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Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), John Mnyika, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, 
wakati akitoa tamko la kutowatambua wabunge wa viti maalum  wa chama hicho, walioapishwa Bungeni jijini Dodoma juzi. PICHA: JUMANNE 
JUMA

ALHAMISI  NOVEMBA 26, 2020

Na Christina Mwakangale

K
WA jamii za Kiafrika, 
mtu anapozungumzia 
unene, fikra ya kwanza 
inayomjia ni katika sura 

ya mafanikio.`
Pia, nchini kuna dhana kutoka 

baadhi ya makabila kutambua 
mwenye hali hiyo, amefanikiwa 
kwa ngazi muhimu kwa maisha 
ya uchumi.

Takwimu rasmi za kiafya zi-
naitaja Dar es Salaam kuongoza 
kuwa na watu wanene wengi, 
vitambi vitokanavyo na kutumia 
vyakula visivyowafaa, hata kuha-
tarisha maisha yao, ikiwamo ku-
pata magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza.

Utafiti uliofanywa na Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI), 
umebaini watu 4,461 kati ya 6,691 
sawa na theluthi mbili, waliofany-
iwa utafiti jijini Dar es Salaam 
mwaka huu wana uzito uliopin-
dukia.

Tabibu bingwa wa magonjwa ya 
moyo na Mkuu wa Idara ya Utafiti 
na Mafunzo wa taasisi hiyo, Dk. 
Pedro Pallangyo, ameiambia Ni-
pashe kuwa utafiti wao umebaini 
hayo na visababishi vyake.

“Ulimwenguni kote, kuna mab-
adiliko ya ongezeko la magonjwa 
na idadi ya watu na kusababisha 
kukua kwa matumizi ya lishe ya 

bidhaa zenye ‘energy’ (nishati) 
kubwa ya chakula na hasa wan-
ga,” anasema Dk. Pallangyo.

Athari zake, ni uzito mkubwa ki-
afya unaochangia  uwezekano wa 
mtu kupata magonjwa yasiyoam-
bukiza kama kisukari, saratani na 
magonjwa ya moyo kushindwa 
kufanya kazi, hata kuishia vifo vya 
ghafla.”

Shirika la Afya Duniani (WHO) 
kupitia takwimu zake za mwaka 
2016, linasema unene uliopitiliza, 
unahatarisha afya na kuna watu 
wazima bilioni 1.9 duniani wana-
okabiliwa nalo.

Pia, WHO inakadiria unene 
kupindukia umechangia watu 
milioni nne duniani kufariki dun-
ia mwaka 2017, ikiwa ni ongezeko 
mara tatu, kulinganisha na  mwa-
ka 1975.

Dk. Galbert Fedjo, Mwakilishi 
wa WHO nchini, akizungumza 
katika wiki ya Kuzuia na Kudhibi-
ti Magonjwa Yasiyoambukiza, 
anasema ni tatizo sasa  duniani 
kote.

Rekodi iliyopo, magonjwa hayo 
yanachangia vifo milioni 41, sawa 
na asilimia 72 ya vifo vyote milioni 
47 vilivyotokea mwaka 2018, kwa 
mujibu wa   takwimu za Shirika 
la Afya Duniani (WHO), mwaka 
2018.

UTAFITI JKCI
Utafiti wa Taasisi ya Moyo uli-

ofanyika jiji Dar es Salaam, kati 
ya Julai, 2018 hadi Agosti, mwaka 
jana, katika ripoti iliyoitoa Sep-
temba, mwaka huu, ulihusisha 
washiriki tofauti.

Dk. Pallangyo anasema, uchun-
guzi uliofanywa na wataalamu 
bingwa, theluthi mbili walithibi-
tika ni wazito kupindukia.

“Huu ni utafiti mkubwa kuliko 
yote iliyowahi kufanyika kwenye 
jamii yetu. Ulilenga kupima uku-
bwa wa tatizo la uzito mkubwa na 
visababishi vyake. Tulipima watu 
6,691 na tukagundua zaidi ya 
theluthi mbili walikuwa na uzito 
mkubwa kupindukia,” anasema.

Vyanzo hatari anataja kuwa 
vyakula vilivyofungashwa, up-
ombe, kutokuwa na utaratibu 
unaoeleweka wa kifungua kiny-
wa, unywaji hafifu wa maji na 
matumizi zaidi ya soda, matumizi 
madogo ya mboga za majani na 
matunda.

Dk. Pallangyo anasema, kwa 
ujumla wanawake walikuwa na 
uzito mkubwa kuliko wanaume, 
hasa kwa wenye umri unaozidi 
miaka 40.

SABABU HIZO 
Dk. Pallangyo anasema, utatiti 

uliwalenga wakazi wa Dar es Sa-
laam, tathmini  ikiwaangukia wa-
tumiaji vinywaji laini viwandani, 
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HABARI Kitaifa

Alhamisi Novemba 26, 2020

Na Asraji Mvungi, ARUSHA

 MCHIMBAJI mwingine mdogo wa madini ku-
toka jamii ya wafugaji wa Kimasai,  Gabriel Sen-
deu Laiser, ameibuka bilionea baada ya kupata 
madini ya ruby yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
bilioni 1.7.

Laiser amepata madini hayo kupitia mgodi 
wake ulioko eneo la Mundarara, Longido mkoani 
Arusha. Akizungumza jana na wataalamu na wa-
tendaji wa sekta ya madini waliotembelea mgodi 
huo, Laiser alisema mafanikio hayo ni matokeo 
ya hatua zinazochukuliwa na serikali kuwajengea 
wachimbaji wadogo mazingira mazuri ya uchim-
baji.

 Laiser ni kijana wa pili kutoka jamii ya wafu-
gaji wa Kimasai kuibuka bilionea kupitia madini 
katika kipindi kifupi. Wa kwanza akiwa ni kijana 
mwingine Saniniu Laiser (hawana undugu) am-
baye alipata kilo zaidi ya 11 za madini ya Tanzan-
ite yenye thamani ya zaidi ya Sh. bilioni nne.

Kutokana na mafanikio hayo, alimshukuru 
Rais John Magufuli kwa kuwathamini wachimbaji 
wadogo na kuwatetea,   hatua ambayo alisema 
imechangia mafanikio yake.

Hata hivyo, amewashauri wachimbaji wenzake 
wadogo kuendelea kuchimba bila kukata tamaa 
kwa kuwa kazi hiyo inahitaji uvumilivu   na ku-
jitoa kwa dhati na si rahisi kama wengi wanavy-
ofikiria.

“Hapa nimepambana sana, nimewekeza sana 
na nimekopa mikopo mingi.  Ninachoshukuru 
ni kwamba hata walionikopesha wamenivumil-
ia sana japo na mimi nilionyesha   uadilifu wa 
kurejesha kwa hiyo kwa kweli kazi hii  ni  nzuri, 
lakini pia ni ngumu na   inahitaji   uvumilivu   
mkubwa,” alisema.

Mmoja wa wachimbaji wadogo katika eneo 
hilo, Lekule  lazier, ambaye aliwahi kuwa 
Mbunge wa Longido,  alisema kuna uwezekano 
wa kunufaika na rasilimali hiyo kama taasisi za 
fedha zitaona umhimu wa kuwasaidia kwa ku-
wapa mikopo ya masharti nafuu   na ya muda 
mrefu.“Wachimbaji wote wanatamani  kuwa 
mabilionea. Wanataka kuchimba, lakini uwezo 
wa mitaji ndilo tatizo. Kama benki zitaamua ku-
wekeza  kwa   wachimbaji wadogo, kwa   kweli 
tutapata mabilionea wengi sana,” alisema.

Nao Alfred Antony, Mwenyekiti wa Chama 
cha Wachimbaji Wadogo   na Jeremia Simeon, 
Mwenyekiti wa Wachimbaji wa Kati, walise-
ma wachimbaji wote wadogo wako tayari na 
wana   ari ya kuchimba na   wanafurahi kuona 
serikali  inaendelea kuwaboreshea mazingira, la-
kini tatizo kubwa walilo nalo ni mitaji na vitendea 
kazi.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, Frank 
Mwaisumbe, aliwataka wachimbaji wadogo 
kuona umuhimu wa kuuunganisha nguvu ili ku-
pata vitendea kazi vya kuwawezesha kuchimba 
kisasa zaidi na kunufaika na madini ambayo sasa 
yamewekewa utaratibu mzuri wa kuhakikisha 
yanawanufaisha wazawa.

Mwaisumbe pia aliwashauri wachimbaji wado-
go kuendelea kutoa ushirikiano kwa serikali iki-
wamo kudhibiti utoroshaji wa madini ili yaend-
elee kuwanufaisha wananchi na taifa kwa ujumla.

Ofisa Mkazi wa Madini Mkoa (RMO) wa Arusha, 
Aidan Muhando, alimpongeza Laiser kwa kuona 
umuhimu wa kufanya uchimbaji kwa uwazi na 
kufuata sheria na taratibu zilizowekwa hatua am-
bayo imemwezesha kupata mafanikio yeye mwe-
nyewe, serikali na jamii kwa ujumla.

Aliwataka wachimbaji wengine wenye leseni 
za kuchimba    katika maeneo hayo ambao ha-
wajaanza, kuhakikisha wanaanza kuchimba ili 
kuongeza uzalishaji.

Laiser mwingine 
aibuka bilionea 
wa madini

Mchimbaji  mdogo wa madini ya ruby, wilayani Longido, mkoani Arusha, Gabriel Sendeu  Laiser,  akionyesha sehemu ya tani 5.4 za 
madini hayo zenye thamani ya Sh. bilioni 1.7 alizopata katika mgodi wake, eneo la Mundarara, wilayani humo jana. PICHA: ASRAJI 
MVUNGI 

Mdee, wenzake sasa kuwekwa kikaangoni 
Na Mwandishi wetu

  CHAMA   cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
kimesema kuwa kesho kita-
waweka kiti moto wabunge 19 
wa Viti Maalum waliokubali 
kuapishwa kwa madai ya kuto-
fuata taratibu za chama hicho.

  CHADEMA pia imekana 
kuhusika katika mchakato wa 
kupata majina hayo, huku ikit-
ilia shaka kuachiwa Novemba 
22, mwaka huu, kwa haraka 
kwa kiongozi wa Baraza la Vi-
jana (BAVICHA) aliyesota ru-
mand siku 133 na kuapishwa 
Novemba 23. Kinahoji  ni lini 
alijaza fomu, zikatiwa saini na 
kupigwa muhuri wa mahaka-
ma.  Katibu Mkuu wa CHADE-
MA, John Mnyika, aliwaambia 
waandishi wa habari jana kuwa 
fomu za orodha ya wabunge 
hao zilizopelekwa CHADEMA 
zilikuwa hazijajazwa na kuna 
sehemu lazima zitiwe saini 
naye na kwamba hajawahi ku-
tia saini fomu yoyote.

 
KAMATI KUU YA DHARURA 

Kutokana na sakata hilo, 
alisema CHADEMA imeitisha 
Kamati Kuu Maalum na kwam-
ba watawaandikia wahusika ili 
kisitokee kisingizio chochote 
cha kuitwa.

“Natawatangaza kupitia vy-
ombo vya habari kwa wana-
chama wetu 19 kufika makao 
makuu ya chama bila kukosa 
siku ya Ijumaa saa 2:00  asu-
buhi, Makao Mkuu ya chama 
kutoka popote walipo. 

“CHADEMA inaendeshwa 
kwa mujibu wa Katiba, Maadili 
na Itifaki ya chama, ambayo 
imetoa mfumo kuwa hatua 
zisichukuliwe bila wahusika 
kuitwa, kujieleza, na kwa kuwa 
ni jambo la dharura, tutatumia 
utaratibu wa dharura kulishu-
ghulikia.” alisema.

  “Mimi kama Katibu Mkuu 
hakuna fomu yoyote ya mtu 
yoyote niliyowahi kuijaza pop-
ote kuthibitisha uteuzi wa yey-
ote, hii fomu ina sehemu B ya 
tamko la kisheria la mgombea 
wa Viti Maalum, linajazwa lin-
akwenda na kiapo cha Hakimu, 
mchakato huo haukufuatwa. 

“Kilichofanyika ni biashara 
haramu ya kughushi ambayo 
imehusisha mifumo mbalim-
bali, ikiwamo waliokwenda 
kuapa bila ridhaa ya chama, 
bila baraka za chama na bila 
kupitishwa na kwa mamlaka 
halali za chama, CHADEMA 
haijafanya uteuzi wowote na 
mchakato huu hautapitiwa 
kwa namna yoyote ile,” ali-
sisitiza.
 
 MBOWE HAHUSIKI 

Alisema kauli iliyotolewa 
kuwa waliokwenda kuapa 
wana baraka za Mwenyekiti 
wa CHADEMA Taifa, Freeman 
Mbowe, si za kweli na kwamba 
waliokwenda waliamua we-
nyewe.

  “Hakuna baraka zozote za 
Mwenyekiti Mbowe, tutatoa 
kauli ya kiongozi wa CHADE-
MA, tutajua aliyebariki orodha 
hiyo bila vikao vya kikatiba vya 
chama, bila mamlaka halali. 
Hiki ni chama cha Demokra-
sia, ni vyema tuelezwe ni ki-
kao gani kilikaa na kufanya 
maamuzi (uamuzi). Waliok-
wenda walijiteua na kushiriki-
ana na mifumo kwenda kuapa 
kuhalalisha ubatili, usaliti na 
uharamu,” alisema.

 
MAWASILIANO 
CHADEMA NA NEC

Mnyika alibainisha kuwa ma-
wasiliano yake na NEC ilikuwa 
barua ya Novemba 9, mwaka 
huu, kwenda kwa Mkuru-
genzi wa Uchaguzi, ambayo il-
iandikwa baada ya kunukuliwa 

kusema CHADEMA imesha-
wasilisha orodha na imepeleka 
majina na kuwasilisha bungeni. 

Baada ya barua hiyo, NEC 
iliwajibu CHADEMA kuwa: “Ba-
rua ya Novemba 14, 2020 iliku-
wa na kichwa cha habari uteuzi 
wa wabunge wa Viti Maalum, 
pamoja na mambo mengine, 
katika barua iliyotiwa saini na 
Mkurugenzi wa NEC walikiri 
kutopokea orodha kutoka 
CHADEMA na kutaka kuwasili-
sha orodha na fomu namba 
nane D.”

 
ALIYESOTA RUMANDE

 Mnyika alisema kuna ishara 
zilionekana ikiwamo kiongozi 
wa BAVICHA, Nusrat Hanje, 
aliyesota mahabusu kwa siku 
133 na jana Mahakama Kuu 
ndiyo ilikuwa inakutana ku-
kata rufani. Alisema Novemba 
23, mwaka huu, alitolewa ger-
ezani na alionekana miongoni 
mwa waliokula kiapo cha kuwa 
mbunge, jambo linalozua mas-
wali mengi.

 
AHOJI UHARAKA 

“Spika Job Ndugai anasema 
alipelekewa majina Novemba 
20, mwaka huu, Katiba na 
sheria zinasema kabla ya NEC 
kuteua inakuwa na orodha na 
fomu. Hanje aliyetolewa ger-
ezani Novemba 23, fomu yake 
alijaza lini? Hakimu aliyem-
wapisha alikuwa wapi? Mambo 
yanayodhihirisha wazi kuli-
kuwa na nguvu ya ziada, lengo 
kutaka kufifisha ajenda ya uch-
aguzi mkuu ambao ulikuwa na 
kasoro mbalimbali,” alisema.

 
AWATULIZA WANACHAMA

  Mnyika alisema ni vyema 
Watanzania wakabaki kwenye 
mjadala wa uchaguzi wa Okto-
ba 28, mwaka huu, na kwamba 
bado hawajabadili msimamo 
wao kuhusu uchaguzi huo am-

bao kasoro zake zilionekana. 
“Nawahakikishia Watanza-

nia kuwa chama hiki kitaen-
delea na kitakuwa salama, 
kitapita katika mchakato huu 
kikiwa na nguvu zaidi ya ku-
jipanga kushika dola, histo-
ria ya CHADEMA masuala ya 
kuita viongozi wakubwa ku-
waita na kuchukua hatua za 
kinidhamu yalishatokea, na 
chama kilivuka salama na kue-
ndelea kuwa matumaini ya 
Watanzania,”alisema.

  Aidha, Mnyika alipotakiwa 
kueleza hatua zitakazochukuli-
wa, alisema uamuzi utatolewa 
na Kamati Kuu Novemba 27, 
mwaka huu.

 
UHUSIKA WA KATIBU MKUU

  Alisema hadi sasa hana 
ushahidi wa kuhusika kwa ofisi 
ya Katibu Mkuu wa CHADEMA 
na kwamba anachofahamu ni 
wahusika waliokwenda kuapa, 
na kwamba mwenye ushahidi 
auwasilishe kwake.

  Mnyika alisema viongozi 
wa chama hicho na chama cha 
ACT Wazalendo, alizungumza 
na waandishi wa habari mara 
baada ya uchaguzi na kueleza 
kuwa hawatatuma wawak-
ilishi wao bungeni ikiwamo 
wabunge wa viti maalum, ku-
tokana na kutoridhishwa na 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, 
mwaka huu. 

Katika uchaguzi uliofanyika 
Oktoba 28, mwaka huu, Rais 
John Magufuli aliibuka kwa 
ushindi wa kura milioni 12.5 
huku mpinzani wake wa kari-
bu, Tundu Lissu, akipata kura 
milioni 1.9.

Novemba 10, mwaka huu, 
Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Tundu Lissu, alise-
ma wanachama watakaokubali 
viti maalum bila utaratibu wa 
chama watakuwa wamekubali 
kilicho haramu.
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GGM yavipongeza 
vyombo vya habari IPP 
Na Romana Mallya

MAKAMU wa Rais wa kampuni ya uchim-
baji madini ya Geita Gold Mine (GGM), 
Simon Shayo, amevipongeza vyombo vya 
habari vya IPP kwa kazi kubwa ya kuhabar-
isha umma mambo mbalimbali kwa wakati 
yanayotokea ndani na nje ya nchi.

Katika ziara yake ya kikazi aliyoifanya 
jana katika vyombo vya habari vinavyomi-
likiwa na IPP, Shayo alipata fursa ya kuona 
teknolojia ya hali ya juu inayotumika ku-
peleka taarifa kwa jamii kupitia vipindi to-
fauti vinavyorushwa na kampuni hiyo.

Kwa upande wa kampuni ya IPP 
walipokewa na kuongozwa na Mkurugen-
zi  Joyce Luhanga ambaye aliwatembeza 
maeneo mbalimbali ya kampuni hiyo.

Shayo akiwa ameambatana na Meneja 
Uhusiano na Mawasiliano wa kampuni 
hiyo, Stephen Mhando, alitembelea kam-
puni ya magazeti ya The Guardian Limited 
inayochapisha magazeti ya The Guardian, 
Nipashe na Nipashe Jumapili na kujionea 
uandaaji wa habari hadi uchapishaji una-
vyofanyika. 

Pia alitembelea studio za ITV/Radio 
One, East Africa Radio/Television na Capi-
tal Radio ambako kote aliona utayarishaji 
wa vipindi, matangazo ya moja kwa moja 
na habari mbalimbali zinavyoandaliwa na 
baadaye kurushwa. Akizungumza baada 
ya ziara hiyo, Shayo alisema tangu vyom-
bo hivyo vilipoanzishwa GGM imekuwa 
mdau mkubwa.  “Kampuni yetu ilianza 
kufanya kazi Tanzania tangu mwaka 1999 
na uzalishaji ulianza rasmi mwaka 2000. 
Tulikuta vyombo vya IPP tayari vimeanza 
kazi. Tumejifunza mambo makubwa katika 
ziara hii, tumeona teknolojia ya hali ya juu 
inayotumika katika uandaaji na urushaji 
wa habari,” alisema.

Shayo alisema mafanikio ya miaka 20 ya 
kampuni yao ya uchimbaji wa madini ya-
mechangiwa kwa kiasi kikubwa na vyombo 
vya habari vilivyo chini ya IPP.

“Tumeshirikiana kwenye miradi mikub-
wa mfano kampeni ya “Kilimanjaro Chal-
lenges against HIV and AIDS’ ambayo kila 
mwaka huwa tunapeleka watu kupanda 
Mlima Kilimanjaro kwa lengo la kukusanya 
fedha za mapambano dhidi ya Ukimwi 
nchini.  Wako waandishi wa vyombo hivi 
walioshiriki,” alisema. Katika eneo hilo la 
Ukimwi, Shayo aliwataka vijana watafute 
taarifa sahihi na kuzitumia kwa usahihi na 
wakati wowote wanapoingia katika uhusi-
ano wahakikishe unakuwa  salama kwao.

Alisema wanafurahi wamekuwa na mia-
ka 20 ya mafanikio kiuzalishaji, uwekezaji 
kwenye jamii na ajira ambapo wameajiri 
zaidi ya watu 5,000 na yote yanachagizwa 
na wadau vikiwamo vyombo vya habari na 
serikali kwa ujumla. “Nyie ni chaguo letu na 
tunafanya kazi kwa karibu kwa kuelimisha 
jamii, kutekeleza fursa zaidi za kuwezesha 
jamii inayotuzunguka ipate manufaa. Watu 
wengi wanaangalia ajira zinazotolewa na 
mgodi, lakini zipo fursa za kufanya biasha-
ra na mgodi kama     kutengeneza bidhaa 
na kutuuzia,” alisema. 

 Kuhusu kampeni ya siku 16 za kupinga 
ukatili wa kijinsia ambayo ilianza jana, Sh-
ayo alisema kampuni yao huhakikisha mtu 
yoyote anayefanya kazi kwao, utu wake 
unaheshimiwa bila ya kujali ni nani.

“Unyanyasaji wowote wa kijinsia kwetu 
ni uporaji wa haki za binadamu. Hata  uki-
wa ni wa lugha kwetu hauvumiliki. Pindi 
tunapouthibitisha tutaachana na mhusika 
akatafute sehemu nyingine ya kazi,” alise-
ma.

RC Tanga awasimamisha watumishi 8 TRA
Na Hamida Kamchalla, TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Martin Shige-
la, amewasimamisha kazi watumishi wa-
nane wa Mamlaka ya Mapato Nchini (TRA) 
kwenye kituo cha mpaka wa Horohoro, 
wilayani Mkinga.

Uamuzi huo umekuja baada ya kuund-
wa kwa kamati ya uchunguzi kituoni hapo 
kwa madai ya watumishi hao kufanya kazi 
zao wakiwa na tuhuma mbalimbali ndani 
na nje ya kituo.

Kabla ya kutoa uamuzi huo Shigela 
aliishukuru kamati hiyo na kueleza kuwa 
tuhuma zilizokuwa zikiwakabili watumishi 
hao ni pamoja na malalamiko ya wafan-
yabiashara kuzuiwa mizigo na watumishi 
kuomba rushwa na kupitishwa kwa mifugo 
kwa njia za panya.

“Kwanza niishukuru sana kamati, kituo 
hiki cha Horohoro ndio kituo mama kwa 
upande wetu, lakini kuna baadhi ya wa-
tumishi wamekigeuza shamba la bibi, kila 
mmoja anafanya anavyotaka,” alisema.

“Nataka kuwaambia wananchi serikali 
ya awamu ya tano haitaki kuona mwa-
nanchi anaonewa na mtumishi wala 
mtumishi anaonewa na mwananchi, tume 
imefanya kazi yake vizuri na imetoa majibu 
mazuri,” aliongeza.

Aliwataja watumishi hao na vyeo kwe-
nye mabano kuwa ni Edward Ndupa (Me-
neja wa forodha) mkoa wa Tanga, Bakari 
Athumani (Ofisa forodha Mfawidhi) wa kit-
uo, Danda Hamis (Ofisa forodha msaidizi) 
na Azizi Dutiro (Ofisa forodha msaidizi) wa 
kituo.

Wengine ni Julius Asila (Ofisa forodha), 
Bakari Ngoso (Ofisa forodha msaidizi), Nic-
odem Kilahuzi (Ofisa mifugo) wa kituo na 
Michael Katamba (Ofisa mkaguzi wa TBS) 
wa kituo.

Akitoa taarifa ya kamati, Katibu wa 
kamati ya uchunguzi, Horombo Alexan-
der, alisema kuwa uchunguzi umefanyika 
ndani ya kipindi cha miezi mitatu kuan-
zia Septemba 18 na kumalizika Novemba, 
mwaka huu.

Alexander alisema uchunguzi umebaini 
upungufu ambao mwingine ulianza tangu 
kuanzishwa kwa kituo hicho hasa kuhusu 
kupitisha mifugo kwa njia za panya kuingia 
nchi jirani ya Kenya.

“Ukiwauliza mifugo inapitishwa wapi 
hapa forodhani wanakwambia hawajui 
na kituo hiki hakijawahi kuingiza mapato 
ya mifugo licha ya kuwa inapitishwa kila 
siku kutoka Tanzania kwenda kuuzwa nchi 
jirani ya Kenya, huku mpakani hakuna wa-
nachojua.”

Alisema katika kituo hicho kimefungwa 
mashine za scanner ambayo baada ya kui-
fanyia uchunguzi waligundua mashine hiyo 
hainasi madawa ya kulevya wala fedha ban-
dia huku zikisimamiwa na watumishi wa TRA 
pekee.

“Baada ya kugundua upungufu katika scan-
ner hii tumeona tuongeze watumishi wa idara 
nyingine kuja kusimamia nao, tumeleta hapa 
Idara ya Polisi, Usalama, Jeshi la Zimamoto, 

Uhamiaji, Afya na TRA yenyewe,” alifafanua.
“Tumegundua madudu mengi katika kituo 

kwa upande wa mifugo ofisa wa kituo cha 
mifugo hana taarifa ya kueleweka isipokuwa 
ana kitabu chake chenye taarifa zake ha-
shirikishi mtu,” aliongeza.

Hata hivyo, katibu huyo aliiomba serikali 
kuwachukulia hatua kali watumishi wote 
waliohusika katika ubadhirifu wa mali ya 
taifa kwa maslahi yao binafsi.

Dereva wa 
gari dogo ak-
ipita kwenye 
eneo la maba-
si ya mwendo 
kasi katika 
Barabara ya 
Morogoro, 
Manzese, jijini 
Dar es Salaam 
jana, kitendo 
ambacho ni 
ukiukwaji 
wa sheria za 
usalama bara-
barani.  PI-
CHA: SABATO 
KASIKA
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Tulia aonya wanaume kupiga wake zao
Na Joseph Mwendapole

NAIBU Spika wa Bunge la Tan-
zania, Dk. Tulia Ackson, amezin-
dua kampeni ya Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa Kijinsia, huku 
akiwataka wanaume kuacha ku-
wapiga wanawake na kuwafany-
ia ukatili wa aina mbalimbali.

Akizungumza kwenye uzindu-
zi huo, jana, jijini Dar es Salaam, 
Dk. Tulia alisema jamii haipaswi 
kuwaona wanawake na watoto 
wa kike kama viumbe dhaifu, 
hivyo kuwanyanyasa kwa vipigo 
na kingono.

Dk. Tulia alisema wanawake 
ambao wamepewa nafasi kwe-
nye nafasi za uamuzi, wameo-
nyesha uwezo mkubwa kama 

ilivyo kwa wanaume, kutokana 
na ukweli huo, alisema hakuna 
sababu kwa jamii kuendelea na 
mtazamo hasi dhidi yao.

“Kwa nini umpige mwan-
amke? Kama wewe unasikia 
maumivu ukipigwa basi na 
mwanamke anasikia maumivu, 
hivyo hakuna sababu ya kum-
piga mwanamke pengine kwa 
kuona kwamba ni mtu dhaifu 
asiyewezaa kujitetea,” alisema 
Dk. Tulia.

Aliitaka jamii kutumia siku 
hizo 16 kutafakari na kuanzisha 
mijadala ni kwa namna gani nchi 
inaweza kuondokana na vitendo 
vya ukatili wa kijinsia kwa ku-
zungumza na wanafunzi vyuoni 
na mitaani ili waeleze yanayowa-

kuta.
Katibu Mkuu Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Idara Kuu ya 
Maendeleo ya Jamii, Dk. John 
Jingu, alisema jibu sahihi la nini 
kifanyike kukomesha ukatili 
kwa jamii linatoka kwenye jamii 
yenyewe.

“Viongozi wa dini, taasisi zi-
sizo za kiserikali wanawajibika 
kupambana na ukatili wa kijin-
sia na tuwalee watoto wetu ka-
tika maadili ambayo watatam-
bua kuwa     ukatili ni mbaya,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
WiLDAF, Anna Kulaya, alisema 
shirika hilo na wadau wengine 
wataendelea kutoa wito kwa 

serikali kuanzisha mchakato wa 
kutunga sheria kwa ajili ya ku-
pambana na ukatili wa kijinsia 
na mahakama za kifamilia.

Alisema wataendelea kutoa 
wito wa kuharakisha kupitiwa 
kwa Sheria ya Ndoa ya Mwaka 
1977, ili kuharakishwa usikili-
zwaji wa mashauri ya ukatili wa 
majumbani na kuongezewa ul-
inzi kwa wanawake.

“Ni ombi letu kwa Serikali Kuu 
na halmashauri zote kuendelea 
kutenga fedha za kutosha kwa 
ajili ya utekelezaji wa mpango 
wa kutokomeza ukatili na tu-
naishukuru Wizara ya Afya kwa 
kuendelea kusimamia utungwaji 
wa sera na miongozo thabiti,” 
alisema.

Wadaiwa 
kutonyonyesha watoto
wakihofia kuharibu 
maumbile yao
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

BAADHI ya kinamama mkoani Shinyan-
ga, wamedaiwa kuendekeza imani potofu 
kuwa wakinyonyesha watoto wao mara 
kwa mara, matiti yatalala na kuharibu 
maumbile yao, hivyo kukosa mwonekano 
mzuri.

Kaimu Mratibu wa Lishe Manispaa ya 
Shinyanga, Loyce Nicolao, alisema hayo 
juzi wakati akizungumza na Nipashe, kuhu-
su hali ya unyonyeshaji watoto, yakiwamo 
maziwa ya awali ya njano pale mama an-
apojifungua  ili kumpatia mtoto kinga ya 
mwili.

Alisema katika utafiti walioufanya, baa-
dhi ya kinamama hawapendi kunyonye-
sha watoto mara kwa mara kwa madai ya 
kuharibu maumbile yao. Kwa mujibu wa 
utafiti huo, wanawake hao wanadai kuwa 
kwa kufanya hivyo matiti yanawahi kulala 
pamoja na kudai kuwa maziwa ya awali ya 
njano kudai ni machafu.

Hatua hiyo, Nicolao alisema imesaba-
bisha hali ya unyonyeshaji kutokuwa ya 
kuridhisha katika manispaa na mkoa kwa 
ujumla. 

“Takwimu za unyonyeshaji mwaka 2019 
katika Manispaa ya Shinyanga zinaonye-
sha kuwa kati ya watoto 10,150 walionyo-
nyeshwa maziwa ya mama ndani ya saa 
moja hadi miezi sita ni 7,713 sawa na asil-
imia 76 na mwaka huu, hadi Oktoba, kati ya 
watoto 7,657 ni 6,380 sawa na asilimia 83,” 
alisema Nicolao.

Wanafunzi UDSM wang’ara mashindano ya TEHAMA
 Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa Kitanzania kutoka Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, wamekuwa miongoni 
mwa vinara wa fainali za Shindano la Dunia la 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano la Hua-

wei lililofanyika mwishoni mwa wiki.
  Timu ya wanafunzi hao kutoka Chuo cha 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (COICT) 
katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, walifani-
kiwa kufika hatua hiyo ya mashindano kufua-
tia kuibuka vinara katika mashindano hayo 

miongoni ya mwa nchi za Kusini mwa 
Jangwa la Sahara.

  Shindano hilo linalenga kutoa 
jukwaa kwa vijana wenye vipaji kwe-
nye TEHAMA kuonyesha uwezo wao, 
kushindana na kuwasiliana, kuhimiza 
utafiti wa TEHAMA, na kusaidia ukuaji 
wa mfumo thabiti wa TEHAMA.

 Timu ya wanafunzi hao kutoka Wa-
tanzania iliundwa na wanafunzi Mpo-
ki Abel Mwaisela, Hongo Kelvin, Henry 
Kihanga, Aghatus Biro, John Lazaro na 
Elisante Akaro.

  Akizungumzia ushindi huo kwa 
niaba ya wenzake, Hongo kutoka Tan-
zania alisema: “Mashindano hayo ya 
Huawei pamoja na kuwajenga kiuw-
ezo yamekuwa na tija kwao ikiwamo 
kuwapatia vyeti vya utambuzi kuhusu 
mafanikio yao katika taaluma hiyo.’’ 

Mafanikio ya wanafunzi hao yana-
tajwa kuwa ni kwa sababu ya kutam-
buliwa kwa jitihada za nchi za Afrika 
katika kujenga vipaji vipya kwenye 
sekta ya TEHAMA ambao watakuwa 
kichocheo katika kurejesha ustawi wa 
bara hili baada ya janga la COVID-19.

Katika kipindi cha miaka mitatu ili-
yopita, Huawei imesaini makubaliano 
ya ushirikiano na vyuo vikuu zaidi ya 
10 vya Tanzania juu ya kuanzisha taal-
uma za TEHAMA za Huawei.  

Profesa William Anangisye, Maka-
mu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, aliwasifu wanafunzi hao kwa 
ushindi wao mkubwa na kuinua uwak-
ilishi wa chuo hicho.

“Nawapongeza wanafunzi kwa 
ushindi. Huu ni ushahidi dhahiri 
wa ubora wa masomo kwa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam ambacho 
huwaandaa wanafunzi wake kuwa 
wabunifu katika sayansi na teknolojia. 
Chuo Kikuu kinathamini ushirikiano 
na Huawei katika kuziba pengo la 
maarifa ya TEHAMA kwa wanafunzi 
wetu, na nachukua fursa hii kuwa-
himiza sana wanafunzi wote kushiriki 
katika programu za Huawei,” alisema 
Prof. Anangisye.

Hou Tao, Makamu wa Rais wa Hua-
wei Ulimwenguni, aliangazia shauku 
ya kuvutia ya wanafunzi, ambayo ina-
hitajika sana kwa ujumuishaji wa dijiti 
wa Afrika katika zama ambazo mvuto 
wa ujuzi wa mahali pa kazi tayari un-
abadilika mtandaoni.

Baba asakwa tuhuma 
za mauaji ya mwanawe

Na Richard Makore, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza linamsa-
ka mkazi wa Nyamadoke Kata ya Buswelu 
wilayani Nyamagana,    Adam Athuman, 
kwa tuhuma za mauaji ya mtoto wake,   
Athumani Adam   (10) aliyekuwa akisoma 
darasa la tatu Shule ya Msingi Nyamadoke.

   Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mwanza, Muliro Jumanne Muliro, alisema 
jana kuwa tukio hilo lilitokea Novemba 22, 
mwaka huu nyumbani kwa mtuhumiwa na 
kwamba marehemu alimshambulia mwa-
nawe kwa fimbo katika sehemu mbalimbali 
za mwili wake.

 Alisema mtuhumiwa alitoroka baada ya 
kutekeleza mauaji hayo, na kwamba wan-
amsaka.

Kamanda Muliro alisema mwili wa mare-
hemu umeshafanyiwa uchunguzi katika 
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya  Bugando 
na kukabidhiwa kwa familia kwa ajili ya 
mazishi.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Seri-
kali ya Mtaa wa Nyamadoke Wilaya ya Il-
emela,   Musa Manyilizu, alisema siku ya 
tukio alipigiwa simu kwamba kuna mtoto 
amepigwa na hali yake ni mbaya.

Aliongeza kuwa alipofika eneo la tukio 
alikuta mtoto akiwa na hali mbaya akiwa 
na alama sehemu za mikono, akiwa ame-
katwa mdomo kwa kutumia mkasi pamoja 
na miguu ikiwa na alama.

Alisema  baada ya kuona hali ya mtoto 
huyo aliamua kumbeba kwenye baiskeli 
yake na kumkimbiza polisi kwa ajili ya ku-
patiwa PF3 ili ampeleke hospitali.
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Na Mwandishi Wetu

JOYCE Nasolwa, mkazi wa jijini 
Arusha mwenye tatizo la moyo, 
anaomba msaada wa Sh. mil-
ioni 14.9 kwa wasamaria wema, 
ili aweze kuwekewa mashine ya 
mapigo ya moyo imsaidie katika 
upumuaji.

Akizungumza katika ofisi za 
gazeti hili, Mikocheni jijini Dar es 
Salaam jana, alisema, kiasi cha 
fedha kinachohitajika ili awekewe 
mashine hiyo ni Sh. milioni 29.2 
na ameshapata Sh. milioni 14.2. 
“Mara ya kwanza nilipelekwa India 
na Wizara ya Afya mwaka 2011 na 
kuwekewa mashine ambayo sasa 
nimeambiwa imeisha muda wake 
na ninatakiwa kuwekewa nyingine,” 
amesema Joyce. Alifafanua kuwa 
Julai mwaka huu alikwenda katika 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
(JKCI), kupimwa na kuambiwa kuwa 
mashine hiyo imeisha muda wake, 
hivyo anatakiwa kuwekewa ny-
ingine kwa gharama ya Sh. milioni 
29. 2.

“Kwa sasa niko Dar es Salaam 
nikiendelea kutafuta msaada huo ili 
niweze kupata mashine hiyo, kwani 
ninateseka, hasa ninapotembea, 
siwe kutembea kwenye sehemu 
ya mwinuko, ninachoka sana,” 
amesema.

Joyce amewaomba wasamaria 
wema ambao watakuwa tayari 
kumsaidia wawasiliane naye kwa 
namba 0754-689658, aweze kupata 
haraka kiasi cha fedha kilichosalia 
ili apate mashine hiyo.

Na Christina Mwakangale

SERIKALI kupitia Chuo cha Kodi 
Tanzania (ITA),inatarajia kuingia 
makubaliano na Sudan Kusini kui-
saidia kuimarisha Mamlaka ya Ma-
pato nchini humo.

Mkuu wa chuo hicho, Prof. Isaya 
Jairo, aliyasema hayo jana jijini Dar 

es Salaam, kuhusu mahafali ya 13 
ya chuo hicho ambacho wahitimu 
389 wanatarajia kutunukiwa vyeti 
katika ngazi ya shahada, stashahada 
na astashahada.

Alisema Waziri wa Fedha na Mip-
ango, Dk. Philip Mpango, anatarajia 
kuwa mgeni rasmi na wageni mbal-
imbali wakiwamo makamishna wa 

kodi kutoka nchi ya Sudan Kusini 
na Comoro. Prof. Jairo alifanunua 
kuwa chuo hicho kinawajengea uw-
ezo wanafunzi kutoka nchi tofauti 
ikiwamo za Afrika Mashariki na ma-
hafali hayo yatakuwa yametunuku 
jumla ya wahitimu 5,153 tangu kuan-
zishwa mwaka 2008.

“Chuo hiki kiliteuliwa na Afrika 

Mashariki kuwa kituo cha umahiri 
katika mafunzo kuhusu masuala ya 
ushuru, kodi na forodha. Tunaende-
lea na mazungumza na Sudan Kusi-
ni tunawasaidia kuimarisha mamla-
ka ya mapato vilevile tunaongea na 
mamlaka ya Comoro,” alisema Prof. 
Jairo. Pia, alisema chuo hicho kime-
peleka maombi ya mtaala mpya 

Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
(NACTE) ili kuwa na mafunzo yanay-
oendana na mabadiliko ya sayansi, 
teknolojia na kiuchumi.

“Mafunzo haya yataboresha 
mtaala wake wa masomo ili kuki-
dhi mahitaji ya sera ya Tanzania ya 
kuwa nchi ya uchumi wa viwanda,” 
alisema Prof. Jairo.

Tanzania kuimarisha mapato Sudan Kusini 

Aomba msaada 
mil. 14.9/-
kuwekewa 
mashine ya moyo

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa Geita, Rob-
ert Gabriel, amepiga marufuku 
wafanyabiashara wa saruji kuuza 
bidhaa hiyo zaidi ya Sh. 20,000 
kwa mfuko mmoja, na kwamba 
watakaoiuza zaidi ya bei hiyo 
wachukuliwa hatua.

Gabriel alitoa agizo hilo wakati 
akizungumza na wanyabiashara 
wa saruji katika mkoa huo, jana 
na kusema  atakayekiuka agizo 
hilo atachukulia hatua kali za 
kisheria ikiwamo kufutiwa leseni 

ya biashara.
Alisema alifanya uchunguzi 

kubaini bidhaa hiyo kwa Sh. 
22,000 na sehemu nyingine 
Sh. 23,000 kwa mfuko mmoja, 
na kueleza kuwa   haiwezekani  
mwananchi     wa       kipato cha 
chini kumudu  kununua kwa bei 
hiyo.

  “Sisi tumeshakubaliana 
kwamba biashara iende kwa 
mujibu wa hali iliyokubalika 
kwa hiyo mtu yeyote anayetaka 
kupingana na serikali siyo jambo 
zuri wala rafiki,” alisema na kue-

ndelea:
“Na wafanyabiashara tumeon-

gea lugha moja chini ya chama 
chao na umoja wao… atakayeki-
uka atachukuliwa hatua kwa mu-
jibu wa sheria hata kupokonywa 
leseni.”

Aidha, alisema ukaguzi wa bei 
ya saruji utakuwa endelevu kwa 
kuwa jukumu la serikali ni  kum-
linda mwananchi, ambaye ni 
mlaji awe ananunua bidhaa kwa 
bei inayokubalika.

Aliwataka wafanyabiashara 
ya saruji  kuhakikisha wanapo-

nunua wapokee   risiti na wan-
apouza pia watoe risiti, na kuwa-
taka kuwa waaminifu.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
G.Msenya Traders Co. LTD,  Geo-
frey Msenya, alisema wafanyabi-
ashara wa saruji Mkoa wa Geita 
wamekubaliana na maamuzi ya 
Mkuu wa Mkoa  hawawezi kupin-
gana na maamuzi ya serikali.

Msenya alisema vikwazo 
wanavyokutana navyo  ni upa-
tikanaji wa bidhaa hiyo kuwa 
mdogo, lakini mahitaji ni makub-
wa sana.

Kibano watakaouza
saruji zaidi ya 20,000/-

Mkuu wa Chuo cha Kodi (ITA), Prof. Isaya Jairo, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu maandalizi ya ma-
hafali ya 13 ya chuo hicho, yatakayofanyika kesho. Kulia ni Ofisa Mkuu wa Mawasiliano wa chuo hicho, Oliver Njunwa. PICHA: CHRISTINA 
MWAKANGALE
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KUANZIA jana Novemba 25, nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC), zimeungana na Dunia kuadhimisha siku 16 za 
kupinga ukatili wa kijinsia (GBV).

Maadhimisho hayo yatakayofikia kilele chake Desemba 10, mwa-
ka huu, yana lengo la kupinga vitendo vyote vya ukatili.

Katika taarifa yake ya kuanza kwa maadhimisho hayo, Katibu 
Mkuu wa SADC, Lawrence Tax, amewataka wadau wa kupinga vi-
tendo hivyo kuungana ili kuwaweka salama wanawake na watoto 
wasiendelee kutekeseka na majanga mawili kwa wakati mmoja 
likiwamo la vitendo vya ukatili wa kijinsia na ugonjwa wa Covid-19, 
unaosababishwa na virusi vya corona.

Kampeni ya kimataifa ya kupinga vitendo vya ukatili wa kijinsia, 
inaitaka dunia kuweka mbele wito wa hatua za kumaliza kabisa vi-
tendo hivyo vya ukatili ambavyo vinaleta utengano katika jamii na 
kuathiri shughuli za kiuchumi na maendeleo.

SADC inatambua ukatili wa kijinsia ni suala muhimu kulivalia 
njuga kutokana na mwelekeo wake wa kuathiri uchumi duniani. 

Kutokana na hali hiyo, itafaki ya nchi za SADC kwenye suala la jin-
sia na maendeleo, inawezesha wanawake ili waweze kutokomeza 
kabisa vitendo vya ukatili wa kijinsia na ubaguzi na kuleta usawa.

Hivi karibuni wanachama wa nchi za SADC walipitisha mkakati 
wa pamoja wa kikanda kupambana na GBV, na Katibu Mkuu, Tax 
anawezesha na kuratibu maendeleo ya utekelezaji wa mpango huo 
ili kutokomeza vitendo hivyo kwenye nchi za Jumuiya hiyo. 

SADC imepongeza hatua zinazochukuliwa na nchi wanachama 
katika mapambo ya GBV kwenye nchi zao na kuendelea kusisitiza 
kutekeleza hatua madhubuti za kutokomeza vitendo hivyo.

Tanzania ikiwa ni moja ya nchi wanachama wa SADC imeanza 
kampeni ya kitaifa ya kutokomeza ukatili wa kijinsia dhidi ya wa-
nawake na watoto, inayoratibiwa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia Wazee na Watoto kwa kushirikiana na Asasi za kiraia 
kupitia Mtandao wa Kupinga Ukatili wa Kijinsia (MKUKI).

Kampeni hiyo kitaifa mwaka huu kaulimbiu yake ni “Tupinge 
Ukatili wa Kijinsia: Mabadiliko Yanaanza na Mimi”.

Tanzania inafanya kampeni hiyo ikiwalenga mtu mmoja mmoja 
ili kuhakikisha kuwa kila mtu katika nafasi yake anapaza sauti na 
kuchukua hatua ya kuzuia na kutokomeza ukatili wa kijinsia husu-
san dhidi ya wanawake na watoto katika maeneo mbalimbali iki-
wamo katika nyumba tunazoishi, mahali pa kazi, shuleni na mahali 
pengine katika jamii zetu.

Vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na watoto ni suala lisi-
lokubalika kimataifa na katika jamii. Vitendo vya ubakaji, vipigo, 
matusi na kunyimwa haki za kumiliki mali vinarudisha nyuma jiti-
hada za serikali katika kufikia usawa wa jinsia kwa kuwa waathirika 
wa ukatili hupata madhara ya kimwili, kisaikolojia na kiuchumi na 
kushusha hadhi na usawa wa mtu au familia inayofanyiwa ukatili. 

Vyombo vya habari vina mchango mkubwa katika kubadilisha 
mtazamo wa wale wanaotenda vitendo hivyo na pia kuibadilisha 
jamii kwa njia mbalimbali kama mitandao ya kijamii, redio, ma-
jarida na televisheni ili kufikia malengo yake.

Serikali imechukua hatua mbalimbali za kuzuia na kutokomeza 
ukatili huo kwa kuandaa Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili 
Dhidi ya Wanawake na Watoto (2017/18 – 2021/22). Mpango huu un-
alenga kupunguza kiwango cha ukatili katika jamii kwa asilimia 50 
ifikapo 2022.

Pia, kuandaliwa kwa Mwongozo wa kuanzisha madawati ya jin-
sia katika vyuo vikuu na vyuo vya kati. Hatua hizi ni kati ya nyingi 
ambazo serikali imechukua kuhakikisha vitendo hivi vinatokome-
zwa.

Ni wajibu wa kila mtu sasa kuchukua hatua ili vitendo hivi vi-
tokomezwe kabisa nchini.

Na Sabato 
Kasika KWA muda mrefu, kumeku-

wapo na mjadala kutoka kwa 
watu wa kada mbalimbali un-
aohusu faida na madhara ya 
ulaji nyama nyekundu, ambayo 
ninaamini Watanzania wengi 
ni watumiaji.

Hiyo nyama nyekundu, ni ile 
yenye rangi nyekundu kabla 
ya kupikwa. Hapo kuna wany-
ama kama nguruwe, ng’ombe, 
mbuzi, kondoo na wanyama 
wengine, wote wanatembea 
kwa kutumia miguu minne.

Wapo wanaoshauri nyama 
hiyo iachwe na badala yake 
watu watumie mboga za ma-
jani na matunda kwa ajili ya 
kuendelea kulinda afya zao, ili 
kuepuka maradhi yatokanayo 
na ulaji wa nyama hiyo.

Mboga zinazoshauriwa 
kuliwa ni kama dengu, njugu 
na vyakula vyenye protini ya 
mimea ikiwamo mikate ya 
ngano isiyokobolewa, nafaka 
zisizokobolewa, karanga, ma-
harage ya soya, kunde na ving-
ine vingi.

Pamoja na hayo, inashau-
riwa kuwa mtu anatakiwa kula 
gramu 14 tu ya nyama nyekun-
du kwa siku, gramu 29 ya 
vyakula vitokanavyo na kuku, 
na gramu 13 ya mayai ama yai 
moja na nusu kwa wiki.

Kwamba, kwa kutumia kiasi 
hicho cha nyama nyekundu 
na kuendelea kula vyakula vya 
mboga, itasaidia kumuepusha 
mtu na maradhi yanatokana 
na nyama hiyo, na hivyo kuwa 
salama zaidi.

Ushauri huo umo katika 
utafiti uliochapishwa kwenye 
Jarida la Sayansi la Lancet 
mwaka jana, kuhusu mabadi-
liko yanayohitajika kwenye 

uzalishaji na ulaji wa chakula 
ili kuepusha vifo vya mamilioni 
ya watu.

Utafiti huo ulitangazwa 
na redio moja ya kimataifa, 
kwamba ni muhimu kufanya 
mabadiliko katika lishe ili ku-
punguza ulaji wa nyama hiyo 
na kugeukia zaidi vyakula vya 
mboga kwa usalama wa afya ya 
binadamu.

Kwa mujibu wa wataalamu 
wa afya, nyama nyekundu hu-
changia hatari kwa mtu kupata 
ugonjwa wa moyo na saratani 
ya tumbo, kwa kuwa baadhi ya 
nyama hiyo huwa na kiwango 
kikubwa mafuta.

Mafuta hayo yanatajwa 
kuongeza lehemu mwilini, na 
kwamba mtu mwenye kiwango 
kikubwa cha lehemu, huwa ha-
tarini kupatwa na ugonjwa wa 
moyo, hivyo ni muhimu kuwa 
makini katika ulaji wa nyama 
hiyo.

Vilevile, inaelezwa kuwa ny-
ama nyekundu ina kemikali iit-
wayo ‘carnitine’ inayofanya mi-
shipa ya damu kukakamaa na 
kusababisha kuzeeka kwa ngo-
zi. Hivyo, inajenga maana ya 
umuhimu na kuwapo msisitizo 
wa kupunguza ulaji wa nyama 
aina hiyo.

Pia, Shirika la Chakula na 
Kilimo Duniani (FA0) katika 
taarifa yake, inasema nyama 
ya nguruwe inaongoza kuliwa 
kwa wingi duniani kwa asilimia 
36, ikifuatiwa na kuku asilimia 
35 na nyama ya ng’ombe asil-
imia 22.

Kwa kuwa nyama ya ngu-
ruwe nayo ni nyekundu na 
nyingine za aina hiyo, umefika 
wakati watu kuangalia uweze-
kano wa kuangukia ulaji wa 

kuku na kushusha nyama zote 
nyekundu kwa ajili ya kulinda 
afya.

Ni kweli, miili yetu inahitaji 
protini kwa ajili ya kujijengea 
kinga ya mwili kuanzia nyama, 
samaki, kuku, kunde, maziwa 
na vingine, lakini wataalamu 
wa afya wanasema, inaweze-
kana mtu akapata kinga bila 
kula nyama.

Kwa hali hiyo, bado kuna 
haja ya kubadili mfumo wa ul-
aji kwa kuzingatia kile kinach-
oelekezwa na wataalamu hao, 
ikiwamo kuachana na nyama 
hiyo, ama kula kiasi kidogo wa-
nachoshauri.

Inawezekana watu wengi 
wamekuwa wakikutana na 
utata kuhusu nyama nyekun-
du, lakini ni vyema kuzingatia 
maelekezo ya wataalamu ili 
kuendelea kulinda afya kuliko 
kubaki kwenye mashaka.

Utata huo unakuwapo kuto-
kana na maelezo mbalimbali 
yakiwamo kwamba, mtu ana-
takiwa kuchagua nyama ya 
ng’ombe anayepelekwa mal-
ishoni kula nyasi, na si anayel-
ishwa mashudu ya mahindi 
ama nafaka mbalimbali.

Kwamba, kuna tofauti kubwa 
kati ya ng’ombe anayechunga 
nyasi na yule anayelishwa kwa 
kufugwa kwa kutumia teknolo-
jia ya kisasa, kwa kuwa nyama 
yake si salama, kama ilivyo ya 
yule anayepelekwa malishoni 
kula nyasi.

Jambo muhimu ni katika 
kulinda afya, hivyo kila Mtan-
zania hana budi kutafakari 
kwa kina kuhusu ulaji nyama 
nyekundu na kisha kuchukua 
hatua sahihi za kunusuru afya 
yake.

Hiki ndicho kiasi cha nyama 
nyekundu tunachopaswa kula 

 Muungwana Lazima Nilonge

SADC yaonyesha mfano 
mapambano ya ukatili kijinsia

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Makamu wa Rais wa GGM atembelea IPP Media

Makamu wa Rais wa Geita Gold Mine, Simon Shayo, akiagana na viongozi wa The Guardian Ltd.
Meneja Uhusiano na Mawasiliano wa GGM, Stephen Mhando (kulia), akitaka ufafanuzi wa jinsi 
ya uendeshaji wa vipindi vya East Africa Radio/ Televisheni walipotembelea chumba cha 
habari. Wapili kushoto ni Makamu wa Rais wa GGM, Simon Shayo.

 Makamu wa Rais wa Geita Gold Mine, Simon Shayo, akizungumza baada ya kutembelea vy-
ombo vya habari vya IPP jijini Dar es Salaam jana.

Makamu wa Rais wa Geita Gold Mine, Simon Shayo (kulia), akiwa katika studio ya kurushia 
taarifa ya habari ya ITV. Kushoto ni Mkurugenzi wa Vipindi, Koigi Mcharia na Meneja Uhusiano 
na Mawasiliano wa GGM, Stephen Mhando (katikati). 

Meneja wa Kiwanda cha Uchapaji Magazeti cha The Guardian Ltd, Balasubramaniyan Venka-
dachalam, akifafanua jinsi ya uchapaji wa gazeti.

Mhariri Mtendaji wa gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe, akieleza jinsi chumba cha habari 
kinavyofanya kazi kwa Makamu wa Rais wa GGM, Simon Shayo na ujumbe wake. PICHA 
ZOTE: SELEMANI MPOCHI
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Na Ashton Balaigwa,    
MOROGORO

IDADI  ya wahitimu wa 
kike katika Chuo Ki-
kuu  Mzumbe imeongeze-
ka na kufikia  asilimia 
50.5, huku wanaume wak-
iwa asilimia 49.5 baada 
ya jamii kuanza kuelewa 
umuhimu wa elimu kwa 
mtoto wa kike.

Makamu Mkuu wa Chuo 
Kikuu Mzumbe, Prof. 
Lugano Kusiluka, alisema 
hayo juzi kwenye maha-
fali ya 19 yaliyofanyika 
Kampasi Kuu ya Chuo 
hicho, mje kidogo ya mji 
wa Morogoro.

Prof. Kusiluka alisema 
sababu ya ongezeko hilo 
inatokana na kuwekewa 
mazingira mazuri ya mas-
omo ikiwamo ujenzi wa 
miundombinu ya hosteli. 
Alitaja sababu nyingine 
kuwa ni familia nyingi 
nchini kuanza kutambua 
umuhimu wa elimu kwa 
mtoto wa kike.

Alisema awali kuenea 
kwa mfume dume  na 
ukatili wa kijinsia vili-
vyokuwa vikiendelezwa  
na baadhi ya familia  
kutokana na utamaduni 
potofu, vilichangia  mtoto 
wa kike kushindwa ku-
pelekwa shuleni.

Kuhusu utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya 
maendeleo chuoni hapo, 
Prof. Kusiluka alisema 
serikali imekuwa ikien-
delea kuboresha maz-
ingira ya kufundisha na 
kujifunzia ili kuongeza 
wanafunzi wa kike na ha-
timaye kuongeza viongozi 
wanawake.

Alisema kuwa katika 
kipindi cha miaka mitano, 
serikali imetoa Sh. bilioni 
15 kwa ajili ya uboreshaji 
wa miundombinu mbalim-
bali chuoni hapo ikiwamo 
ujenzi wa mabweni, 
hosteli na miundombinu 
mifumo ya maji na bara-
bara.

Mwenyekiti wa 
Baraza la Chuo hicho, 
Prof. Matthew Luhanga, 
alisema  pamoja na 
kuwa miongoni mwa 
vyuo vikuu vikongwe 
nchini, wanachojivunia ni 
kuwapo ongezeko kubwa 
la wanafunzi wa kike 
wanaohitimu elimu ya 
juu kwa fani mbalimbali 
chuoni hapo.

Wahitimu 
wa kike 
waongezeka 
Mzumbe

Na Munir Shemweta, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, imeanza 
kupanga, kupima na kumilikisha 
ardhi katika vitongoji 14 vilivyoko 
katika Kata ya Chamwino mkoani 
Dodoma.

Kazi hiyo ilianza juzi kwa timu 
kutoka wizarani chini ya Mkuru-
genzi Msaidizi wa Upimaji na Ram-
ani, Elizabeth Mrema, kukutana 
na wananchi wa vitongoji hivyo ili 
kuangalia namna bora ya kuende-
shaji mpango huo. 

Akizungumza wakati wa mku-
tano huo, Mkurugenzi Msaidizi 
wa Usanifu     Miji        na Mipango 
Kabambe, Immaculate Senje, aliwa-
taka              wananchi      wa viton-
goji    vya Chamwino kuhakikisha 

wanamaliza tofauti za  migogoro 
midogo midogo ya ardhi katika 
maeneo yao kabla ya wataalamu ha-
wajafika uwanjani kurahisisha kazi 
ya upangaji, upimaji na umilikishaji 
ardhi.

Alisema iwapo wananchi wa mae-
neo husika watashindwa kumaliza 
tofauti zao za migogoro ya ardhi 
mapema, wataalamu watakapofika 
watashindwa kuendelea na kazi 
hiyo mpaka utatuzi wa mgogoro 
ukapomalizika.

‘’Zoezi (kazi) la (ya) upimaji katika 
eneo la Chamwino hapa Dodoma 
linalenga (inalenga) pia kupata 
maeneo ya miundombinu ikiwamo 
barabara na itazingatia njia za awali 
na kuepuka kugusa nyumba za wa-
nanchi,’’ alisema Senje.

Naye Mrema aliwatoa hofu wa-

nanchi wa maeneo hayo kuhusiana 
na kazi hiyo na kuwataka kuwapa 
ushirikiano         wataalamu wa wiz-
ara watakaokuwa wakifanya kazi 
hiyo.

Alisema hofu ya wananchi kuwa 
wanaweza kudhulumiwa maeneo 
yao kupitia kazi hiyo si ya kweli na 
kusisitiza kuwa wizara imeamua 
kuboresha vitongoji vya kata ya 
Chamwino ili kuwawezesha wa-
nanchi kuwa na nyaraka za umiliki 
wa maeneo yao.

Kwa mujibu wa Mrema, kazi ya 
kupanga, kupima na kumilikisha ar-
dhi Chamwino itaanza na vitongoji 
vitano na baadaye kuendelea na vi-
tongoji vingine hadi kufikia 14.

 Alivitaja vitongoji vitano am-
bavyo zoezi hilo litaanza kuwa ni 
Sokoine, Ukombozi, Kambarage, 

Umoja na Azimio.
Ofisa Ardhi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Chamwino, Letare Shoo, 
aliwaambia wananchi wa Cham-
wino katika mkutano huo kuwa 
kazi ya upangaji, upimaji na umilik-
ishaji maeneo imegawanyika katika 
makundi makuu mawili. 

Aliyataja makundi hayo kuwa ni 
urasimishaji au uboreshaji maeneo 
yaliyojengwa bila kufuata taratibu 
na kupima mashamba makubwa 
kwa kuainisha matumizi yake iki-
wamo viwanja.

Hata hivyo, ofisa huyo alisema to-
fauti na maeneo mengine, wananchi 
wa Chamwino watapata unafuu ka-
tika gharama wakati wa utekelezaji 
wa kazi hiyo na kwamba badala ya 
kulipia Sh. 150,000 watalipia Sh.  
50,000 kwa kila kiwanja.

Wizara yaanza kupanga ardhi Chamwino

RC akunwa na kasi ujenzi hospitali 
Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Aboubakar Kunenge, ameridhishwa 
na hatua ya ujenzi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Ubungo na kumwelekeza 
mkandarasi, SUMA JKT, kuhakikisha 
kazi hiyo     inakamilika          na ku-
kabidhiwa kabla ya Januari 8, mwa-
kani.

Kunenge alitoa maelekezo hayo 
juzi alipotembelea kukagua kazi 
hiyo  na kujionea majengo sita kati 
ya saba yakiwa katika hatua ya 
upauaji. Kwa mujibu wa mkandara-
si, ujenzi huo umefikia asilimia 60.

Mkuu huyo wa mkoa alimshuk-

uru Rais  John Magufuli kwa kuri-
dhia kutoa fedha za ujenzi huo, ili 
kusogeza huduma za afya karibu na 
wananchi wa Ubungo ambao kwa 
muda mrefu walikuwa wakisafiri 
hadi Sinza kufuata huduma.

Pia aliipongeza SUMA JKT kwa 
kazi nzuri inayoifanya pamoja na 
uongozi wa wilaya katika kusimamia 
mradi huo.

Naye Mkurugenzo wa Viwanda 
wa SUMA JKT, Luteni Kanali Edward 
Antony, alimhakikishia Kunenge 
kuwa ujenzi huo utakamilika na ku-
kabidhiwa ndani ya wakati.

Katika hatua nyingine, Kunenge 
aliwahakikishia wakazi wa Kifuru na 

Chanika kuanza kupata huduma za 
maji safi ifikapo Desemba 31, ikiwa 
ni utekelezaji wa ahadi aliyotoa Rais 
Magufuli wakati wa mkutano wa 
kampeni jijini humo.

Kunenge aliongoza Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Mkoa na wa-
tendaji wa Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA),  kufuatilia utekelezaji wa 
agizo hilo  na kushuhudia mradi wa 
ujenzi wa tangi la maji lenye uwezo 
wa kupokea lita milioni mbili kwa 
siku likiwa limekamilika kwa asil-
imia 100.

 Tangi hilo litakuwa likipokea maji 
kutoka Kisarawe na kutawanya kwa 

wananchi wa Kifuru, Chanika, Ba-
nana, Gongo la Mboto na Pugu.

Aidha, Kunenge alionyesha ku-
ridhishwa na hatua ya ujenzi ul-
ipofikia. Hadi sasa  DAWASA imelaza 
mabomba kutoka Kisarawe hadi 
Pugu urefu wa kilomita 4.5 na  kazi 
iliyobaki ni kulaza mabomba kutoka 
tangi lilipo na kuyatawanya kwa wa-
nanchi.

Mtendaji Mkuu wa DAWASA, 
Mhandisi Cyprian Luhemeja, alise-
ma kwa sasa wafanyakazi wanaen-
delea na kazi ya kuhakikisha ifikapo 
Desemba 31, maagizo yote ya Rais 
Magufuli yametekelezwa kwa vi-
tendo.

Mmoja wa wateja wa Zantel, Edward Julius Kabuyu, akipewa huduma katika duka jipya la Zantel, lililozinduliwa mjini Wete, Pemba juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Na Shaban Njia, KISHAPU 

W
AKULIMA wa viazi 
lishe katika Kijiji 
cha Negezi, Kishapu 
mkoani Shinyanga, 

wameiomba serikali kuwatafutia 
masoko ya nje ili kuongeza kasi ya 
uzalishaji na kuendelea kupungua 
wimbi la utapiamlo kwa watoto 
chini ya miaka mitano.

  Waliyabainisha hayo juzi 
wakati wakizungumza na gazeti 
hili baada ya kukagua mashamba 
ya viazi lishe, utekelezaji wa mradi 
wa uboreshaji huduma za lishe ka-
tika kuimarisha afya ya mama na 
mtoto (ENRICH) unaotekelezwa 
na halmashauri tano   za mikoa 
ya Shinyanga na Singida chini ya 
World Vision Tanzania.

  Dogani Mwanzalima, mmoja 
wa wakulima hao, alisema baada 
ya kupewa elimu ya kilimo cha 
viazi lishe na World Vision anaz-
alisha viazi lishe kwa wingi na ku-
kosa masoko ya uhakika licha ya 
sehemu yake kutumia nyumbani 
kuimarisha afya za watoto. 

Alisema msimu uliopita wa 
mwaka 2019 alilima matuta 25 
na kupata tani nne za viazi lishe 
na kutafutiwa masoko na World 
Vision Tanzania katika kiwanda 
cha kuongeza thamani viazi lishe 
Maswa na kupata Sh. milioni 1.7.

 “Mimi nilikuwa sina mwamko 
wa kulima viazi lishe. Nilihama-
sishwa  kulima zao hili na wake 
zangu waliokuwa wakipatiwa 
mafunzo kutoka World Vision. Nil-
itafutiwa masoko katika kiwanda 

cha lishe Maswa. 
  ”Baada ya kuuza viazi hivi 

nilipata Sh. milioni 1.76 na tuka-
panga na wake zangu tukanunua 
ng’ombe wawili wa kilimo kila 
mmoja Sh. 500,000 na ng’ombe 
mmoja wa maziwa kwa Sh. 
380,000 kwa ajili ya maziwa ya 
watoto ili kuendelea kuimarisha 
afya zao.  Naye Veronica Amos 
alisema wamekuwa wakizalisha 
viazi lishe na kuuza kilo moja kwa 
Sh. 6,500 daraja la kwanza na Sh. 
3,000 daraja la pili kwa kilo katika 
kiwanda cha Maswa na kuomba 
serikali kuwatafutia masoko ya 
nje, ili kuongeza ushindani wa 
masoko. 

Alisema kuwa na masoko ya nje 
kutawezesha wakulima kunufaika 
na kilimo cha viazi lishe kama 

ilivyo kwenye mazao mengine 
ya kimkakati kama vile pamba, 
tumbaku na ufuta na kwamba 
itasaidia kutoendelea kutegemea 
kiwanda kimoja tu. 

Mratibu wa ENRICH, Dk. Frank 
Mtimbwa, alisema wamewapatia 
elimu wananchi 112 kutoka Kisha-
pu, Kahama na Shinyanga namna 
ya kulima na kuhifadhi viazi lishe 
lengo likiwa familia kulima na ku-
tumia viazi hivyo. 

Alisema World Vision kwa 
kushirikiana na serikali walianzi-
sha kiwanda cha kuongeza tham-
ani ya viazi lishe kama njia ya 
kuwatafutia masoko wakulima na 
kuongeza uzalishaji na kwamba 
viazi hivyo kwa sasa vinaliwa zaidi 
katika mikoa ya Simiyu, Tabora na 
Geita.

Wakulima wa viazi lishe
walia na masoko ya nje

Wafanyabiashara 
wakubali
kutokupandisha 
bei ya saruji 
Na Tiganya Vincent, TABORA

UONGOZI wa Mkoa wa Tabora 
umekutana na wafanyabiashara 
wa vifaa vya ujenzi na saruji na 
kukubaliana faida wanayopata 
katika kila mfuko wanaouza 
isizidi Sh. 500, ili kutowaumiza 
wananchi.

Uamuzi huo ulifikiwa juzi ka-
tika mkutano ambao uliongozwa 
na Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
Dk. Philemon Sengati, kwa lengo 
la kutafuta mwafaka wa kutatua 
tatizo la bei ya saruji kupanda.

Akifungua mkutano huo, Dk. 
Sengati alisema serikali haiku-
sudii kuwapangia bei elekezi, 
lakini wafanyabiashara wanalo 
jukumu la kuuza bidhaa hiyo 
kwa bei ambayo haitawafanya 
wananchi washindwe kujenga 
na kuishi katika nyumba bora.

Dk. Sengati alisema kimsingi 
hakuna sababu zinazoweza 
kuhalalisha wafanyabiashara 
kupandisha saruji na kwamba 
wako wanaouza Sh. 23,000 
hadi 30,000 kwa mfuko mmoja 
wakati wananunua kiwandani 
kwa Sh. 11,000 hadi 13,000.

Alisema gharama za usa-
firishaji na posho za vibarua na 
madereva haiwezi kufanya bei 
ipande kwa kiasi hicho ambacho 
inawaumiza wananchi.

Dk. Sengati alisema pamoja na 
kuwa si jukumu lake la kupanga 
bei, serikali ina wajibu wa ku-
hakikisha bei za bidhaa zilizoko 
sokoni haziwaumizi wananchi 
na kuwafanya wachukie serikali 
yao.

Alisema wafanyabiashara ni 
wadau muhimu katika kushiriki-
ana na serikali kwenye shughuli 
za maendeleo, hivyo  ni vyema 
wakahakikisha saruji inauzwa 
kwa bei nafuu ambayo hai-
waumizi wananchi.

“Tumebaini wafanyabiashara 
wa rejareja wanauza saruji kwa 
Sh. 23,000 hadi 30,000 wakati 
bidhaa hizo amechukulia hapa 
hapa Tabora na hana gharama 
kubwa za kusafirisha mizigo. Ki-
tendo hicho ni kutaka kutengen-
eza fedha nyingi kwa kuwaumi-
za wanyonge na hakikubaliki. 
Serikali haiwezi kuvulimia, 
tutawachukulia hatua,” alisema.

Pia alisema wafanyabiashara 
wanatakiwa kuwa wazalendo 
kwa kuungana na maono na 
mtazamo wa serikali ambao 
unataka ubora na unafuu wa 
maisha kwa wananchi.

Mmiliki wa Kampuni ya 
Vimajo and Sons, ambaye ni 
miongoni  wa wafanyabiashara 
wakubwa wa saruji mkoani 
hapa, Victor Chami, alisema hivi 
sasa saruji inapatikana kwa 
shida na wakati mwingine wa-
nalazimika kununua kwa wafan-

Afariki dunia kwa ajali ya pikipiki
Na Stevie Chindiye,         
TUNDURU

MKAZI wa Nakayaya, Tunduru 
mkoani Ruvuma, Hashim Mtu-
ichi (19) amefariki dunia baada ya 
pikipiki aliyokuwa akisafiria kuan-
guka.

Pia katika ajali hiyo, vijana 
watatu aliokuwa amewabeba ka-
tika pikipiki hiyo, wamenusurika 
kifo na kulazwa katika Hospitali 
ya Wilaya ya Tunduru kwa mat-

ibabu.
Walionusurika katika ajali hiyo 

iliyotokea juzi na kulazwa wam-
etajwa kuwa ni Yusuph Mkanga 
(19), Shukuru Seif (19) na Omari 
Seif (18) ambao alikuwa amewa-
beba ‘mshikaki’.

Mashuhuda wa tukio hilo wal-
isema chanzo cha ajali hiyo am-
bayo ilitokea katika makutano 
ya barabara ya Tunduru Masasi 
na Tunduru kwenda Bomani ni 
mwendokasi wa dereva, hivyo 

kumfanya ashindwe kuimudu 
pikipiki yake. Walisema ajali hiyo 
ambayo ilisababishwa na pikipiki 
aina ya SLG  yenye namba za us-
ajili MC 606 CGV, kugonga kizin-
giti cha barabara.

Kwa mujibu wa mashuhuda 
hao, ajali hiyo ilitokea majira ya 
saa 4.30 usiku wa kuamkia juzi 
na kwamba baada ya tukio hilo, 
wasamaria wema walijitokeza na 
kuwasaidia kuwapeleka hospital-
ini.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Ruvuma, Simon Maigwa, amed-
hibitisha kutokea kwa ajali hiyo na 
kwamba polisi wanaendelea na 
uchunguzi ili kujua chanzo chake.

Kutokana na ajali hiyo, Kaman-
da Maigwa aliwasisitiza madereva 
wanaoendesha vyombo vya moto 
kuzingatia usalama wa maisha 
yao na waenda kwa miguu pindi 
wanapokuwa wakiviendesha ili 
kuokoa maisha yao na ya watu 
wengine.

Nyasi zikiwa zimeota kwenye mtaro katika Barabara ya Sewa, eneo la Mikocheni Viwandani, jijini Dar es Salaam, kitendo kinachosababisha maji 
kushindwa kupita nyakati za mvua. PICHA: SABATO KASIKA
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Alhamisi Novemba 25, 2020

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imesisitiza kuwa 
haijaruhusu matumizi ya mbegu 
zilizobadilishwa vinasaba (GMO) 
kwa ajili ya uzalishaji na zilizopo 
nchini zipo kwa ajili ya utafiti 
peke yake.

Msisitizo huo ulitolewa juzi 
na Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi 
ya Makamu wa Rais (Mazingira), 
Joseph Sokoine, wakati akifungua 
kongamano la wazi la kujadili 
usalama wa mbegu lililoandaliwa 
kati ya Taasisi Mwamvuli ya 
Kilimo Hai Tanzania (TOAM) na 
shirika linalojishughulisha na 
baionuwai (TABIO) na kuhusisha 
wadau wa kilimo.

Sokoine alisema kumekuwapo 
na maneno kuwa mbegu za GMO 
zinatumika wakati si kweli.

“Tuna mashamba kwa ajili ya 
utafiti wa mbegu hizi za GMO 
mfano kule Makutopola Dodoma, 
hatuzalisha ila zipo kwa ajili ya 
utafiti, serikali lazima tujiridhishe 
kabla ya kuruhusu kutumika au 
kutotumika,” alisema Sokoine.

Alisema ipo sera ambayo 
inatambua teknolojia inayoleta 
maendeleo kwenye kilimo, lakini 
sera inayotambua kilimo endel-
evu.

“Mijadala kama hii juu ya 
usalama wa mbegu itasaidia kwa 
kiasi kikubwa kuona njia sahihi 
ya kuifuata katika utunzaji na 
uwendelezaji wa mbegu kwa ajili 
ya kizazi cha sasa na kizazi kija-
cho, niipongeze TOAM na TABIO 
kwa kuleta huu mjadala,” alisema.

Mkurugenzi msaidizi wa maen-
deleo ya mazao katika  Wizara ya 
Kilimo, Beatus Malema, alisema 
serikali inaunga mkono kilimo 
endelevu (kilimo hai), na kuwa-
taka watu kuwekeza kwenye 
pembejeo.

“Tunaamini kilimo hai kinatunza 
ardhi yetu kutokana na kutoku-
wapo kwa matumizi ya kemikali, 
watu wanaweza wakawekeza 
kwenye kilimo hiki hususani 
kwenye eneo la pembejeo kama 
mbolea za asili na dawa za kuua 
wadudu za asili,” alisema.

Alisema wanatambua mbegu 
za asili ndizo chanzo cha mbegu 
zote zikiwamo zinazobadilishwa 
vinasaba, hivyo kuna haja kubwa 
ya kuzitunza kwa ajili ya vizazi 
vijavyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa TOAM, Dk. Mwatima 
Abdallah Juma, alisema duniani 
kwa sasa kuna msukumo mkubwa 
wa matumizi ya GMO, hali inay-
ohatarisha usalama wa mbegu za 
asili.

Serikali 
yasisitiza 
kutoruhusu 
matumizi 
ya GMO

CCM yawaonya madiwani kuhusu makundi

Na Joctan Ngelly, GEITA

M
AHAKAMA ya Wilaya 
ya Geita, imemhu-
kumu Irene Boazi 
(23), mkazi wa Nyan-

kumbu, kutumikia kifungo cha 
miaka mitano jela au kulipa faini 
ya Sh. 120,000 na fidia ya Sh. 
500,000 kwa kukutwa na hatia 
ya kumgonga mwendesha pikipi-
ki na uharibifu wa chombo hicho.

Mlalamikaji ambaye ni askari 

wa Jeshi la Magereza, Abas Se-
lemani, katika ajali hiyo alivun-
jika mguu na pikipiki yake kuhar-
ibiwa.

Hata hivyo, mshtakiwa huyo 
alilipa faini ya Sh. 120,000 na 
kuachiwa huru na fidia ya mlala-
mikaji Sh. 500,000 kwa ajili ya 
matibabu.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na 
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa ma-
hakama hiyo, Samwel Maweda, 
baada ya upande wa mashtaka 

kuthibitisha makosa hayo.
Alisema upande wa mashtaka 

ukiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Clemence Kato, ulipeleka 
mahakamani mashahidi wanne 
na vielelezo vinne ambavyo vi-
lithibitisha kuwa mshtakiwa huyo 
alitenda makosa hayo.

Hakimu Maweda alisema 
mshtakiwa alikuwa akiendesha 
gari aina ya Daihatsu yenye nam-
ba za usajili T 558 CVX, akitokea 
Geita mjini kuelekea Nyankumbu 

akiwa kwenye mwendo wa kasi 
na alipofika mbugani maeneo ya 
matuta alihama na kwenda kulia 
nje ya barabara na kumgonga Se-
lemani ambaye alivunjika mguu 
wake wa kulia mara mbili pamoja 
na uharibifu wa pikipiki.

Hakimu Maweda alisema ka-
tika kutathimini ushahidi wa 
pande zote, upande wa mash-
taka umethibitisha   makosa yote 
mawili kwa kutumia mashahidi 
wawili.

Miaka 5 jela kumgonga mwendesha pikipiki 

Na Hamisi Nasri, MASASI 

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Masasi mkoani Mt-
wara, kimewaonya madiwani 
wanaoendekeza makundi na ku-
wataka kuacha mara moja.

Pia wametakiwa kuelekeza 
nguvu zao na kuungana ili kusi-
mamia miradi ya maendeleo 
inayoletwa na serikali kwenye 
maeneo yao.

 Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya 
Masasi, Edward Mmavele, alise-
ma hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na madiwani katika kikao 
cha uchaguzi wa wenyeviti wa 
Halmashauri ya Mji wa Masasi na 
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi, 

uliofanyika katika ukumbi wa 
CCM wilayani hapa.

Mmavele alisema kuna baadhi 
ya madiwani wa chama hicho 
bado wanaendeleza makundi 
ambayo yalijitokeza katika uch-
aguzi uliomalizika oktoba 28, 
mwaka huu, na kwamba makun-
di hayo hayana tija kwa sasa na 
yanapaswa kuvunjwa mara moja.

 Alisema kuendekeza makundi 
ndani ya chama ni hatari na ku-
nalenga kukichafua chama ikiwa 
ni pamoja na kuzorotesha jita-
hada kutekeleza ilani ya uchaguzi 
na miradi ya maendeleo.

  Kwa mujibu wa mwenyekiti 
huyo, sasa ni wakati mwafaka 
wa kuvunja makundi yote ndani 

ya chama na kuungana ili kuki-
pigania chama katika kusimamia 
maendeleo ambayo yanalenga 
kuwahudumia wananchi.   

Mmavele alisema kila diwani 
aliyepita katika eneo lake, wa-
nanchi wamempa ridhaa na 
kumwamini kuwa ana uwezo wa 
kuwasemea matatizo yao na ku-
waletea maendeleo na si kwenda 
kujiunga katika makundi ya ku-
jengeana chuki na uhasama.

 ‘’Naomba tuyavunje makundi 
kwani uchaguzi umeshapita. 
Hakuna sababu ya kuendeleza 
makundi miongoni mwetu bali 
turudi pamoja na tufanye kazi 
ili tukijenge chama na tuwahu-
dumie wananchi wetu,” alisema 

Mmavele.  Kuendeleza makundi, 
alisema ni kujiweka katika hatari 
ya kupoteza nafasi mbalimbali 
za uongozi katika uchaguzi wa 
mwaka 2025 kwa vile uwapo 
wa makundi huenda yakadumu 
mpaka uchaguzi ujao.

Mmavele alisema hatari kubwa 
ya kuwa na makundi ni pamoja 
na kushindwa kufanya vikao ha-
lali vya chama hasa katika ngazi 
ya vijiji.

Naye Ibrahim Chiputula, Mwe-
nyekiti mpya wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi, alisema ush-
irikiano ni jambo jema kuliko 
kuwa na makundi yasio na tija 
ambayo yatasababisha dosari 
ndani ya chama.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine Shigella (kulia), akipokea msaada wa kompyuta mbili zenye thamani ya Sh. milioni 3.5 kutoka kwa Mku-
rugenzi wa Fedha wa Benki ya Posta (TPB), Regina Semakafu, kwa ajili ya ofisi ya ardhi ya mkoa huo, jana. PICHA: OSCAR KASIMIRI
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Na Christina Mwakangale

K
WA jamii za Kiafrika, 
mtu anapozungumzia 
unene, fikra ya kwanza 
inayomjia ni katika sura 

ya mafanikio.`
Pia, nchini kuna dhana kutoka 

baadhi ya makabila kutambua 
mwenye hali hiyo, amefanikiwa 
kwa ngazi muhimu kwa maisha 
ya uchumi.

Takwimu rasmi za kiafya zi-
naitaja Dar es Salaam kuongoza 
kuwa na watu wanene wengi, 
vitambi vitokanavyo na kutumia 
vyakula visivyowafaa, hata kuha-
tarisha maisha yao, ikiwamo ku-
pata magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza.

Utafiti uliofanywa na Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI), 
umebaini watu 4,461 kati ya 6,691 
sawa na theluthi mbili, waliofany-
iwa utafiti jijini Dar es Salaam 
mwaka huu wana uzito uliopin-
dukia.

Tabibu bingwa wa magonjwa ya 
moyo na Mkuu wa Idara ya Utafiti 
na Mafunzo wa taasisi hiyo, Dk. 
Pedro Pallangyo, ameiambia Ni-
pashe kuwa utafiti wao umebaini 
hayo na visababishi vyake.

“Ulimwenguni kote, kuna mab-
adiliko ya ongezeko la magonjwa 
na idadi ya watu na kusababisha 
kukua kwa matumizi ya lishe ya 

bidhaa zenye ‘energy’ (nishati) 
kubwa ya chakula na hasa wan-
ga,” anasema Dk. Pallangyo.

Athari zake, ni uzito mkubwa ki-
afya unaochangia  uwezekano wa 
mtu kupata magonjwa yasiyoam-
bukiza kama kisukari, saratani na 
magonjwa ya moyo kushindwa 
kufanya kazi, hata kuishia vifo vya 
ghafla.”

Shirika la Afya Duniani (WHO) 
kupitia takwimu zake za mwaka 
2016, linasema unene uliopitiliza, 
unahatarisha afya na kuna watu 
wazima bilioni 1.9 duniani wana-
okabiliwa nalo.

Pia, WHO inakadiria unene 
kupindukia umechangia watu 
milioni nne duniani kufariki dun-
ia mwaka 2017, ikiwa ni ongezeko 
mara tatu, kulinganisha na  mwa-
ka 1975.

Dk. Galbert Fedjo, Mwakilishi 
wa WHO nchini, akizungumza 
katika wiki ya Kuzuia na Kudhibi-
ti Magonjwa Yasiyoambukiza, 
anasema ni tatizo sasa  duniani 
kote.

Rekodi iliyopo, magonjwa hayo 
yanachangia vifo milioni 41, sawa 
na asilimia 72 ya vifo vyote milioni 
47 vilivyotokea mwaka 2018, kwa 
mujibu wa   takwimu za Shirika 
la Afya Duniani (WHO), mwaka 
2018.

UTAFITI JKCI
Utafiti wa Taasisi ya Moyo uli-

ofanyika jiji Dar es Salaam, kati 
ya Julai, 2018 hadi Agosti, mwaka 
jana, katika ripoti iliyoitoa Sep-
temba, mwaka huu, ulihusisha 
washiriki tofauti.

Dk. Pallangyo anasema, uchun-
guzi uliofanywa na wataalamu 
bingwa, theluthi mbili walithibi-
tika ni wazito kupindukia.

“Huu ni utafiti mkubwa kuliko 
yote iliyowahi kufanyika kwenye 
jamii yetu. Ulilenga kupima uku-
bwa wa tatizo la uzito mkubwa na 
visababishi vyake. Tulipima watu 
6,691 na tukagundua zaidi ya 
theluthi mbili walikuwa na uzito 
mkubwa kupindukia,” anasema.

Vyanzo hatari anataja kuwa 
vyakula vilivyofungashwa, up-
ombe, kutokuwa na utaratibu 
unaoeleweka wa kifungua kiny-
wa, unywaji hafifu wa maji na 
matumizi zaidi ya soda, matumizi 
madogo ya mboga za majani na 
matunda.

Dk. Pallangyo anasema, kwa 
ujumla wanawake walikuwa na 
uzito mkubwa kuliko wanaume, 
hasa kwa wenye umri unaozidi 
miaka 40.

SABABU HIZO 
Dk. Pallangyo anasema, utatiti 

uliwalenga wakazi wa Dar es Sa-
laam, tathmini  ikiwaangukia wa-
tumiaji vinywaji laini viwandani, 

Kusambazwa umeme kunavyookoa 
uhai katika vituo vya afya Kigoma

Ukurasa 14

Uswisi wajiunga 
mradi shirikishi

unaosimamia 
ustawi msitu vijijini

Ukurasa 12

Endelea Uk. 12

Unene; janga linaloiteka jiji Dar
na simulizi ’bonge’ wa kilo 160

Musa Mkunda, akizungumza na Nipashe wodini alikolazwa MNH, 
mwishoni mwa wiki. PICHA ZOTE: CHRISTINA MWAKANGALE.

UTAFITI TAASISI YA MOYO….



watumiaji vilevi na uvutaji sigara.
Matokeo yanaonyesha chanzo ni 

lishe duni, kutofanya mazoezi, hu-
susan kwa wakazi waishio mijini, 
tatizo linalotajwa wanalo theluthi 
tatu ya wakazi duniani, huku Kusi-
ni mwa Jangwa la Sahara Afrika 
(SSA) kunashuhudiwa ongezeko la 
uzito huo.

 “Kati ya walio na umri wa miaka 
zaidi ya 40, wanaume walikuwa 
asilimia 54.2 ya wote waliofanyiwa 
utafiti; theluthi mbili walikuwa wa-
tumiaji wa vilevi; na asilimia 6.9 na 
wana historia ya kuvuta sigara.

“Asilimia 88.3 ya washiriki wote 
walikuwa hawafanyi mazoezi; asil-
imia 4.7 wana historia ya kisukari; 
na asilimia 18.1  waligundulika 
kuwa na shinikizo la damu,” ana-
bainisha Dk. Pallangayo.

Bingwa huyo anasema, uzito 
kupindukia ulibainika kwa asilimia 
34.8 na unene asilimia 32.4 ya wa-
shiriki hao, huku wanawake walio 
na umri zaidi ya miaka 40 wakiwa 
na tabia za kutokunywa kifungua 
kinywa.

MADHARA
Utafiti unaeleza uzito na unene 

kupindukia, unahatarisha afya 
ya moyo, ikichangia asilimia 14 ya 
madhara yote.

Pia unene unatajwa kuchangia 
kisukari kwa asilimia 44; shinikizo 
la damu kwa asilimia 70; na asilim-
ia 41 inaangukia maradhi saratani.

Hadi sasa inatajwa uchumi wa 
dunia unaathiriwa sana na mata-
tizo ya uzito wa binadamu, ikigha-
rimu matumizi ya takribani Dola 
za Marekani trilioni mbili kutibu 
kila mwaka, waathirika wakubwa 
ni nchi zenye uchumi mdogo na 
kati.

MAADHIMISHO KUDHIBITI
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-

laam, Abubakar Kunenge, katika 
kilele cha Maadhimisho Wiki ya 
Magonjwa Yasiyoambukiza No-
vemba 16, mwaka huu, jijini Dar es 
Salaam, alisema maradhi hayo kwa 
kipindi kati ya mwaka 2011 hadi 
2025, zinatarajiwa zitakuwa zime-
tumia wastani wa Dola za Mare-
kani trilioni saba.

Ni maadhimisho yaliyofanywa 
na hospitali, pia taasisi zinazoshu-
ghulika na afya mkoani Dar es Sa-
laam na mkuu wa mkoa ana hoja 
zaidi, anayotamka:

“Gharama za huduma ya ma-
gonjwa yasiyoambukiza itafikia 
asilimia 75 ya bajeti ya afya du-
niani. Ugonjwa wa Kisukari pekee 
gharama zake ni Dola za Kimare-
kani bilioni 465 sawa na asilimia 11 
ya bajeti ya afya duniani.”

SHIDA YA MLO
Ofisa Lishe kutoka Hospitali ya 

Taifa Muhimbili-Mloganzila Ther-
esia Thomas, anasema athari za 
ulaji wanga zinachangia unene na 
uzito uliopitiliza.

“Kitu kinachosababisha uzito 
mkubwa ni vyakula vya wanga. Hii 
inatokana na maisha yetu tunat-
egemea chakula hicho, tunafikiri 
vyakula vyenye protini ni ghara-

ma,” anasema.
Anasema, ingawa kuna wanaop-

inga ulaji mboga za ziada wakidai 
sio lishe, lakini ukweli matumizi 
yake ni hitaji muhimu mwilini, il-
hali ziada ya wanga inawaongezea 
matiti, makalio na vitambi, kwa 
sababu unajihifadhi kwenye mae-
neo hayo mwilini. 

Theresia anaeleza hatua wa-
nazozifanya ni kuwapa elimu ya 
udhibiti kwa wenye magonjwa 
kama presha na kisukari kuhusu 
lishe hospitalini hapo.

KISUKARI?
Bingwa wa Kisukari kutoka Hos-

pitali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
Dk. Wolfgang Bernard, anasema 
kiafya kila mtu anatakiwa kula 
chakula kulingana na kazi anayoi-
fanya na kuzingatia lishe.

Anasema ulaji unaozingatia lishe 
bora, imo katika ushauri muhimu 
wa kiafya kutoka kwa wanasayansi, 
vyanzo vingi vya maradhi hutoka 
kwenye ulaji mbaya.

“Chakula cha wanga kwa wingi 
huchosha kongosho na kufanya 
utendaji kazi wake kuwa mkubwa 
na kulichosha na baada ya muda 
mfupi husababisha ‘insulini’ ku-
pungua mwilini,” anaeleza Dk. Ber-
nard.

Anasema kisukari imeshawa-
kumba Watanzania  milioni 1.2, aki-
taja dalili zake mtu anakosa sukari 
mwilini na uwezo wa kutengeneza 
insulin, ikiwa na uwezo wa chini 
wa kufanya kazi yake kwenda kwe-
nye misuli ya damu.

“Ushahidi wa kitabibu ume-
baini ongezeko hilo halikuwepo 
miaka ya nyuma. Kutokana na   
mabadiliko ya mtindo wa maisha, 
zamani watu walifanya kazi zaidi 
za kutembea, kazi za mikono na 
kujishughulisha muda wote, kuwa-
fanya kuwa na nguvu.”

Dk. Bernard anawashauri wa-
naofanya kazi ofisini kuepuka ulaji 
vyakula vya wanga na sukari, bada-
la yake wawaachie wanaofanya 
kazi ngumu.

“Ni muhimu kufanya mazoezi 
kwani hufanya mzunguko wa 
damu mwili mzima na ‘calories’ 
nyingi kuchomwa. 

“Kupunguza vyakula vyenye 
‘carbohydrate’ (wanga), watu wale 
mlo ambao una nafaka ambazo 
hazijakobolewa, mbogamboga na 
matunda,” anasema bingwa huyo.

WADAU & WIZARA
Mwenyekiti wa Chama cha Ma-

gonjwa Yasiyoambukiza Tanza-
nia (TANCDA), Dk. Andrew Swai, 
anaeleza umuhimu wa kutolewa 
elimu kuhusu magonjwa hayo na 
jamii ibadili mfumo wa maisha, uk-
iendana na ufanyaji mazoezi.

Mkurugenzi wa Idara ya Tiba 
katika Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Dk. Grace Maghembe, anakiri 
ukubwa wa tatizo na serikali ina-

chukua hatua kutatua matatizo ya 
magonjwa yasiyo ya kuambukizwa 
yanayowakabili wananchi wengi 
sasa, shida kuu ni uelewa mdogo.

Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Maendeleo (UNDP), katika ripoti 
yake mwaka 2013, inaonyesha 
maradhi yasiyo tya kuambukiza  
huathiri nyanja zingine za kijamii, 
huku  kukiwapo ubashiri  ifikapo 
mwaka 2033 gharama za kuhu-
dumia itafika Dola za Marekani 
Trilioni 47.

UNDP inafananisha, kuwa fedha 
hizo zingeweza kutumika kupun-
guza umasikini kwa watu bilioni 
2.5 ndani ya miaka 50 ijayo.

MKASA WA ‘BONGE’
Ukimuona kijana huyo kwa 

mara ya kwanza, mshangao ni 
jambo la lazima. Ni mnene kupita 
kiwango unachokifahamu! Ndivyo 
ulivyokuwa ushuhuda wa gazeti 
Nipashe.

Huyo ni Mussa Mkunda (31), 
mkazi wa Kata ya Mzinga, Magole 
wilayani Ilala, jijini Dar es Salaam, 
mwenye unene na uzito kupin-
dukia, ni kati ya wanaoishi kwa 
tabu hata kushindwa kujishughuli-
sha kwa maisha ya kawaida.

Akizungumza na mwandishi wa 
makala hii, akiwa amelazwa jengo 
la Mwaisela, wodi namba tano 
katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), kwa ajili ya uchunguzi 
baada ya kubinika anaongezeka 
uzito, anajitambulisha kuwa na 
uzito kilo 162.3.

Kijana huyo anasema, ameishi 
na uzito huo kwa takribani miaka 
20, jambo linalomzuia hata maisha 
ya kawaida ya kwenda kujitafutia 
riziki, kama ilivyokuwa kwa vijana 
wengine.

 “Nilizaliwa na mwili wa kawaida, 
lakini kadri ninavyokuwa mwili 
unaongezeka, ushauri wa madak-
tari ambao nimeambiwa niufuate 
unahitaji fedha, sababu vipimo ni 
fedha.

“Mwili ni mkubwa hata kazi nit-
anya kazi ipi, nachoka sana muda 
mwingine, nilikuwa namtegemea 
mama mzazi kunihudumia, alik-
wishafariki, anaeleza kijana huyo.

Mkunda anarejea maelezo ya 
madaktari wake, uzito, umri na 
urefu alipo haviendani, hivyo 
anahitajika kufanyiwa uchunguzi 
kubaini undani wa tatizo lake.

“Nimeandikiwa vipimo karibia 
tisa, Sina utaalamu sana ila nime-
ambiwa niangalie kiwango cha 
‘cholestrol’, kupima moyo, ini, 
figo. Gharama hawakunitajia, la-
kini nina imani bima itanisaidia…,” 
anasema, katika kauli ya kulala-
mika. Katika hilo anaiomba jamii 
kumchangia fedha ajiunge na hu-
duma za Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF), kupunguza makali 
ya gharama za matibabu yake.

Mkunda ana maoni kwamba 
ndio njia sahihi itakayomsaidia ku-
pata matibabu endelevu ikiwamo 
kuhudhuria kliniki, kwa kadri ata-
vyoshauriwa wa madaktari.

“Hapa nilipo siwezi kupata kazi 
wakikataa nikienda kuomba kazi 
katika usafiri wa daladala inabidi 
siti ya watu wawili nikae peke yan-
gu,” anasema.

Hadi juzi, Nipashe ilitaarifiwa 
hospitalini Muhimbili, kwamba 
Mkunda alipatikana na athari za 
choletsral mwilini na karuhusiwa 
kutoka wodini Mwaisela, kuende-
lea na tiba ya kawaida.

MUUGUZI 
Amani Kuziganika ambaye ni 

Muuguzi Msaidizi wa wodi ya 
Mwaisela, alikolazwa Mkunda, 
anasema kijana huyo alipokewa 
Novemba 12, mwaka huu, akitokea 
Hospitali ya Mnazi Mmoja Dar es 
Salaam.

“Ameshaanza vipimo, lakini 
kutokana na alivyoelezea uwezo 
wake kiuchumi, tumemuandikia 
barua mkurugenzi kuhusu suala 
hili ili kuangalia utaratibu upi utat-
umika,” anasema Kuziganika.

Mfuko wa bima ya afya kupitia 
vifurushi tofauti, hutoa huduma 
za matibabu kwa gharama ana-
zomudu mwanachama, kulingana 
na vigezo ilivyoweka ikiwamo 
umri. 

Anataja vifurushi hivyo na ghara-
ma zake kwa mtu mmoja vipo vya 
Sh. 192,000; Sh. Sh. 384,000 na Sh. 
516,000, vyote vinadumu mwaka 
mmoja kwa kila kifurushi.
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Unene; janga linaloiteka jiji Dar
na simulizi ’bonge’ wa kilo 160

AFYA
Inatoka Uk. 11

Mtafiti bingwa, Dk. Pedro Pallangyo. PICHA: MTANDAO.
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“Hapa nilipo 
siwezi kupata 
kazi wakikataa 
nikienda kuomba 
kazi katika usafiri 
wa daladala ina-
bidi siti ya watu 
wawili nikae peke 
yangu,” anasema.
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Kusambazwa umeme kunavyookoa 
uhai katika vituo vya afya Kigoma 

Na Pendo Thomas, KIGOMA

U
MEME ni nishati muhimu 
inayopaswa kupatikana 
katika maeneo yote ya-
nayotoa huduma za afya, 

hususani ngazi ya Kituo cha Afya na 
nyinginezo, kutokana na huduma 
za afya ya uzazi kuitegemea katika 
utekezaji malengo yake.

Hata hivyo, hadi sasa kuna mae-
neo muhimu ya mkoa, nishati 
haipo katika baadhi ya zahanati na 
vituo vya afya, jambo linalosaba-
bisha adha kubwa kwa kinamama 
wajawazito, pindi wanaposhindwa 
kujifungua kwa njia ya kawaida na 
kuhitaji upasuaji.

DC UVINZA
Mkuu wa Wilaya ya Uvinza, Mwa-

namvua Mrindoko, anasema ku-
koseka nishati hiyo katika baadhi 
ya maeneo wilayani Uvinza, ni kik-
wazo dhidi ya uboreshaji huduma 
za afya, hasa kwa wajawazito na 
watoto

Katika kuhakikisha tatizo 
hilo linatokomezwa, Mrindoko 
anawaomba wadau wote wanao-
panga kutekeleza miradi mbalim-
bali wilayani kuzingatia vipaum-
bele muhimu katika maandiko yao 
ya miradi, wakiwasiliana na seri-
kali ya wilaya, ili wajadiliane kupata 
mwelekeo wa mafanikio.

Mrindoko anasema, kwa sasa wa-
dau wanapaswa kuwekeza kusaidia 
uboreshaji huduma za afya na hasa 
upande wa kufunga nishati umeme 
jua katika maeneo ambayo umeme 
halisi hauwafikii, ili wananchi 
waipate huduma hiyo muhimu.

‘’Ni sawa serikali imefanya ma-
boresho mengi katka sekta ya afya 
ikiwamo kusambaza umeme wa 
REA katika maeneo ya vijijini, la-
kini bado kuna maeneo nishati hiyo 
haijafika. Hivyo, bado tunahitaji 
jitihada za wadau wa maendeleo 
katika kutatua tatizo hilo,” anasema 
Mrindoko.

Kukosekana nishati hiyo ku-
mechangia baadhi ya wajawa-
zito kuathirika na matatizo ya 
uzazi, kama vile kutokwa damu 
nyingi wakati wa kujifungua, nji-
ani wakielekea vituo vya afya vy-
enye umeme na vinatoa huduma ya 
upasuaji.

MRADI WORLD VISION 
Ni hatua iliyoifanya shirika la 

World Vision Tanzania kupitia 
mradi wake wa Sustain Kigoma, in-
atekeleza programu za kuboresha 
mifumo ya upatikanaji na matumizi 
ya huduma bora za afya ya uzazi 
mkoani.

Hiyo ni utekelezaji wa progra-
mu mbalimbali za kuboresha mi-
fumo ya upatikanaji na matumizi 
ya huduma bora za afya ya uzazi 
kimkoa.

Anataja mradi mmojawapo ni 
ufungaji umeme unaotumia mi-
onzi ya jua kwenye maeneo ya 
kutoa huduma za afya yasiyokuwa 
na umeme.

Hapo inalenga kuondoa adha 
kwa  wananchi wa maeneo hayo, 
waliokuwa wakitembea umbali 
mrefu kufuata huduma za afya zi-
nazotegemea umeme. 

Inaelezwa, mradi umeshajenga 
wodi za wajawazito na majengo ya 
upasuaji katika vituo vya Kimwan-
ya, Kagezi na Gwanumpu, huku 
kukitajwa.

Mbali na kuwapo shule za se-
kondari 65 na zahanati 96 mkoani 
Kigoma, kuna vituo vya afya vili-
vyonufaika na mradi ambavyo ni 
Kalya, Bitale, Gwanumpu, Kagezi, 
Nyamidaho, Mwamgongo, Buhin-
gu, Uvinza, Kimwanya, Nyakoton-
to, Rusesa, Muyama, pia Jandana 
Ilagala.

Meneja wa World Vision Mkoa 
wa Kigoma, Makoye Kaniki, 
anaahidi kushirikiana na serikali 
kutatua masuala ya maendeleo 
kwenye jamii na anawaomba vion-
gozi wa serikali kuweka utaratibu 
mzuri wa kusimamia miradi hiyo, 
ili iwanufaishe wananchi wa muda 
mrefu.

‘’Tumetekeleza miradi hii 
muhimu kwa afya ya mama na 
mtoto, tunaomba usimamizi 
mzuri ili kuudhibiti uharibifu,” 

anasema.
Ni mradi unaotekelezwa kwa 

miaka minne sasa na unakami-
lika mwaka huu, kwa gharama 
ya  Dola za Canada11,911,394, in-
ayokadiriwa sana na fedha za Ki-
tanzania shilingi  bilioni 21

‘’Tumetekeleza miradi hii 
muhimu kwa afya ya mama na 
mtoto, tunaomba usimamiaji 
mzuri ili kudhibiti uhalibifu,” 
anasema.

MENEJA MRADI 
Meneja Mradi wa Sustain Kigo-

ma, Dorothea Sago, anasema 
umewasaidia huduma muhimu 
zilizokuwa hazifanyiki katika vituo 
vya afya na zahanati 

Anazitaja baadhi ya mafanikiwa 
ni mradi wa upasuaji, hifadhi ya 
damu salama na hifadhi ya chanjo 
zinazotumika kwa wajawazito na 
watoto, pia uhakika wa mwanga 
muda wa usiku.

Dorothea anataja lingine la ma-
fanikio, kwamba ni kuwajengea 
uwezo watoa huduma wa zahan-
ati, vituo vya afya na hospitali, kwa 
kuwaongeza ujuzi binafsi.

Analitaja hilo kwenda sambam-
ba na ununuzi wa vifaa kama vile 
mashine za kupumulia, mashine 
za kutoa dawa za usingizi na mi-
zani ya wajawazito na watoto.

Wasimamizi wa Kamati za Afya 
za Wilaya na Mkoa (RCHMT), 
wameongezewa ujuzi kwenye usi-
mamizi bora na wenye matokeo 
chanya, katika kuwaelimisha wa-
nanchi kuanzisha vikundi vya uha-
masishaji kuwa ‘baba bora.’

WANUFAIKA
Anastazia Raymond, mkazi 

wa Kata ya Kalya, ambayo  kabla 
ya utekelezaji mradi wa Sustain 
Kigoma, hapakuwapo nishati ya 
umeme, anaeleza ilikuwa shida 
kwa wajawazito, kutokana na uko-
sefu wa huduma za dharura, pindi 
linapotokea tatizo

Anastazia anasimulia, kutokana 
na eneo hilo kuwa na miundom-
binu duni ya barabara, iliwala-
zimu kutumia usafiri wa majini 
walipokodi boti kuzifuata huduma 
zilipo, iliyochanga hata ajali zenue 
maafa, njiani.

Mkazi huyo, anakiri walikutana 
na magumuya usafirishaji, pia 
gharama kubwa kutoka eneo um-

Meneja wa Shirika la World Vision Mkoa wa Kigoma, Makoye Kaniki (kushoto), alipomkabidhi Mganga 
Mkuu wa Wilaya Kasulu, Robert Rwebangira, mzani wa kuwapima wajawazito, katika Kituo cha Afya 
Kimwanya. PICHA: WORLD VISION.

• Wanufaika wakiri amani mlangoni

USHUHUDA WA MBEYA…
balo zaidi ya kilomita 270, kwen-
da kuzipata huduma wilayani 
Kigoma na wengi walishindwa 
kumudu.

  ‘’Tulikuwa tunatumia ghara-
ma kubwa sana wakati mwingine 
zaidi ya laki moja kumsafirisha 
mwanamke mjamzito, ili kuokoa 
maisha yake,” anaeleza.

Mkazi mwingine wa kata hiyo, 
Zabibu Jafari, anaeleza shaka ya 
wananchi wa eneo hilo umeisha 
tangu umeme wa mionzi ya jua 
ufungwe katika kituo cha afya 
Kalya, kwani huduma muhimu 
zinapatikana haraka.

‘’Hatuna tena wasiwasi katika 
masuala ya uzazi tofauti na awali, 
hivyo tunashukuru kwa jitihada 
mbalimbali zinazofanywa na wa-
dau wa afya na serikali, ’’anase-
ma, akikumbuka zama zilizopita, 
zilitumka hata mwanga wa tochi.

Ni taarifa ya Dk Nasoro 
Matuzya, aliyekuwa Mganga 
Mkuu wa Wilaya ya Uvinza, waka-
ti wa makabidhiano ya mradi ka-
tika Kituo cha Afya cha Kalya kab-
la hajahamishiwa eneo lingine. 

AliaInisha adha, kwamba um-
bali kutoka Kalya hadi Kigoma ni 
zaidi ya kilomita 270 na barabara 
zilikua mbovu na hazipitiki kira-
hisi,  hivyo uliowekwa umeme 
umeongeza ufanisi wa huduma.

  ‘’Mwaka huu tumepata vifo 
viwili tu, wakati mwaka juzi tuli-
kuwa na vifo 11. Utaona jinsi gani 
uwapo wa umeme umepunguza 
vifo kwa wanawake wajawazito, 
kwani wengine walikuwa wa-
napoteza maisha wakiwa njiani 
kwenda kufuata huduma za upas-
uaji,’’ anasema

Pia, kunaelezwa idadi ya wa-
nawake wanaojifungua katika 
kituo hicho cha afya, imeongeze-
kakutoka vizazi 25 hadi kati ya 
40 na  50 kwa mwezi, kwani 
wanawake wana uhakika wa hu-
duma za dharura, mahalo walipo.

Kukosekana kwa nishati 
umeme katika vituo vya afya na 
zahanati, kunatajwa kuwa kikwa-
zo kikubwa dhidi ya afya ya mama 
na mtoto, hivyo hatua mbalimbali 
zinapaswa kuchukuliwa.

 Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan,  alipomjulia hali mtoto 
Athumani, aliyekuwa na umri wa wiki mbili katika Kituo cha Afya 
Uvinza na aliyembeba, ni mama yake, Esil Amour. Makamu wa 
Rais alitembelea kulipokuwapo mradi wa upanuzi. 
PICHA: ofisi ya MAKAMU WA RAIS.
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Uswisi wajiunga mradi shirikishi
unaosimamia ustawi msitu vijijini

MAZINGIRA

Na Christina Mwakangale

J
E, unaijua Miradi ya Usimamizi 
Shirikishi wa Misitu ya Jamii 
Tanzania au maarufu USMJ, am-
bayo inatekelezwa nchini? 

Hii imekuwa ikisaidia kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabianchi 
na sasa kunashuhudiwa ikitekelezwa 
kwingi.

Ni orodha inayojumuisha, Mradi wa 
Kuleta Mageuzi katika Sekta ya Mkaa 
Tanzania (TTCS) na ule wa Kuhifadhi 
Misitu kwa Kuwezesha Biashara Ende-
levu ya Misitu (CoFoREST).

Kimsingi, ni miradi inayotekelezwa 
na Mtandao wa Jamii wa Usimamizi wa 
Misitu Tanzania (MJUMITA) na Shirika 
la Kuendeleza Nishati Tanzania (TaT-
EDO) na yote iko chini ya  ufadhili wa 
Shirika la Maendeleo la Uswisi (SDC) 
na kuratibiwa na Shirika la Kuhifadhi 
Misitu Asili Tanzania (TFCG).

Ni kauli inayotolewa na Peter Sidler, 
Mkuu wa Idara ya Ajira na Kipato ku-
toka Ubalozi wa Uswisi nchini, kwa 
kamati ya ushauri ya mradi iliyotem-
belea kijiji cha Mahenge, kilichopo ka-
tika Kata ya Mahenge, wilayani Kilolo 
mkoani Iringa.

Anasema, binafsi anaridhishwa na 
miradi wanayoifadhili na inawapa ha-
masa kuendelea nayo, akisema ush-
irikiano wa nchini na Uswisi, hadi sasa 
una zaidi ya miaka 30, wakiwa na mata-
rajio ya kuendelea hasa katika kugusa 
kundi kubwa la jamii lililopo vijijini.

Mwakilishi huyo anasema, takwimu 
zinaonyesha Tanzania ni imo katika 
nchi zinazoongoza kwa uharibifu wa 
misitu na anafafanua:

“Shughuli za uhifadhi zinazofanyika 
Kijiji cha Mahenge zimeonyesha kuwa, 
jamii ipo tayari kutunza na kuhifadhi 
misitu yao na kunufaika, hivyo tutaen-
delea kuziwezesha taasisi kama TFCG 
na MJUMITA, kuendeleza malengo ya 
wanavijiji.”

Rai yake ni kwamba, Idara ya Misitu 
ikishiriksha jamii, itachochea mabadi-
liko kuhifadhi, kiuchumi na kijamii.

“Sisi kama Ubalozi wa Uswisi, tu-
naridhishwa na hali ya USMJ inay-
otekelezwa kwa vijiji vya mradi jambo 
ambalo linatupa nguvu kuendelea ku-
fadhili kwani ni njia muhimu ya kupun-
guza umaskini na kuongeza uhifadhi,” 
anasema.

Pia, anautaja ubalozi unasaidia uhifa-
dhi na kuboresha maisha ya wananchi, 
akiwa na ufafanuzi: “Ni vyema wadau 
wote wakashiriki katika uhifadhi, ili 
kukabiliana na athari za mabadiliko 
ya tabia nchi ambayo yana madhara 
makubwa duniani kwa sasa.”

“Tanzania imejaliwa misitu mingi 
ambayo ikitunzwa vizuri, itaweza ku-
chochea uwepo wa hali ya hewa nzuri,” 

anaendelea.
MHIFADHI MISITU
Mkurugenzi wa TFCG, Charles Me-

shack, anasema Tanzania ina hekta 
milioni 48.8 za misitu, kati yake hekta 
milioni 22 ni   ardhi za vijiji na hekta 
milioni tano zimo kwenye  eneo la mra-
di shirikishi  USMJ, huku hekta milioni 
17 hazipo kwenye usimamizi.

Anabainisha kwamba, TFCG na 
MJUMITA wameamua kuja na miradi 
ya TTCS NA CoFoREST, ili kuwawez-
esha wananchi kutambua umuhimu wa 
utunzaji misitu.

Meshack anasema, iwapo hakutaku-
wapo jitihada za kuhifadhi misitu 
ndani ya miaka 40 ijayo, misitu hiyo 
itakuwa imetoweka kwa kuwa hivi sasa 
kila mwaka, kuna hekta 469,000 zina-

zopotea.
“Miradi hii ambayo tunawapelekea 

wananchi ina malengo makuu matatu, 
ambayo ni kuwahamasisha wananchi 
kuhifadhi misitu ya asili; kuvuna kwa 
uendelevu na wanapovuna kwa uende-
levu kipato wawekeze kwa shughuli za 
wananchi na uhifadhi.

“Pia, kuna kusaidia kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi ili nchi isiwe 
jangwa. Lengo kubwa ni kuwapa wa-
navijiji motisha wasigeuze misitu 
mashamba badala yake waweze ku-
vuna kwa uendelevu mkaa na mbao,” 
anasema Meshack.

  Mkurugenzi huyo anasema, miradi 
ya USMJ kwa miaka saba sasa, imecho-
chea maendeleo, kukuza uchumi na 
kasi ya uhifadhi na anavitaja vijiji zaidi 

ya 30 vinavyotekeleza mradi huo, sasa vimebore-
sha sekta za elimu, afya, maji, kilimo na mikopo, 
wanavijiji wakiwa wamekusanya zaidi Sh. bilioni 
tatu.

“Tumewekeza takribani bilioni 12 kwa awamu 
ya kwanza na pili, pia zaidi ya Sh. bilioni tatu zime-
patikana,” anasema Meshack.

Pia kwa awamu ya tatu wanatarajia kuwekeza 
sh. bilioni saba kwa kipindi cha miaka mitatu na 
kujikita kujengea uwezo wataalamu, ili kutekeleza.

Mkurugenzi huyo anasema, kupitia miradi hiyo 
wamefanikiwa kurasimisha ardhi za vijiji kuwa za 
kisheria, jambo linalotaka uhakika wa kupangia 
kazi kisheria.

Anashauri serikali itoe kipaumbele katika sekta 
ya mazingira na misitu, ili ziwe endelevu na kuon-
doa sheria vikwazo katika usimamizi wa misitu.

Mkurugenzi wa MJUMITA, Rahima Njaidi, anase-
ma asasi hizo zimedhamiria kuleta mabadiliko 
kwenye sekta ya misitu na mazingira nchini.

RAS IRINGA  
Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Iringa, Elia 

Luvanda, anaipongeza Uswisi, TFCG, MJUMITA na 
wadau wengine kutekeleza mradi huo, kwani una-
beba umuhimu wa maendeleo.

Anaahidi mkoa kushirikiana na wadau wote wa-
naodhamiria kuhifadhi na kutunza misitu.

Ofisa Maliasili wa Mkoa wa Morogoro, Joseph 
Chuwa anawataka wanakijiji wa Mahenge kutumia 
fursa ya mradi huo kufanya mabadiliko chanya ki-
jijini hapo.

“Mimi nipo Morogoro, natambua faida za hii mi-
radi nawaomba msirudi nyuma kwani ina faida ya 
kiuchumi, kijamii maendeleo na uhifadhi,” anase-
ma Chuwa.

Mtafiti Mwandamizi kutoka Taasisi ya Utafiti 
Tanzania (TAFORI), Dk. Charlestino Balama ana-
washauri wataalamu na wananchi kutafuta watafi-
ti, ili kuweza kubaini fursa zote zilizopo katika 
misitu wa Mahenge.

“Watafiti tunapaswa kuja huku kwenye msitu wa 
Mahenge kwani kuna fursa nyingi nimeziona hapa 
kama kuwapo vipepeo, ufugaji nyuki, madini na 
vingine vingi,” anasema Dk. Balama.

WILAYANI KILOLO
Mtaribu wa Mradi wa CoFoREST wilayani Kilo-

lo, Mkoa wa Iringa, Aigen Mwilafi, anasema mradi 
huo umewezesha kuandaa mipango ya USMJ na 
mipango ya matumizi bora ya ardhi.

Anasema, hadi sasa kuna jumla ya misitu 11 am-
bayo haijatengwa kuwa ya hifadhi ya vijiji na mi-
pango ya usimamizi shirikishi wa misitu ya vijiji 45 
ikipitwa na wakati na inahitaji kuhuishwa.

“Tunaomba muendelee kushirkiana nasi ka-
tika kutekeleza hayo,” anasisitiza Dk. Balama na 
anaongeza:”TFCG na wadau wake kupitia mradi 
huu, mpaka sasa imeweza kuwajengea uwezo 
watalaamu 17 kutoka ngazi ya halmashauri na 
wanne kutoka ngazi ya kata kwa kutoa mafunzo 
mbalimbali.

“Kijiji cha Mahenge ambacho ndicho ki-
natekeleza mradi huu kumefanyika mikutano ya 
vitongoji kwa ajili ya kuutambulisha mradi.

“Pia, kuandaa mipango ya matumizi bora ya ar-
dhi, mipango ya usimamizi shirikishi wa misitu ya 
kijiji na kupitishwa na mkutano mkuu wa kijiji.”

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mahenge, wilayani 
Kilolo, Said Mhina, anaomba ridhaa  ya kutolewa 
mafunzo, akiamini yatasaidia kuleta maendeleo ya 
kijiji hicho.

Ndivyo yalivyo mazingira ya misitu wilayani Kilolo, Iringa. PICHA ZOTE: 
MTANDAO.

• Kilolo wachekelea mwanzo wa kwao
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Na Augusta Njoji, DODOMA

W
IZARA ya Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, 

imetaja maeneo tisa ambayo ya-
taendelea kupewa kipaumbele 
katika sekta ya afya kwa miaka 
mitano ijayo ikiwamo kupungu-
za vifo vya mama na mtoto.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 
Prof. Mabula Mchembe, aliyase-
ma hayo jana alipokuwa akifun-
gua mkutano wa 21 wa kitaalamu 
wa tathmini ya utekelezaji katika 
Sekta ya Afya ulioandaliwa kwa 
pamoja na wizara hiyo kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI na wadau mbalimbali.

Alisema kikao hicho kina-
lenga kuweka mikakati ya nini 
kifanyike miaka mitano ijayo, 
baada ya kupitia mikakati ya 
miaka mitano iliyopita na kuona 
mafanikio na vikwazo vyake.

Alitaja maeneo ambayo wiz-
ara itayaangalia kwa miaka mi-
tano ijayo katika uboreshaji wa 
huduma zinazotolewa ikiwamo 
huduma za chanjo, utoaji wa hu-
duma hospitali unaofanywa na 
watumishi wa afya.

“Pia dawa, vifaa na vifaa tiba 
katika uboreshaji wa utoaji hu-
duma,” alisema.

Prof. Mchembe alisema 
mpango mkakati wa tano un-
aoenda kuanza ni matokeo ya 
nne, unaangazia mafanikio na 

kuboresha maeneo yaliyokuwa 
na vikwazo na kuweka mikakati 
madhubuti ya kuboresha Sekta 
ya Afya.

“Kikao hiki cha siku tatu ki-
takuwa kinaangalia tunafanya 
nini katika kuboresha huduma 
ya mama na mtoto, huduma 
kwenye hospitali zetu na mat-
ibabu ya kibingwa, kikubwa ni 
uboreshaji wa huduma kwa wa-
nanchi wetu,” alisema.

Naye, Naibu Katibu Mkuu 
anayeshughulikia masuala ya 
afya kutoka Ofisi ya Rais, TAMI-
SEMI, Dk. Dorothy Gwajima, 
alisema wakiwa wasimamizi wa 
utekelezaji wa sera katika ngazi 
za mikoa na mamlaka za mitaa 
wapo tayari kutekeleza maagizo 

na miongozo itayotolewa kupitia 
kikao hicho.

“Katibu Mkuu Wizara ya Afya 
ameeleza mambo mengi, sisi 
tupo kama wadau ambao tunasi-
mamia utekelezaji kwenye ngazi 
ya mikoa na Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa tunasubiri maelekezo 
na miongozo ya kisera, ili kwe-
nye kipindi cha miaka mitano 
ijayo tuweze kutekeleza kwa kasi 
ile ile,” alisema.

Mkurugenzi wa Sera na Mi-
pango Wizara ya Afya, Edward 
Mbanga, alisema kikao hicho 
hupokea mambo yote katika sek-
ta ya afya yaliyofanyiwa tathmini 
na yaliyokubalika kuwa ndio yat-
akuwa malengo na mwelekeo wa 
sekta hiyo nchini.

Wizara Afya yataja maeneo 9 ya kipaumbele Ashauri 
wabunifu 
kutumika 
kupata ajira
Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano Chuo Kikuu 
cha Dodoma (UDOM), Dk. Goodiel 
Moshi, ameiomba serikali kuwa-
tumia wabunifu mbalimbali nchini ili 
kupunguza tatizo la ukosefu wa ajira 
kwa vijana.

Dk. Moshi aliyasema hayo juzi 
jijini Dodoma, wakati alipokuwa 
akitoa hotuba yake ya ufunguzi wa 
mkutano na maonyesho ya vijana 
wabunifu na wajasiriamali ulioan-
daliwa na Kituo cha Capital Space.

Alisema serikali inatakiwa 
kuwawezesha vijana wabunifu, 
ili wawe na uwezo wa kuzalisha 
bidhaa zitakazokidhi mahitaji katika 
jamii zao.

Alisema kama wabunifu nchini 
watashindwa kuzalisha bidhaa 
zenye mahitaji katika jamii zao 
watashindwa kufanikiwa kutokana 
na kukosa soko.

“Vijana wetu wabunifu pamoja 
na wajasiriamali mnatakiwa kubuni 
bidhaa zinazolenga mahitaji katika 
jamii zetu, lazima muone ni jinsi 
gani ya kuwafikia kina mamalishe, 
wakulima pamoja na makundi men-
gine,” alisema.

Alisema kama wabunifu nchini 
watashindwa kulenga mahitaji ya 
makundi mbalimbali katika jamii zao 
bidhaa zao hazitadumu kutoka na 
kukosa watumiaji.

“Ni tatizo kwetu sote kuona ni 
jinsi gani tunasaidia wabunifu wetu 
kutengeneza bidhaa zitakazohitajika 
na jamii,” alieleza Dk. Moshi.

Mtendaji Mkuu na Mwanzilishi wa 
Kituo cha Capital Space, Abdallah 
Mbwana, alisema lengo ni kuwawez-
esha vijana kutatua matatizo katika 
jamii kwa kutumia ubunifu wao.

Alisema, mpaka sasa wamean-
zisha programu mbalimbali za 
kuwafikia vijana wabunifu pamoja 
na wajasiriamali kutumia ujuzi wal-
ionao ili kutatua matatizo yaliyopo 
katika maeneo yao.

“Tangu Capital Space kuanzishwa 
tumekuwa tukisaidia vijana wabuni-
fu na wajasiriamali kutoka katika 
maeneo mbalimbali kwa kuwajengea 
uwezo na kuwawezesha kuongeza 
maarifa katika kazi zao,” alisema.

Mkurugenzi Mkazi wa Mfuko wa 
Ubunifu wa Maendeleo ya Binadamu 
(HDIF), Joseph Manirakiza, alisema 
lengo la mkutano huo ni kujadili 
namna ya kutumia teknolojia kubuni 
bidhaa zitatatua matatizo ya jamii.

Alisema matatizo hayo ni pamoja 
na yaliyopo katika sekta ya elimu 
na huduma ya maji katika maeneo 
mbalimbali ya nchi.

“Sisi kama shirika tayari tumeku-
wa tukiwezesha jamii katika maeneo 
mbalimbali kama vile elimu na 
huduma za maji, ambapo tumewez-
esha kubuniwa kwa mfumo wa 
teknolojia ya malipo katika huduma 
za maji pamoja na mfumo wa kufua-
tilia wajawazito,” alisema.

Baadhi ya wachuuzi wakinunua mananasi katika soko la Sabasaba, jijini Dodoma jana, moja linauzwa kwa Sh. 500 hadi Sh. 1,000 kabla ya 
msimu lilikuwa Sh. 1,500 hadi Sh. 2,000.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mwongozo udhibiti rushwa wazinduliwa
Na Renatha Msungu, 
dodoma

SERIKALI imezindua mwon-
gozo wa kudhibiti rushwa kwe-
nye manunuzi yanayofanywa 
na taasisi za umma kutokana na 
asilimia 10 ya tuhuma za rushwa 
kuhusisha ununuzi wa umma.

Akizindua mwongozo huo 
jana, Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Uratibu na 
Bunge, Tixon Nzunda, aliagiza 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa nchini (TAKUKURU), 
kuchukua hatua ili kudhibiti 
rushwa kwenye ununuzi.

Alisema serikali inatambua 
kuwa rushwa ni tatizo kubwa lin-
aloathiri maendeleo ya kiuchumi 

na kijamii na imekuwa ikifanya 
jitihada za mara kwa mara za ku-
hakikisha kero hiyo inadhibitiwa.

Alizitaka idara za ununuzi 
kuhakikisha asilimia kumi ya 
malalamiko yanayohusu viten-
do vya rushwa iliyotolewa na 
TAKUKURU inashuka kwa ku-
tumia mwongozo huo.

Alisema endapo taasisi hizo 
zitazingatia mwongozo huo, vi-
tendo vya rushwa vitapungua na 
serikali itatimiza malengo yake 
ya kimaendeleo.

“Naomba wadau wote mtumie 
mwongozo huu kama zana ya 
kimenejimenti na kiutawala 
kudhibiti kuzuia na kuchukua 
hatua za kiutawala kupambana 
na rushwa kwenye ununuzi,” 

alisema Nzunda.
Mwakilishi wa Mkurugenzi wa 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA), Mhandisi 
Ayoub Kasuwi, alisema licha ya 
kuwapo kwa kero katika ununuzi 
wa umma, ushirikiano wa PPRA 
na TAKUKURU umechangia kwa 
kiasi kikubwa kudhibiti mianya 
ya rushwa.

Mhandisi Kasuwi alisema ki-
wango cha ukidhi wa Sheria ya 
Ununuzi wa Umma kimeongeze-
ka kutoka asilimia 39 kwa mwa-
ka wa fedha 2006/7 na kufikia 
asilimia 78.8 mwaka wa fedha 
2019/20.

Alisema mwongozo huo 
utakuwa na mchango mkubwa 
wa kuongeza ukidhi wa sheria 

ya ununuzi wa umma na kuziba 
mianya ya rushwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TAKUKURU, Brigedia Jenerali 
John Mbungo, alisema mkakati 
wa kupambana na rushwa un-
amtaka kila mdau katika eneo 
lake kuhakikisha amejiwekea 
mpango kazi wa kudhibiti viten-
do hivyo.

Alisema kwa kuzingatia wajibu 
wa kisheria, TAKUKURU, kupi-
tia mshauri elekezi SPA Infosuv 
East African Limited, chini ya 
usimamizi wa PPRA ilifanya 
utafiti ulioshirikisha wadau 368 
kutoka makundi yote muhimu 
katika ununuzi wa umma kwe-
nye mikoa 23 yaTanzania Bara na 
kuandaa mwongozo huo.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa Jimbo la Mbeya 
Mjini, Dk. Tulia Ackson, amesema 
anaanza rasmi kuwahudumia 
wananchi wa jiji hilo, akianzia 
kuboresha sekta ya afya kwa 
kuandaa mfumo maalumu wa 
kuwasaidia wananchi wote kuwa 
na bima ya afya.

Dk. Tulia ambaye ni Naibu Spi-
ka alisema ataanza kutekeleza 
azma yake hiyo kwa watu 1,000 
ambao atawaunganisha na 
huduma hiyo ya       bima ya    
afya na kuendelea na makundi       
mengine ya wananchi.

Alisema ataanza kwa kuwali-
pia huduma hiyo katika awamu 
ya kwanza na kisha utaandaliwa 
utaratibu maalumu ambao wa-
nanchi watakuwa wanajilipia Sh. 
100 kila siku itakayowawezesha 
kujilipia katika miaka mingine 
bila kulipa fedha zote kwa 
mkupuo.

Alisema Jiji la Mbeya lina vi-
tuo vingi vya kutolea huduma za 
afya zikiwamo zahanati, vituo 
vya afya na hospitali, lakini baa-
dhi ya wananchi wanashindwa 
kumudu huduma za matibabu 
kwa sababu ya kutokuwa na 
bima.

“Nimekuwa nikipita kwenye 
vituo mbalimbali na kukutana na 
matatizo ya wananchi kulalami-
ka kushindwa kulipia baadhi ya 
huduma kwa sababu ya ghara-
ma kubwa, sasa tumeona njia 
nzuri ya kuwaondoa kwenye 
tatizo hilo ni kuhamasisha bima 
ya afya,” alisema Dk. Tulia.

Alisema vipaumbele vingine 
atakavyoanza navyo ni pamoja 
na uboreshaji wa miundombinu 
ya barabara ili kuondoa msonga-
mano    wa magari katikati ya jiji 
hilo na kuwarahisishia wananchi 
usafiri.

Vilevile, alisema atahakiki-
sha anashirikiana na wadau 
mbalimbali pamoja na serikali 
kuboresha sekta ya elimu katika 
jiji hilo, kwa kuhakikisha walimu 
wanakuwa na ofisi nzuri ili wa-
pate hamasa ya kufanya kazi.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Tulia alisema ili kuhakikisha ana-
zipata kero za wananchi, amean-
zisha utaratibu maalumu wa 
kusikiliza kero za wananchi wa 
jimbo hilo kila siku ya Alhamisi 
na Jumamosi kwenye maeneo 
mawili tofauti.

Alisema maeneo yatakayotu-
mika ni Ofisi ya Mbunge ambayo 
itakuwa katika Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya ya Mbeya na itatumika 
Alhamisi na Jumamosi itatumika 
Ofisi ya Taasisi ya Tulia Trust 
iliyopo katika Kata ya Uyole.

Alisema kipindi ambacho 
atakuwapo jimboni atakuwa 
anasikiliza kero hizo yeye 
mwenyewe na siku anapokuwa 
bungeni ama kwenye shughuli 
zingine za kitaifa kero hizo zita-
sikilizwa na wasaidizi wake.

Dk. Tulia aanza 
kuboresha 
sekta afya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
AMLAKA ya Udhibiti 
wa Mbolea nchini 
(TFRA), imesema im-
eridhishwa na kasi 

ya usambazaji wa mbolea katika 
mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini kwa ajili ya maandalizi ya 
msimu mpya wa kilimo.

Mamlaka hiyo pia imewataka 
wafanyabiashara wa mikoa hiyo 
kusambaza mbolea hizo mpaka 
maeneo ya vijijini, ili kuwarahi-
sishia wananchi kupata kwa ghara-
ma nafuu.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA, 
Dk. Stephano Ngairo, aliyasema 
hayo juzi jijini hapa alipofanya uk-
aguzi wa upatikanaji wa mbolea 
kwenye maghala ya kuhifadhia 
bidhaa hiyo na kusema kwa sasa 

mahitaji   ya wakulima ni makub-
wa.

Alisema katika maghala mbal-
imbali walikopita kukagua, wali-
baini uwapo wa mbolea ya kuto-
sha, huku wakulima wakiendelea 
kununua   mbolea ya kupandia 
mazao.

“Pamoja na kwamba kwa sasa ni 
msimu wa kupanda, lakini kwenye 
maghala tumekuta zipo mbolea 
nyingi zikiwamo hata za kukuzia, 
sasa ninachowaomba wafanyabi-
ashara ni kuendelea kuleta mbolea 
hizo, ili wakulima wanapozihitaji 
wazipate kwa urahisi,” alisema Dk. 
Ngairo.

Aliwataka wakulima kuzingatia 
kanuni za kilimo bora ili kuongeza 
tija ikiwamo kufanya uchaguzi 
sahihi wa mbegu, kupalilia kwa 
wakati pamoja na kupandia 

mbolea na kukuzia kwa wakati 
mazao yao.

Baadhi ya wamiliki wa maghala 
ya kuhifadhia mbolea mkoani 
Mbeya, walisema pamoja na 
kupokea mbolea za aina tofauti 
kwa wingi pia kasi ya wakulima 
kununua bidhaa hiyo ni kubwa na 
inaridhisha.

Mmoja wa wakulima hao, Ed-
win Zenge, alisema mpaka sasa 
wamepokea zaidi ya tani 1,000 za 
mbolea tofauti zikiwamo za ku-
pandia aina ya DAP na za kukuzia 
aina ya Urea pamoja na mbolea 
zenye virutubishi tofauti.

Alisema kasi ya wananchi ku-
nunua bidhaa hiyo ni kubwa na 
inawahamasisha wafanyabiashara 
hao kuongeza kasi ya uagizaji ili 
kuwahudumia vizuri wananchi wa 
mkoa huo.

“Hili ghala lilikuwa limejaa mpa-
ka juu, lakini ndani ya muda mfupi 
tumebakiwa na shehena hii ndogo 
kutokana na wakulima wengi 
kuchangamka kuja kuinunua, 
hii kwetu ni changamoto kubwa 
sana,” alisema Nzege.

Hivi karibuni baadhi ya wakuli-
ma      waliiomba serikali kuwasaid-
ia kusambaziwa mbolea mapema 
na kuwadhibiti wafanyabiashara 
wasipandishe bei kiholela wakiho-
fia kushindwa kufikiwa kirahisi na 
bidhaa hiyo baada ya mvua.

Hata hivyo, Dk. Ngairo alisema 
wafanyabiashara wanatakiwa 
kuuza bidhaa hiyo kwa kuzingatia 
bei elekezi huku akisisitiza kuwa 
bei elekezi inaruhusiwa kufanyiwa 
marekebisho na Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya mkoa na wilaya pe-
kee.

TFRA yaridhishwa usambazaji mbolea

Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Mbeya, Maryprisca Mahundi, akiwaangalia watoto wanne mapacha wa Stella Kalinda (32), alipowatembelea 
katika Hospitali ya Wilaya ya Chunya jana, ambako wamelazwa na mama yao. PICHA: NEBART MSOKWA

Wabunge wamsaidia  aliyejifungua watoto 4
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WABUNGE wawili mkoani 
Mbeya wamemtembelea Stella Ka-
linda (32), mkazi wa Kijiji cha Iden-
deluka katika Kata ya Sangambi, 
wilayani Chunya ambaye alijifun-
gua watoto wanne kwa mpigo hivi 
karibuni na kumpatia msaada kwa 
ajili ya malezi ya watoto hao.

Wabunge hao ni wa Jimbo la 
Lupa, Masache Kasaka na wa viti 
maalumu, Maryprisca Mahundi, 
walimtembelea mama huyo juzi 
katika Hospitali ya Wilaya ya Chu-

nya,  alikolazwa na watoto hao kwa 
uangalizi.

Wakizungumza baada ya kump-
atia msaada mama huyo, wabunge 
hao waliwaomba Watanzania kue-
ndelea      kumsaidia mwanamke 
huyo kutokana na gharama ya 
malezi       ya watoto kuwa kubwa.

Mahundi alisema kwa kawaida 
mwanamke akiwa mjamzito anat-
egemea kupata mtoto mmoja ama 
wawili, lakini kwa mwanamke sio 
la kawaida na kutakiwa kusaidiwa.

Alisema kupata watoto wanne 
kwa mwanamke ni furaha kubwa, 

lakini kiafya inaweza kuwa hatari 
endapo hatapata huduma bora za 
afya, aliwapongeza madaktari wa 
Hospitali ya Wilaya ya Chunya kwa 
huduma waliyompatia.

“Mimi kama mwanamke mwen-
zake nimeguswa sana na mwen-
zangu huyu kwa zawadi aliyoipata, 
sisi tumekuja kumwona, lakini tu-
tamsaidia hata makopo kadhaa ya 
maziwa kwa ajili ya watoto hawa, 
lakini    niwaombe Watanzania 
wengine waguswe,” alisema Ma-
hundi.

Kwa upande wake, Mbunge wa 

Jimbo la Lupa, Kasaka alisema 
atatembelea nyumbani kwa mwa-
namke huyo ili aone mazingira 
yalivyo ili atoa msaada unaostahili.

Alisema amekuwa akifua-
tilia taarifa za afya ya mama 
huyo pamoja na watoto wake na 
akawaomba Watanzania wamsai-
die kupata bima ya afya kwa ajili 
yake na watoto wake.

Stella alijifungua watoto hao 
wiki tatu zilizopita katika Kituo cha 
Afya cha Chalangwa na kuhamishi-
wa Hospitali ya Wilaya ya Chunya 
kwa ajili ya uangalizi maalumu.
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Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR 

WAZIRI wa Ujenzi Ma-
wasiliano na Usafirishaji, 
Rahma Kasiim Ali, amesikit-
ishwa na ubovu wa mashine 
ya meli ya MV Mapin-
duzi namba mbili, ambayo 
ilinunuliwa na Serikali ya 
Zanzibar mwaka 2015.

Waziri alieleza masikitiko 
yake juzi alipofanya ziara ya 
kuzitembelea taasisi zili-
zomo chini ya wizara yake 
likiwamo Shirika la Meli na 
Bandari ya Malindi Zanzibar.

Alisema anasikitishwa na 
meli hiyo kushindwa kuende-
lea kwa shughuli za usa-
firishaji wa abiria na mizigo 
kwa miezi miwili sasa, na kila 
siku meli hiyo inagharimu Sh. 
milioni nne kwa siku kwa ajili 
ya mafuta.

Naye Mhandisi Mkuu wa 
meli hiyo, Ramadhan Mwinyi 
Ramadhan, alisema jambo 
linalopelekea meli hiyo 
kuharibika mara kwa mara 
ilinunuliwa na kukabidhiwa 
ikiwa na mashine mbovu.

“Hii meli tokea ili-
vyonunuliwa mwaka 2015 
mashine zake ni mbovu na 
ndio maana haifanyi safari 
zake vizuri,” alisema mhandi-
si huyo.

Aidha, Waziri Rahma 
aliutaka uongozi wa Shirika 
la Meli kwenda wizarani kwa 
lengo la kukaa pamoja na 
kulijadili tatizo hilo ili meli 
hiyo ifanye safari zake za 
Unguja na Pemba.

Pia  waziri huyo alifura-
hishwa na kasi ya uon-
doshwaji wa makontena ka-
tika Bandari Kuu ya Zanzibar 
na kumtaka Mkurugenzi wa 
Bandari hiyo, Nahat  Moham-
med Mahfoudh,  kuendelea 
na kasi hiyo ili kuongeza 
mapato ya taifa.

Kwa upande wake  Mkuru-
genzi wa Bandari, Nahat  Mo-
hammed Mahfoudh,   alisema 
ili kuendana na kasi ya maen-
deleo iliyopo, ipo haja kwa 
Mamlaka ya Bandari kutumia 
mfumo mpya wa teknolojia 
wa utoaji mizigo badala ya 
mfumo wa zamani ili kurahi-
sisha huduma kwa watumiaji 
wa bandari hiyo.

Wakati huo huo, wa-
ziri huyo aliuagiza Wakala 
wa Barabara kuhakikisha 
wanaunda kamati itakay-
oshughulikia ukarabati wa 
barabara zote zenye mashi-
mo kwa kuanza na barabara 
ya uwanja wa ndege ambayo 
imekuwa ikileta taswira 
mbaya ya Mji wa Zanzibar.

Kadhalika, alisisitiza 
wafanyakazi wa Wakala wa 
Barabara kupatiwa stahiki 
zao wanazostahili ili wafanye 
kazi kwa ufanisi.

Na Rahma Suleiman,                
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Simai Mohammed 
Said, amefanya ziara ya kushtukiza 
katika Chuo cha Kiislamu kilichopo 
Kiuyu Pemba na kuangalia maen-
deleo ya uwezekaji wa mapaa ya 
majengo yake.

  Akizungumza jana katika zi-
ara hiyo, Simai alisema ni hatua 
nzuri iliyofikiwa kutokana na hali 
ilivyokuwapo awali kwani paa zili-
kuwa zinavuja, na kuagiza sehemu 

zilizobaki kuendelea kuzimalizia ili 
kuwasaidia wanafunzi kusoma kwa 
utulivu zaidi.

  Waziri huyo alieleza kutori-
dhishwa na hali ya usafi katika mae-
neo ya mabweni ya chuo hicho, na 
kuutaka uongozi kulisimamia kwa 
karibu ili kuepusha uwezekano wa 
magonjwa ya mlipuko yanayoweza 
kutokea. Pia aliwataka walimu na 
wafanyakazi wote wa wizara hiyo, 
kukubaliana na wakati uliopo, na 
kuwataka kubadilika kwa kufuata 
sheria na kanuni ziliopo ili kuleta 
maendeleo katika sekta ya elimu.

 Katika hatua nyingine, Waziri Si-
mai akiwa na Ofisa Mdhamini Wiz-
ara hiyo Pemba, Mohammed Nas-
sor,  alitoa maelezo juu ya ujenzi wa 
uzio wa chuo hicho ambao ulikuwa 
umesitishwa kutokana na mgogoro 
na wananchi ambao kwa sasa upo 
katika hatua za mwisho kutatuliwa 
ili ujenzi wa uzio huo uendelee kwa 
lengo la kuzuia uvamizi wa eneo la 
chuo.

Wakati huo huo, Waziri Simai 
aliwakagua walimu wa madarasa 
ya msingi wanaoendelea na miti-
hani katika ukumbi wa chuo hicho 

pamoja na Shule ya Maandalizi Ki-
uyu.   Naye Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Kiislamu cha  Kiuyu, Mkasha 
Sharif Hamad, alipongeza ziara ya 
waziri, na aliahidi kuyafanyia kazi 
yale yote aliyoyaagiza ili kwenda 
sambamba na maagizo ya Rais wa 
Zanzibar.

  Waziri Simai alifanya ziara pia 
katika Shule ya Sekondari Madun-
gu na kuwapa ushauri   wanafunzi 
wa kidato cha nne wanaoendelea 
na mitihani, kwa kuwataka kufuata 
sheria zote za mitihani ili kufaulu 
vizuri.

Waziri afanya ziara ya kushtukiza chuo kikuu

Waziri asikitika
ubovu wa meli

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Pili 
wa Rais, Sera, Ura-
tibu na Baraza la 

Wawakilishi, Dk. Khalid Moham-
med Salum, ameushauri uongozi 
wa Ofisi ya Tume ya Uchaguzi ya 
Zanzibar (ZEC) kuyatafutia hatimi-
liki maeneo yote yanayomilikiwa 
na ofisi hiyo.

Aliyasema hayo juzi alipofanya 
ziara katika ofisi za ZEC Maisara 
Mjini Zanzibar ukiwa ni utekelezaji 
miongoni mwa maagizo ya Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
kwa mawaziri wake baada ya ku-
waapisha.

Katika ziara hiyo, Dk. Khalid 
alipata nafasi ya kuzungumza na 
watendaji wa tume ofisi za Unguja 
pamoja na kuzungumza na wa-
tendaji wa tume waliopo Pemba 
kwa njia ya mtandao.

Dk. Khalid aliwataka watendaji 
kuwa maagizo ya Rais, ni kwa ajili 
ya watendaji wote na kuwasisitiza 
kutekeleza majukumu yao kwa ku-
tumia mpango kazi unaokwenda 
sambamba na ilani ya uchaguzi ya 
mwaka 2020/2025.

Aidha, Dk. Khalid aliwataka wa-
tendaji kutumia ubunifu katika 
kutekeleza majukumu yake na kui-
pongeza Tume ya Uchaguzi ya Zan-
zibar kwa ubunifu wake wa kurahi-
sisha mawasiliano kwa kupunguza 
gharama za kusafiri wafanyakazi 
kwa vikao vya kawaida na badala 
yake kufanya vikao, hivyo kwa ku-
tumia mtandao.

Aliitaka tume hiyo kukutana 
na wadau kwa ajili ya kukusanya 
maoni yao juu ya utekelezaji wa 
majukumu yake sambamba na ku-
wasisitiza suala la kutoa habari kwa 
wananchi.

Hata hivyo, Dk. khalid aliwataka 
waandishi wa habari kuacha kupo-

tosha umma kwa kuandika taarifa 
za uongo pamoja na kuwatahad-
harisha wananchi katika kusam-
baza taarifa na kutumia vibaya 
mitandao ya kijamii, jambo ambalo 
linaweza kuharibu amani ya nchi.

Waziri huyo aliwataka watend-
aji wa Ofisi ya Makamu wa Pili wa 
Rais kujenga umoja na kushiriki-
ana, ambapo aliahidi kumchukulia 
hatua mfanyakazi yeyote atakaye-
vuruga na kutoa siri za taasisi yake.

Aidha, alieleza kufurahishwa 
na utendaji wa uongozi wa ZEC 
chini ya mkuregenzi wake, Thabit 
Idarous Faina, kwa ubunifu na 
matumizi mazuri ya fedha za seri-
kali kwa kutumia kiasi kidogo cha 
fedha kuendesha uchaguzi na ku-
jenga ofisi ya uchaguzi.

Naye Faina alisema tume ime-
pata mafanikio makubwa kwa kue-
ndesha uchaguzi mkuu wa mwaka 
2020 bila ya vikwazo vya kiuch-
aguzi na kuiweka nchi katika hali 

ya amani na utulivu.
Faina alisema tume imeokoa 

jumla ya Sh. 2,464,547,631 kati Sh. 
9,046,621,534 zilizokadiriwa ku-
tumika kwa uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2020.

Faina alieleza kuwa Tume ilitu-
mia Sh. 6,582,547,631 kwa ajili ya 
kuendesha uchaguzi huo pamoja 
na kujenga ofisi ya uchaguzi ya 
Wilaya ya Magharibi “A”, kujenga 
uzio wa ofisi ya uchaguzi ya Wilaya 
ya Kati na kufanya ukarabati wa 
ofisi ya ZEC ya Pemba, ofisi ya uch-
aguzi Chakechake na ghala la vifaa 
vya uchaguzi la Micheweni.

Mkurugenzi huyo, alisema kik-
wazo kikubwa kikubwa kwa Tume 
ni ukosefu wa jengo kubwa lin-
aloweza kukidhi mahitaji yote ka-
tika eneo moja kiasi kwamba Tume 
inapofika wakati wa uchaguzi hula-
zimika kukodi eneo jingine nje ya 
ofisi kuu kwa ajili ya kutoa huduma 
za uchaguzi kwa ufanisi.

ZEC yaagizwa kufuatilia
hatimiliki ya maeneo yake

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohammed Said, akikabidhiwa vitendea kazi na aliyekuwa Waziri wa Wizara hiyo, Riziki 
Pembe Juma ambaye sasa ni Waziri wa Ardhi na Maendeleo ya Makaazi, katika hafla iliyofanyika Mazizini Mjini Unguja jana. PICHA: RAHMA 
SULEIMAN
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Uganda kukarabati reli 
kongwe, SGR kimya

		 Rwanda yaongoza 
duniani kwa 
usawa wa jinsia 
KIGALI, Rwanda 

IMEELEZWA kwamba Rwanda ndiyo nchi pekee du-
niani inayoongoza kwa kujali usawa wa kijinsia.

Rwanda, ambayo ni nchi ndogo ya Afrika Mashariki, 
inajivunia kwa sifa kubwa ya kuwa na idadi kubwa ya 
wanawake katika nafasi za kisiasa na serikalini.

Karibu theluthi tatu ya wabunge na asilimia 52 ya 
mawaziri ni wanawake. Spika wa Bunge chini ni mwa-
namke.

Wizara za Habari na Mawasiliano, Biashara na Vi-
wanda zinaongozwa na wanawake.

Katiba ya Rwanda iliyoandikwa mwaka 2003, baada 
ya vita vya kimbari vya mwaka 1994 inatoa fursa kwa 
wanawake wengi kushiriki katika siasa, ikitaka asilimia 
30 ya viti vya kisiasa kutengewa wanawake.

Wakati wa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Wa-
nawake mwaka 2020, Rais wa Rwanda Paul Kagame, 
aliandika ujumbe wa twiter kwamba: “Kila wakati wa-
nawake wanafanikiwa, nchi nzima inafanikiwa maen-
deleo hayawezi kupatikana bila ya kuwapo usawa wa 
kijinsia.” Ifuatayo ni orodha ya nchi saba zinazoongoza 
kwa usawa wa kijinsia serikalini.

Ethiopia
Ethiopia ni nchi ya pili yenye idadi kubwa ya watu Af-

rika. Imechukua hatua madhubuti kuimarisha usawa 
wa kijinsia katika uteuzi wa maofisa serikalini tangu 
Waziri Mkuu Abiy Ahmed, alipoingia madarakani 
mwaka 2018.

Aliyekuwa mwanadiplomasia, Sahle-Work Zewde, al-
ichaguliwa kuwa rais Oktoba 2018 na kuwa mwanamke 
wa kwanza kushikilia nafasi hiyo nchini humo.

Meaza Ashenafi aliteuliwa kuwa Jaji Mkuu Novemba 
mwaka 2018. Asilimia 45 ya mawaziri katika serikali ya 
Abiy Ahmed ni wanawake.

Wizara za Uchukuzi, Maendeleo ya Mijini na Ujenzi 
zinaongozwa na wanawake.

Canada
Kwa mara ya kwanza katika historia ya Canada, 

Baraza la Mawaziri lilipata idadi sawa ya wanawake na 
wanaume miaka mitano iliyopita, Waziri Mkuu, Justin 
Trudeu, alipoanzisha utawala wa usawa wa jinsia.

Baraza la Mawaziri lina wanawake 18 na wanaume 
18.

Naibu wa Waziri Mkuu ambaye ni Waziri wa Fedha, 
Chrystia Freeland, ni mwanamke.

Colombia
Rais wa Colombia, Ivan Duque, alipoingia madara-

kani mwaka 2018, aliteua idadi sawa ya wanawake na 
wanaume katika Baraza la Mawaziri. 

Hatua hiyo ilikuwa ya kwanza kuwahi kutokea nchini 
humo, ambapo kwa mara ya kwanza, mwanamke ali-
teuliwa kuwa Waziri wa Mambo ya Ndani.

Kwa sasa, wanawake sita wanaongoza wizara mbal-
imbali kati ya baraza lake la mawaziri 16.

Marta Lucia Ramirez ni mwanamke wa kwanza 
kuwa Makamu wa Rais Colombia.

Afrika Kusini
Mnamo Juni, 2019, Rais wa Afrika Kusini, Cyril 

Ramaphosa, alisifiwa alipoteua baraza lake la mawa-
ziri ambalo asilimia 47 ni wanawake, ikiwa ni mara ya 
kwanza katika historia ya nchi hiyo. Wizara 14 kati ya 28 
zinaongozwa na wanawake.

Iceland
Iceland ina historia ya kuchagua wanawake kuwa 

kiongozi wa serikali, tangu mwaka 1980 wakati Vigdís 
Finnbogadóttir alipokuwa rais. Alikuwa madarakani 
hadi mwaka 1996. Iceland imeongozwa na wanawake 
kwa miaka 22 katika miaka 50 iliyopita.

New Zealand
Waziri Mkuu wa sasa, Jacinda Arden, alishinda uch-

aguzi mkuu Oktoba kwa kishindo. Bunge la New Zea-
land lina idadi kubwa ya wanawake. Baraza la Mawaziri 
lenye mawaziri 20, lina wanawake 8.

				    VOA

Rais wa Rwanda, Paul Kagame, alipokuwa  kwenye kongamano kuhusu wanawake na siasa nchini Rwanda, lililofanyika Mei 17, 
2010. PICHA: AP

KAMPALA, Uganda 

BARAZA la Mawaziri nchini Uganda 
limeidhinisha mpango wa serikali wa 
kukarabati reli ya zamani kutoka Malaba 
mpaka wa Kenya na Uganda hadi Kam-
pala.

Hatua hiyo inazima mpango wa awali 
wa ujenzi wa reli ya mwendo wa wastani 
-SGR, na hakuna ripoti yoyote kuhusu 
ujenzi wake.

Taarifa iliyotolewa mwanzoni mwa 
wiki na kituo cha habari cha serikali, in-
asema kwamba ukarabati wa reli hiyo 
itakuwa hatua muhimu sana katika kui-
marisha shughuli ya kubeba mizigo na 
abiria nchini Uganda.

Taarifa hiyo inaendelea kusema kwam-
ba reli hiyo itapunguza gharama ya kufan-
ya biashara, kuimarisha mapato ya nchi 
na kuboresha maisha ya raia wa Uganda.

Ukarabati wa reli hiyo utagharimu Sh. 
trilioni 1.4 za Uganda na unakuja wakati 

Uganda inakabiliwa na gharama ghali ya 
kusafirisha mizigo kwa kutumia barabara.

Kwa sasa, inagharimu Dola za Marekani 
3,600 kusafirisha kasha la futi 40 kutoka 
Bandari ya Mombasa Kenya hadi Kam-
pala kwa kutumia barabara. Mzigo kama 
huo unagharimu dola 1,800.

Kulingana na muungano wa wafan-
yabiashara jijini Kampala – KACITA, asil-
imia 50 ya bei ya mizigo inayosafirishwa 
kutoka Mombasa hadi Kampala, ndiyo 
gharama inayotumika kwa usafiri.

Hivi karibuni, Rais wa Uganda, Yoweri 
Museveni, alizindua ujenzi wa reli kutoka 
mji wa Tororo, mpakani mwa Kenya na 
Uganda hadi Gulu, Kaskazini mwa Ugan-
da.

Rais Museveni alisema kwamba usa-
firi wa reli ambao mara ya mwisho kufika 
Gulu ilikuwa ni miaka ya zamani, utaanza 
tena kwa sababu serikali yake inatambua 
kwamba usafiri kwa gharama nafuu ni 
muhimu kwa ukuaji wa biashara.

Reli kutoka Malaba hadi Kampala, 
yenye urefu wa kilomita 273 ni muhimu 
pia kwa bidhaa za Uganda zinazouzwa 
nje ya nchi kupitia Bandari ya Mombasa.

Reli hiyo inapita katika wilaya tisa za 
Tororo, Butaleja, Iganda, Mayuge, Jinja, 
Buikwe, Mukono, Wakiso na Kampala.

Serikali imesema kwamba baada ya 
ukarabati wake, mizigo yote kutoka 
Bandari ya Mombasa, ambayo imekuwa 
ikisafirishwa kwa kutumia barabara, itas-
afirishwa kwa reli ili kupunguza gharama 
ya usafiri na ukarabati wa barabara kila 
mara.

Umoja wa Ulaya (EU) utasaidia serikali 
ya Uganda katika kufadhili ujenzi wa reli 
kutoka Tororo hadi Gulu, yenye urefu 
kwa kilomita 375.

Serikali ya Uganda pia imeanza mi-
pango ya kufufua usafiri wa meli kutoka 
Kisumu Kenya hadi bandari za Kasensero 
na Bukakata.

			   VOA

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, Uhuru Kenyatta, 
amezindua rasmi mpango maalum 
wa kukusanya saini zitakazoanzisha 
mchakato wa kura ya maoni ili kufanyia 
marekebisho ya katiba.

Kinyume na ahadi ya Rais Kenyatta 
kuwa mchakato huo ni wa kuunganisha 
Wakenya wote, Makamu wa Rais, Wil-
liam Ruto na baadhi ya wabunge wa-
naomuunga mkono walisusia zoezi hilo.

Juhudi za Ruto za kupinga mageuzi ya 
katiba, kama inavyopendekezwa na Rais 
Kenyatta na aliyekuwa Waziri Mkuu Raila 
Odinga, zinaonekana kugonga mwamba 
baada ya Rais Kenyatta kuzindua rasmi 
mchakato wa kukusanya sahihi ili kui-

dhinisha kura ya maoni ya kubadili kat-
iba.

Ruto ambaye alikuwa mkosoaji wa 
mchakato huo wa kufanya mageuzi ya ki-
katiba hakuhudhuria hafla hiyo, sawa na 
wabunge wanaomuunga mkono ambao 
wote wamedai kuwa zoezi la kubadili 
katiba sio suala la dharura.

Lakini akiongea wakati wa hafla hiyo, 
Rais Kenyatta alisema mpango huo wa 
kubadilisha katiba unadhamiria ku-
maliza mizozo ya kisiasa ambayo ime-
shuhudiwa nchini Kenya kila baada ya 
uchaguzi mkuu.

Kuhusu tangazo la Mkurugenzi Mkuu 
wa Idara ya Upelelezi wa Jinai, George 
Kinoti, kuwa ameanzisha uchunguzi wa 
ghasia baada ya uchaguzi wa 2007/2008.

Hata hivyo, Rais Kenyatta ameshutu-
mu hatua hiyo akisema hatakubali viten-
do ambavyo vitafungua kile alichokitaja 
vidonda vya zamani na kuwaonya wale 
ambao wanataka kutumia machufuko 
yaliyofanyika kipindi cha nyuma kuzua 
uhasama na hali ya wasiwasi.

Hata hivyo, Wakenya wengi wanasema 
kuwa licha ya Rais Kenyatta kushinikiza 
kuidhinishwa kwa katiba mpya, wao 
hawajapokea nakala ya rasimu hiyo ya 
katiba au hawafahamu yaliyomo kwenye 
mapendekezo mapya.

Shughuli ya kukusanya saini hizo 
itaendelea kwa muda wa wiki moja kabla 
ya kuwasilisha kwa Tume ya Uchaguzi.

			   BBC

Rais Kenyatta azindua 
mchakato mabadiliko ya katiba
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Koeman
KIEV, Ukraine

RONALD Koeman amedai hakuwa na sababu yoyote 
kwa uamuzi wake wa kutomwanzisha Antoine Griez-
mann, wakati Barcelona wakaiibuka na ushindi wa 
mabao 4-0 dhidi ya Dynamo Kiev kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Jumanne.

Mchezaji huyo wa Ufaransa aliwekwa benchi na aliin-
gia kuchukua nafasi ya Philippe Coutinho dakika ya 66, 
na akafunga bao dakika za majeruhi.

Mahusiano ya Griezmann na nyota wa Barcelona, Li-
onel Messi, ambaye alipumzika kwa safari ya Ukraine, 
yamepamba vyombo vya habari kwa siku za hivi karibu-
ni, baada ya kauli na wakala wake wa zamani ambaye ni 
mjomba wake.

Hata hivyo, Koeman alisema Griezmann alikuwa ana 
“furaha” pale Camp Nou na hana tatizo na mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29.

“Griezmann aliachwa benchi kwa sababu alikuwa na 
tatizo dogo na nilitaka kuwa na uhakika naye,” alisema 
Koeman akiwaambia waandishi wa habari baada ya 
mchezo huo.

“Ni muhimu sana kumpumzisha mchezaji ambaye 
anafanya kazi kwa bidii kubwa na anajifua sana kwenye 
mazoezi.

“Nimemwona (Griezmann) akijifua kwa nguvu tangu 
mwanzo. Ni mchezaji mwenye furaha, ambaye mara 
zote anataka kujitoa kwa ubora wake ili kuisaidia klabu.”

Ushindi wa kikosi hicho cha Koeman dhidi 
ya Dynamo, kimeifanya Barcelona kufu-
zu hatua ya mtoano wa timu 16-bora 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

PSG imestahili ushindi - Tuchel 
PARIS, Ufaransa

THOMAS Tuchel alisifia 
morali ya Paris Saint-Germain 
baada ya kupata ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya RB Leipzig 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya na alikataa kuomba radhi 
kwa kushinda vibaya.

PSG ambayo msimu uliopi-
ta ilicheza fainali ya michuano 
hiyo, hawakuwa kwenye ki-
wango cha kuvutia dhidi ya 

miamba hao wa Ligi Kuu ya 
Ujerumani, Bundesliga, Ju-
manne, huku penalti ya Ney-
mar ya dakika ya 11 ikiwapa 
ushindi huo.

Timu hiyo ilikuwa kwenye 
kiwango kibovu, kwani ilipiga 
mashuti matatu tu ya kulenga 
goli katika mchezo huo.

Matokeo hayo maana yake 
ni kwamba PSG sasa imeipiku 
Leipzig kwenye nafasi ya pili 
katika Kundi H wakiwa na to-

fauti nzuri ya mabao ya kufun-
ga na kufungwa huku zikiwa 
zimebaki mechi mbili.

Kocha aliye kwenye presha 
kubwa, Tuchel alisema timu 
yake ilistahili ushindi pale 
kwenye Dimba la Parc des 
Princes, lakini alikataa kuse-
ma samahani kwa kiwango 
kibovu cha timu.

“Tulikuwa na bahati na 
tulistahili ushindi, hilo ndilo 
pekee naweza kulisema kwa 

sasa,” alisema kocha huyo aki-
waambia waandishi wa habari 
baada ya mchezo huo. 

“Tulicheza kwa nguvu na 
wachezaji walikuwa na morali 
kubwa, na hata safu yetu ya 
ulinzi ndiyo ilikuwa moyo wa 
timu.

“La muhimu ni ushindi, 
siwezi kusema samahani kwa 
ushindi mbaya, hapana, tulis-
tahili kushinda na tumeshin-
da.”

ajitetea Griezmann kuanzia benchi wakishinda 4

Alba atoa 
ya moyoni 
kwa dogo 
wa Barca

KIEV, Ukraine

JORDI Alba amesema 
Sergino Dest anaweza 
kuwa nyota mkubwa 
sana wa Barcelona baada 
ya mlinzi huyo chipukizi 
kufunga bao lake la kwanza 
kwa klabu hiyo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Marekani, alifunga bao la kwanza 
kwa ‘Blaugrana’ hao dhidi ya Dy-
namo Kiev, Jumanne wakati kikosi 
hicho cha kocha, Ronald Koeman 
kikiibuka na ushindi wa mabao 4-0 
na kufuzu hatua ya mtoano wa timu 
16-bora kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, kutoka Kundi G.

Dest alionyesha kiwango cha juu 
kwenye safu ya ulinzi na alitengen-
eza pasi nzuri sita kwa kikosi hicho.

Mlinzi huyo wa kulia mwenye 

umri wa miaka 20, alimfanya Alba 
kufurahia zaidi kiwango chake na 
kuamua kutoa ya moyoni.

“Dest amekuja vizuri. Kwa sababu 
ya Sergi Roberto akiwa majeruhi 
nina uhakika atapata nafasi nyingi 

zaidi za kucheza,” alisema 
Alba ambaye ni mlinzi 

wa kushoto wa Barce-
lona mara baada ya 
mchezo huo.

“Nafikiri yupo 
kwenye levo za 
juu kabisa na nina 

uhakika kama ataen-
delea kuwa kwenye 

kiwango hiki, sina shaka 
kwamba atakuwa nyota 

mkubwa sana hapa Barcelona.”
Dest, aliyejiunga na Barca aki-

tokea Ajax Oktoba, ameonyesha 
kubeba vizuri majukumu ya Sergi 
ambaye kwa sasa ni majeruhi.

Katika mchezo huo, Martin 
Braithwaite alifunga mara mbili na 
Antoine Griezmann moja na kui-
wezesha Barca kupata ushindi wao 
wa nne kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.
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MANCHESTER, England 

BRUNO Fernandes aliacha kupiga penalti wakati 

akiwa na uwezo wa kufunga ‘hat-trick’ dhidi ya Istan-

bul Basaksehir, ili kumsaidia Marcus Rashford kubaki 

kuwa mmoja wa wachezaji wanaongoza kwa ku-

funga mabao kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 

huu.
Manchester United iliifunga Basaksehir mabao 4-1 

pale kwenye dimba la Old Trafford na hivyo kuende-

lea kuwa kinara wa Kundi H, huku zikiwa zimebaki 

mechi mbili dhidi ya Paris Saint-Germain na RB Leip-

zig.
United inahitaji pointi moja tu kutoka mechi hizo mbili 

ili iweze kufuzu hatua ya mtoano wa timu 16-bora kwenye 

mashindano hayo.
Fernandes alifunga mara mbili ndani ya dakika 19 – na aliku-

wa na nafasi ya kufunga bao lake la tatu kwenye mchezo huo wakati 

Boli Bolingoli alipomfanyia faulo Rashford eneo la hatari.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno mara zote ndiye mpigaji 

penalti wa United, awali alichukua mpira, lakini akampatia Rash-

ford, ambaye alifunga.
Rashford ambaye ni mchezaji wa kimataifa wa England hilo lili-

kuwa bao lake la tano kwenye mashindano hayo msimu huu.

Na Fernandes aliamua kumpatia penalti hiyo apige ili kuweza ku-

pata mabao mengi kwenye michuano hiyo.

“Bila shaka, kila mchezaji anataka kufunga hat-trick, lakini baada 

ya mchezo wa Ligi Kuu ya England dhidi ya (West Brom Jumamosi) 

nilimwambia Rashford kwamba anapiga inayofuata,” alisema Fer-

nandes akiiambia BT Sport.
“Hivyo, nilikumbuka hili na pia yeye ni mmoja wa wafungaji 

wanaoongoza kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, hivyo nilifikiria ni 

muhimu kwa yeye kuendelea kufunga ili aweze kujiamini zaidi.”

Fernandes ambeba Rashford Mabingwa Ulaya

Haaland
avunja rekodi UEFA

DORTMUND, Ujerumani 

ERLING Haaland ameweka 
rekodi mpya ya kufikisha 
haraka zaidi mabao 15 kwe-
nye historia ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, baada ya ku-
funga bao la ufunguzi dhidi 
ya Club Brugge.

Nyota huyo wa Borussia 
Dortmund, tayari aliweka 
rekodi ya kufunga mabao 

10 katika mechi tano, sasa 
ameipiku rekodi ya Ruud 
van Nistelrooy na Roberto 
Soldado.

Haaland aliiweka Dort-
mund mbele kwa bao 1-0 
katika dakika ya 18 kwenye 
mchezo huo dhidi ya Brugge.

Bao hilo lilimfanya ku-
fikisha mabao 15 kwenye 
mashindano hayo ya Ulaya 
kwa mechi 12 tu, akiwa pia 

amefurahia mwanzo mzuri 
kuanzia kule klabu ya Salz-
burg msimu uliopita.

Awali rekodi hiyo ya kufun-
ga mabao 15 kwa haraka zaidi 
iliwekwa na nyota wa zamani 
wa Uholanzi na Manchester 
United, Van Nistelrooy na 
nyota wa zamani wa Valen-
cia, Soldado ambao walifiki-
sha idadi hiyo ya mabao ka-
tika mechi 19.

TURIN, Italia 

ALVARO Morata anaamini yeye 
ni “zaidi ya mchezaji aliyekamilika” 
tangu aliporudi Juventus, baada ya 
kuifikia rekodi yake ya mabao kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya, juzi Ju-
manne.

Morata alifunga bao lake la tano 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 
kichwa wakati Juventus wakiibuka na 
ushindi wa 2-1 dhidi ya Ferencvaros, 
na kupata nafasi ya kutinga hatua ya 
16-bora kwenye michuano hiyo ku-
toka Kundi G.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Hispania, amekuwa kwenye kiwango 
bora zaidi tangu aliporudi tena Juve, 
ambako alitumia misimu miwili kati 

ya mwaka 2014 na 2016 na alifunga 
mabao 15 kwenye Serie A na kutoa 
pasi za mwisho 12 kwa kipindi hicho.

Msimu wa 2014-15, alifunga ma-
bao matano sawa na sasa kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
– wakati Juve ilipotinga fainali na ikaf-
ungwa na Barcelona.

Baada ya kuifikia rekodi yake 
hiyo katika mich- ezo minne tu, 
Morata ambaye shuti lake liligonga 
mwamba wakati akiingia akitokea 
benchi pale Turin, alidai amekuwa 
mshambuliaji bora zaidi kwa sasa.

“Hakuna kilichobadilika kwangu, 
nimesema mara nyingi, unajifunza 
kutoka kwenye kipindi chako cha 
uchezaji. 

“Mimi ni zaidi ya mchezaji niliyeka-

milika sasa,” alisema straika huyo wa 
zamani wa Atletico Madrid, Chelsea 
na Real Madrid akiiambia Sky Italia.

“Wakati nilipokuwa na umri wa 
miaka 22, nilikuwa nasubiri tu mpira 
uje upande wangu, lakini sasa ninau-
wezo wa kutafuta mpira kutoka se-
hemu yoyote.

“Nilikuwa na nafasi nyingine ya ku-
funga wakati nilipogonga mwamba. 
Nilikuwa na bahati kwa kufunga bao 
lile, lakini nikakosa nafasi nyingine.”

Katika mchezo huo, Cristiano Ron-
aldo alifunga la kwanza dakika ya 35 
akisawazisha lile la Myrto Uzuni al-
ilowafungia Ferencvaros, na aliifikia 
rekodi ya Lionel Messi ya kufikisha 
mabao 70 aliyofunga dimba la nyum-
bani kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Morata aanza kujifutua Juve
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  Nina tatizo kwa sasa, kwa sababu Abraham 
anacheza vizuri na Olivier naye yuko kwenye...

KWA UFUPI

LONDON, England 

KOHA wa Chelsea, Frank Lampard am-
emsifia Olivier Giroud kwa mara nyingine 
kwa kufunga bao la ushindi dakika za ma-
jeruhi dhidi ya Rennes na kusema straika 
huyo amempa “tatizo “ wakati linapokuja 
suala la kuchagua timu.

Giroud aliyeingia kipindi cha pili, ali-
funga bao la ushindi kwa Chelsea juzi, 
Jumanne wakati wakiibuka na ushindi 
wa mabao 2-1 na kuiwezesha timu yake 
kufuzu hatua ya mtoano wa timu 16 kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
kutoka Kundi E.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
34, alifunga bao hilo pale kwenye dimba la 
Roazhon Park, likiwa ni la pili kwake katika 
mechi nane za ugenini msimu huu.

Lampard alipaza sauti kumsifia Giroud, 
huku akisema kwa sasa mchezaji huyo 
wa zamani wa Arsenal amemweka kwe-
nye tatizo kubwa la kuchagua kikosi cha 
kwanza.

“Anafanya mambo kama alivyofanya 
usiku wa leo (juzi), ni mchezaji muhimu 
kwa upande wetu,” alisema Lampard aki-
iambia BT Sport baada ya mchezo huo. 

“Bao lake lilikuwa muhimu sana kwa 
timu, na hasa ukizingatia uchezaji wake na 

namna anavyojituma uwanjani.
“Nina tatizo kwa sasa, kwa sababu Tam-

my (Abraham) anacheza vizuri na Olivier 
naye yuko kwenye kiwango cha kuvutia. 

“Nina wachezaji wawili ambao wanapi-
gania nafasi moja uwanjani, lakini ni tatizo 
zuri kwa upande wangu.

“Atapata dakika kwa sababu ya idadi ya 
mechi. Uliona namna bao lake lilivyoleta 
hisia, kwa sababu lilikuwa la dakika za ma-
jeruhi.”

Giroud amefunga mabao sita kwenye 
mechi 13 tangu Ligi Kuu iliporudi Juni- na 
moja zaidi ya Abraham, ambaye amecheza 
mechi nne zaidi.

Laporta ataka urais Barca
RAIS wa zamani wa Barcelona, Joan Laporta 

anajiandaa kutangaza kugombea tena nafasi hiyo 
ya urais kwenye uchaguzi ujao wa miamba hiyo ya 
Hispania. (Marca)

Arsenal, Everton vitani
ARSENAL inamfuatilia kinda wao wa zamani, 

Yunus Musah, 17, wakati huu Everton, Leeds na 
Wolves pia zikivutiwa na winga huyo wa Valencia, 
ambaye ni raia wa Marekani. (90 min)

CHELSEA YANOGEWA NA THIAGO
CHELSEA tayari ipo katika mazungumzo na 

beki Mbrazil Thiago Silva, 36, kuhusu kuongeza 
mkataba wake kwa mwaka mmoja zaidi hadi 2022. 
(Tuttomercato - in Italian)

‘VARANE AHAMISHIKI MADRID’ 
REAL Madrid imejibu tetesi zinazomhusu Raph-

ael Varane kuhusishwa na Manchester United kwa 
kueleza kuwa beki huyo Mfaransa mwenye umri 
wa miaka 27, “ahamishiki”. (Sun)

PEPE KIKAANGONI ARSENAL
ARSENAL inajiandaa kuzungumza na Nicolas 

Pepe baada ya kuonyeshwa kadi nyekundu kwe-
nye mechi dhidi ya Leeds Jumapili, lakini haipo 
tayari kumtoa kwa mkopo straika huyo wa Ivory 
Coast mwenye umri wa miaka 25, katika dirisha la 
Januari. (Times)

Boateng KUTOSWA BAYERN
BAYERN Munich imeamua kutompa tena ofa ya 

mkataba mpya Jerome Boateng, 32, wakati huu wa 
sasa wa beki huyo wa Ujerumani utakapomalizika 
majira ya joto yajayo. (Sport Bild - in German)

ERIKSEN APOTEZEWA ARSENAL
ARSENAL haina mpango wowote wa kwenda 

kumsajili kiungo wa Inter Milan, Christian Erik-
sen, 28. Borussia Dortmund na Paris St-Germain 
pia zimekuwa zikihusishwa na nyota huyo wa ki-
mataifa wa Denmark. (Star)

SCHOLES APONDA USAJILI UTD
KIUNGO wa zamani wa Manchester United, 

Paul Scholes, amesema “kumekuwa na wachezaji 
wengi” ambao kocha wa zamani wa miamba hiyo 
ya Old Trafford, Sir Alex Ferguson asingeweza ku-
wasajili, kauli hiyo akiitoa wakati akihoji sera za 
usajili za klabu hiyo kwa sasa. (BT Sport, via Star)

Martinez KUFUNGWA INTER
INTER Milan inataka kujihakikishia inakamili-

sha kumwongeza mkataba Lautaro Martinez, 
23, kabla ya dirisha la usajili la Januari baada ya 
straika huyo wa kimataifa wa Argentina kuivutia 
Barcelona majira ya joto yaliyomalizika. (Sport)

Modric ataka kustaAfia real
KIUNGO Mcroatia, Luka Modric, 35, yupo tayari 

kubaki Real Madrid na kustaafia kwa miamba hiyo 
ya Hispania, wakati huu mkataba wake ukitarajiwa 
kumalizika majira ya joto yajayo. (Marca)

Maicon kutua SERIE D
NYOTA wa zamani wa Inter Milan, Manchester 

City na beki wa kulia wa Brazil, Maicon, 29, yupo 
kwenye mazungumzo kuhusu kujiunga na timu ya 
Italia inayoshiriki Serie D, Sona. (Padova Sport - 
in Italian)

ARSENAL KUMRUDIA BERGE
ARSENAL inavutiwa na kiungo wa Sheffield 

United, Sander Berge, licha ya kuikosa saini ya 
Mnorway huyo mwenye umri wa miaka 22, wakati 
ilipotaka kumsajili nyota huyo wa Bramall Lane 
katika dirisha la Januari lililopita. (VG - in Norwe-
gian)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Giroud sasa amtesa 
Lampard Chelsea 
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Heme-
di Morocco, amepania kuiongoza timu 
hiyo kumalizia mchezo wao nyumbani 
wa Kombe la Shirikisho barani Afrika 
dhidi ya Al Rabita FC ya Sudan Kusini, 
ameeleza.

Namungo itaanzia nyumbani kwa 
kukuwakaribisha Wasudan Kusini hao 
Jumamosi katika Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi jijini Dar es Salaam kabla 
ya timu hizo kurudiana Desemba 4, 
mwaka huu nchini Sudan Kusini.

Mshindi wa jumla katika mechi hizo 
mbili atasonga mbele kwenye michuano 
hiyo ya pili kwa utajiri barani Afrika kwa 

ngazi ya klabu baada ya ile ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika ambayo kwa Tanzania 
msimu huu inawakilishwa na Simba.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana 
katika mazoezi ya timu hiyo yaliyofanya 
Uwanja wa Uhuru, Morocco alisema 
anahitaji kumaliza mechi hiyo mapema 
wakiwa nyumbani Jumamosi.

Alisema atakatumia mbinu kali zaidi 
ya alizotumia katika mechi iliyopita ya 
Ligi Kuu Bara dhidi ya Yanga, ili kupata 
matokeo mazuri na kuhakikisha ana-
maliza mchezo akiwa nyumbani kabla ya 
kwenda kurudiana ugenini.

“Natakiwa kumaliza mechi mapema, 
kizuri zaidi tunaanzia nyumbani, sai-
kolojia ya wachezaji wangu ipo vizuri, 

kikubwa ni kuendelea kufanyia kazi up-
ungufu mdogo mdogo katika safu ya ush-
ambuliaji,” alisema Morocco.

Naye kipa wa Namungo na timu ya 
Taifa ya Burundi, Jonathan Nahimana, 
alisema wamejiandaa vizuri na wako fiti 
kukabiliana na wapinzani wao hao.

“Kila mmoja wetu yupo vizuri na tuko 
fiti kwa ajili ya mechi hiyo, tutahakikisha 
tunapambana kumaliza mapema mechi 
yetu ya kwanza tukiwa nyumbani,” alise-
ma Nahimana.

Alisema kwa uzoefu wake wa michua-
no ya kimataifa, ana imani atasaidiana 
na wenzake kuhakikisha wanapata ma-
tokeo mazuri ya mechi ya nyumbani.

Morocco atoa hesabu za 
kuwamaliza Wasudan CAF

JKT Tanzania 
na gundu la 
nyumbani
Na Adam Fungamwango

KIPIGO cha bao 1-0 ilichokipata JKT 
Tanzania juzi Jumanne dhidi ya timu 
dhaifu ya Mbeya City, kimeendeleza 
rekodi yao mbovu ya kutopata ushindi 
wowote kwenye uwanja wake wa ny-
umbani tangu kuanza kwa Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu huu.

JKT Tanzania ilicheza mechi hiyo 
kwenye Uwanja wa Samora mjini Ir-
inga, ambao kwa sasa inautumia kwa 
muda kama wa nyumbani, mpaka hapo 
itakapotaarifiwa rasmi na Bodi ya Ligi 
kurejea kwenye Uwanja wa Jamhuri 
Dodoma ambao nao pia haijawahi 
kushinda licha ya kucheza mechi kad-
haa.

Kati ya mechi 12 ambazo JKT Tanza-
nia imecheza, sita imecheza kwenye 
uwanja wa nyumbani na haijashinda 
hata moja, ikitoka sare mechi moja tu 
na kupoteza tano.

Ikiwa nyumbani, ilichapwa mabao 
2-0 dhidi ya Dodoma Jiji, ikabamizwa 
4-0 na Simba, kisha bao 1-0 dhidi ya 
Ruvu Shooting, ikafungwa mabao 2-0 
dhidi ya Gwambina FC, kabla juzi kuku-
bali kulala kwa bao 1-0 dhidi ya Mbeya 
City. Mechi pekee ambayo ilipata sare 
nyumbani, ilikuwa ni ya bao 1-1 dhidi ya 
Tanzania Prisons.

Na Saada Akida 

HUKU juzi ikikubali kipigo cha bao 
1-0 kutoka kwa Polisi Tanzania, uongozi 
wa Mtibwa Sugar, umesema upo katika 
hatua za mwisho kukamilisha mchakato 
wa kumpata kocha mkuu  wa kigeni ata-
kayechukua nafasi ya Zuber Katwila ali-
yetimkia Ihefu FC ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Hata hivyo, aliyekuwa Kocha Mkuu wa 
Namungo FC ya Ruangwa mkoani Lindi, 
Mnyarwanda Thierry Hitimana, ameku-
wa akitajwa kuwa anaongoza mbio hizo 
za kuteuliwa kuwanoa ‘Wakata Miwa’ 
hao wa Manungu. 

Nipashe lilipomtafuta Hitimana kujua 
endapo ni miongoni mwa walioomba 
nafasi hiyo, ama kuwa na mazungumzo 
na miamba hiyo ya Manungu, hakupati-
kana jana, hata hivyo juhudi za kumtafu-
ta bado zinaendelea.

Lakini akizungumza na gazeti hili jiji-
ni jana, Mkurugezi Mtendaji wa Mtibwa 
Sugar, Jamal Bayser, alisema walikuwa 
katika mchakato wa mchujo wa kupi-
tia wasifu (CV) za makocha mbalimbali 
ndani na nje ya Tanzania walioomba 
nafasi hiyo na sasa unakaribia kufikia 
mwisho.

Alisema katika mchujo huo wamebaki 
na CV sita za makocha wakigeni, ambao 
wanawajadili ili kupata jina la kocha 
mmoja atakayechukuwa nafasi hiyo ya 
Katwila.

 “Tunaendelea na mchakato wetu wa 
kupitia CV sita za makocha wa kigeni 
ambao tumekuwa tukiwajadili, hadi 
mzunguko wa pili tuwe tumepata kocha 
mkuu,” alisema Bayser.

Alisema hawezi kuweka wazi majina 
ya makocha hao kwa sababu bado wa-
naendelea na mchakato huo wa kutafu-
ta mrithi wa Katwila.

Hitimana 
anukia viatu 
vya Katwila 
Mtibwa

Mshambuliaji wa Manchester United, Edinson Cavani (Kulia), akipata upinzani dhidi ya 
beki wa zamani wa Liverpool, kwa sasa Istanbul Basaksehir, Martin Skrtel, kwenye mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyopigwa Uwanja wa Old Trafford, juzi usiku na United 
kushinda 4-1. HABARI UK. 21

Zuchu sasa balozi 
bidhaa za Tridea
Na Faustine Feliciane

NYOTA ya msanii wa Bongo Fle-
va,  Zuhura Othman ‘Zuchu’, imezi-
di kung’ara baada ya jana kutanga-
zwa kuwa balozi mpya wa Kampuni 
ya Urembo ya Tridea ya jijini Dar es 
Salaam.

Zuchu ambaye ni msanii wa 
muziki wa Bongo Fleva katika 
Lebo ya WCB, atakuwa balozi wa 
bidhaa za Tridea akihusika kwe-
nye matangazo ya TV, magazeti na 
mitandao ya kijamii.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam, Mtendaji Mkuu wa kampu-
ni hiyo, Grace Luswaga, alisema 
wameamua kufanya kazi na Zuchu 
baada ya kuona kazi zake zinakuba-
lika na atakuwa balozi mzuri kwa 
wengine.

“Zuchu ni msanii wa kike 
anayekubalika kwa sasa na ataku-
wa balozi mzuri kwa wengine kupi-
tia bidhaa zetu ikiwamo kuwasaid-
ia wanawake kutumia na kujisikia 
vizuri,” alisema.

Kwa upande wake Zuchu alise-
ma: “Nina furaha kuingia mkataba 
na Tridea Cosmetics, nitakua balo-
zi mzuri kwa wanawake wenzangu 
na kina dada, mama yangu pia ana-
tumia bidhaa hizi na mimi tangu 
nikiwa mdogo nimekuwa nikizitu-
mia,” alisema Zuchu.

HUUPATI...



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Alhamisi Novemba 26, 2020

` Morocco: Hesabu 
Wasudan CAF hizi
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Na Mwandishi Wetu

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye 
michuano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Klabu ya Simba, tayari 
wametua mjini Abuja, Nigeria wakiwa 
na ari kubwa ya ushindi kuelekea 
mchezo wao wa kwanza wa hatua 
ya awali dhidi ya Plateau United 
kuwania kufuzu hatua ya makundi 
ya michuano hiyo inayoongoza kwa 
utajiri barani humu katika ngazi ya 
klabu.

Simba ambayo iliondokea Uwanja 
wa Ndege wa KIA Jumanne kwa 
‘mwewe’ wa Shirika la Ndege la Ethi-
opia, ililala Addis Ababa,  Ethiopia  
kabla ya kuondoka jana asubuhi na 
mchana kutua salama Abuja, Nigeria 
ikiwa na kikosi chake cha wachezaji 
24 tayari kwa mechi hiyo itakayopig-
wa Jumapili katika Uwanja New Jos  

uliopo mji wa Jos nchini humo.
Akizungumza na Nipashe baada 

ya timu hiyo kuwasili Nigeria jana 
mchana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Simba (CEO), Barbara Gonzalez, 
alisema wataweka kambi Abuja na 
timu itaondoka mjini hapo Jumamosi 
kuelekea Jos ambapo ni umbali wa 
kilometa 181 kutoka Abuja mwendo 
wa saa tatu kama ukitumia basi.

“Tunashukuru tumefika salama na 
wachezaji wote wapo fiti, tunatarajia 
kuweka kambi mjini hapa (Abuja) 
hadi Jumamosi ambapo tutasafiri 
kuelekea Jos mji ambapo mechi yetu 
itachezwa,” alisema Barbara.

Kuhusu mechi hiyo kuchezwa 
Jumapili na si Ijumaa kama ambavyo 
ilikuwa ikifahamika na mashabiki 
wengi wa Simba hapa nchini, Barbara 
alisema ratiba hiyo haijabadilishwa 
na kwamba wao walikuwa wanafa-

hamu kuwa mechi hiyo inachezwa 
Jumapili.

“Hapana si kweli, hakuna mab-
adiliko yoyote, mechi ni Jumapili 
kama ambavyo ilikuwa imepangwa,” 
alisema huku akieleza kuwa hali ya 
hewa ya Abuja haina tofauti sana na 
ya Dar es Salaam.

“Hapa Abuja hali ya hewa haitofau-
tiani sana na Dar es Salaam kwa sasa, 
ila kwa Jos nasikia huko kuna baridi 
kidogo, hivyo tutaelekea huko Juma-
mosi ama vinginevyo Ijumaa.”

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa 
Simba, Mbelgiji Sven Vandenbroeck, 
tayari alishaeleza malengo yao ya ku-
fika hatua ya makundi kwanza kabla 
ya kufikiria nusu fainali ya michuano 
hiyo msimu huu.

Licha ya Sven kueleza tayari ame-
shadokezwa na watu wake wa karibu 
namna wapinzani wao hao wanavy-

ocheza, amewataka wachezaji wake 
kujituma na kuhakikisha wanapata 
ushindi ugenini ili kupunguza presha 
kwenye mechi ya marudiano Desem-
ba 4, mwaka huu katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

“Kikubwa ni kupata ushindi ugenini 
kwanza ili kuondoa presha kwenye 
mechi ya marudiano, tunajua haitaku-
wa rahisi kwa kuwa Plateau nao 
watataka kupata matokeo nyumbani, 
lakini ninaamini hilo linawezekana 
kama wachezaji wakitumia vema kila 
nafasi,” alisema.

Endapo Simba itaitoa Plateau ita-
kutana na mshindi wa jumla kati ya 
CD Costa do Sol ya Msumbiji ama  FC 
Platinum ya Zimbabwe katika raundi 
inayofuta na ikivuka hapo itatinga 
moja kwa moja hatua ya makundi ya 
michuano hiyo.

Simba ‘fulu mzuka’ Nigeria
  Yajichimbia Abuja ikipanga kuwashtukiza Plateau Jumamosi kabla ya kushuka dimba 

Jumapili, uongozi wasema...

Wachezaji wa Simba wakiingia Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Boli Addis Ababa, Ethiopia, jana asubuhi tayari kuunganisha ndege 
ya kwenda Abuja, Nigeria kwa ajili ya mchezo wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya wenyeji, Plateau United utakaopigwa 
Jumapili katika Uwanja wa New Jos nchini humo. Kikosi hicho kiliwasili salama Nigeria jana mchana. PICHA: SIMBA

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Namungo 
FC, Hemedi Morocco, amepania 
kuiongoza timu hiyo kumalizia 
mchezo wao nyumbani wa Kombe 
la Shirikisho barani Afrika dhidi 
ya Al Rabita FC ya Sudan Kusini, 
ameeleza.
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Haaland avunja 
rekodi mabao Uefa

DORTMUND, Ujerumani 

ERLING Haaland ameweka 
rekodi mpya ya kufikisha haraka 
zaidi mabao 15 kwenye historia ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, baada ya 
kufunga bao la ufunguzi dhidi ya 
Club Brugge.
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TUMEWAFIKIA...
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