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HABARI KITAIFA

Lissu amaliza
kifungo', sasa
kuanza Singida

Na Romana Mallya

MGOMBEA urais wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Tundu Lissu,
ametangaza leo kuendelea na
kampeni zake mkoani Singida
baada ya kumaliza kifungo
cha siku saba cha Kamati ya
Maadili ya Kitaifa ya Tume
va Taifa ya Uchaguzi Tanza-
nia (NEQ).

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkuu wa Idara ya
Habari na Mawasiliano ya
CHADEMA, Tumaini Makene,
alisema mgombea huyo ali-
maliza jana kifungo chake na
sasa anaanza rasmi kuomba
kura katika mikutano ya
kampeni atakayofanya mae-
neo mbalimbali.

Makene alisema Lissu
anatarajia leo kuendelea
na kampeni zake ikiwa ni
awamu va tatu mkoani humo.

“Kesho (leo) tutaanzia Sin-
gida, ambako tutakaa huko
kwa muda wa siku mbili,
baada ya hapo tutakwenda
Tabora na baadaye Shinyan-
ga,” alisema.

Siku saba zilizoishia jana,
Kamati ya Maadili ya Kitaifa
NEC, ilimsimamisha Lissu,
kufanya kampeni kwa muda
huo, kwa kukiuka kanuni na
taratibu za uchaguzi.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa siku hiyo Katibu
wa Kamati hiyo, Emmanuel
Kawishe, iliafikiana kum-
simamisha Lissu kufanya
kampeni za uchaguzi kwa
siku saba, kwa kukiuka
maadili ya uchaguzi na
kutoa lugha ya kichochezi na
tuhuma zisizothibitishwa.

Taarifa hiyo ilisema Lissu
ana haki ya kukata rufani
kwenye Kamati ya Rufani ya
NEC kupinga uamuzi huo.

Saa chache baada ya
taarifa hiyo kutolewa, aki-
zungumza na waandishi wa
habari, Lissu alieleza msi-
mamo wake kuwa ni kuende-
lea na kampeni.

Hata hivyo, Kamati Kuu ya
CHADEMA iliyoketi kwa siku
moja baada ya uamuzi wa
kamati ya maadili ya Kitaifa
ya NEC, iliamua kutii kusi-
mamishwa kwa mgombea
Wao.

Wakati wa kifungo hicho,
Lissu alitumia kofia ya Maka-
mu MwenyeKkiti na kutem-
belea maeneo mbalimbali
ambako alifungua matawi na
kuonekana akinunua bidhaa.

Lissu alionekana akipanda
basi la Mwendokasi kwenda
Kariakoo, ambako alinunua
bidhaa na kuondoka na juzi
alitembelea maduka yaliyopo
Mlimani City na baadaye
soko la Manzese.

Magufuli aahidi kuisuka Dar

Na Gwamaka Alipipi

MGOMBEA urais wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dk.John
Magufuli, amesema katika kip-
indi cha miaka mitano ijayo atal-
isuka upya Jiji la Dar es Salaam
kwa kujenga miundombinu ya
kisasa na kwamba litakuwa
kama Ulaya.

Watanzania na wakazi wa jiji
hilo, amesema watarajie maaja-
bu zaidi kwa kuwa kutajengwa
barabara za juu (fly over) nyingi,
hospitali zenye uwezo wa kutoa
huduma bora, maboresho kwe-
nye sekta ya elimu, upatikanaji
wa umeme wa uhakika, pamoja
na huduma bora za kijamii.

Aliyasema hayo jana katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa al-
ipohutubia maelfu ya wananchi
na wanachama wa CCM walioji-
tokeza kumsikiliza akiomba rid-
haa ya kuchaguliwa tena kuwa
rais.

Dk magufuli Alisema serikali
itakamilisha barabara zote am-

bazo hazijakamilika ikiwamo
barabara ya Morocco-Mwenge,
Kimara-Kibaha, Pugu- Kifuru,
Mbezi Mwisho -Mpigi Magoe,
Bunju- Tegeta Kibaoni, Banana
-Kitunda, Kisongora- Kibamba
Mloganzila.

“Nataka watu wakiteremka
Dar- es- Salaam wajue wapo Ul-
aya na siyo Afrika. Bado nina
moto wa kuijenga Dar es Salaam,
mwili wangu bado una washwa-
washwa kuleta maendeleo ka-
tika Jiji hili. Watanzania mtege-
mee maajabu zaidi katika ujenzi
wa miundombinu,” alisema Dk.
Magufuli.

Dk. Magufuli alisema katika
kipindi cha miaka mitano ijayo,
mradi wa mabasi yaendayo kasi
awamu ya pili, tatu, nne, tano na
sita utaanza kujengwa ili kurahi-
sisha usafiri kwa wakazi wa Jiji la
Dar es Salaam.

“Wananchi ~wa  Mbagala
wataanza kufaidi mradi wa ma-
basi yaendayo kasi pamoja na
daraja la Selandar na la Gerezani.

Tutakamilisha miradi ya kim-
kakati ya upanuzi wa bandari ya
Dar es Salaam pamoja na ujenzi
wa reli kuanzia Dar es Salaam
hadi Dodoma.

“Tutapanua  barabara ya
bandari- uwanja wa ndege, Pugu
hadi Morocco, Kawe, Ardhi-Ma-
kongo, Mbagala- Kongowe, vi-
levile tutaanza awamu ya tatu ya
mabasi yaendayo haraka kutoka
barabara ya Nyerere, Bibi Titi
hadi Azikiwe,” alisema.

“Awamu ya nne kutoka Mak-
taba, Nyerere hadi Sam Nujoma,
Mwenge hadi Tegeta, awamu ya
tano ya BRT ni kutoka barabara
ya Mandeka, Segerea, Tabata
hadi Kigogo, awamu ya sita ni
kutoka Morocco, Mwai Kibaki
kupitia barabara ya zamani ya
Bagamoyo.

Kuhusu afya, alisema serikali
inakwenda kufanya mabadi-
liko makubwa kwenye sekta ya
afya kwa kujenga hospitali ny-
ingi zitakazokuwa na uwezo wa
kutoa huduma bora.

“Hospitali zetu za Muhimbili,
MOI (Taasisi ya Tiba ya Mifupa),
JKCI (Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete) tutazipelekea vifaa vya
kisasa vya matibabu. Tunataka
watu watoke ulaya kuja kutibiwa
hapa kwetu. Tutaboresha hudu-
ma kwenye vituo vyote vya afya
sambamba na kuongeza wahu-
dumu,” alisema.

Kwenye sekta ya elimu,
Dk. Magufuli alisema serikali
itaongeza bajeti ya fedha katika
elimu ya juu, licha ya sasa kutole-
wa Sh. bilioni 450.

Alisema utoaji wa elimu bure
kuanzia elimu ya msingi hadi se-
kondari utaendelea, kutajengwa
maabara katika shule za sekond-
ari, madarasa ya kutosha ili wa-
nafunzi waweze kusoma vizuri,
pamoja na kuwajengea wanafun-
zi uwezo wa kupata ajira.

Aidha, Dk. Magufuli aliwa-
hakikisha wananchi wa Jiji Ia Dar
es Salaam umeme wa uhakika,
kwa maeneo yote kufikiwa na
umeme ifikapo mwaka 2025.

Mtwara jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanaume waongoza magonjwa ya akKili

Na Mary Geofrey

IDADI ya wagonjwa wa akili
imeongezeka kutoka 29,166
mwaka 2018/19 hadi 33,287
mwaka 2019/20 huku wanaume
wakiongoza, imeelezwa.

Haya yalisemwa jana ikiwa leo
ni Siku ya Afya ya Akili Duniani
na kwamba idadi hiyo ya wag-
onjwa ni wale kwa waliotibiwa
katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) Upanga na Mlogan-

Kwa mujibu wa takwimu hizo,
kati ya wagonjwa hao idadi ya
wanaume ni kubwa ambao wali-
kuwa 18,535 kulinganisha na wa-
nawake ambao walikuwa 10,631
kwa mwaka 2018/19.

Daktari Bingwa wa Magonjwa

ya Afya ya Akili MNH, Dk Fi-
leuka Ngakongwa, aliyabainisha
hayo jana mbele ya waandishi
wa habari wakati akizungumzia
maadhimisho hayo.

Akizungumzia sababu za wa-
naume wengi kuugua matatizo
ya akili na kupata ugonjwa huo
katika umri mdogo, ukilingani-
sha na wanawake, alisema ni ku-
tokana namsongo wa mawazo,
ugumu wa maisha na kuweka
vitu moyoni kulingani-
sha na wanawake ambao huzun-
gumza.

“Uwiano wa ugonjwa huu
wa akili kati ya wanaume na wa-
nawake ni mbili kwa moja, wa-
naume ni wengi ukilinganisha
na wanawake,” alisisitiza.

Alieleza sababu nyingine za

ugonjwa huo ni uwezo binafsi
wa kuchanganua changamoto
anazopitia kwenye maisha na
jamii inayomzunguka.

Alisema pia mazingira ya watu
wanayoishi, wanayofanyia kazi,
kukosa amani, vinasaba vya ak-
ili na magonjwa ya mwili kama
Malaria, Homa ya Kichwa na Uti
wa Mgongo, ajali ya kichwa na
wenye maambuzi ya UKIMWI
kwenda kichwani na magonjwa
yasiyoambukiza.

“Niwasihi Watanzania kuji-
tokeza kupata huduma za afya
pindi wanapohisi kuwa na dal-
ili za ugonjwa huu wa akili kwa
sababu unatibika kwa muda
mfupi endapo mgonjwa atawahi
hospitali,” alisema Dk. Ngakong-
wa.

Alitaja dalili za ugonjwa huo
kuwa ni kukosa usingizi, unywaji
wa pombe kupita kiasi, woga uli-
opitiliza, mtoto kukojoa kitanda-
ni katika umri ambao alishapita
hatua hiyo.

Alisema licha ya kutoa hudu-
ma hiyo kwa mafanikio makub-
wa kuna changamoto ya wag-
onjwa kutelekezwa hospitali na
ndugu, jamaa na marafiki.

Dk. Ngakongwa alisema,
ndugu wa wagonjwa wanapofika
hospitali kuwaleta ndugu hu-
waacha solemba hivyo, hospitali
hulazimika kuwatafuta ndugu
zao mahali popote nchini na
kutoa matangazo kwenye vy-
ombo vya habari kwa sababu
matibabu yake huusisha familia
na watoa huduma.
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Kiongozi wa
CHADEMA
auawa akiwa
shambani

Na Elisante John, SINGIDA

KATIBU Mwenezi wa Chama
Cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) Kata ta Mhintiri,
Ikungi mkoani Singida, Nich-
olaus Andrea, ameuawa na
watu wasiojulikana akiwa
shambani kwake.

Kiongozi huyo ambaye pia
ni meneja kampeni wa mgom-
bea udiwani wa kata ya Mhin-
tiri, Christina Ntembo, aliuawa
juzi akiwa anaandaa shamba
kwa ajili ya msimu ujao.

Kutokana na mauaji hayo,
Mwenyekiti wa CHADEMA
Wilaya ya Ikungi, Omari
Toto, amelitaka jeshi la polisi
kufanya uchunguzi kutokana
na utata uliotawala juu ya kifo
hicho.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Singida, Sweetbert
Njewike, alisema jana kuwa,
mwili wa marehemu ulikutwa
ukiwa na majeraha sehemu
mbalimbali za mwili, yaliyo-
tokana na kukatwa na Kitu
chenye ncha Kkali.

Njewike alibainisha kuwa
uchunguzi wa awali unaonye-
sha mauaji hayo yametokana
na wivu wa mapenzi na tayari
Samweli Alute, aliyekuwa
mume wa Pendo Omari,
aliyekuwa na uhusiano wa
kimapenzi na Andrea, anashi-
kiliwa na polisi kwa ajili ya
uchunguzi zaidi,

Uongozi wa CHADEMA
Wilaya ya Ikungi ulisema
Andrea alitarajiwa kuzikwa
huku mazishi yake yakita-
rajiwa kuongozwa na Vviongozi
mbalimbali wa chama hicho,
wakiwamo wa Kanda ya Kati,
chini ya Mwenyekiti wake,
Lazaro Nyalandu.

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

JESHI la polisi mkoani Rukwa
linamshikilia Stella Kangoza (29)
mkazi wa Kitongoji cha Kalo-
leni kata ya Lwiche, Manispaa
ya Sumbawanga kwa tuhuma
za kumfanyia  ukatili mtoto
wake.

Mwanamke huyo anadaiwa
kumchoma moto mikono kwa
madai kuwa ameiba Sh. 400 mto-
to huyo mwenye umri wa miaka
tisa (jina linahifadhiwa), ambaye
ni mwanafunzi wa darasa la tatu
(jina la shule linahifadhiwa) .

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Rukwa, Justin Masejo, alisema
jana kuwa tukio hilo lililotokea
Oktoba 4, mwaka huu, majira
ya saa 2:00 usiku mara baada
mama huyo kurudi nyumbani
na kuitafuta pesa hiyo, bila ma-
fanikio.

Alisema baada ya mama huyo
kutoka katika shughuli zake,
alianza kuitafuta pesa hiyo ali-
yokuwa ameikweka ndani kwa
lengo la kutoa sadaka kanisani,
lakini hakuipata.

Baada ya kuitafuta kwa muda
mrefu bila mafanikio, alisema
ndipo alipomwita mtoto wake na

kumuuliza na kukiri kuichukua
na kwenda kununua maandazi
baada ya kusikia njaa, ambayo
ilimuuma kwa muda mrefu kwa
kuwa mama yake aliondoka ny-
umbani, bila kumwachia chaku-
la.

Mtoto huyo alipomjibu mama
yake, alisema ndipo alipokasirika
na kuanza kumpiga na kuamua
kumchoma mikono yake, kwa
madai kuwa tukio hilo halikuwa
la kwanza kwa mtoto huyo kwa
sababu alikuwa akimfumbia ma-
cho na bila kufanya hivyo ataku-
wa mwizi.

Kutokana na kitendo hicho,

' Mama adaiwa kumchoma mtoto
mikono kisa wizi 400/- sadaka

uongozi wa serikali ya mtaa
ulipata taarifa za tukio hilo na
kwenda kutoa taarifa katika kit-
uo cha polisi na hatimaye mwan-
amke huyo kukamatwa.

Kamanda Masejo alisema
mwanamama huyo anashikili-
wa na polisi kwa mahojiano na
kwamba atapelekwa mahakama-
ni baada ya upelelezi kukamilika.

Alitoa onyo kwa wazazi mkoa-
ni hapa kuacha kuwaadhibu wa-
toto wao pindi wanapokuwa na
hasira kwa kuwa matokeo yake
yamekuwa mabaya na kuwaacha
watoto wao na ulemavu wa ku-
dumu.

vyama vya CCM na CHADEMA. PICHA: NEEMA EMANNUEL

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, Muliro Jumanne, akionyesha moja ya vielelezo kwa waandishi wa habari, jijini Mwanza jana, baada ya
kuwakamata watu 12 kwa tuhuma za kujihusisha na makosa mbalimbali ya kiuhalifu ikiwamo utapeli na kuchana mabango ya wagombea wa

Wakamatwa kwa madai ya utapeli, kuchana mabango

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

JESHI la Polisi Mkoa wa Mwan-
za, linawashikilia watu 12 kwa
tuhuma za kujihusisha na matukio
ya uhalifu ikiwamo la utapeli na
kuchana mabango ya wagombea
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA).

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Jumanne Muliro, alisema
jana kuwa katika matukio hayo,
watu wanne wamekamatwa
kwa tuhuma za kujihusisha na
utapeli.

Muliro alisema watuhumiwa
hao walikamatwa wakiwa na Dola
za Kimarekani 192 katika mchan-

ganuo wa noti moja ya Dola 100
na noti 92 za Dola moja moja,
ambazo ni sawa na Sh. 441,000 za
Kitanzania .

Pia alisema watu hao wa-
likamatwa wakiwa na Sh. 127,000
za Kitanzania na makaratasi
yaliyokatwa mithili ya noti yaliyo-
fungwa kwa pamoja na kuwekwa
kwenye bahasha.

Aliwataja  watuhumiwa hao
kuwa ni Yelemi Athuman (45)
mkazi wa Dar es Salam, Mussa
Juma (44) mkazi wa Muleba, Ru-
tayisire Mande (38) raia wa Ugan-
da na Delphina Kungu (51) mkazi
wa Singida.

Watuhumiwa hao, alisema kwa
pamoja walikamatwa na gari
namba T.205 BGW aina ya Toyota

Chaser rangi nyeupe ambalo alise-
ma wanalitumia katika kutenda
uhalifu katika maeneo mbalim-
bali.

“Baada ya kuwahoji kwa kina
watuhumiwa hao wamekiri ku-
jihusisha na matukio ya utapeli
katika mikoa mbalimbali ya
nchini yakiwamo Dar es Salaam,
Mbeya, Arusha, Tanga, Kigoma na
baadhi ya nchi jirani zikiwamo
Uganda, Zambia na Kenya,” alise-
ma.

Akieleza watuhumiwa hao wa
utapeli wanavyofanya kazi, Muliro
alisema walieleza mbinu wanazo-
tumia kuwa ni kwenda ndani ya
benki na kujifanya hawana uelewa
wa taratibu za kubadilisha fedha
za kigeni kwa kutaja kiwango cha

chini cha ubadilishaji wa Dola na
kuomba msaada kwa mteja waliy-
emlenga.

Baada ya kubaini kuwa ana fed-
ha nyingi, ili awasaidie kujaziwa
fomu na baadaye mteja huyo aki-
kubali na kuingia tamaa ya kupata
faida kirahisi, wanamrubuni na
kutoka naye nje ya benki.

Alisema baada ya kutoka naye
kwenda sehemu nyingine, mara
nyingi hutumia maeneo ya ho-
teli  ambako ndiko utapeli huo
hufanyika ~ kwa kujipatia fedha
halali za Kitanzania zenye thama-
ni kubwa  nawao kumpa-
tia anayetapeliwa bahasha yenye
makaratasi na wakati mwingine
dola yenye thamani ndogo.

Katika tukio lingine, Muliro alise-

ma watu wanane wamekamatwa
kwa tuhuma za kuchana mabango
ya wagombea wa ubunge na udi-
wani kutoka CHADEMA na CCM
katika maeneo tofauti ya Wilaya ya
Nyamagana.

Aliwataja  watuhumiwa hao
kuwa ni Masalu Bululi (24), Steven
Augustino (22), John Juma (20),
Amani Stephano (33) na Abuu
Abubakary (28) ambao wame-
shafikishwa mahakamani na
kuhukumiwa kifungo cha miezi
mitatu kila mmoja.

Pia aliwataja  watuhumiwa
wawili, ambao kesi ziko mahakam-
ani ni Samwel Matongo (32) na Se-
leman Issa (25 ) huku mtuhumiwa
Abbas Gerald (33) upelelezi ukiwa
bado unaendelea.
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IGP Sirro
aonya
VUrugu
uchaguzi

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Jeshi la Polisi
nchini, Inspekta Jenerali
(IGP) Simon Sirro, amesema
hali ya kisiasa nchini imeen-
delea kuimarika hasa wakati
huu wa kampeni za uchaguzi
mKkuu na wananchi wengi
wamekuwa watulivu.

Hata hivyo, amesema wako
baadhi ya watu wachache
walioandaliwa na baadhi ya
ViONgozi wa vyama vya siasa
kufanya vurugu na kujiingiza
kwenye uhalifu.

IGP Sirro aliyasema hayo
wakati akizungumza na
waandishi wa habari na
kuwataka baadhi ya viongozi
wa vyama vya siasa kufanya
masuala ya siasa na kuacha
kuwatumia vijana katika
uhalifu.

Kutokana na viashiria
hivyo, alisema yeyote
atakayebainika atachuku-
liwa hatua za kisheria huku
akiwataka wananchi kuepuka
vishawishi vya kujiingiza
kwenye uhalifu.

Alisema watu hao wanabe-
ba matatizo ya wengine kwa
kupata shida kutoka kwa
baadhi ya wanasiasa wasio-
watakia mema na kushindwa
kutimiza ndoto zao.

Kuhusu upigaji wa kura
Zanzibar, IGP Sirro alisema
kuna baadhi ya watu wanao-
hamasisha watu au kikundi
cha watu kuvunja sheria
wakati wa upigaji kura Kiny-
ume cha sheria, kanuni na
taratibu zilizopo.

Pamoja na kuwapo kwa
taarifa hizo, alisema upigaji
kura utafanyika kwa mujibu
wa tarehe iliyopangwa na
utafanyika kwa amani na
utulivu na kuwapata viongo-

kampeni za uchaguzi. PICHA: OMR

‘Nyumba ni Choo’ yapunguza
magonjwa ya Kuambukiza

Na Mwandishi Wetu

Mkurugenzi wa Huduma za

KAMPENI ya Taifa ya Usafi
wa Mazingira, ‘Usichukulie Poa
Nyumba ni Choo’ na mradi wa
Huduma Endelevu za Maji na
Usafi wa Mazingira, imefanikiwa

ya Dk. Subi alisema zaidi ya Sh.
kipin-

kupunguza magonjwa
kuambukiza ikiwamo
dupindu.

Imeelezwa kuwa kwa sasa
kaya nyingi zimeelimika kwa
kunawa mikono na zisizokuwa
na vyoo zimepungua kutoka
asilimia 6.1 mwaka 2015/16 hadi
asilimia mbili mwaka 2019/20.

Kinga kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Dk. Leonard Subi,
aliyasema hayo jana wakati ak-
itoa tamko la serikali kuhusu
siku ya Afya Mazingira Duniani.

bilioni 40.2 zimepelekwa kwe-
nye mikoa na Halmashauri kwa
ajili ya usafi wa mazingira.
“Fedha hizi ni nyingi na haya
ndiyo matunda ya uwekezaji
kwenye masuala ya afya kwa
wananchi moja kwa moja, kila
mwananchi mtoto wake anak-

wenda shule anahitaji anywe
maji, kampeni hizi zinaleta ma-
fanikio makubwa katika jamii,”
alisema.

Alisema mwaka 2015 ugonjwa
wa kipindupindu ulikuwapo
lakini umepotea tangu Julai,
mwaka jana.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi
wa Afya Mazingira kutoka wiza-
rani hapo, Anyitike Mwakitali-
ma, alisema maeneo ya mijini
ipo ahueni kubwa ya upatikanaji
wa maji kwa asilimia 86 na viji-
jini asilimia 70.

Naye Ofisa wa Afya Mazingira,

Yusuph Seif, aliwataka wami-
liki wa mabasi kuyasimamisha
magari yao kwenye maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya hu-
duma za vyoo bora, sehemu za
kunawia mikono kwa maji tiriri-
ka na sabuni.

Kamanda wa Kikosi cha Usala-
ma Barabarani, Fortunatus Mus-
lim alisema watu kwenda porini
kujisaidia siyo ustaarabu.

“Katika mabaraza yetu, askari
wetu tuwaambie watoe elimu ili
madereva wawapeleke watu se-
hemu zenye huduma ya kijamii,”
alisema.

Waombaji 60,600 wadahiliwa vyuo vikuu

Na Romana Mallya

WAOMBAJI 60,621 kati ya 90,572
walioomba nafasi katika taasisi za
elimu ya juu awamu ya kwanza ya
udahili kwa ngazi ya shahada ya
kwanza, wamepata nafasi.

Katibu Mtendaji wa Tume ya
Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), Prof.
Charles Kihampa, aliyasema hayo
jana jijini Dar es Salaam wakati ak-
itangaza kukamilika kwa awamu
ya kwanza na kufunguliwa kwa
awamu ya pili ya udahili.

Alisema waliodahiliwa kwa
awamu ya kwanza ya mwaka wa
masomo 2020/21 ni sawa na asil-
imia 69.9.

Prof. Kihampa alisema kwa
mwaka wa masomo 2019/20,

waombaji  walikuwa 83,197
na waliodahiliwa walikuwa ni
51,385 wakati mwaka 2018/19
waombaji walikuwa 74,113
na waliodahiliwa  walikuwa ni
43,005.

Alisema waombaji wa udahili
kwa mwaka wa masomo 2020/21
walituma maombi ya kujiunga
katika vyuo 74 vilivyoidhinishwa
kudahili katika awamu hiyo ya
kwanza.

“Jumla ya programu 686 zimer-
uhusiwa kudahili ikilinganishwa
na programu 645 mwaka 2019/20.
Kwa upande wa nafasi mwaka huu
kuna nafasi 157,770 ikilinganishwa
na nafasi 149,809 mwaka uliopita,”
alisema.

Prof. Kihampa alisema hilo ni
ongezeko la nafasi 7,961 za shaha-

da ya kwanza sawa na asilimia 5.3.

“Mwenendo wa udahili kwa
kipindi cha miaka mitatu kati ya
mwaka wa masomo 2018/19 hadi
2020/21 unaonyesha ongezeko
kubwa la waombaji ikiashiria
ongezeko la wahitimu wa Kidato
cha Sita na wa Stashahada,” alise-
ma.

“Wasiodahiliwa mwaka 2018/19
walikuwa 31,108, mwaka 2019/20
waliongezeka na kufikia 31, 812 na
mwaka huu wa masomo 2020/21
ni 32,120. Waliodahiliwa zaidi ya
chuo kimoja mwaka 2018/19 ni
16,507, mwaka 2019/20 walikuwa
20,858 na mwaka huu 2020/21
wamefikia 28,501,” aliongeza.

Prof. Kihampa aliwataka wali-
odahiliwa zaidi ya chuo kimoja,
wahakikishe wanathibitisha uda-

hili wao katika chuo kimojawapo
kuanzia jana hadi Jumapili ijayo,
kwa kutumia ujumbe mfupi we-
nye namba maalum ya siri wa-
takaotumiwa kwenye simu au ba-
rua pepe.

“Wale ambao hawatapata
ujumbe huu kwa wakati, wana-
shauriwa kuingia kwenye mifumo
ya udahili ya vyuo walivyodahili-
wa na kuomba kutumiwa ujumbe
mfupi wenye namba maalum ya
siri, ili wajithibitishe,” alisema.

Kuhusu awamu ya pili ya uda-
hili, Prof. Kihampa alisema dirisha
lake linafunguliwa kwa muda wa
siku sita kuanzia Jumatatu ijayo,
hadi Oktoba 18.

Alisema waombaji ambao ha-
wakuweza kutuma maombi ya
udahili au hawakudahiliwa ka-

tika awamu ya kwanza kutokana
na sababu mbalimbali, watumie
fursa hiyo.

“Tunawahimiza waombaji na
vyuo kuzingatia utaratibu wa
udahili kwa awamu ya pili kama
ilivyoonyesha kwenye kalenda ya
udahili iliyotolewa na TCU iliyoko
kwenye tovuti,” alisema.

Pia alitoa wito kwa waombaji
wa shahada ya kwanza kuwa mas-
uala yote yanayohusu udahili na
kujithibitisha katika chuo kimoja
yawasilishwe moja kwa moja kwe-
nye vyuo husika.

Prof. Kihampa alivitaka vyuo
kujipanga kupokea wanafunzi
zaidi hapo baadaye kwa sababu
elimu bure itatoa vijana wengi
wenye sifa za kujiunga na vyuo
vikuu.
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Majaliwa

TAKUKURU ilivyookoa mil. 131~ miezi mitatu

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani Geita, imeokoa kiasi
cha Sh. 191,198,624.92 zilizoku-
wa zimefanyiwa ubadhirifu kwa
njia za rushwa, dhuluma na
ukopeshaji unaoumiza.

Kamanda wa TAKUKURU
Mkoa wa Geita, Leonidas Felix,
akitoa taarifa ya utekelezaji wa
taasisi hiyo kwa wanahabari wa
mkoa huo, alisema fedha hizo
zimerejeshwa baada ya ufuatil-
iaji uliofanywa na taasisi hiyo
kwa kipindi cha miezi mitatu
kuanzia Julai hadi Septemba
mwaka huu.

Kamanda huyo alisema

fedha hizo zimerejeshwa seri-
kalini, vyama vya ushirika
vya kuwekana kukopa (SAC-
COS) zikiwamo Sh.milioni 5.5,
ambazo  mwalimu mstaafy,
Adela Andrea Faustine. Mkazi
wa wilayani Chato aliyekuwa
amedhulumiwa na mkopeshaji,
Isack Maswi wa wilayani Chato.

Kamanda huyo akimkabidhi
fedha mwalimu huyo mstaafu,
alisema taasisi hiyo inaende-
lea kumchunguza mkopeshaji
huyo, aliyekuwa amemkopesha
mwalimu huyo Sh. 700,000,
na baada ya mwalimu huyo
kulipwa fedha yake ya kustaafu,
inadaiwa alipewa vitisho na
mkopeshaji huyo, hivyo kulipa
kiasi cha Sh. 7,000,000 ambayo
ni sawa na asilimia 900 .

Alisema TAKUKURU ilimkuta
mkopeshaji huyo pia akiwa na
kadi za benki 64 za wakopaji
wengi wakiwa ni watumishi
wa umma. Leonidas alisema
Sh. 30,124,323.zimeokolewa na
kurejeshwa kwenye SACCOS
pamoja na chama cha wachim-
baji wadogo (Geita SACCOS)
ambayo imerejeshewa  Sh.
13,194,323. Chama cha wachim-
baji wadogo cha Ikuzi wilayani
Bukombe Sh. 16,630,000 na Ka-
toma SACCOS ya wilayani Geita
Sh.300,000.

Alisema fedha nyingine zilizo-
okolewa na kurejeshwa serikali
ni Sh. 47,967,301.2 kutoka ushiri-
ka wa Nyamatagata ambazo zili-
takiwa kulipwa kodi serikalini
katika biashara wanayofanya ya

kuuza vyuma chakavu kutoka
mgodi wa Dhahabu  Geita Gold
(GGML) .

“Nilikaa kwa miaka miwili ni-
kiwa natafuta risiti niliyotumia
kumlipa huyo mkopeshaji ..
baadaya kuipata niliamua kwen-
da ofisi ya TAKUKURU Wilaya
ya Chato, hivyo nawapongeza
maofisa hao pamoja na ka-
manda wa Mkoa kwa msaada
wao, wametenda haki,” .alisema
mwalimu Adela.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhiwa fedha hiyo, alisema
makubaliano ya mkopo huo
ilikuwa ni kurejesha riba ya asil-
imia 50 kwa laki moja kwa muda
wa miezi sita, lakini baadae
mkopeshaji huyo alimpa vitisho
na kumtaka Sh.milioni saba.

"y Wle=
DUR EQV

Veronica John (wa pili kulia) na Meneja Miradi Global Peace Fourdation Tanzania, Irene Ishengoma. PICHA: MIRAJI MSALA

Tanzania, China kuimarisha uhusiano kimkakati

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA na China zime-
kubaliana kuendeleza uhusi-
ano ya kimkakati ili kuwezesha
uwapo wa ulingo sawa mion-
goni mwa mataifa katika kusi-
mamia maslahi na maendeleo
ya nchi husika katika jumuiya za
kimataifa.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Prof. Palamagamba Kabudi,
aliyasema hayo jana Dar es Sa-
laam alipokutana na kufanya
mazungumzo na Balozi wa Chi-
na nchini, Wang Ke.

Katika mazungumzo hayo,
Prof. Kabudi alisisitiza umuhimu
wa mataifa kuheshimiana na
kutokubali kuingilia uhuru wa
mambo ya ndani ya nchi kwa
kisingizio cha haki za binadamu,
demokrasia au jambo lolote
lingine.

Aliongeza kuwa mazungumzo
hayo ya kimkakati yalilenga pia
kutambua kuwa mwaka huu ni
mwaka wa 55 tangu Tanzania
na China zitie saini mkataba wa
urafiki ambao uliweka msingi
wa uhusiano makubwa
nayadhati katika nyanja mbal-
imbali.

Prof. Kabudi alizitaja Nyanja
hizo kuwa ni ulinzi na usalama,
afya, kilimo, elimu na miundom-
binu huku akibainisha kwamba
mpaka sasa China ni taifa lin-
aloongoza nchini kwa uwekezaji
wa moja kwa moja.

Kwa mujibu wa Waziri Ka-
budi, China imewekeza zaidi ya
miradi 700 yenye thamani ya
dola za Kimarekani bilioni 7.1
na kutengeneza zaidi ya ajira
87,000 kwa Watanzania.

Kwa upande wake, Balozi
Wang alisema China wakati
wote ni rafiki mwaminifu na wa
kudumu wa nyakati zote kwa

Tanzania na kwamba kutimiza
miaka 55 ya urafiki wa nchi hizo
ni kielelezo tosha na siku zote
wataendelea kuuheshimu na
kuuenzi urafiki huo.

Katika hatua nyingine, Prof.
Kabudi alikutana na kufanya
mazungumzo na Balozi wa Fin-
land nchini, Riitta Swan pamoja
na Balozi wa Canada nchini,
Pamela O’'Donnell.

Prof. Kabudi na mabalozi hao,
pamoja na mambo mengine,
walijadili masuala mbalimbali
ikiwamo kuimarisha mahusi-
ano, uwekezaji na biashara, afya,
elimu pamoja na utalii.

asema
uongozi Si
mzaha

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu
ya Halmashauri Kuu ya Taifa
(CC-NEC) ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Kassim
Majaliwa, amesema wananchi
wanatakiwa watafakari kwa
kina wakati wanapochagua
kiongozi.

Amesema uongozi wa nchi
si jambo la mzaha wala la ma-
jaribio, hivyo ni lazima apati-
kane mtu makini atakayeleta
maendeleo.

Majaliwa aliyasema hayo
jana alipozungumza na
wananchi wa jimbo la Mlalo
wilayani Lushoto, Tanga katika
mkutano ya kumwombea kura
mgombea urais kwa tiketi
ya CCM, Rais John Magufuli,
mgombea ubunge jimbo la
Mlalo, Rashid Shangazi na
wagombea udiwani kwa tiketi
yva CCM.

“Lazima tujue historia
yake kiutumishi tusimchague
mtu kwa kuwa amepanda
kwenye jukwaa kwa mbwem-
bwe, lazima tupate kiongozi
atakayeweza kutuunganisha
Watanzania wote na atakay-
etunza amani. Lazima tupate
kiongozi atakayewasaidia
wanyonge naye ni Dk. John
Magufuli, mgombea urais kwa
tiketi ya CCM,” alisema.

Majaliwa alitumia fursa
hiyo kuwaomba Watanzania
wote wawachague wagombea
wa CCM katika ngazi ya urais,
ubunge na udiwani kwa saba-
bu wanatoka katika taasisi
yenye uwezo wa kuwatumikia
wananchi wote bila ya kujali
itikadi za aina yoyote.

Alisema wananchi wana-
takiwa kujitokeza kwa wingi
siku ya kupiga kura, Oktoba
28, mwaka huu, na kumcha-
gua Dk. Magufuli katika nafasi
ya urais kwa sababu tayari
wameshuhudia kazi kubwa
aliyoifanya katika kipindi cha
miaka mitano iliyopita.

“Tukamchague Dk. Magufuli
aendelee kusambaza maende-
leo,” alisema Majaliwa.

Alisema maendeleo hayana
chama hivyo wananchi wote
bila ya kujali itikadi za vyama
Vvyao wahamasishane kwenda
kumchagua Dk. Magufuli
ambaye ni kiongozi atakayes-
hirikiana nao katika kutatua
changamoto zinazowaka-
bili katika maeneo yao kwa
kutumia llani ya uchaguzi ya
CCM, ambayo imeainisha kila
Kitu.

Alisema Rais Magufuli
anataka kuona kila nyumba
ya Mtanzania inapata umeme
tena kwa gharama nafuu
na ametenga fedha nyingi
zitakazotosheleza kusambaza

wamo na Wilaya ya Lushoto.
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Mashabiki wanakumbushwa
kuishangilia Stars nyumbani

TIMU ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), inatarajia kucheza mechi
yake ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya majirani zao, Burundi, ke-

Mechi hiyo inatambuliwa katika Kalenda ya Shirikisho la
Soka la Kimataifa (FIFA), hivyo matokeo yake yatasaidia kui-
pandisha au kuishusha Tanzania kwenye orodha ya viwango
duniani.

Si tu mchezo wa kirafiki, lakini ni sehemu ya maandalizi kue-
lekea mchezo wa kwanza wa kusaka tiketi ya kushiriki fainali
zijazo za Kombe la Mataifa ya Afrika dhidi ya Tunisia utaka-

Marudiano ya mchezo huo unaosimamiwa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), utachezwa Novemba 17, mwaka huu hapa
nyumbani.

Katika mashindano hayo, Tanzania maarufu Taifa Stars ime-
pangwa Kundi J, ikiwa pamoja na Equatorial Guinea na Libya.

Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Etienne Ndayiragije, anatarajia
kutumia mchezo wa kesho kuwaweka fiti wachezaji wake kwa
ajili ya kuwakabili Waarabu hao wa Tunisia, lakini akihitaji
kuibuka na ushindi.

Tunafahamu shabiki ni mchezaji wa 12 uwanjani, hivyo ni
jukumu letu wananchi wa Dar es Salaam na mikoa jirani ku-
jitokeza kwenda kuwashangilia wachezaji wetu ili watupe ma-
tokeo ya furaha katika mchezo huo utakaoanza saa 10:00 jioni.

Kama mdau wa soka unahitaji wachezaji wapambane ku-
saka matokeo chanya katika mechi hiyo ya kesho na nyingine
za hatua ya makundi zitakazofuata, ni wakati sahihi wa kuji-
tambua pia kama shabiki kutimiza majukumu ya kwenda ku-
washangilia.

Mchezaji anapocheza kwenye uwanja wa nyumbani uliojaa,
humwongezea hamasa ya kupambana na kujiona ana deni la
kuwafurahisha Watanzania wenzake, na ili kutimiza hili, ni vy-
ema mashabiki wakafika uwanjani kwa wingi kuwashangilia
‘askari’ wao.

Kufanya vyema kwa Taifa Stars kutasaidia kuwavu-
tia mawakala kuifuatilia timu hii na hatimaye kuwatafutia
wachezaji wetu klabu za Ulaya kama ambavyo nahodha wa
timu hiyo, Mbwana Samatta anavyoitangaza Tanzania ki-
mataifa.

Hakuna kisichowezekana, twendeni tuaishangilia Stars ili
siku za usoni Tanzania iwe na nyota wengi wanaocheza soka
la kulipwa kama walivyo Burundi na Uganda kwenye Ukanda
wa Afrika Mashariki na Kati, wamekuwa na idadi kubwa ya
wachezaji wa kulipwa ukilinganisha na nchi nyingine za ukan-
da huu.

Kama ambavyo mashabiki hujitokeza kuzingalia timu zao
pendwa za Simba na Yanga zinapokutana, huu ni wakati wa
kuonyesha mahaba kama hayo kwa nchi na kwa kufanya hivyo,
itasaidia ‘kuwatisha’” wapinzani ambao watakuwa wamekuja
kwa kazi moja tu ya kusaka ushindi.

Huu ni wakati wa mashabiki kuungana na kuweka tofauti
pembeni, huku mkitakiwa kushangilia kwa nidhamu na kujie-
pusha na vitendo ambavyo vinaweza kuigharimu nchi kuto-
kana na kila tukio katika mechi hizi zinazokuja kurekodiwa na
kupelekwa CAF, kama kuna jambo baya litakuwa limefanyika.

Stars ikipata mashabiki wengi, hiyo itakuwa ni mafanikio
makubwa tayari itajiweka kwenye mazingira ya ushindi kwa
kuwaogopesha wapinzani.

Inafahamika Waarabu wamekuwa na matukio ya ‘fitna’ timu
zetu zinapokwenda kwao, lakini Watanzania tusijikite kwenye
mbinu chafu na badala yake kuwekeza katika maandalizi sa-
hihi pamoja na kushangilia kwa ustaarabu.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ibariki Taifa Stars.
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Na Barnabas
Maro

Upendeleo hauleti ufanisi

‘UPENDELEO’ ni hali, tabia au
tendo la kupendelea. Tabia
ya kufanya jambo kwa kumili,
yaani kitendo cha kitu au mtu
kuelemea upande mmoja ki-
mawazo au kimatendo.

Ndivyo inavyoonekana
kuwa hivyo kwa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), kuzipen-
delea Simba na Yanga kwenye
mechi za Ligi Kuu kwa Kkisin-
gizio kisichokuwa na mantiki,
yaani mpangilio wa mawazo
unaoweza kutumika kuunda
hoja inayofaa; taaluma inayo-
husu kanuni za kufikiri kwa

hoja.
Timu zinazoshiriki Ligi Kuu
nchini  zaruhusiwa  kusajili

wachezaji 30 kila moja. Wa-
naosajiliwa ni wachezaji wa
kigeni na Watanzania. Maana
yake kila mchezaji anayes-
gjiliwa amethibitishwa kwa
ubora. Siamini kuwa hata
wakipungua wachezaji wanne
au sita timu itakosa wachezaji
muhimu. Kama ndivyo, maana
ya kusajili wachezaji 30 ni nini
na kama waliobaki baada ya
kutokuwapo wachezaji wanne
au watano hawafai, kwa nini
walisajiliwa?

Pia ikumbukwe mchezaji
asipochezeshwa ingawa hu-
fanya mazoezi na wenzake,
ndivyo uwezo na ubora wake
unavyopungua na kujilaumu
kimoyo moyo ni kwa nini
alikubali kusajiliwa na timu
husika ilhali hapewi nafasi ya
kucheza.

Simba na Yanga zilikuwa
zipambane Oktoba 18, mwaka
huu, lakini Bodi ya Ligi (TPLB)
ikapeleka mbele mpaka No-
vemba 7, mwaka huu licha ya
Taifa Stars kuwa na mechi za
kusaka tiketi ya kushiriki fain-
ali zijazo za Kombe la Mataifa
ya Afrika (Afcon) dhidi ya Tu-
nisia ambazo zote zipo Kundi
J pamoja na Libya na Equato-
rial Guinea.

Stars itaanza kwa kuwafuata
Tunisia mchezo utakaoche-
zwa Novemba 13 na marudi-

ano yakiwa ni Novemba 17,
laam.

Ni ukweli usiopingika kuwa
timu za Simba na Yanga ndizo
zinazoipa TFF na timu zote
zinazoshiriki Ligi Kuu fedha
nyingi zaidi ya timu zingine.
Simba au Yanga zinapocheza
Dar es Salaam au nje, wanao-
jaza viwanja ni wanachama,
wapenzi na mashabiki wa timu
hizo walioenea nchi nzima.

“Fedha ilivunja nguu, mili-
ma ikalala.” Maana yake pesa
zina uwezo wa kuivunja mili-
ma na vilima. Methali hii hu-
tumiwa kupigia mfano uwezo
wa fedha. Mtu akiwa na pesa
anaweza kufanikiwa kufanya
mambo ambayo asingeweza

kuyafanya wala kudhania
kuyafanya.
Wakati  Simba  wakiri-

dhia mabadiliko hayo, ilhali
wachezaji wao, Luis Miquis-
sone wa Msumbiji, Meddie
Kagere wa Rwanda na Joash
Onyango wa Kenya wameitwa
kwenye timu zao za nyumba-
ni, hakuna wachezaji wa kigeni
wa Yanga walioitwa makwao.
Msemaji wa Yanga, Hassan
Bumbuli amesema viongozi
wao wamepokea kwa miko-
no miwili uamuzi huo kwa
kuheshimu mamlaka na ku-
weka wazi kuwa wamejipanga
kwa mechi zingine kabla ya ku-
pambana na watani wao (Sim-
ba). Kwamba moto wao ni ule
ule kama ilivyokuwa msimu
uliopita! Je, maneno aliyosema
Bumbuli yana mantiki? An-
gesema hivyo kama baadhi ya
wachezaji wao wanaotegeme-
wa wangeitwa makwao?

Tena anasema: “Moto wetu
ni ule ule kama wa msimu uli-
opita.” Twajua msimu uliopita
Simba ilitwaa mataji matatu:
Ngao ya Hisani, Kombe la FA
na Kombe la Ligi Kuu. Je, Yan-
ga ilitwaa nini msimu uliopita
hata msemaji wake aseme:
“Moto ni ule ule kama msimu
uliopita?” Kauli hiyo ilistahiki

kutolewa na Msemaji wa Sim-
ba inayosubiri kupambana na
mabingwa wa nchi zingine la-
kini si Yanga isiyokuwa na cho-
chote chochote cha kujivunia
msimu uliopita!

“Maneno ni kama fumo,
yakitoka mdomoni hayarudi.”
Maana yake neno analotamka
mtu ni kama mkuki (fumo),
likitoka halirudi na huweza
kuleta madhara. Twanasihiwa
tuwe na tabia ya kuyatafakari
maneno tuyasemayo kabla ya
kuyasema. Ni vizuri kulipima
neno kabla ya kulisema na
kujiletea majuto baadaye. Je,
‘moto ni ule ule’” wa kujikon-
goja (kwenda kidogo kidogo
kwa takilifu kutokana na uzee
au ugonjwa) bila kutwaa cho-
chote? Msemaji wa Yanga
apaswa kusema: “Lahaula!”
yaani tamko linalotumiwa na
mtu anapotanabahi baada ya
kusahau au kushtukia jambo.

Kero nyingine ni baadhi ya
waamuzi kutofuata kanuni na
sheria za mchezo wa kandan-
da. Watazamaji huona mengi
yafanywayo na waamuzi wa
kati au wasaidizi wao na ku-
sababisha malalamiko ya timu
zinazonyimwa penalti za wazi
ilhali hata mchezo unaporudi-
wa tena na tena kwenye run-
inga unaona dhahiri kuna
upande umeonewa kwa njia
moja au nyingine.

Aidha, mara nyingi mipira
inayotoka nnje ya uwanja,
warushaji hutakiwa kurusha
mipira sehemu ile ile iliyo-
tokea lakini warushaji huenda
hatua nne mpaka tano kutoka
eneo ulipotokea mpira bila
kutakiwa kurusha mpira eneo
ulipotokea!

Kuna makosa yanayotokea
uwanjani lakini ama hayaone-
kani na wasimamizi au hata
kama yakionwa hufumbiwa
macho! TFF yapaswa kuwa
makini na makosa kama hayo.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Mikoa kunufaika
fursa kilimo hai

Na Faustine Feliciane

UBALOZI wa Ufaransa
nchini kwa kushirikiana
na Ubalozi wa Ubelgiji na
Shirika la Chakula Duniani
(FAO), umeandaa mikutano
ya wadau wa Kilimo endel-
evu na wanafunzi wa vyuo
katika mikoa ya Morogoro
na Arusha.

Ubalozi huo umem-
leta nchini mtaalamu wa
kimataifa wa masuala ya
kilimo endelevu kutoka
chuo cha AgroParis Tech
cha Ufaransa, Prof. Marc
Dufumier, ambaye ataku-
tana na wadau wa kilimo
endelevu pamoja na wa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA)
na wale wa Chuo Kikuu
cha Kimataifa cha Nelson
Mandela cha Arusha.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Balozi
wa Ufaransa nchini, Fed-
eric Clavier, alisema Prof.
Dufumier atakutana na
wadau wa kilimo endel-
evu kutoka asasi zisizo za
kiserikali na za kiserikali
pamoja na wanafunzi wa
VYUO hivyo, ili kuangalia
vikwazo vya kilimo endel-
evu nchini.

“Hizi ni juhudi za Ufar-
ansa katika kuendeleza
kilimo endelevu kama
ambavyo wenzetu wa FAO
na Ubelgiji wamekuwa
na sisi. Tunaamini kilimo
endelevu ndiyo njia sahihi
va kuzalisha chakula kwa
wingi na utunzaji wake,”
alisema Balozi Clavier.

Alisema mikutano hiyo
itafanyika Oktoba 13
mkoani Arusha na ita-
fanyika mikutano miwili
kwa siku chuoni Nelson
Mandela. mkutano mwing-
ine utafanyika SUA, Mo-
rogoro, Oktoba 16, mwaka
huu.

Mkurugenzi wa FAOQ
nchini, Stephen Kargbo,
alisema ni vyema kwa Tan-
zania na Afrika Mashariki
kwa ujumla kuweka mkazo
kwenye kilimo endelevu
kwa kuwa ndiyo njia sahihi
ya uhakika wa chakula.

Alisema FAO inaunga
mkono kilimo endelevu na
kwa kushirikiana na wadau

wengine, wamekuwa
wakisaidia programu mbal-
imbali za kilimo endelevu
kwa maendeleo ya Tanza-
nia, Afrika na dunia kwa
ujumla.

Aidha, Balozi wa
Ubelgiji nchini, Peter Van
Acker, alisisitiza umuhimu
wa Tanzania kuendeleza
kilimo endelevu kwa kuwa
ni njia pekee ya kutunza
ardhi kwa ajili ya kizazi
cha sasa na kijacho.

RC Moro ataka wenye viwanda
kushiriki maonyesho ya bidhaa

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogogo,
Loata Ole Sanare, amewataka
wamiliki wa viwanda mkoani
hapa, kushiriki Maonyesho ya
Tano ya Bidhaa za Viwanda vya
Tanzania ili kupanua ujuzi.

Amesema hatua hiyo ita-
wawezesha kuviendesha viwan-
da na kutumia fursa ya kukutana
na wamiliki na wenye viwan-
da kutoka mikoa mingine na
kubadilishana uzoefu.

Sanare aliyasema hayo jana
kwenye kikao cha kujadili ustawi
wa maendeleo ya viwanda kwa
Mkoa wa Morogoro kilichowa-

kutanisha wamiliki wa viwanda
wa mkoa huo na Mamlaka ya
Maendeleo ya Biashara Tanza-
nia (TanTrade). Kwa mujibu wa
taarifa iliyotolewa jana na Tan-
Trade, Sanare alisema uwekezaji
kwenye viwanda umepewa ki-
paumbele na serikali ambapo
utekelezaji wa Sera ya Maende-
leo Endelevu ya Viwanda (1996 -
2020) yenye malengo ya kuiwez-
esha sekta ya viwanda kuchangia
kufikia malengo ya maendeleo ya
muda mrefu kama ilivyoainishwa
katika Dira ya Maendeleo ya Taifa
2025. Alihimiza wawekezaji kuan-
zisha viwanda hususan vidogo
vidogo vya kusindika mazao ya
kilimo, mifugo na uvuvi ili kupan-

ua wigo wa ajira kwa wananchi
na kuwataka wakuu wa wilaya
kuhakikisha wawekezaji kwenye
maeneo yao wanajadili kila mara
changamoto wanazokutana nazo
ili kuboresha uwekezaji nchini
Nae Mkurugenzi wa Ukuzaji wa
Biashara kutoka TanTrade, Boni-
face Michael, aliwaomba wami-
liki wa viwanda kwa Mkoa wa
Morogoro kutumia jukwaa hilo la
maonyesho ya bidhaa za viwanda
yanayoandaliwa na TanTrade ili
kupanua wigo wa masoko nje ya
mkoa kwa lengo la kuimarisha
soko la ndani.

Kwa kufanya hivyo, pia alisema
watatambulisha bidhaa wanazo-
zalisha kwa Watanzania ili kucho-

chea uzalishaji, kuwaunganisha
wenye viwanda na wazalishaji
mbalimbali wa malighafi na hu-
duma zingine zinazotumika vi-
wandani na kuwaunganisha we-
nye viwanda na wasambazaji wa
teknolojia ya viwanda.

Maonyesho hayo yamebeba
kaulimbiu ya “Tumia Bidhaa za
Tanzania, Jenga Tanzania” ili
kuhamasisha Watanzania waen-
delee kupenda, kununua na
kutumia bidhaa zinazozalishwa
na viwanda nchini. Maonyesho
hayo yanatarajiwa kufanyika
Desemba 3 hadi 9, mwaka huu,
katika uwanja wa Maonyesho
wa Mwl J.K.Nyerere Barabara ya
Kilwa, Dar es Salaam.

T e A S o S

Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo, Simon Karikari, akijibu maswali na kutatua matatizo ya wateja wa Tigo katika kituo cha huduma kwa wateja, kama

sehemu ya wiki ya huduma kwa wateja, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mary Geofrey

WANANCHI wa mtaa wa Ulon-
goni, kata ya Gongo la Mboto,
rajia kuondokana na adha ya ku-
katika kwa mawasiliano, baada
ya mradi wa ujenzi wa daraja la
Ulongoni A kutarajiwa kukami-
lika Aprili, mwakani.

Awali, daraja hilo lilikuwa
likitumiwa kuunganisha ma-
wasiliano ya wakazi wa Gongo
la Mboto, lakini wakati wa mvua
lilikatika na kusababisha adha
kubwa, ujenzi wake ulianza Juni,
mwaka huu.

Mratibu wa Mradi wa Uen-
delezaji wa Jiji la Dar es Salaam

(DMDP) Wilaya ya Ilala, Mhandisi
Celastina Rwegasira, akizungum-
zia mradi huo wakati wa ziara ya
Bodi ya Wakala wa Barabara za
Vijijini na Mijini (TARURA) jana,
alisema mradi huo unatekele-
zwakwa gharama ya Sh. bilioni
4.3.

Alisema awali wakati wa ujenzi
wa barabara za Nzimbili zilizoko
kwenye mradi wa DMDP, daraja
hilo halikuwa katika mpango, la-
kini baada ya kukata mawasiliano
ya wakazi hao, waliamua kuanza
kulijenga.

Rwegasira alisema baada ya
athari ya mvua mto ulipanuka na
kusababisha daraja kusombwa
na maji na hivyo wakazi wa eneo
hilo wakashindwa kupita.

Ulongoni kicheko kujengewa daraja

“Mto ulipanuka na kufikia mita
100 kutoka mita 40 zilizoku-
wapo, tukaona na hili, ni tatizo
kubwa kwa wakazi hawa,” alise-
ma Rwegasira.

Aliwahakikishia wakazi wa
maeneo hayo kuwa, daraja hilo
jipya linalojengwa litaendana na
uhalisia wa eneo hilo.

Kuhusu utekelezaji wa mradi
ya DMDP Ilala, alisema inatekele-
zwa kwa fedha za mkopo wa Seri-
kali kutoka Benki ya Dunia (WB)
na wako katika kukamilisha awa-
mu ya kwanza ya miaka mitano
mwakani.

Alisema katika kipindi cha
awamu ya kwanza Halmashauri
inatarajia kupokea Sh. bilioni 115
na Sh. bilioni 11.35 zimelipwa kwa

wananchi 1,254, kama fidia za
kupisha miradi na kati ya fedha
hizo Halmashauri imechangia Sh.
bilioni mbili na serikali kuu Sh.
bilioni 9.35.

Hadi Septemba mwaka huu,
alisema halmashauri ilipokea
Sh. bilioni 66.69 kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi wa DMDP.

Wananchi wa eneo hilo, wali-
ishukuru serikali kwa kuwaon-
dolea adha hiyo kwa sabbabu
wanalazimika kukanyaga maji, ili
kuvuka mtu huo.

Mwanaisha Rashid alisema
wakati wa mvua wanalazimika
kuzunguka umbali mrefu, ili
kwenda eneo la jirani na makazi
yao kutokana na kukatika kwa
daraja hilo.
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Mgombea
aahidi |
ujenzi
madarasa

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

MGOMBEA Ubunge Jim-
bo la Kibaha Mjini kwa
tiketi ya ACT Wazalendo,
Aminata Mshana, amese-
ma endapo atachaguliwa
kuongoza jimbo hilo,
atasimamia ujenzi wa vy-
umba vya madarasa kwe-
nye shule zote pamoja na
uwapo wa madawati.

Msangi alitoa ahadi
hiyo juzi alipokuwa katika
mkutano wa kampeni
kata ya Maili Moja mjini
hapa huku akijinasibu
kuwa atahakikisha hakuna
changamoto za elimu
upande wa vifaa vya
kufundishia na samani
zinazohitajika shuleni.

Kuhusu afya, alisema
atahakikisha anasimamia
mpango wa matibabu
afya bure kwa wanawake,
wazee na watoto huku
akiweka bayana kuwa
kila mtaa na kata zote 14
kutakuwapo na wata-
laamu wa afya wanao-
zungukia nyumba kwa
nyumba kupima afya za
wananchi.

Katibu wa ACT Wazal-
endo Kata ya Maili Moja,
Mussa Hazirun, alisema
kiongozi yeyote akitaka
kuongoza anatakiwa ku-
wapa watoto lishe bora
kwanza kama sera ya
chama hicho inavyoele-
keza. Naye mgombea udi-
wani wa chama hicho kata
ya Maili Moja, Athumani
Lusambi, alisema endapo
wananchi watamchagua
atazungumza na wadau
wenye maeneo wayatoe
kwa ajili ya kujenga kituo
cha afya na kituo cha
polisi katika kata hiyo.

Aidha, Lusambi alisema
akichaguliwa kuwa diwani
atahakikisha anatumia
wahisani katika ujenzi wa
vyumba vya madarasa
kwa ajili ya watoto wenye
uhitaji maalumu katika
shule za msingi zilizoko
katika kata hiyo.

Akiwa katika mkutano
huo aliwasihi wananchi
kuhudhuria kwenye
mikutano ya kampeni na
kusikiliza sera za wagom-
bea na si kubaki nyum-
bani na kushabikia vyama
Vya siasa.

Mgombea huyo pia
aliahidi kusimamia suala
la daladala kuingia katika
Hospitali ya Rufani ya
Tumbi kutoka na sasa
kuishia katika stendi ya
Njuweni na wagonjwa na
ndugu wanaofika katika
hospitali hiyo kulazimika
kutumia usafiri wa bajaji

Wazee 1,400 wapatiwa bima matibabuv

Na Marco Maduhu, KAHAMA

WAZEE 1,388 katika Hal-
mashauri ya Kahama Mji wa
Kahama, mkoani Shinyanga,
wamekatiwa bima za afya kupitia
Mfuko wa Afya ya Jamii (CHFO
iliyoboreshwa, ili kuwarahisishia
upataji wa matibabu na kuimari-
sha afya zao.

Mjumbe wa Kamati ya Ufuatil-
iaji wa Baraza la Wazee wilayani
Kahama, Ruth Sodoka, alibainisha
hayo juzi wakati akisoma risala ya
wazee kwenye hafla ya kujadili
changamoto zinazowakabili wa-
zee wilayani hapa.

Alisema moja ya matatizo ya-

nayowakabili wazee wilayani
hapa ni ukosefu wa matibabu ya
uhakika. Alisema wazee wakien-
da kutibiwa hospitalini wanaam-
bulia vipimo, huku dawa wakiam-
biwa wakanunue wakati hawana
fedha.

“Halmashauri ya Kahama Mji
ina wazee 6,792, wanawake 2,793
na wanaume 3,999. Waliokatiwa
bima za afya ni 1,388 idadi, am-
bayo ni ndogo huku wazee 303
wana kadi za matibabu bure.
Tunaomba wadau wa maende-
leo, watu binafsi na taasisi za ki-
dini watusaidie kutukatia bima za
afya,” alisema Sodoka.

Naye Katibu wa Baraza la Wa-

zee wilayani Kahama, Anderson
Lyimo, akizungumza kwenye
hafla hiyo, aliwataja wadau am-
bao wamewakatia wazee hao
bima hizo kuwa ni Halmashauri
ya Kahama Mji (wazee 1,200),
Kanisa la Mito ya Baraka (70) na
watu binafsi wazee 118.

Baadhi ya wazee ambao
wamepatiwa kadi hizo, akiwamo
Sada Mkumbi, walishukuru kwa
kuwa zitawasaidia kupata mat-
ibabu kwa urahisi tofauti na awali
walipokuwa wakitoa fedha ku-
nunua dawa na wanaokosa fedha
wanarudi nyumbani kutumia miti
shamba. Mkumbi alisema yeye
anaishi na wajukuu zake wane,

ambao ametelekezewa na watoto
wake na babu yao alishafariki du-
nia na hana uwezo wa kuwapatia
huduma zote.

Alisema bima hiyo itawanu-
faisha na wajukuu zake kupata
matibabu bure ikiwa ina hudumia
watu sita kwa kaya moja.

Mgeni rasmi kwenye hafla hiyo,
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Ushetu, Michael Matomola, aliy-
emwakilisha Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Annamringi Macha,
aliwahakikishia wazee wilayani
hapa kuwa serikali itaendelea ku-
waboreshea huduma za afya kwa
kutenga madirisha yao na upati-
kanaji wa dawa.

kwa wateja. MPIGAPICHA WETU

NBC yapongezwa uwezeshaji wakulima

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WIZARA ya Kilimo imepongeza
juhudi zinazofanywa na Benki
ya Taifa ya Biashara (NBC) kwa
kuwezesha wakulima kupitia
mikopo na bidhaa mbalimbali
ikieleza kuwa hatua hizo zitawa-
komboa wakulima wengi dhidi ya
umasikini nchini.

Hayo yalisemwa juzi wakati wa
kuhitimisha Maonyesho ya kwan-
za ya Kahawa yaliyofanyika mjini
hapa na kuhusisha wadau mbal-
imbali wa sekta ya kilimo na fed-
ha ili kusherekea Siku ya kahawa
Duniani. Katibu Mkuu wa Wizara
ya Kilimo, Gelard Kusaya, alisema

taasisi za fedha zina mchango
mkubwa katika kuendeleza sekta
ya kilimo kupitia uwezeshaji kwa
wakulima na wafanyabiashara
kwa njia ya mikopo yenye riba
nafuu. Kusaya alisema wizara
imefurahishwa sana na huduma
ya ‘NBC Shambani’ na kwamba
itakuwa na msaada mkubwa kwa
wakulima kufanya kilimo-biasha-
ra ili waweze kuona tija zaidi.
NBC Shambani ni huduma
maalumu kwa wakulima inay-
owawezesha kufungua akaunti
za vikundi (Amcos) au akaunti
ya mkulima mmoja mmoja bila
gharama za uendeshaji.
“Mkulima anayetaka kujikita

katika kilimo biashara ni lazima
awezeshwe katika suala la fedha,
mikopo mnayoitoa tunaamini
inakuwa na faida kubwa kwa
mkulima na mkulima ataweza ku-
zalisha zaidi,” alisema Kusaya.
Meneja wa NBC Tawi la Moshi,
Lazaro Mollel, alisema maonye-
sho hayo yamekuwa na faida kub-
wa katika kufahamu mabhitaji ya
wakulima hasa wa zao la kahawai
ili kuongeza ubunifu wa bidhaa.
Alisema benki hiyo imeleta
huduma maalumu kwaajili ya
wakulima iitwayo NBC Shambani
ambayo inawawezesha wakulima
kufungua akaunti za vikundi (AM-
COS) pamoja na akaunti ya mkuli-

ma mmoja mmoja bila gharama
za uendeshaji.

“Huduma ya NBC Shambani
inawalenga wadau wote wa
kilimo wakiwamo wasambazaji,
wakulima, wauzaji wa pembejeo
na pia inatoa fursa kwa wakulima
wanaofanya kazi kwenye vikundi
vya ushirika (Amcos) kufungua
akaunti ya kikundi kufungua
akaunti ya pamoja na ya mtu
mmoja mmoja ambazo uende-
shaji wake ni bure,” alisema.

Katika maonyesho hayo, NBC
ikabidhiwa tuzo ya mdhamini
mkuu wa maonesho hayo am-
bayo ni ya kwanza kufanyika
nchini Tanzania.
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Wazalishaji saruji walia Kero ya tozo

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMPUNI za uzalishaji

saruji na mbolea nchini

zimeomba tozo ya usa-

firishaji ambayo inato-

Zwa na wizara tatu itozwe na wiz-

ara moja ili kupunguza bei ya
bidhaa hizo kwa wananchi.

Kampuni hizo ni Dangote, Twi-

ga, Tanga, Mbeya, Lake, Maweni

Limstone na Minjingu ambazo

zilikutana jana na Katibu Mkuu

wa Wizara ya Madini, Prof. Simon

Msanjila, kujadili tozo mbalimbali

za usafirishaji na ukaguzi.
Wakizungumza katika kikao hi-

cho juzi, wawakilishi wa kampuni
hizo walisema tozo ya usafirishaji
inatozwa na wizara za madini,
kilimo na viwanda na biashara na
imekuwa kero kwao na kuiomba
Wizara ya Madini, tozo hiyo ieleke-
zwe kwenye wizara moja na tozo
ya ukaguzi ifutwe au ipunguzwe.

Mwanasheria Mkuu wa Kampu-
ni ya Saruji ya Mbeya, Emmanuel
Salla, alisema maombi yao yali-
lenga kujadili na kupitia tozo hizo
ili wao wapunguze bei ya bidhaa
inayokwenda kwa wananchi.

Naye Mkuu wa Fedha wa Kam-
puni ya Saruji ya Tanga, Isaac
Lupokela, alisema kikao hicho

kina tija kwao kwa kuwa kimefun-
gua wigo mpana katika kuhakiki-
sha kunakuwa na maendeleo ya
viwanda.

“Pongezi kwa serikali kwa
kuwa ‘supportive’ sana. ni ma-
badiliko makubwa katika taifa
tumeyaona na tunapongeza,”’
alisema Lupokea.

Akizungumzia hoja hizo, Prof.
Msanjila alisema suala la kutozwa
tozo ya aina moja kwa wizara kad-
haa, atalishugulikia kwa kukaa
na makatibu wakuu wenzake wa
wizara husika ili kuona namna ya
kutatua na kuondoa kero hiyo.

“Andikeni kwa maandishi mni-

letee muainishe hizo kero na mimi
nitawaita makatibu wakuu wen-
zangu tutakaa na kujadili,”alisema.

Pia alisema serikali inahitaji
wawekezaji ili kusaidia kutoa hu-
duma kwa wananchi hivyo kulipa
tozo ni muhimu.

Kuhusu malipo ya tozo ku-
futwa au kupunguza, Prof, Msan-
jila alisema serikali haiwezi kuzi-
ondoa kwa sababu zimepangwa
kwa mujibu wa sheria na zilijadil-
iwa kwa mapana na wadau mbal-
imbali na kufikia uamuzi huo.

“Mabadiliko haya yanahitaji
mjadala mkubwa na wadau wen-
gi,” alisema.

|

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangala (kushoto), akikata utepe kuzindua mkakati wa Kitaifa wa utatuzi wa migogoro baina ya

IBRAHIM JOSEPH

Tatizo wasimamizi mali za serikali sasa kuwa historia

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Fedha na Mipango,
imeanza kuchukua hatua za kutat-
ua uhaba wa wasimamizi wa mali
za serikali.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Mary Maganga, aliyasema
hayo jana alipokuwa akifungua
kikao kazi cha wasimamizi hao
kutoka mikoa 21 ya Tanzania Bara
ambacho kililenga kutathmini kazi
za idara hiyo na maeneo yanay-
otakiwa kuboreshwa.

Alisema upungufu wa watumi-
shi wa idara hiyo umechukuliwa
kwa uzito na serikali hivyo wataan-
za kuongezewa nguvu kazi ili wa-
fanye kazi kwa ufanisi.

“Maeneo ambayo yana upungu-
fumkubwa wa nguvu kazi mtaanza
kuona watumishi wakiongezeka
kwa kuwa hatua za dhati zimeanza
kuchukuliwa, alisema.

Aidha, alisema miongozo iliyo-
tolewa na Idara ya Usimamizi wa
Mali za Serikali ikiwa ni pamoja
na Mfumo wa Kutunza Kumbu-

kumbu za Mali za Serikali (GAMIS)
itasaidia kurahisisha utendaji kazi
na kuongeza ufanisi wenye tija wa
kujua na kudhibiti mali za serikali
katika maeneo yote nchini.
Mkurugenzi wa Idara ya Usi-
mamizi wa Mali za Serikali, Chotto
Sendo, aliwahimiza wasimamizi
hao kusimamia na kutoa tathmini
nzuri kwa mali za serikali zina-
zofutwa kwa kujiridhisha juu ya
uchakavu wake kabla ya kutoa
taarifa kwa Wizara kwa ajili ya
maamuzi. Alisema idara yake ina

jukumu la kubuni sera, kanuni,
taratibu na miongozo ya kusima-
mia mali za serikali, kutoa leseni
za udalali, kusimamia vifaa vya
kutunzia mali pamoja na ufuatiliaji
wa mali chakavu ambazo huon-
dolewa kulingana na sheria na ka-
nuni zilizopo.

Sendo alisema idara yake pia ina
umuhimu mkubwa kwa wakuu wa
mikoa kuwa na uhakika wa mali
wanazozimiliki, hivyo kuwasaidia
katika uamuzi mbalimbali wa ki-
uongozi katika eneo lao la utawala.

]
Wanufaika
mradi
wa maji
Ntomoko

Na Augusta Njoji, DODOMA

WANANCHI wa Vi-
jiji vinne vya Wilaya za
Chemba na Kondoa mkoani
Dodoma, wameanza kunu-
faika na mradi wa maji wa
Ntomoko ambao ulikwama
kukamilika kwa zaidi ya
miaka 40.

Mradi huo uliasisiwa na
Rais wa Awamu ya Kwanza,
Mwalimu Julius Nyerere,
ambaye aliweka kambi ya
siku 30 kuchimba mfer-
eji wa kusambaza maji,
[akini ulisimama kufanya
kazi baada ya bwawa lil-
ilokuwa likizalisha maji ku-
jaa tope.

Hata hivyo, serikali
iliamua kufufua mradi huo
kwa kuwekeza Sh.bilioni
mbili ambazo zimesaidia
Kinkima, Mtakuja, Kilele
cha Ng'ombe na Makirinya
kupata huduma hiyo.

Wakizungumza kwa
nyakati tofauti jana, wakazi
hao walisema mradi huo
umesaidia kuwaondolea
tatizo la muda mrefu la
kufuata maji umbali mrefu.

Mmoja wa wananchi hao,
Hassan Bakari, alisema
wananchi wa Makirinya
wamefurahishwa na hatua
hiyo kwa kuwa inalenga
kuwatua ndoo kina mama
ambao wamekuwa waki-
hangaika kutafuta maji
jirani.

Alisema awali walikuwa
Busi au Kwadero ambapo
ni umbali mrefu.

Naye Ofisa Mtendaji wa

Juma, alisema kero ya maji
kwa sasa ni historia kwe-

“Hakukuwa na maji
kabisa hapa wananchi wali-
kuwa wanatembea zaidi ya
kilometa 20 kufuata maji
lakini baada ya mradi ku-
kamilika tunatarajia kupata
maji safi,"alisema.

Kaimu Meneja wa Wakala
wa Majisafi na Usafi wa
WASA), Mhandisi Robert
Mganga, aliwahakikishia
wananchi kuwa watakuwa
na uhakika wa maji na
kwamba kwasasa mradi
upo kwenye matazamio.

“Wananchi watapata maji
kipindi chote hiki na tuna-
fanya majaribio kwa mwezi
mzima huku maji yakitoka
na wakati huo pia tutakuwa
tunafanya utaratibu wa
namna bora ya kuendesha
mradi huu,"alisema.
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Zantel
vazindua
huduma
nyingine

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMPUNI ya simu za mkononi
Zantel imezindua Ezy Gazeti, ili
kurahisisha maisha ya wateja
wao kupitia simu za mkononi na
kufaidika na huduma zinazotole-
wa na mtandao huo.

Akizungumza katika uzinduzi
wa huduma hiyo mjini hapa jana,
Mkuu wa Zantel Zanzibar, Mo-
hammed Khamis Mussa (Baucha),
alisema hatua hiyo ni mfululizo
wa mikakati ya Zantel katika
kuboresha huduma kwa wateja
wake.

Aidha, alisema hatua hiyo
pia itatoa suluhisho la kidijitali
litakaloziba pengo la upatikanaji
wa habari muhimu kwa kuwa-
saidia watu kusoma magazeti
kutumia simu zao za mkononi
popote walipo hasa katika mae-
neo ya Vvijijini.

Alisema lengo la kuzindua
huduma hiyo ni kuwapa fursa
wateja kupitia simu zao kuona
wanapata magazeti wanayo-
taka kila siku na kusoma taarifa
mbalimbali zinazotokea nchini
Tanzania.

Baucha alisema magazeti pia,
yanaweza kutumika kupata kum-
bukumbu za nyuma katika maga-
zeti yake hivyo hatua hiyo ni
muhimu kwa mtandao huo katika
kuimarisha maisha ya watu.

Hata hivyo, alieleza kwamba
lengo la mtandao huo ni kuhakik-
isha inatoa huduma mbalimbali,
ili ziweze kuwarahishia wateja
wake.

“Zantel tupo kwa ajili ya kutoa
huduma siku 365 kwa mwaka
na kuona zinawafikia wananchi
wote, ambao wanatumia mtandao
huu,” alisema.

Alisema Zantel iko katika
mkakati wa kuona mikopo wa
wanafunzi inalipwa kwa kutumia
Ezypesa na hata wakulima wa
karafuu wanalipwa kwa kutumia
huduma hiyo na Shirika la Bi-
ashara za Zanzibar (ZSTC).

Sambamba na hayo, alisema
Zantel imejipanga kutoa huduma
za kidijital na kuona wateja
wote wanakwenda sambamba na
mfumo huo.

Naye, Meneja Biashara wa Ezy
Gazeti Tanzania kutoka kampuni
yva ‘Smart Code’ Johahhes Julias
Lutachalwa, alisema wameungana
na Zantel, ili kuwa na teknolojia,
ambayo itaweza kuwarahisishia
wateja wao kupata taarifa mbal-
imbali kiganjani.

Alisema hatua hiyo pia itarahi-
sisha watu kupata taarifa mbal-
imbali ndani na nje ya nchi, ili
kupata taarifa mbalimbali kupitia
magazeti yanayochapishwa Tan-
zania. Pia alisema mteja anaweza
kuweka kumbukumbu kwa gazeti
lake katika simu yake na kusoma
wakati wowote.

Wazazi kikwazo kesi za ukatili Kijinsia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

FISA Dawati la Jinsia

Wanawake na Wa-

toto kutoka Jeshi la

Polisi Makao Makuu
Zanzibar, Suleiman Haji Has-
san, amesema moja ya vikwazo
wanavyokabiliana navyo katika
kesi za udhalilishaji wa kijinsia
ni ushirikiano mdogo kati yao
na wazazi wa waathirika wa vi-
tendo hivyo.

Suleiman aliyasema hayo jana
katika mkutano wa wadau wa
malezi, ulinzi na usalama wa
mtoto uliofanyika mjini hapa iki-
wa ni miongoni mwa harakati za
kuekelea Maadhimisho ya Siku
ya Mtoto wa Afrika.

Alisema baadhi ya wazazi
wanapotakiwa kutoa ushahidi

au msaada mwengine, ili kufani-
kisha kesi kufikia mahali pazuri,
huwa wagumu kutoa ushirikino.

Ofisa huyo alisema licha ya
dawati kupokea malalamiko
hayo, hawawezi kuyafikisha
katika hatua zaidi za kisheria
kama hajamaliza ujazaji mjala-
da ikiwamo ushahidi dhidi ya
matukio hayo kwa watu wa ka-
ribu.

Meneja Utetezi kutoka Cha-
ma cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA)
Zanzibar, Salma Lusangi, alise-
ma matukio 649 ya ubakaji
watoto wa kike wenye umri
chini ya miaka 18, yameripotiwa
katika vituo mbalimbali ~ vya
polisi Zanzibar kuanzia Jan-
uari, mwaka jana, hadi Agosti,
mwaka huu.

Alisema kati ya matukio hayo,

manne tu ndiyo yaliyopatiwa
hatia na kesi 370 ziko chini ya
upelelezi na 123 ziko mahakam-
ani.

Lusangi alisema kesi 88 zime-
fungwa na Jeshi la Polisi na 48
ziko Ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashataka (DPP) huku kesi 16,
wahusika wakiwa wameachiwa
huru.

Hata hivyo, Lusangi alisema
kwa upande wa matukio ya
ulawiti, 147 yameripotiwa katika
kipindi hicho na ni kesi moja tu
iliyopata hatia.

Alisema kesi 93 ziko chini ya
upelelezi, kesi 15 zimefungwa,
kesi sita ziko ofisi ya DPP na 22
ziko mahakamani.

Naye Ofisa kutoka ofisi ya DPP,
Sabra Machano Khamis, alisema
licha ya kupokea majalada men-
gi kutoka polisi, lakini hawawezi

kuyafikisha mahakamani kuto-
kana na ukosefu wa masuala ya
kisheria.

Alisema baadhi ya wazazi wa-
napotakiwa kukamilisha tarati-
bu hizo huwa wagumu kufika na
kutoa maelezo, jambo ambalo
linajitaji nguvu ya pamoja katika
kulimaliza.

Akifungua mkutano huo,
cha Kulelea Watoto walio kwe-
nye Mazingira Magumu, Asya
Maulid, alisema juhudi za msin-
gi zinahitaji kuchukuliwa, ili
mtoto wa kike kupata mahitaji
muhimu ikiwamo elimu.

Alisema baadhi ya vitendo
vya udhalilishaji, zikiwamo
mimba na ndoa za mapema,
vinachagia kumkosesha mtoto
wa kile kupata haki ya msingi ya
elimu.

Waziri wa Habari, Utalii na Mambo ya Kale wa Zanzibar, Mahmoud Thabit Kombo, akitoa fedha kwenye ATM za benki ya NMB kwa ku-
tumia kadi ya UnionPay, kuashiria uzinduzi rasmi wa ushirikiano kati ya benki hiyo na UnionPay International (UPI), katika hafla iliyo-
fanyika mjini Zanzibar juzi. Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth Zaipuna, Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara, Filbert
Mponzi (kulia) na Meneja wa benki hiyo, Kanda ya Dar es Salaam, Donatus Richard. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kadi za UnionPay kutumika ATM za NMB

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BENKI ya NMB na Kampuni
ya UnionPay International (UPI),
zimeingia makubaliano yata-
kayowezesha kadi za malipo za
UnionPay kuanza kukubalika
katika kufanya miamala kwenye
mashine za kutolea fedha (ATM)
na zile za kufanyia ununuzi
(POS) za NMB.

Kampuni hizo pia zimezindua
jukwaa la biashara litakalowez-
esha wafanyabiashara kufanya
miamala kupitia tovuti zao (E-
Commerce Platform) katika
hafla iliyoongozwa na Waziri wa
Habari, Utalii na Mambo ya Kale
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar, Mahmood Thabiti Kombo.

Akizungumza katika hafla

hiyo juzi, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa NMB, Ruth Zaipuna, alisema
kwa uzinduzi huo, wafanyabi-
ashara na kampuni za huduma
zitawezeshwa kupokea malipo
kimtandao kupitia tovuti zao,
bila ulazima wa wateja kutem-
belea sehemu za biashara zao.
Zaipuna alisema ushirikiano
na UPI utaleta unafuu na uhara-
ka wa kufanya miamala kwa
watumiaji wa kadi za UPI wa-
takaokuwa wanapata huduma
kwenye mtandao wa ATM na
POS wa NMB muda wowote.
“Hii ni hatua muhimu sana
katika kuleta huduma bora
kwa wateja wetu, ni fursa pia
kwa wafanya biashara hasa wa
sekta ya hoteli, maduka, na utalii
kwa ujumla katika kuwezesha
biashara ya kimataifa kupitia

malipo mtandao yanayowez-
eshwa na benki ya NMB,” alise-
ma.

“Kwa mtandao wetu wa zaidi
ya POS 1,750 POS na ATM zaidi
ya 800 nchini, huduma hii in-
ategemewa kuleta mapinduzi
katika matumizi ya kadi kwa wa-
tumiaji wa UnionPay,” aliongeza.

Naye Meneja Mkuu wa UPI,
Luping Zhang, alisema kadi
za kampuni hiyo zinajulika-
na kama nyenzo muhimu ya
malipo kwa kufanikisha bi-
ashara, utalii na mwingiliano
wa kiutamaduni kati ya bara la
Afrika na Asia.

“Ushirikiano huu kati ya benki
ya NMB na UnionPay Interna-
tional utaongeza matumizi ya
kadi za UnionPay nchini na ka-
tika miamala ya kimataifa na in-

aashiria mapinduzi ya teknolojia
ya malipo kupitia kadi,” alisema
na kuongeza:

“Tuna furaha kushirikiana
nabenki kubwa ya NMB kuleta
huduma hii muhimu kwa sekta
ya utalii Tanzania.”

Akizungumza katika hafla
hiyo, Waziri Kombo alisema
nchi za Bara la Asia hutoa watalii
wapatao milioni 250 kwa mwa-
ka.

“Tukipata asilimia moja tu
ya hawa basi tuko vizuri kwani
itakuwa ni zaidi ya watalii wote
walioitembelea Zanzibar kwa
mwaka jana,” alisema.

Mwaka jana, Zanzibar il-
ipokea watalii 538,425, ambao
walileta fedha za kigeni zenye
thamani ya Dola za Marekani
milioni 421.
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WANAMUZIKI wa
Bongo Fleva, Naseeb
Abdul, maarufu kama
Diamond Platnumz,
hivi karibuni ameishtua dunia
baada ya waandaaji wa tuzo za
Grammy, kumtaja kama taswira
yva muziki wa Afrika Mashariki.
Katika mtandao wao wa
@recordingacademy, timu
ya waandaaji wa tuzo hiyo

«
e
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INBWEID IAMOND
uklmshlka mguu,
atakuachia kiatu

kubwa duniani, wamesema
kijana huyo wa Kitanzania
amechangia lugha ya Kiswahili
kuanza kutamba katika muziki
wa Marekani.

Baadhi ya wanamuziki wa
Marekani ambao Diamond
amefanya nao kazi ni, Omari-
on, Rick Ross, Ne-Yo na Alicia
Keys.

Baadhi ya wachambuzi wa

muziki wamesema kutajwa pe-
kee katika mtandao huo ambao
mastaa wengi duniani wanata-
mani, ni jambo la kujivunia na
kwamba limeleta matumaini
siku moja msanii huyo atata-
jwa katika majina ya wasanii
watakaowania tuzo hizo.

“Tuzo za Grammy ni maarufu
duniani na kila msanii ana-
taka kutajwa ili kupandisha
soko lake, suala la kuhojiwa
kwa Diamond inatosha kutupa
matumaini siku moja ataingia
katika kinyang'anyiro,” amese-
ma Shukuru Mkenge.

Aidha, kupata nafasi ya
kuhojiwa katika mtandao huo
ni kama anasafishiwa njia
kuelekea katika soko lingine
la kimuziki, hasa kutokana na
mchanganyiko wa lugha mbili
za Kiswahili na Kingereza
kuwa kivutio.

Anashauriwa kutovimba
kichwa kwa mafanikio anayo-
pata, badala yake aendelee na
ubunifu katika kazi zake na
siku moja ataweza kuliweka
jina la Tanzania, katika orodha
ya juu kimataifa.
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Harmonize kadokeza hili...

KUNA Kila dalili, mwanamuziki wa Bongo Fleva, Harmo-
nize, yupo mbioni kukamilisha albamu yake ya pili ambayo
inawezekana ikaitwa ‘High School'.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram Harmonize amed-
okeza kwa kuposti picha akionekana yuko studio na kisha
aliandika ujumbe usemao ‘High School Albam. Mwaka huu
Harmonize, aliachia album yake ya kwanza iliyoenda kwa
jina la Afroeast, ambayo aliwashirikisha wasanii tofauti

tofauti.

Dudu Baya katoweka

nyumbani

MSAKO wa kumtafuta mwanamuziki wa siku nyingi, God-
frey Tumaini, maarufu kama Dudu Baya, umeanza siku
moja baada ya mtoto wake kutangaza ametoweka.
Kupitia ukurasa wa Instagram, binti wa msanii huyo,
anayejulikana kwa jina la Maria, amethibitisha kuwa baba
yake ametoweka tangu tarehe 13 mwezi uliopita na haju-

likani aliko.

Dudu Baya ambaye amejizolea umaarufu kutokana na
tabia yake ya utata, hajulikani aliko na katika ukurasa wake
wa Istagram, alionekana kuposti agosti 12 kwa kuandika
ujumbe kuwa watu watarajie kusikia kitu kizito.

A

ol

MWANAMUZIKI mkongwe, Lady
Jaydee, amebanwa na serikali
baada ya kutakiwa kufafanua
wimbo wake mpya ambao una-
daiwa kuhamasisha matumizi ya
bangi.

Kaimu Ofisa Habari wa Baraza

|a Sanaa Tanzania (Basata) God-
frey Nago, amekiri kumtumia
barua ya wito Lady Jaydee,
ili akafafanue maana halisi ya
wimbo huo.

“Tumemuita yeye kwanza na
tayari tumeshampelekea ba-

rua kupitia mwanasheria wetu
ambayo anatakiwa aripoti hapa,
halafu kuanzia hapo ndiyo tut-
akuwa na cha kuzungumza naye,
huwezi kutoa hukumu kabla
hujamzikiliza mtu”
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Siri Yangu; Ngoja ngOJa huumiza matumbo

Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine methali za
Kiswahili zinajipinga zenyewe Ku-
tokana na mazingira ya matukio.
Mfano unaambiwa ‘subira yavuta
heri’, lakini hapo hapo kuna ny-
ingine inayoipinga inasema ‘ngoja
ngoja huumiza matumbo'.

Na kuna wakati kama kuna kitu
unakitaka au kinakutatiza ni bora
useme tu badala ya kusubiri au
kukaa na siri moyoni. Siri hii ni-
nayoisema ni ile ambayo ukiisema
inaweza ikakusaidia, lakini mtu
anashindwa kuisema tu kwa kuona

aibu au kuona sijui ataeleweka
nini kwenye jamii.

‘Siri Yangu' ni filamu inayoonye-
sha makosa ambayo baadhi ya
jamii inayafanya. Mtoto wa kike
siku zote anaambiwa yeye ndiye
anayetongozwa na si kueleza hisia
zake. Wakati mwingine matokeo ni
mabaya kuliko inavyotegemewa.

Imechezwa na wasanii wengi,
baadhi yao wakiwa ni Robert Kas-
sim, Said Real, Hadija Maksimo,
Jasmin Gagu, Hamida Mbwana,
Zakia Mussa, na Dhakra Mbiza

akijishughulisha na kilimo aklvva

nye heshima na adabu

Hii inamfanya kupendwa na
watu wote, wakubwa, wadogo,
wazee, vijana na akinamama. Hata
akidada nao walimpenda. Kwa
hao akinadada wapo waliompenda
kimapenzi.

Mmoja wapo ni Asumina. Asumi—
kwa muda mrefu. Asumina a||kuvva
akimpenda Said na kuumia moy-
oni, lakini alishindwa kumwambia
kwa utamaduni ule ule na mtoto
wa kike hawezi kumuanza mtoto
wa Kiume. Lakini Bishura alishind-

wa hata kujiongeza basi, amtege ili
Said aingie. Badala yake alikuwa
akiumia na siri moyoni mwake.

Bisura, msichana aliyetoka mjini
ya kumaliza shule, alimuona Said,
akampenda.

Baada ya kukaa muda na kuzoea
mazingira ya pale, akaona isiwe
tabu. Akaandika barua kuonyesha
ni jinsi gani anavyompenda Said.
Kwanza Said alitafakari. Baada ya
ushauri kwa rafiki yake, akakubali.
Mapezi kati yake na Bisura
yakaanza. Ni mapenzi motomoto.
Mapenzi nayo hayana siri na

siri si ya watu wawili. Asumina
akajua hilo. Roho ikamuuma. Kiguu
na njia kwa mganga na kienyeji
kuroga ili penzi livunjike. Haikuwa
hivyo. Penzi la Said na Bisura
lilikwenda hadi ikawa ndoa. Siku
ya ndoa, Asumina akaanguka na
kufariki dunia na inagundulika
amekunywa sumu, lakini sababu
hakuna. Mwaka mmoja baada ya
harusi kufungwa na pia msiba

wa Asumina, ndipo Said alipom-
wambia mkewe siri. Alimwambia
kumbe alijiua kwa sababu al-
impenda lakini alishindwa kum-
wambia. Mke akamuuliza alijuaje,

akasema wakati wanamkagua
alikutana na karatasi iliyoandikwa
maneno hayo, lakini alishindwa
kuitoa mbele za watu kutokana

na mazingira kutokuwa rafiki
wakati huo na kumtaka mkewe pia
kufanya siri.

Wakati huo tayari Asumini ni
mjamzito. Wote wakakubaliana
mtoto akizaliwa wa kiume aitwe
Asumani, kama wa Kike aitwe
Asumina kwa ajili ya kumbukumbu
na msichana huyo aliyempenda
Said lakini akashindwa kumwam-
bia, hadi msichana kutoka mjini
alipokuja na kuchangamkia tenda.

Vanessa yu heoi taabani

MAPENZI mubashara! Ndivyo msanii wa
muziki wa kizazi kipya, Vanessa mdee,
amejikuta akizidi kuelemewa na mahaba
mazito ya mpenzi wake Rotimi.

Wawili hao sasa wameamua
kuonyeshana mahaba niue kwa kila
mtu baada ya kuchorana michoro ya

tattoo yenye majina yao kwenye miili
yao.

Kupitia video ambazo zimesambaa
katika mitandao ya kijamii, zimewaone-
sha kila mmoja kamchora Tattoo mwen-
zake ikiwa kama ni ishara ya upendo na
kumbukumbu.

Na Adam Fungamwango

MAJINA ya utani si jambo la
ajabu kwa watu wengi maarufu
duniani. Wanamuziki, wasanii
na wanamichezo wengi duniani
pamoja na kwamba wamekuwa
na majina yao halisi, lakini wen-
gine wamekuwa wakijulikana
zaidi kwa majina yao ya utani,
wakati mwingine kufunika ka-
bisa yale halisi.

Lakini mara nyingi majina ya
utani hayazuki tu, badala yake
kuna mahali yanaanzia. Wakati
mwingine inakuwa kama mzaha
tu, tayari ndiyo linakuwa jina.

Sitaki hapa kueleza jinsi Ki-
zota na Tashabalala walivyopa-
ta majina hayo, ila leo nikajikita
kuelezea jinsi yalivyopatikana
majina ya utani ya wanamuziki
wa dansi.

MOSHI WILLIAM ‘TX’

Ukitaka kulitaja jina lake ni
lazima vanze na Tx Moshi Wil-
l[iam. Huyu alikuwa ni mwimbaji
maarufu na mtunzi wa bendi ya
Msondo Music aliyefariki mwa-

Alipewa jinala TX na
mtangazaji wa Redio Tanzania
wakati huo, marehemu Julius
Nyaisanga.

Mwaka 1982, alihamia Mson-
do akitokea Polisi Jazz Band.
Na wakati huo kuna magari wa
wataalam kutoka nje ya nchi
yalikuwa wakisajiliwa kwa
kuanzia neno TX, halafu namba
za magari kama vile TZau T
Kkwa sasa.

Moshi alionekana ni kama
mtaalamu kutoka Polisi aliyein-
gia Msondo, ndipo akapachikwa
jina la TX, likawa kama jina lake
halisi.

ATHUMANI MOMBA ‘SAUTI YA
CHUMA'’

Alikuwa mwimbaji wa bendi
mbalimbali kama Vijana Jazz,
Bima Lee na alifariki mwaka
2005 akiwa kwenye bendi ya
Msondo Ngoma Music.

Huyu alipewa jina la ‘Sauti ya
Chuma’ kutokana na sauti yake
kuwa kali na ya juu.

Hayati Hemed Maneti ndiye
aliyempa jina hilo wakati akiwa
Vijana Jazz. Ni wakati wa ma-
zoezi, alipewa wimbo mmoja
auimbe. Aliuimba kwa sauti kali
na va juu, kiasi kwamba Maneti
akacheka na kumwambia “Mhh
punguza kidogo, maana hiyo
sauti kama chuma.” Kuanzia
hapo akaanza kuitwa ‘Sauti ya
Chuma’

JERRY NASHON ‘DUDUMIZI’

Huyu alikuwa mwimbaji
wa bendi za Vijana Jazz na
Bima Lee. Alifariki mwaka
1995. Alikuwa na sauti nzito
na yenye kitetemeshi. Awali
alipojiunga na vijana kutoka
Magereza Jazz alikuwa aki-
piga ‘gitaa la rhythm.” Wakiwa
safariki Maneti alipatwa na
mafua, hivyo akataka msaidizi,
kwani asingeweza kuimbisha na
kuitikia, hivyo alimtaka mmoja
amsaidie. Kwa sababu Nashon
aliweza, alimsaidia. Jinsi alivyo-
imba, ilimpendeza sana Maneti
akamwambia “Wewe inaimba
kama Dudumizi.” Kuanzia hapo
jina lake likawa Dudumizi, na
ndipo rasmi alipoanza kuimba
na kutunga hadi anafariki dunia.

ROGART HEGA ‘KATAPILA’

Labda watu wanaweza
wakadhani kuwa hilo lilitokana
na mambo ya muziki, la hasha.
Ni kwamba kwenye miaka ya
‘90 wakati Hega alianza muziki
akiwa na bendi za Washirika
Tanzania Stars kulikuwa na via-
tu aina va ‘caterpillar’ ambavyo
vilikuwa ndiyo vinaingia nchini.
Mwanamuziki huyo alikuwa
mpenzi mkubwa wa kuvaa
mdundo huo, kiasi cha wenzake
kumpachika jina hilo.

MOHAMED SALUM ‘GOTAGO-
TA’

Alikuwa mwimbaji wa bendi
za Tabora Jazz, Mwenge Jazz
na hatimaye Vijana Jazz. Ali-
fariki katikati ya miaka ya 1990.

Kutokana na sauti yake kuwa
tamu, mashabiki waliifananisha
na ndege anayegonga kwenye
miti, aitwaye ‘gotagota’.



HATIMAYE rapa wa Marekani, Nicki
Minaj, na mume wake Kenneth Petty,
wamepata mtoto wa kwanza katika ndoa

yao.

Kulingana na mtandao wa TMZ, wawili
hao walimkaribisha mtoto wao siku ya

Jumanne iliyopita, baada mwezi Julai

mwanamuziki huyo kuthibitisha kwamba

ni mjamzito.

Wanandoa hao bado hawajatoa tamko

rasmi, lakini taarifa zinadai tayari wame-
pata mtoto na wanajiandaa kumtambuli-

sha kwa mashabiki wao.

Chacha subiri
watu waanze
mistari

MSANII nyota wa filamu Nigeria,
Chacha Eke, ametangaza ndoa
yake na Austin Faan, iliyodumu
kwa miaka saba imevunjika.

Mwigizaji huyo aliposti video
fupi katika mitandao ya kijamii,
akielezea mwisho wa ndoa yake
na kuwataka mashabiki wake
kutofadhaika.

“Unaweza kusema nimechang-
anyikiwa, lakini si hivyo. Video
hii inaweza kuiambia Dunia
kwamba ndoa yangu imekwisha
fika ukingoni. Hakuna sababu
ya uthibitisho, ni kwamba

tumeachana na mwanamume
huyu,” ameandika.

TTTT{A LT

Davido sasa
unataka
ubunge?

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
David Adeleke, maarufu kama
Davido, amesema anafikiria
kugombea nafasi ya ubunge siku
zinazokuja.

Staa huyo wa muziki, alikuwa
akitumiana ujumbe na Ebuka
Obi-Uchendu, ndipo alipoelezea
kuwa na ndoto ya kuwania na-
fasi hiyo ya kisiasa.

“Nitaanza kama mjomba
wangy, ilikuwa mara ya kwanza
kujiunga na familia yangu ku-
gombea kwenda ofisini,” amean-
dika Davido.

L L .

LT

Regina mbona
unataka
kulikoroga

MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Regina Daniel na mumewe bilio-
nea Ned Nwoko, wamewashtua
mashabiki wao baada ya kila
mmoja kumfuta mwenzake ka-
tika ukurasa wa Instagram.

Tukio hilo ambalo lime-
washangaza wengi, limesaba-
bisha mjadala mkali katika
mitandao ya kijamii, huku baa-
dhi wakidai kuna dalili wawili
hawapo vizuri na muda wowote
watatangaza kuachana.

Lakini haijkuwekwa wazi kwa
nini wanandoa hao wameamua
kuondoana Istagram, wakati
walikuwa na maisha mazuri.

Lil Frosh
mapenzi Si
Kipigo bhana

MPENZI| wa rapa kutoka Nigeria,
Lil Frosh, amefunguka akidai
alishambuliwa usoni na msanii
huyo.

Gift Camille, ambaye alikuwa
mpenzi wake, akitumia ukurasa
wake wa Twitter, ameandika
kwamba shambulio hilo lilim-
sababishia maumivu na kwamba
anajuta kuwa karibu na mwana-
muziki huyo.

“Nafahamu kwamba ningese-
ma haya mwanzo, ameharibu
sura yangu frosh wakati wa
uhusiano wetu takribani miezi
kumi sasa,” ameandika.
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SIMULIZI LA MWENYE ULEMAVU (1)

BNl kosa chanjo nikapata polio, upofu
mUshirikina ukazidi kukoleza matatizo

Na Mwandishi Wetu

AITWA Eligius Bwalya,

nilizaliwa Julai, 06, 1986

kandokando ya ziwa
Tanganyika Wilaya ya Sumbawan-
ambo mkoani Rukwa.

Nikiwa mzima na viungo tima-
mu mama yangu alinipokea kwa
furaha zote kutoka kwa wakunga
, nikiwa mtoto wa saba katika fa-
milia ya mama Augustino Mbao
na Simon Bwalya, iliyokuwa na
watoto 10.

Wanawake sita na wanaume
wane ndugu zangu wawili wame-
fariki dunia. Namshukuru Mungu
kuwa mimi peke yangu ndiye nili-
yebahatika kusoma, ndugu zangu
wengine ambao wengi wao wali-
ishia darasa la saba.

MWANZO ULEMAVU

Nilizaliwa mzima lakini changa-
moto ya ulemavu ilianza nikiwa na
miaka minne mwaka 1990 baada
ya kuugua polio au pepopunda
iliyosababisha nipate ulemavu
baada ya mguu mmoja kukosa
nguvu na kushindwa kufanyakazi
nikianza kutumia gongo kutem-
bea.

Kutokana na kuwapo kwa mila,
desturi na Imani za kishirikina
katika jamii zetu, wazazi wangu
waliamini kuwa ulemavu umeto-
kana na kurogwa japo hospitalini
ilionyesha kuwa nina tatizo la po-
lio.

Chanzo cha ulemavu ni wazazi
wangu kushindwa kunipeleka hos-
pitalini kwenye chanjo zinazotole-
wa kwa watoto ili kuwakinga na
magonjwa mbalimbali ukiwamo
huo wa polio.

ULEMAVU WA MACHO

Niliendelea na ulemavu wa
mguu hadi nilipoanza safari yan-
gu ya elimu, Januari 1993 ambapo
nilianza darasa la kwanza katika
Shule ya Msingi Muzi iliyopo ka-
mitatu tu na matatizo ya macho
yakaanza.

Safari  hii niliugua surua
ugonjwa ulinishambulia macho na
kuniacha na upofu. Hali kadhalika,
katika suala hili la ulemavu wa ma-
cho bado wazazi wangu waliamini
kuwa kuna mkono wa mtu ambaye
kwa mujibu wa imani yao mtu
huyo alitaka kuvuruga na kuhari-
bu kabisa kipaji changu kwani nil-
ionyesha dalili kuwa nina uwezo,
kipaji na akili nyingi na pengine
ningefika mbali.

Vipimo hospitalini vilionyesha
kuwa tatizo la macho yangu lil-
itokana na ugonjwa wa surua na
chanzo ni kutokuwa na chanjo
ambayo huwa ni kinga ya utotoni
kama nilivyoikosa kwenye pep-
opunda na kusababisha niugue
polio.

Ninaishi na ulemavu mkubwa
wa aina mbili, yaani macho na vi-
ungo. Kutokana na mkanganyika
juu ya nini kilisababisha kuwa hivi
nilivyo, bado ninaamini kuwa yote
hayo yalitokana na mipango ya
Mungu kwa kuwa tunafundishwa

Eligius Bwalya akiwa kazini ofisi za

katika imani kuwa kila kinacho-
tokea duniani, Mungu ameruhusu.
Nilipata matibabu na baadaye ni-
kaanza kuona tena japo ulikuwa
ni uoni hafifu (low vision). Niliishi
na hali hii kwa miaka mitano mpa-
ka nilipopelekwa kuanza shule
Machi, 1998.

Shule hiyo ilikuwa katika Ki-
jiji cha Kaengesa wilayani Sum-
bawanga mkoni Rukwa. Miaka
hiyo Shule ya Msingi Kaengesa
ilikuwa inajumuisha wanafunzi
mchanganyiko wasioona na wasio
na ulemavu.

Nakumbuka shuleni nilipokele-
wa na walimu m Revokatus Mlyato
(sasa ni marehemu) na mwezake
Conorald Ndenje. Shukrani nyingi
zimwendee asiyeona mwenzangu,
Bathlomeo Ntinda ambaye ndiye
aliyenipeleka shule kwani wakati
huo alikuwa mwenyekiti wa cha-
ma cha wasioona (TLB) mkoa wa
Rukwa.

Nilisoma hapo kwa muda wa
miezi mitatu na tulipofunga shule
kwa ajili ya likizo ya Juni, nilirudi
nyumbani kwa mapumziko.

KUONDOLEWA JICHO

Wiki mbili kabla ya kufungua
shule, nilianza kuugua macho tena
hadi nikafanyiwa oparesheni ya

jicho katika hospitali ya Mkoa wa
Rukwa ili kuokoa maisha ilibidi
kuondolewa jicho moja kwani ku-
likuwa hakuna namna ya kuona
tena.

Huo ulikuwa mwezi Agosti 1998
na nililazwa hapo hospitalini kwa
zaidi ya mwezi mmoja na nilipo-
pona, tayari shule maalumu ya
wasioona ilikuwa imekamilika ku-
jengwa mjini Sumbawanga eneo la
Malangali.

Shule hii ilijengwa kwa msaada
wa Wajerumani kupitia Padre
Luka, ambaye ni Mjerumani.
Wakati natoka hospitalini nika-
kuta shule hii imefunguliwa rasmi
na Rais wa awamu ya tatu wa Ben-
jamin Mkapa, alipokuwa ziarani
Rukwa mwaka 1998.

Kwa kuwa mpaka nafumba
macho nilikuwa tayari nilishajua
kusoma maandishi ya wasioona
na kwa kuwa nilikuwa na uwezo
mkubwa kitaaluma, hata nilipo-
toka hospitalini, nilirushwa darasa
moja nikaanza darasa la pili; na
kwa sababu hiyo nikasoma ma-
darasa mawili ndani ya mwaka
mmoja wa 1998.

Nikiwa shuleni Malangali,
niliwahi kuwa kiranja mkuu kwa
miaka minne tangu mwaka 2000
mpaka 2003.

Baraza la NECTA Dar es Salaam. PICHA: MWANDISHI WETU

KIFO CHA BABA

Licha ya kupitia changamoto
nyingi nilizopata nilikuwa nasaid-
iwa na wazazi baba na mama. Ni-
kiwa darasa la saba Juni 2003, nili-
pata pigo la kuondokewa na baba
yangu mzazi aliyefariki dunia ku-
tokana na kiharusi (stroke attack).

Hali hii ilinifanya nitetereke

kisaikolojia japo niliendelea na
harakati za kupata elimu.

Septemba 2003 nilihitimu elimu
yamsingi ambapo na Januari 2004
nilichaguliwa kuendelea na elimu
ya sekondari katika Sekondari ya
Kantalamba iliyopo katika Manis-
paa ya Sumbawanga.

SAFARI YA SEKONDARI

Shule hii nayo ilikuwa inaju-
muisha wanafunzi mchanganyiko.
Nikiwa shuleni Kantalamba, nili-
penda kushiriki katika matukio
mbalimbali yaliyokuwa yakitukia
shuleni hapo kwa mfano mahafali,
mijadala na hotuba mbalimbali
zilizotakiwa kutolewa na mwa-
nafunzi.

Kutokana na ushiriki wangu
katika matukio mbalimbali niliji-
kuta nimepewa jina la “promoter”.
Lilijulikana kiasi kwamba likaf-

unika jina langu halisi na mpaka
sasa ndilo jina ninalofahamika
mno miongoni mwa watu wote
waliowahi kukutana na mimi kwa
namna moja ama nyingine katika
harakati za masomo.

Pia nikiwa Kantalamba, niliwahi
kuwa kiongozi mwakilishi wa wa-
nafunzi wenye uhitaji maalumu
na mnamo mwaka 2007 nilihitimu
kidato cha nne na matokeo yalipo-
toka nikapata daraja la tatu la 3.22.

Matokeo haya yaliniwezesha
kuendelea na kidato cha tano
Aprili 2008 katika shule hiyo hiyo
ya sekondari Kantalamba kwa
mchepuo wa masomo ya Sanaa
nikisoma Historia, Kiswahili na Ki-
ingereza (HKL).

CHUO KIKUU UDSM

Tlipofika Februari 2010, nilihit-
imu kidato cha sita, na safari hii
nilipata daraja la kwanza (divi-
sion 1.9) ambapo mwaka huo huo
mwezi Oktoba nikajiunga na elimu
ya juu katika Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam.

Nikiwa chuoni hapo, nilisoma
shahada ya kwanza ya elimu ya
watu wazima na maendeleo ya
jamii (Bachelor of Education in
Adult and Community Education).

CHANGAMOTO UDSM

Kutokana na aina yangu ya ul-
emavu, mazingira ya Chuo Kikuu
UDSM yalitaka kuwa kikwazo
kwangu katika safari ya masomo
chuoni hapo. Hii ni kutokana na
hali halisi ya mazingira na miun-
dombinu yake kuwa na maghorofa
na ngazi nyingi. Vilevile mtindo wa
kusoma huku unakimbizana na
vipindi kutoka jengo moja kwen-
da jingine ilielekea kunikwaza na
kutishia mustakabali wa masomo
yangu.

BAJAJI ILININUSURU

Hata hivyo changamoto hizo
ziliondolewa. Kutokana na mipa-
ngo na sera ambazo chuo kilikuwa
kimejiwekea, changamoto hizo zil-
itatuliwa kwa kununuliwa pikipiki
ya magurudumu matatu (bajaji)
ambayo nilipewa dereva na mafu-
ta ya lita tano kila wiki.

Suala hili lilinifanya nisome kwa
utulivu na changamoto zilizobaki
niliweza kuzimudu. Shukrani ny-
ingi ziwaendee waliyokuwa ka-
tika kitengo cha elimu maalumu
kwa wakati huo wakiongozwa na
Nsimbila, Jerome Mbago na na
Profesar Mfinanga na aliyekuwa
mshauri wa wanafunzi Dk. Martha
Koro.

Wote hawa walichangia pakub-
wa katika masomo yangu. Nikiwa
chuoni hapo, niliwahi kuwa Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Walemavu
(DUHA) na mbunge wa bunge la
wanafunzi (USRC) tangu mwaka
2011 mpaka 2012.

ITAENDELEA
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EWURA ilivyopania kutokomeza

vishoka umeme Kila kona

Na Augusta Njoji, DODOMA

ILA umeme hakuna vi-

wanda na bila umeme

maisha ni magumu. Kuto-

kana na ukweli huo, seri-

kali imeweka mkakati kuhakikisha

ifilkapo mwaka 2021, umeme uwe
umefika kila nyumba nchini.

Kutokana na umuhimu wa ni-

shati hiyo kwa maendeleo ya ki-

jamii na kiuchumi, serikali imeku-

wa ikitekeleza miradi ya umeme

Hivi karibuni, Rais John Magu-

fuli, akieleza mafanikio yaliyopa-

tikana chini ya serikali ya awamu

ya tano, anasema kwa kipindi cha

miaka mitano serikali imepeleka

na umeme Tanzania nzima, ka-
tika kipindi cha miaka mitano
fika 9,700,na sasa vimebaki vi-
jiji 2,500 ambavyo hadi kufikia
Juni 2021 vitakuwa vimefikiwa na
umeme,’anasema.

Pia anasema ujenzi wa mradi
mkubwa wa kufua umeme wa maji
wa Julius Nyerere katika Mto Rufiji
ambao utakuwa na uwezo wa ku-
zalisha Megawati 2, 115 utaifanya
Tanzania kuwa na umeme wa ku-
tosha.

Pamoja na utekelezaji wa azma
hiyo, = kumekuwapo na wimbi
kubwa la mafundi wababaishaji
maarufu kama ‘vishoka’” ambao
hawana leseni kutoka Mamlaka ya
Udhibiti ya Huduma za Nishati na
Maji (EWURA).

Wimbi hilo la vishoka, limesaba-
bisha EWURA kuanzisha mapam-
bano dhidi yao, ambao wanafanya
kazi za kuunganisha mifumo ya
umeme bila leseni kwa kuwa uun-
ganishaji  usiozingatia utaalam
husababisha madhara mbalimbali
ikiwamo nyumba kuungua au ku-
pata hitilafu za umeme kila mara.

Sheria ya Umeme nchini zi-
natekelezwa na Shirika la Umeme
nchini(Tanesco) na  EWURA,
zinaweka wazi kwamba ni ma-
kosa mtu kuunganisha mifumo ya
umeme bila ya kuwa na leseni ku-
toka EWURA.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
EWURA, Mhandisi Godfrey Chibu-
lunje, anasema sheria hiyo inamta-
ka mtu yeyote anayefanya kazi ya
umeme bila leseni, adhabu yake ni
kifungo cha miaka mitano au faini
isiyozidi Sh. milioni 10, au adhabu
zote mbili kwa pamoja.

“Sisi EWURA tunaendelea na
mapambano dhidi ya mafundi
wanaofanya kazi za kuunganisha
mifumo ya umeme bila kuwa na
leseni. Utoaji wa leseni za uungan-
ishaji unalenga kuweka utaratibu
wa kisheria,” anasema.

Anabainisha kuwa hatua ya ku-
tambua mafundi umeme wenye
vigezo vya kupewa leseni, itasaidia
serikali kutimiza azma ya kuhakik-
isha kila Mtanzania anafikiwa na
umeme kwa usalama zaidi kwa

va nchi

Fundi akiunganisha umeme nyumbani. Sheria ya Umeme inataka mafundi wa namna hii wawe na leseni na vyeti vinavyotambulikana.

PICHA: MAKTABA.

kuhudumiwa na mafundi wenye
vigezo.

Mhandisi Chibulunje anasema
wanalenga kukabiliana na wimbi
la vishoka wanaounganishia watu
umeme kinyume cha sheria, hivyo
kusababisha madhara makubwa
kwa usalama wa watu na mali zao.

“Maombi ya leseni ya umeme
hufanywa mtandaoni kupitia mfu-
mo uitwao ‘Licensing and Order
Information System (LOIS) naopa-
tikana kupitia tovuti ya EWURA,”
anasema.

Katika mfumo huo, anasema
mwombaji anapaswa kuwa na
nakala ya picha ya rangi ya bluu,
wasifu, vyeti vya elimu ya ufungaji
umeme, risiti ya malipo ya maom-
bi ya leseni, hati ya kusafirisha au
kitambulisho cha taifa na nakala
za vyeti zilizothibitishwa.

“Baada ya kupokea maombi,
EWURA huwasiliana na chuo ali-
chosoma mwombaji ili kuthibiti-
sha uhalali wa vyeti alivyowasili-
sha. Baada ya kupata uthibitisho,
maombi ya leseni huwasilishwa
katika kamati ya leseni za
umeme ili kupata mapendekezo
daraja stahiki la mwombaji wa
leseni,”anasema.

Anabainisha leseni za umeme
zinatolewa katika madaraja mbal-
imbali kulingana na sifa za mwom-
baji.

“Daraja A ni fundi mwenye uw-
ezo wa kufanya shughuli zote za
ufungaji na usambazaji umeme,
daraja B ni ufungaji umeme mson-
go wa kati hadi volti 33,000, daraja
C ufungaji umeme wa msongo usi-

ozidi volti 400,” anasema.

“Mengine ni daraja D ufungaji
umeme wa msongo usiozidi volti
220, daraja W atafanya kazi chini
ya usimamizi wa mwenye leseni
daraja A,B,C au D, SI ni daraja la
kazi maalum za umeme kwa mi-
songo yote.”

Anafafanua S2 ni kazi maalum
za umeme wa msongo hadi volti
33,000, S3 kazi maalum za umeme
wa msongo hadi volti 1000.

Anasema EWURA imejipanga
kuhakikisha wananchi wananu-
faika katika njia sahihi, kwa kuwa
na wenye vigezo pekee katika kazi
ya uunganishaji umeme wa nyum-
bani (kwenye makazi) pasipo ku-
sababisha madhara ya kiuchumi,
kijamii na kiafya.

Anataja miongoni mwa maju-
kumu ya EWURA, ni kutoa leseni
na kusimamia utekelezaji wake,
kudhibiti ubora, usalama na tija
kwa watoa huduma, kutathmini
na kupitisha marekebisho ya hu-
duma na kusikiliza malalamiko,
pia kutatua migogoro.

Meneja wa Mawasiliano na Uhu-
siano wa EWURA, Titus Kaguo,
anasema mamlaka hiyo imekuwa
ikifanya kazi kwa kuzingatia ny-
enzo za udhibiti ikiwamo sheria
za sekta husika, ikiwamo Sheria za
Umeme ya mwaka 2008, Mafuta
ya 201) na ya Maji ya mwaka 2019.

Anakumbusha chimbuko la
EWURA, ni uwepo wa mamlaka
za udhibiti nchini unaotokana na
mageuzi ya kiuchumi na sera ya
ushindani na udhibiti ya mwaka
1999, inayotambua sekta binafsi

katika utoaji mchango kwenye
uchumi na kwamba taasisi za
umma lazima zijiendeshe kibi-
ashara.

Anasema ni lazima jamii ifaha-
mu kuwa EWURA inadhibiti hudu-
ma za nishati (umeme, petroli na
gesi asilia), maji na usafi wa mazin-
gira, udhibiti anaojisifu umesaidia
kupunguza gharama za udhibiti
na kuwezesha mapato ya tozo ya
sekta ya nishati, kugharamia se-
hemu ya gharama za udhibiti za
sekta za maji.

Anabainisha EWURA imekuwa
ikitoa elimu kwa wananchi, kuhu-
su huduma hizo, lengo ni kuharak-
isha uelewa wa matumizi ya nisha-
ti za umeme na gesi majumbani.

Kaguo pia anasema uamuzi
wa kutoa elimu kwa wadau ni
kuwawezesha kufanya shughuli
kisheria na kanuni zilizopo.

“Kuna wakati makandarasi
huona kama wanaonewa kwa
kuhitaji kusajiliwa na kupewa
leseni, lakini ikumbukwe kuwa hili
linafanyika nchi nzima kwa saba-
bu za usalama na ndiyo maana
kila mdau hana budi kutambu-
liwa na kupewa leseni,” anasema
Kaguo.

Kaguo anasema, umefika wakati
Watanzania kuwa na utamaduni
wa kuwatumia watalaamu wenye
leseni za Ewura, kutandaza nyaya
za umeme katika majengo yao,
kuepuka hatari na hasara kwao na
serikali.

RIPOTI YA MWAKA 2018/19
Ripoti ya utendaji kazi ya sekta

ndogo ya umeme iliyotolewa na
EWURA mwaka 2018/19, inaonye-
sha mamlaka hiyo ilitoa leseni 662
kati ya hizo, 654 zilikuwa za ufun-
gaji vifaa vya umeme na nane zili-
kuwa leseni za uzalishaji umeme.

Aidha, mamlaka hiyo ilitoa
leseni za usakinishaji(installations)
wa umeme 654 na 600 katika
mwaka wa fedha 2018/19 na
2017/18, ambazo zinaongezeka
kwa asilimia 8.2.

Pia Leseni 15 zilitolewa kwa
wanawake na 639 kwa wanaume
katika mwaka wa fedha 2018/19,
wakati leseni 10 zilitolewa kwa
wanawake na 590 kwa wanaume
katika mwaka wa fedha 2017/18.

KAULI ZA WANANCHI

Mmoja wa wakazi wa Dodoma,
Robert Cheti, anasema anaunga
mkono jitthada za mamlaka hiyo
kudhibiti vishoka kwa kuwa wengi
wanaofanya kazi bila leseni ma-
tokeo ya kazi zao yamekuwa chini
ya kiwango, hali inayochangia ya
madhara ndani ya muda mfupi
baada majengo kukamilika.

Anasema mafundi wengi wasio
na uwezo na elimu sahihi kuhusu
vifaa umeme vinavyofaa, hujikuta
wanaingia kwenye mtego wa ku-
nunua vifaa visivyokidhi viwango
na kuishia katika majanga yaliyo-
tajwa kwa jamii.

“Ni wakati muafaka kwa jamii
kuhakikisha inashirikiana na
mamlaka ya udhibiti kuhakiki-
sha wimbi la vishoka katika jamii
linaisha,”anasema.
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WFP yashinda tuzo ya Nobel

]
Rais wa
Kyrgyzstan

OSLOW, Norway

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia masuala ya
Chakula Duniani (WFP), lime-
pata tuzo ya amani ya Nobel ya
mwaka huu.

Kamati ya tuzo hiyo inayotole-
wa nchini Norway, iliitaja WFP
kuwa baada ya kuhusika katika
juhudi za kuzuia njaa kugeuza
kama silaha katika migogoro na
vita. Mshindi anapata dola milio-
ni 101 kama zawadi ya kutambua

mchango wake.

Msemaji wa WEFP, alisema
shirika hilo linajivunia tuzo hiyo.

Shirika hilo linakadiria ku-
saidia watu milioni 97 kila mwa-
ka katika mataifa 88.

“Kutokana na tuzo ya mwaka

huu, kamati hii inataka dunia
kuangazia mamilioni ya watu
ambao wanakabiliwa na tishio la
baa la njaa”, alisema Mwenyekiti
wa kamati ya tuzo hiyo, Berit Re-
iss Andersen.

BBC

WS

Wanaharakati kutoka Chama cha Bhartiya Janata (BJP), wakijaribu kuvunja Kizuizi cha polisi ambao walitumia maji yanayowasha kuwazuia
kuingia ofisi ya Waziri Mkuu wa jimbo la Bengal Magharibi, Mamata Banerjee, kupinga sheria mpya. (PICHA: AFP)

Armenia, Azerbaijan kujadili umalizaji vita

MOSCOW, Urusi

NCHI za Armenia na Azer-
baijan, zimekubaliana kushiriki
mazungumzo yao ya kwanza ya
kumaliza mapigano katika jimbo
la Nagorno-Karabakh.

Makubaliano yamefikiwa
wakati wanajeshi wa pande

mbili wanaendelea kushambuli-
ana vikali ili kudhibiti mkoa huo
unaogombaniwa.

Wizara ya mambo ya kigeni ya
Urusi, ilisema wanadiplomasia
waandamizi kutoka nchi hizo
mbili, watashiriki mazungumzo
hayo yatakayofanyika nchini
humo katika mji mkuu wa Mos-

COW.

Ilisema Rais Vladmir Putin,
aliomba viongozi wa pande hizo
kushiriki katika mkutano huo.

Hata hivyo, maofisa wa ulinzi
wa Armenia na Azerbaijan wal-
isema mapigano yaliendelea
usiku wa juzi na kusababisha
vifo vya raia.

Mpaka sasa zaidi ya watu 400,
wameuawa tangu makabiliano
ya silaha yalipozuka kati ya
wanaharakati wa Armenia wa-
naotaka kujitenga na wanajeshi
wa Azerbaijan mwishoni mwa
mwezi uliopita.

DW.

Hariri ahimiza kuufufua mpango wa uchumi

BEIRUT, Lebanon

WAZIRI mkuu wa zamani wa
Lebanon, Saad al-Hariri, ametoa
wito wa kurejeshwa kwa mpan-
go wa kufufua uchumi uliotole-

wa na Ufaransa ili kuliondoa
taifa hilo katika mgogoro.

Katika mahojiano ya tele-
visheni, Hariri ambaye ni mfuasi
wa dhehebu la Suni, alivitaka
vyama vya kisiasa kutafakari vy-

ema ili wasiipoteze fursa hiyo.
Alisema mpango wa Rais wa
Ufaransa, Emmaniel Macron,
bado upo na unaweza kutekele-
zwa.Ufaransa, ambayo ilikuwa
koloni lake inaongoza juhudi za

msaada wa kigeni kuokoa nchi
hiyo, ilijaribu kuwahimiza vion-
gozi wa Lebanon kufanya ma-
geuzi ili kuukabili mzozo huo wa
kifedha.

DW.

akubali

kujiuzulu

BISHKEK, Kyrgystan

RAIS wa Kyrgystan,
Sooronbai Jeenbekov,
amesema yuko tayari ku-
jiuzulu baada ya baraza ji-
pya la mawaziri kuteuliwa.

Nchi hiyo inakabiliwa
na ombwe |la madaraka na
kuilazimu Urusi kutishia ku-
ingilia kati kuhakikisha hali
ya utulivu inadumishwa.

Kyrgyzstan, ambayo ina
kituo cha jeshi la anga la Uru
ilikumbwa na machafuko baa
va wafuasi wa upinzani wali-

si,
da

poyakamata majengo ya serikali

siku ya Jumanne ya wiki hii.

Upinzani ambao unawakilisha

vikundi vya kikabila na koo

mbalimbali, umepiga hatua ya

kwanza kuelekea kuleta utuli

VU,

na kuongeza matumaini ya ku-
malizika kwa mgogoro huo am-
bao umetishia uzalishaji wa ma-

dini ya dhahabu nchini humo
Urusi ilieleza hali hiyo

va fujo na machafuko ina-

jaribu kuharibu siasa za

nchi zilizokuwa sehemu ya

muungano wa Kisovieti.

Raia Mali
watakiwa
Kunusuru
nchi yao

NEWYORK, Marekani

MJUMBE wa Umoja wa
Mataifa kuhusu mgogoro wa
Mali, Mahamat Saleh An-
nadif, amewaomba raia wa
nchi hiyo kutumia muda wa
mpito kuondokana na picha
mbaya iliyosababishwa
na mapinduzi ya kijeshi.

Nchi hiyo ya Afrika
Magharibi, imeunda seri-
kali ya mpito itakayo-
dumu kwa muda wa miezi
miezi 18, kabla ya kurudi-
sha utawala wa Kiraia.

Annadif, aliambia Baraza
la Usalama la Umoja wa
Mataifa, kuwa mafani-
kio ya kipindi hicho cha
mpito yanakaribia kupati-
kana, jukumu liko mikononi
mwa watu wa Mali.

Mali imekuwa katika
machafuko tangu vuguvugu
la umma la mwaka 2012 lil-

ilosababisha wanajeshi waasi

kumuondoa rais madarakani

DW
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MWANGA WA JAMII

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GIDION ALIPIPI KASEGE
anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya gari aina ya
VOLVO zenye namba za
usajili T 602 BTE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA
ILIYOPO DAR ES SALAAM

SHAURI LA MAOMBI YA MADAI NA. 42 YA 2016
CATHERINE HONORATI............ MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1. CRDBBANKPLC

2. METHOD KAUNGA MORIS

3.  HONORATI BIASHARA JOHN
LYOMBE................ WAJIBU MAOMBI

KWA:  HONORATI BIASHARA JOHN LYOMBE - POPOTE ALIPO

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

COSMAS ANDREA
KIVUYO ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA YA
USAJILI MC 963 CMH.

KUPOTEA KWA VYETI

115939002

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

IDDA ANANIA SHOMARI
amepotelewa na kadi ya
gari yenye namba za usajili
T 731 AVQ aina yake

o TOYOTA-HARRIER yenye
8 Unajulishwa kwamba shauri la rufaa ya madai tajwa hapo juu . y y
CHASSIS namba 8| | imepangwa kusiiizva na Mahokama yo Rutea hopa bar es | | CHASSES NO MD 621EP18 | | HILDAGARDE JAMES CHEGE ANATANGAZA chassis namba S
o salaam tarehe 19/10/2020 saa tatu kamili asubuhi (3:00) katika KUPOTELEWA NA CHETI CHA KIDATO CHA 5
YU/C291/G84105142 . ~ ukumbi wa Mahakama ya Biashara. Unapaswa kuhudhuria siku KIK 00972. ENGINE NO NNE CHENYE INDEX No. $0297-0029 MCU100033727. 2
ya tarehe iliyopangwa bila kukosa na endapo hautahudhuria 0. . "":’
YEYOTE ATAKAYE'ONA wewe au mwakilishi wako Ilika kisheria CPIKK1128619. YEYOTE MWAKA 2011 SHULE- QUEEN OF FAMILY GIRLS KWa yeyote atakae|ona
basi maombi yako yatasikilizwa bila ya uwepo wako. SECONDARY SCHOOL. CHETI CHA KIDATO .
ATOE TAAR”:A KlTUO Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo ATAKAYE|ONA ATOE § CHA SITA CHENYE INDEX No. S0333-0628 anaombwa atoe taarlfa
CHOCHOTE CHA POLISI. e O s, —— N TAARIFAKITUO CHA g gg\"_%(ngog‘HﬁULcE"_lrv"fE’;ﬁ Sffg”i:i; kituo chochote Cha polisi.
: < vy | = . :
POLISI TAARIFA g ‘%‘3: Y echeer 3 POLISI. MWAKA 2014 OLJORO JKT(833KJ) RB Namba
DAR/CEN/RB/721093/2020 » 8o Wi 5| | ARU/ARU/RB/726272/2020, | | MAHAL VLIPOTEA N DAR €5 SaLaM. Re | | MOR/MOR/RE/700146/2020
= — * Number-DOD/DOD/RB/316275/2019. :
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUPOITEA KWIA KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA —MMJ—QT rif Kufungw KUPOTEA KWA “SIMAMIZI WA MI“ATI'"
ILIYOPO DAR ES SALAAM I( A
KAD YA GAR SHAURI LA MAOMBI YA MADAI NA. 42 YA 2016 INATOLEWA TAARIFI.-\ KUWA DI YA GARI JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
GIDION ALIPIPI KASEGE CATHEENE ONORAT. ... MLETAAOME T e o ve KIONDO MGWENO KAVUYU USIMAMIZ) WA MRATL FORM 11
- . . (S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
anatangaza kupotelewa + coomsancrLc LIMITED uliofanyika siku ya 23 anatangaza kupotelewa na Katika Mahakama ya Mwanzo ya
kwa kadi ya gar] aina ya 2. METHOD KAUNGA MORIS day of December 2019, azimio ~ DODOMAMJINI
SUZUKI SWIFT zenye | | Somee st aous macum ipifishva kv pormaio kadi ya gari aina Suzuku T
"""""""" na wamiliki/wanahisa wa kampuni Kuteuliwa kuwa
i KWA: METHOD KAUNGA MORIS - POPOTE ALIPO la kufunga kampuni kwani Escudo yenye namba za Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
namba za usajili T 288 | B hatfafanya shughuli zake. T 47: D:Y Chasel o RN
AUZ CHASSIS na m ba salaam tarehe 19‘/10/202(r)‘asaa tatu kamiﬁ:?uut:i:\r(‘;%%ﬁaarﬂiz usaJI l ’ assis no. Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
- i i ra. Un: dhuri i lkiwa mtu ana madai yoyote a . na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja
HT515-612453. YEYOTE | | o e e moslabi dhic ya Keamort, TD54W104914. Engine no. ek halr o o ehe
ATAKAYE'ONA ATOE 8 wewe au i wako ika kisheria B )4 . .p ! 02/11/2020 kabla huyo mwombaiji hajateuliwa
2 basi maombi yako yatasikilizwa bila ya uwepo wako. wanashauriwa kuwasiliana na J20A291608. Yeyote kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
TAAR”:A KlTUO E kampuni kwenye anwani iliyo chini Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
CHOCHOTE CHA POLISL *| | Bt rosomsmiama s | | o ya siku 7 2 acrita hi. | | atakayeiona atoe taarifa kituo ke
. — TN o
POLISI TAARIFA H 3 3 . ’-‘:EI\ g Karimjee Attorneys 8 cha polisi. Taarifa ya polisi: §
S el £ e g RO. Box 76421 3 g
DAR/CEN/RB/721087/2020 g Dar es Salaam g | DOD/DOD/RB/726204/2020.
——

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

FRANK ISSACK SILAVWE
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili
T400 ARB
XL.
Injini namba
112555737669
Taarifa yoyote itolewe kituo
cha polisi.
Taarifa ya polisi
IRI/IRI/RB/725370/2020

115938402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI.
Usimamizi wa mirathi No;256/2020
Ombi la MARIAMU ZAHORO ,Kuteuliwa

msimamizi wa mirathi marehemu ATHUMAN
AHMAD MOHAMED.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 24/11/2020
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyoWosia ya marehemu huyo upo
kukaguliwa

mahakamani
29/09/2020:;.

waweza tarehe

115938802

MEROEORE

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KAMUGISHA ANISETH
BYABATO ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA YA
VOLKSWAGEN T4 YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 957
BLZ. CHASSIS NAMBA
VW2ZZZ702MHO022035.
YOYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISL.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/KIJ/RB/726604/2020.

115938602

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE ADMINISTRATION CAUSE NO 53 OF 2020

In the matter of the Estate of the late ONESMO
SALEHE MTEY of Dodoma municipality

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY KELVIN ONESMO MTEI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
30th day of OCTOBER 2020

Dated at Dodoma this day of 17th day of OCTOBER 2020.

Lo
Yo

115939402

KATIKA MAHAKAMA KUU YATANZANIA
DARES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 51 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
RASHMI MANJI BARMEDA
MWOMBAJI/WAOMBAJI
NIMESHI RASHMI
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
Marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri
haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa Waombaji/Mwombaji
hapo juu. Mapingamizi yoyote kuhusu haya
yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya
tarehe 21 Mwezi wa Octoba, 2020.
Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 21
Mwezi wa Septemba, 2020.

s ot

Ak
WAL SATILE

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango

aa ya ukutani ilionyesha

kuwa ni saa saba mchana.

Mlango uligongwa kwenye

ofisi ya Eddy. aliingia mhu-
dumu mmoja akiwa na bahasha
nyeupe.

Alimsalimu bila kuongea kitu
akamkabidhi. Aliiweka mezani
kwa dakika moja kama mtu ali-
yeipuuzia.

Baada ya kumalizana na kompy-
uta, aliichukua barua na kuifun-
gua. Aliisoma. Akaisoma tena.
Akaisoma kwa mara nyingine tena.

Ilitoka kwa mamkala ya usajili
ya magari nchini. Ilionyesha jina la
mmiliki wa gari ambalo lilikwenda
Kigogo kumtafuta Timo na kumpa
kazi ya kumuua Fikiri.

Eddy alichotaka kujua ni mmiliki
na si aliyeendesha. Alijua kumpata
mmiliki kungemrahisishia kazi.
Nani alimpa gari siku ile, au liliku-
wa mikononi mwa nani kwa siku
ile hadi linarejea kwa mmiliki.

Kwa mujibu wa namba am-
bazo kijana yule Timo alisema
akizikariri kwa urahisi kutokana
na kufanana na kiasi cha pesa ali-
zolipwa, zilionyesha mmiliki wake
ni George Kupila.

Halikuwa jina jipya. Aliwahi
kulisikia mahali. “Ni Wapi?” Aliji-
uliza.

Alifungua droo na kutoa gazeti
mwaka jana. ITlikuwa wakati wa
mauaji ya Patiyo na mkewe Grace.

Gazeti liliandika aliuyeuawa
bwana harusi aliitwa Patiyo Kupila
na Grace Pius.

“Ina maana gari alilotumia
dereva aliyekwenda kumtumia
Timo kumuua Fikiri linamilikiwa
na George Kupila. Fikiri ni yule
aliyembamba na kifuko cha sumu.
Sumu hiyo ndiyo iliyokutwa kwe-
nye chakula ambacho Shani ali-
letewa na Fikiri. Shani ni binti ya
Patiyo Kupila. Je George na Patiyo
ni ndugu? Alijiuliza.

“Nitamuuliza Shani, kwani hata
yeye anaitwa Shani Patiyo Kupi-
la.” Aliinua simu na kumuuliza
kama anamfahamu mtu anayeiwa
George Kupila.

“Ndiyo Sherry, huyo ni baba
yangu mdogo kabisa mama mmoja
na baba mmoja.” Kengele ya hatari
ikaanza kugonga kwenye kichwa
cha Eddy.

Geti lilifunguliwa baada ya Eddy
kupiga honi mbili. Tayari walinzi
walishaambiwa kuwa kuna mgeni
maalum anawasili.

Ilikuwa ni majira saa nne asu-
buhi. Siku hiyo Eddy alikwenda
kazini alfajiri na mapema kuweka
mambo sawa kwa sababu alijua
mpenzi wake haendi kazini, hivyo
baada ya kupunguza kazi aliamua
kwenda Mbezi Beach kwa ajili ya
kushinda naye, kula chakula cha

Ina maana
gari al-
ilotumia
dereva ali-
yekwenda
kumtumia
Timo
kumuua
Fikiri li-
namilikiwa
na George
Kupila.
Fikiri ni
yule aliy-
embamba
na kifuko
cha sumu.
Sumu hiyo
ndiyo
iliyokutwa
kwenye
chakula
ambacho
Shani
aliletewa
na Fikiri.
Shani ni
binti ya
Patiyo
Kupila. Je
George na
Patiyo ni
ndugu?

[LISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

@MSAMBA
0656122770

o

mchana kama walivyoahidiana.

“Karibu Sherry.” Shani alimkaribi-
sha, akiwa amevaa nguo za uanamich-
€ezo.

“Kumbe huwa unafanya mazoezi?”
Aliuliza Eddy.

“Mazoezi gani, basi tu tunapunguza
shibe tu.”

“Mhh, Sherry, mbona siku hizi nao-
na kama unanenepa, tofauti na pale
mwanzo?”

“Nanenepa eee.” Shani alisema
huku akijiangalia na kuonekana aki-
furahia jambo hilo, kisha akajibu.

“Siku hizi sina mawazo sana, kipindi
kile nilikuwa na mawazo mengi, sina
rafiki, na huwezi kulazimisha kuwa na
rafiki na mtu ambaye humuamini...”

“Kwa hiyo mimi unaniamini sana
eee.”

“Yaani sijui umeniroga? Mimi nime-
tokea kukuamini sana wewe. Kama
unanihujumu, au kumbe ndiyo adui
yangu umekuja kunimaliza, sawa,
sasa nitafanyaje, maana imeshakuwa
hivyo.” Shani alisema akimuangalia
kwa makini Eddy.

Eddy aliangua kicheko. Akamtaza-
ma Shani akamwambia “Halafu nime-
kukuta umependeza sana leo.”

Shani alimtazama mwenzake kwa
kukunja sura “Mhhhh, muongo sema
sijapendeza, unanionana nikiwa
nimejipamba, leo hata nywele sijacha-
na, niko hovyo hovyo, hata kuoga si-
jaoga, halafu unasema nimependeza.”

“Mimi nakupenda wewe. Nakupen-
da vyovyote utakavyokuwa. Vyovyote
utakavyovaa. Hajua wanawake mnap-
enda sana kujipamba na muda wote
muonekane warembo, lakini mimi
kwako nakupenda wewe tu basi, hai-
jalishi umesuka nywele, haujasuka,
umevaa vizuri, vibaya. Kwani ukivaa
hata gunia, utakuwa siyo Shani?”

“Hata baba.” Shani alishindwa kuen-
delea kubishana na Eddy. Wakati huo
alikuwa amekaa kwenye sofa.

“Hebu njoo kwanza.” Eddy alimwita

ye. ¥

i kwa sauti iliyoonekana kama kuna
» kitu cha maana anataka kumwambia.

Shani alisogea kwa heshima zote.
Eddy alimvuta. Akapapasa mikono
» yake laini, akabusu kwenye mashavu
yake mororo.

Shani alitabasamu. Hakufikiri kama
ndicho alichoitiwa na Eddy. “Ni hicho
tu, haya fanya shughuli zako.”

Aliondoka kwa kuringa, huku aki-
geuka nyuma kumtazama Eddy kwa ji-
cho la huba. Ni kama vile alimwambia
“Ngoja subiri nakuja.”

“Naenda kuoga kwanza my, nisubiri,
nikuwashie muziki, au nikupe kiny-
waji?”

“Ninakuhitaji wewe zaidi kuliko
chochote kile ambacho utanipa.”
Eddy alimjibu.

“Haya subiri.” Shani aliongea na ku-
ingia kwenye vyumba vingine.

Ilipita kama dakika tano hivi. Eddy
alihisi kitu ambacho si kawaida. Ziliku-
wa ni sauti za watu ambao wanaruka
ukuta, japo walijitahidi kuruka bila
vishindo.

Hakuna na uzoefu sana na nyum-
ba hiyo, hivyo hakujua wamerukia
upande gani na wanaelekea wapi.

Kutokana na uzoefu wa kazi yake,
alihisi shari. Aliiangalia karanda hiyo
kwa haraka, aliona kuna sehemu am-
bayo kuna friji ya maji, anaweza kuji-
ficha nyuma yake. Haraka akafanya
hivyo.

Sekunde kadhaa baadaye, mlango
mkubwa ambaye aliingilia yeye, uli-
kuwa na mtu mmoja mrefu mwem-
bamba aliyekuwa ameufungua. Ali-
kuwa ameshika bastola. Aliingia ndani
na kujibanza pembeni macho yake
yakiwa mbele kukabilia na chochote
kitakachojitokeza mbele yake.

Nyuma yake aliingia mtu mwingine
mfupi, mnene wa wastani. Hakuna na
chochote zaidi ya kamba ya manila.

Kwa akili ya haraka na kwa uzoefu
wake alijua kabisa walikuja kuua na si
kuteka wala kutesa mtu.

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

Kwa jinsi sakata zima alilokuwa ak-
ilifuatilia kwa siri bila yoyote kujua,
alijua kabisa kuwa Shani yupo kwenye
matatizo.

Baada ya kuingia ndani, jamaa wali-
badilishana. Mwenye kamba alitan-
gulia mbele, huku mwenye bastola ak-
ibaki nyuma. Walinong'onezana kitu,
yule mfupi alisonga kule ambako Shani
alikwenda.

Eddy akutaka chochote kibaya kim-
pate Shani. Hakutaka kuruhusu yule
jamaa aingie afungue mlango na ku-
tokomea ndani kwani hawezi kujua
kule atakwenda kumfanya nini.

Damu ilimsisimka Eddy. Lakini pia
alifurahi kuona siku hiyo angepata
mazoezi ambayo kwa muda mrefu ha-
jayafanya. Kucheza mchezo wa hatari
ambao yeye anaupenda.

Kama umeme, alitoka sehemu aliyo-
jificha. Wakati mwenye bastola alish-
tuka pembeni yake kuna nini, kwani
alikuwa akiangalia zaidi mbele, aliji-
kuta akipigwa teke mkononi ambalo
lilirusha bastola juu, ikagonga juu na
kuanguka chini. Ilikuwa kama sinema
hivi. Eddy aliipiga tena teka bastola,
ikaserereka na kuingia uvunguni mwa
kochi. llionekana jamaa mrefu alikuwa
yuko vizuri, kwani alirusha teke am-
balo Eddy aliliona vizuri na kulipangua
kwa mkono.

Kwa sababu jamaa hawakuwa tena
na bastola, Eddy hakuwa na haraka,
wakati akirusha ngumi aliikwepa.

Wakati huo, jamaa aliyekuwa anata-
ka kuingia ndani aliahirisha na kurejea
kumsaidia mwenzake.

Huyu ndiye Eddy alianza naye,
kwani alijikuta akipigwa teke la mbavu
lililomfanya aanguke chini kama gunia.

Mwingine alikuwa mbishi alizirusha
mbili tatu, huku akiwa hajapigwa hata
ngumi moja.

Eddy alitishia kama anapiga ngumi
ya kushoto, akawepa kwenda kulia,
huko ndiko alikokutana na ngumi na
mkono wa kulia iliyomrusha na kichwa
chake kujipigiza ukutani.

Taratibu alishuka chini na kuegemea
ukutani huku akiwa amekaa.

Eddy alimfuata na kumtazama, aka-
gundua kuwa hakuwa na maisha. Haku-
hangaika naye. Alimgeukia mwingine
aliyekuwa anagaagaa. “Wewe ni nani
na umefuata nini?” Aliuliza.

Hakujibiwa. “Nyinyi ni akinanani na
nani amewatuma kuja hapa?” Aliuliza
lakini safari hii kwa hasira.

Mlango ulifunguliwa, Shani alitoka.
Alichokiona kilimfanya apige kelele za
woga kwa sauti kubwa na kurejea aliko-
toka, akisahau kabisa kufunga mlango.

Eddy hakuhangaika naye, alichofan-
ya ni kuchukua kamba aliyokuja naye
jamaa yule na kumfunga mikononi na
miguuni. Aliporidhika alimgonga sehe-
mu ambayo alijua atazirai wa muda wa
robo saa hivi kabla ya kuzinduka.

Alienda chumbani kwa Shani na
kumkuta amejikunyata kitandani ak-
ilia.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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USHINDI WA
ARGENTINA
WAMFURAHISHA
LIONEL{MESSI

BUENOS AIRES, Argentina

IONEL Messi ameonyesha

umuhimu wa ushindi na sio

kiwango baada ya Argentina

kuanza michuano ya kufuzu

kwa Kombe la Dunia kwa ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Ecuador.

Messi kwa mara nyingine alikuwa

Aires Alhamisi, baada ya kufunga pen-
alti dakika ya 13 katika mechi yake ya
kwanza kwa nchi yake tangu Novem-
ba mwaka jana.

Argentina ilipangiwa kuanza mi-
chuano ya kufuzu Kombe la Dunia
kwa nchi za Amerika Kusini kue-
lekea Qatar 2022 Machi, mwaka
huu, lakini mlipuko wa virusi
vya corona ukasitisha mipango
hiyo.

Miamba hao wa Amerika Kusi-
ni hatimaye wakarudi kwenye
mashindano kwa mara ya kwan-
za na wakaendeleza rekodi ya
kutofungwa mechi nane, tangu
baada ya fainali ya michuano ya
Copa America iliyomalizika Julai,
mwaka jana. shukrani kwa bao la
mshindi huyo mara sita wa Ballon
d’Or, Messi.

“Tulijua kwamba mambo yangeku-
wa magumu. Lakini jambo la muhimu
ni kwamba tulishinda na tunatakiwa
kufanya kazi kwa bidii na kuendelea
kukua,” alisema Messi mara baada ya
mchezo huo.

“likuwa muhimu kwa mwanzo \
mzuri kwa sababu tulijua kwamba ku-
fuzu Kombe la Dunia ni kazi ngumu.

“Mechi zote zinakuwa ngumu. Tu-
litumaini tungeweza kucheza kwa
utofauti, lakini ni zaidi ya mwaka sasa
tangu tumecheza pamoja, huu ulikuwa
ni mchezo wa kwanza kwa pamoja.”

R\ §
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Aouar
afunguka
anavyoipenda
Lyon

LYON, Ufaransa

KIUNGO wa Lyon, Houssem Aouar,
anasisitiza hajaumizwa na kitendo
cha kukwama kwa mchakato wake wa
kujiunga na Arsenal katika kipindi cha
majira ya joto mwaka huu.

The Gunners iliwasilisha ofa mbal-
imbali kwa klabu hiyo ya Ufaransa
lakini zilikataliwa baada ya thamani ya
kiungo huyo mwenye umri wa miaka
22, kutangazwa ni pauni milioni 55.5.

Hata hivyo, Arsenal imefanikiwa
kunasa saini ya Thomas Partey kwa

dau la pauni milioni 45, katika siku ya
mwisho ya dirisha la usajili.

Aouar, ambaye alikuwa kwenye
kikosi cha Ufaransa kilichopata ushindi

wa mabao 7-0 dhidi ya Ukraine katika
mchezo wa Jumatano iliyopita, alise-
ma ana furaha kubakia Lyon.
“Nimekuwa nikijiuliza mwenyewe
maswali mbalimbali,” alisema kiungo
huyo.

“Nina nafasi ya kuwa na msimu
wenye mafanikio ndani ya klabu hii na
nafurahi kuona sijapoteza nafasi hiyo.

“ Kuhuzunishwa? Niko katika
upande wa pili. Mimi niko hapa nyum-
bani, katika klabu ambayo ninaipenda,
pamoja na marafiki na familia yangu.

Aouar anaendelea kuwa mchezaji
aliyekuwa anawindwa na Mikel Arteta

na klabu hiyo inatarajiwa kuwasilisha
ofa mpya ya kumsajili katika kipindi
cha majira ya joto mwakani.

Traore hafikirii kurudi Barca

BARCELONA, Hispania

WINGA wa Wolves, Adama Traore,
amesisitiza hafikirii kurudi
kuichezea klabu yake ya zamani ya
Barcelona licha ya kufanya mazun-
gumzo ya mara kwa mara na kinda
wa klabu hiyo ya Camp Nou, Ansu
Fati.

Traore alichipukia kwenye aka-
demi ya Barca, lakini alishindwa
kupata nafasi ya kucheza kwenye
kikosi cha kwanza, lakini sasa
anatamba pale kwenye dimba la
Molineux baada ya kucheza kule

Aston Villa na Middlesbrough.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24 ameendelea kuonyesha
kiwango cha kuvutia akiichezea
kwa mara ya kwanza Hispania Ju-
matano dhidi ya Ureno na kocha
wake, Luis Enrique akamsifia kwa
kiwango kizuri kwenye mchezo
huo wa kirafiki.

Amekuwa  akihusishwa na
mpango wa kurudi Barcelona
awali, lakini yeye mwenyewe hana
mpango wa kurudi katika klabu
yake hiyo kwani bado anataka
kucheza kule Wolves.

“Sio uamuzi yangu kama nafaa
kucheza Barcelona. Akili yangu ni
kucheza vizuri,” alisema Traore
akiwaambia waandishi wa habari.

Alipoulizwa  kuhusu  urafiki
wake na Fati, ambaye aliweka reko-
di ya kuwa mchezaji mwenye umri
mdogo zaidi kuifungia Hispania,
Traore alibainisha mazungumzo
yao.

“Tunazungumza kila  kitu,”
alisema. “Lakini sio jambo la ku-
rudi tena Barcelona, uwezekano
huo kwa sasa siuoni tena, lakini ni
klabu iliyonilea.”
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Loew
apunguza
wachezaji
Ujerumani

MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Timu ya Taifa ya Uje-
rumani, Joachim Loew, amewapun-
guza wachezaji watano kutoka katika
kikosi chake ambacho kitakabiliana
na Ukraine na Uswisi katika Ligi ya
Mataifa ya Uefa.

Loew anaweka mategemeo yake
katika uzoefu wa wachezaji wa Bayern
Munich na RB Leizig wanaorejea katika
kikosi hicho.

Ujerumani imepoteza uongozi mara
tatu katika mchezo wa Uturuki na
kutoka sare ya mabao 3-3 siku ya
Jumatano, ambapo Loew alichezesha
kikosi cha ‘kujaziajazia’ kutokana na
wachezaji wake wengi kupewa ma-
pumziko.

[likuwa ni mchezo wa tatu mfululizo
ambapo Wajerumani walianza kwa
kuongoza na kumalizikia kwa sare.

Pia ilikuwa ni mchezo ambao ul-
iangaliwa na idadi ya chini kabisa ya
watu katika televisheni tangu Loew
aanze akiifunza timu hiyo kwa miaka
14 iliyopita.

Benjamin Henrichs, Nico Schulz, Nik-
las Stark, Nadiem Amiri na Mahmoud
Dahoud, ambao wote walicheza dhidi
ya Uturuki, wameondolewa katika
kikosi hicho kabla ya mchezo wa leo,
Jumamosi dhidi ya Ukraine na mchezo
wa nyumbani dhidi ya Uswisi siku tatu
baadaye.

Loew atakuwa na wachezaji wa
Bayern, Joshua kimmich, Serge Gna-
bry, Niklas Suele, Leon Goretzka na
mlinda mlango, Manuel Neuer katika
kikosi hicho cha wachezaji 23 baada ya
kupumzishwa pamoja na Marcel Hal-
stenberg na Lukas Klostermann wa RB
Leipzig.

Mshambuliaji, Timo Werner, ambaye
amepata nafuu kutokana na ugonjwa,
pia atarejea kama ilivyo kwa mchezaji
wa kati wa Real Madrid Toni Kroos.

“Itakuwa ni muhimu kushinda mich-
€z0 ijayo,” Loew alisema.

“Kutakuwa bila shaka na timu tafauti
kabisa uwanjani, kuliko dhidi ya Utu-
ruki. Kila mmoja ana hamasa na morali
va kushinda.”

-

0zil aachwa kikosi
cha Arsenal Europa

LONDON, England

ANGUKO la Mesut Ozil limeendelea
baada ya kuachwa kwenye kikosi cha
Arsenal kitakachoshiriki mashinda-
no ya Ligi ya Europa.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia
mwaka 2014 aliachwa kweye kikosi
cha wachezaji 24 kilichowasilishwa
kwenye Shirikisho la Soka Ulaya
(UEFA), ambapo washikabunduki
hao watacheza dhidi ya Rapid Vien-
na, Dundalk na Molde.

Ozil mwenye umri wa miaka 31,
hajajumuishwa kwenye kikosi cha
Arsenal katika mechi sita za Ligi Kuu
England na Kombe la EFL msimu
2020-21, na hajatokea katika klabu
hiyo tangu Machi mwaka huu, wakati
mashindano yote yaliposimamishwa
kutokana na mlipuko wa virusi vya
corona.

Kulikuwa na pendekezo kwamba,
Ozil angeweza kuondoka katika
uhamisho wa dirisha la kipindi cha
majira ya joto lililofungwa Jumatatu
iliyopita, lakini mshahara wake wa
pauni 350,000 kwa wiki unaonekana
kuwa kikwazo.

Mkataba wake wa sasa na klabu
hiyo utamalizika mwakani.

Kikosi kamili cha Arsenal cha Eu-
ropa: Bernd Leno, Runar Runarsson,
Matt Macey, James Hillson, Dejan
Iliev; Hector Bellerin, Gabriel, Rob
Holding, Cedric Soares, Shkodran
Mustafi, Calum Chambers, Pablo
Mari, David Luiz, Sead Kolasinac,
Kieran Tierney; Dani Ceballos, Wil-
lian, Ainsley Maitland-Niles, Thomas
Partey, Mohamed Elneny, Granit
Xhaka; Alexandre Lacazette, Pierre-
Emerick Aubameyang na Nicolas
Pepe.

GIROUD

C

JKUONDOKA
f A\

LONDON, England

SHAMBULIAJI wa Chel-

sea, Olivier Giroud anata-

rajiwa kuondoka klabuni

hapo wakati wa dirisha
dogo la Usajili Januari.

Hiyo ni baada ya nafasi yake kwe-
nye kikosi cha kwanza cha Cheslea

kuwa finyu zaidi pale Staford

Bridg.

Giroud mweye umri wa
miaka 34, amekuwa anawind-
wa na Inter Milan ambayo
inafundishwa na Antonio
.~ Conte ambaye aliwahi
kumfundisha akiwa Chel-
sea, hivyo anamhitaji aki-
amini anaweza kucheza
kulingana na mifumo
yake.

Mbali ya Inter, Juven-
tus pia ipo kwenye
harakati za kuwania
saini ya nyota huyo
na Chelsea ipo tayari
kusikiliza ofa kutoka

klabu yoyote kwa kuwa
umri wa mchezaji huyo
umeenda sana na kocha

Frank Lampard anataka
kutengeneza timu kupitia
vijana.

Mkataba wa mchezaji
huyo unatarajiwa kumal-
izika mwakani huku thamani
yake katika soko la usajili ni
euro milioni saba.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

POGBA:
KUICHEZEA

YANGU

® @ @ Pia kiungo huyo Mfaransa afunguka uamuzi
wake wa kutosaini mkataba mpya na United...

MANCHESTER, England

IUNGO, Paul Pogba amese-
ma ana ndoto za kuichezea
Real Madrid na hana mpan-
0 wa kuongeza mkataba

wake na Manchester United.
United ilimnunua Pogba kwa
ada iliyoweka rekodi ya
pauni milioni 89 kumsajili
tena kutoka Juventus mwa-
ka 2016, lakini mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa ameshindwa kung’ara
tofauti na matarajio wali-
yoyaweka juu yake.
Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 alifurahia msimu mzuri wa
2018-19, akifunga mabao 13 na kutoa
pasi za mwisho tisa katika mechi
35 za Ligi Kuu England, kwa msimu

mmoja.

Hata hivyo, amekuwa akikabiliwa
na majeruhi ya mara kwa mara, na
amehusika katika mabao manne
tu (moja akifunga na kutoa pasi za
mwisho tatu) kwenye mechi 19 za
Ligi Kuu England, tangu kuanza kwa
msimu kwa 2019-20.

Pogba ameonyesha nia yake ya ku-
taka kupata changamoto mpya licha
ya mpango wake wa kuondoka pale
0ld Trafford bado haujafanikiwa.

Kurudi Juventus na kwenda Ma-
drid ndio kumekuwa kukipamba vy-
ombo vya habari, na Pogba amebaini-
sha ndoto zake za kutaka kucheza
kwenye Ligi Kuu Hispania, maarufu
LaLiga.

“Wachezaji wote wangependa
kuichezea Real Madrid. Ni ndoto kwa
upande wangu. Kwanini isitokee siku
moja?” alisema Pogba wakati akiwa

na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Al-
hamisi.

“(Lakini) mimi nipo Manchester na
naipenda klabu yangu. Nacheza hapa
Manchester, naamini mambo yataku-
wa bora na siku moja nitaondoka.

“Kwa sasa, mimi ni Manchester na
ninaelekeza nguvu zangu kwa klabu
hii na nitahakikisha ninarejea katika
ubora wangu. “Nafikiri kuna wakati
klabu hiyo itakuja kufanya mazun-
gumzo na mimi na naamini watakuja
na ofa nzuri, au isiwe hivyo.

“Kwa wakati huu hakuna ambacho
kimeshafanyika, siwezi kukueleza
kitu ambacho sikijui.”

Pogba yuko katika majukumu
yake ya Timu ya Taifa ya Ufaransa na
baadaye atarejea England kuendelea
kuitumikia Manchester United na
mchezo wao utakaofuata utakuwa ni
dhidi ya Newcastle United.

ZISIKUPITE
ARSENAL, OZIL KUTETA

ARSENAL inataka kuanza upya mazungumzo ya
kuvunja mkataba na kiungo wake Mjerumani, Mesut
Ozil (31), kabla ya dirisha la usajili la Januari hali-
jafunguliwa. (Mail)

CITY KUMBANA BRUYNE

MABOSI wa Manchester City wanaanza kutayari-
sha mazungumzo na kiungo wa Timu ya Taifa ya
Ubelgiji, Kevin de Bruyne. Klabu hiyo inataka kumpa
nyota huyo mwenye umri wa miaka 29, mkataba
mpya wa miaka mitano. (Times - subscription
required)

UPAMECANO AGOMBEWA

MANCHESTER United inatarajia kufanya mchakato
wa kumsajili beki wa RB Leipzig na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Dayot Upamecano (21), kwa dau la pauni
milioni 36.5 katika majira ya joto mwakani. Liverpool
na Manchester City pia zinamwania beki huyo. (Bild,
via Sun)

DEPAY AIOTA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Lyon na Timu ya Taifa ya
Uholanzi, Memphis Depay (26), amesema “mlolongo
wa kanuni” ulisababisha akashindwa kujiunga na
Barcelona katika dirisha la usajili lililomalizika. (AS)

AOUAR MOYO BARIDI

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Hous-
sem Aouar (22), amesema hajahuzunika baada
ya mchakato wa kuondoka Lyon kwenda Arsenal
kushindikana. (Mail)

SARRI ANUKIA FIORENTINA

KOCHA wa zamani wa Chelsea na Juventus,
Maurizio Sarri anatajwa kuwa mmoja wa makocha
wanaoweza kutua katika kikosi cha Fiorentina. (Tut-
tomercato - in Italian)

BALE AFIKIRIA MAKUBWA

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Wales, Gareth
Bale (31), amesema anataka kutwaa taji la Ligi Kuu
England msimu huu, akiwa na Tottenham Hotspur,
wakala wa mchezaji huyo amesema. (Sky Sports)

CUISANCE ATUA MARSEILLE

KIUNGO Mfaransa, Michael Cuisance (21), ame-
kanusha taarifa za kufeli vipimo vya afya, ambavyo
vilisababishwa ashindwe kujiunga na Leeds United.
Hata hivyo nyota huyo amejiunga na Marseille kwa
mkopo akitokea Bayern Munich. (Sky Sports)

WILSON NJIA MOJA

LIVERPOOL inatarajia kufanya mazungumzo na
winga wake, Harry Wilson kwa ajili ya kuangalia
uwezekano wa kupelekwa kwa mkopo katika klabu
nyingine baada ya kurejea kuitumikia timu yake ya
Taifa ya Wales. (Standard)

SHEFFIELD YAMTAKA BROOKS

MABOSI wa Bournemouth hawatakubali kuona
kiungo wa Timu ya Taifa ya Wales, David Brooks
anaondoka klabuni hapo kabla ya dirisha la usajili
la ndani halijafungwa. Sheffield United inamhitaji
winga huyo mwenye umri wa miaka 23. (Football
Insider)
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Mikakati tenisi
walemavu vyaiva

Na Saada Akida

CHAMA cha Tenisi kwa watu wenye
ulemavu kimeahidi kutumia misaada
ya viti waliyopokea kuimarisha mch-
ez0 huo katika mikoa mbalimbali hapa
nchini.

Tanzania ilipokea viti 10 kutoka katika
Shirikisho la Tenisi Duniani (ITF), kwa
lengo la kusaidia maendeleo ya mchezo
huo.

Akizungumza na gazeti hili jijini, Dar
es Salaam jana, Kocha wa Timu ya Taifa
ya Tenisi kwa watu wenye Ulemavu,
Riziki Salum, alisema msaada huo
wameupokea kwa wakati na wameshaji-
panga kutekeleza mipango hiyo.

Riziki alisema tayari wameshaanza
mchakato wa kuandaa programu
za mafunzo kwa lengo la kuwafikia
walengwa kwa wakati.

“Hivi viti vitatusaidia kuanza katika
mipango vetu ya kwenda mikoani,
ukizingatia tenisi kwa wenye ulemavu
mikoani ni nadra sana, kwa sababu ya
kukosa elimu lakini pia kutokuwa na vi-
faa vya michezo ikiwamo viti,” alisema
Riziki.

Alitaja baadhi ya mikoa, ambayo
wataanza kupeleka mafunzo ya mch-
ez0 huo ni pamoja na Arusha, Dodoma,
Morogoro, Mwanza, Tabora, Kilimanjaro
na Mtwara.

Evarist, Vunjabei
kupanda ulingoni

Na Adam Nyangasa, TUDARCo

BONDIA Mtanzania, Innocent Evarist,
anatarajia kupanda ulingoni kupambana
na Prince Patel kutoka England katika
pambano la kuwania ubingwa wa dunia
litakalofanyika Oktoba 16, mwaka huu
Bingwa wa pam-
bano hilo ataka-
bidhiwa mikanda
miwili inayotam-
o buliwa na WBO
Afrika, pamoja na
WBO Global.

Rais wa Shirik-
isho la Ngumi za
Kulipwa Nchini,
(PST ), Emmanuel
Mlundwa, alisema
maandalizi ya
mapambano hayo
yanaendelea vi-
ZUri na michezo hiyo itafanyika kwenye

Mlundwa alisema pia kutakuwa na
mapambano mengine ya utangulizi,
ambayo yatawakutanisha Julius Kisaree
dhidi ya Msabaha Salum wakati mwa-
nadada, Halima Vunjabei (pichani) ata-
chuana na Sunan Kumar kutoka India.

Alitaja mapambano mengine yat-
akuwa ni kati ya John Brendan dhidi
ya Issa Mbwana, ambao watachuana
kuwania mkanda wa Taifa.

Alisema hakutakuwa na kiingilio
katika kushuhudia mapambano hayo na
lengo la kufanya hivyo ni kuwafanya
wapenzi wa ngumi na watu wengine
kujumuika pamoja kupata burudani ya
mchezo huo, lakini pia kutoa fursa kwa
wajasiriamali wadogo kufanya biashara
Zao.

YANGA

Na Adam Fungamwango

LABU ya Yanga imesema

imeteua manahodha wake

kutokana na mapendekezo ya

benchi la ufundi, huku vigezo
vya kitaalamu na kiufundi vikichukua
nafasi na si vinginevyo.

Juzi Yanga ilimtangaza beki wa kati,
raia wa Ghana, Lamine Moro kuwa na-
hodha mkuu, beki Mtanzania, Bakari
Mwamnyeto kuwa msaidizi wake na
kiungo kutoka Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), Mukoko Tonombe
kuwa msaidizi namba mbili.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli, alisema ni kweli benchi la ufundi lil-
itoa mapendekezo kuhusiana na uteuzi
huo na uongozi ukaridhia na kuutangaza

KUWA

rasmil.
“Unajua nahodha ni lazima
awe na vigezo fulani, lakini
pia nidhamu, tumeona
hawa wamekidhi hivyo
vilivyoangaliwa na benchi
la ufundi kutokana na map
endekezo, na ndiyo maana
tukawapitisha na kuwa
tangaza,” alisema Bumbuli.

Alisema kuwa haina maana walioku-
wa manahodha kabla, ambao ni Deus
Kaseke na Haruna Niyonzima hawana
vigezo hivyo, ila waliwaongoza wenzao
kwa muda kwenye kikosi hicho.

“Manahodha halisi walikuwa ni Papy
Tshishimbi na Juma Abdul, sasa kwa

SABABU

sababu wote waliondoka, ndiyo waka-
pewa Kaseke na Haruna kwa muda
wakati wanatafutwa wengine,” Bumbuli
alisema.

Kabla ya  Tshishimbi ambaye
anajiandaa kujiunga na AS Vita ya
DRC, kitambaa cha unahodha kilikuwa
kinavaliwa na Ibrahim Ajibu, ambaye
amerejea kwenye klabu yake ya zamani
Simba.

Ajibu pia aliuchukua unahodha wa
klabu hiyo aliyopewa na aliyekuwa Ko-
cha Mkuu wa zamani, Mwinyi Zahera
kutoka kwa Kelvin Yondani ambaye naye
kwa sasa hayupo kwenye kikosi hicho.

Mpaka sasa Lamine, nahodha mpya
wa Yanga amefunga magoli mawili kwe-
nye mechi tano za Ligi Kuu, ambazo timu
yake imecheza.

E ]

Viungo wa Azam FC, Frank Domayo (kulia) na Mudathir Yahya, wakiwa katika mazoezi ya timu hiyo inayoji-
andaa na mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Mwadui FC itakayochezwa Jumatano. PICHA: MTANDAO

KVZ yazifuata Simba, Yanga Dar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

laam kwa ajili ya kuweka kambi ya muda
wa wiki mbili ili kujiandaa na msimu
mpya wa Ligi Kuu Zanzibar inayotaraji-
wa kufanyika kuanzia Novemba 7, mwa-
ka huu, imeelezwa.

KVZ ambao ni mabingwa wa Kombe
la FA Zanzibar, watafungua msimu mpya
kwa kuwavaa wafalme Mlandege katika
mechi ya Ngao ya Hisani itakayochezwa
Novemba Mosi, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Amaan visiwani hapa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu wa ‘Maafande’ hao wa KVZ, Khamis

Abdul-hamid, alisema lengo la kambi
hiyo ni kuwaimarisha wachezaji wao
kuelekea msimu mpya na kuhakikisha
wanaibuka na ushindi katika mechi hiyo
ya ufunguzi.

Abdul-hamid alisema pia wanajii-
marisha na kujiweka imara kuelekea
mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika watakayoshiriki
baadaye mwaka huu.

Alisema katika muda huo wa ma-
zoezi, wanatarajia kucheza mechi sita
za kirafiki na timu mbalimbali za Dar es
Salaam, ambazo zitawasaidia kuwajenga
wachezaji wao, haswa wale wapya am-
bao wamesajiliwa hivi karibuni katika

kikosi hicho.

Alieleza wamepeleka barua za kuom-
ba mechi za kirafiki dhidi ya Simba, Yan-
ga, Azam pamoja na klabu nyingine, am-
bazo watakubali maombi yao kwa lengo
la kukijenga imara kikosi chao.

“Tumeamua kucheza mechi nyingi za
kirafiki na timu za Ligi Kuu Bara, ili kukip-
ima kikosi chetu, timu zetu za Zanzibar
tumelingana viwango, ninaamini kama
tutazipata mechi hizi, basi tutakuwa na
kikosi bora na kilichojiandaa kuelekea
msimu mpya,” alisema kiongozi huyo.

Kikosi cha KVZ chenye wachezaji 30
kimeweka kambi katika Chuo cha Polisi
Kurasini.
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® ® ® Anatarajiwa kuwasili nchini mapema kuiwahi
Prisons, kubadilisha mfumo...

Na Somoe Ng'itu

AKATTI kikosi cha Yanga kik-

iendelea kucheza mechi za

kirafiki ili kujiimarisha, kocha

wake mpya, Cedric Kaze, raia

wa Burundi anatarajiwa kuwasili nchini
wiki ijayo, ili kuanza kukinoa kikosi hicho.
Kaze anatua Yanga kuchukua
mikoba iliyoachwa na Zlatko
Krmpotic, ambaye alitimuliwa
nchini baada ya uongozi wa
Yanga kutoridhishwa na ki-

wango cha timu yake.
laam jana zilisema mazungumzo kati ya
Yanga na Kaze, yako kwenye hatua za
mwisho na uwezekano wa kutua nchini
ni mkubwa. Chanzo hicho kilisema kuwa
tayari kocha huyo ameshawajulisha
marafiki zake, ambao baadhi yao ni mako-
cha, uamuzi wake wa kujiunga na Yanga,
ambayo ina kiu ya kusaka ubingwa wa Ligi

Kuu Tanzania Bara na tiketi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa msimu ujao.

“Kaze atakuja nchini wiki ijayo,” kilise-
ma kwa kifupi chanzo chetu.

Hata hivyo, Kaze alishindwa kuliambia
Nipashe chochote kuhusiana na mchakato
wa kujiunga na Yanga.

“Subiri, nitakwambia mambo yakiwa
tayari, ila tumeshafanya mazungumzo
nao,” alisema kocha huyo.

Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Fre-
drick Mwakalebela, aliliambia gazeti hili,
Kaze atatua nchini wakati wowote kuan-
zia sasa, ili kuanza majukumu yake mpya
mara moja.

SOKA BURUDANI

Ofisa Habari wa Shirikisho la Soka Bu-
rundi (FFB), Ramadhan Kibuga, alisema
jana kuwa Kaze ni kocha, ambaye anapen-
da mfumo wa pasi fupi na endapo Yanga
itakubali kumpa muda atawatengenezea
kikosi cha ushindani.

Kibuga alisema anaamini kocha huyo

atatua kuanza kuifundisha Yanga lakini
akamsifia ni mmoja wa walimu wachache
kutoka Burundi, ambao wanaaminika
kuwa na uwezo mzuri katika kazi yao.

“Tunajivua kutoka makocha mbalimba-
li, yupo Ndayiragije (Etienne) anaifundisha
Taifa Stars, Hitimana Thiery yeye yuko na
Namungo, timu yetu ya Taifa yuko Mrundi
(Ndayizeye Jimmy), ni jambo la kujivunia,”
alisema kiongozi huyo.

Aliongeza uwezo wa makocha wao wa
ndani, umesaidia kupeleka wachezaji
wengi Ulaya na anaamini, uwapo wao uta-
saidia pia kuinua soka la Tanzania.

Baada ya Taifa Stars kumaliza majuku-
mu yake, Yanga itashuka dimbani Oktoba
22, mwaka huu kuwakaribisha Polisi Tan-
zania kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga yenye pointi 13, iko kwenye
nafasi ya tatu ikiwa nyuma ya Simba wa-
nayolingana pointi huku vinara ni Azam
FC yenye pointi 15.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Stars, Burundi
tambo kibao

Na Saada Akida

USHINDI ndio jambo pekee, ambalo
kikosi cha Timu ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars), kinawaza kuelekea
mchezo wa kirafiki wa kimataifa,
dhidi ya Burundi utakaofanyika
kesho kwenye Uwanja wa Benjamin

Akizungumza jijini jana, Kocha
Msaidizi wa Taifa Stars, Selemani
Matola, alisema wamejipanga vizuri
kusaka ushindi, ili kuwapa raha Wa-
tanzania katika mchezo huo, ambao
wanajua utakuwa na ushindani.

Kiungo huyo wa zamani wa ma-
bingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba, Matola alisema wameandaa
kikosi cha mapambano na lengo
la kila mmoja ni kutafuta matokeo
mazuri. Alisema wachezaji wote
wako fiti, isipokuwa mshambuliaji,
John Bocco ambaye ni majeruhi
pamoja na Himid Mao aliyetarajiwa
kuwasili nchini jana, ili kuungana na
wenzake kwa ajili ya mechi hiyo.

“Mechi itakuwa yenye ushindani
mkubwa kwa sababu timu zote
mbili zimejiandaa vizuri, ili kupata
matokeo chanya, hatuogopi kwa
kuwa na wachezaji wengi wa-
naocheza nje, kwani hata sisi tunao
wachezaji wanaocheza nje ya Tan-
zania, hatutawahofia nyota wao,”
alisema Matola.

Naye Nahodha Msaidizi wa
Taifa Stars, Aishi Manula alisema
wachezaji wote wamejiandaa vizuri
kupambana na Burundi na wako
tayari kuhakikisha wanawapa
mashabiki wao matokeo ya furaha.

“Tumejipanga kuonyesha kile tuli-
chopewa katika mazoezi, hatuhofii
wenzetu kuwa na wachezaji wengi
wanaocheza nje sababu tunajianga-
lia sisi tunafanya nini na sio wao,”
alisema Manula.

Kocha Mkuu wa Burundi, Jimmy
Ndayizeye, alisema wamejiandaa
Vvizuri na wanahitaji ushindi katika
mechi hiyo ambayo kwao wanahi-
taji kulipa kisasi.

Ndayizeye alisema ana imani
utakuwa mchezo mzuri na wa kuji-
pima nguvu sababu anafahamu Tan-
zania na Burundi ni marafiki halafu
viwango vya soka vinalingana.

“Tumepata mechi tatu kwa nchi
tofauti, ila tumechagua Tanzania
sababu tunapata kipimo tosha na
kusaidia timu yetu kufanya vizuri
huko mbele,” alisema Ndayizeye.

Nahodha wa Burundi, Berahino
Saido alisema wamejipanga kuo-
nyesha soka la ushindani, ili kuwa-
saidia kupata ushindi katika mechi
hiyo ya kesho.
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