
…Alivyoliliwa 
kimataifa 

Maelfu Dar 
wamuaga 

 Mkapa aMezibeba SiMba, Yanga Uk.23MiCHezO MaOni, kaTUni Uk.6

www.ippmedia.com

Jumatatu Julai 27, 2020  Tanzania 1,000/- kenya 100/-

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710

ukurasa  3

The Guardian digital

Familia yaweka wazi
sababu kifo cha Mkapa

ISSN 0856 • Na. 0580294

ukurasa  11

isikupite
Olivier Giroud ameifungia 
timu hiyo ya taifa mabao 39 katika mechi 97. Nyota huyo mwenye umri wa miaka 33 anahitaji mabao matatu tu kuweza kumpiku 

Michel Platini na kushika nafasi ya pili kama mfun-gaji bora wa wakati wote wa Ufaransa, nyuma ya Thierry Henry, aliyefunga mabao 51 kati ya mwaka 1997 na 2010.
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Wachezaji bora Wa5 Waliocheza na Messi
BARCELONA, Hispania

I KIWA inachukuliwa kwamba, Lionel 
Messi ni mchezaji bora zaidi duniani 
na pengine katika historia ya mchezo 
wa soka, huku nahodha huyo wa Bar-

celona akiwa amecheza na nyota kadha 
bora kabisa katika karne ya 21.Barcelona imeshuhudia mafanikio 

makubwa kwa kipindi cha muongo mmoja 
kwa kujitwalia mataji kadhaa na kwa kiasi 
kikubwa mafanikio hayo yamebebwa ma-
begani mwa Messi na wachezaji wenzake.

Messi ametengeneza uhusiano mzuri 
zaidi na wachezaji kadhaa ndani ya uwan-
ja. Hii ni orodha ya wachezaji bora watano 
aliocheza nao Messi dimbani.Heshima kuwataja: Neymar, Carles Puy-

ol, Gerard Pique, David Villa na Deco
5. Dani AlvesPopote pale, Dani Alves mara zote an-

amtaja Messi kama mchezaji bora zaidi 
dimbani aliyewahi kumshuhudia.Alves alijiunga na Barcelona mwaka 

2008 na kuwa mmoja wa usajili uliofani-
kiwa zaidi chini ya kocha, Pep Guardiola. 

Nyota huyu wa Brazil alikuwa akishiriki-
ana vizuri zaidi na Messi ambaye alikuwa 
akicheza kama winga wa kushoto.Alves ameshinda mataji matatu ya Ligi 

ya mabingwa Ulaya akiwa na Barcelona na 
alikuwa akimlisha sana mipira Messi zaidi 
ya mara 42.

4. RonaldinhoHuyu ndiye anatajwa kama alikuwa na 
mchango mkubwa zaidi kukua kikosi kwa 
Messi. Ronaldinho kama ilivyo kwa Messi 
leo, raia huyo wa Brazil alikuwa na uwezo 
wa kusepa na kijiji cha walinzi.Ronaldinho alikaa Barcelona hadi mwa-

ka 2008 na ndio alikuwa mwalimu wa 
Messi klabuni hapo.Raia huyu wa Brazil, Ronaldinho ndio 

alimtengenezea Messi bao lake la kwanza 
akiwa na jezi ya Barcelona na tangu hapo 
La Pulga huyo hajawahi kushuka tena. 
Ronaldinho pia ni mchezaji pekee wa Bar-
celona kupewa heshima ya kusimama na 
kupigiwa makofi na mashabiki wa Real 
Madrid pale kwenye dimba la Santiago 
Bernabeu.

3. luis suaRezLuis Suarez kwa uhakika kabisa ndiye 
anayevutiwa zaidi na Messi pale Barcelo-
na. Pamoja na urafiki wake na Messi, raia 
huyu wa Uruguay anafurahia maisha ya 
soka uwanjani akicheza na nyota huyo wa 
Argentina.

Suarez alikuwa kwenye kiwango cha juu 
pale Barcelona na alishinda taji la Ligi ya 
mabingwa Ulaya katika msimu wake wa 
kwanza klabuni hapo. Straika huyo wa 
zamani wa Liverpool alikuwa na upatina 
mzuri zaidi na Messi na Neymar chini 
ya kocha Luis Enrique. Watatu hao kwa 
pamoja walifunga jumla ya mabao 122 ka-
tika msimu wa 2014-15.Na mshambuliaji huyo alifunga mabao 

40 katika msimu uliofuata kule LaLiga na 
kuwa mchezaji wa kwanza nje ya Messi na 
Cristiano Ronaldo kutwaa tuzo ya Pichichi 
kwa kuwa mfungaji bora tangu mwaka 
2009.

2. Xavi
Kwa sasa majukumu yote ya Barce-

lona yanabebwa na Messi. Lakini ukirudi 
nyuma miaka michache iliyopita Messi 
hakuwa na mzigo huo, kwani majukumu 
yalikuwa chini ya Xavi Hernandez.Xavi alikuwa ‘mchawi’ katika nafasi ya 

kiungo wa kati. Kiungo huyo wa kimataifa 
wa Hispania alikuwa nguzo muhimu zaidi 
kwa kikosi cha Barcelona katika kutengen-
eza mashambulizi.Xavi pengine ni mmoja wa wachezaji 

wenye akili zaidi ambaye Messi alicheza 
naye.

1. andRes iniestaAndres Iniesta pengine atabakia kuwa 
mchezaji bora zaidi ambaye Messi ame-
wahi kucheza nae. Iniesta ndio mchezaji 
pekee uwanjani ambaye anaweza kuwa 
kwenye daraja moja na Messi.Iniesta alikuwa ndio injini ya Barce-

lona pale kwenye kiungo ya kati, huku 
akishirikiana kwa karibu na Xavi na Messi.

Iniesta alimwaga machozi wakati aki-
agwa pale Barcelona mwaka 2018 na al-
iondoka akiwa na mataji manne ya Ligi ya 
mabingwa Ulaya na 9 ya LaLiga. 

nyota 10 WaliotaMba ePl 2019-20 bila Matarajio uk. 12&13
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Baadhi ya waombolezaji wakitoa heshima zao za mwisho mbele ya mwili wa Rais mstaafu, 
Benjamin Mkapa, katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Kilichosababisha 
kifo cha Mkapa 

Rais John 
Magufuli 
akiingia ka-
tika uwanja 
wa Uhuru, 
wakati wa 
Misa ya ku-
uaga mwili 
wa Rais 
mstaafu, 
Benjamin 
Mkapa, 
jijini Dar 
es Salaam, 
jana. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Na Salome Kitomari

FAMILIA ya  Rais mstaafu wa seri-
kali ya awamu ya tatu, Hayati Mzee 
Benjamin Mkapa (81), imeeleza sababu 
za kifo chake kuwa ni mshtuko wa 
moyo.

Familia ilieleza jana katika ufafanuzi 
wake kuwa Mzee Mkapa alipata 
mshtuko wa moyo baada ya kuugua 
malaria kwa siku mbili na kulazwa 
hospitalini.

 Msemaji wa Familia, William Erio, 
akitoa taarifa wakati wa Misa Takatifu 
ya kuaaga mwili wa Mzee Mkapa, 
alisema kumekuwa na uzushi mwingi 
kwenye mitandao ya kijamii, na 
kwamba ukweli ni kuwa alipata msh-
tuko wa moyo akiwa amekaa. 

“Sababu ya kifo chake ni mshtuko 
wa moyo…nilidhani ni vizuri tuliseme 
maana kumeanza kuwa na maneno 
na maelezo ya kila mtu akijifanya ni 
mwelewa, nabii katika mitandao ya 
kijamii na katika sehemu nyingine,” 
alisema Erio na kuongeza:

“Niwaombe na kuwasihi Watanza-
nia wenzangu, tumuenzi Mzee wetu 
aliyetangulia mbele ya haki kwa 
kuheshimu ukweli huu.” 

Alisema: “Mzee wetu (Mkapa) ali-
kuwa hajisikii vizuri akaenda hospitali 
baada ya kuchukuliwa vipimo alione-
kana ana malaria, akaanza matibabu 
akalazwa Jumatano na Alhamisi 
mchana aliendelea vizuri.”

“Nilikuwa naye hadi saa mbili usiku 
akanipa maelekezo ya kumpele-
kea Baba Askofu Eusebius Nzigilwa 
(Askofu wa Jimbo Katoliki la Mpanda) 
kwamba alimkubalia atashiriki shu-
ghuli ya kumuaaga (Askofu) jana, ila 
hataweza kuhudhuria, akaniambia 
nimfikishie salamu na bahasha yake.” 

Kwa mujibu wa Erio, alimuacha 
Mkapa akiangalia lunigha iliyokuwa 
inaonyesha matukio mubashara ya 
wagombea waliokuwa wanaomba 
uteuzi wa kupeperusha bendera ya 
Chama Cha Mapinduzi kupitia Umoja 
wa  Wanawake wa chama hicho 
(UWT).

 “Niliagana naye kwenda kutekeleza 
alichoniagiza nikiwa na wana familia 
wengine…baada ya kusikiliza taarifa 
ya habari aliinuka akitaka kutoka, 
alipoinuka kukaa aliinamisha kichwa 
na walipokuja (madaktari) kumpima 
walithibitisha amefariki,” alibainisha 
Erio ambaye pia ni Mkurugenzi Mkuu 
wa Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii 
(NSSF). 

Mkapa alifariki usiku wa kuam-
kia Ijumaa (Julai 24) na msiba wake 
kutangazwa rasmi usiku huo huo na 
Rais John Magufuli kupitia vyombo 
vya habari. 

Hayati Mkapa ameacha mjane Anna 
Mkapa na watoto wawili.

 Aliiongoza Tanzania kuanzia mwa-
ka 1995 (ulivyoanza mfumo wa vyama 
vingi) hadi 2005, huku akiacha alama 
ya ukweli na uwazi, mapambano dhidi 
ya rushwa.

Pia  kuanzisha Tume ya Taifa ya 
Kudhibiti Ukimwi (TACADIS), Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA), Wakala 
wa Barabara Tanzania (TANROADS),  
Mfuko wa Barabara na Mtuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF), kwa 
kutaja baadhi.

Maelfu Dar wamuaga
Na Elizabeth Zaya

MAELFU ya wananchi jana 
walijitokeza katika uwanja wa 
Uhuru jiji ni Dar es Salaam, 
kuaga mwili wa aliyekuwa Rais 
wa awamu ya Tatu, Benjamini 
Mkapa.

Jana ilikuwa siku ya kwanza 
kwa wananchi kuaga ikiwa ni 
kati ya  siku tatu zilizotengwa 
kwa ajili ya kuaga mwili huo, 
huku Rais wa Tanzania, John 
Magufuli akiongoza waom-
bolezaji hao.

Wengine waliojumuika ni 
Makamu wa Rais, Samia Has-
san Suluhu,  Makamu wa Pili 
wa Rais wa Serikali ya Mapin-
duzi , Zanzibar, Seif Ali Idd na 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa.

Msafara huo ulianzia Hospi-
tali ya Jeshi ya Lugalo majira ya 
saa 2:30 asubuhi, huku  Helko-
pita ya Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania ( JWTZ),   na Jeshi la 
Polisi nchini, zikiimarisha ul-
inzi angani,

Msafara huo ulipita ka-
tika barabara za Mwenge, Ali 
HAsasan Mwinyi, Morocco, 
Daraja la Salender, Ocean 
Road, Posta ya zamani, Kituo 
kikuu cha Polisi, mzunguko wa 
barabara ya   Bandari, Bara-
bara ya Kilwa na Uhasibu, uli-
fika viwanja vya Uhuru majra 

ya saa Uwanja 9:42 asubuhi.
Kando kando mwa barabara 

hizo wananchi walijitokeza 
na   kumwaga maua baraba-
rani.

Baadhi ya wakazi hao wali-
yokuwa na mabango yaliyoku-
wa na ujumbe mbalimbali, 
miongoni mwao yakiwa yame-
andikwa ujumbe wa ‘nenda 
kapumzike, umemaliza kazi 
yako’.

 Mwili huo ulibebwa katika 
gari maalum la wazi la JWT 
ambalo liliendeshwa na wa-
najeshi huku pande zote kuki-
wa na   pikipiki saba maalum 
za Jeshi la polisi.

Baada ya mwili huo kufik-
ishwa katika Uwanja wa Uhu-
ru, ulishushwa na kubebwa na 
maofisa wa jeshi wenye vyeo 
ya kanali pembeni wakiwapo 
maofisa wakuu wa JWTZ we-
nye vyeo vya brigedia Jenerali.

Baada ya mwili kuwekwa ka-
tika eneo lililokuwa limeteng-
wa katika uwanja huo wilayani 
Temeke jijini Dar es Salaam, 
ratiba ya Ibada  ya Misa maal-
um ilianza. Ibada hiyo iliongo-
zwa na maaskofu watatu wa 
Kanisa Katoliki akiwamo Asko-
fu wa Jimbo la Iringa, Tarci-
sius Ngalalekumtwa. Maaskofu 
wengine ni wa Jimbo la Tanga, 
Anthony Banzi na Askofu wa 

Jimbo la Mahenge,  Agapitus 
Ndorobo.

ASKOFU 
NGALALEKUMTWA

Askofu Ngalalekumtwa 
alisema Mkapa alitoa mchango 
mkubwa katika nchi hususani 
katika mageuzi ya kiuchumi, 
hivyo kuna haja ya kila mtu ku-
jifunza kutoka kwake.

Pia, alisema kuna haja ya 
kila mtu kusoma kitabu chake 
alichokizindua mwaka jana 
cha ‘My Life, My Purpose (Mai-
sha Yangu, Kusudio Langu) ili 
kila mtu ajifunze yale yaliyopo 
katika kitabu hicho.

Kwa mujibu wa Askofu 
huyo, sadaka iliyopatikana ka-
tika ibada maalum ya kuaga 
mwili wake jana, kwa maelek-
ezo ya Askofu Mkuu wa Jimbo 
Kuu la Dar es Salaam, Yuda 
Tadei Ruwai’ch, itatumika kwa 
ajili ya ukarabati wa nyumba 
za mapadre wa Parokia ya 
Lupaso kwa kuwa wakati wa 
uhai wake, Mkapa  aliahidi ku-
karabati nyumba hizo kwa Sh. 
milioni 20, lakini bado hakuwa 
ametimiza.

KUAGA MWILI
Baada ya kumalizika kwa 

ibada, saa tano na nusu 
asubuhi,kazi ya kuaga mwili 

lianza kwa wakianza viongozi 
wakuu wa nchi wakifuatiwa na 
wananchi hadi usiku.

WATU WAZIMIA
Baadhi ya wananchi wali-

opita kuaga mwili walizimia na 
kusaidiwa na wanajeshi pamo-
ja na watu wa vyombo vya ul-
inzi na usalama waliokuwapo 
katika eneo hilo.

ALICHAGUA PA KUZIKWA
Mkuu wa ukoo wa kina Mka-

pa, Chifu Mkanona, alisema 
wakati wa uhai wake, alicha-
gua kwamba endapo atafariki 
azikwe katika eno hilo.

Aidha, alisema eneo hilo 
ndilo limekuwa likitumika 
kuzika ndugu wa familia.

Alisema kufariki kwa Mkapa 
kumeacha giza kwa familia, 
kwa wana-Masasi na wananchi 
wote wa mikoa ya Kusini.

“Tunajisikia tuko gizani kwa 
sasa, Mkapa alitufanya tujisikie 
na sisi ni wa thamani, alitu-
fanya tuonekane wa thamani 
tumepata thamani sababu 
yake,” alisema na kuongeza:

 “Kwa hivyo ameondoka 
tuna masikitiko makubwa 
sana na sijui kama uthamani 
huu utaendelea, sisi machinga 
wote huku tulipata thamani 
hiyo kwa sababu yake.”

Taasisi yake yamwelezea kwa undani
Na Elizabeth Zaya

MTENDAJI Mkuu wa Taasisi 
ya Benjamini Mkapa, Dk. Ellen 
Senkoro, amesema wanaamini 
kwamba taasisi hiyo itaende-
lea kuwa imara kujiendesha 
kutokana na misingi imara 
iliyokuwa imejengwa na Rais 
mstaafu, Benjamini Mkapa 
ambaye ndiye mwanzilishi 
wake.

Dk. Senkoro alisema tangu 
Mkapa alipoanzisha taasisi 

hiyo, aliiwekea misingi imara 
na bora ya kujiendesha am-
bayo iliisaidia kusimama na 
kujiendesha yenyewe bila yeye 
kutoa fedha yake ya mfukoni.

“Tunashukuru kwamba 
tangu Mzee Mkapa aanzishe 
taasisi hii na kuiwekea misingi 
imara na bora ya kujiendesha, 
hajawahi kutoa fedha yake 
ya mfukoni na haijawahi 
kutetereka, shughuli zote za 
kuiendesha zimekuwa ziki-
fanywa na Bodi kwa kush-

irikiana na Menejimenti, kwa 
hiyo tunamshukuru kwamba 
alituwekea mifumo na misingi 
mizuri,”alisema Dk. Senkoro.

Dk. Senkoro alisema lengo 
kuu la Mkapa kuanzisha taasisi 
hiyo ilikuwa ni kuimarisha 
afya za wananchi hususani 
walioko vijijini. 

“Na hilo tumeweza kufani-
kiwa zaidi hasa wakati mzee 
yuko hai na kikubwa tulicho-
jifunza kwake alitaka taasisi 
ijiendeshe yenyewe,”alisema 

Dk. Senkoro.
Alisema Mkapa alihakikisha 

kwamba inaundwa Katiba na 
mifumo mizuri kwa ajili ya kui-
saidia taasisi hiyo kujiendesha 
yenyewe tangu awali.

  “Tulijua kwamba ipo siku 
mzee ataondoka kwa sababu 
binadamu hatuishi milele na 
ndiyo maana akaweka misingi 
bora ya namna ya kuendesha 
taasisi yetu ikiwamo kuwe-
ka hiyo Katiba na mifumo 
mingine,”alisema Dk.Senkoro.
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... Sekta binafsi 
kumkumbuka 
kwa mambo sita
Na Mwandishi Wetu

CHEMBA ya Biashara, Viwanda na 
Kilimo (TCCIA), imetaja mambo makuu 
sita yaliyofanywa na Rais mstaafu 
Benjamin Mkapa, wakati wa   uongozi 
wake, ambayo yamesaidia      ukuaji wa 
sekta binafsi nchini.

Mkapa (81), aliyeliongoza taifa kama 
Rais wa Awamu ya Tatu (1995-2005), 
alifariki dunia usiku wa kuamkia Ijumaa 
hospitalini jijini Dar es Salaam alikoku-
wa akipatiwa matibabu. Kifo chake 
kilitangazwa na Rais John Magufuli 
usiku huo.

Akitaja michango ya Mkapa kwa 
sekta binafsi nchini, Rais wa TCCIA, Paul 
Koyi, alisema jana kuwa, kiongozi huyo 
alikuwa muumini wa sekta binafsi na 
aliamini sekta hiyo ni  muhimili na injini 
ya ukuaji wa uchumi. 

Koyi alisema kwamba ni Mkapa 
aliyefungua uchumi na kuruhusu sekta 
binafsi kuwekeza na kushamiri katika 
sekta na nyanja mbalimbali za kiuchumi 
nchini.

Koyi pia alisema Mkapa aliishi ma-
neno yake na imani yake kwa sekta bin-
afsi kwa kuunda mfumo wa majadiliano 
wa uwapo wa sekta binafsi, kukiundwa 
Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF) mwaka 
1998 na Baraza la Biashara la Taifa 
(TNBC) mwaka 2001 ambalo Mkapa ali-
kuwa Mwenyekiti wake wa kwanza.

“Uundwaji wa Baraza la Biashara la 
Taifa ulilenga kuratibu majadiliano bai-
na ya sekta ya umma na binafsi kuhusu 
sera, sheria na kanuni zinazosimamia 
biashara na uwekezaji nchini, ili kucho-
chea ushiriki wa sekta binafsi katika 
kuleta maendeleo na kukuza uchumi,” 
alisema Koyi.

Koyi alisema mchango mwingine, 
Mkapa alifanikisha kuanzishwa kwa 
Mamlaka ya Mapato kwa kuungani-
sha idara za kodi za ndani, mauzo na 
forodha, hivyo kuleta ufanisi na urahisi 
wa ulipaji kodi na kuongeza mapato ya 
serikali.

Alisema Mkapa katika kipindi chake, 
alihamasisha uanzishwaji wa vyama 
vya biashara vya kisekta nchini kwa 
lengo la kusimamia maslahi ya kampuni 
na biashara zao. 

Alisema  hakuishia hapo, bali alishauri 
sekta binafsi za Afrika Mashariki ku-
ungana ili kujadili masuala yahusuyo 
mazingira ya ufanyaji biashara na 
uwekezaji ndani ya ukanda huo ambapo 
Baraza la Biashara la Afrika Mashariki 
(EABC) lilianzishwa mwaka 1997. 

“Mkapa pia alikuwa kiongozi wa 
kwanza kukubali na kuruhusu dhana hii 
ya ushirikiano baina ya Sekta Binafsi na 
Sekta ya Umma kupitia miradi ya Ubia 
(Public Private Partnership),” alikumbu-
sha Koyi.

Alisema Bodi ya Wakurugenzi ya 
TCCIA, imesikitishwa na taarifa za kifo 
cha Rais huyo mstaafu ambaye alikuwa 
mwanachama wa kudumu wa chemba 
hiyo.

“TCCIA kama  sehemu moja ya mihi-
mili ya  sekta binafsi,  tumepoteza kion-
gozi shupavu, mwanadiplomasia mahiri 
na mmoja wa waasisi wa maendeleo ya 
sekta binafsi nchini na mwanachama 
wetu wa maisha,” alisema Koyi.  

Mataifa yamlilia Mzee Mkapa
Salome Kitomari na 
Elizabeth Zaya 

VIONGOZI mbalimbali 
duniani wamemlilia hayati 
Benjamini Mkapa, kwa kum-
welezea kama mwanad-
emokrasia aliyeiwezesha 
Tanzania kukua kiuchumi.

  Katika kurasa za Twiter 
za viongozi hao, kila mmoja 
alimwelezea Mkapa kwa jinsi 
alivyomfahamu, kama Rais 
wa Rwanda, Paul Kagame, 
aliandika “Tumeshtushwa na 
kifo cha rais Mkapa, tunatoa 
salamu zetu za rambirabi 
kwa familia yake, watu wa 
Tanzania na rafiki tangu Rais 
John Magufuli.”

  “Kwa kumpoteza kaka 
yetu Mkapa ni maumivu kwa 
bara zima la Afrika, alikuwa 
muumini wa umajumuni 

wa Afrika ambaye mchango 
wake ulionekana vyema Tan-
zania,” alisema.

 Katibu Msaidizi wa Masu-
ala ya Afrika wa Marekani, 
Balozi Tibor Bagy, aliyesema; 
“Tunatoa salamu zetu za 
rambirambi kutoka mioyoni 
mwetu kufuatia kifo cha 
aliyekuwa rais wa Tanza-
nia, Benjamini Mkapa, rafi-
ki        mkubwa wa Marekani, 
tunakumbuka jitihada zake 
za kuinua demokrasia na kui-
marisha       taasisi Tanzania, 
pamoja      na    kuchangia 
amani na usalama barani Af-
rika.” 

Naye Balozi wa Canada 
nchini, Pamela O’Donnell 
aliandika “Tumepokea kwa 
masikitiko taarifa za kifo cha 
Rais Mkapa. Atakumbukwa 
kwa mchango wake mkubwa 

kwa nchi ya Tanzania, lakini 
pia Canada kwa utumishi 
wake akiwa Balozi wa Tanza-
nia, tunatoa pole kwa familia 
yake na Watanzania kwa 
ujumla.” 

Katika ukurasa wa Twiter 
wa Mahakama ya Afrika, 
waliandika: “Tunaomboleza, 
Bendera ya Tanzania, Ma-
hakama ya Afrika na Umoja 
wa Afrika (AU) jijini Arusha 
zitapepea nusu mlingoti 
kuomboleza kifo cha Rais 
Benjamin Mkapa.” 

Naye Rais wa Uganda, Yow-
eri Museveni, aliandika “Ni 
majonzi makubwa kwa kifo 
cha Rais Benjamin Mkapa. 
Nilianza kufanya naye kazi 
mwaka  1967 tukiwa wa-
nafunzi katika Chuo Kikuu 
cha Makerere na alikuwa 
Mhariri Mkuu wa gazeti la 

Nationalist.” 
Alisema Makapa al-

ivyokuwa Rais wa Tanzania 
walifanya kazi kwa karibu 
kuimarisha muungano wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC). “Afrika imepoteza mtu 
muhimu sana, Apumzike kwa 
amani.”

 “Nitatuma salamu za ram-
birambi za zangu na watu 
wa Uganda kwa Mama Anna 
Mkapa, watoto na Watan-
zania. Bendera ya Uganda 
itapepea nusu mlingoti kwa 
siku tatu kuanzia jana saa 12 
jioni,” alisema. 

Pia, Rais wa Kenya, Uhuru 
Kenyatta Juzi alitangaza 
maombolezo ya siku tatu 
nchini humo kumlilia Rais 
Mkapa, huku akielezea jiti-
hada zake za kuleta amani 
nchini humo.

Waimbaji wa kwaya ya Kanisa Katoliki, wakiimba nyimbo za maombolezi wakati wa Misa ya kuaga mwili wa aliyeku-
wa Rais wa Awamu ya Tatu, Benjamin Mkapa, katika Uwanja wa Uhuru Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

MABALOZI mbalimbali wa-
naowakilisha nchi zao hapa 
nchini, wameendelea kusaini 
kitabu cha maombolezo ny-
umbani kwa Rais mstaafu wa 
Tanzania, Benjamin Mkapa 
na kumuelezea kuwa ni kion-
gozi mahiri na msuluhishi 
nguli wa amani barani Afrika 
na duniani.

Baadhi ya mabalozi hao 
walieleza walivyoguswa na 
msiba wa Mkapa na kusema 
Tanzania imepoteza kiongozi 

na      msuluhishi nguli wa 
amani      barani Afrika na du-
niani.

Kwa upande wake, Balozi 
wa Zambia nchini, Benson 
Keith Chali, amesema Zambia 
wameguswa na msiba kwa 
kuwa  Tanzania na Zambia 
ni ndugu, “toka mwanzoni 
Nyerere na Kaunda walikuwa 
ndugu na sisi tumeendelea 
kuwa ndugu na unapopot-
eza ndugu unaumia sana. 
Sisi kama Zambia kwa kweli 
tumepokea kwa masikitiko 
makubwa taarifa za kifo cha 
mzee Mkapa.”

“Tutamkumbuka mzee 
Mkapa kama kiongozi ali-
yesimamia amani maeneo 
mbalimbali      barani Afrika 
ikiwamo   Kenya, Burundi, 
Congo DRC na kwingineko 
duniani,” alisema Chali na 
kuongeza

 “Sisi kama Zambia tu-
natoa sana pole kwa familia 
yake, Serikali ya Tanzania na 
Watanzania kwa ujumla …tu-
naomboleza wote msiba huu 
mzito.” 

Naye Balozi wa Denmark 
nchini, Mette Dissing-Span-
det, alisema kuwa Rais mstaa-

fu Mzee Mkapa alikuwa kion-
gozi mahiri kwa Tanzania, pia 
rafiki na mfano wa kuigwa na 
mataifa mbalimbali.

“Kwetu sisi kama Denmark 
alikuwa rafiki na tutaendelea 
kumkumbuka daima kwa up-
endo wake,” alisema Mette.

Balozi wa Algeria nchini, 
Ahmed Djellal, alisema mzee 
Mkapa alikuwa mtetezi 
wa amani barani Afrika na 
atakumbukwa kwa mema 
aliyoyafanya kwa kuwa  ali-
yafanya kwa jitihada na wel-
edi wa hali ya juu, Mungu am-
pumzishe kwa amani.  

Mabalozi: Tanzania, Afrika 
imepoteza msuluhishi nguli
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Wachuuzi wa maziwa  wakiwa wamepaki bidhaa hiyo kwenye chupa katika eneo la Kwa Matiasi Kibaha, Pwani.         
PICHA:MIRAJI MSALA 

DP yapitisha 
majina wagombea 
urais, yataka haki 
kutendeka
Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Democractic Part (DP), 
kimepitisha majina ya wanachama 
awatakaokiwakilisha katika uchaguzi 
mkuu 2020, kwa nafasi ya Urais wa 
Jamuhuri ya Muungano Tanzania 
pamoja na Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar.

Majina ya wateule hao yalitanga-
zwa jana na Katibu Mkuu wa DP, 
Abdul Mluya, katika mkutano mkuu 
maalum wa kufanya uteuzi wa majina 
ya wagombea wa nafasi mbalimbali.

Mluya, alisema wamemchagua 
Philipo Fumbo, kuipeperusha bendera 
ya chama hicho katika kinyang’anyiro 
cha nafasi ya urais wa Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Pia, wamemchagua Zainabu Juma 
Hamisi, kuwa mgombea mweza.

“Kwa upande wa Serikali ya Map-
induzi Zanzibar chama chetu cha DP, 
kimemteua kwa kauli moja ndugu 
Shaffi Hassani Suleimani, ambaye 
atakwenda kupambana na Mwinyi 
katika nafasi ya urais Zanzibar,” 
alisema Mluya.

Alisema, katika uchaguzi wa mwaka 
huu chama hicho kimejipanga ku-
hakikisha kuwa kinavunja rekodi 
kwa kushika dola, katika serikali zote 
mbili bara pamoja na visiwani.

“Ilani yetu ni tamu sana, wagombea 
wetu watakwenda kuiuza na itauzika 
vizuri sana na tutashinda katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu,” alisema 
Mluya.

Vile vile, alitaja kaulimbiu yao 
mwaka huu, katika uchaguzi mkuu 
ni ‘Hakuna kushinda bila kupingwa’, 
kwakua wataweka wagombe kila 
eneo kuanzia urais, ubunge pamoja 
na udiwani.

“Tunaiomba Tume ya Taifa ya 
uchaguzi NEC, kuhakikisha kuwa 
inatutangaza kuwa washindi bila 
kubadili chochote na kama tutakuwa 
tumeshindwa kihalali basi tutanga-
zwe pia kuwa tumeshindwa katika 
uchaguzi,” alisema.

Alisema, kama watadhulumiwa 
katika uchaguzi huu kama kawaida 
yao lazima waende mahakamani ili 
kupata haki yao.

“Watu wanasema DP inapenda sana 
kesi tunawaambia kuwa kama tutad-
hulumiwa haki yetu katika uchaguzi 
mkuu mwaka huu, lazima twende 
mahakamani hata kama tutakuwa na 
kesi 100,” alisema Mluya.

Pamoja na kuchagua majina ya 
wanachama watakao wakilisha katika 
nafasi hizo kubwa, pia mkutano huo 
ulipitisha marekebisho ya katiba ili 
kuendana na mabadailiko ya sheria 
mpya ya vyama vya siasa.

Mteule katika nafasi ya urais 
Zanzibar,  Suleimani, alisema kuwa 
anawashukuru wajumbe kwa kumpa 
ridhaa hiyo na atahakikisha kuwa 
chama chake kinashinda katika uch-
aguzi mkuu 2020.

“Kama nikipata nafasi ya kuwa Rais 
wa Zanzibar basi nitahakikisha kuwa 
bahari tuliyonayo inakuwa kitega 
uchumi chetu kikubwa ambacho 
kitasaidia kuongeza pato la taifa kwa 
kubuni miradi mbalimbali,” alisema.

Msajili avipa neno vyama vya siasa
Na Futuna Seleman 

MSAJILI Msaidizi wa Vy-
ama Vya Siasa nchini, Sixty 
Nyahoza, amevitaka vyama 
hivyo vikipata bahati wagom-
bea wao kupitishwa na Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
kugombea nafasi mbalimbali 
za uongozi katika uchaguzi 
mkuu wa Oktoba, mwaka 
huu, wazingatie sheria katika 
kampeni.

Nyahoza aliyasema hayo 
katika mkutano mkuu maal-
um wa Chama cha Sauti ya 

Umma (SAU) uliowashiriki-
sha wanachama ambao ni   
wajumbe wa kamati kuu ya 
chama hicho, akiwa  mgeni 
mwalikwa.  

“Nimefurahishwa SAU 
imejiandaa vizuri kwa mu-
jibu wa sheria, mkipata ba-
hati wagombea kuteuliwa 
na Tume mtii sheria na 
maadili yaliyowekwa, tunap-
enda kampeni zenu ziwe za 
kistaarabu,” alisema.

Alisema kama mlezi wa 
chama hicho hatarajii SAU 
kuvunja sheria kwa vile 

anakifahamu kwa kufanya 
kampeni za kistaarabu

Alivitaka watia nia wa vy-
ama wasitoe rushwa ili wap-
itishwe, na wakishateuliwa 
na Tume wasitoe rushwa ili 
washinde. 

“Wagombea wa SAU 
epukeni rushwa, viongozi 
wapeni adhabu watakao-
bainka kutoa rushwa ke-
meeni rushwa kwa nguvu 
zote, tunategemea taasisi ny-
ingine za serikali kusimamia 
vitendo vya rushwa ikiwamo 
ofisi yangu,” alisema. 

Wamuenzi Mkapa ujenzi 
mradi maji Ziwa Victoria
Na Marco Maduhu,      
SHINYANGA

WAJUMBE wa bodi ya 
maji kutoka Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Mjini Shinyanga 
(SHUWASA),wamemuezi Rais 
mstaafu wa awamu ya Tatu, 
Hayati Benjamin Mkapa, kwa 
kutekeleza mradi mkubwa 
wa maji kutoka Ziwa Victoria 
na kuyapeleka mkoani Shin-
yanga.

Mradi huo uliopo katika 
Kijiji cha Ihelele wilayani 
Misungwi mkoani Mwanza, 
ulianza kutekelezwa mwaka 
2003 chini ya Mzee Mkapa na 
ulikamilika mwaka 2008 am-
bapo 2009 ulianza kusukuma 

maji mkoani Shinyanga, huku 
waziri wa maji kipindi hicho 
akiwa Edward Lowassa.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
SHUWASA, Mwamvua Jilumbi, 
alibainisha hayo juzi, wakati 
wajumbe wa bodi hiyo walipo-
fanya ziara ya kutembelea 
mradi huo kutoka ndani ya 
Ziwa Victoria na kupelekwa 
Shinyanga na mikoa ya jirani.

Alisema wananchi wa 
mkoa wa Shinyanga wanamu-
ezi Mkapa, kwa kuwatekelezea 
mradi mkubwa wa majisafi na 
salama kutoka Ziwa Victoria, 
kitu ambacho hakikuwa rahisi, 
lakini kwake alitekeleza na ha-
timaye kuondoa kero ya uhaba 
wa maji mkoani humo.

“Tunatuma salama za pole 

kwa Rais John Magufuli kwa 
kuondokewa na Rais mstaafu 
Benjamini Mkapa, ambaye sisi 
wana-Shinyanga tutamkum-
buka na kumuenzi kwa ku-
tutekelezea mradi mkubwa wa 
maji kutoka ndani ya Ziwa Vic-
toria na kuyaleta hapa Shin-
yanga, na sasa hatuna shida ya 
maji tena,” alisema Jilumbi.

Naye Mkurugenzi wa SHU-
WASA, Flaviana Kifizi, alisema 
wamefanya ziara hiyo na 
wajumbe wa bodi ya maji, 
ambapo ni wapya ili kujua 
sehemu halisi ya chanzo cha 
maji hayo kutoka Ziwa Victoria 
namna yanavyozalishwa hadi 
kumfikia mwananchi.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Mamlaka ya Majisafi na Us-

afi wa Mazingira Kahama na 
Shinyanga (KASHWASA), John 
Nzengo, alisema wao ndio wa-
zalishaji wakuu wa maji hayo 
kutoka ndani ya Ziwa Victoria, 
na kuyauza kwenye malmlaka 
zingine za maji, mna kuwa 
mradi huo umeondoa kabisa 
changamoto ya ukosefu wa 
maji Shinyanga.

Aidha, alisema ujenzi wa 
mradi huo ulianza mwaka 
2003 chini ya uongozi wa 
Hayati Mkapa, na ulikamilika 
mwaka 2008 ambapo 2009 
ulianza kuzalisha maji kutoka 
Ziwa Victoria na kuyasam-
baza mkoani Shinyanga, na 
sasa mradi  unatoa huduma 
na mikoa mingine ukiwamo 
Tabora.
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Mtiania udiwani adondosha 
‘kibuyu’ akiingia ukumbini

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

MMOJA wa wagombea wa kiti cha udi-
wani wa Kata ya Sungwizi, wilayani Igunga, 
Katambi Sospeter, amejikuta katika wakati 
mgumu baada ya kuangusha kibuyu kili-
chokuwa na dawa akiingia kwenye ukumbi 
wa kupigia kura za maoni Shule ya Msingi 
Sungwizi.

Sospeter ambaye pia ni Katibu Mwenezi 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), alipatwa 
na mkasa huo juzi wakati alipokuwa akip-
anda ngazi kuelekea ukumbi wa kupigia 
kura hizo.

Wakati akiwa katika harakati za kuingia 
ukumbini, kibuyu hicho kilichodhaniwa 
kuwa na dawa kilichomoka kutoka kwe-
nye mfuko wake wa suruali na kudondoka 
mbele ya baadhi ya wajumbe waliokuwapo 
kwenye jengo hilo.

Kwa mujibu wa baadhi ya wajumbe wali-
ohudhuria kikao hicho cha kura za maoni, 
akiwamo Therezia Bleck, walimwambia 
mgombea huyo kuwa ameangusha kibuyu 
ndipo aposhikwa na bumbuwazi na kubaki 
amesimama bila kuangalia alipokuwa aki-
itwa.

Baada ya dakika 10, mjumbe Bleck 
alichukua kibuyu hicho na kumkabidhi 
mgombea huyo huku askari wawili wa 
jeshi la akiba waliokuwa wakiimarisha ul-
inzi kwenye eneo hilo, wakimhoji kuhusu 
kibuyu hicho cha dawa katika kura za 
maoni.

Mgombe huyo alikiri kibuyu hicho ni 
mali yake na kujitetea kuwa amezaliwa ma-

pacha hivyo kiutaratibu inatakiwa awe na 
kibuyu cha dawa wakati wote.

Licha ya kujieleza na kujitetea, askari 
hao walimzuia kuingia na kibuyu hicho 
kwenye ukumbi wa kupigia kura na kum-
taka akikabidhi   kwa askari hao mpaka 
atakapomaliza kura za maoni ndipo 
wamrudishie, ushauri ambao hata hivyo 
hakukubaliana nao.

Katika majadiliano yalichukua kama 
dakika 30, mgombea huyo alipoamua 
kukipeleka kibuyu hicho nyumbani na ku-
rudi kupiga kura.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Kata ya Sungwizi, Emmanuel Mpya, 
alithibitisha mgombea huyo kuangusha 
kibuyu cha dawa na kwamba kitendo hi-
cho hakikumfurahisha.

Alimuonya mgombea huyo kutorudia 
tena tabia hiyo.

Msimamizi Ramadhani Omari, ali-
tangaza matokeo ambayo yalionyesha 
Njeri Ibrahim kupata kura 21, Katambi Sos-
peter aliyedondosha kibuyu kupata kura 
22 na Diwani aliyemaliza muda wake, Ma-
tikiti Gaspar aliongoza kwa kura 62.

Hivi karibuni katika mkutano wa kura za 
maoni Jimbo la Igunga, Mbunge aliyemali-
za muda wake, Dk. Peter Kafumu, aliangu-
ka ghafla alipokuwa akiombewa kanisani 
kabla ya kwenda kuingia kwenye ukumbi 
wa mikutano wa Sakao, mjini Igunga.

Matokeo ya kura za maoni katika jim-
bo la Igunga ni kwamba Kabeho Henry 
Charles alipata kura 202, Kashaga Anwar 
Rwehumbiza alipata kura 166 na Dk. Kafu-
mu alipata kura 56.  

SAU yataja watakaogombea 
urais Zanzibar na Bara
Na Futuna Seleman 

CHAMA cha Sauti ya Umma (SAU) 
kimemteua, Mtamegwa Mgwaya kuwa 
mgombea urais kupitia tiketi ya chama 
hicho upande wa Tanzania Bara huku Issa 
Mohamed Zonga kuwa mgombea nafasi 
hiyo Visiwani katika uchaguzi mkuu wa Ok-
toba, mwaka huu. 

Akiwatambulisha wateule hao kwa wa-
nachama na viongozi wengine wa kamati 
kuu kupitia Mkutano Mkuu Maalum wa 
chama taifa, Mwenyekiti wa SAU, Bertha 
Mpata, alisema wagombea wa chama hi-
cho kwa Bara na Zanzibar wataambatana 
na mgombea wenza ambao ni kinamama 
na kuwataka kusimamia taratibu za vyama 
ili kuondoa vurugu.

Katibu Mkuu wa chama hicho, Majalio 
Kyara, alisema waliotia nia walikuwa wata-
no na waliochukua fomu ni wawili, mmoja 
alijitoa na chama kilimpitisha. 

“Natoa rai kwa wataopitishwa na Tume 
ya Uchaguzi wafanye kampeni kwa utulivu 
na amani kwa kuzinadi sera za chama, wa-
nachama kuwa na weledi na siku ya uch-
aguzi baada ya kumaliza kupiga kura kila 
mtu arejee nyumbani kusubiri matokeo 
ili kuepusha mikusanyiko inayoweza ku-
sababisha kuvunjika kwa amani,” alisema  
Kyara. 

Aliupongeza uongozi wa serikali ya awa-
mu ya tano kwa mambo mazuri iliyofanya 
na kwamba lengo la SAU ikishika madaraka 

ya kuongoza nchi ili ifike pazuri zaidi.
Mteule wa nafasi ya urais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mgaywa, alisema 
kupitia uzoefu wake katika siasa atasi-
mamia maadili ya vyama wakati wote wa 
mchakato kwa kuwa SAU haipo kwa ajili 
ya upinzani pekee bali imelenga uamuzi 
unaofikiwa na chama hicho yaweze kufika 
Ikulu na kuleta mabadiliko.

“Rais Magufuli pamoja na kuwa kuna 
changamoto kadhaa amejitahidi sana na 
chama cha SAU kitakaposhika dola kitaku-
wa ni mbadala wa CCM na si upinzani,” ali-
sisitiza Mgaywa. 

Mgombea nafasi hiyo kwa upande wa 
Zanzibar Zonga, alisema chama cha SAU ki-
nakubalika visiwani humo na atakapopata 
nafasi atasimamia misingi yote iliyotolewa 
na Tume na Ofisi ya Msajili.

Mgombea mwenza, Satia Sebwa, alisema 
atahakikisha anasimamia misingi yote ya 
chama wakati wote wa mchakato wa kuele-
kea uchaguzi na ilani zote za chama hicho.

Msajili Msaidizi wa vyama vya siasa, Sisty 
Nyahoza,  alivitaka vyama vya siasa kuacha 
kujihusisha na vitendo vya rushwa ili kuen-
delea kulinda nidhamu ya vyama vyao. 

Alisema endapo watia nia watachaguli-
wa na Tume ya uchaguzi wahakikishe wa-
nafuata maadili yanayotakiwa ya vyama 
vya siasa. 

Alikipongeza chama hicho kwa kuwa 
mstari wa mbele kufuata taratibu, kanuni 
na maadili yanayopaswa kufanywa na vy-
ama vya siasa. 
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HATIMAYE Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi Daraja la Kwanza na ile 
ya Daraja la Pili zimefikia kileleni jana baada ya msimu mgumu 
zaidi kuwahi kutokea nchini.

Tunasema msimu mgumu hasa kutokana na ushindani 
mkubwa wa kupata timu za kushuka daraja na za kucheza 
mechi za mchujo kubaki Ligi Kuu msimu ujao, lakini pia 
kinyang’anyiro cha nafasi ya pili kati ya Yanga na Azam FC. 

Nafasi hizo zilihitaji hadi mechi za mwisho kuchezwa jana 
ili kujua hatma ya nani anakuwa wapi katika msimamo wa ligi 
hiyo msimu huu.

Lakini kubwa na lililotikisa ligi hizo msimu huu kama ili-
vyokuwa nyingine duniani, ni kutokana na kusimama kwa kip-
indi cha takriban miezi mitatu baada ya mlipuko wa ugonjwa 
wa COVID-19.

Ugonjwa huo ambao husababishwa na virusi vya corona, 
uliotangazwa na Shirika la Afya duniani (WHO), kuwa janga la 
kimataifa, ulisababisha ligi nchini kusimama zikiwa zimebaki 
raundi 10 msimu kumalizika.

Tulishuhudia baadhi ya ligi za mataifa mengine hususan ba-
rani Ulaya kama Ufaransa, Uholanzi na Ubelgiji ligi zao zikifut-
wa kabla ya msimu kumalizika, lakini bingwa na wawakilishi 
wa michuano ya kimataifa wakipatikana. 

Si hilo tu, bali kwa baadhi pia mabingwa wa ligi msimu 
huu walifahamika, hiyo ikitokana na kuwapo kwa kanuni zi-
nazoruhusu bodi zao za ligi ama mashirikisho kufanya hivyo 
pindi panapotokea majanga kama hayo na ligi kufutwa.

Hilo pia lilifanyika kwa majirani zetu, Kenya ambao walila-
zimika kufuta ligi zao huku ikiwatangaza wawakilishi wa mi-
chuano ya kimataifa kutokana na kuwapo kwa kanuni.

Lakini Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) na Bodi ya Ligi 
nchini (TPLB), walishikwa na kigugumizi kizito wakisugua 
kichwa wachukue uamuzi gani kumpata bingwa ama wawak-
ilishi wa nchi kwenye mashindano ya kimataifa kutokana na 
kutokuwapo kwa kanuni.

Shukrani kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Dk. John Magufuli, aliyeonyesha ujasiri wake wa kuliongoza 
Taifa kupambana na corona na maambukizi kupungua kwa 
kiasi kikubwa hatua iliyomfanya kuruhusu ligi hizo tatu nchini 
kuendelea kwa tahadhari kuchukuliwa. 

Hiyo ndiyo iliyokuwa ahueni kwa TFF na TPLB kwa ligi hizo 
kumalizika rasmi jana kwa mabingwa, wakilishi wa michuano 
ya kimataifa kujulikana pamoja na zile za kushuka daraja moja 
kwa moja na za kupanda.

Kilichobaki sasa ni mechi za mchujo kujua timu mbili zitaka-
zoungana na nyingine 16 kucheza Ligi Kuu msimu ujao lakini 
pia fainali ya Kombe la Shirikisho maarufu FA Cup kati ya Sim-
ba na Namungo FC. 

Hata hivyo, kuelekea msimu mpya wa 2020-21, TFF pamoja 
na TPLB sasa hawana budi kuhakikisha kanuni za ligi zinafany-
iwa marekebisho ikiwamo hiyo ya namna ya kumpata bingwa 
na wawakilishi wa michuano ya kimataifa endapo patatokea 
majanga kama hayo ya ligi kutomalizika.

Tunatambua yapo marekesho mengi yanayopaswa ku-
fanywa, ikiwamo malalamiko ya klabu kutaka kanuni ya timu 
kuchukua mapato yote ya mechi za nyumbani kubadilishwa, 
hivyo TFF na TPLB hawana budi kukaa na wanachama wake 
sasa ili kuzitazama kabla ya msimu mpya kuanza.

KUNA baadhi ya wadau na 
mashabiki wa soka walikuwa 
wakihoji au kupinga kanuni 
za Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu wa 2019/20 ambao uli-
malizika jana kwenye viwanja 
mbalimbali nchini.

Walikuwa wakikosoa, la-
kini ukiangalia sana wengi 
ukosoaji wao ulikuwa zaidi 
kwenye ushabiki wa klabu 
wanazozishabikia. Kanuni 
hizo zikiizigusa timu wanazos-
habikia basi unazuka ubishi 
na kuanza kuulizana ni nani 
aliyetunga na kuleta kanuni 
hizo. Na kwa nini? Mbona ni   
kanuni mbovu?

Lakini wasichokijua 
mashabiki wengi wa soka 
ni kwamba, kanuni hizo zi-
naanza kutungwa na na wa-
dau na kupelekwa kwenye 
Bodi ya Ligi ya Shirikisho la 
Soka Nchini (TFF) ambayo 
inachakata na kuzitoa rasmi. 
Kanuni hizi hupendekezwa 
na kupitishwa kila kabla ya 
msimu kuanza.

Tayari Bodi ya Ligi im-
etangaza au imefungua 
mchakato wa maboresho ya 
kanuni ya Ligi Kuu msimu 
ujao wa 2020/21. Pia zitatu-
mika kwenye Ligi Daraja la 
Kwanza na la Pili.

Mtendaji Mkuu wa Bodi ya 
Ligi Almasi Kasongo amesema 
kuwa kanuni hizo zinatakiwa 
ziwasilishwe mpaka Julai 
31 ambapo utakuwa ndiyo 
mwisho wa kupokea maoni.

“Mpira ni mchezo pen-
dwa, makundi mbalimbali 
yajitokeze kwa ajili ya kutoa 
maoni. Tayari tumeshaanza 
kupokea mapendekezo, tena 
kuna mwitikio mzuri tu.” 
alisema Kasongo.

Akaongeza kuwa kume-
kuwa na changamoto kwenye 
kanuni za Ligi Kuu msimu 
uliomalizika jana, hivyo ku-

wataka wadau waharakishe 
kabla ya kwenda kuchakatwa 
na Kamati ya Utendaji.

“Kamati ya Utendaji in-
atarajia kukaa Agosti 2 mjini 
Sumbawanga kupitia kanuni 
hizo, ndiyo maana utaona 
mwisho wetu wa kupokea ni 
Julai 31 na si zaidi ya hapo,” 
alisema.

Kwa maneno hayo ni kwam-
ba makundi mbalimbali am-
bayo yanahusiana na mambo 
ya soka kama vile wachezaji, 
waamuzi, makocha, chama 
cha madaktari wa michezo, 
chama cha wachezaji wa soka 
nchini Sputanza, waandishi 
wa habari na wengineo wana-
takiwa kuandika mapendek-
ezo na kuyawasilisha.

Hii itaondoa manung’uniko 
pale kanuni hizo zitakapoan-
za kufanya kazi ya kuwaa-
dhibu wachezaji, makocha, 
waamuzi na wengineo.

Kila makundi yataona yal-
ishiriki kutoa maoni, hivyo 
hakuna kulaumiana.

Huko nyuma tumeona baa-
dhi ya viongozi wa klabu za 
soka nchini wakikacha kutoa 
mapendekezo ya kanuni, 
badala yake zinapoanza kutu-
mika wao wanaanza kulalami-
ka na kuilaumu TFF pamoja 
na bodi kuwa wanaonewa.

Ikumbukwe kuwa 
msimu huu Ruvu shooting 
ilinyang’anywa pointi tatu na 
magoli matatu dhidi ya Pris-
ons kwa kile kilichosemekana 
kuwa wenyeji hawakuwa na 
gari la wagonjwa. Hili liliku-
wemo kwenye kanuni ya Ligi 
Kuu iliyopita, hivyo kama 
inaonekana kuwa haipen-
dezi kuwepo msimu ujao basi 
mapendekezo yanatakiwa.

Kuna wakati baadhi ya 
mashabiki wa Yanga waliku-
wa wakilalamika juu ya kocha 
wao wa wakati huo, Mwinyi 

Zahera kuhukumiwa kuto-
kana na nguo zake alizokuwa 
akivaa ambazo hazitakiwi ki-
kanuni. 

Huu ndiyo wakati wa ku-
peleka mapendekezo ya ku-
taka kuwe na ufafanuzi wa 
kina juu ya aina ya nguo za 
makocha kuvaa wanapokuwa 
kwenye benchi, siyo kusubiri 
adhabu zinatoka kwa mujibu 
wa kanuni ndiyo watu wai-
buke.

Lakini pia kuna kanuni in-
aopata wenyeji mapato yote 
ya mechi. Kanuni hii imeone-
kana kulalamikiwa na vion-
gozi hasa wa klabu za Simba 
na Yanga, hivyo ni wajibu wao 
sasa kutaka zirekebishwe ili 
utaratibu urudi ule ule wa ku-
gawana nusu kwa nusu.

Hayo ni baadhi ya mambo 
ambayo yalikuwa yakiko-
solewa sana na viongozi na 
mashabiki wengi wa soka 
msimu uliopita, sasa ni wakati 
wa kuandika maoni ya kutaka 
yarekebishwe, lakini pia ku-
pendekeza mengine ambayo 
yanaweza kusaidia soka la 
Tanzania.

Mfano kuna wachezaji wa-
naocheza rafu za kutaka ku-
umiza wenzao bila ya kuwa 
na mpira. Hawa inatakiwa 
hata kama wakipewa kadi 
nyekundu au hawajapewa, 
lakini adhabu zao ziwe an-
galau kukosa mechi tano na 
si tatu kama  wanaocheza 
rafu zingine zinazostahili kadi 
nyekundu.

Kuna rafu za mpira zi-
nazochezwa wakati wa ku-
gombea mpira zinazostahili 
kadi nyekundu, lakini kuna 
kadi nyekundu zingine za 
wachezaji wanapiga wenzao 
bila ya kuwa na mpira, hizi 
inafaa ziongezwe na kufikia 
mechi tano na faini Sh. milioni 
mbili badala ya moja.
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Waombolezaji wakiwa kwenye mstari wakisubiri kutoa heshima zao za mwisho kwa mwili 
wa Rais mstaafu, Benjamin Mkapa, kwenye uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam, jana. 

Kibanda kilichotumika kuagwa kwa mwili wa Rais mstaafu Benjamin Mkapa, katika uwanja 
wa Uhuru jijini Dar es Salaam. 

Maofisa wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), wakiwa wamebeba mwili wa Rais 
mstaafu, Benjamin Mkapa, wakiupeleka sehemu ya kuuagia, jana. 

Mjane wa Rais mstaafu, Benjamin Mkapa, Mama Anna Mkapa, akiingia na familia yake katika 
uwanja wa Uhuru. 

JenezalililobebamwiliwaRaismstaafu Benjamin Mkapa, likimwagiwa maji ya baraka 
wakati wa Ibada ya Misa katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam, jana. PICHA ZOTE:               
ANTHONY SIYAME

Maandamano ya Maaskofu wa Kanisa katoliki wakiingia kuongoza Ibada ya Misa ya kumu-
ombea Rais mstaafu, Benjamin Mkapa.

MSIBA WA RAIS MSTAAFU MZEE 
BENJAMINI WILLIAM MKAPA
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mkapa 1938 - 2020

Baadhi ya wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakisubiri kutoa heshima zao za mwisho 
kwa mwili wa Rais mstaafu, Benjamin Mkapa. 

Baadhi  ya mawaziri na wabunge wakisubiri kutoa heshima zao za mwisho kwa 
mwili wa Rais  huyo mstaafu. 

Waombolezaji wakiwa katika mstari wa kwenda kutoa heshima zao za mwisho. 
Mmoja wa waombolezaji akiwa amebebwa na wahudumu wa Chama cha Msalaba 
Mwekundu, baada ya kupoteza fahamu .

 Msafara uliobeba mwili wa Rais mstaafu Benjamin Mkapa, ukiingia uwanja wa Uhuru 
kwa ajili ya kuagwa jijini Dar es Salaam, jana.

Gari lililobeba mwili wa Rais mstaafu, Benjamin Mkapa, likiingia Uwanja wa Uhuru 
kwa ajili ya Misa na kuagwa. PICHA ZOTE: JUMANNE JUMA

MSIBA WA RAIS MSTAAFU MZEE 
BENJAMINI WILLIAM MKAPA
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HABARI KITAIFA

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WADAU mbalimbali mkoani Mwanza 
wamekabidhiwa masanduku 10 kwa ajili ya 
kuchangia mfuko wa udhamini wa kudhibiti 
ugonjwa wa Ukimwi nchini.

Akizungumza wakati akimkabidhi masan-
duku hayo, Mkuu wa mkoa wa Mwanza, John 
Mongella, kwa ajili ya  kuwakabidhi wa-
dau hao, Mkurugenzi Mtendaji wa Tume ya 
Kudhibiti Ukimwi Tanzania ( TACAIDS),Dk..
Leonard Maboko, alisema mfuko huo ulian-
zishwa rasmi mwaka 2015 na hayati Rais 
mstaafu, Hayati Benjamini Mkapa.

“ Tumeondokewa na mwanzilishi wa 
TACAIDS, lakini uwapo wetu leo hapa ni 
kutokana na maono yake, hivyo huu mfuko 
ni kwa ajili ya kuwahudumia Watanzania pia 
asilimia 25 ya fedha zinatumika kwa ajili ya 
kuzuia maambukizi mapya,” alieleza   Dk. 
Maboko.

Naye Mongella alisema anawaanini wa-
dau hao kwani wanathibitisha wana nia na 
dhamira ya dhati katika kupambana na vita 
hiyo kwa kuwa katika maeneo yao wana 
sera ya kupambana na ugonjwa huo.

Aliongeza kuwa  mapambano hayo yana-
hitaji ufadhili, lakini si wa kutoka nje  kwa 
sababu ni hatari kwa mapambano, na kwam-
ba pia utoaji wa elimu kutasaidia kuleta hali 
mpya.

“ Huwezi kuwa unapambana na vita 
ukategemea msaada tu wa marafiki kwani 
misaada hiyo inaweza kuja ikiwa imeambat-
anishwa na ajenda zingine na kusababisha 
vita yao isifanikiwe sana… lakini kwenye hili 
zoezi mtu akiweka mia, mia mbili au tano 
kwetu ina maana sana kwa sababu hatukua-
mka asubuhi tukiwa nayo hiyo kaja kutu-
wekea,” alisema Mongella

Wadau wapigwa jeki
kuchangia Ukimwi

Na Ashton Balaigwa,                     
MOROGORO

W
IZARA ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto im-
ewahimiza Watanza-

nia kupambana na utapiamlo,  huku 
ikiwataka wazazi   kuongeza kasi ya 
kuwanyonyesha watoto maziwa ya 
mama na ulishaji wa vyakula vya 
nyongeza.

Aidha, kutokana na tatizo la utapi-
amlo,  inakusudia kuanza kutoa pro-
gramu zinazojumuisha matunzo ya 
mtoto kwa familia pamoja na   kwe-
nye  huduma za shule za awali,  kwa 
kuwa imethibitika kuwa na ufanisi 
katika kupambana na tatizo la utapi-
amlo 

Hayo    yalisemwa na Ofisa Lishe, 
Mtafiti waTaasisi ya Chakula na Lishe 

Tanzania (TFNC) , Eliasaph Mwana 
, wakati akitoa mada kuhusu hali ya 
lishe nchini kwenye mafunzo kwa 
waandishi wa habari wa mkoa wa Mo-
rogoro yaliyotolewa  na Taasisi hiyo.

Taasisi hiyo    iliyoko    chini ya 
Wizara hiyo,    imekuwa ikiendesha 
mpango maalumu wa mafunzo kwa 
waandishi wa habari nchini kuhusu 
namna ya kuandika na kuripoti kwa 
ufasaha na usahihi habari za lishe .

Mwana  alisema kuwa licha ya kuwa 
ni msingi wa uchumi, maendeleo na 
afya ya binadamu kwa sababu lishe 
bora ina mchango mkubwa katika 
kuboresha afya na ustawi wa jamii.

Alisema  ni    muhimu kuwekeza 
katika lishe ili kufikia uchumi wa kati 
ambao kwa sasa umefikiwa, na pia 
kufikia Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 
mwaka 2025 na Malengo Endelevu ya 
Dunia 2030.

“Kuwekeza katika lishe huleta faida 
ambazo ni mara 10 hadi 40 zaidi ya 
kiwango    kilichowekezwa,    lishe 
ni muhimu kiuchumi kwa sababu 
huongeza kiwango cha uelewa na 
ufaulu katika elimu na uzalishaji 
mali,” alisema Mwana.

Alkisema ni muhimu  katika maku-
zi ya ubongo na uwekezaji kwa mtu.

Naye Ofisa Lishe mtafiti, Victoria 
Kariathi,alisema afua za lishe zina fai-
da kubwa ukilinganisha na gharama 
ukuaji na maendeleo duni ya ubongo 
kwa watoto huathiri uelimikaji wa 
watoto, hivyo kuathiri uwezo wa kuji-
funza na kuelimika.

Akizungumzia  utapiamlo, alisema 
kuwa    unasababisha udumavu, up-
ungufu wa damu, upungufu wa kinga 
mwilini, uzito uliokithiri, kisukari, 
kansa, magonjwa ya moyo na kuathiri 
ukuaji na uzalishaji katika Taifa.

Vita dhidi ya utapiamlo yahimizwa

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WANANCHI mkoani Pwani wam-
etakiwa kuzingatia kanuni za usafi ili 
kuepuka kupata magonjwa ya mli-
puko.

Kwa sasa mkoa wa Pwani unaende-
sha kampeni ya kuhamasisha jamii 
kujikinga na magonjwa mbalimbali 
itakayofanyika kwa siku 30 katika hal-
mashauri zote. 

Akizungumza uzi mjini Kibaha 
wakati wa muendelezo wa kampeni 
hiyo ambayo ilifanyikia katika soko la 
Loliondo mjini Kibaha, Mganga Mkuu 
wa Mkoa wa Pwani, Gunini Kamba, 
alisema kampeni hiyo inaratibiwa na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto kwa kushiriki-

ana         na wadau ambao ni Chama 
Cha Msalaba Mwekundu. 

Alisema, wananchi wanatakiwa 
kuchukua tahadhari za magonjwa ya 
mlipuko ukiwamo  usafi wa mazingira 
na kuweka maji ya kunawa mikono 
katika maeneo mbalimbali ya hudu-
ma. 

Alisema, kampeni hiyo inakwenda 
sambamba na msisitizo wa kupeleka 
watoto walio chini ya miaka mitano 
kliniki pamoja na kuhamasisha wa-
nanchi kuwa na bima za afya amba-
zo zitawasaidia kupatiwa matibabu 
wakiugua ghafla hata wakiwa hawana 
fedha. 

Ofisa kutoka kitengo Cha Elimu ya 
Afya kwa Umma cha Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 

na Watoto, Orsolina Tolage, alisema 
kampeni      hiyo inafanyika katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Tolage alisema katika kampeni 
hiyo, waratibu ngazi ya Halmashauri 
watakuwa wanahamasisha pia wa-
zazi na   walezi kupeleka watoto wao 
kliniki kupata         chanjo, kwani ka-
tika kipindi cha mlipuko wa ugonjwa 
wa corona wengi walisitisha kwenda 
kliniki.

Aidha, alisisitiza wananchi kuen-
delea kufuata kanuni na udhibiti wa 
afya kama ilivyo katika kipindi cha 
ugonjwa wa corona. Kampeni hiyo 
inafanyika katika maeneo yenye mi-
kusanyiko ya watu zikiwamo shu-
leni, makoko na stendi ili kuufikisha 
ujumbe kwa urahisi.

Pwani wapewa angalizo magonjwa ya mlipuko

Wajumbe wa bodi ya maji ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Shinyanga (SHUWASA), wakiwa katika 
ziara ya kutembelea mradi wa uzalishaji maji kutoka Ziwa Victoria na kuyapeleka mkoani Shinyanga, katika Kijiji cha 
Ihelele wilayani Misungwi mkoani Mwanza, ambao ulijegwa mwaka 2003 na Rais wa Awamu ya Tatu, Hayati Benja-
min Mkapa, PICHA:MARCO MADUHU

Waishukuru jumuiya 
kuwajengea visima
Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

IMEELEZWA kuwa kukosekana kwa sta-
di za maisha kwa wanafunzi, kumesababi-
sha kuwa na jamii ya watu wasiojitambua.

Hayo yalibainishwa mwishoni mwa wiki 
mjini Bagamoyo na Dk. Enock Mlyuka 
wakati akitoa mafunzo ya stadi za maisha 
kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari 
Bagamoyo.

Dk. Mlyuka ambaye ni Mkurugenzi 
wa Taasisi ya kijamii isiyo ya kiserikali 
ambayo inahudumia jamii ya Tamcare, 
alisema stadi za maisha ni muhimu kwa 
vijana ili kuandaa taifa lililo bora na kuwa 
na raia raia wema wenye kujitambua.

“Wazazi wengi wanalipa ada kwa 
watoto wao ili wasome, lakini hawana 
muda wa kuwafuatilia na kuongea nao, 
yanayoendelea  maishani yanatokana na 
makuzi, elimu inatakiwa kwenda sam-
bamba na nidhamu kwa vijana,” alisema 
Dk. Mlyuka.

Alisema, stadi za maisha zinawasaidia 
vijana kujitambua, kuwajibika na kuwa 
na maarifa ya kukabiliana na changamoto 
watakayokutana nayo kwenye maisha.

Mkuu wa Shule ya Sekondari Bagamoyo, 
Khalfan Milongo, alishukuru Taasisi ya 
Tamcare kwa mafunzo hayo ambayo 
alieleza kuwa yamewakumbusha mambo 
muhimu, ikiwa ni pamoja na kuzingatia 
muda wakiwa shuleni.
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HABARI kItAIfA

Na Restuta Damian,           
BUKOBA

JAMII  mkoani Kagera 
imetakiwa kutambua fursa 
za utalii kwa kushiriki na 
kujifunza mambo mbal-
imbali yaliyomo ndani ya 
mkoa huo.

Utalii huo ambao umeg-
awanyika  sehemu mbal-
imbali ni fursa kwa jamii 
kutumia mambo yanay-
oonekana na yaliyotumiwa 
na mababu

Akizungumza na baadhi 
ya washiriki 10 na wasiki-
lizaji wa kipindi cha utalii 
kupitia kipindi cha Redio 
ya Jamii (KCR) Manispaa 
ya Bukoba, Katibu Tawala 
wa mkoa huo, Prof. Faus-
tine Kamuzora, alisema 
kuwa, kujifunza kwa kutalii 
kunajenga akili na ubongo 
kuchangamka.

Prof. Kamuzora alisema 
jamii ya mkoa wa Kagera 
in maeneo ya kujifunza 
endapo itapenda kushiriki 
na wadau wa utalii kupata 
mwongozo wa maeneo.

Alisema kuna maeneo ya 
enzi za mababu, ambayo 
walitumia kufua vyuma, 
maporomoko ya maji na 
mito inayosadikiwa kutibu 
magonjwa.

“Mkoa wetu una fursa 
nyingi, tuna hifadhi za Taifa 
Ibanda Kyerwa na Ruman-
yika Karagwe yaliyopewa 
hadhi, lakini bado kuna 
mambo ya vivutio vya asili 
maeneo mbalimbali,”alisema 
Prof. Kamuzora.

Kwa upande wake Naibu 
Mkurugenzi wa Redio hiyo, 
Joas Kaijage, alisema kuwa 
lengo la kuandaa kip-
indi cha utalii kwa jamii ni 
kuondoa hali ya mazoea na 
kuweka mtazamo mpya wa 
jamii juu ya hifadhi zinazo-
patikana mkoani hapa.

Alisema kama jamii ikiwa 
na uelewa mkubwa kupi-
tia wasikilizaji 311, ambao 
waliweza kuchangia mada 
iliyoandaliwa, kuna uweze-
kano wa kupata mabadiliko 
na kuinua uchumi.

“Mtazamo wetu ni elimu, 
utambuzi wa hifadhi ili 
zitakapoanza waweze ku-
tumia fursa ya kutembelea 
kujifunza na kufanya bi-
ashara kuinua uchumi wao,” 
alisema Kaijage.

Mwenyekiti wa utalii 
mkoani Kagera, Mary Ka-
likawe, alisema kwa kipindi 
hiki ambacho mipaka ya 
nchi imefungwa kutokana 
ugonjwa wa COVID-19, ni 
muda wa kufanya utalii wa 
ndani.

Jamii 
yaelekezwa 
fursa zaidi 
za utalii

 DC ataka haki itendeke ugawaji vizimba

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

S
ERIKALI imesema  imed-
hamiria kwa dhati 
kuondoa uzembe na 
vitendo vyovyote vya 

rushwa  mahala pa kazi  ikiwa 
ni  pamoja na kubana matumizi 
yasiyo ya lazima ili kuongeza tija.

Waziri  wa Fedha na Mipango, 
Dk. Philip  Mpango, ndiye aliye-
bainisha hayo kwenye  ufungu-
zi wa kikao cha kwanza cha Baraza 
Kuu la Nne la Wafanyakazi wa 
Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA).

Katika Hotuba yake iliyosom-
wa  na  Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro,  Loata Ole Sanare, alise-
ma  ni wajibu wa kila mfanyakazi 
wa Taasisi hiyo kuhakikisha ana-
fahamu wajibu wake mahali pa 
kazi, anatekeleza malengo aliyo-

pangiwa katika muda uliopang-
wa, kutunza mali na vitendea kazi 
pamoja na kuwahi kazini.

Dk. Mpango alisema nafasi wali-
yopewa ya kuwatumikia Watanza-
nia kupitia taasisi hiyo ni dhama-
na  na ni vyema wakafanya kazi 
kwa bidii ili kukidhi matarajio ya 
wananchi na falsafa ya serikali ya 
awamu ya tano ya ‘hapa kazi tu’.

  Hata hivyo pamoja na hayo, 
Serikali  itaendelea kujali na kuz-
ingaztia utaratibu uliopo wa kuwa 
na mabaraza ya wafanyakazi kwa 
kila taasisi kwa kuwa  mabaraza 
hayo ni kiunganishi muhimu kati 
ya menejimenti na wafanyakazi 
ndani ya Taasisi za Serikali.

Alisema  lengo la Serikali katika 
Taasisi zake ni kutaka kuleta ma-
fanikio katika nyanja zote zinazo-
fanywa na wafanyakazi wake na 
ili kufikia mafanikio chanya, ni 

lazima kuwa na uhusiano mazuri 
kati ya waajiri na waajiriwa pamo-
ja na kuwashirikisha wafanyakazi 
mambo muhimu yanayofanywa 
na Taasisi husika.

Dk. Mpango  alisema  bila ush-
irikiano kati ya mwajiri na mtumi-
shi ni vigumu Taasisi kutimiza 
malengo yake, kwani Serikali 
bado inaamini kuwa Mabaraza ni 
kiungo muhimu katika kuleta 
mafanikio hayo, huku akisema 
mabaraza hayo yapo kwa mujibu 
wa sheria.

Dk.      Mpango aliipongeza     
TIA kwa mafanikio makubwa 
waliyofikia katika kutoa elimu 
yenye ubora, ambayo imechangia 
kupata wataalamu wanaochangia 
katika ujenzi wa Taifa la Tanzania.         

Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
fanyakazi wa TIA,  Prof. Carolyne 
Nombo, alisema    utafiti unao-

fanywa na TIA kwenye baadhi ya 
halmashauri nchini una mchango 
katika ukusanyaji wa mapato kwa 
kuwezesha halmashauri hizo 
kuibua vyanzo vipya vya mapato 
na kubaini namna bora ya ku-
dhibiti upotevu wa mapato kuto-
kana na ukwepaji kodi na ushuru.

Alisema    katika kikao hicho 
wajumbe wa Baraza hilo wataku-
wa na  fursa ya kupitia maazimio 
ya kikao cha Baraza lililopita, 
kuangalia mafanikio  na kuweka 
vipaumbela kwa mwaka wa fedha 
2020/2021 pamoja na kujadili 
changamoto zinazowakabili na 
kupata    majibu ya changamoto 
hizo. Alisema hadi sasa taasisi ina 
jumla ya wanafunzi 18,717 katika 
kampasi zote sita  nchini  ziliz-
opo katika mikoa ya Dar es Salaam, 
Mbeya, Singida, Mwanza, Kigoma 
na Mtwara.

Waziri Mpango akoleza vita dhidi ya rushwa 

Na Frank Kaundula,             
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Morogoro, 
Bakari Msulwa, ameuagiza uon-
gozi wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Morogoro kuhakikisha  ugawaji 
wa vizimba katika soko kuu la 
mkoa unafanyika kwa haki na utu-
livu ili kusiwapo na malalamiko.

Msulwa aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa aki-
zungumza na wafanyabiashara 
wa soko la Manzese waliohama 
kupisha ujenzi wa soko kuu jipya 
mwaka juzi, ambapo aliitaka Man-
ispaa kuaanda utaratibu mzuri wa 
kuwarudisha.

“Ujenzi wa soko kuu la mkoa 
wetu upo kwenye hatua za 
mwisho kukamilika, hivyo leo 
nauagiza uongozi wa Manispaa 
kuhakikika ugawaji wa vizimba 
katika soko hilo unafanyika kwa 

haki na kusiwapo malalamiko yoy-
ote,” alisema Msulwa.

Alisema mbali na ugawaji wa 
vizimba hivyo kufanyika kwa 
haki, lakini pia wafanyabiashara 
waliokuwapo awali na kukubali 
kupisha ujenzi bila kinyongo ni la-
zima wapewe kipaumbele cha ku-
patiwa vizimba na kisha wengine 
wafuate.

Mkuu huyo wa wilaya alisema 
serikali imetumia fedha nyingi 
kwenye ujenzi wa soko hilo, na 
kwamba itakuwa ni aibu kubwa 
endapo zoezi la ujawaji wa vizim-
ba litatawaliwa na vurugu na fujo, 
hivyo aliwatoa hofu wafanyabi-
ashara wote.

Msulwa alisema kuwa kabla wa-
fanyabiashara kuruhusiwa kurudi 
sokoni hapo watatengenezewa 
namba zao ili kuonyesha maeneo 
watakayokaa katika vizimba vyao 
lengo likiwa ni  kuepusha fujo na 

viashiria vya uonevu.

“Nasikia kuwa kuna utaratibu 
umeandaliwa wa kuwaruhusu 
wafanyabiashara kuingia katika 
soko hili… hakikisheni zoezi hili 
linafanyika kwa mpangilio mzuri 
na kusiwapo na malalamiko ku-
toka kwa wafanyabiashara hawa,” 
alisema Msulwa.

Aidha, aliwataka wafanyabi-
ashara wote watakaopata fursa ya 
kufanya biashara zao katika soko 
hilo kulithamini soko hilo kwa 
ujumla na kulinda miundombinu 
yake, na kwamba serikali haitam-
fumbia macho atakayefanya uhar-
ibifu wa aina yoyote.

Alisema imani yake ni kuwa 
uchumi wa wafanyabiashara wa 
Mkoa wa Morogoro kupitia soko 
hilo utaimalika, hivyo kuiwezesha 
Halmashauri ya Manspaa na mkoa 
kwa ujumla kuwa na  mapato 

mengi yatakayoleta tija kwa taifa.
Kaimu Mkurugenzi wa Manis-

paa ya Morogoro, Dk. Tito Kagize, 
alisema kuwa wamejipanga vi-
zuri katika ugawaji wa vizimba, 
na kwamba zoezi zima la ugawaji 
vizimba utafanyika kwa haki bila 
upendeleo wa aina yoyote.

Dk alisema wafanyabiashara 
watakaopewa kipaumbele cha ku-
fanya biashara katika soko hilo ni 
764 wanaotokea soko la Mawenzi 
na Manzese Manispaa ya Moro-
goro ambao walisaini mkataba 
wa kupisha ujenzi wa soko jipya 
la mkoa.

Nao wafanyabiashara wali-
ipongeza serikali kwa uamuzi wa 
kujenga soko hilo, na kwamba 
watahakikisha ukusanyaji mapato 
unafanyika kwa uaminifu kwa 
maslahi ya Morogoro na taifa kwa 
ujumla.

Meneja wa Kituo cha Mawasiliano ya  Wateja cha Kampuni ya Bia Tanzania (TBL), Lello Mmassy, akizungumza katika mkutano na wana-
habari kuhusu mafanikio ya kituo hicho katika mwaka mmoja   jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
Olivier Giroud ameifungia 
timu hiyo ya taifa mabao 
39 katika mechi 97. Nyota 
huyo mwenye umri wa 
miaka 33 anahitaji mabao 
matatu tu kuweza kumpiku 
Michel Platini na kushika 
nafasi ya pili kama mfun-
gaji bora wa wakati wote 
wa Ufaransa, nyuma ya 
Thierry Henry, aliyefunga 
mabao 51 kati ya mwaka 
1997 na 2010.
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Wachezaji bora 
Wa5 Waliocheza 
na Messi

BARCELONA, Hispania

I
KIWA inachukuliwa kwamba, Lionel 
Messi ni mchezaji bora zaidi duniani 
na pengine katika historia ya mchezo 
wa soka, huku nahodha huyo wa Bar-

celona akiwa amecheza na nyota kadha 
bora kabisa katika karne ya 21.

Barcelona imeshuhudia mafanikio 
makubwa kwa kipindi cha muongo mmoja 
kwa kujitwalia mataji kadhaa na kwa kiasi 
kikubwa mafanikio hayo yamebebwa ma-
begani mwa Messi na wachezaji wenzake.

Messi ametengeneza uhusiano mzuri 
zaidi na wachezaji kadhaa ndani ya uwan-
ja. Hii ni orodha ya wachezaji bora watano 
aliocheza nao Messi dimbani.

Heshima kuwataja: Neymar, Carles Puy-
ol, Gerard Pique, David Villa na Deco

5. Dani Alves
Popote pale, Dani Alves mara zote an-

amtaja Messi kama mchezaji bora zaidi 
dimbani aliyewahi kumshuhudia.

Alves alijiunga na Barcelona mwaka 
2008 na kuwa mmoja wa usajili uliofani-
kiwa zaidi chini ya kocha, Pep Guardiola. 

Nyota huyu wa Brazil alikuwa akishiriki-
ana vizuri zaidi na Messi ambaye alikuwa 
akicheza kama winga wa kushoto.

Alves ameshinda mataji matatu ya Ligi 
ya mabingwa Ulaya akiwa na Barcelona na 
alikuwa akimlisha sana mipira Messi zaidi 
ya mara 42.

4. Ronaldinho
Huyu ndiye anatajwa kama alikuwa na 

mchango mkubwa zaidi kukua kikosi kwa 
Messi. Ronaldinho kama ilivyo kwa Messi 
leo, raia huyo wa Brazil alikuwa na uwezo 
wa kusepa na kijiji cha walinzi.

Ronaldinho alikaa Barcelona hadi mwa-
ka 2008 na ndio alikuwa mwalimu wa 
Messi klabuni hapo.

Raia huyu wa Brazil, Ronaldinho ndio 
alimtengenezea Messi bao lake la kwanza 
akiwa na jezi ya Barcelona na tangu hapo 
La Pulga huyo hajawahi kushuka tena. 
Ronaldinho pia ni mchezaji pekee wa Bar-
celona kupewa heshima ya kusimama na 
kupigiwa makofi na mashabiki wa Real 
Madrid pale kwenye dimba la Santiago 
Bernabeu.

3. luis suaRez
Luis Suarez kwa uhakika kabisa ndiye 

anayevutiwa zaidi na Messi pale Barcelo-
na. Pamoja na urafiki wake na Messi, raia 
huyu wa Uruguay anafurahia maisha ya 
soka uwanjani akicheza na nyota huyo wa 
Argentina.

Suarez alikuwa kwenye kiwango cha juu 
pale Barcelona na alishinda taji la Ligi ya 
mabingwa Ulaya katika msimu wake wa 
kwanza klabuni hapo. Straika huyo wa 
zamani wa Liverpool alikuwa na upatina 
mzuri zaidi na Messi na Neymar chini 
ya kocha Luis Enrique. Watatu hao kwa 
pamoja walifunga jumla ya mabao 122 ka-
tika msimu wa 2014-15.

Na mshambuliaji huyo alifunga mabao 
40 katika msimu uliofuata kule LaLiga na 
kuwa mchezaji wa kwanza nje ya Messi na 
Cristiano Ronaldo kutwaa tuzo ya Pichichi 
kwa kuwa mfungaji bora tangu mwaka 
2009.

2. Xavi
Kwa sasa majukumu yote ya Barce-

lona yanabebwa na Messi. Lakini ukirudi 
nyuma miaka michache iliyopita Messi 
hakuwa na mzigo huo, kwani majukumu 
yalikuwa chini ya Xavi Hernandez.

Xavi alikuwa ‘mchawi’ katika nafasi ya 
kiungo wa kati. Kiungo huyo wa kimataifa 
wa Hispania alikuwa nguzo muhimu zaidi 
kwa kikosi cha Barcelona katika kutengen-
eza mashambulizi.

Xavi pengine ni mmoja wa wachezaji 
wenye akili zaidi ambaye Messi alicheza 
naye.

1. andRes iniesta
Andres Iniesta pengine atabakia kuwa 

mchezaji bora zaidi ambaye Messi ame-
wahi kucheza nae. Iniesta ndio mchezaji 
pekee uwanjani ambaye anaweza kuwa 
kwenye daraja moja na Messi.

Iniesta alikuwa ndio injini ya Barce-
lona pale kwenye kiungo ya kati, huku 
akishirikiana kwa karibu na Xavi na Messi.

Iniesta alimwaga machozi wakati aki-
agwa pale Barcelona mwaka 2018 na al-
iondoka akiwa na mataji manne ya Ligi ya 
mabingwa Ulaya na 9 ya LaLiga. 

nyota 10 WaliotaMba ePl 2019-20 bila Matarajio uk. 12&13
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LONDON, England 

M
SIMU wa Ligi Kuu ya England 2019-
20 hautasahaulika katika zama za 
soka la kisasa. Mlipuko wa virusi 
vya corona Ulaya ulisababisha kusi-

mamishwa kwa shughuli zote za soka barani 
humo na ilikuwa ni mara ya kwanza tangu vita 
ya pili ya dunia.

Hata hivyo, baada ya miezi mi-
tatu Ligi Kuu ya England ikarudi

 tena na kuendelea.
Liverpool ndio mkubwa wa ligi hiyo baada 

ya kutawala kwa msimu wote na wamelitwaa 
taji hilo kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha 
miaka 30. Kikosi hicho cha Jurgen Klopp kil-
ishinda taji la Ligi Kuu huku zikiwa zimebaki 
mechi saba.

Kama ilivyo kwa ligi nyingine yoyote, 
wachezaji kadhaa wameongeza heshima zao 
kwa kuonesha kiwango cha juu, huku majina 
mengine yakishindwa kutamba. 

Makala hii inakuchambulia wachezaji 10 wa 
Ligi Kuu ya England ambao wamefanya makub-
wa tofauti na matarajio ya wengi msimu huu.

#10 Dominic calvert-lewin | ever-
ton

Mshambuliaji huyu wa Everton, Dominic 
Calvert-Lewin hatimaye amekuwa na msimu 
wa kuvutia, ikiwa ni miaka minne tangu kutua 
kwenye Ligi Kuu ya England. Mchezaji huyu 
mwenye umri wa miaka 23 amekuwa nguzo 
muhimu mno kwa kocha Carlo Ancelotti baada 
ya kutua pale Goodison Park.

Tangu kuchaguliwa kwa Muitaliano huyo De-
sema mwaka 2019, Calvert-Lewin alifunga ma-
bao nane na kutoa pasi za mwisho kweye ligi 
kuu, ikiwamo mabao muhimu dhidi ya Man-
chester United na Arsenal.

Mcheza huyu wa zamani wa Sheffield United 
amekuwa mmoja wa wachezaji walioimarika 
zaidi katika msimu huu na ana mengi yanakuja 
kutoka kwake.

#9 mason mount | chelsea
Mason Mount alifanya makubwa wakati ak-

icheza kwa mkopo kule Derby County msimu 
uliopita, ambapo aling’aa chini ya Frank 
Lampard. Mwaka mmoja baadae wawili hao 
wakaungana tena pale Stamford Bridge.

Akiwa amechukua mikoba ya kuinoa Chel-
sea, Lampard aliendelea kumtumia Mount 
kama mmoja wa wachezaji wake muhimu vi-
jana. Nyota huyo mwenye umri wa miaka 21, 
alifunga mabao sita katika mwanzo wake wa 
kwanza kwenye ligi kuu ya England.

Mount amecheza karibia katika mechi zote 
za Ligi Kuu na kuwa mmoja wa nguzo muhimu 
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kwa kikosi cha Lampard.

#8 Dean henDerson | sheffielD 
uniteD

Sheffield United imewashangaza wengi kwe-
nye ligi kuu msimu huu, na shukrani kubwa ni 

kwa Dean Henderson. Golikipa huyu kijana 

ambaye anacheza kwa mkopo hapo akitokea 

Manchester United, amefurahia msimu wake 

wa kwanza kwenye ligi kwakuwa na kiwango 

cha kuvutia.
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 23 kwa 

sasa anatajwa kama ndiye mrithi wa David de 

Gea ambaye ameonekana kufanya makosa 

mengi kwa mashetani wekundu.
Kocha wa England, Gareth Southgate 

anaweza baadae kumuita kipa huyo kwenye 

kikosi chake ili akatoe ushindani dhidi ya Jor-
dan Pickford.

#7 Jack Grealish | aston villa
Mengi yamezungumzwa kuhusu Jack Greal-

ish baada ya msimu wake wa kwanza wa Ligi 

Kuu ya England akiwa na Aston Villa, waki-
toka ligi daraja la kwanza ambapo walishuka 
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Extra Time

“Musti ameumia, bado hatujajua 
atakuwa nje kwa muda gani, lakini 
katika mechi zetu zijazo hataku-
wapo,” amesema Arteta akiwaambia 
waandishi wa habari.”Nina shaka 
kama atakuwa fiti kwenye fainali, 
tutaangalia kwa siku zinazokuja. 
Lakini kwa wakati huu sina uhakika 
kama atakuwepo.” kocha wa arse-
nal  mikale ateta akielezea hali ya 
shkodran mustafi

“Sina malalamiko, lakini nimeumi-
zwa. Sasa ni wakati wa kurudi kwa 
Unai Emery na natumaini ku-
wapeleka juu kadili itakavyoweze-
kana.” unai emery mara baada ya 
kuteuliwa kuwa kocha mpya wa ya 
villarreal.

“Nafikiri mara zote Ujerumani ina 
wachezaji wazuri zaidi vijana, 
hakuna swali kuhusu hilo. Sijui 
kwanini (klabu) zinawaangalia sana 
wachezaji wetu vijana.” winga wa 
Bayern munich, leroy sane.

nukuu“

kutoka kwa wachezaji kama Marcus Rashford na 
Anthony Martial, nyota huyu mwenye umri wa mi-
aka 18 na amejiimarisha yeye mwenyewe na kuwa 
na nafasi katika kikosi cha kwanza.

Greenwood amefunga mabao 18 na kutoa pasi za 
mwisho tano katika mechi 45 alizocheza kwenye 
mashindano yote pale Manchester United.

#2 Danny inGs | southampton
Baada ya kusumbuliwa na majeruhi ya mara 

kwa mara, Danny Ings hatimaye ameonesha ki-
wango chake kwenye ligi Kuu, Muingereza huyu 
kwa sasa anafurahia msimu bora zaidi kwake.

Ings alitua hapo kwa mkopo akitokea Liverpool 
kabla ya kusaini mkataba wa kudumu kipindi cha 
majira ya joto kilichopita. Katika umri wake wa 
miaka 27, nyota huyu wa zamani wa Burnley ame-
funga mabao 20 kwenye ligi kuu msimu huu.

#1 JorDan henDerson | liverpool
Huyu ni nahodha wa Liverpool, Jordan Hender-

son awali alikuwa akishutumiwa zaidi na mashabi-
ki kwa kiwango chake hasa kutokana na kubeba 
jukumu kubwa lililokuwa chini ya gwiji, Steven 
Gerrard.

Hata hivyo, Henderson amekuwa na kiwango 
cha kuvutia sana na kuwa mmoja wa wachezaji 
bora wa Liverpool kwa misimu miwili mfululizo. 

Katika umri wake wa miaka 30 amekuwa na 
mchango mkubwa kwa Liverpool katika mbio za 
kuwania ubingwa wa Ligi pamoja na ligi ya ma-
bingwa Ulaya msimu uliopita.

Henderson nyota wa zamani wa Sunderland 
amekuwa akiaminiwa sana na kocha, Jurgen Klopp.

Danny inGs

msimu wa 2015-16.
Grealish mwenye umri wa miaka 24 ame-

kuwa na mchango mkubwa kwa kikosi hicho 
hasa katika safu ya kiungo.

Grealish amekuwa mmoja wa viungo bora 
zaidi katika Ligi Kuu ya England msimu huu na 
kwa vyovyote usajili wa kwenda timu nyingine 
unaweza kugharimu fedha nyingi.

#6 Phil Foden | Manchester City
Amesifiwa kama mchezaji kijana anayekuja 

juu na kocha wake, Pep Guardiola na Phil 
Foden ameendelea kuimarika msimu huu na 
kujikuta akipata nafasi ya kucheza mara kwa 
mara katika kikosi cha Manchester City.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 20 
tayari ameshinda mara mbili taji la Ligi Kuu ya 
England na anatazamiwa kuwa mrithi wa Da-
vid Silva ambaye anaondoka kipindi hiki cha 
majira ya joto. Muingereza huyu amecheza 
mechi 35 katika mashindano yote na katika 
mechi 21 za Ligi Kuu, amefunga mabao saba na 
kutoa pasi za mwisho tisa. 

#5 aDama traore | wolves
Adama Traore ni mmoja wa wachezaji wa-

naovutia zaidi katika soka la sasa duniani. Win-

ga huyo amekuwa na kiwango cha kuvutia zaidi 

msimu huu.
Winga huyu wa zamani wa Barcelona ame-

kuwa msaada mkubwa kwa kikosi cha Wolves 

na amekuwa akitolewa macho na timu nyingi 

barani Ulaya. Katika umri wake wa miaka 24 

amekuwa akicheza kwa upatina mzuri na Raul 

Jimenez pale Wolves.
Amefunga mabao sita na pasi za mwisho 12 

kwenye mashindano yote na Traore anatabiri-

wa kuwa atakuwa na mafanikio makubwa zaidi 

kwa siku za usoni.

#4 Bukayo saka | arsenal
Alikuwa hajulikani kabla ya msimu huu, lakini 

haraka, Bukayo Saka amejijengea jina lake kama 

mmoja wa vijana wenye vipaji vya ukweli pale 
Arsenal. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
18 alianza kucheza kwa mara ya kwanza chini 
ya kocha, Unai Emery lakini amekuwa mchezaji 
muhimu chini ya Mikel Arteta, huku akiendelea 
kujifunza na kukua zaidi.

Kiasili huyu ni winga wa kushoto, lakini kuto-
kana na majeruhi yaliyoiandama Arsenal ame-
kuwa akicheza kama kiungo mshambuliaji.

Muingereza huyu amecheza mechi 38 katika 
mashindano yote kwa Arsenal, akifunga mabao 
manne na kutoa pasi za mwisho 11 kwa jina lake.

Saka hivi karibuni alisaini mkataba wa muda 
mrefu na washikabunduki hao na inaonekana 
atakuwa muhimu zaidi kwa kikosi hicho cha Ar-
teta kwa miaka inayokuja.

#3 mason GreenwooD | manches-
ter uniteD

Kuchomoza kwa Mason Greenwood imeku-
wa moja ya habari kubwa msimu huu, kinda 
huyu ameendelea kuwa na mchango mkubwa 
kwa kikosi cha Manchester United.

Akiwa ameanza msimu huu kwa kujifunza 

Nyota 10 
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NAHODHA wa Bar-
celona, Lionel Messi, 
ameitaka klabu yake 
kumchukua Marcelo 
Bielsa kutoka Leeds 
United na kumpa nafasi 
ya kuwa kocha mpya 
wa Barcelona, achukue 
mikoba ya Quique 
Setien wa sasa.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

M
ASHABIKI wa Simba 
wamekuwa na furaha 
kubwa baada ya timu 
yao kutwaa ubingwa 

kwa mara ya tatu mfululizo, msimu 
huu wa 2019/20, msimu uliopita wa 
2018/19 na msimu wa 2017/18.

Hata hivyo, timu hiyo
 imeshindwa kuifikia reko-
di yake yenyewe ya pointi

 za msimu uliopita. Kabla
 ya mechi yake ya jana

 dhidi ya Polisi Tanzania,
 tayari ilikuwa na pointi 85,
 ambazo hata kama ikishin-

da itafikisha pointi 88 tu 
ambazo haziwezi kuzifikia 

pointi za msimu uliopita.

Pamoja na hayo, pointi hizo zime-

Simba ilipoiShindwa 
rekodi yake yenyewe

kuliko za msimu huu, kwani kabla 
ya mechi ya mwisho wa jana, tayari 
ilikuwa na pointi 85.

Msimu huo, Simba ilicheza mechi 
30, ikishinda mechi 20, sare tisa, la-
kini iliweka rekodi ya aina yake kwa 
kupoteza mechi moja tu, ikifunga 
magoli 62, kufungwa magoli 15.

Huu ulikuwa ni ubingwa wa 
kwanza wa timu hiyo baada ya mi-
simu mitano kupita.

Ubingwa wa 2011/12 
(pointi 62)

Simba ilitwaa ubingwa msimu 
wa 2011/12 ikiwa na pointi 62 tu am-
bazo zilikuwa chache zaidi kuliko 
misimu iliyofuata.

Ilicheza mechi 26, ikishinda 
mechi 19 ambazo nazo ni chache 
zaidi kuliko hata msimu wa 2017/18, 
ikitoa sare tano na kupoteza mechi 
mbili tu. na huu ndiyo uliokuwa 
msimu wa mwisho wa timu hiyo 
kutwaa ubingwa mpaka msimu 
mingine mitano iliyofuata, yaani 
2017/18.

Ubingwa wa 2009/10 
(pointi 62)

Ni idadi hiyo hiyo ya pointi 62 
ambayo iliipata baada ya msimu 
mmoja baadaye yaani 2011/12.

Huu ulikuwa ni msimu maalum 
kwa Simba kwani ilimaliza msimu 
bila kupoteza hata mechi moja.

Ni rekodi ambayo haijawekwa 
si na timu yoyote ile kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara, bali hata Simba 
yenyewe haijairudia tena.

Ilicheza mechi 22, ikishinda 
mechi 20, sare mbili tu na ikacheza 
msimu mzima bila kupoteza, waka-
ti huo ikiwa chini ya kocha Mzam-
bia, Patrick Phiri.

vunja rekodi za msimu wa 2017/18, 
huku zikishika nafasi ya pili kwa 
pointi nyingi kuzipata Simba tangu 
mfumo mpya wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara ubadilike kuanzia msimu wa 
2007/08.

Tangu mfumo huo uanze, Simba 
imepata ubingwa mara tano na reko-
di zinaonyesha kuwa msimu uliopita 
ndiyo Simba ilivunja rekodi ya kuzoa 
pointi nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Mwandishi wa makala haya ame-
kusanya pointi zote ambazo Simba 
imezipata kwenye msimu ya ubing-
wa wake tangu mfumo huo uanze 
tukianzia na msimu uliopita.

Ubingwa wa 2018/19 
(pointi 93)

Hii ilikuwa ni msimu uliopita am-
bao ndiyo msimu bora zaidi kwa 
Simba kwenye ubingwa wake wote 

mara tano tangu ilipoanza kuchukua 
msimu wa 2009/10, mfumo mpya wa 
Ligi Kuu ilipoanza.

Ilikusanya jumla ya pointi 93 am-
bazo hata kama mechi ya mwisho 
dhidi ya Polisi Tanzania ikishinda 
basi itafikisha pointi 88 tu ambazo 
ziwezi kabisa kuzifikia hizo.

Msimu huu Simba ilicheza mechi 
38, ikashinda mechi 29, sare sita, ikaf-
ungwa mechi tatu tu, ikifunga ma-
goli 77 na kufungwa magoli 15, ikizoa 
pointi hizo.

Ukiangalia takwimu ni kwamba 
hata idadi ya mechi za kufunga, 
msimu huu kama Simba ikishinda 
mechi yake dhidi ya Polisi Tanzania 
jana basi itafikisha mechi 27 tu za 
kushinda ambazo pia hazijaweza 
kuifikia rekodi ya msimu uliopita, na 
itakuwa ni pungufu ya mechi mbili 
kama itakuwa imeshinda.

Msimu uliopita, Simba ilipoteza 
mechi tatu tu, lakini tayari msimu 
huu kabla ya mechi ya jana ilikuwa 
imepoteza mechi nne. 

Hata sare, msimu huu imetoa sare 
saba kabla ya mechi ya mwisho, huku 
msimu ulipita ikitoa sare sita tu.

Ubingwa wa 2017/18 
(pointi 69)

Msimu wa 2017/18, Simba ilitwaa 
ubingwa ikiwa imekusanya pointi 69. 
Ukiangalia pointi hizi ni chache zaidi 

Wachezaji na baadhi 
ya viongozi wa 
Simba wakisherehek-
ea ubingwa kwenye 
Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona mjini 
Mtwara baada ya ku-
mamilika mechi kati 
ya timu hiyo dhidi ya 
Ndanda na kutwaa 
Ubingwa wa msimu 
wa 2019/20, ikiwa 
pia ni kwa mara ya 
tatu mfululizo. PI-
CHA: MAKTABA
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la Tanzania 
Assemblies of God (TAG), Dk. Barnabas 
Mtokambali amewataka Watanzania kuom-
bea uchaguzi mkuu ili chama chochote cha 
siasa kisitumike kama kichaka cha maadui 
wasioipenda Tanzania.

Kauli hiyo aliitoa Jumamosi alipokuwa 
akizungumza na washiriki waliohudhuria 
ibada maalum ya kuweka wakfu Kanisa 
la TAG CANA lililopo Ilazo, Jijini Dodoma 
na uwekaji wa jiwe la msingi la kituo cha 
watoto cha kanisa hilo.

“Kila nchi ina maadui wake na hasa 
nchi yenye utajiri mwingi kama yetu, wao 
hutumia muda kama huu wa uchaguzi ili 
kupenyeza mabaya yao. Kwa hiyo, uch-
aguzi unaweza kulijenga Taifa au kulibo-
moa, na sisi tukiomba Taifa letu haliwezi 
kubomoka,” alisema.

Alisema mwaka huu kuna uchaguzi wa 
Rais, wabunge na madiwani, Kanisa hilo 
lina wajibu wa kufanya maombi ufanyike 
kwa amani kama ilivyokuwa miaka ya 
nyuma.

Aliwataka waumini wa kanisa kila kui-
ombea Tume ya Taifa ya Uchaguzi(NEC) 
ili izingatie na kuombea vyama vya siasa 
kwa kuwa maadui wengi hujipenyeza kupi-
tia huko. 

“Watanzania wote wamuombe Mungu ili 
viongozi wanaochaguliwa wawe ni chaguo 
la Bwana. Tumuombe Mungu ili tupate 
viongozi bora, siyo bora viongozi tena 
wanaotoka kwa Bwana,” alisema.

Aliwasihi Watanzania kudumisha amani 
na utulivu kwa kuwa ni tunu za Taifa.

 “Amani na utulivu ndiyo tunu yetu. 
Wana-TAG na Watanzania wote tusikubali 
kutumika kuvuruga amani, tusikubali kush-
iriki jambo lolote litakaloondoa amani ili 
tuvuke tukiwa na umoja na mshikamano,” 
alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Askofu Mkuu Dk. 
Mtokambali alisema kanisa hilo linapanga 
kuhamia Dodoma ili kupunguza gharama 
za uendeshaji kutokana na shughuli nyingi 
kufanyika Dodoma.

“Japo makao makuu ya TAG yako 
Dar es Salaam, kazi nyingi zinafanyika 
hapa Dodoma, inatugharimu sana kuja 
na kurudi kuonana na viongozi wa 
Serikali,tumefanya uamuzi wa haraka ili 
ifikapo Septemba mwakani, tuwe tayari 
tuko Dodoma,” alisema.

Akizungumza katika hafla hiyo, Naibu 
wa Waziri wa Nchi, Ofisi Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana na Ajira), Anthony Mavunde, 
aliwaomba waumini wamuombee Rais Dk. 
John Magufuli kwa kuipa heshima kubwa 
Dodoma.

“Ukiondoa Afrika Kusini, Dodoma ime-
pata barabara ya mzunguko ya kilometa 
112.3 yenye njia nne ambayo ikikamilika 
itaondoa msongamano katikati ya jiji, 
Tumepata soko kubwa la kisasa la Job 
Ndugai, tuna stendi ya kisasa yenye uw-
ezo wa kuingiza magari 600, Tunasubiri 
uwanja wa mpira wa kisasa, uwanja wa 
ndege wa Msalato ambao barabara yake 
itakuwa na urefu wa kilometa tatu, ndefu 
kuliko viwanja vyote nchini,” alisema.

Awali, akisoma risala kuhusu ujenzi wa 
kanisa na kituo cha watoto, Mchungaji 
Kiongozi wa kanisa hilo, Dk. Joel Hamuli, 
alisema ujenzi wa kanisa hilo ambao 
ulianza Aprili 16, 2018 na kukamilika Juni 
2019, umegharimu Sh. milioni 98.

TAG yataka
uchaguzi mkuu 
2020 kuombewa

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

T
UME ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), 
imewaondoa wa-
pigakura 30,487 

kwenye daftari la kudumu 
la wapiga kura kutokana na 
kukosa sifa kwa mujibu wa 
sheria.

Aidha, imekamilisha 
uteuzi wa watendaji wa-
takaosimamia na kuendesha 
shughuli za uchaguzi ka-
tika majimbo ya Jamhuri ya 
Muungano na kata za Tanza-
nia bara.

Hayo yalibainishwa mwis-
honi mwa wiki jijini hapa 
na Mwenyekiti wa Tume 
hiyo, Jaji wa Rufani mstaafu, 
Semistocles Kaijage, katika 
ufunguzi wa kikao kazi cha 
wasimamizi wa uchaguzi.

Alisema baada ya kutoa 
wapigakura ambao taarifa 

zao zimejirudia taarifa za 
awali zimeonesha kuwa daf-
tari lina jumla ya wapigaku-
ra takribani milioni 29.

Alifafanua kuwa Tume 
hiyo imekamilisha ubore-
shaji wa daftari hilo ambao 
ulifanyika mara mbili kama 
ilivyoelekezwa katika Ki-
fungu cha 15(5) cha Sheria 
ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343 na Kifungu cha 21(5) cha 
Sheria ya Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, Sura ya 292.

“Awamu ya kwanza ilianza 
Julai 18, mwaka 2019 na ku-
kamilika Februari 23, mwa-
ka 2020 kwa nchi nzima na 
awamu ya pili ilikuwa Aprili 
17, mwaka 2020 na kukami-
lika Mei 4, mwaka 2020 na 
awamu ya pili ya uboreshaji 
ilifanyika sambamba na 
uwekaji wazi daftari la awali 
kwa awamu ya kwanza kati-
ka vituo 37,814 vilivyotumika 
katika uboreshaji wa awamu 

ya kwanza,” alisema.
Alieleza kuwa Tume iliwe-

ka wazi uboreshaji wa awa-
mu ya pili Juni 17-20, mwaka 
huu na kwamba katika 
uboreshaji wote wa awamu 
mbili wapiga kura wapya ni 
7,326,552 walioandikishwa 
sawa na asilimia 31.63 ya wa-
piga kura 23,161,440 walio-
andikishwa mwaka 2015.

Aidha, alisema wapiga 
kura 3,548,846 waliboresha 
taarifa zao na wapigakura 
30,487 waliondolewa kwe-
nye daftari hilo.

Akizungumzia kuhusu 
uteuzi wa watendaji, Mwe-
nyekiti huyo alisema wa-
tendaji walioteuliwa ni 
waratibu wa uchaguzi 28, 
wasimamizi wa uchaguzi 
194, wasimamizi wasaidizi 
wa uchaguzi ngazi ya jimbo 
742 na wasimamizi wasaidizi 
ngazi ya kata 7,912.

“Tume inatambua kuwa 

wasimamizi wasaidizi wa 
uchaguzi watafanya kazi 
chini ya usimamizi wenu, 
hivyo mnatakiwa kuhakiki-
sha mnawapangia majuku-
mu watendaji hao ili kuwe 
na ufanisi katika zoezi la 
uchaguzi,”alisema.

Hata hivyo, alisema Tume 
inaendelea na mchakato 
wa ununuzi wa vifaa mbal-
imbali vya uchaguzi mkuu 
mwaka huu sambamba na 
uchapishaji wa fomu, she-
ria za uchaguzi, kanuni na 
maelekezo.

Kadhalika, alisema Tume 
imetoa vibali kwa asasi za 
kiraia 97 kwa ajili ya kutaza-
ma uchaguzi mkuu mwaka 
huu, pia imetoa vibali kwa 
asasi za kiraia 245 Tanzania 
bara na asasi za kiraia saba 
kutoka Tanzania Bara kwa 
ajili ya kutoa elimu kwa wap-
igakura wakati wa uchaguzi 
huo.

30,000 waondolewa daftari la wapigakura

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

WIZARA ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, imeainisha hospi-
tali za kuchukua sampuli za 
kupima virusi vya ugonjwa 
wa COVID-19 unaosaba-
bishwa na virusi vya corona 
kwa watalii na wanaosafiri 
nje ya nchi kwenye mikoa 10 
nchini.

Mikoa yenye hospitali 
hizo ni pamoja na Mkoa wa 
Dar es Salaam, Arusha, Kili-
manjaro, Mbeya, Mwanza, 
Dodoma, Mara, Morogoro, 

Iringa na Kigoma.
Kwa mujibu wa taarifa 

iliyotolewa na Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Prof. Mabula 
Mchembe, Wizara hiyo im-
etoa mwongozo wa upimaji 
wa COVID-19 kwa watalii na 
wanaosafiri nje ya nchi.

Alisema serikali imean-
daa mwongozo huo ili ku-
wapima COVID-19 watalii 
na wasafiri wanaoondoka 
nchini kuhakikisha wanaki-
dhi matakwa ya usalama wa 
kimataifa. “Mwongozo huu 
kwa watalii unalenga kuwe-
ka utaratibu wa upimaji wa 
hiari kwa watalii wanaok-

wenda kwenye nchi ambazo 
zinahitaji wawe wamepima 
angalau saa 72 kabla ya safa-
ri zao na kuthibitishwa kama 
wako ‘Negative,” alisema.

Alisem gharama ya kipi-
mo cha COVID-19 kwa Mtalii 
mmoja ni Dola za Marekani 
50 na malipo yatafanyika 
kwa kufuata utaratibu wa 
malipo ya serikali.

“Mwongozo huu unawe-
ka utaratibu wa maombi, 
upimaji, namna ya kupata 
majibu, uhakiki, mipakani, 
viwanja vya ndege na ghara-
ma za upimaji kwa watalii 
wanaoondoka, mwongozo 

huu pia unawataka watalii 
wanaoingia nchini kuwa na 
vyeti vya uthibitisho wa ku-
tokuwa na maambukizi ya 
COVID-19 ili nchi ijiridhishe 
juu ya afya yao wanapoingia 
nchini,” alisema.

Julai 20, mwaka huu, Wa-
ziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu alitoa mwongozo wa 
upimaji wa COVID-19 kwa 
watu wanaosafiri nje ya nchi 
ambapo gharama za upimaji 
kwa Raia wa Tanzania ni 
Sh.40,000, Raia mkaazi wa 
Tanzania Sh.60,000 na Raia 
wa kigeni ni Dola za Mare-
kani 100.

Mwongozo wa corona watolewa kwa watalii

Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa Wafanyabiashara soko la Sabasaba jijini  Dodoma, Emmanuel Mtenga (wa pili 
kushoto), akiwa na wanachama alipokuwa akizungumza na wanahabari (hawapo pichani) kwenye utambulisho uliofanyika 
juzi .PICHA PETER MKWAVILA.
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wanasiasa mkoani 
Mbeya wamesema kifo cha 
aliyekuwa Rais wa awamu ya 
tatu, Hayati Benjamin Mkapa 
ni pigo kwa taifa, kwa maelezo 
kuwa alikuwa bado anahitajika 
kwenye maendeleo ya taifa na 
kwamba ni kifo cha kushtua.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, ni miongoni 
mwa wanasiasa hao ambapo 
alisema kiongozi huyo ni 
miongoni mwa waliofanikiwa 
kuimarisha uchumi wa taifa 
kwa kuwahimiza Watanzania 
kufanya kazi kwa bidii.

Alisema Hayati Mkapa aliku-
wa kiongozi aliyekuwa anaami-
ni katika ukweli na uwazi na 
hivyo alikuwa anawaambia 
Watanzania mambo ambayo 
yalikuwa yanawasaidia kuima-
risha uchumi.

“Kwenye kitabu chake kiju-
likanacho kwa jina la ‘My Life, 
My Purpose (Maisha Yangu, 
Kusudio Langu)’ ameandika 
mambo mengi ambayo sasa 
yanabaki kama wosia kwetu, 
ameandika mambo mengi 
ambayo ukiyasoma yanasaidia 
kujua vitu vingi sana, tumuenzi 
kwa kufanya kazi kwa bidii,” 
alisema Chalamila.

Alisema kiongozi huyo ali-
kuwa mwadilifu, na kwamba 
alikuwa anakiri makosa an-
apobaini kuwa kuna uamuzi 
alikosea na kuongeza kuwa 
hata kwenye kitabu chake 
alieleza baadhi ya mambo hayo.

Naye Charles Mwakipesile, 
miongoni mwa wajumbe wa 
Halmashauri Kuu ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Mbeya, alisema kifo cha rais 
Mstaafu Mkapa kimekuwa cha 
ghafla mno na kimewashtua 
Watanzania.

Alisema kiongozi huyo ali-
kuwa miongoni mwa marais 
wastaafu, ambao wamekuwa 
msaada mkubwa katika CCM 
kwa kutoa ushauri wa namna 
ya kukiendesha chama hicho.

Wanasiasa: kifo 
cha Mkapa ni pigo

Wanahabari washauriwa kumuenzi Mkapa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI imesema kadri 
matukio ya uhalifu ya-
navyopungua nchini 
ndivyo uchumi wa nchi 

unavyozidi kuimarika kwa saba-
bu watu wanakuwa wanatumia 
muda mwingi kwenye uzalishaji 
mali, badala ya kutumia muda 
huo kukabiliana na uhalifu.

Hayo yalisemwa jijini Mbeya 
mwishoni mwa wiki na Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Katiba na 
Sheria, Prof. Sifuni Mchome, 
wakati wa mafunzo kwa maofisa 
wa Jeshi la Polisi na Magereza ku-
toka katika mikoa ya Mbeya na 
Iringa kuhusu utoaji wa huduma 
ya msaada wa kisheria kwa wa-
toto walioko kwenye vituo vya 
polisi na magereza.

Alisema kupungua kwa 
matukio ya uhalifu kwenye nchi 
ni miongoni mwa vigezo vya 
kupima ukuaji wa uchumi wa 

taifa husika, hivyo akawataka 
maofisa wa majeshi hayo wali-
ohudhuria mafunzo hayo kushu-
ghulikia makosa ya uharifu kwa 
kuzingatia sheria.

Alisema baadhi ya makosa am-
bayo yanafanywa na wananchi 
hasa wanyonge wakiwamo wa-
toto sio lazima yakashughulikiwa 
kwa kufikishana magereza na 
kwenye vituo vya polisi na bada-
la yake wayashughulikie kwa ku-
suluhisha na kupatanisha.

“Watu wakihudumiwa na 
kupewa msaada wa kisheria 
katika vituo vya polisi na ma-
gereza kwa wakati na haraka, 
tutaimarisha uchumi wetu wa 
kati kwa kuongeza uzalishaji, la-
kini pia tutawawezesha  watoto 
wanaokinzana na sheria kuen-
delea na masomo,” alisema Prof. 
Mchome.

Aliwataka maofisa hao wali-
ohudhuria mafunzo hayo ku-
hakikisha wanawasaidia wenzao 
kuhakikisha wanazingatia sheria, 

kanuni, taratibu na miongozo ya 
utoaji haki kwa watoto wanaok-
inzana na sheria.

Alisema kundi la watoto ni 
miongoni mwa makundi yanay-
otakiwa kupewa kipaombele 
wakati wa utoaji haki, na kwam-
ba wanatakiwa kuhudumiwa 
kwa haraka ili kuepuka kuwako-
sesha haki zingine za msingi.

Mratibu wa Mafunzo hayo, Gif-
frin Mwakapuje, alisema mafun-
zo hayo yanaendeshwa na seri-
kali chini ya ufadhiri wa Shirika 
la Umoja wa Mataifa linalohu-
dumia Watoto (UNICEF), ambalo 
pia linatekeleza miradi mingine 
kwenye mikoa hiyo.

Alisema mafunzo hayo yanata-
rajiwa kufanyika katika mikoa 
mbalimbali nchini kwa maofisa 
wa majeshi hayo pamoja na wa-
dau wengine wanaohusika kwe-
nye utoaji wa msaada wa kishe-
ria kwa wananchi.

“Sio kwamba tumeanza 
kwenye mikoa hii kwa sababu 

pengine ndiyo inaongoza kwa 
kuwa na makosa mengi ya uka-
tili dhidi ya watoto hapana, bali 
tumeichukua mikoa hii kama 
sehemu ya kuanzia na tutaende-
lea kuyatoa nchi nzima,” alisema 
Mwakapuje.

Baadhi ya washiriki wa mafun-
zo hayo walisema yatawasaidia 
kuwa mahiri katika kushughu-
likia matatizo ya watoto ikiwamo 
ukatili na unyanyasaji wa kundi 
hilo pamoja na makundi men-
gine ya watu wasiojiweza.

Mmoja wa maofisa hao, Jesca 
Chinuka, ambaye ni askari ku-
toka katika Mkoa wa Iringa, alise-
ma mafunzo hayo yatamsaidia 
kutoa elimu kwa jamii kuhusu 
kuzuia matukio ya watoto kukin-
zana na sheria.

Alisema tatizo kubwa linaloi-
kabili jamii ni wazazi kutoelewa 
maana ya mtoto kukinzana na 
sheria na hivyo huwa wanalazi-
mika kuwapeleka kwenye vituo 
vya polisi na magerezani.

‘Kupungua uhalifu kumepaisha uchumi’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANDISHI wa habari nchini 
wameshauriwa kumuenzi kwa vi-
tendo aliyekuwa rais wa awamu ya 
tatu, Hayati Benjamini Mkapa, kwa 
kuzingatia maadili ya taaluma hiyo 
ikiwamo kuandika vitu vyenye uk-
weli.

Ushauri huo ulitolewa jijini 
Mbeya juzi na Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. 
Harison Mwakyembe, alipokuwa 
anazungumza na waandishi wa 
habari wa mkoa wa Mbeya kuhusu 
mambo mbalimbali yanayohusu 
wizara yake.

Alisema Hayati Mkapa ni mion-
goni mwa waliowahi kuwa wandi-
shi nguli wa habari, ambao waliku-

wa wanaandika vitu vyenye ukweli 
na ambavyo vilikuwa vinalisaidia 
taifa hasa alipokuwa mhariri wa 
vyombo vya habari vya Serikali.

“Huyu ndiye aliyeipa heshima 
taaluma yetu pale alipoonyesha 
kuwa wandishi wa habari wana 
uwezo mzuri wa kuongoza taifa, 
alifanya vizuri sana kwenye taalu-
ma hii, wakati tunaomboleza kifo 
chake tunatakiwa kufanya kazi 
kwa kuzingatia maadili ya taaluma 
yenyewe,” alisema Dk. Mwakyem-
be.

Alisema Hayati Mkapa ndiye 
aliyekihamisha kilichokuwa Chuo 
cha Uandishi wa –Habari Tanza-
nia (TSJ)  kutoka wizarani kwenda 
kuwa sehemu ya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam  (sasa ni Shule Kuu 

ya Uandishi wa Habari na Ma-
wasiliano ya Umma (SJMC).

Alisema baada ya kukihamisha 
alimteua yeye (Mwakyembe) kuwa 
mwenyekiti wa kwanza wa bodi, na 
kwamba kuanzia hapo ndipo taalu-
ma ya habari ilianza kukua nchini.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Mwakyembe aliwataka wandishi 
wa habari ambao hawana elimu 
kuanzia Diploma kuendelea ku-
jiandaa kupata sifa hiyo kabla 
utekelezaji wa Sheria ya Huduma 
ya Habari ya Mwaka 2016 hau-
jaanza. Alisema kuanzia mwakani 
hakuna mwandishi mwenye elimu 
chini ya diploma ambaye atatakiwa 
kufanya kazi ya habari, hivyo aliwa-
taka hata wamiliki wa vyombo vya 
habari kuendelea kuwasomesha 

wafanyakazi wao mpaka wapate 
sifa hiyo.

Baadhi ya wandishi wa habari 
waliiomba Serikali kuwasaidia wa-
nahabari wasio na elimu ya Diplo-
ma kupata sifa hiyo kwa maelezo 
kuwa baadhi yao wanashindwa ku-
soma kwa sababu hawana uwezo 
kiuchumi.

Mwenyekiti wa Klabu ya Wandi-
shi wa Habari Mkoa wa Mbeya 
(MBPC), Festo Sikagonamo, aliiom-
ba Wizara ya Habari, Utamaduni 
na Michezo kulegeza msimamo wa 
kuwaondoa wandishi wasiokuwa 
na diploma na badala yake iwasai-
die kupata sifa hizo.

Alisema MBPC imeandaa mpan-
go mkakati wa miaka mitano am-
bao moja kati ya malengo yake ni 

kuwaendeleza wanachama wake 
na masomo ili wapate sifa ya diplo-
ma ambayo ndiyo inayotambuliwa 
kwa mujibu wa sheria ya huduma 
ya habari. “Kinachotukwamisha ni 
uwezo wetu kuwa mdogo kiuchu-
mi, hivyo tunaiomba Wizara yako, 
itusaidie hata kupata wataalamu 
watakaotushauri namna ya kupata 
fedha za kutekeleza jambo hili,” 
alisema Sikagonamo.

Naye Emmanuel Lengwa, ali-
iomba Wizara kusogeza baadhi ya 
huduma zake mikoani ikiwamo 
upatikanaji wa vitambulisho vya 
wandishi (Press Card) badala ya 
kupatikana Dodoma na Dar es Sa-
laam, kwa maelezo kuwa hatua 
hiyo itawapunguzia wandishi 
gharama.

Maofisa wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Mkoa wa Mbeya, wakifanya usafi kwa kuondoa mafuta yaliyomwagika barabarani kwenye 
mteremko wa mlima Mbalizi wiki iliyopita, baada ya lori la mizigo kufeli breki na kuyagonga magari madogo matatu na bajaji na ku-
sababisha kifo na majeruhi. PICHA: NEBART MSOKWA.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

BAADHI ya wanawachi 
waliofika kuchukua 
vitambulisho vyao vya 
kupigia kura katika vituo 
maalum vilivyowekwa 
na Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC), wamei-
omba Tume hiyo kuon-
doa gharama ya kulipia 
kitambulisho hicho kwa 
wale ambao wamepoteza 
cha zamani.

Wakizungumza na 
Nipashe kwa nyakati 
tofauti, walisema kuwa 
baadhi ya wananchi 
wamepoteza vitambul-
isho vyao vya awali vya 
kupigia kura na wan-
apofika kituoni kuchukua 
kipya hutakiwa walipie 
Sh. 5000.

Alisema kupiga kura ni 
haki yao ya kidemokrasia 
hivyo ni vyema gharama 
hiyo ikaondolewa ili 
kila mwenye sifa aweze 
kuitumia haki yake.

“Wananchi wengi 
waliopoteza vitambul-
isho vyao vya zamani 
wameshindwa kulipia 
shilingi elfu tano kwa 
sababu sio kila mwa-
nanchi anaweza kumudu 
gharama hiyo,” alisema 
Abedi Suleiman.

Abedi aliiomba ZEC 
kuondosha gharama hiyo 
na kutafuta njia nyengine 
mbadala ambayo itakua 
ni nafuu kwa wananchi 
waliopoteza vitambul-
isho vyao vya zamani 
vya kupigia kura ili ku-
weza kupatiwa vitambul-
isho vipya.

Naye Ofisa Habari 
wa ZEC, Jaala Makame, 
alisema kuwa gharama 
ya Sh. 5,000 kwa wali-
opoteza kitambulisho cha 
zamani cha kupigia kura 
utaratibu uliowekwa na 
kwa mujibu wa kanuni 
ya Tume ya Uchaguzi.

“Gharama hiyo ni 
jambo la kawaida hata 
unapopoteza Kitambul-
isho cha Taifa unatakiwa 
ulipie Sh. elfu ishirini ili 
uweze kupata kitambul-
isho kipya,” alisema.

Utoaji wa vitambulisho 
vipya vya kupigia kura 
umemalizika jana, kwa 
ambao hawakwenda 
kuchukua vitambul-
isho vyao watatakiwa 
kwenda katika Ofisi za 
Tume za wilaya kwa ajili 
ya kuchukua.

ZEC yaombwa 
kuondoa 
gharama 
kitambulisho 
kinapopotea 

Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

M
AWAZIRI wastaafu 
wa Serikali ya Jam-
huri ya Muungano 
wa Tanzania kutoka 

Zanzibar ambao walifanya kazi na 
Rais mstaafu marehemu Benjamin 
Mkapa, wamemlilia kiongozi huyo 
na kusema kuwa  katika uongozi 
wake alikuwa na msimamo usioy-
umba.

Aliyekuwa Waziri wa Mambo 
ya Ndani na baadaye Waziri wa 
Nchi anayeshugulikia Habari, Ali 
Ameir, amemuelezea marehemu 
Benjamin Mkapa kuwa alikuwa ni 
mtu wake wa karibu na alikuwa 
muumini wa Mapinduzi ya Zan-
zibar na Muungano na hakuwa 

tayari kuona kiongozi anayechezea 
tunu hizo. “Alipoingia madarakani 
mpaka mwaka 1995 aliniteua Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani...ni rafiki 
yangu sote tulikuwa waandishi wa 
habari alikuwa Mhariri wa Uhuru 
na Nationalist,” alisema Ameri 
wakati akizungumza na Nipashe.

Aliyekuwa Naibu Waziri wa Fed-
ha na Mipango akiwa pia Mbunge 
wa Jimbo la Makunduchi, Abdisala-
mi Issa Khatib, alimtaja marehemu 
Mkapa kuwa rais aliyemchagua 
na kushika wadhifa huo kuwa ni 
mbunifu katika masuala ya uchumi 
na fedha ingawa sio taaluma yake.

Alisema kazi yake ya kwanza 
wakati alipoingia madarakani ni 
kukuza uchumi na kufanya ma-
zungumzo tena na taasisi za fedha 
za kimataifa ambazo zilisitisha mis-

aada yao kwa madai nchi haikuwa 
makini katika ukusanyaji wa kodi.

“Tulipoingia madarakani mwa-
ka 1995 baadhi ya taasisi za fedha 
zilitususia misaada kwa sababu ya 
kushindwa kusimamia masuala 
ya kodi...Mkapa alianzisha Mam-
laka ya Mapato Nchini (TRA) na 
mazungumzo na taasisi za fedha 
yalianza na hapo walianza kutuku-
bali,” alisema. Aliyekuwa Mbunge 
wa jimbo la Wawi kwa tiketi ya 
CUF Hamad Rashid Mohamed, 
amemtaja marehemu Mkapa kuwa 
ni kiongozi aliyefanya kazi pamoja 
katika Serikali ya Mwalimu Julius 
Nyerere, yeye akiwa Naibu waziri 
wa Mambo ya Ndani hadi serikali 
ya rais mstaafu Ali Hassan Mwinyi, 
akiwa Naibu Waziri wa Fedha na 
Uchumi. Alisema baada ya kutokea 

mauaji ya Pemba katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2000, Mkapa 
alisaidia kuwapo kwa maridhiano 
ya kisiasa yaliyofanya kuwapo kwa 
muafaka wa kisiasa.

Mohamed alisema hatomsahau 
Mkapa ambaye baadaye baada 
ya kuomba ridhaa kutoka katika 
chama cha CUF alimteua kuwa 
Mbunge wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano kupitia nafasi 10 za 
uteuzi wa rais.

“Mimi katika kipindi cha Rais 
mstaafu Mkapa nilikuwa mtu pe-
kee kutoka upinzani niliyeteuliwa 
kuwa Mbunge wa Bunge la Jam-
huri ya Muungano baada ya kufan-
ya kazi kubwa ya kuleta maridhi-
ano ya kisiasa kufuatia kuchafuka 
kwa hali ya kisiasa Pemba baada ya 
uchaguzi mkuu wa 2000,” alisema.

‘Uongozi wa Mkapa ulikuwa na msimamo usioyumba’

Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

WANAWAKE wa vyama tofauti 
vya kisiasa Zanzibar waliogombea 
nafasi ya Ubunge, Uwakilishi na 
Udiwani wamesema wanashanga-
zwa kuona wanawake wenzao ha-
wajawa tayari kuwaunga mkono 
kuwa viongozi.

Wakizungumza na Nipashe 
baada ya kuangushwa katika kura 
za maoni walisema, wajumbe 
wengi wanaopiga kura za maoni 
ni wanawake, lakini wameshindwa 
kuwatetea wanawake wenzao.

“Kwa kweli hawa wajumbe ni 
watu wabaya sana, licha ya elimu 
inayotolewa kuhusu ushiriki wa 
wanawake katika ngazi za uamuzi, 
lakini wameshindwa kututetea wa-
nawake wezao,” alisema Halima 
Juma (siyo jina halisi) aliyegombea 
nafasi ya udiwani.

Alisema wanawake wengi 
wameanguka katika kura za maoni 
na hatimaye nafasi hizo zimeshikil-
iwa zaidi na wanaume.

Bahati Issa aliyegombea nafasi 
ya udiwani, alisema bado elimu ya 
uhamasishaji kuhusu ushiriki wa 
wanawake katika uongozi inahitaji-

ka hasa kwa wajumbe wanaopiga 
kura za maoni.

Alisema wengi wa wajumbe hao 
wamenunuliwa na wagombea wa-
naume hali ambayo imesababisha 
kutowaunga mkono wanawake 
waliogombea. Asha Bakari kutoka 
Chama cha ACT-Wazalendo, alise-
ma kuwa wanawake wanakabiliwa 
na changamoto nyingi katika ku-
pata nafasi za uongozi majimboni.

Alisema rushwa ni moja ya kik-
wazo kinachowakwamisha kupata 
nafasi katika kura za maoni.

Kadhalika, alifafanua kuwa wa-
nawake wanapata vitisho kutoka 

kwa wanaume wanapothubutu ku-
gombea nafasi ya uongozi majim-
boni.

Raisa Abdallah, alisema imefika 
wakati sasa wanawake wabadilike 
kwa sababu rafiki wa mwanamke 
ni mwanamke hivyo ni vyema 
wakaungana. “Wapiga kura wengi 
wao ni wanawake, lakini sisi we-
nyewe tumekua tukiangushana...
naomba wanawake tubadilike ana-
posimama mwanamke kuomba na-
fasi kumuunga mkono na kumpigia 
kura,” alisema Raisa ambaye ali-
gombea uwakilishi kupitia chama 
hicho.

Washangaa wanawake wenzao kutowaunga mkono

Mkurugenzi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi ‘A’ Unguja, Amour Mussa, akipokea kitambulisho chake kipya kutoka kwa mfanyakazi wa Tume 
ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC),  Mjini Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Kigwangalla, Ngasongwa 
wamzungumzia Mkapa

Waomba REA 
kuwaunganishia 
umeme

Bei ya ufuta 
yapanda kiduchu

Na Welingtone Masele, KALIUA 

 BAADHI ya wananchi wa Ki-
jiji cha Kagera, Kata ya Kashishi, 
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua 
wameomba Wakala wa Umeme 
Vijijini (REA), wilayani humo kuwa-
washia umeme, wote waliokwisha 
funga mtandao wa umeme kwenye 
nyumba zao ili waanze kunufaika na 
huduma hiyo.

Wananchi hao wamesema zaidi 
ya nusu ya wakazi wa kijiji hicho 
wameshaunganishiwa nyaya za 
umeme katika nyumba zao, wana-
chosubiri ni kuwashiwa ili waanze 
kuutumia.

Mwananchi Kulwa Buganga 
Ndomelo (49), alisema  nishati ya 
umeme ni muhimu katika shughuli 
zao za kila siku wanachosubiri kwa 
sasa ni huduma hiyo kwa hamu 
kubwa.

Alisema wataalamu wa REA 
wameshafikisha nguzo katika kijiji 
hicho na waya zimeshafungwa, la-
kini wanashangaa kutounganishiwa 
kwenye nyumba zao.

“Tunahitaji sana umeme hapa 
kijijini, tunaomba REA watusaidie 
ili kufanikisha shughuli zetu za 
uzalishaji mali na usalama wakati 
wa usiku, tayari tulishamaliza ku-
fanya ‘wiring’ (kuweka waya) katika 
nyumba zetu tunawasubiri wao tu,” 
alisema.

Didas Kasaba, mkulima mkazi wa 
kijiji hicho alisema umeme huo uta-
harakisha maendeleo ya kijiji hicho 
kwa kuwa shughuli zao nyingi zina-
hitaji nishati hiyo mfano mashine 
za kusaga na kukoboa, saluni za ku-
nyoa nywele na kazi za uchomeleaji.

Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho, 
Lameck Mtundu, alikiri kuwa nguzo 
za REA zimeshafika kijijini hapo na 
wananchi wengi wameshafanya wir-
ing, kinachosubiriwa ni kuingiziwa 
umeme katika nyumba zao.

Na Said Hamdani, LINDI

BEI ya zao ufuta inaendelea kuima-
rika mkoani Lindi kufuatia wanunuzi 
wanaojitokeza kuongeza bei kutoa 
Sh. 1,820 kwenye mnada uliopita 
hadi kufikia Sh. 1,892.

Mnada huo ulifanyika jana Ki-
jiji cha Naikiu, Kata ya Nanjirinji, 
Wilaya ya Kilwa, chini ya usi-
mamizi wa Mwenyekiti wa chama 
kikuu cha Lindi Mwambao, Rashidi 
Masudi.

Akitangaza bei Ofisa Ushirika, 
Richard Lengo, alisema kampuni 
kumi zilijitokeza kununua ufuta 
huo uliopo kwenye maghala ya 
Nangurukuru, Bucco na Ilulu Mtama 
yaliyopo Kilwa.

Lengo alisema kiwango cha juu 
kilichofikiwa na wafanyabiashara 
hao ni Sh. 1,892 kwa kilo moja na 
cha chini ni Sh. 1,857.

Alisema ghala la Nangurukuru lina 
tani 908 na kilo 325, Bucco (241 na 
kilo 264) wakati Ilulu Mtama lina 
tani 23 na kilo 224. Kampuni ya 
RBST imenunua tani 600 na tani 573 
zilizobaki zikinunuliwa na kampuni 
tisa zilizobaki.

Hadi kufikia jana Mkoa wa Lindi 
ulifanya minada 14 kwa vyama 
vikuu viwili vya Lindi Mwambao na 
Runali.

Na Beatrice Shayo

MTANDAO wa Watetezi wa Haki za Bin-
adamu Tanzania (THRDC), umewataka 
wadau kushirikiana katika kuhakikisha 
haki za msingi na sheria kandamizi zina-
fanyiwa marekebisho ili kuwapo uhuru wa 
kujieleza.

Hayo yamesemwa na Mratibu wa Kitaifa 
wa THRDC, Onesmo Olengurumwa, mwis-
honi mwa wiki wakati akifunga mafunzo 
ya siku tatu yaliyokutanisha waandishi wa 
habari, wanasheria na wadau mbalimbali 
wa haki za binadamu.

“Uhuru wa kujieleza ndio msingi wa 
haki zingine zote nchini, hivyo ni muhimu 
wadau hao kushirikiana kutokomeza she-
ria zote kandamizi zinazozuia kuwapo 

kwa uhuru huo,” alisema Olengurumwa.
Olengurumwa alisema uhuru wa ku-

jieleza isiwe tu kwa wanasheria ama 
waandishi wa habari, uwe ni kwa wa-
nanchi wote.

“Ninyi waandishi wa habari na wanaha-
rakati  mmekuwa mkitafuta habari ili kuz-
itoa, hivyo mara nyingi uhuru wa kujieleza 
unaonekana kama ni wa kwenu peke yenu 
kuupata, lakini kimsingi, uhuru wa ku-
jieleza ni haki ya kila mtu.

“Mfano mtoto akifanyiwa ukatili ana 
haki ya kueleza kilichotokea na huo ndio 
uhuru wa kujieleza, mtu akifanyiwa kitua 
ambacho si kizuri na kutaka kuongea huo 
ndio uhuru tunaosema,” alisema.

Aidha, alisema ili mtu aweze kutetea 
haki za watu wengine, ni muhimu kuwapo 

kwa uhuru wa kujieleza na kuongeza kuwa 
sehemu yoyote ambayo haina jambo hilo 
ni rahisi haki za jamii kuminywa.

Alisema anaamini kuwa wale wali-
ofanikiwa kushiriki katika mafunzo haya 
watakwenda kuibadilisha jamii, huku 
wanasheria kuwa na uwezo kwa kusima-
mia na kutetea na hatimaye kushinda kesi 
zote za waandishi na uhuru wa vyombo 
vya habari. Mjumbe wa bodi ya THRDC, 
Keneth Simbaya, alisema mafunzo   yali-
yotolewa ni muhimu kwa wanasheria hasa 
katika kuwajengea uwezo wa kusimamia 
kesi  za kutetea haki za binadamu.

Simbaya aliwataka washiriki  kuhakiki-
sha mafunzo wanayatumia kwenda ku-
saidia jamii kwenye utetezi wa kesi mbal-
imbali zinazowakabili.

thrDC yataka urekebishaji sheria kandamizi

Kaimu Mkurugenzi wa Kituo cha Utafiti wa Kilimo TARI Naliendele, Dk. Fortunus Kapinga, akionesha bibo alilochuma  
katika shamba la mfano la korosho lililopo Viwanja vya Maonesho Nanenane Ngongo mkoani Lindi mwishoni mwa 
wiki, alipokuwa akikagua mashamba hayo  yakiwa ni maandalizi ya maonesho hayo Kanda ya Kusini yatakayoanza 
Agosti 1, 2020. PICHA: NA DOTTO MWAIBALE

Elizabeth Zaya na Salome Kitomari

BAADHI ya viongozi wa sasa na wa zamani 
serikalini, wamemuelezea Hayati Benja-
mini Mkapa, kuwa amefanya mambo am-
bayo yanapaswa kuigwa na Watanzania.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Khamisi 
Kigwangalla, alisema mwezi mmoja uliopi-
ta alizungumza na Mkapa kwa zaidi ya saa 
moja, baada ya kiongozi huyo kumpigia 
kuhusiana na kauli za alivyojipanga ku-
hakikisha sekta  ya utalii haiyumbi baada 
ya kuathiriwa na ugonjwa wa corona.

“Mimi sikuwahi kupata bahati ya ku-
zungumza naye kwa muda mrefu kama 
siku hiyo. Kwa hiyo ilikuwa bahati nili-
pata busara zake kwa mara ya mwisho na 
nilijifunza,nilichota hekima na busara ku-
toka kwake siku hiyo na namna ambavyo 
pamoja na kwamba ni mstaafu, lakini bado 

alikuwa anatumia uwezo wake na kufikiria 
namna ya kulisaidia taifa lake,”alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Kigwangalla, yapo 
mambo mengi ya kujifunza kutoka kwa 
Mkapa ikiwamo uzalendo kwa nchi yake 
na uwazi, kutokuwa na papara na uamuzi, 
ubunifu, kuweka mifumo inayodumu milele.

“Ametufundisha kwamba ukiwa kion-
gozi lazima ujue kwamba kuna kukosea 
pia na ukatambua kwamba umekosea na 
ukakiri na siyo kwa sababu ya nafasi yako 
ukajiona kwamba uko sahihi na tuna-
jua kila jambo.”

Naye, Waziri wa zamani wa Viwanda na 
pia Maliasili na Utalii,  Juma Ngasongwa, 
aliyehudumu katika serikali ya Mkapa, 
alisema katika uongozi wake alipenda 
kutenda haki na alikuwa muwazi endapo 
unakosea au unafanya vizuri.

“Niliwahi kufanya japo ambalo hakuli-

penda aliniambia ukweli, lakini pia nilipo-
fanya vizuri alinipongeza na alikuwa 
hapendi pia mtu kuonewa na hili lilini-
fanya nimheshimu mpaka sasa,”alisema 
Ngasongwa.

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya katika kip-
indi cha Mkapa, Baraka Konisaga katika 
wilaya  za Temeke na Ukerewe, alisema 
Mkapa alipenda kusisitiza kufanya kazi 
kwa juhudi, weledi na uaminifu.

Aidha, alisema alitumia anatumia mbi-
nu mbalimbali kufuatilia utendaji wa wa-
saidizi wake bila hata wao kujua.

“Mimi ni miongoni mwa watu ambao 
wakati Mkapa anaanzisha mpango wa 
ujenzi wa shule za Kata, nilishiriki kusima-
mia, alikuwa anatufuatilia utendaji wetu 
kila mmoja hata bila kujua, alikuwa ni 
mchapakazi na alipenda haki sana,” alise-
ma Konisaga.



Corona yaua 
watu 572 Afrika 
Kusini kwa siku

Wanasheria 
waishtaki serikali 
ya Rais Trump

China yaripoti maambukizi 
mapya 46 ugonjwa corona
BEIJING, China

TUME ya Afya nchini China imesema 
maambukizi mapya ya virusi vya  co-
rona yameongezeka kutoka 34 hadi 46 
kwa siku.

Imesema miongoni mwa maam-
bukizi hayo mapya, 22 yalikuwa  ka-
tika  jimbo  la  magharibi  ya  mbali 
la Xinjiang.

China iliripoti kesi mbili mpya za 
watu walioonesha dalili, ikiwa ni chini 
kutoka watu 74 siku moja kabla.

Tume hiyo pia imesema hadi 
siku ya Jumamosi, China  iliku-
wa  na  kesi  za  maambukizi ya viru-

si  vya  corona  83,830 zilizothibit-
ishwa kwamba vifo kutokana 
na ugonjwa huo vimefikia watu 
4,174,437.

Marekani  siku ya Jumamosi il-
irekodi maambukizi  mapya  ya 
watu 68,212 katika  saa  24 yaliyo-
pita, Chuo Kikuu cha John Hop-
kins kiliripoti katika hesabu zake 
za kila siku. 

Hii  inafikisha  jum-
la  ya  idadi  ya  kesi  za  maam-
bukizi katika Taifa  hilo lililoathiri-
ka zaidi duniani kufikia  4,174,437.

Baada  ya  kupungua  katika  vi-
wango  vya  maambukizi mwis-

honi mwa robo ya  kwanza  ya 
mwaka  huu, Marekani imeshuhu-
dia ongezeko la maambukizi ya 
virusi vya corona, hususani katika 
majimbo ya kusini na magharibi 
mwa nchi hiyo kama Califonia, Tex-
as, Alabama na florida.

Katika siku 12 zilizopita, idadi ya 
maambukizi mapya yanaripotiwa 
kila siku imepita 60,000. 

Wanasayansi wanakubaliana 
kuwa ongezeko katika viwango vya 
vifo linafuatia ongezeko la maam-
bukizi kwa wiki tatu hadi nne. Jum-
la  ya  vifo  kila  siku kwa  nne  zi-
lizopita imefikia 1,000. DW

Katika siku 
12 zilizo-
pita, idadi 
ya maam-
bukizi 
mapya 
yanari-
potiwa 
kila siku 
imepita 
60,000. 

Kenya kuanza majaribio dawa corona

Kiongozi wa Korea kaskazini, Kim Jong Un (wa tatu kutoka kushoto), akiongoza kikao maalum cha kamati ya uongozi 
kuzungumzia maambukizi ya virusi vya corona. PICHA: REUTERS
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JOHANESBURG, Afrika Kusini

WATU 572 wamepoteza maisha kuto-
kana na kuugua virus vya corona kwa 
kipindi cha saa 24 zilizopita Afrika 
Kusini.

Kadhalika, kuna wasiwasi kuwa 
huenda idadi ya waliopoteza maisha 
nchini humo kutokana na virusi vya 
corona ni kubwa zaidi kuliko takwimu 
zinavyoonesha. Lakini watafiti kutoka 
baraza la utafiti wa tiba nchini Afrika 
Kusini wamesema kuwa idadi ya wal-
iopoteza maisha ni kubwa zaidi ku-
liko kawaida, wakisema kuwa maelfu 
ya vifo vitokanavyo na ugonjwa wa 
corona huenda havikuripotiwa.

Mpaka sasa, takwimu rasmi zi-
naonyesha kuwa karibu watu 6,000 
walipoteza maisha kutokana na 
ugonjwa wa corona. Lakini tafiti za 
miezi miwili iliyopita zilionesha kuwa 
kumekuwa na vifo 17,000 zaidi kuliko 
kawaida. Watafiti walisema kuna vifo 
11,000 ambavyo havijaelezwa.

Watafiti hao wanakisia kuwa vingi 
kati ya hivyo inawezekana kuwa 
vinahusiana na ugonjwa wa corona 
kama wale waliopoteza maisha 
wakiwa nyumbani na vifo vingine 
ambavyo havijaripotiwa.

Lakini kumekuwa na maoni kuwa 
raia wa Afrika Kusini wanaepuka 
kwenda hospitali kwasababu hakuna 
nafasi, au wasiwasi wa kupata maam-
bukizi. BBC

WASHINGTON, Marekani

MAKUNDI mbalimbali ya wanashe-
ria yamefungua mashtaka dhidi ya 
serikali ya Marekani kujaribu kuzuia 
kuondolewa nchini watoto walioku-
wa wamefungiwa katika vyumba vya 
hoteli.

Serikali ya Marekani ilitoa tamko 
la dharura ikisema imeamua ku-
fanya hivyo kutokana na mlipuko wa 
ugonjwa wa corona. 

Wamiliki wa Hoteli ya Hampton 
Inn & Suites huko McAllen, Texas, 
walisema kuwa wamesitisha kupokea 
maombi ya wateja wapya kuingia ka-
tika vyumba hivyo ambavyo watoto 
walikuwa wamefungiwa ndani.

Vyombo vya Uhamiaji na Forodha 
vimethibitisha kuwa watoto wote 
wameshaondolewa hotelini, siku 
mbili baada ya shirika la Habari la 
Associated Press kuripoti kuwa hoteli 
hiyo ni kati ya hoteli tatu zilizotu-
mika zaidi ya mara 200 kuwashikilia 
watoto ambao wengine ni chini ya 
umri wa mwaka mmoja.

Wakili wa Jumuiya ya American 
Civil Liberties, Lee Gelernt, iliyofun-
gua kesi kwa niaba ya Mradi wa Haki 
za Kiraia Texas alisema kufungua 
mashtaka kwa niaba ya watoto wa-
siotajwa majina yao ni muhimu.

Takwimu za serikali zilizoku-
sanywa na Shirika la Habari la AP 
zinaonyesha watoto walishikiliwa 
mara 123 katika Hoteli ya McAllen, 
Aprili na Juni. VOA

NAIROBI, Kenya

WAGONJWA 10 nchini Kenya wameanza 
kushiriki katika jaribio la kupata dawa ya co-
rona katika hospitali ya Chuo Kikuu cha Aga 
Khan.

Wanaoshiriki katika jaribio hilo ni wag-
onjwa ambao wamepatikana na ugonjwa 
wa corona na CT scan yao inaonyesha kuwa 
wameathirika na nimonia inayohusiana na 
corona na wanahitaji oksijeni.

Hata hivyo, Madaktari watatathmini ufani-
si na usalama wa Actemra (tocilizumab) 
dawa iliyotengenezwa na kampuni ya Roche 
katika jaribio hilo. Daktari Reena Shah, 
mtaalamu wa magonjwa  yanayoambukizwa 
kwa haraka ameitaja kama wakati muhimu  
nchini Kenya.

“Huu ni wakati wa furaha nchini Kenya na 
katika Hospitali ya Chuo Kikuu cha Aga Khan 
kwamba tunaweza kushiriki katika jaribio la 

kliniki la kimataifa ambalo linajaribu ufanisi 
wa dawa hii kwa wagonjwa wetu hapa,” alise-
ma Dk. Reena Shah na kuongeza.

“Hapa ndipo tunachangia maarifa na 
uzoefu juu ya uwezo wetu na matokeo ya 
wagonjwa wetu kwa jamii ya kimataifa,” 
alisema.

Alisema dawa ya Tocilizumab, ambayo 
inatumika katika matibabu ya saratani na 
kwa ugonjwa wanaougua arthritis, inatumi-
ka sasa katika jaribio la ugonjwa wa corona 
kwamba itamzuia mtu kuwa na ugumu wa 
kupumua.

Katika jaribio hili, hakuna atakayejua ni 
mgonjwa yupi aliye kwenye dawa ya Tocili-
zumab na ni nani yuko kwenye dawa ya ku-
tuliza (placebo). Matokeo ya awali ya utafiti 
huo yatajulikana baada ya miezi mitatu.

Mbali na Kenya jaribio hilo linafanyika ka-
tika mataifa ya Afrika Kusini, Brazil, Mexico 
na Peru.

Watafiti wa Chuo Kikuu cha Michigan wa-
ligundua kuwa uchunguzi uliofanywa kwa 
wagonjwa 154 wenye ugonjwa wa corona 
waliohitaji kupewa oksijeni, dawa hiyo iliri-
potiwa kupunguza vifo kwa asilimia 45.

Ni miezi mitatu tangu Shirika la Afya Du-
niani (WHO) kutangaza kwamba kusambaa 
kwa virusi vya corona kumesababisha janga.

Tangu Machi 11, mwaka huu tafiti mbalim-
bali zimezinduliwa kuhusu tiba ya ugonjwa 
huo.Ukweli ni kwamba tayari hatua kubwa 
zimeafikiwa katika utafutaji wa tiba ya mara-
dhi hayo.

Maabara zilizopo katika mataifa tofauti 
duniani zimeanza kuchunguza takriban 
tiba 150. Baadhi yake tayari zilikua zikiuzwa 
katika maduka ya dawa na sasa zinafanyiwa 
vipimo iwapo zinaweza kutibu ugonjwa huo.

Hata hivyo, WHO imekuwa ikizifanyia 
majaribio dawa zinazoleta matumaini kwa 
mgonjwa.  BBC



MILAN, Italia 

STRAIKA wa AC Milan, Zlatan Ibrahi-
movic anaonekana kuondoa uwezekano 
wa kustaafu, akisisitiza: “Bado najifua!”

Nyota huyo wa zamani wa Barcelona, 
Paris Saint-Germain na Manchester 
United alijiunga na Milan kwa mkataba 
wa muda mfupi Desemba, lakini kuna 
shaka juu ya majaliwa yake ya kuende-
lea kukaa hapo.

Kocha mkuu wa Rossoneri hao, Ste-
fano Pioli anataka kumbakiza mchezaji 
huyo kwenye dimba la San Siro.

Imebainisha kwamba Ibrahimovic 
anaweza kustaafu wakati msimu huu 
2019-20 wa Serie A utakapomalizika 
Agosti, ikiwa ni miezi miwili kuelekea 
kuazimisha siku yake ya kuzaliwa akiti-
miza miaka 39.

Hata hivyo, kupitia video iliyowekwa 
kwenye Instagram Jumamosi, Ibrahi-
movic alisema: “Hivyo, mnafikiri kwam-
ba nimemaliza, kwamba kipindi changu 
cha kucheza soka kitafikia mwisho. 
Haunijui.

“Katika maisha yangu lazima nipam-
bane. Hakuna mtu anayeniamini mimi, 
hivyo natakiwa kujiamini mimi mwe-
nyewe.

“Kuna baadhi watu walitaka kun-
iondoa, lakini ndio wananifanye niwe 
imara. Wengine walitaka kunipoteza 
mimi; na hilo ndilo limenifanya mimi 
kuwa imara zaidi.

Ibrahimovic 
akataa 
kustaafu 
soka
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PARIS, Ufaransa 

K
LABU ya Paris Saint-
Germain imethibitisha 
Kylian Mbappe ameumia 
katika kifundo cha mguu 

wa kulia.
Fowadi huyo aliumia wakati 

akikabana na Loic Perrin, ambaye 
alitolea nje kwenye ushindi wa 
PSG wa 1-0 dhidi ya Saint-Etienne 
katika fainali ya Coupe de France, 
Ijumaa.

Nyota huyo wa timu ya taifa ya 

MANCHESTER, England 

JESSE Lingard anajiamini 
mchezaji mwenzake wa Manches-
ter United, Mason Greenwood 
atabakia kuwa mnyenyekevu na 
kuendelea kujijenga zaidi kwenye 
kasi ya ufungaji kama alivyofanya 
msimu huu.

Greenwood amefurahia msimu 
huu wa 2019-20, na kuwa mmoja 
wa wachezaji muhimu wa kikosi 
cha Ole Gunnar Solskjaer licha ya 
kuwa na umri wa miaka 18 pekee.

Fowadi huyo amefunga ma-

bao 17 katika mashindano yote, 
akifikia rekodi ya Wayne Rooney, 
George Best na Brian Kidd ya 
kufunga mabao mengi akiwa na 
umri mdogo, na amekuwa akian-
za mara kwa mara tangu tangu ligi 
hiyo iliporudi Juni.

Mafanikio yake ya haraka ya-
meibua matarajio mengi kwake, 
kwa klabu na nchi yake, lakini Lin-
gard anaamini mhitimu mwen-
zake huyo wa akademi ya soka 
ana mtazamo chanya wa kuende-
lea kuimarika.

“Tangu alipoanza mazoezi na 

timu ya kwanza, amefanya mam-
bo ya kuvutia,” amesema Lingard 
– ambaye ameaanza katika mechi 
tisa tu msimu huu akiiambia Sky 
Sports.

“Ingawa ni kijana, lakini eme-
onekana kuimarika na ana nafasi 
ya kutamba zaidi kwa siku za uso-
ni kwa kufunga mabao na kutoa 
pasi za mwisho.

“Ameongeza mchango mkubwa 
sana kwa timu na kwa uhakika ka-
bisa atasaidia sana timu na kuwa 
mchezaji muhimu zaidi kwa kiko-
si chetu.”

PSG yathibitiSha 
MbaPPe kuuMia

Lingard: Greenwood atafanya 
makubwa sana kwa Man Utd

Ufaransa alionekana kuwa na ma-
gongo wakati akishangilia ushindi 
na wachezaji wenzake na alifanyi-
wa uchunguzi wa kina Jumamosi.

PSG ilitangaza katika taarifa 
yake kwamba “ameumia katika ki-
fundo chake mguu wa kulia.”

Mbappe anaweza kuwa nje ya 
dimba kwenye mchezo wa robo 
fainali ya Ligi ya mabingwa Ulaya 
wakati PSG itakapoivaa Atalanta, 
ambapo itafanyika mjini Lisbon, 
Agosti 12.

Pia anatarajia kuukosa mchezo 

wa fainali ya kombe la Coupe de la 
Ligue dhidi ya Lyon, Julai 31.

Mapema Jumamosi, Mbappe ali-
posti kwenye Twitter: “Nimeamka 
kama mshindi. Shukrani kwa 
ujumbe wenu, kwa hakika imeni-
gusa.”

PSG pia ilithibitisha kwamba, 
Thilo Kehrer atakuwa nje ya dim-
ba kwa siku nne au tano baada ya 
kuumia kiuno.

Hata hivyo, Abdou Diallo na 
Juan Bernat wanajiandaa kurudi 
kwenye mazoezi leo Jumatatu.
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MADRID, Hispania 

FABIO Capello anaamini mzigo wa 
kuvaa jezi ya Real Madrid umechang-
ia Eden Hazard kushindwa kutamba 
kwenye msimu wake wa kwanza 
pale Santiago Bernabeu msimu huu.

Winga huyo wa zamani wa Chel-
sea, Hazard alinunuliwa kwa euro 
milioni 100 kwenda kwa miamba 
hao wa Hispania mwanzoni mwa 
msimu huu, lakini majeruhi ya mara 
kwa mara yameifanya kutokuwa na 
wakati wa kuvutia kwa Los Blancos.

Ameanza katika mechi 14 na 
amecheza jumla ya mechi 16 kwenye 
LaLiga, akifunga bao moja na kutoa 
pasi za mwisho tatu.

Kiwango hicho ni cha chini zaidi 

ikilinganishwa na wakati wake aki-
wa Chelsea katika msimu wake wa 
mwisho, ambapo alifunga mabao 16 
na kutoa pasi za mwisho 15 katika 
mechi 37 za Ligi Kuu ya England, 
ikiwemo kuanza mara 32.

“Bila shaka hajawa sawa kama al-
ivyokuwa Chelsea,” amesema kocha 
huyo wa zamani wa Madrid, Capello 
akiliambia gazeti la Marca. “Ame-
kuwa kwenye majeruhi kwa muda 
mrefu, na bado hajazoea ligi.

“Mara zote nimekuwa nikimfikiria 
yeye kama mchezaji mkubwa. La-
kini lazima tuwe wakweli, jezi ya 
Real Madrid ni zito sana kwa Hazard 
na amezama mwaka huu. Ni wazi 
kwamba msimu ujao utakuwa bora 
kwake.”

NAPLES, Italia 

N
APOLI haijapokea ofa yoy-
ote ya maana mezani kwao 
kwa ajili ya Kalidou Kou-
libaly, Mkurugenzi wa soka, 

Cristiano Giuntoli amebainisha.
Mlinzi huyo wa kati wa kimataifa 

wa Senegal, alikuwa akihushwa na 
uhamisho wa kwenda Manchester 
City, ambao wamemaliza nafasi ya 
pili kwenye Ligi Kuu ya England nyu-
ma ya Liverpool.

City ilifanikiwa katika rufaa yake 
ya kufungiwa katika mashindano ya 

Ulaya na inaweza kuwa klabu ita-
kayomvutia Koulibaly.

Hata hivyo, Napoli haina ha-
raka ya kumuuza, ingawa dili 
lolote linaweza kuisaidia timu 
kupata fedha na kujijenga kwe-
nye safu yake ya ushambuliaji 
kwa msimu ujao.

Giuntoli aliiambia DAZN: 
“Kwa wakati huu hakuna ofa 

yoyote mezani kwetu. Hatuna 
haraka kuamua kwa sasa.”

Koulibaly mwenye umri wa miaka 
29, anaweza kuondoka, huku Napoli 
ikiangalia uwezekano wa kuimarisha 
safu yake ya ushambuliaji kwa kuta-
ka kumsajili Victor Osimhen kutoka 
Lille, huku straika huyo wa Nigeria 
akithibitisha kuwaniwa.

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola haamini kama Man-
chester City inahitaji kufikiria namna 
ilivyotolewa kwenye Ligi ya mabingwa 
msimu uliopita na ilivyoshindwa 
kutetea taji la Ligi Kuu, wakati wakiji-
andaa kuivaa Real Madrid.

City ina malengo ya kulitwaa taji 
la Ulaya kwa mara ya kwanza 
msimu huu, lakini lazima iwaon-
doe kwanza mabingwa mara 13 
wa Ligi ya mabingwa Ulaya, 
Madrid, ambapo waliwafunga 
2-1 kwenye mchezo wa 
kwanza wa hatua ya 16.

“Ninachotaka ni kucheza 
mchezo mzuri,” alisema Guar-
diola. “Kwa uhakika kabisa hii 
ni fainali. Kwa upande wetu, 
kwa Madrid, ni fainali.

“Mpango wetu ni kuhakikisha 
hatufanyi makosa na kujaribu 
kucheza soka la kuvutia kadili 
itakavyowezekana.

“Nafikiri kile kilichotokea 
mwanzo kitatufanya sisi 
tucheza kwa ubora zaidi. Kile 
kilichotokea awali kimeshapita. 
Wakati mwingie unatakiwa 
kukubali kile kilichotokea.

“Ni maisha. Hatukuwa sawa, 
kwa sasa akili yetu ni kuhakiki-
sha tunacheza kwa bidii na nguvu 
kuhakikisha kwamba tunasahau 
yaliyopita.

“Hamasa yetu ni kusonga mbele, 
kujithibitishia sisi wenyewe tunaweza 
kucheza mchezo mzuri na kuwafunga 
Real Madrid. Hiki ndio kitu pekee tuna-
choweza kufanya.

“Kile kilichotokea mwanzo hakitatupa 
nafasi kwa mechi yetu ijayo, kwani 
mchezo wetu dhidi ya Real Madrid ni 
wa muhimu zaidi na tutatakikwa kuin-
gia kwa tahadhari kubwa.”

Guardiola 
ajipanga 
kuitoa Real 
Madrid

Napoli 
haijapata 

ofa yoyote 
kwa 

koulibaly

Capello: Jezi ya Madrid 
imemuathiri Hazard



matumaini kwa Havertz

CHELSEA inajiamini kwamba, kiungo wa Bayer 
Leverkusen mwenye umri wa miaka 21, Kai Havertz, 
atajiunga na Mjerumani mwenzake, German Timo Wer-
ner na kuwa usajili wao wa tatu kipindi hiki cha majira 
ya joto, hata kama hawatafuzu kwenye ligi ya mabingwa 
Ulaya msimu ujao. (Mail on Sunday)

messi amtaka Bielsa Barca

NAHODHA wa Barcelona, Lionel Messi, ameiambia 
klabu hiyo kwamba kocha wa Leeds United, Marcelo 
Bielsa anatakiwa achukua mikoba ya Quique Setien na 
kuwa kocha mpya pale Nou Camp. (Sun on Sunday)

crystal yamuwania DycHe

KLABU ya Crystal Palace inamuwania Sean Dyche 
wa Burnley kama kocha wao mpya, huku majaliwa ya 
Roy Hodgson yakiwa shakani baada ya kiwango kibovu 
msimu huu. (Sunday Mirror)

spurs yamuwania wilson

TOTTENHAM Hotspur inaongoza kwenye mbio za 
kuwania kumsajili straika wa Bournemouth na Eng-
land, Callum Wilson, kama timu hiyo itashuka daraja. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 anaweza 
kupatikana kwa pauni milioni 10. (Sun on Sunday)

Hakuna ofa ya kouliBaly

MKURUGENZI wa Napoli, Cristiano Giuntoli, amese-
ma hakuna ofa yoyote iliyofika mezani kwao kwa ajili 
ya mlinzi wao wa kati, Kalidou Koulibaly licha ya kuwa 
na uvumi kwamba nyota huyo wa kimataifa wa Senegal 
mwenye umri wa miaka 29 anawaniwa na Manchester 
City, Manchester United, Liverpool na Barcelona. (Goal)

solskjaer amwania GaBriel

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer, 
yupo tayari kuingilia usajili wa mlinzi wa kati anaye-
waniwa na Napoli, Gabriel Magalhaes mwenye umri wa 
miaka 22 kutoka Lille. (Sunday Express)

maDDison aonGeza mkataBa  

KIUNGO wa Leicester, James Maddison , 23, amekataa 
mpango wa kujiunga Manchester United na amesaini 
mkataba wa muda mrefu na timu yake hiyo ambapo  
atakuwa akilipwa pauni 95,000 kwa wiki. (Talksport)

arsenal kumsajili partey 

ARSENAL itaweza kusamjili kiungo wa Atletico 
Madrid, Thomas Partey, pekee kipindi hiki cha majira 
ya joto, kama wataweza kufikia ada ya pauni milioni 45 
iliyopo kwenye mkataba wa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 27 raia wa Ghana. (Sunday Express) 

kroos aHuzunisHwa na Bale

KIUNGO wa Real Madrid, Toni Kroos, amesema hali 
ya mchezaji mwenzake, Gareth Bale klabuni hapo sio 
nzuri kwa mtu yeyote na nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 31 raia wa Wales alighazabishwa na kuzuiwa kwa 
uhamisho wake kwenda China kipindi cha majira ya 
joto kilichopitwa. (Goal)

sancHez kusajiliwa jumla

INTER Milan inaangalia uwezekano wa kutaka 
kumsajili moja kwa moja straika wa Manchester United 
na Chile, Alexis Sanchez mara baada ya muda wake wa 
kucheza kwa mkopo hapo kufikia mwisho mwezi ujao. 
(Sky Sports Italia)

zisikupite

HaBa
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DonDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

MILAN, Italia 

K
OCHA Mkuu wa Inter Milan, 
Antonio Conte, ameelezea 
mazungumzo ya uwezekano 
wa ujio wa nahodha wa Bar-

celona, Lionel Messi kama “ndoto ya 
soka”, ingawa amekaribisha uham-
isho huo.

Majaliwa ya Messi yam-
etawala vyombo vya

 habari kuelekea mwishoni
 mwa msimu huu 2019-

20 na mshindi huyo mara
 sita wa Ballon d’Or yupo

 tayari kuondoka pale Bar-
ca mkataba wake utaka-

pomalizika mwakani.
Awali alihusishwa na Inter, na ripo-

ti za hivi karibuni kwamba baba yake 
mzazi Messi amenunua nyumba jijini 

Milan wiki hii, imekoleza moto uvumi 
wa yeye kuhamia kule San Siro.

Conte alipoulizwa kuhusu Messi 
baada ya Inter kuibuka na ushindi 
wa 3-0 dhidi ya Genoa kwenye mch-
ezo wa Serie A Jumamosi, aliwaam-
bia waandishi wa habari: “Tunazun-
gumza kuhusu ndoto ya soka, hali 
ilivyo sasa haiwezi kuihusisha na In-
ter. Kwa sababu nyingi sana.

“Sidhani kama kuna mtu kichaa 
duniani ambaye hatamhitaji Messi. 
Lakini kwa hali jinsi ilivyo, ni mbali, 
mbali, mbali sana na Inter, kutokana 
na kile tunachofanya sasa na kile 
tunachojaribu kukijenga.

“Tunahitaji kujenga msingi imara, 
na halafu pengine... narudia, hii ni 
ndoto ya soka; hata hivyo, napenda 
kusema ukweli kwamba, wakati 
ndoto ya soka inapokuhusisha, timu 
inayohusishwa nayo mara zote ni 

Inter.”
Romelu Lukaku alifunga mara 

mbili kwa kikosi hicho cha Conte 
na kurudi kwenye kushinda mechi 
baada ya kupata sare mfululizo.

Alexis Sanchez,  ambaye anacheza 
kwa mkopo kutoka Manchester 
United  aliendelea kuwa kwenye ki-
wango cha kuvutia na kufunga bao 
moja, wakati Inter ikijivuta nafasi ya 
tatu kwenye msimamo, ikiipita poin-
ti moja Atlanta na kupitwa nne na 
vinara Juventus huku mechi mbili 
zikiwa zimesalia.

Klabu ya zamani ya Conte, Juven-
tus inaweza kutwaa taji la tisa mfu-
lulizo la Ligi Kuu kama jana Jumapili 
iliifunga Sampdoria.

“Nafikiri kwa sasa tulipo pointi 76, 
kitu ambacho ni kizuri, lakini nina 
uhakika hazitoshi kushinda,” amese-
ma.

    Asema hadhani kama kuna mtu kichaa duni-
ani ambaye hatamhitaji, lakini kwa hali jinsi ilivyo…

HaBari micHezo
Jumatatu Julai 27, 2020

Conte afurahishwa 
Messi kuhusishwa inter 



Na Saada Akida 

UONGOZI wa Panama Girls umesema 
wataonyesha maajabu katika michezo 
yao mitano na timu hiyo kutoshuka 
daraja, kuendelea kukupigia msimu ujao 
katika Ligi Kuu ya wanawake Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Katibu Mkuu wa Panama Girls, Satana 
Chonya, alisema wanashika mkia katika 
msimamo wa Ligi hiyo ila wana imani 
ya kufanya vizuri katika mechi hizo 
tano , mbili wakicheza nyumbani na tatu 
kucheza ugenini.

Alisema kwa sasa wanaelekea Ruvuma 
kwenda kutafuta pointi tatu mechi ya 
ugenini na baada ya hapo wana mich-
ezo miwili nyumbani dhidi ya Marshi 
Queens na Kigoma Sisterz.

“Tutaonyesha maajabu hatushuki 
daraja, tunapambana kushinda mechi 
zetu tano kutafuta alama 15 huku tuki-
waombea Marsh Queens, Tanzanite na 
TSC kufanya vibaya katika michezo yao 
ili tuwe juu katika msimamo,” alisema 
Chonyo.

Alisema wanahitaji  kushinda mechi 
zao zote tano, sababu  walikuwepo juu 
yao wamepishana pointi chache ambazo 
wanazipata wanaposhinda mechi mbili 
kwa kupanda na kuwashusha walipo juu.

Chonya alisema wana uhakika wa ku-
fanya vizuri katika mechi zilizobakia na 
wapo safarini kwenda Ruvuma kwa ajili 
ya mchezo wao dhidi ya wenyeji wao 
Ruvuma Queens.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Azam FC wameweka 
mikakati yao ya usajili wa wachezaji 
wa Kimataifa wenye viwango vizuri ili 
kurejesha timu hiyo katika ubora kwa 
ajili ya kuleta ushindani  msimu mpya 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara utaotarajiwa 
kuanza mwanzoni mwa Septemba.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Mtendaji Mkuu wa timu hiyo, Abdula-
rim Amin ‘Popat’ alisema wamepanga 
kufanya usajili kwa maana ya wachezaji 
wa Kimataifa  wenye kiwango cha juu 
kurejesha ubora wa timu yao.

Alisema  usajili huo wataangalia 
zaidi safu  ya ushambuliaji kwa kuleta 
mchezaji ambaye atakuwa msaada 
mkubwa katika kikosi kwa msimu ujao 
wa ligi hiyo.

“Usajili tumemuachia kocha na 
ameeleza juu ya kufanya usajili wa 
wachezaji anaowahitaji, ili kuona timu 
yetu ina rejesha ubora wake hasa msimu 
ujao kupambana kufanya vizuri na kut-
waa ubingwa,” alisema Mtendaji huyo.

Alisema msimu ujao utakuwa  tofauti 
na sasa ambayo imemaliza ligi ikiwa 
nje ya mipango yao na kujipanga kwa 
msimu ujao inapambana kutwaa ub-
ingwa pamoja na kucheza Michuano ya 
Kimataifa. Kuhusu kurejea kwa msham-
buliaji wao Kipre Tchetche alisema wako 
katika mpango huo na mambo yakienda 
vizuri anaweza kurejea ndani ya kikosi 
cha timu hiyo.

Panama Girls 
yajipanga 
kufanya maajabu

Azam kusajili wa 
kimataifa wenye 
viwango
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Na Somoe Ng’itu, MOSHI

KUELEKEA msimu ujao wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, uongozi wa Polisi Tanzania ya 
mjini hapa umesema hauna mpango wa 
kusajili wachezaji wa kigeni katika kikosi 
chao kinachoshiriki Ligi Kuu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Makamu Mwenyekiti wa Polisi Tanza-
nia, Robert Munisi, amesema usajili wao 
utaangalia wachezaji wa ndani na wa-
naamini nyota wenye vipaji wapo hapa 
hapa nchini.

Munisi alisema watasajili kwa kuzinga-
tia upungufu walioubaini na hawataenda 
kinyume na mapendekezo yatakayotole-
wa na benchi la ufundi.

“Hatufikirii wageni, tunaamini wapo 
wachezaji Watanzania wazuri sana, wa-
kiandaliwa vema wanaweza kushindana 
na kutupa matokeo mazuri, tuamini vya 
kwetu, hatufikirii wageni,” alisema kion-
gozi huyo.

Aliongeza kuwa msimu huu ulimalizi-
ka jana, kikosi chake kimefanya vema na 
kinawapongeza wachezaji kwa kujituma 

katika kila mchezo waliocheza iwe nyum-
bani au ugenini.

“Kwetu mechi ngumu zilikuwa ni Kan-
da ya Ziwa, Kyle tuliteseka, pia hatukuwa 
na ratiba nzuri, kwa mfano Mbeya tu-
meenda mara mbili, hii ilitusumbua, 
mwisho wa yote tunamshukuru Mungu 
tumeonyesha uwezo wetu,” Munisi alise-
ma.

Polisi Tanzania na Namungo ya Lindi 
zilipanda daraja msimu uliopita na kuo-
nyesha ushindani kwenye Ligi Kuu Bara 
kwa kuzisumbua vigogo wa soka nchini.

Polisi Tanzania yakataa maproo

Na Somoe Ng’itu, MOSHI

R
AIS Mstaafu wa awamu ya tatu, 
marehemu Benjamin Mkapa, 
amezibeba na kuficha aibu ya 
klabu kongwe nchini za Simba 

na Yanga kwa kujenga Uwanja wa Taifa 
ambao ni wa kisasa na unatumika katika 
michezo yao mbalimbali ya kimataifa, 
imeelezwa.

Akizungumza katika maho-
jiano mubashara juzi 

usiku, mdau wa michezo,
 Saleh Ally, alisema uamuzi
 wa kiongozi huyo kujenga

 Uwanja wa Taifa umezi-
fanya klabu hizo kunufaika

 kwa kuutumia kwenye
 michezo yao ya ndani na 
ya kimataifa kwa urahisi.

Ally alisema klabu hizo ambazo hadi 
leo hazina viwanja vyake binafsi, zina-

takiwa kumuenzi kiongozi huyo kwa 
kufuata nyayo zake kwa kujenga viwanja 
vyao binafsi hata kama vitaingiza idadi 
chache ya mashabiki.

“Simba na Yanga wanatakiwa kum-
uenzi vema Rais Mkapa, amewavisha 
nguo, amewasitiri aibu yao, Uwanja wa 
Taifa umekuwa ni uwanja ambao wa-
nautumia kuingiza fedha nyingi katika 
michezo yao na hivyo unawapa fursa za 
kujiimarisha kiuchumi,” alisema Ally.

Aliwataka viongozi walioko madara-
kani wa klabu hizo mbili za jijini Dar es 
Salaam kuhakikisha wanamuenzi Rais 
Mkapa kwa kufanya mambo yanayoacha 
alama ikiwamo kutimiza ndoto za kumi-
liki viwanja vyao binafsi.

“Hata wakijenga uwanja wenye uw-
ezo wa kuingiza watu 10,000 watakuwa 
wamefuta aibu ya kutomiliki viwanja, 
hakika nao watakuwa wameacha kum-
bukumbu isiyofutika katika klabu zao, 
wafanye mambo kwa kitendo,” alisema 
mwandishi huyo mwandamizi.

Aliongeza kwa kuwataka wadau 

wa michezo kujitokeza kwa wingi ku-
muaga kiongozi huyo kama sehemu ya 
kumwenzi na itapendeza wakivaa jezi 
za klabu zao za hapa nchini wanazozi-
bashibikia.

“Itapendeza pia kama watavaa jezi za 
klabu zao kujitambulisha zaidi kama wa-
dau wa soka, waende kumuaga shujaa 
wetu huku wakijivunia zawadi kubwa 
aliyotuachia, Simba na Yanga wakicheza 
kwenye Uwanja wa Taifa wanaingiza 
zaidi ya milioni 500, ni biashara kubwa 
sana kwa siku moja “ aliongeza.

Marehemu Mkapa anatajwa alikuwa ni 
mashabiki wa Yanga ingawa aliguswa ku-
jenga Uwanja wa Taifa baada ya kushuhu-
dia umati mkubwa wa mashabiki uliofika 
kwenye Uwanja wa Ndege kuwapokea 
Simba waliokuwa wanarejea nchini waki-
tokea Misri  ambapo waliwavua ubingwa 
wa Afrika, Zamalek mwaka 2003.

Kiongozi huyo aliyefariki nchini usiku 
wa kuamkia Ijumaa, anatarajiwa kuzik-
wa kijijini kwao Lupaso, Masasi mkoani 
Mtwara keshokutwa.

Mkapa aMezibeba 
SiMba Sc, Yanga

Wachezaji wa timu ya netiboli ya jiji la Tanga, wakifanya mazoezi kujiandaa na mashindano ya Ligi Daraja la 
Kwanza pamoja na Ligi ya Muungano, itakayofanyika hivi karibuni kwenye Uwanja wa Bandari jijini Tanga. 
PICHA: SOMOE NG’ITU
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19-20 msimu wa tabu
   Yanga yaishusha Lipuli, huku Ndanda, Alliance 

nazo zikishuka, Mbao, Mbeya City kucheza mchujo...
Isaac Kijoti, IRINGA na Somoe Ng’itu, 

MOSHI 

MSIMU wa Ligi Kuu Bara 2019-20, 
umekuwa wa tabu kuanzia kwa 
wenye mpira wao, Shirikisho 
la Soka nchini (TFF) hadi klabu 

shiriki katika ligi hiyo iliyoshirikisha timu 20.
Ligi hiyo msimu huu imeku-

wa ngumu kutokana na
 kulazimika kusimama kwa

 takriban miezi mitatu kuan-
zia Machi 17 hadi iliporejea

 tena Juni 13, mwaka huu. 

Kusimama kwa ligi hiyo kulitokana na mli-
puko wa virusi vya corona vinavyosababisha 
ugonjwa wa COVID-19, hatua ambayo iliifanya 
TFF kuwa katika wakati mgumu wa kuamua 
bingwa na timu zitakazoshuka daraja.

Hata hivyo, juhudi za serikali katika ku-
pambana na ugonjwa huo zilizaa matunda, 
hivyo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, John Magufuli kuruhusu Ligi Kuu, Ligi 
Daraja la Kwanza na la Pili kurejea.

Ligi hiyo ambayo ilisimama zikiwa zime-
baki raundi 10 kumalizika, imemalizika jana 
Simba ikiwa imehitimisha shughuli za ub-

UKURASA  22

Wachezaji na baadhi ya viongozi wa Simba, wakisherehekea ubingwa kwenye uwanja wa Nangwanda Sijaona mjini Mtwara, baada ya kukamilika mechi 
kati ya timu hiyo dhidi ya Ndanda na kutwaa ubingwa msimu wa 2019/20, ikiwa pia ni kwa mara ya tatu mfululizo. PICHA: MAKTABA

Jumatatu Julai 27, 2020

Conte afurahishwa Messi kutajwa Inter 

kwenye nafasi ya 17.
Kilichoiponza Alliance ni uwiano mdogo 

wa magoli ya kufunga na kufungwa, tofauti 
na timu za Mbao FC na Mbeya City ambazo 
zitacheza mechi za mchujo na timu za Ihefu 
na Geita Gold.

Mbao FC, ikiwa CCM Kirumba imeadhibu 
Ndanda mabao 2-0 na kuifanya kufikisha 
pointi 45, ikishika nafasi ya 16 ambayo im-
eifanya kwenda kucheza mechi ya mchujo 
kujua majaliwa yake.

Mbeya City imeachia kipigo cha mabao 
3-0 dhidi ya KMC, na kuifanya nayo kufikisha 
pointi 45, ikiwa kwenye nafasi ya 15, nayo pia 
inakwenda kwenye mechi ya mchujo.

Bahati iliiangukia Mtibwa Sugar kuepuka 
kushuka daraja, kwani pamoja nayo kuwa 
na piointi 45, ikiichapa Ruvu Shooting ma-
bao 2-1, lakini uwiano mzuri wa mabao ya 
kufunga na kufungwa umeiokoa.

ingwa mapema na vita kubwa ilibaki kwa 
timu za kushuka daraja moja kwa moja za 
kucheza mechi za mchujo na kusaka nafasi 
ya pili. 

Na jana vita hivyo vimemalizika kwa Yan-
ga kumaliza nafasi ya pili baada ya kutoka na 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Lipuli FC katika 
Uwanja wa Samora huku Azam FC iliyokuwa 
ikicheza dhidi ya Tanzania Prisons katika 
Uwanja wa Sokoine mjini Mbeya ikilala kwa 
mabao 2-1 na kumaliza nafasi ya tatu kwa 
pointi 69, tatu nyuma ya Yanga. 

Bao la Yanga katika mechi hiyo iliyokuwa 
kali na ya kusisimua Lipuli ikihitaji ushindi ili 
kubaki Ligi Kuu msimu ujao ilijikuta ikizam-
ishwa na David Molinga dakika ya 39 akiiten-
dea haki pasi ya Mrisho Ngasa. 

Baada ya ushindi huo, mashabiki na 
wachezaji wa Yanga walishangilia kama ma-
bingwa huku Kocha Luc Eymael akisindiki-
zwa kutoka uwanjani kutokana na kila mmo-
ja kutaka kumpongeza. 

Mabingwa Simba wakiwa katika Uwanja 
wa Ushirika mjini Moshi dhidi ya Polisi Tan-
zania, walihitimisha ligi hiyo kwa ushindi 

wa mabao  2-1 yakifungwa na nahodha John 
Bocco dakika ya pili na 44 huku lile la wenye-
ji likifungwa na Marcelo Kaheza kwa mkwaju 
wa penalti dakika ya 32.

Kwa upande wa Azam FC ikiwa Uwanja wa 
Samora jijini Mbeya dhidi ya wenyeji Tan-
zania Prisons iliambulia sare ya mabao 2-2, 
hivyo kumaliza katika nafasi ya tatu ikiwa na 
pointi 70 mbili nyuma ya Yanga.

Kwingineko kulikuwa na tabu nyingine 
katika viwanja sita ambapo vita kali ilikuwa 
nani ashuke daraja na yupi wa kucheza 
mechi za mchujo ili kupata timu mbili kuun-
gana na zingine 16 zitakazoshiriki Ligi Kuu 
msimu ujao. Ndanda FC imeshuka daraja 
baada ya kukubali kichapo cha mabao 2-0 
dhidi ya Mbao FC kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba mjini Mwanza, hivyo kubakia na 
pointi zake 41, ikishika nafasi ya 19 ambayo 
ni ya mwisho kutoka mkiani.

Alliance FC, pamoja na ushindi wa mabao 
3-2 dhidi ya Namungo kwenye Uwanja wa 
Nyamagana mjini Mwanza, bado haukuiwez-
esha kubaki Ligi Kuu, nayo imeshuka moja 
kwa moja, ikimaliza na pointi 45, lakini ikiwa 
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