama-
ria wema kujitokeza na kum-
saidia bibi huyo.

Catherine, alisema wame-
fungua akaunti benki kwa
ajili ya kukusanya fedha zi-
nazochangwa na wasamaria
badala ya simu ya mkononi
kwa sababu usalama wake
ni mdogo na kumuepusha
kutapeliwa na matapeli.

Sekondari Kigera l\/lvv|yale juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafanyabiashara: Serikali itoze kodi kwenye faida

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAFANYABIASHARA mkoa-
ni hapa wameiomba serikali
kuondoa kodi ya ushuru wa
huduma na kutoza kwenye
faida badala ya mtaji.

Walitoa ombi hilo juzi waka-
ti wakitoa mapendekezo kwe-
nye mkutano wa Tume ya Rais
ya Uboreshaji wa Kodi.

Mfanyabiashara wa kituo
cha mafuta, Mayengo Bageni
kutoka wilayani Kahama,
alisema tatizo la utozwaji wa
kodi hiyo ni kubwa na lin-
awadidimiza kiuchumi wa-
fanyabiashara kutokana na
kutozwa kwenye mtaji na siyo
sehemu ya faida kama kodi
zingine.

Alisema tatizo lingine ni
taasisi mbili kutoza kodi ya
aina moja, akitolea mfano ya
mabango barabarani ya ku-
tangaza biashara zao.

Alisema katika mabango
hayo, halmashauri inatoza
kodi na Wakala wa Barabara
nchini (TANROADS) nao wa-
natoza kodi bango hilo hilo.

Katibu wa Chama cha
Wachimbaji Wadogo wa
Madini Mkoa wa Shin-
yanga (SHIREMA), Gregory
Kibusi, alipendekeza kuon-
dolewa kwa utiriri wa kodi
kwa wachimbaji hao ili
walipe kihalali na wao wapate
faida.

Mwakilishi wa Wakulima
Wadogo, Kulwa Dotto, alishau-
ri kuondolewa kwa tozo kwe-

nye mazao kutoka shambani
na kupelekwa nyumbani kwa
kuwa hawaendi kufanya bi-
ashara bali ni kuyahifadhi.

Kaimu Mratibu wa Shirik-
isho la Wafanyakazi nchini
(TUCTA) Mkoa wa Shinyanga,
Laurean Kyombo, alishauri
kuondolewa kwa kodi kwe-
nye malipo ya posho kwa wa-
tumishi wa sekta binafsi kama
ilivyo kwa watumishi wa seri-
kali.

Kyombo, aliiomba serikali
kuondoa kodi kwenye zawadi
za wafanyakazi bora Siku Wa-
fanyakazi Duniani, Mei Mosi
na kutokatwa kodi kwenye
mafao ya wastaafu.

Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Julius Mtatiro, alisema
katika taifa lolote duniani, uli-

paji kodi ni chanzo kikubwa
cha mapato cha kuliwezesha
kutekeleza miradi ya maen-
deleo.

Kaimu Mwenyekiti wa
Tume hiyo, Leonard Mususa,
alisema imeundwa baada
ya kuwepo kwa malalamiko
mengi juu ya utitiri wa kodi na
tozo.

Mususa, alisema kwa sasa
ulipaji wa kodi nchini upo chi-
ni ikilinganishwa na Nchi za
Kusini mwa Jangwa la Afrika
Sahara.

Alisema Rais Samia Su-
luhu Hassan anataka kupata
mapendekezo ya  ubore-
shaji wa mifumo ya kodi na
kupunguza malalamiko ili kila
mmoja atimize wajibu wake

ipasavyo.

CHADEMA Butimba
. wataka kiongozi
mwajibikaji

Na Remmy Moka, MWANZA

WAKATI Wajumbe wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA)

wakianza mchakato wa kupiga
kura kuchagua Mwenyekiti na
Makamu Taifa, wanachama wa
chama hicho Kata va Butimba

kumchangua kiongozi muwa-

© jibikaji.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti katika mdahalo, wana-
chama hao akiwemo Antherius
Audax, Katibu wa Chadema
Kata hiyo, alisema wajumbe
wanatakiwa kuchagua kiongozi
atakayekuwa na uwezo wa
kusimamia utekelezaji wa ma-
takwa ya kikatiba.

Audax, alisema miongoni mwa
vitu ambavyo havifuatwi katika
katiba ni mgawanyo wa fedha
za chama kwa gazi za chini ili
kusaidia kuendesha shughuli
zake.

Alisema binafsi anamuunga
mkono Tundu Lissu kuwa
mgombea wa uenyekiti wa
chama hicho na kuwa ana imani

juu ya malengo yake ya kuon-

goza kwa mujibu wa sheria, ka-
nuni na taratibu za katiba.

Mwenyekiti mstaafu wa
CHADEMA wa Kata hiyo, Petro
Kassa alisema kwa sasa chama
hicho bado kinamuhitaji Free-
man Mbowe hasa kipindi hiki
cha kuelekea Uchaguzi Mkuu
wa mwaka huu ili kupata viti
vya kutosha vya wabunge na
mad|vvan|

“Sera ni zilezile za chama
ninachojua hata akiletwa Lissu
lazima atekeleze matakwa ya
chama, mimi bado ninaona
Mbowe anafaa,” alisema Kassa.

John Kimori, alisema ana ima-
ni na Lissu kuwa ndiye atakaye
wavusha katika kila hatua hasa
kuelekea kwenye uchaguzi huo
wa mwaka huu utakaovishiriki-
sha vyama Vvingi vya siasa.

“Uongozi unaitaji mtu mthubu-
tu wa masuala yaletayo maen-
deleo katika kila nyanja zote
ambaye ni mkweli, muadilifu
na mpenda haki ambaye akiona
viashiria vya upotevu wa haki
anakuwa mstar| wa mbele ku-
vikemea,” alisema Kimori.

Elias Inyonga alisema Lissu
ana uwezo wa kukiongoza
chama hicho kwani ni moja ya
kiongozi mpinga rushwa na
muwajibikaji kwa chama na
amekuwa akikemea kila aina
va viashiria vya vitendo hivyo
ndani na nje ya chama hicho.

Mwenezi wa CHADEMA wa
Kata hiyo, Kapama Sambali,
alisema anamuunga mkono Lis-
su kwa sababu siyo mgombea
kigeugeu na mifumo ya kiu-
tendaji ndani ya chama hicho,
anayo misingi thabiti, mtu asiy-
eyumbishwa na maneno yasiyo
na tija.

Mwenyekiti wa Chama hicho
Tawi la Kanyerenyere, Vitaris
Reonidas, alisema anamuunga
mkono Lissu kwasababu anahi-
taji wajumbe wa mkutano mkuu
kutokubali kukiua chama kwa
kukubali kurubuniwa na wag-
ombea kupitia rushwa.



Uhaba wa majl ullvyo
chanzo cha |sukosuk

Nlpasﬂe;

Jumanne Januari 21, 2025

ELIMU
NA MAULID
MMBACA

DIRA 2050

V|pod02| havuagusvva lakini
ni adui wa afya na mazingira

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI |

Wadau wahimiza ulazima kuinua
elimu, sayansi na teknolojia

« Maslahi manono walimu ni lazima

LAZIMA wa Tanzania ku-

fanya mapinduzi ya elimu,

sayansi na teknolojia ni

hoja zinazotawala maoni
ya makundi mbalimbali yanay-
osikika wakati wa kuhakiki rasimu
ya Dira ya Maendeleo ya Taifa
2050.

Wadau wanataka iwepo mikakati
madhubuti ya kusongesha mbele
sekta hizo ili kufikia mabadiliko
na maendeleo endelevu ifikapo
mwaka 2050.

Ni katika mkutano baina ya Ofisi
ya Rais Mipango na Uwekezaji na
makundi mbalimbali wakiwamo
viongozi wa dini, wafanyabi-
ashara, wazee, vijana, wanasiasa,
wenye ulemavu, wadau wa maen-
deleo, mabalozi na mashirika ya
kimataifa, katika mchakato wa
kukusanya maoni yatakayoju-
muishwa katika kuandaa dira hiyo.

Kwenye vikao vilivyofanyika kwa
nyakati tofauti wajumbe wana-
sisitiza kuboresha mifumo ya kutoa
elimu pamoja na kufanya jitihada
za makusudi za kuwafanya Watan-
zania kuwa na uelewa wa kutosha
wa matumizi ya teknolojia katika
shughuli mbalimbali.

Mfanyabiashara Judith Mhina,
akatia maoni yake , anashauri
kwamba ni muhimu mwalimu
kulipwa kiasi cha kutosha , pamoja
na kuhakikishiwa maisha bora
na kuwa na kipato cha kumudu
gharama za maishaili wawaandae
vyema wanafunzi.

Judith anaishauri serikali kutath-
mini upya mishahara ya watumi-
shi wa umma wakiwamo waalimu
ili kuendana na mabadiliko ya
gharama za maisha, akieleza kuwa
ili kuwa na jamii bora ni muhimu

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, akizungumzia mi-
kakati ya kuboresha sekta za elimu, sayansi na teknolojia. PICHA: MAULID MMBAGA

waalimu wawezeshwe kikamilifu
na kuishi maisha ya kufanana na
hadhi zao.

Anashauri  serikali kuanza
kuweka kipaumbele katika
mafunzo na malezi ya watoto,
kuanzishwe utaratibu wa kujifunza
kuhusu teknolojia ya akili mnemba
(Al), pamoja na kufundishwa
kujitegemea na kujilinda dhidi
ya mashambulizi mbalimbali
ya kimwili kwenye mitandao ya
kijamii na kule wanakoishi.

Naibu Katibu Mkuu wa Baraza
la Waislamu Tanzania (BAKWATA)
Shekhe Mohamed Khamis, ana-
shauri kuboresha maslahi ya
walimu ili kuwaongezea motisha
na nguvu za kiuchumi, akieleza
kuwa itajenga jamii iliyoelimika

kuelekea miaka 25 ijayo.

Pia anahimiza umuhimu wa
serikali kusimamia ratiba na
mapumziko kwa wanafunzi wa
shule za serikali na binafsi ili
kuwa na ulinganifu wa masomo
na mapumziko kwa wanafunzi, ili
washiriki shughuli zingine.

Mkuu wa Programu za Umoja
wa Mataifa Tanzania (UNA-Tanza-
nia) Lucas Kifyasi, anasema suala
la elimu halijawekwa kama moja
ya sekta za kimageuzi wakati dira
2050 itatakiwa kutekelezwa katika
kipindi cha mapinduzi ya nne ya
viwanda ambayo teknolojia itahi-
tajika zaidi.

Anashauri kuwa dhana ya
teknolojia inaendelea kukua,
hivyo ni muhimu kuheshimu elimu

ambayo ndiyo nyenzo kuu katika
kuhakikisha kwamba teknolojia
inarithishwa vizazi na vizazi, huku
akisisitiza elimu iwekwe kama
sekta ya kimageuzi kwenye dira
2050.

Mkurugenzi Mtendaji wa
kampuni za GSM, Benson
Mahenya, anashauri kwamba
kuna haja ya kufundisha elimu
ya biashara kuanzia chekechea
hadi vyuoni ili vijana wakue na
kuelewa kuhusiana na masuala
ya kibiashara.

TEKNOLOJIA

Mkurugenzi wa Programu
za Maendeleo na Utetezi wa
Jumuiya ya Kikristo Tanzania
(CCT), Azgard Stephen, anasema

ni muhimu pia kutolewa kipaum-
bele katika masuala ya sayansi,
teknolojia, na diplomasia katika
mapinduzi ya kiuchumi na
kijamii.

“Sisi CCT tuliangalia suala la
sayansi na teknolojia kwa kuzin-
gatia jinsi dunia ilivyobadilika na
mapinduzi yanayotokea. Tunap-
endekeza diplomasia iwe sehemu
ya vichocheo vya maendeleo ili
kuwezesha Tanzania kujihu-
sisha vyema katika biashara za
kimataifa na kujitengenezea
nafasi bora kikanda na kimataifa,”
anasema Azgard.

Stephen anaongeza kuwa map-
induzi ya kidijitali ni mojawapo ya
vichocheo muhimu vya maende-
leo vilivyotajwa katika rasimu ya
dira hiyo, akibainisha umuhimu
wa kuendelea kuwekeza katika
teknolojia na sayansi ili kufaniki-
sha malengo ya taifa.

“Mpango wetu umetaja
umuhimu wa sayansi na teknolo-
jia kama kichocheo cha maende-
leo. Tunashauri diplomasia nayo
izingatiwe kama kichocheo, hasa
katika nguzo ya uchumi ambayo
inazungumzia ushiriki wa Tanza-
nia katika jumuiya za kikanda na
kimataifa,” anasema.

Mtaalam wa Programu wa
Takwimu za Kijinsia kutoka
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Maendeleo ya Wanawake (UN
Women) , Dk. Sadananda Mitra,
anasema kiwango cha uelewa wa
kusoma na kuandika kwa Watan-
zania ni kizuri, lakini hawapaswi
kuishia hapo.

“Lazima tuangazie vipengele
kama muunganisho wa inta-
neti na matumizi ya teknolojia
Hii itawahakikishia watu wa
maeneo hayo ushiriki kikamilifu
katika mchakato wa maendeleo,”
anasema Dk. Mitra.

INAENDELEA UK.13
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Uhaba wa maji ulivyo chanzo
cha misukosuko va kijinsia

« Hofu wengine kuvunjika ndoa, kuacha vvatoto vvenyevve USIKU

“HALI ilikuwa ngumu kwe-
nye familia zetu muda
mwingi ni kuwaza nitapata
maji leo? Kukaa kisimani

kusubiri maji wakati mwingine
kulazimika kukesha kuyangoja
yakusanyike huku tukiwaacha
watoto pengine wagonjwa peke
yao usiku nyumbani.”

“Upo muda unapata changa-
moto za akili na hata kuchang-
anyikiwa kwa kukosa maji nyum-
bani. Hakuna ya kupikia, kufulia
wala kunywa lakini pia kuwaacha
watoto peke yao nyumbani
na kutembea usiku na hata wa
manane ni adha,” anasema Saida
Munishi.

Ni mkazi wa Kitongoji cha
Mjembe kata ya Kibindu, mkoani
Pwani, akitaja machungu yanay-
oumiza kinamama wakati wa
kusaka maji anapozungumza na
Nipashe.

Anaongeza kuwa ni mengi hasa
umbali na kisima walichokuwa
wakitumia kukosa maji ya
uhakika au kuwa vigumu wengi
kuyapata.

Ni jambo lililosababisha
kutumia muda mwingi kusaka
huduma hiyo, kuwaza na kuwazua
lakini pia kuongeza hofu kwa
wanafamilia wengine wanaobaki
nyumbani hasa watoto na wenye
mahitaji wakiwamo wagonjwa.

“Kuna wakati wanaume pia
wanakuwa na wasiwasi tunapo-
chelewa kisimani lakini ilifikia
kipindi wakaanza kuwasindikiza
wake zao. Ni hasa wanapokosa
maji mchana inawalazimu
kwenda kukesha kisimani kusub-
iri maji na tunarejea nyumbani
usiku mnene,” anasimulia.

Anasema hali hiyo inathibiti-
sha ukweli kuwa ukosefu wa
huduma muhimu za kijamii hasa
maji, tiba na nishati vinarudisha
nyuma maendeleo ya wanawake
na kuongeza pengo la ukosefu
wa usawa kijinsia, kijamii na kiu-
chumi.

Anasema pia kunasababisha
baadhi ya shughuli zao kwenda
kinyume na mipango huku
wakiwa chanzo cha watoto
kuchelewa kula, kusoma, kuwa
na mazingira masafi kisa kukose-
kana maji.

Saida anaishukuru serikali kwa
kuwachimbia bwawa la maji lin-
alowawezesha kupata maji karibu
na maeneo yao na pia kufanya
vizuri shughuli zake za mama
lishe ambazo awali alikuwa aki-

Kuna wakati
wanaume
pia wa-
nakuwa na
WasIiwasi
tunapochele-
wa kisimani
lakini ili-
fikia kipindi
wakaanza
kuwasindiki-
za wake zao.

fanya kwa kusuasua kutokana na
shida ya maji.

“Lakini pamoja na shukrani
tunachoomba sasa ni Wakala wa
(RUWASA) watuunganishie maji
yafike karibu na makazi yetu.
Vituo vya maji vikiwa maeneo
ya nyumbani shughuli nyingi za
maendeleo zitafanyika,” anasema.

Anaeleza kuwa kwa sasa watoto
wao wanaishi kwenye mazingira
safi tofauti na ilivyokuwa kabla ya
kuwepo kwa bwawa hilo ambapo
maji ya kufulia yalipatikana kwa
nadra.

Fatuma Ramadhani mkazi wa
Mjembe, anasema eneo ambalo
walikuwa wakifuata maji kabla
ya kuwapo bwawa hilo walitem-
bea zaidi ya saa moja tofauti
na sasa ambapo maji yanapati-
kana karibu na yanawawezesha
kufanya shughuli zao za nyum-
bani na kiuchumi kwa wakati.

Bwawa hilo ambalo ni chanzo
cha kisima kitakachojengwa
Mjembe unakwenda sambamba
na ujenzi wa kisima hicho
ambacho ni kati ya 40 vinavyo-
jengwa mkoani Pwani.

Mbali ya Mjembe katika kata
ya I(ibindu pia wakazi wa Kiton-

wamefikishiwa huduma ya maji

Baadh| va vvaka2| wa k|tongou cha Mjembe vvak|fua kanbu na bwawa kabla ya RUWASA
kuwafikishia maji ya kisima. PICHA: JULIETH MKIRERI

ya kisima na kuondokana na
kutumia maji ya malambo.

Mmoja wa wakazi wa Diagala,
Lucy Kilekeni anaishukuru seri-
kali kwa kuwafikishia huduma
hiyo na kuwaondolea adha ya
kununua dumu la lita 20 kwa Sh
1,000.

Lucy anasema kabla ya mradi
huo kufika katika kitongoji chao
walikuwa wanalazimika kutumia
maji ya lambo na kununua ya
kunywa yaliyokuwa yakipatikana
mbali

Meneja wa RUWASA, Beatrice
Kasimbazi anasema visima hivyo
vinachimbwa kupitia mradi wa
uchimbaji wa visima.

Anasema visima 40 vitakavy-
ochimbwa kwa mkoa wa Pwani
vipo katika mradi wa visima 900
vitakavyochimbwa katika mikoa
mbalimbali kusogeza huduma ya
maji karibu na wananchi.

Aidha, kupitia mradi huo wa
visima wakazi 32,750 katika
mkoa huo wanatarajia kunufaika
na kwamba vingi vitachimbwa
katika majimbo nane kati ya tisa.

Beatrice anasema Sh bilioni
2.4 zitatumika katika utekelezaji
wa programu hiyo inayofanyika
na kwamba utekelezaji wa mradi
huo wa visima kwa mkoa wa
Pwani ulianza Agosti 2024.

Meneja huyo anasema mbali ya
mradi wa visima pia ipo miradi
35 yenye gharama ya bilioni 35.8
ambazo inaendelea kutekelezwa.

Anasema ikikamilika ita-
hudumia wakazi 180,528 na
kuongeza hali ya upatikanaji wa
maji kwa asilimia 8.1 na hivyo kuu-
fanya mkoa kuwa na asilimia 88.4
ya upatikanaji wa maji ifikapo
Desemba mwaka huu.

Mhandisi anasema katika mradi
wa visima maeneo yaliyopewa
kipaumbele ni yale ambayo
hayakuwa na huduma ya maji
kabisa hicho ndio kilikuwa kigezo
kikubwa.

“Kati ya visima hivi 40 vina-
vyojengwa Pwani itapata visima
virefu 35 . Vinachimbwa na
vitano vinatumia vyanzo mbadala
ikiwamo mabwawa na ifikapo
Januari 30 vyote vitakuwa vimeka-
milika na kuanza kutoa huduma
kwa wananchi,” anasema .

Halikadhalika anasema ush-
irikishwaji wa wananchi na elimu
vinaendelea kufanyika kuhakiki-
sha miradi hiyo inalindwa kwa
ajili ya kuzuia uharibifu wa
vyanzo vya maji na miundombinu
ya maji.

Hivi karibuni Naibu Waziri wa
Maji, Kundo Matthew anafanya
ziara katika mkoa wa Pwani aki-
kagua miradi ya visima inayosi-
mamiwa na RUWASA pamoja na
mingine ya DAWASA.

Akiwa katika ziara hiyo
anasema ajenda ya Rais Samia
Suluhu Hassan ni kuwapatia maji
safi na salama wananchi karibu
na makazi yao jambo ambalo
kwa mkoa huo linatekelezeka
kwa kasi.

Katika ziara hiyo anazungumza
na wananchi ambao aliwakum-
busha kutunza miundombinu ya
maji ili huduma hiyo iwe ende-
levu.

“Wananchi tunzeni miun-
dombinu ya maji ili adha mli-
yokuwa mnaipata isijirudie,
serikali imewekeza fedha nyingi
kwenye miradi ya maji ili shu-
ghuli zenu zisikwamishwe na
kukosa huduma hii, ni mpango
wa Raisi wetu wa kumtua mama
ndoo kichwani tunautekeleza kwa
vitendo,” anasisitiza.

Miradi ya maji inayojengwa
kwa mkoa huo gharama ya
kununua maji ndoo moja kutoka
kwenye vituo haizidi Sh. 100 kul-
ingana na utaratibu uliowekwa
na wananchi na yapo maeneo
makundi maalumu wakiwamo
wazee hupata huduma hiyo bure.
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Vipodozi havijaguswa lakini
ni adui wa afya na mazingira

o V|fungash|o VVa plastlkl nyvvele bandla

UJIPODOA kwa wa-

nawake na wanaume

kiwango kinachoongeze-
ka kila mara ni jambo ambalo
hivisasa linazidisha changamoto
kwenye mazingira na afya za wa-
tumiaji.

Hatari si kwenye kutumia vipo-
dozi vyenye viambato vya sumu
pekee lakini pia kuchafua mazin-
gira na kutishia hatima ya viumbe
majini na ardhini.

Vipodozi hutumiwa na mabil-
ioni ya watu kuanzia wanasiasa,
watu maarufu na mashuhuri
duniani, wanapaka kucha
rangi, dawa kwenye nywele za
asilia ,mafuta na krimu kwenye
ngozi, urembo maalumu usoni,
kwenye meno, manukato, rangi
za midomoni na nywele bandia
rasta kuvaa wigi.

Japo hakuna takwimu lakini
huenda tasnia ya vipodozi ndiyo
inayokua kwa kasi kuliko nyingine
muhimu mijini na vijijini ikihusi-
sha wafanyabiashara wakubwa wa
nje na ndani ya nchi. Ushuhuda
uliopo kwenye majiji na miji kama
Dodoma, Mwanza, Mbeya, Moshi,
Iringa na Dar es Salaam unaone-
sha kwamba karibu kila kona kuna
duka la vipodozi na saluni za kike
na kiume.

Kadhalika stendi au vituo vingi
vya mabasi vimesheheni vibanda
vya vipodozi kuanzia krimu za
kuchubua na kungarisha sura,
manukato au marashi, mafuta
ya ngozi, nywele na rangi za aina
mbalimbali kubadilisha nywele,
ndevu na pia dawa za kuweka
kwenye nywele hasa ‘relaksa na
wevu.

Wanapatikana pia wanaoosha
na kupaka kucha rangi na zama
hizi wameongezeka zaidi.

Wauza urembo kwenye pikipiki
na baiskeli ni wengi mno, yote
yakiashiria kuwa hiyo tasnia ni

Shehena za vipodozi Z|nazomg|zvva nchini kila mwaka haZ|yaach| mazmgwa salama PICHA:

MTANDAO

kubwa na muhimu.

Ni wakati sasa mamlaka za miji,
ili kujua idadi au kuna maduka
mangapi ya vipodozi na saluni za
wanawake na vinyozi maeneo yao
maana ni sekta inayokua kwa kasi
na kuilazimisha kuchukua thad-
hari za kulinda mazingira na afya
7a wateja.

Mara nyingi wananchi
wamesikia kutoka Shirika la
Viwango (TBS) kuhusu kuwapo
vipodozi vyenye viambato vya
sumu, lakini ni vyema waende
mbali na kuwaeleza wananchi
kuhusu kiwango cha vipodozi
vinavyoingizwa nchini na athari
zake kimazingira.

Kadhalika, Mamlaka ya Mapato
(TRA) halmashauri za miji, maji-

sha idadi ya leseni za biashara

zinazotolewa kila mwaka kwa ajili
ya kuuza vipodozi na fedha zina-
zokadiriwa kupatikana na idadi
yawatu waliojiajiri huko.

Mambo yasiishe hapo Wizara ya
Fedha ione namna ya kuongeza
kodi ya vipodozi katika bajeti yake
ya 2025/ 26 kwa sababu sekta
ya urembo inakua kwa kasi na
‘inalipa’ kwa lugha ya mijini.

HATARI ILIYOPO

Licha ya kutoa nafasi za ajira
kwa maelfu ya vijana na kuifanya
Tanzania kuwa miongoni mwa
mataifa Afrika yenye wasichana
walimbwende na wanaume
watanashati uhifadhi wa mazin-
gira uko hatarini.

Ni kutokana na vifungashio vya
vipodozi na mamilioni ya tani
za nywele bandia zinazotumiwa
mkwenye ulimbwende.

Sekta ya vipodozi inastahili
lawama kwani ni chanzo cha kuk-
wamisha mikakati ya kukabiliana
na uchafu wa mazingira hasa
kujaza vifungashio kama makopo
na mikebe ya plastiki kila mahali.

Tani za mamilioni ya mikebe
ya kubebea urembo kuanzia
krimu, poda, mafuta na vimim-
inika hutupwa kila mahali lakini
mwisho zinaishia baharini au
kwenye maziwa baada ya kujazwa
kwenye mito na mikondo ya maji.

Athari za moja kwa moja ni vifo
vya samaki na viumbe wengine
wanaoishi majini na pia binad-
amu wanadhurika hasa kutokana
na viambato vya sumu kutoka
kwenye bidhaa feki za urembo.

Urembo kama nywele bandia
au rasta na wigi zinatumiwa na
mamilioni ya wanawake. Zinatu-
mika mara moja na kutupwa hivyo

kuongeza taka nyuzi za plastiki kila
mahali.

Zimejaa ardhini, baharini
na angani kwa vile zipo zinazo-
chomwa na moshi wake mara
moja unachufua anga.

Mabilioni ya tani za vipodozi
hutengenezwa kila mwaka duniani
na kuingizwa Tanzania pia na
mikebe, mifuko ya nailoni, chupa
na makasha yake hutupwa kila
mahali kuanzia kwenye mashimo
ya taka, kufukiwa ardhini, zikitoka
kwenye saluni za kike na kiume,
nyumbani, shuleni na popote
penye watu.

Cha kusikitisha ni kwamba
vifungashio hivyo vya plastiki
na nywele bandia kwa kiwango
kikubwa zaidi ya asilimia 70
huingia kwenye vyanzo vya maji
kama maziwa na mito na mwisho
hujaa baharini.

Ndiyo maana Shirika la Mazin-
gira la Umoja wa Mataifa (UNEP)
linatabiri kuwa endapo mifuko, ,
vyombo na vifungashio vya plas-
tiki havitapigwa marufuku kufikia
2050, bahari na maziwa yatajaa
plastiki kuliko samaki.

Aidha, UNEP mwaka 2015 ilitoa
ripoti kuwa baadhi ya vipodozi
vimesheheni chembechembe za
plastiki ambazo ni hatari kwa maz-
ingira. Chembechembe za plastiki
zinaonekana kwenye rangi za
kucha, inasema UNEP.

UNEP inasema chembechembe
za plastiki kwenye vipodozi zinajaa
baharini au ndani ya vyanzo vya
maji na ardhini kwa miaka mingi
vikitishia ikolojia.

Pamoja na TBS kukamata vipo-
dozi feki kila mwaka ikumbukwe
kuwa bidhaa hizo ni hatari kwa
afya ya wateja na kwa mazingira
na sasa taifa lianze kampeni za
kuamua jinsi ya kudhibiti vifun-
gashio vya vipodozi.

Aidha, na nywele bandia nazo
zisisahaulike kwa maana kila
dakika zina wateja wanaofumua,
kutupa na kusuka nyingine, kad-
halika mawigi nayo yakitupwa
au kununuliwa mapya, vyote
vikiongeza taka za nyuzi za plastiki
majini na ardhini. Hivyo usimam-
izi ni lazima maana vinaongeza
uchafuzi wa mazingira.

Wadau wahimiza ulazima kuinua elimu, sayansi na teknolojia

INATOKA UK.11

Anasisitiza umuhimu wa
sera zinazoongozwa na
ushahidi, akieleza kuwa
upungufu wa data au
upatikanaji wa data usio
kamili umekuwa changa-
moto katika nyaraka nyingi
Za sera zilizopita, akishauri
teknolojia kuhusishwa zaidi
ili kuongeza ufanisi.

“Tunapaswa kuimarisha
mifumo ya kukusanya data

na kutumia takwimu sahihi
na zilizogawanywa vizuri
kufuatilia maendeleo yetu,”
anasema.

Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Kampuni ya Hanspaul,
Satbir Hanspaul, anasisitiza
kuwa kwenye elimu kuna
umuhimu wa kuwa na
mitaala yenye kujumui-
sha masomo ya uchumi na
biashara kwa kiasi kikubwa
kwani Watanzania wengi
wamekuwa na changamoto

va kushughulika na masu-
ala ya fedha jambo ambalo
kwa mtazamo wake anaona
linalirudisha nyuma taifa.
Anasema matumizi ya
mifumo ya kidijitali na Al
yameongezeka maradufu
miongoni mwa kampuni,
benki na wafanyabiashara
hata ambao wapo mbali na
miji kitu ambacho hakiku-
wepo kwa miaka 25 iliyo-
pita. ‘ .
“Kwenye rasimu ya Dira

va Talfa va Maendeleo 2050
sijaona jambo hili likiangal-
iwa sana, kwamba sisi Wa-
tanzania tunatumiaje fursa
va Al ?” anahoji Hanspaul.

MALENGO

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Mipango na ‘Uwekeza-
ji, Prof. Kitila Mkumbo
anasema suala la elimu
tangu mwaka 2000 serikali
ilijiwekea lengo kwamba ifi-
kapo 2025 angalau asilimia
90 ya watoto wanaomaliza

shule za msingi waende
sekondari, wakati huo ikiwa
chini ya asilimia 20.

Anaeleza kuwa ilipofika
2022 walifanya tathmini
walibaini kwamba takribani
asilimia 70 va vijana wa-
naomaliza shule za msingi
wanakwenda sekondari na
kwamba tathmini ya mwaka
jana ilionesha ni asilimia 78.
“Tunaamini hadi mwisho wa
mwaka huu tutakuwa tume-
piga hatua zaidi".
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Bila ulinzi mazingira, ikolojia
bwawa la JNHPP litatetereka

WAWA la kufua umeme
la Mwalimu Nyerere
(JNHPP) zamani Stigler’s
Gorge, ndani ya Mto Rufiji
tangu mwanzo ni kazi iliyokuwa
itekelezwe kati ya 1975 na 1985.

Itakumbukwa ni wakati wa
awamu ya Mwalimu Julius Nyere-
re, lakini matarajio yalififia taifa
lilipoingia kwenye vita vya Ugan-
da kati ya miaka 1978 na 1980.

Baada ya vita na nchi kujihakik-
ishia usalama rasilimali nyingi
zilitumika kuwaondoa wavam-
izi, Tanzania ikajikuta kwenye
changamoto lukuki kiuchumi.

Kutokana na hali hiyo mradi
wa bwawa la Stigler’s Gorge au
sasa JNHPP kwa kutumia mapo-
romoko ya Mto Rufiji, likawek-
wa kiporo. Ili kukidhi mabhitaji
makubwa ya umeme wa ghara-
ma nafuu kuliko unaotokana na
mafuta, serikali ilijenga mabwawa
ya Kidatu mkoani Morogoro na
Mtera mpakani mwa Iringa na
Dodoma kufua umeme wa maji
ya Mto Ruaha-Mkuu.

Vilevile, iliendelea kutumia
umeme wa bwawa la Nyumba ya
Mungu mkoani Kilimanjaro na
jingine eneo la Hale la Pangani ,
mkoani Tanga yaliyokuwa yame-
jengwa kabla ya uhuru 1961 na
TANESCO ikiendelea kuyapanua
baada ya uhuru naleo yanachang-
ia umeme kwenye gridi ya taifa.

Pamoja na juhudi hizo, bado
kuna dosari za upatikanaji
umeme wa uhakika.

Upo usemi kuwa ‘hayawi haya-
wi huwa’ ikimaanisha kilicho-
shindikana awali sasa kinaweze-
kana kama ilivyokuwa mradi wa
mkakati kujenga bwawa kubwa
kutumia maji Mto Rufiji ili taifa
liwe na umeme kamilifu.

Naipongeza serikali awamu ya
tano ambayo Rais Samia Suluhu
Hassan wa awamu ya sita, alikuwa
Makamu wa Rais wakati juhudi
za kuanza utekelezaji mradi
zilipoanza.

Kama siyo uthubutu, umakini
wa aliyekuwa Rais wakati huo,
John Magufuli, alipodhamiria ku-
jenga JNHPP huenda leo shida ya
umeme ingekuwa kubwa.

Kama siyo uthubutu huo, sipati
picha hali ingekuwaje kuhusu
kuwapo nishati hiyo ya uhakika
nchini. Kadhalika, serikali ya awa-
mu ya tano imekuwa chimbuko la
miradi ya kimkakati kadhaa am-
bayo awamu ya sita inaimaliza na
kusongambele.

Pia, inatekeleza miradi mingine
kadri inavyoona inafaa. Kupitia

T A T T

Maji yakiwa yamejaa kwa kiwango kinachozalisha megawati 1, 400 za umeme katika bwawa la
JNHPP. PICHA: MTANDAO

juhudi hizo wengi sasa wana ufa-
hamu wa kutosha kuwa tukid-
hamiria kwa dhati na kukawepo
nidhamu,maadili kwa viongozi
hakika Afrika inaweza kujikwa-
mua kiuchumi bila kutegema sana
misaada kutoka nje.

JNHPP inalenga kulipatia taifa
megawati zaidi ya 2,100 sasa upo
ukingoni, ni jambo la kujivunia.
Taarifa kutoka TANESCO kwe-
nye vyombo vya habari zinaeleza
kuwa bwawa limefikia hatua ya
mitambo ya kufua umeme ku-
washwa na kutoa megawati 1,410
karibu asilia 70 ya kiwango cha
megawati zinazotarajiwa.

Kadhalika, imethibitishwa
kuwa njia za kusafirisha umeme
kutoka Mto Rufiji hadi Chalinze
zimekamilika kwa asilimia 99.
Aidha, kituo cha kupoza umeme
kinachojengwa Chalinze kime-
kamilika kwa asilimia zaidi ya 97
yakiwa ni mafanikio makubwa.

Mafanikio na miradi mingine ya
kufua umeme na megawati kwe-
nye mabano ni Rusumo (80) na
Kinyerezi 1 (185) yameipa nguvu
serikali ambayo kupitia wakala

zaidi ya 12,000.

Vilevile, kufika mwisho wa
2024 vitongoji zaidi ya 32,000
vimefikishiwa umeme kati ya vi-
tongoji 64,359. Kwa takwimu hizi
tunajivunia uwepo wa JNHPP

kama kiini cha kuchochea maen-
deleo nchini pamoja na mataifa
mengine yatakayonunua nishati
hiyo.

Kuwepo bwawa la JNHPP ni su-
ala moja lakini kuwepo matumizi
endelevu bila kuathirika mifumo
ufuaji umeme ni jambo jingine.

UHAI JNHPP

Hoja ya msingi ni kuhusu
bwawa JNHPP kubaki katika
uzima na kuzalisha umeme kwa
miaka mingi ijayo.

Maji ya mto Rufiji yanatokana
na vyanzo vya mito na vijito ku-
toka mikoa mingine nje ya mkoa
wa Pwani bwawa lilipo yanahitaji
kulindwa.

Mto huo ni muunganiko wa
maji ya mito Ruaha Mkuu, Kil-
ombero na Kihansi na kwamba
Ruaha Mkuu vyanzo vyake vikuu
ni vijito mbalimbali katika mikoa
ya Iringa na Mbeya ikiwemo pia
Mto Ruaha Mdogo wenye vy-
anzo vyake katika wilaya ya Mu-
findi hapa kuna eneo muhimu la
shamba la miti la Saohill.

Mito Kilombero na Kihansi hu-
pata maji kutoka sehemu mbal-
imbali mkoani Morogoro.

Ukifuatilia mito na vijito hutoka
mlimani, kuelekea ziliko shu-
ghuli za binadamu; unakuta maji
yamesheni taka, udongo, tope,
mchanga na takangumu.

Mito mingi nchini vyanzo vyake
ni kwenye maeneo kadhaa yenye

shughuli kemkemu za mfano, Ru-
aha Mkuu unatokea juu milimani
na kuteremkia wilayani Mbarali
kuelekea kwenye ukanda wa
wakulima ya mpunga ikiwamo
mashirika makubwa na wakulima
wadogo ambao tegemeo kubwa
ni maji ya Ruaha Mkuu.

Mto unapoelekea Hifadhi ya
Taifa Ruaha, unapita eneo oevu la
Thefu ambayo ni sehemu ya kuhi-
fadhi maji yanayoendelea kutiriri-
ka Ruaha Mkuu.

Eneo hilo muhimu mara kwa
mara hughubikwa na changamo-
to za kuingiza makundi makubwa
ya mifugo nyakati za ukame na
kusababisha madhara makubwa
kwenye ikolojia na uoto asili un-
aofanya maji yatuame au kuhifa-
dhiwa muda mrefu.

Matokeo hasi husababisha
maji kwenye Ruaha Mkuu kuwa
hafifu na kupelekea mahangaiko
makubwa kwa wanyamapori ka-
tika Hifadhi ya Taifa Ruaha pia
kuathiri kufua umeme kwa kiasi
kikubwa.

KULINDA JNHPP

Kama kweli tumedhamiria ku-
hakikisha JNHPP inastawi kwa
miaka mingi, na kutokana na
ukweli kuwa mito inayopeleka
maji hadi mto Rufiji, imo kwenye
sehemu zenye shughuli nyingi za
binadamu zisizoendelevu hasa
kilimo na ufugaji ni dhahiri hatua
kali lazima zichukuliwe kuhakiki-

sha maji yanaendelea kutiririka
katika mito hiyo.

Ni lazima yalindwe yawe safi
kwa kuzingatia yafuatayo : Mosi
ni usimamizi, utekelezaji ende-
levu wa sera, sheria na kanuni
za kulinda na kutunza mazingira
zikiwemo sheria za mazingira,
misitu na nyuki na nyingine za
kisekta na kuimarishwa kwa
ngazi zote za uongoziutawala
nchini.

Uzoefu unaonyesha kuwa sera,
sheria, kanuni na miongozo vipo
isipokuwa utekelezaji ni changa-
moto ainayake.

Tunahitaji nidhamu na kud-
hamiria na usimamizi makini
kwa ajili ya kuimarisha uwezo wa
mifumo ikolojia ya kuchuja maji
ya mvua yaweze kuingia kwenye
mito ili udongo na tope pamoja
na taka nyinginezo vibaki juu ya
ardhi.

Pili, kulima, makazi na mifugo
kandokando ya mito na vijito
tangu mwanzo hadi mwisho ba-
harini au kwenye maziwa na
mabwawa, zidhibitiwe bila kuo-
neana haya ili kulinda mifumo
ikolojia.

Kifungu 57 (1) cha sheria ya
usimamizi wa mazingira (2004),
kinazuia shughuli za binadamu
ambazo kwa asili yake, zinaha-
tarisha sana ‘uhai’ wa eneo la
hifadhi ya mita 60 linalotakiwa
kulinda mazingira yasiharibike
husasani ni ardhioevu ikiwamo
bahari, mito, mabwawa na mazi-
wa;

La tatu tuhakikishe wakati
wote ukanda wa mita zilizoain-
ishwa kwenye mwongozo uli-
otolewa Disemba mosi, 2020 na
Ofisi ya Makamu wa Rais, Mazin-
gira, unatekelezwa ipasavyo.

Kupitia waraka huo shughuli
za kibinadamu zisizotakiwa ku-
fanyika ili kulinda mifumo ikolo-
jia kwa nia njema ya kuiweka
salama na kuhakikisha mito
muhimu inayoingiza maji JNHPP
na mabwawa mengine, inatun-
zwa kwa manufaa ya wengi.

Lengo kuu likiwa ni kuhakiki-
sha mito inatiririsha maji safi
badala la kusheheni taka na tope
na kusababisha vina vya mab-
wawa kupungua hivyo na kuathi-
ri ufuaji umeme.

Matokeo chanya ya kuhifadhi
na kulinda mifumo ikolojia ni
pamoja na ukanda wa mita 60
kutoka mtoni au ziwani kuach-
wa na kuhakikishiwa kuwa un-
afunikwa na uotoasilia unaoto-
sheleza.
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Wakulima
Hombolo
watakiwa
kuwasilisha
taarifa NIRC

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKULIMA wa Skimu ya Um-
wagiliaji Hombolo mkoani hapa
wametakiwa kutoa taarifa sahihi
kwa wataalamu wa Tume va
Taifa ya Umwagiliaji (NIRC) ili zi-
tumike kuchangia ada ya umwa-
giliaji na kubaini aina ya mazao
wanayolima.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki iliyopita na Mkuu wa
Kitengo cha Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) wa
Tume hiyo, Pascal Bilali, ikiwa ni
muendelezo wa kutoa elimu kwa
wakulima ya Mradi wa Uhimilivu
wa Mifumo ya Chakula nchini
(TFSRP - P4R), katika skimu hiyo.

Bilali, alisema taarifa hizo ni
muhimu kwa kuandaa kanzidata
itakayokuwa na idadi ya skimu,
Vyanzo vya maji na shughuli zi-
nazofanyika katika skimu hiyo.

Alisema takwimu hizo zitasaidia
kubaini ukubwa wa shamba la
mkulima, aina ya mazao na ku-
fanya tathmini va uzalishaji ka-
tika skimu husika.

Alisema serikali imetenga fedha
kwa ajili ya kutengeneza mfumo
wa kielektroniki wa usimamizi
skimu za umwagiliaji nchini
utakaokuwa na kanzidata ya
taarifa hizo na kuzichakata kwa
matumizi mbalimbali.

“Mifumo hiyo inatarajiwa kuka-
milika baada ya mwaka mmoja
na matarajio hadi ifikapo De-
semba 2025 itaanza kutumika
kikamilifu hali ambayo itaongeza
ufan|5| katika sekta ya Umwagil-
iaji,” alisema Bilali.

Alisisitiza kuwa ukusanyaji wa
taarifa hizo utasaidia kuhifadhi
takwimu za wakulima wana-
oshiriki katika kilimo hicho vija-
na, wazee na watu wanaonufaika
nacho.

“Hali hiyo itawezesha kuwa
na idadi kamili ya Watanzania
wanaoendesha maisha yao kupi-
tia kilimo cha umwagiliaji, ndio
maana tunasisitiza ushirikiano
E\/\l/elnye utoaji taarifa,”alisema

ilali.

RUWASA vajenga
‘miradi ya mabilioni

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

AMLAKA ya Maji

na Usafi wa Maz

ingira Vil

(RUWASA) inata-
rajia kutumia Shilingi bilioni
18.688 kwa ujenzi wa miradi
43 na kutoa huduma kwa
watu 197,128.

Meneja wa RUWASA wa
Mkoa huo, Lucas Said alitan-
gaza mpango huo kwenye
Kikao cha Kamati ya Ushauri
ya Mkoa (RCC) kilichofanyika
mwishoni mwa wiki iliyopita.

Said, alisema fedha hizo

zimetengwa katika mwaka
wa fedha wa 2024/2025 kwa
ajili ya ujenzi wa miradi hiyo
ambayo kukamilika kwake,
kutaongeza upatikanaji wa
huduma ya maji kwa mkoa
huo kwa asilimia 12.2.

Alisema kati ya fedha hizo,
Shilingi bilioni 5.057 ni fedha
za ndani na Shilingi bilioni
13.650 ni fedha za nje.

Kwa mujibu wa Said, hadi
kufikia Desemba mwaka
jana mamlaka hiyo ime-
pokea Sh.bilioni 1489 sawa
na asilimia nane kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi hiyo.

Alisema RUWASA inaende-

lea kuchimba visima katika
majimbo yote nane ya mkoa
huo na kukamilisha visima 42
na kwamba programu hii ita-
saidia ongezeko la upatikanaji
wa maji kufikia asilimia 85.

Akizungumza katika kikao
hicho, Mkuu wa Mkoa huo.
Halima Dendego, alisema
pamoja na mkoa wao kuwa
na maji mengi, changamoto
iliyopo ni kupatikana chini ya
mita 150 kwenda chini wakati
uwezo wa mitambo iliyopo
haifiki mita hizo.

Dendego, alisema serikali
inaendelea na mwekezaji
mmoja ambaye ana mitambo

ya kuchimba visima vya maji
mita 300 kwenda chini.

“Kama mkoa tumejiwekea
lengo ifikapo Juni 2025 mae-
neo yote yawe na maji maana
fedha zipo ila changamoto ili-
yopo Singida maji yapo mengi
lakini yapo chini ya mita 150, “
alisema.

Kwa upande wao wabunge
wa mkoa huo waliitaka RU-
WASA kuongeza kasi ya ku-
peleka maji kwa wananchi ili
waondokane na changamoto
ya kutumia muda mwingi
kusaka huduma hiyo na
kushindwa kufanya shughuli
za uzalishaji.

cas Said (kulia), akitoa taarlfa va hakl va UpatlkanaJ| wa maji wakati wa kikao cha Kamati ya Ushauri
va Mkoa (RCC), mwishoni mwa wiki. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Na Renatha Msungu,
DODOMA

HOSPITALI ya Rufani ya Kan-
da ya Benjamini Mkapa (BMH)
imepokea vifaa vya maabara ya
ujuzi kwa ajili ya kufundishia
afya ya uzazi kwa wanawake na
upasuaji wataalam na wanafun-
zi wa mafunzo ya vitendo hospi-
talini hapo.

Vifaa hivyo vimetolewa na
Klabu ya Rotary Mkoa wa Tanga
na wahisani kutoka Canada kwa

lengo la kuboresha huduma za
afya za hospitali hiyo kwa wag-
onjwa kutoka sehemu mbalim-
bali nchini.

Akizungumza  baada ya
kupokea vifaa hivyo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa BMH, Profesa
Abel Makubi, alisema kuwa:”
Tunawashukuru sana Klabu
ya Rotary Tanga na washirika
kutoka Canada kwa kutupatia
msaada wa vifaa hivi, tutaende-
lea kushirikiana nao ili kuzidi
kuboresha huduma zetu za afya

hapa BMH.”

Profesa Makubi, alisema hos-
pitali hiyo kwa sasa imeanza
mchakato wa kupandishwa
hadhi na kuwa Hospitali ya
Taifa.

Alisema mradi huo ni pili hos-
pitalini hapo, ukitanguliwa na
ule wa maabara ya ujuzi ambao
walikabidhiwa awali na wadau
hao wa sekta ya afya kubore-
sha huduma za afya hospitalini
hapo.

Prof. Makubi aliwahakikishia

wahisani hao kupitia ujumbe
uliomtembelea ofisini kwake
kuwa, uongozi wa BMH utaen-
delea kushirikiana nao na kuusi-
mamia mradi huo kwa malengo
yaliyokusudiwa.

Wakikabidhi  vifaa  hivyo,
ujumbe huo ulielezea ma-
tarajio makubwa kuwa mradi
huo wa maabara hiyo ya ujuzi
utaleta manufaa kwa taifa kwa
kuongezea ujuzi watalaamu wa
afya kwa njia ya vitendo.

Jayesh Asher, mwakilishi ku-

BMH yapigwa jeki vifaa vya maabara

toka klabu hiyo, alisema wana
imani na huduma za kibingwa
zinazotolewa hospitalini hapo.

“Tunatarajia maabara hii ita-
toa fursa ya mafunzo bora na
ujuzi kwa wakufunzi na watoa
huduma za afya walio mafun-
zoni,” alisema.

Alisisitiza kuwa ao kama wa-
dau wa sekta ya afya wataen-
delea kushirikiana na hospitali
hiyo ili kuhakikisha huduma za
afya zinazotolewa hospitalini
hapo zinazidi kuboreshwa.
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Wakulima wahaha kusaka
mbegu va viazi mviringo

Na Elizabeth John, NJOMBE

AKULIMA wa viazi

mviringo mkoani

hapa wameiomba

serikali kuongeza
upatikanaji wa mbegu za zao
hilo ili kukabiliana na uhaba
na kusababisha kushindwa ku-
zalisha kwa wingi.

Ombi hilo walilitoa mwishoni
mwa wiki iliyopita kwa Mkuu
wa Mkoa wa Njombe, Anthony
Mtaka wakati alipotembelea
moja ya shamba la mkulima wa
wango Halmashauri ya Wllaya
ya Njombe.

Walisema licha ya kuwa
mbegu hizo zinauzwa gharama
kubwa, upatikanaji wake ni
mgumu kutokana na kiwango
kinachozalishwa  kiwandani
bado hakikidhi mahitaji ya
wakulima waliopo kwenye vi-
kundi na hata mmoja mmoja.

Walisema kuna wakulima
wameanza kulima zaidi ya
ekari moja ya zao hilo kutokana
na uhaba wa mbegu hizo kwa
mwaka huu.

Mmoja wa wakulima hao,
Lenard Kadali, alisema msimu
wa mwaka ekari moja ya viazi
alivuna gunia 136 na kuuza
shilingi 65,000 kila moja.

“Changamoto kwa sisi bado
inabaki ni mbegu, uhitaji wa
sisi wanachama pamoja na
wakulima wetu ni kulima zaidi
ya hapa, ili kila mtu apate mimi
nilime na yule alime inabidi ‘tu-
balance’ alisema Kadali.

Gladness Charles, alisema
hiyo ni mara yake ya pili kulima
viazi mviringo, msimu wake wa
kwanza alipata gunia 148 kwa
ekari na kuuza Shilingi 65,000
kila moja.

“Mwaka jana nililima ekari
mbili, mwaka huu imebidi
nilime ekari moja kutokana

na changamoto ya mbegu ni
chache na wakulima tupo wen-
gi,” alisema Charles.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Chama cha Ushirika Isowelo,
Elia Mhonjwa, alisema chama
hicho kina wanachama 630
wa zao hilo, eneo waliloomba
mwaka huu ni ekari 1,279 na
waliomba mbegu tani 700 na
kujibiwa watapata tani 400.

Ofisa Kilimo wa Mkoa huo,
Wilson Joel alisema mahitaji ya
mbegu hizo mkoani humo ni
tani 130,000, kati ya hizo zilizo-
patikana ni tani 400.

“Idadi hiyo ni zile mbegu
bora, lakini wapo wakulima wa-
natumia hizi mbegu za shamba-
ni zinazotokana na viazi walivy-
olima hasa wa huko Makete,”
alisema Joel.

Mrajisi wa Mkoa huo, Ed-
mund Massawe, alisema uhaba
unatokana na aina ya mbegu
ya Sagita kuwa na mwamko

mkubwa kwa wakulima hao
kwa kuwa imekuwa ikiwapatia
faida kubwa wanapoitumia.

“Ukifuatilia hawa Silverland
walianza na Isowelo kama mte-
ja wake mkubwa na alikuwa
amewalenga wao, lakini msimu
huu wameomba tani 700 kwa
sasa anapeleka mbegu maeneo
mengine kama mikoa Kiliman-
jaro, Arusha, Iringa na Mbeya
kwa hiyo yeye anaangalia
kuongeza soko lake,” alisema
Massawe.

Akijibu ombi hilo, Mtaka
alisema ipo haja ya kuhamasi-
sha watu wengi kuja kuzalisha
mbegu za zao hilo mkoani hapa
kwa kuwa nchi ina wataalamu
wa kutosha wa kilimo.

“Nchi nzima mzalishaji wa
mbegu ya viazi mviringo ni
mmoja kwa hiyo siku akiamka
akakwambia amepoteza inter-
est ya kuzalisha mbegu Tanza-
nia tumekufa,” alisema Mtaka.

. Halmashauri
- Zaagizwa
kuanzisha
Kliniki ya
Mama Samia

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

Wafanyakazi waendelea
kugoma kushinikiza
kulipwa mishahara

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

WAFANYAKAZI wa Kiwanda cha
chai cha DL Kibena wameingia siku ya
saba kwenye mgomo wa kuingia ka-

zini kwa madai ya kushinikiza kulipwa '

malimbikizo ya mishahara ya miezi
minne.

Wakizungumza na waandishi wa :

habari, nje ya kiwanda hicho, walidai

uongozi wao haujawalipa mishahara
yao kwa kipindi hicho na kushindwa :

kumudu gharama za maisha.
Mmoja wa Wafanyakazi hao, Chesco

Mligo, aliiomba serikali kuingilia kati na

kuhakikisha wanalipwa mishahara hiyo
ili wamudu kuendesha maisha yao.

“Tunazungumza hili kwa uchungu :

kwa sababu tangu huyu mwekezaji

amefika sisi ni watu wa kulia tu lichaya :

kumpandia chai na biashara anafanya,”
alidai Mligo.

Kalorina Komba, alidai kutolip-

wa mishahara hiyo kumesababisha

washindwe kumudu mahitaji ya familia
kwa kukosa fedha.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafan-
yakazi Mashambani nchini (TPAU) Tawi
la kiwanda hicho, Elisha Mbembati,

alisema kuwa mwajiri huyo amelipa :

mshahara wa mwezi mmoja na ku-
waomba wafanyakazi hao kurejea ka-
zini na kuahidi kuendelea kulipa.
Katibu wa TPAU wa tawi hilo, Frida
Kidenya alisema mwajiri huyo pia
hajawasilisha michango ya wafanyakazi

kwenye Shirika la Mfuko wa Hifadhi ya

Jamii (NSSF) kwa muda wa miaka sita.
Meneja wa Kiwanda hicho, Geradi
Ngenzi, alithibitisha wafanyakazi hao

kudai malimbikizo hayo ya mishahara

na kuahidi kuendelea kulipa kadri fed-
ha zitakapo patikana walau kwa mwezi
mmoja.

Kaimu Mkuu wa Polisi Jamii mkoa wa Simiyu, Mkaguzi wa Palisi,
Francis Msuku, akitoa elimu kuhusu haki za msingi za raia kwa wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari Biashara, Gambosi, mkoani humo juzi.
Kushoto ni Katibu™Mkuu wa Shirika la KUtetea Haki za Abiria (SHI—
KUHA), Hashim Omary. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SERIKALI mkoani hapa im-
eziagiza halmashauri kuan-
zisha kliniki ya Mama Samia
ili kumaliza vikwazo na adha
kwa walimu na kuinua Ki-
wango cha taaluma shuleni.
Agizo hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa
Wilaya va Njombe, Kissa Ka-
songwa kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Njombe, Antho-
ny Mtaka wakati akifungua
Kliniki ya Mama Samia kwa
lengo la kusikiliza na kutatua
kero sugu za walimu.

Kissa, alisema kuna
umuhimu wa kutenga siku
za kutatua kero za walimu
kutokana na idadi kubwa
ya waliojitokeza wakiwemo
wastaafu ili kupatiwa ufum-
buzi wa kero zinazokwami-
sha utekelezaji wa majukumu
yao.

“Ningeomba hata maofisa
utumishi mliopo hapa mu-
weke utaratibu kwenye
wilaya zenu na kila hal-
mashauri kuwafuata walimu
kwenye tarafa na kata zao,
kwa wingi huu unanieleza
walimu wanachangamoto,”
alisema.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan ameweza kutatua
kero nyingi ikiwemo kutoa
madaraja kwa mserereko.
Awali akizungumza Kilicho-
wasukuma kuja na programu
hiyo, Makamu wa Rais wa
Chama cha Walimu Tanza-
nia (CWT), Suleiman Ikomba,
alisema mrundikano wa ma-
tatizo ya walimu umewasu-
kuma kumiminika kwenye
kliniki hiyo ili kuboresha
mazingira ya kazi na kuonya
wanaokivuruga chama hicho.

“Ukipuuza, ukiwatendea
makosa watumishi wa umma
ambao wanafanya kazi kwa
kumuwakilisha Rais Samia
unawakosea, na umeikosea
ilani ya chama inayotokana
na wakati huo,” alisema
Ikomba.

Baadhi ya walimu ambao
wamefika kwenye kliniki
hiyo akiwemo, Henrick Ne-
hemia, alisema kitendo cha
kuunda timu ya wataalamu
kuwafuata walimu mikoani
kusikiliza kero zao, kime-
wapunguzia usumbufu na
gharama ya kufuata huduma
hizo mkoani Dodoma.

Kliniki hiyo imehusisha
wataalamu kutoka wizara za
elimu, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
na utumishi kufuatia kundi
kubwa la walimu kujitokeza
kuwasilisha malalamiko.

Njombe ni mkoa wa 10
kufikiwa na kliniki hiyo ya
Mama Samia.
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Watakiwa
kudhibiti
UVvuVvi
haramu

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WASIMAMIZI wa hifadhi
za bahari visiwani hapa
wametakiwa kudhibiti uvuvi
haramu katika maeneo yao
kuwa ndio wasimamizi kwa
kutumia sheria.

Meneja wa Hifadhi ya
Ghuba ya Menai, Dk. Than
Rashid Said, alitoa rai hiyo
jana wakati wa mafunzo vya
kinadharia na vitendo juu
ya ufanyaji wa doria na usi-
mamizi wa sheria za uvuvi
baharini yanayofanyika
Maruhubi.

Dk. Said, alisema mafunzo
hayo ni muhimu kwa wasi-
mamizi hao kutokana na
kukithiri kwa uvuvi haramu
kwa baadhi ya maeneo na
kurudisha nyuma juhudi za
serikali.

Alisema mafunzo hayo
yamewajengea uwezo wa
kufanya kazi kwa weledi na
ustadi.

Mshauri wa Shirika la Uhi-
fadhi la Wanyamapori Tan-
zania (WCS), Noah Mpunga,
alisema WCS inaleta miradi
mbalimbali kwa wananchi
kwa ajili ya utanzaji mazingi-
ra ya bahari bila ya kuathiri
jamii.

Mpunga, aliwataka wanu-
faika wa mafunzo hayo
kushirikiana na jamii kwa
kutumia kanuni za uhifadhi
wa bahari ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabia ya nchi.

Washiriki wa mafunzo hayo,
walisema yatawasaidi kuka-
biliana na changamoto mbal-
imbali zinazotokea wakati
wa usimamizi wa rasilimali
hizo za bahari.

Wataalamu wa mafunzo
hayo, akiwemo Hyasint Don-
ald Wariri na Haji Machano
Ali wa Chuo cha Feta Mbe-
gani Wilaya ya Bagamoyo
mkoani Pwani, walisema ili
kuwe na maendeleo nchini
lazima kuwe na wasimamizj
wa sheria za uvuvi baharini
kwa ajili ya kutunza mazin-
gira na rasilimali za bahari.

Waliwataka wakufunzi wa
mafunzo hayo kuzingatia
taaluma kutokana na sera va
uchumi wa buluu Zanzibar
kuwa chachu ya maendeleo
kwa jamii na taifa.

DK. Said, alisema mafun-
zo hayo ni muhimu kwa
wasimamizi hao kutoka-
na na kuKithiri kwa uvu-
vi haramu kwa baadhi
ya maeneo na kurudisha

nyuma juhudi za serikali.

Wananchi wahamasishwa
kujiunga bima ya afya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

FUKO wa Huduma

za Afya Zanzibar

(ZHSF) umeanza ku-

hamasisha usajili wa
wananchi wa kundi la sekta isiyo
rasmi ili kuhakikisha wanapata
huduma za bima ya afya visiwani
hapa.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi Mkuu wa Mfuko huo, Yassir
Juma wakati akizungumza na wa-
nanchi, wafanyakazi wasio katika

sekta rasmi, wafanyabiashara na
wajasiriamali katika kampeni za
kuhamasisha usajili wa mfuko.

Juma, alisema mfuko huo
umeanzishwa na Serikali ya Zan-
zibar kwa sheria namba moja
ya mwaka 2023 iliyopitishwa na
Baraza la Wawakilishi.

Alisema katika kufikia malengo
hayo, mfuko huo umedhamiria
kuyafikia makundi yote ili ku-
hakikisha yanapata huduma
sawa za afya.

“Tumekamilisha kufanya usa-
jili kwa watumishi wa Serikali ya

Mapinduzi ambao wapo katika
mfumo rasmi kwa asilimia 80 na
sasa tunaingia sekta isiyo rasmi ili
kutimiza malengo ya upatikanaji
wa huduma za afya kwa wote,”
alisema.

Mkurugenzi wa Uratibu wa
Mfuko huo, Juma Hamad, alise-
ma kazi ya kusajili watumishi wa
serikali imekwenda vizuri.

Hamad, alisema waliosalia ni
wachache ambao baadhi yao
taarifa hazijaingizwa katika mfu-
mo rasmi wa mtandao.

Alisema usajili sekta rasmi ul-

ianza Julai mwaka juzi na kwam-
ba watumishi wa serikali wana-
takiwa kuchangia mfuko huo
kwa asilimia 3.5 ya mshahara.

Akitoa tathmini ya usajili huo,
alisema umefanyika kwa mafani-
kio makubwa baada ya mfuko
huo kupata ushirikiano mzuri
kutoka kwa maofisa utumishi wa
wizara na taasisi zake.

Hamada, alisema hospitali
zote zinatakiwa kutoa huduma
za bima ya afya kwa watumishi
hao wa serikali wakati zoezi hilo
linaendelea.

¥

Wauzaji wa mchanganyiko wa vipande vya mihogo, nazi na
karoti maarufu kama vifurushi, wakjiandaa bidhaa zao, katika

eneo la Tabata, Hlm Dar es Salaam ja
CHA: BEATRICEM

kusaka wateja.

6na kabla kuingia mitaani

Mahakama

Kuu kuendesha
mashauri
kidigitali

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MAHAKAMA Kuu ya Zanzibar imesema
mashauri yote yanatarajiwa kuendeshwa kwa
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA).

Hayo yalisemwa na Jaji Mkuu wa Zanzibar,
Khamis Ramadhan Shaaban wakati akitambu-
lisha mradi wa maboresho ya mahakama hiyo
kwa majaji, mahakimu na wadau katika mfumo
wa haki jinai.

Shaaban, alisema mradi huo unakwenda
sambamba na Malengo Dira ya Maendeleo ya
mwaka 2050 katika utawala bora, uwajibikaji na
kufikiwa kwa malengo endelevu ya dunia katika
upatikanaji wa haki.

Alisema mahakama ni nguzo muhimili ya
upatikanaji wa haki katika mfumo wa dunia,
hivyo wanatakiwa kwenda na wakati wa mab-
adiliko ya sasa na yanayoendelea kutokea.

Alisema hatua hiyo, itakidhi mahitaji ya wa-
nanchi na kuondoa manung’uniko yasiyokuwa
na msingi miongoni mwao.

Jaji wa Mahakama Kuu, Ibrahim Mzee, alisema
mradi huo kati ya malengo yake ni kuleta ma-
geuzi makubwa ya kutoa huduma.

Mzee, alisema kwa sasa wanaingia katika mfu-
mo wa kidigitali wa matumizi ya TEHAMA kutoa
haki kwa wananchi.

Alisema kwa sasa mahakama zote na wa-
tendaji wake wanaondoka katika mfumo wa
matumizi ya karatasi kutoa haki na taarifa zake.

Alisema mfumo huo utasaidia kwa kiasi kikub-
wa upatikanaji wa taarifa, takwimu za mwenen-
do wa usikilizaji wa mashauri katika mahakama
na kuondokana na urasimu wa ucheleweshaji
kesi kitendo ambacho kinawaumiza baadhi ya
wananchi.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mtendaji
Mkuu wa Mahakama Kuu nchini, Profesa
Elisante Ole Gabriel, alisema wakati umefika
kwa Mahakama Kuu ya Zanzibar na Jamhuri ya
Muungano kushirikiana katika majukumu na
kuimarisha utoaji haki kwa wananchi.

Baadhi ya majaji wameunga mkono ma-
boresho hayo ambayo lengo lake ni kuendesha
mashauri yanayowasilishwa na wananchi kwa
wakati na haki kutendeka.

“ Mageuzi katika mfumo wa uendeshaji ma-
hakama zetu hauepukiki kwa sasa umelenga ku-
hakikisha wananchi wanapata haki katika usiki-
lizwaji wa mashauri yao kwa wakati,” alisema
Jaji Aziza Suwedi.
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KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

ATIA EDSON SUGAVAKI , anatangaza
kupotea kwa Cheti cha Kidato cha Nne
chenye Index namba  S1409/0002
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia Shule ya Sekondari HAGAFILO
Mwaka 2022. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa Kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi
:PHO/DAR/TEM/14226/2025

PIUS M COSMAS anatangaza kupotea kwa
cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye
Index No. S0880-0090 Kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
KAIGARA SECONDARY SCHOOL mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/SHI/SHI/6219/2024

L

SALMA IDD MBOGO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba $0738-0507
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia RIDHWAA SEMINARY
mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/TEM/16266/2025.

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
DEEP POLL
CHANGE OF NAME
(THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT (CAP.117.R.E 2002)
I, THERESIA JOHN KINYAIYA a Tanzanian, Christian, adult of P.0. Box 516,
MOSHI, formerly known as THERESIA JOHN KISSOLY, I do hereby absolutely
renounce and abandon the use of my former name of THERESIA JOHN
KISSOLY and in lieu thereof | assume and adopt the name of THERESIA
JOHN KINYAIYA
| absolutely and entirely RENOUNCE RELINQUISH and ABANDON the use of
my former name THERESIA JOHN KISSOLY as it appears to my pension
Identity with SSN: 4424860 and in lieu thereof do assume the name of
THERESIA JOHN KINYAIYA as it appears to my National Identity card No.
19581002-25113-00003-16.
And in pursuance of such change of name as aforesaid | hereby declare that
I shall at all time hereinafter in all Records Deeds and Instruction in writing
and in all actions and proceedings and in all dealings and transactions and
upon all occasions whatsoever use and sign the said name THERESIA
JOHN KINYAIYA as my name in lieu of the said THERESIA JOHN KISSOLY
renounced as aforesaid.
AND | HEREBY AUTHORISE AND REQUEST all persons to designate and
address me in the name of THERESIA JOHN KINYAIYA
|, THERESIA JOHN KINYAIYA make this Declaration conscientiously believing
the same to be true and in accordance of the provision of the Oaths (Judicial
Proceedings) and Statutory Declaration Act (Cap 34 R.E 2019)
AFFIRMED and DELIVERED at Arusha by
the soid THERESIA JOHN KINYAIYA }

who is known o me personally / identified
fo me by,

Tk R DEPONENT
this (.day of ... At ... 2005,

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EVERINA ANDREW
MASSAWA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T566 AYG - HIACE SUPER
CUSTOM yenye jina la umiliki
wa ANDREW ELIKANA
NATHAN. Yeyote
akatayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/MBE/MBE/2793/2025.

KADI ZA PIKIPIKI

ZIMEPOTEA

Ndugu JOSEPH VENCESLAUS
SHAYO anatangaza kupotelewa
kwa kadi mbili za pikipiki zenye
namba za usajili. MC 905 CDX
yenye Engine Namba:
G7157FMIJZAB0057. Pamoja na
MC 773 DCZ yenye Engine
Namba: G7157FMIM5A80338.
Kwa yeyote atakayeziona
anaombwa kutoa taarifa kwenye
kituo chochote cha Polisi kilicho
karibu. Taarifa Polisi:
PHQ/TAN/TAN/683/2025.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

MASHAKA MANENO JUMA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba
za usajiliMC 676 AEJ ainaya
Honda, Chasis namba
MDO03-1008841, Engine
namba MDO3E-1008849.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. TAARIFA YA POLISI:
PHQ/MAN/BAB/254/2025

KUPOTELEWA NA

KADI YA BAJAJI

ODILIA ALPHONCE TARIMO
Anatangaza kupotelewa
na kadiya Bajaji yenye
namba za usajili
MC 560 BVT.
Chasses Namba
MD6M14PK1H4L11110, Engine
Namba 0K4LH4435801.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi Taarifa:

PHQ/KIL/MOS/494/2025

KADI ZA PIKIPIKI

ZIMEPOTEA

Ndugu RAMADHANI ALLY
MGUNDUZI anatangaza
kupotelewa kwa kadi mbili za
pikipiki zenye namba za
usajili. MC 758 CRX, pamoja
na MC 881 APF. Kwa yeyote
atakayeziona anaombwa
kutoa taarifa kwenye kituo
chochote cha Polisi kilicho
karibu. Taarifa Polisi:

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO.31348 OF 2024

IN the Matter of the late: MARKO JOSEPHAT NSIMBI

1. FRORAH ADALABERT NTWALAMANI
2

ALL persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate(or letter of
administration) is made to the above- named
pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 22 day of 01,2025.

Dated at Morogoro this 27 day of 12, 2024.

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1218 OF 2025.
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE ASWILE
ANDINDILILE MWAKILIMA
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY ANESTER ASWILE
MWAKILIMA............. PETITIONER

GENERAL CITATION (RULE 75)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate of
above-named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letters of Administration) is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 06
day of February, 2025.

Dated at Kyela Mbeya this 17 dgy of January, 2025.

PHQ/TAN/TAN/727/2025.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya Shinyanga
Kituo cha Mjini na Mkoa Shinyanga
Shauri la Madai Na112/ 2024
Jina la Mdai: Shinyanga Municipal Warkers Saccos
Jinala Mdaiwa: Mbuke .M. Maduhu

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu madai katika Mahakama ya
Mwanzo)

Kwa Mbuke .M. Maduhu wa Shinyanga

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ya Tshs.5,716,000/-

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 21 mwezi 01 mwaka 2025 saa 8.30 asubuhi

kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta ushahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
Angalizo: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa na Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 16 mwezi wa 01 mwaka 2025

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MARITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/
PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Trump aahidi
kutoa amri za
kKiutendaji

WASHINGTON, Marekani

RAIS mteule wa Marekani Donald
Trump ameahidi kusaini amri ya
utendaji katika siku yake ya kwanza
kama rais, akiwaeleza wafuasi wake
kwamba atasonga mbele kwa kasi
va kihistoria na nguvu katika saa
chache baada ya kula kiapo.

Akihutubia umati mkubwa wa
maelfu ya watu katika uwanja wa
Washington DC jana Trump alitoa
hakikisho la miaka minne ijayo na
kusherehekea ushindi wake wa uch-
aguzi wa mwezi Novemba dhidi ya
Democrats.

Chama cha Republican kiliahidi ku-
chukua hatua bila kuhusisha chama
kingine katika masuala mbalimbali,
kwa kutumia mamlaka yake ya urais
kuanzisha operesheni za kuwarudi-
sha watu wengi katika nchi zao,
kupunguza kanuni za mazingira na
kusitisha mipango inayowahusu
watu wa jamii mbali mbali.

“Tunaiweka Marekani kwanza na
yote yanaanza kesho, ‘leo’ kila amri
va kiutendaji yenye msimamo mkali
na ya Kijinga ya utawala wa Biden
itafutwa ndani ya saa chache baada
va kuapishwa,” rais huyo anayeingia
mamlakani alisema.

Trump aliahidi kuweka amri za
kiutendaji ambazo zitaimarisha mi-
pango va akili mnemba (Al), kuunda
Idara ya Ufanisi wa Serikali, kuku-
sanya rekodi zinazopatikana kuhu-
siana na mauaji ya John Kennedy

mnamo 1963, kuelekeza jeshi kuunda

Nngao va ulinzi wa makombora ya
[ron Dome.

Pia aliwaambia wafuasi wake kuwa :

atawazuia wanawake waliobadili
jinsia kushindana katika makundi ya
michezo ya wanawake na
kurudisha udhibiti wa
elimu kwa majimbo ya
Marekani.

“Utaona maagizo ya
kiutendaji ambayo yat-
akufanya uwe na furaha

sana. Tunapaswa kuweka
nchi yetu katika njia sa-
hihi," alisema. BBC

F.«.; "%’"Ei

'Vita Gaza vyasitishwa rasmi
Wapalestina 90 waachiliwa

JERUSALEM, Israel

ISRAEL imewaachilia
wafungwa 90 wa Kipalestina
waliokuwa katika gereza la
Ofer lililopo katika eneo la
Ukingo wa Magharibi, baada
ya Hamas kuwaachilia mate-
ka watatu wa Israel na ku-
kamilisha mabadilishano ya
kwanza chini ya mpango wa
kusitisha vita.

Wafungwa hao waliachiwa
jana na Israel, baada ya Ha-
mas huko Ukanda wa Gaza
kuwaachia waisraeli wa-
tatu juzi ambao wote ni wa-
nawake na tayari wameun-
gana na familia zao baada ya
kupelekwa hospitali kuchun-
guzwa afya zao, na kwamba
madaktari walisema wote
watatu wapo katika hali nzuri
ya kiafya.

Kansela wa Ujerumani Olaf
Scholz alisema kuanza kwa

mabadilishano hayo kunatoa
matumaini kwamba mateka
wengine pia wataachiliwa.
Katika mpango wa
makubaliano ya awali ni
kwamba jumla ya mateka
33 wa Israel, wanatarajiwa
kurejeshwa kutoka Gaza. Na
kwamba 31 kati yao ni wale
waliochukuliwa na wan-
amgambo wa Hamas wakati
wa mashambulio ya Oktoba
7, 2023. Huku ikielezwa kuwa
Israel itawaachia wafungwa

wa Kipalestina wapatao
1,900.
WAREJEA MAKWAO

Ilielezwa kuwa baada la
hatua hiyo, vita vimesitishwa
rasmi hali iliyoibua matu-
maini mapya kwa maelfu ya
Wapalestina ambao wamean-
za kurejea makwao baada
ya Israel na Hamas kuanza
utekelezaji wa makubaliano

ya usitishaji vita.

Ilibainishwa kuwa kuchele-
wa kwa hatua ya usitishaji
vita kulitokana na mvutano
uliozuka kuhusu orodha ya
mateka wa mwanzo wataka-
oachiliwa chini ya mpango
huo na kundi la Hamas.

Qatar ambayo ni mpa-
tanishi kwenye makubaliano
hayo ilithibitisha kwamba
kundi la Hamas hatimae
lilitoa orodha ya majina ya
raia wa Israel watakaoachil-
iwa huru na kwamba sasa
utekelezaji wa makubaliano
hayo umekwishaanza rasmi.

Awali ofisi ya Waziri Mkuu
wa Israel, Benjamin Netan-
yahu ilisema kwamba hatua
ya awali ya usitishaji ma-
pigano kwa wiki sita itaanza
kutekelezwa saa 11.15 asu-
buhi.

Licha ya usitishaji huo
mapigano kuwa na mwanzo

uliokabiliwa na kizingiti,
Wapalestina ~ walionekana
kusherehekea katika maeneo
mbali mbali yaliyokabiliwa
na vita vya muda mrefu huku
maelfu yao wakionekana
kuanza kurejea majumbani
kwao.

Makubaliano hayo ni hatua
ya kwanza kuelekea kumali-
zwa kabisa kwa vita katika
eneo hilo na kuachiliwa kwa
mateka takriban 100 wali-
otekwa nyara na kundi la
Hamas katika uvamizi wao
huko Israel, Oktoba 7, 2023,
uliochochea vita vya Gaza.

Wakati huohuo Waziri wa
Usalama wa wa Israel kutoka
chama cha mrengo mkali
wa kulia Ttamar Ben-Gvir
alijiuzulu nafasi yake, kama
hatua ya kupinga kusitishwa
kwa mapigano kati ya Israel
na Hamas katika Ukanda wa
Gaza. DW

Miongoni mwa raia wa Palestma wanaoishi katlka ukanda wa Gaza wakirudi katika makazi yao waliyoyakimbia

A%

baada ya vita kati ya Israel na Hamas kusitishwa rasmi jana. PICHA: MTANDAO

Wizara yaomba mawakili wasitozwe ushuru

KAMPALA, Uganda

WIZARA ya Sheria na Mambo ya
Katiba nchini Uganda, imeomba
bunge kuwaruhusu mawakili wa
serikali kutolipa kodi ya mapato
ili kupunguza pengo la tofauti ya
mishahara kati ya mawakili wa
serikali na wenzao waendesha
mashtaka katika Ofisi ya Kuru-
genzi ya Mashtaka (ODPP) na
Mahakama.

Waziri wa Sheria, Nobert Mao
alisema jana kuwa ofisi ya DPP
haikabiliwi na tatizo kama hilo

kwa sababu wameondolewa ush-
uru wa mapato, hivyo wanapata
malipo bora.

“Tunataka hivyo hivyo kwa
Mawakili wa Wizara ya Sheria ili
nao wapewe malipo ya ushinda-
ni na waache kutafuta kazi nje.
Kila mwaka, tunapoteza baadhi
ya mawakili wetu bora na bado
tumewekeza katika kuwafundi-
sha na ghafla, wanaenda Ma-
hakama Kuu kwa sababu sheria
na masharti ni bora zaidi. Hii
inaathiri ubora wa kazi zetu,”
alisema Mao.

Fox Odoi mbunge wa Budama
Kaskazini bado anazungumza
juu ya tofauti ya malipo kwa
kazi hiyo hiyo, wakati yeye mwe-
nyewe anakaa kwenye Baraza
la Mawaziri ambalo linakuja na
sera hizo.

“Tunaongelea mwaka 2025,
Waziri anasema kuwa ana wa-
nasheria katika ODPP ambao
wanalipwa zaidi ya wanasheria
katika kitengo cha wanasheria
wa serikali, kazi sawa, malipo to-
fauti,” Odoi alisema.

Wakati huo huo, Mwanasheria

Mkuu wa Serikali alisema timu
yake ilishinda kesi 311 mahakam-
ani na hapo serikali ikaokoa zaidi
ya dola milioni 758 (Sh. Trilioni
1.9)

Alisema serikali pia ilipoteza
kesi 101 zenye thamani ya zaidi
ya dola milioni 48 (Sh. Bilioni
120.9) mwaka 2024.

Katibu Mkuu Wizara ya Sheria
na Mambo ya Katiba ya Uganda
Robert Kasande, alisema “Pia
tuliweza kuitetea serikali ka-
tika kesi 180 za kikatiba, rufaa
na maombi katika Mahakama

ya Haki ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki”.

Hata hivyo, Jonathan Odur
mbunge wa Erute Kusini aliitaka
Wizara kueleza ni kiasi gani cha
fedha kwa Kkesi iliyoshindwa
zimerejeshwa na serikali.

“Serikali imeshinda kesi ny-
ingi, inapata mapato kutokana
na juhudi hizo kwa sababu watu
wameishtaki serikali imeshind-
wa, kwao wanapokea malipo ya
fidia. Tunataka kuona takwimu
za mapato yenu,” Odur alisema.
TRT
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HABARI MICHEZO

KIPENGA
LA PILI

Na Hawa Abdallah, ZAN-

ZIBAR

IGI Kuu Zanzibar

mzunguko wa pili

inatarajia kurejea

mwisho mwa mwezi
huu baada ya kusimama kwa
muda kupisha michuano ya
Kombe la Mapinduzi, imeele-
Zwa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mtendaji Mkuu wa Bodi
ya Ligi, Issa Kassim, alisema
ratiba ya ligi hiyo inatarajiwa
kutolewa kuanzia ndani ya
wiki hii.

Alisema tayari taar-
ifa ya kurejea kwa
ligi hiyo imeshafik-
ishwa kwa klabu
zote 16 za Ligi Kuu
Zanzibar kutoka Un-
guja na Pemba.

Kuhusu viwanja vitakavyo-
tumika kwa ligi hiyo, alisema
kwa upande wa michezo ita-
kayochezwa Kisiwani Pemba
itaendelea katika uwanja wa
Finya kutokana na ule wa
Gombani kuendelea kufanyi-
wa ukarabati.

Kwa Unguja, alisema ligi
hiyo itachezwa kwenye Uwan-

ja wa Mau ambao kwa mujibu
wa idara ya michezo, upo kati-
ka hatua ya mwisho ya ukara-
bati.

“Ratiba tunatarajia kuitoa
muda wowote kuanzia sasa,
tulisita kuandaa ratiba mape-
ma kwani awali tulitarajia
CHAN (Michuano ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani),
kuanzia mwezi ujao,” alisema
Kassim.

Aidha, alisema bodi hiyo
kupitia Kamati ya Kusimamia
na Kuendesha Ligi, inaendelea
na maandalizi yake kuelekea
michezo hiyo ya mzunguko wa
lala salama.

“Kama tunavyojua mzun-
guko huu tunatakiwa kuwa
macho sana, kwani ndio am-
bao tunaenda kupata bingwa,
lakini ni mzunguko ambao kila
mmoja anapambana ili kupata
nafasi ya kubaki Ligi Kuu,”
alisema.

Ligi Kuu Zanzibar ambayo
inadhaminiwa na Benki ya
Watu wa Zanzibar (PBZ), ki-
nara wa ligi hiyo hadi mzungu-
ko wa kwanza ulipokamilika,
ni Mlandege FC yenye alama
30, huku nafasi ya pili ikikaliwa
na Mafunzo FC na alama zake
27 sawa na Muembe Makumbi
City ambayo ipo nafasi ya tatu.

AT ot A MR R T L' i s R R 4 A L
Mshambuliaji wa Simba, Elie Mpanzu, akijaribu kuifungia timu ya
dhidi ya CS Constantine ya Algeria kwenye mechi ya Kundi A Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. NA MPIGAPICHA WETU

...... o el

ke bao wakati ik

iibuka na ushindi wa mabao 2-0

Mserbia aapa kuibakisha KenGold Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

KOCHA mpya wa KenGold,
Mserbia  Vladislav  Heric,
amewahakikishia mashabiki
wa timu hiyo kuwa timu hiyo
haitoshuka daraja na amekuja
kwa kazi moja tu ya kuhakiki-
sha inabaki Ligi Kuu.
Akizungumza kwa mara
ya kwanza jana baada ya ku-
tangazwa kuwa kocha wa
timu hiyo hivi karibuni, Heric,
amesema amefurahi sana ku-
jiunga na timu hiyo, ingawa
imeikuta iko chini ya msima-
mo wa Ligi Kuu, lakini huwa

anapenda sana ushindani,
hivyo anaamini ataiokoa kwe-
nye janga hilo.

“Nimefurahi kujiunga kwe-
nye klabu hii, napenda sana
ushindani, naamini nitaiokoa
timu kwenye hatari ya kush-
uka daraja, na hii ndiyo kazi
yangu, nimeshaifanya sana
klabu nilizotoka.

“Nitakaa na kikosi changu
na kuangalia nini cha kufanya
kwenye uwanja wa mazoezi.
Lakini hili haliwezi kuwa peke
yangu, ni lazima kila mmoja
wetu  awajibike, kuanzia
dereva, mashabiki, wachezaji,

bendi la ufundi hadi mabosi
wa klabu,” alisema kocha
huyo, raia wa Serbia.

Alisema kwake muda si
tatizo sana, ila anachohitaji
ni ripoti ya Kkilichofanyika
mzunguko wa kwanza wa
Ligi Kuu, ili ajue wapi kwa
kuanzia.

“Muda siyo muhimu kwan-
gu, nataka kuondoa matatizo
yaliyopo, nahitaji ripoti ya
nini  kilifanyika mzunguko
wa kwanza ili nijue nianzie
wapi. Tunahitaji kubadilisha
kila kitu hadi mazingira, tu-
nahitaji kuwaomba msamaha

mashabiki kutokana na ma-
tokeo mabovu kabla ya kuan-
za upya.

Kabla ya kutua KenGold,
kocha huyo amezifundisha
Klabu za Chippa United na
Cape Town za Afrika kusini.

KenGold, ambayo imesajili
jumla ya wachezaji 22 kipin-
di cha uhamisho wa dirisha
dogo, inaburuza mkia mpaka
kumalizika kwa mzunguko
wa kwanza wa Ligi Kuu, ikiwa
na pointi sita tu kwa michezo
16 iliyocheza, ikishinda mmo-
ja, sare tatu na kupoteza
mechi 12.

Kocha Azam
atoa sababu
kibao kichapo
Mtibwa Sugar

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Azam FC, Rachid Taoussi,
amesema kukaa kwa wiki tatu na
nusu bila kucheza mechi pamoja na
kuwatumia wachezaji wengi wal-
jokuwa majeruhi na wapya waliosa-
jiliwa Kipindi cha usajili wa dirisha
dogo ndiyo sababu iliyowafanya ku-
poteza kwa bao 1-0 dhidi ya Mtibwa
Sugar juzi.

Ikiwa kwenye Uwanja wa Manun-
gu Complex, Turiani mkoani Mo-
rogoro, Azam ilijikuta ikiambulia
kipigo cha bao 1-0 lililofungwa na
straika hatari, anayeongoza kwenye
ufungaji wa mabao kwenye Ligi va
Championship, akiwa na mabao 11,
Raizin Hafidh, alilolifungwa kwa
mkwaju wa penalti baada ya yeye
mwenyewe kubwagwa ndani ya 18,
katika mechi ya kujipima nguvu.

“Ni mchozo wetu wa kwanza
baada ya kukaa wiki tatu na nusu
bila kucheza mechi yoyote baada
va ligi kusimamishwa, tuliwapa
wachezaji wetu muda wa ku-
pumzika na sasa ndiyo wamerudi,
wasingeweza kuwa na kiwango
ambacho walimaliza nacho kwenye
mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu.

“Na wengi katika mchezo huu nili-
wapa dakika kadhaa za kucheza na
si zote, nimewachezesha wachezaji
wengi ambao walikuwa majeruhi
kwa muda mrefu, na wale wapya
ambao wamesajiliwa kipindi hiki cha
dirisha dogo, bado hawajaelewana
na wenzao, hivyo kazi ilyopo ni
kusaka muunganiko,” alisema kocha
huyo raia wa Morocco.

Pamoja na hayo, kocha huyo
alisema aliwafanyisha wachezaji
wake mazoezi magumu, hivyo bado
walikuwa kwenye uchovu.

“Kingine ni kwamba tulikuwa na
mazoezi magumu sana kwa siku
mbili, ambayo yalihusisha utimamu
wa mwili, wachezaji wangu bado
wana uchovu mkubwa, nahitaji
muda tena,” alisema.

Hata hivyo, alisema matokeo
kwake si muhimu, bali ni kile
alichokiona kwa wachezaji wake,
ambapo anadai walijitahidi kucheza
vema, ingawa makosa madogo
ikiwamo kusababisha penalti,
kuliwagharimu.

Aliisifu Mtibwa Sugar kuwa ni
moja kati ya timu ngumu, akisema
wamepata Kipimo sahihi, akiitabiria
kurejea Ligi Kuu msimu ujao.

“Nashukuru tumepata mechi nzuri,
ngumu na yenye ushindani kutoka
kwa timu ambayo inaongoza Ligi ya
Championship, Mtibwa Sugar msimu
uliopita ilikuwa Ligi Kuu, na haija-
poteza ubora wake kwenye ligi ili-
yokwenda, nina uhakika msimu ujao
tutakuwa nao tena huku juu,”alisema
Ta0oUSSI.
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DOUGLAS ATAKIWA CITY

KLABU ya Manchester City inafikiria kumsajili kwa
mkopo kiungo wa Brazil, Douglas Luiz mwenye umri
wa miaka 26, ingawa Juventus inashinikiza usajili wa
kudumu. (Athletics)

VINICIUS AWANIWA SAUDIA

KLABU za Ligi Kuu Saudi Arabia bado zina nia ya
kumsajili mshambuliaji wa Real Madrid, Vinicius
Jr mwenye umri wa miaka 24, nchini humo - huku
mtendaji mkuu wa ligi hiyo akisema usajili wake ni
“suala la muda tu”. (ESPN)

CHALOBAH PAUNI MILIONI 40

CHELSEA inataka pauni milioni 40 kumuachia
beki, Trevoh Chalobah, baada ya kumrejesha mlinzi
huyo mwenye umri wa miaka 25 kutoka Crystal
Palace. (Sun)

CASADEI ANUKIA LAZIO

NYOTA wa Chelsea, Cesare Casadei mwenye umri
wa miaka 22, huenda akaelekea Lazio baada ya klabu
hizo mbili kukaribia kuafikiana. (Sky Sports Italia)

ANTONY HUYOOO REAL BETIS

MECHI ya juzi Jumapili ya Man United dhidi ya
Brighton ilikuwa ni ya mwisho kwa winga wa Brazil,
Antony, 24, akiwa amevalia jezi ya klabu hiyo, baada
ya makubaliano ya awali kuhusu uhamisho wake wa
mkopo kuelekea Real Betis. (Fabrizio Romano)

TEN HAG NA DORTMUND

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Erik
ten Hag, anaweza kuchukua nafasi ya Nuri Sahin
kama kocha wa Borussia Dortmund ikiwa klabu hiyo
itashindwa katika mechi yao ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya dhidi ya Bologna leo, Jumanne. (Florian Pletten-
berg, Sky Sports Germany)

GITTENS SASA AGOMBEWA

KLABU za Manchester United na Chelsea zitachua-
na na Bayern Munich kuwaniwa kumsajili kiungo wa
England, Jamie Gittens, 20, dirisha la majira ya kianga-
zi. (Florian Plettenberg, Sky Sports Germany)

DAVIES BASI TENA

REAL Madrid iko tayari kusitisha nia yao ya kum-
sajili beki wa Canada, Alphonso Davies, 24, ambaye
anakaribia kufikia makubaliano ya kuongeza mkataba
wake pale Bayern Munich. (AS)

KELLY ATAKIWA JUVENTUS

JUVENTUS ina nia ya kusajili mlinzi wa Newcas-
tle United, Lloyd Kelly, 26, - miezi saba tu baada ya
mchezaji huyo kuwasili kutoka Bournemouth kwa
uhamisho wa bure. (Gianluca di Marzio)

BARRY MKATABA MPYA

ASTON Villa imeanza mazungumzo na kiungo wa
England, Louie Barry mwenye umri wa miaka 21,
kuhusu mkataba mpya huku Celtic wakionesha nia ya
kutaka kumsajili. (Football Insider)
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MADRID, Hispania

YLIAN Mbappe amekiri

kuwa sasa yuko karibu na

ubora wake baada ya ku-

unga mabao mawili katika
ushindi wa 4-1 wa Real Madrid dhidi
ya Las Palmas Jumapili, akisema
“sasa nimeizoea timu, na ninaweza
kucheza ninavyotaka.”

Madrid walianza kuwa
nyuma katika dakika ya
kwanza kwenye Uwanja

wa Bernabeu, kabla ya

Mbappe kusawazisha
kwa mkwaju wa penalti,
Brahim Diaz akaongeza la
pili, na Mbappe akafunga
la tatu, huku jingine liki-
kataliwa kwa kuotea.
Rodrygo alifanya matokeo kuwa
4-1 katika kipindi cha pili, huku
Jude Bellingham na Federico Val-
verde wote mabao yao yakikatal-
iwa na VAR, na sasa Madrid wapo
mbele kwa pointi mbili kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu Hispa-
nia, LaLiga.
“Nina furaha sana,” alisema
Mbappe akiiambia Real Madrid
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® ® @ Nina furaha sana, sasa
ninaweza kucheza ninavyotaka na
wachezaji wenzangu, najivunia...

TV, alipoulizwa kuhusu umati wa
mashabiki kwenye Uwanja wa Ber-
nabeu kuimba jina lake wakati wa
mchezo huo.

“Nimezoea timu sasa na ninaweza
kucheza ninavyotaka, na wachezaji
wenzangu. Sote tunafurahia.”

Mbappe alikabiliwa na uko-
soaji mapema msimu huu, la-
kini sasa amefunga mabao 18 ka-
tika mashindano yote, yakiwamo
manne katika mechi tatu za mwisho
wiki hii.

Ushindi wa Madrid ulikuwa wa
kuchukua fursa nzuri baada ya
Atletico Madrid kupoteza kwa bao
1-0 dhidi ya Leganes - na Barce-
lona, ambao walitoka sare ya 1-1 na
Getafe.

“Ulikuwa mchezo muhimu, tu-
lijua kilichotokea jana (juzi), tulijua
Atletico na Barcelona hawakuwa na
matokeo mazuri,” alisema Mbappe.

“Tulitaka kushinda, na tulifanya

mambo yawe mazuri. Tulianza
vibaya ... lakini majibu yalikuwa
Juu’.

“Tulikuwa kwenye mguu wa
mbele, tukicheza kwa kasi, tuk-
ishambulia nafasi kwa ubora. Tuli-
funga mabao mengi. Tuna furaha,
kwa sababu sisi ni viongozi.”

Ushindi dhidi ya Las Palmas uli-
kuwa jibu nzuri baada ya kufungwa
mabao 5-2 na Barcelona kwenye
fainali ya Supercopa ya Hispania,
na kuhitaji muda wa ziada kuifunga
Celta Vigo katikati ya wiki kwenye
Copa del Rey.

“Ninajivunia majibu ya [timul],”
alisema Mbappe.

“Kupoteza Supercopa ilikuwa
ngumu, na ingawa tulicheza vizuri
kwenye kombe, tulifanya makosa
na kwenda kwenye muda wa ziada.
Lakini tulikuwa na utu wa kushin-
da. Leo (juzi) ilikuwa muhimu sana.
Sasa tunategemea kushinda ligi.”
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MAN UNITED
HALI YAZIDIS
WA MBAYA

. MANCHESTER, England

UBEN Amorim amesema

timu yake ya Manchester

United huenda ikawa mbaya

aidi katika historia ya klabu

hiyo baada ya kufungwa mabao 3-1 na
Brighton & Hove Albion, Jumapili.

United ilishindwa kusajili shuti

lililolenga lango katika mchezo huo

huku Brighton wakitawala pale kwe-

nye dimba la Old Trafford.

Matokeo hayo yanamaanisha kuwa

‘ Amorim tayari amepata vipigo vinne

vya Ligi Kuu ya England nyumbani

tangu achukue timu kama kocha

mkuu kutoka kwa Erik ten Hag, am-

baye alitimuliwa mwishoni mwa Ok-

toba.

“Tunapata kocha mpya ambaye
anapoteza zaidi ya kocha aliyepita,”

alisema Amorim

“Nina ufahamu kamili wa hilo. Na-
jua tunaweza kufanikiwa, lakini tuna-

- .-!A_

LONDON, England

MIKEL Arteta amekiri kuwa
“nina wasiwasi sana” na jera-
ha la William Saliba baada ya
beki huyo wa Arsenal kukosa
katika mchezo wao wa ma-
tokeo ya sare ya mabao 2-2
dhidi ya Aston Villa, Juma-
mosi.

Kukosa kwa Arsenal pointi
mbili za Ligi Kuu England
kulichangiwa na wasiwasi
kuhusu Saliba, ambaye hata
hakuwapo kikosini baada
ya kupata jeraha la misuli
ya paja katika ushindi wa 2-1
dhidi ya Tottenham Hotspur
katikati ya wiki.

Mchezaji huyo wa Kima-
taifa wa Ufaransa ni muhimu
kwa safu ya ulinzi ya Arsenal
na kukosekana kwake kuto-
kana na jeraha la mgongo
katika kipindi cha pili cha
msimu wa 2022-2023 kulid-
hoofisha nafasi yao ya mbio
za ubingwa dhidi ya Man-
chester City.

“Nadhani kesho (leo) tut-
akuwa na taarifa zaidi, tut-
akuwa na vipimo zaidi juu
yake na tutaweka wazi zaidi
kila kitu juu yake,” alisema
Arteta.

“Kwa hakika tuna wasiwa-
si], hasa kwa idadi tuliyo nayo
kwenye kikosi na kuangalia
benchi letu. Nina wasiwasi
sana.”

Arteta alilazimika kubadili-
sha safu yake ya ulinzi huku

Jurrien Timber akihamia ka-
tikati pamoja na Gabriel na
kiungo Thomas Partey aki-
cheza kama beki wa kulia wa
muda. Arsenal waliongoza
kwa 2-0 kwa mabao ya Gabri-
el Martinelli na Kai Havertz,
lakini Villa walisawazisha ku-
pitia Ollie Watkins na Youri
Tielemans.

Arteta aliisifia timu yake,
lakini alikosoa safu ya ulinzi
kwa bao la pili huku Matty
Cash akiruka juu ya mpira,
lakini akapitwa na Watkins.

“Tunaweza kujilaumu pia
kwa sababu kulinda jinsi tu-
livyofanya haswa kwa bao
moja, haiwezi kuwa sehemu
ya mchezo wetu ikiwa tuna-
taka kuwa katika kiwango
chajuu zaidi,” alisema Arteta.

Saliba akiwapo kwenye
kikosi cha Arsenal wameku-
wa na kiwango cha ushindi
cha asilimia 72 huku katika
michezo ambayo amekosa
tangu ajiunge nayo wamepa-
ta ushindi kwa asilimia hadi
38.

MANCHEASTER, England

hitaji kunusurika wakati huu.

“Tunahitaji kunusurika sasa. Sisi ni
timu mbaya zaidi, labda, katika historia
ya Manchester United.

“Najua mnataka vichwa vya habari,
lakini nasema hivyo kwa sababu tu-
napaswa kukiri hilo na kubadilisha hilo.
Hivi ndivyo vichwa vyenu vya habari.”

Baada ya matokeo mawili chanya
dhidi ya Liverpool na Arsenal, Amorim
alisema atajifunza zaidi kuhusu wa-
chezaji wake wakati wa mechi dhidi
ya Southampton na Brighton. United
walipata ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
Southampton, lakini wakachapwa na
Brighton.

Amorim sasa amepoteza michezo
saba kati ya 15 tangu kuteuliwa kwake.
United ipo nafasi ya 13 kwenye msi-
mamo, nafasi tano na pointi 10 juu ya
nafasi za kushuka daraja.

“Kila mtu hapa hafanyi vizuri, bila
kujali mazingira, tunafanya vibaya na
tunapaswa kukubali hilo,” alisema
Amorim.

“Haikubaliki kupoteza mechi nyingi
sana. Kwa klabu yoyote ya Ligi Kuu Eng-
land.

“Kwa hiyo ni wakati mgumu sana, la-
kini tunapaswa kuendelea, lazima tuen-
delee, hakuna njia nyingine. Tunahitaji
kuteseka na kuendelea.”

_Guardiola: City sasa imerejea

sana na pointi tatu na kupanda

KOCHA wa Manchester City,

Pep Guardiola, amesema kikosi
chake kimerejea katika hali yake
ya zamani baada ya ushindi

wa mabao 6-0 dhidi ya Ipswich
Town Jumapili na kuwaingiza
katika nafasi nne bora za Ligi
Kuu England.

Katika mchezo huo, Phil Foden
akifunga mara mbili na kuten-
geneza bao lingine na Erling
Haaland pia akafunga bao katika
ushindi uliohitajika sana na
kuwapeleka hadi nafasi ya nne
kwenye msimamo wakiwa na
pointi 38.

“Tumefurahi sana, tumerejea
kufanya mambo ambayo yamei-
tambulisha timu hii kwa miaka
10 iliyopita. Nimefurahishwa

katika nafasi za kufuzu kwa Ligi
va Mabingwa Ulaya kwa msimu
ujao,” alisema Guardiola akiam-
bia Sky Sports baada ya mechi.

Baada ya juhudi zisizoridhisha
kila upande kipindi cha Krismasi,
hatimaye City walipata mwanya
wao dhidi ya Ipswich, huku
Guardiola akifurahishwa na jinsi
timu yake ilivyocheza.

“Bora zaidi, labda si bora,
lakini karibu na uthabiti tulionao
katika mchezo wetu kila mtu
aliye na mpira alikuwa mwere-
VU, mwepesi na mwenye haraka.
Huwezi kuwa mwepesi ikiwa
haujaunganishwa kwa kujilinda,”
aliongeza Guardiola.

Kwa Ipswich wao wamebakia
katika nafasi ya 18 kwenye msi-
mamo wakiwa na pointi 16.
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INATOKA UKURASA 24

furahi Simba kucheza bila mashabiki,

aliipongeza timu hiyo, akisema ilicheza

vizuri zaidi kuliko alivyodhania.

“Mchezo ulikuwa mgumu sana, kipindi :
cha kwanza tulikuwa vizuri, lakini cha pili :

wachezaji wangu walionekana kuchoka,

Simba ilionekana kutawala zaidi, hatuku-

weza kuhimili mashambulizi.

“Mwanzo tulidhani kukosekana kwa :
mashabiki ingetusaidia kucheza vizuri :
bila presha maana wanajulikana Afrika :
kwa kuwapa morali wachezaji wao ili :
lakini nimeshangazwa wa- :

kushinda,
mecheza vizuri zaidi ya nilivyotarajia,
nawapongeza kwa hilo,” alisema.

Kocha huyo ambaye timu yake ime- :
shika nafasi ya pili, ikitarajiwa kucheza :
hatua ya robo fainali na zilizoshika nafasi :
ya kwanza makundi mengine, alisema an- :
gependa kukutana na wapinzani wao ku- :

toka nchi moja, USM Alger.

“Mimi ningependa zaidi kukutana na :
wapinzani wetu USM Alger kwa sababu :
moja kati ya timu ya Algeria, itakuwa im- :

ejikatia tiketi ya kwenda nusu fainali

“Ningependa zaidi kukutana na wapin- :
zani wetu USM Alger kwa sababu mbalim- :
bali ambazo sitozisema hapa, lakini moja :
kati ya timu ikishinda itakuwa imejikatia :
tiketi ya kwenda nusu fainali itakuwa ni :
faida kwa nchi ya Algeria,” alisema kocha :

huyo.

kuwamudu wapinzani wao hao.

Yanga: Ahsanteni...

INATOKA UKURASA 24

sewa na nini kifanyike, akisema
mawazo yote yamekusanywa na
wanayafanyiwa kazi.

“Unapokuwa kiongozi unaku-
sanya kila kitu, kwa wanaosema
hatukujipanga vizuri sawa, wanao-
tushauri tumekusanya ushauri wao
na tunaufanyia kazi, ila kwa sasa
kazi tuliokuwa nayo ni kukusanya
makombe yetu, la Ligi Kuu na
Kombe la FA, ili msimu ujao turudi
tena kwa ngumu kubwa,” alisema.

Uongozi uliwashukuru wana-
chama na mashabiki wote walio-
waunga mkono kwa njia moja ama
nyingine kufika hapo walipofika,
pamoja na wale waliokuwa waki-
fika uwanjani, hususan kwenye
mchezo wa mwisho Jumamosi
iliyopita.

“Shukrani kwa wanachama na
mashabiki wote wa Yanga waliofi-
ka Uwanja wa Mkapa, Jumamosi il-
iyopita. Uwapo wenu na sauti zenu
zilikuwa na thamani kubwa sana.
Kumepambazuka, ni siku mpya,
ya jana yameshapita yatupasa
kusahau. Kila huzuni tuliyonayo
moyoni, tuigeuze kuwa hamasa ya
kutupa morali ya kuupambania ub-
ingwa wetu wa Ligi Kuu na Kombe
la FA," alisema.

Tkumbukwe pia Novemba 21, mwaka :
jana, CS Constantine ikiwa nyumbani ili- :
ibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya USM :
Alger zilipokutana kwenye mzunguko wa :
kwanza wa Ligi Kuu Algeria, jambo amba- :
lo linaonesha kocha huyo anajua anaweza :

KALLY

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa KMC,
Kalimangonga  On-
galla, amesema ana
uhakika na straika
wake mpya, Shaaban Chi-
lunda, kufanya vizuri Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayoingia
kwenye mzunguko wa Dpili,
rnwanzoni mwa rnwezi ujao
es Salaam, Kally alisema usajili
wa mchezaji huyo ni pendek-
ezo lake kwa ajili ya kuongeza
nguvu kwenye eneo la usham-
buliaji, hivyo ana uhakika na
alichokifanya.
Alisema anamfahamu Chi-

lunda kwa sababu alikuwa
naye Azam FC, na walifanya
naye kazi nzuri, ndiyo maana
amemvuta KMC.

“Tumesajili wachezaji kad-
haa, wote ni kwa mapende-
kezo ya benchi la ufundi,
tumemsajili  Chilunda, ni
straika mzuri sana, mimi nam-
fahamu nimefanya naye kazi
nikiwa Azam FC, naamini ka-
bisa kuwa kwa kushirikiana
na wachezaji wengine ataleta
mabadiliko makubwa kwenye
kikosi, hasa sehemu ya ush-
ambuliaji,” alisema Kally.

Chilunda, amerejea tena
KMC kwa mara ya pili, kwani
aliichezea timu hiyo kwa

CHILUNDA
MAKUBWA

mkopo Januari mwaka jana
akitokea Simba ingawa ali-
achana nayo Julai mwaka jana.
Kabla ya hapo, ali-
kuwa mchezaji wa
Azam FC, baadaye
akaenda kucheza
soka la kulipwa Kla-
bu ya CD Tenerife ya
Hispania na Moghreb
Atletico Tetouan ya
Morocco.

Akiwa na Simba, hakufunga
bao lolote kwenye Ligi Kuu
Bara, na akiwa KMC alifunga
moja katika mchezo wa Ligi
Kuu dhidi ya JKT Tanzania
uliopigwa Februari 27 mwaka

jana, timu hizo zikitoka sare
yabao I-1.

Kwa mujibu wa Ofisa Habari
wa Klabu ya KMC, Khalid
Chukuchuku, timu hiyo im-
esajili  wachezaji  watano
kipindi cha dirisha dogo la
usajili lililofungwa Jumatano
iliyopita.

Aaliwataja baadhi yao, mba-
li na Chilunda kuwa ni Hamad
Pipino, kutoka timu ya vijana
chini ya miaka 20, Ngorongoro
Heroes, na Deusdedith Okoyo
akitokea Polisi Tanzania, huku
wengine wawili akisema maji-
na yao yatawekwa hadharani
baada ya baadhi ya mambo
kuwekwa sawa.

KATIKATI YAO...

Kiungo
mkabaji wa
Brighton &
Hove Al-
bion, Carlos
Baleba, aki-
ivuruga safu
ya kiungo
ya Manches-
ter United
kwenye
mechi ya Ligi
Kuu England
iliyopigwa
Uwanja wa
Old Trafford
juzi. Brighton
ilishinda
mabao 3-1.
PICHA:
MTANDAO
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Mkwasa: Tatizo la Yanga ni ‘pre season’

Na Mwandishi Wetu

NAHODHA wa zamani wa
Yanga na kocha wa timu hiyo,
Charles Boniface Mkwasa,
amesema kuondolewa kwa
timu hiyo kwenye michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
kushindwa kufika hatua ya
robo fainali kama msimu ulio-
pita, kumetokana na wachezaji
wa timu hiyo kutokuwa na uti-
mamu wa mwili, kitu ambacho
kimechangiwa na kutokuwa na
maandalizi mazuri ya mwanzo
msimu huu, ‘pre season.’

Mkwasa, ambaye pia ni ko-
cha wa Timu ya Taifa chini
ya miaka 20, Ngorongoro He-
roes, alisema mwanzoni mwa
msimu Yanga ilitumia muda
mwingi kwenda  kucheza
mechi za kirafiki nchini Afrika
Kusini kuliko kukaa kambini
na kuwapa wachezaji wao ma-
Z0ezi yanguvu.

es Salaam, alisema mechi am-

bazo Yanga ilikuwa inashinda
kwa siku za karibuni ni kuji-
tuma kwa wachezaji wenyewe
baada ya maneno na malala-
miko kutoka kwa mashabiki,
kitu ambacho pia kimesababi-
sha kuzalisha majeruhi wengi
kwa sababu hawako fiti, wana-
jilazimisha tu.

“Tangu msimu ulivyoanza,
Yanga haikuonekana kuwa
kwenye kiwango bora amba-
cho ilikuwa nacho misimu mi-
wili iliyopita, na nadhani haiku-
fanya maandalizi ya msimu ‘pre
season’ ya kutosha, walianza tu
mazoezi, wakaenda kucheza
mechi za kirafiki nchini Afrika
Kusini wakashinda-shinda,
lakini haikuwa na msingi wa
maandalizi ya mwanzo wa
msimu, ndiyo maana ilipoanza
ligi ikawa inashinda bao moja
moja tu, mashabiki wanalala-
mika maana walizoea mabao
mengi,” alisema.

Alisema kipindi kile kilikuwa
ni cha kuwaweka wachezaji

kambini na kuwafanyisha ma-
zoezi ya kusaka fiziki badala
ya mechi za kirafiki ambazo
wachezaji walikuwa wanafura-
hia zaidi kuliko kufanya ma-
ZOeZi.

“Mimi navyojua mwanzo wa
maandalizi, kiasi cha wiki tatu
kocha anaangalia masuala ya
utimamu wa mwili tu kwanza,
baadaye ndiyo yanakuja mam-
bo ya ufundi, na timu ikikami-
lika kwa fiziki huwezi kukuta
kuna majeruhi wengi kwenye
kikosi.

“Kuna kipindi utimamu una-
panda na kushuka, na wanajila-
zimisha kwa sababu ya presha
ya mashabiki, wachezaji wana-
pambana, wakifanya hivyo kwa
sababu wanatumia nguvu kub-
wa, kuna wakati wanakuja vi-
zuri, lakini walikuwa hawawezi
kucheza mechi tatu kwa kasi
ileile.

“Utakuta wanazalisha maje-
ruhi wengi kwenye kikosi na
wachezaji muhimu wanakose-

kana inakuwa hasara kwa timu,
lakini wangekuwa na msingi
wa fiziki tangu awali, wasinge-
fika hapa,” alisema.

Akiizungumzia mechi ya Ju-
mamosi, alisema wachezaji wa
Yanga walikuwa wanajazana
kati ambako wenzao walikuwa
wamejaa, badala ya kusambaa
kila eneo, ikiwamo pembeni
mwa uwanja.

“MC Alger alikuwa na plani
ya kuzuia, walitaka pointi moja,
walikuwa na wachezaji wengi
katikati, na wengine si kiungo
ni mabeki waliwaweka pale
kati, tatizo ni kwamba Yanga
hawakutaka kubadilika wali-
kuwa wanataka kulazimisha
kupita katikati, wangejaribu
kupita pembeni na kupiga zaidi
krosi, kwa sababu wako wengi
wangeweza hata kufanya ma-
kosa ya kushika, au kujifunga
wenyewe, mchezaji pekee am-
baye nilimuona akiwa kidogo
anajitahidi kwenda pembeni ni
Prince Dube,” alisema Mkwasa.
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Nipashe

Wauaji wa Simba waliopeleka kilio Algeria kwa CS Constantine, Denis Kibu (kulia), mfungaji wa
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bao la kwanza na mshambuliaji Lionel Ateba anayepongezwa na kiungo Jean Charles Ahoua
(mabegani), kwa kutupia chuma cha pili wakati wakishinda 2-0 kwenye mechi hiyo ya Kundi A
Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. MPI-

GAPICHA WETU

YOYOTE SHIRIKISHO AFRIKA

Na Adam Fungamwango

AKATI  Simba  iki-
tarajiwa  kukutana
na timu moja kati ya
Stellenbosch ya Afri-

ka Kusini, Asec Mimosas ya Ivory
Coast au Al Masry ya Misri, Kocha
Mkuu wa Klabu hiyo, Fadlu Da-
vids, amesema haiogopi timu yoy-
ote ambayo watapangwa kucheza
nayo hatua ya Robo Fainali ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Aidha, amesema lengo
la kutaka kuongoza
kundi lilikuwa na nia
moja tu ya kuanzia
mechi ugenini na ku-
pata faida ya kumali-
zia nyumbani na si
vinginevyo.

Fadlu alisema hayo juzi, baada

ya timu yake kupata ushindi wa
mabao 2-0 Jumapili iliyopita dhi-

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Yanga imesema
ilifanya kila kitu kuanzia
kwenye uongozi, benchi
la ufundi na wachezaji ku-
hakikisha wanafuzu hatua
ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, lakini
haikuwa riziki yao kwa
msimu huu.

Ofisa Habari wa Klabu
hiyo, Ali Kamwe, aliwataka
wanachama na mashabiki
wa timu hiyo kuwa watu-
livu na wavumilivu kwa
wanachopitia hivi sasa,
kwani wanajipanga kwa
ajili ya msimu ujao warudi
na nguvu mpya, ikiwamo
kufanya maboresho ya
usajili kwenye dirisha
kubwa.

Jumamosi iliyopita, Yan-
ga ilihitimisha safari yake
kwenye hatua ya makundi
Ligi ya Mabingwa Afrika,
baada ya kulazimishwa su-
luhu dhidi ya MC Alger ya
Algeria kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, matokeo

Yanga: Ahsanteni,
haikuwa riziki CAF

ambayo hayakutosha
kuifanya ifuzu hatua ya
robo fainali, badala yake
kumaliza Kundi A, ikiwa
nafasi ya tatu, ikimaliza
nafasi ya tatuy, ikizipa
nafasi MC Alger na Al
Hilal Omdurman ya Sudan
kusonga mbele.

“Haikuwa riziki. Hicho
ndicho nachoweza kuse-
ma. Tumshukuru Mungu
kwa sababu watu wote
waliokwenda uwanjani,
walikwenda kuona Yanga
ikifuzu robo fainali, Kili-
chotokea kila mtu ameona,
si riziki, tutajipanga wakati
ujao, nadhani tutafanya
maboresho msimu ujao,
kila ambacho tunaweza
kufanya kilifanyika ili
tufuzu jamaa walikuwa vi-
Zuri sana,” alisema Kamwe.

Alisema kwa sasa kume-
kuwa na maoni mengi
kutoka kwa wanachama,
mashabiki na wadau wa
soka kuhusu nini kiliko-
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FADLU: HATUIOGOPI TIMU

® ® ® Asema kazi ndio imeanza hata vinara wa makundi
waje, Kocha CS Constantine yeye aitaka USM Alger robo...

di ya CS Constantine ya Algeria,
ikiwa ni mechi ya mwisho Kundi
A, Kombe la Shirikisho Afrika, ili-
yochezwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Alisema haiogopi timu yoyote
hata zile ambazo zimemaliza
nafasi ya kwanza angepambana
nazo vizuri tu, lakini alipigania
zaidi kushinda ili kuongoza kun-
di kwa ajili ya kumalizia mechi
nyumbani bila kujali ni timu gani
atakayocheza nayo.

“Tumepata tulichokitaka, na-
cho ni kumalizia nyumbani tu
na kuanzia ugenini, wala hatu-
jali tutacheza na nani, hata hizo
timu zilizomaliza juu ya makun-
di tungeweza kucheza nazo, na
tutacheza nazo kama tukivuka
hapa.

“Kwa mimi hapa, michuano
ya Kombe la Shirikisho sasa
ndiyo inaanza. Tunafahamu ku-
fika robo fainali ni mafanikio,
lakini kwetu hatuwezi kushang-
ilia sana. Ni mashabiki tu ndiyo
wanaopaswa kushangilia kwa
sababu ni rekodi na mafani-
kio ya klabu, lakini kwangu na
wachezaji wangu nimewaambia,
wasishangilie sana mashindano
yenyewe ndiyo yanaanza sasa tu-
natakiwa kuhakikisha tunakuwa
tayari kwa robo fainali,” alisema
Fadlu.

Kuhusu mechi hiyo, alisema
awali wachezaji wake waliathiri-
ka kucheza bila mashabiki, lakini

baadaye walizoea.
“Tulicheza mechi bila
mashabiki, mwanzo iliathiri

timu yangu kwa kiasi fulani, la-
kini baadaye walizoea, napenda
kuwashukuru wachezaji wangu
wameonekana wameanza Kku-
komaa kiasi cha kutosha, toka
siku ya kwanza tulipocheza
michezo hii dhidi ya Al Ahli
Tripoli ya Libya, hadi leo, kikosi
kinaonekana kujengeka na kuwa
imara siku hadi siku, wakiwa na
mpira wanafanya kazi, na wan-
apokuwa hawana mpira wana-
saidiana kuutafuta,” alisema.
Simba itakutana na timu moja
kati ya tatu zilizoshika nafasi ya
pili kwenye makundi mengine,
Stellenbosch, kutoka Kundi B,
Asec Mimosas kutoka Kundi C
ama Al Masry kutoka Kundi D.
Mechi za kwanza zitachezwa
kati ya Machi 28 hadi 30, Simba
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na timu zingine zilizoshika nafa-
si ya kwanza kwenye makundi
yao ambazo ni RSB Berkane ya
Morocco kutoka Kundi B, USM
Alger ya Algeria kutoka Kundi C
pamoja na Zamalek ya Misri ku-
toka Kundi D, zikianzia ugenini
na mechi za marudiano zitache-
zwa, Aprili 4 hadi 6 nyumbani,
ambapo Wekundu wa Msim-
bazi watamalizia mechi yake
Uwanja wa Benjamin Mkapa.
Kocha Mkuu wa CS Con-
stantine, Kheireddine Madoui,
ambaye awali alionekana ku-
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