Jumatano Desemba 4, 2019 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/- i
2 el s
I’ L]
.:;! )
v otk 4z mnnluonmnmuru i il L =
s sy
z Ullvyokammshwa

. .ppmed.acom MWANGA WA JAMII | ~ g é’ﬁ'a‘ﬁi‘.:f;',‘,:"::,‘:,m

y vnamabo de’
_J n|pa5heTZ n|pa5heTZ ﬂIDaSheTZ . 0745 700710 :
%

ISSN 0856 « Na. 0580092
n The Quardian digital

Auawa kwa kukatwa na jembe
shingoni kisa ugomvi 20 OOO/ :

UKURASA 3 UKURASA 13

Jela miezi 24 kutishia
Kumuua Rais Magufuli

UCHAGUZI
NAFASI YA
SUMAYE
KURUDIWA

. oo Ulawiti, ubakaji vyashika
o B Kasi Jijini Dar es Salaam

we e KILA siku watu wawili wabakwa, wanaume wanaopigwa na
~ e Wake zao wapewa neno...Endelea ukurasa wa 2

[IZ=7] SAMATTA NJIA NYEUPE EPL UK. 32

Mtuhumiwa Joseph Lucas (kushoto) ambaye anatuhumiwa kufanya mauaji ya Fadhili Rashidi mkazi wa Wilaya ya Lushoto mkoani
Tanga akiwa chini ya ulinzi wa Polisi. PICHA NDOGO: Mtuhimiwa akiwa na mwenzake mwenye fulana ya njano, Abdallah Shabani
ndani ya gari la Polisi. PICHA: WILLIAM STEPHEN
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Afungwa kwa kutishia
kumuua Rais Magufuli

Na Elisante John, SINGIDA

MAHAKAMA ya Mwanzo ya Ipembe mjini
hapa, imemhukumu mkazi wa mtaa wa Minga,
Bahati Martin (39), kifungo cha miaka miwili
jela baada ya kumtia hatiani kwa kosa la ku-
tamka maneno ya kwamba atamuua Rais John
Magufuli.

Mshtakiwa anadaiwa kuropoka maneno
hayo Novemba 26, mwaka huu, huku siku ya
pili yake (Novemba 27) Rais Magufuli na msa-
fara wake ukipita mkoani Singida kwa njia ya
barabara kwenda Chato.

Hakimu wa Mahakama hiyo, Yohana Zakaria,
alitoa adhabu hiyo juzi baada ya kusema ma-
hakama imetibitisha pasi na chembe ya shaka
kwamba mtuhumiwa alitishia kwa maneno
hayo, kosa ambalo ni kinyume cha kifungu cha
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89 (2) (9) sura ya 16 ya Sheria ya Kanuni ya Ad-
habu.

Zakaria alisema mshtakiwa alitenda kosa
hilo katika eneo la kituo kikuu cha mabasi cha
zamani mjini Singida, kwenye meza maarufu ya
kuuzia magazeti, inayosimamiwa na kijana ali-
yetajwa kwa jina la John.

Alisema baada ya mshtakiwa kuropoka ma-
neno hayo, mara moja raia wema waliripoti
katika kituo kikuu cha polisi askari wa jeshi hilo
walifika na kumtia mbaroni.

Kijana huyo aliyefungwa awali alikuwa akiji-
hushisha na kazi ya kuonesha picha, hususani
mipira kupitia kibanda stendi hapo.

Hakimu Zakaria alisema baada ya kukamat-
wa na polisi, alikiri kutamka maneno hayo na
hata alipopandishwa kizibani pia alikiri kosa
lake.

Pamoja na kukiri huko, lakini alijitetea kwam-
ba alifanya hivyo akiwa na lengo la kutania tu
wala hakuwa na lengo la kuua.

Kabla ya kutolewa adhabu hiyo, Hakimu Za-
karia alisema Rais wa nchi ni nembo ya taifa,
hivyo mtu anapotishia uhai wake ni sawa na
kutishia amani na usalama wa nchi kwa ujumla,
hivyo mahakama inamtia hatiani kwa kosa al-
ilofanya.

“Mshtakiwa pamoja na kuwa hujaisumbua
mahakama hii inakupa adhabu ya kutumikia
jela miezi 24 ili iwe fundisho kwako na wengine
wanaokusudia kufanya kosa kama hili. Adhabu
hii iwaogopeshe wengine wanaotarajia kufanya
makosa ya aina hii,” alisema hakimu.

Baada ya hukumu hiyo, mshtakiwa alipele-
kwa jela tayari kuanza maisha mapya ya kutu-
mikia kifungo chake cha miaka miwili.

Waziri Mkuu mstaafu, Cleopa David Msuya (kushoto), ambaye ni Mwenyekiti wa Bodi ya Jukwaa la Maendeleo Kilimanjaro (KDF), akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu mkutano mkuu wa mwaka wa jukwaa hilo, utakaofanyika mwezi huu. Katikati ni Ofisa Mtend-
aji mstaafu KDF, Balozi Fadhil Mbaga na Mweka Hazina, Leonard Kisarika. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ubakaji, ulawiti vyashika kasi Dar

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es
Salaam limesema matukio ya ubakaji ya-
meongeza kutoka 608 katika kipindi cha
miezi 10 ya mwanzo ya mwaka jana hadi ku-
fikia 719 katika kipindi kama hicho mwaka
huu.

Takwimu hizo zinatoa tafsiri kwamba,
kwa wastani kila siku, watu wawili wanabak-
wa katika jiji hilo la kibiashara.

Kamanda wa Polisi wa kanda hiyo, Lazaro
Mambosasa, aliyasema hayo jana wakati wa
uzinduzi wa kampeni ya Siku 16 za Kupinga
Ukatili wa Kijinsia.

Kamanda Mambosasa alibainisha kuwa
katika kipindi cha Januari hadi Oktoba mwa-
ka jana, matukio ya ubakaji yalikuwa 608
mwaka jana na katika kipindi kama hicho
mwaka huu, yalikuwa 719.

“Ulawiti nao umeongezeka kutoka 259
mwaka jana na kufikia 319 mwaka huu,

matukio ya wizi wa watoto yamepungua ku-
toka 12 hadi matukio saba,” alisema.

Takwimu hizo za Jeshi la Polisi zinatoa
tafsiri kwamba, kila siku kuna tukio moja la
ulawiti jijini.

Kamanda Mambosasa alisema matukio ya
utupaji wa watoto yamepungua kutoka 17
mwaka jana na kufikia 15 mwaka huu.

Alisema kesi za matukio hayo zimeongeze-
ka, akieleza kuwa imetokana na elimu inayo-
tolewa na madawati ya jinsia 25 yaliyoko
jijini.

“Kesi 218 zimepelekwa mahakamani. Kati
yake, za kubaka zilishinda 27, kulawiti zil-
ishinda 99, kutupa watoto kesi zilizoshinda
ni mbili,” alisema.

Alisema kesi za ubakaji 19 zilishindwa ku-
tokana na ushahidi hafifu, kesi 12 za ulawiti
na mbili za utupaji watoto, pia zilishindwa
kutokana na sababu hiyo.

Kamanda Mambosasa alisema kwa mwaka
huu, watuhumiwa 298 walikamatwa kwa

makosa ya kubaka, 133 kwa kulawiti, wanne
kwa kutupa watoto na mmoja kwa wizi wa
watoto. Alisema kati ya watuhumiwa wal-
iokamatwa, wanawake ni wanne.

Kamanda Mambosasa aliwataka wananchi
katika kipindi cha Siku 16 za Kupinga Ukatili,
wafike vituo vya polisi ili kuhudumiwa na
kuleta mabadiliko ndani ya jamii.

WANAUME WANAOPIGWA

Alisema wanawake na wanaume walioko
katika uhusiano, kila mmoja ana wajibu
wa kumheshimu mwenza wake ili kuzuia
matukio ya ukatili wa kijinsia.

“Na ninyi wanaume, ikitokea umefanyiwa
kitendo cha ukatili na mwenza wako, usisite
kutoa taarifa,” alishauri.

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Sarah
Msafiri, ambaye alikuwa mgeni rasmi katika

Mnyika adai
kumlalamikia
Mkurugenzi NEC

SHAHIDI wa nne katika
kesi ya uchochezi inay-
owakabili viongozi wa
Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema),
John Mnyika amedai ma-
hakamani kwamba Febru-
ari 16, 2018 aliwasiliana
na Mkurugenzi wa Uch-
aguzi wa Tume ya Taifa
va Uchaguzi (NEC), Rama-
dhani Kailima, kumlala-
mikia kuhusu mawakala
wa chama chake kuny-
imwa nakala za barua za
usimamizi wa uchaguzi
mdogo wa ubunge wa
Jimbo la Kinondoni.

Mnyika ambaye ni
Mbunge wa Kibamba,
alitoa madai hayo wakati
akijitetea dhidi ya kesi
inayowakabili.

Ushahidi huo umesiki-
lizwa jana katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi
|I|yoket| chini ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Thomas
Simba.

Upande wa Jamhuri ul-
jongozwa na Wakurugenzi
wa Mashtaka Wasaidizi,
Faraja Nchimbi, Joseph
Pande, Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Wankyo Si-
mon na Wakili wa Serikali
Jagline Nyantori.

Akiongozwa na Wakili
wa Utetezi, Peter Kibatala,
mshtakiwa huyo wa nne
katika kesi hiyo, alidai
kuwa Februari 16, 2018
saa tisa alasiri alikwen-
da viwanja vya Buibui
kuangalia maandalizi
va mkutano wa kufunga
kampeni kama yalikuwa
yamekamilika kwa sababu
viongozi wa kitaifa wali-
kuwa wageni katika mku-
tano huo.

Alidai kuwa, alikuta
maandalizi yote yapo
sawa kasoro ilikuwa
mawakala wao walikuwa
hawajapata nakala za
barua za usimamizi kutoka
kwa msimamizi wa uch-
aguzi Kinondoni.

“Wabunge wawili wa
Chadema, Esther Matiko
na Susan Lyimo, wali-
kuwa ofisi za msimamizi
Kinondoni tangu asubuhi,
nilimpigia Susan alinieleza
walifika katika ofisi hizo
asubuhi na kwamba mpaka
muda huo wa alasiri
walikuwa hawajafanikiwa
alinitaka nimpigie Mkuru-
genzi wa Uchaguzi,” alidai
na kuongeza.

“Ilipofika saa tisa na
dakika zake nilirudi makao
makuu nilichukua jukumu
la kumpigia mkurugenzi
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Hatima CD ya
Zitto kuhusu
uchochezileo

NaMwandishi Wetu

HATIMA ya kupokelewa
mkanda (CD) wenye picha
za video za mkutano kati
va Mbunge wa Kigoma
Mjini, Zitto Kabwe (ACT-
Wazalendo) na waandishi
wa habari itajulikana
leo katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam.

Jana, kesi hiyo ilisiki-
liza ushahidi wa Jamhuri
kutoka kwa Sajenti James,
ambaye aliomba kutoa CD
hiyo kama kielelezo dhidi
va tuhuza za uchochezi
zinazomkabili mbunge
huyo. Kesi hiyo inaen-
delea kusikilizwa mbele
va Hakimu Mkazi Mkuu
Huruma Shaidi.

Awali, Wakili wa Utete-
zi, Jebra Kambole, alip-
inga CD hiyo kwa kuwa
shahidi anayetaka kutoa
kielelezo hicho hajaeleza
ni namna gani video hiyo
ilirekodiwa.

Utetezi ulidai kuwa CD
hivo ni ya kielektroniki,
hivyo inatakiwa kufuata
maelekezo ya sheria
inayohusu utoaji wa
kielelezo cha kielektroniki
inavyotaka.

Alidai CD ambayo
inatakiwa kupokewa ma-
hakamani haijarekodiwa
na shahidi huyo, hivyo
ameshindwa kukidhi ma-
takwa ya kifungu cha 18
(2) (@) cha sheria hiyo ya
kielektroniki.
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Rundo la takataka likiwa limeterekezwa bila ya kuzolewa kwa muda mrefu kando ya barabara, eneo la Kawe jirani na stendi ya daladala, jijini Dar
es Salaam jana, kitendo kinachosababisha harufu mbaya kwa wakazi wa jirani, pia kuleta magonjwa ya mlipuko kama vile kipindupindu. PICHA:

MIRAJI MSALA

Chadema yatangaza kurudia
uchaguzi kanda ya Sumaye

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), kime-
tangaza kurudia uchaguzi wa kion-
gozi wa Kanda ya Pwani baada ya
aliyekuwa Mwenyekiti wa kanda
hiyo, Frederick Sumaye, kupigiwa
kura nyingi za hapana.

Alhamisi ya wiki iliyopita, kanda
hiyo ilifanya uchaguzi huo, Sumaye
akiwa mgombea pekee wa nafasi
ya mwenyekiti, akapata kura 28 za
ndiyo, 48 za hapana na moja ilihar-
ibika. Sumaye, waziri mkuu mstaa-
fu pamoja na Mbunge wa Ndanda,
Cecil Mwambe, wamechukua fomu
za kuwania uenyekiti wa Chadema
kuchuana na mwenyekiti wa muda
mrefu, Freeman Mbowe.

Katika taarifa iliyotolewa kwa vy-
ombo vya habari jana na Mkuu wa
Idara ya Habari na Mawasiliano wa
Chadema, Tumaini Makene, ilieleza

kuwa uchaguzi utarudiwa katika
nafasi ya Mwenyekiti wa Kanda ya
Pwani baada ya kanda zote 10 kuka-
milisha uchaguzi.

“Uchaguzi wa kuwapata viongozi
wa ngazi za kanda 10 za chama, ul-
iokuwa ufanyike kuanzia Novemba
28 hadi Desemba Mosi, mwaka
huu, ulikamilika rasmi jana (juzi)
kwa mujibu wa ratiba, walipatikana
viongozi 29,” ilielezwa katika taarifa
hiyo.

Makene alisema uchaguzi huo
ulihusisha nafasi ya uenyekiti wa
kanda, makamu mwenyekiti wa
kanda na mweka hazina wa kanda.

Nipashe lilimtafuta Sumaye kwa
simu kufahamu kama yuko tayari
kushiriki tena katika uchaguzi huo
ambao hata hivyo, tarehe ya ku-
rudiwa haijawekwa wazi na chama
hicho, akasema hana taarifa.

“Sina taarifa hizo za kurudiwa
kwa uchaguzi wa kanda, wamese-

na jembe shingoni

Na Steven William, MUHEZA

MTU mmoja aliyekuwa akifanya
kibarua cha kulima Fadhili Rashidi
(35), ameuawa kinyama kwa kukat-
wa na jembe shingoni.

Tukio hilo limetokea usiku wa
kuamkia jana katika kitongoji cha
ya Mkuzi wilayani Muheza ambako
alikuwa anaishi.

Ofisa mtendaji wa kata ya Mkuzi,
wilayani Muheza, Japhet Hayule,
alisema mtuhumiwa wa mauaji
hayo niJoseph Lukas, ambaye aliku-
wa akiishi nyumba moja na mare-
hemu, wote wakiwa wanafanya
vibarua vya kulima.

Akizungungumzia tukio hilo,
Mwenyekiti wa kitongoji cha
Mgombezi, Athumani  Hamisi,
alisema vibarua hao mtuhumiwa

na (marehemu) walipita nyum-
bani kwake saa saba usiku wakiwa
wameongozana wakienda wana-
koishi huku wakiwa wamelewa,
lakini walikuwa wakigombana kwa
kudaiana Sh. 20,000.

Alisema kuwa asubuhi walipata
taarifa juu ya tukio hilo na yeye
alitoa taarifa kwa mtendaji wa ki-
jiji, Victoria Masanja, ambaye naye
alitoa taarifa kwa mtendaji wa kata
ya Mkuzi, Japhet Hayule.

Kufuatia tukio hilo Jeshi la Polisi
wilayani Muheza linawashikilia
watu watatu kutoka eneo hilo
kwa uchunguzi zaidi ambao ni Lu-
kas, Abdallah Shabani na Shabani
Athumani.

Kaimu mkuu wa upelelezi wa
Jeshi la Polisi Wilaya ya Muheza, ali-
yeomba jina lake lisitajwe gazetini
aliwataka wananchi kutofumbia

macho matukio kama hayo na
kwamba wakiwaona watu ha-
waeleweki wanajihusisha katika
matumizi ya dawa ya kulevya iki-
wamo mirungi, bangi, madawa ya
kulevya na pombe haramu ya gon-
g0 watoe taarifa kwa viongozi wao
kwa kuwa hiyo ndio inaleta watu
kufanya mauaji.

Alisema kuwa Jeshi la Polisi
wilayani Muheza litaanza msako
kwa ajili kukamata madawa ya
kulevya ikiwamo bangi, mirungi,
pombe ya gongo huku akiwataka
maofisa watendaji kuwafichua vija-
na wanajihusisha na vitendo hivyo
cha Mafere, kata ya Mkuzi wilayani
Muheza Haji Athumani, alisema vi-
jana ndiyo wako mstari wa mbele
kwa kutumia madawa ya kulevya.

ma utarudiwa lini?” alihoji. Hata
hivyo, Sumaye hakuendelea na ma-
zungumzo na mwandishi kutokana
na kutingwa na majukumu.

Chama hicho pia kimetangaza
tarehe ya mchujo wa majina ya wag-
ombea wa nafasi za juu za uongozi.

Kwa mujibu wa taarifa ya Makene,
mkutano wa kuchuja wagombea
hao utafanyika Desemba 16, mwaka
huu, ukihusisha wagombea wa na-
fasi ya mwenyekiti wa chama hicho
kikuu cha upinzani nchini.

Makene alisema kabla ya kuteua
wagombea wa nafasi hizo za juu za
uongozi, Desemba 7, mwaka huu,
kamati kuu itakutana kufanya uteuzi
wa wagombea wa mabaraza ya
chama. Alibaisha kuwa wanachama
171 walichukua, kujaza na kurejesha
fomu za kuwania uteuzi wa wagom-

bea wa nafasi 109 za uongozi ngazi
ya taifa.

“Baada ya shughuli za uchukuaji,
ujazaji na urejeshaji wa fomu ku-
kamilika na kuwasilishwa makao
makuu ya chama, kazi ya kuzicham-
bua fomu tayari imeanza kuelekea
vikao vya chama vitakavyoketi kwa
mujibu wa taratibu za uchaguzi za
uchaguzi mkuu wa ndani ya chama,”
alisema.

Taarifa hiyo ya Makene ilikuwa na
majina ya waliotia nia kugombea na-
fasi zote za uongozi ndani ya chama,
isipokuwa majina ya wagombea wa
nafasi ya uenyekiti wa Chadema
taifa.

Chama hicho kilichoanzishwa
rasmi Mei 28, 1992, kinatarajiwa ku-
fanya uchaguzi wa viongozi wa ngazi
za juu Desemba 18, mwaka huu.
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Tunakupenda sana!

THOMAS MGANTE ALI TUKAI

Ni mwaka moja leo tangu ulipoitwa mbinguni kwa Bwana.
Tunaamini hujatuacha. Kiroho uko nasi kila wakati na kila mahali.

Unakumbukwa sana na Mama mpenzi llluminata, kaka Mavere, dada
Rehema, dada Faraja pamoja na ndugu jamaa na marafiki wote.
Kutakuwa na Misa ya kusherehekea zawadi ya uhai wako
nyumbani kwa familia ya Tukai Kibamba tarehe 14/12/2019

kuanzia saa kumi jioni.

Wote mnakaribishwa.
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Jafo awapa majukumu
viongozi Chamwino

“MKuu wa
wilaya
pamoja na
timu yako
ya ofisi ya
mkurugenzi
hakikisheni
kuwa vifaa
vyote vina-
patikana
mkandar-
asi asipate
shida ili
kukamili-
sha ujenzi
huu katika
kipindi kili-
chopangwa
na mimi
nitakuwa
napita
muda wote
kukagua,”
alisema.

Na Paul Mabeja, CHAMWINO

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani
Jafo, ameutaka uongozi wa Hal-
mashauri ya Chamwino mkoani
Dodoma kusimamia upatikanaji
wa vifaa vya ujenzi wa Hospitali
ya Uhuru kila hatua ili ikamilike
kwa wakati uliopangwa.

Jafo alitoa maagizo hayo jana
alipotembelea kukagua eneo
jipya ambalo litajengwa hos-
pitali hiyo kwa kutumia fedha
zilizotolewa na Rais John Magu-
fuli ambazo zingetumika katika
sherehe za maadhimisho ya Siku
Uhuru wa Tanganyika Desemba
9, mwaka jana.

Aidha, alisema serikali im-
eamua kuhamisha ujenzi wa
hospitali hiyo kutoka enao am-
balo Rais aliweka jiwe la msingi,
kutokana na umbali uliokuwapo
mpaka eneo la barabara kuu ya
Dodoma-Morogoro.

Jafo alisema lengo la hospi-
tali hiyo ni kusaidia watu ambao
watapata ajali katika barabara
hiyo, hivyo kuijenga umbali
ambao ilikuwapo awali hakuta

kuwa na tija.

“Lengo la hospitali hii kujeng-
wa ni kwa ajili ya kusaidia wale
wanaopata ajali, wanaopata
dharura za kuzidiwa wakiwa
barabarani wapate huduma ka-
tika maeneo ya jirani, hivyo kule
ambako tuliweka awali ni zaidi
kilomita tatu kutoka barabara
kuu,” alisema Jafo.

Kutokana na hali hiyo, Jafo,
aliwaagiza viongozi wa Wilaya
ya Chamwino ambako hospitali
hiyo inajengwa kuhakikisha vi-
faa kwa ajili ya ujenzi huo vina-
patikana muda wote ili ujenzi
ukamilike kwa wakati.

“Mkuu wa wilaya pamoja na
timu yako ya ofisi ya mkurugenzi
hakikisheni kuwa vifaa vyote
vinapatikana mkandarasi asi-
pate shida ili kukamilisha ujenzi
huu katika kipindi kilichopang-
wa na mimi nitakuwa napita
muda wote kukagua,” alisema.

Mkandarasi wa ujenzi wa
hospitali hiyo kutoka Suma JKT,
Omary Jafari, alisema mradi huo
unatarajiwa kukamilika Mei 25,
mwakani kwa gharama ya Sh.
bilioni 3.99.
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MKurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Yara Tanzania, Winstone Odhiambo (kulia), akihojiwa

Zaidi” inayoendeshwa na EATV/Radio, ambapo alieleza kuwa wao kama Yara wanahakikisha
wakulima wanapata mazao ya kutosha na wanafaidika kiuchumi. PICHA: EATV/RADIO

Lukuvi awavaa
wakurugenzi
hati ardhi

Na Munir Shemweta, IRINGA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, amewata-
ka wakurugenzi wa halmashauri kuanza
kujitathmini katika idadi ya hati wana-
zotoa kwa wamiliki wa ardhi kwenye hal-
mashauri zao.

Lukuvi alisema hayo jana katika mku-
tano wake wa kusikiliza na kutatua kero
za ardhi kwa wananchi wa Mkoa wa Ir-
inga kupitia programu ya ‘Funguka kwa
Waziri’, uliyofanyika ukumbi wa Siasa ni
Kilimo mjini hapa.

Alisema wizara yake itaanza kutangaza
wilaya itakayoongoza katika upangaji,
umilikishaji na utoaji hati za ardhi kwa
wananchi ili kubaini hamashauri ambazo
ziko nyuma katika kutoa hati za ardhi kwa
wananchi.

“Mkurugenzi ajione fahari kuwawez-
esha wananchi kwa kupima na kuwapatia
hati. Kama mkurugenzi huwezi kutoa hati
miliki hata 100, basi wewe hufai,” alisema.

Kwa mujibu wa Lukuvi, kumilikisha
na kumpatia mwananchi hati ya ardhi
ni kumwezesha kiuchumi kwa kuwa
anaweza kuitumia kwenye shughuli za
kimaendeleo na kusisitiza kuwa waku-
rugenzi wa halmashauri wahakikishe
wanapanga na kuwamilikisha maeneo
wananchi.

Lukuvi pia alisema kwa sasa wizara
yake imejipanga kuhakikisha inasogeza
huduma za ardhi karibu na wananchi kwa
kuanzisha ofisi za mikoa zitakazokuwa na
watendaji wote wa sekta ya ardhi kama
vile wapimaji, wathamini, wataalamu wa

mipango miji na wasajili.

“Sasa wapimaji, wathamini na wa-
pangaji watakuja hapa Iringa. Muundo
unaanza mwezi ujao lengo ni kuwapun-
guzia usumbufu wananchi katika kupata
huduma za ardhi,” alisema.

Waziri alisema katika kuboresha hu-
duma za sekta ya ardhi, wizara yake itat-
umia mifumo unganishi itakayorahisisha
utendaji kazi kwa wataalamu wa sekta ya
ardhi. Kazi kubwa, alisema itakuwa iki-
fanyika kielektroniki badala ya kutumia
makaratasi aliyoaeleza kuwa wakati
mwingine husababisha tamaa kwa maofi-
sa ardhi.

Alitolea mfano Mkoa wa Dar es Salaam
kuwa umeshaanza kutumia mfumo un-
ganishi na sasa wamiliki wa ardhi katika
mkoa huo wanapatiwa hati za kielektron-
iki na kubainisha kuwa lengo la kuwa na
mfumo unganishi ni kuondoa urasimu na
kurahisisha utendaji kazi.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Ally Hapi,
alisema mkoa wake umejitahidi kupungu-
za kero na migogoro ya ardhi iliyokuwapo
miaka ya nyuma kwa kuanzisha utaratibu
wa kuwafuata wananchi kwenye maeneo
yao kupitia programu ya Iringa Mpya.

Alimweleza Waziri Lukuvi kuwa, kama
angekuja mwaka mmoja na nusu uliopi-
ta, basi ukumbi aliofanyia mkutano wa
‘Funguka kwa Waziri’ ungekuwa umejaa
wananchi wenye kero lakini jitihada za
mkoa wake zimesababisha mkutano huo
kutokuwa na idadi kubwa ya wananchi
wenye migogoro ya ardhi kama ilivyoku-
wa miaka ya nyuma.
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HABARI KITAIFA

Gari lenye namba za usajili T 439 CVD, likiwa limetumbukia kwenye mtaro wa maji ya
mvua, baada ya kumshinda dereva wake, katika Barabara ya Sewa, eneo la Mikocheni
Viwandani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Mfumo wadhibiti
mimba gerezani

Na Joseph Mwenda-
pole

ishirikisha asasi binafsi
hivyo utekelezaji wake

bapo kwenye gereza lolote
Tanzania mfungwa au

Shida maji yawaamsha
Usiku wa manane

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAKATI Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira (Morowasa) ikipandisha ankra
ya maji kwa matumizi ya nyumbani kutoka
1,070 hadi 1,600 kuanzia Desemba Mosi
mwaka huu, baadhi ya wananchi wa maeneo
kadhaa wamelalamikia kukosekana kwa hu-
duma hiyo.

Baadhi ya wananchi waliolalamikia ku-
kumbwa na adha hiyo ni Mazimbu Relini,
Modeko, Area 5, Kichangani kwa Mchuma,
Maghofa ya Reli, Mfalme Sulemani na Kilaka-
la. Wananchi hao wamedai kukosa huduma
hiyo kwa zaidi ya wiki mbili sasa.

Kwa mujibu wa wananchi hao, wamekuwa
wakiamka saa 9:00 usiku hadi 10:00 alfajiri
kusaka maji, huku baadhi wakisema wame-
kuwa wakipata mara mbili kwa wiki au ku-
topata kabisa.

“Kwa kweli tumekuwa tukipata sana adha
ya maji. Tunaacha vitanda saa 9:00 au saa
10:00 alfajiri kulingana na umbali kusaka
maji na wakati mwingine tunarejea nyum-
bani saa 1:00 au 2:00 asubuhi,” alisema Jalia
Kavindi, mkazi wa Mazimbu Relini.

Ndaki Mosha, mkazi wa Modeko, alisema
wanashangazwa na Moruwasa kutangaza
kupandisha bei ya maji kupitia matangazo
mbalimbali yanayorushwa katika vyombo
vya habari wakati hakuna huduma hiyo.

Alisema katika eneo hilo, hakuna huduma
ya maji kwa wiki mbili sasa na kulazimika ku-
nunua maji kwa watu wanaoleta na maboza
kwa kuuza kwa Sh. 100 kwa ndoo.

“Tunashangazwa na Moruwasa kupandi-

sha bei ya maji, huku kwa wiki mbili sasa maji
hatuyaoni. Wanapopandisha gharama kue-
ndane na upatikanaji wa huduma,” alisema
Mosha.

Naye Mtumwa Marcus, mkazi wa Area
5, alisema kwa muda mrefu wana tatizo la
maji lakini wanashangazwa na ankra za maji
zimekuwa zikiletwa kila mwezi licha ya ku-
fikisha malalamiko hayo katika ofisi za Moru-
wasa na kushindwa kupatiwa majibu.

Andrew Kimaro, mkazi wa Kilakala alise-
ma tatizo la maji katika eneo hilo kwa sasa
limekuwa sugu na kulazimika baadhi ya watu
kutumia maji ya mito yanatokana na mvua zi-
nazoendelea kunyesha mjini Morogoro.

Akizungumzia tatizo hilo, Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa Moruwasa, Mhandisi
Tamimu Katakweba, alisema tatizo la baadhi
ya maeneo kukosa maji linatokana na miun-
dombinu katika maeneo hayo kuwa katika
hali ya uchakavu na kuhitajika kufanyiwa
ukarabati mkubwa ili kurudisha huduma
hiyo.

Katakweba alisema Moruwasa imeshapata
Sh. bilioni 180 kutoka Shirika la Maendeleo la
Ufarasa kwa ajili ya kuboresha miundombi-
nu na ujenzi wa matangi mapya katika mae-
neo yote kwa sasa yenye matatizo ya maji
na tayari mtaalamu mshauri ameshapati-
kana.

Kaimu mkurugenzi huyo alisema wataal-
amu wengine wameshaanza kutafuta vy-
anzo vya chini vya maji kwa ajili ya kusaidia
maeneo mengine ambayo hayajafikiwa na
mtandao huo na kuwataka wananchi kuwa
wavumilivu.

HALMASHAURI YA J1JI LA DODOMA

MFUMO madhubuti ul-
iowekwa katika magereza
mbalimbali nchini ume-
fanikisha kudhibiti mimba
kwa wafungwa na maha-
busu.

Hayo yalisemwa jana
Mrakibu Mwandamizi wa
Jeshi la Magereza nchini,
Amina kavirondo, kwenye
kikao cha siku mbili cha
tathmini ya Mpango wa
Kitaifa wa Kutokomeza
Ukatili wa Wanawake na
Watoto (MTAKUWWA).

Mkutano huo ambao ni
mwendelezo wa siku 16
za kupinga ukatili wa ki-
jinsia zilizozinduliwa hivi
karibuni mkoani Dodoma,
umebeba kaulimbiu ‘Kiza-
zi Chenye Usawa: Simama
Dhidi ya Ubakaji’.

Amina alitoa ufafanuzi
huo wakati akijibu hoja ya
mjumbe wa mkutano huo
aliyedai kuwa kuna wa-
nawake wanapata mimba
wakiwa magerezani.

Alisema kutokana na
udhibiti huo haijawahi
kutokea hata siku moja

mahabusi au mfungwa
akapata ujauzito akiwa
kwenye gereza lolote
nchini.

“Hakuna wakati am-

mahabusi aliwahi kupata
mimba. Nina miaka 24
kazini nazungumza kitu
ambacho ninauhakika
nacho haijawahi kutokea
na haiwezi kutokea kama
mnavyodhani,” alisema.

Alifafanua kuwa mfung-
wa anapoingia gerezani
siku ya kwanza anapimwa
vipimo vingi ikiwamo
ujauzito kama ni mwan-
amke na iwapo atabainika
kuwa na mimba taarifa
huwasilishwa kwa vion-
gozi wote wa juu wa jeshi
hilo.

Amina alisema kama
mfungwa wa kike atain-
gia gerezani akiwa hana
ujauzito hawezi kuupata
akiwa ndani kwa kuwa
wameweka utaratibu
mzuri ambao hakuna na-
fasi kwa mfungwa huyo
kuonana na mwanaume
awe askari wa kiume au
mfungwa wa kiume.

Akifungua mkutano
huo, Ofisa Maendeleo ya
Jamii kutoka Ofisi ya Rais
Tamisemi, Mwajina Lipin-
ga, alisema serikali itaen-
delea kutoa ushirikiano
kwa asasi zisizo za kiseri-
kali katika utekelezaji wa
Mtakuwwa.

Alisema wakati serikali
ikiandaa mpango huo il-

unahitaji ushirikiano wa
pande zote mbili ili ku-
fikia malengo yake mwaka
2022 ya kupunguza ukatili
huo angalau kwa asilimia
50.

Aliipongeza WiLDAF
kwa namna inavyora-
tibu mashirika 63 kwenye
utekelezaji wa mpango
huo na kwamba hiyo ni
dalili njema kuwa jukumu
hilo halijaachwa kwa seri-
kali pekee.

Mkurugenzi wa
WiIiLDAF, Anna Kulaya,
alisema mkakati huo ni
matokeo ya kazi kubwa ya
ushawishi wa asasi binafsi
baada ya kuona matukio
ya ubakaji na unyanyasaji
wa wanawake na watoto
umeshika kasi.

Alisema Tanzania ni
miongoni mwa nchi nne
duniani  zinazotelekeza
mpango wa Mtakuwwa na
kwamba baadhi ya nchi zi-
takuja kujifunza namna il-
ivyofanikiwa kuutekeleza
na changamoto zake.

“Mpango huu usipo-
fanikiwa  haitaangaliwa
serikali bali itaangaaliwa
nchi hivyo sisi wadau wa
asasi binafsi lazima tukae
pamoja tuseme wapi tu-
mefanikiwa na wapi kuna
changamoto,” alisema.

MNADA WA UUZAJI WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia Wananchi wote kuwa
zoezi la uuzaji wa Viwanja kwa njia ya Mnada litafanyika tarehe 14 Disemba, 2019
siku ya Jumamosi. Mnada utafanyika katika eneo la wazi la Manispaa ya zamani
(karibu na Sabasaba) kuanzia saa 4:00 Asubuhi.

Viwanja vinavyouzwa ni Maeneo ya:

ENEO MATUMIZI NA BEI TSHS KWA (SQM1)
IYUMBU (New Town * Viwanja vya Nyumba za kupangisha (Apartments)
Centre) e Viwanja vya Biashara

* Viwanja vya Viwanda Vidogo
NALA (Industrial Area) * Viwanja vya Viwanda vya aina mbalimbali
NJEDENGWA * Viwanja vya Nyumba za kupangisha (Apartments)
(Investment Centre) * Viwanja vya Biashara
NZUGUNI ~ (Jirani na * Viwanja vya Hoteli
Uwanja wa Mpira, Soko * Viwanja vya Biashara
Kuu na Stendi kuu mpya * Viwanja vya Maduka makubwa (Shopping Malls)
ya mabasi)
NB:

* Asilimia 50 ya Malipo italipwa siku ya Mnada
* Asilimia 50 inayobaki italipwa ndani ya siku 14 baada ya Mnada.

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji,
DODOMA

| 215543202
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Halmashauri 16 zichukue
hatua kujinusuru na njaa

TAARIFA kwamba halmashauri takribani 16 nchini zina upun-
gufu wa chakula, zinapaswa kuchukuliwa kwa uzito wa pekee.

Imeelezwa kuwa taarifa hizo zimebainishwa na tathmini ya hali
ya chakula iliyofanywa na Wizara ya Kilimo katika maeneo kadhaa
nchini, huku serikali ikisema imejipanga kukabiliana na changa-
moto hiyo.

Halmashauri hizo zimetajwa ni Kongwa, Mpwapwa, Chamwino,
Bahi (Mkoa wa Dodoma); Simanjiro Mkoa wa Manyara); Longido
(Mkoa wa Arusha na Musoma (Mkoa wa Mara). Nyingine ni Same
na Mwanga (Mkoa wa Kilimanjaro); Rorya (Mkoa wa Mara); Manyo-
ni (Mkoa wa Singida); Kishapu na Shinyanga (Mkoa wa Shinyanga);
Korogwe na Mkinga (Mkoa wa Tanga) na Nzega (Mkoa wa Tabora).

Hayo yalibainishwa na Mkurugenzi wa Idara ya Uratibu na Me-
nejimenti ya Maafa Ofisi ya Waziri Mkuu, Kanali Matamwe Said,
wakati akifungua mafunzo ya wataalamu wa uchambuzi na tath-
mini ya usalama wa chakula na lishe nchini (Mchali) wiki iliyopita
mkoani Morogoro.

Alisema kila mwaka Wizara ya Kilimo imekuwa ikitoa taarifa ya
hali na usalama wa chakula nchini na kwa mwaka huu tathmini
hiyo awali ilifanywa kwenye halmashauri 46 ambazo zilikuwa na
viashiria vya upungufu wa chakula hata hivyo, baada ya mvua ku-
nyesha halmashauri 16 ndizo zilionekana bado zina chagamoto ya
uhaba wa chakula.

Alivitaja vigezo vilivyotumika katika kufanya tathmini ya hali ya
chakula kwa halmashauri hizo 16 zenye changamoto ya chakula
ni kuangalia upatikanaji wa chakula, soko na usalama wa chakula.

Mkurugenzi huyo alisema tathmini hiyo ililenga kujua sababu
za halmashauri hizo kuwa na upungufu wa chakula ili kuangalia
namna ya kukabiliana na changamoto hiyo.

Ni jambo jema na lenye tija kwa Wizara ya Kilimo kuwa na
utaratibu wa kufanya tathmini ya hali ya chakula na usalama wa
chakula, kwa kuwa inasaidia kujua hali halisi ilivyo katika maeneo
yote nchini.

Tunalisema hili kutokana na miaka ya nyuma kukosekana kwa
takwimu za usalama wa chakula hususan wanasiasa kuficha uk-
weli pale maeneo yao ya kiutawala yanapokuwa na upungufu wa
chakula.

Kutokana na serikali kuwabana wakuu wa wilaya na mikoa kuwa
wahakikishe maeneo yanakuwa na chakula kwa kuhimiza wa-
nanchi kuzalisha, imekuwa vigumu kwao kueleza hali ya chakula,
kiasi kwamba wakati mwingine hata kama maeneo yao yana njaa,
hawasemi ukweli kwa kuogopa kutumbuliwa.

Ikumbukwe kwamba miongoni mwa vigezo vya viongozi hao
kuendelea kuwa madarakani ni maeneo yao kujitosheleza kwa
chakula.

Baada ya tathmini hii, viongozi wa halmashauri 16 zilizotajwa
kuwa na upungufu wa chakula wakiwamo wakurugenzi, wakuu
wa wilaya na mikoa hawanabudi kuchukua hatua haraka kabla hali
haijawa mbaya.

Miongoni mwa hatua za kuchukua ni kuwahimiza wananchi wao
walime mazao ya muda mfupi, ambayo pia yanavumilia ukame. Hii
ni kwa kuwa serikali imeshasema na imeendelea kusisitiza kuwa
haitatoa fedha kwa ajili ya kununulia chakula kwa maeneo ambayo
yatakuwa na uhaba wa chakula.

Tunaelewa jinsi mabadiliko ya tabianchi yanavyosababisha atha-
ri nyingi ikiwamo ukosefu wa mvua kwa muda mwafaka na wakati
mwingine kusababisha mafuriko, hivyo kuharibu mashamba na
mazao.

Tunashauri halmashauri zetu kuwatumia wataalamu wa kilimo
kuelimisha wakulima kulima kwa kutumia mbinu za kisasa za
kilimo himilivu ambacho kinaweza kukabiliana na athari za ma-
badiliko ya tabianchi, ili pamoja na mambo mengine, kuwapo na
chakula cha uhakika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

U |

s
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Na Mary
Geofrey

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com
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Siku za kupinga ukatili
ziripoti rushwa ya ngono

RUSHWA inatafsiriwa kuwa ni
matumizi mabaya ya mamlaka
ili kujinufaisha na kujipatia ma-
slahi binafsi.

Miaka ya nyuma rushwa zi-
lizokuwa zimekithiri ni zile zili-
zotolewa ili kupata stahili iwe ka-
zini, kwenye huduma muhimu
na hata ili kupata upendeleo
kwenye siasa.

Zama hizi kumekuwa na
kukithiri kwa rushwa ya ngono,
ambayo imekuwa mwiba mbkali
kwa wanawake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Utumishi na Utawala Bora,
George Mkuchika, akiwa bun-
geni mwaka huu, wakati wa ba-
jeti, anakiri wazi kuwa rushwa
bado ni tatizo kitaifa licha ya
jitihada zinazoendelea katika
serikali ya awamu ya tano.

Anasema rushwa ndogondo-
go ndiyo mwiba kwa Watanza-
nia wengi kwa kuwa inawagusa
wanyonge moja kwa moja huku
akitaja ya ngono kwamba inaen-
delea kutamalaki katika maeneo
mengi hususani kazini.

Analiambia bunge kuwa ma-
pambano dhidi ya rushwa sharti
yaangalie kundi la chini na
nguvu ielekezwe huko baada ya
upande wa juu kuonyesha ma-
fanikio.

Kundi kubwa ambalo lina-
kutana na changamoto hiyo ni
wanafunzi wa vyuoni na kume-
kuwa na tuhuma kuwa baadhi
ya wanavyuo wa kike wanalazi-
mika kutoa rushwa ya ngono ili
waweze kufaulu masomo yao.

Wahadhiri nao wanalaumiwa
kwa kuwanyanyasa kijinsia wa-
nafunzi wa kike kwa kutaka ngo-
no au kuwajengea mazingira ya
kuwataka kimapenzi kwa nguvu.

Kwa upande mwingine, wa-
nafunzi wa kike vyuoni nao wa-
nalaumiwa kwa kutumia jinsia
yao kama kishawishi cha kuwa-
tega wahadhiri wa kiume kwa
lengo la kupata alama bora.

Upatikanaji wa taarifa kamili
kuhusu rushwa ya ngono ni
tatizo kubwa kutokana na jambo
hilo kuonekana kuwa la usiri ka-
tika jamii.

Mkurugenzi wa Mfuko wa
Uhifadhi Wanawake Tanzania
(WFT), Mary Rusimbi, akiwasili-
sha mada katika kongamano
la kujadili masuala ya rushwa
ya ngono ikiwa ni sehemu ya
maadhimisho ya Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa Kijinsia, anasema
utoaji taarifa ni tatizo.

Kongamano hilo liliandaliwa
pia na Chama cha Wanahabari
Wanawake (Tamwa) na mabalo-
zi wa nchi za Ireland na Uholan-
zi likiwa na kaulimbiu ‘kataa
rushwa ya ngono jenga kizazi
chenye usawa’.

Rusimbi anasema ni vema ma-
pambano ya rushwa ya ngono
kuongozwa na utafiti ili kujua ni
wapi wanaweza kuanzia katika
kupambana na rushwa hiyo am-
bayo ni jambo la kikatili.

Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru),
katika kushughulia tatizo hili
imeanzisha elimu na kitengo
cha kushughulika na rushwa za
ngono.

Lengo ni kuhakikisha tatizo
hili linapungua kama si kumal-
izika kabisa ndani ya jamii zetu
na taifa kwa ujumla.

Vyanzo vya rushwa ya ngono
vinavyotajwa ni mmomonyoko
wa maadili, tamaa za mwili, ku-
tokujua haki na wajibu, kutoji-

amini kutokana na kukosa sifa
na kama za kupata au kujihakik-
ishia huduma haraka.

Katika muktadha huo wa-
naothirika na rushwa ya ngono
ni wanawake, wanafunzi na wa-
tumishi wa ngazi za chini.

Athari ambazo zinatokana na
rushwa hii ni ukiukwaji wa haki
za binadamu, ukiukwaji wa uta-
wala wa sheria na taratibu za
kazi na kuajiriwa watu wasiyo
na sifa.

Aidha kunazorotesha utendaji
kazi wa taasisi, kupatikana kwa
wasomi wenye uwezo duni, ku-
katisha masomo hasa kwa wasi-
chana wa shule na vyuo.

Kadhalika kumekuwapo na
kuongezeka kwa maambukizi ya
magonjwa ya ngono hasa Ukim-
wi, mimba zisizotarajiwa hali
inayochangia kuongezeka kwa
watoto wa mitaani.

Kutokana na madhara hayo
kuna kila sababu ya kila muhusi-
ka kujiepusha na rushwa ya
ngono kwa sababu zozote zile
kwa sababu kwanza unalinda
heshima na utu.

Pia kunasaidia kuwajengea
ujasiri wanawake wasiendelee
kukubali kudhalilika na haki ku-
tolewa kwa usawa.

Ili kuondokana na changamo-
to hii ambayo imetawala mae-
neo mbalimbali nchini, jamii
inapaswa kutofumbia macho
vitendo hivi.

Waathirika hawana budi kuwa
mstari wa mbele kukemea na
kutoa taarifa kwenye vyombo
vya dola ikiwamo Takukuru.

Takukuru inapokea taarifa
nchi nzima kwa walalamikaji ku-
piga simu ya bure namba 113.
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BARUA & MJADALA

Takataka
zinatupwa
kila mahali

MHARIRI

NITOE kilio changu kwa serikali
kupitia kwako. Sisi wakazi wa maeneo
mbalimbali ya Dar es Salaam tumeku-
wa na matatizo ya kutupiwa takataka
nyumbani kwetu kila wakati.

Kila mara ukiamka unakutana na
viroba vya takataka zinazotupwa ama
kwenye mlango wa kuingilia nyum-
bani, kwenye ukuta wa ua, au hata
uwanjani.

Tunaziomba mamlaka za hal-
mashauri kuona shida yetu na
kutusaidia kwa kupanga utaratibu
wa kuzoa takataka mitaani. Mbona
viongozi wanajisahau.

Mkazi wa Kawe- Ukwamani

Dar es Salaam.

Kufungua
mbolea

muda mrefu
kunaipunguza
nguvu?

ASALAMU Alyeikum Mhariri.

Mimi ni mkulima na mara nyingi
natumia mbolea, lakini sijafahamu
ukweli kuhusu uuzaji wa pembejeo hii.

Naomba kuwauliza wataalamu
mbolea ya chumvi chumvi ikifunguliwa
muda mrefu bila kufunikwa si ina-
pungua nguvu? Kama jawabu ni ndiyo
kwanini serikali isitengeneze mazin-
gira ya mbolea hiyo kupimwa kwenye
vipimo vidogo kuuzwa kwa utaratibu
unaoeleweka?

TIkumbukwe mara nyingi nimekuwa
nikiuziwa mbolea hii lakini sioni kuwa
inarutubisha mazao yangu. Nitoe
mfano wa DAP.

DAP inayoaminika kunenepesha
mazao haijawa na tija kwa wakulima
wengi.

Ndiyo maana pamoja na kuomba
ufafanuzi huo, tunaomba pia serikali
itusaidie kupata maofisa ugani jijini
Dar es Salaam kwani kuna wakulima
na wafugaji wengi.

Barnabasi Lukwalo

P.O.BOX 1577

Dar es Salaam.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Halmashauri zinazosuasua
kuhama zinajikwamisha

Na Sabato Kasika

HIVI karibuni, Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo,
aliagiza halmashauri zenye
ofisi nje ya maeneo ya utawala
kuhama mara moja na kuonya
kuwa zitakazopuuza zitafutwa.

Baadhi ya halmashauri,
ambazo zilikuwa zinafanyakazi
nje ya maeneo ya utawala
ni Halmashauri ya Musoma
mkoani Mara, ambayo baada
ya agizo hilo, ilihamia kwa
muda Mugango.

Hatua ya kuhamishwa kwa
halmashauri hizo inatokana
na Rais John Magufuli kubaini
kuwa nyingi hazifanyi kazi
katika maeneo yao ya utawala

na kusababisha utoaji wa
huduma kwa wananchi
kusuasua, lakini umbali

ulikuwa chanzo cha kuongeza
gharama za uendeshaji.

Aidha, ilibainika  kuwa
mkurugenzi wa halmashauri
zilizo nje ya eneo la Kkazi,
hutembea kilomita takribani
95 kwenda na kurudi ili
awahudumie wananchi wakati
kama angekuwapo karibu
na wananchi, adha zote
wanazopata zisingekuwapo.

Uamuzi huo wa
kuhamishwa kwa halmashauri
umepongezwa na Mkuu wa
Wilaya ya Musoma, Dk. Vincent

Anney, ambaye anasema
usumbufu kwa watumishi
wa kusafiri umbali mrefu
utakuwa umepungua.

Anasema, Halmashauri ya
Wilaya ya Musoma makao
makuu yake yalipangwa
kuwa eneo la Kata ya
Murangi, karibu kilomita 56
kutoka Musoma Mjini. Hata
hivyo, wafanyakazi wote
walikuwa wanaishi mjini na
mara chache wanatembelea
wananchi  huko
kutatua matatizo na kero zao.

Mkuu huyo wa wilaya,
anasema, hali hiyo
ilimsumbua kwa muda mrefu,
kwa vile kila alipozunguka
na Kamati ya Usalama
ya Wilaya alikutana na
migogoro, ambayo inapaswa
kutatuliwa na watumishi wa
halmashauri.

Aidha, anasema kwamba
hali hiyo ilisababisha yeye
mkuu wa wilaya atembelee
kutatua migogoro ya ardhi
na kuhamasisha shughuli za
maendeleo.

Anabainisha kuwa
halmashauri ilikuwa
inakwama kuwafikia
wananchi, kwa  sababu
gharama za  uendeshaji
zinaongezeka, kutokana

na umbali uliopo kati ya
halmashauri na wananchi.
Dota Anney anaitolea
mfano Halmashauriya Wilaya
ya Musoma kuwa ilikuwa
katika eneo la manispaa, na
ni lazima kusafiri kilometa
92, na kwamba uamuzi wa
kuhama umefuta machozi ya
wananchi wanyonge ambao

sasa watafikiwa kwa urahisi.

Matarajio ya mkuu huyo wa
wilaya ni wananchi kupata huduma
kwa haraka na kupunguza gharama
za usafiri, usimamizi wa shughuli
za maendeleo utaongezeka kwa
vile wafanyakazi wa halmashauri
watafika kwa wakati kutembelea
miradi ya maendeleo.

Anatarajia pia ukusanyaji wa
mapato ya serikali hasa ya ndani ya
halmashauri utaongezeka, matumizi
ya halmashauri yatapungua kwa
sababu posho za madiwani na
gharama za mafuta na ukarabati wa
magari vitapungua kwa vile vikao
vitafanyia katika maeneo yao ya
utawala na hakuna safari ndefu za
mara kwa mara.

Mbali na hayo, matarajio ni
gharama za utengenezaji wa
magari na mafuta zitapungua kwa
kila halmashauri na pia malengo
ya kugawanywa halmashauri ya
kuhudumia wananchi yametimizwa.

Hata hivyo, anasema suala la
mgawanyo wa mipaka utawala
halmashauri za wilaya upo karibia
kila halmashauri za wilaya mfano na
unatakiwa kuangaliwa kwa umakini
na kwamba kabla ujenzi wa majengo
ya kudumu haujaanza ifanywe
tathmini mgawanyo wa mipaka ya
halmashauri.

“Nashauri mamlaka zichukue
hatua haraka, ili ~mgawanyo
uangaliwe upya na uakisi mahitaji
ya wananchi. Naamini changamoto
kubwa katika kufikia maamuzi
ya kutazama upya mipaka ya
halmashauri ni wanasiasa maana
baadhi ya kata au majimbo na kata
zake zitamegwa kuunda mipaka
mipya ya halmashauri,” anasema
Dk. Anney.

Anaeleza kuwa baadhi ya
wanasiasa wanaamini kwamba wao
ni wa kudumu na hivyo mambo
ya msingi huwa wanapinga kwa
maslahi ya kisiasa na anadai baadhi
ya mipaka ya awali iligawanywa kwa
maslahi ya kisiasa.

Vile vile anasema, mgawanyo
ukirekebishwa kwa kutumia busara
na ukweli, huku ubinafsi ukiachwa,
watakuwa wamewasaidia wananchi
wanyonge anaowasemea kila siku
Rais Magufuli.

“Wanasiasa tukumbuke sisi nafasi
zetu si za kudumu ila wananchi ni
wa kudumu. Tunashukuru Rais kwa
busara zako za kuwajali wananchi
maskini. Hivyo, sisi mamlaka za
mikoa na wilaya tusaidie katika
mchakato wa kushauri Ofisi ya Rais
Tamisemi kuhusu namna bora ya
kugawa upya mipaka ya halmashauri
za wilaya,” anasema.

Anaeleza kuwa tatizo la umbali na
mgawanyo wa mipaka ya utawala
halmashauri za wilaya lipo karibia
kila kona kuanzia Mbeya, Kondoa,
Babati, Bunda na Tarime, hivyo ni
muhimu busara zikatumike katika
mgawanyo huo.
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Reli ya Kisasa kuunganisha S
Tanzania, Burundi, Congo

Na Mwandishi Wetu

NCHI za Tanzania, Congo na Burundi
zimeingia makubaliano ya kujenga reli ya
kisasa kwenda kwenye nchi hizo, ili kura-
hisisha usafirishaji wa mizigo na kukuza
uchumi wa nchi husika.

Mradi huo wa SGR utaunganisha
Bandari ya Tanzania na nchi hizo, kupi-
tia Uvinza (Tanzania), Msongati na Gitega
(Burundi) na Mashariki ya Congo.

Mawaziri wa nchi hizo walikutana jana
na kuhuisha mkataba uliokuwapo ambao
ulisainiwa wakati wa serikali ya awamu ya

tano, lakini haukutekelezeka, na mwing-
ine uliosainiwa mwaka 2015 utakaohu-
ishwa na kuwa na chombo kitakachowapa
nguvu ya utekelezaji.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwele, alisema up-
embuzi yakinifu na usanifu wa awali wa
mradi utakamilika mwishoni mwa mwezi
Januari, na kwamba mawaziri wamesaini
makubaliano yaliyorejewa ili kwenda
kwenye hatua ya utekelezaji.

“Tumepata Mhandishi mshauri kampu-
ni HP Gulf ya Ujerumani na baada ya kazi
kukamilika Januari, mawaziri watakutana

kupokea matokeo ya uchambuzi wa mradi
yatapelekwa kwa wakuu wa nchi zote,”
alisema.

Kwa hatua ya awali mawaziri wa nchi
hizo wameunga mkono mradi huo, na
kwamba utaanzia Uvinza hadi Msongati
na baadaye Gitega na kuunganishwa na
Congo, na kwamba ili mradi uwe na manu-
faa kiuchumi ni lazima nchi hiyo iungan-
ishwe.

“Tuna madini zaidi ya tani milioni 150
ya Nicol eneo la Msongati, tukiunganisha
na Congo mradi utajilipa kirahisi zaidi,”
alifafanua.
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Mkurugenzi wa Huduma vya T-Pesa, Lulu Mkudde (kulia), akionyesha jinsi ya kufanya muamala wa kifedha kutoka katika akaunti ya Benki ya
NBC kupitia huduma ya kifedha kupitia T-Pesa ya Kampuni ya TTCL, katika uzinduzi wa ushirikiano wa huduma za kifedha ya T-Pesa na NBC

Kushoto ni Mkuu wa Huduma za Kibenki Kidigitali wa NBC, Deogratius Mosha. MPIGAPICHA WETU.

Mnyika adai kumlalamikia
Mkurugenzi NEC

INATOKA UK 2

mkuu akanijibu kwamba ame-
shatoa maelekezo kwa msimam-
izi wa uchaguzi agawe nakala
za barua kwa mawakala wote,
lakini hawakupewa barua hizo
mpaka usiku,” alidai Mnyika.

Akihojiwa na Wakili Nyan-
tori kuhusu kufukuzwa Chuo
Kikuu Dar es Salaam, shahidi
huyo alidai kuwa hakufukuzwa
bali aliandika barua kuahirisha
mwaka.

Alidai tangu ameahirisha
mwaka wa masomo Chuo Kikuu
mpaka leo (jana) hajarudi tena
kuendelea na masomo hayo
anaendelea na siasa.

Mbali na Naibu Katibu Mkuu
Chadema, Tanzania Bara, Mnyi-
ka, washtakiwa wengine ni Mwe-
nyekiti Chadema Taifa, Free-
man Mbowe, Mbunge wa Iringa

Mjini, Peter Msigwa, Mbunge
washtakiwa wengine ni Naibu
Katibu Mkuu Taifa, Zanzibar,
Mwalimu, Mbunge wa Kibamba,
John Mnyika, Katibu Mkuu
Taifa, Vicent Mashinji, Mbunge
wa Bunda Ester Bulaya na
Mbunge wa Kawe, Halima Mdee.

Wengine ni Mbunge wa Ta-
Taifa, DK. Vicent Mashinji na
Mbunge wa Tarime Mjini, Esther
Matiko.

Washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka 13 likiwamo la kula
njama, wote wanadaiwa kuwa,
Februari Mosi na 16, mwaka
jana, Dar es Salaam walikula
njama ya kutenda kosa la ku-
fanya mkusanyiko usio halali na
kukiuka tamko kutawanyika.

Ubakaji, ulawiti

vyashika kasi Dar

kampeni hizo, aliwataka wanaume ambao
wanapigwa na wake zao, wasiogope kutoa
taarifa kwenye madawati hayo ya jinsia kwa
kuwa hayajawekwa kwa ajili ya wanawake na
watoto peke yao.

“Unakuta askari anapigwa, lakini anao-
gopa kuripoti au mtu mwenye misuli mi-
kubwa anapigwa na mke wake, anaona aibu,
mjitokeze kwa sababu matukio ya ukatili wa
kijinsia huwaathiri zaidi watoto, mwisho wa
siku wanakimbia familia zao kutokana na
kuyashuhudia.

“Kama mtaogopa kwenda kwenye mada-
wati haya ambayo wanaosikiliza hizo kesi ni
wanawake, mje hata kwetu,” alisema.

Msafiri aliwataka wazazi kutowahusisha
watoto wakati wa kutatua migogoro yao ikiwa
ni mbinu ya kuepuka kuwaathiri kisaikolojia.

Pia aliwataka madereva wa bajaji, daladala,
pikipiki na utingo kuwa sehemu ya kutoa
taarifa ya matukio ya ukatili wa kijinsia yana-
potokea mitaani.

Hatima CD ya
Zitto kuhusu
uchochezi leo

Pia alidai shahidi huyo
ameshindwa kuonyesha mashine
iliyotumika kurekodi na kama
ilikuwa inafanya kazi vizuri na
kuomba mahakamani isipokee
kielelezo hicho.

Akipinga hoja hizo, Wakili wa
Serikali Mwandamizi Nassoro
Katuga alikiri kuwa Kkielelezo am-
bacho shahidi anataka kipokewe
na kitumike kama ushahidi ma-
hakamani ni cha kielektroniki.

Katuga alidai kuwa kitu amba-
cho shahidi alikuja kukielezea
mahakamani hapo ni kuhusu
uchunguzi walioufanya katika
video kama ni halisi au la.

Alidai hakuna kifungu amba-
cho upande wa utetezi wam-
ekielezea kwamba aliyerekodi
video ndiye anayepaswa kutoa
kielelezo hicho.

Kutokana na mabishano hayo,
Hakimu Shaidi alisema atatoa
uamuzi leo kama kielelezo hicho
kipokewe au la.

Awali, shahidi wa 14 ambaye
ni Mtaalamu wa Uchunguzi wa
Kisayansi kutoka Makao Makuu
va Polisi, Sajent James (52),
alidai alipata barua iliyoambat-
anishwa na CD kutoka kwa Mkuu
wa Upelelezi Mkoa wa Kipolisi
Kinondoni ikielekeza kufanya
uchunguzi wa picha iliyomo kwe-
nye kielelezo hicho.

Alidai barua hiyo ilipewa nam-
ba OB/IR/8291/2018 ya Oktoba
10, 2018 ililetwa na Koplo Faraji
na baada ya kuipokea mkuu
wake wa kazi, Mrakibu wa Polisi
(SP) Tumaini, alimpa jukumu la
kufanya uchunguzi.

James alidai kuwa baada ya
uchunguzi aligundua kuwa video
iliyohifadhiwa kwenye CD ni
halisi hivyo aliandaa hati kwa
mujibu wa kifungu cha 202 (1)
cha Sheria ya Mwenendo wa
Makosa ya Jinai (CPA).

Alidai ripoti ya uchunguzi wa
kielelezo hicho aliandika De-
semba 6, 2018 na kuiomba ma-
hakamani ipokee kielelezo hicho
na kioneshwe kilichomo ndani ya
CD.

Katika kesi hiyo, Zitto anadai-
wa Oktoba 28, mwaka jana akiwa
katika mkutano na waandishi wa
habari, uliofanyika katika Makao
Mkuu ya ACT-Wazalendo, alitoa
maneno ya uchochezi yenye ku-
leta hisia ya hofu na chuki.

Inadaiwa kuwa alisema: “Watu
ambao walikuwa majeruhi ka-
tika tukio la mapambano baina
va wananchi na polisi wakiwa
wamekwenda hospitalini kupata
matibabu katika kituo cha afya
Nguruka, Polisi wakapata taarifa
kuwa kuna watu wanne wame-
kwenda hospitalini kituo cha
afya Nguruka kupata matibabu
wakawafuata kule wakawaua.”
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Utafiti kuvifikia vituo vya
maji 13,824 nchi nzima

Stendi mpya Dar
yakamilika
kwa 50%

Na Juster Prudence

Na Mwandishi Wetu

UJENZI wa stendi mpya ya
mabasi ya mikoani inayojeng-
eneo la Mbezi Mwisho, imeka-
milika kwa asilimia 50.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Paul Makonda, alisema
stendi hiyo kubwa na ya kihis-
toria ambayo itagharimu Sh.
bilioni 50.9, na kwamba itakua

na manufaa makubwa kwa nchi.

Alisema stendi hiyo itakuwa
na jumla ya maegesho ya
magari madogo zaidi ya 400,
mabasi 216, na kwamba Kila
gari litapaswa kukaa kituoni
humo kwa saa moja na kuon-
doka ili kuwawezesha abiria
vveggi kutumia muda mfupi
zaidi.

Washauriwa
kujiunga CHF

Na Gideon Mwakanosya,

SONGEA

WANANCHI mkoani Ruvuma
wameshauriwa kuona umuhimu
wa kujiunga na Mfuko wa Afya
ya Jamii ulioboreshwa (CHF) ili
kuondokana na adha ya kukosa
huduma ya matibabu kutokana
na uhaba wa fedha za mat-
ibabu.

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa
Mkoa wa Ruvuma, Christine
Mdeme, wakati akizindua
mfuko huo ulioboreshwa na
utambulisho wa wadau wa
maendeleo wa Shirika la Mis-
aada la Kimataifa la Marekani
(USAID) Boresha Afya mkoni
Ruvuma Manispaa ya Songea na
kuhudhuriwa na wananchi na
viongozi mbalimbali wakiwamo
wakuu wa wilaya, wenyeviti wa
halmashauri na wakurugenzi
watendaji pamoja na viongozi
wa dini.

Mdeme alisema kila mwa-
nanchi anapaswa kuwa mha-
masishaji wa mfuko huo ambao
utaleta tija kubwa kwenye jamii
pale watu watakapokumbwa na
maradhi.

Ushauri huo ulitolewa
mwishoni mwa wiki na
Mkuu wa Mkoa wa Ru-
vuma, Christine Mdeme,
wakati akizindua mfuko
huo ulioboreshwa na
utambulisho wa wadau
wa maendeleo wa Shirika
la Misaada la Kimataifa la
Marekani (USAID) Bore-
sha Afya mkoni Ruvuma
Manispaa ya Songea na
kuhudhuriwa na wananchi
na viongozi mbalimbali
wakiwamo wakuu wa
wilaya, wenyeviti wa hal-
mashauri na wakurugenzi
watendaji...

SERIKALI inafanya utafiti wa vituo vya
maji nchini kote ili kubaini hali halisi ya
vituo hivyo kupitia mradi wa Malipo kwa
Matokeo (Payment by Result) uliofadhili-
wa na Shirika la Misaada ya Watu wa Uin-
gereza (DFID), ikiwa ni awamu ya nne ya
mradi huo.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika siku ya kuhitimisha mafunzo ya
watafiti yaliyofanyika hivi karibuni jijini
Dar es Salaam, mwakilishi wa Wakala wa
Usambazaji wa Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA), Bahati Joram, alise-
ma utafiti huo unafanywa na Kampuni ya
Kitanzania ya DataVision International
ambayo mwaka 2019 ilishinda tuzo ya
‘East Africa Brand Leadership 2019’ kama
kampuni bora katika utoaji wa huduma
za Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA), utafiti pamoja na utengenezaji
wa mifumo ya malipo ya kielektroniki ka-
tika Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo
itaungana na washirika wake ambayo ni
kampuni ya WEMA Consult.

Alisema kuwa utafiti huo unafanyika
kwenye mikoa 26 ya Tanzania Bara.

na vituo vya maji 13,824.

“Hii ni awamu ya nne ya mradi huu,
ambapo tumelenga kuhimiza utunzwaji
wa vituo vya maji na kuviendeleza. Hivyo,
kupitia mradi huu unaofadhiliwa na DFID
kila kituo ambacho kilijengwa na kika-
kutwa kinafanya kazi, halmashauri husika
itashikwa mkono kuisaidia kujenga vituo
zaidi,” alisema Joram.

Alisema mradi huu unaolenga kubore-
sha utunzaji wa vituo vya maji na
kuongeza upatikanaji wa majisafi una-
fanyika kwa kipindi cha miaka minne na
unatarajiwa kukamilika Machi 2022.

Joram alieleza ingawa ukaguzi wa vituo
hufanywa na serikali kila mwezi kupitia
CDMT ambalo ni eneo analolisimamia
yeye akiwa mtaalamu wa Tehama, serikali
imeona ni vyema ikaweka jicho lingine
huru kufanya utafiti ili kuona ni kwa kiasi
gani taarifa hizo za kila mwezi zina uhali-
sia.

Bwigane Mulinda ambaye ni Meneja
wa Uendelezaji wa Biashara (Business
Development Executive) wa kitengo cha
Utafiti na Takwimu cha DataVision Inter-
national, alisema kuwa watafiti walipewa
mafunzo ya siku tano; na kwamba baada
ya kufanya utafiti wa kwanza jijini Dar es

Salaam wameona watafiti wana uwezo
mzuri wa kukusanya taarifa kwa usahihi
kwenye mikoa yote 26 iliyokusudiwa.

“Tumekusanya taarifa katika wilaya
zote za Dar es Salaam na tumemaliza,
tumepata taarifa nzuri na safi zinazoone-
sha watafiti wetu wamefaidika na mafun-
zo. Sasa tunakamilisha mikoa mingine 25
ili kutekeleza hii awamu ya nne ya mradi
wa Malipo kwa Matokeo,” alisema Bi.
Bwigane.

Naye Zawadi Said ambaye ni mtafiti ku-
toka DataVision alieleza kuwa walipata
ushirikiano wa kutosha kutoka kwa wa-
nanchi wa maeneo ya Mkoa wa Dar es Sa-
laam walipofika, na kwamba hii inaone-
sha kuwa watafanikisha vizuri kazi yao.

Machi 2019, Katibu Mkuu Wizara ya
Maji, Prof. Kitila Mkumbo, alisema seri-
kali imebaini kuwa kati ya vituo 131,000
vilivyojengwa kwenye maeneo ya viji-
jini takribani 46,000 havifanyi kazi. Hata
hivyo, serikali kwa kushirikiana na wa-
shirika wa maendeleo imeshajenga na ku-
karabati vituo kadhaa katika kipindi cha
miezi nane hadi sasa. Hivyo, utafiti huu
unaofadhiliwa na DFID utakuwa chachu
ya kukarabati na kujenga vituo vingine
vingi zaidi nchini.

Wanawake katika Sheria na Maendeleo (WiLDAF), Anna Kulaya na Mratibu wa Mtakuwwa Ofisi ya Waziri Mkuu, Happiness Mugyabuso.
PICHA: MIRAJI MSALA

Tanzania, Namibia kuimarisha ushirikiano

Na Beatrice Moses

TANZANIA na Namibia zime-
kubaliana kutumia ushirikiano
uliopo kati yao kujikomboa
kiuchumi na kuimarisha diplo-
masia kwa kufungua ofisi za
ubalozi.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Prof. Palamagamba Kabudi,
aliyasema hayo juzi jijini Dar es
Salaam.

Alisema katika kufanikisha
makubaliano hayo, Tanzania
inajiandaa kufungua ubalozi
wake Namibia hivi karibuni ili
kufungua fursa zaidi kupitia di-
plomasia.

Prof. Kabudi aliyasema hayo
wakati wa mkutano wa Tume
ya Pamoja ya Ushirikiano, am-
bayo ilikutana kwa mara ya pili
jana tangu mwaka 1999 ilipoku-
tana mara ya kwanza.

Alisema hatua hiyo ya ku-
fungua ubalozi Namibia pia ni
utekelezaji wa ahadi ya Rais
John Magufuli aliyoitoa alipo-
fanya ziara nchini humo mwaka
huu.

“Kabla ya mwaka huu haujak-
wisha, balozi wetu atakwenda
Namibia na tunaamini na wa
Namibia atakuja kuanza kazi
hapa,” alisema Prof. Kabudi.

Katika mkutano huu wa pili
wa Tanzania na Namibia zime-

tiliana saini hati ya makubaliano
(MoU) kwenye sekta kadhaa
ikiwamo za utalii, madini, ku-
wawezesha vijana na biashara
kwa ujumla.

Prof. Kabudi alisema kuna
mambo ambayo Tanzania ina-
paswa kujifunza kutoka Namib-
iakatika sekta ya utalii kutoka-
na na kuwa nchi hiyo inafanya
vizuri.

Alisema nchi hiyo kupitia
sekta ya utalii imetumia jangwa
kama fursa ya kuvutia watalii.

Waziri wa Mambo ya Nje
wa Namibia, ambaye ni Naibu
Waziri Mkuu, Netumbo Nandi-
Ndaitwa, alisema nchi hiyo
imenufaika na ushirikiano na

mchango iliyotoa Tanzania
wakati wa kupigania uhuru.

Alisema Namibia in-
aamini kwa utekelezaji wa
makubaliano yaliyofikiwa utaz-
ingatiwa kwa manufaa ya nchi
zote mbili.

Aliishauri Tume hiyo kuku-
tana mara kwa mara kuanga-
lia utekelezajiwamakubaliano
hayo kila baada ya robo mwaka.

Inaishukuru Tanzania kwa
mchango wake wakati wa ku-
pigania ukombozi wa Taifa lake
mpaka lilipopata uhuru mwaka
1990. Alisema Waziri Nandi-
Ndaitwa kuwa Namibia nayo
imejipanga kufungua ubalozi
wake nchini.
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Wenye
ulemavu
waiomba
serikali

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WANACHAMA wa Jumuiya za watu
wenye ulemavu Kisiwani Pemba,
wameiomba Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ) kuwawezesha kwa
kuwapatia mitaji ili wafanye kazi za
vjasiriamali zitakazowakwamua na
maisha duni.

Walisema zipo shughuli mbalimbali
Za ujasiriamali ambazo wakizifanya
zitawasaidia kupata fedha zitaka-
zowasaidia kuendesha maisha yao,
ingawa wanashindwa kuzifanya
kutokana na kukosa mitaji.

Waliyasema hayo katika wakati wa
kongamano la Siku ya Watu Wenye
Ulemavu Duniani katika Kuadhimisha
Siku ya Kimataifa, walisema kuwa, ipo
haja kwa serikali kuwaangalia kwa
jicho la huruma kwa kuwawezesha
kifedha.

Aidha, walieleza suala la mikopo
kwa wajasiriamali halijashughulikiwa
kwa kuwapata watu wenye ulemavu,
jambo ambalo linawasikitisha kukosa
fursa hiyo.

Suleiman Massoud kutoka jumuiya
ya watu wenye ulemavu wa uoni
Wilaya ya Chakechake, aliwataka
wanajumuiya hizo kutokaa kimya
na badala yake watetee haki zao, ili
kusaidia kukwamua changamoto zina-
zowakabili.

“Tusikubali kujidharau na kujid-
halilisha kwani tunaweza kuwapa
mwanya wanaotaka kutudhalilisha,
tuwe mstari wa mbele kutetea haki
zetu, ili na sisi tusidharaulike katika
jamii,” alisema Suleiman.

Akitoa ushuhuda katika kongamano
hilo, Awena Khamis Rashid mwenye
ulemavu wa ngozi, alieleza hali hiyo
alizaliwa nayo ingawa alikumbana
na changamoto mbalimbali ikiwamo
kuitwa majina mabaya, jambo ambalo
lilikuwa likimkwaza katika jamii ili-
yomzunguka.

Akiwasilisha mada ya hali halisi
ya watu wenye ulemavu Zanzibar
Mwenyekiti wa Shirikisho la Jumuiya
za Watu wenye Ulemavu Zanzibar
(SHIJUWAZA), Mwandawa Khamis
Mohamed, alisema, lengo la kongama-
no hilo ni kuwakomboa na kuwatetea
watu wenye ulemavu juu ya upati-
kanaji wa haki na fursa sawa.

“Zanzibar tuna watu wenye ul-
emavu wa aina tofauti 16,696 sawa
na asilimia 5.6, wanawake ni 7,663
na wanaume 9,033, ambapo kwa
duniani ni asilimia 15 ya watu wenye
ulemavu,” alisema.

Naye Rashid Salim kutoka Idara ya
Watu wenye ulemavu Pemba, wakati
akiwasilisha mada ya mchango wa
serikali kwa watu wenye ulemavu,
alieleza kuwa serikali imeweka
upatikanaji wa huduma za ushauri na
kulinda haki pamoja na fursa sawa
kwa watu wenye ulemavu.

“Pia sera inatoa fursa na vipaum-
bele kwa watu wenye ulemavu,
serikali ina mikakati yake kuhakikisha
watu wenye ulemavu wanapata haki
Za0,” alisema.

Mapema akifungua kongamano hilo
Mkurugenzi wa Idara ya Watu Wenye
Ulemavu Zanzibar, Abeida Rashid
Abdalla, alisema Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar itaendelea kuchukua
hatua muhimu za kuzitambua rasmi
jumuiya za watu wenye ulemavu,

ili ushiriki wao katika maendeleo ya
jamii uonekane.

Sera, sheria kulinda

maeneo va kilimo

Na Ashton Balaigwa, MVOMERO

WIZARA ya Kilimo inakusudia  ku-
fanya mabadiliko makubwa katika sekta
ya kilimo kwa kutunga sera na sheria kwa
ajili ya kuyalinda maeneo ardhi ya kili-
mo ili yasitumike katika mipango min-
gine ikiwamo makazi ya watu.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri wa
Kilimo, Japhet Hasunga, aliyeambatana
na Naibu Waziri wa Kilimo na Ardhi wa
Venezuela, Jose’Aguilera Contreras, kwe-
nye mawasilisho ya ukomo wa mradi
wa ubia kwa maendeleo ya mifumo ya
uzalishaji endelevu wa mpunga Afrika
Kusini mwa Jangwa la Sahara unaotekele-
zwa nchini katika wilaya za Mvomero,
Kilosa na Kilombero uliofanyika Mvome-
ro mkoani Morogoro.

Alisema maeneo mengi ya ardhi ya
kilimo yamegeuzwa kuwa makazi na

kufanya maeneo ya kilimo kupungua
wakati idadi ya watu wanaingia katika
kushiriki kilimo ikiwa inaongezeka kwa
kasi na hivyo kuhatarisha kupunguza
masuala ya uzalishaji wa chakula nchini.

Waziri Hasunga alisema serikali
itaanza kuratibu mchakato wa kuten-
geneza sera na sheria ya kulinda maeneo
ya kilimo ili kuyafanya maeneo yaweze
kuendelea kuongeza uzalishaji kupitia
kilimo kwa kuwa mahitaji ya chakula
nchini bado ni makubwa.

Naye Balozi wa Venezuela katika nchi
za Tanzania, Kenya na Uganda, Jesus
Manzanilla, alipongeza ushirikiano uli-
opo kati ya nchi yake na Tanzania, na
kwamba wataendelea kusaidia katika
nyanja mbalimbali ikiwamo sekta ya kil-
imo ili kuinua uchumi na kuongeza ajira.

Akizungumzia mradi huo wa ubia
kwa maendeleo ya mifumo ya uzalishaji

endelevu wa mpunga Afrika Kusini
mwa Jangwa la Sahara, alisema ni mra-
di wenye mafanikio na utasaidia nchi
kuongeza uzalishaji kupitia mpunga, na
kuipongeza Venezuela iliyofadhili mradi
huo. Mratibu wa mradi huo, Diome-
des Kalisa kutoka Shirika la Chakula na
Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO), alise-
ma umesaidia jumla ya wakulima 2,600
wakiwamo vijana baada ya kuanza ku-
tumia mfumo wa kilimo shadidi cha
mpunga ikiwa ni matokeo ya mafunzo ya
vijana 150.

Mwakilishi wa FAO nchini, Fred Ka-
feero, alisema watu wengi katika nchi
mbalimbali ikiwamo Tanzania mijini na
kuwa miungoni mwa chakula na Tanza-
nia ni nchi ya pili kwa Afrika kwa kuzali-
sha wa zao hilo ikitanguliwa na Madagas-
car.

Washiriki na wanajumuiya za watu wenye ulemavu Kisiwani Pemba, wakiwa kwenye kongamano la watu wenye ulemavu kuadhimisha
Siku ya Kimataifa ya Watu Wenye Ulemavu Duniani, lililoandaliwa na Shirikisho la Jumuiya za watu Wenye Ulemavu Zanzibar (SHIJU-
WAZA) Chakechake Pemba. MPIGAPICHA WETU

Zanzibar yapaisha huduma afya kimtandao

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

AZMA ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar chini ya uongozi wa Rais Dk.
Ali Mohammed Shein ya kuviunganisha
vituo vya afya visiwani hapa kwenye
Mkonga wa Taifa wa Mawasiliano ili
kuongeza ufanisi wa utoaji huduma kwa
wagonjwa imetimia.

Akizungumza na waandishi wa
habari waliokwenda kujifunza namna
Tehama ilivyochangia kuboresha utoaji
wa huduma ya afya visiwani hapa jana,

Mkurugenzi wa Mawasiliano Kka-
tika Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi Zanzibar, Dk. Mzee Suleiman
Mndewa, alisema tangu serikali ilipo-
fanikiwa kujenga kituo cha Mkongo wa
Taifa vituo 24 vya afya Zanzibar vime-
shaunganishwa katika mfumo huo.

“Baada ya Mkongo wa Taifa, serikali
sasa inaweka mitandao ambayo itaun-

ganishwa moja kwa moja na vituo vya
afya au hospitali hizo 24 hapa Zanzibar,”
alisema Dk. Mndewa, huku akielezea
umuhimu wa Tehama katika kuchochea
ukuaji wa sekta mbalimbali za uchumi
visiwani humo.

Mradi wa kujenga kituo cha data eneo
la Mazizini hapa Unguja lilitekelezwa
kwa msaada wa karibu wa Kampuni ya
mawasiliano ya simu ya Multinational
Telecommunications Equipment and
Systems, ZTE Corporation.

“Tangu hapo serikali iliamua kuunda
Wakala wa Mkonga wa Taifa wa Ma-
wasiliano Zanzibar ambayo moja ya ma-
jukumu yake ni kuratibu shughuli zote
zinazohusiana na kituo hicho,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji Wakala wa
Mkonga wa Taifa wa Mawasiliano Zan-
zibar, Mhandisi Shukuru Awadhi Sulei-
man, alisema kazi ya kuviunganisha
vituo vya afya 24 kwenye kituo cha ma-

wasiliano imeshakamilika.

“Ninachoweza kusema ni kwamba tu-
mefanikiwa na vituo vyote 24 vya afya
vilivyopo Unguja na Pemba vimeshaun-
ganishwa na tumeshapiga hatua kubwa
ya kufunga mashine ya MRA kwenye
Hospitali ya Rufani ya Mnazi Mmoja,”
alisema Mhandisi Suleiman.

Alisema hatua hiyo ina maana kuwa
vituo vyote vya afya wilayani vinaweza
kutuma picha za X-Ray moja kwa moja
Hospitali ya Rufani ya Mnazi Mmoja
zikapokelewa na kujibiwa papo hapo
bila kuchelewa na kuokoa maisha wag-
onjwa.

“Kabla juhudi hizi za Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar chini ya Rais Dk.
Shein, mgonjwa alikuwa anapaswa ku-
chukua picha kusafiri nayo mpaka mji-
ni ikasomwe na kusubiria majibu kwa
muda mrefu ambapo kwa sasa imebaki
historia,” alisema Mhandisi Suleiman.
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Watakiwa
kupanda miti
kukabili hewa
va UKaa

Na Jaliwason Jasson, MAN-

YARA

JAMII imetakiwa kupanda miti
kwa kasi ili kufyonza hewa ya
‘kaboni daiokside’” inayozalishwa
kwa wingi na viwanda vinavy-
oendelea kujengwa hapa nchini.

Wito huo ulitolewa jana na
Mratibu wa Taasisi ya Jane Good
hall, Yoronimo Rutta, wakati
akizungumza na Nipashe kwenye
mji mdogo wa Magugu mkoani
Manyara wakati wa ziara ya ba-
lozi wa taasisi hiyo, Jacqueline
Kyaruzi.

Mratibu huyo alisema wame-
jiita jina la Roots and Shoots kwa
kuwa wanashughulika na miti
ambayo ina mizizi na matawi
na wamejikita kwenye vangaiizi
wa mimea, wanyama pamoja na
jamii.

Alisema lengo lao ni kuitunza
dunia ambayo imeharibika ku-
tokana na mabadiliko ya tabia
ya nchi kwa kupanda miti na
kuitunza mazingira ili kukabiliana
na tatizo hilo.

Mtaalamu huyo wa miti alisema
taasisi hiyo ilianza kazi mkoani
hapa mwaka 2014 na tangu kuan-
zishwa kwake, wamepanda miti
500,000.

Alisema mbinu wanazozitumia
ni kugawa miti kwa watu binafsi
bila malipo, kugawa miti kwa
taasisi, kutoa elimu kwa umma na
kuwapatia miti wanafunzi kwen-
da kuotesha nyumbani kwao.

Rutta alisema taasisi hiyo, im-
ekuwa ikitoa zaidi ya miti 10 kwa
wanafunzi ambao wanaipanda
wanapoanza darasa kwanza na
wanapomaliza darasa la saba
inakuwa tayari kwa ajili ya ku-
chanwa mbao.

Ameitaka jamii kutunza mazin-
gira kwa kupanda miti kwa kuwa
itawasaidia watabadilisha hali ya
hewa na kuwainua kiuchumi sam-
Eamba na kulinda kwa viumbe

ai.

Naye Kyaruzi alisema alianza
kupenda mazingira baada ya
kukutana na mwanamke mmoja
kutoka Ulaya aliyekuwa anafundi-
sha namna ya kuzijua tabia za
wanyama na yeye akavutiwa.

Alisema amesoma Chuo cha
Wanyamapori Mweka na anafa-
hamu namna ya kuwafundisha
wanyama kuishi na jamii.

Balozi huyo alifanya ziara yake
katika shule za msingi Magugu na
Kibaoni na kupanda miti pamoja
na kutoa elimu kwa wanafunzi
na walimu ili wawe mabalozi wa
mazingira.

Alisema mbinu wana-
Zozitumia ni kugawa miti
kwa watu binafsi bila
malipo, kugawa miti kwa
taasisi, kutoa elimu kwa
umma na kuwapatia miti
wanafunzi kwenda kuote-
sha nyumbani kwao.
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Lowassa sasa aibuka Kivingine

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WAZIRI Mkuu wa zamani, Edward Lo-
wassa, ameibuka kwa mara ya kwanza
hadharani tangu alipotangaza kujiunga
na Chama Cha Mapinduzi (CCM) akitokea
Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema).

Mwanasiasa huyo ambaye mwaka
2015 aligombea urais kupitia Chadema,
ameibuka na kuwataka wanafunzi wa
zamani kujenga tabia ya kuzitembelea
shule walizosoma miaka ya nyuma na ku-
wajali walimu waliowafundisha kwa kuwa
wana mchango mkubwa katika mafanikio
waliyofikia.

Lowassa aliyazungumza hayo mwis-
honi mwa wiki alipotembelea Shule ya
ni miongoni mwa wanafunzi waliosoma
shuleni hapo miaka ya 1960.

“Nimefurahi sana kuwaona baadhi ya
wanafunzi wenzangu tuliosoma pamoja
katika shule hii. Ni jambo la mfano kila
mwanafunzi atembelee shule aliyosoma
na kuona maendeleo yake,” alisema Lo-
wassa.

Naye Mwenyekiti wa Chemba ya Wafan-
yabiashara, wenye Viwanda na Kilimo (TC-
CIA) mkoani Arusha, ambaye ni miongoni

mwa wanafunzi waliosoma shuleni hapo,
Walter Maeda, alisema lengo la kutem-
belea shule hiyo ni kuwapa motisha wa-
nafunzi wanaosoma kwa sasa kuona kuwa
inawezekana wakafikia malengo endapo
wataitumia vizuri elimu walinayoipata.

“Kutembelea shule hii itawaongezea
wanafunzi bidii ya kusoma ili waje kuwa
kama Lowassa, (Daniel) Ole Njolay, Maeda
na wengine wengi tulioambatana nao un-
aowaona hapa,” alisema Maeda.

Alisema katika ziara yao, wameona
bado ina mabhitaji ya majengo na samani
kwenye vyumba vya madarasa na mahitaji
ya walimu.

Licha ya kuzungumza hayo alisema
baada ya kuona mahitaji ya shule hiyo, wa-
takwenda kujipanga ili kutatua baadhi ya
matatizo waliyoyaona.

Mwenyekiti wa wahitimu hao, Sambai
Nailejileji (70), alisema wamekutana ili
kuwapongeza walimu hao ambao wali-
wafundisha miaka 50 iliyopita.

Mhitimu mwingine, Mathias ole Kisam-
bo, alisema ni vyema wahitimu wengine
wakarejea kwenye shule walizosoma na
kushirikiama na jamii inayowazunguka ili
kuboresha miundombinu na kuhamasi-
sha vijana kujifunza kwa bidii.

“Tunaona sasa hivi walimu wetu wa-

nastaafu wakifika miaka 70 au 80 hali zao
si nzuri, hivyo sisi wanafunzi tulio na uw-
ezo kiasi ni vyema tukawakumbuka kama
tunavyowahudumia wazazi wetu kwa
sababu walitulea tukiwa shuleni,” alisema
Ole Kisambo.

Mwalimu Materu ambaye aliyeongoza
shule hiyo kwa miaka 10 kuanzia mwaka
1962 mpaka mwaka 1972, aliwashukuru
wanafunzi wake kwa kumkumbuka na
kuwaombea kwa Mungu azidi kuwabariki.

Awali Mkuu wa Shule hiyo, Christopher
Malamsha, aliwaeleza wanafunzi hao wa
zamani kuwa shule hiyo ina upungufu
wa jengo la utawala, hivyo kuwaomba wa-
nafunzi hao kuchangia ujenzo wa jengo
hilo ambalo hadi kukamilika kwake lina-
hitaji Sh. milioni 250. Kwa sasa, alisema
wana Sh. milioni 50.

Malamsha alisema shule hiyo imezali-
sha watu mashuhuri na viongozi wakubwa
katika nchi, hivyo anaamini wakiamua nia
ya kuchangia ujenzi huo utakamilika nda-
ni ya muda mfupi.

Aliwataja baadhi ya viongozi hao kuwa
ni Katibu Mkuu mstaafu wa CCM, Abdul-
rhman Kinana, Lowassa, Ole Njolay na Wa-
ziriwa Katiba na Sheria, Dk. Agustine
Mahiga.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Arusha, Richard Kwitega (katikati), akitoa taarifa ya matumizi ya zaidi ya Sh. bilioni 34.3 za mpango wa
kunusuru kaya maskini (TASAF), zilizotumika kuwakwamua kiuchumi kaya 46,771 za mkoa huo, katika Kipindi cha Agosti 2015 hadi
Februari mwaka huu, mbele ya Kamati ya Uongozi wa TASAF Taifa, jana. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Hospitali yaomba serikali kuongeza uwekezaji

Na Allan Isack, ARUSHA

HOSPITALI ya Rufani ya Haydom
wilayani Mbulu, Manyara, imeingiwa na
hofu ya kushindwa kujiendesha baada ya
ufadhili kutoka watu wa Norway kupitia
Shirika la NCAA kupungua kutoka asil-
imia 65 hadi 25 na serikali ikifadhili kwa
asilimia 19.

Hali hiyo ilisemwa juzi na uongozi wa
hospitali hiyo wakati wa kikao cha wadau
wa kutathmini hali ya utoaji wa huduma
hospitalini hapo.

Kutokana na hali hiyo, serikali im-
eombwa kuangalia uwezekano wa
kuongeza ufadhili wake kutoka asilimia
zilizopo sasa ili hospitali hiyo iliyo chini
ya Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT) Dayosisi ya Mbulu, iendelee
kutoa huduma kwa gharama nafuu kwa
wananchi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Hospitali hiyo,
John Nade, alisema hali si nzuri kwenye
hospitali hiyo baada ya kupungua kwa

ufadhili hali ambayo inaweza kusaba-
bisha kushindwa kutoa huduma kwa
ufanisi.

“Ufadhili unajumuisha rasilimali fed-
ha, watu ambao ni madaktari na watoa
huduma wengine ndani ya hospitali
pamoja na vifaa tiba, sasa ni vyema seri-
kali ikaona walau namna ya kuongeza
ufadhili wake kutoka asilimia 19,” alisema
Nadel.

Mkurugenzi wa Hospitali hiyo, Ema-
nuel Nuas, alisema ufadhili wa Norway
ulipungua miaka 10 iliyopita na siku zi-
navyoendelea kusonga mbele ufanisi wa
kazi unaendelea kupungua kutokana na
hospitali hiyo kuhudumia eneo kubwa na
watu wengi kulinganisha na uwezo wake
wa kifedha.

Nuas alisema matokeo ya kupungua
kwa ufadhili katika hospitali hiyo, ume-
sababisha kupunguza baadhi ya wafan-
yakazi kwa kuwa hawana uwezo wa ku-
walipa.

“Naiomba serikali iangalie jambo

hili ili tuendelee kutoa huduma kwa
ufanisi na tuongeze idadi ya watumi-
shi tunaiomba sana serikali itusaidie
ufadhili wake wa kifedha na vifaa tiba,”
alisema Nuas.

Wadau waliohudhuria kikao hicho
cha watumiaji wa huduma za hospitali.
walishangazwa kuona serikali ikifadhili
hospitali hiyo kwa asilimia 19 kitendo
kinachosababisha wananchi kutopatiwa
huduma stahiki kama walivyozoea awali.

“Kwa kweli inashangaza sana kuona
serikali ikifadhili hospitali kwa asilimia
ndogo kiasi hiki. Nikiwa madau na mwa-
nanchi ninayepata huduma hapa Hydom,
ningeiomba serikali iangalie uwezekano
wa kuongezea ufadhili,” alisema James
Kitonge.

Hospitali ya Rufani ya Hydom ilian-
zishwa mwaka 1955 chini ya KKKT na
kufadhiliwa na serikali ya Norway na kwa
sasa inatoa huduma za upasuaji, ikiwa na
vifaa mbalimbali vya kisasa.
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HABARI KILIMANJARO

DC Sabaya amkosha

Waona fursa
ya utalii
kuhimiza
umoja Afrika

Na Woinde Shizza, MOSHI

WADAU sekta ya utalii ku-
toka nchi za Uganda, Zimbabwe
na Tanzania wamewashauri
Watanzania kujenga utamaduni
wa kutembelea vivutio vikub-
wa vya utalii vilivyopo barani
Afrika kama njia mojawapo ya
kuunga mkono utalii wa ndani.

Wamesema kuna haja makun-
di ya vijana katika nchi zao
kutumia vivutio hivyo kama
njia ya kuhamasisha umoja wa
Afrika na ushirikiano katika
nyanja muhimu za maendeleo
ikiwamo fursa za utalii.

Wakizungumza baada ya
safari ya siku sita ya kuele-
kea kwenye kilele cha Mlima
Kilimanjaro, wajumbe watatu
kutoka nchi za Uganda, Tanza-
nia na Zimbambwe, walisema
licha ya mlima huo kuwa katika
orodha ya maajabu saba ya
dunia na kuwa mlima mrefu
kupita yote barani, bado vijana
wengi hawajautembelea.

Emanuel Motta, mhamasishaji
kutoka Tanzania ambaye ni
Mkurugenzi wa Kampuni ya
Origin Trail, alisema lengo la
kupanda mlima huo ni kuhama-
sisha vijana kutoka nchi zote
55 za Bara la Afrika, kupanda
mlima huo ili kutimiza agenda
va Afrika Tunayoitaka 2063
pamoja na kutimiza Malengo
Endelevu ya Umoja wa Mataifa.

“Mei mwakani, tutakuwa na
tukio kubwa la vijana kutoka
nchi zote za Afrika watapanda
Mlima Kilimanjaro, hii ni fursa
tunaomba vijana waungane na
sisi, wako watakaopanda kwa
miguu Na wengine watatumia
vyombo vya usafiri.

Mkurugenzi wa Great Africa
Art Banner kutoka Zimbabwe,
Munyaradzi Muzenda, alieleza
kufurahishwa na vivutio
vilivyoko katika mlima huo
ambao mtu yeyote akifanikiwa
kuupanda na kulifa kileleni ni
ishara ya ushujaa na kuvishin-
da vikwazo katika upandaji wa
mlima na maisha kwa ujumla.

Muzenda alisema wanahama-
sisha vijana kuchora mabango
makubwa ya Afrika Tunayoita-
ka na kupeleka mabango hayo
katika kilele cha mlima huo.

Mkurugenzi wa Sister Organi-
zation, Ayaa Musuya, kutoka
Uganda, alisema mlima huo
utatumika kama kiunganishi
kwa vijana wa Bara la Af-
rika kwa kuwaleta pamoja na
kuweka mpango wa pamoja na
kutekeleza agenda za Afrika
Tunayoitaka.

“Mei mwakani, tutakuwa
na tukio kubwa la vijana
kutoka nchi zote za Afrika
watapanda Mlima Kiliman-
jaro, hii ni fursa tunaomba
vijana waungane na sisi,
wako watakaopanda kwa
miguu ha wengine watat-
umia vyombo vya usafiri.

RC Mghwira mapato

Na Mwandishi Wetu, HAI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk.
Anna Mghwira, amempongeza Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya,
kwa kubuni na kuboresha vyanzo vya
mapato wilayani humo.

Dk. Mghwira alitoa pongezi hizo
jana alipozungumza na watumishi wa
halmashauri ya wilaya hiyo, akisisitiza
kuwa halmashauri yoyote haiwezi ku-
jiendesha pasi na mapato.

Alitaja baadhi ya maeneo ambayo
serikali wilayani humo imeboresha

kuwa ni pamoja na upatikanaji wa ma-
pato katika eneo la utalii la chemche-
mi ya maji moto, maarufu Chemka na
stendi kuu ya mabasi Bomang’ombe.
Dk. Mghwira aliwataka maofisa kilimo
na mifugo wa wilaya kupiga kambi ya
wananchi namna bora ya kulima kilimo
chenye tija na ufugaji wa kisasa.

Ole Sabaya kwa upande wake, aliwa-
tahadharisha viongozi wa serikali ya

Katika taarifa yake kwa Dk. Mgh-
kuwa ni kati ya vilivyopokea fedha
za miradi mikubwa ukiwamo wa Sh.
milioni 200 zilizotolewa na Shirika la
Maendeleo ya Japan (JICA).

Awali, akitoa taarifa ya halmashau-
ri, Kaimu Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Hai, Jacob Muhumba,
alimweleza Dk. Mghwira kuwa hal-
mashauri hiyo ipo mstari wa mbele
kutekeleza maagizo ya mkoa katika
kuwahudumia wananchi.

Wahamasishaji kutoka nchi za Zimbabwe, Uganda na Tanzania, wakishuka kutoka katika lango kuu la Hifadhi ya Mlima Kilimanjaro, wik-
iendi, baada ya safari ya siku sita ikiwa ni uzinduzi wa kampeni ya uhamasishaji wa kiafrika kupanda mlima huo, na kutimiza agenda za
Afrika tunayoitaka 2063. PICHA: WOINDE SHIZZA

Waanza kuona matokeo
mradi tokomeza ukatili

Na Mwandishi Wetu, SIHA

MATOKEO ya utekelezaji wa mradi wa
hamasa kuhusu mpango kazi wa taifa wa
kutokomeza ukatili wa kijinsia hususani
kwa watoto wa kike, yameanza kuoneka-
na baada ya walimu kugundua matukio
tofauti ya ukatili wa kingono katika Kata
ya Nasai wilayani Siha.

Jana, Mratibu wa Elimu Kata ya Nasai,
Justina Ngolinda, alisema wiki iliyopita
alipokea taarifa za mwanafunzi wa ki-
dato cha tatu katika Shule ya Sekondari
Sanya Juu kufukuzwa shule kutokana na
kupata ujauzito.

Alikuwa akizungumza wakati wa kikao
cha tathmini ya mradi huo kwa kada ya
walimu na viongozi wa umma wanaoto-
ka katika Kata za Sanya Juu, Nasai na Livi-
shi ambazo zimelengwa na mradi huo.

“Kwa ujumla wake, sisi tumepokea

matukio ya ukatili wa kingono na tumey-
afanyia kazi, kuna attempt (jaribio) la ul-
awiti wa mtoto wa darasa la nne. Ingawa
halikufanikiwa, tulimkamata mtuhumi-
wa na taratibu nyingine zinaendelea kwa
sababu alikuwa ameshampaka mafuta.

“Jambo lingine ni mwanafunzi wa ki-
dato cha tatu kukatisha masomo yake
wiki mbili zilizopita kutokana na kupata
ujauzito. Wakati tunafuatilia tukio hilo,
tuligundua wazazi wanashiriki kumlinda
mtuhumiwa,” alisema.

Diwani wa Kata ya Nasai (CCM), Solo-
mon Mmari, akizungumzia matukio
hayo, alisema kutokana na kuchomoza
kwa kasi kwa ukatili huo dhidi ya watoto,
Baraza la Maendeleo ya Kata limeridhia
kuitishwa mikutano ya hadhara ya wa-
Desemba 30, mwaka huu ili kujadili
matukio hayo.

Mradi huo wa hamasa unatekelezwa
katika kata tatu za Wilaya ya Siha na
Shirika la Kwieco kwa ufadhili wa Foun-
dation for Civil Society.

Mratibu wa mradi huo, Peter Mashin-
gia, akizungumza katika kikao hicho cha
tathmini, alisema jamii inataka kuona
muda mfupi ujao wadau wote waliol-
engwa na mradi huo wanaibua taarifa za
namna walivyofanikiwa kuwashawishi
mangariba kuacha kazi ya ukeketaji.

Alisema kuna haja jamii kuacha woga
na kujitokeza mashuhuda ambao wame-
fanyiwa vitendo vya ukatili wa kingono ili
kuishinikiza serikali kuchukua hatua.

“Kimsingi tunataka kuona kiongozi wa
serikali wamefanya nini, wangapi wame-
saidiwa kuondoka katika ukatili wa kiu-
chumi? Je, tunapaza sauti zetu kwa nam-
na gani?” Alihoji.



Ukatili kijinsia, rushwa
unaondoa wanawake anga
za siasa, uchumi

Miaka 56 kifo cha
Kennedy Tanzania
bado inamkumbuka
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Ulivyokamilishwa
‘uchaguzi kanda:
‘Chadema ya ‘milima
‘na mabonde’

~« Ni miezi 11 kuelekea uchaguzi ‘baba lao’

ichi chama. agizo la Rais John Magufuli, kuwa
:  NaMwandishi Wetu Mchakato huo wunafanyika huu ni muda ni wa kufanyakazi

CHAGUZI ndani ya Cha-  ikiwa imesalia miezi 11 kabla ya  na siyo kufanya siasa.
| Uma Cha Demokrasia na kufanyika uchaguzi mkuu wa Hatua hiyo iliondoa mikutano

Maendeleo (Chadema), Mmwaka 2020. ya kisiasa katika ngazi za kitaifa
' unaendelea katika nafasi Chadema kwa takribani miaka lakini iliwaruhusu wabunge ku-
' mbalimbali za uongozi ambazo minne kama ilivyo kwa vyama fanya mikutano kwenye majimbo

! zinalenga kuimarisha mifumo ya  Vingine vya upinzani imejikuta
“ gax Y Katika wakati mgumu baada ya INAENDELEA UK.16

Bashir aongezewa

wkombe za|d| \AE

! Katibu Mkuu wa Chadema, Dk. Vincent Mashinji. PICHA: MTANDAO
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Miaka 56 kifo cha Kennedy
Tanzania bado inamkumbuka

¢

Na Anil Kija

OVEMBA 22 ni siku ya

kumbukumbu ya kuuawa

kwa kupigwa risasi kwa

Rais John Kennedy wa
Marekani, mwaka 1963, wakati Tan-
zania inakaribia miaka miwili ya
uhuru na mwaka mmoja kama jam-
huri, ikiwa nchi changa sana.

Rais Kennedy aliyeuawa miaka
56iliyopita, alikuwa mmoja wa watu
waliokuwa na mchango mkubwa
katika kukamilika, wengine watase-
ma ni kukua kwa fikra ya kisiasa ya
Mwalimu Nyerere,wakati huo akiwa
amefika miaka 41.

Kimsingi fikra yake ilishakaa
vyema kwa mfano inavyoonekana
katika insha muhimu baada ya
uhuru, kuhusu Ujamaa wa Kiaf-
rika’ aliyoitoa akifungua Chuo cha
TANU, Kivukoni Januari 1962 na
kwa maana hiyo Kennedy aliongeza
vitu vingine vichache.

Kumbukumbu ya  Kennedy
ambayo Mwalimu aliirudia mara
kadhaa ni ile aliyoitaja katika ma-
zungumzo na waandishi wa habari
isema ‘miaka ya 1960 mwanzoni
rais kijana wa Amerika anawaambia
Waamerika, ‘usiulize Amerika im-
ekufanyia nini ila wewe umeifanyia
nini Amerika,” akiainisha uzalendo
wa hali ya juu. Ndiyo hisia ambayo
Mwalimu alijitahidi kuijenga nchini
baada ya uhuru, akajiuzulu uwaziri
mkuu ili apite kila mahali akijenge
chama na kwa kiasi alichoweza
afafanue maadili yake.

Haikuwa rahisi kumuelimisha
kila mtu suala la kutokuwa na mata-
baka, kuondoa kasi ya kugombania
matunda ya uhuru na hisia kuwa
wako wanaopendelewa katika hili

NI CGhana pe-
kee na Tan-
zania ndiyo
walliotekeleza
hatua hiyo,
Jingereza
lkawezesha
KIongozi wa
Ghana Dk,
Kwame Nk-
rumah kupin-
duliwa Feb-
ruari 1966
wakitumia
kampuni kub-
wa kukwa-
misha uchumi
wa Ghana.

au lile.

Unaweza kusema kuwa kuuawa
kwa Rais Kennedy na kuingia ma-
darakani kwa aliyekuwa makamu
wake, Lyndon Johnson kulisaidia
kubadili mwelekeo wa Tanzania
kuegemea zaidi nchi za Mashariki
hasa China na pia Urusi.

Hiyo inaonekana licha ya to-
fauti ambazo hata hivyo zingeibuka
katika uhusiano wa Tanzania na
Amerika kwa mfano suala la Cuba
ambako Amerika ilipania kukwa-
misha mapinduzi yake, irudi kama
zamani.

Ni mwelekeo uliokuwa unakin-
zana na sera ya uhuru wa kujiam-
ulia mambo yao wenyewe aliyoi-
fuata Mwalimu, na kuieleza bayana
baada ya kukosana na Ujerumani
Magharibi mwaka 1964,walipotaka
Tanzania iache kuitambua Ujerum-
ani Mashariki, iliyokuwa rafiki wa
Zanzibar.

Ndiyo jambo la ajabu wakati huo,
kwani Tanzania haikuwa karibu na
Urusi, na hata siasa ya ujamaa ilipo-
tangazwa mwaka 1967 ilikuwa nii
baada ya Waziri Mkuu wa China,
Zhou Enlai kufika nchini kwa ziara
mara mbili, na Mwalimu kuitem-
belea China mara moja. Halafu
Tanzania ikawa kinara wa kufanya
kampeni Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa kutaka Jamhuri ya Watu
wa China ichukue nafasi yake kama
mwanachama na pia katika Baraza
la Usalama badala ya Taiwan ili-
yokuwa inatumiai jina la Jamhuri
ya China.’

Ndiyo mwanzo wa Tanzania
kuwa na nafasi ya kipekee katika
diplomasia duniani, ikiongoza di-
plomasia ya ukombozi kusini mwa
Afrika na kurekebisha kasoro dhidi
ya Jamhuri ya Watu wa China ku-

@

Kennedy wakati wa uhai wake. Mwaka huu anatimiza miaka 56 baada ya kuuawa Novemba 22, 1963. PICHA: MTANDAO

fuatia mapinduzi ya 1949 mambo
ambayo yasingekubaliwa na Ameri-
ka.

Ina maana kuwa wakati Muun-
gano unafikiwa, ambao kwa kiasi
kikubwa ulichochewa na maofisa
wa ngazi za juu wa Wizara ya Mam-
bo ya Nje huko Washington, tayari
mwelekeo wa Tanzania na Amerika
ulikuwa umeingia katika sintofa-
hamu.

Rais Johnson hakuwa na simile
na Vietnam ya Kaskazini ikijaribu
kuunganisha nchi kwa misingi ya
utawala wa kikomuniti na kwam-
ba ilifaulu mwaka 1975 majeshi
ya Marekani yalipoondoka nchini
humo. Wakati huo huo Urusi ilifura-
hia sana msimamo wa Mwalimu wa
kuvunja uhusiano na Ujerumani
Magharibi kuliko kulazimishwa
kuondoa kuitambua Ujerumanii
Mashariki ambayo iliitambua Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar hatua
hiyo iliongeza Urafiki.

Ukizungumza na wanafunzi
wa Kitanzania waliowahi kusoma
nchini Urusi miaka hiyo unapata
picha ya jinsi Tanzania ilivyokuwa
inaheshimika na kuwekwa katika
ngazi ya kipekee katika hisia za ki-
taasisi nchini humo.

Mwanahabari mkongwe aliyek-
wenda kusoma huko akitokea Idara
ya Habari-Maelezo, kuwa alikuwe-
po mwanafunzi mmoja tu mwing-
ine aliyekuwa pia anasoma uandi-
shi wa habari, lakini akaitwa katika
mkutano na wanafunzi takriban 15
wa Kiafrika waliokuwa wanasema
nao ni Watanzania.

Alipowaeleza kuwa anafaha-
mu yuko mmoja tena msichana
aliyekuwa anasoma eneo hilo,
wakamwambia wanajitaja kuwa
Watanzania ili wasifuatiliwe kwa

nguvu kokote walipo, ili waamini-
we pia.

Nguvu ya kihisia ambayo Rais
Kennedy alikuwa nayo kwa Rais
Nyerere mwaka wake wa kwanza
kama rais na akapigwa risasi akiwa
Dallas, Novemba 22, 1963 kabla Ny-
erere hajamaliza mwaka mmoja
madarakani.

Huwezi kusema Rais Johnsonn
alifuata sera tofauti na Rais Ken-
nedy, kwani Kennedy alisimamia
uvamizi wa Cuba Aprili 1961 ila
walikuwa askari wa kukodiwa wa
makundi ya kumpinga kiongozi wa
kimapinduzi Fidel Castro, na siyo
uvamizi halisi wa Marekani. Ina
maana kuwa alipokuwa anajenga
uhusiano na Rais Kennedy, ilibidi
hata hivyo Rais Nyerere asiangalie
kila kitu ili mahusiano yasiingie
doa, lakini haikupita muda mapin-
duzi Zanzibar yakaileta Tanganyika
katika dira ya serikali ya Marekani,
mabalozi wake wakafuatilia kwa
nguvu suala la kuunganisha nchi
hizi mbili ili kupunguza nguvu ya
Urusi na marafiki zake Zanzibar, na
nguvu za mwanamapinduzi Abdul-
rahman Mohamed Babu ndani ya
serikali ya Zanzibar .Alihamishiwa
serikali ya Muungano.

Wakati Nyerere amevunja uhusi-
ano na Ujerumani Magharibi kuto-
kana na kukataa kuondoa hatua ya
Serikali ya Mapinduzii ya Zanzibar
kuitambua Ujerumani Mashariki,
mara ukaibuka mgogoroo mwing-
ine na Uingereza kuhusu uhuru
bandia wa Zimbabwe.

Walowezi walijitangazia uhuru
kivyao bila wananchi walio wengi
kushiriki, na Uingereza ikashindwa
kukomesha uasi huo kwani ilikuwa
haipigani vita vya kikoloni au kuwa-
zuia walowezi kokote kujichukulia
uhuru wao.

Wakati huo Umoja wa Nchi
Huru za Afrika (OAU) ukiwa bado
mchanga ukakubaliana kuwa wa-
nachama wa OAU wavunje uhu-
siano na Uingereza kutokana na
kushindwa kuchukua hatua dhidi
ya walowezi wakijichukulia uhuru
Zimbabwe ila zikakwama.

Ni Ghana pekee na Tanzania
ndiyo waliotekeleza hatua hiyo,
Uingereza ikawezesha kiongozi wa
Ghana Dk. Kwame Nkrumah kupin-
duliwa Februari 1966 wakitumia
makampuni makubwa kukwami-
sha uchumi wa Ghana.

Wanafunzi walipoandamana
hapa nchini kupinga sera za ku-
waingiza Jeshi la Kujenga Taifa na
kukatwa mshahara kwa miezi 18
baada ya kukaa kambini miezi sita
ili kujenga hisia za uzalendo na
mshikamano, wakiwa na mabango
‘Colonialism Was Better’,Nyerere
akatafsiri ‘afadhali mkoloni’ ikawa
tusi kwake. Sera zake za kuanzia
uhuru zilikuwa zimefikia kikomo.
Akauacha ujamaa wa njozi wa
kupinga matabaka, kujenga usawa
kihisia, akaufanya ni ujamaa wa
kisayansi, akataifisha mashamba,
mabenki na biashara kubwa za
kutoa na kuingiza bidhaa nchini.

Lengo lilikuwa ni kuzuia Uin-
gereza na wengine kutenda yale
waliyofanya Ghana ili kumwon-
doa Nyerere ambaye wakati huo
alishakuwa rafiki wa karibu na Chi-
na. Ndiyo hapo unaweza kusema
ilizaliwa Tanzania halisi yenye sura
hii iliyodumu sasa kwa miongo mi-
tano.
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UCHAMBUZI

Tanzania K
ACDEG ni kuvuna fa

Na Gaudensia Mngumi

EPTEMBA mwaka huu

baada ya Kongamano la Ki-

mataifa la Uchumi ‘World

Economic Forum’ lililo-
fanyika huko Uswizi, viongozi wa
Afrika walikutana kujadili hatma
ya nchi zao kiuchumi. Wakakubali-
ana kuwa ni wakati wa kuridhia
Mkataba wa Afrika wa Biashara
Huru.

Mkataba huo maarufu kama ‘Af-
rica Continental Free Trade Area
(AfCFTA),” ambao kwa miongo kad-
haa ya majadiliano bila mafanikio
mwaka huu mambo yamebadilika.
Umoja wa Afrika (AU) umekubali
kuondoa vikwazo vya kibiashara,
kuinua uchumi wao na kuiungani-
sha Afrika kibiashara.

Kwa miongo kadhaa kumekuwa
na uhusiano mkubwa wa kibi-
ashara na Ulaya, Amerika na Asia,
China hata kuliko mataifa wana-
chama wa AU.

Rais wa Afrika ya Kusini Cyril
Ramaphosa, akitoa taarifa hizo am-
bazo viongozi wa Afrika wameziri-
dhia anasema, ni afya na tumaini
jipya kwa bara hilo.

“Mbele yetu mambo ni makub-
wa. Yajayo yanafurahisha ni Afrika
angavu. Hakuna wakati Afrika in-
aweza kutamba kama sasa . Hii ni
fursa ya kuinuka na kuangaza,”
anasema Ramaphosa.

WAKUMBUSHWA ACDEG

Licha ya kwamba ni vyema Afri-
ka au wanachama wa AU, kuridhia
na kuanza kutekeleza mkataba wa
Biashara Huru lakini pamoja na
hilo mafanikio ya kuondoa vikwa-
zo vya forodha, kodi, ushuru na
tozo za aina mbalimbali na kufan-
yabiashara zote bila kukwamishwa
kutafanikiwa iwapo itasaini Mka-
taba wa Africa wa Demokrasia,
Uchaguzi na Uongozi Bora ‘African
Charter for Democracy, Election
and Governance (ACDEG).

Kama ambavyo mwaka huu
imejikita kwenye AfCFTA, Januari
mwaka 2007 Rais Jakaya Kikwete,
akiwa Mwenyekiti wa AU kwa ba-
shasha kubwa alilitangazia Bara
la Afrika makubaliano ya kuanza
kutekeleza mkataba wa ACDEG.

Sababu ya kuanzisha mkataba
huo ilikuwa ni kuwapo hoja kad-
haa na mojawapo ni Afrika kuwa
na majaliwa mengi hasa rasilimali
za kutosha, lakini bara limekuwa
makao makuu ya umaskini na ufu-
kara, uongozi duni, rushwa, vita na
mauaji na la mwisho kimaendeleo
duniani.

Kwa mujibu wa andiko la mkata-
ba huo, ACDEG inalenga kudumi-
sha demokrasia, haki za binadamu,
utawala wa sheria na uongozi bora.

Taarifa kutoka Idara ya Siasa ya
AU Addis Ababa, inaeleza kuwa
nchi nyingi za Kusini mwa Afrika
ikiwamo Tanzania hazijaridhia
wala kugusa mkataba huo.

Ndiyo maana wadau mbalim-
bali wanaona kuwa kabla ya kuin-
gia kwenye AfCFTA, taifa liridhie
kwanza ACDEG kwani imefanya
mambo mengi yaliyomo kwenye
mkataba huo.

Wanaona kuwa Tanzania ina-
tambulika kama kisiwa cha Amani,
imefanikisha harakati za ukombo-
zi, pia inaheshimika kwa kusimam-

e

uridhia mkataba wa
Ida lukuki

Waziri wa Mambo ya Nje, Profesa Palamagamba Kabudi, wizara yake ndiyo yenye dhamana ya kusimamia utekelezaji wa mka-

taba huo. PICHA: MTANDAO

Mbele yetu
Mmam~bo Ni
makubwa.
Yajavyo
vanafura-
nisha ni Af-
rika angavu.
Hakuna
wakati Afrika
Inaweza Ku-
tamba kama
sasa . Hii

ni fursa ya
kuinuka na
kKuangaza.

ia utawala wa sheria, uongozi bora
ikiwa ni kuheshimu muda wa urai-
si madarakani, haki za binadamu
na demokrasia, mambo yayotajwa
na mkataba huo.

Tanzania inaheshimu haki za bi-
nadamu na hili linathibitika katika
ibara ya 13 ya katiba. Aidha, haki za
kiraia na Kkisiasa zinalindwa kwa
mujibu wa ibara ya 12 hadi ya 29 na
masuala yote yanayohusu utawala
bora yapo kwenye ibara ya 4,21 (1)
46( 2), 46 A na 53. Kadhalika mis-
ingi yote ya demokrasia inalindwa
kikatiba kuanzia ibara za 5,8,20 na
21.

FAIDA ZA ACDEG

Wadau mbalimbali wakiwamo
vijana, wanahabari, wanasheria
na mashirika ya kiraia kama Ac-
tionAid, wanaokutana Dar es Sa-
laam kuishauri Tanzania kuridhia,
wanasema kuuridhia na kuanza
utekelezaji mkataba huo kuna tija.

Mosi unaongeza thamani kwe-
nye katiba yake inayoheshimu
demokrasia utawala bora na haki
za binadamu.

Pia, unazidi kukubaliana na kui-
marisha mipango ya maendeleo
, mikakati na jitthada mbalimbali
zinazofanywa na nchi kujiletea
maendeleo.

Aidha, ni kuimarisha nafasi ya
Tanzania kwenye Umoja wa Af-
rika hasa utawala wa sheria na
demokrasia. Taifa limefanya kazi
kubwa ya ukombozi kabla ya uh-
uru wa bara hilo kwa kuuondoa
ukoloni mkongwe lakini pia kuka-
biliana na mapinduzi haramu ya-
nayokwamisha demokrasia.

Kwa mfano iliisaidia Komoro
Machi 2008, kuuondoa utawala wa
kiimla uliokuwa umekiuka maele-
kezo ya ACDEG yanayoharamisha
mapinduzi na utawala wa kidik-
teta.

Kwa hiyo wadau hawa wanase-
ma kuwa kuridhia mkataba huo

kunaipa Tanzania uhalali wa kutoa
msaada huo, hata kama Komoro
siku za usoni italalamikia hatua
hiyo.

Faida nyingine za kujiunga na
ACDEG ni kupata misaada ikiwamo
kugharamia shughuli za uchaguzi,
elimu ya uraia zinazotolewa kwa
vyama vya siasa. Kutolewa kwa
fedha hizo kutaisaidia nchi kughar-
amia uchaguzi ambazo unahitaji
fedha nyingi za walipa kodi.

Ushirikiano wa kikanda kupam-
bana na uovu na uhalifu kama
rushwa, ufisadi, utoroshaji wa fed-
ha za umma, mihadarati na ujan-
gili na mambo yatakayofanikiwa
zaidi baada ya kusaini mkataba wa
ACDEG.

Vile vile mkataba huo unahimi-
za ushirikiano katika kupambana
na kulaani rushwa, uhaini na ulinzi
wa watu wenye hatia wanaojiona
kuwa wapo juu ya sheria (impu-
nity). Matendo yote ya kihalifu,
ukiwamo uhaini na utoroshaji wa
fedha za nchi kwenda kwenye
benki za ughaibuni yanadhibitiwa
kwa pamoja.

KULANDANA NA KATIBA

Mkataba wa Afrika wa Demokra-
sia, Uchaguzi na Utawala Bora ,
unalandana na katiba ya Tanzania
kwenye maeneo mengi kama ul-
inzi wa haki za binadamu, tunu za
kidemokrasia, utawala wa sheria,
uhuru wa mahakama, ushiriki na
ushirikishwaji.

Aidha, Tanzania imeridhia mi-
kataba mingi ya kimataifa kama
ule wa Haki za Kisiasa na Kijamii
(ICCPR) Mkataba wa Afrika Haki
za Binadamu na Watu na Mkataba
wa Umoja wa Afrika ambayo yote
imesheheni maudhui (contents) ya
ACDEG.

Aidha, Mpango mkakati wa
maendeleo wa miaka mitano wa
2016/17-2020/2021 unaelezea uta-
yari wa Tanzania katika kutekeleza

Mpango wa AU wa Agenda 63 au
Afrika Tunayoitaka unaohusika na
kuwa na mtangamano madhubuti
wa Afrika, inayokuwa imeungana
na kuwa na shirikisho kisiasa, sara-
fu, sheria, katiba, uchumi na uon-
gozi mmoja ifikapo mwaka 2063.

Kadhalika ACDEG inazungum-
zia maendeleo ya watu, huduma
za kijamii kama maji , afya elimu,
ajira, vijana, kulinda mazingira
na uzalishaji viwandani pamoja
na mazingira wezeshi kwa ajili ya
maendeleo ya sasa na vizazi vi-
javyo.

Masuala hayo yameibuliwa kwe-
nye Dira ya Maendeleo ya Taifa ya
2025 inayoainisha kuwa kujitege-
mea kiuchumi, amani, uthabiti wa
nchi, usalama wa raia na mali zao
ni msingi wa maendeleo ya nchi,
ambayo pia ndani ya mkataba wa
Afrika yanatajwa kuwa ni nguzo ya
maendeleo ya bara hilo.

Wadau wanaona kuwa Tanza-
nia imeanza kutekeleza mambo
mengi yaliyo kwenye mkataba
huo kama kuzuia na kupambana
na rushwa kupitia Takukuru na
kuanzisha mahakama za ufisadi
na uhujumu uchumi, ina taasisi za
umma za kusimamia haki za bin-
adamu na uongozi bora -Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala Bora
(CHRAGG), yote haya ni kuhakiki-
sha utawala wa kisheria , ulinzi wa
rasilimali na uwajibikaji.

Masuala ya maisha bora kwa
kila Mtanzania na kutumia mali ya
asili ya kwa maendeleo ya nchi na
kuwainua raia kutoka umaskini na
maisha ya kati ni ajenda kuu ya
taifa, kadhalika kuiondoa Afrika
kwenye umaskini ndicho kinacho-
sisitizwa na mkataba wa ACDEG.

Wadau wanaiomba serikali iu-
ridhie mkataba huo kwa kuwa
unalandana na mipango yote ya
maendeleo ya watu, uchumi na
ya kisiasa yanayofanyika Tanzania
leo.
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Ulivyokamilishwa uchaguzi kanda:
Chadema va ‘milima na mabonde’

INATOKA UK.13

yao na pia madiwani kufanya mi-
kutano ya kisiasa kwenye kata zao.

Uchaguzi uliomalizika hadi sasa
ni kwenye kanda mbalimbali za
chadema, kanda ya Pwani uchagu-
zi ulifanyika Novemba 28, mwaka
huu, ambayo mgombea pekee
alikuwa ni Frederick Sumaye, am-
baye alipigiwa kura ya ndiyo na
hapana.

Sumaye ambaye alikuwa Waziri
Mkuu wakati wa serikali ya awamu
ya tatu, alibwagwa nafasi hiyo kwa
kupata kura 28 za ndiyo na kura 48
za hapana, huku kura moja ikihar-
ibika. Kanda nyingine ni ya Kanda
ya Serengeti, alichaguliwa Mbunge
wa Tarime Mjini, Esther Matiko
aliyepata kura 44 dhidi ya Mbunge
yepata kura 38.

Heche alikuwa Mwenyekiti wa
Kanda ya Serengeti tangu mwaka
2014.

Kanda ya Kati aliyeshinda ni ali-
yekuwa waziri wa zamani wa Ma-
liasili na Utalii, Larazo Nyalandu,
aliyepata kura 60 ikiwa ni asilimia
66.8 kati ya kura 86 zilizopigwa.

Kiongozi wa Kanda ya Kaskazini
ni Godbless Lema aliyepata kura
78 dhidi ya Joseph Selasini aliyepa-
ta kura 27, huku kwenye Kanda ya
Nyasa, akichaguliwa Peter Msigwa
aliyepata kura 66 dhidi ya wapin-
zani wake wawili.

Kanda ya Kusini, Suleiman Mat-
thew aliibuka mshindi kwa kura
53 akiwabwaga wapinzani wake
watatu, huku kanda ya Victoria
akishinda Ezekia Wenje, aliyepata
kura 50 na kuibuka kidedea baada
ya kuwabwaga wapinzani wake
kadhaa.

Kanda ya Unguja mshindi ni
Said Mzee Said na kanda ya Pemba
ni Hafidh Saleh, wote wakitarajiwa
kuongoza vyema Chadema katika
michakato muhimu hadi kuifikisha
kwenye uchaguzi Mkuu wa 2020.

Aidha, viongozi hao ndiyo wa-
naunda Kamati Kuu ya Chadema,
ambayo Mwenyekiti na viongozi
wengine wa kitaifa watachaguliwa
katika uchaguzi utakaofanyika
wakati wowote kuanzia wiki ijayo.

Uchaguzi huo wa ndani ya
chama unapanga safu ya uon-
gozi wa chama hicho kwa miaka
mitano ijayo, ikiwa ni pamoja na
kujiandaa na uchaguzi mkuu kwa
kuwa kamati kuu ndiyo itakuwa
na mamlaka ya kuchuja majina ya
wagombea wa chama hicho kwe-
nye nafasi mbalimbali.

Kwa maneno mengine Chadema
inapanga safu yake ya kupamba-
na 2020, ambayo huenda ukawa
uchaguzi mgumu kwa vyama vya
upinzani hasa chama hicho amba-
cho ni chama kikuu cha upinzani
nchini.

Safu hiyo ya uongozi wa kanda
na kamati kuu ya chama hicho
ndiyo itaonyesha mwelekeo kuto-
kana na aina ya viongozi waliopo,
kwa kuwa sasa watakwenda kui-
marisha chama na kuchambua
watakaojitokeza kuwania nafasi
za uongozi kuanzia udiwani hadi
urais.

Chadema ikumbuke inaingia
kwenye uchaguzi mkuu mwakani

‘,'i

Wanachadema kwenye kampeni za uchaguzi mkuu 2015. PICHA ZOTE: MTANDAO

Kwa mtaji
huo, Chama
Cha Mapin-
duzi kime-
kuwa na we-
nyeviti wa

g0Ji na mitaa
kwa zaidi va
asilimia 99.9
wanaotokana
na chama hi-
cho.

ikiwa na mgombea urais mpya
baada ya mgombea wao wa mwa-
ka 2015, Edward Lowassa, kukiha-
ma chama na kurudi CCM alikoku-
wako mwanzoni.

Aidha, kwa sasa kutendawili ki-
kubwa kitakuwa ni nani atapewa
ridhaa ya kupeperushwa bendera
ya chama hicho katika wakati am-
bao mgombea wa CCM atakuwa
ni rais aliyeko madarakani anay-
etetea kipndi chake cha pili cha
uongozi.

Ni wakati wa kufahamu kazi
itakuwa ngumu zaidi kwa kuwa
mgombea wa CCM tayari amejen-
ga msingi kupitia uongozi wake wa
miaka mitano kwa kufanya mam-
bo mbalimbali ambayo yanagusa
maisha ya Watanzania, na huenda
akawa hana kazi kubwa sana ya
kujinadi majukwaani wakati wa
kampeni.

SERIKALI ZA MITAA

Lakini pia viongozi hao wana-
kumbuka kuwa uchaguzi wa seri-
kali za mitaa ulikuwa na sarakasi
nyingi kiasi cha vyama vya upinza-
ni kujiondoa dakika za mwisho, na

Freeman Mbowe
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Frederick Sumaye

wagombea wengi wa CCM kupita
bila kupingwa.

Kwa mtaji huo, Chama Cha Map-
induzi kimekuwa na wenyeviti wa
ya asilimia 99.9 wanaotokana na
chama hicho.

Huo ni mtaji wa kisiasa ambao
kama ni mkulima mvua imenye-
sha ameandaa shamba na pembe-
jeo kinachosubiriwa ni mavuno.

Duru za siasa zinasema kwamba
safu ya uongozi inayopangwa sasa,
ikiwamo nafasi ya mwenyekiti am-
bayo bado aliyekuwa mwenyekiti
Freeman Mbowe, anaitetea, ni kwa
ajili ya kujipanga kwa uchaguzi
mkuu ujao ambao umejaa changa-
moto nyingi.

Kwa sasa wapinzani hawaruhusi-
wi kufanya mikutano kwenye nga-
zi za kitaifa huku nguvu kubwa ya
dola ikitumika kuwadhibiti huku
wengi wao wakikabiliwa na kesi
mbalimbali dhidi yao ni mambo
yanayowataka kutafakari njia zao.

Kwa sasa viongozi wote wa ki-
taifa wa upinzani wanakabiliwa na
kesi mbalimbali kwenye maeneo
yao na wengine nje ya majimbo
yao ya uchaguzi.

Wapo baadhi wanaokabiliwa na

ULE msemo kuwa mwosha
huoshwa unadhihirika hivi
karibuni baada ya aliyezoea
kunyanyasa, kuumiza na
kutesa kiongozi wa zamani
wa Sudan Omar al Bashir
naye kuanza kuoshwa.

Wiki iliyopita chama
tawala cha zamani NCP ali-
chokuwa akikiongoza Bashir
Kilipigwa marufuku Sudan,
hatua inayochukuliwa na
viongozi wapya wa Sudan.

Wameamuru chama cha
rais aliyeng'olewa ma-
darakani Omar al Bashir
kivunjwe na “ kukongolewa”
mabaki ya utawala wake wa
karibu miaka 30.

Kwa kufanya hivyo vion-
gozi hao wapya wameitika
wito wa waandamanaji am-
bao kilio chao kilipelekea
kupinduliwa, al Bashir na
chama chake cha itikadi kali
cha National Congress-NCP
wameitawala nchi hiyo ya
kaskazini mashariki mwa
Afrika tangu mwaka 1989
kabla ya wimbi kubwa
la maandamano kupinga
kote nchini na kuwang'oa
madarakani mapema mwaka
huu.

Halmashauri huru ya
uongozi wa taifa na baraza
la mawaziri linaloongozwa
na Waziri Mkuu Abdallah
Hamdok , ilipitisha uamuzi

kesi zaidi ya moja. Aidha wabunge
wengi wa upinzani na madiwani
walihama vyama vyao na kujiunga
na CCM yote hayo ni mambo ya-
nayotakiwa kupimwa na kupatiwa
ufumbuzi.

Aidha, Mwanasheria na Mna-
dhimu wa Bunge, Tundu Lissu,
ambaye alianza kutangaza nia ya
kugombea nyadhifa mbalimbali,
amegoma kurudi nchini kwa ma-
dai kuwa anahofia usalama wake.

Kutokana na mambo hayo
lukuki Chadema inajiwajibika ku-
jipanga upya katika kipindi amba-
cho inakabiliwa na changamoto ya
mashambulizi kwenye mitandao
ya kijamii, huku nguvu kubwa
ikielekezwa kwa mwenyekiti aliy-
emaliza muda wake na anayegom-
bea tena, Freeman Mbowe, kuwa

Kiongozi wa zamani wa Sudan, Omar al Bashir.

wa kukivunja chama hicho
na kupitisha sheria ya
“kung'olewa utawala wa
Juni 30 mwaka 1989."

“Chama cha National
Congress kimevunjwa na
kimefutwa katika madaftari
ya vyama vya kisiasa vili-
vyosajiliwa nchini Sudan”
sheria hiyo inasema na
kuongeza kamati maalum
itaundwa ili kuwapokonya
milki yote waliyonao.

“Hakuna yeyote anae-
jitambulisha na chama
hicho atakayeruhusiwa
kujishughulisha na siasa
kwa Kipindi cha miaka 10
inayokuja.

“Umauzi wa kukivunja
chama siyo kisasi dhidi
ya watawala wa zamani,
anajitetea Hamdok kupitia
mtandao wa twitter.”

Anasisitiza kuwa ume-
lenga kulinda hadhi na
matakwa ya wananchi wa
Sudan. Lakini pia sheria
hiyo imelengwa kurejesha
mali ya wananchi iliyopor-
wa wakati wa uongozi wa
al Bashar.

Aidha, wanaharakati
wanaopigania mageuzi
wanasifu sheria hiyo,
Wajdi Salah msemaji wa
VUgUVUgU la waandamanaji
wanaopigania Uhuru na
Mageuzi, anasema katika

Umoja wa
vyama nNi
muhimu Na
ushirikiano
na serikali Ni
Jjambo lisi-
lokwepeka.

mateso

Omar al Bashir aongezewa
vikombe zaidi vya

ukurasa wake wa Facebook
kwamba “chama tawala cha
zamani Kitavunjwa moja
kwa moja.”

Jumuiya ya Wasomi
wa Sudan, kundi la wa-
naharakati walioanzisha
maandamano dhidi ya al
Bashir wameusifu uamuzi
huo.”Ni hatua muhimu katika
kulifikia lengo la mapin-
duzi na kufungua njia ya
kuunda taifa linaloheshimu
demokrasia ya raia., inasema
jumuia hiyo katika taarifa
yake.

Halmashauri huru ya
uongozi wa taifa na baraza
la mawaziri wamebatilisha
pia sheria inayobishwa
iliyokuwa ikibana haki za
wanawake chini ya utawala
wa Omar al Bashir. Maelfu
ya wanawake waliteswa,
walitozwa faini au hata
kufungwa chini ya sheria
hiyo ambayo wanaharakati
wanasema iliwalenga wa-
nawake kwa misingi ya she-
ria kali za dini ya Kiislam.

Chama cha Bashir ali-
yepinduliwa cha NCP kime-
l[aani uamuzi wa viongozi
wapya wa Sudan wa Kuki-
piga marufuku na kusema
hawatishiki na amri yoyote
au sheria kwakuwa wana-
tambua wao wana nguvu na
fikra zao zitadumu. DW

amekaa muda mrefu anapaswa
kuachia madaraka.

Kama walivyojipambanua kwe-
nye uchaguzi wa viongozi wa
kanda, cha msingi ni kujiamini na
kufahamu kuwa umoja ni ushindi
na utengano ni mfarakano.

Umoja wa vyama ni muhimu na
ushirikiano na serikali ni jambo
lisilokwepeka. Lengo ni kuweka
na kuimarisha demokrasia na
kuongeza kasi ya ukuaji uchumi na
hamasa za mabadiliko ya kisiasa
yanayolenga kuipandisha chati
Tanzania ili kuyafanya maisha ya
raia kuwa bora zaidi.

Chadema chama kikuu cha up-
inzani, kina nafasi ya kuhamasisha
uwajibikaji na kwa ujumla kutimi-
za majukumu yake yaliyoanishwa
katika katiba.
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Ukatili kijinsia, rushwa unaondoa
wanawake anga za siasa, uchumi

Baadhi ya washiriki wa maadhimisho hayo wakifuatilia kwa umakini. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

NZANIA ya Viwanda,
wanawake ni msingi wa
mabadiliko ya kisiasa na
kiuchumi, hivyo, wakati

wanawake zaidi ya asilimia 30 wa-
naendelea kufanyiwa ukatili wa
kijinsia, ni vigumu kwao kushiriki
kikamilifu katika maendeleo ya vi-
wanda na uchumi wa taifa.

Jambo la msingi linalotakiwa
hapa, ni mgawanyo bora wa
rasilimali wenye usawa na haki
kwa wanawake na wasichana
ili wafikie fursa za kiuchumi na
maarifa, kwani itawasaidia kufan-
ya maamuzi mazuri katika familia.

Si tu katika familia, bali pia
kwenye jamii na kuongeza kasi
ya maendeleo, kwa vile kuna ma-
husiano makubwa kati ya haki za
kiuchumi, maamuzi, mila na mi-
tazamo potofu na ukatili wa kijin-
sia.

Haya yanabainishwa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa TGNP Mtandao,
Lilian Liundi, kwenye maadhim-
isho ya Siku 16 za Kupinga Ukatili
es Salaam wiki iliyopita.

Maadhimisho hayo yenye mada
kuu isemayo: “Athari za Ukatili wa
Kijinsia Katika Maendeleo ya Tan-
zania ya Viwanda”.

“Ninaamini kukiwa na mgawan-
yo mzuri wenye usawa na haki wa
rasilimali, wanawake na wasicha-
na wataweza kufikia fursa za kiu-
chumi na maarifa, hii itawasaidia
kufanya maamuzi mazuri katika
familia,” anasema Liundi.

Liundi anasema, ukatili dhidi
ya wanawake una athari kubwa si
tu kwa wanawake bali pia katika
uchumi wa nchi na maendeleo na
ustawi wa jamii kwa ujumla, hivyo
ni muhimu kuupiga vita.

“Utafiti uliofanywa na Benki ya
Dunia unaonyesha kuwa upotevu
wa uzalishaji unaosababishwa
na ukatili wa jinsia unakadiriwa
kuwa kati ya asilimia 1.2 ya pato la
taifa la Brazili na Tanzania na asil-

Katika Ku-
hakikisha
Kuwa Us-
alama wa
wanawake
Na watoto
nchini, seri-
kali kwa
kushirikiana
na wadau
Imeandaa
mpangokazi
wa taifa wa
kutokomeza
ukatili dhi-
di ya wa-
nawake

Na watoto
2017//2018-
2021/22.

imia mbili kwa upande wa nchi ya
Chile. Vile vile nchi za Afrika zina-
poteza zaidi dola za Marekani mil-
ioni 105 kwa kutokuzingatia usawa
wa jinsia,” anasema.

Pamoja na mambo mengi am-
bayo leo, tunajadili hapa, rushwa
ya ngono pia imekuwa aina mo-
jawapo ya ukatili wa kingono
unaosumbua wanawake katika
maeneo mbalimbali ya ya kikazi,”
anasema.

Vile vile anasema tatizo la
rushwa ya ngono kwa jamii lin-
arudisha nyuma jitihada za seri-
kali za kuhakikisha inajengwa
Tanzania ya Viwanda kwa kuwez-
esha wananchi wengi zaidi hasa
wanawake kujipata fursa za ajira.

“TGNP Mtandao, tunapenda
jamii yote ya Watanzania ielewe
kwamba, rushwa ya ngono ni uka-
tili wa kijinsia, ni kosa kama yal-
ivyo makosa mengine ya rushwa
yaliyoainishwa kwenye sheria ya
kuzuia na kupambana na rushwa
namba 11 ya mwaka 2007,” anase-
ma.

Anasema, utafiti na ushuhuda
vinavyotolewa na wanawake, hasa
wasichana, tatizo la rushwa ya
ngono lipo zaidi kwenye sehemu
za kazi, kwa wanaoomba ajira, wa-
naopanda vyeo, wanaotaka haki
zao au wanafunzi kwa walimu
wao.

“Tunasisitiza juu ya uboreshaji
mazingira ya ajira na mahusiano
kati ya mwajiri na mwajiriwa,
hasa katika maeneo ya viwanda
na sehemu za kazi kwa ujumla ili
kutokomeza ukatili wa kijinsia se-
hemu za kazi kwa ajili ya kuongeza
uzalishaji wenye tija kwa maende-
leo endelevu,” anasema.

Anasema, hatua hiyo itasaidia
kukuza na kulinda utu wa mwan-
amke kwa kutokomeza ukatili wa
kijinsia na kuongeza ujasiri kwa
wanawake, kukuza maendeleo ya
kiuchumi, kupunguza siku sizizo
na malipo na kuongeza nguvu
katika ongezeko la Tanzania ya
viwanda na kutokomeza rushwa

ya ngono, kuondoa kabisa vitendo
vya kudai rushwa ya ngono, ili
kumpatia mwanamke haki zake
mabhali pa kazi.

SHERIA KANDAMIZI

Kwa upande wake Ofisa Mwan-
damizi wa TGNP Mtandao, Shakila
Mayumana, anasema ukatili wa
kijinsia unakwamisha maendeleo
ya viwanda, kwamba kuwapo kwa
sheria kandamizi kumewafanya
wanawake kutopata haki zao kika-
milifu, ingawa katiba imeainisha
kuwapo kwa haki sawa kati ya wa-
nawake na wanaume.

“Bado usawa huo haujafikiwa
kwa ajili ya kuhakikisha kuwa
wanawake wanajengewa uwezo
wa kisheria na kupata haki zao,
baadhi ya sheria zimetungwa na
zingine kufanyiwa marekebisho,”
anasema Mayumana.

Anataja baadhi yake kuwa ni
Sheria ya Makosa ya Kujamiiana,
the Sexual Offences Special Provi-
sions Act (SOSPA) ya 1998, ambayo
imefanyiwa marekebisho na kuhu-
ishwa kwenye Kanuni ya Adhabu.

“Sheria za Ardhi na Ardhi za
iendelea kuzirekebisha mwaka
2004 iliifanyia marekebisho she-
ria ya utatuzi wa migogoro ya ar-
dhi pamoja na mambo mengine
uwakilishi wa wanawake katika
mabaraza yanayoamua migogo ya
ardhi uliwekwa kisheria ili yawe na
sura na uwakilishi kamili wa kijin-
sia,” anasema.

Mayumana anataja Sheria ya
Ajira na Mahusiano Kazini namba
6 ya mwaka 2004, ambayo imetoa
fursa sawa katika ajira na likizo ya
uzazi na pia Sheria ya Utumishi ya
mwaka 2002, nayo imetoa fursa
sawa za ajira serikalini kwa wa-
nawake na wanaume na kuwapa
wanawake kipaumbele katika
ajira.

“Sheria kama ya kuzuia usa-
firishaji binadamu, ya Ukimwi
(2008), Sheria ya Mtoto (2009)
zimelenga kumpunguzia mwan-

amke mzigo wa matunzo ya wato-
to waliozaliwa nje ya ndoa,” anase-
ma na kwamba juhudi hizo zote
zinaonyesha kuwa kuna utashi wa
kisiasa na kuna juhudi za serikali
na wadau wengine zinaendelea,
ambazo ni muhimu kuzitambua
na kuzipongeza.

“Pamoja na mafanikio hayo
bado changamoto ni nyingi ndiyo
maana leo tuko hapa kuendelea
kutafakari na kupanga mikakati
ya namna ya kutatua changamoto
hizo kwa pamoja,” anasema Mayu-
mana na kwamba kauli mbiu ya
kitaifa mwaka 2019 katika kua-
dhimisha siku hizo 16 ni “kizazi cha
usawa, simama dhidi ya ubakaji!

HAKI ZA BINADAMU

Katika maadhimisho hayo,
mgeni rasmi alikuwa ni Kamishna
wa Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora, Kamishina Nyanda
Shuli na wawakilishi kutoka taasisi
mbalimbali, zikiwamo za umma na
wadau wa Maendeleo.

Shuli anasema, ili kuwa na
maendeleo endelevu kwa wote ni
lazima kuzingatia na kuheshimu
haki za binadamu na kwamba ili
kila mmoja aweze kushiriki kika-
milifu katika shughuli za maen-
deleo ni lazima awe huru au asi-
kumbane na vitendo vya ukatili,
kwamba usalama wa wanawake
na watoto dhidi ya vitendo vya
ukatili wa kijinsia ni jambo la
msingi kwa maendeleo na ustawi
wa taifa lolote.

“Nimeelezwa malengo ya war-
sha hii ni kuimarisha uelewa wa
miongozo mbalimbali katika sekta
ya viwanda na uwezeshaji wa-
nawake kiuchumi na kuweka mi-
kakati ya kuwa na sauti ya pamoja
na jinsi ya kushughulikia ukatili wa
kijinsia katika kukuza Tanzania
yenye uchumi pamoja,” anasema
Shuli.

Anasema, kwa Tanzania wa-
nawake na watoto wanakabiliwa
na changamoto mbalimbali kama
ukatili na kwa mujibu wa tak-
wimu zilizotolewa na Ofisi ya Taifa
ya Takwimu mwaka 2015/2016,
inakadiriwa kuwa asilimia 40 ya
wanawake wenye umri kati ya mi-
aka 15 hadi 49 wamefanyiwa uka-
tili wa kupigwa au kingono katika
kipindi cha maisha yao.

“Kadhalika, asilimia 22 ya wa-
nawake wenye umri kati ya miaka
15 hadi 49 walifanyiwa vitendo
vya kingono kinyume na matakwa
yao, kwa ujumla taarifa hiyo inao-
nyesha hakuna tofauti kubwa ya
mabadiliko katika jamii kuhusu
mitazamo na matendo yao kuhu-
siana na ukatili wa kijinsia,” anase-
ma Shuli.

Anasema, katika kuhakikisha
kuwa usalama wa wanawake na
watoto nchini, serikali kwa kush-
irikianana wadauimeandaa mpan-
gokazi wa taifa wa kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto 2017/2018-2021/22.

“Mpango umeshaanza kutekele-
zwa kwa lengo la kutokomeza uka-
tili dhidi ya watoto kwa asilimia
50 ifikapo mwaka 2022, hivyo ni-
toe rai kwa wadau wote kutumia
mpango huu katika shughuli zao
kama sehemu ya kuweka nguvu
za pamoja za mapambano dhidi ya
ukatili wa kijinsia,” anasema.
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Ninavyoikumbuka siku
va uhuru Kijijini kwetu

Na Hilal K. Sued

UMATATU ijayo ni Sikukuu

ya Uhuru wa Tanzania, uli-

opatikana Desemba 9, 1961.

Ni jambo lilishuhudia kush-
ushwa bendera ya Uingereza au
Union Jack na kupandishwa ben-
dera ya Tanzania, saa 6:00 usiku
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Sa-
laam.

Mwandishi mbobezi Hilal Sued,
alikuwa shuhuda ambaye Tan-
zania inapokaribia kuadhimisha
miaka 59 ya kumuondoa mkoloni,
anasimulia mambo yalivyokuwa

Ikiwa imetimia miaka 58 tangu
tukio hilo ni wakati wa kumshuk-
uru Mwenyezi Mungu kwa kunipa
uhai kushuhudia hatua (mile-
stone) hii muhimu katika historia
ya Tanzania.

Na si tu naikumbuka siku hiyo,
bali pia nakumbuka kwa kiasi cha
kutosha jinsi ukoloni ulivyokuwa
katika miaka michache niliyojal-
iwa kupata akili kushuhudia hali
hiyo kabla ya kuondoka kwa wata-
wala hao wa Kizungu. Ni vigumu
kwa Watanzania wengi wa leo
kufikiria namna gani ilikuwa kuta-
waliwa na wageni hao.

Nimezaliwa Oktoba 1946 katika
tika Wilaya ya Tabora (wakati huo)
Jimbo la Magharibi, ni mtoto wa
sita kuzaliwa kwa mama yangu.

Elimu yangu ya msingi niliipata
Shule ya Msingi ya Sopa huko
Sumbawanga darasa la kwanza
hadi la nne na shule ilikuwa mali
ya Kanisa la Katoliki na 1959 niliin-
gia darasa la tano katika Shule ya
Kati ya Sumbawanga (Sumbawan-
ga Middle School) ambayo ilikuwa
ya bweni na iliyokuwa inamilikiwa
na halmashauri ya wilaya ya Sum-
bawanga, na baadaye mwaka 1963
nilikwenda kwenye Sekondari Wa-
vulana ya Tabora.

Hivyo siku ya uhuru nilikuwa
nyumbani Usinge wakati wa likizo
baada ya kumaliza darasa la saba.
kikoloni au Wazungu hawakuone-
kana sana nilikuwa na bahati ya
kuwaona nikiwa katika shule hizo
za kati ambazo zilikuwa katika
makao makuu ya wilaya.

Wakuu wa Wilaya au Ma DC na
wakuu wa utawala -ma-DO - Dis-
trict Officers) walikuwa Wazungu,
ingawa katika miaka ya mwishoni
ya ukoloni walikuwapo Waafrika
wachache walioshika nyadhifa
hizo.

Na vivyo hivyo ilikuwa kwa
wakuu wa idara mbalimbali
wilayani.Kadhalika katika ngazi
za majimbo walikuwa Provincial
Commissioners Ma-PC na wasaid-
izi wao na hakuwahi kuwapo PC
Mwafrika.

Kitaifa Gavana alikuwa akim-
wakilisha Malkia wa Uingereza
akisaidiwa na wakuu wa idara
mbalimbali ambazo baada ya uh-
uru zikawa wizara zikiongozwa na
mawaziri.
""" Usinge utawala wa
kikoloni uliwakilishwa na watemi
(machifu) wa maeneo mbalimbali
waliokuwa chini ya mtemi mkuu.
Eneo letu la Unyanyembe mtemi
mkuu ulikuwa ni wa ukoo wa
Fundikira.

Watemi hao walilipwa misha-
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Mwalimu Nyerere na hati ya Uhuru Kamili wa Tanzania mwaka 1961. PICHA: MTANDAO.

Hata
Zilipoanza
harakati za
kudal uh-
ury, sikue-
lewa maana
vake, et
Waafrika
wanataka
kujitawala
wenyewe?
Haikuingia
akilini hata
kidogo.

hara na serikali ya kikoloni na
jukumu lao kuu lilikuwa kuwaun-
ganisha wananchi kuitii serikali ya
kikoloni.

Kwa ujumla nilikuwa naamini
kwamba uwepo wa watawala wa
Wazungu ni kitu cha kawaida, si-
kujua kutawaliwa ni jambo baya.
Niseme kwamba wengi wetu
wakati huo, hasa wa umri wangu
walikuwa wanalikubali hili kwam-
ba ni halali kutawaliwa na Wazun-
gu, kwani wao kwanza ni wasomi,
waliostaarabika na wenye ujuzi
mkubwa wa kutengeneza mambo
mengi, kama vile treni, magari,
ndege na meli. Mwanzoni nilifikiri
Wazungu walitokea humu nchini
ila tu kwa sababu ya rangi yao
wakawa watawala.

Hata zilipoanza harakati za
kudai uhuru, sikuelewa maana
yake,eti Waafrika wanataka kujita-
wala wenyewe? Haikuingia akilini
hata kidogo. Watawezaje kujita-
wala wakati hawana chochote cha
kuwawezesha kufanya hivyo?

Halafu hawa Wazungu wange-
waachia nchi na vitu vyote walivy-
oleta au kuvijenga kama vile treni,
viwanja vya ndege, bandari, simu,
majengo ya serikali? Tena kwa
bure tu? Bado haikuingia akilini
wananchi Waafrika wangepata
wapi pesa za kuvilipia vitu hivyo
kwa namna ya kuvinunua.

Nilikuwa na nawazo haya hasa
baada ya kusikia wakubwa wa-
kiyazungumza. Aidha hapo (katika
miaka ya mwishoni ya 50) nilianza
kusikia habari za Julius Nyerere ak-
ihamasisha kudai uhuru, nami nil-
imuona ni kama vile anafanya dhi-
haka kubwa. Kitu gani alichokuwa
nacho cha kumuwezesha kuwaon-
doa Wazungu? Yumkini akili zake
hazikukaa kisawasawa!

Na wakati huo tulikuwa tuna-
pata habari ya vita ya Mau Mau
nchini Kenya ambapo wazalendo

walikuwa wanapambana na Wa-
zungu ili waondoke. Baba alikuwa
na redio nadhani kati ya mbili au
wa kama sufuria na betri yake ya
ukubwa kama tofali.

Kila jioni tukawa tunasikia
taarifa ya habari ya redio ya Kenya
wakati huo ikiitwa KBS mtangazaji
akiwa Stephen Kikumu akitangaza
mwenendo wa vita ya Mau Mau
nchini Kenya, jinsi wazalendo
walivyokuwa wanakamatwa na
Wazungu akiwemo kiongozi wao
Jomo Kenyatta na mwingine
akiitwa Dedan Kimathi. Pia ilin-
ishangaza kusikia kuna wengine
katika viongozi hao wa MauMau
wakiita Jenerali Tanganyika na
Jenerali China.

Nikawa nawaza: Hivi kweli Ny-
erere na chama chake cha TANU
wana majeshi ya kupigana na Wa-
zungu ili waondoke na kuacha vitu
vyao vyote walivyovileta na kuvi-
jenga?

Lakini jinsi miaka ilivyokuwa
ikienda, ndivyo jinsi nilivyokuwa
nikayaelewa mambo haya, hasa
habari zilipoanza kutufikia kwam-
ba Uganda pamoja na nchi ny-
ingine za jirani kama vile Congo,
Rwanda na Burundi walikuwa
wakidai uhuru.

Mwaka 1960 ikaja Serikali ya
Madaraka na baadaye ikatangazwa
rasmi kwamba Waingereza wame-
kubali kutoa uhuru tarehe 9 De-
semba mwaka 1961. Nikaona haya
makubwa sasa! Lakini tusubiri.
Shauku yangu ilikuwa huu uhuru
utakuja vipi?

SIKU YA UHURU
Mwanzoni mwa Desemba 1961

ma pekee ya mamlaka ya utawala
wa kikoloni ilikuwa ni mahakama
ya mwanzo wakati huo ikiitwa

Baraza na hakimu wake aliitwa
Mkuu wa Baraza.

Walikuwa Waafrika ambao an-
galau walikuwa wanajua kusoma

lakini bila shaka hawakupata
elimu yoyote ya sheria kuendesha
mahakama.

Walitumia zaidi sheria za kimila
na za kijadi, kwani kesi za jinai
pamoja na wahalifu husika hu-
pelekwa wilayani ambako kuliku-
wa Mahakimu wa Wilaya (District
Magistrates) ambao walikuwa ni
ma-DO, yaani Wazungu.

llitangazwa kwamba sherehe za
uhuru kitaifa zitafanyika Dar es Sa-
laam ambapo saa 6:00 usiku bend-
era ya Waingereza au Union Jack -
itateremshwa na ile ya Tanganyika
kupandishwa katika Uwanja wa
Taifa ambao ulijengwa maalum
kwa sherehe hizo.

Sherehe hizo za kuteremsha
na kupandisha bendera pia zili-
pangwa kufanyika katika ngazi za
na serikali ya kikoloni ilitenga fun-
gu la pesa ambazo zilitumwa ka-
tika mamlaka husika kufanikisha
sh 1,500/ kwa ajili ya sherehe hizo.

Hili la kutolewa pesa za sherehe

sanyike katika eneo la Baraza (ma-
hakama) kuanzia saa 4:00 usiku
wa tarehe 8 Desemba.

Hakukuwa na bendera ya Mwin-
gereza ila mahakamani kuliku-
wapo picha ya Malikia Elizabeth 11
iliyokuwa ukutani ndani ya ukum-
bi wa mahakama nyuma ya kiti cha
hakimu.

Hivyo siku chache kabla ilitanga-
zwa kwamba bendera zote mbili
- ya kikoloni na ile ya Tanganyika
huru zingewasili kwa ajili ya tukio
la kupandisha na kushusha bend-
era.
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Moi enzi za uongozi wake, uliosifika kwa ubabe na unyanyasaji wanasiasa wengine. PICHA: MTANDAO.

Na Mashaka Mgeta

AMA kuna wakati Kenya

ilikuwa na utawala ul-

iokabiliwa na matukio

yenye taswira tofauti iki-
wamo vitisho kwa umma, Agosti
22,1978 na Desemba 30, 2002 ni
kipindi ambacho lazima kingeta-
jwa, zikiwa ni zama za utawala wa
Daniel arap Moi.

Zipo hekaya nyingi zinazomzun-
gumzia Moi katika kipindi cha mi-
aka 24 ya utawala wake, miongoni
ni ile ya namna alivyotumia mbinu
ya kuonyesha imani kwa wasaidizi
wake, lakini akiwa hawaamini hata
kidogo.

Gazeti la Daily Nation la Kenya
limechapisha makala kuhusu Moi
najinsi alivyokuwa kigeugeu kila al-
ipokuwa akiwatumia wasaidizi hao.

Makala hayo yanaelezea kwa
nini Moi hakumwamini yeyote ka-
tika utawala wake.

Inakumbusha kuwa  mwaka
2002, akiwa nyumbani kwa waziri
wa zamani katika serikali ya Moi,
Dk Munyua Waiyaki, mwandishi
alimuona aliyewahi kuwa Katibu
Mkuu katika utawala huo, Balozi
Bethuel Kiplagat, wawili hao wali-
kuwa marafiki wa karibu wanaota-
jwa kufanana kwa hulka.

Wakati huo, Dk Waiyaki na Ba-
lozi Kiplagat walikuwa wamestaafu
kitambo, lakini wakateuliwa na
kamati ya ukaguzi wa mishahara ya
wabunge nchini humo.

Miongoni mwa mambo yanay-
ofananisha wawili hao ni kuwahi
kuitumikia Wizara ya Mambo ya
Nje, ingawa kwa nyakati tofauti na
mmoja akiwa Waziri na mwingine
Katibu Mkuu.

Katika mazungumzo yao, makala
inakumbusha kuwa Dk. Waiyaki
alielezea namna Balozi Kiplagat,
alivyokuwa mmoja wa watu wach-
ache walioaminika kwa Moi.

“Kwa kweli, nilifanya kazi kwa
karibu na Moi. Lakini hajawahi,
kumuamini kabisa mtu. Niamini,
hakuna mtu hata kidogo, “ Balozi
Kiplagat anakaririwa.

Anaendelea, “uliaminika tu na

Unajua rafiki
vangu, kosa
langu kubwa
wakati niki-
wa Mnikulu,
nilidhani
nilifanya
kazi kwa
taasisi inay-
oltwa Ikulu
na serikali.
NilIpofuku-
7Wa Kazl,
nikagundua
Nnilikuwa ni-
kKifanya kazi
kwa kampu-
Nl Inayoitwa
MO,

Moi wakati ulikaa naye. Wakati
umetoka, aliye adui yako angeweza
kukaa mahali ulipokuwa na kubadi-
li yote mliyoyaongea na kukubali-
ana na Rais. “

Balozi Kiplagat anasema aliyeku-
wa mshauri mahiri wa Moi, ni yule
aliyekuwa anaongea naye mwisho,
anatoa mfano unaomhusu wakati
alipokuwa Katibu Mkuu wa Wizara
ya Mambo ya Nje, Moi, alimteua
kuwa mjumbe maalum wa usuluhi-
shi wa vyama hasimu nchini Msum-
biji - Frelimo na Renamo.

Anasema katika utekelezaji wa
majukumu yake, alibaini kuwa
moja ya vikwazo vikubwa kwa am-
ani nchini Msumbiji, ni ushawishi
na kuingiliwa na bilionea wa Uin-
gereza, Tiny Rowland, aliyekuwa
anafadhili moja ya vyama hivyo ili
kulinda masilahi ya biashara zake
Afrika Kusini.

Mfanyabiashara bilionea Row-
land, akatajwa pia kuwa mtu ali-
yekuwa na urafiki wa karibu na
Moi, kutokana na uwekezaji wake
mkubwa Kenya.

Kwa mujibu wa Daily Nation,
uwekezaji wa Rowland Kenya uli-
kuwa chini ya uangalizi wa Mark
Arap Too, aliyeaminiwa kwa kiwan-
go kikubwa na Moi.

Kutokana na hali hiyo, Balozi Ki-
plagat alibaini kwamba asingeweza
kufanikisha kuleta suluhu nchini
Msumbiji kutokana na muingiliano
wa maslahi kati ya Moi na Rowland,
hivyo akapata ujasiri wa kumuom-
]}3131 Moi, amuondoe kwenye jukumu

ilo.

Tofauti na matarajio yake, Balozi
Kiplagat anasema Moi hakulikubali
ombi lake na kumshangaa kwa hat-
ua hiyo wakati taarifa zilizomfikia
kutoka Msumbiji zilieleza kwamba
alikuwa anafanya kazi nzuri.

Kuamini Rais akimaanisha ali-
chosema, Balozi Kiplagat akamimi-
na moyo wake na kumwambia Moi
jinsi Tiny Rowland na Mark Too
walivyokuwa wakikatisha tamaa
katika harakati zake za kuleta ama-
ni nchini Msumbiji.

Kutokana na kutoamini ukweli
unaotokana na kile kilichosemwa

na Rais, Balozi Kiplagat alimjulisha
Moi namna ambavyo Rowland na
Mark Too walivyokuwa wanam-
kwamisha kutekeleza majukumu
yake.

Balozi Kiplagat anasema Moi al-
imtazama kwa ‘macho makavu’ na
kuwambia, “sahau juu ya Tiny Row-
land. Pia Marko Too. Wanajua nini
kuhusu diplomasia? Wapuuze tu
na ufanye kazi ambayo nimekupa
uifanye.

Jibu hilo la Moi lilimfanya Kip-
lagat kuondoka Ikulu akiwa ameri-
dhika na kuamini kwamba kiongozi
huyo wa nchi alimwamini kikamili-
fu. Anasema baadaye alikutana na
Mark Too aliyemsalimu huku ak-
itoa ‘kicheko cha mashaka’.

Siku tatu baadaye, Kiplagat
alisikia kupitia Redio ya Taifa kuwa
Moi ‘alimtumbua’ kutoka nafasi ya
Katibu Mkuu na kumpeleka kuwa
mwenyekiti wa moja ya mashirika
ya umma.

Mtu mwingine aliyewahi kuwa
Waziri katika utawala wa Moi, Jo-
seph Kamatho, anasema katika
vuguvugu la ‘vigogo wa KANU
kukihama chama hicho mwaka
2002, wakiongozwa na aliyekuwa
Makamu wa Rais, George Saitoti,
Moi alimwalika kwenye chakula
cha jioni, nyumbani kwake na kum-
shawishi asiondoke.

Kamotho anamkariri Moi al-
ipomhoji, “kwanini umfuate huyo
Saitoti, wewe ni mtu wangu ni-
nayekuamini lakini si Saitoti.

Hata hivyo, Kamotho anaelezea
kumbhoji Moi, “lakini Saitoti ameku-
wa makamu wako wa muda mrefu
na mwaminifu?”

Moi “Ndiyo, lakini haimaanishi
kwamba ninamtegemea. Tazama,
ninawezaje kumwamini mtu am-
baye hajawahi kutujulisha kuhusu
asili yake?

“Tena, nasikia ana fedha ny-
ingi sana na hakuna mtu anayejua
amezipata wapi? Unawezaje kum-
wamini mtu kama huyo”

Kamotho anasema alishanga-
zwa kwa kauli hiyo ya Moi kuwa
na Makamu wa Rais asiyemwa-
mini kwa miaka 12 licha ya katiba

Miaka 24 ya Moi alivyoitumia
‘kuwashughulikia’ wasaidizi

ya wakati huo kumpa mamlaka ya
kumtumbua makamu.

Kamotho anakumbusha tukio
jingine, kwamba alipochaguliwa
kuwa Katibu Mkuu wa KANU, Moi
alimruhusu kushika nafasi yake ya
Mwenyekiti wa tawi la Murang’a li-
cha ya kuwa ni kinyume na katiba
ya chama hicho.

Lakini hatima ya yote, aliyekuwa
Mwenyekiti wa Taifa wa KANU kwa
wakati huo, Peter Oloo Aringo, al-
imtaka Kamotho ajiuzulu moja ya
nafasi hizo.

Kutokana na hisia kwamba Arin-
go asingefikia uamuzi huo pasipo
kumbhusisha Rais wa nchi, aliwasili-
ana na Moi kabla ya kuchukua ua-
muzi.

Kamotho anamkariri Moi akim-
jibu, “Aringo anaongea sana. Nitam-
wambia afanye kazi yake na kukua-
cha ufanye zako.”

Lakini Aringo hakuacha kumta-
ka Kamotho atekeleze wajibu huo
wa kikatiba kwa KANU. Kamotho,
akiwa ‘amechanganyikiwa’, alitaka
kujua undani wa kinachoendelea,
akawasiliana na Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais aliyekuwa na nguvu za ush-
awishi, Hezekia Oyugi.

Oyugi, akamueleza Kamotho,
“Ndugu kama ningekuwa wewe,
ningeenda kwa Rais na kumwam-
bia nataka kujiuzulu nafasi ya Mwe-
nyekiti wa KANU tawi la Murang’a.
Hilo ndilo kusudio la Moi lakini
hatakuambia. Anamtumia Aringo
kupitisha ujumbe huo.”

Kamotho alielewa na kutekeleza
ushauri aliopewa, akajiuzulu nafasi
hiyo. Hatua hiyo inaelezwa kum-
furahisha sana Moi.

Katika siku hizo, Oyugi alikuwa
mtu wa kuaminika sana kwa Moi
- kwa kiwango aliruhusiwa kuanzi-
sha mtandao wa kukusanya taarifa
za kiintelijinsia na kufanya kazi
pamoja na taasisi za upelelezi.

Ukaribu wake na Moi ulifikia
hatua kwamba alipokuwa akizun-
gumza, Moi hakuna mtu yeyote
aliyeruhusiwa kuingia, akiwamo
Mkuu wa Huduma za Umma (ali-
yekuwa bosi wa Oyugi).

Lakini katika hali isiyotarajiwa,
siku moja utawala wa Moi ulim-
kamata Oyugi na kumuweka ndani
kwa wiki mbili, akihusishwa na
mauaji ya aliyekuwa Waziri, Robert
Ouko.

Baada ya kuachiwa huru, Oyugi
aliugua ghafla na kupelekwa hos-
pitalini jijini London, Uingereza al-
ipofariki dunia.

Moi hakutuma salamu za ram-
birambi na pole, na pia hakuhud-
huria mazishi ya ‘wa karibu yake’
huyo, Oyugi!

Aliyekuwa Mnikulu wa muda
mrefu katika serikali ya Moi, Abra-
ham Kiptanui, ni miongoni mwa
mashuhuda wa kusimulia habari
za kwamba, kwa mstaafu huyo wa
Kenya, faida ilikuwa wakati mkikaa
pamoja na baada ya kuachana, akili
yake ilijiekeleza kwa masuala men-
gine.

Kiptanui alijiaminisha kuwa
mwaminifu kwa Moi, akatumika
kuwapeleleza watu wengine wal-
iokuwa waaminifu kwa Moi .

Siku moja Kiptanui alifika ofisini
julishwa kuwa Rais (Moi) alisa-
firi kwenda Nakuru, jambo am-
balo hakulijua licha ya kuwa ndiye
mtunza kumbukumbu za kiongozi
huyo wa nchi.
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Uwekezaji
Saut
wamkuna
waziri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, amesema serikali itaendelea
kushirikiana na taasisi binafsi
vikiwamo vyuo Vikuu vinavyo-
milikiwa na taasisi za dini katika
kuboresha sekta ya elimu.
~Ndalichako alisema hayo
majengo ya kisasa va ofisi za wa-
hadhiri na hosteli za wanafunzi
wa Chuo cha Mtakatifu Augustine
(Saut) Tawi la Mbeya na alifura-
hishwa na uwekezaji wa chuo
hicho.

Alisema uwekezaji unao-
fanywa na chuo hicho kwenye
miundombinu ina tija na ni moja
ya utekelezaji wa vitu ambavyo
serikali inasisitiza katika kuweka
mazingira bora ya utoaji elimu
kwa Watanzania.

Sekta binafsi, alisema ni
muhimu sana katika kuwaletea
maendeleo na kwamba ndio
maana serikali inashirikiana na
taasisi binafsi kwenye utekelezaji
wa mambo mbalimbali yakiwamo
maendeleo ya elimu ambayo
alisema ni sekta muhimu.

“Uwekezaji wenu ni wa hali
ya juu sana. Nawapongeza kwa
kazi nzuri na niwahakikishie
kwamba serikali itaendelea
kushirikiana nanyi kwa sababu
mambo mnayoyafanya yanaone-
kana. Mnatekeleza yale ambayo
tunayahitaji kwa ajili ya Watan-
zania,” alisema Prof. Ndalichako.

Alisisitiza kuwa serikali ina-
taka mazingira ya kutolea elimu
yawe bora na miundombinu
iliyopo ni sehemu ya mazingira
yanayotakiwa.

Pia alisema chuo hicho
kimeweka mazingira bora kwa
ajili ya watoto wa kike kwa
madai kuwa hosteli zilizojengwa
zitawasaidia kutoka jirani na
mazingira ya chuo badala ya
kutoka maeneo ya mbali ambako
watakuwa wanatumia muda
mwingi kusafiri.

Mkurugenzi wa Saut Tawi la
Mbeya, Prof. Romuald Haule,
alisema jengo la ofisi ya waha-
dhiri limegharimu Sh. milioni
800.8 kukamilika na jengo la
hosteli ya wasichana imegharimu
Sh. bilioni 1.531.

Alisema hosteli iliyojengwa
chuoni hapo kwa ajili ya wasi-
chana, ina uwezo wa kuchukua
wanafunzi 420 kwa wakati
mmoja na huduma zote muhimu
zinapatikana na hivyo wanafunzi
hawatalazimika kwenda nje
wakati wa usiku.

“Uwekezaji wenu ni wa hali
ya juu sana. Nawapongeza
kwa kazi nzuri na niwa-
hakikishie kwamba seri-
kali itaendelea kushirikiana
nanyi kwa sababu mambo
mnayoyafanya yanaoneka-
na. Mnatekeleza yale am-
bayo tunayahitaji kwa ajili
ya Watanzania,” alisema
Prof. Ndalichako.
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Rungwe walia ha mgawo wa maji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIONGOZI wa Wilaya ya Rungwe
mkoani Mbeya, wameuomba uongozi
wasa), kuelekeza fedha nyingi kwenye
miradi ya wilaya hiyo kwa madai kuwa
kuna vyanzo vingi vya huduma hiyo, la-
kini bado kuna mgawo.

Walitoa ombi hilo wakati wa kikao
cha wadau wa maji kilichowashirikisha
viongozi mbalimbali wa mkoa waki-
wamo wakuu wa wilaya, wakurugenzi,
wenyeviti wa halmashauri na watendaji
wa Ruwasa.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Julius
Chalya, alisema wilaya hiyo ina vyanzo
vingi vya maji, lakini katika mji wa Tuku-
yu kuna uhaba mkubwa hali inayowafan-
ya wananchi waendelee kuteseka kutem-
bea umbali mrefu kufuata huduma.

Alisema kuna mgawo wa maji na baa-
dhi ya maeneo katika mji huo wanapata
huduma hiyo mara mbili kwa wiki, hivyo
kuendelea kupata shida licha ya kuwapo
vyanzo vingi.

“Mji wetu wa Tukuyu umezungukwa
navyanzo vingi vya maji, lakini wananchi
wanapata maji kwa mgawo. Sasa mmese-
ma mna pesa nyingi kwa ajili ya miradi,
tunaomba mzielekeze huko ili kukamili-
sha miradi hiyo,” alisema Chalya.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Rungwe, Ezekiel Mwankota,
alisema miundombinu iliyopo katika mji
huo ilijengwa enzi za wakaloni, hivyo im-
echakaa na haina uwezo wa kusambaza
huduma kwa ufasaha.

Alisema miundombinu hiyo iliwek-
wa mwaka 1933 wakati watu walikuwa
wachache, lakini kwa sasa idadi ya watu
ni kubwa na miundombinu hiyo haiwezi
kuwatosheleza tena.

Mwakota alisema vyanzo vya maji
vilivyokuwa vinatumika kwa wakati huo
mpaka sasa vipo vizuri isipokuwa kina-
chotakiwa kuboreshwa ni mabomba ya
kupeleka maji kwa wananchi.

“Mabomba yaliyokuwa yanatumika
kwa wakati huo yana kipenyo kidogo,
lakini kwa sasa kutokana na mabhitaji
kuongezeka, tunatakiwa kubadilisha ma-

bomba ili yatosheleze mahitaji,” alisema
Mwakota.

Alisisitiza kuwa baadhi ya miradi am-
bayo ilikuwa inatekelezwa na serikali
wilayani humo mpaka sasa haina ufanisi
kutokana na makandarasi na baadhi ya
wasimamizi kutotekeleza wajibu wao ip-
asavyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji la
Mbeya (Mbeya-WSSA), Ndele Mengo,
aliwataka wananchi kuwa na vifaa vya
kuhifadhia maji ya ziada kwenye makazi
yao ili kuepuka kupata shida inapotokea
hitilafu.

Alisema vyanzo vingi vya maji vina-
vyotumika mkoani humo vinatumia
nishati ya umeme na kwamba wakati
mwingine huwa inatokea shida ya kuka-
tika umeme, hivyo kusababisha huduma
ya maji kukatika pia.

Mengo alisema endapo mtu ana tan-
gi la kuhifadhi maji nyumbani kwake
inakuwa rahisi kuendelea kuyatumia
wakati hitilafu ya umeme iliyotokea in-
ashughulikiwa.

MSOKWA

Ulevi watajwa chanzo ukatili Kijinsia

Na Nebart Msokwa, KYELA

IMEELEZWA kuwa ulevi uliopindukia
ni miongoni mwa vyanzo vya kukithiri
kwa ukatili wa kijinsia kwa wanawake
na watoto pamoja na maambukizi ya
virusi vya Ukimwi.

Hayo yalisemwa juzi wilayani Kyela
katika Mkoa wa Mbeya na Mkuu wa
Dawati la Jinsia na Watoto wa Mkoa wa
Mbeya, Janeth Masangano, alipokuwa
anatoa elimu kuhusu masuala ya ukatili
ikiwa ni mwendelezo wa siku 16 za kup-
inga ukatili.

Alisema mara nyingi watu ambao
wanalewa kupita kiasi, wanakuwa ha-
wawezi kujizuia kufanya jambo lolote,
hivyo baadhi ya mambo ambayo wa-

nayafanya inakuwa ukatili wa kijinsia.

Masangano alisema mtu aliyelewa
haoni hatari kubaka au kulawiti wa-
toto, hivyo akawataka wananchi kue-
puka kulewa kupita kiasi ili kupunguza
matukio ya ukatili wa kijinsia.

“Lakini mtu aliyelewa hawezi ku-
kumbuka kutumia kondomu wakati wa
tendo la ndoa na hivyo kuwa rahisi ku-
pata maambukizi ya Virusi vya Ukimwi
(VVU) kisha kuwaambukiza wengine.
Kwa hiyo lazima tuwe makini sana,”
alisema Masangano.

Alisema ofisi yake inaendelea kutoa
elimu kupitia vyombo vya habari, mi-
kutano ya hadhara na kupita kwenye
maeneo hatarishi kutoa elimu kwa
makundi yanayoshinda huko.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, kwa sasa
wanaingia hata kwenye vilabu vya
pombe kwa ajili ya kutoa elimu hiyo
ili kila kundi lifikiwe na elimu hiyo
muhimu ya kukabiliana na ukatili wa
kijinsia.

Alisisitiza kuwa wanaingia vilabuni
kwa sababu baadhi ya watu wanao-
tumia pombe ndio mahali pekee huwa
rahisi kuwafikia na kuwapatia elimu.

Hata hivyo alisema baadhi ya wa-
zazi huwa wanaingia vilabuni ku-
nywa pombe wakiwa na watoto wao
wachanga na kwamba kitendo hicho
kinahesabika kuwa ni unyanyasaji wa
watoto lakini baadhi ya watu wanafan-
ya hivyo kwa sababu hawajui.
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Sababu mimba
utotoni yatajwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

BAADHI ya mila na tamaduni za
kabila la Wagogo zinadaiwa kuwa
chanzo cha mimba katika umri
mdogo, kutokana na wazazi ku-
wajengea watoto nyumba za peke
yao wanapofikia umri wa balehe,
imeelezwa.

Hayo valibainishwa juzi na Mkuu
wa Shule ya Sekondari ya Manchali
Wilaya ya Chamwino, Hawa Lissu,
wakati wa mkutano wa hadhara

Mkutano huo ni sehemu ya
utekelezaji wa mradi wa ‘Sauti
Yangu' unaoratibiwa na Shirika la
Woman Wake Up (Wowap) kwa ufa-
dhili wa Shirika la Child Fund Korea
kupitia Jukwaa la Haki za Watoto.

Lissu alisema kwa mujibu wa
tamaduni za Wagogo, binti au kijana
anapofikia umri wa balehe hatakiwi
kuishi nyumba moja na wazazi
wake, hivyo wanajengewe nyumba
kando.

“Watoto wakikua wanajengewa
nyumba pembeni, jambo hilo lime-
kuwa likitoa uhuru mkubwa kwa
watoto wa kike kujiingiza kwenye
mapenzi kulingana na mazingira
waliyopo,” alisema.

Alisema ni muhimu kwa jamii
kubadilika na kuwa na jukumu la
malezi kwa watoto wanapofika
umri huo kwani ni kipindi ambapo
kijana anapitia mabadiliko mbalim-
bali kwenye mwili wake.

Pia alisema tatizo la mimba kwa
wanafunzi linatokana na changa-
moto ya mazingira na uchumi wa
kaya kwa ujumla.

Alisema wazazi wengi hawana
muda wa kufuatilia watoto wao
wako wapi, na katka maeneo
mengine watoto wanaambiwa
wajiongeze ili waweze kupata mahi-
taji.

Lissu alisema tangu Januari hadi
sasa kuna wanafunzi tisa wame-
shafukuzwa shuleni hapo kutokana
na kupata ujauzito.

“Tunajitahidi sana kuelimisha
wanafunzi wasiingie kwenye ngono
katika umri mdogo, walimu tume-
kuwa tukikaa na watoto wa kike
na kuwaeleza athari za ngono,”
alisema.\Diwani wa Manchali, Mary
Mazengo, alisema suala la ukatili wa
kijinsia kwa wanawake na watoto
limekithiri sana kwenye kata hiyo.

Alisema ulifika wakati ilipit-
ishwa sheria ndogo iwapo mzazi
mtoto wake akipata mimba katika
umri mdogo atatozwa faini ya Sh.
400,000.

“Tulipanga mkakati wa kutoza
faini ya Sh. 400,000 kwa mzazi wa
mtoto wa kike aliyepata mimba,
lakini tukaona lile suala la simjui
aliyenipa mimba linazidi kuongeze-
ka na wazazi wakawa wanamudu
gharama za kulipa faini, tunatafuta
mbadala mwingine sasa,” alisema.

Alisemna mwaka huu kuna wa-
nafunzi tisa wa shule ya sekondari
waliopata ujauzito na kuna jumla ya
wanafunzi 53 wa shule za msingi na
sekondari waliofukuzwa shule kwa
sababu mbalimbali ikiwamo utoro.

“Lazima kuwa na mkakati wa
kusaidia watoto wa kike, ukifikiria
hao mabinti tisa waliopoteza dira
za maisha yao wanakwenda wapi
alihoji Lissu. Mratibu wa Wowap,
Nasra Suleiman, alisema jamii ina
wajibu wa kuhakikisha inakuwa na
dhamira ya kulinda watoto wa kike
ili kufikia ndoto zao.

HABARI DODOMA

Sheria ndogo utunzaji
mazingira zaandaliwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKURUGENZI wa Jiji la Dodoma,
Godwin Kunambi, amesema wapo kwe-
nye mchakato wa kuandaa sheria ndogo
mbili za utunzaji wa mazingira, ambazo
zitawaelekeza wakazi wa Dodoma rangi
za mabati wanazotakiwa kutumia katika
ujenzi pamoja na upandaji wa miti kila
kaya.

Kunambi aliyasema hayo wakati wa
uzinduzi wa mradi wa miaka mitatu wa
uhifadhi na utunzaji wa mazingira am-
bapo miti 3,400 imepandwa katika eneo
la Medelii.

Alisema kuifanya Dodoma kuwa kijani
ni lazima sheria hizo zianzishwe ili ku-
saidia kuwasukuma watu kuhamasika ku-

panda miti katika maeneo tofauti.

“Tupo kwenye mchakato wa kuandaa
sheria mbili moja kwa ajili ya mipango
miji iwaelekeze wananchi rangi gani wa-
natakiwa kuzitumia kwenye mabati, aina
gani ya nyumba wanatakiwa kujenga
pamoja na upandaji miti kuanzia mitano
kulingana na ukubwa wa kiwanja chake
bila kujali ni miti gani,” alisema Kunambi.

Hata hivyo, alisema kumekuwa na
changamoto kubwa ya kupanda miti
mingi bila kuisimamia ambapo baada ya
muda ukifanya tathmini miti mingi inaku-
wa imekufa, hivyo miti hiyo ni lazima isi-
mamiwe kwa ukaribu.

Meneja Mradi huo wa Shirika la Ki-
mataifa la Uhifadhi wa Mazingira na Wan-
yamapori (WWF), Savinus Kessy, alisema

yapo mambo matatu ambayo yamepewa
kipaumbele katika mradi huo, kusafisha
mazingira hasa kwenye taka ngumu kama
vile plastiki, kupanda miti katika maeneo
mbalimbali ya Jiji.

Alisema suluhisho la kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi, ukame pamoja
na maporomoko ni upandaji wa miti na
ndio maana wameamua kuanzisha mradi
huo Dodoma ili kusaidia juhudi za Ofisi ya
Makamu wa Rais.

Alisema WWF wameanza kushirikiana
na sekta binafsi katika kampeni za ubore-
shaji na utunzaji mazingira.

Alifafanua zaidi ya kuwa wamejipanga
kuhakikisha mazingira ya upandaji miti
yanaimarishwa na kuangaliwa kwa uka-
ribu ili kuifanya Dodoma kuwa ya kijani.

o ™

.

Washiriki wa maadhimisho ya Siku ya Watu wenye Ulemavu, wakisikiliza watoa mada (hawapo pichani), kwenye kongamano la kujadili

changamoto zinazowakabili watu wenye ulemavu lililofanyika kimkoa wilayani Kondoa, mkoani Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVI-

LA

Wito kutoficha watoto
wenye ulemavu

Na Peter Mkwavila, KONDOA

WAZAZI na walezi wenye watoto wale-
mavu wilayani Kondoa, wametakiwa kua-
cha vitendo vya kuwaficha majumbani
badala yake wawapeleke shuleni ili kupata
haki ya msingi ya elimu.

Rai hiyo imetolewa na wadau wa Shirik-
isho la Vyama vya Watu wenye Ulemavu
(SHIVYAWATA) yakiwamo mashirika, taasi-
si, viongozi wa dini walipokuwa wakijadili
changamoto zinazowakabili wenye wale-
mavu kwenye Maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Watu wenye Ulemavu.

Maadhimisho hayo yaliyofanyika kimkoa
wilayani Kondoa, ambapo wadau hao wal-

isema vitendo vya kuwaficha watoto ma-
jumbani vinawakosesha haki sawa katika
kupata elimu na ni ukatili.

Wadau hao wakiwamo Plan Interna-
tional, Umati, Marie Stopes, LHRS, Tanza-
nia Cheshire Foundation na Jeshi la Polisi,
walisema pia kitendo hicho kimekuwa
kikichangia ongezeko kubwa la umaskini
kwenye familia husika zinazowaficha wa-
toto hao.

Kadhalika, wadau hao walikemea uka-
tili wanaofanyiwa watu wenye ulemavu,
ukiwamo mauaji, ubakaji na ulawiti, hivyo
wameitaka serikali kuwachukulia hatua za
kisheria ili kukomesha vitendo hivyo.

Kwa upande wake, Shivyawata imezi-

omba halmashauri kuongeza asilimia mbili
zinazotolewa kwa ajili ya mikopo kutoka
mbili na kuwa nne kwa kuwa haitoshelezi
kujikwamua kiuchumi.

Naye Mwenyekiti wa Chama cha Viziwi
Mkoa wa Dodoma, Yusuph Mloli, alisema
asilimia mbili zinazotolewa kwa ajili ya watu
wenye ulemavu haikidhi mahitaji yao, na
kwamba hata hizo mbili hawapewi.

Naye Katibu wa Shivyawata Mkoa wa
Dodoma, Justus Ng'wantalima, alisema
maadhimisho hayo kwa mwaka huu kwa
upande wa wadau wao wametoa elimu kwa
ajili ya kuwawezesha watu wenye ulemavu
kuzitambua haki zao za msingi.
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Utafiti mafuta,

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
(SMZ) imesema matokeo ya utafiti wa
nishati ya mafuta na gesi bado haujaka-
milika na uko katika hatua za mwisho
za kusoma mistari ya picha zilizopigwa.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Nishati,
Salama Aboud Talib, alisema hayo jana
wakati akitoa ufafanuzi kuhusu hoja
za wajumbe wa Baraza la Wawakilishi
waliotaka kupewa taarifa za matokeo
ya utafiti wa mafuta na gesi.

Salama alisema mkataba wa

mgawanyo wa mafuta na gesi ulitiwa
saini Novemba 23, mwaka jana, na
baada ya hapo kazi ya utafiti ilianza
mapema.

Alisema kampuni ya Rakgas kutoka
Rasilkhema iliipa kazi ya kufanya utafiti
kampuni ya BGC kutoka China kwa ku-
piga picha za angani na kufanya mite-
temo ardhini na baharini.

Kwa mujibu wa waziri, kazi inay-
ofanyika ambayo inahitaji uangalizi wa
hali ya juu ni kutafsiri mistari ya picha
zilizopigwa katika maeneo mbalimbali
vikiwamo vitalu vya mafuta vilivyoko

gesi wafikia pazuri

Unguja na Pemba.

Alisema serikali inafuatilia kwa ka-
ribu sana utafiti huo na matokeo yake
yatakapokuwa tayari wananchi wataju-
lishwa.

“Hivi karibuni nilikuwa Malaysia kwa
ajili ya kufuatilia matokeo ya utafiti wa
mafuta na gesi kazi iliyofanywa na kam-
puni ya BGC kutoka China,” alisema.

SMZ kwa kushirikiana na Rak-
gas kutoka Rasilkhema zimeingia
makubaliano ya kufanya utafiti wa ni-
shati na gesi katika vitalu vilivyoko Un-
guja na Pemba.

Mwakilishi wa Jimbo la Kwahani, Salum Ali Salum (kushoto), akizungumza na Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Hamad Yussuf Masauni
aliyefika katika Baraza la Wawakilishi kusikiliza uendeshaji wa baraza hilo, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Shein ataka uvuvi wa Kisasa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, amesema kwa muda mrefu wavuvi
wa Zanzibar wamekuwa wakivua katika
maeneo ya bahari yaliyo karibu ambayo
tayari yameashiria upungufu wa upati-
kanaji wa samaki.

Amesema hatua hiyo imesababishwa
na shughuli za uvuvi za kila siku katika
maeneo hayo kuwa tishio kubwa kwa
mazingira ya bahari.

Dk. Shein aliyasema hayo juzi mjini Zan-
zibar wakati wa uzinduzi wa boti mpya ya
uvuvi (Sehewa 02) inayomilikiwa na Kam-
puni ya Uvuvi Zanzibar (Zafico), sambam-
ba na uzinduzi wa boti tatu za doria zina-
zomilikiwa na Wizara ya Kilimo, Maliasili,
Mifugo na Uvuvi.

Alisema mipango ya kuimarisha uchu-
mi wa bahari inaendelea vizuri ikiwa ni
pamoja na jitihada za kununua vyombo
vipya vya baharini vilivyo na ubora na
kuwashajihisha wawekezaji kuwekeza ka-
tika eneo hilo.

Alisema Serikali ya Zanzibar inakusudia

kuunda idara itakayokuwa katika Wizara
ya Fedha na Mipango kusimamia uchumi
wa bahari.

Dk. Shein alisema serikali imepata ufa-
dhili wa Dola za Kimarekani milioni 8.8
kutoka Mfuko wa Kimataifa wa Maende-
leo ya Kilimo (IFAD), ambazo zitatumika
katika kuimarisha sekta za kilimo, mifugo
Nna uvuvi.

Pia alisema fedha hizo zitatumika kwa
kujengea viwanda vidogo vya kusarifu sa-
maki na mazao mengine ya baharini Un-
guja na Pemba.

Alisema ili boti hizo zifanye kazi zake vi-
zuri lazima kuhakikishwe kwamba wako
wataalamu wazuri wa kuziendesha na
kuzishughulikia.

“Lazima kutumiwa vizuri boti hizi za
doria kwa gjili ya kulinda maeneo ya ba-
hari, fukwe na rasilimali za bahari ambazo
baadhi yao ni muhimu kwa sekta ya utalii
ambayo ni muhimu mkuu wa uchumi,”
alisema.

Alisema uvuvi katika eneo la bahari kuu
kwa sasa unafanyika kupitia meli kubwa
za kigeni ambazo huwa zimepatiwa leseni

za uvuvi kutoka Mamlaka ya Bahari Kuu
na hadi sasa wastani wa meli 100 zinavua
katika ukanda huo kwa mwaka.

Kwa mujibu wa Dk. Shein, tani 12,276.2
za samaki wa aina ya jodari na jamii
zake zimevuliwa na meli kutoka Taiwan,
Oman, Shelisheli, Korea, Thailand, China,
Ufaransa, Hispania, na Mauritius ambazo
zimepewa leseni ya uvuvi wa bahari kuu.

Alisema kuna haja ya wananchi
kuongeza bidii katika kuzitumia rasili-
mali za bahari ili kufaidika moja kwa
moja na matunda yake badala ya kusubiri
kupokea faida kutoka mkono wa pili.

Naye Waziri wa Kilimo, Maliasili, Mifu-
go na Uvuvi, Mmanga Mjengo Mjawiri,
alisema serikali imetumia fedha nyingi ka-
tika ununuzi wa boti hizo hatua ambayo
ni miongoni mwa utekelezaji wa Ilani ya
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015-2020.

Alisema mafanikio ya ununuzi wa boti
hizo sambamba na kuifufua upya Zafico,
yote hayo yanatokana na usimamizi imara
wa Dk. Shein katika kuhakikisha sekta ya
utalii inaimarika.

SMZ, AfDB zateta
ukarabati wa
uwanja

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ZANZIBAR imesema mazun-
gumzo yanaendelea kati yake na
Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB) kwa ajili ya kuufanyia
matengenezo makubwa uwanja
wa ndege wa Karume ulioko
Pemba.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais, Mo-
hamed Aboud Mohamed, alisema
jana alipokuwa akitoa ufafanuzi
kuhusu mikakati inayochukuliwa
na serikali katika kuimarisha
uwanja huo.

Alisema AfDB imeonyesha
nia ya kuufanyia matengenezo
makubwa uwanja wa ndege wa
Karume ili ufikiye kiwango cha
hadhi ya kimataifa.

Aboud aliyataja maeneo am-
bayo yatafanyiwa matengenezo
makubwa kuwa ni ya kuruka
ndege na kutua pamoja na jengo
la abiria.

“Katika mikakati ya kuimari-
sha viwanja vya ndege nchini,
Uwanja wa Ndege wa Karume
ulioko Pemba, tutaufanyia ukara-
bati mkubwa na kuwa na hadhi
ya kimataifa. Wenzetu Benki ya
Maendeleo ya Afrika wameo-
nyesha nia ya kutupatia fedha,”
alisema.

Alisema hatua ya ukarabati wa
uwanja huo kwa kiasi kikubwa
itasaidia kuongeza idadi ya
watalii wanaotembelea kisiwa
hicho.

Waziri alisema hivi sasa
serikali iko katika mchakato wa
kutathmini wananchi fidia ya
mazao yao ambayo yataathirika
na upanuzi wa uwanja huo.

“Tumekutana na wananchi
mara tatu kuzungumzia kuhusu
suala la fidia kwa wale watu
ambao mali zao au mashamba
yao yataathirika na upanuzi
mkubwa wa uwanja wa ndege
wa Karume,” alisema.

Aidha, Aboud alisema mazun-
gumzo yanaendelea kwa ajili ya
kulifanya Shirika la Ndege nchini
(ATCL) ndege zake kutua Pemba.

Naye Mwakilishi wa Chake-
chake, Suleiman Sarhani, alisema
kisiwa cha Pemba kinakabiliwa
na tatizo la usafiri wa ndege
baada ya Kampuni ya Precision
Air, iliyokuwa ikitoa huduma
kusitisha safari zake.

“Katika mikakati ya
kuimarisha viwanja vya
ndege nchini, Uwanja wa
Ndege wa Karume ulioko
Pemba, tutaufanyia ukara-
bati mkubwa na kuwa na
hadhi ya kimataifa. Wen-
zetu Benki ya Maendeleo
ya Afrika wameonyesha
nia ya kutupatia fedha,”
alisema.



24 NipaShe JUMATANO DESEMBA 4, 2019

Washauriwa

Kilimo himilivu

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAKULIMA na wadau wa kilimo Wilaya
yva Wete Pemba, wameshauriwa kuen-
deleza mbinu bora za kilimo himilivu ili
kuongeza uzalishaji wa mazao kwa faida
yao na Taifa.

Ushauri huo ulitolewa na Ofisa Mkuu
Idara ya Kilimo Pemba, Amour Juma
Muhammed, wakati akifungua mkutano
wa siku moja wa kutoa marejesho kwa
wakulima kuhusiana na shamba darasa
msimu wa kilimo 2018/2019, katika
ukumbi wa Jamhuri Wete.

Amour alisema kuwa iwapo wakulima
watatumia fursa katika kuyatumia
mashamba darasa pamoja na kueneza
taaluma walionayo kwa wenzao, uzal-
ishaji utakuwa mkubwa.

“Ni imani yetu kuwa mmepata maele-
kezo mazuri na wenyewe mnajua hakika
kuwa mbinu ya kilimo himilivu ambayo
mmeelekezwa katika uoteshaji wa mazao
ina faida, nawasihi muwe mabalozi
msiwe wachoyo kwa wenzenu,” alisema
Amour.

Msaidizi Mkurugenzi Baraza la Mji wa
Wete kwa upande wa Kilimo, Makame
Hamad Said, alisema kwa kiasi kikubwa
imesaidia ongezeko la uzalishaji kupitia
mbinu zinazoendana na mabadiliko ya
mazingira kwa msimu uliopita.

Makame alieleza kuwapo kwa ushiriki-
ano mkubwa wa wadau wa kilimo ma-
fanikio yamepatikana kupitia mbinu bora
na hata kwa wakulima ambao hawakuwa
na mashamba darasa pia walikuwa na

mwelekeo kupitia taarifa za hali ya hewa.

Ofisa tathmini kutoka Taasisi ya Kilimo
yva Kimataifa (IITA), Raymond Francis,
alisema kupitia ushiriki mkubwa wa
kinamama mashambani, iko haja ya ku-
utoa miongozo inayohitajika ili waweze
kujikomboa kupitia kilimo.

Mmoja wa washiriki, Muhammed Sulei-
man Muhammed, alisema serikali na
wahisani wamefanya jambo zuri kwa
wakulima katika kuwaelekeza namna na
kufahamu misimu na njia zinazoweza
kuhimili mazingira ambayo itapunguza
hasara kwa wakulima kwa upande wa
mazao.

Saum Ali Hamad, aliwashauri wakuli-
ma wenzake kuwa na mabadiliko kwa
kuacha kilimo cha mazoea badala yake
walime kwa kufuata mbinu za wataalamu
ambazo ndio utakaokuwa mkombozi
mkubwa kwao.

Mshiriki wa mkutano huo, Biamu Abdi
Gulamu, aliipongeza Mamlaka ya Hali
ya Hewa kwa kuwaandalia mafunzo
yanayoelewesha mwelekeo wa misimu
kwa shughuli za kilimo, huku akiomba

kusogezewa kuduma karibu ili kupunguza

matatizo katika upatikanaji wa pembe-
jeo kila zinapohitajika.

Na Romana Mallya

SERIKALI imepinga tuhuma zina-
zoelekezwa kwamba Tanzania im-
ekuwa ikiwafukuza wakimbizi kutoka
Burundi wanaoishi katika makazi na
kambi mbalimbali katika mikoa ya
Kigoma, Tabora na Katavi.
laam na Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Kangi Lugola, katika kikao
kilichojumuisha serikali ya Burundi
na Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR) na
Tanzania yenyewe.

Katika mkutano huo, kumesaini-
wa mkataba maalumu uliohusisha
pande zote tatu lengo likiwa ni ku-
wezesha urejeshwaji wa wakimbizi
walioomba kurejea makwao baada
ya amani kurejea.

“Ni vyema tukaliweka hili wazi
ili jumuiya za kimataifa na mataifa
mengine yajue kwamba tunaposema

HABARI KITAIFA

Serikali yaanika ukweli
wakimbizi wa Burundi

tunawarejesha wakimbizi wa Bu-
rundi, nchi hizi mbili tunafanya uha-
masishaji kwa walio na hiari warudi
Burundi.

“Tunapofanya hivi, wenzetu wana-
tafsiri kwamba tunawafukuza wakim-
bizi, hii siyo sahihi, Tanzania na wa-
nanchi wake kwa ujumla wamekuwa
wakipokea wakimbizi kutoka nchi
mbalimbali na hatujaanza leo tume-
kuwa tukiwahifadhi na amani in-
aporejea wanaomba warejee katika
nchi zao.”

Naye Waziri wa Mambo ya Nda-
ni kutoka nchini Burundi, Pascal
Barandagiye, alisema kwa sasa Bu-
rundi ina amani na wameona ipo
haja ya raia wake warejea ili kuweza
kuijenga nchi yao.

“Tunawahakikishia kama nchi tuna
uwezo wa kupokea Warundi 2,000
kwa wiki na tutahakikisha wote wa-
narejea nyumbani, tutawafuata po-
pote walipo, tunawahitaji warudi
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nyumbani ili tukajenge nchi yetu
pamoja,” Barandagiye alisema.

Naye Kamishna Msaidizi wa Shiri-
ka UNHCR, George Okoth, alisema
wameshirikiana na nchi mbili za
Tanzania na Burundi katika kuhakiki-
sha yanakuwapo mazingira salama
na yenye utu katika uendeshaji kazi
hiyo.

“Tanzania imekuwa nchi rafiki ya
wakimbizi, mawaziri wote wawili
wamekubaliana suala la kurudi Wa-
rundi nchini kwao, tuko hapa ku-
hakikisha urudishaji huo unakwenda
salama kwa kuzingatia ustawi wa
pande zote tatu,” alisema.

Mwezi mmoja umepita tangu Rais
John Magufuli kufanya ziara ya kikazi
Mkoa wa Katavi na kuagiza pande
zote zinazohusiana na masuala ya
wakimbizi wakutane ili kuweza ku-
jadili suala la Warundi wanaojiandik-
isha kwa hiari kurudi nchini kwao.

Mkuu wa wilaya ya Serengeti, Nurdin Babu (wa pili kushoto), akimkabidhi cheti cha kuhitimu mafunzo ya ujasiriamali, mmoja
wa wasichana waliokimbia ukeketaji na kulelewa na nyumba salama ya taasisi ya Hope for Girls and Women Tanzania iliyopo
mjini Mugumu, katika mahafali yaliyofanyika wilayani humo, mkoani Mara juzi. Kulia ni Mchungaji Stephen Korokoni, Mkuru-
genzi wa taasisi hiyo, Rhobi Samwelly na Mwenyekiti wa taasisi hiyo, Mwita Mseti. PICHA: SABATO KASIKA

Wasaidizi wa sheria waonywa rushwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WASAIDIZI wa sheria mkoani Shin-
yanga kutoka Shirika la Paralegal Aid
Centre (PACESH), wameonywa ku-
toendekeza masuala ya rushwa wa-
napotoa msaada wa kisheria kwa wa-
nanchi.

Wasaidizi hao wameelezwa kuwa
kujiweka kando na vitendo vya rushwa
kutawasaidia wananchi kupata haki
zao kwa mujibu wa sheria.

Hayo yalibainishwa juzi na msajili
msaidizi wa watoa huduma za kisheria
Mkoa wa Shinyanga, Tedson Ngwale,

wakati akifungua mafunzo ya kuwa-
jengewa uwezo wa sheria wasaidizi wa
sheria 64 kutoka halmashauri sita za
mkoa huo ambazo ni Msalala, Ushetu,
Kahama Mji, Kishapu, Shinyanga Man-

Alisema wasaidizi wa sheria wana
umuhimu mkubwa hasa kwa wananchi
wa hali ya chini katika kuwasaidia ku-
pata haki zao kwa mujibu wa sheria,
kutokana na idadi kubwa ya wananchi
kutozijua sheria, na wengine kukosa
fedha za kuweka mawakili kusimamia
kesi zao, hivyo hatarajii kusikia ku-
wapo mianya ya rushwa.

“Napenda kutoa tahadhari kwenu
nyie wasaidizi wa sheria, mafunzo haya
yakawe chachu ya mabadiliko ndani
ya jamii, kwa kusaidia kupata haki zao
wale wananchi wa hali ya chini ambao
hawazijui sheria, mkawapatie huduma
stahiki ili kuwatatulia matatizo yao
na siyo kwenda tena kuanza kuomba
rushwa,” alisema Ngwale.

“Kumbukeni watu ambao mnakwen-
da kuwahudumia ni wale ambao ha-
wana uwezo wa kifedha wala kuzijua
sheria, ambao mara nyingi wamekuwa
wakidhulumiwa haki zao kutokana na
elimu duni ya sheria, hivyo nyie mkawe

msaada kwao na mkiwaomba rushwa
kazi yenu itakuwa haina maana tena,”
aliongeza.

Meneja mradi wa huduma wa
msaada wa kisheria, John Shija ku-
toka Shirika la Pacesh mkoani Shin-
yanga, alisema watafundishwa namna
ya kutoa msaada wa kisheria kwa wa-
nanchi hususan kwenye masuala ya ar-
dhi, jinai, mikataba, ajira, mahusiano
kazini, sheria ya ndoa, mtoto, mirathi,
pamoja na vitendo vya ukatili wa kijin-
sia kwa wanawake na watoto.

Baadhi ya washiriki, Twaha Kiliza
kutoka Manispaa ya Shinyanga, alise-
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Boko Haram washambulia kituo cha jeshi

NDJAMENA, Chad

NGOME za jeshi la Chad imelengwa na
mashambulizi ya kundi la Boko Haram
juzi usiku katika Jimbo la Ziwa Chad.
Shambulio hilo ambalo mamlaka
nchini Chad inalihusisha kundi la Boko
Haram limeuwa askari 13, wakati maofisa

Shambulio hilo
ni jipya ambalo
limetekelezwa
na tawi la kundi
la Boko Haram...

wawili wa afya na dereva wao wali-
otekwa nyara na wanamgambo hao
wa Kiislamu bado hawajapatikana.
Shambulio hilo lilitokea kati ya
Ngouboua na Baga Sola, katika eneo
lenye watu wengi na kwamba Jeshi
liliweka kambi siku za nyuma baada
ya daktari, muuguzi na dereva wao

kutekwa nyara kwenye barabara
hiyo baada ya wanajihadi kufanya
shambulio la kuvizia kwa kufyatua
risasi dhidi ya askari.

Wakati huo huo, Jeshi la Chad lili-
jibu na kuwatimua washambuliaji,
ambao walirudi nyuma na miili 13
ya wapiganaji wenzao. Askari wanne

wa Chad waliuawa katika mapigano
hayo na wengine watatu kujeruhiwa.

Shambulio hilo ni jipya ambalo
limetekelezwa na tawi la kundi la
Boko Haram, lenye mfungamano
na kundi la Abu Musab al-Barnawi,
ambalo linadhibiti eneo la Kaskazini
mwa Ziwa Chad. RFI
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Abiria wakiwa wamekwama kwenye barabara inayotokea Kapenguria, Jimbo la Pokot Magharibi mwa Kenya baada ya mvua kubwa kuharibu barabara hiyo.

PICHA: AFP

Nato yaadhimisha
miaka 70
kuundwa kwake

LONDON, Uingereza

VIONGOZI wa nchi 29 wanachama wa
jumuiya ya kujihami ya Nato wameku-
sanyika mjini London Uingereza jana
katika mkutano wa kilele wa siku mbili
ambao unajumuisha pia maadhim-
isho ya miaka 70 tangu kuundwa kwa
jumuiya hiyo.

Rais wa Marekani, Donald Trump
tayari amewasili mjini London kuhud-
huria mkutano huo wa kilele, ambao
kwa mujibu wa chanzo kimoja cha
habari kutoka serikali ya Ujerumani,
utakuwa muda wa kujitafakari kwa
azma ya kuimarisha ushirikiano wa ki-
siasa miongoni mwa nchi wanachama
wa jumuiya hiyo.

Hayo yanaendana na pendekezo Ia
Waziri wa Mambo ya Nje wa Ujerum-
ani, Heiko Maas, ambaye ametoa wito
wa kujadiliwa kwa matatizo ya ndani
ya jumuiya hiyo.

Matukio ya hivi karibuni Kaskazini
mwa Syria yameziacha baadhi ya nchi
wanachama katika hali ya mshangao,
iliyomfanya Rais wa Ufaransa Emma-
nuel Macron kutoa kauli kali, ikiwamo
ile kwamba jumuiya ya Nato imekufa
kimawazo. DW

Trump amshambulia Macron kisa Nato

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump amem-
kosoa vikali mwenzake wa Ufaransa, Em-
manuel Macron kwa kusema Muungano
wa Kujihami kwa mataifa ya Magharibi
(Nato) ni ubongo uliyokufa na kuongeza
kuwa tamko lake ni matusi.

Rais Trump yuko nchini Uingereza
kuhudhuria mkutano wa Nato unaoad-
himisha miaka 70 tangu ulipobuniwa.

Akiwa katika mkutano na wanahabari,
Rais Trump alisema Nato, inajukumu
muhimu na matamshi ya Rais wa Ufaransa
Emmanuel Macron ni matusi.

Rais Trump alisema anaona Ufaransa
ikijiondoa kutoka kwa Nato, lakini hakue-
lezea sababu zake.

Nato uliundwa baada ya Vita Vikuu vya
Pili vya Dunia kukabaliana na kitisho cha
uwezekano wa kuendelea kuwapo kwa So-
viet. Rais Macron alielezea muungano huo
kama ubongo uliokufa, akisisitizia kile ali-
choiona akieleza kuwa anachokiona kama
kutokuwa na utashi wa mdhamini mkuu
wa Marekani.

Mkutano huo ulioanza jana tayari ume-
kumbwa na mzozo mkali kati ya wana-
chama wake Ufaransa na Uturuki, pamoja
na muendelezo wa suala la mchango wa
mataifa mwanachama.

Rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan,
alisema kwamba atapinga mpango wa
Nato wa kiulinzi kwa nchi za Baltiki iwapo
haitaiunga mkono Uturuki katika vita
vyake dhidi ya kikundi cha Kikurdi amba-

e

Macron

cho inakichukulia kama kigaidi.

Mataifa wanachama wa Muungano huo
29 waliahidi kusaidiana iwapo mmoja
wao atashambuliwa.

Lakini kulingana na mazungumzo ya
Rais Macron mwezi uliopita, alilalamikia
ukosefu wa wanachama wa Nato kwamba
hawatoi tena ushirikiano katika masuala
muhimu. Mwezi uliopita, Rais Macron ali-
itaja Nato kuwa muungano usio na maana
akisema kuwa wanachama wake hawa-
shirikiani kuhusu masuala muhimu.

Rais Trump ni miongoni mwa vion-
gozi watakaohudhuria mkutano huo na
kwamba aliwasili nchini Uingereza siku
ya Jumatatu kabla ya hafla maalum itakay-
oandaliwa na malkia katika kasri la Buck-
ingham Palace.

Rais Trump pia anajiandaa kufanya
mazungumzo ya pembeni na viongozi wa
Ujerumani, Ufaransa na Katibu Mkuu wa
Nato.

Hali ya taharuki imekuwa ikiongezeka

tangu Rais Trump, alipolalamika mara
kadhaa kuwa mchango wa mataifa ya
Ulaya ambayo ni wanachama wa Nato
haukidhi mahitaji ya shirika hilo ambalo
lilibuniwa kukabiliana na vitisho baada ya
vita vikuu vya pili vya dunia ili kupanuka
kwa ukomunisti baada ya vita vya pili vya
dunia.

Mkutano huo unafanyika wakati am-
bapo Rais Trump anakabiliwa na uchun-
guzi kuhusu tuhuma dhidi yake huku aki-
jiandaa kwa kampeini ya uchaguzi mwaka
ujao. Kama mwenyeji wa kongamano hilo
la siku mbili, Johnson anatarajiwa ku-
tilia mkazo umuhimu wa umoja wa Nato,
kama nguzo ya usalama katika kanda ya
Euro-Atlantic ambayo inasaidia kuweka
watu bilioni moja.

Kabla ya ziara yake, Rais Trump aliandi-
ka katika ukurasa wa mtandao wa kijamii
wa Twitter kujipongeza kuhusu tamko la
hivi karibuni la Katibu Mkuu wa Nato, Jens
Stoltenberg la kuongeza bajeti.

Nato inakadiria kuwa kufikia mwaka
2019 ni mataifa manane miongoni mwao
Marekani ndio yalioafikia viwango vya
mchango uliowekwa kama ilivyokubaliwa
na mataifa wanachama.

Mataifa hayo yalikubaliana kwamba
yatumie asilimia mbili au zaidi ya pato la
jumla la serikali kwa ulinzi.

Stoltenberg siku ya [jumaa alisema ku-
fikia 2020, washirika wa Ulaya na Canada
watakuwa wamewekeza dola bilioni 130
tangu 2016, mwaka ambao Rais Trump
alichaguliwa. BBC
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Rais Magufuli ataka mkandarasi
kukamilisha machinjio Dec. 31

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amem-
taka mkandarasi anayejenga machinjio
ya kisasa ya Vingunguti jijini Dar es Sa-
laam ahakikishe anakamilisha ujenzi huo
mwishoni mwa mwezi huu kama alivy-
oamriwa na Rais Dk. John Magufuli.

Akizungumza baada ya kukagua ujenzi
huo jana, Waziri Mkuu amesema ame-
furahishwa na hatua ya mkandarasi huyo
ambaye ni Shirika la Nyumba la Taifa
(NHC) ya kuongeza idadi ya wataalamu
na mafundi ili kuhakikisha kazi hiyo ina-
fanyika haraka na kukamilika kwa wakati
ulioamriwa na Rais Desemba 30, mwaka
huu.

Alisema amefurahi pia kuona kwamba
mkandarasi huyo ameamua kufanya
kazi usiku na mchana, hatua ambayo im-
eongeza kasi ya ujenzi huo na anaamini
kuwa kazi hiyo itakamilika kwa wakati.

Alimtaka Mshauri Mwelekezi wa mradi
huo ambaye ni M/Scons Afrika Limited
na FB Consultant wa Dar es Salaam, asi-
mamamie kwa karibu ili kujiridhisha
kuwa maelekezo yote yaliyopo kwenye
michoro ya ujenzi huo yanazingatiwa na
mkandarasi.

Waziri Mkuu, alisema serikali imeamua
kujenga machinjio hayo ya kisasa ya Ving-
unguti baada ya kugundua wafanyabi-

ashara wa mifugo na mazao yake katika
machinjio hayo, walikuwa wakifanya kazi
zao kwenye mazingira duni na nyama
iliyokuwa ikitoka kwenye machinjio hayo
ilikuwa haikubaliki kwenye soko la nje ya
nchi.

“Uamuzi wa serikali kujenga machinjio
haya, utaifanya nyama inayotoka hapa
ikubalike kwenye masoko ya nje ya nchi,
hatua ambayo itaongeza mzunguko wa
fedha kwenye eneo hili wakati serikali na
manispaa watanufaika kwa kuwa kutaku-
wa na ongezeko la makusanyo ya kodi,”
alisema Majaliwa.

Pia ameuagiza uongozi wa Mkoa wa
Dar es Salaam pamoja na Manispaa ya
Ilala kufanya mazungumzo na uongozi wa
Shirika la Reli Tanzania (TRC) ili ijengwe
reli ya mchepuko kutoka reli ya kati kwen-
da kwenye machinjio ya Vingunguti ili
mifugo iingizwe moja kwa moja kwenye
machinjio hayo badala ya kuteremshiwa
Pugu halafu ikapelekwa kwa magari.

Aliwahakikishia wafanyabiashara wote
wanaoendesha shughuli zao kwenye
machinjio hayo kuwa ujenzi wa machinjio
ya kisasa ya Vingunguti hautawafanya wa-
poteze fusa zao za biashara au kuajiriwa
kwenye eneo hilo kwa kuwa machinjio
hayo yatafungua fursa zaidi za biashara
na ajira kwao.

Aliwaagiza Mkuu wa Wilaya ya Ilala

na Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilala wa-
hakikishe wanaushirikisha uongozi wa
wafanyabiashara wa mifugo na mazao
yake wa Vingunguti ili wanachama wao
wenye sifa za kuajiriwa, waajiriwe na pia
wawaandalie mazingira ya kufanya bi-
ashara mbalimbali karibu na machinjio
hayo.

Akizungumzia soko na bei duni ya
ngozi za mifugo nchini, Waziri Mkuu ame-
kemea tabia ya wafugaji ya kuweka alama
kwenye ngozi za mifugo yao hasa ng'ombe
kwa kuwa kufanya hivyo kunashusha
thamani ya ngozi za Tanzania na badala
yake amewataka waweke alama za hereni
kwenye masikio ya mifugo yao ili kulinda
ubora wa ngozi.

Vile vile, alisema serikali imempata
mwekezaji kutoka Misri ambaye ame-
kubali kuwekeza kwenye kiwanda cha
ngozi cha Mwanza hatua ambayo itali-
hakikishia taifa soko la ngozi.

Mapema, akitoa taarifa kwa Waziri
Mkuu, Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilala,
Jumanne Shauri amesema ujenzi wa
machinjio hayo ulianza Julai 8, mwaka
huu na mkandarasi alitakiwa akamilishe
Januari 6, 2021. Amesema kufuatia agizo
la Rais Magufuli alilolitoa Septemba 16,
mwaka huu, ujenzi huo unatakiwa ukami-
like ndani ya miezi mitatu yaani ifikapo
Desemba 31, 2019.

Wazalishaji
bidhaa
wanolewa
mMasoko

Na Mwandishi Wetu, LINDI

Meneja Mwandamizi Serikali za Mitaa wa Benki ya CRDB, Suzan Shuma (wa pili kulia), akikabidhi madawati na viti

N

kwa ajili ya shule za sekondari na msingi zilizopo katika kata sita za kitongoji hicho. NA MPIGAPICHA WETU

Mawaziri 12, wawekezaji uso kwa us

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MAWAZIRI 12 na Makatibu Wakuu wa Wiz-
ara mbalimbali wanatarajia kukutana leo
na wafanyabiashara na wawekezaji zaidi ya
500 kwa ajili ya kusikiliza, kupokea kero
na changamoto.

Pia watapokea mapendekezo na kutoa
ufafanuzi kwa lengo la kusaidia kukuza
uwekezaji katika Mkoa wa Morogoro.

Waziri wa Nchi  Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angellah Kairuki, alisema jana
kuwa mawaziri akiwamo yeye, watasiki-

WAZALISHAJI wa bidhaa mkoani
Lindi, wamepatiwa elimu kuhusu
masuala ya viwango hatua
itakayowawezesha kupanua
masoko ya bidhaa zao ndani na
nje ya nchi.

Elimu hiyo ilitolewa na maofisa
wa Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS) wakati wa Maonyesho
na Maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Tanzania (MOWE)
ambayo yalianza Novemba 27,
mwaka huu na kumalizika juzi
wilayani Ruangwa, mkoani Lindi.

Maadhimisho hayo yalienda
sambamba na maonyesho ya bid-
haa na huduma zinazozalishwa
na wanawake wajasiriamali na
pia kutoa nafasi nzuri ya kuwale-
ta pamoja na Taasisi za serikali,
sekta binafsi na wadau wengine.

Ofisa Masoko wa TBS, Rhoda
Mayugu, alisema mbali na kutoa
elimu kwa wazalishaji, pia
walitumia fursa hiyo kufafanua
kuhusu majukumu mapya vyali-
yoongezwa baaada ya iliyokuwa
Mamlaka ya Chakula na Dawa
Tanzania (TFDA) kubadilishiwa
majukumu yake.

“Tumeshiriki kuwafahamisha
kuhusu fursa ya bure kwa wa-
jasiriamali wadogo na wakati,
kwani ni fursa inayolenga
kumwinua mzalishaji kuweza
kushindana na kuuza bidhaa zake
ndani na nje ya nchi bila wasi
wasi,” alisema Mayugu.

Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Mhandisi Stella Man-
yanya, alisema amefarijika sana
kufahamu jitihada zilizofanyika
kuwahamasisha na kuwapa ha-
masa wanawake nchini kutumia
vema fursa za kibiashara na
rasilimali zinazopatikana.

Alisema maonyesho hayo
yamekuwa sehemu ya kuwawez-
esha washiriki kubaini na kuzi-
tumia vema fursa mbalimbali za
kiuchumi zinazopatikana kitaifa,
kikanda na kimataifa.

Alisema wanatambua kwamba
wanawake ni chachu ya maen-
deleo ya uchumi wa nchi yoyote
duniani, na wana uwezo mkubwa
wa kuchangia pato la Taifa.

liza wawekezaji na wafanyabiashara Kkati-
ka mkutano wa mashauriano kati ya seri-
kali, wawekezaji na wafanyabiashara kwa
mkoa wa Morogoro.

Waziri hao ni wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa; Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi; Wa-
ziri Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango;
Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamis Kig-
wangalla; Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira), George
Simbachawene na Waziri wa Tamisemi, Se-
lemani Jafo.

Wengine ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana, Sera, Ura-
tibu na Bunge na Wenye Ulemavu), Jenista
Mhagama; Waziri wa Viwanda na Biashara,
Innocent Bashungwa; Waziri Kilimo, Japhet
Husunga; Waziri wa Nishati, Dk. Mederd
Kalemani na Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Lu-
haga Mpina.

Alisema lengo la mkutano huo ni kusiki-
liza na kutatua changamoto, kuimarisha
ushirikiano kati ya serikali na sekta binafsi
na kuweka mazingira wezeshi ya biashara
na uwekezaji kwa maslahi ya uchumi wa

nchi.

Waziri Kairuki alisema katika mkutano
huo, mawaziri kwa pamoja watapata fursa
ya kutolea maamuzi ya papo kwa papo kwa
hoja zitakazojitokeza na zingine kuchuku-
liwa kwa ajili ya kufanyiwa kazi.

Aliwataka ~ wawekezaji na wafanyabi-
ashara kutumia fursa ya mkutano huo kue-
leza changamoto walizonazo, kwani kuwa-
pata mawaziri wote kwa wakati mmoja si
jambo rahisi, na kwamba maamuzi mengi
yatafanyika na hoja nyingine kuchukuliwa
kwa qjili ya kufanyiwa kazi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IATHEMATICS TUITION. Mlete kijana

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO

> o Nafasi za kazi wualimu
rako tufuatilie msingi  wake wa
isabati hadi pale shida ilipoanzia na KWA BEI NAFUU SANA
uanza kuujenga tena upya. Wahusika masomo ya sst/diploma

i kuanzia darasa la tano hadi kidato
1a  sitaTuitions  za  majumbani
inapatikana pia. Tupo Bunju Mwisho
sm. Simu 0655.0754 617987

KUPOTEA KWA CHETI

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUBADILI UMILIKI
KADI YA GARI KADI YA GARI WA GARI

SOCIETY OFTHE MPANDA MAKALLA W
PRECIOUS BLOOD SLP.1464 DODOMA
inatangaza kupotelewa na ANAFANYA UHAMISHO WA
GARI NO.T 669 AYG TOYOTA

0656490706/0784142792

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

AVITO KANUTI LESHABARI

Katika ~ mahakama  ya anatangaza kupotelewa na

MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No; 235/2019
Ombi la JAMES EXAVERY FRANCIS, LENATA

mwanzo:

MJINI

kadi ya gari yenye namba za

kadi ya gari yenye namba za

EZEKIELI ALIPHONSI MDEE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $0731-0197 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
MAKONGO HIGH SCHOOL
mwaka 2015.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/MSI/RB/120386/2019.

215542902

LEONARD kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu EXAVERY FRANCIS.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 05/12/2019
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 19/11/2019.

usajili T 540 ADX NISSAN
PATROL.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
WMB/RB/9265/2019.

115543102

usajiliT 351 DDY
STATION WAGON.

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

115543602

Taarifa ya polisi:

DSM/PHQ/RB/518178/2019.

MARK Il GX |10 KUTOKA
KWA KASSU HUSSEIN BACHU
KUJA KWA TYALLAMBULLA
MPANDA MAKALLA .

YEYOTE MWENYE PINGAMIZI|
ATOE NDANIYA SIKU 14
KUANZIA TAREHE YA
TANGAZO HILI.

115543502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika ~ mahakama  ya
MOROGORO

mwanzo:

MJINI

Usimamizi wa mirathi No;236/2019

Ombi la MARIA MWANDU (2)ELIAMAN
ELINEEMA  Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu ELINEEMA M. MAHIMBA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 19/12/2019
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 19/11/2019.

N

I|" :';,

115542702

FORM Il
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo: DODOMA MJINI
Usimamizi wa Mirathi No. 89/2019

Ombi la ELIZABETH ANDREW MWACHA

kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya

Marehemu MARIA SALOME SABAYA.

Kwa: YEYOTE ANAYEHUSIKA
TANZANIA, BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
12/12/2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 3/11/2019.

II.-:.’ :_'.-:I.",,'?- '_?.L. 5
am ~
B =
5 i

215544402

KUPOTELEWA KWA KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

STEPHANO B.
JEREMIA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya yenye
namba za usajili MC 905
CBG. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

215544302

DOD/DOD/RB/526659/2019.

CITY FURNITURE
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 649
AFH TOYOTA DYNA.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi:
Taarifa ya polisi:

115543702

DAR/OST/RB/4672/2019.

KUPOTELEWA NA
NYUMBA YA SANAA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili
T 278 ABJ
TOYOTA HILUX. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi:
Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/4572/2019.

115543802

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
ADAM HALFAN

MLONGANILE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 885
DJG MAZDA CX7. CHASIS
NO: ER3P102275. ENGINE
NO: L3EAA2275. RANGI:

MAROON. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/STA/RB/509861/2019.

215544102

Kwa Ha

bari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvalivochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England

REDDIE Ljungberg
kuipa Arsenal “kitu

kwa kipindi chake akiwa kocha
wa muda, kwa mujibu wa na-
hodha, Pierre-Emerick Aubameyang.

Winga huyo wa zamani wa

Bunduki’ hao amepewa jukumu la

kuinoa timu hiyo kwa muda,

kufukuzwa kwa Unai Emery na kwe-

nye mchezo wake wa kwanza

sare ya kufungana 2-2 na Norwich

City Jumapili.

Aubameyang alifunga mara -~

mbili kuiwezesha Arsenal
kupata sare hiyo kwenye
Uwanja wa Carrow Road,
lakini Washika Bunduki
hao walifikisha mechi
ya nane bila ushindi
kwenye mashindano
yote.

Hata hivyo, Au-
bameyang anajiamini !V
kwamba Ljungberg
- ambaye alishinda
mara tano mataji aki-
wa anacheza pale Ar-
senal - anaweza kuin-
yanyua klabu wakati
ikitafuta kocha mpya.

“Anaweza  kutupa
kitu fulani maalum,”
mchezaji huyo wa
kimataifa wa Gabon
alisema. “Kama sijako-
sea alikuwa sehemu ya
kikosi kisichofungika.

“Mafanikio yake ya
uchezaji yanaonyesha.
Tutajaribu kumfuata na
kufanya kitu bora zaidi
kwa ajili yake. Kila mmoja
anamheshimu Freddie.

Ameichezea Arsenal, anajua

kama mchezaji unajisikiaje.

§7

anaweza
maalum”

‘Washika
baada ya

alitoka

i |

Van Dijk atia
neno kukosa
Ballon d'Or

PARIS, Ufaransa

Van Dijk.

huu.

VIRGIL van Dijk amebainisha kwamba,
“anaheshimu uwezo” wa wachezaji
baada ya kupoteza katika tuzo ya Bal-
lon d’Or kwa Lionel Messi.

Mshambuliaji huyo wa Barcelona
na Argentina, Messi alishinda tuzo ya
sita na kuweka rekodi akiwa amefunga
mabao 41 katika mechi 44 kwa klabu
yake ya Barcelona, huku akishinda taji
la 10 la Ligi Kuu ya Hispania, La Liga,
msimu uliopita.

Mafanikio ya kutwaa taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya yalimjumuisha kwe-
nye tuzo hizo, wakati Van Dijk alipoi-
saidia Liverpool kuifunga Barcelona
kwenye nusu fainali yva Ligi ya Ma-
bingwa msimu uliopita.

Kiwango cha Van Dijk kwenye mi-
chuano hiyo na ile ya Ligi ya Mataifa
yva Uefa akiwa na Uholanzi, kimem-
wezesha kumaliza katika nafasi ya pili
kwenye tuzo ya Ballon d'Or.

“llikuwa ya kufurahisha,” alisema

“Kwa bahati mbaya kuna wachezaji
wengi kama yeye, lakini yeye alistahili
zaidi nafikiri.

“Inavutia. Kushinda mara sita Bal-
lon d’Or, unahitaji kuheshimu kiwango
chake. Nilikaribia kuitwaa, lakini mtu
mwingine kaibeba, na ilikuwa sawa.

“Najivunia kwa kile nilichofanikiwa
kwa mwaka jana nikiwa na Liverpoaol,
Uholanzi na nina matumaini naweza
tena kufikia mafanikio hayo mwaka

Liverpool yapewa Everton Kombe la FA

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL amepangwa kucheza
na Everton kwenye mchezo wa
raundi ya tatu wa Kombe la FA,
wakati bingwa mtetezi Manchester
City ataanza kutetea taji lake dhidi
ya Port Vale.

Toffees watacheza na kikosi cha
kocha Jurgen Klopp leo Jumatano
kwenye mchezo wa Ligi Kuu na
watakwenda tena kwenye dimba
la Anfield wiki hii ya kwanza ya
Januari 2020 kwenye mchezo huo
wa FA.

Kikosi cha Pep Guardiola, City
ambacho  kiliifumua  Watford
mabao 6-0 kwenye fainali ya FA
msimu uliopita, sasa kimepewa
timu hiyo inayonolewa na kocha
John Askey ikiwa Ligi Daraja la Pili

na itaanza katika Uwanja wa Eti-
had.

Manchester United itakabiliana
na wapinzani wao kwenye Ligi
Kuu ya England, Wolves, ambao
msimu uliopita waliwatoa kwe-
nye mashindano hayo hatua ya
robo fainali, huku Arsenal wata-
wakaribisha vinara wa Ligi Daraja
la Kwanza Leeds United kwenye
Uwanja wa Emirates.

Kocha mpya wa Tottenham, Jose
Mourinho ataiongoza timu yake
dhidi ya Middlesbrough, ikiwa
inanolewa na mlinzi wa zamani
wa Spurs, Jonathan Woodgate, na
Chelsea itacheza na Nottingham
Forest.

Mechi hizo zitapigwa kati ya
Januari 3 na 6, mwakani.

Ratiba yote ya FA raundi ya tatu:

Leicester City v Wigan Athletic

QPR v Swansea City
Fulham v Aston Villa
Chelsea v Nottingham For-
est

Wolves v Manchester Utd
Charlton A. v West Brom
Rochdale au

Boston Utd v Newcastle United
Cardiff City v Forest Green
Rovers au Carlisle United

Oxford United v Exeter City au
Hartlepool United
Sheffield Utd v
Southampton v
Liverpool v
Bristol City v
Town
Bournemouth v
Brighton and
Hove Albion v Sheffield Wednes-
day

Bristol Rovers au

AFC Fylde
Hudders' Town
Everton
Shrewsbury

Luton Town

Plymouth Argyle v Coventry City
or Ipswich Town
Eastleigh or Crewe Alexandra v

Barnsley

Man City v Port Vale
M'brough v Tottenham
Reading v Blackpool
Watford v Tranmere Rovers
P.North End v Norwich City
Millwall v Newport County

Crystal Palace v Derby County
Solihull Moors au Rotherham

United v Hull City
Brentford v Stoke City
Fleetwood Town v Portsmouth
Arsenal v Leeds United
Gillingham v West Ham
Burton Albion v Northampton
Town

Burnley v Peterborough
United

B'’ham City v Blackburn Rovers
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Oxlade-
Chamberlain
asifia ari
Liverpool

LIVERPOOL, England

ALEX Oxlade-Chamberlain anaamini
kwamba ari ya Liverpool ndio imekuwa
nguzo kuu va kutawala kwenye Ligi Kuu
ya England msimu huu.

Vijana hao wa kocha, Jurgen Klopp
wanaongoza msimamo wa Ligi Kuu kwa
pointi nane kileleni baada ya mechi 14,
wakiwa wameshinda 13 na kutoka sare
mara moja.

Oxlade-Chamberlain mwenye umri wa
miaka 26, amesema imani ya Liverpool
imefanya kila kitu kuwa rahisi.

“AKili ya wachezaji wote iko sawa,
Kila mmoja anapokwenda kwenye
mchezo anafikiri namna ya kushinda.
Nafikiri hivyo ndivyo tunavyofikiri,”
alisema akinukuliwa na Gazeti la The
Telegraph.

“Tunakwenda kwenye mechi tukiwa
na matarajio makubwa ya kushinda na
kwa uhakika tunakuwa kwenye wakati
bora kabisa.

“Ukiwa na ari ya namna hiyo kwa
wachezaji, unapoingia kwenye mchezo
unakuwa na uhakika wa kushinda
kwa asilimia 100 na hivyo ndivyo
tunavyofanya mara zote.”

Liverpool haijafungwa katika
mechi 15 kwenye mashindano yote
na leo Jumatano watacheza dhidi ya
wapinzani wao wa jiji moja Everton
kabla ya kuwavaa Bournemouth
Jumamosi.

—_—

DORTMUND, Ujerumani

ADON Sancho ametajwa kuwa
mchezaji bora wa Novemba wa
Borussia Dortmund, huku kukiwa

na uvumi kwamba anaweza kuon-

j ka katika klabu hiyo ya Ligi Kuu ya
- Ujerumani, Bundesliga.
A S Mchezaji huyo wa kimataifa wa

ol England alikuwa na mwanzo mbaya
mwezi huo, wakati alipotolewa kipindi
cha kwanza huku timu yake ikifungwa
mabao 4-0 kutoka kwa Bayern Munich
Novemba 9.

Alirudi kwenye mchezo uliofuata
kwa kufunga bao dhidi ya Paderborn
na Hertha Berlin, pamoja na kwenye
kichapo cha mabao 3-1 kutoka kwa
Barcelona kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Sancho - amekuwa akihusishwa na :
klabu kadhaa, ikiwamo Manchester
;- 5 United na Liverpool na amefunga ma-

- bao saba kwenye mechi 18 alizoichezea
Dortmund kwenye mashindano yote
& msimu huu.

B al Nyota huyo wa zamani wa Manches-
. g ter City anatajwa kwamba, ana nafasi

-~ 4 kubwa zaidi ya kujiunga na Man Unit-
ed pale Old Trafford.

_:r .
Messi: Rekodi yangu ya
Ballon d’Or itavunjwa

PARIS, Ufaransa

NYOTA wa Barcelona, Lionel Messi
anaamini kwamba rekodi yake ya
kutwaa mara sita tuzo ya Ballon
d’Or itavunjwa.

Messi mwenye umri wa miaka
32, alitwaa tuzo hiyo kwa mara ya
washinda mlinzi wa Liverpool, Vir-
gil van Dijk na nyota wa Juventus,
Cristiano Ronaldo.

Wakati Ronaldo akiwa pia
ameshinda tuzo hiyo mara tano,
Messi anahisi kwamba mtu mwing-
ine anaweza kupata zaidi ya sita.

“Nafikiri hivyo. Sijui ni nani, la-

kini kuna uwezekano,” alisema
akiwaambia waandishi wa habari.

“Rekodi zinawekwa ili zivunjwe,
lakini sijui ni nani na lini. Lakini
kwa wakati huu naishikilia rekodi
hii na nina furaha kubwa.”

Messi alishinda Ballon d’Or yake
ya kwanza mwaka 2009 kabla ya
kushinda tena mwaka 2010, 2011,
2012, 2015 na mwaka huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Argentina alisema: “likuwa ni jam-
bo lisililofikirika kushinda moja na
baadaye sita.

“Ni furaha kupata sita, ni jambo
zuri kutambulika kwa watu wen-
gine najivunia hilo.”
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO ATUZWA SSERIE AY

M

2SSIFAKIBEBA BAL

TONDOR!

® @ @ Hii ni tuzo yangu ya sita, ni mwenye bahati
sana, nitaendelea kuwa na ndoto...

TURIN, Italia

SHAMBULIAJI wa Juven-
tus, Cristiano Ronaldo
ametangazwa rasmi kuwa
mchezaji bora wa msimu

uliopita katika Ligi ya Serie A, ikiwa ni

saa chache baada ya mshindani wake,

Lionel Messi kumpiku na kuweka re-

kodi ya kutwaa tuzo ya Mchezaji Bora

wa Mwaka ya Ballon d'Or kwa mara
ya sita.
Ronaldo alipotezea kuhud-
huria sherehe za kutanga-
zwa mshindi wa Ballon-
d’'Or zilizofanyika usiku wa
Ufaransa na badala yake
akahudhuria hafla ya ku-
tangazwa Mchezaji Bora
wa Msimu wa Serie A
[‘Gran Gala del Calcio’]
zilizofanyika Milan, Italia
ambapo alitunukiwa tuzo
hiyo kwa mafanikio aliyoi-
pa Juve msimu uliopita.

Alifunga mabao 21 kwenye ligi ka-
tika msimu wa 2018-19 na kuwasaidia
‘Bianconeri’ kutwaa taji la ‘Scudetto’
kwa mara ya nane mfululizo na tayari
ana mabao sita katika mechi 11 alizo-
anza msimu huu, licha ya majeraha
yaliyomsababishia kukosa muda wa
kutosha dimbani mwezi uliopita.

“Ni wakati wa fahari kutwaa tuzo
hii,” Ronaldo alisema wakati ak-
ipokea tuzo, ambayo ilikwenda kwa
Mauro Icardi, kipindi akiwa Inter,
miezi 12 iliyopita.

“Ninataka kuwashukuru wachezaji
wenzangu wa Juventus. Ulikuwa
mwaka wangu wa kwanza nikiwa Se-
rie A, ligi ngumu, na ni mwenye fura-
ha sana. Shukrani kwa kunipigia kura.

“Sasa nitajaribu kurudia kile nili-
chokifanya kwa mwaka ujao.”

Hata hivyo, Mkurugenzi wa Mich-
ezo wa Juventus, Fabio Paratici ali-
sisitiza kuwa nyota huyo wa kimataifa
wa Ureno- ambaye amemaliza nafasi
ya tatu katika kinyang’anyiro cha Bal-
lon d’Or, akiwa nyuma ya kinara Mes-
si na beki wa Liverpool, Mholanzi Vir-
gil van Dijk, ataendelea kubaki Turin
zaidi ya mwishoni mwa msimu.

Katika kinyanganyiro cha Bal-
lon d’Or, ambapo Messi ameitwaa
kwa mara ya sita, moja zaidi ya Ron-
aldo aliyeibeba mara tano, Van Dijk
ameshika nafasi ya pili akiwa mmoja
kati ya wachezaji wanne wa Liver-
pool katika saba bora, akiwamo Sadio
Mane aliyeshika nafasi ya nne.

Kipa wa Liverpool, Alisson am-
etwaa tuzo ya kipa bora mbele ya
kipa wa Barcelona, Mjerumani Marc-
Andre ter Stegen na raia mwenza wa
Brazil Ederson anayeichezea Man-
chester City.

Beki Matthijs de Ligt aliyejiunga

na Juve majira ya joto, amempiku
mshambuliaji wa  Borussia Dort-
mund na England, Jadon Sancho
na kutwaa tuzo ya Kopa Trophy, in-
ayotolewa kwa mchezaji kinda bora
mwenye umri chini ya miaka 21 na
kuchaguliwa na mshindi aliyepita wa
Ballon d’Or.

Beki wa England, Lucy Bronze am-
emaliza nafasi ya pili kwa upande wa
Mchezaji Bora wa Kike wa Mwaka,
akiwa nyuma ya Megan Rapinoe, am-
baye alikuwa Mchezaji Bora [‘Gold-
en Ball'l wakati Marekani ikitwaa
Kombe la Dunia 2019 kwa mara ya
pili mfululizo.

Akizungumzia baada ya kukabidhi-
wa tuzo hiyo, ambayo msimu uliopita
ilikwenda kwa mshambuliaji wa Real
Madrid na Croatia, Luka Modric, Mes-
si alisema: “Leo [juzi] ni Ballon d’Or
yangu ya sita. Ni wakati tofauti kabisa,
niliishi na familia na watoto wangu.

“Kama mke wangu alivyosema,
usiache kamwe kuwa na ndoto lakini
mara zote endelea kujizatiti na ende-
lea kufurahia. ni mwenye bahati sana,
nimebarikiwa.

“Ninatumai kuendelea kwa muda
mrefu. Ninakubali kwamba ni mwe-
nye bahati sana, hata kama siku moja,
kustaafu kutagonga. Itakuwa ni vigu-
mu. “Lakini bado nina miaka mizuri
mbele yangu. Muda unakimbia sana,
hivyo nataka kufurahia soka na fa-
milia yangu.”

AJITABIRIA KUTIMULIWA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
amewaambia wachezaji wake anaweza kutimuliwa
kutegemeana na matokeo ya timu hiyo dhidi ya Tot-
tenham na Manchester City kuelekea mechi hizo mbili
zijazo. (Sun)

KOULIBALY ATEGWA MADRID

REAL Madrid inajiandaa kutoa ofa kwa beki wa
Napoli, Msenegal Kalidou Koulibaly, 28, ambaye kwa
muda mrefu amekuwa akiwindwa na Manchester
United - kuelekea majira ya joto yajayo. (Calciomer-
cato)

LIVERPOOL YAMRUDIA CAKIR

LIVERPOOL kwa mara nyingine imetuma mashush-
ushu wake kwenda kumtazama kipa wa Trabzonspor,
Mturuki Ugurcan Cakir, 23. (Mirror)

IBRA’' KUICHOMOLEA UNITED

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester United
na Sweden, Zlatan Ibrahimovic, 38, anajiandaa kukataa
kurudi Ligi Kuu England na kukubali dili la kuitumikia
AC Milan. (Telegraph)

MILAN WAITIWA GIROUD

AC Milan wamepewa ofa ya kumnunua mshambu-
liaji wa Chelsea, Mfaransa Olivier Giroud, 33. (Calci-
omercato)

ERIKSEN ATOA MSIMAMO

KIUNGO wa Tottenham, Mdenmark Christian Erik-
sen, 27, ameweka wazi kuwa hatasaini mkataba mpya
na atakata ushawishi wowote wakumtaka kuendelea
kubaki klabuni hapo. (Telegraph)

ARTETA ANUKIA ARSENAL

BODI ya Arsenal, inamtaka nahodha wao zamani,
Mikel Arteta, ambaye kwa sasa ni kocha msaidizi wa
Pep Guardiola katika kikosi cha Manchester City,
kurithi mikoba ya Unai Emery hapo Emirates. (Mir-
ror)

ANUSURIKA WEST HAM

MANUEL Pellegrini amejinunulia mwenyewe muda
wa kuendelea kuwa kocha wa West Ham baada ya
kuiongoza timu hiyo kushinda dhidi ya Chelsea. (Mail)

POCHETTINO AJIWEKA SOKONI

KOCHA wa zamani wa Tottenham, Mauricio Pochet-
tino amefungua mlango wa kurudi mzigoni Ligi Kuu
England, akifunguka mwenyewe kwamba yupo tayari
kurejea uongozini. (Fox Sports, via Mirror)

HODGSON HAPEPESI KWA ZAHA

KOCHA wa Crystal Palace, Roy Hodgson amesema
anahesabu kuendelea kuwa na mshambuliaji wa ki-
mataifa wa Ivory Coast, Wilfried Zaha, 27, katika klabu
hiyo kwa kipindi chake cha mkataba ambao unamal-
izika mwaka 2023. (Sky Sports)

ARSENAL, EVERTON VITANI

ARSENAL na Everton, ambayo kocha wao Marco
Silva amekalia kuti kavu baada ya kuwa na msimu
mbaya, zote zinavutiwa na kocha wa zamani wa Valen-
cia, Marcelino. (Mail)
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Tamasha la
Twenzetu
Kilimanjaro
Fest laja

Na Mwandishi Wetu

WENYEJI wa Mkoa wa Kilimanjaro
watakaoenda likizo mwaka huu kwa
msimu wa sikukukuu, wameandaliwa
burudani mbalimbali kwenye tamasha
kubwa linalotarajiwa kufanyika Desem-
ba 22 kwenye Viwanja vya Chuo cha
Ushirika Moshi.

Tamasha hilo linalojulikana kama
‘Twenzetu Kilimanjaro Fest’ 2019
l[imendaliwa na Kampuni ya Real PR

Akizungumzia tamasha hilo ambalo
linatarajiwa kuzinduliwa rasmi hivi
karibuni, Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi, Clement Mshana alisema
ni sehemu ya mkakati wa kufanikisha
Mpango wa Kuendeleza Utalii wa Ndani
(Domestic Tourism Promotion Initiative
(DTPI) unaotarajiwa kufanyika mikoa
mbalimbali nchi nzima kwa kuanza na
Mkoa wa Kilimanjaro.

“Tamasha hili la Twenzetu Kiliman-
jaro Fest linatarajiwa kupambwa na
matukio kadhaa ya burudani zikiwamo,
Mbio za kujifurahisha za Capital Moun-
tain Run zitakazohusisha kilometa 5,
kilometa 10 pamoja na mbio za watoto
za kilometa 3 na Mbio za Baiskeli za
kilometa 60, maonyesho ya utalii na bi-
ashara, burudani na viburudisho mbal-
imbali ikiwamo michezo ya watoto,
vyakula vya asili na muziki,” alitaja.

Alisema katika Mkoa wa Kilimanjaro,
tamasha hilo hasa litahusisha agenda
kuu tatu ambazo ni pamoja na ku-
tangaza utalii wa ndani, upandaji wa
miti pamoja na kuhamasisha uwekezaji
wa viwanda katika mkoa huo.

Aidha, katika mkakati wake wa ku-
fanikisha agenda hizo, kampuni hiyo
va Real Pr Solutions imeandaa matukio
kadhaa ya kijamii ili kuunganisha
wadau mbalimbali wa mkoa huo kama
utembeleaji wa vivutio mbalimbali vya
utalii vilivyopo mkoani Kilimanjaro
ikiwamo, Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi
na maporomoko mbalimbali ya maji
valiyopo mkoani humo.

“Tukio hili la utembeleaji wa vivutio
na upandaji miti linatarajiwa kufanyika
Desemba 21, mwaka huu yaani siku
moja kabla ya tamasha,” alisema huku
akitaja tukio jingine kuwa ni upandaji
wa miti zoezi ambalo litatekelezwa
kwa uratibu wa pamoja na Wakala
wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS)
likihusisha wadau mbalimbali ikiwamo
mashirika na taasisi za umma ikiwamo
shule na vyuo mbalimbali mkoani Kili-
manjaro.

Mbali na Wakala wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS), aliwataja baadhi
va wadau muhimu katika ufanikisha
tamasha hilo kuwa ni pamoja na Wizara
ya Maliasili na Utalii, Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro na Bodi ya Utalii
Tanzania (TTB).

“Wengine ni pamoja na Kampuni
va Ujenzi ya CRJE (East Africa) Lim-
ited, HAL, Kilimanjaro Wonders Hotel,
Nyumbani Hotels na Afrimax Strategic
Partnerships.”

TANZANIA YAIFUMUA UGANDA
SITACOPA COCA-COLA AFRIKA

Mwandishi Wetu, KENYA

IMU ya soka ya Copa Coca-Cola
Tanzania ya vijana chini ya umri
wa miaka 16, imeendelea ku-
fanya vizuri katika mashindano
ya Copa Coca-Cola Afrika yanayoende-
lea mjini Thika nchini Kenya baada ya
kuishushia kichapo cha mbwa mwizi
Uganda kwa kuichapa mabao 6-2 jana,
kwenye mechi ya hatua ya robo fainali.
Katika mchezo wa awali wa
mashindano hayo, Tanzania
ilichuana na Afrika Kusini na
kuibuka na ushindi wa ma-
bao 3-1 kisha mechi ya pili
kukubali kipigo cha mabao
2-0 dhidi ya Zambia.
Michuano hiyo ambayo ni mikubwa
barani Afrika inazihusisha timu 10 ikiwa
ni pamoja na Kenya ambao ni wenyeji,

Zambia, Afrika Kusini, Zimbabwe, Ugan-
da, Ethiopia, Namibia, Angola, Botswana
na Msumbiji.

Katika mechi hiyo ya hatua ya robo
fainali iliyopigwa juzi, safu ya ushambu-
liaji ya Tanzania ilikuwa moto wa kuotea
mbali ikiongozwa na Paul Nyerere am-
baye aliibuka nyota wa mchezo baada ya
kufunga hat-trick, huku mabao mengine
yakizamishwa nyavuni na Frank Zepha-
nia na Kassim Ibrahim.

Mashambulizi ya timu ya Tanzania ya-
likuwa ni ya kushtukiza huku wakitumia
muda mwingi kujilinda kwa mipango
dhidi ya Uganda ambao wachezaji wake
walionekana kuwa hatari kutokana na
ushindi wa mabao 11-1 walioupata dhidi
ya Namibia siku ya ufunguzi wa michua-
no hiyo.

Abel Mtweve, kocha wa timu hiyo
ya vijana wa chini ya miaka 16 kutoka
Tanzania, baada ya mechi hiyo alisema

amepokea sifa kedekede kutoka kwa
Watazamaji kwa kuwa na mbinu nzuri
za kusaka ushindi.

Kiongozi wa msafara ambaye ni
makamu wa Rais UMISSETA, Mwalimu
Vitalis Shija, kwa upande wake alisema:
“Leo vijana hawa wamenishangaza kwa
kuwa sikutarajia kabisa kuifunga timu
ya Uganda kwa mabao sita, kwa kweli
wameonyesha juhudi na kufuata maele-
kezo ya mwalimu.

“Kama serikali tupo pamoja na vi-

jana kuwapa moyo kuwa wanaweza na

natarajia mchezo wa kesho (leo) dhidi ya
Kenya tutaibuka na ushindi na hatimaye
kutinga fainali.”

Katika mechi nyingine za robo fain-
ali, Kenya itakayokutana na Tanzania
nusu fainali, iliichapa Botswana bao 1-0,
huku Zimbabwe ikishinda 4-1 dhidi ya
Namibia na sasa itakutana na Zambia
iliyoichapa Angola 8-1.

Mchezaji wa Timu ya Tanzania ya Copa Coca-Cola, Paul Nyerere (kulia),
akimkaba mpinzani wake wa timu ya Uganda, Vincet Mulema katika mechi
robo fainali ya Copa Coca-Cola Afrika iliyopigwa jana mjini Thika, Kenya
na Tanzania kushinda 6-2. NA MPIGAPICHA WETU

Waamuzi FA
Cup wapigwa
Kahama

Na Mwandishi Wetu, KAHAMA

WAAMUZI wa mechi ya mzunguko
wa pili ya michuano ya Kombe la
Shirikisho (FA CUP) kati ya Ujenzi
FC ya mkoani Shinyanga na Kitayosa
FC ya Tabora, wameonja joto ya jiwe
baada ya kupokea kipigo kutoka kwa
mashabiki kwa tuhuma za rushwa.

Katika mechi hiyo iliyopigwa mwis-
honi mwa wiki kwenye Uwanja wa
Halmashauri ya Mji wa Kahama na
kumalizika kwa Kitayosa FC kushinda
kwa mabao 2-1, ilishuhudiwa mwamu-
zi wa kati Sweetberth Martin kutoka
Mwanza na washika vibendera Mary
Mwakitalima pamoja na Abiud Cha-
kutema wakipokea kipigo kutoka kwa
mashabiki ambao walikuwa wakidai
fedha zao walizoeleza kuwahonga ili
matokeo yaegemee upande wao.

Kipigo kwa waamuzi hao kilianza tu
baada ya kumalizika kwa mechi, am-
bapo mmoja wa mabosi wa Ujenzi FC
(jina tunalo), aliwafuata waamuzi hao
na kuwataka warejeshe fedha zake al-
izowahonga kufuatia kushindwa kui-
saidia timu yake kuibuka na ushindi.

Hatua hiyo ilisababisha kutokea
majibizano kwa dakika kadhaa yali-
yoliyowavuta mashabiki wa soka na
kuchukua jukumu la kuwashushia ki-
pigo huku wakiwataka kurejesha pesa
hizo, ambapo waliamua kukimbilia
ofisi za Chama cha Soka Wilaya ya Ka-
hama (KDFA) zilizomo uwanjani hapo
kutokana na mechi hiyo kuchezeshwa
bila ulinzi wa polisi.

Hata hivyo, hiyo haikuwa dawa ya
kukwepa kipigo kwani mashabiki hao
waliwafuata huko, huku bosi huyo
akishinikiza kurejeshewa fedha zake
ambazo alikuwa akieleza kuwa ni
kiasi cha Sh. 250,000, huku akimu-
omba mmoja wa wajumbe wa KDFA,
kuwasihi waamuzi hao kuzirejesha.

“Waambie walete fedha zangu ha-
wawezi kunitendea ndivyo sivyo na
fedha yangu wamelamba..mimi si-
lalamikii matokeo, walete hela yangu
maana hawajaitumikia, “alisema.
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Didier Drogba (kushoto) na mwenyeji wa sherehe ya utoaji tuzo ya Ballon d’'Or, Sandy Heribert, wakimpongeza
mshindi wa Ballon d'Or 2019, Lionel Messi, wakati akionyesha tuzo sita za kinyang’anyiro hicho alizotwaa kuanzia

2009, 2010, 2011, 2012, 2015 na mwaka huu, juzi jijini Paris, Ufaransa. HABARI UK. 30

Samatta arahisisha
njia kuelekea EPL

® ® ® Wakala wa Mo Salah amchukua, ni baada
ya kuachana na yule wa awali kwa kushindwa...

Na Mwandishi Wetu

AHODHA wa timu ya Taifa ya

Tanzania (Taifa Stars) na klabu

ya KRC Genk, Mbwana Samatta,

sasa njia ni nyeupe kwake kue-
lekea kucheza soka Ligi Kuu England
baada ya kuamua kumtema wakala
wake, Margareth Byrne, kutokana na
kushindwa kufanikisha dili hilo la kuki-
piga EPL.

Aidha, ili kufanikisha mpango huo
wa kutua EPL, Samatta tayari amepata
wakala mpya, ambapo sasa yupo chini
ya Spocs Consulting, ambao pia wanam-
simamia Mchezaji Bora wa Mwaka wa
Afrika, Mohamed Salah wa Liverpool na
beki wa pembeni wa zamani wa Chelsea,
Baba Rahman, hao wakiwa ni miongoni
tu kati ya wengi.

Mabadiliko hayo yamefanywa rasmi
kupitia tangazo kwenye mitandao ya
kijamii katika akaunti ya Spoc ambayo
ilisomekaa ‘Kila la heri kutoka Genk na

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

karibu Mbwana Samatta kwa SPOCS’.
Huyo anakuwa wakala
wa tatu kwa Samatta, 26,
ambaye hivi karibuni ali-
ichezea klabu ya Simba na
kisha TP Mazembe ya DR-
Congo kabla ya kutua Genk.

Awali alikuwa chini ya Sportback Foot-
ball, inayomilikiwa Nicolas Onisse ambao
walifanikisha mpango wake wa kujiunga
na KRC Genk.

Na kisha Samatta akaachana na waka-
la huyo na kujiunga na First For Players
mwishoni mwa mwaka uliopita lengo
likiwa ni kutaka kutekeleza ndoto yake
ya kwenda kucheza Ligi Kuu England.

Byrne, ambaye ni Mkurugenzi Mtend-
aji wa zamani wa Sunderland, ambaye
Samatta amemtema kwa sasa, ndiye
wakala wake wa mwisho kabla ya kua-
mua kuwa chini ya Spocs Consulting,
akitarajia kukamilisha ndoto zake za

kucheza EPL kuelekea dirisha la usajili la
Januari.

Samatta alikuwa na matumaini ya
kukamilisha uhamisho wake wa kutoka
Genk kwenda moja ya klabu za Eng-
land Agosti mwaka huu, kufuatia kuwa
na msimu mzuri kwenye Ligi Daraja la
Kwanza Ubelgiji, lakini mpango huo ul-
ishindikana.

Msimu uliopita aliiwezesha KRC Genk
kutwaa ubingwa huku akitwaa tuzo ya
Ebony Shoe, inayotolewa kwa mfungaji
bora wa Afrika anayecheza Ubelgiji.

Katika mafanikio yake, pia aliiwezesha
Tanzania kufuzu fainali za Mataifa ya Af-
rika (Afcon) 2019 nchini Misri ikiwa ni
mara ya kwanza kwa Taifa Stars kushiriki
baada ya miaka 39.

Amefunga mabao 20 na kutoa pasi za
mwisho sita katika mashindano yote kwa
klabu na taifa hadi sasa, huku akitajwa
kuwa miongoni mwa wachezaji wanaow-
ania tuzo ya Mchezaji Bora wa Mwaka wa
Afrika 2019.

e el

Zéhera aitwa
Mwandila
kufunguka

Na Shufaa Lyimo

WAKATI Uongozi wa Yanga, ukimuita mezani
aliyekuwa Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Mwinyi
Zahera ili waweze kumalizana, aliyekuwa msaid-
izi wake, Noel Mwandila amesema kesho naye
atafunguka mpango mzima kabla ya kusepa zake
Zambia.

Akizungumza na Nipashe jana, Makamu Mwe-
nyekiti wa Klabu ya Yanga, Frederick Mwakaleb-
ela alisema, pesa wanazodaiwa na Zahera ni za
kawaida sana, hivyo watazilipa bila kuwapo kwa
vikwazo vya aina yoyote kwa kuwa kwanza ni haki
yake kulipwa.

"Zahera tutamlipa pesa zake kwa sababu ni pesa
za kawaida ambazo zinalipika kirahisi naamini
kila kitu kitakwenda sawa, yeye aje tu klabuni

"Siwezi kuweka hadharani kiasi cha pesa ana-
chodai Zahera kwani hayo ni mambo ambayo
yapo baina ya uongozi pamoja na mhusika mwe-
nyewe," alisema Makamu huyo.

Katika hatua nyingine, msaidizi wa Zahera,
Mwandila, amesema hana ugomvi na klabu hiyo
na kwamba mkataba wake umemalizika jana na
anatajia kurudi zake Zambia kwenda kujipanga na
mambo mengine.

"Kwa sasa siwezi kusema chochote juu yangu
na Yanga kwa sababu mkataba wangu unaisha
leo [jana], Alhamisi [kesho] nitakuwa na mengi ya
kusema, nitayaweka hadharani," alisema Mwandi-
la.

Aidha, alisema amevutiwa na upendo pamoja
na umoja walionao Watanzania katika kipindi

chote alichokaa hapa nchini.
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