
Samia amtwisha zigo Samia amtwisha zigo 
Ridhiwani PSSSF, NSSFRidhiwani PSSSF, NSSF

UKURASA 4

www.ippmedia.com

Jumamosi Julai 27, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581750

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZThe Guardian digital

SIMBA YAREJESHA MAJESHI KWA MPANZU UK.24MICHEZO MAONI, UK.6

0745 700710

Adaiwa kuua 
mpenzi wake  
na kujichoma 
kisu shingoni 

ACT yasema tatizo 
la ajira ni hatari kwa
ustawi wa amani

Afia kwenye
gari baada
ya kuwasha
jiko la mkaa

UKURASA 2

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akimuapisha Ridhiwani Kikwete kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU 

Wakili Boniface Mwabukusi akiwa mwenye furaha huku akisindikizwa na mawakili wenzake, baada ya 
kushinda kesi dhidi ya Chama cha Mawakili Tanganyika (TLS) katika Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda 
ya Dar es Salaam jana, ambapo ushindi huo, umemrejesha kuwania nafasi ya urais wa chama hicho, ka-
tika uchaguzi utakaofanyika Dodoma, Agosti 2, mwaka huu. Habari zaidi Uk. 4.  PICHA: RESTUTA JAMES

Sababu mbili 
Mwabukusi 
kuibwaga  
TLS kortini

UKURASA 3 UKURASA 5

ABBY CHAMS ABBY CHAMS 
HAFIKIRII HAFIKIRII 
KUONGEZA KUONGEZA 
MAKALIOMAKALIO

• Ataka wateule kuacha kujikweza, kuheshimu viapo …  uk. 2

UKURASA 12

Maofisa 
watano 

kizimbani  
madai  

matumizi 
mabaya 

madaraka, 
kughushi

UKURASA 5



Jumamosi Julai 27, 20242

HABARI KITAIFA

Adaiwa 
kumuua 
mpenzi 
wake kisha 
naye kutaka 
kujimaliza

Rais amtwisha zigo Ridhiwani PSSSF, NSSF
Na Restuta James

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
jana aliwaapisha viongozi alio-
wateua hivi karibuni huku na 
kuwatwisha majukumu mazito 
huku akimtaka Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Vijana, 
Kazi, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Ridhiwani Kikwete, kusimamia 
vizuri mifuko ya hifadhi ya jamii 
iwe endelevu na isifilisike. 

Aidha, amewataka wateule 
hao kuheshimu viapo na kuwa-
kumbusha kuwa  madaraka wali-
yopewa ni nguo ya kuazima am-
bayo wanaweza kuvuliwa wakati 
wowote iwapo  hawatatimiza 
wajibu wao kikamilifu.

Rais Samia alitoa maelekezo 
hayo Ikulu, Dar es Salaam al-
ipokuwa akiwaapisha mawaziri 
wawili, Naibu Mawaziri na Maka-
tibu Tawala wa Mikoa miwili.

“Ridhiwani nenda kaisimamie 
iendeshwe kisayansi ina fedha 
za watu siyo za serikali. Ni za 
wafanyakazi ambao wanaweka 
akiba yao ya baadaye. Nenda 
kasimamie na uhakikishe inaku-
wa endelevu na haiendi kupotea 
au kufilisika. 

“Simamia miradi inayotekele-
zwa na mifuko hii. Kuna fedha 
nyingi imeingizwa kwenye mira-
di na haifanyi vizuri. Anayetoka 
atakunong’oneza,” alisema na 
kumtaka pia afanye uratibu wa 
ajira za vijana na kuhakikisha 
sekta zote zinatengeneza ajira 
kwa kundi hilo na kulinda ma-
slahi yao.

Kwa Waziri wa Habari, 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano, Jerry Silaa, alisema 
vyombo vya habari na sekta 
hiyo ni muhimu kwa nchi. Alim-
taka ahakikishe uhuru wa habari 
unakuwapo na kuonya kuwa 
hakuna uhuru usio na mipaka.

“Unakwenda kuiongoza wiz-
ara inayosimamia falsafa ya 4R 
kuhakikisha uhuru wa habari 
unakuwapo. Hakuna uhuru usio 
na mipaka. Nenda kashirikiane 
na wadau wa sekta ya habari,” 
alisema.

Rais Samia pia alimtaka ku-
hakikisha wananchi wengi wa-
naunganishwa na mawasiliano 
ya simu ili kukuza uchumi wa 
dijitali.

“Ifikapo Desemba mwaka huu, 
mifumo ya serikali iwe inasoma-
na. Taarifa inayosomeka sekta 
moja isomeke sekta nyingine 
kwa zile zinazoingiliana. Nenda 
kalisimie hilo,” alisema.

Kuhusu Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
alimwelekeza Waziri Deogratias 
Ndejembi kuendeleza kazi zilizo-
fanywa na Silaa hasa utatuzi wa 
migogoro na kutekeleza mradi 
wa upimaji wa vijiji.

Akitoa maelekezo kwa Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Balozi 
Mahmoud Thabit Kombo na 
Naibu wake, Costo Chumi, aliwa-
taka kufanya kazi kwa ushiriki-
ano ili kulinda taswira ya nchi 
kimataifa.

  “Taswira ya nchi yetu iko 

kwenye wizara yako au kwako 
(Mahmoud). Zana za wizara 
ukifika pale utakabidhiwa. Ni-
mekuwekea wasaidizi wawili. 
Upo kwenye mlango, macho na 
masikio ya serikali. Pana kazi ny-
ingi sana pale.

 “Kila mtu ana majukumui 
yake. Waziri, Naibu na Katibu 
Mkuu. Hakuna ndani ya wizara 
mtu mmoja anaweza kuyajua 
yeye peke yake, lazima mshiriki-
ane. Nimeisema sana wizara 
yenu kwa sababu ndiyo jicho, 
masikio na ndiyo mlango wa 
mahusiano ya nchi kimataifa,” 
alisema.

Kwenye Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, aliwataka mawa-
ziri wasimamie haki, nidhamu 
na uwajibikaji wa watumishi wa 
umma.

Pia aliwataka Makatibu Ta-
wala wa Mikoa kusimamia fed-
ha za umma kuondoa kero za 
wananchi na kuhakikisha zile 
zitakazopelekwa kwa ajili ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa, 
mwaka huu zinasimamiwa na 
kuleta tija inayotakiwa.

KUHESHIMU VIAPO
“Mmekula kiapo hapa mbele 

ya mamlaka iliyowateua na 
mbele ya wananchi mnaokwen-
da kuwatumikia. Kiapo chenu 
kina maana kubwa. Kila mtu 
alishika kitabu anachokiamini 
inamaana ulikuwa unaongea na 
Mungu. Mungu amewashuhudia, 
mamlaka imewashuhudia na wa-

nanchi wamewashuhudia. Kila 
mtu aende akijitafakari kiapo ali-
chokula, kuwa mwaminifu kwa 
kiapo alichokula,” alisema.

Aliwataka kuilinda Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania akikumbusha Ibara ya 8(a), 
inasema wananchi ndio msingi 
wa mamlaka yote ya serikali.

“Taifa kwanza yenu baadaye. 
Wale mliozoea kutumia nafasi 
zenu kujinufaisha au kujinyany-
ua, badala ya kunyanyua taifa, 
kama upo kwenye madaraka re-
kebisha kabla sijakuona. Na ninyi 
mnaoingia tambueni hivyo.

“Madaraka ni dhamana, ina-
taka kufanyiwa kazi. Kila mmoja 
awajibikie kwa maneno, ma-
tendo na kauli njema. Waswahili 
wanasema ni nguo ya kuazima. 
Niwakumbushe haisitiri mambo, 
saa yoyote inaweza ikakuvuka,” 
alisisitiza.

Awali, Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, aliwakumbusha 
viongozi hao kwamba hakuna 
nafasi isiyozibika.

“Rais amewaapisha viongozi 
hao siku chache baaya ya kuten-
gua uteuzi wa  Mawaziri, January 
Makamba, aliyekuwa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Naibu wake, Stephen 
Byabato, Nape Nnauye aliyeku-
wa Wizara ya Habari, Sayansi na 
Teknolojia ya Habari, na kujiuzu-
lu ubunge na unaibu waziri, Ba-
lozi Mbarouk Nassoro Mbarouk, 
aliyekuwa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki,” 
alisema.

Na Romana Mallya

MFANYAKAZI wa ki-
wanda cha pombe kali 
cha Nguvu Banana Wine, 
Mussa Sasi (32), mkazi wa 
Goba Matosa, mkoani Dar 
es Salaam, anadaiwa ku-
muua mfanyakazi mwen-
zake, Lucy Haule (29), am-
baye ni mpenzi wake na 
yeye kutaka kujiua. 

Kamanda wa Polisi 
Kanda Maalum ya Dar es 
Salaam, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi (SACP) 
Jumanne Muliro, alisema 
hayo jana kwamba tukio 
hilo lilitokea juzi asubuhi 
huko Goba.

Alisema Jeshi la Polisi 
lilipokea taarifa za ku-
wapo kwa mauaji hayo 
yaliyotokana na ugomvi 
kati ya wawili hao wanao-
daiwa kuwa ni wapenzi.

Kamanda Muliro alise-
ma baada ya polisi kufika 
eneo la tukio, walibaini 
kuwapo kwa mwili wa 
Lucy, mfanyakazi wa ki-
wanda hicho cha pombe.

“Uchunguzi wa awali 
umeonesha Lucy aliu-
wawa na mpenzi wake 
Musa anayefanya kazi ya 
kibarua katika kiwanda 
hicho,” alisema.

Muliro alisema mtuhu-
miwa huyo ambaye ame-
kamatwa baada ya tukio 
hilo inadaiwa alijaribu 
kujiua kwa kutumia kisu 
kwa kujichoma eneo la 
shingoni.

Alisema hali ya mtuhu-
miwa huyo ni mbaya na 
kwamba amelazwa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa 
ya  Mwananyamala, huku 
chanzo cha ugomvi wao 
kikiendelea kuchungu-
zwa.

Kamanda Muliro alitoa 
wito kwa wananchi wa-
napokuwa na migogoro 
au matatizo ya kijamii 
wazishirikishe taasisi 
mbalimbali za kisheria 
za kiserikali au binafsi ili 
kusaidia kutatua matatizo 
yao badala ya kujichukulia 
sheria mkononi.

Alisema Jeshi la Polisi 
kwa kushirikiana na wa-
nanchi wamekuwa waki-
fanya jitihada za kuzuia vi-
tendo vya ukatili dhidi ya 
watoto na watu wazima.

Askofu Michael Msonganzila wa Jimbo Katoliki la Musoma (kushoto), akikata utepe kufungua nyumba ya mapadri Parokia 
ya Mugumu mapema wiki hii, iliyojengwa kwa michango ya waumini kwa gharama ya Sh. milioni 243. Kushoto kwake ni 
Paroko wa Parokia hiyo, Padri Joel Marwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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ACT yasema tatizo la ajira hatari kwa usalama 
Na Romana Mallya

VIONGOZI wa Chama cha ACT 
Wazalendo wamesema tatizo la 
ajira linatishia ustawi na amani 
ya nchi.

Wamedai kuwa janga la uko-
sefu wa ajira nchini linasaba-
bishwa na serikali kutekeleza 
sera mbovu zinazokausha ajira, 
zinazoweka mazingira mabovu 
ya watu wanaofanya shughuli 
zao za uchumi.

Kiongozi wa Chama hicho, 
Dorothy Semu, akiwa Manyoni 
mkoani Singida juzi katika awa-
mu wa kwanza ya ziara ya ku-
fikia majimbo 214, alisema seri-
kali imeshindwa kutatua tatizo la 
ajira na kuweka mazingira wez-
eshi ya kujiajiri.

“Ukweli mchungu ni kwamba 
serikali imeshindwa kutatua 
tatizo la ukosefu wa ajira, zaidi 
ya watanzania milioni 3.5 wanao-
tafuta kazi, hawana kazi na haku-
na matumaini ya mabadiliko lab-
da kuiondoa CCM madarakani.

“Watu milioni 18.8 wanajishu-
ghulisha na kilimo, uvuvi na 
uchimbaji wakati   huo hawana 
hakika ya ujira unaoeleweka,” 
alisema.

Alisema wimbi la watu wa-
siokuwa na ajira rasmi ni kubwa 
nchini na mazingira yao ya kazi 

sio mazuri. “Hawana hakika ya 
kipato, hawana pensheni, bima 
ya afya wala vivutio au misa-
maha ya kodi ili kukuza biashara 
zao,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa ACT 
Wazalendo Tanzania Bara, Isi-
haka Mchinjita, akiwa Songea 
mjini, alisema serikali haijaweka 
kipaumbele katika kushughu-
likia tatizo la ajira, licha ya ku-
wapo kwa mahitaji makubwa ya 
watumishi katika sekta ya elimu, 
afya na kilimo.

“Kila mwaka Tanzania inazali-
sha nguvu kazi ya  watu milioni 
moja wanaohitimu kutoka vyuo 
vya elimu ya juu, vyuo vya ufun-
di, shule za sekondari na msingi.

“Lakini uwezo wa CCM kuzal-
ishia ajira kwa mwaka ni watu 
elfu 70,000 tu. Hii ina maana 
kuwa CCM imejenga uchumi 
kilema usio zalisha ajira,” alidai 
Mchinjita.

Kuhusu upungufu wa watumi-
shi, alisema sekta ya elimu kuna 
upungufu wa walimu 279,202 na 
watumishi wa afya 221, 998.

Alisema pamoja na upungufu 
huo, serikali haijaweka mkazo 
kuhakikisha sekta hizo zinapata 
wataalamu na watumishi, licha 
ya kuwapo kwa vijana walioso-
meshwa kwa gharama kubwa, 
serikali ina waacha mtaani wa-
nakuwa machinga, bodaboda na 

mamantilie.
Katibu Mkuu wa Chama hicho, 

Ado Shaibu, alitaja mazingira 
kandamizi kwa vijana waliojiajiri 
na kuwapo kwa ajira zenye ujira 
mdogo kwamba, inawafukari-
sha vijana na kuwafaidisha watu 
wachache.

“Vijana walioamua kujiajiri ka-
tika biashara, huduma, uchimba-
ji pamoja kilimo wanakumbana 
na vikwazo vingi. Tumeshuhudia 
wamachinga wakiondolewa na 
kuhamisha sehemu zenye mzun-
guko mkubwa wa biashara.

“Wakitaka kuanzisha biashara 
masharti yake ni magumu, bi-
ashara zinafungwa. Wachimbaji 
wadogo wanaondolewa kwenye 
migodo kupisha wanaowaita 
wawekezaji,” alisema.

Shaibu alisema kuwa licha ya 
mchango wa sekta ya kilimo, 
uvuvi na ufugaji katika   ajira, 
bado kilimo hakijawekewa mka-
zo na serikali hivyo, kukifanya 
kuwa mzigo kwa nguvu ya vijana.

Kiongozi Mstaafu, Zitto Kabwe, 
akiwa Buyungu Kigoma alisema 
CCM imetengeneza uchumi du-
mavu usiozalisha ajira na kutele-
keza nguvu kazi za vijana kwa 
kuwafanya tegemezi.

Zitto alisema hali hiyo inaweza 
kusababisha ukosefu wa utulivu 
nchini.

“Kutokana na ukubwa wa tati-

zo la ajira nchini, CCM isifikirie 
kuwa Gen Z haiwezi kuibuka 
Tanzania, vijana wasiokuwa na 
ajira watakachoka na kujipanga 
kudai haki zao.

“Nguvu kazi ya watanzania 
milioni 33 ni watu milioni 3 pe-
kee ndio walioajiriwa rasmi ka-
tika sekta za umma. Hili tatizo li-
nazidi kuwa kubwa chini serikali 

ya CCM,’’alisema.
“Leo hii sio ajabu kumkuta 

mhitimu wa shahada akiwa 
machinga au dereva wa boda-
boda. Hii ni kupoteza nguvu kazi 
ya taifa kwa kuwaingiza katika 
kazi wasizozisomea. Tunapoteza 
nguvukazi hii kwa sababu CCM 
imegota haina uwezo tena wa 
kuleta mabadiliko.

Kiongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo, Dorothy Semu
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Sababu za Mwabukusi kuibwaga TLS kortini 
Na Restuta James

M
AHAKAMA Kuu ya 
Tanzania imetengua 
uamuzi wa Kamati ya 
Rufani ya Chama cha 

Mawakili Tanganyika (TLS), uli-
omwengua Boniface Mwabukusi 
kugombea urais wa chama hi-
cho, huku ikitoa sababu mbili za 
kufikia uamuzi huo. 

Kutokana na uamuzi huo, 
Mwabukusi sasa ni rukhsa ku-
wania nafasi hiyo katika uchagu-
zi utakaofanyika hivi karibuni.

Uamuzi huo ambao umem-
rejesha kuwania kiti hicho, 
ulitolewa jana na Jaji Butamo 
Phillip wa mahakama hiyo, am-
baye amekubali hoja mbili za 
mawakili wake. Hoja hizo ni 
haki ya kusikilizwa aliyonyimwa 
Mwabukusi wakati wa kuenguli-
wa kwake; na ya pili ni Kamati ya 
Rufani kukosa mamlaka ya kum-
wondoa kwenye kinyang’anyiro.

Akisoma hukumu hiyo, Jaji 
Butamo alisema: “In my opin-
ion (kwa mtazamo wangu), na-
kubaliana na mawakili… sheria 
iko wazi kabisa, haina tafsiri 
mbili. Ukiangalia yale maamuzi 
(uamuzi  wa Kamati ya Rufani), 
haki yake ya kusikilizwa imeki-
ukwa.

“Haki ya kusikilizwa ni ya 
msingi. Ni  kitu ambacho huwezi 
kucheza nacho kwa sababu ni 
msimamo wa sheria. Ukitoa ua-
muzi bila kumsikiliza mtu ni ba-
tili hata kama ungemsikiliza na 
hukumu ikawa hiyo hiyo.”

Jaji Butamo alitoa uamuzi huo 
kwa kuzingatia kilichofanywa na 
Kamati ya Uchaguzi ya TLS ili-
yompitisha Mwabukusi akieleza 
kuwa yaliyofanywa na Kamati 
ya Rufani yametendwa kiny-
ume cha sheria kwa kuwa haina 
mamlaka ya kumwengua, bali 
ilipaswa kurejesha maoni yake 
kwenye kamati ya uchaguzi.

Baada ya kumaliza kusoma 
hukumu hiyo, zaidi ya mawakili 
30 waliokuwa wanamwakilisha 
Mwabukusi wakiongozwa na Je-
bra Kambole, waliimba nyimbo 
ya ‘tuna imani na Mwabukusi.’

Uamuzi huo unamrejesha 
kuwa miongoni mwa wagombea 
sita waliopitishwa na Kamati 
ya Uchaguzi ya TLS kugom-
bea nafasi hiyo Juni 24, mwaka 
huu. Wagombea wengine wali-
opitishwa kuwania urais katika 
uchaguzi uliopangwa kufanyika 
Agosti 2, jijini Dodoma ni Ibra-
him Bendera, Emmanuel Muga, 
Revocatus Kuuli, Paul Kaunda, 
na Sweetbert Nkuba.

  
KAULI YA MWABUKUSI
 
Akizungumza baada ya huku-

mu hiyo, Mwabukusi aliishukuru 
mahakama kwa kutenda haki 
kwa kuwa aliondolewa kwenye 
kinyang’anyiro kwa uonevu na 
ubabe. 

Alisema akichaguliwa kuon-
goza chama hicho, atahakikisha 

mawakili wanailinda nchi kwa 
kutumia elimu yao.

“Mawakili ni jeshi linalolinda 
taifa katika uvamizi wa ma-
karatasi na uvamizi wa kisera na 
kisheria. Tuna majeshi ya polisi 
na ya ulinzi wa wananchi, haya 
yanatumia bunduki na vifaru. 
Sisi tunatumia kalamu na kuso-
ma. Tunapokuwa na TLS yenye 
kuwajibika taifa linakuwa imara. 
Nchi zinavamiwa kiuchumi, ni 
wajibu wa TLS kuwaongoza Wa-
tanzania kujua ukweli wa kishe-
ria, wa mikataba ya kimataifa na 
sera za kimataifa tunazoingia.

“Mimi ni simba nitakayeongo-
za kundi la simba, siamini kama 
tuna kondoo…na Watanzania 
wataanza kusikia uzito wa TLS. 
Tunaposema uzito maana yake 
ni kwamba TLS ina wajibu kwa 
wananchi, wanachama, serikali, 
kwa utawala wa sheria na mga-
wanyo wa madaraka katika mihi-
mili ya dola. TLS siyo mtazamaji 
katika suala la utawala bora, TLS 
ndiye kiungo anayeifanya nchi 
yetu ishamiri kiuchumi, kisiasa 
na kidemokrasia.

“Naenda kuifanya TLS kuwa 
accountable (yenye uwajibikaji 
na relevant (muhimu) na kuleta 
umoja wa mawakili. Nitasima-
mia maslahi ya wanachama ka-
tika nchi hii. Lazima tuhakikishe 
usalama, ulinzi na stahiki kwa 
mawakili,” alisema.

Mwabukusi alisema uiwapo 
atachaguliwa, ataondoa urasimu 

wa kuwapatia mawakili wapya 
mihuri ya kazi, ambayo amedai 
wanaisotea kwa zaidi ya miezi 
mitatu baada ya kuapishwa hali 
inayowanyiwa kazi.

“Nawaambia mawakili vijana, 
msifuge mbwa mwenye meno 
ya palastiki, nendeni Dodoma 
mkanichague ili muone tutaka-
choenda kukifanya. Mtu akiap-
ishwa apewe vifaa vyake vya kazi 
pale pale. 

Na wanaofikiri mawakili ni 
punching bag yao tunataka tu-
waonyeshe kuwa huwezi kuwa 
bingwa kwa kukwepa ngumi 
tu, kuna wakati wa kukwepa na 
wakati wa kupiga,” alisema.

Mwabukusi alisema anaamini 
mawakili watamchagua kwa 
kuwa amewajibika kuzuia dhul-
ma pale alipotakiwa kufanya 
hivyo.

“Tutaonyesha taasisi inay-
owajibika, tutaweka vioo mpaka 
kwenye akaunti zetu za fedha, 
hakuna kuficha,” alisema.

Aliishukuru TLS kwamba 
haikuunga mkono kuenguliwa 
kwake na kwamba uonevu ali-
ofanyiwa ulipangwa na kutekele-
zwa na watu wachache kwa 
maslahi yao na kwamba waliom-
fanyia figisu atawadhibiti kwa 
hoja ndani ya chama.

 “Vibaka hatutawaruhusu tena 
kusimamia Uchaguzi, ni dhi-
haka na matusi kwa mawakili,” 
alisema huku akibainisha kuwa 
wataweka mfumo madhubuti wa 

kiutendaji na unaowajibika ili ku-
wabana wajanja wanaotaka kui-
tumia TLS kwa maslahi binafsi.

Mwabukusi alisema ataka-
pochaguliwa atashirikiana na 
wenzake kuupitia mpango 
mkakati wa TLS ili kurahisisha 
utekelezaji wake.

MAWAKILI WANENA

Akizungumza kwa niaba ya 
Mawakili waliokuwa wanam-
wakilisha Mwabukusi, Kambole 
aliishukuru mahakama kwa kue-
ndesha shauri hilo na kulimaliza 
ndani ya muda.

“Tunaishukuru Mahakama 
kwa kukubali hoja zetu mbili za 
msingi ikiwamo haki ya kusiki-
lizwa. Mahakama imesisitiza 
ni haki ya msingi kwa kila bin-
adamu na imesisitiza mamlaka 
zinazotoa maamuzi lazima ziwe 
na mamlaka kisheria,” alisema.

“Tumepokea uamuzi wa Jaji 
kwamba ile rufani ambayo ili-
kuwa imekatwa, ambayo ilikuwa 
inamkosesha sifa Mwabukusi 
kugombea uchaguzi wa TLS im-
efutwa. 

Kwa  hiyo tunashukuru kwam-
ba sasa anaenda kwenye san-
duku la kura, anakuwa miongoni 
mwa wagombea,” aliongeza.

Alisema kurejeshwa 
kwa Mwabukusi kwenye 
kinyang’anyiro kutaongeza cha-
chu kwenye uchaguzi huo akise-
ma mawakili wamepata mgom-

bea waliyemtaka.
“Mawakili tumewaletea 

mgombea mwenye sifa ambaye 
wanamtaka, tukutane Dodoma 
wafanye uchaguzi, kura nyingi 
ziende kwa Mwabukusi awe rais 
wa chama chetu,” alisema.

 Kwa mujibu wa Kambole, ki-
fungu cha 50 cha kanuni za TLS 
za mwaka 2022, Kamati ya Rufani 
haikuwa na nguvu kumwengua 
bali kuwasilisha mapendekezo 
yake kwenye kamati ya uchaguzi 
iliyokuwa imempitisha.

Wakili aliyekuwa anaiwak-
ilisha TLS, Steven Mwakibolwa, 
alisema wameupokea na kuuku-
bali uamuzi wa mahakama kwa 
kuwa ni wa haki.

MSINGI WA KESI

Mwabukusi alifungua shauri 
la maombi Mahakama Kuu aki-
iomba kufanya marejeo ya ua-
muzi wa Kamati ya Rufani ya TLS 
iliyomwengua kwenye orodha ya 
wagombea Julai 05, 2024.

Alifungua shauri hilo Julai 11, 
2024 katika Mahakama Kuu ya 
Tanzania Masjala Ndogo ya Dar 
es Salaam, akidai kuwa alienguli-
wa kwa uonevu bila kusikilizwa.

  Kamati iliyomwengua ilidai 
kuwa Mwabukusi alikuwa ana 
doa la kimaadili kwa kuzinga-
tia kanuni ya 13 (c) kwa sababu 
alishatiwa hatiani kwenye Kama-
ti ya Maadili akapewa adhabu ya 
onyo.

Wakili Boniface Mwabukusi (kushoto), akisindikizwa na mawakili wenzake, baada ya kushinda kesi dhidi ya Chama cha 
Mawakili Tanganyika (TLS) katika Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Maofisa watano kizimbani  
kwa madai matumizi mabaya 
madaraka, kughushi
Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA 

MAOFISA watano wa 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
wa Singida na Manis-
paa ya Singida akiwamo 
Ofisa Elimu Mkoa wa 
Singida, Dk. Elipidius 
Baganda, wamefikish-
wa mahakamani kwa 
tuhuma za matumizi 
mabaya ya madaraka 
na kughushi nyaraka na 
kujipatia mamilioni ya 
fedha.

Washtakiwa wen-
gine ni Ofisa Michezo 
Mkoa wa Singida, Amani 
Mwaipaja, na Ofisa Elimu 
ya Watu Wazima Man-
ispaa ya Singida, Siah 
Mtafya.

Wengine ni Ofisa 
Elimu Maalum Man-
ispaa ya Singida, Deo-
natus Malima na Ofisa 
Elimu ya Watu Wazima 
na Elimu Nje ya Mfumo 
Rasmi Manispaa ya Sin-
gida, Shehe Mwakilambe 
Khoja.

Mkuu wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Singida, Sipha 
Mwanjala, aliyasema 
hayo jana mkoani humo 
wakati akitoa taarifa kwa 
waandishi wa habari ya 
utendaji kazi wa taasisi 
hiyo kwa kipindi cha 
mwezi Aprili hadi Juni.

Alipoulizwa kuhusu 
kuwapo kwa taarifa za 
maofisa idara ya elimu 
mkoa kuwekwa maha-
busu huku makosa haya-
jawekwa wazi.

Mwanjala alisema, “Ni 
kweli wapo watumishi 
wa Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Singida  am-
bao wamefikishwa 
mahakamani baada ya 
uchunguzi kukamilika, 
wanatuhumiwa kwa 
matumizi mabaya ya 
mamlaka na kughushi 
nyaraka.”

Kuhusu taarifa ya 
Aprili hadi Juni, Mwan-
jala alisema TAKUKURU 
mkoani humo imeokoa 
Sh. milioni 136.6 kuto-
kana na ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika kip-
indi hicho.

Alisema TAKUKURU 
ilifuatilia miradi 16 sekta 
za elimu, afya na ujenzi 
yenye thamani ya Sh. 
bilioni 3.8 na kubaini ma-
pungufu mbalimbali am-
bayo baadhi yakifanyiwa 
marekebisho na men-

gine uchunguzi umean-
zishwa.

Mwanjala alisema ka-
tika ufuatiliaji huo, Sh. 
milioni 18.858 ziliokole-
wa katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkalama 
katika ujenzi wa Chuo 
cha Ufundi (VETA).

Alisema fedha hizo 
ziliokolewa kutokana 
na kufanya malipo ya 
huduma iliyotolewa na 
mzabuni kinyume cha 
taratibu na kwa kulip-
wa malipo ya Kodi ya 
Ongezeko la Thamani 
(VAT) wakati hakustahili, 
hivyo kulazimika kureje-
sha fedha hizo.

Alisema katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Manyoni ziliokolewa Sh. 
milioni 1.9 kutokana na 
kufanya malipo ya vifaa 
vilivyoagizwa kwa ajili 
ya ujenzi wa nyumba ya 
mwalimu katika Shule 
ya Msingi Itumba iliyoko 
Halmashauri ya Itigi na 
Sh. milioni 1.147 ziliokole-
wa katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Iramba.

Kuhusu uchunguzi 
wa mashtaka, alise-
ma malalamiko 55 
yalipokewa katika kip-
indi hicho ambapo, 20 
yalihusu vitendo vya 
rushwa na 35 ni vitendo 
vya rushwa.

Mwanjala alisema 
kuwa katika uchunguzi 
uliokamilika, TAKUKU-
RU iliokoa Sh. 712,000 
zilizotokana na mzabuni 
kupeleka vifaa ambavyo 
hakufanya hivyo, huku 
akiwa tayari ameshalip-
wa fedha hizo, ambapo 
pamoja na kurejeshwa 
vifaa hivyo wahusika 
walichukuliwa hatua za 
kinidhamu na mwajiri 
wao.

Alisema katika kipindi 
cha robo ya Julai hadi 
Septemba TAKUKURU 
imeweka mkakati kufua-
tilia matumizi ya fedha 
za serikali zinazoeleke-
zwa Mkoa wa Singida 
kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo, 
kuendelea kutoa elimu 
kwa wananchi na pro-
gramu ya TAKUKURU 
rafiki.

Mwanjala alitoa wito 
kwa wananchi kujie-
pusha na vitendo vya 
rushwa na kushiriki ki-
kamilifu katika kuvizuia 
wakati wa kuelekea ka-
tika uchaguzi wa Serikaii 
za Mitaa unaotarajia ku-
fanyika mwaka huu.

Afia kwenye gari baada 
ya kuwasha jiko la mkaa
Na Elizabeth John, NJOMBE

DEREVA Thadei Mbawala (48), 
mkazi wa Mtaa wa Mjimwema, Hal-
mashauri ya Mji Njombe, mkoani 
hapa, amefariki dunia ndani ya gari 
baada ya kuwasha mkaa ili kuota 
moto na kupitiwa na usingizi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, Kamishna Msaidizi (ACP) 
Mahamoud Banga, alithibitisha jana 
kutokea kwa tukio hilo juzi majira 
ya saa moja asubuhi ambapo pem-
beni ya mwili huo kulikutwa jiko la 
mkaa lililowashwa.

Alisema dereva huyo alikuwa 
kwenye gari lenye namba za usajili 
T 983 BZZ aina ya Fuso, mali ya kam-
puni ya maji ya Kitulo.

“Chanzo cha tukio hili ni dereva 

huyo Julai 24, mwaka huu, usiku 
kuingia kwenye gari akiwa na jiko la 
mkaa na wakati anachaji simu yake 
alipitiwa na usingizi na kufariki du-
nia kwa sababu ya kuvuta hewa ya 
sumu ya mkaa.

“Natoa wito kwa wananchi wa 
mkoa wa Njombe kuacha tabia ya 
kutumia majiko ya mkaa wakiwa 
wamejifungia ndani kwa kuwa ni 
hatari kwa afya zao,” alionya Ka-
manda Banga.

Mke wa marehemu, Catherine 
Haule, aliliambia Nipashe kuwa 
mume wake baada ya kurejea ka-
zini usiku, alimuaga anakwenda 
kuchaji redio katika gari lakini hadi 
saa 12 asubuhi alikutwa amejifungia 
humo.

“Hapa ndani kulikuwa na kigae 
( jiko) ambalo alikuwa akiota moto 

mara kwa mara ambapo mtoto wake 
alikuwa anapenda kumkolezea.

“Nikajua lipo kumbe mwenzangu 
alikichukuwa na kwenda nacho 
kwenye gari na alichukuwa pia, 
shuka la    watoto akaenda nalo,” 
alisema.

Catherine alisema polisi walipofi-
ka walimkuta ndani ya gari hilo na 
mwili ukiwa umefunikwa na blan-
keti.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mjim-
wema, Theophil Mwinuka, alisema 
ni kawaida kwa dereva huyo kwen-
da kuchaji simu kwenye gari.

Baadhi ya wakazi wa kata ya Mjim-
wema akiwamo,     Nolbert Mkalawa, 
alisema    walipata    taarifa majira 
ya moja    asubuhi      kuhusu dereva 
huyo tangu aingie kwenye gari hilo 
hajatoka na milango limefungwa.

Msimamizi wa mirathi ya aliyekuwa mfanyabiashara maarufu marehemu Zakaria Hans Poppe, Aldo 
Hans Poppe (kushoto) akijadiliana jambo na wakili wake, Peter Kibatala (katikati), baada ya kuitwa 
katika Mahakama ya Tanzania Kituo Jumuishi cha Masuala ya Familia Temeke, Dar es Salaam 
mapema wiki hii, kusikiliza shauri lililofunguliwa na watoto wa marehemu Zakaria, wakiomba wao 
ndio wawe wasimamizi wa mali za baba yao. Kulia ni ndugu wa marehemu Zakaria, Ceaser Hans 
Poppe. PICHA: IMANI NATHANIEL 

Mwakilishi afariki India akipata matibabu
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MJUMBE wa baraza la Wawakilishi 
(Viti Maalumu) nafasi za Wanawake 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Panya Ali 
Abdallah (pichani), amefariki dunia 
nchini India wakati akipatiwa matibabu.

Mjumbe huyo aliyefariki dunia usiku 
wa kuamkia jana na mwili wake una-
tarajiwa kuwasili leo na kuzikwa kijijini 
kwao Donge Mkoa wa Kaskazini Unguja. 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili 
wa Rais, Sera, Utaratibu na Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar, Hamza Hasan 
Juma, alisema serikali kwa kushirikiana 
na familia inaendelea kuratibu mipango 
ya mazishi pamoja na gharama za ku-
rudisha mwili wa marehemu visiwani 

hapa.
“Kwa upande wetu serikali tumeka-

milisha mipango ya kusafirisha mwili 
na watu ambao walimuuguza. Mwili 
utapokewa kesho (leo) mchana na 
watakabidhiwa familia yake,” alisema 
Hamza.

Alisema Mwakilishi huyo alikuwa ma-
hiri na alifanikisha kwa kiasi kikubwa 
utekelezaji wa mipango ya serikali.

Panya alifariki dunia juzi nchini India 
wakati akipatiwa matibabu baada ya 
kusumbuliwa na ugonjwa kwa muda 
mrefu.

Alizaliwa mwaka 1964 visiwani humo 
na amekuwa mwakilishi wa viti maal-
um tangu mwaka 2010 hadi   umauti 
umemfika.
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MAONI & UCHAMBUZI

HAKUNA ubishi, kwa sasa ligi yetu ni miongoni mwa ligi bora Af-
rika na huenda ikawa ligi namba moja kwa ubora katika ukanda 
wa Afrika mashariki na kati.

Ubora wa ligi yetu unatokana na makampuni na wadau ku-
wekeza fedha nyingi katika udhamini na hata baadhi ya wafan-
yabiashara kufanya uwekezaji kwenye baadhi ya klabu zetu.

Hii imepelekea hata baadhi ya klabu zetu kufanya vizuri kwe-
nye mashindano ya kimataifa hususani mashindano yanayosi-
mamiwa na Shirikisho la Soka Afrika, CAF.

Hayo yote yamepelekea kwa sasa wachezaji wengi kutoka se-
hemu mbalimbali kutamani kuja kucheza hapa nchini tofauti 
na miaka ya nyuma ambapo ligi pendwa zilikuwa kwenye baa-
dhi ya nchi kama Afrika Kusini, Misri, Morocco na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo.

Hata hivyo kipo kitu kinachotia doa uzuri na ubora wa ligi yetu 
kinachofanywa na baadhi ya klabu zetu.

Kwa sasa taarifa za klabu kufungiwa kusajili kwa sababu ya 
kuvunja mkataba wa mchezaji au kocha kimakosa ni jambo la 
kawaida hapa nchini.

Shirikisho letu la soka linapaswa kutupia jicho katika suala hili, 
linatia doa soka letu kuona kila wakati klabu zinafungiwa kwa 
makosa yale yale ya kila siku.

TFF kama msimamizi wa soka hapa nchini, ichukue hatua ya 
kutoa elimu kwa watendaji wakuu wa klabu na viongozi namna 
ya kuheshimu mikataba wanayoingia na wachezaji au makocha.

Lakini pia watoe elimu namna ya kuvunja mkataba pale inapo-
bidi kufanyika hivyo ili kukwepa rungu la FIFA la kufungia fungia 
klabu zetu na kutia dosari soka letu.

Ndani ya kipindi kifupi tumeshuhudia taarifa ya TFF kuelezea 
maamuzi ya FIFA kufungia baadhi ya klabu kwa kushindwa kum-
lipa mchezaji au kocha baada ya kuvunja mkataba.

Taarifa ya karibuni imetoka jana ambapo klabu ya Singida 
Fountain Gate imefungiwa na FIFA kufanya usajili mpaka itaka-
pomlipa aliyekuwa kocha wake, Thabo Senong raia wa Afrika 
Kusini.

Sababu ya kufungiwa kwao ni kutokana na kuvunja mkataba 
kinyume cha taratibu huku akiwa hajalipwa mishahara yake kwa 
miezi kadhaa mpaka kupelekea kufungua kesi FIFA.

Lakini si Singida tu peke yao waliokutana na rungu hilo la FIFA, 
tumesikia kuhusu mabingwa wa soka nchini, Yanga kuwa na kesi 
tofauti na kufungiwa, lakini pia ipo klabu ya Tabora United na 
nyinginezo ambazo zimekumbana na rungu hili. 

Klabu zetu na hata wachezaji wa klabu hizo ni lazima wa-
heshimu mikataba wanayoingia.

Kwa sasa hakuna ujanja ujanja kwenye mikataba, FIFA wapo 
wazi kwenye sheria na taratibu zao hasa upande mmoja unapo-
vunja mkataba na upande mwingine bila makubaliano ya pande 
mbili.

Na kama kuna ulazima wa kuvunja mkataba , basi pande zote 
zikae mezani kujadiliana na kukubaliana kabla yakufikia hatua 
hiyo, hii itasaidia kuondoa mashtaka kama haya huko FIFA.

Ligi yetu ilipofikia hapa ni juhudi za wadau wote, vilabu, Shirik-
isho lenyewe na wadhamini mbalimbali, ni vizuri kuilinda hatua 
hii ili nchi yetu izidi kufanya vizuri katika soka.

Tunaweza kuepuka fungia fungia hizi za FIFA kama pande zote 
zitaheshimu mikataba wanaoyoingia na kuitekeleza kikamilifu.

Msimu ujao kuna VAR,
wachezaji wawe makini

 Muungwana Lazima Nilonge

TFF angalieni kwa jicho la pili
tabia hizi za vilabu vyetu nchini
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KWA mara ya kwanza 
msimu ujao Ligi Kuu Tan-
zania Bara itachezwa ikiwa 
na teknokojia ya usaidizi wa 
video kwa waamuzi.

Ingawa haitokuwa kwenye 
viwanja vyote, lakini anga-
lau viwanja viwili au vitatu 
vitakuwa na teknokojia hiyo 
ambayo ilikuwa ikililiwa 
sana na wadau wa soka ku-
tokana na mambo mbalim-
bali yaliyokuwa yakijitokeza 
kwenye ligi, hasa ndani ya 
uwanja.

Nikisema hivyo wengi 
wanakumbuka kuwa kuna 
baadhi ya mechi waamuzi 
walikuwa wakikubali mabao 
ambayo hayakuwa halali, 
yaani kuna matatizo kabla 
ya kufungwa.

Inawezekana mchezaji 
aliotea kabla ya kufunga 
bao, kipa amechezewa mad-
hambi au mengine yanay-
ofanana na hayo.

Kuna mabao ambayo yali-
kuwa sahihi lakini yalikatali-
wa na waamuzi au wasaidizi 
wao, hivyo kuzifanya baadhi 
ya timu kunufaika na mabao 
yasiyo halali na zingine ku-
nyimwa.

Hii yote ni kwa sababu ya 
waamuzi kutokuwa makini, 
kuchelewa kuona matukio 
au kutoyaona kabisa.

Kuwepo kwa VAR kuta-
saidia pale kunapokuwa 
na utata waamuzi kwenda 
kuangalia marudio kwenye 
video na kutoa maamuzi 
sahihi. Najua, waamuzi na 
wasaidizi wao watakaokuwa 
vyumbani watakuwa wakio-
na na kutoa maamuzi kulin-
gana na sheria 17 za soka na 
wala si vinginevyo.

Nikirudi kwa wachezaji ni 

kwamba wakati waamuzi, 
viongozi na mashabiki waki-
furahia uwepo wa VAR, laki-
ni kwa upande wao inaweza 
kuwa faida, lakini kwa kiasi 
kikubwa ni hasara kwa wale 
ambao ni watovu wa nid-
hamu.

Wapo baadhi ya wachezaji 
ni watovu wa nidhamu na 
mara kwa mara wamekuwa 
wakiwachezea wenzao rafu 
zisizokuwa na maana.

Tena wapo ambao wanas-
ubiri mwamuzi amegeuka 
anatazama sehemu ambayo 
mpira umeelekea, huku an-
amfanyia mwenzake mad-
hambi, kumpiga ngwala, au 
hata kumtwanga kiwiko.

Matukio haya yamekuwa 
yakitokea sana kwa baadhi 
ya wachezaji wakorofi, laki-
ni ni mara chache sana kua-
dhibiwa kwani wamekuwa 
hawaonekani au waamuzi 
tu wanapotezea.

Marudio ya televisheni 
yamekuwa yakionyesha 
faulo hizo za hatari kwa 
wachezaji, lakini mwamuzi 
hakuweza kuona.

Kwa sasa, kutokana na 
VAR, likitendeka hilo, 
waamuzi waliokuwa vyum-
bani watakuwa wakimkum-
busha au kumwambia au 
kumwita refa ili akaangalie 
marudio. Pia nimeona kuna 
baadhi ya matukio ambao 
hayarudiwi na televisheni 
inayoonyesha mechi, hivyo 
natumai VAR itakata mzizi 
wa fitina.

Hapa sasa ni kuwakum-
busha tu wachezaji kuwa 
hawapo kwenye giza tena 
kama zamani, badala yake 
wajue wataonekana hata 
kama mwamuzi yupo mbali 

na tukio.
Wanatakiwa kucheza ku-

fuatana na sheria za soka, 
ule usela usiokuwa na kich-
wa wala miguu wauache 
kwani utakuja kuwaumbua.

Wanaweza kuzigharimu 
timu zao kwa kadi zisizoku-
wa na kichwa wala miguu. 
Hebu fikiria timu inaongoza 
bao 1-0, halafu mchezaji 
anamchezea rafu mwezake 
akiwa hana mpira, akapewa 
kadi nyekundu, halafu timu 
pinzani ikarudisha bao au 
hata kupata na la pili, moja 
kwa moja itaonekana kuwa 
aliyefanya hivyo amechang-
ia kwa kiasi kikubwa klabu 
kufungwa.

Ndiyo maana wenzetu 
Ulaya huwakata mishahara 
wachezaji ambao ni watovu 
wa nidhamu. Utashangaa 
mchezaji kapewa kadi 
nyekundu ambapo huku 
kwetu huwatetea sana hata 
kama kwa makosa ya kipu-
uzi kabisa, lakini wenzetu 
hawayataki kabisa. Wanata-
ka kama mchezaji wamem-
nunua kwa pesa nyingi, basi 
acheze soka kwa kuutumia 
uwezo na kipaji alichona-
cho, kuwanyanyang’anya 
mpira kwa uwezo siyo rafu 
za ajabu ajabu, au kuwatim-
ba wenzao wakati hawana 
mpira.

Sitaki kuwataja au ku-
waorodhesha baadhi ya 
wachezaji kwenye Ligi 
Kuu ambao wana tabia ya 
ukorofi kwa kucheza rafu 
zisizo za kiungwana, lakini 
ujio wa VAR nadhani sasa 
pamoja na mambo men-
gine, itawadhibiti sana wa-
korofi na wasio na nidhamu 
uwanjani.

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

Na Christina Mwakangale 

KATIKA kipindi cha Julai, mwaka jana hadi 
Juni, mwaka huu, watu 535,324 waliohudhuria 
kwenye vituo vya kutolea matibabu nchini, 
walibainika na tatizo la kuoza meno. 

Kati yao, wagonjwa 219,4823 sawa na asilim-
ia 41, walifanyiwa matibabu ya kuziba jino (ku-
tibu jino), kwa kuziba kwa dawa ya kudumu; 
kuziba kwa dawa ya muda na kutibu mzizi wa 
jino (Root Canal Treatment). 

Mkurugenzi Msaidizi Huduma za Kinywa na 
Meno, Wizara ya Afya, Dk. Baraka Nzobo, aliy-
asema hayo jana akizungumza na gazeti hili.

“Lengo kuu la serikali kupitia Wizara ya 
Afya, ni kuhakikisha inaweza kutibu meno ya 
watu kwa asilimia 60 na si kuyang’oa. 

Haya yamewezekana kutokana na uwekez-
aji mkubwa wa dawa na vifaa tiba vya kisasa 
vya kutibia Magonjwa ya Kinywa na Meno, 
unaoendelea kufanywa na serikali,” alisema 
Dk. Nzobo. Alisema jitihada ya wizara hiyo ni 
kuhakikisha Watanzania hawang’olewi meno, 
bali yanatibiwa na wanaishi nayo bila maumi-
vu yoyote, ili kuwawezesha kufurahia maisha, 
kutafuna vyakula vizuri, kuwa na tabasamu 
zuri na mwonekano wa sura unaovutia. 

“Kabla ya uwekezaji huu mkubwa unao-
fanywa na serikali, miaka ya nyuma tulikuwa 
tunaziba kwa asilimia mbili na kung’oa watu 
meno kwa asilimia 98. 

Kwa sasa mambo yamebadilika na yatazidi 
kuwa bora zaidi mpaka lengo la kuziba kwa 
asilimia 60 litakapofikiwa ndani ya muda 
mfupi.

Hospitali za Rufaa za Mikoa zinazoziba 
Meno watu wengi kuliko kung’oa ni 23 nchini 
ikiwamo ; Hospitali ya Rufani ya Kanda Mbeya 
(MZRH). Nyingine zenye hadhi ya rufani kim-
koa ni Mawenzi, Mt.Meru RRHNjombe, Simi-
yu, Mwl Nyerere Memorial, Temeke, Songwe, 
Singida, Manyara, Iringa, Geita na Bukoba. 

Zingine ni Amana, Morogoro, Dodoma, 
Sekotoure, Sumbawanga, Tanga, Sokoine, 
Shinyanga, Maweni n Shinyanga.

Dk. Nzobo alizitaja pia Hospitali za Wilaya 
38 nchini zinazoziba meno (kuyatibu) kwa 
wingi kuliko kuyang’oa ni Makambako, Aru-
sha, Bagamoyo, Bariadi, Bukombe, Chato, Fre-
limo  na Geita.

Zingine ni Hai, Handeni, Igunga, Ikungi, 
Kalambo, Karagwe, Kigamboni, Kiomboi, Kon-
doa, Korogwe, Kyela na Mahenge.

Pia Hospitali zingine ni Mbarali, Meru, 
Misungwi-Iteja, Monduli, Mtowisa, Muheza, 
Ngorongoro, Nsimbo, Nzera na Rombo, Rorya 
DC na Siha.

“Kadhalika, hospitali Singida, Tanganyika, 
Tukuyu, Uvinza, Wanging’ombe na Vwawa..
Tanzania bila vibogoyo au watu wenye 
mapengo inawezekana,” alisema nkurugenzi 
huyo.

Watu 535,000 wakutwa 
na matatizo kuoza meno

Uswisi yaipongeza Tanzania 
uchaguzi serikali za mitaa
Na Sabato Kasika

USWISI imeipongeza Tan-
zania kwa namna  inavyochu-
kua hatua mbalimbali katika 
kuleta mbadiliko ya kisiasa, ki-
jamii na kiuchumi, wakati huu 
inapoelekea katika uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa na Ucha-
guzi Mkuu.

Pongezi hizo zimetolewa 
juzi na Balozi wa Uswisi nchini 
anayemaliza muda wake, Di-
dier Chassot, wakati wa maad-
himisho ya Siku ya Kitaifa ya 
Uswisi, yaliyofanyika katika 
makazi ya balozi, jijini Dar es 
Salaam.

“Jambo la muhimu ni kuwa 
na mfumo wa utawala bora 
(wa kidemokrasia) unaoweza 
kutoa haki usawa, uhuru wa 
kujieleza, maendeleo, ustawi, 
amani na usalama, hicho ndi-

cho ambacho tunakiona kwa 
serikali ya Tanzania,” alisema.

Balozi Chassot alisema Tan-
zania inaendelea kuimarisha 
mfumo wa kidemokrasia, 
unaolenga kuwa na uchaguzi 
za uwazi, unaoaminika kwa 
wengi.

Alisema mfumo huo unale-
ta haki kwa wote hata katika 
huduma kwa jamii kutoka ka-
tika mamlaka mbalimbali.

Alisema Tanzania inaende-
lea kuchukua hatua mbalim-
bali za kutatua changamoto 
kwa lengo la kutaka kila Mtan-
zania anakuwa na maisha 
bora.

Balozi huyo alihimiza 
umuhimu wa kuzingatia Mka-
taba wa Geneva ili kulinda 
raia wasio na hatia ambao 
wamekuwa wakiteseka kwa 
kujeruhiwa au kupoteza mai-

sha katika vita inayoendelea 
katika nchi mbalimbali.

  “Mataifa yote ambayo 
ni wanachama wa mkataba 
huo yanapaswa kuhakikisha 
yanazingatia utashi wa kisiasa 
kwa kuheshimu mkataba huo, 
ili kuendelea kuokoa mamil-
ioni ya maisha yanayotishiwa 
na migogoro mingi duniani 
kote,” alisema.

Alisema mkataba huo ukiz-
ingatiwa maelfu ya wanafamil-
ia waliotengana kutokana vita 
wataungana, huku akisisitiza 
umuhimu wa kuheshimiwa 
kwa mkataba huo, ambao una-
lenga kuwalinda watu wasio 
na hatia wakati wa vita.

Naibu Waziri Wizara ya 
Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha 
na Mipongo Zanzibar, Juma 
Makungu Juma, alisema kwa 
miaka mingi, Uswisi imeende-

lea kuwa mshirika mkuu wa 
maendeleo wa Tanzania, kwa 
kutoa misaada katika sekta 
mbalimbali zikiwamo elimu 
ya afya, utalii, biashara na 
uwekezaji na maendeleo ya 
jamii.

Juma aliomba serikali ya Us-
wisi kushirikiana na Tanzania 
katika eneo la teknolojia ya vi-
wanda vya ndani katika kuon-
geza thamani wa mazao kama 
korosho, pamba, chai, kahawa 
ili Watanzania waendelee kui-
nuka kiuchumi.

“Lakini pamoja na hayo, 
ninatoa tena ombi lingine 
kwamba, serikali ya Uswisi 
iangalie wa kurejesha upya 
safari zake za ndege nchini, 
kwa manufaa ya pande mbili, 
yaani Uswisi na Tanzania am-
bazo kwa sasa hazipo,” alise-
ma Juma.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifugo, Mariam Ditopile (kushoto) 
akikabidhi tuzo ya shukrani kwa Mkuu wa Idara ya Biashara wa Benki ya NMB, Alex Mgeni, wakati wa hafla ya Maadhim-
isho ya Wiki ya Sekta Binafsi Tanzania 2024, Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Kesi ya mauaji ya  mtoto Asimwe yapigwa kalenda
Na Restuta Damian, BUKOBA

KESI namba 17740 ya mwaka 
2024 inayowakabili washtakiwa 
tisa wa mauaji ya mtoto mwenye 
ualbino, Asimwe Novart (2) yali-
yotokea katika Kata ya Kamachu-
mu,  Muleba mkoani Kagera, imea-
hirishwa tena kutokana na taratibu 
za uhamishaji wa shauri hilo kuto-
kamilika.

Kesi hiyo ilitajwa kwa mara ya 

pili jana katika Mahakama ya Ha-
kimu       Mkazi Mkoa wa Kagera, 
mbele ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi,          Elipokea      Yona, na Wakili 
wa upande wa      Jamhuri,    Erick 
Mabagala,      aliiomba mahakama  
kupanga   tena tarehe wakati wa-
kimalizia hatua za uhamishwaji 
wake.

Wakili Mabagala alidai kuwa 
shauri hilo halijakwama bali ni 
taratibu za uhamishwaji bado hazi-

jakamilika na kuomba muda wa 
kuzikamilisha ili kulihamishia Ma-
hakama Kuu.

Washtakiwa katika shauri 
hilo ni  anayedaiwa kuwa Padre 
wa  Jimbo Katoliki  la Bukoba, 
Elipidius Rwegoshora  pamoja na 
baba mzazi wa mtoto huyo Novart 
Venant.

Wengine  ni Nurdin Ahmad, Ra-
madhan Selestine, Rwenyagira Al-
phonce, Dastan Buchard, Faswiu 

Athuman, Gozbert Arikad na Dez-
dery Evergist.

Katika shauri hilo, mshtakiwa 
namba moja, Elpidius Rwegoshora 
aliyewakilishwa na wakili wake 
wa mtetezi, Mathias Rweyemamu, 
aliridhia juu ya kupangwa tarehe 
nyingine kwa shauri hilo ili kuka-
milisha taratibu hizo.

Baada ya kusikiliza maombi hayo 
ya upande wa Jamhuri, Hakimu 
Elipokea, ameahirisha kesi  hiyo 

hadi Agosti 9, mwaka huu. Juni 28, 
mwaka huu, washtakiwa hao wali-
fikishwa mahakamani hapo kwa 
mara ya kwanza.

Mei 30, mwaka huu, mtoto As-
wimwe alipokonywa mikononi 
mwa mama yake na watu wali-
otajwa kutokujulikana na Juni 17, 
mwaka huu, mwili wake ulikutwa 
umetupwa katika karavati na baa-
dhi ya viungo vyake vikiwa vimen-
yofolewa.
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HABARI KITAIFA

Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam 
imeshindwa kuendelea kusikili-
za kesi ya kuvujisha mtihani wa 
taifa wa darasa la saba mwaka 
2022, kutokana na hakimu 
anayesikiliza kesi hiyo kupata 
uhamisho.

Washtakiwa katika kesi hiyo 
ni Johnson Ondieka, Theresia 
Chitanda, Elinami Sarakikya, 
Joyce Nkomola, Lloyd Mpande, 
Olomy Odongo, Docras Muro 
na Alcherous Malinzi.

Kesi hiyo jana ilitajwa mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu wa 
Mahakama hiyo, Max Malewo, 
wakati ilipoitwa kwa ajili ya 
kuendelea kusikilizwa.

Hakimu Malewo aliwaambia 
washitakiwa hao kuwa bado 
kesi hiyo haijapangiwa hakimu 
wa kuisikiliza na itatajwa waki-
subiri kupangiwa hakimu.

Kesi hiyo imeaharishwa hadi 
Agosti 13, mwaka huu.

Awali, ilidaiwa kuwa kati ya 
Oktoba 2 hadi 12, mwaka 2022, 
jijini Dar es Salaam, washtakiwa 
hao walisambaza mtihani huo 
kupitia mtandao wa kijamii 
wa WhatsApp na Telegram na 
kusababisha kuvuja, kwa watu 
ambao hawakuwa na mamlaka 
ya kuusimamia.

Ilidaiwa kwamba katika tare-
he hizo Mkoa wa Dar es Salaam, 
mshtakiwa Malinzi alitengene-
za nyaraka za uongo kuonesha 
kama Mtihani wa Taifa wa da-
rasa la saba wa somo la Uraia, 
na somo la Maadili na Maarifa 
ya Jamii akionesha ni halali 
iliyotolewa na Baraza la Taifa la 
Mitihani (NECTA), wakati akijua 
si kweli.

Uhamisho 
hakimu 
wakwamisha 
kesi
mitihani 
kusikilizwa

Binti wa miaka 16 mbaroni
madai wizi mtoto mchanga
 Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

BINTI anayefahamika kwa 
jina la Maduki Sabuni (16), mkazi 
wa Imalanguzo, Ushirombo, Bu-
kombe mkoani Geita, anashikili-
wa na jeshi la polisi kwa tuhuma 
za kuiba mtoto mwenye umri wa 
miezi tisa Kahama mkoani Shin-
yanga.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga Janeth Magomi, ali-

bainisha hayo juzi wakati akitoa 
taarifa kwa vyombo vya habari.

Magomi alisema Julai 18, mwa-
ka huu, katika Kituo cha Mabasi 
Manzese, Kahama, kulitokea 
tukio la mtoto kuibwa aliyefaha-
mika kwa jina la Meresiana Pas-
chal mwenye umri wa miezi tisa 
wakati mama yake, Magdalena 
Sulas (23),   akiendelea na shu-
ghuli za utafutaji riziki kwenye 
stendi hiyo. Alisema mtu aliyem-
wiba na kukimbia naye kusikoju-
likana. 

Alisema baada ya kupata taari-
fa za wizi wa mtoto huyo, Jeshi la 
Polisi lilianza upelelezi na Julai 21, 
mwaka huu, walifanikiwa kumka-
mata binti huyo akiwa na mtoto 
huyo maeneo ya Ushirombo.

“Polisi tulifanya mahojiano ya 
awali na binti huyu na amekiri 
kutenda kosa la kuiba mtoto na 
bado tunaendelea kumhoji zaidi,” 
alisema Magomi.

  Alisema mtoto huyo alipele-
kwa katika Hospitali ya Wilaya ya 
Kahama kwa ajili ya uchunguzi 

wa kiafya kabla ya kumkabidhi 
kwa mama yake.

Alitoa wito pia kwa wazazi 
mkoani Shinyanga kwamba 
wawe na uangalizi wa karibu kwa 
watoto wao badala ya kuwaacha 
ovyo ovyo.

Aidha, Kamanda Magomi alike-
mea na kutoa onyo kwa  watu am-
bao wamekuwa wakihusika na 
vitendo vya wizi wa Watoto kwa 
kuwa katika mkoa wa Shinyanga, 
tukio la namna hiyo ni la pili ku-
tokea.

Ofisa Tawala wa Chama cha Wataalamu wa Barabara (TARA), Anna Nkoma akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam 
juzi, kuhusu kongamano la tisa kuhusu usafiri endelevu litakaloanza Jumatatu ijayo jijini Arusha. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Tanzania  mwenyeji mkutano wa kimataifa barabara
Na Joseph Mwendapole

TANZANIA inatarajiwa kuwa 
mwenyeji wa Kongamano la tisa 
la Kimataifa la Usafiri Endelevu na 
Ubunifu Bora ambao umeandali-
wa na Chama cha Wataalamu wa 
Barabara (TARA).

Mkutano huo utakaofanyika 
jijini Arusha wiki ijayo utafungu-
liwa na Waziri wa Ujenzi, Innocent 
Bashungwa na utahudhuriwa na 

washiriki zaidi ya 300 wa ndani na  
nje ya nchi.

Mkurugenzi Mkuu wa TARA, 
Eliamlisi Joseph, alisema juzi kuwa 
mada kuu ya kongamano hilo ita-
kuwa  Usalama, Umakini na Uen-
delevu wa Mifumo ya Usafiri kwa 
Ukuaji wa Uchumi Duniani.

Alisema madhumuni ya mku-
tano  huo wa Kimataifa wa usafiri 
endelevu na ubunifu bora ni ku-
wajengea uwezo wadau wa sekta 

ya usafiri kuhusu usafiri salama, 
mahiri na endelevu na mifumo ya 
ukuaji wa uchumi ulimwenguni 
kupitia kubadilishana maarifa, 
uzoefu na mbinu bora.

Alisema lengo ni kuwaweze-
sha wadau katika sekta ya uchu-
kuzi, kuchangia ipasavyo ka-
tika maendeleo, utekelezaji na 
usimamizi wa mifumo endelevu 
na bora ya usafiri na kutoa jukwaa 
la kina kwa wadau ili   kuelewa 

changamoto na fursa za sasa.
Washiriki  watapata   maarifa 

kuhusu mitindo, changamoto na 
fursa za hivi punde katika sekta ya 
usafiri, ikijumuisha maendeleo ya 
teknolojia, mabadiliko ya udhibiti 
na masuala ya mazingira.

Joseph alisema  washiriki wata-
pewa zana muhimu, mbinu, na 
mbinu bora za kuboresha uwezo 
wao wa kitaaluma na michakato ya 
kufanya maamuzi katika mipango 

ya usafiri, uendeshaji na usimam-
izi.

“Hili ni tukio kubwa na la kima-
taifa ambalo litafunguliwa na Wa-
ziri wa Ujenzi Innocent Bashun-
gwa na wadau mbalimbali wa nje 
na ndani   ya nchi watashiriki na 
wakuu wa taasisi mbalimbali kama 
Wakala wa Barabara TANROADS, 
Wakala wa Barabara Vijijini   na 
Mijini (TARURA) na Mfuko wa 
Barabara,” alisema.  
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Kamishna ahimiza umuhimu ulinzi watoto 
Na Paul Mabeja, DODOMA

K
AMISHNA wa Elimu ka-
tika  Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, 
Dk. Lyabwene Mtahab-

wa, amewataka wazazi na wa-
dau   nchini kuwalinda watoto 
kwa kuwa ndio  taifa la kesho.

  Mtahabwa aliyasema hayo 
wakati akifungua kongamano 
la kitaifa la utoaji wa chakula 
na lishe shuleni lililofanyika juzi 
jijini hapa kwa niaba ya Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda. 

 “Ziko rasilimali nyingi Mungu 
ametupa, lakini nasema hivi lin-
da sana rasilimali watoto kuliko 
rasilimali zote unazolinda kwa 
maana hao ndio watakaoamua 

Tanzania yetu ya kesho iweje. 
Usikubali mtoto wako achezewe 
kwa namna yoyote ile,” alisema 
Dk. Mtahabwa.

  Alisema lengo la kongama-
no hilo ni kukaa pamoja kama 
wataalam na kujadili kuhusu 
suala la lishe na chakula shu-
leni ili kuimarisha ujifunzaji wa 
wanafunzi wa shule za msingi 
na sekondari hapa nchini lakini 
kuhakikisha hakuna mdau ana-
yeachwa nyuma.

 Awali, akitoa salamu kabla ya 
hotuba ya mgeni rasmi, Kaimu 
Mkurugenzi Idara ya Usimamizi 
wa Elimu Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) Ernest Hinju, alia-
hidi kuyafanyia kazi maoni ya 
wadau na kushirikiana nao kui-
marisha jukumu la kusimamia 

na kushauri chakula kwa shule 
za bweni na kutwa ili kuimari-
sha ujifunzaji.

Naye Vick Macha, Naibu Mku-
rugenzi Mradi wa Tuwasilishe 
Pamoja, alisema mradi huo wa 
miaka mitano unatekelezwa 
kwenye shule 367 kwa mikoa 
ya Mara na Dodoma ukiwa na 
lengo la kuwafikia wanafunzi 
316,000 huku wakifanya kazi 
kwa kuhusisha jamii kuhusu mi-
undombinu iliyopo ya ununuzi 
na uhifadhi chakula pamoja na 
kuhamasisha jamii kuchangia 
ili kuimarisha upatikanaji wa 
chakula na lishe shuleni.

 Debora Esso, Mwakilishi ku-
toka Mpango wa Chakula Du-
niani (WFP) Tanzania alisema 
shirika lake linatoa ushauri wa 
kiufundi juu ya utoaji wa chaku-

la na lishe shuleni na wanaende-
lea kuijengea uwezo Tanzania 
kuhusu masuala ya lishe shu-
leni wakishirikiana na Shirika 
la Chakula na Kilimo  Duniani 
(FAO) na serikali.

  Kongamano la Kitaifa la 
Utoaji wa Chakula na Lishe 
Shuleni linafanyika kwa mara 
ya kwanza kwa siku mbili lenye 
kauli mbiu “Huduma ya chakula 
na lishe shuleni kwa afya na 
elimu bora. 

Wadau wa kongamano hilo 
ni  kutoka wizara za kisekta, 
taasisi za serikali na zisizo za 
kiserikali, mashirika ya kitaifa 
na kimataifa, kampuni binafsi, 
wanafunzi wa shule za msingi 
na sekondari na wadau wengine 
wa elimu wanaohusika na masu-
ala ya lishe shuleni.

Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA  

MAOFISA Elimu Kata na 
maofisa Idara ya Elimu Awali na 
Msingi katika Halmashauri ya 
Wilaya Iramba mkoani Singida, 
wametakiwa kutumia vizuri 
nafasi zao katika kuwasaidia 
walimu kutatua changamoto 
mbalimbali za kielimu kupitia 
usimamizi saidizi.  

Ofisa  Elimu  Taaluma Mkoa 
wa Singida, Regina Yagambe,   
alisema hayo juzi wakati aki-
fungua mafunzo ya usimamizi 

saidizi yanayotolewa na serikali 
kupitia Programu  ya Mradi wa 
Shule Bora.

 “Tunatamani tubadilishe ule 
utaratibu wa ufuatiliaji na bada-
la yake tufanye usimamizi said-
izi ambapo Maofisa Elimu Kata 
watafika kwenye vituo vyao 
vya kazi (shuleni) na kubaini 
changamoto. Hawataishia  kuan-
dika changamoto hizo kwenye 
‘log book’ badala yake watam-
pa usaidizi mwalimu mkuu na 
walimu wengine katika kutatua 
changamoto hizo,” alisema.

 Alisema changamoto za wal-

imu zitakapokuwa zinatatuliwa 
kwa wakati kutawawezesha ku-
fanya vizuri hata kufanikisha 
malengo ya mtaala wa elimu ya 
msingi.  

Mwalimu Nickson Mmanyi, 
akizungumza kwa niaba ya 
maofisa elimu kata waliohud-
huria kwenye mafunzo hayo, 
alisema yatawasadia kwa kiasi 
kikubwa katika kuboresha usi-
mamizi wa shule hususani eneo 
la uongozi na hivyo kuinua ki-
wango cha ufaulu kwa wanafun-
zi ambao ndio walengwa.  

“Tunawashukuru Shule Bora 

kwa mafunzo haya  kwani kupi-
tia mafunzo hayo tunaamini 
yatasaidia katika kuimarisha 
usimamizi wetu wa mifumo ya 
ujifunzaji, ufundishaji, ujumui-
shi na usalama wa wanafunzi,” 
alisema. 

Mradi wa Shule Bora ni pro-
gramu inayofadhiliwa na Shirika 
la Misaada la Uingereza (UK AID) 
kupitia Shirika lake la Maende-
leo la Kimataifa (DIFD/FCDO) 
na inatekelezwa katika mikoa ya 
Singida, Dodoma, Katavi, Pwani, 
Dodoma, Rukwa, Kigoma, Mara 
na  Tanga.

Jiji latuma 
salamu 
kwa wazoa 
takataka 
Na Peter Mkwavila,  
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la 
Dodoma imesema imejipanga 
kuviondoa na kuviburuza ma-
hakamani vikundi vyote vi-
navyojihusisha na ukusanyaji 
taka kwenye kata na mitaa 
ambavyo havina mikataba na 
vinaendelea kujipatia fedha .

 Mkuu wa Kitengo cha Usafi 
na Udhibiti wa Taka Ngumu, 
Dickson Kimaro, alisema hayo 
jana baada ya kubaini kuwapo 
kwa vikundi vinavyojihusisha 
na uzoaji taka ambavyo havi-
na mikataba na vinaendelea 
kuziibia kaya kwa kutoza fed-
ha bila kutoa risiti ya mashine 
(POS).

Alisema wamebaini ku-
wapo kwa   vikundi ndani 
ya mitaa na kata ambavyo 
mikataba yao imeisha lakini 
vinaendelea kuiba mapato ya 
jiji huku vikitambua kuwa ku-
fanya hivyo vinawaibia watu. 

Kimaro alisema pamoja na 
kukosa mikataba kwa vikundi 
hivyo, pia vimebainika havina 
mashine ya kutolea risiti kwa 
ajili ya malipo badala yake 
fedha hizo zinatolewa kienye-
ji bila kufikishwa jiji.

  “Kwa kweli halmashauri 
haitakaa kimya kwa vikundi 
vyote vitakavyobainika ku-
tokuwa na mashine za risiti   
na mikataba ambayo hu-
tolewa na jiji. Wakikamatwa  
hatua za sheria ndogo za Hal-
mashauri ya Jiji zitachukuliwa 
ikiwamo kuwaburuza ma-
hakamani kutokana na wizi 
huo,” alisisitiza. 

  Ofisa huyo pia alivitaka 
vikundi  vinavyokusanya taka 
ambavyo vimesajiliwa na ku-
pewa mikataba kuacha tabia 
ya kuzitupa kwenye maeneo 
yasiyo rasmi kama vile kwe-
nye makorongo, hivyo vina-
takiwa kuzipeleka sehemu 
iliyotengwa na halmashauri 
ya dampo la Chidaya. 

Kimaro pia alivitaka vi-
kundi hivyo vinavyokusanya 
taka kutumia fursa hiyo ku-
toa elimu kwa wananchi ili 
waweze kushirikiana katika 
kuhakikisha kuliweka Jiji la 
Dodoma kwenye hali ya usafi 
kwenye mitaa na maeneo wa-
nayoishi.

 Alisema kuwa fursa hiyo ya 
elimu ikitolewa Halmashauri 
ya Jiji itakuwa kwenye hali 
ya usafi wa mazingira na kila 
mkazi atahakikisha anajilinda 
mwenyewe kwa kutokutupa 
taka hovyo       kwenye mitaa 
na majumbani wanakoishi 
watu.

Wakumbushwa kutatua vikwazo vya elimu 

Wafanyakazi wa shirika la Akili Plarform Tanzania (APT) na  watumishi wa Hospitali ya Wilaya ya Tabora Mjini, wakiwa na miche ya 
miti iliyotolewa na shirika hilo, kwaajili ya kupanda katika maeneo mbalimbali ya hospitali hiyo, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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HABARI ZANZIBAR

SMZ 
yajipanga 
kusitisha 
uvuvi  
haramu 
Chwaka
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Buluu 
na Uvuvi, Shaaban Ali Othman, 
amesema wizara yake inaende-
lea kutafuta ufumbuzi wa kusiti-
sha uvuvi haramu katika ghuba 
ya Chwaka wanaotumia nyavu 
ndogo.

Aliyasema hayo ofisini kwake 
jana Mjini Zanzibar, wakati aki-
zungumza na viongozi wa wiz-
ara hiyo, kamati ya ulinzi na 
usalama ya Mkoa wa Kusini Un-
guja, wananchi na   wavuvi wa 
ukanda wa ghuba ya Chwaka 
kwa lengo la kusikiliza changa-
moto zao na kuwapatia suluhu.

Waziri  alisema wizara im-
eamua kutafuta  ufumbuzi wa 
kutengeneza boti kubwa za 
uvuvi zenye urefu wa mita nane 
na uwezo wa kufika kina kirefu 
cha maji kwa ajili ya ukanda wa 
kusini hususan ghuba ya Chwa-
ka.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
eneo lililotengwa kwa ajili ya 
uhifadhi liendelee kuzalisha sa-
maki wengi zaidi pamoja na ku-
toa nyavu ambazo zinaruhusi-
wa kutumika kwa mujibu wa 
taratibu zilizowekwa na serikali.

Waziri Shaaban alisema wiz-
ara iko tayari kusikiliza maoni 
ya wavuvi na kuyafanyia kazi 
ili kuleta tija   kwa pande zote 
mbili na kuhakikisha suala la 
uvuvi haramu linaondoka ka-
bisa katika ukanda wa ghuba ya 
Chwaka.

Mkuu wa Mkoa Kusini Ungu-
ja, Ayoub Mohammed Maham-
oud, alisema kukimbizana na 
wavuvi na wasimamizi wa eneo 
la hifadhi la samaki   si jambo 
zuri   na linahatarisha usalama 
wao, hivyo ni vyema wavuvi hao 
kukubaliana na  mapendekezo 
yaliyotolewa na serikali ili ku-
pata ufumbuzi wa haraka.

Wavuvi wa ghuba ya Chwaka 
walisema wameyapokea maele-
kezo yaliyotolewa na serikali 
sambamba na kuiomba Wizara 
ya Uvuvi na Uchumi wa Buluu 
kupitia wataalamu wake kue-
ndelea kufanya uchunguzi wa 
kina juu ya matumizi ya bahari 
kwa ukanda wa ghuba ya Chwa-
ka.

Juma Khamis, mmoja wa wa-
vuvi hao, alisema hatua hiyo ita-
fanikisha dhamira ya serikali iki-
wamo ya kuondoa changamoto 
zilizopo sasa kwa wavuvi.

Na Mwandishi Wetu

K
IKOSI cha Zimamoto 
na Uokozi Zanzibar 
(KZU) kimewataka wa-
nanchi kuacha tabia ya 

kuhifadhi mafuta ya petroli ma-
jumbani karibu na vyanzo vya 
moto ili kuepusha ajali za moto 
zinazoepukika.

Ofisa Mkaguzi wa Zimamoto 
na Uokozi, Mbarouk Ali Juma, 
aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kutokana na tukio la moto lililo-
tokea hivi karibuni katika eneo 

la Amani, Mjini Unguja.
Alisema mara kadhaa ny-

umba na vitu mbalimbali vya 
thamani vikiteketea kwa moto 
kutokana na kushindwa kuwa 
waangalifu katika matumizi ya 
mashine za umeme na vitu vi-
navyoweza kulipuka.

Pia alisema tukio la kuungua 
nyumba huko Amani, limeto-
kana na uchomaji wa vyuma 
chakavu katika nyumba hiyo 
jambo lililosababisha nyumba 
na vitu vilivyokuwemo ndani 
kuteketea.

Alisema moto huo ulisambaa 

zaidi kutokana na uwapo wa 
mafuta ya petroli yaliyohifa-
dhiwa kwenye madumu ndani 
ya mlango wa duka kwenye ny-
umba iliyoungua.

“Si vizuri kuhifadhi mafuta 
ambayo inasemekana chanzo 
cha moto huo ni madumu 
mawili   ya mafuta ya petroli 
yaliyohifadhiwa na kusababi-
sha kuwaka kwa haraka” alise-
ma.

Pia alisema moto huo ume-
unguza eneo kubwa la nyumba 
na kusababisha hasara ya vitu 
mbalimbali ambavyo gharama 

yake bado haijajulikana mpaka 
sasa.

Alisema moto huo ume-
zimwa na Kituo cha Zimamoto 
Mwanakwerewe kwa kushiriki-
ana na Kituo cha Zimamoto 
Mjini na kufanikiwa kuudhibiti 
ili kuepusha kusababisha athari 
kwa majengo yaliyo karibu na 
nyumba hiyo.

Wafanyakazi wanaochoma 
vyuma chakavu eneo hilo, wal-
ishukuru vikosi vilivyofanikisha 
kuzima moto huo kwa sababu 
bila ya juhudi zao ungeleta 
athari kubwa zaidi ya hapo.

Wenye ulemavu wanufaika ujasiriamali

Waonywa kuhifadhi mafuta ndani ya nyumba 

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma imejipanga kuhakikisha 
makundi ya watu wenye ul-
emavu yanafaidika na fursa 
zinazotolewa ikiwamo mikopo 
ya aina mbalimbali ili kuwainua 
kiuchumi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harusi 
Said Suleiman, alisema hayo 
jana  alipotembelea vikundi vya 
wajasiriamali vya watu wenye 
ulemavu na makundi mengine 
Bungi, wilaya ya Kati, Unguja.

Alisema katika bajeti ya 
mwaka wa fedha 2024/25, seri-
kali  imetenga fedha nyingi kwa  
makundi ya wenye ulemavu 
kwa ajili ya kuendesha shughuli 

za ujasiriamali.
Kutokana na hali hiyo, alise-

ma kazi inayotakiwa kufanywa 
kwa sasa ni kuvitambua na ku-
wasajili  ili kufaidika na fursa 
hiyo.

“Wajasiriamali  na wenye 
ulemavu niwahakikishieni 
kwamba fedha kwa ajili ya watu 
wenye mahitaji maalumu waki-
wamo wenye ulemavu zipo 
zimetengwa. Kwa  sasa tuko 
katika hatua za mwisho za ku-
fanya uhakiki ili zitolewe kwa 
walengwa,” alisema.

Pia alisema vipaumbele vya 
serikali ni kuona watu wenye 
ulemavu wanaondokana na 
vikwazo vyote ndiyo maana 
katika bajeti , serikali imeondoa 
kodi ya ongezeko la thamani 
kwa vifaa vyote vinavyoingi-

zwa nchini kwa watu wenye 
ulemavu. “Tumefuta kodi ya 
ongezeko la thamani kwa vifaa 
vya watu wenye ulemavu kwa 
lengo la kuona wanaondokana 
na vikwazo vinavyorudisha 
nyuma shughuli zao za maen-
deleo,’ alisema.

Naibu Katibu Mkuu wa 
Baraza la Watu Wenye Ul-
amavu, Abushiri Said Khalid, 
alisema mikopo itakayotolewa 
kwa watu wenye ulemavu hai-
tarudishwa kwa kuwapo kwa 
kiwango cha riba.

Alisema lengo la serikali 
kuondoa riba kwa mikopo hiyo 
ni kuwawezesha watu wenye 
ulemavu kufanya shughuli za 
maendeleo na ujasiriamali bila 
vikwazo.

“Mikopo hii ambayo itatole-

wa kwa watu wenye ulemavu 
marejesho yake hayatakuwa 
na riba kwa sababu serikali 
imelenga kuwawezesha watu 
wenye ulemavu kujikwamua 
kiuchumi,” alisema.

Baadhi ya wajasiriamali 
wenye ulemavu waliotembel-
ewa na Waziri wameipongeza 
serikali kwa kuwajali na ku-
wafikiria watu wenye ulemavu 
kupata mikopo nafuu kwa ajili 
ya shughuli zao.

‘’Sisi wenye ulemavu tuna-
jishughulisha na kilimo cha 
mboga na kazi za mikono. Kilio  
chetu bado kiko katika kupata 
mikopo ya kuendesha shu-
ghuli zetu za ujasiriamali kwa 
ufanisi mkubwa,” alisema Mwa-
nakhamis Vuai Kassim, mkazi 
wa Bungwi.

Kiongozi  mstaafu wa Chama cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe (kulia), akisalimiana na wanachama na wapenzi wa chama hicho wa 
Kibirizi mkoani Kigoma baada kumaliza kuhutubia mkutano wa hadhara, mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MSALIMIE MWAMBA
H

ATIMAYE mwanamuziki maarufu 
nchini, Diamond Platnumz, 
ameachia ngoma yake Komasava 
Remix, na kuonesha kwamba kile 

anachokifanya kamwe hakiwezi kufanan-
ishwa na watu wengine.

Wimbo huo ambao amewashirikisha 
wasanii maarufu wa Marekani Janson 
Derulo, Khalil Harrison na Chley, umejaa 
ubunifu wa kipekee ambapo unamfanya 
mtazamaji kuwa na hamu ya kuutazama 

kila mara.
Kimsingi utengenezaji wa video ya 

wimbo  huo, umegharimu kiasi kikubwa 
cha pesa na kumfanya Diamond kuendelea 
kuwa kinara wa ubunifu na uburudishaji.

Aidha, Diamond na Derule wameutendea 
haki wimbo huo kutokana na kile wali-
chokifanya kuanzia uimbaji hadi uchezaji 
wao, kiasi cha kuuweka katika kiwango 
cha juu zaidi.

Unapoangalia mandhari ya maeneo 

yaliyochukuliwa picha, ni dhahiri utagun-
dua kuwa mwanamuziki huyo ameipa sifa 
Tanzania kutokana na kuonesha utama-
duni na maeneo ya kuvutia yanayopati-
kana nchini.

Wadau wa muziki  wamesema alichoki-
fanya Diamond ndani ya Komasava Remix  
inaonesha dhahiri ukubwa wake katika 
muziki na kuwataka wengine kuiga kwa 
ajili ya afya ya ukuaji wa Bongo Fleva 
nchini.



Mwanamuziki na 
Mchekeshaji Baba Levo, 
amesema wasanii wa 
Tanzania katika sanaa 
ya ucheshi jukwaani 
wamejifunza mengi 
kutoka kwa wenzao wa 
Kenya.

Amesema nchi ya 
Kenya imepata umaaru-
fu kutokana na ucheshi, 
hivyo ni muhimu wao 
kuchukua mambo yote 
muhimu ambayo yata-
saidia kuinua sanaa 
hiyo  ambayo imeanza 
kupata umaarufu.

Baba Levo, ameeleza 
kwamba yeye na wasanii 
wengine watajitahidi ku-

MWANAMUZIKI kutoka 
Kenya, Esther Akoth, maarufu 
Akothee ameweka wazi ma-
fanikio aliyoyapata ndani ya 
miaka 30.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, Akothee ambaye 
ana  watoto watano amefichua 
kuwa akiwa na umri wa miaka 
31, tayari alikuwa amejengea 
nyumba yake anayoishi, ny-
umba nyingine kwa wazazi na 
bibi yake.

 “Nilikuwa na umri wa miaka 
31, tayari nilikuwa nimejenga 
nyumba yangu ya kustaafu, 
nimewajengea wazazi wangu 
nyumba mpya kabisa ni-
kawanunulia magari mawili 
mapya kabisa, nikamjengea 
bibi yangu nyumba,” amean-
dika.
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Na Adam Fungamwango

MWANAUME ni kichwa cha 
nyumba. Huu ni msemo wa 
Waswahili kuwa mwanaume 
ndiye anayebeba majukumu 
yote ya nyumbani ya kila 
siku na mwanamke yeye ni 
msaidizi wake. Lakini mwa-
naume anatakiwa kuwa na 
tabia nzuri ili wanaomtaza-
ma katika familia yaani mke 
na watoto nao wawe na 
tabia hizohizo. Baba akiwa 
na tabia mbaya, ni wazi pia 
anaowaongoza nao wataiga 

tabia hiyo.
Filamu ya ‘Gubu la Mume’ 

inaonesha ni jinsi gani baa-
dhi ya wanaume wamekuwa 
na tabia mbaya, ambazo 
hawakutakiwa kuwa nazo 
katika familia zao.

Baadhi ya wasanii wali-
ocheza ni Zuberi Mohamed 
‘Niva’ na Najma Mohamed. 
Inamuonesha, Niva anaishi 
na mkewe Najma lakini ana 
gubu hatari kwani ni mchoyo 
na tabia zingine zinazofa-
nana na hizo.

Hataki ndugu yake yey-

ote na hata wa upande wa 
mkewe wasifike nyumbani 
kwake. Tatizo lake kubwa ni 
uchoyo, kwani anaona wakija 
watakula chakula chote.

Amekuwa na maneno 
mengi na sheria nyingi kwa 
mkewe. Hataki mkewe ap-
endeze au avae nguo nzuri. 
Hataki aende saluni kwa 
ajili ya kusuka nywele ili 
apendeze hata hivyo mkewe 
anakubaliana na hilo.

Lakini shoga yake mmoja 
anamuuma sikio na kum-
wambia asiwe anakubaliana 

na kila kitu anachosema 
mumwe na akaahidi kureke-
bisha hali hiyo. Kwanza 
akampeleka saluni. Niva 
aliporudi baada ya kumuona 
mkewe amesuka akakasirika 
sana. Alipotambua kuwa ni 
shoga yake huyo alimfokea 
na kumnyang’anya pesa. Kwa 
bahati mbaya sana mpenzi 
wa mwanamke huyo ni ba-
unsa. Akaenda kusema kwa 
mpenzi wake. Niva akasakwa 
na kupatikana, akapigika 
hadi akasalimu amri. 

Lakini tabia haikubadilika. 

Mjomba wa mkewe akaja 
kutoka kijijini, shangazi pia 
akaja.

Kitendo cha kukaa kwa 
mkwe wao kwa siku kadhaa 
kilimkera mno Niva, kiasi 
kwamba hadi wakatambua 
kuwa hawatakiwi hapo ny-
umbani kuendelea kuwepo 
hivyo waliamua kuondoka 
mara moja .

Siku waliporudi walikuja 
ukoo mzima na kumchukua 
ndugu yao. Mke naye ali-
kuwa amechoshwa na visa 
vya mumewe, akaondoka 

huku akitaka talaka imfuate 
nyuma.

Hili lilimuumiza sana Niva. 
Alimpenda sana mkewe 
lakini tabia yake haikuwa na 
dawa. Alianza kuwa mlevi 
ili kupoteza mawazo. Akiwa 
kwenye mabaa, akaanza kazi 
ya kuwaelimisha wenzake 
juu ya kuishi vizuri na wake 
zao pamoja na ndugu zao  
huku akiwahimiza wasiwe 
na tabia ya uchoyo na gubu 
katika maisha yao kwani ni 
hatari.

BASI SAWA

Baba Levo apiga Baba Levo apiga 
saluti kwa Wakenyasaluti kwa Wakenya

Akothee  Akothee  
afurahia haya…afurahia haya…

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva, 
Yammi, amesema ndoto yake ambayo 
haijakamilika ni kumiliki gari la kifahari 
aina la Range.

Akizungumza hivi karibuni, Yammi 
amesema gari analomiliki kwa sasa lin-
amsaidia katika shughuli zake za muziki, 

lakini bado halijampa furaha sana kama 
atakapomiliki gari la aina hiyo.

“Nashukuru Mungu kwa sasa nina 
usafiri wangu binafsi, lakini ndoto yangu 
kubwa ni kununua Range na naamini iko 
siku nitafanikiwa kutimiza ndoto yangu,” 
amesema Yammi.

   

MKALI wa muziki wa Bongo 
Fleva, Abby Chams, amesema 
kamwe hawezi kufikiria kufanya 
upasuaji wa kuongeza ukubwa wa 
makalio.

Akizungumzia wimbo wake wa 

Nyash, Abby Chams amesema 
ngoma hiyo inazungumzia uumbaji 
wa Mungu ambao kila mtu anatak-
iwa kufurahia, badala ya kwenda 
kutafuta njia ya kuongeza umbo.

“Siwezi kufikiria kuongeza 

ukubwa wa makalio, hivi ndivyo 
nilivyoumwa na Mungu na ndio 
maana kwenye wimbo wangu 
nawaambia kila mtu afurahie 
Mungu alivyomuumba,” amesema 
Abby Chams.

DIBLO, DALLY KIMOKO 
BALAA ENZI HIZO

Gubu la mume sumu kwa mkeGubu la mume sumu kwa mke

ABBY CHAMS HAFIKIRII 
KUONGEZA MAKALIO

FILAMU

Yammi atamani RangeYammi atamani Range

Na Adam Fungamwango
MWANZONI mwa miaka ya 1990, kulikuwa na mapinduzi 

ya muziki nchini Congo DR, ambapo wakati huo bado ilikuwa 
ikiitwa Zaire.

Muziki wa rhumba na Cavasha ulidorora ukaja aina fulani 
ya muziki wa mapigo ya kasi. Yalifanana kwa kiasi fulani 
na yale ya Cavasha lakini menyewe yaliongezewa vionjo 
fulani, ambapo hata aina ya uimbaji wake haukuwa wa muda 
mrefu sana. Waimbaji waliimba kwa dakika kadhaa tu, lakini 
uimbaji huo uliokuwa wa kuvutia sana ila sebene ndiyo 
ilikuwa inaachiwa inatawala kwa muda mrefu. Wakaupa jina 
la Muziki wa Soukouss.

 Aidha, gitaa ongozi au gitaa la solo ndilo lililotumika zaidi 
katika muziki huo. Kwenye magitaa ya solo ndiko kulikoku-
wa na ushindani zaidi. Vilevile, ndiko mashabiki wengi wa 
muziki Afrika ikiwamo na Tanzania walikuwa wanapenda 
zaidi kuusikia muziki wa aina ile.

Na karibuni wapiga magita wote hao hawakuwa na bendi 
rasmi kwani walikuwa wakikondishwa na bendi, makundi au 
wanamuziki mbalimbali waliowahitaji muda huo. Mathalani, 
nitawataja baadhi ya wapiga solo waliojizolea umaarufu 
sana wakati huo kwa hapa nchini kutokana upigaji wao 
mzuri uliotukuka hadi kuwakuna wengi.

Diblo Dibala
Huyu ndiye alikuwa kipenzi zaidi cha mashabiki wa muziki 

Bongo miaka ya 1990 kwenye muziki wa soukous. Upigaji 
wake ulifaana sana kama gitaa liko kwenye maji hivyo 
uliwafurahisha na kuwashangaza wengi. Diblo ambaye ni 
zao la TP Ok Jazz chini ya Franco ambaye miaka ya 1970, 
alifanya shindano la kuibua vipaji. Hata hivyo, yeye hakuju-
likana sana pamoja na marehemu Arlus Mabele walipounda 
kikundi cha Loketo.  Alipiga solo nyimbo kama ‘Extra Ball’, 
lakini baadaye alijiengua na kwenda kuunda bendi yake ya 
Matchatcha. Kwenye bendi ya Empire Bakuba ya Pepe Kalle, 
aliiga solo kwa ufundi wa wimbo wa ‘Pon Moun Paka Bouge’.

Dally Kimoko
Ni mpiga solo aliyependwa sana, si na mashabiki wa 

muziki huo tu  kwa Afrika bali hata na wanamuziki wengi 
walipenda kufanya naye kazi. Solo lake lilichezeka zaidi na 
lenye mahadhi ya Kiafrika.

Hata mwanamuziki wa Zouk, marehemu Oliver Ngouma 
alifanya naye kazi.  Karibuni kwenye kila wimbo ambao 
anaupiga kwenye makundi mbalimbali, mama Soukous Stars, 
Yondo Sister, Madilu System, Loketo group na mengine 
mengi na kote huko, hawakukosa kumtaja kwa kusema ‘Dally 
Kimoko, gitare zanga likwanza.’ Maana yake ni kwamba 
Dally Kimoko, gita lisilokuwa na mikwaruzo.

Amepiga nyimbo nyingi sana ambazo hata hapa hazitoshi 
kuziandika lakini kwenye bendi ya Pepe Kalle alipiga gitaa 
kwenye wimbo maarufu sana nchini ‘Shikamoo Seye’, Wa-
bongo wanauita ‘Hidaya’. Msikilize pia kwenye ‘Inde Monie’ 
ya Kanda Bongoman.

Benico Ipopolipo
Naye hakuwa nyuma kwenye upigaji wa solo. Ni mwana-

muziki aliyekuwa kwenye bendi ya Zaiko Langalanga, lakini 
alikuwa akikodiwa kwenye makundi mbalimbali ya muziki 
nchini Congo DR.

Mkono wake wa gitaa la solo unajieleza kwenye nyimbo za 
Pepe Kalle kama ‘Roger Milla’, ‘Gerant’, na ‘Zonga Aime,’ am-
bazo zilipendwa sana na Watanzania. Aidha, alimpagawisha 
sana Pepe Kalle mpaka anamwita ‘Beniiicooo.’ Amepiga solo 
pia kwenye nyimbo nyingi za Madilu System.

Nene Tchakou
Mmoja wa wapiga solo wazuri kabisa nchini Congo DR, 

waliofanya vema kwenye muziki wa soukous.
Huyu alipiga nyimbo nyingi za Kanda Bongoman, Yondo 

Sister, Soukous Stars na makundi mengine. 
Amepiga nyimbo nyingi, lakini ukitaka kumfaidi sikiliza 

‘Isambe’ ya Kanda Bongoman. Hadi anaitwa ‘Tchakutcha-
kutchaku baba ooo ooo’.

Caen Madoka
Caen Caen, Caen Madoka, anasikika hayati Aurlus Mabele 

akimtaja kwenye kibao cha ‘Khadija’ na zingine alizopiga 
akiwa na Loketo Group. Ni miongoni wa wapiga gitaa la solo 
aliyepigia makundi mbalimbali wakati wa soukous na kufan-
ya vema, akijipatia umaarufu na kualikwa huku na kule.

jitangaza kila kona ili watu 
waweze kufurahia kazi zinazo-
andaliwa hapa nchini.
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MWANAMUZIKI kutoka Ni-
geria, Johnny Drille, amepata 
mshangao baada ya siri yake 
ya kuwa na mtoto kuwekwa 
wazi.

Drille aliweka chapisho ka-
tika ukurasa wake wa X, aki-
waarifu wafuasi wake kwamba 
mke wake Rima ana ujauzito.

Hata hivyo, mfuasi wake 
mmoja alimjibu kuwa suala 
hilo limepitwa na wakati 
kwani anachotambua yeye 
msanii huyo tayari ana mtoto.

Ujumbe huo ulimfanya 
Drille, kumjibu shabiki huo 
kuwa hakupaswa kuamka 
muda huo.

Kamati ya Olimpiki ya Ufar-
ansa, imeeleza sababu ya 
kumchagua rapa mkongwe wa 
Marekani, Snoop Dogg, kubeba 
mwenge katika sherehe ya 
ufunguzi wa michezo hiyo.

Wakati wa kutangazwa jina 
lake, baadhi ya watu wali-
patwa na mshangao kutokana 
na mwanamuziki huyo kuingi-
zwa katika tukio hilo muhimu, 
jambo ambalo sio la kawaida.

Kamati hiyo ilifafanua kwam-
ba wameamua kuchanganya 
ladha katika michezo hiyo kwa 
kuwajumuisha mwanamuziki 
huyo maarufu badala ya nafasi 
hiyo kuchukuliwa na wanari-
adha pekee.

Snoop atetewa 
Olimpiki

Drille 
wadanganye 

wengine

MTAYARISHAJI wa filamu 
maarufu kutoka Marekani, 
Harvey Weinstein, anapatiwa 
matibabu baada ya kupatikana 
na changamoto za kiafya.

Weinstein ambaye kwa sasa 
anatumikia kifungo gerezani 
baaada ya kukutwa na hatia 
ya unyanyasaji wa kingono, 
amehamishiwa katika wodi 
ya gereza la Bellevue huko 
Manhattan, ambako anatibiwa 
ugonjwa wa kisukari, shinikizo 
la damu, ugonjwa wa uti wa 
mgongo na magonjwa mengine.

Kulingana na mtandao 
wa TMZ, watu wa karibu na 
Weinstein, wamesema huko 
nyuma alikumbwa na matatizo 
mengine ikiwamo  korona na 
changamoto ya upumuaji.

Weinstein 
taabani 

gerezani

Edochie huna 
la kuwaambia

MWIGIZAJI wa Nigeria Yul 
Edochie, amejikuta na wakati 
mgumu baada ya upinzani kuto-
ka kwa watu ambao wanapinga 
ushauri wake kuhusu maanda-
mano ya kupinga matatizo ya 
kiuchumi.

Edochie ambaye mara nyingi 
huibua utata kutokana na kauli 
zake, aliandika kwenye ukurasa 
wake wa Instagram akiwashauri 
Wanigeria kuwa na subira 
pamoja na kuzungumza, kuliko 
kuandamana.

“Watu hutumia fursa ya 
maandamano kuingia kwenye 
maduka ya watu wengine kuiba, 
kuharibu mali, kuumiza na 
kuua Wanigeria wasio na hatia 
ambao tayari wanapitia mengi , 
lengo la maandamano litashind-
wa. Kumbuka kilichotokea 
wakati wa End Sars.” Aliandika.
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Wake wa 
Portable 
pasua 
kichwa
INGAWA anajulikana 

kwa kuwa na maisha 
yenye vurugu, lakini 
mwanamuziki wa Nigeria, 
Portable, amekuwa akian-
gaziwa kuhusu anavyoishi 
na wake zake wanne.

Portable ambaye muziki 
wake unapendwa na watu 
wa mitaa ya uswahilini, 
mara nyingi amekuwa 
akigombana na wake zake 
hao na kutumia mitandao 
ya kijamii kusuluhishwa.

Katika video moja, 
msanii huyo alikuwa 
akielezea sifa ya mke 
wake wa pili Bewaji am-
baye hakai chungu kimoja 
na mke wake wa kwanza 
Ashabi.
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Mil. 51/- zachangwa ujenzi nyumba ya walimu 
Na Cynthia Mwilolezi,            
SIMANJIRO

W
AKAZI wa Kata 
ya Naberera, 
Simanjiro,mkoani 
Manyara, wadau wa 

maendeleo na viongozi mbal-
imbali, wamefanya harambee 
na  kukusanya Sh. milioni 51 za 
mradi wa ujenzi wa nyumba ya 
walimu kwenye shule shikizi ya 
Soito.

 Wananchi hao wakiongozwa 
na Mwenyekiti wa Kijiji hicho, 
Richard Kusumba, wamefanya 
harambee hiyo kwa ajili ya ujenzi 
wa     nyumba      mbili za walimu 
watakaokuwa wanawafundisha 
wanafunzi     hao          ambapo 
lengo lilikuwa kupata Sh. milioni 
65.

  Katibu Tawala wa Wilaya ya 

Simanjiro, Warda Abeid, aki-
zungumzia mchakato huo jana, 
baada ya kuzindua madarasa 
hayo, alisema harambee hiyo 
itafanikisha  ujenzi wa nyumba 
mbili za walimu baada ya kupata 
fedha hizo.

  Abeid aliwapongeza wote 
walioshiriki harambee hiyo na 
kupatikana kiasi hicho japokuwa 
lengo lilikuwa kukusanya zaidi 
ya hiyo.  

“Kazi kubwa imefanyika 
nawapongeza mno hasa Mwe-
nyekiti wa kijiji Richard Kusum-
ba ila fedha hizo zitumike kwa 
lengo lililokusudiwa ili nyumba 
hiyo iweze kujengwa na kukami-
lika,” alisema.

  Mbunge wa Simanjiro, 
Christopher Ole Sendeka, alim-
pongeza Kusumba akimwelezea 
kuwa ni miongoni mwa wenyevi-

ti wanne wanaoongoza Siman-
jiro kwa kufanikisha miradi ya 
maendeleo.

 “Sifanyi kampeni kwa mtu ila 
Mwenyekiti wa Kijiji Kusumba 
amefanya kazi kubwa mno kwe-
nye miradi ya maendeleo hasa ya 
elimu hivyo anapaswa kupewa 
kipindi kingine tena,” alisema 
Ole Sendeka 

  Hata hivyo, aliishukuru seri-
kali ya awamu ya sita inayoon-
gozwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kuipatia Kata ya Na-
berera, Sh. bilioni 2.5  za miradi 
ya maendeleo.

Akizungumza kabla ya uchang-
ishaji huo, Mwenyekiti wa Kijiji 
cha Naberera, Richard Kusumba, 
alisema kati ya vitongoji saba, 
vitongoji vitano hivi sasa vina     
shule, hivyo watoto hawataenda 
umbali mrefu kufuata elimu ila 

bado vitongoji viwili. 
Kusumba alisema baada ya 

kuona watoto wadogo wanatem-
bea umbali mrefu kwenda shule, 
alishirikiana na wakazi wa viton-
goji hivyo ili kufanikisha ujenzi 
wa shule hizo.

“Nawashukuru wote mlioshiri-
ki harambee hii kwa wale nilio-
waalika na wale ambao hawaku-
pata mualiko ila mmeshiriki nasi 
kuchangia fedha za ujenzi wa 
nyumba ya walimu,” alisema Ku-
sumba.

  Diwani wa Naberera, Marco 
Munga, alisema ujenzi wa shule 
hiyo pamoja na kurahisisha uka-
ribu wa elimu pia inawaondolea 
hofu watoto ya kukutana na wan-
yama wakali njiani.

 “Mtoto akitembea umbali wa 
kilomita 12 kwenda shule anaku-
wa amechoka hivyo umwambie 

arudi tena nyumbani kilomita 12 
anapata hofu,” alisema Munga. 

Ofisa         Mtendaji wa Kijiji 
cha Naberera,  Mary Moria, aki-
zungumza baada ya kuzinduliwa 
madarasa  matatu ya shule shiki-
zi ya Soito alisema hivi sasa bado   
vitongoji     vya Engutoto na Nai-
bor- Enderit havina shule.

  Moria alisema ujenzi wa 
madarasa matatu ya shule hiyo 
umegharimu Sh.milioni 27.2  na 
hivyo kufikisha shule nne zilizo-
jengwa hivi karibuni kwenye vi-
tongoji tofauti. 

Mmoja kati ya wanafunzi wa 
shule hiyo ya Soito, James Sam-
weli aliwashukuru wazazi na 
walezi wa eneo hilo kwa kuwa-
jengea shule eneo la karibu na 
makazi kwani watasoma kwa 
raha na kutotembelea umbali 
mrefu.

Na Allan Isack, ARUSHA

MAMLAKA ya Usimamizi 
wa Bima Tanzania (TIRA), 
imewataka wadau wa sekta 
hiyo nchini, kufanya shughuli 
ya utoaji wa huduma za bima 
kwa kuzingatia weledi, badala 
ya kufanya udanganyifu.

Kamishna wa Bima Tan-
zania, Dk. Baghayo Saqware, 
alisema hayo jana katika taari-
fa aliyoitoa jijini Arusha, waka-
ti akifungua mkutano wa nane 
wa Chama cha Washauri Bima 
Tanzania (TIBA).

Alisema endapo itabainika 
kuwa wapo watoa huduma 
wamekiuka kanuni, utaratibu 
na miongozo ikiwamo kufanya 

udanganyifu watachukuliwa 
hatua kali za kisheria.

“Ninasisitiza mfanye bi-
ashara ya bima kwa ueledi na 
kuepuka udanganyifu huku 
mkifuata sheria na miongozo 
inayotolewa na mamlaka,” 
alisema Dk. Saqware.

Aidha, aliwataka wadau hao 
kuendelea kutoa elimu sahihi 
ya bima kwa wananchi, ku-
washawishi kutumia bidhaa za 
huduma za bima za kujikinga 
na majanga ya mali, afya, bi-
ashara na kilimo.

Alisema TIRA inatambua 
mchango wa wadau hao katika 
kuendeleza soko la bima hapa 
nchini na ili kuhakikisha soko 
linakuwa salama wameweka 

mazingira mazuri ya sheria, 
kanuni na miongozo.

“Serikali imetengeneza tas-
wira chanya katika soko la 
bima ili kumlinda mtoa hu-
duma na mtumiaji kwa ku-
fanya hivyo imetuheshimisha 
na imetusaidia kupata ma-
fanikio makubwa,” alisema 
Dk. Saqware. Katika mkutano 
huo, Rais wa TIBA, Okoth Oloo, 
alisema washiriki wa mkutano 
huo, wametoa maeneo mbal-
imbali hapa nchini na baadhi 
ya nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC)  zikiwamo 
Uganda,Kenya,Rwanda na Bu-
rundi.

Aidha, alisema watajadiliana 
namna sheria na usimamizi 

katika sekta ya bima kama 
inakuza soko au kuchochea 
soko hilo kukua.

Alisema chama hicho kwa 
kushirikiana na serikali wa-
taendelea kusimamia ueledi, 
uadilifu na uaminifu kwa wa-
toaji wa huduma za bima.

Mwenyekiti wa maandalizi 
ya mkutano wa TIBA, Anna 
Lema, alisema utafanyika kwa 
siku tano utajumuisha washiri-
ki zaidi ya 250 wakiwamo ku-
toka nchi wanachama wa EAC.

“Tunatarajia washiriki wata-
jifunza na kuelewa mambo 
yote watakayokuwa wame-
fundishwa kwenye mada 
mbalimbali zitakazotolewa na 
watoa mada wetu,” alisema.

Maeneo ya wazi 
hatarini kuvamiwa 
na wezi 

HABARI KASKAZINI

Na Mary Mosha, MOSHI

ASILIMIA  78 ya viwanja au mae-
neo ya wazi  yanayomilikiwa na 
umma  katika Wilaya sita za Mkoa 
wa Kilimanjaro, hayajapimwa na 
yako katika hatari ya kuvamiwa na 
wananchi wanaotafuta ardhi ya 
makazi na biashara.

 Ripoti iliyowasilishwa kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin 
Babu, na Ofisa Mipango wa Mkoa 
huo, Gaudence  Shija, inaonye-
sha kuwa hadi sasa, kuna takriba-
ni maeneo ya umma 1,186.

Katika ripoti hiyo, maeneo am-
bayo hayajapimwa ni ya ofisi za seri-
kali, masoko, shule za awali, msingi, 
sekondari, vyuo vya kati na vyuo 
vikuu.   Zimo pia zahanati, vituo 
vya afya, hospitali, maeneo ya wazi, 
maeneo ya maziko, viwanja kwa ajili 
ya matumizi ya mahakama na vituo 
vya mabasi.

  “Kati ya maeneo hayo, maeneo 
yaliyopimwa ni 261 pekee, sawa na 
asilimia  22; na  maeneo 925 haya-
japimwa sawa na asilimia 78.” alise-
ma Shija.

  Kwa mujibu wa Ofisa Mipa-
ngo huyo, halmashauri  nyingi za 
mkoa huo katika mwaka wa fedha 
2024/25, hazijatenga bajeti kwa ajili 
ya kuyapima.

 Ripoti yake imeeleza kuwa kazi 
ya kupima maeneo  ya umma  ka-
tika  mkoa huo, imeingia katika 
hali ya kusuasua na kuwa  na ugu-
mu kutekeleza.

  Hivi karibuni, Babu aliagiza 
halmashauri  zote za Kilimanjaro 
kupima maeneo yote ya umma  ili 
kupunguza migogoro kati ya seri-
kali na wananchi. “Nitoe agizo 
kwa wakurugenzi  shirikianeni  na 
wakuu wa wilaya  na hakikisheni 
maeneo yote ya umma yame-
pimwa kwa wakati ili kupunguza 
migogoro,” aliagiza Babu.

TIRA yataka weledi huduma za bima 

Mratibu wa huduma za  magonjwa ya macho wa Klabu ya Lions Mzizima ya Dar es Salaam, Lion Hassanali (kushoto), akimpa pole 
mgonjwa mwenye matatizo ya macho, Tulilumwi Semgilagwa (80),  wakati wa kambi ya siku tatu ya matibabu ya macho bure 
katika kituo cha Afya cha Ubwari, wilayani Muheza mkoani Tanga juzi. PICHA: STEVEN WIL
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

W
ATU wametoka 
mbali bwana acha 
wee! Kina baba siku 
hizi wanapokuwa 

sebuleni wanaangalia na watoto 
wao wakati mwingine wana-
kumbuka mbali sana. Ni kwam-
ba wao wakati wa utoto wao ha-
wakupata bahati kama hiyo.

Hawakupata bahati ya kukaa 
pamoja na wazazi wao kuanga-
lia runinga, na si kwamba wa-
zazi walikuwa hawataki kufanya 
hivyo. Kwanza kabisa picha li-
naanza hazikuwepo. Tanzania 
mambo ya  runinga yalianza ka-
tikati ya miaka ya 1990, kipindi 
cha Awamu ya Pili, iliyokuwa 
ikiongozwa na hayati Ali Hassan 
Mwinyi.

Kasheshe sasa zilipoanza 
kuingia nchini, zilimilikiwa au 
kununuliwa na watu wachache 
sana. Si wengi walioweza kumi-
liki TV kutokana na kuwa ghali 
sana nyakati hizo.

Hebu fikiria, hata miji mi-
kubwa kama Dar es Salaam, un-
aweza kukuta mitaa mitatu hadi 
minne wenye runinga ikawa ni 
familia moja au mbili tu. Kiton-
goji chote wenye TV ni wa kuhes-
abu na tochi. 

Halafu sasa runinga  zenyewe 
siyo kama za sasa hivi kwani 
zilionekana kama redio kubwa 
hivi. Zilinakishiwa au kutengen-
ezwa kwa mbao pembeni, na 
hata batani zake ni za kufunga 
na kufungua hazikutofautiana 
sana na redio. Tofauti na sasa ni 
za kubonyeza au kutumia kiunga 
mbali.

Na hata ulipoanza utaratibu 
wa kutumia kiunga mbali (ri-
moti), ilikuwa inakaa chumbani 
kwa baba, na kama yeye hayupo 
kunakuwa na mtu maalum kwa 
kazi ya kuwasha na kuzima na 
huyo ndiye tu anayekaa nayo 
hapo asipokuwepo hamtazami 
ng’o.

Aidha, kutokana na kuwapo 
kwa watu wachache tu kuwa 
na runinga, waliozimiliki wali-
jichukulia umaarufu mkubwa 
kwani walijulikana sehemu 
mbalimbali na kuonekana kama 
ni watu wenye uwezo mkubwa 
pia.

Watoto wengi wa majirani wa-
likuwa wakimiminika kwa we-
nye runinga kwenda kuangalia 
mikanda ya filamu, muziki, na 
hata vituo vya runinga vilipoan-
zishwa, watoto hao pamoja na 
hata baadhi ya watu wazima 
walikuwa wakienda kuangalia 
tamthilia mbalimbali zilizokuwa 
zikioneshwa wakati huo.

Sasa turudi kwa watoto wa 
enzi hizo ambao ikifika saa 12:00 
jioni hivi na saa moja wanamim-
inika kwenda kuangalia TV kwa 
jirani walikutana na changamo-
to mbalimbali za kuchekesha, 
kushangaza na kuhuzunisha 
kwa wakati mmoja.

Wale waliozaliwa miaka ya 
2000 kurudi nyuma, watakuwa 
wakikumbuka masharti mbalim-
bali na vikwazo ambavyo waliku-
wa wakivipata wanapokwenda 
kuangalia TV kwa jirani.

Ingawa si wote waliokuwa na 
matatizo, lakini ukiongewa na 
kina baba wengi wa sasa am-
bao kwa wakati huo walikuwa 
watoto au vijana, watakwambia 
changamoto nyingi walizokuwa 
wakizipata wanapokwenda 
nyumba kwa jirani kuangalia 
runinga.Aidha, kabla ya kutaja 
masharti hayo nitawapa kisa ki-
moja nilichosimuliwa na rafiki 
yangu mmoja kuwa walikuwa 
na tabia ya kwenda kuangalia 
TV nyumba ya jirani. Yeye na wa-
dogo zake wawili na mama yao 
hasa siku za tamthilia.

Lakini kuna siku kwa wenye 
runinga walikuwa wamenuna. 
Na kubwa zaidi walimwagiwa 
maji ya ukoko. Walirejea ny-
umbani na kumkuta baba yao 
ambaye alishangaa kuona wa-
merudi mapema na wamelowa, 
tena maji yenye ukoko. Mama 
yao akahadithia kilichowatokea. 
Kwanza kabisa akawapiga maru-
fuku kwenda tena. Hakuona 
umuhimu wa kwenda kulianzi-
sha kwa jirani yake aliyeidhalili-
sha familia yake.

Mwisho wa mwezi ulipofika 
baba yao alirudi na runinga 
pamoja na antena yake, ikafung-
wa na wao wakawa na TV nyum-
bani kwao.

Kumbe mzee wao aliumi-
zwa sana na tukio lile, akaamua 
mshahara wake wote na pesa 
zingine alikopa, akanunua run-
inga ili familia yake isinyanyas-
we tena. Baadhi ni ya masharti 
kwanza kabisa ni kuwa msafi 
ukiingia kuangalia TV. Ama mto-
to awe ameoga kwao, na akiingia 
anakaguliwa.

Kuna mzee mmoja alikuwa 
anaweka beseni la maji mlan-
goni ili kila anayeingia kwanza 
kutazama TV anawe miguu 
kwanza na akiwa anakula kwan-
za wote mnatoka, mtakaa nje 
hadi wamalize ndiyo mtarudi 
tena.

Kuna masharti ya kuvua ndala 
au kandambili ambazo mtoto 
amevaa, na akiingia hakuna ku-
kaa kwenye kochi ni chini kwe-
nye sakafu au kapeti, basi na 

Masharti ya watoto kuingia kwa
jirani kuangalia TV enzi hizo

hakuna kupiga kelele, kucheka, 
au kukohoakohoa ukifanya 
hivyo unaenda na maji (unatim-
uliwa).

Yupo mmoja aliniambia kijijini 
kwao mtu wa kwanza kuwa na 

TV, alikuwa akiwafanya watoto 
kama watumwa kwani walikuwa 
wakipewa ndoo kwenda umbali 
mrefu kuchota maji ndiyo waje 
kuangalia, na mwingine akase-
ma wao walikuwa na kazi ya 

kupukuchua mahindi aliyokuwa 
nayo, hiyo ndiyo ilikuwa kama 
ujira wa kuangalia runinga yake. 
Je wewe ulikutana na masharti 
gani?

Tuma meseji 0716 350534 

Watoto wakiangalia runinga  kwa jirani, ambapo enzi hizo kilikuwa kitu adimu sana, mitaa 
mitatu au minne anaweza kuwa nayo mmoja tu.

-Ukaoge, uvue ndala, ukae
 sakafuni, kelele marufuku

Muonekano wa runinga za mwanzo wakati zikiingia nchini katikati ya miaka ya 1990 hadi 
mwanzoni mwa mwaka 2000.



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUM
HABARI KIMATAIFA

17Jumamosi Julai 27, 2024

 

Niger yakataa 
kushurutishwa

Obama amuunga mkono
Kamala Harris kugombea
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa zamani wa Mare-
kani, Barack Obama na mkewe 
Michelle, wametangaza ku-
muunga mkono Makamu wa 
Rais Kamala Harris, kuwa 
mgombea wa chama cha Dem-
ocratic.

Kauli ya kiongozi huyo, im-
emaliza minong’ono kuhusu 
kama familia hiyo ingemuunga 
mkono Harris katika mbio zake 
za kuwania urais wa nchi hiyo.

Kiongozi huyo wa zamani 
na mke wake katika taarifa yao 
walisema wanaamini Harris 
ana maono, tabia, na uwezo 
ambao unahitajika katika kip-
indi kigumu wanachopitia.

Obama aliripotiwa kuwa 
miongoni mwa zaidi ya wa-
nachama 100 wa Democrat 

mashuhuri ambao Harris ali-
zungumza nao baada ya Rais 
Joe Biden kutangaza kujiondoa 
katika kinyang’anyiro hicho.

Wakati Joe Biden alipotan-
gaza kujiuzulu, Obama alim-
pongeza kuondoka kwake, laki-
ni hakumuunga mkono  Harris.

Makamu huyo wa rais wa 
Marekani tayari amepata uung-
waji mkono wa wajumbe wengi 
wa chama cha Democratic, na 
hivyo kumweka katika nafasi 
nzuri ya kuteuliwa rasmi katika 
kongamano la chama hicho li-
takalofanyika mwezi unaokuja.

Kwenye taarifa ya Obama, 
alisema kwamba ni furaha isi-
yokifani kumuunga mkono 
Harris na kuahidi kufanya kila 
wanaloweza kumchagua.

“Tunakubaliana na Rais 
Biden kumchagua Kamala ili-

kuwa mojawapo ya maamuzi 
bora aliyofanya. Ana wasifu wa 
kuthibitisha kuwa anaweza.” Il-
isema taarifa hiyo.

Walitaja rekodi yake kama 
mwanasheria mkuu wa Cali-
fornia, Seneta wa Marekani na 
kisha makamu wa rais.

“Hakuna shaka katika akili 
zetu kwamba Kamala Har-
ris ana kile kinachohitajika 
kushinda uchaguzi huu na 
kutimiza matarajio ya watu wa 
Marekani,” waliongeza.

Wakati huo huo, Kamala Har-
ris amefanya kikao na Waziri 
Mkuu wa Israel, Benjamin Net-
anyau, na kumueleza wakati wa 
kumaliza vita Ukanda wa Gaza 
umefika.

Katika kikao hicho alichoki-
ita kama mazungumzo ya wazi 
na yenye kujenga, Harris alise-

ma aliweka wazi wasiwasi wake 
kuhusu majeruhi wanaotokana 
na mashambulizi eneo la Gaza.

Hata hivyo, alimweleza Net-
anyahu kuwa ilikuwa muhimu 
kwa Israeli kujitetea.

“Wakati wa vita hivi kumal-
izika umefika,” alisema baada 
ya mazungumzo yao ya ana 
kwa ana katika Ikulu ya White 
House.

Harris pia alisisitiza juu ya 
haja ya njia ya suluhisho la seri-
kali mbili, huku akitoa wito kwa 
Wamarekani kufahamu suala la 
utata  juu ya mzozo huo.

Juzi, Netanyahu alikutana 
na Biden katika Ikulu ya White 
House siku moja baada ya ku-
toa hotuba kali katika kikao cha 
Congress, akiapa lazima kupata 
ushindi kamili dhidi ya Hamas.

BBC

Hofu yatanda Nigeria kuhusu maandamano
ABUJA, Nigeria

RAIS wa Nigeria Bola Tinu-
bu, na jeshi la nchi hiyo wame-
onya juu ya kuandaliwa kwa 
maandamano yaliyoambatana 
na vurugu kama yaliyotokea 
Kenya.

Maandamano hayo ya-
mepangwa kufanyika wiki 
ijayo nchini humo kwa ajili ya 
kupinga kupanda kwa ghara-
ma ya maisha.

Katika taarifa ya Jeshi la nchi 
hiyo, lilisema limejiandaa kuk-
abiliana na uvunjaji wa sheria. 

Hata hivyo, Rais Tinubu 
alisema katika taarifa yake 
kuwa hawaogopi maandama-
no, bali wasiwasi wao ni kuhu-
su usalama wa raia na uhar-
ibifu wa mali ambao huenda 
ukatokea.

Kiongozi huyo alitoa wito 
kwa raia wa nchi hiyo kuwa 
waangalifu na kuonya juu ya 
kuigeuza Nigeria kama Sudan, 
akiashiria vita vya wenyewe 
kwa wenyewe vilivyodumu 
kwa miezi 15 katika nchi hiyo 
ya kaskazini mashariki mwa 
Afrika.

Maofisa wa serikali, vikosi 
vya usalama na magavana 
nchini humo na wamewarai 
vijana kujiepusha na maan-
damano.  Baadhi ya viongozi 
waliwashtumu waandaaji wa 
maandamano hayo kwa ku-
fanya uhaini na kuwa na nia ya 
kuliyumbisha taifa. 

Kenya ilikumbwa na maan-
damano makubwa yaliyoilaz-
imu serikali kutupa muswada 
tata wa fedha uliotoa map-
endekezo ya kuongeza ushuru. 

Mageuzi ya kiuchumi ya Ni-
geria yameshuhudia ongezeko 

la asilimia 40 ya mfumuko wa 
bei wa vyakula.

Kumetolewa wito katika 
mitandao ya kijamii kwa Wan-
aigeria kufanya maandamano 
kulalamikia kupanda kwa 
gharama ya maisha kuanzia 
Agosti mosi. 

Hata hivyo haijabainika ni 
kina nani hasa wanaochochea 
maandamano hayo au watu 
watakaojitokeza barabarani 
hasa wakati raia wengi  wana 
hofu kuhusu kupoteza kazi 
zao.

DW

NIAMEY, Niger

KIONGOZI wa kijeshi nchini 
Niger, Abdourahamane Tiani. 
amesema taifa lake linaelekea 
kupata uhuru kamili, wakati 
akitoa hotuba ya kuadhimisha 
mwaka mmoja wa mapinduzi 
yaliyomuingiza madarakani.

Tiani alieleza kuwa safari ya 
nchi hiyo ya Afrika Magharibi 
kupata uhuru kamili haizuiliki.

Kauli hiyo ameitoa siku mbili 
baada ya Ufaransa ambayo ni 
koloni la zamani la Niger, ku-
taka aliyekuwa rais Mohamed 
Bazoum aachiliwe huru mara 
moja kutoka kizuizini bila 
masharti.

Katika hotuba aliyoitoa kupi-
tia televisheni ya taifa, kiongozi 
huyo wa kijeshi alisema hakuna 
serikali wala shirika lolote li-
takalotoa maagizo ya jinsi nchi 
hiyo inavyopaswa kuendeshwa. 

Abdourahamane Tiani aliin-
gia madarakani Julai 26, mwaka 
uliopita baada ya kumpindua 
rais Mohamed Bazoum. 

Tiani alikuwa mkuu wa kiten-
go cha ulinzi wa rais kabla ya 
kumuondoa madarakani bosi 
wake.

Tangu ulipoingia madaraka-
ni, utawala huo wa kijeshi ume-
jitenga na Ufaransa na kujenga 
urafiki wa karibu na Russia.

DW

Makamu wa Rais wa Marekani Kamala Harris akiwa na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika Ikulu ya 
White House jana. PICHA: REUTERS

Raia wa Libya 
mbaroni 
kupokea 
mafunzo 
kijeshi
PRETORIA, Afrika Kusini

RAIA 95 wa Libya wame-
kamatwa nchini Afrika Kusini 
kwa tuhuma za kupokea mafun-
zo katika kambi ya kijeshi hara-
mu ndani ya nchi hiyo.

Jeshi la polisi la Afrika Kusini, 
lilisema walivamia eneo hilo 
Ijumaa ya wiki hii baada ya 
kupokea taarifa za kijasusi siku 
mbili zilizopita.

Kambi hiyo ilikuwa katika 
shamba moja karibu na mji 
mdogo wa White River, katika 
jimbo la kaskazini la Mpuma-
langa.

Msemaji wa polisi, Athlenda 
Mathe alisema raia hao wana-
daiwa kutumia vibaya maombi 
yao ya kutaka kupewa viza kwa 
kusema watakuwa wakifanya 
mazoezi ya ulinzi. 
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Mbunge wa Simanjiro mkoani Manyara, Christopher Ole Sendeka (kushoto), 
akimpongeza Mwenyekiti wa kijiji cha Naberera, Richard Kusumba, baada ya 
wananchi wake kujenga madarasa matatu ya shule shikizi Soito na kuendesha 
harambee iliyokusanya Sh. milioni 51.8 jana. PICHA: GIFT THADEY 

Rais wa Zanzibar,  Dk.Hussein Ali  Mwinyi, akisalimiana na viongozi wa dini baada ya 
kuwasili katika viwanja vya Masjid Taqwaa, Mwanakwerekwe  Meli Nne, Wilaya ya 
Magharibi “B” Unguja, kuhudhuria ibada ya swala ya Ijumaa iliyofanyika katika Masjid 
hiyo jana. PICHA: IKULU

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Deogratius Ndejembi, akizungumza na Naibu Waziri wake, Geophrey Pinda (kushoto) na Katibu Mkuu, 
Mhandisi Anthony Sanga (kulia), alipowasili ofisi za ardhi Dar es Salaam baada ya kutoka kuapishwa jana. PICHA: MUNIR SHEMWETA 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,  Lucy Ka-
byemera, Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), Hamad Abdallah na 
Kamishna wa Ardhi, Nathaniel Nhonge, wakimsikiliza Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Deogratius Ndejembi (hayuko pichani) alipowasili kwa mara ya kwanza 
katika ofisi za ardhi Dar es Salaam jana. PICHA: MUNIR SHEMWETA 

Makamu wa Rais, Dk Philip Mpango (kulia), akisalimiana na Rais mstaafu wa 
Awamu ya nne, Dk Jakaya Kikwete (kushoto kabisa) wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Mashujaa iliyofanyika Mtumba Jijini Dodoma juzi. Wa pili 
kulia ni Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na wa pili kushoto ni Naibu Spika 
wa Bunge ,Mussa Zungu. PICHA: OMR
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ioufanya mara ya pili na kuja na 
majibu halisi kuwa aliuawa kwa 
kupigwa na kitu kizito kichwani. 
Ulipotolewa uchunguzi huu ndipo 
ilipotolewa taarifa ya kuwa mpenzi 
wake ndiye muuaji.

“Kwa nini mwanzo ilisemekana 
ameanguka mwenyewe? Kwa 
nini mara pili ielezwe ameuawa? 
Madaktari kwa kwanza kwa nini 
waliupindisha ukweli?” Kwa mu-
jibu wa maelezo ya kaka yake ni 
kwamba walipewa mlungula na 
uliletwa na watu tofauti, lakini 
ikionekana kabisa kuwa kuna mtu 
nyuma ya pazia.

Willy, pamoja na kwamba hana 
miaka mingi sana kwenye Jeshi la 
Polisi, lakini alijua kuwa mpenzi 
wake Kamal, hawezi kuwa na ush-
awishi mkubwa hadi kuhonga kwa 
baadhi ya madaktari waliokuwa 
waaminifu ili kupindisha ukweli.

Alijua kabisa kitendo cha 
kutafutwa kwa Kamal kimetokana 
na baadhi ya askari wenzake wa-
sio waaminifu hasa wenye vyeo 
vya juu zaidi yake kupewa mlu-
gula ili kumlinda mhalifu. “Mhalifu 
mwenyewe ni nani?” Ni swali al-
ilokuwa akijiuliza. Na kwa sababu 
kaka yake, Dk. Shija amemuomba 
amsaidie kijana kwa sababu ame-
kuwa akijificha ili asikamatwe, basi 
aliamua kuifanya bila ruhusa ya 
wakubwa wake na bila malipo.

Alianza kwa Uledi ambaye baada 

ya kumbana aliamwambia alitu-
mwa na mtu mmoja aitwaye Kalisa 
Mohamed. 

Wala haikushangaza alipompata 
Abbas na kumbana kipolisi, naye 
akamtajia jina hilohilo. Hata hivyo, 
bado alikuwa na mashaka na mtu 
huyo kwa sababu hakuonekana 
mwenye jina kubwa na maarufu 
kama alivyotegemea. “Labda ni 
mfanyabiashara mkubwa asiyeku-
wa na jina.”

Willy hakufanya ajizi alimsaka 
Kalisa mpaka akampata, akajitam-
bulisha kama askari polisi na kuan-
za kumhoji juu ya zile namba.

Akamuuliza kama yeye ndiye 
aliyewatuma Uledi na Abbas kwen-
da kusajili zile laini nne ambazo 
zilitumika kuwaandikia meseji za  
vitisho Kamal na mpenzi wa Mari-
amu.

Kalisa alipoona mambo yame-
kuwa magumu akaamua kuon-
gea ukweli. Awali alihakikishiwa 
kuwa askari polisi wameshazibwa 
mdomo na hawawezi kulifuatilia 
tena hilo suala kwani tayari muuaji 
ameshapatikana, lakini kwa mas-
taajabu amejitokeza askari ambaye 
hajui kama wenzake wameshakula 
mlungula.

“Ni kweli, kazi hii nilipewa na 
mtu mmoja anayeitwa Boniphace 
Materu. Huyu nafahamiana naye 
kwa sababu ni rafiki yangu, alinipa 
kazi ya kusajili laini mpya kwani 

“
Nashukuru afande, karibu tena.” 
Kamal akatabasamu na kumtaza-
ma binti yule. Kwa sababu aliku-
wa ameshapata kile alichokuwa 

akikitaka, akapata fursa ya kutazama 
sasa kwa makini. Alikuwa ni mrembo 
kiasi na umbile la kuvutia. “Nitarudi 
tena, lakini siyo kusaka laini ya mtu 
aliyekuja kusajili, au mimi mwenyewe 
kusajili. Na wala sitorudi kufanya kazi 
hii ya polisi, ila nitarudi kwa ajili ya 
kazi binafsi.”

Shida naye alitabasamu.”Kazi binaf-
si, yaani kazi gani hiyo?” “Kazi ya kuuli-
za maswali laini, mepesi na magumu 
kama haya niliyokuuliza. “Tena moja 
naomba nikuulize leo.” “Enhe swali 
gani hilo?” Shida alionekana kusahau 
kama dakika chache zilizopita alikuwa 
kwenye hali ya wasiwasi na kuteteme-
ka.

“Kwa nini uliitwa Shida?” “Wenyewe 
wazazi wangu alinipa, mama huyo, 
kabla hajanizaa alipitia shida sana.” 
“Okay! Ila kwa sasa unaonekana siyo 
shida tena, nashauri jina lako lingeku-
wa Raha!” Kamal alisababisha binti 
wa watu kuangua kicheko kikali kana 
kwamba alikuwa anaongea na mtu 
aliyemzoea kwa muda mrefu. “Afande 
wewe kumbe una maneno hivyo!” 
“Sasa mwenzako ndiyo lilikuwa jina 
langu la utoto kwani niliitwa Maneno, 
ila baadaye nilipokuwa nililibadilisha, 
na wewe nakushauri uwe Raha.” Ili-
bidi Shida azidi kukauka kwa kicheko, 
na kuhitaji mkono wake ugonge kwe-
nye mkono wa Kamal, naye akafanya 
hivyo. Kamal akamalizika kumpiga-
piga mgongoni. Shida alijisikia raha na 
amani.

*********************************
Majina ya Uledi Mwinyimvua na Ab-

bas Abdallah yalipelekwa kwa Dokta 
Shija naye akayapeleka kwa mdogo 
wake  ili kuyafanyia kazi.

Kwa sababu mdogo wa Shija ait-
waye Willy Shija ni afande alilifanyia 
kazi suala hilo licha ya kwamba haku-
tumwa na ofisi.

Alivutiwa na hadithi nzima aliyope-
wa na kaka yake juu ya kijana anayes-
akwa kuwa yeye si muuaji wa mpenzi 
wake, badala yake kuna watu wapo 
nyuma ya upuuzi huu, na baada ya ku-
utelekeza wamemgeuzia kibao.

Na hii ni baada ya kufeli jaribio la 
kuhongwa kwa madaktari wenzake 
ili kutoa ripoti feki kuwa marehemu 
alianguka wakati anafanya mazoezi ya 
jogging.

Baada ya familia na wananchi ku-
tokuabaliana, ndipo uchunguzi wa 
pili wa kweli uliopofanyika na kaka 
yake akawa mmoja wa madaktari wal-

Kwa upande 
wake Kalisa 
alikubaliana 
na afande 
Willy. Al-
imfahamu 
vyema 
rafiki yake. 
Alijua kabisa 
kama suala 
lenyewe 
litahusisha 
kumshushia 
heshima na 
kumfedhe-
hesha mbele 
ya jamii, basi 
asingekuwa 
na msamaha. 
Hakuthubutu 
kumwambia.

Damu ya Mariamu-23

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno 
Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia 
mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging. Taarifa 
ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati 
anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama 
alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu 
kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli 
na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna 
nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ana kazi nazo. Akaniambia kutokana 
na umaarufu wake, watu ambao ana-
taka kuwasiliana nao hataki wajue 
kama ni yeye, hivyo anahitaji namba 
zingine.

Lakini akaniambia nisiende mimi 
mwenyewe kuandikisha, badala yake 
nitafute watu wawili ambao nawafa-
hamu ndiyo wakasajili. Akaniambia 
kila mmoja asajili laini za makam-
puni tofauti. Akawatafuta vijana hao 
nikawapata ndiyo wakaifanya hiyo 
kazi.”

“Alikulipeni ujira wenu?” Willy akai-
uliza “Ndiyo alinilipa mimi changu na 
mimi ndiyo niliowalipa hao wengine.” 
“Okay, basi usimwambie chochote 
kile hasa niliondoka hapa. Kitendo 
cha kumwambia kitakufanya wewe 
uwe kwenye hatari ya kuuawa hata 
kama ni rafiki yako.” Afande Willy al-
ionya “Sawa afande” Akaitika Kalisa.

Kwa upande wake Kalisa alikubali-
ana na afande Willy. Alimfahamu vy-
ema rafiki yake. Alijua kabisa kama 
suala lenyewe litahusisha kumshush-
ia heshima na kumfedhehesha mbele 
ya jamii, basi asingekuwa na msama-
ha. Hakuthubutu kumwambia.

Willy baada ya kulipata jina lile 
hakushangaa sana. Ila mtu yoyote wa 
kaiwaida angeshangaa na mwingine 
asingekubali kabisa. Lakini kwa saba-
bu yeye ni askari ambaye mara nyingi 
ameshaona watu ambao wanaheshi-
mika kwenye jamii baadhi yao nyuma 
ya pazia si watu wazuri, na wameku-
wa wakitumia nguvu ya pesa kuficha 
maovu yao.

Kwa jinsi sakata lilivyo, afande 
Willy, aliona yupo mwishoni mwa 
kitendawili kizima cha nani alimuua 
Mariam? Nani aliwahonga madaktari 
kupindisha ukweli? Nani aliyemsin-
gizia mpenzi wa Mariamu, Kamal 
kuwa muuaji? Kwa nini aliwarubuni 
askari polisi kuamini kuwa Kamal 
ndiye muuaji baada ya uchunguzi wa 
pili kufanyika? Kile alichokuwa akiki-
fikiria tangu mwanzo sasa anaona 
kimeanza kutimia.

Hata hivyo, alitaka kujidhihirishia 
kama ni kweli. “Inawezekana naye 
akawa kama Kalisa. Labda kuna 
mtu mwigine juu yake.” Akajiambia. 
Uchunguzi wake huo hakuupeleka 
ofisini, bali watu wake wa kuwasiliana 
nao ni wawili tu. Kaka yake Dokta Shi-
ja na Kamal, mpenzi wa marehemu 
Mariamu ambaye anatafutwa na udi 
na uvumba kwa tuhuma za kumuua 
mpenzi wake.

Itaendelea Jumamosi



Na Shufaa Lyimo

MUOGELEAJI wa kike kutoka 
Tanzania, Sophia Latif anata-
rajiwa kuanza kusaka medali 
kwenye michezo ya Olimpiki 
inayofanyika Paris, Ufaransa 
atakapoanza kukukichafua 
Agosti 3.

Muogeleaji huyo anatarajiwa 
kushindana kwenye bwawa la 
mita 50 akitumia mtindo huru 
‚Free style‘.

Akizungumza na Nipashe 
jana moja kwa moja kutoka 
nchini humo, Sophia alisema 
amejipanga vema kuhakikisha 
anafanya vizuri kwenye siku 
hiyo ya kwanza ya mshindano 
kwa upande wake.

''Ninashukuru tulifika salama 
na leo (jana) ndio ufunguzi 
rasmi wa michezo hii, ninaom-
ba watanzania waniombee 
nifanye vizuri,“ alisema Latiff.

Alisema licha ya kuwa 
atapata changamoto kwenye 
bwawa la mita 50 hatokata 
tamaa badala yake atapam-
bana na kufuata maelekezo 
ya mwalimu wake ili afanye 
vizuri.

Aliongeza kuwa anaendelea 
kufanya mazoezi kwa ajili ya 
kuuweka sawa mwili wake 
kuelekea kwenye shindano 
hilo akiwa pamoja na muoge-
leaji mwenzake, Collins Sali-
boko atakayeshindana Julai 
30 mwaka huu kwenye bwawa 
la mita 100 (mtindo huru) kwa 
upande wa wanaume. 

Wakati huohuo, Kocha Mkuu 
wa Timu ya Taifa ya Kuoge-
lea ya Tanzania, Alexander 
Mwaipasi, amewataka Watan-
zania kuwaombea waogeleaji 
hao ili warudi na medali za 
ushindi nyumbani. 

''Kwa upande wangu sina 
wasiwasi na waogeleaji wangu 
kwa kuwa niliwapa mazoezi 
ya kutosha kipindi tulipokuwa 
nyumbani,“ alisema Mwaipasi.

Mwogeleaji 
wa Tanzania 
kukinukisha 
Agosti 3

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Pamba imeamua 
kuvunja kambi yake mkoani Mo-
rogoro kwa kile ilichodai chan-
gamoto ya viwanja ambapo sasa 
inajiandaa kurejea jijini Mwanza.

Meneja wa timu hiyo, Ezekiel 
Ntibekeha, amesema Kocha wa 
timu hiyo Goran Kopunovic, 
amekuwa akilalamika viwanja 
vya huko kutokuwa na ubora 

huku akichukizwa wachezaji 
wake wengi kuumia mara kwa 
mara.

“Tulikuwa tunataka kuweka 
kambi ya wiki tatu hapa kuji-
andaa na Ligi Kuu msimu ujao, 
lakini kutokana na changamoto 
ya viwanja tumesitisha kambi ya 
hapa, tulikuwa tunatumia Uwan-
ja wa Highland, lakini umekuwa 
na ratiba nyingi sana ya matu-
mizi kwa hiyo mwalimu Goran 

Kopunovic ameona bora tuon-
doke,“ alisema.

Alisema walifikiria pia kuu-
tumia uwanja wa Jamhuri  
Morogoro, lakini nao ukawa 
haupo kwenye hali ya kuridhi-
sha pia.

“Tulitaka kutumia Uwanja wa 
Jamhuri Morogoro, lakini nao si 
mzuri kabisa, afadhali huu wa 
Highland ambao hata hivyo bado 
kocha amekuwa akiulalamikia 

kuwa wachezaji wamekuwa 
wakipata majeraha mara kwa 
mara, kwa hiyo tumeamua kure-
jea Mwanza, tunamalizia wiki ya 
pili tu tunarudi nyumbani kufan-
ya maandalizi ya mwisho kabla 
ya Ligi Kuu kuanza,“ alisema.

Akizungumzia maandalizi ya 
timu alisema yanakwenda vi-
zuri huku wakitarajia kufanya  
usajili wa kuongezea nafasi 
zilizobaki.

“Tuna nafasi chache tutaonge-
za wachezaji, tunataka kila na-
fasi iwe na wachezaji wawili au 
watatu, hapa tutasajili kwa ajili 
ya kuongeza upana wa kikosi,“ 
alisema.

Timu hiyo itacheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu ujao kwa 
mara ya kwanza baada ya miaka 
23, ambapo ilishuka daraja mwa-
ka 2001 na msimu uliopita ilifani-
kiwa kupanda daraja.

Na Faustine Feliciane

M
KUU wa Mkoa wa 
Dodoma, Rose-
mary Senyamule 
a m e t h i b i t i s h a 

kukamilika kwa maadalizi 
ya msimu wa tano mbio za 
Dodoma Marathon huku akio-
nesha kuridhishwa na ubora 
wa mbio hizo sambamba na 
mchango wake katika kucho-
chea kasi ya Uchumi wa Mkoa 
huo kupitia sekta za biashara, 
michezo na utalii.

Mbio za Dodoma Marathon 
zinatarajiwa kufanyika kesho 
kwenye Uwanja wa Jamhuri 
jijini Dodoma zikiwa na lengo 
la kukusanya fedha ili kusaidia 
mapambano dhidi ya saratani 
ya shingo ya kizazi na kutoa 
ufadhili wa elimu kwa wakun-
ga ili kuboresha afya ya mama 
na mtoto. 

Mgeni rasmi kwenye mbio 
hizo anatarajiwa kuwa Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa huku 
washiriki zaidi ya 8,000 wa-
methibitisha kushiriki mbio za 

mwaka huu.
Akizungumza na waandishi 

wa habari jana, Senyamule 
aliwapongeza waandaaji wa 
mbio hizo, alisema kitendo 
cha kufanyika mkoani humo 
kwa miaka mitano sasa kume-
kuwa ukiambatana na fursa 
mbalimbali ikiwamo ongezeko 
la mzuguko wa fedha unaoto-
kana na ongezeko la mahitaji 
ya chakula, vinywaji, mavazi 
na malazi kutona na idadi kub-
wa ya watu wanaotoka mikoa 
mbalimbali ili kushiriki mbio 
hizo.

“Kukamilika kwa maadal-
izi ya mbio hizo tena katika 
viwango vya kimataifa kuna-
toa taswira sahihi ya hadhi ya 
mbio hizo na jiji la Dodoma 
kama makao makuu ya nchi. 
Nitoe wito kwa wananchi wa 
jiji la Dodoma hususani wa-
fanyabiashara kuchangamkia 
fursa mbalimbali zitokanazo 
na ongezeko hili la watu am-
bao nje ya washiriki hao 8,000 
waliothibitisha kushiriki pia 
wapo wengine zaidi walioam-

batana nao,’’alisema Mkuu 
huyo wa Mkoa.

Aidha, aliwaomba washiriki 
wa mbio hizo kutumia fursa 
hiyo pia kutembelea vivutio 
mbalimbali vya utalii vilivyo-
mo mkoani humo ikiwamo 
utalii wa majengo ya serikali 
kama vile Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Ikulu, 
Mji wa serikali sambamba na 
utalii wa utamaduni ikiwamo 
ngoma za asili za wenyeji wa 
Mkoa huo ambao ni kabila la 
Wagogo.

“Zaidi nitoe wito kwa wa-
nanchi wajitokeze kwa wingi 
kandokando ya Barabara ili 
kushangilia na kuwapa nguvu 
washiriki wa mbio hizo wataka-
otumia baadhi ya barabara 
hapa mjini. Kwa wale, ambao 
hawatakuwa na ulazima wa 
kutumia magari yao ni vema 
wasiingie nayo barabarani ili 
kupunguza msongamano wa 
vyombo hivyo barabarani ili 
kuepusha ajali na usumbufu 
kwa washiriki wa mbio hizi,’’ 
aliongeza.

Awali akizungumza kwenye 
mkutano huo, Mkuu wa Kiten-
go cha Mawasiliano na Mahu-
siano ya Umma wa Benki ya 
NBC, ambayo ndio inaratibu 
mbio hizo, Godwin Semunyu 
alisema maandalizi yote yame-
kamilika na tayari washiriki 
mbalimbali wa mbio zinazo-
husisha umbali wa kilemta 
tano, 10, 21 na 42 wanaendelea 
kuingia jijini humo ili kushiriki 
mbio hizo.

“Ili kuongeza mchango wa 
mbio hizi kiuchumi na buru-
dani zaidi tumebuni matukio 
kadhaa likwemo tamasha la 
kuonja mvinyo yaani ‘Wine 
Testing Festival’ litakalo-
fanyika kesho (leo) hapa 
Dodoma na zaidi tumeandaa 
matukio mengine ya buru-
dani za vichekesho na tafrija 
mbalimbali lengo likiwa ni ku-
ongeza burudani wa washiriki 
wa mbio hizi hususani wageni 
huku pia tukilenga kuchochea 
mzunguko wa fedha ili kuwan-
ufaisha zaidi wenyeji wa jiji 
hili,’’ alisema Semunyu.

Pamba yavunja kambi yake  Morogoro

MAANDALIZI YAKAMILIKA 
DODOMA MARATHON
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Wadau wa mashindano ya Dodoma Marathon wakimsikiliza Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (hayupo 
pichani) akielezea maandalizi ya mbio hizo zitakazofanyika kesho mkoani humo. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LOS ANGELES, Marekani

K
OCHA wa Arsenal, Mikel 
Arteta amedokeza kwam-
ba Emile Smith Rowe 
anaweza kuihama klabu 

hiyo hivi karibuni huku ikihusishwa 
na Fulham.

The Cottagers wameripotiwa 
kukaribia makubaliano ya pauni 
milioni 35 kwa Smith Rowe am-
baye hakuwa sehemu ya kikosi pale 
Arsenal ilipomenyana na Bourne-
mouth katika mechi ya kirafiki ya 
kujiandaa na msimu mpya huko 
Los Angeles.

Arteta alithibitisha kwamba saba-
bu ya kutokuwepo kwake ilikuwa 
uwezekano wa kuondoka.

„Kuna mambo yanatokea nyuma 

    Amtaja pia Emile Smith Rowe 
na sababu zilizopelekea klabu hiyo 
kuchukua uamuzi wa....

HABARI MICHEZO

ARTETA ADOKEZA WA ARTETA ADOKEZA WA 
KUONDOKA ARSENALKUONDOKA ARSENAL

kwa sasa. Tuliamua jambo bora ku-
fanya ni kumweka mbali na mch-
ezo leo,“ alisema bosi huyo kuhusu 
Smith Rowe.

Smith Rowe alitia saini
 mkataba mpya katika

 Uwanja wa Emirates na
 akaendelea kufunga mabao 

kumi ya Ligi Kuu mara
 baada ya kutua kwenye

 klabu hiyo.

Smith Rowe baadaye alianza 
msimu wa 2023/24 kwa kuwa 

benchi muda mwingi kufuatia jera-
ha la goti katika kipindi cha mwewzi 
Novemba na Desemba, na alipata 
dakika 117 pekee za kucheza Ligi 
Kuu katika mechi 12 za mwisho za 
msimu wa Arsenal wakati wa mbio 
za ubingwa.

Kwa mkataba unaomalizika mwa-
ka 2026 huku kukiwa hakuna njia ya 
nwazi ya kurejea kwenye nafasi ya 
kawaida ndani ya Arsenal, mwanzo 
mpya mahali pengine unaonekana 
kuwa njia bora zaidi kwa Smith 
Rowe kuanza kazi yake.

Jumamosi Julai 27, 2024

CALAFIORI SAFI ARSENAL
ARSENAL inakaribia kufikia makubaliano 

ya thamani ya pauni milioni 42.1 na Bologna 
kwa beki wa Italia, Riccardo Calafiori mwe-
nye umri wa miaka 22. (Sky Sports)

TOMORI ATAKIWA MILAN
KLABU ya West Ham ina nia ya kutaka 

kumnunua beki wa AC Milan mwenye umri 
wa miaka 26,  Fikayo Tomori. (Mail)

A‘VILLA KUMUUZA CASH 
KLABU ya Aston Villa iko tayari kumuuza 

beki wa kulia wa Poland, Matty Cash mwe-
nye umri wa miaka 26 msimu huu mpya. 
(Football Insider)

AMRABAT KUONDOKA MANA U
KLABU ya Manchester United imeamua ku-

toanzisha mchakato wa kumsajili kiungo wa 
kati wa Morocco, Sofyan Amrabat mwenye 
umri wa miaka 27, kwa mkataba wa kudumu. 
(Tuttomercato)

DIABY HUYO SAUDIA
MSHAMBULIAJI wa Aston Villa, Mfaransa 

Moussa Diaby mwenye umri wa miaka 25, 
anatarajiwa kukamilisha uhamisho wake wa 
kwenda Al Ittihad wiki ijayo. (Sportsport)

FELIX AWANIWA VILLA
ASTON Villa wanataka kumsajili mshambu-

liaji wa Atletico Madrid na Ureno, Joao Felix 
mwenye umri wa miaka 24. (Sun)

SKIPP KURUHUSIWA
KLABU ya Tottenham Hitspur inataka kum-

ruhusu Oliver Skipp mwenye umri wa miaka 
23 kuondoka katika klabu hiyo. (Football In-
sider)

DE LIGT RUKSA KUONDOKA
RAIS wa heshima wa klabu ya Bayern 

Munich, Uli Hoeness amependekeza beki 
Mholanzi Matthijs De Ligt mwenye umri wa 
miaka 24, ambaye anasakwa na Manchester 
United kuondoka katika klabu hiyo msimu 
huu . (Sky Germany)

BRUYNE, AL ITTIAHAD BADO
KIUNGO wa kati wa Manchester City na 

Ubelgiji, Kevin de Bruyne mwenye umri wa 
miaka 33, hajaafikiana makubaliano na klabu 
ya Saudi Arabia Al Ittihad licha ya kuwepo 
kwa ripoti. (Sportsport)

MCTOMINAY HAONDOKI
MANCHESTER United haitaki kumruhusu 

kiungo wa Scotland, Scott McTominay mwe-
nye umri wa miaka 27 kuondoka Old Traf-
ford, huku Fulham na Tottenham Hotspur 
zikimnyatia. (Standard)
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Ancelotti: Najua wapi 
Mbappé atacheza
MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti amesema kuwa, nyota 
aliyesajiliwa majira ya kiangazi, 
Kylian Mbappé atafaa katika safu 
ya ushambuliaji ya klabu hiyo licha 
ya kwamba tayari kuna chaguzi ny-
ingi sehemu hiyo.

Alipoulizwa kuhusu upendeleo 
wa Mbappé kucheza upande 
wa kushoto na John Obi 
Mikel kupitia Obi One Pod-
cast, Ancelotti hakutaja ju-
kumu lakini alisema kuna 
nafasi nyingi mbele.

“Kusema kweli, sijafikiria 
kuhusu hilo,“ Alisema Ancelotti.

“Kumleta Mbappé katika timu 
haitakuwa tatizo. Ni muhimu ku-
kumbuka alichosema, atazoea 
timu. Jambo la msingi ni kwamba 
kila mchezaji anatakiwa kuchangia 
kipaji na ubora katika huduma kwa 
timu,“alisema Ancelotti.

Real Madrid walishinda LaLiga 
na Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 

uliopita, wakati washambuliaji 
wakiwa ni Jude Bellingham, Viní-
cius Júnior na Rodrygo.

“Wakati mwingine anaweza ku-
cheza upande wa kushoto, wakati 
mwingine anaweza kucheza kati-
kati,“ alisema Ancelotti.

Matarajio ni kwamba Madrid 
wataanza msimu huu chini ya mfu-

mo wa 4-3-3 ambapo mbele 
inaweza kuwa na kina 

Mbappé, Vinícius na Ro-
drygo.

“Ninamwona Mbap-
pé akicheza mbele, na 
safu ya ushambuliaji ni 

pana kabisa. Uwanja una 
upana wa mita 68 hivyo 

inabidi tufikie hizo mita 68 na wa-
chezaji mbele,“ alitania.

“Anaweza kuwa Vinícius. Kwa sa-
babu nikikuuliza, Vinícius alicheza 
wapi msimu uliopita, ni vigumu 
kusema. Hakucheza kama winga 
wa kushoto. Kitu muhimu katika 
uchezaji wa kushambulia ni uham-
aji wa wachezaji.”

James: Ishu ya Fernandez 
inaweza kuwa tatizo
LOS ANGELES, Marekani

RECE James amesema 
mzozo unaomzunguka Enzo 
Fernández unaweza kusa-
babisha ''tatizo'' ndani ya 
kambi ya Chelsea na anaa-
mini kuwa hali hiyo inawe-
za tu kutatuliwa kikamilifu 
katika mazungumzo ya 
ana kwa ana na wachezaji 
wenzake.

Fernandez kwa sasa yupo 
likizo baada ya kushinda 
Copa America akiwa na 
Argentina. Wakati wa sher-
ehe hizo baada ya ushindi 
huo aliweka video ambayo 
kiungo huyo pamoja na 
wachezaji wengine kadhaa 
waliimba wimbo wa kibagu-
zi na dharau kuhusu baadhi 
ya wachezaji wa Ufaransa.

Ufaransa iliwasilisha 
malalamishi baada ya video 

hiyo kuonekana na beki 
wa Chelsea Wesley Fofana 
kusema video hiyo „ni uba-
guzi wa rangi usiokubalika“ 
na klabu hiyo ikatoa taari-
fa ya kulaani kitendo cha 
Fernandez.

Licha ya kuomba msa-
maha, Fernandez bado 
anakabiliwa na uchunguzi 
wa ndani wa The Blues na 
FIFA. 

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 23 anatara-
jiwa kuungana na kikosi cha 
Chelsea Jumatatu wa-
kiendelea na ziara yao ya 
kujiandaa na msimu mpya 
nchini Marekani.

Katika mahojiano ya 
kipekee na ESPN, nahodha 
wa Chelsea James alisema 
hali hiyo inaweza kuwa na 
athari kwa moyo wa timu: 
''Bila shaka, daima kuna 

FLICK ALIKUWA HAJUI KAMA FLICK ALIKUWA HAJUI KAMA 
BARCA NI KUBWA HIVYOBARCA NI KUBWA HIVYO
MIAMI, Marekani

K
OCHA wa Barcelona, Hansi 
Flick amesema klabu hiyo 
ni kubwa zaidi kuliko alivyo-
fikiria baada ya kuwasili 

rasmi siku ya Alhamisi, karibu miezi 
miwili baada ya uteuzi wake kuthibi-
tishwa.

Flick mwenye umri wa miaka 59, 
alichukua nafasi ya Xavi Hernández 
mwishoni mwa Mei na kuchukua 
mikoba ya Barca ambayo haikuweza 
kushinda kombe msimu uliopita.

Licha ya hayo, amefurahishwa na 
kile alichokiona tangu achukue nafa-
si hiyo na kusisitiza kuwa yuko tayari 
kwa shinikizo na matarajio yanayoto-
kana na jukumu hilo.

„Niliweza kuhisi kuanzia sekunde 
ya kwanza, hii ni klabu ya ajabu,“ 
aliseema kocha huyo wa zamani wa 
Bayern Munich na Ujerumani. „Ni 
klabu ya ajabu, kubwa sana, kubwa 
kuliko nilivyofikiria.

„Kwangu mimi, ni moja ya klabu 
kubwa, labda klabu kubwa zaidi. Ili 
kushinda mataji, unaweza kushinda 
tu na klabu kubwa zaidi, ndiyo maa-
na niko hapa.

“Sisemi tutashinda kila taji lakini 
tukifanya kazi kwa bidii tunaweza 
kufikia malengo tuliyojiwekea msimu 
huu. Tunajua bidii na matokeo, haku-
na kingine lakini ninatazamia hili.“

Rais wa Barca, Joan Laporta hapo 
awali alisema kwamba „kupoteza  ni 
matokeo pia“ na pamoja na kushinda 
mataji, pia kunahitaji kwa Flick ku-
cheza aina fulani ya soka la kusham-

bulia.
“Hii ni kazi yangu, mimi ni kocha 

wa Barca na ninajua kinachotokea,“ 
alisema alipoulizwa kama yuko ta-
yari kwa presha itakayofuata katika 
msimu mpya wa LaLiga utakapoanza 
kwa safari ya kwenda Valencia Agosti 
17.

“Lengo ni kucheza vizuri bila 
shaka, lakini pia kutoa kila kitu 
uwanjani na kujiandaa vyema. Wa-
chezaji wanapaswa kuonesha jinsi 
wanavyofanya kazi uwanjani. Kwan-
gu, ni muhimu kutoa asilimia 100 
kwenye mazoezi. 

“Siko mbali na aina ya uchezaji 
ambao Barca walicheza hapo awali 
walipokuwa na mafanikio haya ya 
ajabu wakiwa na Johan Cruyff au Pep 
Guardiola. Nataka timu amabayo ina-
fanya kazi uwanjani ikiwa ina mpira 
na hata ikiwa haina mpira vilevile 
iamuru mdundo wa mchezo.“

Flick amelazimika kushughulika na 
msimu uliovurugika wa kujiandaa na 
msimu huu kutokana na kuchelewa 
kurejea kwa wachezaji kutoka kwe-
nye michuano mikubwa ya msimu 
huu wa kiangazi, ikiwa ni pamoja na 
Euro 2024 na Copa América, huku 
wachezaji wengine wakiwa kwenye 
Michezo ya Olimpiki.

Pia, kumekuwa na msululu wa 
majeraha. Gavi na Frenkie de Jong 
wamekuwa nje ya uwanja tangu 
msimu uliopita, huku Pedri na Ron-
ald Araújo wote walipata matatizo 
wakiwa na timu zao za taifa mwezi 
huu.

Ajali ya hivi punde ilitokeaa Ju-

matano wakati Ansu Fati, ambaye 
amerejea kutoka kwa mkopo wa 
msimu mzima na klabu ya Brighton, 
alipoumia mguu mazoezini, jambo 
lililomfanya akose ziara ya Marekani, 
ambapo Barca itacheza na Manches-
ter City, Real Madrid na AC Milan.

“Hali ya wachezaji waliojeruhiwa, 
inasikitisha,“ aliseema Flick.

„Ansu, katika siku za kwanza, 
hakuaminika. Alikuwa fiti sana; ali-
ionesha uwanjani na katika mazoezi.

“Si vizuri kutokuwa naye Marekani. 
Lakini tunapaswa kukubali hili. Tu-
tamsaidia kurejea akiwa na nguvu 
zaidi.“

Kukosekana kwa wachezaji wa 
kikosi cha kwanza kumesababisha 
Flick kuwa na muda wa kufanya kazi 
na baadhi ya vipaji vya ndani vya 
klabu kutoka La Masia, akademi ya 
vijana ya klabu hiyo.

“Asante kwa La Masia, ku-
fanya kazi na wachezaji hawa 
ni jambo la kufurahisha,” 
alisema. „Ubora, nguvu 
waliyonayo na kila waka-
ti walizingatia kile tuna-
chofanya.

“Tunatumaini tu-
naweza kuleta wache-
zaji kutoka La Masia 
kwenye kikosi cha 
kwanza. Ulimwengu 
mzima unaitazama La 
Masia na inazungum-
zia jinsi kazi ya wa-
chezaji wachanga 
ilivyo nzuri, sasa 
naiona.”

sababu ambayo haiendi sawa 
na watu wakati kunaweza 
kuwa na shida.“

''Lakini hadi siku ifike 
ambapo kila mtu atakuwa 
pamoja katika chumba  hivyo 
natumaini mambo yanaweza 
kutatuliwa vizuri na tunawe-
za kusonga mbele.

''Ni hali ngumu sana. Ha-
kuna nafasi ya ubaguzi wa 
rangi au ubaguzi katika soka. 
Nadhani kuinua mikono ha-
raka na kukiri kuwa alifanya 
makosa na kuomba msamaha 
kwa wachezaji wenzake, 
klabu na watu wengine alio-
kowasea. Nadhani hiyo labda 
ilikuwa bora zaidi kwa kut-
ambua kosa lake mapema.

''Nilizungumza naye kidogo, 
lakini ilikuwa ngumu kwa 
sababu tulikuwa kwenye saa 
tofauti. Aidha, maoni yake 
juu ya kile kilichotokea na 
yeye kujaribu kuelezea hali 
yake na jinsi mambo yalivyo-
tokea.“
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Mchezaji wa timu ya Mipango Veterani, Badru Abdull (kulia), akimtoka mchezaji wa timu ya Mzumbe Veterani, Badi Sisa, wakati 
walipokuwa wakicheza mechi ya kirafiki katika Uwanja wa Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba yarejesha 
majeshi kwa Mpanzu

Prince Dube, Aziz Ki 
waahidi makubwa

Simba Queens kuanza na FAD FC

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

SOKA

Na Mwandishi Wetu 

MABINGWA wa soka la wa-
nawake nchini, Simba Queens, 
inatarajia kuanza kampeni yao 
ya kufanya vizuri kwenye Ligi ya 
Mabingwa Afrika ukanda wa Af-
rika Mashariki na Kati kwa kuanza 
kucheza na klabu ya FAD FC ya 
Djibout kwenye michuano hiyo.

Simba imepangwa kwenye 
kundi B katika michuano hiyo 
na itashuka uwanjani Agosti 18 
kucheza na mabingwa hao wa Dji-

bout.
Katika droo iliyochezeshwa 

juzi nchini Misri, Simba Queens 
ambao ni Mabingwa wa Tanzania 
Bara, wamepangwa na PVP Buy-
enzi ya Burundi, Kawempe Musi-
lim Ladies kutoka Uganda na FAD 
FC.

Kwenye Kundi A ya michuano 
hiyo Kati kuna timu za CBE ya 
Ethiopia, Polisi ya Kenya, Yei 
Joint FC ya Sudan Kusini, Warri-
ors Queens ya Zanzibar na Rayon 
Sport ya Rwanda.

Droo hiyo pia imehusisha pia 
mabingwa kutoka nchi za kanda 
zingine Afrika kama ya kanda 
ya Kusini, Kaskazini na Kati,  
ambapo nao wamepangwa kwa 
makundi.

Kwa mujibu wa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Afrika (CAF), 
washindi wa kwanza wa mi-
chuano hiyo kila kanda watafuzu 
fainali za Ligi ya Mabingwa Afrika 
zinazotarajiwa kufanyika nchini 
Morocco, Julai sita hadi 26 mwa-
kani, ikizishirikisha jumla ya timu 

12.
Ili Simba Queens icheze fainali 

ya michuano hiyo, inatakiwa kuwa 
mabingwa wa CECAFA, kama 
ilivyofanya Agosti 17, 2022 ilipot-
waa ubingwa huo katika Uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi, 
Dar es Salaam kwa kuifunga Cor-
porate ya Uganda bao 1-0 na ku-
fuzu kucheza fainali hizo za Af-
rika Novemba mwaka huo nchini  
Morocco na kufika hatua ya nusu 
fainali.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Juma 

Mgunda alisema anatarajia ugu-
mu kwenye michuano hiyo, lakini 
ana wachezaji ambao wanaweza 
kupambana na kutwaa ubingwa 
wa CECAFA.

„Tunakwenda kushindana, kwa 
hiyo ni lazima tujiandae vizuri 
kuhakikisha tunafanya vyema 
kwenye michuano hiyo, najua 
itakuwa migumu kwani timu zote 
zinazoshindana ni mabingwa wa 
nchi zao, lakini mwisho wa yote  
tunatarajia kuwa mabingwa,“ 
alisema.

katika michezo ya kimatai-
fa ya michuano maalum.

„Ukiwa mshambuliaji 
kuna maeneo mengine uki-
kaa hasa pembeni, mabeki 
na kipa wa wapinzani 
wanajua huwezi kupiga, 
wanadhani utatoa pasi au 
krosi, sasa ‚unawasaprai-
zi‘, ndicho nilichofanya na 
huwa nafanya mara kwa 
mara,“ alisema Dube akili-
zungumzia bao alilofunga.

Straika huyo hakucheza 
kwa kiasi cha miezi sita 
msimu uliopita kutokana 
na kuwa na mgogoro wa 
kimkataba na klabu yake 
ya zamani, Azam FC, am-
bapo alikwenda kushtaki 
Kamati na Sheria na Hadhi 
za Wachezaji.

Hata hivyo alishindwa 
kesi hiyo na kulazimika 
kuilipa Azam kiasi cha Sh. 
Milioni 500 kilichomfanya 
kuwa huru na kuamua kuji-
unga na timu yake ya sasa.

Na Adam Fungamwango

P
AMOJA na wadau wengi 
wa soka kuona mchezaji 
Feisal Salum ‚Feitoto‘ ali-
kuwa na kiwango bora 

msimu uliopita, kiungo huyo 
mshambuliaji amebainisha 
kwake haukuwa msimu mzuri 
kutokana na kukabiliwa na pre-
sha kubwa ya mambo mbalim-
bali yaliyomtokea na kuahidi 
atakuwa bora na kukiwasha zaidi 
msimu ujao.

Akizungumza akiwa nchini 
Morocco ambako yuko kambini 
na kikosi chake cha Azam FC, Fei 
Toto, alisema alikuwa na msimu 
bora kitakwimu, lakini kwake 
ulikuwa msimu wenye presha ny-
ingi kwani kila mtu alitaka kuona 
nini anafanya kwenye timu yake 
mpya.

“Pamoja na kufanya vizuri, 
lakini msimu uliopita ulikuwa 
mgumu sana kwangu ulikuwa na 
presha sana na yote yaliyotokea, 
lakini yote nimepita salama, sasa 

nimetulia, nadhani nitakuwa 
bora zaidi ya msimu uliopita in-
gawa najua ligi na mashindano 
yote yatakuwa magumu sana,“ 
alisema Feitoto.

Feitoto, alisema amejiandaa 
vizuri na lengo lake kubwa siyo 
kuwa mfungaji bora au tuzo bi-
nafsi bali kuisaidia timu yake ili 
ifikie malengo yaliyokusudiwa 
ambayo ni kutwaa taji la Ligi Kuu.

Fei Toto pia alisema anajisifia 
faraja kubwa kuteuliwa kuwania 
tuzo ya mchezaji bora wa mwa-

ka na kiungo bora kwa msimu  
uliopita wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

“Najisikia faraja kubwa kuteuli-
wa kuwania tuzo hizo, napenda 
kuwashukuru pia wachezaji wen-
zangu na benchi la ufundi kwa 
sababu hao wote ndiyo walioni-
fanya kuwa bora hadi kuteuliwa, 
kilichobaki ni kuiachia Kamati ya 
Tuzo ifanye kazi yake, tusiwain-
gilie kwenye majukumu yao,“ 
alisema kiungo huyo wa zamani 
wa Yanga.

FEITOTO ‘KUKIWASHA’ 
ZAIDI MSIMU UJAO

cois Regis kuwa Ofisa Mtendaji 
Mkuu mpya kuanzia Agosti Mosi 
mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi, Mohamed Dewji ‚Mo‘, 
inasema kuwa Regis raia wa 
Rwanda amewahi kushika nyad-
hifa mbalimbali kwenye sola la 
nchi hiyo, akiwa pia na ujuzi na 
uzoefu katika soka, utawala, na 
fedha.

Regis pia amewahi kushika 
nyidhifa mbalimbali kwenye 
shirikisho la soka Rwanda na lile 
la Afrika, CAF.

Mnyarwanda huyo anachukua 
nafasi ya Iman Kajula ambaye 
ametangaza kuachia nafasi hiyo 
ifikapo Agosti 31 mwaka huu.
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Faustine Feliciane na 
Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji 
wa Yanga, Stephane Aziz 
Ki na mshambuliaji mpya 
wa klabu hiyo, Prince 
Dube wameahidi kutoa 
uwezo wao wote kui-
saidia timu hiyo kutetea 
ubingwa na kufanya 
vizuri kwenye mashind-
ano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti kutoka 
Afrika Kusini, Aziz Ki, ali-
sema kwa aina ya kikosi 
chao kilivyo sasa hivi 
anauhakika watafanya 
vizuri zaidi msimu ujao.

„Nataka kuwa sehemu 
ya historia ya klabu hii, 
nitapambana zaidi ya 
msimu uliopita kuhaki-
kisha tunafikia malengo 
yetu, kikubwa ni  kuona 
tunafika mbali zaidi ya 
msimu uliopita,“ alisema 
Azi Ki.

Aidha, Dube ambaye 
ameanza kuonyesha ma-
kali yake kwenye timu 
hiyo katika michezo ya 
kirafiki wanayoendelea 

kucheza Afrika Kusini 
amesema ataendelea 
kupachika mabao kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, huku akitambulisha 
ushangiliaji mpya.

Dube aliyesajiliwa 
kutoka Azam FC, alise-
ma amefurahi kuanza 
kuifungia timu hiyo goli 
ambalo limemfanya 
kujiamini zaidi akiwa na 
kikosi hicho.

„Kwa muda mrefu 
sijacheza mechi ngumu, 
naona taratibu kama 
muunganiko unaanza 
kuja, nawasihi wachezaji 
wenzangu tupambane 
kwa ajili ya kuwafurahi-
sha Wananchi,“ alisema 
Dube.

Katika mchezo dhidi 
ya TX Galaxy juzi, Dube 
akiwa ameingia kipindi 
cha pili, alitumia dakika 
10 tu kuupachika mpira 
ndani ya vyavu na kui-
patia Yanga ushindi wa 
bao 1-0, ukiwa ni ushindi 
wa kwanza wa timu hiyo 
tangu itue nchini humo 

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Simba imerudi 
tena kwenye meza ya 
mazungumzo na winga 
raia wa Jamhuri ya Kide-

mokrasi ya Congo, Elie Mpanzu, 
baada ya hapo awali kushindi-
kana.

Habari kutoka ndani ya kla-
bu hiyo zinasema viongozi wa 
Simba wameamua kurejea kwa 
nguvu zote baada ya kutoweka 
kwa mchezaji wao, Kibu Denis, 
anayedaiwa kutorokea nchini 
Norway, bila ruhusa ya waajiri 
wake.

Chanzo kinasema awali 
Simba ilipeleka ofa ya dola za 
Kimarekani 150,000  huku kla-
bu yake ya AS Vita ikitaka dola 
250,000 lakini sasa wekundu 
hao wameongeza pesa kufikia 
dola 200,000 kumchukua winga 
huyo.

    Kibu Denis aiongezea kasi klabu ya kumsaka mkon-
go huyo, yatangaza 'CEO' mpya kuchukua nafasi ya.... 

Prince Dube, Aziz Ki 
waahidi makubwa
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Simba yarejesha majeshi kwa Mpanzu

nyota yake inang‘aa, timu nyingi 
Afrika zinamsaka, najua Simba 
hawawezi kushindwa kwa saba-
bu ni timu kubwa sana,“ alisema 
Papida.

Wakati hayo yakiendelea, 
habari zinasema kuwa viongozi 
wa klabu hiyo wameingia tena 
sokoni kusaka straika baada ya 
kile kinachoelezwa kuwa Kocha 
Mkuu, Fadlu Davids kutoridhish-
wa na uwezo Freddy Michael.

Taarifa kutoka kambini zinas-
ema kocha amewaambia mabosi 
wa Simba wasake straika mwe-
nye uwezo wa hali ya juu wa ku-
pachika mabao kabla dirisha la 
usajili kufungwa, Agosti 16.

Wakati huo huo, golikipa  wa 
timu hiyo, Ali Salim alisema 

Arteta adokeza wa kuondoka Arsenal UK.  21

“Kwa sasa viongozi wana-
haha kwa sababu upande 
wa kushoto kuna Jushua Mu-
tale, kulia alikuwa anatege-
mewa zaidi Kibu, kwa haya 
yaliyotokea ni kwamba hata 
akirejea hatoweza kuwa seh-
emu ya kikosi, hivyo wame-
amua kurudi sokoni kusaka 
winga mwingine wa kulia 
mwenye kiwango cha kima-
taifa,“ kilisema chanzo cha 
taarifa hiyo.

Chanzo kingine kilisema 
mara hii ya pili mambo yana 
kwenda vizuri na huenda 
kuanzia leo Jumamosi 
anaweza kutangazwa rasmi 
kuwa mchezaji mpya wa 
Simba.

Meneja wa mchezaji huyo 
alijitambulisha kwa jina la 
Papa Papida, alisema kwa 
sasa hawezi kuweka kila kitu 
hadharani kwani kilichopo 
ni siri kati yake ya klabu ya 
Simba.
“Kwa sasa jambo hili ni
 siri yetu na Simba, 
muwe wa subira kama
 dili litafanikiwa au hali
tafanikiwa mtajua tu,

“alisema meneja huyo.
Alibainisha kuwa kama 

itampata basi Simba itaku-
wa na mchezaji mzuri am-
baye alikuwa anawaniwa na 
klabu nyingi barani Afrika.

“Ni mchezaji mzuri sana 
tangu zamani, ila kwa sasa 
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wamejiandaa vizuri kwa msimu ujao na 
mechi ya Ngao ya Jamii dhidi ya Yanga.

“Tunajiandaa vizuri kwa ajili ya msimu 
mzima, lakini pia tunaiangalia tarehe 8, 
kwenye mechi yetu ya Ngao ya Jamii dhidi 
ya Yanga kwani malengo ndiyo yanaanzia 
hapo, kutwaa mataji, nawataka mashabi-
ki wajitokeze kwa wingi kuiona Simba 
mpya,“ alisema.

Katika hatua nyingine, uongozi wa kla-
bu hiyo jana imemtangaza Uwayezu Fran-

Mpanzu
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