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Serikali yajibu vilio vikuu vinavyotawala
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameahidi mambo makubwa kwa 
sekta ya viwanda ikiwamo kutat-
ua tatizo la kukatika kwa umeme, 
akibainisha kuwa mwezi Januari 
mwakani, kinu cha kwanza ka-
tika Bwawa la Uzalishaji Umeme 
la Mwalimu Nyerere ( JNHPP) ki-
tawashwa ili kuruhusu uzalishaji.

Pia amesema tatizo la uhaba 
wa Dola za Marekani linashughu-
likiwa ndani ya nchi, akibaini-
sha kuwa kwa sasa, Tanzania 
iko vizuri ina uwezo wa kutoa 
Dola milioni mbili kwa mtu kwa 
siku wakati wengine hata Dola 
500,000 wameshindwa.

Rais Samia aliyasema hayo juzi 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
hafla ya msimu wa 17 wa Tuzo za 
Rais kwa Wazalishaji Bora (PMA-
YA), ambazo Kiwanda cha Viny-
waji Baridi cha Bonite Bottlers 
Ltd kilitangazwa mshindi wa pili 
kwa upande wa Mzalishaji Bora 
wa Vinywaji Baridi.

Mshindi wa jumla katika tuzo 
hizo ni Kampuni ya Bia Tanza-
nia Breweries (TBL), ikifuatiwa 
na Kiwanda cha Sigara Tanzania 
(TTC) na TotalEnergies Market-
ing Tanzania Ltd katika nafasi ya 
tatu.

Akijibu hoja ya changamoto 
kubwa tatu ambazo wenye vi-
wanda waliziainisha ikiwamo 
tatizo la umeme ambalo walim-
weleza huchochea kuongezeka 
gharama za uzalishaji, Rais 
Samia alisema mwezi Januari 
mwakani, kinu cha kwanza kati 
ya tisa katika Bwawa la Nyerere 
kitawashwa na kufuatiwa na cha 
pili mwezi Aprili.

“Jumla ya vinu vyote vipo tisa, 
cha kwanza kitawashwa Januari, 
cha pili Aprili tutakuwa tume-
kiwasha. Vile viwili tukiwasha 

tutakuwa na umeme wa kutosha 
sana utakaoingia kwenye Gridi 
ya Taifa.

“Pamoja na jitihada nyingine 
za gesi na solar (umeme wa jua) 
na mambo mengine, ninadhani 
hadi mwakani malalamiko men-
gi yatakuwa yamepungua,” alia-
hidi.

Kuhusu changamoto ya pili ya 
tozo za stempu za kielektroniki 
(ETS) zinazolalamikiwa na we-
nye viwanda kuwa juu, Rais 
Samia alisema serikali iko kwe-
nye mazungumzo na kampuni 
inayozitengeneza na kuna dalili 
njema kwa kuwa wamekubali 
kushusha gharama zake.

Pia alisema wanafanya ma-
zungumzo na Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) ili watumie 
mfumo wa kielektroniki kwenye 
stempu hizo.

Akitolea ufafanuzi changa-
moto ya tatu ya uhaba wa Dola 
ambayo inakabili nchi nyingi 
duniani, Rais Samia alisema Tan-
zania iko vizuri kulinganisha na 
wengine na serikali inaendelea 
kupambana kuhakikisha haiendi 
chini kwenye tatizo hilo kama 
wengine.

“Pamoja na changamoto tu-
lizonazo, Tanzania tupo vizuri 
na tumewaacha wengine mbali 
kwenye ukanda wetu. Angalau 
sisi tunamudu kama alivyosema 
Waziri (wa Viwanda na Biasha-
ra, Dk. Ashatu Kijaji), angalau 
tumeongeza kiwango cha kutoa 
kwa siku.

“Kulivyokuwa na uhaba mkali, 
tulikuwa tunatoa Dola 500,000 
kwa mtu kwa siku tukapandisha 
hadi milioni moja, tukapandi-
sha tena hadi milioni mbili. 
Tuna majirani zetu leo hata 
Dola 500,000 kwa mtu kwa siku 
hakuna, hawana kwa hivyo tupo 
vizuri,” alisema.

Kuhusu suluhisho la hilo, Rais 
Samia alisema wanaweza kuli-
pata humu ndani ya nchi na 
kuainisha hatua za serikali ilizo-
chukua zikiwamo za kupunguza 
kwa kiasi kikubwa yale mambo 
yanayoagizia nje.

“Mpango wetu ni kuangalia 
njia zote za kupunguza gharama 
za uagizaji ili tupunguze matumi-
zi ya Dola. Tumeanza kujihusi-
sha na mambo yanayoleta Dola 
harakaharaka na ndiyo maana 
mnasikia tunajihusisha sana na 
sekta ya kilimo,” alisema.

Pia aliwaambia kuwa sekta ya 
utalii imekua na inasaidia kuleta 
Dola ndani ya nchi na kuieleza 
CTI na wenye viwanda kuwa 
watasaidia kupunguza uhaba wa 
Dola watakapozalisha na kuuza 
nje zaidi.   

Kadhalika, Mkuu wa Nchi 
alisema katika kurahisisha bi-
ashara nchini, serikali imefungua 
milango ya uwekezaji bandarini 
huku akisisitiza kuwa hawawezi 
kuliepuka na kuikaribisha sekta 
binafsi kuungana na serikali, ili 
bidhaa ziende nje na kuingia 
nchini.

SUKARI, MAFUTA
Rais Samia pia alibainisha 

kuwa mwakani watafuta alichok-
iita “lugha ya Tanzania Tanzania” 
na kuanza kusafirisha sukari nje.

Vilevile, alisema suala la mafu-
ta mwaka huu yamezalishwa 
mengi na kuondoa malalamiko, 
hivyo miaka miwili ijayo mahitaji 
ndani ya nchi yatatosheleza vya 
kutosha.

Aliwataka wenye viwanda 
kuwekeza zaidi hususan katika 
uongezaji thamani malighafi zi-
lizomo nchini hasa bidhaa zina-
zotoka kiwanda kimoja kwenda 
kingine na serikali iko tayari 
kushirikiana nao.

“Maboresho na mazingira ya 

kufanya biashara ni safari, tu-
naendelea nayo. Ninadhani sasa 
hivi hakuna ambaye kodi im-
ekuja kuchukuliwa kwa defender 
(gari la polisi), hakuna si ndio,” 
alisema.

Jambo lingine alilolizungum-
zia ni Dira ya Maendeleo ya Taifa 
2050, akiwaomba wenye viwan-
da washiriki kutoa maoni yao ili 
matarajio yao yawapo kwenye 
dira wanayopanga ya 2025-2050.

Pia aliwaomba wasaidie suala 
la ulipaji kodi na kufuata sheria 
za nchi kwa kuwa serikali imeji-
tahidi kujenga mazingira mazuri 
kwa kuzifanyia kazi changamoto 
zinazoainishwa, pia uwazi katika 
utoaji wa fedha za uwajibikaji wa 
kampuni kwa jamii (CSR) ili zisai-
die kujenga madarasa na kubore-
sha elimu.

“Ahadi yangu kwenu, kwanza 
nimtake waziri wangu (Kijaji) 
awe karibu zaidi na wazalishaji 
wa viwanda, changamoto ni 
nyingi, zinapotokea zisichukue 
muda kutatuliwa.

“Ahadi yangu kwa wenye vi-
wanda, serikali inafungua nchi 
zaidi na katika hili wengi wa nje 
wanataka kuja ndani. Ni furaha 
yetu, ninyi wa ndani mpokea 
wale wa nje ama mfanye kwa 
ushirika au mfanye kwa kuwahu-
dumia wanaotoka nje.

“Tanzania ni jina kubwa, lime-
kua ulimwenguni kiasi ambacho 
kila mtu anataka kuja Tanzania. 
Tanzania baada ya marekebisho 
ya mazingira ya kufanya biashara 
tupo kwenye sifa vizuri.

“Na sasa kuna kinyang’anyiro 
cha Afrika hasa kuhusu rasilimali, 
njia za kuchukua rasilimali zetu 
ni kuingia kwenye uwekezaji, 
nasi tuwabane kwa kuzalisha 
hapa ndani na si kuzichukua 
(kama malighafi),” alisema.

Mwenyekiti wa CTI, Paul Ma-

kanza, alisema sekta ya viwanda 
inachangia takribani asilimia 
nane kwa mwaka katika Pato la 
Taifa, imeajiri asilimia tano ya 
waajiriwa wote nchini, yaani kati-
ka kila waajiri 100, watano wako 
sekta binafsi.

Pia alisema ni mwajiri wa tatu 
mkubwa baada ya sekta ya bi-
ashara na zaidi ya asilimia 20 
ya makusanyo yote VAT inatoka 
huko na huchangia asilimia 18 ya 
fedha za kigeni.

Mkurugenzi Mtendaji wa CTI, 
Leodegar Tenga, alitaja vigezo 
vya kupata washindi hao kuwa 
ni pamoja na ufanisi katika uzal-
ishaji, mauzo ya nje, uwekezaji 
katika teknolojia, uwiano wa 
kijinsia na mchango wao katika 
jamii.

Kuhusu changamoto ya maafa 
ya mafuriko na maporomoko ya 
tope, mawe na magogo katika 
mji mdogo wa Katesh, wilayani 
Hanang, mkoani Manyara, Tenga 
aliyewahi kuwa Rais wa Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanza-
nia (TFF), alisema tayari CTI im-
ewaelekeza wanachama wake 
kushiriki katika kutoa misaada.

Waziri wa Viwanda na Biasha-
ra, Dk. Ashatu, alisema katika 
kuhakikisha taifa linanufaika na 
utekelezaji wa Mkataba wa Eneo 
Huru la Biashara Afrika, tayari 
wameandaa mkakati wa kitaifa 
wa utekelezaji mkataba huo am-
bao umeshakamilika na unata-
rajiwa kuzinduliwa Januari mwa-
kani sambamba na kamati ya 
kitaifa ya kusimamia utekelezaji 
wake.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
ya NBC, Theobald Sabi, alisema 
huo ni mwaka wa pili mfululizo 
kuwa wadhamini wa tuzo hizo 
na kuwahakikishia kuwa wako 
tayari kutoa mikopo inayohitaji-
ka katika kuongeza uzalishaji.

Rais Samia Suluhu Hassan, akimkabidhi Msemaji wa Kampuni ya Tumbaku Alliance One, Wakili John Magoti, tuzo ya ushindi wa uzalishaji mkubwa katika 
sekta ya viwanda vya tumbaku, hafla hiyo iliandaliwa na Shirikisho la Wenye Viwanda nchini. Habari kamili Uk. 4 PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

VITENDO vya ukatili 
dhidi ya watoto vinaen-
delea kuripotiwa, safari 
hii Mkuu wa Wilaya ya 
Iramba mkoani Singida, 
Suleiman Mwenda, ame-
baini fedha zinatumika 
kuchochea ukatili wa king-
ono katika baadhi ya shule 
wilayani mwake.

Katika hilo, Mkuu wa 
Wilaya Mwenda, bila 
kuainisha shule zinazo-
husika, amesema baadhi 
ya wanafunzi wanawain-
gilia kinyume cha maum-
bile wenzao wa kiume, 
wakiwapa fedha ambazo 
haijafahamika anayewafa-
dhili kwa kuwa watoto hao 
wanatoka familia maskini.

Hayo yalibainishwa 
mwishoni mwa wiki ka-
tika kikao cha Kamati ya 
Ushauri wa Mkoa (RCC) 
ambacho pamoja na 
mambo mengine, kilijadili 
mikakati ya kuboresha 
elimu kufuatia Mkoa wa 
Singida kutofanya vi-
zuri kwenye Mtihani wa  
Kumaliza Elimu ya  
Msingi, kidato cha pili na 
cha nne.

Mwenda alibainisha ka-
tika wilaya yake mambo 
kadhaa yanayosababisha 
wanafunzi kuishia njiani 
kutohitimu elimu ya msin-
gi na sekondari ni pamoja 
na utoro, mimba, matukio 
ya ulawiti na baadhi ku-
olewa.

Alisema matukio ya 
ulawiti ni miongoni mwa 
yanayozorotesha elimu 
wilayani humo ambayo 
yamekuwa yakifanywa 
na wanafunzi wa shule za 
msingi ambao katika hali 
ya kushangaza, hufanya 
vitendo hivyo wakiwa na 
fedha za kuwahonga wen-

zao.
“Tuna hisia hawa watoto 

wanaofanya hivi vitendo 
kuna watu wako nyuma 
yao, kwa sababu wana fed-
ha za kuwahonga wenzao 
japo wazazi ni maskini, 
wapo wengine wanatem-
bea na mafuta maalum ya 
kufanya shughuli hiyo, tu-
najiuliza hivi vitu wanatoa 
wapi?” Alihoji.

Mwenda alisema ka-
tika tukio mojawapo, ki-
jana mmoja kutoka Kata 
ya Ndulumi, alikamatwa 
wilayani Iramba kwa ku-
jihusisha na vitendo vya 
ulawiti.

“Lakini (kijana huyo) 
alipopewa dhamana 
akatoroshwa, alikwenda 
Manyoni, nako akakamat-
wa, alipopewa dhamana 
akatoroka na kwenda 
mjini Singida, nako akaf-
anya vitendo vya kulawiti 
akakamatwa tena,” alise-
ma Mwenda.

Hayo yanajiri kipindi 
ambacho mwanzoni mwa 
mwaka huu, gazeti hili 
liliripoti baadhi ya shule 
mkoani Kilimanjaro, wal-
imu wake kuwafundisha 
watoto kufanyiana mch-
ezo huo mchafu.

Baada ya kuchapishwa 
ripoti hiyo, serikali kupitia 
Wizara ya Elimu, iliunda 
timu ya uchunguzi am-
bayo licha ya kuongozwa 
na Kamishna wa Elimu, 
ilizuiwa kuingia katika 
baadhi ya shule kufanya 
uchunguzi. 

Mwenda alisema 
matukio mengine yanay-
ofifisha maendeleo ya 
elimu ni baadhi ya wa-
sichana kutoka Iramba 
kupelekwa jijini Dar es Sa-
laam kwa ahadi ya kwen-
da kufanya kazi za ndani, 
lakini wakifika huko baa-
dhi yao hutumikishwa 

kwenye madanguro na 
katika baa.

Alisema matukio hayo 
aliyoyataja ni machache, 
yamekuwa kikwazo ki-
kubwa cha maendeleo 
ya elimu na kushauri 
umuhimu wa kufanya kazi 
ya ziada kukabiliana na 
vitendo hivyo ili kuinua ki-
wango cha elimu mkoani 
Singida.

WANAFUNZI WAOZ-
ESHWA

Katika hatua nyingine, 
Mkuu wa Wilaya Mwenda 
alisema katika Shule ya 
Msingi Mwamapuri iliyoko 
wilayani Iramba, imeingia 
katika rekodi mpya baada 
ya wanafunzi wanane ku-
olewa wakiwa wanaende-
lea na masomo.

“Katika Shule ya Msingi 
Mwamapuri mwaka jana 
(2022) ilikuwa ya mwisho 
kimkoa ambayo kati ya 
wanafunzi 23 waliofanya 
Mtihani wa Kumaliza 
Elimu ya Msingi, wawili tu 
ndio waliofaulu na baada 
ya kufanya uchunguzi tuli-
baini shule hii ina changa-
moto ya wanafunzi kuole-
wa kabla ya kuhitimu.

“Nilikwenda (mwezi) 
Februari kwa kutuma 
timu yangu kuchunguza, 
wakakuta watoto wanane 
wameshaolewa waki-
wa bado wako shuleni 
wakawa wanaambiwa, 
‘waume zenu wanawasu-
biri mmalize ili mkakabi-
dhiwe’,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, 
aliiagiza idara ya elimu 
kuhakikisha shule 12 zi-
lizojengwa kupitia mradi 
wa uboreshaji wa mi-
undombinu ya shule za 
msingi (Boost) zinasajiliwa 
na apewe ripoti Ijumaa ya 
juma hili.

Fedha zinavyopenyezwa 
wanafunzi ‘wachafuane’

VACANCY
The Guardian Limited is looking for self driven sales personnel to 

join our advertising Sales Team in Dar es Salaam, Arusha and Zanzibar
 

Responsibilities

• Be responsible for aggressive development of new clients and growing 

existing business. 

• Proactively develop new business avenues

• Devise and monitor business plans to ensure substantive sales

• Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

• The position requires someone who can deliver the set targets within 

deadlines under competitive working environment.

• Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive 

attitude, and can thrive on setting and reaching new goals. 

• Holders of a University degree or Diploma in Business Administration

• Experience in Sales and Marketing is an added advantage

Please send your application  via Email to vacancy@guardian.co.tz

 before 28th December, 2023.

NOTE: This is a commission Based Position

Freelancer  Sales Executive

Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya 
Hakimu Mkazi Kisutu 
imewaachia huru vijana 
watatu baada ya masha-
hidi 12 wa upande wa 
mashtaka kutoa ushahidi 
unaotofautiana, hali il-
iyosababisha washindwe 
kuthibitsha  kwamba De-
semba 29, 2021 washtaki-
wa walisafirisha mirungi 
yenye uzito wa kilo 164.39 
kwa kutumia usafiri wa 
bodaboda.

Vijana hao ambao wali-
kuwa wakitetewa na Wak-
ili Constantine Kakula ni 
Ahmed Ally, Mohamed 
Mbegu (35) na Ramad-
hani Mkude (42), wote 
wakazi wa Kitunda.

Akisoma hukumu 
hiyo jana, Hakimu Mkazi 
Mkuu Ushindi Swalo wa 
mahakama hiyo, alisema 
upande wa mashtaka uli-
kuwa na mashahidi 12, 
ambao walitoa ushahidi 
wao kwa ajili ya kuthibiti-
sha mashtaka dhidi ya vi-
jana hao.

Hata hivyo, Hakimu 

Swalo alisema ushahidi 
uliotolewa na mashahidi 
wa upande wa mashtaka 
ulikuwa unatofautiana 
wakati wakitoa ushahidi 
wao dhidi ya washtakiwa. 

Alisema askari wal-
iokamata vielelezo hivyo 
waliieleza mahakama 
kuwa mirungi hiyo iliku-
wa katika mifuko ya kaki, 
lakini mashahidi huru 
walioshuhudia ufungwaji 
wa vielelezo hivyo, walid-
ai kuwa walikuta mirungi 
ikiwa wazi.

Pia maelezo ya onyo 
nayo yalikuwa yanatofau-
tiana, washtakiwa walidai 
walifikishwa Kituo Kikuu 
cha Polisi Desemba 28, 
2021 jioni, lakini askari 
waliokuja kutoa ushahidi 
wao walidai washtakiwa 
hao walipofikishwa polisi, 
walipelekwa Kitengo cha 
Kuzuia na Kupambana na 
Dawa za Kulevya (ADU) 
kwa ajili ya kuchukuliwa 
maelezo.

“Kwa maelezo haya, 
mahakama inaona kuwa 
yanaleta shaka na baadhi 
ya mashahidi wanato-

fautiana katika ushahidi 
wao,” alisema.

Hakimu Swalo alisema 
kutokana na sababu 
hizo, mahakama hiyo in-
awaachia huru washtak-
iwa hao kutokana na 
Jamhuri kushindwa 
kuthibitisha mashtaka 
dhidi yao.

Kabla ya kutolewa hu-
kumu hiyo, Wakili wa 
Serikali Happy Mwakany-
amale alidai kuwa kesi 
hiyo ilikuja kwa ajili ya hu-
kumu na walikuwa tayari. 

Katika kesi ya msingi, 
washtakiwa hao ambao 
walikuwa wanadaiwa 
Desemba 29, 2021 katika 
eneo la Nyeburu lililoko 
Chanika, Dar es Salaam, 
majira ya usiku, walikut-
wa wanasafirisha mirungi 
yenye uzito wa kilo 164.39 
kwa kutumia usafiri wa 
bodaboda.

Askari Polisi waliokuwa 
doria eneo hilo, walipewa 
taarifa za kuwapo watu 
wanauza mirungi eneo 
la Nyeburu na hivyo ku-
fanya uchunguzi na ku-
wakamata watu hao.

Mashahidi watofautiana  
kortini, hakimu aachia 
huru washtakiwa wote

Baadhi ya wajasiriamali wa mji wa Kiwira wilayani Rungwe, mkoani Mbeya 
wakiendelea na biashara ya ndizi katika hifadhi ya barabara kuu ya Mbeya 
-Kasumulu mwishoni mwa wiki, chini ya bango linalozuia kufanyika kwa bi-
ashara eneo hilo. PICHA: NEBART MSOKWA
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CHADEMA yawasilisha barua kwa 
Spika kupinga ubunge kina Mdee

Alliance One yang’ara tuzo za Rais za Wazalishaji Bora

Wadau waitwa 
kutoa maoni 
muswada  
Sheria ya 
Uchaguzi
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMATI mbili za Bunge zinawaalika 
wadau kutoa maoni kuhusu miswada 
mitano ya sheria iliyosomwa kwa 
mara ya kwanza Novemba 10, mwa-
ka huu wakati wa Mkutano wa 13 wa 
Bunge.
Kwa mujibu wa taarifa kwa umma 

iliyotolewa jana na Kitengo cha Ma-
wasiliano na Uhusiano wa Kimataifa 
Ofisi ya Bunge, Dodoma, miswada 
hiyo ni ya: Muswada wa Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais Wabunge na Madi-
wani wa Mwaka 2023; Muswada 
wa Sheria ya Tume ya Uchaguzi 
wa Mwaka 2023; Muswada Sheria 
ya Marekebisho ya Sheria Mbalim-
bali wa Mwaka 2023; na Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria za Vyama vya 
Siasa wa Mwaka 2023.
Taarifa hiyo ilieleza kuwa mku-

tano wa kupokea maoni ya wadau 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Utawala, Katiba na Sheria utafanyika 
Januari 6 na 8, mwakani jijini Do-
doma.
Vilevile, Kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji wa 
Umma (PIC) inawaalika wadau kutoa 
maoni kuhusu Muswada wa Sheria 
ya Uwekezaji wa Umma wa Mwaka 
2023, kikao kitafanyika Januari 10, 
mwakani katika Ofisi ya Bunge.
“Kamati zinawaalika watu wote we-

nye maoni kuhusu miswada hiyo ku-
fika na kuwasilisha maoni yao kabla 
haijapelekwa katika hatua nyingine. 
Pia wanaweza kutuma kwa njia ya 
posta, anwani ya Bunge, barua pepe 
na tovuti na kwamba watakaofika 
watatakiwa kuthibitisha ushiriki 
wao,”alisema.

Ofisa Ar-
dhi mteule 
Wilaya ya 
Muheza, 
Tanga, 
Selestin 
Liweje 
(kushoto), 
akizun-
gumza na 
wananchi 
wa Kata 
ya Ma-
jengo juzi 
kuhusu 
waliopi-
miwa 
viwanja 
kwenda 
kuchukua 
hati zao 
Ofisi ya 
Msajili 
wa Hati 
mkoani 
humo. 
PICHA: 
STEVEN 
WILLIAM 

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Alliance One To-
bacco Tanzania Limited (AOTTL) 
yenye makao makuu yake Mo-
rogoro, imetwaa tuzo kubwa ya 
viwanda vya kusindika tumbaku 
katika msimu wa 17 wa Tuzo za 
Rais kwa Wazalishaji Bora (PMA-
YA) zilizoandaliwa na Shirik-
isho la Viwanda Tanzania (CTI), 
ikiwapiku wazalishaji wengine 
wengi katika kipengele hicho.

Rais Samia Suluhu Hassan ali-
kuwa mgeni rasmi katika tuzo 
hizo zinazofanyika kila mwaka, 
akikabidhi zawadi kwa washindi 
jijini Dar es Salaam juzi usiku.

Msemaji wa kampuni hiyo, 
Wakili John Magoti alipokea tuzo 
kwa niaba ya kampuni.

Akitoa maelezo kuhusu kam-
puni pembeni mwa PMAYA, 
Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni hiyo, Ephraim Mapoore, 

alisema Alliance One imeshinda 
tuzo hiyo si kwa bahati mbaya 
au bila kutarajiwa, bali ufanisi 
mkubwa wa kampuni hiyo katika 
kilimo bora na ufuasi wa taratibu 
za mikataba na wakulima iliyoin-
gia nao kandarasi.

Kampuni ya Alliance One To-
bacco Tanzania (AOTTL) imelipa 
jumla ya Dola za Marekani mil-
ioni 71.9 (Sh. bilioni 179.8) kwa 
wakulima zaidi ya 12,000 walio-
ingia mkataba nayo wa tumbaku 
nchini msimu huu. Ni malipo 
yaliyolipwa kwa wakati, yaliyo-
tokana na tumbaku yenye ubora 
wa juu.

Vilevile, kampuni imelipa Dola 
milioni 1.81 (Sh. bilioni 4.6) kwa 
ada za Vyama vya Ushirika vya 
Masoko ya Kilimo (AMCOS) kwa 
mwaka huu.

Kampuni pia imelipa Dola 
780,000 (Sh. bilioni 1.95) kama 
ushuru kwa vyama vya ushirika 

vya tumbaku, ambavyo ni vy-
ombo vikuu vya ushirika vilivy-
oanzishwa.

Pia imelipa jumla ya Dola za 
Marekani milioni 1.72 (Sh. bilioni 
4.3) kama malipo ya mazao, kiasi 
ambacho kwa kawaida hulipwa 
moja kwa moja kwa wilaya mbal-
imbali inazofanyia kazi. 

Malipo haya yalifanywa kwa 
kuzingatia agizo la serikali la hivi 
karibuni kwamba malipo yote ya 
tumbaku kwa wakulima yana-
paswa kufanywa ndani ya siku 
14 kuanzia tarehe ya kukamilika 
kwa mnada wa soko na malipo 
yote lazima yafanywe kwa Dola 
ya Marekani.

Kwa kawaida kampuni huten-
ga Sh. milioni 400, kila mwaka 
kwa ajili ya kurudisha sehemu 
ya faida kwa jamii inayozun-
guka maeneo ya shughuli zake, 
ikichangia katika miradi ya maji, 
afya na elimu.

Mwaka huu kampuni imetoa 
vifaa vya shule vyenye thamani 
ya Sh. milioni 222.762 kwa shule 
mbili za msingi za Morogoro 
ambazo ni Kingolwira na Bun-
go. Msaada huo uliowanufaisha 
moja kwa moja jumla ya wa-
nafunzi 3600 katika shule zote 
mbili, ulitumika katika ujenzi wa 
madarasa na vyoo.

Ni kwa mwaka huu pia kampu-
ni hiyo imetoa kompyuta tatu za 
kisasa na vifaa vingine vya kisasa 
vyenye thamani ya milioni 8.8 
kwa Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Morogoro kusaidia kufanya 
upasuaji wa mifupa. 

Kadhalika, kampuni imetoa 
msaada wa kompyuta kwa Jeshi 
la Polisi kwa ajili ya kupambana 
na uhalifu.

Kampuni hiyo pia imetekeleza 
miradi ya upandaji miti katika 
wilaya tatu za Mkoa wa Kigoma, 
jumla ya ekari 1412.5 zimepand-

wa na kusimamiwa tangu mwaka 
2014.

Kampuni hiyo ilipanda miti 
kwa kushirikiana na wakulima 
walioingia nao ubia katika wilaya 
tatu za mkoa huo ambazo ni 
Uvinza, Buhigwe na Kasulu.

Kampuni hiyo pia mwaka huu 
imezindua eneo la Ngukumo 
wilayani Nzega kwa ajili ya us-
ambazaji wa kuni endelevu kwa 
wakulima wake wa tumbaku 
walioingia mkataba wenye jumla 
ya hekta zaidi ya 7,000 chini ya 
usimamizi wa pamoja wa misitu.

Alliance One ilifungua kiwan-
da chake cha usindikaji mnamo 
1998 na imekuwa inafanya kazi 
kwa mafanikio tangu wakati huo 
bila kukosa msimu wowote wa 
mazao na kwa sasa ina wafan-
yakazi 350 wa kudumu na wa-
naolipwa pensheni pamoja na 
wafanyakazi wa msimu 3,000 
kila mwaka.

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) 
kimewasilisha barua katika 
Ofisi ya Spika wa Bunge ku-
kumbushia kuondolewa 
bungeni wabunge 19 ambao 
chama hicho kilishawafutia 
uanachama.

Pia kimewasilisha barua 
hiyo Ofisi ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa, Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) na Ofisi ya 
Rais.

Katibu wa CHADEMA Kan-
da ya Kati, Emmanuel Ma-
songa, alibainisha hayo jana 
jijini hapa alipozungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
kutekeleza agizo la Katibu 
Mkuu wa chama hicho, John 
Mnyika la kuwasilisha barua 
za kukumbushia uamuzi wa 

Kamati Kuu ya chama hicho 
kwa Ofisi ya Spika wa Bunge.

“Leo ( jana) nimetekeleza 
maagizo ambayo nilipewa 
jana ( juzi) na Katibu Mkuu 
kwa maandishi kwamba 
niliwasilishe barua ambazo 
ameandika yeye kwa Spika, 
lakini pia Ofisi ya NEC, Ofisi 
ya Msajili wa Vyama Vya 
Siasa pamoja na Ofisi ya Rais.

“Leo ( jana) tangu saa 
moja asubuhi nimeanza 
utekelezaji maagizo hayo 
na tayari Ofisi ya Spika wa 
Bunge imepokea na kutia 
saini, Ofisi ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa wamepokea 
na kutia saini, NEC wame-
pokea na kutia saini na Ofisi 
ya Rais wamepokea na kutia 
saini kupokea barua hiyo,” 
alisema.

Kiongozi huyo lisema ba-

rua hiyo ya Katibu Mkuu wa 
CHADEMA inakumbushia 
uamuzi wa Kamati Kuu ya 
chama hicho kuwafukuza 
uanachama wabunge 19 wa 
Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na chama 
chao kama mdhamini kil-
ishawaondolea sifa ya kuwa 
wanachama.

“Hivyo, Katibu Mkuu anai-
kumbushia Ofisi ya Spika 
wa Bunge pamoja na ofisi 
zingine kutekeleza maagizo 
yalitolewa na Kamati Kuu 
ya chama kutekeleza ombi 
la kuwaondoa bungeni 
wabunge hao 19, maeneo 
yote ambayo Katibu Mkuu 
aliniagiza kufikisha barua 
hizo nimefikisha,” alisema 
Masonga.

Kadhalika, alisema chama 
kinawataka wanachama 

hasa wa Kanda ya Kati kuen-
delea kuwa watulivu wakati 
wanajadiliana na wanashe-
ria kuhusu sakata hilo.

“Wanachama wanapas-
wa kuendelea na shughuli 
za kuimarisha chama kwa 
kuandikisha wanachama 
wapya na kufanya uchaguzi 
wa ndani ya chama na kuji-
andaa kwa ajili ya Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 2024, ili 
kujipanga na Uchaguzi Mkuu 
kupata wabunge na kuon-
goza nchi,” alisema Masonga.

Hatua hiyo ya CHADEMA 
imechukuliwa siku chache 
baada ya Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam 
kutoa uamuzi kuhusu shauri 
lililofunguliwa na wabunge 
hao, wakiongozwa na Hali-
ma Mdee, Mbunge wa zama-
ni wa Kawe.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
mkutano wa kupokea 
maoni ya wadau wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Utawala, Katiba na Sheria 
utafanyika Januari 6 na 8, 
mwakani jijini Dodoma.
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Na Augusta Njoji, SIMIYU

SERIKALI imesema mwezi ujao 
inatarajia kutangaza nafasi za kazi 
25,000 kwenye sekta za afya na 
elimu ili kukabiliana na upungufu 
wa watumishi uliopo.

Katika ziara yake ya kukagua 
miradi na kuongea na watumi-
shi mkoani Simiyu jana, Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengerwa, 
alisema kuwa baada ya kuka-
milisha taratibu za serikali, mkoa 
huo utaongezwa watumishi wal-
ioombwa kwenye kada mbalim-
bali zikiwamo afya na elimu.

Alisema wapo watanzania wa-
nahitaji kufanya kazi, hivyo wali-
opo kwenye ajira wanapaswa ku-
wajibika ipasavyo kutoa huduma 
kwa wananchi.

“Ukishikwa shikilia, ukipata 
nafasi ishikilie kama hamwamini 
angalieni tuliokuwa nao serikalini 
huko, nje hali zao zikoje, mkiweka 
kipimo hicho mtajiongeza kuwa 
kuna uhitaji wa kuwahudumia 
watanzania wenye nchi yao, asije 
pale ukamfokea ukashindwa 
kumhudumia,” alionya.

Waziri huyo alisema katika kan-
zidata ya TAMISEMI mna watu 
wanaoomba kazi kwenye sekta ya 
afya 100,000 na kwenye elimu ni 
hivyohivyo.

Aliwaomba watumishi kufanya 
kazi kama zao na wasiwe tayari 
kuona serikali ikiharibikiwa kwa 
uzembe wao.

“Fanyeni kazi kama ya kwenu, 

kama mtaji dukani kwako, huu ni 
mtaji ukianguka hata wewe huna 
chako, nendeni mkajishushe kwa 
wananchi, muwe wakarimu kwa 
wananchi haikupunguzii chocho-
te, hata kama ni Mkuu wa Wilaya, 
cheo chako kipo palepale. Ukiji-
pandisha mabega kuporomoka 
kwake ni hatari,” alisema.

Alionya kuwa serikali haitafum-
bia macho watumishi wa afya wa-
takaosababisha vifo vya wajawa-
zito na watoto.

“Ninawapongeza Simiyu kwa 
kuwa mkoa wa kwanza kupungu-
za vifo vya wajawazito na watoto, 
tumekwenda Kagera tukaambiwa 
hospitali inajulikana ni chin-
jachinja, hawatoi huduma bora, 
tusikie mjamzito hajahudumiwa 
kwa sababu hana vifaa kama ilivy-
otokea kule Mara mama amefariki 
dunia na vichanga vyake pacha 
wakati vifaa vipo...,” alionya.

Alitolea mfano katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sengerema 
amekuta Kituo cha Afya Kany-
erere kimekamilika na kina vifaa, 
lakini kimekaa mwaka mzima 
bila kutoa huduma kwa wananchi 
huku viongozi wa halmashauri 
wakiwa hawana majibu ya sababu 
zinazosababisha kisitoe huduma 
wakati wananchi wanaendelea 
kutembea umbali wa kilometa 16 
kufuata huduma za afya.

Kuhusu ujenzi wa shule za mra-
di wa uboreshaji elimu ya awali na 
msingi (BOOST) na wa elimu ya 
sekondari (SEQUIP), Mchenger-
wa alisisitiza kuwa na kikao na 
Wakuu wa Mikoa Desemba 30, 

mwaka huu na kueleza pia wal-
ivyojipanga kupokea wanafunzi 
mwezi Januari 2024, uandikishaji 
wanafunzi, ushirikishaji wazazi na 
walezi.

“Tunatarajia kuwa na Mheshim-
iwa Rais tumemwomba ili awasik-
ie na ajue mkurugenzi gani ha-
wajibiki, utaratibu huu utatuweka 
karibu sana maana hapo kati tu-
lijisahau sana tukasahau maju-
kumu yetu, tukasahau wananchi,” 
alisema.

Kadhalika, alisema wakuru-
genzi wa halmashauri moja ya 
kigezo watakachopimwa kwenye 
utendaji kazi wao ni namna wa-
navyotengeneza vyanzo vipya 
vya mapato na upangaji wa bajeti 
za miradi ya maendeleo kwenye 
maeneo yao.

“Nimemwambia Katibu Mkuu 
awaandikie tunataka kila mwaka 
mkurugenzi atengeneze vyanzo 
vipya viwili vya mapato kwa saba-
bu haiwezekani muwe na vyanzo 
vilevile vya mwaka 2000, ham-
jiongezi,” alihadharisha.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Dk. 
Yahaya Nawanda, alisema mkoa 
huo una uhitaji wa watumishi 
21,000 na waliopo ni 12,000, 
hivyo kuwa na upungufu wa wa-
tumishi 9,000 na kuiomba serikali 
kuondoa upungufu huo hasa kwa 
kada za afya na elimu.

VIGOGO WACHUNGUZWA
Katika hatua nyingine, Waziri 

Mchengerwa amesema ofisi yake 
imetuma timu ya wataalamu ku-
chunguza maeneo ambayo waku-
rugenzi na viongozi wa serikali 

Ajira 25,000 zaja tena kwa vijana serikalini

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU DODOMA

SHAURI LA ARDHI NA 22 YA 2022
BITALIHO RUHERE ……………………….MDAI 

DHIDI YA 
1 LAZARO CHIBAGO LECHIPYA
2 DAVID C. MAZIKU
3 THE REGISTERED TRUSTEES OF AFRICA 

BENEDICTINE SISTERS OF ST. AGNES 
CHIPOLE

4 THE REGISTERED TRUSTEES OF CHRIST 
TO ALL PEOPLE CHURCH 

5  YUSUPH H. ABUU
6 DICKSON EVALIST
7 NICKSON JACKSON 
8 DEODAS PIUS
9 EMMANUEL JACKSON
10 MOSES REBEN
11 FREDY OSWADY
12 MATHAYO BWELI ……WADAIWA
13 ARON EXAUDY
14 EMANUEL
15 PATRICE WAMILY KUGULULYE
16 JAMES RAPHAELY KALALU
17 IMAN ONESMO MAHELELA
18 MAGOMBA
19 PLOTUS
20 NEEMA JEREMIA
21 OMARY

KWA:
1 LAZARO CHIBAGO LECHIPYA
2 DAVID C. MAZIKU
3 THE REGISTERED TRUSTEES OF AFRICA 

BENEDICTINE SISTERS OF ST.AGNES 
CHIPOLE

4 THE REGISTERED TRUSTEES OF CHRIST 
TO ALL PEOPLE CHURCH

5 YUSUPH H. ABUU
6 DICKSON EVALIST
7 NICKSON JACKSON MDOL
8 DEODAS PIUS
9 EMMANUEL JACKSON 
10 MOSES RUBEN
11 FREDY OSWADY
12 MATHAYO BWELI
13 ARON EXAUDY
14 EMANUEL
15 PATRICE WAMILY KUGULULYE
16 JAMES RAPHAELY KALALU
17 IMAN ONESMO MAHELELA
18 MAGOMBA
19 PLOTUS
20 NEEMA JEREMIA
21 OMARY

POPOTE PALE WALIPO

YAH: TAARIFA YA KUTAJWA KWA SHAURI LA ARDHI NA. 22 YA 2022
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA

MNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litatajwa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma 
mbele ya MHE. A.J. MAMBI, JAJI wa Mahakama Kuu ya Tanzania Dodoma, saa tatu (3:00) kamili 
asubuhi siku ya Alhamisi tarehe 15/2/2024.
HIVYO; Mnatakiwa mfike nyinyi wenyewe au Wakili wenu  siku hiyo iliyotajwa bila kukosa.
NA ENDAPO; Hamtafika nyinyi au Wakili wenu siku hiyo iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba 
shauri hili litashughulikiwa na Mahakama kama itakavyoamua pasipo nyinyi au wakili wenu kuwepo.
IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama leo hii tarehe 19/10/2023
 

………………………………………………….
NAIBU MSAJILI

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF INFORMATION, COMMUNICATION AND INFORMATION TECHNOLOGY

APPOINTMENT TO POSITION OF A MEMBER OF BOARD OF DIRECTORS OF THE TANZANIA 
COMMUNICATIONS REGULATORY AUTHORITY (TCRA)

1. Background
The Chairman of the Nomination Committee, established under section 8 
(1) of the Tanzania Communications Regulatory Authority Act. No. 12 of 
2003, invites Tanzanians with relevant qualifications as spelt out herein to 
apply for appointment to fill vacant position(s) available in the TCRA Board. 
Attention is hereby drawn that all applicants are required to abserve the 
provision of section 7 (5) and section 11 of the TCRA Act No. 12 of 2003 as 
well as the TCRA Code of conduct relating to conflict of interest.

2. Qualifications required:
As per the First Schedule of the TCRA Act 2003, the following are the 
minimum qualifications for appointment to the TCRA Board:

1.  Should be a graduate of a recognized University;
2.  Must have at least 10 years experience in one or more of the fields of 

Management, Law, Economics, Finance, Engineering, Broadcasting, 
ICT or related fields;

3. Have knowledge of the Communication Industry;
4. Should satisfy the Nomination Committee that he/she is unlikely to have 

a conflict of interest under Section 11 of the Communication Regulatory 
Authority Act, No.12 of 2003;

5. Be willing to serve as Member to the Board.

3. Mode of Application
a) All interested qualified candidates should submit their letter of applica-

tion along with a detailed curriculum Vitae (CV). The CV should include 
names, email address, telephone, current work position as well as email 
and mobile No. of three (3) referees with at least one being the current 
or last employer. All applications should be addressed to:

The Chairman,
Nomination Committee,

Ministry of Information, Communication and Information 
Technology,

Mtumba Goverment City,
P.O. Box 677,

40470 DODOMA

b) The envelope should be marked on top: ‘The Chairman of Nomination 
Commitee’.

c) The applications to be submitted physically or Postal Address or Email 
Address: nominationcommittee@mawasiliano.go.tz.

4. Women with the requisite qualifications are encouraged to apply.

5. Deadline for Submission
Applications should reach to the Chairman of Nomination Commitee 
within fourteen (14) days from 18th December, 2023 as the date of first 
appearance of this publication to 07th January, 2024 before 15:30hrs EAT.

17
76

25

waliingilia majukumu ya wakuu 
wa shule kwenye ujenzi wa miun-
dombinu ya elimu nchini.

Alibainisha hayo juzi kwenye 
mkutano wake na Wakuu wa 
Shule za Sekondari Tanzania 
(TAHOSSA) uliofanyika jijini 
Mwanza.

Alisema wapo wakuu wa shule 
miongoni mwao wameshindwa 
kumaliza baadhi ya shule hizo 
kutokana na kuingiliwa majuku-

mu na wakurugenzi na viongozi 
wakubwa wa serikali.

Wapo Wakurugenzi ambao 
walikuwa wanawaingilia kwenye 
“meneo yenu, wapo wakurugenzi 
wa halmashauri tuliwakabidhi 
nyenzo na fedha za kufanya kazi 
ninyi walimu kusimamia baadhi 
ya miradi, lakini baadhi ya wa-
tendaji wa serikali wengine vion-
gozi wakubwa kwenye serikali 
wamewaingilia.
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MAONI & UCHAMBUZI

JIJI la Dodoma hivi sasa ni maarufu kutokana na kuwa makao 
makuu ya Tanzania na shughuli nyingi za kiserikali kuhamia huko.

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, vikao vyake vina-
fanyikia huko baada ya kutoka Karimjee, jijini Dar es Salaam, waka-
ti huo likiwa la chama kimoja.

Umaarufu wa jiji hilo unatokana na ndoto za Rais wa Kwanza, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere ya kutaka Dodoma kuwa makao 
makuu ya Tanzania.

Ukiangalia kwenye Ramani ya Tanzania, Dodoma iko katikati 
kwa hiyo ni rahisi kwa wakazi wa mikoa mingine kufika.

Kutokana na umaarufu wake, haitapendeza mji huo kuwa ka-
tika hali ya uchafu kwasababu wageni wengi wanautembelea na 
vilevile, baadhi ya ofisi za mabalozi wa nje ya nchi wana ofisi zao 
huko.

Katika kuhakikisha mkoa huo unakuwa katika hali ya usafi Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma, amepiga marufuku abiria wanaotumia ma-
basi kutupa taka ovyo pembezoni mwa barabara na kuonya wa-
takaobainika watakamatwa na kuchukuliwa hatua za kisheria.

Akionesha mfano wa kuweka mkoa huo katika hali ya usafi, 
ameshiriki na wananchi wa Kata ya Mnadani na Miyuji kusafisha 
mazingira akihusisha taasisi mbalimbali zinazojihusisha masuala 
ya usafi wa mazingira.

Mkuu wa Mkoa amekumbusha kuwa wageni mbalimbali wanao-
ingia kutoka mikoa mbalimbali wanatarajia wanapofika makao 
makuu wakute unafanana na hadhi ya jina lake.

Madereva na makondakta wanaofanya kazi katika magari hayo 
wanawajibu wa kuwaelimisha abiria wao kuzingatia usafi wa maz-
ingira na umuhimu wa kuweka vyombo maalum vya kuhifadhia 
taka ili abiria wao wasichafue mazingira.

Kuna abiria ambao wanapenda kula kula wanapokuwa wanasa-
firi na wao huwa wachafuzi wakubwa wa mazingira kwa kutupa 
mabaki ya chakula na vifungashio vyake na tena wanatupa bara-
barani bila aibu.

Mkuu wa Mkoa anapotoa agizo izingatiwe kuwa ni amri na la-
zima wasaidizi wake wahakikishe wanalisimamia ili utekelezaji 
ufanyike.

Wakazi wa mkoa pia wanawajibu wa kujenga utamaduni wa ku-
penda kufanya usafi bila kulazimishwa ili kuepuka kutozwa faini.

Hili la wananchi kutakiwa kuwa na utamaduni wa kupenda usafi 
ni la muhimu, kwa sababu usafi huanzia nyumbani mtu anakoishi.

Watu ambao wanaonekana wakichafua mazingira ovyo, hao 
mpaka nyumbani kwao ni wachafuzi. Anayependa usafi hawezi 
kufanya hivyo hata akiwa nje ya nyumbani kwake.

Mkuu wa Kitengo cha Usafi na Mazingira Jiji la Dodoma, Dickson 
Kimaro, ameahidi kuendelea kuhimiza suala la usafi wa mazingira 
na kuwachukulia hatua kali za kisheria watakaokaidi.

Katika hili hakuna kuoneana aibu na sheria lazima ichukue 
mkondo wake kwa wanaochafua mazingira kupewa adhabu kali ili 
iwe fundisho kwa wengine.

Kila mwananchi katika eneo lake ni lazima afanye usafi na iwe 
tabia ya mtu kuanzia nyumbani kwake na liwe somo hata kwa 
watoto waliopo ndani ya familia bila kusubiri kusukumwa au ku-
chukuliwa hatua za kisheria.

Kitu cha msingi ni kukumbuka kuwa agizo la Mkuu wa Mkoa ni la-
zima litekelezwe na lisifanywe kama nguvu ya soda, liwe endelevu 
ili wananchi wazoee usafi.

Kwanini mkoa wa Kilimanjaro umefanikiwa katika usafi? Ni kwa-
sababu wananchi wenyewe wanakuwa askari wa mwenzake na 
adhabu hutolewa papo kwa papo.

Kidato cha kwanza 2024,
msisubiri kusakwa mitaani

 Muungwana Lazima Nilonge

Marufuku ya RC 
utupaji taka ovyo 

itekelezwe
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BAADA ya matokeo ya mtihani wa 
darasa la saba wa mwaka huu ku-
tangazwa,  wanafunzi 1,092,984 wa-
mechaguliwa kujiunga na  kidato cha 
kwanza mwaka ujao  katika mchakato 
unaotangazwa hivi karibuni.

Aidha, wengine 1,410 wamepangwa 
katika baadhi ya shule za sekondari za 
mkondo wa amali za kihandisi, ikiwa ni 
kuanza utekelezaji wa mtaala mpya wa 
elimu.

Hayo ni kwa mujibu wa Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Moham-
ed Mchengerwa, wakati akitangaza 
matokeo hayo jijini Mwanza juzi.

Katika ufafanuzi wake, kati ya idadi 
hiyo wasichana ni 585,051 na wavu-
lana 507,933 wamefaulu na kupangi-
wa shule za sekondari za serikali ili 
waanze masomo ya kidato cha kwanza 
Januari, 2024.

Waziri huyo anafafanua kuwa idadi 
hiyo inajumuisha wanafunzi wenye 
mahitaji maalum 3,587 wakiwamo 
wasichana 1,590 na wavulana 1,997 
na kwamba wanafunzi waliopangiwa 
shule 48 za bweni za kitaifa ni 5,606 
sawa na asilimia 0.5, katika shule teule 
za mikoa ni 17,412 sawa na asilimia 1.6 
na shule 4,566 za kutwa ni 1,069,966 
sawa na asilimia 97.9.

Baada ya maelezo hayo, ngoja nirejee 
katika hoja yangu ambayo unahusu 
utoro wa baadhi ya wanafunzi ambao 
umekuwapo kwa muda mrefu kila 
mwaka wa masomo unapoanza na ku-
sababisha serikali kuanzisha msako.

Mwaka 2023 ndio huo unaelekea 
ukongoani ili mwaka wa masomo 
uanze Januari 2024 panapo majaliwa 
kwa wanafunzi wa kidato cha kwanza 
na darasa la kwanza katika shule mbal-
imbali.

Kwa kuwa kumekuwapo na utoro kila 
mwanzo wa mwaka kwa wanafunzi 
wa sekondari, ninadhani kuna haja ya 
kuanza mapema mikakati ya kukabuli-
ana na utoro huo.

Waziri amekaririwa na vyombo vya 
habari akitoa wito kwa wakuu wa 
mikoa, wakuu wa wilaya, viongozi na 
watendaji wa halmashauri kwa kush-

Sabato 
Kasika

Mwaka 
2023 
ndio huo 
unaele-
kea 
ukon-
goani ili 
mwaka 
wa maso-
mo uanze 
Januari 
2024 
panapo 
majaliwa 
kwa wa-
nafunzi 
wa ki-
dato cha 
kwanza 
na darasa 
la kwan-
za ka-
tika shule 
mbalim-
bali.

irikiana na wadau wa elimu kuondoa 
utoro huo.

Anataka wanafunzi wote walioch-
aguliwa wanaanza masomo yao mwe-
zi Januari, 2024 bila vikwazo vya aina 
yoyote ili kutekeleza azma ya serikali 
ya utoaji wa elimu bila ada.

Anawaagiza wakuu wa mikoa, maka-
tibu tawala wa mikoa, wakuu wa 
wilaya na wakurugenzi wa mamlaka 
za serikali za mitaa kufanya maandal-
izi ikiwamo ujenzi wa miundombinu, 
kwa ajili ya kuwapokea wanafunzi wa 
kidato cha kwanza mwaka ujao inaka-
milika kwa wakati.

Wakati waziri anatoa maelekezo 
hayo, ninadhani ipo haja, kujua chan-
zo cha utoro huo wa kila mwaka na 
kukitafutia ufumbuzi wa kudumu na 
kama hakijajulikana, inawezekanaa 
mwaka ujao utoro huo ukaendelea.

Imekuwa ni kawaida kusikia zaidi 
ya wanafunzi 200 waliochaguliwa 
kujiunga na shule fulani ya sekondari 
hawajaripoti, na kusababisha serikali 
kuanzisha msako wa nyumba kwa ny-
umba.

Utoro wa aina hiyo si rafiki kwa 
elimu, hivyo ingekuwa ni vyema kama 
wanafunzi wanaotarajia kuanza kida-
to cha kwanza mwaka ujao wasisub-
iri kusakwa bali shule zikifunguliwa 
waende waanza masomo.

Wakati mwingine inawezekana 
wapo ambao wazazi wao huwaham-
ishia katika shule nyingine badala ya 
zile walizochaguliwa, hilo ni jambo 
la kawaida, lakini sidhani kama wa-
nafunzi 100 au 200 waliochaguliwa 
shule moja wazazi wao wanaweza ku-
wahamisha wote kwa mara moja.

Hapo ni wazi kutakuwa na jambo 
ambalo halijakaa sawa. Yaani wa-
nafunzi wenyewe wanaweza kuwa 
ni watoro au wazazi wao kukataa ku-
wapeleka shule ili wafanye majukumu 
mengine ya nyumbani.

Ninaamini ufuatiliaji ukifanyika un-
aweza kubaini chanzo cha utoro huo 
wa kila mwaka, kwani inashangaza 
kuona mwanafunzi anasoma miaka 
saba shule ya msingi anafaulu kwenda 
sekondari, kisha anakuwa mtoro.
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Rais Samia aikabidhi 
NBC tuzo ya 
heshima ukuzaji 
sekta ya viwanda

‘Serikali ihamishe watu wote 
wanaoishi maeneo hatarishi’

KABWELA

Na Paul Mabeja, 
DODOMA

RAIS wa Chama cha Wa-
chungaji na Maaskofu nchini 
(TPA), Askofu Dk. Musa 
Mlawi, ameshauri serikali 
kutumia wataalamu wake 
kuhamisha watu wote wa-
naoishi kwenye maeneo 
hatarishi ili kuondokana 
na maafa kama yaliyotokea 
wilayani Hanang, mkoani 
Manyara.

Ushauri huo unatolewa 
huku vifo vya watu vili-
vyosababishwa na mapo-
romoko ya matope, mawe 
na magogo katika mji wa 
Kateshi wilayani Hanang vi-
kiwa vimefika 89.

Rais huyo ambaye ni 
Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Spiritual Pentecoste Church 
of Tanzania (SPCT), alitoa 
ushauri huo jana jijini hapa 
alipozungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maafa 
yalitokea Desemba 3, mwaka 
wilayani Hanang.

Alisema anaipongeza 
serikali chini ya Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa namna 
ilivyoshiriki kutoa msaada 
kwa waathirika wa janga hilo 

kuanzia hatua za awali hadi 
sasa.

“Ninaipongeza sana seri-
kali kwa jitihada za kuokoa 
ilizofanya pamoja na kutoa 
misaada mbalimbali, la-
kini ipo haja kwa serikali 
kutumia wataalamu wake 
kufanya tathmini ya mae-
neo mengine ambayo ni ha-
tarishi ili kuwaondoa watu 
kabla ya majanga kutokea 
na kugharimu maisha yao,” 
alisema.

Kiongozi huyo wa kiroho 
alisema mbali na Katesh, pia 
yapo maeneo mengi nchini 
ambayo wananchi wanaishi, 
lakini si salama kwa maisha 
yao.

“Serikali ione namna ya 
kutumia wataalamu wake 
kuwaondoa wote ambao wa-
naishi kwenye maeneo hayo 
ikiwamo mabondeni na 
kwenye njia za maji ili adha 
kama hii isijitokeze tena,” 
alishauri.

Alisema serikali kupitia 
wataalamu wake inapaswa 
kutoa ushauri na elimu kwa 
wananchi kujenga makazi 
ya kuishi katika maeneo 
salama.

“Serikali kupitia wataal-

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan amekabidhi 
tuzo ya heshima kwa Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC) kutambua mchango wa 
benki hiyo katika kufanikisha msimu wa 
17 wa Tuzo za Rais za Wazalishaji Bora 
wa Viwanda (PMAYA).
Benki hiyo ambayo imekuwa mdhamini 

mkuu wa tuzo hizo za kila mwaka kwa 
mwaka wa pili mfululizo, pia imetunukiwa 
tuzo hiyo kwa kuchochea kasi ya ukuaji 
wa sekta ya viwanda nchini kupitia hu-
duma zake za kifedha. 
Rais Samia alikabidhi tuzo hiyo kwa 

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, 
Theobald Sabi, wakati wa hafla ya utoaji 
wa tuzo hizo iliyofanyika jijini Dar es Sa-
laam juzi usiku. 
Tuzo za PMAYA huandaliwa na Shirikisho 

la Wenye Viwanda Tanzania (CTI), zikilen-
ga kutambua mchango wa sekta ya vi-
wanda kiuchumi na kuchochea ushindani 
wa utoaji huduma miongoni mwa viwanda 
hivyo.
Akizungumza kwenye hafla hiyo, Rais 

Samia mbali na kuwapongeza wadhamini 
mbalimbali wa tuzo hizo ikiwamo NBC, 
pia aliangazia masuala mbalimbali yanay-
ohusu mustakabali wa sekta ya viwanda 
nchini hususani upatikanaji wa nishati ya 
umeme wa uhakika na kutambua mchango 
na umuhimu wa huduma za kifedha katika 
kukuza ustawi wa sekta ya viwanda na 
kuchochea ushindani katika soko la ndani 
na nje ya nchini.
Awali akizungumza kwenye hafla hiyo, 

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, 
Sabi, alisema benki hiyo imejipanga ka-
tika utoaji huduma na fursa mbalimbali 
kwa wadau wa sekta ya viwanda nchini 
ikiwamo mikopo ya aina zote hususani ile 
inayolenga kuongeza uzalishaji viwandani.
Pia huduma za bima na kinga dhidi ya 

majanga na mabadiliko ya riba, huduma 
za malipo ya ndani na nje ya nchi iki-
wamo ukusanyaji mapato ya serikali na 
utoaji wa mikopo inayowezesha biashara 
za kimataifa (International Trade Financ-
ing).
“Pamoja na huduma za kibenki kwa 

wadau wa viwanda, NBC kwa sasa tu-
natekeleza mkakati wetu wa kukuza 
huduma rasmi za kibenki kwa makundi 
maalum ikiwamo wafanyabiashara wa-
dodo na wa kati (SME), wanawake na wa-
jasiriamali,” alisema Sabi.
Kwa mujibu wa Sabi, ushirikiano baina ya 

wadau wakubwa wa viwanda na makundi 
hayo maalum utachochea zaidi kasi ya 
ukuaji wa uchumi nchini kutokana na 
mwingiliano mkubwa baina yao.
Sabi ambaye ni Mwenyekiti wa Umoja 

wa Benki Tanzania (TBA), alitumia fursa 
hiyo kuwasilisha kwa Rais Samia utayari 
wa taasisi zote mwanachama wa umoja 
huo katika kutoa huduma kwa sekta ya 
viwanda nchini huku akipongeza jitihada 
mbalimbali zinazofanywa na serikali ka-
tika kuweka mazingira rafiki ya biashara 
ili kufungua nchi kiuchumi na kuvutia 
uwekezaji.
“Jitihada hizi za serikali zinazoonekana 

katika maeneo mengi ikiwamo utalii, mi-
undombinu, mauzo ya bidhaa za nje, uku-
aji wa sekta za madini na maeneo men-
gine mengi ni matunda ya juhudi hizo za 
serikali ambazo zimezaa fursa kubwa kwa 
taasisi za fedha nchini. Tunashukuru sana 
Mheshimiwa Rais,” alipongeza Sabi.
Mwenyekiti wa CTI, Paul Makanza, al-

ionyesha kuguswa zaidi na ushirikiano 
uliopo baina ya wadau wa viwanda nchini 
pamoja na serikali kama ilivyo pia baina 
ya wadau hao na taasisi za fedha nchini 
huku kipekee akiipongeza Benki ya NBC 
kwa namna inavyoshirikiana na wadau 
hao kupitia huduma zake pamoja na ud-
hamini wa benki hiyo kwenye matukio 
mbalimbali yanayoandaliwa na wadau 
hao ikiwamo Maonesho ya Kimataifa ya 
Viwanda (TIMEXPO) na tuzo za PMAYA.

Kiongozi wa Idara ya Wanawake Kanisa la Waadventista Wasabato Mbezi Luis, Dar es Salaam, Egra 
Kerenge, akiendesha semina kwa mabinti wa kanisa hilo juzi, iliyohusu makuzi ya ujana, malezi ya 
kiroho, maisha ya usafi wa mwili na mazingira. PICHA: SABATO KASIKA

Rais huyo 
ambaye ni 
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Fadhili Mohamed

amu wake inapaswa kutoa 
ushauri kwa wananchi mae-
neo salama kwa ajili ya ku-
jenga makazi yao badala ya 
kuwacha halafu baadaye 
yanawakuta kama haya  
yaliyotokea Hanang,” alitahad-
harisha.

Aliwataka viongozi wa ki-
siasa nchini kuwa kitu kimoja 
kila yanapotokea majanga 
kama hayo ya kitaifa na kua-
cha itikadi za vyama vyao.

“Majanga kama haya ni 
mambo ya kitaifa, kila mtu 
yanamhusu, hivyo wanasiasa 
lazima wawe kitu kimoja ili ku-
saidia waathirika bila kujali iti-
kadi za vyama vyao,” alisema.

Aliwataka viongozi wa dini 
kuendelea kuliombea taifa 
kuondokana na majanga 
kama hayo pamoja na maje-
ruhi kupata nafuu haraka ili 
kurudi katika shughuli zao za 
kila siku za kujipatia kipato.

Msemaji Mkuu wa Seri-
kali, Mobhare Matinyi, aki-
zungumza na waandishi wa 
habari mwishoni mwa wiki 
iliyopita kuhusu tukio hilo, 
alisema hadi sasa watu wali-
opoteza maisha katika tukio 
hilo ni 89 na majeruhi 14 wali-
kuwa hospitalini.
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Kamanda wa 
Polisi Mkoa 
wa Songwe, 
Kamishna 
Msaidizi Theo-
pista Mallya, 
akizungumza 
na wanakijiji 
wa Hangomba 
wilayani 
Mbozi ambao 
wametakiwa 
kuachana na 
imani potofu 
za kishirikina 
ikiwamo ramli 
chonganishi 
na unywaji 
wa pombe 
uliopindukia. 
PICHA: ISSA 
MWADAN-
GALA

Tanzania yavuna kampuni 56 COP28

Na Halfani Chusi 

MKUU wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Albert Chalamila, 
amewataka  watumishi wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) kujiepusha na vitendo 
vya rushwa na kuwakandamiza 
wafanyabiashara kupitia kivuli 
cha cheo.

Pia ameonya watu wanaoka-
hidi kulipa kodi kwamba wata-
wachukulia hatua za kisheria.

Chalamila aliyaelekeza hayo 
jana mkoani Dar es Salaam al-
ipokutana na watumishi hao 
kwa ajili ya kujadili mambo 
mbalimbali yatakayoboresha 
utendaji kazi, ikiwamo kueleza 
changamoto na fursa zilizopo.

Kiongozi huyo alisema kazi 
wanayofanya ni yenye lawama 
na ni vyema wasiogope kwa 
kuwa ndiyo maisha yao.

“Msiogope lawama zipo, 
kuna watu wanalipwa mshaha-
ra kwa kulaumu, msipolielewa 
hilo mtapata shida, kwa sababu 
kazi yako kubwa ni ya kulaumi-
wa,” alisema. 

Alisema kila mtumishi wa 
TRA anapaswa kutambua na-
fasi yake kwa kujenga misingi 
ya uadilifu, weledi, uwajibikaji 

na kuaminika. 
Alisisitiza kuwa mtumishi wa 

TRA anapolaumiwa hata yeye 
inamhusu, akionya kwamba 
kuletwa Dar es Salaam kufanya 
kazi haina maana ujigambe au 
uone kama umepandishwa 
cheo. 

“Huu ndio mkoa ‘potential’ 
(muhimu) wa kikodi, walipako-
di wake ni wengi na wawekezaji 
ni wengi. Kuna vitu vingi  kama 
bandari, uwanja wa ndege, 
soko kubwa la Kariakoo, vyote 
hivi kwa pamoja vinachangia 
kwa kiasi kikubwa mapato ya 
serikali. 

“Kama mnakutana na mam-
bo ya kisiasa katika ufanyaji 
kazi wenu, hilo tuachieni sisi, 
hivi vitu haviendi pamoja ni 
kama uchanganye ‘flagyl’ na 
pombe, sisi tutawasaidia kuwa-
bana.

“Na akikuletea uchonganishi 
kwa Rais Samia Suluhu Hassan 
na wananchi, tutakutetea tut-
amwambia mama achana na 
huyo mtumishi, huyu mfanya-
biashara ndio msumbufu kuli-
pa kodi,” alisema Chalamila.

Alisema ataendelea kuwa 
mkali pale panapotokea mk-
wamo katika ulipaji kodi kwa 

kuwa fedha zinazotokana na 
kodi ndizo zinazosaidia kue-
ndesha nchi na miradi yake ya 
kimkakati.

Aliagiza TRA kuendelea na 
utoaji wa elimu kwa mlipakodi 
katika maeneo yote yenye bi-
ashara za kimkakati, akiahidi 
kuwapa ushirikiano.

“Tunapoelekea kwenye uch-
aguzi, kuna maneno mengi 
yanaweza kuwakatisha tamaa, 
kila mnapogusa mtaambiwa 
tunajiandaa na uchaguzi, kazi 
yenu inahusiana na siasa lakini 
si kwa mtazamo huo.

“Ukiona unakwenda sehemu 
kukusanya kodi halafu una-
kutana na vitisho usimfanye 
chochote, hapo inabaki kazi 
ya Jeshi la Polisi kumfuata na 
kukusogezea ofisini kwako 
alaah... ndio hii ni kujiepusha 
na jinai maana mfanyabiashara 
akifia mkononi mwako itaone-
kana TRA imeua kumbe pen-
gine mtu mwenyewe alikuwa 
ameshajifia,” alionya.

Chalamila alisifu ufanyaji 
kazi wa mamlaka hiyo katika 
Mkoa wa Dar es Salaam, akid-
ai wana ushirikiano mkubwa.

Mkuu wa Wilaya Kinondoni, 
Saad Mtambule, aliahidi kush-

irikiana na maofisa hao ka-
tika   kutoa elimu ya hamasa 
kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Kuzuia  na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU).

Pia alisema watashauriana 
kuangalia namna bora itakay-
omfanya mfanyabiashara aki-
uza atoe risiti na mnunuzi aki-
nunua adai risiti ili kuepusha 
upotevu wa kodi.

Naibu Kamishna wa Kodi za 
Ndani Walipakodi Wadogo, Ed-
mund Kawamala, 

alisema kodi ni nyenzo 
muhimu ya uwekezaji, hata 
kwa vizazi vijavyo kwa kuwa 
maendeleo yake yataacha ala-
ma. 

“Ukichukululia mfano daraja 
la juu la Ubungo limejengwa 
kwa kodi, litadumu hata miaka 
100, wajukuu zetu wa baadaye 
tukiwaonesha watasema  
kuna watu walilipa kodi lika-
jengwa.

“Pamoja na kukusanya kodi 
lazima tuzingatie haki za wali-
pakodi, mlipakodi anayo haki 
ya kudhaniwa ni mwaminifu 
na kuheshimiwa, lakini anapas-
wa kulipa kodi kwa wakati na 
kutoa taarifa kamili kwa TRA,” 
alisema. 

Serikali yaahidi 
ushirikiano 
kukabiliana na 
ujangili nchini
Na James Kandoya

SERIKALI imeahidi kuende-
lea kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa maendeleo 
kuendeleza uhifadhi wa 
wanyamapori na kukomesha 
ujangili.
Waziri wa Maliasili na Utalii, 

Angellah Kairuki, alisema 
hayo wakati wa uzinduzi wa 
Mkakati wa Utekelezaji wa 
Sera ya Wanyamapori na 
Mpango wa Usimamizi wa 
Tembo Tanzania 2023-2033 
uliofanyika jijini Dar es Sa-
laam.
Uzinduzi huo ulifanywa na 

wizara kwa kushirikiana na 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Maendeleo (UNDP), Mfuko 
wa Mazingira Duniani (GEF) 
na wadau wengine wa maen-
deleo wanaojihusisha na uhi-
fadhi wa wanyamapori.
Alisema serikali imeweka 

mikakati mbalimbali ya uhi-
fadhi wa wanyamapori, na 
kwamba mbinu zinazotumika 
zitaongeza watalii kufikia 
zaidi ya bilioni tano mwaka 
2025 na kuingiza kipato cha 
zaidi ya Dola za Marekani 
bilioni sita. 
“Hatuwezi kuwa na utalii 

imara bila kuweka mkakati 
mzuri wa uhifadhi wa wany-
amapori,” alisema.
Alitoa wito kwa sekta bi-

nafsi na wadau wanajenga 
hoteli za kutosha ili watalii 
wapate sehemu nyingi za 
kulala. 
Takwimu za hivi karibuni 

za wizara za 2022 zinaeleza 
kuwa tangu mwaka 2014 
Tanzania imekuwa na 
ongezeko la tembo kutoka 
43,330 hadi 60,000 na faru 
ikifikia zaidi ya 200.
Mwakilishi Mkazi wa UNDP, 

Shigeki Komatsubara, ali-
ipongeza Tanzania, wadau 
wa utalii na wananchi kwa 
jitihada za kupambana na 
ujangili nchini.
Mradi wa IWT ni kichocheo 

cha mabadiliko chanya, ya-
nayoonyesha umuhimu wa 
ushirikiano wa kimataifa ka-
tika kuhifadhi wanyamapori 
na kuongeza kuwa UNDP 
itaendelea kuisaidia Tanza-
nia katika kuendeleza juhudi 
zake za kupambana na ujan-
gili.
“UNDP inasimama pamoja 

serikali na washirika wake 
katika vita vya kupambana 
na ujangili na kulinda hazina 
ya Tanzania kwa vizazi vi-
javyo. Tutaendelea kusaidia 
nchi katika kuendeleza 
juhudi zake dhidi ya ujangili,” 
alisema. 
Mwenyekiti wa Chama cha 

Mawakala wa Utalii Tanzania 
(TATO), Wilbard Chambulo, 
alisema sekta binafsi iko 
tayari kushirikiana na seri-
kali kuhakikisha sera iliyoz-
induliwa inatekelezwa vizuri 
ili kukuza utalii nchini.  
“Hadi sasa utalii wa Tanza-

nia uko mbali sana hakuna 
nchi yoyote za jirani zina-
zoweza kutufikia kutokana 
na vivutio vyetu vya kip-
ekee,” alisema na kuongeza 
kuwa juhudi za pamoja 
zitasaidia kuongeza idadi ya 
watalii nchini.

RC aonya TRA uonevu katika kodi

Na Mary Geofrey

TAASISI na kampuni 56 kuto-
ka mataifa mbalimbali duniani, 
zimejitokeza kushirikiana na 
sekta binafsi nchini kuwekeza 
kwenye eneo la mabadiliko ya 
tabianchi.

Hatua hiyo ni manufaa ya 
Mkutano wa Kimataifa wa Ma-
badiliko ya Tabianchi (COP28) 
uliofanyika Dubai, Falme za 
Kiarabu kuanzia Novemba 30 
hadi Desemba 12, mwaka huu, 
ukihusisha washiriki 400 ku-
toka Tanzania, wakiongozwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais - Muungano na 
Mazingira, Dk. Selemani Jafo, 
alibainisha hayo jana jijini Dar 
es Salaam, alipozungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
ushiriki wa Tanzania kwenye 
COP28 na manufaa yake.

Alisema kupitia mkutano 
huo, wawekezaji wa Tanza-
nia walikutana na wawekezaji 

kutoka nje ya nchi na kujadili-
ana kuhusu fursa za uwekezaji 
kwenye eneo la mabadiliko ya 
tabianchi na kupata kampuni 
na taasisi hizo 56 zilizovutiwa 
kuwekeza.

“Kupitia mkutano wa COP28, 
Tanzania itanufaika zaidi na 
fedha za miradi, teknolojia, 
utaalamu na programu mbal-
imbali za kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi ikiwamo 
programu ya Afrika ya Nishati 
Safi ya Kupikia, Programu ya 
Afya na Mabadiliko ya Tabi-
anchi na utekelezaji wa mi-
kakati ya kuimarisha uhimili 
katika katika sekta ya maji, 
misitu na bahari,” alisema.

Waziri Jafo pia alibainisha 
kuwa kutatua changamoto ya 
matumizi ya nishati ya kupikia 
kwa wanawake barani Afrika, 
kunahitaji uwekezaji wa Dola 
za Marekani bilioni nne kila 
mwaka.

Alisema kila nchi wame-
kubaliana kuweka mikakati ya 

kushirikiana na sekta binafsi 
kusambaza nishati mbadala 
katika maeneo yote ili kuka-
biliana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema pia wameweka mi-
kakati ya kukusanya Dola za 
Marekani bilioni 1.8 kwa ajili ya 
kuchimba visima 65,000. Kila 
kisima kitatoa huduma kwa 
wakulima 16 wenye mashamba 
ya ukubwa wa hekta 2.5.

Dk. Jafo alisema pia wame-
kubaliana malengo 11 ikiwamo 
uendeshaji mfuko wa kukabili-
ana na upotevu na uharibifu 
utokanao na mabadiliko ya 
tabianchi na uundwaji wa bodi 
ya ushauri ya mfuko huo.

Vilevile, alisema wame-
kubaliana kuwapo mfumo wa 
masoko na usio wa masoko 
wa biashara ya kaboni. Nchi 
zimesisitiza kuimarisha zaidi 
mikakati ya taifa ya upunguzaji 
gesi joto na kuimarisha misingi 
ya matumizi ya soko.

Dk. Jafo alisema nchi zi-

nazoendelea zinatakiwa ku-
jengwa uwezo kuhusu mfumo 
wa utoaji taarifa za jitihada 
zinazochukuliwa katika nchi 
husika za kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi, ikiwamo 
matumizi ya mfumo wa uwazi 
wa utoaji taarifa za misaada in-
ayotolewa kwa nchi hizo.

Alisema pia wamekubali-
ana kuimarisha utekelezaji 
hatua za kupunguza uzalishaji 
gesi joto katika matumizi ya 
teknolojia na mbinu za asili iki-
wamo utunzaji mfumo ikolojia 
ya misitu, bahari na milima 
vinapaswa kuimarishwa.

Alisema imeanzishwa pro-
gramu ya vijana ambayo ina-
tambulika chini ya utaratibu 
wa Mkataba wa Mabadiliko ya 
Tabianchi ambapo vijana we-
nye umri wa kati ya miaka 18 
na 35 watateuliwa kuendesha 
majadiliano kwa ajili ya kuima-
risha ushiriki wa vijana katika 
shughuli za mabadiliko ya tabi-
anchi.
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Mwe-
nyekiti wa 
Mtandao 
wa Wakuli-
ma mkoani 
Manyara 
(MVIWA-
MA), Paulo 
Joseph (ka-
tikati), aki-
zungumza 
kuhusu 
kilimo 
ikolojia 
kwenye 
Mkutano 
Mkuu wa 
16 uli-
ofanyika 
mjini 
Babati juzi. 
PICHA: 
GIFT 
THADEY

Na Allan Isack,  
ARUSHA

WATAALAMU wa 
uchumi wamesema 
kuwapo kwa fursa 
mbalimbali za 
uwekezaji kwenye 
sekta za viwanda, 
biashara na kilimo 
kumechochea 
kuongezeka kwa kasi 
ya kukua kwa maen-
deleo ya uchumi 
ukilinganisha na nchi 
ya Afrika Kusini.
Akizungumza jana 

jijini Arusha wakati 
wa mkutano wa 
uchumi shirikishi 
kwa jamii ili ku-
hamasisha vijana  
kulinda na kunufaika 
na uchumi wao, Dk. 
Cairo Mwaitete, 
alisema Tanzania 
imebarikiwa kuwa 
na fursa nyingi na 
kuvutia  wageni ku-
toka nchi mbalimbali 
kuja kuwekeza.
Alisema pamoja na 

ukuaji wa kasi wa 
uchumi  kwa asilimia 
saba kwa kipindi cha 
miaka 10 bado tuna-
takiwa kuwaandaa 
vijana ili wawe na 
uwezo wa kuanzisha 
viwanda na biashara 
kubwa kuchochea 
zaidi ukuaji wa 
uchumi.
“Hapa nchini kuna 

fursa nyingi mno 
kwenye maeneo ya 
malighafi, viwanda, 
uchimbaji wa ma-
dini na kilimo hivyo 
tunataka kuona Wa-
tanzania wanamiliki 
mashamba makubwa 
na kulima, tuna-
taka tuwaone watu 
wetu wakichimba 
na kuuza madini nje 
ya nchi pamoja na 
kuanzisha viwanda 
vikubwa,” alisema.   
Vilevile alitoa rai 

kwa watunga sera 

kutunga ambazo zi-
takwenda na wakati 
hasa kwa kuangalia 
mazingira ambayo 
yanahitaji mashirika 
na taasisi binafsi 
ziweze kusimamiwa 
na Watanzania we-
nyewe badala ya 
watu kutoka nje ya 
nchi.
“Niaomba watunga 

sera kupitia na 
kuangalia sera ziwe 
za ushirikishaji wa 
kijamii wa uchumi 
shirikishi ambao 
utaleta matokeo kwa 
mtu mmoja mmoja 
ili kuongeza pato la 
taifa,” alisema.  
Alisema lengo la 

mkutano huo ni ku-
wahamasisha vijana 
kujifunza namna 
ya kuingia kwenye 
uchumi, wawe na 
ujasiri wa kuanzisha 
viwanda, biashara 
kubwa na kuingia 
kwenye kilimo na 
kutambua fursa zi-
nazoizunguka nchi 
hiyo.
Mkurugenzi wa 

Utafiti, Ushauri na 
Machapisho, kutoka 
Chuo cha Uhasibu 
Arusha (IAA), Dk. 
Mordecai Matto, 
alisema katika mku-
tano huo wame-
kutana na wadau 
kujadiliana namna 
ya kufikia uchumi 
shirikishi na changa-
moto zinazowakabili 
katika jamii.
Alisema kwa 

sasa tafiti nyingi 
zinazofanyika du-
niani zinajikita zaidi 
kwenye utafiti wa 
uchumi shirikishi 
unaogusa watu wote 
kwa kuwa maen-
deleo yasipomfikia 
mtu mmoja mmoja 
kunakuwapo kwa 
changamoto kwenye 
nchi.

Na Mwandishi Wetu, Arusha

W
AKALA wa Usalama 
na Afya Mahali pa Kazi 
(OSHA), umeagizwa 
kusajili maeneo yote ya 

kazi nchini pamoja na kuhakikisha 
kwamba maeneo hayo yanapatiwa 
miongozo ya namna ya kuwalinda wa-
fanyakazi dhidi ya vihatarishi vya ma-
gonjwa na ajali hadi kufikia Juni 2024.

Agizo hilo, limetolewa na Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vija-
na, Ajira na Wenye Ulemavu),Cyprian 
Luhemeja,alipokuwa akizindua 
Baraza la Tano la Wafanyakazi wa 
OSHA Jijini Arusha.

Mhandis Luhemeja, alisema OSHA 
imepewa dhamana ya kujenga nguvu-
kazi salama na yenye afya njema kwa 
maendeleo endelevu ya Taifa na hivyo 
ni lazima Taasisi hiyo itimiza wajibu 
huo ipasavyo.

“OSHA ni taasisi yetu ambayo im-
epewa jukumu la kusimamia Sheria 
namba tano ya Afya na Usalama Ma-
hali pa Kazi ambayo serikali yetu kupi-
tia Bunge iliitunga na kuunda chombo 
mahsusi ili kiweze kusimamia sheria 
hiyo kwa manufaa ya Watanzania,” 

alisema Luhemeja.
Alisema usalama na afya mahali pa 

kazi ni muhimu sana kwa sababu du-
nia inabadilika ndio maana wameipa  
OSHA jukumu la kusimamia wafan-
yakazi wasipate matatizo ya kiafya 
wakiwa wanatekeleza majukumu yao.

Akizungumza baada ya uzinduzi wa 
baraza hilo, Mtendaji Mkuu wa OSHA, 
Khadija Mwenda, alisema taasisi yake 
imeyapokea maagizo ya Katibu Mkuu 
na itayatekeleza ipasavyo.

Alisema kikao cha baraza hilo 
kinategemea kufanya tathmini ya 
utendaji wao kwa mwaka wa fedha 
2022/2023 na nusu ya kwanza ya 
mwaka 2023/2024 kujadili namna 
bora ya kutekeleza maagizo tuliyope-
wa pamoja na kuendelea kuboresha 
utendaji wa taasisi hiyo.

Uzinduzi wa Baraza hilo umefanyi-
ka sambamba na uchaguzi wa vion-
gozi pamoja na wajumbe wa Kamati 
Tendaji wake ambapo viongozi mbali 
mbali walihudhuria wakiwemo Ka-
tibu Mkuu wa Shirikisho la Vyama vya 
Wafanyakazi (TUCTA), Comrade Heri 
Mkunda, Kamishna wa Kazi, Suzan 
Mkangwa na Mwenyekiti wa Chama 
cha Wafanyakazi wa Serikali na Afya 

(TUGHE) Mkoa wa Dar es Salaam, Sa-
rah Rwezaura.

Katibu Mkuu wa TUCTA ambaye 
ni Katibu Mkuu wa TUGHE, Com-
rade Mkunda, aliipongeza OSHA kwa 
kutekeleza ipasavyo Mkataba wa Ma-
baraza ya Wafanyakazi na hivyo kuwa 
kati ya taasisi 20 zenye mabaraza bora 
nchini.

“Ni utaratibu wa kisheria kwamba 
taasisi zote lazima ziwe na mabaraza 
ya wafanyakazi ili kutoa fursa kwa 
wafanyakazi kushiriki katika uamuzi 
muhimu unaoihusu taasisi yao kwani 
wafanyakazi ndio wamiliki wa Taasisi. 
Nitoe rai kwa waajiri wengine ku-
hakikisha mabaraza ya wafanyakazi 
yanakuwepo na yanafanya kazi ip-
asavyo kama ilivyo kwa OSHA na 
taasisi nyingine zinazofanya vizuri,” 
alisema.

OSHA ni Taasisi chini ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu) yenye jukumu la kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Na. 5 ya Usalama 
na Afya Mahali pa Kazi ya mwaka 2003 
iliyoundwa kwa lengo la kuhakikisha 
kwamba taratibu muhimu za kulinda 
afya na usalama wa wafanyakazi zina-
zingatiwa ipasavyo.

OSHA yapewa jukumu
kusajili maeneo ya kazi

Wasomi wapongeza kasi 
kukua uchumi wa nchi

Wahitimu IAA wakumbushwa kutumia
matokeo ya utafiti kutatua changamoto
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

NAIBU Waziri wa Kilimo, David 
Silinde, amewaelekeza wahit-
imu wa kozi mbalimbali katika 
Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA), 
kutokufungia ndani matokeo ya 
utafiti waliofanya badala yake, 
watumie  matokeo hayo kutatua 
changamoto zinazoikabili jamii 
inayowazunguka.

Akizungumza katika mahafali 
ya 25 ya chuo hicho kwa niaba ya 
Waziri wa Fedha, Dk. Mwingulu 
Nchemba, Silinde alisema kila 
mhitimu anapaswa kutumia vi-
zuri matokeo ya utafiti alioufan-
ya na kushirikisha jamii husika 
kutatua baadhi ya changamoto.

“Msifungie matokeo ya utafiti 
wenu baada ya kuhitimu, ya-
tumieni, shirikisheni jamii ili 

yaweze kuwa chachu katika ku-
leta mabadiko chanya, kuongeza 
tija kwenye shughuli za kiuchumi 
na utendaji kazi wa kila siku, usi-
mamizi wa taasisi na mashirika, 
uboreshaji wa sera pamoja na 
mipango na mikakati kwa masla-
hi mapana ya taifa letu,” alisema 
Silinde. Aidha, aliwahimiza kue-
ndelea kujifunza, kufanya kazi 
kwa bidii na kuwa raia wema kwa 
jamii na taifa kwa ujumla ikiwa ni 
pamoja na kutafakari namna wa-
takavyotumia elimu waliyoipata 
kupambana na umasikini na ku-
leta maendeleo katika ngazi ya 
familia, jamii na taifa kwa ujumla.

“Serikali, wazazi, walezi na 
wafadhili wenu tuna matu-
maini makubwa nanyi kwamba 
uwekezaji tuliofanya kwenye 
elimu yenu haikuwa bure, bali 
matokeo na tija ya elimu mliyoi-

pata yataonekana dhahiri kwe-
nye mchango wa kila mmoja 
katika maendeleo ya uchumi wa 
mtu mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla,” alieleza.

Mkuu wa chuo hicho, Prof. 
Eliamani Sedoyeka, alisema wa-
natoa kozi 71na kati ya kozi hizo 
16 ni ngazi za shahada,17 ni sta-
shada, 24 astashahada na kwa 
upande wa uzamili wana kozi 14.

Alisema wanaendelea na uhu-
ishaji wa mitaala ili kuhakikisha 
chuo kinatoa kozi ambazo zi-
naendana uhalisiana mahitaji ya 
soko na kuwa mpango mkakati 
wa chuo hicho, kwa miaka mi-
tano ni kuendelea kupanua 
wigo ndani na nje ya nchi  ukia-
cha kampasi nne walizonazo  
ikiwemo ya Arusha, Dar es sa-
laam, Dodoma na Babati.

Pia alisema tayari wana eneo 

la serikali na limeshatengewa 
bajeti ya takribani Shilingi bilioni 
22 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi 
wa kituo hicho cha ujenzi wa 
kampasi mpya ya Songea.

“Kwa Dodoma kwa kutumia 
fedha zetu za ndani tumeshaan-
za kujenga jengo ambalo litaweza 
kukalisha wananfunzi 4500 kwa 
mara moja lakini pia kimataifa  
tumefanya mikakati mbalimbali 
ikiwemo ziara Sudan ya Kusini na 
tupo tayari kuanzisha campus ya 
kwanza nje ya nchi katika mwaka 
ujao wa masomo,” alisema Prof 
Sedoyeka.

Alisema kwa kampasi za Ru-
vuma na Babati zimejikita katika 
uchumi wa kati ikiwemo shughu-
li za kilimo, ufugaji, usindikaji, 
utalii na kuendelea kutoka na 
ndio ukweli na uhalisia wa mae-
neo hayo ambapo pia wamean-

zisha ushirikiano na chuo cha 
Polisi Moshi kwa kuanza kutoa 
kozi mbalimbali zinazolenga ul-
inzi na usalama.

Makamu Mwenyekiti wa 
Baraza la Uongozi wa IAA,CPA 
Joseph Mwigune, alisema  katika 
mahafali hayo wamehitimu jum-
la ya wanafunzi 5387 ambapo 
katika ngazi ya shahada ya uza-
mili wana wahitimu 1139, ngazi 
ya shahada 1027,ngazi ya Stasha-
hada 1260 na ngazi ya Astasha-
hada 2061.

“Chuo kimeendelea kutoa 
elimu kwa kupitia wataalamu 
mahiri, miundombinu bora na 
rafiki inayoendana na maende-
leo ya sayansi na teknolojia na 
mitaala bora inayowaandaa wa-
nafunzi mahiri wenye ujuzi na 
maarifa yanayohitajika wakati 
wa sasa na ujao,” alisema.
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habari kanda ya ziwa

Mil. 976/- kunoa wakulima  uzalishaji mazao bora 

Ongezeko kina Ziwa Viktoria 
laathiri makazi, mazao Chato
Na Daniel Limbe, CHATO

K
UONGEZEKA kina 
cha maji katika Ziwa 
Viktoria kumesababi-
sha athari kwa wakazi 

wa Wilaya ya Chato, mkoani 
Geita ikiwamo nyumba, mazao 
pamoja na miundombinu ku-
vamiwa na maji hali inayorudi-
sha nyuma shughuli za maen-
deleo.

Hali hiyo imetajwa kusaba-
bishwa na mvua zinazoende-
lea kunyesha wilayani hapa 
huku baadhi ya wakulima we-
nye mashamba kando ya ziwa 

wakieleza kupata hasara kuto-
kana na mazao yote kusombwa 
na maji.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti waathirika 
wa ongezeko hilo la maji wali-
taja nyumba zao kuzingirwa na 
maji hali inayowalazimu kukim-
bia makazi yao kwa muda.

Mmoja wa waathirika, Con-
solata Maganga alisema tangu 
ajenge nyumba hiyo miaka 
miwili iliyopita hajawahi ku-
kutana na hali ya hiyo lakini 
mwaka huu maji ya ziwani ya-
mefika katika nyumba yake na  
kulazimika kutafuta hifadhi na 

kuhama.
“Kwa sasa ninapanga eneo 

la jirani ili kunusuru maisha 
yangu na familia yangu na cha 
kushangaza wakati nanunua 
eneo hili hakukuwa na dalili 
kuwa maji yanaweza kujaa na 
kufika hapa nilipo,” alisema 
Consolatha Maganga.

Mkulima Sara Ponsian alise-
ma amekuwa akiendesha kili-
mo cha mazao mchanganyiko 
ikiwamo viazi vitamu, maha-
rage, mahindi, miwa na kunde 
lakini msimu huu amepata 
hasara kubwa baada ya shamba 
lake kujaa maji na mazao yote 

kuharibika.
Mwenyekiti wa Kijiji cha Cha-

to, Makonzele Phinias, alisema 
baadhi ya wananchi wameku-
wa wakiuziwa maeneo ambayo 
hayafai kwa ujenzi wa makazi 
na wengine kuendesha shu-
ghuli za kilimo kwenye maeneo 
yaliyo karibu zaidi na ziwa.

“Tatizo kubwa la wananchi 
wetu ni kutoamini kama maji 
yanaweza kurejea yalipowahi 
kukaa, siku za nyuma maji 
yalipoonekana kupungua nda-
ni ya ziwa baadhi ya watu wal-
iongeza ukubwa wa mashamba 
yao kwa kuyafuata.”

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme (kushoto), akipata maelekezo kutoka kwa Mwenyekiti wa Kituo cha 
Rasilimali za Kilimo Kata ya Mondo, Michael Emmanuel (kulia) juzi, jinsi wanavyokausha embe, mchicha na bamia, 
ambapo kilo moja ya unga wa mchanganyiko huo unauzwa kwa Sh.30,000, kituo hicho kinafadhiliwa na Mgodi wa Bu-
zwagi, wilayani Kahama. PICHA: SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, KAHAMA

MRADI wa Kituo cha Rasilimali 
za Kilimo wenye thamani ya Sh. 
milioni 976 umeanza kuwanufai-
sha wakulima kutoka kata mbili 
za Mwendakulima na Mondo 
zilizoko katika Manispaa ya Ka-
hama mkoani Shinyanga, kupitia 
elimu ya uzalishaji wa mazao ili 
kuboresha kilimo.

Utekelezaji wa mradi huo 
ambao upo chini ya Mgodi wa 
Barrick-Buzwagi ulianza mwaka 
2018 ili kuwawezesha wakulima 
kulima kisasa katika kilimo cha 
biashara na chakula.

Ofisa uhusiano wa Mgodi huo, 
Yunia Wangoya, akiwasilisha 

taarifa ya utekelezaji wa mradi 
huo kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, Christina Mndeme, 
alisema, uzalishaji wa mazao ya 
chakula na biashara umeongeze-
ka kulinganisha na ilivyokuwa 
hapo awali.

Alisema, vituo hivyo vimegha-
rimu Sh.milioni 976.5,  kati ya 
hizo Sh.milioni 30 ni gharama za 
ardhi iliyotolewa na Halmashau-
ri hiyo huku  Sh.milioni 946.5 
ikigharamia ujenzi wa miundom-
binu ya mifumo kwa wakulima.

Alitaja kaya zilizofikiwa na 
kupatiwa elimu ya kilimo bora 
kupitia mashamba darasa ya ma-
hindi, alizeti na mpunga kuwa ni 
4,648 huku uzalishaji wa mazao 

ukiongezeka kwa zaidi ya tani 
mbili. “Kwa mahindi awali wali-
kuwa wakipata tani 1.5 kwa heka 
ila sasa wanapata tani 3.5, mpun-
ga kutoka tani mbili hadi tani 3.5 
huku Alizeti wakipata tani 3.5 to-
fauti na awali ambapo walikuwa 
wakipata tani 0.8. Mradi huu uta-
saidia kukabiliana na ukosefu wa 
chakula kwenye maeneo husika,” 
alisema Wangoya.

Vilevile alisema kupitia mradi 
huo wakulima wamepatiwa trek-
ta ya kilimo, mashine za kusaga, 
kukoboa mpunga, kugredi na 
kukamua mafuta ya alizeti hivyo 
kumhakikishia kuwa mafuta 
safi ya zao hilo yanapatikana 
katika kata hizo za Mondo na 

Mwendakulima.
Meneja wa Mgodi wa Buzwagi, 

Rebecca Stephen, alisema, mradi 
huo utakuwa endelevu kwani 
mpaka sasa jumla ya vyama vya 
msingi viwili vyenye wanachama 
246 vimesajiliwa na ndivyo vi-
takavyosimamia mradi kwa kush-
irikiana na maofisa ugani wa kata 
na kuwataka kuzingatia mafunzo 
wakati wa uzalishaji shambani.

Mmoja wa wakulima hao, 
Rosemary Samweli alisema, 
kupitia mradi huo ameongezewa 
ujuzi wa kulima kisasa kama vile 
uvunaji wa kisasa ili  kuondokana  
na upotevu wa mazao shambani, 
kuepuka sumukuvu kwenye 
mazao hasa mahindi na uzal-

ishaji umeongezeka kwa hekari 
moja.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme, aliupongeza 
uongozi wa Barrick Buzwagi kwa 
kuanzisha mradi huo ili kuwanu-
faisha wakulima na kuongeza 
tija na uzalishaji katika mazoa ya 
chakula na biashara kabla ya ku-
kamilisha taratibu za ufungaji wa 
mgodi. 

Aidha, aliwashauri wakulima 
kuutumia mradi kukua kiuchumi 
na kuwaelekeza wakurugenzi wa 
halmashauri za mkoa kuiga mfa-
no huo na kuanzisha vituo vya 
namna hiyo kwenye maeneo yao 
ili kuongeza uzalishaji wa mazao 
ya kibiashara.

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

MGANGA Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufani mkoani 
Shinyanga, Dk. Luzila John, 
amelalamikia ubovu wa 
barabara inayoelekea hos-
pitalini hapo kuwa unaha-
tarisha maisha ya wagonjwa 
na wajawazito wanaoitumia 
mara kwa mara.
Dk. John alitoa kilio hicho 

juzi katika Kikao cha Kamati 
cha Ushauri mkoani Shinyan-
ga (RCC) kilichoongozwa na 
Mkuu wa Mkoa huo, Chris-
tina Mndeme na kutaja kip-
ande hicho chenye urefu wa 
kilometa nne kutokuwa rafiki 
kwa safari za wagonjwa.
Alisema kipande hicho 

kimekuwa kiki hatarisha 
maisha ya wagonjwa na 
kuiomba serikali iijenge kwa 
kiwango cha lami kutokana 
kuwa na umuhimu mkubwa 
katika kuwafikisha wagonjwa 
hospitalini hapo kupata hu-
duma.
“Hivi karibu gari la wag-

onjwa lilipata ajali kwenye 
barabara hiyo na kupasuka 
taili na siyo mara ya kwanza 
kwani magari yamekuwa 
yakiharibika mara zote tu-
naomba ijengewe kwa ki-
wango cha lami,” alisema Dk. 
John.
Mbunge wa Jimbo la 

Shinyanga Mjini Patrobas 
Katambi, ambaye ni Naibu 
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia Kazi, Ajira, 
Vijana na watu wenye ul-
emavu, alikumbushia kuwa 
matengenezo ya kipande 
hicho ni ahadi ya Makamu 
wa Rais Dk. Philipo Mpango 
na kusikitishwa hadi sasa 
haijatekelezwa.
Meneja Wakala wa Barabara 

Mjini na Vijijini (TARURA) 
mkoani Shinyanga, Mhandisi 
Oscar Mlekwa, alisema bara-
bara hiyo tayari ipo kwenye 
mpango wa matengenezo 
kupitia mradi wa kuboresha 
miji (TACTIC) kwa ufadhili wa 
benki ya dunia na itajengwa 
kwa kiwango cha lami.
Mkuu wa Mkoa wa Shin-

yanga, Christina Mn-
deme, aliwaagiza TARURA 
wakaifanyie matengenezo 
kipande hicho kwa kuweka 
changarawe ili ipitike vizuri 
na kutohatarisha maisha ya 
wagonjwa wakati wakien-
delea kusubiri mpango wa 
ujenzi kwa kiwango cha lami.

Mfawidhi alia na 
ubovu wa barabara
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W
IKI mbili za Kampeni 
ya Siku 16 za kupinga 
ukatili wa kijinsia zi-
lizoanza Novemba 25 

na kuhitimishwa mwanzoni mwa 
Desemba zinazinyooshea vidole 
wilaya tatu vinara kwa ukatili na 
unyanyasaji Tanzania Visiwani 
zikitajwa kuwa, ni  Magharibi A, 
Magharibi B na Wilaya ya Mjini.

Aidha, Jeshi la Polisi visiwani 
nalo halijawekwa pembeni, lin-
aagizwa kuharakisha upelelezi wa 
kesi za ukatili wa kijinsia ili zimal-
izike kwa wakati na kupunguza 
kero na malalamiko,, ni maagizo 
ya Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki 
Pembe Juma, wakati wa kuhiti-
misha kampeni ya  Siku 16 za 
kupinga ukatili wa kijinsia zilizo-
anza Novemba 25 hadi Desemba 
10.

Akiagiza juhudi zifanyike 
kukomesha vitendo vya ukatili 
kisiwani, wilaya vinara katika 
unyanyasaji ni Magharibi A yenye 
matukio 253, Magharibi B visa 288 
na Mjini  matukio 253 na kwamba 
wenye ulemavu wanakumbana na 
vitendo hivyo.

Taarifa za Mtakwimu Mkuu 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar zinaonyesha kuwa hali inati-
sha, kwani kuanzia Januari hadi 
Oktoba mwaka huu matukio 1,620 
ya ukatili yameripotiwa.

“ 1,360 kati ya hayo ni ya 
watoto, 194  wanawake na 77 ni 
wanaume, wakati 651 kati ya 1,620 
ni ya kubaka, 200 ya kulawiti, 88 
kuingilia kinyume na maumbile, 
84 kutorosha, 125 kukashifu na 

Kadhalika, anapongeza kazi 
inayofanywa na wana wana-
zuoni wakiwamo viongozi wa 
dini ambao ni muhimili mmoja 
wa wanajamii katika kusimamia 
uamrishaji mwema na kukataza 
maovu ndani jamii.

“Kazi mnazofanya zinasaidia 
serikali kuyafikia malengo yake, 
hivyo niwaombe muendelee na 
kazi ya kuelimisha jamii iondo-
kane na ukatili na udhalilishaji 
kwa vizazi vya sasa na baadae,” 
anasema.

Anasema ni jukumu la wote 
kuendeleza kutoa elimu kuhusu 
athari za ukatili wa kijinsia, ili 
jamii ipate uelewa wa kutosha 
wa  ubaya wa vitendo hivyo.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 
Abeda Rashid Abdalla, anasema 
matukio ya udhalilishaji 
yanaongezeka ikiwamo matukio 
ya kubaka, kunajisi,a kwamba 
wilaya ya Mjini na Magharibi 
B  zinaongoza

“Ni vyema jamii kuanzia 
wanaumme na wanawake 
kupambana na matendo hayo, 
kwani bado kuna kazi kubwa ya 
kufanya ili kuyapondoa ndani ya 
jamii yetu,” anasema Abeda.

Katibu Tawala Mkoa wa Kusini 
Unguja, Radhia Rashid Haroub, 
anaishukuru wizara kwa kuu-
fanya mkoa kuwa kuwa mwe-
nyeji wa kilele cha maadhimisho 
ya Siku 16 ya kampeni ya kupinga 
ukatili.

“Mapambano yaliyopo, yanahi-
taji nguvu zaidi, kwani mkoa huu 
matukio hayo  yanaongezeka. 
Mwaka jana yalikuwa 1,320, 
mwaka huu yamefikia matukio 
1,620 sawa na ongezeko la asilimia 
16,”anasema Radhia.

Anaomba wizara kuja na 
mkakati utakaoweka misingi 
mizuri ya kupinga vitendo hivyo 
hasa kwenye, kwa kuwa matukio 
mengi ya aina hiyo yanatokea 
ndani ya familia.

Wilaya tishio unyanyasaji 
kwa Zanzibar ni hizi hapa

Wadau wa kupinga ukatili wa kijinsia. PICHA:  MPIGAPICHA WETU

HITIMISHO SIKU 16 VS UKATILI KIJINSIA
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ELIMU ELIMU 
NA SABATO 
KASIKA

tafakuri ya kina kwa ajili ya kuwa-
komboa waathirika wa matukio 
hayo yanayotokea ndani ya jamii, 
wakiwamo watu wenye ulemavu.

“Ni muhimu wadau wa kupinga 
ukatili wa kijinsia kuelekeza 
nguvu katika kampeni ya ‘Wekeza 
katika Kuzuia Ukatili Dhidi ya 
Watu Wenye Ulemavu na Nijuze 
Nijilinde Dhidi ya Ukatili wa Kijin-
sia,” anasema Waziri.

Usawa wa kijinsia utakuwa na 
tafsiri nzuri iwapo kila mtu ata-
tendewa haki kwa mujibu wa 
sheria, mila na silka ya Zanzibar 
kwa makundi yote ndani ya jamii.

Waziri anazungumzia mkakati 

wa  wizara kwa kushirikiana 
na wadau wa maendeleo, una-
vyolenga kupitia na kuandaa 
mpango kazi mpya wa kitaifa wa 
kupambana na ukatili na udhalil-
ishaji kwa wanawake, watoto na 
wanaume katika ujumuishaji wa 
shughuli zitakazotekelezwa kwa 
mwaka 2023 hadi 2027.

Ili kufanikisha mpango huo, 
anawaomba wananchi, wataal-
amu wa kada mbalimbali kuen-
delea kutoa maoni yao yatakay-
ofanikisha uandaaji na utekelezaji 
wa mpango kazi huo, watakapohi-
tajika kufanya hivyo kuptia timu 
ya wataalam waelekezi.

212 shambulio la aibu,” anasema 
Riziki, akinukuu taarifa za mtak-
wimu wa  serikali.

Anasema, Jeshi la Polisi lina-
fanya kazi kubwa, lakini bado 
kuna ucheleweshwaji wa upele-
lezi wa kesi hizo hali inayosaba-
bisha nyingi kukaa muda mrefu 
katika vituo vya polisi Zanzibar.

“Kuendelea kwa hali hii 
kunaweza kuathiri lengo la seri-
kali la mapambano ya kuondoa 
vitendo hivyo kwa kuwatia hatiani 
watu   wanaothibitika kufanya 
ukatili ndani ya jamii,” anasema.

Aidha, Waziri Riziki anasema, 
umefika wakati wa kufanya 

Hizi ni chache kati ya maelfu 
ya faida za viungo vya chakula
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UTATA WA KUTOHOA 

Mwelekeo 
upi utashin-
da hadi sasa 
si rahisi 
kusema, la-
kini kinad-
haria chenye 
uwezo wa 
kuvutia watu 
wengi zaidi 
ni kile kina-
chotumika 
kwa urahisi 
zaidi, na siyo 
kinachohitaji 
kamusi ili 
uthibitishe.

ELIMUELIMU
NA MICHAEL 
ENEZA

Wakati wataalamu wanatumia 
‘kidigiti’ wanajamii ni ‘kidijitali’
K

UTOFAUTIANA  katika 
kupata tafsiri sahihi za 
maneno ya Kiswahili 
zitaendelea mradi ma-

neno yanahitaji kusanifiwa au 
kukubaliwa ili yatumike rasmi. 
Ila maneno kwa jumla yanaanzia 
mitaani halafu wenye taaluma 
hiyo wanajitahidi kuyasanifu, iwe 
ni kwa kutumia kanuni halisi za 
usanifu au ni kufuatilia jinsi yana-
vyotamkwa katika jamii. 

Mara moja moja katika vyombo 
vya habari kuna ubishi unazuka 
kuhusu neno hili au lile, kwa 
kuwepo njia moja ya kutamka 
au kuandika inayotumiwa zaidi 
kijamii, na mwelekeo wa kitaal-
uma unaokosoa matumizi, kutaka 
kufanya marekebisho.

Katika mijadala kama hiyo 
wanataaluma wanashinda 
kwani ina mfumo wa kuinua 
suala linalohusika na kulijadili, 
halafu kulitamatisha, na wasiki-
lizaji au wachangiaji wanaopiga 
simu wanakuwa na nafasi finyu 
ya kubadilisha mwelekeo wa 
mjadala. Mzungumzaji  kutoka 
taasisi ya kitaaluma kama Baraza 
la Kiswahili la Taifa (BAKITA) 
atakuwa ndiye aliyekaribishwa 
kufafanua suala hilo, na siyo rahisi 
kwa nafasi hiyo itokee ‘azidiwe 
nguvu’ na mchangiaji halafu 
tamati ya hoja ielekee kwingine ni 
vigumu. Kufikia hali hiyo ni kama 
kuashiria mabadiliko hata katika 
taaluma yenyewe, kutokana na 
jamii.

Mfano mmojawapo ni matumizi 
ya neno king’amuzi tofauti na 
kisimbusi, neno ambalo ‘linatam-
buliwa’ na BAKITA au kusanifiwa 
kuwa rasmi, wakati ndani ya jamii 
unaweza kusema king’amuzi 
inaeleweka zaidi na rahisi zaidi 
kutumia. Mtaalamu wa BAKITA 
katika moja ya redio za FM, 
anaeleza neno kisimbusi ‘lilivyo-
toholewa’ (wengine wangesema 
lilivyoundwa au lilivyobuniwa).

Kigezo cha msingi katika 
ubunifu huo ni kutofautisha 
kung’amua  ‘detect,’ yaani kugun-
dua, halafu ‘msimbo’ kana mpan-
gilio wa mistari halafu chombo 
kinachotofautisha baina ya via-
shiria hivyo kinakuwa ‘kisimbusi.’

Tatizo la tafsiri hiyo ni kuwa 
inalazimisha maana moja kwa 
takriban kila neno, hivyo ikitokea 
tafsiri inafanana na neno lingine, 
kunakuwa na nafasi ya ‘kutohoa’ 
neno jingine, wakati king’amuzi 
kingeweza kuwa na maana mbili 

au zaidi katika Kiingereza, kama 
‘detector’ kwa upande mmoja 
na kama ‘decoder’ kwa upande 
mwingine.

 Neno kugundua kwa mfano 
linaweza kuwa ni ‘ugunduzi’ wa 
kitu kilichopo kama mmoja wa 
wavinjari wa awali kutoka Ulaya 
alivyodai kugundua Mlima Kili-
manjaro, akaelemisha dunia, 
kupitia Ulaya, kuwa upo mlima 
wenye kilele cha barafu unaopati-
kana karibu na mstari wa Ikweta, 
wakashangaa. Ugunduzi mwing-
ine ni kitu kilichojificha, kama 
nadharia, hesabu.

Yako maeneo ambako wana-
taaluma wanadakiza, watasema 
wanatohoa neno ambalo tayari 
limeanza kutumika au limekuba-
lika, kwa mfano ‘digital’, ambako 
wataalamu wanapenda neno 
digiti, na kuna upande nwingine 
wa mjadala kama matamshi ya 
Kiswahili liwe digiti au dijiti. 

Kiusanifu huo ndiyo mwelekeo 
wa kikanuni, mfano biology ina-
toholewa kuwa ‘baioloji, baiolojia’ 
kadhalika ‘technology’ inakuwa 
‘teknolojia’ au teknoloji’ ni kwa 
sababu ‘g’ inapotoholewa kwa 
kanuni za Kiswahili inakuwa 
‘ji’ . Ila kidigiti   mwelekeo wa 
matumizi ni tofauti, kwa maana 
ya kujihusisha katika matam-
shi na chanzo cha neno hilo ila 
haitakuwa rahisi kwa wataalamu, 
ambao hujumuika chini ya tafsiri 

au hisia, maamuzi ya wanataal-
uma wenzao, badala ya kutofauti-
ana kijamii, kubadili hilo. Si rahisi 
kuona jamii ikielekeza hisia zake 
kutumia neno ‘kidigiti, itaendelea 
na ‘kidijitali’

Kwa maana hiyo inaelekea 
kutakuwa na mikondo miwili ya 
kutamka na kuandika, mkondo 
unaozingatia tafsiri kama ilivy-
osanifiwa, na ile inayoendana na 
matamshi au matumizi ya kila 
siku ya lugha, bila kujali wasani-
fishaji wanasemaje. Suala hapo 
ni uthabiti wa usanifishaji kama 
mhimili wa lugha, pale mhimili 
huo ukitaka watu wajifunze kwao, 
wakati maneno yanayokana na 
watu, yanachipuka kama vipaji 
vingine, kwani kuanza kutumia 
neno ni ugunduzi vilevile. 

Mwelekeo upi utashinda hadi 
sasa si rahisi kusema, lakini kinad-
haria chenye uwezo wa kuvutia 
watu wengi zaidi ni kile kinacho-
tumika kwa urahisi zaidi, na siyo 
kinachohitaji kamusi ili uthibit-
ishe.

Mfano mwingine wa utohoaji 
wa ziada usiohitajika ni neno 
darubini, ambako wataalamu wa 
BAKITA wanapendelea kutumia 
kwa maana ya kuvuta vitu vilivy-
oko mbali vionekane bayana, kwa 
kukuza taswira zao kuwa kubwa 
zaidi. Ni rahisi kuona kwamba 
kuchukua ‘sampuli’ ya chochote 
kile kutoka mwili wa mtu au 

mazingira na kuweka chini ya 
darubini, katika maabara, inaku-
wezesha kuona vimelea, virusi, 
viluwiluwi au chembe viumbe za 
miundo tofauti hasa zinazosaba-
bisha magonjwa. 

Ni maana tofauti za darubini, 
kama ‘kiona mbali’ na kama 
‘kiona ndani,’ ila wataalamu wa 
BAKITA hawataki hiyo maana ya 
pili kwani inawanyima nafasi ya 
‘kutohoa’ neno jingine, waiite hii 
ya pili kuwa ni ‘hadubini,’ ndiyo 
inatumika maabara. Ni neno 
ambalo halimsaidii mtu kujua 
kama linaashiria nini, wakati 
sifa mojawapo na neno jipya ni 
hitaji la kuunganishwa kirahisi 
na maneno yaliyopo, hasa yale 
ambayo tafsiri husika huyaleta 
karibu zaidi.

Bado hakuna uhakika ni kwa 
kiasi gani kuundwa kwa maneno 
katika lugha kutatokana na 
usanifu rasmi au maneno yat-
aanza kutumika na kuenea bila 
kuhitaji kuoanishwa na tafsiri 
sanifu ya neno. Mojawapo ya 
maeneo yanayotoa uhakika wa 
lugha sanifu au matumizi kuwa 
rasmi ni kuwa idara za serikali au 
sekta ya umma kwa jumla zinao 
wajibu halisi wa kutumia lugha 
sanifu na siyo kutumia kama ina-
vyosikika barabarani kama watu 
wengine. Endapo bado kutakuwa 
na msukumo wa kuunda maneno 
kujaza hitaji hili au lile katika 
kukua kwa maingiliano ya kijamii, 
kibiashara au kutafsiri zana za 
teknolojia au hisia nyinginezo, 
tofauti itakuwepo katika mikondo 
ya kutafsiri.

Siyo jambo ambalo linaweza 
kumalizwa kirahisi, hasa kwa 
sababu wataalamu wa BAKITA 
wanapenda kuainisha kuwa kin-
achosanifishwa ndiyo Kiswahili, 
na matamshi au tafsiri nyingine 
ni makosa. Kitakachoeleweka 
baadaye ni kuwa lugha inakuwa 
na mikondo tofauti kutokana na 
kuwa na vianzio maridhawa, na 
hata katika taasisi za nchi, pale 
tofauti na matumizi ya umma 
ikiwa bayana ndiyo ynayofaulu. 

Ndiyo maana hakuna mahali 
utasikia matumizi ya teknolo-
jia ya kidigiti, au kidijiti, ila 
teknolojia ya kidijitali, au kidiji-
tali. Tofauti hii ya pili inaelemea 
zaidi kwa matumizi ya kiasili 
zaidi ya kidigitali, licha ya kutam-
kwa kama kidijitali, ila jaribio la 
kurasimisha ‘kidijiti’ au ‘kidigiti’ 
inaelekea linakwama.
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NA MWANDISHI 
WETU

Hizi ni chache kati ya maelfu 
ya faida za viungo vya chakula
W

ATU wengi wanap-
enda chakula  che-
nye viungo angalau 
tangawizi, vitunguu 

swaumu na pilipili .
Wapo wanaopenda chai ya 

viungo, juisi, ubuyu na zama 
hizi hata mahindi ya kuchoma 
hutafunwa  pamoja na viungo 
kama ndimu, pilipili na tangawizi 
vilivyowekwa chumvi.

Inawezekana watu hutumia vi-
ungo bila ya pengine kujua man-
ufaa makubwa yaliyomo ndani 
yake, inaandika makala ya BBC 
Swahili.

Inatoa mfano wa  binzari 
katika mchuzi kuwa  inaweza 
kukusaidia ubongo  kukuza kum-
bukumbu, pilipili ni tiba lishe in-
ayosaidia kupunguza maumivu, 
na zafarani inakuongezea nguvu 
na uwezo  wa kufanya mapenzi.

ZAFARANI
Maua ya zafarani ni kiungo 

cha bei ghali duniani. Kwa Ni jina 
la Kiarabu, “za-fran” inamaani-
sha njano ina rangi ya kuvutia 
ni yenye ladha ya uchungu kiasi 
ikielezwa kuwa imejaa vioksidis-
haji na tafiti nyingi zinaonyesha 
ina sifa ya kupambana na sara-
tani. Pia inasemekana ni kitu 
muhimu kwa ubongo wa bin-
adamu.

Baadhi ya tafiti zinaonyesha 
kuwa ukitumia milligram 30 kwa 
siku inaweza kusaidia kupun-
guza unyogovu. Tafiti nyingine 
zinaonyesha kutumia kila siku 
kunaweza kuboresha ubongo 
na kupambana na magonjwa ya 
kupoteza kumbukumbu, BBC 
inaeleza.

Utafiti kutoka nchini Iran un-
aoonyesha kuwa matibabu ya ku-
tumia zafarani kwa mwezi mmo-
ja huwapa nguvu ya kufanya 
mapenzi wanawake wanaosum-
buliwa na msongo wa mawazo.

BINZARI
Kiungo kingine chenye rangi ya 

njano ni binzari hiki hutoka kwe-
nye mzizi wa mmea jamii ya tan-
gawizi na kwamba binzari imetu-
mika kwa matibabu kwa karibu 
miaka 4,000.

Inasifika kuwa  inaweza ku-
tibu magonjwa mengi kuanzia,  
maumivu ya viungo na tatizo la 
kukosa nguvu za kiume, shukrani 
kwa unga wake wa njano.

Mwaka 2011, watafiti wa ki-
harusi katika Kituo cha Matibabu 
cha Cedars-Sinai, Marekani, wa-
ligundua unga wa njano uliweza 
kutibu kiharusi kwa sungura.

Katika Chuo Kikuu cha Illinois 
Marekani pia, timu ya watafiti 
inagundua njia ambayo inaone-
kana kuwa na ufanisi katika ku-
tibu kansa mbalimbali, ikiwa ni 
pamoja na melanoma na saratani 
ya matiti.

Vilevile, katika vipimo vya 
maabara katika Chuo Kikuu cha 
Florida, wanasayansi wanatumia 
unga wa bizari kuharibu na ku-
pambana na saratani ambayo hu-
gunduliwa kwa watoto.

Aidha, BBC inasema  kuna ush-
ahidi kuwa unga wa binzari un-
aweza kusaidia kubadilisha ma-
tatizo ya kumbukumbu. Timu ya 
Chuo Kikuu cha California, ilicha-
gua kirutubisho kinachopatikana 
kwa wingi katika unga huo kiit-
wacho ‘theracurmin’ kwa ajili ya 
utafiti wao kwa watu wazima 40 
wenye shida ya kumbukumbu.

Washiriki walitumia miligramu 
90 mara mbili kwa siku kwa mie-
zi 18. Matumizi hayo yaliwafanya 
washiriki kuimarika pakubwa 
kumbukumbu zao kuejea.

MDALASINI
Ni gome  la mti lenye harufu 

nzuri hutumiwa kwenye vyaku-
la vingi vitamu. Mdalasini una 
ladha nzuri na umetumika kwa 
muda mrefu katika dawa za jadi, 
hasa kutibu gesi tumboni na tati-
zo la kusaga chakula.

Utafiti unaonyesha mdalasini 
aina ya casia, unaweza kupun-
guza viwango vya sukari ka-
tika damu kwa watu walio na 
ugonjwa wa kisukari cha aina ya 
2 au mwili kukosa kichocheo cha 
‘insulin’ inayowezesha kuvunja 

vunja sukari mwilini, ingawa ma-
tokeo bado hayajathibitishwa.

Utafiti wa Chuo Kikuu cha 
Ohio unaonyesha mdalasini una 
ufanisi zaidi katika kupunguza vi-
wango vya sukari ya damu kuliko 
hata mlo maalumu.

Harufu ya kupendeza ya mda-
lasini na ladha yake hutokana na 
kemikali inayoitwa ‘cinnamal-
dehyde,’ ambayo ina uwezo wa 
kuzuia bakteria na kuvu. Utafiti 
mwingine unaonyesha kemikali 
hizo zinaweza kusaidia kuzuia 
unene.

Pia kuna ushahidi mdalasini 
unaweza kuboresha ubongo. 
Utafiti katika Kituo cha Matibabu 
cha Chuo Kikuu cha Rush huko 
Chicago, Marekani, unagundua 
kuwa mdalasini ulisaidia panya 
kujifunza na uliongeza kiwango 
cha protini inayohusika katika 
kumbukumbu na kujifunza inay-
oitwa ‘CREB.’

Watafiti wanasema mwili hu-
badilisha mdalasini na kuunda 
‘sodium benzoate’, ambayo hu-
tumiwa sana kama matibabu 
ya kemikali kwa majeraha ya 
ubongo. 

Lakini fikiria mara kabla ya ku-
tumia kiasi kikubwa cha mdalas-
ini, una kemikali zinazoweza ku-
haribu ini hivyo huo ni upande 
wa pili, inatahadharisha BBC.

PILIPILI
Pilipili ya kuwasha ilianzia 

Mexico zaidi ya miaka 6,000 
iliyopita lakini imeenea kote du-
niani, ikitumika kama dawa ya 
kutuliza maumivu mbalimbali, 
mfano viungo vya mwili na mi-

shipa ya fahamu.
2015, timu kutoka Chuo cha 

Sayansi ya Tiba cha China ilifua-
tilia afya ya karibu watu 500,000  
kwa miaka kadhaa. Wale wal-
iokula chakula chenye pilipili 
mara moja au mbili kwa wiki wa-
likuwa na kiwango cha chini cha 
vifo kuliko wale ambao hawali 
pilipili.

Uchunguzi wa Afya na Lishe 
kutoka China unaonyesha kuwa 
matumizi ya pilipili pia yanahu-
sishwa na viwango vya chini vya 
unene wa kupindukia, BBC in-
aongeza.

Utafiti wa hivi karibuni wa Aus-
tralia unasema wale wanaokula 
pilipili wana uwezekano mdogo 
wa kuwa na shinikizo la damu. 
Pilipili huongeza uzalishaji wa 
oksijini katika mishipa ya damu 
na huilinda dhidi ya kuvimba.

Pia ina uwezo wa kupambana 
na saratani. Ushahidi unaonye-
sha pilipili inaweza kusaidia ku-
zuia saratani fulani kutokea na 
kuzuia ukuaji wa uvimbe. Inad-
haniwa kuwa na uwezo wa kuua 
seli za saratani ya kibofu cha 
mkojo.

Hata katika suala la lishe ya 
kawaida, pilipili ina viwango vya 
juu vya vitamini A na C. Ikiwa 
wewe si mpenzi wa pilipili, kum-
buka maumivu unayohisi wakati 
wa kula yatafifia kadiri unavyoku-
la mara kwa mara.

TANGAWIZI
Tangawizi inatumika kwa mat-

ibabu kwa millennia kadhaa na 
mzizi huu unatoka katika familia 
moja na manjano  unaelezwa 
kuwa umetumika tangu karne 
ya 4 kwa maumivu ya tumbo, 
kichefuchefu na kuhara. 

Wagiriki wa Kale waliitumia ku-
pambana na kichefuchefu.Nguvu 
yake ya kuponya kichefuchefu 
inamaanisha kuwa inanunuliwa 
mara kwa mara na wanawake 
wajawazito. Wakati huo huo, ina-
julikana pia kuwa na uwezo wa 
kusaidia kupambana na saratani.

Jambo la kutia moyo ni ukweli 
usiojulikana kwamba tangawizi 
huchochea kutokwa na jasho - 
hivyo hukufanya kuhisi joto, hasa 
unapohisi baridi.

Uwezo wa tangawizi wa ku-
punguza kichefuchefu, ugonjwa 
wa yabisi na maumivu kwa 
ujumla unahusishwa na kemikali 
zinazoitwa ‘gingerols.’ Inaweza 
kupunguza kiwango cha sukari 
kwenye damu na kusaidia kuku-
linda dhidi ya kisukari cha aina 
ya 2.

Uchunguzi 
wa Afya na 
Lishe kutoka 
China unao-
nyesha kuwa 
matumizi 
ya pilipili 
pia yana-
husishwa 
na viwango 
vya chini 
vya unene 
wa kupin-
dukia, BBC 
inaongeza.
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Kulazimishwa kuwa na mabwana,
kutumikishwa kambini bila malipo

Sofia akifundisha  wanawake (hawapo pichani). PICHA: SAWAU

ELIMUELIMU
NA GAUDENSIA 
MNGUMI

S
AUTI ya Wanawake 
Ukerewe (SAWAU), ni 
shirika linalopambana 
kutokomeza ukatili wa ki-

jinsia, kusaidia wanawake na jamii 
kwenye uhimilivu katika kukabili 
athari za  mabadiliko ya tabianchi. 
Linafanya shughuli zake visiwani 
Ukerewe mkoa wa Mwanza, am-
bako kazi kubwa ni uvuvi. 

Visiwani kuna ukatili wa aina 
mbalimbali unaoshuhudiwa 
kwenye  uvuvi hasa ndani ya 
kambi za wavuvi na  kwenye 
jamii, anasema Sofia  Donald, 
mwasisi wa SAWAU anapozun-
gumza na Nipashe jijini Dar es 
Salaam, kuhusu kazi za shirika 
lake kwenye kufikia jamii yenye 
usawa na ulinzi wa mwanamke 
na mtoto.

Katika mahojiano maalu-
mu Mkurugenzi wa SAWAU, 
anawaomba wadau na serikali 
kukifahaumu kinachoendelea 
visiwani na kushiriki kukipatia 
tiba…. 

SWALI: Ni unyanyasaji upi 
kwa wanawake unaouzun-
gumzia?

JIBU: Upo wa kimila japo 
unaelekea kukomeshwa unao-
husu kutakasa wajane, wakilazi-
mika kujamiiana ili kusafishwa 
au kuwatakasa watakapoolewa 
tena.

Wanalazimishwa kushiriki 
tendo la ndoa baada ya kufiwa. 
Yupo mwanaume  aliyeandaliwa 
na anayefahamika kwenye jamii 
kuwa ni mahsusi kwa kazi hiyo. 
Licha ya kusababisha UKIMWI 
na VVU, magonjwa ya ngono, ni 
jambo linaoondoa heshima ya 
mwanamke kwa sababu kila mtu 
anafahamu kuwa ukifiwa uta-
fanyiwa utakaso. Kuanzia watoto 
na jamii nzima na siyo siri.

Japo nyakati hizi matendo hayo 
yanatoweka, kuna visa vingine 
vya ukatili ambavyo ni matokeo 
ya athari za mabadiliko ya tabi-
anchi kama kutelekeza wenza 
na watoto, rushwa ya ngono kwa 
watoto na wanawake, mimba za 
utotoni, ajira za wanawake bila 
malipo na hata za watoto pia.

SWALI: Mnafanya kazi katika 
visiwa vipi? 

JIBU: Tuko Ukerewe  Ukara , 
Goziba na  Nansio ambavyo kuto-
kana na mabadiliko ya tabianchi,  
rasilimali nyingi zimepungua 
hasa samaki, dagaa, misitu na ku-
sababisha uhaba wa nishati jikoni 
na kusababisha matatizo mengi 
kwa mama na binti.

SWALI: Nini hasa kinacho-

tokea?
JIBU: Uhaba wa samaki ziwani 

kutokana na kuvua kupindukia 
na kuharibika kwa ardhi ya kil-
imo kunawalazimisha wenyeji 
kuhama kutoka kisiwa kimoja 
kwenda kingine kusaka maisha 
hasa kuvua  dagaa, kuwacham-
bua na kuwabeba.

SWALI: Kunaletaje ukatili na 
unyanyasaji?

JIBU: Wanaume ndiyo wavuvi 
pia wanaohama kutoka kisiwa 
kimoja kwenda kingine na ku-
waacha nyuma wanawake na 
watoto, wakati mwingine wazazi 
wote huondoka hapo watoto 
wanalazimika kujilea wenyewe, 
kufanya kaza ili kujikimu. Aidha, 
wanapoachwa wanakosa hudu-
ma zote kama chakula, elimu na 
mavazi. Kuna wengine wanaweza 
kutumbukia katika ngono, ku-
pata mimba, maradhi, utoro shu-
leni, baadhi wanaolewa,  wen-
gine huondoka na  kutumikishwa 
kwenye ajira ya watoto mikoani 
na visiwani kuosha, kuchambua 
na kuanika dagaa.

Pale wanapotelekezwa waki-
fika kwenye kambi za wavuvi 
pamoja na kusafisha dagaa, 
wanatumikishwa mfano kuuza 
pombe na sigara vilabuni na 
huwa mwanzo wa kusafirish-
wa kutumikishwa majumbani 
mikoani Dar es Salaam, Mwanza 
na Dodoma.

SWALI: Wanaume wan-
apokimbia na kutelekeza 
wenza na watoto wanakwenda 
wapi na kufanya nini?

JIBU: Wanatoka kisiwa kimoja 
kwenda kingine kutafuta mai-
sha, kisiwani wanapohamia kazi 
kubwa ni uvuvi wa dagaa, waki-
fanyakazi kwenye makambi ya 
wavuvi. Wanapoondoka watoto 
wao wanakwama kusoma, wana-
pata udumavu na unyafuzi kwa 
sababu ya lishe duni lakini na 
uvunjifu wa haki nyingi za mtoto 
kuanzia elimu na ulinzi.

Kinamama nao wanakwen-
da kwenye makambi ya uvuvi 
kuomba kazi, huko nako wanan-
yanyaswa. Tunapata malalamiko 
kuwa ili kupata kazi ni lazima wa-
toe rushwa ya ngono, pia kumlipa 
mwangilizi au ‘supavaiza’ 20,000 
ili kupata nafasi, lakini lazima pia 
kupata bwana kwenye kambi ya 
uvuvi..

SWALI: Wanawake wanafan-
ya kazi gani kwenye kambi za 
uvuvi wa dagaa?

JIBU: Kubwa ni  kuwapikia na 
kuwahudumia wavuvi kambini 

na ili upate kazi utadaiwa ulipie 
20,000 au utoe rushwa ya ngono, 
lakini ni lazima uchague mpenzi. 
Wanakulazimisha umchague un-
ayempenda. Kama unaona aibu 
wanakuletea shuka utakalolipen-
da, hapo  mwanaume anayelimi-
liki atajitambulisha na utakuwa 
umemchagua. 

Lakini ukikataa umekosa kazi, 
kwa umoja wao watasema ni 
mwizi, unaiba vyakula vinapun-
gua, watakusingizia uchawi waki-
toa ushahidi, watadai una tabia 
mbaya na mengine ambayo yata-
sababisha ufukuzwe na mkuu au 
mmiliki wa kambi ya uvuvi.

Kwenye kambi za wavuvi mkuu 
wa kambi ndiye anayenunua vy-
akula na mwanamama anayeo-
mba kazi jukumu lake ni kuvipika 
na kuwaandalia wavuvi na ndiyo 
wanaomlipa  kwa vile nao mwa-
jiri wao huwalipa kutokana na 
kazi wanayofanya kila siku.

Mwenye kambi huyo ndiye 
mwenye wavuvi, mitumbwi, boti 
na nyavu.

Katika hili kuna ukatili kwenye 
malipo, wavuvi hula na kukataa 

kumlipa mpishi hasa wakati wa 
mbalamwezi ambako dagaa wa-
naona mwanga ndani ya maji na 
kukimbia hivyo mavuno kuwa 
hafifu.

Kwenye giza dagaa wanapanda 
juu kufuata mwanga wa taa za  
wavuvi, kasha hunaswa kwa win-
gi, kipindi hicho mpishi analipwa 
hadi Shilingi 50,000 kwa mwezi 
lakini kwenye mbalamwezi da-
gaa hawajitokezi kwa wingi kama 
wakati wa giza na kusababisha 
mpishi kukosa ujira.  Anaweza 
kukaa muda wote asilipwe na 
akakosa hela licha ya kuwapikia 
chakula na  mwajiri wao kuwali-
pa, wavuvi hufanya wanavyotaka. 

SWALI: SAWAU inashughu-
likiaje tatizo hilo?

JIBU: Tunafanyakazi na Mfuko 
wa Wanawake (WFT-T) kwenye 
miradi ya (uhimilivu) au kukabili 
mabadiliko ya tabianchi kwanza 
kwa kuieleza jamii kinachoyasa-
babisha na kuhimiza uhimilivu.

SWALI: Athari za mabadiliko 
hayo ni zipo huko Ukerewe? 

JIBU: Upungufu mkubwa wa 
dagaa na samaki visiwani, mazao 

hasa mihogo hakuna, ardhi im-
eharibika imejaa tindikali. Kwa 
kushirikiana WFT-T tunawaha-
masisha wanawake kulima viazi 
lishe. Tunahimiza kulima mazao 
ya muda mfupi lakini yenye kuhi-
mili ukame, Ukerewe ni maarufu 
kwa  mihogo lakini sasa haipati-
kani, imepungua wanategemea 
inayotoka Geita na  Simiyu.

Samaki nao wamepungua 
kuanzia dagaa hadi sato na san-
gara, zamani watu walinunua sa-
maki walivyotaka, waliwatumia 
kubadilishana na wengine ili 
kupata bidhaa walizohitaji. Leo 
ni haba, tena huuzwa kwa kilo. 
Kuna wakati wanauza sato kilo 
9,000 au sangara hufikia kilo 
7,000 au 6,000. Dagaa wamek-
wisha wanaopatikana ni wadogo 
tena  wachungu. 

Hata nao ni ghali hupatikana 
kwa taabu. Kilimo cha ndizi kime-
athirika. Uvuvi haulipi hakuna sa-
maki pia uvuvi haramu umeathiri 
mazingira na mazao ya ziwani.

Kwa ujumla maisha yamebadi-
lika na athari za mabadiliko ya 
tabianchi zimeongeza unyan-
yasaji wa kijinsia, magonjwa ya 
kujamiina, mimba zisizotakiwa, 
utoaji mimba kiholela. Kuna 
uhaba wa nishati ya kupikia visi-
wani miti imekatwa mkaa na 
kuni havipatikani kwa unafuu.

 Wanawake wanalazimika 
kutembea umbali mrefu kusaka 
kuni ni baada ya miti kukatwa 
sana .

Women Fund inaiwezesha 
SAWAU  tangu mwaka juzi, ku-
waelimsha wanawake na watoto  
jinsi ya kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi, kujiepusha na 
unyanyasaji  kujua visababishi na 
kuepuka.

Tumewafikia  wanawake  zaidi 
ya1,000 na tunalenga kuleta ma-
badiliko na uhimilivu ikiwa ni 
pamoja na uwezeshaji kiuchumi 
kama kufuga dagaa, kuweka mi-
kakati na kufanya uchechemuzi 
wa kupata nishati mbadala ya 
kupikia kama mkaa mbadala ili 
kuachana na kuni na mkaa , ku-
tumia majiko  banifu na nishati 
safi jikoni kama mkaa unaoto-
kana na vumbi randa au taka za 
mazao.

Kwenye kilimo cha kisasa cha 
mboga na maboga  badala ya ki-
namama kutegemea makambi ya 
wavuvi kufanyakazi za kupikia 
wavuvi, kubeba, kuchambua na 
kuweka madaraja ya dagaa lakini 
wakinyanyaswa na kudharauliwa 
utu wao.

MADAI WANAWAKE KAMBI ZA WAVUVI
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, 
amesema viongozi hasa wa 
kisiasa wamekuwa kikwazo 
katika kukabiliana na suala 
la uchafuzi wa mazingira 
unaofanywa na baadhi ya 
watu wanaotupa taka ovyo 
mijini.
Alisema viongozi hao 

wamekuwa wakiwakum-
batia na kuwakingia kifua 
watu hao hasa wanaochafua 
mitaro ya barabarani   wa-
sichukuliwe hatua na hal-
mashauri kwa kigezo cha 
kulinda kura.
Serukamba alisema hayo 

juzi kwenye kikao cha Bodi 
ya Barabara ya Mkoa baada 
ya Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Singida, Eliya 
Digha, kueleza kuwa kume-
kuwa na kasi ya baadhi ya 
wananchi kutupa taka bara-
barani na kushauri kuwekwe 
sheria kali za kuwachukukua 
hatua wahusika.
“Miji yetu hususani Man-

ispaa ya Singida sio mis-
afi lakini wanaoturudisha 
nyuma ni sisi viongozi tena 
wa kisiasa, unakwenda ku-
fanyakazi ya kuwachukulia 
hatua wanaofanya uchafu 
anasema hapana usiwa-
guse,” alisema.
Serukamba alisema katika 

kukabiliana na tatizo hilo 
halmashauri zinapaswa ku-
weka sheria kali za kudhibiti 
uchafu kama ilivyo katika 
Manispaa ya Moshi ambayo 
imefaulu kwa kuwatoza 
faini Sh.50,000 wanaobaini-
ka kuchafua mazingira.
“Tunajali sana wananchi 

wetu lakini hatujali maagizo, 
hii tabia lazima tubadilishe, 
hizi mvua zinazonyesha mi-
taro yote ikiziba maji yata-
jaa kwenye nyumba zetu na 
hawa ambao tunawatetea 
kwamba wasiguswe waki-
ingia kwenye maji watatu-
laumu na kusema serikali 
hii mipango yake mibaya,” 
alisema.
Alizishauri halmashauri 

zote kutengeneza sheria 
ndogo kali ili mtu akikamat-
wa anatupa uchafu kwenye 
mitaro ya barabara au se-
hemu yeyote isiyostahili 
achukuliwe hatua kali ili iwe 
fundisho kwa wengine.
“Kama mtu hapendi ku-

peleka taka kwenye dampo 
azihifadhi chumbani kwake 
sisi hatutamkamata, kwanini 
chumbani kwako huwezi ku-
weka taka lakini kwenye mi-
taro unatupa taka,” alisema.
Katibu Tawala Mkoa wa 

Singida, Dk. Fatuma Mganga, 
alisema katika kupendez-
esha miji yetu suala la 
upandaji miti lipewe kip-
aumbele hususani pemb-
ezoni mwa barabara.
Meneja wa Wakala wa 

Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA) Mkoa wa Singida, 
Ibrahimu Kibasa, alisema 
katika mwaka huu wa fedha 
2024/25 wakala huo umet-
engewa Sh. bilioni 22 katika 
utekelezaji miradi ya bara-
bara mkoani hapa.

Na Paul Mabeja, BAHI

H
ALMASHAURI ya 
Wilaya ya Bahi, mkoani 
Dodoma imewaele-
keza  wazazi wenye wa-

toto wa umri wa kuandikishwa 
kuanza shule, kufanya hivyo na 
atakayekaidi agizo hilo atapele-
kwa mahakamani kwa mujibu 
wa sheria.

Agizo hilo lilitolewa juzi na 
Ofisa Tarafa ya Bahi, Bahati Chai 
kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Godwin Gondwe, wakati 
wa sherehe za maadhimisho ya 
kilele cha Wiki ya Mtoto iliyoan-
daliwa na Kanisa la Evangelistc 
Assemblies of God Tanzania 
(EAGT) Bahi.

Chai alisema wakati mwaka 
wa masomo kwa shule za msingi 
na sekondari nchini ukitarajiwa 
kuanza Januari 8, 2024, wazazi 
wote wenye watoto wenye sifa 
za kujiunga na masomo hawana 

budi kufanya hivyo bila kushu-
rutishwa.

“Kuelekea mwaka ujao wa 
masomo na hivi sasa uandik-
ishaji wa watoto kujiunga na dar-
asa la kwanza unaendelea hivyo 
maagizo ya serikali ni wazazi 
wote kuhakikisha wanaandiki-
sha watoto wao shule kabla 
hatujaanza kutumia nguvu,” 
alisema Chai.

Alisema kwa mzazi yeyote 
ambaye atabainika kutom-
wandikisha shule mtoto ambaye 
anastahili atachukuliwa hatua  
kali ikiwamo kufikisha ma-
hakamani.

“Kwa mujibu wa sheria kutom-
wandikisha shule mtoto ni sawa 
na kumfanyia ukatili wa kijinsia, 
hivyo wazazi wote wakati huu 
lazima mwandikishe shule wa-
toto wenu kwani serikali tayari 
imefanya jukumu lake la kujenga 
shule na kuongeza madarasa,” 
alisisitiza.

Aidha, alisema wilaya hiyo 
inakabiliwa na tatizo la utoro wa 
wanafunzi shule pamoja na utu-
mikishaji wa watoto wenye umri 
wa kwenda shule kwenye uvuvi 
na kilimo.

“Bahi moja kati ya changa-
moto yake kubwa ni utoro kwa 
wanafunzi, lakini watoto wenye 
umri wa kwenda shule wanatu-
mikishwa kwenye vibarua mbal-
imbali ikiwamo kwenye mab-
wawa ya uvuvi wa samaki.

“Hivyo, wakati mwaka wa 
masomo utakapoanza tusinge-
penda kuona mtoto yeyote 
anaonekana katika maeneo ya 
kupala samaki au shambani ku-
fanya vibarua badala ya kwenda 
shule,” alisema.

Pia alisema ili kukabiliana 
na mmomonyoko wa maadili 
nchini watoto wanapaswa ku-
wasikiliza wazazi wao badala 
ya mitandao ya kijamii ambayo 
imekuwa chanzo kikuu cha hali 

hiyo.
Naye Mchungaji wa Kanisa 

la EAGT Bahi, Jocktan Samwel, 
alisema kuna haja ya kuongeza 
kasi ya kuhubiri neno la Mungu 
kwa wazazi na watoto ili kuka-
biliana na changamoto ya mmo-
monyoko wa maadili.

Aliwakumbusha kusimamia 
watoto wao ili wapate haki yao 
ya msingi ya elimu na kupungu-
za idadi ya watoto wasiostaara-
bika jambo linalochangia kumo-
monyoka kwa maadili.

“Hata maandiko matakatifu 
yanaeleza kuwa usimwache 
elimu aende zake. Hii inamaani-
sha kuwa elimu ndiyo kila kitu 
watoto wetu hawawezi kupiga 
hatua katika maisha yao kama 
hawana elimu hivyo lazima 
tuiunge mkono serikali yetu am-
bayo imewekeza katika ujenzi 
wa shule na madarasa kwa ku-
peleka watoto wetu shule,” alise-
ma mchungaji Samwel.

Wasioandikisha watoto 
shule za awali kushtakiwa 

Wanasiasa 
kikwazo 
uhifadhi 
mazingira 
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la 
Brac Maendeleo Tanzania (BMT) 
limetoa msaada wa vyerehani, 
vifaa vya saluni, kuku, ng’ombe, 
mbuzi na vifaa vya umwagiliaji 
kwa wajasiriamali 902 wa wilaya 
za Manyoni na Singida vyenye 
thamani zaidi ya Sh. milioni 
303.7 ili kuwawezesha kujikwa-
mua kiuchumi.

Meneja wa Mkoa wa shirika 
hilo, Isihaka Mirambo, alise-
ma vitu hivyo vimetolewa na 
shirika kupitia mradi wake wa 
kuwawezesha wanawake na 
mabinti balehe kiuchumi (AIM) 
baada ya wanawake hao kupe-
wa mafunzo ya stadi za maisha 
ambayo walisajiliwa washiriki 
2,400, lakini walioshiriki hadi 
mwisho ni 902.

Alitoa mchanganuo kuwa vy-
erehani watapewa wajasiriamali 

226, seti za saluni watu 70, kuku 
175 ambayo kila mmoja atapewa 
kuku 10 na dawa, ng’ombe 50, 
mbuzi watapatiwa watu 85 kwa 
kika mmoja mbuzi watatu na 
vifaa vya kilimo cha umwagiliaji 
watapewa wanawake 35.

Alisema wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari wapatao 
180 wamenufaika kwa kupewa 
vifaa vya shule ambavyo ni ma-
begi, madaftari, kalamu, penseli 
na sare za shule.

 Mirwmbo alisema shirika hilo 
limetoa msaada huo kuunga 
mkono jitihada za serikali katika 
kuboresha maisha ya wananchi 
kwa kugusa maeneo ambayo 
serikali haijayafikia ili kuwainua 
wananchi kiuchumi.

Katibu Tawala Mkoa wa 
Singida, Dk. Fatuma Mganga, 
alilishukuru shirika hilo kwa 
msaada huo na kuwa utasaidia 
kuondoa umaskini kwa wa-
nanchi hususani wanawake wa 

mkoani humo.
“Kupitia mradi huu wa-

nawake mnakwenda kuwa-
saidia kinababa majukumu ya 
kifamilia kwasababu una salon 
yako unaweza ukawa unaingiza 
hata Sh. 20,000 kwa siku, ila 
usizitumie zote unaweka akiba  
zitakusaidia baadaye hata baba 
akikimbia wewe huna presha,” 
alisema.

Dk. Mganga alisema ni juku-
mu la kila mwanamke aliyepewa 
vitu hivyo kujitambua, kujituma, 
kujitoa, kuvitumia na kujiwekea 
akiba ili viweze kuleta matokeo 
chanya.

“Leo tunapewa vifaa hivi 
sitegemei vifaa vinakwenda ku-
kaa mwezi mzima nyumbani 
kama mapambo nina imani kila 
mtu atatafuta sehemu nzuri 
ya kufanyia shughuli zake, ha-
tutegemei mtu aje na hadithi 
kwamba ameibiwa na atakaye-
fanya uzembe vikaibiwa tutam-

chukulia hatua,” alisema.
Aliongeza kuwa ni marufuku 

kwa mwanamke yeyote ali-
yepewa vifaa hivyo kuviuza na 
kuwaagiza maofisa maendeleo 
kuwafuatilia wanufaika wote 
kujua kama wanaendelea kuvi-
tumia na kuwasaidia kutafuta 
wateja badala ya kuwaacha tu 
kama picha.

Alishauri kila mnufaika aweke 
mpango kazi wake wa biashara 
kwa kutumia elimu ya ujasiri-
amali waliyofundishwa na kuon-
ya wanawake watakapoanza ku-
pata pesa wasizitelekeze familia 
zao.

“Baadhi ya wanawake wak-
ishaboreka kiuchumi tunaanza 
kuleta dharau katika familia, huu 
mradi tuliopewa sio kwenda ku-
vunja familia, busara na hekima 
ni pale unaimarika kiuchumi na 
kuendelea kumheshimu mume 
wako na kutunza familia yako,” 
alisema.

BRAC yatoa msaada vifaa vya mil. 303.7/-

Wakazi wa 
Wilaya ya 
Muheza, 
Tanga, 
wakiwa 
katika 
harakati za 
kununua 
nguo za 
sikukuu 
jana katika 
soko la 
Jumatatu 
lililoko 
Mtaa wa 
Muheza 
Mjini. 
PICHA: 
STEVEN 
WILLIAM
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Meneja Rasilimali Watu wa Vodacom Tanzania PLC, Naiman Moshi (kulia), akikabidhi cheti cha kuhitimu mafunzo 
ya TEHAMA na sayansi kwa mwanafunzi aliyehitimu kidato cha nne Shule ya Sekondari ya Samoja, Sarafina Mussa 
Sanga, jijini Mbeya mwishoni mwa wiki. Kupitia programu inayojulikana kama ‘Code Like a Girl’ kwa kushirikiana 
na Tanzania Data Lab (dLab), imefanikisha mafunzo ya TEHAMA na Coding kwa zaidi ya wanafunzi wa kike 1,750 
pamoja na kuwapa ushauri wa kitaaluma ili kuwajenga kimasomo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Nebart Msokwa,  
RUNGWE

K
ATIBU wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Rungwe, 
Abdalah Mpokwa, 

amesema chama hicho hakina 
mradi wowote  katika wilaya 
hiyo ambao unakiingizia kipato 
hali  inayokifanya kuwa tege-
mezi na kushindwa kutekeleza 
kwa wakati baadhi ya majuku-
mu yake.

Mpokwa aliyasema hayo juzi 
kwenye mkutano maalumu 
wa chama hicho wa kum-
pokea Mwenyekiti wa Chama 
hicho Mkoa wa Mbeya, Patrick 
Mwalunenge ambaye anaende-
lea na ziara kwenye wilaya za 
mkoa huo kwa ajili ya kujitam-
bulisha.

Alisema kutokana na hali 
hiyo wameandaa mpango wa 
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ambayo itakuwa inakiingi-

zia chama hicho fedha kwa ajili 
ya uendeshaji badala ya kutege-
mea misaada na michango ya 
wadau pekee.

Aliitaja baadhi ya miradi hiyo 
kuwa ni  ukumbi wa mikutano 
wa kukodisha, vibanda vya bi-
ashara ambayo yote itakuwa 
Tukuyu Mjini mahali zilipo ofisi 
za chama na mashine kuchaka-
ta kahawa.

“Kuna wakati kama chama 
huwa tunakwama kutekeleza 
baadhi ya majukumu lakini tu-
nakwama kutokana na ukata, 
kwa hiyo tumekuja na mikakati 
hii ili tujikwamue kiuchumi,” 
alisema Mpokwa.

Kuhusu uhai wa chama 
katika wilaya hiyo, Mpokwa 
alisema chama hicho kina 
idadi kubwa ya wanachama 
ambao wanakipa uhakika wa  
kushinda kwenye chaguzi 
mbalimbali.

Alisema kwenye uchaguzi 
wa serikali za mitaa wa 2019 na 

uchaguzi mkuu wa 2020 cha-
ma hicho kilishinda kwa asil-
imia kubwa kwenye nafasi zote 
ambazo zilikuwa zinawaniwa 
ikiwamo kushinda majimbo 
yote mawili ya wilaya hiyo.

Mwalunenge alisema atakaa 
na viongozi wa chama hicho 
katika wilaya zote za mkoa huo 
ili kutathmini miradi yote am-
bayo wanakusudia kuitekeleza 
na kuangalia namna ya kuika-
milisha.

Alisema anaendelea na ziara 
katika wilaya zote kwa lengo la 
kujitambulisha na  ataitumia 
mikutano yake hiyo kusaidiana 
na viongozi wa chama hicho 
kuibua miradi na kujadili nam-
na ya kuitekeleza.

Aliwashukuru wanachama 
wa chama hicho katika Mkoa 
wa Mbeya kwa kuendelea kuki-
unga mkono na kushirikiana 
kukijenga pamoja na kuende-
lea kuwachagua wagombea wa 
chama hicho kwenye kila uch-

aguzi wa serikali.
“Nakusudia kujenga hospitali 

katika wilaya hii ya Rungwe ili 
kuwasaidia wananchi wen-
zangu lakini pia tutaendelea 
kushirikiana kwenye miradi 
mbalimbali ambayo mtakuwa 
mnaiibua ili tuikamilishe na 
ianze kutuhudumia,” alisema 
Mwalunenge.

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa (NEC) anaye-
wakilisha Mkoa wa Mbeya, 
Ndele Mwaselela, aliwaomba 
wananchi wa Mkoa wa Mbeya 
kuwapatia ushirikiano viongozi 
wa chama hicho ili waendelee 
kuwatumikia.

Alisema serikali imekuwa 
ikitekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo mkoani Mbeya 
ikiwamo ujenzi wa miundom-
binu ya elimu, afya, maji na 
barabara na hivyo akawataka 
wananchi kuendelea kushiriki-
ana na serikali yao kutekeleza 
miradi hiyo.

Mpokwa ataja sababu CCM
kuwa tegemezi Rungwe

Tulia Trust 
yatimiza 
ndoto ya 
mwanafunzi 
Ester 
Na Nebart Msokwa, TUKUYU

TAASISI ya Tulia Trust 
imemkabidhi kiti mwendo 
mtoto, Esther Seme (8) mkazi 
wa Kijiji cha Ilolo, Kata ya 
Kiwira, Wilaya ya Rungwe 
katika Mkoa wa Mbeya am-
baye ni mlemavu wa viungo 
kwa ajili ya kumsaidia kwen-
da shuleni.
Kiti hicho kilikabidhiwa 

kwenye familia ya binti huyo 
na Ofisa Habari wa Taasisi 
hiyo, Joshua Mwakanolo 
wakati wa mbio maalumu 
za bendera zilizoanzisha 
na taasisi hiyo kwa ajili ya 
kuwasaidia watu mbalimbali 
wenye mahitaji.
Mwakanolo alisema walia-

mua kumsaidia binti huyo 
kutokana na kupokea maom-
bi maalumu kutoka kwenye 
familia hiyo ambayo imeku-
wa ikipata shida namna ya 
kumsaidia.
Alisema wakati wa kuanza 

kwa mbio hizo za bendera 
waliwatambua watu wote 
ambao wana mahitaji ili 
waanze michakato ya kuwa-
saidia na kwamba mbio hizo 
za bendera zinatumika pia 
kuitambulisha taasisi hiyo.
“Wapo maofisa wetu kwe-

nye maeneo yote ambao kazi 
yao ni kupokea maombi ya 
wenye mahitaji na kuhakiki, 
sasa mbio hizi mbali na kum-
saidia binti huyu pia tutawa-
saidia wazee na watu wen-
gine wenye mahitaji hasa 
wenye ulemavu,” alisema 
Mwakanolo.
Akipokea bendera kwa 

niaba ya Mkuu wa Wilaya ya 
Rungwe, Jaffar Haniu, Kaimu 
Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Rungwe, Ally Kiumwa, 
aliipongeza Taasisi ya Tulia 
Trust kwa kuwakumbuka 
watu wenye mahitaji maal-
umu.
Alisema misaada ambayo 

inatolewa na taasisi hiyo ni 
sadaka ambayo lazima ikim-
bukwe na watu wanaonufai-
ka nayo na hivyo akawataka 
wananchi wote walionufaika 
kuitumia vizuri misaada hiyo.
Alisema serikali kwa sasa 

imekuwa ikifanya juhudi 
mbalimbali za kuhakikisha 
inahudumia makundi maalu-
mu ikiwamo kuanzisha sera 
ya elimu jumuishi pamoja na 
matibabu bure kwa wazee.

Alisema wakati wa 
kuanza kwa mbio 
hizo za bendera wali-
watambua watu wote 
ambao wana mahitaji 
ili waanze michakato 
ya kuwasaidia na 
kwamba mbio hizo za 
bendera zinatumika 
pia kuitambulisha 
taasisi hiyo.

Waishukuru serikali kukamilisha
mradi wa majisafi Wanging’ombe
Na Elizabeth John, 
WANGING’OMBE

WANUFAIKA wa mradi 
wa Igando-Kijombe Wilaya 
ya Wanging’ombe Mkoa wa 
Njombe, wameishukuru seri-
kali kwa kukamilisha mradi 
huo wenye thamani ya zaidi 
ya Sh. bilioni 12 na kuwaondoa 
kwenye adha ya kutumia maji 
pamoja na mifugo ikiwamo 
ng’ombe.

Wakizungumza mbele ya 
Kamati ya Siasa ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) wakati wa zi-
ara ya kukagua utekelezaji wa 
ilani, wananchi hao walisema 

hapo awali walikuwa wakifuata 
maji umbali mrefu.

Andokise Kaboi ambaye ni 
mkazi wa Kijiji cha Malangali 
alisema kukamilika kwa mradi 
huo kutasaidia kuwaepusha na 
magonjwa ya matumbo na ku-
hara kutokana na matumizi ya 
maji yasiyo salama.

“Tunaishukuru sana serikali 
kwa kukamilisha mradi huu, 
tangu uhuru hatujawahi ku-
pata maji, tunamshukuru sana 
Rais Samia kwa hivi sasa hatut-
aumwa tena matumbo, alisema 
Kaboi.

Naye Shukulu Mwalila alise-
ma kuwa changamoto ya upati-

kanaji wa maji katika vijiji vyao 
ilikuwa ni kubwa hali iliyokuwa 
inasababisha kutumia maji 
pamoja na mifugo.

“Tunaenda kuchota maji 
lakini ukifika kule unakuta 
ng’ombe wanakunywa, wa-
nachafua kwa hiyo sisi kuum-
wa magonjwa kama ya tumbo 
ilikuwa ni kawaida,” alisema 
Mwalila.

Akisoma taarifa ya mradi 
huo, Meneja wa Wakala ya 
Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) Wilaya ya 
Wanging’ombe, Mhandisi Josh 
Chum, alisema mradi huo ume-
kamilika kwa asilimia 95 na 

tayari umeanza kutoa maji ka-
tika Kijiji cha Malangali.

Chum alisema kuwa Mradi 
wa maji Igando-Kijombe ni 
mradi uliosanifiwa kuboresha 
huduma ya upatikanaji wa ma-
jisafi na salama na utakapoka-
milika utahudumia vijiji 10 na 
jumla ya wakazi wapatao 14,377 
watanufaika.

Katibu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Njombe, 
Julias Peter, alipongeza jitihada 
za serikali katika kufikisha ma-
jisafi na salama kwa wananchi 
kama Ilani ya uchaguzi ilivy-
oelekeza..
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ACT yaonya masheha
kuvuruga amani Z’bar
Na Mwandishi Wetu

C
HAMA cha ACT-Wazal-
endo Zanzibar kimese-
ma kama masheha wa-
taendelea kuwabagua 

wananchi katika kutoa barua 
za kuwawezesha kupata vitam-
bulisho vya Mzanzibari Mkaazi 
(ZAN ID), watasababisha 
machafuko na kuvuruga amani 
na umoja wa kitaifa.

Hayo yalisemwa jana na 
Mwenyekiti wa Chama hicho, 
Juma Duni Haji alipokuwa aki-
hutubia mkutano wa hadhara 
wa chama hicho uliofanyika 
katika Jimbo la Pangawe Wilaya 
ya Magharib B Unguja.

Duni alisema tangu zoezi 
la uandikishaji la wapigakura 
wa kudumu kuanza kufanyika 
kuna watu wengi wamekwama 
kuandikishwa baada ya ku-
kosa barua za kuthibitishwa na 
masheha jambo ambalo lime-
wanyima haki ya kupata kitam-
bulisho cha Mzanzibari Mkaazi 
ambacho ndio hutumika katika 
uandikishaji wa wapigakura.

“Sheha anashindwa kufaha-

mu kwamba anafanya dhambi 
zitakazowarithisha wajukuu 
zetu, moja kati ya tatizo kubwa 
huko tunakokwenda na suala 
la uraia Wazanzibari tutaku-
wa wachache kuliko wageni 
tutateswa kuliko Palestina, 
haikuanza juzi kule Palestina 
ilianza kidogo kidogo suala la 
ubaguzi Zanzibar ni maafa,” 
alisema Duni.

Alisema tangu kuanzishwa 
mfumo wa vyama vingi mashe-
ha wamekuwa ni kikwazo kwa 
wananchi kupata haki ya uraia 
na kuwakosesha haki ya kikat-
iba ya kuchagua na kuchaguli-
wa jambo ambalo halikubiliki 
katika misingi ya demokrasia 
na utawala bora.

Mwenyekiti huyo alisema 
hali inayojitokeza Zanzibar 
haikubaliki na kuwataka wana-
chama wa chama hicho wana-
ponyimwa barua na masheha 
wasikubali na badala yake 
waendelee kudai kwa sababu 
ni haki yao.

Alisema mbali na tatizo hilo 
kumeibuka tatizo la watu kuk-
wama kuandikishwa kutokana 

na mashine inayotumia alama 
ya kidole kutosomeka katika 
mfumo wa daftari la uandik-
ishwaji na tatizo hilo kuwaathi-
ri zaidi wapinzani.

Alisema Tume ya Uchaguzi 
inafanya hivyo kwa makusudi 
kwa dhumuni la kuibeba CCM 
kuelekea uchaguzi mkuu wa 
2025, lakini  ACT hakitokubali 
kufanyiwa mizengwe katika 
uchaguzi huo.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa 
chama hicho,  Nassor Ahmed 
Mazrui, alisema matatizo ya-
nayoendelea kujitokeza katika 
suala hilo hayapaswi kuwapo 
ili kudumisha amani na kujen-
ga msingi ya umoja wa kitaifa.

Kwa upande wake Mjumbe 
wa Kamati Kuu ya chama hi-
cho, Ismail Jussa Ladhu, alise-
ma mfumuko wa bei za bidhaa 
uliojitokeza Zanzibar umesaba-
bishwa na serikali kubinafsi-
sha huduma za uendeshi wa 
Bandari ya Malindi kwa kam-
puni moja kutoka Ufaransa.

“Wawekezaji hawa haku-
na walichowekeza tangu 
wakabidhiwe bandari wana-

tumia kalamu na karatasi za  
Shirika la Bandari lakini kazi 
yao kubwa kuongeza na kuan-
zisha tozo mpya jambo ambalo 
limesababisha mfumuko wa 
bei,” alisema.  Alisema kuna 
wafanyabiashara wenye asili 
ya India wamehamisha bid-
haa zao Zanzibar kutokana 
na kupanda kwa tozo za usa-
firishaji wa mizigo na mazin-
gira magumu ya biashara tangu 
wawekezaji hao kukabidhiwa 
Bandari ya Malindi.

Aidha, alishangazwa na 
ukarabati wa Uwanja wa Ama-
ni wenye uwezo wa kuchukua 
watu 16,000 kugharimu karibu 
Sh. bilioni 52 wakati uwanja 
kiasi kikubwa zaidi ya gharama 
za ukarabati wa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa ya Sh. bilioni 
32 unaochukua watu 60,000.

Makamu Mwenyekiti wa 
chama hicho, Othman Masoud 
Othman, alisema matatizo ya-
nayojitokeza Zanzibar yanato-
kana na kutokuwa na mamlaka 
kamili na kuwanyima haki wa-
nanchi ya kuchagua viongozi 
wanaowataka.

Serikali yajizatiti 
kukamilisha  ujenzi  
wa barabara vijijini 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imesema azma yake 
katika kipindi cha miaka mi-
wili 2023-2024 ni kukamilisha 
ujenzi wa barabara zote za 
vijijini zenye urefu wa kilo-
mita 250 ikiwamo zile zina-
zokwenda katika miradi ya 
hoteli za kitalii na maeneo ya 
uwekezaji.
Hayo yalisemwa jana na Wa-

ziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Dk. Khalid 
Salum Mohamed, wakati al-
ipozungumza na wananchi 
na mkandarasi kampuni ya 
Orkun anayejenga barabara ya 
Charawe, Ukongoroni yenye 
urefu wa kilomita sita ambayo 
ni ahadi ya Rais wa Zanzibar 
Dk. Hussein Ali Mwinyi.
Alisema katika kipindi cha 

miaka miwili barabara zote za 
vijijini ikiwamo zile ambazo 
hazijawahi kutiwa lami zime-
orodheshwa kwa ajili ya ujenzi 
wake kwa kiwango cha lami.
Alisema barabara ya Ukon-

goroni ambayo ilikuwapo 
kabla ya mapinduzi ya Zan-
zibar mwaka 1964 haijatiwa 
lami badala yake ujenzi wake 
ulikuwa ukifanyika kwa njia ya 
kupara na kutia kifusi.
‘’Ujenzi wa barabara ya 

Ukongoroni hadi Charawe ni 
ahadi ya Rais, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi kuona kwamba 
barabara hiyo inajengwa kwa 
kiwango cha lami hatua am-
bayo itarahisisha huduma za 
maendeleo ikiwamo sekta ya 
kilimo,’’ alisema.
Aidha, alisema serikali inaen-

delea na ujenzi wa barabara 
zote za ndani zinazokwenda 
katika miradi ya sekta ya 
utalii ikiwamo katika kijiji cha 
Nungwi chenye idadi kubwa 
ya hoteli.
Alisema kwa muda mrefu 

yamekuwapo malalamiko ya 
wawekezaji kuhusu ubovu wa 
barabara ambazo nyingine 
haziwezi kufikika katika hoteli 
za kitalii ambapo kwa kawaida 
jukumu la ujenzi wa barabara 
ni la serikali.
‘’Tumekisikia kilio cha wami-

liki wa hoteli za kitalii zilioko 
Unguja na Pemba na sasa 
tumeanza ujenzi wa barabara 
za ndani zinazokwenda katika 
miradi ya utalii kwa kuanzia 
kijiji cha Nungwi,’’alisema.
Naibu Katibu Mkuu Wiz-

ara ya Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Shomari Omar 
Shomari, alisema kasi ya ujenzi 
wa barabara za ndani zinazok-
wenda katika miradi ya utalii 
ni kubwa kwa kuanzia katika 
kijiji cha Nungwi.
Aidha alisema barabara kuu 

inayokwenda katika kijiji 
cha Nungwi kutoka mjini ita-
fanyiwa marekebisho baadhi 
ya maeneo ili kupitika vizuri 
kufuatia kuharibika katika kip-
indi cha mvua zinazoendelea 
kunyesha. ‘’Tunaendelea na 
kasi ya ujenzi wa barabara za 
ndani zinazokwenda katika 
miradi ya utalii katika kijiji 
cha Nungwi ambapo matarajio 
yetu tukimaliza tutakwenda 
maeneo mengine ikiwamo 
Kiwengwa,’’ alisema.
Ujenzi kama huo wa barabara 

za vijijini pamoja na maeneo 
ya uwekezaji  unafanyika pia  
katika kisiwa cha Pemba kwa 
ajili ya kuwavutia wawekezaji.

Mwenyekiti 
wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, 
Juma Duni Haji, 
akisalimiana na 
Makamu Mwe-
nyekiti wa cha-
ma hicho, am-
baye ni Makamu 
wa Kwanza wa 
Rais, Othman 
Masoud Oth-
man, alipowasili 
katika mku-
tano wa had-
hara wa chama 
hicho Jimbo la 
Pangawe, Mkoa 
wa Mjini Ma-
gharib Unguja. 
PICHA: MPIGA 
PICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MAREKEBISHO ya Sheria ya 
Mamlaka ya Kukuza na Kulinda 
Uwekezaji (ZIPA) yaliyopit-
ishwa hivi karibuni na Baraza la 
Wawakilishi yatafungua milango 
zaidi kwa wawekezaji kuwekeza 
Zanzibar huku mchakato wa 
uwekezaji ukikamilika katika 
kipindi kifupi na kuondosha ur-
asimu.

Mwekezaji wa Kisiwa cha 
Changuu na Bawe, Andrea Da-
vide Azzola, akizungumza na 
waandishi wa habari  jana visi-
wani humo, alisema amefura-
hishwa na marekebisho ya She-
ria ya Mamlaka ya Uwekezaji 
Vitega Uchumi ZIPA ambayo 
yanamwezesha mwekezaji ku-
kamilisha mambo yote ya msingi 
ikiwamo kupata kibali cha ardhi 
bila ya urasimu.

Alisema sheria iliyokuwapo 
awali ilikuwa na upungufu 

mwingi ambao si rafiki kwa 
mwekezaji kuwekeza katika kip-
indi kifupi na kuanza kutekeleza 
mradi wake katika eneo la ku-
pata ardhi.

Azzola mwenye kampuni ya 
‘’Cocoon Collection’’ ni mion-
goni mwa wawekezaji wakubwa 
Zanzibar waliowekeza mtaji wa 
dola za kimarekani milioni 25 
ikiwamo uwekezaji katika kisiwa 
cha Changuu na Bawe pamoja na 
Hoteli ya Kendwa iliopo Nungwi 
na Pongwe visiwani humo.

Alisema miradi hiyo imetoa 
jumla ya ajira 1,100 kati ya hizo 
1,050 ni wazawa sawa na asilimia 
95 huku wakulima wa wavuvi 
wakipata nafasi kubwa ya kuuza 
bidhaa zao katika hoteli hizo.

‘’Nimefurahishwa na sheria 
mpya ya uwekezaji ya Zanzibar 
ambayo imeondoa urasimu na 
kutufanya sisi wawekezaji kuka-
milisha mambo yetu ikiwamo 
kupata kibali katika kipindi ki-
fupi sana,’’ alisema.

Naye Mwekezaji wa Hoteli 
ya Marumbi Blue Bay, Erich Fi-
escher, alisema Sheria ya Mam-
laka ya Vitega Uchumi ya Zan-
zibar ni nzuri ambayo imelenga  
katika kuwavutia wawekezaji 
kwa kuonesha mahitaji yaliopo 
sasa.

Alisema kitendo cha kuifanya 
Mamlaka ya Uwekezaji ZIPA 
kuwa kituo kimoja cha uwekezaji 
ni hatua moja muhimu am-
bayo itawavutia wawekezaji ku-
wekeza katika miradi mbalim-
bali ikiwamo ya kimkakati.

‘’Nimefurahishwa na Sheria 
mpya ya Mamlaka ya Vitega 
Uchumi ZIPA ambayo imekuja 
wakati mwafaka wa mahitaji 
yaliopo sasa yanayokwenda na 
wakati ikiwamo kuingiza uchu-
mi wa buluu na uwekezaji wake 
ambapo awali yalikuwa hayapo 
kisheria,’’ alisema.

Mwekezaji mzalendo anaye-
jishughulisha na ufugaji wa wan-
yama Wilaya ya Magharibi Un-

guja, Jumbe Ismaili Ali, alisema 
sheria hiyo imekuja kumlinda na 
kumwezesha mwekezaji mzalen-
do na yeye kufaidika na fursa za 
uwekezaji ikiwamo misamaha ya 
kodi.

‘’Ni sheria nzuri ambayo sasa 
itatuwezesha sisi wawekezaji 
wazalendo kuwekeza katika 
shughuli zetu za uwekezaji kama 
walivyokuwa wageni,’’ alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Uwekezaji ZIPA, 
Sharif Ali Sharif, alisema mareke-
bisho ya sheria hiyo ni matokeo 
ya maono ya Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi katika 
safari ya uwekezaji wenye tija 
unaokwenda na wakati.

‘’Sheria iliyopitishwa na wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi 
inakwenda na wakati wa mahi-
taji yaliopo sasa ambayo imetoa 
fursa kwa wawekezaji wazal-
endo katika uwekezaji huku mi-
radi ya uchumi wa buluu ikiju-
muishwa,’’ alisema.

Marekebisho ya Sheria ya ZIPA kufungua mlango wa uwekezaji
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI (SURA 
334)

KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB NA: 

CDA/ED/LA-15/25981
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: MERABU 

OTHINIEL
ARDHI: KIWANJA NA. 109 KITALU ‘ A’ ENEO 

LA MAPINDUZI NORTH
MWOMBAJI:  MERABU OTHINIEL

TAARIFA IMETOLEWA, kwamba Barua ya Toleo 
iliyotajwa hao juu imepotea na ninakusudia 
kutoa hati Milki mpya badala yake iwapo 
hakuna pingamizi kwa muda wa siku thelathini 
(30) tokea tarehe ya taarifa hii itakapotangaz-
wa katika gazeti.             
BARUA YA TOLEO NAKALA HALISI ikionekana, 
irudishwe kwa:

Mkurugenzi,
Halmashauri a Jiji,

P.O. BOX 1249,
DODOMA.

Jumanne Desemba 19, 2023

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya Wilaya ya MASASI

Kituo Cha LISEKESE Mkoa MTWARA
Shauri la Madai/Ndoa Na.72 /2023

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika 

Mahakama za Mwanzo)

Kwa: AHAMADI HASSANI IBRAHIM – WA CHIKUNDI
K.K. AFISA MTENDAJI CHIKUNDI – MASASI
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai 
yake/yao kwamba
MADAI YA FEDHA TSH. 2,548,000/=
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama 
hii tarehe 21 mwezi 12 mwaka 2023 saa 02:30 
asubuhi/mchana kwa mujibu wa Madai hayo na kwa kuwa 
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta 
Shahidi/Mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu 
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri hili bila ya wewe 
kuwepo.
Hati hii imetolewa Kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 14 mwezi 12 mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
YA WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa  Mirathi Na……132/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: JOSEPH MOSILLE wa K/NDEGE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOTOLEWA NA ANNA JOSEPH

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 28 
Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na 

waweza kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 14 mwezi 12 mwaka 2023

……………………………………….
HAKIMU 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
DODOMA MJINI  

Kituo Cha CHAMWINO MJINI
Mkoa   DODOMA         

Usimamizi wa mirathi Na 99/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA 

MAREHEMU JUMA JUMANNE BAKARI WA NKUHUNGU KATIKA 
SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA 

NA RAMADHANI JUMANNE BAKARI
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama  
za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 24 Mwezi 01  Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
* Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 

kukaguliwa,
* Marehemu hakuacha wosia
* Futa isioyohusika
Imetolewa leo Tarehe 14 Mwezi 12 Mwaka 2023

…………………………………………………………….
HAKIMU

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTATION COUSE 27836 OF 
2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
STEPHEN NZOGYA NZULLIGA

AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS 

OF ADMINISTRATION 
BY MAGRETH JONATHAN LEONARD

GENERAL CITATION
ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of the letters of administration is 
made to the above named petitioner
Objections to the grant should be filled on or before 
the 15 day of 1, 2024
Dated at Dodoma this 03rd day of October, 2023

Dated at Dodoma this 13th day of December, 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya 
DODOMA MJINI
Mkoa   DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na. 97/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU ROBERTADOTTO J.  OWURE wa KIKUYU 
DODOMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA JOSEPHAZIZI KHALID NYONI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 08 Mwezi 01 Mwaka 
2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi 
wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 08 Mwezi 12 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA KINONDONI
SHAUIR LA MADAI Na. 225 YA 2023

RITHA MICHAEL CHUWA…………..MDAI
DHIDI YA

1ST ELIBARIK MARCO TILLE
2ND NOVELISTIC NITRICIOUS COURT 

LIMITED…………….WADAIWA

Kwa: 1ST ELIBARIK MACRO TILLE – DAR ES SALAAM.

Kwa kuwa mwombaji ameleta madai yake ambayo 
yamesikilizwa na kufikiwa kupangiwa uamuzi, kwa hiyo 
unatakiwa kuhudhuria katika Mahakama hii ya Wilaya 
binafsi au Wakili au mwakilishi ambaye anayeruhusiwa 
siku ya tarehe 21 Mwezi 12 Mwaka 2023 saa mbili (2:00) 
kamili asubuhi, kwa kuwa siku hiyo ni kutajwa kwa 
shauri unatakiwa kuja n a vielelezo vyote vinavyohusi-
ana na maombi haya.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Chapa ya 
Mahakama leo tarehe 18/12/2023.

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE 

NO. 27577 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

MEGHA KANAIVAL
AND 

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY CHETAN VIDON BHATT

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the 
estate of above-named deceased are hereby cited 
to come and see the proceedings if they think fit 
before the grant of probate (or letters of administra-
tion) is made to the above – named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 23 day of 01, 2024.
DATED at DAR ES SALAAM this 14 day of 12 , 2023.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:  

advertise@guardian.co.tz, 

website: 

www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA 

KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA 

USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 

AU 

TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ
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19Jumanne Desemba 19, 2023

KINSHASA, DRC

IKIWA imebaki siku moja 
uchaguzi mkuu nchini Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) ufanyike, serikali im-
etangaza kupokea ndege mbili 
za mizigo kutoka jeshi la Misri 
ili kusafirisha vifaa vya uchagu-
zi mashariki mwa nchi hiyo.

Awali Tume Huru ya Uchagu-
zi (CENI) ilieleza kuwa moja ya 
changamoto zinazowakabili ni 
ugumu uliopo katika kufikisha 
vifaa vya uchaguzi katika mae-
neo ya mashariki mwa nchi 
hiyo kutokana na tatizo la mi-
undombinu ya barabara.

Baada ya hatua hiyo tume 
hiyo ilielezea utayari wake wa 
kufanyika uchaguzi kote nchini 
humo, huku ikieleza kuwa vifaa 
mbalimbali ikiwamo karatasi 
za kura na fomu za kuorodhe-
sha matukio ya uchaguzi ka-
tika kila kituo cha kupigia kura 

vimeshawasili nchini humo na 
kusambazwa kwenye mikoa 
yote 29.

Msemaji wa tume hiyo, 
Patiricia Nseya alisema, “Ni-
wathibitishie kwamba kila kitu 
kinafanywa ili  uchaguzi wa 
Desemba 20  ufanyike. Kuna 
vifaa vya uchaguzi kama vile 
mashine ya kupigia kura tayari 
vimetawanywa kote nchini.

“Tumepata ndege za mizigo 
na helikopta ambazo zimeen-
delea kupeleka vifaa vingine 
kwenye maeneo mbalimbali 
ikiwa ni moja ya jitihada za 
kutatua changamoto za usam-
bazaji wa vifaa hivyo,” alisema.

Pia tume hiyo ilisema katika 
Jimbo la Ituri huko Kaskazini 
Mashariki mwa DRC vifaa vya 
uchaguzi vimetawanywa kwa 
asilimia 99 kwa msaada wa 
ndege za kikosi cha kulinda 
amani cha Umoja wa Mataifa, 
Monusco. 

Hata hivyo ilielezwa kuwa 
DGC ambayo haina miundom-
binu mizuri ya barabara inat-
egemea kwa asilimia kubwa 
usafiri wa ndege. Na kwamba 
kumekuwa na wasiwasi kwam-
ba vifaa vya uchaguzi huenda 
vikachelewa kufikishwa kwe-
nye vituo 75,000 vya kupigia 
kura ifikapo kesho.

Wakati hayo yakiendelea, 
wagombea wa urais walihiti-
misha kampeni zao usiku wa 
jana, ambako Rais Felix Tsh-
isekedi anayewania muhula wa 
pili, alihitimisha kampeni yake 
hapa Mjini Kinshasa kwa kuiti-
sha mkutano wa hadhara.

Pia ilielezwa kuwa  mpin-
zani wake Moise Katumbi  ili-
hitimisha kampeni yake huko 
Kananga jimboni Kassai am-
bayo ndio ngome ya rais wa 
sasa.

Katika hatua nyingine duru 
za usalama nchini humo 

zilieleza kuwa kwa ujumla 
kampeni hizo zilizodumu siku 
30 zilifanyika kwa utulivu licha 
ya vurugu chache zilizosababi-
sha watu wawili kuuawa.

Wakati huohuo waangalizi 
wa uchaguzi kutoka Umoja 
wa Afrika waliwasili nchini 
humo, ikielezwa kuwa ujumbe 
wa watu 80 unatarajiwa kuta-
wanywa katika maeneo kad-
haa ya DRC.

Vile vile ilibainishwa kuwa 
waangalizi hao waliwasili 
nchini humo baada ya wale wa 
Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi 
za Kusini mwa Afrika, (SADC) 
na wa kituo cha Carter Center 
kutoka Marekani.

Kwa upande wa Umoja 
wa Ulaya uliondoa waangal-
izi wake baada ya serikali ya 
DRC kutoruhusu kuingizwa 
kwa baadhi ya vifaa vya ma-
wasiliano vya ujumbe huo.

		  DW

CENI: Tumejipanga vizuri 
uchaguzi wa kesho

KAMPALA, Uganda

MAHAKAMA ya kikatiba 
nchini Uganda imepokea ush-
ahidi uliowasilishwa na pande 
mbili katika kesi ya kupinga 
sheria dhidi ya mapenzi ya 
jinsi moja nchini humo.

Inaelezwa kuwa mahakama 
hiyo sasa itaangalia na ku-
tathmini ushahidi wa kila 
upande na kutangaza tarehe 
ya kutoa hukumu.

Kesi ya kupinga sheria dhidi 
ya mapenzi ya jinsi moja ili-
wasilisha na watetezi wa haki 
za kibinadamu, asasi za kiraia 
pamoja na watu mbalimbali 
wakidai sheria hiyo inakiuka 
haki za kibinadamu.

Lakini upande wa utetezi 
ukiongozwa na mwanasheria 
mkuu wa serikali unasema 
sheria hiyo inalenga kulinda 
familia na maadili ya utama-
duni wa nchi hiyo.

Sheria hiyo ilitiwa saini na 
Rais Yoweri Museveni, Mei 
26, mwaka huu na hivyo 
kuwa sheria kamili. Huku 
moja ya vipengele vitatu 
katika sheria hiyo ikiwa ni ad-
habu ya kifungo cha maisha 
na adhabu ya kifo kwa wa-
naopatikana na hatia ya ku-
fanya mapenzi ya jinsi moja 
nchini Uganda.

Hata hivyo tangu kupitishwa 
kwake, sheria hiyo imekuwa 
ikikosolewa vikali na nchi za 
magharibi.

Marekani tayari im-
ewawekea vikwazo baadhi 
ya maofisa katika serikali 
ya Uganda kwa kutuhumiwa 
kuminya haki za kibindamu 
na nchi hiyo pia imeondolewa 
kutoka kwenye mpango 
maalumu wa kibiashara wa 
(AGOA).

Vile vile inaelezwa kuwa 
hiyo si mara ya kwanza ma-
hakama ya kikatiba kusikiliza 
kesi kuhusu sheria dhidi ya 
mapenzi ya jinsi moja, na 
kwamba Agosti 2014, ilibatili-
sha sheria kupinga mapenzi 
hayo kwa misingi ya uta-
ratibu kutokana na kura za 
wabunge kutotimia ili kuipiti-
sha. BBC

Mahakama 
kutathmini 
sheria 
mapenzi jinsi 
moja Uganda

Msemaji wa Tume ya Uchaguzi ya Kongo (CENI), Patricia Nseya. PICHA: MTANDAO

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William Ruto, 
amebainisha kukataa ombi la ku-
kamatwa kwa wanasiasa wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) walioanzisha muungano na 
waasi mjini Nairobi Ijumaa.

Mkuu wa zamani wa Baraza 
la Uchaguzi la DRC, Corneille 
Nangaa, pamoja na kiongozi 
wa M23 Bertrand Bisimwa, siku 
chache zilizopita alitangaza akiwa 

Kenya kwamba anaunda muun-
gano wa kisiasa na kijeshi na waa-
si wa M23 na makundi mengine 
yenye silaha kwa lengo la kureje-
sha amani.

Ilielezwa kuwa hatua hiyo 
iliibua jibu la hasira kutoka kwa 
serikali ya DRC ambayo ilionya 
Kenya kuhusu matokeo ya kum-
karibisha Nangaa.

Kutokana na hali hiyo, Rais 
Ruto alisema kuwa amekataa 
kutii ombi la kuwakamata wana-

siasa hao wa DRC, akilitaja suala 
hilo kuwa sio la kidemokrasia.

“Kenya ni demokrasia. Hatu-
wezi kumkamata yeyote ambaye 
ametoa taarifa. Hatuwakamati 
watu kwa kutoa matamshi, 
tunawakamata wahalifu,” alisema 
Rais Ruto.

Pia ilielezwa kuwa serikali ya 
Kongo ilimwita balozi wa Kenya 
mjini Kinshasa na pia kumrudisha 
nyumbani balozi wake wa Nairobi 
kwa mashauriano.

Rais Ruto alisema ni haki ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kon-
go kufanya hivyo, “Lakini siwezi 
kumkamata mtu yeyote kwa 
sababu tu walitoa taarifa. Hiyo ni 
kinyume cha demokrasia na sivyo 
Kenya ilivyo.”

Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Kenya hapo awali ilisema inajiten-
ga vikali na masuala ya ndani ya 
DRC, na imeanza kuchunguza 
suala hilo.

BBC

Kenya yakataa kuwakamata wanasiasa wa DRC
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Habari michezo

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

WAKATI dirisha dogo la usajili 
Ligi Kuu Zanzibar likiwa limefun-
guliwa mwishoni mwa wiki huku 
likitarajiwa kufungwa rasmi Jan-
uari 16, mwakani, timu ya KVZ 
FC imesema inakusudia kufanya 
usajili wa wachezaji saba katika 
kipindi hiki ili kukiongezea ngu-
vu kikosi chao.

Wachezaji hao wanaotarajiwa 
kuongezwa katika kikosi hicho 
watano watatoka nje ya Zanzibar 
na wawili ni kutoka nje ya Tan-

zania, lengo likiwa ni kujiweka 
sawa kuelekea mzunguko wa  
lala salama na mbio zao za ub-
ingwa wa ligi hiyo inayodhamini-
wa na Benki ya Watu wa Zanzi-
bar, PBZ.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Ali Mohammed, alisema mbali 
na kusajili wapya saba, pia 
wataachana na wachezaji sita 
huku nafasi watakazozipa kip-
aumbele katika usajili huo ni ya 
ushambuliaji, ulinzi pamoja na 
mlinda mlango.

Alisema nafasi hizo ndio 

zilizompa wakati mgumu ka-
tika mzunguko huu wa kwanza, 
hivyo mpango wake ni kuhakiki-
sha anaziba mapengo yote yali-
yojitokeza.

Mohammed alisema anataka 
kusajili wachezaji wenye uwezo 
mkubwa na kupata kile kinacho-
hitaji hasa katika malengo yao 
ya kuutaka ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar msimu huu.

“Tupo makini katika ku-
fanya mapendekezo ya kupata 
wachezaji wazuri, wenye uw-
ezo na kiwango kikubwa cha ku-
pambana katika mzunguko wa 

lala salama hasa kutimiza lengo 
letu la ubingwa, na tayari wapo 
wachezaji ambao tunawatazama 
na uongozi wa KVZ FC wapo  
nao katika mazungumzo,” alise-
ma.

Aidha, alisema wachezaji hao 
wapya watawatumia katika mi-
chuano ya Kombe la Mapinduzi 
kwa majaribio na endapo wata-
waridhisha uongozi wa timu 
hiyo utaendelea na taratibu zote 
ili waichezee KVZ.

Alisema pia katika dirisha 
dogo timu hiyo itaachana na 
wachezaji wake sita ambao wali-

wasajili katika msimu huu, huku 
akieleza bado ni mapema kutaja 
majina yao kwa sasa.

Kocha huyo alisema sababu 
kubwa za kuachana na wachezaji 
hao ni kushuka kwa viwango 
vyao, majeruhi ya muda mrefu 
pamoja kutofanya vizuri katika 
mzunguko wa kwanza.

Hata hivyo, aliwataka mashabi-
ki wa KVZ FC kuendelea kutoa 
hamasa kwa timu hiyo hususan 
kuelekea katika michuano ya 
Kombe la Mapinduzi ambayo 
timu hiyo itashiriki.

TPLB yatoa neno VAR 
kutumika kwa Mkapa
Na Adam Fungamwango

B
ODI ya Ligi imeeleza 
kufurahishwa habari 
ya kutumika kwa 
Teknolojia ya Kum-

saidia Mwamuzi (VAR) hapa 
nchini, ikikiri kuwa uamuzi 
wa kutegemea jicho la mwa-
muzi au wasaidizi wake 
wawili pekee umeshapitwa 
na wakati.

Ofisa Habari wa Bodi hiyo, 
Karim Boimanda, alisema 
hayo jana siku chache tu 
baada ya Rais wa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu nchini (TFF), 
Wallace Karia, kutangaza 
kupokea vifaa hivyo kutoka 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Afrika (CAF), kwenye Mku-
tano Mkuu wa 18 wa Shirik-
isho hilo uliofanyika mkoani 

Iringa, ambapo vinatarajia 
kufungwa kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Boimanda alisema wao 
kama Bodi imekuwa kama 
sherehe na amewataka wap-
enzi wa michezo na wadau 
kuungana na kuunga mkono 
jambo hilo lililosubiriwa kwa 
muda mrefu badala ya kuzuka 
mjadala wa kwa nini VAR hiyo 
itatumika kwenye uwanja 
mmoja tu.

“Miaka mitatu sasa tume-
kuwa tukisema kuwa uamuzi 
ya kutegemea jicho la mwa-
muzi pekee umeshapitwa na 
wakati kwa sababu ufanisi 
wake ni mgumu sana kuu-
pata kwa asilimia kubwa, sisi 
tunaendelea nao kwa sababu 
hatuna uwezo wa kuwa nazo, 

kwa hiyo taarifa za kuja kwa 
VAR kwetu ni kama sherehe 
hivi kwa sababu tunaona 
namna ambavyo tunaenda 
eneo ambalo tulikuwa tunal-
isubiri kwa hamu,” alisema 
Boimanda.

Hata hivyo, kumekuwa na 
mijadala mbalimbali vijiweni, 
kwenye baadhi ya vyombo 
vya habari kuwa iwapo itaku-
wa kwenye uwanja mmoja tu, 
haitokuwa haki kwa michezo 
itakayochezwa kwenye vi-
wanja vingine, kwani Benja-
min Mkapa mechi itachezwa 
kwa umakini kwa sababu 
kuna VAR, lakini viwanja  
vingine kunakuwa na ma-
kosa na timu inanyimwa  haki  
yake.

“Kama nilivyosema VAR 
gharama yake ni kubwa, uki-

taka ije hapa kwa viwanja 10, 
au 12 ni changamoto kwa hiyo 
ni lazima kwanza sisi kama 
Watanzania, sasa hapa nazun-
gumza kama Mtanzania, ina-
bidi kwanza tupokee kwanza 
kama inakuja kwa uwanja 
mmoja, halafu baadaye tuta-
pata nafasi ya kujadili vipi 
kuhusu viwanja vingine, ni 
sawa na mtu amejitokeza 
kukununulia chai ya asubuhi 
halafu kabla hujanywa un-
aanza kulalamika kwa mcha-
na itakuwaje, gonga kwanza 
kifungua kinywa, halafu 
baadaye uanze kukomaa na 
chakula cha mchana, kwa 
sasa Watanzania tuombe 
dua jambo hili likamilike ili 
tuangalie hayo ya baadaye,” 
alisema.

KVZ kutema sita, kusajili saba wapya

ACHENI WAJE...

Wachezaji 
wa Yanga 
wakiwa 
mazoezini, 
timu hiyo 
itashuka 
Uwanja wa 
Benjamin 
Mkapa, Dar 
es Salaam 
kesho kui-
karibisha 
Medeama 
ya Ghana 
katika 
mchezo wa 
marudiano 
wa Kundi 
D Ligi ya 
Mabingwa 
Afrika. 
PICHA: 
YANGA

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa JKT Queens, 
Esther Chabruma, amesema 
mikakati yake ni kuona kikosi 
chake kinavuna alama tisa za 
ugenini katika michezo mi-
tatu ya kwanza ya msimu wa 
2023/24 wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania.

JKT Queens itaanza msimu 
kwa kucheza ugenini dhidi ya 
Bunda Queens kesho katika 
Uwanja wa Karume mkoani 
Mara baada ya hapo itavaana 
na Geita Gold Queens mchezo 
utakaopigwa Nyankumbu, kisha 
itaelekea mkoani Lindi kuka-
biliana na Amani Queens katika 
dimba la Ilulu. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kocha huyo alisema baada ya 
mchezo wa fainali wa Ngao ya 
Jamii, wamefanyia kazi mapun-
gufu yao na sasa kikosi chake 
kipo tayari kwa ajili ya kutafuta 
alama muhimu dhidi ya Bunda 
Queens.

Alisema wamejiandaa vi
zurina kuhakikisha 

wanaanza 
vizuri kwa kukusanya
 alama muhimu katika

 michezo hiyo mitatu 
ambayo wa

takuwa ugenini.
“Mipango yetu kwa msimu 

huu ni kukusanya pointi tatu 
katika kila mechi, tunacheza 
ugenini na tumejipanga vi-
zuri kwa ajili ya kutetea taji 
letu na kuanza vizuri msimu 
kwa ushindi dhidi ya Bunda 
Queens,” alisema kocha huyo.

Hata hivyo, alisema anaamini 
haitakuwa mechi rahisi kutoka-
na na maboresho yaliyofanywa 
na timu msimu huu huku aki-
amini kuwa mchezo wao dhidi 
ya Bunda Queens utakuwa wa 
ushindani mkubwa kwa sababu 
ya ubora wa kikosi chao.

Alisema wanatakiwa kuwa-
heshimu wapinzani wao hao ili 
kuweza kupata matokeo mazuri 
na kucheza kwa nidhamu ya 
hali ya juu kwa sababu wako 
ugenini na wanapambana 
kutafuta pointi tatu mbele ya 
wenyeji wao ambao watakuwa 
na sapoti kubwa kutoka kwa 
mashabiki wao.

JKT Queens 
yataka 
pointi 9  
za ugenini



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PHILLIPS KUTUA JUVENTUS

KLABU ya Juventus inataka kumsajili kiungo wa 
kati Manchester City na England, Kalvin Phillips Janu-
ari, na nyota huyo mwenye umri wa miaka 28 anari-
potiwa kuwa tayari kuhama. (Tuttomercatoweb)

NKETIAH JANUARI PALACE

KLABU ya Crystal Palace imeonesha nia ya kum-
taka mchezaji wa Arsenal na England, Eddie Nketiah 
mwenye umri wa miaka 24, wakati wa dirisha la 
uhamisho la Januari. (Football Transfers)

ARSENAL, CITY NA LUIZ 

ARSENAL na Manchester City zote zinalenga kum-
sajili kiungo wa kati wa Brazil, Douglas Luiz mwenye 
umri wa miaka 25, huku thamani yake ikitajwa kuwa 
ni pauni milioni 100. (Football Insider)

SANCHO MAMBO BADO

WAWAKILISHI wa winga wa England, Jadon 
Sancho, wanajaribu kulazimisha uhamisho wa 
kuondoka Manchester United, kwa nyota huyo, lakini 
makubaliano ya kubadilishana wachezaji kumhusisha 
winga huyo mwenye umri wa miaka 23, na Borussia 
Dortmund huenda yakawa magumu.

 (Givemesport)

ECHEVERRI ASAKWA CHELSEA

CHELSEA na Manchester City zimeomba kufaham-
ishwa kuhusu kiungo wa kati wa River Plate raia wa 
Argentina, Claudio Echeverri, 17. (Fabrizio Romano)

ALABA ATAJWA UNITED

KLABU ya Manchester United inataka kuwaondoa 
wachezaji msimu ujao ili kumsajili beki wa Real Ma-
drid na Austria, David Alaba mwenye umri wa miaka 
31. (Fichajes)

NDIAYE ANUKIA EVERTON

EVERTON ina nia ya kumsajili mshambuliaji wa 
Marseille mwenye umri wa miaka 23 na raia wa Sen-
egal, Iliman Ndiaye. (Teamtalk)

WIEFFER ALENGWA FULHAM

KLABU ya Fulham inafikiria kumsajili kiungo wa 
kati wa Feyenoord na Uholanzi, Mats Wieffer, 24. 
(Football Insider)

GUTISERREZ ATAKIWA CITY

MANCHESTER City inatarajiwa kuungana na Real 
Madrid katika kinyang’anyiro cha kupata sahihi ya 
nyota wa Girona, Miguel Gutierrez, 22. (Manchester 
Evening News)

HOJBJERG KUTUA JUVE

KIUNGO wa kati wa Tottenham Hotspur na Den-
mark, Pierre-Emile Hojbjerg, 28, yuko kwenye orodha 
ya Juventus ya uhamisho wa Januari. (Tuttosport)

PEAZ RASMI CHELSEA

KIUNGO wa Ecuador mwenye umri wa miaka 16, 
Kendry Paez atafanya mazoezi na Chelsea wiki ijayo. 
‘The Blues’ walimsajili kutoka Independiente del Valle 
msimu uliyopita kwa makubaliano ya kujiunga na 
klabu hiyo atakapotimiza umri wa miaka 18. (Tel-
egraph)

ZISIKUPITE

HABA
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LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amesema Liv-
erpool waliitawala zaidi Man-
chester United katika suluhu 
ya Jumapili kuliko ushindi wa 

mabao 7-0 msimu uliopita dhidi ya 
timu hiyo ya Erik ten Hag, baada ya 
kuona kikosi chake kikikosa nafasi 
ya kuitoa Arsenal kileleni mwa Ligi 
Kuu England.

Liverpool walipiga mik-
waju 34 dhidi ya United

 waliokuwa na sita pe-
kee, na walipata kona 12,
 huku kikosi cha Ten Hag

 kikimaliza dakika 90 bila 
kupata kona kwenye mch-

ezo huo.

Lakini licha ya ubabe wao, Liver-
pool hawakuweza kufunga na sasa 
watacheza na vinara wa ligi hiyo, Ar-
senal wakiwa na upungufu wa pointi 
moja kwenye Uwanja wa Anfield Ju-

   Kama unacheza na timu 
yenye ubora kama United na 
wanalinda tu, basi haifanyi...

HABARI MICHEZO

KLOPP ASHANGAA LIVER 
KUTOIFUNGA MAN UTD

mamosi.
“Sikumbuki mchezo mkubwa 

kama huu dhidi ya Man United - hata 
tulipowafunga 7-0 hatukuwa hivi,” 
alisema Klopp. 

“Ulikuwa ni aina ya mchezo nil-
ioutarajia. Tukicheza hivi, ni vigumu 
kwa timu pinzani kutoka nje ya nusu 
yao na jinsi United walivyokuwa 
wakilinda ilikuwa safi kwao.

“Ukifunga, inabadilisha nguvu ya 
mchezo na wanafungua kidogo na 
kuchukua hatari zaidi. Lakini haku-
na kilichobadilika, walitupa kila kitu.

“Kama unacheza Ligi Kuu na timu 
yenye ubora kama Man United na 
wanalinda tu, basi haifanyi maisha 
kuwa rahisi, tulipaswa kufunga na 
hiyo ingebadilisha mwelekeo wa 

mchezo.”
Wakiwa wamepoteza 7-0 na 4-0 

katika ziara zao mbili zilizopita pale 
Anfield, United walimaliza msururu 
wao mbaya wa matokeo ugenini 
kwa Liverpool licha ya kuwa bila 
wachezaji kadhaa muhimu kutoka-
na na majeraha. 

Na licha ya aina ya safu ya ulinzi 
ya kikosi chake, Ten Hag alisema ili-
kuwa ni hatua kubwa kwao.

“Kila nukta unayochukua ni 
muhimu,” alisema Ten Hag. 

“Kandanda inahusu matokeo, na 
tungeshinda leo ( juzi) kama tunge-
chukua nafasi zetu. Tunachukua 
hatua hii na tumefurahishwa na hat-
ua hiyo kwa sababu Liverpool wako 
katika hali nzuri sana hapa Anfield”.

Jumanne Desemba 19, 2023
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MUNICH, Ujerumani

H
ARRY Kane amefikisha mabao 20 kwenye Ligi Kuu Ujeru-
mani, Bundesliga, wakati alipofunga bao moja katika kila 
kipindi na kuiongoza Bayern Munich kuibuka na ushindi 
wa 3-0 dhidi ya VfB Stuttgart Jumapili na kupunguza pengo 

la vinara Bayer Leverkusen hadi pointi nne wakiwa na mchezo mko-
noni.

Nahodha huyo wa England aliyesajiliwa kwa ada iliyoweka rekodi 
ya euro milioni 100 kutoka Tottenham Hotspur msimu huu, 
amefunga mara 20 katika mechi zake 14 za ligi hadi sasa.

Yeye ni mchezaji wa tatu tu katika historia ya ligi hiyo 
kufikisha mabao hayo kabla ya hatua nusu ya msimu, 
akiwa sambamba na Robert Lewandowski na Gerd 
Muller.

Licha ya kuandamwa na majeraha na kukoseka-
na dakika za mwisho kutokana n a 
kuugua kwa Joshua Kimmich n a 
Leon Goretzka, Bayern wali-
fikisha pointi 35 wakiwa na 
mchezo mmoja mkononi, 
huku Leverkusen wakiwa 
kileleni na pointi 39.

“Pengine ilikuwa uchezaji 
wetu bora zaidi wa msimu 
hadi sasa,” alisema Kane.

“Tulitaka kuwatawala. 
Tulijua jinsi walivyoku-
wa hatari na tulipungu-
za kwa nafasi chache tu. 
Ilikuwa nzuri kufunga 
mara mbili na kuisaidia 
timu.”

Ligi hiyo inachukua 
mapumziko baada ya mechi 
za wiki ijayo na itaendelea 
Januari 12.

Bayern walikuwa na nia ya 
kurejea kutoka kipigo cha 
mabao 5-1 wiki iliyo-
pita dhidi ya Frank-
furt na walihitaji 
dakika mbili tu 
kufunga.

Kane hashikiki 
Bundesliga

MADRID, Hispania 

CARLO Ancelotti amesema “sijawa-
hi kuona majeruhi watatu kwa muda 
wa miezi minne” baada ya David Al-
aba kujiunga na Thibaut Courtois na 
Eder Militao kwenye orodha ya maje-
ruhi wa muda mrefu wa Real Madrid, 
huku kocha huyo akisema klabu hiyo 
sasa inaweza kufikiria kununua beki 
Januari.

Beki wa kati Alaba alitolewa katika 
dakika ya 35 ya ushindi wa 4-1 wa 
Madrid wa LaLiga dhidi ya Villarreal 
Jumapili baada ya kuumia goti lake 
la kushoto alipokuwa akigombea 
mpira katika Uwanja wa Santiago 
Bernabeu.

“Baada ya kufanyiwa vipimo, 
mchezaji wetu David Alaba aligun-
dulika kuwa na mpasuko wa mishipa 
kwenye goti lake la kushoto,” ilieleza 
taarifa ya Madrid.

“Sijazungumza na Alaba,” alisema 
Ancelotti katika mkutano wake na 
waandishi wa habari baada ya mechi. 

“Ni aibu, kwa hakika. Tuna huzuni 
kubwa kumpoteza mchezaji mwing-
ine. Sijawahi kuona majeruhi watatu 
muda wa miezi minne. Ni ajabu. La-
kini hakuna tunachoweza kufanya.

“Kinachotakiwa kukifanya kwa 
timu ni kile ambacho imefanya kwa 
majeruhi wote tuliowapata, ambapo 
ni kukaa kimya, tumefanya zaidi ya 
watu walivyofikiria, pamoja na mata-
tizo yetu yote, timu hii inapambana 
na dhamira ya ajabu.

“Ndiyo njia pekee tunaweza ku-
chukua nafasi ya wachezaji wote 
muhimu ambao wamepata majera-
ha. Tutaona katika siku chache zijazo 
kama tunaweza kufanya kitu.”

Ferland Mendy pia alitolewa 
wakati wa mapumziko kwa tatizo la 
misuli, huku Dani Carvajal, Eduardo 
Camavinga, Arda Guler na Vinicius 
Junior wakiwa nje ya uwanja na Mili-
tao na Courtois. 

“Nadhani atafanya mazoezi na 
timu Jumanne,” alisema Ancelotti 
kuhusu Carvajal.

Madrid kusajili beki Januari

Arteta afichua 
siri ya kiwango 
cha Havertz
LONDON, Emgland

MIKEL Arteta amesisitiza kwamba 
‘kujiamini’ kwa Kai Havertz kumeku-
wa ufunguo wa kuboresha kiwango 
chake kwa Arsenal katika wiki za 
hivi karibuni.

‘Washikabunduki’ hao walitoa ki-
tita cha pauni milioni 65 ili kumsajili 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Ujerumani kutoka Chelsea wakati 
wa usajili wa majira ya joto, lakini 
Havertz alitatizika sana katika miezi 
yake ya kwanza hapo Kaskazini 
mwa London.

Kutokana na mwanzo huo 
mgumu wa maisha ndani ya Arse-
nal, Havertz anaonekana kurejea 
kwenye kiwango chake - akifunga 
mabao manne hadi sasa. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu ubora wa Havertz 
baada ya Mjerumani huyo kufunga 
bao lingine katika ushindi muhimu 
dhidi ya Brighton and Hove Albion 
Jumapili, kocha Arteta alisisitiza 
kwamba kujiamini kumekuwa 
ufunguo wa kuimarika kwa mchezaji 
huyo.

“Kujiamini kwake kunaongezeka 
na anajiona yuko salama zaidi 
uwanjani, kitendo cha kufunga 
bao moja kilisaidia kufunga la pili, 
ni mechi nne kati ya saba sasa,” 
alisema. Arteta.
“Lakini kwa ujumla, uchezaji 

wake, akili anayoonesha uwanjani 
na jinsi anavyofanya kazi kwa ku-
jilinda, ni ya hali ya juu na ni nzuri 
sana.”

Akizungumzia ushindi wenyewe, 
Arteta aliwasifu wachezaji wake 
akisema: “Pongezi kubwa kwa timu 
na kwa wachezaji. Nadhani tulikuwa 
na kiwango cha kuvutia.

“Nadhani tulistahili kushinda 
mchezo huo. Lazima niwasifu kwa 
sababu najua jinsi ugumu ulivyo na 
kile Brighton walifanya kama timu. 
Hatukuruhusu hilo kutokea, kwa 
hivyo nina furaha kubwa.”



Nahodha Msaidizi wa Simba, 
Tshabalala, alisema wameji-
panga kuhakikisha wanapata 
ushindi kwenye mchezo huo ili 
waweze kujiweka katika maz-
ingira mazuri. 

“Huu ni mchezo muhimu 
kwetu kupata matokeo, tuna-
sahau yaliyopita na kuanza 
upya wachezaji wako vizuri 
tunaamini tutaenda kufanya 

vizuri kwenye mchezo huu,” 
alisema.

Kocha Mkuu wa Wydad 
Casablanca, Mtunisia Faouzi 
Benzarti, ambaye huo utakuwa 
mchezo wake wa kwanza wa 
Ligi ya Mabingwa kuiongoza 
timu hiyo baada ya kutwaa 
mikoba ya Adil Ramzi, ali-
yetimuliwa wiki iliyopita, alise-
ma mchezo huo utakuwa mgu-
mu ila wamejiandaa kutafuta 
ushindi.

Alisema wanaifahamu Sim-

ba vizuri na mechi ya mwisho 
katika uwanja huu walipoteza 
ila wamekuja kivingine ku-
hakikisha wanashinda na ku-
pata pointi.

“Tutaiheshimu Simba kulin-
gana na ubora wao na ukizin-
gatia mechi ya kwanza ilione-
sha kiwango kuzuri na kuleta 
ushindani na kuweza kupata 
ushindi dakika za mwisho,” 
alisema Benzarti.

Naye mwakilishi wa 
wachezaji wa Wydad Casa-

blanca, Moutie Yousse, alisema 
wanatambua ubora wa Simba 
kikubwa wanaenda kufuata 
kile ambacho walipewa katika 
uwanja wa mazoezi. 

“Tumejiandaa vizuri, tut-
acheza kwa tahadhari kubwa 
kuhakikisha tunafanikiwa ka-
tika malengo yetu ya kupata 
ushindi kwenye mchezo wetu 
wa pili licha ya kwamba utaku-
wa na ushindani mkubwa kwa 
sababu ya ubora wa Simba,” 
alisema Yousse.

HABARI MICHEZO
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

K
AMATI ya Mashinda-
no ya Chama cha 
Soka Mkoa wa Mjini 
Magharibi (UWERFA), 

imekutana na Makatibu wa 
Klabu za Ligi ya Mkoa huo 
pamoja na makocha wao kwa 
ajili ya kufanya tathmini ya 
mzunguko wa kwanza wa Ligi 
ya Mkoa, uliomalizika Juma-
mosi iliyopita.

Katika kikao hicho
 viongozi wa klabu

 kilichofanyika mkoa-
ni humo jana, walitoa 

mapendekezo yao 
hasa katika masuala

 ya kanuni kuhusu vi-
fungu ambavyo katika 

mzunguko huu vilitu-
mika kutoa alama tatu 

za mezani.

Walitaja vifungu hivyo kuwa 
ni pamoja na sura ya 15 am-
bayo timu itakayochelewa kwa 
saa sita kabla ya mchezo ku-
jaza ‘listi’ ya wachezaji itakay-
owatumia katika mchezo husi-
ka itakuwa imepoteza mchezo 
huo.

Kingine ni sura ya 29, am-
bayo inaeleza mchezaji wa 
timu itakayempiga mwamuzi 
timu hiyo itapokonywa alama 
tatu katika mchezo huo na 
alama tatu nyingine zitatolewa 
katika msimamo wa ligi hiyo.  

Pia sura ya 16 timu mwe-
nyeji iwapo itashindwa kulipa 
pesa ya waamuzi wa mchezo 
katika kikao cha matayarisho 
ya mechi au kutokwenda ka-
tika kikao hicho, itakuwa im-
epoteza mchezo na timu pin-
zani itapewa alama tatu.

Kifungu kingine ni sura ya 
17 ambayo kiwanja ambacho 
hakitokuwa na alama za uwan-
jani na mwamuzi akithibitisha 
hilo, timu hiyo itakuwa im-
epoteza mchezo huo.

Akizungumza katika ki-
kao hicho, Katibu wa timu ya 
Urafiki FC,  Suleiman Mzee, 
alisema katika kipindi hiki cha 
mapumziko ya dirisha dogo 
Chama cha Soka Mkoa Kifanye 
mapitio ya kanuni hizo ili ku-
weza kufanya marekebisho 
madogo ambayo yatasaidia 
mzunguko wa lala salama kla-
bu kutopata alama za mezani 
kama ilivyokuwa mzunguko 
wa kwanza.

Alishauri lazima kuwapo 
na kanuni rafiki ambazo zi-
naendana na Ligi ya Mkoa 
hasa katika viwanja ambavyo 
vinatumika kwa ligi hiyo mara 
nyingi hujaa maji pale mvua 
kubwa inaponyesha na ku-
sababisha alama zilizochorwa 
kufutika.

Alisema asilimia kubwa ka-
tika timu 23 zinazocheza ligi 
hiyo, nyingi zinatumia viwanja 
vyenye nyasi asilia na alama 
zake huwekwa kwa chokaa au 
mchanga wa baharini, hivyo 
changamoto ya mvua kubwa 
husababisha kufutika.

“Kanuni yetu inazibana 
sana klabu zetu hasa timu 
mwenyeji. Kanuni inaongoza 
kutoa alama tatu za mezani, 
hii si nzuri katika soka, yaani 
timu mwenyeji uwanja wako 
kama alama hazionekani 
umepoteza mchezo, hujaenda 
katika kikao cha matayarisho 
ya mechi umepoteza mchezo, 
kadhalika kama hujatoa pesa 
ya waamuzi ni hivyo hivyo, 
sasa bora tuweke adhabu ya 
faini badala ya kupoteza mch-
ezo kwa kupewa alama tatu 
mpinzani wako,” alisema.

Katibu wa Chama cha Soka 

Mkoa huo, Maalim Ahmada, 
alizitaka klabu kuhakikisha zi-
napeleka mtu sahihi na mwe-
nye maamuzi katika klabu 
pale wanapofanya marekebi-
sho ya kanuni kwa kila msimu 
unapofika.

Alisema kanuni inayotumi-
wa msimu huu imetokana na 
maoni ya viongozi wa klabu 
waliyopendekeza na kuyapiti-
sha kwa pamoja ndipo kabla 
ya kuanza kutumika.

“Changamoto iliyopo ni 
klabu nyingi inaonekana bado 
hamna uongozi uliokamilika 
hili ndilo linaleta huu mgogoro 
au changamoto mnayoiona, 
maana kanuni hii inatokana 
na maoni yenu ambayo tuli-
kutana na kufanya maamuzi 
ya pomoja, sasa hili la kuo-
neana kuwa kanuni inabana 
sijui limetoka wapi wakati 
tumelipitisha kwa pamoja,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema maoni 
yote yaliyotolewa na viongozi 
hao wa klabu yatawasilishwa 
kwa Kamati ya Utendaji ya 
UWERFA ili kuona namna 
gani yatafanyiwa kazi kabla ya 
kuanza kwa mzunguko wa lala 
salama.

KLABU Z’BAR ZATAKA KANUNI 
POINTI ZA MEZANI KUFUTWA

Kipa wa Machester United, Andre Onana, akiinusuru timu yake kufungwa dhidi ya Liverpool katika mechi ya Ligi Kuu 
England iliyopigwa juzi katika Uwanja wa Anfield na kumalizika kwa sare tasa. PICHA: MTANDAO

Benchikha: Njooni muone hii ni fainali
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AAAH WAPI!...

wa mechi.
“Kutunza nguvu za wachezaji 

ni jambo jema, angalia tulisafiri 
sana, tumecheza mechi nyingi 
zilizokaribiana na mwezi huu 
tuna mechi nyingi zaidi na 
wachezaji ni hawa hawa, kwa 
hiyo niliona ni heri kuwapa 
nafasi baadhi ya wachezaji ili 
wengine wapumzike kwa mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika,” 
alisema.

Kocha huyo raia wa Argen-
tina alifurahi kuona wachezaji 
wengi walioanza ambao awali 
hawakuwa wanaanza na wale 
aliowafanyia mabadiliko wame-
onesha viwango vya hali ya juu 
katika mechi dhidi ya Mtibwa 
ambayo Yanga ilitoka na ushindi 
wa mabao 4-1.

“Wameonesha viwango vizuri, 
lakini kubwa ambalo linanifura-
hisha ni kupumzika kwa baadhi 
ya wachezaji tegemeo, najua 
kuna wengine wana adhabu na 
wengine wawili ni majeruhi, 
lakini wengine niliwapumzisha 
ili warudishe nguvu zao kwa ajili 
ya mechi inayofuata,” alisema.

Wachezaji ambao ha-
wakucheza kabisa mechi ya 
Jumamosi ni Joyce Lomaliza, 
Yao Kouassi, Dickson Job, Khalid 
Aucho ambaye ana adhabu ya 
kufungiwa, huku Pacome Zouz-
oua akiingia kipindi cha pili.

Kocha huyo aliwapa nafasi ya 
kuanza wachezaji ambao hawa-
jaonekana kwa kipindi kirefu, 
kama vile Mahlatse Makudubela 
‘Skudu’, Cripin Ngushi aliyein-
gia kuchukua nafasi ya Jesus 
Moloko, Gift Fred aliyechukua 
nafasi ya Bakari Mwamnyeto na 
Farid Mussa akitwaa nafasi ya 
Maxi Nzengeli, wakati Nickson 
Kibabage nafasi yake aliingia 
Pacome baadaye.

Kesho Yanga itacheza mechi 
ya raundi ya nne ya Ligi Kuu 
dhidi ya Medeama kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam, ambapo inahitaji 
ushindi kwa udi na uvumba ili 
kurudisha matumaini ya kusonga 
mbele kwenye hatua ya robo 
fainali.

Ikiwa ugenini, Yanga ilitoka 
sare ya bao 1-1 dhidi ya timu 
hiyo, Desemba 8, mwaka huu na 
kuwa sare ya pili kwenye mi-
chuano hiyo ikiwa Kundi D, huku 
ikiwa imepoteza mchezo mmoja.

Inashika nafasi ya mwisho 
ikiwa na pointi mbili baada ya 
kucheza mechi tatu na kama 
itashinda itafikisha pointi tano 
ambazo kwa sasa inazo Al Ahly 
inayokamata usukani, huku 
yenyewe haitokuwa dimbani 
kucheza dhidi ya CR Belouizdad 
baada ya mechi hiyo kuahirish-
wa kutokana na ushiriki wa 
Wamisri hao kwenye michuano 
ya Klabu Bingwa Dunia inayoen-
delea nchini Saudi Arabia.

Wachezaji 
Yanga sasa 
wampa kiburi 
Gamondi
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marudiano ya robo fainali nchini 
Morocco na kipigo kama hicho 
msimu huu zilipokutana nchini 
humo kwenye mechi ya Kundi D.

Huu unakuwa mchezo wa pili 
kuzikutanisha timu hizi kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa 
ambapo mara ya mwisho Simba 
ilipata ushindi wa bao 1-0 lililo-
fungwa na Jean Baleke.

Hata hivyo, Simba inashuka 
uwanjani kwenye mchezo huu 
ikiwa mkiani mwa Kundi B na ala-
ma mbili baada ya mechi tatu ku-
poteza moja na sare mbili. Kundi 
hilo likiongozwa na Asec Mimo-
sas ya Ivory Coast yenye pointi 
saba iliyotoka nayo sare ya bao 1-1 
na kisha Simba kwenda kupata 
suluhu ugenini dhidi ya Jwaneng 
Galaxy ya Botswana inayoshika 
nafasi ya pili ikiwa na ponti nne 
moja mbele ya Wydad.

Kuelekea mechi hyo Kocha 
Mkuu wa Simba, Benchikha, 
ameliambia Nipashe jana, 
haitakuwa rahisi na kwamba ni 
fainali yao, hivyo wamejipanga 
kuhakikisha wanashinda ili ku-

wafurahisha mashabiki wao na 
kutimiza malengo yao. 

Alisema ni mechi muhimu 
kwao kupata matokeo, hivyo wa-
napaswa kuwa imara ili kushinda 
na kurejesha matumaini yao ya 
kusonga hatua inayofuata.

“Wydad ni timu kubwa, tu-
mecheza nao Marrakesh na 
kuonesha mchezo mzuri, 
ninaimani na wachezaji wangu 
wataenda kujitoa ili tupate ushin-
di na kuwafurahisha mashabiki 
wetu.

“Naenda kukutana na Wydad 
yenye kocha mpya ambaye ni 
kocha mkubwa na mzoefu, la-
kini rafiki yangu, namjua vizuri 
haitakuwa rahisi malengo yetu ni 
kushinda mchezo huu,” alisema 
Benchikha.

Alisema anawaomba mashabi-
ki  wajitokeze kwa wingi kuwapa 
sapoti ili waweze kupata ushindi 
katika mchezo huo ambao ume-
beba matumaini yao kwenye 
hatua ya makundi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Na Saada Akida 

W
AKATI leo wak-
ishuka Uwanja wa 
Benjamin Mkapa 
kuikaribisha Wydad 

Casablanca ya Morocco kwenye 
mchezo wa marudiano wa Kun-
di B Ligi ya Mabingwa Afrika, Ko-
cha Mkuu wa Simba, Abdelhak 
Benchikha na nahodha msaidizi 
wa timu hiyo, Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’, wamewaita 
mashabiki uwanjani hapo huku 
wakisema “hii ni kama fainali 
kwetu”.

Simba leo wanashuka
 dimbani hapo kusaka

 pointi tatu muhimu 
katika mchezo utakao-
pigwa saa 10:00 alasiri
 huku wakiwa na kum-
bukumbu ya kuichapa

 Wydad bao 1-0 katika
 uwanja huo kwenye
 hatua ya robo fain-

ali ya michuano hiyo 
msimu uliopita shuk-

rani zikimwendea Jean 
Baleke aliyeizamisha.

Lakini pia kwa Simba, huo 
utakuwa mchezo wakutaka kuli-
pa kisasi cha kufungwa bao 1-0 
msimu uliopita katika mechi ya 

Klopp ashangaa Liver kutoifunga United
Jumanne Desemba 19, 2023
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Benchikha: Njooni 
muone hii ni fainali

INAENDELEA UKURASA 23

   Wachezaji wapania 
kupambana kiume leo, 
Wydad wenyewe wasema...

Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini katika Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi, kujiandaa na 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Wydad ya Morocco itakayopigwa uwanjani hapo leo 
saa 10:00 alasiri. PICHA: SIMBA

Na Adam Fungamwango

KUPUMZIKA kwa baadhi 
ya wachezaji na wengine 
kupata dakika chache za 
kucheza dhidi ya Mtibwa 
Sugar Jumamosi iliyopita, 
kumempa kiburi Kocha 
Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, kufanya vema 
katika mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika kesho, 
Jumatano dhidi ya Me-
deama ya Ghana.

Akizungumza jijini Dar 
es Salaam jana, Gamondi 
alisema alikuwa ak-
iumiza kichwa ni jinsi 
gani anaweza kutunza 

Wachezaji Yanga sasa 
wampa kiburi Gamondi
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nguvu za wachezaji wake 
kuelekea kwenye mechi 
hiyo kwani ratiba inaone-
sha kuwa kutakuwa na 
mechi nyingi za Ligi Kuu 
na Kombe la FA, lakini 
sasa ana uhakika kwe-
nye mechi hiyo atakuwa 
na baadhi ya wachezaji 
ambao hawana uchovu 

Mudathir Yahya akiwa mazoezini Yanga.

HATUA 16 BORA UEFA
Porto 	 vs 	Arsenal
Napoli 	vs 	Barcelona
PSG 	 vs 	Real Sociedad
Inter 	 vs 	Atletico Madrid

PSV	 vs 	 Borussia Dortmund
Lazio	 vs 	 Bayern Munich
Copenhagen vs 	 Ma City
RB Leipzig	 vs 	 Real Madrid
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