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Na Nimi Mweta

M
OJAWAPO ya maeneo 
ambayo yametikisa 
na kuleta malala-
miko, hofu na lawama mwaka 2022 ni suala la wafan-yabiashara wadogo (wamach-inga) maeneo mengi mijini.Watanzania hawa, kama wa-nanchi wengine wanatazamia kwa kumsikiliza Rais Samia Su-luhu Hassan, ili kuliona suala zima la kuwawezesha wafan-yabiashara wadogo hao kufikia mazingira bora ya kukua na kustawi bila kukwazwa kwa taratibu ambazo si rafiki.Kwa mtazamo huo, wa-fanyabiashara wadogo wa-naona kuwa wametikiswa. Wamebomolewa vibanda, ku-fukuzwa kwenye maeneo ya kuuzia bidhaa, wengine waki-takiwa kuonekana usiku pekee na mchana wajipange wajue wanafanya nini. Wanapomsikia Rais Samia wanafikiria urasi-mishaji wao upo pale wanapo-faulu na kuwa katika mazin-gira ya kuingia mfumo rasmi ambao hasa ni kuwa na anuani ya mahali pa kufanyia kazi pe-nye uhakika, yaani panapofun-guliwa na kufungwa si kubeba mzigo barabarani. Pia kuna mkataba wa kulipa kodi.

 Siyo kurasimisha kwa ku-weka vifaa vya kielektroniki kwa wabeba mizigo kichwani wanaosaka wateja mitaani na barabarani.
Mtazamo wa ustawishaji un-alenga manufaa ya wafanya-biashara wadogo wajue kuwa nchi inawajali na kuwa, wakijar-ibu kitu fulani (kama biashara) kinakuwa na nafasi ya kufaulu kwa kiwango cha kuridhisha, licha ya kuwa siyo kila mmoja atafulu, biashara istawi.

 Suala hapo linakuwa siyo kuchangia maendeleo bali ku-mudu maisha. Kwa maana mtu mmoja akifaulu katika biasha-

ra ndogo, kutembeza bidhaa au kupanga chini au kwenye vimeza vya kuweka na kuondoa bado si mfumo rasmi. 
Kuwapachika mashine za ku-

kata risiti kielektroniki (EFD) na kusema wako mfumo rasmi ni kupambana na rai ya awali ya kuwezesha biashara ndogo zi-sistawi, wamudu maisha kwan-

za, si kodi.
Mkanganyiko huo umeku-wapo muda wote ambapo wa-fanyabiashara wasio na mahala rasmi ambako kuna anwani hal-

isi wamekuwapo na vianzio vy-ake vinatoka mbali katika hisia na hali halisi. Binadamu na wanyama wana mifumo ya ufa-hamu ambayo msingi wake ni kuwinda na kuwindwa. Hivyo, katika maisha na takriban cho-chote kinachofanyika, kuna mvutano unaoendana na hisia hizo. Kinyume chake ni hisia za kuchunga, kulinda na kulea, au katika suala hili ni ile jiti-hada ya kustawisha, kwa hitaji la kijamii kuwa wafaulu katika maisha kama sehemu ya mshi-kamano na kuwapo matumaini. Wawindaji hawajitumi kwa hilo.Kutafuta kodi kwa nguvu zote kutoka katika kundi hili la wan-yonge ambao kuweza kumudu maisha ni mashaka matupu ni sehemu ya hulka ya kuwinda, ila inajihalalisha kijamii au kii-tikadi kama yenye dhamira ya kuongeza mapato, ili jamii ipate zahanati, shule. 
Ni mtazamo wa kinafiki am-bao huanza kuiangalia jamii kwa mahitaji ya jumla na si ya watu binafsi, kwa kuanza na fa-milia. Ni kama kumuuliza mtu ‘huruma ni nini’ ajibu kuwa ni kuhakikisha kila mtoto anaso-ma, badala ya kusema anapata chakula, mahali pa kulala na shule ili apate elimu.

Ni hali ambayo imelisumbua Jiji la Dar es Salaam na kwing-ine kwani mandhari ya jiji yanatakiwa yapendeze, watu waegeshe magari na kuingia dukani na siyo wakute ‘kiba-jaji’ cha biashara kimetinga na kuziba wasiweze kuegesha hata kupita ni taabu. Hivyo, wafan-yabiashara wadogo wanakuwa wasumbufu kwa wakazi wengi wa jiji na ikaamuliwa kuwa, angalau wabaki katika masoko rasmi pekee.
Hilo tayari wafanyabiasha-ra ndogondogo wameanza kulizoea, baada ya mamia au maelfu kati yao kukwama kati-ka shughuli hiyo, kwani masoko si sawa na kupanga biashara katika barabara zote hasa vi-unga vya miji. Katikati ya jiji tayari walishaondolewa labda kwa maeneo tengefu ya masoko 
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Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman, akizungunza kwa niaba ya Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani), katika ufunguzi wa semina ya kujenga uelewa kwa viongozi wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar wakiwamo mawaziri, naibu mawaziri  na makatibu wakuu wa SMZ kuhusu 
matumizi ya baiteknoloji ya kisasa. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA KWANZA WA RAIS

Na Elizabeth Zaya

NI huzuni. Hivyo ndivyo ilivyo baada 
ya watu wa wanane wa familia mbili 
kufariki dunia papo hapo katika ajali 
mbili tofauti za barabarani zilizohusisha 
magari madogo na magari makubwa ya 
mafuta katika mikoa ya Morogoro na 
Mbeya. 

Wakati ajali hizo zinatokea na 
kutekeleza maisha ya nguvu kazi ya 
taifa na wengine kujeruhiwa vibaya, 
sababu za matukio hayo ni zile zile am-
bazo zimekuwa zikiimbwa siku hadi 
siku; ulevi wa madereva, uendeshaji 
magari kwa mwendokasi na kuyapita 
magari mengine bila tahadhari tena 
kwenye kona.

Katika ajali ya kwanza. Watu watano 
wakiwamo mume na mke, wamefariki 
dunia papo hapo katika ajali iliyotokea 
eneo la Iyovi, Mikumi, wilayani Kilosa, 
Morogoro baada ya gari dogo aina ya 
Toyota Allion, walikuwamo wanandoa 
hao kugongana uso kwa uso na lori la 
mafuta.

Aidha, katika ajali ya pili iliyotokea 
Mbeya, baba na mwanawe ambaye ni 
mwanafunzi wa kidato cha pili, wame-
fariki dunia papo hapo pamoja na 
mtumishi wa ndani huku wengine waki-
jeruhiwa. 

Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi Mkoa 
wa Mbeya, chanzo cha ajali hiyo ni 
mwendokasi wa dereva aliyekuwa ame-
lewa na kuendesha gari bila kuzingatia 
sheria za usalama barabarani.    

Katika ajali ya Mikumi, Kamanda 
wa  Polisi  Mkoa wa Morogoro, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi (SACP) For-
tunatus Musilimu, alithibitisha kutokea 
kwa ajali hiyo na kueleza ilitokea usi-
ku wa kuamkia juzi katika kona kali za 
Itovi, barabara ya Morogoro – Iringa.

SACP Musilimu alisema gari hilo dogo 
lenye namba IT 6954 DNN lilikuwa liki-
tokea katika Bandari ya Dar es Salaam 
kwenda mpakani Tunduma mkoani 
Songwe, liligongana na lori la mafuta 
aina ya Mercedes Benz, lenye namba za 
usajili RAE 518 C na tela namba RL 2686 
lililokuwa  likitokea Iringa kwenda Mo-
rogoro.

Alisema gari dogo lilikuwa ik-
iendeshwa na Festo Shoo wakati  lori   
likiendeshwa na Muthoni Richard, raia 
wa Rwanda na kwamba dereva wa gari 
dogo ni miongoni mwa waliofariki du-
nia.

Kamanda Musilimu alitaja wengine 
waliofariki dunia kuwa ni Grayson 
Ng`obo mkazi wa Mbeya na Janeth Lu-
vanda ambao ni mke na mume.

Wengine ni Oswald Luvanda, mkazi 
wa Mbeya na ndugu wa Janeth Luvanda 
na Davis Haule, mwalimu wa Shule ya 
Wanging`ombe iliyoko mkoani Njombe. 

“Waliofariki (dunia) katika ajali hiyo 
ni watu watano wakiwamo wanaume 
wanne na mwanamke mmoja ambao 
walikuwa katika gari hilo dogo la IT,” 
alisema Kamanda Musilimu.

Alisema chanzo cha ajali hiyo ni 
uzembe wa dereva wa gari dogo ambaye 
alitaka kuyapita magari yaliyokuwa mb-
eye yake bila kuchukua tahadhari.

Kamanda Musilimu alisema miili ya 
marehemu imehifadhiwa katika Hospi-
tali ya Mtakatifu Kizito, Mikumi mkoani 
Morogoro.

WADAU WAPAZA SAUTI 
Baadhi ya wadau,  wakizungumza 

na Nipashe,  walitoa maoni  kuhusu 
wimbi la matukio ya ajali  wakisema 
magari yanayotolewa katika Bandari 
ya Dar es Salaam kupelekwa mpakani 
Tunduma kwa ajili ya kupelekwa nchi 
jirani, maarufu kama IT, si salama kwa 

kupanda abiria kwa kuwa madereva 
huendesha kwa mwendokasi bila ku-
fuata sheria za usalama barabarani.

Peter Kanivalo alisema:  “IT siyo 
magari ya kupanda, madereva wake 
huwa wanaendesha kwa kasi mpaka 
damu inasimama.”

Ashraf Hamisi alisema  serikali kupi-
tia Jeshi la Polisi Usalama Barabarani 
inapaswa kuchukua hatua dhidi ya 
magari ya  IT  kwa sababu yamekuwa 
yakipata ajali mara kwa mara na kwam-
ba hali hiyo ikiendelea kupuuzwa, watu 
wataendelea kupoteza maisha.

“Haya mambo ya kupanda gari za 
IT yatatumaliza sana. Gari hizo siyo za 
abiria ni gari ambazo huwa zinatolewa 
sehemu moja kupelekwa sehemu ny-
ingine, maana yake hata bima inayokati-
wa inahusu gari lenyewe na dereva peke 
yake na haiwahusu abiria waliopakizwa 
na kusafirishwa humo.

“Gari hizi husafirishwa na madereva 
ambao siyo lazima wawe wajuzi na njia 
wanayopita, wengi huendesha kwa kasi 
wakilenga kufika kituo cha kupumzika 
kabla ya usiku haujawa mwingi. Na-
dhani ipo haja sasa ya  Kikosi cha  Us-
alama  Barabarani  cha Jeshi la Poli-
si kuongeza elimu kwa madereva kuwa 
kusafiri safari ya mbali kunahitaji maan-
dalizi, nidhamu na uzoefu.

  “Wasikurupuke kuendesha kwenda 
mbali kama hawana uzoefu kwa sababu 
wanakuwa  chanzo cha  ajali nyingi,” 
alisema.

Kwa mujibu wa  takwimu za Jeshi la 
Polisi  Kikosi cha Usalama Barabarani 
nchini, Watanzania 886 wamepoteza 
maisha kati ya Januari na Novemba, 
mwaka huu, kutokana na ajali za bara-
barani, huku wengine 573 wakijeruhiwa 
kwenye ajali 1,422 zilizotokea.

*Habari zaidi UK. 21

TMA yahadharisha 
mvua kubwa  
mikoa minane
Na Christina Mwakangale

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tan-
zania (TMA), imetoa tahadhari ya 
mvua kubwa kwa baadhi ya maeneo 
nchini, hususan kwenye mikoa mi-
nane, ikiwamo Morogoro, Mbeya, 
Songwe, Rukwa, Singida, Dodoma, 
Lindi na Mtwara, inayotarajiwa ku-
nyesha leo.
Akizungumza na Nipashe jana, 

Mchambuzi wa Hali ya Hewa kutoka 
mamlaka hiyo, Joyce Makwata, alise-
ma tahadhari inatolewa hususan kwa 
wananchi na wakazi waishio kwenye 
mikoa hiyo, kwa kuwa athari ya 
mvua inatarajiwa kuathiri shughuli 
za kiuchumi.
“TMA inatoa angalizo la uwapo wa 

vipindi vya mvua kubwa maeneo 
ambayo yatapata mvua, maeneo 
hayo nchini kwa siku ya kesho (leo) 
kuwa ni Kusini mwa Mkoa wa Moro-
goro, Ruvuma, Njombe na Rukwa.
“Athari za mvua matarajio ni baa-

dhi ya makazi kuzungukwa na maji 
na hata miundombinu kuathirika, 
wananchi wachukue tahadhari na 
ucheleweshwaji wa shughuli za 
uchumi na usafirishaji,” alisema 
Joyce.
Aidha, alisema jana, angalizo pia 

lilitolewa kwenye mikoa ya Ruvuma, 
Njombe, Iringa, Morogoro, Mbeya, 
Songwe, Rukwa, Singida, Dodoma, 
Lindi pamoja na Mtwara.
Septemba, mwaka huu, TMA, ilitoa 

utabiri wa msimu wa mvua za vuli 
2022 kwa maeneo yanayopata 
mvua mara mbili kwa mwaka, huku 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo, 
Dk. Agnes Kijazi, akisema maeneo 
ya nchi yatapata misimu miwili ya 
mvua za chini ya wastani.
“Kutokana na mifumo ya hali ya 

hewa ilivyo kwa sasa na inavy-
otarajiwa katika kipindi chote cha 
msimu, kwa ujumla mvua za chini ya 
wastani hadi wastani, zinatarajiwa 
katika maeneo mengi ya nchi ya-
nayopata misimu miwili ya mvua 
kwa mwaka.
“Msimu unatarajiwa kuanza kwa 

kuchelewa na kuambatana na mta-
wanyiko wa mvua usioridhisha. 
Vipindi virefu zaidi vya ukavu vi-
natarajiwa katika miezi ya Oktoba 
na Novemba 2022, hata hivyo vi-
pindi vya ongezeko kidogo la mvua 
maeneo machache ni wiki ya tatu 
na ya nne kwa mwezi Desemba, 
2022,” alisema Dk. Kijazi ambaye ni 
Makamu wa Tatu wa Rais wa Shirika 
la Hali ya Hewa Duniani (WMO).
Alisema kwamba mvua za vuli 

huisha mwezi Desemba, pia kunata-
rajiwa kuwapo na mwendelezo wa 
mvua kwa mwezi Januari, 2023.
Vilevile Dk. Kijazi alisema kuna 

matarajio ya vipindi vya joto kali 
kuliko kawaida katika msimu wa vuli 
maeneo ya Kaskazini mwa Mkoa wa 
Morogoro, mikoa ya Pwani, Dar es 
Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya 
Unguja na Pemba, Arusha, Manyara 
na Kilimanjaro.

Huzuni ajali zikiua wanane 
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Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Iringa, Dk. Alfred 
Mwakalebela, akiongea na waandishi wa habari ofisini kwake kuhusu uhaba 
wa damu hivi karibuni. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

 Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amesema dunia imekabiliwa 
na tatizo la kutokujitosheleza kwa ma-
hitaji ya chakula kutokana na ongezeko 
la watu na mabadiliko ya tabianchi am-
bayo yanaathiri uzalishaji.

Dk. Mwinyi ameyasema hayo katika 
hotuba iliyosomwa kwa niaba yake na 
Makamu wa   Kwanza wa Rais wa Zan-
zibar, Othman Masoud Othman, ka-
tika ufunguzi wa semina ya kuwajengea 
uelewa kwa viongozi wa Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar kuhusu matumizi ya 
baioteknolojia ya kisasa katika ukumbi 
wa Sheikh Idris Abduliwakil, Kikwajuni, 
mjini Zanzibar.

Alisema idadi ya watu barani Afrika 
ikiwamo Tanzania na Zanzibar, inata-
rajiwa ongezeka maradufu ifikapo 2050. 
Hali hiyo, alisema itasababisha usala-
ma wa chakula kuwa na changamoto  
kubwa iwapo hatua sahihi hazitachuku-
liwa.

Rais alisema matumizi ya baioteknolo-
ji ya kisasa ni elimu inayowezesha ku-
fanyika mabadiliko ya vijinasaba (DNA) 
kwa kuvumbua mambo mbalimbali 
katika nyanja za afya, uchumi wa bluu, 
kilimo, ufugaji, mazingira na bidhaa za 
viwandani.

Pia Dk. Mwinyi alisema baioteknolojia 
ya kisasa iwapo itatumika kwa usahihi na 
ufanisi, inaweza kuchangia katika kuleta 
maendeleo  endelevu ya kiuchumi na 
kijamii kwa haraka kama ilivyofanyika 
katika upatikanaji wa chanjo ya UVIKO - 
19 iliyopatikana kwa muda mfupi.

Sambamba na hayo, alisema katika 
afya baioteknolojia ya kisasa inatumika 
katika kuzalisha dawa na chanjo mbal-
imbali, kutambua magonjwa na kuten-
geneza vyakula vyenye virutubisho ili 
kukabiliana na matatizo ya utapiamlo.

Rais Mwinyi pia alisema teknolojia  ya 
kisasa inaweza kutumika katika kusafi-
sha mazingira hasa katika kuondoa 

mabaki ya sumu zinazotokana na taka 
za viwandani  na kupunguza matumizi 
ya viuatilifu, hivyo kuchangia katika ku-
tunza hifadhi ya mazingira na afya za 
binadamu na wanyama.

Aidha, alisema teknolojia hiyo ni 
muhimu katika maendeleo ya viwanda 
kwa uzalishaji wa bidhaa kama za ni-
shati mbadala ya biogesi, kutengeneza 
vyakula vya mifugo, dawa za kusafishia 
vipodozi vya binadamu.

  Akiwasililisha mada kuhusu Baiote-
knolojia ya Kisasa, Matumizi, Fursa, Fai-
da na Changamoto zake, Mhadhiri wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Dk. Aly 
Mahadhy, alisema kwamba kuwapo kasi 
ya ongezeko la idadi ya watu, mabadiliko 
ya tabianchi na ardhi kuliwa na bahari   
kutasababisha kukosekana kwa eneo 
la kilimo na hivyo kusababisha uhaba 
mkubwa wa chakula.

Alibainisha kuwa kuwapo kwa ma-
gonjwa ya mazao ya kilimo kama vile 
mpunga, mhogo na migomba ambacho 
ni chakula muhimu kwa wananchi, ku-
nahitajika juhudi kubwa za kiutafiti ili 
kuzalisha mbegu mbadala na vifaa tiba 
na chanjo za magonjwa mbalimbali 
kupitia teknolojia ya kisasa ili kukabili-
ana na hali hiyo.

Awali, Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Dk. Omar 
Dadi Shajak, alisema mafunzo hayo 
ni muhimu katika kufanya tathmini 
ya masuala yanayohusu matumizi ya 
teknolojia ya kisasa na kusaidia Zanzi-
bar katika uandaaji wa sera na sheria ili 
kuweka mwongozo sahihi wa matumizi 
ya teknolojia ya kisasa.

Semina hiyo ya siku moja imean-
daliwa kwa pamoja na Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, 
Tume ya Mipango na kudhaminiwa na 
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolo-
jia (COSTECH) na kuwashirikisha   
Mawaziri, Naibu Mawaziri, Makatibu  
Wakuu na Naibu Makatibu wakuu wa 
SMZ.

Mwinyi: Idadi ya watu, mabadiliko
tabianchi tishio usalama chakula

Hospitali Mkoa Iringa yalia uhaba wa damu 

Shareholders are advised that Tanga Cement PLC announced today that the 
Chairman of the Board, Mr. Lawrence Masha, has resigned from his position 

the Company, to be able to commit to a new opportunity. 

In line with the Company's succession plan, the Deputy Chairman, Mr 
Patrick Rutabanzibwa, has accepted the appointment as the new Chairman 

made over the years to the Company. 

On behalf of the Board.

Patrick Rutabanzibwa 
Chairman of the Board
22 December 2022 

RESIGNATION OF THE CHAIRMAN OF THE BOARD
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Na Friday Simbaya, IRINGA

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa wa Ir-
inga inakabiliwa na upungufu wa damu 
salama katika benki yake wakati kila siku 
wastani wa chupa 20 zinahitajika kwa 
ajili ya kuwasaidia kinamama wanaoji-
fungua ambao uhitaji wa damu kwao ni 
mkubwa.

Akizungumza na Nipashe ofisini 
kwake hivi karibuni, Mganga Mfawidhi 
wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Ir-
inga, Dk. Alfred Mwakalebela, alisema,  
kwa mwezi mahitaji ni uniti 300, hivyo 
tunawaomba wananchi wa mkoa wa Ir-
inga na wilaya zake kujitokeza kuchang-
ia damu.

Dk. Mwakalebela alisema mahitaji ya 
damu ni makubwa.  Aidha, makundi 
yanayohitaji damu kwa sasa ni wajauz-
ito ambao wana shida ya kupungukiwa 
damu wakati wa kijifungua, watoto na 
majeruhi wa ajali.

Pia aliongeza kuwa, uhaba huo una-
tokana na watu kutokuwa na mwamko 
wa kuchangia damu pindi inapohitajika. 

Aidha, sababu nyingine ni kufungwa 
kwa shule na vyuo, ambapo wanafunzi 
husaidia kuwachangia damu kwa hiari.

Mahitaji ya damu salama, kwa mujibu 
wa Dk. Mwakalebela,  ni kati ya chupa 
20 na  25 kwa siku sawa na lita 20, lakini 
kutokana na uhaba huo, benki ya damu 
imesalia na chupa 20 za damu salama.

“Kuna jambo lingine linalochangia 
uhaba wa damu katika benki ya damu 
ni imani potofu kutoka kwa baadhi ya 
watu kwamba kuchangia damu kuna-
sababisha mtu kuishiwa damu kabisa, 
hivyo kufanya watu wengi kutojitokeza 
kuchangia damu,” alisema.

Aidha, alitoa wito kwa wananchi we-
nye nguvu na afya bora kujijengea tabia 
ya kuchangia damu hata kwa mwaka 
mara moja ili kupunguza uhaba wa 
damu salama kwenye hospitali ya mkoa.

“Suala hili halina madhara na pia ni 
thawabu kwa Mungu kwa kuwa una-
okoa maisha ya binadamu mwenzako 
ambaye labda kwa kukosa damu an-
geweza kufariki dunia,” alisema Dk. 
Mwakalebela.

Dk. Mwakalebela aliwashauri wananchi 
kuzingatia milo kamili badala ya kupende-

lea vyakula vya wanga kama vile, chipsi am-
bavyo haviongezi damu.
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Na Grace Gurisha 

WAKURUGENZI wawili wa Kampuni ya Japan 
Tanzania Tours Ltd., Hamis Mkomwa na Toshi-
aki Aizawa, wamepandishwa kizimbani katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar 
es Salaam wakikabiliwa na tuhuma za wizi wa 
mali zenye thamani ya Sh. milioni 184.1.

Akisoma hati ya mashtaka Wakili wa Serikali, 
Tumaini Mafuru, alidai jana mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Rhoda Ngimilanga, kuwa 
washtakiwa wanatuhumiwa kwa makosa 
manne.

Mafuru alidai kati ya Septemba, 2019 na Okto-
ba, 2020 washtakiwa wakiwa eneo la maktaba, 
Ilala, jijini Dar es Salaam, wanatuhumiwa kuiba 
vifaa mbalimbali vya ofisi zikiwamo kompyuta 
tatu zenye thamani ya Sh. milioni 38.8, mali ya 
kampuni hiyo walioaminiwa kuvitunza kama 
watumishi wa kampuni hiyo.

Alidai, Februari 28, 2019, katika ofisi za Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), Ilala, Mkomwa 
aliiba gari aina ya Toyota Land Cruiser lenye 
thamani ya Sh. milioni 30.8 aliyoaminiwa kui-
tunza na kufanya uhamisho wa gari hilo kuwa 
lake kupitia kampuni yake ya Ada Car Hire Ltd.

Mafuru alidai kuwa Aprili 10, 2019, Mkomwa 
akiwa ofisi za TRA Kinondoni anatuhumiwa 
kuiba gari aina ya Toyota Rav4 lenye thamani 
ya Sh. milioni 28.5, mali ya kampuni hiyo ali-
yoaminiwa kuitunza kama mtumishi na badala 
yake akafanya uhamisho wa gari hilo kwenda 
kwa Edgar Maganga.

Pia Mkomwa anadaiwa Machi 14, 2019 akiwa 
katika ofisi za TRA Ilala, aliiba gari aina Nis-
san Pickup, yenye thamani ya Sh. 57.28 mali 
ya kampuni hiyo aliyoaminiwa kuitunza kama 
mfanyakazi na badala yake akaifanya uham-
isho kwenda kwa Tatsuo Kasegawa.

Inadaiwa kuwa Aprili 10, 2019, Mkomwa aki-
wa TRA Kinondoni, Dar es Salaam aliiba Toyota 
Rav4 lenye thamani ya Sh. milioni 15, mali ya 
kampuni hiyo na kufanya uhamisho wa gari 
hilo kwenda kwa Invocavity Nkya.

Mafuru alidai kuwa Aprili 11, 2019, Mkomwa 
akiwa katika ofisi hizo aliiba Toyota Harrier 
lenye thamani ya Sh. milioni 14.527, mali ya 
kampuni hiyo na kufanya uhamisho wa umiliki 
wake kwenda kwenye Kampuni Genki Carent 
Car Rental.

Ilidaiwa kuwa, Septemba 10, 2019, katika 
benki ya Stanbic, mshtakiwa Mkomwa aliiba 
Dola za Marekani 8,100 za kampuni hiyo ali-
yoaminiwa kuitunza kama mfanyakazi na kuzi-
hamishia katika akaunti yake ya Ada Car Hire 
Ltd ya CRDB.

Alidai kuwa mshtakiwa huyo anatuhumiwa 
pia kuiba Dola za Marekani 3,303 na Dola 
5682.60 kutoka kampuni ya Japan Tanzania 
Tours Ltd na kuzihamishia kwenda kwenye 
akaunti ya Kampuni yake ya Ada Car Hire Ltd., 
ya CRDB.

Baada ya kusomwa mashtaka hayo, upande 
wa mashtaka ulidai kuwa upelelezi haujakami-
lika na kuomba tarehe nyingine ya kutajwa na 
ilipangwa Januari 10, 2023.

Hata hivyo, washtakiwa hao walipelekwa ma-
habusu baada ya kushindwa kutimiza masharti 
ya dhamana, Mkomwa alitakiwa kuwasilisha 
fedha za taslimu Sh. milioni 218 au wadhamini 
wawili watakaowasilisha nusu ya kiasi hicho 
cha fedha au hati ya mali isiyohamishika ya 
kiasi hicho na wadhamini wawili.

Mshtakiwa wa pili kuwasilisha mahakamani 
hapo fedha taslimu Sh. milioni 16 au hati ya 
mali isiyohamishika ya kiasi hicho cha fedha na 
wadhamini wawili.

Serikali yatia saini mkataba kuunganisha
Bandari Ziwa Nyasa, barabara za lami
Na Nebart Msokwa, KYELA

SERIKALI imeanza kuziungani-
sha bandari za Ziwa Nyasa, Wilaya 
ya Kyela mkoani Mbeya na barabara 
za lami kwa kutia saini mkataba wa 
ujenzi wa barabara tatu zenye urefu 
wa kilometa 32 ili zijengwe kwa ki-
wango cha lami.

Jana Wakala wa Barabara 
nchini (TANROADS), ulitia saini 
na mkandarasi wa Kampuni ya PS 
Group ya nchini Uturuki, mkataba 
wa kujenga barabara tatu zenye 
urefu wa kilomita 32 zinazoungani-
sha bandari za Kiwira na Itungi.

Mkataba huo ulitiwa saini kati 
ya Mtendaji Mkuu wa TANROADS, 
Mhandisi Rogatus Mativila na Mene-
ja Mkuu wa Kampuni ya PS Group 
na kushuhudiwa na Waziri wa 
Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa.

Mtendaji Mkuu wa TANROADS, 
Mhandisi Mativila, alizitaja barabara 
zinazojengwa kuwa ni ya Ibanda-
Kanjunjumele yenye urefu wa kilo-
mita 22, barabara ya Kanjunjumele- 
Kiwira Port, yenye urefu wa kilomita 
sita na Kanjunjumele-Itungi Port 
yenye urefu wa kilomita nne.

Alisema barabara hizo kwa pamo-
ja zitajengwa kwa gharama ya Sh. 
bilioni 38.3 fedha zinazotokana na 
vyanzo vya ndani vya mapato.

Alisema barabara hizo zitasaidia 
kuiunganisha mikoa ya Mbeya, 

Njombe na Ruvuma kupitia bandari 
za Itungi, Kiwira na Mbamba Bay 
hasa kwa kusafirisha mazao ya 
chakula na biashara, madini na shu-
ghuli zingine za kijamii.

“Barabara hii pia itatusaidia 
kusafirisha mazao ya misitu na 
uvuvi, lakini ni kiungo muhimu 
cha barabara yetu ya Mbeya-Ka-
sumulu ambayo inaunganisha nchi 
yetu na nchi za Malawi, Msumbiji,  
Zambia na Afrika Kusini,” alisema 
Mativila.

Alisema ujenzi wa barabara hiyo 
utakamilika katika kipindi cha miezi 
36 ambayo miezi 24 ni kwa ajili ya 
ujenzi na miezi 12 ni kwa ajili ya 
uangalizi kabla ya kukabidhiana 
rasmi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, alisema barabara hiyo ni 
muhimu kwa uchumi wa wananchi 
wa Wilaya ya Kyela kwa kuwa ita-
saidia kuwaunganisha Ziwa Nyasa 
ambalo lina uchumi mkubwa.

Alisema barabara hizo zitacho-
chea ongezeko la mizigo itakayoku-
wa inasafirishwa kwa kutumia meli 
zilizojengwa na serikali ambazo 
kwa muda mrefu ufanisi wake uli-
kuwa mdogo kutokana na ubovu 
wa barabara.

Aliwataka wananchi wa Wilaya 
ya Kyela kutoa ushirikiano kwa 
mkandarasi ili barabara hizo zijeng-
we na kukamilika kwa wakati na 
wao waanze kunufaika.

Alisema ujenzi wa barabara hiyo 
ni sehemu ya utekelezaji wa ahadi 
ya Rais Samia Suluhu Hassan ali-
yoitoa kwa wananchi hao alipoku-
wa ziarani mwezi Agosti mwaka 
huu.

“Wananchi wa Kyela mna bahati 
kubwa, ukiacha barabara hii kuna 
serikali pia imeboresha barabara 
ya Kikusya-Ipinda Matema kwa ku-
weka taa katika Mji wa Ipinda kwa 
hiyo mwendelee kuipa serikali ush-
irikiano,” alisema Homera.

Mbunge wa Jimbo la Kyela, Ally 
Mlaghila, aliiomba serikali kutoa 
maagizo maalumu kwa mkandarasi 
wa mradi huo ili wakati wa ujenzi 
wa barabara hizo aajiri vijana wa 
Wilaya ya Kyela kwanza kabla ya ku-
wafikiria wa maeneo mengine.

Pia aliomba ulipaji wa fidia kwa 
wananchi watakaopitiwa na mradi 
huo ufanyike mapema kabla ya 
kuanza kujengwa kwa mradi huo ili 
kuepusha migogoro.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Prof. Mbarawa, aliagiza TANROADS 
kusimamia vizuri mradi huo ili ku-
hakikisha unatekelezwa kwa viwan-
go vilivyoainishwa kwenye mkataba 
ili barabara hiyo idumu kwa muda 
mrefu.

Aliwataka wananchi wanaoishi 
jirani na mradi huo kuhakikisha wa-
nalinda vifaa vya ujenzi ili visiibiwe 
pamoja na kuilinda miundombinu 
ya barabara hiyo ili isihujumiwe.

Mwonekano wa daraja la waenda kwa miguu lililoko Mbezi Luis Dar es Salaam, inadaiwa baadhi 
ya watu hawalitumii badala yake wanalazimisha kupenya katika uzio kuvuka upande wa pili wa 
Barabara ya Morogoro, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama wao. PICHA: SABATO KASIKA

Mahakamani 
wakituhumiwa 
wizi wa mali  
za mil. 184.1/-
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IMEFAHAMIKA kuwa zaidi ya tani 26 za korosho zilizobanguliwa 
kutoka Tanzania zimepata soko nchini Uholanzi.

Korosho hizo ni zilizobanguliwa katika kiwanda cha Amama 
Farms kilichoko wilayani Tandahimba mkoani Mtwara.

Taarifa hiyo njema imetolewa na Meneja Mkuu wa Kiwanda cha 
Amama Farms kilichoko wilayani Tandahimba kinachojishughuli-
sha na ubanguaji korosho.

Mwakalinda Yassin ambaye ni Meneja Mkuu wa kiwanda hicho, 
hakuficha hisia zake kwa kuishukuru serikali kwa kuwatufutia 
soko la korosho Bara la Ulaya.

Kilio cha wakulima cha kupata soko la uhakika sasa kinaweza 
kuwa kimesikika na hatimaye sasa kuuza korosho zao kwenye ki-
wanda hicho na kusafirishwa nje ya nchi.

Kiwanda hicho kimekuwa na wawekezaji mbalimbali kutoka 
nchi za Ulaya ambao wanahitaji korosho zilizobanguliwa kutoka 
Tanzania na kwamba sasa nchi imewekeza soko la korosho zi-
lizobanguliwa.

Imeelezwa kuwa kuanzia mwezi Januari hadi kufikia mwezi De-
semba kwa mwaka huu wa 2022, kiwanda hicho kimeuza korosho 
zilizobanguliwa kwenda nchi za Ulaya ikiwamo Uholanzi na Mare-
kani zaidi ya tani 414 na kwa uhakika zimesifiwa kwa ubora mzuri.

Zaidi ya tani 26 zilizobanguliwa na kiwanda hicho zimeshapata 
soko Uholanzi na Marekani na ziko mbioni kwenda moja kwa  
moja kwenye nchi hizo kipindi hiki cha mwezi Desemba, mwaka 
huu.

Tanzania kuweza kubangua korosho zake ni jambo la kujivunia 
kutokana na siku za nyuma kusafirisha nje ya nchi korosho ghafi 
kwa ajili ya kuchakatwa na kubanguliwa jambo ambalo kwa sasa 
linafanyika hapa nchini tena wilayani Tandahimba.

Ni jambo la kuishukuru serikali kwa kutafuta soko hilo na ki-
wanda hicho kilipofikia kimeomba ushirikiano uendelee vyema ili  
Tanzania iweze kutangazwa kwa soko hili la korosho za kubanguli-
wa. 

Kabla kiwanda hicho hakijaanza ubanguaji korosho, zilikuwa 
zikipelekwa katika nchi za Vietenam na India ili zikabanguliwe na 
baadaye isafirishwe kwenda Ulaya kuuzwa.

Kaimu Mkurugenzi wa Bodi ya Korosho Tanzania (CBT), Francis 
Alfred, anasema malengo ya bodi hiyo ni kuongeza uzalishaji wa 
zao hilo nchini na pia kubangua.

Unapotegemea kuuza korosho ghafi za Tanzania, soko kuu ni 
nchi mbili pekee ambazo ni India na Vietnam na kama uhitaji 
ukikosekana katika nchi hizo korosho inakosa soko la uhakika.

Njia pekee ya kupata soko la uhakika wa korosho ya Tanzania ni 
kubangua na baadaye kupeleka nchi za nje kama wanavyofanya 
kiwanda hicho cha Amama Farms.

Akipongeza kwa hatua hiyo, Mkuu wa Wilaya ya Tandahimba, 
Kanali Patrick Sawala, anasema kitendo cha usafishaji wa korosho 
kutoka Tanzania wilayani Tandahimba mpaka nchi ya Uholanzi 
si tukio dogo ni jambo kubwa na ni fahari kwa Tanzania na Rais 
wake.

Bodi ya Korosho imefanya kazi kubwa ya kusimamia zao hilo na 
wakulima kupata tija na kilimo hicho ambacho kwa upande wa 
serikali imetoa pembejeo.

Kwa utoro huu serikali ‘isipoe’

 Muungwana Lazima Nilonge

Ni habari njema 
korosho kupata  
soko Uholanzi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

MOJA ya matukio yanayochafua 
maendeleo ya  elimu mwaka huu ni 
utoro wa baadhi ya wanafunzi wa 
shule za msingi na sekondari, jambo 
linaloweza kuchangia kukwamisha 
maendeleo yao kielimu.

Karibu mwaka mzima kulikuwa 
kunaripotiwa utoro kutoka shule 
mbalimbali hasa za sekondari. Kwa 
mfano, Februari mwaka walikuwapo 
watoro  436 katika Halmashauri ya 
Mji wa Nanyamba mkoani Mtwara .

Hawa walitakiwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza mwaka huu, lakini 
walikuwa bado hawajaripoti shu-
leni.

Utoro huo ulisababisha viongozi 
kutangaza msako wa wazazi wa 
wanafunzi hao, huku watendaji 
kuanzia ngazi ya vijiji na kata katika 
halmashauri hiyo wakishiriki msako 
huo.

Wakati Mtwara kukiwa hivyo, 
wanafunzi 405 wa Shule ya Msingi 
Kumkambati iliyopo Kijiji cha Mvug-
we mkoani Kigoma wameshindwa 
kumaliza elimu ya msingi.

Sababu inayotajwa na Mwalimu 
Mkuu , Ndabilole Raphael, ni utoro 
sugu, mimba na ndoa za utotoni.

Ni katika mahafali ya 19 ya shule 
hiyo, tatizo linafichuliwa, akifafanua 
kuwa ni wanafunzi 163 pekee  walio-
andikishwa kufanya mtihani wa ku-
maliza elimu ya msingi katika shule 
hiyo kati ya 568 walioanza darasa la 
kwanza mwaka 2016.

Kwa ujumla matukio ya utoro 
yapo mengi katika shule mbalim-
bali, lakini hili la wanafunzi  963 wa 
shule za sekondari mkoani Njombe, 
kutofanya mtihani wa kidato cha pili 
nalo mwiba wenye ncha kali.

Hayo yalibainishwa hivi karibuni, 
katika kikao cha Kamati ya Ushauri 
ya Mkoa (RCC) na Ofisa Elimu Ne-
las Mulungu, akifafanua kuwa mo-
jawapo ya sababu za kutofanya mti-
hani ni utoro.

Aidha, janga hilo limesababisha 
wanafunzi wa kiume 584 na wasi-
chana 379 kutofanya mtihani, kiten-

Na Sabato 
Kasika

Maisha 
yanat-
egemea 
sana maji, 
mimea 
na hewa 
ili kuishi. 
Vivyo 
hivyo 
maisha 
ya mimea 
yanat-
egemea 
maji na 
hewa ka-
tika uhai 
wake.

do ambacho ni vyema kitafutiwe dawa ya 
kudumu ili elimu ipewe kipaumbele.

INashangaza wakati huu serikali ina-
gharamia elimu kuanzia ya awali hadi ki-
dato cha sita lakini kuna watu wanaopuu-
za kusomesha watoto, haipendezi. Aidha,  
karne  ya 21 elimu haipaswi kuwekwa 
pembeni, badala yake ipewe msukumo 
mkubwa kutokana na umuhimu wake kwa 
maendeleo ya mtu mmoja na taifa kwa 
ujumla. Wazazi na walezi ni wadau wakub-
wa wa elimu, hivyo wangesimama kidete 
kwa kufuatulia kwa karibu maendeleo ya 
watoto wao shuleni, wanaweza kubaini ny-
endo zao kirahisi na kama ni mbaya wazi-
tafutie ufumbuzi haraka. Vilevile ingepen-
deza kama utoro huo utaishia mwaka huu 
wa 2023 na kuanza upya mwaka ujao kwa 
kuzingatia umuhimu wa elimu kuwa ndiyo 
ufunguo wa maisha.

Ikumbukwe kuwa, serikali imekuwa iki-
fanya mikakati mbalimbali ikiwamo kutoa 
elimu bure, kwa lengo la kutaka kila mtoto 
aipate elimu tena katika mazingira mazuri.

Kwa nini wanafunzi waendelee kuwa 
watoro wakati mazingira ya kupata elimu 
yamesharahisishwa, ikiwamo elimu bure 
kuanzia elimu ya msingi hadi kidato cha 
sita?   Jamii inataka nini kifanyike ndipo 
ione umuhimu wa elimu?

Mtindo wa kuendelea kuendeleza utoro,  
ni sawa na kukwamisha juhudi za serikali 
za kutaka kila mtoto apate elimu ambazo 
zinaonekana wazi hasa baada ya kuamua 
kutoa elimu bila malipo.

Inasikitisha kuona kukiwa na jitihada 
hizo, halafu kunakuwapo na baadhi ya wa-
nafunzi wa sekondari ambao wanaamua 
kuwa watoro au kuacha shule, kitendo cha 
kuendelea kumkumbatia adui ujinga.

Tunapoelekea kuhitimisha mwaka huu 
wa 2022, ni vyema wazazi na walezi am-
bao watoto wao ni watoro wakatafakari na 
kuchukua hatua sahihi zitakazosaidia ku-
kabiliana na utoro huo na kuutokomeza.

Mwaka 2023 Tanzania yenye watoto 
wanaosoma iwe suala la kila mlezi au 
mzazi, iwapo kila mmoja kwa nafasi yake 
atawajibika kikamilifu kupambana nao 
kuanzia nyumbani hadi shuleni kwa kush-
irikiana na walimu na wadau wengine wa 
elimu.
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Kamanda wa Polisi mkoani Manyara, Kamishna Msaidizi, George Katabazi, 
akizungumza na waandishi wa habari kuhusu gari la kampuni ya Machim-
ula’s Express lililokutwa na bunda 341 sawa na kilogramu 157.5 za dawa 
za kulevya zikisafirishwa kutoka Arusha kwenda Wilaya ya Kondoa mkoani 
Dodoma juzi. PICHA: JALIWASON JASSON

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akisisitiza jambo 
alipozungumza na wananchi wa Kyela (hawapo pichani) katika hafla ya 
utiaji saini wa mkataba wa ujenzi wa barabara ya Ibanda-Kajunjumele 
(KM 22), Kajunjumele hadi Kiwira Port (KM 6) na Kajunjumele hadi Itungi 
(KM 4), mkoani Mbeya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sehemu ya wananchi wilayani Kyela wakimsikiliza Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (hayupo pichani), katika hafla ya utiaji saini 
mkataba wa ujenzi wa barabara mkoani Mbeya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Madereva wa bajaj wakipita kwenye barabara ambayo ni rasmi kwa ajili ya 
mabasi bila kujali maandishi (kushoto) yanavyoelekeza, eneo la Mbezi Luis 
Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA 
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Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA Kuu ya Tanza-
nia, Kanda ya Dar es Salaam 
inatarajia kutoa hukumu ya ru-
fani iliyokatwa na Mkurugenzi 
wa Mashtaka Nchini (DPP), 
kupinga adhabu ndogo iliyo-
tolewa kwa aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa Chama cha Walimu 
Tanzania (CWT), Deus Self (46) 
na Mwekahazina, Abubakari 
Allawi Februari 17, 2023.

Aidha, siku hiyo mahakama 
itatoa hukumu ya rufani ili-
yokatwa na Self na Allawi, wak-
iipinga Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu Dar es Salaam 
kuwatia hatiani katika makosa 
mawili ya matumizi mabaya ya 
madaraka.

Juni 28, 2022 Mahakama hiyo 
iliwahukumu vigogo hao wa 
CWT kifungo cha miezi sita ger-
ezani baada ya kupatikana na 

hatia ya makosa hayo, mahaka-
ma hiyo ilitumia saa saba kutoa 
hukumu hiyo yenye kurasa 122.

Hakimu Mkazi Mkuu, Rich-
ard Kabate wakati anasoma 
hukumu hiyo alisema, kama 
baba wa familia ameguswa kwa 
mazingira ya baba kutokuwapo 
nyumbani, kwa hiyo anawahu-
kumu kifungo cha miezi sita 
jela kwa kila mmoja na rufani 
iko wazi kwa pande zote mbili.

Kutokana na hukumu hiyo, 
pande zote hazikuridhika zi-
kakata rufani katika Mahakama 
Kuu na kupangwa kusikilizwa 
mbele ya Jaji Ephery Kisanya 
na kutoa hukumu za rufani 
hizo Februari 17, 2023.

Katika hoja zao za msingi 
DPP alikata rufani hiyo kupinga 
hukumu ya vigogo hao kwa ma-
dai kuwa adhabu iliyotolewa na 
Mahakama ya Kisutu ni ndogo 
kinyume na sheria.

Pia vigogo hao wa CWT Seif 
na Allawi, walikata rufani kup-
inga adhabu iliyowatia hatiani 
kwa madai kuwa Mahakama ya 
Kisutu ilikosea kuwatia hatiani 
kwa sababu hawana hatia kwa 
makosa waliyoshtakiwa. 

Hakimu Kabate alisema, 
baada ya kupitia ushahidi wa 
mashahidi tisa na vielelezo 
11 vya upande wa Jamhuri na 
utetezi wa washtakiwa, upande 
wa mashtaka umethibitisha 
mashtaka yao na Mahakama 
inawatia hatiani.

Alisema, amesilikiza mael-
ezo ya kupunguziwa adhabu 
na yeye kama baba wa familia 
ameguswa kwa mazingira ya 
baba kutokuwapo nyumbani. 
Hivyo, anawahukumu kifungo 
cha miezi sita jela kwa kila 
mmoja pia warejeshe Sh. mil-
ioni 13.9 mali ya CWT.

Aidha, hakimu alisema ka-

tika hukumu yake alizingatia 
kwamba, washtakiwa hao wal-
iongoza vyema chama hicho, 
hawakuwahi kuitisha migomo 
katika kipindi cha uongozi. 
Kwa hiyo, kuna mambo mazuri 
wamefanya.

Washtakiwa hao wanadai-
wa kati ya Oktoba 3, 2018 na 
Novemba 6, 2018 katika ofisi 
za CWT Kinondoni, wakiwa 
waajiriwa wa chama hicho, 
walitumia mamlaka yao vibaya 
kwa kujipatia Sh. 13,930,693.

Shtaka la pili, siku na mae-
neo hayo, Seif na Allawi, kwa 
kutumia madaraka yao vibaya 
na kwa manufaa yao wenyewe 
wanadaiwa kuchepusha fedha 
Sh. milioni 13.9 ambazo ni mali 
ya CWT.  Viongozi hao wana-
daiwa kutumia fedha hizo kwa 
ajili ya safari ya kwenda Cape  
Verde, kuangalia mpira wa 
miguu.

Askofu aongoza 
uzinduzi  wa 
kitabu Maisha 
ya Shemdoe
Na Steven William, MUHEZA

ASKOFU wa Kanisa la KKKT 
Dayosisi ya Kaskazini Mashari-
ki, Msafiri Mbilu, ameongoza 
mamia ya watu katika uzinduzi 
wa kitabu cha Mzee Ibrahim 
Joseph Shemdoe (74), kinacho-
husu maisha yake. 

Uzinduzi huo umefanyika jana 
wilayani hapo, mkoani Tanga 
na kujaza maelfu ya watu. 

Akizungumza katika uzinduzi 
wa kitabu hicho, Ofisa Elimu 
wa Mji wa Mafinga, Steven 
Shemdoe, alisema, baba yake 
ameandika kitabu kinachohusu 
maisha yake na utumishi ulioa-
cha alama nchini. 

Alisema lengo la kuandika 
kitabu hicho ni kutazama ku-
panda wigo wa kuendeleza 
uandishi wa vitabu hapa nchini.

Alisema katika utendaji kazi 
wake, mzee huyo amemtege-
mea Mungu na kumfanya 
aandike kitabu cha maisha 
yake kutoka alikotoka mpaka 
kufikia sasa umri wa miaka 74.

Askofu Mkuu Kanisa la KKKT 
Dayosisi ya Kaskazini Mashari-
ki, Msafiri Mbilu, alimpongeza 
mzee huyo kwa kuandika kita-
bu hicho ambacho kinaelezea 
maisha yake ya kumwabudu 
Mungu. 

Aliwaomba wananchi wote 
kuendelea kumwombea mzee 
huyo kwa kuwa, yalikuwa 
maombi yao kwa miaka mingi 
kwa Mungu awaletee mzee 
huyo.

Naye Katibu Mkuu wa Kanisa 
la KKKT Dayosisi ya Kaska-
zini Mashariki, Julius Madiga, 
alisema, kitabu hicho kitasaidia 
kujenga uelewa kwa watu ili 
kujipanga katika maisha yao. 

Mwandishi wa kitabu hicho, 
Shemdoe alisema: Lengo la 
kitabu hicho ni kuelezea ukweli 
kuhusu kufahamu zaidi nini 
alichobeba katika maisha yake 
na utumishi wake. 

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa 
la KKKT Usharika wa Muheza, 
John Ndimbo na Mchungaji 
Msaidizi, Jonathan Mwamboza 
kwa nyakati tofauti walisema: 
Kuna umuhimu wa kukisamba-
za kitabu hicho kwa wananchi 
wengine kwa ujumla bila kujali 
dini wala madhehebu wanay-
otoka ili waweze kuwa na 
mtazamo chanya. 

Mahakama Kuu kutoa hukumu 
rufani ya DPP dhidi vigogo CWT

Askofu Mkuu wa Kanisa la KKKT Dayosisi ya Kaskazini Mashariki, Msafiri Mbilu (kushoto), akisalimiana na Mchun-
gaji Kiongozi wa Usharika wa Muheza Mjini,  John Ndimbo,  alipowasili kanisani hapo na  kufanya uzinduzi wa 
kitabu cha Mzee Ibrahim Joseph Shemdoe kuhusu maisha yake na utumishi ulioacha alama jana katika ukumbi wa 
Comfort wilayani hapo. PICHA: STEVEN WILLIAM

Askofu Mkuu Kanisa 
la KKKT Dayosisi ya 
Kaskazini Mashariki, 
Msafiri Mbilu, alim-
pongeza mzee huyo 
kwa kuandika kitabu 
hicho ambacho ki-
naelezea maisha yake 
ya kumwabudu Mungu. 

Na Joctan Ngelly, GEITA

MWANAFUNZI wa Shule ya 
Sekondari ya Bugayambelele, 
Erick Peter (19), ameingia mata-
tani kwa tuhuma za kusababi-
sha kifo cha mtoto wa miaka 
mitatu, Supa Mayela, baada 
ya kuruka ukuta na kumdon-
dokea.

Tukio hilo limetokea katika 
maeneo ya Mtunduni, Kiton-
goji cha Mtakuja, mkoani Geita.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Kaimu Kamanda wa 
Polisi mkoa huo, Ally Kitundu, 
alisema tukio hilo lilitokea De-
semba 20, mwaka huu.

Kitundu alisema, mtoto huyo 
aliangukiwa na ukuta wa mato-

fari ya saruji wenye urefu wa 
futi tatu na kupelekwa katika 
Kituo cha Afya Katoro na waka-
ti akipewa matibabu alifariki 
dunia.

Alisema kabla ya tukio hilo, 
mtoto huyo alikuwa akicheza 
na watoto wenzake watatu, 
ndipo mwanafunzi huyo alipo-
pita na kuruka ukuta huo na 

kusababisha kuporomoka na 
kumuangukia mtoto huyo.

Kaimu Kamanda huyo alise-
ma, Jeshi la Polisi linamshikilia 
mwanafunzi huyo kwa tuhuma 
za mauaji ya mtoto huyo.

Aidha, aliwataka wazazi na 
walezi kuhakikisha watoto wao 
wacheza maeneo salama ili 
kuepusha vifo vya namna hiyo.

Mwanafunzi ashikiliwa kwa tuhuma za mauaji
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Sendiga awaonya walimu 
kufanya ngono na wanafunzi
Na Gurian Adolf,  
SUMBAWANGA

M
KUU wa Mkoa 
wa Rukwa, 
Queen Sendiga, 
a m e w a o n y a 

baadhi ya walimu wasio 
waadilifu wanaojihusisha 
kufanya ngono na wa-
nafunzi wao kuacha tabia 
hiyo mara moja kwa kuwa 
serikali itahakikisha in-
awachukulia hatua kali za 
kinidhamu na kisheria ili 
kuwakomesha.

Alisema hayo hivi kar-
ibuni wakati akizungumza 
kwenye kikao cha kupokea 
madarasa 191 yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 38, fedha 

iliyotolewa na Serikali Kuu 
kwa ajili ya kutatua tatizo la 
madawati katika mkoa huo.

Sendiga alisema tayari 
ana orodha ya shule zi-
patazo 19 ambazo walimu 
wake wameripotiwa kush-
iriki ngono na wanafunzi 
wao hadi wengine kuwapa 
ujauzito na hakuna hatua 
zozote zilizochukuliwa na 
kuahidi mwaka ujao wa 
2023 kamwe hakitafum-
biwa macho.

“Maofisa elimu sekond-
ari mnazifahamu shule 
zenu ambazo kuna baadhi 
ya walimu hawana maadi-
li...mmekaa kimya kwa 
hiyo mnabariki si ndio?...
Hadi walimu wanahonga 

wazazi, kuna watoto wa-
tano wamezalishwa wapo 
vijijini taarifa ninazo.

Ukipelekewa watoto shu-
leni nyie ni wazazi...jikazeni 
acheni tamaa zingatieni 
maadili ya kazi yenu to-
fauti na hivyo mtafungwa...
sitowaacha salama,” ali-
sisitiza.

Aliwaagiza wakuu wa 
wilaya za mkoa huo ifikapo 
Februari 2023, wanaon-
doa tatizo la upungufu wa 
madawati na madarasa ya 
awali na msingi, upungufu 
ni madawati 99,043.

Alisema Wilaya ya 
Kalambo ina upungufu 
mkubwa wa madawati kwa 

msingi na awali ni 54,040, 
Nkasi 17,667, Wilaya ya 
Sumbawanga 20,623 na 
Manispaa ni 6,713.

Awali, Katibu Tawala wa 
mkoa huo, Rashid Mchata, 
alisema ujenzi wa ma-
darasa hayo 191 yatasaidia 
kuwezesha kutumiwa na 
wanafunzi 25,362 walioch-
aguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza mapema Janu-
ari 2023.

Alisema kupatikana kwa 
madarasa hayo kumesaidia 
kuwapunguzia mzigo wa 
kuchangia miundombinu 
hiyo wazazi na walezi am-
bao kipindi kama hiki siku 
za nyuma wangekuwa wak-
ibanwa kufanya hivyo.

Ng’ombe wa 
sherehe azaa 
akitaka kuchinjwa
Na Steven William, MUHEZA

KATIKA tukio lisilotarajiwa, ng’ombe 
aliyepangwa kuchinjwa katika sherehe ya 
ufunguzi wa Kituo cha Biashara cha Msekwa 
Park, wilayani Muheza, mkoani Tanga, ame-
zaa mtoto wakati akikaribia kuchinjwa.
Ng’ombe huyo alipangwa maalum kwa 

ajili ya hafla ya ufunguzi wa kituo hicho 
kilichoko Chuo cha Uuguzi cha Elijerry, bara-
bara kuu ya Muheza Mjini kwenda Amani. 
Akizungumzia tukio hilo, Mkurugenzi 

wa Chuo hicho, Elizabeth Chigua, alisema 
ng’ombe huyo alinunuliwa kwa ajili ya ki-
toweo katika hafla hiyo iliyoambatana na 
Sikukuu ya Krismasi. 
Chigua alisema hawakufahamu kuwa aliku-

wa na mimba walijua amenenepa kutokana 
na kuhifadhiwa kwenye zizi. 
Alisema wakati watu wakijiandaa kumchin-

ja, ghafla ng’ombe huyo alizaa mtoto na ku-
sababisha shughuli ya kumchinja kusitishwa 
na kulazimika kutafuta kitoweo kingine. 
Chigua alisema kwao ni ishara ya baraka 

mfugo huo kuzaa mtoto kabla ya kuchinjwa 
na sasa atabaki kulea mtoto wake ambaye 
amezaliwa na afya nzuri. 
Wachungaji watatu wa Kanisa la Anglikana 

wilayani Muheza walioshuhudia tukio hilo, 
walisema kuwa hiyo ni baraka nzuri katika 
ufugaji. 
Mchungaji Rafael Majama, Paul Luhinga na 

Mchungaji msaidizi Elia Singano, walimwom-
bea ng’ombe huyo na kummwagia maji ya 
baraka. 
Katika hatua nyingine, Mkurugenzi wa 

Chuo cha Uuguzi cha Elijerry, katika hotuba 
yake ya uzinduzi wa kituo cha biashara cha 
Msekwa Park, alisema wamejenga kituo cha 
biashara cha Msekwa Park kusaidia kutoa 
ajira. 
Meneja wa Kituo hicho, Steven Mganga, 

alisema kituo hicho kina uwezo wa kutoa 
ajira kwa vijana wakazi wa Muheza. 
Alisema kimekusudia kutoa huduma kwa 

wakazi wa Muheza na watalii kutoka nje ya 
nchi ambao wanatembelea katika vivutio 
vilivyoko Magoroto na Tarafa ya Amani.

Na Hamisi Nasri, MTWARA

ZAIDI ya tani 26 za korosho 
zilizobanguliwa kutoka katika 
Kiwanda cha Amama Farms 
wilayani Tandahimba, mkoani 
Mtwara, zinasafirishwa kwenda 
nchini Uholanzi barani Ulaya 
baada ya kupata soko kwenye 
nchi hiyo.

Meneja Mkuu wa kiwanda 
hicho kinachojishughulisha na 
ubanguaji korosho, Mwakalinda 
Yassin, alisema wanaishukuru 
serikali kwa kuwatafutia soko la 
korosho bara ya Ulaya.

Alisema kiwanda hicho kime-
kuwa na wawekezaji mbalimbali 
kutoka nchi za Ulaya wanaohitaji 
korosho zilizobanguliwa kutoka 
Tanzania na kwa ujumla Tanza-

nia imeweza soko la korosho zi-
lizobanguliwa.

Alifafanua kuwa kuanzia 
mwezi Januari hadi kufikia 
mwezi Desemba mwaka huu, ki-
wanda hicho kimeuza korosho 
zilizobanguliwa kwenda nchi 
za Ulaya ikiwamo Uholanzi na 
Marekani zaidi ya tani za koro-
sho 414 na kwamba korosho hizo 
zimesifiwa kwa ubora mzuri.

Alisema zaidi ya tani 26 za 
korosho zilizobanguliwa na ki-
wanda hicho zimeshapata soko 
katika nchi za Uholanzi na Mare-
kani na ziko mbioni kwenda 
moja kwa moja kwenye nchi hizo 
mwezi huu wa Desemba, mwaka 
huu.

Alisema kitendo cha ubanguaji 
wa korosho kufanyika Tanzania 

ni jambo la kujivunia kwa vile 
siku za nyuma ilikuwa ikitoa ko-
rosho ghafi kupeleka nje ya nchi 
kwa kuchakatwa na kubanguliwa 
jambo ambalo kwa sasa halipo.

“Tunaishukuru sana serikali 
kwa kuweza kututafutia soko hili 
na sisi kutufanya tuweze kufikia 
hapa tulipo, hivyo tunaomba 
tuendelee kushirikiana vyema 
ili tuendelee kuitangaza Tanza-
nia katika soko hili la korosho za 
kubanguliwa,” alisema Yassin. 

Alisema soko la korosho zi-
sizobanguliwa huko nyuma zili-
kuwa zikipelekwa nchi za Viet-
enam au India ili zikabanguliwe 
na baadaye zisafirishwe kwenda 
Ulaya kuuzwa.

Kaimu Mkurugenzi wa Bodi ya 
Korosho Tanzania (CBT), Francis 

Alfred, alisema melengo ya Bodi 
ya Korosho, kwanza kuongeza 
uzalishaji wa zao hilo nchini na 
pili ni kubangua.

Alisema bodi hiyo ina sababu 
mbili kuu za kuwa na lengo la 
kubangua korosho, kwanza ina-
potegemea kuuza korosho ghafi 
za Tanzania inategemea nchi 
mbili pekee ambazo ni India na 
Vietenam na kama uhitaji ukiko-
sekana kati ya nchi hizo mbili 
inakosa soko la uhakika.

“Ili tuweze kuiona njia nyeupe 
katika tasnia hii ya zao la koro-
sho ni kuacha kuuza ghafi na ili 
tuweze kuiona njia iliyo nyeupe 
basi ni kuuza iliyobanguliwa 
hapo ndipo itakuwa na thamani 
kubwa sana,” alisisitiza Alfred. 

Alisema njia pekee ya kupata 

soko la uhakika la korosho ya 
Tanzania ni kubangua na kupele-
ka nchi za nje kama wanavyofan-
ya kiwanda hicho cha Amama 
Farms na wanapaswa kuponge-
zwa kwa hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Tandahim-
ba, Kanali Patrick Sawala, alise-
ma kitendo cha usafishaji wa ko-
rosho kutoka Tanzania wilayani 
Tandahimba mpaka Uholanzi sio 
tukio dogo na ni fahari kwa nchi 
na maono ya viongozi hasa Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Alisema anaipongeza serikali 
pamoja na Bodi ya Korosho kwa 
kazi kubwa wanayofanya katika 
kusimamia zao hilo vyema na 
wakulima kupata tija na kilimo 
hicho na kwa upande wa serikali 
imetoa pembejeo kwa wakulima.

Korosho ya Tanzania yapata soko Uholanzi

Mchungaji 
Msaidizi 
wa Kanisa 
la Ang-
likana 
Muheza, 
Elia 
Singano 
akimwa-
gia maji 
ya baraka 
ng’ombe 
ali-
yepangi-
wa 
kuchin-
jwa na 
kufanywa 
kitoweo 
katika 
sherehe 
ya ufun-
guzi wa 
Kituo cha 
Biashara 
cha Msek-
wa Park. 
PICHA: 
STEVE 
WILLIAM
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Waliolipwa fidia kupisha upanuzi 
mgodi Barrick watakiwa kuondoka

Waja na mapendekezo 
matano kukomesha ukeketaji
Na Sabato Kasika

K
IKAO cha viongozi wa Kata ya Mz-
inga Dar es Salaam, kilichokutana 
kujadili mbinu za kukabili ukeket-
aji kimetoa mapendekezo matano 

ambayo kinaamini yanaweza kusaidia kuko-
mesha vitendo hivyo katika kata hiyo.

Baadhi ya viongozi hao waliokutana juzi 
katika kikao hicho, ni wajumbe wa nyumba 
10, polisi kata, wenyeviti wa mitaa, diwani, 
viongozi wa dini, wazee maarufu, mratibu 
elimu na ulinzi shirikishi.

Mapendekezo matano walioibuka nayo 
ni kila mtu kwa nafasi yake kuripoti via-
shiria vya ukeketaji, kuhakikisha mabinti 
wanaokimbia ukeketaji kutoka kwao, wa-
nafika makao salama bila vikwazo na kum-
chukulia hatua atakayeshuhudia vitendo 
vya ukatili bila kutoa taarifa kwa wakati.

Viongozi hao pia walipendekeza kila 
mtu kwa nafasi yake aendelee kutoa elimu 
kuhusu madhara ya ukeketaji na kufanya 
ukaguzi wa kushtukiza katika misafara ya 
vijana wa kiume wanaoenda kutahiriwa.

Lengo la kufanya ukaguzi huo ni kutaka 

kubaini kama kuna watoto wa kike, waon-
dolewe ili wasifanyiwe ukatili huo unaop-
ingwa na serikali pamoja na wadau wa ku-
pambana na vitendo vya ukatili.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Kata ya Mz-
inga, Oliver Gabriel, alisema walifikia hatua 
ya kuitisha kikao hicho baada ya kuwapo 
kwa mabinti wawili waliokimbia kutoka 
kwao baada ya kuona viashiria vya kuke-
ketwa. “Mabinti hao kwa sasa wametunzwa 
katika vituo vya kulelea watoto vya Mson-
gola na Chanika, huku juhudi zikifanyika 
za kuhakikisha wanakuwa salama kama 
tutawarudisha kuungana na wazazi wao,” 
alisema Oliver.

Diwani wa Kata ya Mzinga, Job Issac, 
alisema amechoka kuona kinachoendelea 
katika kata yake na kuongeza kuwa hawezi 
kuvumilia vitendo hivyo.

“Nimekuwa nikipokea simu kutoka kwa 
wadau mbalimbali kuniomba nifanye kitu, 
ndiyo maana nimeamua niwaite niwaeleze 
kuwa sasa naingia kazini najua kuna wen-
gine mnajiandaa kukeketa watoto msije 
kunilaumu,” alisema Issac.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Mz-

inga, Nyaikoba Ryoba, aliahidi kuyafanyia 
kazi mapendekezo ya kikao hicho kwa 
kuwa amepata elimu ya kutosha na kwam-
ba hawezi kuongoza jamii inayovunja haki 
za binadamu.

Ryoba alisema ataelekeza watu wa ulinzi 
shirikishi watabadili mbinu, ili wanazun-
guke usiku na mchana na kukagua misafara 
ya vijana wanaoenda kutahiriwa wahakik-
ishe hakuna mabinti miongoni mwao.

“Pia niwashukuru uongozi wa Kata ya Mz-
inga, Sauti ya Jamii Kipunguni na WILDAF 
Tanzania kwa kuandaa kikao hiki ambacho 
kimesaidia kutoa elimu kuhusu madhara ya 
ukeketaji,” alisema Ryoba.

Ofisa Programu kutoka Shirika la Wa-
nawake Katika Sheria na Maendeleo Barani 
Afrika (WILDAF) Tanzania, Rehema Mer-
emo, alisema kupitia kitengo cha dharura 
cha shirika hilo, lipo tayari kufanya kazi na 
jamii ya Mzinga.

“Yeyote atakayeona vitendo vya ukatili 
apige simu haraka, WILDAF itatoa usafiri, 
kwa ajili ya uokoaji pale ambapo polisi wa-
taelemewa. Lengo ni kuhakikisha ukeketaji 
unakoma,” alisema Rehema.

Na Elizabeth John, NJOMBE

TATIZO la kiuchumi katika 
baadhi ya familia mjini Njombe 
limetajwa kuwa moja ya sababu 
ya wasichana wadogo kujiingiza 
katika ndoa.

Mkurugenzi wa Shirika la Safi-
na Women Association, Yunus 
Lwendo, alisema hayo wakati 
akizungumza na gazeti Nipashe 
kuwa wengi wanakua hawaja-
komaa.

‘’Wanakua hawajakomaa hata 
viungo wanapokwenda  waki-
pata mimba wanapata shida akili 
inakua haijapevuka kwa ajili ya 
kutunza familia kwa hiyo unaku-
ta kwamba anashindwa kutunza 
familia na inaweza kusababisha 
migogoro kwenye familia yule 
aliyemwoa anaona kama ameoa 
mtu mkubwa kumbe ameoa 
katoto kadogo ambako bado 
hakajaelewa vitu vizuri,” alisema 
Lwendo.

Hata hivyo, alisema madak-
tari wanashauri ni vizuri binti 
aolewe akiwa viungo vyake 
vimekomaa ili aweze kuhimili 
matatizo ya uzazi.

“Anaweza kujifungua vizuri, 
lakini unakuta mwingine lazima 
afanyiwe upasuaji kwa sababu 
viungo vinakua havijakomaa 
vizuri,” alisema Lwendo.

“Huyu binti akiona kwamba 
amemaliza la saba au kidato cha 
nne, lakini hana mwelekeo una-
kuta anaamua sasa basi kinacho-
fuatia ni kuolewa tu,” alisema.

Alisema ni vyema marekebisho 
ya Sheria ya Ndoa ya mwaka 
1971 yakafanyika haraka ili 
kusiwe na nafasi ya namna ya 
kuhalalisha ndoa za utotoni.

Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe, 
Herieth Magaji, alisema sio 
kwamba ndoa za utotoni hazipo 
isipokuwa zinafanyika kwa siri.

“Wanafanya kisiri siri kwa 
sababu wanajua ni kinyume na 
sheria na zinazoripotiwa sasa 
hivi hamna, sijapata, kiuhalisia 
wanafunzi wanaomaliza darasa 
la saba wale wanaofaulu ndio 
wanaendelea ila hawa waliofeli 
wazazi wengi hawana fedha 
ya kuwaendeleza, wengi wapo 
mtaani wapo tu,” alisema Magaji.

“Wanaripoti isipokuwa wakiwa 
hawajaelewana wenyewe kwa 
wenyewe ndio utaona wanakuja 
wazazi kuripoti kwamba amem-
baka mtoto yupo chini ya miaka 
18, ukiangalia chimbuko ni kwa 
sababu hawakumalizia mahari 
kwa hiyo nyingi zinazoripotiwa 
ni kwa ubakaji na zinafika ma-
hakamani,” alisema.

‘Tatizo 
kiuchumi 
huwaingiza 
watoto  
kwenye ndoa’

Na Samson Chacha, TARIME

SERIKALI kupitia Mkuu wa Wilaya ya Ta-
rime, mkoani Mara, Kanali Michael Mten-
jele, amewataka wananchi wa Kijiji cha 
Komarera, Tarafa ya Ingwe waliofanyiwa 
tathmini na kulipwa fidia za mali zao kuon-
doka katika maeneo yao ili kupisha upanuzi 
wa Mgodi wa Barrick North Mara.

Aidha, imeonya wanasiasa kuacha kucho-
chea wananchi.

Akizungumza na wakazi wa kijiji hicho 
mwishoni mwa wiki akiwa ameongozana 
na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya wilaya 
na wafanyakazi wa mgodi huo, Kanali Mten-
jele alisema: “Serikali inatoa tamko kwa wa-
nanchi wanaoishi eneo la Kijiji cha Komare-
ra kuondoka katika maeneo hayo badala ya 
kuanzisha mgogoro usio na tija ili maeneo 
hayo yatumike katika shughuli za upanuzi 
wa mgodi.”

“Tunasikitishwa na baadhi ya wanasiasa 
wanaojitafutia umaarufu kuja katika ki-
jiji hiki na kuwadanganya wananchi kuwa 

malipo ya fidia waliyopewa na kupokea yali-
kuwa kidogo wakati wananchi mlikubaliana 
na mkafanyiwa tathmini na picha zikapigwa 
za satellite zikionyesha mali zenu zilizoku-
wapo katika

maeneo yenu zikiwamo nyumba za nyasi 
na mazao na mkakubaliana.”

Aidha, alisema wananchi hao walipokea 
hundi za fidia na mtu anapopokea fidia 
hiyo anatakiwa kuachia eneo hilo kwa 
mwekezaji, kama waliona fedha ni kidogo 
wasingepokea fedha hizo. 

Mtenjele alisema mgodi umeanza kusafi-
sha eneo hilo lililokwisha lipiwa fidia kwa 
ajili ya upanuzi na baadhi ya wanasiasa 
wameanza kutuma kwenye mitandao ya 
kijamii kuwahimiza wananchi kukataa 
kuondoka katika maeneo wakati walikwisha 
lipwa fidia na kupokea fedha na kuzitumia.

“Tunawaonya wanasiasa kuacha kuwa-
chochea wananchi na kuanzisha mgogoro 
ambao hauna tija kwao kwani malipo wal-
ishapokea na kutumia, wanatakiwa kuon-
doka katika maeneo hayo bila shuruti,” 

alisema.
Kadhalika, alisema watu wanajenga ny-

umba na kupanda miti ya matunda kama 
utitiri kwa ajili ya kutegesha ili walipwe huku 
tathmini ilishafanyika siku nyingi na watu 
kulipwa fidia.

Alisisitiza kuwa jambo hilo halikubaliki 
na kuwataka kuwa na uhusiano mzuri na 
mgodi kwa ajili ya maendeleo ya wananchi 
na taifa pia.

Aliwataka wasiwasikilize wachochezi kwa 
sababu wakati wananchi walipokuwa waki-
fanyiwa tathmini hawakufika kuwashauri.

Naye Ofisa Uhusiano wa Mgodi wa Bar-
rick North Mara, Zakayo Makobora, alisema 
mgodi unaungana na agizo la serikali kwa 
kuheshimu mikataba na makubaliano iliyo-
fanywa ya kuwalipa fidia watu wote wali-
ofanyiwa tathmini za mali zao katika eneo la 
Kijiji cha Komarera na wamelipwa fidia zao.

“Tumeanza zoezi la upanuzi wa eneo kwa 
ajili ya shughuli za mgodi tunawaomba wa-
nanchi kutoa ushirikiano na mgodi ili kuji-
letea maendeleo,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya 
Moshi, Abas Kayanda, 
akimkabidhi bango 
linaloonesha zawadi 
ya kutimiziwa ndoto 
ya kumaliziwa ujenzi 
wa nyumba yake, Hap-
pyness Tarimo, baada 
ya kushinda kupitia 
matumizi ya huduma 
za Kidijitali za M-pesa 
kutoka kampuni ya 
Vodacom Tanzania Plc, 
katika kipindi hiki cha 
sikukuu za mwisho 
wa mwaka, hafla 
iliyofanyika jana mjini 
Moshi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU



habari kanda kaskazini

  11Jumatano Desemba 28, 2022

Tanzania kuuza mazao ya 
parachichi China, Marekani
Na Godfrey Mushi,  
ARUSHA

T
ANZANIA iko katika 
hatua za mwisho, ku-
kamilisha makubaliano 
ya kibiashara ya kuuza 

mazao yake yanayotokana na 
parachichi kwenye nchi za Chi-
na na Marekani.

Akiwa katika Taasisi ya Utafi-
ti wa Kilimo ya TARI SELIAN 
iliyoko mkoani Arusha, Naibu 
Waziri wa Kilimo, Anthony 
Mavunde, alisema kwa sasa 
kinachoendelea katika mazun-
gumzo hayo ni vitu gani vya 
kufuatwa, ambavyo ni hatua 
muhimu katika masoko ya ki-
mataifa.

“Tumepata soko la parachi-
chi nchini Afrika ya Kusini, His-
pania na hivi sasa tunakamili-
sha mazungumzo na nchi za 
China na Marekani, kwa ajili ya 
hatua muhimu ambazo tunazi-

fuata sasa ili tuanze kupeleka 
parachichi nyingi zaidi katika 
mataifa hayo,” alisema.

Kutokana na uwekezaji huo, 
Naibu Waziri Mavunde, ali-
sisitiza kuwa mazao yote ya-
takayotolewa kwenda nje ya 
nchi, hayatakuwa na shaka na 
hakuna mtu ataitilia mashaka, 
kwa sababu Tanzania imekidhi 
viwango vya ubora vya usafi wa 
mazao duniani na imepata ithi-
bati ya kusafirisha mazao nje, 
pasipokuwa na kitu kinaitwa 
‘notification’.

Mavunde, alisema serikali 
imejipanga kuikuza sekta ya 
kilimo kwa asilimia 10, ifikapo 
mwaka 2030.

“Hivi sasa sekta ya kilimo 
inakua kwa asilimia 4.8, ilani 
ya CCM inatuelekeza kuikuza 
sekta hii kwa asilimia 5.8 ifi-
kapo mwaka 2025. Hayo ndiyo 
maeneo, matarajio na matege-
meo yetu.

“Utafiti unaofanywa na 
taasisi zetu, unakwenda kujibu 
mambo mengi na kupitia utafi-
ti tutakuwa na uwezo wa uzal-
ishaji wa mbegu bora ambazo 
zinastahimili ukame, lakini vi-
levile zitaongeza mavuno kwa 
wakulima wetu.

“Ni jukumu la TARI ku-
hakikisha kwamba wanabuni 
teknolojia na mbinu bora za 
kuwafanya wakulima wetu 
kulima kwa tija na mwisho wa 
siku tuweze kufikia malengo 
ambayo tumejiwekea.

“Kwenye bajeti ya mwaka 
huu, tumewatengea TARI ku-
toka Sh. bilioni 11.7 ya mwaka 
uliopita, mpaka Sh. bilioni 40.7, 
lengo lake tunataka kuona 
fedha hizi zinakwenda kwenye 
utafiti na mwisho wa siku ma-
tokeo ya utafiti yamfikie mkuli-
ma na mkulima anufaike na 
utafiti ambao inaufanya, hasa 
kulima kwa tija.”

Vilevile, aliongeza kuwa 
eneo la pili ni la uzalishaji mbe-
gu, serikali imetenga fedha pia 
kutoka Sh. bilioni 10.5 kwenda 
Sh. bilioni 43 na tumewaele-
keza ASA kushirikiana na sekta 
binafsi.

Alisema serikali kwa kush-
irikiana na sekta binafsi, 
itaendelea kuhamasisha wa-
dau kuongeza uzalishaji wa 
zao la parachichi kutoka tani 
190,000 mwaka 2018 hadi  
kufikia tani 215,000 mwaka 
2022/23.

Mara kwa mara, Taasisi ya 
Kilele ya Mazao yanayotokana 
na maua, mboga, matunda, 
viungo na mazao ya mizizi 
(TAHA), imenukuliwa ikise-
ma uzalishaji wa parachichi 
nchini, kwa mwaka uliopita, 
ulifikia tani 11,237, na thamani 
yake ni sawa na dola za Mare-
kani milioni 33.

Mjumbe wa 
Mkutano 
Mkuu wa CCM 
Taifa, Wilaya 
ya Simanjiro, 
mkoani Man-
yara, Lenganasa 
Soipey (wa pili 
kulia) na Mjumbe 
wa Wilaya ya 
Monduli, Siria 
Saibuli (wa pili 
kushoto), wakiwa 
kwenye haram-
bee na uzinduzi 
wa kwaya ya 
Sayuni KKKT 
katika mtaa wa 
Oloshonyokie 
Naisinyai na ku-
fanikisha kupati-
kana Sh. milioni 
12.5 na dume 
moja la ng’ombe, 
juzi. PICHA: GIFT 
THADEY

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WAKULIMA wa Kata ya Kiru 
na vijiji vya jirani katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Babati 
mkoani Manyara wamesema 
limeibuka kundi la wadudu 
waharibifu wa mazao waitwao 
mbilizi ambao wanatishia uhai 
wa mazao.
Wakizungumza na waandishi 

wa habari, wananchi hao wal-
isema wadudu hao wamekuwa 
wakishambulia mazao yao hali 
inayohatarisha usalama wa 
chakula.
Akizungumza na Nipashe 

aliyekuwa Mbunge wa Babati 
Vijijini, Vrajil Jituson, alisema 
wadudu hao ni wengi wapo ka-
tika Bonde la Kiru.
Aidha, alisema wakulima 

wakubwa wameishaanza ku-
piga dawa za visumbufu ili 
kuepusha madhara. Alisema 
wadudu hao wakipita kwenye 
mzao majani yanaanza kun-
yauka.
Jituson alieleza kuwa 

wameanza kupiga dawa ili 
kuwadhibiti wadudu hao na 
kwamba hawaisubiri serikali ila 
kuna haja ya kutoa taarifa kati-
ka mamlaka za serikali ili zijue 
na kuanza kuchukua hatua za 
kuwatokomeza wadudu hao.
Mkazi wa Kijiji cha Daghailoy, 

Janeth Isaya, alisema siyo 
mara ya kwanza kwa wadudu 
hao kushambulia mazao, 
kwamba wanajitokeza hasa 
mvua inapoanza kunyesha.
Alieleza kuwa mbilizi huwa 

wanaingia kwa makundi 
makubwa na kushambulia 
mimea ya aina zote bila kujali 
ni aina gani.
Alisema wadudu hao waki-

jitokeza mwaka unaofuata 
wakulima wanapata mazao ya 
kutosha kitu ambacho anadai 
huwashangaza wengi.
Kaimu Ofisa Kilimo wa Mkoa 

wa Manyara, Samweli Dahaye, 
akizungumza na Nipashe kwa 
njia ya simu alikiri kuibuka kwa 
wadudu hao maeneo ya Kiru na 
Kijiji cha Daghailoy.
Alisema wadudu hao wa-

naitwa viwavijeshi vamizi ila 
wakulima wamezoea kuwaita 
mbilizi.
Dahaye alisema wadudu hao 

wanakuwa wanajazana kwenye 
mashamba kama vile inzi.
Mtaalamu huyo wa kilimo 

alisema wadudu hao pia huji-
ficha kwenye udongo ila mvua 
ikinyesha ndio wanatoka, 
kwamba waliingia nchini miaka 
mitatu iliyopita.
Alisema njia pekee ya ku-

waondoa wadudu hao ni 
wakulima kuchukua hatua za 
haraka kupiga dawa ambazo 
watashauriwa na wataalamu.
Alisema njia nyingine ya ku-

wadhibiti ni wakulima kukagua 
mashamba yao mara kwa mara 
na kupiga dawa kwenye kiini 
cha mche ili uweze kuendelea 
kustawi.

Viwavijeshi 
wavamia vijiji, 
washambulia 
mashamba

Mradi wa maji kumaliza kero wananchi vijiji vinne
Na Hamida Kamchalla, 
LUSHOTO

WANANCHI 6,239 kutoka vij-
iji vya Irente, Yoghoi, Ngulwi na 
Bombo wilayani Lushoto wa-
natarajiwa kunufaika na mradi 
wa maji na kuondokana na 
kero iliyokuwa ikiwasumbua 
kwa miaka mingi.

Meneja wa Wakala wa Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira 
(RUWASA) Wilaya ya Lushoto, 
Mhandisi Edwin Kayetan, 
alisema mradi huo utagharimu 
zaidi ya Sh. milioni 578.

Aliyasema hayo baada ya Me-
neja RUWASA Mkoa wa Tanga, 
Mhandisi Upendo Lugongo, ku-
fanya ziara ya kukagua miradi 
ya maji wilayani humo.

Kayetan alisema mradi huo 
unahusisha vilula (vituo vya 
kuchotea maji) 17, ukarabati wa 
matangi mawili yenye ujazo wa 
lita 175,000 kila moja na lingine 
la lita 50. Pia ujenzi wa chanzo 
kipya na ulazaji wa bomba mita 
13,500.

“Mradi wa Maji wa Irente-
Yoghoi-Ngulwi-Bombo utanu-
faisha wananchi 6,239 ambapo 
hadi kukamilika kwake utagha-
rimu Sh. milioni 578.1 na utaku-
wa na vilula 17, ukarabati wa 
matangi mawili ya lita 175,000 
kwa kila moja na tangi lingine 
la lita 50,” alisema.

Aliongeza: “Lakini ujenzi 
wa chanzo kipya na ulazaji wa 
bomba umbali wa mita 13,500 
chini ya Mkandarasi Buzubona 

& Sons Company Ltd wa Karag-
we, Kagera. Mkataba unaisha 
Januari mwakani”.

Kayetan alisema kwenye 
mradi wa maji wa Funta ka-
tika Halmashauri ya Bumbuli 
wilayani Lushoto utakuwa na 
vilula 23, wakazi 4,782 watanu-
faika na utagharimu Sh. milioni 
832.6 hadi kukamilika kwake.

Alisema pia utahusisha ujen-
zi wa tangi lenye ujazo wa lita 
90,000, ujenzi wa chanzo kip-
ya na ulazaji wa bomba mita 
9,900, utajengwa na Koberg 
Construction ltd, mkataba un-
aisha Mei mwakani.

Katika ziara hiyo Mhandisi 
Lugongo alisema RUWA-
SA wapo tayari kuendelea 
kuongeza mahitaji ya matangi 

kwenye Kata ya Ngulwi ili 
wananchi wawe na ari ya ku-
changia gharama ya huduma 
ya maji na kufanya miradi iwe 
endelevu.

Lugongo alisisitiza juu ya 
utunzaji wa mazingira na kulin-
da vyanzo vya maji hasa katika 
Kata ya Funta ambapo maeneo 
yake mengi yameharibiwa ku-
tokana na uchimbaji wa ma-
dini.

Alisema: “Nimeona katika 
kata hii maeneo mengi yame-
haribiwa kutokana na uchim-
baji madini, hivyo naamini 
viongozi wa vitongoji, vijiji, 
kata na wilaya watakaa kuweza 
kuweka mikakati ya kulinda vy-
anzo vya maji na mtiririko wa 
maji yanakopita.”
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Wanafunzi 7,000 washindwa
kufanya mtihani wa taifa
Na Anjela Mhando, 
MOSHI

W
A N A F U N Z I 
7,600 wa dar-
asa la saba ka-
tika  Mkoa wa 

Kilimanjaro, wameshindwa 
kufanya mtihani wa kumaliza 
elimu ya msingi mwaka huu 
kutokana na utoro, mimba 
na ugonjwa.

Kwa mujibu wa ripoti ya 
elimu iliyokabidhiwa kwa 
Katibu Tawala wa Mkoa huo, 
Willy Machumu, wanafunzi 
hao ni kati ya wale walioanza 
darasa la kwanza kwanza 
mwaka 2016 na kuatarajiwa 

kufanya mitihani hiyo No-
vemba mwaka huu.

“Wanafunzi waliojiunga 
na elimu ya msingi mwaka 
2016 katika mkoa wetu, wa-
likuwa 42,740 na kati yao 
wanafunzi 41,117 ndio wali-
ofanya mtihani wa kumaliza 
elimu ya msingi mwaka 
jana. Ukitazama takwimu 
hizo kuna kitu utagundua 
kwamba kuna wanafunzi 
7,648 wameshindwa kufanya 
mtihani huo,” alisema. Aidha, 
katika matokeo yaliyotanga-
zwa na Baraza la Mitihani la 
Taifa (NECTA), wanafunzi 
33,469  walioko mkoani Kili-
manjaro, ndio waliofaulu ku-

jiunga na masomo ya kidato 
cha kwanza kwa mwaka wa 
masomo 2023.

Akizungumzia ufaulu wa 
wanafunzi kwa ngazi ya hal-
mashauri, Machumu alise-
ma  Halmashauri ya Man-
ispaa ya Moshi, imeongoza 
kwa asilimia ya ufaulishaji wa 
wanafunzi, ukilinganisha na 
halmashauri nyingine sita za 
mkoa huo.

Katika taarifa hiyo, Manis-
paa ya Moshi, inafuatiwa na-
fasi ya pili na Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi na nafasi ya 
mwisho ya ufaulu ikishikiliwa 
na Halmashauri ya   Wilaya 
ya Same.

Kutokana na takwimu 
hizo, Katibu Tawala huyo, 
ameiagiza  Kamati ya Elimu 
kufanya mchanganuo zaidi ili 
kujua sababu zilizosababisha 
wanafunzi hao kushindwa 
kufanya mitihani hiyo.

Akizungumzia uboreshaji 
wa sekta ya elimu, Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin 
Babu, alisema katika mwaka 
wa fedha 2022/2023 Mkoa 
wa Kilimanjaro, uliidhinishi-
wa na Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Sh. bilioni 
353.38 kwa ajili ya mishaha-
ra, miradi ya maendeleo na 
matumizi mengineyo.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi na Mazingira Tanga, Mhandisi Geofrey Hilly, akisisitiza jambo kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Tanga, Omari Mgumba, wakati wa ziara yake ya kutembelea miradi ya maji juzi, (kulia) ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Tanga –UWASA, Dk. Ally Fungo. PICHA: OSCAR ASSENGA

Na Oscar Assenga, TANGA

SHUGHULI za kibinadamu zi-
nazofanyika katika chanzo cha 
maji cha Mabayani kilichoko Jiji 
la Tanga, kumemchefua Mkuu 
wa Mkoa wa huo, Omari Mgum-
ba, akiwaonya wananchi wa eneo 
hilo wanaondelea kukaidi amri 
kuacha kuijaribu serikali.

Mgumba aliagiza Serikali ya 
Mtaa wa Mabayani, kuwatanga-
zia wananchi juu ya amri hiyo  
ya kutakiwa kusitisha shughuli 
hizo.

“Hili ni katazo na kila mmoja 

anapaswa kulizingatia. Wananchi 
wote wanaoishi karibu na vyanzo 
vya maji vilivyoko eneo la Ma-
bayani acheni kufanya shughuli 
za binadamu kwenye vyanzo vya 
maji kama kilimo. Unaofanyika 
hapa sasa ni uharibifu wa mazin-
gira na sio utunzaji wa mazingira, 
kwa ajili ya kizazi cha sasa na cha 
baadaye.

“Nimekuja hapa kukagua na 
kutoa maagizo yangu, kwa saba-
bu ya hali ya upatikanaji wa maji 
ilivyo sasa kwenye Mto Zigi na 
Bwawa la Mabayani. Ukame ume-
sababisha vyanzo vingi vya maji 

kukauka na vingine kufa na hivyo 
kuathiri upatikanaji wa maji ya 
kutosha kwa wananchi wa Tanga 
Mjini.”

Aidha, alisema vyanzo hivyo 
vimeharibika kutokana na shu-
ghuli hizo za kibinadamu am-
bazo kama zisipokemewa na 
kudhibitiwa hali inaweza kuwa 
mbaya zaidi kwa wananchi kuin-
gia katika mgawo mkali wa maji.

“Nimejiridhisha kwamba 
Bwawa la Mabayani na Mto 
Zigi, sasa yana maji ya kutosha 
katika vyanzo hivyo. Natoa rai 
kwa wananchi acheni kufanya 

shughuli za binadamu karibu 
na vyanzo hivi. Nimefurahi kwa 
kuwa nimeona hata mradi wa 
maji unaotekelezwa na Tanga  
UWASA, umefikia asilimia 75,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Tanga UWASA, Dk. 
Ally Fungo, alimshukuru Mkuu 
wa Mkoa huo, kwa kutembelea 
na kukagua miradi yake husu-
sani kwenye vyanzo vya maji vya 
Maabayani na Mto Zigi.

Alisema matatizo madogo yali-
yojitokeza wamejitahidi kuyat-
atua na maji yameongezeka kwe-

nye bwawa lao.
Dk. Fungo pamoja na mambo 

mengine aliwasihi wananchi 
wanaoishi karibu na bwawa hilo 
kuitunza miundombinu iliyoko 
eneo hilo, kwa kuwa ni faida kwa 
wananchi wote. 

Alisema: “Lakini wananchi wa 
vijiji vilivyoko kwenye Bwawa la 
Mabayani wanashiriki kuhakiki-
sha bwawa hilo lipo salama na 
vyanzo vinahifadhiwa na kwe-
nye vyanzo vya Misitu ya Amani, 
kuna vikundi vya kutunza maz-
ingira kuhakikisha vyanzo vin-
alindwa.”

Shughuli za kibinadamu katika chanzo cha maji kwamchefua RC

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WATOTO sita wamezaliwa wakati 
wa mkesha wa Sikukuu ya Krisma-
si, kati ya hao wanne walizaliwa 
katika Hospitali ya Mission Dareda 
na wawili Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Manyara.
Akizungumza na Nipashe Mganga 

Mfawidhi wa Hospitali ya Mission 
Dareda, Dk. Joseph Lori, alisema 
katika hospitali hiyo walizaliwa 
watoto wanne.
Dk. Lori alisema watoto wawili 

walikuwa wanaume na wengine 
wawili ni wanawake ambapo mto-
to aliyezaliwa na uzito mkubwa 
kati ya hao alikuwa ni mwanaume 
na uzito wake ulikuwa kilogramu 
nne na mtoto aliyekuwa na uzito 
wa chini kati ya hao ni mwanamke 
ambaye alikuwa na kilogramu 2.8.
Aidha, Nipashe ilitaka kufahamu 

uzito huo wa kilogramu 2.8 unafaa 
ambapo Dk.Lori alisema uzito huo 
unafaa kwa kuwa uzito unaotaki-
wa kitaalamu ni kuanzia kilogramu 
2.5.
Alisema watoto wanaozaliwa na 

uzito pungufu shida kubwa wa-
nakuwa wanazaliwa kabla ya ku-
fikisha siku zao.
“Shida nyingine inakuwa kondo la 

nyuma la mama anakopata chakula 
mtoto anakuwa hapati chakula cha 
kutosha,” alisema Dk. Lori.
Alisema mtoto kuzaliwa akiwa 

na uzito pungufu unaweza kuwa 
unasababishwa na wanawake wa-
naokunywa pombe au wanaovuta 
sigara wakati wakiwa wajawazito.
Dk. Lori alieleza kuwa endapo 

mama mjamzito anaishi mazingira 
ambayo kuna moshi wa sigara ni 
hatari kwa afya yake.
Alisema ili mjamzito aepushe 

madhara hayo kwa mtoto ni vizuri 
aanze mapema kuhudhuria kliniki 
ili apate ushauri wa kitaalamu.
Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 

Rufani ya Mkoa wa Manyara, Dk. 
Catherine Magali alisema katika 
hospitali hiyo walizaliwa watoto 
wawili wanaume mmoja alikuwa 
na uzito mkubwa wa kilogramu 3.7 
na mwanaume mmoja ambaye ali-
kuwa na uzito wa kilogramu 3.4.

Watoto sita 
wazaliwa 
mkesha
wa Sikukuu  
ya Krismasi



Na Nimi Mweta

M
OJAWAPO ya maeneo 
ambayo yametikisa 
na kuleta malala-
miko, hofu na lawama 

mwaka 2022 ni suala la wafan-
yabiashara wadogo (wamach-
inga) maeneo mengi mijini.

Watanzania hawa, kama wa-
nanchi wengine wanatazamia 
kwa kumsikiliza Rais Samia Su-
luhu Hassan, ili kuliona suala 
zima la kuwawezesha wafan-
yabiashara wadogo hao kufikia 
mazingira bora ya kukua na 
kustawi bila kukwazwa kwa 
taratibu ambazo si rafiki.

Kwa mtazamo huo, wa-
fanyabiashara wadogo wa-
naona kuwa wametikiswa. 
Wamebomolewa vibanda, ku-
fukuzwa kwenye maeneo ya 
kuuzia bidhaa, wengine waki-
takiwa kuonekana usiku pekee 
na mchana wajipange wajue 
wanafanya nini. Wanapomsikia 
Rais Samia wanafikiria urasi-
mishaji wao upo pale wanapo-
faulu na kuwa katika mazin-
gira ya kuingia mfumo rasmi 
ambao hasa ni kuwa na anuani 
ya mahali pa kufanyia kazi pe-
nye uhakika, yaani panapofun-
guliwa na kufungwa si kubeba 
mzigo barabarani. Pia kuna 
mkataba wa kulipa kodi.

 Siyo kurasimisha kwa ku-
weka vifaa vya kielektroniki 
kwa wabeba mizigo kichwani 
wanaosaka wateja mitaani na 
barabarani.

Mtazamo wa ustawishaji un-
alenga manufaa ya wafanya-
biashara wadogo wajue kuwa 
nchi inawajali na kuwa, wakijar-
ibu kitu fulani (kama biashara) 
kinakuwa na nafasi ya kufaulu 
kwa kiwango cha kuridhisha, 
licha ya kuwa siyo kila mmoja 
atafulu, biashara istawi.

 Suala hapo linakuwa siyo 
kuchangia maendeleo bali ku-
mudu maisha. Kwa maana mtu 
mmoja akifaulu katika biasha-

ra ndogo, kutembeza bidhaa 
au kupanga chini au kwenye 
vimeza vya kuweka na kuondoa 
bado si mfumo rasmi. 

Kuwapachika mashine za ku-

kata risiti kielektroniki (EFD) 
na kusema wako mfumo rasmi 
ni kupambana na rai ya awali ya 
kuwezesha biashara ndogo zi-
sistawi, wamudu maisha kwan-

za, si kodi.
Mkanganyiko huo umeku-

wapo muda wote ambapo wa-
fanyabiashara wasio na mahala 
rasmi ambako kuna anwani hal-

isi wamekuwapo na vianzio vy-
ake vinatoka mbali katika hisia 
na hali halisi. Binadamu na 
wanyama wana mifumo ya ufa-
hamu ambayo msingi wake ni 
kuwinda na kuwindwa. Hivyo, 
katika maisha na takriban cho-
chote kinachofanyika, kuna 
mvutano unaoendana na hisia 
hizo. Kinyume chake ni hisia 
za kuchunga, kulinda na kulea, 
au katika suala hili ni ile jiti-
hada ya kustawisha, kwa hitaji 
la kijamii kuwa wafaulu katika 
maisha kama sehemu ya mshi-
kamano na kuwapo matumaini. 
Wawindaji hawajitumi kwa hilo.

Kutafuta kodi kwa nguvu zote 
kutoka katika kundi hili la wan-
yonge ambao kuweza kumudu 
maisha ni mashaka matupu ni 
sehemu ya hulka ya kuwinda, 
ila inajihalalisha kijamii au kii-
tikadi kama yenye dhamira ya 
kuongeza mapato, ili jamii ipate 
zahanati, shule. 

Ni mtazamo wa kinafiki am-
bao huanza kuiangalia jamii 
kwa mahitaji ya jumla na si ya 
watu binafsi, kwa kuanza na fa-
milia. Ni kama kumuuliza mtu 
‘huruma ni nini’ ajibu kuwa ni 
kuhakikisha kila mtoto anaso-
ma, badala ya kusema anapata 
chakula, mahali pa kulala na 
shule ili apate elimu.

Ni hali ambayo imelisumbua 
Jiji la Dar es Salaam na kwing-
ine kwani mandhari ya jiji 
yanatakiwa yapendeze, watu 
waegeshe magari na kuingia 
dukani na siyo wakute ‘kiba-
jaji’ cha biashara kimetinga na 
kuziba wasiweze kuegesha hata 
kupita ni taabu. Hivyo, wafan-
yabiashara wadogo wanakuwa 
wasumbufu kwa wakazi wengi 
wa jiji na ikaamuliwa kuwa, 
angalau wabaki katika masoko 
rasmi pekee.

Hilo tayari wafanyabiasha-
ra ndogondogo wameanza 
kulizoea, baada ya mamia au 
maelfu kati yao kukwama kati-
ka shughuli hiyo, kwani masoko 
si sawa na kupanga biashara 
katika barabara zote hasa vi-
unga vya miji. Katikati ya jiji 
tayari walishaondolewa labda 
kwa maeneo tengefu ya masoko 
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2022 ni mwaka wa wamachinga 
biashara zao mijini bado kitendawili

Inaendelea  Uk. 20

Uingereza ilivyobadili 
viongozi kama ‘mswaki’

• Wauliza au kachokwa? Wataka liwe funzo 

2022 mwaka Ndugai 
alipoandika historia
ni kuwa Spika wa 
kwanza kuachia ngazi

2022  mwaka usio na 
matukio makubwa 
Tanzania

Ukurasa 14 Ukurasa 15

Ndivyo wamachinga walivyosambaa kila mahali kwenye stendi ya Mbezi jijini Dar es Salaam. 
PICHA SABATO KASIKA
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Na Mwandishi Wetu

M
WAKA unaomalizika 
wa 2022 ulikuwa we-
nye kila la kufurahisha 
hapa nchini ukilingan-

isha na yaliyokuwa yanaendelea 
katika mataifa mengine. Ahueni 
ya mwaka huu inatokana na 
ukweli kuwa 2021 na hata 2020 
ulikuwa na unafuu na kupungua 
kwa UVIKO -19.

Pengine siyo kwamba watu 
hawakufariki kwa maradhi hayo 
lakini huwezi kulinganisha na 
idadi ya waliopoteza maisha 
kwingineko duniani.

Kwa suala hilo kuna jambo la 
kuongeza tafakari kuwa kwenye 
mwisho wa mwaka huu wakati 
dunia kwa jumla inaanza kuusa-
hau UVIKO-19, nchini China sasa 
unapamba moto.

Tatizo limeendelea kuwapo 
hata baada ya kukwama kwa sera 
ya ‘zero COVID,’ inayohusisha ku-
fungia watu ndani na kutoa vibali 
maalum baada ya kupima ili ku-
dhibiti maradhi hayo.

MIRADI KIMIKAKATI
Mwaka 2022 Watanzania wa-

nashuhudia ukamilishwaji na 
mwendelezo wa miradi na mi-
kakati iliyoanzishwa wakati wa 
awamu ya tano ambako Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, aliahidi kila 
ambacho serikali ilikianzisha 
hakitaachwa na awamu ya sita.

Kuanzia 2021 na hata 2022 
zilitafutwa nyenzo nyingine kwa 
mfano tozo katika kupelekeana 
fedha kwa njia ya simu, ingawa 
viwango vilivuka mpaka katika 
bajeti ya 2022 ikabidi virekebi-
shwe visilete madhara kibenki na 
kisera.

Kwa jumla jitihada zilizobaki 
za kujenga miundombinu, reli ya 
kisasa SGR, kukamilisha bwawa 
la umeme la Julius Nyerere am-
balo sasa limeanza kujazwa maji, 
viko pia vituo vya afya na shule 
mpya pamoja na madarasa men-
gi zaidi yanajengwa kwa kasi.

Yako maeneo ambayo kasi ina-
shangaza, kwa mfano kukamili-
sha kufikisha umeme vijiji vyote 
hadi kufikia mwisho 2025.

Eneo ambalo kwa upande fula-
ni lilikuwa na mwendo halisi wa 
kutatua matatizo halafu mikwa-
mo ya wazi inayotokana na baa-
dhi ya maelekezo ya awamu ya 
tano, ni mdahalo kuhusu mfumo 
wa siasa na hasa kuvizuia vyama 
vya siasa kuendesha shughuli 
zake kwa mwaka wa saba sasa.

Ni suala ambalo serikali im-
esikika ikiahidi kuwa  inakar-
ibia kutoa rasimu ya kukubali 
mapendekezo ya kikosi kazi cha 
kuboresha demokrasia, hasa su-
ala la   mikutano ya hadhara ya 
vyama inayoruhusiwa kikatiba 
ndilo eneo nyeti zaidi.

kwa ujumla jambo hilo, mwa-
ka 2022 ulianza kwa kiongozi 
wa CHADEMA Freeman Mbowe 
na wenzake watatu kukutwa na 
mahakama kuwa wana kesi ya 
kujibu, ambayo bila shaka inge-
chukua muda mrefu na kuende-
lea kudumaza shughuli za siasa, 
kujenga uhasama zaidi, hadi 
kufikia 2025 wakati wa uchaguzi 
mkuu, hiyo ilikuwa Februari 
2022 .

Mwezi Machi mwaka huu, 
Mkurugenzi wa Mashtaka Syl-
vester Mwakitalu, akatangaza 
kuwa hana nia ya kuendelea na 
kesi hiyo na kwa maana hiyo 
Mbowe akaachiwa huru.

Ni katika kufikia maridhiano 
na uhimilivu wa kisiasa Mbowe 
anafika Ikulu akiteta na Rais Sa-
mia, kukawa na matumaini ya 

maelewano.
Suala la wabunge 19 wa viti 

maalum waliofukuzwa  CHADE-
MA, baada ya Mbowe kuteta na 
Rais Samia, mwenyekiti huyo 
aliashiria katika hotuba Iringa ali-
poshirika hafla ya Baraza la Wa-
nawake CHADEMA (BAWACHA) 
kuwa ingefaa suala hilo liachwe. 
Ingekuwa ni hatua ya kwanza 
ya maelewano ila ikakwama 
Baraza Kuu, jambo likaachwa 
pembeni na sasa kesi inaendelea 
mahakamani ukibaki kuwa mk-
wamo unaodumu.

Baada ya mkwamo huo wa 
vielelezo vya maelewano mkaka-
ti wenyewe wa maelewano uka-
bakia, kikaundwa Kikosi Kazi 
cha kuweka sawa mfumo wa 
kidemokrasia wa kuendesha 
vyama vya siasa. Inawezekana 
kweli zipo kanuni zitarekebishwa 
lakini kama ilivyo katika ureke-
bishaji wa sheria ya vyombo vya 
habari, si rahisi kutazamia kuwa 
serikali ijivue uwezo wa kuingilia 
kati, kuonya, kudhibiti au kuzuia.

Ndani ya ukanda wa Afrika 
Mashariki 2022 ni mwaka Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo 
ilipojiunga na Jumuiya, kuwez-
esha suala la amani mashariki ya 
nchi hiyo liwe la kikanda.

Nchi kadhaa zinataka kufanya 
biashara halali na DRC ambayo 

inasimamiwa na mifumo kama 
umoja wa forodha, hati ya kusa-
firia ya kijumuiya, soko la pamoja 
na sasa Soko Huria la Afrika am-
balo limeridhiwa kwa viwango 
tofauti.

Kuendelea kwa vikosi vya waa-
si kudhibiti eneo hilo na kuchota 
madini huku haki za binadamu 
zinavunjwa ni mkakati ambao 
muda wake umepita. Licha ya 
M23 kujizatiti kwa mapambano 
kikamilifu sambamba na juhudi 
za kupata amani zinazoendelea 
Nairobi na Angola.

Eneo jingine ambako lime-
onekana mbele ya dunia nzima 
ni jinsi Rais Samia alivyomudu 
kuteka hisia za watu na kuonye-
sha mbinu mbadala za maende-
leo, nje ya kuendeleza miradi 
mikubwa.

Amefikisha uwezekano wa 
makubaliano kwa miradi kama 
Bandari ya Bagamoyo kuanza 
tena kutangaza zabuni za ujenzi 
wake, mradi wa kuchakata gesi 
asilia mkoani Lindi ambao kim-
singi una uwezekano wa kubadili 
sura ya nchi kimapato na kuka-
milisha itifaki ya kuanza kuchim-
ba njia ya bomba la mafuta kuto-
ka kaskazini ya Uganda kwenda 
Tanga.

Bomba la mafuta kwenda 
Zambia sasa linapata kasi mpya 

ya kusafirisha gesi kutoka Dar es 
Saalam, halafu kuna bomba la 
gesi kutoka Dar es Salaam kwen-
da Mombasa limeshaafikiwa. Ni 
diplomasia ya uchumi ya kasi na 
mageuzi.

Tukio ambalo lilimpambanua 
Rais Samia heshima kwa haiba 
yake na kujituma ni kushiriki fila-
mu ya ‘Tanzania: The Royal Tour’ 
Inaelekea kuwa ilifaulu kucho-
chea utalii, pamoja na hatua ny-
ingine za diplomasia ya uchumi 
zilizofanya Tanzania ing’are ka-
tika mageuzi ya uchumi mwaka 
uliopita.

Rais Samia anakuwa kiongozi 
mkuu wa kwanza kutoka nje 
aliyekaribishwa China baada ya 
mkutano mkuu wa Chama cha 
Kikomunisti kilichomthibitisha 
Rais Xi Jinping katika nafasi hiyo 
akiitumikia nchi yake kama kion-
gozi wa maisha.

Alipoingia madarakani mwaka 
2013 Tanzania ilikuwa ndiyo 
nchi ya kwanza kuitembelea nje, 
kama ambavyo Rais Barack Oba-
ma alipoingai madarakani mape-
ma 2009 kiongozi wa kwanza 
kutoka Afrika aliyepewa nafasi 
ya kumwona Ikulu ya Washing-
ton alikuwa Rais Jakaya Kikwete, 
hivyo Rais Samia anajenga katika 
misingi iliyokuwa imara.

2022  mwaka usio na matukio 
makubwa Tanzania

Rais Samia Suluhu Hassan, akishuhudia Bwawa la Mwalimu Nyerere moja ya miradi mikubwa ya kimkakati, likijazwa maji 
hivi karibuni. PICHA: MAKTABA

•Ni mwendokasi wa maendeleo, kutegeana kisiasa

Mwezi Machi 
mwaka huu, 
Mkurugenzi wa 
Mashtaka Syl-
vester Mwaki-
talu, akatangaza 
kuwa hana nia 
ya kuendelea 
na kesi hiyo na 
kwa maana hiyo 
Mbowe akaachi-
wa huru.
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2022 mwaka Ndugai alipoandika historia
ni kuwa Spika wa kwanza kuachia ngazi
Na Sabato Kasika

S
IKU tatu zimebakia kuhiti-
misha mwaka 2022, 
tunawatakia heri na bara-
ka tele wasomaji wetu, 

tukiwasihi waendelee kuwa nasi 
mwakani.

Kwa ujumla 2022, yalikuwapo 
matukio mengi katika uwanja 
wa siasa tangu ulipoanza na sasa 
unapoelekea ukingoni, miongoni 
mwa mambo makubwa yaliyojiri 
ni la Spika wa Bunge la Tanzania, 
Job Ndugai, kutangaza kujiuzulu 
nafasi hiyo ikiwa ni siku chache 
za kusambaa kwa video ambayo 
alinukuliwa akisema ipo siku 
nchi itauzwa kutokana na mad-
eni.

Alijiuzulu Januari 6 kwa kuan-
dika barua kwa Katibu Mkuu wa 
CCM, na kwamba uamuzi huo 
ulikuwa ni wa binafsi na hiari, 
kwa kuzingatia maslahi ya nchi, 
serikali na chama.

Kabla ya kuchukua uamuzi 
huo, kulikuwa na shinikizo kub-
wa kutoka kwa makada wa CCM 
wa mikoa mbalimbali waliotaka 
aachie ngazi kutokana na kwen-
da kinyume na serikali, kwa ku-
toka hadharani na kupinga hatua 
ya kukopa fedha nje akidai itasa-
babisha nchi kupigwa mnada.

KIKOSI KAZI KAZINI
Januari 11, mwaka huu, kikosi 

kazi kilichoagizwa kiundwe na 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
Msajili wa Vyama vya Siasa, ki-
nanza kazi.

Ni kupitia na kuchambua mao-
ni na mapendekezo yote yaliyo-
tolewa na washiriki wa mkutano 
wa wadau Desemba mwaka jana 
kuhusu mwenendo wa demokra-
sia.

Majukumu ya kikosi kazi hicho 
yalikuwa ni kuchambua hotuba 
ya kufungua, kufunga, maoni 
na mapendekezo yaliyotolewa 
katika mkutano wa wadau na 
kuainisha masuala muhimu ya 
kufanyiwa kazi.

Miongoni mwake ilikuwa ni 
kuandaa mpango kazi wenye 
masuala tisa ambayo ni kucham-
bua na kuandaa maoni na map-
endekezo kuhusu suala la miku-
tano ya hadhara na mikutano ya 
ndani ya vyama vya siasa.

Kuandaa taarifa ya awali ya 
kikosi kazi iliyowasilishwa kwa 
Rais Samia, kukaribisha maoni 
ya wadau, kutoa maoni kwa seri-
kali kuhusu utungaji wa kanuni 
za kuratibu mikutano ya hadhara 
ya vyama vya siasa.

Mengine ni kuzungumza na 
wadau mbalimbali wa demokra-
sia ya vyama vingi vya siasa kwa 
upande wa Tanzania Bara na 
Zanzibar, ili kupata maoni yao, 
kuchambua maoni ya wadau na 
kuandaa ripoti ya kikosi kazi.

Machi 21 kikosi kazi kiliwasili-
sha kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan, lakini naye akataka 
mapendekezo ya kikosi hicho ki-
fanyie kazi maboresho yote wal-
iokubaliana ili baadaye waone 
kama kuna haja kurekebisha 
katiba ya nchi.

LISU Vs RAIS
Tukio jingine kubwa lililojiri 

mwaka huu, ni Rais Samia Su-
luhu Hassan, kukutana na ku-
fanya mazungumzo mafupi na 
Makamu Mwenyekiti wa CHADE-

MA, Tundu Lissu.
Rais alikutana na kiongozi 

huyo wa upinzani jijini Brussels 
nchini Ubelgiji Februari 16, ni 
baada ya Rais kukubali maombi 
yake ya kukutana naye na ku-
zungumza masuala mbalimbali 
yenye maslahi na ustawi wa taifa.

 MBOWE HURU
Machi 4, mwaka huu, CHADE-

MA ililipuka ni baada ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka, kumfutia kesi 
ya ugaidi Freeman Mbowe, Mwe-
nyekiti wa CHADEMA ambaye 
alikuwa anashikiliwa na wenzake 
watatu dhidi ya mashtaka mbal-
imbali yakiwamo kupanga njama 
na kufanya vitendo vya kigaidi.

Mwendesha Mashtaka Mkuu 
wa Serikali, Sylvester Mwakitalu, 
anawasilisha hati ya kutokuwa na 
nia ya kuendelea na kesi hizo, ka-
tika Mahakama Kuu Divisheni ya 
Makosa ya Rushwa na Uhujumu 
Uchumi, hatua ambayo inampa 
uhuru Mbowe na wenzake wa-
tatu.

Ni baada ya mahakama kusiki-
liza hoja iliyoletwa na wakili 
mwandamizi wa serikali akisema 
Mkurugenzi wa Mashtaka hana 
nia ya kuendelea na kesi hiyo, 

upande wa pili wakaridhia.
Shauri hilo lililokuwa linawak-

abili washtakiwa Khalfani Bwire, 
Adam Kasekwa, Mohammed 
Ling’wenya na Freeman Mbowe, 
ambao awali kesi yao ilitokea 
kuwa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu ambayo haikuwa 
na mamlaka ya kusikiliza kishe-
ria.

WABUNGE 19 ‘OUT’
Mei 11, Kamati Kuu ya CHADE-

MA inapiga kura na kuwafukuza 
wanachama 19 akiwamo Halima 
Mdee waliokuwa wanatuhumiwa 
kwa utovu wa nidhamu kwa kosa 
la kuapishwa kuwa wabunge bila 
ruhusa ya chama chao.

Baada ya uamuzi huo wa ku-
wafukuza katika chama, Julai 
22 walifungua kesi ya kupinga 
kufukuzwa uanachama ambayo 
inataendelea kusikilizwa Machi 
mwaka kesho katika Mahakama 
Kuu ya Tanzania, Kanda ya Dar 
es Salaam.

Pamoja na Halima Mdee, wen-
gine waliovuliwa uanachama ni 
Esther Matiko, Grace Tendega, 
Cecilia Pareso, Ester Bulaya, Ag-
nesta Lambart, Nusrati Hanje, 
Jesca Kishoa, Hawa Mwaifunga, 

Tunza Malapo, Asia Mohammed, 
Felister Njau, Nagenjwa Kaboyo-
ka, Sophia Mwakagenda, Kunti 
Majala, Stella Fiao, Anatropia 
Theonest, Salome Makamba na 
Conchesta Rwamlaza.

RAIS, CHADEMA 
WAKUTANA
Mei 20, Rais Samia anaandika 

historia kutaka kukutana na vion-
gozi waandamizi CHADEMA, Iku-
lu ya Chamwino jijini Dodoma na 
kuongoza kikao cha majadiliano 
akiwa na Mwenyekiti Freeman 
Mbowe.

Wengine wanaoshiriki ni 
Makamu Mwenyekiti Zanzibar, 
Saidi Issa Mohamed, Katibu 
Mkuu wa John Mnyika na baadhi 
ya wajumbe wa Kamati Kuu na 
Sekretarieti ya CHADEMA

VURUGU NCCR
Mei 21, vurugu zinatikisa 

makao makuu ya NCCR- Mageu-
zi, baada ya Halmashauri Kuu 
kumsimamisha Mwenyekiti wa 
chama hicho, James Mbatia na 
Makamu wake upande wa Bara, 
Angelina Rutairwa.

Kikao hicho cha Halmashauri 
Kuu kinakutana, katika ukumbi 

wa Jeshi la Wokovu ulioko Kur-
asini Dar es Salaam na kutangaza 
kuwasimamisha viongozi vion-
gozi hao wawili.

Baada ya mkutano huo, 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu, 
Joseph Selasin, Katibu Mkuu wa 
Chama hicho, Martha Chiomba, 
wakiambatana na walinzi, wa-
nafika kufunga ofisi za chama hi-
cho makao makuu na kutangaza 
kuwa hakuna shughuli zitaka-
zoendelea katika ofisi hizo hadi 
baadaye.

Hata hivyo, baada ya ofisi hizo 
kufungwa, baadhi ya wanachama 
wanaodaiwa kuwa upande wa 
Mbatia, walifika katika ofisi hizo 
wakitaka kuzifungua, kitendo 
ambacho kilisababisha vurugu 
kwa muda.

Mgogoro ndani ya chama hi-
cho, ulifikia hatua ya kumtumia 
Mbatia kumvua uongozi Maka-
mu Mwenyekiti wa chama hicho 
Angelina Rutairwa, katika Mku-
tano Mkuu uliofanyika Septemba 
24, jijini Dodoma.

MABADILIKO KATIBA
Oktoba 21, Rais Samia an-

apokea ripoti ya kikosi kazi 
kuhusu uratibu maoni ya wadau 
wa demokrasia ya vyama vingi 
vya siasa kutoka kwa mwenyekiti 
wake Prof. Rwekaza Mukandala 
katika hafla iliyofanyika Ikulu 
Dar es Salaam.

Moja ya mapendekezo ya-
nayotolewa na kikosi hicho, ni 
kuruhusiwa kufanyika kwa miku-
tano ya hadhara kwa mujibu wa 
Katiba na Sheria na kuzingatia 
asilimia 40 ya jinsi katika vyom-
bo vya maamuzi vya vyama vya 
siasa.

Kikapendekeza pia utara-
tibu mpya wa kupata wajumbe 
wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 
utendaji wa tume uruhusiwe 
kuhojiwa kwenye Mahakama ya 
juu na isilazimike kufuata amri 
ya mtu yeyote, idara yoyote ya 
serikali, chama

VIGOGO CCM CHALI
Januari mosi mwaka huu, 

CCM inatoa ratiba ya uchaguzi 
wa viongozi wa chama hicho 
na jumuiya zake kuanzia ngazi 
shina hadi taifa na kuhitimisha 
uchaguzi huo Novemba mwaka 
huu, huku baadhi ya vigogo wa-
kianguka.

Moja ya vigogo walishindwa 
kufurukuta katika uchaguzi huo, 
ni aliyekuwa Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wazazi Taifa, Dk. Ed-
mund Mndolwa aliyebwagwa na 
Fadhil Maganya.

Katika uchaguzi huo uliofanyi-
ka Novemba 25, mwenyekiti wa 
sasa Maganya anakuwa mshindi 
kwa kupata kura 578 kati ya kura 
835 zilizopigwa, huku Dk. Mndol-
wa akiambulia kura 16.

Baada ya uchaguzi wa Jumuiya 
ya Wazazi, ulifuata mwingine wa 
Umoja wa Wanawake wa CCM 
(UWT), uliofanyika Novemba 28, 
ambapo Mary Chatanda aliibuka 
na ushindi wa kishindo.

Chatanda anachuana vikali na 
aliyekuwa mwenyekiti wa umoja 
huo, Dk. Gaudentia Kabaka, la-
kini akafanikiwa kupindua meza 
kwa kujizolea kura 527, huku Dk. 
Kabaka akishindwa kutetea na-
fasi hiyo na kuambulia kura 219.

Job Ndugai
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MWAKA 2022 UNAPOYOYOMA

Na Christina Mwakangale

W
AKATI mwaka 2022 
ukielekea ukingoni, 
yapo matukio kad-
haa yakukumbukwa, 

ambayo yameacha alama na yat-
aendelea kubaki kwenye kumbu-
kumbu ya nyanja ya kisiasa kwa 
miongo kadhaa.

Zipo nchi ambazo zilishuhudi-
wa kutokea mapinduzi ya kijeshi 
hasa ukanda wa Afrika Maghari-
bi, uchaguzi mkuu Kenya na An-
gola, huku medani za kimataifa 
kifo cha Malkia Elizabeth wa Uin-
gereza kikiweka rekodi ya tukio 
lililoshuhudiwa zaidi kwenye vy-
ombo vya habari duniani.

Barani Afrika minyonyoro ya 
mapinduzi haikukatika bado ma-
jenerali wanaendelea kutumia 
mtutu kujipa madaraka kisiasa. 
Shoo inaanza na Luteni Kanali 
Paul-Henri Damiba.

Akitumia silaha Januari, 
mwaka huu, kuiingia madara-
kani nchini Burkina Faso naye 
akang’olewa kwa bunduki miezi 
michache tangu ashikilie ma-
daraka ya kuongoza nchi hiyo.

Anaanza kumwondoa Rais 
Roch Chrisitian Kabore, ali-
yekuwa mamlakani, huku wa-
chambuzi wa siasa za kimataifa 
wakisema milio ya risasi ikisikika 
ujue ‘kimenuka’ ikulu.

Na ndivyo ilivyokwa kabla ya 
mapinduzi kumwondoa Kabore, 

milio ya risasi ilirindima Januari, 
mwaka huu, ikisikika usiku ku-
cha karibu na ikulu na kwenye 
kambi ya jeshi katika mji mkuu 
wa nchi hiyo, Ouagadougou.

Oktoba, mwaka huu ikawa 
zamu yake Luteni Damiba, baada 
ya Kapteni Ibrahim Traore wa 
Jeshi la Burkina Faso, kutangaza 
katika televisheni ya taifa, amem-
pindua kiongozi huyo wa kijeshi.

Kapteni Traore, anaeleza 
sababu ya kuidhinisha mapin-
duzi hayo kuwa ni kutokana na 
kushindwa kwa Luteni Damiba 
kukabiliana na waasi.

GUINEA-BISSAU
Pia Rais wa Guinea-Bissau, 

Umaro Sissoco Embalo, 2022 hai-
kumwacha salama licha ya kutan-
gaza kunusurika katika jaribio la 
mapinduzi ambalo lilisababisha 
vifo vya watu wengi na kusema 
kwa sasa hali imedhibitiwa.

Anawaambia waandishi wa 
habari kwamba alikabiliwa na 
milio ya risasi na silaha nzito 
kwa takriban saa tano, akiwa na 
mshauri wa kijeshi, waziri na 
walinzi wawili katika mji mkuu, 
Bissau, wakati wa njama ya ku-
muua na baraza zima la mawa-
ziri, ikipangwa na jeshi hilo.

Rais Emballo anasema 
washambuliaji wangeweza ku-
zungumza naye kabla ya matukio 
hayo ya umwagaji damu ambayo 
yamesababisha vifo na majeruhi 
kadhaa.

Guinea-Bissau inayokabiliwa 
na mapinduzi inachafuliwa na 
vitendo vya rushwa na magendo 
ya dawa ya kulevya na rais aligu-
sia hilo bila kuwataja waliojaribu 
kuipindua serikali yake.

UCHAGUZI KENYA
Ni kinyang’anyiro kilichom-

husisha mgombea wa Azimio la 
Umoja na William Ruto na Baba 
Raila Odinga.

Baada ya uchaguzi mkuu uli-
ofanyika Agosti 9, nchini Kenya 
na matokeo kutangazwa, Ruto 
alishinda lakini Raila aliyapinga 
mahakamani akikataa ushindi 
wa  mpinzani wake.

Hata hivyo, mwezi mmoja tan-
gu mahakama ya juu, iingilie kati, 
Ruto akatangazwa kuwa Rais 
mteule wa tano wa Kenya, baada 
ya ushindi wake kuthibitishwa na 
Mahakama ya Juu.

Uamuzi huo wa pamoja, ni 
kutoka kwa majaji saba, aki-
wamo, Martha Koome, Philom-
ena Mwilu; Mohammed Ibrahim; 
Smokin Wanjala, Njoki Ndung’u; 
Isaack Lenaola na William Ouko, 
wakisema Raila Odinga na wali-
opinga matokeo walishindwa 
kuthibitisha madai dhidi ya 
ushindi wa Ruto.

Licha ya kuungwa mkono 
na Rais aliyekuwa anamaliza 
muhula wake Uhuru Kenyatta, 
matokeo ya uchaguzi huo uli-
osimamiwa na Tume ya Huru ya 
Uchaguzi na Mipaka (IEBC), chini 

ya Mwenyekiti Wafula Chebukati, 
Odinga aliangukia pua na sasa 
Ruto ni Rais, baada ya kula kiapo 
Septemba 13.

ANGOLA 
Agosti 24 uchaguzi mkuu 

unafanyika Angola, na matokeo 
yakatangazwa Agosti 29, na kui-
tangaza Movement for the Lib-
eration of Angola (MPLA), kuwa 
mshindi kwa kupata asilimia 51.17 
ya kura na kumpata Rais Joao 
Lourenco muhula wa pili, upin-
zani ukakataa matokeo.

MPLA, kimekuwa chama pe-
kee kinachotawala nchi hiyo tan-
gu ilipojinyakulia uhuru kutoka 
kwa Ureno mwaka 1975, lakini 
kimekuwa na matokeo mabaya 
zaidi ya kura za mwaka huu, chi-
ni ya ushindi wake wa asilimia 61 
kwenye chaguzi zilizotangulia.

VITA URUSI Vs UKRAINE
Nchini Urusi baada ya Rais 

Vladimir Putin, kuidhinisha jeshi 
la nchi hiyo kuivamia Ukraine ka-
tika operesheni maalumu, Febru-
ari 24, vita vilianza na kushuhudi-
wa idadi kubwa ya wakimbizi 
wakielekea nchi jirani.

Waziri wa Mambo ya Nje Rus-
sia, Sergei Lavrov, anasema licha 
ya operesheni hiyo kuanza, Rais 
Putin haweza kukataa wito wa 
kuzungumza na mwenzake wa 
Ukraine Volodymyr Zelenskiy 
kujadili masuala anayoyaita ni 
muhimu.

“Hatupangi kuishambulia nchi 
zingine mbali na Ukraine,” Lav-
rov anaahidi.

Baada ya kuanza kwa vita 
hivyo, Zanzibar ilijikuta ina 
watalii kutoka Ukraine takribani 
1,000 wakiwa hawajui hatima 
yao ya kuwa ugenini baadaye 
wakaamua kuendelea kuishi 
Zanzibar.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Uturuki, Mevlut Cavusoglu, am-
baye alishiriki mazungumzo ya 
amani baina ya Urusi na Ukraine 
anasema, lengo la mkutano huo 
ni kuandaa mazungumzo kati ya 
marais wa mataifa hayo mawili 
ambayo yataongozwa na Rais wa 
Uturuki.

Umoja wa Mataifa (UN), unase-
ma idadi ya wakimbizi kutokana 
na vita nchini Ukraine, imefika 
2,000,000 huku nusu yake ikiwa 
ni watoto, aidha Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF), likisema watoto 37 
waliuawa Ukraine na 50 wakaje-
ruhiwa.

Shirika la Kimataifa la Uhamia-
ji, (IOM) linabainisha kuwa watu 
milioni 2.3 walikimbia Ukraine 
kati yao 112,000 wanatoka nchi 
za dunia ya tatu.

Rais wa Senegal, Macky Sall, 
ambaye ni Mwenyekiti wa Umoja 
wa Afrika (AU), akizungumza na 
Rais Putin, kutafuta usitishaji wa 
kudumu wa mapigano nchini 
Ukraine, anamweleza namna 
Afrika inavyoathirika zaidi kuto-
kana na bidhaa kadhaa kama za 
chakula kukosekana na bei yake 
kupaa.

BURIAN MALKIA 
Malkia Elizabeth II wa Uin-

gereza, amefariki dunia, Septem-
ba 8, mwaka huu, akiwa na umri 
wa miaka 96. Anaacha kumbu-
kumbu ya kuwa kiongozi aliyekaa 
kwenye ufalme kwa muda mrefu 
zaidi nchini humo na kuipitisha 
Uingereza katika nyakati ngumu 
na nyepesi kwenye kipindi chote 
cha utawala wake wa miaka 70.

Kilipotangazwa kifo chake, 
Malkia Elizabeth II kulikuwa na 
hisia tofauti mitandaoni yaki-
wamo mambo takribani 30 ya 
kipekee, yaliyomfanya awe wa 
pekee, kutoka mwonekano hadi 
maisha akitekeleza mambo men-
gi bila idhini wala kibali, ikiwamo 
kuendesha gari kwa spidi yeyote.

Pia inakadiriwa duniani kote 
watu bilioni 4.1 bilioni walishuhu-
dia mazishi yake hususan kupitia 
televisheni. Kadhalika wageni 
mahsusi 2,000 wakiwamo vion-
gozi 500 waliwasili Uingereza 
kwa maziko.

Pia ndiye pekee kwa miongoni 
kadhaa kutwaa mamlaka akiwa 
binti mdogo, miaka 25, alipoku-
wa kwenye ziara ya matembezini 
nchini Kenya, akiwa na mumewe, 
Prince Philip.

Historia ya kiti chake kwa 
miongo saba, ilianzia nchini Ken-
ya, muda mfupi baada ya kupewa 
taarifa kutoka London, kwamba 
baba yake, Mfalme George VI 
amefariki dunia mwaka 1952 na 
kulazimika kurejea haraka nchi-
ni Uingereza, ili kutwaa mamlaka 
ya kifalme.

Wabunifu kadhaa walifanya 
kazi ya ubunifu kwa mavazi ya 
wa Malkia, akiwamo Sir Norman 
Bishop Hartnell, ambaye tangu 
mwaka 1940 alipata waranti ya 
kazi hiyo kwenye familia ya ki-
falme, huku mwaka 1957 akiwa 
rasmi ndiye mvalishaji mkuu 
wa Malkia Elizabeth II. Mbunifu 
huyu aliyezaliwa mwaka 1901 ali-
fariki 1979.

Vita Urusi, Ukraine, kifo Malkia
Elizabeth mambo yaliyoutikisa 

Ndivyo ilivyokuwa siku ya mazishi ya kitaifa ya  Malkia Elizabeth jijini London. PICHA: BBC

•Ni kipindi mapinduzi yalizizima upya Afrika 
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Migogoro wakulima, wafugaji
janga linalohitaji kukoma sasa  

Na Sabato Kasika

M
IGOGORO ya ardhi 
kati ya wakulima na 
wafugaji imekuwa iki-
jirudia kila mwaka na 

kusababisha baadhi ya mali za 
watu kuharibiwa, kuumizana na 
hata wakati mwingine kuwapo 
kwa umawagaji damu.

Hayo yote yanatokana na ku-
tokuwapo kwa maeneo maalum 
kwa ajili ya shughuli za ufugaji 
na kusababisha mifugo kuingia 
kwenye maeneo ya wakulima 
kitendo ambacho huzusha 
migogoro hiyo.

Wapo baadhi ya wakulima 
ambao wamewahi kufikia hat-
ua ya kukata mifugo kwa ma-
panga, kama njia ya kulipiza 
kisasi baada ya wafugaji kuingiza 
mifugo hiyo katika mashamba ya 
wakulima na kusababisha uhar-
ibifu.

Wakati tunaelekea kuhitimi-
sha mwaka 2022, Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, amekutana na 
viongozi wa serikali ya mkoani 
Morogoro katika kikao   kilicho-
tokana na maelekezo ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, yanayohusu 
kusimamia kwa karibu sekta ya 
mifugo, ili kutatua changamoto 
hizo.

Pamoja na mengi ambayo Wa-
ziri Mkuu aliongea katika kikao 
hicho, inasikitisha kusikia kuwa 
kumekuwapo na vitendo vya 
rushwa miongoni mwa viongozi 
ambao pia wamekuwa wakicho-
chea migogoro hiyo.

Lakini akafafanua kuwa polisi 
wenyewe sasa hivi wameanza 
kudhibitiwa na wananchi na 
kwamba ikifikia hapo hiyo haina 
tija, chombo cha ulinzi na usala-
ma kinadhibitiwa na raia.

Ninadhani inapofikia hapo, ina 
maana kuna jambo haliko sawa 
kama alivyosema Waziri Mkuu 
kuhusu rushwa miongoni mwa 
viongozi wanaopewa chochote 
na kuruhusu wafugaji kuingia 
katika maeneo yasiyoruhusiwa.

Kwa mtindo huo, ni wazi 
migogoro ya ardhi inayosaba-
bisha uhasama kati ya wafugaji 
na wakulima haitakwisha, hivyo 
ingependekeza viongozi wa-
naoamini kuwa kauli ya Waziri 
Mkuu imewagusa, basi wabadi-
like.

Mwaka 2023 uwe ni wa kuan-
za ukurasa mpya wa kuelewana 
na kuishi kama ndugu, badala 
ya uhasana unaosababishwa na 
migogoro ya   ardhi. Utashi wa 
kisiasa unaotumiwa na serikali 
upewe nafasi kumaliza migogoro 
hiyo.

Ikumbukwe kwamba, mikoa 
11 ya Morogoro, Iringa, Pwani, 
Lindi, Arusha, Manyara, Kag-
era, Katavi, Tabora, Tanga na 
Mwanza inatajwa kuongoza ka-
tika migogoro hiyo. Ingependeza 
kama haitaongezeka.

Njia nzuri ya kuifanya mikoa 
isiongezeke au migogoro iishe 
kabisa, ni kila kiongozi kuwajibi-
ka kwa kusimamia haki, usalama 
na kutoa elimu kwa jamii am-
bayo kwa sasa imekuwa na roho 
ya kikatili.

Kwa mujibu wa ripoti ya Glob-
al Peace Index (GPI) inayotolewa 

na taasisi ya uchumi na amani 
(IEP) yenye makao yake makuu 
mjini Sydney nchini Australia, 
Tanzania inaongoza kwa amani 
Afrika Mashariki.

Tanzania imeshika nafasi ya 
saba 7 kwa kuwa nchi yenye 
amani kwa nchi za kusini mwa 
Jangwa la Sahara na duniani, 
ikiwa imeshuka kutoka nafasi ya 
51 mwaka 2018 hadi nafasi ya 54 
mwaka 2019 kati ya nchi 163.

Ni vyema amani hiyo isivurug-
we na watu wachache wanao-
penda rushwa na kusababisha 
wakulima na wafugaji ambao 
kwa miaka mingi wamekuwa 
wakiishi pamoja bila ugomvi 
hado miaka ya hivi karibuni.

Kimsingi, mkuu wa nchi an-
apoonyesha kutoridhishwa na 
maeneo fulani, ni wajibu wa 
viongozi au wasaidizi wake 
kuweka mipango ambayo ita-
saidia kudhibiti viashiria vyote 
vya uvunjifu wa amani kati ya 
makundi hayo mawili.

Leo migogoro ya ardhi inata-
jwa kushamiri kwenye mikoa 11, 
lakini  ninaamini kuwa inaweza 
kupanuka hadi mikoa mingine 
iwapo hakutakuwa na mipango 
madhubuti ya kudhibiti viashiria 
hivyo mapema.

Kauli ya Waziri Mkuu itoshe 
kuwashtua viongozi ambao wa-
natajwa kujihusisha na rushwa 
na kuruhusu mifugo kuingia ka-
tika maeneo ambayo hairuhusi-
wi kuingia au kuvamia masham-
ba ya wakulima.

MAAGIZO YA RAIS
Katika hotuba yake baada ya 

kulifunga rasmi geti la handaki 
lililojengwa kuchepusha maji, 
ili kupisha ujenzi wa bwawa la 
Nyerere lililoko Rufiji mkoani 
Pwani, aliagiza kushughulikiwa 
kwa familia 12 za viongozi wal-
iovamia na kuchepusha maji 
Bonde la Ihefu.

Rais Samia aliwaagiza wakuu 
wa mikoa na wilaya kuondoa 
mifugo yote iliyoingizwa katika 

Bonde la Ihefu kinyume na utar-
atibu na kwamba ile itakayoham-
ia maeneo ya vijiji katika bonde 
hilo, uwezo wa vijiji utaangaliwa.

Rais Samia pia aliagiza 
kwamba, wanaposhughulikia 
migogoro hiyo, wakafanye kazi 
zao kwa mujibu sheria kwa kuz-
ingatia weledi na haki za binad-
amu.

“Tuna uzoefu wa mapiga-
no ya wakulima na wafugaji 
hasa mkoani Morogoro na ka-
tika wilaya moja nadhani Kilosa 
mkuu wa wilaya alipoulizwa kwa 
nini wako wengi wanakufa kuto-
kana na haya mapigano jibu lake 
ng’ombe wengi ni wa wakubwa 
nashindwa kuwagusa sasa ni-
waambie hakuna mkubwa ata-
kayetuharibia mradi huu,” Rais.

Rais anaagiza wakuu wa 
wilaya na mkoa wakafanye 
kazi na kwamba watakaoogopa 
wakubwa waseme washughu-
likiwe. Wale wanaochepusha 
maji wazuiwe Mto Rufiji ili maji 
yapite mkondo wake wa asili.

Baadhi ya wafugaji waliovamia Hifadhi ya Bonde la Mto Kilombero. PICHA: MAKTABA

Ninadhani in-
apofikia hapo, 
ina maana kuna 
jambo haliko 
sawa kama al-
ivyosema Wazi-
ri Mkuu kuhusu 
rushwa miongo-
ni mwa viongo-
zi wanaopewa 
chochote na ku-
ruhusu wafugaji 
kuingia...
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balaa wakimbizi kila kona
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Mamia ya Wakongo wakikimbia mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M-23 huko  Goma, mwezi uliopita. PICHA 
ZOTE: AP 

Na Gaudensia Mngumi

Z
IKIWA zimesalia siku tatu 
kuanza mwaka mpya wa 
2023 , njaa na kipindupin-
du vinawakabili maelfu ya 

Wakongo waliokimbia  masham-
bulizi ya waasi wa M23 huko Kivu 
Kaskazini.

Hali ni mbaya wakimbizi  mael-
fu waliowakimbia waasi wa M23 
walioteka maeneo mengi katika 
miezi ya hivi karibuni, wanalala 
mashambani, juu ya  mawe ya 
lava iliyokauka baada ya volkano 
kulipuka miaka ya nyuma kwe-
nye milima ya Nyiragongo karibu 
na Goma.

Wachache wenye bahati wa-
nalala kwenye sakafu za shule na 
makanisa, lakini wengi wanalala 
ndani ya vibanda vya maturubai. 
Njaa imekithiri na hali duni ya us-
afi imesababisha mlipuko wa kasi 
wa kipindupindu.

“Siwezi kusherehekea Kris-
masi sina chakula,” anasema Ol-
ive Pandezi (35), akiwa na rozari 
mkononi  huko Kanyaruchinya, 
eneo la mlima karibu na Goma 
lililojaa watu waliohamishwa. Ni 
kwa mujibu wa Al Jazeera.

Mambo ni magumu licha ya 
kwamba mwaka huu Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) 
imejiunga na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) ili pamoja na 
mambo mengine, kuwepo na 
utatuzi wa pamoja wa mgogoro 
wa kivita baina ya waasi wenye 
silaha wa M23 na Jeshi la Kongo 
(FARDC).

Mwaka mzima wa kuwa mwa-
nachama wa EAC, vita inaende-
lea katika jimbo la Kivu Kaskazini 
na mapigano hayo yamesababi-
sha watu wengi kuhama makazi 
yao huku takriban raia 262,000 
wakikimbia makazi yao tangu 
Machi mwaka huu muda mfupi 
baada ya kuwa mwanachama, 

wakati mapigano yalipoanza. Un-
asema Mtandao wa the UN Office 
for the Coordination of Humani-
tarian Affairs -OCHA.

Tatizo kubwa ni vita inay-
ochochewa na waasi hao, inay-
oleta shida kwani ulinzi wa raia 
ni kazi ngumu na inakadiriwa 
kuwa watoto 20,000 wanahitaji 
msaada wa ulinzi haraka, ambao 
haufahamiki utawafikia.

Ingawa kufikia utatuzi wa mis-
aada ya kibinadamu  mashirika 
yanaendelea kutoa misaada kwa 
watu walioathiriwa na migogoro 
na waliokimbia makazi yao, liki-
wamo la Mpango wa Chakula Du-
niani WFP lililowasilisha mgao wa 
chakula kwa siku 15 kwa takriban 
raia 82,000 waliokimbia makazi 
yao katika eneo la Nyiragongo, 
inasema OCHA.

Ili kuwadhibiti waasi na kuinu-
su DRC zinahitajika dola milioni 
76.3 na kwa sasa ufadhili umepa-
tikana kwa asilimia 42, kwa mu-
jibu wa shirika hilo.

Kivu Kaskazini, kama majimbo 
mengine Mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 
inakabiliwa na ongezeko kubwa 
la mashambulizi yanayolenga 
raia kutoka kwa makundi yenye 
silaha.

Hadi mwaka una malizika kuna 
zaidi ya wakimbizi wa ndani mil-
ioni 1.6 (IDPs) katika Kivu Kaska-
zini na taifa hilo lina karibu IDPs 
milioni 5.7 kwa jumla nchini DRC, 
inaongeza.

Aidha, zaidi ya Wakongo 8,000 
wameomba hifadhi ya ukimbizi 
katika nchi jirani ya Uganda tan-
gu mwisho wa Oktoba. Mtiririko 
huo unaendelea na unaonye-
sha kuwa, kinachoendelea DRC 
ni jambo la kutafakariwa upya 
mwakani na kupata ufumbuzi.

NANI MFADHILI M23
Hata sasa mwaka unavyomal-

izika mfadhili wa M23 anadaiwa 
kuwa ni Rwanda nayo inakanu-
sha. Lakini swali la kujiuliza 
linabakia kuwa  wanapata wapi 
silaha nzito na vifaa vya kijeshi 
vya kisasa, fedha za kuendesha 
mapigano, mavazi na mishahara 
ya askari hao.

Wiki iliyopita Ufaransa ime-
laani waziwazi kile inachokiita ku-
unga mkono kwa Rwanda. Waasi 
wa M23 wanaopigana  Mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia 

ya Kongo ambao wanadhaniwa 
kuua takriban raia 131 mwishoni 
mwa  Novemba, inasema Redio 
ya Ufaransa RFI.

Taarifa ya Msemaji wa Wizara 
ya Mambo ya Nje ya Ufaransa 
Anne-Claire Legendre anasema: 
“Tunalaani uungaji mkono wa 
Rwanda kwa kundi la M23 na 
tunaomba mchakato wa kufikia 
amani wa Rwanda na Nairobi 
utekelezwe kikamilifu.”

RFI inaongeza kuwa  vugu-

vugu la Machi 23 au M23  ni uasi 
wa Watutsi ulioasisiwa mwaka 
2012 ambao walichukua silaha 
kwa mara nyingine tena mwis-
honi mwa mwaka jana na kuweka 
kambi kwenye maeneo makubwa 
ya Kaskazini mwa Goma, mji 
mkuu wa mkoa wa Kivu Kaska-
zini Mashariki mwa DRC na ku-
sababisha vita visivyoisha.

Aidha, ripoti ya Umoja wa 
Mataifa iliyotolewa wiki iliyopita 
RFI, inasema: Waasi wa M23 wa-
liua takriban raia 131  ikiwa ni 
pamoja na wanawake 17 na wa-
toto 12, mauaji yaliyofanyika No-
vemba, ambayo watu walipigwa 
risasi kiholela au kuuawa kwa 
kuchomwa visu katika vijiji viwili 
mashariki mwa DRC.

Viongozi wa Kongo, wataalam 
wa Umoja wa Mataifa, na wanadi-
plomasia wa Marekani wanase-
ma vuguvugu la M23 linaungwa 
mkono na Rwanda, lakini Rais wa 
Rwanda Paul Kagame, anakataa 
uhusiano wowote na kundi hilo.

Akizungumza hivi karibuni  
Kagame anasema: “Tatizo hilo 
halikutengenezwa na Rwanda, 
na si tatizo la Rwanda, ni shida ya 
Wakongo wenyewe.”

Rwanda pia, imeondolewa 
katika kikosi cha kulinda amani 
cha kikanda, ambapo Burundi na 
Kenya tayari zimetuma wanajeshi 
wakati Uganda iko mbioni kutu-
ma vikosi.

MSIMAMO WA M23
Kwa  mara nyingine kundi la 

waasi la M23 limeendeleza mch-
ezo wa kombolela wa ‘kujificha’ 
na ‘kuibuka’ kushambulia katika 
mkakati uliowawezesha kuteka 
maeneo mengi Mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kon-
go, wameahidi kujiondoa kwenye 
maeneo waliyoyateka, ni kwa 
mujibu wa Al Jazeera.

Katika taarifa yao siku ya Iju-
maa iliyopita,  waasi hao wali-
tangaza kwamba, watajiondoa 
kwenye ngoma  mji wa Kibumba  
ulioko  takriban kilomita 20 ku-
toka Goma, kitovu cha kibiashara 
cha zaidi ya watu 1,000,000  am-
bao M23 waliuteka kwa muda, 
wakati wa mkutano wao mkuu 
wa kwanza,  uasi ulipoanza  mwa-
ka 2012.

•Swali gumu, mbona M23 wanazidi kuwa  jeuri?
 

Wanajeshi wa Kenya na Kongo wakilinda Uwanja wa Ndege wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, kabla ya ujio wa msuluhishi Rais wa zamani wa Kenya, Uhuru Kenyatta.
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Uingereza ilivyobadili 
viongozi kama ‘mswaki’

JUKWAA LA VIONGOZI

Na Mwandishi Wetu

N
I mwaka wa Uingereza, 
unaweza kusema. Ni 
katika kipindi cha 
mwaka mmoja im-

ebadilisha viongozi – mawaziri 
wakuu watatu na kujikuta iki-
hangaika bila kujua wapi ina-
poelekea.

Ilikuwa ‘Sabasaba’ au Julai 
7, 2022, ‘Waziri Mkuu wa Uin-
gereza  aliyezozaniwa Boris 
Johnson, anapotangaza ku-
jiuzulu rasmi wadhifa huo na 
kumaliza mgogoro wa kisiasa 
usio wa kawaida juu ya mus-
takabali wake.

Muda mfupi baada ya ku-
jiuzulu uongozi wa chama 

servative na kumwondoa Bo-
ris Johnson, aliyekuwa anaka-
biliwa na tuhuma za kufanya 
misururu ya karamu wakati wa 
karantini ya COVID-19 nchini 
humo na kulidanganya bunge. 

Septemba 8, siku chache 
baada ya Lizz kuchukua nchi 
Malkia wa Uingereza Elizabeth 
wa II, anaaga dunia.

 Oktoba 20 Liss Truss anajiu-
zulu baada ya kutumikia ofisi 
yake kwa siku 44. Ukielezwa 
kuwa ni muda mfupi kuliko 
kampeni za uongozi alizofanya 
kumrithi, Johnson.

 Liz Truss, ambaye amekuwa 
madarakani kwa muda mfupi 
zaidi alidaiwa kuwa ‘mharibifu 
zaidi’ kwa mpango wake wa 
kupunguza kodi kwa matajiri. 
Waingereza walikabiliwa na 
hali ngumu kuanzia mfumuko 
wa bei kwa asilimia 10 ukiwa 
ni wa juu zaidi katika kundi la 
nchi tajiri duniani G7 na wa juu 
zaidi kwa miaka 40, uliopun-
guza nguvu zao za ununuzi wa 
bidhaa na Pauni kudhoofika.

NI RISHI SUNAK 
Kijiti cha uongozi kwa kip-

indi cha mwaka mmoja kikam-
wangukia tena Rishi Sunak, 
ambaye sasa ni Waziri Mkuu 
wa 57 wa Uingereza baada ya 
kualikwa kuunda serikali na 
Mfalme Charles, anayekalia kiti 
cha ufalme  baada ya kifo cha 
mama yake Elizabeth wa II. 

Oktoba 25, 2022 ndiyo siku 
Sunak  anapotangazwa kuwa 
ni Waziri Mkuu wa tatu wa Uin-
gereza kwa mwaka huu.

Aidha,  anatajwa kuwa anaku-
wa Waziri Mkuu mdogo zaidi 
katika karne mbili, aliyewahi 
kuiongoza Uingereza .

Katika kinyang’anyiro cha 
kwanza  Sunak anaelezwa 
kuwa alishindwa kuwashawi-
shi wajumbe kumchagua kuwa 
kiongozi wa Conservative, 
badala yake walimpigia kura 
Liz Truss kuwa Waziri Mkuu 
mnamo Septemba na pia kion-
gozi wa chama hicho.

MAMBO MAGUMU
Sunak analazimika kufanya 

mambo magumu kama kupun-
guza  matumizi ya umma, kuan-
galia upya kodi ili kuleta fedha 
mpya katika hazina ya serikali 
inayokabiliwa na gharama ya 
deni lake ambalo limekuwa 
kubwa. Kutatua tatizo la  shida 
ya nishati. Rishi Sunak, Kansela 
wa zamani wa Hazina, anaele-
zwa kuwa anafaa kwa kazi hiyo. 

Matatizo ya sasa ya uchumi 
wa Uingereza yanahusiana na 
Brexit? Ni swali linaloulizwa. 
Inawezekana kwa kiasi fulani 
mambo yanatiwa chumvi na 
janga la CORONA-19 , tatizo la  
nishati linaongezeka mara 10 
zaidi na kibaya zaidi ni  vita 
vya  Ukraine na Urusi ambao 
ni chanzo chakushuka kwa 
uchumi wa dunia ikiwamo Uin-
gereza.

Aidha, kitisho cha athari za 
mabadiliko ya tabianchi nacho 
hakiwezi kuwekwa pembeni 
kwenye nishati na pia kusima-
ma yenyewe kama uyoga bila 
kuwa na wadau wengine wa 
Ulaya.

Hata hivyo, ukweli ni kwamba 
yote hayo yanaikuta Uingereza 
katika  mshtuko  uliotokana na 
kudhoofishwa na Brexit. Kuon-
doka kwa Uingereza katika 
Umoja wa Ulaya kumezidisha 
uhaba wa wafanyakazi, uhaba 
wa vitu na  ugumu wa biashara 
kutokana na ongezeko la ghara-
ma na kodi. 

chake cha Conservative, una-
gongomelea msumari un-
ashindiliwa kwa kutaka  kuwe 
na mabadiliko yanayofaa ya 
serikali na mchakato mwing-
ine unaanza.

Waziri Mkuu wa Uingereza, 
Johnson anajiuzulu kama 
kiongozi wa Chama cha Con-
servative baada ya kupoteza 
uungwaji mkono wa mawaziri 
na wabunge wake ambao wal-
imchukulia kama mtu mdang-
anyifu na asiyemaanisha mam-
bo aliyokuwa akiyazungumzia.

Julai 2019, Johnson alichukua 
rasmi mikoba ya Theresa 
May, Waziri Mkuu aliyejiuzulu 
baada ya kutokea uasi ndani 
ya baraza lake la mawaziri na 
kupingwa na karibu kila mtu.

Waziri Mkuu huyo mstaafu 
alikuwa Meya  wa zamani wa 
Jiji la London aliyekuwa anaha-
masisha Brexit, au Uingereza 
kujitoa kwenye Umoja wa Ul-
aya na kuhakikisha kuwa ina-
pigwa kura ya maoni ili kuifa-
hamu hatima ya taifa hilo na 
hilo lilifanikiwa na Uingereza 
kujiondoa EU.

Hata hivyo ilipotimia miaka 
minne Julai 22, Johnson alim-
wachia kijiti Liss Truss am-
baye naye aliongoza nchi kwa 
takribani mwezi mmoja na 
wiki mbili na kuwekwa pem-
beni.

Elizabeth au Liz Truss ni 
Waziri Mkuu   aliyehudumu 
kwa muda mfupi zaidi Uin-
gereza  pengine na duniani. 

Akishika nafasi hiyo siku 44.
Kwa mujibu wa BBC Truss 

- ambaye aliingia madarakani 
siku 44  anakuwa Waziri Mkuu 
aliyeongoza  kwa muda mfupi 
zaidi katika historia ya Uin-
gereza. Uongozi wa Chama cha 
Conservative unaitisha uch-
aguzi mara moja kufuatia ho-
tuba ya Truss ya kujiuzulu.

Katika hotuba yake, Truss 
anasema aliingia “ofisini waka-
ti wa machafuko makubwa 
ya kiuchumi na kimataifa”, 
huku vita vikiendelea nchini 
Ukraine na gharama za maisha 
zikiongezeka.

Septemba 5, 2022 ndiyo siku 
alipopata nafasi ya kuiongoza 
Uingereza baada ya kushinda 
uongozi wa Chama cha Con-

•Johnson, Liz Truss wakionyeshwa mlango 

Boris Johnson aling’oka Julai 2022. Liz Truss alikaa madarakani siku 44 pekee

Rishi Sunak Waziri Mkuu wa Uingereza, 
aliyeanza kazi Oktoba mwaka huu. 
PICHA ZOTE: MTANDAO
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Inatoka  Uk. 13

Dondoo: Kulia
1.  kinyume cha kaka
5.  Baba
7.  shughuli ya kusafirisha watu
8.  ikiwa, endapo 
10.jimbo kubwa Marekani 
12.kadiria 
13.Ottawa ni mji wake mkuu 
14.Ubinadamu 
16.mwanzo au asili ya kitu 

Chini: 
1.  Supamaketi 
2.  zao la nyuki 
3.  mji mkuu wa Syria 
4.  afezia 
5.  fungu 
6.  kifupi cha neno Bibi 
9.  magonjwa 
11.nyumba ya ibada
15.hutoa nuru 
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kama ilivyo sasa kwa yale am-
bayo ‘yamesafishwa’ mwaka 
huu unaomalizika. Zoezi hilo 
ingebidi liishie hapo.

Viongozi wanadai kukwazwa 
na hali hiyo kwani hawalipi 
kodi, hawachangii maendeleo 
na hilo kwao ni kosa kubwa. 
Kwa kuwa ustawi wao na ku-
faulu kimaisha na familia zao, 
jambo hilo haliko ndani yao, 
hawalifahamu, wanajua kodi 
peke yake. Kumbe ziko njia 
tofauti za kulipa kodi, kwani 
mtu huyo anayeuza vitu kando 
ya mtaro wa kupitisha maji 
machafu akipata Shilingi 5,000 
akanunua kilo moja ya mchele 
na kilo moja ya unga atakuwa 
amelipa kodi mara mbili, aki-
jaza vocha analipa kodi, hata 
akipanda daladala anachangia 
shughuli inayoleta kodi. Kim-
singi hakuna asiyelipa kodi, ila 
zinatofautiana; za moja kwa 
moja zinazolenga waajiriwa au 
wafanyabiashara wenye mas-
kani ya biashara yenye anuani 
sahihi, na zile za kupitia bidhaa. 
Hivyo, hoja ya kutolipa kodi ina 
ugumu kuielezea.

Ukiangalia mtiririko wa hulka 
serikali kuu na za mitaa kwa 
mujibu wa tafiti mbalimbali 
katika nchi zilizoendelea na 
zinazoendelea, kilicho wazi ni 
kuwa serikali kuu ina uwezo 
zaidi wa hulka ya kuchunga au 
kulea watu wa tabaka la chini 
waweze kumudu maisha. Wale 
wa serikali za mitaa muda wote 
wanaona maeneo hayo kama 
mawindo, hivyo kuna wakati 
walikuwa wanawanyang’anya 
kinamama hata masufuria na 
kuondoka na chakula hicho 
huku wakiwaacha wanapiga 

mayowe.
Ni moja ya sababu ambazo 

zilimwezesha kiongozi mkuu 
wa awamu ya tano kuwa mkom-
bozi, kwa kulazimisha hulka ya 
kuwalea. Ila wanapotakiwa wa-
hamie katika masoko, kuwasu-
kumia EFD ni kama kwenda 
kinyume na utaratibu wa ku-
walea na kujali ustawi.

Mara kadhaa, mamlaka za usi-
mamizi au uendeshaji wa sekta 
fulani hasa pale wadau kadhaa 

wanapolitaka jambo hilo, wana-
tunga sera ambazo zinapingana 
na azma ya utawala. Wanatan-
gaza dhamira kama kujaribisha 
hali ya hewa na hata kujiandaa 
kikamilifu kutekeleza suala 
husika, hadi vyombo vya dola 
vipate hisia kuwa jambo hilo 
linawachukiza watu na kuon-
doa imani au ‘bashasha’ kwa 
viongozi miongoni mwa watu 
wa kawaida. 

Moja kati ya hatua kama 

hizo ilikuwa ni tangazo kuwa 
maduka ya dawa yasiwapo 
karibu na hospitali, muhimu 
yakae umbali wa mita 500 ku-
toka hospitali ili kuzuia wizi wa 
dawa. Ukiangalia hapo hakuna 
mantiki, halafu ukiuliza unaam-
biwa kuwa dawa ni ghali zaidi 
katika dirisha hospitalini kuliko 
dukani mtaani, ndiyo unapata 
picha kuwa kuna ushindani wa 
kuuza dawa ambako za wizara 
au maofisa huko zinadoda, za 

dukani zinanunuliwa kwanza.
Ukiangalia baadhi ya taarifa 

za serikali za mitaa kwa mu-
jibu wa ripoti ya kila mwaka 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
(CAG), mara nyingi ziko fedha 
nyingi zinazokusanywa halafu 
hazipelekwi benki. Kwa kuwa, 
wafanyabiashara hawana an-
wani na matazamio ya ulipaji 
kodi yanayoeleweka. Hivyo, 
kulazimisha EFD zitumike ha-
kutakuwa na tija.

2022 ni mwaka wa wamachinga 
biashara zao mijini bado kitendawili

Ni moja ya saba-
bu ambazo zilim-
wezesha kiongozi 
mkuu wa awamu 
ya tano kuwa 
mkombozi, kwa 
kulazimisha hulka 
ya kuwalea. Ila 
wanapotakiwa 
wahamie katika 
masoko, kuwasu-
kumia EFD ni 
kama kwenda 
kinyume na utar-
atibu wa kuwalea 
na kujali ustawi.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwa kwenye soko la wamachinga la Mbauda jijini Arusha. 
PICHA: MAKTABA
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habari mbeya

Kanisa TAG lakemea ndoa za jinsia moja
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

KANISA la Tanzania Assem-
blies of God (TAG) Jerusalem 
Temple, Soko Matola   jijini 
Mbeya, limekemea ndoa za 
jinsia moja ambazo zimeanza 
kushamiri nchini. 

Kutokana na hali hiyo, 
kanisa hilo limeiomba serikali 
kutokukubali     misaada in-
ayotolewa kwa sharti la   ku-
ruhusu   ndoa   za aina hiyo 
ili kuendana   na matakwa ya 
Mwenyezi Mungu.

Askofu wa Kanisa  hilo,  Ad-
son Mwajunga,   alitoa kauli 

hiyo  kwenye    Ibada   ya  Si-
kukuu ya Krismasi iliyofanyika 
Jumapili iliyopita. 

Mwajunga alisema kuruhusu 
ndoa ya jinsia moja ni upotevu 
mbele za Mungu na kuishauri 
serikali kutokuruhusu mis-
aada inayotolewa  ambayo ina 
mlengo wa kuruhusu ndoa za 
namna hiyo huku akisisitiza 
kuwa hakuna maandiko ma-
takatifu ambayo yanaruhusu 
ndoa hizo. 

“Naiomba serikali yetu 
na viongozi wetu, wasi-
kubali kupokea misaada am-
bayo itakuwa na masharti 
ya kuruhusu ushoga nchini 

kwetu. Ni bora tukafa na  
umaskini wetu kuliko kuruhu-
su hizo ndoa,” alisema Mwa-
junga.

Alisema maandiko matakati-
fu, ikiwamo Biblia, yanatambua 
ndoa ya jinsia mbili tofauti kwa 
maana ya mwanamke na mwa-
namume na kwamba   ndoa 
za jinsia moja si ndoa bali ni  
laana mbele ya Mwenyezi Mun-
gu.

Roman Kessy,  ambaye ni 
Mzee wa Kanisa hilo, alisema 
watu wote wanaojihusisha na 
ndoa ya jinsia moja siku zao za 
kuishi zinahesabika na kwam-
ba kitendo wanachokifanya ni 

laana huku akitolea mfano wa 
Sodoma na Gomora. 

“Mwenyezi Mungu  haruhu-
su vitu vya aina hii na hawa 
wote wanaoshiriki hizi ndoa 
na kuruhusu ni wale ambao ha-
wajamwona Mungu na Mungu 
anaweza kufanya lolote juu 
yao,“ alisema  Kessy.

Naye   Emma Mwabuku-
si,   aliwataka wanawake kote 
nchini na duniani kote kukataa 
ndoa za jinsia moja na kuke-
mea   vikali huku akisema ku-
fanya hivyo ni kupingana na ag-
izo la Mungu na    kuwaomba 
kuzaliwa upya   na Kristo kwa 
kutubu dhambi zao.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara nchini  (TANROADS), Injinia Rogatius Mativila (kulia), akitia saini mkataba wa 
ujenzi wa barabara tatu zinazounganisha barabara kuu na Bandari ya Ziwa Nyasa na Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Prime System Group ya nchini Uturuki, Mhandisi Umit Pal. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Mbeya, limeanza operesheni 
ya kupima viwango vya ulevi 
madereva wote wa vyombo 
vya moto ili kuwadhibiti na 
kuwachukulia hatua za kishe-
ria kwa wale watakaobainika 
ili kuepukana na ajali.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Mbeya, Kamishna Msaidizi 
(ACP), Benjamin Kuzaga, alise-
ma hayo jana alipozungumza 
na Nipashe juu ya mikakati ya 
polisi katika kukabaliana na 
ajali msimu huu wa sikukuu za 
mwisho wa mwaka.
Alisema miongoni mwa hatua 

walizoanza kuchukua ni ku-
weka askari wa kutoka katika 
vizuizi na maeneo mengine ili 
kupima madereva wote kujua 
viwango vya ulevi wa pombe. 
Alisema watakaobainika wa-
tachukuliwa hatua kwa mujibu 
wa sheria.
“Unapofika mwisho wa 

mwaka, baadhi ya madereva 
wanajisahau sana. Wengine  
wanakunywa pombe kupin-
dukia na kuendesha vyombo 
vya moto jambo ambalo ni ha-
tari sana kwa usalama wao na 
watu wengine.
“Hatua hii ya kuwapima 

viwango vya ulevi itasaidia 
kuwa na nidhamu kidogo 
maana polisi wametawanyika 
kila eneo hapa mkoani Mbeya. 
Ukibainika umekunywa pombe, 
gari linachukuliwa na wewe 
mwenyewe unaenda kutoa 
maelezo kwenye vyombo vya 
sheria,” alisema Kuzaga.
Aliongeza kuwa polisi wa 

kikosi cha usalama barabarani 
watasimamia maeneo yote ya 
vivuko barabara kuu ya Tan-
zania na Zambia (TANZAM) na 
kuhakikisha madereva wana-
waruhusu watu kuvuka.
Tumeweka  askari wetu 

kwenye vivuko vyote vya 
barabara kuu jukumu lao ni 
kuruhusu magari kupita au wa-
tembea kwa miguu kuvuka  
ambapo kumeandaliwa uta-
ratibu maalum,” alisema ACP 
Kuzaga.
Baadhi ya watembea kwa 

miguu wamesema kwa sasa 
wanapata kero kubwa wa-
napohitaji kuvuka barabara 
kutokana na madereva wengi 
kutowaruhusu kuvuka kwa 
wakati, hali inayosababisha 
msongamano wa watu.
Betwel Asukukile, Mkazi wa 

Esso jijini Mbeya, alisema hat-
ua ya Jeshi la Polisi kuwa kwe-
nye vivuko itasaidia madereva 
kuwaheshimu watembea kwa 
miguu wakiwamo watu wenye 
mahitaji maalum.

Na Grace Mwakalinga, 
RUNGWE

W
ATU watatu wa 
familia moja am-
bao ni mmiliki wa 
Shule ya Msingi 

ya Mtwara Heritage, Ipyana 
Kyomo (59) na mwanawe Irene 
Kyomo (14) na mtumishi wa ny-
umbani Christina Lucas (20), 
wamefariki dunia papo hapo   
katika ajali ya gari. 

Ajali hiyo iliyotokea eneo 
la Ntokela, Wilaya ya Rungwe 
mkoani Mbeya, pia imesaba-
bisha watu wengine  wanne 
kujeruhiwa baada ya gari 
dogo walilokuwa wakisafiria 

kuangukiwa na lori lililokuwa  
limebeba mafuta aina ya    di-
zeli.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Benjamin Kuzaga, alise-
ma jana kuwa ajali hiyo ilitokea 
juzi majira ya saa 07:30 mchana 
katika  barabara kuu ya Mbeya- 
Kyela.

Alisema gari lenye namba 
za usajili T 745 DPZ/T.258 DRJ 
aina ya Faw Tank, lililokuwa 
limepakia mafuta kutoka Dar 
es Salaam kwenda Malawi, lik-
iendeshwa na Jimmy Benasusi 
(51)    Mkazi wa Tabata, lilian-
gukia   gari dogo namba T 103 
DPZ Toyota Vanguard, lililoku-

wa linatoka Kyela kwenda Mt-
wara, ikiendeshwa na Kyomo 
na kusababisha vifo dereva 
huyo (Kyomo), mwanawe 
Irene, mwanafunzi wa kidato 
cha pili na Christina, mtumishi 
wa nyumbani.

Kamanda Kuzaga aliwataja 
waliojeruhiwa katika ajali hiyo 
kuwa ni Eunice Nyiti (51) mwal-
imu mkoani Mtwara, Idrisa 
Mwende (30) fundi magari, 
Vanesta Amasha (12)  na Eliza-
beth Mrope, rafiki wa familia ya 
Kyomo mkoani Mtwara.

“Waliopata ajali ni familia 
moja na rafiki yao  mmoja. 
Majeruhi  watatu   wamepele-
kwa Hospitali ya Misheni   Ig-

ogwe   kwa matibabu na miili 
ya   marehemu imehifadhiwa 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Rungwe ya Makandana iliyoko 
mjini Tukuyu,” alisema ACP Ku-
zaga.

Alifafanua kuwa chanzo cha 
ajali hiyo ni dereva wa lori kue-
ndesha gari kwa mwendokasi 
huku akiwa amelewa. Alisema 
hatua za awali zimefanyika iki-
wamo kumpima kiwango cha 
ulevi na kukutwa na milligram 
216 za ulevi.

Tayari taratibu za mazi-
shi ya Ipyana Kyomo, mwa-
nawe  Irene zimeanza kufanyi-
ka katika eneo la Forest Mpya 
jijini Mbeya.

Baba na mtoto wafa  
katika ajali ya gari 

Polisi 
yaanza 
kupima 
madereva 
kilevi 

Jumatano Desemba 28, 2022
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Bosi Mahakama asisitiza matumizi TEHAMA 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

M
TENDAJI Mkuu wa 
Mahakama, Prof. 
Elisante Ole Ga-
briel, amewataka 

watendaji kuboresha matumizi 
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) ili kuha-
rakisha utekelezaji wa kesi bila 
upendeleo.

Prof. Ole Gabriel alisema hayo 
jana wakati akifungua mkutano 
wa maofisa  TEHAMA kutoka 
mikoa mbalimbali nchini uli-
ofanyika jijini hapo.

Alisema mifumo hiyo ikikaa 

vizuri itasaidia kupunguza upun-
gufu uliojitokeza katika utendaji 
kwa mwaka wa mahakama uli-
opita. 

“Naomba mboreshe mifumo 
yenu tunahitaji kuona TEHAMA 
inapewa nafasi katika utend-
aji kazi za mahakama za kila 
siku,”alisema Ole Gabriel.

Alisema siku hiyo ni muhimu 
kwa ajili kupeana baadhi ya 
mambo na hii ni heshima ya kip-
ekee kabisa kwa sababu Mahaka-
ma inakwenda kubadilika katika 
matumizi ya TEHAMA.

“Mpango mkakati un-
atekelezwa vizuri na lazima 
tuwapongeze kwa kazi nzuri 

mnayoifanya kwa upande wa 
TEHAMA,” alisema.

Aidha, aliwataka kuhakikisha 
wanaimarisha uwazi, uwajibikaji 
na matumizi ya TEHAMA ndiyo 
maana wamewaita ili kuelezana 
ukweli katika kuongeza wateja 
wa Mahakama ili dira iwe ni ku-
fikiria kwa kasi kubwa zaidi.

“Msukumo tulio nao ni kwenda 
kwenye mfumo wa mtandao na 
hadi sasa asilimia 99 ya mashau-
ri yanafunguliwa kwa njia ya 
mtandao ili kuwarahisishia wa-
nanchi upatikanaji wa huduma.

“Asilimia 70 ya mashauri 
yanatoka kwenye mahakama za 
mwanzo, hivyo wamulikeni ili 

kubaini changamoto na ziweze 
kutatuliwa.

Naibu Msajili Mahakama Kuu 
Kanda ya Dodoma, Sylvia Lush-
asi, alisema hivi sasa kuna kituo 
cha huduma kwa wateja kinacho-
fanya kazi saa 24 na kinaruhu-
su Watanzania wenye kero  
yoyote wapige simu na watahu-
dumiwa. 

“Pia tumefungua laini ya ku-
piga simu bure na tuna laini ny-
ingine ya kushughulikia ndoa na 
mirathi pekee,” alisema. 

Mikakati iliyoko, alisema  
ni kuboresha miundombinu 
ya TEHAMA na matumizi ya 
mahakama mtandao, hivyo 

watawekeza zaidi kwenye eneo 
hilo.

“Kwa sasa tuko kwenye hat-
ua za mwisho za majaribio 
ya matumizi ya mfumo wa akili 
bandia ambao utakuwa ukitafsiri 
mambo mbalimbali ya kuandika 
nakala za hukumu na hii haitaji 
mtu aje kuandika hukumu in-
aandika yenyewe. Tunawatege-
mea zaidi ninyi maofisa TEHA-
MA,” alisema.

Ili kufikia azma hiyo, aliwa-
taka maofisa TEHAMA kubadi-
lika kifikiria na kuendana na 
kasi ya utendaji wa mahakama 
na wasipobadilika wataachwa 
nyuma.

Mchuuzi wa nazi ambaye jina lake halikupatikana akiwahudumia wateja wake eneo la One way jijini Dodoma 
jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

MKURUGENZI wa Jiji la 
Dodoma, Joseph Mafuru, 
amewataka viongozi wa mi-
taa, kata, wazazi na walezi ku-
hakikisha wanashirikiana ili 
watoto wote waliochaguliwa 
kuingia kidato cha kwanza na 
wale walioandikishwa kuanza 
darasa la kwanza mwakani, 
waanze masomo kwa wakati.

Mafuru alisema hayo 
wakati akikabidhi madarasa 
29 ya Shule ya Sekondari ya 
Ng’ong’ona jijini hapo kwa 
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, 
Jabir Shekimweri, yaliyo-
jengwa na kusimamiwa na jiji  
kwa fedha za UVIKO-19 zilizo-
tolewa na Rais Samia Suluhu 
Hassan. Alisema viongozi hao 
kwa kushirikiana na wazazi 

na walezi wahakikishe watoto 
wote wapelekwe shuleni na 
kuanza masomo kwa kuwa 
madarasa yapo ya kutosha na 
hakuna sababu ya kuwaacha 
nyumbani.

Fedha zilizotolewa na 
serikali, alisema  zimesaidia 
kutatua kero ambazo ziliku-
wapo kwenye sekta ya elimu, 
hivyo wazazi na walezi wana-
takiwa kushirikiana kuhakiki-
sha watoto wote wanaostahili 
kuanza masomo wasiachwe 
kwa visingizio vya uhaba wa 
madarasa.

“Rais wetu Samia Suluhu 
Hassan, ametatua tatizo am-
balo kwa muda mrefu lilione-
kana kwa upande wa elimu 
kama ni changamoto ya ku-
kosa madarasa ya kutosha 
kwa watoto wetu. Hivi sasa 
majengo karibu nchi nzima 

yamejengwa, hivyo hatuna 
sababu ya kuwaacha watoto 
wakizurura na kukaa majum-
bani,” alisema.

Naye Shekimweri aliwataka 
madiwani, walimu wakuu, 
wakuu wa shule, maofisa 
elimu kata kuhakikisha wa-
nawahamasisha wazazi na 
walezi wenye watoto wote 
waliofaulu hakuna anayebaki 
kwa vizingizio vya uhaba wa 
madarasa.

Shekimweri alisema hata-
rajii uhamasishaji wa kuwata-
ka watoto hao kuanza maso-
mo uanze baada ya kufungua 
shule, bali zoezi hilo la kuwa-
himiza wapelekwe mapema 
wanatakiwa kulianza hivi 
sasa kabla hawajafungua.

“Hakuna maana ya ujenzi 
wa madarasa ambao Rais 
wetu mpendwa ameamua 

fedha za UVIKO - 19 zitatue 
changamoto za elimu kwa ku-
jenga majengo ya madarasa, 
halafu watoto wote waliofau-
lu wasipelekwe kusoma. Hii 
kwa kweli haiwezekani hata 
kidogo.

“Viongozi  wote kwa pamo-
ja na wazazi na walezi tuna-
takiwa kumuunga mkono 
Rais  kutokana na jitihada 
zake za kuhakikisha taifa lin-
awapata wasomi watakaoitu-
mikia nchi hii kwa uzalendo 
kutokana na elimu watakay-
oipata,” alisema. 

Aidha, alisema kwa mwaka 
2023 zaidi ya watoto 12,000 
wamefaulu kidato cha kwan-
za na ni matumaini kuwa 
waliochaguliwa hakuna ata-
kayekosa nafasi kutokana na 
uwapo wa vyumba vya kuto-
sha vya madarasa. 

Mkurugenzi asema wanafunzi wote 
watapata nafasi kidato cha kwanza 

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

TAASISI ya Vijana Mkoa wa Do-
doma (DOYODO) imewafikia zaidi 
ya vijana  11,280 kupitia miradi 
mbalimbali ya kijamii kwa kipindi 
cha mwaka 2022.
Mkurugenzi wa taasisi hiyo, Ra-

jabu Nhunga, alisema hayo jana 
wakati akizungumza na mwandishi 
wa habari hii kuhusu mafanikio ya 
taasisi hiyo katika kuwahudumia 
vijana mkoani hapa.
Alibainisha kuwa taasisi hiyo ina-

fanya kazi na makundi ya vijana 
kutoka maeneo mbalimbali yali-
yoko mkoani hapa. 
Kadhalika, Nhunga alisema DOY-

ODO inaendelea kuanzisha na ku-
vijengea uwezo vikundi vya vijana 
shuleni kuhusu afua za afya ya 
uzazi.
Alisema kuwa vikundi hivyo 

vimewezeshwa elimu ya stadi za 
maisha ambapo shule 40  
zimefikiwa na zaidi ya wanafunzi 
5,650   wamejengewa   uwezo  
huo.
Pia alisema DOYODO, imefani-

kiwa kutekeleza miradi ya afya 
ya uzazi, uchumi pamoja na kuha-
masisha vijana kushiriki kwenye 
ngazi za maamuzi.
Sambamba na hilo, alisema taasi-

si hiyo imewezesha mashirika ya 
vijana 20 kutoka wilaya za Dodo-
ma, Bahi, Chamwino na Mpwapwa 
kushiriki katika mafunzo mbalim-
bali ambayo yanalenga kubore-
sha uwezo wao kwenye eneo la 
uendeshaji wa mashirika yao na 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo ya vijana nchini.
Alisema taasisi hiyo ikiwa 

mjumbe mwakilishi wa vijana ka-
tika Kamati ya Kuthibiti UKIMWI 
Jiji la Dodoma (CMAC), imefani-
kiwa kutoa elimu ya kujikinga na 
maambukizi ya virusi vya UKIMWI 
(VVU).
Alisema zaidi ya vijana 2,320 

ambao wako kwenye mazingira 
hatarishi ya kupata maambukizi 
ya VVU, wamejengewa uwezo wa 
kujikinga.

Vijana 11,280 
wafikiwa 
na taasisi 
mwaka 2022
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Taasisi yaandaa chakula
kwa watoto yatima sikukuu
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

T
AASISI ya Holding 
Hands Foundation im-
ewaandalia chakula 
cha mchana watoto 

yatima wa vijiji vya Mkoa 
wa Kaskazini Unguja ili wa-
toto hao wafurahi wakati wa 
msimu wa sikukuu za mwisho 
wa mwaka.

Akizungumza juzi na 
waandishi wa habari Mkoko-
toni mkoani humo, baada ya 
hafla hiyo, Mkuu wa Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, Ayoub Mo-
hammed Mahmoud, alisema 
jukumu la kuwalea na ku-
watunza watoto yatima ni la 
jamii wala siyo la ndugu au 

jamaa wa watoto hao.
Alisema watoto yatima wa-

nahitaji malezi mazuri kama 
watoto wengine ili kutojihisi 
wanyonge au kukosa furaha 
kutokana na kuondokewa na 
wazazi wao.

“Jamii na viongozi wa ngazi 
mbalimbali wana jukumu la 
kuhakikisha watoto yatima 
wanaishi katika mazingira 
mazuri na kitendo cha kuon-
dokewa na wazazi wao isiwe 
sababu ya wao kuwa wan-
yonge na kukosa furaha,” 
alisema.

Alisema watoto wote wa-
nahitaji kupatiwa haki zao za 
msingi ikiwamo haki ya kui-
shi, elimu, afya na kulindwa 
na vitendo vyote vya uvunjifu 

wa haki za binadamu ikiwamo 
vitendo vya udhalilishaji wa 
kijinsia.

Pia aliipongeza taasisi hiyo 
kwa kuwajali watoto yatima 
akisema watoto hao kupoteza 
wazazi wao haina maana 
kuwa  watakosa wazazi wen-
gine wa kuwahudumia na ku-
jali haki zao.

Aidha, aliwataka watoto 
hao kuendelea kuwa na tabia 
nzuri na watakapobaini kuna 
mtu anataka kuwafanyia 
mambo yasiofaa watoe taarifa 
kwa walezi wao.

Mwenyekiti wa taasisi 
hiyo,  Florance Riwa, alisema 
malengo ya taasisi hiyo ni ku-
saidia watu wenye mahitaji 
maalum wakiwamo wajane, 

watu wenye ulemavu na ku-
wapatia bima ya afya watoto 
wenye umri chini ya miaka 
mitano.

Malengo mengine ni ku-
gawa taulo za kike kwa wa-
sichana shuleni na kutoa 
msaada wa kisheria kwa wa-
nawake.

Alisema kutokana na 
juhudi wanazozitumia katika 
kuitumikia jamii ya watu we-
nye mahitaji maalum wame-
fanikiwa kupata washirika 
wenzao kutoka taasisi isiyo 
ya kiserikali ya nchini Bos-
nia ambao wapo nao pamoja  
kuhakikisha kuwa wa-
nawafikia walengwa kwa uka-
ribu zaidi.

Mkurugenzi wa Jumuiya ya Wajane Zanzibar, Tabia Makame (kulia), akimfariji Fatma Juma mtoto wa marehemu 
Zakia Muhammed ambaye ni mwanachama wa jumuiya hiyo aliyefariki dunia juzi Mkoa wa Kaskazini Unguja. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu

OFISA Mdhamini wa Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto Pemba, 
Hafidh Ameir Shoka, amewataka 
viongozi wa dini kuwaelimisha 
wananchi hasa wa vijijini juu ya 
malezi ya watoto kwa kuzingatia 
misingi ya dini zao.
Alisema hayo jana kisiwani 

humo wakati akifungua mku-
tano wa viongozi wa dini juu ya 
uwasilishaji wa utekelezaji wa 
kazi zao za kipindi cha Oktoba 
hadi Desemba mwaka huu pamo-
ja na mikakati yao ya kipindi cha 
Januari hadi Machi mwakani.
Alisema ni jambo linalotia aibu 

kwa Zanzibar ambayo watu wake 
kwa asilimia kubwa wapo katika 
misingi ya dini lakini vitendo 
vya udhalilishaji kila kukicha 
vimekuwa vikiripotiwa kwa 
wingi.
Alisema ni lazima kuongeza 

nguvu kwenye mapambano hayo 
kwa kuwahamasisha wazazi na 
walezi, kuwaelimisha watoto tan-
gu wakiwa wadogo katika makuzi 
yao iIi iwe rahisi kuwajenga ka-
tika misingi imara.
Aidha, aliwataka viongozi 

hao wa dini kusaidia kurejesha 
maadili yaliyoambatana na upen-
do na  huruma ambayo kwa sasa 
yametoweka yanayochangia kasi 
ya udhalilishaji wa kijinsia.
Viongozi hao wa dini walisema 

pamoja na mafanikio wanayoya-
pata katika utoaji wa elimu ya 
udhalilishaji lakini bado wanaka-
biliwa na matatizo mbalimbali 
yanayowafanya kukosa ufanisi 
mzuri wa kazi zao.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KAMATI ya Baraza la Wawak-
ilishi ya Fedha na Uchumi, imese-
ma kupitishwa kwa Sheria ya Ku-
undwa kwa Mamlaka ya Mapato 
Zanzibar (ZRA) itasaidia kuwapo 
kwa mifumo ambayo itawatam-
bua walipa kodi wote nchini  
kwa kuwa na kanzi data maalu-
mu.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, Sabiba Fil-
fil Thani katika kikao cha Baraza 
la Wawakilishi,   wakati akitoa 

maoni yake kufuatia Baraza la 
Wawakilishi kupitisha sheria 
mpya ya kuundwa kwa Mamlaka 
ya Mapato Zanzibar na kufutwa 
kwa Bodi ya Mapato ZRB.

Alisema hadi sasa hakuna 
takwimu halisi za walipa kodi 
wakubwa ambapo matokeo yake 
baadhi ya wafanyabiashara we-
nye sifa ya kulipa kodi hawalipi 
inavyostahiki.

Aidha, aliitaka Wizara ya Fedha 
kuhakikisha mifumo ya kodi yote 
inatumika rasmi kwa walipakodi 
ili kudhibiti mianya ambayo hu-
ikosesha serikali mapato yake 

muhimu kwa ajili ya maendeleo.
‘’Kamati ya Fedha na Uchumi 

ya Baraza la Wawakilishi im-
efurahishwa kuwasilishwa kwa 
sheria ya kuanzishwa kwa Mam-
laka ya Mapato Zanzibar ambayo 
matarajio yetu makubwa chom-
bo hicho kitafanya kazi zake kwa 
ubunifu mkubwa kuhakikisha 
mapato ya nchi yanaimarika,’’ 
alisema.

Baadhi ya wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi waliitaka  serikali 
kufanya ukaguzi wa fedha wa 
taasisi hiyo ili kuona matumizi, 
ukusanyaji wa kodi unakwenda 

katika malengo yaliyokusudiwa.
Mwakilishi wa Bubwini, 

Mtumwa Peya Yussuf alisema: 
‘’Tunaiomba serikali kuhakiki-
sha mamlaka mpya ya kodi 
inayoundwa kunakuwapo na 
utaratibu wa ukaguzi wa hesabu 
zake ili kuona matumizi halisi 
ya fedha pamoja na makusanyo 
yake ikiwa ni hatua ya kuwapo 
kwa uwazi wa fedha.’’

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Fedha na Mipango, Ali Sulei-
man Ameir, alisema kuundwa 
kwa Mamlaka ya Kodi Zanzibar 
kutakwenda sambamba na mi-

kakati ya kuanzishwa kwa mifu-
mo ya kuwatambua walipakodi 
wote na kuingizwa katika daftari 
kwa kusajiliwa.

Aidha, alisema mamlaka mpya 
itakuwa na uwezo wa kufanya 
marekebisho mbalimbali ya kodi 
kwa mujibu wa sheria na kwenda 
na wakati ulioko sasa.

Kamishna wa Mamlaka Kodi 
Zanzibar, Yussuf Mwenda, alise-
ma wamejipanga kwenda sam-
bamba na sheria ya kuanzishwa 
kwa Mamlaka ya Mapato ambayo 
ni kuongeza ufanisi wa kasi ya 
ukusanyaji wa kodi nchini.

Sheria kuanzisha Mamlaka ya Mapato Zanzibar yapitishwa

Viongozi wa 
dini watakiwa 
kutoa elimu 
ya malezi

Alisema ni jambo linalotia 
aibu kwa Zanzibar ambayo 
watu wake kwa asilimia 
kubwa wapo katika misingi 
ya dini lakini vitendo vya ud-
halilishaji kila kukicha vime-
kuwa vikiripotiwa kwa wingi.
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Polisi yatangaza msako wa wavamizi
Na Richard Makore, 
MWANZA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Mara limeahidi kuwasaka 
na kuwakamata watu 
wanaotoka kijiji cha Me-

kariro wilayani Bunda, wanao-
vamia mashamba ya wananchi 
wa kijiji cha   Remungorori 
wilayani Serengeti wakiwa na 
silaha za jadi zikiwamo upinde, 
mikuki na mapanga kwa lengo la 
kuwanyang’anya ardhi.

Kwa takribani miaka sita sasa, 
watu   hao wamedaiwa kufanya 
fujo kwa kuvamia masham-
ba ya wananchi wa kijiji cha 
Remng’orori ambacho wanapa-
kana nacho.

Akizungumza na Nipashe 

kwa njia ya simu, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Mara, Longnus 
Tibishibwamu, alisema wahalifu 
hao wamekuwapo muda mrefu 
wakitishia wenzao kwa silaha za 
jadi na kwamba watawasaka na 
kuwakamata wote.

Kamanda Tibishibwamu alise-
ma vijiji hivyo havina mgogoro 
wa kudumu, badala yake kume-
jitokeza kundi la watu wanao-
taka kuvamia ardhi ya kijiji cha 
Remng’orori kwa ajili ya kuweka 
makazi na kilimo.

Alisema vijiji hivyo vina mi-
paka ya kiutawala inayojulikana 
na kwamba viongozi wa serikali 
walishakutana na wananchi wa 
pande zote mbili wakakubaliana 
kila mtu alime eneo  lake aliloku-
wa akimiliki.

Kamanda aliongeza kuwa 
wakuu wa wilaya za Bunda na 
Serengeti walishakutana na wa-
nanchi wa pande zote mbili, la-
kini anashangaa wahalifu kuen-
delea kuwapo.

‘’Hawa ni wahalifu kama wa-
halifu wengine na tutawasaka 
na kuhakikisha tunawakamata 
ili tuwafikishe mbele ya sheria,” 
alisema.

Akizungumza na Nipashe 
kwa njia ya simu kuhusu uhalifu 
huo, Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Remng’orori wilayani Serengeti, 
ambacho wananchi wake wa-
naendelea kuvamiwa na kush-
ambuliwa, Msamba King’anyi, 
alisema wameshindwa kufanya 
shughuli za kilimo kutokana na 
kuhofia usalama wao.

Alikiri wananchi wake ku-
vamiwa na kikundi cha watu 
wanaotoka Kijiji cha Mekamari-
ro wilayani Bunda wanaotaka  
kupora kwa nguvu mashamba 
yao.

Alisema awali kulikuwa na 
mgogoro wa vijiji vitatu, lakini 
serikali iliumaliza kwa kugawa 
ardhi kwa pande zote zilizokuwa 
na malalamiko.

Alisema katika mgawanyo huo, 
Kijiji cha Remng’orori kilipewa 
ekari 1,179, Sirori Simba ambacho 
kiko wilaya ya Butiama kilipata 
ekari 1,176 na Mekamariro kili-
choko Bunda, kiligawiwa ekari 
1,180.

King’anyi   alisema baada 
ya mgogoro huo kumalizwa 
na serikali, wameibuka tena 

watu wengine kutoka kijiji hi-
cho cha Mekamariro na kuliva-
mia eneo lingine ambalo ni la 
Remng’ororori pia na kuanza 
kujenga nyumba za kudumu 
pamoja na kilimo.

Alilalamika kuwa viongozi wa 
kijiji chake wanapotoa taarifa 
kuhusu uvamizi huo, wamekuwa 
wakikamatwa wao badala ya wa-
vamizi.

Aliongeza kuwa mwaka 1918 
uvamizi kama huo ulitokea ka-
tika kijiji chake na kusababisha 
vifo vya watu wawili katika eneo 
hilo.

Baadhi ya wananchi wanase-
ma chanzo cha uhalifu huo  ni 
kutaka kuchukua kwa nguvu  
ardhi kwa ajili ya kilimo na  
ufugaji.

Mkaguzi wa Hesabu wa Vyama vya Ushirika mkoani Shinyanga,  Rodrick Kilemile (kulia), akitoa taarifa ya upatikanaji 
wa hati yenye shaka kwa  Chama Kikuu cha Ushirika wilayani Kahama (KACU), (katikati) ni Meneja wa KACU, Abdul  Ali 
na Mjumbe Kayungiro Mwenge. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA Kikuu cha Ushirika 
Wilaya ya Kahama (KACU), 
kimepata hati yenye shaka 
baada ya kufanyika ukaguzi wa 
hesabu kwa mwaka 2021/22.

Ukaguzi huo ulifanywa na mk-
aguzi wa hesabu wa vyama vya 
ushirika mkoani Shinyanga.

Mkaguzi wa Hesabu wa Ushiri-
ka mkoani Shinyanga,  Rodrick 
Kilemile, aliyasema hayo katika 
mkutano mkuu wa 27 wa KACU 
na kusema kati ya hoja 10 za 

mwaka wa fedha 2021/22   ili-
jibiwa hoja moja, tatu ziko katika 
utekelezaji na sita hazijatekele-
zwa.

Alisema wakati wa ukaguzi 
wa hesabu wa mwaka wa fedha 
2021/2022 katika chama hicho, 
waliomba kupata nyaraka za 
uthibitisho wa uhalali wa deni la 
Sh. milioni 70 kutoka Shirika la 
Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF), 
lakini hawakuzipata.

Kilemile alisema katika mwa-
ka huo kuna magari mawili 
aina ya Toyota Land Cruiser 

yanayofanana yalinunuliwa 
kwa  Sh. milioni 165, lakini moja 
likinunuliwa Sh. milioni 85 na 
lingine Sh. milioni 80 hatua am-
bayo imezua shaka aina moja 
ya magari kununuliwa kwa bei 
tofauti.

Aliongeza kuwa chama hicho 
kimekuwa kikitumia fedha ny-
ingi ikilinganishwa na mapato 
wanayokusanya kila mwaka.

Alisema mwaka wa fedha 
uliopita walikusanya Sh. milioni 
470.4, lakini walitumia Sh. milio-
ni 655.9 na kuwataka kuendelea 

kujibu hoja zilizobaki ili kutopa-
ta hati yenye shaka.

Akijibu malalamiko hayo 
mbele ya wajumbe katika mku-
tano huo, Mwenyekiti wa KACU, 
Hamisi Majogoro, alikana ku-
tambua deni la NSSF.

Wakati huo huo, 
KACU   kimesema kitaacha ku-
nunua zao la pamba kutoka kwa 
wakulima kwa kuwa kinapata 
hasara kwa kila mwaka na hivyo 
kushindwa  kulipa madeni yali-
yokopa katika taasisi za kifedha 
ikiwamo Benki ya Maendeleo ya 

Mkaguzi ushirika agundua madudu

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

WANAFUNZI wanaosoma 
Shule ya Msingi Bubale katika 
Kata ya  Masengwa  wilaya-
ni  Shinyanga, wameondoko-
na na hatari ya kusombwa na 
maji wakati wakienda shule 
kupitia Mto Bulango  ulioko 
kijijini hapo.
Mwenyekiti wa Kijiji cha 

Bubale, Phantom Nkonoki, 
alisema hayo juzi wakati 
akizungumza na Nipashe 
ilipotembelea kijijini hapo 
kuangalia  kero mbalimbali 
zinazowakabili wanafunzi 
hao.
Alishukuru serikali kwa ku-

wajengea daraja la kuvuta ka-
tika mto huo, kwa kuwa kabla 
ya kupata miundombinu hiyo 
wakati wa mvua wanafunzi 
walikuwa wanashindwa 
kwenda shule  kuhofia ku-
sombwa na maji wakati waki-
vuka.
“Mto huu kabla ya kujengwa 

daraja ilikuwa ngumu kupita, 
siyo kwa watoto pekee wana-
okwenda shule bali hata sisi 
watu wazima ilikuwa shughuli 
na tulikuwa tunashindwa hata 
kufanya shughuli za kiuchumi 
hadi maji yapungue ndipo 
tupite,” alisema Nkonoki.
Mmoja wa wananchi wa kijiji 

hicho,  Juma Masesa, alisema 
kabla ya kujengwa daraja hilo 
walikuwa wakiwazuia watoto 
wao kwenda shule  mpaka 
maji yaishe au kupungua.
Ofisa Mtendaji wa Kata 

ya Masengwa, wilayani 
Shinyanga, Hussein Ma-
jaliwa,  alisema wana shule 
mbili za msingi katika eneo 
hilo na kwamba sehemu moja 
imepata ufumbuzi na sasa im-
ebaki moja ambayo ni shule 
ya Ikonda.

Daraja 
lajengwa 
kunusuru 
wanafunzi 
kuzama
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Biden aidhinisha msaada
wa dharura New York
NEW YORK, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden, amei-
dhinisha kupelekwa kwa msaada wa 
dharura katika jimbo la New York am-
balo limekubwa na dhoruba kali ya the-
luji iliosababisha vifo vya zaidi ya watu 
37 huku maelfu wakiachwa bila nishati 
ya umeme.

Mamlaka nchini humo ilisema jana 
kuwa, kikosi cha dharura cha uokoaji 
kimejitahidi kuokoa wakazi walioathiri-
wa kutokana na kile kilichotajwa kama 
dhoruba ya theluji ya karne ambayo 
imetatiza mwenendo mzima wa usafiri 
katika majimbo tisa.

Mamlaka katika jimbo la New York il-
ieleza hali hiyo kuwa mbaya zaidi hasa 
katika eneo la Buffalo huku miili ikigun-
duliwa kwenye magari na kwenye kingo 
za theluji, huku waokoaji wakikagua 
magari ili kutafuta waliofariki au walio 
hai.

Gavana wa New York, Katheleen Ho-
chul, alisema wanatazamia dhoruba 
hiyo itarejea tena, baada ya kushuhudia 
barafu yenye urefu wa nchi sita hadi 12 
upande wa kusini wa Kaunti ya Erie na 

kusini mwa eneo hilo walipata theluji 
yenye urefu wa nchi 30 hadi 40 usiku 
wa kuamkia jana.

Gavana wa kaunti ya Erie, eneo 
ambalo hali mbaya zaidi ya hewa il-
ishuhudiwa, Mark Poloncarz, alisema 
idadi ya vifo imeongezeka kutokana na 
dhoruba hiyo ya theluji hadi vifo 12 kwa 
usiku wa kuamkia jana.

“Ofisi ya idara ya afya Erie imethibiti-
sha vifo 25 katika kaunti yote ya Erie, 
idadi hiyo inajumuishwa na ile ya mji 
wa Buffalo,” alisema Poloncarz.

Aliongeza kuwa wapo baadhi am-
bao wanaweza kupatikana Buffalo am-
bao idara ya afya haijawathibitisha na 
kwamba wako katika mchakato huo wa 
kuwathibitisha.

“Kwa sasa hatuna taarifa kuhusu 
maeneo, jinsia au namna ya kifo, tuna-
tarajia kuwa na taarifa hizo hivi karibu-
ni,” alisema Poloncarz.

Hata hivyo, inabainishwa kwamba 
dhoruba ya theluji kali, upepo unaovu-
ma kwa kasi huku halijoto ikiwa chini 
ya sifuri vililazimisha kufutwa kwa zai-
di ya safari 15,000 za ndege za Mareka-
ni katika siku za hivi karibuni, zikiwamo 

zaidi ya 3,800 mwanzoni mwa wiki.
Pia inaelezwa kuwa barabara nyingi 

ikiwamo zile zenye shughuli mbalim-
bali zilifungwa kutokana na kufunikwa 
kwa barafu.

Aidha, madereva wameonywa ku-
toendesha magari yao barabarani 
pamoja na kwamba nchi ipo katika 
kipindi ambacho matumizi ya barabara 
yapo juu kutokana na watu wengi kusa-
firi.

Inaelezwa kuwa kikosi cha ulinzi cha 
taifa pamoja na timu zingine za uokoaji 
wameokoa mamia ya watu kutoka ka-
tika magari yaliyofunikwa na theluji na 
nyumba ambazo hazina umeme, huku 
mamlaka ikisema kwamba watu zaidi 
huenda wamenasa kwenye theluji.

Karibu watu milioni 1.7 Jumamosi wa-
likosa huduma ya umeme huku waki-
pigwa na baridi kali.

Idadi hiyo imepungua kwa kiasi ki-
kubwa ingawaje bado kulikuwa na 
takriban wateja 50,000 wakiwa hawa-
na huduma hiyo Jumatatu huko pwani 
ya mashariki mwa Marekani.

DW

Ukraine yapanga 
mkutano wa 
amani 2013
KYIV, Ukraine

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa 
Ukraine, Dmytro Kuleba, amesema 
kwamba serikali yake ina lengo 
la kuandaa mkutano wa amani 
mwishoni mwa Februari mwaka 
2013, kwenye Umoja wa Mataifa 
(UN).
Kwa mujibu wa ripoti ya VOA, 

iliyochapishwa jana, Katibu Mkuu 
wa UN Antonio Guterres, anatara-
jiwa kuwa mpatanishi, wakati wa 
maadhimisho ya vita vya Russia.
Kuleba aliiambia Associated 

Press kwamba Russia itaalikwa 
kwenye mkutano huo ikiwa nchi 
hiyo itakabiliwa kwanza na mash-
taka ya uhalifu wa vita mbele ya 
mahakama.
Pia alisema kwamba aliridhishwa 

na matokeo ya ziara ya Rais Vo-
lodymyr Zelenskiy nchini Mare-
kani wiki iliyopita, huku akifichua 
msaada mkubwa wa kiulinzi am-
bao Ukraine itapatiwa na Mare-
kani.
“Serikali ya Marekani imeandaa 

mpango maalum wa kufanya ma-
kombora ya kujihami ambayo ni 
msaada wa Marekani, ambayo ya-
takuwa tayari kufanya kazi nchini 
Ukraine kwa miezi sita,” alisema.
Aliongeza kwamba Ukraine ita-

fanya lolote liwezekanalo kushin-
da vita mwaka ujao, akieleza 
kuwa diplomasia kila mara ina 
mchango mkubwa.

VOA

Sehemu ya barabara ikiwa imefunikwa kwa theluji Marekani. PICHA: DW

BEIJING, China

MAOFISA nchini China 
wamesema taifa hilo litaon-
doa karantini kwa wasafiri 
kuanzia Januari 8, 2023, na 
kwamba hatua hiyo inaa-
shiria mabadiliko makubwa 
ya mwisho kutoka kwa sera 
ya ‘zero covid’ ya nchi hiyo.

Kwa mujibu wa ripoti ya 
BBC iliyochapishwa jana, 
hiyo itafungua tena nchi 
hiyo kwa wale walio na visa 
vya kazi, kusoma au wanao-

taka kutembelea familia, 
baada ya mipaka kufungwa 
kwa takribani miaka mitatu.

Pia inaelezwa kuwa hatua 
hiyo imekuja wakati China 
inapambana na kuenea kwa 
virusi hivyo kwa sababu ya 
vizuizi kuondolewa.

Ripoti zinasema hospi-
tali zimezidiwa na wazee 
wanakufa na kwamba idadi 
ya kweli, hesabu za kila 
siku na vifo haijulikani kwa 
sasa kwa sababu maofisa 
wameacha kutoa data ya 

UVIKO-19.
Beijing ilikuwa imeri-

poti takribani maambukizo 
mapya 4,000 ya ugonjwa 
huo kila siku wiki iliyopita 
na vifo vichache, huku ikise-
ma itaacha kabisa kuchapi-
sha nambari za kesi.

Kwa mujibu wa Reuters, 
kampuni ya data ya afya ya 
Uingereza Airfinity ilikadi-
ria China ilikuwa ikipata 
maambukizi zaidi ya milioni 
moja na vifo 5,000 kwa siku.

Sera inayoitwa ‘zero 

Covid’ ilitajwa kudhoofisha 
uchumi na kuwafanya raia 
kuchoka kwa vizuizi na vi-
pimo vya mara kwa mara 
nchini humo.

Chuki dhidi ya sera hiyo 
ililipuka na kwa kufanyika 
maandamano adimu ya 
umma dhidi ya Rais Xi Jin-
ping Novemba mwaka huu, 
ambayo yalisababisha vion-
gozi kutupilia mbali sheria 
za UVIKO-19 wiki chache 
baadaye.

BBC

China kutamatisha karantini ya Covid 2013

Mwisho

Mwisho

Mwisho

Mwisho

Rais wa zamani 
Korea Kusini 
aachiwa huru

SEOUL, Korea Kusini

RAIS wa zamani wa Korea 
Kusini, Lee Myung-bak, aliye-
hukumiwa kifungo cha miaka 
17, ameachiliwa huru kwa msa-
maha wa Rais. Baada ya Park 
Geun-hye kupewa msamaha wa 
rais mnamo mwaka 2021.
Inaelezwa kuwa kiongozi huyo 

wa zamani alihukumiwa 2020 
kwa ufisadi na ubadhirifu, 
baada ya kupatikana na hatia 
ya kupokea mamilioni ya dola 
kama hongo, ili kubadilisha ua-
muzi kwa msamaha wa mkuu 
wa zamani wa Samsung.
Rais huyo wa zamani alisema 

msamaha huo wa kirais unam-
wondoa sehemu mbaya, kwani 
pamoja na kufutwa kwa kifungo 
chake, atapata na marupurupu 
yake.
Pia ilibainishwa kuwa Lee 

Myung-bak alifutiwa adhabu 
kwasababu za kiafya na kwam-
ba alikaa gerezani miaka miwili 
pekee.

RFI



Uza, Chenye  

Thamani  Kubwa  

Kwa Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  Tupigie  

0782253676

TANFIN CONSULTANT EA LTD

TANGAZO LA MNADA 
WA HADHARA

KAMPUNI YA TANFIN CONSULTANT EA 
LTD KWA MAMLAKA ILIYOPEWA NA 
MKOMBOZI SOKO KUU SACCOS – 
KONDOA INATANGAZA NNADA WA 
HADHARA UTAKAOFANYIKA TAREHE 
30/12/2022 KUANZIA SAA NNE 
KAMILI ASUBUHI KATIKA ENEO LA 
OFISI YA MKOMBI SOKO KUU SACCOS. 
MNADA HUU NI WA KUUZA PIKIPIKI, 
VIFAA VYA OFISINI KAMA PHOTOCOPY 
MACHINE, COPYUTA N.K PAMOJA NA 
THAMANI ZA NYUMBANI (TV, FRIJI 
N.K) MALI ZA OFISI NA WADAIWA SUGU

WOTE MNAKARIBISHWA 
MAWASILIANO

0717417520, 0627704403.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAISI 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA JIJI MBEYA.   

30/11/2022 
tafadhali taja;

Kumb.Na.MBRL/10869/13/JRM
Kwa yeyote anayehusika,

SHERIA YA USAJILI WA ARDHI [SURA 334]
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KIWANJA NAMBA 355 

KITALU A.IVUMWE JIJI LA MBEYA.

Barua y toleo [letter of offer]ya kiwanja,Kiwanja Na.355 kitalu 'A' 
IVUMWE Jiji la Mbeya.
Mmiliki aliyeandikishwa;M/SMUNICIPAL COUNCIL HOUSING 
COOP.SOCIETY/MARGRETH MWANKENJA wa S.L.P 149, MBEYA.
Muombaji MAGRETHKIBONA MWANKENJA wa S.L.P 1246 
MBEYA.
ARDHI; Kiwanja Na; 355 kitalu 'A' IVUMWE Jiji la MBEYA.

TAARIFA IMETOLEWA   kwamba barua ya toleo[letter of 
offer]pamoja na risiti orijino ya kiwanja iliyotajwa hapo juu 
imepotea na ninakusudia kutoa nakala halisi ya barua ya 
toleo[letter of offer] ya kiwanja tajwa hapo juu, iwapo hakuna 
kipingamizi chochote kitakacho jitokeza ndani ya muda wa mwez 
mmoja[siku 30]tokea  tarehe ya taarifa hii.

Barua ya toleo [letter of offer] ya kiwanja halisi ikionekana  
irudishwe katika Halmashauri ya Jiji la Mbeya S.L.P 149, Mbeya.

Imetolewa na,
.....................................................

Dickley.E.Nyato
AFISA MTEULE

HALMASHAURI YA JIJI LA MBEYA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha DODOMA MJINI                

Mkoa DODOMA
Shauri la MADAI   Na.269/2022

Jina la Mdai            EMMANUEL SAMSON NALUGWA
Jina la MDAIWA     GODFREY NDERINGO MOWO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika 

Mahakama za Mwanzo)

KWA; …  GODFREY NDERINGO MOWO
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TSH. 20,000,000/=
Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 05/01/2023 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu madai 
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili 
ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelzo vyote 
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu 
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini. 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama hii 
leo tarehe 16/12/2022

KUPOTEA KWA 
PASSPORT

LUCY ROBERT JONAS, AMEPOTEZA 
PASSPORT YAKE YENYE NAMBA 
TAE365681 ILIYOTOLEWA TAREHE 
08/10/2020 NA IDARA YA UHAMIAJI 
DAR ES SALAAM. YEYOTE 
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA KITUO 
CHA POLISI. TAARIFA YA POLISI: 
DAR/CHA/RB/483902/2022.

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF LANDS, HOUSING AND HUMAN 

SETTLEMENT DEVELOPMENT
REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT, (CAP 117)

DEED POLL

The documents presented for registration on the 19-12-2022 at 
3:00 herewith the original of the above mentioned documents 
registration having under folio/s 1981 and serials and serial/s 
94812022 knowledge receipt of the enclosures here to.
URES:

SIGNED AND DELIVERED BY SAID
WINFRIDA GATAWA MAGANILA
Who is known to me personally identified to me by….
The letter being known to me personally.
This 19 day of 12…2022.

BEFOR ME:

NYUMBA INAUZWA

Ipo Yombo Dovya, 
Makangarawe Mtaa njia 
panda ya Mwinyi. Inafaa 

kwa Biashara pamoja 
na Makazi ya kuishi. Ina 
vyumba 6 na varanda 2. 
Bei ni shilingi Milioni 75. 

Kwa mawasiliano piga 
simu 0782 251 471.

KUPOTELEWA NA 
KADI YA PIKIPIKI

ABIHORERA RASHIDI BORA 

anatangaza kupotea kwa kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajili MC 170 BKN. Chassis 

namba KE7KEFPKO30380. 

Engine namba 

162FMJPKO030380.  Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi. Taarifa ya Polisi: 

ARU/ARU/RB/490134/2022.
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Kwa Habari  

Motomoto 

usikose 

Gazeti lako la 

Nipashe  

kila siku

MATANGAZO    MCHANGANYIKO

Uza, 
Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie  

0782253676

KUPOTELEWA NA 
KADI YA GARI

MATHIAS RAPHAEL MTEGA 

ANATANGAZA KUPOTELEWA 

NA KADI YA GARI YENYE 

NAMBA ZA USAJILI T.851 

CDH.YEYOTE ATAKAYEIONA 

ATOE TAARIFA KITUO CHA 

POLISI KILICHO 

KARIBU.TAARIFA YA POLISI 

MBE/MBE/RB/489009/2022 

DEUDEDIT JUVENARY 
KABUNDUNGURU T/A FREEDOM 

PASS TANZANIA LIMITED

MNADA WA HADHARA
KWA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA 
KUU YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI ZA 
FILGONA RANGA DUKO SIKU YA TAREHE 16 
JANUARY 2023 KUANZIA SAA NNE KAMILI 
ASUBUHI.

ORODHA YA MALI ZITAKAZOUZWA NI KAMA 
IFUATAVYO HAPA CHINI

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo
2. Mnunuzi atalazimika kulipa 25%  papo hapo 

baada ya mnada kumalizika na 75% 
itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya 
siku 14 na ikiwa mnunuzi atashindwa 
kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana 
na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa 
yoyote aliyokwishailipa

3. Gharama ya kukagua na kuona magari ni ya 
mnunuzi pamoja na kuhamisha umiliki ni ya 
mnunuzi.

4. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa 
yeyote akatayejaribu kuharibu mnada huu

5. Kwa mawasiliano zaidi piga namba 
0620811284

Lot number Maelelezo ya mali inayouzwa na kwa amri ya mahakama 

1 TATA LP 909 Chasis No MAT 382042J7R03136, Engine 
no 497TC93PYS841445 yenye namba ya usajili T867DMU 

2 TATA LP Chasis No MAT382042JR06708,Engine No 
497tc93ERY815561 yenye namba ya usajili  T526DNP 

3 TATA LP Chasis No MAT382042JR06708,Engine No 
497TC9ECR809720  
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Gigy Money 
achefukwa

Msanii Gigy Money ameonekana kuchefukwa akidai siyo kila anayekwenda kuomba ushauri kwa mtu 
hajui la kufanya, bali ni kusikia maoni yao tu ya kuyapima.

Kwenye mtandao wake wa kijamii wa Instagram, Gigy alisema yeye hana rafiki wa kike na hataki 
mazoea nao kwa sana.

“Wadada mimi sio bongo movie wala bongo fleva, mimi ni Gigy Money sina muda na maisha 
ya mtu, pia sipendi mtu mnafiki maishani mwangu. Na sitaki mazoea na msanii wa mamuvi, 

nimesema sitaki mazoea ... sio mdogo wa mtu mimi wala sio ndugu wa mtu ... haya mafumbo 
msipo yaelewa nitakuja na faili la ukweli mtupu, sio kila mtu anaogopa jina sijui hela, 

kwanza maisha yangu tu wengi hamjayaishiii acheni uzee uje vizuri mimi sipendi 
ugombanishi kiukweli kabisa nikikupenda nakupenda na moyo wangu wote, na niki-
kuchukia ni huo huo moyo, siyo kila kitu ni bifu au ugomvi jina langu lifike mahala 
liwatoke kwenye vichwa na vinywa vyenu ndugu wasanii,” alilalama dada huyo 
ikionyesha kabisa kuna mtu amemkera.

BAADA ya Meneja wa Diamond Platnumz, Sal-
lam SK, kutoa orodha ya wasanii 10 bora kwa 
mwaka 2022, huku Harmonize akiwamo, msanii 
huyo wa bongo fleva ameibuka na kumpa tano 
kiongozi huyo.

Harmonize ameonekana kufurahia kuwek-
wa kwenye orodha ya wasanii hao, licha ya 
kuwekwa kwenye namba 10.

Kupitia insta stori yake, msanii huyo 
alimshukuru kwa kusema ‘Asante Kipara no 
Mara waah 10, Messi.’

Majuzi, Sallam SK alitoa orodha ya wasanii wake bora kwa mwaka 
2022, ambapo Diamomd Platnumz alishika namba moja, huku Zuchu 
akifuatia.

Mbosso, kwa mujibu wa meneja huyo ameshika nafasi ya tatu na 
ya nne ilikwenda na Marioo, Rayvanny akiwa kwenye namba tano.

Jay Melody aliwekwa kwenye namba sita huku msanii mkongwe, 
Ali Kiba alitupwa nafasi ya saba, Nandy alikamata namba nane, 
nafasi ya tisa ikaendea kwa Lavalava.

Harmonize afurahia kupewa namba 10

MSANII Lavalava amesema haoni baya 
lolote ambalo, Dulla Makabila ameimba 

kuhusu yeye kwenye wimbo wake wa ‘Pita 
Huku’, akiongeza huyo ni rafiki yake na ni mtu 

mwenye utani sana.
Kwenye kipande cha watu wabaya 
‘wachawi’ baada ya kutaja mabaya yao 
ikiwamo kuwarudisha watu nyuma 
kimaendeleo, kuna kipande alisema 
“uchawi ndiyo chanzo cha umaskini unapita kwenye pembe hivi 
milango huioni na uchawi mkaupeleka usafini, yaani hata Lava-
lava aimbe vipi haonekani, we mchawi pita huku...”

Lavalava alisema Dula siku zote kabla hajaimba au kutoa 
wimbo humpigia, na hata wimbo huu pia alifanya hivyo, ingawa 
yeye hajapata wasaa wa kuusikiliza.

“Wimbo wenyewe sijapata nafasi ya kuusikiliza, najua yule 
ni mtu wa masihara sana, akisema kitu kinakuwa na utani 
ndani yake na mambo kama haya watu kuna wakati wana-
hitaji wafurahi, usifuatishe sana kinachozungumzwa. Mimi 
sijausikia wimbo huo, lakini watu wanasema ni mkali sana 
kama kweli uko hivyo basi ni kazi nzuri tu,” alisema Lava-
lava.

Lavalava afunguka 
dongo la Dulla Makabila
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KMC FC yalia na mwamuzi
kusajili wapya watatu

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumpoteza, George 
Mpole aliyekwenda FC Lupopo na 
Saido Ntibazonkiza aliyetua Simba 
katika usajili wa dirisha dogo, 
Geita Gold FC imepoteza mchezaji 
mwingine wa kikosi cha kwanza, 
Adeyum Suleiman, ambaye ameji-
unga na Dodoma Jiji.

Taarifa iliyotolewa na Dodoma 
Jiji FC imesema kwa sasa beki huyo 
mwenye uwezo wa kucheza nafasi 
zote za pembeni ni mali yao.

“Beki huyu anacheza maeneo 
ya pembeni, ni mbavu ya mpira. 
Anaitwa Adeyum Suleiman sasa 
ni mkulima wa zabibu” taarifa ya 
klabu hiyo iliandika.

Habari zilizopatikana jijini zinase-
ma Adeyum amevunja mkataba na 
Geita Gold ili kupata changamoto 
mpya.

Adeyum ambaye ni mchezaji wa 
zamani wa Yanga, amejiunga na 
Dodoma Jiji ikiwa imepita siku moja 
tangu ikubali kichapo cha bao 1-0 
kutoka kwa Singida Big Stars katika 
mechi iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Jamhuri.

Nyota waendelea 
kuondoka Geita

Shufaa Lyimo na Saada Akida

WAKATI Kocha Mkuu wa KMC FC, Thier-
ry Hitimana, akilalamika mwamuzi wa 
mechi yao dhidi ya Simba aliwanyima pen-
alti, ameongeza anahitaji kusajili wachezaji 
wapya wasiopungua watatu ili kuimarisha 
kikosi chake kinachoshiriki Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Hitimana alisema anahitaji kusajili 
mshambuliaji, beki wa kati na kiungo ili 
kuiongezea nguvu timu hiyo.

Kocha huyo alisema tayari mapendek-
ezo hayo ameshayafikisha kwa viongozi 
wa timu na ana imani watayafanyia kazi 
ili wawe imara na kufanya vizuri katika 
mechi zilizosalia za Ligi Kuu na mashinda-
no ya Kombe la FA.

Alisema baadhi ya wachezaji wake ni  

majeruhi wa muda mrefu na kutokana na 
hali hiyo anahitaji kupata wachezaji wapya 
watakaoziba pengo hilo.

“Tumecheza michezo 18 ya ligi, tumeo-
na madhaifu yetu na wapi tunatakiwa 
kuongeza nguvu, tayari nimekabidhi map-
endekezo kwa kutaja nafasi ninazohitaji 
kusajili kwa lengo la kuisaidia timu kufan-
ya vizuri,” alisema Hitimana.

Aliongeza wanahitaji kuimarisha kikosi 
kwa ajili ya kukabiliana na ushindani 
mkubwa wa ligi uliopo.

“Hatutafanya mabadiliko makubwa kwa 
sababu ukiangalia katika baadhi ya mechi 
tumefanikiwa kutengeneza nafasi nyingi 
za wazi lakini tunashindwa kumalizia, 
nina imani kubwa tukipata mshambuliaji 
mwingine tutamaliza tatizo hili,” alisema 
kocha huyo.

Aliongeza bado malengo ya KMC ni 
kumaliza msimu katika nafasi tano za 
juu, na hilo haliwezi kukamilika kama ha-
wataboresha kikosi chao.

Mrundi huyo alisema pia amesikitishwa 
na kitendo cha mwamuzi, Omary Mdoe, 
kuwanyima penalti katika mechi ya juzi 
ambayo ilimalizika kwa kufungwa mabao 
3-1. “Nimesikitika, tulipaswa kupata penalti 
isipokuwa mwamuzi hakututendea haki,” 
alisema Hitimana.

Alilitaka Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF) kualiangalia zaidi suala la waamuzi 
kwa sababu mara nyingi wanaonekana ku-
daiwa kuzibeba timu kubwa.

KMC FC inashika nafasi ya tisa ikiwa im-
echeza michezo 18, wameshinda mechi 
tano, sare saba na wamepoteza michezo 
sita, kibindoni wana pointi 22.

Kikosi cha Kirengo FC kinachotarajia kukutana na Mafundi FC ya Obwere katika mechi ya hatua ya nusu fainali ya mashindano 
ya Umoja Cup Rorya itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Maji Sota, Rorya mkoani Mara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Umoja Cup Rorya kumekucha
Na Mwandishi Wetu, RORYA

MABINGWA watetezi, Kirengo FC 
itakutana na Mafundi wa Obwere ka-
tika mechi ya nusu fainali ya kwanza ya 
mashindano yanayofanyika kila mwaka 
ya Umoja Cup itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Maji Sota, mkoani Mara.

Mashindano hayo yalianza kwa kush-
irikisha timu 20 na zilizobakia Kirengo 
FC, Mafundi FC, KMT ya Sota na Kab-
wana FC ya Shirati mjini.

Kirengo ilitinga nusu fainali baada 
ya kuwafunga Masonga mabao 3-0 na 
Mafundi waliwatoa Rifa ya Michire kwa 
magoli 4-3.

Hata hivyo, Kirengo anashuka dim-
bani bila wachezaji wake wanne wali-
ofungiwa kucheza michuano hiyo kwa 
mwaka huu kutokana na kosa la utovu 
wa nidhamu, nyota hao ni Oribg’o Sido, 
Kitembe Kwara, Lazaro Lazaro na Riziki 
Abega.

Nusu fainali ya pili ya michuano hiyo 

itachezwa kesho kwa kuikutanisha KMT 
dhidi ya Kabwana fc.

Msimamizi wa mashindano na Mene-
ja wa Umoja Cup, Daniel Maina, alisema 
mashindano ya mwaka huu yalichelewa 
kuanza kutokana na mdhamini wao ku-
kutana na changamoto mbalimbali.

Wakati huo huo, mwenyeji wa mi-
chuano hiyo, Wanamaji FC ya Sota, 
ilifutiwa matokeo na kuondolewa 
mashindano hayo baada ya kumtumia, 
Abega, ambaye amefungiwa.

Timu tisa kuwania 
umalkia mapinduzi
Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya netiboli ya 
kuwania Kombe la Mapinduzi 
yamepangwa kufanyika kuanzia 
Januari 4 hadi 11, mwakani kwenye 
Uwanja wa Gymkhana Zanzibar, 
imefahamika kuwa Katibu Mkuu 
wa Chama cha Netiboli Zanzibar 
(CHANEZA), Said Mansab alisema, 
mashindano hayo yatashirikisha 
timu tisa kutoka Pemba na Unguja.

“Maandalizi kuelekea katika 
mashindano ya Kombe la Mapin-
duzi yanaendelea vizuri, kila timu 
imejipanga kikamilifu, timu saba zi-
natoka Unguja na mbili ni za kutoka 
Pemba,” alisema Mansab.

Katibu huyo alisema CHANEZA 
imeshindwa kutoa mwaliko kwa 
timu kutoka Tanzania Bara kuto-
kana na uhaba wa wadhamini.

Aliongeza viwango vya wachezaji 
wa mchezo huo kwa sasa Zanzibar 
vimepanda na wanatarajia kuwa na 
mashindano yenye ubora mkubwa.



JOAO ANUKIA CHELSEA
CHELSEA inajipanga kufanya mchakato wa kumsajili 

mshambuliaji wa Atletico Madrid, Joao Felix kwa mkopo 
katika dirisha la Januari lakini kukiwa na kipengele cha 
kumpa Mreno huyo mwenye umri wa miaka 23 mkata-
ba wa kudumu kwenye majira ya joto (Telegraph).

RONALDO AANDALIWA VIPIMO
KLABU ya Al Nassr ya Saudi Arabia inaandaa zoezi la 

vipimo kwa mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno, 
Cristiano Ronaldo, ambaye ana umri wa miaka 37 kabla 
ya kukamilisha uhamisho wenye thamani ya Dola za Ki-
marekani milioni 75 kwa muda wa mwaka mmoja. (CBS 
Sports)

MUDRYK ANUKIA ARSENAL
ARSENAL imewasilisha ofa ya thamani ya pauni mil-

ioni 55 kwa winga wa Shakhtar Donetsk na Timu ya 
Taifa ya Ukraine, Mykhaylo Mudryk, ambaye ana umri 
wa miaka 21. (Telegraph)

BELLINGHAM SOKONI
KIUNGO wa Borussia Dortmund na Timu ya Taifa ya 

England, Jude Bellingham (19), anaendelea kuwa nyota 
anayewindwa na Liverpool ingawa bado kuna mchua-
no dhidi ya Manchester United ambayo pia inamhitaji 
Cody Gakpo wa PSV. (Mail)

MOYES: RICE HAONDOKI
KOCHA Mkuu wa West Ham, David Moyes,  amesema 

klabu hiyo haitakubali kuona kiungo wa Timu ya Taifa 
ya England, Declan Rice, mwenye umri wa miaka 23 
anaondoka katika majira ya joto. (Mail) 

RAYA ANUKIA AJAX
AJAX imeanza kufanya mawasiliano na golikipa wa 

Brentford na Timu ya Taifa ya Hispania, David Raya, 
ambaye ana umri wa miaka 27 kwa ajili ya uhamisho wa 
dirisha dogo la Januari. (AS - in Spanish)

BARCA: DE JONG HAUZWI 
BARCELONA imeweka wazi haiko tayari kumuuza 

kiungo wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Frenkie de Jong, 
ambaye anatakiwa na Manchester United katika majira 
ya joto. (Sport - in Spanish)

ELANGA AGOMBEWA EPL
EVERTON ni moja ya timu za Ligi Kuu England zilizo-

ingia katika vita ya kuwania huduma ya winga wa Man-
chester United na Timu ya Taifa ya Sweden, Anthony 
Elanga, mwenye umri wa miaka 20. (Mail)

LEAO ATOA MSIMAMO
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ureno, Ra-

fael Leao (23), amesema anatamani kupata nafasi ya 
kucheza katika Ligi Kuu England hapo baadaye lakini 
kwa sasa “nguvu na akili yake kwa asilimia 100% amezi-
weka kwa AC Milan”. (RDP Africa, via Talksport)

DURAN AKARIBIA BENFICA
BRENTFORD, Fulham na Aston Villa zimewasilisha 

ofa kwa ajili ya kumsajili mshambuliaji wa Chicago 
Fire na Timu ya Taifa ya Colombia, Jhon Duran, lakini 
Benfica inaonekana iko kwenye nafasi nzuri zaidi ya 
kumnasa nyota huyo mwenye umri wa miaka 19. Calci-
omercato - in Italian)

BADIASHILE KUTUA CHELSEA
CHELSEA iko katika hatua nzuri ya mazungumzo ya 

kumsajili beki wa kati wa Monaco na Timu ya Taifa ya 
Ufaransa, Benoit Badiashile, na tayari imeshawasilisha 
rasmi ofa kumnasa nyota huyo mwenye umri wa miaka 
21. (Fabrizio Romano)

zisikupite

29

haba

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

EINDHOVEN, Uholanzi

LIVERPOOL imefikia makubaliano 
ya kumsajili mshambuliaji wa Timu 
ya Taifa ya Uholanzi, Cody Gakpo 
akitokea PSV Eindhoven, taarifa ya 
klabu hiyo ya Uholanzi imesema.

Gakpo, ambaye ana umri wa mia-
ka 23 alionyesha kiwango kizuri kati-
ka fainali za Kombe la Dunia zilizom-
alizika huko Qatar, akifunga mabao 
matatu na kuisaidia Uholanzi kufika 
hatua ya robo fainali.

Imeelezwa ada ya winga huyo ina-
tarajiwa kuwa kati ya euro milioni 40 
na 50.

PSV imesema Gakpo atasa-
firi kwenda England kukamilisha 

mchakato wa uhamisho na iliongeza 
usajili wake unatarajiwa kuvunja 
rekodi ya uhamisho ndani ya klabu 
hiyo.

Liverpool tayari imeshakamilisha 
usajili wa washambuliaji, Luis Diaz 
na Diogo Jota, ambao wamepewa 
mikataba mirefu.

Manchester United nayo ilihusish-
wa na usajili wa Gakpo.

“Uongozi wa PSV umekamilisha 
mazungumzo katika siku ya jana 
( juzi) na imetoa ruhusa kwa Gakpo 
kusafiri kuelekea England,” taarifa 
rasmi ya klabu hiyo ya Eredivisie il-
isema.

Gakpo alikuwa na kiwango kizuri 
katika msimu huu, amefunga mabao 

tisa na kutengeneza nafasi nyingine 
za kufunga 12 kwenye mechi 14 al-
izoichezea PSV.

Pia nyota huyo amefunga magoli 
matatu na asisti mbili kwenye mechi 
tano za Ligi ya Europa.

Katika fainali za Kombe la Dunia, 
amefunga katika kila mechi kwenye 
hatua ya makundi ambapo wali-
cheza dhidi ya Senegal, Ecuador na 
Qatar.

Wakati huo huo Liverpool imepata 
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Aston 
Villa katika mechi ya Ligi Kuu Eng-
land iliyochezwa juzi na kukifanya 
kikosi cha Jurgen Klopp kupanda 
hadi katika nafasi ya sita kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

    Mshambuliaji huyo ajiandaa kwenda England 
kufanya vipimo vya...

Jumatano Desemba 28, 2022
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Gakpo, Liverpool 
sasa kimeeleweka 



LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa Totten-
ham, Harry Kane ni “mashine” 
na ni nyota anayetarajiwa kuwa 
“namba moja duniani”, amese-
ma mchezaji mwenzake, Pierre-
Emile Hojbjerg.

Kane hajaonyesha uchovu 
wowote uliotokana na mashin-
dano ya Kombe la Dunia akifun-
ga kwa kichwa katika mechi ya 
Ligi Kuu England iliyomalizika 
kwa sare ya mabao 2-2 dhidi ya 
Brentford.

Ni mechi ya kwanza kwa na-
hodha huyo wa Timu ya Taifa 
England tangu alipofunga pen-
alti moja na kukosa nyingine 

katika mechi ya hatua ya robo 
fainali iliyomaliza kwa Ufaransa 
kushinda mabao 2-1.

“Kutothamini ubora wake ni 
kosa kubwa,” alisema Hojbjerg, 
ambaye alifunga bao la kusawa-
zisha.

“Yeye ni mashine. Ana uwezo 
mzuri na anastahili kuwa mche-
zaji namba moja duniani kwa 
sasa.

“Kosa kubwa katika kandanda 
ni kutilia shaka kiwango cha 
Harry Kane.”

Kane ameingia katika rekodi 
ya nyota wa England waliofunga 
mabao mengi, akipachika wavu-
ni magoli 53 kwenye michezo 80 
aliyoichezea timu hiyo.

habari michezo
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Kane afananishwa na mashine

RIYADH, Saudi Arabia

K
LABU ya Al-Nassr imeandaa mchaka-
to wa vipimo vya afya kwa msham-
buliaji, Cristiano Ronaldo ikiwa ni 
maandalizi ya kukamilisha usajili wa 

mwaka mmoja wenye thamani ya paundi 
milioni 173, na nyota huyo wa Ureno atapewa 
nafasi ya kuchagua kocha ambaye ataungana 
naye kwenye timu hiyo ya Saudi Arabia.

Mkataba wa Ronaldo na Manchester United 
ulivunjika mwezi uliopita baada ya kufanya 
mahojiano ambayo yaliyobainisha kufanyiwa 
vitendo vya ubaguzi na Kocha wa klabu hiyo,  
Erik ten Hag. 

Tangu wakati huo, mshambuliaji huyo 
mwenye umri wa miaka 37 alianza kujipanga 
kusaka timu nyingine, na sasa inaonekana 
anakaribia kujiunga na klabu ya Mashariki ya 
Kati.

Al-Nassr inaendelea kujiimarisha katika 
kukamilisha uhamisho huo wa kumnasa Ron-
aldo, na tayari imeshaandaa malazi kwa nyota 
huyo pamoja na washauri wake, CBS Sports 
ilisema.

Inaonekana uhamisho huo unaweza kuka-
milika katika dirisha dogo la Januari baada ya 
pande hizo mbili kufikia makubaliano kwe-
nye maslahi.

Wakati mshambuliaji huyo anatarajiwa 
kuwa nyota wa kwanza mkubwa kucheza 
soka Saudi Arabia, inaelezwa pia Ronaldo ata-
faidika kwa kupata dili mbalimbali za nje ya 
uwanja endapo atasajiliwa na Al-Nassr.

Kwa sasa Al-Nassr iko chini ya Rudi Garcia, 
ambaye aliwahi pia kuzifundisha Lille, Roma 
na Marseille wakati alipokuwa Ulaya.

Ronaldo kufanyiwa
vipimo Saudi Arabia

--------------------------

----------------------------
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Mfaume, Pialali hakuna
mshindi, kurudiwa tena

Kane afananishwa na mashine Hatimaye Feitoto

Na Saada Akida 

PAMBANO la usiku wa mabingwa 
kati ya bondia, Mfaume Mfaume dhidi 
ya Idd Pialali lilishindwa kumalizika na 
kupata mshindi kama ilivyotarajiwa.

Kwa mujibu wa Kamisheni ya Ngumi 
za Kulipwa Tanzania (TPBRC), pam-
bano hilo  lililokuwa la raundi 10 katika 
uzito wa Super Walter lilivunjika katika 
raundi ya kwanza kutokana na mabon-
dia hao kugongana vichwa vilivyopele-
kea Pialali kupasuka usoni.

Hata hivyo, promota amepewa na-
fasi ya kuandaa pambano lingine kwa 

sababu pambano la juzi lililofanyika 
jijini Arusha halikupata mshindi.

Katibu Mkuu wa TPBRC, Yahaya Poli,  
alitangaza pambano hilo halina mshin-
di baada ya kujiridhisha wazi mabon-
dia hao wote waligongana vichwa na 
kuamua kulivunja pambano.

Pialali alisema tukio lililotokea katika 
pambano hilo halikuwa matarajio yake 
huku akisisitiza atakuwa tayari kwa ajili 
ya pambano la marudiano.

Naye Mfaume alisema matokeo yali-
otokea siyo jambo alilolitarajia na anaji-
panga kwa ajili ya kukutana na mabon-
dia kutoka nje ya nchi.

Mabondia wengine walifanikiwa 
kushinda katika pambano hilo la 
Usiku wa Mabingwa ni Karim Man-
donga aliyemchapa Alibaba Tarimo 
wakati Hassan Ndonga akimdunda 
kwa KO ya raundi ya kwanza, Yamikani 
Mkandawire huku Shabani Ndaro wa 
Arusha akimtuliza Shabani Kaoneka 
kwa pointi.

Halima Vunjabei yeye alimtwanga 
kwa TKO Zawadi Kutaka wakati Yo-
hana alimchapa Yamikani Mkandawire 
kutoka Malawi na Osama Allabi akim-
chakaza Salim Omary kwa pointi.

Bondia Karim Mandonga (kushoto), akipigana na Ally Baba katika pambano la Usiku wa Mabingwa lililofanyika 
jijini Arusha juzi usiku. Mandonga aliibuka mshindi katika pambano hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

malengo yetu ingawa hatu-
wezi kuwabeza wapinzani 
wetu.

Mbio za kulisaka taji la Ligi 
Kuu Bara mara nyingi zime-
kuwa ngumu hasa mzun-
guko wa pili, unapopoteza 
mchezo unajiweka kwenye 
mazingira magumu zaidi 
ya kutimiza malengo, tuna-
tambua hilo na ndio maana 
tunaweka nguvu kubwa,” 
alisema Nabi.

Aliongeza licha ya kuon-
goza katika msimamo wa ligi 
kwa tofauti ya pointi sita dhi-

di ya timu inayowafuatia, hali 
hiyo haiwafanyi wabweteke.

“Tunahitaji kushinda na 
kusonga mbele bila kujali 
wigo pointi tulionao dhidi 
ya wanaotufuatia katika msi-
mamo, tunataka kukaa ma-
hali salama mpaka mwisho 
wa msimu,” aliongeza kocha 
huyo.

Ligi Kuu inatarajia kuen-
delea tena keshokutwa kwa 
Singida Big Stars kuwakaribi-
sha Geita Gold FC na Tanza-
nia Prisons kuwafuata Simba 
kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

INATOKA  UK. 32

watakwenda naye Zanzibar kwa ajili ya kushiriki 
mashindano ya Kombe la Mapinduzi.

Aliongeza Simba inatarajia kuendelea kufanya 
usajili wa kishindo kwa kunasa nyota wapya na 
wachezaji wa zamani ambao bado inawahitaji ku-
waongezea mikataba.

“Naendelea vizuri, huu ni mpira nafikiri nitajiunga 
na wenzangu mapema, kwa sasa siwezi kusema kitu 
chochote mpaka nitakapopona,” Phiri, straika huyo 
ambaye ana mabao 10 mpaka sasa alisema.

Katika hatua nyingine, mchezaji mpya wa timu 
hiyo aliyejiunga nayo hivi karibuni akitokea Geita 
Gold, Mrundi Saido Ntibazonkiza amewaomba wa-
nachana na mashabiki wa timu hiyo kumpa sapoti ili 
afanye vyema.

INATOKA  UK. 32

Simba yaamsha



Na Saada Akida 

KIUNGO mshambuliaji, Feisal Salum 
‘Feitoto’ ambaye alitangaza kuvunja mka-
taba na mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga, ataendelea kubakia 
katika mitaa ya Twiga na Jangwani baada 
ya pande mbili hizo kufikia makubaliano, 
imefahamika.

Feitoto alivunja mkataba wake na Yanga 
kwa kuilipa klabu hiyo kiasi cha Sh. mil-
ioni 112 kama matakwa ya mkataba wake 
uliokuwa unatarajiwa kumalizika ifikapo 
mwaka 2024 huku tetesi zikidai nyota 
huyo anaelekea Azam FC.

Taarifa zilizopatikana jijini Dar es Sa-
laam zinasema Feitoto na Yanga wame-
fikia hatua nzuri ya mazungumzo ambayo 
yatapelekea kuboresha mkataba wa nyota 
huyo kutoka Zanzibar ili aendelee kuvaa 
jezi za rangi ya kijani na njano.

Chanzo hicho kiliendelea kusema 
vigogo mbalimbali wamehusishwa ka-
tika kufanikisha makubaliano hayo na 
wanaamini kila kitu kitakwenda vizuri na 

kuwatuliza mashabiki na wanachama wa 
klabu hiyo.

“Feisal ni mchezaji wa Yanga, bado 
ana mkataba na sisi bado tunamhitaji 
kutokana na malengo yetu tuliyonayo ka-
tika mashindano ya ndani na ya kimataifa, 
hivyo si rahisi kumwacha aondoke.

Naamini hili linaenda kuisha na 
mchezaji anarudi kambini kuungana na 
wachezaji wenzake kwa ajili ya kuipigania 
timu, nawahakikishia Feisal ataendelea 
kuichezea Yanga, tunaenda kumboreshea 
stahiki zake,” alisema kiongozi huyo am-
baye hakutaka kuweka wazi jina lake.

Akizungumza na gazeti hili, Makamu wa 
Rais wa Yanga, Arafat Haji, alisema mara 
nyingi vita ya usajili huwa ni kubwa na kila 
timu inahitaji kupata mchezaji aliye katika 
ubora wa hali ya juu.

Haji alisema Feisal kuhusishwa na klabu 
nyingine si jambo jipya kwa sababu hali 
hiyo hutokea kwa wachezaji wazuri se-
hemu mbalimbali hapa duniani kwa timu 
kutafuta wachezaji ambao wataingia kwe-
nye kikosi cha kwanza moja kwa moja.

“Najua hii ni vita ya ubingwa hivyo 
tumegundua wapinzani wanataka kuleta 
chokochoko ili kutuondoa kwenye malen-
go yetu, tumegundua hilo na tuko imara 
hakuna mchezaji tuliye na malengo naye 
ataondoka katika dirisha hili la usajili,” 
alisema Haji.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine 
Nabi, alisema baada ya mapumziko ya siku 
moja sasa akili na nguvu wanazihamishia 
katika mchezo wao unaofuata wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Mtibwa Sugar 
utakaochezwa Jumamosi kwenye Uwanja 
wa Manungu Complex ulioko, Turiani 
mkoani Morogoro.

Nabi alisema wanahitaji kuendeleza kasi 
ya ushindi na kuwapa furaha mashabiki 
wao katika kipindi hiki cha sikukuu.

“Bado tuna kazi ya kufanya kuhakikisha 
tunatetea ubingwa wetu, wachezaji wa-
napaswa kujitoa kwa nguvu zote katika 
kila mechi iliyoko mbele yetu ili tutimize 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

   Mazungumzo yafikia pazuri, sasa kulipwa 
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Simba yaamsha 
vita ya ubingwa

Adam Fungamwango na Shufaa 
Lyimo

BAADA ya kupata ushindi wa ma-
bao 3-1 dhidi ya KMC kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba jijini Mwanza juzi, 
Kocha Mkuu wa Simba, Juma Mgunda, 
amesema bado timu yake iko katika 
mbio za kupigania ubingwa wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Mgunda alisema wataendelea ku-
pambana kusaka ushindi na kuongeza 
michezo 12 iliyobakia katika ligi hiyo 
kwa kila timu ndio itakayoamua.

Mgunda hakatishwi tamaa na 
tofauti ya pointi walizonazo na vinara 
wa ligi hiyo, Yanga kwa sababu bado 
safari iliyoko mbele ni ndefu.

“Tulikuja kusaka pointi tisa, tume-
pata saba, tunashukuru kwa sababu 
kama hukushukuru kwa kidogo, huwe-
zi kushukuru kwa kikubwa. Tumeya-
fanyia kazi mapungufu yaliyoonekana 
katika mechi dhidi ya Kagera Sugar 
ambayo ilisababisha tutoke sare, KMC 
sio timu ya kubeza, ni moja kati ya 
timu nzuri kwenye Ligi Kuu na ina 
mwalimu mzuri kwa hiyo huwezi 
kwenda kucheza nao unawadharau.

“Kazi iliyobaki mbele yetu ni ku-
hakikisha tunapata ushindi katika kila 
mechi inayokuja, bado tuko kwenye 
njia ya ubingwa, haiishi mpaka iishe,” 
alisema kocha huyo.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally, 
aliwapiga dongo Azam FC ambao 
wametangaza rasmi kujiondoa kwe-
nye mbio za ubingwa akisema siku 
zote ngoma ya kitoto haikeshi.

“Tumemaliza ziara yetu Kanda ya 
Ziwa, tumepata pointi sita CCM Kirum-
ba Mwanza na pointi moja Uwanja 
wa Kaitaba, japo hatukufanikiwa 
kwa asilimia 100, malengo ilikuwa ni 
kurudi na pointi tisa, lakini tumerudi 
na saba tunashukuru hata kwa hiki 
tulichokipata, vita inaendelea, tunaen-
delea kupambana,” alisema Ahmed.

Aliongeza bado wana nafasi kubwa 
ya kupata ubingwa kupitia mechi 12 
za ligi hiyo zilizobakia.

“Nimeona Azam wao wamejitoa 
kwenye mbio za ubingwa, ni kawaida, 
siku zote ngoma ya mtoto haikeshi, 
sisi hatujakata tamaa hadi mwisho, 
hizi mechi zilizosalia chochote 
kinaweza kutokea,” Ahmed alisema.

Kuhusu straika, Mosses Phiri, 
alisema atakosa mechi ijayo dhidi 
ya Prisons itakayochezwa Ijumaa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam na baada ya hapo 

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele (kushoto), akiwa na kiungo mshambuliaji, Feisal Salum ‘Feitoto’ katika moja 
ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu. PICHA: MTANDAO
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Gakpo, Liverpool sasa kimeeleweka

Hatimaye Feitoto
kubakia Jangwani

%%%%%%%%%%%

%%%%%

UKurasa    29

ROHO ZA YANGA


	Page 1a
	Page 2
	Page 3a
	Page 4a
	Page 5a
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24
	Page 25a
	Page 26
	Page 27a
	Page 28a
	Page 29a
	Page 30
	Page 31a
	Page 32

