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Polisi yataja mambo matatu 
chanzo cha mauaji Dodoma

Zitto atamba kutatua  
mgogoro wa ardhi 
Mbarali kwa dakika 10

Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Masauni (kushoto), akizungumza na Waziri wa Mambo 
ya Ndani wa Saudi Arabia, Mwanamfalme Abdul Aziz Bin Saudi Al- Saudi, nchini humo jana, kabla ya 
kutiliana saini hati ya makubaliano ya ushirikiano kati ya nchi hizo katika udhibiti wa matukio ya uhalifu 
kupitia Jeshi la Polisi na majanga mbalimbali kupitia Jeshi la Zimamoto. PICHA: WMNN  

Na Halfani Chusi 

KIONGOZI mstaafu 
wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe 
ametaja mbinu za ku-
tatua mgogoro wa ardhi 
unaoendelea Mbarali, 
mkoani Mbeya.
Amesema mgogoro un-

aweza kutatuliwa kwa 
kung’oa nguzo za mipaka 
(bikoni) zilizowekwa ka-
tika makazi ya wananchi 
zinazowaonesha wamo 
katika eneo la hifadhi.
Zitto amesema kuwa 

kama angekuwa ame-
shika dola, angetumia 
dakika 10 tu kutatua 
mgogoro huo.
Akizungumza na wa-

nanchi wa Mbarali jana 
ikiwa ni mwendelezo wa 
ziara za viongozi wakub-
wa wa chama hicho wal-
iojigawa kikanda, Zitto 
alisema:
“Kinachoitwa mgogoro 

wa ardhi uliko Mbarali ni 
kitu kidogo tu. Ni kuzi-
toa bikoni kutoka katika 
makazi ya wananchi na 
mashamba na kuzir-
udisha katika mpaka wa 
Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) na mgogoro 
utakuwa umekwisha, njia 
ni ndogo kabisa.”
Zitto alisema njia ny-

ingine ni serikali kuunda 
tume ya kijaji kwa ajili 
ya kupitia mipaka yote 
iliyo karibu na hifadhi na 
kuchora upya ramani ya 
matumizi ya ardhi.
Akisimulia uzoefu wake 

katika migogoro ya 
Mbarali alipochaguliwa 
kuwa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Bunge ya Ma-
shirika ya Umma ambayo 
jukumu lake lilikuwa 
kuchunguza kuhusu ubi-
nafsishaji mashamba, 
Zitto alisema kazi yao ya 
kwanza walianzia Mbara-
li Estate na Kapunga.   
“Moja ya mambo am-

bayo kila wakati ninay-
aeleza kwa wananchi, ni 
namna ambavyo Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kili-
kuwa kimechoka na bado 
kimechoka, ni namna 
walivyoendesha mchaka-
to wa ubinafsishaji.
“Tulipokwenda katika 

Kijiji cha Kapunga kuku-
tana na wananchi, walitu-
eleza kuwa mwaka 1984, 
serikali ilikwenda kwao 
kuwaomba ardhi kwa ajili 
ya mradi wa Kampuni ya 
Ranchi za Taifa (NARCO) 
na kuipatia hekta 3,000 
kwa ajili ya mradi wa 
umwagiliaji.
“Ilipofika mwaka 1999, 

serikali ikashindwa 
kuendesha mradi ule, 
ikaamua kuubinafsisha, 
wakatangaza tangazo 
la kubinafsisha. Katika 

tangazo lile wakatangaza 
kwamba wanabinafsisha 
hekta 3,500.
“Wao walipewa hekta 

3,000, hekta 500 ndio 
zilikuwa sehemu ya Kijiji 
cha Kapunga. Nilikwenda 
bungeni nikauliza seri-
kali kwamba mmeamua 
kuwauza wanakijiji na 
mashamba yao?  
“Bahati nzuri wakati ule 

Bunge lilikuwa Bunge 
kwelikweli. Nikapeleka ile 
ripoti bungeni, nikaeleza 
haya yote, wabunge wak-
abubujikwa machozi.
“Spika palepale (Samwel 

Sitta) Mwenyezi Mungu 
alaze roho yake mahali 
pema, akaagiza yafanyike 
marekebisho ya mkataba 
wa mauzo, wanakijiji 
warejeshewe ardhi yao. 
Ndivyo ambavyo tuliwa-
okoa wananchi wa Ka-
punga,” alisema.
Zitto aliwasifu aliowaita 

“mashujaa wa Mbarali” 
kwa kufikisha malala-
miko yao mahakamani 
kupingwa na kupokwa 
ardhi ambayo ni haki yao 
na kuahidi chama chake 
kitawapa tuzo.
Alisema hatua hiyo im-

esaidia mpaka leo wako 
katika eneo hilo kwa 
sababu serikali ilishindwa 
kuthibitisha kwamba 
maeneo yale ni maeneo 
ya hifadhi na wananchi 
walithibitisha ni maeneo 
yao.
“Hii ni nchi ya wakulima, 

wafugaji, wavuvi na 
wafanyabiashara. Tu-
naposema taifa la wote 
na maslahi ya wote, tu-
nataka kila mtu aweze 
kuishi ndani ya nchi hii 
na kufaidi matunda ya 
nchi hii na siyo wachache 
waishi kama wanyama na 
kuuawa ovyo,” alitamka 
Zitto kwa hisia kali.
Aliwaomba wananchi 

wa Mbarali kuchagua 
viongozi wanaotokana na 
chama cha ACT-Wazal-
endo, ili wawasaidie ku-
tatua changamoto zao.
Msingi wa tatizo hilo 

umeelezwa kusaba-
bishwa na mchakato wa 
kuwahamisha wakulima 
na wafugaji katika kata 
tisa na jaribio la kutan-
gazwa kufutwa vijiji vi-
tano lililofanywa kuanzia 
mwaka 2022.
Ni mwendelezo wa 

utekelezaji Tangazo la 
Serikali (GN) Na. 28 la 
mwaka 2008, lilolenga 
kupanua eneo la Hifa-
dhi ya Taifa Ruaha kwa 
kumega maeneo ya wa-
nanchi. 
Hata hivyo, tangazo hilo 

lilipingwa vikali na wa-
nanchi, Zitto akiwaomba 
kuendelea kushirikiana 
kulinda haki yao.

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi limebaini chanzo 
cha mauaji yaliyotikisa Jiji la Do-
doma, likieleza kuwa kuna shida 
kuu tatu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Do-
doma, George Katabazi, amesema 
mauaji hayo yalisababishwa na 
kisasi, wivu wa mapenzi na imani 
za ushirikina.

Amesema kuwa katika ufuatiliaji 
wa jeshi hilo, tayari watu wanane 
wamekamatwa na wengine watatu 
wameshafikishwa mahakamani 
kwa mashtaka ya mauaji. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini hapa, Kamanda 
Katabazi alisema kuwa kutokana 

na hali hiyo, moja ya mikakati wali-
yoweka ni kuhakikisha wanashiriki-
ana na wananchi kuwakamata wa-
halifu kwa kuanzisha vikundi vya 
ulinzi shirikishi.

“Jeshi la Polisi limejipanga kuka-
biliana na matukio ya uhalifu mkoa-
ni hapa, Wanahabari waendelee 
kuhabarisha kile kinachofanywa 
na jeshi. “Matukio haya yamekuwa 
mengi, lakini Jeshi la Polisi lita-
hakikisha linakabiliana na wahalifu 
wa aina hii ili kutokomeza uhalifu 
unaojitokeza,” alisema.

Kamanda huyo aliwaomba wa-
nanchi wasiogope kwenda kutoa 
taarifa polisi pale wanapoona kuna 
vitu hawavielewi katika mitaa mbal-
imbali wanamoishi na kusisitiza 

kwamba hakuna polisi atakayetoa 
siri za watoa taarifa.

Katika hatua nyingine, Kamanda 
Katabazi alisema wamekamata 
watu wawili wanaotuhumiwa 
kutengeneza noti bandia za Sh. 
10,000 kwa ajili ya matumizi mbal-
imbali.

Alisema jumla ya Sh. 520,000 
zimekamatwa pamoja na mashine 
ya kutengeza fedha bandia, ambazo 
huzitumia kubambika watu au ku-
nunua bidhaa mbalimbali madu-
kani.

Kamanda Katabasi aliwataka wa-
fanyabiashara wawe makini pale 
wanapopokea fedha kutoka kwa 
wateja wanaokwenda katika madu-
ka yao kupata huduma mbalimbali.

Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imesema uboreshaji 
miundombinu na kuwapo vifaa 
tiba katika sekta ya afya umesaidia 
kuokoa maisha ya wanaotaka hu-
duma za kibingwa kama upandiki-
zaji figo na upasuaji wa moyo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda ali-
yasema hayo jana wakati akizindua 
Kituo cha Afya Makoga, wilayani 
Wanging’ombe, mkoani Njombe 
kilichojengwa kwa Sh. milioni 500.

Mkenda alisema kuwa awali  
watu walikuwa wanafariki dunia 
kutokana na kushindwa kwenda 
kutibiwa nchi za nje kwa kukosa 
fedha.

Alisema uboreshaji huduma, uki-
wamo ufungaji vifaa umerahisisha 
upatikanaji wake maeneo mbalim-
bali nchini.

“Uwekezaji uliofanyika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH) unasa-
babisha hivi sasa hospitalini hapo 
kupokea wagonjwa kutoka nchi 
za Zambia, Malawi, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) na 
Burundi kupata huduma za afya na 
hii ni juhudi za makusudi za Rais 
Samia Suluhu Hassan,” alisema 

Prof. Mkenda. Alisema kwa sasa 
mtu akipata tatizo la figo utaalamu 
wa kubadilisha na kuwekewa ny-
ingine unapatikana nchini.

“Leo ukienda pale Dodoma, 
Hospitali ya Benjamin Mkapa tuna 
uwezo. Serikali imewekeza, una-
chukua figo ya mtu mwingine una-
pandikiziwa wewe na unapona na 
unakuwa imara kabisa.

“Nimeona mtu amefanyiwa upas-
uaji huo wa kuwekewa figo, mtu wa 
kwanza kabisa bado yupo hai mpa-
ka leo hii,” alisema Prof. Mkenda.

Prof. Mkenda alisema ujenzi wa 
Kituo cha Afya Makoga na kuwapo 
vifaa tiba vya kisasa, kutawasaidia 
wananchi kuacha kutembea um-
bali mrefu hadi mjini Njombe ku-
fuata huduma za afya, zikiwamo za 
upasuaji.

“Kuletwa kwa vifaa na huduma 
hii katika kituo chenu inamaanisha 
ukiwa mjamzito unataka kufanyiwa 
upasuaji au dharura yoyote, huna 
haja ya kukimbilia mjini Njombe, 
huduma zote zitapatikana hapa-
hapa,” alisema.

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Njombe, Julius Pe-
ter, alisema yote yanayofanyika ni 
utekelezaji ilani; waliahidi Watan-

zania watasogeza huduma karibu 
na makazi yao. 

Mbunge wa Wanging’ombe am-
baye pia ni Naibu Waziri wa Ofisi ya 
Rais - Tawala za Miko ana Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) anayeshughu-
likia afya, Festo Dugange, alisema 
miaka minne iliyopita wananchi 
hao walikuwa wanatibiwa katika 
zahanati ndogo licha ya kata hiyo 
kuwa na idadi kubwa ya watu.

Mkuu wa Wilaya ya 
Wanging’ombe, Zakaria Mwansasu, 
alisema serikali imepeleka vifaa vy-
enye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 
185 pamoja na Sh. bilioni sita kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ikiwamo ya shule na afya.

Mganga Mfawidhi wa kituo hi-
cho cha afya, Joseph Chota, alise-
ma kilipokea Sh. milioni 500 kwa 
ajili ya ujenzi wa jengo la mama na 
mtoto, maabara, upasuaji, jengo la 
kufulia, jengo la kuhifadhia maiti, 
nyumba ya mtumishi na kichomea 
taka. 

Baadhi ya wananchi wa Kata ya 
Makoga, akiwamo Ruth Chaula, 
walisema kabla ya ujenzi wa kituo 
hicho, wajawazito walikuwa wana-
pata adha kubwa pindi wanapohi-
taj huduma ya upasuaji.

Uboreshaji sekta ya afya wasogeza
huduma za kibingwa kwa wananchi
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Dawa wanaokojoa kitandani hizi hapa
Na Neema Emmanuel

KAMA una mtazamo hasi kiasi cha kum-
zodoa anayekojoa kitandani, basi unakosea! 
Wataalamu wa afya wamesema ni jambo la 
kawaida linalohitaji tiba ya kisaikolojia.

Wapo wanaokumbwa na changamoto 
hiyo kuanzia umri wa utoto hadi wanapo-
ingia katika ndoa, na mara kadhaa imekuwa 
ikisambaratisha ndoa.

Daktari Steven Katwale kutoka Hospitali 
ya Rubya, wilayani Ukerewe, mkoani Mwan-
za, anasema watoto wengi wanakumbana 
na changamoto ya kukojoa kitandani, hasa 
wakati wa usiku.

Anasema hali hiyo ni ya kawaida japo im-
ekuwa inawashtua wazazi, akisisitiza kuwa 
ni muhimu kuelewa sababu zake na namna 
ya kukabiliana nazo.

Mtaalamu huyo anataja baadhi ya sababu 
ambazo zinachangia mtoto kukojoa kitan-
dani ni pamoja na mabadiliko ya kisaikolojia 
na matatizo ya kiafya.

“Sababu nyingine zinaweza kuwa msongo 
wa mawazo. Watoto katika umri huu mara 
nyingi wanahitaji muda zaidi ili kujifunza ku-
dhibiti mkojo wao, na ni muhimu kwa wazazi 
kuwa na uvumilivu na kuelewa kwamba hii 
ni hatua ya kawaida katika ukuaji,” anasema.

Dk. Katwale anasema sababu nyingine zi-
nazowagusa wanaokojoa kitandani hadi utu 
uzima, ni pamoja na unywaji pombe kupiti-
liza.

“Nyingine ni kunywa maji kupitiliza muda 
mfupi kabla ya kulala, matumizi ya baadhi 
ya dawa za kuondoa chumvi mwilini (diu-
retic drugs) na uwezo mdogo kibofu kuhi-
fadhi mkojo - mara nyingi husababishwa na 
uvimbe katika kibofu,” anafafanua.

Daktari huyo pia anasema kuziba kwa ki-
bofu, maambukizi katika kibofu, pia kuwapo 
matatizo ya kiafya, mfano kisukari, shinikizo 
la damu na tezi dume kunaweza kusababi-
sha mtu kuwa kikojozi.

“Kuna vyanzo vingi sana, hata kupata 
mimba za utotoni, malezi ya mtoto - kuto-
kumwamsha kukojoa akiwa na umri mdogo, 
homoni hazijakaa sawa na maambukizi kwe-
nye njia ya haja ndogo (U.T.I) ni tatizo pia,” 
anasema.

Mtaalamu huyo anasema katika kuwasaid-
ia watoto wenye hali hizo, wazazi wanaweza 
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kuchukua hatua kama vile kuanzisha 
ratiba ya kwenda msalani kabla ya ku-
lala, kuhamasisha unywaji maji wakati 
wa mchana na kuepuka vinywaji vyenye 
vileo usiku.

Pia anasema ni lazima wazazi au wale-
zi wajifunze namna ya kuzungumza kwa 
upole na mtoto wao kuhusu hali hiyo ili 
kumsaidia kujiamini na kujifunza ku-
dhibiti.

Vilevile, Dk. Katwale anashauri we-
nye changamoto hiyo waepuke kumeza 
dawa zinazosababisha kukojoa wakati 
wa usiku, badala yake wanywe mchana 
au saa sita kabla ya kulala, wapate muda 
wa kulala mchana angalau saa sita hadi 
nane.

Vilevile daktari huyo anasema ni la-
zima watu wabadili mfumo wa maisha, 

akitolea mfano kupunguza unywaji 
pombe kupindukia na kuwahi hospital-
ini kwa ajili ya kupima pale wanapoona 
tatizo limezidi.

WAZAZI WALONGA 
Baadhi ya wazazi wenye watoto walio 

na changamoto hiyo, wanaeleza namna 
walivyoendelea na tatizo hilo hadi umri 
mkubwa, huku waathirika wakijichukia.

Stella Julian, mzazi wa watoto wawili, 
mkazi wa Jiji la Mwanza, anasema mtoto 
wake wa kiume alikuwa na changamoto 
ya kukojoa kitandani kwa muda mrefu.

“Nilifanya kila jitihada ikiwamo 
kumpa maji yaliyolowekwa katika su-
furia ya ugali, maji ya mchele na dawa 
mbalimbali ambazo watu walikuwa wa-
kiniambia, lakini sikufanikiwa.

“Mawazo yaliongezeka pale alipoin-

gia kidato cha kwanza, alitakiwa kwenda 
shule ya bweni, aisee usiombe...! 

“Nilinunua godoro nikalazimika kuvali-
sha mfuko wa plastiki. Nilipata mawazo 
sana, mwanangu pia alikuwa anajisikia 
vibaya sana. Alianza kujichukia lakini nil-
impa moyo, sikumtenga! 

“Nilifanya sana maombi, nilimwombea 
mwanangu, hakika Mungu alisikia kilio 
changu, aliacha tu mwenyewe kukojoa 
kitandani,” anasema.

Elizabeth Kennedy, mkazi wa jijini 
Mwanza, ni mzazi wa watoto wanne; wote 
wana changamoto ya kukojoa kitandani, 
hasa wanapokunywa vimiminika vingi 
nyakati za usiku - maji, juisi, soda au chai.

“Mtoto anaweza kupitisha siku tatu hadi 
nne, anakojoa kitandani. Sijawahi kutumia 
dawa yoyote. Kuna ambaye ninayemfamu 
alikuwa anakojoa mpaka darasa la saba, 
alipofaulu kwenda kidato kwanza, wazazi 
walishindwa kumpeleka shule ya bweni 
kwa kuhofia kuchekwa na wanafunzi wen-
zake,” anasema.

Jothamu Radiance, pia mkazi wa Mwan-
za, anasema mke wake amekuwa akim-
wamsha mtoto wao mara mbili au tatu 
usiku na asipofanya hivyo, hukuta ame-
jikojolea.

“Tumejaribu kutafuta tiba hatujafani-
kiwa, japokuwa tunapata maelezo mengi, 
wengine wanasema ni ugonjwa wa kurithi, 
mapepo machafu na mambo mengi, bado 
hatujapata tiba mpaka sasa, yuko kidato 
cha nne.

“Kuna watu walitushauri tumbebeshe 
godoro apitiswe mitaani, niliona huo ni 
udhalilishaji, nilimkataza mama yake asi-
fanye hivyo, imani yangu ninaona ipo siku 
ataacha mwenyewe,” anasema Radiance.

WASAIKOLOJIA TIBA
Msaikolojia Tiba kutoka Somedics Poly-

clinic Health Centre, Saldin Kimangale, 
anasema tatizo la kukojoa kitandani kitaal-
amu wanaliita ‘enuresis’.

“Ni tatizo la kibaiolojia na kisaikolojia, 
huwapata  watoto na watu wazima am-
bapo mtu anashindwa kudhibiti haja ndo-
go wakati amelala. 

“Linatambuliwa kwa watu wenye umri 
wa zaidi ya miaka sita. Husababisha aibu 
na wasiwasi. Sababu za kibaiolojia ni kama 
vile kuchoka au kuzeeka kwa mfumo wa 
mkojo na kurithi kwa njia za vinasaba.

“Kisaikolojia (vyanzo vya tatizo hili) ni 
pamoja na kuwapo msongo, wasiwasi... 
Ziko pia sababu za kimaumbile katika 
mfumo wa mkojo. Sababu za kimazingira 
ni pamoja na kunywa vimiminika nyakati 
za usiku,” anasema.

Kimangale anasema athari zake ni 
pamoja na aibu, kujiona duni na hata ku-
jitenga; kwa watu wazima aibu na hisia za 
kutokuwa na uwezo zinaweza kuwa kali 
zaidi.

“Kwa watoto, wazazi hukosa uvumilivu, 
hali inayoweza kuzidisha msongo wa mto-
to na hasa wakiwachapa kama njia ya ku-
komesha tabia hiyo.

“Kwa watu wazima, kukojoa kitandani 
kunaathiri uhusiano wa kimapenzi au ki-
jamii kutokana na aibu na kujihisi kutoji-
weza. Njia za kutibu ni pamoja na kufanya 
mazoezi ya kibofu, kuzuia kunywa vinywa-
ji kabla ya kulala na matumizi ya ‘alarms’ 
(kengele za kuamsha),” anasema.

Mtaalamu huyo anaeleza zaidi kuwa 
zipo pia tiba kwa njia ya mazungumzo zi-
nazofanywa na wanasaikolojia tiba ili kum-
saidia mwenye tatizo hilo kuondokana 
nalo. 
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Na Mwandishi Wetu

FEBRUARI 28, 2024, Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa aliagi-
za Jeshi la Polisi kumkamata 
Mkuu wa Kitengo cha Fedha 
na Uhasibu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Serengeti, mkoa-
ni Mara, anayetuhumiwa 
kushiriki uchepushaji fedha 
za umma zaidi ya Sh. milioni 
213.

Akiwa ziarani wilayani 
Serengeti siku hiyo, Waziri 
Mkuu Majaliwa aliwataja wa-
husika wa uchepushaji huo, 
ambao alisema wanashiriki-
ana na watumishi wengine 
watatu kutoka Kitengo cha 
Treasury Single Account 
(TSA) cha Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI).

Majaliwa aliutaja ni 
mtandao wa hujuma dhidi 
ya fedha za umma ambao 
si tu umebainika wilayani 
Serengeti, bali pia uko katika 
maeneo mengine nchini, iki-
wamo mkoani Kigoma am-
bako nako alishabaini shida 
hiyo katika ziara zake zilizo-
tangulia.

Kwa mujibu wa Majaliwa, 
wahusika wa wizi huo wa fed-
ha za umma, wanafikia hadi 
kusafirisha fedha hizo kwa 
mabasi, wakiweka mamilioni 
ya shilingi katika mabegi ya 
nguo.

Wakati umma ukisubiri 
kuona hatua zinazochuku-

liwa dhidi ya watumishi hao, 
wakiwamo hao wanaotoka 
ofisi nyeti - Ofisi ya Rais, baa-
dhi wakiwa wameshafikishwa 
mahakamani na kufunguliwa 
kesi za uhujumu uchumi na 
utakatishaji fedha, kuna dos-
ari nyingine katika usimamizi 
wa ghala la pembe za ndovu 
nchini.

Kulikoni? Katika ripoti 
yake ya ukaguzi kwa mwaka 
2021/22, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) ameangazia suala hilo, 
akipendekeza Wizara ya Mali-
asili na Utalii kuweka mfumo 
madhubuti wa kusimamia 
pembe za ndovu nchini. 

CAG pia anapendekeza wiz-
ara iandae mfumo madhubuti 
wa taarifa zote zinazohusiana 
na pembe za ndovu, ukiwamo 
mpango mkakati wa taarifa za 
upotevu kutokana na matukio  
yasiyotarajiwa kama vile 
moto.

Shida ni nini? CAG anasema 
kuwa wakati wa ukaguzi wa 
hesabu za Wizara ya Maliasili 
na Utalii, amebaini kuwa Mei 
16, 2022, Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, aliunda timu 
ya uhakiki wa mali ambayo 
ilijumuisha wajumbe kutoka 
Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori nchini (TAWA),

DW, Mamlaka ya Hifadhi ya 
Eneo la Ngorongoro (NCAA) 
na Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA).

Anasema timu hiyo ili-

Usimamizi ghala la pembe 
za ndovu umulikwe

CAG anasema kuwa 
wakati wa ukaguzi, 
ghala la kuhifadhia 
nyara hizo lilikuwa ka-
tika hali mbaya kuto-
kana na kuwa na na-
fasi ndogo, paa kuvuja, 
hewa chafu, mazingira 
machafu, umeme usio 
imara, ukosefu wa 
kamera na vifaa vya 
kuzima moto.

CAG alibaini shida nyingine ya 
kushindwa kuhuisha rejista juu 
ya hali na thamani ya pembe za 
ndovu, programu iliyotumika kure-
kodi na kusajili akiba ya pembe za 
ndovu na nyara zingine kutoungan-
ishwa na seva kuu ya programu ya 
wizara kwa sababu programu hiyo 
ilikuwa imepitwa na wakati.

CAG anasema katika ripoti yake 
kuwa, baadhi ya pembe za ndovu 
zilikosa taarifa zake za maandishi 
huku zingine zikiwa na taarifa zi-
sizosomeka kutokana na ubovu 
wa paa la kuhifadhia, jambo linalo-
sababisha kuvuja kwa paa hilo.

Anaongeza kuwa amebaini pia 
zana za kuwekea alama zilizotumi-
wa kurekodi taarifa kuhusu pembe 
za ndovu, ziliandikwa kwa wino 
unaoweza kufutika, hivyo kuzifan-
ya ziweze kufutika kwa urahisi.

CAG anasema kuwa wakati wa 
ukaguzi, ghala la kuhifadhia nyara 
hizo lilikuwa katika hali mbaya ku-
tokana na kuwa na nafasi ndogo, 
paa kuvuja, hewa chafu, mazingira 
machafu, umeme usio imara, uko-
sefu wa kamera na vifaa vya ku-
zima moto.

CAG anasema kuwa mbali na 
hayo, pia amebaini kuwa mwaka 
2013, kulikuwa na tukio la moto 
katika ghala la pembe za ndovu 
ambalo lilisababisha kupotea kwa 
taarifa muhimu zinazohusiana na 
pembe za ndovu zilizohifadhiwa.

CAG anasema ni jambo la kush-
angaza kuwa hakuna uchunguzi 
uliofanyika ili kubaini chanzo cha 
moto huo na madhara yake hadi 
wakati wa ukaguzi wake.

“Kwa maoni yangu, ukosefu wa 
udhibiti sahihi wa pembe za ndovu 
unaweza kusababisha upotevu wa 
taarifa zinazohusiana na pembe 
hizo,” anahadharisha. 

CAG anasema taarifa kuhusu 
pembe za ndovu ni muhimu katika 
kesi za kisheria dhidi ya ujangili 
na juhudi zingine zinazolenga ku-
dhibiti vitendo vya ujangili.

Vilevile, CAG anabainisha kuwa 
Menejimenti ya Wizara ya Maliasili 
na Utalii imethibitisha kuwapo up-
ungufu huo huku ikiahidi kufanya 
uhakiki wa nyara kila baada ya mia-
ka mitatu hadi minne, kulingana na 
upatikanaji wa rasilimali.

Kwa mtazamo wangu, haya yali-
yobainishwa na CAG yanapaswa 
kufanyiwa kazi, ikizingatiwa nchi 
bado inakabiliwa na changamoto 
ya ujangili, hasa wa tembo na  
faru ambao kuna kipindi waliri-
potiwa kuwa hatarini  kutoweka   
nchini.

Vilevile, hoja hiyo ya CAG inapas-
wa kufanyiwa kazi kikamilifu, ikiz-
ingatiwa Sekta ya Utalii ni tegemeo 
katika kuingiza fedha zote za kigeni 
nchini, ikiajiri watu 600,000 ofisini 
na wengine zaidi ya milioni mbili 
iliowapa ajira zisizo za moja kwa 
moja. Sekta hii pia iliingiza Sh. tri-
lioni 8.575 nchini mwaka 2022/23.

Kwa msingi huo, ujangili uki-
fumbiwa macho, pia kuwapo 
udanganyifu katika ghala la 
kuhifadhi nyara hizo za seri-
kali, kutahatarisha uhai wa  
wanyamapori wanaolengwa zaidi 
na majangili, hasa ndovu na faru, 
hivyo kuweka rehani uchumi wa 
nchi.

undwa kwa lengo la kuanzisha 
mchakato wa kuhesabu na 
kupima akiba ya nyara katika 
ghala la pembe za ndovu, jijini 
Dar es Salaam.

CAG anasema alibaini, 
pamoja na mengine, kutopati-
kana taarifa sahihi za pembe 
za ndovu zilizohifadhiwa kwa 
ajili ya kufanya tathmini na 
kuzipima upya pembe hizo.

Anasema pia alibaini hali 
isiyoridhisha ya pembe zote 
zilizohifadhiwa kiasi cha ku-
sababisha kuharibika ubora na 
hadhi yake.

“Kwa maoni yangu, ukosefu 
wa udhibiti sahihi wa pembe 
za ndovu unaweza kusababi-
sha upotevu wa taarifa zinazo-
husiana na pembe hizo,”
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Dar yazalisha taka tani 4.5 kwa siku
Na Joseph Mwendapole

TAKWIMU zinaonesha kuwa 
licha ya Jiji la Dar es Salaam ku-
zalisha taka ngumu tani 4.5 kwa 
siku, ni asilimia 6.5 tu ya taka hizo 
zinazorejelezwa kuwa bidhaa 
mbalimbali.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Kaimu Mkurugenzi wa Kurugenzi 
ya Uzingatiaji na Utekelezaji She-
ria katika Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), Hamad Taimur, wakati 
wa mafunzo kwa waandishi wa 
habari kuhusu uhifadhi wa maz-
ingira.

Alisema Wilaya ya Temeke in-
aongoza kwa kuzalisha tani 1,494 
za taka kwa siku, ikifuatwa na 
Ilala inayozalisha taka tani 1,320, 
Kinondoni tani 982, Ubungo tani 
828 na Kigamboni tani 228.

Alitaja aina ya taka zinazore-
jelezwa kuwa ni plastiki, karatasi, 
vyuma chakavu, makopo ya al-

minium, kioo na taka zinazooza.
Alisema kiasi cha taka oza  zi-

nazorejelezwa katika Jiji la Dar 
es Salaam ni tani 8.9 kwa mwezi 
ambapo tani 3,800 hurejelezwa 
katika kituo cha Bonyokwa, tani 
3,200 Vingunguti, tani 1,500 kati-
ka kituo cha Mabwepande pamo-
ja na vituo vingine.

Alisema serikali imekuwa in-
aandaa miongozi ya udhibiti wa 
taka ngumu kwa kutumia dhana 
ya Punguza, Tumia Tena na Re-
jeleza.

Alisema serikali kwa kushiriki-
ana na wadau imewezesha ku-
jengwa vituo vya kuchakata na 
uchambuzi wa taka ngumu na 
inafanya mapitio ya Kanuni za 
Usimamizi na Udhibiti wa Taka 
Ngumu za Mwaka 2024.

Alisema serikali imeendelea 
kujengea uwezo wa viongozi na 
wataalamu katika ngazi za wiz-
ara, mikoa na Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa katika kuwawezesha 

kuboresha mifumo ya usimamizi 
wa taka ngumu.

Kuhusu changamoto, alisema 
kuna shida ya uelewa na mwi-
tikio mdogo wa wananchi kuhusu 
namna ya kutenganisha taka kati-
ka ngazi ya kaya pamoja na uhaba 
wa miundombinu stahiki kuwez-
esha utenganishaji taka.

Alisema hali hiyo husababisha 
kuongezeka kwa wingi kwa taka 
zinazotupwa katika madampo 
licha ya kwamba zingeweza  
kurejelezwa na kuwa bidhaa 
zingine.

Alitaja changamoto nyingine 
ni uhaba wa miundombinu sta-
hiki ya udhibiti wa taka ngumu 
ambazo ni pamoja na miundom-
binu ya kuhifadhi, kutenganisha, 
uondoshaji, usafirishaji na utupaji 
taka.

Alisema kumekuwa na uzin-
gatiaji hafifu wa mipango miji 
inayosababisha kuwapo ujenzi 
wa makazi yasiyozingatia mipa-

ngo husika na hivyo kuchangia 
kuwapo changamoto katika  
ukusanyaji taka zinazoweza kure-
jelezwa.

“Kumekuwa na mwamko hafifu 
wa matumizi ya mbolea itoka-
nayo na taka na kusababisha ma-
hitaji hafifu ya mbolea zitokanazo 
na taka zinazooza kwa jamii husu-
sani kwa wakulima,” alisema.

Ofisa huyo alisema serikali 
inaendelea kuchukua hatua mad-
hubuti ili kuboresha usimamizi 
wa taka ngumu na kukabiliwa na 
ongezeko kubwa la uzalishaji taka 
ngumu unaotokana na ongezeko 
la watu, shughuli za kiuchumi na 
ukuaji wa miji.

“Tukumbuke kuwa kila mmoja 
wetu ana jukumu kubwa la kulin-
da na kuyatunza mazingira kwa 
ajili ya ustawi na maendeleo ya 
nchi yetu kwa faida ya kizazi cha 
sasa na vizazi vijavyo, tusidhani 
mazingira ni jukumu la watu fu-
lani,” alisema.

Wananchi wakichagua vyombo katika eneo la Kariakoo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA 

Shule zaagizwa 
kupanda miti 
isiyopungua 100

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Wilaya ya 
Temeke, mkoni Dar es 
Salaam, Sixtus Mapunda, 
ameagiza shule zote za 
serikali kuhakikisha zi-
napanda miti isiyopun-
gua 100, ikijumuisha 
ya matunda na kivuli, 
ili kuongeza chachu ya 
utunzaji mazingira.
Vilevile, amewataka 

wananchi kuachana 
na desturi ya kuweka 
sakafu kubwa katika 
maeneo yanayozunguka 
makazi yao, badala yake 
kupanda maua na miti 
itakayosaidia kufyonza 
maji nyakati za mvua na 
kuepusha mafuriko.
Mapunda aliagiza hayo 

jana wakati wa upandaji 
miti 200 katika Shule ya 
Msingi Madenge, wilaya-
ni Temeke.
“Wanafunzi wote wana-

paswa kuona umuhimu 
wa utunzaji mazingira 
kwa kila mmoja ku-
pewa mti wake aulee 
toka darasa la kwanza 
hadi saba. Tusisingi-
zie maeneo, kuna watu  
majumbani wanaweka 
sakafu uwanja mzima 
haupumui, ardhi haipu-
mui.
“Tukianza kwa mwa-

nafunzi, akiwa na tabia 
ya kupanda miti kuan-
zia shuleni, ataipeleka 
hadi nyumbani, mimi 
ninaamini tukiamua kwe-
li ndani ya miaka mitatu, 
Dar es Salaam itakuwa 
tofauti kwa kiwango cha 
juu, ukiwa Mbagala uki-
toka kwenda Chamazi, 
unaweza kuona uko nchi 
nyingine,” alisema Ma-
punda.
Mkuu wa Wilaya huyo 

alisisitiza wananchi kua-
cha tabia ya kupanda 
miti isiyokuwa na faida, 
badala yake wapande 
ya matunda pamoja na 
mboga ili wafaidike kwa 
chakula.
“Tubadilike tupande 

vitu vinavyotusaidia na 
tuache ‘ushamba’ wa ku-
weka sakafu kila mahali, 
hayo mambo yalishap-
itwa na wakati. Zamani 
yalikuwa na tija, lakini 
kwa sasa hayana faida 
kutokana na hali ya ma-
badiliko ya tabianchi,” 
alisema Mapunda.
Pia alishauri kuwekwa 

miundombinu mizuri ita-
kayosaidia maji yakiwa-
mo ya mvua badala ya 
kusababisha mafuriko, 
yapate njia ya kupita.
Mapunda alisema seri-

kali ina wajibu wa kuten-
geneza miundombinu, 
lakini kila mwananchi 
ana jukumu la kulinda  
mazingira yanayomzun-
guka.

Na Romana Mallya 

TANZANIA imetia saini hati ya 
makubaliano na Serikali ya Saudi 
Arabia inayogusa sekta mbili 
muhimu za usalama ya udhibiti 
wa uhalifu kwa kutumia utaalamu 
na teknolojia ya hali ya juu kwa 
Jeshi la Polisi.

Makubaliano hayo pia yanagusa 
udhibiti wa majanga mbalimbali, 
yakiwamo ya moto, ajali za bara-
barani na maporomoko kupitia 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji.

Hati hiyo ya makubaliano kwa 
upande wa Tanzania imetiwa 
saini na Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni 
na kwa upande wa Saudi Arabia, 
imetiwa saini na Mwanamfalme 
Abdul Aziz Bin Saudi Al- Saudi, 
huku pande zote mbili zikionesha 
nia ya kubadilishana uzoefu na 
vifaa mbalimbali vinavyotumia 

teknolojia katika udhibiti wa 
matukio ya uhalifu.

“Ninachukua fursa hii kumshuk-
uru Waziri wa Mambo ya Ndani 
wa Saudi Arabia kwa kunipa ush-
irikiano mkubwa katika ziara hii 
ambayo leo hii imepelekea kuka-
milisha utiaji saini kuhusu hati za 
makubaliano mbili.

“Tunakwenda kufungua milan-
go ya kushirikiana kwa mapana 
zaidi katika maeneo hayo mawili. 
Itakwenda kufanya sasa nchi yetu 
kupitia Jeshi la Polisi kufaidika na 
fursa mbalimbali za ushirikiano, 
zikiwamo katika kujenga uwezo 
wa askari wetu katika maeneo 
mbalimbali na kubadilishana 
uzoefu na teknolojia ya jeshi letu,” 
alisema.

Waziri Masauni alisema amefari-
jika kuona serikali ya Saudi Arabia 
imeweka msisitizo katika maeneo 
ambayo Tanzania imeweka nguvu 

kuimarisha matumizi ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) katika kutoa huduma bora 
kwa wananchi,” alisema Waziri 
Masauni.

Katika hafla hiyo, waziri huyo pia 
aligusia usalama wa kimtandao, 
akisisitiza kuwapo kipengele hi-
cho katika hati ya makubaliano ili 
kudhibiti uhalifu wa mitandaoni 
ambao hivi sasa umeanza kushika 
kasi nchini.

“Tumeona wenzetu wameweza 
kuimarika sana katika matumizi 
ya teknolojia kudhibiti uhalifu wa 
kimtandao, hivyo ni imani yangu 
kwamba, kupitia ushirikiano am-
bao tumetia saini kwenye hati ya 
makubaliano, tunakwenda ku-
fanikisha dhamira njema ya Rais 
Samia Suluhu Hassan kuimarisha 
Jeshi la Polisi katika eneo hilo.

“Kama mnakumbuka serikali 
imewekeza fedha nyingi kiasi 

cha Dola za Kimarekani milioni 
100 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 
vya kisasa mbali na vifaa vingine 
ambavyo tayari vishaingia nchini 
mwaka huu ambavyo vinahitaji 
askari wetu wawe na uwezo na 
weledi wa kuvitumia, sambamba 
na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
ambao tayari walishaanza 
kupokea magari,” alisema Ma-
sauni.

Waziri wa Mambo ya Ndani wa 
Saudi Arabia, Mwanamfalme Sau-
di Al- Saudi, alisema wako tayari 
kushirikiana na Serikali ya Tan-
zania katika kudhibiti matukio ya 
uhalifu.

Waziri huyo pia alieleza namna 
Saudi Arabia ilivyodhibiti matukio 
mbalimbali ya uhalifu, akisema 
kuwa kila mwaka maelfu ya 
waumini wa dini ya Kiislamu na 
wageni kutoka mataifa mbalim-
bali hufika nchini humo. 

Saudi Arabia kuipa mbinu za kisasa Polisi kudhibiti uhalifu
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KATIKA kuimarisha afya, 
serikali inajenga zahanati 
kila kijiji, vituo vya afya kila 
kata, hospitali za wilaya, 
mikoa na za rufani za kan-
da ili kutoa huduma kwa 
wananchi.

Ni utekelezaji wa Mpango 
wa Maendeleo ya Afya ya 
Msingi (MMAM) wa mwaka 
2008 unaoelekeza kuwa na 
vituo hivyo vya kutolea hu-
duma katika ngazi husika - 
kijiji hadi kitaifa.

Hata hivyo, jukumu hilo 
si la serikali tu, bali hata 
taasisi za kidini nazo zina 
hospitali zake, lengo likiwa 
ni kusaidiana na serikali 
kutoa huduma za afya kwa 
waumini wake na kwa Wa-
tanzania kwa ujumla.

Hatua hiyo inaonesha 
kuwa pamoja na kuwapo 
kwa huduma za kiroho, 
waumini wanahitaji ku-
pata huduma za afya pale 
wanapougua, hivyo ni wazi 
kuna mipaka kati ya nad-
haria ya imani na huduma 
ya afya.

Maana yake ni kwamba, 
muumini anapougua, 
anakwenda hospitalini 
kupimwa kisha kupatiwa 
matibabu. Hawezi kwenda 
kanisani au msikitini kwa 
kuamini kuwa Mungu 
atamwezesha kupona.

Kama ingekuwa ni hivyo, 
kusingekuwa na haja ya 
taasisi za dini kujenga 
zahanati, vituo vya afya 
au hospitali kwani kuna 
mipaka kati ya nadharia 
ya imani na afya na ndio 
maana taasisi hizo zinatoa 
huduma za afya.

Isivyo bahati, kuna dha-
na imejengeka miongoni 
mwa waumini wa madhe-
hebu mbalimbali ya dini 
ambao wamefikia kutok-
wenda hospitalini pale 
wanapoumwa, wakiamini 

wameokoka, hivyo inato-
sha. Kwa mazingira haya, 
watu wanaweza kuumia, 
hivyo ni vyema wakatafa-
kari kwa kina na kuchukua 
hatua sahihi, wakitambua 
kuwa kuna haja kuweka 
mipaka kati ya nadharia 
ya imani na dini na suala 
la afya.

Hata kama mtu ameoko-
ka, anapoumwa ni vyema 
akaenda hospitalini kutibi-
wa na kama watazunguka 
katika hospitali mbalimbali 
bila kupona, ndipo wam-
wachie Mungu afanye kazi.

Si vizuri mtu kuhatarisha 
maisha yake kwa ugonjwa 
ambao anajua wazi kuwa 
unatibiwa hospitalini, la-
kini anakataa kwenda kwa 
sababu ya kuwa na msima-
mo wa kuzingatia dhana ya 
imani.

Yawezekana mtu akawa 
ameambukizwa Virusi 
vya Ukimwi (VVU), akawa 
ameanza kutumia dozi ya 
kupunguza makali ya viru-
si hivyo, halafu akakatisha 
kwa sababu tu ameokoka. 
Kitendo hicho ni sawa na 
kujiangamiza mwenyewe.

Ninaamini kuokoka 
kupo, lakini kusichangany-
we na masuala la tiba. Mtu 
anapoumwa, aende hos-
pitalini kufanyiwa vipimo 
ijulikane anaumwa nini 
badala ya kukimbilia katika 
nyumba za ibada.

Jamii itambue mipaka 
kati ya nadharia za imani 
na umuhimu kutibiwa pale 
muumini anapougua ili 
kuondoa mkanganyiko un-
aoweza kujitokeza iwapo 
mgonjwa atazidiwa.

Suala na mtu kuwa na 
imani yake ya dini liko pa-
lepale, lakini lisimfanye 
akakiuka utaratibu wa mat-
ibabu kwa kuwa dawa zina 
sehemu yake na Mungu 

naye ana sehemu yake kati-
ka maisha ya mwanadamu.

Tuangalie Sheria ya 
UKIMWI iliyopitishwa 
na Bunge mwaka 2008, 
inaelekeza mambo mbal-
imbali muhimu yanayo-
husu mtu aliyeambukizwa 
VVU na jinsi anavyotakiwa 
kufanya.

Sheria hiyo ni mahususi 
ili kuzuia maambukizo ya 
VVU, kuendeleza na ku-
tunza afya ya jamii, na ina-
toa mwongozo wa huduma 
inayotakiwa kwa watu wal-
ioambukizwa au kwa wale 
walio katika hatari ya ku-
pata maambukizo.

Inataja haki za mtu 
anayeishi na VVU kuwa ni 
kupata huduma za afya ya 
mwili na akili, kwa kadri 
ya ubora unaohitajika, ku-
pata matibabu sahihi ya 
magonjwa nyemelezi na 
kupata haki zote alizonazo 
binadamu mwingine yeyo-
te ambaye hajaambukizwa 
virusi.

Sheria hiyo pia inataja 
wajibu wa mtu anayeishi na 
VVU, kuwa ni kulinda wen-
gine wasipate maambukizo 
ya ugonjwa na kushiriki na 
kuchangia katika maende-
leo ya kisayansi na mafani-
kio yake.

Wizara ya Afya inatakiwa 
kuhakikisha ARV pamo-
ja na huduma nyingine 
muhimu za afya na dawa 
vinapatikana, na kwamba 
mtu yeyote haruhusiwi 
kumbagua au kumnyan-
yasa mwenye VVU.

Ni wazi kwamba kila 
mmoja akizingatia jinsi 
sheria hiyo inavyotaka, ha-
kutakuwa na njia ya mkato 
ya kukabiliana na VVU, 
badala yake, aliyembuki-
zwa atatumia ARV kwa ajili 
ya kupunguza makali ya vi-
rusi hivyo.

Tuepuke nadharia na imani ya dini
na afya, tukiumwa twende hospitalini

 Muungwana Lazima Nilonge
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MIGOGORO ya ardhi katika maeneo mengi nchini imekuwa chanzo cha 
vurugu kwa wakulima na wafugaji.

Suala la wakulima na wafugaji kugombea ardhi limekuwa likishamiri 
katika maeneo mbalimbali nchini huku wakulima wakitaka ardhi ya kuli-
ma na wafugaji wakitaka sehemu ya kulishia mifugo yao.

Hali hiyo imesababisha baadhi yao kuingia katika mapigano na hata ku-
sababisha vifo na wengine kubaki na vilema vya kudumu.

Migogoro hii inaweza kutatuliwa kama kukiwa na mipango mizuri ku-
toka kwa watekelezaji ambao ni mabaraza ya ardhi.

Hata hivyo, kumekuwapo na malalamiko kuwa baadhi ya viongozi wa 
mabaraza hayo ndio chanzo cha migogoro hiyo huku wakituhumiwa 
kuhusishwa na suala la rushwa.

Hivi karibuni kiongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo, Dorothy Semu, 
amekemea kile alichodai “rushwa kwa baadhi ya viongozi katika ma-
baraza ya ardhi”.

Akitoa mfano wa Wilaya ya Kiteto alipokuwa katika mwendelezo wa zi-
ara zinazofanywa na viongozi wakuu wa chama hicho kuwa ni 

ni moja ya ‘makao makuu ya migogoro ya ardhi’ ambayo inasababishwa 
na mgongano kati ya wakulima na wafugaji.

Anaigeukia serikali kwa kutoonesha kwamba migogoro itakwisha kwa 
kujipanga vizuri na kuongeza kasi kushughulikia matatizo hayo.

Kimsingi kinachotakiwa ni kuwapo kwa mifumo bora ya kutatua 
changamoto za ardhi na wanaoongoza mabaraza ya ardhi kuwa na elimu 
ya kutosha ya namna ya kuitatua.

Wananchi wamekuwa wakiingia migogoro ya wenyewe kwa wenyewe 
kwa kuuziwa ardhi mara mbili mbili kutokana na baadhi ya watendaji ku-
tokuwa na weledi na kuweka mbele maslahi yao binafsi.

Hata hivyo Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
Geophrey Pinda, akiwa mkoani Kilimanjaro, alionya watendaji wa ardhi 
wanaokiuka maadili.

Katika mkutano wake na wananchi, Naibu waziri huyo, amewaonya wa-
tendaji hao kutokubali kuwa hawafai kuwa kwenye nafasi zao.

“Nikimwambia Katibu Mkuu huyu utendaji kazi wake unaripotiwa 
kwamba hafai, tutatuma vyombo vitakuja kukutafakari upya.

“Usikubali dawati lako liwe chanzo cha mgogoro, upelekwe kwa Mkuu 
wa wilaya, kwa Mkurugenzi, kwa mbunge na jambo lile uliloanzisha wewe 
linakwenda mpaka kwa Rais. Haiwezekani! Kila mtu ajitafakari.” 

Upatikanaji wa hatimiliki za ardhi pia umekuwa tatizo kubwa kiasi cha 
kusababisha wananchi wanaponunua ardhi kuamua kuiendeleza bila ku-
subiri taratibu.

Ukiritimba na ucheleweshaji kwa sababu tu baadhi ya maofisa kutaka 
rushwa limekuwa tatizo kubwa.

Naibu Waziri huyo pia alitoa maelekezo kwa Ofisi za Wasajili wa Hati 
nchini kuharakisha mchakato wa utoaji hatimiliki za ardhi ili wananchi 
waweze kunufaika nazo ikiwa ni pamoja na kuaminiwa kupata mikopo 
katika taasisi za kifedha.

Ameliagiza dawati la usajili lisilaze kazi kwa kutoa hati ili ziende kwa 
wananchi. 

Kadhalika maofisa ardhi wanaojihusisha na ugawaji kiwanja kimoja 
mara mbili wameonywa na kwamba wizara yake itachukua hatua kali za 
kinidhamu dhidi ya mtumishi yeyote atakayekiuka maadili ya utumishi 
wa umma kwa taaluma yake.

Kwa mujibu wa Naibu waziri, Ofisa yeyote atakayehusishwa kwenye 
jambo la kugawa kiwanja kimoja mara mbili, atachukuliwa hatua kali.

Na Sabato 
Kasika
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HABARI KITAIFA

DC: Viongozi wa  
dini wahamisishe
ushiriki Uchaguzi  
Serikali za Mitaa
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

MKUU wa Wilaya ya 
Mkalama, Moses Machali, 
ameowaomba viongozi 
wa dini kutumia nafasi zao 
kuelimisha na kuwahamisha 
wananchi kujitokeza kwa 
wingi kushiriki Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa pamoja na 
kuhubiri maadili mema.

Machali alitoa rai hiyo juzi 
wakati wa kikao na viongozi 
wa dini ambacho kilikuwa 
na lengo la kujadili masuala 
yanayohusu mmomonyoko 
wa maadili, uzalendo, amani 
pamoja na ushiriki wa 
viongozi hao katika Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa na 
Uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapigakura.

“Ningependa kutumia 
nafasi hii kuwaomba 
mkawaeleze waumini 
kuhusu kushiriki Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 
utakofanyika Novemba 27 
mwaka huu.

“Tujitokeze kwa 
wingi katika kampeni, 
tujiandikishe kwenye daftari 
la orodha ya wapigakura na 
siku ya uchaguzi tuchague 
viongozi wetu kwa amani,” 
alisema.

Machali aliwakumbusha 
viongozi hao wa dini kuhusu 
mchakato wa Uboreshaji 
wa Daftari la Kudumu la 
Wapigakura, akiwaomba 
kutumia nafasi zao 
kuwaeleza wananchi ifikapo 
Septemba 25 mwaka huu, 
wajitokeze kuboresha taarifa 
zao kwa ajili ya Uchaguzi 
Mkuu wa 2025.

Akizungumzia maadili, 
kiongozi huyo wa wilaya 
alisema viongozi wa dini 
wana jukumu kubwa katika 
kuhubiri amani na kulinda 
maadili ya jamii.

“Twendeni tukahubiri 
amani na upendo kwa 
waumini wetu, nitashangaa 
siku nikisikia watu wa 
Mkalama wanagombana 
kwa sababu ya dini, kila 
mmoja aheshimu imani ya 
mwenzake,” alisema.

Mch. Manase Msengi 
kutoka Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania 
(KKKT) Usharika wa 
Nduguti, akizungumza 
kwa niaba ya viongozi 
wenzake, alimshukuru na 
kumpongeza Mkuu wa 
Wilaya ya Mkalama kwa 
kukutana na viongozi wa dini 
kwa ajili ya kujadili masuala 
ya maadili, uzalendo na 
amani hasa katika kipindi 
hiki cha mchakato wa 
Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa na kuwataka 
wananchi wajitokeze 
kushiriki uchaguzi huo.

Fundi wa kampuni ya ujenzi ya Sinohydro, akiendelea na ujenzi wa barabara ya mabasi yaendayo haraka (BRT), katika 
barabara ya Bibi Titi Mohamed, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA:JUMANNE JUMA 

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
Paul Makonda amesema 
Tanzania hivi sasa inao 
viongozi wengi wa dini, lakini si  
maarufu kwa neno la Mungu 
au uponyaji kama walivyofanya 
mitume.

Kutokana na ombwe 
hilo, kwake yeye kama 
Makonda, Mwana wa Mungu, 
anawatangaza ni maaskofu feki, 
wachungaji feki, manabii feki na 
mitume feki.

Akitoa salaam za serikali jana 
katika viwanja vya Kisongo, 
jijini Arusha wakati wa mkutano 
wa injili wa Mtume Boniface 
Mwamposa (Buldoza), Makonda 

alisema:
“Wana wa Mungu 

niwaambieni, ukimwona 
kiongozi wa dini mwenye 
jina lakini umaarufu wake 
hautokani na kazi ya mikono ya  
Kristo, hautokani na kazi za 
Mungu; jua huyo ni kiongozi wa 
dini feki.

“Nchi yetu sasa hivi ina viongozi 
wengi wa dini lakini si maarufu 
kwa neno la Mungu. Maarufu 
kweli si kwa kazi ya uponyaji 
kama wanavyofanya mitume. 
Hao mimi Makonda, Mwana 
wa Mungu, ninawatangaza ni 
maaskofu feki, ni wachungaji 
feki, ni manabii feki, ni mitume 
feki.

“Yaani hii kofia ya ukuu 

wa mkoa, kuna wakati mimi 
huwaza, ninasema ‘eeh 
Mungu wangu eeh...! Sijui 
ningechomoka kidogo ningekaa 
huku nihangaike na neno? Na 
watu ni waoga! 

“Eti mimi leo hii, ukuu wa 
mkoa, kanipa Samia (Rais Samia 
Suluhu Hassan), eti kutwa 
ninamsifia Mbowe (Freeman-
Mwenyekiti wa Taifa wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
-CHADEMA), si nitafukuzwa kazi 
jamani?” alihoji Makonda.

Katika mkutano huo wa 
Mwamposa, Makonda, alisema 
amepewa atoe salamu na salamu 
zenyewe ndizo hizo.

Makonda aliwaeleza mamia 
ya waumini waliojitokeza katika 

mkutano huo kwamba watu 
wasiseme ameenda kusema kwa 
Mwamposa kwa kuwa “yeye ana 
kifua”.

“Ninaweza kuchanganya 
makamasi na machozi, ninapiga 
magoti kumlilia Mungu kwa 
sababu ya Tanzania. 

“Mimi ni zao la maombi na 
wala sioni aibu. Apostle (Nabii) 
ananifahamu nikiwa chuoni, na 
wengi walitegemea nitakuwa 
mchungaji. Nikasema aah, 
wengine tumeitwa tu, lakini 
tunampenda Mungu. Kwani 
nyie (ninyi) watu wa Arusha 
si mnamwona Mungu? Kwani 
kuna manyanyaso? Fanya kazi 
ya aliyekuita, nawe utabarikiwa,” 
Makonda alisema.

Makonda ageukia manabii, mitume feki 

Mpango ataka tafakuri dini na siasa
Na Romana Mallya

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango ametaka kufanyike 
tafakuri kuhusu baadhi ya 
viongozi wa dini au madhehebu 
kujiambatanisha na chama cha 
siasa na kupeleka maoni yao 
binafsi ya kisiasa na kutafsiriwa 
kuwa ndiyo maoni ya dini au 
madhehebu wanayoongoza.

Amesema hali hiyo inachangia 
changamoto kubwa katika 
uhusiano na ushirikiano baina 
ya serikali ambayo haina dini na 
baadhi ya viongozi wa dini wenye 
mrengo dhahiri wa kisiasa.

Dk. Mpango aliyasema hayo 
jana wakati wa Kilele cha 
Kongamano la Nne la Uhuru wa 
Kidini Barani Afrika lililofanyika 
katika Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, jijini Arusha.

Alitoa wito kwa watumishi wa 
Mungu kutafakari mwenendo 
unaozidi kuota mizizi wa ugomvi 
na vurugu za aina mbalimbali 
miongoni mwa waumini wa 
imani moja, wakiwamo baadhi 
ya viongozi wa dini.

Dk. Mpango alisema kuwa hivi 

sasa kunashuhudiwa viongozi 
wakiondoana au kufukuzana 
katika nyumba za ibada kwa 
sababu mbalimbali, yakiwamo 
matumizi mabaya ya fedha 
na mali za kanisa, kugombea 
madaraka, ajira za upendeleo, 
rushwa na kukosekana haki 
katika uchaguzi.

“Viongozi wa dini wanayo 
nafasi na heshima ya pekee katika 
jamii Tanzania na nchi nyingine 
za Afrika, kama wawakilishi 
wa Mungu hapa duniani, hivyo 
ni jambo la muhimu kudhibiti 
tamaa ya mali iliyopitiliza na 
uchu wa madaraka na kurudi 
katika wito halisi,” alisema.

Dk. Mpango aliwasisitiza 
kurudi katika utaratibu wa 
kusemana na kuonyana kwa 
upendo kanisani na misikitini 
badala ya kufanya hivyo 
mitandaoni.

Pia aliwasihi viongozi wa 
dini kuhimiza umuhimu wa 
kuishi katika hali ya usalama na 
amani na mazingira kama njia 
mojawapo ya kudumisha uhuru 
kwa kidini.

Aliwataka wafanye hivyo kwa 

kuwa mazingira na rasilimali 
zake kama vile maji ni muhimu 
katika kumwabudu Mungu na 
kuwezesha binadamu, wanyama, 
mimea, ndege na wadudu kuishi 
pamoja kwa amani na kwa 
kutegemeana.

Dk. Mpango alisisitiza 
kuhakikisha wanakuwapo 
walimu wa dini katika muda 
unaotolewa mashuleni ili 
kutunza na kurithisha maadili 
mema kwa vizazi vya sasa na 
vijavyo na kukemea maovu kwa 
nguvu zote.

“Tanzania ni miongoni mwa 
nchi zenye amani na utulivu 
katika Bara la Afrika ambapo 
kiini cha hali hiyo ni misingi 
iliyowekwa na waasisi wa taifa 
iliyosisitiza umoja, mshikamano, 
kuheshimiana na kuondoa 
tofauti za kidini, kisiasa, rangi au 
kabila.

“Uhuru wa kidini nchini 
unatambuliwa na kulindwa na 
Katiba na serikali inashirikiana 
kwa karibu na viongozi wa 
dini zote hasa katika sekta za 
afya na elimu na kushauriana 
kutatua changamoto mbalimbali 

zinazojitokeza na kuhakikisha 
shughuli za dini zinaendeshwa 
kwa amani na utulivu,” alisema.

Mwenyekiti wa Kanisa la 
Waadventista Wasabato, Unioni 
ya Kaskazini mwa Tanzania, 
Mch. Mark Malekana, alisema 
malengo ya kongamano hilo ni 
kuhimiza amani, heshima ya 
binadamu, haki za binadamu 
na uhuru wa dhamira miongoni 
mwa Waafrika.

“Pamoja na tofauti zilizoko 
za itikadi, imani, utamaduni 
na rangi ni muhimu kutambua 
jambo muhimu la kutuunganisha 
na sisi sote ni binadamu,” 
alisema.

Kongamano la Nne la Uhuru 
wa Kidini la Afrika lilianza 
Septemba 17 mwaka huu, 
likihusisha mataifa yote ya 
Bara la Afrika na kuhudhuriwa 
na wanasheria, majaji, 
wanadiplomasia, viongozi 
waandamizi serikalini, wasomi 
kutoka taasisi mbalimbali 
za Afrika, wawakilishi wa 
mahakama, wawakilishi wa 
Umoja wa Afrika (AU) na 
viongozi wa dini mbalimbali.
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MATUKIO KATIKA PICHA

Mitambo ikinyanyua nguzo kwa ajili ya kufunga taa za kuongozea vyombo vya moto, katika barabara ya Kawawa, eneo la Ilala Boma, jijini 
Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Mkuu wa Mahusiano ya Vyombo vya Habari wa Vodacom Tanzania, Annette 
Kanora (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, Dar es Salaam hivi 
karibuni, kuhusu kampeni ya Twende Butiama yenye lengo la kumuenzi Baba 
wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kwa kupanda miti, hu-
duma za afya na elimu. Kulia ni Meneja Uhusiano na Chapa wa benki ya Stan-
bic Tanzania, Annette Nkini. PICHA: JUMANNE JUMA 

Naibu Kamishna wa Polisi, Mwamini Rwantale, akizungumza wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Uchunguzi wa Kisayansi Duniani, katika Chuo cha Taalu-
ma ya Polisi Kurasini, Dar es Salaam, juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Sixtus Mapunda (wapili kushoto), Ofi-
sa Misitu Temeke, Neema Daudi (kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa 
Bima ya Afya ya Jubilee, Dk. Harold Adamson (wa pili kulia), wakip-
anda miti katika Shule ya Msingi Madenge,  Dar es Salaam juzi, kwa 
kushirikiana na taasisi ya Aga Khan, ikiwa ni mwendelezo wa pro-
gramu yao ya utunzaji mazingira. Jumla ya miti 200 ya matunda na 
vivuli, ilipandwa shuleni hapo.  PICHA: MAULID MMBAGA

Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, mkoani Singida, Moses Machali akizun-
gumza na viongozi wa dini wakati wa kikao  chenye lengo la kujadili 
masuala yanayohusu mmomonyoko wa maadili,   uzalendo, amani 
pamoja na ushiriki wa viongozi hao katika Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa na Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapigakura, wilayani 
humo, jana. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa 
Tanzania na sehemu zingine wakati anapolala 
inakuwa kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na 
wazazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata 
njozi njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuaam-
bia “usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi uta-
wasikia “Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia 
umechelewa na hela ya mihogo utaikuta mezani”

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji wan-
gu tuendelee na mada zetu 
za Maisha Ndivyo Yalivyo. 
Ninaaamini kabisa yapo 

mambo mengi unajifunza kupitia 
safu hii kuhusu maisha ya kila siku 
ndani ya familia zetu.

Wiki iliyopita nilizungumzia mis-
ingi ya malezi ya mabinti zetu. Ni-
kakazia kwamba kinamama wengi 
wamepumbazwa kuwadekeza ma-
binti zao wawapo nyumbani na kazi 
zote kufanywa na dada wa kazi.

Kwa kufanya hivyo na kwa ku-
tokujua, kumbe wanawaandaa ki-
nadada hao kuwa kinamama bora 
wa baadaye. Matokeo yake, mabinti 
zao wanakwenda kuwa vituko wa-
napoolewa. Ndio maana ndoa ny-
ingi zinakufa mapema kutokana na 
msingi mbovu wa malezi.  

Wiki iliyopita nilisema kuzaa ni to-
fauti na malezi, na matunzo ni tofau-
ti na kulea. Kulea ni kuongoza, kulea 
ni kuelekeza, ni kumwandaa mtoto 
wako. Na aliyepewa jukumu la kulea 
ni mwanamke. Mwanamume halei, 
bali anatoa matunzo.

Hebu leo niendelee kuwatolea 
macho mabinti zetu. Mama ndiye 
awezaye kuweka msingi wa mai-
sha ya binti yake. Ndiye anayetoa 
mwelekeo wa maisha ya binti awe 
mama wa aina gani baadaye.

Tabia njema au mbaya ya mama, 
asipokuwa makini, ndiyo atakayoku-

wa nayo binti yake. Kanuni hii ipo 
wazi katika moja ya maandiko ya 
Mungu pale ilipoandikwa; “Tazama, 
kila mtu atumiaye mithali hii kiny-
ume chako, akisema, kama mama 
ya mtu alivyo, ndivyo alivyo binti 
yake.” (Ezekieli 16:44).

Njia atakayochagua binti au ki-
jana, ndiyo hatma ya maisha yake. 
Njia ni mwelekeo utakaochagua 
wewe binti uwe mama gani wa 
baadaye. Na mwelekeo huo usiende 
peke yako, mtafute Mungu akuon-
goze.

Ndiyo maana neno la Mungu li-
nasema, “Mtumaini BWANA kwa 
moyo wako wote, wala usizitegemee 
akili zako mwenyewe”. Katika njia 
zako zote mkiri yeye, naye atanyoo-
sha mapito yako (Mithali 3:5-6).

Mungu alimpa mwanamke nguvu 
ya ufinyanzi ndani ya tumbo lake. Ni 
mama anayetengeneza kizazi kili-
chobarikiwa. Wanawake ni hatma 
ya uzao wao.

Mabinti wengi wanaolewa wakid-
hani kuwa ndoa ni mteremko haku-
na vita. Ukiwa nje ya ndoa ni shwari. 
Ukishaingia ndani, ndipo unakutana 
na vituko vyote. Wale waoga ambao 
hawakupewa misingi ya ndoa/male-
zi, ni wepesi kukata tamaa.

Kwa wale waliofundishwa vema 
jinsi ya kuhimili misukosuko ya 
ndoa, ndio wanaotetea ndoa zao. 
Unapoingia katika ndoa, binti huku-

tana na wakwe, mawifi, mashemeji 
ndugu upande wa mume. Hawa nao 
humulika ndoa hiyo, humfuatilia 
binti kuona je, ni sahihi katika boma 
lao?

Yapo mambo mbalimbali binti 
huyu atakutana nayo katika sa-
fari yake hiyo ya ndoa. Kama wa-
zazi wake walimlea vyema, yapo 
mashambulizi hayatamgusa. 

Lakini ikiwa malezi yake yalikuwa 
ya kudekezwa, hakufundwa mambo 
ambayo aweza kukutana nayo na 
jinsi ya kuyakabili, furaha ya ndoa 
yaweza kuwa shubiri.

Wapo mabinti wanaoingia kwe-
nye ndoa na kukutana na familia ya 
wacha Mungu, wengine wachawi/
washirikina, wenye maagano na 
waabudumiungu, walevi, wagomvi, 
waongo, wenye hasira kali na kad-
halika. 

Tabia hizi zote mtu hawezi kuzi-
jua hadi achangamane nao. Na hii ni 
kwa pande zote upande wa kijana 
na pia upande wa binti. 

Na tabia hizi ukishaingia katika 
ndoa hujitokeza taratibu. Inaweze-
kana tayari ndoa imeshadumu mi-
aka miwili hadi mitano ndipo tabia 
zinajitokeza.

Unaingia katika ndoa binti kumbe 
kupika hujui, kwanini mama mkwe 
au mawifi wasikuseme, wasikush-
angae? Binti amepambana, amezaa 
watoto wake wawili na mume aka-

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mashambulizi ya binti kwenye ndoa!  

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amewashinda kwa mbinu wale 
wachokonozi na wachochezi 
wa mambo, wanaoitwa kwa 
lugha ya Kizanzibar “mahulu-
kutabu”.

Septemba 17 mwaka huu, aki-
wa katika Shule ya Polisi Tanza-
nia alikokwenda kuzungumza 
na makamishna, maofisa waan-
damizi wa polisi, makamanda 
na vikosi wakati wa kilele cha 
maadhimisho ya miaka 60 ya 
jeshi hilo, Rais alionesha ku-
chukizwa na mahulukutabu.

Kwa mujibu wa Rais Samia, 
mahulukutabu ni watu wenye 
hulka ya kutaka kuishi katika 
tabu tu wakati wote; utulivu na 
raha kwao si mahali sahihi.

Kwamba mahulukutabu yeye 
nchi ikiwa imetulia haoni raha, 
lazima atie mikikimiki.

Ninakubaliana na kauli ya 
Rais Samia, si kwenye R4 peke 
yake ndiko ambako kuna ma-
hulukutabu.

Falsafa ya Rais Samia ya 4R, 
yaani Reconciliation (mari-
dhiano au upatanisho), Resi-

lence (ustahimilivu), Reforms 
(Mageuzi au Mabadiliko) na 
Rebuilding (Kujenga Upya), 
ndiyo inayomfanya ang’are na 
kuwaumiza vichwa mahuluku-
tabu.

Mahulikutabu wako hata 
kwenye shughuli za uhifadhi, 
ambako dunia inaijua vilivyo 
Tanzania kutokana na utajiri 
ilionao wa vivutio vya utalii 
kama Mamlaka ya Hifadhi ya 
Eneo la Ngorongoro (NCAA).

Tangu kuanza zoezi la ku-
hama kwa hiari wananchi wa 
Tarafa ya Ngorongoro, Wilaya 
ya Ngorongoro, mkoani Arusha 
Juni 2022 hadi sasa, kumekuwa 
na kelele nyingi za wanaoitwa 
mahulukutabu. 

Wanapiga kelele na 
kuwahadaa wananchi wa 
Ngorongoro, lakini hawaoni 
dhamira ya serikali kuwajen-
gea makazi ya kudumu, kuwa-
pa maeneo ya kilimo na ranchi 
ya malisho ya mifugo yao huko 
Kijiji cha Msomera, Kata ya Mis-
ima, Wilaya ya Handeni, Tanga. 

Hata kule Saunyi, Kitwai na 

Meatu ambako wananchi hao 
wamehamia kwa hiari, mahu-
lukutabu hawaoni kazi nzuri 
inayofanywa na serikali.

Hawasikii, hawaoni na wala 
hawana furaha kuona kazi 
kubwa inayofanywa na serikali 
kutangaza utalii wa Tanzania 
na kufanya Ngorongoro kuwa 
kitovu cha utalii wa Tanzania.

Hadi kufikia mwezi Agosti 
mwaka huu, kaya 1,598 zenye 
watu 9,618 na mifugo 39,779 zi-
likuwa imeshahama kwa hiari 
ndani ya Hifadhi ya Ngorongoro 
kupisha shughuli za uhifadhi ili 
kurejesha ikolojia yake baada 
ya makazi ya watu na mifugo 
kutishia uhai wa hifadhi hiyo.

Rais Samia kashasema tu-
napotaka kutekeleza falsafa 
ya R4, si kwamba tumetupilia 
mbali sheria zetu za nchi au tu-
meruhusu utovu wa nidhamu 
utokee ndani ya nchi yetu, la 
hasha!

Ameruhusu mbali na hu-
duma zilizokuwa zimefutwa 
kisheria, takwa la kikatiba kwa 
wakazi wa Ngorongoro, mkoani 

Arusha na maeneo mengine 
nchini, kushiriki upigaji kura 
kwenye maeneo ya kiutawala 
ya vijiji 12,333 vilivyokuwa 
vimefutwa.

Hatua ya urejeshaji vijiji 
hivyo inatokana na maeneo yal-
iyokuwa yamefutwa awali kwa 
mujibu wa Tangazo la Serikali 
Na. 673 na 674.

Maeneo hayo yalihusisha pia 
Tarafa ya Ngorongoro inayoka-
liwa na idadi kubwa ya wafugaji 
wa jamii ya Kimasai.

Lengo la kuchukua hatua 
hiyo ni kuhakikisha maeneo 
hayo yanapata uwakilishi 
mzuri wa kiutawala pamoja na 
huduma za kijamii na kiuchumi 
zinazowiana na mahitaji ya wa-
nanchi wake.

Uamuzi wake, uzalendo 
wake na mapenzi yake kwa raia 
wake, vinafanya serikali kue-
ndelea kutekeleza majukumu 
yake kwa kuzingatia misingi ya 
kisheria na utawala bora.

Na kwa muktadha huo, tayari 
serikali anayoongoza imetoa 
amri na notisi ya mgawanyo 

wa maeneo ya kiutawala katika 
serikali za mitaa.

Hata wananchi wa 
Ngorongoro wanakiri wazi 
kupitia Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro, Marekani Bayo, 
kwamba wamepokea tangazo 
hilo kwa furaha.

Kwa nini? Ni kwa sababu vi-
jiji 65 na vitongoji 242 wilayani 
humo, wananchi watashiriki 
katika uchaguzi na kupiga kura.

Mahulukutabu punguzeni 
hiyo kasi, tukajenge nchi yetu, 
amani yetu idumu na tukawe 
mfano nchi zote za Afrika na 
dunia.

Kongole Rais Samia kwa kuu-
tangaza utalii wetu, tunakuun-
ga mkono.

*Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandamizi wa 
Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au ba-
rua pepe: ghandsome79@
gmail.com

Samia amewashinda Mahulukutabu waliovuruga Ngorongoro

Ndiyo 
maana neno 
la Mungu 
linasema, 
“Mtumaini 
BWANA kwa 
moyo wako 
wote, wala 
usizitege-
mee akili 
zako mwe-
nyewe”. 
Katika 
njia zako 
zote mkiri 
yeye, naye 
atanyoosha 
mapito yako 
(Mithali 3:5-
6).

jenga nyumba nzuri na gari lao. 
Mawifi na mama mkwe 

wanawatembelea toka kiji-
jini wanakuta maendeleo hayo. 
Wanaanza kuona wivu na 
kumchokonoa mkamwana. Eti 
haiwezekani ajengewe nyumba 
nzuri vile wakati kijijini nyumba 
ya udongo. Tayari vita katika 
ndoa.

Lazima binti awe na uvumilivu 
kwani vita katika ndoa haikose-
kani. Usiondoke ukampa adui 
ushindi. Jiulize, mbona wali-
kubali ndoa lakini hawakubali 
mafanikio?

Binti yampasa kujiandaa kuwa 
mama bora. Ni muhimu pia 
atambue kwamba yeye ni pum-
zi na mume wake. Yeye ndiye 
anayepaswa kusimama kuijenga 
nyumba yake.

Mwanamke mwenye hekima 
huijenga nyumba yake, lakini 
mpumbavu huibomoa kwa 
mikono yake mwenyewe. Isi-
toshe, mwenye mwenendo 
mnyofu humcha Mwenyezi 
Mungu, lakini mpotovu humdha-
rau Mungu. Na mwenye kuwaka 
hasira haraka hutenda kipum-
bavu, lakini mwenye busara ana 
uvumilivu.  

Je, una maoni/kisa? Ujumbe 
0715268581.Namba hii pia ipo 
WhatstApp.  
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Ni 
siku ya 

kukumbukwa kwa 
Christopher Mahilane 

na mkewe Joyce John, 
baada ya kufunga ndoa 
yao takatifu Septemba 

14 mwaka huu. Sherehe 
ilifanyika katika ukumbi wa 
Halmashauri ya Manispaa 

ya Kahama mkoani 
Shinyanga: PICHA: 

SHABAN NJIA.
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Na Moshi Lusonzo

Uvaaji wa ‘mlegezo’  Uvaaji wa ‘mlegezo’  
tabu tuputabu tupu

  

U
kuaji wa  mitindo ya mavazi ni suala pana 

na lenye kupita hatua mbalimbali ndani 

ya jamii kwa lengo la kutimiza matakwa 

na mahitaji ya wakati huo.
Katika kipindi hicho cha mpito kunaibuka aina 

mbalimbali za mitindo ya nguo na uvaaji na kuia-

cha jamii husika kuichakata na hatimaye kuikuba-

li kama vazi rasmi.
Katika safari hiyo ndefu, vijana hasa wa kiume 

wanakuwa waathirika kutokana na kuwa watumi-

aji wakubwa.
Katika miaka ya karibuni kumezuka mtindo wa 

uvaaji wa nguo ambao unashusha chini  sehemu 

ya kiuno na makalio ikionekana.
Si kwamba watumiaji wa nguo hizo wanaacha 

ikiwa wazi, la hasha, bali wanashusha suruali zao 

chini na kuacha eneo la makalio ikisitiriwa na 

nguo ya ndani au fulana. Wenyewe wanasema 

mlegezo.
Vijana wa kiume wanaopenda aina hiyo ya 

uvaaji ni wasanii wa muziki, filamu na hata mi-

taani tunapoishi.
CHANZO
Wataalam wanasema chanzo cha vijana 

kuathirika na mabadiliko ya mitindo ya mavazi 

inatokana na tabia zao za kujaribu, kujiamini na 

kujiona wanakwenda na wakati.
Kwa ujumla, kundi hili linataka kuona wanaku-

wa watu wa kwanza kuingia katika mabadiliko na 

ndio maana kila mara wanajikuta wakilaumiwa.

CHIMBUKO 
Uvaaji wa nguo kwa mtindo wa mlegezo ulianza 

kutumika miaka ya nyuma nchini Marekani, am-

bapo ulihusishwa na watu wa mapenzi ya jinsia 

moja.
Toka kuasisiwa kwake umekuwa ukipigwa vita 

duniani kote, lakini kutokana na vijana kutumia 

kwa kiasi kikubwa imekuwa vigumu kutokomeza.

Hata hivyo, katika misingi ya kistaarabu uvaaji 

huo hauna staha na ndio maana serikali na watu  

binafsi wanapiga kelele.



ikiwemo Vitamini na madini chuma jam-
bo linalofanya kutumiwa na watu wa rika 
zote.

Mahitaji
Mafenesi bakuli moja, parachichi nusu 

kikombe, maji, pasheni nusu kikombe, hi-
liki kijiko kimoja na sukari saizi unayopen-
delea.

Maandalizi 
Hatua ya kwanza utayaosha matunda na 

kuanza kuyaandaa vizuri huku ukitoa zile 
tunda zinazopatikana katika fenesi, kisha 
utachukua blenda yako na kuikagua kama 
ni safi kwaajili ya matumizi.

Anza kuweka fenesi, passion (karaka-
ra), parachichi, hiliki, sukari na maji kwa 

pamoja katika 
blenda na kuanza kuvisa-

ga kwa muda wa dakika sita hadi viwe laini 
na kuchanganyika vizuri.

Tumia blenda kwa muda wa dakika sita, 
ukipumzisha kila baada ya dakika moja ili 
kuepusha blenda kupata moto sana na ku-
haribika.

Utaendelea na hatua hiyo hadi utaka-
pomaliza mchanganyiko huo wa matunda 
na viungo vyako. 

Baada ya kumaliza kusaga utachuja hiyo 
juisi, kisha utahifadhi katika chombo kisafi 
na kama utapendelea utaweza weka ka-
tika friji ( jokofu) lako ili iwe ya baridi au 
unaweza kunywa angali ipo hivyo hivyo.

Unaweza kunywa juisi yako kwa chakula 
chochote ukipendacho au hata pekee bila 
ya chochote.

MAISHA
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Juisi ya 
fenesi 
F

ENESI ni miongoni mwa matun-
da matamu yanayovutia wengi 
kuanzia kwenye ladha hadi rangi 
yake ya ndani.

Fenesi siyo tu linafaa kuliwa, bali 
linaweza kutumiwa kutengeneza juisi 
nzuri na ambayo utaipenda.

Juisi hii pia inafaida nyingi ambazo 
huupa mwili virutubisho muhimu 

U
REMBO wa kisasa katika nchi zinazoen-
delea ni sehemu ya mchango wa urembo 
na mvuto tunaouona kwa baadhi ya wa-
nawake, kwa hakika unaleta hamasa kuan-

galia.
Hata hivyo, urembo huu huja na hatari zake am-

bazo wengi wanaweza kuzichukulia poa kwa kuwa 
hazitokei kwa haraka ama katika muda unaoweza 
kutolewa ushahidi.

Moja kati ya urembo unaofanywa na wanawake 
wengi wa kisasa ni kuweka kope za 
bandia juu ya kope halisi zinaleta 
mvuto hasa kwa wanaume.

Lakini hatari inayotokana na urem-
bo huo ni kubwa zaidi ya matokeo ya 
muda mfupi.

Wataalam wanaeleza kuwa kope 
za bandia ambazo hugundishwa 
kwa kutumia gundi ya nywele inay-
otumika kugundisha nywele bandia 
kwa wenye vipara inaweza kuwa 
chanzo cha upofu kwa mtumiaji.

Gundi hiyo hupukutika taratibu 
sana kiasi cha kutoshtukiwa na 
kuelekea kwenye mboni ya jicho 
ambayo ndio moyo wa ‘kuona’.

Endapo mtumiaji ataendelea 
kwa muda mrefu kutumia kope 
hizi bandia anaweza kujikuta 
anakuwa na tatizo la kuona ama 
hata upofu wa haraka katika mai-
sha yake ya baadae.

Hata hivyo, hatari kubwa im-
eelekezwa kwa maduka ama 
vibanda vinavyotumia vifaa vya 
bei nafuu ikiwamo gundi inay-
otumika.

Ukwepaji wa gharama ama 
kutokuwa na uwezo wa kutumia 
gharama kubwa kuna mwingiza 
mrembo kwenye hatari zaidi.

Kuwa mwangalifu, urembo usiwe chanzo 
cha kuhatarisha afya yako. Kumbuka Afya ni uhai wa 
mwili wako.

Madhara 
kubandika 

kope

UREMBO
Na Mary Geofrey
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K
ATIKA safu hii leo tu-
naangalia umaridadi 
katika usafi wa sofa, 
hili nalo ni kiungo 

muhimu cha kung`arisha na 
kuleta mvuto ndani ya nyumba.

Ni eneo ambalo katika usafi 
wa mambo mengine katika ny-
umba, linahitaji usafi, tena kwa 
umaridadi wa hali ya juu husu-
sani kwa nyumba zenye familia 
kubwa.

Sofa zikifutwa kawaida au 
kwa kutumia maji, matokeo 
yake huwa si nzuri kwa kuwa 
badala ya kung`ara huanza 

kuchafuka na kuchakaa zaidi.
Kwa wale wanaomiliki sofa 

za vitambaa, wanatakiwa ku-
tumia njia sahihi zaidi kusafi-
sha badala ya kufuta kienyeji 
ili kuzitunza zisiharibike kwa 
sababu kitambaa ndicho kiko 
katika hatari zaidi ya kuhar-
ibika endapo utaratibu mzuri 
hautafuatwa wakati wa kusafi-
sha.

Yapo maji maalum au kwa 
lugha nyingine ‘spray’ inay-
otumika kusafishia sofa hizo, 
ni vyema ukaitafuta hiyo kwa 
sababu inapatikana kwa wingi 

madukani.
Lakini kabla ya kuanza 

kutumia, hakikisha sofa 
zako zimepanguswa na ku-
tolewa vumbi lililokuwa 
imeng`ang`ania kwa kutumia 
kifaa maalum cha kupuliza 
vumbi ama kwa kutumia ki-
tambaa kisafi.

Baada ya kuhakikisha ume-
safisha kila kona, ndipo una-
takiwa kuanza kuipulizia.

Kwa kuzingatia ujazo katika 
chupa hizo maalum za maji ya 
kusafishia sofa, unaweza ku-
tambua utumie chupa ngapi 

na kwa sofa ngapi kulingana 
na ukubwa wa tatizo japokuwa 
ninaamini moja inaweza ku-
tosha labda kama imechafuka 
kupitiliza.

Unachopaswa kufanya ni ku-
pulizia katika sehemu ndogo ili 
wakati huo huo uwe unafuta na 
kitambaa kisafi na unatakiwa 
kufanya hivyo mpaka umalize.

Baada ya kumaliza kazi hiyo 
katika maeneo yote, unaweza 
kuliacha likauke na hapo ndi-
po utaanza kuona matokeo 
mazuri kwa sababu mng`ao 
wa rangi yake utakuwa mzuri 

zaidi. Kumbuka kwamba ku-
fanya usafi huo katika sofa lako 
hakuhitaji gharama kubwa, 
endapo utafanya mwenyewe, 
isipokuwa uamue kutumia 
gharama kubwa kwa matakwa 
yako kwa kutumia wataalamu 
wa kukodi.

Pia, kadri utakavyojenga 
utaratibu wa kupenda kusafi-
sha sofa lako mara kwa mara 
ndivyo gharama itazidi kuwa 
ndogo kwa sababu hutatumia 
spray nyingi kama ambavyo 
utasafisha zikiwa zimechafuka 
sana.

Na Elizabeth Zaya

Unaweza kutumia vyombo vya mbao pekee
WIKI mbili zilizopita, 

msomaji wangu kutoka Mu-
soma alinitumia meseji kutaka 
kujua ubunifu wa matumizi ya 
mbao umeweza kutatua vifaa 
vyote vya jikoni.

Alinipa changamoto ya ku-
pekua mtandaoni na maeneo 
yanayouza kazi za sanaa ili 
kujiridhisha kama kazi za 
wasanii wa kuchonga zime-
ongeza ubunifu, kutoka kwe-
nye miiko, vibao vya kukunia 
nazi na vinu, hadi kutengene-
za vifaa vyote vya jikoni.

Katika eneo wanakouza 
vifaa vya uchongaji Kariakoo, 
ubunifu umeleta masinia, 

bakuli, glasi, vijiko vikubwa 
na vidogo, visu vya kulia 
chakula, vikopo vya kuwekea 
chumvi, sukari na viungo 
mezani, pamoja na vifaa vya 
siku zote vnu, miiko na kibao 
cha kukuzia nazi.

“Sasa hivi unaweza kuamua 
nyumba yako ukatumia vifaa 
vya mbao kasoro tu sufuria 
na vingine vichache sana 
kama visu vya kukatia na 
chujio la kuopolea maandazi 
kwenye mafuta,” anaeleza 
Mariamu Athanas, anayeuza 
aina hiyo ya vyombo.

Anafafanua: “Kwa wapenzi 
wa mbao, hakuna ambacho 
hawawezi kuchonga hapa 
nchini. Hata kama hakipo 

sokoni, ukienda na picha kwa 
wachongaji, unakipata kama 
kilivyo.”

Hata hivyo, muuzaji wa 
vyombo vya udongo katika 
soko la Kariakoo, Khadija 
Ramadhan, anasema kwa wa-
siopenda vyombo vya mbao, 
wanaweza kujipatia vyombo 
vya rangi wazipendazo kwa 
kuwa vipo vya maumbo na 
rangi tofauti.

“Ukitaka rangi yoyote ya 
chombo, unaipata kama una-
vyoona kwenye nguo na rangi 
za nyumba. Kile unachotaka 
kikufurahishe ukiwa jikoni 
au kwenye meza ya chakula 
kwenye vyombo kipo,” anas-
ema.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

JUMAPILI SEPTEMBA 22, 2024

Hivi ndivyo unapaswa Hivi ndivyo unapaswa 
kusafisha sofakusafisha sofa
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Israel yapinga 
kukamatwa kwa 
Netanyahu ICC
JERUSALEM, ISRAEL

KWA mara ya kwanza 
Israel imesema kuwa 
imepinga rasmi uamuzi 
uliotangazwa mwezi Mei 
mwaka huu na mwende-
sha mashtaka wa Ma-
hakama ya Kimataifa ya 
Uhalifu (ICC) wa kuomba 
hati za kukamatwa kwa 
Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu, na 
Waziri wake wa Ul-
inzi, Yoav Gallant.

Israel inahoji mam-
laka ya Mahakama ya 
Kimataifa ya Uhalifu 
katika kesi hii pamoja 
na uhalali wa ombi la 
mwendesha mashtaka.

“Nchi ya Israel leo 
‘jana’ imewasilisha hatua 
yake kupinga rasmi ombi 
la mwendesha mashi-
taka wa ICC la kutaka 
kukamatwa kwa Waziri 
Mkuu Benjamin Netan-
yahu na Waziri wa Ulinzi 
Yoav Gallant,” ilisema.

Msemaji wa Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Israel, 
Oren Marmorsstein, ka-
tika ujumbe wake kwenye 
mtandao wa kijamii wa 
X, alisema Israel inatilia 
shaka mamlaka ya ICC 
katika kesi hiyo pamoja 
na uhalali wa ombi la 
mwendesha mashtaka.

Mwendesha mash-
taka wa ICC Karim Khan 
mwezi Mei aliomba hati 
za kukamatwa kimataifa 
kwa Benjamin Netanyahu 
na Yoav Gallant pamoja 
na viongozi kadhaa wa 
kundi la Hamas kwa 
madai ya uhalifu wa 
kivita na uhalifu dhidi ya 
ubinadamu katika Ukanda 
wa Gaza na Israel.

Alisema dhidi ya ua-
muzi huu, Israel iliwasili-
sha maoni mawili kamili 
ya kisheria, bila kutaja 
hati hizo zilitumwa kwa 
nani au mamlaka gani.

Kwenye hati ya 
kwanza, Israel ilibaini-
sha kuwa suala hili lote 
ni wazi liko ndani ya 
mamlaka ya ICC, kulin-
gana na msemaji huyo.

Kwenye hati ya pili, 
Marmorstein alibainisha 
kuwa Israeli inaeleza 
ukiukwaji wa mwendesha 
mashitaka wa sheria za 
Mahakama na kanuni ya 
kukamilishana, kwa kuwa 
hakuipa Israel fursa ya 
kutumia haki yake ya ku-
chunguza yenywe kuhusu 
shutma hizo zilizotolewa 
na mwendesha mashi-
taka kabla hajapeleka 
ombi lake Mahakamani.

RFI

Mahakama nchini Kenya 
yaamuru Meta kushtakiwa
NAIROBI, KENYA

MAHAKAMA ya Kenya im-
eamuru kwamba kampuni 
mama ya Facebook Meta in-
aweza kushtakiwa katika taifa 
hilo la Afrika Mashariki kuto-
kana na kufukuzwa kazi kwa 
wakaguzi wa maudhui na ma-
kandarasi.

Ilielezwa kuwa mahakama 
nchini humo ilitoa uamuzi huo 
jana, na kwamba mwaka jana 
wakaguzi wa maudhui walishta-

ki Meta na makandarasi wawili 
wa ndani, wakisema walipoteza 
kazi zao na Sama, kampuni ya 
Kenya yenye kandarasi ya kuka-
gua maudhui ya Facebook, kwa 
kuandaa muungano.

Walisema waliwekwa kwenye 
orodha ya waliopigwa maru-
fuku baada ya kutuma maombi 
ya kutafuta kazi yenye maju-
kumu sawa katika kampuni ny-
ingine, Majorel, baada ya Face-
book kubadilisha makandarasi.

Mazungumzo ya kupata su-

luhu nje ya mahakama hayaku-
zaa matunda mwezi Oktoba 
mwaka jana.

Uamuzi wa Ijumaa wa Ma-
hakama ya Rufaa uliidhinisha 
uamuzi wa awali wa mahakama 
ya wafanyakazi wa Kenya Aprili 
2023 kwamba Meta inaweza 
kukabiliwa na kesi kuhusu ku-
futwa kazi kwa wakaguzi wa 
maudhui, ambayo Meta ilikata 
rufaa.

Pia ilikubali uamuzi tofauti 
mnamo Februari 2023 kwamba 

Meta inaweza kushtakiwa nchi-
ni Kenya kwa madai ya mazin-
gira duni ya kazi, ambayo Meta 
pia ilikata rufaa.

“Hitimisho la matokeo yetu 
hapo juu ni kwamba rufaa za 
Meta, hazina mashiko na ru-
faa zote mbili zimetupiliwa 
mbali na gharama kulipwa kwa 
walalamikiwa,” majaji watatu 
wa Mahakama ya Rufani wal-
isema katika uamuzi wao siku 
ya Ijumaa.    TRT

Scholz: Hatutaipatia Ukraine 
makombora ya Taurus
BRANDENBURG, UJERUMANI

KANSELA wa Ujerumani 
Olaf Scholz amesisitiza msima-
mo wake kwamba hatoipatia 
Ukraine makombora ya masafa 
marefu katika jaribio lake la ku-
washawishi wapiga kura katika 
jimbo la Brandenburg.

Ilielezwa jana kuwa kion-
gozi huyo amekuwa akifanya 
kampeni kwa ajili ya chama 
chake cha Social Democratic 
(SDP) kabla ya uchaguzi unao-
tarajiwa kufanyika leo katika 
jimbo la Brandenburg.

Pia ilielezwa kuwa katiko 
eneo hilo la mashariki mwa Uje-

rumani chama chake kinapam-
bana na chama cha mrengo 
mkali wa kulia Alternative fur 
Deutschland (AfD).

Aliwahakikishia wapiga kura 
kwamba Ujerumani haitoipa 
Ukraine makombora aina ya 
Taurus, licha ya Kyiv kuwahimi-
za washirika wake wa Maghar-
ibi kuipa silaha zaidi ili kuka-
biliana na wanajeshi wa Russia 
katika uwanja wa vita.

“Ingawa wengi wamejaribu 
kunirai, sitatoa makombora ya 
masafa marefu ambayo yana 
uwezo wa kufika hadi Moscow, 
nawahakikishia hili na nitasi-
mamia msimamo huu,” Scholz 

alisema.
Jimbo la Brandenburg lin-

aongozwa na Dietmar Woidke 
wa chama cha SPD, japo chama 
hicho kinakabiliwa na upinzani 
wa AfD kuelekea uchaguzi wa 
siku ya leo.

Katika hatua nyingine, iliele-
zwa kuwa Ukraine imekuwa 
ikipambana na wanajeshi wa 
Russia kwa zaidi ya miaka mi-
wili na nusu.

Licha ya kuungwa mkono na 
mataifa ya Magharibi, vita hivyo 
vimeenea hadi ndani ya Russia 
baada ya vikosi vya Ukraine 
kuliteka eneo la Kursk katika 
hatua ambayo huenda ikam-

shurutisha Rais Vladimir Putin 
kwenye meza ya mazungumo.

Scholz anatumai kuwa cha-
ma cha SPD kitashinda uch-
aguzi huo, akitaja ukuaji wa 
uchumi ulioshuhudiwa jimboni 
humo katika miaka ya hivi kar-
ibuni kama moja ya sababu ya 
kukiamini chama hicho.

“Kwangu mimi, ni muhimu 
sana kwa Brandenburg kuen-
delea kupiga hatua za maende-
leo katika siku zijazo,“ Kansela 
huyo alisema wakati wa ziara 
ya awali aliyoifanya katika mao-
nyesho ya filamu kwenye mji 
mkuu wa jimbo hilo, Potsdam 
karibu na Berlin.  DW

Kansela Olaf Scholz akizungumza na wakazi wa Brandenburg wakati wa ziara yake katika jimbo hilo la mashariki mwa 
Ujerumani PICHA: MTANDAO
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SAFU

“Ndugu 
yangu Ete 
pole kwa 
yaliyoku-
fika, Ete 
ulipoolewa, 
ulimkuta 
mwenzako 
nyumbani, 
pendo lako 
kwa mume 
wako, lili-
sababisha 
mwenzio, 
kuachika 
bure. Ny-
umbani 
alipoondika 
alikuendea 
kinyume 
yakakufika 
maradhi.

Uke wenza fahari kwa  
wanaume, wanawake  

kwao majanga matupu

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

“
KWELI mama Fatu 
nilipokuona, sikuamini 
macho yangu. Nilikuwa 
kama niko ndotoni mama 

Fatu shoga yangu. Ama kweli hu-
jafa hujaumbika, naamini ya wal-
imwengu, jinsi umbo lako lilivy-
obadilika ni masikitiko kwangu. 
Hebu nieleze umepatwa na mas-
wahibu gani?”

Ni swali alilokutana nalo mama 
Fatu mara baada ya kukutana na 
shoga yake njiani. Aliulizwa swali 
hilo kwa jinsi alivyobadilika. 
Amefujika, amesawajika, ame-
konda. Unene wote umeisha. 
Shepu yote imeondoka.

Maneno haya yapo kwenye 
wimbo uuitwao ‘Uke Wenza’ uli-
otungwa na mwamamuziki Mari-
jani Rajab mwanzoni mwa miaka 
ya 1980 akiwa na bendi ya Dar 
Intenational.

Mtunzi na mwimbaji huyo 
alikuwa akielezea juu ya kina-
chowapata baadhi ya wanawake 
wanaokwenda kuolewa na wa-
naume ambao tayari wana wake.

Ingawa si wote wanaopata 
shida, lakini ndani ya jamii kume-
kuwa na shida kubwa na watu 
wengi wameshuhudia kadhia na 
madhara ya uke wenza.

Inakuwa ni vita, patashika 
nguo kuchanika, wanawake 
kugombana wenyewe kwa we-
nyewe. Ukiona hadi wanamuziki 
wa dansi wameliweka kwenye 
hadhira jambo hili, ujue wame-
liona na si mara moja wala mara 
mbili.

Hata sisi wenyewe nadhani 
tutakuwa tumeshuhudia japo 
hata tukio moja la majirani au 
watu wanaotuhusu, au kuwafa-
hamu juu ya jambo hili la uke 
wenza.

Hebu turudi kule njiani mama 
Fatu alipokutana na shoga yake, 
alijibu nini?

“Ooo ukwewenza, kweli uke 
wenza una mambo, ama kweli 
nimeona vituiko, unitizame nili-
vyokonda, sababu ya ukwenza.

Ukwewenza mimi sitaki jama 
sitaki, tena nimekoma hata 
kulisikia jina hilo sipendi. Uke-
wenza ni fahari kwa wanaume 
kwetu ni tabn. Hata mwanangu 
Fatu akiposwa na mwenye mke 
sikubali. Ukiolewa bora ukute 
mke mwezio mwenye imani. 
Kama si hivyo nakwambia ndu-
gu yangu utajuta, hebu nitizame 
mwenzio mambo yaliyonifika. 
Hakuna sababu ila ni sababu ya 
ukewenza. Ukwewenza mimi 
hapana.”

Hili ndiyo lilikuwa jibu la 
mama Fatu. Baadhi ya wa-
namuziki wa bendi ya Dar In-
ternational ambao waliipigia 
bendi hiyo, wamesema kwenye 
mashairi hayo ambayo mama 

“Ninamshukuru 
sana Rais Samia 
ambaye ni Ofisa 
Ustawi wa Jamii 
namba moja kwa 
kutambua mchan-
go wa kazi zenu 
na kuipa kipaum-
bele tasnia hata 
kubariki tuendelee 
kufanya mkutano 
huu kila mwaka, ili 
kupata nafasi ya 
kujifunza mambo 
mazuri kutoka 
kwa wenzetu. 

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SERIKALI imesema iko katika 
hatua za mwisho kuanzisha Idara 
ya Ustawi wa Jamii inayojitegemea 
chini ya Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Makundi 
Maalum, ili kurahisisha na kui-
marisha uratibu, usimamizi na 
utekelezaji afua za ustawi wa jamii 
nchini.

Taarifa za kuundwa idara hiyo 
ilitolewa jana na Waziri wa Wiz-
ara hiyo, Dk.  Dorothy Gwajima 
wakati akifunga mkutano wa tatu 
wa mwaka wa maofisa ustawi wa 
jamii uliofanyika Manispaa ya 
Moshi, mkoani Kilimanjaro.

Waziri Dorothy alisema lengo 
la kuanzisha Idara ya Ustawi wa 
Jamii itakayojitegemea ni kukidhi 
ongezeko la uhitaji wa huduma za 
ustawi wa jamii kisekta kunakohi-
taji taasisi madhubuti katika kusi-
mamia na kuratibu utoaji huduma 
hizo katika jamii kupitia taasisi za 
umma, binafsi na wananchi kwa 

ujumla.
Kwa mujibu wa waziri huyo, hat-

ua hiyo ni matokeo ya kukubaliwa 
kwa wasilisho la mapendekezo ya 
Haki Jinai kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Pamoja na mambo mengine, 
waziri huyo alisema mpango huo 
hivi sasa unasubiri maelekezo ya 
muundo wa idara hiyo kupitia Ofi-
si ya Rais - Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma.

“Ninamshukuru sana Rais Sa-
mia ambaye ni Ofisa Ustawi wa 
Jamii namba moja kwa kutambua 
mchango wa kazi zenu na kuipa 
kipaumbele tasnia hata kubariki 
tuendelee kufanya mkutano huu 
kila mwaka, ili kupata nafasi ya 
kujifunza mambo mazuri kutoka 
kwa wenzetu. 

“Tunapata nfasi ya kujadili 
namna ya kutatua changamoto za 
ukatili wa aina mbalimbali zinazo-
kumba jamii yetu kwa sasa pamoja 
na namna ya kuboresha mazingira 
ya kazi tunapotekeleza majukumu 

yetu,” alisema.
Waziri Dorothy alisema elimu 

itakayotolewa na maofisa hao 
itasaidia jamii kuelewa mambo 
mbalimbali ya huduma za ustawi, 
hasa huduma za unasihi kwa wa-
toto, wazazi/walezi, huduma za 
uchangamshi wa awali ya watoto 
wadogo na huduma ya afya ya akili 
na msaada wa kisaikolojia na ki-
jamii kwa makundi yenye uhitaji.

Alisema familia ndio taasisi pe-
kee ambayo ni nguzo muhimu 
katika malezi bora inayomwandaa 
mtoto kuwa mwanamume au 
mwanamke bora wa baadaye, na 
familia ndiyo mahali salama kwa 
watoto kukua na kufikia utimilifu 
wao.

“Familia zimekuwa zinaku-
kumbwa na changamoto nyingi, 
zikiwamo umaskini, migogoro ya 
ndoa na familia, malezi duni kwa 
watoto inayopelekea kukosekana 
muunganiko na uhusiano hafifu 
kati ya wazazi au walezi na watoto 
wao, ambapo athari zake ni pamo-

Uanzishaji Idara ya Ustawi wa
Jamii inayojitegemea waiva 

ja na watoto kukosa upendo wa 
wazazi au walezi.

“Kuendelea kuwapo mila 
na desturi za kukaa kimya na 
kuficha taarifa za vitendo vya 
ukatili hasa vinavyotokea ndani 
ya familia, kumesababisha kue-
ndelea kuwapo vitendo vya 
ukatili na kukosekana huduma 
kwa waathirika, hali inayosaba-
bisha mmomonyoko wa maadili 
na tabia hatarishi kwa watoto,” 
alisema.

Mwenyetiki wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Ustawi na 
Maendeleo ya Jamii, Fatma Taw-
fiq, alisema anatambua wataala-
mu hao wamefanya tathmini ya 
mambo yote yanayotakiwa ili 
kuboresha utendaji kazi na ku-
tatua changamoto zao.

Alisema kamati yake itaende-
lea kushauri serikali kuongeza 
bajeti ili kuwawezesha maofisa 
ustawi wa jamii kutekeleza ma-
jukumu yao kwa ufasaha.

Mkutano huo wa tatu wa 
mwaka wa maofisa ustawi wa 
jamii uliofanyika kwa siku tatu 
kuanzia Septemba 18 mwaka 
huu, ulibeba kaulimbiu ya “Tan-
zania Bila Ukatili Inawezekana, 
Imarisha Uhusiano Ndani ya Fa-
milia.”

Fatu anajibu yalirekebishwa 
kwenye studio za Radio Tanza-
nia Dar es Salaam (RTD).

Kamati ya kupitia maudhui 
kilimshauri Marijani kubadili-
sha baadhi ya mashairi kwani 
yake ya mwanzo yalikuwa 
makali sana na yanayocho-
ma moyo kiasi kwamba hata 
wasikilizaji, hasa akinamama 
wangeweza kuangua vilio au 
kutoka na machozi.

Wanamuziki hao walisema 
Marijali alienda mbali sana 
kwenye maneno ya mama 
Fatu aliyokuwa akimjibu shoga 
yake, kiasi kwamba aliingiza 
hata mambo ya ushirikina am-
bayo yalitolewa na kuwekwa 
hayo ambayo yameandikwa na 
kusikika kwenye wimbo huo.

Mama alikuwa akilalamika 
kufanyiwa mambo ya kishiriki-
na na mke mwenzake kiasi 
kwamba kila anakokwenda 
kuangalizia kwa wataalam ha-
waoni ugonjwa, na wakiona 
wanamwambia ni mke mwen-
zake.

Bado mama Fatu anaende-
lea kulalama na kutoa ushuhu-
da kwa yaliyomfika kutokana 
na kukaa ukwewenza.

“Ukewenza mama, bora usik-
ie hivyo hivyo. Ukewenza kweli 
hatari we mama, akinababa 
wanatuletea janga, fahari yao 
kwetu sisi matatizo.”

Hayo ni kwa yaliyomfika 
mama Fatu. Kuna wimbo 
mwingine ambao ulitungwa 
na Juwata Jazz unaitwa ‘Ete’ 

ambao nayo unamhusu mwa-
namke aliyekwenda kuolewa 
matala, lakini yaliyomkuta, ni 
ya kusikitisha.

Dada yake alikwenda kumpa 
pole na akaelezea tukio zima 
kama lilivyoimbwa na Msondo 
Ngoma.

“Ndugu yangu Ete pole kwa 
yaliyokufika, Ete ulipoolewa, 
ulimkuta mwenzako nyum-
bani, pendo lako kwa mume 
wako, lilisababisha mwenzio, 
kuachika bure. Nyumbani al-
ipoondika alikuendea kiny-
ume yakakufika maradhi.

Mapenzi ya wake wawili, 
hayawezi kuwa ya kweli, 
yangelikuwa ya kweli Ete, 
yasingekufika. Tutajitahidi 
nduguzo maradhi yakutoke, 
Mola atakusaidia ndiye mwe-
nye uwezo. Ungeyajua mama 
mapema, katu usingejitosa, 
ukewenza umekuponza Ete 
wateseka.”

Ina maana hapa mke mkub-
wa alipoondoka akenda ‘ku-
fanya yake’ na Ete akaugua 
maradhi yasiyojulikana. Haya 
yapo na yanatokea kwenye 
jamii. Mada hii inawahusu sana 
akinamama. Ningependa wale 
wote ambao wameshawahi ku-
patwa na mikasa hii, kuoina ji-
rani au kwa ndugu zao, au hata 
kuhadithiwa na wenzao wani-
tumie ujumbe kwenye namba 
hiyo ya chini na tutazichapisha 
wiki ijayo.

Tuma meseji 0716 350534
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yakuliwa na mtu ambaye hawamfahamu.

******************************
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Tom 

Academy, Dickson Kisanga alitazama saa 
kwenye mkono wake wa kushoto kwa 
mara ya tatu sasa. Ilikuwa ni kila baadaye 
dakika 15 hivi alifanya hivyo. Alitegemea 
wageni wawili ofisini mwake. nao ni 
wazazi wa mwanafunzi wake Macky ali-
yetekwa. Baada ya tukio lile hakuondoka 
ofisini kama ilivyo kawaida. Mlio wa 
bodaboda uliiishia karibu na ofisi yake. 
Akategemea mgeni au wageni wowote 
muda ule.

Mlango wa ofisi uligongwa. Halafu 
ukasukumwa kama ulivyoandikwa kwa 
mtu yoyote aliyetaka kuingia.

Aliyeingia alikuwa ni mwanaume ki-
jana aliyekomaa, aliyeonekana kufikia 
umri wa miaka 30 hivi. Aliingia akiwa 
ametahayari lakini akijaribu kuficha kile 
kilichokuwa moyoni mwake. “Karibu.” 
Mwalimu akamkaribisha.

Akamuonyesha sehemu ya kukaa. 
Haikuwa mara ya kwanza kwa watu hao 
wawili kuonana. Mara nyingi walionana 
kukiwa na matatizo kwa mtoto Macky, au 
mikutano ya shule.

“Niambie mwalimu nini kimetokea?” 

“Bwana Macky pole sana na hii ni pole ya 
wote. Muda wa jioni ambao wanafunzi 
wanatoka, mtoto wetu, yaani Macky, am-
etekwa.” “Ametekwa?” Macaire akauliza 
kwa mashangao kana kwanza ndiyo 
kwanza anaipata hiyo taarifa.

“Ndiyo, ila tumesharipoti haraka polisi 
na walifika eneo la tukio na kufanya 
uchunguzi wa awali, ikiwa ni pamoja 
na kuchukua maelezo ya wanafunzi 
wenzake jinsi mwenzao alivyochuku-
liwa. Hata wafanyabiashara na baadhi 
ya abiria waliokuwa kituoni, wachache 
walioona walichukuliwa maelezo yao 
pale pale na kesho tutakwenda kwenye 
kituo cha polisi cha kati kusikiliza kile 
ambacho watatuambia walipofika, au 
kutupa maelekezo nini cha kufanya.” 
Maneno yaliyoonekana ya kisiasa au 
ya kumpoza hayakumridhisha Macky, 
akaamua kumuuliza mwalimu. “Hivi 
hawa watekaji wanatafuta nini? Kumteka 
mtoto mdogo kama yule? Ana kosa gani 
mwanangu? Maana kama ni mkubwa 
unaweza kusema aligombana na watu 
fulani, au kuchukuliana wanawake, sasa 
huyu mtoto mdogo, malaika aliyejua 
chochote.” Maneno ya uchungu yalim-
toka baba wa watu. Mwalimu Kisanga 
kwanza alimuacha baba Macaire aongee 

I
LIKUWA kama kipanga au mwewe 
anavyonyakua kifaranga cha kuku. 
Mtu mmoja mrefu mwenye misuli 
aliyevaa fulana yenye mikono mifu-

pi na jinzi lililopauka alimkamata ghafla 
na kumnyanyua mtoto mmoja wa kiume 
na kukimbia naye kwenye gari. Ilikuwa 
ni kazi rahisi sana kwa mtu huyo kama 
kumsukuma mlevi kwenye utelezi.

Sauti  ya kitoto iliyokuwa ikilia, “mama 
aaa, mama aaa, sitaki, niachie...” Ndiyo 
zilizowashtua watu waliokuwa pemb-
ezoni mwa barabara. Wakati kila mmoja 
akitaka kuangalia wapi sauti ile ilikuwa 
inatoka, tayari aliyefanya kitendo hicho 
alikuwa ameingia kwenye gari lilioon-
doka kwa kasi ya mshale.

Gari nyeupe aina ya Toyota Alphard 
iliondoka na kukata kulia kwenye bara-
bara inayoelekea Goba ili kuwepa foleni. 
Umati wa watu ulianza kukusanyika 
eneo ambalo mtoto huyo alinyakuliwa. 
Kama kawaida ya wakazi wa Dar es sa-
laam, walifurika eneo lilipofanyika tukio 
kila mmoja akijifanya mhadithiaji mzuri 
na ameliona tukio hilo vizuri zaidi kuliko 
mwenzake.

Ukweli unabaki pale pale kuwa ni 
tukio lililofanyika ndani ya sekunde kad-
haa, zisizodidi 40 tu. Ilionekana jamaa  
aliyefanya kitendo hicho na aliyekuwa 
ndani ya gari walikuwa wazoefu au wal-
ilifanyia mazoezi tukio hilo.

Ilikuwa ni saa tisa alasiri wakati wa-
toto wanakwenda kupanda basi la shule 
lililokuwa limepaki nje ya geti la shule, 
hiyo iliyopo maeneo ya Mbezi, pembeni 
tu mwa barabara ya Bagamoyo.

“Yaani mwanangu ilikuwa kama muvi 
ya kimafia hivi, jamaa kama taa, kamn-
yakua dogo nini, gari ilikuwa umepaki 
pale mlango ulikuwa wazi, yaani ili ku-
piga hatua nne tu kaingia naye kwenye 
gari, dereva akapiga msele huo, mlango 
ulifungwa wakati gari linaondoka.” 
Mmoja wa vijana aliyedai kuona tukio 
hilo kwa usahihi zaidi aliwaambia watu.

“Ukiambiwa uende kutoa ushahidi 
utakubali?” Mwenzake mmoja aka-
muuliza. “Aaah! Hayo sasa mengine, 
nani aende kutoa ushahidi.” Akajibu na 
kusababisha umati kuangua kicheko.

Dakika 15 baadaye ikathibitisha kuwa 
mwanafunzi Macaire Macky, ndiye 
aliyetekwa. Ni mwanafunzi mdogo tu 
mwenye umri wa miaka sita anayesoma 
darasa la kwanza katika shule hiyo. Awa-
li ilithibitishwa na baadhi ya wanafunzi 
wenzake.

Baadaye walimu nao walikuja eneo 
la tukio na kuthibitishwa na wanafunzi 
wao kuwa mwenzao mmoja amemn-

“Niambie mwal-
imu nini kime-
tokea?” “Bwana 
Macky pole sana 
na hii ni pole 
ya wote. Muda 
wa jioni ambao 
wanafunzi 
wanatoka, 
mtoto wetu, 
yaani Macky, 
ametekwa.” 
“Ametekwa?” 
Macaire 
akauliza kwa 
mashangao 
kana kwanza 
ndiyo kwanza 
anaipata hiyo 
taarifa.

Nyuma ya Pazia-1
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TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, 
mwanafunzi wa darasa la kwanza katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa na 
mwanaume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo 
ambalo mlango wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka kiasi cha Sh. Milioni 15 
ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, 
kusisimua ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili ili kuupata mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

na kutoa uchungu wake, maana uchun-
gu wa mwana aujuae mzazi. Baadaye 
akainuka na kumfuata pale alipo kitini. 
Akampiga mgongoni. “Macky, wewe 
ni mwanaume. Unatakiwa kutulia na 
kusubiri uchunguzi wa Jeshi la Polisi 
ili kubaini ni watu gani wamehusika 
na hili na sababu ni nini. Nadhani ha-
watoshindwa kitu. Wana raslimali 
zote zinazoweza kuwafanya wahisika 
wakamatwe. Ila tu sisi huku inabidi 
tuombe Mwenyezi Mungu ili mtoto 
apatikane akiwa hai, kwani mpaka 
sasa ni kweli hakutujui dhamira halisi 
ya watekaji.” Wakati akaambiwa hayo, 
Macky alikuwa amejiinamia, machozi 
kwa mbali yalionekana kumtoka, in-
gawa alionekana kujizuia sana kuone-
kana analia.

“Najua kuwa mkeo mlitengena muda 
mrefu, ndiyo maana kwenye mikutano 
unakuja wewe, mama yake anakuja 
mara chache sana,  kwa maana hiyo 
nimempigia pia mzazi mwenzako naye 
nadhani anaweza kuwasili mida hii hii, 
maana kaniambia anakuja, inaweze-
kana foleni tu imemchelewesha.” “Ni 
kweli, kuna foleni sana, mimi mwe-
nyewe niliamua kushuka kwenye da-
ladala na kuchukua bodaboda ili nifike 
haraka.” Macky aliongea kwa unyonge. 
“Vipi unamsubiri?” Mwalimu akauliza. 
“Hapana hata nguvu ya kumsubiri mtu 
hapa sina. Halafu unajua watoto wa 
kike, akakuja analia hapa halafu tuanze 
kazi ya kubembeleza tena badala ya 
kufikiri nini kitafanyika. Tena imekuwa 
vizuri sana mimi nimekuja kabla yake.” 
Akasema Macky huku akinyanyuka.

“Basi Mwalimu kesho tutakutana kit-
uo cha polisi mjini.” “Tuombe Mungu.”

Walitoka nje ya ofisi na kwa sababu 
hapakuwa mbali sana na barabara, 
mwalimu alimpeleka hadi kituoni, 
huku akimpa maneno ya faraja kuwa 
hakuna baya lolote litakalomfika mto-
to.

“Nashukuru, tuendelee kuomba 
Mungu, ila mwalimu simu yangu ipo 
wazi hata usiku wa manane, lolote li-
takalotokea utanipigia.” “Haina neno, 
we nenda kampumzike.”

Baada ya kuhakikisha amepata usa-
firi, mwalimu Kisanga akarejea ofisini 
kwake haraka kwani alitegemea ku-
pata ugeni mwingine wa mama mzazi 
wa Macaire baada ya baba yake kuon-
doka. Na kweli alipofika nje ya ofisi 
yake alimuona mwanamke ambaye 
alionekana analia akiwa ameshikiliwa 
na mwanaume mwingine. Wala hai-
kuhitaji kuuliza kama yule ndiye mama 
Macaire.

Itaendelea Jumapili
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MSANII nguli wa muziki wa bongo 
fleva nchini, Ali Kiba ameachia albamu 
au EP yenye ngoma saba akiwa amewa-
shirikisha baadhi ya wasanii wengine 
wakubwa nchini.

Kiba ameipa jina la ‘Starter’, EP hiyo 
ambayo ngoma zake zimeshaanza ku-
wagusa mashabiki wa muziki huyo.

Ngoma zilizopo kwenye albamu hiyo 
ni, ‘Nahodha’, ‘Top Notch akimshiriki-
sha Marioo, kuna pini nyingine inaitwa 
‘Kheri’, kuna nyingine inaitwa ‘Hatari’, 
ambayo humo wamemuweka Jay Mel-
ody, ‘Bilando’ ambayo ndani kuna sauti 
na mwanadada, Nandy, ‘Chibaba’, na 
‘Nahodha’, ‘Nahodha Acoustic.’

ALI KIBA HATAKI 
UTANI NA MTU

MWANAMUZIKI wa muziki wa 
hip-hop duniani P Diddy, ameny-
imwa dhamana kwa mara nyingine 
tena baada mabishano makali wa 
mawakili wa pande zote mbili.

Mwanamuziki huyo ambaye jina 
lake kamili ni Sean John Combs, 
yupo rumande akisubiri hatma ya 
kesi yake ya  biashara ya ngono in-
ayomkabili.

Baada ya mabishano, hatimaye 
Jaji wa shirikisho mjini New York 

alimuweka rumande mwanamuziki 
huyo  baada ya waendesha mash-
taka kudai kuwa kama angepewa 
dhamana kuna hatari mshtakiwa 
huyo angetoroka.

Bwana Combs, mwenye umri 
wa miaka 54, alikamatwa wiki hii, 
akishutumiwa kwa kuendesha bi-
ashara ya uhalifu kuanzia mwaka 
2008 iliyohusisha dawa za kulevya, 
unyanyasaji wa kuwalazimisha wa-
nawake, ili kutimiza tamaa zake za 

ngono, kwa mujibu wa waendesha 
mashtaka.

Pia P Diddy, ana mashtaka men-
gine ya ulaghai, biashara ya ngono, 
na usafiririshaji haramu wa watu ili 
kwa ajili ya kutumikisha ukahaba.

Mwenyewe amekana mashtaka 
yote na iwapo atapatikana na hatia 
ya makosa yote matatu, rapa huyo 
na mtayarishaji rekodi anakabiliwa 
na kifungo cha miaka 15, au kifungo 
cha maisha jela.

P DIDDY HANA PA 
KUCHOMEKEA

=================

===================

=======================

=======================

mwisho 
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti amesema anaamini 
wachezaji watakuwa tayari ku-
punguzwa mishahara ikiwa ita-
maanisha kucheza mechi chache 
zaidi msimu huu.

Wachezaji bora wa kimataifa 
wanaoshiriki michuano iliyopan-
uliwa ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
na Kombe la klabu bingwa ya 
Dunia lililoboreshwa wanaweza 
kucheza mechi 85 msimu huu, 
jambo ambalo limesababisha baa-
dhi ya wachezaji kulalamika kuhu-
su ratiba mpya ya kuzidiwa.

“Soka inahitaji kutafakari kwa 

sababu lengo ni kujaribu kucheza 
mechi chache ili kuwa na ma-
jeraha kidogo,” alisema Ancelotti 
alisema katika mkutano wake na 
waandishi wa habari.

“Iwapo hiyo itasababisha ku-
punguzwa kwa mishahara, lengo 
ni wachezaji kucheza michezo 
michache kwa hiyo sidhani kama 
wachezaji watakuwa na shida ya 
kupunguza mishahara yao ikiwa 
watacheza mechi chache.”

Mapema wiki hii, kiungo wa kati 
wa Manchester City, Rodri alionya 
kwamba wachezaji wako karibu 
kugoma kwa sababu ya wasiwasi 
juu ya mzigo wao wa kazi un-
aoongezeka.

Wachezaji kadhaa, akiwemo 
Thibaut Courtois wa Real Madrid 
na Dani Carvajal wamemuunga 
mkono Rodri.

Ancelotti alisema tishio la 
wachezaji hao kugoma halitab-
adilisha kalenda ya msimu huu.

“Malalamiko ya makocha na 
wachezaji hayatabadilisha kalen-
da ya msimu huu,” alisema Ance-
lotti. 

“Ni muhimu kutafakari juu ya 
hili na wachezaji zaidi kwa sababu 
wanachoka. Inabidi tulichambue 
hili. Wachezaji wanafikiria kuhusu 
mabadiliko katika siku zijazo.”

   NI wale watakaocheza mechi chache kutokana na 
kuchoshwa na kalenda mpya na...

ANCELOTTI: WACHEZAJI 
WATAKATWA MISHAHARA

GREENWOOD AGOMBEWA
BARCELONA, Atletico Madrid na Bayern Munich ni 

miongoni mwa klabu zinaomhitaji mshambuliaji wa 
Marseille, Mason Greenwood mwenye umri wa miaka  
22. (Talksport)

PSG INAMTAKA ISAK
KLABU ya PSG inamtaka mshambuliaji wa Newcas-

tle United raia wa Sweden, Alexander Isak huku Mag-
pies hao wakiweka thamani ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 24 kuwa takriban euro milioni 100. 
(Fichajes)

DISASI KUUZWA JANUARI
CHELSEA inataka kumuuza mlinzi wa Ufaransa, 

Axel Disasi mwenye umri wa miaka 26 katika dirisha la 
uhamisho la Januari. (Fichajes)

YILMAZ ATAKIWA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest inawafuatilia 

wachezaji wawili wa kimataifa wa Uturuki, winga wa 
Galatasaray, Baris Alper Yilmaz mwenye umri wa mi-
aka 24 na mshambuliaji wa Besiktas, Semih Kilicsoy 
mwenye miaka 19. (HITC)

TONEY ALITAKIWA ARSENAL
ARSENAL ilikutana na mshambuliaji wa England, 

Ivan Toney mwenye umri wa miaka 28, kipindi cha 
majira ya joto, badala yake alikwenda kwa klabu ya 
Saudi Arabia ya Al-Ahli. (TBR Football)

JUVE INAMTAKA DAVID
JUVENTUS inataka kumsajili mshambuliaji wa Lille 

na Canada, Jonathan David mwenye umri wa miaka 24 
Januari kwa mkataba wa euro milioni 15. (Calciomer-
cato)

GASIOROWSKI ATAKIWA MADRID
REAL Madrid inafikiria kufikia kiwango cha euro 

milioni 45 ambacho ni kipengele cha lazima katika 
suala la kumnunua beki wa Valencia mwenye umri wa 
miaka 19 raia wa Hispania, Yarek Gasiorowski. (AS)

EVERTON YAMUWANIA CALVERT 
KLABU ya Everton itampa mshambuliaji wa Eng-

land, Dominic Calvert-Lewin fursa ya mwisho ya 
kusaini mkataba mpya kabla ya mkataba wake ku-
malizika msimu ujao wa joto, huku Newcastle United 
ikionesha nia ya kumtaka mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 27. (Teamtalk)

WALKER-PETERS HAKIELEWEKI
MAZUNGUMZO mkataba mpya kati ya Southampton 

na mlinzi wa England, Kyle Walker-Peters yamegonga 
mwamba huku mkataba wa sasa wa mchezaji huyo wa 
miaka 27 ukikamilika msimu ujao wa joto. (Fabrizio 
Romano)

EUSTACE AJUMUISHWA
KLABU ya Southampton imemjumuisha kocha wa 

Blackburn, John Eustace kwenye orodha yao huku 
watakatifu hao wakifikiria nani wa kuchukua nafasi ya 
Russell Martin. (Football Insider)
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LIVERPOOL, England

MLINZI wa Liverpool, Trent 
Alexander-Arnold anataza-
miwa kuwa mmiliki mpya wa 
klabu ya FC Nantes inayoshiri-
ki Ligi kuu ya Ufaransa, Ligue 
1, katika hatua ambayo imeshi-
tua wadau wa soka duniani.

Beki huyo wa kimataifa 
wa England amekuwa akihu-
sishwa na kuondoka Anfield 
msimu ujao baada ya mkataba 
wake kumalizika.

Kumekuwa na uvumi wa 
kitasa hicho cha Arne Slot ku-
hamia kwa miamba ya LaLiga, 
Real Madrid kwa uhamisho wa 
bure lakini inaonekana kama 
Alexander-Arnold anaweza 
kuwa na timu yake binafsi hivi 

karibuni.
Gazeti la Ufaransa L’Equipe 

linadai kwamba Alexander-Ar-

nold yuko tayari kutoa ofa ya 
euro milioni 100 ili kuwa mmi-
liki wa FC Nantes ya nchini 

Ufaransa kupitia mfuko mmoja 
wa uwekezaji wa nchini Eng-
land unaosimamiwa na baba 
yake mzazi. 

Gazeti hilo linadai Kylian 
Mbappe ‘anawahamasisha’ wa-
nasoka wengine kuchukua 
hatua katika umiliki wa klabu 
baada ya mshambuliaji huyo 
wa Real Madrid hivi majuzi 
kununua asilimia 80 ya hisa za 
klabu ya Ligue 2 nchini humo 
Stade Malherbe Caen.

Mfanyabiashara Mfaransa, 
Waldemar Kita, ambaye ame-
kuwa akimiliki Nantes tangu 
2007, inaonekana amechosh-
wa na matatizo ya kimichezo 
na kifedha yanayokabili eneo 
la pwani ya magharibi mwa 
Ufaransa la Loire-Atlantique.

Alexander-Arnold 
kununua timu Ufaransa

MANCHESTER, England

K
OCHA wa zamani wa Manches-
ter United, Sir Alex Ferguson 
amekiri kuwa bado anamisi 
maisha ya ukocha katika dimba 

la Old Trafford.
Ferguson alijijengea heshima kama 

mmoja wa makocha wakubwa wa 
wakati wote katika kipindi cha miaka 
27 ndani ya United ambayo ilitoa mataji 
13 ya Ligi Kuu ya England na mawili ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya kabla ya kuon-
doka kwenye wadhifa huo na kustaafu 
mwaka 2013.

Akiwa bado anahusishwa na klabu 
nyuma ya pazia, Ferguson amekiri 
kwamba bado anafikiria kuhusu wakati 
wake kama kocha.

“Ninaimis wakati mwingine,” alisema 
Ferguson akiimbia BBC Breakfast. 

“Mwaka wa kwanza baada ya kusta-
afu nilikwenda fainali ya Ulaya na ni-
kamwambia mkewe wangu marehemu 
Cathy: ‘Hiki ndicho ninachokikosa, mi-
chezo mikubwa, michezo ya Ulaya’.

“Hivyo basi nilienda kwenye fainali 
nyingi za Ulaya kwa sababu nilipata kitu 
ndani yake ambacho ninaweza kuhusi-
ana nacho, kitu ambacho ningependa 
kufanya kila siku. Kwa sababu haya ni 
matukio makubwa ambayo klabu kama 
United inapaswa kuhusika kila wakati.”

United wanaendelea kujitahidi kure-
jea katika viwango vya juu chini ya Fer-
guson. 

David Moyes, Louis van Gaal, Jose 
Mourinho, Ole Gunnar Solskjaer na sasa 
Erik ten Hag wote wamechukua mikoba 
tangu kustaafu kwake miaka 11 iliyopita.

FERGUSON: NAIMISI 
SANA KUINOA MAN 

LIVERPOOL, England

VIRGIL van Dijk amedhamiria 
kwamba Liverpool isiwe na 
‘tabia’ ya kupoteza michezo 
nyumbani.

Wekundu hao walipata kichapo 
cha kushangaza cha 1-0 nyumba-
ni kwa Nottingham Forest baada 
ya mapumziko ya kimataifa ya 
Septemba, na hivyo kuhitimisha 
mwanzo mzuri wa maisha wa 
kocha Arne Slot hapo Mersey-
side. 

Hii ilifuatiwa na ushindi wa 
kishindo wa 3-1 dhidi ya AC 
Milan katika Ligi ya Mabingwa 
Ulaya katikati ya wiki.

Nahodha wa klabu hiyo, Van 
Dijk amejivunia rekodi ya juu 
zaidi Anfield tangu kuwasili 
kwake katikati ya msimu wa 
2017/18, na katika maelezo yake, 
aliwataka wachezaji wenzake 
kuhakikisha nyumba yao inabaki 
ngome imara.

“Tunajua kwamba tulipunguki-
wa na kiwango kinachohitajika 
dhidi ya Forest, na hiyo inaumi-
za,” alisema Van Dijk.

“Hatupotezi mechi nyingi kwe-
nye uwanja wa Anfield, kwa hiyo 
ilikuwa lazima kwamba watu 
walikuwa wanashangaa jinsi 
tungefanya tulipokuwa tukiele-
kea Milan. Na mbali na dakika 
tano za kwanza, nadhani tulijibu 
maswali.

“Kama nilivyosema hapo awali, 
hatupotezi mechi nyingi Anfield, 
na hiyo sio tabia tunayotaka 
kuanza sasa. 

“Tulionesha hisia nzuri pale 
Milan, na sasa tunataka kuwapa 
mashabiki wetu kitu cha kupiga 
kelele baada ya kukatishwa 
tamaa wikendi iliyopita.”

Van Dijk 
hataki 
Liverpool 
kupoteza 
nyumbani
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TANZANIA YATAMBA KUFANYA VIZURI
KUFUZU MASHINDANO YA KRIKETI

Na Mwandishi Wetu

KOCHA wa timu ya taifa ya Kriketi, 
Muthumudalige Pushpakumara, 
amesema wamejipanga kuhakiki-
sha wanapata nafasi moja wapo kati 
ya mbili za kufuzu kwenda kusaka 
tiketi ya kucheza michuano ya du-
nia ya mchezo wa Kriketi.

Tanzania ni mwenyeji wa mi-
chuano ya wanaume ya kufuzu 
mashindano hayo ya dunia kutoka 
nchi za Afrika ambayo yameanza 
jana jijini Dar es Salaam na kushiriki-
sha nchi sita za Cameroon, Ghana, 
Lesotho, Malawi, Mali na wenyeji.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Pushpakumara alisema ameki-
andaa vizuri kikosi chake kwa ajili 
ya kushindana na kuhakikisha wa-
nafanya vizuri kwenye mashinda-
no hayo yanayofanyika jijini Dar es 
Salaam.

“Nimewandaa vizuri wachezaji wangu, 
nataka wawe frii kucheza lakini wacheze 
kwa malengo, tunawachezaji ambao wa-
mecheza pamoja kwa muda mrefu na 
wamezoeana hii inanipa matumaini ya 

kufanya vizuri ukiangalia na namna tulivy-
ojiandaa,” alisema Pushpakumara.

alisema kikubwa anataka wachezaji 
wake wafurahie kucheza mashindano 
hayo na kuonyesha uwezowake kwa kuwa 
wana uwezo wa kufanya hivyo.

Nahodha wa 
timu ya hiyo, Ab-
hik Patwa,alisema 
wachezaji wote 
wapo katika hali 
nzuri tayari kuanza 
mashindano hayo 
na wana hofu na 
timu yoyote.

“Hatuangalii vi-
wango vya timu 
nyingine kwenye 
orodha ya timu 
bora, kikubwa ni 
maandalizi mazuri 
na wao wame-
jiandaa vizuri 
kuhakikisha wa-
nafikia malengo 
yao,” alisema Pat-
wa.

Alisema kwa 
sasa mchezo wwa kriketi unazidi kukuwa 
Afrika na anaamini ni zamu ya Tanzania 
sasa kufanya vizuri na kufuzu kwa fainali 
hizo za dunia kama zilivyobaadhi ya nchi 
za jirani ambazo zimewahi kufuzu fainali 
hizo.

Azam, Coastal wapaniana

Simba kazi 
moja tu leo

INATOKA  UK. 24

***
Na Shufaa Lyimo

USHINDI ni kauli ya makocha wa pan-
de zote kuelekea kwenye mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara leo kati ya Azam 
FC dhidi ya Coastal Union, utakaoche-
zwa majira ya saa 1:00 usiku kwenye 
uwanja wa Azam Complex. 

Azam itashuka dimbani ikiwa na 
kumbukumbu nzuri ya kuichapa timu 
ya KMC mabao 4-0 katika mchezo wao 
uliopita ambao ulichezwa Septemba 19 
mwaka huu kwenye uwanja wa KMC 

Complex uliopo Mwenge, Dar es Salaam. 
Akizungumzia mchezo huo jana, Ko-

cha Mkuu wa timu ya Azam, Rachid 
Taoussi alisema wamejipanga vema ku-
hakikisha wanapata pointi tatu katika 
mchezo huo ambao unatarajiwa kuwa 
na upinzani mkubwa. 

“Kila mchezaji ana morali ya juu kue-
lekea kwenye mchezo huo kwa maele-
kezo na mbinu nilizowapa wachezaji 
wangu naamini tutapata pointi tatu ka-
tika uwanja wetu wa nyumbani,”alisema 
Taoussi. 

Kwa upande wake Lusajo Mwaiken-

da ambaye alizungumza kwa niaba ya 
wachezaji wenzake alisema wameji-
panga vema kuhakikisha wanaendeleza 
ushindani waliouonesha walipokutana 
na KMC. 

Alisema licha ya kuwa Coastal Union 
ina wachezaji wazuri watafuata maelek-
ezo waliyopewa na benchi lao la ufundi 
ili wapate matokeo mazuri. 

Kwa upande wake Kaimu Kocha 
Mkuu wa Coastal Union, Joseph Lazaro 
alisema amewaandaa vizuri wachezaji 
wake ili wapate ushindi japo anafahamu 
wanakutana na timu nzuri. 

Kidemokrasi ya Congo anayesemekana 
kuwa yupo nchini kwa ajili ya kumalizana 
na klabu ya Simba ili kujiunga kipindi cha 
dirisha dogo la usajili, atakuwepo jukwaani 
akiiangalia timu ambayo ilikuwa ajiunge 
nayo kipindi cha usajili mkubwa uliopita, 
lakini akapata ofa ya kwenda nchini Ubelgi-
ji kufanya majaribio yaliyofeli katika klabu 
ya Klabu ya Genk.

Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu Davids, 
amesema mchezo wa leo utakuwa tofauti 
na ule wa mwanzo waliocheza ugenini.

Alisema katika mchezo wa mwanzo, 
awali aliingia kuzuia na kushambulia kwa 
kushtukiza ili kusaka bao, lakini baada ya 
kuona wapinzani wao wanaingiza washam-
buliaji wengine, hasa kipindi cha pili, ndipo 
akaamua kupaki basi ili kuzuia wasipate 
bao.

“Hii ni tofauti na hapa, tutakachofanya 
ni kuzuia, lakini tutakwenda mbele kusaka 
mabao. Hatutaki wapinzani wetu waanze 
kupata bao kabla ya sisi kwa sababu utat-
uweka kwenye wakati mgumu na presha 
kubwa, tunachotaka ni kuwa na ukuta 
mgumu usiofungika, halafu ndiyo tuna-
tafuta bao, tukilipata najua wataondoka 
nyuma kwa ajili ya kusaka bao la kusawazi-
sha, hapo ndipo tutakapopata mwanya wa 
nafasi nyingi zaidi,” alisema Fadlu raia wa 
Afrika Kusini.

Mechi ya leo imekuwa na presha kuwa 
hasa kwa wapinzani ambao wamekodisha 
mabaunsa wa kuwalinda wakihofia kulip-
iziwa kisasi kwa kile ambacho mashabiki 
wao walikifanya Jumapili iliyopita.

Mashabiki wa Al Ahli Tripoli, waliwafany-
ia fujo wachezaji na baadhi ya viongozi wa 
Simba, kabla, wakati wa mchezo na baada, 
kitu ambacho kiliifanya klabu hiyo kushta-
ki kwenye Shirikisho la Mpira wa Miguu Af-
rika (CAF).

Hata hivyo, Rais wa CAF naye akiwa nchi-
ni Nairobi nchini Kenya, aliagiza uchunguzi 
ufanywe na hatua zichukuliwe kwa kile kili-
chotokea kwenye mchezo huo.

Kama itatinga makundi itakuwa ni mara 
ya pili kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, 
kama ilivyofanya msimu wa 2021/22 na ku-
fanikiwa kufika hatua ya robo fainali.

Katibu Mkuu wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wilfred Kidao (katikati), akiwa na viongozi na wageni waalikwa 
wa Mkutano Mkuu wa Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa wa Kigoma (KFA), uliofanyika kwenye hoteli ya Lake Tan-
ganyika juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kocha wa timu ya taifa ya mchezo wa Kriketi, Muthumudalige 
Pushpakumara (kushoto) akiwa na nahodha wa timu hiyo, Abhik 
Patwa, wakizungumzia jana maandalizi ya timu hiyo kuelekea 
mashindano ya kufuzu fainali za Dunia za ICC yanayofanyika Jijini 
Dar es Salaam. PICHA: MPIGA PICHA WETU



MAKALA MAALUM

Na Adam Fungamwango

W
AWAKILISHI wa Tanzania 
katika michuano ya Kombe 
la Washindi Afrika, Simba, 
leo saa 10:00 jioni watashu-

ka kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam, wakiwa na dhamira 
moja tu ya kuhakikisha wanatinga hat-

ua ya makundi dhidi ya Al Ahli Tripoli 
ya Libya.

Simba inatarajia kukamilisha mi-
pango yake hiyo leo baada ya Jumapili 
iliyopita kulazimisha suluhu ugenini 
dhidi ya timu hiyo iliyokuwa nyumbani, 
Uwanja wa Juni 11, jijini Tripoli.

Ni ushindi wowote ule ndiyo utaivu-
sha Simba kwenye hatua ya makundi 

ya michuano hiyo.
Mechi hiyo inayotarajiwa kuhu-

dhiriwa na maelfu ya wanachama na 
mashabiki wa Simba, itashuhudiwa pia 
na mchezaji wa zamani wa AS Vita, Elie 
Mpanzu ambaye yupo nchini.

Winga huyo raia wa Jamhuri ya 
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Na Faustine Feliciane, ZANZIBAR

KOCHA wa Yanga, Miguel 
Gamondi amesema anaiona Yanga 
ikiwa karibu na kutwaa ubingwa 
wa Afrika kwa miaka ya kar-
ibuni kutokana na viwango vya 
wachezaji na uongozi mzuri wal-
ionao kwa sasa.

Akizungumza jana kabla ya 
mchezo wao wa marudiano wa 
hatua ya kwanza ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya CBE ya 
Ethiopia, Gamondi, amesema kwa 
sasa Yanga ni moja ya timu kubwa 
na ya kuogopwa Afrika kutokana 
na uwezo wao.

“Kwa namna timu inavy-
oendeshwa na usajili unaofanyika 
kila dirisha la usajili linapofika 
naiona Yanga ikifanikiwa zaidi 
kwa miaka ya karibuni, ni timu 
yenye malengo, hii inatokana 
na aina ya uongozi walionao,” 
alisema Gamondi.

Alisema mafanikio waliyoya-
pata katika misimu ya karibuni 
ni kielelezo tosha cha namna ya 
mwelekeo mzuri wa timu hiyo 
katika kufikia mafanikio wali-
yoyakusudia.

“Msimu uliopita tulikuwa na 
malengo ya kucheza hatua ya 
makundi, tulifanikiwa na kufikam 
paka robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, lakini nyuma yake 
timu hii iliceza fainali ya Kombe 
la Shirikisho, hapo utaona ni timu 
inayopanda juu kwenye mafanikio 
ya Afrika,” alisema Gamondi.

Gamondi akuacha kuizungumzia 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambapo 
amesema ni ya ushindani na 
yenye msisimko mkubwa mion-
goni mwa Ligi za Afrika.

“Ligi hii inavutia wachezaji 
wengi kuja kucheza hapa, hii 
inatokana na ushindani wake na 
msisimko uliopo, mashabiki wake 
ni watu wanaooongeza chachu 
kwenye ligi, ndio maana unaona 
timu za Tanzania zinfanya vizuri 
zaidi ukilinganisha na timu ny-
ingine za Afrika Mashariki kwe-
nye mashindano ya CAF,” alisema 
Gamondi.

 Mara baada ya mchezo wa jana 
usiku uliochezwa uwanja wa New 
Amaan Stadium, Yanga sasa inare-
jea kwenye michezo yake ya Ligi 
Kuu ambapo jumatatu inategemea 
kusafiri kuelekea Mbeya kwa ajili 
ya mikikimikiki ya Ligi hiyo.

Gamondi aiona 
Yanga ikishinda 
ubingwa Afrika
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Wachezaji wa Simba wakiongozwa na Kibu Dennis wakati wa mazoezi ya kujiandaa na mchezo wa leo wa Kombe la 
Shirikisho Afrika, CAF, dhidi ya Al Ahli Tripoli ya Libya. PICHA: SIMBA

SIMBA KAZI MOJA TU LEO
  Yasaka tiketi kutinga makundi CAF, 

Mpanzu jukwaani… 

Maxi Nzengeli


