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HABARI KITAIFA

Mwanga mpya vyombo vya habari
Na Jenifer Gilla 

RAIS Dk. Samia Suluhu Has-
san ametoa miezi sita kwa wiz-
ara na taasisi za umma zinazo-
daiwa na vyombo vya habari 
kuhakiki madeni na kukaa 
pamoja kujadili watakavyoy-
alipa.

Amewakumbusha waandi-
shi kuandika habari zenye 
kuleta mawazo kinzani ya kui-
jenga nchi badala ya kuchochea 
migogoro na mipasuko ya kut-
ishia amani ya nchi.

Pia, aliwapongeza waandi-
shi mbalimbali waliopata tuzo 
za kimataifa kwa kuiwaikili-
sha Tanzania na kuiletea sifa, 
akiwamo Mhariri Mtendaji wa 
Nipashe, Beatrice Bandawe, ali-
yetunukiwa tuzo ya mwanamke 
kiongozi kwenye chumba cha 
habari Afrika, inayotolewa na 
Umoja wa Wachapishaji Duni-
ani (WAN IFRA) akiwa ni Mtan-
zania wa kwanza.

Wengine ni Mhariri Mtend-
aji gazeti la Jamhuri, Deodatus 
Balile, aliyechaguliwa kuwa 
Rais wa Jumuiya ya Wahariri 
Mashariki mwa Afrika, Ernest 
Sungura, Mwenyekiti wa kwan-
za Mtandao wa Mabaraza Huru 
barani Afrika na Kajubi Muka-
janga kuwa kiongozi wa Baraza 
la Vyombo vya Habari Afrika 
Mashariki.

Rais Samia aliyasema hayo 
jana wakati akihutubia Konga-
mano la pili la Maendeleo ya 
Sekta ya Habari nchini lililo-
fanyika jijini Dar es Salaam.

Akizungumzia madeni ya vy-
ombo vya habari, aliahidi seri-
kali itayalipa ifikapo Desemba, 

mwaka huu.
Alisema ataiagiza Wizara ya 

Fedha kufanya uhakiki wa mad-
eni ya serikali ili yanayolipika 
yalipwe huku akiahidi kusima-
mia suala hilo.

Aliwakumbusha wamiliki 
wa vyombo vya habari wakati 
serikali inawalipa madeni hayo, 
wawalipe wafanyakazi wao 
mishahara yao. Alisema ku-
towalipa kunapunguza ari ya 
kufanya kazi na kudhorotosha 
maendeleo ya sekta ya habari.

Aliwashangaa waandishi wa 
habari kuwa hodari kuandika 
mambo ya watu wengine waka-
ti wao wanakabiliwa na changa-
moto nyingi ikiwamo kutolipwa 
mishahara na waajiri wao na 
hawasemi chochote.

Kadhalika, alisema sasa ni 
wakati wa vyombo vya habari 
kujiendesha kibiashara ili 
kuepuka madeni yasiyolipika 
yanaonekana kuwa mengi na 
kuchangia kwa kiasi kikubwa 
kuwatia hasara.

Akizungumzia mabadiliko ya 
teknolojia, alisisitiza umuhimu 
wa kufikiria kuwekeza kwe-
nye habari za mtandaoni kwa 
kuwa wasomaji wa magazeti 
ya kuchapisha wamepungua 
na pia malighafi za kuchapishia 
zimepungua kutokana na wa-
zalishaji wakuu ambao ni nchi 
ya Ukraine kuathirika na vita, 
hali inayochangia kudorora 
kwa biashara zao.

UWAJIBIKAJI 
Rais Samia alisema, amefanya 

juhudi kuimarisha uhuru wa vy-
ombo vya habari na kusisitiza 
ni wajibu wao kuutumia kwa 

Rais Samia Suluhu Hassan akifungua Kongamano la Pili 
la Sekta ya Habari jana. PICHA: MTANDAO

uhuru wa habari.
Alisema hilo limethibitishwa na Ri-

poti ya World Press Freedom Index ya 
mwaka 2024 inayoonyesha kuwa Tan-
zania imeongoza kwa nchi za Afrika 
Mashariki na duniani kushika nafasi ya 
97 kutoka 143.

Alisema pia sifa hiyo imechochewa 
pia na mabadiliko ya mtanzamo wa 
waandishi wa habari kutokana na 
uzalendo mkubwa baina yao kwa 
kuwa katika utoaji taarifa zinazohusu 
nchi hiyo wametanguliza maslahi ya 
nchi.

Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni 
na Michezo Zanzibar, Tabia Maulid 
Mwita, alisema wizara hiyo imeka-
milisha Sera ya Habari na wanatarajia 
kuizindua.

Alimshuruku Waziri Nape kwa ku-
wasaidia kuwapa wataalamu wengi ili 
kuhakikisha sheria hiyo inakuwa na 
maudhui sawa na Sheria ya Habari ya 
Tanzania Bara kwa kuwa wote wana-
toka katika nchi moja.

Mwenyekiti wa Umoja wa Haki ya 
Kupata Taarifa (CoRi), Ernest Sungura 
aliiomba serikali kuondoa ukomo wa 
uwekezaji wasiokuwa wa Tanzania 
kumiliki hisa na kuwaruhusu wami-
liki zaidi ya asilimia 49 ili kuchochea 
maendeleo ya sekta hiyo.

Alitaja changamoto zinazowakabili 
waandishi wa habari kuwa ni kufanya 
kazi bila mikataba na takwimu zikio-
nyesha kuwa ni asilimia 80 wanaishi 
katika hali hiyo tofauti na Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 
2004.

Aidha, aliiomba serikali kupanua 
uhuru wa vyombo vya habari nchini 
ili kumpa uhuru kila mwandishi wa 
kutoa maudhui huku wakiimarisha 
misingi kusimamia maadili ya weledi 
katika kazi.

Akisoma Taarifa ya Hali ya Waandi-
shi wa Habari, Utendaji na Uchumi 
wa Vyombo vya  Habari nchini, Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, Tido Muhando, 
aliainisha mambo waliyoyaona kuwa 
ni changamoto katika vyombo vya 
habari ikiwamo kuidai serikali na sekta 
binafsi madeni makubwa na ya muda 
mrefu.

Alisema hali hiyo imesababisha vy-
ombo hivyo kushindwa kutekeleza 
majukumu yake kwa wakati ikiwamo 
kuwalipa wafanyakazi mishahara na 
kulipa Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT).

Aidha, alisema kutokana na hofu 
ya usalama wao, waandishi wa habari 
wameacha kuandika maudhui yanay-
olenga uwajibikaji na kudhoofisha 
waandishi kuzingatia uwajibikaji wa 
umma na kuwa na kizazi kisichofikiria 
sawa sawa, wengi wamebobea  
kwenye habari za burudani, vichek-
esho.

Kamati hiyo ilipendekeza pamoja 
na mambo mengine kuboreshwa kwa 
sera ya habari ili kuruhusu wawekeza-
ji wa nje kumiliki hisa kwa asilimia 
75, kwa sasa sera hiyo inaonyesha 
wawekezaji hao wanaweza kuwekeza 
chini ya asilimia 50.

Ilipendekeza kuwapo na mfuko wa 
mafunzo kwa vyombo vya habari yata-
kayowezesha kuletwa kwa kampuni za 
nje za teknolojia kwa ajili ya mafunzo 
pamoja akili bandia itumike katika vy-
ombo vya habari.

NOTISI/ TANGAZO LA GAZETI
HEDANE ENTERPRISES (T) LIMITED kwa mamlaka tuliyopewa na Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania, chini ya MWANGA HAKIKA BANK LTD, tunatoa notisi ya 
kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia 
tangazo hili,vinginevyo tutafanya minada ya hadhara kama ratiba 
inavyoonyesha.

Vigezo na masharti ya mnada
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindi wa mnada at lazimika kulipa malipo yasiyo pungua 25% ya bei iliyofikiwa siku 

ya mnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hatimiliki (transfer of ownership), na kumtoa 

mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwana bank (eviction) niza mnunuzi.
5. Mnunuzia akishindwa kutimiza sharti mojawapo hapo juu malipo ya awali 

hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

Hedane Enterprises (T) Limited 
City Centre Bulding 

P. O. Box 1211, Arusha – Tanzania
Tel:  +255 735 277 331/0759 648 448
Email: philbertmussali@gmail.com    

hedaneenterprises@gmail.com
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weledi na kuzingatia dhana ya 
uwajibikaji kwa sababu vina 
kazi muhimu ya kuunganisha 
serikali na wananchi na kuleta 
mabadiliko chanya katika jamii.

Kuelekea katika uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa na Uch-
aguzi Mkuu mwakani, alisema 
kalamu za waandishi wa habari 
zinahitajika kwa ajili ya kujen-
ga na si kubomoa kwa kuleta 
migongano ya kisiasa.

“Kwa maneno mengine msi-
toboe dau tunalosafiria, ndani 
ya hilo dau tupo wote, ukitoboa 
yakiingia maji tunazama wote, 
msiingie kwenye mtego wa 
kurarua nyuzi zinazoungani-
sha kitambaa cha taifa letu,” 
alisema. 

Alisema uhuru wa vyombo 
vya habari haumaanishi kutoa 
lugha ya matusi, kashfa wala 
kejeli bali kutoa mawazo kinza-
ni yenye lengo la kuboresha na 
kuijenga nchi ili kuleta maen-
deleo.

Alivitaka vyombo hivyo kue-
ndana na kasi ya mabadiliko ya 
teknolojia huku vikijua wajibu 
wao wa kulinda mila, desturi 
na utamaduni na usalama wa 
kisiasa wa taifa hilo na si kuya-
hamasisha kwa kisingizio cha 
biashara.

Aliwakumbusha kutumia 
kalamu zao kuandika mambo 
yanayojenga nchi kwa kuwa 
yakiandikwa mambo mabaya 
yakasomwa nje ya nchi sifa ya 
nchi nzima inaharibika na si ya 
mtu mmoja.

Alisema kongamano hilo li-
tumike kujitathmini ni wapi 
wanafanya vyema na wapi ha-
wafanyi vizuri na kupanga mi-
kakati ya namna ya kujiboresha 
kwa manufaa ya vyombo vyao 
na nchi kwa ujumla.

ASISITIZA UCHAMBUZI 
Amesisitiza vyombo vya 

habari kufanya uchambuzi wa 
kina taarifa wanazozipokea 
kabla ya kuziandika kwa kuwa 
nyingi zimekuwa zikiandikwa 
kama zilivyo na wakati mwing-
ine kuleta taharuki.

Aidha, kuandika habari zi-
nazokubalika na jamii badala 
ya kupata umaarufu na ma-
tokeo yake kuharibu hadhi ya 
mwandishi na chombo cha 

habari.
Alisema kuna baadhi ya 

waandishi wanachukua habari 
zilizoandikwa na mataifa men-
gine kuhusu nchi hiyo na kuzi-
andika kama zilivyo bila ya kuz-
ifanyia uchambuzi na kuwasihi 
kuwa wafafanuzi wa hoja kwa 
ajili ya kulinda hadhi zao we-
nyewe na nchi yao.

HATUSHINDANI 
Alisema vyombo vya habari 

si mshindani wa serikali bali 
ni mdau na mshiriki muhimu 
wa shughuli za serikali na kuu-
habarisha umma masuala ya 
nchi yanayochochea maende-
leo.

“Huko nyuma kipindi fulani 
vyombo vya habari na seri-
kali vilikuwa vinavutana, wao 
wamevuta na sisi tumevuta, 
lakini tuliona hatutofika pahali 
pazuri hivyo tuliamua kukaa 
sehemu moja, kuzungumza 
na kufanya kazi kwa pamoja,” 
alisema. 

Alisema serikali haina budi 
kuweka mifumo ya kisera, 
kisheria na taasisi inayolenga 
kuimarisha uhuru wa mazin-
gira kwa waandishi wa habari.

Alivishukuru vyombo hivyo 
kwa jinsi vinavyoshirikiana 
na serikali kutoa habari kwa 
umma kuhusu mambo yanay-
oendelea kwenye jamii ikiwa-
mo harakati za maendeleo na 
hata majanga kama vile mapo-
romoko ya Hanang’ na athari za 
mvua za El-nino zilitokea miezi 
michache iliyopita.

HABARI ZA VIJIJINI 
Alisisitiza habari za viji-

jini ziripotiwe na vyombo vya 
habari vya jamii, wananchi 
wa maeneo hayo wapate kuz-
isikia, kwa kuwa taarifa nyingi 
zinaandikwa na vyombo vya 
kitaifa kama vile ITV, TBC, UTV.

Aliwaagiza wadau wa habari 
kuipelekea serikali mapendek-
ezo ya kuundwa kwa mkakati 
wa mawasiliano nchini ili 
kuboresha sekta hiyo.

Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
Nape Nnauye, alisema mabore-
sho makubwa aliyoyafanya Rais 
Samia yameipandisha nchi cha-
ti kimataifa katika kuimarisha 
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lRAS afa akiwahi kumlaki Mpango

Mwili wa mwenye ualbino wakutwa
bila viungo, Rais Samia aingilia kati
Na Waandishi Wetu

VILIO vimetawala wakati mwili 
wa mtoto mwenye ualbino, Asimwe 
Novath (2) ukiopolewa baada ya ku-
kutwa kwenye karavati, huku baadhi 
ya viungo vikiwa vimenyofolewa.

Mtoto huyo alichukuliwa mikono-
ni mwa mama yake Mei 20, mwaka 
huu na watu wasiojulikana. Mwili 
umegundulika baada ya siku 19. 

Juzi wananchi walishuhudia mwili 
ukiopolewa ukiwa umefungwa kati-
ka mfuko wa sandarusi, huku Kaimu 
Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani 
Kagera, Yusuph Daniel, akithibitisha 
jeshi hilo kuwashikilia wanaume 
wanne kwa tuhuma za kuhusika na 
tukio hilo la kikatili.

Kutokana na tukio hilo, Chama 
cha Watu Wenye Ualbino Tanzania 
(TAS) kimeomba kuteta na uongozi 
wa juu serikalini, kikihofia usalama 
wa kundi hilo katika mchakato wa 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa mwa-
ka huu na Uchaguzi Mkuu mwakani.

Mei 20, mwaka huu, mtoto huyo, 
mkazi wa Kijiji cha Bulamula, Kata 
ya Kamachumu, wilayani Muleba, 
mkoani Kagera, alichukuliwa mikon-
oni mwa mama yake na watu wasio-

julikana.
Katibu Tawala wa Wilaya ya Mule-

ba, Benjamin Mwikasyege, akizun-
gumza na waandishi wa habari ak-
iwa eneo ulikopatikana mwili huo, 
alisema ulikutwa chini ya daraja, 
ukiwa umefungwa kwenye mfuko 
wa sandarusi, huku baadhi ya viun-
go vikiwa vimenyofolewa.

“Mwili umekutwa chini ya daraja 
(lililoko barabara ya Makongora, 
Kitongoji cha Kabyonda, Kijiji cha 
Balele, Kata ya Ruhanga) kwenye 
karavati ukiwa umefungwa kwenye 
mfuko wa sandarusi. Kuna maji ki-
dogo na kuna mfereji. 

“Sote tunalaani tukio hili hasa 
kumpoteza mtoto huyu mwenye 
ualbino, kuna baadhi ya viungo 
ambavyo vimetolewa. Mwili huo 
umewekwa na watu ambao hawa-
jafahamika. Baada ya kuufungua, 
viongozi wameendelea kuukagua,” 
alisema Mwikasyege.

Alisema kuwa kupitia Jeshi la 
Polisi wataendelea na taratibu zao 
za kiuchunguzi, akisisitiza kuwa 
wote waliohusika, watakamatwa na 
kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa 
sheria.

Kuua kwa kukusudia si tu kwam-

ba ni kosa la jinai lenye adhabu ya 
hukumu ya kifo mahakamani, bali 
pia ni ukiukwaji wa Katiba ya Nchi, 
Ibara ya 14 inayoelekeza “Kila mtu 
anayo haki ya kuishi na kupata kuto-
ka kwa jamii hifadhi ya maisha yake, 
kwa mujibu wa sheria.”

KAULI YA TAS
Kaimu Katibu Mkuu wa TAS, Ab-

dillah Omary, akizungumzia tukio 
hilo jana, alisema matarajio yao ya-
likuwa kumpata mtoto huyo akiwa 
hai, lakini kilichotokea kimewash-
tua.

Alisema wanahitaji kuonana na 
mamlaka kubwa ndani ya nchi ili 
kusaidia usalama wa kundi hilo, 
ikizingatiwa mwaka huu kuna Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa na Uch-
aguzi Mkuu mwakani. Kumekuwa 
na matukio ya ukatili dhidi ya kundi 
hilo wakati wa mchakato wa uch-
aguzi nchini.

“Kama mwenye ualbino na mzazi 
mwenye watoto, ninajaribu kuwaza 
kwa siku zote ambazo mtoto huyo 
alichukuliwa mikononi mwa mama 
yake, alikuwa katika hali gani, wakati 
anafanyiwa madhira hayo yote alipi-
tia hatua gani za uchungu,” alisema.

Omary alikumbusha jamii kwam-
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kuwa hadi sasa wanashikilia wa-
naume wanne kutokana na tukio la 
Mei 20 mwaka huu, mwili wa mtoto 
huyo unasubiri ndugu zake ili tara-
tibu za maziko zifanyike. Gharama 
zinabebwa na serikali.

Rais Samia Suluhu Hassan alise-
ma jana kuwa kifo hicho cha mtoto 
mdogo mwenye ualbino kimemgu-
sa, akitaka washiriki wa Kongamano 
la Sekta ya Habari kusimama kwa 
muda na kuomba kwa ajili ya kundi 
hilo.

RAS AFA AJALINI
Mkoani Kilimanjaro, ajali ya 

barabarani imekatisha uhai wa Ka-
tibu Tawala wa Mkoa huo, Dk. Tixon 
Nzunda, aliyekuwa akiwahi Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro (KIA), kumpokea  Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpango na ujumbe 
wake.

Dk. Nzunda na dereva wake wali-
poteza maisha jana alasiri baada ya 
gari lake aina ya VXR kugongana uso 
kwa uso na lori la kubeba nishati ya 
gesi safi, mali ya Kampuni ya Orange 
Gas, lenye namba za usajili T 655 
ABY, aina ya Scania lililokuwa liki-
tokea Arusha kwenda Moshi.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Nurdin Babu, akitangaza kifo cha 
Dk. Nzunda, akisema Katibu Tawala 
huyo na dereva wake walipoteza 
maisha saa 8:30 mchana katika 
eneo la Mjohoroni (Palestina), wilay-
ani Hai.

*Imeandaliwa na Romana 
Mallya na Godfrey Mushi.

ba ualbino hauwezi kufutwa 
nchini. Wanaodhani kundi hilo 
litawapa utajiri waondokane 
na fikra hizo na kila mmoja 
awe na wajibu kuhakikisha ul-
inzi na usalama kwao.

Alisema kuwa mwaka 2023, 
matukio yaliyojitokeza yali-
husu ufukuaji makaburi na 
vitisho kwa kundi hilo na 
kwa mwaka huu, tayari kuna 
matukio mawili, likiwamo la 
kijana kujeruhiwa na wasioju-
likana wakati akicheza nyum-
bani kwao.

Jana bungeni, Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM), Khadija 
Taya, maarufu Keysha, aliomba 
mwongozo wa Spika, akitaka 
lijadili usalama wa wenye ual-
bino wakati wa mchakato wa 
uchaguzi. 

Hata hivyo, Naibu Spika wa 
Bunge, Mussa Zungu, alisema 
mbunge huyo alikosea kanuni 
wakati wa kuwasilisha hoja 
yake na kumwelekeza kuo-
nana na Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi ili amweleze vi-
zuri kuhusu suala hilo.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la 
Polisi mkoani Kagera, Yusuph 
Daniel, aliiambia Nipashe jana 
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Wafanyakazi wa kiwanda cha UFI 
wasotea stahiki zao kwa miaka 26 

Na Mwandishi Wetu

HII ni sehemu ya tatu ya 
ripoti inayoangazia kiwanda 
cha UFI (Ubungo Farm Imple-
ments) kilichoko Shekilango, 
wilayani Ubungo, mkoani 
Dar es Salaam, ambacho hivi 
sasa kinazalisha mabomba ya 
maji.

Hali hiyo inakinzana na 
dhamira ya mwasisi wake, 
Baba wa Taifa, Mwalimu Ju-
lius Nyerere ambaye serikali 
yake ilikianzisha kwa lengo 
la kuzalisha zana za kilimo 
ili kuhakikisha wakulima 
wanakuwa na uhakika wa 
kuzipata kwa urahisi nchini 
na kwa bei nafuu. Endelea na 
sehemu ya mwisho ya ripoti 
hii...

Kwa miaka 26 wafanyakazi wa 
kiwanda hicho wanasotea haki 
zao. Wanadai wameshaandika 
zaidi ya barua 40 kwa mamlaka 
mbalimbali nchini tangu mwa-
ka 1998 bila mafanikio yoyote.

Hadi kiwanda kinabinaf-
sishwa mwaka 1998, kilikuwa 
na wafanyakazi 508 wanaodai 
stahiki zao za malipo ya misha-
hara, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
na posho nyinginezo.

Taasisi ambazo wamekuwa 
wakielekeza barua zao kushu-
ghulikia madai yao ni pamoja 
na Bunge na Ikulu. Hata hivyo 
wanadai hawajui tarehe ya 
kulipwa stahiki zao.

Katibu wa Kamati ya Ufuatil-
iaji Mafao ya Wafanyakazi wa 
Kiwanda cha UFI, Makamba 
Kigome, anasema wanachodai 
ni kupunjwa katika malipo 
ya mtumishi na familia zao 
- kwamba hayakulipwa kulin-
gana na umbali wa kila mmoja 
anakotoka, pia kutozingatiwa 
ngazi ya mshahara wa mtumi-

shi.
Madai mengine ni posho 

ya kufungasha mizigo; haiku-
wafikia watumishi licha ya ku-
wapo kwenye mchanganuo wa 
malipo ya UFI.

Kigome anataja hoja zingine 
ni kutofuatwa Mkataba wa Hali 
Bora Sehemu ya Kazi, malim-
bikizo kulipwa kwa kutofuata 
mabadiliko ya mishahara tan-
gu Julai 1994 hadi Julai 1998, 
kutolipwa malimbikizo ya 
likizo badala yake walilipwa  
likizo moja pekee ya mwaka 
1994.

Wafanyakazi hao pia wanadai 
posho ya kujikimu kwa kipindi 
cha miezi mitatu wakati wa-
nasubiri kulipwa mafao ya kua-
chishwa kazi.

Mwandishi ameona nakala za 
barua 30 kati ya 41 ambazo wa-
fanyakazi hao wanadai kuziele-
keza kwa mamlaka mbalimbali 
za serikali kukumbushia madai 
yao.

Pamoja na taasisi zingine, ba-
rua hizo zimeelekewa kiwanda 
cha UFI wakati huo, Tume ya 
Rais ya Kurekebisha Mashirika 
ya Umma (PSRC) na uliokuwa 
uongozi wa UFI.

Mathalani, barua yenye kum-
bukumbu PSRC/1/13/143 ya 
Mei 2002 kutoka kwa Mtendaji 
Mkuu wa PSRC kwenda kwa 
Kamishna wa Kazi Wizara ya 
Kazi, Maendeleo ya Vijana na 
Michezo, ina maudhui ya madai 
ya waliokuwa wafanyakazi wa 
UFI, Linus Kupuya na wenzake 
507.

Katika barua hiyo mnaeleke-
zwa kuwa madai ya wafanyaka-
zi hao yako nje ya utaratibu 
uliowekwa kwa mashirika yali-
yobinafsishwa na serikali, hivyo 
hayatekelezeki.

“Sera iliyopo ni kwamba seri-
kali inapolazimika kulipa mafao 

ya wafanyakazi badala ya kam-
puni ambayo ndio mwajiri wao, 
inalipa mafao ya kisheria tu. 

“Ufafanuzi umekuwa ukitole-
wa mara nyingi kwa wahusika 
kupitia taasisi mbalimbali za 
serikali ikiwa ni pamoja na Wa-
ziri wa Fedha na Wizara ya Vi-
wanda na Biashara,” inasomeka 
barua hiyo ambayo mwandishi 
wa habari hii ameona nakala 
yake.

Katika barua hiyo, Mtend-
aji Mkuu wa PSRC anaeleza, 
“Malipo kwa mujibu wa sta-
hili za kisheria ni mshahara wa 
mwezi mmoja ikiwa ni notisi 
ya kuachishwa kazi, malipo ya 
likizo isiyozidi ya kipindi cha 
mwaka mmoja, nauli ya likizo 
isiyozidi kipindi cha mwaka 
mmoja, nauli ya mfanyakazi na 
familia yake hadi sehemu aliko-
zaliwa - ya mizigo na makazi.

“Pia gharama za kusafirisha 
mizigo kwa kiwango cha ka-
nuni za uajiri, pamoja na mal-
imbikizo ya mishahara ambayo 
mfanyakazi anakuwa ametu-
mikia na hajalipwa.”

Kwa mujibu wa Mtendaji 
Mkuu wa PSRC, serikali iliwasil-
isha michango ya akiba ya wa-
fanyakazi ambayo ilikuwa hai-
jawasilishwa kwenye mamlaka 
zinazohusika na waajiri wao.

Anaeleza katika barua hiyo 
kuwa wafanyakazi hao wanadai 
marupurupu yanayotokana na 
mkataba wa hiari kati yao na 
uongozi wa UFI, kiinua mgongo, 
gharama za ufungaji mizigo, no-
tisi za kuachishwa kazi za miezi 
miwili na malimbikizo ya likizo 
zinazozidi moja.

“Kama utakavyoona madai ya 
aina hii hayapo kwenye orodha 
ya yale yanayostahili kulipwa 
na serikali chini ya sheria inay-
oongoza urekebishaji mashiri-
ka ya umma kwa sababu maru-

purupu ya mkataba wa hiari 
yanatakiwa yatokane na juhudi 
za uzalishaji za wafanyakazi we-
nyewe.

“Makubaliano haya ni kuga-
wana sehemu fulani ya ziada in-
ayotokana na uzalishaji mzuri. 
Wafanyakazi hawa walishalip-
wa mafao yao ya pensheni na 
mfuko wa pensheni wa ma-
shirika ya umma kama inavyo-
takiwa. 

“Mfanyakazi hawezi kuhu-
sishwa na mpango zaidi ya 
mmoja wa pensheni au wa 
akiba ya uzeeni, na madai ya 
gharama za ufungaji mizigo na 
malimbikizo ya likizo zinazozi-
di moja hayapo katika utaratibu 
uliotajwa hapo juu,” anaeleza 
Dk. H. Kavishe, Mtendaji Mkuu 
wa PSRC wakati huo, katika ba-
rua hiyo wakati akimjibu Kam-
ishna wa Kazi wa wizara.

Katika barua yao ya Febru-
ari 14 mwaka huu waliyom-
wandikia Spika wa Bunge, Dk. 
Tulia Askon, waliokuwa wa-
fanyakazi 271 wa kiwanda cha 
UFI, wanaeleza kuwa baada 
ya mchakato wa ubinafsishaji, 
walilipwa sehemu ya malim-
bikizo ya mishahara ya miezi 
sita kwa wafanyakazi 271 wal-
iokuwa kazini na miezi 49 kwa  
wafanyakazi 237 waliokuwa 
likizo.

Katika barua ya Wizara ya 
Viwanda yenye kumbukumbu 
namba MIT-C/I.40/77 ya Ago-
sti 16, 1998, Kaimu Waziri wa 
Viwanda na Biashara wakati 
huo, Kingunge Ngombale Mwi-
ru (marehemu), alimwandikia 
barua Waziri wa Fedha wakati 
huo, Daniel Yona, akimweleza 
ulipaji wafanyakazi wa UFI 
utakavyofanyika.

Katika barua hiyo, Waziri 
Kingunge anasema, “Ninap-
enda nipendekeze kwako 

kwamba ulipaji mafao ya wafanyakazi 
ufanyike kwa awamu mbili; kwanza 
walipwe malimbikizo ya mishahara ili 
waweze kujikimu na baadaye walipwe 
mafao yao baada ya uchambuzi wa 
kina kufanywa na wataalamu.”

Katika barua yao Februari 14 mwaka 
huu kwa Spika, waliokuwa wafanyaka-
zi wa kiwanda hicho wanamweleza 
Spika kuwa:

“Malipo ya mafao hayakufanyika ka-
bisa kwa wafanyakazi wote. Kwa wale 
wafanyakazi waliokuwa wametimi-
za masharti ya kuwa ‘pensionable’ 
(kulipwa mafao), yaani walikuwa 
wametumikia kiwanda zaidi ya miezi 
120 (kwa vigezo vya Mfuko wa Pen-
sheni kwa Mashirika ya Umma (PPF) 
na NPF) wakaingizwa katika mpango 
wa kulipwa pensheni kila mwezi ‘ki-
ainaaina’, ambapo pia ukasitishwa na 
serikali kwa waliokuwa chini ya umri  
wa miaka 55.”

Wafanyakazi hao wanasema katika 
barua hiyo kuwa wanachodai ni haki 
zao za msingi walizodhulumiwa. 

Wanasema mafao wanayodai ni 
haki zao kwa kuwa walijiunga katika 
mifuko ya jamii ya PPF na NPF na 
wakachangia michango yao kutoka 
katika mishahara yao kwa mujibu wa 
sheria.

“Hatuombi kutoka nje ya hilo. Tuna-
chohitaji ni mapunjo ya haki zetu 
pamoja na mafao yetu. Malipo hayo 
yalipwe kwa thamani ya Shilingi ya 
sasa,” wafanyakazi hao wanadai.

Wanadai wamefikisha malalamiko 
yao sehemu zote husika, zikiwamo 
Wizara ya Viwanda na Biashara, Wiz-
ara ya Fedha, Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) na 
Ofisi ya Waziri Mkuu. Hata hivyo, ma-
dai yao hayajafanyiwa kazi.

“Inatusikitisha na kutuumiza sana 
tunapoendelea kuzungushwa ku-
pata stahiki zetu, hii imetufanya tuwe 
tegemezi na ombaomba katika jamii 
ambayo tuliitumikia kwa moyo na 
uadilifu mkubwa sana. 

“Baadhi ya wenzetu wameshatan-
gulia mbele ya haki kwa kukosa uwezo 
wa kujihudumia kimaisha na kimaen-
deleo wao na familia zao.

“Hivi tumekosa nini hata tuadhibiwe 
na kunyanyaswa namna hii kwa miaka 
zaidi ya 26 sasa? UFI na Urafiki ni vi-
wanda vya Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere, alipata 
msaada toka China, tunaomba tulipwe 
kama walivyolipwa wenzetu wa Urafi-
ki.

“Tunaomba utusaidie mahesabu 
haya baada ya kujiridhisha Bunge letu 
tukufu limshauri Rais Samia Suluhu 
Hassan atulipe madai yetu ambayo ni 
ya muda mrefu tuweze kupata malipo 
yetu kwani imekuwa muda mrefu sasa 
tumekuwa tukipeleka malalamiko 
yetu sehemu mbalimbali serikalini bila 
kupatiwa haki zetu za msingi.

“Tunaendelea kuishi katika hali 
ngumu inayohatarisha maisha yetu 
na familia zetu kutokana na ua-
muzi wa watu wachache kwa utashi  
wao binafsi,” wafanyakazi hao wanal-
alama.

Katika barua hiyo, wafanyakazi hao 
pia wanadai UFI haikuonesha mali am-
bazo ni majengo, madeni waliyokuwa 
wanadai kwa kuwa kiwanda hakiku-
ruhusiwa kuuza moja kwa moja kwa 
wateja bali waliuza kwa mkopo, pia 
fedha zilizobaki kwenye akaunti za 
kiwanda na bidhaa ambazo zilikuwa 
hazijaisha.



5

HABARI KITAIFA

Jumatano Juni 19, 2024

Watumishi Afya wafa ajalini wakienda kusherehekea Idd

Serikali yapongeza benki 
kuanzisha kampuni ya bima
Na Mwandishi Wetu

KAMISHNA wa Uendelezaji 
Sekta ya Fedha nchini, Dk. 
Charles Mwamaja amepongeza 
Benki ya CRDB kwa kuanzi-
sha kampuni tanzu ya bima 
ya CRDB Insurance Company 
(CIC).

Amesema kampuni hiyo ita-
saidia kwa kiasi kikubwa ku-
changia ufikiwaji malengo ya 
serikali ya kuongeza ujumuishi 
wa bima kufikia asilimia 50 kwa 
Watanzania wenye umri wa 
kuanzia miaka 18 ifikapo 2030, 
mwaka ambao ni ukomo wa up-
imaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu.

Dk. Mwamaja aliyasema hayo 
jana alipozindua kampuni hiyo 
jijini hapa, ukiwa umepita mwa-
ka mmoja tangu ipate leseni ya 
kutoa huduma za bima zisizo 
za maisha kwa Watanzania ili 
kuwalinda dhidi ya majanga ya-
nayoweza kujitokeza. 

Aliitaka CIC kutumia uzoefu 
na wigo mpana wa Benki ya 
CRDB kuwafikia wananchi hasa 
kwa kuzingatia kuwa benki hiyo 
imeenea katika halmashauri 
zote nchini.

Dk. Mwamaja ambaye alim-
wakilisha Waziri wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Nchemba, alisema 
sekta ya bima nchini bado ni 
changa lakini ina fursa kubwa 
za kuhudumia Watanzania 

iwapo elimu itatolewa na kam-
puni za bima kuwekeza katika 
ubunifu wa bidhaa zitakazo-
gusa makundi mbalimbali ya 
wateja. Taifa litafikia lengo lake 
la kuongeza ujumuishi wa bima 
ifikapo mwaka 2030.

“Niwapongeze kwa ubunifu 
ambao mmeanza nao kwa kuja 
na bima ya kilimo kwa kush-
irikiana na ACRE Africa. Kilimo 
ni sekta muhimu katika uchumi 
wetu inayoajiri watu wengi zai-
di. Iwapo mtafika mpaka vijijini 
mtatoa unafuu kwa wakulima 
wengi kulinda mazao na mifugo 
yao, jambo ambalo litasaidia ku-
wapa utulivu wa nafsi wakulima 
kupitia bima hii. Tunapaswa ku-
jua kuwa huduma bora za bima 
ni msingi wa ustawi wa uchumi 
na kichocheo cha uwekezaji,” 
alisema Dk. Mwamaja.

Kamishna wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima Tanzania 
(TIRA), Dk. Baghayo Saqware al-
ipongeza benki hiyo kwa kuwa 
taasisi ya kwanza fedha nchini 
kuanzisha kampuni tanzu ya 
bima. 

Dk. Saqware alisema CIC 
inakwenda kutanua sekta ya 
bima nchini, jambo litaka-
loongeza ushiriki wa Watanza-
nia katika kutumia huduma za 
bima. 

Akieleza ujumuishi wa hudu-
ma za bima nchini, Dk. Saqware 
alisema hadi mwishoni mwa 

mwaka 2023, kulikuwa na wa-
tumiaji bima milioni 12 kutoka 
watu milioni sita waliokuwa 
wanatumia bidhaa hizo mwaka 
2022. 

Dk. Saqware alisema kuwa 
kupitia jitihada zinazotekele-
zwa na serikali, ikiwamo kuan-
zishwa kanuni ya bima za la-
zima, kunatarajiwa kuongeza 
ujumuishi maradufu kila  
mwaka kufikia lengo lililowek-
wa. 

“Serikali pia imeanzisha 
konsotia ya bima ya mafuta na 
gesi, pamoja ya ile ya kilimo na 
mifugo. Ni imani yangu kuwapo 
kampuni kama CIC kutasaidia 
kufanikisha malengo kwa ku-
wekeza mitaji ili sehemu kubwa 
ya ada za bima ziwe zinabaki 
nchini,” alisema Kamishna 
Saqware.

Aliitaka kampuni hiyo ku-
wekeza katika weledi kwa wa-
fanyakazi na kusimamia sera na 
misingi iliyowekwa kisheria ili 
kuepukana na udanganyifu.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi, Omary Mwaimu alim-
wambia Dk. Mwamaja kuwa 
lengo walilonalo ni kuifanya 
CIC kuwa kampuni ya bima 
chaguo nambari moja kwa Wa-
tanzania wote kupitia huduma 
bunifu na nafuu ambazo zitatoa 
fursa kwa makundi mbalimbali 
ya wananchi kujiunga na hivyo 
kuchochea ujumuishi wa bima 

nchini.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

benki hiyo, Abdulmajid Nseke-
la alisema kuanzishwa CIC ni 
mwendelezo wa utekelezaji wa 
azma yao kutanua wigo wake 
wa kufikisha huduma za fedha 
ikiwamo bima kwa Watanzania. 

Nsekela alibainisha kuwa ua-
muzi huo umetokana na hali 
ya ufikiaji mdogo wa huduma 
za bima nchini huku akieleza 
kuwa mkazo mkubwa wa kam-
puni hiyo ya CIC umeelekezwa 
vijijini ambako wengi wako nje 
ya mfumo rasmi wa bima.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
CIC, Wilson Mnzava alikaribi-
sha mawakala na madalali wa 
bima, wateja pamoja na wadau 
wengine kuzitumia huduma za 
kampuni hiyo, akiahidi kuwa 
watapata utulivu wa maisha, 
nafsi, biashara na uchumi wao 
kipindi majanga yanapoji-
tokeza.

CIC inakuwa kampuni tanzu 
ya nne ya Benki ya CRDB baada 
ya zile za CRDB Bank Burundi, 
CRDB Bank DR Congo na CRDB 
Bank Foundation.

Kampuni hiyo ya bima inatoa 
huduma za bima zisizo za mai-
sha ikiwamo bima ya magari, 
bima ya nyumba, bima ya vy-
ombo vya moto, bima ya biasha-
ra, bima ya usafirishaji, bima ya 
safari, bima ya ukandarasi na 
bima ya mitambo.

Na Mary Geofrey

WAHARIRI wa habari ku-
toka vyombo mbalimbali nchini 
wameonesha kuridhishwa na 
kuvutiwa na faida ambazo jamii 
na wananchi wa mikoa minane 
iliyopitiwa na Mradi wa Bomba la 
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki 
(EACOP) kutoka Uganda hadi 
mkoani Tanga.
Mradi huo unaotekelezwa katika 

eneo lenye urefu wa Km 1,443 
kutoka Hoima, Uganda  hadi 
Tanga, Tanzania, unapita katika 
mikoa minane ya Tanzania; Kag-
era, Geita, Shinyanga, Tabora, 
Singida, Dodoma, Manyara na 
Tanga. Km 296 zimo ndani ya 
Uganda na 1,147 ni za Tanzania.
Wakizungumza mwishoni mwa 

wiki katika semina iliyoandaliwa 
na EACOP kwa ajili ya kuwaeleza 
maendeleo ya mradi ulipofikia 
na kuwaeleza faida za mradi huo, 
wahariri walipongeza kazi iliyo-
fanyika, hasa kuzingatia maslahi 
ya Watanzania waliopitiwa na 
mradi.
Mhariri wa Brains Media na 

Mjumbe wa Kamati ya Utendaji 
wa Jukwaa la Wahariri Tanzania 
(TEF), Nevile Meena, alisema 
semina imefungua macho na ku-
wajengea uelewa wa pamoja wa 
mradi na kuweza kutoa taarifa 
sahihi kwa umma kuhusu hatua 
zote za maendeleo ya mradi.
“Kazi kubwa sana imeshafanyi-

ka katika maandalizi na wananchi 
wameshirikishwa ipasavyo ka-
tika eneo zima la mradi. Nikiri 
nimeweza kujionea mwenyewe 
na kiukweli nichukue nafasi hii 
kupongeza EACOP kwa kazi nzuri 
sana,” alisema  Meena.
Mhahari wa Gazeti HabariLeo 

linalomilikiwa na serikali, Mgaya 
Kingoba, alisema, “Kwa hatua ya 
awali tumeona fidia zimeshatole-
wa na tumeona tayari nyumba 
zaidi ya 400 zimeshajengwa. 
“Mimi kama shuhuda ninaweza 

kusema mimi binamu yangu 
amelipwa fidia ya shamba lake 
pamoja mali zote zilizoko wilaya-
ni Handeni, mkoani Tanga.”
Mhariri wa Kituo cha Runinga 

cha Channel Ten, Khamis Mkotya, 
pamoja na kupongeza mafunzo 
ya EACOP, alisema ni mnufaika 
wa moja kwa moja wa mradi 
huo kwa kuwa umepita katika 
Wilaya yake ya  Chemba, mkoani 
Dodoma na kunufaisha wananchi 
wengi wakiwamo ndugu zake.
Akifunga semina hiyo kwa 

wahariri, Mkuu wa Mawasiliano 
wa EACOP upande wa Tanzania, 
Catherine Mbatia, alishukuru wa-
hariri kwa kujitokeza kwa wingi 
kwenye semina, akiitaja itasaidia 
kuwa uelewa wa pamoja sam-
bamba na kufahamu hatua mbal-
imbali za  maendeleo ya mradi.
“Sisi kama EACOP tutafanya kazi 

kwa karibu sana na wahariri na 
waandishi wote wa habari kama 
wadau muhimu wa mradi huu 
kwani mkiuelewa ninyi, jamii na 
umma mzima wa Watanzania 
utauelewa,” alisema Mbatia.

Wahariri 
wakunwa 
mradi wa 
EACOP

Makara-
vati yakiwa 
yamean-
daliwa kwa 
ajili ya 
ujenzi un-
aoendelea 
wa miun-
dombinu 
ya mabasi 
yaendayo 
haraka 
katika 
Barabara 
ya Uhuru, 
eneo la 
Buguruni, 
jijini Dar 
es Salaam 
juzi. PICHA: 
SABATO 
KASIKA 

Na Daniel Limbe, CHATO

KUTOZINGATIA sheria ku-
metajwa kusababisha vifo vya 
watumishi wawili wa Idara ya 
Afya wilayani Chato, Geita wali-
ofikwa na umauti kutokana na 
ajali ya barabarani juzi.

Watumishi hao walifariki 
duni baada ya gari aina ya 
Toyota Probox kugongana na 
mwendesha pikipiki aliyekuwa 
amebeba mtumishi mwenzake.

Kamanda wa polisi mkoani 

Geita, Safia Jongo, aliambia Ni-
pashe kuwa ajali hiyo ilitokea 
juzi saa 12:15 jioni katika kijiji 
cha Mlimani Rubambangwe, 
wilayani Geita kwenye maku-
tano ya barabara kuu ya Mugan-
za-Buzirayombo na ile ya Chato-
Biharamulo.

“Watumishi hao walikuwa 
na pikipiki wakitokea kwenye 
njia ndogo kuingia kwenye  
barabara kubwa pasipo ku-
chukua tahadhari, wakati 
mwenye gari alikuwa kwenye 

barabara kuu akielekea Chato,” 
alisema Jongo.

Kamanda Jongo alitoa wito 
kwa madereva wote kuzingatia 
sheria za usalama barabarani 
ili kuepuka kutokea vifo visivyo 
vya lazima. Kila mmoja anapas-
wa kuelewa thamani ya maisha 
yake na watumiaji wengine wa 
barabara badala ya kusubiri 
kusimamiwa na askari wa Jeshi 
la Polisi.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya 
Wilaya ya Chato, Dk. Madili Sa-

kumi, akithibitisha kupokea mi-
ili ya watumishi hao wawili am-
bao ni Diana John muuguzi wa 
hospitali hiyo pamoja na Egidia 
Grevas (mtaalamu wa maabara 
wa Kituo cha Afya Bwina.

Baadhi ya marafiki wa mare-
hemu hao walisema kuwa 
wawili hao walikumbwa na 
umauti huo wakati wakielekea 
nyumbani kwa Egidia kwa ajili 
ya kupata chakula kusherehek-
ea sikukuu ya Eid Al-adha, waki-
tumia usafiri wao wa pikipiki.
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BAADA ya mtoto mwenye ualbino kutekwa mikononi mwa mama 
yake na kutoonekana kwa wiki kadhaa, taarifa zimeripoti kuwa 
amekutwa akiwa ameshafariki na kutupwa kwenye mtaro huku 
baadhi ya viungo vyake vikiwa vimekatwa.

Taarifa hizo zimepokewa na wengi kwa huzuni hasa ikizingatiwa 
kuwa aliyedhulumiwa maisha yake ni mtoto asiye na hatia.

Uchungu anaopitia mama wa mtoto huyo hauwezi kulinganishwa 
na kitu chochote ni jambo ambalo hataweza kulisahau katika mai-
sha yake yote.

Vitendo vya kutekwa na hata kuuawa kwa watu wenye ualbino 
vikuwa vikijitokeza nchini na kuweka jamii hiyo katika hali ya wasi-
wasi.

Watu wenye ualbino wana haki ya kuishi kama wengine kama 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano inavyosema.

Watu hawa wanawindwa hata wanapokuwa wamelala jambo lin-
alowanyima haki ya kuishi kama binadamu wengine.

Matukio haya yanahusishwa na imani za kishirikina na baadhi ya 
waganga wa jadi wanatuhumiwa kuhusika kushawishi watu kufan-
ya matukio hayo.

Kuhusishwa kwa baadhi ya waganga wa jadi kumedaiwa kuto-
kana na kuwadanganya wateja wao kuwa viungo vya watu wenye 
ualbino vikitengenezewa dawa, wanapata utajiri wa haraka haraka.

Vitendo hivi vya mauaji ya watu wenye ualbino, kukatwa viungo 
na kutekwa vimedaiwa vikijitokeza wakati biashara za madini zik-
ishamiri na kila wakati inapokaribia kipindi cha uchaguzi.

Ndiyo maana kumekuwa na imani kuwa vitendo hivyo vinafanyi-
ka kwa kuamini mambo ya nguvu za giza ambazo zinawaondolea 
watu wasiokuwa na hatia haki ya kuishi.

Kutekwa kwa mtoto mwenye umri wa miaka miwili mwenye ual-
bino (sasa ni marehemu), kulizua taharuki kubwa.

Mtoto huyo aliibwa kijijini kwao Buamula, mkoani Kagera akiwa 
mikononi mwa mama yake na watu wasiojulikana.

Kwanini matukio kama haya yaendelee kutokea nchini kila mara, 
huku baadhi ya wahalifu wakikamatwa na wengine kupata adhabu 
kali?

Matukio haya yanasababisha watu wenye ualbino kuomba ulinzi 
ili wakiwa kwenye shughuli zao au wakiwa kwenye makazi yao 
wasiwe na wasiwasi wa kuvamiwa na kufanyiwa vitendo vibaya.

Tanzania inasifika kwa kuwa nchi yenye amani na utulivu na wa-
nanchi wake wako huru kutembea bila kuwa na wasiwasi, lakini 
watu wachache wenye uroho wa utajiri wanataka kuitia doa kwa 
vitendo vya kinyama wanavyowafanyia binadamu wenzao.

Pamoja na wanaharakati wanaopigania haki za binadamu kupiga 
kelele kuhusu matukio hayo na kutaka watu wenye ualbino wasi-
chukuliwe kama viumbe tofauti, bado watu wenye imani potofu 
wanaendeleza vitendo hivyo.

Serikali kwa kushirikiana na vyama vya watu wenye ualbino vina-
toa elimu ya kupambana na matukio hayo na kuna wakati hali hiyo 
ilitulia, lakini yameanza kujitokeza tena kutokana na baadhi ya 
watu kutaka utajiri wa haraka bila kufikiria uhai wa watu wengine.

Unapomuua binadamu mwenzako kwasababu ya kutaka mali, 
huo utajiri utakuwa na raha nao? Hivi wanaofanya vitendo hivyo 
wana hofu ya Mungu kweli? Watu wote wanapaswa kupaza sauti 
kukemea unyama huo.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kimekuwa mstari 
wa mbele kutetea haki za binadamu na katika tukio hili la kutekwa 
kwa mtoto wa miaka miwili kimetaka serikali kupitia vyombo vy-
ake vya ulinzi, mtoto huyo apatikane.

Pia, ni muhimu kila mtu kuweka ulinzi dhidi ya mwenzake ili 
yanapojitokeza matukio kama hayo iwe rahisi hatua kuchukuliwa 
haraka.

 Muungwana Lazima Nilonge
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WIKI hii ni muhimu kwa malezi  
na usalama wa mtoto hasa ikiz-
ingatiwa Siku ya Mtoto wa Afrika 
inayoadhimishwa  Juni 16 kila 
mwaka.

Shule za msingi na sekondari 
zimefungwa na  masuala ya ku-
soma, kufurahia masomo katika 
mazingira mazuri pamoja na 
kufaulu, yamewekwa pembeni 
ili wanafunzi wafurahie likizo na 
mapumziko.

Wakati wa likizo pamoja na ku-
fuatilia siku ya mtoto wa Afrika 
,  usalama  na ulinzi wao ni jam-
bo linalohitaji wazazi,walezi na 
jamii kulipa umuhimu wa kip-
ekee.

Ulinzi na  usalama  unagusa 
kila mmoja kuwaangalia kuan-
zia shuleni wanaposoma , mi-
taani wanapokaa na mambo 
muhimu wanayohitaji ili kuwa-
saidia wasome salama na wakue 
bila kukatiliwa.

Lakini juhudi hizi ziende 
pamoja na kuhakikisha kuwapo 
kwa huduma za kijamii kama 
maji, chakula na kulindwa iwe 
shuleni kwa darasa la nne na la 
saba, kidato cha pili na cha nne.

Ni lazima kufanya hivyo  kwa 
sababu watoto wengi wa-
naathirika na ukatili  wa  kijin-
sia hasa mabinti ambao hupewa 
mimba utotoni, kutumiwa king-
ono na walimu au walezi na hata 
kuozwa yote hayo yanaweza 
kuchangiwa na ukosefu  wa   
huduma za jamii, ulinzi na us-
alama.

Ukiangalia sekondari, huduma 
muhimu zinazozungumziwa 
hapa ili mtoto afanikiwe ni kama 
chakula, mabweni, maji, hospi-
tali na usafiri.

Ili kumlinda mtoto wa Af-
rika na Watanzania ni lazima 
kwa kiasi tujue kuwa  ukose-
fu  wa  bweni huwalazimisha 
wasichana kupanga nyumba 

mitaani, wakati kuishi bila maji 
kunachangia kujihimu alfajiri 
kwenda kisimani au mtoni au 
usiku  wa  manane kusaka maji 
yote yakiwatumbukiza kwenye 
mikono ya wanyanyasaji.

Kusoma pasipo na chakula ku-
namaanisha njaa isiyovumilika, 
matokeo yake ni binti kufanya 
lolote bila kujali itakuwaje ili ap-
ate chakula, asife njaa.

 Yote hayo na mengine mengi 
huchangia mimba, utoro na wa-
toto kuchukia shule, bila kureke-
bisha hali hiyo mtoto wa Tanza-
nia atakuwa duni licha ya juhudi 
kumtunza mtoto wa Afrika.

Ni vyema wazazi, walezi na wa-
dau wa elimu watatue matatizo 
hayo yanayohusiana na huduma 
za msingi ili kupunguza tatizo 
linalohusiana na kukwamishwa 
kusoma kutokana na matatizo 
hayo kila mwaka.

Usalama na ulinzi wa watoto 
unakwenda mbali zaidi kwa ku-
wasimamia na kuwaepusha na 
athari za utandawazi ni kwa saba-
bu umewaharibu wa  sekond-
ari na msingi   kwa vile wame-
kuwa wateja  wa  mitandaoni 
kujifunza‘maovu.’

Wanatumia simu kuangalia 
picha kwenye YouTube zenye 
maudhui ya ngono, kujifunza 
masuala mengine makubwa 
kuliko mri wao, wapo wanaoji-
funza na kufanya uhalifu.

Utandawazi unawatum-
bukiza katika kupenda muzi-
ki  wa  disko usiku, lakini wale 
wanaokaa mbali na nyumbani 
au waliopanga mitaani ni wap-
enzi  wa  mikesha ya harusi na 
ngoma.

Wakati mwingine ni warai-
bu  wa sinema zinazoonyeshwa 
kwenye vibanda umiza mitaani.

Watoto hawa wanapokosa 
uangalizi wanaweza kuishi kwe-
nye nyumba za sinema mchana 

au vibanda umiza, mabinti wa-
naweza kuzamia kwenye mike-
sha au wakaranda mitaani kwa 
maelezo kuwa hakuna mabweni 
shuleni wanalazimika kupanga.

Wengi huishia kushawishiwa 
na kutumbukia kwenye vitendo 
vya kuwakwamisha kimasomo.

Watoto wanaingia mitegoni 
wanapokwenda kwenye ma-
banda yanakoonyeshwa video 
mchana na kukutana na   watu 
wanaowalipia kiingilio, kuwapa 
chips na soda kitakachofuata ni 
ulaghai na hadaa za ngono, zina-
zoweza kuwaondoa shuleni, ku-
pata mimba na kuzitoa utotoni 
na kuambukizwa magonjwa.

Pamoja udanganyifu huo ma-
binti wanaweza kuingizwa mte-
goni na walimu ambao ama kwa 
kisingizio cha kuwafundisha 
twisheni au kuwaomba wasaidie 
kazi za nyumbani wanawabaka 
au kuwashawishi kuingia kwe-
nye ngono.

Ni vyema kuwaangalia watoto 
wasiwe waathirika wa kutafuta 
fedha za kujikimu kwa kulazi-
mishwa kufanyakazi za kuosha 
vyombo, kutafuta kuni , kufua 
nyumbani kwa walimu na wa-
navijiji au wanajamii ili kupata 
fedha za kuishi na kununua ma-
hitaji ya msingi ya kitaalamu na 
maisha.

Wazazi, walezi , jamii na asasi 
za kiraia waanze kufuatilia na 
kuhoji sababu za wasichana au 
wanafunzi kuzurura, kufanya 
mambo yanayokwenda kiny-
ume na taratibu.

Mambo yasiishie hapo taarifa 
zifikishwe polisi, dawati la jin-
sia, kwa watendaji  wa  elimu 
na hata viongozi wa siasa ili ku-
pata ufumbuzi.

Jamii isikae kimya maana kud-
halilisha watoto hakuwezi kuko-
ma kama jamii itaendelea kukaa 
kimya.

Siku Mtoto wa Afrika,
walindeni sana watoto 

Mauaji mtoto mwenye
 ualbino hayavumiliki

Na 
Mwandishi 
Wetu
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CTI wapongeza 
bajeti miradi 
kimkakati

Majaliwa: Serikali itahakikisha 
wananchi wanapata maendeleo
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imedhamiria kuhakiki-
sha wananchi wote wanapata maen-
deleo na huduma mbalimbali za 
msingi kwa wakati na maeneo yao ya 
makazi.

Kauli hiyo imetolewa hivi karibuni 
na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
wakati akifungua Mkutano Mkuu wa 
14 wa Taasisi ya Maboresho ya Serika-
li za Mitaa Tanzania (TOA) uliofanyika 
katika Ukumbi wa Kituo cha Mikuta-
no cha Kimataifa Arusha (AICC), jijini 
Arusha. 

Alisema watu wote wanatambua 
majukumu makubwa yanayotekele-
zwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika kuweka mazingira wezeshi 
kwa ajili ya wananchi kujiletea maen-
deleo kwa kutumia rasilimali zina-
zowazunguka na kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi. 

Alisema kwa kutambua kuwa Mam-
laka za Serikali za Mitaa ndiyo zinazo-
simamia maendeleo ya wananchi ka-
tika ngazi ya msingi, serikali imekuwa 
ikitekeleza majukumu yake kupitia 
dhana ya ugatuaji wa madaraka kwa 
namna mbalimbali tangu nchi ili-
popata Uhuru 1961. 

Katika kuhakikisha dhamira ya seri-
kali ya kuwaletea wananchi maende-
leo inatimia, Waziri Mkuu amewa-
taka watumishi wa umma nchini kote 
wawatumikie wananchi ipasavyo na 
wahakikishe wanaondoa urasimu 
kwa kutowasumbua wanaokwenda 
kupata huduma za kiserikali katika 
ofisi zao.

“Epukeni tabia ya kuomba na 
kupokea rushwa kwani inaharibu 
maendeleo. Tusitumie maneno 
magumu kwa wananchi wetu maana 
eneo hili bado ni changamoto, kwa 
mfano tunalishughulikia au bado 
tupo kwenye mchakato, tunafanya 
tathmini, upembuzi yakinifu, tumieni 
lugha rahisi.”

Pia, Waziri Mkuu aliwataka wa-
tumishi hao wazingatie taaluma zao 
na watoe ushauri kwa kuzingatia She-
ria, Kanuni na Taratibu za Utumishi 
wa Umma, wafike sehemu ya kazi 
kwa muda uliopangwa na watumie 

muda huo kufanya kazi za serikali na 
waepuke kuwa na migongano ya ma-
slahi katika kutekeleza majukumu na 
kusimamia rasilimali za umma.

“Viongozi wote tuwahudumie 
wananchi kwa heshima, staha, uny-
enyekevu na umakini mkubwa ikiwa 
ni pamoja na kuwapa majibu sahihi 
ya maswali yao na majawabu sa-
hihi ya kero zinazowasumbua. Toeni 
ufafanuzi au maelekezo juu ya masu-
ala yatokanayo na sheria, kanuni na 
taratibu za serikali kwa haraka, uwazi 
na bila upendeleo wowote au ubaguzi 
wa aina yoyote.”

Pia Waziri Mkuu amewataka waku-
rugenzi wa halmashauri wahakikishe 
wanakuwa na mifumo madhubuti 
ya ukusanyaji na usimamizi wa ma-
pato pamoja na kuweka mkakati wa 
udhibiti wa mali zilizopo ndani ya 
halmashauri na mapato watakayoya-
pata wayaelekeze katika kukamilisha 
miradi ya maendeleo inayotekelezwa 
katika halmashauri zao.

Kadhalika, Waziri Mkuu aliwasisiti-
za watumishi wa umma kuzingatia 
nidhamu na maadili ya utumishi wa 
umma. “Tufanye kazi kwa bidii na 
kujitolea kwa ajili ya maendeleo ya 
taifa letu. Hivyo ni lazima tuhakikishe 
kuwa kila mtumishi anazingatia nid-
hamu na maadili katika utekelezaji 
wa majukumu yake.”

Aliwasihi washiriki wote kuchangia 
kikamilifu katika majadiliano na ku-
toa mapendekezo yatakayoimarisha 
utendaji kazi na kuleta mabadiliko 
chanya katika serikali za mitaa. Tuki-
ungana pamoja, tunaweza kufanya 
mabadiliko makubwa na kuleta 
maendeleo endelevu kwa taifa letu.

Mafunzo na uendelezaji wa stadi ni 
sehemu muhimu sana ya kuhakikisha 
kuwa nguvukazi yetu inakuwa na uju-
zi na maarifa yanayohitajika katika 
kutoa huduma bora. Ni lazima vion-
gozi tuwe na mikakati madhubuti ya 
kutoa mafunzo yanayolenga mahitaji 
halisi ya watumishi wetu ili waweze 
kutekeleza majukumu yao kwa ufani-
si na ubunifu.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais TAMISEMI, Dk. Festo Dugange, 
alisema wizara hiyo itaendelea ku-

fanya maboresho ya utendaji kwa wa-
tumishi wa Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa ili kutimiza dhamira ya 
Mheshimiwa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ya kuwaletea maendeleo Wa-
tanzania.

Kuhusu TOA, Dk. Dugange alisema 
taasisi hiyo imesaidia kuboresha 
utendaji wa watumishi katika Mam-
laka za Serikali za Mitaa na Tawala za 
Mikoa kupitia mafunzo yanayotolewa 
ambayo yamekuwa na tija kwa taifa 
kwa kuwa yameimarisha ukusanyaji 
wa mapato kupitia ushuru, ada na 
tozo mbalimbali.

Awali, Mwenyekiti wa TOA Taifa, 
Albert Msovela, alisema lengo kuu la 
taasisi hiyo ni kuchangia ongezeko la 
ushiriki wa wananchi katika masu-
ala yote yanayohusiana na fedha, 
utawala na utoaji wa huduma katika 
misingi ya ugatuzi wa madaraka (De-
centralization by Devolution – D by D) 
na kutetea dhana ya ugatuaji wa ma-
daraka katika ngazi zote za serikali.

Alisema lengo jingine ni kuwaleta 
pamoja wadau wote wa serikali na 
sekta binafsi ili kubadilishana uzoefu 
katika utekelezaji wa dhana ya ug-
atuzi wa madaraka katika maboresho 
ya serikali za mitaa nchini pamoja 
na kukuza uwekezaji katika ngazi za 
msingi (Local Economic Develop-
ment - LED).

Akizungumzia mafanikio ya TOA, 
Msovela alisema tangu kuanzishwa 
kwa taasisi hiyo mafanikio mbalim-
bali yamepatikana ikiwa ni pamoja 
na kuongezeka kwa fedha za maen-
deleo kwa ajili ya kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi katika ngazi 
za msingi, kuwapo kwa mifumo ya  
kusimamia matumizi ya fedha za seri-
kali.

Alitaja mafanikio mengine kuwa 
ni pamoja na upangaji mipango ka-
tika Halmashauri na kuanzishwa kwa 
mfumo wa Ruzuku ya Maendeleo 
kwa Serikali za Mitaa (Capital Devel-
opment Grant - CDG) kama sehemu 
ya ugatuzi wa masuala ya kifedha. 
“Fedha kutoka mfuko huu zilisaidia 
sana katika kutekeleza miradi ya 
maendeleo ambayo wananchi wa-
mechangia ngvu zao.

Na Joseph Mwenda-
pole

SHIRIKISHO la We-
nye Viwanda nchini 
(CTI), limepongeza 
bajeti kuu ya serikali 
kwa kuweka mambo 
muhimu ambayo ya-
tachochea ukuaji wa 
viwanda nchini.
Hayo yalisemwa 

jana jijini Dar es Sa-
laam na Mkurugenzi 
wa shirikisho hilo, 
Leodegar Tenga, 
wakati akizungumza 
na waandishi wa 
habari.
Alisema serikali 

imekuwa sikivu kwa 
wenye viwanda na 
kila wanapokuwa na 
jambo wanafunguliwa 
milango ya majadil-
iano na hakuna jam-
bo la wenye viwanda 
ambalo linakwama.
Alisema wenye vi-

wanda wamefurahia 
bajeti ya serikali kwa 
kuzingatia uendeleza-
ji wa miradi ya kim-
kakati kama Reli ya 
Kisasa (SGR) ambayo 
alisema itasiadia kwa 
kiwango kikubwa 
kukuza viwanda vya 
ndani kuzalisha kwa 
wingi bidhaa.
Alisema miradi kama 

SGR inasaidia kukuza 
uchumi kwa kuwa 
viwanda vitazalisha 
kwa wingi na bidhaa 
kusafirishwa kwa 
urahisi tofauti na 
sasa usafirishaji ume-
kuwa ukisababisha 
bei kupanda.
“Nchi ambayo iko 

makini inaendeleza 
miradi mikubwa 
kama ya ujenzi wa 
reli, barabara, miradi 
ya maji kama kuen-
deleza miradi ya kim-
kakati barabara maji, 
bandari kwasababu 
huwezi kuendeleza 
viwanda kama huna 
umeme au una mata-
tizo ya usafirishaji,” 
alisema.
“Mfano bei ya mfuko 

wa saruji hapa Dar 
inaweza kuwa shilingi 
16,000 au 17,000, 
lakini bei ya kuubeba 
mpaka Mwanza ni 
kati ya Sh 10,000 
hadi 12,000 kwa hiyo 
mtu ananunua mfuko 
wa saruji hapa kwa 
16,000, lakini mpaka 
kuufikisha Mwanza 
unauzwa shilingi 
28,000,” alisema.
“SGR itapunguza 

gharama ya usa-
firishaji na bei ya 

bidhaa itapungua 
sana na itasaidia 
viwanda vya ndani 
kukua na kuongeza 
mapato na ni vizuri 
serikali inapofanya 
vizuri sekta bin-
afsi tuseme kwamba 
inafanya vizuri,” 
alisema.
Tenga alisema bajeti 

ya mwaka huu inaku-
sudia kuhamasisha 
mapato ya ndani zai-
di ikilinganishwa na 
bajeti ya 2023/24.
Alisema jambo 

muhimu katika bajeti 
ya mwaka huu ni 
serikali kufanya ma-
geuzi mbalimbali ya 
muundo wa kodi, ada, 
tozo na marekebisho 
ya sheria na kanuni 
ili kuboresha mazin-
gira ya biashara.
Alisema mareke-

bisho ambayo ya-
mependekezwa 
kuhusiana na sekta 
ya viwanda ni katika 
ongezeko la thamani 
VAT, ushuru wa bid-
haa, ada na tozo za 
wakala pamoja na 
ushuru wa forodha.
Aidha, alisema baa-

dhi ya hatua chanya 
ni pamoja na kuan-
zishwa kwa tozo 
ya maendeleo ya 
viwanda kwa bidhaa 
zinazotoka nje yenye 
lengo la kulinda vi-
wanda vya ndani, 
kuchochea uwekezaji 
na kuongeza mauzo 
ya nje; kupunguza 
ada na tozo zinazo-
tolewa na vyombo 
vya udhibiti ili ku-
punguza gharama za 
uzalishaji.
Alisema pia wame-

furahishwa na 
kupunguzwa kwa 
ushuru wa forodha 
kwenye malighafi za 
viwandani na pem-
bejeo za uzalishaji ili 
kuongeza ushindani 
wa viwanda vya 
ndani na kutozwa 
ushuru wa VAT kwe-
nye bidhaa za nguo 
zinazotengenezwa 
kwa pamba inay-
olimwa hapa nchini ili 
kuchochea uwekezaji 
katika viwanda vya 
nguo vya ndani.
Alisema hatua za 

kodi zilizopende-
kezwa zinalenga 
kusaidia viwanda 
vya ndani katika ku-
punguza gharama za 
uzalishaji, kuhimiza 
matumizi ya vifaa 
vya ndani, kuongeza 
ushindani na kukuza 
ukuaji wa uchumi.

Mkurugenzi wa Shirikisho la Wenye Viwanda (CTI), Leodegar Tenga (katikati), akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu maoni ya wenye viwanda kwenye bajeti kuu 
ya serikali. Kulia ni Mkurugenzi wa Sera, Akida Mnyenyelwa na Mtaalamu wa Sera za Viwanda, Isack 
Msungu. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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HABARI KITAIFA

Na Christina Haule,  
MOROGORO

BODI ya Uhasibu na 
Ukaguzi (NBAA) na Bodi 
ya Ununuzi na Ugavi 
(PSPTB), zimeshauriwa 
kushirikiana na vyuo vi-
kuu nchini katika kutoa 
elimu ya awali kwa wa-
nafunzi itakayowasaidia 
kuona umuhimu na faida 
za bodi hizo na kujiunga 
kwa kuongeza ufanisi wa 
taaluma zao.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Taasisi ya vijana inayo-
husika na kutoa elimu na 
mitihani ya bodi (Suyoo 
vijana Resolution Group), 
James Suka, alisema hayo 
jana wakati taasisi hiyo il-
ipokutanisha wataalamu 
kutoka fani za biashara, 
wahasibu, wakaguzi wa 
hesabu wa ndani na nje 
na ununuzi, uchumi na 
masoko kwenye warsha 
ya kuleta mahusiano  
kwa wadau hao na wa-
nafunzi.

Suka alisema licha ya 
kuwa na wanafunzi zaidi 
ya 200 anaamini elimu 
ingeanza kutolewa kwe-
nye vyuo vinavyodahili 

na kutoa wanafunzi kila 
mwaka nchini itasaidia 
wengi zaidi kujitokeza na 
kupata elimu wanapohit-
imu vyuoni.

Alisema wameamua 
kufanya warsha hiyo kila 
mwaka ili kusaidia kutoa 
uelewa kwa wanafunzi 
ya uwapo wa bodi hizo 
kutokana na changamoto 
ya uelewa mdogo wa wa-
nafunzi kuhusu mitihani 
ya bodi na taratibu zake.

Hata hivyo, aliwataka 
wanafunzi kutambua 
kuwa wanapaswa kuitu-
mia bodi katika kujien-
deleza sababu bodi ina-
chukua kada zote na hatua 
mbalimbali za elimu kuan-
zia kidato cha nne kupitia 
wavuti ya bodi.

“Sisi hutoa elimu kwa 
wafanyakazi kutoka ofisi 
za umma na binafsi Mkoa 
wa Morogoro na wanafun-
zi wanaosoma masomo 
ya biashara katika vyuo 
vikuu vilivyopo mkoani 
hapa, na ndio maana war-
sha hii leo imehudhuriwa 
na washiriki zaidi ya 300 
kutoka maeneo hayo iki-
wamo vyuo vya Jordan, St.  
Joseph, SUA na Mzumbe,” 

alisema.
Ofisa Mwandamizi wa 

Huduma na Elimu kwa 
mlipakodi kutoka Mam-
laka ya Mapato Tanzania 
(TRA), Mkoa wa Morogoro, 
Emmaculate Chaggu, ali-
sisitiza wafanyabiashara 
kutoa risiti kwa hiari na 
kuepuka kupata adhabu 
ikiwamo kutozwa faini 
kwa manufaa ya umma.

“Tumepata taarifa na 
malalamiko kadhaa ku-
toka wateja kuwa muu-
zaji akidaiwa risiti yeye 
naye anamdai mnunuzi 
amuongezee hela ili 
aweze kumpa risiti halali 
anayoitaka, tunasisitiza 
wanunuzi mkikumbwa na 
changamoto hiyo ileteni, 
tutawachukulia hatua ya 
kuwafikisha mahakamani 
na hata kuwalipisha faini 
kubwa,” alisema Chaggu.

Naye mmoja wa wa-
shiriki, Ruth Samson, 
aliishukuru kwa elimu 
wanayoendelea kuwapa-
tia huku wakiwakutanisha 
na wadau mbalimbali wa 
biashara na ana imani wa-
naweza kuwasaidia kufikia 
malengo waliyokusudia.

NBAA, PSPTB zashauriwa kushirikiana na vyuo vikuu Mke wa Rais ataka ushirikiano usalama wasichana Z’bar
Na Mwandishi Wetu

MKE wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam 
Mwinyi amesema suala la kumkomboa msi-
chana wa Zanzibar linahitaji ushiriki wa 
taasisi za umma, binafsi na jamii kwa jumla 
wakiwamo wazazi na walezi, kwa ajili ya ku-
hakikisha wanakuwa salama.

Aidha, amesema wasichana wana haki ya 
kupata fursa sawa ya elimu kama wavulana 
kwa kuwa nao ni walezi wa familia na jamii 
kwa ujumla.

Mama Mariam Mwinyi ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi ya Zanzibar 
Maisha Bora Foundation (ZMBF), aliyasema 
hayo katika viwanja vya Shamata, Shehiya 
ya Majenzi, Wilaya ya Micheweni, Mkoa wa 
Kaskazini, Pemba, kwenye hafla ya ugawaji 
wa taulo za kike kwa wanafunzi wa kike wa 
Skuli ya Sekondari ya Micheweni kwaajili ya 
hedhi salama.

Pia Mama Mariam ameisifu Taasisi ya 
Lady Fatma ya Korea ya Kusini kwa kuunga 
mkono jitihada na malengo ya mradi wa 
Tumaini Initiative wa Zanzibar Maisha Bora 
Foundation ya kumkomboa mtoto wa kike 
wa Zanzibar kwa kutengeneza taulo za kike 
1,500 na kila moja zikiwamo tano ndani.

Alisema taulo hizo zimewakomboa wasi-
chana wengi kupata haki yao ya elimu kwa 
kuondoa hofu iliyowatafuna muda mrefu 
walipokuwa kwenye siku zao za kila mwezi.

Mama Mwinyi alisema ugawaji wa taulo 
hizo kwa wasichana wa Zanzibar ni endele-
vu wa kuwafikia wasichana wote nchi nzima 
ili kuondosa changamooto inayowakumba 
wengi wanaoshindwa kuhudhuria masomo 

yao wakiwa kwenye siku zao za mwezi.
Akizungumza kwenye hafla hiyo, Naibu 

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, Ali Abdul Gulam Hussein, aliipongeza 
Taasisi ya Zanzibar Maisha Bora Foundation 
kwa jitihada zake za kuendelea kumkomboa 
mtoto wa kike wa kizanzibari kwenye hifa-
dhi ya hedhi salama.

Pia, alisema taasisi hiyo inaunga mkono 
juhudi za serikali kupitia kampeni yake ya 
kumrejesha mtoto wa kike skuli ambayo ina-
shirikiana na Qatar na Shirika la kimataifa la 
UNICEF pia kusaidia kupunguza utoro kwa 
wanafunzi.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Pemba, Sala-
ma Mbarouk Khatibu, pia aliipongeza taasisi 
ya Zanzibar Maisha Bora Foundation kwa 
jitihada zake na kuendelea kutoa huduma 
bora za jamii, ikiwamo elimu na afya hasa 
kwa watu wa mkoa huo.

Alisema hivi karibuni taasisi hiyo ime-
wafikia wana-Kaskazini Pemba 20303 baada 
ya kuweka kambi ya matibabu bure mkoani 
humo na kwamba wananchi 9,099 walipata 
matibabu.

Mratibu wa Taasisi ya Zanzibar Maisha 
Bora Foundation, Gulam Abdul Karim, alise-
ma lengo la mradi wa Tumaini Initiative wa 
taasisi hiyo ni kutatua changamoto za hedhi 
kwa wanafunzi wote wa kike wa Zanzibar.

Taasisi hiyo ilianzishwa mwaka 2022 na 
mwaka jana ilizindua mpango mkakati wake 
wa miaka mitatu na mradi wa Tumaini ki-
tambao hadi sasa umefanikiwa kuzalisha 
taulo za kike zaidi ya 5,000 zilizosambazwa 
kwa wasichana 1,500 wa shule za msingi na 
sekondari maeneo ya Unguja na Pemba.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati na Maji 
(EWURA) inawatangazia Wananchi wote kuwa itauza kwa njia ya mnada wa hadhara  samani 
na vifaa mbalimbali chakavu katika ofisi yake ya Kanda ya Mashariki-Dar es salaam katika 
Jengo la PSSSF Millenium Tower-Makumbusho sehemu ya maegesho ya magari chini 
(Basement 1) jijini Dar es Salaam kwa tarehe kama ilivyoonyeshwa hapa chini.

Mali zitakazouzwa ni pamoja na Samani za Ofisi, vifaa vya Tehama na Vifaa vya Ofisi ambavyo 
vilikuwa havitumiki kutokana na uchakavu wake au kushindwa kutumika kutokana na 
mabadiliko ya technolojia.

Mnada utafanyika siku ya Alhamisi:

MASHARTI YA MNADA
1. Vyombo / Vifaa vitauzwa kama vilivyo na Mahali vilipo.
2. Mali zote mnunuzi atalazimika kulipia asilimia mia moja (100%) siku ya mnada.
3. Malipo yote kwa Chombo/Kifaa kitakachonunuliwa yatafanyika kwa kutumia namba ya 

malipo (control number) itakayotolewa kwa mfumo wa GePG.
4. Ruhusa ya kuangalia Mali itatolewa muda wa kazi kuanzia saa 4.00   asubuhi hadi saa 9.00 

Alasiri siku mbili (02) za kazi kabla ya tarehe ya mnada husika.
5. Mnada utaanza saa 4.00 asubuhi.
6. Namba za mawasiliano +255765546649/ +255753 641044 +255 22 2923515-6

Dr. James A. Mwainyekule
MKURUGENZI MKUU

TAREHE KITUO/ENEO AINA YA MALI ZITAKAZOUZWA 

25/06/2024 

EWURA Kanda ya Mashariki 
 
Jengo la PSSSF Millenium 
Tower-Makumbusho, 
 
Sehemu ya maegesho ya 
magari, ghorofa ya chini 
(Basement 1) Dar es Salaam, 

 
(1) Samani za Ofisi:meza, viti, kabati, file cabinet, nk; 
(2)  Vifaa vya Tehama:  Printer, Scanner, UPS, 

monitor, nk; na  
(3) Vifaa vya Ofisi: Money counting machines, paper 

shredders, water boilers, microwaves, nk. 
 

Tarehe:  19 Juni 2024

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na 
Kanuni ya 20 (4) ya Kanuni za Mafuta Biashara ya Jumla, Uhifadhi, 

Rejareja na Matumizi Binafsi), Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya kubadili 
umiliki wa leseni na jina la kituo cha mafuta kama ifuatavyo: -

Jina la awali la kituo:       Som Petroleum (T) Limited-Pingo
Nambari ya Leseni:       PRL-2022-005
Mahali Kituo kilipo:        Kiwanja Na. 1, Eneo la Pingo, Wilaya ya   
          Chalinze, Mkoa wa Pwani
Jina linalopendekezwa:   Iftin Oil Co. Limited 
Mmiliki wa awali:                 Som Petroleum (T) Limited
Mmiliki mpya:                   Iftin Oil Co. Limited

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya 
umiliki na majina ya leseni tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa 
maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini 
ndani ya siku kumi na nne tokea tarehe ya tangazo hili.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji – EWURA



HABARI KASKAZINI
 9Jumatano Juni 19, 2024

Wapatiwa kitoweo sherehe ya Eid

Na Allan ISACK, MANYARA 

MKUU wa Mkoa wa Man-
yara, Queen Sendiga, ame-
wataka wazazi na walezi 
kuwapa urithi wa elimu 
watoto wao kwa manufaa 
yao ya badaye.
Sendiga alitoa kauli hiyo 

juzi kwenye Kituo cha wa-
toto wenye mahitaji maal-
umu cha Light In Afrika 
kilichopo mji wa Mirerani 
wilayani Simanjiro, ikiwa 
ni sehemu ya Maadhim-
isho ya Siku ya Mtoto wa 
Afrika. 
Alisema urithi wa elimu 

ni bora zaidi kuliko wa 
mali kwani kwa sababu 
mtoto hawezi kufilisika to-
fauti na mali au rasilimali 
inayouzika.
Sendiga, alisema jamii 

inapaswa kuishi kupitia 
kauli mbiu ya siku ya 
watoto inayosema elimu 
jumuishi kwa watoto, izin-
gatiwe maarifa, maadili na 
stadi za kazi.
“Unapompa mtoto 

urithi wa elimu unakuwa 
umewekeza jambo kubwa 
kwenye maisha yake 
na hata akiwa mkubwa 
ataitumia elimu hiyo kwa 
manufaa yake na jamii 
inayomzunguka,”  alisema.
Mkuu huyo wa mkoa, 

alikikabidhi kituo hicho 
kwa ajili ya kununulia ma-
hitaji muhimu.
“Tumetoa sadaka yetu 

kwa watoto hawa ili 
waweze kununuliwa 
mahitaji muhimu na 
tunawapongeza wasi-
mamizi na walezi kwa 
namna mnavyokuwa nao,” 
alisema.
Mwenyekiti wa Chama 

cha Wachimbaji Madini 
Mkoa wa Manyara (MARE-
MA), Justine Nyari amem-
pongeza mkuu huyo wa 
mkoa  huo kwa kushiriki 
siku hiyo kwenye kituo 
hicho.
“Mkuu wetu wa mkoa wa 

Manyara amefanya jambo 
sahihi kujumuika nao 
kwani hawa watoto wa 
kituo hiki ukiwaona utatoa 
machozi hivyo wanapaswa 
kusaidiwa,” alisema Nyari.
Mkazi wa Mirerani, Shu-

jaa Baruti, alisema ame-
kuwa akijumuika na watu 
wanaotaka kutoa sadaka 
kwa watoto hao.
“Unapaswa kumshukuru 

Mungu kwa zawadi ya 
uzima kwani ukiwaona 
watoto wa kituo hicho uta-
toa machozi kwa namna 
walivyo ila nawapongeza 
wanaowalea na kuwapa 
uangalizi wana moyo 
mkunjufu,” alisema Baruti.

‘Wapeni watoto 
urithi wa elimu’

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

MADIWANI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Karatu mkoani hapa, 
wamewaomba wadau 
kushirikiana ili kufanikisha 
kufungwa kwa mifumo ya 
kielektroniki ya ukusanyaji 
mapato (GoTHOMIS) katika 
vituo vya afya 41 vya wilaya 
hiyo.

Wito huo ulitolewa  jana 
na madiwani hao katika 
baraza maalum la kujibu 
hoja za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa mwaka wa fedha 
2022/23.

Diwani  wa Kata ya Baray, 
Elitumaini Magnus,  alisisiti-
za kuwa ufungwaji wa   mi-
fumo hiyo   utaongeza kasi 
ya ukusanyaji mapato.

“Kwa sasa   halmashauri 
hii imefunga mfumo huo 
katika vituo vya afya saba tu, 
vituo 34  bado  havijafung-
wa,” alisema.

Mganga Mfawidhi wa 
Wilaya ya Karatu, Dk.Victor 
Kamazima alithibitisha  vi-
tuo saba kufungwa mfumo 
huo na 34 havijafungwa.

“Mwaka huu wa fedha 
(2023/44) kabla haujaisha   
tumetenga shilingi milioni 
34 kwa ajili ya kununua 
vifaa vya awali ikiwamo   
kompyuta ili tuanzie hapo,” 
alisema.

Dk. Kamazima alisema 
kwa mwaka ujao wa fedha 
wa 2024/25, wametenga Sh. 
milioni 43 kwa ajili ya kufun-
ga vifaa vya kisasa kwa vituo 
vilivyobaki.

Alisisitiza kuwa mchakato 
wa kufunga mfumo huo 
unaendelea kadri bajeti 
itakavyoruhusu kulingana 
na mapato wanaokusanya 

katika kila kituo cha afya.
Katibu Tawala Mkoa wa 

Arusha, Missaile Musa, ali-
iagiza  idara ya elimu msingi 
na sekondari kutoa uwiano 
sahihi wa idadi vitabu   vya 
kiada na ziada ili kukidhi 
mahitaji ya wanafunzi kuji-
somea.

Musa aliagiza hadi Sep-
temba mwaka huu  mfumo 
huo ufungwe   ili kudhibiti 
upotevu wa mapato ya seri-
kali.

Vilevile aliagiza madeni 
ya watumishi na wazabuni  
yalipwe ili kuondoa malala-
miko kwa watoa huduma 
katika wilaya hiyo.

“Zingatieni utunzaji wa 
kumbukumbu za wadaiwa 
wenu maana kuna mahali 
ukifuatilia kumbukumbu za 
madeni wanayodai wazabu-
ni mengine huyaoni, hivyo 
hakikisheni mnalipa mnayo-
daiwa,” alisema.

Mweka Hazina wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo,  
Liberatus Kazungu, alisema 
halmashauri   hiyo imepata 
hati safi kwa kipindi cha mi-
aka  minne mfululizo, huku 
hoja zikiwa ni 22, hoja 17 
zikiwa ni za mwaka 2022/23  
na hoja 12 ndio zilizobaki na 
11 zimetekelezwa na  moja  
ipo katika hatua ya 
utekelezaji.

Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Dadi Kolimba, alitaka usi-
mamizi mzuri wa kazi na 
kufuata hoja zilizopo awali, 
ikiwamo hoja za magari 
kutengenezwa na mifumo 
ya afya kufanya kazi na 
ushauri wa Mkaguzi wa nda-
ni wa hesabu  uzingatiwe.

“Lazima kuhakikisha 
mnaimarisha   kitengo 
maalumu cha ukaguzi ili ku-
punguza hoja na maoni ya 
mkaguzi wa ndani,” alisema.

Madiwani 
wawaangukia 
wadau mfumo 
ukusanyaji 
mapato 

Mkazi wa Mtaa wa Mdote Wilaya ya Muheza, Tanga,  Abdallah Ramadhani, 
akiwa amebeba ndoo katika baiskeli yake juzi, akienda kuchota maji kati-
ka bwawa la Muheza Estate kutokana na ukosefu wa maji safi na salama kwa 
afya za binadamu wilayani hapo. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Cynthia Mwilolezi,  
MANYARA

WATOTO yatima, wajane, wah-
itaji na taasisi zilizopo mji mdogo 
wa Mirerani Wilaya ya Simanjiro 
mkoani hapa wamepatiwa ny-
ama kwa ajili ya kusherehekea 
Sikukuu ya Eid El Adha.

Msaada huo ulitolewa  juzi na 
kusimamiwa na taasisi ya kijamii 
ya Akhsante Foundation Tanza-

nia baada ya kuchinja ng’ombe   
350, kondoo na mbuzi 1,800.

Mkurugenzi wa taasisi hiyo, 
Katada Hashimu Kimaro alisema 
kuwa:

“Tunatarajia kukamilisha shu-
ghuli hii kwa muda wa siku mbili 
kwa kuhakikisha walengwa wote 
wanapata nyama kwa ajili ya 
kusherehekea Idd,” alisema Ki-
maro.

Alisema wajane, yatima, vi-

tuo vya watoto wenye uhitaji na 
taasisi za eneo hilo wamenufaika 
na msaada huo.

Mmoja wa wakazi wa  Mirera-
ni, Asia Juma, alisema ameshere-
hekea sikukuu hiyo kwa kula ny-
ama ya mbuzi na wanawe baada 
ya kupatiwa na shirika hilo.

“Sisi wajane tumeshukuru kwa 
kupatiwa msaada huu ambao 
kwa namna moja au nyingine 
utatusaidia katika kusherehekea 

sikukuu hii,” alisema.
Ofisa Mtendaji wa Mamlaka 

ya Mji Mdogo wa Mirerani, 
Isack Mgaya, alisema shughuli 
hiyo imefanyika kwa utaratibu  
waliopanga waandaaji kwa bara-
ka zao.

“Walitushirikisha nasi tukawa-
pa ushirikiano kwa kuhakikisha 
idara zote zinazohitajika zina-
shiriki ili jamii iweze kutimiza 
haja zao,” alisema.

“Unapompa mtoto urithi wa 
elimu unakuwa umewekeza 
jambo kubwa kwenye 
maisha yake na hata akiwa 
mkubwa ataitumia elimu 
hiyo kwa manufaa yake 
na jamii inayomzunguka,”  
alisema.
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MAKALA MAALUM

Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

WAKAZI mkoani hapa 
wametakiwa  kuji-
tokeza kupata matibabu 
kwa  madaktari Bingwa 
wa Kambi ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ili 
kuboresha afya zao.
Wito huo umetolewa 

na Muuguzi Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga, 
Frolah Kajumla kwa 
niaba ya Mganga Mkuu 
wa Mkoa huo, Dk. Yu-
das Ndungile baada 
ya madaktari hao 30 
kuwasili mjini hapa na 
kuanza kutoa huduma 
wiki iliyopita.
Florah alisema kuwa 

wametoa wito huo 
kuhasisha wananchi 
kuwa na mwamko wa 
kujitokeza  kujua afya 
zao wakati kambi za 
madaktari bingwa 
zinapokuwa kwenye 
maeneo yao.
Alisema madaktari hao 

wamewasili  Shinyanga 
na kuweka kambi 
ya siku kwa lengo la 
wakazi wa halmashauri 
sita za mkoa huo, hivyo 
hiyo ni fursa kwao ya 
kupata huduma za mat-
ibabu ya kibingwa na 
kuimarisha afya zao.
Mratibu wa Timu ya 

Madaktari Bingwa, 
Dk. Everine Maziku, 
alisema madaktari hao 
30 watawafikia wakazi 
wote ambao wataji-
tokeza kupatiwa mat-
ibabu.
Alisema madaktari 

hao wametoa huduma 
kwa zaidi ya wananchi 
50,000 wa mikoa 20 
tangu kambi hiyo ian-
zishwe nchini na ku-
wajengea uwezo watoa 
huduma za afya wapa-
tao 3,500.
“Huduma ambazo zi-

tatolewa na madaktari 
hawa ni za magonjwa 
ya wanawake, watoto, 
upasuaji, njia ya mkojo, 
ganzi, usingizi, macho, 
mifupa, mionzi na ma-
gonjwa ya ndani,” alise-
ma Dk. Everine kutoka 
Idara ya Afya, Uzazi, 
Mama na Mtoto Wizara 
ya Afya.
Baadhi ya wakazi 

mkoani Shinyanga,  
walimshukuru Rais 
Samia kwa kuwajali 
wananchi wake kwa ku-
hakikisha wanaendelea 
kuwa na afya njema.
Walisema licha ya 

kuboresha huduma 
za afya nchini, Samia 
ameendelea kuwapele-
kea wananchi  madak-
tari bingwa hadi pemb-
ezoni mwa miji.

Na Shaban Njia, KAHAMA

M
AKANDARASI mkoa-
ni Shinyanga wamea-
gizwa kutumia lugha 
ya Kiswahili kwenye 

mabango ya miradi ya ujenzi 
wanayotekeleza kwa manufaa ya 
wananchi.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni 
mwa wiki iliyopita wilayani hapa 
na Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Anamringi Macha wakati akika-
gua ujenzi wa mradi wa barabara 
yenye urefu wa kilomita 12 ya 
uboreshaji wa miundombinu ya 
miji nchini (TACTIC).

Macha alifafanua kuwa am-
etoa agizo hilo kutokana na ma-
kandarasi kutumia Kingereza 

kwenye mabango  yakionyesha 
ujenzi wa mradi unaendelea, 
isipokuwa neno moja tu  UKIM-
WI linaandikwa Kiswahili.

Alisema mabango yan-
apoandikwa lugha ya kigeni, ku-
nakuwapo sintofahamu ndani 
ya jamii kutokana na wengi wao 
kujiuliza anayejenga katika mae-
neo hayo.

Macha alisisitiza kuwa en-
dapo mabango yataandikwa 
kwa Kiswahili itamrahisishia 
kila mwananchi kutambua kam-
puni, jina la mkandarasi, aina ya 
mradi kuanza kwake, kukamilika, 
gharama na mfadhili.

“Ninachokisema nimemaani-
sha, kuanzia miradi inayokuja 
nataka vibao viandikwe lugha ya 

Kiswahili ili wananchi waelewe 
na kuwaondolea maswali mengi 
dhidi ya miradi inayotekelezwa,” 
alisema na kuongeza kuwa:

“Tukumbuke siyo watu wote 
wanafahamu Kingereza, mambo 
haya yanaleta manung’uniko 
mengi juu ya miradi maana watu 
hawaelewi kinachoendelea.”

Baadhi ya wakazi wa Majengo 
wilayani hapa, Magdalena Mussa 
na Ngassa Maige, kwa nyakati  
tofauti waliwataka makandarasi 
kuacha tabia ya kuwapa kazi 
wazawa wa maeneo hayo na ku-
wachukua watu kutoka maeneo 
mengine.

“Kuna kazi tunazoweza kufan-
ya wananchi wa maeneo ulipo 
mradi, mfano kuwapikia chakula 

mafundi, kusogeza vifaa vya 
ujenzi  mawe, mchanga na maji, 
lakini wanapatiwa watu kutoka 
maeneo mengine, sisi hatunufai-
ki na fedha za serikali zitokanazo 
na miradi kupitia ajira,” alisema 
Magdalena.

Maige, aliiomba serikali kuin-
gilia kati suala la ajira na vibarua 
kwa wazawa katika miradi in-
ayotekelezwa na serikali ili wa-
nanchi wa maeneo husika wan-
ufaike na kuondokana na hali 
ngumu ya maisha.

“Sio kweli eti katika maeneo 
husika hawapo mafundi au viba-
rua wanaoweza kufanya kazi 
husika mpaka waletwe wa mae-
neo mengine, huu ni unyonyaji,” 
alilalamika.

Makandarasi waagizwa kuandika 
mabango ya ujenzi kwa Kiswahili

Madaktari 
bingwa 
wa Samia 
wapiga 
kambi Shy

Kambi ya madaktari bingwa 30 wa Rais Samia Suluhu Hassan wakiwa wamewasili mkoani Shinyanga tayari kwa kutoa huduma za mat-
ibabu ya kibingwa kwa wakazi wa mkoa huo juzi, ambao watatawanyika watano watano katika halmashauri zote. PICHA: MARCO MADUHU

Na Timoth Itembe, TARIME

MIGOGORO inayovikumba 
vyama vya ushirika nchini 
inadaiwa kusababisha baa-
dhi kufa kutokana na vion-
gozi wake kushindwa kutimiza  
majukumu na kujihusisha na 
ubadhirifu.

Madai hayo yalitolewa na baa-
dhi ya wajumbe wa Mkutano 
Mkuu wa Chama Kikuu cha Ush-
irika Mkoa wa Mara (WAMACU) 
wakati wa uchaguzi wajumbe wa 
bodi wa chama hicho.

Wajumbe hao, walisema vion-
gozi wanaochaguliwa wanapas-
wa kutambua majukumu yao na 
kuepuka kuwaingilia watendaji 

wa vyama hivyo ili kukuza ush-
irika nchini.

Akizungumza baada ya kuch-
aguliwa kuwa mwenyekiti wa 
bodi hiyo kwa kipindi cha miaka 
mitatu, Momanyi Range, alisema 
vyama hivyo vinakufa kutokana 
na viongozi kuingilia utendaji wa 
wengine na kushindwa kudhibiti 
mianya ya ubadhirifu.

“ Kiongozi unageuka mtendaji, 
mwisho wa siku mnafanya uba-
dhirifu kwa kushirikiana, hau-
wezi kuwawajibisha watendaji 
sababu na ni mmoja wao katika 
uvunjaji wa maadili, “ alisema 
Range.

Akijivunia mafanikio ya chama 
hicho kwa kipindi cha miaka 

mitatu iliyopita, mwenyekiti al-
iyemaliza muda wake, Wamacu 
David Heche, alisema uwajibikaji 
wa bodi yake umepelekea kiwe 
imara.

“Tumefanikiwa kumtafuta 
mtendaji mkuu wa chama na 
kuajiri zaidi ya watu 40, tume-
fanikiwa kuongeza uzalishaji wa 
kahawa kutoka heka 2,000 hadi  
3,500,” alisema.

Kwa mujibu wa Heche, katika 
kipindi hicho, wamesambaza 
zaidi ya tani 20,000 za mbolea 
ya ruzuku kwa wakulima kwa 
msimu uliopita.

Alisema kwa kushirikiana 
na watendaji wa chama hicho, 
wamejenga Kiwanda cha Ka-

hawa kwa gharama ya zaidi 
ya Sh. bilioni 1.3 na kupelekea  
wakulima kuwa na soko la zao 
hilo.

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya 
Ushirika Mara, Lucas Kihondere 
alionya serikali haitawafumbia 
macho viongozi wanaoua ush-
irika mkoani humo.

“Mwenyekiti wa bodi nakuagi-
za uhakikishe mafunzo yana-
tolewa kwa viongozi hawa wapya 
kuwajengea uwezo wa uelewa 
juu ya majukumu yao katika 
sekta hii muhimu kwa maende-
leo ya wananchi na nchi, serikali 
haitakubali kurudishwa nyuma 
kwa masilahi ya watu binafsi,” 
alisema Kihondere.

Viongozi ushirika wanyooshewa kidole

HABARI KANDA YA ZIWA
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Na Sabato Kasika

Z
IMEBAKIA takribani siku 
10, Tume Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi (INEC), kuanza 
kuboresha daftari la kudu-

mu la wapigakura, kazi inayoanza 
Julai mosi,  2024 mkoani Kigoma, 
mbiu inayomwamsha kila Mtan-
zania mwenye sifa za kuchagua 
viongozi wa kisiasa kujiandaa. 

Uboreshaji wa daftari la wa-
pigakura unatarajia wapigakura 
34,746,638 watashiriki kucha-
gua rais, wabunge na madiwani 
katika uchaguzi utakaofanyika 
mwakani, anasema Mkurugenzi 
wa Uchaguzi wa INEC, Dk. Rama-
dhan Kailima.

Anasema idadi hiyo itapati-
kana baada ya kumalizika zoezi 
la kuboresha daftari hilo, aki-
waambia waandishi wa habari  
katika mkutano wa INEC na wa-
dau mbalimbali wa masuala ya 
uchaguzi, unaofanyika jijini Dar 
–es- Salaam.

Mkurugenzi Kailima anasema, 
wapigakura wapya 5,586,433 
wanatarajiwa kuandikishwa na 
kwamba hao ni sawa na asilimia 
18.7 ya wapigakura 29,754, 699 
waliopo kwenye daftari la baada 
ya kuliboresha  mwaka 2019/20,” 
anasema Dk. Kailima.

Anafafanua kuwa katika zoezi 
hilo la uboreshaji wa daftari, 
wapigakura 4,369,531 wanata-
rajiwa kuboresha taarifa zao na 
kwamba wapigakura 594,494, 
wanatarajiwa kuondolewa kwe-
nye daftari hilo.

“Hivyo, baada ya kuliboresha, 
inatarajiwa kuwa daftari litaku-
wa na jumla ya wapigakura 34, 
746, 638. Tumejiandaa kutumia 
vituo vya 40,126 vya kuandikisha 
wapigakura na kuboresha daft-
ari,” anasema.

Anafafanua kuwa idadi ya wa-

Ukurasa 14

NGUVU YA KALAMU
Mwenyekiti wa INEC, Jaji Jacobs 

Mwambegele, anasema, katika 
nchi yoyote, waandishi wa habari 
ndio msingi wa kwanza katika 
kutoa taarifa sahihi zilizofanyiwa 
utafiti na kuhakikiwa.

“Maana yake ni kwamba, kila 
kinachotolewa na INEC, hak-
iwezi kuwafikia wananchi iwapo 
vyombo vya habari havitaamua 
jambo hilo lifanikiwe,” anasema 
Jaji Mwambegele.

Anaongeza: “Ni kweli tunazun-
gumza kuwa vyama ndiyo wadau 
wakubwa katika zoezi hili, lakini 
hata wao wanatarajia vyombo vya 
habari kutoa taarifa.”

Mwenyekiti huyo anasema, 
nguvu ya vyombo vya habari 
ndiyo msingi wa kufanikiwa kwa 
zoezi hilo muhimu, na kwamba 
waandishi wanatakiwa kutumia 
nafasi na fursa walizonazo kue-
lezea kinachoendelea katika zoe-
zi la uboreshaji wa daftari. 

“Mnaweza kutumia maneno, 
‘kujiandikisha kuwa mpigakura ni 
msingi wa uchaguzi bora, jiandik-
ishe sasa’. Maneno haya yanaweza 
kuweka juu ya ukurasa wa mbele 
wa magazeti, juu au chini TV Kila 
anayetazama TV ayaone,” anase-
ma.

Aidha, ufafanuzi na ufasaha wa 
kuhamasisha watu kujitokeza ka-
tika zoezi hilo, hatuwezi kufanyi-
ka kwa ufanisi ila kupitia vyombo 
vya habari.

“Vyombo vya habari ndivyo 
vinaweza kuwa na sauti ya kwan-
za ya kuonyesha upotoshwaji wa 
aina yoyote inayofanywa kwa ba-
hati mbaya au makusudi ama kwa 
kutojua kusema kabla ya INEC 
haijatoa ufafanuzi kuhusu suala 
lolote lililopotoshwa,” anasema.

Jaji Mwambegele anasema, 
INEC Iko tayari kutoa ufafanuzi 
wa aina yoyote utakaohitajiwa na 
chombo chochote cha habari.

“Vyombo vya habari ndio cha-
chu ya kufanikisha uboreshaji wa 
daftari la kudumu la wapigakura. 
Tunategemea kuhamasisha wa-
nanchi na tunatarajia vikiende-
leza kutoa habari zinazowahimi-
za watu kushiriki uchaguzi na 
waone umuhimu wa kujitokeza 
kujiandikisha au kuboresha ama 
kuhakiki taarifa zao ili kujiandaa 
kuchagua viongozi,” anasema.

Anayekosoa maelezo
mwanamke katoka ubavuni

 mwa mwanaume

Mwenyekiti wa INEC, Jaji Jacobs Mwambegele (kushoto) akiteta jambo na Mkurugenzi wa Uch-
aguzi wa INEC, Dk. Ramadhan Kailima. PICHA: SABATO KASIKA

ROSE MKONYIROSE MKONYI

• Kujiandikisha, kuboresha kunaanzia Kigoma Julai

Ndivyo kuhama ovyo 
wafugaji  kunavyovuruga
maendeleo elimu

Ukurasa 12

Ukurasa 13

INEC: Watanzania milioni 
35 kupiga kura mwakani

pigakura  inaweza kuongezeka, 
kwa maelezo kwamba wapo 
wapya watakaofikia miaka 18 
wakati wa kupiga kura, wengine 
ni wale ambao wakati wa kubore-
sha daftari mwaka 2019/20 wa-
likuwa na sifa lakini kutokana 
na sababu mbalimbali hawakuji-
andikisha.

Aidha, Dk. Kailima anataja 
kuwa kutakuwa na vituo 39,709 
Tanzania Bara na 417 vipo Zanzi-
bar, na kwamba hilo ni ongezeko 
la vituo 2, 312 ikilinganishwa na 
vituo 37,814 vilivyotumika mwaka 
2019/20.

Mkurugenzi wa Uchaguzi 
anasema, watakuwa wanatumia 
siku saba kwa kila mkoa kwa 
ajili ya kuboresha daftari hilo na 
kwamba wanatarajia kukamilisha 
kazi hiyo mwanzoni mwa 2025.

KUBORESHA MIFUMO
Mkurugenzi wa uandishi 

anasema, mfumo wa kuandiki-
sha wapigakura kwenye daft-
ari (Voters Registration System 
(VRS), umefanyiwa usanifu na 
kuboreshwa ili kukidhi aina ya 
‘BVR Kits’ za sasa zinazotumia 
programu endeshi iitwayo an-
droid zenye uzito wa kilo 18, 
na kwamba ni rahisi kubebeka 
tofauti na za zamani zilizokuwa 
na kilo 35. 

“Hii ni tofauti na BVR Kits 
za awali ambazo zilikuwa zi-
natumia programu endeshi ya 
windows zikiwa na uzito mkub-
wa,” anasema.

Anafafanua kuwa kupitia 
vifaa hivyo vya uandikishaji, 
mpigakura anayerekebisha 
taarifa zake kwa njia ya mfumo 

huo, sharti awe na namba ya 
utambulisho wa taifa NIDA kwa 
kuwa mfumo umeunganishwa  
ili kuwa na taarifa sahihi za 
mhusika.

“Mambo ya kuepukwa wakati 
wa uboreshaji wa daftari ni 
kutoa taarifa za uongo kuhu-
su wewe mwenyewe au mtu 
mwingine ili aandikishwe kupi-
gakura,” anaeleza.

Anataja mambo mengine ya 
kuepukwa kuwa ni kuomba 
kuandikishwa zaidi ya mara 
ya moja, kutoa tamko la uongo 
kuhusu kupotea au kuharibika 
kwa kadi ya mpigakura au kifo.

“Lingine ni kununua au kuuza 
kadi ya mpigakura na kuiba au 
kuharibu ya mpigakura. Sisi 
kumbukumbu zote za mpigaku-
ra tutazipata NIDA,” anasema.

Nchimbi: Msiposhughulikia kero hizi 
mnapunguza kasi ya maendeleo
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Wanaoingi-
zwa kwe-
nye ndoa 
ni mpango 
wa wazazi 
na walezi 
wanaotaka 
kuongeza 
idadi ya 
mifugo hasa 
ng’ombe 
pamoja na 
kujipatia fed-
ha za mahari.

mu nyingine kuepusha ugovi na 
mamlaka za uhjifadhi.

Kijiji cha Ngh’omango ni mion-
goni mwa vijiji sita wilayani Shin-
yanga, ambavyo baadhi ya mae-
neo yao yapo ndani ya hifadhi 
ya Msitu wa Nindo. Vingine ni vi-
jiji vya  Mwabundala, Lyamidati, 
Kadoto, Mwajiji na Buzinza.

Mwaka jana Wakala wa Hu-
duma ya Misitu (TFS) Kanda ya 
Magharibi, kwa mujibu wa Mhi-
fadhi Mkuu Daraja la Pili, Lucas 
Nyambala, vijiji hivyo sita viliva-
mia eneo la msitu, lakini serikali 
ikaona si vyema kulichukua lote, 
na kuwatengea wananchi hekta 
3,726 kwa ajili ya makazi, na ny-
ingine  7,243 zibaki kwa ajili ya 
hifadhi.

Wananchi wa vijiji hivyo sita 
kikiwamo Kijiji cha Ngh’omango, 
wanadai kwamba eneo ambalo 
wamepewa kwa ajili ya makazi 
hekta 3,726 ni dogo mno, na 
hivyo wengine hasa wafugaji 
wameamua kuhama pamoja na 
watoto wao, ili kwenda kutafuta 
maeneo ya malisho na makazi 
bila kujali kuwa ni kuwaachisha 
masomo bila kujali hatima yao.

Lazaro Masanyiwa ni mmo-
ja wa kazi wa kijiji hicho cha 
Ngh’omango, anayesema kwam-
ba mfugaji siku zote ni mtu wa 
kuhamahama hana makazi maal-
umu, sababu ya kutafuta maeneo 
ya malisho ya mifugo.

Anaishauri serikali ili kulinda 
haki za watoto wa wafugaji ku-
pata elimu, ni vyema Bunge lika-
tunge sheria, uandaliwe utara-
tibu kuwawezesha wanakohamia 
wapokelewe na watoto wasime 
au yaandaliwe mazingira kule 
wanakoondoka wanafunzi wa-
baki kusoma.

Mwananchi mwingine Malam-
bi Madoto, anasema watoto wen-
gi wa wafugaji wamekuwa waki-
ishia njiani kimasomo, na hata 
wakihama huko wanapokwenda 
idadi kubwa hawaendelei na 
masomo badala yake wanaishia 
kuwa wachunga mifugo na 
wakike kuozesha ndoa za utotoni 
au kupata mimba.

Wanaoingizwa kwenye ndoa 
ni mpango wa wazazi na walezi 
wanaotaka kuongeza idadi ya 
mifugo hasa ngombe pamoja na 
kujipatia fedha za mahari.

Mwanafunzi Raphael Ma-
liki kutoka  shule ya Msingi 
Ngh’omango, anaiomba serikali 
kuja na utaratibu wa kudhibiti 
tabia hiyo ya wafugaji kuhama 
kiholela na wanafunzi, ili wala-
zimishwe kuwaacha wasome na 
kutimiza ndoto zao.

Mratibu wa mpango mkakati 
wa kitaifa wa kutokomeza uka-
tili dhidi ya wanawake na watoto 
(MTAKUWWA) wilayani Shinyan-
ga Aisha Omary, anasema wame-
kuwa wakitoa elimu kwa wafugaji 
kuacha kuhama na wanafunzi, 
lakini wamekuwa wagumu kue-
lewa na wengine huhama nyakati 
za usiku na wanapokwenda  
hapajulikani na hivyo inakuwa 
vigumu kuwapata na hata ku-
wafuatilia.

Ndivyo kuhama ovyo wafugaji 
kunavyovuruga maendeleo elimu
• Ni chanzo kuacha kusoma, ndoa na mimba utotoni

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

B
UNGE la Bajeti linaen-
delea Dodoma na mo-
jawapo ya mambo ya-
nayokera wananchi ni 

migogoro ya ardhi na uhaba wa 
nyanda za malisho kwa ajili ya 
mifugo. 

Tatizo la kukosa nyanda za 
kulishia mifugo linawapeleka 
wafugaji kuvamia mashamba ya 
wakulima, pia hifadhi za taifa la-
kini zinakwamisha elimu.

Ikiwa ni maadhimisho ya Siku 
ya Mtoto wa Afrika, kukosekana 
nyanda hizo, kunasababisha wa-
nafunzi kutosoma kwa vile famil-
ia zao zinahama kutafuta malisho 
ya wanyama.

Uchunguzi wa Nipashe una-
baini kuwa, juhudi zaidi zinahitaji 
kupata nyanda za kutosha, ili ku-
kabiliana na mazoea ya wafugaji 
kuhama kiholela kwenda mae-
neo mengine kutafuta malisho.

Kuhama huko kumechangia 
kuporomosha maendeleo ya 
elimu ya watoto wa mikoa ya waf-
ugaji kama Shinyanga, Tabora, 
Mwanza, Simiyu na Manyara na 
pia kuwavurugia wasichana ha-
tima zao. 

Mtindo huo, mathalani kutoka 
Shinyanga kwenda Pwani au 
Mbeya kunalazimisha wanao-
soma kuachishwa masomo na 
kushindwa kuendelea na shule 
wanapofika makao mapya.

Kwa mfano, tatizo hili lin-
aripotiwa kwenye Kijiji cha 
Ngh’omango wilayani Shinyanga, 
ambacho idadi kubwa ya wakazi 
wake ni wakulima na wafugaji 
wanaohamahama.

Uhamaji huo si kwa wakazi wa 
Ngh’omango pekee bali pia katika 
mikoa mingine ya wafugaji am-
bao wanaondoka wanapokosa 
malisho, bila ya kujali watoto wa-
naosoma iwe msingi au sekond-
ari.

Sheria ya Mtoto ya Mwaka 
2009, inawataka kuwapatia wa-
toto mahitaji ya msingi kama vile 
chakula, malazi, mavazi, chanjo 
pamoja na elimu, lakini kwa 
upande wa wafugaji hukiuka haki 
hiyo.

Aidha, kifungu namba 35 cha 
Sheria ya Elimu ya 1978 kinaele-
keza kuwa kila mwanafunzi 
aliyeandikishwa shule ni lazima 
kuhudhuria na kumaliza maso-
mo kwa ngazi iliyosajiliwa.

Vilevile, athari za kuhama na 
kuacha masomo zinazungumzi-
wa na Mwalimu Mkuu Msaidizi 
wa Shule ya Msingi Ngh’omango 
Peter Yuga, anayeeleza kuwa wa-
zazi kuhama na watoto kusaka 
malisho ya mifugo kunaiathri 
shule hiyo.

Yuda anasema, linapokuja su-
ala la kuhama hawajali mambo 
ya elimu wala kujua wanafunzi 
wengine wapo kwenye madarasa 
ya mtihani, wanachotazama na 

kuthamini ni mifugo pekee si 
haki ya mtoto kusoma.

“Mwaka jana watoto zaidi ya 
10 walihama, akiwamo na mwa-
nafunzi wa darasa la nne ambalo 
wanafanya mtihani wa taifa, tu-
lifanya jitihada za kumsaka na 
viongozi wa serikali, tukafani-
kiwa kumrudisha, akafanya mti-
hani na sasa yupo darasa la tano,” 
anasema Yuga.

Anawashauri wazazi na walezi 
ambao ni wafugaji, wanapohama 
kwenda kutafuta malisho  ka-
tika   mikoa mingine, waangalie 
uwezekano wa kuacha familia 
zao ikiwezekana watu wachache 
wahame na wengine wabaki  ili 
watoto wao wapate fursa ya 
kuendelea na masomo hasa wa 
madarasa ya mtihani na siyo ku-
waachisha shule, bila kujali kuwa 
ni sheria, haki na serikali inaghar-
amia elimu.

Mtendaji wa Kijiji cha 
Ngh’omango Madilya Nyema, aki-
zungumzia tabia hiyo, anasema 
wafugaji kijijini humo wanahama 
kiholela wakiwa na wanafunzi, na 
kubainisha kuwa mwaka jana hali  
ilikuwa mbaya zaidi,  kutokana 
na wafugaji kuambiwa wahame 
katika eneo la hifadhi ya Msitu wa 
Nindo.

Anasema kijiji  kipo karibu na 
hifadhi hiyo  na wananchi wen-
gi ni wafugaji, na mara nyingi 
wamekuwa wakihama kiholela 
kwenda kutafuta malisho sehe-

Wasichana wanatakiwa kuwa darasani kusoma badala ya kuathirika kutokana na wazazi na walezi kuhama kusaka malisho. 
PICHA: MTANDAO
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Nchimbi: Msiposhughulikia kero hizi 
mnapunguza kasi ya maendeleo

Katibu Mkuu CCM, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, akisikiliza kero za wana Usa River, Arusha. PICHA: ROMANA MALYA

Na Romana Mallya

M
CHAKAMCHAKA wa 
ziara ya Katibu Mkuu 
wa CCM, Dk. Emma-
nuel Nchimbi, mikoani 

umewaachia viongozi wa serikali 
maagizo ya kuwajibika kutatua 
kero za wananchi, akionya zisi-
poshughulikiwa zinapunguza kasi 
ya maendeleo.

Balozi Nchimbi akiambatana 
na Katibu wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo CCM Taifa, Amos Makal-
la na Katibu wa NEC, Siasa na Uhu-
siano wa Kimataifa (SUKI), Rabia 
Abdallah Hamid, wanazuru mikoa 
ya Singida, Manyara, Arusha, Kili-
manjaro na Tanga.

Ziara hiyo ikianza Mei 29  mkoa-
ni Singida   na kukamilika Juni 8  
mkoani Tanga, anawataka kufan-
ya kazi ya kuhudumia umma.

Somo lake kwa Watanzania na 
wanachama wa vyama vyote, ni 
kutaka kero mbalimbali za wa-
nanchi zitatuliwe kupitia maelek-
ezo ya katibu mkuu kwa mawaziri 
na watendaji wengine serikalini 
aliokuwa akiwapigia simu.

Lengo la ziara hiyo likiwa  ku-
fuatilia utekelekezaji wa Ilani ya 
Uchaguzi, kuangalia maandalizi 
ya uchaguzi ujao wa serikali za mi-
taa na  mkuu, kuangalia uhai wa 
chama na kusikiliza kero mbalim-
bali za wananchi.

Viongozi hao walitumia muda 
mwingi kusikiliza kero za wa-
nanchi zilizoibuka katika miku-
tano mbali mbali  ya hadhara 
iliyofanyika kila mkoa na kuzipa-
tia majibu nyingi zikijikita katika 
migogoro ya ardhi, maji, elimu, 
afya, masoko na baadhi wakipele-
ka za kuvunjia ndoa.

Katika kila mkoa, Katibu Mkuu 
Nchimbi  anapozungumza na 
wananchi  msisitizo wake ukawa 
umuhimu wa kulinda amani, 
mshikamano kwa kuzingatia 
mwaka huu, Tanzania inafanya 
uchaguzi wa  serikali za mitaa na 
uchaguzi mkuu mwakani.

Akasisitiza hoja hiyo mara kad-
haa kwa watu kukataa mbegu ya 
kuligawa taifa kwa msingi wa uka-
bila, udini na ukanda.

KATAENI RUSHWA
Akiwa mkoani Singida Balozi 

Nchimbi, anasisitiza viongozi 
wakatae kutumika kwa kupewa 
fedha bali wazingatie kuwapima 
wagombea kwa uwezo wao na 
siyo vinginevyo.

Akataka wapimwe kwa uwezo 
wa kuongoza, kuheshimu watu 
na kubwa wanaojua matatizo ya 
wananchi.

Akagusia uimara wa Rais Samia 
Suluhu Hassan, katika nafasi ya 
uongozi, akisema amethibitisha 
kuwa nafasi hiyo ameimudu kwa 
kuwa mlezi wa Watanzania bila 
kujali itikadi zao na anahangaika 
wana CCM na wapinzani akiwalea 
wote pamoja.

Katika kuongeza msisitizo Ka-
tibu Itikadi, Uenezi na Mafunzo 
Makalla, anawakumbusha vion-
gozi wasiwe mabingwa wa kusiki-

liza, bali kutoa majawabu ya kero 
wananchi wanazowapelekea.

“Utanzania ni jambo la kujisi-
fia,” ni kauli ya Katibu wa NEC, 
Siasa na Uhusiano wa Kimataifa 
(SUKI), Rabia anayesema:

 “Tanzania hatuna tabia ya 
kushindwa, ni jambo la kujisifia 
na la mfano kuona tuna Rais mwa-
namke, nchi nyingi wamejaribu 
wameshindwa na sisi tutaweza 
tena, mwaka 2025 itakuwa ni kwa 
uamuzi wa Watanzania. Jamani 
tutunze Muungano wetu.”

Akizungumza na wananchi 
eneo la Itaja, Singida, Balozi 
Nchimbi, anampigia simu, Waziri 
wa Kilimo, Hussein Bashe, kum-
weleza changamoto ya  soko la 
mazao na kumtaka itatuliwe kabla 
ya uchaguzi mkuu, Waziri akiahidi 
kupeleka wataalamu haraka.

Kero nyingine inayotolewa 
na  Mbunge wa Singida Kaskazini, 
Ramadhan Ighondo, ni ya  mradi 
wa umwagiliaji Msangi ambao  
nao Waziri Bashe, anaahidi kuwa 
mipango inakwenda vizuri na una 
thamani ya zaidi ya bilioni 10.

Anaeleza kuwa  mkandarasi 
ameshapatikana na kuahidi kuka-
milika kabla ya uchaguzi mkuu wa 
2025.

Waziri huyo anawaeleza wa-
nanchi kwamba, mipango ya seri-
kali katika kunusuru wakulima wa 
alizeti ni pamoja na kuweka kodi 
katika mafuta ya kula yanayoagi-
zwa kutoka nje.

CCM ITAVUKA 2025
Akiwa mkoani Manyara, Waziri 

Mkuu mstaafu, Frederick Sumaye, 
anaungana na viongozi hao katika 
mkutano wa hadhara wilayani  
Hanang, akisema chama hicho ki-
tavuka  uchaguzi mkuu mwakani, 
kutokana na timu imara na kazi 
kubwa inayofanyika .

Anasema  timu ya viongozi am-
bayo Rais Samia ameipanga ndani 
ya CCM akiwamo Katibu Mkuu, 
Balozi Nchimbi, ni ya kuivusha 
CCM.

Mkoani humo viongozi hao 
wakatimiza agizo la Rais Samia la 
kutembelea nyumba za waathiri-
ka wa tope la Hanang ambazo zi-
naendelea kujengwa na kuwaeleza 
kuwa wameridhishwa na ujenzi 
na muda si mrefu watakabidhiwa.

Katika mkutano wake mjini Ba-
bati, Balozi Nchimbi anawaonya 
watendaji wanaotafuta kupewa 
rushwa kupitia fedha ambazo Rais 
Samia amekuwa akizisaka ndani 
na nje ya nchi kwa ajili ya maen-
deleo ya Watanzania, kuacha ma-
zoea hayo.

Anawataka kuona matunda ya 
kazi ambayo Rais Samia anafanya 
kwa ajili ya taifa, huku Makalla 
akiwaonya kuwa kinachowafanya 
kutembea kifua mbele ni kutoka-
na na miradi mbalimbali kuanzia 
ngazi ya chini kutekelezwa katika 
kipindi cha miaka mitatu na nusu 
ya Mama madarakani.

KERO 350 ARUSHA
Timu ya viongozi wa CCM ikiwa 

mkoani Arusha, Balozi Nchimbi 
anamwagiza Mkuu wa Mkoa, Paul 
Makonda, kupita kata kwa kata 
kutatua kero za wananchi, kuto-
kana na mkutano wake wa had-
hara jijini humo kupokea kero za 
wananchi 350.

Miongoni mwa yaliyojitokeza 
jijini humo yakibainishwa na Ma-
konda ni pamoja na Halmashauri 
ya Jiji hilo mwaka 2023/24, kum-
womba Rais Samia zaidi ya Sh. bil-
ioni saba na kuletewa asilimia 98, 
lakini zilizotumika ni milioni 500 
na nyingine hazijaguswa.

Makonda akaomba kupewa 
miezi sita kuanzia sasa kusafisha 
mkoa huo kisha ahamishwe mkoa 
mwingine.

Jambo jingine lililoibuliwa na 
wananchi wakazi wa Makuyuni, 
jimbo la Monduli, ni ujenzi wa 
makazi ya askari polisi, ambalo 
waliahidiwa kuwa litafikishwa 
Wizara ya Mambo ya Ndani kwa  
utekelezaji.

Kero nyingine ni ile iliyotolewa 

na mwanafunzi wa Chuo cha Usta-
wi wa Jamii Tengeru, Digna Nasari, 
kuhusu wanafunzi kukaa miezi 
sita bila kupata fedha za kujikimu 
(bum).

Balozi Nchimbi akijibu hilo, 
anatoa siku 27 ndani ya mwezi 
huu kwa Wizara wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, kuitatua, lakini 
saa chache baada ya agizo hilo 
kutoka wanafunzi hao wakaanza 
kupata fedha.

KILIMANJARO
Yaliyojitokeza ni pamoja na 

tamko la Katibu Mkuu, Balozi 
Nchimbi, kuonya matumizi ya 
dawa za kulevya hususani vijana 
akitaka Watanzania kufanya kila 
linalowezekana kukabiliana na 
janga hilo, huku akiwageukia wau-
zaji kwamba, wanapanda mbegu 
ya uharibifu katika taifa.

Mbunge wa Vunjo (CCM), Dk. 
Charles Kimei, akaibua kuhusu 
wananchi kulalamikia mauaji ya 
kijana mmoja  hivi karibuni ya-
nayodaiwa kufanywa na askari 
wa Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kili-
manjaro (KINAPA) wakati mwa-
nanchi huyo akikata majani.

Katika maelekezo yake Ba-
lozi Nchimbi akasema wanaunga 
mkono sheria zinazolinda hifadhi 
ya misitu, lakini wakumbuke uhai 
wa binadamu ni kitu cha kwanza.

“Tunaomba wajali maisha ya 
watu kutumia silaha nzito kwa wa-
nanchi wasio na silaha si busara, 
ni jambo la hovyo, ninaielekeza 
serikali kuhakikisha ubinadamu 
unatumika katika utekelezaji wa 
majukumu yake.

“Haya ndiyo maelekezo rasmi 
kwa serikali  kutumia busara tu-
naposhughulikia kesi zinazohusu 
wananchi,”  akaelekeza Balozi 
Nchimbi.

Wananchi pia, wakaonesha kiu 
ya mikopo maalum ya halmashau-
ri iliyoboreshwa kwa agizo la Rais 
Samia ambayo itatolewa kupitia 
benki kwa kutaka iharakishwe ili 
kuweza kukuza mitaji yao.

Tanzania ha-
tuna tabia ya 
kushindwa, 
ni jambo la 
kujisifia na la 
mfano kuona 
tuna Rais 
mwanamke, 
nchi nyingi 
wamejaribu 
wameshind-
wa na sisi 
tutaweza 
tena, mwaka 
2025 itakuwa 
ni kwa uamu-
zi wa Watan-
zania. Jam-
ani tutunze 
Muungano 
wetu.



ROSE MKONYI 

Anayekosoa maelezo mwanamke
katoka ubavuni mwa mwanaume
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JUKWAA LA VIONGOZI

Katika 
awamu ya 
kwanza ali-
jitosa viti 
maalumu 
jimbo la 
Kibaha Viji-
jini na awa-
mu ya pili 
aliingia ka-
tika Kibaha 
Mjini, lakini 
kura haziku-
tosha.

 Na Julieth Mkireri, KIBAHA

D
AKTARI Rose Mkonyi, 
aliyekuwa mtumishi wa 
Jeshi la Magereza mkoa-
ni Pwani, akitumikia na-

fasi ya daktari mkuu, anawaha-
masisha wanawake kugombea 
nafasi za uongozi, ili pia wajik-
wamue  kwenye utegemezi.

Ni mstaafu na ameondoka 
kazini kwa  zaidi ya miaka 10 
sasa. Katika harakati zake za  
kisiasa Rose ameingia kwenye 
kinyang’anyiro cha kugombea 
ubunge na udiwani bila mafani-
kio.

Akipitia CHADEMA amegom-
bea mara mbili akiomba 
kuchaguliwa kuwa mbunge 
viti maalumu na pia kwa na-
fasi ya mbunge wa jimbo lakini 
hajafanikiwa popote.

Anasema hajakata tamaa kwe-
nye kugombea nafasi pamoja na 
vikwazo mbalimbali anavyo-
kumbana navyo kutoka kwenye 
familia na wagombea wenzake.

Anasema uongozi wa mwan-
amke umekuwa hafifu, mfumo 
dume nao umekuwa ukimkan-
damiza tangu akiwa mdogo, 
amekuwa  katika hatua ambazo 
zinafanya maisha ya binti, msi-
chana na hata mama kuwa duni.

Ni kutokana na kuaminiwa 
kuwa kazi yake kubwa ni kulea 
familia na anapotaka kuongoza 
anaulizwa nani atasimamia ma-
jukumu ya watoto nyumbani?

Anaongeza kuwa hata kwe-
nye  imani dhana ya kuaminish-
wa kwamba ametoka kwenye 
ubavu wa mwanaume ndiyo 
inayoendelea kumkandamiza 
anapotaka kuwa kiongozi.

 Anasema kwa upande wa 
serikali  bado hakujawa na mfu-
mo madhubuti  wa kuwaandaa 
kisheria ili kugombea, na kama 
serikali haitabadilisha hili mwa-
namama ataendelea kuwa chi-
ni.

Rose anasema vita iliyopo 
kwasasa ni kupinga uwepo wa 
viti maalumu vya madiwani na 
wabunge ambavyo vimekuwa 
vikiwadumaza wanawake na 
kushindwa kusimama kwenye 
majukwaa kuchuana na wa-
naume.

“Wanawake tunaweza kuwa 
viongozi lakini mifumo ndiyo 
haijakaa sawa, tunashauri 
ibadilishwe anapogombea 
mwanaume mwanamke awe 
mgombea mwenza  kwenye 
uraisi, uongozi wa shirika au 
kampuni, bodi…

Vivyo hivyo katika jimbo au 
kata  mwanamke na mwanaume 
wagombee pamoja ili wananchi 
waamue ni KE au ME,” anashau-
ri.

“Kwa utaratibu huo hata in-
apokuja kupata wabunge au 
madiwani wa viti maalumu wa-
naangaliwa wale wanaopamba-
na kwenye majukwaa kwanza 
na si hawa ambao wanagombea 

jinadi akiomba jina la mgom-
bea huyo kupitishwa na chama 
chake   kupambania ubunge 
Jimbo la Kibaha Mjini kutoka-
na na ukweli kwamba aliamua 
kuheshimu maneno ya mwa-
nachama mwenzake, lakini si 
kukataa tamaa.

“Sera yangu ya kwanza nikip-
ata nafasi ya kuchaguliwa kuwa 
mbunge ni kumtetea mwan-
amke kwenye kudai haki zake, 
nikiwa muathirika kwenye 
mambo ya kimila lengo langu 
ni mgombea mwanamke apate 
haki zake sawa na wanaume,” 
anasisitiza.

Rose anaeleza vikwazo vi-
navyokwamisha mwanamke 
kugombea nafasi ya uongozi ni 
pamoja na ushirikiano mdogo 
kutoka kwenye familia, kukosa  
fedha lakini wanaume kutoku-
wa tayari kuachia nafasi hizo 
kwa wanawake.

Vikwazo vingine alivyoeleza 
ni pamoja na matusi anayo-
kumbana nayo mwanamke 
anapoomba nafasi za uongozi 
huku kauli za kwamba yeye ni 
mlezi wa familia hatakiwi ku-
gombea nafasi nyingine.

Hata hivyo anasema pamoja 
na kwamba Rais Samia Suluhu 
Hassan, ameingia kwa nafasi 
hiyo kikatiba ni kitu ambacho 
kinaleta hamasa kwa wanawake 
wengine kugombea nafasi za 
uongozi.

WASEMAVYO WENGINE 
Bahati Majongo ni mmoja wa 

wakazi wa Mailimoja Kibaha 
mkoa wa Pwani anayesema ili 
mtoto wa kike awe kiongozi ni 
lazima aandaliwe akiwa bado 
shuleni kwa kupatiwa elimu ya 
stadi za maisha na uongozi.

Akimzungumzia Rose Mko-
nyi,  anasema, amekuwa ni shu-
jaa  asiyekata tamaa na mbali 
ya kuwania nafasi za uongozi 
pia amekuwa akiunganisha wa-
nawake na kuwapa elimu ya uja-
siriamali.

Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Wilaya ya Kibaha, Bumija Sen-
kondo, anasema chama hicho 
ni moja ya vyama vichache vya 
siasa ambavyo vinawaandaa na 
kuwawezesha wanawake kush-
iriki katika masuala ya siasa na 
uongozi.

Bumija anasema chama hicho 
ambacho kina sera ya wanawake 
ambayo imejikita kuwawezesha 
kushiriki kikamilifu masuala ya 
umma kinalenga kuwa na asil-
imia 50 kwa 50 katika vyombo 
vya maamuzi  hasa mabaraza 
ya madiwani na bunge na  im-
ekuwa ikipendekeza uwepo wa 
wabunge wawili kwa kila jimbo.

Bumija anasema Rose Mkonyi 
ni kati ya wanachama wa chama 
hicho ambao wamekuwa na 
haki zote kama ilivyo kwa wana-
chama wengine.

Dk.Rose Mkonyi. PICHA: JULIETH MKIRERI

• Wanaume kung’ang’ania uongozi, kuzuia kinamama 

ndani ya chama ambao hata 
namna ya upatikanaji wa nafasi 
zao wakati mwingine unaacha 
maswali,” anafafanua Rose.

Rose anaiomba serikali ku-
weka programu za kuwajen-
gea uwezo wanawake katika 
masuala ya uongozi ili waweze 
kujitokeza wengi kugombea 
badala ya kuwaacha waendelee 
kupambania viti maalumu am-
bavyo vinawalemaza.

“Tunapiga debe kuingia ma-
jukwaani kupambana na viti 
maalumu visiwepo wanawake 
wapate majimbo na kata, na 
njia sahihi ya kutokomeza viti 
maalumu ambavyo hata upati-
kanaji wake unalalamikiwa ni 
wanawake kuingia jimboni,” 
anashauri Rose.

VIKWAZO UONGOZI
Wakati anaanza kugombea 

uongozi kwa nafasi ya ubunge 
familia ya Rose haikumuunga 
mkono, huku wakibaki na dha-
na ya kwamba hawezi kuwa 
kiongozi.

Anasema familia yake ha-
wakuwa wanamwamini lakini 
pia hata baadhi ya taasisi hazi-
kuwaamini wanawake kushika 

nyadhifa za juu.
“Ndugu wanataka kukuona 

umefanikiwa lakini hawakupi 
ushirikiano, kwangu mtu ali-
yenipa ushirikiano zaidi ni baba 
watoto wangu ambaye anaen-
delea kulea familia nikiwa kwe-
nye kampeni,” anasema Rose.

Rose ambaye ameshagombea 
nafasi ya ubunge kwa awamu 
mbili katika majimbo mawili 
tofauti ya Kibaha anasema 
pamoja na kukosa nafasi hiyo 
hajakata tamaa.

Katika awamu ya kwanza 
alijitosa viti maalumu jimbo la 
Kibaha Vijijini na awamu ya pili 
aliingia katika Kibaha Mjini, la-
kini kura hazikutosha.

Katika mapambano yake 
ya kuomba nafasi ya ubunge 
hawezi kusahau alipotakiwa 
kujitoa kwenye kinyang’anyiro 
na mgombea mwenzake kwa 
sababu alizokataa kuzieleza.

“Wakati watu wanaendelea 
kujinadi, mwenzangu mmoja 
tuliyekuwa tunagombea  aka-
niambia nijitoe lakini akaahidi  
akishinda tutashirikiana,” ana-
kumbusha Rose.

Anafafanua kuwa aliamua 
kukaa pembeni na kuacha ku-
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MAKALA MAALUMHABAHABARI DODOMA

Na Gwamaka Alipipi

N
AIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko, amesema 
kuwa serikali imeandaa 

mpango wa mageuzi ya sekta ya 
mifugo kusaidia kupata ufumbuzi  
wa changamoto zinazoikabili sekta 
hiyo.

Alibainisha hayo juzi mkoani 
Pwani wakati akifunga maonyesho 
ya mnada wa mifugo kwa mwaka 
2024.

Akiwa katika maonyesho hayo, 
aliitaka Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
kubuni mbinu na mikakati ya kuon-
dokana na ufugaji usio na tija na ku-
wezesha kufuga kisasa. 

Dk. Biteko alisema: “Wizara msi-
choke wala msiache kuwapa elimu 
wafugaji wetu, lazima tukuba-
li kuwa wamekuwa hivyo kwa mia-
ka mingi mabadiliko lazima yatokee 

na lazima tujue  kuwa maeneo men-
gi yanayohitaji ardhi yanaongezeka 
ikiwa ni pamoja na mifugo lakini ar-
dhi haiongezeki.”

Kadhalika, aliwataka wafugaji 
watambue kwamba nchi na dunia 
inabadilika, hivyo nao wanapaswa 
kwenda na wakati kabla mabadiliko 
hayajawabadilisha.

Pia, aliwataka wafugaji kutojiona 
wadhaifu, kwamba serikali imeen-
delea kufanya jitihada mbalimbali 
ili kuboresha sekta ya mifugo nchini 
ikiwa ni pamoja na kutenga mae-
neo maalum kwa ajili ya malisho ya 
mifugo.

Pia, aliwaasa wafugaji kuepu-
ka kuwa na migogoro baina yao 
na wakulima kwa kuwa wanat-
egemeana na migogoro hiyo in-
aathari kijamii na kiuchumi.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafu-
gaji wa Kibiashara wa Ng’ombe 
(TCCS), Naweed Mulla alisema wa-

nathamini na kutambua mchango 
wa vijana katika kuunga mkono 
jitihada zinazofanywa na jumuiya 
yao pamoja na serikali katika kuleta 
mabadiliko kwenye sekta ya ufugaji 
nchini. 

Alisema dhumuni la TCCS ni kuo-
na vijana wengi zaidi wakiingia kati-
ka ufugaji, wakiamini katika kukuza 
uchumi wa vijana kupitia sekta ya 
mifugo.

Naye Mkurugenzi Mwendeshaji 
wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB), Frank Nyabun-
dege, alisema wataendelea kud-
hamini maonyesho ya wafugaji na 
minada ya TCCS.

Kauli mbiu ya maonesho hayo 
na mnada wa kimataifa wa mifugo 
2024, yalibebwa na kauli mbiu 
“Fuga kibiashara, tujenge kesho iliyo 
bora” yalifunguliwa na Naibu Waziri  
wa Mifugo na Uvuvi, Alexander 
Mnyeti.

Biteko: Serikali inaandaa ‘dawa’
matatizo sekta ya mifugo

Naibu Waziri 
Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, 
Dotto Biteko 
(wa pili kulia), 
akipata mael-
ezo kutoka kwa 
Pir Moham-
med ambaye ni 
Mwanachama 
wa Jumuiya 
ya Wafugaji 
Kibiashara Tan-
zania (TCCS), 
wakati wa 
maonesho ya 
pili ya kimataifa 
ya wafugaji 
kibiashara 2024 
yaliyofanyika 
juzi Kibaha, 
mkoani Pwani. 
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA 

MADAKTARI bingwa 
kutoka Marekani na 
Zimbabwe wameweka 
kambi katika Kijiji cha 
Pohama mkoani Sin-
gida kwa ajili ya kutoa 
huduma za matibabu 
za kibingwa kwa wa-
nanchi zaidi ya 3,000.
Waziri wa zamani 

wa Maliasili na Utalii, 
Lazaro Nyalandu am-
baye ni Mwenyekiti 
wa Shirika la Stemm 
kwa upande wa Afrika 
ambalo ndilo lime-
waleta madaktari hao, 
akizungumza juzi wa 
uzinduzi wa kambi 
hiyo, alisema watatoa 
huduma za matibabu 
kwa wanananchi wa-
naosumbuliwa na ma-
gonjwa mbalimbali.
Alisema jitihada za 

Rais Samia Suluhu 
Hassan za kusaidia 
Watanzania kupata 
huduma bora za afya 
ndiyo zimewavuta wa-
dau wa maendeleo wa 
kimataifa kuja nchini 
kutoa matibabu bure 
kwa wananchi.
Nyalandu alisema 

yeye na wadau wen-
gine wa maendeleo 
wataendelea kuunga 
mkono jitihada za Rais 
Samia katika kutoa 
misaada ya hali na 
mali ili kuhakikisha 
utoaji wa huduma 
mbalimbali zikiwamo 
za afya zinaimarika 
mijini na vijijini ili 
kuwezesha wananchi 
kufanya shughuli zao 
za kiuchumi wakiwa na 

afya njema.
Naye Mkuu wa Mkoa 

wa Singida, Halima 
Dendego, akizindua 
kambi hiyo aliwashuk-
uru madaktari bingwa 
kutoka Marekani na 
Zimbabwe kwa kuja 
nchini kutoa matibabu 
bure ya kibingwa kwa 
Watanzania maeneo ya 
vijijini, jambo ambalo 
linasaidia wananchi 
kutosafiri umbali 
mrefu kwenda kufuata 
huduma hizo hasa 
kwenye hospitali za 
rufani.
Kadhalika, alimshu-

ruku Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa jitihada 
alizozifanya mpaka 
wanafunzi watatu wal-
ionusurika katika ajali 
ya basi la Shule ya St. 
Lucky Vincent iliyo-
tokea mkoani Arusha 
kwenda kupata mat-
ibabu nchini Marekani.
Alisema mahusiano 

mazuri yanayofanywa 
na Rais Samia na 
mataifa mengine ya 
nje ndiyo yanachangia 
kwa kiasi kikubwa ku-
miminika kwa  
misaada mbalimbali 
ikiwamo katika sekta 
ya afya.
Hivyo, aliwaomba 

Watanzania kuunga 
mkono jitihada za seri-
kali katika uimarishaji 
wa huduma kwenye 
sekta mbalimbali na 
waache kumkatisha 
tamaa kwa sababu 
Rais Samia ana maono 
makubwa katika ku-
waletea wananchi 
maendeleo makubwa 
na endelevu.

Madaktari bingwa 
Marekani, Zimbabwe 
wajichimbia Singida

Wazalishaji mafuta ya kula 
wapongeza uondoaji VAT
Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Wasindikaji 
Mafuta ya Kula ya Alizeti Tan-
zania (TASUPA) kimesema 
hatua ya serikali kuondoa 
kodi ya ongezeko la thama-
ni kwa mafuta ya kula kwa 
kutumia mazao yanayozal-
ishwa na wakulima nchini 
itahamasisha uwekezaji wa  
viwanda vya kuongeza mazao 
ya kilimo.

Pia, kimepongeza hatua ya 
serikali kutoa mapendekezo 
ya kuanza kutoza ushuru wa 
forodha kwa mafuta ya kula ya-
nayoagizwa kutoka nje.

Mwenyekiti wa chama hicho 
taifa, Ringo Iringo alibainisha 
hayo jana jijini hapa, alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu hatua iliyopen-

dezwa na Waziri wa Fedha, Dk. 
Mwingulu Nchemba wakati 
akiwasilisha makadirio ya ma-
pato na matumizi kwa mwaka 
wa fedha 2024/25.

Iringo alisema serikali kuon-
doa kodi ya ongezeko la tham-
ani kwa mafuta ya kula kwa ku-
tumia mazao yanayozalishwa 
na wakulima nchini itahamasi-
sha uwekezaji wa viwanda vya 
kuongeza thamani ya mazao ya 
kilimo nchini.

Vile vile, alipongeza serikali 
kwa kupendekeza katika ba-
jeti yake iliyowasilishwa kwa 
mwaka fedha 2024/25 kuanza 
kutoza ushuru wa forodha kwa 
mafuta ya kula yanayoingizwa 
toka nje kwa asilimia 25 au 35 
au Dola za Marekani 250 kwa 
tani kwa mafuta ghafi au Dola 
za Marekani 500 kwa tani kwa 

yaliyosafishwa.
Kadhalika, alisema sekta 

ndogo ya mafuta imekuwa kwa 
kasi katika kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita kutoka na 
juhudi na afua mahususi zina-
zofanywa na serikali na wadau 
wa maendeleo.

Alisema viwanda hivyo vin-
auwezo wa kukamua kwa asil-
imia 100 jumla ya tani za ujazo 
5,000 kwa siku, hivyo kuhitaji 
tani za ujazo 1,800,000 kwa 
mwaka za alizeti.

Alisema TASUPA, inauthibit-
ishia umma kuwa ifikapo 
mwaka 2027 changamoto 
ya upatikanaji wa mafuta ya 
kula nchini itakuwa imei-
sha na kuanza kuuza nchi za 
nje ka kama Jamhuri ya  
Demokrasia ya Congo (DRC) na 
Comoro.

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA), imewataka wa-
fanyabiashara na walipakodi 
kutekeleza wajibu wao wa 
kulipa kodi, ikiwamo kufuata 
sheria zilizowekwa ili kue-
pusha usumbufu, migogoro 
pamoja na kuzuiliwa kwa 
akaunti zao. 
Katika taarifa iliotolewa na 

Kaimu Ofisa Elimu kwa Mli-
pakodi na Mawasiliano kwa 
Umma TRA, Hudson Kamoga, 
inaeleza kuwa TRA inayo 
mamlaka ya kukusanya ma-
pato na madeni kwa njia mbal-
imbali kwa wahusika ikiwamo 
kuwaita na kuwakumbusha 
kutekeleza wajibu wao.
Alisema hatua ya kuzuia 

akaunti ni hatua ya mwisho 
kabisa na kwa wale ambao 
watakaidi sheria iliowekwa na 
TRA ya kulipa kodi pamoja na 
malimbikizo ya madeni husika.
Kamoga alifafanua kuwa 

hatua hiyo hufikiwa baada ya 

mlipakodi kuvunja sheria, ku-
vunja mkataba wa TRA pamoja 
na kukaidi wito wa mamlaka 
ndipo hatua nyingine huchuku-
liwa kwa muhusika. 
Alisema hatua nyingine kwa 

mlipakodi anayeshindwa kuli-
pa kodi ni kumwandikia barua 
ya wito kwa ajili ya kwenda 
kujadiliana namna ya ulipaji 
wa kodi husika.
Kamoga alisistiza kuwa TRA 

itaendelea kutekeleza wajibu 
wake kwa kusimamia kwa ma-
kini na ufanisi sheria zote za 
kodi huku ikizingatia weledi, 
uwajibikaji na uadilifu. 
Alisema ni muhimu kutumia 

kwa usahihi utoaji wa risiti za 
kielektroniki kila wanapouza 
bidhaa au huduma, kwamba 
husaidia kutunza kumbukumbu 
na hufanya ukokotoaji wa kodi 
kuwa rahisi.
Alisema TRA itaendelea kutoa 

ushirikiano na kuweka maz-
ingira rahisi ya ufanyaji wa 
biashara na kuepuka mianya 
ya uvunjifu wa maadali.

TRA yatoa tahadhari 
kwa wafanyabiashara
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Mwenge wakoleza vita dhidi ya rushwa

Na Mwandishi Wetu,    
NJOMBE

VIJANA wametakiwa 
kuwa na uchaguzi sahihi 
kabla ya kuingia kwenye 
ndoa ili kupunguza wimbi 
la ndoa kuvunjika na ku-
sababisha ukatili kwa wa-
toto wao.
Wito huo ulitolewa 

na Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT) 
wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Njombe, 
Scholastika Kevela.
Scholastika ambaye pia 

ni Mjumbe wa Kamati 
ya Kupinga Ukatili wa 
Kijinsia Kitaifa akizun-
gumza na vijana walioko 
kwenye kambi maalumu 
mjini hapa, alisema wakati 
ugomvi unaendelea kwa 
wanafamilia na kupelekea 
mgawanyo wa mali, unaz-
aliwa ukatili kwa watoto 
wanaobaki.
“Wakati tunagombana na 

kugawana mali nusu kwa 
nusu hatuwaangalii watoto 
na ndipo ukatili unapoin-
gia kwa kuwa mama ame-
chukua hamsini zake na 
baba hamsini zake, watoto 
wanabaki katikati hati-
maye wahuni wanaamua 
kushughulika na ile fa-
milia,” alisema.
 Baadhi ya viongozi wa 

kamati hiyo Mkoa wa 
Njombe, akiwemo Katibu 
wa Siasa na Uenezi CCM 
wa Wilaya ya Ludewa, 
Shukrani Kawogo, ali-
waomba vijana kuwa ma-
balozi kwa kutoa taarifa 
kwenye vyombo husika 
wanapoona ukatili ume-
tokea kwenye jamii.
“Tunataka kuhakikisha 

ushoga, ubakaji wa watoto 
na ulawiti hayapo kwenye 
mkoa wetu, tushirikiane 
kwa kuwa Njombe bila 
ukatili inawezekana, na 
mkiona ukatili kwenye 
wilaya yako toeni taarifa 
bila kunyamaza,” alisema 
Kawogo.
Mmoja wa vijana hao, 

Chariti Mkoni aliahidi wa-
takuwa mabalozi wa ku-
tokomeza ukatili dhidi ya 
watoto mkoani Njombe

Na Elizabeth John,  NJOMBE

M
BUNGE wa Njombe 
Mjini, Deo Mwanyika 
ameitaka serikali ku-
toa miongozo na bei 

elekezi ya parachichi ili kukabili-
ana na  ukosefu wa soko na kum-
nusuru mkulima kupata hasara 
kwa kuuza kwa bei ya chini.

Mwanyika aliyasema hayo 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari mjini hapa.

Alisema kwa sasa wakulima 
wengi mjini humo wanakabiliwa 
na tatizo la ukosefu wa soko la 
kuuza parachichi na kujikuta 
wakipata hasara.

Alisema kwa mwaka huu 
hali imekuwa mbaya tofauti na 
miaka ya nyuma kutokana na 
umbali wa barabara hadi kufika 

kwenye masoko .
“Zamani walikuwa wanaka-

tiza hapa Suez Canal kwa hiyo 
kidogo ilikuwa ni afadhali, sasa 
hivi gharama zimeongezeka 
na zikiongezeka msafirishaji 
anayepeleka matunda nje 
gharama zinakuwa juu kwa hiyo 
lazima watafute mahali pa ku-
punguzia bei na siku zote ana-
yeumizwa ni mkulima,” alisema 
Mwanyika.

Alisema kuna haja wakulima 
kujifunza kuyatunza matunda ili 
kupelekwa sokoni wakati mwa-
faka.

“Ni kweli kuna changamoto 
kubwa sana ya bei za parachi-
chi, wananchi na wakulima wa-
natakiwa waelewe tupo kwenye 
kipindi kigumu kwa sababu 
parachichi ni zao ambalo lin-

akwenda juu na chini kwenye 
masoko yote ni ya nje ya nchi na 
yakigongana msimu ndio soko 
linashuka,” alisema Mwanyika.

Alisema wakulima wana-
paswa kuwa na mbinu bora za 
kilimo kwa kuyachelewesha ma-
tunda yao kupeleka sokoni.

“Wataalamu wanatuambia 
kama parachichi imekomaa in-
aweza ikakaa shambani zaidi 
ya miezi miwili kama inaende-
lea kumwagiwa maji,” alisema 
Mwanyika.

Alisema bado serikali ina wa-
jibu wa kuhakikisha inawapa 
elimu wananchi na wakulima 
kupitia maofisa ugani kuhusiana 
na kilimo hicho.

“Hatuna maofisa ugani wa ku-
tosha kwenye zao la parachichi 
hata mazao mengine, kila mtu 

anakuwa ni mjuzi, lakini serikali 
inatakiwa kutoa miongozo ya 
zao la parachichi hata bei ele-
kezi,” alisema Mwanyika.

Baadhi ya wakulima wa Hal-
mashauri ya Mji Njombe, walise-
ma bei ya parachichi inasuasua 
na kuzua kilio kwa wakulima.

“Soko halieleweki wanunuzi 
wananunua parachichi kilo 
moja kwa Sh. 200 badala ya 
Sh.1,000 hadi Sh.800 tuliyoku-
wa tukiuza  mwanzo, tunaiomba 
serikali iingilie kati kwa sababu 
hatujui hatma yetu,” alisema Si-
mon Sanga.

Valelian Mtitu, alisema 
wanunuzi wamekuwa wakifika 
katika mashamba yao na ku-
nunua parachichi kwa kilo moja 
Sh. 200 na kusababisha baadhi 
ya wakulima kukata tamaa.

Serikali yatakiwa kutoa 
bei elekezi parachichi

Vijana 
watakiwa 
kuchagua 
wenza sahihi

Akinamama wakitoka kutafuta kuni katika eneo la Chuo Kikuu cha Dar as Salaam jana, kwa ajili ya nishati ya kupikia 
majumbani. PICHA: MIRAJI MSALA  

Na Mwandishi Wetu, 
NJOMBE

JAMII mkoani hapa imetakiwa 
kupambana na rushwa kwa vi-
tendo kwa kutoa taarifa  ili ku-
jenga kizazi chenye uzalendo 
katika utelekezaji majukumu 
ikiwemo miradi ya serikali. 

Rai hiyo ilitolewa Kiongozi wa 
Mbio za Mwenge Kitaifa mwaka 
huu, Godfrey Mnzava baada ya 
kukagua klabu ya kupambana 
na rushwa ya Shule ya Sekond-
ari Mpechi mjini hapa.

Mnzava, alisema jamii na 
watumishi wa umma wana-
paswa kujenga uzalendo katika 

utekelezaji wa miradi ya seri-
kali na kutoa taarifa ya vitendo 
viovu  au viashiria vyovyote vi-
navyo sababisha rushwa. 

“Leo hii tumeshuhudia wa-
nafunzi hawa wakitufundisha 
kwa kutumia mambo ya rushwa 
katika jamii, niombe viongozi 
wa serikali na wananchi mlio ji-
tokeza katika eneo hili tuwe ma-
balozi wazuri wa kutoa taarifa 
juu ya uwepo wa vitendo vyote 
viovu vyenye viashira vya rush-
wa katika jamii, tukifanya hivyo 
basi tutakuwa na jamii bora na 
yenye uzalendo,” alisema.

Aliwataka walimu kusimamia  
klabu hizo shuleni ili ziweze ku-

leta maendeleo chanya katika 
jamii na kutokomeza rushwa 
nchini.

Akizungumzia kuhusu uch-
aguzi wa serikali za mitaa, vi-
jiji na vitongoji unaotarajiwa 
kufanyika Novemba mwaka huu 
nchini, Mnzava, alisema elimu 

inatakiwa kuendelea kutole-
wa kwa wananchi ili waweze 
kuchagua viongozi sahihi.

“Wananchi wakipata elimu 
itasaidia kujua ni kiongozi wa 
namna gani wanamtaka na 
watamchagua kwa sifa zile wa-
nazoziona,” alisema Mnzava.

Awali Mkuu wa Wilaya ya 
Njombe, Kissa Kasongwa, 

alisema Mwenge wa Uhuru ka-
tika Halmashauri ya Mji Njombe 
utapitia miradi sita yenye tham-
ani ya zaidi ya shilingi bilioni 2.

“Shughuli ya kwanza ni  ya 
kupamba na rushwa na ya pili 
uzinduzi wa wimbo wa uhama-
sishaji wa uchaguzi wa serikali 
za mitaa mwaka 2024,” alisema 
Kasongwa.

Katika halmashauri hiyo, 
Mwenge  umezindua miradi mi-
tatu ukiwemo wa jengo la mama 
na mtoto katika Hospitali ya Mji 
Njombe ya Kibena, vyumba vi-
tatu vya madarasa na ofisi Shule 
ya Msingi Boimanda na kukagua 
mitatu. 

“Wakati tunagombana 
na kugawana mali nusu 
kwa nusu hatuwaan-
galii watoto na ndipo 
ukatili unapoingia 
kwa kuwa mama ame-
chukua hamsini zake na 
baba hamsini zake, wa-
toto wanabaki katikati 
hatimaye wahuni wa-
naamua kushughulika 
na ile familia,” alisema.
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

S
PIKA wa Baraza la 
Wawakilishi Zanzi-
bar, Zuberi Ali Maulid, 
amesema bado kuna 

changamoto ya upatikanaji wa 
huduma ya mawasiliano ya 
uhakika kwa baadhi ya maeneo 
visiwani Zanzibar, licha ya kazi 
kubwa iliyofanywa na serikali 
katika sekta ya mawasiliano.

Hivyo, aliitaka wizara husika 
kupitia Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote (UCSAF) kujipanga 
kuhakikisha wananchi wanaoi-
shi katika visiwa vidogo Zanzi-
bar kwa kufanya shughuli zao za 
kujipatia kipato wanapata ma-
wasiliano ya uhakika.

Aliyasema hayo katika Baraza 
la Wawakilishi wakati akifungua 
semina kwa wajumbe wa baraza 
hilo wa Kamati ya Mawasiliano 
kuhusu uelewa wa mfuko huo 
pamoja na kazi zake.

Alisema kuna miradi min-
gine inayotekelezwa na UCSAF 
ambayo ni pamoja na kufiki-
sha vifaa vya TEHAMA shuleni 
ambapo mradi huo unahitaji 
kuungwa mkono kwa sababu 
manufaa yake ni mengi.

“Ni vyema katika miradi hii 
kushirikiana na wadau wengine 
wa maendeleo kuhakikisha 
kwamba shule nyingi zinafikiwa 
ili kujenga msingi wa matumizi 
ya TEHAMA kutoka katika ngazi 
ya shule ya msingi hadi vyuo vi-
kuu,” alisema.

Aidha, alisema mahitaji ya 
nchi ni mengi hivyo aliwataka 
viongozi wa mfuko huo ku-
wafikiria wanafunzi wa shule 
zilizopo pembezoni mwa visiwa 
hivyo.

Alisema ni vyema wanapo-
panga programu zao kuhakiki-
sha inasura mbili kwa Unguja 
na Pemba ili kuweka usawa na 
manufaa kwa wananchi wote.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Mawasiliano ya Teknolo-
jia ya Habari Tanzania Bara, Mo-
hamed Khamis Abdulla alisema 
mfuko umefanikiwa kufikisha 
huduma za mawasiliano vijijini 
kwa upande wa Zanzibar, ikiwa-
mo kujenga minara 42 ya simu 
na hivyo kuongeza usikivu wa 
huduma za simu.

Alisema huduma za simu kwa 
upande wa Unguja zimefika kwa 
asilimia 98 wakati kwa upande 
wa Pemba huduma hizo zime-
fikia asilimia 90.8.

Mkurugenzi Mtendaji wa UC-
SAF, Yustin Mashimba, alisema 
wapo katika hatua za mwisho 
kuziunganisha hospitali kuu za 
rufani kwa upande wa Zanzi-
bar, ikiwamo Mnazi Mmoja na 
Abdalla Mzee iliyopo Pemba 
pamoja na hospitali nyingine 
za rufani ziliopo Tanzania Bara  
katika utoaji wa huduma za mat-
ibabu.

Alisema hatua hiyo kwa kiasi 
kikubwa itaongeza upatikanaji 
wa huduma za mawasiliano kwa 
madaktari katika hospitali za ru-
fani katika utoaji wa tiba.

‘Upatikanaji mawasiliano ya
uhakika bado tatizo Zanzibar’

Mwakilishi 
wa Jimbo la 
Mwera, Mi-
hayo Juma 
Nunga 
(kulia), 
akizun-
gumza na 
Mwakilishi 
wa Jimbo la 
Mfenesini, 
Machano 
Othman 
Said katika 
ukumbi wa 
Baraza la 
Wawakilishi 
Chukwani 
nje ya mji 
wa Zanzi-
bar. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Harous Suleiman Saidi amese-
ma matumizi ya mkaa kwa 
kaya moja moja za maeneo ya 
mjini na kaya zingine za viji-
jini yamepungua kutokana na 
kuongezeka kwa matumizi ya 
nishati ya gesi.
Aliyasema hayo jana katika 

kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar wakati akijibu 
swali aliloulizwa na mwakilishi 
wa Mwanakwerekwe, Ameir 
Abdallah aliyetaka kujua tak-
wimu zikoje juu ya kupungua 
kwa matumizi ya mkaa kwe-
nye ngazi mbalimbali za vijiji.
Waziri huyo alisema tathmini 

kamilifu ya kuangalia hali 
halisi ya matumizi ya mkaa 
kwenye ngazi mbalimbali za 
vijijini haijafanyika kwa siku 
za karibuni.
Hata hivyo, alisema takwimu 

ziliopo za kuingiza mkaa ku-
toka nje ya Zanzibar za mwaka 
2017 hadi 2013 hazionyeshi 
mabadiliko makubwa ya ki-
wango cha mkaa unaoingiza 
kwa sababu kiwango cha juu 
iliripotiwa mwaka 2022 am-
bacho ni viroba 117,984 na 
kiwango cha chini ni mwaka 
2021 ambacho ni viroba 
93,863.
“Mheshimiwa Spika, serikali 

ipo katika hatua ya kufanya 
marekebisho ya Sera ya Ni-
shati ya Mwaka 2009 na Sera 
ya Misitu ya mwaka 1999, am-
bayo pamoja na mambo men-
gine itafanya mapitio matumizi 
ya nishati ya Zanzibar ikiwa ni 
pamoja na matumizi ya nishati 
na mkaa,” alisema.
Katika hatua nyingine, Serikali 

ya Zanzibar imesema Shirika 
la Umeme Zanzibar (ZECO) 
linadaiwa na TANESCO Sh. bil-
ioni 9.5 hadi kufikia Februari 
mwaka huu 2024.
Hayo yalisemwa na Waziri 

wa Maji, Nishati na Madini, 
Hassan Kaduara, katika bazara 
hilo la wawakilishi wakati 
akijibu swali la mwakilishi wa 
Mtambwe, Dk. Muhammed Ali 
Suleiman aliyetaka kujua deni 
la ZECO kutoka TANESCO na 
ni upi mkakati wa shirika hilo 
katika kulilipa deni hilo.
Waziri huyo alisema mkakati 

wa shirika wa kulilipa deni hilo 
ni kulilipa kwa awamu kwa 
kadiri bajeti itakavyoruhusu.
“Mkakati wa shirika ni ku-

punguza deni kwa wateja ili 
kupunguza limbikizo kubwa la 
madeni yatokanayo na umeme 
ni kuboresha miundombinu 
ya umeme, ikiwamo kufunga 
mita zinazomtaka mteja alipie 
huduma kabla ya matumizi,” 
alisema.
Alisema pia kufanya ukaguzi 

kwa wateja wote ili kuondoa 
matatizo ikiwamo kuondoa 
mita zilizoisha muda wa 
matumizi na kulinda wizi wa 
umeme.

Nishati ya gesi 
yapunguza 
matumizi ya 
mkaa mjini, 
vijijini

Mwongozo kuwapata wajumbe  
bodi ya mashirika kuandaliwa
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MSAJILI wa Hazina Zanzi-
bar, Wahid Muhammad Sanya, 
amesema ofisi yake imeandaa 
mwongozo mpya utakaowez-
esha kupatikana kwa wajumbe 
wa bodi za mashirika na taasi-
si za uwekezaji, ili kuepuka  
taasisi kuwa na wajumbe wasio 
na sifa.

Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na waandishi wa 
habari, visiwani Zanzibar katika 
ukumbi wa Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Maji na Nishati Zanzibar 
(ZURA).

Msajili huyo alisema mwon-
gozo huo utawezesha kuwa na 
wajumbe wenye sifa na uwezo 
wa kiutendaji kwenye bodi za 
mashirika ya taassi hizo.

Alisema katika utaratibu 
mpya wa upatikanaji wa wa-

jumbe wa bodi kwa mashirika 
na taasisi hizo, utalazimisha 
wizara kutoa mapendekezo ya 
majina ya majumbe na baadaye 
majina hayo yafikishwe wenye 
Ofisi ya Msajili wa Hazina, ili 
kuangaliwa kama waliochaguli-
wa wanasifa na vigezo.

Alisema baada ya kupitia ma-
jina hayo watayarejesha kwa 
waziri husika, ili awatangaze na 
kama itatokeza kuwapo watu 
ambao hakidhi vigezo vilivy-
owekwa kisheria wataondolewa 
kabla ya kuidhinishwa.

Alisema utekelezaji wa juku-
mu hilo unatokana na Sheria ya 
Msajili wa Hazina ambayo ina-
zilazimisha wizara zinapotaka 
kufanya uteuzi wa wajumbe wa 
bodi, lazima majina yao yapitie 
kwa msajili.

Aidha, alisema mwongozo 
huo utawezesha kuyafanya ma-
shirika ya umma kujiendesha, 

kutengeneza faida na hatimaye 
kutoa gawio serikalini.

Sanya alisema kwa mujibu 
wa sheria inatoa mamlaka kwa 
Mamlaka ya Msajili wa Hazina 
kufanya tathmini ya utendaji 
kwa wajumbe walioteuliwa 
baada ya kuanza kazi, ikiwa 
pamoja na kupendekeza kwa 
waziri juu ya kuwaondoa kwa 
kuivunja bodi hiyo na kufanya 
uteuzi mwingine.

Akitoa mfano katika kuifanya 
kazi hiyo, tayari hivi karibuni 
ofisi hiyo ilitoa mapendekezo ya 
kuondolewa kwa baadhi ya wa-
jumbe wa bodi ya Benki ya Watu 
wa Zanzibar (PBZ).

Alisema mfumo huo utaon-
doa mtindo uliopo kwa baa-
dhi ya wajumbe wanaoteuliwa 
katika bodi za mashirika na 
taasisi za uwekezaji kupati-
kana kwa watu kusaidiana bila 
kuangalia vigezo vya msingi  

kitaaluma jambo ambalo likii-
sababishia mashirika kutofanya 
vizuri.

Akitaja mambo mengine 
ndani ya mwongozo huo alise-
ma ni kuweka ukomo wa wa-
jumbe wa bodi uteuzi wao wa 
kulitumikia shirika ama taasisi, 
kwani wamebaini wapo baadhi 
yao hudumu kwa muda mrefu, 
huku kukiwa hakuna ufanisi un-
aopatikana.

Alisema mwongozo huo tayari 
umeshamaliza maandalizi yake 
na umeshaanza kazi na hivi sasa 
wanaendelea kumalizia mion-
gozo mingine ya kanuni za ofisi 
hiyo.

Akiitaja miongozo hiyo, umo 
wa uondoshaji wa mali za seri-
kali, usimamizi na udhibiti wa 
vyombo vya moto vya serikali, 
mwongozo wa ukaguzi mali za 
serikali ambayo tayari kanuni 
zake zimekamilika.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

OFISI ZA MATANGAZO 
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.   
MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  
ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 
WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTELEWA 

NYARAKA UMILIKI 
KIWANJA

JOHN MDITI BUNANGO  
anatangaza kupotelewa na 
nyaraka umiliki wa kiwanja 

namba 878 Kitalu"DD" kilichopo 
Lubaga Manispaa ya Shinyanga

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi kilichopo 

karibu au awasiliane na John kwa 
simu namba 0754-654840

TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/SHI/SHI/4509/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ABADI MAULID ALLY anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari yenye 

namba za usajiri 

T. 444 DRF aina ya TOYOTA 

LAND CRUISER.

Yeyote atayeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi kilichopo jirani 

yake.

Taarifa ya polisi;

PHQ/SHI/KAH/4331/202

KUPOTEA 
KWA PIKIPIKI

RAMADHANI RASHIDI HASSAN 
anatangaza kupotea kwa pikipiki 

aina ya PULSAR yenye usajili 
namba MC 294 BHJ, CHASSIS 

NAMBA: MD2DHJZZUCG83489 
na ENGINE NAMBA: IM4204.Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/KIN/118871/2024

KUPOTEA KWA 
PASSPORT

SALIM AHMED MKANGA ANATANGAZA  KUPOTEA  
KWA PASSPORT  YAKE  YENYE  NO  TAE 246009 
ILIYOTOLEWA  TAREHE 25 NOV 19   NA IDARA YA 
UHAMIAJI   DAR -ES -SALAAM.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ANAOMBWA  KUIPELEKA  
KITUO CHA POLISI KILICHOPO KARIBU
TAARIFA :PHQ/KIL/MOS/4381/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA

MAHALI DODOMA
MAOMBI NA. 108 MWAKA 2024

BAINA YA 
TADEI SELESTINI TARIMO……………MDAI

DHIDI YA 
ROBERT SAIMON TARIMO……………MDAIWA

WITO/KUITWA SHAURINI
KWA
ROBERT SAIMON TARIMO
POPOTE ULIPO.
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake 
yameelezwa katika Nakala ya Maombi amabayo inapatikana katika 
Baraza hili. 
Kwa hiyo unatakiwa  kuhudhuria katika Baraza hili  wewe binafsi , Wakili 
au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe  11/07/2024 
saa 3:00 kamili Asubuhi  kwa ajili ya kutaja .
ANGALIZO: 
Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa  hapo juu, Baraza likithibitisha 
kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi 
yako. 
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo 
tarehe  07 ya Mwezi  Juni, 2024.

………………………………
MWENYEKITI

Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya

KUPOTEA 
KWA CHETI

NICHOLAUS NJAU anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba 
S.0341/0221 kilichotolewa na baraza la mitihani la 
taifa kupitia SANGU HIGH SCHOOL mwaka 2005. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/UBU/116531/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
JOHNSON KAROKORA KARAZE 
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 

KADI YA PIKIPIKI AINA YA 
KINGLION NYEUSI YENYE 
USAJILI NO. MC 583 CZJ, 

CHASSIS NO.LZL15P90IMF50359, 
ENGNE NO. KL162 FMJ 

210650359. TAARIFA YA POLISI 
PHQ/MWA/NYA/1939/2024

KUPOTEA KWA 
PASSPORT

SALIM AHMED MKANGA ANATANGAZA  KUPOTEA  
KWA PASSPORT  YAKE  YENYE  NO  TAE 246009 
ILIYOTOLEWA  TAREHE 25 NOV 19   NA IDARA YA 
UHAMIAJI   DAR -ES -SALAAM.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ANAOMBWA  KUIPELEKA  
KITUO CHA POLISI KILICHOPO KARIBU
TAARIFA :PHQ/KIL/MOS/4381/2023.

IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 13991 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE GODWIN 

HERMAN SHEMBILU
AND

IN THE MATTER OF APPLICATIONFOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION

BY HELIME SINGANO
GENERAL CITATION

(Rule 75of Probate Rules GN 369 of 1963)
ALL PERSONS Claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Admirations ismade to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 17 
Day of July 2024.
Date at Dodoma this 14thday of June 2024

………………………………………………. 
PETITIONER

………………………………………………. 
PRINCIPAL /SENIOR/RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA KWA 
PASSPORT

SALIM AHMED MKANGA ANATANGAZA  KUPOTEA  
KWA PASSPORT  YAKE  YENYE  NO  TAE 246009 
ILIYOTOLEWA  TAREHE 25 NOV 19   NA IDARA YA 
UHAMIAJI   DAR -ES -SALAAM.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ANAOMBWA  KUIPELEKA  
KITUO CHA POLISI KILICHOPO KARIBU
TAARIFA :PHQ/KIL/MOS/4381/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
SHADRACK  ANDREA MAGANGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 
KADI YA PIKIPIKI YENYE NAMBA 

ZA USAJILI 
MC 553 AQW, AINA YA PIKIPIKI NI 

ZONGSHEN KWA YOYOTE 
ATAKAEIONA ATOE TAARIFA 

KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/MBE/MBE/295/2024.

KUPOTEA KWA 
CHETI

VAILETH VERRY KATABARUKI anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S0454-0050 kilichotolewa na baraza la mitihani la 
taifa kupitia ST. JOSEPH SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/ARU/ARU/14688/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
SHADRACK  ANDREA MAGANGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 
KADI YA PIKIPIKI YENYE NAMBA 

ZA USAJILI 
MC 553 AQW, AINA YA PIKIPIKI NI 

ZONGSHEN KWA YOYOTE 
ATAKAEIONA ATOE TAARIFA 

KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/MBE/MBE/295/2024.



Tanzania kujenga majengo pacha Kenya
Na Mwandishi Wetu, NAIROBI

SERIKALI imezindua ujenzi wa 
majengo pacha ya ghorofa 22 kila 
moja, jijini Nairobi yatakayotumi-
ka kama Ofisi ya Ubalozi wa Tanza-
nia nchini Kenya na kitega uchumi 
kwa ajili ya kuongeza fedha za ki-
geni nchini.

Kwa sasa, Tanzania inatumia Sh. 
bilioni 29 kwa mwaka kulipia kodi 
kwa ajili ya balozi na makazi ya 
watumishi wake wanaofanya kazi 
nje ya nchi na ujenzi huu unaele-
zwa kuwa ni mkakati wa Serikali 
ya Rais Samia Suluhu Hassan ku-
tumia viwanja na majengo yake 
kuongeza mapato ya nchi.

Uzinduzi huo uliofanyika katika 
eneo la kibiashara la Upper Hill, 

jijini Nairobi, Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, January Makamba, 
alisema majengo hayo ambayo 
ujenzi wake utagharamiwa na 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa 
NSSF, yataipa Tanzania fursa ya 
kutumia eneo la Kenya kujenga 
ubalozi na kupangisha kwa makazi 
na ofisi eneo hilo ili kupata fedha.

“Kwa sasa kwa mwaka tuna-
tumia wastani wa shilingi bilioni 
29 kulipa gharama za kupangisha 
ofisi zetu za kibalozi na nyumba za 
mabalozi wetu duniani kote. Kupi-
tia mkakati huu mpya ambao un-
aanzia Kenya, tumepanga kuanza 
kuingiza zaidi ya shilingi bilioni 36 
kwa mwaka kupitia uwekezaji tut-
akaofanya kwenye majengo na vi-

wanja vyetu vilivyopo ughaibuni. 
Tanzania itajenga majengo hayo 

kwenye eneo ililopewa bure na 
Serikali ya Kenya kwa ajili ya ku-
jenga ubalozi wake – ikijibu uka-
rimu wa namna hiyo uliofanywa 
na Tanzania kwa kuipa Kenya 
bure eneo ambako imejenga ofisi 
za ubalozi wake, Oysterbay jijini 
Dar es Salaam. 

Eneo hilo ambalo Tanzania 
imepewa kujenga ubalozi wake, 
ni mojawapo ya maeneo ya kim-
kakati jijini Nairobi, kukiwa na 
ofisi nyingi za serikali huku ikiwa 
inatazamana na ulipo ubalozi wa 
Uingereza katika taifa hilo. 

Akizungumza katika tukio hilo, 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana na Wale-

mavu), Deo Ndejembi, alisema 
uamuzi wa kujenga majengo hayo 
ulizingatia upembuzi yakinifu uli-
ofanywa na wataalamu na kuona 
namna mradi utakavyoingiza ma-
pato kwa serikali.

Kwa sasa, ubalozi wa Tanzania 
nchini Kenya unafanya shughuli 
zake katika ghorofa ya tisa ya jen-
go la Re Insurance ambako serikali 
inalipa kodi ya pango kwa ubalozi 
na inalipia pia kodi za pango kwa 
watumishi wake wanaoishi nchini 
humo.

Mgeni rasmi katika tukio hilo, 
Waziri Mkuu na Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Kenya, Musalia Muda-
vadi, alipongeza hatua ya Tanza-
nia kujenga jengo hilo akisema 
litakuwa mojawapo ya alama za 

kudumu za uhusiano wa kirafiki 
baina ya nchi hizo mbili. 

Mudavadi ambaye aliwahi 
kuwa Waziri wa Fedha wa Kenya, 
alisema serikali yao pia imejifunza 
kitu kuhusu namna ya kutumia 
fedha za taasisi kama NSSF kwa 
kufanya uwekezaji ili zizalishe zai-
di na kuwa muda si mrefu, Kenya 
itafuata nyayo za Tanzania kwenye 
utaratibu huo.

Tanzania ina jumla ya majengo 
109 na viwanja 11 duniani. Pia ina 
jumla ya balozi 45 na Konseli Kuu 
tano  na kwa mujibu wa mkakati 
mpya uliopitishwa na Wizara 
ya Mambo ya Nje hivi karibuni, 
lengo la serikali ni kutaka kuona 
inatumia mali zake hizo kuingizia 
nchi mapato

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson akitoa taarifa yake, Bungeni 
jijini Dodoma  jana, kuhusu Mbunge wa Kisesa, Luhaga Mpina 
kukiuka kanuni kwa kuzungumza na waandishi wa habari, 
baada ya kukabidhi ushahidi wake kwa Spika wa Bunge Juni 14 
mwaka huu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Paul Mabeja, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson 
ameagiza Kamati ya Haki, Maadili 
na Madaraka ya Bunge ikutane 
mara moja kumhoji Mbunge wa 
Kisesa, Luhaga Mpina (CCM).

Hiyo ni baada ya mbunge huyo 
kufanya mkutano na vyombo vya 
habari kuzungumzia maudhui ya 
ushahidi aliokabidhi kwa Spika 
wa Bunge, jambo ambalo ni kiny-
ume cha sheria, kanuni na tara-
tibu za Bunge.

Spika alimtaka Mpina kuwasili-
sha ushahidi kuhusu tuhuma zake 
dhidi ya Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe kudanganya Bunge.

Kiongozi huyo wa Bunge aliele-
keza hayo jana, akiagiza kamati 
hiyo ya Bunge ikutane mara moja 
kutafakari jambo hilo lililofany-
wa na Mpina na kutoa maoni na 
mapendekezo ya nini kifanywe 
na chombo hicho cha kutunga 
sheria.

“Kuhusu ushahidi uliowasilish-
wa na Mpina kuthibitisha tuhuma 
zake kwamba Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe amesema uongo 
bungeni, ninaikabidhi pia Kamati 
ya Haki, Maadili na Madaraka ya 
Bunge ushahidi wote ili kamati 
iupitie na kutoa maoni iwapo 
ushahidi huo unathibitisha tuhu-
ma kwamba Waziri wa Kilimo 
amesema uongo bungeni na nini 
kifanywe na Bunge,” alisema Dk. 
Tulia.

Aliagiza kamati hiyo ianze kush-
ughulikia masuala hayo mara 
moja kuanzia jana na kuwasiliisha 
taarifa kwake siku ya Jumatatu 
Juni 24 mwaka huu.

“Waheshimiwa wabunge, mta-
kumbuka tarehe 4 Juni 2024 ka-
tika kikao cha 40 cha mkutano wa 
15 wakati wa majadala wa hoja ya 
makadirio ya mapato na matumi-

zi ya Wizara ya Fedha kwa mwaka 
fedha 2024/25, Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe pamoja na mam-
bo mengine alichangia kwamba 
kampuni na viwanda vya sukari 
nchini vilivyopewa dhamana na 
serikali ya kuhahakikisha kunaku-
wa na sukari ya kutosha nchini 
imeshindwa kutekeleza wajibu 
huo.

“Wameshindwa kuagiza na 
kusambaza sukari kutoka nje 
ya nchi kama inavyotakiwa na 
kwamba hali hiyo imesababi-
sha kuendelea kuwapo tatizo la 
uhaba wa sukari nchini.

“Aidha, waziri aliendelea kue-
leza kuwa jambo hilo lilisababisha 
bei ya sukari nchini kuendelea 
kupanda hadi kufikia Sh. 10,000 
kwa kilo moja,” alisema Dk. Tulia 
akimnukuu Waziri Bashe.

Spika Tulia alisema wakati wa-
ziri anaendelea kuzungumza, 
Mpina alipata nafasi ya kutoa taar-
ifa kuhusu mchango wa Bashe, 
akionesha kuwa waziri alikuwa 
anadanganya Bunge kwa sababu 
kampuni na viwanda vilivyopewa 
dhamana kuagiza sukari havi-
jashindwa kutimiza wajibu wao, 
bali upande wa serikali ndiyo 
umekuwa kikwazo cha kufaniki-
sha lengo hilo.

Alisema katika taarifa yake, 
Mpina alisema serikali imeshind-
wa kushirikiana na wenye vi-
wanda na kampuni zilizopewa 
dhamana ya kuagiza sukari na 
hivyo kusababisha kuadimika 
kwa sukari na kupanda kwa bei ya 
bidhaa hiyo, hivyo kuleta kadhia  
kwa wananchi.

“Mheshimiwa Mpina aliendelea 
kusisitiza kwamba waziri amed-
anganya Bunge na kwamba anao 
ushahidi kuthibitisha jinsi wizara 
inavyochangia kuendelea kuwa 
na tatizo la uhaba wa sukari nchi-

ni,” alisema.
Spika Tulia alisema kuwa baada 

ya taarifa hiyo ya Mpina, alitoa 
ufafanuzi kuhusu masharti ya ka-
nuni ya 70 kuhusu kutosema uon-
go bungeni. Mbunge yeyote anay-
etoa tuhuma kuhusu mbunge 
mwingine anasema uongo bun-
geni, anatakiwa kuwasilisha usha-
hidi ili kuthibitisha uongo huo.

“Hivyo, kwa kutumia kanuni 
hiyo nilielekeza Mheshimiwa 
Mpina awasilishe ushahidi ifikapo 
tarehe 14, Juni 2024 ili kuthibiti-
sha tuhuma kwamba Waziri wa 
Kilimo amedanganya Bunge.

“Tarehe 14, Juni 2024, Ofisi 

ya Bunge ilipokea barua kutoka 
kwa Mbunge Mpina iliyowasili-
sha nyaraka za ushahidi kama 
nilivyomwelekeza. Waheshimiwa 
wabunge wote, mnafahamu kanu-
ni zetu hasa zinazoainisha utara-
tibu wa kushughulikia tuhuma za 
mbunge kusema uongo bungeni,” 
alisema kiongozi huyo wa Bunge.

Alisema taratibu zinaelekeza 
mbunge yeyote aliyeko bungeni 
anaweza kumtaarifu Spika kwam-
ba mbunge anayezungumza 
bungeni, wakati anatoa maelezo, 
anatoa maelezo ya uongo. Spika 
atatakiwa kuthibitisha ukweli 
kuhusu jambo hilo, uthibitisho 

huo utatolewa papohapo au ka-
tika muda ambao spika ataele-
keza, uthibitisho utakaotolewa 
unatakiwa kuwa wa kiwango cha 
kulidhisha Bunge.

Alisema Spika anapokea usha-
hidi na ana mamlaka ya kupitia 
yeye mwenyewe na kulitaarifu 
Bunge. Spika pia anaweza ku-
peleka nyaraka zilizowasishwa 
kwa kamati ipitie nyaraka hizo 
na kuwasilisha maoni kwa Spika 
kuhusiana na kuthibitishwa au 
kutothibitishwa kwa tuhuma za 
mbunge kudanga Bunge. Spika 
akishapokea taarifa hiyo ya kama-
ti, ataarifu Bunge.

“Kama nilivyoeleeza hapo awa-
li, nilimwelekeza Mbunge Mpina 
kuwasilisha ushahidi wake kwan-
gu ifikapo tarehe 14 Juni 2024 kwa 
lengo la kupima ushahidi huo 
dhidi ya kauli ya Waziri wa Kilimo.

“Hata hivyo, kabla sijachukua 
hatua yoyote kujiridhisha kuhusu 
ushahidi huo au kuupeleka kwe-
nye kamati ili kamati ichambue iji-
iridhishe. Baada ya kuleta taarifa 
kwangu, Mpina aliitisha mkutano 
na waandishi wa habari,” alisema.

Spika Tulia alisema kuwa katika 
mkutano huo, Mpina aliyaeleza 
yale ambayo alikuwa ameeleza 
katika nyaraka za ushahidi alizo-
wasilisha Ofisi ya Spika.

Alisema kuwa kuanzia Juni 
14, 2024, vyombo vya habari na 
mitandao ya kijamii vimeendelea 
kurusha mkutano huo wa Mpina 
na watu mbalimbali wameen-
delea kuchambua ushahidi wa 
nyaraka hizo zilizowasilishwa 
kwake na wengine kufikia hatua 
ya kutoa hukumu.

“Mheshimiwa Mpina amekuwa 
bungeni kuanzia mwaka 2005, 
hivyo ni mbunge mzoefu na ana-
zifahamu ipasavyo sheria, kanuni 
na taratibu zinazoongoza Bunge.

“Ni dhahiri kitendo cha yeye ku-
fikisha nyaraka za ushahidi kwa 
Spika na wakati huohuo kukutana 
na vyombo vya habari kuhusu 
maudhui ya nyaraka hizo ni ki-
tendo cha utovu wa nidhamu kwa 
Bunge na Spika, kudharau mam-
laka ya Spika, kuingilia mwenen-
do wa Bunge na kushusha hadhi 
na heshima ya Bunge,” Spika Tulia 
alitamka kwa hisia kali.

Spika Dk. Tulia 
ampeleka Mpina 
Kamati ya Maadili

Mwisho
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Adam Fungamwango na 

Shufaa Lyimo

B
AADA ya kufanikiwa 
kubaki Ligi Kuu, Kla-
bu ya Tabora United 
imeahidi kufanya 

usajili wa nguvu kwa ajili 
kukisuka upya kikosi chao ili 
kiwe cha ushindani msimu 
ujao, badala ya kunusurika 
kushuka kama ilivyokuwa 
msimu huu.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki baada ya kumal-
izika kwa mchezo wa ‘play 
off ’ kati ya timu hiyo na Bi-
ashara United, Uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi mjini Tabora, 
ikishinda mabao 2-0, Kaimu 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Bernad Fabiano, alisema 
sasa watalazimika kujipanga 
upya kwa ajili ya kukitengen-
eza kikosi bora msimu ujao, 
kwani msimu huu hali iliku-
wa ngumu.

“Watu wameona,
 tumepambana sana, 
ila mchezo tuliuanza
 vibaya kwa sababu
 ya presha, tulikuwa

 nyum a, lakini baada
 ya kupata bao tu-

katulia, baadaye tu-
kapata bao la pili.

Wapinzani wetu walikuja 
na mpango mkakati wa ku-
taka kupata bao la mapema 
kwa hiyo mechi ikawa ngu-
mu, nawashukuru mashabiki 
kwa kujitokeza kwa wingi 
kuja kutupa sapoti, mimi 
mwenyewe nimejiwekea re-
kodi ya kuipandisha hii timu, 
leo nimeibakisha, ingeshuka, 
maana yake ningeishusha 
mwenyewe,” alisema kocha 
huyo ambaye amechukua 
mikoba ya Masoud Djuma, 
aliyeondolewa baada ya 
kichapo cha mabao 4-0 ka-
tika ‘play off ’ ya kwanza dhidi 
ya JKT Tanzania.

Matokeo hayo yameifanya 
Tabora United kubaki Ligi 
Kuu kwa jumla ya mabao 2-1, 
kwani katika mechi ya kwan-
za iliyochezwa Juni 12, Uwan-
ja wa Karume mjini Musoma, 
Mara, ilifungwa bao 1-0 lil-
ilowekwa wavuni na Helbert 
Lukindo, huku mechi ya juzi, 
mabao yote yakitiwa kwenye 
kamba na Patrick Lembo.

Kocha Mkuu wa Biashara 
United, Amani Josia, amese-
ma matumizi ya nafasi ndiyo 
yamewagharimu.

Biashara United ilihitaji 
bao moja tu ili iweze kufuzu 
kwa bao la ugenini, lakini hali 
ilikuwa ni ngumu kwa vijana 
hao.

“Nafikiri ni matumizi ya na-
fasi yalitugharimu, kuna faida 
tulizipata kwenye mechi hii, 
na tulistahili penalti, lakini 
mwamuzi hakutupa, mechi 
ilikuwa nzuri, Tabora na Bi-
ashara wote tulikuwa sawa, 
tumekosa bao moja tu ili 

twende Ligi Kuu, hilo ndilo 
limetugharimu, lakini tumeji-
funza kitu,” alisema.

Kwa upande wa Msemaji 
wa Tabora United, Christina 
Mwagala, aliliambia Nipashe 
jana kuwa wachezaji wame-
fanya kazi kubwa kuhakikisha 
wanabaki kwenye ligi hiyo. 

“Ninawapongeza wachezaji 
wetu kutokana na juhudi 
waliyoionyesha katika na ha-
timaye msimu ujao tutaku-
wapo kama kawaida,” alise-
ma Mwagala. 

Alisema kwa sasa wanasu-
biri kupokea ripoti ya benchi 
lao la ufundi ili kamati ya 
usajili ianze zoezi la usajili 
kwa lengo la kuiboresha zaidi 
timu yao. 

Mwagala alisema kwa sasa 
wanaanza mikakati yao kue-
lekea msimu ujao na kudai 
wataendeleza ushindani ili 
washike nafasi ya juu kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara. 

TABORA UNITED KUSUKA 
KIKOSI TISHIO MSIMU UJAO

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la timu ya JKT 
Queens, imesema linatarajia 
kuboresha kikosi chake kwa ku-
fanya usajili wa kishindo ili kushika 
nafasi ya juu kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu ya Wanawake msimu ujao

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Ester 
Chaburuma, alisema miongoni mwa 
safu atakazoziboresha ni safu ya 
ushambuliaji na kiungo 

“Safu hizo ndio ambazo zilikuwa 
na mapungufu msimu uliopita, 
hivyo ninapaswa kufanya mareke-
bisho makubwa ili msimu ujao tu-
shike nafasi ya juu, alisema Chabu-
ruma ambaye kikosi chake hicho 
kimeupoteza ubingwa msimu huu 
baada ya Simba Queens kuubeba. 

Alisema kwa sasa ni mapema 
kutaja idadi ya wachezaji ataka-
owaacha na atakaowasajili, na 
kuwataka mashabiki wao wawe 
watulivu kipindi hiki cha usajili. 

“Kwa sasa siwezi kutaja idadi ya 
wachezaji nitakaowaacha na ku-
wasajili, ninaomba mashabiki wetu 
wawe wavumilivu muda ukifika 
nitawataarifu ili wajue kinachoen-
delea,” alisema Kocha huyo. 

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Gofu Lugalo imeibuka 
na ushindi kwenye shindano ya 
Morogoro Open 2024, lililomalizika 
mwishoni mwa wiki kwenye Klabu 
ya Gofu Morogoro.

Akizungumza baada ya kumal-
izika kwa shindano hilo, Meneja wa 
Klabu ya Gofu Lugalo, Kanali David 
Mziray, aliwapongeza wachezaji 
wake kutokana na juhudi walizozi-
onyesha katika shindano hilo. 

“Ninawapongeza wachezaji 
wangu kutokana na juhudi wali-
yoionyesha kwenye shindano 
hilo ambalo lilikuwa na ushindani 
mkubwa,” alisema Mziray. 

Aidha alisema baada ya ushindi 
huo kwa sasa wanajipanga kwa 
ajili ya mashindano mengine, na 
kuwataka wale walioshindwa ku-
tokata tamaa bali wajipange upya. 

JKT Queens 
kushusha nyota

Gofu Lugalo 
mabingwa  
Morogoro Open

Mchezaji 
wa timu ya 
Halmashauri 
ya Jiji la Dar 
es Salaam, 
Hashimu 
Omary 
(kulia), aki-
uwahi mpira 
dhidi ya 
wachezaji 
wa timu ya 
Chuo cha 
Usafirishaji 
(NIT), wakati 
wa mechi 
ya kirafiki 
iliyochezwa 
Uwanja 
wa Jakaya 
Kikwete 
jijini Dar 
es Salaam 
juzi na NIT 
kushinda 
mabao 2-1. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Na Adam Fungamwango

WIMBI la klabu kuvunja mabe-
chi ya ufundi baada ya Ligi Kuu 
kumalizika limeendelea tena 
baada ya Dodoma Jiji kuamua 
kuachana benchi lake lote la 
ufundi, lililokuwa chini ya Mken-
ya, Francis Baraza.

Hii inakuja siku mbili tu baada 
ya JKT Tanzania nayo kuvunja 
benchi la ufundi lililokuwa 

likiongozwa na Malale Hamsini 
mara baada ya kumalizika kwa 
Ligi Kuu na mechi za ‘play off’.

Katibu Mkuu wa Klabu ya Do-
doma Jiji, Johnson Fourtunatus, 
amesema uamuzi huo umefikiwa 
baada ya majadiliano ya muda 
mrefu, pamoja na makubaliano 
baina ya wahusika.

“Uongozi tumefikia 
makubaliano ya kutomuongeza 
tena mkataba kocha Baraza, 

baada ya mkataba wa awali ku-
malizika, hatutaendelea naye. 
Na baada ya makubaliano hayo, 
tumeamua kuvunja benchi lote 
la ufundi kwa minajili ya kubore-
sha eneo hilo. Tunatoa shukrani 
za dhati kwa kocha na wasaidizi 
wake kwa mchango mkubwa 
walioutoa katika kipindi amba-
cho tulikuwa pamoja, na kwa 
sababu hiyo tunatarajia kutan-
gaza rasmi benchi jipya la ufundi 

wakati wowote kuanzia sasa,” 
alisema Katibu Mkuu huyo.

Baraza alikuwa akisaidiwa na 
Kassim Liogope ambao waliifiki-
sha timu hiyo nafasi ya 12 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu, na 
ilisubiri hadi mechi ya mwisho 
kujihakikisha kubaki, ambapo 
kabla ya hapo ilikuwa kwenye 
hatihati ya kushuka au kwenda 
‘play off’.

JKT Tanzania, hivi majuzi ili-

vunja benchi la ufundi lililoon-
gozwa na Malale ambaye ali-
fanikiwa kuibakisha timu hiyo 
Ligi Kuu, baada ya kushinda 
mabao 4-0 katika michezo mi-
wili ya ‘play off ’ dhidi ya Tabora 
United.

Hata hivyo, mabosi wa 
maafande hao walionekana ku-
toridhishwa na timu yao kufanya 
vibaya hadi kuponea kwenye 
mechi za mchujo.

Dodoma Jiji FC yavunja benchi lote la ufundi



MKATABA MPYA BIGHTON

KLABU ya Bighton imeanzisha mazungumzo juu 
ya mkataba wa winga wa Uholanzi, Crysencio Sum-
merville mwenye umri wa miaka 22, kutoka Leeds 
(Talksport)

TORRES KATIKA RADA

WINGA wa HIspania, Ferran Torres anasakwa 
na West Ham msimu huu wa majira ya joto, lakini 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, hataki 
kuondoka Barcelona. (Mundo Deportivo)

SPURS YAZUIWA KWA TONEY

OMBI la Tottenham Hotspur la kumsajili msham-
buliaji wa England, Ivan Toney mwenye umri wa 
miaka 28, limekataliwa na Brentford. (Football 
Transfers)

AIVUTIA FENERBAHCE

KLABU ya Fenerbahce inavutiwa na beki wa Man-
chester United mwenye umri wa miaka 29 kutoka 
Sweden, Victor Lindelof. (Sky Germany)

GUEHI SOKONI MIL. 65

KLABU ya Crystal Palace itadai ada ya takriban 
pauni milioni 65 kwa mlinzi wa England, Marc Guehi 
mwenye umri wa mika 23, msimu huu wa majira ya 
joto. (Telegraph)

GALLAGHER ASAKWA

ATLETICO Madrid wanaisaka saini ya kiungo wa 
kati wa Chelsea, Conor Gallagher, 24. (Relevo)

WILLIAN FRESH CHELSEA

WINGA wa Brazil, Estevao Willian amefuzu vipimo 
vya afya ili kujiunga na Chelsea, ambayo ilikubali 
kumsajili kinda huyo mwenye umri wa miaka 17 
kutoka Palmeiras mwezi uliopita. (Standard)

MAN CITY KUTOSAJILI

KLABU ya Manchester City ipo tayari kuingia 
msimu ujao bila kufanya usajili mpya isipokuwa 
iwapo mchezaji ataomba kuondoka. (ESPN)

ANYATIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United ina nia ya kumsajili winga wa 
Iceland, Jon Dagur Thorsteinsson mwenye umri wa 
miaka 25, kutoka Klabu ya OH Leuven ya Ubelgiji. 
(Chronicle Live)

TOMORI KUKATAA OFA

MLINZI wa AC Milan, Fikayo Tomori mwenye umri 
wa miaka 26, huenda akakataa ofa yoyote kutoka kwa 
Newcastle United msimu huu. (Football Insider)

HUMMELS KUTUA MALLORCA

BEKI wa zamani wa Ujerumani, Mats Hummels 
mwenye umri wa miaka 35, anakaribia kusaini mkata-
ba wa kujiunga na Real Mallorca baada ya kuondoka 
Borussia Dortmund. (Diario de Mallorca))

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DUSSELDORF, Ujerumani

N
YOTA wa Ufaransa, Kylian 
Mbappe, amepelekwa hos-
pitalini mjini Dusseldorf 
baada ya kuvunjika pua ka-

tika ushindi wa bao 1-0 wa Ufaransa 
dhidi ya Austria kwenye michuano 
ya Ulaya nchini Ujerumani, juzi.

Baada ya hapo awali kuhofia kuwa 
mshambuliaji wao nyota angehitaji 
kufanyiwa upasuaji na huenda aka-
kosa baadhi ya michuano ya Euro 
2024 au yote, rais wa Shirikisho la 
Soka la Ufaransa, Philippe Diallo, al-
imwambia Julien Laurens wa ESPN 
kwamba madaktari wa timu hiyo 
waliamua kwamba Mbappe ataku-
wa sawa bila kufanyiwa upasuaji 
baada ya kufanyiwa vipimo.

   Arejea kikosini, sasa 
kutengenezewa mask maalum 
ambayo ataivaa wakati wa...

HABARI MICHEZO

Mshambuliaji huyo wa 
Real Madrid aliondoka

 hospitalini saa moja asu-
buhi jana kwa saa za huko 
na amerejea kwenye timu. 

Mbappe atatengenezewa mask 
maalum ambayo atahitaji kuvaa 
atakaporudi kucheza katika mch-
ezo wa Ijumaa dhidi ya Uholanzi.

Mshambuliaji huyo, aliyehusika 
katika bao la kipindi cha kwanza, 
aligongana kichwa na Kevin Danso 

wa Austria mwishoni mwa mchezo 
wa Kundi D Uwanja wa Dusseldorf 
Arena. 

“Ameumia pua,” alisema kocha 
Didier Deschamps.

“Itabidi tusubiri tuone, madaktari 
wanalishughulikia, itabidi tuone 
kitakachofanyika halafu itachukua 
muda gani, ni habari mbaya sana 
kwetu.

“Ni wazi, timu ya Ufaransa ikiwa 
naye au bila yeye, hii sio kitu sawa. 
Natumaini anaweza kuwa huko.”

Jumatano Juni 19, 2024

MBAPPE AEPUKA MBAPPE AEPUKA 
UPASUAJI WA PUAUPASUAJI WA PUA
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Simon 
azigonganisha 
Manchester 
Utd, Arsenal
LONDON, England

ARSENAL na Manchester United 
ni miongoni mwa klabu zinazo-
pigania huduma ya Mholanzi, 
Xavi Simon anayekipiga RB 
Leipzig ya Ujerumani kwa 
mkopo.

Taarifa iliyoripotiwa na 
mtandao wa Sky Sport ukiu-
nukuu mtandao wa L’Equipe 

imeeleza klabu hizo zime-
wasiliana na Paris Saint Ger-
main ambao ndio wamiliki 
wa mchezaji huyo kuhusu 
uwezekano wa kumsajili 
katika dirisha hili.

Taarifa hiyo imeeleza 
Bayern Munchen pia 
imeonesha dhamira ya ku-
taka saini ya kiungo huyo 
wa pembeni, licha ya ripoti 
kuwa PSG hawana mpango 

wa kumuuza.
Sky Sport wameripoti 

kuwa PSG inapanga kubaki na 
nyota wao, hata hivyo wana 

mpango wa kumtoa tena kwa 
mkopo kwa msimu mwingine.

Akiwa na RB Leipzig kwa 
mkopo, Simons alifunga mabao 
10 na kutoa pasi za mabao 15 
msimu uliopita. 

Miaka kadhaa nyuma akiwa 
PSV ya Uholanzi, Arsenal iliwahi 
kuhusishwa kutaka saini ya 
mchezaji huyo ambaye kwa sasa 
yupo katika majukumu ya timu 
ya taifa kwenye mashindano ya 
Euro2024.

MADRID, Hispania

K
LABU yoyote inayohitaji saini 
ya beki Sergio Ramos itampata 
baada ya mkataba wake na Se-
villa kumalizika, hivyo yupo 

huru. 
Ramos mwenye umri wa miaka 38, 

alijiunga na klabu hiyo akitokea Paris 
Saint Germain ambako alifunga ma-
bao manne ndani ya misimu miwili 
2021-2023.

Mhispania huyo alijiunga na PSG 
akitokea Real Madrid ambako alijiunga 
2005 akitokea Sevilla.

Taarifa za mtandao wa Sports zi-
naonesha Ramos alikuwa akipokea 
mshahara wa pauni 46,000 kwa wiki 
akiwa na klabu hiyo.

Hata hivyo, zipo taarifa kuwa huen-
da Ramos akatimkia Saudi Arabia am-
bako kuna baadhi ya nyota aliowahi 
kucheza nao akiwamo Cristiano Ron-
aldo na Karim Benzema.

Ramos alianza soka akiwa na Klabu 
ya Camas mwaka 1991 na baadaye 
kwenda Sevilla, mwaka 2003, kabla ya 
2005 kujiunga na mabingwa wa kihis-
toria wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, Real 
Madrid.

RAMOS HURU 
KUTUA KLABU 
YOYOTE

Boston Celtics yaweka 
rekodi ya ubingwa
BOSTON, Marekani

TIMU ya Boston Celtics 
imetwaa taji la Ligi ya Mpira 
wa Kikapu nchini Marekani 
msimu wa 2023/2024 
baada ya kuitandika Dal-
las Mavericks kwa vikapu 
106-88 katika mchezo wa 
awamu ya tano.

Ubingwa huu ni rekodi 
kwa timu hiyo ikiwa ni 
mara ya 18 kufanya hivyo, 
mara nyingi zaidi kuliko 
timu nyingine yoyote iki-
fuatiwa na Los Angeles Lak-
ers iliyobeba mara 17.

Ushindi huo ulichangiwa 
na viwango bora vya wa-
chezaji kama Jayson Tatum 

aliyefunga vikapu 31, ‘re-
bounds’ nane na kutoa pasi 
11 zilizozalisha vikapu. Jrue 
Holiday alimaliza mchezo 
akiwa na vikapu 15 pamoja 
na rebounds 11.

Jaylen Brown amechagu-
liwa kama Mchezaji Bora 
wa michezo ya Fainali (FI-
NALS MVP) na katika mche-
zo huu alimaliza akiwa na 
vikapu 21.

Rekodi nyingine iliwe-
kwa na kocha Joe Mazulla 
mwenye miaka 35 ambaye 
amekuwa kocha mwenye 
umri mdogo zaidi kutwaa 
ubingwa wa NBA tangu 
Bill Russel mnamo mwaka 
1969.
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Na Adam Fungamwango

H
ATIMAYE Klabu ya 
Pamba FC imemtam-
bulisha rasmi kocha 
wa zamani wa Sim-

ba na Tabora United, Goran 
Kopunovic, ambaye amepewa 
jukumu la kuinoa timu hiyo 
badala ya Mbwana Makata 
ambaye ameipandisha daraja.

Siku chache zilizopita, Ni-
pashe liliandika taarifa za nda-
ni za klabu hiyo kuwa kwenye 
mazungumzo na kocha huyo, 

sasa yamekamilika na kusaini 
mkataba wa mwaka mmoja.
Taarifa iliyotolewa jana
 na klabu hiyo imeeleza
 baada ya mazungumzo

 ya muda mrefu, hati-
maye amekubali kui-

fundisha klabu hiyo 
kwa kipindi hicho.

“Rasmi, Goran amekubali 
azimio la miamba wa Pamba 
FC kwa kandarasi ya mwaka 
mmoja,” ilisomeka sehemu 
ya taarifa hiyo.

Goran anachukua mikoba 

ya Makata ambaye aliipandis-
ha timu hiyo mara ya kwanza 
baada ya miaka 23.

Pamba, iliyoshuka daraja 
2001, ilipanda msimu huu, 
ikishika nafasi ya pili nyuma 
ya KenGold.

Goran anayependa soka la 
chini, pasi fupi fupi na kasi, 
aliifundisha Simba mwaka 
2015 na kutwaa Kombe la 
Mapinduzi, Zanzibar mwaka 
huo.

Pamba iliwahi kutwaa ub-
ingwa wa Jamhuri ya Muun-

gano mwaka 1990, ikiwa na 
wachezaji mahiri wakati huo 
kina Khalid Bitebo ‘Zembwe-
la’, Paul Rwechungura’, Ma-
data Lubigisa, Hamza Mpon-
da, Kitwana Selemani, David 
Mwakalebela, Deo Mkuki, 
Alfonce Modest, George 
Masatu, Beya Simba, Fumo 
Felician, Nteze John, Hus-
sein Masha, John Makelele 
‘Zig Zag’, Khalfan Ngassa na 
wengineo, ikiivua Malindi ya 
Zanzibar, iliyokuwa bingwa 
mwaka 1989.

PAMBA YAMTAMBULISHA 
RASMI KOPUNOVIC KUINOA 

Leandro Trossard akilalama kuchezewa madhambi na mchezaji wa Slovakia 
katika mechi ya Kundi E ya michuano ya Euro iliyopigwa Uwanja wa Deutsche 
Bank Park, Ujerumani juzi usiku. Slovakia ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

YALAAAH... Biashara Utd 
yatamba kurudi 
na nguvu mpya

Msuva afungua 
milango Yanga

Saido asepa na 
mabao 24 Simba

INATOKA  UKURASA 24
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kushindwa kupanda Ligi Kuu 
Tanzania Bara kwa kufungwa jumla ya 
mabao 2-1 dhidi ya Tabora United ka-
tika mchezo wa mikondo miwili ya 'play 
off', Klabu ya Biashara United imekubali 
yaishe, ikiahidi itarudi na nguvu mpya 
msimu ujao.

Katika salamu zake za shukurani kwa 
wadau mbalimbali baada ya kumaliza 
msimu, Rais wa Klabu hiyo jana, Gabriel 
Rugumila alisema kila mmoja katika na-
fasi yake alifanya kazi nzuri, wakiwamo 
wachezaji na benchi la ufundi, lakini 
mwisho wa siku hawakupata kile wali-
chokihitaji na wameumizwa mno, lakini  
akaahidi kurejea msimu ujao na nguvu 
mpya.

Katika mchezo wa kwanza uliopigwa 
Juni 2, mwaka huu, Uwanja wa Karume, 
Musoma mkoani Mara, Biashara United 
ilishinda bao 1-0, kabla ya kufungwa 
mbaao 2-0, Jumapili, Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi na kuzima ndoto zao za ku-
taka kurejea Ligi Kuu mara ya kwanza 
baada ya kushuka msimu wa 2021/22.

"Tumeipigania timu yetu mpaka 
jasho la mwisho, tunashukuru kumaliza 
msimu salama, tunalishukuru benchi 
la ufundi likiongozwa na Amani Jo-
siah, Edna Lema na Ivo Mapunda am-
bao walifanya kazi nzuri, wakiwamo 
wachezaji wetu wote ambao wamei-
tumikia timu kwa uaminifu mkubwa, 
lakini wameumizwa na matokeo ya 
mwisho na sisi pia tumeumia, ila matu-
maini yetu ni kujipanga kwa msimu 
ujao, tutarudi na nguvu mpya," alisema 
rais huyo.

Rugumila pia alimshukuru Mkuu wa 
Mkoa aliyeondoka, Said Mtanda ambaye 
kwa sasa amehamia Mwanza, pamoja 
na aliyekuwapo sasa kwenye mkoa 
wa Mara wa sasa, Venance Mtambi, 
wabunge na wafanyabiashara, pamoja 
na mashabiki kwa kujitolea kwao.

Baada ya kumaliza nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa Ligi ya Champinship, 
Biashara United iliifunga Mbeya Kwan-
za katika mchezo wa kwanza wa 'play 
off' jumla ya mabao 4-0, ikishinda 2-0 
nyumbani na ugenini, kabla ya kuku-
tana na kigingi, Tabora United.

adhabu ya kufungiwa kusajili,” 
ilieleza sehemu ya taarifa hiyo.

TFF imesema mpaka jana asu-
buhi, hakuna klabu yoyote kati 
ya hizo iliyowalipa wahusika, 
ikiwakumbusha kufanya hivyo, 
vinginevyo hawatoweza kufanya 
usajili.

Yanga hivi karibuni, FIFA na 
TFF iliifungia kwa kutomlipa 
aliyekuwa mchezaji wake, Hafiz 
Konkoni raia wa Ghana ambaye 
alipewa mkono wa kwaheri kati-
kati ya usajili wa msimu uliopita, 
baada ya kusajiliwa mwanzoni 
mwa msimu huo.

Hata hivyo, Yanga imewatoa 
hofu wanachama na mashabiki 
kuwa itatekeleza maagizo hayo.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali 
Kamwe amesema klabu hiyo 
italipa madeni ya wachezaji wote 
wanaodai, hata wale ambao ita-
wapa mkono wa kwaheri msimu 
huu.

kumpata mwenye kiwango kizuri 
anayeendana na falsafa ya Simba 
na mazingira pia.

“Niwaambie tu wanachama na 
mashabiki wa Simba kila kitu kiko 
vizuri, kuanzia usajili hadi eneo 
la benchi la ufundi, nadhani hata 
mwekezaji wetu, Mohamed Dewji 
alilieleza hilo, msimu uliopita 
tulibezwa sana na kupewa kila 
aina ya manyanyaso na masi-
mango hali iliyomtoa Ughaibuni 
mwekezaji wetu kuja kushika 
kijiti cha usajili kwa kuhakikisha 
hatufanyi makosa tena,” alisema 
Ahmed.

Taarifa zinaeleza kuwa mkon-
oni yalibaki majina ya makocha 
wanne ambayo ni Florent Ibenge 
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo anayeifundisha Al Hilal 
ya Sudan,  Mreno, Alexandre San-
tos anayemaliza mkataba wake 
na Klabu ya Petro de Luanda ya 
Angola, Omar Najhi, raia wa Uin-
gereza mwenye asili ya Morocco, 
pamoja na anayetajwa kuwa na 
asilimia kubwa ya kupewa miko-
ba ya kukinoa kikosi hicho, Steve 
Komphela raia wa Afrika Kusini, 
anayeifundisha Klabu ya Lamont-
ville Golden Arrows ya Sauzi.

Wakati akitangaza wajumbe 
wapya wa Bodi ya Wakurugenzi 
upande wake, Mo, alitaja sababu 
mbalimbali zilizoikwamisha 
Simba kufanya vema, ikiwamo 
kutokuwa na benchi zuri la ufundi 
akiahidi kulifanyia kazi.

“Tumeshindwa kutegeneza timu 
bora ya ushindani, eneo la benchi 
la ufundi halikuwa zuri, hii im-
esababisha hata kupoteza falsafa 
yetu ya pira-biriani, hili ni eneo 
muhimu la kufanyia kazi, naahidi 
tutashirikiana na wenzangu ku-
suka upya eneo hilo,” alisema.
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   Fifa yaifungia kusajili huku iki-
watoa hofu wanachama wake kuwa...
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Na Adam Fungamwango

W
INGA wa Timu ya 
Taifa ya Tanzania, 
Taifa Stars, Simon 
Msuva, amethibiti-

sha kuwa amemaliza mkataba 
wake na Klabu ya Al Najma ya 
Saudi Arabia, hivyo kuzifun-
gulia mlango Klabu za Yanga, 
Simba na Azam FC kumsajili 
kama zinahitaji huduma yake.

Akizungumza juzi 
jijini Dar es Salaam,

 Msuva alisema mka-
taba wake na klabu
 hiyo ulikuwa ni wa

 msimu mmoja tu,
 hivyo sasa yupo huru

 kujiunga na klabu
 yoyote inayomhi-

taji, lakini aliwaambia
 mashabiki wake ku-
tulia kwani chochote
 kitakachotokea ata-

waambia. INAENDELEA UKURASA 23

ILIKUWA HIVI...

Celtics yaweka rekodi ubingwa

Adam Fungamwango na Shufaa 

Lyimo

KLABU ya Simba imeachana 
na kiungo mshambuliaji wake 
tegemeo, Saido Ntibazonkiza, 
baada ya kuhudumu kwa 
msimu mmoja na nusu, akipa-
chika jumla ya mabao 24 katika 
mechi za Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Taarifa iliyotolewa jana na 
uongozi wa kabu hiyo, imeeleza 
haitaendelea tena na raia huyo 
wa Burundi, aliyesajiliwa kipin-
di cha dirisha dogo la uhamisho 
msimu wa 2022/23, akitokea 
Geita Gold.

“Uongozi wa klabu unawa-
tangazia kuwa hatutaendelea 
kuwa na mchezaji Saido, baada 
ya mkataba wake kumalizika,” 
ilisema taarifa hiyo.

Mchezaji huyo anaondoka 
Simba akiwa amefunga jumla 
ya mabao 24 katika misimu mi-
wili ya Ligi Kuu Tanzania Bara, 
mabao 13 msimu wa 2022/23, 
na msimu uliomalizika akifunga 
11.

Alimaliza akiwa kinara wa 
ufungaji msimu wa 2022/23, 
akiwa na mabao 17, sawa 
na straika Fiston Mayele wa 
Yanga, manne akitoka nayo 
Geita Gold na kuwa mchezaji 
aliyeongoza kuwa na mabao 
mengi katika kikosi hicho.

Msimu uliomalizika pia ali-
weka rekodi hiyo, kwani mabao 
11 aliyopachika yalikuwa ni 
mengi zaidi ya mchezaji yeyote 
wa timu hiyo, akifuatiwa na 
Jean Baleke ambaye aliachwa 
kipindi cha dirisha dogo akiwa 
ameshapachika mabao manane.

Kabla ya kwenda Geita Gold, 
Saido, ambaye pia ni mchezaji 
wa Timu ya Taifa ya Burundi, 
aliichezea Yanga kuanzia 2020 
hadi 2022.

Wakati Simba ikiachana 
na Saido, Meneja Habari na 
Mawasiliano wa klabu hiyo, 
Ahmed Ally, amewatoa wasiwa-
si wanachama na mashabiki wa 
Simba kuhusu suala ya kocha.

Alisema suala hilo lipo chini 
ya kamati maalum kwa ajili ya 
kufanyiwa kazi ikiwa ni pamoja 
na kuchujwa kwa majina, ili 

Saido asepa 
na mabao 
24 Simba

Mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe, akiruka kuwania mpira lakini akajikuta akilicheza kwa pua bega la beki 
wa kati wa Austria, Kevin Danso, kwenye mechi ya Kundi D ya michuano ya Euro 2024 iliyopigwa katika Uwanja wa 
Merkur Spiel-Arena, Ujerumani. Austria ilishinda bao 1-0. HABARI UK, 21. PICHA: MTANDAO

MSUVA AFUNGUA 
MILANGO YANGA

“Mkataba kule nimemaliza 
chochote kitakachotokea ni-
tawajulisha, sitaki kuongelea 
habari zozote kuhusu ofa kwa 
sasa, zipo nyingi ila muda uki-
fika nitawajulisha, kikubwa 
mashabiki wangu waelewe  
bado nipo Saudi Arabia, kuna 
timu nyingi kule za kuchezea, 
lakini pia kuna ofa kutoka se-
hemu mbalimbali Afrika, hivyo 
chochote kitakachotokea kipya 
basi Watanzania watakiona 
kwa upande wangu,” alisema 
mchezaji huyo ambaye kabla ya 
timu hiyo alikuwa akiichezea JS 
Kablie ya Algeria.

Hivi karibuni Klabu za Simba 
na Yanga zimekuwa zikihusish-
wa kutaka kumsajili mchezaji 
huyo hasa kipindi hiki cha di-
risha la usajili, ambaye mara ya 
mwisho kucheza Ligi Kuu Tan-

zania Bara ilikuwa ni msimu wa 
2017, akiwa na Klabu ya ‘Wa-
nanchi.’

Msuva ambaye ni mmoja 
wa wachezaji wakongwe na 
tegemeo kwenye kikosi cha 
Stars, alianza karia yake ya soka 
katika kikosi cha Azam FC, 2010 
hadi 2011, kabla ya kutimkia 
Moro United ambapo alicheza 
msimu mmoja, 2011 hadi 2012 
na kutua Yanga, alipoichezea 
hadi 2017.

Mchezaji huyo alianza safari 
yake ya soka la kulipwa 2017 
alipojiunga na Diffa el Jadida ya 
Morocco, hadi 2020 alipotim-
kia Wydad Casablanca ya huko, 
2022 hadi 2023 akaichezea 
Klabu ya Al Qadsiah ya Saudia 
Arabia, baadaye JS Kablie na Al 
Najma.

Hata hivyo, wakati dirisha la 

usajili likiwa limefunguliwa usi-
ku wa kumkia Jumamosi, Klabu 
za Yanga, Singida Fountain 
Gate, Tabora United, Biashara 
United na FGA Talents zimezuia 
kusajili mpaka pale zitakapow-
alipa wachezaji wanaozidai.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
(TFF), ikisainiwa wa Ofisa 
Habari na Mawasiliano wake, 
Cliford Ndimbo, imesema 
kuwa klabu hizo zimefungiwa 
kwa pamoja na Shirikisho la 
Kimataifa la Mpira wa Miguu 
(FIFA), na TFF, hivyo haziwezi 
kuingiza mchezaji yoyote kwe-
nye mfumo wa usajili wa ki-
mataifa

“Klabu ambayo itawalipa wa-
husika, itaondolewa mara moja 
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