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Hivi karibuni Lissu akizungumza

“Ni kauli nzuri na nimefurahi kusikia

. na Nipashe, alisema bado haja- kwani hakikisho la usalama sio tu lina
“Hakuna sababu yoyote kwa Mtanzania hakikishiwa usalama wake ataka- faraja kwetu sisi tulio lazimika kukim-
yeyote aliyepo popote pale ikiwamo ) porejea nyumbani kutokana na bia, bali ni kwa watu wengi walio kuwa
viongozi wa CHADEMA waliopo nje ya nchi kuhofia watu wasiojulikana. bado wana hofu.”
kutokurejea nchini.” N
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Asakwa tuhuma
kumuua mkewe

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam lin-
amsaka mwanamume anayedaiwa kumuua mke wake,
Logesara Chitemo, mkazi wa Ukonga Mazizini jijini Dar
es Salaam kwa kumchoma kwa kitu chenye ncha kali
maeneo ya tumboni na kifuani.
manda wa Kanda hiyo, Jumanne Muliro, alisema tukio
hilo lilitokea juzi usiku na kwamba baada ya tukio hilo,
mtuhumiwa alitoroka.

“Upelelezi wa tukio hili unaendelea na lazima
akamatwe na atafikishwa kwenye vyombo vya sheria,”

Kamanda Muliro aliahidi.

Aliserna mwanamke huyo enzi za uhai wake, alikuwa
akifanya shughuli ya kuuza pombe ya kienyeji.

Akisimulia namna mauaji hayo vyalivyotokea, Ka-
manda Muliro alisema kuwa wakati mwanamke huyo
akiendelea na biashara hiyo, kuliibuka mzozo baina ya

wawili hao.

“Mtuhumiwa (mume) alimshambulia (mke) kwa kitu
chenye ncha kali na kumsababishia majeraha makubwa
kifuani na tumboni, jitihada za kuokoa maisha ya mama
huyu zilifanyika lakini baadaye alipoteza maisha,”

alisema.

Kumekuwa na idadi kubwa ya matukio ya wanandoa
kuuana, sababu kubwa ikitajwa na viongozi wa vyombo
vya usalama, wadau wa haki na sheria na viongozi wa

dini kwamba ni wivu wa kimapenzi.
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Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi wa Benki ya CRDB, Stephen Adili, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es
Salaam jana, kuhusu dhamira ya benki hiyo kuendelea kutoa elimu ya fedha kupitia promosheni ya Mzigo Flexi ambapo
inalenga kuwafikia Watanzania katika vitongoji vyote vya jiji hilo na nchi nzima, ili kutoa elimu ya mpango maalum wa
kuweka akiba ambao utawawezesha kupata riba ya hadi asilimia 9. Kulia ni Meneja wa Kanda ya Mashariki wa Benki hiyo,
Badru Idd na (wapili kulia) ni Meneja wa Tawi la Azikiwe, Hamis Saleh. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yawaita kina Lissu, Lema

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewataka Watanzania wal-
iokimbia nchi kwa sababu mbalimbali waki-
wamo viongozi wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), kurejea nchini na
kutumia fursa zilizoko kiuchumi kwa kuwa
Tanzania ipo salama.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Ham-
ad Yusuf Masauni, alibainisha hayo bungeni
jana alipokuwa akitoa majibu kwenye swali
la Mbunge wa Viti Maalum, Grace Tendega,
baada ya Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson,
kuiagiza wizara hiyo kutoa majibu bungeni.

Katika swali lake, mbunge huyo alisema
hivi karibuni ameona Rais Samia Suluhu Has-
san, akifanya mazungumzo na viongozi mbal-
imbali wa vyama vya upinzani kwa maana ya
kuleta maridhiano na mshikamano wa nchi.

“Je, serikali haioni ni muda muafaka sasa
wa kueleza na kuwasihi Watanzania waliopo
nje ya nchi ili waweze kurejea hapa nchini na
kushiriki ujenzi wa nchi yetu,” alihoji.

Hata hivyo, Spika Tulia kabla ya kumpa
fursa Naibu Waziri wa wizara hiyo, Jumanne
Sagini kujibu, alimtaka Sagini kutafuta ma-
jibu ya swali hilo ambalo ni la msingi na kuwa
limekuwa likizungumzwa.

“Labda nikupe muda, jambo hili limesha-
zungumzwa zungumzwa sana, nikupe muda
wa kuyatafuta hayo majibu utakapokuwa
tayari utaniambia ili kabla ya kipindi cha mas-
wali hakijaisha (jana) nitakupa fursa ya kujibu
au kama hautakuwa nayo basi utakapokuwa
tayari utaniambia kwa ajili ya kujibu swali hili
ambalo limekuwa likizungumzwa zungum-
zwa,” alisema Spika.

Baada ya kupitishwa makadirio ya mapato
na matumizi ya Wizara ya Fedha na Mipango
kwa mwaka 2022/23, Spika Tulia alitoa nafasi
kwa Waziri Masauni kutoa majibu hayo naye
alisema nchi ipo salama na hakuna tishio

lolote la usalama.

“Wimbi la ongezeko kubwa sana la
wawekezaji wa Watanzania na wageni ni
uthibitisho wa mazingira mazuri ya kiu-
chumi, kisiasa, kiusalama yaliyoko nchini,
hivyo niwahakikishie Watanzania wote kuwa
serikali chini ya Rais Samia Suluhu Hassan,
itaendelea kuhakikisha hali ya kiusalama, ki-
siasa na kiuchumi iliyoko nchini inaendelea
kudumu kwa maslahi mapana ya Watanzania
wote,” alisema.

Alisema Rais ameendelea kuchukua hatua
mbalimbali za kuimarisha mazingira ya ki-
siasa, kiuchumi na kiusalama nchini.

“Serikali itaendelea kusimamia vyombo vy-
ake vya usalama kutekeleza majukumu yake
ili haki isisemekane imetendeka bali ione-
kane kwa vitendo,” alisisitiza.

Kwa upande wa kisiasa, alisema Rais Samia
amefanya jitihada kubwa za kuimarisha maz-
ingira hayo nchini ikiwamo kukutana na vion-
gozi wa upinzani mara kadhaa.

“Mara zote hizo tumeshuhudia viongozi
hao wakipongeza na kumsifia Rais hadharani
kwa jitihada hizo, lakini ameshakutana na
viongozi wa vyama vya siasa mmoja mmoja
kwa mfano amekutana na Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe, baada ya ku-
futiwa mashtaka yaliyokuwa yakimkabili na
pia amekutana na Tundu Lissu ambaye ni
Makamu Mwenyekiti wa chama hicho nchini
Ubelgiji baada ya Lissu kupeleka maombi
hayo kwa Rais.”

“Rais pia amekutana na Mwenyekiti wa
Chama cha ACT- Wazalendo, Juma Duni, pia
amekuwa akishiriki kwenye hafla mbalim-
bali za kijamii na kibinafsi zinazohusiana na
viongozi wa vyama vya siasa mfano alishiriki
kwenye uzinduzi wa Taasisi ya Maalim Seif
Shariff Hamad, kule Zanzibar, majuzi alishiri-
ki kwenye uzinduzi wa kitabu cha aliyekuwa
Mbunge wa CHADEMA Sugu (Joseph Mbil-
inyi).”

“Mheshimiwa Rais mbali na kukutana na
viongozi mmoja mmoja na kushiriki kwenye
matukio yao, lakini amekutana na viongozi
wa vyama kwa ujumla wake, pia amekutana
na umoja wa vyama vya siasa vyenye uwakili-
shi bungeni ambapo walikuwa wakiongozwa
na Zitto Kabwe kiongozi wa ACT-Wazalendo,”
alisema.

Kadhalika, alisema Rais Samia alishakutana
na Baraza la Vyama vya Siasa na kilizaliwa
kikosi kazi kinachoongozwa na Prof. Mukan-
dala na kupitia Kamati Kuu ya Chama Cha
Mapinduzi ilisababisha kuunda timu ya vion-
gozi wa CCM na CHADEMA kushirikiana na
kukabiliana na vikwazo vya kisiasa.

“Hakuna sababu yoyote kwa Mtanzania
yeyote aliyepo popote pale ikiwamo viongozi
wa CHADEMA waliopo nje ya nchi kutokure-
jea nchini, ili tu sio waweze kutumia fursa
nyingi ambazo nimezieleza za maendeleo
makubwa ya kiuchumi, kisiasa yaliyopo bali
kushiriki kikamilifu kutoa michango yao kwa
maendeleo ya nchi yao kwenye nyanja zote
kwani hapa ni nyumbani kwao,” alisema.

Hivi karibuni Lissu akizungumza na Ni-
pashe, alisema bado hajahakikishiwa usala-
ma wake atakaporejea nyumbani kutokana
na kuhofia watu wasiojulikana.

Kuhusu hali ya kisiasa, alisema kuna ahueni
kubwa na kwamba Rais Samia ameanza safari
ya kuelekea kwenye mabadiliko.

LEMA AFUNGUKA

Aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Arusha
Mjini (CHADEMA), Godbless Lema, amese-
ma kabla ya Krismasi mwaka huu, atakuwa
amerejea nyumbani iwapo kauli ya kum-
hakikishia usalama wake iliyotolewa na seri-
kali itatekelezwa kwa vitendo.

Nipashe ilitaka kujua lini atarejea nyum-
bani baada ya serikali kusema bungeni kuwa
kwasasa wanahakikishiwa usalama wao wa-
naweza kurejea nyumbani, kwa kuwa vyom-

bo vya ulinzi na usalama viko macho na haku-
na matukio yaliyowafanya wakimbie nchi.

Lema ambaye ni Mwenyekiti wa CHADEMA
Kanda ya Kaskazini na Mjumbe wa Kamati
Kuu, alisema:

“Ni kauli nzuri na nimefurahi kusikia kwani
hakikisho la usalama sio tu lina faraja kwetu
sisi tulio lazimika kukimbia, bali ni kwa watu
wengi walio kuwa bado wana hofu,” alisema.

“Amani na haki vinajenga furaha na taifa
lenye furaha ni taifa lenye mafanikio. Hofu ya
mtu mmoja juu ya uhai wake isipuuzwe hata
kidogo kwani kukimbia nchi ni maisha ya hu-
zuni sana na ni ‘experience’ (uzoefu) mbaya.”

Alisema hakuna huzuni kubwa katika mai-
sha kama kutembea huku unatazama nyuma
kuangalia kama unafuatwa na mtu akuibie
kama kibaka anavyopora simu au akuponde
kichwa kama nyoka.

“Kwa hiyo kauli yoyote inayo ashiria am-
ani kwa mtu mmoja ni inayojenga furaha
kwa nchi nzima. Nitahifadhi taarifa hii kwa
ajili ya watoto wangu ili wajue kuwa sikuwa
‘criminal’ (mhalifu) kukimbia nchi,” alifafanua
Lema.

“Lakini faraja zaidi ni kuwa pengine vikao
vya maridhiano kati ya CHADEMA na serikali
vinaanza kuwa na mwelekeo mzuri. Matu-
maini yangu kuwa wema mwingi utazaliwa
katika hoja muhimu zilizoko mezani.”

“Ninajua ndugu zangu wanafuatilia sana
habari za Bunge, nina amini wakiona kesho
(leo) katika magazeti watafurahi na kupata
amani. Mama yangu atasema moyoni mwake,
Godbless wangu Krismasi hii nitakuwa naye,”
alisema na kuongeza:

“Nimalizie kwa kusema kuwa kuna siku
isiyo na tarehe kila yaliyofanyika gizani yat-
aonekana hadharani kwani haki ni vita ya
Mungu. I will be home soon now (nitakuwepo
nyumbani karibuni) nikiamini maneno yenye
vitendo ni faraja kwa kila mtu,” alisema.
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Sabaya kufanyiwa
upasuaji wa nundu

Na Mary Mosha, MOSH|

IDADI ya washtakiwa katika
kesi mpya ya uhujumu uchumi
na rushwa inayomkabili ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya, imeongezeka na kufikia
watano huku mahakama hiyo
ikielezwa kuwa Sabaya anataraji-
wa kufanyiwa upasuaji wa nundu
kichwani.

Aliyeongezwa katika kesi hiyo
kutoka washtakiwa wanne hadi
kufikia watano, ni mfanyabiasha-
ra Antero Assey (43), Mkazi wa
Moshi mkoani Kilimanjaro.

Assey alipofikishwa jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi,
Salome Mshasha anayesikiliza
shauri hilo, alisomewa mashtaka
na Wakili wa Serikali Mwanan-
damizi Verdiana Mlenza, aliyedai
mshtakiwa huyo wa tano anaka-
biliwa na kosa la kuongoza genge
la uhalifu katika Wilaya ya Hai
Februari 2, mwaka jana.

Mashtaka mengine aliyosome-
wa ni pamoja na la pili ambalo
linamkabili mshtakiwa wa kwan-
za, Sabaya ambapo anadaiwa
kulifanya Februari 22, mwaka
jana kwa kuomba rushwa ya Sh.
milioni 30 kutoka kwa Godb-
less Swai katika eneo la Boman-
gombe, Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro.

Katika shtaka la tatu, Ole Sa-
baya peke yake, anadaiwa kujipa-

tia rushwa ya Sh. milioni 30 ku-
toka kwa Elibariki Swai kwa nia
ya kuzuia taarifa za uchunguzi zi-
lizohusiana na ukwepaji wa kodi.

Wakati shtaka la nne na la tano
linawakabili mshtakiwa wa pili,
tatu, nne na tano, ambalo ni kum-
saidia mshtakiwa wa kwanza (Ole
Sabaya), kushawishi na kujipatia
manufaa asiyostahili ya Sh. milio-
ni 30 kutoka kwa Alex Swai, huku
akijua ni kinyume cha sheria.

Katika shtaka la sita linalom-
kabili mshtakiwa wa kwanza
(Sabaya) ni la madai ya ukiukwaji
wa maadili ya utumishi, akiwa
ni mtumishi wa umma katika
Wilaya ya Hai na shtaka la saba ni
utakatishaji wa fedha ambalo lin-
awakabili washtakiwa wote.

Upande wa utetezi katika kesi
unaongozwa na Wakili Helena
Makunda, akisaidiwa na Wakili
Hekima Mwasipu.

UPASUAJI NUNDU
KICHWANI

Baada ya kusomewa mashtaka
hayo, Wakili wa Utetezi, Helena
Makunda, alisimama na kuiomba
Jamhuri kuhakikisha inakamili-
sha upelelezi mapema kwa kuwa
mshtakiwa wa kwanza, Sabaya ni
mgonjwa.

“Mheshimiwa Hakimu,
mshtakiwa wa kwanza ni
mgonjwa na anatarajia kwenda
kufanyiwa operesheni ya nundu
ya kichwa kutokana na kupata

ajali akiwa kazini.

“Tunaiomba mahakama yako
tukufu, kuangalia uwezekano wa
kukamilisha taratibu zake kwa
wakati ili kesi hii ianze kusikili-
zwa na kila mshtakiwa ajue ha-
tima yake.

“Mwanzoni Jamhuri ilisema
ushahidi umekamilika, leo (jana)
wanasema ushahidi haujaka-
milika. Tunashindwa kuelewa,”
wakili huyo alidai.

Baada ya pande zote kutoa
hoja zao, Hakimu Mshasha alia-
hirisha kesi hiyo hadi Juni 20
mwaka huu itakapotajwa tena
mahakamani huko.

NJE YA MAHAKAMA

Kabla ya kutajwa kwa kesi
hiyo inayovuta hisia za Watanza-
nia wengi, baadhi ya wananchi,
waliingia katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Moshi wakiwa
wamebeba majani aina ya ma-
sale, ambayo hutumiwa na kabila
la Wachaga kuombana msamaha.

Kwa jamii ya huko, masale
kwa Wachaga ni moja ya majani
yanayoheshimika kwenye mila
zao kwa kuwa hutumika kuomba
msamaha.

Majani hayo pia hutumika ku-
wapatanisha watu walio katika
mgogoro na endapo mmoja ata-
kosea na kuomba msamaha kwa
kutumia majani hayo, inaaminika
kimila kwamba hakuna sababu
ya kutoukubali msamaha huo.

CCM vaungana na ACT, CUF kupinga tozo Zenji

. Wizaraya Ujenzi na Uchukuzi(Sekta Ujenzi)inapenda kutaarifu umma kuwa siku ya

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

. Nijia itakayotumika: BANDARI YA DAR ES SALAAM hadi JNHPP SITE kupitia

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
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TAARIFA KWA UMMA

ljumaa tarehe 10-06-2022 hadi 14-06-2022 kampuni ya Mainline Carriers Ltd /
Raphael Logistics Ltd zitasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
DARES SALAAM kuelekea JNHPP SITE, gari hizo zenye namba za usajili:

KBQ 62327 /ZD 9920 T 204 DYJ / T 232 ABE

T133CCP/T232 ABET 602 DPQ/ T190 DHG T 441DXU / T 724 DNM

116890702

Urefu - mita 23
Upana - mita 7.40
Kimo - mita 4.60

KILWA ROAD, KIBITI, MLOKA.

Gari litasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa 11:00 Alfajiri)
Kutoka Dar es Salaam Port mpaka Bungu.

Kutoka Bungu kwenda JNHPP Site gari litasafiri muda wa mchana ( kuanzia 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kutaarifu umma

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia Kibiti, gari

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

VYAMA vitatu vya siasa vimepinga ma-
badiliko ya tozo ya usafi yaliyofanywa na
Kampuni ya Vigors Clean inayomilikiwa na
Mfanyabiashara Toufky Salum Turky na ku-
tumika katika Jiji la Zanzibar kuanzia Julai,
mwaka huu.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti na
waandishi wa habari, viongozi waandamizi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Chama cha
Wananchi CUF na Chama cha ACT- Wazalen-
do, wamesema mabadiliko ya tozo hizo yana
madhara makubwa kwa maendeleo ya sekta
ya biashara na utalii.

“Kupandisha tozo ya usafi katika migahawa
na maduka kutoka Sh. 50,000 mpaka 500,000
kwa mwezi kuna madhara makubwa kwa
maendeleo ya sekta ya biashara na utalii Zan-
ziba,” alisema Katibu wa Idara va Itikadi na
Uenezi CCM Zanzibar, Catelina Peter Nao.

Alisema kabla ya mabadiliko hayo, Kampuni
va Vigors Clean, ilitakiwa kukaa pamoja na
wadau na Baraza la Manispaa Wilaya ya mjini
badala ya kupandisha ghafla na kusababisha
mtafaruku mkubwa kwa wafanyabiashara na
wawekezaji sekta ya utalii.

Catelina alisema Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amekuwa akisisitiza umuhimu
wa kuwapo kwa unafuu wa tozo za ada kwa
wafanyabiashara na wajasiriamali ili kuharak-
isha maendeleo ya sekta ya biashara visiwani
humo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Uenezi
na Habari wa ACT-Wazalendo, Salum Diman
Abdalla, alisema serikali inapaswa kuingilia
kati ili kunusuru sekta ya biashara na utalii
visiwani hapo.

Alisema kabla ya kufanyika mabadiliko ya
t0zo za usafi kampuni hiyo ilitakiwa kufanya
utafiti badala ya kupandisha ghafla bila ya
kujali maslahi ya taifa na maendeleo ya sekta
va biashara na utalii.

Akizungumza na waandishi wa habari, Naibu
Katibu Mkuu wa CUF, Mbarouk Seif, alisema
kama mabadiliko ya tozo mpya yatatekele-
Zwa, migahawa mingi italazimika kufungwa
na watu kupoteza ajira.

Seif alisema serikali inapaswa kutoa msi-
mamo kabla ya malipo ya tozo mpya ya usafi
kuanza kutumika Julai mwaka huu.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wawekezaji katika Sekta ya Utalii
Zanzibar, Rahim Bhaloo amepongeza hatua
va Baraza la Manispaa Wilaya ya Mjini ya
kupinga mabadiliko ya tozo yaliyofanywa na
Kampuni hiyo.

“Wakati umefika kwa baraza la manispaa
mjini na Kampuni ya Vigors Clean kukaa
pamoja kupitia upya tozo mpya za usafi ili
kuleta unafuu kwa maendeleo ya sekta ya
utalii na biashara.

Aidha, aliwataka wamiliki wa hoteli na mi-
gahawa kujiunga na jumuiya ya wawekezaji
katika sekta ya utalii ili kuwa na sauti ya
pamoja katika kukabiliana na changamoto
zinazojitokeza sekta ya utalii na biashara.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
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TAARIFA KWA UMMA

kuwa siku ya Alhamisi tarehe 09 - 06 - 2022 kampuni ya Mainline
Carriers Ltd. itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka

Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo zenye namba za usajili:
T622DFA/T777 AQR T 645 DFA / T 310 DDH T 653 DFA /T 416 AYQ

Urefu - mita 20 §
Upana - mita 4.30 S
Kimo - mita 4.60

zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa
12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kutaarifu umma

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia Kibiti, gari
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kuwa siku ya Alhamisi tarehe 09 - 06 - 2022 kampuni ya Mainline
Carriers Ltd. itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka

Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo zenye namba za usajili:
T468DYG/T837DJBT 464 DYG /T 887DJB T 203DJY / T 837 DJB

Urefu - mita 22 §
Upana - mita 4.60 g
Kimo - mita 4.60

zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa
12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Waziri ataja maeneo
10 yanayokula bajeti

Na Salome Kitomari, DODOMA

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba,
ametaja maeneo 10 yaliyotafuna asilimia 82.5
ya bajeti ya serikali kwa mwaka wa fedha un-
aoisha mwezi huu, akisema matumizi yake
hayakwepeki.

Dk. Nchemba alifafanua jana bungeni
wakati akihitimisha hoja ya makadirio ya ma-
pato na matumizi ya wizara yake kwa mwaka
ujao wa fedha, kwamba kati ya Sh. trilioni
19.99 zilizotengwa kwa matumizi ya serikali
kwa mwaka huo, Sh. trilioni 16.5 zilielekezwa
kwenye maeneo hayo.

“Hapa unaongelea mabhitaji usiyoweza
kuyaahirisha ambayo ni Sh. trilioni 16.5 kati
ya Sh. trilioni 19.99 ambayo fedha zimehifa-
dhiwa mahususi kwa matumizi hayo,” alise-
ma.

Waziri aliyataja maeneo hayo ni: Deni la
Taifa; miradi ya barabara; maji; Mpango wa
Utoaji Elimumsingi Bila Malipo; mikopo ya

(REA); mishahara ya watumishi wa umma;

afya; hifadhi ya jamii; na uwekezaji katika reli.

Kwa mujibu wa Dk. Nchemba, mchan-
ganuo wake ni: Deni la Taifa Sh. trilioni 6.9;
mishahara Sh. trilioni 6; miradi mikubwa ya
reli Sh. trilioni 1.45; mikopo ya elimu ya juu
Sh. bilioni 423.5, Umeme Vijijini (REA) Sh. bil-
ioni 367; maji Sh. bilioni 346; na elimu bure
Sh. bilioni 202.

Kuhusu miradi ya barabara, alisema Waka-
la wa Barabara Tanzania (TANROADS) Sh. bil-
ioni 579; Wakala wa Barabara Mjini na Vijijini
(TARURA) Sh. bilioni 414.

Alisema Afya inachukua Sh. trilioni 2.5;
Elimu Sh. trilioni 5.6; Maji Sh. bilioni 800.5;
na Hifadhi ya Jamii Sh. trilioni 1.8.

Waziri alisema makusanyo ya ndani yali-
kuwa Sh. trilioni 9.99, ambayo katika uhali-
sia ni pungufu kwa Sh. trilioni 10 dhidi ya
matumizi halisi ya bajeti ya serikali aliyoy-
ataja.

“Haya ni matumizi mengine huwezi kuru-
di nyuma, pawe na UVIKO-19, vita Ukraine na
ukame, haya ni matumizi huwezi kuyaahiri-
sha.

L

“Kazi hii ndiyo inamfanya Rais Samia Su-
luhu Hassan asilale, ndiyo maana unaona leo
yuko huku yuko kule. Na wengine wanad-
hani haya mambo yanaweza kwenda hata
pasipokuwa na jua limewaka,” alifafanua.

Waziri Nchemba alitumia fursa hiyo bun-
geni, kuwaelimisha wajumbe mzigo ulio
mbele ya Mkuu wa Nchi, Rais Samia na jiti-
hada anazotumia kukabiliana nao, ikiwamo
kuonana na Makamu wa Rais wa Marekani,
alipotamka:

“Niwaulize swali dogo tu, ni waziri gani wa
nchi za Afrika anaweza kutafuta kuonana na
Rais wa Benki ya Dunia (WB) ndani ya wiki
moja au ndani ya siku tatu, akaonana na Rais
wa Shirika la Fedha Ulimwenguni (IMF)?

“Haya ni mambo ambayo yanafanyika kwa
uzito wake, Rais anaona ayaongezee nguvu
na ndiyo maana alipokwenda nchi za Ulaya,
alionana na taasisi zote za maendeleo.”

Waziri huyo, Mbunge wa Iramba na ki-
taaluma ni mchumi, alieleza kwamba mikoa
yote imepata fedha za miradi ya maendeleo,
akisifu inatekelezwa kwa ufanisi.

Waziri wa
Fedha na
Mipango,

DKk. Mwigulu
Nchemba,
akiwasilisha
makadirio ya
mapato na
matumizi ya
wizara yake
kwa mwaka
wa fedha wa
2022/2023,
bungeni jijini
Dodoma jana.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Kamati: Taasisi za serikali ziache kufanya biashara

Na Salome Kitomari, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Bajeti imetoa map-
endekezo sita kwa Wizara ya Fedha na Mi-
pango ikiwamo kutenga fungu maalum kwa
ajili ya Deni la Serikali, kubadili sheria ya
ununuzi, mashirika ya umma kuacha kutoza
fedha badala ya kutoa huduma na kutekeleza
miradi kwa kushirikisha sekta binafsi.

Akiwasilisha bungeni jana maoni ya kama-
ti hiyo kuhusu utekelezaji wa majukumu
ya wizara hiyo kwa mwaka ujao wa fedha,
Makamu Mwenyekiti wake, Omari Kigua,
alisema wanaipongeza serikali kwa kukubali
kuanzisha fungu jipya litakalokuwa linahusi-
ka na ulipaji wa Deni la Serikali tu.

“Hatua hii itaondoa mkanganyiko ulioku-
wapo wa kujumlisha madeni ya serikali na
huduma za mfuko wa serikali,” alisema.

MIRADI SEKTA BINAFSI

Kigua alisema kamati ilibani njia nzuri
na rahisi ya kujenga miundombinu ya ma-
wasiliano, huduma, usafiri na usafirishaji ni
kwa kutumia ubia baina ya sekta ya umma
na binafsi.

Alisema pamoja na uwapo wa sheria tangu
mwaka 2010, njia hiyo haijaweza kulinufai-
sha taifa kwa zaidi ya miaka 12 sasa na mara
kadhaa kamati imeshauri serikali kufanya
mabadiliko kwenye Sheria ya Ubia, ili ku-
punguza kiwango cha mtaji kutoka dola za

Marekani milioni 20 hadi walau kati ya dola
milioni mbili hadi milioni tano kwa Watanza-
nia na kwa wageni kati ya dola milioni tano
hadi milioni 10.

“Hatua hii si tu itavutia wawekezaji kutoka
nje bali watanzania wataweza kushiriki kwe-
nye ujenzi na utoaji wa huduma kwa mfumo
wa ubia,” alisema.

MABADILIKO YA KODI

Mwenyekiti huyo pia alisema kikosi kazi
cha mabadiliko ya kodi kilianzishwa ila haki-
jatoa mrejesho kwa wadau mbalimbali wa-
naofika mbele yake, ili kuwajulisha ni kwani-
ni mapendekezo yao hayajakubaliwa.

“Hali hii husababisha masuala yanay-
owasilishwa katika kikosi kazi kujirudia kila
mwaka na hayafanyiwi kazi. Kamati inaishau-
ri serikali kuweka utaratibu wa kutoa mreje-
sho kwa wadau waliofika mbele yake, ili hoja
zinazowasilishwa zisijirudie mara kwa mara
bila majibu,” alisisitiza.

Alisema kamati ilipendekeza kuangalia
muundo wa wajumbe wa kikosi kazi hicho
na itolewe fursa ya kualika wataalamu wen-
gine pale inapobidi.

NIDA

Kigua pia alisema maduhuli kwa baadhi ya
maeneo yanaondoa hamasa ya kutoa hudu-
ma na badala yake wizara, idara, au mamlaka
za serikali hasa ambazo hazifanyi biashara

zinaanzisha au kutoza viwango vikubwa vya
ada na tozo, ili kukusanya maduhuli na kusa-
hau kwamba jukumu lao la kwanza ni kutoa
huduma.

Alitoa mfano wa taasisi hizo ni taasisi
yoyote inapotaka kupata taarifa za mtu kwa
matumizi ya rasmi kutoka NIDA zinatozwa
Sh. 500 kwa kila taarifa anayoitaka muhusi-
ka.

“Hivyo, ni wazi kwamba kazi inayofany-
wa na NIDA ya kusajili Watanzania wote, ili
watambulike imegeuka kuwa biashara na si
huduma tena,” alisema.

SHERIA YA UNUNUZI

Makamu Mwenyekiti huyo alisema ni
muhimu wa kubadilisha Sheria ya Ununuzi
wa Umma, ili iendane na wakati kutanzua
kero mbalimbali ambazo zimejitokeza katika
utekelezaji wake.

Alizitaja baadhi ya kero kuwa ni matumizi
ya sheria hiyo kwa mashirika na taasisi za
umma ambazo zinajiendesha kibiashara
imekuwa na shida, mfano TTCL haiwezi ku-
nunua minara ambayo imetumika.

“Inachelewesha mchakato wa ununuzi
katika mashirika ya umma yanayojindesha
kibiashara, ambayo uamuzi wa haraka una-
takiwa kufanyika ili biashara iendelee.

“Kamati inaishauri serikali kubadilisha
sheria hiyo ili iendane na mabhitaji ya sasa,”
alisema.

Wizara yamulika
_maeneo manane

© Na Salome Kitomari, DODOMA

WIZARA ya Fedha na Mipango imesema

¢ kuwa kwa mwaka wa fedha 2022/23
: itaweka kipaumbele kwenye maeneo
: manane ili kutekeleza majukumu yake
¢ kikamilifu.

Akiwasilisha bungeni jijini hapo jana

: makadirio ya mapato na matumizi

: ya wizara hiyo kwa mwaka wa fedha

i 2022/23, Waziri wake, Dk. Mwig-

: Ulu Nchemba, alisema wanatarajia

. kutekeleza kwa kuzingatia malengo,

: shabaha na vipaumbele vilivyoainishwa
¢ katika Mpango wa Matumizi wa Muda

: wa Kati.

Aidha, vimezingatia malengo, shabaha

' na vipaumbele vya mpango na bajeti

: ya mwaka 2022/23 vimeibuliwa kutoka
kwenye Mpango Mkakati wa Wizara

1 2021/22 - 2025/26, Mpango wa Tatu wa
* Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano

i 2021/22 - 2025/26 na llani ya CCM.

Dk. Nchemba alivitaja vipaumbele

¢ hivyo ni kukusanya, kutafuta na kudhibiti
* mapato na matumizi ya serikali, kuhu-

: dumia kwa wakati deni la serikali pindi

¢ linapaiva.

Pia kufanya tathmini ya Dira ya Taifa

: ya Maendeleo 2025, ikiwa ni maandalizi
* mahsusi ya Dira Mpya vya Taifa ya Maen-
: deleo 2050.

Alisema kingine ni kufanya tathmini

: ya mfumo na muundo wa ufuatiliaji na

: tathmini ya utekelezaji wa miradi ya

: maendeleo, ili kuwezesha kutungwa kwa
: sera ya taifa ya ufuatiliaji na tathmini ya
: miradi ya maendeleo.

Dk. Nchemba alisema kipaumbele king-

¢ ine ni kurejesha Bahati Nasibu ya Taifa,

: kufanya utafiti katika sekta za uzalishaji
:ili kuibua fursa za uwekezaji, uwezeshaji
' na vyanzo vya mapato ya serikali katika
: muda mfupi, kati na mrefu.

Pia kuendelea kutekeleza maagizo ya

¢ serikali ya kutafsiri sheria za wizara na
: taasisi zake kwa lugha ya Kiswahili na

kuhuisha mwongozo wa Taifa wa usi-

: mamizi wa viashiria hatarishi.

Waziri huyo alisema upande wa

: matumizi ya maendeleo, wanatarajia

¢ kujielekeza kwenye kuimarisha mifumo
¢ ya usimamizi wa fedha za umma kupitia
: programu ya maboresho ya usimam-

: izi wa fedha za umma awamu vya sita

* (PFMRP V).

Pia, kuandaa na kujenga ghala la tak-

¢ wimu, kuratibu na kusimamia zoezi la

: Sensa ya Watu na Makazi, kuziwezesha
¢ taasisi za wizara, hususan taasisi za

: elimu na mafunzo kuboresha miundom-
¢ binu ya kujifunza na kufundishia.

Vilevile, kuendelea na ujenzi wa jengo

¢ la wizara katika Mji wa Magufuli, Mtum-
: ba Dodoma, ujenzi wa jengo la Ofisi ya
: Mhakikimali na Hazina Ndogo katika

: mkoa wa Geita, Njombe na Songwe.

Eneo lingine ni ukarabati wa jengo la

: ina Ndogo Morogoro, Kigoma na Ruvuma.

Kwa upande wa vipaumbele vya taasisi,

. alisema: “Wizara inatekeleza baadhi ya
: majukumu yake kupitia taasisi za elimu
: na mafunzo na elimu ya juu, bodi za

: kitaalamu na kitaaluma, usimamizi wa
: fedha, kodi, bima, ununuzi na ugavi,

: michezo ya kubahatisha, uwekezaji na
: uwezeshaji pamoja na takwimu.”

Bunge liliidhinisha jana makadirio ya

: mapato na matumizi ya Sh. trilioni 14.94
¢ kwa ajili ya wizara hiyo. Kati yake, Sh.

¢ trilioni 13.62 matumizi ya kawaida na Sh.
¢ trilioni 1.32 za matumizi ya maendeleo.
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Aliyekuwa kigogo wa CWT
ajitetea fedha safari ughaibuni

Na Grace Gurisha

KATIBU Mkuu wa Chama
cha Walimu Tanzania (CWT),
Deus Seif (46), amedai ka-
tika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu kuwa alikwenda
kuangalia mpira wa miguu
mchini Cape Verde kwa fedha
zake binafsi na sio za chama
hicho kama inavyodaiwa.

Seif alidai hayo jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Richard Kabate, wakati ak-
itoa utetezi dhidi ya kesi ya
matumizi mabaya ya madara-
ka na kuchepusha fedha Sh.
milioni 13.9 mali ya CWT.

Alidai kuwa, alikwenda
kuangalia mpira wa miguu
nchini Cape Verde wakati
Taifa Stars ilipokuwa kwe-
nye mashindano ya AFCON,
Oktoba 10, 2018 na kurudi
nchini Oktoba 13, 2018 kuto-
kana na hamasa iliyotolewa na
Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF) pamoja na
serikali.

Pia, alidai safari ya kwenda
huko iliratibiwa na TFF, la-
kini kwa upande wake nauli
pamoja na malazi alighara-
mia mwenyewe kwa sababu
alikuwa ana fedha za kutosha
kutokana na mshahara wake
na posho za vikao.

“Safari ilitokana na msha-
hara wangu, posho za vikao
kama kwenda Cape Verde ni
Sh milioni 3.3 kwa nafasi yan-
gu nisingeweza kushindwa
kulipia kwa sababu pia mimi

nilikuwa mjumbe wa TFF kwa
hiyo nilikuwa na fedha,” alidai
Seif.

Kadhalika, alidai kabla ya
kwenda Cape Verde alikuwa
ni Katibu Mkuu wa Chama
cha Mpira wa Miguu, Mkoa wa
Geita na pia alikuwa mjumbe
wa mkutano Mkuu wa TFF,
asingeshindwa kusafiri kwa
fedha yake.

Kuhusu tuhuma za kukata
fedha za Mkuu wa Idara ya
Jinsia na Wanawake wa CWT,
Stella Mamoto, ambaye ali-
kuwa anakwenda kushiriki
mafunzo nchini Japan, alidai
kuwa Mamoto alisafiri vizuri
na aliporudi alikwenda kuri-
poti CWT. Hata hivyo, Seif
alikataa tuhuma za kuchepu-
sha fedha hizo na kutumia
madaraka yake vibaya kwa
kuwa yeye anafanya kazi kwa
mujibu wa sheria na taratibu
za chama hicho.

Akiongozwa na  Wakili
wake, Nestory Mkoba, alidai
kuwa kuna shahidi wa upande
wa mashtaka Prosper Lubuva,
ambaye ni Mkurugenzi Elimu
na Mafunzo wa CWT na ku-
dai mahakamani kuwa alikata
fedha za Mamoto.

Seif, aliendelea kudai kuwa
hajawahi kufanya hivyo na al-
ipoulizwa kama ana ugomvi
na Lubuva alidai alishawahi
kumuandikia barua ajieleze
kutokana na utendaji kazi
wake na alipomrudishia maji-
bu hayakumridhisha na ku-
peleka suala lake mbele.

]
Bil. 78/- kuongeza upatikanaji
mafuta na sukari nchini

Na Salome Kitomari, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,
amesema Benki ya Maendeleo ya Kilimo imepanga kutoa
mikopo ya takriban Sh. bilioni 78 kwa sekta ya viwanda,
hususan viwanda vya mafuta ya kula na sukari katika
mikoa ya Kigoma, Shinyanga na Manyara kwa mwaka

2022/23.

Akiwasilisha bungeni jijini hapa jana makadirio ya ma-
pato na matumizi ya wizara yake kwa mwaka ujao wa
fedha, Waziri Nchemba alisema mikopo hiyo inatarajiwa
kupunguza upungufu wa mafuta ya kula na sukari nchini.

“Benki hiyo pia imepanga kutoa mkopo wa takriban
Sh. bilioni 130 kwa ajili ya ununuzi wa pamba na

kahawa,"alisema.

Pia alisema Benki ya Uwekezaji Tanzania (TIB) imepanga :
kutoa mikopo ya takriban Sh. bilioni 47 kwa sekta za vi-
wanda, maji, nishati, madini, mafuta na gesi, hudumana
utalii pamoja na kilimo ili kukuza mizania ya benki kufikia :

Sh. billioni 902.63.

Alisema lengo ni kupunguza ukwasi kwa kuongeza mtaji :
wa benki kwa Sh. bilioni 373; na kuuza hati fungani zenye :

thamani ya Sh. bilioni 300.

Alisema Benki ya Biashara Tanzania (TCB) imepanga
pamoja na mambo mengine, kuboresha uwezo wa benki
wa kuzalisha mapato, ili kufikia Sh. bilioni 185.6; kukuza
faida ya benki kabla ya kodi ili kufikia Sh. bilioni 21.4;
kutoa mikopo salama ya Sh. bilioni 709.

Pia watakusanya amana za wateja Sh. bilioni 974; :
kukuza mali za benki ili kufikia Sh. bilioni 1,257; na kukuza
thamani ya hisa na kufikia Sh. bilioni 128. :

“Majibu yalivyotoka Lubuva ali-
hamishwa kikazi kwenda Wilaya ya
Bukoba kuwa Katibu wa CWT ka-
tika wilaya hiyo, kwa hiyo inaweze-
kana ana chuki na mimi, lakini
mimi sina chuki naye kwa sababu
pia alishawahi kunifungulia kesi
CMA.”

Awali, Seif na Mwekahazina wa
chama hicho, Abubakari Allawi,
wanaokabiliwa na mashtaka ya ku-

tumia madaraka yao vibaya, walidai
mahakamani hapo kuwa wanata-
rajia kuwa na mashahidi wanane na
vielelelzo.

Washtakiwa hao wanadaiwa kati
ya Oktoba 3, 2018 na Novemba 6,
2018, katika ofisi za CWT zilizopo
Kinondoni, wakiwa waajiriwa wa
chama hicho, walitumia mam-
laka yao vibaya kwa kujipatia Sh.
13,930,693.

Katika Shtaka la pili, siku na mae-
neo hayo, Seif na Allawi, kwa ku-
tumia madaraka yao vibaya na kwa
manufaa yao wenyewe wanadaiwa
kuchepusha fedha Sh. milioni 13.9
mali ya CWT.

Viongozi hao wanadaiwa ku-
tumia fedha hizo kwa ajili ya safari
ya kwenda Cape Verde, kuangalia
mpira wa miguu.

Uungaji Vyuma(WF)

Vigezo

usiozidi miaka 35.

Taratibu za kuomba

ofisi za VETA -Lindi.

tangazo.

Usahili

Tarehe ya mwisho wa maombi ya ufadhili

Mwisho wa kutuma maombi VETA Lindi ni tarehe 30/6/2022.
utafanyika kwa wanafunzi ambao watakuwa
wamechaguliwa kujiunga na masomo na kupewa barua ya
kujiunga na chuo kusoma Ngazi ya Ill katika fani zilizotajwa
hapo juu. Na Programu itaanza mwezi Julai 2022.

TANGAZO

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) - Lindi
Ufadhili wa masomo -Ngazi ya Tatu unaotolewa na Equinor na Shell - 2022/2023.

Makao Makuu ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) kwa niaba ya VETA - Lindi kwa kushirikiana na
Equinor Tanzania AS na Shell Exploration and Production Tanzania Ltd, zinachukua nafasi hii
kuwakaribisha wanafunzi wanaotaka kuchukua mafunzo ya ufundi Stadi Daraja la 3 (VC IlI), katika fani
sita zinazotolewa katika Chuo cha VETA Lindi ambazo ni Ufundi Magari(MVM), Uashi(MB), Viyoyozi na
Majokofu(RAC), Umeme(EL), Ubunifu wa Mavazi, Ushonaji na Teknolojia ya Nguo(DSCT), Uchomeaji na

Ufadhili huu utagharimia ada, bima ya afya, malazi, chakula, usafiri na kutoa vitendea kazi vya kuanzia
mara baada ya kumaliza na kufaulu mafunzo hayo. Ufadhili huu ni wa miezi 12.

« Mwanafunzi ni lazima awe amemaliza na kufaulu mafunzo ya Daraja la Il, ili aweze kufirkiriwa
kujiunga na mafunzo ya Darajala lll.

« Mwanafunzi ni lazima awe amefaulu Kidato cha Nne na awe na cheti.

« Ufadhili huu unatolewa kwa vijana wa Mkoa wa Lindi tu aidha awe mkazi au mzawa mwenye umri

« Wanafunzi wakike, wenye mahitaji maalumu (ulemavu), wanaotoka katika familia za kipato cha

chini watapewa kipaumbele na ambao hawapata ajira rasmi kipaumbele

Muombaji atatakiwa kufuata taratibu zifuatazo wakati wa kutuma maombi:
+ Kutuma barua ya maombi akiambatisha Cheti cha Kidato cha Nne na cha Daraja la Il cha Ufundi
Stadi(VC Il) au Taarifa ya matokeo kutoka Ofisi ya Kanda.
« Kulipia Shilingi 5000 ambazo hazitarudishwa kwa kupitia Control No, ambayo ataichukuwa katika

« Kutuma maombi yake kwa njia ya kielektronia au kwa barua kwa kutumia anuani iliyotolewa katika

« Kuambatanisha barua inayomtambulisha na kuthibitisha kuwa muombaji ni makazi au mzawa wa

Kwa mawasiliano

Mkuu wa Chuo cha Ufundi Stadi - VETA
S.L.P 1001 Lindi

Tel: +2555232935150/0718211638
Baruapepe: lindirvtsc@veta.go.tz

Y.

equinor

Wanawake na walemevu wanatakiwa kujitokeza zaidi kuomba ufadhili huu
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MAONI & UCHAMBUZI

Ipashe

MWANGA WA JAMII

Tusimwangushe Rais

miradi ya maji

JUZI Rais Samia Suluhu Hassan, alishuhudia utiaji saini mikataba
ya miradi ya maji kwa ajili ya miji 28 ya Tanzania Bara itakayogha-
rimu Shilingi trilioni 1.7.

Hii ni hatua muhimu kwa nchi yetu ambayo katika baadhi ya
maeneo yanakabiliwa na uhaba mkubwa wa majisafi na salama
kwa wananchi wake.
galizo kwa fedha hizo kutumika vizuri kwa kuwa ni mkopo utaka-
olipwa na Watanzania wote.

Juhudi za Rais Samia kuhakikisha wananchi wake wanapata hu-
duma muhimu zinaonekana na Watanzania wana kila sababu ya
kumuunga mkono kwa kutomuangusha inapokuja kwenye suala
la utekelezaji.

Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa kwa ush-
irikiano wa Shirika la Afya Duniani (WHO) na Shirika la Umoja wa
Mataifa la kuhudumia watoto (UNICEF), mabilioni ya watu duniani
wanaendelea kutaabika kutokana na kukosa huduma bora za maji
na masuala ya usafi.

Hivyo, suala la upatikanaji majisafi na salama linahusu watu
katika kutekeleza miradi mipya ya maji ni muhimu katika kuwaon-
doa Watanzania kwenye ukosefu wa huduma hiyo na hatimaye
waweze kunufaika nayo.

Wakati wa utiaji saini Rais Samia, aliwatahadharisha makandar-
asi kutozidisha faida kwa lengo la kuiumiza serikali na kupata
hasara.

Pia, ni vizuri kuzingatia kuwa fedha hizo ni mkopo na
kila Mtanzania ataulipa, hivyo hasara itabebwa na wote
wakiwamo hao wakandarasi watakaopewa kazi hiyo kwa
utekelezaji.

Lengo la serikali ni kuona majisafi na salama yanapatikana kwa
miradi hiyo ni Ziwa Victoria.

Waziri wa Maji, Juma Aweso, amembhakikishia Rais kusimamia
miradi hiyo na kukamilika kama inavyotarajiwa, ili kuwanusuru
wananchi hasa kinamama na athari zinazotokana na uhaba wa
maji.

Baadhi ya miji itakayonufaika katika mradi huo imetajiwa kuwa
ni Handeni, Korogwe, Pangani, Kilwa Masoko, Nanyumbu, Ifakara,
Chunya, Rujewa, Wanging'ombe, Makambako, Njombe, Kiomboi,
Singida, Manyoni, Chemba na Chamwino.

Miji mingine ni Kasulu, Mpanga, Sikonge, Urambo, Kaliua, Kay-
anga, Geita, Chato, Mafinga, Newala, Tandahimba, Nanyamba, Ro-
rya na Songea.

Inaelezwa kuwa ndani ya mwaka mmoja miradi ya maji
katika Wizara ya Maji imetekelezwa kwa asilimia 90, huku
bajeti ya maji kwa mwaka huu wa fedha ikiwa tayari imeshapit-
ishwa.

Ripoti ya UN ya mpango wa ufuatiliaji wa “hatua kuhusu maji ya
kunywa na masuala ya usafi :2000-2017, ikilenga kutokuwepo us-
awa, imebaini kwamba wakati kuna hatua kubwa zilizopigwa ka-
tika kufikia fursa ya msingi ya maji kwa wote, usafi na huduma za
majisafi, bado kuna pengo kubwa katika ubora wa huduma zinazo-
tolewa katika masuala hayo.

Umuhimu wa huduma ya maji kwa binadamu ni mkubwa na
maji ni uhai, bila huduma hiyo hakuna kitakachoendelea.

Kama alivyotahadharisha Rais Samia kuhusu usimamizi wa mi-
radi hiyo ya maji, ni jukumu la kila mmoja kuhakikisha hakuna ki-
takachoharibika ni kwa faida ya wote bila kujali kabila, dini, rangi,
mtoto, mzee, maskini au tajiri.

Pamoja tukijitoa kulinda na kusimamia miradi hiyo wananchi
watakombolewa na adha ya ukosefu wa huduma hiyo muhimu na
kufurahia maisha.
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Na Christina

Ulinzi wa mazingira
uwe ajenda namba moja

WATANZANIA wanalazimi-
ka kutambua wajibu wao wa
kutunza na kuyahifadhi maz-
ingira na kuachana na fikra
kuwa ni jukumu la serikali
na viongozi pekee yao. Wafa-
hamu kuwa ni kazi ya wote ili
kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi yanayomtikisa kila
mmoja.

Wadau wa mazingira wa-
napozungumza na Nipashe
kuhusu uhifadhi wa mazingira
wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Mazingira Duniani ili-
yofanyika Jumapili Juni 5, wa-
nasema lazima watu waamke
na wajitambue ili kutekeleza
wajibu huo.

Balozi wa Mazingira ofisi
ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Chage
Alex, anakumbusha kuwa ni
muhimu kuhifadhi mazingira
kutokana na kitisho cha mab-
adiliko makubwa ya tabianchi.

Ni wazi kuwa siyo kificho
watu wameshuhudia athari za
mabadiliko ya tabianchi kama
maji kupungua katika mito na
mabwawa kukauka. Mfano ni
Mto Ruvu na Bwawa la Mindu
yote hayo si mapya kwa Wa-
tanzania hasa wakazi wa Dar
es Salaam pamoja na Pwani
na Morogoro wameshuhudia
uhaba wa maji.

Uharibifu wa mazingira una-
punguza maji ambayo ni kila
kitu katika maisha ya mwan-
adamu na yamekuwa tegemeo
kubwa kwenye uzalishaji ma-
lighafi viwandani na ni kitu
muhimu kwa uchumi wa nchi
kuanzia shambani, nyumbani,
hospitalini, vyuoni, shuleni
hadi viwandani.

Uchumi wa nchi unatege-
mea maji, chakula pia kinat-

Kwa kauli yake
jamii inapaswa
kuelewa na kuzin-
gatia utekelezaji
wa sheria za maz-
ingira zilizoko
kwa sababu

licha ya kuwa na
sheria bora la-
kini utekelezaji na
usimamizi wake
umekuwa tatizo
na hauonekani.

egemea maji, ndiyo unaofua
umeme, unaotumika viwandani
na nyumbani, ujenzi unayat-
egemea na vitu vyote hivyo ni
muhimu jukumu kubwa likiba-
kia kulinda maji na vyanzo
vyake.

Aidha, maji yakikosekana
umeme unasumbua ukikose-
kana uzalishaji unayumba na
kuyumbisha uchumi utaka-
oshuka na hakuna atakayekuwa
na muda wakusikiliza siasa wala
habari za vyama ikiwa uchumi
unayumba na kukwamisha
maendeleo, hivyo ulinzi wa
mazingira ni kuanzia sasa uwe
ajenda namba moja.

Ni wajibu wa serikali zote kuu
na mitaa kuendelea kuipa kip-
aumbele agenda ya mazingira
kwa sababu ni mhimili wa un-
aotegemewa na watu, mifugo,
kilimo na umeme na kwamba
hivi karibuni zipo sehemu waf-
ugaji wamelia kwa kupoteza
mifugo kwa sababu ya ukame.

Juhudi ziende pamoja na
kutoa elimu kwa umma kuwa-
chukulia hatua wanaofanya

uchafuzi wa mazingira hasa
wanaoendesha kilimo kando
ya maji, kulisha mifugo chini ya
madaraja kwani kwa kuwapa
elimu maeneo hayo yatakuwa
salama zaidi kwa sababu ndiyo
wakazi na walinzi wa rasilimali
kuanzia maji, misitu na uoto wa
asili.

Aidha, wadau wa mazingira
kama viwanda vya maji au juisi
wanapaswa kujua kuwa wana
jukumu zito la kuhifadhi maz-
ingira kwa sababu chupa za
plastiki zinazotokana na bidhaa
7a0o ni nyingi tena zinazagaa
mitaani hivyo ni lazima wakae
na serikali ili kuona namna
watakavyochangia  kudhibiti
uchafuzi huo.

Kama ambavyo mratibu wa
kikundi kazi cha misitu Tan-
zania (TFWG) Casian Sianga,
anavyosisitiza kuwa kuhifadhi
mazingira na mimea pamoja
na viumbe vilivyoko ndiyo
roho za watu na ni jukumu la
kila mmoja kuyalinda na kuy-
aendeleza.

Kwa kauli yake jamii ina-
paswa kuelewa na kuzingatia
utekelezaji wa sheria za mazin-
gira zilizoko kwa sababu licha
ya kuwa na sheria bora lakini
utekelezaji na usimamizi wake
umekuwa tatizo na hauone-
kani.

Kwa mfano Sheria za Maz-
ingira za Tanzania na nyingine
ndogo za halmashauri ziend-
elee kusimamiwa kwa kupiga
faini wanaoharibu misitu, vy-
anzo vya maji, kulisha mifu-
go barabarani na kuchoma
mashamba na mapori.

Siku ya Mazingira Duniani
iliyofanyika jijini Dodoma iliku-
wa na kauli mbiu “Tanzania ni
moja tu, tunza mazingira”.
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Marekani kusaidia :

maeneo matano
ajira wanaohitimu

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI ya Marekani imesema
itaendelea kushirikiana na Tanzania
katika maeneo matano yatakayo-
saidia vijana kujiajiri wanapohitimu
masomao. :

Maeneo hayo ni elimu, afya, biasha- :
ra na uwekezaji, usalama na utawala :
bora. ]

Pia, imeipongeza serikali ya awamu :
ya sita kutokana na kufanya maridhi- :
ano Na vyama vya siasa na kutom-
inya uhuru wa vyombo vya habari.

Balozi wa Marekani nchini Tanza-
nia, Donald Wright, alisema hayo
alipokuwa akizungumza kwenye
mdahalo wa maadhimisho ya miaka
60 ya ushirikiano baina ya Marekani
doma. ]

Balozi Wright alisema nguzo kuu zi- :
nazodumisha uhusiano huo ni pamo- :
ja na kuwawezesha vijana kutumia
na kunufaika na fursa zitakazoji-
tokeza siku zijazo, kuongeza biasha-
ra na uwekezaji kati ya nchi hizo,
kuimarisha amani na usalama katika
kanda na taasisi za kidemokrasia ili
wananchi wote waweze kushiriki
kikamilifu katika mchakato wa uta-
wala.

Alisema Serikali ya Marekani imed-
hamiria kuhakikisha vijana wa Tan-
zania wana afya, elimu nzuri pamoja :
na ujuzi utakaowawezesha kuzitumia :
fursa vizuri za kiuchumi zitakazoji-
tokeza.

Alisema sehemu kubwa ya msaada
wa maendeleo wa Marekani kwa
Tanzania umeelekezwa katika pro-
gramu za kusaidia afya na elimu kwa :
Vijana. :

Alisema wanafanya hivyo kwa :
sababu wanaamini mafanikio huanza :
katika umri mdogo. 1

“Hivi karibuni tulitangaza kuzinduli- :
wa kwa mradi wa Afya Yangu wenye :
thamani ya Dola za Marekani Sh. :
milioni 250, utakaotekelezwa kupitia :
USAID kwa kuboresha afya ya mama :
na mtoto,” alisema Balozi Wright. ]

Alisema katika sekta ya elimu
Marekani inafanya uwekezaji mkub-
wa ili vijana wa Tanzania wapate
msingi wa elimu bora toka wakiwa
wadogo, katika miaka mitano iliyo-
pita wamechangia zaidi ya Dola za
Kimarekani milioni 65 ili kusaidia
mfumo wa elimu ya Kitanzania hu-

susani kwenye programu ya kusoma, :

kuandika na kuhesabu kwa ma-
darasa.

Alisema Tanzania ina fursa nyingi
na uwekezaji ukifanyika, vijana wa-
naochipukia wataajiriwa pamoja na
kujiajiri wenyewe kupitia fursa zi-
lizopo ndani ya Tanzania.

Kwa upande wake, mgeni rasmi
Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omary Kipanga, alisema
serikali itaendelea kusisitiza suala
la utafiti kwa vyuo vikuu ili kutatua
kero mbalimbali zinazowakabili.

Aliishukuru Serikali ya Marekani
kutokana na ushirikiano wanaotoa
katika masuala mbalimbali, hususani
va elimu, afya na uwekezaji ambao
utazidi kusaidia vijana na taifa kuji-
inua kiuchumi.

Atoroka nyumbani Kisa kufeli masomo

Na Mwandishi Wetu

MWANAFUNZI wa kidato
cha tatu Shule ya Sekondari
Migombani, Dorice Venance
(16), anadaiwa kutoroka ny-
umbani kwao Tabata Segerea
tangu Juni 4, mwaka huu kwa
madai ya kufanya vibaya kwe-
nye masomo yake.

Baba mkubwa wa mwa-
nafunzi huyo, Charles Ke-
nyela, aliyefika katika ofisi za
Nipashe, zilizopo Mikocheni,
Dorice aliondoka nyumbani
siku hiyo saa tano usiku, ak-
iwa amevaa shati la rangi ya
kahawia na suruali ya kulalia
ya bluu.

Alisema alimtoa nyumbani
kwao Mwanza baada ya ku-
maliza elimu ya msingi na
kumhamishia Dar es Salaam
kwa ajili ya kuendelea na mas-
omo ya sekondari ili kumpa
msaada wa kielimu.

“Hivi karibuni alishawahi
kuniambia kuwa anaomba
nimrudishe nyumbani kwao
Mwanza kwa sababu anahisi
kuwa anapoteza muda kuto-
kana na kufeli mitihani yake
kadiri siku zinavyokwenda,”
alisema.

Hata hivyo, alisema alimtia
moyo na kumshauri aongeze
bidii kwa sababu elimu ya ki-
fauti na mjini, lakini Jumatano
ya wiki iliyopita mtoto huyo
alitoroka usiku.

“Tuligundua kuwa am-
etoroka baada ya kukuta fun-
guo zikining'inia mlangoni na
tulipotazama kwenye kamera
za CCTV tukamuona alivyoku-
wa anatoka. Mpaka sasa
inakaribia wiki nyumbani
kwao Mwanza hajafika na
wala hapa nyumbani hay-

upo,” alisema.

Alisema ameshatoa taarifa
Kituo cha Polisi cha Tabata

na kupewa RB Na. TBT/

RB/2635/2022 kwa
atakayemuona atoe

yeyote
taarifa

|

kwenye kituo hicho au kupiga
simu namba 0754485911 au
0743608494.

Wadau wapewa jukumu
la usalama wa chakula

Na Jenifer Gilla

KAIMU Mkurugenzi

Mkuu wa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), Johanes
Maganga, amesema wadau
wa chakula nchini ikiwamo
wazalishaji, wasindikaji,
wasafirishaji, wasambazaji,
wauzaji na waandaaji wana
jukumu la  kuhakikisha
kuna usalama wa chakula ili
kulinda afya ya mlaji.
Dar es Salaam kwenye maa-
dhimisho ya Siku ya Chakula
Duniani, inayofanyika Juni 7,
kila mwaka ikiambatana na
kaulimbiu ‘Chakula salama,
afya bora’.

Alisema vihatarishi vipo
katika kila hatua ya mnyor-
oro wa chakula na kuwapo
kwa uwezekano wa uchafu-
zi na kwamba ni jukumu
la kila mdau kuhakikisha
chakula kinakuwa salama.

“Tabia za jamii katika
uzalishaji, usafirishaji, uu-
7aji, uandaaji na ulaji wa
chakula, miundombinu
na mifumo ya uzalishaji
na usambazaji wa chakula
vinaweza kuepusha au
kusababisha uchafuzi wa
chakula dhidi ya vihatarishi,
ikiwamo kemikali za sumu,
vimelea vya magonjwa na
taka vinavyoweza kudhuru
afya ya mlaji.

“Chakula salama huokoa
maisha, sio tu sehemu
muhimu ya uhakika wa
chakula, bali ina mchango
muhimu katika kupunguza
magonjwa yatokanayo na
chakula kisicho salama,”
alisema.

Alirejea makadirio yaliyo-

fanywa na Shirika la Afya
Duniani (WHO) mwaka 2015
yanayoonesha kuwa kila
mwaka, zaidi ya watu mil-
ioni 600 duniani huugua na
420,000 kati yao hufa kuto-
kana na kula chakula kisi-
cho salama na hutokea zaidi
kwa watu wenye kipato cha
chini na watoto walio chini
ya umri wa miaka mitano.

Alisema TBS imeweka
mifumo ya kudhibiti ku-
hakikisha chakula kilichopo
katika soko la nchini ni sala-
ma ili kuilinda jamii dhidi
ya madhara yatokanayo na
kula chakula kisicho salama
ikiwamo kutoa elimu kwa
jamii kupitia vyombo mbal-
imbali vya habari.

Naye Mwakilishi kutoka
Shirikala Afya Duniani, Rose
Shija, alisema magonjwa ya-
tokayo na chakula kisicho
salama bado ni changamoto
katika nchi nyingi ikiwamo
Tanzania akirejelea watu 81
waliugua huku wanne waki-
fariki kutokana na ugonjwa
wa kimeta, Momba, mkoani
Songwe kati ya Desemba
2018 na Januari 2019.

Alisema ugonjwa mwing-
ine unaotokana na kula
chakula kisicho salama ni
kipindupindu na hivi ka-
ribuni uliripuka mkoani
Kigoma na Katavi na jumla
ya wagonjwa 226 waliri-
potiwa.

Alisema chakula salama
ni muhimu katika kupun-
guza umaskini, kukuza afya
bora na ustawi, na kumaliza
njaa ambayo ni malengo
namba moja, mbili na tatu
kati ya 17 ya Ajenda ya
mwaka 2030 ya Maendeleo

Endelevu.

Naye Ofisa Mazingira Mwan-
damizi kutoka Wizara ya Afya,
Josephine Kapinga, alisema wiz-
ara inayo jukumu la kuhakikisha
wananchi hawapati madhara
yatokanayo na kula vyakula vi-
sivyo salama.

Alisema katika kulitekeleza
hilo wanashirikiana na wadau
wa vyakula na wataalam wao
kutoka ngazi mbalimbali za afya
na mazingira kuhakikisha kuwa
wananchi wanapata taarifa sa-
hihi juu ya usalama wa chakula.

Ofisa Biashara wa Wizara
ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, Denis Mzamilu, alisema

wizara inatambua mchango wa
TBS katika uzimamizi wa ubora
wa chakula kwa wadau wengine
wa vyakula nchini.

Alisema usimamiaji wa ub-
ora wa bidhaa zinazozalishwa
nchini  utasaidia  kuyafikia
masoko ya kikanda na kimataifa
hivyo kukuza uchumi wa nchi
hivyo ni wizara itashirikiana TBS
na wadau wengine wa chakula
kuhakikisha kuwa bidhaa hiyo
inazalishwa kwa kiwango cha
kufikia masoko hayo.

Maadhimisho ya Siku ya
Chakula Salama Duniani yal-
iridhiwa na Mkutano Mkuu wa
Umoja wa Mataifa, uliofanyika
Desemba 20, 2018.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
TEMEKE SUB-REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 35 OF 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE ELIALILIA ELLIE TERRY
otherwise ELIALILIA TERRY, ELIALILIA ZAKAYO TERRY

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A GRANT FOR RESEALING OF
LETTERS OF ADMINISTRATION BY

ELDA ZAKAYO KAAYA, THE PETITIONER

GENERAL CITATION

Rule 75 of Probate and Administration of Estate Rules G.N No 10 of
1963)

216891502

All persons claiming to have any interest in the estate of Elialilia Ellie Terry
deceased are hereby cited to come and see the proceedings if they think fit before
the grant of resealing letters of administration to Elda Zakayo Kaaya.

Objections to the grant should be filed on or before the 13t day of June 2022,

The Will of the said deceased is deposited and open for inspection at the Court.

Dated at Dar es Sal this.....28. day of. L 2022
PETITIONER
- 7
Presented for filing this......... / day of. Ltk 2022
REGISTRY OFFICER
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Wanafunzi wajichora
tattoo kwa chelewa

Na Waandishi Wetu

KATIKA hali isiyo ya kawaida,
wanafunzi wa Shule ya Msingi
Mtongani, Wilaya ya Kinondoni
mkoani Dar es Salaam, wame-
kutwa wakiwa wamejichora
‘tattoo0’ maeneo mbalimbali
mwilini zenye alama za herufi
7a mMwanzo za majina yao.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Kipolisi Kinondoni, Khamis
Kingai, aliiambia Nipashe jana
kuwa walipata taarifa za tukio
hilo na kuamua kulifuatilia
japo wao wanapeleleza mako-
sa ya kijinai.

“Hapo hakuna kosa lolote la
kijinai, tulilolibaini kwa sababu
kama mtu anajichora mwe-
nyewe tattoo, hapo kuna jinai
gani? Sisi tunayafanyia kazi
makosa ya kijinai, tumebaini
hakuna kosa lolote la kijinai
ambalo tunaweza kulipeleleza
au kulichukulia hatua yoyote,”
alisema.

Kamanda Kingai alisema
hawana chochote cha kuchun-
guza zaidi ya kushauri suala la
nidhamu shuleni.

“Kama alivyofanya Mwal-
imu Mkuu wa Shule hii ame-
waita wazazi na kuwaelekeza
kwamba kitu kilichofanyika
hakiko sawasawa hizo ni hatua
za huko, kijinai hatuoni kama
kuna kosa la mtu kujichora tat-
too kwenye mwili wake.

“Amejichora mwenyewe
halafu siyo kwamba ni mtu
amelazimishwa, siyo kwamba
amejeruhiwa kwa kuchomwa
moto, ametaka mwenyewe
amejichora alama hatujaona
kama kuna kosa lolote la kijinai
hapo.”

Ofisa Elimu Msingi Manispaa
ya Kinondoni, Theresia Kyaria,
akizungumza juzi na chombo
kimoja cha habari (siyo Ni-
pashe), alisema ni wanafunzi
wachache kati ya 1,950 waliopo
shuleni hapo, hawazidi 25 am-
bao wamejichora wenyewe tat-
too kwa kutumia chelewa.

Alisema taarifa walizipata
siku ya tukio wakati walimu
wakifanya ukaguzi wa kawaida
kwa wanafunzi na wakabaini
baadhi yao wamechora kwe-
nye mikono na siyo wote wali-

ochora herufi za kufanana.

“Kila mtoto alikuwa anaandi-
ka herufi ya jina lake la kwanza
na la mzazi wake la kwanza,
herufi zinatofautiana na wen-
gine wamechora kwenye miko-
no na baadhi kwenye mapaja.

“Tumechukua hatua nyingi
kupitia polisi kata dawati la
jinsia, elimu msingi tumefanya
uchunguzi kujua, vyombo am-
bavyo ni polisi ni kwa nini na
tukio limeanzaje, wakabaini
kuna mtoto mmoja msichana
wa kazi wa nyumbani kwao
wamejichora tattoo, mtoto al-
ipomwona aliona inapendeza
akaenda shuleni akachora,”
alisimulia. Alisema mtoto huyo
alipofika shule aliwaambia
wenzake kwamba dada yake
amejichora ndipo naye akaji-
chora na kwa sababu ana rangi
nyeupe, wenzake waliona ame-
pendeza ndipo walipoingia
kwenye mkumbo.

“Tulibaini baadhi wana vi-
donda ndipo wakapelekwa
kituo cha afya kwa matibabu
kwanza ili vidonda vipone na
pili kuangalia kama kuna athari

zozote za kiafya wamepata.
Tumebaini hakuna athari zozo-
te za kiafya, wachache ambao
walikuwa na vidonda vilitibiwa
na wameshapona,” alisema.

Kiongozi huyo alisema Juni 4,
mwaka huu, walikuwa na kikao
kati yao na wazazi takribani
600 na wamekubaliana mam-
bo mbalimbali likiwamo hilo la
namna ya kuwasaidia watoto
waondokane na matendo am-
bayo hayafai na yasiyo na tija
katika jamii.

Pia alisema polisi inaendelea
na taratibu zao za uchunguzi
wa kujiridhisha kuhusiana na
tukio hilo.

“Ustawi wa jamii wanaende-
lea kutoa elimu, idara ya elimu
kupitia kitengo cha elimu ya
watu wazima wapo kule wak-
iendelea kuelimisha watoto
siyo shule ile tu na nyingine za
Manispaa,” alisema.

Alisema tukio hilo halina
uhusiano wowote na imani za
kishirikiana, akisema: “Tumek-
wenda hadi nyumbani kwa wa-
toto, baadhi tumeona ni kundi
tu yaani mtoto anaiga.”

—
T

MKkurugenzi wa Kitengo
cha dijitali na huduma za
ziada Vodacom Tanzania
Plc, Nguvu Kamando (ka-
tikati), akipokea tuzo ya
kampuni ya mawasiliano
ya simu yenye ubunifu
kwa 2021 kutoka kwa
Ofisa Uendeshaji wa
Serengeti Bytes, Michael
Mallya, jijini Dar es Sa-
laam jana, ambapo Voda-
com walishinda tuzo hiyo
kutokana na uwekezaji
wake na uboreshaji wa
mtandao na huduma

bora kuzidi makampuni
mengine ya mawasiliano
kwenye tuzo za Tanzania
Digital Awards zilizoan-
daliwa na Serengeti Bytes.
Kulia ni Mkurugenzi wa
huduma kwa wateja Vo-
dacom, Harriet Lwakatare.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Machifu waagizwa kutoa elimu sensa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Dk. Pindi Chana, amewaomba
machifu wa kabila la Kisukuma
mkoani hapo, kutoa elimu kwa
jamii ili kuondoa imani potofu
kuhusu sensa ya watu na makazi.

Alisema baadhi ya watu
wamekuwa na imani potofu ya
kuhesabiwa kwa madai kuwa
watoto wao wakihesabiwa ni
mkosi ndani ya familia. Alibaini-
sha hayo juzi wakati alipowasili
kuzindua tamasha la utamaduni
akimwakilisha Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa.

Alisema malengo ya serikali
kwenye sensa ni kutaka kujua
idadi ya watu wake kamili kwa

kila eneo ili kurahisisha mipango
yake ya maendeleo kwa kupele-
ka mahitaji sahihi ya wananchi
katika eneo husika kulingana na
idadi yao.

“Machifu tunawaomba mtu-
saidie kuelimisha jamii juu ya
zoezi hili la kuhesabiwa sensa ya
watu na makazi, msaidieni mkuu
wenu Chifu Hangaya kuondoa
imani hizi potofu kuwa wakihes-
abiwa watoto ni mkosi ndani ya
familia, hakuna ukweli wowote
juu ya imani hii,” alisema Dk.
Chana.Katika hatua nyingine, ali-
wasihi machifu kupitia tamasha
hilo la utamaduni watoe elimu
kwa vijana ili waishi kwa kue-
nzi mababu zao kwa kudumisha
amani na kuishi katika misingi
mizuri hatua ambayo itasaidia

kupunguza mmomonyoka wa
maadili kwa vijana hususani ki-
zazi kipya. Kwa upande wake,
Katibu Mkuu wa umoja wa
machifu nchini, Nyamilonda
Mikomangwa, aliahidi kumuun-
ga mkono Chifu Hangaya (Rais
Samia) kwa kuelimisha jamii ka-
tika himaya zao za kimila na wa-
nanchi wote ili washiriki sensa.

Alisema machifu wanam-
pongeza Rais Samia kwa kuten-
geneza filamu ya Royal Tour
ambayo imetangaza mambo ya
utalii na utamaduni nchini na
kutoa fursa mbalimbali za kiu-
chumi.

Naye Mwenyekiti wa machifu
mkoani  Shinyanga, Charles
Njange, aliiomba serikali kubore-
sha miundombinu ya barabara

kwenye maeneo ya vivutio ili
yafikike kwa urahisi.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, alisema wamean-
daa tamasha hilo la utamaduni
ili kutekeleza agizo la Rais Sa-
mia kuendeleza utamaduni wa
Mtanzania na kutangaza utalii
wa ndani kupitia vivutio vya kita-
maduni vilivyoko mkoani humo.

Alisema tamasha hilo litaku-
wa endelevu na wananchi wa
mkoani humo watakuwa waki-
kimetengenezwa katika eneo la
Butulwa Oldshinyanga, kujifun-
za mambo mbalimbali ya mila
na desturi za kabila lao.

Kaulimbiu ya tamasha hilo in-
asema “Utamaduni wetu, urithi
wetu, jiandae kuhesabiwa.”

Taasisi 12
. kufungua .
: huduma pamoja

Na Idda Mushi, MOROGORO

TAASISI 12 zimeungana kufungua

¢ dirisha la pamoja litakalowezesha
: wawekezaji kupata huduma zote
* sehemu moja kwa majaribio litafun-
¢ guliwa rasmi Juni 15, mwaka huu.

Muunganiko wa taasisi hizo umekuja

: baada ya kubainika changamoto kub-
* wa kwa wawekezaji kutumia muda

: mrefu na kuzungukia taasisi zaidi ya
: moja ili kupata huduma jambo linalo-
¢ chelewesha shughuli za uwekezaji.

Mkurugenzi wa Utafiti, Mipango

: na Mifumo ya Taarifa kutoka kituo

¢ cha Taifa cha Uwekezaji, Maftaa
 Bunini, alisema serikali imeamua

. kufanya hivyo ili kuboresha huduma
¢ ya uwekezaji hasa kwa kutumia

: Mifumo va Teknolojia ya Habari na

: Mawasiliano (TEHAMA) kwa kuandaa
: mfumo huo wa pamoja.

Alisema hayo baada ya wakuu wa

¢ taasisi 12 zinazohusika na utoaji wa

¢ vibali kwa wawekezaji kukutana mjini
: hapa na kwamba mfumo huo wa

: Tanzania Electronic Investment Win-
dow (Single Window), utawawezesha
: wawekezaji kupata huduma mbalim-
: bali katika eneo moja ikiwamo cheti

* cha vivutio vya uwekezaji, usajili wa
kampuni, namba ya mlipa kodi, vibali
¢ vya kuishi na kuwekeza nchini na

: huduma zingine.

“Kwa sasa wataalamu wanauka-

: milisha mpango huu na matarajio ni

¢ kuanza Juni 15, 2022 kwa majaribio

: na kwa matumizi ya ndani utakuwa

: umekamilika na serikali itaweza kuuz-
: indua rasmi wakati wowote,” alisema
: Bunini.

Kwa upande wake, Meneja mradi

: wa Mfumo wa Single Window, Robert
: Mtendamema, alisema taasisi hizo

: zinatengeneza dirisha moja ambalo

¢ litamwezesha mwekezaji akiingia

: kwenye mfumo aweze kupata vibali

: mbalimbali vya uwekezaji kwa hara-
¢ ka na utawasaidia kupata vyote kwa
* pamoja na kuacha kufuata kila kimoja
. kwenye taasisi yake.

“Manufaa yake ni makubwa kwa

: mwekezaji kwani hakutakuwa na

: urasimu wa kwenda kuzungukia kila
: taasisi kwa siku tatu hadi tano au

: zaidi na kuchukua muda mrefu ku-

: pata huduma, badala yake huduma
: zimerahisishwa,” alisema.

Kamishna wa Uhamiaji nchini, DK.

* Anna Makakala, alisema mfumo huo

: Utasaidia na kuwapa fursa wageni,

: watalii na wawekezaji popote walipo
: kuingia kwenye dirisha moja kupata

* huduma za taasisi zote ambazo ana-

: takiwa.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la

¢ Viwango nchini (TBS), Dk. Yusuph

* Ngenya, alisema ndani ya mfumo huo
: wataingia katika hatua ya pili baada

¢ ya mwekezaji kuwekeza.

“Kama mwekezaji atakuwa anaten-

: geneza bidhaa, hapo sasa tutaingia

: kuhakikisha bidhaa yake ni safi na
salama, ambapo sisi tutaingia sasa

: kwenye awamu ya pili, tunaweza

. kumwambia alete bidhaa kuipima au
. tukamfuata, kwa sasa tuna mfumo

: wetu ambao kero zimeondoka,” alise-
: ma Dk. Ngenya.
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Watoto mlguu
vifundo
wanatibika
wapelekwe
hospitali

Na Yasmine Protace

WATOTO 300,000 katika vizazi
hai huzaliwa na miguu vifundo
kila mwaka nchini Tanzania.

Hayo yalisemwa na Mganga
Mkuu Hospitali ya CCBRT,
Salaam, wakati akitoa taarifa
katika maadhimidho ya Siku
ya Miguu Kifundo, ambayo kila
mwaka hufanyika Juni 3.

“Watoto laki nane katika vizazi
hai, huzaliwa kila mwaka duni-
ani wakiwa na miguu vifundo,
huku Tanzania watoto laki tatu
kwa mwaka huzaliwa wakiwa
na miguu vifundo,” alisema.

Alisema changamoto ni baadhi
ya wazazi kutofika kwa wakati
hospitalini CCBRT kuwapeleka
watoto kupatiwa matibabu.

Alisema matibabu yanachukua
miaka mpaka mitano, mtoto

kurudi miguu katika hali yake ya

kawaida, lakini inatakiwa mzazi
afike kliniki kila anapopangiwa,
kama asipohudhuria vizuri
hawezi kupona.

“Mtoto aletwe mapema CCBRT
ili aweze kufanyiwa matibabu
na kupona kama anachelew-
eshwa kupatiwa matibabu up-
onaji wake unakuwa mgumu,”
alisisitiza.

Vilevile, alisema wanawashuk-
uru Miracoseet, kwa kuwafadhili
fedha ili waweze kutoa huduma
bure kwa watoto ambao wanafi-
ka kupata matibabu ya miguu
kifundo.

Alisema hali ya uchumi kwa
baadhi ya wazazi ni tatizo lin-
alosababisha wazazi kushindwa
kupata nauli za kutoka maeneo
waliopo kufika hospitali kwa
matibabu.

Kwa mujibu wa Nyomoka,
CCBRT ilianza kutoa matibabu
ya miguu kifundo tangu mwaka
2001.

' DART, TanTrade kupeleka
mwendoka5| Sabasaba

Na Joseph Mwendapole

AKALA wa Mabasi
Yaendayo Haraka
(DART) umetiliana
saini makubaliano
ya ushirikiano na Mamlaka ya
Biashara Tanzania (TanTrade)
kwa ajili ya kupeleka usafiri wa
mabasi yaendayo haraka katika
maonyesho ya kimataifa ya bi-
ashara, maarufu Sabasaba, ili
kuwarahisishia wananchi usafiri
katika msimu wa maonyesho.

Mtendaji Mkuu wa DART, Dk.
Edwin Mhede, alibainisha hayo
jana alipozungumza katika hafla
ya kutiliana saini makubaliano
hayo iliyofanyika katika ofisi za
TanTrade Barabara ya Kilwa ji-
jini Dar es Salaam.

Alisema uamuzi wa kupeleka
mabasi katika viwanja vya Saba-
saba ni mwendelezo wa mkakati
wa kutatua kero ya usafiri wa
umma katika Mkoa wa Dar es
Salaam hasa katika eneo la Mba-
gala na maeneo ya jirani.

Dk. Mhede alisema kupeleka
mabasi katika viwanja vya Saba-
saba pia ni kutekeleza maagizo
ya Kamati ya Bunge ya Utawala

na Serikali za Mitaa ambayo
ilifanya ziara hivi karibuni katika
wakala kujionea shughuli mbal-
imbali zinazotekelezwa na kutoa
agizo hilo.

“Uamuzi wa kuleta mabasi
huku Sabasaba ni wa kimkakati
kabisa na ni mwanzo wa kue-
lekea kuleta huduma kamili ya
mabasi katika Barabara ya Kilwa
itakapokamilika mwezi Machi
mwakani na niwahahakikishie
wakazi wa Mbagala na maeneo
ya jirani kuwa usafiri unaanza
kuja wakati wa Sabasaba na
muda si mrefu mkandarasi aki-
kamilisha barabara tutaanza hu-
duma rasmi na kwa viwango vya
kimataifa kuliko ilivyokuwa ka-
tika awamu ya kwanza,” alisema.

Alisema maonyesho ya Sa-
basaba ni sehemu ambayo ina-
kutanisha watu wengi kutoka
sehemu mbalimbali za jiji, hivyo
wakala umeona ni vyema ku-
tumia fursa hiyo kuwarahisishia
usafiri lakini pia kutangaza hu-
duma. Katika siku za usoni taasi-
si hizo pia zimekubaliana kuen-
deleza ushirikiano ikizingatiwa
maboresho ya miundombinu ya
Mabasi Yaendayo Haraka yanak-

wenda sanjari na kuboresha
miundombinu na makazi ya-
nayaopakana nayo kwa ajili ya
kutumia fursa zitokanazo na mi-
undombinu hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa Tan-
Trade, Latifa Mohamed Hamis,
alisema makubaliano baina
yake na DART ni mwanzo wa
kuendeleza kutangaza shughuli
za biashara katika viwanja vya
Sabasaba lakini pia ni mwanzo
wa kupanua wigo wa shughuli
za uchumi katika maeneo yanay-
ozunguka viwanja hivyo.

“Kuendelea kupanuka kwa
maendeleo katika eneo hili ni
dhahiri kuwa hata shughuli za
kiuchumi  hususan biashara
zitaongezeka hivyo wenzetu
wakileta mabasi huku kwetu
wataongeza thamani katika
ustawi wa jamii inayotuzunguka
kwani usafiri katika eneo hili ni
changamoto kubwa,” alisema.

Aliongeza kuwa katika kipindi
cha maonyesho ya mwaka huu,
DART itapeleka mabasi zaidi
ya 10 ambayo yatatoa huduma
kuanzia saa tatu asubuhi hadi
saa mbili usiku.

Alisema wananchi watanunua

tiketi za kuingia kwenye mao-
nyesho ya Sabasaba wakiwa ka-
tika vituo vya mwendokasi vya
Kimara, Kivukoni, Morocco, Ger-
ezani na hata Kibaha, Mlogan-
zila na Mbezi kama kutakuwa na
uhitaji huo. Alisema watumiaji
wa Mabasi Yaendayo Haraka ku-
toka maeneo mbalimbali ya Dar
es Salaam wamerahisishiwa pia
namna ya kuingia katika viwanja
vya Sabasaba ambapo kimean-
daliwa kituo maalum ambacho
kiko nje ya viwanja hivyo na
wananchi watakaposhuka tu
hawatalazimika kukata tiketi
watatumia tiketi walizokatia ka-
tika vituo mbalimbali vya DART.

Alisema sanjari na wananchi
kurahisishiwa ukataji tiketi za
kuingia sabasaba pamoja na
kuwepo na huduma ya Mabasi
Yaendayo Haraka wametengen-
ezewa pia mlango wao maalum
ambapo wakishuka tu kwenye
mabasi wanaingia uwanjani
moja kwa moja bila usumbufu.

Kadhalika, alisema kutakuwa
na huduma ya bure ya mtandao
wa WiFi katika mabasi na katika
maeneo yote ya viwanja vya Sa-
basaba.
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ni Meneja Masoko wa Toyota Tanzania, Nadah Dhijebi na Meneja Mauzo na Masoko wa kampuni va Afroil, Erasmo
Nyoni. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya uchimbaji madi-
ni ya OreCorp imesema itaende-
lea kujizatiti katika kuhakikisha
inatekeleza shughuli zake kwa
kufuata kanuni zinazokubalika
duniani katika utunzaji wa maz-
ingira kwa kupunguza athari za
kimazingira.

Taarifa iliyotolewa juzi na Me-
neja Mkuu wa kampuni hiyo,
Damien Valente, ilibainisha
kuwa kampuni hiyo inajivu-
nia ushiriki wake katika Siku
ya Mazingira Duniani na kwa
maendeleo ya Wilaya ya Senger-
ema.

“Ninafuraha sana juu ya mpan-

go huu unaotekelezwa na Mene-
ja Mazingira wa Mradi wa Dha-
habu wa Nyanzaga, Delphinus
Kaballega, ambao unatukumbu-
sha kuwa tunahitaji kubadilisha
mitindo yetu ya maisha kwa
manufaa ya sayari yetu na kwa
ajili ya kila mmoja,” alisema Va-
lente.

Alisema kama sehemu ya ku-
jituma kwao kwenye ajenda ya
Ngoma, kampuni ya OreCorp im-
ekuwa ikishiriki kufanya usafi wa
mazingira kwa kushirikiana na
jamii inayoishi karibu na eneo la
Mradi wa Nyanzaga.

“OreCorp inaendelea kujizatiti
katika kuhakikisha inatekeleza

shughuli zake kwa kufuata ka-
nuni zinazokubalika duniani
kote katika utunzaji wa mazin-
gira kwa kupunguza athari za
kimazingira zinazoweza kutokea
kutokana na shughuli za kam-
puni.

“Kama sehemu ya kujituma,
OreCorp inatarajia kuwa na
ufanisi zaidi kimazingira wakati
wa utekelezaji wa shughuli
zake ili kuhakikisha mazingira
yanakuwa salama kwa jamii
inayozunguka eneo la mradi,”
alisema.

Aliongeza kuwa mpango huu
unakuja katika kipindi muhimu
kwa kampuni kufuatia kutolewa
kwa leseni maalum ya uchim-

OreCorp yéahidi kutunza mazingira

baji madini Desemba 13, mwaka
jana, kwa kampuni ya uchimbaji
madini ya Sotta (SMCL), inay-
otokana na ushirikiano baina ya
serikali asilimia 16 na OreCorp
asilimia 84, kujenga mradi wa
Mgodi wa Dhahabu wa Nyanza-
ga wenye thamani ya Sh. bilioni
w1layan1 Sengerema.

Alisema mradi huo uko mbi-
oni kuwa mgodi mkubwa zaidi
wa kwanza wa dhahabu kuwahi
kujengwa Tanzania kwa zaidi ya
muongo mmoja na wa kwanza
kuwahi kujengwa wilayani Sen-
gerema.

Valente alisema Mradi wa Dha-
habu wa Nyanzaga upo Wilaya

ya Sengerema mkoani Mwanza
kwenye ukanda wa dhahabu wa
Ziwa Victoria, unakadiriwa kuwa
na wakia milioni tatu za dhaha-
bu na utazalisha kiasi cha wakia
tani sita za dhahabu kwa mwaka
na ujenzi wake utagharimu Sh.
bilioni 670.

Alisema mradi huo pia utazali-
sha ajira muhimu na kuchangia
uchumi kupitia ajira za moja kwa
moja na zisizo za moja kwa moja,
mirabaha na kodi, kwamba
utaleta faida za ziada kwa mkoa
kama vile elimu, vituo vya afya
na miundombinu kupitia miradi
wezeshi inayofanywa na kampu-
ni hiyo kwa lengo la kuinufaisha
jamii.



10 Nipashe ........

HABARI BUNGENI

Serikali mbioni kulipa fidia gvatakiwa

waliopisha upanuzi JNIA

ERIKALI imeliarifu Bunge kuwa
iko katika hatua za mwisho za
kufanya uthamini mpya kwa
ajili ya kulipa fidia kwa wananchi
wote wa Kipunguni waliopisha upanuzi
wa ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere (JNIA).

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Atupele Mwakibete alibainisha
hayo bungeni jana alipojibu swali la
Mbunge wa Segerea (CCM), Bonna Ka-
moli.

Mbunge huyo alihoji kauli ya Serikali
kuhusu wananchi wa Kipunguni am-
bao wamezuiwa kuendeleza maeneo
yao tangu mwaka 1997 kwa lengo la
kupisha upanuzi wa uwanja wa ndege
huo.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Mwakibete, alisema Serikali ipo katika

hatua za mwisho za kufanya uthamini
mpya na zoezi hilo linatarajiwa kukami-
lika mwezi Septemba 2022.

Katika swali lake la nyongeza, mbunge
huyo alihoji ni lini wananchi hao wata-
pata barua ya kujulishwa kwamba wa-
nafanyiwa tathmini upya.

Akijibu swali hilo, Mwakibete alise-
ma tayari Serikali imeshaandika barua
kwenda Jiji la Dar es Salaam tangu mwe-
zi Aprili mwaka huu ambao wana waji-
bu wa kuwajulisha wananchi kwamba
zoezi hilo linaanza rasmi.

“Zoezi lenyewe litaanza mwezi Julai
na litakamilika Septemba mwaka huu
2022,” alisema.

Katika swali lingine la nyongeza,
Mbunge wa Baraza la Wawakilishi
(CCM), Bakar Hamad Bakar, alihoji
fedha zilizotengwa kwenye Uwanja wa

Ndege Pemba zimejumuisha fedha za
fidia za wananchi watakaopisha mae-
neo yao.

Naibu waziri huyo, akijibu swali hilo,
alisema katika bajeti ya mwaka ujao wa
fedha 2022/23, serikali imetenga fedha
kwa ajili ya upanuzi wa uwanja huo na
kulipa fidia kwenye eneo litakalochuku-
liwa kwa ajili ya ujenzi.

Katika swali la nyongeza la Mbunge
wa Viti Maalum, Jesca Kishoa, alihoji
sababu za kuchelewa kuanza ubore-
shaji wa Uwanja wa Ndege Singida am-
bao kwa muda mrefu wananchi wa Sin-
gida wamepisha maeneo yao kwa ajili
ya ujenzi wake.

Mwakibete, akijibu swali hilo, alisema
kwa mwaka wa fedha ujao, Serikali im-
etenga fedha kwa ajili ya kufanya tath-
mini ya uwanja huo.

kuwa kituo cha afya, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wabunge wakunwa miradi maji miji 28

WABUNGE wameipongeza Serikali
kwa kutafuta fedha za kutekeleza mi-
radi ya maji katika miji 28 nchini.

Pongezi hizo zilitolewa jana kwa
nyakati tofauti na wabunge mbalimbali
walipokuwa wakiuliza maswali ya mas-
uala ya maji kwenye maeneo yao.

Miongoni mwa wabunge hao,
Mbunge wa Nanyamba (CCM), Abdallah
Chikota, alipongeza Serikali kwa kusaini
mkataba wa utekelezaji wa miradi hiyo
ikiwamo wa Makonde mkataba ulitiwa
saini juzi.

“Ninapenda kushukuru kuna mradi
mkubwa wa utoaji maji Mto Ruvuma
peleka Manispaa ya Mtwara, mradi
ambao utanufaisha Jimbo la Nany-
Mtwara. Je, mradi unatekelezwa lini?”
alihoji.

Mwita Waitara, alitaka kujua kauli ya
Serikali kuhusu Tarime kama ipo mion-
goni mwa miji hiyo 28.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri
wa Maji, Maryprisca Mahundi, alisema
kuwa juzi Rais Samia Suluhu Hassan ali-
fanya jambo zito la kuhakikisha miradi
hiyo inatekelezwa.

Hata hivyo, alisema kwa upande
wa mradi wa Mto Ruvuma, ni mkakati
wa wizara na itahakikisha maji ya mto
huo yatakwenda kutatua kero iliyopo
kwenye maeneo yatakayopitiwa na
utekelezaji wake utafanyika mara baada
ya Serikali kupata fedha.

Kuhusu Tarime, Naibu Waziri huyo
alisema Rorya-Tarime ipo miongoni
mwa miji hiyo huku Spika wa Bunge,
Dk. Tulia Ackson, akikazia na kuwatoa
wasiwasi wabunge kuwa Tarime ipo

kwenye miji hiyo.

Awali, Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Bupe Mwakangata, alihoji lini mradi wa
maji wa Ikozi uliopo Sumbawanga Viji-
jini utakamilika.

Akijibu swali hilo, Mahundi alisema
katika mwaka wa fedha 2021/22, Serika-
li imeendelea na utekelezaji wa mradi
wa ujenzi wa Bwawa la Tkozi utakaohu-

Alisema mradi huo unahusisha ujenzi
wa bwawa, ulazaji wa bomba kuu um-
bali wa Kilometa 1.2, nyumba ya mtam-
bo, ununuzi na ufungaji wa pampu za
kusukuma maji na ujenzi wa mfumo wa
kusafisha na kutibu maji.

Naibu waziri huyo alisema utekelezaji
wa mradi utakamilika katika mwaka wa
fedha 2022/23.

kutoa rukuzu
miche ya
michikichi

MBUNGE wa Viti Maalum (CCM),

Slyvia Sigula, ameitaka serikali kutoa

ruzuku ya miche ya michikichi kwe-
nye Vyama vya Ushirika mkoani
Kigoma kwa kuwa sasa mche mmoja
unauzwa Sh. 5,000.

Akiulizwa swali la nyongeza bun-

¢ geni jijini hapa jana, mbunge huyo
! alisema kutokana na uhaba wa

mafuta ya kula nchini na hamasa
iliyofanywa na Waziri Mkuu, Kas-

¢ sim Majaliwa, wananchi wa Kigoma
¢ wamehamasika kuingia kwenye zao

la michikichi.
“Lakini kumekuwapo na uhaba

© wa upatikanaji miche ya michikichi

imefikia hatua mche mmoja unauzwa
kwa Sh. 5,000. Je, serikali ina mpan-

g0 gani wa kutoa ruzuku kwa vyama
:vya ushirika?" alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa
Kilimo, Anthony Mavunde, alisema
maelekezo ya Waziri Mkuu ni kwam-
ba wizara hiyo itoe miche bora ya
michikichi kwa wakulima wa Kigoma
na kwamba wanaendelea kwa sasa
kutoa miche hiyo katika Kambi ya

JKT Bulombora na Gereza la Kit-
¢ wanga.

Alisema miche iliyozalishwa hadi

¢ sasa ni milioni tisa na tayari miche il-

iyogawiwa kwa wananchi ni 970,000
na kwamba miche hiyo inatolewa
bure kwa wakulima kwa sharti la
kwamba wawe kwenye mashamba
makubwa ili kurahisisha ufuatiliaji.
Katika swali la msingi, mbunge
huyo alihoji lini Vyama vya Maende-
leo ya Ushirika vya zao la mchikichi

vitaanza kufanya kazi katika Mkoa
: wa Kigoma.

Akijibu swali hilo, Mavunde alisema
Mkoa wa Kigoma una Vyama vya
Msingi vya Ushirika wa Kilimo na
Masoko (AMCOS) 14 vya zao la
michikichi.

“Katika Halmashauri za Wilaya za
Kigoma (9), Kigoma Manispaa (2),
Uvinza (2) na Buhingwe (1) ikiwa ni

sehemu va jitihada za Serikali za kue-

ndeleza zao la michikichi,"alisema.
Aidha, alisema vyama hivyo vime-

shaanza kufanya kazi na kwa sasa
¢ vipo katika hatua ya kupata mkopo
i wa Sh. bilioni 2.9 kutoka Benki ya

Maendeleo ya Kilimo (TADB) utaka-

owezesha kuboresha mashamba ya
¢ wakulima, miundombinu ya uhifadhi

mikungu ya michikichi, mashine za
uchakataji na ukamuaji wa mafuta ya
mawese.

Habari zote na AU gusta Njoji
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HABARI BORA NA KAMILIFU

SAFARI YA MAPINDUZI KISIASA..

Maridhiano yanapoibua pongezi za

Lissu, Mbowe kuteta na Rais Samia
« Historia ya yanayofanyika yatibu majeraha
« Simulizi za Unguja, Kenvya kipekee marejeo

Na Peter Orwa

IMSINGI, suala la mari-

dhiano katika mustaka-

bali wa kisiasa si jambo

geni kwenye ulingo wa

kisiasa na ndio imetawala katika

sura nyingi ndani ya mataifa men-

gi, yakiwamo ya Afrika Mashariki.

Ikirejewa tafsiri ya kamusi ya

Kiswahili nchini, mzizi wake un-

aanzia katika neno ‘Tidhia’® am-

bayo kamusi hiyo inaorodhesha

matendo kama; kutoa ruhusa kitu

kifanyike, kubali, hiari na kuidhini-
sha.

Pia, ni tafsiri inayoenda mbali
penye msamiati ‘maridhio’ una-
obeba ufafanuzi:“‘Mambo ambayo
mtu amekubaliana nayo.” Kwa
hilo, ndani ya siasa za nchi hasa
awamu iliyopo ya uongozi wa ki-
taifa, ni jambo linaloendelea ku-
chukua sura pana katika mamlaka
ya uongozi wa nchi, kukishuhudi-
wa hatua zake kwa yaliyo rasmi na
yasiyo rasmi kufanyika.

Inaporejewa kwa kina kamusi
ya kimataifa iitwayo Collins inay-
obeba tafsiri ya neno maridhiano
kwamba ni: “Hali ambayo (watu)
wanakubaliana na jambo am-
balo liko katika mazingira halisi,
au utashi wao, ili kuendana nayo
sawa, au wanafikia utashi huo ku-
toa fursa ya kukubalika kwa utashi
wa wenzake.”

Nadharia za sayansi ya siasa na
maandiko yake mbalimbali yana-
gusa dhana kwamba, ili kuwepo
mafanikio na ubora wa utawala
kisiasa, kuna ulazima mambo kad-
haa yakajumuishwa uwepo wake
yakiwamo; utawala uliopo ukuba-
like kwa umma, vivyo uendane na
kuwapo utawala bora.

Rais Samia Suluhu Hassan, alipokutana na Makamu Mwenyeki-
ti wa CHADEMA, Tundu Lissu, mnamo Februari 16 mwaka

Ndipo kutashuhudiwa utawala
unaungwa mkono kwa kiasi ki-
kubwa, pasipo kulazimishana.
Ni mafanikio ambayo kwa kiasi
kunahitaji dhana ya ‘maridhiano’
yanayochukua nafasi, hata kush-
uhudiwe umma kukubaliana.

Mara zote mtazamo na mus-
takabali wake, unarejea upepo
wa siasa nchini kuhusu maridhi-
ano yanayoendelea kufanyika
kila kukicha. Mathalan, Rais wa
Zanzibar, Dk. Ali Hassan Mwinyi
anapoweka msimamo wake kuku-
baliana katika usimamizi wa ki-
siasa anaotumikia na kuwekwa
kando kilichowafanya wavutane
huko nyuma.

Itakumbukwa katika siku zake
Za mwanzo tu za siasa nchini, Rais
Dk. Mwinyi akatamka anakosima-
mia kwamba “huu si wakati wa
kufukua makaburi,” akimaanisha
kusahau misuguano iliyopita na
kujikita pamoja kuijenga Zanzibar.

Hadi sasa kuna ushuhuda wa
sura ya mafanikio makubwa kisia-
sa na nyendo za maendeleo, ikiwa-
mo kinachojulikana sasa ‘Uchumi
wa Buluu’ kujaza ngazi ya kina-
chofanyika kiuchumi katika sekta
za utalii na kilimo cha karafuu visi-
wani na kamwe si msuguano.

ANAKOPITA RAIS SAMIA

Kwa Serikali ya Muungano, Rais
Samia Suluhu Hassan, ametumia
njia nyingi katika mantiki hiyo ya
usuluhisho, akiamua mambo kad-
haa ya kiutawala ngazi ya kitaifa
na kukashuhudiwa mengi yakiri-
dhiwa yenye sura ya umoja wa
umma uliopo.

Msingi wake kimantiki, Rais Sa-
mia kwa kiasi kikubwa iko katika
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ambacho amekuwa akikitambuli-
sha, pia matendo yake yana falsafa
ya uongozi wa maneno kidogo, ila
wenye maono, tafsiri na msimamo
wa kina katika anachokifuatilia ka-
tika uongozi, sura ya pili nyuma ya
pazia akiangalia mbali na hulka ya
uzazi, katika yale anayotekeleza.

Ni katika staili hiyo ya uongozi
hadi sasa kunashuhudiwa watuhu-
miwa wengi wa kisiasa wameachi-
wa huru kupitia kanuni ya kisheria
ya serikali kutokuwa na haja ya
kuendelea na baadhi ya kesi, iki-
wamo uamuzi uliofanywa na seri-
kali siku chache zilizopita.

Mara tu baada ya kufutiwa mash-
itaka mwaka huu na kutolewa ru-
mande gerezani, Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe, aka-
kutana na Rais Samia na baada ya
kipindi si kirefu akiwa na ujumbe
wake, akakutana tena na Rais Sa-
mia, wakiambatana na wajumbe
wa chama chake kujadiliana.

Ni uamuzi ulioshangaza wengi,
lakini Mbowe akautetea kwamba
ni fursa nyeti ambayo hakuwa
tayari kuikosa, kwani ni ajenda
yake ya muda mrefu, hata kabla ya
kuingia jela .

Kisiasa, inaonekana kuwapo
sura pana ya maridhiano kutoka
chama hicho. Katika kikao chake
cha uongozi kilichofanyika mjini
Iringa, akaweka bayana ni na-
fasi aliyoitafuta sana wakati wote,
kipindi ambacho CHADEMA im-
ejiweka kando ikilalamikia mengi
kisiasa.

Mbowe akakiambia kikao hicho
cha wajumbe kinamaana Kkitaifa
kwa chama chake, kwamba ame-
furahia kupata fursa ya kukutana
na mkuu huyo wa nchi kujadili
mustakabali wao, huku mwishoni
mwa wiki iliyopita akifafanua sasa
anaona nuru ya maridhiano kati
ya chama chake na uongozi wa ki-
serikali.

Ni mustakabali ambao siku mbili
kabla ya matamshi ya Mwenyekiti
Mbowe, Makamu Mwenyekiti wa
CHADEMA, Tundu Lissu, ambaye
sasa anaishi nje ya nchi, Ubelgiji,
naye anakiri kuna ishara ya ku-
tendewa haki na uongozi wa seri-
kali madarakani.

Lissu, aliyekwishakuwa mbunge
na mgombea urais kwa tiketi ya
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50/50 KATIKA UONGOZ]

Mwangaza

Na Sabato Kasika

INAPOKUJA suala la us-

awa wa Kkijinsia katika

uongozi na majukumu

mengine, wanawake
wapo mstari wa mbele kuli-
pigania ili kuwepo na uwiano
kati yao na wanaume kwenye
wadhifa wa kuchaguliwa au ku-
teuliwa.

Wanapigania usawa huo, kwa
kuwa uongozi hauna jinsi, awe
mwanaume au mwanamke,
wote wanauweza kwa vile kuon-
goza, si kutumia misuli na ma-
bavu bali unategemea elimu,
weledi, hekima na busara.

Katika harakati hizo za ku-
saka usawa wa kijinsia, watetezi
wanakiri kuwa kumekuwapo na
mabadiliko kwenye masuala ya
uongozi na mipango madhubuti
inayolenga kufikia 50/50.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kit-
uo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), Anna Henga,
anasema tangu 1997, Tanzania
imeshuhudia mabadiliko kuan-
zia uteuzi wa wanawake katika
nafasi mbalimbali za uongozi.

Wakili Henga anasema, kwa
sasa zipo nafasi kadhaa za uon-
gozi ambazo miaka ya nyuma
hazikushikwa na wanawake,
lakini leo ziko mikononi mwao.

Baadhi ya nafasi
hizo ni pamoja na ya Waziri wa
Ulinzi, Mkurugenzi wa Mawasi-
liano Ikulu na Katibu wa Bunge
na kwamba ongezeko la wa-
nawake katika nafasi za uongozi
ikiwamo baraza la mawaziri
limeshuhudiwa na sasa ni 16.

“Lakini pia mabalozi wa-

nawake tisa kati ya 33, wakuu
wa mikoa sita kati ya 20, wakuu
wa wilaya 40 kati ya 101, waku-
rugenzi wa serikali za mitaa 52
kati ya 132,” anasema.
Mkurugenzi Mtendaji huyo
anasema, hatua ya Tanzania
kuahidi kusimamia haki za
wanawake kiuchumi kwenye
Baraza la Usawa wa Kijinsia
Duniani, msimamo uliotolewa
Juni mwaka jana ni jambo lin-
alopokelewa kwa mikono mi-
wili na kinamama.
“Kumekuwapo pia na mab-
adiliko ya sheria mbalimbali
zinazolinda na kutetea haki za
wanawake ikiwamo kuweka

Anna Henga
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wizara mahsusi kwa masuala ya
jinsia, hali inayoonyesha kuwa
usawa wa kijinsia unapewa
umuhimu,” anasema.
Aidha, anaongeza
kumekuwapo na  mipango
mbalimbali yenye lengo la
kumnyanyua mwanamama iki-
wamo kurudisha shuleni wa-
toto wa kike waliopata ujauzito
na kuongeza shule na madarasa
ili kukidhi mahitaji ya kielimu.

kuwa

VIKWAZO VILIVYOPO

Wakili Henga  anasema,
pamoja na mafanikio hayo,
wanawake nchini wanapitia
vikwazo vingi ambavyo vime-

Kwa mbali unaonekana
a MSururu wa Vvikwazo unauzula

sababisha waendelee kukosa
haki zao na kukwamisha juhudi
za kufikia usawa wa kijinsia.

“Kwa mfano, kukithiri kwa
ukatili dhidi yao, hasa uka-
tili wa kingono, kimwili na kiu-
chumi, kuendelea kuongezeka
kwa mauaji ya wanawake kila
kukicha ni pamoja na mambo
yayochangia wengi wao kuwa
hatarini,” anaonya.

Anafafanua kuwa taarifa ya
haki za binadamu Tanzania ya
kituo hicho ya mwaka 2020,
iliripoti zaidi ya matukio 14,
huku matukio 7,263 yakiwa ni
ya ubakaji na mengine 26,544
ni ya ukatili dhidi ya wanawake.

“Sheria zetu bado zinamk-
wamisha mwanamke kama ya
mirathi, ndoa na kutokuwa na
sheria maalum ya ukatili wa
kijinsia vimeendelea kumkan-
damiza mwanamke na kumnyi-
ma haki za msingi,” anasema.

Mkurugenzi huyo anaongeza
kuwa utekelezaji wa sheria
bado umekuwa na changa-
moto na kwamba hata zilizopo
zingeweza kumpa ulinzi mwa-
namke ipasavyo na kwamba
bado kuna changamoto katika
utekelezaji wake.

“Ukiangalia kwenye suala la
uhuru wa kiuchumi, wanawake
wengi wapo kwenye wimbi la
umaskini, wanashindwa ku-
mudu kujitafutia kipato chao
wenyewe suala hili linaendelea
kudidimiza ustawi wa mwan-
amke na watoto,” anasema.

Anasema, hali hiyo inaende-
lea kuwaweka katika hatari za
kufanyiwa ukatili, kwa kuwa
hukosa maamuzi sahihi kuhusu
maisha yao. Lakini pia anasema

wanawake wengi hawapo ka-
tika ajira ikilinganishwa na wa-
naume.

“Taarifa za mwaka 2017 ya wa-
naume na wanawake Tanzania
iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS), iliripoti kuwa,
katika Watanzania walioko kwe-
nye ajira, wanawake ni asilimia
49 kulinganisha na asilimi 51 ya
wanaume,” anasema.

Katika ufafanuzi wake, anase-
ma kwa takwimu hizo, kuna
kundi kubwa la wanawake am-
balo bado haliko kwenye ajira,
na kwamba hali hiyo inaathiriki
maendeleo ya kiuchumi.

KUKWAMA KIELIMU

Henga anasema upatikanaji
wa elimu kwa wanawake
umeendelea kuwa wa kiwango
kidogo ikilinganishwa na wa-
naume na kwamba taarifa ya
NBS ya wanaume na wanawake
Tanzania ya mwaka 2017, inao-
nyesha wanawake ambao ha-
wajaenda shule ni asilimia 22.3
kulinganishwa na asilimia 11.3
ya wanaume.

“Hali hii inaathiri ushinda-
ni hasa katika ajira, biashara
pamoja na uelewa wa masu-
ala mbalimbali ya kijamii, iki-
wamo hata masuala ya kidigi-
tali ambayo wanawake wengi
wameachwa nyuma,” anasema.

Anagusia suala la mila na des-
turi kandamizi kuwa baadhi ya
watu wanaendelea kuzishikilia
na kusababisha athari nyingi
kwa wanawake kama ukeketaji,
ndoa za utotoni, vipigo na kuny-
imwa kurithi.

“Ukiangalia ustawi wa wa-
naishi huko tarkribani asilimia
77.9 ya kinamama wote Tanza-
nia kwa mujibu wa taarifa ya
NBS ya mwaka 2009 na wame-
kuwa wakipata athari nyingi,”
anasema.

Anafafanua kuwa wanawake
wanapitia changamoto nyingi
na wengi wao ni wale wenye ul-
emavu, na wapo wanaotengwa
na jamii na kukosa huduma na
haki za msingi kama elimu, ajira
na kushindwa kujitegemea.

“Lakini pia wanawake wenye
ulemavu hubaguliwa na kufany-
iwa vitendo vya ukatili vikihu-
sishwa na imani za kishirikina,
jambo ambalo watetezi wa haki
za binadamu wanalipigia kelele
kila wakati,” anasema.

Maridhiano yanapoibua pongezi za
Lissu, Mbowe kuteta na Rais Samia
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chama chake kwa nyakati tofauti,
ameliambia gazeti hili anamshuk-
uru Rais Samia kuagiza malipo
ya mafao yake ya ubunge Kkati
ya mwaka 2015 hadi 2019, alipo-
tangazwa kupoteza sifa za nafasi
hiyo akitumikia jimbo la Singida
Mashariki.

“Nafurahi kwamba Rais Samia
ameanza kurekebisha dhuluma
niliyofanyiwa...,” anadokeza Lissu
katika mazungumzo yake na Ni-
pashe wikiendi iliyopita, akiende-
lea kufafanua:

“Ni kweli nimeshalipwa kiinua
mgongo changu, bado fedha za
matibabu na hizo nimeandikiwa
niandike barua za kuzidai na
sasa ninakusanya nyaraka zote
muhimu, kwa kuwa nilitibiwa Nai-
robi na Ubelgiji.” Hadi sasa ame-

shatoa kauli inayoonyesha msi-
mamo wa kutaka kurejea nchini
karibuni.

Itakumbukwa, siku chache
baada ya kupatwa mkasa wa ku-
pigwa risasi miaka kadhaa iliyopi-
ta, akiwa nchini Kenya kwa matib-
abu, Mama Samia, wakati Makamu
wa Rais, akiwa katika ziara ya kika-
zi nchini Kenya, alifika hospitalini
kipindi chote amekuwa akilalami-
ka ‘kuonewa’.

Baadaye alipohamishiwa nchini
Ubelgiji kwa matibabu na akidu-
mu kuishi huko hadi sasa, Lissu
amekutana na Mama Samia akiwa
ni Rais, wakazungumza mambo

kadhaa, akifahamisha kupewa
ushirikiano wakati huo.
MZ17Z1 WA MARIDHIANO

Ni hali inayochukua sura, huku

kukiwapo kumbukumbu mnamo
mwanzoni mwa mwezi Aprili
mwaka huu, Rais Samia amefun-
gua Mkutano wa Kitaifa wa Haki,
doma.

Hadi sasa kuna Kikosi Kazi Maal-
um cha Rais, kinaendelea na kazi
ya kukusanya maoni huku kuk-
ishuhudiwa baadhi ya maamuzi ya
kiserikali yenye wajihi huo yakien-
delea kufanya kazi yake.

Chombo hicho kilichoko chini
ya uenyekiti wa mwanazuoni
bingwa wa sayansi ya siasa, Profe-
sa Rwekaza Mukandala, hadi sasa
imeshakusanya maoni kutoka vy-
ama mbalimbali vya siasa nchini,
pia watu binafsi.

Suala la maridhiano nchini,
kimsingi lina mzizi mrefu. Itakum-
bukwa mara kadhaa huko nyuma,
mwanazuoni na mchambuzi ma-

hiri wa siasa nchini, hasa kwa
nyendo za visiwani Zanzibar, Pro-
fesa Haroub Othman, amekuwa
akihimiza haja ya kuwapo hatua
za maridhiano kumaliza mvutano
wa kisiasa visiwani, hasa kati ya
chama tawala CCM, na CUF.

Marehemu Profesa Othman,
msomi wa sheria aliyepatikana
katika Taasisi ya Taaluma ya
Maendeleo ya Chuo Kikuu cha
Dar e Salaam (UDSM), akashauri
ikiwezekana hata viongozi wa dini
kuhusishwa katika hilo la Zanzibar
ambako pia ni kwao.

Hadi sasa, ndiyo hatua iliyofiki-
wa kwa marekebisho ya Katiba
ya SMZ, kuunda serikali ya umoja
kitaifa na kugota mvutano, ali-
yekuwa kiongozi wa CUF wakati
huo Maalim Seif Sharrif Hamad
kuingia rumande na kwa wakati
mwingine, hatua kama hiyo kwa
viongozi 18 wa CUF.

Katika sura ya maridhiano chini
ya katiba iliyorekebishwa Zanzi-
bar, Maalim Seif kupitia uchaguzi
akawa Makamu wa Kwanza wa
Rais Zanzibar, baada ya misugua-

no ya muda mrefu iliyokuwa ikitu-
lia taratibu kwa hatua,

Hadi kufika awamu ya sasa ya
siasa za visiwani kuna onekana
shwari sana chini ya Rais Mwinyi,
kulinganisha na nyuma ilikotoka,
hasa mara tu baada ya mageuzi
ya kuingia mfumo wa vyama vingi
vya siasa mwaka 1992.

Rais Mwinyi amedumu muda
mfupi na Makamu Maalim Seif,
kabla ya mauti kumkuta, lakini sa-
fari iliyopo akipeperusha bendera
ya chama ACT Wazalendo, baada
ya kujiengua kutoka chama alicho-
shiriki kukiasisi - CUF, kutokana na
misuguano ya ndani.

Simulizi kama hizo za maridhi-
ano zina somo lingine la marejeo
nchini Kenya kufikia hali mbaya
kitaifa, ikiwamo mauaji, kabla ya
kufanyiwa marekebisho ya katiba
nchi hiyo ikatulia kisiasa.

Ni hali iliyodumu kupitia serikali
ya umoja, sasa kukionekana amani
hadi sasa, kipindi kinachoende-
lea cha mashindano ya kufikia
uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti
mwaka huu.
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Tume vapuliza kipenga

« NI mtifuano mkall Raila Odinga Vs Ruto

Raila Odinga

William Ruto

Na GAUDENSIA MNGUMI

UME huru ya uchaguzi na

mipaka ya Kenya imepuli-

za kipenga na sasa wagom-

bea wawili wakuu wa urais
nchini humo Wiliam Ruto wa Ken-
ya Kwanza Alliance na mpinzani
mkongwe Raila Odinga kutoka
Azimio la Umoja, wakiruhusiwa
kuanza kampeni.

Wote wawili wamepewa vyeti
vya kugombea urais na kuidhin-
ishwa na tume hiyo, Raila anapan-
da majukwani baada ya kumcha-
gua mtetezi wa haki za wanawake
na haki za kijamii Martha Karua
kuwa mgombea mwenza.

Wakati mpinzani wake William
Ruto, akiingia jukwaa na mwana-
harakati stadi wa kisiasa , mfanya-
biashara na tajiri Rigathi Gacha-
gua.
Lakini cha kufurahisha ni
kwamba wagombea wenza wote
ni Wakikuyu, kabila lenye watu
wengi zaidi nchini Kenya. Huenda
lengo lao ni kwamba Odinga ku-

toka kabila la Waluo na Ruto am-
baye ni Mkalenjini wote wanatoka
katika jamii nyingine na wanacho-
hitaji ni kuvutia na kuvuna kura
nyingi za Wakikuyu.

Odinga ( 77), alimtaja Martha
Karua, aliyekuwa waziri wa zam-
ani wa sheria ambaye alijipatia
jina la utani “Iron Lady” kuwa
Nibu Rais, akiwa mwanamama wa
kwanza kupewa jukumu hilo.

Anampongeza kwa kukabiliana
na washiriki wote wanaume katika
nyanja ya kisiasa inayotawaliwa na
wanaume.

Martha alijitosa kugombea
urais mwaka wa 2013 baada ya
kuwa mbunge kwa miongo miwili
na katika baraza la mawaziri ali-
kuwa Waziri wa Maji, na Waziri wa
Sheria kuanzia 2003 hadi 20009.

Odinga alimsifu Karua kwa sifa
zake za kuleta mageuzi.

“Baada ya miaka 60 (ya uhuru
wa Kenya)... hatuwezi kuendelea
na utawala wa kiume wa watend-
aji wakuu serikalini” .

Ndani ya duru za kisiasa za Ken-
ya, Karua ana sifa ya ukakamavu

Rigathi Gachagua

“Baadaya
miaka 60 (ya
uhuru wa Ken-
ya)... hatuwezi
kuendelea na
utawala wa
kiume wa wa-
tendaji wakuu
serikalini”.

na ustadi na hapo awali amepu-
uzilia mbali siasa za Kenya kama
“klabu ya wavulana matajiri”.

KALONZO KUTEMWA

Hatua ya Odinga ya kumsamba-
ratisha kiongozi wa Wiper Kalon-
70 Musyoka, alimpa nafasi Martha
Karua, ambaye anatarajiwa ku-
tumia mbinu zote kupata kura za
Wakikuyu.

Kalonzo amewahi kuwa Maka-
mu wa Rais wakati wa Mwai Kiba-
ki, alikuwa mgombea mwenza wa
Odinga katika chaguzi mbili zi-
lizopita na alikuwa miongoni mwa
wagombea kadhaa waliotarajiwa
kuwania nafasi ya Naibu Rais wa
Odinga.

Baada ya kukosa nafasi hiyo
alisema atagombea akisimama
mwenyewe kama mgombea wa
urais, hata hivyo Tume ya Uch-
aguzi na Mipaka IEBC ilimtosa ku-
tokana na sababu za kiufundi.

RUTO ANAVYQJITUTUMUA
Ruto, Naibu Rais wa sasa wa
Kenya, alimteua Rigathi Gachagua,

kuwa mgombea mwenza ambaye
amekaa bungeni kwa kipindi cha
miaka mitano sasa akiwa kwenye
muhula wa kwanza kutoka eneo
lenye wapiga kura wengi chini ya
Mlima Kenya, ambako kunaele-
zwa kuwa ni kitovu cha Wakikuyu
wafanyabiashara matajiri.

Iwapo Odinga, atapata nafasi ya
kuwa Rais 2022 atakuwa wa kwan-
za kuvunja mwiko baada ya kabila
la Wakikuyu kutoa marais watatu
kati ya wanne wa Kenya tangu uh-
uru ulipopatikana mwaka 1963 ku-
toka kwa wakoloni wa Kiingereza.

Marais hao ni Baba wa Taifa
Jommo Kenyatta, Daniel Arap
Moi, Mwai Kibaki na Uhuru
Kenyatta,anayemaliza muhula
wake wa pili Agosti , 2022

WAGOMBEA WENGINE

Wanaogombea kwa tiketi ya vy-
ama vya kisiasa walioidhinishwa
na tume ni pamoja na Gavana wa
Murang’a Mwangi Wa Iria kupitia
chama cha Usawa Kwa Wote Party,
Profesa George Wajackoya kutoka
chama cha Roots, Ekuru Aukot
muungano wa Thirdway Alliance,
Jimi Wanjigi chama cha Safina,
Njeru Kathangu wa Ford Asili na
David na Mwaura Wahiga wa Cha-
ma cha Agano).

Odinga ambaye zamani alikuwa
kiongozi mkongwe wa upinzani
alijaribu mara nne kugombea
urais lakini bila mafanikio anaung-
wa mkono na Rais aliyemaliza
muda wake Uhuru Kenyatta.

Uhuru baada ya kutofautiana
na Ruto ambaye ni Naibu wake
ameendelea kusisitiza kuwa hafai
kuwa rais wa Kenya, taifa lenye
uchumi mkubwa zaidi Afrika
Mashariki.

Lakini Ruto kwa upande wake
anawashawishi Wakikuyu na wa-
piga kura wengine nchini humo
kuwa yeye ni mtu wa mabadiliko
akiwaahidi kubadilisha mwelekeo
wa uchumi wa serikali kutoka mi-
radi mikubwa ya kazi za umma
na kampuni kubwa za serikali na
kuurudisha kwa kampuni ndogo
zinazomilikiwa na wananchi aki-
tumia jina la “hustlers,” au wanao-
sota.

Uchaguzi wa Ruto kutua kwa
Gachagua ni kwa sababu alifani-
kiwa kukusanya umati mkubwa
wa wanachama wa chama chake
cha United Democratic Alliance
(UDA), katika kipindi cha miaka

UCHAGUZI MGUMU

Mtandao wa Bloombeger Africa
Edition, unaeleza kuwa wagom-
bea wakuu Raila na Ruto, wana-
karibiana kwenye kinyanganyro
hicho.

Mtandao unasema kiongozi wa
upinzani nchini Kenya Raila Od-
inga, ambaye anawania urais kwa
mara ya tano safari hii , anadaiwa
kupewa nafasi kubwa mbele ya
mpinzani wake Naibu Rais Wil-
liam Ruto katika kura ya maoni
iliyofanyika karibuni Mei 18,2022.

Odinga anapewa nafasi kwa
asilimia 39 ya wapiga kura, ikilin-
ganishwa na asilimia 35 ya Ruto.
Akiwanukuu watafiti wa mjini Nai-
robi wa kampuni ya Tifa Research,
ilieleza katika taarifa iliyotumwa
kwa barua pepe.

Takriban asilimia 14 ya walio-
hojiwa bado hawajaamua kuhusu
chaguo lao, wakati asilimia 9.0
ya wengine hawakutaka kusema
mgombea wanayempendelea ni
nani, kampuni hiyo ilisema.

MITANDAO
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JUKWAA LA UONGOZzI

MEMBE: SIBANDUKI
TENA CCM HADI NIFE

«Nimerudi, sababu zilizoning'oa hazipo tena

Na Beatrice Shayo

‘ DHAMIRA yangu ya kuki-
tumikia chama hadi nitaka-
pokwenda kaburini ipo pale
pale. niliondolewa CCM

nilisikitika sana... nilisononeka na

ninyi mlisikitika na mkasononeka
pia.”

Ni ushuhuda wa aliyewahi ku-
gombea urais katika uchaguzi
mkuu wa 2015 kwa tiketi ya cha-
ma cha ACT-Wazalendo, Bernard
Membe.

Membe mwana CCM mkongwe
na Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Kimataifa katika
awamu ya nne, alivuliwa uana-
chama Februari 2020.

Sababu zikitajwa kuwa uamuzi
huo ulichukuliwa dhidi ya kada
wake ni kutokana na mienendo
yake katika kipindi cha miaka mi-
tano kuanzia 2014.

Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa, iliyokutana Februari
28, 2020, iliazimia Membe kufuku-
zwa uanachama baada ya taarifa
ya ndani ya chama hicho kuonye-
sha mwenendo wake kuanzia 2014
kutoridhisha, ikibainisha kuwa
aliwahi kupata adhabu nyingine
lakini hakujirekebisha wala hazi-
kumsaidia.

Baada ya kuvuliwa uanachama
Julai 15, 2020 alijiunga na ACT-
Wazalendo akawa mshauri mkuu
na mwishoni aliteuliwa kugom-
bea urais kupitia chama hicho.

Machi mwaka huu Halmashau-
ri Kuu ya CCM Taifa, ilimsame-
he na kumrudishia uanacha-
ma baada ya kufuatilia mienendo
yake na kuridhika.

Akizungumza wakati akikabi-
dhiwa kadi yake na Katibu wa Itika-
di na Uenezi wa CCM, Shaka Ham-
du Shaka, mwishoni mwa mwezi
uliopita mbkoani Lindi, anasema
amefarijika kurejeshewa kadi yake.

“Nimefarijika kati ya Machi 30
na Aprili mosi , mwaka huu nili-
itwa Dodoma kwenye kamati ya
maadili nikapewa nafasi na Rais
na Mwenyekiti wa CCM, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, nizungumze
na wajumbe wa Kamati Kuu na
Halmashauri Kuu ya Taifa ili
nieleze chochote nilichokuwa
nacho kuhusiana na kurejea
nyumbani,”’anasema Membe.

Anamshukuru Mwenyekiti wa
Chama kwa kumpatia nafasi ya
kuzungumza na kuazimia kwa
kauli moja kurejea CCM.

“Nimerejea CCM kwa sababu
mbili ya kwanza nilishauriwa na
viongozi wa dini kwamba nire-
jee CCM nilishauriwa na viongozi
wa CCM ngazi ya taifa na mikoa
nirejee nyumbani , nilishauriwa
na marafiki wa bara na visiwani
kila aliyeniona , wanachama
wa CCM walinishauri nirudi
CCM,”anasema Membe.

Kutokana na ushauri wote huo
hakuwa na namna nyingine bali
ni kutii mawaidha na ushauri wa
viongozi wa chama, viongozi wa
dini walimweleza, kumuomba na
kumshauri arudi CCM amekubali-
ana na ushauri wao na amerudi
rasmi, anaongeza Waziri wa Mam-

Bernard Membe.

bo ya Nje mstaafu .

Anasema sababu ya pili ya kuru-
di ni kutokana na dhamira yake ya
kukitumikia Chama Cha Mapindu-
zi hadi atakapokwenda kaburini.

“Nilipoondolewa CCM nilisikiti-
ka sana nanyi mlisononeka sababu
zilizonifanya niondoke CCM haz-
ipo tena Narudia hazipo tena ni-
merudi namshukuru Mwenyekiti
wa CCM na wajumbe wa Kamati
Kuu kunirudisha nimerudi kwe-
nye chama ambacho nimezaliwa,
kukulia na kusomeshwa,” anasema

Anaongezea :“Ninaahidi sitaon-

doka tena nitabaki CCM hadi
mwisho wa uhai wangu. Kurudi
kwangu nitaendelea kukitumikia
chama changu kushirikiana na
mbunge wangu Nape Nnauye.
Mwaka 2015 niliahidi kuwaletea
Nape nikamleta. Mtama sasa
mtakuwa na wabunge wawili
mbunge wetu Nape na mimi ni-
takuwa mbunge wa chini chini.”

SIMULIZI ZA NAPE

Mbunge wa jimbo la Mtama am-
baye pia ni Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari,

Nape Nnauye, anasema baada ya
Membe kuondoka kwenye chama
wananchi wengi walichukia, in-
gawa aliwaomba wasichukie aki-
amini ipo siku atarejea.

“Mwenyezi Mungu ametu-
rudishia faraja watu wa Londo,
Chiponda... Mtama ni wastaarabu
na hatuna shida tena, tuna imani
kubwa na Membe, alinikabidhi ki-
jiti na kuvaa viatu vyake, kulikuwa
na mambo yaliyokwama huku ny-
uma kwa sababu za kisiasa, lakini
Mama Samia amekuja amezion-
doa,” anasema.

Aidha, alitumia nafasi hiyo ku-
wataka wananchi wa Mtama ku-
shikamana, fitina ambazo ziliingia
kati zimekwisha.

“Membe amenipigania katika
mambo mengi, nilipotaka ubunge
Ubungo baada ya kuonekana fitna
zimeingia katikati Membe aliamua
kuchora ramani.”

Anaongezea kuwa:“Ndio maana
safari yangu ya ubunge imekuwa
nyepesi. Kaka Membe amenipiga-
nia sana na bahati nzuri amerudi
CCM.”

AKABIDHIWA KADI

Shaka anasema Membe amerud-
ishwa CCM kwa kufuata utaratibu
ikiwamo kujadiliwa na tawi lake na
vikao vya ngazi ya juu.

Anasema Membe na wanacha-
ma wengine zaidi ya 1,670 wali-
vuliwa uanachama wamejadiliwa
katika vikao na kurejeshewa ua-
nachama, hivyo wanaweza kuka-
bidhiwa kadi zao kwenye matawi
yao.
“Kurejea Membe ndani ya
Chama Cha Mapinduzi ni kuende-
lea kuwa na chachu ya kudumi-
sha umoja na mshikamano husu-
sani kwa wanachama wa jimbo la
Mtama,”anasema Shaka.

AONYA MADIWANI

Shaka anawataka madiwani wa
CCM nchini kuhakikisha wanasi-
mamia maslahi mapana ya wa-
nanchi wao hilo ni jambo la msingi.

“Kumekuwa na changamoto
kwa ndugu zetu madiwani wa-
najisahau wakifika huko...alilo-
lieleza wananchi wapo sahihi
kwa asilimia 70 wapo baadhi ya
madiwani wakifika huko kwenye
Halmashauri, majiji, manispaa wa-
nasahau kilichowafikisha huko ni
wananchi,”anasema.

Anaongeza kuwa: “Simamieni
gharama za miradi na iweze ku-
wafikia wananchi na manufaa yake
yaweze kuonekana yapo maeneo
kadhaa madiwani hawatimizi wa-
jibu wao niwaombe madiwani wa
CCM kutimiza wajibu wao kwa wa-
nanchi.”

Shaka anasema mpaka wa-
nanchi wanaona udhaifu huo
kuna sehemu hawafanyi vizuri na
kazi ya kiongozi ni kujitathimini
na kuona mambo hayaendi vizuri
unajipanga upya.

“Ninyi ndiyo wasaidizi wa Rais
Samia, sote tutimize wajibu wetu
wa kuwatumikia wananchi hawa
wametuweka katika hiyo nafas,”
anasema Shaka.

Shaka alifikia uwamuzi huo
baada ya kupokea malalamiko
kutoka kwa wananchi wakilala-
mikia baadhi ya viongozi kutotoa
ushirikiano kwa wananchi licha ya
kwamba wao ndiyo wamewaweka
madarakani.

“Nikiri kweli kuna tatizo la baa-
dhi ya viongozi lakini tayari hatua
zimeshachukuliwa na kuanzia hivi
sasa viongozi hawa wanaochaguli-
wa watapatiwa mafunzo ili wawe
na uwezo na ujuzi wa kutosha,”
anasema.

Mwanachama Mzee Bakari
Omar Bakari, anaeleza kuwa kuna
tatizo la baadhi ya viongozi wa cha-
ma akiwemo diwani wao kupun-
gukiwa na sifa za kiuongozi.

Anasema tatizo la Lindi wana
viongozi ambao wamewachagua
wakati wa kampeni lakini elimu
zao ni ndogo wanatekwa na wakuu
wa idara.

“Kila kitu kitakachokuwa kin-
aulizwa kinahusu elimu bila kuwa
na elimu huwezi kuleta maende-
leo tujitahidi kupata viongozi we-
nye elimu ya kutosha ili waweze
kututetea wananchi ambao wapo
chini kwenye malalamiko mengi
,’anasema Bakari
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Askofu
ahamasisha
ushiriki sensa va
watu na makazi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la
Pentecostal Holiness Mission Tan-
zania (PHMT), Nkumbu Mwalyego,
amewaomba viongozi wa dini
kuendelea kutoa elimu kwenye
nyumba zao za ibada kuhusu
umuhimu wa waumini wao kush-
iriki kikamilifu kwenye zoezi la
sensa ya watu na makazi Agosti
23, 2022.

Rai hiyo ilitolewa na askofu
huyo jana alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kwenye
ibada ya kuweka wakfu jengo la
kanisa hilo lililopo Makole.

Mwalyego, alisema sensa hiyo
itakayofanyika Agosti 23, mwaka
huu viongozi wa dini wana
mchango mkubwa kupitia ny-
umba zao za ibada kuwaelimisha
waumini wao ili waweze kush-
iriki kikamilifu na serikali kufikia
malengo vake.

Akizungumza baada ya ku-
fanyika kwa ibada hiyo iliyoam-
batana na changizo kwa ajili ya
kukamilisha ujenzi wa jengo hilo,
aliwataka Watanzania kujibu kwa
usahihi maswali yatakayoulizwa
na wataalam wa sensa. )

“Mpango wa kuhesabiwa ni wa
Kimungu hivyo hakuna sababu ya
kutoa majibu ya uongo ambayo
yanayoweza kuisababishia seri-
kali kushindwa kufikia malengo
yake ya maendeleo kwa ajili ya
Watanzania wake,” alisema.

Aliwataka waumini kuwekeza
mali na fedha zao katika huduma
za kiroho na kijamii kwa ajili ya
maendeleo ya taifa na kanisa kwa
ujumla.

Naye Katibu wa Usharika huo
wa kanisa hilo, Mariam Mwiru,
akisoma risala alisema jengo hilo
mahitaji Sh. 70,000,000 kukami-
ika.

Aliwataka waumini ku-
wekeza mali na fedha zao
katika huduma za kiroho na
kijamii kwa ajili ya maen-
deleo ya taifa na kanisa
kwa ujumla.

'Mabadiliko tabianchi
vaathiri mifugo nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Mifu-

go na Uvuvi
Mashimba Nda-
ki, amesema

mabadiliko ya tabianchi ya-
mekuwa na athari kubwa kwa
wafugaji nchini kutokana na
mifugo mingi kufa kutokana
na ukame ambao umesaba-
bishwa na uhaba wa mvua.

Ndaki, alibainisha hayo jana
alipokuwa akifungua konga-
mano la wadau wa kilimo,
mifugo na uvuvi linalofanyika
jijini hapa kwa siku tatu likiwa
na lengo la kujadili athari za
mabadiliko tabianchi katika
sekta hizo nchini.

“Mwaka jana ngombe
wamekufa wengi sana, kwa
eneo la Simanjiro pekee
walikufa ngombe zaidi ya
900,000, lakini wengi Mo-
rogoro na Pwani na maeneo
mengine mengi hadi bei ya
nyama ikapanda nikawa
naulizwa mimi kana kwamba

natembea na mabucha.

“Watu wa Dar ndiyo waliku-
wa wanapiga kelele kweli wa-
ziri nyama inapanda toa bei
elekezi, lakini hii inamaanisha
kuwa mabadiliko ya tabianchi
yalituathiri sana hasa kwenye
malisho na maji hali iliyo-
sababisha mifugo kukosa afya
na kupoteza ubora sokoni,”
alisema.

Kadhalika, alisema mabadi-
liko ya tabianchi hayaathiri
sekta ya mifugo pekee bali
hata katika sekta ya uvuvi.

“Joto linapoongezeka
matumbawe yakipata joto li-
nasababisha hata uzalianaji
wa samaki kupungua hivyo
mabadiliko ya tabianchi ni
moja kati ya sababu kuu in-
ayo athiri sana sekta hizi za
kilimo, mifugo na uvuvi,”
alisema.

Vilevile, alisema mabadi-
liko ya tabianchi pia yanasa-
babisha uharibifu wa miun-
dombinu ikiwamo barabara
na maeneo mengine.

“Mwaka jana kulikuwa na
mvua nyingi sana mliona
namna ambavyo ilivyo haribu
barabara zetu kila mbunge
alikuwa analalamika bungeni,
lakini tunashukuru sana Rais
alitoa kiasi cha fedha kwenda
kurekebisha barabara zetu,”
alisema Ndaki.

Alisema kutokana na hali
hiyo ipo haja sasa wafugaji
kuanza kuelimishwa namna
ya kuanza kukabilina na mab-
adiliko hayo.

“Lazima tuanze Kkutafuta
namna gani tutasaidia wafu-
gaji wetu kwenye kubadili sta-
di za ufugaji ili twende sawa
na mabadiliko tabianchi, la-
kini tukiacha hali iendele hivi
itakuwa ni shida,” alisisitiza
Ndaki.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Kilimo,
Maji na Mifugo Dk. Christin
Ishengoma, alisema kutoka-
na na mabadiliko tabia nchi
wafugaji wasipokuwa makini
watajikuta hawana cha ku-

fanya.

Mratibu wa Jukwaa hilo,
Prof. David Nyange, alisema
mada kuu katika kongamano
la mwaka huu ni mabadiliko
ya tabianchi yanavyo athiri
sekta hizo.

“Mwaka huu tunakwenda
kujadili namna ya kupun-
guza athari na kukabiliana na
hayo mabadiliko tabianchi,
mwaka huu mvua zilichelewa
kumekuwapo na joto Kkali,
lakini mlipuko wa ugonjwa wa
UVIKO-19 pamoja na vita ya
Urusi na Ukraine vimechang-
ia kwa kiasi kikubwa kupanda
kwa bei ya vyakula pamoja
na pembejeo duniani,” alise-
ma.

Vilevile, alisema mabadi-
liko tabianchi yamekuwa na
athari nyingi ikiwamo ukame
ambao unachangia kupungua
kwa chakula, maji pamoja
na malisho ya mifugo hali
ambayo inasababisha jamii
moja kuwa na migogoro na
nyingine.

Makamu
Mwenyekiti
wa soko

la Saba-
saba, Kombo
Kombo, aki-
zungumza
kwa niaba
ya wafan-
yabiashara
wakati wa
mkutano na
Mkurugenzi
wa Jiji la
Dodoma,
Joseph Maf-
uru (hayupo
pichani),
kuhusu ku-
vunjwa kwa
soko hilo

ili lijengwe
la kisasa.
PICHA: PETER
MKWAVILA

TSC yvazindua tovuti kuhudumia walimu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TUME ya Utumishi wa Walimu
nchini (TSC), imezindua tovuti
mpya yenye uwezo wa kuhu-
dumia walimu 258,291 wa shule
za msingi na sekondari ambayo
itasaidia kufikisha taarifa mbal-
imbali za tume kwa wakati to-
fauti na ilivyokuwa awali.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi huo jijini hapa, Mwenyekiti
wa TSC, Profesa Willy Komba,
alisema pamoja na kuhudumia
walimu, pia wadau wengine wa
sekta ya elimu, taasisi, wananchi
na taifa kwa ujumla, watanu-
faika.

“Hivi sasa kila kitu kitakuwa
kikienda sawa Kkatika utoaji
taarifa, tovuti hii mpya itafanya
kazi vizuri,” alisema Profesa
Komba.

Hata hivyo, kabla ya kuzindua
tovuti hiyo, aliwasisitiza maofisa
TEHAMA na mawasiliano ya seri-
kali katika uendeshaji wa tovuti
pamoja na zana nyingine zote za
mawasiliano na jamii, zinapaswa
kuzingatia uelimishaji na uha-
masishaji wa viwango.

Profesa Komba, alisema ni
matumaini yake kuanzia sasa
taarifa zote hai zenye tija kwa
walimu, wateja, wadau na jamii
kwa ujumla zitapatikana kwa
wakati zikiwa hai na zenye tija

kwa walengwa, ikiwamo hu-
duma muhimu za Tume kupitia
tovuti hiyo mpya bila kulazimika
kufika ofisini.

“Imeelezwa hapa kuwa tovuti
mpya iliyoboreshwa itakuwa
chanzo sahihi na bora kwa wal-
imu, wateja na wadau mbalim-
bali wa sekta ya elimu kupata
taarifa mbalimbali za Tume,”
alisema.

Katibu wa TSC, Paulina Nkwa-
ma, alizitaja baadhi ya changa-
moto zilizosababisha maelek-
ezo ya Tume kwa Menejimenti
kutengeneza tovuti mpya kuwa
ni pamoja na tovuti ya awali
kutengenezwa kwa teknolojia ya
zamani.

“Tovuti kutokuwa na uelewa
wa kutosha kwenye masuala ya
usimamizi wa tovuti hiyo, uhitaji
mkubwa wa kuboresha mwone-
kano na maudhui ya tovuti,
uelewa hafifu na usio fasaha wa
namna ya kuandaa na kupandi-
sha taarifa,” alisema.

Alisema takwimu na nyara-
ka mbalimbali kwenye tovuti
Maofisa TEHAMA, Habari na Ma-
wasiliano kutokuwa na umiliki
wa moja kwa moja hali ambayo
ilisababisha changamoto katika
kuhuisha taarifa na kufanya ma-
boresho mbalimbali kwa wakati
na tovuti kutokidhi mabhitaji ya
Tume kwa kutokuwa na maeneo
ya kutosha kwa ajili ya kuweka

taarifa mbalimbali za taasisi.

“Tofauti na tovuti ya awali, to-
vuti hii mpya ni bora zaidi kwa
kuwa inakidhi mahitaji ya Tume
kutokana na uwezo wake wa
kubeba taarifa nyingi zaidi kwa
wakati mmoja,” alisema Mkwa-
ma.

Alisema maofisa wa TSC
(TEHAMA na  Mawasiliano
ya Serikali) kupitia mafunzo
yaliyotolewa wanauelewa wa
kutosha katika usimamizi na
uendeshaji na tovuti hiyo in-
ayomsaidia mtumiaji (walimu
na wadau wengine wa Tume)
kupata viunganishi vya mifumo
mingine mbalimbali kwa ura-
hisi.
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HABARI MBEYA

TMDA yvateketeza tani 10
dawa zilizopita muda

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

NI 10 za dawa
aina mbalimbali zi-
lizokwisha muda
wa matumizi zenye

thamani ya Sh. milioni 180,
zimeteketezwa na Mamlaka
ya Dawa na Vifaa Tiba nchini
(TMDA), Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini baada ya kufanya
upekuzi na kuzikamata kwa
kushirikiana na Jeshi la Polisi
nyumbani kwa mkazi mmoja
(jina limehifadhiwa) eneo la
Veta.

Akizungumza wakati wa
uteketezaji wa dawa hizo lil-
ilofanyika Hospitali ya Igogwe,

s 5L
-

Mkurugenzi wa TMDA, Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Ani-
tha Mshighati, alisema dawa
zote zilizotekezwa zilikwisha
muda wake wa matumizi.

Alisema dawa hizo zili-
kuwa zinatibu magonjwa ya
aina mbalimbali na kama
zingetumiwa na binadamu
zingesababisha madhara
makubwa kwenye mwili iki-
wamo vifo na kuongeza usugu
wa ugonjwa.

Pia baada ya kufanya up-
ekuzi na kumkamata mtuhu-
miwa, dawa zote zilitaifishwa
na alifunguliwa mashtaka na
mahakama iliamuru alipe fid-
ia ya shilingi milioni tano.

“Tunawashukuru wananchi

wa Jiji la Mbeya wamekuwa
wakitupa ushirikiano pindi
wanapohisi kuna biashara
holela ya vifaa tiba au dawa
kwenye makazi yao, tulifani-
kiwa kumkamata mtuhumiwa
huyo baada ya wananchi ku-
tupigia simu na kutujulisha
kwamba kuna mtu kahifadhi
shehena za dawa nyumbani
kwake, tulishirikiana na Jeshi
la Polisi kumkamata mtuhu-
miwa na kukiri kwamba dawa
hizo zilikwisha muda wake na
tulimfikisha kwenye vyombo
vya sheria,” alisema Mshigh-
ati.

Alitaja aina za dawa zi-
lizokamatwa kuwa ni sindano
ambazo zinatibu magonjwa

ya aina tofauti kama zingetu-
mika zingehatarisha afya za
wananachi.

Kwa upande wake, Ofisa
wa Baraza la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC),
Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, Hans Cheyo, alisema
wanazingatia usalama wa afya
7a watu na utunzaji wa maz-
ingira wakati wa uchomaji wa
taka hatarishi hususani dawa
zilizokwisha muda.

Alisema kwa kuzingatia us-
alama wa watu na mazingira
NEMC imekuwa ikisimamia
uchomaji wa taka hatarishi
kwa kuzichoma kwenye mae-
neo maalum ambayo hayawe-
zi kuathiri afya za binadamu.

Baadhi ya wataalamu wa kuteketeza dawa wakishusha shehena ya dawa zilizokwisha muda wake, zilizokamat-

maalum la kuchomea lililoko Hospitali ya Igogwe, wilayani Rungvve juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Walalamika kuachwa mpango wa TASAF

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

BAADHI ya Wananchi

wamelalamikia  hatua ya
Mfuko wa Mandeleo ya Jamii
nchini  (TASAF), kufunga
mchakato wa kukata rufani
kwa kaya maskini ambazo
zimekosa fursa ya kunufaika
na mpango huo, wakidai kuwa
idadi kubwa ya l<aya zenye sifa

Taarifa ya TASAF, l(ufunga
zoezi la kaya maskini kukata
rufani ya kujiunga na mpango
huo, ilitolewa jana kwa wa-
Mjini.Diwani wa Kata ya Itewe,
Alex Kinyamagoha, alisema

ukataji rufani ulifungwa na
TASAF na kusababisha waom-
baji kuendelea kulalamika.

“Tunaiomba serikali
kuliangalia upya suala hili la
kufunga mchakato wa rufani
kwa baadhi ya waliokuwa
wanufaika wa TASAF kuon-
dolewa kwenye mpango huo,
ukiangalia baadhi ya jamii ni
kweli zina hali ngumu sana
wanabhitaji kuingizwa kwenye
mfuko huo,” alisema Kiny-
amagoha.

Baadhi ya wananchi aki-
wamo Sabina Kalinga, ali-
yetolewa kwenye mpango
huo, alisema uchumi wake ni
mbaya na aliutegemea mfuko
huo kuendesha maisha yake.

Aliiomba  serikali  ku-

waangalia kwa jicho la hu-
ruma waliondolewa kwenye
mpango huo kurejeshwa ili
kupata fedha za kuendesha
maisha yao, kwa kuwa kwa
sasa hali ya maisha imekuwa
ngumu hawana shughuli zo-
zote za uzalishaji wanazozi-
fanya kwa kukosa mitaji.

“Kuna wanawake wajane
hawana mbele wala nyuma
maisha yao ni magumu mno
ukiangalia watu wenye ule-
mavu utalia machozi hawana
kitu chochote hata kula yao
ni ya shida, TASAF ilitusaidia
kupata chochote kitu cha kue-
ndesha maisha yao tafadhali
serikali mtusaidie,” alisema
Kalinga.

Chunya  Mjini,  Gwakisa
Mbamba, alisema wanapokea
malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi waliokosa fursa hiyo
wakidai wao ndio wamehusi-
ka kuondoa majina yao kwe-
nye mfuko huo.

Ofisa Ufuatilia wa TASAF
Wilaya ya Chunya, Fanuel Si-
likwa, alisema utaratibu uli-
otumika kuwapata wanufaika
wa mpango huo ulitumika
kwenye mkutano mkuu wa
keza majina ya wanufaika.

Alisema wanufaika katika
baada ya wananchi kukata ru-
fani waliongezeka na kufikia
56 kuonyesha jitihada zime-
fanyika.

- Mil. 100/-
kulipa fidia
uvharibifu
mazingira

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

SHILINGI milioni 100 zinataraji-
wa kutolewa na Wakala wa Hudu-
ma za Misitu Tanzania (TFS) kama
fidia kutokana na uharibifu wa
mazingira, ukataji miti, uchomaji
mkaa na uchimbaji wa madini
uliofanyika katika Halmashauri ya
Wilaya Chunya.

Maelezo hayo yalitolewa juzi
na Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo, Tamimu Kambona, alipozun-
gumza na wanahabari na wana-
chama wa Klabu ya Waandishi wa
Habari, Mkoa wa Mbeya (MBPCQ),
waliofanya ziara wilaya humo
kwa ajili ya kujionea shughuli
mbalimbali za kiuchumi.

Kambona alisema wilaya hiyo
imeathiriwa kwa kiasi kikubwa
na shughuli za uharibifu wa maz-
ingira kutokana na aina ya shu-
ghuli za kiuchumi wilayani humo
zinazohusisha ukataji miti na
uchomaji wa mikaa.

Kutokana na hali hiyo, hal-
mashauri imetunga sheria ili
kudhibiti shughuli za uharibifu
wa mazingira na fedha hiyo itatu-
mika kama fidia ya kupanda tena
miti iliyoharibiwa.

“Sio tu kwamba shughuli za
uchimbaji wa madini zinaharibu
mazingira, lakini ukweli ni zao
la tumbaku ndilo linachangia
kuteketea misitu yetu, tumekuwa
tukikabiliana nalo kwa kutumia
pesa zilizotolewa na TFS kupanda
miti, kufidia maeneo vyalioharibika
kwa kukata miti,” alisema Kam-
bona.

Aidha, alieleza mchanganuo na
mgawanyo wa pesa hizo kuwa
asilimia 70 ya fedha zitatolewa
na TFS ndizo huelekezwa kwenye
kufidia maeneo yaliyo haribiwa
kwa uchimbaji wa madini, ukataji
wa miti kwa ajili ya mkaa na ku-
chomea tumbaku na kiasi
kinacho salia kinaelekezwa kwe-
nye shughuli zingine za maende-
leo.

Mtendaji wa Kata ya Sangambi,
Ntundu Chapa, alisema kutokana
na ukuaji wa uchumi suala na
uharibifu wa mazingira limekuwa
kwa kiwango kikubwa lakini
wilaya kudhibiti suala hilo na ka-
tika mwaka wa fedha 2121/2022
zimeripotiwa kesi 30
katika yake na zimeshatolewa
uamuzi.

Makamu Mwenyekiti wa Chama
cha Waandishi wa Habari Mkoa
wa Mbeya, (MBPC), Joseph Mwai-
sango, alisema lengo la ziara
hiyo ni kuibua fursa mbalimbali
zinazopatikana wilayani humo
sambamba na kujua vikwazo wa-
navyokabiliana navyo wachimbaji
wa madini ya dhahabu wilayani
humo.



ACT yataka maslahi ya
Muungano yazingatiwe

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha ACT-Wazalendo Zanzibar,
Othman Masoud Othman, amese-
ma Zanzibar haidai wala haitaki
kufanyiwa hisani ndani ya Muun-
gano, bali inataka kuwapo haki
na fursa sawa kwa pande mbili
zilizoungana.

Othman ambaye ni Makamu wa
Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
alitoa kauli hiyo kwa nyakati
tofauti juzi katika ziara ya
kutembelea majimbo ya uchaguzi
va Ziwani na Ole Mkoa wa Kusini
Pemba.

Alisema Zanzibar imekuwa
ikikosa haki na fursa nyingi za
kimaendeleo kutokana na mfumo
wa Muungano uliopo sasa ambao
hautoi nafasi kwa Zanzibar kuwa
na mamlaka ya kufanya jambo
lolote la maendeleo.

Alisema hali hiyo inasababisha
Zanzibar kutopiga hatua katika
jitihada za kusaidia ustawi wa
wananchi kiuchumi na kimaen-
deleo kwenye nyanja mbalimbali
na ACT inataka kuwapo mabadi-
liko ndani ya Muungano ili kuwa
na tija kwa Zanzibar.

Alisema Zanzibar siyo maskini
lakini tatizo kubwa ni kuwapo
kile alichokiita wizi, ubadhirifu
na ubinafsi katika kusimamia
masuala mbalimbali ya rasilimali
za serikali, jambo ambalo lin-
airejesha nyuma Zanzibar.

Akizungumzia masuala ya kodi,
kiongozi huyo wa chama na seri-
kali alisema mfumo unaotumika
sasa wa kodi sawa kwa Tanzania
nzima, hauwezi kuisaidia Zanzi-
bar hasa kwa vile uchumi wake
ni wa visiwa ambao unahitaji
kwenda sambamba na hali hiyo
kama zinavyofanya nchi zingine
duniani.

Akizungumzia kikosi kazi Kili-
choundwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, alisema chama chake
kimepeleka mapendekezo kad-

haa ya kutaka mageuzi yafanyike :

katika maeneo kama vile Tume
va Uchaguzi, sheria ya uchaguzi
pamoja na kuondosha masheha
katika sheria ya uchaguzi.

Jambo lingine ni kufuta uchagu-
Zi wa kura ya mapema kwa kuwa
kura hiyo inatumika vibaya.

Aliwataka Wazanzibar kuelewa
kwamba silaha pekee ya kufikia
malengo ya chama hicho ya
kupigania maslahi ya Zanzibar
ni kuendeleza umoja na mshika-
mano kwa kuwa ndiyo silaha ya
mafanikio.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya
chama hicho, Ismail Jussa Ladhu,
alisema Zanzibar inahitaji vijana
kujua historia ya nchi yao ili
kuendeleza jitihada za chama
hicho katika kupigania maslahi
va Zanzibar.

Alisema viongozi waasisi wa
kupigania maslahi ya Zanzibar
walijitolea na kujitoa bila kujali
vyeo ama ubinafsi, jambo am-
balo linapaswa kuungwa mkono
na wananchi wote licha kwamba
wengi wao wameshatangulia
mbele ya haki.

e

HABARI ZANZIBAR =’

s NIPAShE 17

Kamati uvuvi zakumbushwa
umuhimu kuhifadhi mazingira

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ENEJA wa Hifadhi
ya Mnemba na
Ghuba ya Chwaka

kutoka Wizara
ya Uchumi wa Buluu, Omar
Hakim Fumu, amezitaka

kamati za uvuvi na mazin-
gira kusimamia maeneo ya
fukwe za bahari ili kuimarisha
usafi wa mazingira kwa
kuwa ni wajibu wa kila mwa-
nanchi kuhakikisha anaweka
mazingira safi na salama
muda wote.

Alikumbusha hayo jana

baada ya kumaliza kufanya
usafi wa mazingira katika
maeneo ya fukwe za Matenwe
Muyuni kwa kushirikiana na

Kampuni ya Uwekezaji ya Kisi-
wa cha Mnemba pamoja na
kamati za uvuvi na mazingira
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Meneja Omar alisema lengo
la kufanya usafi ni kuyafanya
mazingira ya fukwe kuwa safi
na salama ili kuufanya uchumi
wa buluu kuwa endelevu kupi-
tia mazingira ya hifadhi za ba-
hari, hivyo kuwa kivutio kwa
watalii.

Aliwasisitiza wadau walioji-
ajiri katika shughuli za kitalii
katika maeneo ya hifadhi za
bahari, kuacha tabia ya kutu-
pa taka za plastiki kwa kuwa ni
kosa kisheria.

Pia akawataka wananchi
kuwa na utamaduni wa ku-
fanya usafi muda wote katika
maeneo wanayofanya shu-

ghuli zao binafsi katika ku-
hakikisha na kudumisha usafi
katika maeneo mbalimbali ili
kuweka mazingira mazuri na
afya za binadamu kuwa sala-
ma.

Meneja Omar alitoa wito
kwa wananchi kuzingatia
ujumbe wa Siku ya Mazin-
gira Duniani ambao ni ‘Dunia
ni Moja Tutunze Mazingira’
kwa kuwa mazingira ni uhai,
hivyo wahakikishe maeneo ya
visiwa na fukwe ni safi muda
wote.

“Umuhimu mkubwa una-
hitajika juu ya kupanda miti
na mikoko katika maeneo ya
hifadhi za bahari kwa faida
ya taifa ili tuendelee kuvuta
hewa safi na salama kupitia
juhudi ya kulinda na kutunza

mazingira kwa ajili ya kuzuia
mmongonyoko wa ardhi,”
alisema.

Rajab Ali Sudi kutoka Kam-
puni ya Uwekezaji katika
Kisiwa cha Mnemba, alisema
wapo tayari kutoa ushirikiano
katika kuchangia vifaa vina-
vyohitajika katika shughuli za
usafishaji wa mazingira katika
maeneo ya fukwe za bahari
kwa ajili ya kuondoa taka za
plastiki.

Katibu wa Kamati ya Uvuvi
Mshenga Ali Mshenga, aliiom-
ba Serikali kuwapatia vitambu-
lisho vinavyotambulika kishe-
ria kwa lengo la kuchukua
hatua dhidi ya wachafuzi wa
mazingira katika maeneo ya
hifadhi za bahari.

Waziri wa Uchumi wa Buluu Zanzibar, Suleiman Masoud (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Zanzi-
bar jana, kuhusu Siku ya Bahari ambayo huadhimishwa Juni 8. Kushoto ni Waziri wa Uwekezaji Zanzibar, Mudrik
Soraga. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wizara yaona fursa ya kilimo cha viungo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Um-
wagiliaji, Maliasili na Mifugo
imeanza kuwahamasisha
wakulima kulima kilimo cha
viungo kutokana na kuwa na
soko kubwa kimataifa hasa
Ulaya.

Waziri wake, Shamata
Khamis Shaame, alibainisha
hayo juzi alipojibu swali la
Mwakilishi wa Wawi, Bakari

Hamad Bakari, aliyetaka kujua
mikakati ya wizara katika ku-
wajengea uwezo wakulima wa
mazao ya viungo nchini.

Shamate alisema wakulima
tayari wamehamasika kulima
mazao ya viungo kufuatia
taasisi mbalimbali kutoa elimu
na kuwapatia mbegu za uzal-
ishaji wake.

Alitumia nafasi kuipongeza
Jumuiya ya Ulaya (EU) pamoja
na taasisi ya Agro-connection
ambao wamefanya kazi kub-

elimu ya mazao ya viungo na
wakulima kuhamasika kika-
milifu.

“Mheshimiwa Spika, ninap-
enda kuwajulisha wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi kwamba
mikakati ya wizara ni kuona
kilimo cha viungo kinaleta ma-
badiliko makubwa ya maen-
deleo ya wakulima ikiwamo
wamehamasika kwa kiwango
kikubwa,” alisema.

Aliyataja mazao ya viungo
ambayo wakulima wameanza
kuotesha katika mashamba
yao ikiwamo vanila, pilipili
manga, uzile na tangawizi
ambayo bei yake katika
soko la dunia ni nzuri na yenye
tija.

Zanzibar katika miaka ya
1960 ilikuwa maarufu kwa ku-
zalisha na kusafirisha nje ya
nchi mazao ya viungo ikiwamo
karafuu, pilipili manga, uzile
na mbata.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilayaya............. .TEMEKE
Kituo cha..... JUMUISHL.... Mkoa... DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi............1056/2022................

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: AMIR ALLY
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA: ALLY AMIRI ALLY

RAIBA LOGISTICS TANZANIA LIMITED (COMPANY)
NUMBER 138585824
In member’s Voluntary Liquidation

Noti Credi
(Under section 343 of the Companies Act, 2002)

Call for a meeting of creditors.

The Liquidator intends to convene a meeting of creditors on
15/6/2022. Given circumstances, the meeting will only be
held virtually. That is, no physical meeting will be available.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

JUMA ISMAILI MKWIZU
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki yenye usajili namba

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI.

CATHOLIC RELIEF SERVICES
(CRS)
WANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA PIKIPIKI YENYE

TANGAZO The main purpose of the proposed meeting is to deliberate on MC216ABF CHASSIS NAMBA :
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama the way forward in the winding up process in view of the NAM BA YA USAJ I I—I T198APD~
2aMwanzo) available assets and liabilities of the company. LTBPK82B4DLC23017,
Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi The proposed meeting shall take place virtually on 16/6/2022
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa at 3pm EAT. ENGINE NAMBA: CHASSISNO
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
SUZANA EMANUEL SHOMARI anatangaza hivyo mnamo tarehe 23 mwezi 06 mwaka 2022 kabla huyo In case of any query pertaining to the said meeting kindly KL157FMI13J22775. Kwa 9C2JD20106R502166
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye Zingatia; v i@ miraini iyo. send  them to the liquidators  email via . . ENGINE NO JC30E86502166
index namba $1243-0044 kilichotolewa na + Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza com or com. yeyote atakaeiona atoe taarifa
baraza la mitihani la taifa kupitia BISHOP kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika
Imetolewa leo tarehe 02 mwezi 06 mwaka 2022

kituo chochote cha polisi.
POLISI NAMBA:

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA POLISI
ARU/ARU/RB/213812/2022

KISANJI SECONDARY SCHOOL mwaka 2012.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/MBU/RB/528089/2021

Signed.

Pascal Mshanga, advocate

The Liquidator

For and on behalf of

Raiba Logistics Tanzania Limited

(In member’s Voluntary Liquidation)

ARU/ARU/RB/225203/2022

FOMU MIRATHI-2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya
Wilayaya............| ILALA
Kituo cha..... KARIAKOO.... Mkoa...
DARES SALAAM
Usii izi wa Mirathi. 116/2014

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: HILDA GODFREY WA KARIAKOO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA: JOHN RICHARD RUPIA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 23 mwezi 06 mwaka 2022
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.
Zingatia;
- Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.
- Marehemu hakuacha wosia
- Futaisiyohusika
Imetolewa leo tarehe
02 mwezi 06 mwaka 2022
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT [CAP.117]

DEED POLL ON CHANGE OF NAMES

BY THIS DEED,I,the undersigned, SALUM AUZEBIO
MLAWA of P.0 Box...TUNDUMA a citizen of Tanzania
DO HEREBY RENOUNCE and ABANDON the use of my
names JACKSON AUZEBIO MLAWA appearing in my
National Identification Card and in lieu thereof do
assume the names of SALUM AUZEBIO MLAWA and
THEREBY DECLARE that | shall in future in all
records,deeds and instruments in writing and in all
actions,proceedings,dealings and transactions upon
all occasions whatsoever use and sign the assumed
names of SALUM AUZEBIO MLAWA instead of the
names renounced.

The reason for the changes is that | want to assume my
correct given names as given by my parents.

AND | HEREBY AUTHORISE and request all persons to
address me by such assumed named instead of names
renounced. SIGNED and DELIVERED by the said SALUM
AUZEBIO MLAWA who is Known to me personally /
identified.......... to me by ............ DEPONENT In my
presence this ....22nd....Day of ...November...,2021

BEFORE ME:

NAME :..LEONARD KAZIMZURI
ADDRESS:..BOX 245.., TUNDUMA.
DESIGNATION :...MAGISTRATE
SIGNATURE : .....covrvurunennn

KIBAIGWA AUCTION MART & CO.LTD

COURT BROKER
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TUTAFANYA  MNADA  TAREHE
04/07/2022 SAA NNE ASUBUHI
WA KUUZA GARI AINA YA PASSO T
308 DCZ, MALI YA GULLIVER
SIMIME BAADA YA KUSHINDWA
KULIPA  MKOPO  ALIYOKOPA
UHUMA FINANCIAL SERVICES -
DODOMA. MNADA UTAFANYIKA
NYERERE SQUARE, HIVYO
TUNAPENDA KUWATANGAZIA
WAHITAJI WOTE.

KWA MAWASILIANO PIGA
NO. 0688729841/ 0657222838.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KHALFAN MKANGARA MAERO
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gariainaya TOYOTA KLUGER
yenye usajilinamba T567 DLP,
CHASSIS NAMBA:
ACU200010108, ENGINE
NAMBA: 2AZ0305998. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/225378/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha HOMBOLO Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 1/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SIMON. M. MKOLA wa DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA STANLEY MANYELEZI MTUNDU

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /
maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 21
Mwezi APRIL Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 31 mwezi 3 mwaka 2022.

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Washambuliaji Nigeria
walijifanya waumini

ABUJA, Nigeria

POLISI nchini Nigeria imesema watu wenye
silaha walioua zaidi ya watu 20 ndani ya
kanisa, walijifanya kuwa miongoni mwa
waumini.

Msemaji wa polisi alisema kuwa washam-
buliaji walilipua vilipuzi ndani ya jengo la
kanisa, huku wengine wakifyatua risasi nje
ya jengo hilo.

Bado haijafahamika malengo ya masham-
bulizi hayo yaliyotokea katika mji wa Owo
ulioko kusini -magharibi mwa nchi hiyo.

Hata hivyo, idadi kamili ya watu waliofari-
ki na kujeruhiwa bado haijatolewa.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini humo,
imelaani mauaji hayo na kueleza inasikitish-
wa na shambulio hilo dhidi ya waumini.

Kulingana na taarifa ya msemaji wa katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa, iliyotolewa na
Mratibu wa shughuli za Umoja huo nchini
Nigeria, Mattias Schmale, ametoa wito wa
kuwepo kwa utulivu na kuomba wahusika wa
shambulio hilo kuchukuliwa hatua za sheria.

Ndugu wawili familia
va Gupta mbaroni

DUBAI, UAE

NDUGU wawili kutoka familia ya kitajiri
ya Gupta, wamekamatwa wakiwa Muun-
gano wa Nchi za Kiarabu (UAE).

Serikali ya Afrika Kusini, ilitangaza jana
kuwa Atul na Rajesh Gupta, wanashu-
tumiwa nchini Afrika Kusini kwa kunufaika
kutokana na mahusiano ya karibu na rais
wa zamani wa nchi hiyo, Jacob Zuma.

Mazungumzo ya kuwarejesha nchini
humo yanafanyika kati ya maofisa wa nchi
hizo mbili.

Ndugu hao hao walitoroka Afrika Kusini
baada ya tume ya mahakama kuanza
kuchunguza kuhusika kwao katika ufisadi
mwaka 2018.

Wanashutumiwa kwa kulipa hongo za
fedha ili kupata mikataba minono na kuwa
na ushawishi katika uteuzi wa maofisa
wa serikali wanaoshikilia nyadhifa zenye
mamlaka makubwa.

Familia ya Gupta ilihamia Afrika Kusini
ikitokea India mwaka 1993.

Pia wanashutumiwa kwa utakatishaji wa
pesa nchini India, ambako maofisa wa kodi
walivamia mali zao mwaka 2018, ikiwa ni
pamoja na ofisi ya kampuni yao iliyopo
katika mji mkuu Delhi.

Wanashutumiwa kwa
kulipa hongo za fedha
ili kupata mikataba
minono na kuwa na
ushawishi katika uteuzi
wa maofisa wa serikali
wanaoshikilia nyadhifa
zenye mamlaka makub-
wa.

Russia yakabidhi miili
wanajeshi wa Ukraine

KYI1V, Ukraine

KULINGANA na shirika la habari la As-
sociated Press, Russia imeanza kuhami-
sha miili ya wanajeshi waliokufa katika
eneo la kiwanda cha chuma cha Azovstal
kilichopo katika mji wa Mariupol.

Mapema wiki hii iliripotiwa kuwa seri-
kali ya Ukraine na Russia zilibadilishana
kwa mara ya kwanza miili ya wanajeshi
wa pande mbili waliouawa, kila upande
uliukabidhi zaidi ya miili 160 ya wapiga-
naji waliouawa katika mapigano.

Ofisa wa mawasiliano katika kiwanda
hicho, Anna Golovko, amethibitisha
kwamba miongoni mwa wanajeshi hao
walifariki ndani ya kiwanda.

“Hapa tunazungumzia takriban wa-
najeshi 52 waliuawa ndani ya kiwanda
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makumi ya miili tayari imekabidhiwa
kwa serikali ya Ukraine na mchakato wa
utambuzi wa mabaki ya miili yao kupitia
uchunguzi wa vinasaba (DNA) umeanza,”
alisema.

Taarifa hii pia imethibitishwa na ndu-
gu wa wapiganaji hao tayari wameipokea
miili ya jamaa zao.

Idadi kamili ya watu waliofariki katika
eneo la kiwanda hicho cha chuma bado
haijulikani.

Rais Zelensky alisema zaidi ya wafung-
wa wa kivita 2,500 waliochukuliwa katika
eneo la Azovstal pia wako bado mikononi
mwa Russia, lakini serikali yake inafanya
kila iwezavyo kuwarejesha nyumbani.

Russia yakanusha madai ya unyanyasa-
ji wa kingono

Ofisa wa Umoja wa Mataifa, Pramila

Patten alisema madai ya unyanyasaji wa
kingono uliofanywa na wanajeshi wa Rus-
sia nchini Ukraine, unazidi kuongezeka.

Madai hayo yalitolewa katika Baraza
la Usalama la Umoja wa Mataifa juzi na
kuibua mabishano makali.

Balozi wa Russia, Vassily Nebenzia
awali alikanusha madai ya unyanyasaji
wa kingono vilivyofanywa na vikosi vya
Russia nchini Ukraine.

Alisema akidai uthibitisho’ wa madai
hayo.

Lakini madai kama hayo yalikuwa
yanazidi kuongezeka kwa mujibu wa Pat-
ten.

Hadi kufikia Juni 3, Umoja wa Mataifa
ulikuwa umepokea ripoti za madai 124 ya
unyanyasaji wa kingono unaohusiana na
migogoro kote Ukraine.

Meli za kivita za Russia zikiwa katika bahari nyeusi ambazo zinadaiwa kutumika kurusha makombora katika miji mbalimbali ya Ukraine.

PICHA: BBC

Waasi wa Codeco watangaza
kusalimisha silaha

GOMA, DRC

WAASI wa kundi la Codeco wametangaza
kusitisha uasi baada ya mazungumzo ya am-
ani na serikali.

Taarifa iliyotolewa na  jeshi la Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo, limesema
makubaliano hayo yalifikiwa Jumatatu baada
ya mazungumzo ya makabila mbali mbali ka-
tika jimbo la Ituri.

Kiongozi wa kabila la Lendu-ambalo lina-
husishwa na kundi hilo aliingia mkataba na

serikali wa kumaliza uhasama.

“Codeco itaheshimu mchakato wa amani
tuna matumaini kwamba kuanzia leo amani
itarejea katika jimbo la Goma” alinukuliwa
Célestin Tawara ambaye ni mwakilishi wa ka-
bila la lendu katika ripoti hiyo ya jeshi.

Hatua hiyo ilitangazwa wakati mkutano wa
wakuu wa kijeshi wa kikanda ukifanyika mjini
Goma kuamua kuhusu kuundwa kwa kikosi
cha kupambana na makundi ya wanamgam-
bo mashariki mwa nchi hiyo.

Baada ya mkutano huu, wataalamu wa

kijeshi wa kikanda wanatarajiwa kuweka she-
ria, vifaa na muda wa mwisho wa operesheni
za kikosi hicho.

Haijafahamika lini kikosi hicho kitaanza
operesheni yake dhidi ya makundi ya waasi
ambayo yatakataa kuweka silaha chini na ku-
jiunga na mchakato wa serikali wa kuwareje-
sha katika maisha ya kiraia.

Zaidi ya makundi 100 wakishirikiana na
wageni huendesha harakati zao katika ma-
jimbo ya Kivu Kusini, Kivu Kaskazini na Ituri.
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SERENGETI GIRLS YATINGA BUNGENI
YAAHIDI KUTISHA KOMBE LA DUNIA

Na Salome Kitomari, DODOMA

TIMU ya Taifa ya Wanawake chini ya
umri wa miaka 17, Serengeti Girls, jana ilit-
inga ndani ya ukumbi wa bunge na kukaa
kwenye nafasi za mawaziri upande wa
kulia wa spika, kisha nahodha wa kikosi
hicho kupewa fursa ya kuhutubia kue-
leza namna walivyoibuka washindi katika
mashindano hayo na mipango yao kuele-
kea fainali za Kombe la Dunia nchini India
Oktoba, mwaka huu.

Kabla ya timu hiyo kuingia ukumbini
humo Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson,
alimkaribisha Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge), George
Simbachawene, kutangaza kutengua ka-
nuni ili kuruhusu wachezaji na viongozi
wengine kuingia bungeni, huku akiruhusu
wabunge kusimama wakati naye amesima-
ma jambo ambalo kikanuni haliruhusiwi.

Baada ya wachezaji hao kuingia bungeni,
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo,

Mohamed Mchengerwa, alilieleza bunge
kuwa timu hiyo ya wasichana wa chini ya
miaka 17, imefanikiwa kufuzu mashindano
ya Kombe la Dunia yakatayofanyika Okto-
ba mwaka huu, nchini India.

Alisema timu hiyo iliichabanga timu ya
Taifa ya Botswana mabao 11-0, ikaibamiza
Burundi 6-1 na kisha kufuzu kwa kwa kui-
funga Cameron 5-1.

“Serikali kwa kushirikiana na TFF ina-
hakikisha timu inapatiwa malezi na mafun-
zo ili kufanya vizuri kwenye mashindano
ya kimataifa. Katika mashindano ya dunia
Tanzania itaungana na nchi za Nigeria na
Morocco, alisema.

Aidha, alisema matokeo hayo ni mwen-
delezo wa jitihada za kuwekeza kwenye
michezo zinazofanywa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, na kuwaomba Watanzania
kuunga mkono timu hiyo inapojiandaa
kwenda kushindania Kombe la Dunia.

Naye, nahodha wa timu hiyo, Noela Pat-
rick, alisema ushindi huo ni wa Watanza-

nia wote kwa kuwa ulisubiriwa kwa muda
mrefu na wamefungua njia kwa Tanzania
kushinda mashindano mengine duniani.

“Tulishikamana kwa pamoja na tuli-
kuwa na heshima kujenga familia moja na
wachezaji na kuweka malengo ya pamoja
kama familia na hakika tunamshukuru
Mungu malengo yetu yametiamia,alisema.

Alisema ushindi huo umetokana na cha-
chu kubwa ya Rais Samia, na kwamba ush-
irikiano wa mamlaka mbalimbali umewa-
saidia kuibuka washindi na wanamatarajio
ya kuleta kombe la dunia nchini baada ya
kuwa timu ya pili kufuzu mashindano hayo
Tanzania baada ya ile ya Watu wenye Ul-
emavu.

“Kwa kuwa Rais Samia anaupiga mwin-
gi kwa Tanzania nasi tutakwenda kuu-
piga mwingi nje ya Tanzania. Kwa kasi ya
maandalizi tutakwenda kufanya maajabu
India,”alisema Noela huku akishangiliwa
na wabunge hao.
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Watoto wakicheza mpira wa magongo katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE

Geita Gold yaonya wanaomtaka Mpole

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Geita Gold imezionya klabu
zote zinazomuwania nyota wake, George
Mpole, kuwa zitakuwa zinafanya makosa
makubwa ya kisheria na kikanuni bila ku-
wasiliana na klabu kwa sababu ana mka-
taba wa mwaka mmoja zaidi.

Msemaji wa klabu hiyo, Hemed Kivuyo,
amesema wamekuwa wakisikia baadhi ya
klabu zikimtaka mchezaji huyo kwa kuon-
gea naye mwenyewe, ambapo amesema
zinafanya makosa ya kisheria na kikanuni,
kwa kuwa zinapaswa kuonana na klabu
hiyo ambayo haijafunga milango kwa yey-
ote anayemtaka.

“Mkataba wake ulirefushwa msimu huu,

viongozi wetu walikaa naye, wakaingia
naye mkataba ambao utamalizika msimu
ujao, hivyo hapaswi kuzungumziwa na
klabu yoyote, si ruhusa kwa sababu ana
mkataba. Lakini hii haifungi milango kwa
timu inayomtaka kwa kufuata taratibu na
kanuni kwa ajili ya kufanya biashara, kama
klabu ikija rasmi tutawafahamisha kuwa
klabu imekuja kumtaka mchezaji wetu,”
alisema Kivuyo.

Hata hivyo, alisema hata wao wanahitaji
sana huduma ya straika huyo aliyechangia
asilimia 60 ya mafanikio ya Geita Gold
hadi hapo walipofika, ambaye amekuwa
pia na mchango mkubwa kwenye timu ya
Taifa, Taifa Stars.

Kuhusu kikosi hicho, Kivuyo alisema

tayari kimeshaingia kambini kujiandaa na
mechi zinazofuata za Ligi Kuu Tanzania
Bara.

“Tumeingia kambini kujiwinda na mechi
zilizobaki za Ligi Kuu, tutacheza nyumbani
na Biashara United, baada ya hapo tuta-
toka. Lengo letu ni nafasi nne za juu, lakini
mpaka ilipofika ligi imekuwa tamu na ina-
zidi kuwa tamu kila inapoelekea ukingoni
kwa sababu kila mmoja anasema ‘yarabi
nafsi yangu’, kwani unaweza kukutana na
teke la farasi anayetaka kufa. Siku zote teke
la mwisho la farasi anayetaka kufa ni ni
hatari kwa sababu huwa na nguvu kwa ku-
taka kujinasua, kwa hiyo kila timu haitaki
kushuka, mechi zake zinakuwa ni ngumu
sana,” alisema.

Mchengerwa azuia
michuano bila Kibali

Na Salome Kitomari, DODOMA

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Mohamed Mchengerwa,
amepiga marufuku uendeshaji wa
michezo kwenye majimbo na wilaya
bila kibali cha serikali na Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF).

Akihitimisha mjadala wa makadirio
ya mapato na matumizi ya wizara hiyo
kwa mwaka 2022/23, alisema uamuzi
huo utasaidia kuratibu michezo mbal-
imbali na kuwa na utaratibu mzuri.

“Naomba niliarifu bunge hili kuwa
hakuna mtu anaruhusiwa kuendesha
michezo kwenye jimbo au wilaya bila
kibali cha serikali kwa maana ya Ka-
tibu Tawala Wilaya na TFF,"alisema.

Kwa mujibu wa Mchengerwa, wizara
itaendelea kuratibu michezo hiyo na
ndiyo maana wameanzisha mtaa kwa
mtaa kupata vijana wenye Vvipaji vya
michezo na kuwaweka kwenye utara-
tibu maalum,”alisema.

Aidha, aliwataka ma-DAS kutoa
ridhaa kwa mashindano yanayotakiwa
kufanyika kwenye maeneo mbalimbali
nchini.

Aidha, Waziri Mchengerwa aliwatoa
hofu wasanii kuhusu mgawanyo wa
mrabaha wa fedha zinazopatikana
kwa kazi za muziki kutumika kwenye
vyombo vya habari na kwingine, huku
akiahidi kuponya mioyo ya wasanii
nchini, kwa kuleta mageuzi makubwa
kwenye kazi mbalimbali.

Azam FC yaikana
Ruvuma Queens

Na Saada Akida

UONGOZI wa timu ya Azam FC
umekanusha taarifa inayosambaa kuwa
imeinunua timu ya Ruvuma Queens na
wako katika mchakato wa kubadilisha
jina hilo ili kutimiza kanuni za Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF).

Kanuni iliyowekwa na shirikisho
hilo, inazitaka timu zote zinazoshiriki
michuano ya kimataifa msimu ujao,
l[azima ziwe na timu za Wanawake zi-
nazoshiriki Ligi Kuu ya Wanawake kwa
nchi husika.

Kutoka na kanuni hiyo, kumekuwapo
na taarifa kwamba viongozi wa ‘Wa-
nalambalamba’ hao wameinunua timu
ya Ruvuma Queens na wako katika
mpango wa kubadilisha jina ili kuju-
likana kama Azam Princess au Queens.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Abdulka-
rim Amini ‘Popat’, alisema hakuna
ukweli wowote kuhusu taarifa hizo
kwa sababu kwa sasa wanapambana
kuhakikisha wanafanikiwa kushinda
michezo iliyobaki ili kupata nafasi ya
kwenda kushiriki michuano ya Kombe
la Shirikisho.

“Hatuna uhakika wa moja wa kushiri-
ki michuano ya kimataifa kama hatuta-
fanya vizuri katika michezo iliyosalia
va ligi kwa kupata alama zitakazotu-
pandisha hadi nafasi ya tatu ambayo
tunaweza kwenda kushiriki michuano
va kimataifa,” alisema.
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SALAH AIFUNGUKIA BARCA

MSHAMBULIAJT wa Misri, Mohamed Salah mwenye
umri wa miaka 29, amewaambia marafiki wake wa ka-
ribu kwamba alikuwa tayari kujitolea kuichezea klabu
yake ya Liverpool kwa siku zijazo, lakini kuna uwezeka-
no mkubwa akahamia Barcelona baada ya msimu ujao.
(Mirror)

BALE HATAKIWI SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur haina mpango ya kum-
sajili nahodha wa Wales, Gareth Bale kwa mara ya tatu
kwani winga huyo mwenye umri wa miaka 32, bado
anatafakari kuhusu ni wapi atakapojiandaa kwa ajili ya
Kombe la Dunia la mwaka huu. (Telegraph)

MANE AOMBA NYUMBA

MSHAMBULIAJI wa Senegal, Sadio Mane mwenye
umri wa miaka 30, amemuomba mchezaji mwenzake wa
Liverpool, Thiago Alcantara ambaye ni kiungo wa zama-
ni wa Bayern Munich, kama anaweza kuhamia katika ny-
umba yake iliyopo mjini Munich mara atakapojiunga na
mabingwa hao wa Bundesliga msimu huu. (Mail)

DE JONG AWINDWA UNITED

BARCELONA iko tayari kwa mazungumzo na Manches-
ter United kuhusu uhamisho wa kiungo wa kati, Frenkie
de Jong mwenye umri wa miaka 25, kuelekea Old Traf-
ford, lakini klabu hiyo ya Hispania bado haijapokea ofa
rasmi kutoka United. (Sport)

AJAX KWA BERGWIJN

KOCHA wa timu ya Taifa ya Uholanzi, Louis van Gaal
amesema mshambuliaji, Steven Bergwijn mwenye umri
wa miaka 24, anahitaji kuondoka Tottenham Hotspur na
kujiunga na Ajax “haraka iwezekanavyo.” (De Telegraaf
via Evening Standard)

LIGT ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA wana nia na mlinzi wa Juventus, Matthijs de
Ligt mwenye umri wa miaka 22. (falkSPORT)

NEWCASTLE YATAKA WINGA

MKURUGENZI wa Michezo wa Newcastle, Dan Ash-
worth ameripotiwa kuweka kipaumbele mpango wa
kumleta winga mpya wa kulia msimu huu, huku mcheza-
ji wa Bayer Leverkusen, Moussa Diaby mwenye umri wa
miaka 22, na mshambuliaji wa Watford na Senegal, Is-
maila Sarr, 24, wakiwa kwenye orodha yake. (Sky Sports)

DUMFRIES NI BAYERN, UNITED

MANCHESTER United na Bayern Munich zinamu-
wania mlinzi wa Inter Milan, Denzel Dumfries mwenye
umri wa miaka 26. (Calciomercato via Mail)

BOTMAN NA MKATABA

MLINZI Sven Botman mwenye umri wa miaka 22,
ambaye amekuwa akihusishwa na kuhamia Newcastle
United amesema kuwa AC Milan bado wanaendelea na
mazungumzo kuhusu mkataba. (Football Italia)

BERGWIJN BEI EURO MIL. 30

TOTTENHAM Hotspur wanataka malipo ya euro mil-
ioni 30 ili kumuachia Steven Bergwijn ajiunge na klabu
nyingine msimu huu. Mchezaji huyo pia anawindwa na
Everton, huku mabingwa wa Uholanzi, Ajax bado wak-
ishughulikia dau lake (Fabrizio Romano)

TOMKINS AJIFUNGA PALACE

JAMES Tomkins mwenye umri wa miaka 33, ameripoti-
wa kusaini mkataba mpya na Crystal Palace. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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NYOTA WENYE THAMANI DUNIANI

® ® ®Wengine walioingia 10-bora ni pamoja na Pedri,
Bellingham, Phil Foden, De Jong...

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe, Vinicius Junior
na Erling Haaland ndio wachezaji
watatu wenye thamani kubwa zaidi
katika soka la dunia, kwa mujibu wa
utafiti wa CIES Football Observa-
tory.

Mbappe anakuja kama mchezaji
wa thamani zaidi baada ya kuwa na
msimu mzuri akiwa na Paris Saint-
Germain, akihusika kwenye mabao
60 (mabao 39, asisti 21) katika mich-
ezo 46 kwenye mashindano yote.

Vinicius alishinda LaLiga na Ligi
ya Mabingwa Ulaya mara mbili
akiwa na Real Madrid, wakati Haal-
and hivi karibuni atahama kutoka
Borussia Dortmund kwenda Man-
chester City baada ya kufunga ma-
bao 86 katika mechi 89 alizocheza
Ujerumani.

Mbappe alikataa kuhamia Madrid
ili kusaini mkataba mpya wa miaka
mitatu na PSG mwezi uliopita, na
mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa na mshindi wa Kombe la
Dunia anakadiriwa kuwa na thama-

ni ya euro milioni 205.6.

Vinicius ni wa pili akiwa na
thamani ya euro milioni 185.5, huku
Haaland akiwa na thamani ya euro
milioni 152.9 licha ya kuigharimu
City euro milioni 60 kutokana na
kifungu cha kuruhusiwa kuondoka.

Wengine kati ya 10 bora ni pamo-
ja na wachezaji watatu wa Barcelo-
na Pedri, Frenkie de Jong na Ferran
Torres, Phil Foden na Ruben Dias
wa City, Jude Bellingham wa Dort-
mund na Luis Diaz wa Liverpool.

Utafiti wa CIES unatokana na
hatua mbalimbali kama vile umri,
thamani ya klabu, kiwango cha
uchezaji wa wachezaji na mfumuko
wa bei.

Ripoti ya CIES imesema: “Mfano
wa takwimu wa kukadiria thamani
za uhamisho wa wachezaji kutoka
timu za Ligi Kuu tano za Ulaya uli-
jengwa kutokana na sampuli ya
uhamisho wa kulipwa euro 1,790
uliofanywa kati ya Julai 2012 na Jan-
uari 2020.

“Uwiano kati ya kiasi kilicholipwa
na kinachokadiriwa ni kikubwa

zaidi ya asilimia 80. Hii inaonesha
kwamba vigezo vinavyozingatiwa
vinaelezea zaidi ya nne kwa tano ya
mapungufu katika kiwango cha ada
zinazolipwa kwa uhamisho ulioju-
muishwa katika mfano.”
Hawa hapa ndio wachezaji 10
bora katika soka duniani...
1. Kylian Mbappe (PSG)
Mil. 205.6

2. Vinicius Junior (Real Madrid)
Euro Mil. 185.5

3. Erling Haaland (Borussia Dort-
mund) Euro Mil. 152.9

4. Pedri (Barcelona) Euro Mil.
135.1

5. Jude Bellingham (Borussia
Dortmund) Euro Mil. 133.7

6. Phil Foden (Man City) Euro
Mil. 124.0

7. Frenkie de Jong (Barcelona)
Euro Mil. 112.5

8. Luis Diaz (Liverpool) Euro Mil.
110.1

9. Ruben Dias (Man City) Euro
Mil. 109.6

10. Ferran Torres (Barcelona)
Euro Mil. 109.5

Euro
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LONDON, England

OHAMED Salah anafikiria upya

kuhusu mustakabali wake ndani

ya klabu ya Liverpool baada ya

kupata ofa kutoka Barcelona, kwa
mujibu wa Mirror.

Baada ya Liverpool kufungwa kwenye
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na Real Ma-
drid, ilionekana ishara ya mwisho kwa Sadio
Mane pale Anfield.

Uhamisho wa Luis Diaz Januari na viungo
wapya waliosajiliwa hapo Anfield ndio saba-
bu ya Mane kutaka kuondoka.

Na huenda i yeye pekee, nyota wa “‘Wekun-
du’ hao ambaye ataondoka katika klabu hiyo
kipindi hiki cha majira ya joto, kwani Salah
naye anaonekana kuwa njiani.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29,
aliripotiwa kuwafahamisha marafiki zake wa
karibu kuwa yuko tayari kujitolea kucheza
pale Liverpool, huku mkataba wake ukitara-

KUWEKA PESA:
jiwa kumalizika mwishoni mwa msimu ujao

* %* na mazungumzo ya kusaini mpya yakiende-
- PIGA *150*87#, lea.
Lakini gazeti la Mirror limedokeza kwam-
CHAGUA 4 s

ba, ofa iliyotolewa na Barca ya kumsajili kwa
_ WE KA PE S A uhamisho huru mwishoni mwa msimu ujao,

imemfanya mchezaji huyo wa kimataifa wa
2 airtel

Misri kutafakari upya mpango wake wa ku-
kaa hapo Anfield.

Ikiwa Salah hatathibitisha kuongezwa kwa
muda, itazifanya klabu nyingine nazo kujito-
sa kuwania saini yake akiwa amecheza hapo

kwa kipindi cha miaka sita.
EZYPESA

Di Maria: Atabiri PSG kumtlmua Pochettino

PARIS, Ufaransa

Wakuhlta]l kuniongezea mkataba.

“Kwa upande mmoja iliuma na kwa
upande mwingine hapana. Niliondo-
ka kwa namna ya pekee sana.

ANGEL Di Maria amesema Mauri-
cio Pochettino atafukuzwa kazi kama

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

@tzsportpesa

sehemu ya “mabadiliko makubwa”
pale Paris Saint-Germain kabla ya
kuanza kwa msimu ujao.

Pochettino ana mkataba na PSG
hadi mwaka 2023, lakini imeripotiwa
kwa muda mrefu kuwa kibarua chake
kiko hatarini.

Kocha wa AS Roma, Jose Mourinho
ndilo jina la hivi karibuni zaidi kuhu-
sishwa na mabingwa hao wa Ligue
1, huku kukiwa na uvumi mwingine
kwamba, Zinedine Zidane anaweza
kuchukua nafasi hiyo ya Pochettino.

Di Maria amecheza mechi yake ya
mwisho kwa wababe wa Paris huku
mkataba wake ukiisha mwishoni
mwa mwezi huu na winga huyo ali-
pendekeza Pochettino pia anaweza

ACCORIELM

kuondoka.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ar-
gentina aliiambia TyC Sports: “Kuna
wachezaji wengine ambao bila shaka
wataondoka. Kwa upande wangu
ilikuwa rahisi zaidi kwa sababu ha-

“Upendo wa mashabiki wa PSG,
walio nyuma ya goli, ndio jambo
gumu zaidi kufikiwa. Nitoke nje, wani-
imbie peke yangu ni vitu ambavyo
vimebaki kwenye kumbukumbu.”

Aliongeza: “Inaonekana pia wa-
nataka kocha aondoke. Kutakuwa
na mabadiliko makubwa sana, la-
kini nadhani (Lionel) Messi alijua hili
mapema tu.

“Itamsaidia kuwa bora zaidi msimu
ujao. Nadhani ataanza vizuri sana
kwa sababu aliishia kufunga mabao,
kutoa pasi za mabao, kujisikia vizuri
na kuzoea mazingira.”

Di Maria amekuwa akihusishwa na
Juventus na Barcelona baada ya kuwa
mchezaji huru.
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SPIKA AITAKA TEMBO WORRIORS

BUNGENI, KWENDA POLAND LEO

Salome Kitomari, Dodoma na Saada
Akida, Dar

WAKATTI Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, jana akionyesha kutoridhishwa kwa
timu ya Taifa ya Watu wenye Ulemavu Wa-
naume, Tembo Worriors, iliyofuzu Fainali
za Kombe la Dunia zitakazofanyika nchini
Uturuki baadaye mwaka huu, kikosi cha
wachezaji 25 cha timu hiyo kinaelekea
Warsaw nchini Poland leo kushiriki mich-
uano ya Ulaya, imeelezwa.

Spika alitoa maelekezo kwa timu hiyo
kufika bungeni leo, kupongezwa kama
ilivyofanyika kwa Serengeti Girls jana am-
bayo iliingia bungeni na kupongezwa kwa
kufanikiwa kufuzu Kombe la Dunia, lita-
kalofanyika Novemba mwaka huu nchini
India.

Awali, katika taarifa yake kuhusu Seren-
geti Girls, Waziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Mohamed Mchengerwa,
alisema timu ya Tembo Worriors, nayo
ilifanikiwa kufuzu Fainali za Kombe la
Dunia kwa Watu wenye Ulemavu zitaka-
zofanyika nchini Uturuki baadaye mwaka
huu baada ya kuzichabanga timu ya Mo-
rocco mabao 2-1, Senegal 1-0 na Camer-

p 2% 5

oon 5-0.

“Kwa sasa timu hii iko kambini kwa
maandalizi ya mashindano ya Kombe la
Dunia tangu Februari, mwaka huu, na
kwamba serikali inagharamia kambi na
matumizi yote kwa timu hiyo, alisema.

“Nazipongeza timu hizi kwa hatua kub-
wa walizofikia, nawaomba Watanzania
wote kujitoa kwa hali na mali kuzishabikia
na kuzitia moyo timu zetu, serikali itaan-
daa utaratibu kwa Watanzania kwenda
kushiriki mashindano haya,”alisema.

Baada ya maelezo hayo, Spika alisema:
“Waziri kwenye taarifa yako umesema
pia timu ya Tembo Worriors imefanya vi-
zuri wanakwenda kutuwakilisha kwenye
Kombe la Dunia, lakini hapa ndani (bun-
geni) hawajaingia.

“Kwa kuwa nao wanakwenda ku-
wakilisha nchi kwenye Kombe la Dunia
kwa Watu wenye Ulemavu Wanaume,
na Serengeti Girls wanatuwakilisha pia
na wameingia hapa ndani, na kwa kuwa
tunatamani timu nyingi zaidi zipate fursa
hiyo, naagiza kesho (leo) Tembo Worriors
waletwe humu ndani tuwape pongezi
pia,”alisema.

Hata hivyo, wakati Serengeti Girls wa-

-

natoka ukumbini hapo, alitangaza kuwa
amejulishwa kuwa Tembo Worriors wa-
naelekea nchi Poland, na kuagiza wataka-
porejea kama bunge halijaisha waletwe
au lijalo la Septemba, mwaka huu.

Hata hivyo, rais wa Shirikisho la Soka
la Watu wenye Ulemavu (TAFF), Peter
Sarungi, aliliambia gazeti hili kuwa kikosi
cha wachezaji 25 kinaelekea Poland leo
kushiriki michuano ya Ulaya baada ya ku-
pata mwaliko huo.

Alisema kikosi chake kimefanya maan-
dalizi mazuri, lakini kimepata pigo kwa
nyota wao mmoja, Salim Bakari kuwa
majeruhi.

Alisema mikakati yao ni kuhakikisha
wanaenda katika mashindano hayo kush-
inda, lakini kuyatumia vema kwa ajili ya
maandalizi ya michuano ya Kombe la Du-
nia yatakayofanyika baadaye mwaka huu
nchini Uturuki.

“Safari yetu imekamilika kwa asilimia
kubwa na tunatarajia Jumatano (leo),
kikosi kitaelekea Poland kwa ajili ya mich-
uano hiyo ambayo ni muhimu kwetu ka-
tika maandalizi ya mashindano ya Kombe
la Dunia,” alisema Sarungi.
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Katibu wa Itikadi na Uenezi CCM, Shaka Hamdu Shaka, akitoa neno kwa timu ya Taifa ya Watu wenye Ule-
mavu, Tembo Warriors, baada ya kushiriki hafla ya kuiaga timu hiyo inayoelekea nchini Poland leo kushiriki
michuano ya Bara la Ulaya, ambayo wataitumia kama maandalizi ya kuelekea Fainali za Kombe la Dunia
kwa Watu wenye Ulemavu baadaye mwaka huu nchini Uturuki. Hafla hiyo ilifanyika jijini Dar es Salaam juzi

usiku. MPIGAPICHA WETU

Wadada kutua Ihefu FC

Na Saada Akida

KLABU ya Thefu, imesema iko katika
hatua nzuri ya makubaliano na beki wa
kulia wa Azam FC, Nicholas Wadada ku-
jiunga na kikosi cha timu hiyo kuelekea
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
wa 2022/23.

Wadada amechukua uamuzi huo baa-
da ya mkataba wake na Azam FC kufika
tamati mwishoni mwa msimu huu na
klabu yake hiyo kumueleza haitahitaji
tena huduma yake kwa msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Thefu FC, Zagalo Chalamila,

alisema mazungumzo yanaendelea vi-
ZUri na wanamatumaini ya kupata saini
ya nyota huyo kwa ajili ya kuimarisha
kikosi cha timu yao.

Alisema usajili wa beki huyo ni
mapendekezo ya benchi la ufundi lin-
aloongozwa na Zuberi Katwila katika
kuhakikisha wanapambana kufanya usa-
jili mzuri ili kuimarisha kikosi chao kwa
msimu ujao.

“Mazungumzo na Wadada yanaenda
vizuri, kuna vitu vichache tunaendelea
kuongea naye na yakienda vizuri tutaka-
milisha usajili wake na beki huyo kuja
kuitumikia Thefu FC kwa msimu ujao,”

alisema Chalamila.

Alisema mbali na nyota huyo pia wako
katika mchakato wa kuangalia wache-
zaji wengine wakati huu wakisubiri ligi
kufikia tamati ili kuendelea na mazung-
umzo nyota wengine kutoka Ligi Kuu.

“Kuhusu benchi la ufundi, bado tu-
naendelea na Katwila baada ya bodi ya
wakurugezi kukaa ma kufikia maamuzi
hayo ya kumpa majukumu ya usajili na
kuimarisha kikosi chetu kwa msimu
ujao,” alisema Chalamila.

Alisema msimu ujao hawataki kufan-
ya makosa waliyofanya misimu miwili
iliyopita, hivyo watahakikisha wanasajili
wachezaji wenye uzoefu mkubwa na ki-
wango kizuri cha kuleta ushindani katika
ligi hiyo.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

01.11/06/22

MUDA MICHEZO

19:00 |Faroe Islands vs Lithuania

1

X

02.11/06/22

19:00 Ireland vs Scotland

03.11/06/22

21:30 | Arsenal Sarandi vs Banfield

04.11/06/22

21:45 Montenegro vs Bosnia and Herzegovina

05.11/06/22

22:00| Charlotte FC vs New York Red Bulls

06.11/06/22

22:00 Girona vs Tenerife

07.12/06/22

00:00| Sarmiento vs Argentinos Juniors

08.12/06/22

01:00 | Cuiaba MT vs Bragantino SP

09.12/06/22

02:30 | Tombense MG vs CSA AL

10.12/06/22

03:00]Internacional vs Flamengo

11.12/06/22

0O7:00]Renofa Yamaguchi vs Fagiano Okayama

12.12/06/22

08:00| Mito Hollyhock vs Montedio Yamagata

13.12/06/22

08:00| Blaublitz Akita vs Omiya Ardija

14.12/06/22

19:00 |Colon Santa Fe vs Union Santa Fe

15.12/06/22

21:30 |Godoy Cruz vs Racing Club

16.12/06/22

22:00 | Vasco da Gama vs Cruzeiro

17.12/06/22

MECHI ZA USHINDI

22:00 |Sporting Kansas City vs New England Revolution

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

JUMATANO - 08/06/2022

NYUMBANI

MUDAVV GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Bahrain vs Bangladesh

1

SARE

X

UGENINI

Henan Jianye vs Shandong Luneng

FC Tokyo vs Fuji University

Seoul E Land vs Jeonnam Dragons

Yokohama vs Sony Sendai

Tajikistan vs Myanmar

Shanghai Shenhua vs Shanghai SIPG

Dalian Aerbing vs Guangzhou RF]|

Chengdu Qianbao vs Beijing Guoan

Hong Kong vs Afghanistan

Ghana Youth vs Saudi Arabia Youth

Thailand vs Maldives

South Korea U23 vs Thailand U23

Turkmenistan vs Malaysia

Uganda vs Niger

Vietnam U23 vs Malaysia U23

Algeria Youth vs Indonesia Youth

Kyrgyzstan vs Singapore

India vs Cambodia

US Tataouine vs CS Sfaxien

Kagera Sugar vs Biashara United

Tanzania vs Algeria

Estonia U21 vs Croatia U21

Moldova U21 vs Switzerland U21

Gabon vs Mauritania

Kuwait vs Indonesia

IFK Kalmar W vs Rosengard W

Vittsjo W vs Kristianstads W

Kopparbergs Go W vs Eskilstuna W

Djurgaardens IF W vs IF Brommapojkarna W

Umea IK W vs Linkopings W

Orebro W vs Hammarby W

ES Setif vs Paradou AC

USM Alger vs CR Belouizdad

Mirassol FC U20 vs Tanabi EC SP U20

Desportivo Brasil U20 vs Capivariano SP U20

Penapolense SP U20 vs Vocem SP U20

Iceland U21 vs Belarus U21

Wales vs Netherlands

Ireland vs Ukraine

Belgium vs Poland

Scotland vs Armenia

Ferro CO vs Boca Juniors

Benin vs Mozambique

Sudan vs DR Congo

Jordan vs Nepal

Grindavik W vs Augnablik W

Club Atletico Palmaflor vs The Strongest

Guayaquil SC vs Olmedo

Puerto Quito vs Libertad Loja

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji na viongozi wa Timu vya Taifa ya Soka ya Wanawake chini ya miaka 17, Serengeti Girls, wakiwa wame-
kaa ndani ya ukumbi wa Bunge upande wanaokaa mawaziri, walipotinga bungeni hapo jana kwa ajili ya kuponge-
zwa kwa kufanikiwa kufuzu Fainali za Kombe la Dunia zitakazofanyika nchini India Oktoba mwaka huu. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

SIMBA YATANGAZA
SIKU KUTUA KOCHA

® ® ®Huko Jangwani Yanga waingiza shilingi bilioni
1.7 za usajili wa wanachama kwa mfumo wa...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

WAKATI uongozi wa Klabu ya Simba
ukitaja siku rasmi atakayowasili nchini ko-
cha wao mpya anayekuja kurithi mikoba
ya Mhispania Pablo Franco, huko mtaa
wa Twiga na Jangwani jijini Dar es Salaam,
watani zao wa jadi, Yanga wametangaza
kukusanya jumla ya Sh. bilioni 1.7 katika
mchakato wao wa kusajili wanachama
kwa mfumo wa kidigitali.

Simba ambao wameeleza kuwa ma-
kini katika mchakato wa kumpata kocha
ambaye anakidhi masharti ya Shirikisho
la Soka Afrika (CAF), wamesema kocha
huyo atatua kabla ya Ligi Kuu msimu huu
kumalizika ili kushuhudia kikosi walicho
nacho na kuona namna ya kukiboresha.

CAF imeweka masharti kwa makocha
wa klabu zinazoshiriki Ligi ya Mabingwa
na Kombe la Shirikisho Afrika kuwa, Ko-
cha Mkuu anapaswa kuwa na Leseni ya
Kitaaluma (Pro -CAF) au angalau Leseni
ya (CAF A) huku kocha msaidizi akitakiwa
kuwa na Leseni CAF B.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Simba, Bar-
bara Gonzalez, alisema makocha zaidi ya

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

100 kutoka sehemu mbalimbali duniani
wametuma wasifu wao (CV), kuomba kazi
ya kuinoa Simba.

Alisema tayari wiki iliyopita katika ki-
kao cha kwanza cha mchujo kilifanyika
na kufanya mchujo ambapo majina 40
yalibaki ambayo yataingia kwenye hatua
ya pili kwa ajili ya kupita katika mchujo
mwingine ili kubakiza machache kabla ya
kumpata mmoja mwenye vigezo vyote.

“Mchakato wa kumpata kocha mpya
utakamilika ndani ya wiki mbili na atatua
nchini kuangalia mechi za mwisho za Ligi
Kuu ili kuona mapungufu na kusimamia
usajili wa wachezaji wapya ndani ya kikosi
chetu cha msimu ujao,” alisema Barbara.

Alisema wametoa nafasi kwa kocha
anayekuja awe bora na kufahamu vizuri
soka la Afrika ambapo katika majina ya
makocha waliomba nafasi hiyo, mmoja
ni mzawa ambaye ameondolewa katika
orodha kutokana na kutokuwa na vigezo.

“Tumepokea wasifu wa makocha zaidi
ya 100 kutoka sehemu mbalimbali du-
niani ambao wengi wao ni kutoka bara
la Ulaya na Amerika Kusini, mchakato
wa mchujo unaendelea na tunategemea
utakamilika ndani ya wiki mbili zijazo na

baada ya hapo kocha atatajwa na kutua
nchini kwa ajili ya kuanza kazi rasmi,”
alisema Barbara.

Kwingineko, upande wa pili katika Kla-
bu Yanga, imetangaza kuwa imefanikiwa
kukusanya shilingi bilioni 1.7 kutoka kwa
wanachama wake kupitia mfumo wa usa-
jili wa kidigitali.

Akizungumza na waandishi wa habari
jijini jana, Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo,
Senzo Masingiza alisema pesa hizo zime-
patikana kutokana na wanachama 34,650.

Senzo alisema kuwa mafanikio hayo
wameyapata katika kipindi cha miezi sita
ambapo haijawahi kutokea kwa klabu yoy-
ote kukusanya kiasi hicho ndani ya miezi
hiyo. “Haya ni mafanikio ambayo tumeya-
pata ndani ya miezi sita, tunawashukuru
wenzetu wa KILI NET pamoja na N Card
ambao wamehakikisha zoezi letu linak-
wenda vizuri,” alisema Masingiza.

Kwa upande wa Ofisa Mtendaji Mkuu
wa KILI NET, Mohamed Saleh, alisema
mpaka sasa wamefanikiwa kutengeneza
mfumo ambao una uwezo wa kukusanya
data zote za wanachama waliosajiliwa
pamoja na kuboresha zaidi mfumo wa
kusajili.
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Stars ni ushindi tu
kwa Algeria leo

Na Saada Akida

KIKOSI cha timu ya Taifa va
Tanzania, Taifa Stars, kinashuka
Uwanja wa Benjamin Mkapa leo
kuikaribisha Algeria katika mch-
ezo wa kuwani kufuzu Fainali za
Mataifa ya Afrika (AFCON) 2023,
zitakazofanyika nchini Ivory
Coast.

Katika mchezo huo mashabiKki
wameombwa kujitokeza kwa
wingi kuisapoti Taifa Stars kwa
sababu ni mchezo muhimu kwa
Tanzania kupata ushindi ili
kujiweka katika nafasi nzuri ya
kufuzu Afcon 2023.

Akizungumzia maandalizi
ya mchezo huo Dar es Salaam
jana, Kocha wa Taifa Stars, Kim
Paulsen, alisema anaamini kikosi
chake kitafanya vizuri kwa
kucheza mchezo wa kiushindani
ili kupata matokeo mazuri.

Alisema Algeria ni moja ya
timu za kiwango cha juu Afrika
na ina wachezaji wazuri wenye
vipaji ila na wao wamejipanga
wakiamini wapo kwenye uwanja
wa nyumbani na watautumia
vema kupambana kupata ma-
tokeo mazuri.

“Tumefanya maandalizi ma-
zuri na tutaingia uwanjani
tukijua kuwa timu ya Algeria
ni miongoni mwa timu zenye
viwango vya juu na kwa ku-
litambua hilo, tunawaheshimu
tukiamini utakuwa mchezo wa
ushindani,”alisema Paulsen.

Paulsen alisema amezungumza
na wachezaji wake kuwa ma-
kini hasa kwenye mashindano
makubwa kama hayo kuepuka
kufanya makosa madogo kwa
kuwa yanaweza kuwagharimu na
kuadhibiwa.

Alisema wachezaji wote wako
katika hali nzuri isipokuwa
mmoja, Himid Mao ambaye
alipata majeraha katika mchezo
wa kwanza dhidi ya Niger waki-
toka sare ya bao 1-1 wakati huo
Algeria yenyewe ikishinda 2-0
nyumbani dhidi ya Uganda.

Naye Mwenyekiti wa Kamati
ndogo ya Hamasa va Taifa
Stars, Hajji Manara amewataka
mashabiki wa soka kuweka
itikadi za timu zao pembeni na

kuungana kusapoti timu ya Taifa.

II|7|II I

54100

ITTHARIA
9

7 56

N

>



	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4a
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

