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Tanzania iwe
mahali ambapo
haki inapigana
busu na amani.

Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP),
Sylvester Mwakitalu.
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Kufutwa kwa Haya ni mafani- Sheria ibadi-

kesi dhidi ya kio makubwa, like, mtu asi-

Mbowe ni fursa kwa kweli tu- kamatwe ndipo

kwa Tanzania. mefarijika. muanze uchun-
guzi.

IMEKWISHA

e DPP ahitimisha siku 221 za Mbowe jela, mwanawe, wakili watoa ya moyoni,

VlOIlgOZI wa dini, wanasmsa wanasherla watla neno... Endelea ukurasa 2 & 3
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Mahakama ime-
tekeleza sheria,
msiweke siasa
kwenye mambo
ya sheria.

Wafuasi na wanachama wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), wakishangilia nje ya makao makuu ya chama hicho, Mtaa wa Ufipa, Kinondoni, Dar es
Salaam jana, baada ya kupata taarifa kuwa Mwenyekiti wa chama hicho Taifa, Freeman Mbowe na wenzake, wameachiwa huru katika Mahakama Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi. Kulia, Mbowe na wenzake wakiwa nje ya gereza la Ukonga baada ya kuachiwa PICHA: JUMANNE JUMA
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Imekwisha, siku 221 za Mbowe gerezani

Na Kulwa Mzee

IMEKWISHA! Ndivyo unavy-
oweza kusema kutokana na Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, na wenzake watatu
waliokuwa wanakabiliwa na mash-
taka matano ya ugaidi kuachiwa
huru bila masharti.

Vifijo na nderemo jana asubuhi
vilitawala ndani na nje ya Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Makosa
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi
mkoani Dar es Salaam baada ya
amri ya kuwaachia huru washtak-
iwa kutolewa huku wenyewe wak-
iwa hawako mahakamani kwa ma-
dai kwamba Mbowe alipata tatizo
la kiafya.

Jopo la Mawakili wa utetezi
likiongozwa na Peter Kibatala lili-
ibuka kushangilia huku likiimba
“sitasimama maovu yakitendeka,
ufisadi, ubinafsi, ukabila, wauza
sura hawataki kuuza sera, udugu
ni kufaana, sitasimama maovu
yakitendeka”.

Mahakama hiyo mbele ya Jaji
Joackim Tiganga iliwaachia huru
washtakiwa hao baada ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka nchini (DPP)
kuwasilisha hati (Nolle Prosequi)
akionyesha hana nia ya kuendelea
na shauri hilo, hivyo kuhitimisha
siku 221 za Mbowe kukaa mahabu-
su gerezani tangu Julai 26 mwaka
jana alipounganishwa na washtak-
iwa wenzake.

Shauri hilo lilikuja kwa ajili ya
washtakiwa kuanza kujitetea la-
kini washtakiwa hawakuwako ma-
hakamani na ilitolewa taarifa na
ofisa wa magereza kuwa Mbowe
amepata tatizo la kiafya, hivyo
asingeweza kuwako mahakamani
lakini upande wa mashtaka uliom-
ba kutoa taarifa yao.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Robert Kidando, aliomba kuwasili-
sha maombi yao na mahakama ili-
ruhusu.

“Mheshimiwa Jaji, Mkurugenzi
wa Mashtaka nchini kwa niaba
ya Jamhuri anaomba kuwasilisha
taarifa ya kutokuwa na nia ya kue-

ndelea na shauri hili.

“Taarifa hii tunaitoa chini ya
kifungu cha 91(1) cha Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai,
tunaomba kuondoa mashtaka yote
dhidi ya washtakiwa wote, sababu
zote zipo katika hati ambayo tume-
wasilisha,” alidai Kidando.

Kifungu hicho kinasema: “Ka-
tika sheria yoyote ya jinai na katika
hatua yoyote ile kabla ya hukumu
au uamuzi, kama itakavyokuwa,
Mkurugenzi wa Mashtaka anaweza
kuweka ‘nolle prosequi’, aidha kwa
kueleza mahakamani au kuiambia
mahakama husika kwa maandi-
shi kwa niaba ya Jamhuri kuwa
mwenendo hautaendelea.

“Na baada ya hapo mtuhumiwa
ataachiwa mara moja kuhusiana
na shtaka ambalo nolle prosequi
imewekwa na kama amepelekwa
gerezani atatakiwa kuachiwa, au
kama yuko chini ya dhamana,
wadhamini wake watakoma kuwa
wadhamini.” Jeremiah Mtobesya
ambaye ni Wakili wa Mshtakiwa wa
Kwanza, Halfani Bwire, alipotakiwa
kujibu, alidai wamesikia hoja iliyo-
wasilishwa na DPP na kwa bahati
mbaya hawawezi kusema lolote.

Alidai wanaiachia mahakama
kwa sababu kifungu hicho kinatoa
maelezo yote, wanaiachia mahaka-
ma dhidi ya amri zake za mwisho.

Wakili wa Mshtakiwa wa Pili,
John Mallya, alidai notisi iliyo-
tolewa inawafunga mikono, ha-
wawezi kusema lolote, walitaka
sana warudishiwe gharama zao na
mengine lakini wanasubiri uamuzi
wa mahakama.

Wakili wa Mshtakiwa wa Tatu,
Fredrick Kihwelo, alidai wanai-
achia mahakama kwa kuwa she-
ria inajieleza wazi na Wakili Peter
Kibatala pia alidai wanaiachia ma-
hakama.

Jaji Tiganga baada ya kusikiliza
pande zote mbili, alisema mahaka-
ma imesikia hoja iliyotolewa na
Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Kidando, kuwa DPP hana nia ya
kuendelea na shauri na upande wa
pili ukaridhia.

“Shauri hili lina washtakiwa Hal-

fani Bwire, Adamu Kasekwa, Mo-
hammed Ling'wenya na Freeman
Mbowe, linaondoshwa mahakam-
ani na washtakiwa wanaachiwa
huru bila masharti.

“Kwa sababu kuna vielelezo
vililetwa mahakamani, ninaandaa
amri ya kuviachia, ninaelekeza
Mkuu wa Magereza kuwaachia
mara moja leo (jana) na si ving-
inevyo,” Jaji Tiganga alitoa amri.

Kabla ya maombi hayo, Wakili
Kibatala na jopo lake walidai ma-
hakamani kwamba walijipanga
vizuri kuanza utetezi na wali-
kuwa wanatarajia kuita jumla ya
mashahidi 27 na vielelezo 35 huku
upande wa Jamhuri ukifunga usha-
hidi ukiwa na mashahidi 13.

Washtakiwa  walikuwa  wa-
natuhumiwa kula njama kufanya
vitendo vya kigaidi kati ya Mei na
Agosti 5, 2020 maeneo ya Moshi,
Arusha, Mbeya, Morogoro, Dar es
Salaam na Mwanza.

Kesi yao ilianza kusikilizwa Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Makosa
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi
Agosti 31, 2021 mbele ya Jaji Elinaza
Luvanda.

Septemba 6, 2021, Jaji Luvanda
alijitoa kuendelea kusikiliza kesi
hiyo baada ya Mbowe kumwomba
ajitoe ili kulinda heshima yake kwa
kuwa hakuwa na imani naye.

Shauri hilo lilihamia kwa Jaji
Mustapha Siani, Septemba hadi
Oktoba lakini jaji huyo aliteuliwa
kuwa Jaji Kiongozi na akaomba
shauri lipangiwe jaji mwingine kwa
kuwa kutokana na majukumu yake
asingepata muda wa kuisikiliza.

Shauri lilihamia kwa Jaji Tiganga
hadi jana lilipoondolewa na ku-
waachia huru washtakiwa.

Maombi ya DPP na uamuzi wa
Mahakama ulionekana kuwafura-
hisha wafuasi wa ChHADEMA
ambao walikuwa wamehudhuria
mahakamani kufuatilia kesi hiyo.

“Tulitegemea haya matokeo ya
leo kutokana na maombi ya vion-
gozi wa dini na wanasiasa pamoja
na wananchi wengine kuomba
Mbowe aachiwe,” alidai Mwita
Paul.

Rais Samia Suluhu Hassan, akiongoza Kikao cha Baraza la Mawaziri, Ikulu, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

]
Mtoto wa Mbowe, Kibatala watoa ya moyoni

Na Romana Mallya

JAMES Mbowe, mtoto wa Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA)
Freeman Mbowe, amesema ame-
kuwa akihudhuria kesi ya baba
yake tangu ilipoanza hadi jana
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
aliposema hana nia ya kuende-
lea na shauri hilo.

Wakati James akisema hayo,
kiongozi wa jopo la mawakili wa
mwanasiasa huyo, Peter Kibatala,
alitoa machozi baada ya hitim-
isho la kesi hiyo huku akibainisha
kuwa haikuwa kazi rahisi katika
kumtetea Mbowe na wenzake.

“Kutoka mwanzo, mzee al-
ipokamatwa Mwanza, namna ya
ukamataji, alivyovamiwa hotelini
mlango ukavunjwa akasafirishwa
Dar es Salaam, akapelekwa Kisu-
tu kisha gerezani na alipoanza
kuhudhuria kesi hii, sijakosa hata
siku moja mahakamani.

“Wana-CHADEMA wamefura-
hi sana na mimi nikiwa mmoja
wa waliofurahi. Lakini nime-
furahi wakati huo huo nikiwa na
maumivu kwa sababu mzee ame-
kaa ndani kipindi chote hakuwa
anastahili kuwa pale. Ni kiongozi
mkubwa wa chama na baba wa
familia,” alisema.

Alisema kesi ya baba yake iliku-
wa kama wote wamefungwa kwa
sababu ya kutumia muda mwingi
kushinda mahakamani.

“Unashinda mahakamani
kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa
halafu Jumamosi na Jumapili
uende gerezani kumtembelea.
Kwa niaba ya familia tunamshuk-
uru Mungu.

“Siku ngumu sana ilikuwa ni ile
upande wa Jamhuri ulipofunga
ushahidi wao. Wengi walitege-
mea mzee na wenzake hawataku-
wa na kesi ya kujibu. Ni siku
ambayo sintosahau,” alisema.

Akizungumza nje ya ma-
hakama baada ya Jaji kutangaza
kuwaachia wateja wao bila
masharti, Wakili Kibatala alisema
wametoa jasho na damu, mioyo
na roho.

“Dickson Matata anakuja kwe-
nye kesi huku mke wake ame-
fanyiwa upasuaji anampeleka
hospitali asubuhi, anakuja ma-
hakamani kwa kipindi chote cha
miezi mitano.

“Kipekee kabisa tunamshuk-
uru Askofu (Erasmus) Mwam-
akula. Hukukaa ofisini, hukukaa
kanisani ulikaa na sisi siku zote.
Wateja ni bora pamoja na magu-
mu lakini wamekuwa watulivu.
Kesi hii haikuwa ndogo madhara
yake yangeweza kuwa makubwa
hasa vijana walikuwa na vitu vin-

gi vya kupoteza.
“Wamepitia vitu ambavyo
vimewa ‘traumatize’  (vime-

wapa msukosuko wa akili).
Ushahidi wao mliusikia namna
walivyokamatwa  walihadithia
ulimwengu waliyopitia lakini wa-
likabidhi hatima zao mikononi
mwetu na hatujawaangusha.

“Tumeacha kila kitu chetu,
kila ujuzi wetu kila uimara wetu.
Tunaamini hatua hii imefikiwa
kwa kazi kubwa tuliyoifanya,”
alisema.

Akieleza alichopitia katika kesi
hiyo ambacho hatosahau, Wakili
Kibatala alisema inamkumbusha
kuwa hiyo ilikuwa kesi yake ya
tatu ya ugaidi.

“Kesi ya kwanza niliendesha
ya (Wilfred) Lwakatare baadaye
akaachiwa huru. Kesi ya ugai-
di Tabora ilikuwa ya pili nao
wakaachiwa huru. Hii ilikuwa na
‘impact’ kidogo. Tulijitahidi jopo
lote kutumia ujuzi wetu wote.
Hata kama kulikuwa na mabonde
tulifahamu safari yetu itakwenda
kuishia wapi,” alisema.

ALIA MAHAKAMANI

Akizungumzia kuhusu kitendo
chake cha kulia baada ya kufutwa
kwa kesi hiyo jana, Wakili Kibata-
la alisema ilikuwa safari ndefu na
haikuwa kazi rahisi kuendesha
kesi ya Mbowe inayotazamwa ki-
taifa na kimataifa.

“Ilikuwa traumatic experience
(uzoefu wa misukosuko) tume-
pitia. mambo mengi kwa hiyo
kuna muda unashindwa kuzuia
hisia,” alisema.
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Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es
Salaam jana, wakati akitoa taarifa ya mafanikio ya Wizara hiyo, katika kipindi cha
mwaka mmoja wa uongozi wa awamu ya sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan
kuanzia Machi 2021 hadi Februari 2022. PICHA: MIRAJI MSALA.

Viongozi wa dini, balozi,
wanasiasa, watoa kauli

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya viongozi wa dini, wana-
siasa na Balozi wa Marekani nchini, Don-
ald Wright, wametoa maoni yao kuhusu
kuachiwa huru kwa Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, na wenzake wal-
iokuwa wanakabiliwa na kesi ya ugaidi.

Muda mfupi baada ya Mahakama Kuu
Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhuju-
mu Uchumi kuwaachia huru washtakiwa
hao jana, Nipashe ilizungumza na viongozi
hao, kila mmoja akiwa na mtazamo wake.

PIUS MSEKWA

Aliyekuwa Spika wa Bunge, Pius Msek-
wa, alisema kuachiwa huru kwa Mbowe ni
sehemu ya mahakama kufanya kazi yake
kwa mujibu wa sheria.

Msekwa alisema mahakama imefanya
kazi yake na hakuna sababu ya kuingiza
siasa katika sheria.

“Hakuna kupinga wala kuunga mkono,
ni kutambua mahakama imefanya kazi
yake. Kifungu alichokitumia DPP (Mkuru-
genzi wa Mshtaka) kufuta kesi hata mimi
nakijua.

“Sheria aliyoitumia siyo kwa kesi hii tu,
zipo kesi nyingine ambazo washtakiwa
waliachiwa huru kwa kifungu hicho ali-
chokitumia katika kesi ya kina Mbowe,”
alisema.

Msekwa aliongeza: “Ni mahakama in-
atekeleza sheria, msiweke siasa kwenye
mambo ya sheria. Itambulike mahakama
inatekeleza sheria.”

ZITTO KABWE

Mwenyekiti wa Kituo cha Demokrasia
Tanzania (TCD), Zitto Kabwe, alisema ame-
farijika baada ya kuona Mbowe ameachi-
wa huru dhidi ya kesi ya ugaidi iliyokuwa
ikimkabili.

“Kama mtakumbuka, maoni yangu
niliyoyatoa wakati wa mkutano wa Rais
(Samia Suluhu Hassan) kule Dodoma, ni-
lizungumza kwa niaba ya TCD niliomba
viongozi wote tuwapo na ni matarajio yan-
gu mkutano ambao Rais anakuja kuufanya
Dodoma kwenye ukumbi ule ambao tuli-
omba viongozi wote tuwapo, tutakuwapo.

“Haya ni mafanikio makubwa, kwa
kweli tumefarijika, tunaamini tutakwenda
pamoja turejeshe demokrasia yetu na tu-
jenge upya misingi ya demokrasia,” alise-

ma.

BALOZI MAREKANI

Balozi wa Marekani nchini, Donald
Wright, baada ya kutolewa kwa uamuzi wa
kuachiwa huru kwa kina Mbowe, aliandika
kwenye ukurasa wake wa Twitter: “Kufut-
wa kwa kesi dhidi ya Freeman Mbowe leo
(jana) ni fursa kwa Tanzania kubadili uku-
rasa na mwelekeo wake wa baadaye.

“Tuendelee kushirikiana kutumia fursa
nyingi zilizopo na kujenga amani, ustawi
na uhuru kwa wote.”

ASKOFU BAGONZA

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Karagwe, Dk.
Benson Bagonza, alishauri kumulikwa kwa
sheria za nchi ili sheria iliyowanyima dha-
mana kina Mbowe irekebishwe.

“Niwakumbushe mwezi Februari 1990,
Nelson Mandela akatolewa jela akaja Tan-
zania kushukuru, tukajipanga na mabango
na kushangilia “Mandela is free” (Mandela
yuko huru).

“Akasimama Kambarage (Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere) akasema ‘Mande-
la is not free, he is out from prison’ (Man-
dela hayuko huru, yuko nje ya gereza).
Kwa nini? Kwa sababu sheria iliyomweka
gerezani miaka 27 bado ipo, haijafutwa.

“Mbowe ametoka gerezani alimokaa
miezi minane. Watu wanashangilia kuwa
Mbowe yuko huru. Mimi ninasema hayuko
huru, bali yuko nje ya gereza kwa sababu
sheria iliyomshtaki na kumnyima dhama-
na bado haijafutwa.

“Punguzeni mashangilio, boresheni
fikra na mikakati ya kuifanya Tanzania
kuwa mahali ambapo haki inapigana busu
na amani,” alisema.

Askofu Bagonza pia alitumia nafasi
hiyo kumpa pole na wakati huo huo kum-
pongeza Mbowe huku akimtakia heri Rais
Samia Suluhu Hassan wakati akikaribia
kutimiza mwaka mmoja wa uongozi wake
Tkulu.

Askofu Bagonza alikuwa miongoni mwa
viongozi wa dini walioshiriki mkutano na
Dar es Salaam, wakiomba mamlaka husika
zitumie busara kuimaliza kesi hiyo dhidi
ya Mbowe na wenzake.

EImeandikwa na Romana Mallya,
Mary Geofrey na Beatrice Shayo

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya wanasheria na wanaharakati,
ikiwamo watetezi wa haki za binadamu, jana
walitoa maoni yao kuhusu kufutwa kwa kesi
ya ugaidi iliyokuwa ikimkabili Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) na wenzake watatu.

Miongoni mwa wanasheria waliotoa maoni
ni Rais Mstaafu wa Chama cha Wanasheria
Tanganyika (TLS), Dk. Rugemeleza Nshala,
ambaye alisema hatua iliyofikiwa ni nzuri
huku akibainisha kwamba hata mashtaka
yenyewe hayakuwa na ushahidi wa kutosha.

Alisema kutokana na hali hiyo, Mkurugenzi
wa Mashtaka aliona amwachie kwa sababu
watu wa kada mbalimbali wamekuwa waki-
himiza kuachiwa kwake kutokana na kuwa
kesi haina tija kwa maslahi ya taifa, amani na
usalama wa nchi.

“Msingi wake haukuwapo na ushahidi
wake uliotolewa ulikuwa dhaifu sana. Lakini
watu mbalimbali walitoa maoni yao wakim-
sihi Rais Samia Suluhu Hassan amwachie,
bila kujua kuwa Rais hana mamlaka yoyote
ya kumwachia mtu ambaye anashtakiwa,”
alisema. “Kusonga mbele kwa kesi kama hii
ambayo kwa kweli haina kichwa wala miguu
imeonekana iondolewe mahakamani,” al-
iongeza.

Alipoulizwa kama Mbowe na wenzake wa-
naweza kudai fidia kwa kukaa rumande kwa
muda mrefu, alisema hakuna hukumu am-
bayo inasema hakuna hatia.

“Kama ikitokea mtu akapata hukumu in-
ayomwambia hana hatia anaweza kudai fidia
zake. Kinachotakiwa tuweke mfumo wa haki
jinai unaozingatia na kusheshimu utu wa
watu, usiobagua au kumuonea mtu ili mwe-
nye makosa ndiye akamatwe na ashitakiwe
na vyema kuwapo na ushahidi wa kutosha

Wanasheria, wanaharakati wafunguka

wa kumpeleka mtu mahakamani,” alisema
Wakili huyo. Alisema polisi na watu wengine
wanaohusika watambue kwamba wanavyo-
ingilia uhuru wa mtu wanapoka sehemu ya
uhai wake kwa maana hiyo mfumo huo wa
jinai uweze kufumuliwa upya.

“Mtu anaposhtakiwa kuwapo na sababu
ya msingi inayoonyesha kweli kulikuwa na
sababu ya kumshtaki na kuwapo na haki ya
dhamana. Makosa yote yadhaminike, yakid-
haminika angalau yanapunguza ile adhabu
ya kupoka uhuru wa mtu kwa maana hiyo ku-
nakuwa na jamii inayoheshimu utu wa watu,”
alisema Dk. Nshala.

LHRC YANENA

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga,
alisema kuachiwa kwa Mbowe na wenzake ni
jambo la heri.

“Maoni yangu, sheria ibadilike mtu asi-
kamatwe kwanza halafu ndiyo muanze
uchunguzi. Inakuwa humtendei mtu haki,
ufanyike upelelezi kisha mtu ndipo akamat-
we, tusiweke watu gerezani ambao hawana
hatia,” alisema.

TEF YAPONGEZA

Naye Mwenyekiti wa Jukwaa la Waha-
riri Tanzania (TEF), Deodatus Balile, alim-
pongeza Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) kwa
kufuta kesi iliyokuwa ikimkabili Mbowe na
wenzake huku akisema ni uamuzi sahihi.

Akizungumza na waandishi wa habari
alisema kesi ya ugaidi iliyokuwa ikimkabili
mwenyekiti huyo na wenzake haikuwa na
mashiko wala maslahi kwa nchi huku akidai
kwamba ilikuwa ikilitia doa taifa.

EImeandaliwa na Maulid Mmbaga na
Mary Geofrey

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

TANGAZO KWA WADAIWA WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia
Wananchi wote wanaodaiwa viwanja katika maeneo ya
Mtumba, Michese, Nzuguni, Kitelela, Kikombo, lyumbu,
Nzuguni Bus Stand, Nala Industrial Area, Njedengwa
Investment Area, Nala, Chahwa, lyumbu New Town Centre,
Mahomanyika, Vikonje, Nala-Chigongwe, Ihumwa, Mapinduzi,
Medeli, Nala-Lugala na Nala-Sequ kuwa muda wao wa kulipia
viwanja hivyo umeisha. Aidha, katika kuwawezesha
kukamilisha malipo hayo, amewaongezea muda hadi tarehe
27.03.2022.

Baada ya kukamilika kwa muda huo, viwanja ambavyo
vitakuwa bado vinadaiwa vitarudishwa sokoni ili wateja
wengine wavinunue bila kutoa taarifa yeyote kwa mteja wa
awali.

216731401

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji, DODOMA

l
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Comoro yatangaza maombolezo
ajali ndege iliyoanguka baharini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKATTI watu 12 raia wa Co-
moro na marubani wawili raia
wa Tanzania waliopata ajali
ya ndege nchini Comoro Fe-
buari 26, mwaka huu, bado
miili yao ikiwa haijapatikana
na juhudi za kuwatafuta zik-
iendelea, Comoro imetangaza
siku tatu za maombolezo.

Balozi wa Tanzania nchini
Comoro, Silima Ame Pereira,
alisema jana kuwa serikali ya
nchi hiyo imetangaza bendera
kupepea nusu mlingoti kwa
muda huo.

Alisema ndege hiyo ilian-
guka katika kisiwa cha Mwale
nchini Comoro na ilikuwa iki-
fanya safari zake ndani ya nchi
hiyo.

“Juhudi za kuitafuta ndege

iliyoanguka ikiwa na abiria 12
na marubani wawili zinaende-
lea lakini uwezekano wa ku-
wapata wakiwa hai ni mdogo
sana na tayari baadhi ya ma-
baki ya ndege hiyo yamesha-
patikana,” alisema.

Alisema hatua hiyo imei-
fanya serikali ya Comoro ku-
tangaza siku tatu za maombol-
ezo kutokana na msiba huo
mkubwa na kwamba bendera
zitapepea nusu mlingoti hadi
kesho.

“Serikali ya Comoro ime-
tangaza siku tatu za maombol-
ezo kuhusiana na msiba huo
ambapo bendera zitapepea
nusu mlingoti ingawa juhudi
za kutafuta ndege hiyo zinaen-
delea,” alisema.

Abiria waliokuwamo katika
ndege hiyo 5H-MZA ambayo
ilisajiliwa Zanzibar na inami-

likiwa na kampuni ya Air Fly
ilikuwa ni wanaume saba,
wanawake wanne na mtoto
mmoja.

Majina ya abiria hao ni
Youssouf Abdoulwahad, Mar-
zouk Ali Soilihi, Ramadhan
Ahamada, Abdel Ahamed,
Moustakima Avais, Moustaki-
ma Jade, Chaharizadi Soud-
jan, Mointoiwila Ali, Kassim
Toiliha,Andjilane  Mchamcd
na Ali Moussa.

Marubani wa ndege hiyo ni
Adil Sultan Khamis na Ashraf
Abdallah Sadala Mabodi am-
bao ni Wazanzibari na ndege
hiyo ilikodishwa nchini Co-
moro.

SMZ YATOA POLE

Kutokana na msiba huo,
Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais, Dk. Khalid

Salum Mohamed,

Comoro pamoja na marubani
wawili wenyeji wa Zanzibar.
“Rais wa Zanzibar ametuma

wananchi wa Comoro kuto-
kana na ajali hiyo na kuwaom-
ba ndugu na familia wawe

juhudi zingine zikiendelea,”
alisema.

bani wawili kutoka Zanzibar

juhudi za kutafuta watu hao,
akiwamo Naibu Katibu Mkuu

(CCM), Dk. Abdallah Juma
Sadala, ambaye mmoja ya
marubani hao ni mtoto wake.

™ Ofisa Elimu
b wa Kata

va Ma-
kumbusho,
Manispaa ya
Kinondoni,
mkoani Dar
es Salaam,
Simon
Milobo
(kushoto),
akizun-
gumza na
wanafunzi
wa Shule ya
Msingi Ma-
kumbusho,
alipotembe-
lea juzi, ili

vanzishwaji
wa klabu za
wanafunzi

na na ukatili
wa Kijinsia.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Mgomo wa madereva daladala watikisa

Na Samson Chacha,
TARIME

ZAIDI ya madereva 200
wa magari madogo ya abiria,
maarufu kamadaladala na hi-
ace, yanayofanya safari kati
ya Tarime na maeneo mbal-
imbali jana waligoma kwa saa
nne wakipinga kuhamishiwa
katika stendi mpya. Madereva
hao wa mabasi ya kutoka Ta-
rime mjini kwenda Nyamon-
go, Sirari, Shirati, Nyamwaga,
Kibuyi, Mriba, Kogaja,

Ikoma na Kinesi, wali-
fanya mgomo huo wakitaka
kupatikana suluhu ya kuham-
ishiwa stendi mpya ya Rebu.

Mgomo huo ulianza saa
4:00 asubuhi hadi saa 8:00
mchana na kuendesha magari
yao hadi ofisi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) wilaya ya
Tarime Mjini kutaka suluhu ya
jambo hilo ipatikane.

Wakizungumza katika

kikao cha pamoja  katika
ukumbi wa CCM Wilaya  kili-
choongozwa na Katibu wa
CCM Wilaya ya Tarime, Val-
entine Maganga, walisema
stendi ya mjini Tarime ni
kubwa lakini haina mpangilio
mzuri wa magari.

Walisema katika stendi hiyo
kuna wafanyabiashara wado-
go maarufu kama machinga,
wamejaza bidhaa, hivyo ku-
sababisha msongamano wa
magari sehemu moja.

“Tunaomba machinga
waondolewe stendi ya magari
ili kuegesha magari kwa ajili
ya kulipa ushuru. Madereva
wote wa magari madogo ya
abiria, tuwekeane kanuni za
kuwadhibiti madereva wen-
zetu ambao hawaingii stendi
na kupakilia abiria nje, hivyo
kuikosesha halmashauri ma-
pato kwa kutofuata taratibu,

“Stendi ya Gamasara am-
bayo mabasi  makubwa

yangeweza kwenda bado hai-
jakamilika. Tunaomba kwa
wakati huu  tuendelee ku-
wapo stendi ya mjini hadi pale
mwafaka utakapopatikana,”
walisema viongozi wa ma-
dereva hao, Joseph Kazimo-
to, Masubo Nkori na Yakob
Marwa kwa nyakati tofauti.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa
Halmashauri hiyo, Daniel Ko-
mote, alisema madereva hao
wanapaswa kuhamia stendi
mpya ya Rebu kwa kuwa lengo
la kufanya hivyo ni kupanua
mji badala ya kuwa na stendi
moja ambayo ina mlundikano
wa magari.

Pia alisema kutumika kwa
stendi moja kunasababisha
ukusanyaji ushuru kuwa mgu-
mu kutokana na madereva
wenye magari madogo kuege-
sha nje ya stendi na kukosesha
halmashauri mapato.

“Madai yao tumeyasikia ila

tunawaomba  waendelee

kutoa huduma kwa wasafiri
huku tukijadiliana na viongozi

na halmashauri,”
Kamote.
Wilaya ya Tarime,

halmashauri
cha pamoja na wenye magari
madogo madereva ili kupata

mbili.

“Chama tunashauri hal-

hauri  kul j ]
masnaurt xkaa pamoja fia 1 Sj zisizo za kLseHiah Mkurugenzi
: wa Program kutoka taasisi ya
Kwa sasa waendelee kuwapo : 15 it av0shughulika na masu-

katika stendi hiyo hadi suala : 53 ya nishati, mabadiliko ya tabi-

ufum- : 3nchi na mazingira, Eusta Kibona,
: alisema mradi huo ni muhimu kwa
: jamii kwa kuwa unakwenda kupun-

kwa wananchi kwanimgomo :

huu hauna faida kwa pande : kikubwa cha fedha kilichotumika

zote mblh’ kwenu madereva : kwa a]||| Yya I’liShati, kitatumika

alisema : Kwenye mambo mengine ya maen-

madereva ili kupata mwafaka.

hili  litakapopatiwa
buzi, madereva nendeni
mwendelee kutoa huduma

na halmashauri,”
Maganga.

ametoa 3

salamu za pole kwa ajali hiyo :

ambayo imepoteza raia wa :
: kuongeza uzalishaji wa umeme

: nchini na kudhibiti matumizi ya

: nishati hiyo ili kukidhi mahitaji ya

o i uwekezaji mkubwa.
salamu za pole kwa serikalina :

kuhamasisha :
¢ megawati hizo ambayo ni mega-
: watl 261" alifafanua.

za kupamba- :
: 2015 baada ya kufanya maandalizi
: mbalimbali ikiwamo utafiti kwenye
¢ viwanda, majengo makubwa ya

]
- Serikali Kuongeza
uzallshajl umeme

Na Christina Haule, MOROGORO

SERIKALI imesema inajipanga

Kamishna wa Umeme na Nishati

¢ Jadidifu wa Wizara ya Nishati, Ed-
¢ ward Ishengoma, aliyasema hayo

¢ jana kwa niaba ya Katibu Mkuu wa
na moyo wa subira huku :
¢ alipozindua mradi wa utekelezau
: wa matumizi bora ya nishati un-
Familia na wazazi wa maru- . 2otekelezwa na wizara kwa kush-
¢ irikiana na Shirika l[a Maendeleo

liopata aiali hi ko | lauUmoja wa Mataifa (UNDP) na

wallopata djalt nlyo, Wako - \jmqgja wa Ulaya (EU) mjini hapa
nchini Comoro kwa wiki moja :

sasa wakifuatilia kwa karibu :

Wizara hiyo, Felchesmi Mramba,

jana.
Alibainisha kuwa utafiti uliofany-

: wa kuhusu matumizi ya umeme
¢ nchini, umebaini umeme mwingi
wa Chama Cha Mapinduzi :
¢ usiku kutokana na muda huo kuwa
: na watumiaji wengi wa umeme,

¢ vikiwamo viwanda.

unatumika majira ya saa mbili

“Hapa nchini matumizi ya juu

¢ kabisa ambayo hayajawahi ku-

¢ tokea, yalitokea Novemba mwaka
¢ jana ambayo ni megawati 1,307,"
¢ alisema.

Alisema mradi huo ni muhimu

kwa taifa kwa sababu utaongeza
: nishati na kupunguza matumizi
: yasiyo rafiki ya nishati nchini.

Ishengoma alisema matumizi

¢ bora ya nishati ni chanzo kizuri

¢ cha nishati katika nishati ile ile

¢ unayoitumia na kwamba upo

¢ uwezekano wa wanaotumia nishati
¢ ya umeme mkubwa kutumika kwa
i nusu yake.

“Kwa mfano, katika hayo

: matumizi ya juu kabisa kutokea

¢ yalitokea mwezi Novemba mega-
: wati 1,307, nishati ikitumika vizuri
: kwa matumizi mazuri wataalamu

wanasema unaokoa asilimia 20 ya

Alisema mradi huo ni utekelezaji
wa Sera ya Nishati ya Mwaka

serikali, miundombinu va maji ili

: kuona wanapoteza umeme kiasi
: gani na katika maeneo yapi.

Mtaalamu wa Miradi wa UNDP,

i Abasi Kitogo, alisema mradi huo

: unaogharimu Sh. bilioni 22.9 uta-

¢ saidia nchi na dunia kufikia malen-
¢ g0 ya kupata umeme au nishati

¢ bora, umeme jadidifu na kuwa na
wenzetu wa serikali, chama :
alisema :
Katibu wa CCM :
Valentine :

Mganga, alisema chama kiko saidia kutanua zaidi uhamasishaji

tayari Kusikiliza malalamiko matumizi ya nishati kwa njia bora.
ya madereva hao na kusisitiza : 3tajengewa uwezo kielimu na
kuitisha kikao : yifaa na kuwa na waatalamu wengi
¢ ambao watashiriki katika sekta

: mbalimbali ikiwamo majengo,
mwafaka kwa pande zote : Vi da na ka :
* nishati ndiyo imekuwa kitu cha

i msingi zaidi.

matumizi bora va nishati.

Meneja Miradi ya Nishati wa EU,
Francis Songela, alisema wanaami-
ni matokeo ya mradi huo yata-

Songela alisema wadau wa mradi

viwanda na katika kaya ambazo

Akizungumza kwa niaba ya taasi-

guza matumizi ya nishati na kiasi

deleo.
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HABARI KITAIFA

e
Amuua mke wake

kisha Kujinyonga

Na Neema Hussein, MPANDA

MWANAMUME aliyejulikana kwa jina la
Anicet John (32) anadaiwa kumuua mke
wake Jeniviva Timotheo (29) kwa kumkata
na panga shingoni kisha kujinyonga kwa ku-
tumia chandarua.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Katavi, Ali
Makame Hamad, alisema jana kuwa tukio
hilo lilitokea Machi 2, mwaka huu, katika
Katavi.

Alisema John alifunga mlango wa chumba
chao kisha kumuua mke wake na baada
ya kutekeleza mauaji hayo, naye alijinyon-
ga kwa chandarua alichokifunga kwenye
kenchi chumbani kwake.

Kamanda Hamad alisema chanzo cha
tukio hilo ni mgogoro wa kifamilia unao-
husishwa na wivu wa mapenzi na kwamba
mke alikuwa akimtuhumu mumewe kuwa
na wanawake wengine nje (michepuko) hali
ambayo ilikuwa ikisababisha mgogoro kila
mara ndani ya nyumba.

Kwa mujibu wa Kamanda Hamad, John
kabla  ya kujinyonga, aliandika ujumbe
unaosomeka kuwa: “Nimejinyonga kwa hiari
yangu mwenyewe” na kwamba mpaka sasa
hakuna mtu aliyekamatwa wala kuhusishwa
na tukio hilo.

Hamad alisema miili ya marehemu im-
efanyiwa uchunguzi na kisha kukabidhiwa

Afungwa jela maisha kwa kubaka mtoto

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Kaha-
ma Mkoani Shinyanga, juzi ilimhu-
kumu Jackson Burton (19) mkazi
wa Kagongwa, Manispaa ya Kaha-
ma kifungo cha maishajelabaada
ya kupatikana na kosa la kumbaka
mtoto wa miaka mwili.

Mtuhumiwa alidaiwa alifanya
kitendo hicho eneo la Kagongwa
kwa kumbaka mtoto huyo (jina
linahifadhiwa) na kumsababishia
maumivu makali sehemu za siri.

Mwendesha Mashitaka, Evodia
Baimo, alilambia mahakama kuwa
Burton alifanya kitendo hicho

Julai 17, mwaka jana katika kata

ya Kagongwa baada ya kumkuta
mtoto huyo akicheza nyumbani na
kumpeleka chooni na kufanikisha
kitendo hicho ovu.

Alidai kuwa mashahidi katika
kesi hiyo walikuwa wanne aki-
wamo mama mzazi wa mtoto huyo,
ambaye katika ushahidi wake alidai
kuwa siku hiyo aliondoka kwenda
zahanati kupata matibabu na ali-
porudi nyumbani alimkuta mtoto
na kumweleza kuwa amefanyiwa
kitendo hicho na mtuhumiwa.

Shahidi huyo aliendelea kui-
ambia mahakama kuwa baada ya
kumkagua mwanawe, alimkuta
akiwa na majeraha sehemu zake za
siri hali iliyotokana na kuingiliwa

Shahidi namba mbili ambaye alikuwa
balozi wa mtaa, alidai kuwa baada ya kule-
tewa taarifa za tukio hilo, aliamua kupeleka
malalamiko hayo hadi kituo cha polisi am-
bako yalifanyiwa kazi.

Naye mtoto aliyetendewa kitendo hicho,
alidai kuwa mshitakiwa alimkuta akiwa ame-
kaa nje ya nyumba peke yake na baadaye
alimchukua na kumpeleka chooni na kum-
baka na kusikia maumivu makali kabla ya
kumweleza mama yake.

Pia mtoto huyo alimtambua mshitakiwa
huyo mahakamani kuwa ndiye aliyemfany-
ia kitendo hicho kabla ya shahidi mwingine,
Dk. John Marwa kutoka Zahanati ya Kagong-
wa aliyemfanyia uchunguzi mtoto huyo na
kumkuta akiwa amevimba sehemu zake
za siri na kitu bapa kikiwa kimeingia ukeni
mwake kwa kulazimishwa.

Upande wa utetezi uliiambia mahakama

kuwa hakufanya kitendo hicho kwa kuwa
yeye alikuwa akitoka nyumbani kwake
asubuhi na kurudi jioni na pia hawezi ku-
fanya kitendo hicho kwa mtoto kwa kuwa
bado ni mdogo sana kwake na tayari alikuwa
ameathirika na Ukimwi.

Hata hivyo Hakimu Mkazi Christina Cho-
venye, alisema ameridhika na ushahidi uli-
otolewa, hivyo kumtia hatiani mshitakiwa
huyo na kumhukumu kifungo cha maisha
jela kwa kuwa makosa kama hayo yako
mengi na yamekuwa yakiongezeka kila
uchao.

Kabla ya hukumu, Baimo aliiomba
mahakama kutokana na kosa alilolifan-
ya mshtakiwa kutoa adhabu kali ili iwe
fundisho kwa watu wenye tabia kama hiyo
ya ubakaji huku upande wa mshtakiwa uki-
omba apunguziwe adhabu kwa kuwa bibi
yake anamtegemea na yeye ni kijana mdogo.

NAMBA YA USAJILI 4152
WANAOIDAI NCU (1984) LTD.

1.NCU (1984) Ltd. imesajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Ushirika Na. 6 ya
mwaka 2013 Ni Chama Kikuu cha Ushirika cha walimaji wadogo wa zao la
Pamba Jijini Mwanza katika Wilaya za Sengerema, Magu, Misungwi,

ndugu kwa ajili ya taratibu za mazishi.

na mshitakiwa huyo kwa nguvu.

TEA, BRAC zasaidia kompyuta shule

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Elimu Tanzania (TEA)
kwa kushirikiana na asasi ya BRAC-Maen-
deleo, imetoa kompyuta 120 zenye tham-
ani ya Sh. milioni 132 kwa shule tatu za
wilaya ya Temeke kwenye mradi wa “Skills
for Their Future”.

Kompyuta hizo zilikabidhiwa na Mkuu
wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwe-
gelo, kwenye hafla iliyofanyika jana ka-
tika Shule ya Sekondari Karibuni iliyoko
Chang'ombe, Dar es Salaam. Shule zilizon-
ufaika na msaada huo ni Miburani, Wailes
na Karibuni.

Akizungumza kwenye tukio hilo, Jokate
alisema makubaliano baina ya BRAC -
Maendeleo Tanzania na TEA ni mfano wa
namna taasisi za umma na zile zisizo za
kiserikali au binafsi zinavyoweza kufanya
kazi kwa pamoja katika kuboresha maisha
ya wananchi.

Jokate alisema TEA inafadhili ujenzi wa
miundombinu ya elimu ikiwa ni pamoja
na vyumba vya madarasa, nyumba za wal-
imu, matundu ya vyoo, mabweni, mabwa-
lo na majiko yake, maabara na upatikanaji
wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia ka-
tika ngazi zote za elimu Tanzania Bara na
ngazi ya elimu ya juu kwa Zanzibar.

“Nichukue nafasi hii kuwasilisha shuk-
rani za dhati kwa serikali kupitia Mamlaka
ya Elimu Tanzania chini ya Mkurugenzi
Mkuu, Bahati Geuzye. Temeke ni mion-
goni mwa Wilaya zinazonufaika na Miradi
inayofadhiliwa na TEA,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa TEA, Bahati
Geuzye alisema mamlaka hiyo imesha-
karabati shule kongwe 17 za sekondari
kati ya 89 zilizopo katika mpango huo wa
ukarabati na hivi karibuni ilishiriki kukara-
bati shule nne za msingi mkoani Dodoma.

Alisema kutolewa kwa kompyuta hizo

ni uzinduzi wa mradi wa ‘Skills for Their
unaolenga kutoa mafunzo ya :
kidijitali kwa vijana wa shule za sekondari :
ili kuwawezesha kupata ujuzi na stadi zi- :

Future’

takazosaidia kuboresha maisha yao.

“Kompyuta hizi zinatolewa baada ya ku-
sainiwa kwa makubaliano maalum ya ush- :
irikiano baina ya TEA na BRAC-Maendeleo :
ikiwa ni mkakati wa kuunga mkono seri- :
kali wanafunzi kujifunza kupitia TEHAMA :
(teknolojia ya habari na mawasiliano) ka- :

tika ngazi zote za elimu nchini,” alisema.

Alisema kompyuta hizo zitanufaisha :
wanafunzi 1,800 na walimu 45 na kwamba :
ni matumaini yao kwamba wanafunzi wa :
shule hizo tatu watatumia vizuri fursa ya :
miundombinu hiyo ya kompyuta kupata :
maarifa na taaluma zitakazowawezesha :

kufanya vizuri kwenye masomo yao.

Alisema walimu nao watatumia fursa :
hiyo kuboresha ufundishaji wa masomo :
na hivyo kusaidia shule zao kufanya vi- :
zuri kitaaluma na kwamba TEA inafarijika :
kuona wadau wa maendeleo kama BRAC :
wanatoa mchango wao kupitia mamlaka :

ya elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa BRAC-Maen-
deleo, Suzan Bipa, alisema asasi hiyo :
imeichagua wilaya ya Temeke Kkatika :
kutekeleza miradi mbalimbali na wamesh-
irikiana na wilaya kutekeleza miradi mbal- :

imbali ya elimu.

“Tunawashukuru viongozi wa wilaya :
hii kila tunapokuja kuanzisha mradi mpya :
mnatupokea vizuri na mnatupa ushiriki- :
ano mkubwa nawapongeza sana na tuna- :
fanya hivi kwenye maeneo mengi nchini,” :

alisema.
Alisema mbali na mradi

mambo mengi wilaya ya Temeke.

huo wa- :
natekeleza miradi mingine ya usalama :
na chakula uwezeshaji kwa vijana na wa- :
nawake na katika mradi huo wamefanya :

Ukerewe na Kwimba.

2. NCU (1984) Ltd. inafanya mapitio ya madeni yake mbalimbali yakiwemo ya
wazabuni ama watu waliofanya biashara na kutoa huduma kwa Chama hiki
hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020. Madeni yanayohusu tangazo hili sio ya
Vyama vya Msingi (AMCOS) Wanachama wetu ambao utaratibu wa
kuendelea kuyahakiki unaendelea wala haihusu watumishi waliopo kazini
au ambao ajira zao zimeshakoma, Kwa kuwa makundi haya utaratibu wao
unaendelea kufanyiwa kazi.

Namna ya kuwasilisha taarifa za madeni;

a. Wadai wote ambao walifanya biashara ama kutoa huduma kwa Chama
hiki hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020 wawasilishe nyaraka zao za madai
katika Ofisi ya Chama, iliyopo jengo la NCU (1984) Ltd. katika chumba na
102 iliyopo ghorofa ya kwanza katika Ofisi ya Meneja Mkuu.

b. Kila mdai awe na uthibitisho kutoka mamlaka sahihi ya NCU (1984) Ltd.
ya bidhaa/huduma hiyo aliyofanya ikiambatana na uthibitisho wa
kupokelewa kwa bidhaa/huduma hiyo.

c. Ikibainika mleta taarifa amewasilisha nyaraka ama taarifa za
uongo/kugushi atachukuliwa hatua kwa mujibu wa Sheria za Nchi.

d. Taarifa zinazowasilishwa ziwe zimethibitishwa na mwanasheria ambaye
ni wakili kwa kuwekwa saini na kugongwa muhuri wa wakili. Hatutapokea
wala kufanyia kazi taarifa ya madai ambayo haijapata uthibitisho huu
muhimu.

e. Tarehe ya mwisho ya kuwasilisha nyaraka za madai iwe kabla au ifikapo
siku ya ljumaa tarehe 11 April 2022 saa 10:00 (Kumi Kamili) jioni.

f. Kila anewasilisha taarifa zake ahakikishe anaweka saini kwenye karatasi
maalum iliyoandaliwa kwa zoezi hili ili kuthibitisha muitikio wake.

Baada ya zoezi la kupokea nyaraka kuhitimishwa, zitafanyiwa kazi na kila
mhusika atafahamishwa matokeo ya taarifa zake pindi uhakiki na ufuatiliaji
utakapokamilika. Aidha naomba ieleweke kwamba wakati wa uwasilishaji
nyaraka za madai sio muda wa kufanya mazungumzo wala uhakiki wa taarifa
za mdai.

Anuani;
MENEJA MKUU,
NCU (1984) LTD,
JENGO LA NCU (1984) LTD. MAKAO MAKUU, CHUMBA NA. 102 GHF YA 1,
KITALU NA....., BARABARA YA KENYATA MKABALA NA CRDB BANK,
S. L. P. 09, MWANZA.

BARUA PEPE; info@ncultd.or.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Juhudi zatakiwa kulibeba
soka la wanawake nchini

WAKATI Simba ikiwa ndio klabu pekee hapa nchini imebakia ikipepe-
rusha bendera ya Tanzania katika mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika, Timu ya Taifa ya Soka ya Wasichana wa umri chini
ya miaka 17 kesho inakabiliwa na kibarua dhidi ya wenzao kutoka Bot-
swana.

Wawakilishi hao wa Tanzania watawavaa Botswana kuanzia saa
10:00 kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar, ni katika mechi ya kwanza
ya kuwania tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Dunia za U-17, zitaka-
zochezwa baadaye mwaka huu nchini India.
rone na mshindi wa jumla atakutana na kati ya Burundi au Cameroon.

Ni historia isiyofichika kuwa katika kipindi cha miaka 10, timu za taifa
za wanawake zimeleta makombe mbalimbali hapa nchini na kuwazidi
kaka zao.

Lakini mbali na mafanikio hayo, timu zote za taifa za wanawake uki-
anza na hii ya U-17, Tanzanite Queens (U-20) na ile ya wakubwa, Twiga
Stars, zote zimekosa udhamini.

Mabosi wa Shirikisho la Soka Nchini (TFF), mara kwa mara wamewa-
karibisha wadhamini kuwekeza katika timu hizo kwa sababu wanaami-
ni endapo nguvu za ziada zitapatikana, basi wanaamini kukosekana
udhamini isiwe kikwazo kwa sababu wanaamini ndoto za Tanzania
kupeperusha bendera yake fainali za dunia ni rahisi kupitia soka la wa-
nawake.

Umefika wakati makampuni yakaona fahari kudhamini au kuwekeza
kupitia mpira wa miguu wa wanawake na hakika kile ambacho watak-
itoa, kitarejea zaidi lakini wakifurahia mafanikio ambayo yatapatikana
kupitia mchango wao wa kusaidia kulipia gharama maandalizi ya timu.

TFF imekuwa ikipambana kuhakikisha timu hizo za wanawake zi-
nakaa kambini kwa wakati, zinapata vifaa lakini ikipambana kuwapa
posho wachezaji kwa ajili ya kuwaongezea morali ya kufanya vizuri ka-
tika kila mashindano wanayoshiriki.

Tunazikumbusha kampuni na taasisi mbalimbali kuungana na Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mh. Samia Suluhu Hassan ku-
wekeza kwenye michezo kuanzia kwenye maandalizi ya timu ili kusub-
iri matokeo chanya kwa sababu anaamini ili bendera ya nchi ipepee vy-
ema, ni lazima timu au wanamichezo husika wawe walipata maandalizi
yanayostahili.

Tunaamini kwa kuwekeza vyema katika kuanzia katika maandalizi
ya awali, basi kupata matokeo chanya ndio jambo linalotarajiwa na si
kusubiri hadi timu itakapofuzu, ndipo zawadi mbalimbali kuanza ku-
tolewa.

Tuwaamini wasichana au wanawake, kwa sababu njia ya wao ku-
kata tiketi ya kushiriki fainali za dunia ni fupi ukilinganisha na timu
za wanaume, lakini ili yote hayo yafanikiwe, fedha na huduma mbal-
imbali muhimu zinahitajika na hakuna mwingine ambaye anasubiriwa
kuwashika mkono U-17 ambao kesho wanakibarua kizito nyumbani na
baadaye kurudiana na wapinzani wao huko ugenini Gaborone.

Endapo wadhamini watajitokeza, basi timu hizo zitafanikiwa kupa-
ta mechi za kirafiki za kimataifa na michezo hiyo husaidia kuwajenga
wachezaji badala ya sasa ambapo wanajipima na timu za wanaume
kabla ya kucheza mechi zao za mashindano.

TFF imefungua milango kwa kampuni na taasisi kujitokeza kusaidia
timu hizo kwa sababu inaamini nguvu za pamoja zitasaidia kuifanya
ndoto ya kucheza Kombe la Dunia inatimia na kila aliyestahili kuponge-
zwa atapata heshima yake.

Tukumbuke mafanikio katika mpira wa miguu yanatokana na
uwekezaji unaostahili na kamwe hakuna miujiza au fita za nje ya uwan-
ja. Timu inayopata maandalizi mazuri ndiyo yenye nafasi ya kufanya
vyema na si vinginevyo.

Mungu ibariki Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya
miaka 17. Mungu ibariki Tanzania.
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Hili la Mshersy, fundisho klabu kutosajili kizamani

NAKUMBUKA miaka mingi
nyuma, mzee mmoja am-
baye nina undugu naye,
mkazi wa Tabata alimwita
kijana wake na kumpa eneo
la uwanja nyuma ya nyum-
ba yake na kumtaka ajenge.

Wakati huo eneo hilo lili-
kuwa bado baadhi ya mae-
neo bado mapori. Ilikuwa
haijachangamka kama
ilivyo sasa. Kijana akakataa
na kumwambia baba yake
hawezi kuchukua eneo hilo
hivi hivi bila ya kuandikishi-
ana. Mzee huyo alikasirika
na kumuuliza ina maana
hamwamini yeye baba yake,
anaogopa kuja kumgeuka?

Kijana akamjibu baba
yake kuwa dunia ya sasa
siyo kama ile ya zamani
walioishi wao ambapo watu
walikuwa na utu, kuheshim-
iana, pamoja na uaminifu
uliopitiliza.

Akamwambia tatizo siyo
yeye, ila wadogo zake am-
bao bado wadogo wakiwa
wakubwa na kugundua
kuwa alipewa eneo la
uwanja bila maandishi, in-
aweza kumletea matatizo.
Kwa shingo upande mzee
akakubali kuandikishana na
kijana wake.

Miaka ikaenda, mzee
akaanza kuugua. Kabla hata
hajafa, alishuhudia mgogoro
au ugomvi kwa kijana wake
mkubwa dhidi ya wadogo
zake, wakidai eneo alilojen-
ga nyumba ni la familia, na
baba yao alimpa kwa mdo-
mo bila maandishi yoyote.

Kabla ya kufariki, mzee
aliwaita wote na akawao-
nyesha nyaraka zote zi-
nazoonyesha waliandik-
ishiana na hakumpa kwa
maneno. Ndipo watoto hao
walipoamini na kutulia.
Baada ya muda mzee akaf-
ariki.

Kisa hiki kifupi nimekitoa
hapa kuonyesha imefikia
wakati dunia ya sasa hata

wanandugu wenyewe ha-
waaminiani na wanageuka-
na, achilia mbali watu baki.

Miaka ya nyuma waliku-
wa wakiishi kwa kuamini-
ana, na walikuwa waminifu.

Mtu anaweza kumpa
mwenzake kitu cha tham-
ani na asimgeuke. Wengi
walikuwa wanawashangaa
wazungu au watu wa nje
kila kitu wanafanya kazi ya
kuandikishiana. Kumbe wao
walishatoka zamani kwe-
nye maisha yale. Waliyaishi
zamani na wakawa wame-
ingia kwenye maisha ya kila
mmoja kujitazama yeye.
Maisha ya ubinafsi. Ndiyo
maana kwa sasa kila kitu ki-
nakwenda kwenye maandi-
shi na mikataba. Hata kwa
mtu ambaye unayemwami-
ni kupita kiasi.

Majuzi kuliibuka taarifa
za klabu ya Mtibwa Sugar
kulalamika kutolipwa fedha
zake za usajili kwa ajili ya
aliyekuwa mchezaji wao go-
likipa, Aboutwalib Mshery.
Kupitia kwa msemaji wao,
Thobias Kifaru alisema wa-
likuwa hawajapewa malipo
yao, licha ya kwamba wali-

saini kukubali mchezaji
huyo aondoke.
Hapa ndipo nili-

poshangaa sana. Hivi hadi
leo karne hii, bado kuna
klabu inauza mchezaji kwa
mali kauli?

Na sidhani kama Mtibwa
Sugar waliweka kipengele
wasipolipwa fedha hiyo
hadi siku fulani basi mka-
taba huo utakuwa batili, au
watakuwa wakiuka kanuni.

Sifikiri kama waliweka
kwa sababu kama ni hivyo,
wala wasingekuwa na tabu
ya kupiga kelele katika vy-
ombo vya habari.

Kilichotokea tu ni kwam-
ba Mtibwa Suagr iliamua
kupiga kelele ili kuonewa
huruma, au kuifanya Yanga
ione aibu na kulipa fedha

hiyo ya usajili.

Kwanza nilishangaa kwa
klabu kubwa kama Yanga
ambayo ilikuwa na uhitaji
zaidi wa mchezaji kutoipa
Mtibwa Sugar pesa za kipa
huyo, kwani kipa wake
Djigui Diara alikuwa amek-
wenda Cameroon kushiriki
fainali za Kombe la Mataifa
Afrika (AFCON 2022), la-
kini mshangao wangu zaidi
ni pale Wakatamiwa hao
kushindwa kutumia fursa
hiyo kupiga pesa ya haraka
na badala yake wakamtoa
kwa mali kauli, wakati wao
wenyewe wanambhitaji.

Dunia ya leo, si kwenye
soka, au maisha ya kawaida,
hakuna kitu kama hicho,
watu kwa sasa hawaamini-
ani. Hakuna maisha ya ki-
jamaa tena kama yale ya
zamani.

Kama hamkuandikisha-
na, mtu anaweza kukuruka
hivi hivi huku anakujua, na
ushahidi kukawa hakuna.

Kwa hili lililotokea, liwe
funzo kwa klabu zote nchini.
biashara ya wachezaji ndiyo
kubwa zaidi kwa klabu zote
dunaini. Inashangaza kuona
klabu inakubali mchezaji
aondoke ikiwa haijalipwa
chochote kile. Cha kush-
angaza ni kwamba hakuna
maandishi yoyote yanay-
owafunga waliomchukua.

Klabu za Ligi Kuu au
nyingine zisionyeshe un-
yonge linapokuja suala ya
klabu kubwa kutaka kusajili
wachezaji wao wanapoku-
wa kwenye mikataba kwa
kukubali kila wanachoam-
biwa. Pigeni pesa, kama wa-
takupa robo, nusu, au nusu
na robo, andikishianeni
zilizobaki zitalipwa lini na
zisipolipwa nini kifanyike.
Zikiendelea kufanya biasha-
ra ‘kishikaji’ zitaendelea ku-
umia au kusubiri huruma
ya kelele za waandishi wa
habari na wachambuzi.
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Malori yanaswa uchotaji mchanga wa mtoni Dar

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Bonde la Wami
Ruvu imefanya operesheni
maalumu ya ukaguzi na
kukamata malori manne
kwa tuhuma za kuchukua
mchanga Mto Tegeta na Mto
Nyakasangwe ulioko Boko
Kanisani bila kibali, uhar-
ibifu wa mazingira na kuha-
tarisha usalama wa mito na
makazi ya watu.

Akizungumza katika op-
eresheni hiyo jana katika
Mto Tegeta, Kaimu Ofisa wa
Bonde hilo Dar es Salaam,
Halima  Faraji, alisema
uchimbaji mchanga una
utaratibu maalumu na ali-
yekuwa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Ummy

Mwalimu, alitoa maelekezo
na mwongozo wa kuundwa
kikosi kazi cha usimamizi wa
shughuli za usafishaji mito
Dar es Salaam.

Alisema kikosi kazi hi-
cho kinawahusisha Baraza
la Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), Ofisi ya Makamu wa
Rais, Bodi ya Bonde la Wami/
Ruvu, Tume ya Madini, TAN-
ROADS, TARURA, DAWASA,
vyombo vya ulinzi na usala-
ma na halmashauri zote za
Dar es Salaam.

“Kwa sasa mito yote haina
vibali isipokuwa Mto Msim-
bazi ambao kuna makandar-
asi wanaendelea na kazi
pamoja na vijana wachache
kwenye maeneo maalumu
yaliyochaguliwa,” alisema.

Aliongeza kuwa kume-

kuwa na wimbi kubwa la vi-
jana wanaochimba mchanga
ambao wanaingia kusafisha
mito bila kupewa idhini
na serikali na wanachukua
mchanga kwa kiwango ki-
kubwa na kuharibu mazin-
gira.

“Tumefanya oparesheni
kwa siku mbili katika baadhi
ya mito ya Dar es Salaam,
lengo ni kuhakikisha mito
yetu inakuwa salama, lazima
itiririshe maji vizuri kuele-
kea baharini, lakini vijana
wetu wanachokifanya ni
kuharibu mito kwa kufanya
bila utaratibu na malekezo
ya wataalamu.

“Waache kuharibu mito,
waache kuharibu mazingira,
mito inatakiwa kutunzwa,
rasilimali za maji zinatak-

iwa kutunzwa na jukumu
la kulinda vyanzo vya maji
siyo la bonde pekee yake au
taasisi nyingine, ni jukumu
la kila mwananchi,” alisema
Halima.

Alitoa Rai kwa wananchi
wanaokaa karibu na mito,
wanapoona  watu  wa-
naochimba mchanga, watoe
taarifa kwenye serikali za
mitaa au kwa maofisa wa
bonde hilo.

Alisema viongozi wa seri-
kali za mitaa wanatakiwa
kuwajibika kwenye suala
hilo kwa kuwa wana ju-
kumu la kusimamia mika-
taba inayotolewa na serikali
ya kusafisha mito kwa kuwa
miongozo iliyopo isipo-
fuatwa, uchimbaji wa mito
utakuwa

E

Ofisa Mradi, Usawa
wa Kijinsia wa
Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya
Watu Duniani (UNF-
PA), Enrica Hofer
(katikati), akizun-
Salaam jana, kwenye
warsha ya waandishi
wa habari, kuhusu
uelewa wa haki za
wanawake, ilioan-
daliwa na shirika
hilo kama sehemu
ya maadhimisho ya
Siku ya Wanawake
Duniani. Kulia ni
Mtaalam wa Usawa
wa Kijinsia wa
shirika hilo Sizarina
Hamis na mwandi-
shi David Mayunga.
PICHA: SABATO
KASIKA

NSSF yachangia vifaa tiba hospitalini

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MFUKO wa Taifa wa Hifa-
dhi ya Jamii (NSSF) umetoa
msaada wa vifaa tiba katika
Hospitali ya Rufani ya Mnazi
Mmoja, Zanzibar kuelekea
kilele cha Siku ya Wanawake
Duniani.

Vifaa tiba hivyo ni vitanda
vya kujifungulia na mashine
za kupima shinikizo la
damu vilivyokabidhiwa na
Meneja Uhusiano na Elimu
kwa Umma wa NSSF, Lulu
Mengele, kwa Mkurugenzi
Mtendaji wa hospitali hiyo,
Dk. Msafiri Marijani.

Lulu alisema mfuko huo
ulitoa msaada huyo kuele-
kea maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani ambayo
huadhimishwa kila mwaka
Machi 8, ikiwa na kaulimbiu
isemayo ‘Kizazi cha Haki na
Usawa kwa Maendeleo En-
delevu.

Akipokea msaada huo, Dk.
Marijani alisema kwa niaba
ya uongozi wa hospitali hiyo

na Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto Zanzibar, wanaishuk-
uru NSSF kwa kutoa vifaa
tiba hivyo ambavyo vitatu-
mika katika kuokoa maisha
ya wananchi wanaokwenda
kupata huduma.

Dk. Marijani alisema
wamepokea msaada huo
kipindi ambacho mabhitaji
ya vifaa tiba katika hospi-
tali hiyo  ni makubwa
licha ya serikali kujitahidi
kununua vifaa vya kutolea
huduma.

“Tunawashukuru  NSSF
kwa kutupatia msaada huu
ambao unaenda kusaidia
kuokoa maisha ya wagonjwa
wanaopata huduma katika
hospitali yetu, nina wahakik-
ishia kuwa vifaa hivi vitatu-
mika kwa lengo lililokusudi-
wa,” alisema.

Meneja  Uhusiano  na
Elimu kwa Umma wa NSSF,
Lulu, alisema kuwa baada ya
kupata uhitaji wa vifaa tiba
kutoka kwa uongozi wa hos-
pitali hiyo, mfuko uliamua

kuwaunga mkono kwa kutoa
vifaa hivyo ambavyo vita-
saidia katika kuokoa maisha
ya wagonjwa.

“NSSF kwa niaba ya Mku-
rugenzi Mkuu tunaendelea
kuwashukuru wenzetu wa
ZSSF (Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii Zanzibar) kwa kuzidi
kukuza ushirikiano baina ya
mifuko hii pamoja na Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja kwa
kukubali kupokea vifaa tiba
hivi ambavyo vitatumika ku-
wahudumia wagonjwa mbal-
imbali,” alisema.

Lulu alisema mfuko pamo-
ja na kutekeleza majukumu
yake ya msingi ikiwamo
kuandikisha ~ wanachama
kutoka sekta binafsi na sek-
ta isiyo rasmi, kukusanya
michango, kuwekeza na
kulipa mafao pia un-
achangia shughuli mbalim-
bali kwa manufaa ya Watan-
zania na taifa kwa ujumla
kwa kuwajibika katika jamii
(CSR) hasa katika maeneo
ya afya, elimu, michezo,
jamii na kudhamini shughuli

mbalimbali za wadau.

Mwenyekiti wa Wanawake
NSSF, Vaileth Segeja, alisema
wametoa msaada huo kwa
sababu mfuko una sera ya
kutoa misaada katika jamii
na kutoa wito kwa wa-
nawake wote waliopo katika
sekta isiyo rasmi kujiunga na
mifuko ya hifadhi ya jamii
ikiwamo NSSF na ZSSF kwa
ajili ya maisha yao ya sasa na
baadaye.

Nassor Hassan, Ofisa Uta-
wala wa ZSSF, alisema kazi
kubwa ya mifuko ya hifa-
dhi ya jamii ni kuihifadhi
jamii pale inapopata janga
ikiwamo ugonjwa na ndio
maana NSSF iliamua kutoa
msaada wa vifaa tiba hivyo
ili vikasaidie kuokoa maisha
ya wananchi.

Alisema NSSF na ZSSF
wana ushirikiano wa muda
mrefu katika kusaidia baadhi
ya shughuli kama kuhakiki
wanachama na kwamba wa-
taendelea kushirikiana kwa
mustakabali wa taifa na jamii
kwa ujumla.

Wilaya zanufaika
mradi wa mtama

Na Faustine Feliciane, BAHI

WAKULIMA wa mtama katika wilaya
sita za Mkoa wa Dodoma wamenufaika
na mradi wa kilimo himilivu cha zao hilo
(CSA) unaosimamiwa na Shirika la Farm Af-
rica na kuwezeshwa na Shirika la Chakula
Duniani (WFP).

Kwa mujibu wa WFP, kupitia mradi huo
wakulima hao katika msimu wa mwaka
2020/21 wamevuna tani 28,000 za mtana
uliowaingizia Sh. bilioni 13.5.

Akizungumza na waandishi wa habari
mjini Dodoma, Mkuu wa Ofisi Ndogo vya
alisema mradi huo umeleta tija kubwa
kwa wakulima ambao kwa sasa mbali ya
kuvuna mtama mwingi, pia wamekuwa na
soko la uhakika.
zaidi ya 200 vilivyopo kwenye wilaya sita
za Mpwapwa, Chamwino, Bahi, Kongwa,
Chemba na Kondoa ambapo kwa msimu
wa mwaka 2020 hadi 2021 wamefani-
kiwa kuuza zaidi ya tani 28,000 za mtama
zenye thamani ya Sh. bilioni 13.5," alisema
Neema.

Aliongeza kuwa mradi huo licha ya
kusimamiwa na WFP, unadhaminiwa na
Shirika la Maendeleo la Ireland (IrishAid).
“Mradi huu ni wa gharama ya Sh. bilioni
1.7 na umegusa wakulima zaidi ya 22,000
ambao wapo kwenye mradi kutoka katika
wilaya hizo sita lakini pia umenufaisha
watu 100,000 ndani ya Mkoa wa Dodoma,”
alisema.

Aliendelea kubainisha matarajio yao ni
kuona wakulima wa mtama wanaongeza
uzalishaji katika msimu huu mpya wa
kilimo na WFP wako tayari kuhakikisha
wanashirikiana kikamilifu na wakulima hao
wa mtama.

“Tuliweka mkazo kwenye zao hili la
mtama kwa sababu zao hilo linastawi kwe-
nye ardhi na mazingira ya Dodoma pamoja
na uhakika wa soko, unajua mazingira ya
Dodoma ni yenye ukame na mvua kidogo,”
alisema.

Meneja Mradi wa Kilimo Himilivu cha
Mtama kutoka Shirika la FarmAfrica Tan-
zania, Grace Changanyika, alisema kuwa
kupitia mradi huo, wakulima wa mtama
wamepiga hatua kubwa ya kimaendeleo.

Alisema maendeleo ya mradi huo yana-
tokana na kuwapo kwa soko la mtama la
uhakika ambapo wanunuzi wakubwa ni
pamoja na Kampuni ya Bia Tanzania (TBL)
ambao wanaendesha kilimo cha kimkataba.

“Kuwapo kwa mnunuzi kama TBL na
wengine kumefanya bei ya mtama kwa
wakulima kuwa ya kuridhisha kwa sababu
kwa sasa bei sokoni ni Sh. 550 kwa kilo
moja, tofauti na bei ya awali ambapo
mtama ulikuwa unauzwa kati ya Sh. 250
na 300 kwa kilo,” alibainisha. Baadhi ya
wakulima wa zao hilo wameishukuru WFP
na FarmAfrica kwa kuwapelekea mradi huo
ambao umewawezesha kubadili maisha
yao.

Mmoja wa wakulima hao, Patrick Mbeho
wilayani Bahi, alisema mradi huo umem-
letea mapinduzi makubwa kwenye maisha
yake kwa kupata mafaniko makubwa.

“Kwangu haya ni mapinduzi ya kiuchumi,
kijamii na maendeleo kwani nilikuwa napa-
ta Sh. milioni mbili kwa shamba la ekari 20
ila kwa sasa baada ya kuingia mradi huu
na kupata elimu, napata hadi Sh. milioni
sita mpaka saba, nimejenga nyumba ya bi-
ashara, nimenunua mashine ya kupembulia
mtama na mengine mengi,” alisifu.
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Mtoa huduma wa Taasisi ya Vodacom Tanzania Foundation, Walbarga Genes Massawe, akiwaelekeza wanafunzi wa shule ya sekondari

na taasisi hiyo, kwa kushirikiana na African Child Projects ambayo itaunganisha shule 50 za umma zilizoko katika mikoa 10 nchini.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bil. 21/- kumaliza kero ya maji Songwe

Na Thobias Mwanakatwe

MKOA wa Songwe umepanga
kutumia zaidi ya Sh. bilioni 21
katika bajeti ya mwaka wa fedha
2021/22 kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi ya maji.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, alisema hayo
juzi katika hafla fupi ya makabi-
dhiano ya vifaa vyenye tham-
ani ya Sh. milioni 290 kwa ajili
ya mradi wa maji wa Nselewa-
Mlowo wilayani Mbozi.

Alisema katika kipindi cha
miezi sita tayari serikali imeupa-
tia mkoa wa Songwe Sh. bilioni 10
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi
ya maji 30 iliyopangwa kutekele-

zwa katika bajeti ya mwaka wa
fedha 2021/22.

Mgumba alisema Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA) Mkoa wa Songwe
umedhamiria kumaliza kero ya
maji kwa kuongeza upatikanaji
wa huduma ya maji hadi kufikia
asilimia 85.

Akihutubia wananchi katika
hafla hiyo iliyofanyika katika ki-
tongoji cha Zanzibar katika Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mlowo,
Mgumba alisema mradi huo
utaongeza hali ya upatikanaji
maji kutoka asilimia 74 hadi asil-
imia 85.

Naye Meneja wa RUWASA
Mkoa wa Songwe, Mhandisi

Charles Pambe, akizungumzia
utekelezaji wa mradi huo wa maji
wa Nselewa- Mlowo, alisema ni
wa miezi mitatu na utagharimu
Sh. milioni 501.

“Mradi huu unatekelezwa kwa
mfumo wa nguvu kazi (Force
Account) na tunatarajia ndani
ya mwezi mmoja tutakuwa
tumekamilisha na kuukabidhi na
wananchi kuanza kupata hudu-
ma ya maji,” alisema Pambe.

Pia Pambe alisema tayari RU-
WASA imemaliza tatizo la muda
mrefu la miradi ya maji iliyo-
jengwa kwa gharama kubwa bila
kutoa maji katika mkoa huo.

Alisema Songwe ulikuwa na
miradi  ‘kichefuchefu’ katika

wilaya za Momba na Songwe na
yote imerekebishwa na sasa
inatoa  maji, huku mi-
radi miwili kati ya minne katika
wilaya ya Mbozi nayo imepatiwa
ufumbuzi.

Mradi huo, alisema ukikami-
lika utatatua kwa kiasi kikubwa
tatizo la maji katika Mamlaka
ya Mji wa Mlowo na Wilaya ya
Mbozi ambayo upatikanaji wa
huduma hiyo ulikuwa asilimia
44 tu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbozi,
Cosmas Nshenye, aliwataka wa-
nanchi wilayani humo kuwa
wazalendo kwa kutunza miradi
ya maji amabayo serikali imetoa
fedha nyingi kuitekeleza.

DC apiga ‘stop’ vijana Kukaa vijiweni

Na Francis Godwin, [RINGA

MKUU wa wilaya ya Mufindi
mkoani Iringa. Saad Mtambule,
amepiga marufuku vijana kukaa
vijiweni badala yake wafanye kazi
ili kujikwamua kiuchumi.

Amri hiyo aliitoa juzi wakati ak-
izungumza na vijana 100 wanao-
toka kwenye mazingira magumu
kata za Thanu, Luhunga na Mdab-
ulo wanaoendelea na mafunzo
ya afya ya akili kwenye Ukumbi
wa Yatima Igoda.

Mtambule aliwataka vijana
kupitia mradi ya Youth Agency
Mufindi (YAM) kuunda vikundi
vya kiuchumi ili kunufaika na
mikopo isiyo na riba toka hal-
mashauri badala ya kukaa Viji-
weni bila kazi.

Pia mkuu huyo wa wilaya

aliwataka vijana hao kuunda vi-
kundi na wale wenye ulemavu
kuungana hata wawili kuomba
mkopo.

Alisema serikali ya wilaya ha-
itapenda kuona vijana wakizuru-
ra mtaani au kushinda vijiweni
bila kazi na kuwa watakaokamat-
wa watafikishwa mbele ya vyom-

bo vya sheria.
Kuhusu mafunzo hayo, ali-
wataka vijana waliobahatika

kuzingatia masomo hayo na ku-
tokukatishwa tamaa na changa-
moto wanazokumbana nazo bali
wajipe moyo na kuamini kuwa
wakati wao wa kuinuka ni sasa,
hivyo hawana budi kukabiliana
na changamoto hizo.

Pia aliwataka kutumia fursa
hiyo ya mafunzo vizuri kwa kuwa
serikali imejipanga vyema ku-

wainua na kuwasaidia wahitaji
wote kutokana na kutenga fedha
nyingi katika halmashauri, hivyo
wanachotakiwa kufanya ni kuji-
tambua .

Aliongeza kuwa baada ya ku-
pata mafunzo hayo jambo la
msingi ni kuyatekeleza kwa saba-
bu utekelezaji wao utapunguza
mazingira ya vitendo vya uhalifu
na ukatili wa kijinsia katika jamii
zao huku akiwataka kuwatumia
viongozi wao wakati wanapohi-
taji msaada

Wakizungumzia baada ya
mafunzo hayo, baadhi ya wanu-
faika hao walisema wamejipanga
vyema katika kuyapokea kwa
kuwa wanaamini ndoto zao za
muda mrefu zitatimia lakini pia
wataweza kumudu maisha yao
pamoja na kuzikabili changamo-

to za maisha kwa ujumla.

Mwezeshaji wa Mafunzo hayo,
Dk. Heriel Mfangavo, alisema
mafunzo hayo yamejikita katika
kuwasaidia vijana namna ya ku-
jitegemea katika nyanja zote ili
kujikwamua katika changamoto
wanazozipitia lakini pia kujiinua
kiuchumi kwa kufanya shuguli za
ujasiriamali

Dk. Mfangavo aliongeza kuwa
vijana ambao wanastahili ku-
kaa kwenye makundi baada
ya mafunzo hayo, wananufaika
kwa kupata mikopo kutoka kati-
ka bajeti za halmashauri ambayo
itawasaidia katika kuendeleza
biashara zao lakini pia vijana am-
bao ni wenye ulemavu wanape-
wa kipaumbele cha kukopeshwa
au kuingizwa kwenye fursa za
ajira rasmi.

]
Tatizo la
maji
Kuwa
historia

Na Happy Severine, ITILIMA

Bunamhala Mbugani, Itilima
mkoani Simiyu, wanatarajia
kuondokana na tatizo la maji
safi na salama kutokana na
kutekelezwa kwa mradi
mkubwa wa maji wa Bunam-
hala.

Mradi huo unaotekelezwa
kwa fedha za UVIKO- 19,
utaongeza upatikanaji wa
maji safi, salama na yenye
kutosheleza kwa kiasi kikub-
mradi huo.

Akisoma taarifa va
utekelezaji wa miradi ya
Wakala wa Majisafi na Usafi
WASA) wilayani Itilima, wakati
wa ziara ya Naibu Waziri wa
Maji, Maryprisca Mahundi,
Meneja wa RUWASA wa
wilaya, Yahya Hassan, alisema
kupitia fedha za UVIKO- 19,
Sh. milioni 498.5 zitatumika
kukamilisha mradi huo wa
Bunambhala.

Alisema wananchi wengi wa
kuwa wakiteseka kusaka maji
kwa zaidi ya miaka 30 huku
wakitumia maji ya madimbwi
na mito ambayo si salama
kwa afya zao.

Naibu Waziri Mahundi
alizipongeza Mamlaka va
Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Maswa na ltilima kwa
utekelezaji mzuri wa mradi
wa uboreshaji huduma ya
maji kwa ustawi wa taifa
katika kupambana na maam-
bukizi ya UVIKO - 19.

Mbali na kuwapongeza,
alizitaka mamlaka zingine za
maji nchini kuiga mfano huo
kwa kuwatumia wataalamu wa
ndani kufanya kazi nzuri.

Aidha, Mkuu wa Wilaya
ya Itilima, Faidha Ally, na
mwenzake wa Maswa, Aswege
Kaminyoge, waliishukuru
serikali kuwaletea mradi huo
mkubwa wa maji utakaokuwa
mkombozi kwa wananchi
ambao walikuwa wakitembea
umbali mrefu kusaka maji
tena maji ya malambo na
mabwawa ambayo si safi na
salama.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa MAUWASA, Mhandisi Nan-
di Mathias, alisoma taarifa ya
mradi huo iliyobainisha kuwa
Sh. 509, 884, 320 zitatumika
kukamilisha mradi huo.

Alisema kazi zilizopangwa
kutekelezwa kwenye mradi
huo ni pamoja na uchimbaji
wa mtaro na kulaza bomba
na kufikia urefu wa kilomita
21.65, ujenzi wa Vituo vinne
vya kuchotea maji na ujenzi
wa chemba 10.
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Viongozi vijiji
Wakumpushwa
upandaji miti

Na Peter Mkwavila, CHEMBA

ka wilaya ya Chemba mkoani Do—

doma wametakiwa kuunga mkono :

juhudi za serikali za upandaji na
utunzaji miti kwa kuwaelimisha
wananchi kuacha kuharibu maz-
ingira kwa kukata miti hovyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi
isiyo ya Kiserikali ya Rafiki
Wildlife Foundation, Clement
Matwiga, aliyasema hayo al-
ipokuwa akizungumza na makun-
di mbalimbali ya viongozi katika
maadhimisho ya Siku ya Wany-
amapori Duniani yaliyofanyika
katika Mamlaka ya Usimamizi
wa Wanyamapori (TAWA) Pori la
Akiba la Swagaswaga .

Matwiga alisema viongozi
wakiungana na serikali katika
jitihada za kupanda na kuitunza
miti na kuwaelimisha wananchi
hakutakuwa na uharibifu huo.

Alisema hivi sasa kwa baadhi
ya maeneo ya Mkoa wa Dodoma
yameharibiwa kwa kukatwa miti
na uchomaji mkaa.

“Asasi ya Rafiki Wildlife Foun-
dation kwa miaka minane sasa
imekuwa ikishirikiana na serikali
kutoa elimu kwa wananchi juu ya
umuhimu wa kuwepo kwa faida
ya miti ikiwemo ya kivuli na
matunda kwenye mikoa mbalim-
bali ikiwemo Kilimanjaro, Tanga,
Singida, Simiyu, Dodoma na Man-
yara,” alisema.

“Taasisi Mashirika na watu bin-
afsi, ni imani yetu pia itaungana
na serikali katika kuiunga mko-
no juhudi hizo kwa malengo ya
kuifanya Dodoma kuwa ya Kijani
kwa kupanda na kuitunza miti,na
kuwaelimisha wananchi kuepu-
kana na uharibifu unaofanywa
wa mazingira,” alisema.

Naye Kaimu Kamanda wa Kituo
cha Pori la Akiba la Swagaswaga
wilayani humo, Ramadhani Abdi,
aliziomba shule za msingi na
sekondari kutenga maeneo va
kuotesha miche ya miti ya ma-
tunda na kivuli ili kupata mbao
kwa ajili ya utengenezaji wa
madawati.

Meneja Uhusiano wa Asasi ya
Grument Fund, David Mwakipe-
sile, alisema wataendelea kush-
irikiana na serikali na wadau wa
mazingira katika uhifadhi na ul-
inzi wa uoto wa asili ili kuifanya
Mikoa kuwa ya kijani.

'MILIONI 13 KUNUFAIKA
NA MPANGO KIDUJITALI

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imesema Mradi

wa Tanzania ya Kidijitali

(DTP)  unaotekelezwa

kwa kipindi cha miaka
mitano (2021-2026), umepan-
ga kufikisha huduma ya ma-
wasiliano kwa watumiaji mil-
ioni 13 nchini.

Mradi huo wenye lengo la
kukuza uchumi wa Kkidigitali
nchini utagharimu Dola za
Marekani milioni 150 na un-
atekelezwa na Wizara ya Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari kwa kushirikiana na
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora.

Akizungumza jana kwenye
kikao kazi cha kuanzisha mra-
di wa ujumuishwaji anuai za
jamii kupitia mradi huo, Katibu
Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimen-

ti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Dk. Laurean Ndum-
baro, alisema serikali imeanza
kujumuisha makundi anuai ili
kunufaika na mradi huo katika
maeneo ya ekolojia ya kidiji-
tali, uunganishaji wa kidijitali
na jukwaa la huduma za kidiji-
tali.

Alisema makundi hayo anuai
ni pamoja na wanawake, wa-
naume, watu wenye ulemavu,
vijana na wazee.

Dk. Ndumbaro alisema lengo
la mradi huo ni kuboresha na
kukuza maunganisho ya ndani
na ya kimataifa ili kufikia hu-
duma za mawasiliano pamoja
na utoaji wa huduma mbalim-
bali za serikali kwa wananchi
kidijitali.

“Utekelezaji timilifu wa
mradi wa Tanzania ya kidiji-
tali ni pamoja na kuhakikisha
ujumuishaji wa makundi anuai

(jinsia, wenye ulemavu, Vi
jana na wazee) ili kuwezesha
makundi yote nchini kupata
manufaa ya mradi hususani
katika maeneo yote matatu ya
mradi yaani ekolojia ya kidiji-
tali, uunganishaji kidijitali na
jukwaa la huduma za kidijitali,”
alisisitiza.

Aidha, alisema ujumuishaji
wa makundi anuai utafanyika
katika nyanja zote.

“Kwa kufanya hivi utekelezaji
wa mradi huu sio tu utatekeleza
sheria na mikataba ya ki-
mataifa kuhusu ujumuishaji wa
makundi anuai katika mipa-
ngo na maendeleo ya nchi la-
kini pia utawezesha makundi
anuai kwenda sambamba na
maendeleo ya  kiteknolo-
jla yanayokwenda kwa kasi
duniani,”alisema.

Kaimu Mratibu wa Mradi wa
Tanzania ya Kidijitali, Jumanne

! =il 2
Katibu Tawala wa Wilaya ya Chemba, mkoani Dodoma, Rhobi Stephano (katikati), akipanda mti katika maadhimisho ya siku ya wanyamapori
Duniani, yaliyofanyika Kimkoa kwenye hifadhi ya Pori la akiba la Swagaswaga, wilayani humo jana. Kushoto ni Kaimu Kamanda wa kituo cha
Pori la akiba Swagaswaga Chemba, Ramadhani Abdi na (kulia) ni Mkurugenzi wa asasi ya Rafiki Wildlife Foundation, Clement Matwiga. PICHA:
PETER MKWAVILA

Makumbato, alisema fedha za
mradi huo ni mkopo kutoka
Benki ya Dunia na unalenga
kuboresha na kukuza maun-
ganisho ya kidijitali ya ndani,
kikanda na kimataifa.
“Kuboresha na  kukuza
ubunifu kwenye TEHAMA, kui-
marisha na kukuza biashara
mtandao, kuongeza uwekezaji
kwenye sekta ya mawasiliano
kwa kustawisha mazingira wez-
eshi kwa ajili ya matumizi na

uwekezaji kwenye TEHAMA
nchini,”alisema.
“Kupatikana kwa intaneti

kwa bei nafuu kitaifa, kikanda
na kimataifa, kuongeza weledi
kwa wataalam wa TEHAMA vi-
jana, wajasiriamali na serikali,
uanzishwaji wa viwanda vidogo
vya kidijitali kwa kuboresha
mazingira wezeshi yanayor-
uhusu uwekezaji wa kisekta,”
aliongeza.

DC aonya fedha za mikopo makundi maalum

Na Mwandishi Wetu, BAH|

MKUU wa Wilaya ya Bahi, Mwa-
nahamisi Munkunda, amevitaka
vikundi 18 vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu vilivyo-
patiwa mkopo kutoka Halmashau-
ri ya Wilaya hiyo, kuhakikisha fed-
ha hizo zinatumika kwa malengo
yaliyokusudiwa ili kujikwamua
kiuchumi.

Vikundi hivyo vimepatiwa zaidi
ya Sh. milioni 104 na halmashauri
hiyo kupitia asilimia 10 ya mapa-
to ya ndani.

Akikabidhi ~ mikopo  hiyo,
Munkunda alisema: “Wanawake
wengi ni waaminifu lakini wa-
nashindwa kurudisha mikopo
kutokana na kwamba akishatoka
kuchukua  mkopo akifika ny-
umbani baba anamwambia lete

hiyo hela kuna dili fulani nikali-
pige nitapata hata milioni nane.
Mwishowe anashindwa kurudisha
rejesho na hela anaenda kuolea
mke wa pili hiyo ndiyo changa-
moto kubwa.”

Pia aliwahimiza kuchangamkia
fursa zilizopo katika wilaya hiyo
ikiwamo minada ya kila mwezi ya
wilaya na kilimo cha mpunga.

Awali, akiwasilisha taarifa ya

mikopo hiyo, Ofisa Maendeleo
ya Jamii wa Wilaya hiyo, Denis
Komba, alisema kero zilizopo ni
pamoja na madeni sugu kutokana
na baadhi ya vikundi kutorejesha
mikopo kwa wakati hasa vikundi
vya vijana na watu wenye ulema-
vu.

Naye Mwenyekiti wa CCM wa
Wilaya ya Bahi, Stewart Masima,
aliwataka  wajasiriamali wa vi-

kundi hivyo kubadili fikira na
kuacha kufanya biashara kwa ma-
zoea.

Mmoja wa wanufaika wa
mikopo hiyo, Deogratius John,
ambaye ni mhasibu kikundi cha
‘Tunaweza Walemavu’ Bahi Maku-
lu, aliishukuru serikali kwa kuwa-
jali watu wenye uhitaji na kua-
hidi kufanya bidii katika kutafuta
masoko.
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Wafurahia kuanzish

a2 wakéla uwezeshaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MOJA wa Wajumbe wa

Baraza la Wawakilishi

Wanawake (UWAWAZA)

umesema umefura-
hishwa na muswada wa kuanzisha
Wakala wa Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi ambao utasaidia na ku-
harakisha kupatikana kwa mikopo
nafuukwamakundiya wanawake
na kujikwamua na hali ngumu ya
maisha.

Makamu Mwenyekiti ~ wa
UWAWAZA, Mwantatu Mbaraka
Khamis, alisema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akichangia muswada huo.
Alisema muswada umewasilishwa
kwa wakati mwafaka kuhakikisha

wanawake wananufaika katika
uwekezaji na kupata mikopo kwa
wakati.

Alisema kwa muda mrefu kume-
kuwapo na mifuko mbalimbali ya
wajasiriamali ambayo imekuwa
ikitoa mikopo lakini bila mafanikio
katika kuwakwamua wanawake
kiuchumi.

Mwantatu alitaka wakala ku-
hakikisha kabla ya kuwapa-
tia mikopo wanawake unara-
tibu mwenendo mzima wa kutoa
mafunzo ambayo ndiyo yatakay-
oleta muongozo na kufanikiwa ka-
tika kusimamia miradi.

“Sisi Wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi kupitia UWAWAZA
tumefurahishwa kwa kiasi ki-
kubwa serikali kuja na muswada
wa uwezeshaji wanawake ambao

sasa utasimamia mwenendo wa
mikopo inayotolewa na makun-
di hayo na kuona wanapiga
hatua kubwa ya maendeleo,” alise-
ma.

Akichangia muswada huo,
Mwakilishi wa Viti Maalumu Mkoa
wa Kaskazini Unguja, Panya Ali
Abdallah, alisema mfuko huo sasa
utasaidia kuratibu mwenendo
mzima wa uendeshaji wa shughuli
za fedha za uwezeshaji wananchi
kiuchumi  kuona zinawafikia
walengwa moja kwa moja.

“Sisi wanawake tunataka kuona
wakala wa uwezeshaji unakwenda
kuratibu uendeshaji mzima wa
fedha za mikopo za wajasiriamali
ambao kwa asilimia 80 ni wa-
nawake,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Dimani,

Mwanaasha Khamis Juma, alisema
muswada wa wakala wa uwez-
eshaji wananchi kiuchumi sasa
utayafikia makundi yote ambayo
yamesahauliwa wakiwamo wa-

kwa asilimia 80 na wanawake la-
kini hawajafikiwa kikamilifu huku
fedha hizo zikiwafikia watu ambao
si walengwa,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Uchumi ya Baraza la Wawakilishi,
Sabiha Filfil Thani, alisema huu ni
wakati muafaka wa kuona fedha
za serikali za uwezeshaji wananchi
kiuchumi zinakwenda kuratibiwa
vizuri na kuwafikia walengwa.

Alisema uratibu wa fedha za
uwezeshaji ni muhimu ili kuona

walengwa wanapata fursa za fed-
ha za mikopo ambayo ni kwa ajili
ya kuwainuwa wananchi kiuchu-
mi ikiwemo kundi la wanawake.

Serikali, alisema imetenga
fedha nyingi kwa hivyo zinahitaji
uratibu mzuri na kutungiwa sheria
katika usimamizi wake ili kuona
zinawafikiya walengwa kwa asil-
imia 100.

Akiwasilisha muswada huo
mbele ya Baraza la Wawakilishi,
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Kazi,
Uchumi na Uwekezaji, Mudriki
Ramadhan Soraga, alisema ku-
wapo kwa Wakala wa Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi ni hatua ny-
ingine ya kuona wananchi waki-
wamo wajasiriamali wanawake
wananufaika na fursa za uwez-
eshaji kiuchumi.

Waziri wa Habari, Vijana, Michezo na Utamaduni Zanzibar, Tabia Maulid Mwita, akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi,
Chukwani, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Ziara ya Samia yaongeza watalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ZIARA ya Rais Samia Suluhu
Hassan ya kuitangaza Tanza-
nia katika sekta ya utalii im-
eleta manufaa makubwa kwa
kuongeza idadi kubwa ya watalii.

Hayo yalisema na Waziri wa
Utalii na Mambo ya Kale, Lela
Mohamed Mussa, katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi wakati

akichangia mwelekeo wa bajeti
ya Zanzibar kwa mwaka 2022/23.

Alisema sekta ya utalii Zan-
zibar inazidi kupaa juu katika
ramani ya utalii ulimwenguni
kutokana na kazi kubwa inay-
ochukuliwa na viongozi wakuu
wa kitaifa kuitangaza kimataifa.

Lela alisema ziara ya Rais
Samia aliyoifanya kwa ajili ya
kutangaza sekta ya utalii imei-
jengea jina Zanzibar kwa kupata

watalii kutoka katika kila pembe
ya dunia kuanzia Asia, Ulaya
Mashariki na Japan.

°Ziara ya Rais Samia Suluhu
Hassan imezaa matunda kwa
Zanzibar kupokea idadi kubwa
ya watalii ambapo mabara yote
sasa yamefikiwa na watalii wake
kuzuru Zanzibar,” alisema.

Waziri Lela alitoa mfano wa
hivi karibuni Zanzibar kupokea
idadi kubwa ya watalii kutoka Ul-

aya kuanzia Russia hadi Ukraine
ambapo watalii 900 wako Zanzi-
bar wakiwa wamekwama kufua-
tia vita katika nchi yao.

Akitoa takwimu za hali ya
mwenendo wa sekta ya utalii
Zanzibar, Lela alisema idadi ya
watalii imeongezeka na kufikia
278,754 Septemba, 2021 ikiwa ni
ongezeko la asilimia 80 kulin-
ganisha na watalii 154,848 katika
mwaka 2021.

]
Serikali kuajiri
watumishi anRa

Na Rahma Suleiman, ZANZ|

WIZARA ya Afya, Ustawi
wa Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Nassor Ahmed
Mazrui, amesema mchakato
wa ajira kwa sekta ya afya
umeanza na kwamba utapun-
guza uhaba wa madaktari na
wafanyakazi wa kada hiyo
Zanzibar.

Mazrui alisema hayo
jana wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Kojani, Omar
Hassan, aliyetaka kujua
mpango wa serikali katika
kutatua tatizo hilo kutokana
na kituo cha afya kukabiliwa
na upungufu wa watumishi.

Alisema wizara tayari
imepokea maelekezo juu
ya mchakato wa ajira kwa
wafanyakazi kada ya afya
wakiwamo madaktari wa
Unguja na Pemba.

Waziri alisema Kituo cha
Afya cha Kojani kinaka-
biliwa na uhaba wa wafan-
yakazi akiwamo mtaalamu
wa mashine ya kuchunguza
maradhi mbalimbali (ultra
sound).

Alisema ufumbuzi wa
wataalamu wa kuende-
sha mashine hiyo utafikia
mwisho wake kutokana na
wizara kuanza mchakato wa
ajira za wafanyakazi katika
sekta ya afya wakiwamo
madaktari.

Aliyataja baadhi ya maeneo
ambayo yamepewa kipaum-
bele cha kwanza katika ajira
za wafanyakazi sekta ya afya
ni katika vituo vya afya vili-
vyoko katika visiwa vidogo
vidogo Unguja na Pemba.

“"Mheshimiwa Spika nataka
nimjulishe Mwakilishi wa
Kojani kwamba nafahamu
matatizo ya wataalamu
wa kusimamia mashine ya
kuchunguza maradhi mbalim-
bali ultra sound katika kituo
cha Afya Kojani. Ufumbuzi
wa tatizo hilo tunasubiri ajira
za wafanyakazi wapya katika
sekta ya afya,” alisema.
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JADALA umeibuka

baada ya wasanii wa

muziki wa hapa nchini,

kujibatiza majina ya
watu matajiri duniani.

Katika mitandao ya kijamii,
watu wamekuwa na maoni tofauti
kuhusu tabia hiyo, baadhi wakip-
inga na wengine wakiwatetea kwa
kusema ni njia ya kujigamba.

Msanii wa kwanza kujiita jina la
mtu tajiri ni Diamond Platnumz,
ambaye alijiita Dangote, jina la

raia wa Nigeria ambaye inaseme-
kana ndiye mtu tajiri katika bara
la Afrika.

Hivi karibuni Harmonize, naye
ameibuka na kutaka kuitwa
jina la mfanyabiashara na mmi-
liki wa klabu ya Azam, Said
Salim Bakhresa.

Kama haitoshi, Rayvanny, amet-
ambulisha wimbo wake mpya na
ametaka aitwe Bill Gates tajiri na
mfanyabiashara maarufu duniani.

Wanaopinga dhana ya wasanii

hao kujiita majina ya watu mata-
jiri, wamesema ni ushamba wa
kisanii kwani wanaonekana kufil-
isika kwa kujiita majina ambayo
kimsingi hawanufaiki nayo.

“Hakuna msanii anayelipwa kwa
kutumia majina hayo, kimsingi
wasanii wetu hawajitambui kama
wenzao wan chi nyingine ambao
wanatumia majina yao kama
chanzo cha kipato,” amesema
Shaibu Juma.

Amesema wasanii wa Marekani

na nchi nyingine hawana tabia
yva kutumia majini ya matajiri
kwa sababu wanatambua jina ni
moja ya kitambulisho chake na
inachangia kipato chake kama
biashara nyingine.

Hata hivyo, kuna baadhi wa-
natetea kwa kusema kwamba
hakuna tatizo kwani wasanii hao
wapo katika kujigamba zaidi kwa
kutokana na mafanikio wanay-
oyapata.
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Pili Kitimtim unawapa
kazi wenzio

MCHEKESHAJI maarufu
nchini, Gladness Kifaluka,
maarufu kama ‘Pili Kit-
imtim" amewapa wakati
mgumu mashabiki wake
kupendekeza nani awe
mume wake mtarajiwa.

Kupitia akaunti yake ya
Instagram, Pili Kitimtim,
ameeleza ana hamu va
kuwa na mume, lakini
bado hajafahamu mume
wake atoke mkoa gani.

Baada ya swali hilo,
mashabiki wake wal-
itiririka kumtajia mikoa
ambayo anaweza kupata
mume anayemfaa, huku
wengine wakimtahadhari-
sha baadhi ya maeneo.

Mzee Mjegeje kakumbuka

yva Kale

MSANII wa
ucheshi, Omary
Abeid, maarufu
kama ‘Mzee
wa Mjegeje’
anakumbuka
jinsi maisha
yalivyompiga na
kuamua kumua-
cha mke wake
Kipenzi.

“Nilikuwa
na mke wangu
bahati mbaya
maisha yalikuwa
magumu, Ni-
kaanguka kidogo
kifedha nikase-

kitunguu um- kipya, Rayvanny, na Marioo, wa-
katekate umle, nataka kuwapagawisha mashabiki
ikabidi nimrud- wao kwa kuwaletea kazi ambayo

ishe kwao na nikampa na talaka”. Amesema
Mzee Mjegeje ameongeza kwamba mwanamke huyo
alizaa nae mtoto mmoja na sasa hivi ameshaolewa na

mwanaume mwingine.

ma mwanamke
sio nyanya wala

inaonekana kuwa moto mkali.
Wawili hao, wameonekana

wakiwa pamoja wiki hii katika

studio anayomiliki Rayvanny va

Kiapo cha Maumivu: Moyo wa uvumilivu sawa na dhahabu

Na Adam Fungamwango

WENYE moyo wa kuweza kuvumilia hadi
mwisho ndiyo wanaofanikiwa. Ni msemo
wa enzi na enzi. Hutumika kuwafanya
watu wasikate tamaa licha ya magumu
wanayopitia.

Pamoja na kwamba ndoa ni tukio jema
la heshima, kiasi kwamba binadamu wengi
kutaka kuwa nayo kwenye maisha, lakini
huhitaji umakini, ujasiri, uimara wa kiakili
na uvumilivu.

Kuna watu wanapenda ndoa kwa sababu

tu va hafla tu au sherehe zinazofanyika
pale. Wengine tamaa tu za kimwili. Ukweli
ndoa ni zaidi ya hivyo. Kuna wakati ukiwa
ndani unaweza kujuta na kudhani ndiyo
kitu kibaya zaidi duniani kuwepo. Lakini
ukivumilia hadi mwisho na kuyashinda
majaribu yote, ndiyo utaona utamu na
raha ya ndoa.

Tuiangalie ndoa kwenye filamu ya ‘Ki-
apo cha Uvumilivu'. Imechezwa na wasanii
Nassor Bakari, Angel Mjema, Amly Amily,

WAKALI wa muziki wa Kizazi

,/! \§ ﬁm \..
Rayvanny, Marioo wana

nini kwani?

Next Level, pamoja na Prodyuza
mkali S2Kizzy.

Hata hivyo, wasanii hao bado
hawajasema chochote kuhusu
ujio wao huo, lakini wadadisi
wengi wa muziki wanasema ku-

ngoma hiyo itatisha.

Margareth Emmanuel, Sutlan Mohamed,
Michael William, na wengineo.

Chobi na mkewe Karata wameoana kwa
lengo la kufurahia ndoa yao hadi mwisho
wa maisha yao. Baada ya mwaka mmoja
hali ikaanza kugeuka. Ni baada ya Karata
kupata ujauzito mara tatuy, lakini zote zina-
toka kwa namna ya kushangaza.

Kutopata mtoto kunamfanya mama Cho-
bi na binti yake kuanza kumsakama Karata
na kumpa Kkila aina ya majina mabaya.
Mwanzoni Karata alipata ulinzi kutoka

tokana na vipaji vya wasanii hao,

Inavyoonekana trending ya
wasanii wa Bongo kujiita majina
ya wanyama huenda ikapotea
baada ya baadhi yao kuelekeza
NgUVU zao Kujiita majina ya
matajiri au wafanyabiashara
maarufu duniani.

kwa mumewe Chobi hata hivyo kadri siku
zilivyozidi kusonga mbele, mume naye
alichoka kumtetea mkewe. Naye akawa
anataka mtoto.

Mke ananyanyaswa, akawa kama
hausigeli badala ya mke. Ni matusi, kejeli
na dharau. Akaenda kwa wazazi wake
kushtaki. Wazazi wakamwambia aje na
mumewe. Chobi akakataa kwenda na
kuzidi kumtesa mkewe.

Rafiki yake mmoja alimshauri Chobi

aende kwa mpiga ramli labda kuna namna.

Shillele hakuna

ama

KITENDO cha mwanamuziki wa Bongo
Fleva, Alikiba, kumpandisha Shilole
jukwaani na kusahau tofauti zao zime-
pongezwa na watu wengi.

Alikiba alikubali kumkaribisha Shilole
jukwaani na kuimba na kucheza pamoja
huku wakishangiliwa na watu waliohud-

Na kweli, mpiga
ramli akamwam-
bia kuwa mama
yake mzazi ndiye

| anayefanya yote

haya kwa sababu

< amejiingiza kwe-

nye chama cha
wachawi.
Lakini vile vile

' hata upande

wa mwanamke
pia kuna tatizo,
ndiyo maana mke

anapata ujauzito, lakini unatoka muda si

huria tamasha hilo.

“Alikiba umefanya kitu cha kutisha
hasa kwa wasanii wetu wa muziki, suala
la kusameheana ni tukio kubwa na lina-
takiwa kuigwa na wengine,” amesema
shabiki mmoja.

Aliporudi alimwambia mkewe sasa
amekubali kwenda ukweni kuwasikiliza.
Alipofika aliomba msamaha kwa yote
aliyoyafanya na kudai amegundua kuna
tatizo.

Chobi pia akaenda kwa mama yake
mzazi na kumweleza ukweli kuwa
amegundua kuwa naye anahusika, kwani
alimfunga mkwewe ili asizae kwa sababu
za kishirikina, hivyo amfungue na kuacha-
na na mambo ya uchawi.

Familia zote mbili zinaweka mambo
sawa Na Karata sasa anapata ujauzito wa
nne, ambao anajifungua mtoto wa kike,
amani, utulivu, na furaha ya ndoa inarejea
kama zamani.
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NGOMA TAMU ZA
FEBRUARI

Na Adam Funhgamwango

MWEZ| wa mapenzi umemalizika. Februari ni mwezi ambao
wengi wameubatiza kuwa ni wa mapenzi, kutokana na ku-
wepo kwa siku ya ‘Valentine Day’.

Hii ni sikukuu ya wapendanao ambayo huadhimishwa
duniani kote Februari 14 ya kila mwaka, ingawa si siku rasmi
inayotambuliwa kimataifa.

Hakuna nchi ambayo inasimamisha shughuli zake za uzal-
ishaji kutokana na siku hii kama sikukuu zingine za kidini na
kiserikali, ila wananchi wenyewe, kila mmoja na mtu anay-
empenda, au familia husherehekea wenyewe, nyumbani au
sehemu yoyote ile ya kijamii ambayo wataona inafaa kufurahi
pamoja.

Hapa nchini wasanii wengi wametoa ngoma zao kwenye
mwezi huo, ambao tayari tumeuacha.

Ni ngoma zilizowachengua mashabiki wengi na kupendwa
sana kwenye mwezi huo wa wapendanao.

Gidi-Diamond
Plathumz

Ni mwezi ambao
hata msanii bora
kabisa kwa sasa si
Tanzania tu, bali
Afrika nzima kwa
sasa, Diamond
Platnumz ametoa
ngoma yake mpya.
Inaitwa ‘Gidi’.

Kama kawaida,
mkubwa ni mkub-
wa tu. Ngoma
hiyo imeachiwa
Februari 19 mwaka
huu. Na hadi wiki
hii inamalizika ili-
kuwa imetazamwa
na watu milioni 3,
283, 316 kwenye
mtandao wa You
tube.

Toroka-Anjela ft Harmonize

Ingekuwa mwezi haujamalizika kama Diamond Platnumz
katoa ngoma, halafu Harmonize akae kimya, kama siyo wimbo
wake, basi hata wa kushirikishwa. Watu wangeongea nini
kwenye mitandao ya kijamii?

Wangebishana nini? Harmonize hakuwa nyuma, kwani
ameshirikishwa na msanii Anjela kwenye ngoma ya ‘Toroka'.
Hii nayo imetoka Februari 19, na mpaka mwishoni mwa wiki
hii, kwenye mtandao wa Youtube wa Anjela, watazamaji mil-
ioni 1, 860,428, walikuwa tayari wameshaitazama ngoma hiyo.

Mwambieni-Zuchu

Msanii wa kike anayeendelea kutamba kwa sasa nchini,
Zuchu, mapema kabisa, Februari 4, alitoka na ngoma, akaiita
‘Mwambieni’, ambayo imetikisa mno kwa mwezi huo, hasa
kipindi cha kuelekea ‘Valentine Day'.

“Mwambieni mali yake imeshaliwa, jimbo limeshachukuliwa,
ameacha kopa, amelamba galasa...” ni baadhi ya maneno yali-
yomo kwenye pini hiyo.

only You-Macvoice ft Mbosso

“Nina nini sijui? Umenipa nini kitamu, hakipandi chakula
hadi unilishe, usingizi sipati hadi wewe ulale..” Siyo maneno
yangu. Hayo yamo kwenye wimbo uitwao ‘Only You'. Huu ni
wa msanii Macvoice akimshirikisha msanii Mbosso.

Ngoma hii imetoka siku mbili kabla ya ‘Valentine Day’, Feb-
ruari 12.

Yanga Tamu-Marioo

[likuwa ni Februari 21, wakati msanii Marioo, alipotoa ngo-
ma ya ‘Yanga Tamu'. Ni wimbo ambao ameimba kwa kuisifu
klabu ya mpira wa miguu ya Yanga.



Young Thang kama
kweli wafuate
UKraine

NYOTA wa muziki wa kurapu
kutoka Nigeria, Young Thug am-
etoa ofa ya kuwatoa wanafunzi
wa kiafrika walioko Ukraine,
huku akifungua milango ya
kuwakaribisha kujiunga kwenye
chuo chake.

Hatua hiyo inatokana na
usalama katika nchi hiyo kuwa
mbaya kutokana na mashambu-
lizi ya mabomu yanayoendelea
Kila siku kutoka kwa Russia.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram nyota huyo aliandika
kwamba kama kuna vijana wa
kiafrika ambao wapo ndani ya
nchi hiyo hadi sasa yuko tayari
kuwatoa nje ya mipaka ya nchi
hiyo.

Timaya ukinusurika

utakuwa makini

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Timaya ametiwa mbaroni baada
va kutuhumiwa kufanya mauaji
ya msichana mmoja.

Kulingana na taarifa iliyotole-
wa katika ukurasa wa Instagram
wa Osinubi Omowumi, ambaye
awali alilalamika dada yake
kufariki kutokana na majeraha
aliyopata katika tukio la ku-
gongwa na gari.

Msanii huyo alikamatwa na
polisi Jumanne asubuhi kwa ajili
yva kwenda kuhojiwa kutokana
na ajali hiyo anayodaiwa ku-
sababisha na hatimaye msicha-
na huyo amepoteza maisha.

Julia penzi la nye
limekuchanganya

MWIGIZAJI nyota wa Mare-
kani, Julia Fox, amesema katika
muda wa wiki sita ya uhusiano
wake wa kimapenzi na rapa
Kanye West, umemfanya kuwa
na furaha zaidi.

Mrembo huyo kutoka Holly-
wood, amekiambia kipindi cha
runinga cha burudani, kuwa
hakuna jambo zuri katika mai-
sha yake kama kuwa na mwa-
namuziki huyo.

“Illikuwa ni kitu kizuri kukipa-
ta kwangu, ni jambo la kipekee
ambalo linanirudisha nyuma
kwenye maisha yangu ya kuto-
sahau kuhusu hilo,” amesema.

Kemi utamuuaje
mwenzio yu hai?

UTATA umeibuka baada ya nyota
wa mitandao nchini Nigeria, Kemi Ol-
unloyo, kutoa salamu ya rambirambi
va kifo kwa mshiriki wa zamani wa
Big Brother Nigeria, Tacha.

Ujumbe huo ambao umewashtua
watu wengi, uliandikwa kimakosa na
Olunloyo, katika ukurasa wake wa
Twitter, ukisema “Ulale mahali pema
peponi” wakati Tacha yupo hai.

Baada ya ujumbe huo, mashabiki
wa Tacha walivamia ukurasa wake
wakitaka kujua ukweli jambo ambalo
lilikanushwa baadae.

Kim kawa Singo,
vidume mnatakiwa

MWANAMITINDO na mshiriki
wa kipindi cha runinga kina-
chohusu maisha, Kim Kar-
dashian, hatimaye ametangaza
kuwa hayupo rasmi katika
ndoa na aliyekuwa mume wake
KanyeWest.

Kim ambaye ni mama wa
watoto wanne, amesema hayo
akiwa Los Angeles, mbele ya
Jaji wa Mahakama ya Juu
Steve Cochran, wakati alipo-
wasilisha ombi la kusikilizwa
haraka kesi yake ya talaka.

Akiwa mahakamani hapo,
Kim amejibu ndiyo pale al-
ipoulizwa na jaji kuwa yupo
tayari kubadilisha jina lake na
ndoa hiyo kuvunjwa.

Baada ya maswali hayo, jaji
huyo alimwambia yupo huru na
amevunja rasmi ndoa yake na
Kanye West.
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Siku saba za mateso na damu alizotumia
msichana wa Tanzama kujiokoa Ukraine

Mwandishi Wetu

1TA vinavyoendelea
nchini Ukraine, imeku-
wa mahangaiko makub-
wa kwa watu wanaoishi
miji mbalimbali, lakini kwa wa-
nafunzi wa Kiafrika wamejikuta
katikati ya hofu na mashaka
kuhusu vipi wanaweza kujiokoa
katikati ya mapigano hayo.

Hata hivyo mwanafunzi huyu
wa kike kutoka Tanzania, ameji-
kuta akitumia ujasiri wa hali ya
juu kujiokoa ikiwamo kutembea
kwa miguu kilomita 20 .

Nenyorata Teveli (23) amei-
shi nchini Ukraine kwa takriban
miaka minne akisomea udaktari
tangu mwaka 2017 akiwa na mia-
ka 18 pekee.

Miaka yote aliyoishi nchini
humo hali ilikuwa shwari na
hakutarajia siku moja mambo
yatakuwa mabaya na kukatisha
ndoto zake za kuwa Daktari.

Mzozo uliokuwa ukifukuta kati
ya Urusi na Ukraine, uliibua vita
kamili na hapo ndipo Nenyorata
, alipojikuta yupo katikati ya mil-
io ya risasi na mabomu kutoka
ndege za Russia.

Kama ilivyo kwa wanafunzi
wengine muda wa kupumzika
wanakwenda hosteli , Teveli na
yeye alikuwa chumbani kwake
amelala, lakini alikatishwa ghafla
usingizi wake na mlio mkubwa
wenye kishindo.

Harakaharaka hakujua ni nini,
alipochungulia nje aliona moshi
na moto ukiwaka katika moja
ya maeneo jirani na alikokuwa
anaishi. Ilikuwa siku ya kwanza
yamashambulizi ya Russia nchini
Ukraine, Februari 24 mwaka
huu.

Anasema milio hiyo yenye
kishindo yalikuwa ni mabomu
yaliyopigwa kwa takribani dakika
15 mfululizo. Akiwa mtanzania
pekee katika makazi alipokua
anaishi na wanafunzi wenzake,
wote hawakujua cha kufanya
muda huo.

Akalazimika kutoka kitandani
kujua nini kinaendelea, Nenyor-
ata aliona wanafunzi wenzie raia
wa Ukraine wakibeba mabegi na
kukimbia, wanasema wanaenda
kutafuta hifadhi katika miji ya ji-
rani kwani mji wao Kharkiv una-
shambuliwa na mabomu.

Anasema tahadhari zilianza
kutolewa na watu wote kuam-
biwa watafute hifadhi katika
mahandaki. Kwa mujibu wa Ne-
nyorata nyumba nyingi nchini
Ukraine zina mahandaki na hata
baadhi ya hosteli zilikua na ma-
handaki lakini bahati mbaya
katika hosteli yao hakukuwa na
handaki.

Kwa haraka ilimbidi awapigie
watanzania wenzie kwa njia ya
simu kwa ajili ya kupata msaada,
walikubaliana kukimbilia kwenye
kituo cha karibu cha treni cha
chini ya ardhi.

Akiwa na hofu ya hali ya juu,
alianza kutembea akiambatana

na Watanzania wengine walio-
kutana wakiwa hawajui nini ki-
naendelea.

Katika msafara huo, waliku-
wepo na watu wengine kutoka
mataifa mbalimbali ambao nao
walikuwa na nyuso zilizojaa
woga, wakitumaini pengine
kesho yake hali itarudi kama
zamani.

VURUMAI KUTOA PESA ATM

Wakiwa njiani kwenda kwe-
nye kituo cha treni kujificha
kukwepa mabomu , njiani wal-
iona watu wakikimbilia kwenye
maduka kununua vyakula na
misururu mirefu ya watu katika
mashine za ATM wakitoa pesa.

Na yeye aliona vyema atoe
akiba yake ya fedha imsaidie
mbele ya safari, akatumia saa
mbili kuifikia mashine ya ATM
aliyohitaji kuitumia, lakini hak-
ufanikiwa kupata pesa kwani
ziliisha.

Muda ulizidi kwenda mpaka
kufika kwenye kituo cha treni.
Alipofika akili yake ilikuwa ni
kupata pesa, bila hivyo asinge-
jua namna gani angeishi. Jioni
akalazimika kutoka tena kwen-
da kwenye ATM na kupata ki-
wango kidogo cha pesa kama
Dola 100 sawa na shilingi za ki-
tanzania kama laki mbili.

Baada ya kupata kiasi hicho
cha pesa, alitumia ujasiri wa ku-
toka kwenda mitaa ya jirani ku-
nunua maji na vyakula vikavu
ambavyo haviwezi kuharibika
haraka na kisha alirudi haraka
kwenye handaki.

Ndani ya handaki ambalo
ni kituo cha treni, Nenyorata
alikaa siku mbili bila kuwa na
matumaini ya kupata msaada
wa kuokolewa.

Baada ya kuona hali inazidi
kuwa ngumu, aliwapigia wazazi
wake kwa gajili ya ushauri na
hapo alipata mbinu nyingine
angalau inaweza kumpatia
mwanga.

Alijaribu  kuwakusanya wa-
tanzania wenzake ambao wapo
ndani ya handaki na kupanga
kutorokea mji wa Kharkiv, kue-
lekea mji wa Lviv ambao uko
karibu na mpaka wa nchi ya
Poland.

Wote walikubaliana kuon-
doka, lakini tatizo likawa wote
wana hofu ya kufika huko na
hatimaye kuwa na matumaini
ya kurudi Tanzania.

SAFARI YAANZA KWA
TAHADHARI

Haikuwa rahisi kutoka hapo
kwa kutumia treni kutokana na
kuwepo na msongamano wa
watu kutoka mataifa mengine,
hivyo kuingia kwenye usafiri wa
treni ilikuwa ni kwa kugombea.

Hata hivyo, upande wake ali-
fanikiwa kuingia ndani ya treni
baada ya kulazimika kuacha
mizigo yake.

Hata hivyo, simanzi ilimjaa
pale alipowaona watanzania

NENYORATA TEVELI

wenzake na raia wengine wameba-
ki chini baada ya treni hiyo kujaa.

Treni ilitembea kwa siku nzima,
huku Teveli akiwa ni miongoni
mwa watu wengi waliosimama
hadi mji wa Lviv.

Licha ya kubanwa na haja, ili-
kuwa ngumu kwenda chooni ku-
tokana na mrundikano wa watu.
Anasema kwa saa 24 ndani ya treni
hakuweza kwenda chooni, hapa-
kuwa na pakukanyaga, kutokana
na watu kubanana.

Waliwasili Lviv majira ya saa
kumi na moja jioni, siku iliyofuata
wakiwa hoi wamechoka lakini
wakishukuru walau wamefika mji
wa Ukraine ambao haujapigwa
mabomu.

Baridi lilikuwa kali kiasi cha
barafu kuendelea kuanguka. Teveli
hakujali hali hiyo, ilikuwa ni faraja
kwake kujiona yuko salama.

Angalau muda huo waliweza
kupata chakula. Huku mamlaka
zikichukua taarifa za kila mmoja
waliofika kwenye eneo hilo la kituo
cha treni katika mji wa Lviv.

Usiku ulipoingia zaidi, walila-
zimika kulala uwanjani, kwenye
uwanja wa mpira wa kikapu. Waki-
tumia matandiko duni waliyopewa
na mamlaka.

Siku iliyofuata waliamka mape-
ma na kuanza safari kuelekea kwe-
nye mpaka wa Ukraine na Poland.

Ilikua ni majira ya saa tano na nusu
asubuhi waliingia kwenye gari ku-
toka Lviv kuelekea katika mpaka
wa Poland katika eneo linaloitwa
Krakovets.

Kufika mji wa Krakovets ilikuwa
ni kilomita 50, lakini gari walilo-
panda liliwasogeza kilomita 20 tu.

Foleni ilikuwa ndefu kufika mpa-
kani, gari za abiria zilikuwa zimejaa
kupita kiasi.

Nenyorata na watanzania wen-
zake takriban ishirini walilazimika
kutembea kwa mguu. Walitembea
kwa takriban saa moja lakini bado
walikuwa wanahitai kutembea
kilomita 26 kufika katika kituo Cha

achofuata Wahpo washusha wali-
geuza kurudi vijijini kwao. Ulikuwa
ni msaada mkubwa kwao kwani
walipata kupumzika kwa dakika
chache kabla ya kuanza kutembea
tena.

Walitembea mpaka walipopata
lifti nyingine wakafika kwenye
walikuwa wameandaa chakula na
maji kwa ajili ya watu ambao hawa-
na chakula na wanapita kuelekea
mpakani
la hapo, hawa ni watu ambao nchi
yao ipo vitani hawajui kesho itaku-
waje ila walitujali na kutupa chaku-

la chao bure” anasema Teveli.

Baada ya hapo Nenyorata na
wenzake waliendelea kutembea
kwa mguu ili kuufikia mpaka.

Giza linaingia, lakini wanaona
mwanga wa magari na taa kwa
mbali, lakini hawajui wamebak-
iza kilomita ngapi kufika mpa-
kani. Muda huo walikuwa wam-
etembea kwa mguu kwa takriban
masaa sita 6. Walipokuwa katika
baki lqlomlta tatu tu, ila wanatem-
bea wanaona hawafiki.

Ilipofikia kiza kamili walifani-
kiwa kuingia katika kituo cha
mpaka wa Ukraine na Poland.
Hapa walihitaji kufuata taratibu
za uhamiaji kwa kupata mhuri
wa kutoka Ukraine, lakini iliwa-
bidi wasubiri sana kwani magari
yalipewa kipaumbele kuliko watu
waliotembea kwa mguu. Walipan-
ga foleni kwa muda mrefu sana
mpaka kundi lao lilipoitwa waka-
pata fursa ya kugongewa muhuri

na kuingia Poland.
Ilikuwaje walipowasili Poland?
Nenyorata anasema nchini

Poland walipokelewa vizuriWa-
nawake na watoto hawakupanga
mstari. Hivyo walipanga mstari
wakapigiwa tena muhuri wa kuin-
gia Poland. Na hapo walipewa siku
53 za kukaa Poland na waliruhusu
wakimbizi wote kuingia katika
nchi hiyo bila viza.

Hapo walichukuliwa na ku-
pelekwa katika kambi ya wakim-
bizi iliyoandaliwa jirani na mpaka
na walikuta watu wa maeneo
mbalimbali wakipewa malazi na
chakula.

Kambi ilikuwa inatoa usafiri wa
bure kwa wale wote wanaotaka
kwenda katika miji mingine ya
Poland.

Kwa bahati nzuri mwakilishi
wa serikali ya Tanzania aliwasili
mapema na kuwachukua Nenyor-
ata na wenzie. Hapo walipelekwa
kupanda treni bila kulipa pesa
yoyote kwani serikali ya Poland ili-
idhinisha usafiri wa uma kutolewa
bure kwa wakimbizi wote.

Hapo ndipo alipotengana na
Watanzania wenzake ambao baa-
dhi walienda Lublin na wengine
walienda Warsaw mji mkuu wa
Poland.

Nenyorata sasa anaendeleaje?

“Mimi sijambo ila ni uchovu tu,
naendelea vizuri ila ningependa
kuishukuru sana serikali yetu ya
Tanzania kupitia ubalozi wake wa
Berlin na Sweden kwa kutushika
mkono,” anasema Nenyorata.

Anashauri Watanzania wa-
naoendelea kuvuka mpaka seri-
kali iweke utaratibu maalumu wa
kuwapokea kwa kuwapa chakula
na malazi.

Anasema pesa za Ukraine
ziko juu kuliko za Tanzania na
sio kila mzazi anaweza kumudu
hizo gharama. Kuna wengine
wameletwa na wafadhi-
li na wao wanalipia ada
tu. Hivyo serikali ikiweka
utaratibu utasaidia kuwaokoa.

BBC
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TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

Historia ya mchezo wa karata duniani
®Unajua maana va jembe, Kisu, na kopa?

&

Na Adam Fungamwango

APA mchini Tanzania,
mchezo wa karata uliku-
wa ni moja ya michezo
pendwa mno miaka ya
nyuma ambapo ilikuwa huwezi
kukatiza mitaa minne au mitano
bila kukuta akinadada au aki-
namama wanacheza barazani.
Wakati wa mchana wak-
ishakula na kufanya kazi zao za
kawaida, basi hujiburudisha na
mchezo huo. Hata wanaume
nao kwa nyakati fulani wakiwa
wamejipumzisha, au siku za ma-
pumziko, wamekuwa wakicheza
mchezo huo, ambao kama uki-
wakuta wanacheza inakuwa
ni burudani tosha, kama vile
michezo mingine inavyokuwa
ikiwemo bao.
Utakuta wanabishana kama

wamekuwa wakicheza kwa ku-
upitisha mchana, kama hawana
majukumu siku hiyo yanayowak-
abili.

Ulikuwa ukichezwa kwa mitin-
do mbalimbali, kama vile ‘albas-
tini’, ‘mapiku’, last card’ na min-
gine mingi, ili mradi tu ulikuwa
ni mchezo uliokuwa ukipendwa
mno na kuvuta hisia za wengi,
ukichezwa kabla au baada ya
chakula na watu wa familia moja,
majirani au wanaoishi nyumba
moja, hasa za kupanga.

Ukiacha hapa nchini, huu ni
mchezo maarufu sana duniani
ambao ulianza karne na karne
zilizopita.

Acha wale waliocheza kwa ku-
jiburudisha, lakini wengine wali-
cheza kwa ajili ya kipato, yaani
kamari.

Kwa sasa unaonekana ni kama

®Kwa nini kuna jike

vile mchezo wa soka. Wengine %“

9 >

umepoteza mvuto Tanzania, in-
gawa bado kuna watu wanaen-
delea kupambana kucheza.
Mabadiliko au maendeleo ya
teknolojia yamesababisha mch-
ezo huo kudorora, au kuone-
kana hauchezwi sana, kwa
sababu hata wale wapenzi wa
mchezo huo wameonekana ku-
ucheza zaidi kwenye simu zao
janja, ambako kuna michezo
mbalimbali, ikiwemo
hata huo wa

Un-'] g
& &

aweza
k u -
ucheza
mchezo huo
kwa kutumia
teknolojia hiyo
kwa sasa.

Historia ya mchezo
huo

neno karata linatokana na jina
la kireno ‘Carta’, ambalo kwa ki-
latini linamaanisha karatasi.

Historia inasema kuwa karata
zilianza kutumika nchini China
kwenye karne ya tisa, ingawa
hawakutumia kama hizi za sasa,
badala yake ni karatasi zilizo-
chorwa kwa mkono. Baadaye

, MZUNgU wa nne?

et

walianza kutumia pesa kama
karata, kitu ambacho kilikuwa
hatari na kinyume cha sheria,
wakarejea kwenye utaratibu wao
wa awali. Ukajichukulia umaaru-
fu sana bara la Asia, na ilipofika
karne ya 11 ukafika nchini Misri.
Kwenye karata kuna maua am-
bayo yamekuwa yakimpa taarifa
mchezaji namba ya kucheza.
Maua haya ni manne, ambayo
ni jembe au shupaza,
moyo, maarufu

.
e k ama
f . kopa,

kisu

na mavi

‘ ya mbuzi
kwa lugha ya

A

Maana ya kopa, jembe na kisu

Kibongo.

Inaelezwa kuwa nembo hizi
nne za kwenye karata zilibuniwa
nchini Ufaransa na mavi ya mbuzi
inawakilishwa na wakulima kazi
zao za mikono, moyo au kopa ni

maisha ya binadamu na mapen-
zi, yaani furaha ya mwanadamu
siku zote duniani hutokana na
mapenzi, kisu inawakilisha wa-
fanyabiashara zao na harakati
zao za kuusaka utajiri, huku jem-
be au shupaza ni majemedari au
mahodari wa vita.

Jike, mzungu wa nne, jokeli

Kila kitu kilichomo ndani ya
karata hakikuwekwa kwa bahati
mbaya. Namba zote za karata
zimewekwa kwa sababu maal-
um.

Picha zilizomo, pamoja na
watu  waliochorwa  kwenye
karata zenye nembo ya Q, ] na
K, wakiwa wamevaa mataji na

wengine wameshika upanga,

inaelezwa kuwa ni watu
halisi ambao wamo kwe-
nye historia mbalimbali
za vitabu maarufu na vya
kuheshimika duniani, kip-
indi kirefu nyuma, karne

na karne zilizopita.
Nembo Q kwa hapabon-
go inasomeka kama mzungu
wa pili, bibi au jike, ni wanawake
na malkia mbalimbali maarufu
waliotajwa huko kwenye historia
miaka dahari iliyopita, pia kuna

mzungu wa tatu, yaani J.

Nizungumzie kwa ufupi karata
ya nembo K, ambapo Bongo ina-
julikana kama mzungu wa nne,
bwana au dume.

Ukiweka mzungu wa pili, na
mwenzako akaweka dume, basi
inahesabika kimchezo, aliyewe-
ka mzungu wa pili ameolewa.

Mzungu wa nne wa jembe
anaaminika kuwa ni mfalme
Daudi aliyepigana vita nyingi,
na wa mavi ya mbuzi anadaiwa

kuwa ni Alexander, mfalme wa
Masedonia, wa kwenye kopa ni
Carloman, mfalme zamani wa
Ufaransa, na kumekuwa na ubi-
shi wa yule wa kwenye dume ya
kisu, wengine wakidai ni mfalme
wa Kirumi Kaisari Agusto, wen-
gine wakisema ni Julius Kaisari.
Karata ya jokeli ilianza kutu-
mika nchini Ujerumani kuanzia
mwaka 1860, ambapo kulikuwa
naaina moja ya mchezo iliyohitaji
karata moja inayotisha. Mchoro
wa jokeli ikawa pendekezo na
mpaka leo hii inatumika kwenye
aina nyingine za michezo hiyo.

Dume la Shupaza

Dume la shupaza au jembe ni
karata yenye upekee mkubwa
kuliko zote. Kimuonekano na
jinsi ilivyochorwa kwa nakshi na
mikogo, ikiwa na nembo kubwa
na maandishi na michoro am-
bayo imekuwa ikishangaza na
kuvutia wengine.

Hapa Bongo ilipachikwa
majina mbalimbali ‘kubwa la
madume’, ‘Robert Mandevu’ na
mengine mengi, huku likipewa
heshima ya pekee na hadhi kwe-
nye mchezo huo. Mtu akilamba
dume hilo, kama ukiwa makini
utajua tu, kwa sababu hata sura
inabadilika kwa tabasamu.

Lakini si wengi wanaojua
sababu yake. Katika karne ya 16
kulikuwa na kodi ya kutengeneza
karata hizo huko Ulaya. Kabla
hazijapelekwa sokoni, mamlaka
zilitakiwa kupiga mihuri karata
zote ili kuonekana kuwa zimelip-
iwa. Karata ya dume za shupaza
ilikuwa ndiyo chaguo la mamlaka
hizo kwa ajili ya kupita mhuri
kwa kila nakala ili kuonekana
zimelipiwa.

Wajanja walikuwepo tangu
wakati huo, wakawa wanatengeza
mihuri feki’ na kugonga ili kuk-
wepa kodi.

Mamlaka zilivyoshutuka, zi-
kaamua kutengeneza zenyewe
dume la shupaza, kugonga au
kuchapisha mhuri na kuwapa
watengenezaji ili wachanganye
na karata zao zingine zilizobaki
walizotengeneza wao. Hapo ikaf-
ahamika kama ‘karata ya kunyon-
gea, kwani ikawa kufoji mhuri
wa mamlaka na kuugonga kwe-
nye karata, iliweza kusababisha
adhabu ya kunyongwa. Ndipo
walipowaweza.

Na hata sheria hiyo ilipoondo-
ka barani humo, na utaratibu huo
kupita, viwanda vya kutengen-
eza karata havikubadilisha aina
au muonekano kuwa dume la
shupaza, kwa sababu ilikuwa im-
ezoeleka machoni mwa watumi-
aji na waliipenda sana iendelee
kubaki hivyo, kwa hiyo ikaachwa
hivyo hivyo, huku kila nchi au
watengenezaji wakiongeza nak-
shi, mbwembwe na urembo wa-
naoona unafaa kwenye karata
hiyo dume la shupaza au ‘Robert
Mandevu’.

Tuma meseji 0716 350534
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Russia yaendelea kuiangamiza Ukraine
®Kituo cha nyuklia chalipuliwa, meli yazamishwa baharini

RAIS wa Russia Vladimir Putin
ametoa onyo kwa nchi zinazop-
inga hatua ya nchi yake kuingia
vitani na Ukraine, kutozidisha
tatizo kuwa baya zaidi kwa ku-
weka vikwazo zaidi.

Putin alikuwa akizungumza
katika mkutano wa serikali uli-
otangazwa kwenye kituo cha
habari cha Rossiya 24, kinacho-
milikiwa na serikali.

“Hatuna nia mbaya dhidi ya
majirani zetu,” alisema Putin.

Serikali yake haioni haja kwa
majirani zake kuchukua hatua
zaidi ambazo zitafanya uhusiano
wao kuwa mbaya zaidi.

“Nadhani kila mtu lazima
afikirie jinsi ya kurekebisha uhu-
siano, kushirikiana kawaida na
kukuza uhusiano kama kawaida,”
aliongeza.

Haya yanajiri wakati mawaziri
wa mambo ya nje kutoka nchi
za Magharibi wakikutana mjini
Brussels, Ubeligiji kutafakari jinsi
ya kuishinikiza nchi hiyo kusiti-
sha vita.

Putin pia anarudia madai yake
ya awali kwamba hatua zote zi-
lizochukuliwa na jeshi lake hadi
sasa zimefanywa katika kukabili-
ana na baadhi ya hatua zisizo za
kirafiki dhidi ya Russia.

KITUO CHA NYUKLIA
CHALIPULIWA

MAJESHI ya Russia yameki-
dhibiti kituo cha nishati cha ny-
uklia nchini Ukraine baada ya
kukishambulia kwa makombora
jana.

Moto ulizuka katika kituo hi-
cho cha Zaporizhzhia ambacho
ni kikubwa zaidi katika bara la
Ulaya.

Hata hivyo, Ukraine ilisema
kuwa kituo kilishambuliwa na
wanajeshi wa Russia.

Mamlaka ilieleza kituo hicho
sasa kiko salama na viwango vya
mionzi ni vya kawaida.

Viongozi mbalimbali duniani
wameishutumu Russia kwa ku-
hatarisha usalama wa bara zima,
huku Rais wa Ukraine, akiishutu-
mu kwa ugaidi wa kinyuklia.

Rais wa Marekani Joe Biden,
aliitaka Russia kusitisha shughuli
zake za kijeshi katika eneo hilo,
huku Waziri Mkuu wa Canada
Justin - Trudeau, akiyaelezea
kuwa ni mashambulizi ya kuti-
sha na kusema lazima yasitishwe
mara moja.

Waziri Mkuu wa Uingereza Bo-
ris Johnson, alisema shambulio
hilo ni la kizembe na linaweza
kuhatarisha moja kwa moja us-
alama wa Ulaya yote.

Viongozi wote watatu walizun-
gumza na Rais wa Ukraine Volo-
dymyr Zelensky kwa njia ya simu.

Wakati huo huo, Rais Zelensky,
alisema Russia inataka kurudiwa
kwa Chernobyl, eneo lililo shuhu-
dia maafa mabaya zaidi ya nyuk-
lia duniani mwaka 1986.

“Ikiwa kuna mlipuko, ni
mwisho wa kila kitu mwisho wa
Ulaya,” alisema

Video kutoka katika kiwanda
cha nyuklia ilionyesha milipuko
angani nyakati za usiku na kutoa
moshi mwingi.

Museveni akutana na balozi wa
Russia

Rais wa Uganda, Yoweri Musev-
eni, juzi alikutana na balozi wa
Russia Vladlen Semivolos, kujadili
masuala yenye maslahi kwa pan-
de zote mbili.

Hakutoa maelezo zaidi, lakini
ilikuja siku moja baada ya Uganda
kujizuia kupiga kura kwa azimio
la Umoja wa Mataifa la kulaani
uvamizi wa Russia nchini Ukraine.

Nchi nyingine 16 za Afrika
zikiwemo Afrika Kusini, Angola,
Algeria na Mali hazikupiga kura.

Mtoto wa kiume wa Rais Mu-
seveni, Luteni Jenerali Muhoozi
Kainerugaba, Jumatatu alieleza
kuunga mkono uvamizi wa Russia
nchini Ukraine katika ujumbe wa
Twitter.

WANIGERIA KUTOKA
UKRAINE WAWASILI

Kundi la kwanza la raia wa Ni-
geria, walioondolewa kwenye
mzozo wa Ukraine wamewasili
mji mkuu, Abuja majira ya asu-
buhi jana.

Kundi hilo lina wanafunzi 451
kwa mujibu wa mwenyekiti wa

-~ (!
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Miale ya moto kutoka katika mtambo wa nishati ya Ny-

uklia nchini Ukraine baada ya kituo hicho kulipuliwa na
mabomu ya Russia jana: PICHA BBC

kamati ya bunge la nchi hiyo
wa masuala ya kigeni, Yusuf
Buba, ambaye aliandamana nao
kutoka mji mkuu wa Romania,
Bucharest.

Nigeria inatarajiwa kuwaham-
isha raia 5000 wanaokimbia
vita nchini Ukraine.

Wengi wamevuka hadi nchi
jirani ya Romania, Poland na
Hungary.

Zoezi la kuwarejesha kwao li-

ey

likusudiwa kuanza Jumatano, la-
kini lilicheleweshwa kwa sababu
ya changamoto za usafirishaji.

Tume ya Wanigeria waliopo
nje ilituma picha za kuwasili kwa
wanafunzi hao katika uwanja wa
ndege wa kimataifa wa Nnandi
Azikwe.

VIFO MASHAMBULIZI YA
ANGA VYAONGEZEKA

Watu 47 wameuawa katika

mashambulizi ya anga ya Russia

Eneo la makazi ya watu na magari yakiwa yameteketezwa na makombora yanayorushwa
na vikosi vya Russia katika mji mkuu wa Kyiv nchini Ukraine. PICHA: BBC

yaliyolenga makazi ya watu katika
mji wa Chernihiv, mamlaka ya kikan-
da imesema. Kazi ya uokoaji ilibidi
kusitishwa siku kwa sababu ya ku-
wepo milipuko ya mizinga mikubwa.

Jumla ya watu 148, wengi wao wak-
iwa raia, wamefariki tangu kuanza
kwa mapigano katika eneo hilo.

Jiji hilo lina watu 300,000 liko
kaskazini mwa nchi hiyo, karibu na
mipaka ya Russia na Belarusi.

Meli yazama baada ya mlipuko

Wamiliki wa meli ya mizigo kutoka
Estonia, wamesema chombo hicho
kimezama katika pwani ya Ukraine,
baada ya kutokea mlipuko.

Walisema wafanyakazi wawili wali-
patikana baada ya kujiokoa katika
viokozi baharini na wengine wanne
walionekana baadae na wote sita
walichukuliwa na huduma ya uokoaji
ya Ukraine.

Meli hiyo yenye bendera ya Pana-
ma, inamilikiwa na kampuni ya Vista
Shipping Agency yenye makao yake
huko Estonia. Jimbo la Baltic Esto-
nia ni mwanachama wa Nato na ina
mpaka na Russia.

Meli hiyo ilikuwa imetia nanga
katika pwani ya Ukraine baada ya
kuondoka katika bandari ya kusini ya
Chornomorsk karibu na Odesa siku
kadhaa zilizopita.

Jeshi la Ukraine linasema kuwa
Russia inatuma meli za kivita ili kuu-
kamata mji wa Odesa, ambao una
watu milioni moja na bandari kuu.

MAREKANI YAWEKA TAHAD-
HARI TIMU YA NYUKLIA

Marekani itaweka katika tahadhari
kikosi cha nyuklia (NEST). Uamuzi
huo ulifanywa na Waziri wa Nishati
Jennifer Granholm baada ya mazun-
gumzo ya dharura na Ukraine.

NEST kikundi cha wanasayansi,
mafundi na wahandisi ambao kazi
yao ni kujibu haraka iwezekana-
vyo aina yoyote ya tishio la nyuklia
kokote duniani.

“Operesheni ya jeshi la Urusi ka-
tika eneo la nyuklia ni uzembe kabisa
na lazima usitishwe ,” alisema, na
kuongeza kuwa mitambo ya nyuklia
imelindwa na mifumo imara na in-
afungwa kwa usalama.

“ Hatuoni viwango vya hali ya juu
vya mionzi ya nyuklia karibu na eneo
,” Granholm alisema.

RAIS WA UKRAINE AOMBA
MAZUNGUMZO NA PUTIN

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelen-
sky, amesema njia ya kumaliza vita
nchini mwake ni kufanya mazun-
gumzo ya moja kwa moja na mwen-
zake Vladimir Putin.

“Hatutaki kuishambulia Russia na
hatupangi kushambulia. Mnataka
nini kutoka kwetu? tokeni kwenye ar-
dhi yetu, "alisema Rais Zelensky.

Aliongeza kuwa, kuna umuhimu
wa kufanya mazungumzo yaliyoanza
mwezi uliopita.

“Njooni tuketi pamoja. Msiketi um-
bali wa mita 30, kama mlivyofanya
wakati Rais wa Ufaransa Emmanuel
Macron alipokutana na Putin.” Ali-
sisitiza.

HABARI: BBC
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la
Nipashe kila siku

KUPOTEA KADI YA GARI

ALLI SELEMANI LAILALA
ANATANGAZA kupotelewa na
kadi ya GARI(TOYOTA) yenye

namba za usajili T 759 BLU
Chassis namba:

KEFKE800001435
[njini namba : 111335907
Yeyote atakayeiona atoe taarifa

kituo cha polisi

taarifa ya polisi RB namba

IRI/IRI/RB/81956/2022

KUPOTEA KADI

YA PIKIPIKI
Ndugu ABDALLAH MOHAMED
JONGO anatangaza kupotelewa na

kadi ya pikipiki aina ya SUPER
POWER yenye namba za usajili MC
616 AEL. Yenye Chassis No:
LJEPCJLO8CA006287 Na. Engine No:
(YA80022 Kwa yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilicho karibu.
Taarifa Polisi: TAN/RB/396360/2022

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 36
OF 2022

In the matter of the Estate of the Late

JACKSON STANLEY TOLOGA of Ipagala ward
within Dodoma City Council
AND
In the matter of an application for Letters of
administration by AGNESS KODI TOLLOGA

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Admirations made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
22nd Day of March, 2022.

Dated at Dodoma this 02nd day of March 2022

LM Aels Telege

PETITIONER

Presented for filling this 92 day of March 2022
il I,

RESIDENT MAGISTRATE

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA

SHAURI NO.53/2020

WILFRED JULIUS KASAMBALA..................] MDAI
DHIDI YA
JOYCE EZEKIEL KASHILILIKA.. +eeseneen. MDAIWA
NMB BANK PLC. .MDAIWA

YAH: KUITWA SHAURINI
KWA;
ARON MWAISA MWAKYUSA,

Fahamu ya kwamba WILFRED JULIUS KASAMBALA amefungua shauri
dhidi yako katika baraza hili.

Shauri hili limepangwa kutajwa tarehe 09/03/2022 saa 2.30 asubuhi
mbele ya Mh.TMunzerere Mwenyekiti wa Baraza.Unatakiwa kuleta
utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya wito huu.Nyaraka
zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya Baraza la Ardhi na
Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe
mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za Baraza zipo
ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya mijini.

KUMBUKA;Usipohudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu ikiwa ni
pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wanqu na lakiri /muhuri wa baraza hili
leo tarehe 22/02/2022.

L S,
T.Munzerere -
MWENYEKITI W
22/02/2022

22l feat -‘: _“E—lj{

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 37/2022
MDAI: SHABANI ATHANAS LUBIMBI
DHIDIYA
MDAIWA FAH CONSTRUCTION CO LTD SLP
11580 DSM@HAMIS
SALUM MPINDA WA
TANZANIA BARA NA VISIWANIPOPOTE ALIPO
BARA NA VISIWANI

AMRI:

Unaamriwa na Mahakama uhudhurie hapa
Mahakamani mnamo tarehe 15/03/2022 Saa
2:30 Asubuhi bila kukosa.

Usipohudhuria shauri hili laweza kusikilizwa
upande mmoja bila ya wewe kuwepo,na
kutolewa uamuzi.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama leo 28 tarehe 02 Mwezi 2022
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HAKIMU

UPOTEA KWA CHETI

Y
MAYASA S. MOHAMED  anatangaza kupotelewa
kwa cheti cha kidato cha nne chenye INDEX NO. S
0432-0018 kilichotolewa na Baraza la mitihani la
Taifa kupitia shule ya JABAL HIRA MUSLIM
JUNIOR SEMINARY mwaka 2015)/ P0332-0092
(morogoro secondary center mwaka 2016)
yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo cha polisi
au piga simu namba 0674942105.
POLISITAARIFA: MOR /MOR/RB/84237/2022

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA
BARUA ZOTE ZIANDIKWE KWA MKURUGENZI
WA MANISPAA

SHERIA YA USAJILI WA ARDHI [SURA 334]
KUPOTEA KWA BARUA YA
TOLEO [LETTER OF OFFER] YA KUMILIKI ARDHI.

Barua ya toleo [ letter of offer] ya kiwanja Na.313 kitalu
‘N’ Kiseke.

Mmiliki aliyeandikishwa: SALVATORY RUPIA wa S.L.P
661, MWANZA.

Ardhi: kiwanja Na.313 Kitalu ‘N’ Kiseke, manispaa ya
ilemela.

Mwombaji: MATHIAS BUBERWA RUPIA wa S.LP 661,
MWANZA

TAARIFA IMETOLEWA kwamba, barua ya toleo [letter of
offer] ya kumiliki Ardhi iliyotajwahapo juu imepotea na
tunakusudia kutoa Barua ya toleo [letter of offer] mpya
badala yake iwapo hakuna kipingamizi chochote kwa
muda siku thelathini [30] kuanzia tarehe ya taarifa hii.
Barua ya toleo [ letter of offer] ya asili ikionekana irudishwe
kwenye ofisi ya mkurugenzi wa manispaa ya ilemela S.L.P
735 Mwanza. F

KNY: MKUU WA IDARA YA MIPANGO ML
MANISPAA YA ILEMELA.

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA
BARUA ZOTE ZIANDIKWE KWA MKURUGENZI
WA MANISPAA

SHERIA YA USAJILI WA ARDHI [SURA 334]
KUPOTEA KWA BARUA YA
TOLEO [LETTER OF OFFER] YA KUMILIKI ARDHI.

Barua ya toleo [ letter of offer] ya kiwanja Na.23 kitalu'N’
Kiseke.

Mmiliki aliyeandikishwa: SALVATORY RUPIA wa S.L.P
661, MWANZA.

Mwombaji: MATHIAS BUBERWA RUPIA wa S.LP 661,
MWANZA

Ardhi: kiwanja Na.23 Kitalu ‘N’ Kiseke, manispaa ya
ilemela.

TAARIFA IMETOLEWA kwamba, barua ya toleo [letter of
offer] ya kumiliki Ardhi iliyotajwa hapo juu imepotea na
tunakusudia kutoa Barua ya toleo [letter of offer] mpya
badala yake iwapo hakuna kipingamizi chochote kwa
muda siku thelathini [30] kuanzia tarehe ya taarifa hii.

Barua ya toleo [letter of offer] ya asili ikionekana irudishwe
kwenye ofisi ya mkurugenzi wa manispaa ya ilemela S.L.P
735 Mwanza.

O ==t
KNY: MEUU WA IDARA YA MIPANGO ML
MANISPAA YA ILEMELA,

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango

lijua mwisho wa siku
nani :
anayependa uzuri na |
urembo wake na nani :
Aliy- |
empenda yeye kama yeye na si :

atajulikana  ni

anampenda kwa dhati.

urembo wake.

Fuatilia mtiririko huu wa ri- :
waya hii kabambe, yenye kusi- !

simua na mafunzo kwa jamii.

Ukweli ni kwamba ni kazi @
iliyofanywa na Jan. Wakati akim-

lenga askari mmoja, papo hapo

na yeye akaamua kumpiga, ili
asimuue askari, lakini alikuwa
moja,
kwani tayari alikuwa amefyatua :
risasi. Hata hivyo ilimkosa askari !
aliyekusudiwa na Jan mwenyewe

amechelewa sekunde

hakumlenga ipasavyo yule jamaa
aliyejificha.

Ilionekana baada ya kuje-
ruhiwa, jamaa yule aligeuka na
kutaka kujua ni wapi risasi hiyo
ilipigwa kutoka nyuma yake.
Ndipo alipompa sura vizuri Jan,
akamtandika kwenye paji la uso.

Kwa kazi aliyoifanya, aliona
sasa hakuwa na sababu ya kuen-
delea kujificha. Alikuwa na uhaki-

ka kuwa askari watamtambua :

kuwa yeye ndiye aliyewataarifu
na pia ndiye alikwenda kuuweka
mkoba ule pale. Kosa lake moja tu
ni kwamba hakuondoka sehemu
hiyo ya hatari. Kitendo cha kuwa-
saidia na kuwaponya kuuawa, pia
kungemfanya kuonekana shujaa
mbele ya askari polisi.

Alitafuta njia ya kutaka kuji-
tokeza akashindwa. Vyovyote
vile ambavyo angejitokeza, an-
geonekana ni mmoja wao, hivyo
angepata zawadi ya risasi.

Alifikiri kidogo, akapata wazo.
Akaweka bastola yale mfukoni
na kupachika kisu chake kiu-
noni. Akasimama na kutembea
taratibu hadi sehemu ambayo
hakukuwa na kichaka cha ma-
jani yaliyokuwa pembezoni mwa
kingo za daraja la Kajima.

Akanyanyua mikono juu na ku-
jitokeza mbele ya askari walioku-
wa wamelala chini, kila mmoja
akitafakari jinsi walivyovamiwa
na watu wengine.

“Ni mimi Afande. Ni mimi
niliyeweka mkoba wa pesa hapo
kwenye daraja na mimi ndiye nil-
iyewaita.” Alijitokeza huku akiwa
ameweka mikono juu.

“Nilikuwa nimejificha kwe-
nye kichaka hiki, huku nimeua
majambazi wawili, mmoja ni
yule jamaa mfupi aliyewakimbia
hapo, alikuwa amejificha pale

na yeye alikuwa anataka kuwaua, ni-
mempiga bastola.”

Afande mmoja alimuamuru mwen-
zake, aende haraka kumsachi Jan
kwa sababu za kiusalama. Siku zote
kwenye mapambano huwa hakuna
kuaminiana.

Bastola ilichukuliwa, na baada ya
kusachiwa alikutwa na kisu. “Hivi
vitu tutakurudishia baadaye, tutaka-
pojidhihirisha kuwa ni raia mwema.”
alisema Afande aliyekuwa anamsachi

Jan.

Askari wengine wawili walitumwa
waongozane na Jan ili kwenda ku-
hakikisha anayosema ni ya kweli.

Askari wa tatu alikuwa nyuma na
bastola akiwalinda wote watatu. Jan
aliwaongoza hadi kwa maiti ya yule

i aliyewakimbia askari ambaye al-

imuua yeye kwa bastola.

“Huyu ndiye aliyekuwa akitaka
kuwaua, mimi nilikuwa nyuma yake,
nikampiga na bastoka.” Aliwaambia
huku askari wakishuhudia.

Aliwapeleka kwenye maiti ya pili
ambayo ilipoteza uhai kwa kisu ali-
chotumia, na dakika chache zilizo-
pita kilichukuliwa na maafande.

“Huyu alipita hapa pamoja na
mwenzake. Walikuwa wanakwenda
kuchukua mkoba wa pesa, nikam-
maliza.” Aliwataarifu.

Mpaka hapo Jan alikuwa amemali-
za kuwaonyesha ni jinsi gani na yeye
kwa nafasi yake amehusika kwenye
tukio lile la kupambana na watekaji.

Waligeuza na kurudi chini ya
daraja. “Afande yote aliyoyasema ni

. kweli. Ameua watu wawili ambao ni
+ hatari, mmoja ni yule jamaa mfupi
. aliyetukimbia hapa. Ni raia mwema.”
i Afande mmoja alimwambia mwen-
zake.

“Halo halo afande, huku juu tu-
mefanikiwa kuwakamata watekaji,
wakiwa na msichana waliyemteka.
Tumefanikiwa kuwadhibiti, lakini
tumepoteza Afande mmoja.” llikuwa
na redio call ikisema.

Kwa pale, hakukuwa tena na mtu
yoyote aliyekamatwa zaidi ya maiti
zilizokuwa zimetapakaa chini.

Aliyekuwa  akionekana ndiye
mkubwa wa kikosi hicho cha
maafande aliamuru mmoja abebe
mkoba ule wa pesa na kila mtu aon-
goze mbele kutoka eneo la chini ya
daraja la Kajima kwa tahadhari.

Walipandisha juu. Kwa mbali wal-
iona gari lililokuwa pembeni mwa
daraja hilo, likiwa limezingirwa na
askari polisi.

Walisongea taratibu. Ulikuwa ni
usiku wa manane. Nchi ilikuwa kimya
na tulivu. Hakuna magari yoyote yali-
yokuwa yanapita wala mtu.

Wakati  wanafika eneo hilo,
alishuhudia kuna maiti tatu zikiwa
chini. Moja ilikuwa na sare ya polisi.

“Afande Dusu, ni kwamba tume-
+ kabiliana na hawa jamaa waliokuwa
» wamekuja kuchukua mkoba wa
' pesa walikuwa wametuma vijana
 waende kuuchukua, wengine wali-
© baki hapa kwa ajili ya makabidhiano
. ya msichana Diana waliyemteka, la-
+ kini tumewakabili, tumefanikiwa, la-

. @MSAMBA .
» 06567122770 |

Nilikuwa
nimejificha
kwenye
kichaka
hiki, huku
nimeua
majambazi
wawili,
mmoja ni
yule jamaa
mfupi ali-
yewakim-
bia hapo,
alikuwa
amejificha
pale na
yeye aliku-
wa anataka
kuwaua,
nimempiga
bastola.
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DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua
kuwa ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu wanaume
wengi ambao alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakam-
tongoza, kumtaka kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye
mwenyewe hakujua ni mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi
wanamfuatakama nyuki wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee.

Operesheni namba moja-16

Mtunzi anapatikana
(0716 350534)

By |

kini tumempoteza mwenzetu, Afande
Marco.”

Mshtuko ulimpata Jan. Ni kama
vile alikuwa analifahamu jina hilo.
Anafahamu jina la askari mwenye
jina hilo. Ndiyo askari kwenye majina
kama hayo wako wengi, lakini huyu
anayemfahamu yeye, yumo kwenye
harakati hizi za kuhakikisha Diana
anapatikana. Ndiyo ni Afande Marco,
askari ambaye Jan anamfahamu kuwa
mmoja wa wapenzi wake Diana.

Alijaribu kuangaza macho. Aki-
saidiwa na mwaga wa taa zilizokuwa
pembeni mwa barabara ya Morogoro,
maeneo ya karibuni kabisa na Ma-
gomeni Mapipa. Anamfahamu fika
Afande Marco. Akakumbuka jinsi al-
ivyokwenda kumwambia atoe pesa
za kumkomboa Diana kama watekaji
walivyotaka na yeye akamjibu kuwa
hawezi kutoa, badala yake atajua jinsi
gani anaweza kukabiliana na wahalifu
hao.

Pamoja na kwamba Jan alijua
mmoja wa watu tishio kwenye uhu-
siano wake na Diana, Afande Marco
ameuawa, alihuzunishwa mno na kifo
hicho kwani alikuwa kwenye harakati
za kumuokoa msichana huyo. Alijua
sasa mpinzani wake mkubwa atabaki
kuwa Challa, ambaye kwake anamu-
ona ni hatari zaidi kuliko alivyokuwa
Afande Marco. Ni kwa sababu Challa
ana pesa nyingi na anaweza kufanya
lolote lile. Penye udhia penyeza rupia.
Pesa ilivunja bonde na milima.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Waziri Mkuu, Kassim Majallvva (katlkatl) akiwa amesh|r|k| mblo za kilomita tano zmazodhammwva na Grand Malt kat|ka mashmdano va Kilimanjaro Marathon
yallyofany|ka mkoani Kilimanjaro Jumapili iliyopita. PICHA ZOTE: JUMANNE JUMA

Watanzania walivyong’ara
miaka 20 ya Kili Marathon

Na Somoe Ng'itu, aliyekuwa

MOSHI

BIO za Kilimanjaro

Marathon ambazo

hufanyika kila mwaka

katika Mji wa Moshi

mkoani Kilimanjaro hapa nchini,

mwaka huu zimetimiza miaka
20 tangu kuanzishwa kwake.

Kwa mara ya kwanza

mbio hizo zilifanyika

mwaka 2003 na zilishirik-

isha wanariadha zaidi

ya 500 kutoka katika

nchi 10, lakini mwaka

huu ambapo kulikuwa na

maadhimisho ya miaka

20, zaidi ya wanariadha

12,000 walijiandikisha

kushiriki na wanatoka

kwenye mataifa 58 duni-

ani.

Kutokana na umaarufu wake,
kwa miaka kadhaa wanariadha
kutoka Tanzania walionekana
kushindwa kufurukuta dhidi ya
wapinzani wao kutoka jirani,
Kenya kwa kuchukua medali za
dhahabu.

Lakini kutokana na maandalizi
ya dhati yaliyofanyika mwaka
huu, wanariadha wa Tanzania
waling'ara zaidi ukilinganisha
na miaka mitatu iliyopita kwa
Wakenya kumaliza kwenye nafasi
za juu kwenye mbio hizo ambazo
zinatarajiwa kubadilishwa jina
na kuwa za kimataifa kutokana
na ubora wake.

SIMBU AFANYA KWELI

Kwa upande wa wanaume,
mwanariadha Mtanzania, Aloyce
Simbu aliibuka mshindi katika
mbio za kilomita 42 (Kilimanjaro
Premium Lager Marathon) kwa
kutumia saa 2:16:31.

Akizungumza na Nipashe
kaka wa Aloyce, ambaye pia ni
mwanariadha maarufu nchini,
Alphonce Felix Simbu, alisema
mdogo wake aliwahi kuwa
mwanariadha miaka ya nyuma,
lakini kuna wakati alikacha
mchezo huo.

Simbu alisema Aloyce aliamua

Al

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), ak|mkab|dh| mfano wa hundi mshindi
wa kwanza wa mbio za kilomita 42, Aloyce Simbu, katika mashindano ya Kilimanjaro
Marathon yaliyofanyika Jumapili iliyopita.

kuwekeza nguvu zake katika
kilimo na ufugaji, lakini baada
ya kuona maandalizi na zawadi
za washindi zinaongezeka kila
mwaka, aliamua Kkurejea na
kuanza mazoezi kwa ajili ya
kusaka medali.

“Hii ni medali yake ya kwanza
kushinda, lakini ameshiriki
kwa mara ya pili, tunashukuru
Mungu amefanya vizuri, siri
kubwa ya ushindi ni maandalizi
ya muda mrefu aliyofanya,”

alisema Alphonce.
Aliongeza katika familia yao
wanaupenda sana  mchezo

wa riadha na matunda yake
yanaonekana pia kwa ndugu
yao, Marco Joseph.

“Marco ambaye amefanya
vizuri leo ( Februari 27, mwaka
huu), ni mdogo wangu, tunatoka

familia moja, ni mtoto wa
baba yetu mdogo, “ alisema
mwanariadha huyo ambaye

mwaka huu alikuwa kocha wa

wadogo zake.

Nafasi ya pili katika mbio
za kilomita 42 ilichukuliwa
na Mkenya Arnold Kiptaoi
aliyetumia saa 2:17:05 huku nafasi
ya tatu ikienda pia kwa Mkenya,
James Tallam aliyetumia saa
2:17:43 wakati Abraham Kipkosge
kutoka Kenya akimaliza katika
nafasi ya nne na Cosmas Kigen
akimaliza kwenye nafasi ya tano,
pia kutoka Kenya.

Washindi wengine kuanzia
nafasi ya sita ni pamoja na
Kenneth Omulo kutoka Kenya,
Marco Joseph, Khamis Athumani,
Paul Festo wote kutoka Tanzania
na Amos Kipchirchir wa Kenya.

Shelmith  Muriuki  kutoka
Kenya aliibuka mshindi kwa
upande wa wanawake katika
umbali huo kwa kutumia saa
2:41:06 huku nafasi ya pili
ikienda kwa Mkenya Flavious
Kwamboka, Angle John wa
Tanzania alishika nafasi ya

tatu huku Annika Berlin raia
wa Ujerumani alimaliza wanne
na tano bora ilikamilishwa na
Angella Mburu kutoka Kenya.
Nafasi ya sita ilikwenda kwa
Banuela Katesigwa wa Tanzania,
Justina Kilumelume wa Zambia,
Rose Mallya (Tanzania), Laurie
Eastup kutoka Marekani na

namba 10 ilishikwa na Lusia
Assenga wa Tanzania.
Emmanuel Giniki aliibuka

mshindi katika mbio za kilomita
21 zilizodhaminiwa na Kampuni
ya Tigo na kufuatiwa na Gabriel
Geay huku Inyasi Sulley alimaliza
katika nafasi ya tatu wakati
Kaposhi Laizer alimaliza wanne
na nafasi ya tano ilienda kwa
Shing’ande Ginniki wa Tanzania.

MAJALIWA AZIPAISHA
MBIO

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
alianza kwa  kuwashukuru
wadhamini wote walioshiriki

katika kufanikisha mbio hizo,
watendaji pamoja na washiriki
wote.

Kutokana na ubora wa
mbio hizo, Majaliwa alisema
umefika wakati sasa jina lake
likabadilishwa na kuitwa
International Kilimanjaro
Marathon kutokana na
kuhusiana washiriki kutoka
mataifa  mbalimbali  huku
yakiwa kwenye ubora wa juu.

Alisema serikali itaendelea
kuwaunga mkono waandaaji

wa mbio hizo huku pia
aliwapongeza washindi wote
na  kuwaambia  mafanikio

yao yametokana na jitihada
walizozifanya.

Naye Pauline Gekul, Naibu
Waziri wa Wizara ya Sanaa,
Utamaduni na Michezo,
alimpongeza Waziri Majaliwa
kwa kuonyesha mfano wa
kushiriki mbio za kilomita tano.

Gekul alisema pia
wanaishukuru  serikali kwa
kutengua kiasi cha Sh. Bilioni 1.5
na kupitia Baraza la Michezo la
Taifa (BMT), wizara itazitumia
katika kukuza vipaji huku
akiahidi shule za michezo 56
zinazojengwa zinakamilika na
vijana wanaendelezwa.

Wadhamini wakuu wa mbio
za Kilimanjaro Marathon ni
Kilimanjaro Premium Lager
wakati Tigo inadhamini mbio
za kilomita 21 huku zile za
watoto, wazee za kilomita tano
zinadhaminiwa na Grand Malt.

Wadhamini wa meza za maji
ni Absa Tanzania, Unilever
Tanzania, TPC, Simba Cement
na Maji ya Kilimanjaro
wakati wasambazaji rasmi ni
GardaWorld  Security, Keys
Hotel, Kibo Palace Hotel, CMC
Automobiles na Surveyed Plots
Company Ltd (SPC) na Bodi ya
Utalii (TTB).
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MARTINEZ ANUKIA CITY

KLABU ya Manchester City imepata nguvu katika
mbio zao za kumshawishi mshambuliaji wa Inter
Milan, Lautaro Martinez mwenye umri wa miaka 24
baada ya mabingwa hao wa Italia kuripotiwa kum-
taka mshambuliaji wa Borussia Monchengladbach,
Marcus Thuram (24), kuziba nafasi yake. (Sumn)

ABRAMOVICH APOKEA OFA

ROMAN Abramovich tayari amepokea ofa kadhaa
zinazokaribia dau la pauni bilioni tatu za kuinunua
Chelsea. (PA, via Independent)

NEVES KUTUA BARCA

BARCELONA inatarajiwa kumsajili kiungo wa
Wolves, Ruben Neves katika kipindi cha majira ya
joto, huku mazungumzo kati ya wawakilishi wake
yakielezwa kufanyika. Manchester United na Arsenal
pia zimeonyesha nia ya kumtaka Mreno huyo mwe-
nye miaka 24 wanaomuhusudu kwa muda mrefu.
(Mail)

KASSIE ATAKIWA EVERTON

KLABU ya Aston Villa inawataka kiungo wa AC
Milan, Franck Kessie mwenye umri wa miaka 25
na mshambuliaji wa Atletico Madrid, Luis Suarez
(35), katika dirisha lijalo la usajili la majira ya joto.
(Express)

BARCA, KASSIE KUTETA

MAZUNGUMZO ya Barcelona ya kumsajili Franck
Kessie yako mbali, huku kiungo huyo wa Milan
akiwa kwenye orodha ya wanaowaniwa na Barca
wakiwemo walinzi wa Chelsea, Andreas Christensen
mwenye umri wa miaka 25 na Cesar Azpilicueta
mweye umri wa miaka 32. (ESPN)

CHRISTENSEN SAFI BARCA

CHELSEA imempa ofa ya mwisho kujaribu kum-
bakisha Andreas Christensen pale Stamford Bridge,
huku mlinzi huyo wa kimataifa wa Denmark akitajwa
kukaribia kusaini mkataba wa awali kujiunga na Bar-
celona kwenye dirisha lijalo la usajili. (90min)

WIJNALDUM KUTUA VILLA

KLABU ya Aston Villa italazimika kulipa pauni
milioni 21 kwa ajili ya kiungo wa Paris St-Germain,
Georginio Wijnaldum mwenye umri wa miaka 31.
(Jeunes Footeux, via BirminghamLive)

AARONSON ANUKIA LEEDS

LEEDS United ina matumaini kwamba, uzoefu wa
kocha wake mpya, Jesse Marsch akiwa bosi wa Red
Bull Salzburg utawasaidia kumnasa kiungo Mmare-
kani, Brenden Aaronson mwenye umri wa miaka 21
kutoka klabu hiyo ya Austria katika dirisha lijalo la
usajili. (Star)

BELLINGHAM KUBAKI

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya England, Jude
Bellingham mwenye umri wa miaka 18 ameamua
kubakia Borussia Dortmund angalau kwa msimu
mwingine mmoja. (Bild, via Mirror)

BOTMAN AKARIBIA MILAN

AC Milan imeripotiwa imefikia makubaliano na
mlinzi wa Lille, Sven Botman, 22, baada ya kukataa
kujiunga na Newcastle United. (Gazzetta dello

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

KANTE:

'GOLO  Kante  amekiri
wachezaji wa Chelsea “ha-
wakujiandaa” kwa habari
kwamba, Roman Abram-

ovich anataka kuiuza klabu hiyo.
Abramovich alitangaza Ju-
matano kuwa amechukua
vamuzi “mgumu sana” wa
kuweka klabu hiyo sokoni
na kutoa mapato yote kwa
waathirika wa vita nchini
Ukraine.
Katika taarifa yake, alisema mau-
zo hayo “hayatafuatiliwa haraka
bali yatafuata utaratibu unaostahi-

CHELSEA
TIMU

® @ @ Nyota hao wasema kwao ni jambo ambalo

hawakulitarajia lakini waahidi...
LONDON, England

li”, na kuongeza hataomba mkopo
kulipwa na klabu.

Uamuzi wa Abramovich ulikuja
huku kukiwa na tishio la vikwazo
dhidi ya wafanyabiashara zaidi wa
Urusi na watu wenye hadhi ya juu
baada ya uvamizi wa Ukraine wiki
moja iliyopita.

Bilionea huyo mwenye umri wa
miaka 55 alipigwa picha akiwa na
rais wa Urusi, Vladimir Putin, siku
za nyuma.

Na ingawa ilidaiwa wiki iliyopita
Abramovich hajihusishi na siasa,
msemaji wa mmiliki huyo wa Blues
alisema Jumatatu “anajaribu ku-
saidia” kufikia suluhu la amani kwa
mzozo huo.

Na sasa Kante anakiri wachezaji
walishtuka kusikia habari hizo saa
chache kabla ya ushindi wao wa
Kombe la FA dhidi ya Luton.

Alisema: “Hatukuwa tayari. Ili-
kuja haraka. Lakini hatuna cha ku-
fanya kwa sababu hatudhibiti vitu
hivi.

“Hiyo ina maana kucheza soka
kwa ubora wetu kwa ajili yetu, kwa
klabu, kwa ajili ya mashabiki. Ni
jambo pekee tunalodhibiti na tuna-
taka kufanya hivyo.”

Kante, ambaye anatimiza umri
wa miaka 31 mwezi huu, amejitolea
kikamilifu kuitumikia Chelsea na
bado hafikirii kuondoka Stamford
Bridge.




22 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

CHEZA USHINDE

®mEPLAY| 5 ACKPOT

MECHI KALI
MBEYA KWANZA FC

VERSUS

MBEYA CITY

DARUGA\

ROME, talia

YOTA Henrikh Mkhitaryan yuko wazi
Nkujitolea kwa mradi wa Jose Mourinho

wa kuijenga AS Roma baada ya kusta-
afu kucheza soka la kimataifa.

Baada ya kuichezea mechi 95 timu ya taifa ya
Armenia, ambayo haijawahi kufuzu kwa Kombe
la Dunia au michuano ya Ulaya, kiungo huyo wa
zamani wa Manchester United na Arsenal ata-
maliza maisha yake ya soka kwenye ngaziya ¢
klabu. g

Mkhitaryan alikuwa nahodha wa nchi
yake na mfungaji bora wa timu ya taifa
baada ya kutikisa nyavu mara 32.

Alitangaza kustaafu kuichezea
timu hiyo kwenye mitandao ya ki-
jamii, akiandika ujumbe alioupa
jina, “Kwaheri timu yangu ya taifa
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pendwa.” Mchezaji huyo mwenye |
umri wa miaka 33 aliandika: “Nili- /=
taka kushinda kila hatua ya mai- |
sha yangu, haijalishi ingekuwa
ngumu kiasi gani. Ilikuwa hes-
hima kuchezea taifa langu kwa
miaka 15 iliyopita na hata zaidi \
ya heshima kwa nahodha, kwa
miaka sita iliyopita.

“Baada ya mechi 95 za kimataifa
na bidii, nimechukua uamuzi wa
kustaafu soka langu la kimataifa
na timu ya taifa ya Armenia.

Mkhitaryan anakaribia mwisho
wa nyongeza ya mwaka mmoja
kwenye mkataba wake na Roma na
amefanya vyema kwa kocha mkuu
Mourinho.
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Madrid, United
zamwania Osimheti

MANCHESTER, England

MBIO za kumnasa mshambu-
liaji wa Napoli, Victor Osimhen
zinazidi kupamba moto huku
Real Madrid wakijiunga na
Manchester United kutafuta
saini yake, kwa mujibu wa Cal-
ciomercato.

Osimhen amefunga mabao
11 katika mashindano yote, na
hivyo kufanya baadhi ya klabu
kubwa kumwania.

Mshambuliaji huyo wa Napoli
anatajwa kuwa na thamani ya

takriban euro milioni 80.

Amekuwa na kiwango c
kuvutia akicheza hapo Nap
na sasa klabu kubwa zinakim
zana kuwania saini yake.

Mkataba wa Osimhen pale
poli unamalizika mwaka 20
lakini Madrid na Manches
United ziko tayari kutunisha
suli ili kumnunua katika diris
la uhamisho la majira ya joto.

Fowadi huyo mwenye ur
wa miaka 23 alisajiliwa Nap
kwa euro milioni saba akitol
Lille mwaka 2020.
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Na Saada Akida

AADA ya wiki iliyopita kulazi-

mishwa sare, Azam FC ina-

tarajia kuwakaribisha Polisi

Tanzania katika mchezo wa
Ligi Kuu Bara utakaochezwa kwenye
Uwanja wa Azam Complex uliopo
Chamazi nje kidogo ya jiji la Dar es
Salaam.

Timu zote zinashuka dim-
bani zikiwa zimepoteza
pointi tano, Azam FC ili-

poteza dhidi ya Biashara
United halafu ikatoka sare
nyumbani dhidi ya Coastal

Union kutoka jijini Tanga.
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Azam FC wanashuka dimbani
kwenda kutafuta pointi tatu ili kupun-
guza presha za kuwania nafasi ya tatu
katika msimamo wa ligi hiyo.

Kocha Msaidizi wa Azam FC, John
Yona alisema wamefanya maandalizi
mazuri kuelekea mchezo huo inga-
wa anafahamu wataingia uwanjani
kucheza dhidi ya timu ngumu.

“Polisi Tanzania ni timu nzuri na
tunaingia uwanjani kwa kusaka alama
tatu muhimu ili kujiweka katika maz-
ingira mazuri ya kuendelea kupam-
bana kubaki katika nafasi ya tatu,”
alisema Yona.

Naye Kocha Msaidizi wa Polisi Tan-
zania, George Mketo, alisema baada
ya kupoteza mechi iliyopita dhidi ya
KMC FC walifanyia kazi mapungufu

Wachezaji wa Timu va Soka ya Taifa ya Wasichana ya um.ri'chmi ya miaka 17 \‘/v.a'k'ifanya maioezi kuji-

yao na sasa wamejiimarisha kwa ajili
ya kuikabili Azam FC.

“Hatuna majeruhi, wachezaji wote
wako fiti na tayari kukabilianana Azam
FC, tunaenda kwa kuwaheshimu wap-
inzani wetu, tutapambana kutafuta
pointi muhimu katika mchezo wa ke-
sho (leo),” alisema Mketo.

Nahodha wa Polisi, Juma Ramad-
hani alisema bado wanatafakari jinsi
gani ya kwenda kupambana ili kupata
ushindi na kuiweka timu yao katika
sehemu salama kwenye msimamo wa
ligi hiyo.

“Ligi ni ngumu na kila mechi kwe-
tu ni fainali, tunaenda kupambana
kutafuta pointi muhimu katika mch-
ezo huo dhidi wenyeji wetu Azam FC,”
alisema nahodha huyo.
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01.05/03/22

MUDA MICHEZO

Wolverhampton vs Crystal Palace

| HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
1 X 2

02.05/03/22 Newcastle vs Brighton

03.05/03/22 Aston Villa vs Southampton

04.05/03/22 Norwich City vs Brentford

05.05/03/22 Roma vs Atalanta

06.06/03/22 Genoa vs Empoli

07.06/03/22 Cadiz CF vs Rayo Vallecano

08.06/03/22 Reims vs Strasbourg

09.06/03/22 Bordeaux vs Troyes

10.06/03/22 Bologna vs Torino

11.06/03/22 Antalyaspor vs Sivasspor

12.06/03/22 Fenerbahce vs Trabzonspor

FC Koln vs Hoffenheim

13.06/03/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 05/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO

Leicester vs Leeds

1 X

Mbeya Kwanza FC vs Mbeya City

Osasuna vs Villarreal

Udinese vs Sampdoria

VfL Wolfsburg vs Union Berlin

VfL Bochum vs Greuther Furth

Hertha BSC vs Eintracht Frankfurt

R

andaa na mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe |la Dunia dhidi ya Botswana itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar. PICHA: TFF

Na Mwandishi Wetu

MSANII maarufu wa Bongo Movie nchi-
ni, Jaquiline Wolper, ameteuliwa kuwa
balozi wa bidhaa za EMINA zinazozal-
ishwa na Kampuni ya Bingwa Labora-
tory ya jijini Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa kutambu-
lishwa kwa waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam, Wolper alisema hiyo ni
fursa kwake huku akiishukuru kam-
puni hiyo.

Wolper atapeperusha bendera ya
EMINA katika kampeni ya USAFI NI
AFYA awamu ya pili ambayo itazilenga
shule za msingi, sekondari na baadhi
ya vyuo vilivyoko katika Mkoa wa Dar
es Salaam ambapo elimu na bidhaa za
usafi zitatolewa bure.

Msanii huyo aliahidi kuwa balozi
mwema wa kampuni hiyo na kuwataka
wasanii wanapopewa kazi kama hizo za

S Wolper balozi mpya EMINA

kuwa mabalozi wa bidhaa kufanya kazi
kwa uaminifu na kwa uadilifu ili waend-
elee kuaminiwa kwenye kazi hizo.

Aliahidi kuwa balozi mwema wa kam-
puni hiyo na kushiriki katika kampeni
ya usafi Mkoa wa Dar es Salaam am-
bapo watagawa vifaa mbalimbali vya
usafi kwa vyuo vikuu, shule za msingi
na sekondari

“Ndugu zangu nimewaita hapa
kuujulisha umma wa Watanzania na
mashabiki zangu kwamba kuanzia leo
mimi ni balozi wa bidhaa za EMINA na
nitapeperusha bendera ya bidhaa hizi
katika kampeni ya usafi ni afya,” alise-
ma Wolper.

Naye Mkurugenzi wa Kampuni ya
Bingwa, Emmanuel Mwambete, alise-
ma awamu ya kwanza ya kampeni hiyo
ya usafi ni afya ilizinduliwa na Meya wa
jiji 1a Dar es Salaam, Omary Kumbila-
moto mwaka jana Kivukoni.

Bayern Munchen vs Bayer Leverkusen

RB Leipzig vs SC Freiburg

Newecastle vs Brighton

Norwich City vs Brentford

Motherwell vs Dundee FC

Wolverhampton vs Crystal Palace

Preston vs Bournemouth

Swansea vs Coventry

Bristol City vs Birmingham

Middlesbrough vs Luton Town

Derby vs Barnsley

Aston Villa vs Southampton

Ross County vs St Mirren

Stoke City vs Blackpool

Reading vs Millwall

Rangers vs Aberdeen

QPR vs Cardiff

Hibernian vs St Johnstone

Burnley vs Chelsea

Espanyol vs Getafe

RB Salzburg vs SCR Altach

Konyaspor vs Galatasaray

Lens vs Brest

Azam vs Polisi Tanzania

HNK Rijeka vs Slaven Belupo

BSC Young Boys vs FC Luzern

Roma vs Atalanta

Liverpool vs West Ham

Valencia vs Granada

Stuttgart vs Monchengladbach

Kortrijk vs Union Saint Gilloise

GO Ahead Eagles vs Utrecht

Portimonense vs Benfica

New England vs FC Dallas

Toronto FC vs NY Red Bulls

Lausanne-Sport vs FC Zurich

RFC Seraing vs Brugge

Cagliari vs Lazio

Real Madrid vs Real Sociedad

Nice vs Paris St Germain

Feyenoord vs Groningen

Sporting Lisbon vs FC Arouca

Sporting Kansas City vs Houston Dynamo

() CHEZA KWA WAV | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Mayele : Nl msimu wa Yanga

Saada AKida na Shufaa Lyimo

AKATI kikosi chaYanga kil(itua

buliaji wa 1<1matalfa wa timu

hiyo, Fiston Mayele ameweka

wazi anapambana kuhakikisha anaibuka

na tuzo ya ufungaji bora lakini pia akilen-

ga kuisaidia klabu yake kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Yanga imetua Mwanza kwa

ajili ya mechi yake dhidi ya

wenyeji Geita Gold FC kutoka

mkoani Geita kuuchagua

Uwanja wa CCM Kirumba ku-

tumika hapo kesho.

Mayele ameshafunga mabao tisa akiwa
nyuma ya mshambuliaji wa Namungo FC,
Reliants Lusajo ambaye ametikisa nyavu
za wapinzani mara 10.

Mayele aliliambia gazeti hili jana kuwa
malengo yake makubwa ni kuona Yanga
inapata matokeo mazuri katika kila mechi
huku akiongeza umakini wa kutumia na-
fasi za kufunga mabao anazopata.

Waamuzi Ligi Kuu
waahidi makubwa

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuwapo na malalamiko ya mara
kwa mara, Mwenyekiti wa Kamati ya Waamu-
zi Nchini, Nassor Hamdoun, amesema raundi
ya 16 ya L|g| Kuu Tanzania Bara haikuwa na
‘kelele” kuhusiana na waamuzi kutokana na
maofisa hao kujitathmini.

Hamdoun, mwamuzi wa zamani wa Ki-
mataifa, aliliambia gazeti hili kuwa semina ya
siku tatu iliyoendeshwa hivi karibuni baada
va kumalizika kwa mzunguko wa kwanza
imeleta matunda chanya na kuahidi hali hiyo
itaendelea hadi mwisho wa msimu.

Mwenyekiti huyo alisema kwa sasa waamu-
Zi wameongeza umakini kwa sababu wana-
fahamu wanahitaji kupata bingwa wa ligi
ambaye amepata ushindi wa halali na hiyo
itapunguza malalamiko.

“Ni kweli tumemaliza raundi ya 16 na
kuendelea bila malalamiko, tunashukuru na
lazima tupongezane. Ni kwa sababu tumeji-
tathmini, katikati ya ligi waamuzi huwa tuna
semina kwa ajili ya kuangalia changamoto
zilizojitokeza katika mzunguko wa kwanza ili
zirekebishwe, na yale mazuri tuyashikilie,”
Hamdoun alisema.

Kuhusu mechi zinazofuata, kiongozi huyo
alisema kuwa matumaini yake ni kuendelea
na kuifanya Ligi Kuu Tanzania Bara iendelee
kuwa bora kama ilivyo hivi sasa ambapo ni
moja Kkati ya ligi 10 bora barani Afrika.

“Tunataka kuwafanya waamuzi wetu wawe
wanachezesha kwa wingi nje ya nchi, na ha-
tutasita kutoa adhabu pale tunapoona wanak-
wenda kinyume na inavyotakiwa.

Kuhusiana na malipo, Hamdoun, alisema
waamuzi wa Tanzania ni moja kati ya wa-
naolipwa vizuri hapa barani Afrika, na sasa
wanalipwa kwa wakati na kama hali va
ucheleweshaji itatokea, basi hutokana na
sababu zisizozuilika.

® ® ® Mshambuliaji huyo asema pia amejipanga
kuchukua tuzo ya ufungaji bora na...

“Ligi imekuwa na ushindani mkubwa,
nitapambana kutimiza malengo yangu
kuhakikisha natumia vizuri nafasi tuna-
zopata kuendelea kufunga mabao na timu
yangu kufikia malengo yetu,” alisema
Mayele.

Mkongomani huyo alisema wakati aki-
hitaji kuchukua tuzo ya ufungaji bora an-
gependa kuona wanachama na mashabiki
wa timu hiyo wanaendelea kufurahi.

“Kila mechi ni ngumu na kila timu im-
ejipanga kutafuta matokeo mazuri hasa
kipindi hiki cha mechi za duru la pili, kwe-
tu tunahitaji kuendelea kutafuta pointi
muhimu ili kufikia malengo ya kutwaa ub-
ingwa wa ligi,” alisema Mayele.

Aliongeza hana presha na kiwango
chake cha kufumania nyavu na anachon-
galia zaidi ni kupambana katika kila mechi
ili wapate kile wanachokitarajia.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana

kabla kikosi hicho hakijaondoka, Kocha
Msaidizi wa Yanga, Cedrick Kaze alisema
kwanza kupambana kupata pointi tatu
muhimu.

“Tunakwenda kukutana na timu ya
Geita Gold, lengo leti katika mechi hiyo ni
kupata matokeo mazuri na kujiimarisha
kwenye mbio za ubingwa,” alisema Kaze.

Kocha huyo alisema wachezaji wake
wako katika hali nzuri na kila mmoja ana-
hitaji kuona wanaendeleza kasi ya ushindi
waliyonayo msimu huu.

Alisema mchezo huo utakuwa mgumu
kwa sababu msimu huu kila timu im-
ejipanga vizuri na inahitaji kujipusha na
janga la kushuka daraja.

“Hali za wachezaji ambao walikuwa ma-
jeruhi zinaendelea vizuri, baadhi yao wa-
nakaribia kurejea kikosini na kilichobaki
ni kusubiri taarifa kutoka kwa daktari wa
timu ili kufahamu tutakaowakosa,” Kaze

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED,SL P @

alisema.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli, alisema kikosi kimeondoka jiji-
ni kikiwa na ari kubwa na kuongeza lengo
lao ni kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu huu na Kombe la FA.

“Timu yetu imejipanga vizuri kuelekea
katika mchezo huo, tunaomba mashabiki
wetu wajitokeze kwa wingi siku ya mche-
70, tuko tayari kwa mapambano,” alisema
Bumbuli.

Ligi Kuu Bara inatarajia kuendelea tena
leo kwa Azam FC kuwakaribisha Polisi
Tanzania kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex huku kesho Ruvu Shooting ikiwaal-
ika Biashara United, Coastal Union ikiwa-
fata KMC na Simba ikiwaalika Dodoma Jiji
FC keshokutwa.
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