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Chanjo va saratani
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Hofu chanjo saratani mlango kizazi

Na Jenifer Gilla

WATAALAM wa afya nchini wame-
watoa hofu wananchi usalama wa
chanjoya kuzuia saratani ya mlango
wa kizazi (HPV) kwa watoto wa kike
wenye umri wa miaka tisa hadi 14.

Tangu kuanza kutolewa kwa chan-
jo hiyo, kumekuwa na hofu kwa jamii
hasa wazazi kuhusu usalama, huku
baadhi wakiwazuia watoto wao ku-
chanja wakiamini zimeletwa kupun-
guza uwezo wa Watanzania kuzaa.

Maswali ni kuhusu umri wa watoto
wanaopatiwa chanjo hiyo wa chini
ya miaka 14 ilhali madhara huone-
kana kuanzia miaka 24.

Aidha, watoto wa kiume kutopati-
wa chanjo hiyo na dozi kuwa moja
badala ya tatu kama awali, huku
wanaoshi na VVU kupata dozi tatu
tofauti na wengine.

Vile vile, muda wa chanjo kuima-
risha kinga ya mtumiaji na kama ni
hiyari na madhara kwa asiyepatiwa
chanjo hiyo.

Jopo la madaktari na watafiti wa-
bobezi katika afya ya uzazi walifanya
mjadala ulioendeshwa na jukwaa
la Jamii Forum kupitia mtandao wa
kijamii wa X, na kueleza kuwa kuna
umuhimu wa chanjo hiyo kwa kundi
lengwa la watoto.

Akizungumzia usalama wa chanjo
hiyo, Mkurugenzi wa Idara ya Kinga,
Wizara ya Afya, Dk. Ntuli Kapologwe,
aliwatoa hofu Watanzania kuwa tan-
gu ianze kutolewa mwaka 2014 kwa
wakazi wa Kilimanjaro hawajapata
taarifa ya mtumiaji kupata madhara
yoyote.

Alisema utoaji wa chanjo hizo
katika awamu ya kwanza ulienda
sambamba na ufuatiliaji wa karibu,
ili kuchunguza kama kuna madhara
yoyote makubwa yanayoweza ku-
jitokeza na kuyafanyia kazi, lakini
hakukuwa na taarifa yoyote.

Alisema baada ya kujiridhisha na

usalama wake waliendelea kutoa
chanjo hiyo na mwaka 2018 waliizin-
dua rasmi, na kuendelea kuitoa kwa
dozi ya mara mbili kila baada ya
miezi sita, lakini mwaka huu wame-
badili na kutoa moja baada ya utafiti
kuonyesha zote zinafanya kazi sawa.

Alisema serikali imetilia mkazo ku-
tolewa kwa chanjo hiyo kwa sababu
saratani ya mlango wa kizazi ndio
inayoongoza kuathiri watu kwa asil-
imia 23 kati ya aina zote za saratani
zilizopo nchini, ikifuatiwa na sara-
tani ya mfumo wa chakula na matiti.

“Gharama ya matibabu ya saratani
hususani ya mlango wa kizazi, seri-
kali imefanya uchambuzi na kuona
kwamba mtu anayekwenda kwa
matibabu ya saratani hiyo ina mgha-
rimu zaidi ya Shilingi milioni nane
kwa kuanzia na zaidi kutegemea na
ukubwa wa ugonjwa,” alisema.

Akijibu swali la mshiriki aliyetaka
kufahamu kama chanjo hiyo ina uw-
ezo wa kuzuia mwanamke kubeba
ujauzito, Daktari Mkufunzi kutoka
Wizara ya Afya, Norman Jonas, alise-
ma kuwa hakuna uhusiano wowote
wa chanjo hiyo na mtu kutobeba
ujauzito.

“Tafiti za kisanyansi zinaonesha
umri sahihi wa kutoa chanjo ni mi-
aka tisa hadi 14 ikiaminika ni umri
ambao ni kabla ya balehe. Virusivya
HPV vinaathiri binadamu, na maam-
bukizi yake yanapotokea hayana
dalili,” alisema.

Alisema virusi vya saratani ya
mlango wa kizazi (HPV) vinaathiri
watu wengi na havina dalili, kati ya
watu 100 waliopata maambukizi ya
ugonjwa huo, 90 yawametokana na
virusi hivyo vilivyopo vya aina 200,
huku asilimia 40 ya maambukizi
yakipatikana kupitia kushiriki ngono.

Akijibu swali la mdau aliyetaka ku-
fahamu kwa nini chanjo hiyo inatole-
wa kwa mabinti wa umri wa miaka
tisa hadi 14 ilhali watu walio hatarini

kupata maambukizi ni kuanzia mia-
ka 25, Meneja Mpango wa Taifa wa
Chanjo Dk. Florian Tinuga, alisema
hutolewa kwa watoto wa umri huo
kwa kuzingatia utafiti wa kisayansi.

Alisema chanjo hiyo ni hiyari,
lakini anashauri watoto wapatiwe
kwa sababu ni muhimu na salama
kwa mabinti hao, na inatolewa bure
katika vituo vya afya na hospitali
za serikali na binafsi pamoja na ku-
wafuata watoto hao katika shule wa-
nazosoma.

Alisema katika kundi hilo chanjo
ya dozi tatu itatolewa kwa mabinti
wanaoishi na maambukizi ya virusi
vya UKIMWI na wasioishi na virusi
hivyo watapatiwa dozi moja.

Alisema hadi kufikia Aprili 26,
mwaka huu ugawaji wa chanjo ya
dozi moja ya HPV uliwafikia ka-
ribu asilimia 90 ya walengwa tangu
kuanza kutolewa Aprili 22, mwaka
huu hali inayoonyesha kuna hamasa
kubwa katika jamii.

WENYE VVU

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya
Ndani na Mataalam wa Magonjwa
ya Jamii, Dk. Maryam Amour, ali-
washauri  wenye VVU kufanya
uchunguzi wa saratani hiyo wakiwa
na umri wa kuanzia miaka 25 kwa
kuwa wapo hatarini zaidi kupata
maambukizi.

Alitaja kundi lingine lililo hatarini
ni wanawake walio katika umri wa
miaka 30 hadi 50 na kuwashauri ku-
fanya uchunguzi kila baada ya miaka
mitatu, ili wanapobainika waanze
tiba mapema kabla ugonjwa haujawa
mkubwa na kushindwa kutibika.

Alisema utatifi uliofanyika katika
nchi tisa ikiwamo Tanzania ulione-
sha wasichana wengi wanaanza ku-
jamiiana wakifikisha umri wa miaka
15 na kuendelea, ndio maana hata
chanjo hiyo imeanza kwa wasichana
wenye umri wa miaka tisa hadi 14 ili

Jopo la
madaktari
na watafiti
wabobezi
katika afya
ya uzazi
walifanya
mjadala uli-
oendeshwa
na jukwaa la
Jamii Forum
kupitia
mtandao wa
Kijamii wa X,
na kueleza
kuwa kuna
umuhimu wa
chanjo hiyo
kwa kundi
lengwal la
watoto.

kuwaepusha kupata maambukizi waki-
wa na umri mdogo.

Dk. Maryam alisema nchi zilizoanza
kutoa chanjo hizo kwa muda mrefu na
kuchanja zaidi ya asilimia 90 ya waleng-
wa ikiwamo Australia wamefanikiwa
kupunguza matukio yote yanayotokana
na maambukizi ya kirusi cha HVP.

“Australia pamoja nchi nyingine 40
zinatoa dozi moja ya chanjo hiyo kama
ilivyo Tanzania na ukiangalia kwenye
takwimu Australia ndio nchi yenye kesi
chache za kansa ya mlango wa kizazi
ulimwenguni na kufikia malengo ya du-
nia,” alisema.

Alisema Tanzania kwa sasa wanachan-
ja watoto wa kike pekee kutokana na
uwezo, lakini tatizo hilo linawapata na
wanaume.

.WAZAZI WANENA

Mmoja wa wazazi walioshiriki mjadala
huo, Happy Enea, alisema amejifunza na
kupata uelewa mpana kuhusu chanjo
hiyo kupitia kwa madaktari hao na atam-
ruhusu mtoto wake apatiwe chanjo hiyo
shuleni au kumpeleka kwenye kituo.

Kabla ya kupata elimu hiyo alimkataza
mwanawe kupata chanjo hiyo akiamini
itamletea madhara ikiwamo kutobeba
ujauzito kutokana na maneno aliyokuwa
akiyasikia kwa watu.

“Akiwa shule ya msingi walimu walini-
pigia simu mara mbili kunishauri mwa-
nangu apatiwe hiyo chanjo nikakataa,
juzi pia akiwa sekondari walimu wake
walinipigia simu nikakataa, lakini jana
nikasema kwa nini nisiingie kwenye huu
mjadala nisikie mwenyewe kama kweli
kuna madhara, kumbe hakuna ni sala-
ma,” alisema Happy.

Aidha, aliishauri serikali kuongeza
kasi ya kutoa elimu kwa jamii ikiweze-
kana elimu hiyo itolewe hospitali kwa
wagonjwa wanaokwenda kila siku, vituo
vya mabasi, ofisini na hata kuweka ma-
tangazo kwenye luninga ili elimu iwafik-
ie watu wengi zaidi kwa kuwa sio kila
mtu ana uwezo wa kusikiliza mijadala ya
mitandaoni.
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Rais Somalia aenda kujifunza MOIL, JKCI

Na Halfani Chusi

RAIS wa Jamhuri ya Somalia
Hassan Mohamud, ametembe-
lea taasisi ya Tiba ya Mifupa na
Ubongo (MOI) na Taasisi ya Moyo
ya Jakaya Kikwete (JKCI) kwaajili
ya kujifunza namna zinavyofanya
kazi ya kuokoa maisha ya watu.

Alitembelea taasisi hizo baada
ya kufanya mazungumzo mafupi
na Rais Samia Suluhu Hassan
Tkulu.

Aliambatana na Waziri wa Afya
nchini humo na wafanyakazi
wengine kwa lengo la kujifunza.

Akizungumzia ugeni huo,
Waziri wa Afya nchini, Ummy
Mwalimu, alisema marais hao
walijadiliana maeneo matatu ya
ushirikiano ikiwamo kutoa hu-
duma za matibabu ya kibingwa
na ubobezi.

Aliyataja maeneo mengine
waliyokubaliana kushirikiana ni
katika mafunzo ya wataalamu
wa afya na usambazaji wa dawa
kupitia Bohari ya Dawa (MSD).

“Nchi yetu imefanya vizuri
kuboresha huduma za kibingwa
JKCI na MOI tumemweleza Rais
wa Somalia kwamba tupo vizuri,
tuna vifaa tiba vya kisasa na tuna
madaktari bingwa bobezi ambao
wamejengewa uwezo na uzoefu
mkubwa.

“Na wao tumebaini elimu yao
inaishia ngazi ya shahada ya
kwanza tutashirikiana nao kutoa
mafunzo ya ubingwa katika vituo
vyetu vya afya hasa kupitia hiki
cha Chuo cha Afya na Sayansi
Shirikishi Muhimbili.

“Bohari yetu ya dawa imekuwa
na uzoefu mkubwa, tunahu-
dumia zaidi ya vituo 4,000 nchi-

ni Mawaziri wa Nchi za Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) wameipa dhamana ku-
nunua dawa kwaajili ya nchi za
jirani kwa kuzingatia ubora na
urahisi wa bei,” alisema Waziri
Ummy.

Alisema kinachofuatia atakaa
na Waziri wa Afya wa Somalia
kujadiliana lini waanze
kutekeleza malengo makubwa
yaliyowekwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
Prof. Abeli Makubi alisema lengo
la ziara ya Rais huyo ni kuongeza
ushirikiano katika tiba utalii na
wameshawishika kuja kutokana
na ubora wa huduma wanazotoa
na uwezo wataalamu waliopo.

Alisema wamemwahidi kutoa
ushirikiano wa matibabu kwa
watu wa Somalia na kuwajengea
uwezo katika eneo la tiba ya mi-

fupa na ubongo.

“Ujio wake unaifanya MOI
kukuza jina  kimataifa na
kuongezeka kwa kipato kupitia
wagonjwa watakaokuja kutibiwa
kutoka nchini kwao.

“Kule Somali baadhi ya wa-
nanchi huwa wanapata ajali
kwahiyo tukiwapa huo ujuzi,
tunaweza tukawasaidia kwa ku-
wauzia vifaa vya upasuaji kwa
sababu vipo vinavyokuja hapa
tunaweza kuangalia namna ya
wao kuchangia kidogo,” alisema
Makubi.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI,
Dk. Peter Kisenge, alisema ugeni
huo umekuja baada ya mafani-
kio makubwa waliyopata tangu
taasisi hiyo ilipoanzishwa mwaka
2015.

Alisema kwa sasa imekuwa
miongoni mwa taasisi kubwa Af-

rika na ya kwanza Afrika Mashari-
ki kwa matibabu ya moyo.

“Amekuja kujionea huduma zi-
nazotolewa katika taasisi yetu, na
vilevile ataenda kuleta wananchi
wake kutibiwa hapa kwa sababu
kutoka huko kuja hapa ni karibu
tofauti na nchi za Ulaya,” alisema
Kisenge na kuongeza;

Kuhusu ongezeko la wagonjwa
kutoka nje kama wataielemea
taasisi, alisema wamejipanga
vyema na serikali imetoa Hos-
pitali ya Dar Group na kuna
jengo litaanza kujengwa eneo la
Mikocheni.

Pia alisema Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) wanaimarisha
vyumba vya daraja la juu (VIP),
tutakuwa na tawi Masaki na
Kawe, na kwamba kuna uima-
rishwaji wa tekonolojia kiasi cha
mtu kutibiwa akiwa nyumbani.

Lissu: Waliotajwa Ripoti CAG wawajibishwe

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

MAKAMU  Mwenyeki-
ti wa Chama cha
Demokrasia na Maen-

deleo (CHADE-
MA) Taifa, Tundu
Lissu, amesema
ripoti  inayo- S
tolewa na
Mkaguzi na
Mdhibiti

Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kila mwaka
wanaotajwa kuhusika
na ufisadi hawachuku-
liwi hatua kwa sababu
wahusika ni baadhi ya
viongozi.

Akihutubia mamia
ya wananchi mjini Sin-
gida mwishoni mwa wiki
baada ya kushiriki maan-
damano ya chama hicho
yanayoendelea katika
mikoa mbalimbali kwa
ajili ya kushinikiza Kati-
ba mpya, mabadiliko ya
kikokotoo na kuchukua
hatau kunusuru hali ngu-
mu ya maisha, alisema
kila mwaka ripoti ya CAG
inaeleza wizi, lakini wa-
husika  hawachukuliwi
hatua.

“Kila mwaka tangu ni-
jue kusoma na kuandika
sijawahi kuona CAG aki-
toaripoti kwamba mwaka
huu mahesabu yameenda
vizuri, kila mwaka ni
orodha ya wizi wa pesa
za wananchi, Rais anajua,
mawaziri wake wanajua,
wakuu wa mikoa wana-
jua, wote wanajua kwani-
ni  hawachukui hatua,
unafikiri ni kwanini kama
sio wao ndio wahusika,”
alisema.

Lissu alisema suala la
tozo, kikokotoo na kodi

R

ni biashara ya baadhi ya
viongozi na ndio maana
mambo hayo hata wa-
nanchi na watumishi
wakipiga kelele ha-
wasikilizwi.
Alisema ili kuon-
dokana na mam-
—? bo hayo ndio
maana CHADEMA
imeamua kuanzisha
}. maandamano nchi
~ nzima kudai Katiba
mpya ambayo itakuwa ni
suluhisho la mambo yote
na wananchi kupata haki
Zao.
“Tunaandamana
sababu tumechoka na
tusipoandamana  CCM
hii itatuangamiza si wa-

jini pekee yao, lakini ni
pamoja na watumishi wa
serikali sababu na wao
wamechoka, mfano suala
la kikokotoo askari, wau-
guzi, mabwana shamba
na watumishi wote kwa
ujumla kinawaumiza,”
alisema.

Akizungumzia wafan-
yabiashara wawili wa
Mkoa wa Singida ambao
ndugu waliotekwa tangu
mwaka jana akiwataja
kwa majina, alisema ana
taarifa kuwa baada ya
kutekwa walipelekwa
katika Wilaya ya Mlele
mkoani Katavi.

“Ndugu wa wafanya-
biashara hawa wamek-
wenda polisi na katika
vyombo mbalimbali vya
serikali, lakini hawaja-
pata msaada wowote, hivi
hawa watu wanaoitwa
wasiojulikana wanatoka
wapi, kwanini hawa polisi
wanapata kigugumizi ha-
wataki hii taarifa kama sio
kwamba wametekwa na

watu wa serikali,” alihoji.

Kuhusu Soko la Ki-
mataifa la Vitunguu Mis-
una lililopo katika Man-
ispaa ya Singida, alisema
ni aibu kulipa soko hilo
jina hilo wakati ukweli
halina hadhi hiyo na kuna
uchafu.

“Tumepita soko la ki-
mataifa la vitunguu, kim-
singi tusiwaambie watu
kwamba tuna soko la
kimataifa hilo sio soko
halistahili hata kuwa soko
la mtaa, kata wala manis-
paa na kama mnaita lile
ndio soko la kimataifa
basi mkoa huu wa Singida
hakuna anayejua masoko
yenye hadhi ya kimataifa,”
alisema.

Mwenyekiti wa Kamati
ya Sera Kanda ya Kati,
David Djumbe, alisema
CHADEMA inafanya
maandamano kwa saba-
bu wananchi wamechoka
kuibiwa kwenye uchaguzi
unaofanyika na kuongo-
Zwa na watu wasiozijua
shida za wananchi.

“Watu walioshiba huwa
hawaandamani, wa-
naopata huduma nzuri
huwa  hawaandamani,
tunaandamana  sababu
miaka 60 ya Uhuru na
Muungano Serikali ya
CCM bado haijatatua kero
za wananchi,” alisema
Djombe.

Wakili wa kujitegemea,
Boniface Mwambukusi,
alisema wananchi wa-
nataka Katiba mpya ita-
kayoleta uwajibikaji ili
kila kiongozi anayefanya
mambo ya ovyo achuku-
liwe hatua.

“Katiba ndio sera na
msingi wa mambo yote
ya nchi, tunataka Katiba

Akizungumza katika ibada ya kuliombea
taifa, mapema wiki iliyopita, Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango, alisema serikali
imeelekeza mawaziri kuhakikisha hoja za
CAG zinajibiwa na hatua madhubuti ku-
chukuliwa.

itakayolinda haki za watu na sio hivi sasa
ambapo watu wanatekwa na kupotezwa
kusikojulikana, tunakata katibu bora ili
kuleta mgawanyiko sawia kuwa na Bunge
lenye msimamo, sasa hivi tuna bunge am-
balo ni bovu na bora livunje,” alisema.

—— A PRODUCT OF ———

KILMANARO

DRINKING WATER

Mshindi wa

SUPERBRANDS
AFRIKA MASHARIKI
2022-2024

VOTED

Superbrands

EAST AFRICA’S CHOIcE

Asanteni wateja wetu
Hii ni yetu sote

@kiIimanjarofdrinkingfwater o kilimanjarodrinkingwater dew@bbl.co.tz
0 +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422



4 NipaShe Jumatatu Aprili 29, 2024

HABARI KITAIFA

36)&?;-..

= '\'_i-

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakala wa Usalama na Afya Mahala pa Kazi (OSHA) Dk Adelhem Meru (wapili
kushoto) akiangalia vifaa vya uokoaji alipotembea banda la Barrick jana kwenye maonesho ya OSHA
yanayoendelea katika viwanja vya Nane Nane mjini Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ACT Wazalendo yalia maoni kukaliwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUTANO Mkuu wa Kidemokra-
sia wa Chama cha ACT Wazalendo,
umeibua hoja ikiwamo madai kuwa
kikosi kazi cha kuratibu maoni ya
wadau wa demokrasia Zanzibar ya-
mekaliwa, hayajafanyiwa kazi, huku
hoja kuhusu Zanzibar yenye mam-
laka kamili ikitawala.

Aidha, madai ya kuwapo viashiria
hali ya nchi kiuchumi kutokuwa
nzuri.

Kiongozi mpya wa Chama cha ACT
Wazalendo, Dorothy Semu, akizun-
gumza katika maadhimisho ya miaka
10 ya kuzaliwa chama hicho na mku-
tano wa kidemokrasia uliofanyika
Moshi, Kilimanjaro mwishoni mwa
wiki, alisema miaka 10 ya ACT Wa-
zalendo imekuwa ikipitia kwenye
pumzi ya moto.

Alisema kwa sasa mabega yake ni
mazito na chama chake kinaona sera
zinazotekelezwa na Serikali ya CCM
hazijali maslahi ya wengi, badala
yake viongozi wa kisiasa na umma
wanatumia mwanya kujiimarisha
katika maslahi binafsi dhidi ya umma
na kuzima ndoto za ujenzi wa taifa la
watu wote.

Aidha, Chama hicho kimetangaza
rasmi Mei 5, mwaka huu, kuanza ku-
tumia nembo yake mpya na bendera
mpya, kujipanga kuelekea Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, Vitongoji na Viji-
ji wa mwaka 2024 na Uchaguzi Mkuu
wa Rais, Wabunge na Madiwani wa
mwaka 2025.

“Pamoja na kwamba nchi yetu im-
ejaliwa rasilimali nyingi, raia wake
kwa umoja wao hawafaidiki na rasili-
mali, lakini zinaendelea kuwaneeme-
sha watu wachache walio serikalini,
mashirika ya umma na kampuni za
kimataifa.

“Bado, uchumi wa taifa huru
unaendelea kuwatajirisha watu wa
nje na wachache wa ndani ya nchi,
huku mamilioni ya Watanzania waki-
fukarishwa.”

Semu, ameeleza kuwa Watanzania
wanaweza kuona viashiria kadhaa
vya hali ya nchi yao kiuchumi sio
nzuri na haielekei pazuri, akieleza

kasi kubwa ya ukuaji wa deni la seri-
kali, kutishia maendeleo ya watu,
uwezo wa nchi kujihudumia na
kusababisha ukuaji wa uchumi un-
aoendeshwa na deni (debt driven
growth).

Suala la huduma za afya na kupaa
kwa gharama za matibabu, kukose-
kana kwa huduma bora au kutoku-
wapo kwa miundombinu itakay-
owaweza wananchi kuyapata.

Aidha, akizungumzia ukosefu wa
ajira na kipato cha uhakika, alisema
kuwa takwimu zinaonyesha vijana
milioni moja wanaoingia kwenye
soko la ajira kila mwaka, ni 67,000
pekee wanaoweza kuajiriwa.

“Kwa hiyo, nguvu kazi kubwa ili-
yotupwa nje ya mfumo wa uzalishaji
inatumika kuwanufaisha watu wach-
ache kwa kuzalisha faida zaidi, huku
wakiwafukarisha na kuwadunisha
mamilioni ya Watanzania, alieleza
katika hotuba yake.

Kwa ufupi, hoja nyingi zinazotole-
wa hazidadisi kiini cha tatizo la uko-
sefu wa ajira nchini kwetu.”

Kuhusu kikokotoo cha mafao kwa
wastaafu alisema, matumizi ya ka-
nuni mpya za kikokotoo kwa kum-
lipa mstaafu asilimia 33 ya mafao ya
mkupuo kwa miaka 12.5 na kikotoo
cha 1/580 ni kuwakandamiza na ku-
wanyonya wazee waliotumikia taifa
katika mazingira magumu ya misha-
hara ya chini inayowafanya kuishi
kwenye mzunguko wa madeni.

Semu, alisema kanuni hizo zi-
nashusha ari, hamasa na ufanisi wa
kazi kwa wafanyakazi.

Kuhusu hali ngumu ya maisha
na umaskini, alisema kwa picha ya
jumla, hali ya kiuchumi inawaonye-
sha kuwa bado mapambano yao ya
kuhakikisha rasilimali za nchi zina-
tumika na zinalinufaisha taifa (kwa
maslahi ya wote na sio wachache
wale wale), yanapaswa kuendelea na
kuongezewa nguvu.

Makamu Mwenyekiti Bara na Wa-
ziri Mkuu Kivuli wa chama hicho,
Isihaka Mchinjita, wakati wa mjadala
wa mwenendo wa demokrasia nchi-
ni kuelekea chaguzi zijazo, alisema
chama hicho hakiko tayari kushuhu-

dia hujuma za uchaguzi na waliowa-
hujumu waje mbele yao wameinami-
sha shingo.

Kuhusu Sheria za Uchaguzi na
Tume Huru ya Uchaguzi, Mchin-
jita, alisema hawana tatizo la maoni
yaliyotolewa na Kikosi Kazi cha
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, kwa kuwa yapo na yamewekwa
hadharani na Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania (Samia Su-
luhu Hassan).

Hata hivyo, alisema shida yao ni
maoni ya Kikosi Kazi cha Zanzibar,
kushikiliwa bila kufanyiwa kazi.

Zitto: Natamani ningefanya biasha-
ra

Mwasisi na Kiongozi wa zamani
wa ACT Wazalendo, Zitto Kabwe ak-
ichagiza mjadala kuhusu mwanzo
mpya wa chama hicho, operesheni
ya shusha tanga alisema:

“Nadhani jambo ambalo ninge-
paswa kulifanya kama maisha yangu
yangerudi tena nyuma miaka 20 ni
kufanya biashara. Mimi nilikuwa si-
amini kabisa kwamba ukiwa kiongozi
hupaswi kufanya biashara, nilikuwa
naamini hivyo hata kuuza maandazi;
kwa sababu utafanya maamuzi yenye
mgongano wa maslahi na imekuwa
hivyo muda mrefu.

“Lakini mara baada ya kuwa kion-
gozi wa ACT Wazalendo, sasa moja
kati ya kazi ya viongozi wa chama
yeyote duniani kote; kazi yake ya
kwanza ni fund raising between 65
and 75 percent (kutafuta fedha kati
ya asilimia 65 mpaka 75) ya muda wa
viongozi wa chama. Kwa hiyo mkim-
sikia Doroth (Semu) anasema mabe-
ga mazito ni kwa sababu hiyo.

Miaka 10 ya uongozi wangu, ni-
mejifunza nilikosea sana kuacha
kufanya biashara. Kwa sababu ka-
tika kazi za chama mfano shughuli
kama hii inahitaji gharama za usafiri,
wafanye nini, halafu chama hakizali-
shi, pesa za chama unaziomba kwa
watu.

Unaishi kwa kugongea wafanyabi-
ashara. Anajua tu huna, lakini anak-
wambia atakupa halafu mpaka kesho
shughuli anakuambia mambo yangu
yameenda vibaya bwana!

Watu milioni
nne Afrika wafa
kila mwaka Kisa
nishati chafu

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais, Muungano na Mazingira, Dk.Selemeni
Jafo amesema takwimu zinaonesha watu
milioni nne Afrika wanapoteza maisha
kila mwaka kwasababu ya kutumia nishati
chafu ikiwemo ya kuni na mkaa.

Hivyo, amesema ajenda ya Rais Samia
Suluhu Hassan ya kuanzisha kampeni ya
kuhamasisha nishati safi Afrika inapaswa
kuungwa mkono na watu wote.

Aliyasema hayo wakati wa hafla ya ku-
kabidhi mitungi ya gesi 1,500 na majiko
kwa wananchi wa Jiji la Arusha wakiwemo
wajasiriamali.

Dk. Jafo alisema matumizi ya kuni na
mkaa nchini yanasababisha hekta 46,242
za miti kupotea kila mwaka kwasababu
wananchi wanakata kwa ajili ya matumizi
ya kuni na mkaa.

Dk.Jafo alisema matumizi ya nishati safi
inakwenda kuunga mkono juhudi za Rais
Samia katika kampeni ya kuhamasisha ni-
shati safi.

“Rais Dk.Samia Suluhu Hassan amekuwa
na dhamira njema na ndiyo maana amekuja
na kampeni ya nishati safi ya kupikia. Haya
ni mapenzi yake na kwasababu tunafa-
hamu nishati chafu inamadhara makubwa
katika mazingira,” alisema Jafo.

Alisema takwimu zinaonesha kuwa Ki-
namama na wasichana kwa asilimia kubwa
wanatumia wastani wa saa 20 kwa wiki
kwa ajili ya kutafuta kuni na mkaa.

“Leo hii ukiona nchi imejipanga katika
nishati safi ya kupikia ni jambo la msingi
lenye kutia matumani. Watafiti wanatu-
ambia kitendo cha kutumia nishati safi ya
kupikia kwa akina mama wajazito kuna-
saldia kurekebisha presha ya mama mjazi-
to,” alisema Dk. Jafo.

Alisema nishati safi inasaidia mama mjazi-
to kupata mtoto mwenye uzito unaokuba-
lika anapozaliwa, hivyo kuna faida nyingi
kutumia nishati safi ya kupikia.

“Nina fahamu mpaka leo hii Oryx wame-
shatoa mitungi ya gesi 32,000 kwa ajili ya
jamii na wameshatumia Sh.bilioni 2.7 lakini
bado wameendelea kuendelea na kampeni
hiyo kwa kutoa mitungi kwa jamii,” alisema
Dk. Jafo.

Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho Gambo
alisema katika kuunga mkono jitihada za
Rais Samia kuhamasisha nishati safi ya
kupikia wameona ni vema kuendelea kuy-
ﬁ_glusa makundi mbalimbali katika jimbo

ilo.

Alisema kabla ya kugawa mitungi hiyo
1,500 ya Oryx kwa wakazi wa Arusha Mjini,
tayari ameshagawa pia mitungi 1,400 kwa
wajasiriamali, huku akisisitiza wataendelea
na kuyafikia makundi yote yakiwemo ya
watoto wanaolelewa vituo vya ya watoto
yatima.

Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya gesi
va Oryx, Benoite Araman alisema Tanza-
nia, wananchi 33,000 wanapoteza maisha
kila mwaka kwa kuvuta moshi na chembe
chembe zinazotokana na mkaa na kuni.

Alisema kupika kwa kutumia gesi ya Oryx
huzuia ukataji miti, kwa hiyo husaidia
kulinda mazingira, huku akieleza pia ku-
tumia gesi ya Oryx huzuia wanawake ku-
tumia muda mwingi kutafuta kuni na mkaa
msituni.

Alisema: “Kupika kwa kutumia gesi ya
Oryx ni kupika kwa haraka na kwa ufanisi
zaidi; kwa hiyo, wanawake wataanda
chakula kwa wakati na wanaume hawata-
lalamika juu ya kuchelewa kwa chakula
kinachosababisha mizogo”.
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HABARI KITAIFA

Waandishi wa habari wakumbushwa
kuzingatia amani kuelekea uchaguzi

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI wa Idara ya
Habari Maelezo na Msemaji
Mkuu wa Serikali, Mobhare
Matinyi, amesema wakati nchi
ikielekea kwenye uchaguzi,
waandishi wa habari wana
wajibu wa kuhamasisha ush-
iriki wenye kuheshimu amani,
uchaguzi huru na wa haki.

Alisema, waandishi wa
habari wanategemewa kupi-
tia kalamu zao kuelimisha
jamii, kuhamasisha amani na
kuhakikisha hawawi sehemu
ya kuivuruga nchi.

“Ni muhimu mkaelimisha
jamii juu ya mchakato wa
uchaguzi, wapate uelewa wa
utofauti ya uchaguzi na ilani
za vyama, lakini pia watam-
bue umuhimu wa kujitokeza
kupiga kura na thamani
ya kura zao katika kuleta
mabadiliko,” alisema
Matinyi.

Alikuwa akifungua
mkutano wa Wa-
nawake katika Vyom-
bo vya Habari walio-
pita kwenye programu
maaluma ya mafunzo
ya uongozi (Women
in News), uli-
ofanyika
Jjijini Dar
Sa-

ilitaka
kundi
hilo ku-
hamasi-
sha wa-
nawake
kujitokeza kugombea katika
chaguzi hizo zijazo kuanzia
ndani ya vyama vyao vya
siasa, uchaguzi wa serikali za
mitaa na uchaguzi mkuu.

Pia, kuhakikisha waandishi
wa habari wanatumia kalamu
zao vizuri kuibua changamoto
zinazosababisha wanawake
wengi wasijitokeze kugombea
nafasi katika chaguzi mbalim-
bali.

“Kwa hakika, nchi yetu ina-
hitaji wanawake katika na-
fasi za uongozi na mpaka sasa
utendaji wa wanawake hao
waliopo katika nafasi kubwa
za uongozi hususani katika
nchi yetu, unadhihirisha ubo-
ra wao, wakiongozwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, pamoja
na Spika wa Bunge la Jamhuri,
DkTulia Ackson, ambaye kwa
sasa anaongoza taasisi ya ma-
bunge yote duniani,” alisema
Matinyi.

“Mtakumbuka kwamba
katika falsafa ya Rais Samia
ya R nne, ambazo ni Rec-

onciliation (Maridhiano),
Resiliency (Ustahimilivu),
Reforms (mabadiliko) na

s

.,':‘ ) & /

Rebuilding (Kujenga upya).
Kwa hiyo ni matarajio yangu
kwamba wanawake mtatoa
mchango mkubwa katika fal-
safa hizi.”

Alisema idadi ya wanawake
kwenye nafasi za kisiasa hu-
susani ngazi ya wenyeviti wa
ndogo tofauti na ilivyo kwa
wanaume.

“Hivyo, waandishi wa habari
mna wajibu wa kuhamasisha
ushiriki mkubwa na wenye
kuheshimu amani, uchaguzi
huru na wa haki, mtambue
kuwa taifa linawategemea
katika jambo hili. Tanzania
inabeba ajenda ya kumuin-
ua mwanamke katika ngazi
mbalimbali na ndio maana

Rais Samia Suluhu
—_ Hassan ameridhia
kurejeshwa
kwa mikopo
asilimia
kwa
makundi ya
wanawake,
vijana na
watu wenye
ulemavu,”
alisema Mat-
inyi.

“Ninaamini
kama Tanzania
tumefanikiwa
kuwa

na kiongozi imara, shupavu
na mchapakazi Rais Samia,
basi vyombo vya habari vina-
paswa kuiga mfano huu kwa
kuwapa nafasi wanawake we-
nye uwezo kuongoza ili kuleta
mabadiliko chanya kwenye
jamii.”

Alisema kwa kuzingatia
taaluma, ni vema kuhakiki-
sha habari inayoandaliwa
iwe imeshirikisha jinsia zote
kuzungumzia  yanayohusu
mtazamo wa jamii nzima na
kuondoa utengano, ili kuijen-
gea uwezo jamii yote kushiriki
kwenye ujenzi wa taifa.

“Tumeshuhudia wanawake
waliopewa nafasi kuongoza
vyombo vya habari wamefan-
ya vizuri sana. Mfano mzuri ni
Mkurugenzi Mtendaji wa ITV
na Radio One, Joyce Mhavile,
huyu amefanya kazi kubwa na
nzuri na kama sikosei ni zaidi
ya miaka 20. Kwa hiyo tuwape
nafasi,” alisema Matinyi.

Aliipongeza WAN-IFRA
kupitia programu yake ya
‘Women in News ambayo
imefanikiwa kwa kiwango

kikubwa kuwapa maarifa waandi-  zi
shi wa habari wanawake na
kutanua wigo wake kwa kutoa
mafunzo kwa vyombo vya habari
kuhusu umuhimu wa usawa wa ki-
jinsia.

Naibu Mkurugenzi na Mkurugen-

umuhimu

habari.

wa Afrika-WAN-IFRA/Women
in News, Jane Godia, alisema upo

kuwa na sera za jinsia na kuhakiki-
sha wanawake wenye uwezo wa-
naaminiwa kuongoza vyombo vya

kwa vyombo vya habari

kumu kwa makundi yote.

Jane alisema uwapo wa sera hiyo,
pia utatoa nafasi au fursa ya watu
kutoa maoni yenye kuleta mabadi-
liko chanya ndani ya vyombo hivyo
vya habari pamoja na kuleta ustawi
na ufanisi wa utekelezaji wa maju-

( Uoneshaji ) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2024

Robo Mwaka ~ Robo Mwaka
wa sasa Ulipitia
Mar-24 Dec-23
725 '000 25 '000
A MAU
1 Fedha Taslimu 3,183,050 3,768,172
2 Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 9,236,437 9,499,505
3 Uwekezaji katika Amana za Serikali 19,097,563 14,482,537
4 Salio katika Benki Nyinginezo na Taasisi za Fedha 48,574,135 35,090,700
5 Hundi na Miamala ya kushughulikiwa - -
6 Miamala Baina ya Matawi
7 Bili Zilizoafikiwa
8 Dhima za Wateja zilizokubalika
9 Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine 5 .
10 Uwekezaii Katika Amana Nyingine 500,000 500,000
11 Mikopo Halii iiyopo 139781916 131,438,264
12 Mali Nyingine 7,481,899 8,708,772
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14 Akaunti za udhamini - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 5,042,173 4,505,116
16 JUMLA YA MALI 232,897,173 208,033,156
B. DHIMA
16 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 23,754,960 22,799,605
17 Amanaza Wateja 163,174380 142,194,319
18 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
19 Amana Maalumu
20 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha
21 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 5 .
22 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 17,253 529,262
23 Dhima la Tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya Benki na Mteja - -
24 Miamala isiyoshughulikiwa baina ya Matawi
Mapato yalioingia ya kipindi
25 Kijacho na Tozo Nyingine 2,386,671 1,905,589
26 Dhima Nyingine 2,881,148 4,370215
27 Madeni 7,068,593 7,132,688
29 JUMLA YA DHIMA 199,283,005 178,931,678
30 MALI/{DHIMA} HALISI 33,614,168 29,101,478
C. FEDHAZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 18,315,792 17,011,676
32 Akiba ya Mtaji - -
33 Mapato yaliyobakizwa 12,089,802 5,587,954
34 Faida/{Hasara} ya Kipindi Husika 3,208,574 6,501,848
35 Akaunti zingine za Mtaji - -
36 Stahiki ya wenye Hisa chache - -
38 Dhima zisizo dhahiri 211273407 220,789,926
39 Mikopo chechefu 2,324,338 2,322,957
40 Tengo Kwa ajiliya mikopo chechefu 1,572,998 1,572,998
41 Mali Nyingine Chechefu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
i Uwiano wa Fedha za wanahisa na Jumla ya Mali 14% 14%
i YwiamowarMikopo-ehechefa-famtayaMikopo Ghafi 16% 17%
iii Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 76% 81%
iv Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 60% 63%
v Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 89% 80%
Vi Ongezeko la Amana 13% 78%
vii Ongezeko la Mali 12% 79%

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
kilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaai taarifa za fedha katika kipindi
ha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8),

Zimesainiwa na:

Jagjit Singh Mkurugenzi Mtendaji 27/04/2024
Chomete Abdallah Mkuu wa Idara ya Fedha 27/04/2024
Elifuraha Charles Mkuu wa Idara ya Ukaguzi wa Ndani 27/04/2024

fsisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na
iwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya
Imwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Kuthibitishwa na:

Eng. Ridhuan Mringo
cPA(T)Zukra Ally

Mwenyekiti wa Bodi

27/04/2024
Mjumbe wa Bodi jous2

27/04/2024

MWANGA

HAKIKABANK

Mwanamke Tunakujali!

L2 akaunt yake ya Pinki
M 6353 iHl0 NA ghamma
g

MWVANGA

AR A A0 K

Mshua baada ya kupata
Mkopo wa ada!

iz

TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2024

Robo Mwaka
wa sasa

31-Mar-24
25 '000

1 Mapato ya Riba 7,343,633
2 Gharama za Riba 3,231,786
3 Mapato Halisi (1 kutoa 2) 4,111,847
4 Maden Viza Yaliyofutwa -

5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika mikopo -

6 Mapato yasiyo ya Riba: 1,985,302
6.1 Faiday/(Hasara) zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni (19,363
6.2 Ada na Kamisheni 1,675,047
6.3 Gawio -
6.4 Mapato Mengine 220,618

7 Gharama Zisizo za Riba: 2,378,575
7.1 Mishahara na Mafao 1,108,776
7.2 Ada na Kamisheni 20,879
7.3 Gharama nyingine 1,253,920

8 Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 3,718,574

9 Tengo la Kodi ya Mapato {510,000)

10 Faida/(Hasara ) Halisi baada ya Kodi ya Mapato 4,228,574
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwafbainisha} -

12 Jumla ya Faida/{Hasara} iliyojumuishwa kwa Mwaka 4,228,574
13 Idadi ya Waajiriwa 124
14 Mapato kwa Hisa 38
15 Idadi ya Matawi 7

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(i) Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 10%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 25%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 6%

MWANGA

HAKIKABANK

RoboMwaka Limbikizola  Limbikizola
Linganishi  Mwakawa sasa Mwaka linganishi
31-Mar-23 31-Mar-24 31-Mar-23

T25'000 725'000 25000
4,299,523 7,343,633 4,299,523
1,604,480 3,231,786 1,604,480
2,695,043 4,111,807 2,695,043
(31,133) - (231,133)
1,672,388 1,985,302 1,672,388

215,572 (19,363) 215,572
1,400,120 1,675,047 1,400,120
56,697 329618 56,697
2,391,202 2378575 2,391,202
947,887 1,103,776 947,887

- 20879 -
1443315 1,253,920 1443315
1,745,007 3,718,574 1,745,097
(470,700) (510,000) (470,700)
2,215,797 4228574 2,215,797
2,215,797 4228574 2,215,797
13 124 13
E) 938 3

7 7

1% 1% 1%
5% 10% %
0% 25% 0%
% 6% %

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2023

Robo Mwaka
wasasa

31-Mar-24

725 '000 125 '000

| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji: 3718574
Mapato/(Hasara) Halisi T
Marekebisho kwa Ajli ya: i
- Faida/{Hasara} kwenye Mauzo ya Mali (19,237)
- Uchakavu wa Mali za Kudumu (750’139)
- Uchakavu wa Matengenezo Makubwa "

- Utumikaji wa Mtaji wa Misaada
- Hasara inayotarajiwa kutokana na IFRS 9
- Marekebisho ya Mwanzo wa Mwaka
2,839,198
17,391]
- Mabadiliko Halisi Katika Salio la Benki Kuu ya Tanzania ((:ﬁz ::z:
- Badiliko Halisi katika Mikopo 1226973
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine "
21,935,416
- Mabadiliko Halisi Katika Amana (13483,435)
- Mabadiliko Halisi Katika salio la benki Nyingine na Taasisi za Fedha (1:519‘994]
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine G 552:1!3]
odiolpus )
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaii

1l Mitiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: j
Gawio Lilllopokewa
Ununuzi wa Mali za Kudumu 497,057
Mapato kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu
Ununuzi wa Mali za Zisizoshikika 3
Ununuzi wa Amana Zisizoshughuliwa na Mawakala (515,026
Mapato kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughuliwa na Mawakala 3
Fedha Halisi Zilizotolewa (5.612,083)

1Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni Y Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu ]
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu ARG
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa T
Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu

(64,095)

Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine ulw ,oz:]
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha

IV Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu: (a615,007)
Ongezeko/ Punguzo Halis katika Fedha taslimu na Mali zinazofanana na Fedha —o'ay o'y
Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 25,695,575

Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka

RoboMwaka Limbikizola Limbikizola
Ulipitia Mwaka wasasa  Mwaka uliopit
31-Dec-23 31-Mar-24 31-Mar-23
725'000 725'000
10,034,989 3,718,574 1,274,397
(8,268) - -
479,771 (119,237) 173,280
867,512 (760,139) 155,179
(231,133)
11,374,004 2,839,198 1371724
(4,369,695) (3,407,391) -
11,374,004 (8343,652)  (12,583,741)
(4,369,695) 1,226,873 508,794
(50,751,929) 21,935,416 22,556,058
(10897,603)  (13,483,435) 1,000,000
62,127,846 (1,519,994) 1,825,461
3,112,928 (3592,183) 13306572
2,143,884 510,000 -
16,630,816 (242,985)  14,678.295
(2,426,148) (497,057) (2,249,159)
9,086
(73,847) - -
(500,000) (5,115,026) (245,817)
(2,990,909) (5,612,083) (2,494,976)
(341,863)
3,000,000 - -
- 1,304,116 4
(366,400) (64,005) (163,932)
2,201,737 1,240,021 (163,928)
23,063,304 (4,615,047) 12,019,391
17,247,318 40,310,622 17,247,317
40,310,622 35,695,575 29,266,708

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2024

Malipojuuya

Mapato
MGl His2 g )

Yaliyobakizwa
Robo Mwaka uliishia 31.03.2020
Sallo s mwanzo 01.01.2024

1,016
(Hasara) Fada Hals Baada a Kodiya Mapato. -

12089302
3208574

Marekebisho madogo ya mwaka ulopita

Marekebisho madogo mwaka huu

Mapato mengine yalyojumuishwa

Tengo a Zada ya Jumla
Faida tokanayo kwa kuungana kwa benki
aHs:

1300116
vamuaka

Robo mwaka liopita 31.12.2023
Salio 1a mwanzo wa robo 01.10.2023
(Hasara) | Fida Halis Baac ya Kodiya Mapato.
Marekebisho madogo ya mwaka uiopita
Marekebisho madogo mwaka huu

Mapato mengine yalyojumuishwa

iamala na wanahisa

Gawo llpwa

Ziada ya Kisheria

Tengola Ziada ya Jumla

Faida tokanayo kwa kuungana kwa benki
Malipo ya awali ka3 ya i wa isa

5587958

g
B 650188

Kivango cha Hisa lizotolews ndani ya muiska
Mengineyo
Salio s mwisho wa robo mwaka 31.12.2023

s 12089302

TengolaZiads  ziada

" engine
vahms  ihera i

Jumia

2101478
320857

1304116

2,699,788
6501848

2520163
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TFF kuficha jina usajili tata

Yanga kunazua maswali

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu nchini (TFF), Aprili 12, mwaka
huu, lilitoa taarifa kwa umma kupitia mtandao wake wa kijamii,
likieleza kupokea taarifa kutoka Shirikisho la Soka la Kimataifa
(FIFA), juu ya kufungiwa kwa Klabu ya Yanga kufanya usajili kuto-
kana na kukiuka Kanuni ya Uhamisho.

TFF, ilisema uamuzi huo ulifanywa na FIFA baada ya Klabu ya
Yanga kukiuka kile kilichoitwa Annexe 3 ya Kanuni ya Uhamisho
(RSTP) ya shirikisho hilo. Tkasema Yanga haikuingiza uthibitisho
wa malipo wa uhamishowa mchezaji husika katika usajili (TMS),
licha ya kukumbushwa kufanya hivyo.

Tkaelezwa kuwa klabu hiyo ilitakiwa kutekeleza matakwa ya ki-
kanuni na kuwasilisha taarifa kwa Sekretarieti ya Nidhani ya FIFA
ambapo suala hilo limefikishwa kwa ajili ya hatua zaidi.

Kwa ujumla ukisoma kwa umakini taarifa hiyo ya TFF, ina ma-
pungufu kwani haikuandika jina la mchezaji ambaye amesaba-
bisha klabu hiyo kufungiwa kusajili kitu ambacho si cha kawaida
kwa shirikisho hilo kila linapotoa taarifa hizo za Fifa.

Hatudhani hata kidogo kama FIFA haikuwaambia TFF ni mcheza-
ji gani, hivyo ni wazi yenyewe ndiyo imeamua kuficha jina hilo na
hapo ndipo wadau wa soka wanakuwa na maswali mengi ya kuji-
uliza ni kwa sababu gani.

Hofu hiyo inakuja kutokana na utaratibu wa TFF kuwa wa wazi
kila inapotokea klabu za soka nchini kuadhibiwa FIFA.

Ni wiki iliyopita tu TFF hiyo hiyo imetoa taarifa kutoka FIFA juu
ya kufungiwa kwa Klabu ya Tabora United kutokana na kumtumia
mchezaji Jean Didie Touya. mbona haijaficha jina?

Huko nyuma Yanga ilikuwa na mgogoro wa wachezaji mbalim-
bali kama Bernard Morrison, Gael Bigirimana na aliyekuwa kocha
wake, Luc Eymael, lakini haikufichwa, kila mmoja alilijua Yanga
imeshtakiwa na kocha au mchezaji gani.

Hata klabu ya Simba ilikumbana na adhabu kama hiyo, ambapo
TFF ilitoa taarifa yake Novemba 23, mwaka jana, juu ya klabu hiyo
kufungiwa mpaka itakapotekeleza madai ya Klabu ya Teungueth
ya Senegal kuhusu mchezaji Pape Sakho.

Klabu hiyo ilifungua madai dhidi ya Simba ikidai malipo ya
mauzo ya mchezaji, kama walivyokubaliana kwenye mkataba wa
mauziano ya Sakho, ambapo klabu hiyo ilitakiwa kuilipa timu hiyo
baada ya kumpiga bei klabu ya Quevilly Rouen Metropole ya Ufar-
ansa.

Wadau na mashabiki wa soka wanaiona TFF kama kuna kitu am-
bacho inakificha kwa maslahi ya Yanga, jambo ambalo tunaona
ipo haja ya shirikisho hilo kuweka kila kitu hadharani ili kutoone-
kana linaegemea upande fulani katika maamuzi yake.

Hoja kuntu, inakuja kwa kile walichohoji kwa nini mchezaji huyo
aliyesababisha Yanga kufungiwa asitajwe, badala yake kumficha?
Hii inatia mashaka kwa viongozi wa TFF ambao wamejipambanua
kuendesha soka bila upendeleo na ubaguzi. Nini kinalindwa hapo?

Sisi tunaamini katika uwazi, na katika hilo, TFF walipaswa wataje
jina la mchezaji ili kila mdau wa soka ajue baada ya hiki nini ki-
naendelea na kama ni miongoni mwa wachezaji waliocheza mechi
za Ligi Kuu wakiwa hawajakamilisha kanuni hiyo, nini mustakabali
wake?

Nipashe tunashangaa kuona hata wale wanajipambanua kama
wachambuzi wa soka wakipiga kelele katika kila kinachotokea
kwenye mpira wa miguu nchini, katika hili wamekuwa kimya
kama wamemwagiwa maji ya baridi.

Wachambuzi ambao wamekuwa wakijadili hata tetesi za usajili,
au chapisho tu la mtu binafsi, kufanya vibaya kwa baadhi ya klabu,
ubora na udhaifu wa makocha mpaka uwekezaji wa klabu nchini,
lakini masuala nyeti kama haya wamekuwa kimya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Fungamwango

Viongozi Simba msirudie kosa
la kusajili kabla ya kuleta kocha

TAYARI Kocha Abdelhak Benchikha na
wasaidizi wake wawili, Kamal Boujnane
na Farid Zemit wameachana na Simba,
pia taarifa ya klabu hiyo zinaeleza kuwa
mechi zilizosalia zinatarajiwa kusimamiwa
na Mkurugenzi wa Ufundi wa Klabu hiyo,
Juma Mgunda pamoja na Kocha Msaidizi,
Selemani Matola.

Kuondoka kwa Benchikha si jambo la aja-
bu kwenye maisha ya sasa ya soka la kulip-
wa, kocha kutoka sehemu moja kwenda
nyingine.

Klabu zote duniani, ikiwamo Simba
zimepitiwa na makocha wengi, baadhi
wakiwa maarufu na wenye viwango vya
juu, lakini baadaye waliondoka.

Wanaokaa milele kwenye klabu ni wana-
chama na mashabiki tu, lakini waliobaki,
kuanzia makocha, wachezaji na viongozi
huja na kuondoka.

Kwa maana hiyo kuondoka kwa Ben-
chikha ambapo taarifa zinasema kuwa
ni yeye mwenyewe ndiye aliyeomba ha-
kutakuwa na athari sana kwa upande wa
klabu kama viongozi watatekeleza kile am-
bacho baadhi ya mashabiki wanakitaka,
nacho ni kuleta kocha mwingine mapema
kabla ya usajili wa msimu ujao kuanza.

Moja ya sababu kubwa ya Simba kutoku-
wa na usajili mzuri kwa miaka ya hivi kar-
ibuni ni kuchukua wachezaji wakati timu
haina kocha.

Sina kumbukumbu nzuri ya nyuma sana,
lakini tangu ujio wa Zoran Maki, alikuta
wachezaji wamesajiliwa na wengine wa-
naendelea kusajiliwa.

Hakukaa sana, akaja Roberto Oliveira,
ambaye aliendelea na waliopo na hata
msimu ulipoisha, ikaonekana kabisa
hakushirikishwa kwenye usajili kutokana
labda ya upole wake, badala yake aliletewa
tu kundi la wachezaji asiwafahamu vema.

Benchikha naye amekuja katikati ya ligi
akiwa amekuta wachezaji ambao haihitaji
kwenda kusomea ukocha kujua kuwa baa-
dhi wametumika sana, wamechanganyi-
kana na wenye umri mkubwa, unajumli-
sha na wale ambao hawana viwango vya
kuchezea timu kama hiyo, hapo utapata
timu ambayo inakwenda tu, Mungu nisai-

die.

Viongozi wa Simba ndiyo wamekuwa
wanasajili wachezaji na makocha wame-
kuwa wakija wanakuta lundo la wacheza-
ji ambao baadhi yao wanawakataa
wakisema hawako kwenye viwango vya
kuichezea klabu kama hiyo.

Sijajua ni bahati mbaya au makusudi
miaka ya hivi karibuni, Simba inamaliza
msimu ikiwa haina kocha na viongozi wa-
naanza kufanya usajili usio wa malengo
na ufundi wowote, badala yake wanasa-
jili timu isiyokuwa na uwiano, wachezaji
wengi kwenye nafasi moja, nafasi zingine
zikikosa watu imara, ikiwamo namba sita
ambayo inawasumbua sana kwenye usa-
jili kila msimu.

Kama Benchikha anaondoka, basi hara-
ka viongozi wa klabu hiyo wanatakiwa
kutafuta kocha kabla hata ya msimu ku-
malizika ili ahusike na usajili wa msimu
ujao, vinginevyo yatajirudia yale yale ya
misimu yote.

Nakumbuka Simba iliyokuwa na Patrick
Aussems na Sven Ludwig Vandenbroeck
ambao walikuja mapema na kufanya usa-
jili, walitengeneza timu imara ambayo
makocha wengi waliokuja baada ya hapo
hawakupata tabu, walitembelea nyota
zao, kwani waliwakuta wachezaji bora na
wenye viwango vya juu kutokana na usa-
jili walioufanya.

Na kwa sababu timu ya Simba inatakiwa
itengeneze kikosi kipya na imara msimu
ujao, inatakiwa iwe na kocha tayari am-
baye anatakiwa angalau aje aone hata
mechi mbili ili ajue pakuanzia kwenye
usajili.

Viongozi hawatowatendea haki wana-
chama na mashabiki wao wakiendeleza
utamaduni wao ule ule wa kusajili we-
nyewe wanavyojua, halafu ndiyo wana-
leta kocha.

Hakuna kisingizio cha mchakato
kuchelewa kwani klabu inajua aina ya
makocha inaowahitaji na makocha
wengi Afrika hata wale wakubwa, kwa
sasa wanataka kuifundisha timu hiyo ku-
tokana na kuwa namba tano kwa ubora
barani Afrika.
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Adaiwa kumuua rafiki yake
kwa kisu wakicheza muziki

Na Tuntule Swebe

MKAZI wa Tegeta jijini Dar es Salaam,
Kadi Msela, ameuawa kwa madai ya ku-
chomwa kisu na rafiki yake aliyetajwa
kwa jina moja la Amir, wakati wakicheza
muziki baa.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Jumanne Muliro, am-
ethibitisha tukio hilo lililotokea Aprili 20,
mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe, Muliro
alisema: “Ni kweli kuna tukio hilo la kija-
na Kadi kufariki dunia kwa madai ya ku-
chomwa kisu na rafiki yake Amir. Taarifa
za awali zinaeleza kwamba wawili hao
walikuwa marafiki na walitofautiana.”

Kamanda Muliro alisema kwa mujibu
wa mashuhuda kijana huyo alichomwa
kisu sehemu ya shingoni wakati wak-
icheza muziki katika baa moja iliyokuwa
ikizinduliwa eneo la Tegeta.

Alisema Jeshi la Polisi linaendelea na
uchunguzi wa tukio hilo, kwa kumtafuta
mtuhumiwa ili hatua zingine za kisheria
ziendelee.

Mwandishi wa habari hizi aliyefikia
Mtaa wa Uwanja wa Panga lilipotokea
tukio hilo na kuzungumza na baadhi ya
mashuhuda, walidai Kadi (marehemu)
alikuwa anacheza muziki katika mo-
jawapo ya baa, ghafla rafiki yake alikuja
na wakakumbatiana, wakaona Amir
anatoa kitu na kumchoma kwenye shin-
20.

Mmoja wa mashuhuda ambaye haku-
taka jina lake liandikwe gazetini, alisema
baada ya mtuhumiwa kutekeleza tukio
hilo, alimkalisha kwenye kiti (Kadi) huku
akitoka damu na kukimbia.

“Baada ya kumchoma kisu, tulimsikia
Kadi (marehemu) akilalamika akisema
Amir unaniua? Kisha tukamuona Amir

anakimbia kutoka nje ya ukumbi,” alidai
shuhuda huyo.

Shuhuda mwingine alidai akiwa ndani
ya baa hiyo akicheza muziki aliona kuna
purukushani, alipojaribu kufuatilia aliona
mtu amedondoka chini na alimtambua
kwa jina moja la Kadi ambaye alikuwa aki-
vuja damu.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Teg-
eta Wazo, Medard Mashauri, aliilambia Ni-
pashe kwamba kijana huyo (Kadi) ni mwizi
na anafahamika mtaani hapo na anayedai-
wa kumchoma kisu (Amir) naye anajihusi-
sha na wizi.

Alidai marafiki hao wanakikundi chao
wanachokiita panya road, na kifo cha
Kadi, marafiki wenzake walikuwa wakipita
mtaani na silaha mbalimbali wakitishia
wananchi kuwadhuru.

Katika tukio lingine, mkazi wa Tegeta
Wazo, Bakari Juma amenusurika kufa maji
baada ya kutumbukia katika Mto Tegeta
eneo la IPTL.

Watoto 6 wafariki dunia, watatu
waangukiwa na nyumba

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WATOTO watatu

wa familia moja
wamefariki dunia
kwa kuangukiwa na
nyumba iliyosaba-
bishwa na mvua in-
ayoendelea kunyesha
mkoani Shinyanga,
huku wengine wa-
tatu wakifariki katika
matukio tofauti.
Taarifa ya vifo
hivyo ilitolewa jana
na Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Anamringi
Macha, aliyetembelea
familia ya Ngassa
Mataaluma katika
wilayani Shinyanga
aliyepoteza watoto
watatu katika tukio
hilo.

Alisema watoto
wengine watatu
wamefariki katika
matukio tofauti, huku
kukiwa na uharibifu
wa miundombinu ya

barabara na nyumba
50 kubomoka.

Alitaja watoto
walifariki kuwa ni
Nkamba Ngassa (13),
Gigwa Ngassa (8) na
Salumu Ngassa (6) na
wengine katika Hal-
mashauri ya Ushetu,
wilayani Kahama
kuwa ni Paulo Ma-
tisho (4), Emmanuel
Charles (3) na Nich-
olaus Focus (3).

Macha alisema
matukio hayo yal-
itokea Aprili 26,
mwaka huu na chan-
Z0 ni mvua kubwa
ambayo ilisababisha
mafuriko.

Macha aliwataka
wananchi mkoani
humo wanaoishi ka-
tika maeneo hatarishi
kuhama makazi yao
hasa katika kipindi
cha mvua nyingi ili
kuepuka kuangukiwa
na nyumba zao na
hata kusababisha
vifo.

“Nimekuja kutoa

mkono wa pole
kwa familia hii kwa
kupoteza watoto
wao watatu, serikali
tutawaunga mkono
kujenga nyumba
nyingine,” alisema
Macha.

Aliwataka pia wa-
nanchi wa mkoa
huo wanapokuwa
wanajenga nyumba
wajenge bora zenye
misingi imara pamoja
na kuweka mitaro
inayotiririsha maji ili
yasituame kwenye
nyumba zao na Ku-
sababisha kulowa na
kuanguka.

Ngassa alimshukuru
kiongozi huyo na
serikali kwa kuwa
naye bega kwa bega
tangu akumbwe na
majanga hayo.

Alisema familia
yake ilikuwa na wa-
toto wanne na sasa
wamehifadhiwa kwa
jirani na mtoto mmo-
Ja aliyebaki.

%) SANDVIK

INVITATION FOR EXPRESSION OF INTEREST IN THE PROVISION OF

HEALTH INSURANCE SERVICES TO SANDVIK MINING & CONSTRUCTION
TANZANIALTD EMPLOYEES AND THEIR DEPENDENTS.

Sandvik Mining and Construction Tanzania Limited (THE COMPANY) is located in
Mwanza, on the edge of Lake Victoria.

The purpose of this EQl is to explore the market for service providers that possess the
requisite skills, knowledge, capacity, and reputable organisation to provide Health
Insurance to all Sandvik employees and their dependents.

Mandatory Pre-Qualification Criteria

1. Atleast two active Health Insurance contracts from a reputable organization.

2. Minimum of b years'experience of proven background in providing health Insurance

to local communities or foreign companies in Tanzania.

3. Health Insurance certification (Compliant with all required permits, Certifications
and Licenses).

. Bidder must be insurance company and not broker.

. Compliant with all National labour Laws and Requlations

. Compliant with local content regulations.

Provide financial statements for the previous/past two financial year.

~ o o1 I~

Scope of Work
The key features of the health insurance plan envisage are as follows: -

1. Health insurance scheme would be for the employees and their dependents. Now
there approximately 150 employees.

2. Premiums for insurance coverage; Sandvik will pay a reqular insurance premium for
health insurance during the coverage period.

3. Direct billing to service provider; The insurer will ensure direct settlement of bills
and clams with hospitals and medical service providers to cover up to the floater
sum and settlement of bills through the centre for the maintenance component.

4. Accessibility to Health insurance service; The administrative setup should ensure
access to health information and services to all the beneficiaries of Sandvik.

5. The scheme will include the participation of all public and private sector health
service provider.

6. The insurance provider must be capable of implementing and managing a
transparent, efficient, cost effective and sustainable insurance coverage including
Hospitalization, Accident and Emergency Treatments, Accidental death of insured
person.

7. The insurance company should have arrangements with an extensive network of
reputed Hospitals across the country for treatment with cashless facility. In the
case, empanelled hospitals are not available, the actual expenses of
hospitalisation or the upper limit of sum insured amount to be reimbursed to the
beneficiary directly.

Expression of Interest

If your organization meets the above pre-qualification criteria, and you would like to be
invited to tender, please submit your Expression of Interest, Company Profile,
Company registration, Staffing policies, CV's for all key personnel and evidence of the
above listed pre-qualifications tenders.tanzania@sandvik.com

The Reference "SMCT/IN01/2024" must be quoted in the subject of the email.

Last Date for submission: 12th May. 2024.

Sandvik Mining and Construction Tanzania Limited

o
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TANGAZO

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za

Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

vAm

ana Bank

Pamoja, katika njia sahihi

WERENERILRYE
PSSSF, HAZINA, NSSF & ZSSF

Kwa o

kwa wastaafu Wastaafu -«

ana B

Pamoja, katika njia sahihi

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2024 SHS '000 SHS '000 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2024 SHS'000 SHS'000
Robo Mwaka/ Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
Mwaka wa sasa iliopita Mwaka wa sasa Uliopita
31-03-2024 31-12-2023 31-03-2024 31-12-2023
A. MALI
1. Fedha Taslimu 11,023,266 11,185,415 I. Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za Uendesh
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 28,981,374 37,356,052 Mapato/(Hasara) Halisi 1,094,498 820,310
3. Uwek Katika Amana za Serikali [¢] [¢) Marekebisho kwa Ajili ya - -
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 10,274,505 4,648,301 - Uchakavu Katika Mali 2,109,486 8,746,928
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 190,532 43,775 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
6. Miamala Baina ya Matawi 0 0 ~ Gharama za ukodishaji 153,861 633,562
7. Bili Zilizoafikiwa o 0 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (6,642,382) (26,454,388)
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 10,626,537 24,069,439
9. Mikopo _lliyotolewa kwa Benki Nyingine 30,766,907 22,760,647 - Mabadiliko ya kiwango kinachohitajika na banki kuu kisheria (281,834) (2,030,634)
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine 1,000,719 1,000,719 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,342,274 1,664,315
11. Mikopo Halisi Iliyopo 178,987,912 173,785,012 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (1,149,565) (3,549,821)
12. Mali Nyingine 8,355,068 9,504,633 - Mengineyo (bainisha) - -
13. Uwekezaji wa Hisa [ o - Kodi Iliyolipwa (140,000) (132,489)
14. Akaunti za udhamini [¢] o I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za L ji 7.112,875 3,767,221
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 10,044,181 8,961,148 - -
16. JUMLA YA MALI 279,624,464 269,245,702 Il:_Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaj - -
Gawio Lililopokewa - -
B. DHIMA [¢] 9] Ununuzi wa Mali za Kudumu (174,057) (495,069)
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha o [¢) Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (669,151) -
18. Amana za Wateja 219,230,845 208,708,286 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
20. Amana Maalumu 14,359,795 14,255,817 Marekebisho katika mali za Kudumu - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha o 0 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (843,208) (495,069)
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 122,805 122,835 - N
23. Limbiko la Kodi_na Gharama Zitakazolipwa 1,732,117 1,574,257 1lI. Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za Kifedha - -
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja o 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi o Y Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
26. Mapato valiyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine a Baadae 80,214 38,539 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
27. Dhima Nyingine 10,662,789 12,204,568 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
28. Madeni 6,750,000 6,750,000 Mengineyo (bainisha) (403,823) (1,840,772)
29. JUMLA YA DHIMA 252,938,565 243,654,302 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (403,823) (1,840,772)
30. MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 26,685,898 25,591,400 | -
IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu -
C. FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 5,865,845 1,431,381
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 45,060,215 45,060,215 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu kwa Mwaka 62,197,683 60,766,302
32. Akiba ya Mtaii 0 0 -
33. Mapato Yaliyobakizwa (19,468,815) (19,864,455) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka 68,063,528 62,197,683
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,094,498 395,640
35. Akaunti Nyingine za Mtaji o [¢)
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache o 0
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 26,685,898 25,591,400 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2024
Mtaji wa Malipo !uu MaPato Ziada ya
38.Dhima Zisizo Dhahiri 21,663,129 9,896,142 Hisa ya bei Yaliyo- Kisheria Jumla
39. Mikopo Chechefu 12,407,454 6,069,872 ya hisa bakizwa
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 8,708,227 7,749,952 Mwaka wa sasa 2024
41. Mali Nyingine Chechefu 1,148,046 1,148,026
Salio la mwanzo wa mwaka 45,060,215 0 (19,468,815) - 25,591,400
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 1,094,498 0 1,094,498
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.5% 9.5% Share zilizouzwa - 0 0 0 -
| (i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.5% 33% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0
iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 80.4% 81.8% Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 67.1% 64.5% Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 78.5% 76.2% Ziada ya Kisheria 0 0 - - 0
(vi) Ongezeko la Amana 4.8% 9.3% Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0
(vii) Ongezeko la Mali 3.9% 12.6% Mengineyo 0 0 0 0 0
Salio la Robo ya mwaka 45,060,215 0 (18,374,317) 0 26,685,898
Mwaka Uliopita 2023
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2024 SHS'000 SHS'000 SHS'000 SHS'000
Robova  JRobo ya mwakal Limbiki —— Salio la mwanzo wa Mwaka i 45,060,215 0 (21,067,846) 1,203,391 25,195,760
Y ©yamwakal Limbikizola | Limbikizo la Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 395,640 0 395.640
Mwaka Linganishi Mwaka wa Mwaka -
sasa (Mwaka sasa Li : Share zilizouzwa N ) o o 5
Uliopita) (Mwaka Uliopita) Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0
Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0
31-03-2024 | 31-03-2023 | 31-03-2024 | 31-03-2023 Gawio lillolipwa 0 0 0 0 0
1. Faida itokanayo na Mikopo 6,634,140 4,793,180 6,634,140 4,793,180 Ziada ya Kisheria 0 0 1,203,391 (1,203,391) 0
2. Gawio la Faida kwa waweka Amana (324,340) (469,950) (324,340) (469,950) Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 o]
3. Mapato Halisi ya Faida (Tkutoa 2) 6,309,800 4,323,230 6,309,800 4,323,230 Mengineyo 0 0 0 0 0
4. Madeni Viza Yaliyofutwa 267,553 338,409 267,553 338,409 Salio la mwisho wa mwaka 45,060,215 0 (19,468,815) - 25,591,400
5. Punguzo/Ongezeko |a tengo Katika Mikopo 1,612,894 (413,999) 1,612,894 (413,999)
Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
6. Faida isiyotokana na Mikopo: 2,159,722 1,760,419 2,159,722 1,760,419
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 440,911 299,876 440,911 299,876
6.2 Ada na Kamisheni 1,718,811 1,460,542 1,718,811 1,460,542 Jina na cheo
6.3 Gawio 0 0 0 ) Mr.Abubakar Athman Ali » »
6.4 Mapato Mengine 0 0 0 0 (Mkurugenzi Mtendaji) Imesainiwa April 25, 2024
7.Gharama za ji (5427,935) | (5,243481) | (5427,935) | (5,243,481) CPA Saidi Mbaraku
7.1 Mishahara na Mafao (2,661,990) (2,170,817) (2,661,990) (2,170,817) ( Mkuu wa fedha) Imesainiwa April 25, 2024
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0
73 Gharama Nyingine (2,765945) | (3,072,664) | (2,765,945 | (3,072,664 CPA Mwinyi Sekro
8. Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 1,696,247 764,578 1,696,247 764,578 (Mkuu wa Ukaguzi) Imesainiwa April 25, 2024
9. Tengo la Kodi ya Mapato (601,748) (442,972) (601,748) (442,972)
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,094,498 321,606 1,094,498 321,606
l; m;p;t?/:ﬂ::iigj\:e(gigz)u(r‘\uwshwa 1‘ba\mshs‘)Na mwaka 1'09&493 321,602 1'09&498 321,602 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo‘Juuhtunatamka kwamba tumezitathmini taanfa»hnzn,
na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya
- Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
13. Idadi ya Waajiriwa 331 312 331 312
14. Mapato kwa Hisa 2.4% 0.7% 2.4% 0.7%
15. Idadi ya Matawi 10 10 10 10
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Joseph Gonsalves l .
)) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.40% 052% 0.40% 052% (Mwenyekit) Imesainiwa April 25, 202 P
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa Salem Balleith
(iii) Uwiano wa Gharama za uendeshaji na Mapato Ghafi (Mkurugenzi) Imesainiwa April 25, 2024
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya yatokanayo na Mikopo na Wastani wa Mali
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Tariff Guide 2024

Effective: 01/01/2024

Minimum opening balance 20,000
Account maintenance balance 10,000
Limit on withdrawal No limit

Monthly maintenance fee I
Below TZS 1,000,000- TZS
4,500, 1,000,001~ 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000
No limit
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000 Fee may be waved if a

Over the counter withdrawal fee

Limit on withdrawal

Over the counter withdrawal (above TZS

10,000,000) prior notice of atleast 5 days is
given

Over the counter balance enquiry fee 500

Bank statements (monthly) Free

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Bank statements above twelve months
Electronic statement

STUDENT ACCOUNT (Under Wadia Contract)

6,000 Per Statement
20,000 per statement
Free

Minimum opening balance 10,000
Account maintenance balance 10,000
Limit on withdrawal No limit

Monthly maintenance fee Free
Below TZS 1,000,000- TZS
4,500, 1,000,001~ 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000
No limit
Above 10,000,000 0.18% of the
whole amount, Minimum TZS
18,000 Maximum 180,000 Fee
may be waved if a prior notice of

Over the counter withdrawal fee

Limit on withdrawal

Over the counter withdrawal ( above
TZS 10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee
Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Bank statements above twelve months
Electronic statement

atleast 5 days is given

Free
6,000 Per Statement

20,000 per statement
Free

KILIMANJARO DIASPORA ACCOUNT (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance 50,000
Account maintenance balance 50,000
Limit on withdrawal No limit
Monthly maintenance fee 1,800

Below TZS 1,000,000- TZS
4,500, 1,000,001~ 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000

Limit on withdrawal No limit

Above 10,000,000 0.18% of the
whole amount, Minimum TZS
18,000 Maximum 180,000 Fee

may be waved if a prior notice of

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal (above TZS
10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee
Bank statements (monthly, quarterly,
annually)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

atleast 5 days is given
500

Free

6,000 Per Statement

Bank statements above twelve months 20,000 per statement
Electronic statement Free

ASHRAF ACCOUNT (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance 1,000,000
Account maintenance balance 100,000
Monthly maintenance fee 14,000

Below TZS 1,000,000 - TZS
4,500, 1,000,001 - 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000
No limit
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000 Fee may be waved if a

Over the counter withdrawal fee

Limit on withdrawal

Over the counter withdrawal (above TZS

10,000,000)
prior notice of atleast 5 days is
given
Bank statements (monthly) Free

Second z)md subsequent bank statement

copy(ies] 6,000 Per Statement

Electronic statement Free
BODABODA ACCOUNT - (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance 10,000
Account maintenance balance 10,000
Limit on withdrawal No limit
Monthly maintenance fee Free

Below TZS 1,000,000- TZS
4,500, 1,000,001~ 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum

Over the counter withdrawal fee

180,000
Above 10,000,000 0.18% of the
whole amount, Minimum TZS
18,000 Maximum 180,000 Fee
may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given
500

Over the counter withdrawal (above TZS
10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee

Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
Copylies)

Bank statements above twelve months

Free
6,000 Per Statement
20,000 per statement

Electronic statement Free
NAFUU ACCOUNT - (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance 10,000
Account maintenance balance 10,000

Free for all accounts maintaining
a monthly turn-over TZS
2,500,000. All account turn-over
balance above TZS 2,500,000
will be charged TZS 1,500
monthly

Monthly maintenance fee

Limit on withdrawal No limit
Below TZS 1,000,000 - TZS
4,500, 1,000,001~ 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000

Over the counter withdrawal fee

Above 10,000,000 0.18% of the
Over the counter withdrawal limit ol oL LI iz
e a5 8508/608] 18,000 Maximum 180,000 Fee
may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given

Free
Free

6,000 Per Statement

20,000 per statement
Free

Over the counter balance enquiry fee
Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Bank statements above twelve months
Electronic statement

LOCAL CURRENCY (TZS) FOREISl'J\‘chBRsE/_{\‘E‘I:))

SAVINGS ACCOUNTS (Personal/Joint/Annisaa Account) - (Under Wadia Contract)

USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD ,EUR ,GBP 50, AED 150
No limit
Free

Below USD, EUR, GBP 1,000

-0%
N/A

Over USD, EUR, GBP 1,000
-0.25%

N/A
Free
USD, EUR, GBP Equivalent
USD, EUR, GBP Equivalent
Free

N/A
N/A
N/A
N/A

N/A
N/A
N/A

USD, EUR, GBP Equivalent
Free

USD, EUR, GBP Equivalent

N/A
N/A

USD, EUR, GBP 50, AED 250
USD, EUR, GBP 50, AED 150

No limit
USD, EUR, GBP 4.0, AED 10

1.2% minimum USD, EUR,
GBP 6

N/A
N/A

USD, EUR, GBP 1
USD, EUR, GBP 1 USD, EUR,
GBP 4 Per Statement
USD, EUR, GBP 10 Per
Statement
Free
Free

USD, EUR, GBP, AED 500
USD, EUR, GBP/GBP/EURO/

AED 100
USD, EUR, GBP/GBP/EURO
10, AED 35
Below USD, EUR, GBP 1,000
-0%
Over USD, EUR, GBP 1,000
-0.25%
N/A

N/A

Free
USD, EUR, GBP 4.0 Per
Statement
Free

N/A
N/A
N/A
N/A

N/A

N/A

N/A
N/A

N/A

N/A
N/A

N/A
N/A

N/A

N/A

N/A

N/A

N/A
N/A

N/A

N/A
N/A

®
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HAJ) & UMRAH SAVINGS ACCOUNT
Minimum opening balance

Account maintenance balance

Profit participation balance (Min. daily
balance)

Limit on withdrawal

Monthly maintenance fee

Over the counter withdrawal fee

Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic statement

Hajj Time SMS Alert

10,000
10,000

100,000
Twice Annually
Free
Free - Twice annually
Free
6,000 Per Statement

Free
Free

NURU SAVINGS ACCOUNT (Children Account)

Minimum opening balance

Account maintenance balance

Profit participation balance (Min. daily
balance)

Limit on withdrawal

Charge on withdrawal exceeding 4
allowable withdraws per year
Monthly maintenance fee

Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic statement

10,000
10,000

Above 100,000
Four times in a year
12,000

Free
Free

6,000 Per Statement

Free

SALARY SAVINGS ACCOUNT - (Under Wadia Contract)
0

Minimum opening balance
Account maintenance balance

2,000

1,000
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000 Fee may be waved if a
prior notice of atleast 5 days is

Monthly maintenance fee

Over the counter withdrawal (above TZS
10,000,000)

given
Below TZS 1,000,000 - TZS
4,500, 1,000,001- 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000

Over the counter withdrawal fee

Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic statement

Free
6,000 Per Statement

Free

MAFAO SAVINGS ACCOUNT - (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance
Account maintenance balance
Monthly maintenance fee

Over the counter withdrawal fee

PERSONAL CURRENT ACCOUNT
Minimum opening balance
Account maintenance balance
Monthly maintenance fee

Over the counter withdrawal fee

Bank statements (monthly)

Electronic statement

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic statement

Profit participation balance (Min. daily
balance)

CORPORATE CURRENT ACCOUNT
Minimum opening balance

Account maintenance balance
Monthly maintenance fee

Over the counter withdrawal fee

Activation of dormant account
Certificate of balance to auditors/
reference letters

Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic statement

BIASHARA CURRENT ACCOUNT (SMEs)

Minimum opening balance
Account maintenance balance
Monthly maintenance fee

Over the counter withdrawal fee

Certificate of balance to auditors/
reference letters

Activation of dormant account

Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy (ies)

Electronic statement

Profit participation balance (Min. daily
balance)

NGO CURRENT ACCOUNT

Minimum opening balance

Account maintenance balance
Monthly maintenance fee

Over the counter withdrawal fee

Certificate of balance to auditors/
reference letters

Activation of dormant account

Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic statement

IHSAAN CURRENT ACCOUNT
Minimum opening balance

Account maintenance balance

Over the counter withdrawal fee
Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copylies)

Monthly maintenance fee

Electronic statement

FIXED/TERM DEPOSITS

Minimum opening balance

Profit participation balance

Limit on withdrawal

Certificate of Investment

Certificate of Balance to Auditors
OTHER DEPOSIT SERVICES

Over the counter balance enquiry fee
(for all a/cs)

Account closure fee (for all account
types)

Activation of dormant accounts

Cash deposits for all account types

10,000
Free

Free
Below TZS 1,000,000- TZS

4,500, 1,000,001~ 10,000,000~

0.18% of the whole amount,

Minimum TZS 18,000 Maximum

180,000

50,000
50,000

Below TZS 500,000-3000,
500,001-1,000,000 - 3,500,
1,000,001-5,000,000- 4,500,
5,000,00-25,000,000-6,500,

Above 25,000,000-15,000

Free
Free

6,000 Per Statement
Free
N/A

100,000
100,000

Below TZS 5,000,000-5,000,
5,000,001-20,000,000-7,000,

20,000,001-50,000,000-9,000,

50,000,001-100,000,000-
15,000,
Above 100,000,000-30,000
Free

10,000
Free
6,000 Per Statement
Free

50,000
50,000

15,000
Below TZS 500,000 -3000,
500,001~ 1,000,000 - 3,500,
1,000,001 - 5,000,000 - 4,500,

5,000,001- 25,000,000 - 6,500,

Above 25, 000,000 - 15,000
10,000

Free
Free

6,000 Per Statement
Free
N/A

100,000
0

0

3,000

10,000
Free
Free
2,000 Per Page
Free

0

[

0
Free

2,000 Per Page

Free
Free

1,000,000
Amount placed
Until maturity
Free
10,000

500

Free

Free
Free

USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD, EUR, GBP 1,000, AED

150
Twice Annually
Free
Free - Twice annually

Free
USD, EUR, GBP 4 Per
Statement

USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD, EUR, GBP 1,000, AED
150
Four times in a year
USD, EUR, GBP 6

Free

Free
USD, EUR, GBP 4 Per
Statement
Free

[
USD, EUR, GBP 5
Free

Over USD, EUR, GBP 1,000
-0.25%

USD, EUR, GBP 2

Free
USD, EUR, GBP 4 Per
Statement
N/A

NA
NA
NA

NA

USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD, EUR, GBP 50, AED 75
USD, EUR, GBP 11, AED 50

USD, EUR, GBP 0.5%

Free
Free
USD, EUR, GBP 4 Per
Statement
Free

USD, EUR, GBP, AED 200

USD, EUR, GBP500, AED300
USD, EUR, GBP100, AED300
USD, EUR, GBP, AED 20

USD, EUR, GBP 0.5%

Free
USD, EUR, GBP 5
Free
USD, EUR, GBP 4 Per
Statement
Free

USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD, EUR, GBP 50, AED 75
USD, EUR, GBP, AED 15

USD, EUR, GBP 0.5%

USD, EUR, GBP 5
Free
Free
USD, EUR, GBP 4 Per
Statement
Free

USD, EUR, GBP, AED 250

USD, EUR, GBP100, AED150
USD, EUR, GBP100, AED150
0

Below USD, EUR, GBP 1,000
-0%

Over USD, EUR, GBP 1,000

-0.25%
USD, EUR, GBP 5

Free
Free

USD, EUR, GBP 1 Per Page
Free

0

[

0o
Free

USD, EUR, GBP 1 Per Page

Free
Free

USD, EUR, GBP 1,000
Amount placed
Until maturity
Free
USD, EUR, GBP 5

Free

Free

Free
Free

N
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Amana Bank

Together, on the right path

Cash deposits for small denominations
(less than USD, EUR, GBP 50)
CHEQUE BOOKS

Issuance: 100 leaves cheque book
Issuance: 50 leaves cheque book
Issuance: 25 leaves cheque book

Stop Payment of Cheque

Unpaid Cheque - Insufficient fund and
uncleared effect

Unpaid Cheque - technical reason
Uncollected Cheque book after advice
period of 3 months

Withdraw by using counter cheque
:Forgotten/loss/stale

N/A

60,000
30,000
15,000
40,000

100,000
Free
20,000

15,000

BANKERS CHEQUE/ PAYMENT ORDER/ BANK /DEMAND DRAFTS

Issuance: For account holder
Cancellation: For account holder

Stop payment

ATM/DEBIT CARD

Issuance of ATM card fee

Replacement of lost/stolen or damaged
card

Replacement of PIN

Annual fee (Savings & Salary)

Annual fee (Students & Nafuu)

Annual fee (Ashraf)

ATM card activation

Blocking/Hotting ATM card

ATM Cash withdrawal fee through other
Bank’s ATMs

ATM cash withdrawal fee per transaction
Mastercard local

ATM cash withdrawal fee per transaction
Mastercard international

FUND TRANSFERS/REMITTANCES

Internal transfers within Amana Bank

Cross border transfers (TT, SWIFT) -
outward USD, EUR, GBP

Inward Transfers (TT, SWIFT)

Amendment of TISS, SWIFT Message
Amendment of TT, SWIFT Message
Confirmation

TISS

EFT (Bulk payments): Out&Inward/salary
processing fee

Stop payments (TISS/EFT/SWIFT)

30,000
30,000
40,000

11,800
11,800

A
Savings & Salary 30,000
20,000
30,000
Free
Free

5,000

10,000 - 100,000 (1,800)
100,001 - 200,000 (2,200)
200,001-600,000 (2,800)

7,300

To own customer account- free,

Other accounts 1,500

N/A

Free

11,800
N/A
Free
11,800
3,000 per transaction

20,000

GUARANTEE & LETTER OF CREDIT CHARGES

Commission on guarantee/letter of credit

Commission on documentary collection
Handling documents

Amendment of LC/guarante

Re-issue of guarantee (Loss of guarantee)
Cancellation of guarantee/LC

Advising LC charge

Confirmation rate

Negotiation rate

Advising

Courier

LG charge

STANDING ORDER

Standing order instructions within
Amana Bank

Standing order instructions - Outward
Standing orders - Cancellation/Stopping
Standing orders - Amendments
Unpaid standing orders

INTERNET BANKING
Registration

Re issuance of token
Equipment (one off) per user
Monthly service fee (Corporate)
Monthly service fee (Personal)

Internal fund tranfer
TT outward
1SS

SMS BANKING/ MOBILE APP

Account balance enquiry
TISS

Ministatement

Cheque status enquiry
Cheque book request
Internal fund transfer

Account activity alert
Airtime recharge
Utility bill payment

Transfer to mobile number

OTHER SERVICES

SMS alert fee per transaction

Search old documents/document
retrieval charges

- between one months and six months
Search old documents/document
retrieval charges

- above six months

Mortgage documents processing
Local perfection/Documents processing
Retrieval charges on stale cheques
Change of address/telephone numbers

Status opinion

Reference letter,certificate of balance of
auditors, embassy letter

Salary processing
Bulk payment Service

Together, on the right path

5% of total

UsD 35
usD 17.5
uUsD 10
UsD 35

UsD 50
Free
usD 12

USD, EUR, GBP 7

UsD 25
usD 25
UsD 35

N/A

N/A
N/A
N/A

N/A
Free
N/A

N/A

N/A

$0.5

USD 60( If charges are
shared, $80 if charges are
born by sender)
$12 all account types, Free
for Diaspora account only
USD Equivalent
$20

Free
USD Equivalent
USD 2 per transaction
uUsD 20

Once of 1% facility fee and 0.75% commission per quarter or

any part there of
usD 120
UsD 100
usD 100
usD 100
UsD 100

UsD 200
Min. USD, EUR, GBP 200/~ 0.35% per quarter or any part there

o
Min. USD 100/- 0.125%
UsD 310

International USD 100, Local USD 50
3.50% per year

12,000 per instruction

Free
100,000
100,000

5,000

Free

To own customer account - Free

Other accounts 300

N/A
8,000

Mobile App - Free
USSD - 500
8,000
300
300
300

To own customer account - Free

Other accounts 300
100
Free
Free
0-9,999 - 500
10,000 - 19,999 (2,000)
20,000 - 29,999 (2,900)
30,000 - 49,999 (3,900)
50,000 - 99,999 (5,000)
100,000 - 199,999 (6,800)
200,000 - 299,999 (7,500)
300,000 - 399,999 (8,000)
400,000 - 499,999 (8,700)
500,000 - 799,999 (10,900)
800,000 - 999,999 (11,900)
1,000,000 & Above (12,900)

100

20,000

50,000

150,000
50,000
20,000

Free
50,000 for all other types of
accounts

10,000

1,300
1,300

Free
USD Equivalent
Free

USD, EUR, GBP 12 per
instruction

Free

UsD 60
uUsD 3

Fr
To own customer account
- Free
Other accounts $0.2

5
USD Equivalent

N/A

N/A
N/A
N/A
N/A
N/A
N/A
N/A
N/A

N/A

N/A

USD, EUR, GBP 5

USD, EUR, GBP 15
N/A

USD, EUR, GBP 10
Free

USD Equivalent

USD Equivalent

USD, EUR, GBP 2 Per
transaction
N/A
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MICROFINANCE BANK LTD

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uones
WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI 2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo ya Robo ya Limbikizo la || Limbikizo la
Robo ya Robo ya Mwaka sasa Mwaka Mwaka wa Mwaka
Mwaka ya sasa|| Mwaka i Tarehe iliyopita sasa Linganishi
Tarehe Tarehe 31/03/2024 Tarehe 31/03/2024 31/03/2023
31/03/2024 31/12/2023 31/12/2023
TZs TZS TZS TZs
1:|MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI
TzS TzS Mapato/(Hasara)Hakisi 525 (426) 525 266
A. MALI .
1 Fedha Taslimu 82 158 Marekebisho kwa Ajili ya:
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - - Hasara Katika Mali 161 146 161 164
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,505) (3,809) (2,505) (2,852)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 11,897 12,464 Faida/Hasira Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
5 Hundi na Miamala ya Kushungulikiwa - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 593 52 593 66
6 Miamala Baina ya Matawi - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
7 Bili Zilizoafikiwa _ _ &A:;?ﬁgziﬁ)a:lis\ Katika Dhima Nyingine 439 (443) 439 (101)
8 :\Dﬂr.uma yl? Watle]a Z;ch’k;ba:l‘.(i‘ o B - Mengineyo 1,025 (964) 1,025 (223)|
<} ikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - - Fodha Hatisi il - ika) kwa i 2a . > > > >
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - kwa shughuli za uendeshaji 238 (5,444) 238 (2,680)|
11 - -
Mikopo Halisi lliyopo 43,372 40,867 11:| MTIRIRIKO WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI
12 Mali Nyingine 2,729 3,168 Gawio Lillopokelewa - - - -
13 Uwekezaji wa Hisa - - Ununuzi wa Mali za Kudumu (728) (90) (728) (264)
14 Akaunti za udhamini _ - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
15 Mall Zisizohamishika ,Mitambo na Vitaa 2,575 2.008 Mapato Kitokana a Mauso 3 Amana 2istoemughoiikiva na Mawakala : : : :
16 JUMLA YA MALI 60,656 58,665 P Y 9
Mengineyo - - - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika)
B. DHIMA S . kwa Shughuli za uekezaji (728) (90) (728) (264)
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - - - " -
18 Amana za Wateja 4,842 4,146 11:|MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
20 Amana Maalumu 3,257 3,360 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 7) 7,897 (17) -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha _ _ Mapato Kutokana na Utoaiji wa Mtaji wa Hisa 287 - 287 1,146
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Gawio Liliiolipwa kwa Fedha Taslimu N N N )
“und 1 N A Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 12 12 Mengineyo (422) 1,372 (422) 385
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mte] - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) - - - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - kwa Shughuli za Kifedha (153) 9,269 (153) 1,532
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 77 77
27 Zitakazolipwa Baadae 4,941 3,916 IV:|[FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU
28 Dhima Nyingine 22,508 22,525 Onzezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofana na Fedha Tast (642) 3,735 (642) (1,412),
29 Madeni 35,636 34,035 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwé 12,622 8,887 12,622 5,569
JUMLA YA DHIMA
30 MALI/(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29) 25,020 24,630 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu /
Mwishoni mwa Robo Mwaka 11,980 12,622 11,980 4,157
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,200 21,200
32 Akiba ya Mtaji 1,824 1.887 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 31 MACHI 2024
33 Mapato Yaliyobakizwa (2,119) (2,401) . . ope . o o
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 525 755 (Kiasi kwa shilingi milioni)
35 Akauti Nyingine za Mtaji 3,589 3,539 Mtaji wa Mapato Tengo la Mengineyo Jumla
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - - hisa yaliyobakizwa Ziada ya (Bainisha)
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISANI 25,020 24,630 Salio la mwanzo wa Mwaka (2024) 21,200 (1,646) 0 5,076 24,630
R . e Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 525 - - 525
38 Dhima Zisizo Dhahiri . A .
39 Mikopo Chechefu 1,007 856 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -]
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 773 1,217 Miamala na wanahisa - - - - |
41 Mali Nyingine Chechefu - - Gawio lililolipwa - - - - -
Ziada ya Kisheria - - - - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mengineyo 1,525 (473) - (1,188) (135_41'
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumia ya Mali 41% 42% Salio la mwisho wa Robo ya mwaka wa sasa 22,725 (1,593) 0 3,888 25,020
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2.5% 1.9%|
i i i o o,
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 5a1% 559% Salio la mwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2023) 21,200 (2,418) 0 2,292 21,074
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 72% 7 2% Faida /(H Halisi Baad Kodi M 755 755
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83% 81%) aida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato N N -
(vi) Ongezeko la Amana 7.9% 0.7%)| Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -
(vii) Ongezeko la Mali 3.4% 15.6%) Miamala na wanahisa - - - - -

Gawio lililolipwa - - - - -
Ziada ya Kisheria - - - - -

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI 2024 Mengineyo - 7 - 2,784 2,801

TPy YT T Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 21,200 1,646 0 5,076 24,630
(Kiasi kwa shilingi milioni) P : (1.646) : :
e e LR _
Mwaka Mwaka Mwaka wa Mwaka
sasa Linganishi sasa Linganishi NA GHARAMA ZA HUDUMA
TZS TZS TZS TZS 1 Kuangalia Salio-Dirishani & ATM 554
[Ndani ya VFT hadi TZ51.000,000 o4z
1 Mapato ya Riba 5,299 3,775 5,299 3,775 2 |Kuhamisha fedha }Ndam ya VFT zaidi ya TZ$1,000,000 1,180
2 Gharama za Riba 1,037 269 1,037 269 Kwenda Benki nyingine hadi T2S10,000,000 3,554
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 4,263 3,506 4,263 3,506 [Kwenda Benki Nyingine zaidi ya TZ510,000,000 11,800
3 [Kutoa disrishani hadi/Kwakila TZS 5,000,000 1,770
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - 4 |Kutoa ATM 1,500
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (51) (176) (51) (176) 5 |Kadiya ATM (Mpya au Kubadil) 5,000
N " 6 |Gharama za mwezi (Monthly Acc fees) Akiba Akaunti 885
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,557 938 1,557 938 Akaunti ya Biashara 1,770
7 Kufunga Akaunti |Akaunti ya Akiba, Watoto & Dunduliza 2,360
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 73 41 73 41 9 |Akaunti ya Vikundi na Biashara 5,900
6.2 Ada za Kamisheni 1,131 710 1,131 710 | Taarifa Fupi ATM 720
6.3 Gawio - - - - iezi 0-1 Bure
6.4 Mapato Mengine 353 187 353 187 iezi 1-3 1,180
8 Taarifa ya Akaunti lezi3-12 3,540
7 Gharama Zisizo na Riba : 5,243 4,002 5,243 4,002 lezl f'f; ;zgg
fezi 24-
7.1 Mishahara na Mafao 2,527 2,029 2,527 2,029 Z::‘a i'imk“ ;fgg
7.2 Gharama Nyingine 2,716 1,972 2,716 1,972 =
7.3 Ad. K h
& na fkamishent Huduma Za Simu (Mobile banking) Gharama-(Pamoja na VAT)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 525 266 525 266 9__|Kujua Salio-Simu 118
9 Tengo la Kodi ya Mapato - - - - 1"’ K““’a's‘"‘“; = E':’e
10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 525 266 525 266 e Fupk;‘:"f's""“ 353
: - 75 |Kubadil Number ya St 236
11 Idadi ya Waajiriwa 473 397 473 397
12 Mapato kwa Hisa 24,784 12,546 24,784 12,546
13 Kipato kwa Hisa 24,784 12,546 24,784 12,546
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1 = s o ”
15 Vituo Vya Biashara 35 35 35 35 ':" rk';:";:m Kiwango) °:;O‘;"'"' Bibaliwa) “"‘::
16 Vituo Vidogo 12 12 g s
(i) BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 2 |Salary Akaunti 5,000 e
no wa Mapato na Wastani wa Mali 0.9% 0.7% 0.9% 0.7%) 3 |Kikundi Akaunti 20,000 4%
no wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.1% 1.2% 2.1%) 1.2%) 4 |Watoto Akaunti 10,000 4%
(iv) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 90% 90% 90% 90%| 5 |Blashara Akaunti 100,000 3%
(v)_Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani Wa Mali Zin i 17%) 22% 17%) 22%) ? Efﬁgﬁ:'ﬂ;ﬁ:z"“"‘s mNg:m Kulingana "i:,‘““a na Kiasi
~ Riba kwa akaunti za aina zole itajilimbikiza kwa kila Ia siku kwa kiasi cha akiba cha TZS100,000 na kuendelea na kullpwa kila Mwez. }
Katika kuaandaa taarifa hiziza fedha, sera za uandaaji ni zile zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwaza mwaka uliopita.
Riba Kwa Mwezi (Kiima Riba Kwa mwaka
3 Aina ya Mkopo e (Kiima punguzay _|Gharama ya mkopo Ada ya usimamizi wa Majanga
Jina na Cheo Saini Tarehe 1__|Mikopo ya Vikundi -Biashara group Loan 5% 60% 3% 1%
o . e 2 Mikopo ya Vikundi/Savings Group Loan 5% 60% 2.5% 0%
Chilala Hakooma(Ofisa Mtendaji Mkuu) 15 Aprili 2024 3 [ikopo ya Vikundi-Jiendeleze Group Loan e s X 1o
Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha) 15 Aprili 2024
George Mauya ( Kaimu Mkaguzi mkuu wa Ndani) 15 Aprili 2024 QESE
Riba Kwa Mwezi (Kiil Riba Kwa mwaka (Kiil
|Aina ya Mkopo D p:“u'__)‘ e 2 ‘:mnuu!( 'ma | Gharama ya mkopo Ada ya usimamizi wa Majanga
Sisi,{uliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifaza zahapo juu, Tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu 3 RGBS BaiE N SRS Bt 2o o 1 S o 2o e
kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria yaBenki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na 6 _|Mikopo Binafsi na shuke inayozidi TZS20M 2.50% 30% 25% 19
h Ih ‘ i 7 Elimisha 4% 48% 3.5% 1%
al halisi.
Jina na Cheo Saini Tarehe
|Aina ya Mkopo Riba Kwa Mwezi (Kiima | Riba Kwa mwaka (Kiima | G152 ma ya mkopo Ada ya usimamizi wa Majanga
1 Athanasia Soka ( Mwenyekiti ya Bodi 15 Aprili 2024 punguzs) BURgUzS)
i ( Mwenyekiti ya Bodi) pri s ihoso Binats -Jsembos Loan
10 [Mikopo ya kikundi -Jitume 5% 60% 4.0% 1%
" " 11 [Mikopo ya Kikundi -Mkombozi Loan 5% 60% 4.0% 1%
2 Jeff Mckrae (Mwendeshaji) 15 Aprili 2024 12_|Patnerships 3% 36% 3% 1%
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ALV 4 Ni Zaidi ya Pesa

o o Unaweza kurudisha
Ada za wateja. Piga *150*01# muamala uliokosea,
Kutuma pesa kwenda Kutuma pesa kwenda Kutoa pesa kwa Wakala/ATM kupata tOken ya |Uku1

Tigo Pesa Mitandao washirika o
ku-unbar akaunti yako
Kuanzia Mwisho Ada ya Tigo Pesa Ada ya Tigo Pesa Ada ya Tigo Pesa Tozo ya Serikali Jumla ya Makato

100 999 15 15 - 10 10 ya Tigo Pesa na
1,000 1,999 30 45 300 10 310 . .
30 @ 0 10 kuriseti PIN
3,000 3,999 50 20 600 14 614
4,000 4,999 60 20 650 27 677 Piga *150*01#

5,000 6,999 180 220 >4 004 chagua 6 (Jihudumie)

7,000 9,999 180 1,000 56 1,056 Kidkm @b il k
10,000 14,999 495 1,450 1,552 isha chagua huduma unayotaka

15,000 19,999 495 1,450 1,645
20,000 29,999 540 1,850 2,156
30,000 39,999 612 1,850 2,201
40,000 49,999 675 2,350 2,769
50,000 99,999 1,125 2,700 3,273
100,000 199,999 1,440 3,650 4,357
200,000 299,999 1,710 5,300 6,121
300,000 399,999 2,070 6,500 7,338 A h o o
400,000 499,999 2,250 7,000 7,982 p p ye n ye urahisi

500,000 599,999 2,880 7,500 8,745 wa kushan gaza!
600,000 699,999 3,870 8,000 9,532
700,000 799,999 3,870 8,000 9,700
800,000 899,999 3,870 8,000 9,750

Kiwango (Tsh)

= 09:30 AM

900,000 1,000,000 5,400 8,000 9,776 tigdpesa P &
1,000,001 3,000,000 5,400 8,000 9,875 Unaweza kutumia Tigo Pesa App bila MB
3,000,001 10,000,000 5,400 10,000 12,000 Angalia Salo (sure)

Tukio Kuanzia Mwisho Ada

Kuweka pesa 1,000 5,000,000 BURE

Kulipia Bili

H

Kutuma pesa kwa mteja ambaye ana akaunti ya mitandao washirika 100 5,000,000 Ada ya kutuma : Cutonpesa

Kutuma pesa kwenda nchi za nje 100 5,000,000 Kulingana na kiwango i g upsvasims D

@ rostercara | B

@)

Dukala Tigo Tuma Nje ya Nehi

Malipo kwa Tigo Pesa 500 5,000,000 Kulingana na kiwango alpo yaserbal
Ada

Kubadilisha namba ya siri BURE
Kuangalia salio/ Taarifa ndogo 50 Hudumaza Kifedha

Kurudisha muamala uliokosea (Jihudumie) 50

Lipa Kwa Simu

Kupata taarifa ya mwezi Ada

Taarifa ya Mwezi jana/Mwezi huu BURE
Taarifa ya Miezi 3 1,000
Taarifa ya Mwaka 1 2,000

Nyumbani Jihudumie

Kwa vigezo na masharti ya huduma tembelea tovuti: https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-standard-terms-and-conditions. Ada zote zimejumuisha kodi zote zinazohusika
Kwa Ada za huduma nyingine tembelea tovuti; https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-tariffs

. o 5 > I E iy € @

Tigo Pesa: [

KUMBUKA:
Unaweza kuweka au kupokea hadi TSh 5,000,000 kwa siku na unaweza kutoa au kutuma hadi TSh 5,000,000 kwa siku, pia unaweza kuhifadhi hadi TSh 10,000,000 kwa wakati
mmoja kwenye akaunti yako ya Tigo Pesa, kama usajili wako umekamilika.
Onesha kitambulisho chako kabla ya kuweka au kutoa pesa kwa Wakala. -
Hakikisha taarifa zako za usajili ni sahihi kwa kupiga *106# kisha 2 au piga huduma kwa wateja kwa maelezo zaidi. P - G
Hesabu pesa zako na hakikisha salio lako la Tigo Pesa linaendana na muamala uliofanya kabla ya kuondoka kwa Wakala. i 7 ® e I N ?(;
Kila mara unapotuma pesa, kumbuka kuhakiki namba ya mpokeaji kuepuka kukosea na usumbufu. g
Hakikisha unahifadhi namba yako ya siri (PIN), simu yako na laini yako kwa usalama. Usimpe (PIN, Simu, laini yako) wala kumtajia mtu yoyote namba yako ya siri, iwe Wakala
wa Tigo Pesa, mfanyakazi wa Tigo au mhudumu wa Tigo Huduma kwa wateja. Pia kumbuka kubadili namba yako ya siri mara kwa mara.

Tigo itakupigia kwa 100 Tu. Pak a kWenye

Kutoa taarifa yoyote dhidi ya udanganyifu Piga simu namba 100 au tuma ujumbe kwenda namba 15040 au barua pepe kwenda customercare@tigo.co.tz =
Unaweza kupokea pesa kutoka nchi zaidi ya 200 duniani, na unaweza kutuma pesa kwenda nchi zote za Mashariki na Kusini mwa Afrika . > Ooglt‘ Play . App Store

10. Kupata vigezo na masharti ya kutumia Tigo Pesa, tembelea duka la Tigo lililopo karibu nawe au www.tigo.co.tz

Ada hizi ni kuanzia 01 Julai 2023

° ~
t lco esa / Kuwasaliana na huduma kwa wateja,
Piga 100 bure au tembelea duka lolote la Tigo!
o’/ =

www.tigo.co.tz
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LONDON, England

UFUNGA mabao ni biashara kubwa,
haswa linapokuja suala la kushere-
hekewa kama mfungaji bora zaidi
barani Ulaya. Kiatu cha Dhahabu ni
tuzo iliyotengwa kwa moja tu kati ya tuzo
zingine zote za Kiatu cha Dhahabu katika
mashindano tofauti ya Klabu hususan ya
Ulaya.
Huku msimu ukielekea mwisho,
vinara wakuu barani Ulaya
wamejipanga kupigana ili ku-
pata tuzo ya mwisho kwa kuwa
mfungaji bora zaidi barani
humo.

Taji la Robert Lewandowski lilinyakuliwa
na Erling Haaland msimu uliopita, huku raia
huyo wa Norway akifunga mabao 36 katika
mechi 72 na kuisaidia Manchester City kut-
waa mataji matatu. Wachezaji kama Harry
Kane (30), Kylian Mbappe (29), Alexandre
Lacazete (27) na Victor Osimhen (26) wali-
fuata katika tano bora.

Goal inafuatilia maendeleo ya wachezaji
ambao wanawania kutwaa tuzo hiyo msimu
wa 2023-24.

Kumbuka: Orodha inajumuisha wafungaji
bora pekee kutoka Ligi Kuu England, LaLiga,
Bundesliga, Serie A na Ligue 1.

1. Harry Kane | Bayern Munich |
Mabao 35

Nahodha huyo wa Timu ya Taifa ya Eng-
land amewaondolea shaka mashabiki wake
kwa kutumia kiwango chake cha ajabu nchi-
ni Ujerumani. Harry Kane tayari atakuwa wa
pili baada ya Robert Lewandowski - ambaye
alichukua nafasi yake huko Bayern - kufuku-
zia rekodi ya Gerd Muller ya mabao 40 kwa
msimu huko Bundesliga.

2. Kylian Mbappe | PSG | mabao 26

Mfaransa huyo amefunga wastani wa ma-
bao 24 tangu kuhama kwake kutoka Monaco
mwaka wa 2017. Akiwa amepungukiwa na
bao moja kati ya 30 kwenye Ligue 1 msimu
uliopita, fowadi huyo wa PSG, Kylian Mbap-
pe, anaweza kumpiku Haaland huku wawili
hao wakiwinda tuzo ya Kiatu cha Dhahabu
cha Ulaya msimu huu.

3. Serhou Guirassy | Stuttgart |
Mabao 25

Huenda lisiwe jina ambalo liko kwenye
midomo ya kila mtu hivi sasa, lakini Sehrou
Guirassy ameuchukua mchezo wa Ligi Kuu
Ujerumani kwa kishindo tangu alipowasili
kwa mkopo kutoka Rennes ya Ufaransa
msimu uliopita. Mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Guinea amekuwa na wakati mzuri zaidi

W@Fﬁ WANAOWANI
AUICHAYDH?

q

na mabao yake 25 hadi sasa.

4. Lois Openda | RB Leipzig | Mabao
24

RB Leipzig wanajulikana kutengeneza
washambuliaji wa kiwango cha juu duniani
na haitashangaza iwapo Lois Openda atavu-
tia ofa za juu, huku Mbelgiji huyo akifanya
vema kwenye Bundesliga baada ya kuka-
milisha uhamisho wake wa majira ya joto
kutoka Lens.

5. Lautaro Martinez | Inter | Mabao
23

Mshindi wa Kombe la Dunia na Argen-
tina anaonekana kuwa mfungaji mkuu wa
Nerazzurri na ana nia ya kuongeza mabao.
Haijalishi Inter ilishindwa kumpata Romelu
Lukaku.

6. Cole Palmer | Chelsea | Mabao 20

Pengine usajili wa kushangaza zaidi ka-
tika kipindi cha majira ya joto kwa Chel-
sea ulikuwa ni kuwasili kwa kipa mwenye
umri wa miaka 21 wa Manchester City, Cole
Palmer, ambaye ameibuka kuwa mchezaji
muhimu katika mfumo wa ushambuliaji
wa ‘The Blues’ katika muda wake mfupi
katika klabu hiyo. Siku zote akitafuta
kuchunguza na kutengeneza mabao,
uchezaji wake wa hali ya juu hadi sasa
umevutia hisia za mashabiki.

7. Erling Haaland | Manchester
City | Mabao 20

Jina la Erling Haaland halipaswi
kamwe kukushangaza kwa mtu
anayetengeneza namba za wazimu
mbele ya goli. Manchester City wali-
jua walichokuwa wakipata msimu ul-
iopita na raia huyo wa Norway anaen-
delea kutimiza matarajio, akifunga
bao katika takriban kila mchezo huku
akipania kutwaa Kiatu cha Dhahabu
mfululizo cha Ligi Kuu England. i

8. Ollie Watkins | Aston Villa |
Mabao 19

Ollie Watkins amekuwa akiivutia mara
kwa mara katika misimu mitatu iliyopita.
Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Eng-
land amekuwa mtu muhimu katika
ufufuo wa Villa chini ya Unai Em-
ery na amekuwa akifichuliwa tangu
Mhispania huyo alipomrithi Steven
Gerrard Oktoba mwaka jana.

. 99 Artem Dovbyk | Girona | Mabao

Mshambuliaji wa Kimataifa wa Ukraine,
Artem Dovbyk, alikuwa mchezaji ghali zaidi
katika historia ya Girona msimu wa ma-

HARRY KANE

jira ya joto kutokana na msimu mzuri na
Dnipro-1 ambapo alifunga mabao 32 katika
mechi 48 kwenye mashindano yote. Tayari
amethibitika kuwa mchezaji mahiri kwa
Girona. Alifunga mabao 15 kwenye Ligi Kuu
England msimu uliopita, huku juhudi zake
zikisaidia kikosi cha Unai Emery kufuzu kwa
Ligi ya Europa.

10. Alexander Isak | Newcastle |
Mabao 19

Majeraha ndio kitu pekee kinachomzuia
Alexander Isak kufikia uwezo wake, kwani
ilishuhudiwa katika kiwango cha Msweden
huyo kutokana na Kombe la Dunia la 2022
msimu uliopita ambapo alifunga mabao
nane katika michezo 19 tangu Januari.

11. Deniz Undav | Stuttgart |
Mabao 18
Deniz Undav, ambaye alijiunga na
Stuttgart kwa mkataba wa mkopo
msimu uliopita, alistahimili kampeni
mbaya msimu uliopita huku akifunga
mabao nane pekee katika michezo 30
katika mashindano yote. Hata hivyo,
anaonekana kuwa chanya kwenye
Bundesliga, na anaonekana kuvuka
lengo lake la msimu uliopita.

12. Dominic Solanke |
Bournemouth | Mabao 17

Dominic Solanke aliandikisha
mchango mzuri wa mabao 13 katika
Ligi Kuu msimu uliopita, akione-
kana kuwa mmoja wa wachezaji
waliofanya vizuri zaidi wa Bourne-
mouth. Msimu huu, amepiga hatua
zaidi.

13. Mohamed Salah | Liver-
pool | Mabao 17
Akiwa na mabao 17 kwa jina lake,
Mohamed Salah ndiye aliyekuwa
kivutio kwa Liverpool licha ya
matokeo mabaya ya Wekundu
hao. Mmisri huyo kwa mara ny-
ingine tena atatarajiwa kukiin-
ua kikosi cha Jurgen Klopp kwa
kiwango kikubwa zaidi.

14. Jude Bellingham |

Real Madrid | Mabao 17
Jude Bellingham amekaribia
kusawazisha katika mpango wa
Carlo Ancelotti huko Real Ma-
drid msimu huu. Akifananishwa
na Zinedine Zidane na kufikia
rekodi ya Cristiano Ronaldo ya
kufunga mabao 10 katika mechi 10
za mwanzo alizocheza katika klabu

hiyo.

15. Jonathan David | Lile |
Mabao 17
Jonathan David amekuwa katika ki-
wango cha kupachika mabao kwa Lille
katika misimu michache iliyopita, na
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Canada
anaonekana kuwa miongoni mwa mata-
rajio ya kusisimua zaidi barani Ulaya kwa
sasa.

o

el

16“' Ante Budimir | Osasuna | Mabao

Mkongwe wa Croatia, Ante Budimir ali-
kuwa shujaa wa Osasuna katika fainali ya
msimu uliopita, kwani mabao yake yaliisaidia
timu hiyo ya Navarra kutinga hatua ya UEFA
Europa Conference League kwa msimu wa
2023-24. Alimaliza msimu wa 2022-23 akiwa
na mabao nane katika mechi 31, na tayari
yuko njiani kuboresha idadi hiyo msimu huu.

17. Dusan Viahovic | Juventus |
Mabao 16

Msimu uliopita wa majira ya joto, Juventus
ilijaribu kubadilisha huduma za Dusan Vla-
hovic na nyota wa Chelsea, Romelu Lukaku.
Mwishowe, hatua hiyo iliporomoka na Mser-
bia huyo akaishia kubaki pale kwenye dimba
la Allianz, huku Mbelgiji huyo akijiunga na
Roma kwa mkopo.

Ingawa mchezaji huyo wa zamani wa
Fiorentina hajawahi kuwa kwenye kiwango
bora kwa kiasi kikubwa kutokana na matokeo
yake tangu alipohamia Juventus msimu wa
baridi wa 2022, kwa mara nyingine tena ana-
jiimarisha kama mchezaji wa kutegemewa
katika soka la Italia, na ameanza vema kwa
msimu wa sasa.

18. Jarrod Bowen | West Ham | Ma-
bao 16

Tangu kuondoka kwa Declan Rice, Jarrod
Bowen amekuwa akiwaongoza ‘Wagonga
Nyundo’ wa Landon kama mfungajina mta-
yarishaji wa mabao.

1519. Borja Mayoral | Getafe | Mabao

Borja Mayoral ameibuka kama msaada
kwa Getafe tangu mapumziko ya Kombe la
Dunia. Ufungaji wake wa mabao umesaidia
hata timu hiyo ya Hispania kujiondoa kwenye
eneo la hatari la kushuka daraja.

20. Son Heung-min | Tottenham |
Mabao 15

Kuvaa viatu vya Kane si jukumu dogo, la-
kini Son Heung-min anaendelea kupambana
na hali yake katika kiwango cha kuongoza
mashambulizi huku pia akiwa nahodha wa
Tottenham.

21. Ermedin Demirovic | Augsburg |
Mabao 15

Nahodha wa Augsburg, Ermedin Demi-
rovic ameendelea kuonesha kiwango kizuri
kwa upande wake. Mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Bosnia alichangia mabao nane
na asisti sita katika mechi 30 za Bundesliga
msimu uliopita.

22. Alexandre Lacazette | Lyon |
Mabao 15

Mshambuliaji wa zamani wa Arsenal, Al-
exandre Lacazette, amefanya vema tangu
arejee kwenye Ligue 1, na aliisaidia timu yake
kumaliza katika nafasi ya saba ya msimamo
wa ligi msimu uliopita kutokana na kiwango
chake kizuri cha upachikaji mabao. Ingawa
hajafanya vema katika kampeni hii, ‘Les
Gones” wanabhitaji nahodha wao kuwa fiti na
kufyatua mipira yote, huku Lyon wakiwa ka-
tika matatizo makubwa ya kushuka daraja.

&b .

“Ni wiki kubwa sana, nitaoga kwa
barafu, nitasaga na kufanya kila
nlvvezalo lakini ni kiakili zaidi.
Miguu yetu
imechoka, la-
kini hii ni soka.
Tunacheza na
vichwa vyetu,
ndivyo hivyo.
Tunapaswa
kusukuma

na kutoa kila
kitu tulicho
nacho. Hatuna
chaguo, la-
zima tucheze,
ni mwisho

wa msimu.
Tunapaswa
kuweka mkazo
kwa mechi tano [kwa sasa tatu]

za mwisho za ligi na tutapumzika
baada ya hapo. Ndio maana tuko
juu - tuna wachezaji wazuri ambao
hawakati tamaa na wanakimbia
hata dakika za mwisho,” Beki wa
kati wa Arsenal, William Saliba,
akikiri ukweli kuhusu uchovu
kabla ya mechi ya Chelsea Ju-
manne iliyopita ambayo waliibuka
na ushindi wa 5-0.

“Nimesikitishwa na matokeo, lakini
mapema au baadaye, habari ita-
toka. Nina uamuzi akilini mwangu,
lakini si wakati
wa Kuushiriki.
Miaka yangu
minne hapa
ilikuwa mizuri
sana, si kwam-
ba sikujiamini,
lakini kwa umri
wangu na Ukali
wa ligi hii .
nadra kuona
wachezaji
katika kiwango
cha juu wakiwa
na miaka 39.
Sipendi ku-
jizungumzia,
l[akini unaweza kuona hili. Ninaona
nina miaka kadhaa ndani yangu va
kuendelea kufurahia soka,” Beki wa
kati wa Chelsea, Thiago Silva.

“Inafikia hatua kwamba ninakaribia
kuwachukia. Naona kundi lenye
tabia mbaya, walikaribia kuogopa
kushinda mchezo. Kuna matatizo
makubwa kwa Manchester United
kwenda mbele
lakini walifanya
kazi. Katika
muda wa ziada.
Coventry il-
ionekana kama
timu ya Ligi ya
Kuu England

na Manchester
United ilione-
kana kama timu
ya Champion-
ship [LidI Dara-
ja la Kwanzal,"
Kiungo wa &
Zamani wa Man D —
United, Roy

Keane, baada ya timu hizo kutoka
sare ya mabao 3-3 kabla ya United
kufuzu fainali ya Kombe la FA kwa
mikwaju ya penaiti 4-2.
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FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Housing
Homes within your reach

Imetolewa chini ya kanuni ya 58 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Mikopo ya Nyumba) ya Mwaka 2015

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2024 KEY FINANCIAL HIGHLIGHTS

(Kiasi kwa shilingi elfu) PROFIT BEFORE REVENUE BALANCE MORTGAGE BOOK
Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita TAX GROWTH SHEET GROWTH GROWTH
3lst Mar. 2024 31st Dec. 2023
A. MALI
1 Fedha Taslimu 278 149
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - -
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 3,656,622 3,600,562
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,007,376 3,986,264
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa = -
6 Miamala Baina ya Matawi - -
7 Bili Zilizoafikiwa - -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine = -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
T Mikopo Halisi lliyopo 29,442,028 27,439,967 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.03.2024
12 Mali Nyingine 1,013,660 843,009 (Kiasi kwa shilingi elfu)
13 Uwekezaji wa Hisa 1,622,000 1,622,000
14 Akaunti za udhamini - - I Malipo juu ya bei ya Mapato y .| TengolaZiadaya | Mengineyo
Mtaji wa Hisa Ziada ya Kisheria Jumla
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 230,560 230,990 i aliohakizu D (Bainisha)
16 JUMLA YA MALI 39,972,523 37,722,941 Robo ya mwaka ya sasa (31.12.2023)
Salio lamwanzo wa robo ya mwaka (01.10.2023) 21,800,000 -] (3,319,721) 277,140 - 95,831 18,853,250
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato B - 53,230; - - - 53,230
B. B. DHIMA Hapato mengine yaliyojumuishwa E E E 3 3 E
17 | Amanaza Benkinyingine na Taasisi za Fedha - - Miamala na wanahisa 3 E 3 3 E 3 3
18 Amana za Wateja 2,130,169 1,880,605 Gawlo lilolipwa | | (89.923) 89,623 3 E] 3
Ziada ya Kisheria 3 3 3 e 3 3 3
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Tengo la Ziadaya dumia 3 3 3 3 3 3 3
20 |Amana Maalumu - - Mengineyo 3 3 e g 3 3 3
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Sallo la mwisho wa robo ya mwaka (31.12.2023) 21,800,000 g (3,358,414) 367,083 B 95,831 16,908,480
22| Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Raboya muakaiyapta (0.08.2075)
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 474,975 567,439 Salio la mwanzo wa mwaka (01.07.2023) 21,800,000 - (3,374,481) 186,773 - 95,831 18,708,123
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - E 145127 - - - 145,127
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = - qf:;‘;a’"nz’f‘a"nzfs“t_‘y“f“m“‘wa - - - . - . -
26 472,498 41,070
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae g;:‘:y“a"lz‘s‘:::a - = ""r“”z 90,367 - - -
27 | Dhima Nyingine 280,109 181,852 m?:n‘gyﬂadamwa g g E g g g ]
28 | Madeni 17.708,293 16,208,723 Salio la mwisho wa robo ya mwaka (30.09.2023) 21,800,000 f 3319720 27,100 - 95,831 18,853,250
29 | JUMLA YA DHIMA 21,066,043 18,869,689
30  MALI/(DHIMA)HALISI (16 kutoa 29) 18,906,480 18,853,252
| reomzavana TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31.03.2024
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,800,000 21,800,000
‘Kiasi kwa shilingi elfi
32 Malipojuu ya beiya hisa = - (Kiasi kwa s g/ elfu)
33 Akibaya Mtaji 95,831 95,831
- - Robo ya Mwaka | Limbikizo la Mwaka | LimPikizo la Mwaka
34 Mapato Yaliyobakizwa (3,409,644) (3,671,764) Robo ya Mwaka sasa o kizo la Linganishi (Mwaka
35 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 53,230 352,045 Uliopita)
6 Akaunti Nyingine za Mtaji 567,065 277.140 31st Mar. 2024 31st Dec. 2023 31st Mar. 2024 31st Mar. 2023

37 Stahiki ya Wenyehisa Chache 3 7 Ik Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

38 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 18,906,480 18,853,252 Mapatol(Hasara) Halisi 65,507 178,505 65,507 56,088
. e e Marekebisho kwa Ajili ya: E - - -

39 Dhima Zisizo Dhahiri

. . - Hasara Katika Mali 62,241 (178,076) 62,241 (492,333)
40 Mikopo Chechefu 1,110,763 846,650 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,035,538) (3.442,077) (2,035,538) (2.051,095)
41 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 300,196 248,747 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - E E
o3 Mali Nyingine Chechef = - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 249,564 347,571 249,564 222,616
ali Nyingine Chechefu - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa = B s -
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 486,342 (524,695) 486,342 203,372
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (209,772) 151,205 (209,772) (109,403)
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 47.30% 49.98% —;om iliyolipwa (12.2(7;» 1f;,g§;) mz.z(vzs)y (5.5(725);
- - - " " - Mengineyo X
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 372% 3.06%
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 1317.32% 1472.33% Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (1,393,936) (3,506,963) (1,393,936) (2,176,435)
(iv) | Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 73.66% 72.74% M: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughul za Uwekezaji:
P y 3 - Gawio Lilllopokewa 5 - E -
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 86.887% Ununuzi wa Mali za Kudumu (28.333) 263526 (28.333) 637,991
(vi) Ongezeko la Amana 13.27% Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
(vii) n o067, Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikia na Mawakala s - E -
vit Ongezeko Ia Mali ) Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (56,060) 55,719 (56,060) (54,618)
Wengineyo (bainisha) - - 5 -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (84,393) 319,245 (84,393) 583,374

i Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.03.2024 Ulioej wa Miader ya Muda Miafu iwenda CROB - - - :

Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu E - B B
Mapato Kutokana na Utoaji wa Miaji wa Hisa - B 5 B

(Kiasi kwa shilingi elfu) Gawio Liliiolipwa kwa Fedha Taslimu E - E -
Deni jipya kutoka CRDB Bank 1,499,570 2,413,391 1,499,570 (161.,627)
Mengineyo (bainisha) g B B .
Roboyamwaka Limbikizo la Mwaka Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 1,499,570 2,413,391 1,499,570 (161,627)
Maelezo Roboya Hwaka Linblkizo s Hiraka i Linganishi (Mwaka v: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
sasa sase Uliopita) ‘Ongezeko I Punguizo Hallsi Katika Fedha tasiimu nia Mali Zinazofanana na Fedha Tasiimu 21,241 (774,327) 21,241 (1,754,689)
Fedha na Mal Zinazofanana na Fedha Tasimu Niwanzoni mwa Robo MwakalMwaka 3,986,413 4,754,719 3,986,413 6,696,939
3lst Mar. 2024 3lst Mar. 2023 3ist Mar. 2024 3lst Mar. 2023 Badiliko Halisi Katika Mikopo ya mabenki o g 6,021 <) -
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 4,007,654 3,086,413 4,007,654 4,942,251
1 Mapato ya Riba 1,331,398 1,067,302 1,331,398 1,067,302
2 Gharama za Riba (452,656) (325,660) (452,656) (325,660) TARRIF
3 Mapato Halisi ya Riba ( Tkutoa 2) 878,742 731,642 878,742 731,642
4 Madeni Viza Yaliyofutwa = - = - 3/1"° Brime Lonaina R ';"E(';fm 5% CHARGES/FEES
P—vE rime Lending Rate 4 p.a.
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (33,478) (11,735) (33,478) (11,735) 2 Maximum spread above PLR 4% p.a.
6 Mapato Yasiyo yaRiba: 110,861 78,326 110,861 78,326 3 Application Fee (Non-refundable) TZS 200,000/-
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 60 (35) 60 (35); 4 Processing Fee 1.5 % of the loan value
6.2 Ada na Kamisheni 91,965 78,362 91,965 78,362 s Facility Fee 1.5 % of the loan value
6.3 Gawio = - = - 6 Restructuring/Rescheduling Fee 1% of the restructured/ rescheduling amount
g : 7 Valuation Fee Paid by the client as per the invoice
6.4 Mapato Mengine 18,836 - 18,836 - 3 = Paid by the client to FHF account and FHF will pay law
7 Gharama Zisizo za Riba: (890,619) (742,146) (890,619) (742,146) 2 firm
7.1 Mishahara na Mafao (436,493) (391,817) (436,493) (391817) a Early Repayment ?:/;»t?tfuttfiﬂ;namount to be prepaid from Bank or Financial
72Adana Kam‘?h%"' . . . . 10 Annual Review Fee NIL
7.3 Gharama Nyingine (454,126) (350,329) (454,126) (350,329) - Cheque returned Unpaid (Outward & T2s 50,000/-
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 85,507 56,088 85,507 56,088 Inward) .
9 | Tengo laKodi ya Mapato (12,276) (5,678) (12,276) (5,678) 12 Loan Statement TZS 20,000/-
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 53,230 50,409 53,230 50,409
11| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -

2 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka /mwaka 53,230 50,409 53,230 50,409 _I ousin g

13 | Idadi ya Waajiriwa 27 24 27 24 Homes within your reach

14 Mapato kwa Hisa 0.24 0.23 0.24 0.23

15 Idadiya Matawi ! ! ! ! Unlike banks we aren’t limited to
options when it comes to Home Loans.

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
;i o o o o o Being o dedicoated morftgoage proavider, we hove o variety of products
U Faida Kabl: Kodi Wast: Mali 0.14% 0.16% 0.14% 0.15%
(i) | Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali an hame loans which can be cherry picked for every indivicdual.

(ii) | Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.28% 0.27% 0.28% 0.27%
(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 90.00% 91.63% 90.00% 91.63%
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.49% 2.45% 2.49% 2.45%

Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandasii ni zilizile ziizotumika wakati wa uandasji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka ullopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandas)i taarifa za fedha

cha robo mwaka sasa, mabadiliko mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Jina na Cheo : Saini Tarehe

Sasa M. Ch

(Ofisa Mtendaji Mikuu) (Imesainiwa) 25.04.2024

Amuiike E. Kamwela

(Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa) 25.04.2024

1sambo Binde

(Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa) 25.06.2024

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo Juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana
na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2008, na zinaonesha hali halisi).

Jinas Saini Tarehe
Charles Mugila (mesainiwa) 25.06.2024
Mwenyekiti

25.06.2024 Plot No. 12, Barac arma Dr

Margaret Ikongo (Imesainiwa)

Mkurugenzi info sthousing.co.tez | www
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Wimbi wanandoa kudai talaka laishtua BAKWATA

Na Augusta Njoji, DODOMA

ARAZA Kuu la Waislamu

Tanzania (BAKWATA),

linatarajia kutoa elimu

ya ndoa ili kupunguza
wimbi la migogoro na kuvunjika
walilobaini kwenye utafiti wal-
ioufanya.

Naibu Kadhi Mkuu na Mjumbe
wa Baraza la Mashehe (Ulamaa),
Shehe Khamis Ngeruko aliyase-
ma hayo jana kwenye mahafali ya
saba ya kitaifa ya ‘Bakwata online
Akademy (BOA) yaliyofanyika ji-
jini hapa.

N
EWURA yabaini :
udanganyifu
mradi bomba
la mafuta

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI kupitia Mam-
laka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati

na Maji (EWURA) im-
echambua na kuwabaini
Watanzania wasio
waaminifu ambao wa-
nafanya udalali wa ku-
tumika kusajili kampuni
za nje kupata kazi kwe-
nye Mradi wa Bomba la
Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP).

Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa Nishati,
Dk.Doto Biteko alitoa
kauli hiyo mwishoni
mwa wiki bungeni al-
ipokuwa akihitimisha
hoja ya bajeti ya wiz-
ara hiyo kwa mwaka
2024/25.

“Niwaombe Watanza-
nia tuache kuwa mada-
lali wa kujinyima faida
kama nchini, hapa kwe-
nye EACOP kanuni yetu
ipo wazi kwamba kazi
anazoweza kufanya
mtanzania afanye na
siyo mgeni, vinatokea
vikampuni vya kigeni
vinamtafuta mtanzania
mmoja anatoa NIDA na
nyaraka zake inasa-
jiliwa kampuni ni share
company, mtanzania
anapewa hela kidogo.”
alisema

Alipongeza EWURA
kwa usimamizi mzuri
wa ushiriki wa kampuni
za ndani kwenye mradi
huo na kuwaondoa ;
wote waliofanya udalali. :

Dk. Biteko alisema:
“Tutaendelea na kazi
ya kuwachambua,
haiwezekani eti KUJenga
barabara ya vumbi
inayohitaji mitambo
ambayo Watanzania
wanayo, haitawezekana
chini ya uongozi wa
Rais Samia Suluhu Has-
san, kwasababu tuna-
taka Watanzania wanu-
faike na miradi hii”.

“Sisi kama Mahakama ya Kadhi
tupo njiani sasa baada ya utafiti
tumeufanya wa kugundua ndoa
nyingi zinakufa katika jamii, ndoa
nyingi zinakufa jamani, sisi tupo
katika Mahakama ya Kadhi kila
anayekuja anataka ndoa yake
ivunjwe.”

“Tukamfuata Mufti imeku-
waje? kama unavyoona mvua
inavyonyesha nyingi na watu
wanavuliwa kama samaki, ndio
hivyo katika ndoa imekuwa ni ba-
laa. Mufti akasema ingieni mtaani
fanyeni utafiti, tukafanya utafiti
kama Mahakama ya Kadhi tu-

kagundua tatizo kubwa ni elimu,
watu hawana elimu ya ndoa,”
alisema. Alisema wamejipanga
mashehe wa mikoa kwenda
mikoani kutoa elimu ya ndoa.

Alisema mwanamke na mwa-
naume wanapaswa kuonesha
unyenyekevu nje ya kuta nne za
chumba.

Mulfti wa Tanzania,
Dk.Abubakar Bin Zubeir, ali-
waasa wahitimu elimu waliyoipa-
ta waitumie ipasavyo kwa kuwa
ujinga ni aibu.

Hivi karibuni, Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake

na Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima  akizungumza
kuhusu maadhimisho ya Siku ya
Kimataifa ya Familia Mei 15, mwa-
ka huu, alisema ndani ya miezi
10 ya Julai, 2023 hadi Aprili, 2024
mashauri 14,600 yalipokelewa.

Alisema kati ya hayo migogoro
ya ndoa ilikuwa 5,306 sawa na
asilimia 36 na matunzo ya watoto
waliozaliwa nje ya ndoa yalikuwa
3,350 sawa na asilimia 23.

Alisema mashauri yaliyohusu
masuala ya kifamilia na matunzo
ya watoto ni 5,944 sawa na asil-
imia 41,

Kutokana na hali hiyo, aliagiza
mikoa na halmashauri kuan-
daa mijadala katika jamii kwa
kutumia wataalamu wa malezi
chanya ya watoto, familia, kuhu-
sisha viongozi wa dini ili kutafuta
ufumbuzi tatizo la malezi duni
ya watoto na mmomonyoko wa
maadili.

Alisema mashauri hayo yalifik-
ishwa kupitia mabaraza ya kata
na jumuiya na kwa mashauri
3411 yalifikishwa kwa maofisa
ustawi wa jamii 1,642 yalipatiwa
ufumbuzi na 443 yanaendelea
kufanyiwa kazi.

Mkuu wa Wilaya ya Kondoa, Dk Khamis Mkanachi (watatu kulia) akiwa na Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi ya Benki ya CRDB, Dk Ally Laay (wanne kushoto) wakifungua k|tambaa ikiwa ni

Wilayani Kondoa, yaliyojengwa kwa ufadhili wa Benki ya CRDB na yenye thaman! ya shilingi M_|I )
ioni 40. Hafla hiyo imefanyika Aprili 25, 2024 na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa Serikali,
Benki ya CRDB pamoja na Wananchi wa eneo hilo na maeneo vya jirani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanachama TAPEI kuwezeshwa
kuboresha elimu shule binafsi

Na Mwandishi Wetu

KATIKA  kuunga mkono
juhudi za kuboresha elimu
nchini, Benki ya CRDB imetia
saini mkataba wa ushirikiano
na Chama cha Wawekezaji ka-
tika Elimu Tanzania (TAPIE),
utakaowezesha wanachama
wake kupata mikopo nafuu ya
kuboresha miundombinu na
kuwezesha uendeshaji wakati
wote.

Mkataba huo uliotiwa saini
mwishoni mwa wiki wakati
wa mkutano mkuu wa tano
wa mwaka wa TAPEI uliofun-
guliwa na Naibu Waziri Mkuu
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Waziri wa Nishati,
Dk. Doto Biteko.

Akizungumza na wajumbe
waliohudhuria mkutano mkuu
huo, Ofisa Mkuu wa Biashara
wa Benki ya CRDB, Boma Ra-
balla alisema benki inatambua
changamoto  wanazokutana
nazo wamiliki binafsi wa shule,
hivyo imechukua hatua za ku-
saidia kuzitatua ili kuwa na
mazingira rafiki kwa wanafun-

zi kusoma na kujifunza.

Raballa alisema shule nyingi
zipo kwenye maeneo ambayo
hayajarasimishwa, jambo lin-
alonyima wamiliki uwezo wa
kukopa kutokana na kutokidhi
vigezo vya dhamana.

Hivyo alisema Benki ya
CRDB imewaletea suluhisho
kwa kuruhusu kukopa fedha
zitakazowezesha urasmishaji
maeneo yao ili kupata hati ya
wizara itakayowaruhusu ku-
kopa ili kuimarisha biashara
Zao.

Wakati  wamiliki ~ wakip-
ewa mkopo wa uwekezaji wa-
naoweza kuurejesha mpaka
kwa miaka saba, Raballa alise-
ma walimu na wafanyakazi wa
shule binafsi nao wanaweza
kupata mkopo kwa ajili ya ku-
fanikisha mambo yao binafsi.

Alisema mikopo ya wafan-
yakazi inajumuisha ‘salary ad-
vance’ ambao ni mahsusi kwa
wale ambao mishahara yao
inapitia Benki ya CRDB am-
bao wanaweza kupata mpaka
asilimia 50 ya mshahara wao
na wakalipa ndani ya siku 30

pamoja na mkopo wa binafsi
unaofika mpaka Sh. milioni
100 zinazoweza kurejeshwa
kwa mpaka miaka minane.
Rais wa TAPIE, Mahmoud
Mringo alisema hadi sasa kuna
zaidi ya shule 6,362 zinazojum-
isha za awali 2,364, za msingi
2,270 na sekondari 1,728 zina-
zomilikiwa na watu binafsi,

dini, majeshi na jumuiya za wa-
Zazi.

Alisema shule hizo zimedahi-
li wanafunzi 1,020,772 kuanzia
elimu ya awali hadi kidato cha
sita na zimeajiri walimu 59,445

ujuzi mbalimbali kama wahasi-
bu, madereva, wasimamizi na
walezi wa wanafunzi, walinzi
na wapishi.

Akifungua mkutano huo,
Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati, Dk.
alipongeza juhudi za sekta
binafsi kuchangia kuboresha

elimu nchini kwamba zinaifan- :
: ishaji ambao kupitia zao hilo wameinua
: hali zao za maisha.

ya jamii iwe na mchango zaidi
katika kukuza uchumi.

- Wakulima alizeti
. Wapigwa msasa

kanuni bora za

%uzaﬁshaﬁ

© NaThobias Mwanakatwe, SINGIDA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania

¢ (TARI) Kituo cha Tlonga kilichopo Kil-
: osa mkoani Morogoro kimeendelea ku-
¢ toa elimu kwa wakulima nchini kuhusu
: kanuni bora za uzalishaji wa alizeti.

Mtafiti na Mhaulishaji wa Teknolojia

- za Kilimo kutoka TARI ILONGA, Baraka
: Daniel, akizungumza na wakulima na

: Mwasauya Halmashauri ya Slnglda ka-
: tika Siku ya Mkulima wa Alizeti, alisema
¢ mbali na mbegu ya record mbegu ny-
¢ ingine mpya zilizofanyiwa utafiti am-
: bazo zimetambulishwa kwa wakulima
¢ waanze kuzitumia ni TARI ILO-19 na
: TARINAL-19.

Alisema wanahamasisha matumizi

¢ ya mbegu hizo kwa sababu zinastahi-
* mili mabadiliko ya tabianchi, bei ya
: wastani ambayo wakulima wengi wa-
: namudu kununua pia zina tija katika
¢ uzalishaji.

Alisema Mkoa wa Singida ni kati ya

: mikoa nchini inayolima alizeti lakini tija
. ni ndogo kutokana na wakulima wengi
¢ kutumia mbegu za kienyeji ambazo
: hazijafanyiwa utafiti.

Mratibu wa Upimaji wa Afya ya

¢ Udongo kutoka Halmashauri ya Wilaya
: ya Singida, Benny Joel, alisema katika
¢ kuadhimisha siku hiyo wanatoa elimu
¢ kwa wakulima ili kutambua umuhimu
¢ wa upimaji afya ya udongo kwa lengo la
: kuongeza uzalishaji.

mashirika ya dini na yasiyo ya :
¢ wanapata kati ya gunia tano hadi saba
: kwa ekari moja kwasababu upimaji wa
¢ udongo ulikuwa haufanyiki na pia mbe-
: gu walizokuwa wanatumia wakulima ni
¢ za kienyeji na pia matumizi ya mbolea
: hayakuwepo.

na wataalamu wengine zaidi :
ya 100,000 wenye taaluma na :
: cha Mdilu walisema tangu waanze ku-
: tumia mbegu ya alizeti aina ya record
¢ hivi sasa wanapata gunia 12 hadi 14 kwa
. ekari moja wakati awali walipokuwa
: wanatumia mbegu za kienyeji walikuwa
: Wwanapata gunia nne hadi tano.

Doto Biteko :
¢ son Samweli, alisema mbegu ya record
¢ imekuwa mkombozi kwa wakulima wa

Alisema awali wakulima walikuwa

Kwa upande wao wakulima wa alizeti
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TANGAZO

BENKI YA WANANCHI TANDAHIMBA
sicos®,  UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

r Our Dev

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha '(Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE - 31 MACHI, 2024 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA - 31 MACHI, 2024
(Kiasi kwa Shilingi Maelfu) (Kiasi kwa Shilingi Maelfu)

Robo mwaka ya sasa | Robo mwaka iliyopita Robo Mwaka Robo Mwaka Viwaka Viwaka
31/03/2024 31/12/2023 ya Sasa lliyopita wa Sasa Uliopita

A [MALL 31/03/2024 31/12/2023 31/03/2024 31/03/2023
1.|Fedha Taslimu 124,217 263,191 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaij
2.|salio Katika Benki Kuu ya Tanzania , R Mapato/ (Hasara) Halisi 17,714 105,317 17,714 (33,223)
3|Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Marekebisho kwa Ajili ya - - - -
4|salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 187,101 1,566,968 - Hasara katika Mali 4,790 24,136 4,790 12,610

. - . - Badiliko halisi katika Mikopo (397,563) 222,842 (397,563) (266,422))
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - ]

- - > - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
6|Miamala Baina ya Matawi - - - Mabadiliko Halisi katika Amana (453,706) 835,811 (453,706) (443,155)|
7 |Bili zilizoafikiwva - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana - - - -
8|Dhima za wWateja Zilizokubalika - - 2a Muda Mfupi Zilzoafikina . . B B
9|Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (175,258) 79,629 (175,258) 31,614

10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 181,627 (173,482) 181,627 (14,212)
11 [|Mikopo Halisi lliyopo 3,289,228 2,854,476 - Kodi iliyolipwa (3,000) (31,750) (3,000) 3,000
12 |Mali Nyingine 170,567 352,194 - Mengineyo (bainisha) (22,207) 8.505 (22,207) (98,868)
13 |Uwekezaji wa Hisa - - Fedha Halisi zil ili iica) kwa shughuli za ii (847.694) 1,071,008 (©47.694) (®08.655)|
14 |Akaunti za Udhamini - -
15 [Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 141,269 155,440 Il: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji
16 [JUMLA YA MALI 3,912,382 5,192,269 Gawio Lilopokewa R . . B
Ununuzi wa Mali za Kudumu - (3,821) - 62,298
B.| DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - -
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - Ununzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
18| Amana za wateja 1,257,569 1,711,275 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - . . .
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mengineyo (bainisha) - - - -
20| Amana Maalumu _ _ Fedha Halisi kwa shughuli za Uwekezaji - (3,821). - 62,298
21|Maagizo ya Malipo /Fedha za Kuhamisha - - 1ll: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
22|Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Ul wa Madioni ya Muda Mrof i . . .
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 13,906 131,665 Mapato Kutokana na Utoajl wa Madeni ya Muda Mrefu _ ) ) )
24 |Dhima la Tozo kwa ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa . ) B B
25| Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Gawio Lilolipwa kwa Fedha Taslimu R . B B
26 [Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 53,722 91,143 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (671,147) 2,188 (671,147) 500,000
27 |Dhima Nyingine 30,464 50,542 Mengineyo ( bainisha) - - - -
28 |Madeni 200,000 871.147 Fedha Halisi zili ili ikka) kwa shughuli za Kifedha (671,147) 2,188 ©71,147) 500,000
29 |JUMLA YA DHIMA 1,555,661 2,855,772
30 [MALIZ DHIMA HALISI (16 kutoa 29) 2.356,721 2.336.497 IV: |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
c.[FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na
Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (1.518,841) 1,069,375 (1.518,841) (246,358)
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 4,483,228 4,483,228 )
- . Fedha Taslimu na mwa Robo Mwaka/Mwaka 1,830,159 760.784 1,830,159 889,242
32|Akiba ya Mtaj - -
33|Mapato Yalibakizwa (2,250,761) (2,827,779) Fedha Taslimu mwa Robo mwaka/Mwaka 311,318 1,830,159 311,318 642,884
34|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 12,400 65,901
35 [Akaunti Nyingine za Mtaji 111,854 115,147
36|Stahiki ya Wenyehisa Chache - - BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI,2024
37 |[JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 2,356,721 2,336,497
38 [Dhima Zisizo Dhahiri - - i S o ) ! - . ’ i .
35| Mikopo Chechofu 67,770 80,748 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaj ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 46,352 51,555 .
21| Mali Nyingine Chechefu : : Yahya J. Kiyabo Tarehe Saini
Meneja Mkuu 25/04/2024 x ‘%/' Co
D.|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA _'?‘/"‘-
()| Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 60.2% 45.0% Julius J. Sawaya 2510412024 - Lk-_
(i) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2.0% 2.8%) Mkuu wa Fedha
(ii)) | Uwiano wa Mikopo Ghati Halisi na Jumla ya Amana 265.2% 169.8%
(v)|Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali Halisi 84.1% 55.0% Aloyce Leonard 2510412024
) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 88.9% 85.2% Mkaguzi wa Ndani
(vi)|Ongezeko la Amana -26.5% 96.3%
(vii)| Ongezeko la Mali -24.6% 25.8%

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarita za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na
Taasisi za Fedha ya mwaka 2016, na zinaonesha hali halisi.

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA - 31 MACHI,2024

Mohamed N. Mwinguku Tarehe
(Kiasi kwa 5hi|ingi Mae|fu) Mwenyekiti wa Bodi 25/04/2024 L
Robo mwaka Robo mwaka Mwaka wa Mwaka Mariam S. Mwanzalima 25/04/2024
ya sasa Iliyopita sasa Uliopita Mjumbe wa Bodi
31/03/2024 31/03/2023 31/03/2024 31/03/2023
1 Mapato ya Riba 137,291 102,669 137,291 102,669
2. [Gharama za Riba (24,257) (1,007) (24,257) (1,007)]
3. |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 113,034 101,662 113,034 101,662
4. [Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5. |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 6,734 7,657 6,734 7,657 BANK 2023 New Rates 2024
Sn |Transactions Description |YAT = Feraceaant To000 Tiaoo
6. |Mapato Yasiyo ya Riba 44,701 31,031 44,701 31,031 T[Account MetnienanEs Fas -
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni - - - - = Formonin 15000 For 16000 7800
6.2 Ada na Kamisheni 44,701 31,031 44,701 31,031 —— ——
6.3 Gawio - - - - Free Fros For 1600 7180
6.4 Mapato Mengine . . ) ) e T
For Month Forcard 71000
7. |Gharama Zisizo za Riba (1486,755) (173,573) (146,755) (173,573) Per Month
7.1 Mishahara na Mafao (45,258) (64,057) (45,258) (64,057), T T porcar o200 So200
7.2 Ada na Kamisheni - - - - :E m" :’
7.3 Gharama Nyingine (101,497) (109,516) (101,497) (109,516) Fartonin
8. |Faida / (Hasara) Halisi ya Uendeshaji 17,714 (33,223) 17,714 (33,223), ForMontn —
9 |Tengo la Kodiya Mapato (5.314) 9,967 (5.314) 9.967 e G
10 [Faida / (Hasara) H: Baada ya Kodi ya Mapato 12,400 (23,256)| 12,400 |- 23,256 Eorponn S iancaction
For Month I
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - - - T Sont Saa
12| Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 12,400 (23,256) 12,400 (23,256) e —
13 | Idadi ya Waaijiriwa 15 16 15 16 vears perdocument 94,
Criransaction F ot nformation above & years |per document To0-000 | Tis:000
14 |Mapato kwa Hisa 3 ®) 3 5 or transaction CETV tmage retrieve e reanest 700:000 i8.000
15 [Idadi ya Matawi 1 1 1 1 ST iransaction i o
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI From TZS 1,000,000-2,999,999 [Per u:an:;a-:unn
()Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.8% 3.8% 0.5% 3.8% From 175 5.000.0004.959.095
(i)Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 21% -4.1% 0.5% -4.1%|
(ii)Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 93.0% 130.8% 93.0% 130.8%) 5,000,000 - Above A anted Y
(iv)Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 12.3% 13.0% 12.3% 13.0%| max 170.000| e of excess 1=
e ting and wananction per |Far ASRICULTORE LOANS —
5.000 s.540 toan tee CETTRTT To5.066 | Ti8.000
Loan feo i - 1,099,900 S S
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA - 31 MACHI, 2024 P e en eeeve | T op ot
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) 2 So0 S5 o p— oo
P 700 826 3 LOAN -
Maji wa Hisa Malipo juu ya bei y4 Mapato yaliyobakiz|Ziada ya Kisheria | Tengo la ziada ya Jumla _|Mengineyo |Jumla = 25 S22 Loan Application fee 25N
Fe oo 557 22000
2 “Soo peaz Faciity Foa
Mwaka wa Sasa-31/03/2024 =2 500 770 Cogar documsniation 5e Froo
Saio la mwanzo wa mvaka 4,483,208 - 2261877) 812 S| 14| 2336497 200 770 B P —— T onToan
Faidal(Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapato - - 6200 - - - 6,200 =200 254 P T on Loan
Vapato mengine yaljoumuisha i . i . . . . “00 “o5a Logal documentation fee % on Loan
Mizmala na wanahisa - - - - - - - 7500 550 e ——
Gawio lilolipwa . . . - - - - 5.000 ‘a0 Loan Application fee e
| Ziada ya Kisheria - - 0 ) - - - 8.500 70.050 Facilty Fee on Lean
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - (3,293) (3,293) From TZS 1.000.000-1.999.999 a0
Mengineyo - - 17,317 - - - 17317 From TZS 2.000,000-2,999.099 | Fer transaction om0 10000 Legal documentation fee o OB on
Salio la mwisho wa mwaka 4,483,228 - (2,238,360) 812 - 111,042 | 2,356,721 From TZS 3,000.000-3.999.999 [For transaction o.600 10 Sl Comn o tes Fos
From TZ8 4.000,0004,009.090 | Fer raneaction o000 11z Faciity Foo
From TZS 5.000,000-5,999,999 | Per transaction 10.000 1 1.000 e == = “
Salio la mwanzo wa mwaka 4,483,228 - (2,339,556) 1 - 153,306 | 2,297,150 From TZ5 6.000,000-6,999,099 | Fer raneaction 1000 200 | e e
Faidal(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 65,901 - - 65,901 From TZS 7.000,0007,999.099 | Fer transaction 2000 azo Saiary wan
Mapato mengine yaliyojumuishwa . - . - - - - From TZS 8.000,000-8.999.099 | Fer transaction 2000 om0
Miamala na wanahisa - - . - - - - From TZS 9.000,000-0.999.090 | Fer transaction o000 v v00 Mo pusiness oan
Gavio liioipwa . - - - - - - From TZ8 10,000,000 & Above |Fer raneaction o000 oo foan
Ziada ya Kisheria - - (639) 639 - - - < [Actvation ot bermant - - other sagment
Tengo la Ziada ya Jumla - - 12417 - - (38972)  (26,555) Alrorner accounts Fros [Fros Fros
Mengineyo - - - - - - - e somen 0P [Peraceount  [re Froe [——Te[chenue ek et S—
Salio la mwisho wa mwaka 4,483,228 - (2.261,877) 812 - 114,335 | 2336497 Porie o 1180




HABARI ZANZIBAR

Waziri ataja dawa
kupunguza vifo
mama, mtoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

s rorizn 2 NIPASHIE 17

'SMZ, Saudl Arabla kuendeleza

ushlrlklano katika miradi

Na Mwandishi Wetu

na ujumbe wake kwa lengo la

WAZIRI wa Afya Zanzibar,
Nassor Ahmed Mazrui ame-
wataka wajawazito kuhud-
huria kliniki mapema ili ku-
punguza Vvifo vya mama na
mtoto.

Alitoa wito huo mwishoni
mwa wiki wakati akizun-
gumza katika kikao kazi cha
kujadili, kuendeleza mpango
wa kumlinda mama na mtoto
(M-MAMA Zanzibar) visiwani
Zanzibar.

Alisema kuwa vifo vingi vya
mama na mtoto vinatokana
na baadhi ya kinamama ku-
tohudhuria kliniki mapema
wakati wa ujauzito na kuji-
fungua nyumbani, jambo am-
balo linasababisha madhara
mbalimbali ikiwemo Kkifo.

Aidha aliwataka wanaume
kuongozana pamoja na weza
wao kuhudhuria kliniki Kip-
indi cha ujauzito ili kujua
maendeleo ya mama na
mtoto. )

“Tusione aibu wanaume
wenzangu kuongozana na
wake zetu kuhudhuria Kkliniki
na tuwe mstari wa mbele
katika kuwahimiza na ku-
washajihisha kuhudhuria
mapema tangu mimba ina-
potunga badala ya kusubiri
muda wa kujifungua” alisema
Mazrui.

Naye Mwenyekiti wa kikosi
kazi cha mpango wa M-MA-
MA Zanzibar, Mohammed Ha-
bib, alisema lengo la mpango
huo ni kuhakikisha vifo vya
mama na mtoto vinapungua
Zanzibar.

Msimamizi wa mpango
wa M-MAMA kitaifa kutoka
Vodafone, Rahma Bajuni,
alisema ni wajibu wa kila
mwanafamilia kuhakikisha
anautumia mpango huo na
kumuwahisha hospitali mama
na mtoto ili kuokoa maisha

yao.
Kikaokazi cha kujadili
mpango wa M-MAMA Kiliwa-
shirikisha wataalamu na wa-
dau mbalimbali wa mama na
mtoto visiwani hapa.

radi ya maendeleo.

Aliyasema hayo juzi Tkulu

Zanzibar, alipozungumza

Balozi wa Saudi Arabia nchini
Tanzania, Yahya Ahmad Okeish

AIS wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Hus-
ein Ali Mwinyi amei-
hakikishia Serikali ya Saudi
Arabia ushirikiano mzuri na
serikali yake, hasa kwenye mi-

opo baina ya nchi mbili hizo.
Dk. Mwinyi alisema, Seri-

bar ni mnufaika mkubwa
wa mfuko wa Saudia
na Quwait kwenye
miradi yake ya
maeneleo  kupitia
ushirikiano mzuri
uliopo baina ya
mataifa hayo.
Aidha,

na

Dk.

kuimarisha ushirikiano uli-

kali ya Mapinduzi Zanzi- ¥

. kuipongeza

inazozituma

ikiwemo

adhan.

Katika salamu

Mwinyi aliishukuru na
Serikali
ya Saudi Arabia kwa
| ushirikiano wake na

Tanzania  hususani
kulpatla Zanzibar
zawadi mbalimbali

kwa
watu wa Zanzibar
tende
wakati wa mwezi
mtukufu wa Ram-

zake kwa Tanzania, Balozi
Okeish alipongeza mafanikio
makubwa yaliyofikiwa na taifa
hioi kwa kutimiza miaka 60 ya
muungano wake baina ya Tan-
ganyika na Zanzibar sambamba
na kuuombea mafanikio zaidi
muungano huo.

Pia, Balozi Okeish alisifu ush-
irikiano wa diplomasia uliopo
baina ya Saudi Arabia na Tan-
zania ikiwemo Zanzibar pamoja
na kusifu tamaduni za pande
mbili hizo.

FOPAL A e T O, WAL IF T R

SR oW _ . __ .~ &

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mariam Mwinyi (kulia) akimkabidhi jiko la gas mmoja wa wafanyabiashara wanawake
maarufu kama Mama Nt|||e Sauda Khamis wakati wa mafunzo ya uchumi shirikishi ya Mwanamke Shujaa yaliofanyika
Zanzibar mwishoni mwa wiki. Zaidi ya wanawake 1,400 kutoka Unguja na Pemba walifaidika na mafunzo hayo pamo-
ja na vitendea kazi kama jiko pamoja na mtungi wa gesi, mafriji, viti na meza kutoka kampuni ya Coca-Cola Kwanza.
Wengine ni Waziri wa Maendeleo ya Jamii Zanzibar Riziki Pembe (wa pili kulia) na Mkurugenzi Mtendaji Coca-Cola
Kwanza Unguu Sulay (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

N

Serikali yataja sababu kuendeleza kilimo cha mwani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzi-
bar imesema imeamua kuende-
leza kilimo cha mwani ili kuwapa
tija wakulima wa zao hilo.

Kaimu Mkurugenzi Idara ya
Mipango Sera na Utafiti kutoka
Wizara ya Uchumi wa Buluu na
Uvuvi, Mohammed Said Khamis,
alisema hayo wakati wa uzinduzi
wa kampeni ya uhamasishaji
wa matumizi ya mwani visiwani
hapa.

Alisema kwa kuthamini zao
hilo serikali iko mbioni kuka-
milisha ujenzi wa kiwanda cha
kusarifu kwa zao hilo ili kulipa

thamani ambapo kiwanda hicho
kipo eneo la Chamangwe Kisi-
wani Pemba.

Alisema wuzinduzi wa pro-
gramu ya uhamasishaji wa zao
la mwani Zanzibar na Tanzania
Bara ni muhimu katika kuima-
risha sekta hiyo kwa maslahi ya
Watanzania wote.

Alisema serikali kupitia Wizara
ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi
imeona ipo haja ya kuhamasi-
sha matumizi ya mwani ili kulipa
thamani zao hilo.

Aidha, alisema kuwa utafiti
mbalimbali zinaonesha kuwa
mwani ni zao pekee lenye viru-
tubisho vingi ukilinganisha na
mazao mengi ya baharini, hivyo

kuna kila sababu kwa wananchi
kulithamini zao hilo.

“Matumizi ya mwani na bid-
haa zake hujenga jamii yenye
afya bora na kusababisha kui-
marika kwa kinga ndani ya
mwili na kuepuka kutumia dawa
zisizo na lazima na kuipungu-
zia serikali gharama za kuagiza
dawa,”alisema.

Alisema ili kuhakikisha wana-
kombolewa wakulima wa zao
hilo na kuondokana na hali duni
ya kiuchumi wizara imechukua
juhudi mbalimbali ikiwemo ku-
wapatia dhana bora za kilimo
ikiwemo boti, utowaji wa taalu-
ma, teknolojia mpya ya ukulima
wa zao hilo ili kuleta tija kwa

walengwa.

Alisema serikali imeshajenga
viwanda vya kusarifu mwani
vitakavyosaidia katika kumkom-
boa mkulima wa mwani kwa
kuongeza kipato.

Alisema kiwanda hicho kinau-
wezo wa kusarifu wastani wa tani
30,000 kwa mwaka, kinathama-
ni ya shilingi bilioni 8.5.

Mraitibu wa Shirika la Ki-
mataifala Maendeleo ya Kilimo
na Uvuvi (IFAD), Amina Ussi
Khamis alisema uzinduzi huo
utasaidia kuwainua wakulima
wa mazao ya baharini kwa
kuongeza mnyororo wa thamani
ya mazao yao na kuinua kipato
chao.

Alisema licha ya kulimwa kwa
zao hilo kwa kasi kubwa lakini
bado kunahitajika jitihada zaidi
ili kuendana na mabadiliko ya
kiuchumi yaliyopo hivi sasa.

Naye Katibu wa Ushirika wa
Kilimo Hai Zanzibar, Semeni
Mohammed Salum, alisema
mwani ni moja ya mazao ya kim-
kakati, hivyo serikali inaungana
na wakulima wa zao hilo katika
kuwapa elimu ili kuwainua kiu-
chumi.

Alisema katika kufikia malengo
ya wakulima hao serikali imean-
daa mpango wa kuwafundisha
wakulima utumiaji wa mbegu
bora za mwani ili kuendana na
mabadiliko ya tabianchi.
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HABARI KITAIFA

Tatizo mbolea kuwafikia
wakulima kushughulikiwa

Na Adela Madyane, KIGOMA

CHANGAMOTO ya mbolea ya ku-
towafikia kwa wakati wakulima
mkoani Kigoma imeanza kushu-
ghulikiwa na mamlaka husika kwa
kuongeza idadi ya mawakala wa
vituo vya kutolea huduma kwa
msimu wa kilimo wa 2023/2024.

Mshauri wa kilimo mkoani
hapa, James Peter amebainisha
hayo katika mafunzo ya wakala
wa mbolea kutoka mikoa ya
Kigoma, Shinyanga, Singida na
Tabora kuhusu rutuba ya udon-
g0 na matumizi bora ya mbolea
yaliyoandaliwa na kampuni ya
mbolea ya Minjingu yaliyofanyika
wilayani Kasulu.

Alisema kwa msimu wa Kkili-
mo wa mwaka 2022/2023 mkoa
mzima wa Kigoma ulikuwa na
mawakala watano jambo lililoku-
wa changamoto kwa wakulima
kupata mbolea ya ruzuku kwa
wakati hali iliyofanya serikali ya
mkoa huo kuongeza mawakala
hadi kufikia 56 na vituo 64 kwa
msimu wa mwaka 2023/2024
ili kupunguza changamoto hiyo
na kuwezesha wakulima kupata
mbolea ya ruzuku katika maeneo

yao.
“Mfumo wa ruzuku ya mbolea
ulianza  kutekelezwa mwaka

2022/2023, na sasa tupo msimu
wa pili, mara baada ya msimu
wa ruzuku kuanza, mahitaji ya
mbolea yalikuwa makubwa kwa
wakulima, kwa mfano kwa msimu
huo tulioanza nao tulikuwa na
tani 31,555 za mbolea zilizotumiwa
na wakulima na kuongezeka hadi
kufikia tani 37,525, hii inaonesha
namna gani wananchi walipokea
mabadiliko kwaajili ya kilimo che-
nye tija,” alisema Peter.

Aidha, alisema kutokana na
ongezeko lamawakala na vituo vya
kuuzia mbolea, uzalishaji umekua
kutoka tani milioni 2.3 kwa msimu
wa 2022/2023, na msimu huu wa-
natarajia kupata tani milioni 3.5 za
uzalishaji wa mazao ya chakula na
kuwa na uhakika katika usalama
wa chakula hicho.

Peter alisema  wanatarajia
kuongeza mawakala wa mbolea
kwa kuhusisha vikundi vya ushiri-
ka (AMCOS) ili wakulima waweze
kupata huduma wakiwa katika
ikiwa ndio lengo kuu la serikali.

Mshindo Msolla, Mkurugenzi
wa masoko kutoka kampuni
ya mbolea ya Minjingu, aliwa-
taka mawakala wa mbolea kuwa
waadilifu katika biashara yao ili
kuleta tija inayohitajika katika
kilimo.

“Naomba mawakala wachukul-
ie biashara ya kuuza pembejeo
kuwa ni ajira ya kudumu, wawe
waaminifu katika kuwahudumia
wakulima na  wawaelimishe
wakulima kupitia shamba darasa
kwa kuwaelekeza kipimo sahihi
cha matumizi ya mbolea,” alisema
Msolla.

Mwakilishi kutoka Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea mkoani
Kigoma (TFRA), Obadiah
Oswad, aliwataka mawakala
kuendelea kufuata sheria na
kanuni zilizowekwa na mamlaka
hiyo katika utoaji wa huduma
za mbolea kwa wakulima na
kuwakumbusha wakulima
kujiandikisha ili kupata namba ya
utambulisho itakayowawezesha
kupata mbolea ya ruzuku.

Alisema kwa mawakala wataka-
okwenda kinyume na taratibu
watafungiwa leseni zao na kulipa
faini mbalimbali kutokana na aina
ya kosa walilolifanya kulingana na
sheria.

Mawakala katika mafunzo hayo,
Yahya Ramadan, Mwenyekiti wa
AMCOS ya Mnang’ano kutoka Sin-
gida alisema ili wasiendelee ku-
kosea maelekezo ya matumizi ya
mbolea na majina yake yawekwe
kwenye lugha nyepesi ili mkulima
aelewe kwa urabhisi.

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

BERNADETA MARMO
FISSO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 585 CMD aina ya SUZUKI
CARRY. Chassis namba
DD51T375930. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/72098/2024.

KUPOTEA KWA
KADI ZA GARI

JOSEPH MWASI MASINI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajili T524 CKM aina ya
TOYOTA HARRIER. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/SHI/KAH/2278/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

NAOMI WAMBURA GIKARO, Anatangaza
kupotelewa na cheti cha chuo chenye
namba za usajili IRDP/BDU/20/000083,
Kilichotolewa na chuo cha MIPANGO
DODOMA Mwaka 2023. VYeyote
atakaekiona atoe taalifa kituo chochote
cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:
PHO/DAR/ILA/66574/2024.

KUPOTEA KWA HATI YA
KUSAFIRIA

PAUL CASTOR MWASHILILI anatangaza
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye
namba TAE 559345, iliyotolewa makao
makuu DAR ES SALAAM PCO tarehe 13
February 2023. Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/UBU/70602/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO WILAYA YA

BUKOBA
KITUO CHA KARABAGAINE
SHAURI LA MADAI NO. 24/2024
MAHAMUDU RASHID........ccoceeveuerernnns MDAI
DHIDI YA
OBADIAPIUS MUSSA..........cccevuuee MDAIWA

OBADIA PIUS MUSSA unatakiwa kuhudhuria
katika mahakama hii tarehe 07/05/2024 saa

08:30 hrs asubuhi kuja kujibu madai ukiwa na
mashahidi wako.

Kwa kuwa ni siku ya kukata shauri fika na hati
zote zinazohusiana na shauri hili na kama
hautahudhuria shauri hili litaendelea kusikilizwa
upande mmoja. Hati hii imetolewa kwa amri
yangu na mhuri wa mahakama hii leo tarehe
24/04/2024.

KUPOTEA KWA
KADI ZA GARI

RITTANYENDO MAGERO

anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba
za usajili T579 CJU. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DOD/DOD/5438/2023.

Morogoro
kuhamasisha
matumizi ya

mbolea

Na Renatha Msungu, MOROGORO

KATIBU Tawala wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Dk. Mussa Ally Mussa,
ameahidi mkoa wake kushiriki
uhamasishaji matumizi ya mbolea
na kusaidia kuondoa imani potofu
kuwa udongo wanaoulima una
rutuba ya kutosha na kusababisha
matumizi hafifu ya mbolea.

Amesema wakulima wengi wa-
naamini udongo wao una rutuba
kutokana na kupokea inayosa-
firishwa kutoka milimani wakati
wa mvua kubwa.

Alisema hayo Aprili 22, mwaka
huu alipokuwa akizungumza na
Bodi na Menejimenti ya Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA), ilipofanya ziara ofisini
kwake iliyolenga kuhamasisha ofi-
si za mkoa kushiriki uhamasishaji
matumizi ya mbolea pamoja na
kupima afya ya udongo kupitia vi-
faa vilivyogawiwa na Wizara kwa
Maofisa Ugani wa kata zote nchini.

changamoto nyingine ni uele-
wa mdogo wa matumizi sahihi
ya mbolea na jiografia ya mkoa
ni suala jingine linalosababisha
matumizi hayo kuwa hafifu.

Akizungumza katika kikao hi-
cho, Mwenyekiti wa Bodi ya TFRA,
Dk. Anthony Diallo, aliiomba Ofisi
ya Mkoa kuhimiza maofisa ugani
ndani ya mkoa huo kupima afya
ya udongo na kuwasilisha taarifa
za upimaji huo ili kuwasaidia
wakulima kujua aina ya mbolea

wanayopaswa kutumia kulingana
na mabhitaji ya udongo na hivyo
kuongeza tija.

Pia, aliomba uongozi wa mkoa
huo kuwashirikisha wafanyabi-
ashara wa mbolea kwenye vikao
vya pembejeo ili wapate maoni
yao kabla ya kuwasilisha TFRA ili
yazingatiwe wakati wa kupanga
bei elekezi na hivyo zilingane na
umbali wa maeneo wanakofikisha
bidhaa hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA,
Joel Laurent, aliuvomba uongozi wa
mkoa kuhimiza wananchi wake
kujisajili ili waweze kunufaika na
ruzuku ya mbolea inayotolewa
na serikali ili kuwapa ahueni ya
gharama za uzalishaji wakulima.

Alisema mpaka Aprili 14, mwa-
ka huu jumla ya wakulima 138,538
wamesajiliwa kwenye mfumo wa
mbolea za ruzuku na wanufaika
wa mpango huo ni 13,653 walio-
nunua tani 10,808.15.

Akiwasilisha ombi la wafanya-
biashara wa mbolea katika kikao
baina yao na TFRA, Mwenyekiti
wa Chama cha Wafanyabiashara
wa Mbolea, Gerold Mlenge, ali-
iomba mamlaka kupanga bei ele-
kezi kulingana na umbali halisi wa
maeneo inakopaswa kufika kwani
maeneo mengi ya mkoa huo yako
mbali na makao makuu ya wilaya
ili waone faida ya kufanya biasha-
ra hiyo na wakulima wafikishiwe
bidhaa hiyo karibu na maeneo
yao.

HEAD OFFICE

Makumbushe Business Complex
P.O.BOX. 21566,

[rar es Salaam-Tanzania

SoftFinance.

TANGAZO LA MINADA YA HADHAR

SOFT FINANCE LTD INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA YA KWAMBA KWA IDHINI
ILIYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA KUUZA KWA MNADA
WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYO;

®»
=

MKOPAJYMDHAMINI DHAMANA

UMILIKI NA ENEO LA DHAMANA DALALI

TAREHE

1 | MWANTUMU MOHAMED. HAMISI | NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO - MIVUMONI

J&J RECOVERIES 14:05-204

2| JACQULINE LAMECK KIBOGA NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO - TUANGOMA

LEGENDS AUCTION MART | 07-05-2024

3| [BRAHIM IDDIKONDO KIWANJA

MKATABA WA MAUZIANO - KISOPWA

KAZI WORK INTERPRISES | 14-05-2024

4| YUSUPH ISSA BITAMALE KIWANJA

MKATABA WA MAUZIANO - KIGAVBONI

LEGENDS AUCTION MART | 14-05-2024

5 | GLORIA DAVASI MRINDA NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO - KIMARA STOP OVER | LEGENDS AUCTION MART

1405204

6 | MOHAVED ABDALLAH ATHUMANI | KIWANJA

MKATABA WA MAUZIANO - LANGWENI

KAZI WORK INTERPRISES | 14-05-2024

MASHARTI YA MNADA;

« Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa
kupitia katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka
kutoka katika vyombo husika vya Serikali.

« Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia
ilipwe ndani ya siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea
mnada kurudiwa tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

« Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.
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TANGAZO

_®_
KCO3L

Together, Transforming Lives

MASAHIHISHO YA TANGAZO LILILOKOSEWA LA TOLEO

LA TAREHE 25 APRILI 2024 KWENYE GAZETI LA NIPASHE

PUBLICATION OF AUDITED FINANCIAL STATEMENTS

Issued pursuant to regulat

d 8 of the Banking and Financ

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 31ST DECEMBER 2023

(Amounts in '000" shillings)

KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED (KCBL)

| Instituions (Disclosures) Regulation, 201

STATEMENT OF CASH FLOWS FOR THE YEAR ENDED 31ST DECEMBER 2023

(Amounts in '000" shil

ngs)

Current Year 31st Previous Year 31st |
A. [ASSETS Dec 2023 Dec 2022 Current year  3lst |Previous year
1 _|Cash 153,897 122,302 i ivities: Dec 2023 3i1st Dec 2022
2 Balances with Bank of Tanzania 593,293 480,936 caShfIDWfrom Operatlng activities:
3 |Balances with other banks and financial institutions 1,477,957 662,153 Net income (Loss) 459,363 369,615
4 Investments in Government securities 4,708,764 - Adjustments for:
5 |Cheques and items for clearing - - " P
Fan - - Impairment/Amortization 63,850 38,753
nter branch float iterms - - - -
7 |Bills negotiated - - - Prior Year Adjustment -
8 |Customers' liabilities for acceptances - - - Depreciation 85,169 66,246
9 _|Interbank Loans Receivables - - - Net change in Loans and Advances (1,268,727) (2,855,662)
10 |Investments in other securities 7,304,528 2,095,949 "
11 |Loans, advances and overdrafts (net of allowances for 8.762.374 493647 = Gain/loss on Sale of Assets - -
5 2rebablelosses) 1388 57758 - Net change in Deposits 3,403,965 496,480
er assets . ] - . —
13 [Equity Investments - - - Net change in Short Term Negotiable Securities - -
14 |Underwriting accounts B B - Net change in Other Liabilities (1,048,048) 956,091
15 |Property, Plant and Equipment 2,859,042 366,706 - Net Change in Dther Assets ]69’739 (255,247)
16 |[TOTAL ASSETS 25,821,239 11,558,831 ~ Tax Paid (30 000) (93 .I.lg)
B. LIABILITIES - Others (specify) (198,346) 186,287
17 |Deposits from other banks and financial institutions - - _ DUe to Otherbanks (3 877 357) (89 406)
18 |Customer deposits 9,327,709 5,923,744 . - — o~ ‘
16 [Cash lotters of oredit - - Net cash provided (used) by operating activities (2,040,392) (1,179,962)
20 |Special deposits - -
21 |Payment orders/transfers payable - - Cash flow from investing activities:
22 |Bankers'cheques and drafts issued - - Di\/idend RECEiVed _ _
23 |Accrued taxes and expenses payable - - -
24 |Acceptances outstanding B - Purcharse of Fixed Assets (593,583) (8,143)
25 |Interbranch float items - - Il T Bills (200,375) -
26 |Unearned income and other deferred charges - - * T Bonds (6,008,389) _
27 |Other liabilities 185,949 1,233,997 ‘ estment (3] 222]
- nvestmen -
28 |Borrowings - - '
29 |[TOTAL LIABILITIES 9,513,658 7.157.741 Others (Adjustment on Property Plant and Equipment) (46,510) (15,414)
30 |NET ASSETS/(LIABILITIES)X16 minus 29) 16,307,581 4,401,090 Net cash provided (used) by ,'nves“'ng activities (6,380,079) (23’557)
C. SHAREHOLDERS' FUNDS
31 |Paid up share capital 24,987,034 15,305,153 Cash flow from fi
32 |capital reserves 88,892 (65,457) Repayment of Long—term Debt _ _
33 |Retained earnings (10,992,955) (11,165,866) P f h 7 OOO OOO
34 |Profit(Loss)account 423,348 327,260 reference share L !
35 |Other capital accounts 1,801,262 B 1n: Proceeds from Issuance of Share Capital 2,681,881 1,326,163
36 |Minority Interest - - ) Change in Reserve -
37 |TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS 16,307,581 4,401,090 Net Change m Othel’ BOrrOngS _ _
38 |Contingent liabilities - - » - - "
39 |Non performing loans & advances 301,674 166,808 Others (Adjustment in retained earnings) -
40 |Allowances for probable losses 83,916 72,945 Net Cash Provided (used) by Fi Activities 9,681,881 1,326,163
41 |Other non performing assets Cash and Cash Equivalents:
D. SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS IV Net Increase/ (Decrease) in Cash and Cash Equivalents 761,410 122,644
() |Shareholders Funds to total assets 63.16% 38.08% Cash and Cash Equival at the Beginning of the Quarter/Year 909,966 787,322
(ii) |Non performing loans to total gross loans S-41% 2.20% Cash and Cash Equival at the end of the Quarter/Year 1,671,376 909,966
(iii) |Gross loans and advances to total deposits 94.84% 127.73%
(iv) |Loans and advances to total assets 33.93% 64.83%
(v) |Earning assets to Total Assets 34.15% 65.05% Godfrey J. Ng'urah (""__, N | 4124124
(vi) |Deposits Growth 57.46% 3.97% GENERAL MANAGER . \
(vii) |Assets growth 123.39% 44.01%
Kinyaki O. Kinyaki R—— 4/24/24
STATEMENT OF COMPREHENSIVE INCOME FOR THE YEAR ENDED 31ST DECEMBER 2023 HEAD OF FINANCE AND ADMINISTRATION
(Amounts in '000" shillings)
Apolinary S. Kityamwi A e b | 4124124
S
Current Year Previous Year HEAD OF INTERNAL AUDIT e Lo
31st Dec 2023 31st Dec 2022 -
1 |!nterestincome 1.629,643 937,564 The above extracts are from the financial statements of the Bank for the year ended 31st December,2023 which have been prepared in accordance
2 Interest Expense 139,612 47,025 with International Financial Reporting Standards (IFRS).The financial statements were audited by INNOVEX AUDITORS and received a unqualified
’ . report.The financial statements were approved by the Board of Directors on 24th April, 2024 and signed on their behalf by:
3 |Net Interest Income (1 minus 2) 1,489,931 890,539
4 Bad Debts Written -Off - -
Ne Signati Dat:
5 |Impairment Losses on :Loans and Advances 10,971 (1,787) ame randiure e
6 |Non Interest Income: 325,643 694,658 1. Prof. GERVAS M. MACHIMU, CHAIRMAN, BOARD OF DIRECTORS & i g 4124724
— Bl
6.1 Foreign Currency Dealings and _ _
Translation Gains/ (Loss) 2. CPA. MWAMINI J. MUSSA, DIRECTOR ( H‘{ 424124
6.2 Fees and Commissions 308,087 309,531 Lt~
6.3 Dividend Income
- SED B ST EF Gl e S BRI G5 A
mounts in shillings
7 |NonInterest Expenses: 1,345,240 1,217,369
Current Year Share Capital Share | o tained Earnings Regulatory Others Total
7.1 Salaries and Benefits 528,764 503,285 Premium Reserve
Balance as at Ist January, 2023 15,305,153 - (10,969,520) 65,457 - 4,401,090
7.2 Fees and Commission 665,274 609,087 Profitfor the year B 425,548 B , 23,348
7.3 Other Operating Expenses 151,202 104,997 Other Comprehensive Income - - - - - [)
8 |Operating Income/ (Loss) 459,363 369,615 Transactions with owners 9,681,881 - - - - 9,681,881
Dividends Paid - - - - - o
9 [Income Tax Provision 36,015 42,355 Regulatory Reserve N ) - . o
10 |Netincome / (Loss) After Income Tax 423,348 327.260 General Provision Reserve - L]
n Other Comprehensive Income (itemize) 1,787,070 - Others(Adjustment) - - - 0
Total C h r 1 7Q ) Balance as at 31st December, 2023 24,987,034 - (10,569,607) 88,892 - 14,506,319
12 |Total Comprehensive Income/(loss 2.210.418 327,260
for the vear
13 |Number of Employees 24 23 Balance as at Ist January, 2022 13,978,990 - (1,257,904) 26,581 - 2,747,667
14 |Basic Earnings Per Share o o Profit for the year - 327,260 - - 327,260
15 N 5 B n ] 1 Other Comprehensive Income - - - - -
umber of Branches
Transactions with owners 1,326,163 - - - - 1,326,163
SELECTED PERFORMANCE INDICATORS Dividends Paid N , , , ,
(i) |Return on Average Total Assets 1.64% 2.83% Regulatory Reserve - - 92,038 (92,038) - -
i |ret N sn hord Funa > 60% S General Provision Reserve - - - - -
ii eturn on verage areholders’ un . “ . Yo
9 Balance as at 31st December, 2022 15,305,163 - (10,838,606) (65,457) - 4,401,090
(iii) |Non Interest Expense to Gross Income 69.36% Th.47% Prior Year Adjustment , (130,914) 30,914 B
(iv) |Net Interest Income to Average Earning Assets 16.84 % N.77% Restated Balance as at 31st December, 2022 15,305,163 - (10,969,520) 65,457 - 4,401,090
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Z'BAR

Na Hawa Abdallah, ZAN-

ZIBAR

IMU ya Taifa ya Riad-
ha ya Zanzibar imeshi-
ka nafasi ya kwanza
kwenye mashindano
ya Riadha ya Afrika Mashariki
na Kati (EAAR), kwa vijana
walio chini ya miaka 18 wakati

medali kuwa 12.

Mashindano hayo ambayo
yalifanyika katika Uwanja wa
New Amaan Complex, yal-
ishirikisha nchi saba lakini
kwa upande wa U-18 zilishiriki
sita, ambapo Kenya ilishika
nafasi ya pili.

Kenya imeondoka na

medali tano za dha-
habu tatu za fedha na

Kenya wakishika nafasi hiyo
kwa timu ya chini ya umri wa
miaka 20, katika mashindano
hayo yaliyokuwa yakifanyika
Zanzibar [jumaa na Jumamosi
iliyopita.

Zanzibar imefanikiwa ku-
shika nafasi hiyo baada ya
kujinyakulia medali sita za
dhahabu, za fedha tano na ya
shaba moja na kufanya idadi

nne za shaba wakati
Uganda imeibuka
mshindi wa tatu

baada ya kuvuna me-

dali saba zikiwamo
tatu za dhahabu,
fedha tatu na moja
ya shaba.

Kwa upande wa Tanzania

RIADHA

Bara, wao walishika nafasi
ya nne baada ya kujinyakulia
medali nane zikiwemo mbili
za fedha na sita za shaba.

Katika mashindano hayo,
Djibouti imeshika nafasi ya
tano baada ya kujinyakulia
medali mbili moja ya fedha
na moja ya shaba, wakati Su-
dan Kusini imeshika nafasi
ya sita ambayo ni ya mwisho
ikiondoka patupu bila medali
yoyote.

Kwa upande wa U-20 Kenya
ambao walishika nafasi ya
kwanza waliibuka na medali
10, sita za dhahabu, mbili za
fedha na mbili za shaba, waka-
ti Uganda ilishika nafasi ya pili
wakiwa na medali saba, nne
za dhahabu, mbili za fedha na
moja ya shaba.

Zanzibar katika umri huo
mameshika nafasi ya tatu
wakiwa na medali tatu za
dhahabu, tatu za fedha na
nne za shaba, wakati Tanzania
imeshika nafasi ya nne
wakiwa na medali moja ya
dhahabu, fedha tatu na tatu
za shaba.

Nafasi ya tano imekwenda
kwa Sudan Kusini iliyobeba
medali mbili, moja fedha na
moja ya shaba na Djbouti iki-
shika nafasi ya sita baada ya
kuondoka na medali moja ya
fedha moja na shaba moja.

Zanzibar ambayo ilikuwa
wenyeji wa michuano hiyo,
pia imefanya vizuri katika
michezo midogo midogo iki-
wamo kurusha tufe, mkuki,
kisahani.

Wema rasmi
sasa Kisura
wa Royco

Na Imani Nathaniel

MUIGIZAJI maarufu wa Filamu
nchini na Mtangazaji wa Kipindi cha
‘Cook with Wema Sepetw’, Wema
Sepetu, rasmi ametangazwa kuwa
Kisura wa Royco.

Wema alikwaa nafasi hiyo, baada
ya kutangazwa juzi jijini Dar es Sa-
laam katika hafula ya uzinduzi wa
Jilambe na Royco Sotojo Maharage’.

Akizungumzia kuhusu nafasi hiyo,
Wema lisema: “Najihisi mwenye
bahati kwani nimekuwa miongoni
mwa wanafamilia wa kiungo cha
Royco, nimeanza kuwa kisura wao
mtaniona sana.

“Najisikia faraja kwa kuwa mapishi
ni kitu kipo kwenye damu yangu na
ndio kitu napenda, hivyo basi kuwa
Kisura wa Royco kwangu ni fahari
na hawatajutia mimi kuwa mwana-
familia wao,” alisema Wema wakati
akielezea furaha yake ya kuwa kisu-
ru wa kiungo hicho cha chakula.

Kwa upande wa Kaimu Katibu Ta-
walawa Wilayaya Ilala, Flora Mgonja,
ambaye alikuwa mgeni rasmi katika
hafla hiyo, aliipongeza Kampuni ya
Unilever kwa jitthada kubwa wana-
zozifanya kwa kuunga mkono juhu-
di za Rais Samia kuhakikisha Watan-
zania wanapata milo iliyo bora kwa
kutumia bidhaa ya Royco ambayo ni
kiungo unachoweza kutumia katika
mboga husasan Maharage.

Aliongeza kuwa serikali itaiunga
mkono na kuiwezesha kampuni hiyo
kupata masoko ili kuwezesha Wa-
tanzania kupata ajira katika kujikwa-
mua na umasikini kwa maana hiyo
ni fursa nzuri kwa wafanyabiashara.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Unilever Afrika, Luck
Ochieig, aliwaomba Watanzania
waipokee bidhaa hiyo ambayo ita-
patikana sokoni kila mahali kwani ni
rahisi ambayo itawafaa kwa matumi-
zi bora ya mboga na kuongeza ladha
ya chakula.

e
4
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Mchezajj wa timu ya DSM Soccoer Academy, Said Maneno, akijaribu kumtoka
mchezaji wa timu ya JMK walipokutana katika mchezo wa Kirafiki uliopigwa kwe-

Serikali
yawataka
Waogeleaji

kuwika kuwania
kufuzu Olimpiki

Na Shufaa Lyimo

BARAZA la Michezo la Taifa (BMT),
[imewataka waogeleaji wa timu ya
taifa kuhakikisha wanafanya vema
kwenye mashindano ya Kuogelea
va Afrika (Africa (Aquatics Swim-
ming Championships), yatakay-
oanza kesho hadi Mei 2, mwaka
huu, nchini Angola yakiwa na lengo
la kuwania kufuzu michuano ya
Olimpiki baadaye nchini Ufaransa.

Akizungumza jana wakati aki-
kabidhi Bendera ya Taifa kwa
timu hiyo, Ofisa Michezo wa BMT,
Charles Maguzu, ambaye alimwak-
ilisha Katibu Mtendaji, Neema Msi-
tha, alisema anaamini waogeleaji
hao watafanya vizuri kutokana na
ubora waliokuwa nao.

“Mnakwenda kuiwakilisha Tan-
zania katika mashindano hayo,
nendeni mkapambane kuhakikisha
mnashinda, mnaipeperusha bend-
era va taifa letu kwa kupata medali
za ushindi Watanzania tupo nyuma
yenu,” alisema Maguzu.

Aidha, aliwapongeza kwa kupata
nafasi adimu ya kuteuliwa kwenye
timu va taifa kwenda kuiwakilisha
nchi huku pia akiipongeza Kamati
ya Utendaji ya Chama cha mchezo
wa Kuogelea Tanzania (TSA), kwa
juhudi inayofanya kuinua vipaji
vya Vijana kupitia mchezo huo am-
bao kwa sasa unazidi kushika kasi.

“Ninaipongeza Kamati ya Utend-
aji kwa kutoa fursa kwa makocha
wenu kwenda nje ya nchi kuna-
potokea mashindano ya Kimataifa
ili kila mmoja akaonyeshe uwezo
wake tofauti na vyama vingine
vimekuwa vikitoa fursa kwa mtu
mmoja jambo ambalo linavunja
moyo,” alisema.

Kwa upande wa Rais wa Chama
hicho, David Mwasyoge, naye ali-
wapongeza waogeleaji hao kuto-
kana na ubora wanaozidi kuuonye-
sha katika mashindano mbalimbali
ambayo wamekuwa wakishiriki
na kuweka wazi kuwa wamefanya
kazi kubwa mpaka kufika walipo
sasa.

Naye Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Yusuph Isiki, alisema ameandaa
waogeleaji wake vizuri akiwa na
matumaini ya kwenda kupata ma-
tokeo mazuri.

Wakati huo huo nahodha wa
timu hiyo, Sophia Latiff, am-
baye alizungumza kwa niaba
ya wachezaji wenzake, alisema
malengo yao ni kwenda kuvunja
rekodi zao ili waweze kupunguza
muda licha ya kwamba wanatarajia
kupata upinzani mkubwa.

Tanzania inawakilishwa na So-
phia Latiff, Collins Saliboko pamoja
na Hilal Hilal.
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WALKER AWANIWA BAYERN

Bayern Munich wanapanga uhamisho mwingine wa
kumnunua mlinzi wa Manchester City, Kyle Walker,
baada ya kushindwa kumsajili mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 33 msimu uliopita wa majira ya joto.
(Star)

RATCLIFFE, MENDES WAKUTANA

MMILIKI mwenza wa Manchester United, Sir Jim
Ratcliffe, amekutana na wakala, Jorge Mendes, ambaye
wateja wake ni pamoja na mmoja wa walengwa wa
klabu hiyo katika kiungo wa kati wa Benfica na Ureno,
Joao Neves, 19. (Mirror)

LACROIX AWANIWA PALACE

KLABU ya Crystal Palace iko tayari kujiunga na mbio
za kumsajili beki wa kati wa Wolfsburg, Maxence Lac-
roix mwenye umri wa miaka 24, katika msimu huu wa
majira ya joto. (Telegraph)

SLOT ATAJWA LIVERPOOL

ARNE Slot atateuliwa kuwa kocha mkuu wa Liv-
erpool baada ya mabadiliko ya muundo wa klabu.
(Times)

LOPETEGUI NA WEST HAM

MATUMAINI ya West Ham ya kumteua kocha wa
zamani wa Wolves, Julen Lopetegui, kuchukua nafasi
ya David Moyes kama kocha msimu huu yanaonekana
kukamilika huku AC Milan wakikaribia kuafikiana.
(Guardian)

RODRIGUEZ KUTUA BARCA

BARCELONA inakaribia kumsajili kiungo wa kati wa
Argentina, Guido Rodriguez mwenye umri wa miaka
30, kutoka klabu nyingine ya LaLiga ya Real Betis.
(Sport)

CUBARSI MKATABA MPYA

BARCELONA inapanga kulinda mustakabali wa
mlinzi wa kati Pau Cubarsi mwenye umri wa miaka 17,
baada ya kupendekeza mkataba mpya kwa Mhispania
huyo ambao unajumuisha kipengele cha kutolewa cha
euro milioni 500. (AS)

BURUNO ATETEWA UNITED

KIUNGO wa zamani wa Manchester United na His-
pania, Juan Mata mwenye umri wa miaka 35, anaamini
kuwa klabu yake hiyo ya zamani inapaswa kujenga
timu yoyote ya baadaye karibu na Bruno Fernandes wa
Ureno mwenye umri wa miaka 29. (ESPN)

KARIUS KUONDOKA NEWCASTLE

GOLIKIPA wa Ujerumani, Loris Karius mwenye
umri wa miaka 30, ataondoka Newcastle United kama
mchezaji huru mwishoni mwa msimu huu. (Fabrizio
Romano)

CHIESA KUFUNGWA JUVE

KLABU ya Juventus inashughulikia kuongeza mika-
taba ya washambuliaji wa Italia, Federico Chiesa, 26 na
Mserbia Dusan Vlahovic, 24. (Rudy Galetti)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SALAH:

LONDON, England

AHAMED Salah ame-

kataa kufichua sababu

za kubwatukiana na ko-

cha wake, Jurgen Klopp,

wakati Liverpool ilipotoka sare ya

mabao 2-2 na West Ham kwenye

Uwanja wa London Jumamosi, ak-

isema: “Kutakuwa moto nikizun-
gumza.”

Klopp na Salah walione-

kana kutoleana maneno

huku mchezaji huyo wa

Kimataifa wa Misri ak-

isubiri kuingia uwanjani

akitokea benchi zikiwa

zimesalia dakika 13,

wakati wachezaji wengine

wa akiba Darwin Nunez na

Joe Gomez wakiingilia

kati ili kutuliza hali hiyo.

Salah alikataa fursa ya kuzun-
gumza na waandishi wa habari baada

MSALAH

Il -

MOTO

KWA

® @ ® N\i baada ya kuzozana na
Klopp wakitoka sare na West
Ham, wakati akitaka...

ya filimbi ya mwisho ya mchezo huo
kule London Mashariki, akisema:
“Kutakuwa moto nikizungumza.”
Sare hiyo ilileta pigo zaidi kwa
matumaini ya Liverpool kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu England, huku
timu hiyo ya Klopp sasa ikiwa pointi
mbili nyuma ya Arsenal, ambayo
inaweza kuendeleza uongozi wao
kileleni mwa msimamo ambapo jana
Jumapili ilikuwa ikicheza na Totten-
ham Hotspur.
Hapo awali Klopp alikataa kueleza
sababu za kutoelewana.
“Tulizungumza juu ya hilo kwe-
nye chumba cha kubadilishia nguo
na imefanywa kwangu, ni hivyo tu,”
alisema bosi huyo wa Liverpool.
Mkataba wa Salah pale Anfield un-

atarajiwa kumalizika mwishoni mwa
msimu ujao.

Mnamo Februari, vyanzo vil-
imwambia Rob Dawson wa ESPN
kwamba mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 31, alikuwa mmoja
wa nyota kadhaa wa Ligi Kuu Eng-
landa ambao watalengwa na Klabu
za Saudi Pro League katika dirisha la
uhamisho la majira ya joto.

Liverpool itamenyana na Totten-
ham Jumapili ijayo kwenye Ligi Kuu
ikiwa ni mechi ya kwanza kati ya
tatu zilizosalia msimu huu, wakati
ambapo wanaweza kuwa na pointi
nane nyuma ya Arsenal ikiwa vinara
hao wa ligi hiyo watashinda mich-
ezo yao miwili ijayo kati ya minne ya
mwisho.
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SOLSKJAER
KATIKA
MAZUNG
KUINOA CANADA

LONDON, England

OCHA wa zamani wa Manchester
United, Ole Gunnar Solskjaer, ni
miongoni mwa majina yanay-

ripotiwa kuwa katika orodha ya
kuwania kuwa Kocha Mkuu wa Canada
wakati kwa Kombe la Dunia la FIFA la

2026.

Solskjaer amekuwa hana kazi tangu
aondoke Old Trafford mwaka 2021.

Gazeti la Evening Standard limeripoti
kwamba mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 51, amewasiliana na Chama cha
Soka cha Canada kuhusu kazi iliyo wazi
ya kuiongoza timu yao ya Taifa ya Wa-
naume.

Solskjaer hajawahi kufanya kazi katika
soka la kimataifa, ingawa kwa chini ya
umakini kwamba usimamizi wa klabu
unaweza kuvutia.

Wote wawili, Jose Mourinho na Frank
Lampard wanasemekana kukataa na-
fasi hiyo, lakini Jesse Marsch alitafutwa
pamoja na Aitor Karanka na Paul Clem-
ent.

Kuna maoni kwamba kuwaniwa kwa
Clement kunaweza kuwa njama ya hati-
maye kumpata Carlo Ancelotti, ambaye
amekuwa na ukaribu na kocha huyo wa
England tangu walipokuwa pamoja Chel-
sea miaka 15 iliyopita.

Bobby Smyrniotis, Kocha Mkuu wa Kla-
bu ya Forge FC ya Ligi Kuu ya Canada, ni
mgombea mwingine na tayari anaamini-
ka kuwa amehojiwa kama chaguo bora
zaidi la ndani.

Canada itakuwa mwenyeji wa Kombe
lijalo la Dunia kwa pamoja na Marekani
na Mexico, huku michezo kwenye mich-
uano hiyo ikichezwa katika mji wa Van-
couver na Toronto.

*

Magalhaes mkataba mpya Arsenal

FLY BITTIR

LONDON, England

ARSENAL imeaanza mazun-
gumzo na Gabriel Magalhaes
kuhusu mkataba mpya na
ulioboreshwa, kwa mujibu wa
ripoti.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26, amekuwa
patina mzuri na William Saliba
katikati mwa safu ya ulinzi ya
Arsenal, na kuisaidia klabu
hiyo kuuwinda ubingwa kwa
msimu wa pili mfululizo.

‘Washikabunduki’ hao kwa
sasa wanaongoza msimamo
wa Ligi Kuu mbele ya Man-
chester City kabla ya mechi za
jana Jumapili.

Liverpool pia wako kwenye
kinyang’anyiro hicho, lakini
waliona matumaini yao yame-

fifia baada ya kipigo cha 2-0
kutoka kwa wapinzani wa Mer-
seyside Everton Jumatano na
sare na West Ham Jumamosi.

Gabriel tayari ana mkataba
wa kuendelea kuitumikia Ar-
senal hadi 2027, lakini Evening
Standard limeripoti kwamba
mazungumzo yanaendelea na
wawakilishi wa mchezaji huyo
kuhusu suala la kuboreshwa
kwa mkataba mpya.

Mbrazil huyo amecheza me-
chi 46 katika mashindano yote
msimu wa 2023/24 - akiimari-
sha nafasi yake pamoja na
Saliba, ambaye amefurahia
kampeni ya kuvutia.

Aliwasili Septemba 2020
kutoka Lille kwa mkataba wa
thamani ya pauni milioni 27,
na alisaini mkataba mpya wa

miaka mitano na miaka miwili
baadaye baada ya kuwa kiungo :

mkuu wa kikosi cha Arteta.

Iwapo Gabriel atapata mka- :
taba mpya, atafuata nyayo za :
Saliba, ambaye alitia saini mka- :
taba mpya Julai mwaka jana :
akiweka mustakabali wake Ar- :

senal hadi 2028, na Ben White,
ambaye amepata

chake cha beki wa kulia.

White aliweka mustakab- :
ali wake Arsenal kwa miaka :
mingine minne Machi, huku :
kiwango chake cha kuvutia :
kilisababisha wito wa Gareth :
Southgate kumrejesha kwenye :
kikosi cha England kwa mara :
ya kwanza tangu arejee nyum- :
bani mapema kutoka Kombe :

la Dunia la 2022.

uhakika
mkubwa kutokana na kiwango :

Wachezaji
wana imani
na Pochettino

LONDON, England

WACHEZAJI wa Chelsea bado
wanamuunga mkono kocha wao
mkuu, Mauricio Pochettino licha
ya matatizo yao msimu huu, kwa
mujibu wa ripoti.

‘The Blues' hao wanaweza
kumaliza msimu wakiwa nje ya
katika nafasi ya kufuzu Ligi ya
Europa mwaka wa pili mfululizo,
na hivi Jumanne walidhalilishwa
kwa mabao 5-0 na wapinzani
wao Arsenal, huku Jumamosi
walllkitoka sare ya 2-2 na Aston
Villa.

Shinikizo linaongezeka kwa
Pochettino, kocha huyo mwenye
umri wa miaka 52, bado ana-
heshimiwa sana na wengi wa
chumba cha kubadilishia nguo,
huku Standard ikiripoti kuwa
wachezaji wanamuunga mkono.

Nhodha Reece James na
msaidizi wake, Ben Chilwell,
wameshindwa kutoa ushawishi
na usaidizi mwingi kama wao au
Pochettino walivyotarajia kuto-
kana na majeraha.

Baadhi ya wajumbe wa bodi
wanaamini Pochettino anasta-
hili kuendelea na nafasi yake
kuelekea msimu ujao, kwani
wanatambua changamoto al-
izokabiliana nazo na kupongeza
juhudi zake za kuvuka mazingira
magumu.

Muargentina huyo alisaini
mkataba wa miaka miwili na
Chelsea msimu uliopita wa ma-
jira ya joto ambao ulijumuisha
chaguo la miezi 12 zaidi.

Na kuanzia sasa hadi mwisho
wa msimu huu, Pochettino
atakuwa akitumia kila juhudi
kudumisha nafasi yake katika
kiti cha moto huko London Ma-
gharibi.

Anabakia na imani kwamba
mbinu zake hatimaye zitaleta
majibu kama ilivyokuwa wakati
akiwa na kikosi cha vijana cha
Tottenham Hotspur.



e NIPASHE 23

HABARI MICHEZO

_ NBC YATAMBUA
ULINZI MATUKIO

Gamondi aanza

kupewa kadi nyekundu, hali am-
bayo wapinzani wao hao walitu-
mia nafasi hiyo kupata bao moja.
“Sio mchezo nzuri kwangu kwa
sababu tumepoteza, ninaimani
tungekuwa kamili wasingetu-
funga, kipindi cha kwanza tukiwa
11 kwa 11 hawakupatanafasi ya
kufunga hadi dakika 69 tulienda
0-0 baada ya kadl nyukundu ndio
wakatufunga,” alisema Ouma.
Aliongeza kuwa mechi ilikuwa
ya ushindani mkubwa kwa timu
zote mbili na anawapongeza
wachezaji wake kufanya kile ali-
chokielekeza kwenye uwanja wa
mazoezi na kuhamisha uwanjani.

Benchikha atoa
sababu kuvunja
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“Kiukweli tumefurahishwa na
matokeo ya leo, na tumecheza
leo kwa ajili ya kuwapa furaha
mashabiki wetu, yaani tumecheza
kwa ajili ya mashabiki wenye
Simba yao, na ubingwa huu ni
wao, tunawaambia kuwa bado
tunaweza, tunapambania furaha
yao na kwa ajili ya nembo ya
klabu.

Tunarudi kwenye ligi, kikubwa
baada ya kombe hili, nadhani
mashabiki watakuwa na imani na
sisi, watarejea kwa wingi viwan-
jani ili kutupa sapoti, wasituache,
sisi ndiyo wachezaji wao mpaka
mwisho wa msimu, tumejipanga
vizuri tutahakikisha mechi zote
zilizobaki tunashinda,” alisema
Kibu Denis.

Kiungo mkabaji, Mzamiru Yas-
sin alisema wao kama wachezaji
walicheza kwa ajili ya kulitwaa
kombe hilo ili kurudisha imani
kwa mashabiki na kweli wame-
fanya hivyo, huku akiwaangukia
kuwa ubingwa huo sasa uwafanye
waje viwanjani kuwapa sapoti
kama zamani na wao watahakiki-
sha kuwa wanawapa furaha.

Kwa upande wa Saido Nti-
bazonkiza yeye aliwashukuru
mashabiki waliojazana uwanjani
kuwashangilia, akisema shabiki
wa kweli hawezi kuiacha timu
yake

“Huu ni mpira, shabiki wa kweli
hawezi kuiacha timu yake, hawa
waliopo hapa wanaotushangilia
na wanaoendelea kutupa sapoti
ndiyo mashabiki wa kweli, katika
soka huwezi kushinda kila siku,
hata t|mu kubwa huwa zina-
poteza,” alisema.

Nahodha Msaidizi wa timu hiyo,
Mohamed Hussein ‘Tshabalala’,
alisema ubingwa walioupata ni
chachu ya kufanya vema kwenye
mechi zilizosalia za Ligi Kuu.

Ushindi huo unaifanya Simba
kuwa bingwa wa kombe hilo mara
sita sawa na Yanga, ambapo kwa
sasa zote zinaongoza kwa kutwaa
mara nyingi zaidi.

Simba ilifanya hivyo mwaka
1993, 1994, 1995, 2001 na 2002,
kabla ya kutwaa tena juzi, huku
Yanga ikilichukua 1983, 1987,
1991, 1996, 1997 na 2000.

Na Mwandishi Wetu, Kili-

manjaro

ENKI ya NBC imekabi-
dhi msaada wa vitan-
da 28 kwa Shule ya
Polisi Tanzania (TPS),
iliyopo Moshi mkoani Kili-
manjaro ikiwa ni sehemu ya
utambuzi wa jitihada za jeshi
hilo katika kusimamia ulinzi
na usalama kwenye matukio
mbalimbali ya michezo ya-
nayodhaminiwa na benki
hiyo ikiwamo Ligi Kuu ya soka
Tanzani ya NBC (NBC Premier
League).
Matukio mengine ni
pamoja na Ligi Dara-
ja la Kwanza (NBC
Championship), Ligi
ya Vijana (NBC Youth
League) pamoja na
mbio za NBC Mara-
thon zinazoandaliwa
na benki hiyo na ku-
fanyika kila mwaka
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ya vitanda hivyo ilifanyika
jana shuleni hapo ambapo
ilishuhudiwa Meneja wa NBC
Tawi la Moshi, Lazaro Mollel,
akimkabidhi Mkuu wa Shule
hiyo, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, SACP
Ramadhani Mungi, msaada
huo kwa niaba ya benki hiyo.

Mollel alisema pamoja na
kutambua jitihada za jeshi
hili katika kuimarisha ulinzi
na usalama kwa jamii yaki-
wamo matawi ya benki hiyo
na wateja wake, ushirikiano
baina ya taasisi hizo mbili
pia unaonekana kwenye usi-
mamizi wa ulinzi na usalama
wakati wa mechi za mpira wa
miguu kwenye matukio hayo
ya kimichezo hali ambayo
imekuwa ikiongeza mvuto
kwa mashabiki na washiriki
wa matukio hayo na hivyo
kuisaidia benki hiyo kutimiza
malengo yaliyokusudiwa ka-
tika udhamini wa matukio
hayo.

“Jeshi la Polisi ni miongoni
mwa wadau wakubwa wa
Benki ya NBC hapa nchini.
Uhusiano mkubwa uliopo

S N B

baina ya taasisi hizi mbili una-
tokana na kutegemeana baina
yetu kutokana na majukumu
yetu ambapo kupitia huduma
zetu za kibenki Jeshi la Polisi
limekuwa likinufaika kupitia
huduma za vipaumbele kwao
na sisi pia kama benki tume-
kuwa tukinufaika na huduma
za jeshi hili muhimu hususan
kwenye suala zima la kuhakik-
isha ulinzi na usalama katika
matukio yetu ya kimichezo
na ulinzi wa rasilimali zetu
wakiwapo wafanyakazi, fedha
na majengo bila kusahau us-
alama wateja wetu pia,” ali-
bainisha.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo, SACP Mungi, pamoja na
kuishukuru benki hiyo kwa
kutambua mchango wao
kwenye matukio hayo ya
kimichezo na ulinzi wa rasili-
mali zake, alisema shule hiyo
itaendelea kuzalisha askari
wenye weledi wa hali ya juu
katika kutekeleza majukumu
yao kisasa yakiwamo yale ya
kimichezo.

Hata hivyo, alibainisha
kuwa shule hiyo inahitaji mis-

WA

aada mingi ya namna hiyo
kutokana na ongezeko la wa-
nafunzi ambao kwa sasa wapo
takriban 5,000.

“Wakati shule imehamishi-
wa hapa Moshi mwaka 1954,
ilikuwa na wanafunzi 600
ila kwa sasa wapo takriban
5000. Ongezeko hili lin-
akwenda sambamba na la
mahitaji muhimu ikiwamo
mazingira bora ya kuishi na
kupumzika kwa wanafunzi.
Mazingira bora ya kufundishia
yaani madarasa na vifaa bora
vya kufundishia, serikali im-
ekuwa ikijitajidi kufanikisha
haya yote ila bado tunahitaji
jamii pia ione umuhimu wa
kuisadia kwenye hili na hiyo
ndio sababu tunawashukuru
sana NBC kwa msaada huu,”
alisema.

Akizungumzia msaada huo
SACP Mungi alisema utasaidia
kwa kiasi kikubwa kupunguza
uhaba wa vitanda shuleni
hapo na hivyo kuwawezesha
wanafunzi hao kuendelea
na masomo yao wakiwa ka-
tika mazingira bora ya ku-
pumzikia.
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MeneJa wa Benk| ya NBC Tavv| la Moshi, Lazaro Mollel (kulia), aklmkabidhi Mkuu wa Shule ya Polisi Tanzania (TPS),
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Po||5| SACP Ramadhani Mungi, msaada wa vitanda 28 kutoka benki hiyo ikiwa
ni sehemu ya utambuzi wa jitihada za Jeshl hilo katika kusimamia ulinzi na usalama kwenye matukio mbalimbali ya
michezo yanadhaminiwa na benki hiyo, sambamba na kuimarisha ulinzi na usalama kwa jamii yakiwamo matawi ya
benki hiyo na wateja wake. Hafla ya makabidhiano hayo ilifanyika mwishoni mwa wiki shulem hapo, Moshi mkoani
Kilimanjaro. MPIGAPICHA WETU

Malindi, Mlandege FC dimbani Dabi ya Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MIAMBA ya soka Zanzibar, Ma-
lindi SC na Mlandege FC, ina-
tarajiwa kushuka dimbani leo
kwenye mchezo wa 'Dabi' ya
Zanzibar Ligi Kuu mzunguko
wa 21 wa ligi hiyo inayoelekea
ukingoni.

Timu hizo kongwe katika
medali za soka Visiwani Zan-
zibar, zitapepetana leo katika
Uwanja wa Mau A majira ya
saa kumi alasiri huku zote
zikiwa bado zinasaka alama
za kujihakikisha zinabaki Ligi
Kuu mwishoni mwa msimu,
Mlandege FC wakiwa nafasi ya

10, wakati Malindi SC wakiwa
nafasi ya tisa timu na kila moja
ikiwa na pointi 25.
Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Msaidizi wa Ma-
lindi SC, Suleiman Mohmed,
alisema mchezo huo utakuwa
mgumu kwa kuwa timu zote
bado zinahitaji alama za kuji-
hakikishia kubaki Ligi Kuu.
Alisema hawakuwa na
mwanzo mzuri wa kwenye ligi
kwa upande wao na hata kwa
wapinzani wao, hivyo lazima
kila mmoja atakuja na mbinu
mbadala za kusaka ushindi.
Alisema katika mchezo huo
wanahitaji alama tatu na zi-

tapatikana iwapo wachezaji
watacheza kwa utulivu na ku-
tokuwa na hofu ya mchezo.

“Mchezo huu unahitaji
uzoefu kwa wachezaji na hata
makocha hasa katika kufanya
maamuzi ya haraka uwanjani,
hatuhitaji kutumia nguvu ny-
ingi bali wachezaji wawe na
uwezo wa kuwasoma wapin-
zani wetu," alisema.

Naye Kocha Mkuu wa
Mlandege FC, Hassan Rama-
dhani, alisema amewaandaa
wachezaji wake vizuri ku-
hakikisha wanacheza kwa
ushindani katika mchezo huo
muhimu.

Alisema bado kikosi chake
kipo imara na kina hamasa
kubwa kuona wanashinda
mchezo huo dhidi ya wakong-
we wa soka na dabi ya miaka
mingi.

Ramadhani alisema mch-
ezo wa dabi siku zote huwa
mgumu na wenye ushindani
mkubwa, hivyo wao Mlandege
FC wamejipanga kuwakabili
wapinzani wao.

“Tunaenda uwanjani ku-
pambana kuhakikisha tunapa-
ta alama ambazo zitatufanya
tupate matokeo mazuri katika
michezo yetu hii iliyobaki,”
alisema.
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Kocha Mkuu wa Simba, Abdelhak Benchikha, Kamal Boujnane na Farid Zemit, katika picha wakati wakitambulishwa
walipojiunga na klabu hiyo kabla ya jana kuachana na klabu hiyo. PICHA: MTANDAO

Benchikha atoa sababu
kuvunja mkataba Simba

Saada Akida na Adam Fun-
gamwango

ATIMAYE ni rasmi
sasa Klabu ya Simba,
Himeﬁkia makubaliano
ya pande zote mbili

ya kuvunja mkataba kati yake
na Kocha Mkuu, Abdelhak
Benchikha pamoja na wasaid-
izi wake wawili Kamal Bou-
jnane na Farid Zemit.
Awali, baada ya kut-
waa Kombe la Muun-
gano juzi visiwani
Zanzibar kwa kuifunga
Azam FC bao 1-0 kwe-
nye mchezo wa fainali
uliopigwa Uwanja wa
New Amaan Complex,
zilizuka taarifa za
chini kwa chini kuwa
kocha huyo ameomba
kuvunja mkataba
kutokana na kile kili-
chodaiwa kuwa haioni
Simba ikimfanya ku-
pata mafanikio ya kut-
waa makombe makub-
wa barani Afrika.
Simba ilishindwa kufuzu hat-

® ® ® Aondoka na wasaidizi wake wawili,
wachezaji Msimbazi nao sasa waapa...

ua ya nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika ikiwa chini yake,
kisha kutolewa kwenye Kombe
la FA maarufu CRDB Bank Con-
federation Cup huku pia ikiwa
na nafasi finyu ya kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Bara, mataji
hayo mawili ndiyo yanayotoa
nafasi kwa klabu kushiriki mi-
chuano ya kimataifa msimu
ujao.

Taarifa zaidi zilidai kuwa
Benchikha anamini kuwa Sim-
ba haina wachezaji bora am-
bao wanaweza kutimiza ndoto
zake hizo.

Hata hivyo, akizungumza na
Nipashe jana, Meneja Idara ya
Habari na Mawasiliano Simba,
Ahmed Ally, alisema Mwalimu
Benchikha ameomba kuvunja
mkataba wake kutokana na
matatizo ya kifamilia yanayom-
kabili nyumbani kwao Algeria.

Alisema Benchikha
ameueleza uongozi wa Simba
kuwa anauguliwa na mkewe,
hivyo anahitaji muda kuwa ka-

ribu naye na kumuuguza, kwa
namna hiyo kwa kuzingatia
umuhimu wa jambo hilo uon-
gozi umeridhia ombi la kocha
huyo.

“Uongozi wa Klabu ya Simba
unamshukuru Mwalimu Ab-
delhak Benchikha kwa kipindi
chote alichotumia ndani ya
timu yetu na tunamtakia kila la
heri na tunamuombea mkewe
apate afya njema,” alisema
Ahmed.

Wakati huo huo, uongozi wa
klabu hiyo umemteua Mwal-
imu Juma Mgunda kukiongoza
kikosi hicho akisaidiwa na Se-
lemani Matola hadi hapo Bodi
ya Wakurugenzi itakapotoa ua-
muzi mwingine.

Mwalimu Juma Mgunda
ataanza kazi katika mchezo
wa Ligi Kuu ya NBC dhidi ya
Namungo FC utakaochezwa
kesho, Jumanne  Ruangwa
Mkaoni Lindi katika Uwanja wa
Majaliwa saa 12 jioni.

Katika hatua nyingine, baada

ya Simba kutwaa ubingwa wa
Muungano, wachezaji wa timu
hiyo wamesema wameamua
kuutoa kwa mashabiki wao,
wakisema utakuwa chachu ili
baadhi yao waliokata tamaa
warejee kuwasapoti, huku wao
wakiendelea kupigania nembo
ya klabu hiyo.

Wakizungumza baada ya ku-
malizika kwa mechi ya fainali
ya Muungano, Uwanja wa New
Amani Complex, Zanzibar, juzi,
Simba ikipata ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Azam FC, likiwek-
wa wavuni na kiungo mkabaji
raia wa Senegal, Babacar Sarr,
wachezaji hao wamesema ub-
ingwa walioupata unakwenda
kwa mashabiki wao ambao
siku za karibuni wamekuwa
hawana furaha kutokana na
timu yao kutofanya vema, huku
wakiwataka sasa kurejea na ku-
jaza viwanja kama ilivyokuwa
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Gamondi
aanza kuuona
ubingwa

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, amesema licha ya
kuwapo kwa ushindani mkubwa
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara,
wachezaji wake wamekuwa
wakipambana uwanjani kusaka
pointi kwa dakika zote kwa ajili
va kufikia malengo yao, jambo
ambalo linampa matumaini
makubwa ya kutetea ubingwa
wao, lakini hawajawa na uhakika
kwa asilimia 100.

Yanga juzi waliendelea kuji-
weka kwenye mazingira mazuri
va kutetea ubingwa wao baada
va kuibuka na ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Coastal Union katika
mechi iliyopigwa Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam na
kufikisha pointi 64 kileleni, bao
hilo pekee likifungwa na Joseph
Guede.

Gamondi alisema mechi iliku-
wa ngumu sana licha ya kutokea
mambo mengi ndani ya uwanja
ikiwamo kutopewa penalti
pamoja na kutengeneza nafasi
nyingi kwa kushindwa kuzitu-
mia, lakini wachezaji walipam-
bana na kufanikiwa kupata bao
hilo la ushindi.

“Tulicheza mpira mzuri, nime-
furahi wachezaji walitulia na ku-
fanikiwa kukusanya pointi kwa
bao pekee la Guede, mchezaji
mzuri na mshambullan wa
mwisho amefanya kazi nzur|.

“Kuhusu Bacca (Ibrahim), s
majeruhi bali nimefanya ma—
badiliko ya safu ya ulinzi kwa
kumpumzisha kwa sababu ya
kucheza mechi nyingi na mfu-
lulizo kulingana na J|n5| va ratiba
ya ligi ilivyo kwa sasa,” alisema
Gamondi.

Alieleza kuwa wako kwenye
nafasi nzuri ya kutwaa taji la
ubingwa, lakini bado hawa-
jakuwa na asilimia 100 kwa hilo
kwa sababu bado wana michezo
mkononi na ligi haijaisha, hivyo
wanatakiwa kuwa makini kusaka
ushindi bila kuangalia waliopo
chini yao wanafanya nini.

Kocha Mkuu wa Coasta Union,
David Ouma, alisema wachezaji
wake wamecheza vizuri licha ya
Yanga kuwa na wachezaji wa-
zoefu ambao waisaidia kufaniki-
sha ushindi huo.

Alisema Yanga wamepata
pointi tatu wakiwa pungufu
baada ya mchezaji wake (Lawi)
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