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Rais Samia Suluhu Hassan, akishuhudia Rais wa Chemba ya Biashara ya Tanzania, Paul Koyi (wa pili kushoto), akibadilishana hati na

Makamu Mwenyekiti wa Chemba ya Biashara ya Qatar, Muhammed bin Ahmed Al Kuwari, baada ya kutiliana saini makubaliano ya
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bandari bubu ya Kasera, jijini
Tanga kwa ajili ya kusambazwa
nchini, imetoroshwa na watu
wasiojulikana katika mazingira
ya kutatanisha...

UKURASA WA 4

WATUHUMIWA
WA ‘PANYA ROAD’
WAFIKISHWA
KORTINI g

WATUHU-
MIWA 40
wanaokabili-
wa na kesi ya
unyang’anyi
wa kutumia
silaha na ku- ;
vunja nyumba usiku, maarufu
kama ‘panya road’ wamefiki-
shwa katika Mahakama...

UKURASA WA 5

RC: WANAWAKE
WANAOPIGWA
WAJE KWANGU

MKUU wa Mkoa wa Kilimana-
jro, Nurdin Babu, amewataka
wanawake wanaopigwa na
waume zao kwenda kushtaki
ofisini kwake ili wachukuliwe
hatua. Aidha, amesema ni
marufuku kwa mwanaume
kumpiga mwanamke mkoani
humo na watakaofanya...

Adai kuKiri
kuua kuogopa
kuingizwa

spoku
sehemu za siri

UKURASA 3




2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Rais mstaafu Jakaya Kikwete, akipata maelezo ya miradi ya Kwala Satellite City kwa Mwenyekiti wa Kampuni
a Sino Tan, Jensen Huanfpkauka maonyesho vya tatu ya viwanda, biashara na uwekezaji, mjini Kibaha, mkoani

wani jana. PICHA: MPIG
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TISHIO AFYA YA AKILI

®\\/agonjwa 30 -70 hupokewa Mirembe kila siku

Na Augusta Njoji, DODOMA

HOSPITALI ya Taifa ya Afya ya Akili
Mirembe, imesema inapokea wagonjwa
kati ya 30 hadi 70 kwa siku wanaofika
kupatiwa matibabu ya afya ya akili.

Ofisa Ustawi wa Hospitali hiyo, An-
ewa Sewani, alitoa takwimu hizo katika
mkutano wa uongozi wa hospitali na
waandishi wa habari kuhusu maadhim-
isho ya Siku ya Afya ya Akili ambayo hu-
fanyika kila mwaka Oktoba 10.

Alisema kati ya idadi hiyo inay-
opokelewa kupitia kitengo cha wag-
onjwa wa nje, wagonjwa wenye dalili
za kuhitaji kulazwa ili kupata matibabu
zaidi ni wastani wa watu tisa hadi 15 kwa
siku.

“Kitengo cha wagonjwa wa nje wan-
apokea idadi ya watu 150 hadi 250 kati
yao 30 hadi 70 wanakuja kwa ajili ya
matibabu ya afya ya akili kwa siku, wen-
gine waliobaki ni wa magonjwa ya kim-
wili,” alisema.

Kwa upande wake, Daktari wa Afya
ya akili, Dk. Veronica Lyimo, alisema
wanapokea wagonjwa wenye matatizo
mbalimbali ya afya ya akili huku akiaini-
sha maeneo matatu makubwa ambayo
ni wa kibailojia, kisaikolojia na kijamii.

Alisema kwenye kibailojia wengine
wanapata ugonjwa wa afya ya akili kwa
kurithi na mwingine kutokana na ma-
gonjwa ya ndani.

“Kwenye kijamii mtu kutokuwa na
uwezo mzuri kiuchumi, kuzungukwa
na makundi ambayo sio rafiki, hiyo
hali inasababisha ubongo kushindwa
kufanya kazi vizuri, unapokuwa mtu
mwenye mawazo, msongo na matumizi
ya pombe sana au madawa ya kulevya
yanachangia hali hiyo,” alisema.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Paul Lawala, alisema
kwa sasa kwenye jamii kuna wingi wa
matukio ya kutisha ambayo yanachangi-
wa na tatizo la afya ya akili.

“Kwa sasa haipiti wiki moja hujasikia
tukio limetokea kwenye familia au jamii
fulani, ni matukio ambayo kwa siku za
nyuma tulikuwa hatujayazoea sana na
ni sehemu moja wapo ya tatizo la afya
ya akili,” alisema.

Alisema katika kuelekea siku ya afya
ya akili Oktoba 10, mwaka huu, hospi-
tali hiyo inatoa wito kwa wananchi ku-
fika kupata huduma zitakazotolewa bila
malipo.

“Kuanzia kesho (leo) hadi Oktoba 10
huduma zitatolewa bure, tutatoa hudu-
ma za uchunguzi wa magonjwa ya akili
na huduma zingine ikiwamo za kisai-
kolojia,” alisema.

Hata hivyo, alisema kutokana na idadi
ya wagonjwa wanaopokewa, hospitali
inahitaji uwekezaji mkubwa kwenye mi-
undombinu na wataalamu ambao kwa
sasa bingwa wa afya ya akili ni wanne
pekee.

Alisema hospitali kwa sasa ina wag-
onjwa waliolazwa 400, na waliokuja
kupata tiba kupitia mfumo wa kisheria
250.

“Tuna waraibu wa madawa ya
kulevya 500 kule Isanga na wagonjwa
250 tunawaona kama wagonjwa wa hu-
duma za nje,” alisema.

SABABU MAGONJWA YA AKILI

Kwa mujibu wa Ripoti ya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM), Kituo cha
Afya, magonjwa ya akili ni matatizo ya
ubongo ambayo humfanya mtu kuwa na
hisia, fikira na matendo tofauti na yale

yanayotarajiwa na jamii na kushindwa
kukabiliana na changamoto za maisha.

Magonjwa ya akili yanaweza kusaba-
bishwa na sababu za kibaiolojia au kisai-
kolojia.

SABABU ZA KIBIOLOJIA

Tlitaja sababu za kurithi na vinasaba
kutoka kwa wazazi, magonjwa ya muda
mrefu kama degedege, malaria kali,
ugonjwa wa UKIMWI na matumizi ya
dawa za kulevya.

SABABU ZA KISAIKOLOJIA

Aidha, ripoti hiyo imeeleza kuwa
majanga, ubakaji, uvamizi, ajali, utekaji
nyara, kukosa elimu, kukosa ajira ni vi-
sababishi vya tatizo la afya ya akili kisai-
kolojia.

Vile vile, kufiwa, kutengana, talaka,
ugoni, kufungwa, kufukuzwa kazi, ku-
kosa mishahara na kustaafu kazi.

Visababishi vingine ni kutokufanya
vizuri kwenye masomo na kufukuzwa
chuo/shule ni matatizo yanayowaathiri
watoto.

DALILI ZA KIAKILI

Kukosa umakini wa shughuli za kila
siku, kusahau kwa haraka au kupoteza
kumbukumbu, kukosa uwezo wa ku-
pambanua mambo kwa mitazamo to-
fauti, kutokujali, kuwa na imani zisizo za
kawaida kama vile; kuwa mtu maarufu
au nabii.

Kadhalika, kupokea taarifa kutoka
kwenye redio au mitandao ya simu,
imani ya kuwasiliana na watu maarufu,
kuamini kuwa na nguvu ya ziada kutoka
nje ya mwili, imani kuwa kuna watu wa-
nakufuatilia, kutaka kumdhuru na kuwa
na mawazo yasiyokuwa na mtiririko un-
aoeleweka.

CSSC
yvapendekeza
kodi za vileo
zisaidie
wananchi
bima ya afya

Na Gwamaka Alipipi

TUME ya Kikristo ya Huduma ya
Afya (CSSO), imependekeza makato
ya kodi yatokanayo na bidhaa za
vileo, sigara yaelekezwe katika ku-
wasaidia wananchi kupata huduma
va bima ya afya kwa wote.

Imesema inaunga mkono serikali
kuja na wazo la kuanzisha bima
ya afya kwa wote na wapo tayari
kutoa ushirikiano wa kuboresha
huduma hiyo kupitia hospitali
zinazomilikiwa na taasisi za dini.

Mratibu wa Uboreshaji Huduma
wa CSSC, Dk. David Isaya, ali-
yasema _ha_yo jana mkoani Dar es
Salaam, ikiwa ni maandalizi ya
kuelekea mkutano mkuu wa masu-
ala ya afya utakaowakutanisha
wataalamu wa afya zaidi ya 600
mkoani Dar es Salaam.

Mkutano huo utaanza Oktoba 11
hadi 13, mwaka huu na utakuwa
na kaulimbiu ‘Uimarishwaji wa
huduma za afya’, viongozi mbalim-
bali wa serikali na taasisi binafsi
ambao ni wadau wa sekta ya afya
wanatarajiwa kuhudhuria. _

Dk. Isaya alisema kila Mtanzania
ana wajibu wa kupata bima ya
afya, kwa ambao hawana uwezo
serikali inapaswa kuchukua ju-
kumu la kuwasaidia.

”\./.\(anancm wengi wanaishi

omboa ni kupata bima ya afya. Ili
kila Mtanzania apate bima ya afya
serikali inapaswa kuelekeza ma-
pato yatokanayo na kodi za vilevi
na sigara kwenye kuwasaidia Wa-
tanzania ambao hawatakuwa na
uwezo wa kupata bima ya afya.

“‘Kwenye mkutano wa mwaka
huu tutajikita zaidi katika namna
va kuongeza ufanisi, utoaji wa
huduma kwa hospitali zinazomi-
likiwa na taasisi za dini,” alisema
DK. Isaya.

“Hospitali zinazomilikiwa na
taasisi za dini zimekuwa na
mchango mkubwa katika kutoa hu-
duma za afya hapa nchini, Hivyo
serikali ina wajibu wa kuzikwamua
hospitali za umma kutoka katika
tatizo la utoaji wa huduma za afya
bora, pamoja na kuboresha miun-
dombinu na vitendea kazi.”

Mratibu wa Huduma za Ubora,
Idara ya Afya, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Dk. Pius Kagoma, alisema serikali
imejielekeza uboreshaji, utoaji wa
takwimu katika vituo vya utoaji
wa huduma za afya.

Alisema bima ya afya kwa
wote itakapopitishwa TAMISEMI
itahakikisha huduma za afya
zinaboreshwa ili kila mtu aweze
kuhudumiwa.

Alisema serikali imejiwekea
mikakati ya kuboresha utoaji wa
huduma za afya kwa hospitali za
umma Kupitia takwimu hususani
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Mshtakiwa adai kukiri kuua
kwa kuogopa kuingizwa spoku

Na Grace Gurisha

MSHTAKIWA Hemed Ally ameieleza Ma-
hakama kuwa alikiri kumuua Farihani Mal-
uni na kumfukia mbele ya nyumba iliyopo
Sharif Shamba, Ilala baada ya kuogopa ku-
ingizwa spoku ya baiskeli na askari wa kike
kwenye uume wake.

Ally alidai hayo jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Aloyce Minde wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu wakati akitoa utete-
zi wake katika kesi ya mauaji inayomkabili,
anayotuhumiwa kumuua Maluni, Juni 12,
2014.

Alidai kuwa, Februari 9, 2022 majira ya
asubuhi akiwa mahabusu ya Kituo cha Polisi
cha Msimbazi, alikwenda afande Apolinary
na askari wengine watatu, mmoja kati yao
alikuwa wakike.

Alidai walifungua mlango wakamueleza
kuwa maelezo aliyoyatoa Februari 8, 2015
mbele ya wakili wake, Juma Mtatiro, hawaya-
taki na kudai wanataka maelezo wanayoya-
taka wao.

Mshtakiwa huyo akiongozwa na wakili
wake, Caroline Kigembe, alidai kama wa-
nataka atoe maelezo upya basi wampi-
gie wakili wake, lakini hawakumpigia na
wakamueleza akiri kitu ambacho yeye haki-
fahamu.

Ally alidai askari wa kike alimshika sehe-
mu zake za siri za mbele, huku mkono wake
mwingine ukiwa umeshika spoki ya baiskeli,
ikabidi amuulize vipi spoku na sehemu zake
za siri? Akamjibu kwani yeye hataki kumuin-
gilia mwanamke?

“Kwa sababu nilimuona mtu mmaoja akiwa
mahabusu ana vuja damu sehemu zake za
siri, nilihofia kuwa na mimi nitakuwa kama
yule, niliwaambia nitaandika kama wana-
vyotaka wao kuliko kuingiziwa spoki,” alidai
Ally.

Alidai kwa wakati huo tayari walishaandi-
ka maelezo yao na afande Apolinary (mare-
hemu) alikuwa nayo mfukoni, na kwamba
alisaini maelezo hayo na baada ya hapo wal-

imrudisha mahabusu na kumfungia milango
wakaondoka.

Baada ya nusu saa, Ally alidai alikwenda
afande Chenga, Apolinary pamoja na askari
wengine hawafahamu wakamfunga kitam-
baa usoni wakamuweka ndani ya gari, wal-
ipomfungua kitambaa alijikuta kwenye ny-
umba ambayo alishapanga huko Ilala Sharif
Shamba, Dar es Salaam.

Alidai kuwa hakujua chochote na
hakuambiwa jambo lolote akafungiwa kwe-
nye chumba kimoja na ilipofika majira ya saa
10 au 11 jioni wakamtoa ndani wakamrudis-
ha kwenye gari.

Pia, kuhusu mapazia 23 yaliyotolewa ma-
hakamani hapo kama kielelezo, alidai hayo
sio muhimu na kwamba yametengenezwa
maalum kwa ajili yake ikiwezekana ma-
hakama imrudishie mwenyewe kwa sababu
yalipokutwa yeye haishi huko.

Ally alidai kuwa swali la kujiuliza ni kwam-
ba hayo mabaki yaliyokutwa kwenye nyum-
ba ambayo alishawahi kuwa mpangaji, je!
Ni kweli ni ya Farihani? Jibu ni kwamba sio
kweli kutokana na ripoti ya Mkemia Mkuu
wa Serikali.

Mshtakiwa alitoa swali hilo, kwa saba-
bu Mkemia Mwandamizi kutoka ofisi ya
Mkemia Mkuu wa Serikali, Kaijunga Brassy;,
wakati anatoa ushahidi kwenye kesi hiyo al-
idai mabaki ya marehemu Farihani ikiwamo
mifupa haikuonesha majibu ya vinasaba
(DNA).

Mshtakiwa huyo aliomba mahakama
imuachie huru kwa sababu yupo gerezani
miaka minane na pia yeye sio muuaji wala
hakuwahi kuua na anaomba Mungu amue-
pushe kwa hilo, anaomba mahakama im-
uachie huru.

Wakati akijibu swali la Wakili wa Serikali,
Aziza Mhina, Ally alidai kuwa Julai 12, 2014 il-
imkuta akiwa mahabusu, tarehe anayotuhu-
miwa kuwa alimuua Maluni.

Ilidaiwa Juni 12, 2014 mshtakiwa Hemed
Ally eneo la Sharif Shamba anatuhumiwa
kumuua Farihani Maluni.

Mawakili binafsi watajwa
kuchangia migogoro ardhi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, amese-
ma baadhi ya mawakili wa kujitegemea
wamekuwa chanzo cha migogoro ya ardhi
na kushiriki kukwamisha mashauri kwenye
mabaraza ya ardhi na mahakamani.

Amesema Mkoa wa Dar es Salaam ume-
kuwa kinara cha mashauri ambayo mawak-
ili wamefanya mabaraza kama kichaka cha
kupotezea muda kwa wakopaji walioshind-
wa kulipa mikopo.
tika kikao kazi cha kuboresha utoaji wa hu-
duma katika mabaraza ya ardhi ya wilaya
na Chama cha Mawakili Tanganyika (TLS).

Dk. Mabula alisema baadhi ya mawakili
wa kujitegemea wamejikita katika maeneo
yenye kero kubwa ya ardhi na wakati mwing-
ine wao wanakuwa ni chachu ya matatizo
hayo.

“Kupitia kamati ya uchunguzi iliyound-
wa kuchunguza migogoro ya ardhi Kata
ya Mapinga Wilaya Bagamoyo waliolala-
mikiwa na kutajwa mara nyingi kuwa wana-
husika na uanzishaji wa migogoro ya ardhi
katika Kata ya Mapinga baadhi ya mawakili
wamekuwa wakitajwa kama sehemu ya wa-

vamizi,” alisema.

Waziri alivomba uongozi wa TLS kuwa-
chukulia hatua pindi wanapobainika kuwa
sehemu ya migogoro ya ardhi katika maeneo
mbalimbali.

“Mfano mzuri ni katika Kata ya Map-
inga Wilaya ya Bagamoyo Mkoa wa Pwani.
Kamati hiyo imebaini kuwa sehemu kubwa
ya wavamizi wa eneo la Mapinga (Bagamoyo
mkoani Pwani) wananchi humtumia wakili
mmoja kuvamia eneo,” alisema.

“Kisha wakili wao anafungua kesi ma-
hakamani, hivyo kuwafanya wamiliki
wasipate fursa ya kuingia katika maeneo
yao kwa kisingizio cha kesi ipo mahakama-
ni, huku wao wakiendelea kuuza maeneo
waliyovamia. Yupo wakili anayejulikana
kwa (jina limehifadhiwa) ambaye ameta-
jwa kuhusika katika kesi zote za uvamizi,”
alisema Mabula.

Alitaja  mbinu mojawapo anayoitu-
mia wakili huyo ni kutumia nyaraka za
wamiliki wenye haki kujua muda waliopata
maeneo yao kisha kuwashauri wavamizi
kuandaa nyaraka za kughushi kwa kurudi-
sha tarehe nyuma na kuwasilisha nyaraka
hizo mahakamani zinazoonyesha walitan-
gulia kupata maeneo hayo kabla ya wenye
haki.

LODHIA STEEL INDUSTRIES LIMITED

TANGAZO LA NAFASI ZA KAZI

NAFASI-HSE NA ASST HSE
KAMPUNI-LODHIA GROUP OF COMPANIES.
KITUO CHA KAZI- KISEMVULE,MKURANGA PWANI
MSHAHARA: UTATOLEWA KWA MAJADILIANO.
« Sifa
1. Shahada ya Kwanza katika HSE au fani inayohusiana na uzoefu wa miaka mitatu hadi minne.
2. Kiongozi wa timu na ujuzi bora wa mawasiliano na nyaraka
3. Awe na cheti cha mafunzo ya OSHA
4. Anapaswa kuwa na uwezo wa kufanya ukaguzi wa usalama kwa kujitegemea.
« Maafisa wa Afya, usalama na mazingira (HSE) na ASST HSE wana majukumu mengi, ambayo
yatajumuisha haya:
a. Kuhakikisha wafanyakazi wamefunzwa juu ya usalama na wanafahamu hatari katika
mazingira yao ya kazi.
b. Kufanya ukaguzi wa maeneo ya kazi ili kuhakikisha wanafuata kanuni za usalama.
¢. Uchunguzi wa ajali na kuripoti na kuchukua hatua za kuzuia kutokea tena.
d. Kushauriana na wasimamiziili kuunda sera na taratibu za programu za usalama
e
f
g

. Kutayarisha ripoti kuhusu hali ya usalama katika mitambo yake mbalimbali.

. Kufuatilia na kufuata sheria za usalama mara kwa mara

. Utunzaji wa Rekodi zinazohitajika za majeraha au magonjwa yanayotokea kazini na kutambua
hatari zinazoweza kutokea au mifumo ya mienendo isiyo salama.

Mpango wa usimamizi wa mazingira na mradi wa utekelezaji.

Kushiriki habari, mapendekezo, na uchunguzi kwa kushirikiana na wakuu wa idara kila wiki.
Uongozi wa kuunda uthabiti katika viwango vya usalama ndani ya kampuni.

Anapaswa kuwa mtu mwenye nguvu na mtazamo wa kuleta viwango vya usalama vinavyohitajika.

NAFASI-MUANDAAJI WA MISHAHARA YA WAFANYAKAZI

KAMPUNI-LODHIA GROUP OF COMPANIES.
KITUO CHA KAZI- KISEMVULE,MKURANGA PWANI
MSHAHARA: UTATOLEWA KWA MAJADILIANO.
« Sifa
1. Diploma/Shahada ya Kwanza katika Uhasibu/benki katika fani inayohusiana na uzoefu
usiopungua miaka miwili hadi minne.
2. Ujuzi bora wa mawasiliano, vipimo, na uwekaji kumbukumbu
« Karani wa mishahara ana majukumu mengi, sambamba na yaliyoainishwa hapa chini:-
a. Kuzingatia maelezo, ustadi wa uchanganuzi na uwezo wa kuchakata data haraka ili kudhibiti
wafanyikazi kulipa hundi kwa usahihi kila mwezi.
Uelewa mkubwa wa kifedha na uwezo bora wa mawasiliano ya maneno
Ujuzi wa vitendo na sheria zinazohusiana na uandaaji wa Mishahara
Kusanya kumbukumbu za mahudhurio za kila siku, za wiki au za kila mwezi
Kujibu maswali ya wafanyakazi kwa uvumilivu na utulivu.
Suluhisha hitilafu zozote zinazohusiana na masuala ya malipo.
Majukumu mengine yoyote atakayopewa na Mkuu wa ldara.
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Maombi yatumwe kwa barua pepe: hr@lodhiagroup.co.tz
Sanduku la posta: Lodhia Steel Industries, S.L.P 75778
Mwisho wa kutuma maombi ni tarehe 15/10/2022, wenye sifa wataitwa kwa usahili.

LODHIA GROUP OF COMPANIES.
Qualifications and responsibilities
a. Bachelor degree in Mechanical Engineering (with 3-5 years of experience).

Excellent communication, specification, and documentation skills
Must have worked in manufacturing industry
Advantage if worked in steel industry/plant
Must have experience worked into shift
AutoCAD knowledge advantage.
Must have knowledge in making sketch drawing for any machine part
Must have experience working on ground level in production line
Must be able to make maintenance report and preventive maintenance schedule.

POSITION-ELECTRICAL ENGINEER.

LODHIA GROUP OF COMPANIES.
Qualifications and responsibilities.
a. Bachelor degree in electrical engineering/electrical and electronics (with 3-5 years of experience.
Must have worked in manufacturing industry
. Advantage if worked in steel industry/plant
Must have experience worked into shift
. Autocad knowledge advanced
Must have knowledge on PLC.
Must have experience in fault finding and going online to manufacture for problems solving.
Must have ground level working experience.
Ac and Dc motors knowledge.
Must have knowledge of general wiring of machine and electrical panel.
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Maombi yatumwe kwa barua pepe: hr@lodhiagroup.co.tz
Sanduku la posta: Lodhia Steel Industries, S.L.P 75778
Mwisho wa kutuma maombi ni tarehe 15/10/2022, wenye sifa wataitwa kwa usabhili.
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Shehena magendo ya
sukari, mafuta yayeyuka

Na Hamida Kamchalla,
TANGA
SHEHENA ya magendo

ya sukari na mafuta ya kula,
iliyokuwa imeingizwa katika
bandari bubu ya Kasera, ji-
jini Tanga kwa ajili ya kusam-
bazwa nchini, imetoroshwa
na watu wasiojulikana
katika mazingira ya kutatani-
sha.

Bidhaa hizo zinaelezwa ku-
toroshwa muda fupi baada ya
kufika bandarini hapo, huku
majahazi yaliyobeba mzigo

huo yakitelekezwa.

Taarifa ambazo Nipashe im-
ezipata jana kutoka kwa Mkuu
wa Mkoa wa Tanga, Omary
Mgumba, ni kwamba alipokea
taarifa hiyo kutoka katika vy-

JK asisitiza mazingira rafiki uwekézaji

Na Julieth MKireri, KIBAHA

RAIS Mstaafu, Jakaya Kikwete,
amesema ili kufikia kwenye
uchumi imara ni lazima kuwapo
na mazingira rafiki ya uwekezaji.

Pia, ameupongeza mkoa wa
Pwani kuwa ndiyo sehemu sahihi
ya kuwekeza viwanda kutokana
na kuwa na maeneo mengi ya
uwekezaji, kulinganisha na Mkoa
wa Dar es Salaam ambao umejaa.

Aliyasema hayo jana wakati
akizindua Wiki ya Maonyesho
ya Tatu ya Uwekezaji na Biashara

ombo vya ulinzi na usalama.

“Nimeambiwa kwamba
mzigo huo, ulishukiwa kuwa ni
wa magendo Oktoba 2, mwaka
huu, lakini baadaye alipata
tena taarifa ya kutoweka kwa
mzigo huo,” alisema.

Kutokana na ukakasi wa
taarifa hiyo, Mgumba alikwen-
da Kasera na kufanya ukaguzi
wa kushtukiza.

“Nimepata taarifa kwa vion-
gozi wangu, kwamba kuna
mzigo mkubwa wa shehena ya
mafuta na sukari vinaingia ka-
tika mkoa wetu. Sasa nmekuja
kuangalia lakini kwa bahati
mbaya sana, tumekuta mzigo
umeshashushwa umeon-
dolewa na wale waliokuwa na
mzigo nao wameshaondoka,”
alisema.

Hata hivyo, Mgumba haku-
weka wazi ni bidhaa kiasi gani
cha mafuta ya chakula na su-

kari vilivyotoroshwa.
“Nimewaelekeza walinzi
wetu wanaolinda maeneo

hayo kuongeza umakini ka-
tika kazi zao, lakini nimetaka
nipate sababu ya wale wal-
iokuwa lindo usiku wa tukio
waeleze kwanini mzigo huo
umetoroshwa,” alisisitiza
Mkuu huyo wa Mkoa.

TRA YACHUKUA HATUA

Kutokana na mzigo uli-
otoroshwa katika bandari
bubu ya Kasera, Meneja wa
TRA, Mkoa wa Tanga, Spe-
cioza Owure, alisema hatua
walizochukua mpaka sasa ni
kulishikilia boti iliyotumika

kubebea mzigo hadi pale mwe-
nyewe atakapokwenda kui- :

fuata.

Aidha, alisema pia hatua :
nyingine walizochukua ni kui- :
marisha kwanza doria katika :
maeneo yote ya bandarini na :

mipakani.

“Hili limetokea kwa sababu :
wafanyabiashara baadhi yao si :
wazalendo na hawafuatu tara- :
tibu za usafirishaji kwa kulipa :
kodi ili kusafirisha mizigo yao :

kihalali.
“Wasafirishaji

nchini.

utata.”

. Watuhumiwa
wa ‘Panya Road’
wafikishwa kortini

Na Romana Mallya

waache :
Ujanja ujanja, wafuate sheria :
na taratibu za kuingiza mizigo :
Lakini tunachokifan- :
ya sasa ni kuimarisha doria :
zetu pamoja na kuhakikisha :
taarifa zinazotufikia hazina :

WATUHUMIWA 40 wanaokabiliwa
na kesi ya unyang'anyi wa kutumia
silaha na kuvunja nyumba usiku,
maarufu kama ‘panya road’ wame-
fikishwa katika Mahakama ya Wilaya
va llala, Kinyerezi jijini Dar es Sa-
laam. ) )

Taarifa iliyotolewa jana na Dawati
la Habari la Jeshi la Polisi Kanda
Maalum Dar es Salaam jana, ilieleza
kuwa watuhumiwa hao walifik-
ishwa mahakamani juzi na kusome-
wa mashtaka yanayowakabili.

“Mahakama ya Wilaya va llala
imemsomea mashtaka Laben Manzi,
maarufu kama Master, pamoja wen-
zake 39 waliofikishwa mbele ya
mahakimu wakazi watatu, Glory
Nkwera, Fadhili Luvinda na Rehema
Liana, vvak|kab|||vva na mashtaka ya
unyang'anyi wa kutumia silaha na
kuvunja nyumba usiku na kujeruhi
watu maeneo mbalimbali wilayani
llala,” ilisema taarifa hiyo.

Mawakili wa Serikali, Michael
Momboko, Magdalena Kisoka, Aziza
Mhina walidai mahakamani hapo
kuwa watuhumiwa hao walitenda
makosa hayo kati ya Septemba 19 na
21, mwaka huu, maeneo mbalimbali
wilayani humo. -

Walidai watuhumiwa hao walivunja
nyumba usiku na kupora mali baada
ya kujeruhi wananchi kwa kutumia
silaha za jadi ambazo ni panga,
nondo, VISU na kukimbia.

“Hata hivyo, watuhumiwa hao wa-
likana mashtaka hayo na kurudishwa
rumande kutokana na mashtaka
wanayokabiliwa nayo kutokuwa na
dhamana. o .

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Ok-
toba 19, mwaka huu upelelezi wa
shauri hilo utakapokamilika.

Kikundi cha ‘panya road’ kiliibu-
ka Aprili, mwaka huu, na kufanya
matukio katika maeneo mbalim-
bali ya Mkoa wa Dar es Salaam
yakiwamo Chanika, Kitunda, Tabata,
Mbezi, Kinyerezi, Kawe na Kunduchi
na Katika baadhi'ya maeneo hayo,
waliwajeruhi wananchi na kuua.

Septemba 15, mwaka huu, wabunge
waliitaka serikali ichukue hatua
madhubuti kuyadhibiti matukio
hayo kwa kuwa yanatishia maisha
na usalama wa raia na mali zao.

Spika wa Bunge, DK. Tulia Ackson
alilagiza serikall kushughulikia jambo
hilo kwa haraka.

mkoani Pwani.

Pamoja na mambo mengine,
Kikwete aliishauri serikali kuto-
gawa ardhi yote kwa wawekezaji
na kuwasahau wananchi wak-
iwemo maskini.

Alisema mbali na serikali
kuwa na mpango mzuri wa kupi-
ma ardhi kwa ajili ya kuwavutia
wawekezaji, kuna haja ya kupi-
ma viwanja na kuwauzia wa-
nanchi maskini badala ya kujikita

kwa matajiri pekee.
Mkuu  wa Mkoa  wa
Pwani, Abubakari Kunenge,

alisema mkoa wa Pwani unaon-
goza kwa wingi wa idadi nyingi
ya viwanda na kwamba kwa
sasa una viwanda 1,460, kati ya
hivyo 90 ni vikubwa.

Alisema mkoa una zaidi ya vi-
vutio vya utalii 70, huku akiwa-
taka wawekezaji kufika mkoani
humo kuwekeza badalaya kwen-
da maeneo mengine.

Alisema uwapo wa viwanda
hivyo umepunguza tatizo la
ajira kwa vijana waliokuwa waki-
taabika mtaani, huku akiwataka
wamiliki wa viwanda hivyo ku-

fanya malipo yao ndani ya mkoa
ili kusaidia ongezeko la mapato
yatakayosaidia kutekeleza miradi
mingi ya maendeleo ya wananchi
wa mkoa wa Pwani.

Kunenge alisema mkoa huo
umejipanga kutekeleza sera ya
serikali ya uwekezaji kwa lengo la
kuwavutia wawekezaji wengine.

Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Maendeleo ya Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo
(SIDO), Prof. Sylvester Mpanduji,
alisema shirika hilo limefanikiwa
kuwakutanisha wajasiriamali wa

ukanda wa Pwani, kubadilishana
uzoefu na sekta mbalimbali kwa
lengo la kuwainua wananchi wa
chini.

Prof. Mpanduji alisema hu-
duma za SIDO zimeongeza ari
ya wananchi kuanzisha viwanda
kwenye maeneo yao na kwam-
ba zaidi ya viwanda vidogo 247
vimeanzishwa nchini.

Alisema shirika hilo limeomba
kuendelea kuwezeshwa na seri-
kali ili liweze kutimiza ndoto zake
kwa lengo la kufikia azma ya seri-
kali kuwa na nchi ya viwanda.
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RC: Wanawake wanaopigwa waje kwangu

Na Mwandishi Wetu, SAME

MKUU wa Mkoa wa Kili-
manajro, Nurdin Babu, ame-
wataka wanawake wanao-
pigwa na waume zao kwenda
kushtaki ofisini kwake ili wa-
chukuliwe hatua.

Aidha, amesema ni maru-
fuku kwa mwanaume kumpi-
ga mwanamke mkoani humo
na watakaofanya hivyo wata-
chukuliwa hatua kali.

Maelekezo hayo aliyatoa
jana wakati wa ufunguzi wa
Tamasha la Jinsia Kanda ya
Kaskazini, lililoandaliwa na
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), lililofanyika kwa ush-

irikiano na mashirika men-
gine yasiyo ya kiserikali na ku-
waleta pamoja wanaharakati
zaidi ya 600.

“Anayetaka kumpiga mkewe
aje anipige na mimi, ni maru-
fuku kumpiga mwanamke
huo ni ukatili wa kijinsia, tara-
tibu za kisheria zipo kwanini
umpige? Yeyote anayepigwa
na mume wake aje kushtaki
ofisini kwangu ili hatua zi-
chukuliwe,” alisema.

Aliwataka

Sababu nane ajali magari
va serikali zaanikwa

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani limetaja
sababu nane zinazosababisha
magari ya serikali kuhusika
kwenye ajali, mojawapo ni ma-
dereva wa magari hayo kuvaa
ukuu wa kiongozi wake.

Kamanda wa kikosi hicho,
Kamishna Msaidizi Mwandam-
izi (SACP) Wilbroad Mutafung-
wa, aliyasema hayo jana katika
taarifa iliyotolewa kuhusu hali
ya usalama barabarani.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma sheria ziko wazi na wahusi-
ka wanazijua lakini madereva
hao wamekuwa wakijiamini na
kushindwa kuheshimu sheria za
usalama barabarani na kanuni
zake. Alisema madereva hao
hawaheshimu ishara, michoro
na alama pamoja na maelekezo
yanayotolewa na askari wa us-
alama barabarani.

“Kwa sababu unatumia bara-
bara za umma unao wajibu wa
kuheshimu sheria kama ma-
dereva wengine, dereva kuu-
vaa ukuu wa kiongozi wake na
kufanya vile anataka bila kujali
kuwa anatawaliwa na sheria za
usalama barabarani na kujisa-
hau, tabia hiyo ni chanzo cha
gjali barabarani,” alisema Mu-
tafungwa.

Alitaja  sababu  nyingine
ni baadhi ya viongozi wa seri-
kali kutozingatia ~dhamana
waliyonayo kwa vyombo vya
umma walivyokabidhiwa husu-
sani magari na kukosa utashi na
uelewa wa kutosha juu ya sheria
za usalama barabarani.

Alisema viongozi hao wa-
nashindwa pia kukemea mako-
sa hatarishi kama mwendokasi,
kuyapita magari mengine bila
kuchukua tahadhari na kuona
kama askari wa usalama bara-
barani wanawapotezea muda
pale wanapochukua hatua kwa
makosa hayo.

Kamanda Mutafungwa alita-
ja sababu nyingine ni baadhi ya

madereva wa serikali kushind- :
wa kutumia mbinu na dhanaya :
udereva wa kujihami hasa pale :

wanapokuwa na viongozi wao.

Alisema wanapokutana na :
miundombinu isiyokuwa rafiki :
wanaamini wao na magari yao :
wana haki ya kupewa kipaum- :
bele hata mahali ambapo wa-
napaswa kuheshimu watumiaji :

wengine wa barabara.
Kamanda
alisema:

na hatajiweka katika hatari.

“Wako madereva ambao ha- :
wajitambui na huogopa kuweka :
wazi hali zao za kiafya kwa vion- :
gozi wao na kulazimisha kusa- :
firi huku wakijua kiafya hawako :
timamu ama kwa uchovu, mara- :
dhi, msongo wa mawazo namna :
yoyote inayoweza kusababisha :
kupoteza umahiri katika udere-
va wao na kuwa hatari kwa wa- :
tumiaji wa barabara,” aliongeza. :

Alibainisha kuwa madereva :
wengi hawapumziki kiasi cha
kutosha, huku akieleza kuwa ki- :
afya dereva anatakiwa kuende- :
sha gari si zaidi ya saa nane bila :
kupumzika, kwamba kuanzia :

Januari hadi Agosti mwaka huu,

ajali zilikuwa ni 1,277 na kati ya
hizo 135 zilitokana na magariya :

serikali.

Kutokana na sababu hizo, Ka- :
manda Mutafungwa, aliwataka :
madereva wa magari ya serikali :
kujitambua na kutii sheria kama

madereva wengine.

Pia alisisitiza kuendelea ku- :
tolewa elimu ya usalama bara- :
barani kwa madereva wa seri- :
kali ili kuwajengea uwezo wa :
kujitambua kama watumishi :
wa umma wanaopaswa kulinda :
uhai wao na wateja wao kwa :

kuheshimu na kutii sheria.

wataka- :
okopeshwa mikopo ya hal- :
mashauri kulipa kwa wakati, :
ili wengine wakopeshwe, na :
inatolewa bila riba, zote ziki- :
wa ni jitihada za Rais Samia :

Mutafungwa :
“Wanaonyesha kupu- :
uza na dharau na kufanya fujo :
zinazosababisha ajali zisizoku- :
wa za lazima, dereva yeyote :
akijitambua kwa kujua nafasi :
yake katika familia na jamii na :
hali anayokuwa nayo kiafya na :
akathamini uhai aliopewa na :
Mungu atachukuwa tahadhari :

Suluhu Hassan, kuwakwamua kiu-
chumi makundi hayo.

Aliagiza vikundi vilivyokopa Sh.
milioni 10 na kurejesha vipewe
Sh. milioni 20 na wapewe mikopo
mikubwa ya kuwawezesha kuon-
dokana na umaskini kwa kuwa
wakipewa fedha nyingi watakopa
mashine SIDO.

“Mikopo ya mama (Rais) haina
riba inalenga kuwaondoa wananchi

kwenye umaskini, mimi leo hii
wanawake wengi wakiondokana
na umaskini nitakuwa na furaha
sana, tutaishi kwa amani vizuri,”
alisema.

Pia, mkuu huyo wa mkoa aliwa-
taka wananchi kutunza chakula
na kupunguza sherehe kwa kuwa
hali ya mabadiliko ya tabianchi ni
kubwa na imesababisha mvua ku-
kosekana.

“Nimesikia wengine wanachukua
mahindi wanatengeneza pombe,
tulishafanya tathmini kwa wilaya ya
Same na tumeshapeleka kwa Waziri
Mkuu, muda sio mrefu tutawaletea
mahindi ya bei rahisi wananchi,”
alisema.

Babu alisema mvua sio za kuto-
sha kwa muda mrefu na sasa hali ya
chakula sio ya kuridhisha maeneo
mengi hasa ya tambarare.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

ONYO KWA WATUMIAJI WA NAMBA ZA USAJILI WA MAGARI
ZISIZOTAMBULIWA NA TRA

vya moto.

moto husika.

PGS3 PSO \
NGS57 RW

N551 PUL
BEZ 73250
NG57 RAJ

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) imebaini uwepo wa magari barabarani
yaliyobandikwa na kutumia namba ambazo hazijatolewa na TRA ama
Taasisi nyingine za Serikali ambazo zimepewa jukumu hilo kisheria. Aidha,
kumekuwepo na matumizi ya Vibao (Number Plates) vya namba vyenye
rangi zisizotambulika kisheria vinavyowekwa mbele na nyuma ya vyombo

Hivyo, wamiliki wa vyombo vya moto na umma kwa ujumla wanatangaziwa
kwamba, utengenezaji na matumizi ya vibati hivyo ni kosa kisheria kama
inavyoelezwa kwenye Kifungu cha 8 cha Sheria ya Usalama Barabarani
(The Road Traffic Act, 1973). Hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa
yeyote anayekiuka sheria hii ikiwa ni pamoja na kutaifisha chombo cha

Kwa maelezo zaidi, tembelea ofisi za TRA zilizopo karibu au piga simu bure
kwa Kituo chetu cha Huduma kwa Mlipakodi kupitia simu nambari
0800-780078 au 0800-750075 au 0800-110016 au WhatsApp 0744-233

333 barua pepe huduma@tra.go.tz.
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Vizuri kujihadhari kabla
ya hatari ugonjwa ebola

HABARI ya kuingia ugonjwa wa ebola katika nchi jirani ya Ugan-
da, lazima ichukuliwe kwa umakini kutokana na ukaribu wa nchi
hiyo na Tanzania na vile vile mwingiliano wa watu wake.

Ugonjwa huo ni hatari na unaua watu mara moja na dalili zake
ni pamoja na kuumwa kwa kichwa sana na kutoka damu sehemu
zenye matundu mwilini.

Katika kutambua umuhimu wa kuchukua tahadhari ya
ugonjwa huo, Wizara ya Afya imeamua kutoa mafunzo kwa baa-
dhi ya waandishi wa habari mkoani Kagera kuhusu namna ya
kujikinga na ugonjwa huo wanapokuwa wakitekeleza majukumu
yao.

Mkoa wa Kagera uko mpakani mwa nchi ya Uganda, hivyo ni
muhimu wananchi wake wakapewa tahadhari ya kujikinga na
waandishi wa habari ni watu wanaozunguka maeneo mbalim-
bali na kukutana na watu tofauti.

Hata hivyo, katika mafunzo hayo kwa waandishi wa habari,
Wizara ya Afya ilisema ugonjwa huo bado haujaingia nchini, la-
kini ni lazima hatua za kujikinga zinazotolewa na wataalamu zi-
fuatwe na jamii wakiwamo waandishi wa habari.

Ugonjwa umeelezwa kuonekana wilayani Mubende nchini
Uganda ambako ni jirani na Mkoa wa Kagera na wananchi wana
mwingiliano wa mipaka kupitia Mtukula kuingia na kutoka na
shughuli zinafanyika za kibiashara hivyo tahadhari lazima zi-
chukuliwe.

Kazi ya waandishi wa habari ni kukutana na makundi ya aina
tofauti ambayo kwa mwandishi hawezi kutambua wametokea
mazingira yapi hivyo tahadhari lazima zichukuliwe.

Hatua zinazotakiwa kuchukuliwa ni kunawa mikono kila
wakati, kuepuka kushikana mikono, kukumbatiana kwa kuwa
mgonjwa akipatwa na maambukizi ana asilimia 25 hadi 90 ya
kifo.

Dalili za ugonjwa huo huanza kuonekana kuanzia siku mbili
hadi 21 tangu mgonjwa anapopata maambukizi.

Pia katika kuhakikisha serikali inachukua hatua kudhibiti
ugonjwa huo usiingie nchini, juzi Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alitembelea mpaka usio rasmi wa Kashenye jirani na Ugan-
da, Missenyi mkoani Kagera, kuhamasisha wananchi kuzingatia
tahadhari zote za ugonjwa huo.

Akiwa kwenye eneo hilo, aliahidi kuweka wataalaamu wa afya
katika mipaka isiyo rasmi yenye mwingiliano wa watu ili ku-
chukua tahadhari ya tishio la ugonjwa huo.

Pia alisema maeneo ya mipaka isiyo rasmi inatakiwa kupewa
msukumo mkubwa kwa sababu kuna mwingiliano ambao ni ha-
tari kwa tishio la ugonjwa huo.

Magonjwa ya milipuko ni tishio hasa panapokuwa na mwing-
iliano na mikusanyiko ya watu na kama hakutaka na tahadhari
ya kujikinga ni rahisi watu kupata maambukizo na hatimaye
ugonjwa kusambaa kwa urahisi.

Hatari ya kusambaa kwa ugonjwa ni mipaka ya nchi kufungwa,
hali itakayosababisha uchumi kuyumba kwa sababu kila nchi
hutegemea nchi nyingine katika masoko ya kibiashara.

Uchumi unapoyumba maana yake hali ya maisha huwa ngumu
na baadhi ya bidhaa zikiwamo za chakula hupungua na matokeo
yake nchi kuingia katika mtikisiko.

Hivyo, tahadhari ya ugonjwa wa ebola lazima ichukuliwe kwa
umuhimu wa hali ya juu sana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Anaeli Mbise

' Bodi ya Nyama itupie jicho hoja

KILABU
KAMALJ
VIBINTI

OLE -n‘!&

ya usafi bucha, kasoro tuzionazo

SUALA Ia afya katika maisha ya bi-
nadamu ni kitu muhimu cha kuzin-
gatia iwe kwenye chakula, huduma
za hospitali au hata sehemu ambayo
afya inahitajika.

Tunapozungumzia afya katika
chakula, ni kumaanisha uandaaji,
utunzaji na upikaji wa chakula hicho
unakuwa umekidhi viwango vinavy-
ostahili kwa matumizi ya binadamu.

Moja ya sehemu ambayo inatakiwa
iwe na usafi wa hali ya juu, ni katika
machinjio ya nyama za ngombe,
kuku au hata mbuzi.

Aidha, sehemu nyingine ni katika
bucha ambazo zinauza nyama hizo ili
mlaji anunue na kwenda kupika kwa
ajili ya matumizi ya familia.

Hivyo basi, ni vyema bucha zikawa
na usafi unaokidhi vigezo ambavyo
vimewekwa na Bodi ya Nyama Tan-
zania.

Moja ya vitu ambavyo mwandishi
ameshuhudia katika baadhi ya bucha
mkoani Dar es Salaam, ni namna am-
bavyo nyama zinakuwa zinatunzwa
ili mteja anunue.

Baadhi ya wenye bucha wamekuwa
wakitumia dawa ya kuua wadudu
kama vile inzi ili wasiwe wakirukaru-
ka katika nyama.

Kutokana na utumiaji wa dawa
hizo, inasababisha kupungua ubora
wa afya uliowekwa na mamlaka husi-
ka na kuleta madhara kwa watumiaji
kiafya.

Hali kama hiyo, huenda pia ikaleta
ongezeko la magonjwa ya kansa
pamoja na saratani.

Bodi ya Nyama nchini, inapaswa
ijielekeze katika majukumu yake ya
kusimamia hili suala kwa sababu hivi
karibuni wametoa takwimu zikionye-
sha ongezeko la uuzaji wa nyama nje
ya nchi.

Miongoni mwa majukumu ambayo
Bodi ya Nyama, inatakiwa kusima-
mia, ni pamoja na kuhamasisha,
kusimamia na kuratibu shughuli za
maendeleo ya tasnia ya nyama.

Pia kuna kuandaa, kutekeleza na
kusimamia mpango mkakati wa kue-
ndeleza tasnia ya nyama.

Aidha, bodi hiyo inahamasisha

Kujenga
uwezo wa
ushindani
wa
kibiashara
mion-
goni mwa
wadau wa
tasniaya
nyama.

uzalishaji kwa kutumia teknolojia
sahihi ili kuzalisha nyama bora ita-
kayokidhi mahitaji ya soko la ndani
na nje ya nchi.

Vilevile, inakusanya, inachambua,
kuhifadhi na kusambaza taarifa na
takwimu muhimu zitakazosaidia
kuboresha, au kuongeza uzalishaji,
uwekezaji, usindikaji na masoko.

Bodi hii pia inahamasisha uundaji
na uimarishaji wa vikundi na vyama
vya wadau katika tasnia ya nyama.

Jukumu lingine ni kuendeleza sek-
ta na kusimamia ubora wa mifugo,
nyama na mazao yake.

Kwa kushirikiana na taasisi zi-
nazohusika na udhibiti wa ubora,
kudhibiti ubora wa viwango vya
uzalishaji wa mifugo, nyama na
mazao yake kwa mujibu wa Sheria
ya Nyama Na. 10 ya Mwaka 2006 na
kanuni zake.

Kutafuta, kuendeleza na kufuatilia
masoko ya mifugo, nyama na bidhaa
zake ndani na nje ya nchi.

Kujenga uwezo wa ushindani wa
kibiashara miongoni mwa wadau
wa tasnia ya nyama.

Aidha, kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, kufanya utafiti wa masoko
ya mifugo, nyama na bidhaa zake na
kuyaendeleza.

Bodi hiyo ina jukumu la kusimam-
ia na kufuatilia mikataba ya masoko
kati ya wazalishaji na wafanyabi-
ashara, wasindikaji na kusuluhisha
pale inapotekea kutoelewana baina
ya pande hizo.

Kadhalika, ina kazi ya kufanya
ushawishi na utetezi wa wadau wa
tasnia ya nyama.

Ni vyema sasa kwa Bodi ya Nyama
kukaa na kuwaelekeza ama kuwa-
kumbusha wauzaji na wadau wa
nyama namna bora ya kuhifadhi na
kuuza kwa usafi unaotakiwa.

Hali hiyo itaondoa uuzaji wa ny-
ama kiholela katika bucha ambazo
hazina viwango na ubora unaotaki-
wa kwa mujibu wa sheria za nchi, la-
kini kutaondoa kabisa ama kupun-
guza upulizaji wa dawa hizo kwenye
vitoweo hivyo.
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BN TPA yawapa matumaini wadau

Taasisi yaadhimisha wiki huduma
kwa wateja kwa kuchangia damu

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya huduma za kifedha

yva Faidika, imeadhimisha Wiki
ya Huduma kwa Wateja Duniani
kwa kuchangia damu salama
kwenye Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili.

Uchangiaji huo wa damu uliwa-
husisha wafanyakazi wote wa
Faidika walioko makao makuu,
Dar es Salaam na matawi yao ya
mikoani.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Kinondoni Morocco, Dar
es Salaam, Mkuu wa Kitengo
cha Mauzo, Masoko na Mifumo,
Asupya Nalingigwa, alisema wa-
najisikia fahari kubwa kushiriki
katika kuchangia damu salama
ambayo itatumika kwa ajili ya
wagonjwa mbalimbali wenye
uhitaji.

Nalingigwa alisema kuwa
Taasisi ya Faidika inafanya kazi
na jamii ambao ndiyo wateja
wao wakubwa, hivyo ni wajibu
wao kushiriki katika shughuli za
kijamii.

“Faidika ni taasisi ambayo ina
wateja wa aina zote na kufani-
kiwa kuwafikia wateja wengi. Ni
wazi kuwa jamii ina kutana na
changamoto mbalimbali ambazo
zinahitaji msaada. Kuchangia
damu ni moja ya shughuli kubwa

MAURITIUS - AFRICA: TRADE AND INVESTMENT FORUM

Major Sectors: Light engineering | Medical devices | Electronics | Chemicals | Textile & Apparel |

Our Partner

“ N BUSINESS
L& FORUM

kijamii kwani damu tunay-
ochangia inakwenda kusaidia
wagonjwa wenye uhitaji.

“Tumeamua kuadhimisha wiki
ya huduma kwa wateja kwa kue-
ndesha zoezi hili na limefanikiwa
sana kwani wafanyakazi wote
wamechangia damu salama,”
alisema Nalingigwa.

Aliongeza kuwa hata wafan-
yakazi wa matawi yao ya mikoa-
ni, wameshiriki katika uchangiaji
huo na suala hilo kwao litakuwa
endelevu.

“Sisi tumechangia damu kwa
ajili ya Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili. Wenzetu wa mikoani
wamefanya hivyo kwa kuchang-
ia hospitali au vituo vya afya. Ni
faraja kubwa sana,” alisema.

Nalingigwa alisema Faidika im-
ezidi kupanua wigo wa shughuli
zake kwa kutoa mikopo ya aina
mbalimbali kwa wafanyakazi wa
serikali, sekta binafsi na wajasiri-
amali.

Alisemna mpaka sasa wametumia
jumla ya Sh. bilioni 68 kukope-
sha wafanyabiashara wadogo
wadogo na wafanyakazi wa
sekta tofauti.

Pia alisema wameboresha hudu-
ma zao kwa wateja kwa asilimia
100 ambapo mikopo hiyo ina-
tolewa ndani ya saa 24 tena kwa
kidigitali na kwa masharti nafuu.

BUSINESS FORUM &
BUYER-SELLER MEETING

madini kuhusu ubora huduma

Mwandishi wetu, GEITA

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA) im-
ewakikishia wadau wa madini
kuendelea kuhudumiwa kwa
weledi na ufanisi wakati wote wa
kusafirisha nje ya nchi au kuin-
giza nchini bidhaa na malighafi
zinazohusu sekta hiyo.

TPA inashiriki katika Maonye-
sho ya Tano ya Sekta ya Madini
yanayofanyika mkoani hapo yak-
ishirikisha wadau wa madini wa
ndani na nje ambayo yanahud-
huriwa na mamia ya wananchi
kutoka mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Meneja Uhusiano na Ma-
wasiliano wa TPA, Nicodemus
Mushi, alisema jana kuwa mam-
laka hiyo imetumia vyema mao-
nyesho hayo kukutana na wadau
muhimu wa sekta ya madini
ambao wanachangia kwa kiasi
kikubwa kiwango cha shehena zi-
nazopita katika bandari za Tanza-
nia na hasa Bandari kuu ya Dar es
Salaam.

“Shughuli za madini zina
mchango mkubwa sana. Tunat-
egemeana kwa kiasi kikubwa
bidhaa za madini, mitambo na
malighafi za uchimbaji ambazo
ni shehena muhimu zinazopita
katika bandari zetu,” alisema.

Mushi alisema wakati sekta ya
madini ikitegemea bandari katika

usafirishaji, TPA inategemea she-
hena hizo katika kuingiza mapato
kupitia biashara ya bandari kwa
ujumla.

Tanzania inahudumia nchi
nane majirani kupitia bandari
zake na hasa Dar es Salaam huku
nchi zenye utajiri wa madini
kama Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DRC) na Zambia zikiwa
wateja wakuu wa TPA. Nchi hizo
kwa mwaka 2021/22 zilipitisha
zaidi ya tani 450,000 za madini
katika bandari hiyo.

Katika mipango yetu ya muda
mfupi na mrefu, tutaendelea
kushirikiana na wadau wa sekta
hii ya madini ili kuhakikisha
kuwa, wanapata huduma bora,
usalama wa uhakika na gharama
nafuu kulingana na mabhitaji yao
wakati wote.

Pamoja na maonyesho hayo
kutawaliwa na shughuli za madi-
ni, wananchi waliotembelea ban-
da la TPA wameonyesha shauku
kubwa ya kufahamu shughuli za
mamlaka hiyo hasa huduma za
kuagiza magari na mafunzo ya-
nayotolewa na Chuo cha Bandari
kuhusu uendeshaji wa shughuli
za meli na bandari, uingizaji
na utoaji wa mizigo bandarini,
taratibu za usafirishaji ndani ya
maji, matengenezo ya vyombo
na mafunzo ya zimamoto na
uokoaji.

JOHARI ROTANA

DAR ES SALAAM, TANZANIA

17-18 OCT 2022

DISCOVER THE MAURITIAN EXPERTISE

Agro-processing | Furniture & Jewellery

E: KTB@edbmauritius.org

T: +255 769119859 (Patrick Magai)

Wadau wa sekta ya madini wali-
ipongeza serikali kwa kuiwezesha
TPA kukamilisha miradi kadhaa
ya upanuzi wa bandari za Dar es
Salaam, Tanga na Mtwara na ku-
kamilika kwa ujenzi wa bandari
mpya ya Karema katika Ziwa
Tanganyika.

Wakala wa Madini anayefanya
shughuli zake kati ya Tanzania na
Zambia, Felix Wambali, alisema
kukamilika kwa mradi wa ujenzi
wa Bandari ya Karema ni mafani-
kio makubwa kwa Tanzania kwa
kuwa itakuwa na mchango mkub-
wa katika maendeleo ya sekta ya
uchukuzi na uchumi wa taifa.

Bandari ya Karema ni habari
njema sana kwetu wafanyabi-
ashara, umbali kati ya Karema
na Mji wa Kibiashara wa Kalemii
ni mfupi sana na kwa kutumia
bandari hiyo, tutaokoa muda na
kiasi kikubwa cha fedha ambazo
ni gharama za usafirishaji.

Wambali anazishauri serikali
za Tanzania na Congo kuungani-
sha nguvu zao ili kujenga miun-
dombinu ya kibandari upande
wa Congo kuwa upande wa
Tanzania, kazi kubwa imefanyika
katika ujenzi wa miundombinu
ya kibandari hali inayohitaji
uwekezaji kama huo kufanyika
pia upande wa pili ili kuwezesha
biashara ya usafirishaji kufanyi-
ka.

»
Il B ECONOMIC

DEVELOPMENT
- - BOARD mauriTius

Link: http://forms.edbmauritius.org/cn/al935/MATIF2022
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Shaka akoshwa kasi ujenzi reli SGR

Na Beatrice Shayo, KILOSA

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Shaka Hamdu Sha-
ka, amesema ujenzi wa reli ya kisasa (SGR)
unakwenda vizuri na kuna baadhi ya watu
waliwaaminisha wananchi kuwa miradi ya
kimkakati itakwama na sasa wanaona aibu.

Shaka aliyasema hayo akiwa kwenye zi-
ara yake wakati akizindua msimu wa kilimo
kimkoa wilayani ya Kilosa mkoani Morogoro
huku akisema ndoto za watu hao haziwezi
kutimia.

Alisema hivi karibuni kuna majaribio
yaliyofanywa na kamati ya bunge kutoka
Dodoma mpaka Dar es Salaam na mambo
yameiva, hivyo wananchi wa Kilosa wajian-
dae kutumia fursa hiyo.

Kukamilika kwa miundombinu ya bara-
bara na reli ya kisasa, alisema kutawasaidia
kuongeza chachu katika uchumi kwa kuwa
watapokea wageni wengi na kuwapo kwa
mzunguko wa fedha.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan ameo-
nyesha njia na malengo yake ni kuwatoa

wananchi katika wimbi la umaskini kwa
vitendo na hawajakosea kumpa hiyo nafasi.

“Itashangaza kuona wageni wanatoka nje
kufanya uwekezaji Kilosa wakati wananchi
wa Kilosa mpo hapa mkawa nyuma kutumia
fursa. Nimeona kwa macho yangu katika
wale mashahidi wa kuona na mimi nimeona
namna ambavyo mradi huu wa reli ya kisasa
ulivyojengwa kwa viwango,” alisema Shaka.

Aidha, Shaka alisema mpango wa mwa-
ka 2025 wasipate shida wanahangaika na
maendeleo hawazungumzii kwa sasa nani
atakuwa Rais kwa kuwa yupo ambaye ni Sa-
mia Suluhu Hassan.

“Sisi hatuzungumzi tutashindaje mambo
mazuri ni kama haya ambayo tunayafanya.
Barabara tunajenga, reli ya kisasa inak-
wenda kufungua uchumi, vituo vya afya,
shule tunajenga, maji tunaleta. Mnataka nini

tena? Tunakwenda kwa vitendo hatuna
taabu mwaka 2025.
“Nataka kuwahakikishia nadhani

mmesikia bajeti ya Wizara ya Nishati ifikapo
mwaka 2025 tunamaliza vitongoji vyote.
Tumejipanga kutafsiri dhana ya maendeleo

s

kwa vitendo na si kwa maneno kwa sababu
ndiyo maelekezo ya ilani yanavyotuambia”.

Alisema wao walisimama na kuinadi ilani
ya uchaguzi ya mwaka 2020/25 walizunguka
kata zote katika kila mkoa, hivyo wabunge
na madiwani wasiposimamia ilani kwa sasa
watajikuta katika wakati mgumu.

“Niwaombe wabunge na madiwani kuru-
di kwa wananchi sina wasiwasi na wabunge
na madiwani wa hapa ila mpo wengine
madiwani wajanja wajanja,” alisema Shaka.

Aidha, Shaka alisema katika utaratibu
wa kugawa maeneo kwa ajili ya kilimo kwa
vijana fedha za asilimia 10 za halmashauri
waangalie namna nzuri ya kuwasaidia vi-
jana hao.

Shaka alitoa rai kusimamia fedha hizo, wa-
nataja kiasi kikubwa cha fedha kimepelekwa
kwa wananchi ukiangalia kwenye mareje-
sho hakuna kitu.

“Mkiwapatia vijana hao mtakuwa na tak-
wimu sahihi kwa sababu serikali imesha-
wasaidia kuwatambua hawa vijana lakini
mtakuwa na uhakika wa marejesho kurudi,”
alisema Shaka.

Mkuu wa
Mkoa wa Mo-
rogoro, Fatma
Mwasa, akimk-
abidhi tuzo ya
heshima kama
kiongozi ki-
jana wa mfano
Katibu wa Hal-
mashauri Kuu

Sera ya vijana

- kupunguza uhalifu
- Zanzibar

. Na Beatrice Moses

KUPATIKANA kwa Sera ya Vi-

i jana pamoja na kutambua vipaji
* Vyao ni miongoni mwa mambo
¢ valiyotajwa kuwa yanaweza

i kuchochea maendeleo ya ki-

: jamii na kiuchumi na kupunguza
¢ vitendo vya uhalifu nchini.

Hayo yamebainishwa na Mkuu

wa Mkoa wa Mjini Magharibi,

Idrisa Kitwana Mustafa, kwenye

¢ warsha iliyotolewa mjini humo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

: tolewa na Shirika la Maendeleo
¢ la Kimataifa la Japan (JICA),

¢ kwa vyombo vya habari, im-

: ebainisha kuwa mafunzo hayo
¢ yametolewa yakiwa na ajenda
¢ kuu ya ‘Upatikanaji wa Haki’,

¢ ambayo inaakisi ongezeko

¢ kubwa la uhalifu wa kijamii

: miongoni mwa Vvijana visiwani
: humo.

Mustafa ambaye alikuwa ni

: megeni rasmi katika warsha

¢ hiyo, aliwataka vijana kutumia
¢ vipaji vyao kufanya mabadiliko
: chanya katika maeneo yao ya

: kazi.

Aliipongeza kaulimbiu kwa

: kuwa inaendana na sera ya

: serikali ambayo imekuwa iki-

¢ saidia kukabiliana na tatizo la

¢ ongezeko la idadi ya vijana wa-

| va Taifa (NEC)
I ya CCM, Itikadi
na Uenezi,
Shaka Hamdu
Shaka, wakati

]

1l/]]

Mabadiliko tabianchi yaongeza ukatili kijinsia

Na Mwandishi Wetu, SAME

MABADILIKO ya tabianchi yameelezwa
kuwa aina mpya ya ukatili wa kijinsia dhidi
ya wanawake na watoto, kutokana na rasili-
mali muhimu kuendelea kupungua huku
nguvu ya uchumi ikiwa kwa wanaume.

Aidha, waathirika wakubwa wa mabadi-
liko hayo ni wanawake ambao wataenda
kutafuta kuni na maji, huku wanaume wengi
wakihama kutafuta malisho au kazi na kuzia-
cha familia chini ya mama ambaye anashind-
wa kupata mazao kwenye kilimo.

Akiwasilisha mada ya Haki ya Kiuchumi:
Fursa za Kilimo Zinufaishe Makundi Yote,
Ofisa Programu Mkuu wa Jukwaa la Mab-
adiliko ya Tabia Nchi (Forum CC), Msololo
Onditi, wakati wa Tamasha la Jinsia Kanda
ya Kaskazini lilioandaliwa na Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), alisema athari za
mabadiliko hayo ni tatizo jipya kufikia usawa
wa kijinsia. “Kukiwa na shida ya maji anaye-
hangaika ni mama, kukiwa na kiangazi cha
muda mrefu baba atahamisha mifugo na
mwanawe wa kiume atamuacha mama na
mtoto wa kike ambaye anaweza kujitokeza
mtu kutaka kumuoa mama akaona ni namna
ya kujipatia kipato,” alisema na kuongeza:

“Kama kuna ukame chakula kinacho pa-
tikana ni kidogo mama atahakikisha watu
wote wa nyumbani kwake wamekula vizuri
ila yeye atabaki na njaa, ataathirika kiafya,
hivyo wanawake ni wahanga wakubwa.”

Onditi alisema athari za mabadiliko ya
tabianchi zimejikita zaidi katika makundi ya
kijinsia ambayo ustawi wao uko katika maz-
ingira hatarishi zaidi kuathiriwa na uwezo
duni wa kuhimili hali hiyo.

Aidha, alisema athari za mabadiliko hayo
ni kubwa zaidi kwa watu, kaya na jamii ka-
tika nchi maskini, ambazo unaweza kuta
wana wagonjwa, wenye ulemavu na wahitaji
wengine kama hawana maji na chakula hali
inakuwa ngumu kwao.

“Ni ukweli wa tofauti za jinsia wanaume
wana maamuzi kuhusu umiliki na matumizi
yarasilimali za kijamii na kiuchumi tofauti na
wanawake ambao ni wategemezi na watumi-
aji wakuu wa raslimali hizo,” alifafanua.

Onditi alisema jamii nyingi wanaume wa-
nahodhi zaidi fursa za kiuchumi wakati wa-
nawake ni wazalishaji wakuu wa chakula,na
kwamba kwa kiasi kikubwa majukumu ya
wanawake hutegemea maliasili kama ardhi,
maji na misitu.

“Wakati wa majanga mara nyingi wa-

sichana huwa wahanga wa kwanza kua-
chishwa masomo ili kusaidia familia zao
kujikimu,ikiwemo uzalishaji mali na kufanya
shughuli za nyumbani, alisema na kuongeza:

“Kipato cha kaya kinapoyumba na kutishia
ustawi wa familia,ndoa za utotoni hujitokeza
kwa kuwa wasichana wadogo kuozeshwa
huonekana kama sehemu ya suluhisho la
kadhia hiyo.”

Mshiriki  kutoka Kigamboni, Subira
Kibiga alisema wanawake wengi ha-
wana ardhi wamebaki kuwa vibarua na
wakodishwaji,huku akiiomba serikali ku-
fanya tathimini ya umikili wa ardhi kwa wa-
nawake na wanaume ili kujua namna gani
wanaweza kuweka usawa.

Naye, mshiriki kutoka Vumari,Same, Hadi-
ja Mkwizu, alisema hali ya chakula ni ngumu
kutokana na mvua chachewanakosa fedha
za kusomesha watoto kwa kuwa kilimo cha
kutegemea mvua kina maumivu kwao.

Naye, Mwakilishi kutoka Mwanga, Justice
Msuya, alisema wananchi wanatunza mae-
neo yao lakini kuna uvamizi wa mifugo kuto-
ka maeneo mengine na kila wanapohoji kwa
serikali wanaambiwa watanzania wana haki
ya kuishi kokote,lakini wao walishaharibu
kwao wanahamia kulikotunzwa..

T wa uzinduzi naotumbukia kwenye uhalifu.
s wa msimu wa : Katika mafunzo hayo ambayo
N kilimo kim- ¢ yameandaliwa na Jumuiya ya
' koa, wilay- : Wahitimu wa JICA Tanzania
ani Kilosa, ¢ (JATA) ili kuwapa fursa ya
mapema wiki : kusambaza ujuzi walioupata
hii. PICHA: ¢ kupitia programu za mafunzo
w;!ﬂfPICHA * ya JICA (KCCP), ikilenga kupun-

i guza idadi ya kesi za uhalifu
: kwa vijana kisiwani humo.

Gregory Mlay, Mwenyekiti wa

: JATA alibainisha kuwa JICA im-
: ekuwa mstari wa mbele kush-

: iriki katika maendeleo ya nchi,
: pamoja na kusaidia mafunzo

¢ mbalimbali kwa Watanzania.

Aliongeza kuwa JATA imekuwa

¢ ikifanya shughuli mbalimbali

: kila mwaka ili kuendelea kui-

¢ marisha ushirikiano wake na

¢ Japan pamoja na kuwasaidia

¢ Watanzania, hivyo mafunzo

¢ hayo ni fursa kwao ya kutumia
: Ujuzi na maarifa waliyopata

¢ huko Japan kwa manufaa ya

: jamii, maendeleo binafsi na

: taifa kwa ujumla.

Katika hatua nyingine wana-

¢ chama wa JATA walijadili njia

¢ kadhaa za kuwaelimisha vijana
¢ na kuwasaidia katika kukuza

¢ ujuzi kupitia mafunzo na ushau-
* riili kutengeneza fursa za ajira
¢ zinazofaa kwa kizazi cha sasa

: na kijacho.

Pia kulikuwa na mjadala we-

¢ nye dondoo za kupunguza kasi
¢ va vifungo kwa vijana pamoja
: na kuleta uelewa kwa jamii

¢ kuacha kuwabagua wanaomal-
' iza vifungo na kurejea kwenye
: maisha ya kawaida ya jamii.
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Kituo wenye ulemavu :
chalia ukosefu fedha

Na Beatrice Shayo

KITUO cha kulelea watoto wenye
ulemavu na wanaoishi katika maz-
ingira magumu cha Amani, Kata
ya Chamwino mkoani Morogoro,
kinakabiliwa na changamoto ya
uchumi na uchakavu wa majengo.

Hayo yalisemwa hivi karibuni na
Msimamizi wa Kituo hicho, Padri
Beatus Sewando, wakati akipokea :
msaada wa mchele, maharage, taulo :
za kike, juisi, biskuti, unga, mafuta :
na sabuni ya unga ambazo zime-
tolewa na Umoja wa Waandishi wa :
Habari Wanawake Dar es Salaam
chini ya Asasi ya Sauti ya Matumani :
Foundation (SAMAF) kwa kushiriki- :
ana na kampuni ya simu va lItel. :

Alisema kituo hicho kilivyoan-
zishwa walikuwa wanapatiwa mis- :
aada mingi na mashirika mbalimbali :
ya nje na kusababisha kujengwa
kwa majengo hayo.

Padri Sewando alisema baada ya :
mwanzilishi wa kituo hicho kufariki :
dunia ufadhili ulikwama, hivyo :
kwa sasa wana changamoto kubwa :
ya kiuchumi kwa kuwa wanajiende- :
sha kwa kutegemea huruma za
watu. :
“Kama ninyi mlivyokuja tukianga- :
lia msaada wenu napata faraja S
watoto watakula tunaishi kwa ]
kutegemea misaada ya humu ndani. :
Wakati nimeanza kuja hapa mwaka :
2007 wazungu walikuwa wanakuja :
nikawa nawatembeza wanaona :
makanisani na misikitini wakaniam- :
bia watu wanajaa makanisani kweli :
hawa wanashindwa kuwalisha
hawa watoto? Hatuna sababuvya :
sisi kuwaonea huruma na sisi tunao :
watu wenye ulemavu nikafikiri
utani hawakurudi tena,” alisema.

Pia alisema nafasi anayopewa
hasa mtoto mwenye ulemavu wa
ubongo huonekana katika jamii :
kama ni mkosi au balaa na kujikuta :
wanapata malezi magumu kuanzia :
nyumbani.

Alisema baadhi ya wazazi wa-
nakuwa na imani kuwa ni mkono
wa mto na kujikuta wakitunzwa
katika mazingira magumu na wen-
gine kuwaficha mazingira hayo
husababisha kupata vifo vyao vya
haraka. :

“Kutokana na hali hiyo Kanisa Ka- :
toliki lillamua kuanzisha kituo hicho :
kwa lengo la kutoa elimu kwa wa-
zazi kuhusu haki ya watoto hawa
na kama wanazaliwa na matatizo
wanastahili haki zao na sio kuwan- :
yanyapaa ama kuwaficha,” alisema. :

Naye Mwanzilishi wa Umoja huo,
Penina Malundo, alisema kazi yao
kubwa ni kurejesha tabasamu kwa
watoto wanaoishi katika mazin-
gira magumu na wale wenye ul- :
emavu kwa kuwapatia mahitaji yao :
muhimu. 2

Alisema mbali na elimu hiyo pia
wamekuwa wakitoa taulo za kike
kwa mabinti hao za kipindi cha
miezi sita ili ziweze kuwasaidia
mabinti hao kuweza kupata hedhi
salama ambayo itawafanya ku-
tokuwa wanyonge kwa kuendelea
na shughuli zao kama masomo.

'Bashe apiga marufuku
‘wakulima kutozwa fedha

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

AZIRI wa Kilimo,

Hussein  Bashe,

amezindua

msimu wa kilimo
kwa mwaka 2022/2023 na
ugawaji wa mbegu za alizeti
mkoani hapo huku akipiga
marufuku  wakulima kuto-
zwa fedha yoyote wakati wa
kuwasajili kwa ajili ya kupata
mbolea ya ruzuku.

Aidha, amegeuka mbogo
wakati akikagua mabanda ya
maonyesho baada ya kubaini
wakala  aliyepewa zabuni
kusambaza mbolea  kwa
wakulima wa mkoa wa Singida
bado hajaanza kutekeleza ju-
kumu hilo.

Akizungumza na wakulima
na viongozi wa wilaya za mkoa
wa Singida, alisema serikali
imeamua kuwasajili wakulima

baada ya kubaini kuwa mia-
ka yote ruzuku inayotolewa
na serikali kwa mabilioni ya
fedha wanaonufaika si wakuli-
ma.

“Ni marufuku mkulima ku-
tozwa hela yoyote kwenye
shughuli za usajili na mkulima
ukiambiwa na mtendaji au
mwenyekiti lipia hiki toa taar-
ifa mfuate diwani au mbunge
umweleze,” alisema.

Bashe alisema faida wata-
kayopata wakulima kutokana
na kusajiliwa kutawawezesha
kununua mbolea yenye ru-
zuku kwa bei elekezi ya seri-
kali.

Pia aliziagiza halmashauri
katika mikopo ya asilimia 10
wanayotoa kwa vijana, wa-
nawake na wenye ulemavu,
zielekezwe kwenye kilimo
badala ya kuzitoa kwa ku-
kopesha bodaboda. Alisema
iwapo fedha hizo zitaeleke-

L

zwa kwenye kilimo, zitasaidia
ustawi wa mapato kwenye hal-
mashauri.

Kuhusu mikopo kwa wakuli-
ma inayotolewa na benki,
alisema mkulima yeyote ak-
ienda benki kupewa mkopo na
kuona riba ni zaidi ya asilimia
10 aende kwa mkuu wa wilaya
na nyaraka kutoa taarifa ili hat-
ua zichukuliwe.

Bashe alisema ameziambia
benki zote nchini zitakazonu-
faika na fedha za kilimo ni
zile zitakazoweza kuihudumia
sekta ya kilimo na kutoa riba
chini ya asilimia 10 ndio ita-
fanya biashara na Wizara ya
Kilimo.

“Mimi wala sijali kufika hapa
kuwaambia wakulima wa al-
izeti benki yoyote ambayo ni
rafiki ni benki hizi zingine haz-
ituelewi kwa hiyo kama mna
akaunti kule kazifungeni,”
alisema.
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Bashe aliongeza  kuwa
haiwezekani wakulima wawe
wanalima mashamba madogo
sababu ya ukosefu wa mitaji
wakati wa msimu wa kilimo
benki zinakuwa nyeupe lakini
ukifika wakati wa mavuno zi-
nakuwa ‘bize’.

“Atakayemiliki sayansi na
uwezo wa kuzalisha mbegu
maana yake amemiliki uwezo
wa watu kula na ndiye atakay-
etutawala,” alisema.

Bashe alisema mwelekeo wa
serikali ya awamu ya sita ni
kuweka nguvu kwenye utafiti,
uzalishaji wa mbegu, upati-
kanaji wa pembejeo na hudu-
ma za ugani.

Alisema ili tuondoe tatizo
la mafuta ya kula nchini zina-
hitajika tani elfu 15 za mbegu
bora ya alizeti ambapo mwaka
huu uzalishaji wa mbegu uli-
fikia tani 2,900 kutoka tani 223
zilizozalishwa mwaka jana.
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Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (wa pili kushoto) ak|kata utepe kuzindua mbegu za alizeti kwa ajili ya msimu wa
kilimo wa 2022/2023 mkoani Singida juzi. Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba na (kushoto) ni
Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa huo, Juma Killimbah. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Mdai aeleza sababu kufungua kesi fidia mil. 500/-

Na Grace Gurisha

MFANYAKAZI wa Wizara
ya Kilimo, Florence Samweli,
ameieleza mahakama kuwa
kilichomsukuma afungue kesi
kudai fidia ya Sh. milioni 500
ni baada ya kutolewa tezi bila
kujua na kutumia dawa mai-
sha yake yote.

Samweli alifungua shauri la
madai dhidi ya Hospitali ya
TMJ, Hindu Mandal pamoja na
Daktari Bingwa wa Tezi Tan-
zania, Dk. Maurice Mavura,
akidai fidia ya Sh milioni 500
kwa kupewa majibu ya kansa
wakati hana ugonjwa huo.

Alidai hayo juzi mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi

Ramadhani Rugemalira wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu wakati akifanyiwa ma-
hojiano na wakili wake, Nor-
bert Mlwale, baada ya kuuli-
zwa maswali na mawakili wa
wadaiwa.

Pia alidai kuwa alifungua
shauri hilo kutokana na mad-
hara aliyoyapata na dawa ali-
zotumia pamoja na gharama
zake zaidi ya Sh. milioni 50.

“Matokeo yaliyoonyesha
nilitolewa tenzi. Sikuwa na
kansa na madhara niliyopata
ya kutumia dawa maisha
yangu yote ndiyo yalinifanya

nifungue shauri hili,” alidai
Samweli.
Kadhalika, alidai hakum-

buki kama alitia saini kabla
ya kufanyiwa upasuaji wa tezi
kwa sababu hakuona nyaraka
yoyote ya kutia saini na wala
kuisoma.

Samweli alidai kuwa haku-
jua kama ametolewa tezi kwa
sababu Dk. Mavura hakuele-
zwa suala hilo. Pia, alidai kama
Dk. Mavura angemshauri
madhara ya upasuaji huo, in-
awezekana asingefanyiwa.

Alidai kuwa Juni 27, 2018
alikwenda katika Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili na alifany-
iwa uchunguzi wa koo ndipo
alielezwa amwone Dk. Mavura
na akamwelekeza aende ka-
tika Hindu Mandal kwa kuwa
ina vifaa vya kisasa kwa ajili ya

upasuaji.

Pia alidai kuwa Julai 9, 2018
Dk. Mavura alimfanyia upas-
uaji katika koo lake na alitoa
sampuli za tezi la kushoto zi-
kapelekwa katika hospitali ya
TM]J kwa ajili ya uchunguzi na
matokeo kuonyesha kuwa ali-
kuwa na ugonjwa wa ‘Rapillary
Carcinoma of Thyroid’.

Baada ya kukabidhiwa ripoti
hiyo, alidai kuwa Dk. Mavura
alimfanyia upasuaji wa pili na
kuiondoa tezi iliyoambukizwa
ugonjwa huo. Sampuli za tezi
zenye ugonjwa huo zilipele-
kwa TMJ kwa ajili ya uchun-
guzi mwingine ambapo ri-
poti ilionesha tezi hizo hazina
ugonjwa wowote.
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DAWASA vasambaza
majisafi viwanda 42

Na Joseph Mwendapole,
KIBAHA

AMLAKA ya Ma-
jisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es
Salaam na Pwani
(DAWASA), inatoa huduma ya
majisafi kwa viwanda 42 kati
ya 54 vilivyoko katika Wilaya
ya Kibaha mkoani Pwani.

Hayo yalibainishwa jana
mkoani hapa na Meneja
Mawasiliano wa DAWASA,
Everlasting  Lyaro, wakati
akizungumza kwenye mao-
nyesho ya tatu ya Wiki ya
Uwekezaji na Biashara ya Mkoa
wa Pwani.

Alisema licha ya wananchi
wengi wa Pwani kunufaika na
huduma ya maji safi na salama,
wawekezaji na wenye viwanda
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wengi wamenufaika na hudu-
ma zinazotolewa na DAWASA.

Lyaro alisema kwenye mao-
nyesho hayo, DAWASA imeku-
wa ikisikiliza kero za wananchi
kuhusu upatikanaji wa maji na
kuzitatua papo kwa hapo.

Maonyesho hayo yanayoen-
delea katika viwanja vya stendi
ya zamani Maili Moja mjini
hapo, yamebeba kaulimbiu ya
‘Pwani ni Sehemu Sahihi kwa
Uwekezaji’, Pamoja Tujenge
Viwanda kwa Uchumi na Ajira
Endelevu”.

Alisema kupitia maonyesho
hayo, DAWASA inatoa elimu
mbalimbali ya huduma za ma-
jisafi na usafi wa mazingira kwa
wananchi wa Pwani wanaofika
katika banda la mamlaka
pamoja na kupokea changa-
moto na kuzipatia ufumbuzi
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wa papo hapo.

Mwitikio wa wananchi wa
Pwani, alisema ni mkubwa na
alitoa wito kwa wananchi zaidi
wanaotembelea  maonesho
hayo waendelee kufika kwe-
nye banda la DAWASA.

Alisema kwenye banda hilo
watapata elimu kwani lengo
la DAWASA ni kuhakikisha kila
mwananchi aliyefika anahu-
dumiwa kwa viwango vilivy-
owekwa na mamlaka.

“Tumefurahi kuwa sehemu
ya washiriki katika maone-
sho haya yanayolenga kuunga
mkono jitihada za serikali ya
awamu ya sita katika kuen-
deleza sekta ya uwekezaji,”
alisema.

“Pia tunafurahi mwitikio ni
mkubwa wananchi wameji-
tokeza kwa wingi na tunaomba

- " I . -
Watumishi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), wakitoa elimu kwa wananchi

waendelee kufika zaidi kwenye
banda letu watapata huduma :

zote,” alisema Lyaro.

Naye Yohana Mwangaya, :
ambaye ni mkazi wa Lulanzi :
amefura- :
hishwa na namna mkoa wa :
kuzipata :
taasisi zote zinazogusa maisha :
ya watu na kuweza kusikilizwa :

Kibaha, alisema

Pwani ulivyoweza

kwa wakati mmoja.

“Nimefurahi kupata elimuya :
namna ya kupata huduma ya :
maji kutoka DAWASA na taarifa :
za miradi iliyotekelezwa katika :
mkoa wa Pwani ambapo hapo :
awali nilikuwa sifahamu, natoa :
wito kwa wananchi wenzangu :
wafike katika maonyesho haya :
hususani banda la DAWASA :
wapate maelezo ya uhakika :
zaidi kuepusha kutapeliwa,” :

alisema.

Waonywa
upandishaji
holela wa

bei za bidhaa

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

I

kuhusu shughuli mbalimbali za mamlaka hiyo, katika maonyesho ya tatu ya uwekezaji na biashara ya Mkoa wa

Pwani jana.

ICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

TARI kuanzisha shamba darasa alizeti

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI), imepanga
kuanzisha shamba darasa la
alizeti katika mkoa wa Sin-
gida na kwamba mbolea za
aina zote zitatumika ili kuona
zinaleta ufanisi gani kwenye
zao hilo.

Mkurugenzi Mkuu  wa
TARI, Dk. Geofrey Mkamilo,
alitangaza mpango huo jana
wakati wa uzinduzi wa msimu

wa kilimo mwaka 2022/23 na
ugawaji wa mbegu za alizeti
zenye ruzuku zilizotolewa na
serikali.

Alisema, TARI itaanzisha
shamba darasa hilo ili kupima
afya ya udongo kwa kuwa
ziko mbolea za aina mbalim-
bali ambazo zitatumika katika
zao la kimkakati kama alizeti
ili kuona zinaleta ufanisi kwa
kiasi gani.

Dk. Mkamilo alisema, TARI
kwa kushirikiana na sekretari-
eti ya mkoa wa Singida na Wiz-

ara ya Kilimo itatoa mafunzo
kwa maofisa ugani na wakuli-
ma ili kuongeza tija na uzal-
ishaji wa alizeti.

Kuhusu upatikanaji wa
mbegu, alisema TARI itaen-
delea kushirikiana na Wakala
wa Mbegu za Kilimo (ASA),
kuzalisha mbegu za kutosha
hususani zao la kimkakati la
alizeti.

“Tayari tumeshakubaliana
kiasi cha mbegu ya alizeti kin-
achohitajika ambacho TARI
itazalisha kwa ajili ya kuipa

ASA ili kuzalisha madaraja
yatawafikia :
wakulima ili kuongeza tija na :

bora ambayo

uzalishaji wa alizeti,” alisema.

Dk. Mkamilo alisemasualala :
viuatilifu TARI itahakikisha vi- :
naangaliwa kisayansi kuanga- :
lia ni namna gani vitaondoa :

wadudu.

Mkoa wa Singida umetenge- :
wa kilo 500,000 za mbegu :
bora za alizeti ya ruzuku zenye :
thamani ya Sh. bilioni 2.5 kwa :
ajili ya msimu wa kilimo wa :

2022/2023.

MKUU wa Mkoa wa Rukwa,
Queen Sendiga, amepiga maru-
fuku tabia ya baadhi ya wafan-
yabiashara kupandisha bei ya
bidhaa za ujenzi pindi wana-
posikia serikali imetoa fedha
kwa ajili ya kutekeleza miradi
mikubwa ya maendeleo.

Sendiga amewataka wafanya-
biashara hao kuacha tabia hiyo
mara moja kwa kuwa ni kosa
kwa mujibu wa sheria.

Agizo hilo alilitoa juzi wakati
akitoa taarifa kwa waandishi wa
habari kuwa serikali ya mkoa
huo imepokea fedha zaidi ya
Sh. bilioni 3.8 zitakazotumika
kujenga vyumba vya madarasa
191 ili kuondoa upungufu wa
madarasa mkoani hapo.

Mkuu wa Mkoa alisema kume-
kuwapo na madai kuwa baadhi
ya wafanyabiashara wamekuwa
na tabia ya kupandisha bei za
vifaa vya ujenzi pindi wana-
posikia serikali imetoa fedha
kwa ajili ya kutekeleza miradi
mikubwa wakiamini kuwa huo
ndio wakati wao wakujipatia
faida.

Alisema mfanyabiashara ata-
kayebainika kufanya hivyo
atachukuliwa hatua za kisheria
kwa kuwa atakuwa mhujumu
uchumi na hawezi kuachwa
aendelee kukwamisha jitihada
za serikali na kuwaumiza wa-
nanchi kwa kuwauzia bidhaa
kwa bei kubwa tofauti na bei
halisi.

Sendiga alisema serikali imetoa
fedha hizo na kupanga kuwa
kila darasa moja litajengwa kwa
thamani ya Sh. milioni 20 na ni
lazima fedha hizo zitoshe lakini
kama wafanyabiashara wata-
pandisha bei ya vifaa vya ujen-
zi, huenda fedha hizo zisitoshe
hali ambayo serikali ya mkoa
haitakubali hilo litokee.

Pia aliwataka wawekezaji
mbalimbali katika sekta ya utalii
wajitokeze kwa wingi mkoani
Rukwa kwa kuwa mkoa una
fursa nyingi za utalii kuna vivu-
tio mbalimbali na vya kipekee
vilivyotangazwa na vingine
bado havijatangazwa na havi-
julikani.

Alisema kuna fursa nyingi kwa
wawekezaji hao ikiwamo ujenzi
wa hoteli za kitalii, kuwafundi-
sha vijana namna bora ya kuhu-
dumia watalii na biashara ya
usafirishaji watalii.

Kwa mujibu wa mkuu huyo wa
mkoa, hivi sasa watalii wengi
wanamiminika nchini kutokana
na Rais Samia Hassan kuvi-
tangaza vivutio vilivyoko nchini
kupitia filamu ya The Royal
Tour.
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‘Jela miaka 3 kwa kung'oa
gmiundombinu va maji

Wanafunzi
jamii ya
wafugaji
wanolewa
vhifadhi
mazingira

Daniel Sabuni, LONGIDO

WANAFUNZI 3,000 wa jamii ya
kifugaji wanaosoma Katika shule
za msingi na sekondari zilizoko
kata za Gelai Merugoi na Gelai
Lumbwa, Wilaya ya Longido,
mkoani Arusha, wameanza ku-
nolewa kuhusu uhifadhi kutokana
na kuishi kwenye mazingira asili
va uhifadhi.

Elimu hiyo inatolewa na Mradi
wa TUSHUMU unaotekelezwa na
shirika lisilo 1a kiserikali la Oikos
East Africa.

Jana, Ofisa Elimu wa Shirika
hilo, Rebecca Mnguruta, alise-
ma wamelazimika kutoa elimu
kwa wanafunzi wanaotoka kata
hizo kwa kuwa zimezungukwa
na hifadhi za misitu pamoja na
shoroba za wanyamapori.

“Mradi wa utoaji elimu kwa
wanafunzi, ulianza kutekelezwa
Novemba mwaka 2021 na unata-
F}ajivva kukamilika Oktoba mwaka

uu.

Alizitaja shule nne za msingi
zinazonufaika na elimu hiyo ni
Gelai Bomba, Gelai Lumbwa,
[lchang'itsapukin, Magadini na
shule za sekondari za Lekule na
Natron Flamingo.

Lengo la kutekeleza mradi huo
ni kuongeza maarifa juu ya jinsi
ya kusimamia nyanda za malisho
kwa uendelevu zaidi, ikijlumuisha
utambuzi wa mimea vamizi na
kuheshimu kalenda za malisho.

Malengo mengine ni kupun-
guza migogoro, kati ya wafugaji,
wakulima na wanyamapori wana-
oshiriki mfumo ikolojia sawa na
wenye maslahi yanayokinzana.

Kadhalika, lengo lingine ni kutoa
elimu mahususi ya kukabiliana
kwa usalama na wanyamapori na
kuwaelewa wanyamapori hao,
mahitaji na tabia zao ili kupun-
guza hatari.

Mmoja wa wanafunzi waliofaidi-
ka na elimu hiyo kutoka Shule ya
Msingi ya Gilai Bomba, Sara Musa,
alisema elimu waliyopata wamei-
fikisha nyumbani na kujenga
maboma hai kwa kutumia mimea
yenye miiba kwa lugha ya kimasai

wakali kama fisi, chui na duma
kuvamia mifugo na kuiua.

Kwa upande wake, Ofisa Mtend-
aji wa Kata ya Gelai Meirugoi
(WEO), Anna Mtera, akizungumzia
vya Meirugoi, Magadini na Loon-
doluo, vimetenga kiasi cha hekta
53 za nyanda za malisho ambazo

zitaokoa mifugo wakati wa ukame.

Wakati, Ofisa Mtendaji wa Kata
va Gilai Lumbwa (WEO), Jackson
Mollel, aliyefaidika na elimu ya
uhifadhi, alisema itasaidia kupun-
guza madhara ya wanyamapori
valiyokuwa yakikumba jamii hizo,
kwani watoto ndiyo wachunga
mifugo nyakati za likizo.

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

KAZI wa Mtaa wa
Osterbey katika
Wilaya ya Babati
mkoani  Manyara,
Iddy Issa (21), amehukumiwa
miaka mitatu gerezani, baada
ya kukutwa na hatia ya kosa
la kuingilia miundombinu ya
maji ya Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira (BAWA-
SA).

Iddy, alitiwa hatiani kwa kosa

hilo jana na Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama ya
Wilaya hiyo, Victor Kimario,
aliyekuwa akisikiliza shauri
hilo.

Akisoma  hukumu hiyo,
Hakimu Kimario, alisema
mshtakiwa alitenda kosa hilo
Julai 30 mwaka huu katika eneo
la Bagara Ziwani.

“Mshtakiwa (Iddy) ametiwa
hatiani na mahakama hii, baada
ya kukiuka kifungu cha 20 (1)
(2) na (3), jedwali la kwanza la
Sheria ya Uhujumu Uchumi,

Kifungu cha 57 (1) na 60 (2) cha
Sheria hiyo iliyofanyiwa mare-
jeo mwaka 2022.

“Sasa kwa kuwa kitendo uli-
chokifanya siyo kizuri, na nia
ilikuwa ni kuiangamiza jamii,
kwa kukosa huduma ya maji,
nakuhukumu kutumikia kifun-
go cha miaka mitatu jela.”

Kwa mujibu wa Hakimu Ki-
mario, mshtakiwa alikutwa
akifukua waya wa umeme am-
bao unasambaza maji kwenye
makazi ya watu.

Katika kesi hiyo, upande wa

mashtaka ulikuwa na masha-
hidi sita na mshtakiwa alikuwa
anajitetea mwenyewe.

Mshtakiwa alikata waya wa
umeme wa kusambaza maji
wenye ukubwa wa mita 12 na
waya huo ulikuwa na thamani
ya Sh. 500,000.

Awali, Wakili wa Serikali,
Grace Mgaya, aliiomba ma-
hakama hiyo itoe adhabu kali
kwa mshtakiwa, kwa kuwa maji
ni muhimu kwa watu, serikali
inatumia gharama kubwa ku-
jenga miundo mbinu.

: Meneja Uhusiano kitengo cha Bima cha Benki ya NMB Kanda ya Kaskazini, Adolph Mushi, akiwahamasisha wachimbaji madini ya
: Tanzanite katika Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, kuhusu umuhimu wa kukata bima itolewayo na benki
* hiyo, juzi. PICHA: GIFT THADEY

%Serikali yvatoa milioni 760/- ujenzi

Na Allan Isack, ARUMERU

: SERIKALI imetoa Sh.milioni
¢ 760 kwa ajili ya utekelezaji wa
: mradi wa ujenzi wa vyumba 38
¢ vya madarasa katika Shule 15 za
¢ Sekondari za Halmashauri ya
: Arusha. Mkurugenzi Mtendaji
: wa Halmashauri hiyo, Seleman
¢ Msumi, alisema kiasi hicho ki-
: tatumika kujenga vyumba vya
* madarasa, kwa kila kimoja kiki-
: wana thamani ya Sh.milioni 20.
© “Ndani ya vyumba hivyo vya
: madarasa, kutawekwa madawa-
¢ ti 40 na kutakuwapo na mada-

wati 1,520 kwa shule hizo.

“Kimsingi haya ni maandalizi
ya kupokea wanafunzi wa kida-
to cha kwanza ifikapo Januari
mwakani” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
fedha hizo tayari zimewekwa
kwenye akaunti za shule hizo,
huku akieleza kuwa ujenzi huo
utatekelezwa kwa kuwatumia
mafundi jamii (force account)
pamoja na matumizi ya ramani
za madarasa yaliyojengwa ku-
tokana na Mradi wa Lipa Kulin-
gana na Matokeo (EP4R).

Shule zitakazojengwa vy-

umba vya madarasa ni Bangata
(darasa moja, Einoti (vyumba
vinne), Endevesi (chumba ki-
moja), Kiranyi (vyumba viwili)
na Likamba (vyumba vitatu).
Nyingine ni Losikito (chumba
kimoja), Losinoni (vyumba vi-
wili), Mringa (vyumba vinne),
Mukulat (chumba kimoja),Musa
(chumba kimoja),Oldadai (vy-
umba 11),0lemedeye (Chum-
ba kimoja),Oljoro (vyumba
viwili),Osiligi (chumba kimoja)
na Sambasha (vyumba vitatu).
“Halmashauri ya Arusha
inatoa shukrani za dhati kwa

‘wa madarasa msingi, sekondari

‘esilalei’ ambayo inazuia wanyama :

Rais, kwa kuwa wanafunzi 9,711
wamefanya mtihani wa darasa
la saba mwaka huu, hivyo tu-
nategemea ufaulu wa asilimia
100 kwa kuwa madarasa hayo,
yatasaidia kupunguza msonga-
mano wa wanafunzi darasani
ifikapo Januari, 2023,”alisema
Msumi.

Awali kupitia fedha za ma-
pambano ya UVIKO-19, serikali
ilitoa Sh.bilioni 5.3 kwa ajili ya
ujenzi wa vyumba vya madara-
sa 268 kwa shule 88 za sekond-
ari kwa halmashauri saba za
Mkoa wa Arusha.
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Mamlaka

Za ajira
Zaagizwa
kulipa stahiki
za watumishi

Na Hamida Kamchalla, TANCA

SERIKALI imeziagiza mam-
laka za ajira nchini kuhakiki-
sha zinaendelea kulipa stahiki
za kisheria kwa watumishi wa
umma ikiwamo likizo, mafun-
Z0 na posho mbalimbali.

Agizo hilo limetolewa na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala, Bora Jeni-
sta Muhagama wakati akifun-
gua mashindano yanayohusi-
sha watumishi wa umma.

Alisema serikali inaendelea
kushughulikia kero mbalim-
bali za wafanyakazi ikiwamo
malimbikizo ya mishahara,
kupanda madaraja pamoja na
ajira mpya.

Hivyo, aliwataka waajiri
nchini kuzingatia kuwapandi-
sha madaraja wafanyakazi
na kulifanyia kazi suala la
ubadilishaji kada ili kuimari-
sha ufanisi.

Pia aliwataka waajiri wote
wahakikishe wanafuatilia kwa
karibu mienendo ya watumi-
shi wa umma nchini na utara-

tibu mzuri wa kuhakikisha kila

mtumishi anapanda daraja
bila kucheleweshwa na upen-
deleo.

Waziri Mhagama alisema
wizara inaendelea kusi-
mamia maagizo ya seri-
kali ya kuhakikisha kuwa
watumishi wote wenye sifa
za kupandishwa madaraja
yanatekelezwa.

“Niwaambie ndugu zangu
katika mambo ambayo Rais
anaendelea kusimamia moja
wapo ni kuhakikisha kwamba
serikali inaendelea kusimamia
haki na stahiki za watumishi
wa umma Katika sekta zote
inatekelezwa kwa vitendo,”
alisema.

Aliongeza: “Niwatake waajiri
kote nchini kuhakikisha mam-
laka za ajira katika utumishi
wa umma wahakikishe wa-
natenga bajeti ya kutosha
kila mwaka katika mafungu
yao, kulipa stahiki za kisheria
Ikiwamo likizo, mafunzo na
posho.

Katibu Mkuu wa Chama cha
Wafanyakazi wa Serikali na

Afya Tanzania (TUGHE), Henry :
Mkunda, alisema kuwa jukumu :

[ao ni kuwajengea uwezo wa-

fanyakazi kwa mafunzo mbal-

imbali ili kuwajengea tabia ya
kuwekeza hususani kwenye
kilimo kabla ya kustaafu.
“Tunafanya mafunzo ya wa-
fanyakazi kuhusu kujiandaa
kustaafu kwani wanataka wa-
fanyakazi wasisubiri chama
cha wafanyakazi kiendelee
kuwafundisha mambo mbal-
imbali yanayohusu haki
za0 katika sehemu za kazi
wameona ni vyema wawaan-
dae wafanyakazi kujua
wataishije hata watakapos-
taafu,” alisema.

Samia kukabidhiwa takwimu
Za sensa hdani ya mwezi huu

Na Mary Mosha, MOSH|

AMISAA  wa Sensa
ya Watu na Makazi
nchini, Anne Makinda,
amesema kwa sasa
wanakamilisha mchakato wa
tathmini ya jumla kuhusu sensa
ya mwaka huu ilivyofanyika na
wataikabidhi kwa Rais Samia
Suluhu Hassan, mwezi huu,,
Makinda alieleza kuhusu
mchakato huo jana, alipoku-
tana na kufanya kikao kazi na
Kamati ya Sensa ya Mkoa wa

Kilimanjaro. “Agosti 23, mwaka
huu, Tanzania tulifanya Sensa
ya Watu na Makazi, kwa sasa tu-
napita na kukutana na kamati
hizi ili kuona matatizo wali-
yokutana nayo, kwa sababu
tunataka kumpa Rais (Samia),
uhalisia na tunatarajia kum-
kabidhi ripoti hiyo mwezi
huu,”alisema.

Kwa mujibu wa tathmini
hiyo, Makinda ameeleza kuwa
walichobaini ni kwamba mikoa
mingi walikopita, tatizo kubwa
limeonekana ni watumishi wa

umma waliopata nafasi za ku-
fanya kazi hiyo, hawakuwa wa-
zalendo.

“Waliongoza baadhi ya maka-
rani kufanya mgomo wa kudai
malipo zaidi, hii siyo sawa na
hatua zitachukuliwa kuthibiti
hilo,” alisisitiza Makinda.

Katika Wilaya za Same na
Mwanga, makarani wetu wa-
likabiliwa na tatizo la tembo
walipokuwa kazini na hal-
mashauri kulazimika kutoa
magari kwa ajili ya watumishi
hao ili kuhakikisha wananchi

wote wamepata huduma.

Katika hatua nyingine, Mak-
inda, amemwelekeza Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin
Babu, kutatua tatizo la mipaka
ya kiutawala inayofukuta kati
ya Wilaya ya Siha na Arumeru
ya Mkoa wa Arusha.

Alisema katika suala la mi-
paka lilikuwa ni tatizo kub-
wa, kwamba lilifanya baadhi
ya kaya kuhesabiwa katika
mikoa mingine, akiahidi ku-
lifanyia kazi kupitia mamlaka
zilizoko.

Ofisa Elimu Mkoa wa Tanga, Newaho MKisi (kulia), akikabidhi mwongozo wa utoaji wa chakula shuleni kwa Ofisa Afya

Wilaya va Mkinga, Bertha Mwakyusa wilayani

kupitia mpango wa utoaji wa chakula shuleni. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

humo mapema wiki hii, ulioandaliwa na Shirika la Save the Children

Wakulima, wafanyabiashara wa ndizi kujadili uwekezaji

Na Godfrey Mushi, ROMBO

KIKAO maalum cha wadau
wa ndizi, wanaolima na wafan-
yabiashara katika masoko ya
ndani na nchi jirani ya Kenya,
watakutana kujadili mikakati
ya uwekezaji na ukuzaji kilimo
cha kisasa cha zao hilo.

Mbunge wa Rombo, ambaye
ni Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da, alisema kwa kuwa ndizi
ndio zao kubwa la biashara na
chakula, serikali itahakikisha li-
natumika vizuri kubadili uchu-
mi wa mkulima na taifa kwa
ujumla wake.

Prof. Mkenda aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
wakazi wa Kata ya Mamsera

wilayani humo, alipokwenda
kuzindua mafunzo ya siku saba
ya uzalishaji wa ndizi, yanay-
ochagizwa na kauli mbiu ya
‘ndizi kwa afya bora na kipato
zaidi’.

“Niwadokeze tu kwamba
tutafanya  roundtable  dis-
cussion (kikao cha meza ya
pamoja) cha wadau wa ndizi
wa Wilaya ya Rombo ili kujadili
mikakati ya kukuza kilimo cha
kisasa cha ndizi,” alisema na
kiongeza:

“Ni lazima tuangalie ndizi
kama zao la biashara ambalo
linatupa chakula cha uhakika.
Tulishafanya mkutano wa ndizi
Moshi na tulipanga kufanya
mkutano wa kitaifa wa mkakati
wa kukuza zao hilo nchi nzima,

lakini hata hivyo ndizi bado ni
uti wa mgongo wa uchumi wa
Wilaya ya Rombo.”

Kwa mujibu wa Waziri
Mkenda, nchi ya Ecuado katika
Amerika ya Kusini inauza ndizi
kwa wingi na taifa hilo linapata
zaidi ya Dola za Marekani bilio-
ni mbili kwa mwaka, ambayo ni
zaidi ya fedha ambazo Tanza-
nia inapata kwa kuuza kahawa
nje ya nchi.

Mwezi uliopita, kuliibuka
mjadala baina ya wajasiri-
amali wadogo na vikundi vya
wanawake na vijana, vyenye
malengo ya kujiinua kiuchumi
katika Wilaya ya Rombo na
Moshi mkoani Kilimanjaro, juu
ya jasho lao linalonyonywa na
watu wa kati, maarufu mada-

lali.

Mjadala huo uliibuka, wakati
wa kikao kazi cha mradi wa
mwanamke imara Kkilichoketi
Moshi, kufanya tathmini ya
shughuli zilizofanyika robo ya
Julai hadi Septemba mwaka
huu, chini ya Shirika la kiraia la
KWIECO linalotekeleza mradi
huo kwa ubia na mashirika
wenza.

Lakini Ofisa Biashara Mkoa
wa Kilimanjaro, James Bwanali,
aliingilia kati na kutoa ufafanu-
zi akisema, serikali inakuja na
mfumo wa uratibu wa taarifa
mbalimbali za masoko, kama
vile bidhaa mbalimbali zinazo-
patikana kwenye masoko, bei
na sehemu ambayo bidhaa hizo
zinaweza zikauzwa.
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MADHILA YA AJIRA ZA WATQOTO
DC: Mwanza tunapokea watoto saba

wa Ngara Kila siku wa kazi nyumbani
Mamlaka yaanika ‘'madudu’ wakutana nayo

Na Neema Emmanuel,

MWANZA

ENO umaskini ndio

mara zote linatajwa

chanzo kikuu cha wa-

zazi na walezi kuan-
gukia kisingizio cha kuruhusu
watoto wao kusafirishwa kwenda
mijini kuajiriwa kwa kazi, mbal-
imbali zikiwamo za ndani, bila ya
kujali madhara yake.

Inatajwa takribani watoto saba
hadi 10 walio na umri chini ya mia-
ka 14, husafirishwa kila mwezi kwa
mabasi kutoka wilaya ya Ngara na
ya kufanya kazi za nyumbani.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana,
Amina Makilagi, amefafanua kwe-
nye mdahalo wa pamoja na wadau
kuhusu haki za wafanyakazi wa
nyumbani na kuvunja ukimya juu
ya ukatili na unyanyasaji dhidi yao.

Anasema, takwimu hiyo inaa-
shiria tatizo la watoto kuajiriwa
chini ya umri ni kubwa, pia kwa
mujibu wa taarifa walizo nazo
Shirika la WoteSawa kwa kipindi
cha kuanzia Januari hadi Septem-
ba 22 mwaka huu, wamepokea
jumla ya kesi 77 za wafanyakazi wa
nyumbani.

Anafafanua, kati ya hizo 54 zi-
nahusu madai ya mishahara, 23
watoto waliokuwa wameajiriwa
chini ya umri miaka 14, huku wato-
to 54 ni wenye umri kati ya miaka
14 hadi 24, hivyo waajiri na walezi
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Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Amina Makilagi. PICHA: MAKTABA.

wana jukumu la kudhibiti wimbi la
watoto hao kuajiriwa chini ya umri
huo.

“Waathirika 51 kati ya 77 wal-
iokolewa na kupita katika makao
ya muda ya wote sawa kwa ajili
ya huduma mbalimbali, watoto
tisa miongoni mwao walirejeshwa
shule, wakati watoto 41 waliungan-
ishwa na familia zao,” anaeleza
Makilagi.

Anasema, wafanyakazi wa ma-
jumbani ni kundi muhimu katika
ustawi wa jamii na nguvu kazi ya
taifa, japo wanaonekana kufanya
kazi katika sekta isiyo rasmi, hivyo
ni muhimu kuhakikisha wanapata
ulinzi wa kisheria kwa kuzingatia
wengi ni wanawake na watoto.

Anarejea sheria za nchi, kwam-
ba ni marufuku kwa watoto wenye
umri chini ya miaka 14 kuajiriwa

na wale wanaoajiriwa katika umri
sahihi, wanastahili ulinzi kisheria
katika ajira zao.

“Ningependa kuona Jeshi la
Polisi likichukia hatua stahiki kwa
wale wote ambao wanakuwa wa-
kiajiri watoto chini ya umri wa ku-
fanya kazi za nyumbani,” anaeleza
Makilagi.

Ramadhani Musabi, Mwenyekiti
wa Serikali ya Mtaa Majengo, Kata

s Ukurasa 18

ya Mkolani, Mwanza, anasema
kuna haja ya kukabiliana na mada-
lali wa wafanyakazi nyumbani,
kuchunguza watoto wanavyoingi-
zwa mkoani humo hasa maeneo
ya stendi ndio, jambo lenye tija na
litakaloweza kupunguza ama ku-
maliza tatizo hilo na kuhakikisha
kazi zinafanyika kwa kuzingatia
kanuni na sheria.

Katika hilo, Elisha David, Me-
neja Mradi kutoka Shirika la Wote-
Sawa, anarejea Sheria ya Mtoto,
inayoagiza chini ya umri miaka
14, haruhusiwi kuajiriwa kwa kazi
yoyote na kati ya 14 hadi 17 hutak-
iwa kufanya kazi nyepesi isiyozidi
saasita.

“Leo tumekutana na wakuu wa
wilaya wanne, mwakilishi kutoka
Idara ya Kazi Mkoa, mwakilishi ku-
toka CHODAWU (Chama cha Wa-
fanyakazi), ofisa ustawi wa jamii,
watendaji wa kata, mwenyekiti
wa mtaa na ofisa wa polisi kutoka
Dawati la Jinsia na Watoto.

“Lengo la kuangalia namna bora
ya kushughulikia kesi za wafan-
yakazi wa nyumbani pamoja na
kuweka mikakati ya kudhibiti ajira
kwa watoto,” anaeleza David.

‘WANALONENA WAZAZ1

Akizungumza na Nipashe, mka-
zi wa Nyegezi Susana Arbogasti,
anasema familia nyingi zinapenda
kuajiri watoto, kwa sababu wa-
naweza kuwaendesha na hawana
mengi tofauti na mtu mzima, am-
baye ameshajitambua.

“Kwanza (watu wazima) wana
gharama ndogo. Hiyo inamlazimu
mtu kuajiri mtoto kuliko mtu mzi-
ma atakayehitaji kiasi kikubwa bila
ya kujali madhara kwa mtoto na
sisi wazazi tunahusika kuchochea
ajira hizi tunapompeleka mtoto
kufanya kazi. Sisi ndio tunapokea
mshahara wake na yeye anafanya
kazi tu,” anaeleza.

Mchango kama huo, anao

INAENDELEA UK.14
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DC: Mwanza tunapokea watoto saba
wa Ngara Kila siku wa kazi nyumbani
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Omary Ibrahim mkazi wa Ny-
amagana, anayeaimbia gazeti hili
kuwa, suala la ajira kwa watoto,
halifuatiliwi kwa kina na kila mara,
jambo ambalo linawaacha watoto
hao waendelee kuajiriwa katika se-
hemu wakidhalilishwa.

“Sasa hivi ukihitaji mfanyakazi
unapiga simu tu unaletewa huwa
naona mke wangu anaagiza na an-
aletewa tunaishi naye, japokuwa
siyo mdogo, lakini hatupajui kwao.
Zaidi tunawasiliana na wazazi na
ndugu zake kwa njia ya simu na-
jua ni Tiski’ hatuna namna muda
wa kwenda kutafuta hatuna,”
anaeleza.

Anasema kwamba, licha ya
wakati fulani vijana hao wana-
kumbana na matatizo mbalimbali
ikiwamo manyanyaso, kutokujua
sheria ni mwanya mkuu ambao
waajiri hutumia, wakiamini hata
wanapodhulumiwa, bado hawafi-
ki popote. Katika hilo, anatumia
mfano hukatwa mshahara hata
pale mfanyakazi huyo anapovunja
walau sahani nyumbani, anaishia
kukatwa mshahara.

KUTOKA KWA WATENDAJI

Sabina Mbunda ni Ofisa Kazi wa
Mkoa wa Mwanza, anayesema wao
Idara ya Kazi wanaamini katika
ajira, lazima kuzingatia sheria na
kanuni zilizoko kwa pande zote
mbili, mwajiri na mwajiriwa.

Hapo anatoa mfano wa mkasa
wa kuelimisha: “Kulikuwa na wa-
toto wawili waliajiriwa wanatokea
Kigoma, walikuwa wanauza duka
wakafukuzwa na wakawa hawana
hela.

“Kwa ushirikiano wa Mwenyeki-
ti (mtaa) alitusaidia sana. Kesi
nyingi tunazipata mtu anafanya
kazi miezi saba hadi nane haja-
patiwa malipo yake. Tunaomba
mtusaidie kufikisha elimu na kuie-
limisha jamii itasaidia kupunguza
migogoro na matukio mengi ya
ukatili yanayotokea katika familia
mbalimbali.”

Hoja hiyo inaungwa mkono
na Mkuu wa Polisi Dawati la Jin-
sia Mkoa wa Mwanza, Kagemulo
Muhula, anayesema uzoefu ali-
opata katika utendaji wake, wan-
apokea kesi nyingi kutoka katika
jamii, baadhi ni za wafanyakazi wa
nyumba kubebeshwa tuhuma ziki-
wamo za wizi, ili kujengeke kigezo
cha kudhulumiwa.

“Muwe makini mnapoenda ku-
suluhisha hiyo migogoro kati ya
mwajiri na mwajiriwa, wengi wa-
nabambika kesi kuwa ameniibia.
Ukija kuangalia lengo lake ni kum-
dhulumu mshahara wake.

“Kuna kesi moja nilikutana nayo

Mwonekano wa stendi ya mabasi yaendayo mikoani ya Nyegezi, Mwanza. PICHA: NEEMA EMMANUEL

kituoni (polisi), nilikuta imefun-
guliwa. Ni kesi ya wizi. Pale ofisini
kwangu nilikuta kuna begi, nikauli-
za hili begi la nani?’ Nikaambiwa ni
la binti ana miaka 17 ameshtakiwa
ameiba kwa mwajiri wake.
“Nikasema ‘hapana ebu niletee-
ni huyo binti” wakamleta pamoja
na faili lake! Nikasoma maelezo
yaliyoandikwa, nikapiga simu kwa
huyo mlalamikaji aje,” anasimulia
na kuongeza:
“Alipokuja niliwakalisha wote

|

wanieleze tatizo ni nini. Kila mtu
alieleza na mwajiri alisema ‘huyo
binti ni mwizi, ameniibia nguo za
mtoto na zake tulipoangalia kwe-
nye lile begi tukakuta nguo mbili
na kitenge kimoja.

“Hapo ukiangalia huyo msicha-
na hajalipwa mshahara kwa miezi
mitatu, ukilinganisha alichokiiba,
hakiwezi kufikia mshahara wake.

“Bahati nzuri yule mama ali-
kuwa na mume wake, kibaya zaidi
mume wake ndio alikuja kushtuka

palepale kuwa msichana wa kazi
hajalipwa, wakati yeye alishatoa
fedha zote. Hivyo mjue, kinamama
kule nyumbani baba akitoa wao
wanazitumia,” anaeleza Muhula.

Paulo Magong’ho, ni Mwenyekiti
wa Serikali ya Mtaa wa Nyabiti,
Mwanza, anasema mafunzo hayo
yamekuwa msaada kwao, hivyo
wamejifunza mbinu mbalimbali
siyo kwa ajili ya kukabiliana na wa-
fanyakazi hao.

Maandamano kudai haki za wafanyakazi wa majumbani. PICHA: MTANDAO

Anafafanua  manufaa kufika
mbali, hata kwenye kesi nyingin-
ezo, kwa kuwa wao ndio viongozi,
pia muhimu kwa jamii, elimu ien-
delee kutolewa kwa jamii ili itam-
bue kuajiri mtoto chini ya umri
elekezi ni kosa.

NAMNA YA KUTATUA

Bhoke Leo anatoa darasa la njia
mbadala utatuzi wa kesi za wa-
fanyakazi hao, akifafanua alieleza
eneo mojawapo ni matumizi ya
lugha sahihi na nyepesi katika
mjadala.

Anaeleza lingine ni kuwapa wa-
husika usemaji mkuu na kusiwepo
upendeleo, bali hoja ijengwe, huku
ukipunguzwa makali ya mgogoro
husika na kuonyesha tabia chanya
kwa pande zote mbili za mjadala.

Kwa mujibu wa Sheria ya Ajira
na Mahusiano ya Kazi ya Mwaka,
2004, mtoto wa umri chini ya mi-
aka 14 hawastahili kuajiriwa walio
na umri chini ya miaka 18 katika
maeneo ya migodi, viwanda, kuba-
haria, kazi za meli au kazi na ny-
inginezo zinazotambulika kuwa
hatarishi.

Sheria inaruhusu ajira kwa wa-
toto wa miaka 14 katika kazi nyepe-
si pekee, zisizo hatarishi kwa afya
ya watoto na maendeleo yao au
mahudhurio shuleni, au kwenye
mafunzo mengineyo, pia progra-
mu za ustawi wao.
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Waziri Mbarawa: Mradi wa bil. 62.7/-
utafungua barabara na anga Kigoma

«Blashara ndani, n

Na Renatha Msungu, ali-

yekuwa Kigoma

IRADI mikubwa

ya Maendeleo ili-

yokamilika mbkoani

Kigoma, hivi sasa
inatajwa kuwafanya wakazi wa
eneo hilo kunufaika kiuchumi ku-
tokana na biashara mbalimbali
ambazo wakazi hao wanatarajiwa
kuzifanya.

Mojawapo ni ujenzi wa Barabara
ya Kidahwe - Kasulu, yenye urefu
wa kilomita 63 kwa kiwango cha
lami, ambayo imekamilika, sasa in-
asubiri kuzinduliwa, kwani ilishak-
abidhiwa serikalini tangu mwaka
2020 kwa ajili ya matazamio.

Pia, kuna mradi wa ujenzi bara-
bara ya Kibondo - Nyakanazi kilo-
mita 50 kwa kiwango cha lami,
nayo imeshakamilika, jambo lin-
alotajwa kuwa suluhisho la wakazi
wa eneo hilo, sasa ikijenga sura ya
kuifanya Kigoma izidi kuinuka kiu-
chumi, kwa sababu wakazi wake
watafanikiwa kibiashara nje na
ndani ya mkoa.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Profesa Makame Mbarawa, anaiam-
bia Nipashe katika mazungumzo
maalum kwamba, kazi nyingine za
pembeni zimekamilika kwa asil-
imia 98 na kulikobaki ni sehemu
chache, ambazo nazo zipo katika
sura ya kukamilika, hata kuufanya
mkoa huo kuimarika kiuchumi.

Anafafanua kuwa, taarifa ya
utekelezaji miradi mikubwa ya
maendeleo ya mkoa Kigoma hadi
Agosti mwaka huu, inaonyesha
ujenzi wa barabara sehemu ya
Uvinza- Malagarasi ni kilomita 51.1
kwa kiwango cha lami.

Waziri Mbarawa anafafanua
kwamba, kukamilika barabara
hiyo, kutawasaidia kwa kiasi kikub-
wa wakazi wa mkoa, hususan eneo
hilo la Uvinza, kufanya kazi zao vi-
zuri bila kikwazo chochote.

“Tunakwenda kuubadilisha
mkoa wa Kigoma kutokana na
barabara za viwango vya lami zi-
nazojengwa,” anasema Profesa
Mbarawa, akifafanua kwamba,
wameamua kufanya hivyo katika
mkoa wao, ikizingatiwa uko mpa-
kani na nchi jirani kama Burundi
na Rwanda, hivyo barabara bora
ni msaada mkubwa katika kukuza
biashara baina yao.

MAENDELEO YA MRADI

Profesa Mbarawa anasema, ujen-
zi huo unatokana na ufadhili wa
mradi wa ‘Opec Fund +Abudhabi

T

chi jirani kufunguka

‘Sehemu va ujenzi wa barabara ya Nyakanazi - Kibondo, mkoani Kigoma. Picha ya chini, Wa-
ziri Profesa Makame Mbarawa, akikagua barabara mkoani humo. PICHA ZOTE: MTANDADO.

Fund +GOT Fund’ wenye thamani
ya Sh. bilioni 62.7 na kuchukua
miezi 24, kukitarajiwa mnamo Sep-
temba mwaka ujao utakamilika.

Waziri pia anataja miradi iliyoko
katika matarajio, kwamba ni ya
Kazilambwa (Tabora) hadi Chagu
(Kigoma) yenye urefu wa kilomita
36, pamoja na barabara nyingine
nyingi ambazo zinajengwa ndani
ya mkoa huo ambazo zote kwa
pamoja zinalenga kuinua mkoa
wa Kigoma zaidi katika suala zima
la kiuchumi.

Waziri Mbarawa anasema mradi
wa ujenzi wa barabara ya Buhigwe-
Nyamaguli-Muyama-Katundu kwa
kiwango cha lami kilomita 120, ina-
jengwa kwa gharama ya Sh bilioni
726.

Anafafanua kwamba, katika hilo
serikali imedhamiria kuhakikisha
kuwa katika kila mkoa, wananchi
wanapata barabara zenye viwango
na ubora unaotakiwa ili kufani-
kisha majukumu yao ya kila siku
kirahisi.

Kuhusu taarifa za upanuzi wa
barabara na viwanja vya ndege,
anasema serikali inatarajia kufanya
upanuzi wa barabara za kuruka
na kutua ndege, katika Uwanja wa
Kigoma kutoka urefu wa mita 1,800
uliopo sasa, hadi kufikia mita 3,000
zitakazowezesha ndege kubwa
kama vile Dreamerliner, Bombar-
dier na Boeing kutua bila changa-
moto yoyote.

Anasema serikali kupitia Waka-
la wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS), imeendelea kufanya
upembuzi yakinifu, kwa ajili ya
kufanya upanuzi, ili kuhakikisha

wanazidi kuuboresha mkoa wa
Kigoma.
Anasema serikali ilitangaza

zabuni kumpata mhandisi mshau-
ri, ili afanye upembuzi yakinifu ,
kutaka kuinua mkoa huo kiuchumi
kupitia sekta ya anga.

BODI WAHANDISI

Bodi ya Uhandisi, nayo inasema
inaendelea kutathimini viwango
vya wahandisi wanaotekeleza mi-
radi mbalimbali ya maendeleo, iki-

wamo mkoani Kigoma.
Mhandisi Bernard Kavishe,
anasema  wataendelea  kuwa

mstari wa mbele kuhakikisha wa-
natekeleza miradi mbalimbali wa-
nayokabidhiwa na serikali kutimiza
malengo iliyojiwekea.

Anataja wamejipanga mwaka
huu wa fedha, kuhakikisha miradi
yote waliyokabidhiwa, inatekele-
zwa kwa kiasi kilichopangwa na
kuelekezwa.

KATIBU MKUU UJENZI

Mhandisi Aisha Amour, anasema
wizara hiyo itaendelea kusimamia
suala zima la utendaji kazi wenye
weledi ambao utalipeleka taifa
mbele katika sekta ya ujenzi wa mi-
undombinu.

Amour anasema,wizara hiyo in-
awajibika kuangalia viwango vya
wahandisi nchini visimame katika
ubora, hata akienda katika nchi
nyingine basi aweze kufanya kazi
pasipo matatizo yoyote.

WAKAZI KIGOMA

Kauli ya awali ni kwamba,
wanaishukuru serikali kwa ku-
wakumbuka katika suala zima
la miundombinu ya barabara,
itakayowawezesha kufanya vi-
zuri kwa mustakabali wote wa
uchumi.

Mkazi, Julieth Malisa, anasema
kutengenezwa miundombinu ya
barabara ndani ya mkoa huo, una
maana ya kuwasaidia wakazi wa
maeneo mbalimbali kujiimarisha
kwa majukumu yao ya ujenzi ki-
taifa.

Lingine anataja kwamba, lita-
wasaidia wananchi wa mkoa
huo na jirani, kufanya biashara
zao kirahisi, kutokana na kuima-
rishwa miundombinu hususani
katika barabara za ndani kimkoa
na nje ya mkoa, kitendo kitaka-
chowarahisishia nyendo zao wa-
fanyabiashara mkoani humo.

Naye Erick Jackson, mkazi wa
Uvinza, Kigoma anaishukuru seri-
kali kwa kuwajali wananchi wake,
hususan katika suala la ubore-
shaji miundombinu mbalimbali
ndani ya mkoa, akisema awali
barabara hizo hazikuwa katika
hali nzuri.

Anasema, hivi sasa biashara na
huduma nyingine katika mkoa
huo zitapatikana kwa urahisi kwa
sababu barabara za kiwango cha
lami ndiyo ambazo zitatumika
kwa ajili ya usafiri wa ndani na nje
ya mkoa huo, pale wanapohitaji
kwenda kufanya matumizi mbal-
imbali ya kijamii.

Jackson anaeleza kwamba,
barabara hizo zitawasaidia kwa
kiasi kikubwa wakazi wa Kigoma,
kupiga hatua katika maendeleo
kutokana na miundombinu

rafiki ya barabara inayowawez-
esha kufanya biashara na wa-
nanchi watapata urahisi wa
kusafiri kati ya sehemu moja na
nyingine.

Itakumbukwa ni moja ya mira-
di iliyoufungua mkoa wa Kigoma
na inafanana na kinachoendelea
sasa, ilikuwa wastani wa miongo
mwili iliyopita, katika miundom-
binu ya barabara, kuunganisha na
jirami zake.
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Ruzuku ya serikali ya bil. 100/-
ilivyoleta nafuu bel za mafuta

Na Mwandishi Wetu

AFUTA ni nishati

muhimu kwa mai-

sha ya kila siku

ya mwanadamu.
Umuhimu huo unatokana na
ukweli kwamba shughuli mbal-
imbali ziwe za kiuchumi au za
kijamii, zikiwamo afya, elimu na
uzalishaji viwandani, zinahitaji
nishati hiyo.

Kukosekana kwa nishati hiyo,
yaani petroli na dizeli, kwa kiasi
kikubwa kunasababisha shughuli
mbalimbali kuathirika na hata ku-
fanya uchumi kuyumba. Mitambo
mingi ya viwanda hutegemea
mafuta ya dizeli kwa ajili ya
uendeshaji na hata sehemu kub-
wa ya mitambo ya umeme,
hutegemea mafuta ili kuwezesha
usambazaji wa nishati hiyo katika
maeneo mbalimbali.

Kwa mantiki hiyo, bidhaa za
petroli ni kiungo muhimu katika
kuwezesha shughuli mbalimbali
kufanyika kwa ufanisi. Hata vy-
ombo vya moto kama magari,
meli na treni hutegemea mafuta
ndiyo maana yanapokosekana
au bei yake kupanda kutokana na
sababu mbalimbali, huwafanya
watu kupata taharuki na mambo
kadhaa kusimama.

Tangu kuanza kwa mwaka
huu bei za mafuta zimekuwa
zikipanda na kushuka lakini kwa
kiasi kikubwa zilipanda na ku-
sababisha vilio na maumivu kwa
watumiaji wa nishati hiyo katika
maeneo mbalimbali ya nchi. Ku-
panda huko na kushuka kwa
mafuta, kumekuwa kukionekana
kila mwezi wakati Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) ikitangaza bei
mpya.

Kupanda au kushuka kwa bei
hizo hutokana na sababu mbal-
imbali zikiwmamo mwenendo wa
soko la dunia, gharama za usa-
firishaji na umbali kutoka bandari
ambazo mafuta hushushiwa.

JANUARI NJEMA

Mwaka huu, kwa mfano, Wa-
tanzania walianza na neema
baada ya bei za mafuta kushuka
kulinganisha na zile zilizotanga-
zwa Desemba mwaka jana.

Katika bei zilizoanza kutumika
Januari 5, mwaka huu, EWURA
ilitangaza kwamba bei za rejareja
na jumla za bidhaa za mafuta ya
petroli na dizeli yaliyopokewa
kupitia Bandari ya Dar es Salaam,
zilipungua kulinganisha na bei za

Desemba kwa Sh. tisa kwa petroli
sawa na asilimia 0.35 na dizeli
kwa Sh. 67 kwa lita (asilimia 2.80).
Hata hivyo, bei ya rejareja kwa
mafuta ya taa iliongezeka kwa Sh.
99 kwa lita ambayo ni sawa na
asilimia 4.44

Kwa upande wa bei za jumla,
kwa petroli, zilipungua kwa Sh.
8.82 kwa lita (asilimia 0.37) na
kwa dizeli Sh. 66.71 kwa kipimo
hicho hicho sawa na asilimia 2.95,
mafuta ya taa yaliongezeka kwa
Sh. 99.04 kwa lita ambayo ni sawa
na asilimia 4.70.

Kushuka kwa bei hiyo ya
mafuta pia kuliinufaisha mikoa
ya kaskazini - Tanga, Kilimanjaro,
Arusha na Manyara. Katika mikoa
hiyo bei za rejareja zilipungua
kwa Sh. nne kwa lita ya petroli
(asilimia 0.17) na Sh. 44 kwa lita ya
dizeli ambayo ni asilimia 1.80.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa
mikoa inayopata nishati hiyo
kupitia bandari za Tanga na Dar
es Salaam, hali ilikuwa tofauti
kwa mikoa ya kusini inayopokea
mafuta kupitia bandari ya Mt-
wara. Katika mikoa hiyo ambayo
ni Lindi, Mtwara na Ruvuma, bei
ya petroli ilipungua kwa Sh. 35
sawa na asilimia 1.38 wakati dizeli
iliongezeka kwa Sh. mbili (asil-
imia 0.07).

Kutokana na mabadiliko hayo
ya bei, bei ya lita moja katika
mkoa wa Dar es Salaam ilikuwa
Sh. 2,501 kwa petroli na dizeli Sh.
2,325 kwa lita wakati Arusha ili-
kuwa Sh. 2,277 kwa petroli na Sh.
2,426 kwa kipimo hicho hicho.

Kwa Dodoma bei ilikuwa Sh.
2,560 na 2,384 kwa petroli na di-
zeli mtawalia huku Geita ikiwa Sh.
2,667 (petroli) na Sh. 2,490 kwa
dizeli. Kwa Bukoba, bei ilikuwa
Sh. 2,717 na Sh. 2,541 kwa petroli
na dizeli. Bei hizo zilikuwa kwa
rejareja ambazo watumiaji wa
kawaida, ambao ni wengi, wame-
kuwa wakitumia kwa ajili ya ku-
weka kwenye magari yao au kue-
ndesha mitambo katika viwanda.

Kwa mwezi wa Februari, bei za
petroli na mafuta ya taa zilipun-
gua kwa Sh. 21 sawa na asilimia
0.83 na Sh. 44 kwa lita (asilimia
1.90) mtawalia wakati bei ya re-
jareja ya dizeli iliongezeka kwa
Sh. 13 kwa lita sawa na asilimia
0.57.

Vilevile, bei za jumla ya petroli
na mafuta ya taa ilipungua kwa
Sh. 21.00 ambayo ni asilimia 0.89
na Sh. 43.80 kwa lita sawa na
asilimia 1.99 huku bei ya jumla ya
dizeli ikipanda kwa Sh. 13.20 kwa

lita ( asilimia 0.60). Kwa mikoa inay-
otumia bandari ya Tanga, yaani Tan-
ga, Kilimanjaro, Arusha na Manyara,
bei za rejareja za petroli na dizeli
zilipungua kwa Sh. 123 Sh. 92 kwa lita.

MACHI JUU

Hali ya kupanda kwa bei za mafuta
ilianza kujitokeza Machi baada ya
bei ya rejareja ya petroli kupanda
kwa Sh. 60 kwa lita na Sh. 65 kwa
dizeli huku mafuta ya taa yakiwa Sh.
83 kwa lita ikiwa imepungua kwa
asilimia 3.63 kulinganisha na mwezi
uliopita.

Katika mikoa ya kaskazini, bei za
rejareja kwa mafuta ya petroli na
dizeli ziliongezeka kwa Sh. 165 (asil-
imia 6.88) na Sh. 207 (asilimia 9.09),
mtawalia kwa kipimo cha lita. Bei za
jumla za petroli na dizeli ziliongeze-
ka kwa Sh. 164.76 (asilimia 7.26) na
Sh. 206.62 (sawa na asilimia 9.62)
kwa lita.

Bei za mafuta ziliendelea kupanda

kwa Aprili hivyo kuongeza makali
kwa watumiaji. Katika mafuta yanay-
opitia bandari ya Dar es Salaam, bei
zarejareja za petroli, dizeli na mafuta
ya taa ziliongezeka kwa Sh. 321, Sh.
289 na Sh. 473 kwa lita kulinganisha
na mwezi uliopita.

Aidha, bei za rejareja kwa mafuta
ya petroli na dizeli kwa mikoa ya
Kaskazini, ziliongezeka Sh. 285 (asil-
imia 11.12) na Sh. 295 kwa lita sawa
na asilimia 11.90, huku bei za jumla
za petroli na dizeli zikiongezeka Sh.
284.22 (asilimia 11.68) na Sh. 294.66
(asilimia 12.52) kwa lita. Ongezeko la
bei za mafuta liliendelea kutikisa Mei,
mwaka huu. Kwa mujibu wa EWURA
ongezeko hilo lilitokana na ongezeko
la bei za mafuta katika soko la du-
nia, hivyo kuchangia kwa takribani
asilimia 93 ya bei hizo kuongezeka
na gharama za uagizaji (premium)
ambazo zilichangia takribani asilimia
nne.

Kutokana na ongezeko hilo, bei

rejareja za petroli zilipanda hadi
kufikia Sh. 3,148 kwa lita kwa Dar es
Salaam, Sh. 3,161 kwa Tanga na Sh.
3,177 kwa lita kwa Mtwara na dizeli
zikawa Sh. 3,258 kwa Dar es Salaam,
Sh. 3,264 kwa Tanga na Sh. 3,309 kwa
lita kwa Mtwara.

HATUA ZA SERIKALI

Ongezeko la bei za mafuta ambalo
lilionekana ni mzigo mkubwa kwa
wananchi, lilisababisha serikali ku-
chukua hatua kwa kutoa ruzuku ya
Sh. bilioni 100 kwa mwezi ili kupun-
guza makali hayo.

Iwapo hatua hiyo isingechukuliwa
bei za mafuta kwa Juni, 2022 kwa
Dar es Salaam bei za petroli na dizeli
zingekuwa Sh. 3,301 na 3,452 wakati
Tanga zingekuwa 3,137 kwa petroli
na Sh. 3,639 ikiwa ni dizeli na Mtwara
zingekuwa Sh. 3,262 na Sh. 3,652 kwa
petroli na dizeli, mtawalia.

Baada ya kuwekwa ruzuku hiyo,
bei za petroli na dizeli zilibadilika na
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kuwa Sh. 2,994 na 3,131 kwa Dar es Sa-
laam, Sh. 2,985 na 3,162 kwa Tanga na
Sh. 2,979 na 3,165 kwa Mtwara.

Serikali iliendelea kuweka ruzuku
kwa mwezi Julai hivyo kufanya bei kwa
Dar es Salaam kuwa Sh. 3,220 na 3,143;
Tanga Sh. 3,412 na Sh. 3,150 na Mtwara
Sh. 3,204 na Sh. 3,172.

Kama ruzuku isingetolewa ili ku-
punguza makali, bei zingekuwa Dar es
Salaam Sh. 3,497 na 3,510 kwa petroli
na dizeli, Tanga Sh. 3,486 na Sh. 3,527
na Mtwara Sh. 3,504 na Sh. 3,624.

Ruzuku hiyo ilipunguza bei hizo
kwa kati ya Sh. 272 na 299 kwa petroli
na Sh. 367 na 452 kwa dizeli. Ruzuku
ilielekezwa kwa kiasi kikubwa katika
mafuta ya dizeli ili kudhibiti mfumuko
wa bei kwa sababu hutumika kwa kiasi
kikubwa katika shughuli za kiuchumi
zikiwamo usafirishaji na viwandani.

AGOSTI YAPANDA
Katika mwezi Agosti, mafuta yali-

panda kidogo kulinganisha na Julai,
mwaka huu licha ya kuwekwa ruzuku
ya serikali ya Sh. bilioni 100 kutokana
na kupanda kwa mafuta katika soko la
dunia.

“Bei ya mafuta katika soko la dunia
imeendelea kupanda na bei ya mafuta
katika soko la ndani kupanda vilevile.
Lakini katika kupunguza kupanda kwa
bei hizo, serikali imetoa ruzuku ya Sh.
bilioni 100 kupunguza makali ya bei
hizo,” imesema taarifa ya EWURA.

Kutokana na hali hiyo, bei ilipanda
na kuwa Sh. 3,410 kwa lita moja ya
petroli na Sh. 3,322 kwa dizeli huku
mafuta ya taa yakifika Sh. 3,765. Ka-
tika mkoa wa Tanga, bei ilikuwa Sh.
3,435 kwa lita ya petroli na Sh. 3,349
kwa huku Mtwara ikiwa Sh. 3,393 kwa
petroli na dizeli Sh. 3,351.

Maumivu yalikuwa makali zaidi kwa
mkoa wa Kagera hasa wilaya ya Buko-
ba ambako lita moja ya petroli iliuzwa
kwa Sh. 3,625 na dizeli Sh. 3,950 huku
mafuta ya taa yakiwa Sh. 3,981.

Iwapo ruzuku hiyo isingetolewa, lita
ya petroli ingeuzwa Sh. 3,630, dizeli Sh.
Dar es Salaam wakati Bukoba ingeku-
wa Sh. 3,845 kwa petroli na Sh. 3,950
kwa dizeli.

SEPTEMBA, OKTOBA BEI CHINI

Kwa Septemba, bei za mafuta zil-
ishuka kulinganisha na Agosti sababu
kubwa ikiwa ni kupungua kwa bei ka-
tika soko la dunia. Hatua hiyo ilifanya
kupungua kwa bei za mafuta katika
soko la ndani kwa jumla na rejareja
kati ya Sh. 271 na Sh. 362 kwa petroli
Sh. 430 kwa lita kwa mafuta ya taa.

Kutokana na kushuka huko pamoja
na ruzuku, bei za rejereja kwa Dar es
Salaam zilikuwa Sh. 2,969 kwa petroli
na Sh. 3,125 dizeli wakati Tanga ziliku-
wa Sh. 3,033 petroli na Sh. 3,131 kwa di-
zeli. Mtwara zilikuwa Sh. 3,083 petroli
na Sh. 3,213 dizeli. Ruzuku ilipunguza
bei za bidhaa hizo kwa kati ya Sh. 40
na 80 petroli na Sh. 205 na 234 kwa
dizeli.

Bei kwa Oktoba zilizotangazwa wiki
hii, zilibainisha gharama za uagizaji wa
mafuta ziliongezeka kwa kati ya asil-
imia 50 na 163 kwa kutegemea bandari
na bidhaa husika ikilinganishwa na
Septemba, hivyo kuathiri mwenendo
wa bei za mafuta nchini.

Hata hivyo, kutokana na serikali
kuendelea kupunguza madhara ya
ongezeko la bei za mafuta nchini kwa
wananchi na uchumi kwa ujumla, il-
itoa ruzuku ya Sh. bilioni 59.58.

Bei za mafuta zinazotumika sasa
zimeshuka kulinganisha na mwezi
uliopita ambapo kwa Dar es Salaam
petroli kwa lita inauzwa Sh. 2,886
wakati dizeli ikiwa Sh. 3,083. Katika
mkoa wa Tanga, bei ya petroli ni Sh.
2,024 na dizeli Sh. 3,108 wakati Mtwara
ni Sh. 2,908 na Sh. 3,099. Ruzuku hiyo
imepunguza kwa kati ya Sh. 118 na Sh.
204 kwa petroli na Sh. 275 na 360 kwa
lita ya dizeli.

Kwa kiasi kikubwa, ruzuku iliyotole-
wa na serikali imesababisha kuwapo
kwa ahueni kubwa ya bei za mafuta
kwa wananchi, vinginevyo hali ingeku-
wa mbaya, hivyo kusababisha athari
kubwa kiuchumi na kijamii.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Uwakilishi wa wazee
bungeni sawa,lakini...!

WATANZANIA kama kawai-
da yao, ni wepesi kuunga
mkono jambo na hata kujia-
piza kulitekeleza kwa asilimia
120; na hayo hufanyika kwe-
nye mikusanyiko ya hadhara
au hata ya ndani, ili mradi
kuna macho ya wengi.

Si mara moja si mara mbili
au tatu, kusikia Watanzania
hao wakijiapiza kuenzi wa-
zee na kuwapangia mipango
kedekede ya kuwasaidia na
kuwahudumia katika maisha
yao ya baadaye ya kuele-
kea mwisho wa kuishi kwao
duniani.

Mipango mingi imekuwa
ikipangwa kwa ajili ya wazee
hao, na mara nyingi katika
siku ambayo inaweza kupa-
chikwa jina la Siku ya Wazee
ili kuonyesha umakini, hapo
ndipo ahadi kemkem hutole-
wa na ikiwezekana zikifua-
tana na zawadi kwa wazee.

Kiongozi akutanapo na
wazee siku fulani, ndipo
hujitoa kimasomaso na ku-
wapigia magoti, kuonyesha
heshima ya hali ya juu na
kuwatia moyo wa kuwasaidia
katika mambo haya na vale,
ili mradi kuhakikisha kuwa
maisha yanakuwa mazuri.

Lakini,mara nyingi kama si
zote, baada ya mikusanyiko,
kila mzee akitawanyika
kwenda kwake na kiongozi
kwake, mambo huishia mlan-
goni na maisha kuwa yale
yale na hata maapizo yaliyo-
tolewa ya kuwasaidia nayo
hupeperushwa na upepo wa
nje ya ukumbi au uwanja.

Nani ambaye hajasikia
wazee nchi hii wakililia pen-
sheni zao na haki hizi na zile
ambazo ni stahiki zao? Nani
hajasikia wazee waliokuwa
wafanyakazi wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki ya zamani
wakililia haki zao zilizofia
tumboni mwa jumuiya hiyo?

Wazee wetu hawakosekani
kwenye viambaza na ma-

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

benchi ya ofisi za mifuko ya
hifadhi ya jamii, wakifuatilia
haki na stahiki zao baada ya
utumishi uliotukuka, wazee
hao hawakosekani katika
viambaza mabenchi ya hospi-
tali na zahanati wakiteteme-
ka kwa homa, bila msaada.

Ndio hao hao, utawasikia
katika baadhi ya mikoa waki-
uawa kwa eti kosa la kuwa
na macho mekundu yanayo-
husishwa na ushirikina! Tena
bila kufanya utafiti baadhi ya
wenzetu huamua kujichuku-
lia sheria mikononi kukatiza
maisha ya wazee hao ambao
ni wa damu yao, kisa imani
za kishirikina!

Vituo vya kuwalea vime-
jengwa, lakini havina huduma
zinazoahidiwa na wanaovi-
jenga na kuvisimamia, na
hivyo wazee badala ya ku-
jiona wameokoka na madhila
mengine ya upweke katika
jamii, lakini kumbe wanaan-
gukia kwenye lindi la majuto.

Yote haya, yanafanyika
huku kukiwa na wizara, idara,
vitengo na taasisi zenye
dhima ya kuhakikisha wazee
wanapata wanachostahili
kupata, kwa kuwa tu na umri
walio nao na kuzingatia
mchango wao katika jamii
waliyomo.

@MSAMEBA

Wanaofanya haya ya kuke-
ngeuka wazee ni ama watoto
au wajukuu, vitukuu na hata
vilembwe wanaojisahaulisha
kuwa bila watangulizi hawa,
wao wasingekuwapo na hata
kupata nafasi wanazotambia
na kuwaona wazee “wana
weweseka na muda wao
umepita!”

Wazee wetu hawa wameen-
delea kuvumilia na hatimaye
kuchoka ahadi na viapo vya
kuwasaidia na sasa kupitia
Baraza la Wazee la CHADEMA
(BAZECHA), wanasema sasa
wanataka uwakilishi bungeni,
ili waliyonayo yasikike na
kufanyiwa kazi.

Ukiona hivi ina maana ya-
mewafika shingoni na hawana
kwingine kwa kusemea, hivyo
pengine wakiwa na mzee
mmoja wao bungeni, yatasiki-
ka na kuchukuliwa hatua na
kuwapa afueni ya kimaisha na
kumalizia maisha yao duniani
wakiwa na unafuu fulani.

Lakini cha kujiuliza, hivi
wakimpata huyo mwakilishi,
kweli mambo yao yatakuwa
mazuri kama wanavyotarajia?
Kwani, humo bungeni hapana
wazee wanaoweza kuwa-
saidia kama nia ni kuwa na
mwakilishi bungeni? Mbona
wamo wazee wengi tu?

Inapaswa kujulikana
kwamba yawezekana kweli
wakampata mtu huyo na
wakamwamini, lakini akifika
bungeni atajikuta anabadilika
na kuchumia tumbo zaidi,
kama tunavyoona baadhi ya
wawakilishi wa wananchi
wanavyofanya.

Tukumbuke hadithi ya mtu
aliyetumwa nchi za mbali
kwenda kuwatafutia chakula
ndugu zake waliosalia wakifa
njaa na matokeo yake alipofi-
ka huko akapewa chakula,
akala na akasahau kurudi
kwao na chakula na matokeo
yake..I Alamsiki!
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JICHO LA JIJINI MWANZA
Huu hapa mzizi daladala kukatisha

‘ruti’ na hoja ya Latra ilikosimamia

Na Anthony Gervas, MWANZA

AGARI madogo ya

usafirishaji ~ abiria

maarufu kama da-

ladala, ni muhimu
katika huduma za usafiri wa kila
siku kwa wananchi mijini,ambao
asilimia kubwa wana maisha ya
kawaida.

Ni usafiri unaobeba nafasi kubwa
ya usafirishaji na kufanya wananchi
kupata urahisi wa kusafiri kwa
gharama nafuu kutoka sehemu
moja kwenda nyingine ndani ya
mkoa au nje ya jiji la Mwanza na
ndivyo ilivyo kitaifa, katika shughu-
li mbalimbali kiuchumi na maen-
deleo.

Wananchi wengi vipato vyao
ni vya kawaida, hivyo hutegemea
huduma hiyo ya daladala kila siku,
ambayo hupunguza makali ya
gharama kubwa za maisha kila siku.

Jijini Mwanza, daladala nyingi
zinazofanya safari zake za njia
ndefu, kama vile kutoka Nyashishi
kwenda Kisesa,kutoka Uwanja wa
Ndege hadi Nyashishi na Bwiru
hadi Kisesa.

Inaelezwa, asilimia kubwa hudu-
ma hiyo inakuwa kero kwa abiria,
kutokana na kuwa zinakatisha ruti
kufika mwisho wa vituo vilivyo-
pangwa katika mamlaka za serikali.

Hali hiyo dereva, kondak-
ta husababisha kuibua
migogoro,maneno ya kuwakashfu
abiria wao,ambao kimsingi wana-
takiwa wawafikishe kituo husika
kwa kufuata sheria,kanuni za leseni
zilizowekwa na mamlaka ya udhibi-
ti wa usafiri ardhini (Latra).

MADEREVA NA MAKONDAKTA

Aman Masalu, ni dereva wa
daladala aina ya Toyota Hiace lin-
alofanya safari njia ndefu kutoka
Bwiru hadi Kisesa, anaeleza sababu
mojawapo ya kukatisha safari ku-
fika mwisho wa vituo, ni maslahi
kuwa kidogo wanayopata kila siku.

Masalu anasema, wanalazimika
kugeuza gari njiani kabla ya kufika
mwisho na hapo ndiyo tafurani in-
apoanzia dhidiyao naabiria, lakini
lengo lao na kondakta ni kuokoa
mafuta yasitumike mengi kwenye
gari.

Anasema mara nyingi wamekosa
abiria au kubaki wachache ndani ya
gari wakati wakiwa bado wanaen-
delea na safari kwenda kituo cha
mwisho, pia posho wanazolipwa
na matajiri wao au mishahara havi-
toshelezi kumudu hali ya maisha.

Mfano hai ni kwamba, mtu huyo
anaweza kuwa analipwa mshahara
mathalan shilingi 100,000 kwa

l--ﬁw

Daladala zikiendelea na kazi jijini Mwanza. PICHA ZOTE: MPIGA PICHA WETU.

mwezi ikiwa ni kiasi kidogo, kulin-
ganishwa na gharama za maisha
ya kila siku, lakini asilimia kubwa
wengi ni vibarua wa kulipwa kutwa
hawana mishahara.

Anaeleza, hata akikamatwa na
askari wa wusalama barabarani
(polisi Trafiki) faini hulazimika
kulipa pesa za makusanyo katika
hali inayovuruga ‘hesabu za tajiri’
jioni wakati wa kwenda kukabidhi,
wanakatwa posho zao na kondakta
wake au kukosa kabisa chochote.

Ibrahim Hussein, ni dereva wa
gari la daladala aina ya Costa, lin-
alofanya safari za njia ndefu kutoka
Nyashishi hadi Kisesa, umbali wa
kilomita 35 kutoka kituo cha kwan-
za hadi mwisho.

Anataja changamoto inayosaba-
bisha kile ambacho ni ‘kuchora’
yaani kukatisha safari, inatokana
na abiria kubaki wachache kabla
ya kuwafikisha wanakokwenda.

Hivyo, wanalazimika ‘kuwafauli-
sha’ wateja wao katika gari jingine
linaloelekea kule, ili wao waweze
kuokoa gharama kubwa ya ku-
tumia mafuta mengi bila faida, in-
gawa nauli ya kutoka mwanzo wa
kituo hadi mwisho ni shilingi 1,000.

Ibrahim anafafanua kwamba,
wanapofika stendi kuu mpya ya
mabasi akielekea Kisesa, anakuwa
amebakiza pengine kilomita takrib-
ani 11 kufika kituo cha mwisho, ina-
bidi kugeuza ruti kurudi alikotoka,
ili kuokoa mafuta ya gari lake na
abiria kuwatafutia usafiri mwing-
ine.

“Madereva wengi na makondak-
ta hawana mikataba ya ajira,mfano
mimi nalipwa mshahara wa shilin-
gi 150,000 kwa mwezi, badala ya
shilingi 200,000, lakini kwa siku
ikifika jioni tunatakiwa kupeleka
shilingi 80,000 kwa tajiri ambazo

ni makusanyo ya gari,anasema.

Anaeleza kwamba pesa hizo
zinapopungua,anakatwa kwenye
mshahara wake, kwa sababu ndiye
aliyekabidhiwa gari hilo kusima-
mia.

Pia, inatajwa anapotokea ame-
kamatwa na askari wa usalama
barabarani kwa makosa ya uzem-
be, hulipa faini pesa zake za mfuko-
ni siyo za tajiri, katika hilo anakuwa
hana ujanja wa kumudu kuende-
sha maisha ya kila siku na familia
yake.

Kondakta wa gari hilo, Bilal Bi-
lal, naye anasimulia yake kwamba
suala la kukatishwa kwa safari ya
daladala, isiyofika kwenye kituo
husika, ni kutokana na shida ya
uchache wa wateja, hali inayobidi

Mandhari ya barabara za Mwanza. _

kutumia njia ya kuwapandisha
lingine ila wanapogoma kushuka
wanalazimika kuwapeleka kwa
mujibu wa sheria.

Bilal anasema, hawezi kutumia
lugha chafu kuwatukana wateja
wao bila maelewano, au kuwashu-
sha kwa nguvu wakati kufika wana-
kokwenda ni haki yao,anatambua
ni kosa kufanya vile kisheria.

KAULI YA LATRA.

Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Usafiri Ardhini Mkoa
wa Mwanza,(LATRA) Halima Lu-
tavi, anaeleza kwamba suala la ku-
katisha ‘ruti’ madereva wa daladala
ni ukiukaji sheria za leseni ya usa-
firishaji wa abiria.

Halima anataja changamoto ny-

ingi zinazoripotiwa kwenye mam-
laka hiyo, ikijumuisha madereva
na makondakta kushindwa ku-
fuata taratibu na kanuni za leseni
za usafirishaji huo, katika magari
yao, jambo lililo kinyume cha she-
ria.

Anasema Latra, imeshajipanga
kwa kushirikiana na Polisi jijini
Mwanza, kuhakikisha kunaku-
wepo mkakati kabambe wa ku-
wakamata wanaokiuka sheria za
leseni na usalama barabarani.

Adhabu za ukikajki huo, kwa
mujibu wa kiongozi huyo wa La-
tra, ni faini ya shilingi 100,000.

Kuhusu kupanda nauli mwa-
ka huu za daladala, anasema
kunachangiwa na mambo mengi,
ikiwamo kupanda bei mafuta ya
petroli, dizeli, vipuri vya magari,
akitoa mfano wa tairi, ambazo bei
huongezeka kwa shinikizo la soko
la dunia.

“Kiuchumi, = mpango  wa
upandaji nauli unatakiwa ku-
chukua muda mrefu,mfano bei ya
nauli iliyokuwepo awali, ilipanda
tangu mwaka 2013 hadi 2022,
ndipo imepanda tena hivyo ime-
chukua miaka mingi,” anafafanua.

WAUZAJI MAFUTA

Amina Yassin, ni Meneja wa Kit-
uo cha Mafuta Puma kilichopo ji-
jini hapa, anayebainisha kwamba
kuanzia mwezi Julai mwaka huu,
bei ya mafuta ya petroli ilipanda
kutoka shilingi 3,370 kwa lita moja
hadi shilingi, 3,560 na hivi sasa ya-
meshuka na kuuzwa shilingi, 3,119
lita moja.

“Vilevile, mafuta ya dizeli bei
ya zamani ilikuwa shilingi 3, 293,
baadaye ikapanda hadi shilin-
8i,3,472, na sasa yakishuka shilingi
3,276 lita moja,” anasema Amina.

Kushuka gharama hizo za
mafuta, kumesaidia wananchi hu-
susani wamiliki wenye magari ya
usafirishaji abiria, watu binafsi pia
kupungua maumivu ya uende-
shaji wa biashara na gharama za
maisha.

Anaeleza kuwa, mafuta yana-
poshuka gafla bila taarifa za
Serikali,kunasababisha  hasara
kubwa kwenye kampuni husika
kwani inaweza kuwa ilinunua
mzigo mkubwa,hivyo inalazimika
kuuza bei ndogo isiyokuwa na
faida.

Hapo anatahadharisha kuwa,
kampuni inaweza kuyumba ka-
tika uendeshaji wake,akiomba
serikali kuweka mpango kazi
mzuri kuhakikisha inakuwa ina-
toa taarifa muda mrefu, ili wahusi-
ka waweze kujiandaa kukabiliana
na changamoto hiyo,ikiwemo ku-
nunua bidhaa kidogo.

Anaeleza kuwa yanapopanda
bei kwao ni furaha tupu, hata wa-
teja huendelea kununua sababu
hawana namna kwani hawawezi
kuyapaki magari yao, ingawa hu-
baki wakilalamika ongezeko hilo.

Aidha, anaeleza kwamba hivi
sasa hajui kama mwezi huu yata-
panda tena bei,au kushuka zaidi
wanasubiri kuona.
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Tabasamu la wakulima wa Shinyanga
waliokopeshwa trekta walime Kibiashara

Na Shaban Njia, KAHAMA

EKTA ya kilimo ndiyo
inayotegemewa kwa
kiasi kikubwa na wakazi
wa mkoa wa Shinyanga,
kwani zaidi ya asilimia 75, wanat-
egemea kilimo kwa gajili ya kue-
ndesha maisha yao ya kila siku na
kuwakwamua kiuchumi.

Kilimo kina uhusiano wa moja
na sekta zisizo rasmi, na hata zi-
lizo rasmi. Hapo kuna usafishaji
kwenda kwenye usindikaji mazao
yake, matumizi na soko la ndani na
nje ya nchi ikiwa ni pamoja na ku-
toa malighafi kwa viwanda na soko
kwa bidhaa zilizotengenezwa.

Mkoani Shinyanga, mareke-
bisho ya kiuchumi yamesababi-
sha kufunguka sekta hiyo kwa
uwekezaji binafsi katika uzalishaji
na usindikaji, uagizaji pembejeo
za kutoka nchi za nje na usamba-
zaji na masoko ya kilimo na seri-
kali imebaki na kazi ya usimamizi
na usaidizi wa umma na dhima ya
uwezeshaji.

Mkakati uliopo ni kuendelea
kufanya ujenzi na ukarabati wa mi-
undombinu ya umwagiliaji kadiri
bajeti itakavyoruhusu kwa lengo la
kuendeleza kilimo cha umwagiliaji
kwa mazao yanayozalishwa kama
mpunga, choroko, dengu, vitun-
guu, mtama, mahindi, pamba na
uwele.

Aidha mkoa huo una eneo la
kilometa za mraba 18,555 sawa
na hekta 1,855,500 ambapo hekta
1,220,090 zinafaa kwa kilimo na
kina nafasi kubwa katika kuajiri
wananchi wengi, upatikanaji wa
chakula, mauzo ya mazao ndani
na nje ya nchi na malighafi za vi-
wanda.

Kwa kuona umuhimu wa kili-
mo kwa wananchi, mashirika ya
umma na yasiyokuwa ya kiserikali
ikiwemo kampuni ya uwezeshaji
wa zana za kilimo na viwanda
(PASS Leasing), Agricom, Relliance
Group na Kanu Equipment yame-
jitoa kusaidia wakulima kwa kuwa-
patia zana za kilimo ili kuongeza
uzalishaji.

NENO LA MKOPESHAJI
Killo Lussewa, ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni Uwezeshaji
wa Zana za Kilimo na Viwanda
(PASS Leasing) anasema, wame-
kuwa na utaratibu wa kuwatem-
belea wakulima wanaojihusisha
na kilimo cha chakula na biashara
nchi nzima na kutatua changamo-
to wanazokutana nazo, ikiwamo

kuwakopesha zana za kilimo.
Anasema, wakulima wengi wa-
natumia zana duni na wanyama
kazi kama vile punda na ngombe
wawapo shambani na kupata ma-
vuno kidogo ikilinganishwa na
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HAFLA YA KUKABIDHI MATREKTA kwa wakuuma i !
KAHAMA - 23/9/2022 |

.Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga Sophia Mjema akizungumza na wakulima wa Kanda ya Ziwa,
katika hafla ya kuwakabidhi matrekta 21. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

nguvu wanazotumia inawafanya
wao kuwatembelea na kuwakope-
sha matrekta kwa wale wenye uhi-
taji na kuongeza uzalishaji.

Lussewa anasema, msimu ujao
wanataka kuufanya mkoa wa Shin-
yanga kuongoza kwa kilimo cha
biashara, hususani zao la mpunga
na itasaidia kuwa na chakula kingi
na viwanda kupata malighafi za
kutosha zitokanazo na kilimo kwa
wingi hivyo kila mmoja anatakiwa
kujitokeza kulima.

UGAWAJI ZANA

Anasema, wakulima 21 wa
mazao mkoani Shinyanga, wame-
kopeshwa matrekta ya kilimo
kila mmoja na yenye thamani ya
shilingi bilioni moja kwa ajili ya
kuongeza uzalishaji na kujikwa-
mua kiuchumi kupitia kilimo na
uwezeshaji wa zana hizo umekuwa
ukifanyika pasipo kuweka dhama-
na yoyote.

Anasema Septemba mwaka
jana, 2021 walitoa trekta 50 kwa
wakulima 50 zenye thamani ya
Sh.bilioni tatu, zimekuwa zikitole-
wa kwa ushirikiano wa kampuni
zinazojihusisha na kilimo.

“Tunahitaji nchi yetu iwe ki-
nara kwa mazao ya chakula na
biashara ndio maana tunawatem-
belea wakulima wote kuwasikiliza
changamoto zao na kuwakopesha
zana za kilimo na mpaka sasa
tumeshakwisha kutoa trekta 300
kwa wakulima nchi nzima zenye
thamani ya Sh.bilioni 13,” anafafan-
ua Lussewa.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Kampuni ya Agricom Alex Dulffar,
anasema, wakulima wengi katika
uzalishaji shambani wanatumia

Sehemu ya matrekta waliyokopeshwa wakulima .

wanyamakazi hali inayosababi-
sha kupata mavuno kidogo hivyo
matrekta hayo yataongeza uzal-
ishaji ipasavyo na mkulima kuinu-
ka kiuchumi.

Hapo anawataka wakulima hao
kuhakikisha wanayatumia yaliyo-
pangwa sio vingine kwani yataka-
poleta shida yoyote ndani ya miaka
miwili wao kuanzia sasa watawa-
jibika kuyarekebisha kwa gharama
za kampuni ili mkulima asikwame
kuendelea na kilimo.

RC WA SHINYANGA
Sophia Mjema, ni Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, anasema serikali im-
etoa shilingi bilioni 1.4 kwa ajili ya
kilimo cha umwagiliaji kata ya Che-
la Msalala ili kuzalisha mazao ya
chakula kwa wingi mara tatu kwa
mwaka na kuwataka maofisa ugani
kila kata kujenga desturi ya kuwa-
tembelea wakulima na kuwapatia
elimu ya kulima kisasa.
Anasema, watabiri wa hali ya
hewa wanasema mwaka huu wa
kilimo kutakuwa na uhaba wa

mvua na anawataka wakulima ku-
tunza chakula na wasiuze chote,
ili kutakapokuwa na upungufu
waweze kutumia na familia zao
kwani misimu ya kilimo imekuwa
ikitofautiana kulingana na majira
yake.

Mjema anasema, mwaka uli-
opo wa fedha mkoa huo ulipokea
Sh.bilioni 190 kwa ajili ya usamba-
zaji wa maji, kilimo cha umwagil-
iaji na kutunza mazingira, hivyo
bako kunauhaba wa maji wananchi
wake watakwenda kunufaika na
fedha hizo.

“Maofisa ugani wetu hakik-
isheni mnawatembelea wakulima
mara kwa mara na kutoa elimu ya
kulima kisasa kulingana na hali ya
maeneo yao ya kilimo, tunataka
msimu ujao tuongoze kwa uzal-
ishaji nchi nzima mazao yote kwa
kutumia trekta na kituo cha kilimo
Chela cha umwagiliaji, "anasisitiza
Mjema.

DC WA KAHAMA

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga anaahidi kufanyia
kazi agizo lililotolewa na atahakiki-
sha wakulima wote hawauzi chaku-
la holela nchi za jirani na amekuwa
mstari wa mbele kuwahamasisha
wakulima kuzalisha zaidi mazao ya
biashara hasa alizeti, tumbaku na
pamba.

Anasema,msimu wa kilimo uli-
opita wakulima wa pamba walizali-
sha kilo 800,000 tofauti na kipindi
cha nyuma na msimu ujao makisio
waliyoweka wanatarajia kuzalisha
zaidi ya kilo milioni tano na hii ni
baada ya mazingira ya kilimo kuwa
rafiki kwa kilimo na wakulima ku-
pata fedha za kutosha.

WAKULIMA SHINYANGA

Mkulima kutoka halmashauri
ya Ushetu, Gemu Doto anasema,
zana za kilimo za kisasa cha ku-
tumia trekta walizokopeshwa zita-
wasaidia kuongeza uzalishaji kwao,
hata kufikia malengo waliyonuia.

Anasema, wakati wa kuandaa
mashamba, wamekuwa wakitumia
zana duni na wanyamakazi na ku-
zalisha mavuno kidogo kulingana
na wanyama hao kuchoka kwa
haraka na kwamba sasa wameon-
dokana na adha hiyo baada ya ku-
kopeshwa matrekta ya kilimo.

Mkulima Mawazo Mangu,

anaomba utoaji wa zana hizo za
kilimo uwe endelevu kwa kuwa
wakulima wengi wana ubhitaji
wa zana za kisasa katika maeneo
mengi nchini ikiwa ni pamoja na
kutembelewa na maofisa ugani ka-
tika kata na kupewa elimu ya kuli-
ma kisasa kulingana na jiografia ya
maeneo yao ya kilimo.
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Ni hali mbaya va njaa, ukame na
mparanganyiko hadi vifo Somalia

Na Mwandishi Wetu

DADI ya watoto wanaofariki

inaongezeka nchini Soma-

lia ikikabiliwa na ukame

mbaya zaidi kuwahi kush-
uhudiwa katika kipindi cha miaka
40.

Maofisa wa serikali wanasema
janga kubwa zaidi linaweza kui-
kumba nchi hiyo ndani ya siku
chache au wiki zijazo endapo
msaada zaidi hautawasili.

Mwana wa pili wa kiume wa Fa-
tuma, aliyekuwa na umri wa miaka
10- Salat, alifariki kutokana na njaa
wiki mbili zilizopita, muda mfupi
baada ya familia kufika Baidoa ku-
bea umbali wa siku tatu.

“Siwezi kuomboleza kwa ajili ya
mwanangu. Hakuna wakati. Nina-
hitaji kutafuta kazi na chakula ili
kuwafanya wengine waendelee
kuishi,” Fatuma analalama.

Kwa upande mwingine wa bara-
bara ya vumbi inayoelekea Kusini-
Mashariki, kuelekea pwani na mji
mkuu wa Somalia, Mogadishu,
familia nyingine zilizohamishwa
zilisimulia hadithi za kuhuzunisha
zaidi za safari ndefu katika maz-
ingira yenye ukame wakitafuta
chakula.

Utafiti mpya umeonyesha kuwa
karibu theluthi mbili ya watoto wa-
dogo na wanawake wajawazito ka-
tika kambi hizo wanakabiliwa na
utapiamlo mkali, ambao, pamoja

[livyo hali mbaya ya Ukame wa Somalia. PICHA: MTANDAO.

na kiwango kikubwa cha vifo, un-
aweza kuashiria kwamba tamko la
nyumbani la njaa tayari limechele-
wa.

Katika wodi ya wagonjwa katika
hospitali kuu ya jiji, Dk Abdullahi
Yussuf alipita katikati ya vitanda,
akiangalia wagonjwa wake wado-
go waliodhoofika. Wengi wao wa-
likuwa watoto kati ya miezi miwili
na miaka mitatu.

Wote walikuwa na utapiamlo
mkali. Wengine walikuwa na homa
ya mapafu na wengi walikuwa
wakipambana na mlipuko mpya
wa surua pia.

Watoto wachanga wachache wa-
likuwa na nguvu za kulia. Kadhaa
walikuwa na ngozi iliyoharibika
vibaya, iliyovunjwa na uvimbe am-
bao wakati mwingine huambatana
na hali mbaya zaidi za njaa.

“Wengi sana wanakufa kabla
hata hawajafika hospitali,” alisema
Dk Abdullahi, akitazama timu yake
ikihangaika kuunganisha mrija wa
mishipa kwenye mkono wa mtoto
wa miaka miwili anayeomboleza.

Ingawa maofisa wa Somalia na
mashirika ya kimataifa yamekuwa
yakiangazia kwa miezi kadhaa
kuhusu tishio la njaa katika eneo

hili la kusini-magharibi, Dk Abdul-
lahi alisema hospitali yake tayari
ina upungufu wa vifaa vya msingi
ikiwa ni pamoja na virutubisho
vya lishe kwa watoto.

“Wakati mwingine tunakosa vi-
faa. Inatisha, kwa kweli, kwa saba-
bu watu wanakufa, na hatuwezi
kuwaunga mkono. Serikali yetu
ya mtaa haishughulikii hili vizuri.
Haijapanga kukabiliana na ukame
au kuwasili kwa familia zilizokim-
bia makazi,” alisema. Alisema, kwa
kuchanganyikiwa. Waziri wa seri-
kali za mitaa alikiri kumekuwa na
mapungufu.

“Tunahitaji kuwa na kasi zaidi
kuliko tulivyo, na tunahitaji kuwa
sahihi..na ufanisi zaidi,” alisema
Nasir Arush, Waziri wa Masuala ya
Kibinadamu katika jimbo la Kusini
Magharibi, katika ziara fupi katika
moja ya kambi karibu na Baidoa.
Lakini msaada zaidi wa kimataifa,
alisisitiza, ulikuwa muhimu.

“Kama hatutapokea misaada tu-
nayohitaji, maelfu ya watu wataku-
fa. Mambo tunayofanya sasa tulihi-
taji kufanya miezi mitatu iliyopita.

Alidokeza kuwa wakati wa
ukame wa 2011 “nusu ya vifo
260,000 vilitokea kabla ya njaa ku-
tangazwa”.

Mjumbe wa rais anayeongoza
juhudi za kimataifa za Somalia
kupata ufadhili zaidi aliishukuru
serikali ya Marekani, hasa, kwa
ufadhili mpya wa hivi karibuni, ak-
isema “imetupa matumaini”.

Lakini Abdirahman Abdishakur

alionya kwamba bila msaada zaidi,
mgogoro wa ndani katika sehemu
moja ya Somalia unaweza kutoka
nje ya udhibiti haraka.

“Tulikuwa tunapaza sauti
lakini mwitikio wa jumuiya ya ki-
mataifa haukuwa wa kutosha,” Ab-
dishakur alisema.

“Njaa inakadiriwa lakini tayari
inashuhudiwa katika baadhi ya
maeneo nchini Somalia, hata
hivyo tunaweza kuzuia janga hilo,”
aliendelea kusema, akizungumza
kwa simu wakati alipokuwa To-
ronto, Canada.

Ingawa makadirio yanatofau-
tiana, idadi ya wakazi wa Baidoa
imeongezeka takribani mara nne
katika miezi michache iliyopita,
hadi karibu watu 800,000.

Na mgeni yeyote atang’amua uk-
weli mmoja wa kushangaza: kari-
bu watu wazima wote wanaowasili
ni wanawake.

Wanawake wengine walizun-
gumza kuhusu waume na wa-
toto wa kiume wakubwa kuzuiwa
kuondoka katika maeneo yanayo-
dhibitiwa na wanamgambo, na
kuhusu unyanganyi wa miaka
mingi wa kundi hilo.

Ukame, unaochangiwa na ma-
badiliko ya hali ya hewa, sasa
unatishia kukomesha mtindo wa
maisha wa kichungaji ambao ume-
dumu kwa karne nyingi katika
Pembe ya Afrika.

Katika wodi ya wagonjwa katika
hospitali kuu ya jiji, mtaalamu Dk.
Abdullahi Yussuf alipita katikati
ya vitanda, akiangalia wagonjwa
wake wadogo waliodhoofika. Wen-
gi wao walikuwa watoto kati ya
miezi miwili na miaka mitatu.

* Na Sabato Kasika,
msaada wa mtandao.
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Taasisi yatoa
msaada
wagonjwa
100 Hospitali
va Kanda

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAGONJWA 100 wanaopata
matibabu katika Hospitali ya
Rufani ya Kanda Mbeya na
Kitengo cha Wazazi Meta,
wamepatiwa msaada wa Vitu
mbalimbali ikiwamo sabuni
na vitunzia taka.

Taasisi ya Twende wote

Mbeya ndiyo iliyotoa msaada
huo lengo kuu likiwa ni
kuwasaidia wagonjwa wa-
naotoka kwenye mazingira
magumu.

Mkurugenzi wa Taasisi hiyo,
Davule Mwambije alisema
msaada huo ni kwa ajili ya
kuwapa faraja wagonjwa
wanaotoka kwenye mazin-
gira magumu wakiwamo kina
mama, watoto na wazee.

Katibu wa taasisi hiyo,
Elizabeth Kaponela, alisema
wamekuwa na utaratibu wa
kuwatembelea watu wenye
uhitaji.

Alisema watoto hao wa-
nashindwa kupata mahitaji
muhimu kutokana na wa-
zazi wao kushindwa kumudu
gharama za mahitaji, hivyo
akawaomba wadau wengine
kuwasaidia watoto hao.

Ofisa Uhusiano kutoka hos-
pitali hiyo, Archad Mosha
alisema msaada huo umekuja
wakati muafaka na kwamba
utasaidia kupunguza uhitaji
kvva wagonjwa hospitalini

hapo.

Taasisi ya Twende
wote Foundation
iliyoko jijini Mbeya
ndiyo iliyotoa
msaada huo lengo
kuu likiwa ni kuwa-
saidia wagonjwa
wanaotoka kwenye
mazingira magumu.

Ubovu barabara wasababisha
wajawazito kujifungua njiani

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

AADHI ya wanawake

cha Mwala kilichopo

Kata ya Ilembo Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
wanajifungulia njiani kutokana
na ubovu wa miundombinu
ya barabara inayosababisha
washindwe kufika kwa wakati
kwenye Vituo vya afya.
waliyasema hayo juzi wakati
wa ziara ya Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Mkoa wa Mbeya ili-
yofika katika kata hiyo iliyoku-
wa na lengo la kukagua miradi
ya maendeleo, ikiwamo ujenzi
wa shule ya wasichana iliyope-
wajinala Pareto.

cho hakina barabara ya uhakl
ka ambayo inawaunganisha na

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (kushoto),

makao makuu ya kata hiyo am-
bako kipo kituo cha afya.

Alisema kipindi cha ki-
angazi barabara inayotumika
ina vumbi ambalo linasababi-
sha vyombo vya usafiri hasa
pikipiki kushindwa kupita na
hivyo kusababisha wajawazito
wanaopelekwa kwenye kituo
cha afya kushindwa kufika
kwa wakati. “Kama mlivyojio-
nea wenyewe barabara yetu
ni mbovu sana, kwa sasa kuna
vumbi lakini wakati wa masika
ndiyo haipitiki kabisa maana
huwa na makorongo makubwa,
sasa wake zetu wanapata shida
sana,” alisema Kasule.

Aliiomba  Serikali kupitia
Wakala wa Barabara za Mi-
jini na vijijini (TARURA), ku-
waboreshea ~ miundombinu
hiyo ili waweze kusafiri kwa
urahisi.

Diwani wa Kata ya Ilem-
bo, Abel Mpyambala alise-

ma endapo barabara hiyo
itaboreshwa itwasaidia wa-
nanchi wa eneo hilo kufanya
shughuli zao za uzalishaji mali
kwa tija zaidi tofauti na ilivyo
sasa hivi.

Alisema wananchi wa eneo
hilo wanalima zaidi mahindi
na pareto lakini wanashindwa
kusafirisha vizuri pembejeo
kupeleka shambani na kuyatoa
mazao mashambani kwenda
nyumbani na sokoni, huku
akieleza kuwa wanatumia
gharama kubwa kwenye usa-
firishaji.

Alisema barabara hiyo ni
muhimu pia kwa ajili ya kura-
hisisha usafiri wa kufika kwe-
nye shule ya sekondari inay
huku akieleza kuwa endapo
barabara hiyo haitaboreshwa
kutakuwa na shida shule hiyo
kufikika.

Alisema kwenye ujenzi wa

[lembo, Halmashauri va Wilaya ya Mbeya, JUZI PICHA: NEBART MSOKWA

shule wananchi wamekuwa
wakishirikiana na kampuni ya
ununuzi wa pareto pamoja na
halmashauri kujenga na kwam-
ba wazo hilo lilianzishwa na
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Peter Homera aliwapongeza
wananchi wa eneo hilo kwa
kujitolea  kufanya shughuli
za maendeleo bila kulazi-
mishwa na kwamba hali hiyo
inairahishia serikali pia kwenye
utekelezaji wa shughuli zake.

Alisema atazungumza na
Meneja wa TARURA Mkoa wa
Mbeya ili wakala huo uboreshe
barabara hiyo na kuwarahi-
sishia wananchi kufanya shu-
ghuli za maendeleo.

Hivyo, aliwataka viongozi wa
serikali wa eneo hilo kuendelea
kuwahamasisha wananchi ku-
fanya shughuli za maendeleo
ikiwamo ujenzi wa shule pamo-
jana zahanati.

akifurahia jambo na Katibu Tawala Msaidizi wa Mkoa huo (V|—

TAMISEMI kuboresha miundombinu barabara, elimu Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imeahidi kuboresha miundom-
binu ya barabara na elimu katika
Jiji Ia Mbeya ili kurahisisha upati-
kanaji wa huduma za kijamii na
kiuchumi.

Katibu Mkuu wa TAMISEMI,
Prof. Riziki Shemdoe, aliyase-
ma hayo juzi wakati wa kikao
cha baraza la madiwani wa Jiji
hilo baada ya kuhitimisha zi-

ara yake ya kikazi ya kutembe-
lea na kukagua miundombinu ya
barabara shule za msingi na se-
kondari.

Prof. Shemdoe alisema kuwa
ya Mbeya kuwa Jiji bado lina
matatizo mengi ambayo alijio-
nea na kueleza kwamba Serikali
imedhamiria kufanya mabore-
sho.

Alisema serikali imeshaanza
kutekeleza baadhi ya miradi
ndani ya Jiji hilo na kwamba mi-
radi inayojengwa kwa sasa ina

thamani ya Sh. bilioni mbili hasa
kwenye sekta ya elimu.

Profesa Shemdoe alisema
katika kutelekeza hayo Serikali
imepanga kutangaza zabuni ya
kuboresha barabara, uwanja
wa ndege na mifumo ya maji
mwishoni mwa Oktoba mwaka
huu.

“Baadhi ya miradi ambayo ipo
kwenye mipango ni pamoja na
ujenzi wa Stendi Kuu ya Mabasi
na stendi ndogo katika eneo la
uwanja wa ndege wa zamani,

upanuzi wa barabara ya Iziwa
yenye urefu wa kilomita 5.75,
upanuzi wa barabara ya Block
T-Makunguru na Juhudi yenye
urefu wa kilomita 3.3,” alisema
Prof Shemdoe.

Vilevile aliitaja miradi mingine
kuwa ni upanuzi wa barabara ya
Uyole-Itezi yenye urefu wa Kilo-
mita mbili, upanuzi wa barabara
ya  Airport-Samora-TANESCO-
Sae-Kisanji na Kabwe Block T-
Sido yenye urefu wa kilomita 3.2.

Mbunge wa Mbeya Mjini, Dk.

Tulia Ackson alisema kuwa Jiji
la Mbeya linayo imani na seri-
kali kuwa itasaidia wananchi wa
Mbeya kuboresha miundombinu
hiyo ili kuhakikisha wananchi
wanapata huduma wanazostahili
kama ilivyo kwa wananchi wa
maeneo mengine.

Hivyo, aliiomba serikali kuha-
rakisha miradi hiyo kwa maelezo
kuwa kwa sasa Jiji la Mbeya lina
hali mbaya ya miundombinu am-
bayo haiendani na hadhi yake ya
Jiji.
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FAO kU|sa|d|a
Tanzania
kiwango
unywaji
maziwa

Na Valentine Oforo, DODOMA

SHIRIKA la Chakula na Kilimo
la Umoja wa Mataifa (FAO) li-
meeleza dhamira yake ya Kui-
saidia Tanzania katika jitihada
endelevu za kuongeza kiwango
cha unywaji wa maziwa ili
kuboresha hali ya lishe kwa wa-
nanchi.

Inapendekezwa na Shirika la
Afya Duniani (WHO) mtu mmoja
kunywa angalau lita 200 za
maziwa kwa mwaka ambapo
Tanzania ipo nyuma sana kufikia
kiwango kilichopendekezwa,
kwa kuwa rekodi zinaonyesha
mpaka sasa Mtanzania mmoja
anakunywa lita 62 tu za maziwa
kwa mwaka.

Akizungumza na Nipashe,
Ofisa wa Chakula na Lishe wa
FAOQ, Stella Kimambo, alisema
shirika hilo litaendelea kufanya
kazi kwa kushirikiana na taasisi
mbalimbali ili kuhakikisha uny-
waji wa maziwa unaongezeka
nchini.

“FAO imedhamiria kufanya kazi
kwa karibu kwa ushirikiano na
mashirika, wachakataji wa mazi-
wa na taasisi mbalimbali ndani
ya nchi ili kuongeza upatikanaji
wa maziwa pamoja na kuongeza
utamaduni wa unywaji wa mazi-
wa nchini,” alisema.

Kimambo alisema kuwa FAO
pia itajitahidi kuweka jitihada
zaidi za kusaidia nchi kuendesha
programu endelevu za utoaji
wa maziwa kwa kuanzia an-
galau kwa wanafunzi wa shule
Za msingi na wenye mahitaji
maalumu.

Kwa upande wake, Msajili wa
Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB),
Dk. George Msalya, alisema;
“Mwaka Jjana, tulianza mradi wa
maJar|b|o wa utoaji wa huduma
za unywaji wa maziwa katika
wizara zisizopungua 10, maen-
deleo ambayo hadi sasa yame-
shuhudia utoaji wa zaidi ya lita
12,000."

Alisema bodi hiyo inajitahidi
kuongeza vituo vya maziwa
vilivyotengwa kwa ajili ya zoezi
hilo muhimu linaloendelea hadi
kufikia angalau vituo 20 kutoka
10 vilivyopo kwa sasa.

DP

yakumbusha kuboreshwa

sekta va Kilimo, mifugo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

HAMA cha Democratic
Party (DP), kimewataka
mawaziri wa Wizara
ya Kilimo na Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kuboresha
sekta hizo ili ziwe na tija kwe-
nye maisha ya watu.
Akizungumza na waandishi
wa habari juzi jijini hapo, Kat-
ibu Mkuu wa chama hicho, Ab-
dul Mluya, alisema; “Tunajua
kuwa asilimia kubwa ya Wa-
tanzania ni wakulima na wafu-

: gaji hivyo serikali kwa kupitia

sekta ya kilimo na wafugaji

¢ wakae na wadau ili kujua nini

changamoto wanazokumbana
nazo badala ya kukaa ofisini na
kutunga sera.”

Alisema kilimo ndiyo uti wa
mgongo na serikali inapaswa
kuliangalia kwa kina suala hilo
kwa sababu linagusa maslahi
ya watu wote nchini.

Pia chama hicho kimezin-
dua kampeni yenye kaulim-
biu ‘Mlete mzalendo twende
pamoja kuijenga nchi’.

Alisema lengo la kampeni
hiyo ni kuhakikisha wanaima-
risha chama kwa kufanya
kampeni ya kuzunguka nchi
nzima wakinadi sera za chama
hicho.

Aliseleza chama hicho kwa

sasa kimejipanga kushika dola
pamoja na halmashauri wakati
wa uchaguzi mkuu wa mwaka
2025. “Kwa sasa DP, imekuja na
mikakati mingine ya kuhakiki-
sha chama hicho kinazunguka
nchi nzima kwa ajili ya kunadi
sera za chama nchi nzima kwa
lengo la kutoa elimu kwa wa-
nanchi juu ya kazi ambazo zi-
nafanywa na chama hicho.”

“DP itahakikisha inatoa
elimu kwa viongozi wote wa
chama hicho kwa ngazi zote
kwa nia ya kuwafundisha nam-
na ya kufanya siasa zenye tija
ambazo zinalenga kukingoa
chama kikongwe cha CCM,”
alisema Mluya.

Alisema malengo makubwa
ya chama ni kuhakikisha ki-
nafanya ziara za kisiasa kwa
kuwafikia Watanzania wote
kuanzia ngazi ya chini hadi
taifa.

“Pamoja na kuwapo zuio la
kufanya siasa, lakini DP tuta-
fanya siasa kwa nguvu zote
ambapo itafanyika mikutano
ya ndani na mikutano ya had-
hara bila kuwapo kwa aina
yoyote ya uvunjifu wa amani
ya nchi,” alisema.

Aliwataka waratibu wote
kuhakikisha wanawatembelea
watu ili kuwaelimisha namna
siasa isiyokuwa na machafuko
inavyofanywa.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (kulia), akijadiliana jambo na Jaji Mfawa-

dhi wa Mahakama Kuu Abdi Kagomba (katikati), wakati wa kikao kazi baina ya

kltengo cha mna‘baraza ya ardhi na

Wauguzi watakiwa weledi wanapohudumia wagonjwa

Na Peter Mkwavila,

apohudumia wagonjwa na jamii.

Alisema wauguzi na wakunga

Aliwataka wataalamu na wa-

DODOMA

SERIKALI imewataka wauguzi
na wakunga nchini kufanya kazi
zao kwa uadilifu, ufanisi na wel-
edi wanapo wahudumia wag-
onjwa kwenye maeneo yao ya
kazi.

Pia imewataka kufanya kazi
zao kwa kutanguliza upendo kwa
kuzingatia maadili ya kazi wan-

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Me-
negimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Dk. Laurean
Ndumbaro, alibainisha hayo jana
alipokuwa akifungua mkutano
wa Chama Cha Wauguzi Tanzania

Ndumbaro katika mkutano
huo mkuu wa 49 wa TANNA al-
imwakilisha Rais Samia Suluhu
Hassan.

kwenye maeneo yao ya kazi wa-
natakiwa kutoa huduma kwa
wagonjwa kwa kuzingatia kanuni
na sheria za kazi, huku wakionye-
sha upendo kwa wanaowahu-
dumia.

“Sehemu zenu za kazi mna-
takiwa kusimamia misingi ya
kazi na kuwajibika wakati wote
mnapotoa huduma za kiafya kwa
wagonjwa na jamii,” alisema.

dau wa afya kuendelea kutoa
elimu ya magonjwa kwenye mae-
neo mbalimbali ili waweze kui-
marisha afya za watu.

Alisema kuwa uuguzi ni muhi-
mili kwenye utoaji wa afya, pia ni
wito katika kutekeleza shughuli
za huduma za kiafya kwa ajili ya
maendeleo ya Watanzania.

Katika risala yao rais wa
Chama cha Wauguzi Tanzania,

Alexander Baluhya, aliomba
serikali kutoa nafasi za ajira ili
kuondoa upungufu uliopo wa
wauguzi.

Alisema kumekuwa na upun-
gufu wa wauguzi katika sekta ya
afya hasa kwa maofisa uuguzi
ambao wamekuwa wakiajiriwa
kwa uchache ukilinganisha na
mahitaji halisi yanahitajika mae-
neo mbalimbali ya utoaji hudu-
ma za afya.
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Mamlaka ya
maji yatakiwa
kubadilika
utoaji huduma

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara ya Maji,

Nishati na Madini, Joseph Kilan- :

gi, amesema imefika wakati
kwa Mamlaka ya Maji Zanzibar

(ZAWA), kubadilika Katika kutoa :

huduma bora kwa wananchi.
Aliyasema hayo jana katika
mkutano uliowashirikisha wa-

dau mbalimbali katika matumizi

ya maji na kuangalia gharama
halisi kwa Unguja na Pemba.

Alisema ZAWA imeonekana ipo

nyuma katika mambo mbalim-
bali hasa katika ukusanyaji wa
mapato.

Kadhalika, alisema changa-
moto ya uzalishaji wa maji na

kuwapo kwa upungufu mkubwa :

wa nishati hiyo kwenda kwa
wananchi na anaamini Kupi-
tia mjadala huo utawaongoza
kwenda mbele na kuhakikisha
maji ya kutosha yanapatikana
kwa wananchi wote wa Zanzi-
bar.

Aidha, Kilangi alisema wana-
taka kuiona ZAWA inakuwa na
mabadiliko makubwa.

“Hivi sasa tupo nyuma sana,
upatikanaji wa maji ni mdogo
na uzalishaji wake ni mdogo
na mahitaji ya wananchi ni
makubwa sana, tuna upungufu

wa maji zaidi ya lita 18,000,000

kwa mwaka,” alisema.

Alisema kupitia mkutano huo
watajipanga ili kuwafikia wa-
nanchi wote wa Zanzibar kwa
kufanya jitihada ili kuhakikisha
kila mwananchi anayetumia
maji anafungiwa.

Akizungumzia upotevu wa
maji, alisema mengi yanapotea
mitaani na uvujaji ni mkubwa
kwa karibu asilimia 60 yanayo-
zalishwa yanapotea barabarani
na kuwaomba wananchi kush-
irikiana pamoja wanapoona

bomba limepasuka kutoa taarifa

mapema ili hatua za haraka zi-
chukuliwe.

Mkurugenzi wa Biashara na
huduma kwa mteja kutoka
ZAWA, Kazija Mussa Msheba,
alisema mkutano huo utaisadia
kuona mamlaka hiyo inak-
wenda mbele na kukabiliana
na changamoto zinazowakabili

yao va Kila siku.
Akizungumzia changamoto
hizo, alisema ni pamoja na ku-
wapo kwa watu wengi wanao-
tumia maji kinyume na sheria
na jumla ya wateja 34,000

katika Mkoa wa Mjini Magharibi :
: na matokeo ya Ukimwi nchini
. utakaofanyika Tanzania Bara na
: Zanzibar.

wanatumia kinyume na sheria.
Alisema katika mwaka huu wa
fedha ZAWA imepanga kufunga
mita 6,000 ili kuongeza idadi
kubwa ya wateja wenye mita
na mwaka 2025 asilimia 60
au zaidi ya wateja watakuwa
wameshafungiwa mita.

Watanzania waoneshwa fursa
soko la korosho Marekani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WENYEKITI wa Bodi

ya Korosho Tanza-

nia, Evance Alfred,

amewataka Watan-
zania kutumia fursa za masoko
zinazopatikana kimataifa kwa
ajili ya kuongeza kipato.

Aliyasema hayo jana wakati
wa uzinduzi wa usafirishaji wa
kontena la kwanza la korosho
kwenda nchini Marekani hafla
ambayo imefanyika Amani Mjini
Zanzibar.

Alisema fursa za kimasoko
zipo nyingi kinachohitajika
kwa wakulima kuwa na mi-
pango bora itakayowawezesha
kuyafikia masoko hayo.

Alisema hatua hiyo imekuja
baada ya kampuni ya Ward
Holdings Tanzania, kufanikisha
kupata soko la korosho nchini
Marekani ambako ndiko kwe-
nye walaji wakuu.

Alisema soko la korosho
nchini Marekani linahitaji zaidi
ya tani 200,000, lakini viwanda
vya Tanzania vinauwezo wa
kubangua (kuchakata) tani
60,000.

“Viwanda tulivyonavyo Tan-
zania vya uchakataji wa koro-
sho vinauwezo wa kubangua
tani 60,000 lakini kwa mwaka
jana vilibangua tani 14,000 pe-
kee,” alisema. Aidha, alisema
mabhitaji ya soko la korosho ul-
imwenguni ni kubwa kinachohi-
tajika ni kuongeza viwanda vya

ubanguaji na kasi ya uzalishaji
wa zao hilo kwenye ubora wa
kimataifa.

Alitaka kampuni ya Ward
Holding ambayo ina kiwanda
cha kuchakata korosho na kusa-
firisha kontena nchini Marekani
kutokumbatia fursa hiyo peke
yake badala yake kuangalia
namna ya kuwasaidia wengine
ambao hawana masoko.

Alisema changamoto iliyoko
wengi hawana masoko ya uhaki-
ka wa karosho zilizobanguliwa
ambayo yameshikwa na nchi za
Vietnam na India.

Naye Rais wa Kampuni ya
Ward Holding, Godfrey Simbeye
alisema tukio la usafirishaji wa
kontena la korosho ni mabadi-
liko makubwa ya kiuchumi ya vi-

wanda vya zao hilo tangu Uhuru
wa Tanzania mwaka 1961.

Alisema ili kushughulikia fur-
sa katika kuendeleza mnyororo
wa usambazaji utakaokidhi ma-
hitaji ya soko la kimataifa, taasisi
yake imegusa hisia za wajasiri-
amali ambao miongoni mwao ni
wasindikaji wa korosho.

Kwa upande wake, Ofisa Mkuu
wa uendeshaji wa taasisi hiyo,
Scott Karren, alisema taasisi hiyo
imefanikiwa kushirikiana na
wanunuzi wa korosho kimataifa
ambao watanunua korosho zote
zilizosindikwa na kuthibitishwa
kuingia katika soko la Marekani.

Korosho hizo zilizosafirishwa
nchini Marekani zimelimwa
Tanzania mkoani Mtwara na
kuchakatwa Zanzibar.

Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud Othman, akizungumza katika uzinduzi wa utafiti wa viashiria na
matokeo ya Ukimwi Tanzania wa mwaka 2022-2023, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Othman aeleza umuhimu matokeo utafiti wa Ukimwi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa

: Rais, Othman Masoud Othman,
: amesema utafiti wa viashiria na
: matokeo ya Ukimwi Tanzania ni
muhimu na utawezesha serikali
katika utekelezaji wa majukumu :
. ya mwenendo wa maradhi hayo
. na kusaidia kuweka mikakati ya
¢ kwenda sambamba na uhalisia ka-
¢ tika kupambana na tatizo hilo.

na wadau tofauti kupata hali halisi

Aliyasema hayo jana, Mtoji Mjini
Unguja, alipozungumza katika
uzinduzi wa utafiti wa viashiria

Alisema kupatikana kwa tak-

: wimu sahihi ni silaha muhimu ka-
. tika kupanga na kuandaa mikakati
¢ ya kupambana na maradhi hayo
¢ kwa kuwa itasaidia kufahamika

mwenendo wa tatizo hilo kwa uka-
milifu kote nchini.

Hata hivyo, alisema kwa upande
wa Zanzibar ni vyema utafiti huo
kwenda sambamba na utafiti wa
viashiria vya maambukizo ya Vi-
rusi vya Ukimwi kwa kuhusisha
makundi maalum ambayo ya-
naaminiwa kuwa na kiwango ki-
kubwa cha maambukizi ya mara-
dhi hayo ikilinganishwa na jamii
ya kawaida.

Alisema kwamba utafiti huo
utahusisha kaya zipatazo 20,000
kwa Tanzania Bara na Zanzibar
na kuwataka wananchi kuondoa
hofu juu ya suala hilo na kuwa-
taka kuona kwamba kaya zote zina
fursa sawa ya kushiriki kwenye
utafiti huo. Makamu huyo alisema
kwamba kwa ujumla inatarajiwa
kwamba utafiti huo utahusisha
watu wapatao 40,000 kushiriki
kwa utafiti wa mwaka 2022/2023

na kwamba ni matumaini ya seri-
kali kwamba kaya zilizochaguliwa
na watu watakaohusika watatoa
ushirikiano wa kutosha katika ku-
fanikisha suala hilo muhimu na
kwamba taarifa zitakazopatikana
zitaendelea kuwa siri na zitatumi-
ka kitakwimu pekee.

Alisema kwamba Tanzania
ina mikakati kadhaa ya kupam-
bana na tatizo hilo kwa kuwa ni
muhimu pia katika kusaidia nchi
kupiga hatua kiuchumi kuwa ku-
wapo jitihada na mikakati imara ili
wananchi waepukane na maradhi
ikiwamo janga la Ukimwi.

Othman alishukuru Serikali ya
Marekani kupitia kituo chake cha
kudhibiti na kuzuia magonjwa
kwa kuendelea kuisaidia nchi ki-
taalamu na kifedha kufanya utafiti
huo muhimu katika kupambana
na maradhi ya Ukimwi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa

Tume ya Ukimwi Zanzibar, DK.
Ahmed Khatib, alisema Zanzi-
bar kuna mikakati mbalimbali
ambayo imesaidia katika kupam-
bana na kudhibiti janga hilo toka
ilipobainika mgonjwa wa kwanza
mwaka 1986 Zanzibar.

Naye Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar,
Salim Kassim Ali, alisema utafiti
huo utawahusisha watu kuanzia
umri wa miaka 15 na kuendelea
na kwamba takwimu zitakazopati-
kana zitasaidia katika kubuni sera
mpya na kupanga mikakati zaidi
ya kupambana na janga hilo.

Utafiti huo unasimamiwa kwa
pamoja kati ya Tume ya Ukimwi
Zanzibar na Tanzania Bara, Ofisi
za Mtakwimu Mkuu wa Zanzi-
bar na Tanzania Bara pamoja na
mashirika ya kimataifa ikiwamo
Marekani, Shirika la Afya Duniani
(WHO) na mengineyo.
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'Machinjio ya mi

Malima ataka
tahadhari
zichukuliwe
majanga

Na Pelusy Yohana, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Adam Malima, amewataka
wakazi wa mkoa huo ku-
chukua tahadhari zote ili ku-
jikinga na ugonjwa hatari wa
ebola.

Malima alitoa tahadhari hiyo
cha wataalam wa afya kutoka
Wizara ya Afya, mkoa na
wakuu wa taasisi za umma.

Wengine waliohudhuria ki-
kao hicho ni pamoja na Mgan-
ga Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Thomas Rutachonzibwa,
wakuu wa wilaya, viongozi
wa dini pamoja na viongozi
wa machinga mkoani humo.

Malima alisema ugonjwa
huo haujaingia nchini, lakini
lazima zichukuliwe tahad-
hari za kiafya ili kujikinga na
janga hilo.

Aliwaomba viongozi wa dini
kuendelea kuwahimiza wa-
nanchi kuchukua tahadhari ili
kuepukana na ugonjwa huo
ambao umeripotiwa nchini
Uganda.

Kwa upande wake, Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Thomas Rutachonzibwa,
aliwaomba wananchi wana-
posikia homa, maumivu ya
misuli, kutapika na kuona
vipele, kuharisha na kutokwa

na damu wafike kituo chocho-

te cha afya ili kuchunguzwa.

Aidha, alisema ili kuepukana
na ugonjwa huo, wananchi
wanatakiwa kutogusa vitu
kama damu, matapishi, kama-
si, mate, machozi, kinyesi na
majimaji mengine yanayotoka
mwilini mwa mtu mwenye
ugonjwa wa ebola.

Aliwaomba wananchi ku-
weka vyombo vya kunawia
mikono katika sehemu mbal-
imbali kwenye mikusanyiko
va watu ili kukabiliana na
ugonjwa huo. )

“Ilkumbukwe kuwa ugonjwa
wa ebola ni hatari, huu ni
miongoni mwa magonjwa ya
milipuko yajulikanayo kama
homa za virusi vinavyosaba-
bisha kutoka damu mwilini,”
alisema.

Kwa upande wake,
Mganga Mkuu wa MKkoa
wa Mwanza, Thomas
Rutachonzibwa, ali-
waomba wananchi
wanaposikia homa,
maumivu ya misuli,
kutapika na kuona
vipele, kuharisha na ku-
tokwa na damu wafike
kituo chochote cha afya
ili kKuchunguzwa.

fugo

'yatafutiwa mwekezaji

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ALMASHAURI ya Man-

ispaa ya Shinyanga

mkoani Shinyanga in-

atarajia  kubinafsisha

machinjio ya Ndembezi kwa

mwekezaji ili kukuza ufanisi

wa kuchinja mifugo 1,500 kwa

siku badala ya mifugo 75 kwa
sasa.

Akizungumza wakati kamati

ya ukusanyaji wa mapato ya

Manispaa ilipotembelea mradi
huo, Meya wa Manispaa ya
Shinyanga, Elias Masumbuko,
alisema malengo ya machinjio
hiyo ni kuchinja mifugo mingi
itakayosafirishwa nje ya nchi
na kuongeza pato la taifa.

“Hadi sasa naona inakuwa
tofauti na malengo yetu katika
mradi huu, sasa mkakati wetu
ni kuanza kutafuta na kuleta
wawekezaji ili kunusuru mradi
huu ambao ulitakiwa kuwa na
machinjio ya ngombe 500 na

mbuzi 1,000 kwa siku, lakini
tunachinja ngombe 38 na mbu-
zi 37 tu na kushindwa kumudu
soko la nje,” alisema.

Kwa upande wake, Katibu wa
kamati hiyo ya ukusanyaji ma-
pato wa Halmashauri ya Man-
ispaa ya Shinyanga, Dk. Kulwa
Meshack, aliwataka wawekezaji
kuchangamkia fursa hiyo ya
kuwekeza katika machinjio
hayo.

Dk. Kulwa alisema kuwa nchi
ya Oman katika soko lake la

nyama kwa mwaka wanahitaji
tani 700,000, lakini wanapata
tani 500,000 pekee.

Aidha, aliwataka wawekezaji
wasilale wachukue machinjio
hayo na kuyatumia vyema kwa
kuwa soko la nyama ni kubwa
katika nchi mbalimbali.

Machinjio hayo ya kisasa
ujenzi wake ulianza mwaka
2012, na kuzinduliwa rasmi
mwaka jana na Mkuu wa Wilaya
ya Shinyanga, Jasnita Mboneko
na yamegharimu Sh. bilioni 5.2.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu (kushoto), akizungumza na madereva wa bodaboda wilayani Bukoba, mkoani Kagera jana,

.~

.
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wakati akizindua kampeni ya elimu ya ebola kwa kutumia madereva hao na magari maalum ya matangazo yatakayosamba-
zwa katika halmashauri tano zilizo jirani na mipaka ya Uganda yenye wagonjwa wa ebola. PICHA: MARY GEOFREY

Waandishi wanolewa kujikinga ugonjwa wa ebola

Na Restuta Damian,
BUKOBA

WIZARA ya Afya imetoa
mafunzo kwa baadhi ya

waandishi wa habari mkoani
Kagera kuhusu namna ya ku-
jikinga na ugonjwa wa ebola
wanapokuwa wakitekeleza ma-
jukumu yao.

Mafunzo hayo yaliyotolewa
jana mjini hapo kwa kutam-
bua kundi hilo asilimia kubwa
linakutana na watu mbalimbali

kila siku. Akizungumza katika
mafunzo hayo, Ofisa Habari wa
Wizara ya Afya, Said Makola,
alisema ugonjwa huo bado hau-
jaingia nchini, lakini ni lazima
hatua za kujikinga zinazotole-
wa na wataalamu zifuatwe na
jamii wakiwamo waandishi wa
habari. “Huu ugonjwa umeone-
kana wilayani Mubende nchini
Uganda ambako ni jirani na
mkoa huu wa Kagera, wananchi
wana mwingiliano wa mipaka
kupitia Mtukula kuingia na ku-

toka na shughuli zinafanyika za
kibiashara tuchukue tahadhari
sana,” alisema Makola.

Makola alisema waaandishi
wa habari wanapokuwa katika
kazi hukutana na makundi ya
aina tofauti ambayo huwezi
kutambua yametokea mazin-
gira yapi na tahadhari lazima
zichukuliwe.

Alisema ni vyema kuchukua
tahadhari ya kunawa mikono
kila wakati, kuepuka kushi-
kana mikono, kukumbatiana

kwa kuwa mgonjwa akipatwa
na maambukizi ana asilimia 25
hadi 90 ya kifo.

Alisema dalili za ugonjwa
huo ni kutoka damu sehemu
mbalimbali za mwili na ku-
sababisha kifo na mwaka 1976
mlipuko huo ulitokea karibu na
mto mmoja nchini Zaire.

Dalili za ugonjwa huo huanza
kuonekana kuanzia siku mbili
hadi 21 tangu mgonjwa anapo-
pata maambukizi ya ugonjwa
wa ebola.
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Juhudi za Shirika la Posta Tanzania katika
kuendeleza huduma za posta nchini

NA Mwandishi wetu

Huduma za posta ni miongoni mwa
huduma kongwe katika historia ya
dunia ambapo inaelezwa kuwa zilianza
kutumika zaidi ya karne moja iliyopita.

Tangu kipindi hicho huduma za posta
zimekuwa zikitumika katika kurahisisha

mawasiliano, ufikishaji wa taarifa,
vifurushi nk katika maeneo mbalimbali
duniani.

Pamoja na kuwepo kwa maendeleo
makubwa ya teknolojia ambayo yamefa-

za posta bado zinaendelea kuwa

muhimu kila siku.

Kwa kutambua umuhimu wa posta
katika maendeleo ya kiuchumi na
kijamii kongamano la Umoja wa Posta
Duniani (UPU) lililofanyika jijini Tokyo,
Japan liliamua kuwa Oktoba 9 ya kila
mwaka iwe siku ya posta duniani ikiwa
ni tarehe ya kuanzishwa kwa umoja
huo.

Siku hii ilianza kuadhimishwa mwaka
1969 na tangu kipindi hicho nchi zote
duniani zinaungana kusherehekea siku
hiyo kwa lengo la kukumbushana
umuhimu wa huduma za posta katika
maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Tanzania kupitia Shirika la Posta ni
mwanachama wa UPU ambapo kama

zilivyo nchi nyingine inashirika maadhimisho ya siku hii kwa
kufanya shughuli mbalimbali kwa lengo la kuongeza uelewa
juu ya umuhimu wa huduma za posta.

Katika kuelekea maadhimisho ya siku ya posta mwaka huu,
ambayo kwa Tanzania yanafanyika kwenye Ukumbi wa
Kimataifa wa Mikutano wa Julius Nyerere (JNICC) Oktoba 8
na 9 Shirika la Posta Tanzania limeaandaa mashindano ya
uandishi wa barua, makala, insha na ubunifu wa graphic kwa
mwaka 2022. Shindano hilo limehusisha makundi yafuatayo;
Barua

Uandishi wa barua kwa wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari wenye umri usiozidi miaka 18. Kwenye kipengele
hiki mwanafunzi alitakiwa kuandika barua akimuelimisha
rafaiki yake anayeishi mkoa mwengine nchini umuhimu wa
Anwani za Makazi kwa huduma za posta katika ujenzi wa
uchumi wa kidjjitali.

Washindi kwenye kipengele hiki walikuwa ni; Josephine
Mlewa kutoka Shule ya Sekondari ya wasichana Msalato,
Dodoma, Maurine Lyakurwa kutoka Shule ya Sekondari ya
wasichana Anwarite iliyopo Moshi Kilimanjaro na Warida
Mohamed kutoka Shule ya Sekondari Kashai mkoani Kagera.
Insha

Uandishi wa insha kwa makundi mbalimbali wakiwemo
wachumi, wasanii, wanamichezo, wanamazingira na wafany-
abiashara. Kwenye kipengele hiki mshiriki alitakiwa kuandi-
ka insha yenye mada ya ‘Sensa ya watu na makazi Tanzania
itakavyochangia ukuaji wa uchumi wa nchi’.

Washindi katika kipengele hiki walikuwa ni; Oscar Senye
kutoka Shule ya Sekondari Mawenzi mkoani Kilimanjaro,
Dickson Haji kutoka NMCCE Incubation Centre, Mang'ula
Morogoro na Lazaro Cosmas kutoka Geita.

Makala

Uandishi wa makala kwa wanahabari. Kwenye kipengele hiki
mwanahabari alitakiwa kuandika makala inayozungumzia
mchango wa uhuru wa habari uliopo kwenye Serikali ya
awamu ya sita katika ujenzi wa Tanzania ya kidijitali.

Washindi katika kipengele hiki walikuwa ni; Jacqueline Liana
kutoka vyombo vya habari vya Uhuru na Mzalendo jijini Dar
Dar es Salaam na Samwel Ndoni kutoka Highlands FM radio
ya mkoani Mbeya.

Graphics

Kipengele cha ubunifu wa graphics bora kilikuwa kinamtaka
mshiriki kubuni graphic ambayo itaelezea mada isemayo
‘huduma za posta zitakavyorahisishwa kupitia miundom-
binu ya Anwani za Makazi.

Mshindi katika kipengele hiki alikuwa Mgasa Robert kutoka
Buni-Hub COSTECH jijini Dar es Salaam.

Wabunifu wa TEHAMA

Kipengele cha wabunifu bora katika matumizi ya Teknolojia
ya Habarai na Mawasiliano (TEHAMA) kilikuwa na mada
inayosema ‘sekta ya habari na mawasiliano katika ujenzi wa
Tanzania ya kidijitali’.

Washindi kwenye kipengele hiki walikuwa ni; Astarick
Mcharo kutoka Dodoma, Walter Adrew kutoka Mwanza na
Debora Mshauri kutoka Mara.

Kwenye kila kipengele mshindi wa kwanza amezawadiwa Sh
1.5 milioni, wa pili Sh1 milioni na wa tatu 700,000. Washindi
wote wamekabidhiwa zawadi zao katika hafla ya kilele cha
maadhimisho ya siku ya posta duniani.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI

SHIRIKA LA POSTA TANZANIA

WASHINDI WA SHINDANO

Shirika la Posta Tanzania linapenda kuutangazia
umma na wananchi kwa ujumla matokeo ya wash-
indi wa mashindano ya uandishi wa barua, insha,
makala,wabunifu bora wa vibonzo na mifumo ya
Tehama yaliohusisha wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari, wanamichezo, wanahabari, wabunifu
wa vibonzo na Tehama kwa mwaka 2022.

Matokeo hayo yamehusisha mshindi wa kwanza
hadi wa tatu kama ifuatavyo:

A) WASHINDI WA SHINDANO LA KITAIFA LA JINALA JINSIA MAHALI
UANDISHI WA BARUA. MSHINDI. MSHINDI ANAKOTOKEA
Buni - Hub
giFASI JINALA JINSIA | UMRI SHULE/MKOA 1. Mgasa Robert Kiume COSTECH Dar
es Salaam
MSHINDL MSHIRIKI
Shule ya E) WASHINDI WA UBUNIFU WA VIDEO INAYOTUMIA
. Sekondari ya VIBONZO
Josephine Wasichana
Charles Kike 17 Msalato
Miewa NAFASI YA JINALAMSHINDI | JINSIA | MAHALI
S.L.P.933, MSHINDI. ANAKO
Dodoma TOKEA
1 Astarick Mcharo Kiume Dodoma
Shule ya
Maurine Sekondari ya 2 Walter Andrew Kiume Mwanza
R . Wasichana
2. Felichismi Kike 14 Anwarite
; 3 Debora Mashauri Kik Mare
Lydkurwa SL P 120 Moshi ebora ashauri 1Ke ara
- Kilimanjaro
‘ ‘Washindi wote watapatiwa zawadi na vyeti vya ushiriki, mshindi
Shule ya wa kwanza kutoka katika kila kundi atapata fursa ya kupatiwa
3. Warida Ally | o 14 Sekondari Kashai zawadi na Mgeni Rasmi Siku ya Kilele cha shamrashamra za
Mohamed S L1873 Maadhimisho ya Siku ya Posta Duniani tarehe 9 Oktoba, 2022
¢ yatakayofanyika Jiji Dar es Salaam katika ukumbi wa kimataifa
wa Mwalimu Julius Nyerere.
B) WASHINDI WA UANDISHI WA INSHA
NAFASI ‘ Washindi wote wa mashindano hayo wataalikwa kuhudhuria
YA JINALA JINSIA MAHALI kilele cha maadhimisho ya siku ya Posta Duniani,Shirika
MSHINDL | MSHIRIKI ANAKOTOKEA linawapongeza washindi na wote walioshiriki katika
mashindano hayo na kuwaomba waendelee kushiriki
Mawenzi Sekondari mashindano mengine mwaka ujao.
1 Oscar Vicent. Senya Kiume SL.P 478 ‘
Kilimanjaro POSTA! KWA KILA MTU.
NMCCE Incubation L
Centre Mang’ula Imetolewa na.
2 Dickson Gelas Haji Kiume Morogoro Idflr.a ya Masoko .
Shirika la Posta Tanzania
S.L.P. 98
Morogoro Jengo la Posta, Mtaa wa Ghana,
S. L.P. 9551, 11300 Dar-Es-Salaam
3 Lazaro Daniel ) SL.P. 354 Simu: 0738 070 702
3 Kiume . .
Cosmas Geita Tovuti: www.posta.co.tz
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C) WASHINDI WA UANDISHI WA MAKALA.

NAFASIYA | JINALA JINSIA MAHALI
MSHINDI. MSHINDI . ANAKOTOKEA
1 Jacqueline Kike Uhuru na Mzalendo
Jonathani. Liana Dar es Salaam
Mlimani Redio
> Albuni Izadini Ki
Mwedadi lume S.L.P4067 Dar es
Salaam
i . . Highlands FM Radio
3 Samwel Ndoni Kiume S.L.P 1440, Mbeya
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‘ D) MSHINDI WA UBUNIFU WA MIFUMO
NAFASI YA
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
MOROGORO

Kituo cha MJINI Mkoa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na 59/ 2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU SALUM
LILA OMARY WA KILOSA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA HAMISI ABDALLAH

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/
maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 18
mwezi wa 10 mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo

Imetolewa leo tarehe 2 mwezi 9 mwaka 2022

HAKIMU
WRHAKAMA YA 12 Ml

MORUGOE™

KUPOTEA KWA CHETI

GLORY STEVEN NYANDA Anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye Index No. $3861- 0037 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani Taifa kupitia
ANDERLEK RIDGES SECONDARY SCHOOL
mwaka 2019. Kwa yeyote atakayekiona
ataoe taarifa kituo cha polisi kilichopo jirani
yake. Taarifa ya polisi MAJ/RB/1548/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya DODOMA
Kituo cha MAKOLE Mkoa DODOMA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 11/2022
Jinala Mdai.....cc.eernens SALOME DAMIAN MCHIWA
Jina la Mdaiwa............. KELVIN LYIMO
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika
Mahakama za Mwanzo)
KWA...KELVIN LYIMO
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba

MADAI YA GARI LENYE THAMANI YA SH 8,000,000/=
Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama
hii Tarehe 18/10/2022 saa 2.30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa

shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya

kujitetea. 5 o TG ’

KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA SONGEA
ILIYOPO SONGEA

RUFAA YA MADAINA 25 YA MWAKA 2022
LEODGAR SANGANA ........cccvverreennd MWOMBA RUFAA

JULIUS ULAYA......oovrnrernrnnrsansnnaas MJIBU RUFAA
WITO WA KUITWA SHAURINI

KWA:-
JULIUS ULAYA

POPOTE ULIPO

Hii ni kukutaarifu kwamba rufaa ya madai tajwa hapo
juu imepangwa kusikilizwa tarehe 19 mwezi Oktoba
mwaka 2022 saa 3:00 asubuhi mbele ya Mh.
A.C.Jembe Hakimu mkazi wa wilaya ya Songea. Kwa
hiyo unapaswa kuhudhuria wewe mwenyewe au
mwakilishi wako anaeruhusiwa kisheria. Endapo
hutahudhuria wewe mwenyewe au mwakilishi wako
shauri hilo la rufaa litasikilizwa bila wewe kuwepo.
Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa mahakama
hii leo tarehe 05 mwezi Oktoba mwaka 2022

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA
MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)

MIRATHINAMBA 186 YA MWAKA 2022

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU KARIMABANU SULEMAN BADRUDIN
SHARIFF

HUSSEIN OMAR CHAKIL......ccccveeersrenennad MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 22 mwezi
wal1,2022.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 16 mwezi wa 09, 2022

e

NAIBU MSAJILI

NYADHI INVESTMENT Co. LIMITED
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

M/MWANZO ILEMELA- SHAURI LA MIRATHI Na. 161/2018

MADUA RAMADHANIBARUTI —__. —_MDAI
DHIDI YA
MOSHIRAMADHANI BARUTI _______ —-MDAIWA
M/MWANZO NANSIO - SHAURI LA MADAI Na. 08/2021
DEONATUS FIKIRIBEGA ————____MDAI
DHIDI YA
SADOCK ZAKAYO NTILUBETA _______MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA MWANZO
ILEMELA, MAHAKAMA YA MWANZO NANSIO TUNAUZA KWA MNADA
WA HADHARA MALI AMBAZO NI NYUMBA 1, SHAMBA LA MICHUNGWA
NA KIWANJA NUSU EKA. MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ZILIPO.

SN | MALIINAYOUZWA MAHALI NMUDA

1 NYUMBA 1 MTAAWANYAMANORO | TAREHE 17/10/2022 SAA 3
ILEMELA- MWANZA | ASUBUHINA KUENDELEA
2 SHAMBA LA MTAA WA BUHIMU TAREHE 21/11/2022 SAA 4
MICHUNGWA UKEREWE - MWANZA | ASUBUHINA KUENDELEA
3| KIWANJANUSUEKA |  MTAAWABUHIMU TAREHE 21/11/2022 SAA

UKEREWE - MWANZA 04 ASUBUHI NA

KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA;

1. MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA
MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI KWA MALI INAYOHAMISHIKA,

2. MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI ITAKAYOFIKIWA
KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE.
KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA
MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.

4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE
MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155

ipashe
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IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 872 OF 2022

In the matter of the Estate of the late ELINAMI
MONYO SIFUEL

And

In the matter of Application for letters of
Administration by
JANEDINAH EDWARD KIWIA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above -named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate( or letters of administration) is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 21day of November 2022

Dated at DAR ES SALAAM this 29 day of September 2022

> = i
RegisrarfSenior Resident Magistalo

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

Tunza Yamungu Idd
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
T.258 BGP Toyota Ipsum
Kwa yeyote atakaiona atoe
taarifa kituo cha Polisi
kilichopo karibu au
awasiliane na Tunza Yamungu
|dd kwa simu namba
0710494484, Rbnamba
SHI/SHI/RB/394629/2022

=

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Seif Hussein Ramadhani
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
T.952 AUC Mitsubishi Rosa
Kwa yeyote atakeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi
kilichopo karibu au
awasiliane na Seif Hussein
Ramadhani kwa simu namba
0754-657775, Rbnamba

SHI/SHI/RB/395653/2022

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

www ippmediacom

Tupigie

0782253676

Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

HBABA: SIWEZI
KUZEEKA

Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa muziki wa bongofleva,
Hamis Ramadhani maarufu kama ‘H-Baba’
amesema kamwe hawezi kuzeeka kwa
sababu hanywi pombe wala havuti sigara.

H-Baba alisema yeye ni mtu ambaye
anajali sana afya yake na kuzeeka haraka
kwake sio jambo rahisi.

Akizungumza na vyombo vya habari
vya mitandaoni, H-Baba alisema, yeye ni
msanii wa siku nyingi ana watoto wengi,
lakini hawezi kuzeeka kwani hatumii
vilevi.

“Situmii pombe, sivuti sigara wala
bangi..siwezi kuzeeka nitabaki hivi hivi,”
alisema H Baba.

Aliongeza: “Mimi siwezi kuzeeka leo
wala kesho, maana najua namna va kuji-
tunza tofauti na wasanii wengine.”

P DIDDY AMUUNGA
MKONO KANYE WEST

.

LOS ANGELES, Marekani

RAPA maarufu, P Diddy mwenye
umri wa miaka 52, ametoa maoni yake
kuhusu rapa mwenzake Kanye West
kuvaa tisheti zilizoandikwa “White Lives
Matter” wakati wa onyesho lake la wiki
Ufaransa.

Katika mahojiano mapya kwenye
kipindi cha “The Breakfast Club, P Diddy
amesema Kanye ni mtu wake wa karibu
na hivyo anamuunga mkono kwa Kila
jambo.

“Kanye ni kijana wangu,” alisema P
Diddy.

“Na mara nyingi, anachomaanisha
ni kama, kueleweka vibaya, unajua
ninachosema?, ni ngumu sana kuelewa
anachomaanisha Kanye West na mara
nyingi watu humwelewa vibaya.

“Ninaelewa maisha ya wazungu ni
muhimu, lakini sivyo,” alisema Diddy.

“Maisha ya Weusi (Black Lives Matter)
ilikuwa kauli mbiu yetu. Hiyo haikuwa
kauli mbiu yetu ya kwenda kushiriki na
mtu mwingine yeyote .. Kwa sababu
sasa hivi, sisi ndio tunakufa, tumefung-
wa na tumeachwa katika umaskini.”

BWENDE
/A

MAKUBWA)

NAIROBI, Kenya

MREMBO maarufu wa nchini Kenya, Vera Sidika,
ameeleza amelazimika kufanyiwa upasuaji kwa ajili
va kujinusuru afya yake baada ya awali kufanya
upasuaji wa kutengeneza shepu.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Vera
ameweka picha mpya inayomwonyesha
akiwa mwembamba tofauti na mwanzo ak-
» ionekana kuwa na makalio makubwa.

. “Hii imekuwa awamu ngumu zaidi mais-

hani mwangu, kwa sababu ya hatari na

L | matatizo ya kiafya , ilinibidi kufanyiwa
~\ Upasuaji.

“Bado haiaminiki sana lakini nime-
kubali na nimejifunza kujipenda bila
kujali. Wanawake wenzangu jifunzeni
kujipenda na usiruhusu shinikizo
la rika likuharakishe katika mambo
yatakayokuharibia siku zijazo.

“Nimebahatika kuwa hai, Mungu

ananipenda sana. Kusema kweli im-
ekuwa ngumu sana, hata sikusherehek-
ea siku yangu va kuzaliwa mwaka huu,

lakini hapa tumefikia. Heri ya kuzaliwa
kwangu.
“Mimi ni mpya. Nimekuja kuthamini maisha
na kamwe sichukulii mambo ya kawaida. Asante
kwa familia yangu, haswa mume wangu kwa kuwa
karibu nami.
“Kwa mashabiki wangu: Mimi bado ni mrembo yule
yule Vera Sidika na hilo halijabadilika. Nashukuru kwa up-
endo na sapoti yenu kupitia safari hii pamoja nami.
“Nitakuwa nikiweka video zangu za safari ya upasuaji hapa,
kwa wale ambao wamekuwa wakifikiria kupata upasuaji wa
kuongeza makalio au kubadilisha chochote kwenye miili yao.”
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KMC FC, RUVU SHOOTING
HAPATOSHI LIGI KUU BARA

Na Saada Akida

BAADA ya kupata pointi moja katika
mchezo uliopita dhidi ya Namungo FC,
KMC FC inatarajiwa kuikaribisha Ruvu
Shooting katika mechi nyingine ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam.

KMC itashuka dimbani ikiwa na
kumbukumbu ya kutoka suluhu katika
mchezo uliopita dhidi ya Namungo FC
uliochezwa kwenye Uwanja wa Majaliwa
ulioko mkoani Lindi.

Pia Ruvu Shooting watashuka uwan-
jani wakitoka kupoteza katika mchezo
uliopita dhidi ya Yanga.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Msaidizi wa KMC, Ahmad Ally, alisema
wamejiandaa kuhakikisha wanazibaki-
sha pointi zote tatu na kujiimarisha kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo.

Ally alisema nguvu zao zote wameziele-
keza katika kupambana na wanatarajia
kuwakabili Ruvu Shooting kwa mbinu
tofauti na vile walivyozoeleka.

Kocha huyo alisema wanaenda
kucheza mechi ngumu kwa sababu
wanatambua ufundi wa Kocha Mkuu
wa wapinzani wao, Boniface Mkwassa
pamoja na uzoefu wake katika ligi hiyo.

“Kocha wao anajua kupanga kikosi
chake, nasi tunaenda kwenye mchezo
huo tukiwa tunawaheshimu wapinzani
wetu na tunaingia kwa tahadhari zote ili
kuhakikisha tunapata matokeo mazuri,
tuko nyumbani lakini hatutaweza kujisa-
hau kwa sababu katika mechi lolote lin-
aweza kutokea,” alisema Ahmad.

Mwakilishi wa wachezaji wa KMC,
Ismail Gambo, alisema kiujumla wame-
jlandaa vyema kuelekea mechi dhidi ya
Ruvu Shooting na wataenda kuwakabili
kwa tahadhari kubwa kwa ajili ya kwen-
da kutafuta matokeo mazuri.

“Tunafahamu Ruvu Shooting ni timu
nzuri na ina walimu wenye uzoefu
mkubwa, tunaenda kwa kuheshimu,
tumejiandaa kisaikolojia kupambana
kupata ushindi na alama tatu muhimu,”
alisema Gambo.

Naye Kocha Msaidizi wa Ruvu Shoot-

ing, Frank Msese, alisema maandalizi
kuelekea mechi hiyo yamekamilika kwa
asilimia 90 na wachezaji wote wako
tayari kwa ajili ya kutafuta pointi tatu
muhimu ili kujiweka katika nafasi nzuri.

Msese alisema mechi hiyo itakuwa im-
etawaliwa na mbinu na ufundi mkubwa
kwa sababu ya makocha wa timu hizo
mbili ni waumini wa kucheza mpira hali
ambayo itaifanya mechi hiyo kuwa na
ushindani mkubwa.

“Tunahitaji kupata pointi tatu muhimu
kwa ajili ya kujiweka katika mazingira
mazuri katika msimu, ila mbinu za ndani
ya uwanja ndio zitaamua mchezo wa ke-
sho (leo),” alisema Msese.

Mshambuliaji wa Ruvu Shooting, Hija
Ugando, alisema kikosi chao kiko tayari
na imara kupata matokeo bora.

“Wamejiandaa vizuri, kazi kubwa im-
ebaki kwetu wachezaji kufanya yale tuli-
yopewa katika uwanja wa mazoezi kwa
ajili ya kuwakabili Ruvu Shooting na ku-
hakikisha tunapata pointi tatu muhimu,”
alisema Ugando.

Mtaa kwa Mtaa Tanga Nov. 14

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuongeza hamasa katika mch-
ezo wa ngumi, mabondia chipukizi wa-
natarajiwa kupambana ili kupata wawak-
ilishi watakaoingia katika mashindano
rasmi ya kuwania mikanda mbalimbali
ya kitaifa na kimataifa hapo baadaye.

Mashindano hayo ya kusaka vipaji ya-
naandaliwa na Kampuni ya Five Brothers
na yalianza kufanyika Julai mwaka jana
ambapo mgeni rasmi alikuwa ni Meya
wa Jiji la Tanga, Abdulrahman Shiloo na
uzinduzi wa msimu wa pili ulifanyika

Oktoba 4, mwaka huu kwenye Kata ya
Mwanzage, Tanga.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Nassor Makau, Mkurugenzi wa Five
Brothers, mashindano hayo yaliendelea
tena juzi katika Kata ya Ngamiani Kusini
ambapo mapambano 12 yalichezwa.

Taarifa hiyo iliongeza mashindano
hayo yataendelea tena Oktoba 11, mwaka
huu katika Kata ya Msambweni na siku
inayofuata mabondia wa Kata ya Duga
watapanda ulingono na Oktoba 13, mwa-
ka huu itakuwa ni zamu ya chipukizi wa
Kata ya Masiwani kuonyesha vipaji vyao.

“Sisi lengo letu ni kuzifikia kata zote za
jiji la Tanga na hatimaye ikifika Novemba
14, mwaka huu, ndio itakuwa fainali ya
Mtaa kwa Mtaa,” ilisema taarifa hiyo.

Iliongeza ifikapo Novemba 15, mwaka
huu, kutakuwa na mapambano yata-
kayohusisha mabondia wa kulipwa am-
bapo Allan Kamote, Juma Mustafa, Jacob
Maganga, Saidi Mundi na wengine wata-
panda uliongoni.

“Tunaamini tutafikia malengo ya ku-
wapa fursa mabondia wachanga kufikia
ndoto zao za kupanda ulingoni,” iliongeza
taarifa hiyo.

]
lhefu yatamba

kuimaliza City

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kupata pointi ya
kwanza msimu huu, Kocha Mkuu
wa lhefu SC, Juma Mwambusi,
amesema safari ya kupata ushindi
katika mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara katika timu yake imeanza
rasmi.

[hefu ilipata sare ya bao 1-1,
dhidi ya Tanzania Prisons na mch-
ezo wake uliopita na leo itashuka
dimbani kuvaana na Mbeya City.

Mwambusi aliliambia gazeti
hili maandalizi kuelekea mechi
hiyo yamekamilika na timu yake
imeendelea kuimarika, hivyo
anaamini njia ya mafaniko ime-
shafunguka.

“Tupo vizuri kuwakabili Mbeya
City, tunaomba mashabiki waen-
delee kutuunga mkono, tutazidi
kupambana ili kujiondoa mkiani,”
alisema Mwambusi.

Kocha huyo aliongeza tayari
ameyafanyia kazi makosa aliyoya-
ona katika mchezo uliopita na an-
ampa umuhimu mkubwa mchezo
huo ambao wanatarajia utakuwa
na upinzani.

“Tutaingia uwanjani tukiwa
na tahadhari zote ili tuzipoteze
mchezo huo, tunatamani kupanda
juu katika msimamo wa Ligi Kuu,”
Mwambusi alisema.

Mbuni yaziwaza
Simba SC, Yanga

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Mbuni FC ya
ya Championship umesema
timu yao itaendeleza ushinda-
ni itakapokutana na Transit
Camp katika mechi ya ligi hiyo
itakayochezwa kesho kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam.

Kocha Mkuu wa Mbuni FC,
Leonard Gudeba, alisema timu
yake inaendelea vizuri na
mazoezi na wana lengo moja
tu la kupata pointi tatu katika
mchezo huo.

“Lengo letu ni kupata pointi
tatu katika mchezo huo wa
Jumamosi, kila mchezaji yuko
tayari na ana utamani mchezo
huo,” alisema Gudeba.

Kocha huyo wa vinara
wa ligi hiyo alisema hali za
wachezaji kiafya ni nzuri na
hana majeruhi hata mmoja
katika kikosi chake.

“Mikakati yetu ni kuende-
lea kufanya vizuri katika kila
mechi na hatimaye tupande
daraja, ndoto yetu ni kushiriki
Ligi Kuu katika msimu ujao,”
Gudeba alisema.
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ARSENAL YAMWINDA RASHFORD

KLABU ya Arsenal inafuatilia hali ya Marcus Rashford
katika klabu ya Manchester United kabla ya kutoa ofa
ya kumnunua mshambuliaji huyo wa England mwenye
umri wa miaka 24. (Football Insider)

SOUTHAMPTON KUFUKUZA KOCHA

KLABU ya Southampton iko tayari kumfuta kazi ko-
cha wake, Ralph Hasenhuttl baada ya klabu hiyo kuanza
vibaya katika Ligi Kuu England inayoendelea msimu
huu. (Telegraph)

COOPER KUMRITHI RALPH

BOSI wa Nottingham Forest, Steve Cooper ndiye anay-
etarajiwa kuchukua nafasi ya Ralph Hasenhuttl. (Mail)

FOREST, LEICESTER VITANI

KLABU ya Nottingham Forest wanakabiliwa na
ushindani kutoka kwa Leicester City kumpata Rafael Be-
nitez kama kocha wao mpya, ikiwa wataamua kumtimua
Steve Cooper. (Football Insider)

STRUBER ANUKIA FOREST

KOCHA Mkuu wa New York Red Bulls, Gerhard Stru-
ber pia anatajwa kuwindwa na Nottingham Forest am-
bayo haifurahishwi na mwenendo wa Ralph Hasenhuttl.
(Sun)

MUSIALA ATAKIWA LIVERPOOL

LIVEROOL itafikiria kumnunua kiungo wa kati wa Bay-
ern Munich, Jamal Musiala mwenye umri wa miaka 19
iwapo watashindwa kumpata kiungo wa kati wa Borus-
sia Dortmund na England, Jude Bellingham (19). (Mir-
ror)

KEITA NA MKATABA MPYA

KIUNGO wa kati wa Liverpool na Guinea, Naby Keita
mwenye umri wa miaka 27, hatajadili mkataba mpya na
Wekundu hao hadi Januari. Mkataba wake wa sasa unai-
sha msimu ujao wa joto. (Bild)

GRIEZMANN RASMI SOKONI

BARCELONA wamekubali kumuuza kabisa, Antoine
Griezmann mwenye umri wa miaka 31 kwa Atletico Ma-
drid kwa nusu ya bei yake ya euro milioni 40. Fowadi
huyo wa Ufaransa kwa sasa yuko kwa mkopo Atletico.
(Marca)

CHELSEA YAMTAKA RICE

KIUNGO wa kati wa West Ham na England, Declan
Rice mwenye umri wa miaka 23, atakuwa analengwa
zaidi na Chelsea katika dirisha la uhamisho wa mwaka
2023. (90min)

PSG YAMCHUNIA MESSI
LIONEL Messi bado hajapokea ofa yoyote ya mkataba

mpya kutoka Paris St-Germain, huku mkataba wake wa
sasa ukimalizika mwishoni mwa msimu huu. (Fabrizio
Romano)

MARTINS ANUKIA HULL

KOCHA wa zamani wa Olympiakos, Pedro Martins,
ambaye alihusishwa na kazi ya kuifundisha Wolves, ana-
karibia kuteuliwa kuwa Kocha Mkuu wa Hull City. (Talk-
sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA AKANUSHA
HAALAND KUONDOKA CITY

@ @ @®Ascma ana furaha klabuni hapo na hakuna kipengele

cha kuuzwa...
MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola, amesema ripoti
za nchini Hispania zinazosema
mkataba wa Erling Haaland una
kipengele maalum cha kumwacha
ajiunge na Real Madrid mwaka
2024 “si za kweli”.

Akizungumza baada ya msham-
buliaji huyo wa Norway mwenye
umri wa miaka 22 kuendeleza
mwanzo wake mzuri hapo Man-
chester City kwa kufunga mabao
mawili dhidi ya Copenhagen ka-
tika mechi ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya juzi, Guardiola alikanusha
uvumi ambao Madrid wamean-
daa makubaliano ya kipekee ya
kumsajili.

“Sio kweli,” alisema Guardiola
“Hana kipengele cha kutolewa
kwa Real Madrid, au timu ny-
ingine yoyote.

“Je, ninakerwa na uvumi? Hapa-
na. Uvumi ni kawaida na watu wa-
nazungumza, huwezi kudhibiti,
kwa hiyo kila wakati tunapaswa
kuwa na wasiwasi juu ya kile
tunachoweza kudhibiti.

“Jambo muhimu ni amezoea vi-
zuri sana hapa City. Nina hisia ana
furaha sana hapa, na hili ndilo
jambo muhimu zaidi.”

Haishangazi kuona Haaland ak-
ihusishwa na wababe hao wa His-
pania kutokana na kiwango chake
cha ajabu kwa City, tayari ame-
funga mabao 19 katika mechi zake
12 za kwanza tangu ajiunge ku-

toka Borussia Dortmund msimu
wa joto.

Haaland alionyesha kiwango
cha kuvutia kwenye ushindi wa
mabao 5-0 wa Jumatano dhidi ya
timu hiyo ya Denmark na mcheza-
ji mwenzake, Jack Grealish alis-
hangazwa na kiwango chake.

“Sijawahi kushuhudia kiwango
kama hiki maishani mwangu, kwa
bao la kwanza na la pili nilikuwa
nacheka tu, yeye yuko kila waka-
ti,” alisema Grealish akiiambia BT
Sport.

“Mlinzi wao aliniambia kitu
nilipokuwa nikirudi. Alisema
‘veye si  binadamu! Nikase-
ma ‘unaniambia?”  Natumaini
anaweza kuendelea na kiwango
hiki.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
KMC

VERSUS

RUVU SHOOTING

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

m=n o

vodacom | m-pesa
ouE ? airtel

EZYPESA

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588
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ARTETA:
(WACHEZA'

LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel

Arteta, amesema klabu

hiyo ina “mpango wa

siku zijazo” na majadilia-
no juu ya mikataba mipya kwa
wachezaji muhimu.

Beki, William Saliba, winga Bu-
kayo Saka na mshambuliaji, Ga-
briel Martinelli wote wana umri
wa miaka 21 na wamebakiza mi-
aka miwili kwenye mikataba yao
ya sasa.

Wamecheza mara kwa mara
kwa Arsenal msimu huu na Arte-
ta amesema klabu itaangalia “ku-
wazawadia” wachezaji muhimu.

“Lazima tujipange kwa siku zi-
jazo na sote tunafanyia kazi hilo,”
amesema Arteta akinukuliwa na
BBC Sport.

Arteta aliongeza: “Tutajaribu
kufanya mambo kwa njia sahihi,
tukiwa waadilifu na kujaribu ku-
panga njia bora zaidi na kuwa-
zawadia wachezaji ambao kwa
maoni yetu wana mustakabali
mkubwa kwa klabu.

“Kwa sasa tuna jambo la kutan-
gaza, tutafanya hivyo.

“Tutajaribu kuhakikisha kuwa
klabu inalindwa kila wakati, kla-
bu iko katika nafasi nzuri ya ku-
songa mbele na wachezaji wana
furaha kuwa kwenye klabu.”

Obi aeleza alivyoitosa United

LONDON, England

NAHODHA wa zamani wa Timu
ya Taifa ya Nigeria, John Mikel Obi,
amesema kuchagua kujiunga na
Chelsea na kuitosa Manchester Unit-
ed katika uhamisho uliokumbwa na
utata mkubwa mwaka 2006 ulikuwa
“uamuzi bora” kaika maisha yake ya
soka.

Kiungo huyo aliyestaafu soka wiki
iliyopita akiwa na umri wa miaka 35,
alijikuta katika mzozo mkali akizihu-
sisha United na Chelsea mwaka 2005,
kabla ya kusajiliwa mwaka uliofuata.

Uamuzi wake wa kuhamia London,
baada ya awali kutia saini United
akitokea klabu ya Norway, Lyn Oslo,

hatimaye umeonekana kuwa ni ua-
muzi uliokuwa na manufaa.

Obi alikua mmoja wa wachezaji
wenye mafanikio zaidi katika klabu
hiyo, akishinda Ligi ya Mabingwa
Ulaya, Kombe la Europa, Ubingwa wa
Ligi Kuu England mara mbili, Kombe
la ligi mara mbili na mataji manne ya
FA katika kipindi cha miaka 11 amba-
cho kilimalizika alipoondoka Stam-
ford Bridge mwaka 2017.

“Sijutii uamuzi wowote niliofanya
kwa sababu nilifurahia kila kitu nili-
chofanikisha nikiwa Chelsea - ni ua-
muzi bora zaidi ambao nimewahi
kufanya maishani mwangu,” alisema
Mikel akiiambia BBC Sport Africa.

“Nilisaini mkataba wa awali na

Manchester United nilipokuwa na
umri wa miaka 17. Ukiwa mtoto na
unamwona Sir Alex Ferguson akiwa
mbele yako ameshika mkataba, bila
shaka utasukumwa kusaini.”

Chelsea waliokuwa na imani ku-
saini kwao, walishtuka kusikia ame-
saini kwa wapinzani wao. Wakala
wake, John Shittu alifunga safari mara
moja hadi Oslo kumchukua mchezaji
na kumpeleka London. Klabu yake ya
Lyn ikatangaza kutoonekana kwake,
ametoweka.

“Ulikuwa utoto na mara tu Chel-
sea iliposikia habari hizo, walikuja
na kuniondoa Norway,” amesema
mshindi huyo wa Kombe la Mataifa
ya Afrika mwaka 2013.
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TANZANIA MWWENYEJI MICHUANO
YA KUOGELEA KANDA YA 3 AFRIKA

Na Saada Akida

TANZANIA imeteuliwa kuwa mwenye-
ji wa mashindano ya kimataifa ya kuo-
gelea ya Kanda ya Tatu Afrika ambayo
yanatarajiwa kushirikisha waogeleaji
mbalimbali kutoka nchi 25.

Mashindano hayo yamepangwa ku-
fanyika kuanzia Novemba 15 hadi 20,
mwaka huu kwenye bwawa la kuogelea
la klabu ya Gymkhana, ambapo hii ni
mara ya pili kwa Tanzania kuwa mwe-
nyeji kwa michuano hiyo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi
ya Mashindano wa Chama cha Kuogelea
Tanzania (TSA), Hadija Shebe, alizitaja
nchi zitakazoshiriki mashindano hayo ni
Kenya, Burundi, Djibouti, Eritrea, Ethio-
pia, Sudan, Rwanda, Somalia, Sudani
Kusini, Uganda na wenyeji Tanzania.

Alizitaja nchi za Kanda ya Nne ambazo
zinatarajia kushiriki katika mashindano
hayo ni Angola, Botswana, Comoro,

Katibu Mkuu wa Baraza la Michezo Tanzania (BMT), Neema Msitha (wa nne kulia)
akiwa pamoja viongozi wa Chama cha Kuogelea Nchini (TSA), wakionyesha
ishara ya mshikamano wakati wa uzinduzi wa mashindano ya Kanda ya Tatu
va Afrika yatakayofanyika nchini hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Lesotho, Madagascar, Malawi na Afrika
Kusini pamoja na Mauritius, Msumbiji,
Namibia, Shelisheli, Zambia, Eswatini na
Zimbabwe. Alisema wanatarajia kuwa na
wachezaji na maofisa mbalimbali zaidi
ya 300 ambapo anawaomba wadau
kusaidia kudhamini mashindano hayo
makubwa ya kuogelea barani Afrika.

“Tumepewa heshima kubwa kuan-
daa mashindano haya na Shirikisho la
Mchezo wa Kuogelea la Afrika, hivyo tu-
naomba wadau kutusaidia ili kufanikisha
mashindano haya,” alisema Shebe.

Naye Katibu Mkuu wa Baraza la Mi-
chezo la Tanzania (BMT), Neema Msitha,
alisema ujio wa timu zote hizo ni hes-
hima kwa nchi na kuwaomba wadau ku-
saidia kudhamini michuano hiyo.

“Naipongeza TSA kwa kupewa hes-
hima kubwa ya kuandaa mashindano
haya. Ni faraja kwa nchi kwani mbali ya
kuitangaza nchi, pia inatoa fursa kwa
wachezaji wetu kupima viwango vyao

7 T

kimataifa na vilevile kuutangaza utalii
wa nchi,” alisema Msitha.

Aliongeza serikali ipo pamoja na TSA
katika kuhakikisha mashindano hayo
yanafanikiwa pamoja na ukweli wanahi-
taji msaada kutoka kwa wadhamini.

Naye Meneja Msaidizi wa timu ya kuo-
gelea ya Tanzania, Asha Gomile, alisema
waogeleaji wa timu hiyo wanaendelea na
maandalizi kuelekea mashindano hayo
na wanatarajia kufanya vyema.

Asha maarufu kwa jina la Mama Nata-
lia alisema wanatarajia kufanya vyema
katika mashindano hayo kama ilivyoku-
wa mwaka 2017 ambapo walitwaa ub-
ingwa katika mashindano yaliyofanyika
hapa nchini.

“Waogeleaji wetu wapo tayari na
ikumbukwe mwaka uliopita, tulimaliza
katika nafasi ya pili katika mashindano
yaliyofanyika Uganda. Tupo tayari kwa
mapambano na tunatarajia kufanya vy-
ema,” alisema meneja huyo.

Mayele,
Aziz Ki

hasa ukizingatia Jumamosi
tunacheza mechi ya kimataifa
dhidi ya Al Hilal, kila mmoja
wetu amejiwekea imani ya
kushinda mechi ya nyumbani
na kwenda kupambana ugenini
na tucheze makundi,” alisema
Mwamnyeto.

Beki huyo alifunga bao la
ushindi dakika ya 71 na kuifan-
ya Yanga ikae katika nafasi ya
pili kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara nyuma ya
vinara, Simba, lakini wakiwa na
pointi sawa 13.

Simba vajiandaa kushusha jembe
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wakati huo alikuwa akiichezea
Vipers ya Uganda.

Usajili wa Manzoki katika
dirisha dogo la usajili uliingia
changamoto kutoka katika Vipers
ambaye sasa anaichezea Dalian
Professional ya China kwa mka-
taba wa muda mfupi.

Kuhusu Kaimu Kocha Mkuu wa

Simba, Juma Mgunda, mwenyekiti

huyo alisema walifanya uamuzi
sahihi, akiongeza hata kwenye
kikao cha Bodi ya Wakurugenzi
wakati wamewasilisha jina la ko-

cha huyo ili kulipitisha hakukuwa
na mjumbe yeyote aliyepinga.

“Tulikuwa wajumbe saba, wote
tulikubali jina lilipowasilishwa, na
hata tulipompigia simu na yeye
(Mgunda), wala hakuchukua muda
kukubali, kwa hiyo hatukumpata
kwa bahati. Kwa sasa ndiyo
Kaimu Kocha Mkuu, kama kuna
kocha mpya atakuja, au ataende-
lea yeye, tuvute subira,” alisema
bosi huyo.

Aliongeza wanaamini Mgunda
ataisaidia Simba kufikia malengo
yao katika mashindano ya
kimataifa na Ligi Kuu Tanzania

Bara ambayo msimu uliopita
walivuliwa ubingwa.

“Tunapambana katika kuhakiki-
sha kila kitu kinakwenda vizuri,
lengo letu ni kuhakikisha tunafan-
va vizuri katika mashindano yote
tunayoshiriki, tunajua mashabiki
wetu wanahitaji furaha, hicho
ndio tunachokitarajia sisi vion-
gozi pia,” Salim aliongeza.

Kikosi cha Simba kinatarajia
kuondoka nchini kesho kuelekea
Angola kuwafuata Primiero De
Agosti katika mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika itakayochezwa
keshokutwa.

01.08/10/22

Millwall vs Middlesbrough

02.08/10/22

Swansea vs Sunderland

03.08/10/22

Wigan vs Cardiff

04.08/10/22

Birmingham vs Bristol City

05.08/10/22

Brighton vs Tottenham

06.08/10/22

Sevilla FC vs Athletic Bilbao

07.08/10/22

Pacos Ferreira vs Vitoria Guimaraes

08.09/10/22

Huddersfield vs Hull City

09.09/10/22

Valladolid vs Betis

10. 09/10/22

Salernitana vs Verona

1. 09/10/22

Udinese vs Atalanta

12.09/10/22

Angers vs Strasbourg

13.09/10/22

Cadiz CF vs Espanyol

14.09/10/22

Arsenal vs Liverpool

15.09/10/22

Hertha BSC vs SC Freiburg

16.09/10/22

Real Sociedad vs Villarreal

17.09/10/22

Stuttgart vs Union Berlin

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 07/10/2022

NYUMBANI

MICHEZO

SHB DA Nang vs B. Binh Duong

SARE  UGENINI

1 X 2

Binh Phuoc vs Cong Anh Nhan Dan

Bnei Yehuda vs Maccabi Jaffa

Hapoel Acre vs Hapoel Kfar Saba

Ahi Nazareth vs Hapoel Ramat Gan

Kustosija vs NK Dubrava

KMC vs Ruvu Shooting

Shabab AL Ahli Dubai Club vs Ittihad Kalba

Esteghlal Tehran vs Foolad Khuzestan

Ural Yekaterinburg vs FK Khimki

Al Fehaheel vs AL Tadamon

Voluntari vs CS Mioveni

Naft Masjed Soleyman FC vs Gol Gohar

Abha vs Al Nasr Riyadh

Jazira Abu Dhabi vs Al Sharjah SC

Apoel Nicosia vs Karmiotissa

Lokomotiva Zagreb vs HNK Sibenik

Dinamo Brest vs Dnepr Mogilev

Amstetten vs SV Lafnitz

Arminia Bielefeld vs Karlsruher SC

Sepahan Esfahan vs Persepolis FC

Adanaspor vs Bandirmaspor

Lyngby vs Viborg FF

Al Jahra vs AL Nasr

Groningen vs Waalwick

Dordrecht vs PEC Zwolle

Jong PSV vs Telstar

Jong AZ Alkmaar vs NAC Breda

ADO Den Haag vs FC Eindhoven

Roda Kerkrade vs VVV Venlo

Ujpest FC vs Kecskemeti TE

FC Aarau vs FC Thun

Jagiellonia vs Wisla Plock

Genoa vs Cagliari

Hoffenheim vs Werder Bremen

Wisla Krakow vs LKS Lodz Pss

Inverness vs Partick Thisle

Waterford Utd vs Treaty United

UCD Dublin vs Sligo Rovers

Derry City vs Finn Harps

Galway United vs Athlone Town

Royal Antwerp vs St Truiden

Dundalk FC vs St Patricks

Bohemians FC vs Drogheda Utd

Cork City vs Wexford Youths

Lyon vs Toulouse

Sporting Gijon vs Villarreal B

Osasuna vs Valencia

QPR vs Reading

Gil Vicente vs GD Estoril

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Guardiola akanusha Haaland kuondka City

Mayele, Aziz Ki

waongezewa dozi

® @ ®Lengo la Nabi ni
kuhakikisha mastraika wake
wanatumia vyema nafasi

ambazo...

Na Saada Akida

KATIKA kuhakikisha inapata
matokeo mazuri kwenye mechi
zote mbili, Kocha Mkuu wa Yanga,
Nesreddine Nabi, jana aliwapa ma-
zoezi maalumu mastraika wake ili
wazitumie vyema nafasi wataka-
zotengeneza katika mechi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al
Hilal itakayochezwa kesho Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Nabi alionekana akiwapa ma-
zoezi washambuliaji wake ili ku-
saidia kumaliza tatizo la kupoteza
nafasi ambao amelibaini katika
mechi mbalimbali walizocheza.

Safu ya ushambuliaji ya Yanga
inaongozwa na nyota wa kigeni
ambao ni Fiston Mayele, Heritier
Makambo na Stephane Aziz Ki.

Yanga inaendelea na mazoezi
yake katika Uwanja wa Avic Town,
Kigamboni.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Nabi alisema katika progra-
mu yake hiyo amegawa saa moja
kwa ajili ya wachezaji wake wote
kufanya mazoezi ya mbinu na
ufundi huku akitumia saa lingine
kuwanoa washambuliaji peke yao.

Nabi alisema Jumatatu walifan-
ya mazoezi asubuhi na jioni wakati
juzi na jana walifanya mara moja
kwa saa 2:30 lakini akiwa makini
na washambuliaji wake kwa kuhi-
taji kuwaongezea mbinu za utu-
livu wanapokuwa jirani na lango la
mpinzani.

Alisema anahitaji watumie na-
fasi vizuri hasa katika mchezo huo
wa kimataifa ambao ni adimu ku-
pata nafasi nyingi.

“Katika michezo ya kimataifa
tunahitaji kutumia vyema nafasi
tunazopata mwanzoni na kwa
kufanya hivyo tutapata ushindi,
ni muhimu kwetu kupata ushindi
dakika za mwanzo ili kuongeza
hali ya kujiamini, tutajitahidi kupa-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ta matokeo mazuri, tumejiandaa
vizuri kuanzia kuwaweka sawa ki-
saikolojia wachezaji wetu pamoja
na utimamu wao,” alisema Nabi.

Kocha huyo alisema hawawezi
kuidharau timu yoyote inayoshiri-
ki mashindano hayo na kuongeza
umakini mkubwa unahitajika kati-
ka kikosi chake ili kufikia malengo.

Alisema pia anaendelea kusahi-
hisha makosa ya wachezaji wake,
lakini anayafanyika kazi mapun-
gufu na ubora wa wapinzani wao.

Aliongeza amefurahi kuona
morali ya nahodha wake, Bakari
Mwamnyeto, ambaye alifunga bao
katika ushindi wa magoli 2-1 dhidi
ya Ruvu Shooting kwenye mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa Jumatatu iliyopita.

Alisema anaamini Mwamnyeto
ataonyesha kiwango bora katika
mechi dhidi ya Al Hilal na michezo
ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ofuata.

Aliongeza mbali na nahodha
huyo, kila mchezaji wa Yanga ame-
jipanga kuonyesha kiwango kizuri
ili kuhakikisha wanapata matokeo
chanya katika michezo iliyoko
mbele yao.

“Bao alilofunga (dhidi ya Ruvu
Shooting), limeongeza morali na
kuongeza juhudi ya kufanya vizuri
na kuisaidia timu kupata matokeo
chanya katika michezo iliyoko
mbele yetu, hasa kuelekea mechi
ya Jumamosi tutakapowavaa Al Hi-
lal,” Nabi alisema.

Naye Mwamnyeto aliliambia
gazeti hili wakati wote yuko tayari
kuisaidia Yanga kupata matokeo
mazuri kwa sababu hilo ndio ju-
kumu lake kuu.

“Nimefurahi kufunga bao, im-
eniongezea hali ya kujituma zaidi
na kupambana ili kusaidia timu
yangu kufikia malengo tulijiwekea
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Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Matola (kulia), akifuatilia mazoezi ya wachezaji
wa timu hiyo inayojiandaa kuwafuata Primeiro De Agosto ya Angola katika mechi ya
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayochezwa keshokutwa mjini

Luanda. PICHA: SIMBA SC

-,
Simba yajiandaa kushusha jembe

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema itaziba
pengo la mchezaji wake aliyevunja mka-
taba hivi karibuni, Dejan Georgijevic kwa
kusajili straika mpya wa kiwango cha juu
wakati wa dirisha dogo la usajili litaka-
posajiliwa, imeelezwa.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
wa Simba, Salim Abdallah ‘Try Again’
alisema mpango mkakati umeshaanza
ili kuhakikisha nafasi hiyo inazibwa na
mchezaji wa daraja la juu kwa kushiriki-
ana na benchi la ufundi.

Salim alisema kwa sasa wapo katika
mazungumzo na wawakilishi wa Dejan
na yatakapokamilika wataweka wazi,
lakini kwa sasa wataendelea kuwaamini

wachezaji wa nafasi hiyo waliokuwa nao.

“Jambo muhimu ni kuona nafasi hiyo

inazibwa na straika mwenye uwezo
mkubwa wa kufumania nyavu, lakini
mchakato huu tunashirikiana na benchi

la ufundi, sisi wenyewe umuhimu tu-
nauona, tunalisikiliza benchi la ufundi
linahitaji kitu gani, lakini kwetu sisi
mpango mkakati umeshaanza mara moja
kuhakikisha nafasi hiyo inazibwa na

siku zote, Simba huwa hatufanyi makosa
kwenye jambo hilo ni suala la wakati tu.
Sina shaka Wanasimba watafurahi na kile
ambacho wanakitarajia, huenda ukawa
ndiyo wakati wake umefika,” alisema bosi
huyo.

Ingawa bosi huyo hakumtaja mchezaji
ambaye watamsajili, lakini zipo habari
zinasema tayari klabu hiyo ilishampa
mkataba wa awali Cesar Mandoki ambaye
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