
UKURASA  3

www.ippmedia.com

Jumatatu Desemba 26, 2022  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581171

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710
The Guardian digital

ISIKUPITE

MTIFUANO...MTIFUANO...

Ronaldinho, Kylian Mbappe, 
Lionel Messi, wote wametwaa Kombe la Dunia mwaka unaofua-ta baada tu ya kuijunga na Paris Saint Germain. Ronaldinho alitua PSG 2001, mwaka 2002 akatwaa Kombe la Dunia, Mbappe (PSG - 2017) mwaka 2018  akabeba Kombe la Dunia, Messi (PSG - 
2021), mwaka 2022 amebeba 
Kombe la Dunia.
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Mshambuliaji wa Manchester City, Erling Braut Haaland, akiruka kihunzi dhidi ya beki wa kati wa Liverpool, Nathan-iel Phillips, kwenye mechi ya Kombe la Carabao iliyopigwa Uwanja wa Etihad wiki iliyopita na City kuibuka na ushindi wa mabao 3-2. PICHA: MTANDAO
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Mizizi ya moto 
Kilimanjaro na 
yanayokwamisha 
vita vya kuukabili 

Waumini wa  Kanisa Katoliki la Kristo Mfufuka   wilayani Muheza mkoani Tanga wakitoka  kanisani baada ya ibada ya 
Krismasi jana. PICHA: STEVEN WILLIAM 
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HABARI KITAIFA

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akizungumza na waumini wa Parokia ya ya Kristo 
Mfalme Veyula mkoani Dodoma baada ya kumalizika kwa Ibada ya Misa Takatifu ya Si-
kukuu ya Krismasi jana. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

Maaskofu wakumbusha Katiba MpyaWafanyabiashara wa-
dogo wakifanya shughuli 
zao barabarani, eneo la 
Mbezi Mwisho, Manispaa 
ya Ubungo, Dar es Salaam 
jana. PICHA: SABATO 
KASIKA

Na Waandishi Wetu

MWANGWI wa hitaji la Katiba 
Mpya, umesikika kwenye baa-
dhi ya nyumba za ibada za Kris-
masi kwa maaskofu kusema ni 
muhimu mchakato huo kuha-
rakishwa ili kuwezesha upati-
kanaji wa haki na kupata vion-
gozi wanaoweza kuwajibishwa 
na wananchi.

Pia maaskofu na wachungaji 
wamekemea rushwa kwenye ku-
pata uongozi, ubinafsi uliopita 
kiasi kwa baadhi ya wateule na 
wanaosifia marais ili kuficha 
uovu wao huku wakizuia habari 
mbaya zisimfikie Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana baada ya ibada, 
kuhusu mwelekeo wa nchi kwa 
mwaka 2023, Askofu wa Kanisa 
la Baptisti Jimbo la Dodoma, 
Antony Mlyashimba, alisema ni 
muhimu serikali ikaharakisha 
mchakato wa Katiba Mpya kwa 
kuwa ni hitaji la muhimu.

Alisema kuwa ili furaha na 
amani ya kweli izidi kutamalaki 
ni vyema serikali ione umuhimu 
wa kurejesha mchakato wa Kat-
iba Mpya kwa kuijadili Rasimu 
ya Katiba mpya iliyoandaliwa na 
Tume ya Mabadiliko ya Katiba 
chini ya uenyekiti wa Jaji War-
ioba ambayo ina mapendekezo 
halisi ya wananchi na sio wana-
siasa.

“Tunajua Katiba iliyopo ime-
sababisha kuwapo kwa makovu 
makubwa kwa watu kutokana 
na jinsi ilivyo, lakini ile rasimu 
ya Jaji Warioba ilikuwa na map-
endekezo mengi na mazuri ya 
wananchi ambayo kama yange-
fanyiwa kazi yangeweza kuon-
doa makovu yaliyosababishwa 
na Katiba ya sasa,” alisema.

Mkuu wa Kanisa la Moravian 
la Uamsho Tanzania na Afrika 
Mashariki, Emmaus Mwam-
akula, aliitaka 2023 iwe ya kudai 
Katiba Mpya.

“Kwa muono wetu, tatizo la 
upungufu wa ajira Tanzania li-
nasababishwa na Katiba ambayo 
haitoi fursa ya kutatua tatizo 
hilo. Baadhi ya viongozi wanapa-
ta au kupewa nafasi za uongozi 
kwa kigezo cha rushwa, upende-
leo na kulipa fedha,” alisema.

“Kuzaliwa kwa Yesu Kristo 
kulitikisa mfumo wa utawala 
ambao haukuwa rafiki kwa 
maendeleo ya kiroho na kiuchu-
mi. Mtu ambaye uchumi wake 
hauko sawa na mtu ambaye haki 
yake inafinywa hawezi kuzalisha 
vizuri.

“Kwa sababu hiyo, tunauasa 
umma kushiriki katika kuleta 
mapinduzi ya kiuchumi kwa 
kuwa sehemu ya kudai Katiba 
Mpya. Krismasi hii itusaidie 
kuona umuhimu wa kuufanya 
mwaka 2023 kuwa ni mwaka wa 
Katiba Mpya.”

RUSHWA YAWAKERA
Askofu Mlyashimba alikemea 

viongozi wanaotafuta nafasi kwa 
kutumia rushwa na kwamba 
kama haitakemewa kila atakaye-
ingia madarakani atapambana 
kurejesha alichotumia kushika 
nafasi husika, huku akiwataka 
viongozi wa dini kuisaidia seri-
kali kwa kusema ukweli na kuko-
soa kwa hekima na kupongeza 
inapofanya vizuri bila kufunikaf-
unika mambo.

“Viongozi wa dini wajibu wetu 
ni kuhakikisha tunasema kweli 
kuikosoa serikali kwa hekima 
pale inapoteleza, lakini na kui-
pongeza pale inapofanya vizuri 
sambamba na kuhakikisha in-
awakemea washirika wake pale 
wanapokuwa wakijihusisha na 
matendo maovu yasiyofaa.

“Ili nchi iweze kupona na 
kustawi katika kweli ni lazima 
viongozi wa dini wasimame ka-
tika nafasi zao na njia zao nyoofu 
na ili  waweze kufanya hivyo ni 
lazima na wao wawe wamesi-
mama katika kweli ya Mungu 
pasi na kuchanganya mambo 
mengine ambayo hayampen-
dezi Mungu,” alisema Askofu 
Mlyashimba.

UBINAFSI
Askofu wa Jimbo Kuu la Zan-

zibar, Augustine Shao, alisema 
kiongozi yeyote anayejali masla-
hi ya familia yake pekee ni mbin-
afsi na hafai kuongoza.

Akihubiri wakati wa Ibada 
ya Krismasi katika Kanisa Ka-
toliki Minara Miwili Shangani, 
Zanzibar, alisema viongozi we-
nye nyadhifa serikalini ni watu 
wenye mishahara mikubwa na 
ya kutosheleza mahitaji, lakini 
kwasababu ya ubinafsi na uroho 
wa mali wamefanya wengi kui-
shi katika hali ya shida kubwa ili 
wao wafaidi.

“Ni hivi majuzi tu, Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpango, alipewa 
taarifa ya uchepushaji maji kwe-
nye Mto wa Ruaha Mkuu. Kiten-
do hiki kimefanywa na familia 12 
za viongozi wanaopaswa kujali 
na kulinda maslahi ya wengi,” 
alibainisha. 

Kwa mujibu wa kiongozi huyo, 
ni vyema kujifunza kujishusha 
na kujinyima kwa ajili ya wengi 
kwasababu hakuna yeyote ata-
kayehitaji ardhi zaidi ya mita 
mbili mwisho wa safari ya bin-
adamu duniani.

Alivitaka vyombo husika vi-
wawajibishe na kuwachukulia 
hatua kali viongozi waliohusika 
na kadhia hiyo ili kitendo kama 
hicho kisirudiwe.

Alisema agizo la Naibu Wa-
ziri kwamba viongozi hao waon-
doke mara moja ni jepesi mno 
ikilinganishwa na madhara yali-
yofanyika.

“Tunasikia pia kwa ajili ya 
kulindana Naibu Waziri fulani 
aliagiza mifugo iliyokamatwa 

kwasababu ya uharibifu wa 
mazingira kwenye bonde hilo 
waachiliwe mara moja. Kwa akili 
za Watanzania wengi waliositi-
sha shughuli zao za kujipatia 
kipato kwa sababu ya kukosa 
nishati, hawawezi kuelewa uwa-
jibikaji wa Naibu Waziri huyo,” 
alisema.

WANAOSIFIA
Aliwaasa viongozi wakuu wa 

nchi kuwa makini na viongozi 
waliowateua, kwa kuwa wengi 
wanaowasifia marais kila waen-
dapo ni mbinu ya kuficha uovu 
wao.

Alisema mabadiliko ya tabi-
anchi Tanzania ni kwasababu 
ya umaskini wa wananchi wengi 
kukosa njia mbadala ya nishati 
na kutegemea misitu ambayo 
ndiyo kivutio kikubwa cha 
mvua.

“Nawahimiza viongozi wengi 
kupanda miti na kuacha kukata 
miti kungezaa matunda kama 
serikali zetu zingejizatiti kupun-
guza bei za gesi na mafuta kwa 
fidia fulani na kuhimiza wengi 
kutumia nyenzo hizo,” alisema 
Askofu Shao.

Alisema Watanzania wengi 
walifurahia waliposikia Tanza-
nia ina gesi asilia na wakawa na 
matumaini makubwa kwamba 
kiasi kitatumika nyumbani.

Aliomba serikali zote mbili zi-
tafute uwezekano wa kuchakata 
gesi ili kutumika nyumbani na 
ili agizo la kutokata miti na ku-
tumia mkaa litafanikiwa.

“Ujumbe tunaoachiwa katika 
sherehe hii ni kuwa chombo 
cha haki na amani kwa maskini 
na wahitaji ni lazima kila mmoja 
wetu ahusike na mabadiliko tu-
nayotumainia utunzaji wa maz-
ingira ili tuishi kwa amani.”

Alisema licha ya mafanikio 

mazuri yaliyoko, lakini changa-
moto za mabadiliko ya tabi-
anchi na uharibifu wa mazingira 
yanadhoofisha amani na furaha 
ya Watanzania.

VIONGOZI WAJITATHIMINI
Askofu wa Kanisa Anglikana 

Tanzania Dayosisi ya Central 
Tanganyika, Dk. Dickson Chilon-
gani, amewataka  viongozi 
wa serikali kuitumia Sikukuu 
ya Krismasi kujitathmini  na 
kubadili mwelekeo  katika ku-
watumikia wananchi.

Dk. Chilongani alibainisha 
hayo jana wakati wa mahubiri 
ya Krismasi iliyofanyika katika 
Kanisa Kuu la Roho Mtakatifu 
jijini hapo.

Aliwataka viongozi wa serikali 
kujitathmini na kubadili mwele-
keo katika kuwahudumia wa-
nanchi kwenye maeneo yao ya 
kazi ili kuondoa manung’uniko.

“Nitoe rai kwamba, Krismasi 
hii viongozi wetu  wa serikali 
wajitathmini, wabadili mwele-
keo,  watoke katika njia iletayo 
mauti, wapite katika njia iletayo 
uzima  wavue roho ya Herode, 
wavae roho ya mtoto Yesu  ali-
yezaliwa,” alisema.

“Natambua nia ya Rais wetu ni 
njema  anataka tupite njia iliyo 
salama, anatamani  kutufikisha 
Bethlehem, lakini huku chini 
kuna akina Herode, watu wa-
naolinda  vyeo vyao kuliko ku-
watumikia wananchi,” alisema.

Baadhi ya viongozi hao alise-
ma wamekuwa wakizuia  hata 
habari mbaya zisimfikie mkuu 
wa nchi ambaye ni Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Kadhalika, alisema kauli za 
viongozi kupitia  hotuba zao 
zimekuwa zikiwaumiza baadhi 
ya watu na kusababisha kuji-
chukulia sheria mkononi.

Alishauri Sikukuu ya Kris-
mas  iwe sehemu ya kuwakum-
busha  viongozi hao kuzingatia 
sheria katika kuwahudumia wa-
nanchi.

Kadhalika, kuna matukio ya 
mauaji yanayotokeza kwenye 
jamii, lakini wananchi hawape-
wi taarifa za uhakika kuhusu 
hali hiyo.

“Mwezi huu mwanzoni Askofu 
wetu mstaafu Boniface Kwangu 
wa Dayosisi ya Victoria Nyanza 
aliuawa  lakini hadi leo hatujui 
kinachoendelea. Ukimya huu 
ndiyo  ambao husababisha wa-
nanchi kuchukua hatua  mkon-
oni,” alisema.

PAPA FRANCIS 
 
Kiongozi wa Kanisa Katoliki 

Duniani, Papa Francis, amelaani 
njaa ya mali na madaraka ya wa-
nadamu akionekana kurejelea 
vita vya Ukraine na migogoro 
mingine na kubainisha kwam-
ba waathirika wakubwa wa 
migogoro hiyo ni wanyonge na 
maskini.

Alikuwa akiwahutubia waumi-
ni katika Kanisa la St Peter’s Jiji la 
Vatican, katika Misa ya Mkesha 
wa Krismasi uliofanyika usiku 
wa kuamkia jana.

“Wakati wanyama wanakula 
katika mabanda yao, binadamu 
wanaume na wanawake katika 
dunia yetu, kwa njaa yao ya mali 
na madaraka, hula hata majirani 
zao, mama zao na dada zao,” 
alisema.

*Imeandikwa na Peter Mk-
wavila, Ibrahimu Joseph na 
Renatha Msungu (DODOMA), 
Marco Maduhu, (SHINYAN-
GA), Vitus Audax (MWANZA) 
na Rahma Suleiman (ZANZI-
BAR)
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Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la KKKT Usharika wa Muheza  mkoani  Tanga, John Ndimbo 
(kulia), akiwatakia mkono wa baraka ya heri ya Krismasi waumini wa kanisa hilo jana katika 
ibada ya Krismasi. PICHA: STEVEN WILLIAM

...wakemea kukithiri ulawiti, malezi mabovu
Na Waandishi Wetu

VIONGOZI wa dini wameke-
mea unywaji pombe uliokithiri 
kwa vijana na ukatili dhidi ya 
watoto hasa ulawiti kinyume na 
mafundisho ya dini, huku waki-
wataka wazazi kutimiza wajibu 
wa malezi kama walivyopewa na 
Mungu.

Vile vile, Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, amesema ukatili 
dhidi ya watoto nchini umekith-
iri, kunahitajika ushirikiano wa 
jamii kukomesha matukio hayo 
ambayo ni kinyume na upendo 
wa Mungu.

Viongozi hao walitoa wito huo 
kwa nyakati tofauti wakati wa 
ibada ya mkesha na Sikukuu ya 
Krismasi ambayo waumini wa 
kikirsto duniani wanaungana 
kukumbuka siku ya kuzaliwa 
Yesu Kirsto zaidi ya miaka 2000 
iliyopita.

POMBE KWA VIJANA
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili 

la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Frederick Shoo, ame-
kemea kundi kubwa la vijana we-
nye umri mdogo chini ya miaka 
25, kuanza matumizi ya kunywa 
pombe kali kupita kiasi huku aki-
tahadharisha wanaoendekeza 
ulevi wa aina hiyo wasiratajie 
‘kutoboa’ miaka 50.

Askofu Dk. Shoo, ambaye ni 
Mkuu wa Dayosisi ya Kaskazini, 
alitoa onyo hilo jana wakati wa 
ibada ya Krismasi iliyofanyika 
Kanisa Kuu la Usharika wa Moshi 
Mjini.

“Kijana wa miaka 25 umri 
mdogo tu anakunywa pombe 
kali sana na wanafikiria eti yaani 
huo ndio mtindo, kama unataka 
kuonekana wa kisasa. Pombe 
kali, sio bia hii zenye saba sijui 

point (kiwango cha ulevi) ngapi 
(alcohol). Kweli vijana nawaonya, 
nimeona kuna trend (mwenen-
do) hii ni hatari sana,” alisema na 
kuongeza:

“Unaanza kunywa pombe kali 
Whisky zenye asilimia, huwa ni 
ngapi? (waumini wanaangua 
kicheko), najua ni 48. Unaanza 
na miaka 25. Nakuhakikishia uk-
iendelea hivyo hutafikisha miaka 
50, ini litakuwa limekwisha.

Askofu Shoo alisema: “Kwa 
hiyo vijana nawaombeni ku-
nyweni, kuleni lakini tuwe na 
kiasi na kwa hiyo ya ‘percent’ 
(asilimia) ya kilevi. Nawaomba, 
nawaonya acheni vijana kutumia 
pombe kali.

KUKITHIRI UKATILI 
Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu 

Katoliki la Arusha, Askofu Isaack 
Amani, aliwataka Watanzania 
kupinga vitendo vya ulawiti 
ambao ni matendo ya kishetani 
huku akiwakumbusha kwa ku-
fanya hivyo ni kutofautiana na 
maadili ya kidini.

Kiongozi huyo alitoa wito huo 
wakati wa mahubiri kwenye 
ibada ya misa ya mkesha wa Si-
kukuu ya Krismasi iliyofanyika 
Kanisa la Mtakatifu Theresia wa 
Mtoto Yesu, jijini Arusha.

Alisema baadhi ya watu wame-
jiingiza kwenye vitendo vya ula-
witi, ambavyo ni vya kinyume 
cha maadili ya Mtanzania, pia ni 
dhambi na laana kwa Mwenyezi 
Mungu.

“Watu wamekuwa vituko sijui 
wameiga wapi tabia hii ya ajabu, 
mbona hata fisi na wanyama wa 
porini hawafanyi tabia kama hizi, 
tunatafuta laana za bure tu, tui-
shi kadiri ya mpango wa Mungu 
na maelekezo yake. Yesu azaliwe 
leo kwa watu wenye tabia hii na 

waache,” alisema.
Aidha, alisema vitendo vya ul-

awiti, vimekuwa vikitendwa kwa 
watoto wadogo ambao hawana 
hatia yoyote.

“Tuwe makini na ndugu tu-
naowakaribisha, sio ndugu 
anafika nyumbani kwako analala 
na watoto, hapana tuwe makini, 
ndugu wa karibu unaweza usi-
fikirie kufanya jambo baya kiasi 
hicho, tuwe makini na tulinde 
watoto wetu, mpaka wataka-
pojitegemea,” alisisitiza Askofu 
Amani.

Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, alisisitiza Watanza-
nia kutunza heshima dhidi ya 
watoto na kwamba haipendezi 
kuendelea kusikia dhuluma inay-
ofanywa na watu wazima, huku 
akiwataka kutubu kwa dhambi 
hiyo na kutimiza wajibu wa 
malezi ikiwamo kuwapa elimu.

Dk. Mpango aliyasema hayo 
jana wakati akitoa salamu za si-
kukuu kwa waumini baada ya 
kushiriki Ibada ya Misa Takatifu 
ya Krismasi katika Parokia ya 
Kristo Mfalme, Veyula mkoani 
Dodoma.

“Tunasikia mambo ya ovyo 
sana, dhuluma dhidi ya watoto 
wanaonyanyaswa sana, wa-
nauawa, kuna ulawiti wa watoto 
wetu. Tumuombe Mungu msa-
maha na atujalie neema ya ku-
tambua jinsia yeye alivyowapen-
da watoto na sisi tufanye mengi 
ya kuwatunza hawa watoto na 
kumrudishia Mungu wakiwa we-
upe 

kama tunavyoweka ishara ya 
kitambaa cheupe,” alisema.

Vile vile, aliwataka Watanzania 
kumshukuru Mungu kwa mvua 
na kwamba hali ilikuwa ngumu 
kutokana na ukame na sehemu 

nyingine mifugo ilianza kufa 
huku akiwataka waitumie vyema 
kupanda mazao kupata chakula.

“Kila familia ipande miti mita-
tu, miwili ya matunda na mmoja 
wa kivuli. Hali ni mbaya sana 
maeneo mbalimbali, nchi yetu 
imeharibika sana, tukipanda 
miti neema ya Mungu itashuka 
juu yetu.

WAZAZI 
Askofu wa Jimbo Katoliki la 

Moshi, Ludrovick Minde, ame-
zungumzia utamaduni wa sasa 
wa wazazi wengi kuacha jukumu 
la malezi ya vijana na kutumia 
muda mwingi kutafuta pesa au 
kuwekeza miradi inayowabana 
muda wao kwamba wanapanda 
mbegu ya uovu.

Akihubiri kwenye misa ya 
mkesha wa Krismasi, Askofu 
Minde, alisema ni jambo la ku-
umiza, kama wazazi watawekeza 
zaidi kwenye utafutaji na kuacha 
kwenye malezi ya makuzi.

“Tutakuwa tunapanda mbegu 
ya uovu itakayozaa matunda na 
kutuumiza wenyewe. Ni jambo 
la kusikitika sana, vijana wa sasa 
wamekuwa tishio katika kufanya 
matendo maovu, na hii ni kuto-
kana na wazazi kushindwa kusi-
mamia malezi yao na kuwaacha 
watoto hao kujilea wenyewe.

“Huko wamekutana na uovu 
mwingi na wameshindwa kucha-
gua lipi jema na lipi baya. Ume-
fika wakati wazazi kurudi na ku-
fanya marekebisho ili kukomboa 
taifa na kizazi hiki.”

UTOAJI MIMBA
Askofu wa Jimbo Katoliki Ka-

hama, Christopher Ndizeye, 
amekemea vitendo vya utoaji 
wa mimba kwa mabinti na wa-
nawake kwamba kufanya hivyo 

hakuna tofauti na mtu aliyefanya 
mauaji.

Alisema hakuna mwanadamu 
yeyote mwenye mamlaka ya 
kuua na kuwataka wajifunze 
kulinda uhai wa watoto wawapo 
tumboni.

Alisema kila anayebeba ujauz-
ito anatakiwa kumpatia nafasi 
mtoto aliyeko tumboni kuzaliwa 
salama atapofikisha umri wa ku-
zaliwa, ikiwa ni pamoja na kump-
atia malezi mema na kukuza kip-
awa chake alichopewa na Mungu 
wakati wa ukuaji wake.

  Aidha, Ndizeye alisema wa-
zazi wana wajibu wa kuwalea 
watoto wao katika misingi mi-
zuri hususani ya kiimani na 
mtoto anapolelewa na mzazi wa 
upande mmoja anakuwa na akili 
za upande huo na kwamba ju-
kumu la malezi ni la wazazi wote.

“Tujifunze kulinda uhai wa 
watoto, tuwapatie nafasi ya ku-
zaliwa salama pale muda wake 
unapowadia na baada ya ku-
jifungua na kulea tuhakikishe 
tunawapeleka shuleni kwani ni 
haki yao kwa sababu hakuna 
anayetambua mtoto aliyem-
zaa atakuja kuwa na nani hapo 
baadaye,” alisema Ndizeye.

Alisema wazazi wengi 
wamewageuza watoto wao kuwa 
yatima kwa kuwapeleka shule za 
kutwa wakati wakiwa na umri wa 
uangalizi wa wazazi na kwamba 
mtoto anayeweza kukaa mbali 
na wazazi ni mwenye umri wa 
miaka 10 na kuendelea.

*Imeandikwa na Godfrey 
Mushi (MOSHI), Daniel Sabu-
ni (ARUSHA), Mary Mosha 
(MOSHI) na Shaban Njia, (KA-
HAMA).

Na Oscar Assenga, TANGA

ASKOFU Mkuu wa The Free 
Pentecostal Church of Tanzania 
(FPCT), Stevie Mulenga, amese-
ma uwekezaji mkubwa unao-
fanywa na Rais Samia Suluhu 
Hassan katika sekta ya elimu 
kwenye ujenzi wa madarasa ya 
shule za msingi na sekondari na 
miradi mikubwa ya kimkakati ni 
kielelezo cha uhodari na ushu-
pavu wake.

Amesema kutokana na kazi 
hizo zinazoleta matokeo chanya 
kwenye maisha ya Watanzania, 
Rais Samia anastahili kuungwa 
mkono ili atekeleze majukumu 
yake kwa ukamilifu zaidi.

Mulenga aliyasema hayo jana 
wakati akitoa salamu za Sikukuu 
ya Krismasi wakati wa ibada 
iliyofanyika katika Kanisa la 

(FPCT) Novert, jijini Tanga.
Alisema taifa lolote ili liweze 

kuendelea linahitaji elimu na 
maarifa yanayoweza kuwasaidia 
watu kuchochea maendeleo yao 
na taifa kwa ujumla.

Alisema serikali inapotekeleza 
miradi ya kielimu inaiwezesha 
jamii kuelimika na kupata manu-
faa makubwa kwa kuwa elimu 
ndio msingi mkubwa wa mafani-
kio ya jambo lolote na uwekezaji 
huo una tija kwa maendeleo.

“Kwa kweli nimpongeze Rais 
Samia Suluhu na wasaidizi wake 
hasa kwa uwekezaji wa miradi 
ya kimkakati inayoendelea 
hapa nchini, lakini kubwa zaidi 
ni sekta ya elimu ambayo kwa 
hakika ina umuhimu mkubwa 
kwa maendeleo ya nchi na taifa 
lolote. Ili liweze kuendelea lina-
hitaji elimu kwanza,” alisema.

Rais Samia afagiliwa 
kwa miradi kimkakati
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RIPOTI  MAALUM

Na Mwandishi Wetu, ali-
yekuwa MOSHI

N
I vigumu kuuzungum-
zia uchumi wa Tanza-
nia pasi na kuitaja Sekta 
ya Utalii. Kwa mujibu 

wa Wizara ya Maliasili na Utalii, 
sekta hiyo inachangia asilimia 
17.5 ya Pato la Taifa huku ikiipa-
tia nchi asilimia 25 ya fedha zote 
za kigeni na kutoa ajira za moja 
kwa moja 600,000 na nyingin-
ezo zaidi ya milioni mbili.

Wizara hiyo inaitaja Sekta ya 
Utalii kujumuisha Idara ya Mam-
bo ya Kale na hifadhi za taifa zi-
lizopo chini ya Shirika la Hifadhi 
ya Taifa (TANAPA). 

Orodha ya hifadhi za taifa 22 
zilizoko nchini, inajumuisha Hi-
fadhi ya Taifa Serengeti na Hifa-
dhi ya Taifa ya Mlima Kiliman-
jaro (KINAPA) ambazo kimapato 
zinasaidia kuendesha hifadhi 
zingine zenye mapato kidogo.

Wakati sekta hiyo ikiendelea 
kuwa tegemeo kwa kuingiza fed-
ha za kigeni na kuchangia Pato 
la Taifa, uendelevu wa ikolojia 
na utalii wa KINAPA uko shakani 
kutokana na matukio ya moto 
yanayoikumba hifadhi hiyo 
mara kwa mara.

Tukio la hivi karibuni ni la 
usiku wa Oktoba 21, mwaka huu, 
moto ulipozuka kwenye Kambi 
ya Karanga na kuteketeza uoto 
wa asili kwenye eneo lenye uku-
bwa wa kilomita za mraba 34, 
kwa mujibu wa Ofisa Uhifadhi 
Mwandamizi - Mawasiliano wa 
TANAPA, Catherine Mbena.

Inakopatikana kambi hiyo, ni 
umbali wa mita 3,963 kutoka us-
awa wa bahari, eneo hilo likiwa 
na sifa ya kuwa na mimea aina ya 
Erica na Protea, inayoshika moto 
kwa kasi wakati wa ukame.

Hata inaporejewa kanzidata 
ya KINAPA, ina matukio men-
gine makubwa manne ya moto 
kwenye hifadhi hiyo yaliyotokea 
ndani ya miaka mitano kuanzia 
mwaka 2015/16.

Kanzidata hiyo inabainisha 
kuwa mwaka 2015/16, eneo lil-
iloteketea kwa moto ni hekta 
49.13, mwaka 2016/17 hekta 17, 
mwaka 2017/18 hekta 82, mwaka 
2018/19 hekta 72.3 na la Oktoba 
2020 hekta 22.05, shida kuu iki-
tajwa kuwa uvunaji mbaya wa 
asali, ujangili na mbinu mbaya 
za kilimo.  

WENYEJI WANENA
Mkazi wa Moshi mkoani 

Kilimanjaro, Mwalimu Ruston 
Msangi (33), katika mazungum-
zo na Nipashe, anaeleza uzoefu 
wake kuhusu matukio ya moto 
kwenye Mlima Kilimanjaro, ak-
isema: 

“Huenda yanasababishwa na 
wenyeji wanaokaa karibu na hi-

Mizizi ya moto hifadhini Kilimanjaro 
na yanayokwamisha vita vya kuukabili

fadhi, ambao kwa makusudi au 
kwa bahati mbaya wanapoandaa 
mashamba yao, wanachoma 
hadi eneo la hifadhi.

“Pia kuna watu ambao wa-
naingia hifadhini kuwinda au 
kurina asali, hao pia huenda kwa 
makusudi au bahati mbaya wa-
nachoma hifadhi.”

Ni hoja inayoungwa mkono na 
Emmanuel Lyimo (38), mkazi wa 
Kibosho wilayani Moshi Vijijini 
anayewasilisha mtazamo wake, 
akiamini shughuli za kilimo ni 
chanzo kikuu cha matukio ya 
moto KINAPA.

“Unakuta baadhi ya watu 
wanasafisha mashamba kwa 
kuchoma moto, hivyo wakati 
mwingine moto unapeperushwa 
na upepo kwenda hifadhini,” 
Lyimo anasema.

Mkazi mwingine wa Kibosho, 
Upendo Tarimo (45), anadai 
matukio ya moto KINAPA ni hu-
juma zinazofanywa na baadhi 
ya watu kwa lengo la kujipatia 
fedha zinazotolewa kwa ajili ya 
kuzima moto hifadhini pindi 
matukio hayo yanapotokea.

Ofisa Utumishi na Utawala wa 
Kampuni ya ZARA Tours inay-
oratibu upandaji wa watalii KI-
NAPA, Benard Sahini, anasema 
majanga ya moto hifadhini yana-
sababisha kupoteza nguvukazi, 
fedha na gharama za matibabu 
kwa wahusika.

“Mbali na kusababisha mab-
adiliko ya tabianchi, matukio ya 
moto hifadhini pia hupunguza 
idadi ya watalii wanaokuja ku-
fanya utalii nchini kutokana na 
kuwapo picha za matukio ya 
moto kwenye mitandao ya ki-
jamii,” anafafanua. 

KAULI YA TANAPA
Kamishna wa Uhifadhi wa 

TANAPA, William Mwakilema, 
katika taarifa yake rasmi kwa 
umma kuhusu uchunguzi wa 
moto uliozuka Oktoba 21, mwa-

ka huu kwenye maeneo mbal-
imbali ya Hifadhi ya Taifa ya 
Kilimanjaro, anabainisha kuwa 
ulisababishwa na shughuli za bi-
nadamu.

Anakiri moto huo kuteketeza 
mimea na ikolojia ya hifadhi 
hiyo japo hakuna madhara yali-
yotokea kwa watalii, waongoza 
watalii, wapagazi na miuondom-
binu ya barabara wanazotumia 
watalii wakati wa kupanda Mli-
ma Kilimanjaro.

“Moto huo umeteketeza kilo-
mita za mraba 34.2 za uoto 
wa asili kwenye eneo la Mlima 
Kilimanjaro ambalo lina mimea 
aina ya Erica na Protea inayo-
shika moto kwa kasi kutokana 
na ukame.

“Taarifa za awali zimebaini 
kuwa chanzo cha moto huo ni 
shughuli za binadamu. Kitengo 
cha Usalama cha TANAPA kwa 
kushirikiana na vyombo ving-
ine vya usalama, vinaendelea na 
utafiti ili kubaini wahusika wa 
tukio hilo.

“Pia tulifungua jalada la uchun-
guzi kwenye Kituo Kikuu cha 
Polisi Moshi lenye kumbukumbu 
namba MOS/RB/RB/9563 2020 
na MOS/IR/877. Kwa minajili 
hiyo, atakayebainika pasi na sha-
ka kuhusika na tukio hilo, ata-
chukuliwa hatua stahiki ili iwe 
fundisho kwa watu wenye tabia 
ya kusababisha moto kwenye 
hifadhi hiyo,” Kamishna Mwak-
ilema anawasilisha.

Kwa mujibu wa Kamishna 
Mwakilema, TANAPA ilipata 
taarifa za moto huo kuzuka eneo 
la Karanga majira ya saa 2:30 
usiku wa Oktoba 21, mwaka huu, 
kupitia kwa Mwalimu wa Chuo 
cha Usimamizi wa Wanyamapori 
(Mweka) kutokana na bonde hilo 
kuonekana vizuri kutokea mae-
neo ya chuo hicho.

Katika kinachoonekana 
TANAPA kuwa na mbinu hafifu 
kukabili majanga ya moto, Kam-

yakiwamo makorongo makubwa 
ambayo ni vigumu kuyafikia kwa 
miguu, hususani makorongo ya 
Karanga, Baranco, Umbwe, Lya-
mungo na Mweka.

Anataja vikwazo vingine ni 
pamoja na uzoefu mdogo wa 
uzimaji moto kwenye mazin-
gira ya milimani hususani kwa 
wadau ambao hawana uzoefu 
wa kupanda mlima, ukame, up-
epo mkali, kuwapo mimea ya 
Erica inayoshika moto haraka 
na mrundikano wa mboji kwe-
nye udongo iliyokuwa inahifadhi 
moto aridhini.

“Eneo lenye ukubwa wa kilo-
mita za mraba 34.2 lenye mimea 
ya Erica na Protea limeteketea 
kwa moto, mimea hii inahifadhi 
maji ardhini, imeteketea kwa 
moto kwenye maeneo moto 
ulikowaka. 

Kuna madhara ya kiikolojia 
pamoja na wanyama wadogo 
wagodo kufa kutokana na moto 
huo,” Kamishna Mwakilema ana-
fafanua.

Katika kile kinachoonekana 
TANAPA kutokuwa na uwezo wa 
vifaa na hata kuwa na maandali-
zi hafifu kupambana na majanga 
ya asili, Kamishna wa Uhifadhi 
wa TANAPA Kanda ya Kaskazini, 
Betrita James anasema kuwa 
baada ya kupata taarifa za moto 
huo kuzuka hifadhini Oktoba 21 
mwaka huu, Menejimenti ya KI-
NAPA ilianza kukusanya nguvu 
kazi, vifaa na timu ya watu mbal-
imbali na wadau wengine kwa 
ajili ya kusaidia juhudi za kuu-
zima moto huo.

Vilevile, wakati uzimaji moto 
ukiendelea hifadhini huko, 
Kaimu Mkuu wa Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji Mkoa wa Kili-
manjaro, Abraham Ntezidyo, 
alikaririwa na Nipashe Oktoba 
23, mwaka huu akisema jitihada 
za kuuzima moto huo zilikuwa 
zinaendelea mlimani na wali-
tarajia kutafuta ndege maalum 
ya uokoaji kwa ajili ya kuzima 
moto, kauli inayotoa fasili kwam-
ba mamlaka hazina uwezo wa vi-
faa na maandalizi ya kupambana 
na majanga ya aina hiyo.

INAENDELEA KESHO

ishna Mwakilema anasema kazi 
ya kuzima moto huo ilianza Ok-
toba 22, mwaka huu (yaani siku 
iliyofuata baada ya moto kuzu-
ka) hadi Oktoba 28 mwaka huu 
moto huo ulidhibitiwa kwenye 
maeneo mengi korofi, ikiwa ni 
wastani wa siku saba.

Kwa mujibu wa bosi huyo wa 
TANAPA, Oktoba 29, mwaka 
huu, ikiwa ni siku moja baada ya 
moto huo kudhibitiwa kwenye 
maeneo korofi, ulilipuka tena 
eneo la Mto Karanga na kusam-
baa kuelekea maeneo ya Umbwe 
na Baranco kutokana na upepo 
mkali uliosababisha kulipuka 
moto kutoka kwenye magogo 
yaliyokuwa yametengeneza 
mboji. 

“Usiku wa Oktoba 29, mwaka 
huu, moto mpya uliwaka eneo 
la Mandara, upande wa Marangu 
na kusambaa kushuka msitu wa 
asili lakini kutokana na upepo 
mkali uliokuwa unabadilisha 
mwelekeo mara kwa mara, ul-
isambaa kuelekea Kwa Masheu 
na Mlima Kifinika lakini hadi No-
vemba Mosi mwaka huu (yaani 
baada ya siku nne) kukawa na 
mafanikio makubwa ya kudhibiti 
moto huo,” anasema.

Kamishna Mwakilema ana-
bainisha kuwa katika harakati 
za kuuzima moto huo, walikum-
bana na vikwazo mbalimbali 

Askari wakizima moto kwenye Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro Oktoba 2020. PICHA 
NDOGO CHINI: Kabla ya kudhibitiwa kwa moto huo hifadhini. 
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Makamu wa Kwan-
za wa Rais wa 
Zanzibar,  Othman 
Masoud Othman, 
akisalimiana na 
baadhi ya vion-
gozi wa Madrasat 
Hayaatul Atfaal 
ya Baghani Wete, 
Pemba, alipowasili 
kufungua mkutano 
wa tano wa mwaka 
wa madrasa hiyo 
uliofanyika Wilaya 
ya Magharib B Un-
guja jana. PICHA: 
OFISI YA MAKA-
MU WA KWANZA 
WA RAIS

Maaskofu wahimiza kulinda maadili
Na Waandishi Wetu

MAASKOFU wamewataka Wa-
tanzania kudumisha amani na utu-
livu na kushiriki kikamilifu kwe-
nye malezi ya watoto na kulinda 
maadili mema ya kumcha Mungu 
wakati wote.

Wito huo ulitolewa jana na 
Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki 
Jimbo Kuu la Mbeya, Gervas Nyai-
songa, katika mabubiri ya mkesha 
wa Krismasi uliofanyika kwenye 
Kanisa Kuu la Mtakatifu Anthon wa 
Padua, jijini humo.

Alisema ni muhimu inapoad-
himishwa sikukuu ya kuzaliwa 
Yesu Kristo, wazazi wawafundishe 
watoto wao kumcha Mungu ili ku-
waepusha na maovu mbalimbali 
yanayotokea kwenye jamii, kwa 
kuwa kwenye maisha kuna nuru 
na giza.

Nyaisonga ambaye ni Katibu 
wa Baraza la Maaskofu Tanzania 
(TEC), alisema kwenye maeneo ya 
giza ndiko vitendo kama uzinzi, 
chuki na matendo yote maovu 
yanafanyika na kuwaathiri watoto.

“Hata hawa watoto watakao-
zaliwa leo ( jana) hakikisheni 
mnawalea katika maadili mema 
ili wakue wakimwamini Mungu, 
siku hizi maovu yanayofanyika 
kwenye jamii ni mengi sana, hivyo 
tuwafundishe watoto wetu kuto-
tumbukia kwenye giza.

Aidha, aliwataka viongozi wa 
ngazi mbalimbali za serikali na 
taasisi za umma kuwa waadilifu 
ili kuwahudumia vizuri wananchi 
na kujenga imani kwa wanaowa-
hudumia na kukumbusha kuwa 
uadilifu ni muhimu kwenye mai-
sha ya kiongozi yeyote bila kujali 
ngazi anayoongoza.

UBINAFSI
Askofu Mkuu Mwandamizi wa 

Jimbo Kuu Katoliki la Dar es Sa-
laam Tanzania, Yuda Thaddeus 
Ruwa’ichi, aliwataka Wakristo 
kutumia sikukuu hiyo kumpokea 
Yesu kwenye mioyo yao kwa ma-
slahi ya watu wote na si yao binafsi 
na kuwa wakweli.

Pia aliwataka kumpokea kwenye 

mioyo yao na sio kwa jina ikiwamo 
kutenda mema yanayompendeza 
kwa ajili yake na wanadamu.

  “Ujumbe ni kwamba tuwe 
macho kwa kumpokea mwokozi 
kwenye mioyo yetu na si kwa jina. 
Sisi ni watoto wa Mungu, si kwa 
masilahi yetu binafsi, tumuombe 
atufanye watoto wake,” alisema 
Askofu Ruwa’ichi.

“Katika zawadi hii ya Krismasi 
tunapomshukuru Mungu kwa 
zawadi hii, tumuombe atupe roho 
wake mtakatifu, tupate kuwa wak-
weli, wafuasi na mashahidi wake, 
tumfanye atambulike kwa walim-
wengu, aaminiwe na ashuhudiwe 
na walimwengu wote.

“Katika mahusiano yetu na 
wengine, tutende mema kwa 
wengine, kwa kila mtu tunayeku-
tana naye. Kwa maneno mengine, 
tukiwa kama wapelekwa wa Mun-
gu, twende tukiangazwa na mwa-
na wake, ambaye ndiye ukweli wa 
maisha yetu.

Naye Askofu wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-
osisi ya Dodoma, Amon Kinyunyu, 
akihubiri kwenye ibada iliyofanyi-
ka Kanisa Kuu Usharika wa Dodo-
ma Mjini, alisema jamii inatakiwa 
kushirikiana katika kusherehekea 
sikukuu hiyo.

Askofu Kinyunyu, alisema Yesu 
Kristo alikuja kuwakomboa wote 
bila kujali  dini ya mtu yeyote na 
kutaka watoto washirikiane katika 
sikukuu hiyo.

Aliwaomba wazazi kukaa na 
familia zao kwenye sikukuu hizi 
ili kutafakari kwa pamoja na ku-
wafundisha mambo mema.

“Tunajua watu wengi wame-
kuwa katika kazi zao kwa muda 
mrefu hivyo sikukuu hii tuitumie 
kukaa pamoja na kutafakari mam-
bo mema,” alisema.

Kadhalika, alisema Krismasi im-
ekuwa ikiwakumbusha jamii zote 
kuishi kwa amani na upendo na 
kushauri watu wavumiliane katika 
maeneo wanayoishi

Askofu Mkuu wa Jimbo Katoliki 
Dodoma, Beatus Kinyaiya, aliwa-
taka waumini kubadilika kwa ku-
tenda matendo matakatifu katika 

mwaka 2023 tofauti na walivyo-
fanya mwaka huu.

Aliitaka jamii kukemea ukatili 
na ulawiti kwa jamii ili kuhakikisha 
watoto wanakuwa katika maadili 
mema alipohubiri katika Kanisa 
Katoliki la Paulo wa Msalaba lil-
iloko jijini hapo.

Alisema hivi sasa ukatili ume-
shamiri maeneo mbalimbali jamii 
inapaswa kubadilika ili kusaidia 
watoto kukua na kutimiza ndoto 
zao kielimu.

Kadhalika watu wanapaswa 
kuwa na malaika wa amani katika 
vinywa vyao ambaye atawasaidia 
kuzungumza mambo mema.

Alisema muumini anapaswa 
kuwa mstari wa mbele kukemea 
uovu ili jamii iweze kuwa katika 
mstari unaopendeza.

MAZINGIRA
Askofu wa Jimbo Katoliki la Mb-

ulu, Anthony Lagwen, aliwataka 
Watanzania kuyachukua matokeo 
ya sasa ya athari za mabadiliko ya 
tabianchi na kujifunza namna ya 
kukabiliana na hali hiyo ili kuzuia 
madhara zaidi kwa binadamu na 
viumbe wengine.

“Ninawasihi sana Watanzania 
kutunza mazingira ili kuepusha 
mabadiliko ya tabianchi, ambayo 
yanaleta madhara kwa maisha ya 
binadamu.

“Tujenge tabia ya kupanda miti 
na kuitunza ili kuhifadhi uoto wa 
asili, ambao unasaidia upatikanaji 
wa mvua. Mazingira yasipotun-
zwa vizuri yanasababisha mad-
hara kwa binadamu, wanyama, 
mimea na ndege ambavyo vyote 
ni muhimu na vinategemeana,” 
alisema Askofu Lagwen.

 
MAADILI
Maaskofu wa Kanisa Katoliki 

kutoka Jimbo la Shinyanga na 
Mwanza wamewataka waamini 
wa Katoliki kuimarisha amani na 
kuishi imani zao kwa kutoa malezi 
bora kwa watoto, ili kulijenga taifa 
tulivu kuanzia kwa watoto hao.

Alisema amani dunia imepun-
gua kwa sababu kila siku machafu-
ko yanatokea, vita vinaendelea, 

watu wanauana ovyo, wanakatili 
watoto wao na wengine kuwazika 
wakiwa hai.

“Dunia imepungukiwa na amani 
kwa sababu watu hawana Kristo 
mioyoni mwao wala hofu ya Mun-
gu, ndiyo maana kila kukicha tu-
nashuhudia matukio ya ajabu, wa-
toto wanaua wazazi wao na wazazi 
pia wanaua watoto wao tena kwa 
kuwazika wakiwa hai,” alisema 
Askofu Sangu.

Alisema chimbuko la amani pe-
kee ni kumpokea Yesu Kristo ndani 
ya mioyo, na hakutakuwa tena na 
machafuko, mafarakano, ugomvi, 
ufisadi, vita, mauaji ya watu wasio 
na hatia, wala vitendo vya ukatili 
dhidi ya watoto.

Naye Askofu wa Jimbo Kuu la 
Mwanza, Renatus Nkwande, aliwa-
taka Watanzania kuwapa malezi 
bora watoto bila kujali undugu 
pamoja na ukaribu walionao kwa 
watoto, kwa kuwasaidia kukua ka-
tika maadili mema na kutokomeza 
ukatili.

Aliwataka wazazi kuwa makini 
na utandawazi hususani kwa wa-
toto wao ambao kwa sasa umeone-
kana kuwafanya waamini wa Kato-
liki kuwa watumwa wa matumizi 
ya mitandao ya kijamii na kusa-
hau kujiweka karibu na Mwenyezi 
Mungu.

Aliwataka Watanzania washere-
hekee pamoja na familia zao na 
kusaidia watu wenye uhitaji badala 
ya kufanya mambo ya anasa ikiwa-
mo ulevi na kuwaruhusu watoto 
kushiriki katika kumbi za starehe 
maarufu kama disko toto ambazo 
zipo kinyume na maadili ya dini 
hiyo na utamaduni.

Baadhi ya waumini wa kanisa 
hilo, Yuritha Albert, waliahidi 
kuishi imani yao kwa kutenda 
matendo mema yampendezayo 
Mwenyezi Mungu ikiwa ni pamoja 
na kusherehekea sikukuu hiyo kwa 
kuwajali wenye uhitaji.

Naye Padri Silvester Litunga wa 
Kanisa Katoliki, Jimbo la Tanga, ali-
wataka waumini watumie sikukuu 
ya kuzaliwa Yesu Kristo kurudisha 
furaha na amani kwenye mioyo 
yao badala ya vilio wala mifaraka-

no, wakati akihubiri katika Kanisa 
la St. Theresia Barabara ya 20 jijini 
Tanga.

Padri Litunga ambaye ni Mwa-
nasheria wa Jimbo la Tanga alise-
ma kwamba Yesu Kristo alikuja 
ili kuwakomboa na utumwa wa 
dhambi.

“Hatuna furaha kwa sababu 
tupo kwenye ulimwengu wenye 
chuki, mifarakano na watu mioyo 
yao imeumizwa hivyo tutumie ku-
zaliwa kwa mwokozi Yesu kurudi-
sha furaha katika mioyo yetu na 
kusameheana,” alisema.

    Naye Mchungaji Kiongozi wa 
Usharika wa Muheza  wa Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), John Ndimbo, alisema 
wataitumia sikukuu ya Krismasi 
kuliombea  taifa lisiingie katika 
machafuko wala uvujifu wa amani.

Mchungaji Mchungaji wa KKKT 
Usharika wa Maili Moja, Ezekiel 
Ngao aliwakumbusha Watanza-
nia kuenzi tunu ya taifa ya amani 
wakati na kuachana na vitendo 
viovu ambavyo vitasababisha 
uvunjifu wa amani.

Alisema kuwa amani inatakiwa 
ianzie kwenye familia, nyumba za 
watu, vikundi na maeneo mbalim-
bali, lakini Watanzania wanatakiwa 
kutokubaliana na watu wanaotaka 
kuwagawa.

Aidha, alisema kuwa watu 
wasimkaribishe shetani kwa ku-
fanya mambo yanayokwenda kiny-
ume na maadili ya kitanzania ikiwa 
ni pamoja na kuachana na ulevi.

Mchungaji wa Kanisa Anglikana 
Mt. Gabriel Kibaha, Exavia Mpam-
bichile, aliwashauri waumini 
kutumia Sikukuu za Krismasi 
na mwaka mpya kutulia na fa-
milia zao nyumbani na wakienda 
matembezini waambatane pamoja 
ili kujenga upendo wa familia am-
bao ni msingi wa kila kitu.

*Imeandikwa na Elizabeth 
Zaya (DAR), Nebart Msokwa 
(MBEYA), Jaliwason Jasson 
(MBULU), Oscar Assenga na Ste-
ven William (TANGA) na Julieth 
Mkireri (KIBAHA).
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DIRISHA dogo la usajili limeanza kupamba moto kwa baadhi ya kla-
bu kuanza kutangaza wachezaji wanaowasajili kwa ajili ya kubore-
sha vikosi vyao wakati huu mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara ukiendelea kutimua vumbi kwa klabu kucheza mechi zao za 18 
msimu huu.

Tayari Klabu ya Simba imetangaza kufikia makubaliano na kum-
sajili rasmi kiungo wa Geita Gold, Saido Ntibazonkiza, kwa mkataba 
wa mwaka mmoja na nusu, ambaye amejiunga na wachezaji wen-
zake jijini Mwanza kuendelea na maandalizi ya ligi hiyo dhidi ya 
KMC FC leo.  

Mbali na Simba, pia imeshuhudiwa kiungo wa Yanga, Feisal Salum 
‘Fei Toto’, barua aliyoiandikia klabu yake ya kuvunja mkataba kwa 
mujibu wa kipengele alichoeleza kuwamo katika mkataba wake cha 
kulipa ada ya uhamisho ya Sh. milioni 100 pamoja na mishahara ya 
miezi mitatu endapo atataka kuuvunja.

Katika barua hiyo, ambayo imesambaa kwenye mitandao ya ki-
jamii na yeye kukiri ni yake, ameandika akieleza kuambatanisha na 
vielelezo vya malipo ya benki kiasi cha Sh. milioni 112, ambazo ni 
pamoja na mishahara ya miezi mitatu, ambazo zinamfanya kuwa 
mchezaji huru, huku ikidaiwa kwamba Azam FC ni miongoni mwa 
klabu zinazovutia na huduma yake.

Hata hivyo, uamuzi huo wa Fei Toto umeonekana kupingwa huku 
uongozi wa klabu hiyo ukieleza kumrejeshea fedha hizo, kwa kuwa 
haukubaliani na uamuzi huo, na ukiweka wazi kuwa ni mchezaji 
wao halali huku ukimtaka kuheshimu mkataba wake.

Kwa ujumla hatutaki kuingilia uamuzi wa pande mbili hizo, bali 
dhamira yetu ni kutaka kuona mikataba inaheshimiwa na pande 
zote bila kujali ukubwa wa klabu ama mchezaji.

Lakini katika hilo kila klabu ifike wakati ifahamu maisha ya 
mchezaji kisoka uwanjani ni mafupi sana, hivyo anahitaji kutumia 
kipindi chake vizuri wakati akiwa katika kiwango bora cha kuvutia, 
ili kujitafutia maslahi mazuri kwa maisha yake ya baadaye.

Aidha, ni muhimu kwa klabu kutambua kwamba mchezaji an-
apokiri hadharani kwamba amepoteza mapenzi na klabu anay-
oichezea, basi ni wakati wa kukaa pamoja chini na kuangalia namna 
ya kuvunja mkataba kwa maslahi ya pande zote ili  kumwacha huru 
aende kucheza alipoonyesha mapenzi nako.

Hakuna haja ya kumng’ang’ania mchezaji ambaye amepoteza 
mapenzi na klabu, lakini kwa kulinda chapa ya klabu ili kuwafan-
ya wachezaji wengine kuiona ni sehemu sahihi ya kufanya kazi, 
mchezaji anapopata malisho mazuri na kufuata taratibu za kimka-
taba za kuuvunja ni vema kupeana mkono wa kwaheri kwa amani.

Tunatambua mkataba ni siri kati ya mwajiri na mwajiriwa, hivyo 
pande hizo mbili ndizo zinazojua ukweli ulipo lakini Yanga kama 
klabu kubwa nchini na Afrika Mashariki, haipaswi kuendelea kum-
shinikiza mchezaji aliyepoteza mapenzi na klabu yao tena katika 
kipindi hiki ambacho dirisha la usajili lipo wazi ambapo wanaweza 
kupata mbadala.  Lakini pia sakata hili la Fei Toto na Yanga, ni lime-
kuja wakati muafaka ambao wachezaji wengi wanasajiliwa, hivyo 
hawana budi kulibeba kama mfano wa kuigwa wakati wakisaini mi-
kataba yao kuisoma vema na kuielewa badala tu ya kukimbilia kuan-
galia usahihi wa tarakimu za namba za maslahi yao.

Hili linapaswa kuwa somo kwa wachezaji wengine wa Tanzania, 
ambao mara nyingi wanapoingia mikataba, kikubwa wanachotaza-
ma ni kiasi cha fedha watakazolipwa na si vipengele muhimu kama 
hivyo ambavyo vinaweza kuwasaidia baadaye watakapoona mambo 
hayaendi sawa. Kadhalika, umefika wakati kwa klabu zetu kuona 
haja ya kuwalipa wachezaji kulingana na ubora wanaouonyesha 
uwanjani na si viwango vya mishahara kutegemea na nchi mchezaji 
anayotoka.

Usajili ufanywe haraka  wachezaji wasaidie timu

Klabu ziheshimu mikataba 
na maamuzi ya wachezaji
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KABLA ya dirisha dogo la 
usajili karibuni klabu zote 
za Ligi Kuu zilkuwa zikilala-
mika kuwapo kwa mapun-
gufu kwenye vikosi vyao 
na makocha wakiahidi ku-
fanya marekebisho litaka-
pofunguliwa.

Ni klabu mbili tu ambazo 
zilionekana hazina mahitaji 
makubwa sana kwenye di-
risha hili, nazo ni Yanga na 
Azam FC.

Nilimsikia hata Kaimu 
Kocha Mkuu wa Azam FC, 
Kalimangonga Ongala, ak-
isema kikosi chake haki-
hitaji marekebisho sana, na 
kinaweza kuendelea hata 
kilivyo bila kusajili, lakini 
kama akiingia mtu mmoja 
ama wawili, basi wanatosha. 
Hata Yanga kikosi kinavy-
oonekana hakihitaji main-
gizo mengi, ni mchezaji 
mmoja au wawili tu. Yanga 
na Azam ndiyo timu am-
bazo hata kusingekuwa na 
dirisha dogo la usajili wana 
vikosi ambavyo vingeweza 
kucheza hadi mwisho wa 
msimu zisiwe na matatizo 
makubwa. Zilizobaki zina 
mapungufu makubwa am-
bayo yanahitaji wachezaji 
angalau kuanzia wawili 
kwenda mbele ili kubore-
sha vikosi vyao, ikiwamo 
Simba.

Naona tayari Simba im-
eanza kufanya usajili kwa 
kumtambulisha Saido Nti-
bazonkiza kutoka Geita 
Gold. Na jana jioni pia 
ilitarajia kumtambulisha 
mchezaji mwingine. Singi-
da Big Stars nayo imesham-
sajili Nickson Kibabage ku-
toka Mtibwa Sugar.

Zoezi la usajili wa 
wachezaji kipindi hiki lin-
aendelea hadi Januari 15, 
mwakani. Hata hivyo, im-
eonekana klabu nyingi au 
viongozi wake bado wana 
usajili wa kimazoea. Ule us-
ajili wa kusibiri siku chache 
kabla dirisha kufungwa. 

Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), awali kabisa 
wakati linafungua dirisha 
lilitahadharisha mambo 
kadhaa, ikiwamo kuzitaka 
klabu zisajili wachezaji 
haraka na kuacha tabia 
ya kusubiri hadi dakika za 
mwisho. Kwanza kabisa in-
asababisha mtandao kuwa 
‘bize’ sana na kutofanya 
kazi yake kama unavyo-
takiwa kiasi cha kusababi-
sha matatizo mengi. Ni 
kwa sababu klabu nyingi 
zimekuwa zinatuma majina 
mengi kwa wakati mmoja.

Kama nilivyosema awali, 
yale malalamiko ya ma-
pungufu ya vikosi vyao 
nilitegemea saa hizi klabu 
zingekuwa zikipigana vi-
kumbo kutambulisha 
wachezaji. Lakini ukiondoa 
Simba na Singida Big Stars, 
nyingine kimya kimeta-
wala. Ninavyojua mimi siyo 
kama hazitosajili, tabia ni 
ile ile ya kusubiri dakika za 
mwisho. Lakini kama wak-
isibiri hivyo itakula kwao.

Kwa msimu wa tatu sasa 
wachezaji wanaosajiliwa 
kipindi cha dirisha dogo, 
wanaingia moja kwa moja 
na kucheza, tofauti na 
zamani. Miaka ya nyuma 
ambapo dirisha lilipokuwa 
likifunguliwa Novemba 
16, hata kama klabu ikisa-
jili mchezaji hawezi kuanza 
kuichezea timu yake mpya 
mpaka Desemba 15, bado 
anakuwa nje ya dimba hadi 
kamati inayoshughulikia 
masuala ya wachezaji ikae 
na kupitisha majina hayo.

Siku hizi mchezaji anasa-
jiliwa leo, kama jina likiin-
gia kwenye mfumo tu kesho 
yake anacheza kama kocha 
akimpanga. Hakuna kusub-
iri kamati tena. Nashangaa 
kuna timu ambazo zina ma-
pungufu makubwa, huu uli-
kuwa ndiyo wakati ambao 
tayari wangekuwa wame-
sajili haraka wachezaji kwa 

ajili ya kuviimarisha vikosi 
vyao.

Itakuwa haina maana 
yoyote kama timu itayoka-
milisha usajili wake Janu-
ari mwakani, halafu tayari 
imeshapoteza mechi nyingi 
kiasi cha hata wachezaji 
waliosajiliwa wasiweze 
kufanya chochote cha kuz-
iokoa timu hizo.

Mfano mdogo timu ya 
Ruvu Shooting ambayo ko-
cha wake, Mbwana Makata 
anasema wachezaji wa-
nane wamekwenda kwe-
nye mafunzo ya kijeshi na 
inachezesha mawinga na-
fasi ya ushambuliaji na ma-
beki kwenye eneo la kiun-
go. Muda huu ninaoandika 
nilitarajia tayari ingekuwa 
imeshusha vifaa kwa ajili ya 
kusaidia kuiokoa kwenye 
janga la kushuka daraja.

Mpaka sasa sijasikia im-
emsajili mchezaji yoyote. 
Sijui nayo inasubiria Janu-
ari mwakani. Huu ndiyo 
muda ambao inatakiwa 
ipambane kujinusuru. Juzi 
imefungwa na Namungo 
bao 1-0 ikiwa ni mechi ya 12 
bila kupata ushindi. Je, nayo 
inasubiri wachezaji Janu-
ari? Na siyo hiyo tu, kuna 
Coastal Union, Polisi Tanza-
nia   na zingine nyingi.

Itakuwa ni makosa kama 
dirisha limefunguliwa ndi-
yo baadhi ya klabu zinaan-
za kujongea  wachezaji kwa 
ajili ya usajili.

Kama kuna viongozi am-
bao walikuwa wanasubiria 
dirisha lifunguliwe ndiyo 
waanze kusaka wachezaji 
basi watakuwa wamechele-
wa sana.

Nadhani huu ndio uli-
kuwa wakati wa kufanya 
haraka ili wachezaji waje 
kuziokoa au kuzipa nguvu 
timu. Viongozi wakisubiri 
mpaka wakati wa kufunga 
usajili wakati zitakuwa 
zimebaki mechi chache 
itakuwa imekula kwao.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango



Jumatatu  Desemba 26, 2022 7

HABARI KITAIFA

KABWELA                             Na Fadhili Mohammed                                  

Na Mwandishi Wetu

MGODI wa Barrick Bulyanhulu umekabi-
dhi zawadi za Sikukuu ya Krismasi kwa 
wazazi na wagonjwa waliolazwa kwenye 
wodi katika Kituo cha Afya Bugarama, 
Halmashauri ya Msalala na wafanyakazi 
wa kituo hicho.
Akizungumza baada ya kugawa zawadi 

hizo, Meneja Mkuu wa Barrick Bulyan-
hulu, Cheick Sangare, alisema kampuni 
itaendelea kushiriki shughuli za maende-
leo kwa jamii inayoishi kuzunguka mgodi 
huo.
Alisema Barrick Bulyanhulu imefanikiwa 

kutekeleza miradi ya ujenzi wa zahan-
ati 28 katika Halmashauri ya Msalala, 
wilayani Kahama, mkoani Shinyanga na 
Halmashauri ya Nyang’hwale, mkoani 
Geita ambazo zimekamilika na kuanza 
kutoa huduma na nyingine katika hatua 
mbalimbali ya ujenzi.
Alisema, mgodi pia umechangia fedha za 

utekelezaji wa miradi mingine ya maen-
deleo sekta ya elimu kwa kujenga shule 
za sekondari halmashauri za Msalala na 
Nyang’hwale na miradi mingine ya sekta 
za kimkakati ikiwamo maji.
Mkurugenzi Mtendaji, Halmashauri ya 

Msalala, Charles Fusi, aliupongeza mgodi 
huo kwa kuchangia kuleta maendeleo 
na kushiriki kusaidia changamoto zina-
zowakabili wakazi wa maeneo ya jirani.
“Hili zoezi linalofanyika hapa la kutoa 

zawadi kwa wagonjwa na watumishi wa 
Kituo cha Afya Bugarama ni ishara kubwa 
jinsi mgodi huo unavyoshirikiana na jamii 
yetu kwa upendo,” alisema Fusi.
Vile vile, alisema katika mwaka huu wa 

fedha 2022/2023, jumla ya zahanati 18 
zimejengwa kwenye halmashauri yake na 
tisa kati yake zimeanza kutoa huduma ya 
afya kwa wananchi.
“Kwa niaba ya serikali nichukue nafasi 

hii kuwashukuru wenzetu wa mgodi wa 
Barrick Bulyanhulu kwa ushirikiano na 
kazi nzuri kwa jamii ya Msalala, hasa kwa 
wananchi wanaoishi kuzunguka mgodi 
wa Barrick, sisi kama serikali kupitia 
halmashauri yetu tunawapongeza kwa 
mchango mkubwa katika shughuli za 
maendeleo,” alisema Fusi.
Mganga Mfawidhi, Kituo cha Afya Buga-

rama, Dk. Silas Kayanda, alisema mgodi 
huo kupitia kitengo cha uhusiano kime-
kuwa mstari wa mbele kutatua changa-
moto mbalimbali zinazojitokeza katika 
kituo hicho.
Diwani wa Kata ya Bugarama, Jesca 

Msomi, alisema mgodi huo umefanikiwa 
kutekeleza ujenzi wa Shule ya Sekondari 
Ilogi iliyoko katika kata hiyo, kwa asil-
imia 100 na kwamba fedha zinazotokana 
na pato ghafi la uzalishaji wa madini ya 
dhahabu (CSR), zimefanikisha utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ikiwamo ya elimu, 
afya na maji.
Mmoja wa wagonjwa waliopokea zawa-

di, Elizabert Nicolaus, alitoa shukrani kwa 
Barrick Bulyanhulu kwa kuwakumbuka 
katika kipindi hiki cha sikukuu.

Mgodi wapeleka 
faraja Kituo cha
Afya Bugarama

Waumini wa Kanisa Katoliki wakifuatilia misa ya mkesha wa Krismasi kwenye kanisa la St. Joseph mjini Zan-
zibar jana. PICHA: MARTIN DONALD 

Vibanda ‘umiza’ vipigwe marufuku
Na Elizabeth Zaya

KANISA Katoliki Tanzania 
limependekeza kuondolewa 
kwa vibanda ‘umiza’ kwa ma-
dai ya kuchangia vitendo vya 
ulawiti kwa watoto hasa wa 
kiume nchini.

Askofu Isaack Amani, alise-
ma hayo wakati akihubiri 
kwenye mkesha wa misa 
takatifu ya Sikukuu ya Kris-
masi ilifanyika kitaifa katika 
Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la 
Arusha.

“Hivi wanyama wengine 
wanafanya mambo hayo? 
ulishaona mbwa anabaka? 
Wenyewe wanakwenda ka-
tika sheria za maumbile jinsi 
Mungu alivyopanga. Leo hii 
watoto wetu tumewafundi-
sha wanafanyiana wenyewe 
na hilo ni baa kubwa kabisa 

na ni mkosi kweli kweli,” al-
ionya Askofu Amani.

“Lakini na vile vibanda 
umiza vinawapoteza, mambo 
haya yapo kule, utandawazi 
unachangia mambo haya, 
shule ziko huko, wanajifunza 
vitu hivyo huko na nchi nzi-
ma sasa hivi  vimetapakaa, 
tunalia mmomonyoko nani 
anamomonyoa kama sio sisi 
wenyewe.

“Kwa nini tusiviondoe 
hivyo vibandaumiza  nchi 
nzima, vipo kwa wingi na 
watu wanagharamia na 
vinaongezeka bei. Mwaka 
juzi vilikuwa vinatoza Sh. 
200, leo wanatoza Sh. 500, 
mwaka kesho vitaongezeka 
na wanavipenda sana, wana-
fanya kila mahali sasa hivi.”

Kuhusu ndoa za jinsia 
moja, Askofu Amani alisema 

vimeanza kuongezeka na 
kuna haja ya taifa kuomba 
toba ya nguvu na kukemea 
mambo hayo.

“Na kuna ambao pia wa-
napigania ushoga, nasikia 
pia kule Kilimanjaro walian-
damana watu 200 wana-
taka watambuliwe kuwa ni 
mashoga wana haki zao, hata 
hapa Arusha vimeshaingia 
tayari, hayo mambo ni usha-
hidi tosha kwamba kama 
jamii tunahitaji kujifikiria 
upya kuhusu kuumbwa kwe-
tu na kukombolewa kwetu 
na tufanye toba ya ngvu,” ali-
fafanua Askofu Amani.

Kuhusu utoaji mimba, 
Askofu Amani alisema damu 
za mimba zinazotolewa nchi-
ni na duniani kwa sasa zin-
achafua nchi na dunia.

“Mimba ambazo zinauawa 

na kutupwa kwenye majalala 
zinatisha, je, wanyama wa-
sio na akili hutupa mimba? 
Mauaji tunafanya tumboni 
kuchinja watoto, huu uhuru 
wa wanawake sasa hivi wa 
kuondoa mimba sio sawa, 
damu hizi zinachafua nchi na 
dunia nzima,” alisema Askofu 
Amani.

“Takwimu zinaonyesha 
kwa hiari kabisa watu wa-
naua wengine katika uchanga 
wao, Mungu amekuamini-
sha kwa kukuumba vizuri, 
wewe unachezea nafasi hiyo 
na ndio maana wengine in-
apofika kutafuta mtoto ha-
wapati wanaiba wa wenzie, 
wamechinja wa kwao sasa 
wanatafuta wa wengine, bi-
nadamu ifike mahali tuone 
jinsi gani Mungu ametuagiza 
tujali uhai wa binadamu.”
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Na Frank Monyo

JESHI la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani kwa kushirikiana na 
Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL) 
wametoa mafunzo ya unywaji 
pombe kistaarabu kwa madereva 
zaidi ya 100 wa pikipiki na bajaji 
na kuwaelimisha juu ya uendeshaji 
salama wa vyombo vya moto katika 
kipindi cha sikukuu za mwishoni 
mwa mwaka.

Mkurugezi wa Masoko wa SBL, 
Anitha Rwehumbiza, akizungumza 
jana wakati wa mafunzo hayo yali-
yofanyika kwenye Viwanja vya Ki-
jitonyama, Dar es Salaam, alisema 
takwimu zinaonyesha ajali za bara-
barani ni moja ya vyanzo vikuu vya 
vifo nchini.

Alisema sababu kubwa ni uzem-
be barabarani, mwendo kasi na 
kuendesha vyombo vya moto wak-
iwa wametumia kilevi hasa katika 
msimu wa sikukuu, hivyo elimu 
ya usalama barabarani ni muhimu 
kwa watumiaji wote.

“Katika msimu huu, SBL na Jeshi 
la Polisi wameelimisha madereva 
kuhusu umuhimu wa kuzingatia 
sheria za usalama barabarani na 
kuacha kuendesha vyombo vya 
moto wakiwa wametumiwa kilevi.

“Madereva magari, waendesha 
pikipiki na bajaji wameelimishwa 
juu ya unywaji kwa kiasi na kuaswa 
kuwa mabalozi wa usalama bara-
barani kwa wenzao na watumiaji 
wengine wa barabara.

“Kupitia ushirikiano huu na Jeshi 
la Polisi Tanzania tunategemea 
madereva magari na pikipiki tulio-
wapa mafunzo watakuwa mabalozi 
wazuri hasa katika kipindi hiki cha 
sikukuu ambapo tumewahimiza 
kutokunywa na kuendesha vyom-
bo vya moto. 

“Madereva wetu wote wana ju-
kumu la kuhakikisha abiria wao 
wamefika kwenye  maeneo wa-
nayokwenda salama,” alisisitiza.

Alitoa ushauri kwa watumiaji wa 
pombe kunywa kwa kiasi, kunywa 
maji katikati ya unywaji pombe na 
kuwa na dereva maalum (asiyele-
wa) na kuhakikisha kutoendeshwa 
na dereva aliyetumia kilevi kupiti-
liza.

Mwanasheria wa Kikosi na Mkuu 
wa Dawati la Elimu Jeshi la Polisi 
Usalama Barabarani Makao Makuu, 
Kamanda Deus Sokoni, alifurahish-
wa na juhudi za SBL katika kuelimi-
sha madereva bodaboda na bajaji 
kuhusu usalama barabarani hasa 
katika kipindi hiki cha sikukuu.

“Niwapongeze SBL kwa jitihada 
hii kwa sababu inavutia na kuhu-
sisha kila mdau. Mafunzo haya 
nina amini kabisa yatazuia ajali 
zisizokuwa na msingi na matukio 
mbalimbali ya barabarani katika 
kipindi hiki cha sikukuu,” alisema 
Kamanda Sokoni.

Polisi, SBL watoa 
mafunzo ya 
unywaji pombe 
kistaarabu 

Ummy atoa angalizo sherehe za Krismasi na Mwaka Mpya
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amewataka wananchi ku-
chukua hatua za kujikinga dhidi 
ya magonjwa ya kuambukiza na 
yasiyo ya kuambukiza na yanay-
oambukizwa kwa njia ya hewa 
katika msimu huu wa sikukuu za 
Krismasi na Mwaka Mpya.

Katika taarifa yake kwa umma 
juzi jioni, Waziri Ummy alisema 
Wizara ya Afya inawatakia wa-
nanchi wote gheri ya Krismasi na 
Mwaka Mpya wa 2023.

“Kama tunavyofahamu mtu ni 
afya, hivyo nitumie fursa hii pia 
kuwakumbusha wananchi ku-
chukua hatua kujikinga na ma-
gonjwa.

“Kwa mujibu wa taarifa zetu, 
katika kipindi cha kati ya wiki 
ya kwanza ya mwezi Novemba 
na wiki ya pili ya Desemba 2022, 
kumekuwa na ongezeko la ma-
gonjwa ya mfumo wa njia ya 
hewa. 

“Ufuatiliaji wa wizara umeo-
nyesha kuwa visababishi vikuu 
vya magonjwa haya ni virusi vya 
UVIKO-19 pamoja na virusi wen-
gine wenye kusababisha mafua 
na kikohozi, mfano virusi vya In-
fluenza (Influenza viruses),” alita-
hadharisha.

Waziri Ummy alibainisha 
kuwa wagonjwa wa UVIKO-19 
wameongezeka kutoka asilimia 
4.1 hadi asilimia 5.5 ambapo tak-
wimu za wiki ya kwanza ya mwezi 
Novemba 2022 zinaonyesha kuwa 
watu 1,154 waliopima UVIKO-19, 
kati yao watu 47 walikuwa wa-
naugua UVIKO-19 huku takwimu 
za wiki ya pili ya mwezi Desemba 
2022 zinaonyesha kuwa kati ya 
watu 1,294 waliopima UVIKO-19, 
watu 71 walikuwa wanaugua 
UVIKO-19. 

Alisema wagonjwa wa Influenza 
wameongezeka kutoka asilimia 
4.8 hadi asilimia 6.5. Alibainisha 
kuwa kati ya watu 277 waliopima 

* Wagonjwa wa mfumo wa hewa waongezeka
Influenza katika wiki ya kwanza 
ya mwezi Novemba mwaka huu 
watu 11 walikuwa wanaugua 
ugonjwa huo huku takwimu 
hizo hizo pia katika wiki ya pili 
ya mwezi Desemba zikionyesha 
kuwa kati ya watu 155 waliopi-
ma, watu 10 walikuwa wanau-
gua ugonjwa wa Influenza.

“Kutokana na hali hii, wiz-
ara inaendea kuwakumbusha 
wananchi kuchukua hatua ili 
kujikinga na magonjwa haya 
ikiwamo kupata dozi kamili ya 
chanjo ya UVIKO-19 kwa ambao 
hawajachanja. 

“Hatua hii itawaepusha kupa-
ta ugonjwa mkali wa UVIKO-19 
na hata kifo. Pia kuvaa barakoa 
pindi mtu anapokuwa na dalili 
za mafua au kikohozi na awapo 
kwenye mikusanyiko.

“Pia tunakumbusha kunawa 
mikono kwa sabuni na maji 
tiririka mara kwa mara, kuepu-
ka mikusanyiko isiyo ya lazima 
na kuzingatia kanuni za afya na 
usafi binafsi ikiwamo kujikinga 
kwa kitambaa au kiwiko cha 
mkono wakati wa kupiga chafya 
au kukohoa,” alisema.

Waziri Ummy alisema wizara 
inaendelea kuwakumbusha 
wananchi kuchukua hatua za 
kujikinga na magonjwa kwa 
kufanya mazoezi ya mwili mara 
kwa mara angalau mara tatu 
kwa wiki kwa muda usiopungua 
dakika 30, kuzingatia lishe bora 
na ulaji wa vyakula unaofaa 
pamoja na kupunguza unywaji 
wa pombe na vilevi vingine. 

Alisisitiza pindi mtu anapohisi 
ugonjwa wowote kuwahi kwe-
nye vituo vya kutolea huduma 
za afya kwa ajili ya uchunguzi na 
matibabu pamoja na kutoa taar-
ifa za kuwapo watu wenye dal-
ili za magonjwa ya kuambukiza 
katika jamii kupitia namba ya 

simu ya bure 199.
“Sambamba na kuchukua 

tahadhari ili kujikinga na ma-
gonjwa ya kuambukiza, nina-
toa rai kwa watumiaji wote wa 
vyombo vya moto barabarani 
katika kipindi hiki cha sikukuu 
ya Krismasi na Mwaka Mpya, 
kuchukua tahadhari ili kuepuka 
ajali zinazoweza kusababisha 
vifo au ulemavu wa kudumu na 
kuipa serikali mzigo mkubwa 
wa kuhudumia waathirika. 

“Takwimu za Taasisi ya Mi-
fupa Muhimbili (MOI) za kipindi 
cha Julai hadi Septemba 2022 
zinaonyesha kuwa wagonjwa 
wa ajali walikuwa 2,410 na kati 
yao asilimia 70 walikuwa ni 
wagonjwa kutokana na ajali za 
barabarani.

“Wakati tunaufunga mwaka 
huu wa 2022, tathmini ya utend-
aji wa Sekta ya Afya, inaonyesha 
kuwa tumepiga hatua zaidi ka-
tika kuboresha huduma za afya 
nchini ikiwamo kuendelea ku-
jenga na kuboresha miundom-
binu ya kutoa huduma za afya 
kuanzia ngazi ya zahanati hadi 
taifa.

“Pia tumeimarisha upati-
kanaji wa dawa katika Bohari 
ya Dawa (MSD) na kwenye vituo 
vya kutoa huduma, kununua 
vifaa tiba vya kisasa ikiwamo 
mashine za uchunguzi za CT 
SCAN kwa hospitali zote za ru-
fani za mikoa nchini pamoja na 
Xray na vifaa tiba vinginevyo 
kwenye zahanati, vituo vya afya, 
hospitali za wilaya na hospitali 
za rufani za kanda, taifa na Hos-
pitali Maalum.

“Pia tumeweza kuongeza 
idadi ya watumishi wa afya ka-
tika ngazi zote sambamba na 
kuanzisha Mpango wa Mafunzo 
ya Ubingwa na Ubingwa Bobezi 
kwa Wataalamu wa Sekta ya 

Afya unaojulikana kama Samia 
Health Super Specialization 
Program ambapo mpango huu 
katika mwaka 2022/23 utazali-
sha wataalamu 457 wa kutoa 
huduma za matibabu ya kib-
ingwa na ubingwa bobezi katika 
nchi yetu,” alisema.

Waziri Ummy alisema kuwa 
kwa mwaka ujao wa 2023 wa-
taendelea kuboresha zaidi 
utoaji wa huduma za afya kwa 
wananchi,    vipaumbele vyao 
vikuu       vikiwa ni pamoja na 
kuimarisha ubora wa huduma 
za afya ili wananchi wapate hu-
duma bora za afya kwa wakati 
na katika mazingira bora na 
rafiki.

Kingine ni kuhakikisha Wa-
tanzania wanapata huduma 
bora za afya bila ya kikwazo cha 
fedha kupitia utaratibu wa Bima 
ya Afya kwa Wote.

“Hivyo, ninatoa rai kwa wa-
nanchi kujiunga na skimu mbal-
imbali za bima ya afya ili kuwa 
na uhakika wa matibabu kabla 
ya kuugua.

“Mwisho, ninapenda ku-
washukuru watumishi wote wa 
Sekta ya Afya nchini kuanzia 
ngazi ya msingi hadi Taifa, wa-
toa huduma wa afya ngazi ya 
jamii pamoja na wadau wote 
wa maendeleo ya Sekta ya Afya 
kwa kuwa mstari wa mbele ka-
tika kuboresha huduma za afya 
kwa wananchi. 

“Tuendelee na kazi hii ya 
kuwahudumia Watanzania kwa 
kuzingatia weledi, maadili, utu 
na upendo kwa wagonjwa. Na 
kwa Watanzania wenzangu, tu-
ungane pamoja kuzilinda afya 
zetu na za wenzetu kwa mus-
takabali wa maendeleo yetu, 
jamii zetu na ya Taifa kwa ujum-
la. Mtu ni afya, jali afya yako,” 
Ummy alihimiza.

Kinamama wakitoa huduma ya kukodisha viatu kwa Sh. 1,000 ili kuingia sokoni kutokana na hali ya matope iliyoko katika 
soko la Mapipo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Hamisi Nasri, Masasi

V
IONGOZI wa dini, wa-
zee maarufu na vion-
gozi wa kimila wilayani 
Masasi wamesisitizwa 

kuikumbusha jamii kuepuka 
vitendo viovu vya kikatili dhidi 
ya wanawake na watoto ikiwa-
mo mauaji ambayo yamekuwa 
yakijitokeza wilayani humo.

Wito huo ulitolewa jana na 
Mkuu wa Wilaya ya Masasi, 
Claudia Kitta, alipokuwa aki-
fungua kikao cha tathmini ya 
mpango wa maendeleo wa 
wilaya hiyo uliofanyika mjini 
hapo.

Kitta alisema viongozi wa 

dini pamoja na wa kimila bado 
wana wajibu wa kuendelea kui-
kumbusha jamii kuepuka na 
kuachana na tabia ya vitendo 
viovu vya mauaji, ubakaji na 
ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto ambavyo vimekuwa vi-
kitokea wilayani Masasi.

Alisema viongozi hao wakiya-
tumia vyema majukwaa kupitia 
kwenye nyumba za ibada na 
wa kimila wakiendelea kuijen-
gea jamii imani ya kwamba vi-
tendo hivyo ni vibaya, inaweza 
kubadilika na kuachana na vi-
tendo hivyo vya ukatili.

“Kwanza nawashukuru sana 
viongozi wa dini na wale wa 
kimila kwa kuendelea kuiom-

bea Masasi na hadi sasa kume-
kuwa na utulivu, amani na up-
endo pia tusiache kuiombea 
jamii kuacha vitendo viovu,” 
alisema Kitta.

Alisema jamii ikiwa na hofu 
ya Mungu pamoja na imani ya 
kimila hata maovu yanayoen-
delea kutokea yanaweza ku-
toweka na kuishi kwa amani na 
upendo. Kitta alisema viongozi 
wa dini waendelee kuiombea 
Wilaya ya Masasi ili matokeo 
ambayo yamekuwa yakiende-
lea ya unyanyasaji wa kijinsia 
pamoja na mauaji ya wanawake 
yasiwe yanajitokeza.

Hamisi Baina, Katibu wa 
Baraza la Waislamu Wilaya ya 

Masasi (BAKWATA), alisema 
viongozi wa dini wanafanya 
kazi kubwa ya kuikumbusha 
jamii kuwa na hofu ya Mungu.

Alisema amani yoyote ile 
inatokana na mtu kuwa na 
imani ya dini na hata matukio 
yanayotokea kwa sasa ndani 
ya Wilaya ya Masasi kama jamii 
ingekuwa na hofu na Mungu 
yasingekuwapo. Naye Yu-
sufu Nanyoho, mzee maarufu 
alisema wanasikitishwa na vi-
tendo viovu vinavyoendelea 
kujitokeza na kwamba bado 
vyombo vya ulinzi na usalama 
vinapaswa kufanya kazi kwa 
weledi ili kuwabaini wahusika     
na wachukue hatua.

Viongozi wa dini, wazee kimila
wasisitizwa kukemea ukatili 

DC akabidhi 
zawadi 
iliyotolewa 
na Samia
Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA

RAIS Samia Suluhu Has-
san ametoa zawadi mbal-
imbali za vyakula kwa ajili 
ya sikukuu ya Krismasi na 
Mwaka Mpya kwa Kituo cha 
Aloysia cha kulelea wa-
toto walio katika mazingira 
magumu kilichoko wilayani 
Iramba mkoani Singida.

Vitu vilivyotolewa ni 
mchele kilo 75, mbuzi wata-
tu, maharage kilo 46, mafuta 
ya kupikia lita 20 na viungo 
mbalimbali vya kupikia.

Mkuu wa Wilaya ya 
Iramba, Suleiman Mwenda, 
akikabidhi vyakula hivyo 
juzi kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Singida, Peter 
Serukamba, alisema Rais 
ametoa vitu hivyo kutokana 
na upendo mkubwa alionao 
kwa watu wake hususani 
kwa watoto.

“Rais ana upendo kwa 
watu wote lakini ana up-
endo zaidi kwa watoto na 
anawataka msome kwa bidii, 
mpendane na muwapende 
watu wengine,” alisema 
Mwenda wakati akizun-
gumza na watoto wa kituo 
hicho.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) mkoani 
hapa, Martha Mlata, alisema 
kuwalea watoto walio katika 
mazingira magumu hiyo 
ndiyo ibada njema kwa 
kuwa wanasaidiwa hadi 
wanabadilisha tabia zao na 
kuwapa njema.

“Rais Samia anaupenda 
sana Mkoa wa Singida na 
ndiyo maana ametoa mamil-
ioni ya shilingi kujenga shule 
ya sekondari maalum kwa 
ajili ya wanafunzi wa kike, 
someni sana ili mje mpate 
fursa ya kujiunga kwenye 
shule hiyo,” alisema.

Mlata alisema kutokana 
na upendo anaoonyesha 
Rais, jukumu la wananchi ni 
kuzidi kumwombea ili aend-
elee kuiongoza nchi vyema 
kwa maendeleo zaidi.

Mwangalizi wa Kituo cha 
Aloysia, Sister Ester, alisema 
kituo hicho kinatoa hu-
duma za malezi, elimu, afya, 
chakula lishe na elimu ya 
stadi za maisha.

Alisema mafanikio yaliyo-
patikana kwenye kituo hicho 
ni pamoja na kuwawezesha 
watoto kubadilika tabia na 
mwenendo waliokuwa nao 
uliotokana na athari za maz-
ingira waliyokuwa wakiishi.

Na Christina Mwakangale

MTAMBO wa kuzalisha 
umeme kwa kutumia gesi wa 
Kampuni ya Aqua Power Tan-
zania, unaozalisha takribani 
megawati 45 mkoani Mtwara, 
unatarajiwa kupigwa mna-
da baada ya mmiliki wake 
kushindwa kulipa deni analo-
daiwa na benki.

Akizungumza na Nipashe 
mwishoni mwa wiki, Wakili 

Adronicus Byamungu alisema 
kampuni hiyo ambayo tayari 
imewekwa chini ya usimamizi 
wake, mtambo wake utauzwa 
ikiwa ni sehemu ya mali ya 
mdaiwa ili kulipa deni la benki.

“Mtambo ulikuwa unafanya 
kazi na umefanya kazi kwa mi-
aka miwili hadi kufikia Oktoba 
mwaka 2020. Umeme wote ul-
iokuwa unazalishwa alikuwa 
akinunua Dangote,” alisema 
wakili huyo kutoka Kampuni ya 

ADCA Veritas Law Group Advo-
cates.

Byamungu alisema mtambo 
huo ulioko eneo la kilomita za 
mraba 15,807 kiwanja namba 
moja block ‘A’ Hiyari Area wilay-
ani Mtwara, utauzwa kwa zabu-
ni na yeyote atakayeshinda 
zabuni hiyo, tangu tangazo la 
zabuni lilipotolewa hadi Janu-
ari 6 mwakani.

“Mdaiwa kiasi anachodaiwa 
kinafungiwa hadi mteja anipe 

rukhsa. Ninauza mtambo huu 
kwa zabuni tangu siku nitoe 
tangazo hadi Januari 6 mwaka 
2023 kulingana na watuma 
maombi wenye nia ya kununua 
mtambo huu,” alisema wakili 
huyo. Pia alisema itatolewa na-
fasi kwa mnunuzi yeyote ili ku-
ukagua kwa kutumia wataala-
mu wao, akisema mtambo huo 
ni sehemu ya mali alizonazo 
mdaiwa, kufidia deni analodai-
wa na benki.

Mtambo wa kufua umeme kupigwa mnada kisa deni 

Wananchi wakiwa kwenye foleni ya kununua nyama kwa ajili ya Sikukuu ya Krimasi kwenye bucha la Ubungo jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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Mbunge atunukiwa kwa kusimamia maendeleo 
Na Thobias Mwanakatwe,  
IKUNGI

M
BUNGE wa Singida 
Mashariki, Miraji 
Mtaturu, amesema 
fedha zinazotolewa 

na serikali kupitia Mfuko wa 
Jimbo zitumike kutatua kero 
mbalimbali zinazowakabili wa-
nanchi.

Alisema hayo mwishoni mwa 
wiki wakati alipozungumza na 
wananchi katika hafla ya ku-
kabidhiwa tuzo ya heshima ya 
kutambua mchango wake ka-
tika utekelezaji wa shughuli za 
maendeleo iliyotolewa na asasi 
ya kiraia ya Tanzania Youth 
Elite Association.

Mtaturu alisema tuzo hiyo 
itakuwa chachu kuongeza kasi 
ya utekelezaji wa miradi ya 
serikali kwenye jimbo lake.

“Tuzo hii ni kwa ajili ya wa-
nanchi wa Singida Mashariki 
na Wanaikungi wote, hii tuzo 
itupe chachu ya kutekeleza zai-
di, nikuhakikishie Katibu Mkuu 
wa TYEC tuzo hii imetuongeza 
nguvu, kama tulifanya kwa asil-
imia 10 tutaongeza hadi kufika 
asilimia 80,” alisema. 

Mbunge huyo alisema kuwa 
licha ya kufanya vizuri, bado 
kuna maeneo kwenye jimbo 
hilo         yanakabiliwa na 
changamoto    za maji, elimu 
na afya.

“Tutatumia rasilimali vizuri 

kuhakikisha kuwa Tanzania 
inakuwa sehemu salama kwa 
wananchi na tunataka Singida 
Mashariki kuwa jimbo la mfa-
no kuhakikisha kuwa huduma 
zinafika kwenye maeneo yote,” 
alisema.

Mtaturu alisema ili kufaniki-
sha hayo, utii, nidhamu na ku-
unga mkono juhudi za serikali 
katika kufanikisha maendeleo 
ndiyo itakuwa silaha itakay-
otumika kuibadilisha Wilaya 
ya Ikungi na kuwa ya mfano 
nchini.

Katibu Mkuu wa Asasi ya 
Kiraia ya Tanzania Youth Elite 
Community, Ng’wigulu Shige-
la, alitaja sifa zinazowafanya 
wao kuwanutuku viongozi, 

wadau na wafanyabiashara 
wanaooneka kuisaidia jamii ka-
tika mambo mbalimbali.

“Siyo kila mtu tunamtunuku 
tuzo hizi, tumekuwa tukianga-
lia watu wanaokuwa wakifanya 
kazi kubwa za maendeleo ka-
tika jamii pamoja na wale wa-
naomsaidia Rais,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ikungi, Richard Rwehumbi-
za, alisema jamii nyingi hasa 
ya kitanzania huwa zinaona 
umuhimu wa kitu pale tu kile 
kitu au mtu anapoondoka, 
hivyo akawaomba wadau wen-
gine kuunga mkono juhudi za 
maendeleo zinazofanywa na 
mbunge huyo.

Meneja Mkuu wa Mgodi wa Barrick Bulyanhulu, Cheick Sangare (kushoto), akikabidhi zawadi ya Krismasi kwa 
mmoja wa wagonjwa waliolazwa katika Hospitali ya Bugarama, Elizabeth Nicolaus (kulia), alipoongoza ujumbe 
wa baadhi ya  wafanyakazi wa mgodi huo kutembelea kituo hicho na  kutoa zawadi mbalimbali jana. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Lulu Mussa, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, amekabidhi 
zawadi mbalimbali za sikukuu za 
Krismasi na Mwaka Mpya kwenye 
kituo cha Safina  kilichoko Ntyuka 
jijini Dodoma kwa niaba ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Zawadi zilizokabidhiwa ni pamo-
ja na mchele, unga wa ngano, sabu-
ni, sukari, mafuta, vinywaji pamoja 
na mbuzi wawili, Mkuu wa Mkoa 
akisema zawadi hizo ni kwa ajili ya 
kukidhi mahitaji ya watoto katika 
kipindi hiki cha sikukuu. 

Alisema Dk. Samia Suluhu Has-
san Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ametuma salamu za 
upendo na kuwaomba watoto hao 
kukua katika maadili ya kumpen-
deza Mungu na wanadamu. 

“Lengo na dhumuni la Mheshimi-
wa Rais ni kuona watoto wanashe-
herekea sikukuu kwa furaha na 
amani, kumbukeni kuwa chochote 
anachokifanya ni kwa ajili ya Wa-
tanzania wote ikiwa ni pamoja 
na ujenzi wa madarasa ili watoto 
mpate elimu bora na kuongeza ki-
wango cha utafulu, hivyo mkiwa 
darasani msikilize mwalimu na 
mkirudi kituoni muda wa jioni jiso-
meeni,” alisisitiza.

Aliongeza: “Chochote una-
chokifanya, fanya kwa bidii, kila 
mtoto ana ndoto na malengo yake 
ya baadaye. Serikali inatambua 
mchango wenu ndiyo maana Rais 
Samia ameamua kutoa zawadi hizi 
za vyakula na kiasi cha fedha ili 
wote mfurahie sikukuu ya Krismasi 
na Mwaka Mpya.”

Mkuu wa Mkoa aliwashukuru 
waangalizi wa watoto hao kwa ku-
jitoa kwao kuwalea katika maadili 
mema na kumwomba Mungu kue-
ndelea kuwabariki walezi na wa-
hudumu wengine katika malezi ya 
watoto hao.

“Jukumu lenu ni pamoja na ku-
hakikisha watoto hawa wanasoma 
ili kuyatumia madarasa yanay-
ojengwa na serikali ili tuwe na kiza-
zi chenye maadili mema ya kitanza-
nia na ndoto za kutimiza malengo 
ya watoto wetu,” aliagiza.

Mlezi wa Kituo cha Safina, Neck-
son William, aliishukuru serikali 
kwa kutoa zawadi za sikukuu kwa 
watoto. 

“Tunaishukuru serikali inay-
oongozwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kutusaidia Kituo cha 
Safina, tumefurahi sana kwa kuwa 
tuna watoto ambao pia wapo nje ya 
Safina. Kituo kina watoto wa kuan-
zia umri wa miaka miwili na mwaka 
huu tumefanikwa kupeleka chuo 
kikuu watoto wawili,” alibainisha.

Kituo cha Safina kilianzishwa 
mwaka 2004 na kina jumla ya wa-
toto 40, wavulana 35 na wasichana 
watano. Kitua hicho pia kinawa-
saidia watoto ambao wanatoka ka-
tika mazingira magumu.

Rais Samia 
atoa zawadi 
ya Krismasi 
kwa watoto

DC Masasi asimikwa kiongozi mkuu wa kimila
Na Hamisi Nasri, MASASI 

MKUU wa Wilaya ya Masasi, 
Claudia Kitta, amesimikwa ras-
mi cheo cha kiongozi mkuu wa 
kimila wa wilaya hiyo ambaye 
kwa sasa atatambulika kwa jina 
la Apia Mwene (Mwenye Mwa-
namke).

Heshima hiyo ya kimila na 
desturi iliyotolewa na viongozi 
hao wa kimila wa makabila ya 
Wamakuwa na Wayao ni se-
hemu ya kutambua mchango 
wa maendeleo unaofanywa na 
mkuu wa wilaya.

Heshima hiyo imelenga ku-
tambua na kuthamini jitihada 
chanya za maendeleo zinazo-
fanywa na kiongozi huyo katika 
kuijenga Wilaya ya Masasi na 
kwa sasa wilaya hiyo imepiga 
hatua kubwa katika sekta 
mbalimbali ikiwamo, maji, mi-
undombinu ya barabra, elimu, 
afya na nishati.

Tukio hilo la kusimikwa 
limefanyika jana wilayani hapo 
mbele ya Machifu, Mwamwe-
nye na Ma-Apia Mwene wa 
katika kikao cha Tathmini 
ya Mpango ya Maendeleo ya 
wilaya hiyo kilichoongozwa 
na mkuu wa wilaya na kuhud-
huriwa na wadau mbalimbali 
wa maendeleo. Akizungumza 
baada ya usimikwaji kwa mkuu 
wa wilaya, Chifu mkuu wa kim-
ila na desturi Wilaya ya Masasi, 
Chifu Akaluma, alisema kwa 
mila na desturi za makabila 
ya Wamakuwa na Wayao wa-
napomuona kiongozi yeyote 
ndani ya eneo husika anafanya 
mambo mazuri ya maendeleo 
kwa ajili ya ustawi wa wananchi 
kiongozi huyo anapaswa kupe-
wa heshima ya kimila.

Alisema kwa heshima ya 
viongozi wa kimila na desturi 
wilaya ya Masasi kwa pamoja 
wameamua kumsimika mkuu 

huyo kutambua mchango 
wake wa maendeleo anaou-
fanya ndani ya wilaya hiyo 
ikiwa ni pamoja na kuwatam-
bua viongozi hao kimila na 
kuwashirikisha katika mipango 
ya mandeleo inayopangwa na 
kutekelezwa.

“Sisi kama viongozi wa kimi-
la tumeamua kumsimika mkuu 
wetu wa Wilaya ya Masasi, 
Claudia Kitta, kama heshima 
kwake kwa sababu amekuwa 
mstari wa mbele katika ku-
sukuma maendeleo ndani ya 
wilaya yetu…tunamshukuru 
sana,” alisema Chifu Akaluma. 

Alisema wilaya hiyo imeku-
wa na maendeleo makubwa  
yanayosimamiwa na mkuu 
huyo wa wilaya na amekuwa  
kiongozi anayeshirikisha wa-
dau mbalimbali ili kupata 
mawazo ya pamoja katika kui-
jenga Masasi.

Chifu Akaluma alisema ka-

tika sekta ambazo Wilaya ya 
Masasi zimepiga hatua na ku-
sababisha viongozi hao wa 
kimila kufarijika nayo ni elimu, 
afya, barabara, maji na usam-
bazaji wa umeme vijijini jambo 
ambalo jamii ya Masasi kwa 
sasa inapata huduma zote za 
msingi zilizo bora.

Akitoa neno la shukrani kwa 
viongozi hao wa kimila, mkuu 
huyo wa wilaya aliwashukuru 
viongozi hao kwa heshima 
waliyompatia ya kumsimika 
kuwa kiongozi wa kimila katika 
wilaya hiyo kwa cheo cha Apia 
Mwene. 

Aidha, aliwashukuru vion-
gozi hao kwa kutambua uon-
gozi wake na kile anachoki-
fanya kwa ajili ya maendeleo ya 
Masasi na kwamba ataendelea 
kushirikisha makundi yote iki-
wamo viongozi wa kimila ku-
panga na kutekeleza mikakati 
ya maendeleo Masasi.
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Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Wilaya ya Moshi, 
mkoani Kilimanjaro, Abbas Kayan-
da, ameagiza askari 157 wa Jeshi la 
Akiba (mgambo) kuungana na Jeshi 
la Polisi, kuzunguka mitaani ku-
dhibiti uhalifu au uvunjifu wa am-
ani, wakati wa sikukuu za mwisho 
wa mwaka.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa 
wiki alipokwenda kufunga mafun-
zo ya Jeshi la Akiba katika Uwanja 
wa Mandela, Manispaa ya Moshi.

“Nendeni mkakabiliane na 
matukio ya uhalifu na ukatili wa ki-
jinsia dhidi ya wanawake, watoto na 
wazee huko mitaani, kwa kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi ili wananchi 
waweze kufanya shughuli zao kwa 
amani na utulivu.

“Kumekuwapo na matukio men-
gi kwenye jamii ya kihalifu, hivyo 
ni wakati wa kutokomeza uhalifu 
huo kwa misingi ya haki.  Mkaishi 
viapo vyenu vya kusimamia haki, 
uwajibikaji na uzalendo. Kaweni 
mfano wa kuigwa, huku mkijita-
hidi kuifundisha jamii mienendo 
yenu mema  mliyoipata huku. Ha-
tutegemei kuwaona nyinyi ndiyo 
wa kwanza kufanya matukio ya 
uhalifu,”alisema.

Mshauri wa Jeshi la Akiba wa 
Wilaya ya Moshi, Luteni Kanali, Wil-
liam Mgayo, alisema askari hao wa 
mgambo wamepata mafunzo mbal-
imbali, ikiwamo mbinu za kivita, si-
laha, usomaji wa ramani na sheria 
za jeshi, ambazo zitawasaidia kuwa 
raia wema na kulisaidia taifa kwa 
uzalendo wao. 

Akisoma risala ya wahitimu wa 
mafunzo hayo, Neville Mtenga, 
alisema tatizo walilonalo kwa sasa 
ni kukosekana kwa sare za jeshi 
hilo, hivyo wanaiomba Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
pamoja na serikali kuona namna ya 
kusaidia upatikanaji wa sare hizo.

Wakati huo huo, askari wa Jeshi la 
Polisi katika Mkoa wa Kilimanjaro 
wamenufaika na mfumo maalum 
wa closed user group (CUG) unao 
wawezesha kufuatilia mienendo na 
taarifa za kiuhalifu.

Wanaonufaika zaidi na mfumo 
huo ulioratibiwa na Jukwaa la 
Maendeleo la Mkoa wa Kiliman-
jaro (KDF) kwa ubia na Kampuni 
ya Simu za Mkononi ya Vodacom ni 
maofisa, wakaguzi na askari Polisi 
1,504.

KDF na Vodacom, wameingia 
makubaliano ya kuwapa polisi wa 
Mkoa wa Kilimanjaro na wafan-
yakazi wote wa jeshi hilo, namba 
mpya za simu ili waweze kuwasili-
ana bure na hakuna atakayeingia 
gharama ya kuwasiliana na polisi 

Na Godfrey Mushi, MOSHI

TISHIO la mabadiliko ya 
tabianchi yanayosababishwa 
zaidi na shughuli za binadamu 
na mkusanyiko wa gesi ukaa 
kwenye mazingira, ambalo 
linachagizwa na wastani wa 
kiwango cha joto, kimeligusa 
Shirika la Maendeleo la TU-
SONGE CDO kuahidi kujikita 
kukabiliana na hali hiyo katika 
mikoa ya Kilimanjaro na Aru-
sha.   

Athari na madhara ya ma-
badiliko ya tabianchi kwa 

sasa ni  ongezeko la nyuzijoto 
kuongezeka kwa kasi na hali 
ya matukio mabaya ya hali ya 
hewa, kuanzia kwa mawimbi ya 
joto, ukame, mafuriko, dhoruba 
za msimu wa baridi, vimbunga 
na mioto ya mwituni.

Akizungumza juzi katika Mji 
wa Moshi, wakati wa mkutano 
wa 11 wa shirika hilo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TUSONGE 
CDO, Aginatha Rutazaa, alise-
ma katika utendaji wao mwaka 
ujao kuna mambo hawawezi 
kuyaacha ambayo yameji-
tokeza mwaka huu.

“Kwa hiyo tunawajibu wa 
kuangalia kwamba kule tu-
nakokwenda, tunakwenda 
kufanya nini na majibu hayo 
wote mnayo. Kwa sababu kila 
mtu kwenye kijiji chake, kwe-
nye familia yake, kwenye eneo 
lake, kuna mambo anayoyao-
na      kwamba kama nitaweza 
kuyafanya kwa mwaka 2023, 
yanaweza yakawa na tija kubwa 
katika maisha yangu, maisha ya 
familia yangu na maisha ya kijiji 
au jamii inayonizunguka.

Kwa mujibu wa Rutazaa, wa-
naamini kwamba watakwenda 

kuchangia kuondoa adha hizo 
kwa pamoja wakishikamana 
kwenda kupunguza chachu 
ya makali ya maisha ndani ya 
jamii inayowazunguka wana-
kotekeleza miradi yao.

Novemba mwaka huu, Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Muungano na Mazingira, 
Dk.     Selemani Jafo, alinukuliwa 
akisema Tanzania itatekeleza 
kwa      vitendo mwaka ujao 
maazimio ya mkutano wa wa-
nachama wa Umoja wa Mataifa, 
kuhusu mabadiliko ya tabi-
anchi.

Shirika la Tusonge CDO kupambana na mabadiliko tabianchi

DC aagiza 
mgambo, 
polisi 
kudhibiti 
uhalifu 
mitaani

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Dk. Suleiman Serera (kushoto), akikabidhiwa vifaa vya kuwasaidia wanawake 

kujifungua kwa usalama 100 vya Sh. milioni 2.8 kwa kituo cha afya Mirerani vilivyonunuliwa na mchimbaji madini ya Tanzanite, 

Charles Mullo juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mifumo ya ikolojia ya mito, 
maziwa hatarini kutoweka

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

H
ALI ya binadamu na 
wanyamapori ku-
tumia chanzo kimoja 
cha maji inatishia usta-

wi wa mifumo ikolojia ya Mto 
wa Mbu, Longido na Ziwa Na-
tron iliyoko Mkoa wa Arusha, 
ikiwamo uvutiaji wa biashara 
ya uwindaji wa kitalii.

Maeneo yaliyoathirika zaidi 
kwa kunyang’anyana maji ni 
Bwawa la Kiseriani lililoko kati-
ka Pori Tengefu la Ziwa Natron 
na  Chemichemi ya Kimokoa 
iliyoko chini ya Mlima Lon-
gido, ambayo wananchi wake 
wamekuwa     wakiwazuia wan-
yamapori    kwenda kunywa 
maji.

Inaelezwa kuwa sababu 
kubwa ni wafugaji wamekuwa 
wakitegemea eneo hilo kuli-

sha mifugo yao na mgongano 
mwingine wa binadamu na 
wanyamapori kugombea maji, 
uko katika eneo la Tingatinga.

Akizungumza na Nipashe 
katika mahojiano maalumu 
kuhusiana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi namna yana-
vyoathiri shughuli za uwindaji 
wa kitalii, Kamanda wa Mifumo 
Ikolojia ya Mto wa Mbu/Lon-
gido/Lake Natron, Augustino 
Ngimilanga,  alisema Desemba 
11, mwaka huu, mfugaji wa jamii 
ya Kimasai alifariki katika Kijiji 
cha Tingatinga, Wilaya ya Lon-
gido kutokana na kuzuia tembo 
wasinywe maji.

“Yaani binadamu anazuia 
tembo wasinywe maji kwa ajili 
ya mifugo yake, lakini tembo 
anaona njia rahisi ya kupata 
maji ni vurugu, ambayo ime-
sababisha kifo cha huyo mfugaji 

wa Tingatinga. Tingatinga kuna 
kitalu cha uwindaji (Enduimet 
WMA Hunting). Sasa Desemba 
11, mwaka huu tembo walikuwa 
wameenda kunywa maji jirani 
na maboma ya wafugaji, kwa 
bahati mbaya mfugaji mmoja 
mwenye eneo ambalo liko ka-
ribu na maji, alijaribu kwenda 
kuwafukuza hao tembo, haku-
jua kulikuwa kuna kundi kub-
wa kiasi gani la tembo.

Mifumo hiyo ya ikolojia ya 
Mto wa Mbu/Longido/Lake Na-
tron, ambayo ni maarufu kwa 
uwindaji wa kitalii na utalii wa 
picha, iko chini ya Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori 
nchini (TAWA).

Aidha, katika Pori la Akiba 
la Longido Game Controlled 
Area, alisema nako pia kuna 
tatizo kama hilo eneo la Kimo-
koa, chini ya Mlima Longido, 

ambako kuna chemichemi za 
maji na wananchi wamekuwa 
wakiwazuia wanyamapori 
kwenda kunywa maji, kwa 
sababu wao wamekuwa wakili-
sha mifugo yao.

Mapori hayo yako katika 
wilaya tatu za Mkoa wa Aru-
sha za Longido, Monduli na 
Ngorongoro. Yalianzishwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Mimea 
na Wanyamapori, wakati huo 
ikitwa Fauna and Flora Audi-
ence ya Mwaka 1951, na yalien-
delea kutambuliwa kwa Sheria 
ya Uhifadhi wa Wanyamapori, 
Namba 12 ya Mwaka 1974.

Baadaye yakaendelea ku-
tambuliwa na Sheria ya Wany-
amapori Namba 5 ya Mwaka 
2009, kwa Tangazo la Serikali 
Namba 269 la Mwaka 1974 na 
kwa sasa yana jumla ya vitalu 
saba vya uwindaji wa kitalii.
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Machinga mpakani waomba kuondolewa vikwazo
Na Woinde Shizza, MKINGA

WAFANYABIASHARA wadogo 
wanaofanya shughuli zao za kibi-
ashara katika mpaka wa Horohoro 
na Lungalunga, unaozitengenisha 
Tanzania na Kenya wamewaomba 
wakuu wa nchi hizo kuendelea 
kuondoa vikwazo vya kibiashara 
ili kuwawezesha wananchi wengi 
kuchangamkia fursa za kiuchumi.

Ombi la wafanyabiashara hao 
limekuja wakati mataifa hayo 
yakiwa yamekamilisha mradi wa 
ujenzi wa miundombinu ya Bara-
bara ya Tanga/Horohoro, inay-
ojengwa kwa ufadhili wa Hisani ya 
Watu wa Marekani, kupitia miradi 
ya milenia.

Wakizungumza na waandishi 

wa habari kwa nyakati tofauti baa-
dhi ya wafanyabiashara akiwamo 
Joseph Mwanganya, kutoka Kaun-
ti ya  Lungalunga nchini Kenya, 
alisema licha ya nchi hizo mbili 
kuwa na miundombinu bora mi-
pakani, bado wanakwama kufikia 
malengo yao ya kibiashara kuto-
kana na kuwapo kwa baadhi ya 
vikwazo vya kibiashara.

“Moja ya vikwazo hivyo ni kupit-
isha mifugo na baadhi ya biadhaa 
za ndani zinazozalishwa katika 
kila nchi, ndiyo maana tunawasihi 
Rais Samweli Ruto (Kenya) na Sa-
mia Suluhu Hassan (Tanzania), 
kuendelea kupunguza vikwazo 
vya kibiashara ili biashara iwe ra-
hisi zaidi kupitisha kutoka nchi 
moja hadi nyingine. 

Zaidi Mwanganya alieleza: “Sisi 
tunataka uhuru wa kufanya bi-
ashara hasa hizi ndogo, turuhusi-
we kupita mipakani na kupitisha 
biashara mazao ya mifugo na 
mifugo.”

Aidha, mfanyabiashara na 
mkazi wa Duga Maforoni, Wilaya 
ya Mkinga mkoani Tanga, Zahoro 
Juma, alisema kwa sasa upande 
wa Tanzania biashara zimeima-
rika sana kutokana na uwapo wa 
barabara nzuri ambayo inarahisi-
sha usafirishwaji wa bidhaa mbal-
imbali.

“Kuna vikwazo vidogo vidogo 
vya kiforodha, lakini kubwa bi-
ashara zinakwenda vizuri hivi 
sasa kutoka Tanga hadi Horororo, 
unatumia saa moja kusafiri, to-

fauti na miaka ya nyuma tulikuwa 
tunatumia saa sita, kwa kilomita 
65 tu kufika Horohoro kutoka Nai-
robi, Kenya,” alisema.

Akizungumzia mkakati wa seri-
kali, Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Omary Mgumba, alisema serikali 
inajitahidi kupunguza vikwazo 
kwa wafanyabiashara wadogo ka-
tika mpaka huo na biashara zimei-
marika sana tofauti na miaka ya 
nyuma.

Alisema: “Tunawaruhusu ku-
fanyabiashara kilometa 10 ndani 
ya Tanzania na Kenya bila vikwa-
zo. Hivi sasa miundombinu imei-
marika hasa barabara, kwa hiyo ni 
fursa kwa wafanyabiashara wado-
go kuitumia na serikali imetenga 
maeneo ya uwekezaji”.

Novatus Makunga, ARUSHA

MKOA wa Arusha umeka-
milisha kwa asilimia 100 
ujenzi wa madarasa 258 
na mabweni mawili yali-
yojengwa na serikali kwa 
kutumia fedha za Mpango 
wa Maendeleo ya Ustawi 
wa Taifa na Mapambano 
ya Uviko-19, Sh. bilioni 
5.36.
Akitangaza jana kukami-

lika kwa miradi hiyo, Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, John 
Mongella, alisema tayari 
amepokea madarasa 17 
vya Halmashauri ya Meru 
ikiwa ni sehemu ya vy-
umba hivyo. 
Mongella alisema kuwa 

Mkoa wa Arusha ulipokea 
fedha hizo Agosti mwaka 
huu na ulielekezwa na Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), uwe umekamilisha 
vyumba hivyo kabla ya 
Januari 2023, kwa ajili 
ya kuwapokea wanafunzi 
wapya wa kidato cha 
kwanza.
“Sisi katika Mkoa wa Aru-

sha tulipeana maelekezo 
mpaka katikati ya Desem-
ba mwaka huu, madarasa 
yote yawe yamekamilika. 
Tulikuwa na fatiki ya ku-
fuatilia mara kwa mara 
miradi hii katika wilaya 
zote za mkoa wetu na 
ujenzi umekwenda vizuri,” 
alisema.
Aliongeza kwamba ujenzi 

huo umefanywa na mafun-
di jamii wa maeneo husika, 
wakisimamiwa na kamati 
za ujenzi za shule pamoja 
na wahandisi wa ujenzi ka-
tika Halmashauri za Wilaya 
na Jiji la Arusha.
Baada ya kukamilika 

kwa miradi hiyo, Mongela, 
aliwaagiza viongozi wa 
Wilaya za Monduli, Lon-
gido, Ngorongoro, Karatu 
na Arusha, kuendelea na 
mchakato wa kuyapokea 
madarasa hayo katika 
maeneo yao na kuendelea 
na matayarisho ya kuanza 
kwa muhula wa masomo 
wa mwaka 2023.
Aidha, aliwahakikishia 

wazazi wenye watoto 
13,400 waliochaguliwa 
kujiunga na masomo ya 
kidato cha kwanza Janu-
ari mwakani kuwa wa-
toto wote wataanza kwa 
pamoja, kwamba hakuna 
wanafunzi watakaoingia 
kwa awamu.
 Katika makabidhiano 

hayo, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Meru, Zainab Makwinya, 
alisema Sh. milioni 340, 
zimetumika katika ujenzi 
wa vyumba vya madarasa 
17.

Na Hamida Kamchalla,  
TANGA

MADIWANI wa Halmashauri ya 
Jiji la Tanga wameanza kutafuta 
mwarobaini wa tatizo la baadhi 
ya wazazi na walezi, kugomea ku-
changia chakula cha wanafunzi 
katika shule za msingi.

Wamesema hakuna atakayek-
wepa jukumu hilo, kwa kuwa suala 
la afua za lishe ni mkakati wa ki-
taifa. Akizungumza katika kikao 
kazi cha kamati ya lishe cha wilaya 
hiyo, Naibu Meya wa Jiji hilo, Mwa-
naidi Chombo, alisema ili kudhibi-
ti tatizo hilo lisiendelee kuota miz-
izi madiwani wote wamekubaliana 

kutekeleza mpango mkakati wa 
kusisitiza masuala ya lishe kila ki-
tongoji, kijiji, mtaa na kata.

“Kama halmashauri, madiwani 
tunakuja kivingine. Halmashauri 
yetu imejiwekea mpango mkakati 
wa kuhakikisha kila mwanafunzi 
shuleni anapata chakula ili kuinua 
kiwango cha ufaulu.

“Ninavyozungumza nanyi ni 
kwamba tayari madiwani, tumean-
za kutekeleza mkakati huo kwa ku-
kutana na kutoa elimu ya lishe kwa 
wananchi, juu ya umuhimu wa wa-
nafunzi kupatiwa chakula wakiwa 
shuleni,” alisema Chombo.

Naibu Meya huyo alisema wa-
nalazimika kuingia mtaani kutoa 

hamasa hiyo kwa kuwa lishe shu-
leni ni suala la kitaifa, hivyo inawa-
pasa kumuunga mkono Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, ambaye alitia 
saini mikataba ya lishe kwa niaba 
ya Watanzania.

“Hivyo hatuna budi kwenda ku-
toa elimu kwa wazazi na walezi ili 
waweze kuchangia chakula shu-
leni na wanafunzi waweze kukaa 
muda wote wa mchana wakiende-
lea na masomo yao. Hii itapunguza 
sana utoro, lakini itaongeza ufaulu 
kwa wanafunzi.”   Ofisa Lishe wa 
Halmashauri hiyo, Salina Mustafa, 
wakati akiwasilisha mada juu ya 
umuhimu wa chakula shuleni, ali-
taja faida za lishe kwa wanafunzi 

kuwa ni pamoja na wanafunzi hao 
kujifunza vizuri.

Alisema chakula kinapoan-
daliwa shuleni kinakuwa katika 
hali ya usalama, lakini wanafunzi 
wanakula kwa muda muafaka, wa-
napata ari ya kuwahi shuleni waki-
amini muda wa wao kupata chaku-
la ukifika wanakipata shuleni.

 Alisema: “Wanafunzi wanaopa-
ta chakula shuleni wanakuwa ra-
hisi kuelewa na kujifunza. Uwapo 
wa chakula shuleni huongeza vi-
chocheo vya kuamsha ari ya kuwa-
hi na kuhudhuria shule na pia 
kupenda kusoma na hupunguza 
utoro, hasa shule za kata ambazo 
hazina uzio.” 

Madiwani watafuta dawa wazazi 
wakaidi kuchangia chakula shuleni

Arusha 
wakamilisha 
ujenzi wa 
madarasa, 
mabweni

Meneja wa RUWASA Mkoa wa Tanga, Mhandisi Upendo Lugongo, akipanda juu ya tangi la maji lililojengwa kwenye Kata ya Ngulwi, 
Wilaya ya Lushoto juzi, alipotembelea kukagua miradi ya maji ambayo itagharimu zaidi ya Sh. milioni 578. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA
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MTIFUANO...MTIFUANO...

Ronaldinho, Kylian Mbappe, 
Lionel Messi, wote wametwaa 
Kombe la Dunia mwaka unaofua-
ta baada tu ya kuijunga na Paris 
Saint Germain. Ronaldinho alitua 
PSG 2001, mwaka 2002 akatwaa 
Kombe la Dunia, Mbappe (PSG 
- 2017) mwaka 2018  akabeba 
Kombe la Dunia, Messi (PSG - 
2021), mwaka 2022 amebeba 
Kombe la Dunia.
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Mshambuliaji wa Manchester City, Erling 
Braut Haaland, akiruka kihunzi dhidi 
ya beki wa kati wa Liverpool, Nathan-
iel Phillips, kwenye mechi ya Kombe la 
Carabao iliyopigwa Uwanja wa Etihad 
wiki iliyopita na City kuibuka na ushindi 
wa mabao 3-2. PICHA: MTANDAO

ZIJUE IMANI ZA KISHIRIKINA KWENYE SOKA DUNIANI   UK.16 - 17
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DOHA, Qatar

M
ICHUANO ya Kombe la 
Dunia ya FIFA ya 2022, ili-
yochukua muda wa wiki 
sita imefikia kikomo na 

imedhihirika kuwa ni timu gani bora 
zaidi. Kuanzia Novemba 20, timu 32 
zilichuana vikali katika mashindano 
hayo ya kifahari nchini Qatar. Kila 
timu ilileta wachezaji wake bora na 
waliwakilisha timu zao kadri walivy-
oweza.

Katika kila mashindano,
 mtu anayelinda nyadhifa 

ni mmoja wa washiriki 
muhimu wa kila timu. 

Kipa mzuri anaweza kuwa 
tofauti kati ya mafanikio 
na kushindwa kwa timu 

katika mashindano kama
 Kombe la Dunia. 

Makala haya yatawaangazia mak-
ipa watano ambao wamejizolea 
umaarufu mkubwa ndani ya wiki 
sita zilizopita kutokana na uchezaji 
wao nchini Qatar. Bila kuchelewa, 
hapa kuna orodha ya makipa wa-
tano bora kwenye Kombe la Dunia 
la FIFA la 2022...

#5. Jordan Pickford (England)
Mlinda mlango wa Uingereza, Jor-

dan Pickford, amekuwa mmoja wa 
wachezaji bora katika nafasi yake 
kwenye Kombe la Dunia nchini Qa-
tar. Mchezaji huyo wa Everton ali-
kuwa na kiwango bora kabisa.

Pickford alianza mechi zote za 
England katika dimba hilo huku 
wakiangukia katika hatua ya robo 
fainali, na kufungwa na Ufaransa. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 28, alikuwa katika toleo lake la 
pili la Kombe la Dunia na alifungwa 
mabao matatu katika mechi tano.

Pickford aliokoa jumla ya mabao 
saba katika mechi zake tano kwenye 
michuano hiyo. Alikuwa wa kuvutia 
kwa ‘Simba Watatu’ hao katika mbio 
zao za robo fainali.

Szczesny aliokoa jumla ya ha-
tari 23 katika mechi zake nne al-
izocheza kwenye mashindano hayo. 
Kipa huyo mzoefu alichangia kwa 
kiasi kikubwa kuiongoza nchi yake 
kwenye hatua ya mtoano kabla ya 
kuambulia kipigo kwa Ufaransa.

#3. Yassine Bounou (Morocco)
Yassine Bounou mzaliwa wa Can-

ada alikuwa mmoja wa makipa bora 
kwenye Kombe la Dunia la FIFA la 
2022. Alikuwa langoni kwa timu ya 
Morocco ambayo ilishangaza kwe-
nye mashindano hayo, huku waki-
maliza katika nafasi ya nne baada ya 
mbio za kihistoria.

Bounou alifungwa mabao matatu 
katika mechi sita alizochezea Mo-
rocco kwani alicheza mechi zote 

isipokuwa moja tu. Kipa huyo wa 
Sevilla alitoa maonyesho kadhaa 
ya ubora kwa nchi yake huko Qatar. 
Kiwango chake bora, bila shaka, kili-
kuwa dhidi ya Hispania katika hatua 
ya 16-bora ambapo aliokoa penalti 
tatu kwenye mikwaju hiyo.

Bounou aliisaidia Morocco kuwa 
na kiwango bora dhidi ya Croatia, 
Hispania na Ureno, timu tatu bora 
katika soka la Ulaya. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 30, alikuwa 
nguzo muhimu kwa Morocco.

#2. Dominik Livakovic (Croa-
tia)

Mnamo 2018, Danijel Subasic ali-
kuwa muhimu kwa mbio za kihis-
toria za Croatia hadi fainali. Mwaka 
huu, Dominik Livakovic alichukua 
jukumu hilo kikamilifu na bila 
shaka alimshinda mtangulizi wake 
kwenye hatua kubwa kuliko zote.

Kipa wa Dinamo Zagreb, Livako-
vic alifungwa mabao mawili katika 
mechi saba za Kombe la Dunia na 
kuiongoza timu yake kumaliza kati-
ka nafasi ya tatu. Alionyesha darasa 
lake katika hali zote za ndani ya mch-
ezo na mikwaju ya penalti. Aliokoa 
jumla ya penalti nne katika mikwaju 
ya penalti katika mashindano hayo, 
sawa na rekodi iliyowekwa na Suba-
sic mnamo 2018.

Livakovic aliokoa mabao 25 ku-
tokana na mikwaju 31 aliyokabili-
ana nayo, na kuzuia asilimia 80 ya 

mashuti aliyo-
kumbana nayo 

yasiingie wa-
vuni.

 
#1. Emil-

iano Martinez 
(Argentina)

Emiliano Martinez 
wa Argentina alikuwa 

mlinda mlango bora wa Kombe 
la Dunia. Mchezaji huyo wa Aston 
Villa alichangia kwa kiasi kikubwa 
katika mbio za nchi yake kupata 
ushindi katika michuano hiyo nchi-
ni Qatar.

Martinez alitunukiwa tuzo ya 
shindano ya Golden Glove. Mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 30, 
alicheza mechi nyingi za kiwango 
cha juu nchini Qatar, lakini ushujaa 
wake wa mikwaju ya penalti dhidi 
ya Uholanzi katika robo fainali na 
Ufaransa kwenye fainali ulijitokeza 
kwa wengi.

Aliokoa penalti mbili za kwanza za 
Uholanzi kutoka kwa Virgil Van Dijk 
na Steven Berghuis. Pia alidaka ya 
Kingsley Coman kwenye fainali.

Martinez alilazimika kuokoa mara 
saba pekee kwenye michuano hiyo, 
lakini ameokoa mabao machache 
muhimu. Uokoaji wake wa mwisho 
kwa kumnyima Garang Kuol katika 
dakika za mwisho za raundi ya 16 ulii-
saidia Argentina kushinda changamo-
to ya Australia. Pia aliokoa hatari kub-
wa ya kumnyima Randal Kolo Muani 
katika hatua za mwisho za fainali.

#4. Wojciech Szczesny (Po-
land)

Mchezaji bora zaidi katika hatua 
ya makundi, Wojciech Szczesny, 
alikuwa mmoja wa makipa bora wa 
mashindano hayo. Kipa huyo wa 
Poland aliichezea nchi yake vema 
walipotoka katika hatua ya 16-bora.

Szczesny ndiye aliyekuwa chaguo 
bora zaidi katika goli la Poland kwe-
nye Kombe la Dunia la FIFA la 2022. 
Mchezaji huyo wa Juventus alifung-
wa mabao mawili katika mechi nne 
alizocheza na timu yake ya taifa 
kwenye michuano hiyo. Hasa zaidi, 
aliokoa penalti dhidi ya Saudi Ara-
bia na Argentina katika hatua ya 
makundi. Ni Ufaransa na Argentina 
pekee ndio waliweza kumfunga.

MAKIPA 5- 
BORA KOMBE 
LA DUNIA LA 
FIFA 2022
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LONDON, England

L
IVERPOOL kwa muda mrefu 
imekuwa ikitajwa kuvutiwa 
na Jude Bellingham pamoja 
na Manchester City na Real 

Madrid. Lakini je, nafasi ya Liverpool 
ina uhalisia kiasi gani linapokuja su-
ala la kumsajili mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Uingereza mwenye umri 
wa miaka 19?

Ripoti zinaonyesha kuwa
 familia ya Bellingham

 inapendelea ahamie An-
field na inalenga kufanya

 uhamisho huo ufanyike
 msimu ujao wa majira ya

 joto.
Licha ya ada ya uhamisho ya pauni 

milioni 100 kutajwa, kuna uwezeka-
no mkubwa kwamba Liverpool wa-
naweza kupata kipaji hicho dhidi ya 
wapinzani wao wa Premier League, 
Manchester City na miamba ya Uhis-
pania, Real Madrid.

Hapa kuna sababu tatu kwa nini 
mashabiki wa Liverpool wanaweza 
kuwa na matumaini...

#1. Kusimama kama mchezaji 
nyota

Liverpool wamekuwa waki-
kabiliwa na masuala ya kiungo wa 
kati msimu mzima na wamekuwa 
wakimlilia mchezaji mwenye ubora 
wa kweli katikati ya uwanja.

Si hivyo tu, lakini safu ya kiungo 
imeanza kuzeeka vibaya - Henderson 
ana umri wa miaka 32, Thiago ana 
miaka 31, Milner anakaribia kufikisha 
miaka 37 na Fabinho Oktoba atafiki-
sha miaka 30.

Hii inasababisha maumivu makali 
ya kichwa kwa Jurgen Klopp kwani 
Mjerumani huyo anatazamia kuun-
da safu ya kiungo imara kwa miaka 
mingi ijayo.

Mandhari ya Manchester City na 
Real Madrid, hata hivyo haiwezi 
kuwa tofauti zaidi. Manchester City 
wana utajiri katika safu yao ya kiun-
go, wakiwamo Kevin de Bruyne, Ber-
nardo Silva, Ilkay Gundogan, Rodri 
na Kalvin Phillips.

Kadhalika, Real Madrid ina wataal-
amu wenye uzoefu, Luka Modric na 
Toni Kroos ambao wanazeeka pia, 
lakini wanaimarishwa na wanaoanza 
kuchipukia Aurelien Tchouameni, 
Eduardo Camavinga na Federico Val-
verde.

Ni sawa kusema kwamba Bell-
ingham hatajitokeza wala kuleta 
mapinduzi katika safu zao za kati. 
Akiwa Liverpool hata hivyo, angeji-
tokeza kama nyota kwenye jukwaa 
la dunia na kuwa mtu muhimu ka-
tika kusaidia kubadilisha maisha ya 
Liverpool.

Kama Jurgen Klopp alivyowahi 
kusema kuhusu Philippe Coutinho: 
“Nilimwambia kaa hapa na wata-
hitimisha kwa kujenga sanamu kwa 
heshima yako. Nenda mahali pen-
gine, Barcelona, ​​​​Bayern Munich, 
Real Madrid, na utakuwa mchezaji 
mwingine tu. Hapa unaweza kuwa 
kitu zaidi.”

Kwa upande wa Countinho, 
Klopp hangeweza kuwa sahihi zai-
di.

#2. Urafiki na wachezaji wa sasa 
wa Liverpool

Jambo moja lililodhihirika wazi 
wakati wa kampeni za Kombe 
la Dunia za England ni jinsi Jude 
Bellingham alivyokuwa karibu na 
wachezaji wawili wa Liverpool 
Trent Alexander-Arnold na nahod-
ha wa Liverpool, Jordan Hender-
son.

Kulikuwa na picha nyingi zilizo-
tolewa za watatu hao wakiwa pamoja 
wakati wa mazoezi, lakini urafiki wao 
nje ya uwanja ndio uliovutia macho. 
Kwa hakika, Alexander-Arnold ali-
chapisha picha akiwa na Bellingham 
kwenye akaunti yake ya Instagram 
walipokuwa wakipiga “wakitembea 
mjini” jioni moja huko Qatar.

Bila shaka hii haihalalishi kwamba 
bidhaa hii ya akademi ya Birming-
ham City itachagua Liverpool kwa 
sababu ni marafiki na baadhi ya 
wachezaji wa kikosi hicho. Walakini, 
hili hakika litakuwa jambo muhimu 
kwa Kinda huyo Mwiingereza an-
apofikiria jinsi anavyoweza kutulia 
katika kwa kila klabu.

Furaha nje ya uwanja ni muhimu 

SABABU 3 SABABU 3 
KWA NINI KWA NINI 
BELLINGHAM BELLINGHAM 
ATAAMUA ATAAMUA 
KUTUA KUTUA 
LIVERPOOLLIVERPOOL
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sawa na 
f u r a h a 

ndani yake 
na kuwa na 

marafiki kama 
A l e x a n d e r -

Arnold na Hen-
derson kutasaidia 

sana kumshawishi 
Bellingham kwamba 

mustakabali wake wa 
muda mrefu uko Anfield.

#3. Kufuata nyayo za Steven 
Gerrard
Bellingham hajaficha jinsi ana-

vyovutiwa na nahodha wa zamani 
wa Liverpool, Steven Gerrard.

Kijana huyo ametaja mara ny-
ingi kabla kwamba Gerrard alikuwa 
mfano wake wa kuigwa wakati aki-
kua na hata amehifadhi sehemu za 
michezo yake.

Kwa hivyo, akiwa na umri wa mia-
ka 19 tu, Bellingham ana nafasi nzuri 
ya kumuiga nahodha huyo wa zam-
ani wa Liverpool na kuwa gwiji wa 
safu ya kiungo ya Liverpool. Huku 
mkataba wa Naby Keita ukiisha 
msimu ujao wa majira ya joto, jezi 
namba 8 ambayo Gerrard alikuwa 
maarufu kwa miaka mingi sana ita-
patikana hivi karibuni.

Fursa ya kuchukua jezi ya mfano 
wake wa kuigwa utotoni pale An-
field inawakilisha matarajio ya ku-
vutia sana kwa kiungo huyo wa kati 
wa Borussia Dortmund na inaweza 
kuwa ngumu sana kupinga.

FAINALI za Kombe la Dunia 
la Fifa nchini Qatar 2022, 
zimeweka rekodi ya mabao 
mengi zaidi kufungwa (172), 
zikifuatiwa na zilizofanyika 
Brazil 2014 (171) na zile za 
Ufaransa 1998 (171), Urusi 
2018 (169), Korea na Japan 
2002 (161) na Ujerumani 
2006 (147). N
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Extra Time

“Ninatumai fainali zijazo za wa-
naume za Kombe la Dunia mwaka 
2026 zitakazoshirikisha timu 48 
badala ya 32, India ina nafasi ya 
kufuzu, nini ninachokitaka   kuwa-
hakikishia mashabiki wa India ni 
kwamba tunawekeza sana India 
kulifanya soka la India kuwa 
kubwa. Nchi kubwa kama hiyo 
inahitaji ushindani mkubwa katika 
soka pamoja na timu kubwa ya 
soka, hivyo tunalifanyia kazi hilo,” 
Gianni Infantino, Rais wa Fifa. 

“Desemba 18, 2022. Leo Messi 
mwenye umri wa miaka 34, 
atashinda Kombe la Dunia na kuwa 
mchezaji bora zaidi wa wakati 
wote. Nitazame miaka saba iliyo-
pita,” Injinia wa Kimarekani, Jose 
Miguel Polanco, ambaye ameji-
zolea umaarufu baada ya miaka 
saba iliyopita (mwaka 2015) kuta-
biria Argentina na Messi watatwaa 
Kombe la Dunia 2022. 

“Messi [Lionel], ameshinda Kombe 
lake la kwanza la Dunia, kama 
historia yake inavyostahili. Rafiki 
yangu mpendwa, Mbappe, akifunga 
mabao manne kwenye fainali. 
Ilikuwa ni zawadi gani kutazama 
tamasha hili la mustakabali wa 
mchezo wetu. Na nisingeweza 
kushindwa kuipongeza Morocco 
kwa kampeni ya ajabu. Ni vema 
kuona Afrika iking’ara,” Salamu za 
Gwiji wa Brazil, Pele kwa Argen-
tina baada ya kutwaa Kombe la 
Dunia Qatar 2022.

Nukuu

LONDON, England 

T
UMESIKIA mashabiki wakiwa na 
imani potofu tofauti kabla, wakati na 
hata baada ya michezo na haipaswi 
kushangaza kwamba hata wachezaji, 

mameneja, na marais wa timu wana yao.

Imani ya mwisho au dhana
 kwamba matokeo fulani au

 matukio yanaweza kuathiri-
wa na nguvu zisizo za kawai-

da ambazo ziko karibu nasi 
na zinaweza kushawishi 
uamuzi wa mtu, inaweza 

kuonekana kuwa ya ajabu 
kwa baadhi ya watu. Lakini

 ushirikina na mila mara ny-
ingi zaidi zimekita mizizi na
 kuwekezwa katika historia

 ya timu au hata katika utam-
bulisho wa mtu binafsi.

Makala haya yanaangalia matukia kadhaa 
yanayofanywa na wachezaji, makocha na 
viongozi wa timu ambayo yanaashiria imani 
potofu za kishirikina.

Cristiano Ronaldo
Mshindi mara tano wa Ballon d’Or na 

mmoja wa wachezaji wakubwa wa wakati 
wote, hilo ndilo linalokujia akilini unaposikia 
jina la Cristiano Ronaldo. Kwa hivyo wakati 
mazungumzo ya ushirikina yanapokuja na 

muhimu dhidi ya Cesena, rais huyo wa zam-
ani aliingia uwanjani na alikwenda uwanjani 
na kuweka chuvi kwenye kona nne za uwanja.

Pele
Kwa urahisi, mmoja wa wachezaji bora zai-

di wa wakati wote, gwiji wa Brazil na mmoja 
wa wafungaji mabao bora zaidi naye yupo 
kwenye orodha hii ya ushirikina. Wakati wa 
hali duni katika kipindi chake cha uchezaji 
mshambuliaji huyo alihusisha na jezi ambayo 
alikuwa amempa shabiki baada ya mechi. 
Gwiji huyo wa Brazil aliendelea kumtuma 
rafiki yake kwa misheni ya kufuatilia jezi hiyo.

Kama bahati ingekuwa hivyo, rafiki huyo 
alifaulu kufuatilia jezi hiyo na kuirudisha kwa 
Pele, ambaye kiwango chake cha ufungaji 
kilirejea baada ya muda mfupi. Lakini rafiki 
huyo aliacha kutafuta jezi hiyo na badala yake 
alimpa mshindi huyo mara tatu wa Kombe la 
Dunia jezi aliyoitumia kwenye mechi iliyo-
pita.

Imani kwamba jezi ilikuwa zaidi ya kutosha 
kwa hadithi ya Brazil, na kiwango chake.

Raymond Domenech
Raymond Domenech alikuwa kocha wa 

Ufaransa na anajulikana kwa mikwaruzano 
yake na Patrick Vieira, David Trezeguet na 
hata kumtoa Karim Benzema kwenye kikosi 
chake.

Domenech alikuwa na tatizo hasa la ku-
towataka wachezaji wenye nyota ya nge ka-
tika vikosi vyake, akiwataja kama wazembe, 
wasioaminika, wasumbufu na wanaotafuta 
umakini.

busu kichwa cha kipa huyo mwenye umri 
wa miaka 26, wakati huo kutoka kwa 

wachezaji wa akiba hadi makocha, wote 
walienda hadi kwa Barthez na kum-

busu kichwa.

Romeo Anconetani
Mojawapo ya imani potofu za 

ajabu kwenye orodha hii, rais 
wa zamani wa AC Pisa, Romeo 

Anconetani, mwanasoka na 
kocha wa zamani wa Italia, 

alitumia chumvi tu uwan-
jani kwa sababu alidhani 

ingeisaidia timu yake. 
Kadiri mchezo ulivy-

okuwa mkubwa ndivyo 
chumvi inavyokolea 

uwanjani!
Romeo Ancon-

etani hakuwa to-
fauti na alitenda 
sawasawa na 

W a i t a l i a n o 
wengine am-
bao waliami-
ni kwamba 
hata kucheza 

kamari dhidi 
ya timu yao kun-

geongeza nafasi za 
bahati nzuri zaidi. 

Bado, labda rais wa 
AC Pisa alienda mbali 

sana.
Wakati wa mechi 

NIPASHE  JUMATATU DESEMBA 26, 2022

RONALDORONALDO

wachezaji na mbinu yao wenyewe ya kile 
kinachoweza kuwafanya wawe bora.

Hata hivyo, kwa miaka yake kama mwa-
namichezo wa kulipwa, Ronaldo amekuza 
mambo fulani ambayo yamekuwa ni kama 
ya kishirikina. Kutoka kuwa mchezaji wa 
kwanza kushuka akiwa anasafiri kwa mch-
ezo kwa ndege, akiweka mguu wake wa kulia 
kwenye nyasi kwanza, akisimama kwa njia ile 
ile wakati wa mipira ya adhabu na mengine 
mengi.

Zote zinaonekana zimefanya kazi, kwani 
nyota huyo wa Ureno ana mataji matatu ya 
Ligi Kuu, matano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
mawili ya LaLiga, moja la Serie A, taji moja la 
Euro na bila shaka, tuzo tano za Ballon d’Or.

Ufaransa 1998
Ingawa walitinga fainali ya Kombe la Du-

nia kwa ustadi na vipaji vya wachezaji kwe-
nye timu yao, ni nani anayeweza kusema 
kwamba kile walichokifanya kabla ya mechi 
hakijasaidia kazi yao. Wafaransa hao waliku-
wa na kikosi cha nyota cha Kombe la Dunia, 
pamoja na Zinedine Zidane, Marcel Desailly, 
Didier Deschamps, Emmanuel Petit 
na chipukizi Thierry Henry.

Lakini licha ya hayo yote, wao, 
au tuseme Laurent Blanc, wali-
kuwa na ibada ya kufurahisha 
ya kabla ya mechi, ambapo 
beki angembusu kichwa kilich-
onyolewa cha kipa Fabien Bar- thez. 
Na ushindi ulipoongezeka, ndi- v y o 
idadi ya mabusu iliongezeka na mwishowe, 
Blanc aliifanya timu nzima ya Ufaransa kum-

ZIJUE IMANI ZA ZIJUE IMANI ZA 
KISHIRIKINA KISHIRIKINA 
KWENYE SOKA KWENYE SOKA 
DUNIANIDUNIANI
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Na Saada Akida 

M
ASIKIO na macho ya 
wakazi wa Arusha na 
vitongoji vyake na hata 
Tanzania kwa ujumla ya-

taelekezwa katika ‘derby’ ya ngumi 
kati ya mafahari wawili kutoka Kata 
ya Manzese, Iddi Pialali akizipiga 
na Mfaume Mfaume kutoka Kata ya 
Mabibo.

Pambano hili linafanyika
 leo usiku katika Ukumbi 

wa ICC Lake Nyasa ulioko 
jiji hilo la baridi huku

 likisindikizwa na jumla ya
 mabondia 10 watakao-
panda ulingoni kuonye-

shana ubabe siku hiyo 
iliyopewa jina la ‘Usiku wa 

Mabingwa’.
Katika mapambano hayo 10, tisa 

yatakuwa ya utangulizi ambayo 
yatawakutanisha mabondia  Hamad 
Furahisha, Zawadi Kutaka, Hassan 
Ndonga, Haidary Mchanjo, Halima 
Vunja Bei, Sylvester Urio, Karim 
Mandonga na Ramadhani Kumbele.

Mabondia hao watausindikiza usi-
ku huo wa Mfaume na Pialali huku 
bondia mwenye vituko na mbwem-
bwe nyingi, ambaye ameibuka kuwa 
kivutio kwa Watanzania, Karim 
Mandonga akizichapa dhidi ya Ali 
Baba.

Mapambano hayo ya Usiku wa 
Mabingwa ambayo yatafunga mwa-
ka 2022 na kuukaribisha 2023 kib-
abe yatakuwa chini ya Promota wa 
Ngumi za kulipwa nchini, Selemani 
Semunyu.

Semunyu ni miongoni mwa wa-
dau wa masumbwi waliomwibua 
Mandonga huko kwao Morogoro 
alipokuwa akiishi na kumleta katika 
ngumi, ambapo amekuwa kivutio 
kikubwa katika mchezo namba 
mbili nchini kwa kuwa na mashabi-
ki wengi baada ya soka.

Mandonga amekuwa maarufu na 
kuvutia watu wengi kupenda ma-
sumbwi kutokana na mikwara yake 
anayoonyesha kabla ya pambano li-
cha ya kwamba zaidi ya mara mbili 
zilizopita alipopanda ulingoni ali-
pata kipigo ambacho hakikuwa na 

ubishi kuwa kaonewa.
Bondia huyo alipanda ulingoni Ju-

lai 30, 2022 akichapika kwa TKO ka-
tika raundi ya nne dhidi ya Shaban 
Kaoneka, lakini kabla ya pambano 
hilo lililofanyika Songea, mikwara 
ya Mandonga ilikuwa siyo ya nchi 
hii. 

Baada ya pambano hilo, imekuwa 
kichekesho nchini kila unapotaja 
jina la Mandonga watu humshan-
gilia hivyo kujiongezea mashabiki 
wengi pamoja na ubalozi katika 
mikoa mbalimbali ikiwamo Songea 
na Mtwara.

Mandonga mwenye rekodi ya 
kucheza mapambano matano kabla 
ya pambano lake dhidi ya Salim 
Abeid kutoka Tanga, ameshinda 
moja kwa KO kati ya hayo matatu 
amepigwa kwa KO huku akitoka 
sare moja.

Huyo ndiye Mandonga ambaye 
wakazi wa Arusha na vitongoji vy-
ake watamshuhudia leo mubashara 
akifanya kwenye ulingoni.

Bondia ambaye amekuwa na mis-
emo tofauti tofauti kila anapokuwa 
na pambano, ambapo alianza na 
‘Mandonga Mtu Kazi’, ‘Mtumbwi 
wa Vibwengo’ baada ya kuchapika 
kwa Shaban Kaoneka akaibuka na 
kaulimbiu yake nyingine ya ‘Mwa-
naume alii na bahari haikauki’ na 
sasa akitamba na ‘Ngumi ya Ndoige’.

Maandalizi
Mabondia wote wameshafika jiji-

ni Arusha na kila mmoja yuko tayari 
kwa ajili ya kufanya kazi hiyo kwa 
kuonyesha ubabe wake.

“Kila kitu kinaenda vizuri ukiz-
ingatia asilimia 90 ulingo uliopo ni 
wakisasa na tayari umeshafungwa 
kinachosubiriwa ni kuona nani kati 
ya mabondia hao wataibuka na 
ushindi,” anasema Semunyu.

Kwa nini Arusha
Semunyu anasema amefanya ma-

pambano mikoa mbalimbali lakini 
Arusha hakuwahi kufanya, hivyo 
akapokea maombi mengi kutoka 
jijini humo kwa ajili ya kupeleka 
pambano kwa  kuwakutanisha ma-
bondia wazawa.

“Nimeleta huku kwa sababu wa-
meniomba na nimeleta usiku huu 
wa mabingwa kwa ajili ya kuwapa 
burudani wakazi wa Arusha na 
ninaimani watafurahia burudani 
watakayopata,” anasema promota 
huyo.

Malengo
Semunyu anasema kabla ya Aru-

sha, amefanya mapambano mengi 
sana mikoa mbalimbali kwa kuwai-
bua mabondia wachanga pamoja na 
kuwapa nafasi ya kuonekana.

“Ni kweli ngumi zamani zilikuwa 
juu lakini kwa sasa mchezo huo 
umeporomoka ghafla na sasa tuna-
pambana kuhakikisha unarejea ka-
tika ubora ule wa miaka ya nyuma,” 
anasema promota huyo.

KATIKA soka la wanaume duniani 
kwa sasa, Kylian Mbappe hadi sasa 
ndiye mchezaji anayeongoza kwa 
kufunga mabao mengi zaidi kwa 
mwaka huu, akiwa amefunga mabao 
55 katika mechi 55 kwa klabu na 
timu yake ya taifa, akifuatiwa na 
Erling Haaland mwenye mabao 43 
yaliyotokana na mechi 40 katika 
klabu na timu ya taifa.N
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MANDONGA 
NA USIKU  WA 
MABINGWA 
ARUSHA 
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JINA KAMILI:	 Kylian Mbappe Lottin

KUZALIWA: Desemba 20, 1998 (miaka 24)

ALIPOZALIWA: Paris, Ufaransa

KIMO: 1.78 m (5 ft 10 in)

NAFASI: Mshambuliaji

KLABU: Paris Saint-Germain

JEZI: Namba 7/ Taifa Na.10

MKALI WA WIKI

REKODI
*Ametwaa Kiatu cha Dhahabu 
Kombe la Dunia la Fifa Qatar 
2022 akiwa amefunga mabao 
nane.
*Katika soka la wanaume du-
niani kwa sasa, Kylian Mbappe 
hadi sasa ndiye mchezaji 
anayeongoza kwa kufunga 
mabao mengi zaidi kwa mwaka 
huu, akiwa amecheka na nyavu 
mara 55 kwenye mechi 55 kwa 
klabu na timu yake ya taifa, 
anafuatiwa na Erling Haaland 
mwenye mabao 43 yaliyotoka-
na na mechi 40 klabu na timu 
ya taifa.



Kichwa cha Sehemu
NIPASHE JUMATATU, AGOSTI 24, 201520

Uk. 16-17

TUMESIKIA mashabiki wakiwa na imani 
potofu tofauti kabla, wakati na hata 

baada ya michezo na haipaswi kushan-
gaza kwamba hata wachezaji, mameneja, 

na marais wa timu wana yao.

DOHA, Qatar

K
ATIKA soka 
kufunga mabao 
ni jambo muhimu, 
ingawa wafungaji hu-

pata sifa mara nyingi kuliko wale 
wanaotengeneza nafasi muhimu 
kwa timu.

Kutengeneza nafasi 
au kupanga wachezaji 

wenzako wafunge lazima 
iwe nyuma ya kupata bao 

la upande wako. Wakati
 mwingine, mtoaji wa pasi 

anafanya sehemu kubwa 
ya kazi ambayo mshambu-

liaji anaihitaji.
Makala haya yanaangalia ‘asisti’ 

(pasi za mwisho) tano bora zaidi kwe-
nye Kombe la Dunia la 2022 nchini 
Qatar...

#5. Son Heung-min kwa Hwang 
Hee-chan (Korea Kusini vs Ureno)

Korea Kusini ilipata ushindi mnono 
katika mchezo wao wa mwisho wa 
hatua ya makundi dhidi ya Ureno 
na kutinga hatua ya 16 bora. Ricardo 
Horta aliwafungia vijana wa kocha 
Fernando Santos dakika ya tano ya 
mchezo kabla ya Kim Young-gwon ku-
sawazisha.

Walihitaji sana pointi zote tatu na 
hawakuweza kupata mshindi hadi 
dakika ya 91. Son Heung-min ali-
chukua mpira kutoka ndani ya nusu 
yake na kukimbia na alipokuwa ka-
ribu na sanduku la wapinzani, aliinua 
kichwa chake na kumuona Hwang 
Hee-chan mbele yake.

Son alisubiri kwa sekunde mbili zai-
di, akiwavutia walinzi watatu kwake 
kabla ya kumtengenezea pande nzuri 
fowadi huyo wa Wolverhampton Wan-
derers.

Alifanya kazi nzuri na kushinda 
mchezo kwa upande wake. Korea 
Kusini ilikuwa imepia hatua moja kub-
wa zaidi kwenye hatua ya makundi. 
Lakini yote yalitokana na juhudi na 
uwapo wa wawili hao.

WACHEZAJI waliopiga 
pasi za muhimu Kombe la 
Dunia Qatar 2022, Antoine 
Griezmann (21), Lionel 
Messi (21), Ousmane Dem-
bele (11), Theo Hernandez 
(11), Kylian Mbappe (11), 
Cody Gakpo (11), Angel 
Dimaria (10) na Dusan 
Tadic (10).JE

, W
A

JU
A

?

ta Nathan Ake. Wakati Messi akiingia 
ndani, beki wa kulia wa Argentina, 
Nahuel Molina alikimbia hadi kwenye 
eneo la hatari. Messi aliinua kicha na 
kumuona.

Alitoa pasi ya bila kuangalia katika 
miguu ya Ake na kumfikia Molina 
akaupata na kufunga.

#2. Vinicius Junior kwa Lucas Pa-
queta (Brazil vs Korea Kusini)

Brazil iliibomoa kabisa Korea Kusini 
katika kipindi cha kwanza cha mchua-
no wao wa hatua ya 16-bora. Selecao 
hao waliweka mpira kwenye lango la 
Wakorea mara nne ndani ya dakika 
36 na bao lao la nne lilikuwa jambo la 
kupendeza.

Brazil walianza moja ya shambulizi 
lao la kushtukiza na ilikuwa hali ya 
tatu kwa nne wakati Neymar akim-
chezea mpira Vinicius kwenye winga 
ya kushoto. 

Wakati huo, Richarlison na Raphin-
ha walichukuliwa na alama zao, Ney-
mar alionekana kukimbilia moja kwa 
moja kuelekea langoni. Hapo ndipo 
Lucas Paqueta alipoingia eneo la tukio 
na kuchelewa kuingia kwenye boksi.

Vinicius akatoa pasi ya kuvutia ili-
yochongwa hadi kwenye njia yake na 
kiungo huyo akapiga mpira kwenye 
kona ya chini na kufunga bao.

#1. Lionel Messi kwenda kwa Ju-
lian Alvarez (Argentina vs Croatia)

Josko Gvardiol, beki wa kati wa 
Croatia mwenye umri wa miaka 20, 
alikuwa na Kombe la Dunia la kupen-
deza na anachukuliwa kuwa mmoja 
wa mabeki bora wa michuano hiyo. 

Huku matokeo yakiwa 2-0, Messi 
akapokea mpira kwenye wingi ya 
kulia. Gvardiol akamfuata kumkaba, 
lakini Messi mshindi mara saba wa 
Ballon d’Or, akamshinda na kukimbia 
hadi kwenye mstari wa mbele na ku-
piga krosi.

Messi kisha akaonyesha nguvu ya 
ajabu ya kumzuia anapopiga hatua 
kwenye eneo la hatari na kisha ku-
toa pasi kwenye miguu ya Gvardiol 
kumtafuta Alvarez. Alichohitaji ku-
fanya mshambuliaji huyo mchanga ni 
kufunga kiurahisi tu.

#4. Daley Blind kwa Denzel 
Dumfries (Uholanzi vs Marekani)

Uholanzi ilitawala dhidi ya 
Marekani kwa sehemu kubwa ya 
mchezo wao hatua ya 16-bora. Ma-
beki wao wa pembeni walikuwa 
wamejaa na Denzel Dumfries ndi-
ye alikuwa kinara wa onyesho hilo 
kwa kutoa pasi mbili za mabao na 
bao moja. Daley Blind alijifanyia 
vema pia, akifunga bao na kuten-
geneza asisti.

Baada ya kuwa mbele kwa 2-0, 
Uholanzi iliwapa Marekani mwan-
ga wa matumaini kwa kuruhusu 
bao katika dakika ya 76. Dakika 
chache tu baada ya Marekani ku-
pata bao lao, Blind alipokea mpira 
kwenye winga na kumpasia Dum-
fries na kwa usahihi kabisa aliu-
weka mpira wavuni.

#3. Lionel Messi kwa Nahuel 

ASISTI 5 - BORA 
ZAIDI KOMBE 
LA DUNIA 2022

Molina (Argentina vs Uholanzi)
Argentina walitarajiwa kupata 

shida kujaribu kuvunja safu ya 
ulinzi ya Uholanzi katika mchezo 
wao wa robo fainali. Walipata ugu-
mu wa kupata upenyo, lakini hiyo 
ilikuwa hadi Messi alipoamua ku-
chukua mambo mikononi mwake. 
Alipokea mpira si mbali sana ndani 
ya nusu ya Uholanzi.

Messi mwenye umri wa miaka 
35, kisha akaingia ndani, akimkoko-

MESSI LIONEL 
NA  ALVAREZ
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Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

WAKAZI wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa 
Mbalizi katika Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Mbeya wameiomba 
serikali kuwaboreshea 
mifereji ya maji ili 
kupunguza mafuriko 
ambayo yameanza 
kuwaathiri kwenye 
makazi yao wakati wa 
mvua.
Wananchi hao 

walieleza kuwa mvua 
inaponyesha maji 
hujaa kwenye mifer-
eji iliyoko na kuanza 
kusambaa barabarani 
na kwenye makazi 
yao hali ambayo ni 
hatari kiafya.
Mmoja wa wananchi 

hao, Tilson Kamwela 
alisema serikali im-
ejenga mifereji la-
kini haina uelekeo 
wa kusafirisha maji 
na badala yake maji 
yanajaa na kuanza 
kusambaa kwenye 
makazi ya watu.
Alisema wiki iliyo-

pita maji yaliacha 
mkondo na kuanza 
kupita juu ya Bara-
bara Kuu ya Tanzania 
na Zambia (TANZAM) 
kisha yakavuka kwe-
nye makazi yao na 
kuharibu vitu.
Alisema maji hayo 

yaliingia katika baa-
dhi ya nyumba hali 
iliyowalazimu wa-
nanchi kuyakimbia 
makazi yao.
“Asubuhi tuliwahi 

kuyatoa maji kwe-
nye nyumba zetu, hii 
mifereji imejengwa 
mwaka huu lakini uki-
angalia haina uelekeo, 
imezibwa pande zote 
mbili hali ambayo 
inayafanya maji yaki-
jaa yawe yanaingia 
kwenye makazi yetu,” 
alisema Kamwela.
Mariam Julius alise-

ma katika Mtaa wa 
Kabale kuna mifereji 
miwili ambayo in-
apeleka maji baada ya 
mfereji mmoja kuzi-
bwa ili usipeleke maji 
katika Bonde la Ifisi 
ambako awali ndiko 
mkondo ulikuwa 
unaelekeza maji.
Aliwaomba viongozi 

wa serikali kuwasaid-
ia kuboresha mifer-
eji hiyo ili waendelee 
kuishi kwa amani 
tofauti na sasa am-
bapo wanahofu maji 
kuingia tena kwenye 
nyumba zao.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATANZANIA wameshauriwa 
kutembelea vituo vya kulelea wa-
toto yatima vilivyoko kwenye mae-
neo yao kwa lengo la kuwafariji 
watoto wanaolelewa kwenye vituo 
hivyo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya 
mkoani Mbeya, Mayeka Mayeka, 
alitoa ushauri huo juzi alipotembe-
lea Kituo cha Kulelea watoto yatima 
cha Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Konde 
Iwambi jijini Mbeya.

Mayeka alimwakilisha Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, 

wakati wa kuwasilisha msaada wa 
chakula na vitu mbalimbali kwenye 
kituo hicho vilivyotolewa na Rais 
Samia Suluhu Hassan kwenye vituo 
vya watoto yatima.

Mayeka alisema watoto wa-
naolelewa kwenye vituo hivyo 
wanahitaji kufarijiwa kwa kutem-
belewa mara kwa mara na kupewa 
zawadi mbalimbali hasa kipindi cha 
sikukuu ili na wao wajisikie kuwa 
sehemu ya jamii.

Alisema watoto hao wanahitaji 
mahitaji mbalimbali kama ilivyo 
kwa watoto wenye wazazi ikiwamo 
chakula na mavazi na hivyo akawa-
taka wananchi kuwasaidia.

“Kuna vitu tunaweza tukawa 
tunavyo majumbani mwetu lakini 
pengine hatuna matumizi navyo, 
kwa hiyo unaweza ukawaletea wa-
toto hawa vikawasaidia,” alisema 
Mayeka. Alisema Rais Samia ali-
gawa vitu hivyo kwenye mikoa yote 
nchini ili kuwasaidia watoto hao 
kusherehekea vizuri sikukuu za 
mwisho wa mwaka kama watoto 
wengine.

Uongozi wa Kanisa la KKKT Day-
osisi ya Konde ulimshukuru Rais 
Samia kwa       kuwakumbuka wa-
toto wanaolelewa    kwenye kituo 
hicho.

Viongozi hao walisema watoto 

wanaolelewa kwenye kituo hicho 
wanahitaji vitu mbaimbali ikiwamo 
mahitaji ya shule.

Baadhi ya watoto wanaolelewa 
kwenye kituo hicho waliwashukuru 
wadau mbalimbali ambao wame-
kuwa wakiwatembelea na kuwa-
fariji kwa nyakati tofauti.

Mmoja wa watoto hao, Dorcas 
Mwambwalo, alisema vitu walivyo-
patiwa na Rais Samia vitawasaidia 
kusherehekea vizuri sikukuu za 
Krismasi na Mwaka Mpya.

Alisema asilimia kubwa ya 
vitu walivyopelekewa ni vyakula 
mbavyo ni mchele, mafuta ya 
kupikia na sukari.

Watanzania washauriwa kuwatembelea watoto yatima

Waomba 
kuboreshewa 
mifereji 
kujikinga 
na mafuriko

UWT yampongeza Rais Samia utekelezaji miradi ya maendeleo
Na Nebart Msokwa, MBEYA

U
MOJA wa Wanawake wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(UWT) Mkoa wa Mbeya, 
umefanya kongamano 

maalumu la kumpongeza Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kutokana na 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo ndani ya mkoa huo 
na taifa.

Kongamano hilo lilifanyika 
mwishoni mwa wiki jijini hapo 
na kuwashirikisha wajumbe 490 
pamoja na baadhi ya viongozi wa 
serikali akiwamo Spika wa Bunge, 
Dk. Tulia Ackson.

Kongamano hilo lilitanguliwa 
na maandamano ya amani ya wal-
iokuwa wanaimba nyimbo mbal-
imbali za kumpongeza Rais Samia 
kwa kuendelea kusimamia miradi 
mbalimbali ya maendeleo pamoja 

na amani ya nchi.
Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa 

wa Mbeya, Mhandisi Maryprisca 
Mahundi, aliwataka wanawake 
nchini kuendelea kumuunga 
mkono Rais Samia katika shughuli 
mbalimbali za maendeleo anazozi-
fanya kwa ajili ya maendeleo ya 
taifa.

Alisema kiongozi huyo alipokea 
kijiti cha uongozi wa taifa katika 
kipindi kigumu ambacho kilikuwa 
ni cha majonzi baada ya kifo cha 
aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tano, 
Hayati Dk. John Magufuli.

Mahundi ambaye ni Naibu Wa-
ziri wa Maji, alisema pamoja na 
hali hiyo amekuwa akipambana 
kuendeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo iliyoanzishwa na mua-
sisi wake pamoja na kubuni miradi 
mipya ambayo inamanufaa kwa 
wananchi.

Aliitaja baadhi ya miradi ambayo 
inawanufaisha wananchi kwenye 
Mkoa wa Mbeya kuwa ni pamoja 
na miradi ya maji ambayo imegha-
rimu fedha nyingi, miradi ya vituo 
vya kutolea huduma za afya ndani 
ambavyo asilimia kubwa ya wanu-
faika ni wanawake.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia alise-
ma katika Jiji la Mbeya, serikali im-
ejenga vyumba vya madarasa kwe-
nye shule mbalimbali za msingi na 
sekondari ili kuwasaidia wanafunzi 
kusomea kwenye mazingira rafiki.

Alisema zipo baadhi ya shule 
mpya zimejengwa ikiwamo Shule 
ya Sekondari Iziwa na Shule ya 
Sekondari ya Dk. Tulia iliyoko 
Itende kwa lengo la kuwapunguzia 
wanafunzi umbali wa kwenda ku-
soma shule za kata zingine.

Alisema pia serikali imeanza ku-
jenga mabweni kwenye baadhi ya 

shule kwa ajili ya kuwasaidia wa-
toto wa kike kukaa shuleni ili ku-
waepusha na vikwazo mbalimbali 
vya elimu ikiwamo kuwaepusha na 
‘mafataki’.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, alisema serikali inaen-
delea na mchakato wa kupanua 
Barabara Kuu ya Tanzania na Zam-
bia (TANZAM) kuanzia Uyole hadi 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Songwe (SIA) kwa kuifanya kuwa 
ya njia nne.

Alisema serikali inaendelea ku-
uboresha Uwanja wa Ndege wa 
Songwe ili kuboresha huduma za 
usafiri na usafirishaji wa abiria na 
mizigo.

Mwenyekiti wa UWT Mkoa 
wa Mbeya, Edna Mwaigomole, 
aliishukuru Taasisi ya Maryprisca 
Women Foundation kwa kuisaidia 
UWT kuandaa kongamano hilo.

Wanachama wa Chama cha Waandishi wa Habari Mkoa wa Mbeya wakiwa pamoja baada ya kumaliza mkutano mkuu maalum uliofanyika 
juzi jijini humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

SERIKALI imeshauriwa ku-
toa ruzuku kwa vituo ambavyo 
vinatoa huduma za kulea wa-
toto waishio katika mazingira 
magumu vinavyotambulika 
kisheria.

Ushauri huo ulitolewa na 
Mwenyekiti wa kinamama ka-
tika Kanisa la TAG Upendo Re-
vival Christian Center Area “D”, 
Kissa   Mwakipesile, baada ya 
kutoa msaada wa vitu mbalim-
bali katika kituo cha kulelea wa-
toto waishio katika mazingira 
magumu cha Safina Street Net-
work kilichoko eneo la Airport.

Msaada uliotolewa ni vyaku-
la, mavazi, sabuni, mafuta ya 
kupikia na vifaa vya shule.

Kissa alisema kuna vituo vingi 
vinavyolea watoto waishio ka-
tika mazingira magumu vinaka-
biliwa na matatizo mbalimbali 
hususani za kiuchumi, hivyo 
serikali inatakiwa kuona uweze-
kano wa kuviwezesha ili viweze 
kutoa huduma za uhakika kwa 
watoto.

Alisema kuwa umoja wa ki-
namama wamelazimika kutoa 
misaada hiyo kwenye kituo hi-
cho ikiwa ni sehemu ya kutimiza 
maandiko matakatifu ambayo 
yanaeleza wazi kuwa dini iliyo 
nzuri ni kuwajali yatima, wajane 
na wale wasiojiweza.

“Kwa kuzingatia maandiko 
matakatifu umoja wa kinama-
ma wa Kanisa la TAG Upendo 
Revival Christian Center Area 
“D” tumetoa misaada ya mahita-
ji muhimu kwa watoto wa kituo 
cha kulelea watoto waishio kati-
ka mazingira magumu cha Safi-
na SN kwa lengo la kuwafanya 
watoto hao wasijisikie wapweke 
na badala yake waweze kufura-
hia sikukuu kama zilivyo familia 
nyingine.

Mwenyekiti huyo aliiomba 
jamii pia kutambua kuwa wa-
toto waishio katika mazingira 
magumu wanahaki sawa na wa-
toto wengine.

Mchungaji Msaidizi wa Kanisa 
la TAG Upendo Rivival Christian 
Center Area “D”, Rehema Van-
gast, alisema kuwa ongezeko 
la watoto wengi waishio katika 
mazingira magumu kunato-
kana na familia nyingi kuwa na 
migogoro isiyoisha.

Alisema pamoja na migogoro 
ya kifamilia pia malezi yame-
kuwa hafifu kwani wazazi na 
walezi wengi wanatumia muda 
mwingi kufanya shughuli za 
utafutaji badala ya kuanga-
lia mwenendo wa familia zao 
pamoja na kuwaonya watoto 
wao pale wanapokuwa wame-
kosea.

Washauri vituo 
vya kulea 
watoto yatima 
vipewe ruzuku

BMH yazindua kikosi kazi kupinga unyanyasaji kijinsia
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

HOSPITALI ya Benjamin 
Mkapa (BMH) imezindua kikosi 
kazi ambacho kitakuwa kinatoa 
elimu ya kupinga unyanyasaji 
wa kijinsia. 

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Msaidizi wa Utafiti na Ubunifu 
wa Hospitali, Hindu Ibrahim, 
Dodoma ni mkoa wa pili kwa 
kuwa na kesi nyingi za ukatili 
wa kijinsia.

“Kwa hiyo, kikosi kazi hiki 

kinachoundwa na watumishi 
wa BMH kitasaidia kutoa elimu 
kwa wagonjwa wanaokuja hapa 
hospitalini,” alisema.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
Mkoa wa Dodoma, Josephine 
Mwaipopo, aliishukuru BMH 
kwa kusimama kama daraja 
kwa waathirika wa ukatili wa 
kijinsia. 

Alisema suala la ukatili li-
napaswa kupigwa vita na kila 
mmoja wetu siyo kuiachia seri-
kali katika mapambano hayo.

  Alisema wamekuwa wakiji-

tahidi kutoa semina na kufanya 
makongamano mbalimbali iki-
wamo kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu kupinga ukatili wa ki-
jinsia katika maeneo mbalim-
bali hapa nchini.  “Hospitali hii 
imekuwa ni msaada mkubwa 
kwetu katika vita dhidi ya ukatili 
wa kijinsia kwa kuwahudumia 
waathirika wa ukatili wa kijin-
sia,” alisema Josephine.

Mkuu wa Dawati la Jinsia ku-
toka Jeshi la Polisi, Inspekta Jel-
da Luyangi, alisema vitendo vya 
ukatili wa kijinsia vimeshamiri 

sana katika Mkoa wa Dodoma. 
Pamoja na kushamiri alisema 

jeshi hilo liko mstari wa mbele 
kupambana na suala hilo ku-
hakikisha linatokomezwa katika 
maeneo mbalimbali. 

Kutokana na hilo aliwataka 
wananchi kushirikiana na Jeshi 
la Polisi kwa kutoa taarifa juu 
ya kupambana na ukatili hapa 
nchini.

  “Vitendo vya ubakaji na 
ulawiti ndiyo vinaongoza kwa 
Mkoa wa Dodoma na ukatili dhi-
di ya watoto,” alifafanua.

H’shauri zanufaika programu kukabili mabadiliko tabianchi
Na Paul Mabeja,DODOMA

H
ALMASHAURI tatu 
za Mkoa wa Dodoma 
zimeanza kunufaika 
na utekelezaji wa pro-

gramu ya Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuendeleza Mitaji 
kwa ajili ya Maendeleo (UNCDF) 
kupitia mfumo wa kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Akizungumza jijini hapo 
wakati wa kikao kazi cha kutam-
bulisha programu hiyo Mkuru-
genzi wa Mazingira, Dk. Andrew 
Komba, alisema awamu ya 
kwanza ya programu hiyo in-
atekelezwa katika halmashauri 
tatu ambazo ni Chamwino, Kon-

doa na Mpwapwa.
“Utekelezaji wa programu hii 

itaongezea jamii mtaji katika 
kupambana na mabadiliko ya 
tabianchi ambayo yana athari 
kubwa katika maisha yao ya kila 
siku,” alisema. 

Dk. Komba ambaye alimwak-
ilisha Naibu Katibu Mkuu Ofisi 
ya Makamu   wa Rais (Mazin-
gira), Dk. Switbert Mkama, 
alisema baada     ya kupata ma-
tokeo tarajiwa      itaendelea    na 
kufikia kati ya halmashauri    10 
hadi 15 katika awamu     wa pili 
ya programu.

Kuhusu kikao kazi hicho, Dk. 
Komba alisema ni fursa kwa 
washiriki kuweza kupitia taarifa 
mbalimbali za kimazingira ziki-

wamo biashara ya kaboni am-
bayo tayari serikali imeandaa 
mwongozo na kanuni zake.

Alisema kikao hicho pia kita-
wapa fursa ya kujadili kuhusu 
mchango wa kitaifa wa kukabili-
ana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi, tathmini ya athari ya 
mazingira kimkakati.

“Huu ni mwendelezo wa jiti-
hada za kitaifa za kushughu-
likia athari za mabadiliko ya 
tabianchi na kulinda uharibifu 
wa mazingira unaotokana na 
shughuli za binadamu hususani 
katika serikali ya mitaa, vijiji na 
vitongoji,”alisema.

Aidha, Dk. Komba alisema 
nchi 24 duniani zinatekeleza 
programu hiyo huku Tanzania 

ikiwa mojawapo na hukutani-
sha mawaziri wa kisekta wa-
naounda bodi inayokutana kila 
mwaka kujadili namna ya ku-
wezesha jamii kukabili athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

“Serikali inaamini programu 
hii italeta tija iwapo itakuwa 
na ufanisi kwa sababu ni mion-
goni mwa        programu zina-
zotambua dhana ya kuona 
fedha za mabadiliko ya tabi-
anchi zinamfikia mlengwa 
moja kwa moja kwa maana kijiji 
husika,”alisema.

Kikao hicho cha siku mbili 
kilihusisha  washiriki kutoka 
katika wizara      mbalimbali 
ambazo zinashughulikia   pro-
gramu hiyo.

Ofisa Afya Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma, Mary Semngindo (kulia), akimpatia chanjo mtoto Yohana Baraka aliyezaliwa 
hospitalini hapo usiku wa kuamkia Krismasi jana. Aliyempakata mtoto ni mama wa mtoto, Abigael Muhuya mkazi wa Chang’ombe jijini 
Dodoma. Kushoto ni Ofisa Muuguzi, Furaha Mbwilo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WIZARA  ya Afya Zanzibar 
imepokea vifaa mbalimbali iki-
wamo vifaa tiba vyenye thamani 
ya Sh. milioni 35 kutoka kwa 
Taasisi ya Noah and Good Peo-
ple kwa ajili kusaidia utoaji wa 
huduma za afya kwa jamii.

Akizungumza jana wakati 
wa kupokea vifaa hivyo, Katibu 
Mkuu wa wizara hiyo, Fatma 
Mrisho, aliishukuru taasisi hiyo 
kwa kuunga jitihada za serikali 
katika kutoa huduma bora za 

afya kwa wananchi.
Makabidhiano ya vifaa hivyo 

yalifanyika katika Hospitali ya 
Kidimni iliyoko Wilaya ya Kati 
Unguja ambapo taasisi hiyo ina-
saidia kupata taarifa sahihi za 
magonjwa kutokana na kutumia 
teknolojia ya kisasa katika kuhi-
fadhi taarifa mbalimbali.

Katibu mkuu huyo alimtaka 
Mganga Mkuu wa Hospitali hiyo 
kuomba dawa kwa wakati ku-
tokana na uhitaji na ongezeko 
la wagonjwa wanaofika kituoni 
hapo.

Mkurugenzi wa Kinga na 

Elimu  Afya, Dk. Salim Slim, 
alisema taasisi hiyo imejenga 
hospitali ambayo   inawasaidia 
wananchi wa Wilaya ya Kati 
kupata huduma za afya jambo 
ambalo limeweza   kupunguza 
mrundikano wa wagonjwa  ka-
tika vituo vingine.

Alisema kupatikana kwa vifaa 
hivyo kutasaidia uboreshaji wa 
huduma za uchunguzi  hasa za 
mama na mtoto  na kupunguza 
vifo.

Hivyo aliitaka jamii kuwekeza 
zaidi katika afya kwa kujenga 
tabia ya kupima mara kwa mara, 

ili kujua na kujikinga na mara-
dhi yanayopoteza nguvu kazi ya 
taifa na kuipa gharama kubwa 
serikali katika kutibu.

Mwendeshaji wa taasisi hiyo, 
Noah Park, alisema wanaende-
lea kushirikiana na serikali kui-
saidia jamii  hasa kwa wananchi 
maskini katika sekta mbalim-
bali ikiwamo ya afya ili kumudu 
gharama za matibabu.

Daktari Mkuu wa Hospitali ya 
Kidimni, Rajab Haji Rajab, alise-
ma vifaa hivyo vitasaidia uchun-
guzi kwa wajawazito na vitara-
hisha utoaji wa huduma.

Wizara ya Afya yapokea vifaa tiba vya mil.35/-

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali, Lela Muhamed Mussa, 
amepiga marufuku kwa maofisa 
wa Baraza la Mitihani Zanzibar 
kupeleka mitihani ya taifa ku-
sahishwa katika vituo vya shule 
binafsi.

Alitoa onyo hilo jana visiwani 
Zanzibar alipokutana na wa-
tendaji wa Baraza la Mitihani la 
Zanzibar kwa ajili ya kubadilis-
hana na kujenga mikakati ya ku-
leta ufanisi katika kazi zao.

Alisema Serikali ya Zanzibar 
imejipanga kuimarisha Baraza 
la Mitihani la Taifa na kuwa 
chombo kinachojitegemea ka-
tika kufanya shughuli zake za 
kusimamia majukumu ya elimu.

Alisema katika kusimamia 
majukumu yake suala la uadilifu 
linahitajika kwa kiwango kikub-
wa kuanzia kwa watendaji wake 
kujipima majukumu yao.

Mussa alisema katika mi-
aka ya nyuma kumejitokeza 
matukio ambayo kwa kiasi 
kikubwa yamepoteza sifa na 
ubora wa Baraza la Mitihani ku-
fuatia kuvuja kwa mitihani inay-
otayarishwa na taaasisi hiyo.

Alisema ni kinyume na 
maadili kwa Baraza la Mitihani 
la Taifa, mitihani ya taifa inasa-
hihishwa katika vituo vya shule 
binafsi wakati  zipo shule nyingi 
zinazomilikiwa na wizara zikiwa 
na nafasi ya kutosha.

‘’Kuanzia sasa napiga maru-
fuku mara moja watendaji 
wa Baraza la Mitihani la Taifa 
kupeleka mitihani ya serikali 
kusahihishwa katika vituo vya 
shule binafsi...hili silikubali na 
katika kipindi cha uongozi wan-
gu halitakuwapo kwa sababu ni 
kinyume na sheria za wizara,’’ 
alisema.

Mkurugenzi wa Baraza la 
Mitihani la Taifa Zanzibar, Oth-
man Omar Othman, alisema 
kwa sasa wapo katika hatua za 
mwisho za utayarishaji wa mi-
fumo ya mitihani ambayo lengo 
lake utaweka bayana utaratibu 
mzima wa matayarisho yake 
hadi katika usahihishaji.

Aidha, alisema wapo katika 
mchakato wa marekebisho ya 
sheria za mitihani ya taifa katika 
utayarishaji wake kwa lengo la 
kuleta ufanisi bora.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Khamis Abdalla, aliwataka wa-
tendaji wa Baraza la Mitihani la 
Taifa kujitathmini zaidi katika 
utekelezaji wa majukumu yao 
ambayo kwa kawaida yanaon-
gozwa na uadilifu.

Waziri 
apiga ‘stop’ 
mitihani
taifa 
kusahishiwa 
shule binafsi

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman Abdallah (kulia), akiwa na Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Lela Muhamed 
Mussa, katika mahafali ya nane ya Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Karume Mbweni Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ kuisapoti Taasisi ya Karume kuzalisha wataalamu
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
imesema itaendelea 
kuiimarisha Taasisi 
ya Karume Sayansi na 

Teknolojia (KIST) ili izidi ku-
zalisha wataalamu watakaoen-
deleza ukuaji wa sayansi na 
teknolojia nchini.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, aliyasema hayo juzi 
katika hotuba yake iliyosomwa 
na Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman 
Abdulla,   katika mahafali ya 
nane ya Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia ya Karume Mbweni 
Zanzibar.

Alisema serikali inatambua 
na kuthamini mchango mkub-
wa unaotolewa na taasisi hiyo 
katika kufanikisha ukuaji wa 
teknolojia Zanzibar kwa kutoa 

wataalamu wengi ambao wa-
mechangia kwa kiasi kikubwa 
maendeleo ya Zanzibar.

Rais Dk. Mwinyi alisema 
serikali imeandaa mipango 
madhubuti ya miradi ambayo 
itafanywa katika taasisi hiyo 
ikiwamo ujenzi wa majengo 
ya madarasa na makazi ya wa-
nafunzi.

Aidha, alisema serikali imed-
hamiria kuzipa kipaumbele 
taasisi za elimu katika kuziwez-
esha kutokana na mchango 
mkubwa na muhimu hasa ku-
zalisha wataalamu wa fani za 
uhandisi jambo ambalo ni msin-
gi wa maendeleo ya sayansi na 
teknolojia.

Alisema kuna mradi wa (SE-
BET) uliolenga kuwasaidia vi-
jana katika kuwapa ujuzi utaka-
oendana na soko la ajira katika 
uchumi wa buluu mradi am-
bao utaimarisha na kuanzisha 

mafunzo ya ngazi tofauti.
“Mradi huu utaimarisha na 

kuanzisha mafunzo katika ngazi 
ya astashahada na stashahada 
zifuatazo; uhandisi wa vyombo 
vya baharini, uhandisi wa vi-
poza hewa, usarifu wa mazao 
ya bahari, matunda na mboga,” 
alisema.

Aidha, alitumia fursa hiyo 
kuwashukuru wahisani mbal-
imbali waliosaidia Taasisi ya 
Karume tangu ilipoanzishwa 
kwa kuiwezesha kupata maen-
deleo ya kitaaluma ikiwamo 
Shirika         la        Umoja wa 
Mataifa linaloshughulikia 
Elimu, Sayansi na        Teknolojia 
(UNESCO) ambao wamefadhili 
kuanzisha mafunzo ya fani zina-
zohusisha usarifu wa mazao ya 
baharini, usarifu wa matunda 
na mboga.

Waziri wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali, Lela Muhamed Mussa, 

alieleza kuwa Taasisi ya Karume 
Sayansi na Teknolojia inakwen-
da sambamba na kasi ya serikali 
kwa kuwa wabunifu kwa kuan-
zisha fani mbalimbali zikiwamo 
za kukuza uchumi wa buluu.

Aidha, aliitaka taasisi hiyo 
kuanzisha fani za kuwafunza 
walimu watakaofundisha fani 
za uhandisi ili kurahisisha ku-
pata wakufunzi watakaosaidia 
kufundisha katika taasisi hiyo.

Mkuu wa Taasisi ya Sayansi 
na Teknolojia ya Karume, Dk. 
Mahmoud Abdulwahab Alawi, 
alisema taasisi hiyo imefanikiwa 
kuanzisha fani za uchumi wa 
buluu ili kuunga mkono seri-
kali katika kukuza uchumi wake 
kupitia sekta hiyo.

Pia alisema taasisi hiyo im-
efanikiwa kuanzisha kituo cha 
ujasiriamali kwa lengo la kusaid-
ia vijana kujikwamua kiuchumi 
kwa kujiajiri na kuajiriwa.
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Na Halima Ikunji, TABORA 

KAIMU Mkuu wa Wilaya ya 
Tabora, Paul Chacha, ameuagi-
za uongozi wa Kampuni ya Yapi 
Merkezi kuwaondoa maofisa 
wao tisa wa vitengo vya ajira, 
usaili na afya wanaotuhumiwa 
kuomba rushwa kwa watu wa-
naomba kazi katika kampuni 
hiyo.

Kampuni hiyo kwa sasa ina-
jenga Reli ya Kisasa (SGR) ku-
toka Makutopora mkoani Do-
doma hadi Tabora.

Alitoa agizo hilo mwishoni 
mwa wiki katika kikao cha 
pamoja kilichowakutanisha 
viongozi wa kampuni hiyo na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 

Wilaya ya Tabora Mjini.
Alisema Serikali ya Wilaya 

na Mkoa wa Tabora haitaweza 
kuwavumilia watumishi hao 
wanaomba rushwa kwa Wa-
tanzania wanaomba ajira kwe-
nye mradi huo mkubwa un-
aotekelezwa mkoani humo.  

Alisema wamepokea malala-
miko mengi toka kwa Watan-
zania kwamba wamekuwa 
wakiombwa rushwa kati ya Sh. 
250,000 hadi Sh. 300,000 ndi-
po waweze kupata ajira ndani 
ya kampuni hiyo.

Aidha, aliwataka vijana na 
wananchi wanaofika kupata 
ajira katika kampuni hiyo wa-
toe taarifa kwa serikali pindi 
atakapotokea mtu kuwaomba 

rushwa.
Alieleza kuwapo kwa watu 

tisa ambao ni Watanzania wal-
iokuwa wakijihusisha na uom-
baji wa rushwa na upokeaji 
tayari wamesimamishwa kazi 
na uchunguzi unaendelea. 

Pamoja na mambo mengine 
katika kikao hicho serikali im-
eishauri kampuni hiyo kuweka 
rangi kwenye mafuta yao wa-
nayoagiza ili inapotokea huju-
ma iweze kubainika.

Hatua hiyo inafuatia Jeshi la 
Polisi Tabora kukamata mafuta 
dumu 64 za lita 20 pamoja na 
watuhumiwa tisa akiwamo 
dereva wa kampuni hiyo aki-
husishwa na wizi huo ambao 
wanasubiri kufikishwa ma-

hakamani. 
Meneja Mradi kutoka Kam-

puni ya Yapi Merkezi, Gokhan 
Ginar,  alisema kuwa wapo 
tayari kumfukuza kazi mtu yoy-
ote atakayebainika kuhusika 
na tuhuma     za rushwa katika 
ajira.

Naye Mhandisi Ayubu Mdachi 
ambaye ni Meneja wa Mradi wa 
Ujenzi wa SGR kutoka Shirika 
la Reli Tanzania (TRC) alisema 
hadi   sasa ujenzi wa reli hiyo 
umefikia  asilimia 3.08 katika  
kipindi cha nusu mwezi. 

Aliongeza kuwa hadi sasa 
watu walioajiriwa ni 2,993 kati 
ya watu 7,000 ambao wanatara-
jiwa kupata ajira katika vitengo 
mbalimbali.

Maofisa kampuni inayojenga SGR matatani tuhumu rushwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Halmashauri ya 
Msalala mkoani Shinyanga, wameku-
wa wagumu kutoa taarifa za vitendo 
vya ukatili wa kijinsia wanavyofanyi-
wa wanawake na watoto katika vyom-
bo vya sheria kwa kuogopa kurogwa.

Hali hiyo imeelezwa kusababisha 
kesi hizo kutatuliwa katika ngazi ya 
jamii kinyemela.

Hayo yalibainishwa jana na Laurent 
Thomas mkazi wa Kata ya Shilela, 
wakati wa mjadala wa ushiriki wa wa-
naume na vijana katika kupambana 
na ukatili wa kijinsia ndani ya jamii, 
uliondaliwa na Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP) kwa ufadhili wa 
KOICA.

Alisema watoto wenye umri mdogo 
hususani wa kike wamekuwa waki-
fanyiwa vitendo hivyo kwa wingi 
huku wazazi wakiogopa kufichua 
uovu huo kwa kutoa taarifa katika 
Jeshi la Polisi au Ofisi ya Mtendaji wa 
Kata kwa kuogopa kufanyiwa vitendo 
vya kishirikina na watuhumiwa hao.

“Wanaofanya vitendo vya kika-
tili kwa watoto wetu ni watu wetu 
wa karibu na tunaowaamini, sasa 
wazazi wanashindwa kutoa taarifa 
katika vyombo vya sheria kwa kuo-
gopa kuvunja undugu au kurogwa na 
wahusika hii inafanya matukio kuen-
delea kuongezeka kila siku,”alisema 
Thomas.

Naye Patrick Mihayo alisema baa-
dhi yao wamekuwa mstari wa mbele 
katika kusimamia ndoa za utotoni na 
kwamba hali hiyo imekuwa ikifanyika 
kutokana na mkanganyiko wa She-
ria ya Mtoto ya mwaka 1977 na 2019 
kuwa mtoto anayetakiwa kuolewa 
anatakiwa kuwa na umri gani.

Aidha, alisema ndoa hizo zimeku-
wa zikifanyika katika maeneo ya viji-
jini kwa kiwango kikubwa kutokana 
na hali ya ugumu wa maisha iliyoko 
katika baadhi ya familia na zimeku-
wa hazidumu kwa muda mfupi kwa 
kuwa bado watoto hawajapevuka 
na hawafahamu namna ya kumlea 
mume.

Mwakilishi wa Jeshi la Polisi kutoka 
Kituo cha Polisi Bugarama Msalala, 
Sajenti Mbwana, alisema licha ya viti-
sho hivyo wazazi wengine huwazuia 
watoto wao kwenda shuleni hasa kip-
indi cha mitihani ya kuhitimu elimu 
ya msingi na sekondari jambo ambalo 
ni kinyume na sheria.

Alisema wanafanya hivyo ili watoto 
wasiweza kusoma hali ambayo itaku-
wa rahisi inapofika miezi mitatu bila 
ya kuonekana shule kufukuzwa shule 
kwa sababu ya utoro na kupata muda 
wa kumwozesha bila kipingamizi.

Ofisa Mradi wa TGNP, Jackson Ma-
langalila, alisema ni kosa kisheria 
kumwozesha mtoto ambaye hajafiki-
sha miaka 18 na mtu ukibainika uta-
chukuliwa hatua kali ikiwamo kufik-
ishwa mahakamani.

Imani za 
kishirikina 
zakwamisha 
kutokomeza 
matukio ukatili

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, mkoani Shinyanga, Festo Kiswaga, akiendesha trekta lililotolewa na Benki ya NBC kwa mkuli-
ma Hamisi Majogoro kutoka Halmashauri ya Ushetu (hayupo pichani), lenye thamani ya Sh. milioni 53 jana. PICHA: SHABAN 
NJIA

Wananchi wapewa miche kudhibiti athari za mazingira
Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

W
ANANCHI wa 
Pandagichiza na 
Mwalukwa wilay-
ani Shinyanga 

wamepewe miche ya miti kwa 
ajili ya kupanda kwenye mae-
neo yao ili kukabiliana na ma-
badiliko ya tabia nchi na athari 
za mazingira.

Hatua hiyo ilifikiwa na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyan-
ga kwa kushirikiana na Shirika 
la Organisation of People Em-

powenment (OPE).
Akieleza jitihada wanazozi-

fanya katika kukabiliana na 
athari za kimazingira, Ofisa 
Miradi kutoka OPE, Mpuya 
alisema shirika hilo limeanzi-
sha kampeni ya kupanda miti 
wilayani humo, sambamba na 
kuotesha kitalu cha miche am-
bayo inatolewa bure kwa wa-
nanchi ili kukabiliana na mab-
adiliko ya tabia ya nchi.

“Kabla ya kuigawa miche 
kwa wananchi, hua tunawapa-
tia kwanza elimu ya upandaji, 
kuitunza na faida ya miti na 

katika kata hizi mbili ambazo 
ni za mfano Pandagichiza na 
Mwalukwa tumeshawapatia 
wananchi miche 75,650,” alise-
ma Mpuya.

Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Shinyanga, Boniphace Chambi, 
alilipongeza shirika hilo kwa 
hatua hiyo akisema ni sehemu 
ya kuunga mkono juhudi za 
serikali za kuhamasisha wa-
nanchi kupanda miti kwa wingi.

Aidha, aliwasihi wananchi 
kupanda miti kwenye maeneo 
yao ya mipaka, hali ambayo 
itasaidia kutatua migogoro ya 

ardhi.
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Shinyan-
ga, Edward Maduhu, alisema 
halmashauri hiyo imepanga 
kupanda miti milioni 1.5 kwa 
mwaka mzima.

Baadhi ya wananchi ambao 
wamepewa miche walilishuku-
ru shirika hilo na kueleza kuwa 
wananchi wa maeneo ya vijijini 
wengi wao hawana elimu juu 
ya faida ya miti na ndiyo maana 
wamekuwa wakiikata ovyo na 
wengine kuchoma mikaa bila 
ya kujua madhara yake.



25

HABARI KIMATAIFA

Jumatatu Desemba 26, 2022

Marufuku 
yatolewa 
wanawake 
kufanya kazi 
mashirika ya 
kiraia
KABUL, Afghanistan

TALBAN imepiga marufuku wa-
nawake kufanya kazi katika mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali (NGOs), agizo 
lililolaaniwa na Umoja wa Mataifa 
(UN), ikisema kuwa hatua hiyo inaki-
uka haki za kimsingi.

Ilielezwa kuwa watawala hao wa 
Kiislamu walihalalisha hatua hiyo 
kwa kusema wafanyakazi wa kike wa 
NGOs wamevunja kanuni za mavazi 
kwa kutovaa hijabu.

Aidha, ilibainishwa kuwa amri hiyo 
ilijiri siku chache baada ya wanafunzi 
wa kike kupigwa marufuku kutoka 
vyuo vikuu. Wafanyakazi wa kike wa 
NGOs wa Afghanistan wanaofanya 
kazi kama wachumaji wakuu katika 
kaya zao waliiambia BBC juu ya 
woga wao na kutokuwa na uwezo.

Mmoja wa wakazi hao ambaye jina 
lake lilihifadhiwa, alihoji kwamba 
ikiwa hawezi kwenda kwenye kazi 
yake, ni nani anayeweza kutenge-
meza familia yake.

Mwanamke wwingine alitilia shaka 
maadili hayo ya Taliban, akisema 
sasa atapata shida kulipa bili zake na 
kulisha watoto wake. Huku wengine 
wakidai kuwa ulimwengu unawataza-
ma na haufanyi chochote.

Kwa mujibu wa taarifa ya BBC, ili-
yochapishwa jana agizo hilo lilitole-
wa na Wizara ya Uchumi kwa NGOs 
za kitaifa na kimataifa, huku ikitishia 
kufuta leseni ya shirika lolote ambalo 
halikufuata maelekezo hayo.

Hatua hiyo imezusha hasira za 
kimataifa, huku Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Marekani, Antony Blinken, 
akisema ana wasiwasi mkubwa, 
akiongeza kuwa hali hiyo itavuruga 
usaidizi muhimu na wa kuokoa mai-
sha kwa mamilioni.

“Wanawake ni muhimu katika 
shughuli za kibinadamu duniani kote. 
Uamuzi huu unaweza kuwa mbaya 
kwa watu wa Afghanistan,” alisema 
Blinken. BBC

Papa: Wakumbukeni wanyonge na maskini
VATICAN 

PAPA Francis amesema vita na 
machafuko mengine yanayoen-
delea katika baadhi ya maeneo 
duniani ni kutokana na uchoyo 
na tamaa ya madaraka, na hayo 
yamesababisha wengine ku-
waangamiza majirani zao.

Aliyasema hayo usiku wa 
kuamkia jana wakati akishere-
hekea Krismasi ya 10 ya upapa 
wake, katika Kanisa la St Peter’s 
jijini Vatican ambalo waumini 
takribani 7,000 walishiriki, huku 
maongezi yake yakionekana ku-
lenga vita vya Ukraine.

Papa Francis alisema vita na 
machafuko mengine hutokana 
na uroho na tamaa ya madaraka.

Papa Francis akihutubia katika misa ya mkesha wa Krismasi jana jijini Vatican. PICHA: DW

KHARTOUM, Sudan

MAPIGANO ya kikabila huko 
Darfur yamesababisha vifo 
vya takriban watu saba katika 
eneo hilo la magharibi mwa 
Sudan lililoharibiwa na vita, 
shirika rasmi la Suna liliripoti 
Jumamosi.

Hayo yalibainishwa mwis-
honi mwa wiki iliyopita na 
Shirika la Suna, na kuongeza 
kuwa mapigano baina ya 
makabila yalizuka Desemba 
21, mwaka huu, katika ki-
tongoji karibu na Nyala, mji 
mkuu wa jimbo la Darfur 

Kusini.
Shirika hilo lilisema wa-

naume waliopanda nga-
mia na pikipiki walianzisha 
mashambulizi katika kijiji 
cha Amouri, na kwamba cha 
mwisho kilichomwa moto na 
kusababisha watu kuuawa.

Shirika la serikali la Sudan 
lilisema tangu wakati huo, 
mtu mwingine aliuawa na 
mzozo huo umeenea katika 
vijiji jirani, ambavyo vingi 
vimeteketezwa kwa kiasi na 
biashara zao kuporwa.

Chanzo cha matibabu 
kimethibitisha kwa shirika 

la habari la AFP kuwasili 
kwa watu 20 waliojeruhiwa 
kwa risasi katika hospitali ya 
Nyala.

Wataalamu wanasema, 
tangu mapinduzi ya mkuu 
wa jeshi Jenerali Abdel Fat-
tah al-Burhane Oktoba 2021, 
migogoro ya kikabila imeli-
puka kutokana na ombwe la 
usalama lililotokana na map-
induzi hayo.

UN ilisema vita vya 2003 
huko Darfur kati ya utawala 
wa Waarabu wengi wa Omar 
al-Bashir na waasi kutoka 
makabila madogo wanao-

laani ubaguzi vilisababisha 
vifo vya watu 300,000 na 
milioni 2.5 kuyahama makazi 
yao, hasa katika miaka ya 
kwanza ya vita.

Bashir, ambaye sasa yuko 
gerezani, alitimuliwa mwaka 
2019 kwa shinikizo kutoka 
mitaani na jeshi.

Darfur inasalia kutikiswa 
mara kwa mara na ghasia, 
hasa kati ya makabila hasimu. 
Machafuko ambayo husaba-
bishwa, miongoni mwa mam-
bo mengine, na migogoro ya 
kimaeneo na ugumu wa ku-
pata maji. RFI

Saba wauawa makabiliano ya kikabila 

“Kama 
ilivyo 
kawaida, 
waathiri-
wa wa 
uchoyo 
huu wa 
kibin-
adamu ni 
wanyonge 
wasioji-
weza na 
walioko 
hatarini.

Hii ilikuwa mara ya kwanza 
katika miaka miwili tangu 
janga la COVID kuanza, kwa 
umati mkubwa wa waumini 
kuhudhuria misa hiyo ya 
mkesha wa Krismasi mjini 
Rome, huku hotuba yake iki-
jikita katika mada ya uchoyo 
na matumizi katika viwango 
tofauti tofauti.

Pia aliwataka waumini 
kutafakari zaidi kuhusu 
matumizi makubwa ambayo 
hushuhudiwa kwenye shere-
he za  Krismasi. Na badala 
yake wabaini maana halisi ya 
Krismasi ili wawakumbuke 
wale wanaoteseka kutokana 
na vita na umaskini.

“Wanaume na wanawake 

katika ulimwengu wetu, 
katika njaa yao ya kutaka 
utajiri na madaraka, wa-
nawaangamiza hata majirani, 
kaka na dada zao, ni vita ving-
api tumeona! Na katika mae-
neo mangapi, hata leo ‘jana’ 
je, utu na uhuru wa binada-
mu zinadharauliwa,” alihoji.

Inaelezwa kuwa tangu Rus-
sia ilipoivamia Ukraine Feb-
ruari 24, mwaka huu, Papa 
Francis amevikemea vita 
hivyo karibu katika kila hafla 
yake ya hadharani, angalau 
mara mbili kila wiki, huku ak-
ilaani kile anachokiita kuwa 
ukatili na uchokozi usiokuwa 
na msingi.

Hata hivyo katika hotuba 

yake ya usiku wa kuamkia 
jana, Papa Francis hakuitaja 
Ukraine.

“Kama ilivyo kawaida, 
waathiriwa wa uchoyo huu 
wa kibinadamu ni wanyonge 
wasiojiweza na walioko ha-
tarini,” alisema huku akishu-
tumu ulimwengu uliojaa 
tamaa ya fedha, madaraka na 
anasa.

“Zaidi ya yote, ninawafikiri 
watoto ambao wameuliwa 
kutokana na vita, umaskini 
na dhuluma,” akiwataja pia 
watoto ambao hawajazaliwa, 
watu maskini na watoto wali-
osahaulika.

Akilinganisha hali ya Yesu 
Kristo aliyezaliwa horini 

mwa ng’ombe na umaskini 
wa leo, Papa alisema “Horini 
penye hali ngumu na kukatal-
iwa Mungu alijitokeza mwe-
nyewe. Anakuja hapo kwa 
sababu tunaweza kuona shi-
da ya ubinadamu wetu. Hali 
hiyo ya kutokujali na ukosefu 
wa usawa unasababishwa na 
uchoyo wa kumiliki vitu na 
kuvitumia.

Aidha, mapema mwezi 
huu, Papa Francis aliwahimi-
za watu kupunguza matumizi 
yao kwenye sherehe za Kris-
masi na zawadi. Badala yake 
watume fedha watakazobaki 
nazo kwa Waukraine ili kuwa-
saidia wakati huu wa majira 
ya baridi kali. DW
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HABARI PICHA
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Askofu Mkuu wa Kanisa la Azania Front, Alex Malasusa (kushoto), akisal-
imiana na mmoja wa waumini wa kanisa hilo, Zekeho Mapunda, baada
ya kumalizika kwa Ibada ya Sikukuu ya Krismasi iliyofanyika kanisani 
hapo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la KKKT Usharika wa Muheza, mkoani  Tanga, John Ndimbo, akiwatakia mkono wa heri ya Krismasi waumini wa kanisa hilo jana 
katika ibada ya Krismasi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mkazi wa Kijiji cha Genge Stesheni wilayani Muheza mkoani Tanga ali-
yefahamika kwa jina la Mama Kijazi, jana akiandaa chakula kwa ajili ya 
sikukuu ya Krismasi. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Waumini wa Kanisa la St Alban, wakiwa katika Ibada ya Sikukuu ya Krismasi jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Askofu Mkuu wa Kanisa la The Free Pentecostal Church of Tanzania (FPCT}, Stivie Mu-
lenga, akiwabariki waumini wa kanisa hilo jijini Tanga jana baada ya kumalizika kwa 
ibada ya Sikukuu ya Krismasi. PICHA: OSCAR ASSENGA
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BURUDANI

Asha Baraka 
awajia juu 
wanaomtongoza 
DM
Na Mwandishi Wetu

MMILIKI wa Bendi ya African Stars 
‘Twanga Pepeta’, amefichua kuwa kuna 
baadhi ya wanaume kazi yao ni kukaa 
kwenye simu kutwa nzima na kuton-
goza wanawake kwenye DM.

Akasema kuna baadhi ya wanaume 
hasa vijana wamekuwa hawana shu-
ghuli nyingine, kazi yao kuingia kwe-
nye DM na kujaribu bahati yao kwa 
kutongoza wanawake.

“Ningekuwa kiongozi mkubwa siku 
moja au mbili ningewanyoosha, ninge-
wazimia data siku nzima ili watu wa-
fanye kazi waache umbea na mambo 
mengine yasiyo na maana wanawake 
wakapike, waache kuunguza mboga, 
kuna wanaume nao hawafanyi shughuli 
yoyote kazi ni simu, simu na wao. 

“Mwanaume mmoja utakuta ana-
tongoza wanawake hata 50 DM, yaani 
kakaa tu kazi yake ndiyo hiyo, hajui 
huyu ni mama yake mzazi, ana umri 
gani, yaani kazi ni kutafuta bahati, 
watu hawafanyi kazi wanatafuta ba-
hati. Si tunaona, jamani mtuache wen-
gine watu wazima sisi, tuna watoto na 
wajukuu, kwani siku hizi hata hizo data 
siwashi mara kwa mara, sisomi ujumbe 
fanyeni kazi vijana acheni mambo 
hayo,” alionya.

Na Mwandishi Wetu

MREMBO Sofi aliyecheza 
kama ‘video queen’ kwe-
nye ngoma ya msanii Har-
monize iitwayo ‘Amelowa’, 
amesema atamtangaza 
rasmi mpenzi wake mpya 
2023, huku akikanusha 
kuwa yeye ndiye sababu 
ya penzi na msanii huyo 
na Kajala kuvunjika.

Sofi amesema mashabiki 
wa muziki wakae tayari 
kuona mahusiano yake 
kama atakuwa Harmonize 
au mwingine basi wata-
jua baada ya mwezi huu 
kumalizika.

“Siku ikifika kujua 
mahusiano yangu mtajua 
kama Harmonize kama 
ni mwingine, subirini 

mwaka uishe na hiyo 
kuniambia kuwa mimi 
nimesababisha uhusiano 
uvunjike waelewe mimi ni 
msichana, siyo kila wana-
chokiona ni rahisi hivyo, 
waache kuunganisha 
vitu, mimi niko bize nina 
mambo yangu kwa hiyo 
waniache,” alisema.

Akasema licha ya 
kwamba kuna watu wan-
amzushia kutoka na msa-
nii huyo, lakini wajiulize 
kwani ana ubaya gani?

“Siyo kweli lakini mimi 
nina ubaya gani? Mimi 
namshauri tu Harmonize 
atafute mrembo mkali 
kama mimi, tupo, majimbo 
yako wazi kaka yangu 
usiogope, “ alisema msanii 
huyo.

Sofi amtega Harmonize

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Bongo Fleva 
na mwigizaji, Shilole, 
amewataka wanawake 
wenzake kuwaheshimu 
waume zao akisema 
hilo ndilo linalodumi-
sha upendo na kusaba-
bisha waishi kwa muda 

mrefu.
Alisema kuwa mwan-

amke hata kama uwe na 
pesa nyingi, lakini kama huna 

heshima kwa mume wako ni 
kazi bure tu.

“Mimi hata kama nataka 
mume wangu aniletee kitu 
kiko karibu natanguliza neno 
samahani. Neno samahani li-
nabeba kila kitu. Mwenzangu 
anafurahi kwa sababu anao-
na namwonyesha upendo 
sana. Namwambia tu mume 
wangu samahani, anainuka 
anakuja namwambia nataka 
hiki, analeta. 

“Ni hivi lazima 
umuheshimu mume haijalishi 

awe mdogo au mkubwa, kitu 
kikubwa ambacho wanaume 
wanahitaji kutoka kwa wake 
zao ni heshima, mwanamke 
hata kama uwe na pesa kiasi 
gani kama huna heshima ni 
changamoto tu,” alisema msa-
nii huyo ambaye ameolewa na 
mumewe aitwaye Rommy.

SHILOLE SHILOLE 
AGEUKIA AGEUKIA 

WANAWAKEWANAWAKE
KUHESHIMU KUHESHIMU 

WAUME ZAOWAUME ZAO



Opa wa 
Simba 
Queens 
kinara

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Simba ikishuka 
Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini Mwanza leo kucheza 
dhidi ya KMC kwenye mechi 

ya Ligi Kuu Tanzania Bara raundi ya 18, 
mchezaji mpya wa miamba hiyo ya Ka-
riakoo, aliyetambulishwa juzi akitokea 
Geita Gold, amewaahidi wanachama na 
mashabiki wa timu hiyo kuwa atacheza 
na kujituma kuliko hata alipokuwa ak-
ichezea timu zingine kwa sababu ame-
jiunga na klabu ambao inapendwa na 
familia yake.

Akizungumza kwa mara ya
 kwanza jijini Mwanza baada
 ya kutua kwa ajili ya kujiun-
ga na wenzake, Saido amese-

ma amepata bahati kubwa 
kujiunga na Simba kwa saba-

bu familia yake, baba yake 
mzazi, mtoto wake mkubwa 

na mkewe, wote ni mashabiki 
wa kutupwa wa Simba na 

walimpigia simu baada ya ku-
tambulishwa rasmi.

“Kwingine kote nilikopita ilikuwa ni 
masuala ya kazi tu, lakini sasa imekwen-
da kwenye timu ambayo familia yangu 
inaipenda zaidi.

“Sisi kwetu ni mashabiki wa Simba, 
baba yangu hata kama alikuwa anavaa 

jezi za timu nyingine ni kwa sababu tu ya 
kumsapoti mtoto wake yuko kazini, yeye 
ni Simba tangu mimi niko mdogo nakuta 
yeye ni mnyama, mtoto wangu mkub-
wa ni mpenzi wa kutupwa na klabu hii 
baada ya kutangazwa tu, alinipigia simu 
yeye na mama yake, kwa sababu nimek-
wenda kwenye timu wanayoipenda.

“Yaani nimekwenda kwenye timu ya 
familia na kwa hiyo nitajitahidi kucheza 
kwa uwezo wangu wote kuliko hata ni-
likopita kwa sababu mafanikio yangu 
na furaha hayaendi kwa wanachama na 
mashabiki tu, bali hata familia yangu,” 
alisema Saido aliyesajiliwa kwa mkataba 
wa mwaka mmoja na nusu.

Kuhusu habari zinazosemwa kuwa 
amekuwa mchezaji asiye na nidhamu, 
alisema kuna watu wachache waliten-
geneza propaganda hizo kwa ajili ya 
kumchafua, lakini anashangaa kule 
kule ambako walisema hayo, walikuwa 
wakimpigia simu.

“Unajua kuna msemo nimeukuta hapa 
Tanzania, unasema ukitaka kumpiga 
mbwa, basi mpe jina baya, sitoliongelea 
hilo suala, haina haja na nimekaa kimya 
miezi sita, kama ningekuwa mtovu wa 
nidhamu nisingepigiwa simu na watu wa 
huko huko, mengine namuachia Mungu 
atanisafisha na wanajua, walitaka kuni-
haribia tu jina, kuna mambo mengi sana 
mabaya lakini nikiongea itaonekana lab-
da kwa sababu nimekuja huku.

Iweje nionekane mtovu wa nidhamu 

siku chache tu kabla ya mkataba wangu 
kumalizika?” Alisema mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Burundi huku akieleza 
kwamba alikuwa na ndoto ya kucheza 
timu moja na Clatous Chama.

Wakati huo huo, Simba ambayo ina-
shika nafasi ya pili kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa na pointi 
38, leo itakuwa ugenini dhidi ya KMC 
ambayo imeipeleka mechi hiyo jijini 
Mwanza.

Kwenye mechi ya mzunguko wa 
kwanza iliyochezwa Septemba 7, mwaka 
huu, timu hizo zilitoka sare ya mabao 
2-2 na baada ya hapo, ndipo Simba il-
ipomchukua kocha Juma Mgunda, hivyo 
itakuwa ni mara yake ya kwanza kucheza 
na timu hiyo.

Akizungumzia mechi hiyo, alisema 
maandalizi yote yamekamilika japoku-
wa hatokuwa na kinara wao wa mabao, 
Mosses Phiri.

“Maandalizi yamekamilika tuko tayari 
kupambana na KMC, hatutokuwa na 
Phiri alipata maumivu kwenye mechi 
dhidi ya Kagera Sugar, lakini niwatoe 
shaka Wanasimba kuwa anaendelea vi-
zuri, Simba ina wachezaji wengi na ndiyo 
maana alipotoka siku ile aliingia mwing-
ine,” alisema Mgunda.

Kuhusu Saido, Mgunda alisema kwa 
sasa ni mchezaji wa Simba amekuja kui-
tumikia, wamempokea vizuri na wana-
tambua ni mmoja wa wachezaji mahiri 
nchini.

SAIDO AWAAHIDI MAKUBWA
SIMBA IKIIVAA KMC KIRUMBA

HABARI MICHEZO
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Na Adam Fungamwango

STRAIKA tegemeo wa timu ya soka 
ya wanawake ya Simba (Simba 
Queens), Opa Clement, pamoja na 
mchezaji wa Fountain Gate Girls, 
Cynthia Musungu, wanaongoza 
kwa ufungaji wa mabao kwenye 
ligi hiyo kila mmoja akicheka na 
nyavu mara matatu mpaka sasa, 
ikiwa kwenye raundi ya tatu.

Wakati mchezaji huyo wa Simba 
Queens akiwa na idadi hiyo ya 
mabao, timu yake inakamata 
nafasi ya nne ikiwa na pointi nne 
na mabao sita ya kufunga, wakati 
Cynthia timu yake ikiongoza ligi 
na pointi zake tisa, ikicheza mechi 
zote tatu na kushinda.

Kwa mujibu wa takwimu za ligi 
hiyo ya wanawake, wachezaji hao 
wanafuatiwa na wenzao wa Simba 
Queens, Yanga Princes, Alliance 
Girls na JKT Queens wenye mabao 
mawili kila mmoja.

Wachezaji hao ni raia wawili wa 
kigeni, Mkongomani Pambani Ku-
zoya wa Simba Queens, Mnigeria 
Chioma Wogu wa Yanga Princess, 
pamoja na Watanzania wawili, 
Winfrida Charles wa Alliance 
Girls na Stumai Abdallah wa JKT 
Queens.

Wakati Fountain Gate Princess 
ikiongoza ligi, Alliance Girls ina-
shika nafasi ya pili ikiwa na pointi 
saba, JKT Queens ikiwa kwenye 
nafasi ya tatu ikilingana kila kitu 
na timu hiyo iliyoshika nafasi ya 
pili, zikiwa zimetofautishwa tu al-
fabeti, huku Simba Queens ikishika 
nafasi ya nne.

Yanga Princess inashika nafasi 
ya tano kwa kuwa na pointi nne 
kama Simba, lakini imezidiwa bao 
moja la kufunga, ikiwa na mabao 
matano, Baobab iko kwenye nafasi 
ya sita pia kwa pointi nne, lakini 
imefunga mabao matatu tu.

Timu ya Ceasiaa Queens ina 
pointi tatu kwenye nafasi ya saba, 
nafasi ya nane ikishikiliwa na 
Amani Queens, Mkwawa Queens 
nafasi ya tisa na The Tigers Queens 
inashika mkia, zote hizo zikiwa na 
pointi moja moja.

Baadhi ya wanachama wa Klabu ya Wajumbe wa Mungu Jogging, wakifanya mazoezi ya viungo chini ya mwalimu 
wao, Joseph Kisaka (kushoto), kwenye eneo la wazi la Kanisa la Waadventisha Wasabato Mbezi Luis, Dar es Salaam 
jana. MPIGAPICHA WETU

MAZOEZI KWANZA...

Na Saada Akida 

KAMISHNA wa Idara ya Michezo 
Visiwani Zanzibar, Ameir Mo-
hamed Makame, amesema wa-
metoa muongozo kwa promota 
wa Hassan Mwakinyo kusogeza 
pambano lake mbele alilotarajia 
kucheza visiwani humo, hadi wa-
takapomaliza mchakato wa usajili 
wa katiba na kupata viongozi wa 
muda.

Amesema badala ya pambano 
hilo kuchezwa Desema 30, mwaka 

huu, sasa litafanyika mwishoni 
mwa Januari, mwakani ikiwa ni 
baada ya kumaliza kwa mchakato 
huo wa uchaguzi.

Kauli hiyo imetolewa na kiongo-
zi huyo jana wakati akizungumza 
na Nipashe lililotaka kujua maan-
dalizi ya pambano hilo, ambalo 
Mwakinyo anatarajiwa kuvaana na 
bondia Mmarekani Peter Dodson 
katika Uwanja wa Mao Tse Tung, 
kuwania mkanda wa WBC Interna-
tional Super Welterweight.

Kamishna Ameir, alisema baada 

ya kuona maneno mengi katika 
mitandao ya kijamii, walifanya 
kikao na promota wa pambano 
hilo, Shomari Kimbau na kumtaka 
asogeze mbele pambano hilo hadi 
Januari.

Alisema Zanzibar wameruhusi-
wa kucheza ngumi, lakini wana-
takiwa kupata viongozi ambao 
watasimamia mchezo huo kwa 
muda kwa kuandaa kanuni na she-
ria za ngumi za kulipwa na ridhaa.

“Hatujakataa pambano la Mwak-
inyo kufanyika hapa Zanzibar, bali 

tunatakiwa kufuata utaratibu 
kwanza, tumeongea na promota 
wake kumweleza anatakiwa ku-
sogeza mbele hadi Januari mwaka-
ni kwa sababu sasa hivi tuko katika 
kusajili mchezo huo pamoja na 
kupata uongozi wa muda utakaosi-
mamia ngumi,” alisema Kamishna 
huyo.

Alisema wamekuwa wakifuata 
taratibu za usajili wa mchezo huo 
kulingana na mafunzo na maelek-
ezo waliyopata Baraza la Michezo 
la Taifa la Tanzania (BMT), ili ku-

hakikisha hawafanyi makosa na 
kufungiwa.

“Tunahitaji Mwakinyo na pro-
mota wake wawe watulivu, Visi-
wani na Bara ni wamoja, lakini 
katika sekta ya michezo huwa haz-
iingiliani, tumewataka wasogeze 
mbele badala ya Desemba mwaka 
huu hilo pambano lichezwe Janu-
ari mwishoni kwa sababu tutaku-
wa tumekamilisha kanuni, sheria 
na kupata uongozi wa muda wa 
kusimamia mchezo wa ngumi,” 
alisema Ameir.

Mwakinyo, Mmarekani sasa kuzichapa Januari



VILLA KUMUUZA COUTINHO

Aston Villa iko tayari kumuuza kiungo wa Brazil, 
Philippe Coutinho, 30, katika dirisha la usajili la Janu-
ari, ikiwa ni baada ya mwaka mmoja tangu mchezaji 
huyo atue Villa Park. (Football Insider)

EMERY HAMTAKI MARTINEZ 

KOCHA Aston Villa, Unai Emery, hataki kufanya kazi 
na kipa Muargentina Emiliano Martinez, 30, na yupo 
tayari kumtoa mshindi huyo wa Kombe la Dunia mwezi 
ujao. (Fichajes - in Spanish)

LIVER BASI KWA BELLINGHAM

Liverpool itanyosha mikono juu katika mpango wa 
kujaribu kumsajili kiungo wa Borussia Dortmund na 
England, Jude Bellingham, 19, kwa sababu wanaamini 
kuwezesha dili hilo kukamilika kwa mchezaji huyo 
kuna utata mwingi. (AS - in Spanish)

SOYUNCU KUTUA ATLETICO

Atletico Madrid imekubaliana malipo binafsi na 
Caglar Soyuncu, 26, hadi mwaka 2027 - na beki huyo 
wa kati wa Leicester City na Uturuki  atajiunga na 
miamba hiyo mapema Januari, ingawa hata hivyo 
atakuwa mchezaji huru Julai mwakani. (Nicolo Schira)

RICE ANUKIA CHELSEA

CHELSEA ipo katika nafasi nzuri zaidi ya kumsajili 
kiungo wa England, Declan Rice, 23, ambaye anaingia 
miezi 18 ya mwisho katika mkataba wake na West Ham. 
(Athletic)

GVARDIOL KUWA GHALI ZAIDI

CHELSEA itamfanya mlinzi wa kati wa RB Leipzig, 
Josko Gvardiol, 20, kuwa beki ghali zaidi katika historia 
ya soka kama itafanikiwa kumsajili mchezaji huyo 
katika dirisha la Januari. (Football London)

SKRINIAR LULU LIVER, SPURS

LIVERPOOL na Tottenham ni miongoni mwa Klabu 
za Ligi Kuu England zipo tayari kuwasilisha ofa ya kum-
sajili beki wa Inter Milan, Milan Skriniar, 27. (Teamtalk)

SUAREZ KUTIMKIA BRAZIL

MSHAMBULIAJI wa Uruguay, Luis Suarez, 35, anaji-
andaa kujiunga na Gremio ya Brazil kwa mkataba wa 
miaka miwili. (Cesar Luis Merlo, via Mail)

SPURS KWA GIL, SARR

TOTTENHAM imeonyesha kuvutiwa na winga wa 
Hispania, Bryan Gil, 21, na kiungo wa Senegal, Pape 
Sarr, 20, wakati huu dirisha dogo la usajili likikaribia 
kufunguliwa. (Relevo, via Mail)

ALONSO KUJIFUNGA BARCA

BEKI wa kushoto wa Hispania, Marcos Alonso, 31, 
yupo mbioni kusaini mkataba mpya na Barcelona 
baada ya kutua kwa uhamisho huru akitokea Chelsea 
majira ya joto. (Mundo Deportivo - in Spanish) 

OTAMENDI AMULIKWA BENFICA 

BENFICA imetoa ofa mpya ya miaka miwili kwa beki 
wa kati wa Argentina, Nicolas Otamendi, 34, ambaye 
atamaliza mkataba wake majira ya joto yajayo huku 
akiwa anataka kuendelea kucheza Ulaya, lakini mazun-
gumzo hayajaendelea. (Fabrizio Romano)

ZISIKUPITE

HABA

29

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

N
AHODHA wa Argentina, 
Lionel Messi, amefikia 
“makubaliano kimsingi” ya 
kuongeza mkataba na Paris 

St-Germain, kwa mujibu wa mcham-
buzi wa BBC Sport, Guillem Balague.
Messi, 35, ambaye ameion-

goza Argentina kutwaa
 Kombe la Dunia nchini Qa-
tar, atamaliza mkataba na
 miamba hiyo ya Ufaransa

 ifikapo Juni mwakani.
Mapema wiki hii, Rais wa Barcelo-

na, Joan Laporta, alisema “angepen-
da” Messi arudi kwa miamba hiyo ya 
Hispania klabu ambayo aliitumikia 
kwa miaka 21.

Lakini Balague alisema Barca 
bado haijamfuata Messi kuhusu 
kumtaka kurejea.

Atasaini mkataba wa mwaka 
mmoja ukiwa na kipengele cha 
kuongeza mwaka mmoja zaidi na 
makubaliano yamekuja baada ya 
mazungumzo ya miezi minne kati 
ya Mkurugenzi wa Soka wa PSG, Luis 

   Kivitendo wote wame-
kubaliana, si kwamba hataki 
kurudi Barcelona, ila...
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MESSI, PSG WAKUBALIANA 
KUSAINI MKATABA MPYA

Campos na babaye Messi, Jorge.
Hilo likifuatiwa na mazungumzo 

muhimu walipokutana Doha na 
Mwenyekiti wa PSG, Nasser Al-
Khelaifi.

“Kivitendo wote wamekubaliana 
na PSG,” alisema mchambuzi huyo 
wa soka la Ulaya, Balague. “Barcelo-
na bado haijamfuata yeye baba yake 
kutoa ofa yoyote.

“Hivyo si kwamba Messi hataki 
kurudi Barcelona. Hajaulizwa swali.

“Messi ni mwenye furaha kwa 
yote na atakaporejea kutoka ma-
pumzikoni makubaliano yataende-
lea kwa kasi.

“Maisha yake Paris yapo katika 
uwiano mzuri, furaha, kila mmoja 
analifurahia hilo na kuna uwezeka-
no wa kutwaa tena Ligi ya Mabing-
wa Ulaya. Jumlisha kwamba itam-
saidia kuwa mwania tuzo ya Ballon 

d’Or kwa mara nyingine.”
Mshindi huyo mara saba wa tuzo 

ya Ballon d’Or, alitangazwa Mcheza-
ji Bora wa Fainali za Kombe la Dunia 
wakati Argentina ikitwaa ubingwa 
huo baada ya kushinda kwa mikwa-
ju ya penalti 4-2 dhidi ya Ufaransa.

Baada ya kuondoka Barcelona 
2021, Messi alisaini mkataba wa 
miaka miwili kama mchezaji huru, 
ukiwa na kipengele cha kuongeza 
mwaka wa tatu.

Hadi sasa amecheza mechi 53 za 
Ligue 1, akiifungia mabao 23 kwe-
nye mashindano yote.

Raia huyo wa Argentina tayari 
sasa ametwaa Kombe la Dunia mara 
moja, Ligi ya Mabingwa mara nne, 
Copa America mara moja, La Liga 
mara 10 akiwa na Barcelona na ub-
ingwa wa Ligue mara moja akiwa na 
PSG.
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01. 26/12/22 18:00 Everton FC vs Wolverhampton Wanderers 2.31 3.25 3.05

02. 26/12/22 18:00 Bristol City vs West Bromwich Albion 2.90 3.25 2.40

03. 26/12/22 18:00 Rotherham United vs Stoke City 2.90 3.25 2.40

04. 26/12/22 18:00 Burton Albion vs Lincoln City 2.37 3.30 2.90

05. 26/12/22 18:00 Cambridge United vs Shrewsbury Town 2.60 3.25 2.65

06. 26/12/22 18:00 Charlton Athletic vs Peterborough United 2.70 3.30 2.55

07. 26/12/22 18:00 Exeter City vs Portsmouth FC 2.65 3.35 2.55

08. 26/12/22 19:00 FC Annecy vs AS Saint-Etienne 2.90 3.25 2.37

09. 26/12/22 20:00 Goztepe Izmir vs BB Bodrumspor 2.50 3.35 2.65

10. 26/12/22 20:15 Cardi� City vs Queens Park Rangers 2.48 3.20 2.80

11. 26/12/22 22:45 Royal Charleroi SC vs RSC Anderlecht 2.80 3.45 2.38

12. 26/12/22 22:45 Luton Town vs Norwich City 2.75 3.30 2.50

13. 26/12/22 23:00 Valenciennes FC vs Amiens SC 2.46 3.20 2.85
14. 26/12/22 23:00 Pau FC vs Paris FC 2.95 3.20 2.38
15. 26/12/22 23:00 Quevilly-Rouen Metropole vs Grenoble Foot 2.46 3.05 2.95
16. 26/12/22 23:00 SC Bastia vs SM Caen 3.05 3.10 2.38
17. 26/12/22 23:00 Nimes Olympique vs EA Guingamp 2.90 3.25 2.40

14:30 3713 Brescia vs Palermo 2.18 3.03 3.43

15:00 2207 Watford vs Millwall 2.03 3.22 3.61

15:30 1240 Sunderland vs Blackburn 2.30 3.17 3.03

15:30 4829 Brugge vs OH Leuven 1.42 4.77 6.16

15:30 5570 Brentford vs Tottenham 3.62 3.57 1.91

17:00 1757 Como vs Cittadella 2.34 3.02 3.12

17:00 1810 Glentoran Belfast vs Linfield Belfast 2.33 3.16 2.82

17:00 2860 Benevento vs Perugia 1.95 3.18 3.97

17:00 2947 Ascoli vs Reggina 2.82 2.92 2.62

17:00 3024 Spal vs Pisa 2.58 3.07 2.73

17:00 4047 Venezia vs Parma 2.82 3.12 2.47

17:00 4843 Kerala Blasters FC vs Delhi Dynamos FC 1.99 3.45 3.25

17:00 5515 Altinordu vs Caykur Rizespor 3.84 3.60 1.78

17:00 5521 Cagliari vs Cosenza 1.49 4.05 6.13

17:30 3556 Caernarfon Town vs Bala Town 4.65 4.17 1.55

17:30 4427 The New Saints vs Airbus UK Broughton 1.01 13.70 39.16

18:00 1009 AFC Wimbledon vs Newport 2.43 3.12 2.87

18:00 1015 Charlton vs Peterborough 2.62 3.31 2.52

18:00 1038 Crystal Palace vs Fulham 2.02 3.43 3.43

18:00 1154 Union Saint Gilloise vs Oostende 1.34 5.19 7.39

18:00 1411 Everton vs Wolverhampton 2.26 3.16 3.11

18:00 1416 Bristol City vs West Bromwich 2.96 3.21 2.32

18:00 1459 Fleetwood Town vs She�eld Wed 4.38 3.53 1.76

18:00 1545 Accrington vs Barnsley 3.27 3.27 2.13

18:00 1557 Middlesbrough vs Wigan 1.64 3.62 5.16

18:00 1755 She�eld Utd vs Coventry 1.67 3.70 4.74

18:00 1947 Exeter vs Portsmouth 2.57 3.31 2.57

18:00 2832 MK Dons vs Forest Green 1.83 3.48 4.07

18:00 2870 Southampton vs Brighton 3.22 3.42 2.09

18:00 2905 Preston vs Huddersfield 1.86 3.32 4.17

18:00 2936 Rotherham vs Stoke City 2.97 3.26 2.29

18:00 3381 Hull City vs Blackpool 2.07 3.27 3.42

18:00 5466 Leicester vs Newcastle 3.12 3.37 2.16

18:15 1813 KMC vs Simba 5.16 3.66 1.26

19:00 4424 Annecy FC vs St Etienne 2.97 3.22 2.31

20:00 1907 Goeztepe vs Bodrumspor 2.87 3.35 2.21

20:00 5587 Frosinone vs Ternana 1.78 3.46 4.35

20:15 1862 Cardi� vs QPR 2.37 3.22 2.88

20:15 2670 Kortrijk vs Racing Genk 5.97 4.67 1.44

20:30 2709 Aston Villa vs Liverpool 4.26 3.87 1.70

21:00 4956 Le Havre vs Bordeaux 2.22 3.08 3.28

21:30 4962 Maccabi Netanya vs Maccabi Haifa 4.88 4.00 1.55

22:30 1516 Bari vs Genoa 3.07 2.97 2.40

22:45 3765 Luton Town vs Norwich City 2.58 3.22 2.62

22:45 5897 Charleroi vs Anderlecht 2.93 3.47 2.24

23:00 1629 Arsenal vs West Ham 1.54 3.94 5.63

23:00 3140 Metz vs Niort 1.74 3.48 4.58

23:00 3735 Bastia vs Caen 2.81 3.00 2.56

23:00 4033 Valenciennes vs Amiens 2.51 3.01 2.86

23:00 4964 Nimes vs Guingamp 2.87 3.22 2.38

01. 28/12/22 17:00 Troyes vs Nantes 2.34 3.48 2.78

02. 28/12/22 17:00 Istanbulspor vs Kasimpasa 2.78 3.53 2.31

03. 28/12/22 22:00 Portimonense vs Casa Pia Atletico 2.36 3.14 2.99

04. 28/12/22 22:45 St Johnstone vs Hearts 2.85 3.15 2.46

05. 28/12/22 22:45 Livingston vs St Mirren 2.32 3.38 2.88

06. 29/12/22 17:00 Giresunspor vs Gaziantep BB 2.47 3.34 2.69

07. 29/12/22 19:00 Girona vs Rayo Vallecano 2.36 3.15 3.05

08. 29/12/22 21:15 Betis vs Athletic Bilbao 2.70 3.25 2.55

09. 29/12/22 22:00 GD Estoril vs Boavista 2.27 3.13 3.18

10. 29/12/22 22:45 Blackburn vs Middlesbrough 2.53 3.22 2.68

11. 29/12/22 22:45 Wigan vs Sunderland 2.69 3.19 2.54

12. 29/12/22 23:00 Nice vs Lens 3.14 2.89 2.43

13. 30/12/22 11:45 Western United vs Brisbane Roar 2.49 3.24 2.74
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BARCELONA, Hispania

M
SHAMBULIAJI wa Barcelona, 
Robert Lewandowski, amesema 
itakuwa ni ‘ndoto’ kwake ku-
cheza pamoja na nyota wa Paris 

Saint-Germain (PSG), Lionel Messi.
Lewandowski alijiunga na Barcelona ma-

jira ya joto akitokea Bayern Munich kwa 
ada ya kiasi cha Euro milioni 45, ambazo 
zitaongezeka hadi kufikia Euro milioni 50. 
Nyota huyo wa Poland ametoa msaada 
mkubwa hapo Camp Nou tangu atue na 
amekuwa sababu ya ‘Blaugrana’ hao kuon-
goza kwenye msimamo wa La Liga.

Amekuwa silaha muhimu katika kuion-
goza safu ya ushambuliaji ya Blaugrana 
hao, akifunga mabao 18 na kutoa pasi za 
mwisho ‘assists’ nnne kwenye mechi 19 
alizoichezea katika mashindano yote. Hata 
hivyo nyota huyo wa kimataifa wa Poland 
amefunguka kwamba angependa siku moja 
kucheza pamoja na nyota wa PSG, Messi. 

Ameliambia gazeti la Mundo Deportivo: 
“Si juu yangu mimi. Bila shaka, tunaona 
kwamba kwa sasa anacheza zaidi kama 
kiungo mchezeshaji, pengine anafunga 
mabao machache na kutoa pasi zaidi kwa 
wachezaji wenzake, lakini bado anafunga.”

“Lakini ukimlinganisha na wakati mwing-
ine, kwa sasa ni mchezaji ambaye kila 
mshambuliaji angependa kucheza naye.”

Messi aliondoka Barcelona na kujiunga 
na PSG katika majira ya joto mwaka 2021 
baada ya ‘Blaugrana’ hao kushindwa kuon-
geza mkataba wake.

Mshindi huyo mara saba wa tuzo ya Bal-
lon d’Or hakuwa na mwanzo mzuri katika 
msimu wake wa kwanza Parc des Princes 
kwa kiwango chake cha kawaida. Hata 
hivyo amerejesha kiwango chake msimu 
huu, akiwa tayari amefunga mabao 12 na 
kutoa pasi za mwisho ‘assists’ 14 katika me-
chi 19 alizocheza hadi sasa.

LEWANDOWSKI 
ATAKA KUCHEZA 
NA MESSI

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Totten-
ham, Antonio Conte, ame-
pendekeza kuwa atachagua 
wachezaji ambao hawakuju-
muishwa katika vikosi vyao 
vya timu ya taifa kwenye 
Kombe la Dunia nchini Qatar 
wakati wa mechi yao ya leo 
ya Ligi Kuu England dhidi ya 
Brentford.

Ligi Kuu England inarejea 
leo Jumatatu, ikiwa ni siku 
nane tu baada ya mechi ya 
fainali ya Kombe la Dunia ku-

pigwa Qatar.
Conte tayari amesema 

wachezaji ambao waliju-
muishwa mchezo wa fainali, 
Wafaransa Hugo Lloris na 
Muargentina Cristian Rome-
ro hawatawafaa ‘Nyuki’ hao.

“Ukweli sina furaha,” 
Conte alisema. “Kwa upande 
mmoja, unafuraha kwa 
sababu kwa ajili ya klabu 
yangu, Tottenham, kuwa na 
wachezaji 12 Kombe la Du-
nia inamaana kwamba tuko 
katika njia sahihi kujaribu 
kuwa washindani na kujari-

bu kushinda kitu fulani.
“Lakini ni kawaida kwam-

ba unapokuwa na wachezaji 
wengi wanacheza michuano 
kama hii, zaidi wakati wa 
msimu [wa ligi], kama sasa 
si rahisi kwa sababu hali ya 
kimwili haiwi katika kiwango 
cha juu. “Ni vigumu kuwapa 
muda mrefu wa kupumzika 
na kwa uhakika kwa kuwa 
na wachezaji ambao ha-
wakucheza Kombe la Dunia 
tulifanya kazi kwa wiki nne, 
kwa sasa wapo katika hali 
nzuri kimwili.

Conte kupumzisha wa Qatar leo
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01. 26/12/22 18:00 Everton FC vs Wolverhampton Wanderers 2.31 3.25 3.05

02. 26/12/22 18:00 Bristol City vs West Bromwich Albion 2.90 3.25 2.40

03. 26/12/22 18:00 Rotherham United vs Stoke City 2.90 3.25 2.40

04. 26/12/22 18:00 Burton Albion vs Lincoln City 2.37 3.30 2.90

05. 26/12/22 18:00 Cambridge United vs Shrewsbury Town 2.60 3.25 2.65

06. 26/12/22 18:00 Charlton Athletic vs Peterborough United 2.70 3.30 2.55

07. 26/12/22 18:00 Exeter City vs Portsmouth FC 2.65 3.35 2.55

08. 26/12/22 19:00 FC Annecy vs AS Saint-Etienne 2.90 3.25 2.37

09. 26/12/22 20:00 Goztepe Izmir vs BB Bodrumspor 2.50 3.35 2.65

10. 26/12/22 20:15 Cardi� City vs Queens Park Rangers 2.48 3.20 2.80

11. 26/12/22 22:45 Royal Charleroi SC vs RSC Anderlecht 2.80 3.45 2.38

12. 26/12/22 22:45 Luton Town vs Norwich City 2.75 3.30 2.50

13. 26/12/22 23:00 Valenciennes FC vs Amiens SC 2.46 3.20 2.85
14. 26/12/22 23:00 Pau FC vs Paris FC 2.95 3.20 2.38
15. 26/12/22 23:00 Quevilly-Rouen Metropole vs Grenoble Foot 2.46 3.05 2.95
16. 26/12/22 23:00 SC Bastia vs SM Caen 3.05 3.10 2.38
17. 26/12/22 23:00 Nimes Olympique vs EA Guingamp 2.90 3.25 2.40

14:30 3713 Brescia vs Palermo 2.18 3.03 3.43

15:00 2207 Watford vs Millwall 2.03 3.22 3.61

15:30 1240 Sunderland vs Blackburn 2.30 3.17 3.03

15:30 4829 Brugge vs OH Leuven 1.42 4.77 6.16

15:30 5570 Brentford vs Tottenham 3.62 3.57 1.91

17:00 1757 Como vs Cittadella 2.34 3.02 3.12

17:00 1810 Glentoran Belfast vs Linfield Belfast 2.33 3.16 2.82

17:00 2860 Benevento vs Perugia 1.95 3.18 3.97

17:00 2947 Ascoli vs Reggina 2.82 2.92 2.62

17:00 3024 Spal vs Pisa 2.58 3.07 2.73

17:00 4047 Venezia vs Parma 2.82 3.12 2.47

17:00 4843 Kerala Blasters FC vs Delhi Dynamos FC 1.99 3.45 3.25

17:00 5515 Altinordu vs Caykur Rizespor 3.84 3.60 1.78

17:00 5521 Cagliari vs Cosenza 1.49 4.05 6.13

17:30 3556 Caernarfon Town vs Bala Town 4.65 4.17 1.55

17:30 4427 The New Saints vs Airbus UK Broughton 1.01 13.70 39.16

18:00 1009 AFC Wimbledon vs Newport 2.43 3.12 2.87

18:00 1015 Charlton vs Peterborough 2.62 3.31 2.52

18:00 1038 Crystal Palace vs Fulham 2.02 3.43 3.43

18:00 1154 Union Saint Gilloise vs Oostende 1.34 5.19 7.39

18:00 1411 Everton vs Wolverhampton 2.26 3.16 3.11

18:00 1416 Bristol City vs West Bromwich 2.96 3.21 2.32

18:00 1459 Fleetwood Town vs She�eld Wed 4.38 3.53 1.76

18:00 1545 Accrington vs Barnsley 3.27 3.27 2.13

18:00 1557 Middlesbrough vs Wigan 1.64 3.62 5.16

18:00 1755 She�eld Utd vs Coventry 1.67 3.70 4.74

18:00 1947 Exeter vs Portsmouth 2.57 3.31 2.57

18:00 2832 MK Dons vs Forest Green 1.83 3.48 4.07

18:00 2870 Southampton vs Brighton 3.22 3.42 2.09

18:00 2905 Preston vs Huddersfield 1.86 3.32 4.17

18:00 2936 Rotherham vs Stoke City 2.97 3.26 2.29

18:00 3381 Hull City vs Blackpool 2.07 3.27 3.42

18:00 5466 Leicester vs Newcastle 3.12 3.37 2.16

18:15 1813 KMC vs Simba 5.16 3.66 1.26

19:00 4424 Annecy FC vs St Etienne 2.97 3.22 2.31

20:00 1907 Goeztepe vs Bodrumspor 2.87 3.35 2.21

20:00 5587 Frosinone vs Ternana 1.78 3.46 4.35

20:15 1862 Cardi� vs QPR 2.37 3.22 2.88

20:15 2670 Kortrijk vs Racing Genk 5.97 4.67 1.44

20:30 2709 Aston Villa vs Liverpool 4.26 3.87 1.70

21:00 4956 Le Havre vs Bordeaux 2.22 3.08 3.28

21:30 4962 Maccabi Netanya vs Maccabi Haifa 4.88 4.00 1.55

22:30 1516 Bari vs Genoa 3.07 2.97 2.40

22:45 3765 Luton Town vs Norwich City 2.58 3.22 2.62

22:45 5897 Charleroi vs Anderlecht 2.93 3.47 2.24

23:00 1629 Arsenal vs West Ham 1.54 3.94 5.63

23:00 3140 Metz vs Niort 1.74 3.48 4.58

23:00 3735 Bastia vs Caen 2.81 3.00 2.56

23:00 4033 Valenciennes vs Amiens 2.51 3.01 2.86

23:00 4964 Nimes vs Guingamp 2.87 3.22 2.38

01. 28/12/22 17:00 Troyes vs Nantes 2.34 3.48 2.78

02. 28/12/22 17:00 Istanbulspor vs Kasimpasa 2.78 3.53 2.31

03. 28/12/22 22:00 Portimonense vs Casa Pia Atletico 2.36 3.14 2.99

04. 28/12/22 22:45 St Johnstone vs Hearts 2.85 3.15 2.46

05. 28/12/22 22:45 Livingston vs St Mirren 2.32 3.38 2.88

06. 29/12/22 17:00 Giresunspor vs Gaziantep BB 2.47 3.34 2.69

07. 29/12/22 19:00 Girona vs Rayo Vallecano 2.36 3.15 3.05

08. 29/12/22 21:15 Betis vs Athletic Bilbao 2.70 3.25 2.55

09. 29/12/22 22:00 GD Estoril vs Boavista 2.27 3.13 3.18

10. 29/12/22 22:45 Blackburn vs Middlesbrough 2.53 3.22 2.68

11. 29/12/22 22:45 Wigan vs Sunderland 2.69 3.19 2.54

12. 29/12/22 23:00 Nice vs Lens 3.14 2.89 2.43

13. 30/12/22 11:45 Western United vs Brisbane Roar 2.49 3.24 2.74

ume cha taratibu kwa maslahi ya 
soka la Tanzania.

“Sheria kwa mchezaji yeyote am-
baye anataka kuvunja mkataba na 
klabu anatakiwa aitaarifu klabu na 
asubirie majibu ya klabu na kukaa 
meza moja kwa sababu klabu in-
amsajili mchezaji ikiwa na malengo 
yake.

“Ikimbukwe kuwa mchezaji 
ni mfanyakazi na si mwanacha-
ma wa klabu kwa hiyo, yawapo 
makubaliano ya pande zote mbili 
mezani ili kutolea maamuzi kwani 
Fei ana haki zake na klabu ina haki 
yake.

“Ukiangalia vifungu vya Fifa 
vinaruhusu mchezaji kuvunja mka-
taba ama kununua mkataba wake 
wakati huo kukiwa na aina ya vi-
pengele ambavyo vinaweza kum-
ruhusu mchezaji kuweza kuvunja 
ama kununua mkataba wake.

“Mkataba ni siri ya mtoaji na 
mpokeaji, hivyo kama kuna kip-
engele cha kuvunja mkataba  ki-
natakiwa kiwekwe bayana kwenye 
mkataba kuona mchezaji anatakiwa 
afanye nini pale anapotaka kuvunja 
mkataba na kama hakipo itakuwa ni 
mapungufu, hivyo kunaweza kuwa 
na utata,” alisema na kuongeza;

“Kipengele chochote cha kuvunja 
mkataba kinatakiwa kiwe na mael-
ezo na sababu zake kama ambavyo 
Fifa wameelekeza katika kifungu 
cha 15, mchezaji anaweza kuvunja 
mkataba kutokana na sababu to-
fauti na wakati huo huo imeweka 
wazi kuwa mchezaji hawezi kuingia 
klabuni na kuomba kuondoka nda-
ni ya miezi mitatu sheria hairuhusu.

“Naona ni vema busara itumike 
kwa ama mchezaji kuweza kukaa 
mezani pamoja kuzungumza ili 
kumaliza suala hili kwa maslahi ya 
mchezaji, klabu na soka la Tanzania 
kwa upana wake,” alisema Kisoki.

HABARI MICHEZO
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GWAMBINA YAENDELEA 
KUSUSIA CHAMPIONSHIP
Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Gwambina FC, imeen-
delea kususia mechi za Cham-
pionship licha ya kukatwa 
pointi 15 na Kamati ya Uende-

shaji na Usimamizi wa Ligi ya Bodi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara kwenye kikao 
chake cha Desemba 13, mwaka huu.

Gwambina imerudia tena 
kile kile ilichokifanya dhidi

 ya African Sports, na Mbuni
 FC, baada ya juzi kushindwa 

kufika kwenye Uwanja wa 
CCM Gairo, Morogoro kucheza 

dhidi ya Fountain Gate.
Hiyo ni mechi ya tatu kwa timu hiyo 

iliyocheza Ligi Kuu msimu wa 2020/21 
kushindwa kufika uwanjani na huenda 
ikaadhibiwa tena kwa mara nyingine.

Desemba 4, timu hiyo ilinyang’anywa 
pointi 15 kwa kushindwa kutokea kwe-
nye Uwanja wa Nyamagana Mwanza, 
ikiwa mwenyeji wa timu ya African 
Sports kitu ambacho kilisababisha 
kamati hiyo kuipoka pointi hizo.

Hata baada ya adhabu hiyo, bado 
timu hiyo ilishindwa tena kutokea 
kwenye uwanja huo huo wa Nyamaga-
na kucheza dhidi ya Mbuni Desemba 
19, kabla ya juzi kurudia tena.

Kwa sasa inasubiriwa tena kamati 
hiyo itakuja na uamuzi gani mwingine 
kulingana na kanuni za Ligi ya Cham-

pionship.
Ligi hiyo iliendelea tena juzi, Af-

rican Sports ikiifunga Mashujaa 
mabao 2-1 Uwanja wa Mkwakwani, 
Tanga, Mbuni ikipata kibano cha bao 
1-0 dhidi ya Kitayosce, Shekh Amri 
Abeid, Arusha, JKT Tanzania ikifu-
mua Pamba bao 1-0 katika Uwanja 
wa Meja Jenerali Isamuhyo, Dar es 
Salaam, Ndanda ikilazimishwa sare 
ya mabao 2-2 dhidi ya Pan Africans, 
Nangwanda Sijaona, Mtwara, Biasha-
ra United ikiloa nyumbani kwa bao 
1-0 dhidi ya Mbeya Kwanza, Uwanja 
wa Karume, Musoma, Mara na Copco 
ikichapwa bao 1-0 nyumbani dhidi 
ya KenGold.

Fei Toto, Yanga kwazidi kunoga

Waimbaji wa Kwaya wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri (KKKT), Jimbo 
Kuu la Dar es Salaam, wakiimba wakati wa Ibada ya Sikukuu ya 
Krismasi jana. PICHA: JUMANNE JUMA

TUSIFU...
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bu kushinda kitu fulani.
“Lakini ni kawaida kwam-

ba unapokuwa na wachezaji 
wengi wanacheza michuano 
kama hii, zaidi wakati wa 
msimu [wa ligi], kama sasa 
si rahisi kwa sababu hali ya 
kimwili haiwi katika kiwango 
cha juu. “Ni vigumu kuwapa 
muda mrefu wa kupumzika 
na kwa uhakika kwa kuwa 
na wachezaji ambao ha-
wakucheza Kombe la Dunia 
tulifanya kazi kwa wiki nne, 
kwa sasa wapo katika hali 
nzuri kimwili.

Conte kupumzisha wa Qatar leo

Simba yamfunga 
Inonga hadi 2025

inaelekea ukingoni.
Inonga ndiye beki bora wa 

Ligi Kuu nchini msimu uli-
opita, huku akiwa beki bora 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo kabla ya kutua nchini.

Wakati mkataba wake 
ukielekea ukingoni amekuwa 
akihusishwa na klabu kadhaa 
zikiwamo Yanga na Azam FC.

Simba ilimsajili mchezaji 
huyo Agosti mwaka jana 
akitokea Klabu ya DC Mote-
ma Pembe ya Jamhuri ya 
Kidemkorasi ya Congo.

Beki huyo aliingia moja 
kwa moja kwenye kikosi cha 
kwanza na si kuwa tegemeo 
tu, bali pia kipenzi cha wana-
chama na mashabiki wa timu 
hiyo.
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Saada Akida na Hadija Mng-

wai

W
AKATI Azam FC, 
kwa mara ya kwanza 
ikiibuka na kuweka 
wazi kuhusu suala 

la kuhusishwa na kiungo wa 
Yanga, Feisal Salum ‘Fei Toto’, 
Chama cha Wachezaji wa Mpira 
wa Miguu Tanzania (Sputanza), 
kimeingilia kati na kutoa kauli 
yake.

Kumekuwa na mvutano 
mkubwa kuhusu suala la
 Fei Toto kuandika barua

 kwa uongozi wa klabu
 ya kuvunja mkataba

 kwa kutumia kipengele
 kinachomtaka kulipa Sh.

 milioni 100 na misha-
hara ya miezi mitatu 

endapo atataka kuvunja 
mkataba wake, jambo

 ambalo amelitekeleza.
Fei Toto, ambaye anahusishwa 

kuivutia Azam FC, katika barua 
yake hiyo, alieleza kuambatani-
sha na risiti za benki kwa kuilipa 
Yanga jumla ya Sh. milioni 112, 
ikiwa ni pamoja na mishahara 
ya miezi mitatu, lakini mara 
moja klabu hiyo ilitoa taarifa 
kuwa imezirejesha fedha hizo 
kwa mchezaji huku ikimtaka 
kuheshimu mkataba wake.

Lakini jana uongozi wa Azam 
FC, umefunguku kuhusu kiungo 
kuhusishwa na Fei Toto, baada 
ya kusema hakuna timu ambayo 
haitahitaji huduma yake, ingawa 
kwa sasa wao wanaheshimu 
mkataba wa kiungo huyo na kla-
bu yake ya sasa.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mtendaji Mkuu wa Azam 

FC, Abdulkarim Amin 
‘Popat’, alisema  
kulingana na uw-
ezo na ubora wa 
kiungo huyo 
hakuna timu 
ambayo haita-
hitaji kupata 
h u d u m a 
yake, lakini 
wao wana-
h e sh i mu 
mkataba 
wa nyo-
ta huyo 
n a 
Y a n -
ga.

A l i s e - ma kwa sasa 
suala la usajili wanafuata map-
endekezo ya benchi la ufundi 
kulingana na mahitaji ya kikosi 
chao kwa ajili ya kujiimarisha 
zaidi kuwania ubingwa.

“Hatuwezi kumzungumzia 
mchezaji wa timu nyingine kwa 
sababu tunaheshimu mikataba, 
suala la usajili liko mikononi 
mwa benchi la ufundi na tut-
afuata mapendekezo yao ya aina 
ya wachezaji tutakaowasajili, la-
kini kikubwa ni kufanya mapin-
duzi makubwa kuboresha kikosi 
chetu,” alisema Popat.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa 
Azam, Yanga na Fei Toto, Mwe-
nyekiti wa Sputanza, Mussa 
Kisoki, amesema ni vyema ku-
wapo na makubaliano kwa pan-
de zote mbili hata kama kutaku-
wa na uvunjifu wa taratibu kwa 
mchezaji kutaka kuondoka kiny-

FEI TOTO, 
YANGA
KWAZIDI 
KUNOGA
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imetangaza 
kumwongeza mkataba beki 
wake raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, He-
nock Inonga, kwa kumsaini-
sha mkataba mwingine wa 

miaka miwili ambao utam-
weka hapo hadi mwaka 
2025.

Simba imeonekana 
kumuwahi beki huyo 
wa kati ambaye uw-

ezo wake kwenye 
mechi za Ligi Kuu 
na za kimataifa 
umeonekana 
kuzivutia klabu 
nyingi ndani na 
nje ya nchi, huku 
mkataba wa 
awali ukitara-
jiwa kumalizika 
mwishoni mwa 

mwaka huu.
Katika taarifa 

yao jana, klabu 
ya Simba imesema 

imemwongeza mka-
taba baada ya kufikia 

makubaliano, huku iki-
kanusha kuwa alikuwa 

mbioni kuondoka.
“Mkataba wa awali wa 

Inonga ulikuwa unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu 

na leo (jana), ameongezewa 
mkataba wa miaka mingine 
miwili na atasalia klabuni 
hapo hadi 2025.

“Kumekuwa na taarifa ku-
toka vyanzo mbalimbali vya 
habari kuwa yu mbioni kuon-
doka jambo ambalo halina 
ukweli wowote,” ilieleza.

Katika dirisha hili dogo 
la usajili uongozi wa klabu 
ya Simba umeeleza unad-
hamiria kuboresha kikosi 
kwa kuongeza wachezaji 
wapya kama ilivyopende-
kezwa na benchi la ufundi, 
sanjari na kuwaongeza mika-
taba wachezaji wote ambao 

Simba 
yamfunga 
Inonga 
hadi 2025
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Messi, PSG wakubaliana kusaini mkataba 

   Azam FC yafungu-
ka, Sputanza nayo yain-
gilia kati, yasema...
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