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HABARI KITAIFA

Madiwani Chadema
wakimbilia CCM

Na Novatus Makunga, ARUSHA

IDADI ya madiwani wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) ambayo inaongoza
Halmashauri ya Jiji la Arusha,
imeendelea kupukutika baada ya
madiwani watatu kujiengua kwa
mpigo na kujiunga na Chama Cha
Mapinduzi(CCM).

Sambamba na madiwani hao,
pia Katibu wa Chadema Wilaya ya
Arusha Mjini, Innocent Kisanyage,
ametangaza kujiuzulu na kujiunga
na CCM. Wote hao wamedai kuwa
wanaunga mkono juhudi za Rais
John Magufuli.

Madiwani hao wamejiengua ikiwa
ni miezi mitatu tangu aliyekuwa
Mstahiki Meya wa Jiji la Arusha,
Calist Lazaro, kuondoka ndani ya
chama na baadaye kufuatiwa na
madiwani wengine tano mwishoni
mwa Novemba, mwaka jana na Kuji-
unga na CCM.

Waliotangaza kujiuzulu juzi na
kata zao kwenye mabano ni Mel-
ance Kinabo (Themi), Zacharia Mol-
lel (Oloirien) na James Lyatuu wa
Unga Limited.

Hatua ya kujiengua kwa madi-
wani hao imeiporomosha Chadema
ambayo katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2015, iliibuka na ushindi
hivyo kuwa na madiwani 34 pamoja
na mbunge.

Kwa sasa Chadema imebakiwa
na madiwani 16 akiwemo Mbunge
wa Arusha Mjini, Godbless Lema na
yule wa Viti Maalumu Joyce Mukya,
huku CCM ikiwa na madiwani 10
akiwamo Mbunge wa Viti Maalumu,
Catherin Magige.

Wakizungumzia sababu za kujien-
gua Chadema na kuomba kujiunga
na CCM, madiwani hao walisema
wamechukua hatua hiyo, kwa lengo
la kuunga mkono kazi zinazofanywa
na Rais Magufuli.

“Mimi sioni ‘future’ (mustaka-
bali) kwa kesho nikiwa ndani ya
Chadema kwenye mpango mzima
wa kuleta maendeleo katika Jiji la
Arusha na taifa kwa ujumla. Kwa
busara na maamuzi (uamuzi) yangu
(wangu) nimeamua kuondoka,”
alisema Kinabo.

Alisema chini ya Rais Magufuli
hivi sasa, upelekaji na utekelezaji
wa miradi ya maendeleo unak-
wenda kwa uwiano sawa na wa
kasi kubwa bila ubaguzi wowote.
Alisema mipango yote ndani ya
Jiji la Arusha imekuwa ikisimamiwa
vyema na Mkurugenzi wa Jiji, Dk.
Maulid Madeni.

Naye Mollel alisema ameamua
kung'atuka ndani ya Chadema ili
kuongeza wigo wa fursa za maen-
deleo katika jiji la Arusha badala ya
kuwa kikwazo cha utekelezaji kwa
ufanisi.

Lyatuu kwa upande wake alisema
amechukua uamuzi huo kwa lengo
la kuunga mkono juhudi za maende-
leo zinazofanywa na Rais Magufuli
katika kutekeleza ujenzi wa miradi
mikubwa ya kimkakati ikiwamo
kununua ndege, ujenzi wa treni
ya kisasa na mradi wa umeme wa
Bonde la Mto Rufiji.

Wizara Mambo ya Ndani kaa la moto

Na Sabato Kasika

WIZARA ya Mambo ya Ndani
sasa ni kaa la moto. Ndivyo un-
avyoweza kuielezea kiurahisi
kutokana na namna mawaziri
wake wanavyokaa kwa muda
mfupi madarakani kisha ama
kutumbuliwa au kujiuzulu.

Historia inaonyesha ni
mawaziri wawili tu kati ya 27
walioitumikia wizara hiyo kwa
kipindi kirefu walau kinacho-
anzia miaka mitano. Ni Said
Maswanya aliyekuwa waziri
kwa miaka sita kuanzia mwaka
1967 hadi 1973 na Muhdin Ki-
mario aliyedumu kwa miaka
sita pia kuanzia 1983-1989.

Wengi wamekuwa wakiishia
mwaka mmoja na baadhi yao
kutomaliza hata kipindi cha
mwaka mmoja madarakani ki-
sha kuondoshwa au kujiuzulu.

Waziri  aliyejiuzulu  kwa
utashi wake katika wizara hiyo
tangu nchi ipate uhuru mwaka
1961 ni Ali Hassan Mwinyi,

aliyeteuliwa mwaka 1975 kisha
kutangaza kujiuzulu mwaka
mmoja baadaye kutokana na
kashfa ya mauaji.

Mwaka 1976, akiwa Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Mwinyi  alilazimika  kujiu-
zulu nafasi yake baada ya ku-
tokea mauaji katika mkoa wa
Shinyanga, lakini miaka tisa
baadaye akawa Rais wa Tanza-
nia kwa kipindi cha miaka 10.

Orodha kamili ya mawaziri
katika wizara hiyo tangu uh-
uru ni Sir George Kahama ali-
yeiongoza kwa mwaka mmoja
kuanzia mwaka 1961 hadi 1962
akifuatwa na Oscar Kambo-
na (1962-1963), Lawi Sijaona
(1963-1965) na Job Lusinde
(1966-1967).

Kama ilivyodokezwa awali,
Maswanya ni miongoni mwa
mawaziri wawili waliokaa wiz-
arani hapo kwa muda mrefu
zaidi akianzia mwaka 1967
hadi 1973, akifuatwa na Omari
Muhaji (1973-1974), Ali Has-

san Mwinyi (1975-1976), Has-
san Nassoro Moyo (1977-1978),
Salmin Amour (1979-1980) na
Meja Jenerali Abdalla Said Na-
tepe (1980-1983).

Baada ya Natepe, kilifuata
kipindi kingine kirefu cha
miaka sita cha Meja Jenerali
Muhidini Kimario (1983-1989),
Nalaila Kiula (1990), Augus-
tino Mrema (1990-1994), Er-
nest Nyanda (1994- 1995), Ali
Ameiir Mohamed (1995-2000),
Muhamed Seif Khatib (2000-
2002), Omar Ramadhan Ma-
puri (2003-2005), John Chili-
gati (2006).

Wengine ni Joseph Mungai
(2006-2008), Lawrence Masha
(2008-2010),

Shamsi Vuai Nahodha (2010-
2012), Dk. Emmanuel Nchimbi
(2012-2013), Mathias Chikawe
(2014-2015), Charles Kitwan-
ga (2015-2016), Dk. Mwigulu
Nchemba (2016-2018), Kangi
Lugola (2018-2020) na sasa
George Simbachawene.

MIAKA 4 MAWAZIRI 4

Kumekuwa na sababu
zinazotofautiana katika ku-
tumbuliwa kwa mawaziri wa-
naoteuliwa kuiongoza wizara
hiyo. Wapo walioondolewa
kutokana na kashfa za uonevu
dhidi ya wananchi na wengine
sababu za kimaadili.

Katika miaka minne ya Rais
John Magufuli madarakani,
wizara hiyo sasa ina majina
ya mawaziri wanne, Alianza
na Charles Kitwanga, Mbunge
wa Misungwi, aliyetumbuliwa
Mei 2016 kutokana na kile kili-
choelezwa na Ikulu kuwa ali-
ingia bungeni na kujibu swali
lililoelekezwa wizarani kwake
akiwa amelewa pombe.

Dk. Mwigulu, aliyekuwa
Waziri wa Kilimo kipindi hi-
cho, alikabidhiwa kiti cha
Kitwanga lakini miaka miwili
baadaye, 2018, akatumbuliwa
kutokana na zaidi ya sababu
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JMP aagiza makKinikia kupigwa bei

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amea-
giza makontena ya mchanga
wa dhahabu (makinikia) yali-
yozuiwa katika bandari ya Dar
es Salaam kwa zaidi ya miaka
miwili yauzwe na faida iende
kampuni ya ya uchimbaji ma-
dini ya Twiga.

Baada ya mgogoro uliodumu
tangu mwaka 2017, Kampuni
ya Barrick na serikali ziliamua
kuunda kampuni ya Twiga am-
bayo sasa ndiyo itakayosima-
mia migodi mitatu iliyokuwa
chini ya Acacia.

Katika kampuni hiyo, Bar-

rick Gold inamiliki asilimia 84
ya hisa zote na serikali asilimia
16 na faida itakayopatikana ita-
gawanywa asilimia 50 kwa 50.
Rais magufuli aliagiza hayo
wakati wa utiliwaji saini wa
mikataba tisa ya makubaliano
ya madini baina ya serikali na
kampuni ya madini Barrick.
“Huu ni ushindi mkub-
wa, ninamshukuru Mungu.
Ninawahakikishia Barrick na
wawekezaji wengine duniani
kuwa Tanzania ni eneo sahihi
kwa uwekezaji kwa sababu ni
nchi tajiri. Ukweli ni kwamba
tunataka ushirikiano wa pande

zote mbili kunufaika,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Hicho ndi-
cho walikuwa wanakitaka na
makubaliano waliyofikia yam-
emaliza vita kati ya pande zote
mbili na kuanzishwa kwa kam-
puni ya Twiga. “Ninawahakik-
ishia mnaoendesha kampuni
zile makontena ambayo yako
bandarini ambayo tuliyashika,
mkatafute wabia kwa faida ya
kampuni ya Twiga.

“Ndiyo maana nimesema
yale makontena ambayo niliya-
shika yalikuwa yameshauzwa
na mteja yupo. Pamoja na stori
kwamba yanapelekwa kwenye
kuyeyushwa haikuwa kweli ya-

likuwa yanauzwa na mnunuzi
mnamjua na alikuwa ame-
shalipa asilimia fulani.

“Sasa kama huyo mnunuzi
anataka kuja kuyanunua,
anunue kwa sababu tunajua
faida itakayopatikana ni kwa
ajili ya kampuni yote.”

Rais Magufuli alisema wale
ambao hawakuamini sasa
wataamini kwamba ushiriki-
ano wa pamoja ni suluhisho.

“Uendeleze  kushirikiana
kwa ajili ya faida ya pande
zote. Picha iliyoonyeshwa na
Mark Bristow (Ofisa Mtendaji
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HABARI KITAIFA

Watanzania
22 jela kwa
kuzamia
‘Sauzi’

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu jijini Dar es Salaam,
imewahukumu Watanzania 22

waliozamia isivyo halali Afrika
Kusini, kwenda jela kutumikia
kifungo cha miezi sita baada ya
kukiri kutoka nchini bila kufuata
taratibu.

Washtakiwa hao ni pamoja na
Mzuzuri Mohammed, Moham-
med Said, Masoro Musa, Mneke
Mehra, Kibila Husein, Ali Hassan,
Jamalino Rashid, Abdul Nassoro,
Waziru Adam na Said Salum.

Wengine ni, Chuwa Sadick,
Salum Kasimum, Macalot Alex,
Kayenga Winston, Idali Charles,
Ibrahim Mohammed, Jafari Ze-
bra, Omane Fizo, Mbona Edson,
Ulembo Azide, Fizo Charles na
Mnangwa Rajab.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Hakimu Mkazi, Vick Mwaikambo
aliyesikiliza kesi hiyo.

Alisema mahakama yake
inawaona washtakiwa wote ni
vijana, nguvu kazi ya Taifa la
Tanzania, lakini wameondoka
nchini na kuzamia Afrika ya
Kusini bila kufuata sheria za
Idara ya Uhamiaji.

“Mahakama hii inawatia ha-
tiani kwa kuondoka nchini bila
kufuata sheria za Idara ya
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KCMC yajitosa upahdikizaji mbegu uzazi

Na Mary Geofrey

KUTOKANA na kukithiri kwa tatizo la
wanawake na wanaume kukosa watoto,
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Kiliman-
jaro (KCMC), inatarajia kuanza huduma ya
upandikizaji wa mbegu za uzazi.

Pia, imeeleza kuwa kwa sasa inatoa hu-
duma ya ushauri na tiba kwa wenza wenye
tatizo hilo katika kliniki yake maalum ya
huduma za uzazi.

Hayo yalielezwa jana na Kaimu Mkuru-
genzi wa hospitali hiyo, Dk. Sarah Urasa,
wakati akizungumza na waandishi wa
habari katika ziara ya maofisa mawasiliano
wa taasisi zilizo chini ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Wato-
to katika kampeni ya ‘Tumeboresha Sekta
ya Afya’.

Lengo la kampeni hiyo ni kuangazia ma-
fanikio ya serikali yaliyopatikana katika
taasisi hizo kwa miaka minne.

Dk. Urasa alisema kwa sasa wanatoa
ushauri na tiba kwa wenza wenye mata-
tizo ya kupata watoto, lakini wanatarajia
kuanza kutoa huduma ya upandikizaji
mbegu za uzazi za wanaume na uoteshaji
wa mayai ya kike.

Alisema lengo ni kusaidia wenza am-
bao hawana uwezo wa kupata watoto na
kwamba wanatarajia kuotesha mayai na
mbegu hizo kwa kutumia gesi ya Nitrogen

CCM yashtukia mbinu za kificho upinzani

Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. John Magufuli, amewa-
taka viongozi wenzake wa chama hicho,
wajizatiti kuelekea Uchaguzi Mkuu mwa-
ka huu kwa kuwa wapinzani wao wa sasa
siyo wale wa nyuma na wana mikakati ya
wazi na ya kificho.

Pia, amesema wapo wanachama wal-
iowapoteza baada ya kunyimwa haki zao
na wengine walipotaka kugombea, wali-
vurugwa na kuagiza jambo hilo lisitokee
tena.

Akifungua kikao cha viongozi wa-
tendaji wa chama na jumuiya zake za
mikoa na wilaya, Rais Magufuli aliwataka
wasibweteke na kujiamini zaidi na wa-
sibabaishwe na kelele ndogondogo za
washindani wao ambao nguvu zao alidai
zimekwisha.

“Tujipange tufanye mambo yetu kwa
utulivu, kwa uhakika na kwa kisayansi
zaidi bila kukurupuka,” alisisitiza.

Aliwataka waache kugombana kwa
sababu ya nafasi za uongozi hususani
kwenye ubunge na udiwani kwa sababu
taratibu na kanuni za chama ziko wazi.

“Wakati ukifika utatangaziwa na wenye
kuonyesha nia wataonyesha na michaka-
to ya ndani ya chama itatumika.

“Ningetamani mwaka huu tuonyeshe
ukomavu wa kisiasa na kidemokrasia
ndani ya CCM, tuwaache wale wengine
wakurupuke, wagombane na kuvunja
taratibu, lakini sisi tukubaliane kwenye
kila hatua,” alisema.

Aliwaomba viongozi wa wilaya na
mkoa wakati wa uchaguzi wasiende na
majina mfukoni kwamba huyu ni wa
mwenyekiti na huyu wa katibu.

“Saa nyingine unakuta mwenyekiti
na katibu wanagombana, maslahi yetu
tuyaweke nyuma, tuweke maslahi ya
CCM, ndani ya CCM hakuna aliyebosi, sisi
wote ni watumishi.

inayozalishwa katika hospitali hiyo.

Alisema kwa sasa wanazalisha mitungi
400 kwa siku ya hewa safi ya Oxygen ya
kuwekea wagonjwa wa hospitali hiyo na
za jirani na hewa ya Nitrogen kwa ajili ya
kuhifadhi sampuli na vioteo vya ngozi na
mbegu za uzazi.

“Hewa hii ya Nitrogen tutaitumia kuhi-
fadhi mbegu za kiume tutakazopandikiza
kwa wanawake hivi karibuni itakapoanza
huduma hii, lakini sehemu nyingine,
hewa hii inatumika kwa afya ya wany-
ama,” alisema.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Wa-
nawake na Uzazi katika hospitali hiyo, Dk.
Benjamin Shayo, alisema nchini takwimu
za ongezeko la tatizo hilo zinaonyesha
limefika asilimia 10 hadi 15.

Alisema kwa sasa KCMC inatoa hu-
duma ya kliniki mara moja kwa wiki na
wanatoa huduma za kuchukua vipimo
vya Utrasound, kupima homoni na kutoa
huduma za ushauri kwa wenza wanao-
tafuta watoto.

Alisema huduma hiyo ilianza na watu
watano kwa siku hadi kufika watu zaidi
ya 10, hali inayoonyesha kuongezeka kwa
tatizo.

Dk. Shayo alisema tatizo hilo linawa-
kumba watu wenye umri kuanzia miaka
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“Tuifuate hii miiko na tusisitize suala la
rushwa, ukichagua mla rushwa au mtoa
rushwa unakiua chama kwa sababu, akishain-
gia lazima avune alichokitupa, simamieni
haki,” aliagiza.

Aliwataka wagombea wasikatwe kwa saba-
bu binafsi kwa kuwa anajua ndani yao wapo
wengi wamejiandaa kugombea.

“Leo nina raha sana, kama (Dk.) Bashiru
unafikiria lolote baya, hakuna baya shetani
ameshindwa, leo ni siku ya raha kukutana
hapa chama kikubwa, chama kilichoshika
uongozi katika taifa hili,” alisema.

Aliongeza kuwa wakati wa vikao vyao vili-
vyofanyika mkoani Mwanza, walipata fursa
kujadiliana na kupeana maelezo kuhusu
maandalizi ya ilani ya uchaguzi, mwelekeo
wa sera za CCM kwa miaka 10 ijayo.

Alisema kamati ndogo ya ilani imeshaan-
za vikao vyake, hivyo maandalizi yame-
shaanza.

“Suala la muhimu katika mchakato wa
uchaguzi ni kupima na kutathmini nguvu ya
chama chetu na hali kadhalika nguvu za
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Jumuiko la Maliasili Tanz

inia

-ania Natural Resource Forum

PROJECT COORDINATOR

Terms of
Poson: - Proiect Coordnator ]
Deadline: 31st Jan 2020
Duty of Station: Arusha
Reporting to: Executive Director

Purpose of the position: To coordinate implementation of Ardhi
Yetu Program Il project, the project that is implemented by
consortium partners in addressing climate change, and land rights.
As such, these Terms of Reference (TOR) describe the background,
tasks and deliverables for Project Coordinator to provide related
services.

|. General Overview of the Organization

The Tanzania Natural Resource Forum is a network organization
registered in 2006 as a Non- Governmental Organization, with the
aim of promoting the improvement of natural resource governance
to achieve more sustainable rural livelihoods and better
conservation outcomes. TNRF works for improved natural
resources governance by helping to bridge the gap between:
*  People’s local natural resource management needs and
practices, and
*  National natural resource management priorities, policies,
laws and programs

TNRF  seeks to support its members by improving
communication, sharing information, promoting collaboration and
strengthening collective action. TNRF has a growing membership of
more than 3,800 people and organizations, supporting professional
staff, and a steering committee drawn from the membership.

TNRF facilitates member-driven ‘Working Groups’ on key policy
and practice issues that are of

direct interest to members. These working groups are very
collaborative and provide an opportunity for TNRF’s diverse
membership to tackle concerns at a range of different levels. There
are currently working groups engaged in TNRF's three main
thematic areas of forestry, wildlife and rangelands. TNRF
communications works at a cross cutting level, producing for
example a web-site, weekly e-news, policy briefs in collaboration
with partners and participatory film or radio targeted at advocacy.
TNRF also successfully engages with other stakeholders in
establishing round tables for CSOs, donors, international NGOs
and government to discuss emerging issues related to the
environment.

2. Background of the Project

The Tanzania Natural Resource Forum is implementing a Ardhi Yetu
Programm |l under Care International funding through Care
Tanzania for four years from 2018 to 202l.The project is
implemented in collaboration with other two partners,
HAKIARDHI and PAIKODEO. TNRF is implementing climate
change part of the project in four areas of Kiteto, Iringa rural,
Simanjiro and Chemba districts. The project aims at helping
community to be adaptive and resilient in climate change. TNRF is
looking Project Coordinator who will have the following
responsibilities:

3. Core Responsibilities

¢ To strengthen relationships with partners and other
stakeholders through planning and implementation of AYP
Plus activities

*  To lead and coordinate project staff to implement project
activities in all district covered by AYP Plus

*  To effectively ensure that adequate climate change training
is provided to both CSOs partners and to community
members

* In collaboration with TNRF project coordinator to collect,
analyze monitoring data and produce reports on a monthly
basis for the programme.

« To work with Communications Coordinator and

Reference

Monitoring, Evaluation and Learning officer to establish and
maintain a learning and advocacy framework for TNRF
interaction with partners and members in

+  To support MEL officer to develop and maintain outcome
monitoring journals; update and maintain a monitoring
database.

+ To prepare monthly, quarterly and annual reports for
submission to the Executive Director and presentation at
regular quarterly staff meetings

+  To generate information on issues that come up during
program implementation and use them for learning
purposes as well as for dissemination

*  To facilitate communities and organizations to engage and
collaborate with local and central government

+  To stimulate dialogue among CSOs partners by finding
common ground and looking out for win-win situations

*+ To facilitate participation, information sharing and
networking among CSOs and other stakeholders on land
rights and climate change issues

*  To effectively coordinate representation of small holders’
farmers and pastoralists interests at local and national and
regional levels

+  Coordinate various researches and studies

+  To manage all LBI projects and meetings at TNRF.

*  Any other assignments assigned by Executive Director

5. Required qualifications and experience

The coordinator will have the following broad skill-set and
attributes: -

+  Bachelor degree in law, natural resource management,
Community/rural Development). or in any social science
discipline. Advanced degree will be an added advantage.

»  Skilled in the use of a range of monitoring tools to improve
the strategies for achieving outcomes and for improving
performance — experience in outcome monitoring or
willingness to learn methodologies

+  Skilled in training and participatory learning methodologies,
preferably with small holder farmer and pastoral
communities

* A thorough knowledge of Logical Framework Analysis and
knowledge of Organizational Development Issues

*  Strong research, analytical, and writing skills is required.

+ Ability to work with consultants, develop Terms of
References (ToR) and ensure best long-term outcomes
from consultants’ work

*  Proven knowledge of arrangement and procedures of
formal and informal institutions in small holder and pastoral
communities

»  Experiences not less than 5 years working with climate
change related progress, Civil Society organizations, private
sectors or community groups, and local government
institutions in Tanzania

*  Excellent English and Kiswabhili (speaking and writing)

»  Computer literate in Microsoft office package

6. Terms of Contract

This is a project funded position for which a full and attractive
package commensurate with the nature of the position will be
offered per annual basis, renewable on the basis of performance
and availability of funds

How to Apply: Interested Candidates for this job are kindly
requested to send their CV accompanied by a cover letter to
recruitment@tnrf.org, or PO.Box 15605 Arusha, Tanzania

Women and youths are encouraged to apply.

For details visit:
https://www.tnrf.org/en/content/project-coordinator= |

215598502
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MO Dewji
uso kwa
USO na
Rais wa
Ufaransa

Na Mwandishi Wetu

MOHAMED Dewji
alikuwa Mtanzania na
Ofisa Mtendaji Mkuu
pekee kutoka Afrika
Mashariki aliyealikwa
kushiriki dhifa iliyoan-
daliwa na Rais Em-
manual Macron wa
Ufaransa mjini Paris
mwanzoni mwa wiki.

Katika majadiliano,

Dewji alikuwa miongoni :
mwa watu watano wali- :

opata fursa ya kuuliza
swali kwa Rais Macron

katika ukumbi uliokuwa :

na maofisa watendaji
wakuu zaidi ya 200
kutoka maeneo mbal-
imbali duniani.

Dewji aliuliza: ‘What
is your strategy for An-
glophone Africa?’ (Una
mkakati gani kwa nchi
za Afrika zinazoongea
Kiingereza?). Alizinga-
tia kwamba Ufaransa
imejikita kwenye kutoa
misaada ya kibiashara

na kuimarisha uhusiano §

wa kisiasa na nchi za
Afrika ilizozitawala na

zinazoongea Kifaransa). :

Macron alijibu kwa
shauku akieleza kuwa
mikakati ya nchi yake
Kkwa sasa barani Afrika
haijikiti tu kwa nchi
zinazozungumza Kifar-
ansa. Alisema ushiriki-
ano wao na Rwanda
inayoongozwa na Rais
Paul Kagame, ni mfano
mzuri wa suala hilo.

Baada ya dhifa hiyo,
Dewji, miongoni mwa
mabilionea vijana
barani Afrika, alitumia

ukursa wake wa Twitter

kuelezea furaha yake
yva kukutana na kupata
fursa ya kuzungumza
na Rais huyo, akisema:

“Nimefurahi kualikwa
kwa chakula cha jioni
na Rais wa Ufaransa,
Emmanuel Macron.
Uaminifu wake na
ufahamu mzuri juu ya
mazingira yanayobadi-
lika ya jiografia na
ugumu wa kuzunguka
uhuru wa kitaifa, kweli
vilinigusa! Kiongozi
mwenye huruma sana
na shauku ya kuona
Ufaransa inasonga
mbele!”

Udom yataja sababu mwanafunzi
wake kushikiliwa kituo cha polisi

Na Mwandishi wetu,
DODOMA

MAKAMU Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Dodoma, Prof. Faustine Bee,
amesema Jeshi la Polisi Mkoani
Dodoma, linamchunguza mwa-
nafunzi wa chuo hicho, Masum-
buko Juma, kwa tuhuma zina-
zomkabili ili taratibu nyingine za
chuo zifuate kulingana na sheria
za nchi na kanuni za chuo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Prof. Bee, mwanafunzi
huyo alishikiliwa kwa siku chache
na Jeshi la Polisi, lakini amepata

dhamana.

Prof. Bee alisema mwanafunzi
huyo anasoma Shahada ya Say-
ansi katika Fizikia mwaka wa tatu
na ni mnufaika wa mkopo kutoka
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB) kwa asilimia
100.

“Mwanafunzi huyo alishikiliwa
na Jeshi la Polisi kwa siku moja
Januari 22 hadi 23 mwaka huu na
baadaye kutolewa kwa dhamana,”
alisema.

Alieleza kuwa Masumbuko
anatuhumiwa kwa kutenda ma-
kosa matatu tofauti ya kimtandao

ambayo hayana uhusiano na
tatizo la ukosefu wa maji ambalo
hata hivyo alidai lilishatatuliwa
na kutolewa ufafanuzi na ofisi
hiyo kupitia taarifa ya Januari 20
mwaka huu.

Alisema tuhuma tatu zinazom-
kabili mwanafunzi huyo zinaen-
delea kuchunguzwa na jeshi hilo.

Januari 20 mwaka huu, Prof.
Bee alitoa taarifa kwa vyombo
vya habari akizungumzia tatizo la
ukosefu wa maji kuanzia Januari
12 hadi 19 mwaka huu, lililosaba-
bishwa na kuchomoka kwa bom-
ba kubwa la Mamlaka ya Maji Safi

ma (Duwasa) linalosambaza maji
eneo la Makulu, Udom na maeneo
mengine yanayozunguka chuo.
Alifafanua kuwa bomba hilo lil-
ichomoka kufuatia mvua kubwa
inayoendelea kunyesha, hivyo

tatizo  halikuwa limeikumba
Udom peke yake bali na maeneo
mengine.

Alieleza kuwa katika siku za
ukosefu wa huduma hiyo, chuo
kwa kushirikiana na Duwasa, wal-
itumia magari maalum kutafuta
maji na kuwapelekea wanafunzi
huduma hiyo.
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Makusanyo kiduchu ardhi yamchefua Naibu Waziri

Na Mwandishi Wetu,
SUMBAWANGA

MAKUSANYO kidogo ya kodi ya
pango la ardhi katika halmashauri
za Mkoa wa Rukwa, yamembkera
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, baada ya kuelezwa
kuwa hadi kufikia Desemba 2019,
jumla ya Sh. milioni 148.2 ziliku-
sanywa na halmashauri zote nne,
sawa na asilimia 7.9.

Akiwa katika ziara yake ya ku-
kagua utendaji kazi wa sekta ya
ardhi katika mkoa huo jana, Dk.
Mabula alikutana na alikutana na
watumishi wa sekta ya ardhi na
kushangazwa na namna maofisa
ardhi wa halmashauri hizo wa-
sivyofuatilia makusanyo ya kodi ya
pango la ardhi kiasi cha kuzifanya
halmashauri hizo kukusanya kiasi

kidogo cha fedha.

Alisema haiwezekani ndani
ya miezi sita halmashauri nne za
Mkoa wa Rukwa zikusanye asil-
imia 7.9 ya kodi ya pango la ardhi,
akisisitiza kuwa inatia shaka kama
halmashauri hizo zitafikisha hata
asilimia hamsini ya makusanyo
ya kodi ya pango la ardhi kufikia
mwisho wa mwaka wa fedha
2019/2020.

Kwa mujibu wa taarifa ya mkoa
huo iliyosomwa na Mrasimu Ram-
ani wa Mkoa wa Rukwa, Kelvin
Maungi, katika kipindi cha mwaka
wa fedha 2019/2020, halmashauri
za mkoa huo zilikadiriwa kukusan-
ya jumla ya Sh. bilioni 1.88.

Maungi alisema Manispaa ya
Sumbawanga ilikusanya kiasi cha
Sh. 94,253,273, Halmashauri ya
Wilaya ya Nkasi Sh. 16,494,189, Kal-
ambo Sh 1,793,550 na Halmashauri

ya Wilaya ya Sumbawanga Sh.
35,680,575 na hadi hadi Desemba
2019, jumla ya Sh. 148,221,587 zi-
likuwa zimekusanywa kwa hal-
mashauri zote, sawa na asilimia 7.9.

“Wakurugenzi wako ‘busy’ na
masuala mengine, mkoa mzima
una asilimia 7.9 ya makusanyo ya
kodi ya pango la ardhi, ni aibu na
hamuwezi kufikia asilimia 50 ya
makusanyo, naagiza wote mkaf-
anye uhakiki wa wadaiwa wa kodi
ya ardhi na muwapelekee ilani ili
watakaokaidi, wafikishwe kwenye
mabaraza ya ardhi,” aliagiza.

Naibu Waziri huyo aliagiza ku-
fikia Machi mwaka huu, lazima
kuwe na mabadiliko ya utendaji
kazi kwenye sekta ya ardhi kwa
halmashauri za mkoa huo, ving-
inevyo atafikiria kama wakuu wa
idara wanatosha kuendelea na na-
fasi zao.

Dk. Mabula alisema mikoa yote
aliyoitembelea kwenye ziara zake
za kukagua utendaji kazi wa sekta
ya ardhi, imefikisha au kuvuka
asilimia 30 ya makusanyo ya kodi
ya ardhi, lakini Mkoa wa Rukwa
umemsononesha.

Aliwamwagiza Kamishna wa
Ardhi Msaidizi Kanda, Thadei Ka-
bonge, kutoa maelezo kuhusiana
na utendaji kazi wa wakuu wa
idara kama wanafaa kushika na-
fasi zao.

Alisema taarifa zilizokuwa kwe-
nye mfumo wa kielektroniki zinao-
nyesha Manispaa ya Sumbawanga
ilitakiwa kukusanya Sh. bilioni 6.7,
Halmashauri ya Wilaya ya Sum-
bawanga Sh. milioni 20, Kalambo
Sh. milioni 1.6 na Nkasi Sh. milioni
16 kutokana na halmashauri hizo
kuwa na malimbikizo ya wadaiwa
kodi ya pango la ardhi.
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Waziri amulika gharama upimaji saratani

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Afya,Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, ameagiza Hospitali ya Benjamin
Mkapa kupunguza gharama za kuchun-
guza saratani ya matiti kwa wanawake
kutoka Sh. 70,000 hadi 30,0000 kama
ilivyo kwa hospitali zingine za taifa.

Pia, ameitaka hospitali hiyo kujiunga
na tiba mtandao ili kutoa tiba kwa wag-
onjwa kwa haraka na kwa ufanisi na
kuwapunguzia wagonjwa muda wa ku-
subiri majibu hususani ya mionzi.

Aliitoa maagizo hayo jana alipotem-
belea hospitali hiyo kujionea hali ya
utoaji huduma. Alisema ni vyema

wakajiunga na huduma ya tiba mtandao
ili kutoa huduma kwa haraka na kwa
ufanisi zaidi.

“Mnatakiwa mkajifunze huduma hii
kutoka Hospitali ya Muhimbili au MOIL,”
alisema. Waziri huyo alisema hivi sasa
kwenye hospitali nyingi kuna shida ya
wataalamu wa kusoma picha kwa kuwa
wataalamu wengi waliopo ni wale wa
kupiga. “Tunao wataalamu wengi wa
kupiga picha maana kwenye mionzi
kuna aina mbili za wataalamu -- wapo
wa kupiga picha (radiographer) na wa
kusoma picha, hivyo serikali itahakiki-
sha inapata wataalamu wengi zaidi wa
kusoma ili kukidhi mabhitaji,” aliahidi.

Waziri Ummy alisema wizara ina

lengo la kuziunganisha hospitali za
wilaya pamoja na vituo vya afya kwe-
nye mfumo wa hospitali za rufaa za
mikoa kwa kufunga senta zitakazosaidia
hospitali za wilaya na vituo vya afya vi-
navyofanya vipimo vya ‘utra sound’ na
‘x-Tay’ na majibu yakasomwa haraka
na wataalamu wa hospitali za rufaa na
kutoa majibu haraka bila kumsubirisha
mgonjwa kwa muda mrefu.

Alitoa wito kwa wananchi wa Dodo-
ma na mikoa jirani kutosafiri hadi Dar
es salaam kupata huduma za kibingwa
kwa kuwa huduma zote karibu zinapa-
tikana hapo na wizara itapeleka madak-
tari bingwa wa mishipa ya fahamu na
mifupa.

NHC yabanwa
ujenzi nyumba

Na Mwandishi Wetu, SUMBAWANGA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Ma-
bula, amelitaka Shirika la Nyumba la Taifa
(NHQ), kuhakikisha inakamilisha mradi
wake wa ujenzi wa nyumba za makazi za
Jangwani katika Manispaa ya Sumbawan-
ga mkoani Rukwa mwaka huu wa fedha.

Akizungumza wakati akikagua maende-
leo ya mradi wa ujenzi wa nyumba hizo
za makazi wenye nyumba 20 za ghorofa
moja jana katika Manispaa ya Sumbawan-
ga, Dk. Mabula alisema mradi huo lazima

ukamilishwe mapema kwa kuwa fedha
iliyotumika ni nyingi.

Alitoa maagizo hayo baada ya kuelezwa
na Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joachim
Wangabo, kuwa mradi huo umekuwa
ukimsumbua kutokana na kuchukua muda
mrefu bila kukamilika na hivyo kuufanya
mkoa kutojua hatma yake wakati uhitaji
wa nyumba za kupanga katika Manispaa
ya Sumbawanga ni mkubwa.

“Naungana na RC (Mkuu wa Mkoa) kuwa
mradi huu umechukua muda mrefu, hivyo
ni lazima uishe katika mwaka huu wa
fedha wa kiserikali na Aprili mwaka huu,
narudi hapa Sumbawanga,” alionya.

Kwa mujibu wa Meneja Mawasiliano wa
NHC, Muungano Saguya, mradi huo wa
ujenzi wa nyumba za makazi Jangwani
ulianza Juni 2014 na ulisimama kupisha
uchunguzi baada ya kuwapo tuhuma za
ubadhilifu kwenye mradi huo.

Hata hivyo, Saguya alisema kiasi cha
Sh. milioni 366.2 kinahitahika kumalizia
mradi huo na tayari shirika lake limeji-
panga kwa maandalizi ya ukamilishaji wa
mradi na muda wowote umaliziaji ny-
umba hizo utaanza.

Tayari nyumba moja ya mradi huo ilis-
hanunuliwa na Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHF), na ukikamilika, nyumba
zake zitapangishwa na kuliingizia shirika
Sh. milioni 5.4 kwa mwezi.

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Mwanasha Tumbo (kulia), akitoa maelekezo, alipotembelea kukagua
ujenzi Shule ya Msingi Mwarimba, Kata ya Misozwe juzi. Kushoto ni Diwani wa Kata hiyo, Jestina Mntangi.

PICHA: STEVEN WILLIAM

tuhuma kuomba rushwa

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru)
mkoani Ruvuma, imewafikisha
katika Mahakama ya Wilaya ya
Tunduru, Ofisa Mtendaji wa

Inadaiwa maofisa hao
waliomba rushwa hiyoili
wasimfikishe kituo cha
polisi mke wa Rombola
ambaye alikuwa ame-
kamatwa kwa tuhuma za
kuuza gongo.

Kata ya Majimaji wilayani humo,
Chriss Watson Mwambungu na
inze katika kata hiyo, Emmanuel
Mhimba, wakituhumiwa kuomba
na kupokea rushwa.

Mkuu wa Takukuru mkoani
Ruvuma, Yustina Chagaka, aliiam-
bia Nipashe jana mchana kuwa
watuhumiwa hao, wakiwa wa-
tumishi wa umma, kwa pamoja
Novemba 30, mwaka jana, katika
kuomba hongo ya Sh. 200,000 na
kupokea kiasi cha Sh. 100,000 ku-
toka kwa Simon Rombola.

Inadaiwa maofisa hao waliom-
ba rushwa hiyo ili wasimfikishe
kituo cha polisi mke wa Rombola
ambaye alikuwa amekamatwa
kwa tuhuma za kuuza gongo.

Chagaka pia alidai kuwa siku :
hiyo hiyo, Mhimba na Mwam- :
bungu walidaiwa kuomba hon- :
go ya Sh. 200,000 na baadaye :
walipokea Sh. 40,000 kutoka kwa :
Thomas Lukas ili wamsaidie baba :
yake, Abbas Mohamed Matapata, :
asifikishwe kituo cha polisi baada
ya kukamatwa akiwa anauza :

pombe haramu aina ya gongo.

Alisema Takukuru inaendelea :
kufanya kazi kwa weledi na kuwa :
na mafanikio makubwa, akibaini- :
sha kuwa kesi zinazoendelea ma- :
hakamani sasa zimefika 12 baada :
ya mbili mpya kufunguliwa wilay- :

ani Tunduru.

Alisema washitakiwa wana-
toka katika idara za elimu, Jeshi :
la Polisi, Maji, Mifugo na Uvuvi na :

Ofisa Mtendaiji kizimbani -

Dr. Tukundonda Simalike Kyando

Ni miaka sita (6)sasa tangu ulipotangulia katika makazi yako ya milele
siku ile ya huzuni ya 25, January 2014.Tunakumbuka kwa upendo na
uongozi wako katika familia. Miongozo na mapenzi makubwa
uliyotupa ndio yanayotuwezesha kusimama mpaka leo.

Unakumbukwa sana na mke wakoYokebeth K. Kyando, watoto
wako wapenzi na wajukuu, ndugu, jamaa na marafiki wote.

“Bwana akupatie pumziko la milele, na mwanga wa milele
akuangazie, upumzike kwa amani.”

“Bwana alitoa na bwana alitwaa.
Jina lake lihimidiwe milele, Amen”

115599202
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Wachezaji Tanzania sasa
wajitazame kwa Samatta

WIKI hii nahodha wa timu ya Taifa ya Tanzania, Mbwana Samatta
aliandika rekodi mpya kwa soka la nchi hii baada ya kuwa Mtanza-
nia wa kwanza kusajiliwa na klabu ya Ligi Kuu England.

Samatta amejiunga na klabu ya Aston Villa akitokea KRC Genk ya
Ubelgiji kwa pauni milioni 10 ambazo ni zaidi ya Sh. bilioni 29 za
Tanzania na tayari amekabidhiwa jezi namba 20 atakayoivaa msimu
huu katika timu hiyo iliyopo nafasi ya 16 kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England baada ya kushuka dimbani mara 24 na kujikusanyia
alama 25.

Juhudi, kujituma, nidhamu na malengo ndicho tunachoweza
kusema kimemsaidia Samatta kufika hapo alipo kwani kwa muda
mrefu alishaeleza dhamira yake ya kucheza ligi hiyo inayoongoza
kwa kupendwa zaidi duniani.

Samatta ambaye hadi anaondoka Genk ameifungia jumla ya
mabao 76 katika mechi 191 alizoichezea, huku msimu huu pekee
akiiachia mabao 10 kati ya hayo, alionyesha nidhamu nje na ndani
ya uwanja kwa kujituma zaidi tangu akiwa African Lyon, Simba, TP
Mazembe ya DR Congo na hatimaye Genk na sasa amefikia malengo
yake kwa kwenda kucheza England.

Nipashe tuna kila sababu ya kumpongeza Samatta kwa kuwa mvu-
milivu, kujituma na hatimaye kufikia malengo yake hayo, ambayo
sasa si tu kwamba yanailetea sifa Tanzania bali pia yataiingizia fedha
nyingi za kigeni kwa uwapo wake nchini humo.

Tunasema hivyo, kwa sababu tunafahamu atakuwa balozi mzuri
wa taifa letu, hivyo wapo wachezaji wengi, viongozi wa soka na hata
mashabiki wake watapenda kuja kuitembelea Tanzania ili kuifahamu
nchi anayotoka Samatta, hivyo kulingizia taifa fedha za kigeni.

Lakini pia, fedha atakazolipwa Samatta kwa namna moja ama ny-
ingine moja kwa moja zitasaidia nchi kuingiza fedha za kigeni, jambo
ambalo tunapenda kuona wachezaji wengi zaidi wakipata nafasi hiyo
ya kucheza soka la kulipwa na si tu Uingereza, bali nchi mbalimbali
barani Ulaya.

Tumevutiwa sana na juhudi za Samatta ambaye amenunuliwa na
kwenda kuingia timu hiyo ya Ligi Kuu moja kwa moja pasipo kupitia
hatua ya majaribio kama ambavyo baadhi ya wachezaji kutoka nchini
wamekuwa wakipitia na wengine kushindwa.

Tunakumbuka mwaka 2009, Mrisho Ngassa alipata nafasi ya kwen-
da kufanya majaribio West Ham wakati huo ikinolewa na Mtaliano Gi-
anfranco Zola, na winga huyo kutakiwa kurejea nchini kujenga mwili
zaidi, lakini aliporejea hakufanya kama alivyoelekezwa. Kadhalika,
pamoja na kipaji kikubwa alicho nacho kiungo wa zamani wa Simba,
kwa sasa Singida United, Haruna Moshi ‘Boban’ hatujui hadi leo nini
kilimkimbiza kucheza soka la kulipwa Sweden.

Si Ngassa na Boban pekee, bali kuna mifano mingi ya wachezaji
ambao walishindwa kuonyesha juhudi, kujituma na nidhamu kama
ambavyo ameonyesha Samatta na kuweza kufikia malengo yake.

Tunaamini mafanikio hayo ya Samatta sasa yatakuwa kioo cha
wachezaji wa Tanzania kuweza kujitazama na kuwa na wivu wa
maendeleo ili kufikia malengo yao jambo ambalo litageuza nchi yetu
kuwa soko la wachezaji Ulaya.

Lengo letu ni kuona wachezaji wengi wakienda kucheza soka la
kulipwa Ulaya, kwa kuwa tunatambua mbali na kuiingizia nchi fedha
za kigeni, lakini pia ipo faida kubwa kwa timu yetu ya Taifa, Taifa Stars
kuweza kufanya vizuri kwenye mechi za kimataifa.

Hakuna asiyejua kuwa moja ya sababu ya Tanzania kushindwa ku-
furukuta kwenye michuano ya kimataifa ni kutokana na kutokuwa na
nyota wengi waocheza soka la kulipwa ambao wanakuwa na vitu vin-
gi vya ziada vitakavyoweza kumrahisishia kocha kuiunganisha timu.

Hivyo, ni wakati sasa kwa wachezaji wa Tanzania kuonyesha nidha-
mu kwa makocha, viongozi wa klabu na kujituma zaidi huku wakiwa
na malengo ya kufika ama kupita mafanikio aliyoyapata Samatta, hilo
likifanyika, hakika kila mmoja atalinyooshea kidole soka letu, lakini
pia tunamtaka nahodha huyo wa Taifa Stars asiridhike na alipofika
bali alenge kufika mbali zaidi ya hapo kwa kuwa mfungaji bora wa ligi
hiyo na hata kucheza klabu kubwa zaidi.
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Aliye juu yu juu

HALAHALA Yanga, mgwizi hali-
wi na funo. ‘Mgwizi’ ni mnyama
anayewagwia au kuwakamata
wanyama wengine. ‘Funo’ ni
mnyama anayefanana na paa.

Aliye juu huwa yuko juu
ni kama ilivyo, kwa mnyama
anayewala wengine kama
simba; hawezi kuliwa na funo.
Methali hii hutumiwa hasa
pale mtu ameshindwa kupam-
bana na mwingine kwa kuwa
ana uwezo kumzidi.

Mpaka nilipokuwa naandi-
ka makala haya jana Ijumaa,
Klabu ya Simba ndio ilikuwa
ikiziongoza timu zingine 19 zi-
nazoshiriki Ligi Kuu ya Tanza-
nia Bara kwa kuwa na alama 41
baada ya kucheza michezo 16
ya mzunguko wa kwanza wa
Ligi Kuu inayoendelea sasa.

Katika michezo hiyo
imeshinda mechi 13, imek-
wenda sare michezo miwili na
kuwa timu pekee iliyopoteza
mchezo mmoja tu. Aidha, ni
timu inayoongoza kwa ku-
funga mabao 35 na kufungwa
idadi ndogo zaidi, yaani mabao
saba.

Hata ukitoa mabao saba
iliyofungwa kati ya iliyofunga,
bado itakuwa ikiziongoza timu
zote 19 kwa kufunga mabao 28.
Simba inastahiki kupewa kon-
gole (asante).

Napata wazo la kutumia
methali isemayo “Anguru-
mapo simba mcheza ni nani?”
Maana yake ni mnyama gani
anayeweza kucheza anapon-
guruma simba aliye mfalme
wa nyika?

Methali hii huweza kutumi-
wa kuwapigia mfano watu
wanaomdharau kiongozi au
mkubwa, lakini wanaojiku-
nyata mara atokeapo. Naam,
angurumapo simba mcheza ni
nani?

Simba ninayoizungumzia si
simba mnyama, bali ni timu
ya Simba inayonufaika kwa
uwekezaji wa bilionea wao,
MO Dewji anayoitoa kizani na

kuifanya ya kimataifa. Anayeb-
isha na abishe, lakini ukweli
ndio huo.

Kwa hatua waliyofikia Sim-
ba, maarufu kwa jina la ‘Wana
wa Msimbazi,” nawapa kongole
ila wasivimbe vichwa kwani
ligi ndo kwanza imeanza hivyo
lolote laweza kutokea kwani
mpira unadunda na kudun-
dika.

Yanga, ambayo mimi ni
mwanachama  kindakindaki
(halisi), naipa moyo kwa
methali isemayo: “Anayetafuta
hachoki, akichoka keshapata.”
Maana yake mtu anayetafuta
kitu (kwa muktadha huu ub-
ingwa), hachoki kutafuta hadi
akipatapo.

Methali hii hutumiwa kum-
himiza mtu anayefanya jambo
fulani na anayeelekea kukata
tamaa kumshauri asikate
tamaa.

Wachezaji wa Yanga wana-
paswa kutambua kuwa huu ni
mzunguko wa kwanza na kuna
mwingine wa pili unaoitwa
‘lala salama’ kwa hiyo hawana
sababu ya kukata tamaa kwani
penye nia pana njia.

Ilisemwa na wahenga kuwa
“Aliye juu mngoje chini.”
Maana yake aliye juu kama
mpanda ngazi hakosi atater-
emka chini.

Mpaka Alhamisi iliyopita,
Yanga ilikuwa nafasi ya nne iki-
tanguliwa na Simba na Azam
FC na ‘Wagosi wa Kaya’ Coastal
mamo huo, Yanga (timu ya wa-
nanchi) inazitangulia timu 16
ikiwa imecheza michezo 15.

Timu zilizofungwa mabao
mengi mpaka Alhamisi iliyo-
pita ni Mbeya City (mabao 24),
Singida United 23, Alliance FC
(22), Lipuli FC (20), KMC FC
(19), Mbao FC na Ruvu Shoot-
ing (18).

Kagera Sugar, JKT Tanzania
na Ndanda FC zimefungwa
mabao 17 kila moja zikifuatiwa
na Yanga, Namungo FC, Polisi

Tanzania, Mtibwa Sugar na
Mwadui FC zilizofungwa ma-
bao 15 kila moja.

Ndanda FC ipo mkiani
ikizibeba timu 19 kwa kufunga
mabao sita na kufungwa 18
ikiwa na alama tisa.

Wanaozusha kuwa vipigo
viwili mfululizo dhidi ya ‘timu
ya wananchi’ (Yanga) kuwa
kuna ‘mkono wa mtu’ wakim-
nyooshea kidole Charles Boni-
face eti anahusika na vipigo
hivyo, ni wajinga na wambea
wanaotaka kuleta vurugu
klabuni.

Hakuna timu yoyote ya kan-
danda duniani isiyofungika
wala hakuna inayoweza kuzi-
tawala zingine zote daima.
Kadhalika, hakuna timu in-
ayocheza ili ishindwe; kama
ipo humu nchini, ipigwe faini
kubwa na kuondoshwa kwe-
nye Ligi Kuu sawia (kwa wakati

mmoja).
Jambo linalokera ni timu
zetu  kuruhusiwa  kusajili

wachezaji wengi kutoka nje ya
Tanzania. Jambo hilo linasaba-
bisha wachezaji wetu kutopata
nafasi ya kuonesha uwezo wao

ndani na nje ya nchi.
Baadhi ya wachezaji wa
kigeni wanaosajiliwa, ama

hawatofautiani na wachezaji
wetu au wanapitwa kiuchezaji.

Inaleta picha gani kama
timu ya Ligi Kuu ya Tanzania
Bara inachezesha wachezaji
saba wa kigeni ilhali wanne tu
ndio wazalendo? Maana yake
ni kwamba Tanzania hakuna
wachezaji wanaofaa! Si kweli
wala haiwezekani.

“Chako ni chako, cha mwen-
zako si chako.” Maana yake
kitu unachokiita chako ni ki-
zuri na huweza kukufaa na una
uhuru nacho kuliko cha mtu
mwingine.

Twafunzwa  kuvitegemea
vitu vyetu (kwa muktadha huu
wachezaji wazalendo) wala si
wageni wanaokuja kuchumia
kwetu na kwenda kula kwao!
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Mpango kabambe mjini
Tunduma wazinduliwa

Na Mwandishi Wetu, TUNDUMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula
(pichani), amezindua mpango kabambe wa
miaka 20 (2015-2035) wa Mji wa Tunduma
mkoani Songwe.

Vilevile, amezitaka halmashauri zote
nchini ambazo hazijaadaa mipango ka-
bambe katika miji yakle, kufanya hivyo ili
kuongeza kasi ya kupanga na kupima miji
yote nchini.

Dk. Mabula alizindua mpango huo jana
katika mji huo wilayani Momba wakati
akiwa katika ziara yake ya kukagua utend-
aji kazi wa sekta ya ardhi na kukagua
utekelezaji wa miradi ya ujenzi inayotekele-
zwa na Shirika la Nyumba la Taifa (NHC).

Alisema kukamilika kwa mpango kabam-
be wa Mji wa Tunduma kumekuja wakati
mwafaka kwa kuwa mpango huo utacho-
chea utumiaji fursa na rasilimali zilizoko
Tunduma na kuongeza kasi ya upangaji,
upimaji na umilikishaji wa ardhi sambam-
ba na kupunguza au kumaliza migogoro ya
ardhi.

“Mpango huu utachochea utekelezaji
wa malengo ya muda mrefu ya serikali ya
kuwa na uchumi wa kati wa viwanda na hii
inajidhihirisha katika mpango kabambe wa
Mji wa Tunduma pale jumla ya hekta 4,190,
sawa na asilimia 10 ya maeneo yaliyopang-
wa kwa matumizi ya ardhi, zimetengwa
kwa ajili ya viwanda,” alisifu.

Alitoa wito kwa halmashauri na wadau
wa maendeleo katika Mji wa Tunduma
kuandaa mkakati wa mpango kazi wa
utekelezaji mpango kabambe sambamba
na kutafuta wabia na wawekezaji kwa ajili
ya kuwekeza kwenye sekta mbalimbali zi-
lizoainishwa katika mpango huo.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia Jen-
erali mstaafu Nicodemus Mwangela, alise-
ma mpango huo ni muhimu kwa mji huo
kwa kuwa uko mpakani na una shughuli
nyingi huku asilimia 70 ya mizigo ikipitia

katika mji huo.

Alisema Mji wa Tunduma unahitaji
kutazamwa kwa macho mawili kwa kuwa :
mwingiliano wa wananchi wa Tanzania na :
nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa :
Afrika (SADC) ni mwingi na kusisitiza katika :
mkoa wake, Mji wa Tunduma ni wa kwanza :

kuandaa mpango kabambe huo.

Akielezea mpango huo, Katibu Tawala wa :
Wilaya ya Momba, Mary Marcko, alisema,
lengo la mpango huo ni kuwa kitovu cha bi- :
ashara kwenye Mkoa wa Songwe, Nyanda za :
Juu Kusini na nchi za kusini mwa Jangwa la :
Sahara na kutaja maeneo ya kimkakati kuwa :
ni katikati ya Mji wa Tunduma, miji ndani ya :
miji, ukanda maalum wa kibiashara na ukan- :

da wa viwanda.

Kwa mujibu wa Katibu Tawala wa Wilaya :
ya Momba, jumla ya miradi 24 itatekelezwa
katika awamu ya kwanza (2015-2020) na kui- :
taja baadhi yake kuwa ni Kituo cha Mabasi :
cha Mpemba ambacho ujenzi wake umean-

Za.

ori unaojengwa katika Kata ya Chapwa.

\Watanzania 22 jela kwa kuzamia ‘Sauzi
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Uhamiaji, mtakwenda jela kutumikia ki-
fungo cha miezi sita, mmeliingizia gharama
taifa kwa kukodi ndege ya kuwarudisha
nchini wakati fedha hizo zingeweza kujen-
ga hospitali na kufanya shughuli nyingine
za maendeleo,” alisema.

Hakimu alisema washtakiwa watakwen-
da jela kutumikia adhabu hiyo pamoja na
kufanya kazi mbalimbali watakazopangiwa
na magereza.

Kabla ya kutolewa kwa adhabu hiyo,
Wakili wa Serikali, Shija Sitta, aliiomba ma-
hakama kutoa adhabu kali kwa washtaki-
wa ili iwe fundisho kwa vijana wengine.

Alidai taratibu za kusafiri nje ya nchi
zipo na kwamba hakuna msingi wa watu
kwenda Afrika Kusini bila kibali, kitendo
ambacho kimedhalilisha taifa kwa kuone-
kana ni wahamiaji haramu.

Washtakiwa hao kwa nyakati tofauti wal-
ilomba mahakama iwapunguzie adhabu ili
kulitumikia taifa.

Awali, akisoma mashtaka, Sitta alidai
washtakiwa hao walitoka nje ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kinyume cha Ka-
nuni za Uhamiaji namba 20(3)(a) G.N nam-
ba 657 ya mwaka 1997 inayosomwa pamoja

na kifungu namba 48(2) cha Sheria ya Uha-
miaji namba 54 iliyofanyiwa marekebisho
mwaka 2016.

Alidai Januari 21, mwaka huu, maeneo ya
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere (JNIA), washtakiwa hao, wakiwa
raia wa Tanzania, walikutwa wakiwa wa-
metoka nje ya nchi bila kufuata utaratibu
wa kutoka nchini kwenda Afrika Kusini
kwa kupitia mipaka inayojulikana.

Washtakiwa wote walikubali mashtaka
hayo na upande wa mashitaka uliwasomea
maelezo ya awali ambapo alidai tarehe zi-
sizofahamika, walitoka Tanzania na kuin-
gia Afrika Kusini bila kufuata taratibu.

Ngwijo alidai katika tarehe hiyo,
washtakiwa walikamatwa Afrika Kusini na
kuletwa Tanzania na kwamba walifikishwa
kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere na kupelekwa Ofisi ya Mkoa
wa Dar es Salaam na kuchukuliwa mael-
ezo.

Hata hivyo, washtakiwa wengine 20
walifikishwa mahakamani hapo, lakini
hawakusomewa mashtaka kutokana na
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Agustina
Mbando aliyepangiwa kesi hiyo, kupata
dharura hivyo kesi hiyo iliahirishwa hadi
Jumatatu (Januari 27, mwaka huu).

Pia, barabara ya lami kutoka Mpemba hadi :
Isongole itakayounganisha eneo la Mpemba :
na nchi jirani ya Malawi kupitia Isongole (II- :
eje), ujenzi wa hospitali ya Mji wa Tunduma
na ukamilishaji ujenzi wa miundombinu ya :
maji pamoja na ujenzi wa maegesho ya mal- :

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

TANZANIA COMMUNICATIONS REGULATORY AUTHORITY

IS0 9001:2015 CERTIFIED

TAHADHARI KWA UMMA

NDUGU WATANZANIA;

KAMA MNAVYOFAHAMU, LAINI ZA SIMU AMBAZO HAZIJASAJILIWA KWA
KUTUMIA NAMBA YA KITAMBUSHO CHA TAIFA (NIDA) NA KUTHIBITISHWA
KWA ALAMA ZA VIDOLE ZILIANZA KUZIMWA TAREHE 20 JANUARI, 2020
USIKU NA ZOEZI LINAENDELEA.

HAKIKI TENA USAJILI WA LAINI ZAKO KWA KUPIGA NAMBA *|06# NA
UCHUKUE HATUA STAHIKI SASA.

1.0

2.0

3.0

4.0

5.0

6.0

KWAWALIOSITISHIWA HUDUMA ZA LAINI ZAO ZA SIMU KUANZIATAREHE
20.01.2020 WANAWEZA PIA KUENDELEA NA UTARATIBU WA USAJILI KWA
LENGO LA AMA KURUDISHA LAINI ZAO ZILIZOFUNGWA KAMA ZITAKU-
WA BADO ZIPO AU KUPATA LAINI MPYA. ZOEZI HILI NI ENDELEVU.

KWA WATUMIAJI/WAOMBA|I (WATANZANIA) WAPYA WA LAINI ZA SIMU
WATAENDELEA KUSAJILIWA MUDA WOTE KWA KUTUMIA KITAMBULISHO
CHATAIFA NA KUHAKIKIWA KWA ALAMA ZAVIDOLE. HUDUMA HIYO NI
ENDELEVU PIA.

MATUMIZI SAHIHI YAVITAMBULISHO WAKATI WA USAJILIWA LAINI ZA SIMU
(ZINAZOTUMIKA AMA KWA AJILI YA MAWASILIANO YA SIMU ZA SAUTI AU
VIFAAVYA MAWASILIANO MENGINE) UKO KATIKA MAKUNDI YAFUATAYO:-

3.1 Sisi wa-Tanzania kitambulisho chetu ni kile cha Taifa kitolewacho na
NIDA kwa vigezo vyao;

32 Kwa wageni wanaokaa hapa nchini chini ya miezi sita wanasajili laini za
simu kwa kutumia namba za Hati zao za kusafiria na kuhakiki kwa alama za
vidole;

33 Kwa wageni wanaokaa zaidi miezi sita wanatumia vitambulisho (Legal

Resident ID) ambavyo hupewa na NIDA (Hii ni kwa mujibu wa utaratibu
wa Uhamiaji na NIDA);

34 Kwa wanadiplomasia wanatumia Hati zao za kusafiria pamoja na vitambu-
lisho vyao vinavyotolewa na Wizara ya Mambo ya nje; na
35 Kwa wakimbizi wanatumia vitambulisho vyao ambavyo hupewa na NIDA

(Hii ni kwa mujibu wa utaratibu wa Uhamiaji na NIDA),

KATIKA KUJIRIDHISHA KUWA WALIOSAJILI LAINI ZAO ZA SIMU WAME-
TUMIAVITAMBULISHO SAHIHI, TCRA KWA KUSHIRIKIANA NA WATOA
HUDUMA ITAFANYA ZOEZ| LA KUHAKIKI LAINI ZOTE ZITAKAZOKU-
WA ZIMESAJILIWA ILI KUWAONDOA WALE WALIOSAJILI LAINI ZAO
AMA KWA KUTUMIA VITAMBULISHO VYA WATU WENGINE AU KWA
KUTUMIA KITAMBULISHO TOFAUTI SAMBAMBA NA KUWACHUKULIA
HATUA ZA KISHERIA.

IKUMBUKWE PIA KWAMBA KUSAJILI LAINI YA SIMU KWA KUTUMIA
KITAMBULISHO CHA MTU MWINGINE NI KOSA SANJARI NA KUPEWA
LAINI ILIYOSAJILIWA NA MTU MWINGINE.

ONYO NA TAHADHARI ZINAENDELEA KUTOLEWA KWA MAKUNDI
YOTE YALIYOORODHESHWA KWENYE KIPENGELE CHA 3.0 HAPO JUU,
KUTOTUMIA KITAMBULISHO KISICHOKUHUSU WAKATI UNASAJILI
LAINI ZAKO ZA SIMU (ZINAZOTUMIKA AMA KWA AJILI YA MAWASILIA-
NO YA SIMU ZA SAUTI AU VIFAAVYA MAWASILIANO MENGINE).

Imetolewa na Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
24 Januari, 2020
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KCMC yajitosa
upandikizaji
mbegu uzazi
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30 hadi 42, wanaume kwa wanawake.

Alitaja sababu za kuwapo kwa tatizo hilo
nchini kuwa ni vichocheo vya homoni kuto-
ka kwenye ubongo hadi kwenye mayai na ki-
zazi kutokuwa na uwezo wa kushika mimba.

Alisema pia kuwa na uvimbe kwenye
kizazi kwa wanawake, uke kubana kuna-
kotokana na maumbile na kusababisha
mwanamke kushindwa kupokea mbegu za
kuzalisha mtoto na kuziba kwa mirija ya
uzazi kwa wanawake.

Alisema sababu nyingine ni unywaji wa
pombe kwa sababu zinaharibu ubora wa
mbegu kwa wanaume na wanawake, hivyo
wamekuwa wakishauri watu kuacha uny-
waji wa pombe kupita kiasi.

Dk. Shayo alisema uwiano wa tatizo hilo
kwa wanawake unalingana kwa asilimia 40
kwa kila kundi na asilimia 10 kwa kila kundi
hakuna sababu za msingi za tatizo hilo.

“Asilimia 40 kwa wanawake na asilimia
40 kwa wanaume wana tatizo hili, ina
maana asilimia 80 tatizo hili linasababishwa
na mambo niliyoeleza, lakini asilimia 10
kwa wanawake na 10 kwa wanaume hazina
sababu yoyote kwa sababu wanapimwa, ha-
wana tatizo, kwa hiyo tunashindwa kujua ni
sababu zipi zinawafanya wakose watoto,”
alisema.

Alisema pamoja na tiba wanazotoa iki-
wamo ya vidonge vya kuzalisha mayai ya ku-
saidia kupata ujauzito, wanatoa ushauri kwa
wenza wenye tatizo la kisaikolojia ikiwamo
kuwa na mawazo yaliyopitiliza kunakosaba-
bisha kutopata watoto.

Alisema pia wanafanya mazungumzo ya
kina kuhusu historia ya familia na historia
ya tiba alizoanza kutumia mgonjwa ili kufa-
hamu namna ya kumsaidia.

“Pamoja na tiba, tunakaa na mgonjwa
au wenza ili kusikiliza historia yao kabla ya
kuanza kuwapa kiini cha tatizo na kusaidia
kumpa tiba sahihi na kama ikibainika ana
tatizo la kisaikolojia, tunawapa ushauri ku-
wasaidia kupata mtoto,” alisema.
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Mkuu Barrick) ni picha ya
upendo umeeleza ukweli
kaka yako alitumwa mwaka
1978 kuja kuipiga Ikulu.

“Leo usingekuwa humu
ndani kwa sababu ingekuwa
imeshaanguka zamani la-
kini uvumilivu wa kaka yako
wa kuacha kuipiga ITkulu in-
awezekana hata kaka yako
angefia hapa huwezi ukajua.
Labda na yeye angepigwa
kabla hajapiga lakini ni ukwe-
li kwamba mambo yaliyopita
hubaki historia, tuendelee
mbele,” alisisitiza.

Hatua hiyo, Rais Magufuli
alisema sasa wameanza uku-
rasa mpya ambao ni safi na
mambo ya kuongeza bei ili
hisa iwe ndogo au kupin-
dishwa kutokana na gharama
haitapatikana kwa sababu
itakuwa kwa mujibu wa
makubaliano.

“Ninaomba pande zote
kwa sababu tumekubaliana
na Mungu wetu ameona
na viongozi wa dini wame-
shuhudia, mkasimamie

makubaliano haya. Wale
watakaowekwa kwa upande
wa  Tanzania  kuwakili-
sha msiende kununuliwa.
Mnaweza mkawa mmefanya
kazi kubwa kwenye mazun-
gumzo lakini wataokwenda
kwenye kampuni badala ya
kuangalia maslahi ya nchi
wanakwenda  kuwasilisha
maslahi yao,” alisema.

Pia alisema serikali itatoa
ushirikiano kwao na vyombo
vya ulinzi vitawezesha shu-
ghuli kufanyika sawasawa ili
pande zote zinufaike.

Pia aliwaeleza walioshiriki
mazungumzo hayo kuwa
wamefanya kazi na wengine
wametoa machozi na ku-
waeleza kuwa Mungu ata-
walipa.

Sambamba na hilo, ali-
itaka Barrick iitangazie du-
nia kwamba Tanzania ni
nchi bora kwa uwekezaji na
wale waliodhani haitaweze-
kana sasa imewezekana.
Aliwataka ~ wanapokwenda
kutekeleza majukumu yao,
wazingatie mazingira na hali
za wanaozunguka migodi

JMP aagiza makinikia kupigwa bei

hiyo kwa kuwajali kwenye
huduma za kijamii.

Kuhusu makinikia, Rais
Magufuli alisema wakati yaki-
sombwa miaka mingi, Wa-
tanzania waliaminishwa ni
mchanga.

“Haya mambo yanahitaji
uzalendo na kujitoa na bila
kujitoa haya yote yasinge-
tokea ninawashukuru sana
Barrick. Fikiria kutoka hisa
sifuri hadi asilimia 16 na faida
itakayopatikana ni ya asilimia
50 kwa 50 huu ni ushindi
mkubwa kwa upande wa bar-
rick na Tanzania,” alisema.

Naye, Bristow alisema
anashukuru mgogoro huo
ambao umedumu miaka mi-
tatu umekwisha kwa kuku-
baliana maeneo tisa.

“Watu wengi waliona msi-
mamo wa Rais Magufuli kama
utawafukuza wawekezaji
lakini walichofikia ni funzo
kubwa sekta ya madini na se-
hemu zingine,” alisema.

Baada ya mgogoro kati ya
serikali na Acacia iliyokuwa
inasimamia migodi ya Bu-
zwagi, North Mara na Bulan-

hulu, Rais Magufuli aliunda tume
ya kuchunguza mwenendo wa
biashara ya madini.

Matokeo ya tume hiyo yalibaini
ukiukwaji wa sheria, utaratibu na
kanuni zilizopo hivyo kuikosesha
serikali mapato inayostahili.

Hatua hiyo ilisababisha serikali
kuitoza faini ya Dola za Marekani
bilioni 190 jambo lililosababisha
kuanza kwa mzungumzo yaliyo-
husisha pande hizo mbili.
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10 zilizotajwa na Rais Magu-
fuli.

Miongoni mwa sababu hizo
ni pamoja na kushindwa ku-
fuatilia sakata la utekelezaji wa
mradi wa ufungaji wa mfumo
wa utambuzi wa alama za vid-
ole kwenye vituo vya polisi,
maarufu sakata la Lugumi.

Baada ya Dk. Mwigulu kukaa
pembeni, Lugola alitolewa Ofi-
si ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), alikokuwa
Naibu Waziri na kukabidhiwa

mikoba ya Mbunge huyo wa
Iramba Magharibi. Uongozi
wa Lugola ulikoma juzi baada
ya Rais Magufuli Kkueleza
kuwa maofisa wa wizara hiyo
wameiingiza serikali kwenye
mkataba wa ununuzi wa vifaa
vya zaidi ya Sh. trilioni moja
bila kufuata utaratibu ulio-
wekwa kisheria, huku kukiwa
na harufu ya ufisadi.

Baadaye jioni, Kurugenzi
ya Mawasiliano ya Rais Iku-
lu ilitangaza kuwa George
Simbachawene ametuliwa
kuchukua nafasi ya Lugola

Wizara Mambo ya Ndani kaa la moto

akitokea Wizara ya Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), alikokuwa
waziri, hivyo kuifanya idadi
ya mawaziri katika Wizara
ya Mambo ya Ndani kufikia
wanne katika kipindi cha mia-
ka minne ya uongozi wa Rais
Magufuli.

SABABU ZA CAG

Ingawa hakuhusisha moja
kwa moja na baa la kutum-
buliwa mara kwa mara kwa
mawaziri wa Wizara ya Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Mdhibiti

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) katika ripoti
yake ya mwaka 2015/16, aliitaja
wizara hiyo kuwa miongoni
mwa taasisi za serikali zenye
madeni makubwa.

Katika ripoti hiyo, CAG ali-
bainisha kuwa wizara hiyo pia
ni miongoni mwa taasisi mbili
za serikali zinazoongoza kwa
kufanya ununuzi mkubwa.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
taasisi nyingine inayokula sa-
hani moja na wizara hiyo kwa
ununuzi mkubwa nchini ni
Shirika la Umeme (Tanesco).

CCM yashtukia mbinu za Kificho upinzani
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washindani wetu.

“Haya nimeyazungumza had-
harani, ninajua wanatuangalia
kwenye televisheni, wajue mi-
kakati yetu, unapojiamini kuwa
ni mchezaji mzuri, unaficha nini
namna ya kuchenga, chenga
zako?” alihoji.

Aliwataka wana CCM wajizatiti
katika hali ya ushindi kwa sababu
CCM ya sasa siyo ile ya nyuma na
wapinzani wao wa sasa siyo wa
nyuma nao wamebadilika na wa-
nabuni mikakati mingi.

“Wana CCM tumejitathmini na
kutambua tulikotoka na kujireje-
sha katika misingi iliyowekwa na
wabhasisi, madharani kwenye eneo
la fedha na uchumi hatua mbal-
imbali zimechukuliwa ikiwamo
kuhakiki na kurudisha mali za
chama na jumuiya zake ambazo

zimeongeza mapato toka Sh. bil-
ioni 46.1 mwaka 2015/16 hadi Sh.
bilioni 59.8 mwaka 2018/19, sawa
na ongezeko la asilimia 30.

“Baada ya kuthaminisha upya
mali za chama katika mikoa 13,
thamani yake imeongezeka kuto-
ka Sh. bilioni 41.33 mwaka 2016/17
hadi Sh. bilioni 974.66 hivi sasa,
sawa na ongezeko asilimia 2275.3,
hii ni kwa mikoa 13 bado mingine
tunaendelea,” alisema.

Hata hivyo, alisema alipounda
Tume ya Bashiru (Katibu Mkuu
CCM), yaliyojitokeza ni mengi na
ya ajabu ambayo yapo mengine
hawakuyazungumza.

Aliwataka kuhakikisha wanaho-
ji miradi inayotekelezwa maeneo
yao na kusisitiza kuwa kiongozi
yoyote ndani ya serikali akihoji
kwa nini anafuatwa, kama hataki
aondoke apishe wengine.

“Msikae kimya mkiona miradi

ya serikali inadorora waelezeni
viongozi wa mkoa na wilaya na
mkiona hatua hazichukuliwi, toe-
ni taarifa, mjulisheni Katibu Mkuu
wa CCM.

“Tulipobana eneo la ufisadi,
tumejikuta tuna fedha nyingi, fed-
ha zilizopo sasa zinaweza kuende-
sha nchi zaidi ya miezi sita, hata
kama tungekuwa hakuna fedha
tunakusanya, miezi sita tunaishi.”
alisema.

Alikumbushia mchakato wa
kuwaondoa serikalini watumi-
shi hewa na kueleza kuwa yupo
kiongozi aliyekuwa Mamlaka ya
Mapato (TRA) ambaye alikuwa na
watumishi wake binafsi saba am-
bao ni hewa na wapo waliokuwa
wamesoma na kuishia darasa la
pili.

Rais Magufuli alisema amei-
shi ndani ya CCM na ataondoka
akiwa ndani ya chama hicho na

atahakikisha yale yaliyoandaliwa,
atayasimamia ndiyo maana wakati
mwingine amekuwa mkali.

Pia, aliwahakikisha wana CCM
kuwa hatawasahau na wasaidizi
wake ndani ya serikali wanajitahi-
di na wengi wameanza kujielewa
ndiyo maana mishahara wanapata
tarehe 22 hadi 23.

“Fedha zipo, makusanyo ya
mwezi yameongezeka, tulipokuja
tulikuwa na makusanyo Sh. bilioni
850, mwezi uliopita ilikuwa Sh. tri-
lioni 1.8,” alisema.

Pia, alisema wanashirikiana
na Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, aliyemwelezea
kuwa ni mtu mpole, msikivu na
hana makuu na kwamba angezal-
iwa mwingine anayefanana naye,
mambo yangekuwa safi.

“Mabadiliko ni  makubwa,
wapemba na waunguja mnafa-
hamu meli mbili zimenunuli-

wa, makusanyo kwa mwezi
yameongezeka, mishahara
imepandishwa, Uwanja wa Am-
ani Abeid Karume unapanuliwa,
soko la karafuu halina matatizo
sana, barabara zinajengwa, juzi
nilikaribishwa shule zinajengwa,”
alisema.

Awali, Dk. Bashiru alisema
maelekezo yote ya Kamati Kuu
kushirikisha wadau wote ndani na
nje ya chama yanaendelea vizuri
na mikoa yote 32 imeshawasilisha
kwake mapendekezo yao.

“Uliponielekeza hukunielekeza
umewaita kufanya nini au kuzun-
gumza nao nini, hata mimi mwe-
nyewe sijui na pengine na mimi ni
miongoni mwa wenye wasiwasi,
na kwa sababu sijui ajenda, na-
kiona kikao hiki kama mkutano
mkuu wa joto joto kuelekea kwe-
nye mkutano mkuu wenyewe, kwa
idadi na uwakilishi,” alisema.
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Kamishna wa Polisi Intelijensia ya Makosa ya Jinai, Charles Mkumbo, akizungumza na wananchi wa Kata ya Murieti, wilayani Arusha juzi, katika
mkutano maalumu kwa ajili ya kusikiliza maoni pamoja na changamoto, ili kuweka mikakati ya pamoja kukomesha matukio ya kihalifu ya mauaji ya
wanawake na ubakaji yanayojitokeza kwenye maeneo yao. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

RC amwagia pikipiki maofisa Kata, vijiji

Na Allan Isack, MANYARA

KUU wa Mkoa wa Man-

yara, Alexander Mny-

eti, ametoa pikipiki

sita kwa watendaji sita
kati ya wanane katika Kata za mji-
ni Babati, kwa ajili ya kukabiliana
na tatizo la usafiri kwa watumishi
wa serikali.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi pikipiki hizo juzi, Mnyeti
alisema kutokana na tatizo la usafi-
ri kwa watumishi wa umma, ameg-
awa pikipiki hizo ili watendaji hao
wawafikie wananchi.

Mnyeti alisema pikipiki hizo,
zina thamani ya Sh. milioni 14.3

na zimenunuliwa na Halmashauri
ya Mji wa Babati, kupitia fedha za
kujenga uwezo zitokanazo na uen-
delezaji wa miji (ULGSP).

Alisema kupatikana kwa vi-
tendea kazi hivyo, ni nyenzo
muhimu ya kuwafikia wananchi
kupata huduma tofauti na awali
kwa kuwa watumishi hao wal-
ishindwa kuwafikia wananchi kwa
kukosa usafiri wa uhakika.

Kwa mujibu wa Mnyeti, watend-
aji waliopewa pikipiki hizo ni wale
wanaotokea kata za pembezoni
mwa mji wa Babati huku akiwa-
sisitiza kutokukaa ofisini badala

kwa wananchi.

“Tunataka tuone kero za wa-
nanchi zinatatuliwa. Kama mimi

maeneo hayo. Tumetoa pikipiki
hizi, hivyo hatutategemea kupokea
kisingizio chochote,” alisema Mny-
eti. Mkuu wa Mkoa alimwagiza
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji wa Babati, Fortunatus Fwema,
kusimamia kazi ya kununua pikipi-
ki za maofisa watendaji wa kata za
Babati na Bagara.

Fwema alisema wako kwenye
mchakatowa kuwanunulia pikipi-
ki watendaji wa kata hizo.

“Baada ya kuwanunulia pikipiki
watendaji wa kata zilizo pemb-

ezoni tunaahidi kutekeleza agizo
lako la kuwanunulia watendaji
wawili wa Babati na Bagara ili ku-
kamilisha kata zote nane,” alisema
Fwema. Ofisa Utumishi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Babati, Sadiki
Mrisho, alisema pikipiki hizo zina-
takiwa kutumiwa kwa matumizi ya
kiserikali.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Sigino,
Evelin Panga, alisema pikipiki hizo
zitawasaidia kufika kiurahisi katika

Panga ameishukuru serikali
kwa kuwapatia nyenzo hizo, ya
usafiri kwa kuwa awali walikuwa
wanatembea kwa miguu kutoka
sehemu moja hadi nyingine.

Watakiwa kuthamini bidhaa za ndani

Na Allan Isack, ARUSHA

WADAU wa mifugo katika Hal-
mashauri ya Arusha wilayani Aru-
meru, wameitaka jamii, kuachana
na dhana potofu ya kudhamini
bidhaa zinatoka nje ya nchi kuwa
ni bora kuliko zile zinazotengen-
ezwa nchini.

Wakizungumza katika hafla
fupi ya kuwakabidhi vyeti iliyo-
hao walisema tatizo linalowakabili
wawekezaji katika sekta ya mifugo
ni uelewa mdogo kwa jamii kuhu-
su mtumizi ya bidhaa zandani.

Waliitaka jamii kuwa na utara-
tibu wa kuthamini na kutumia bid-
haa zinazotengenezwa na viwan-
da vya ndani, ili kuunga mkono
juhudi za serikali za kufikia hatua
ya uchumi wa kati na wa viwanda

Aidha, waliiomba jamii kuon-
dokana na dhana kuwa bidhaa
zinazozalishwa nje ya nchi ni bora

kuliko zinazozalishwa nchini.

Baraka Laizer, mmoja wa wa-
dau hao, alisema wafugaji wengi
wameanza kuamka na  kufuga
kibiashara kwa kutumia malighafi
za mifugo, kuanzisha viwanda viki-
wamo vya kuchakata ngozi, kufun-
gasha maziwa na nyama kwa ku-
tumia teknolojia ya gesi itokanayo
na kinyesi cha ng'ombe.

Laizer alisema tatizo lin-
alowakabili ni ushindani mkubwa
wa bidhaa kutoka nje ya nchi, hivyo
kuna dhana imejengeka kwenye
jamii ya kutokununua bidhaa za
ndani, kwa kigezo kuwa bidhaa
hizo hazina ubora viwango.

Msimamizi wa Kiwanda cha
Uchakataji Nyama cha Maasai
Exports Butchery, Frank Mollel,
alisema kiwanda chake huzalisha
bidhaa za nyama zenye ubora wa
kimataifa lakini bado wananchi ha-
wazitumii kwa wingi jambo linalo-
sababisha soko la ndani kusuasua.

“Watu kutoka mataifa ya nje
wananunua ngombe hapa nchini,
wanasafirisha nje ya nchi, na huko
wanatumia mashine kama tunazo-
tumia sisi. Lakini wakiingiza bid-
haa hizo nchini, Watanzania wa-
nanunua kwa wingi na kwa bei ya
juu wakidhani ni bora kuliko zetu
ilihali kiwango cha ubora kinafa-
nana na bidhaa hizo tunazalisha
hapa nchini,” alisema Mollel.

Aidha, aliishauri serikali na
taasisi zake, kuwa mfano kwa ku-
tumia bidhaa za ndani, ikiwamo
nyama zinazozalishwa ndani nchi
kwa kufanya, hivyo kutawapa
hamasa zaidi wananchi kutumia
bidhaa zinazotengenezwa ndani
ya nchi.

Leah Sangawe, ambaye ni
mfugaji, alisema ngombe ni zaidi
ya biashara kwa kuwa ana uwezo
wa kutoa malighafi nyingi tofauti
zinazoweza kuzalisha bidhaa vi-
kiwamo chakula, mavazi, dawa,

pamoja na mapambo.

Alitoa rai kwa wafugaji ku-
tokukatishwa tamaa na tatizo ma
masoko na kuendelea kuzalisha
bidhaaa zenye ubora na ushindani
katika soko la kimataifa.

Ofisa  Mifugo  Halmashauri
ya Arusha, Charles Ngiloriti,
alisema halmashauri hiyo im-
ejipanga kuzifanyia kazi changa-
moto zinazowakabili  wafugaji,
ikiwamo kuwatembelea maeneo
yao ya kazi, kuwapatia elimu ili
kuongeza thamani ya bidhaa zito-
kanazo na mifugo.

Naye Daktari wa Mifugo Hal-
mashauri ya Arusha, Dk. Yohana
Kiwone, aliwaambia wadau hao
kuwa halmashauri ipo kwa ajili ya
kuwasaidia wafugaji wote, hivyo
wanatakiwa kutumia fursa hiyo,
kutatua matatizo yanayowakabili
na kufanya uzalishaji bora una-
okidhi viwango vya soko la ki-
mataifa.

Madiwani Mbulu
wamfagilia JPM

Na Allan Isack, MBULU

BARAZA |la Madi-
wani wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbulu
mkoani Manyara,
[imempongeza Rais
John Magufuli kwa
kufanikisha ujenzi wa
miradi ya maendeleo
ya hospitali ya Wilaya
pamoja na jengo la uta-
wala la makao makuu
ya halmashauri hiyo.

Akizungumza katika
mutano wa Baraza la
Madiwani, Mwenyekiti
wa Halmshauri hiyo,
Joseph Mandoo, alisema
wanampongeza Rais
Magufuli kwa kufani-
Kisha ujenzi wa miradi
hiyo. Mandoo alisema
halmashauri ya Mbulu,
imepiga hatua ya ki-
maendeleo katika sekta
za elimu, afya, utawala,
miundombinu, Kilimo na
ufugaji.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbulu, Hud-
son Kamoga, alisema
kutokana na kutengwa
kwa fedha hizo, hal-
mashauri hiyo, imezidi
kupiga hatua za kimaen-
deleo kupitia miradi
mbalimbali inayoende-
lea kutekelezwa.

“Jengo la utawala la
makao makuu linaen-
delea vizuri na hospi-
tali nayo inaendelea
kujengwa katika kata
ya Dongobesh, natarajia
ujenzi huu utakamilika
baada ya miaka mita-
no,” alisema Kamoga.

Alisema wanata-
rajia kutenga eneo la
kumbukumbu ambalo
litaandikwa majina va
madiwani waliokuwepo
madarakani kipindi cha
utekelezaji wa miradi
hiyo, wakiongozwa na
Mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo, na Mku-
rugenzi Mtendaji.

Mkuu wa Wilaya
yva Mbulu, Chelestino
Mofuga, alisema Rais
Magufuli amepeleka
maendeleo makubwa
kwenye Wilaya hiyo,
ikiwamo ujenzi wa
miradi ya kimkakati ya
muda mfupi ya kip-
indi cha miaka minne
aliyoongoza tangu
alipochanguliwa.

“Tumeona barabara
za ghorofa, elimu bila
malipo, ujenzi wa reli
ya Kisasa, umeme,
ujenzi wa hospitali
mpya za Wilaya zime-
jengwa vituo vya afya,
utadhani ameongoza
kwa miaka 40,” alisema
Mofuga.
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Rais wa wasani
atoa ya moyoni

Na Godfrey Mushi, SIHA

RAIS wa Mtandao
wa Wasanii wa Injili
Tanzania (Tagoane),
Dk. Godwin Maimu,
ameeleza kufura-
hishwa kwake na
mkakati wa serikali
wa kumaliza tatizo la
makazi ya askari Polisi
na Kituo Kikuu cha
Polisi Wilaya ya Siha.

Maimu alieleza hisia
zake jana, baada ya
serikali wilayani humo
kuzindua harambee ya
uchangiaji wa ujenzi
wa kituo hicho.

“Ndugu zangu wana
Siha wenzangu, nap-
enda kutoa pongezi
nyingi kwa Mkuu wetu
wa Wilaya pamoja
na Mkuu wa Polisi
wa Wilaya kwa kazi
nzuri wanazozifanya
ila kwa upekee kuleta
wazo la kujenga jengo
jipya la kituo cha
Polisi. Ni jambo zuri
kwa sababu badala ya
kukarabati majengo
yaliyojengwa zamani
tangu enzi za ukoloni
tunajenga jipya,”
alisema Maimu.

Alitaka kila mkazi
wa Siha na wale
waishio nje ya Mkoa
wa Kilimanjaro,
kwa namna moja au
nyingine kuchangia
ujenzi huo, kwa kuwa
atanufaika kwa ulinzi
wa raia na mali zake.

“Kidogo ulicho nacho
kina thamani kubwa
katika ujenzi huo. Pia
niwatie moyo kuwa
tuwashirikishe hata
marafiki zetu wenye
uwezo wa kuchangia
wafanye hivyo.

“Kwa kujali
umuhimu wa kuwa na
kituo hicho chenye
hadhi ya wilaya yetu,
nimechangia kiasi cha
pesa kidogo Sh. milioni
tatu ikiwa ni pamoja
na kugharimia gari la
matangazo na vyom-
bo, mafuta na vijana
kufanya matangazo
Siha na viunga vyake
kwa siku mbili, maan-
dalizi ya harambee,
saruji mifuko 20 na
tofali 300."

Kwa mujibu wa
taarifa ya Mkuu
wa Wilaya ya Siha,
Onesmo Buswelu,
kituo cha zamani Kili-
chopo Sanya Juu, kwa
sasa kinakabiliwa na
uchakavu wa majengo
na miundombinu am-
bayo ilijengwa kabla
ya Uhuru.

Wachangiwa Kujenga Kituo cha polisi

Na Godfrey Mushi, SIHA

ERIKALI ya Wilaya ya Siha

mkoani Kilimanjaro, im-

eanzisha mchakato wa

kukusanya fedha kutoka
kwa wadau mbalimbali kwa ajili
ya ujenzi wa Kituo Kikuu kipya cha
Polisi cha Wilaya hiyo kitakacho-
jengwa eneo la Dachkona, Kata ya
Gararagua.

Uamuzi wa kujenga kituo hi-
cho kipya unatokana na kituo cha
zamani kilichoko Kata ya Sanya Juu
kukabiliwa na uchakavu wa ma-
jengo na miundo mbinu ambayo

ilijengwa kabla ya Uhuru.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Ones-
mo Buswelu, akizungumza katika
hafla fupi ya kuzindua uchangiaji
huo wa hiari juzi, alisema kituo
kilichopo ni cha muda mrefu na
kilijengwa na wakoloni.

“Ndiyo maana mnaona majengo
yake ni chakavu na hayakidhi ma-
hitaji. Tumeona kuna umuhimu
mkubwa wa kujenga kituo kipya na
cha kisasa kitakachokidhi mabhitaji
ya askari na watumiaji wengine wa
majengo hayo,” alisema Buswelu.

Aidha, alisema kituo hicho kip-
ya kinachotarajia kujengwa, iwapo

kitakamilika kitaimarisha ulinzi na
usalama wilayani humo hasa kwa
kuwa wilaya hiyo iko mpakani na
nchi ya jirani ya Kenya.

Alisisitiza kuwa: “Haya majengo
ni ya zamani sana na wakoloni wal-
iyajenga kwa makusudio yao la-
kini tukaendelea kuyatumia kama
kituo cha Polisi. Kwa sasa tunak-
wenda kuanza ujenzi wenye mi-
undo mbinu ya kisasa inayoendana
na mabhitaji ya Polisi.”

Ujenzi wa kituo kipya cha Polisi
unatarajiwa kugharimu zaidi ya Sh.
milioni 270.

Akizungumza katika uzinduzi

huo, Mkuu wa Wilaya ya Hai, Len-
gai Ole Sabaya, aliyekuwa mgeni
rasmi, alisema majengo ya kituo
cha sasa hayafanani na kazi inay-
ofanywa na Jeshi la Polisi.

Ole Sabaya alichangisha kiasi
cha Sh. milioni 5.5 huku baadhi ya
wadau, wakiwamo wafanyabiasha-
ra, wakiahidi kuchangia Sh. milioni
17.8

Wadau walioguswa na ujenzi
huo walitoa ahadi ya kuchangia
saruji mifuko 1,302, mtofali 5,860,
mawe malori 15, kokoto malori sita
na mchanga lori sita hadi kufikia
mwishoni mwa mwezi huu.
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Mwanaha-
rakati ku-
toka Kata ya
Same, mkoani
Kiliman-
jaro, Zaina
Mndeme,
akifafanua
jambo kuhusu
mpango kazi
wa namna va
kutokomeza
ukatili wa
kijinsia un-
aotekelezwa
na Shirika

la kiraia

la Kwieco
wilayani
humo,

jana. PICHA:
GODFREY
MUSHI

Sababu kushuka ukeketaji zatajwa

Na Godfrey Mushi, MOSH|

WAKATI takwimu za matukio ya
ukatili wa kijinsia zikionekana ku-
paa katika Wilaya ya Moshi mkoani
Kilimanjaro, Diwani wa Arusha
Chini, Rodgers Mmari, amesema
vitendo hivyo vimepungua baada
ya mangariba kutangaza kuacha
kazi hiyo.

Mmari alikuwa akizungumza
jana wakati wa kikao cha kutath-
mini matokeo ya mradi wa miaka
mitatu wa kupinga ukeketaji katika
kata hiyo uliokuwa ukitekelezwa
na Shirika lisilo la kiserikali la Tu-
songe CDO.

Alisema mojawapo ya mafaniko
hayo ni baadhi ya wanawake wal-
iokuwa wakijihusisha na shughuli
za ukeketaji wa watoto wa kike,
maarufu kama mangariba, kuacha-
na na shughuli hiyo mbaya.

“Mangariba hawa si tu waliacha-
na na shughuli za kukeketa watoto
wa kike, bali pia wamejiunga ka-
tika kupinga mila hiyo potofu huku

wakisaidiana na sisi katika kuhakik-
isha wengine ambao wanaende-
lea na shughuli hiyo wanaachana
nayo”, alisema.

Pia katika mchango wake, Mmari
alisema mafanikio hayo yametoka-
na na ukweli kwamba uongozi wa
shirika la Tusonge uliamua kuwa-
shirikisha viongozi wa kidini, seri-
watu wengi zaidi.

“Kipindi kilichopita elimu kama
hii tuliyoipata kupitia Tusonge ili-
kuwa inawafikia watu wachache
kutokana na kazi ya kutoa elimu
kufanyika katika ngazi za wilaya
na mkoa. Ukweli ni kwamba mradi
na hata vitongoji na nyumba kwa
nyumba”, alisema.
cha Mikocheni, ambacho ni moja
ya wanufaika wa mradi huo, Evarist
Komba, alisema mradi huo umele-
ta mabadiliko makubwa kutokana
na watu wengi kuachana na tabia
za kufanya ukatili hasa kwa wa-

nawake na watoto.

“Kabla ya mradi huu, watu wa-
likuwa wakifikiri ya kuwa ukatili
waliokuwa wakiwafanyia wake zao
au watoto ikiwemo kutekeleza fa-
milia zao ulikuwa ni kitu cha
kawaida.

Lakini baada ya elimu tuliyoi-
pata hali hiyo imebadilika na kuna
furaha katika nyumba nyingi katika
eneo letu”, alisema Komba.

“Pamoja na kwamba mradi huu
ndiyo unahitimishwa, sisi tutaitu-
mia elimu tuliyoipata kwa kuende-
lea na vita dhidi ya ukatili na tut-
aifanya kuwa endelevu, kwa kuwa
kasi ya maendeleo huwa kubwa
pale ambapo hakuna vitendo vya
ukatili,” aliongeza.

Mmoja wa mangariba walio-
achana na kazi hiyo, Sarah Koroma,
alisema katika kipindi cha likizo za
mwisho wa mwaka, wao ndio hu-
tumia fursa hiyo kuwakeketa wa-
toto wa kike.

Alisema Desemba kila mwaka,
kwa mfano, alikuwa na uwezo wa

kukeketa watoto kati ya 30 na 40.

“Niwahakikishie wananchi ya
kuwa nimeachana na kazi hii rasmi
na sasa nimeungana na viongozi
wa serikali pamoja na taasisi ya
Tusonge katika kuwashawishi wen-
zangu ambao wanaendelea na uka-
tili huo kuachana nayo”, alisema
Koroma.

Awali akitoa taarifa ya utekelezaji
wa mradi huo kwa niaba ya Mkuru-
genzi wa  Tusonge, Agnatha Ru-
tazaa, aliwapongeza viongozi na
wananchi wa Kata ya Arusha Chini
kwa ushirikiano waliotoa kwa shiri-
ka hilo katika kipindi chote cha
miaka mitatu cha utekelezaji wa
mradi huo.

“Ushirikiano tuliupata kutoka
kwa wananchi, viongozi, viongozi
wa Kidini, walimu pamoja na wa-
nafunzi ulipelekea mafanikio ya
mradi huu na pia serikali kuweza
kutambua juhudi ambazo tumeku-
wa tukizifanya katika vita dhidi ya
ukatili kwa wanawake na watoto,”
alisema.
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wa Kamati, Zainab Mkamba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

WMA vatakiwa kukagua vituo vya mafuta

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMATI ya Bunge ya Vi-

wanda, Biashara na Maz-

ingira, imeshauri Wakala

wa Vipimo Tanzania
(WMA), kuweka mkazo zaidi ka-
tika vituo vya mafuta kutokana na
baadhi kufanya udanganyifu wa
vipimo hususan siku za Jumamosi
na Jumapili.

Ushauri huo ulitolewa jana na
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Sulei-
man Saddiq, baada ya kuhitim-
ishwa kwa semina kwa wabunge
wa kamati hiyo iliyotolewa na

Alisema kuna tatizo kwenye vi-
tuo vya mafuta kutokana na baadhi
kufanya udanganyifu vipimo na
kuwaibia wateja siku za mwisho wa
wiki.

“Unakuta mtu wa vipimo alienda
Alhamisi au Ijumaa pampu ziko
sawa. Lakini akienda Jumamosi
anakuta pampu ile ile inatoa mafu-
ta kiwango tofauti na mwanzo,”
alisema.

Aliomba eneo hilo liwekewe
mkazo ili wanaofanya vitendo
hivyo wachukuliwe hatua bila kuo-
neana aibu na vituo vinavyorudia
makosa hayo vipewe adhabu kali
zaidi ili Watanzania wasiendelee
kuibiwa.

Aidha, alisema wakala huo ni
mdau mkubwa katika Tanzania ya
viwanda na vipimo ndivyo vinawa-
pa haki katika ununuzi wa aina
mbalimbali.

“Tunaomba waendelee na jiti-
hada wanazofanya. Wametueleza
matatizo yao na sisi kama kamati
tumechukua tutapeleka ndani
ya bunge ili kuishauri serikali
kama vile suala la rasilimali
watu,”alisema.

Naye Mbunge wa Igalula, Mussa
Ntimizi, alisema wakala huo una
wajibu wa kumlinda mlaji na
kushauri serikali iangalie namna
ya kudhibiti na kutoa adhabu kali
sana kwa wale wanaowaibia kwa
kuwapunja wanapofanya un-
unuzi.

Kwa upande wake, Waziri wa Vi-

wanda na Biashara, Innocent Bas-
hungwa, alisema ushauri walioutoa
wabunge, wizara imechukua ili ku-
fanya maboresho na wakala utatue
kero zinazowakabili Watanzania.

Alisisitiza WMA kutoa elimu na
kuagiza taasisi zote zinazotoa hu-
duma kwa Watanzania kutoa elimu
kwa kina ili kuondoa kero kwa wa-
nanchi.

Kuhusu magunia kutokuwa na
uzito sawa, Waziri Bashungwa
alisema serikali inaliangalia kwa
karibu ili kusiwe na kero hiyo kwa
wakulima.

Awali Ofisa Mtendaji Mkuu wa
WMA, Dk. Ludovick Manege,
alisema semina hiyo ililenga ku-
waelimisha wabunge wa kamati
hiyo kuhusu majukumu ya wakala
na mafanikio yaliyopatikana kwa
kipindi cha miaka minne.

“Jukumu letu ni kumlinda mlaji
katika vipimo vinavyofanyika, na
matumizi ya vipimo viwe sahihi, ili
mnunuaji wa bidhaa apate stahiki
ya kipimo sahihi na serikali kupata
mapato sahihi,” alisema.

Alisema Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) pia inategemea
kupata takwimu sahihi kutoka
kwa wakala huo ili kuona tozo zi-
nazotolewa zinaendana na vipimo
sahihi.

“Tuna changamoto ambazo tu-
naziona kwetu ni fursa, kwa mfano
mabadiliko ya teknolojia, uchache
wa watumishi, Wakala lazima iji-
pange kupima bidhaa zote viwan-
dani ili zinapoingia sokoni ziwe
kwenye vipimo sahihi,” alisema.

Alitaja baadhi ya mafanikio
yaliyopatikana kwa kipindi hicho
kuwa ni kukamilisha kwa kituo ki-
kubwa cha kupima malori ya mafu-

ta kilichoko Kibaha.
“Tulikuwa na kituo chetu Ilala
ambacho  kilikuwa  kinapima

magari mawili hadi matatu, la-
kini kwa sasa kilichopo kinapima
magari 70 kwa siku,” alisema.
Kadhalika, alisema wamefaniki-
wa kufanya uhakiki kwenye madini
kwa kuhakikisha mizani yote inay-
otumika ni sahihi ili serikali ipate
mapato sahihi bila udanganyifu.

Vijana wapewa mtonyo kugombea uongozi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

VIJANA nchini wametakiwa ku-
chukua fomu za kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi katika uch-
aguzi mkuu utakaofanyika mwaka
huu, badala ya kuwa vibaraka wa
wanasiasa. Rai hiyo ilitolewa jana
na Mwenyekiti wa Umoja wa Vi-

jana wa Chama cha Mapinduzi
(UVCCM) Dodoma Mjini, Saidi Ka-
sote, alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu ku-
wahamasisha vijana kuchangam-
kia kugombea ubunge na udiwani
kwenye uchaguzi huo.

Alisema badala ya kusubiri ku-
tumiwa na wanasiasa wakati wa

uchaguzi, ni wakati wao sasa ku-
changamkia fursa hiyo muhimu
kwa kuwa wako miongoni mwao
wenye sifa za kuwa viongozi.
“Ninawaomba mwaka huu 2020
kwenye uchaguzi mkuu, vijana
wa Dodoma mjini msikubali ku-
tumiwa na wanasiasa hawa wa-
takaojitokeza badala yake na ninyi

mjitokeze tena kwa wingi kuwania
nafasi hizo,” alisema. Alisema Rais
John Magufuli amewaamini vijana
na amewapa nafasi mbalimbali za
uongozi, hakuna sababu ya kuwa
vibaraka. Pia aliwataka watakapo-
pewa nafasi hizo na wananchi ku-
fanya kazi kwa bidii ili taifa lipate
maendeleo zaidi.

Tahadhari
homa

ya mafua
makali

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WIZARA ya Afya, Maen-
deleo ya jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, imese-
ma hadi sasa Tanzania
haina mgonjwa wa mafua
makali yanayosababishwa
na kirusi kipya aina
ya Corona, huku ikitoa
tahadhari mbalimbali
kwa wananchi ili kuepuka
kupata ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa taar-
ifa iliyotolewa jana na
Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano ya Serikali
wa wizara hiyo, Gerald
Chami, mafua hayo ya-
mezikumba China, Thai-
land, Japan, Korea Kusini
na Marekani kuanzia
mwanzoni mwa Desemba,
mwaka jana.

“Wizara imekuwa
ikifuatilia kwa karibu
mwenendo wa mlipuko
wa ugonjwa huo tangu
ulipotokea, na unaam-
bukizwa kwa njia ya hewa
kwa kuingiwa majimaji
yenye virusi,” ilisema
taarifa hiyo.

Alisema takwimu za
mlipuko huo zinaonyesha
kuwa hadi Januari 22,
mwaka huu, watu 560
wameathirika huku vifo
vikiwa 17.

“China imethibitisha
wagonjwa 550 na vifo 17.
Nchi nyingine ni Thai-
land wagonjwa wanne
bila kifo, Hong Kong
wagonjwa wawili bila
kifo, Marekani, Taiwan
na Japan zimethibiti-
sha kuwa na mgonjwa
mmoja mmoja bila kifo,”
iliongeza taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa
hiyo, mpaka sasa Tanza-
nia haina mgonjwa wala
mshukiwa wa ugonjwa
huo na kutoa tahadhari
kwa wananchi kutokana
na kuwapo na mwin-
giliano mkubwa wa
kibiashara na nchi hizo
hususan China.

Dalili za ugonjwa huo
ni homa na mafua makali,
kuumwa na kichwa,
mwili kuchoka, kikohozi,
kubanwa mbavu, maumi-
VU ya misuli, vidonda vya
koo, kuathiri mapafu na
kupumua kwa shida.

Kutokana na tishio
hilo, wananchi wam-
etakiwa kutokuwa na
hofu ya ugonjwa huo kwa
sababu wizara inaende-
lea kuchukua tahadhari
ili ugonjwa huo usiingie
nchini.
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Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kati Unguja (kushoto), akizungumza baada ya kupokea gari la kubebea wagonjwa katika
halmashauri hiyo, juzi. Katikati ni Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub Muhammed. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Majengo ya mahakama kukarabatiwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Katiba

na Sheria, Khamis

Juma  Mwalimu,

amesema serikali
itaendelea kuyafanyia ukarabati
mkubwa majengo ya mahakama
mjini na vijijini ili kuwawezesha
wananchi kusikiliza mashauri
yao kwa nafasi nzuri.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na Kamati ya Kat-
iba Sheria na Utawala Bora ya
Baraza la Wawakilishi iliyoku-
tana na uongozi wa Wizara hiyo
ofisini kwake Mazizini, mjini
hapa.

Waziri alisema ukarabati wa
majengo hayo unaendelea Ungu-
ja na Pemba na kwamba upande
wa Pemba, Mahakama ya Chake
Chake imefanyiwa matengenezo

makubwa na kurudisha hadhi na
haiba yake.

Aidha alisema jengo la Ma-
hakama Kuu limefanyiwa ukara-
bati mkubwa kwa kuongeza
baadhi ya nafasi za vyumba vya
majaji na mahakimu.

“Kazi ya kuyafanyia majengo
ya Mahakama Unguja na Pemba
inaendelea. Tumefanya ukara-
bati huo katika mahakama za
esini,” alisema.

Pia alisema serikali inakusu-
dia kujenga jengo la kisasa la
Mahakama Kuu huko Tunguu
Wilaya ya Kati Unguja ili ku-
wawezesha wananchi kupata
nafasi ya kusikiliza mashauri yao
mbalimbali.

Naye Makamu Mwenyekiti
wa Kamati ya Katiba Sheria na
Utawala Bora, Dhulfa Mmaka,
alisema ujenzi wa jengo jipya

la Mahakama kuu la Tunguu
litapunguza msongamano ul-
ioko katika Mahakama ya Vuga
kwa wananchi katika kusikiliza
mashauri yao.

“Tunaipongeza Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kwa
kutekeleza mradi wa ujenzi wa
jengo la kisasa la Mahakama
Kuu ambalo litakuwa na nafasi
kubwa zaidi kutoa huduma kwa
wananchi kwa wakati mmaoja,”
alisema.

Mhandisi wa Ukarabati huo,
Mussa Ali, alisema kazi ya ujen-
zi wa jengo la Mahakama Kuu
Tunguu unaendelea  ingawa
umekumbwa na changamoto
mbalimbali ikiwamo uhaba wa
mchanga.

“Ujenzi  unaendelea  kwa
sababu tunataka kukamilisha
na kukabidhi baadhi ya hatua
za ujenzi mwaka huu ingawa

zipo changamoto za uhaba wa
mchanga ambao ndiyo tege-
meo katika utekelezaji wa mradi
huu,” alisema.

Baadhi ya maofisa wa Mahaka-
ma Kuu ya Zanzibar, wamesema
kukamilika kwa ujenzi wa jengo
la kisasa la Mahakama Kuu ku-
tatoa nafasi kubwa kwa watend-
aji ikiwamo majaji, mahakimu
na maofisa wake kutekeleza ma-
jukumu yao kwa ufanisi mkub-
wa.

“Kukamilika kwa mradi wa
jengo la makao makuu ya Ma-
hakama huko Tunguu utatoa
nafasi nzuri kwa wananchi kuja
na kusikiliza kesi zao kwa na-
fasi pamoja na watendaji nao
kuwajibika kwa kupanga siku za
kusikiliza mashauri muafaka,”
alisema Mrajis wa Mahakama
Kuu ya Zanzibar, Mohamed Ali
Mohamed Shein.

SMZ kuanzisha kozi usanifu majengo

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo
ya Amali imesema inakusudia
kuanzisha fani ya usanifu wa ma-
jengo ili kuwa na wataalamu wa
kutosha katika eneo hilo.

Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Simai Mo-
hamed Said, alisema hayo jana
alipozungumza na wanafunzi wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
na Chuo kikuu cha Ardhi huko
Forodhani, Unguja.

Alisema vyuo vikuu vya Zan-
zibar havina shahada ya usanifu
wa majengo, hivyo kuwafanya

wanafunzi wanaosomea taalu-
ma hiyo kwenda nje ya Zan-
zibar.

Simai alisema malengo ya
Zanzibar ni kuwa na wataalamu
wake ambao watatumika kwa
ajili ya kazi za ujenzi zinazofany-
wa na serikali katika wizara na
taasisi zake mbalimbali.

“Tunataka kuwa na vyuo am-
bavyo vitatoa wahitimu waliobo-
bea katika masomo ya usanifu

wa majengo ambao ni wazalen-
do,” alisema.

Naibu Waziri alisema ziko
kasoro mbalimbali zimejitokeza
katika usimamizi wa miradi na
majengo ya serikali ambayo
yapo yaliyojengwa chini ya ki-
wango huku akibainisha kuwa
serikali imeingia katika hasara
kubwa katika baadhi ya miradi
ya ujenzi ambayo ni ya kiwango
cha chini.

Naye mwakilishi wa wanafun-
zi wa msafara huo, Fatuma Mo-
hamed, aliitaka serikali kutoa

kipaumbele cha kwanza kwa wa-
handishi wazalendo kuona wan-
apewa miradi ya ujenzi muhimu
kwa kuzingatia viwango.

Alisema iko mifano ya baadhi
ya miradi ya ujenzi ambayo im-
epewa wazalendo na kuonesha
uwezo mkubwa wa kuzingatia
viwango vya ubora na usanifu
wake.

“Wahandisi wazalendo kilio
chao ni kutaka miradi ya ujenzi
inayotekelezwa na serikali kuo-
na wanapewa ili kuendeleza
taaluma hiyo,” alisema.

]
Aonya Ukataji
ovyo mikoko

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU MwenyeKiti wa
Kamati ya Baraza la Wawak-
ilishi ya Viongozi Wakuu wa
Kitaifa, Ali Suleiman, amewa-
taka wananchi kuacha kukata
miti aina ya mikoko kwa
matumizi ya kuni ili kulinda
uhifadhi wa mazingira.

Akizungumza juzi wakati
kamati hiyo ilipofika eneo la
Kisakasaka kuangalia uharibi-
fu wa mazingira, alisema li-
cha ya kuwapo kwa juhudi za
kuotesha mikoko kwa wingi
katika maeneo yaliyoathirika
kimazingira, wako baadhi ya
watu wamekuwa wakikata
mikoko hiyo.

Suleiman alisema Zanzi-
bar kuna zaidi ya maeneo
50 ambayo yameathirika na
uharibifu wa mazingira huku
baadhi yake maji ya bahari
yvakiingia katika makazi ya
wananchi.

“Zanzibar inakabiliwa na
athari kubwa za kimazingira
na njia pekee ni kuotesha
Mikoko katika fukwe kwa ajili
ya kuzuwia matukio ya uhar-
ibifu wa mazingira,” alisema.

Suleiman akifuatana na
baadhi ya wajumbe wa
Kamati ya Baraza la Wawak-
ilishi walitembelea maeneo
va Kisakasaka na kuangalia
shughuli zinazochukuliwa na
kuotesha mikoko.

“Tumesikitishwa na
matukio ya ukataji wa mikoko
licha ya juhudi za kuotesha
kwa ajili ya kudhibiti kasi ya
maji kuvamia maeneo hayo,”
alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Mamlaka ya Mazingira,
Sheha Mjaja, alisema ni kosa
kwa mujibu wa Sheria ya
Mazingira kukata mikoko
iliyooteshwa kwa ajili ya
uhifadhi wa mazingira.

Alisema Zanzibar inakabili-
wa na athari ya uharibifu wa
mazingira zaidi ikiwamo mae-
neo ya fukwe na njia pekee ni
kuotesha Mikoko kwa ajili ya
kuzuia kasi ya maji kupanda
juu na kuingia katika makazi
ya wananchi.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, baadhi ya maeneo
katika kisiwa cha Pemba yako
salama baada ya wananchi
kuchukua juhudi za kuotesha
mikoko kuzuia kasi ya maji
ya bahari.

“"Mamlaka ya Hifadhi ya
Mazingira agizo letu kubwa
wananchi waoteshe mikoko
kwa wingi ili kuzuia kasi
ya maji ya bahari kuvamia
makazi ya wananchi,” alise-
ma.

Zaidi ya asasi za kiraia
na vikundi vya ushirika 60
vimeshiriki katika kupanda
mikoko katika mwaka huu
kwa ajili ya kulinda hifadhi
ya mazingira.
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Dully Sukes ajivunia
kuitwa Mkongwe

MSANII mkongwe katika muziki wa kizazi kipya,
Dully Sykes, amesema hakuna ubaya kuitwa
jina hilo kwa sababu bado anaenda sawa na
vijana.

Akizungumza na EATV & EA Radio Digital,
Dully Sykes alisema jina la mkongwe ni sawa
heshima na yeye hawezi kujifananisha na
vijana.

“Wasanii wengine ukiwaita wakongwe wa-
nakataa kwa sababu wameshindwa kuendelea
kufanya vizuri, kwahiyo ukimuita hivyo anaona
unazidi kumkandamiza, mimi kila siku nafanya
vizuri, nikiitwa hivyo nachukulia sawa tu”
amesema Dully Sykes.

Baba wa Diamond
azidi kumwachia
Mungu

BABA wa mwanamuziki wa Bongo fleva, Dia-
mond Platnumz, Mzee Abdul, amezidi kumlilia
mtoto wake akisema utajiri aliokuwa nao si
jambo la busara kumuacha yeye baba yake
akihangaika kwa umaskini.

Akizungumza na mtandao wa Dar24, Mzee
Abdul ameeleza jambo hilo linamuumiza hasa
akiangalia anamvyomtuza mama yake Bi San-
dra katika maisha ya kifahari, huku akimuacha
yeye akiendelea kusota katika maisha duni.

"Mtoto wake tajiri anauwezo lakini hakufanyii
hivi, wengi wanataka wanione mimi natembelea
gari nakaa kwenye nyumba nzuri, wanione nina
Vitu vizuri vizuri tuu, na kitu ni chake katafuta
yeye ndio mwenye uamuzi anaweza kusema
leo baba nimfanyie hivi, ila mimi hata sasa hivi
akisema asinifanyie chochote kwangu ni sawa
tu, siwezi kuanza kupiga kelele kwa sababu
katafuta mwenyewe” amesema Mzee Abdul.

/ ]

Wolper kul

MWIGIZAJI nyota wa Bongo
muvi, Jacqueline Wolper, ame-
wataka watu kutohoji maisha
yake ya gharama kwa sababu
yeye ana uwezo na kujua njia

ya kupata fedha.

Akiongea na EATV, Wolper,

amesema kuwa bora pesa zake
azitumie kula bata, kuliko ika-
tokea siku amedondoka halafu
watu wakaanza kugombania
pesa zake ambazo hawakuzi-

tafuta.
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sababu natafuta sana pesa,
halafu mimi sitaki kuua watu
kwa ajili ya pesa zangu kwa

mfano nadondoka mtu anakuja

kugombania pesa zangu am-

bazo nimezitafuta mwenyewe,”

“Siwezi kupunguza kula kwa amesema.

Go Champ Mpira
pasi ndiyo siri ya
ushindi. Samagoal
sasa ile mipande
va Grealish kama
naizoom hivi una-
vyoitia nyavuni.
Go Champ-Roma

Umeende-

lea kutupa

sababu zaidi
ya bilioni Watanza-
nia tuendelee kui-
penda EPL. Naamini
wafuatiliaji wa EPL
wa Tanzania wataku-
wa wameongezeka.
Funga wote, Liver
Jogoo, bomoa daraja.
All The Best Aston
Villa-Madee Ali.
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Mbosso amkumbuka Marther kihisia

MWANAMUZIKI kutoka lebo ya SnapChat, mwanamuziki huyo nitakuona tena” na kuweka ‘Emoji’

WCB, Mbosso, ameamua kutoa hisia  aliweka picha ya marehemu mpenzi  yenye ishara ya maumivu.

zake za maumivu kwa mama mtoto wake na kuandika ujumbe ambao Marehemu Martha alifariki hapo

wake, Marther, ambaye alifariki umeashiria simanzi yake ya hali ya mwaka jana, wawili hao walidaiwa

mwaka mmoja uliopita. juu. Kaandika maneno katika lugha kuzaa mtoto, licha ya kuficha
Kupitia akaunti yake ya va kiingereza yenye maana “Lini mahusiano yao.

-

1apoelekea -
akuwa kweli

IMAYE mwanamuziki wa bongo fleva, Lavalava,
onesha muongozo wa uhusiano wake na malkia wa
nu nchini, Irene Uwoya, ambao unaonekana kuwa
Hu kuingia katika mahaba mazito.

iongea hivi karibuni, Lavalava amesema kuwa yeye
ene Uwoya ukaribu wao hauna maana nyingine

uti na ushkaji, lakini mrembo huyo anamvutia kama
INamume.

woya ni mwanamke ambaye anamvutia mwana-

1e yeyote yule lakini mimi na yeye ni washkaji tu
Jna kingine, nashangaa hizi stori sijui zimeanzia

DJ Khaled

I ® e

shedeimennen e atangaza ujio

Inamke ambaye anatamani kua nae kimahusiano Wa mtoto
mwingine

imi namwangalia sana Uwoya ni mwanamke
kamilika Kila idara ana tabia nzuri sana anafaa
'Wife Material’ akipika chai utafikiri kapika biriani”
RAPA wa Marekani, DJ Khaled,
ametangaza ujio wa mtoto wake wa
pili na mkewe Nicole Tuck.

Sema.

Tangazo hilo ameliweka katika
akaunti yake ya Instagram ikiam-
batana na picha yake na mkewe
wakiwa wanafurahia.

Bila kutaja jinsi ya mtoto wao
huyo, amesema mama na kichanga
hicho wanaendelea vizuri na
kuomba marafiki zake na mashabiki
kuwaombea.

',- i >>> Usikose Jarida hili la
" ] Burudani Tele (BT) ndani
] ya Gazeti lako la Nipashe
kila Jumamosi, pia lipo
A
"ﬂ“ﬂw W'E_‘ kwenye mtandao wa
s - kijamii Twitter, tu’ follow

Kimsingi,
" o kubwa
r’ baada
~ . Najisikia ya hii sina deni
Tufanye kazi G = furaha sana na EPL kwenye
kwa juhudi. & kukuona ulipo maisha yangu
Bahati huja : . Samagoal. ya ushabiki wa
baada ya . Mwenyezi mpira. Ahsante
Tuffolow/ Tu-tag juhudi zetu. Mungu aku- Captain Diego
i Hongera sana tangulie. Tuko Samagoal. Haina
@burudanltele Bro Sama- nyuma yako Kufeli haswaa-
_ goal-Dulla kwa dua nzuri- Mwana FA.
Makabila. Ali Kiba.
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abeste analia

ASA imekuwa kama mtindo
mpya kwa wasanii wa muzi-
ki wa Bongo Fleva, kuanika
nje siri zao za ndani kwa
sababu tu, kuachwa na wake zao.

Alianza rapa anayeunda kundi
la Rostam, Stamina, ambaye licha
va kulalamika kuachwa na mkewe,
aliamua kutunga wimbo kwa ajili
ya kulalamika huku akimtuhumu
mchezaji mmoja wa timu ya
Simba kwamba amesababisha
tatizo hilo.

Kutoka kwa wimbo huo ‘Asiwa-
ze' kuliibua mjadala mkali kutoka
kwa mashabiki ambao kuna wale
waliopinga hatua hiyo wakidai ni
udhalilishaji kwa sababu kuachana

ni jambo la kawaida katika ndoa.

Kuna waliomuunga mkono
wakisema ni haki yake kutoa
kile alichokuwa nacho moyoni
na kinamuumiza, hivyo kuelezea
maumivu yake kuhusu aliyekuwa
mke wake ni kama anasafisha
nyongo.

Wakati mjadala huo hauja-
poteza nguvu, msanii mwingine
Mabeste amekuja na vake, yeye
kibaya zaidi anadai ndoa yake
imevunjika kwa sababu mke wake
Lisa alikuwa akimsaliti kwa kuwa
yeye ni maskini.

Akizungumza na EATV & EA
Radio Digital, Mabeste amesema

kuwa mzazi mwenziye ndiyo
aliomba talaka jambo ambalo lime-
muumiza sana.

“Mimi na yeye tulikata hizo stori
tangu mwaka jana, tulikuwa hat-
uongei na hata watoto hajawahi
kuniletea niwaone nikimtumia
ujumbe kuhusu familia yangu
hanijibu, alinifata akaniambia
tuachane nikakubali,” amesema
Mabeste.

Hata hivyo, kinachomuuma zaidi
ni kitendo cha aliyekuwa mke
wake kwenda kuishi na rafiki yake
ambaye wanafanya kazi pamoja.

“Kinachoniumiza mtu ambaye
ameenda kuishi naye ni rafiki
yangu ambaye tunafanya kazi”
amesema Mabeste.

Aidha Mabeste ameendelea ! o

kumwaga siri “Siwezi kumtaja -
huyo rafiki yangu anayeishi naye ' e
kwa sasa, ila ni muongozaji wa v
video ‘Director’. Nilikuwa na-
muuliza kitu gani kinaendelea
anakataa, mke wangu nilimpa v
uhuru sana, kumbe alikuwa -
akitoka Moshi kuja Dar analala B~
Kwa jamaa, mimi ananidanganya L
kwamba yupo kwa dada yake” N
ameongeza. N
Hata hivyo akazidi kusema P’
kwamba baada ya kumpa talaka

aligundua mwanamke huyo

alimkataa kwa sababu hakuwa
na pesa za kutosha kama ana-
vyotaka.

mastaa ¢

4
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Na Adam Fungamwango

ABARI ya nchi, Nahodha wa
timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars, Mbwana Samatta, kuji-
unga na klabu ya Aston Villa
inayoshiriki Ligi Kuu nchini England,
imepokelewa kwa shangwe na Watan-
zania.

Samatta amelamba mkataba mnono
wa miaka minne na nusu akitokea Genk
ya Ubelgiji.

Waliposikia habari hizo tu, Wabongo
wakavamia kwenye akaunti ya ins-
tagram ya Aston Villa, wengine wak-
ipongeza na wengine wakionyeshwa
kushangazwa na ucheleweshwaji huo.

Mara tu baada ya kutangazwa,
mtandao huo ulivamiwa na mashabiki
wengi kutoka Tanzania na lugha ya
Kiswahili ndiyo ikawa inatawala, un-
aweza ukadhani ni instagram vya klabu
moja pale Manzese.

Hata baadhi ya wazungu walio-
nyeshwa kushangazwa na wingi wa
Wabongo kuingia kwenye mtandao wa
Kijamii wa Aston Villa, wengine wakis-
hangazwa na lugha iliyokuwa ikitumika,
kwani hawaifahamu.

Taarifa zinasema kuwa wakati wa tetesi
za Samatta kuhamia timu hiyo zilipoanza,
mtandao wa instagram wa klabu hiyo
ulianza kuongeza idadi ya watu walioingia,
ambao inadaiwa wengi wao walikuwa ni
Wabongo.

Viongozi wa Serikali, vyama vya siasa,
watu maarufu, wanamuziki na wasanii
mbalimbali wamekuwa wakituma salamu
za pongezi wa Samatta kwa kuwa Mtan-
zania wa kwanza kucheza Ligi Kuu ya
England.

Mbali na mastaa hao, wapo mastaa wa
kike ambao nao kwenye akaunti zao za
kijamii, walijaza na kupamba picha za staa
huyo na ‘kumuwishi’

AMBER RUTTY

Ni mmoja wa wasanii wa kike nchini
na mpamba video. Yeye ni mmoja Kati
ya wasanii wa kike waliopamba picha
za Samatta kwenye mtandao wake wa
instagram na akaandika maneno mafupi tu
kuonyesha kufurahishwa na mchezaji huyo
mkazi wa Mbagala kufanikiwa kupenya
na kucheza Ligi Kuu ya England ‘Hongera
Sana’. Ni maneno aliyoyaandika Amber
Rutty.

NANDY
Mmoja kati ya wasanii wachache wa Kike
ambao wako kwenye chati ya hali ya juu

~ kwa sasa.

Yeye naye hakuna nyuma, bali amewe-
ka picha za Samatta kwenye mtandao
wake wa instagram na kuandika maneno
yafuatayo ‘Viva Samatta, hongera'.

SHILOLE

Mwigizaji na mwimbaji, Shilole naye 4]
hakuna nyuma kumpongeza Mbwana !
Samatta. Na yeye kwa furaha yake alitupia ‘r\
picha ya mchezaji huyo akishika jezi ya .!J
timu yake mpya ya Aston Villa na kuten-
geneza Kichwa chake cha habari kifupi tu ‘a
‘Samatta Champion’. A

PAULA KAJALA MASANJA

Huyu ni binti wa mwigizaji nguli nchini,
Kajala Masanja. Binti huyu anajiita Paula
Kajala Masanja.

Naye hakuna nyuma kwani kwenye \
mtandao wake wa kijamii, aliweka picha
ya Mbwana Samatta na kuandika maneno A

- matamu ya kumpongeza ‘Tanzania tunaji- ‘2

vunia wewe. Mungu akusimamie naye kila
hatua.”
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IMETOKEA ) .
Mama atamani kujiua
Kwa kuzidiwa na ndevu

THERESIA Mumbi (34) ni mama wa mtoto wa kiume mwenye miaka
saba, kazi yake ni utingo wa magari ya daladala katika mji mkuu wa
Nairobi nchini Kenya.

Lakini maisha yake huwezi kusema ni ya kawaida kama ya mwa-
namke mwingine, kutokana na kuwa na ndevu nyingi kama mwa-
naume.

“Nilipokuwa shuleni nilikuwa na nywele nyingi, kwangu mimi
niliona kwamba ni jambo la kawaida, hivyo hazikunisumbua sana *
Mumbi anasema

Alipomaliza shule ya sekondari na kuanza kutafuta ajira, Mwaka
2005 aligundua kwamba nywele zake zilikuwa zinakua kwa kasi,
hivyo aliamua kuanza kuzinyoa, lakini kumbe ndio aliharibu na kuzi-
fanya ziongezeke zaidi.

Theresia anasema kuwa aliogopa sana maisha yake yatakuwaje?

“Niliona kuwa ni kazi ngumu ya kuficha hali hii ya kunyoa ndevu
kila wakati, kwani nilikuwa nazinyoa Kila saa, na nikaanza kuchoka
nikaamua kuwa sitazinyoa tena” alisimulia Mumbi.

Wakati alipokuwa na desturi ya kunyoa hakuwa na changamoto
zozote kwani alifanana kama wanawake wengine wa kawaida.

Pale alipoacha kunyoa, masaibu mapya yalianza kumpata, kwani
alikuwa ana muonekano mwingine, alianza kuandamwa na watu kwa
kumwangalia kwa kumshangaa na kumnyooshea kidole, huku wakim-
pa majina mengi ya kejeli.

Wakati huo alikuwa anafanya kazi kama mhudumu katika hoteli
moja, hapo ilikuwa rahisi kwake kwani wale wateja walimzoea mu-
onekano wake , ila matatizo aliyapata wakati akitoka nje ya eneo lake
la kazi.

“Nikiwa nyumbani nilikuwa sitoki nje kabisa, hata kama ningekuwa
na njaa vipi, nilikuwa nasubiri hadi giza liingie ilimradi niende dukani
au sokoni kununua mboga au chakula,"Mumbi aliongezea kusema

“Nilikuwa naona aibu ili jirani zangu wasinione na ndevu alafu
waanze kuzua gumzo mtaani, ingawa sikuwa na shida na sehemu
yangu va ajira”

Haya yote yalichangiwa na kukua kwa ndevu zake pamoja na ku-
haribika kwa ngozi yake.

Mumbi aliamua kutafuta msaada wa daktari na huko aliambiwa
kuwa mwili wake ulikuwa na hitilafu ya homoni iliyosababisha yeye
kuwa na nywele hizo.

Kisa kimoja ambacho Mumbi hatawahi kukisahau ni wakati al-
ipokamatwa na polisi akiwa kazini.

Siku hiyo anasema kuwa ilikuwa tofauti kwani anadai kuwa maofisa
waliwataka kila mtu atoe shilingi mia nne za Kenya au apelekwe
rumande, Mumbi anasema kuwa hakuwa na hela hizo .

Kwa hiyo yeye na baadhi ya wahudumu wa magari ya
matatu(daladala) waliwasilishwa katika kituo cha polisi , walipofika
huko yeye aliwekwa katika sehemu ya wanawake , baada ya muda
ofisa mmoja wa kike aliingia kwenye gereza aliyokuwa Mumbi na
kumuamrisha atoe nguo zake.

Alipomuuliza kwa nini? alimjibu

“Hatuna uhakika kuhusu jinsia yako na tunahofia kuwa wewe ni
mwanaume , kwa hivyo tunataka kukukagua ili tuthibitishe *

Mumbi anasema tukio hilo lilimhuzunisha sana kwani polisi hao
walimdhalilisha kwa kuwa alikuwa na ndevu.

Mumbi anasema kuwa kitendo kile kilimfanya ajiulize maswali
mengi na pia kumuuliza Mwenyezi Mungu kwanini alimuumba akiwa
hivyo ?

Haikuwa rahisi kwake kujikubali kwani wakati mmoja alitaka
kujitoa uhai wake, lakini alijifariji kutokana na mtoto wake kukubali
tatizo lake.

Chaupele
Mwisho wa

Na Adam Fungamwango

DUNIANI kuna mambo ya ajabu sana.
Unakuta binadamu anafurahia kutesa
binadamu mwenzake. Baba anamtesa
mtoto wa kambo, au mama anamnyan-
yasa mtoto wa kambo. Kisa tu hakum-
zaa yeye. Lakini hakumbuki kuwa ni
mtoto wa mkewe au mumewe wa sasa.

Kwenye jamii yetu ya Kiafrika ni
mambo ambayo yamezoeleka na
kuna hadithi nyingi juu ya hili. Miaka
nenda rudi, tumesikia hadithi hizi huko
nyuma, lakini eti hadi leo karne ya 21
ambapo tayari watu wameshakuwa
na upeo mkubwa, wengine wakiwa na
elimu za juu, lakini bado mambo haya
yapo.

Ndiyo maana hata watunzi wa filamu
bado wameendelea kulisisitizia ili kutoa
elimu kwa jamii kuepukana na tabia hii.

Filamu ya ‘Chaupele’ inatukumbusha
kuwa bado mambo hayo yapo kwenye
jamii, lakini pia inafundisha kuwa siku
zote unapomfanyia ubaya mtu, hata
kama hukuchukuliwa hatua za kisheria,
lakini Mwenyezi Mungu anaweza kuku-
adhibu kwa mkono wake na kukuacha
na aibu.

Imechezwa na baadhi ya wasanii
ambao ni mastaa nchini kama Grace
Mapunda, Zuberi Mohamed maarufu
kama Niva, mzee Muhogo Mchungu na
wengineo. Muhogo Mchungu anafiwa
na mkewe. Anaachiwa binti wa miaka
16, aitwaye Mwanaidi. Kutokana na
upweke, Muhogo Mchungu anaoa mke
mwingine kwa ajili ya kumtunza yeye
na binti yake pia.

Mke huyo ambaye ni Grace, anaolewa
na Muhogo Mchungu akiwa tayari
ana mabinti wengine wawili ambao ni
Amina na Shani.

Kama walidhani kuwa nyumba
ingekuwa na furaha tena, walikosea.
Kilichokuja kwenye nyumba hiyo ni
mateso, manyanyaso na maafa.

Muhogo Mchungu anasafiri kwenda
mjini kwa shughuli za kibiashara. Kwa
bahati mbaya anapata ajali mbaya
wakati anarejea na kufariki dunia.

Mkewe mpya ndiye anarithi nyumba
hiyo. Hakuna mwanamke mzuri, kwani
baada ya hapo alimgeuza Mwanaidi
kuwa hausigeli badala ya binti yake.
Mama huyo na mabinti zake wawili
walimnyanyasa na kumbagua binti
huyo, na pamoja na kufanya kazi zote

za nyumbani hapo, lakini alibadilishiwa
malazi akawa analala na mifugo.

Kila kukicha mateso yalizidi, leo ni
afadhali ya jana. Jina likabadilika kutoka
Mwanaidi na kuwa Chaupele kutokana
na kuwa na ukurutu mwili mzima.

wa amerejea kutoka mjini kwa masomo.
Mtemi alitaka sasa awe na mke. Niva
ambaye ndiye mtoto wa mtemi, awali
alikataa baada ya kuona kama vile
anaweza kumfanya ampende.

Baba yake akaamua kuandaa ngoma
ili wasichana wote wa himaya yake
waje kucheza kwa ajili ya kumpa fursa
kuchangua mchumba.

Wasichana wote walijipamba na
kwenda kwa mtemi ili kujaribu bahati,
wakiwemo watoto wawili wa Grace,
Amina na Shani ambao waliokuwa wak-
ipewa nafasi kubwa.

Ni Mwanaidi tu ndiye aliyebaki
nyumbani. Alitokewa na mzimu wa
mama yake na kumuuliza kama anataka
kwenda ngomani. Akakubali. Aligeuza
kuwa msichana mzuri, akiyevaa nguo za
gharama.

Akaenda ngomani. Mtoto wa mtemi
alipomuona, hakutaka kupoteza muda.
Chaupele akawa ndiye mke wa mtoto
wa mfalme na kuwaacha mabinti wa
mama yake wa kambo, wakilia na ku-
laumiana.
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WAMEACHANA

kwa mashaka

ASA ni rasmi kwamba ndoa
ya Wendy Williams na Mume
wake Kevin Hunter imefika
mwisho.

Wendy Williams ambaye ni
mtangazaji wa shoo za TV na mwigi-
zaji na Kevin Hunter, wameachana
kisheria baada ya talaka kutolewa
hivi karibuni.

Kulingana na mtandao wa TMZ,
mwisho wa ndoa hiyo ilikuwa siku
ya Jumanne ya wiki hii, baada ya
jaji wa mahakama moja ya New
Jersey, kuidhinisha talaka hiyo.

Nyaraka za talaka hiyo inaeleza
namna ya wawili hao . wanavy-
oweza kugawana baadhi ya mali am-
bazo walizipata wakati wa ndoa yao.

Watalaka hao wanatakiwa ku-
gawana sawa mali hizo ikiwamo
nyumba wanazomiliki.

Katika mgawanyo huo, Wendy
anachukua nyumba iliyopo Florida
ambayo anaishi mama yake kwa
sasa, huku Kevin anakamilisha
mpango wa kuchukua nyumba
nyingine iliyopo Morristown, New
Jersey.

Hata hivyo haijafahamika kama
katika mgawanyo huo utahusisha
kampuni ya utayarishaji wa vipindi
ambayo wote wanamiliki idadi sawa
za hisa. Imeelezwa Kevin Hunter
anataka kuuza hisa zake kwa Wendy
na hivyo kujipatia fedha nyingi.

Wendy atahusika na fenicha zote
za ndani, wakati huo huo Kevin
atapata haki ya kuchukua magari ya
kifahari aina ya Ferrari na Rolls-
Royce. Taarifa ya kuachana kwanza
iliibuka katika mitandao ya kijamii
mwaka jana, baana ya Kevin kuone-
kana akiwa karibu na mwanamke
mwingine Sharina Hudson.

Kulingana na mtandao wa PageSix,
nyota huyo wa vipindi vya mazun-
gumzo alikuwa akihangaika kuokoa
ndoa yake na Kelvin, lakini jitihada
zake hazikufanikiwa.

Fununu za Kelvin kuwana uhusi-
ano wa kKimapenzi na Sharina, zilizidi
kumchanganya Wendy na hasa
taarifa ya mwanamke huyo kutarajia
kupata mtoto.

Kelvin na Sharina imeelezwa wali-
kuwa na uhusiano huo katika kipindi
cha miaka 10, jambo ambalo lil-
imuathiri Wendy na kuamua kuomba
talaka ili kujiweka sawa kiakili.

Pia imeelezwa nyaraka za talaka
hiyo imehifadhiwa katika ulinzi
mkali, ili itakapotokea tatizo lolote

iwe rahisi kuchukuliwa hatua. }x’

Wendy Williams na Kelvin wame- - / /
dumu katika ndoa hiyo kwa miaka g A
Yy ).. ..r/, ;

22, lakini muda wote waliishi kwa
mashaka.



MIAKA michache ya mafanikio,

mwanamuziki wa Nigeria, Burna
Boy, ameamua kuweka wazi mali

zake ikiwamo jumba la kifa-

hari, magari na mamilioni ya pesa

yakiwa benki.

Burna Boy, ameposti video fupi

ikimonyesha akiwa ndani ya
mjengo wake huo wa kifahari
pamoja Na Msururu wa magari
ya bei mbaya anayomiliki.

Nyumba hiyo anayomiliki
ambayo inaitwa condo ipo
katika eneo la Beverly Hills
nchini Marekani.

)il

Uche hatakagi
kumung'unya
maneno

MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Uche Maduagwu, amesema
baadhi ya wasanii wa filamu
wanachuki na Mercy Johnson,
kutokana na kutambulisha kazi
mpya.

Kulingana na Uche, baadhi ya
wasanii wameshindwa kuhud-
huria uzinduzi wa filamu mpya
ya Mercy, kutokana na wivu na
roho mbaya.

Msanii huyo aliweka tuhuma
hiyo katika mitandao ya kijamii
akisema waigizaji wakubwa ha-
wawezi kuonesha tabia hiyo ya
kuunga mkono kazi za wengine
kutumia Instagram.
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Empress
mshukuru
Mungu wako

MKALI wa Nollywood ambaye
amepata mashabiki wengi, Em-
press Njamah, amenusurika kifo
baada ya yeye na mama yake
kushambuliwa na wezi.

Empress aliweka jambo hilo
katika akaunti yake ya Instagram
na kusema anamshukuru Mungu
kwa kumnusuru kutokana na
tukio hilo la kutisha.

Amesema tukio kama hilo lin-
awafanya watu waliopitia jaribu
va kifo kuwa karibu na Mungu
kila wakati.

John Legend
awasha moto
Nigeria

MKALI wa muziki wa taratibu
ambaye anapenda kuvaa suti
nyeupe, John Legend, amekuwa
miongoni mwa wasanii wa
Marekani waliotumbuiza nchini
Nigeria.

Legend alikuwa mjini Lagos
siku ya Jumatatu ilipanda juk-
waani na kuimba nyimbo zake
bora ambazo zilionekana kuwa-
pagawisha mashabiki wake.

Mshindi huyo wa Grammy ali-
kuwa mwanamuziki aliyealikwa
katika sherehe ya utoaji tuzo
za Thisday zilizofanyika katika
hoteli ya Eko Hotel Convention

Centre iliyopo katika kisiwa cha
Victoria.

Vico ni kweli au
unataka kiki?

MWIMBAJI chipukizi, Vico
amemshtaki rapa Zlatan, akidai
amempiga wakati akiwasaidia
marafiki wake wasishambuliwe.

Akitumia ukurasa wake wa In-
stagram na kuposti video ikimu-
onesha akiwa na majeraha usoni
na kumtuhumu mwanamuziki
Zlatan kuwa ndiye aliyempiga
huko Lekki, Lagos.

Katika video hiyo, Vico
amesema wanaume ambao idadi
wanafikia wanane walimkamata
na kuanza kumpiga na kum-
sababishia majeraha. Anayem-
kumbuka ni rapa huyo ambaye
alikuwapo katika tukio hilo.

2
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MAKALA

- a I MIONZI YA SHERIA

Na John Juma
‘ . . 0716217615
AREJEO ya hilo mapitio, lakini sio kufungua
ni katika makosa tena upya.
ya madai yaliyo ka-
tika mashauri ya YANAYOZINGATIWA

madai. Japo jambo hilo lipo
hata katika makosa ya jinaiyu

mkini makala hayatajielekeza
huko.
Basi yafaa ifahamike kuwa,

mtu aliyeshitakiwa kwa kosa
fulani, kesi ikasikilizwa na hu-
kumu ikatolewa akashinda au
akashindwa, ni kuwa kesi ya
namna hiyo, haitakiwi kufun-
guliwa tena. Isifunguliwe tena
mahakama hiyo hiyo au ny-
ingineyo nchini.

Haiwezekani kesi iliyosikilizwa
na kutolewa uamuzi kufun-
guliwa tena. Yapo yanayoweza
kufuata baada ya kesi kwisha,
kwa mfano rufani, marejeo na

Yapo mambo ya kuzingatia,
ili kesi iliyokwisha isifunguliwe
tena. Kwanza, ni lazima wahusi-
ka wawe walewale. Haiweze-
kani Mtu ‘A" alimfungulia  kesi

‘B na ikasikilizwa na kutolewa
uamuzi, halafu ‘A huyohuyo
akamfungulia

tena ‘B kesi ileile kwa kosa
lile lile.

‘A anaweza kumfungulia ‘B’
kesi nyingine, ikiwani kwa
kosa tofauti na lile la awali
lililokwisha kuamuliwa utaona
kinachozuiwa ni mtu yuleyule
na kwa kosa lilelile.

Unafanyaje kushtakiwa mara

ya pili kwa kosa lile lile?

KWA NINI HILO?

Iwapo hili litatokea wenye
wajibu wa kulizuia ni watu
wawili. Kwanza ni wajibu wa
mshitakiwa kuieleza mahakama
kuwa kesi hii ilishahukumiwa
sehemu fulani na hapa imer-
udiwa. Ni wajibu wa mshi-
takiwa au mwakilishi wake awe
wakili au vinginevyo.

Pili, ni wajibu kwa jaji
au hakimu anayesikiliza kesi
hiyo,  kufanya utafiti  kupitia
kumbukumbu za mahakama
na kuliona hilo ili kulizuia.

Hata hivyo, wajibu mkubwa
ni mshitakiwa kwa kuwa jaji
au hakimu, wakati mwing-
ine anaweza asiligundue hilo
hasa ikiwa  kesi hiyo iliisha
mahakama nyingine na sasa

imefunguliwa upya mahakama
nyingine. Hivyo, tunaweza ku-
sisitiza kuwa wajibu mkubwa
upokwa mshitakiwa mwenyewe
kwa sababu yuko katika nafasi
nzuri ya kujua historia ya kesi
yake kuliko mwingine awaye.

ADHABU MAHAKAMANI

Ikiwa mshitakiwa ataielekeza
mahakama kuwa kesi iliyo
mbele yake iliwahi kuamuliwa
pahala fulani au mahaka-
ma yenyewe, ikaligundua hilo
basi adhabu kubwa ikayotole-
wa ni kulitupilia mbali shauri
hilo. Kulitupilia mbali ni kuli-
futa kabisa.

Na juu ya hilo, mahakama

kama itapendezwa inaweza
kutoa amri ya kulipa gharama.
Mshitaki  atatakiwa  kumlipa

mshitakiwa gharama alizotumia,
mpaka hapo kesi ilipoishia.

SHERIA INAKATAZA

Kifungu cha Tisa cha she-
ria ya mwenendo wa mashauri
yamadai ndicho kinachokataza
jambo hili. Kitaalamu, jam-
bo hilo limeitwa Res Judicata.

Kifungu kinasema kuwa haku-
na mahakama itakayosikiliza
na kuamua shauri kama hilo
hilo, linalohusu watu  wale
wale na madai yaleyale,na am-
balo lilishasikilizwa na kuam-
uliwa na mahakama nyingine
yenye mamlaka.

Lengo kuu la kuzuia jambo
hili ni kuwa hakuwezi kuwa
na hukumu mbili zinazohusu
suala moja. Hukumu ni moja,
kwa shauri moja nchi zima .

Wazazi wanavyoubu uhaba wa madarasa

Na Sabato Kasika

UHULA wa maso-

mo kwa shule za

msingi na sekondari

umeanza Januari 6
mwaka huu.

Wanafunzi wanaendelea maso-
mo yao, licha ya kuwapo na upun-
gufu wa madarasa unaotokana na
dadi kubwa ya watoto waliofaulu
kidato cha kwanza na wale walio-
anza elimu ya msingi.

Serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali wakiwamo wa-
zazi, wameanza kuchukua hatua
kwa kujenga madarasa mapya
kwa ajili ya kutatua tatizo hilo.

Kutokana na upungufu huo im-
esababisha wanafunzi warundi-
kane katika chumba kimoja cha
darasa au kusoma kwa zamu.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
amewaagiza wakuu wa mikoa
kusimamia ujenzi huo na kuhakik-
isha unakamilika haraaka.

Agizo hilo limepokelewa vy-
ema na baadhi ya wazazi ambao
wameamua kujitolea kutumia
nguvukazi yao kukamilisha ma-
darasa. Miongoni mwa wazazi hao
ni wale wanaoishi kata za Bulinga,
Nyamrandirira, Bugwema wilaya-
ni Musoma, Mkoa wa Mara.

Kata ya Nyamrandirira, ambayo
idadi ya wanafunzi waliofaulu ni
202, imegeuza vyumba vitatu vya
maabara katika sekondari kong-
we ya Kasoma, kuwa madarasa
ya muda. Kulingana na Mkuu wa
Wilaya ya Musoma, Vincent An-
ney, wazazi wameamua kushiriki
katika ujenzi wa madarasa manne
hao wahamie huko

“Wamejiwekea muda kwamba
kufikia Machi 30 mwaka huu, ma-
darasa hayo yawe yamekamilika,
na mimi nitasaidia upatikanaji
wa mchanga na mawe, mbunge

Mkuu wa Wilaya ya Musoma, Dk. Vincent Anney, akizungumza na wakazi wa Kata ya Nyamrandirira alipokwenda

kuhamasisha ujenzi wa madarasa.

Mafundi wakipanga mbao kwa ajili ya kuweka renta kwenye moja ya
madarasa va Shule ya Sekondari Bulinga.PICHA: MPIGA PICHA WETU

pia ameahidi kutoa mifuko 100 ya
saruji,” anasema Dk. Anney.

Mkuu huyo wa Wilaya anase-
ma wakazi wa kata ya Bugwema,
wamekubaliana kukamilisha
ujenzi wa madarasa manne na
ofisi mbili za walimu kwa ajili ya
Sekondari ya Bugwema.

Anafafanua kuwa katika kata
hiyo wanafunzi 249 waliochaguli-
wa, 114 pekee wameripoti shuleni
kutokana na kukosa madarasa.

“Hii ni taarifa ya mkuu wa shule
ambayo ameitoa kwenye kikao
mkutano ambao tumekubaliana
ujenzi wa madarasa ifanyike hara-
ka,” anasema.

Anasema, wanafunzi hao 114
wanasomea chumba kimoja, na
kwamba hali hiyo imesababisha
uelewa kuwa hafifu.

“Niseme kwamba kila mzazi am-
baye mtoto wake bado hajaripoti
shule ampeleke haraka, vinginevyo
hatua za kisheria zitachukuliwa,”
anasema. Dk. Anney anaitaja pia
Sekondari ya Bulinga kuwa im-

epokea wanafunzi 157 wa kidato
cha kwanza, wakati inakabiliwa na
uhaba wa madarasa matatu.

Hata hivyo, wazazi wameanza
ujenzi wa madarasa hayo.

“Wananchi wamejitolea ku-
changia nguvukazi na kutoa kiasi
cha shilingi 11,000 kila kaya ili
kukamilisha ujenzi wa madarasa
hayo, hii itatuaondolea kero ya up-
ungufu wa madarasa,” anasema.

TATIZO LA UTORO

Kiongozi huyo anasema mtindo
wa baadhi ya wanafunzi wa kidato
cha kwanza kutoripoti shuleni
kwa wakati umeota mizizi, kwa
hiyo ni lazima kuudhibiti.

Katika ripoti ya mkoa huo in-
aonesha katika halmashauri ya
Wilaya ya Musoma Musoma, wa-
toto 3,480 walichaguliwa kujiunga
na kidato cha kwanza, 684 pekee
wameripoti shuleni.

Kwa upande wa Manispaa ya
Musoma, waliofaulu ni 3,748, la-
kini 951 tu ndio waliosajiliwa shu-
leni. “Serikali haiwezi kuvumilia
hali hiyo, kwa kuzingatia kwamba
wazazi wamepunguziwa mzigo
wa kusomesha, na sasa elimu
inatolewa bure, hivyo wazazi wa-
natakiwa kuhakikisha kila mtoto
anapelekwa shule,” anasema.

Mkuu huyo wa wilaya anawaa-
giza wazazi wa kuhakikisha wa-
nawapeleka watoto wao shule
haraka hata kana hawana sare
za shule. “Lakini cha kushangaza
ni wanafunzi walioripoti shuleni
kuwa chini ya asilimia 20, kwa
mfano Shule ya Sekondari ya Mu-
gango, ambapo ni wanafunzi 37 tu
wameripoti, kati ya 320 walioch-
aguliwa,” anasema.

Aidha, anasema vyumba vya
madarasa madarasa 36 vimejeng-
wa, katika wilaya hiyo ambapo
yatakamilika kabla ya Februari 15.
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CHI za Kenya, Somalia
na Ethiopia, zinakabili-
wa na tishio la uhaba wa
chakula baada ya juhudi
za kukabiliana na Nzige kushindi-
kana.

Tayari Umoja wa Mataifa
umetoa wito kwa mataifa mengine
kuingilia kati kwa kusaidia kukabil-
iana na nzige hao ambao wameva-
mia maeneo ya Afrika mashariki.

Hata hivyo nchi jirani zinazopa-
kana na nchi hizo zimetahadhar-
ishwa kuwa macho kwani kuna
tishio wadudu hao waharibufu
wanaweza kuenea hadi kufika
Uganda.

Msemaji wa Shirika la Chakula
na Kilimo la Umoja wa mataifa
(FAO), amesema athari mbaya
inaweza kutokea ikiwamo baa la
njaa, utapiamlo na kuathirika kwa
mfumo wa maisha ya kila siku.

Ethiopia, Kenya na Somalia
zinapitia wakati mgumu kuka-
biliana na makundi ya nzige am-
bako hakujawahi kutokea kwa
miaka mingi. Shirika hilo katika
taarifa yake inasema kwamba
idadi ya nzige hao huenda ika-
ongezeka mara 500 zaidi ifikapo
Juni mwaka huu.

Ethiopia na Somalia hazijawahi
kushuhudia nzige wa aina hiyo
kwa kipindi cha miaka 25 huku
Kenya ikiwa ni mara ya kwanza ka-
tika kipindi cha miaka 70.

Sudani Kusini na Uganda pia
zipo katika hatari ya kuingiliwa
na nzige hao ambao wanaendelea
kuongezeka na kusambaa.

“Kasi ya kusambaa kwa nzige
hao na kiwango ambacho wana-
vamia maeneo siyo kawaida kiasi
cha kuwa changamoto hata kwa
mamlaka za kikanda na kitaifa,”
inazungumza FAO.

Hata hivyo, hatua pekee inay-
oweza kuwadhibiti ni matumizi ya
ndege ambazo zinanyunyiza dawa

NZIGE TISHIO JIPYA

BKenya, Somalia, Ethiopia hakutamaniki
m\\/anaruka km 150, wanafikia milioni 40

T ""'2!"3;‘7,?,1

Baadhi ya wananchi wa Kenya wakipambana na nzige.

ya kuua wadudu.

Nzige hao wamesambaa kuan-
zia Yemen hadi maeneo mengine
ya Bahari ya Shamu.

Uchunguzi umebaini kiwango
kikubwa cha mvua mwishoni mwa
2019, kilitengeneza mazingira ma-
zuri ya kuzaliana wadudu hao.

Tatizo kama hilo pia limeikum-
ba nchi za India, Iran na Pakistan,
ambako huenda wakaanza kusam-
baa kwa makundi ifikapo msimu
wa chipukizi.

Nzige wanaweza kusafiri umbali
wa kilomita 150 sawa na maili 93
kwa siku, na kila mmoja mkubwa
anaweza kula kiasi kikubwa cha
chakula kwa siku.

Novemba mwaka jana, Umoja
wa mataifa ilionya kwamba huen-
da nzige wakavamia baadhi ya
maeneo ya Ethiopia na kusema
kuwa huenda wakasambaa hadi
Ethiopia na Kenya iwapo hawa-
takabiliwa.

Baadhi ya wakulima nchini
Ethiopia wa eneo la Amhara wali-
poteza mazao yao yote.

Mwezi ulipita kundi la nzige lil-
ilazimisha ndege ya abiria nchini
Ethiopia, kubadili safari yake.

Wadudu hao waliingia kwenye
injini, kioo na sehemu ya mbele ya
ndege, na kulazimika kutua katika
uwanja wa ndege wa Addis Ababa.

WASIWASI WATANDA

Wakazi wanaoishi katika mae-
neo yaliyovamiwa, wameelezea
wasiwasi wao huku viongozi na
wataalamu wakiahidi kuweka mi-
kakati ya kukabiliana nao.

Baadhi ya wakazi wa Kaska-
zini mwa Kenya wamelalamikia
uvamizi wa Nzige ambao athari
yake inaendelea kuongezeka kwa
kuathiri mimea.

Mbunge wa Eldas, Aden Key-
nan, anasema hiyo inaonesha jinsi
gani wanavyotishiwa uhai wao na
wadudu hao. Kwa mujibu wa Idara
ya Kilimo ya Kaunti ya Wajir, siku
ya kwanza Nzige hao walivamia
zaidi ya kilomita 30 ya kilimo, ak-
isema baadhi ya wakazi walijaribu
kuwafukuza kwa kupiga kelele,
kugonga vyuma na honi za magari
ili kuwashtua, lakini ilishindikana.

Mtaalamu wa masuala ya maz-
ingira, anaelezea kwamba mabadi-
liko ya hali ya anga yamechangia
pakubwa uvamizi wa nzige hao.

Kulingana na FAO, Nzige
hao wanaruka kilomita 150 kila
siku, ambapo kundi la Nzige mil-
ioni 40 kwa siku wanaweza kuhar-
ibu mazao yanayoweza kuwalisha
watu 35,000, Ngamia 20 na Ndovu
sita.

Kundi moja pekee la Nzige
hao wameharibu chakula kina-
choweza kuwalisha takriban watu
2,500 kwa mwaka.

KWA MSAADA WA MTANDAO



niizse - INIPASHE 23

MAKALA

Mwaka mmoja wa Rais Felix
Tshesekedi madarakani

Na Mwandishi Wetu

AIS Felix Tshisekedi, am-

etimiza mwaka mmoja

tangu kukalia nafasi hiyo

ya juu katika taifa la Jam-
huri ya kidemokrasi ya Congo.

Kuingia kwake madarakani
kumezua malalamiko  kutoka
kambi ya upinzani, lakini wengi
walipongeza wakisema ni hatua ya
kihistoria kupatikana kwa nguvu
ya kura.

Viongozi wote waliomtangulia
walikalia kiti hicho baada ya kum-
waga damu kwa kufanya mapin-
duzi.

Kama mgombea mkuu wa cha-
ma cha upinzani cha UDPS, Tsh-
isekedi alimshinda Martin Fayulu,
mgombea aliyekuwa akipigiwa
upatu na mtangulizi wake, Joseph
Kabila, katika uchaguzi huo wa
mwezi Disemba 2018.

Alipokalia kiti hicho, alikabiliwa
na changamoto nyingi ukiwamo
kukithiri kwa ufisadi, miundo
mbinu mibovu, vita Mashariki mwa
nchi hiyo na mlipuko wa ugonjwa
wa Ebola.

MZ0Z0O WA MASHARIKI

Wakati alipotawazwa kuwa rais,
aliahidi kujenga Congo yenye ud-
habiti kwa lengo la kuvutia maen-
deleo kupitia amani na usalama.

Tshisekedi amejaribu kuimari-
sha usalama kwa kutoa muda waa-
si kujisalimisha na wale waliokaidi
waliamrisha jeshi kufanya operesh-
eni kuwaondoa msutuni.

Pamoja na juhudi hizo, wananchi
wana hofu kutokana na kusuasua
kwa operesheni hiyo pamoja na
idadi kubwa ya raia wanaouawa na
waasi.

Jeshi limefanikiwa kulirudisha
nyuma kundi la wapiganaji wa ADF,
kundi la waasi ambalo linatoka
Uganda lakini sasa limepiga kambi
katika jimbo la Beni nchini humo.

“Wakati wa kampeni zangu za
uchaguzi , nilipata fursa ya kutem-
belea ,maeneo haya na nilikumbwa
na tatizo hili ambalo linaniumiza
moyo sana”, Tshisekedi ameambia
BBC.

“Nilichukua jukumu wakati huo
la kufanya kila kitu ili kuleta ama-
ni”.

Rais huyo aliliamuru jeshi ku-
weka kambi yake mjini Beni ambao
umeshamiri mashambulizi ya ADF.
Baadhi ya wanajeshi walibadil-
ishwa, na kuleta nguvu mpya katika
vita dhidi ya wanamgambo hao.

Katika vita vyake dhidi ya kundi
jingine, viongozi wawili muhimu
wa waasi wa Kihutu nchini Rwanda
(FDLR) waliuawa.

Makundi mengine madogo ya
wanamgambo bado yanaendeleza
kuwa tishio katika jimbo hilo huku
wengine wakihusishwa na biashara
haramu ya madini.

Mashambulizi dhidi ya raia ya-
naendelea huku makundi ya waasi
ambayo hujihami na mapanga
yakitekeleza mashambulizi wakati
wowote.

Rais Felix Tsheseked, akisimikwa kushika wadhifa huo na mtangulizi wake Josephn Kabila mwaka jana.

MLIPUKO WA EBOLA

Wakati alipochukua madaraka
, Tshesekedi alikabiliwa na tatizo
la kuenea kwa virusi vya ebola ,
mashariki mwa taifa hilo.

Umekuwa mlipuko mbaya wa
Ebola duniani , ambao shirika la
afya duniani WHO liliutangaza
kama janga la kiafya linalohitaji
dharura.

Kulingana na Shirika hilo, watu
3,416 waliathiriwa na ugonjwa huo,
2,237 walikufa na wengine 1,136
walinusurika.

Kutoaminiana kati ya wenyeji
na maofisa wa afya , kunakosaba-

bishwa na mila, ukosefu wa habari,
pamoja na mashambulizi dhidi
ya maofisa wanaokabiliana na
ugonjwa huo kulizorotesha kazi ya
kupambana na Ebola.

Serikali ya Tshisekedi ikiwa
imepata usaidizi kutoka kwa ma-
shirika ya kigeni na inaonekana
kwamba kiwango cha maambukizi
kimepungua, lakini WHO inasema
ni vigumu kuthibitisha hilo kwa
kuwa kuna maeneo kadhaa haya-
jafikiwa.

SURUA YALETA UATATA MPYA
Rais Tshisekedi pia amelazi-
mika kukabiliana na ugonjwa wa

Dondoo: Kulia
1. Mji mkuu wa Mali
7. Lipia bidhaa

14. Shauku ya jambo
15. Ardhi inayozalisha mazao

26. Wingi wa neno ini
27. Andaa kitanda ili ulale
28. Mji mkuu wa Vietnam

Surua. Virusi hivyo vimesambaa
kwa kasi na kuambukiza zaidi ya
watu 300,000 tangu kulipuka kwa
ugonjwa huo mwaka 2019.

Taarifa inasema ugonjwa huo
umeenea katika mikoa 26 ya taifa
hilo.

Takriban watu 6,000 wamefari-
ki, idadi ambayo inazidi ya wale
wa Ebola, kulingana na WHO na
kufanya ndio mlipuko mbaya zaidi
kuwahi kutokea kote duniani.

Serikali ya Tshisekedi, WHO na
mashirika mengine ya kimataifa
imewapatia chanjo zaidi ya watoto
milioni 18 walio chini ya umri wa
miaka mitano nchini humo.

Dondoo: Chini
1. Kuwa na wasiwasi
2. dohani

16. Heshima 10.Ziwa Victoria nchini Kenya
18. Hutoa nuru usiku angani ~ 11. Tarakimu

21.Ngamua 13. Beirut ni mji wake mkuu
22. Chimbuko 17. Kitu atoacho mkopaji
23.Kata nywele 19. Dalili ya jambo

25. Karo ya shule

6. Ukosefu wa nywele kichwani
9. Huzungukwa na maji

20.Hutumika kuingilia ndani
24 Kitu anachotaga ndege

Lakini ukosefu wa fedha za ku-
nunua chanjo za kutosha na bara-
bara mbaya umezuia uwezo wa
wahudumu wa afya kumfikia kila
mtu.

KUKABILIANA NA NJAA

Kutokana na mapato ya mtu
wa kawaida, DR Congo ni mo-
jawapo ya mataifa yalio na umasi-
kini mkubwa zaidi duniani licha ya
kuwa na utajiri wa madini.

Raia wengi wa Congo huishi
chini ya dola mbili kwa siku. kulin-
gana na takwimu ya benki kuu ya
dunia, lakini taifa hilo lina hatua
kubwa za kupiga.

Rais anasema kwamba anataka
kukabiliana na umasikini na katika
juhudi hizo ameongeza matumizi
ya serikali.

Katika kipindi cha miezi 12, ba-
jeti ya serikali iliongezeka kutoka
dola biloni sita, hadi kufikia 11.

Ulipaji kodi katika maeneo men-
gine , ikiwamo katika majengo,
umeongezeka ili kulipia matumizi.
Lakini watu wengi wa wanasubiri
kuona iwapo hali yao ya kiuchumi
itaimarika.

WASIWASI WA KISIASA

Licha ya kushinda urais, Tsh-
isekedi amelazimika kukabiliana
na nguvu ya mtangulizi wake Jo-
seph Kabila, ambaye anamiliki
idadi kubwa ya wabunge bungeni.

Majadiliano kati ya vyama
hivyo viwili yalichukua takriban
miezi saba, kabla ya makubaliano
kuafikiwa kwa lengo la kuunda
serikali.

Uhusiano kati ya vyama hivyo
ulisababisha wasiwasi mkubwa
katika kipindi cha mwaka mmoja
huku wanasiasa wa pande zote
mbili wakilumbana mara kwa
mara na wakati mwingine kupi-
gana.

Lakini inaonekana kuna juhudi
za kuhakikisha kwamba mambo
yanafanyika.

Wafungwa wa kisiasa wameach-
iliwa huru, huku wapinzani wa
kisiasa waliokuwa wakiishi nje ya
nchi hiyo wamesamehewa na ku-
rudi nyumbani.
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VIRUSI VYA CORONA

Na Mwandishi wetu

ATAIFA ya Afrika
mashariki yam-
etangaza kuchukua
hatua ya tahadhari
kukabiliana na virusi vya Corona
vinavyosababisha maradhi ya
homa kali ya mapafu.

Mtu akipata virusi hivyo anaku-
wa na homa kali ambayo anashid-
wa kupumua na wakati mwingine
husababisha kifo.

Mpaka sasa idadi ya watu wali-
ofariki kutokana na mlipuko wa
virusi hivyo nchini China im-
eongezeka na kufikia 26.

Afrika Mshariki ikiwamo Tan-
zania ni mshirika mkuu wa kibi-
ashara na China, maelfu ya raia
wa nchi hiyo wanaingia kila siku
kufanya kazi mbalimbali ikiwamo
kutalii.

Kenya, Uganda na Tanzania
zimeanza kuchukua hatua kwa
kutoa tahadhari na kufanya
uchunguzi abiria wanaowasili ka-
tika mataifa hayo..

Maofisa wa China wanasema
mpaka juzi kuna visa vipya 830
vya maambukizi ya virusi hivyo
vimethibitishwa.

Wataalamu kutoka shirika
la Afya Duniani wamesema ni
mapema kutangaza mlipuko wa
virusi vya Corona kuwa janga la
kimataifa.

Raia wa China akiwa amejikinga dhidi ya virusi vya Corona kwa kutumia kitambaa cha puani

m\/yayumbisha dunia kupata tiba, kinga
mKUjikinga kwa ‘maski’ kwa waibua utata

Kufikia sasa karibu miji 10 katika
mkoa wa kati nchini China ambayo
ina watu milioni 60 imewekewa
vikwazo vya usafiri ili kukabiliana
na kusambaa kwa virusi hivyo.

Mataifa mengine yalioathiriwa
na virusi hivyo ni Vietnam na Sin-
gapore, Thailand, Japan, Taiwan,
Korea Kusini na Marekani.

IPI NJIA SAHIHI KUJILINDA?

Uvaaji wa kitambaa puani inaele-
zwa ndio njia sahihi ya kukabiliana
na virusi hivyo, na katika nchi zili-
zothibitisha kukumbwa na tatizo
hilo wanashauri watu wake kuvaa
pale wanapotoka ndani.

Kitambaa hicho cha kuziba
mdomo ambacho ni maarufu ka-
tika nchi nyingi duniani kwa ajili ya
kujizuia maambukizi, kinatumika
sana China huku watu wakipewa
ushauri wa kuejiepusha na mahali
palipo na msongamano wa watu.

Wataalamu wa afya wameelezea
namna kutumia kifaa hicho ili ku-
zuia virusi.

Kitambaa cha puani kilianza ku-

tumika kwa mara ya kwanza katika
hospitali mwishoni mwa karne ya
18, lakini zilikuwa hazitumiki kati-
ka sehemu za umma mpaka mlipu-
ko wa mafua ulipotokea Uhispania.

Dkt David Carrington, kutoka
chuo kikuu cha St George, mjini
London, Uingereza, alilambia BBC
kuwa ‘Maski’ zinazotumika wakati
wa operesheni au upasuaji huwa
haziwezi kufanya kazi vizuri katika
maeneo ya umma.

Anasema kitambaa cha aina hiyo
hakiwezi kufanya kazi vizuri dhidi
ya virusi vya bakteria wa hewa am-
bao wanaambukiza, kwa sababu
zina nafasi za wazi na zinaacha ma-
cho wazi.

Lakini zinaweza kupunguza
maambukizi kwa kiasi fulani ya ku-
wakinga watu katika maambukizi
ya mkono na mdomo.

Utafiti uliofanywa kutoka New
south Wales, ulipendekeza kuwa
watu huwa wanashika nyuso zao
mara 23 kwa saa.

Profesa Jonathan Ball, kutoka
chuo kikuu cha Nottingham, anase-

ma kuwa katika utafiti mmoja
uliofanywa hospitalini, unaonesha
‘maski’ ya sura huwa nzuri kwa
kuzuia maambukizi kama ilivy-
obuniwa.

Wabunifu waliotengeneza kifaa
hicho kwa namna ambayo inaweza
kuzuia vimelea vya hewani.

Ingawa ukiangalia ufanisi wake
kwa ujumla katika msongamano
wa watu, takwimu zinaonyesha
utofauti mdogo.

“Vilevile si rahisi kwa mtu kukaa
na kifaa hicho kwa muda mrefu ,”
Prof Ball aliongeza.

Dkt Connor Bamford, wa taasisi
ya afya ya Wellcome-Wolfson,
iliyopo chuo kikuu cha Queen Bel-
fast, anaeleza kuwa kuweka maz-
ingira safi ni hatua rahisi na nzuri
kwa kinga.

“Utekelezaji wa kuweka maz-
ingira safi ndio hatua rahisi zaidi
ambayo inaweza kufanya kazi kwa
uhakika”. anasema

Hata hivyo, China yathibiti-
sha kwamba virusi vya Corona
vinaweza kusambazwa kwa njia ya

hewa.

“Kuziba mdomo wakati unapiga
chafya, kunawa mikono, na kuji-
zuia kuziba midomo kwa mikono
kabla ya kunawa, kunaweza ku-
punguza hatari ya maambukizi ku-
pata virusi”, anasema.

Dkt Jake Dunning, mkuu wa
masuala ya afya nchini Uingereza
anatilia shaka kifaa hicho akisema
“Ingawa kuna watu wanahisi kuvaa
maski usoni kutasaidia watu ku-
pata maambukizi, kuna ushahidi
mdogo sana kuwa kitendea kazi hi-
cho kinaweza kuwanufaisha watu
wakiwa nje kwa sababu imebuni-
wa kwa ajili ya huduma za afya,”
anasema.

Anasema maski hizo kama hazi-
kuvaliwa vizuri, kubadilishwa kila
wakati kunaweza kuwa salama ka-
tika mazingira ya kazi.

Watu wangezingatia zaidi kufan-
ya mazingira yao kuwa safi, kama
hilo suala la usafi wangelipa kip-
aumbele, anasisitiza Dkt. Dunning,.

KWA MSAADA WA BBC
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Mshirika wa Isabela apatikana amefariki

LISBON, Ureno

MFANYAKAZI mmoja wa benki anayehu-
sishwa na kesi ya ufujaji na ulanguzi wa
fedha dhidi ya mwanambke tajiri barani
Afrika, Isabel dos Santos amepatikana
amefariki mjini Lisbon.

Nuno Ribeiro da Cunha mwenye umri
wa miaka 45 alisimamia akaunti za kam-
puni ya mafuta Sonangol, ambaye mwe-
nyekiti wake alikuwa Dos Santos katika
benki ya EuroBic nchini Ureno.

Kifo chake kilitokea siku ya Jumatano
na kuripotiwa Alhamisi muda mfupi tu
baada ya waendesha mashtaka nchini
Angola kuwataja wote wawili kama
washukiwa.

Isabela amekana madai ya ufisadi yali-

Iraq waandamana
kuipinga Marekani

BAGHDAD, Iraq

Vyombo vya
habari nchini
humo vi-
linukuu polisi
wakisema
Cunha ali-
kuwa ame-
jaribu kujiva
mwezi huu
na Kwamba
alikuwa aki-
ugua shinikizo
la akili.

MAELFU ya raia wa Irag jana wame-
andamana kwenye viunga vya mji
mkuu, Baghdad, kuitikia wito wa kion-
gozi mashuhuri wa kidini wa kupinga
uwepo wa Vvikosi vya jeshi la Marekani
nchini humo.

Waandamanaji walipeperusha
bendera za taifa na kupaza sauti za
kaulimbiu za kuipinga Marekani, inay-
0ongoza muungano wa kijeshi dhidi ya
kundi linalojiita dola la kiislamu nchini
Irag na Syria.

Maandamano hayo yaliyoitishwa na
Mogtada al Sadr yanalenga kuishini-
kiza Marekani kuondoa vikosi vyake
vya jeshi kufuatia kuawa kwa Jenerali
Qasem Soleimani wa jeshi la Iran na
mkuu wa kundi la wanamgambo nchini
Irag.

Sadr anapinga uingiliaji wote wa
Kigeni nchini humo na hivi karibuni
alijisogeza karibu na Iran ambayo
washirika wake wanadhibiti taasisi
muhimu za taifa tangu uvamizi wa
Marekani nchini Irag mwaka 2003. DW

EU wakubali
Uingereza
kuondoka

BERLIN, Ujerumani

ofichuliwa na stakhabadhi zilizovuja.

Bwana Da Cunha alipatikana ame-
fariki katika mojawapo ya mali zake
mjini Lisbon. Chanzo kimoja cha polisi
kiliambia chombo cha habari cha Por-
tugal kwamba huenda mshukiwa huyo
alijiua.

Vyombo vya habari nchini humo
vilinukuu polisi wakisema Cunha ali-
kuwa amejaribu kujiua mwezi huu na
kwamba alikuwa akiugua shinikizo la
akili. Siku ya Jumatano Eurobic ilisema
kwamba itasitisha uhusiano wake wa
kibiashara na bi Dos Santos ambaye
ameripotiwa kuwa mwanahisa mkuu
wa benki hiyo kupitia kampuni mbili
anazomiliki.

Baadaye iliripotiwa akisema kwam-

ba mtoto wa aliyekuwa kiongozi wa
nchi hiyo, Dos santoa atauza hisa zake
katika benki hiyo.

Benki hiyo pia ilisema kwamba ita-
chunguza uhamisho wa fedha usio
wa kawaida unaohusisha makumi ya
mamilioni ya madola ambayo zilikuwa
katika akunti yake.

Baadhi ya fedha hizo zilifilisi akaunti
ya Sonangol katika benki ya EuroBic
kulingana na gazeti la New York Times.

Waendesha mashtaka wa Angola
wanajaribu kukomboa dola bilioni
760m ambazo Isabela na washirika
wake wanadaiwa kulipora taifa hilo.

Isabel dos Santos ametuhumiwa kwa
usimamizi mbaya na ufujaji wa fedha
wakati alipokuwa mwenyekiti wa So-

nangol, alisema mwendesha mashtaka
mkuu Helder Pitta Gros.

Alisema kwamba kutokana na hilo,
atashtakiwa na ulanguzi wa fedha,
kutumia ushawishi wake, usimamizi
mbaya na kughushi stakhabadhi mion-
goni mwa uhalifu mwengine wa kiu-
chumi.

Mamlaka nchini Angola sasa itafanya
uchunguyzi ili kubaini iwapo atahitajika
kushtakiwa. Pia wametaja watu wen-
gine watano akiwemo bwana Ribeiro
da Cunha na kuwataka kurudi nchini
Angola.

Bwana Pitta Gros alisema kwamba
iwapo Isabela hatorudi nchini humo
mwenyewe, watatoa agizo la kimataifa
la kumkamata. BBC
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Mwanamgambo kutoka kundi la Jenerali Haftar akilinda moja ya eneo la Sirte kama alivyokutwa jana. PICHA: AFP

China kujenga hospitali kutibu Corona

VIONGOZI wakuu wa Umoja wa Ulaya,
jana wametia saini makubaliano ya
mwisho ya kukamilisha mchakato wa
Uingereza kujitoa kutoka umoja huo,
Brexit.

Kutiwa saini mkataba huo na Rais
wa Halmashauri kuu ya Umoja wa
Ulaya, Ursula von der Leyen, na Rais
wa Baraza Kuu la Umoja huo, Charles
Michel, kutawezesha kuwasilishwa
mbele ya Bunge la Ulaya Januari 29 ili
kuidhinishwa.

Wanadiplomasia wanaowakilisha nchi
wanachama wa Umoja wa Ulaya watari-
dhia makubaliano hayo kwa maandishi
ifikapo Alhamisi inayokuja kuwezesha
Uingereza kutoka ndani ya umoja huo
usiku wa manane wa Januari 31.

Akizungumzia hatua hiyo, Rais wa
Baraza Kuu, Charles Michel, amesema
licha ya kwamba mambo yatabadilika
baada ya Brexit, lakini anajitayarisha
kuukaribisha mwanzo mpya wa ushiriki-
ano kati ya Umoja huo na Uingereza. DW

BEIJING, China

CHINA inaharakisha ujenzi wa hospitali
mpya ndani ya muda wa siku 10 ili kuwati-
bu wagonjwa wa kirusi hatari cha Corona.

Hospitali hiyo inayojengwa kwenye mji
wa Wuhan, ambako soko lake la samaki
ndilo kitovu cha mripuko wa kirusi hicho,
inatarajiwa kuwa tayari ifikapo Februari 3

mwaka huu.

Itakapokamilika itahudumia idadi ya
wagonjwa inayoongezeka. Tayari watu
830 wameshaambukizwa kirusi hicho,
huku 26 wakipoteza maisha na mamil-
ioni wengine wamewekwa chini ya kar-
antini katika juhudi za kujaribu kudhibiti
kusambaa kwake.

Wakati huo huo, safari za ndege kati ya

mji wa Moscow na Wuhan, zimesitishwa
kutokana na wasiwasi wa kuenea kwa vi-
rusi vya Corona

Hayo yanajiri wakati taasisi
inayoshughulikia chanjo na kinga za
maradhi duniani imesema, chanjo dhidi
ya kirusi hicho inaweza kupatikana
katika kipindi cha mwaka mmoja
unaokuja. DW

I
Mataifa jirani na Libya yahimiza amani

ALGIERS, Algeria

MATAIFA yaliyo jirani na Libya
yamelaani uingiliaji wa kigeni ka-
tika mzozo wa taifa hilo la Afrika
Kaskazini, wakati wa mkutano
mjini Algiers, Algeria.

Mkutano huo ulioandaliwa na
nchi hiyo hapo juzi, uliwaleta
pamoja mawaziri wa mambo

ya kigeni kutoka Tunisia, Misri,

Chad na Mali pamoja na wale wa

mataifa ya Sudan na Niger.
Waziri wa mambo ya kigeni wa

kwa njia za amani.

Mazungumzo ya mjini Algiers

yamefanyika siku kadhaa tangu
mkutano wa kimataifa juu ya

Ujerumani, Heiko Maas, pia alia-
likwa kwenye mkutano huo.
Washiriki walisisitiza umuhimu
wa kuheshimu uhuru wa Libya na
mipaka yake na kutoa wito kwa
pande hasimu kutatua mzozo huo

Libya ulioitishwa mjini Berlin,
ambako viongozi wa ulimwengu
walikubaliana kuheshimiwa
marufuku ya kuingiza silaha nchini
humo. DW
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HADITHI

Na Adam Fungamwango

ADHANI nilikueleza
kuwa hata mimi nilisi-
mama juu yako, wali-
taka kukuua mle ndani
ya jumba letu, lakini niliwaambia
kuwa chochote mnachotaka kum-
fanya fanyeni, lakini msimuue au
kumtesa kiasi cha kusababisha
ulemavu au kutetereka kwa afya
yake, la sivyo na mimi nitajiua,
kitu ambacho marehemu mama
hakutaka kabisa kitokee.

Taarifa ya siri nilipenyezewa
kuwa kama nikikataa kuolewa
basi watakutafuta wakuue kwa
sababu walidhani kuwa wewe
ndiyo unayesababisha mimi ni-
katae kuolewa, ndiyo iliyofanya
mimi kuolewa bila kupenda kwa
Dk.Kapilima ili kulinda uhai wako.

Tayari wao waliona kuwa mimi
nakupenda na wewe nakupenda.
Ni kweli Kadili hakukuwa na kitu
kama hicho. Wala hakuna hata
siku moja tuliopanga au kuambi-
zana maneno ya mapenzi. Tulio-
gopana.

Lakini siku zote mapenzi ni
hisia na si maneno. Penzi linaone-
kana zaidi kuliko kusikika. Mu-
onekano wetu tu bila kuambiana
ilionekana tunapendana. Na hata
waliotuona waliona kabisa tu-
napendana. Lakini leo ndiyo una-
niambia maneno hayo.

Na mimi nakuambia kuwa yale
yote waliokuwa wakiyaona na
kuhisi yalikuwa ni kweli. Na mimi
pia nakupenda.” Alisema Edina
naye akijibu mapigo kutoka kwa
Kadili.

“Hatujapendana leo, sema tu
leo tumeambizana ukweli ulio
moyoni mwetu, lakini tulipendana
tangu zamani. Vitendo vyako na
vyangu vilionekana kuwa tunap-
endana. Na yote yaliyotokea ni
kwa sababu tunapenada. Ume-
tesema kwa sababu unanipenda.
Nimeteseka kwa sababu nakupen-
da. Niko hapa leo kwa sababu na-
kupenda.” Alinong'ona Edina na
machozi yalianza kumtoka. Alilia
kwa kwikwi, lakini bila sauti.

Alijiegemeza kwenye mapaja
ya Kadili. Pamoja na kwamba am-
etoka kwenye familia ya kitajiri na
anakaribia kurithi mali na kampu-
ni zote za marehemu mama yake,
lakini bado alibaki kuwa ni mwan-
adamu na mtoto wa kike mwenye
hisia kama mwingine yoyote yule.

Kwa muda mrefu alikuwa na
funda moyoni mwake. Alimpenda
Kadili licha ya umasikini wake.
Alipambana bila kumwambia
chochote. Lakini leo anamfunulia
ukweli baada ya yeye kufunuliwa
ya moyoni kutoka kwa mtu aliy-
empenda.

Kilikuwa ni kilio cha furaha.
Kilio cha kukaribia kupata ushindi
ulioonekana mgumu na wenye
vikwazo.

HADITHI
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Edina kwa
upande
wake
alimpenda
Kadili tangu
sikuile
alipomu-
ona kule
disco, lakini
mazingira
ndiyo yali-
yomfanya
asiseme
lolote,

au ku-
muonyesha
chochote
Kadili kama
anapendwa,
badala yake
alihakikisha
tu anakuwa
mzima

na afya,
akiomba
Mungu pia
hadi siku
ambayo ali-
jua itafika
ili afunue
ukweli.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha
yvake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

@MSAMBA
0656122770

“Usilie Edina, nadhani sasa ni wakati
wa furaha unawadia.” Kadili alibem-
beleza.

“Niache nilie Kadili. Tena nilie sana.
Nitoe machozi mengi tu. Waketi ule
matatizo yalipokuwa yamepamba
moto kwako na kwangu ilikuwa ni
mateso. Nililia moyoni, machozi haya-
kutoka machoni. Yalikuwa hayatoki
kwa sababu nilitaka kupambana ku-
hakikisha nakubakisha salama Kadili
wangu. Leo naweza kusema kuwa uko
hai, uko salama na pia vikwazo vyote
vimekwisha, sasa ni wakatu wangu
wa kulia. Ni wakati wa kuvuta picha
na kumbukumbu zote tangu mwanzo
hadi mwisho na kugundua kuwa uli-
kuwa kwenye hatari kubwa, lakini
tumefanikisha kushinda mpenzi, cha
tu nilie...” Alishindwa kuzungumza na
kulia taratibu kwa kwikwi alimkumba-
tia mpenzi wake kwa nguvu.

“Edina nakuahidi nitakuona na ni-
takufanya uwe na furaha maisha yako
yote.”

Chakula kililiwa na familia nzima.
Hakikuwa rasmi kwa ajili ya mgeni
kwa sababu alikuja kwa kushtukiza,
lakini familia ilikula kwa furaha.

Kadili alikuwa na furaha kwa saba-
bu kazi ngumu ilikuwa imekwisha.
Amejipambanua kwa Edina na hata
msichana mwenyewe naye amekubali

kuwa naye.

Edina kwa upande wake alimpen-
da Kadili tangu siku ile alipomuona
kule disco, lakini mazingira ndiyo
yaliyomfanya asiseme lolote, au ku-
muonyesha chochote Kadili kama
anapendwa, badala yake alihakikisha
tu anakuwa mzima na afya, akiomba
Mungu pia hadi siku ambayo alijua
itafika ili afunue ukweli.

Hakujali umasikini wa Kadili kwa
sababu hakuuhitaji, alichohitaji ni
penzi tu, kwani tayari yeye ni ametoka
kwenye ukoo wa kitajiri, hivyo hau-
kumsumbua kichwa.

Tatizo lilikuwa ni mama yake na mi-
tazamo ya watu wengine, lakini kwa
sasa vikwazo vyote vimeondoka.

Mama Kadili alijua kila kitu. Tangu
wakati ule kijana wake anakwenda
disco na kupata umbea kuwa anap-
endana na binti wa kitajiri kutoka kwa
mama Gombea.

Mambo yote yaliyotokea Kkati,
ikiwemo kutekwa na kuteswa vibaya
anatambua kila kitu na hata akam-
piga marufuku kijana wake kumfua-
tilia mwanamke huyo na kumwambia
kuwa huyo si mwanambke ila muuaji.

Alijua kabisa kuwa tabaka ya umasi-
kini na utajiri ndiyo unaokwamisha ki-
jana wake, hivyo kuamua kukaa kikao
cha kaka yake ili amtoe binti yake Eliza
aolewe na Kadili, kwani sababu binti
huyo naye anatisha kwa urembo.

Hicho ndicho alichokuwa akisubiri,

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

lakini Kadili bado alikuwa akipiga chen-
ga.
Leo hii amejionea kwa macho msi-
chana aliyekuwa akimsumbua kijana
wake. Anakula naye chakula. Binti wa
kitajiri, mrembo, lakini amekuja kwake,
kwenye kijumba kidogo, anaongea na
kula kwa heshima zote.

Anayemheshimu kila mtu. Akatokea
kumpenda tu ghafla. “Huyu msichana
kweli anamfaa mwanangu.” Aliwaza.
Eliza aliyekuwa amekaa sambamba na
Edina, pamoja na urembo alionao, la-
kini alikiri moyoni kuwa amekutana na
kiboko yake.

Pamoja na hayo, aliona kabisa kuwa
moyo na akili za Kadili siku zote ziliku-
wa kwa Edina na si yeye.

Ni kweli alikubali kuolewa na Kadili
kama dili lilivyopangwa na baba yake
mzazi na dada yake ambaye ni mama
Kadili ili waoane mtu na dada yake bi-
namu, lakini tangu afike pale, aliona
dalili zote za Kadili kuwa haziko kwake,
bali kwa binti huyo ambaye leo ndiyo
amemuona kwa macho yake.

Kwa mbali furaha ilimjia kwani sasa
atakuwa huru kuchagua mtu ampen-
daye na si kulazimishwa tena na familia
kama ilivyotaka iwe.

Mgeni aliaga. Mama alimkumbatia
mkwewe mtarajiwa. Machozi yaliwa-
toka.

“Sasa mama mimi hapa ni mwenyeji,
hapa ni nyumbani kwangu.” Edina al-
imwambia Mama Kadili.

“Karibu mwanangu.”

Safari hiyo ilitoka hapo na kwenda
kwa kina Meze. Edina alitaka ajue se-
hemu zote ambazo rafiki zake aliokuwa
akikutana nao disco miaka kadhaa ili-
yopita.

Awali safari ilikuwa ni wa watu wata-
tu, Kadili, Edina na Meze. Lakini safari
hii aliongezeka mmoja.

Meze ambaye alirejea baadaye ku-
ungana na familia ya rafiki yake kula
chakula cha mchana, alikuwa alikuwa
anatoka hapo na rafiki zake hao wawili,
lakini akiongezeka Eliza.

Huko hakukaa sana na tayari giza lili-
kuwa limeshaingia, hivyo wenyeji wake
watatu walimpeleka alipopaki gari lake.

“Kadili, Meze na shoga’angu Eliza,
wiki ijayo nitakuwa na pati kubwa ny-
umbani linalohusu tukio hili lililotokea
lao 1a kihistoria. Nitawaandaa sherehe
fupi hivi, kwa hiyo mjiandae nakuja ku-
wachukua mimi mwenyewe.” Alisema
Edina na kuongeza.

“Hii pati mama haimhusu, itakuwa
ni ya vijana tu kwa sasa sisi wenyewe,
yeye mama nitakuja kumchukua siku
nyingine aende akapajue nyumbani.”

“Asante wifi yangu, wala usikonde.”
Alijibu Eliza.

Alipofungua mlango, kabla ya kuin-
gia, alimtazama Kadili na kumkumba-
tia.

Wakati wakiwa na bahari ya mahaba,
Kadili aligeuza kichwa nyuma yake.

Macho yake yaliwaona Meze na Eliza
wakiwa wanawaangalia kwa tabasamu,
halafu na wao wanatazama usoni.

Itaendelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mabhitaji kama kulipa ada ya
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

TANZANIA RESEARCH AND
CAREER DEVELOPMENT INSITUTE:
Inatangaza mhula mpya wa masomo
Certificate na Diploma za kilimo na
maendeleo ya jamii.maelezo zaidi
tembelea tovuti yetu www.tracdi.
ac.tz Simu:0714404491/0746995144

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanz MJINI| MOROGORO

JUsimamizi wa mirathi No;14/2020

Ombi la ISSA ISUMAIRI HALIFA Kuteuliwa
Imsimamizi wa mirathi marehemu ISSA ALIFA
MOHAMED

IWatu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
ha mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe |1/02/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
a mirathi hiyo.

IWosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 23/01/2020.

R15598807

HEMED HAMISI MPAGAMA
amepotelewa na kadi ya pikipiki
MOTOR TRICYCLE TVS
KING yenye namba za usajili MC
712 BKY Ambaye mmiliki ni
IBRAHIM ANDREW KINTOMA.

Yeyote atakaeiona anaombwa
atoe taarifa kituo chochote cha
polisi taarifa ya polisi.

215598902

Taarifa ya polisi:
MOR/MOR/RB/76695/2020.

PETER STEVEN
GAZIGILE

Anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari
Yenye Namba za
usajili T349 AHJ
Kwa atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu nae.

215598702

ARU/ARU/RB/77799/2020

215598101

MWANAMKASI JUMA MLANGA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S.1633/0092 kilichotolewa na
OLD TANGA SEKONDARI mwaka 2015. Result
slip ya kidato cha sita yenye index namba
$.2021/565 iliyotolewa na WERUWERU GIRLS
SEKONDARI mwaka 2018. Pamoja na cheti cha
kuzaliwa.
Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: DAR/KIG/RB/58289/2020.

CHA BABA FAUSTINE PETER NYAKI.
KADI YA PIKIPIKI IMEPOTEA

Leo tarehe 25/1/2020 Baba yetu umetimiza
miaka 20 tangu ulipoitwa na Mwenyezi
Mungu.

Sisi kama familia yako tunakumbuka sana na
tunaendelea kuyaenzi na kuyaishi yale yote.
uliyotuachia kama busara, hekima, kumcha
Mungu na kufanya kazi kwa bidii na maarifa.

Basi itoshe kusema tu Baba endelea
kupumzika kwa amani.
Amina

115598202

YA PIKIPIKI
ELIAPENDAVYO
CHARLES MSIGALO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 406
ASK aina ya FEKON.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MKH/RB/526/2019.

215598302

Nipa:

Uza,

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

ONASPASICISWAS]

Chenye Thamani Kubwa Kwa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

MARQUINHOS

Hazard, Ramos

TATU

PARIS, Ufaransa

EKI wa klabu ya Paris Saint-Ger-
main, Marquinhos atakuwa nje
ya dimba kwa kipindi ch -
mwezi mmoja baada ya

kuumia misuli ya nyama za

paja, wakati wa mchezo

wa ushindi wa Kombe

la Coupe de la Ligue

dhidi ya Reims.

Mchezaji
huyo wa
kimataifa

wa /
Vi

Bra-
zili
alifunga
bao la ufun-
guzi wakati
PSGikiibukana N
ushindi wa 3-0 kwe- .
nye mchezo huo wa e
nusu fainali Jumatano,
lakini alilazimika kuondoka
dimbani zikiwa zimesalia dakika
20 mchezo kumalizika.

Anaonekana ataukosa mchezo
wa Ligi Kuu dhidi ya Lille, Montpel-
lier, Nantes na Lyon, pamoja na mchezo
wa raundi ya tatu wa Kombe la Coupe de
France wiki ijayo dhidi ya Pau.

Katika taarifa ya PSG, ilitangaza: “Mar-
quinhos ameumia misuli ya nyama za paja
Jumatano kwenye mchezo uliopigwa Uwan-
ja wa Auguste Delaune na vipimo vinaonye-
sha hivyo.

NJE PSG WIKI

warejea
kikosini Real

MADRID, Hispania

va ‘enka’.

Mosi.

EDEN Hazard amerudi kwenye mazoezi
baada ya kuwa nje ya dimba kwa muda
mrefu kutokana na majeruhi, huku pia
Real Madrid wakimkaribisha Sergio Ramos
ambaye amerudi kikosini.

Hazard alisajiliwa kutoka Chelsea Juni
mwaka jana na aliukosa mwanzo wa
msimu huu kwa majeraha ya misuli ya
nyama za paja na amekuwa nje ya dimba
tangu Novemba akisumbuliwa na matatizo

Mshambuliaji huyo amecheza mechi 13
tu katika mashindano yote kwa Los Blan-
cos hao akifunga bao moja.

Hata hivyo, Hazard sasa amerudi na
alikuwa kwenye mazoezi ya kikosi cha
Madrid Alhamisi, na alionekana akikimbia
na mpira na kupiga mashuti, kwa mujibu
wa tovuti ya klabu hiyo.

Hata hivyo, Hazard ana nafasi finyu ya
kuwa fiti kwa ajili ya mchezo wa Jumapili
dhidi ya Real Valladolid, ingawa Madrid
ina matumaini ya kumtumia mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ubelgiji wakati
watakapocheza na Atletico Madrid katika
dimba la Santiago Bernabeu, Februari

Moses atua mikononi mwa Conte

MILAN, Italia

KLABU ya Inter Milan imetangaza
kumsajili Victor Moses kutoka
Chelsea kwa mkopo huku kuki-
wa na kipengele cha kumnunua
moja kwa moja.
Mchezaji huyu mwenye umri
wa miaka 29, anajiunga na
miamba hao wa Ligi Kuu
ya Italia, Serie A, kwa
kipindi cha msimu
wote uliobaki
baada ya
kutumia nusu
ya msimu akiwa
na Fenerbahce
kwenye Ligi
Kuu ya Uturuki.

Moses alikuwa mchezaji nguzo
chini ya Antonio Conte wakati
Chelsea ikitwaa taji la Ligi Kuu
ya England msimu wa 2016-17 na
anajiunga na kocha wake wa zam-
ani, Antonio Conte pale kwenye
dimba la San Siro.

Inter haikuthibitisha kiasi cha
fedha ambacho watalazimika
kulipa wakati watakapomnunua
moja kwa moja, lakini imeripoti-
wa kuwa watatakiwa kutoa kiasi
cha euro milioni 10 ili kumsajili
nyota huyo wa kimataifa wa Ni-
geria.

Moses ni mchezaji wa hivi kar-
ibuni kutoka Ligi Kuu ya England
kutua hapo Inter, ambao wapo
nafasi ya pili kwenye msimamo

wa Serie A, wakipitwa pointi nne
na mabingwa Juventus.

Romelu Lukaku na Alexis
Sanchez walijiunga na timu hiyo
wakitokea Manchester United
wakati wa dirisha lililopita la
uhamsiho, kabla ya Ashley Young
kuwafuata mwezi huu kweye
kikosi hicho cha Nerazzurri.

Huku Moses akiwa tayari am-
etua hapo, Inter sasa wanata-
rajia kukamilisha jitihada zao za
kumsajili Christian Eriksen, huku
tayari wakiwa wametuma ofa yao
kwa Tottenham wiki hii.

Moses anaweza kuanza
kuichezea timu hiyo kwenye
mchezo wa Serie A Jumapili dhidi
ya Cagliari.
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Barcelona
kuitibulia
Inter kwa
Eriksen

LONDON, England

BARCELONA imeulizia uwezekano wa
kuipata saini ya Christian Eriksen kutoka
Tottenham katika dirisha hili la usajili la

Januari. #
Eriksen alikutana na Mwenyekiti wa X

Tottenham, Daniel Levy, Jumanne na i

kumweleza kwamba anataka kujiunga na

Inter Milan mwezi huu, kwa mujibu wa Sky

Sports Italia. 'j

Inter bado inatoa msukumo mkubwa
wa kumpata, lakini sasa inaonekana kama
Barcelona ipo katika nafasi ya kuipata
saini yake.

Hata hivyo, wakati bado kukiwa hakuna
makubaliano kati ya Tottenham na Inter
kuhusu hitimisho la ada ya uhamisho
kwa Eriksen, malipo binafsi yanaaminika
wameshakubaliana na dili hilo linakaribia
ku||<ami|ika, kwa mujibu wa Sky Sports
[talia.

Mkataba wa Eriksen unamalizika
mwishoni mwa msimu na amekuwa
huru kufanya mazungumzo va
awali na klabu zilizopo nje
England tangu Januari Mosi,
mwaka huu.

Jumatatu Inter ilitaka
kutoa pauni milioni 11
pamoja na bonasi kwa
nyota huyo wa ki-
mataifa wa Denmark,
lakini Spurs ikashikil-
ia kuwa thamani yake
ni pauni milioni 17.

Hata hivyo, Mkuru-
genzi Mkuu wa Inter Milan,

Giuseppe

Marotta ana matumaini klabu hizo mbili
zitafikia makubaliano katika dili hilo la
Eriksen mwezi huu. Aliiambia Sky Sports
Italia: “Eriksen ni mchezaji bora. Tunasubiri
na bado tunaamini katika dili hili.”

ANKARA, Uturuki

LUKAS Podolski amejiunga
na klabu ya Antalyaspor inay-
ojikongoja kwenye Ligi Kuu ya
Uturuki, Super Lig, kwa uham-
isho huru baada ya kuondoka
Vissel Kobe.

Mchezaji huyo wa zamani
wa kimataifa wa Ujerumani,
Podolski  alikuwa  akicheza
kule Vissel tangu mwaka 2017,
akiwa amejiunga na klabu hiyo
ya Japan akitokea Galatasaray
na  alikuwa  akihusishwa
na mabingwa wa Malaysia,
Johor Darul Tazim baada ya
kuwatembelea kwenye uwanja

Ay 2

Podolski ajiunga na
Antalyaspor ya Uturuki

Wao wa mazoezi.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 34, badala yake
akaamua kurudi nchini Uturuki
na kujiunga na Antalyaspor,
ambao walimaliza nafasi ya
saba msimu uliopita, lakini sasa
wapo kwenye mstari wa kush-
uka daraja baada ya kucheza
mechi 18 msimu huu wa 2019-
20.

Mshindi huyo wa Kombe
la Dunia na mshambuliaji wa
zamani wa Arsenal na Bayern
Munich, ambaye ataava jezi
namba 11 kwa klabu yake hiyo
mpya, pia alikuwa kwenye ma-
zungumzo na Cologne.

BARCELONA, Hispania

IUNGO wa Barcelona, Frenkie de
Jong amesema mbinu hazijab-
adilika sana tangu Quique Setien
chukue nafasi ya kuwa kocha
mkuu kutoka kwa Ernesto Valverde.

Valverde alifukuzwa baada ya kufung-
wa 3-2 na Atletico Madrid kwenye nusu
fainali ya Supercopa de Espana, huku
Setien - akianza kwa kutumia mbinu za
Johan Cruyff za kumiliki zaidi mpira.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 61,
staili yake ilionekana kuwa na matunda
mazuri kwa Barca, kwa miamba hao wa
Catalunya kuwa na umiliki wa asilimia
82.4 wa mpira kwenye mchezo wa ushin-
di wa LaLiga dhidi ya Granada na asilimia
78 kwenye mchezo wa ushindi wa Jumata-
no dhidi ya Ibiza katika Kombe la Mfalme
(‘Copa del Rey’).

Barca imefunga mabao matatu tu
kwenye mechi hizo mbili, ingawa bado
hawajawa kwenye ubora wao katika safu
ya ushambuliaji, kitu ambacho alikuwa
akishutumiwa nacho Valverde mara kwa
mara. Na De Jong amesema Setien bado
hajafanya mabadiliko makubwa kwenye
timu hiyo, akiwaambia waandishi wa
habari Alhamisi.

“Hajasema chochote cha kiufundi kwa
upande wangu. Ana mawazo sawa na Val-
verde, kwa staili ya umiliki wa mpira ya
Barcelona.

“Kitu pekee ambacho kimebadilika ni
maelezo machache, lakini malengo ni
kuwa na mpira.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

TEVEZ ANUKIA TENA UNITED

Manchester United inaweza kushtukiza kwa kwenda
kumsajili kwa mara nyingine mshambuliaji Boca Juniors,
Muargentina Carlos Tevez, 35. (Tuttosport)

LIVERPOOL YAJITOSA KWA ISCO

Liverpool inavutiwa kumsajili kiungo wa Real Madrid,
Isco, 27, ingawa miamba hiyo ya La Liga inataka takriban
pauni milioni 59 kwa nyota huyo wa kimataifa wa Hispa-
nia. (El Desmarque - in Spanish)

AIFUNGULIA BARCELONA

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Mgabon Pierre-Emerick
Aubameyang, 30, amefungua milango ya kujiunga na
Barcelona. (Mundo Deportivo - in Spanish)

CHELSEA YAMRUDIA DEMBELE

Chelsea imefungua tena mazungumzo na Lyon
kuhusu dili la kumsajili mshambuliaji Mfaransa Moussa
Dembele, 23, mwezi huu endapo tu itamkosa straika wa
Paris St-Germain, Edinson Cavani, 32. (Sun)

LEMAR ATAJWA ARSENAL

ARSENAL inapewa nafasi ya kumsajili kiungo Mfaran-
sa Thomas Lemar, 24, kutoka Atletico Madrid. (Express)

FERNANDES BASI TENA UNITED

Manchester United imehitimisha mchakato wake wa
kwenda kumsajili kiungo Bruno Fernandes kwa sababu
wamekataa kufika dau la pauni milioni 68 ambazo Sport-
ing Lisbon inahitaji ili kumwachia Mreno huyo mwenye
umri wa miaka 25. (Mail)

ANCELOTTI AMTAKA HOJBJERG

KIUNGO wa Southampton, Mdenmark Pierre-Emile
- Hojbjerg, ni chaguo la kwanza kwa kocha wa Everton,
} ! _ _ Carlo Ancelotti katika dirisha hili la usajili. (Star)

/{ { CHELSEA, BARCA KWA ARIGONI

MANE SASA AIPA
PIGO LIVERPOOL

® @ @ Alilazimika kutoka nje, natumaini majeraha
yake si mabaya sana, lakini tutaona...

LIVERPOOL, England

CHELSEA na Barcelona zinamfukuzia beki wa kushoto
wa Grasshopper, Mswisi Alan Arigoni, 21. (Blick - in
German)

VILLA YAKWAMA KWA SLIMANI

Leicester imeikataa ofa ya Aston Villa ya kumsajili Is-
lam Slimani, 31, kwa mkopo kwa kipindi kilichobaki cha
msimu. ‘Mbwea’ hao watazingatia tu ofa ya kumnunua
jumla nyota huyo wa kimataifa wa Algeria, ambaye
anacheza kwa mkopo Monaco. (LCEquipe, via Star)

LLORENTE KUMZUIA GIROUD

Inter Milan imefungua mazungumzo na Napoli ya
dili la kumsajili straika Mhispania Fernando Llorente,
mpango ambao utaishuhudia klabu hiyo ikihitimisha
kuvutiwa kwake na mshambuliaji wa Chelsea. Mfasransa
Olivier Giroud, 33. (Sky Sports)

Klopp aliongeza  kuwaambia
waandishi wa habari: “Alihisi kitu fu-
lani kwenye misuli ya nyama za paja.
Hatujui bado tunatakiwa kusubiri.”

na nafasi yake ilichukuliwa na Taku-
mi Minamino dakika ya 33.

Klopp ana matumaini ma-
jeruhi hayo hayatakuwa

ADIO Mane ameumia misuli
ya nyama za paja, lakini Liv-

erpool bado haijajajua tatizo
hilo ni kubwa kwa kiasi gani,
amesema kocha Jurgen Klopp.

Nyota huyo wa kimataifa wa
Senegal alitolewa nje kipindi cha
kwanza kwenye mchezo wa Ligi Kuu
wa ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya
Wolves, Alhamisi.

Mane aliumia wakati alipokuwa
akikimbilia pasi ya Mohamed Salah

makubwa zaidi, lakini
anasubiri kwanza kupata
majibu ya vipimo alivyo-
fanyiwa jana ljumaa.

“Sadio kwa hakika alilazimika kuto-
ka nje,” alisema akiiambia BBC Sport.
“Natumaini, majeraha yake si mabaya
sana, lakini tutaona kesho (jana).”

Bao la kuongoza la Jordan Hen-
derson lilisawazishwa na Raul Jime-
nez na Wolves walionekana kama
wanaelekea kupata pointi moja wal-
iyostahili kabla ya Roberto Firmino
kufunga la ushindi dakika ya 84.

Klopp alikubali kikosi chake haki-
kuwa kwenye ubora, hasa bao la
Wolves lilimchanganya, lakini alifura-
hishwa na lile la Firmino.

NEWCASTLE YAMTAKA ROSE

Newcastle United ipo tayari kutoa ofa kwa beki wa Tot-

tenham, Muingereza Danny Rose. (Evening Standard)

MADDISON BADO AITESA UTD

MANCHESTER United bado inaamini itamsajili kiungo

wa Leicester City, Muingereza James Maddison. (Star)
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TSN AZAM FC YAJIPANGA

ZFF yatangaza
kikosi Z'bar U-16

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIKOSI cha timu ya Vijana ya Zan-
zibar chini ya umri wa miaka 16,
Kimetangazwa kuelekea mchezo wao
wa kirafiki dhidi ya timu ya Vijana ya
umri huo kutoka Tanzania Bara.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Katibu Mkuu wa Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF), Mohmed
Ali Hilali, alisema lengo la mchezo
huo ni kuchagua wachezaji wataka-
ounda timu ya Taifa ya Vijana va
Tanzania U-16 kuelekea michuano ya
kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya
Afrika kwa U-16.

Alisema kikosi hicho kitacheza
michezo miwili leo saa 10:00 alasiri
katika Uwanja wa Amaan huku kikire-
jea tena uwanjani hapo Jumapili saa
2:00 asubuhi.

Hilali alisema kikosi hicho cha Zan-
zibar kitakuwa chini ya Mohmed Seif
maarufu Kocha Kikngi

Akitangaza kikosi hicho mbele
ya waandishi wa habari chenye
wachezaji 29, Kocha Msaidizi wa timu
hiyo va Vijana, Mohmed Ali Mrasha-
ni, aliwataja makipa kuwa ni Haji
Mshenga- (Wales), Juma Haji Makame
(New power) na Omar Haidar Faki
(Barcelona).

Mabeki aliwataja kuwa ni Mohmed
Ali (Paris), Abdul Hamid Ali ( Paris),
Abdul majid Jafar (Mapembeani), Haji
Mmanga (Wales FC), Juma Mohmed
(JKU Academy), Subet Amour (Mpira
Pesa) na Yafii Abdu (Sprus).

Kwa upande wa viungo ni Mohmed
Mwinchande (ZFCD), Is-haka Jumbe
Sleiman (New City), Fahadi Khamis
Machano (Stride City), Feisal Twa-
hir (Mapembeani), Kassim Hassan
(Haroun- SapSoap), Mundhir Abdul
(Rahman - Annour), Suleiman Kidawa
(Black Sailor), Abdulkadir Seif (Real
Kids), Edward Emanuel (Mwambao
FC), Abdurazak Yassir (Muembeni),
Afllah Abdalla ( An Nour) nacRamad-
hani Mzee (Lion Muyuni).

Washambuliaji ni Salum Said (
ZFCD), Abdulrahman Khamis (Barce-
lona), Abdul Hafidh Kibobes (Mpira
Pesa), Lukman Rashid (Black Sailor),
Harith Ame (Black Lion) na Ali Abdal-
[ah (KMKM Academy)

Mvua vazipeleka
JKT, Tukuyu Uhuru

Na Shufaa Lyimo

Salaam juzi, imekwamisha mchezo
wa Kombe la Shirikisho kati ya
timu ya JKT Tanzania na Tukuyu
Stars kutokana na Uwanja wa Meja
Jenerali Isamuhyo kujaa maji, hivyo
sasa kuhamishiwa katika dimba

l[a Uhuru leo saa nane mchana,
imeelezwa.

Akizungumza jana, Kocha Mkuu
wa JKT Tanzania, Abdallah Bahressa,
alisema kikosi chake kipo vizuri
kuelekea katika mchezo huo wa leo
baada ya mvua kuupeperusha juzi.

Bahressa alisema hana wasiwasi
na wachezaji wake kutokana na mbi-
nu mbalimbali alizowapa ili kuibuka
na ushindi na kisha kusonga mbele.

Na Mwandishi Wetu

ABINGWA  watetezi  wa

mashindano ya Kombe la FA,

Azam FC wamesema wame-

jlandaa imara kuwakabili
Friends Rangers katika mechi ya raundi
ya nne ya michuano hiyo itakayochezwa
keshokutwa, Jumatatu kwenye Uwanja wa
Uhuru jijini Dar es Salaam.

Kocha Msaidizi wa Azam FC, Iddi
Cheche ameliambia gazeti hili mechi
hiyo kwao ni sawa na fainali na wachezaji
wamejiandaa kucheza katika kiwango
cha juu.

Cheche alisema hawatawadharau wap-
inzani wao kwa sababu mashindano hayo

hayana muda wa kujirekebisha kutokana
na kuchezwa kwa mtindo wa mtoano.

“Tumejiandaa kuendelea
kupambana na kuendeleza
kasi ya ushindi, kila mechi

kwetu ni fainali, hakuna
mechi ndogo, tunahitaji
kushinda na kusonga mbele,
michuano hii ni mikubwa

na inayotoa nafasi ya
kushiriki mashindano ya
kimataifa moja kwa moja,”
alisema Cheche.

Nahodha Msaidizi wa Azam FC, Salum

KUTOIDHARAU RANGERS

Aboubakar “Sure Boy” aliliambia gazeti
hili wamejiandaa kuonyesha ubora wao
na malengo yao ni kutetea taji hilo wa-
nalolishikilia.

Sure Boy alisema wachezaji wote wa-
nafahamu umuhimu wa kupata ushindi
katika mechi ya kesho ili kuhakikisha wa-
nasonga mbele na kuendelea kujiweka
katika nafasi nzuri ya kutetea ubingwa
baada ya kupoteza Kombe la Mapinduzi
walilokuwa pia wanalishikilia.

Mechi hiyo ya Azam na Friends Rang-
ers ndio itakayokamilisha raundi ya nne
ya michuano hiyo ya Kombe la FA am-
bayo hutoa mwakilishi wa Tanzania Bara
katika michuano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

WALETENI HAO...

Na Mwandishi Wetu

WAKATI timu ya Taifa ya Wasichana ya
umri chini ya miaka 17, ikitarajia kushuka
dimbani kuwakabili wenyeji wao Burundi
katika mchezo wa marudiano wa kusaka
tiketi ya kushiriki fainali zijazo za Kombe
la Dunia kwa vijana utakaochezwa leo
mjini Bujumbura nchini Burundi, Kocha
Mkuu wa kikosi hicho, Bakari Shime, am-
etoa neno la ushindi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Shime
alisema kikosi chake kimejiandaa vizuri
kuelekea mchezo huo na wachezaji wake
wako tayari kwa kupambana kusaka
ushindi.

Shime alisema anahitaji kuona wa-

naanza kupata bao la ugenini mapema
ili kulinda ushindi wao walioupata katika
mechi ya kwanza iliyochezwa Januari 12,

Alisema ameyafanyia marekebisho ma-
kosa yote waliyoyabaini katika mchezo
uliopita na wataingia uwanjani huku wak-
iwaheshimu wapinzani ambao watakuwa
nyumbani kwao na wanaamini wataingia
na mbinu tofauti.

“Hakuna mchezo wowote wa soka du-
niani ambao hauna makosa, hata kama
timu yako imeshinda, tumefanyia kazi up-
ungufu wetu ili kujiweka vizuri kuelekea
mechi ya kesho (leo), tunaamini Burundi
watakuja tofauti na hasa kwa sababu wa-
nacheza nyumbani kwao,” Shime alisema.

mchezo wa Kombe la Shirikisho (FA Cup) dhidi ya Simba utakaochezwa leo uwanjani hapo. PICHA: JUMANNE JUMA

Shime ataka bao la mapema Burundi

Mshambuliaji wa timu hiyo, Joyce Me-
shack, alisema wataingia uwanjani wak-
iwa na nguvu mpya na wakiamini ndio
wanaanza kazi ya kawaondoa Burundi.

“Tumejiandaa kuingia uwanjani kama
ndio kwanza tunaanza kazi, hatutaki
kuyafikiria matokeo ya mechi ya kwanza,
tunaamini Burundi nao wataingia wameji-
panga kutokana na makosa yetu, kikubwa
tutapambana kuhakikisha tunapata poin-
ti tatu,” alisema Joyce.

Tanzania itashuka uwanjani ikiwa na
kumbukumbu ya ushindi wa mabao 2-1,
walioupata katika mechi ya kwanza na
mshindi wa jumla wa mchezo huo ataku-
tana na Uganda au Ethiopia katika hatua
inayofuata.
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Eymael aona Kitu
 Yangavs Prisons

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuwasha moto kwenye Ligi Kuu kwa kupata
ushindi wake wa kwanza tangu aanze kuinoa Yanga, Kocha
Mkuu wa klabu hiyo, Mbelgiji Luc Eymael atakuwa na kiba-
rua kingine kikali dhidi ya ‘Wagumu' Tanzania Prisons kesho.
] Yanga itaikaribisha Tanzania Prisons katika Uwanja wa
. ¢ Taifa kwenye mechi ya raundi ya nne ya Kombe la Shirikisho
¢ (FA Cup) ikitoka kuichapa Singida United mabao 3-1 kwenye

Wachezaji wa Simba katika moja ya ushindi wa mechi zao la Ligi Kuu msimu huu. PICHA:

MAKTABA

Na Somoe Ng'itu

AKATI Simba leo ikishuka

Uwanja wa Taifa kuivaa Mwa-

dui FC katika mchezo wa

raundi ya nne ya Kombe la
Shirikisho la Soka nchini (FA Cup), imeish-
tua dunia baada ya kuingia kwa mara ya
kwanza katika orodha ya klabu zinazoon-
goza duniani kwa kuwa na wafuasi wengi
kwenye mitandao ya kijamii.

Kwa mujibu wa Mtandao
unaojihusisha na utoaji

wa takwimu na fursa za
kimtandao kwa wanamich-
ezo, klabu na mashirikisho
wa Result Sports wenye
makao makuu yake mjini
Budingen nchini Ujerumani,
umetoa orodha ya klabu za
soka zenye wafuasi wengi
duniani katika mitandao
ya Kijamii ambapo Simba
inashika nafasi 151 huku
ikizipita klabu kama Rang-
ers FC ya Scotland iliyopo
nafasi 153 na Hull City ya
England nafasi ya 155.

Katika orodha hiyo iliyotolewa Januari

matokeo chanya.

SIMBA YAISHITUA DUNIA,
BARCA, REAL ZAONGOZA

mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya kupoteza mechi
mbili mfululizo ikiwa chini ya Eymael.

Tayari Eymael ameeleza ni mwenye furaha na kikosi hicho
na anakunwa na ubora wa wachezaji hao ambao ameeleza
kuona kitu cha kipekee kutoka kwao.

Hata hivyo, Yanga itashuka dimbani ikiwa na kumbukumbu
ya ushindi wa bao 1-0 wakati timu hizo zilipokutana kwenye
Ligi Kuu katika Uwanja wa Samora mjini Iringa, lakini wakati
huo kikosi hicho kikiwa chini ya Boniface Mkwasa.

Evymael alisema wachezaji wake wana Kitu cha kipekee
wakiwa uwanjani na hufurahia kuona wanavyopambana na
kwamba ni wakati wao wa kuendelea kupambana na kupata

Mechi nyingine zitakazopigwa leo, Namungo itawavaa
Biashara United huku Stand United ikiwafuata Majimaji na
Lipuli ikiwaalika Kitayosa FC.

® ® ® Yaipiku Hull City ya England na Rangers ya
Scotland, Kocha Sven yeye aigeukia Mwadui akisema...

mwaka huu, Barcelona ndiyo kinara duniani
ikiwa na wafuasi zaidi ya milioni 260 kutoka
katika mitandao yake ya Instagram, Twitter,
Facebook, YouTube na milioni nane katika
mitandao mingine.

Real Madrid inafuata ikiwa na wafuasi
zaidi ya milioni 258, Manchester United (mil-
ioni 142) ikishika namba tatu huku Chelsea
yenye wafuasi milioni 93 ikiwa nafasi ya nne
Juventus (miloni 90), nafasi ya sita, Bayern
Munich (milioni 83), Liverpool (milioni 83),
Paris Saint-Germain (milioni 79), Manches-
ter City (milioni 79) na Arsenal (milioni 77)
ikifunga orodha ya 10 bora.

Kwa upande wa klabu za Afrika, mabing-
wa mara nane wa michuano ya Klabu Bing-
wa Afrika, Al Ahly wanaongoza kwa wafuasi
wengi ikiwa na zaidi ya wafuasi milioni 25,
ikishika namba 18 duniani. Nafasi ya pili kwa
Afrika inafuatiwa na Zamalek yenye wafuasi
zaidi ya milioni 11 huku ikishika nafasi ya 32
duniani.

Kwa Ukanda wa Afrika Mashariki klabu
ya Simba inaongoza ikiingia kwa mara
ya kwanza katika orodha hiyo, baada ya
kushika nafasi ya 151 duniani huku ikiwa na
wafuasi zaidi ya milioni moja. Facabook ina
wafuasi zaidi ya 568,000, Instagram wafuasi

zaidi ya milioni moja, Twitter wafuasi takrib-
an 142,000 na YouTube ikiwa na wafuasi
zaidi ya 21,000.

Tukirejea katika mechi ya leo, Simba
itakuwa na kibarua kigumu itakapowavaa
‘Wababe wao’ Mwadui FC ambao mara ya
mwisho kukutana kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu huu, mabingwa hao watete-
zi, Wekundu wa Msimbazi walikubali kipigo
cha bao 1-0, mchezo ukipigwa Oktoba 30,
mwaka jana kwenye Uwanja wa CCM Kam-
barage.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven Vandenbroe-
ck, alisema mechi zote wanazocheza ni ngu-
mu na kuelekea mchezo huo, wamejiandaa
kukabiliana na ushindani.

Sven alisema wamejiandaa kupambana
katika dakika zote za mchezo huo ili ku-
pata matokeo mazuri na hatimaye kusonga
mbele kwenye michuano hiyo inayotoa
tiketi ya kushiriki mashindano ya kimataifa
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Kocha huyo alisema wachezaji wote wako
tayari kupeperusha vema bendera ya Simba
na kutimiza malengo ya kushinda taji hilo
linaloshikiliwa na Azam FC ya jijini Dar es
Salaam.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

“Tuko tayari kwa mechi, najua mechi
itakuwa na ushindani, tunacheza na timu
pekee iliyotufunga, lakini sasa kikosi kimei-
marika zaidi na kimeongeza nguvu katika
benchi la ufundi, natumaini tutafanya vi-
zuri,” alisema kocha huyo.

Kocha wa Mwadui FC, Khalid Adam yeye
kwa kazi moja ya kusaka ushindi ili wasonge
mbele katika michuano hiyo.

Adam alisema wataingia uwanjani waki-
waheshimu wapinzani wao na kubwa waki-
heshimu ubora wa kikosi cha vinara hao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Utulivu na kutumia vizuri nafasi tutaka-
zotengeneza, haitakuwa na maana kama
tutapoteza mipira na nafasi tutakazopata,
kikubwa tumekuja kutafuta ushindi ili tu-
songe mbele, “ Adam aliongeza.

Mechi nyingine za mashindano hayo zi-
takazochezwa leo ni Mtibwa Sugar dhidi
ya Sahare FC, Ndanda FC vs Dodoma FC,
Gwambina vs Ruvu Shooting, African Sports
vs Alliance FC, Thefu vs Gipco FC, JKT Tanza-
nia vs Tukuyu Stars na Kagera Sugar wata-
wakaribisha Might Elephant.

7708567°541002">




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16-17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24
	Page 25
	Page 26
	Page 27
	Page 28
	Page 29
	Page 30
	Page 31
	Page 32

