SUPA JACKPOT Walimu watatu
" walioshabikia
kipigo cha
mwanafunzi

wahamishwa

=1,069,861,169

kwa 1zs. 1000 Tur

EIEFE scaNHAPA

! =-_5;;.,; KUPAKUA

HEwtE APP YETU!

. ljumaa Januari 27, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

WWW. lppmedla com MWANGA WA JAMII

0745 700710
LIKE & FOLLOW US

SportPesa.c0.1Z
Plﬁﬂ*150*87#

UKURASA 3

' ® | nipasheTz mpasheTZ mpasheTZ

O VALIYOMO __

UKURASA WA 4

WADAU WAINGIWA HOFU
MUSWADA WA HABARI
KWENDA KWA DHARURA

WADAU wa habari wameingiwa na hofu
marekebisho ya Sheria ya Huduma za
Habari ya mwaka 2016 kuwasilishwa...

UKURASA WA 10
UVCCM YAONYWA
LUGHA ZA MATUSI

KWENYE MIKUTANO

UMOJA wa Vijana wa Chama Cha Map-
induzi (UVCCM), Mkoa wa Shinyanga,
umetakiwa kuacha lugha za matusi...

UKURASA WA 15

WATU 212 WAUGUA
KIFAFA KILA MWAKA

WATU 212 kila mwaka nchini hupata ugon-
jwa wa kifafa kunakosababishwa na kula
nyama iliyoathirika na vimelea...

ummy:
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, ak|m5|k|l|za MmMmOoja wa wWagonjwa, Ramadham Hamisi ahpozuru Hosp|ta|| ya Taifa
u uma Muhimbili tawi la Mloganzila kujionea huduma inazozitoa mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MAULID MBAGA

zimeimarika 1) [P ] .
Mioganzila Bilioni 50/- za mikopo

peyaas hatarini kupotea kifisadi

IIT=23 KAJULA AMRITHI BARBARA SIMBA UK. 24
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HABARI KITAIFA

Mchuuzi wa samaki akihudumia wateja wake Mbezi Mwisho Dar es Salaam jana, eneo ambalo hutumiwa pia
na madereva wa bajaj hivyo wakati mwingine husababisha usumbufu. PICHA: SABATO KASIKA

Polisi yaipinga ripoti
Marekani tishio ugaldl

Na Mwandishi Wetu kana na kile ulichodai uwezekano
wa kutokea uhalifu wa kigaidi kwe-
nye maeneo yenye mikusanyiko
mikubwa ya watu.

Taarifa ya Msemaji wa Jeshi la
Polisi, David Misime, iliyotolewa
kwa vyombo vya habari jana, ili-
bainisha kuwa kutokana na taarifa
hiyo ya ubalozi, polisi wameimari-
sha zaidi ulinzi na kwamba hali ni
shwari.

Taarifa hiyo ya polisi ilibainisha

JESHI la Polisi limewatoa hofu
wananchi dhidi ya tishio la ugaidi,
likieleza kuwa matukio makubwa
ya kihalifu ambayo yangeweza
kuleta taharuki, yanadhibitiwa ku-
hakikisha hayatokei.

Taarifa hiyo ya polisi imekuja
saa chache baada ya Ubalozi wa
Marekani nchini kuwataka raia
wake kuchukua tahadhari kuto-

NGOMENI ENTERPRISES

NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na benki ya CRDB BANK PLC makao makuu Dar es salaam tunatoa notisi ya siku
kumi na nne (14) tu ili uweze kulipa deni lako lote unalodaiwa Pamoja na gharama za dalali. Kukaidi au kushindwa
kulipa deni hilo tutauza dhamana uliyoweka kwa mnada wa hadhara kama inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini.

S/N| JINA LA MDAIWA DHAMANA / MAHALI TAREHE/ MUDA
1. AVIT DAMACEN MLINDA NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO KIMARA STOP | 13.02.2023, KUANZIA
OVER YA UBUNGO, DAR ES SALAAM SAA 4 ASUBUHI NA
KUENDELEA.

2. LAMECK JOHN RUGIGA & LEVINA | NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO MBEZI KWEMBE| 16.02.2023, KUANZIA
METHEW TARIMO WILAYA YA UBUNGO, DAR ES SALAAM SAA 4 ASUBUHI NA
KUENDELEA
NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO VOKONGORO - | 20.02.2023, KUANZIA
CHANIAKA, WILAYA YA ILALA, DAR ES SA 4 ASUBUHI NA
SALAAM KUENDELEA
NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO SARANGA MJII | 11.02.2023, KUANZIA
MPYA WILAYA YA UBUNGO, DAR ES SALAAM| SAA 4 ASUBUHI NA
KUENDELEA
NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO WAZO - 20.02.2023, KUANZIA
KILIMAHEWA WILAYA YA KINONDONI, DAR ES| SAA 4 ASUBUHI NA
SALAAM KUENDELEA.
NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO, 25.02.2023, KUANZIA
KIGURUNYEMBE MOROGORO YENYE HATI SAA 4 ASUBUHI
MILIKI NO.96142 NAKUENDELEA.
NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO GOBA WILAYA | 11.02.2023, KUANZIA
SAA 4 ASUBUHI NA
KUENDELEA

8 KENNEDY CHRISTOSIAN MATHEMU| NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO UKONGA MTAA | 10.02.2023, KUANZIA
WA MADAFU DAR ES SALAAM. SAA 4 ASUBUHI

3. KHARID RAJABU ABEDNEGO

4. REGINA ROMAN KAYOMBO

5. HILLARY SYLVESTER JOSEPH

6 LEONARD ANDERSON MKONYI

7 ARNOLD DOMINIC NYANGE&
FORTUNATA ALPHAXAD MAGOMA | YA UBUNGO DAR ES SALAAM.

MASHARTI YAMNADA.

1. Dhamana itauzwa kama zilivyo.

2. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awali ya asilimia 25 ya bei itakayofikiwa siku ya mnada na asilimia 75
atalipa ndani ya siku 14.

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la asilimia 75 katika muda uliopangwa hapo juu, hatarudishiwa fedha
alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki, kutwaa nyuma na gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi.

6. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wote isipokuwa usiku.

MAWASILIANO:
CRDB BANK PLC HEAD QUARTER, NGOMENI ENTERPRISE DSM. SIMU: 0719974916/ 0784252048

kuwa udhibiti wa uhalifu unafanywa na jeshi
hilo nchi nzima kama ambavyo makamanda
wamekuwa wakitoa taarifa.

“Hata yale matukio ambayo yangetokea ya-
meendelea kushughulikiwa kwa nguvu kubwa
na wahalifu wameendelea kukamatwa kama
makamanda wa polisi na vikosi wanavyoende-
lea kutoa taarifa zao mara kwa mara,” alisema
Misime.

Alisema jeshi hilo pia linaendelea kutoa elimu
kwa wananchi kwenye maeneo mbalimbali iki-
wa ni mkakati wake wa kukabiliana na uhalifu
katika hatua za awali.

Kuhusu tahadhari ya tishio la uhalifu wa kigai-
di iliyotolewa na Ubalozi wa Marekani, Kaman-
da Misime alisema tayari jeshi hilo limechukua
hatua za kuimarisha ulinzi na usalama.

“Hivyo, tunatoa wito kwa wananchi kwamba
hali ni shwari na waendelee na shughuli zao
za kimaendeleo kama kawaida kwani Jeshi la
Polisi tayari limeanza kufanyia kazi taarifa hiyo,”
alisema.

Aliwaomba wananchi kutoa taarifa kwa vy-
ombo vya dola pale watakapomtilia shaka mtu
au watu wanaoweza kusababisha uhalifu.

Taarifa ya Ubalozi wa Marekani iliyotolewa
kupitia mitandao yake ya kijamii juzi, ilitoa
tahadhari kwa raia wa nchi hiyo kwa kile kili-
chodaiwa kuwapo tishio la uhalifu wa kigaidi.

Taarifa hiyo iliwataka raia hao kuchukua
tahadhari hasa kwenye maeneo yenye miku-
sanyiko mikubwa ya watu kama masoko na ma-
jengo makubwa ya ununuzi.

Taarifa hiyo ilidai kuwa walengwa wa uhalifu
huo ni raia wa Marekani na wengine wanaotoka
nchi za Magharibi wanaoishi nchini.

“Makundi ya kigaidi yanaweza kushambulia
kwa tahadhari kidogo au bila ya taarifa, yakilen-
ga hoteli, balozi, migahawa, maduka makubwa
na masoko, vituo vya polisi, misikiti na maeneo
mengine yanayotembelewa na raia wengi wa
Magharibi,” Ubalozi wa Marekani ulidai kupitia
taarifa yake hiyo.

Bilioni 50/-
za mikopo
hatarini
kupotea
Kifisadi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za Seri-
kali (PAC) imebaini Sh. bilioni 50 kati ya
Sh. bilioni 98 zilizotolewa kwenye mi-
fuko ya uwezeshaji wananchi ni mikopo
chechefu ambayo haiwezi kulipwa.

Kutokana na hali hiyo, kamati hiyo
imemwagiza Katibu Mkuu wa Wizara
ya Fedha na Mipango kuwapa taarifa ili
kujua walionufaika, maeneo waliko na
wamenufaika kwa kiwango gani.

Makamu Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Japhet Hasunga, alibainisha hayo jana
Mkuu huyo, Katibu Mkuu wa Wizara
va Uwekezaji, Viwanda na Biashara na
Baraza la Uwezeshaji la Taifa kujadili
hoja za ukaguzi za Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa
mwaka wa fedha 2020/21.

Alisema katika kikao hicho, wamejadili
ripoti hiyo kuhusu mifuko ya uwez-
eshaji wananchi ambapo kwenye ripoti
ilibainika kuwapo mifuko 52 ya serikali
ambayo yote inafanya kazi mbalimbali.
“Kati ya mifuko hii ni pamoja na wa
pembejeo za Kilimo, mfuko wa kilimo
kwanza, mfuko wa benki ya kilimo,
mfuko wa kuwezesha wajasiriamali
wadogo. Kamati imebaini kati ya Sh.
bilioni 98 zilizotolewa, Sh. bilioni 50
ni mikopo chechefu ambayo haiwezi
kulipwa,” alisema.

Alisema kwenye Benki ya Maendeleo
ya Kilimo imeonekana kuna zaidi ya Sh.
bilioni saba ambazo zilitolewa na hazik-
wenda kwa walengwa waliokusudiwa.
“Tumemtaka Katibu Mkuu atupe taarifa
kati ya mifuko hiyo, ni wanufaika wapi
wamenufaika na wapo katika mikoa
gani na kwa kiwango gani imewanufai-
sha,” Hasunga alisema.

Hasunga ambaye ana taaluma ya
ukaguzi wa hesabu za fedha, alisema
kutokana na utendaji kutoridhisha
kwenye maeneo yote ya mifuko hiyo,
watalishauri Bunge hatua stahiki zi-
chukuliwe kwa wale wote waliosababi-
sha hasara.

Katika hatua nyingine, Kamati ya
Bunge va Uwekezaji wa Mitaji ya
Umma (PIC) imekutana na Mamlaka ya
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro (NCAA)
na kuitaka kuandaa mazingira rafiki ya
utalii.

“Kuna barabara ambayo walipata
kibali UNESCO ya kuijenga kwa tabaka
la zege, sasa barabara ilivyo inafanya
watu wengine kujutia, walipata kibali
kwa teknolojia ambayo haiathiri hifa-
dhi na kibali mwisho wake ni Desemba
2023, tunaishauri serikali kujenga
barabara hii, itasaidia kuongeza kasi ya
utalii,” alisema Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Jerry Silaa.
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Mwendesha
bodaboda ak-
iwa amebeba
magunia ya
mkaa akivuka
daraja la
muda lililoko
Mto Mkomazi
ambalo lin-
aunganisha
Vijiji vya
Wilaya za
Korogwe
na Handeni
mkoani Tan-
ga. PICHA:
HAMIDA
KAMCHALLA

Sakata mwanafunzi kuchapwa,
walimu watatu wahamishwa

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

WALIMU watatu wa
Shule ya Msingi Kakanja
katika Wilaya ya Kyerwa
mkoani Kagera walioneka-
na kufurahia kitendo cha
mwalimu mkuu wa shule
hiyo kuwachapa watoto
kwenye nyayo, wameam-
riwa kuhamishwa katika
shule hiyo na kupelekwa
sehemu nyingine.

Agizo la  kuwahami-
sha lilitolewa jana na
Katibu Tawala wa Mkoa
wa Kagera, Toba Nguvila,
kwa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ky-
erwa, baada ya kufika shu-
leni hapo na kufanya kikao
na uongozi na watendaji
mbalimbali wa ngazi ya ki-
jiji, kata na wilaya.

Nguvila alisema pamoja
na mamlaka nyingine iki-
wamo Tume ya Utumishi
wa Walimu (TSC) kuen-
delea na uchunguzi juu
ya tukio hilo, walimu hao
hawapaswi kuendelea
kuonekana katika maeneo
ya shule hiyo na kuagiza
wapelekwe walimu wen-
gine wenye nidhamu nzuri
waendelee na majukumu
ya kuwafundisha watoto.

“Mkurugenzi  pamoja
na kuwahamisha walimu
hawa kutoka katika hii
shule, unapaswa kuende-
lea kuwafuatilia mwenen-
do wao na maadili yao
katika maeneo ambayo
watakwenda, lengo ni kuo-
na kama wamebadilika na
wanaendelea kutekeleza
majukumu yao ya ulezi na
ufundishaji vyema,” alise-
ma Nguvila.

Aidha, alisema madara-
ka ya Mratibu Elimu, Kata
ya Kakanja, Sweetbert
Kiiza, yamesitishwa tangu
Januari 23, kwa kushindwa
kutelekeza wajibu wake

kama msimamizi wa elimu
na nidhamu katika eneo
lake na atapangiwa maju-
kumu mengine.
“Haiwezekani ~ jambo
litokee tangu tarehe 10
Januari halafu wewe usiwe
na taarifa nalo, lifike kwetu
tarehe 23 Januari wakati
nikiangalia kwenye kitabu
naona umekwishafika
hapa shuleni mara tatu,
ina maana ulikuja kutalii
kwa sababu kama ungeku-
ja kwa ajili ya kukagua na
kufanya vikao na walimu,
ungechukua hatua haraka,
kwa hiyo madaraka yako
yamekwisha leo,” alisema.
Nguvila alisema kwa
kuwa kitendo alichoki-
fanya mwalimu huyo cha
kupiga watoto
kuwajeruhi ni cha kijinai,

Jeshi la Polisi liendelee na
taratibu za kiuchunguzi ili :
hatua nyingine za kisheria :

zifanyike.

Kaimu Mkurugenzi wa :
Halmashauri ya Wilaya ya :
Kyerwa, Stephano Nda- :
bazi, alisema kuwa tukio :
hilo lilifanyika ndani ya :
ofisi ya walimu na walioa- :
dhibiwa kwa kosa la kuto- :
fanya kazi ya mwalimu ni :
watoto wanne, lakini ni :
mtoto mmoja aliadhibiwa :
kawaida katika makalio :
na wengine watatu waka- :
pigwa kwenye nyayo huku :

wakiwa wamekanyagwa.

“Katibu tawala tume-
pokea maelekezo yako :
pamoja na kwamba kuna :
ku- :
chukuliwa na haya tunak- :

hatua zinaendelea

wenda kuyafanyia kazi,

lengo likiwa ni kuhakiki- :
sha tatizo kama hili hal- :
itokea tena katika shule :
hii, lakini katika shule ny- :

ingine,” alisema.

Mwalimu Mkuu msaidizi :
wa shule hiyo, Devotha :
Alexender, alisema siku ya :
tukio akiwa shuleni hapo :

mpaka 1

alifika  ofisini kuwasal-
imia walimu wenzake na
kukuta malalamiko dhidi
ya mwalimu mkuu huyo,
kuhusu njia aliyoitumia
kuadhibu watoto hao.

“Nilikwenda kum-
weleza mwalimu mkuu
namna anavyolalamikiwa
na walimu kutokana na
njia aliyoitumia kuadhibu
watoto hao, akaniambia
amenielewa na hataru-
dia tena kitendo hicho,
lakini akaniomba niende
kumwombea radhi kwa
walimu wenzake kwamba
limetokea tu na hatarudia
tena,” alisema.

Januari 10, mwaka huu,
Mwalimu Mkuu wa Shule

ya Msingi Kakanja, wilay-
ani Kyerwa, Issaya Emma-
nuel, aliwachapa watoto
sehemu mbalimbali za
miili yao ikiwamo kwenye
nyayo za miguu, huku ak-
iwa amewakanyaga kwa
mguu wake, kwa kosa
la kutofanya kazi (home
work) waliyopewa wakati
wakienda likizo.

Kutokana na kitendo
hicho cha kikatili kilicho-
fanywa na mwalimu huyo,
ambaye alipigwa picha na
kusambazwa mitandaoni,
ameondolewa  wadhifa
wake wa kuwa mwalimu
mkuu na kusimamishwa
kazi ili kupisha uchun-
guzi.

Utata waibuka mwili wa
Mtanzania aliyefia Ukraine

Na Christina Mwakangale

MWILI wa Nemes Tarimo, Mtanzania aliyefia vitani
Ukraine haujawasili na tarehe ya kuwasili haijulikani
licha ya serikali kueleza mwanzoni mwa wiki kuwa uli-
kuwa umetolewa Russia asubuhi ya Jumanne wiki hii.

¢ Mmoja wa wanafamilia ambaye hakutaka kutajwa

: jina gazetini, aliliambia Nipashe jana kuwa mpendwa

¢ wao anatarajiwa kuzikwa Tukuyu mkoani Mbeya lakini
siku ya maziko haijatangazwa rasmi hadi mwili utaka-
powasili. Jumanne, Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Dk. Stergomena Tax, aki-
kuhusu suala hilo, alisema Tarimo alikwenda Russia
mwaka 2020, ili kujiunga na Chuo Kikuu cha Teknolojia
Moscow (MIREA).

Alisema kuwa Machi 2022, Mtanzania huyo alihuku-
miwa kifungo cha miaka saba jela kwa mujibu wa sheria
za Russia kutokana na vitendo vya uhalifu na baadaye
wizara hiyo ilipokea taarifa kutoka huko kwamba kijana
huyo alijiunga na kikundi cha kijeshi Russia kiitwacho
Wagner.

“Tanzania hushirikiana na nchi mbalimbali duniani
na wananchi huenda katika nchi hizo kikazi, kimaso-
mo, kibiashara, shughuli za kiuchumi na kijamii. Nemes
Tarimo alikwenda Russia na kujiunga na Chuo Kikuu
cha Moscow Technology, mwaka 2020 kwa masomo ya
Shahada ya Uzamili katika fani ya Teknolojia Habari za
Biashara.

“Akiwa gerezani alipewa nafasi ya kujiunga na kikun-
di cha kijeshi cha Russia, Wagner kwa ahadi ya kulipwa
fedha na kuachiwa huru baada ya kumaliza muda wa
kutumikia vita.

“Alikubali kujiunga. Alifikwa na umauti Oktoba 24,
2022. Mwili umeondoka Urusi asubuhi hii (Jumanne),”
alisema DKk. Tax na kubainisha serikali kupitia Ubalozi
uliopo Russia, itaendelea kuwapa ushirikiano na ku-
hakikisha Watanzania, Diaspora, wanafunzi waliopo
masomoni, wako salama wakati wote.

Kwa mujibu wa Katiba na sheria za Tanzania, raia wa
Tanzania haruhusiwi kujiunga na jeshi lililoko nje ya
nchi.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE
ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION
MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY
RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa mamlaka
tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia

tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI ALILOKOPA

JINALAMTEJA

AINA YA DHAMANA

JINA LA MWENYE DHAMANA

MAHALIDHAMANA ILIPO

TAREHE YA MNADA

MBEYA

NJOLE NZALA MWASILE

GARIMITSUBISHI ROSA T557 DUV

GETRUDA BORANI MWAMLIMA

MBEYA

30/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO

MOSHI

SHERAL SELEMANI HUSSEIN

GARITATABUS T357DSR

SHERAL SELEMANI HUSSEIN

MBAGALA MAJIMATITU

10/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHINA KUENDELEA

MBEYA

BRAITON REBEN MWANKEMWA

NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO

BRAITON REBEN MWANKEMWA

IVUMWE-MBEYA

10/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA

CHRISTOPHER JONSIA MSIGWA

NYUMBA YENYE HATI MILIKI

CHRISTOPHER JONSIA MSIGWA

MWANJELWA-MBEYA

13/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA

THOMAS JOSEPH KAPINGA

NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO

THOMAS JOSEPH KAPINGA

IGANZO-MBEYA

14/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA

FRENK SAMSON LEMAU

PAGALE LENYE HATI YA MAUZIANO

FRENK SAMSON LEMAU

SHEWA-MBEYA

15/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO

SALUM KONDO MWINYIMKUU

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NA. KNDOO 6783

KONDO MWINYIMKUU

TANDALE MUHALITANI

16/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

HEAD OFFICE

MOSES GODFREY MWAKALONGE

NYUMBA

MOSES GODFREY MWAKALONGE

TEMEKE

SEBASTIAN SIMON SULUMO

NYUMBA

HAMADI MASUDI HASSANI

TEMEKE

NEEMA CHRISTOPHER MICHAEL

NYUMBA

EMMANUEL MOGETA SAGI

MABWEPANDE
MBAGALA MAJIMATITU
KITANGWI-KISEMVULE

23/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

2/03/2023 SAA 04:00 ASUBUHINA KUENDELEA

2/03/2023 SAA 08:00 MCHANA NA KUENDELEA

TEMEKE

MWAJUMA SHABANI MPONDI

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NA. TMK000450

MWAJUMA SHABANI MPONDI

TOROLI - CHANG'OMBE

9/03/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO

YAKUB ISSA KIDUNDA

NYUMBA

YAKUB ISSA KIDUNDA

KIPUNGUNI-UKONGA

16/03/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO

JASMINI HAMIS ROBERT

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NA. KND 026532

ROBERT KIRUGURO GIBAY

MABIBO-UBUNGO

9/03/2023 SAA 08:00 MCHANA NAKUENDELEA

TEMEKE

HAPPYNESS GEORGE MKOPI

NYUMBA YENYE HATIMILIKI

PATRICK SAMWEL NGAYIWA

KIJICHI MGENI NANI

13/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA

NICE CHANDE MOHAMEDY

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI

ROSEMARY DESDELIUS HAULE

KWA AZIZI ALLY

14/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA

BUMERA LOGDE ANDCOLTD

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI

JOACHIM HERONIMUS MWINGIRA

KIGOGO KATI

15/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE

IBRAHIM HARUNA MKALIPA

NYUMBA

IBRAHIM HARUNA MKALIPA

MBAGALA KIBURUGWA

13/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE

HOSEA MARCO 00KO

NYUMBA

KIBADENI J. NYATIENO

ZAVARA-ILALA

21/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE

DAUDI JAKAMUGAH MAKOSIGAH

NYUMBA

KIBADENI J. NYATIENO

ZAVARA-ILALA

21/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE

SEVERINI BONAVENTURA LYIMO

NYUMBA

SEVERINIBONAVENTURA LYIMO

MBEZI MTONI-MTONGANI

15/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

siku 14.

FSNYIIN

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya

Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.
Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0714939933/0767809989
Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.
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Mkuu wa Mkoa wa
Mtwara, Kanali Ahmed
Abbas (katikati) aki-
jaribu ubora wa trekta
lililotolewa na Benki ya
Taifa ya Biashara (NBC)
kwa Chama Kikuu cha
Ushirika cha Masasi
Mtwara (MAMCU)
baada ya chama hicho
kuibuka mshindi wa
kampeni ya ‘Vuna Zaidi
na NBC Shambani’ ya
benki hiyo mahususi
kwa mkoa wa Mtwara
ikilenga kuchochea
Kiwango cha uzalishaji
wa zao la korosho
katika mkoa huo. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Wadau waingiwa hofu muswada
wa habari kwenda kwa dharura

Na Restuta James

WADAU wa habari wameingiwa
na hofu marekebisho ya Sheria ya
Huduma za Habari ya mwaka 2016
kuwasilishwa bungeni kwa hati
ya dharura kwa kuwa hadi sasa
muswada haujawasilishwa kwenye
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Katiba na Sheria.

Mhariri Mtendaji wa Jarida la
Fama, Neville Meena, alilambia
Nipashe jana kuwa muswada huo
kutofikishwa kwenye kamati un-
awapa wadau wa vyombo vya
habari nchini wasiwasi kama maoni
yao yamezingatiwa.

Meena ambaye ni mwandishi
mwandamizi na mjumbe wa Juk-
waa la Wahariri (TEF), alisema
muswada huo ungekuwa umewasil-
ishwa kwenye kamati, ingewapa wa-
dau fursa ya kuona maudhui yake
na kutoa mapendekezo stahiki.

“Kupelekwa kwenye kamati,
maana yake ni sisi tungeruhusiwa
kuona content (maudhui) yake...
mbaya zaidi mpaka tunavyozun-
gumza sasa hivi, huo muswada hau-
japelekwa kwenye kamati,” alidai
Meena.

Alisema pamoja na hitilafu hiyo,
serikali imetangaza kuuwasilisha
bungeni katika Mkutano wa 13 wa
Bunge unaotarajiwa kuanza wiki

“Kama ulivyoona, waziri juzi alise-
ma kuna vitu vilikuwa havijamalizi-
wa na wataalamu na wanavimalizia
na kwamba watakwenda kwenye
hatua inayofuata.. ambacho sina
hakika kama je, wataupeleka chi-
ni ya hati ya dharura?” alihoji
Meena.

Makamu Mwenyekiti wa MISA-
TAN, James Marenga, alisema she-
ria hiyo ina upungufu mwingi am-
bao wadau wanatamani ufanyiwe
marekebisho ili kuruhusu ustawi
wa vyombo vya habari nchini.

Alisema  serikali  imekubali
kupokea marekebisho kadhaa ya
wadau ikiwamo kuondoa jinai kwe-
nye kosa la kashfa na sheria hiyo
ina vifungu vinavyohitaji kurekebi-
shwa.

“Uchochezi bado ni changamoto
kubwa kwa sababu hauna tafsiri
ndani ya sheria, kwa hiyo mwandi-
shi ataandika habari gani am-
bayo sio ya uchochezi au ipi ni ya
uchochezi?” Marenga alihoji.

Wakili wa Kujitegemea huyo pia
alisema kifungu hicho kitabaki kili-
vyo, kitawaumiza waandishi kwa
kuwa habari nyingi za uchunguzi
zinaweza kutafsiriwa kuwa ni za
uchochezi.

“Je, ni wakati gani mwandishi wa
habari ataandika habari ionekane

siyo ya uchochezi na nyingine ione-
kane ni ya uchochezi? Tafsiri ya
uchochezi haikuwapo kwenye hiyo
sheria na hatujui kama kutakuwa na
mabadiliko,” alisema.

Alivitaja vifungu vingine kwa vina-
vyohitaji marekebisho ni pamoja na
cha kuundwa kwa Baraza Huru la
Habari badala ya hivi sasa ambapo
Baraza la Tthibati ndilo linalosima-
mia wanataaluma hao.

Kwa mujibu wa Marenga, jambo
hilo linawanyima uhuru wana-
habari kuwa na chombo huru kama
zilivyo taaluma zingine kama waha-
sibu, wanasheria na wahandisi.

Marenga alitaja jambo lingine
ni usajili wa magazeti kila mwaka
na kwamba wadau wa habari wa-
napendekeza ifanyike kila baada ya
miaka mitano.

“Suala la umiliki ni jambo ambalo
linakwaza uwekezaji kwenye sekta
ya habari kwa kuwa kwa mujibu
wa sheria hiyo, mwekezaji wa nje ya
nchi haruhusiwi kumiliki chombo
cha habari kwa zaidi ya asilimia 49.

“Eneo la matangazo ni kikwazo
kwani sheria hiyo inampa mamlaka
Msemaji Mkuu wa Serikali kuamua
matangazo yanayotoka kwenye
taasisi za umma yatangazwe katika
vyombo gani vya habari, jambo lin-
alominya uhuru wa taasisi kucha-
gua chombo cha habari,” alifafanua.

Waziri aifariji familia ya askari aliyeuawa kwa mshale

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Balozi Dk. Pindi Chana, ametoa
salamu za pole kwa familia ya
Deus Mwakajegele, askari wa uhi-
fadhi aliyekuwa akifanya kazi kwe-
nye Hifadhi ya Taifa ya Serengeti
aliyechomwa mshale wenye sumu
wakati akitekeleza majukumu yake
Nyanungu wilayani Tarime mkoani
Mara.

Alitoa salamu hizo jana alipofika
nyumbani kwa marehemu eneo
la Ngongongale wilayani Arumeru
mkoani Arusha baada ya kupata
taarifa za kifo cha askari huyo
ambaye enzi za uhai wake alijitoa

kulinda wanyamapori kwa niaba ya
Watanzania.

“Mimi kama Waziri mwenye dha-
mana ya Maliasili na Utalii nimekuja
hapa kutoa pole kwa familia, ndugu,
jamaa na marafiki pamoja na jumui-
ya yote ya wahifadhi.

“Nimepokea kwa  masikitiko
makubwa kifo cha kijana wetu ali-
yeshambuliwa kwa kupigwa mshale
wenye sumu siku ya Jumamosi tare-
he 21,2023 wakati akitekeleza
majukumu  yake,” alisema waziri
huyo.

Kufuatia hali hiyo, Balozi Dk. Pindi
alitumia fursa hiyo kukemea vikali
vitendo vya baadhi ya wananchi
wanaojichukulia sheria mkononi

huku akisisitiza kuwa Jeshi la Uhi-
fadhi liko imara na litaendelea
kulinda maeneo yote ya hifadhi kwa
faida na manufaa ya kizazi cha sasa
na baadaye.

Alibainisha kuwa tayari mtu ali-
yehusika na tukio lililosababisha
kifo cha askari huyo tayari ame-
shakamatwa huku wengine wali-
oshirikiana naye, wanaendelea
kusakwa ili sheria ichukue mkondo
wake.

Mjomba wa Marehemu, Sisito
Kigongo, alisema kuwa askari huyo
alikuwa ni mhimili kwa familia,
hivyo kifo chake kimekuwa pigo
kubwa kwa familia, mpwa wake
huyo akiacha watoto watatu.

Pesapal yaja na suluhisho
usimamizi vituo vya mafuta

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya huduma
za malipo ya Pesapal im-
eanzisha huduma mpya ya
kusaidia kusimamia uende-
shaji wa vituo vya mafuta na
mauzo ya nishati nyingine
inayotumia teknolojia za
kisasa na kufanya kazi kisa-
sa.

Viongozi wa kampuni
hiyo wamebainisha kuwa
lengo kuu la suluhisho hiyo
ni kuwasaidia wamiliki wa
vituo hivyo kupunguza
gharama za uendeshaji na
kuongeza ufanisi kwenye bi-
ashara yarejareja ya mafuta.

Kupitia teknolojia hii,
Pesapal imejipanga ku-
hakikisha hadi mwisho wa
mwaka huu vituo vya mafu-
ta 100 kwenye masoko ya
Tanzania, Kenya na Uganda
vitakuwa vinatumia mfumo
huo mpya.

Kitaalamu na kibiashara
suluhisho hili linajulikana
kama Pesapal Forecourt
Management Solution
(PFMS). Katika taarifa kwa
vyombo vya habari iliyo-
tolewa juzi jijini Dar es Sa-
laam, kampuni hiyo ilisema
PFMS ndilo jibu la matakwa
ya wenye vituo vya mafuta
kuwa na muunganiko wa vi-
faa vya mauzo usiokuwa na
hitilafu yoyote.

Taarifa hiyo ilibainisha
kuwa PFMS pia ina uwezo
mkubwa wa kusimamia
na kufuatilia kwa karibu
jinsi uuzaji mafuta unavyo-
fanyika. “Uwezo huu ndio
unalipa suluhisho hili sifa
ya kupunguza gharama za
uendeshaji, pia kusaidia
kuondokana na ulaghai
huku ikiboresha namna
wateja wanavyohudumiwa
kwa mawanda mapana ya
koungeza mauzo.

“Suluhisho la PFMS lin-
awezesha wamiliki wa vi-
tuo vya mafuta kufuatilia
na kusimamia bila kuwapo
vituoni mauzo ya gesi na
mashine za kujazia mafuta,
mfumo wa vipimo vya ma-
tangi, bodi za bei na jinsi
malipo  yanavyofanyika,”
Pesapal ilibainisha katika
taarifa yake hiyo.

Februari mwaka jana
Pesapal ilipata kibali cha
kutoa suluhisho jumuishi za
malipo kwa vituo vya mafu-
ta kutoka kwa Jukwaa la Ki-
mataifa la Viwango (IFSF).
Taasisi hiyo ni jumuiya am-
bayo imejikita zaidi kufani-
kisha kuwapo teknolojia za
viwango vya kimataifa kwa
ajili ya kusaidia kuboresha
uendeshaji wa vituo vya
mafuta ya magari na nishati

nyingine.

Akizungumza  kwenye
utambulisho wa PFMS ka-
tika masoko ya ukanda
huu, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Pesapal Limited, Agosta
Liko, alibainisha umuhimu
wa kuufanya mchakato mzi-
ma wa usimamizi wa mafu-
ta kuwa wa kiotomatiki.

Alisema uwekezaji huo
hutengeneza mazingira
madhubuti katika sekta ya
rejareja ya mafuta na kui-
marisha eneo mtambuka
la biashara hiyo kwa hasa
kupunguza gharama za
uendeshaji na kuimarisha
huduma kwa wateja.

Liko alisema matumizi
ya suluhisho ya PFMS ili
kusaidia zaidi kurahisisha
malipo kwenye vituo vya
kuuzia mafuta, yatafanyika
kwa ushirikiano wa kim-
kakati kati ya Pesapal na wa-
miliki wa vituo husika.

“Katika nyanja inayobadi-
lika kwa kasi kama hii ya
usimamizi wa kuuza mafuta
rejareja, kunahitajika su-
luhisho ambalo ni la kisasa
na linaloanzisha mienendo
mipya ya kufanya mambo,”
alisisitiza.

Kwa mujibu wa Meneja
wa Pesapal Tanzania, Bupe
Mwakalundwa, mbali na
suluhisho yao kuwa bunifu
zaidi, pia linazingatia zaidi
kuwapa wenye biashara ya
vituo vya mafuta uwezo wa
kuboresha huduma kwa
wateja na kuwahudumia
watu wengi kwa ufanisi
mkubwa.

“Hili suluhisho huwapa
wateja fursa ya kufanya
ununuzi wao kwa mkupuo
wa muamala mmoja, huku
wasimamiaji wa vituo vya
mafuta wakiwezeshwa kui-
dhinisha miamala haraka
na kwa usalama,” alisema
Bupe. Pesapal Limited ni
kampuni ya huduma za
malipo inayohusika na
zana za kuchakata malipo
zikiwamo za kidijitali na
kimtandao hususani kwa
ajili ya mashirika ya kibi-
ashara na taasisi nyingine
zenye mwelekeo huo.

Pesapal ilianzishwa mwa-
ka 2009 na kwa sasa ina-
fanya biashara katika nchini
sita za Kiafrika ambazo ni
pamoja na Zambia, Zimba-
bwe and Malawi.

Kwa Tanzania, kampuni
hiyo imekuwapo tangu Ju-
lai mwaka jana baada ya
kupata idhini ya Benki Kuu
kutoa huduma za malipo
yasiyohusisha fedha taslimu
chini ya Sheria ya Mifumo
ya Malipo ya Taifa ya Mwa-
ka 2015.
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Waziri Ummy: Huduma afya zimeimarishwa Mloganzila

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu (pichani), amesema huduma
zinazotolewa kwenye Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH) Tawi la
Mloganzila zimeimarishwa.

Amesema hospitali hiyo kwa
sasa ina madaktari bingwa na vi-
faa vya tiba vya kutosha pamoja
na miundombinu rafiki kwa wag-
onjwa, wauguzi, ndugu wanaowa-
tembelea na wafanyakazi.

Akizungumza jana mkoani Dar
es Salaam alipozuru hospitalini
huko kukagua huduma zinazo-
tolewa, Waziri Ummy alisema
wamehamishia idara tatu kutoka
Muhimbili za magonjwa ya kisu-
kari, moyo na afya ya akili.

“Niwatoe wasiwasi wananchi
ukiambiwa mgonjwa wako aende
Mloganzila, usiseme hapana kwa
sababu siyo tu ameletwa daktari
mmoja au wawili, wameletwa
madaktari wote wa ile idara, wau-
guzi wao pamoja na wataalamu
wote wanaohusiana na hiyo idara.

“Tumehoji baadhi ya ndugu
wa wagonjwa wenyewe, wengi
wamefurahia kwamba huduma
sasa Mloganzila ni nzuri, na mimi
ninataka kusema kwa kweli ninari-

dhishwa na utoaji huduma kwe-
nye hospitali yetu ya Mloganzila
na mpaka sasa VVIP wanalazwa
hapa,” alisema Ummy.

Aliongeza kuwa kwenye hospi-
tali hiyo, wataalamu na vifaa vipo,
akibainisha kuwa baada ya miaka
mitano wataangalia utaratibu wa
kurudisha huduma hizo Muhim-
bili Upanga ili kote ziwapo kuto-
kana na wingi wa watu.

Alielekeza taasisi zote za afya za
serikali kuhakikisha kama kuna
maendeleo  yoyote  wanataka
kufanya au kuanzisha huduma,
waende kuzianzisha Mloganzila,
ili kuleta muungano na uwiano wa
huduma zinazotolewa katika hos-
pitali hiyo.

“MOI wanataka kujenga kituo
cha huduma Mbweni, hapana
waje huku ili tuwe na muungano
wa huduma. Kwa hiyo kama hawa-
jafika mbali, ninawapiga ‘stop’, tuje
huku tuna eneo hekta 3,800 kwa
sababu lazima hizi huduma zihusi-
ane,” aliagiza.

Alipongeza uongozi wa hospi-
tali hiyo kwa kuwa na ongezeko la
wangonjwa wanaokwenda kupata
huduma katika hospitali hiyo ku-
toka 9,595 mwezi Julai 2022 hadi
13,224 kwa wagonjwa wa nje na
wa kulazwa kutoka 857 hadi 1,246,

sambamba na ongezeko la ma-
pato.

Waziri huyo alimpongeza Mku-
rugenzi wa MNH, Prof. Mohamed
Janabi, kwa usimamizi na kazi
nzuri anayoifanya katika kuhakiki-
sha huduma bora zinatolewa hos-
pitalini huko, akibainisha kwamba
ana mpango wa kuorodhesha Mlo-
ganzila kwenye orodha ya hospi-
tali za umma.

Waziri Ummy pia alitoa maele-
kezo kwa uongozi wa Hospitali
ya Taifa Muhimbili kutoa mael-
ezo ya kufafanua ni wangonjwa
wa magonjwa gani wanapaswa
kwenda tawi la Mloganzila na ni
wepi waende Upanga, ili kuepuka
usumbufu wa kuzunguka na wag-
onjwa.

Maelekezo hayo yalikuja baada
ya mmoja wa wagonjwa wal-
iokuwa wakitibiwa Mloganzila
kufikisha malalamiko hayo kwa
Waziri Ummy, kwamba wanapata
usumbufu wa kwenda Upanga na
kurudi  kwenye hospitali hiyo
kutokana na aina ya magonjwa wa-
nayougua.

Grece Steven, mmoja wa wag-
onjwa wakiokuwa wakitibiwa
hospitalini huko, aliwashukuru
wataalamu wa afya kwa kuwahu-
dumia vizuri.

BIMA YA AFYA

Akizungumzia suala la Bima
ya Afya kwa Wote, Waziri
Ummy alisema wamejipanga
kwa kuongeza miundombinu
ikiwamo ujenzi wa zahanati,
vituo vya afya, hospitali, un-
unuzi wa vifaa tiba vya kisasa na
kuongeza idadi ya watumishi na
kwamba kilichobaki ni utayari
wa wananchi kujiunga na hu-
duma hiyo.

“Tunataka mnavyomhu-
dumia mgonjwa katika hospitali
za binafsi ndivyo hivyo tumhu-
dumie akiwa kwenye hospitali
ya umma na ikiwezekana tu-

weke mazingira mazuri kwenye
hospitali za umma badala ya
daktari baada ya muda wa kazi
kuhangaika kwenda huku na
huku, vijiwe zaidi ya vinne kwa
siku, afanye shughuli zake za bi-
nafsi palepale.

“Muhimu ni  kukubaliana
asilimia ngapi itaingia kwake
na ngapi kwa taasisi, ninataka
kuwaahidi chini ya uongozi
wa Rais Samia Suluhu Hassan
sambamba na majengo na vi-
faa tiba, hatutaacha kuweka
kipaumbele kwenye rasilimali
watu, wataalamu wa afya, hilo
tutalisisitiza kwa kiasi kikubwa,”
alisema Ummy.

(Kiasi kwa shifingi elfu)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2022

(Kiasi kwa shilingi effu)

Robo Mwaka ya sasa

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2022

Housing

(Kiasi kwa shilingi effu)

Robo Mwaka liyopita

31st Dec. 2022 30th Sept. 2022
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MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES

o Kiasi kwa shilingi elfu) R [ R R L e S/No [ _ __ITEMS 0 CHARGES/FEES
3T - 71,800,000 21,800,000 hisa Yaliyobakizwa Jumla (Bainisha) 1 Prime Lending Rate (PLR) 16% p.a.
2 - - FPET] 2 Maximum spread above PLR 4% p.a.
ij - :;E;E) = :“‘;‘n 030 TL80500) G053 5 gs,m__u,m,s;o 3 Application Fee (Non-refundable) TZS 200,000/~
= e ir ) s o oo i e 2 4 Processing Fee 1.5 % of the loan value
E3 2574 B 5 Facility Fee 1.5 % of the loan value
57 1294 (3 6 Valuation Fee Paid by the client as per the invoice
£ 15,457,107 15,318,553 - -
55 - = 7 Legal Fee Paid by the client to FHF account and
i o e ) o o] 1w e FHF will pay law firm
Fr 8 Early Repayment 5% of the amount to be prepaid
o) -
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i 2063.47% 2439.66% g [,@‘ W oan Statemen ,
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V) 88.31% 91.68% | -
Vi) 22.93% 17.46% ] - - - o - -
i 0.60% 0.85% Saiola muisho wa obo ya mwaka (30.09.2022) 21,800,000 (3590252) 1291 B 95831] 18,316,554

mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Jina na Cheo : Saini
Sasa M. Chonza
(Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)

Amulike E. Kamwela
(Mkuu wa Fedha)

(Imesainiwa)
Isambo Binde

(Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa)

Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zlizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za
mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa,

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki

na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi).

Tarehe Jina: Saini

25.01.2023 Conrad Dsouza (Imesainiwa)
Mwenyekiti

25.01.2023 Vinod Rus_tagi (Imesainiwa)
Mkurugenzi

25.01.2023

Tarehe

25.01.2023

25.01.2023
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Adhabu wanazotoa
walimu zichunguzwe

SERIKALI ya Mkoa wa Kagera, imefikia uamuzi wa kumsimami-
sha kazi Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Kakanja ya mjini Bu-
koba, baada ya kuonekana kwenye video fupi iliyokuwa ikisam-
baa kwenye mitandao ya kijamii, akiwaadhibu wanafunzi wake
kwa kuwachapa viboko kwenye nyayo zao huku akiwa amem-
kanyaga mmoja wao miguuni.

Uamuzi huo uliotolewa na Mkuu wa Mkoa wa Kagera, tunase-
ma unastahili kwa sababu kitendo alichokifanya mwalimu huyo
ambaye ni mkuu wa shule kuwa ni cha kinyama.

Tunasema adhabu zinazochukuliwa kinyume na haki za binad-
amu ni lazima zichunguzwe ili kukomesha tabia hiyo inayofany-
wa na baadhi ya walimu.

Adhabu hizo zinaweza kuathiri watoto si kimwili tu hata kisai-
kolojia na kuwafanya wachukie shule na kusababisha kuwa na
taifa la watoto wasiokuwa na elimu.

Unapompiga mtoto kwenye maeneo ambayo yanaweza kum-
letea ulemavu ni kwenda kinyume na haki za binadamu.

Kwa tukio hilo na mengine mengi yanayojitokeza kwenye baa-
dhi ya shule kwa kutoa adhabu kali na zingine za udhalilishaji ni
lazima hatua za haraka zichukuliwe kukomesha.

Kama kusingekuwa na mwalimu aliyechukua video hiyo na
kuirusha kwenye mitandao ya kijamii, ina maana tukio hilo lin-
genyamaziwa na mwalimu huyo angeendelea kuathiri watoto
wengine.

Kuna umuhimu wa kufanya uchunguzi hata kwa kuongea na
watoto kujua madhila wanayopitia kutoka kwa walimu wao ili
hatua zichukuliwe.

Tunaona hatua pia zimechukuliwa kwa walimu wengine wa
Shule ya Msingi Kakanja, walionekana kufurahia adhabu aliyoku-
wa akitoa mwalimu mkuu kwa wanafunzi hao.

Hatua hizo ni kuhamishwa katika shule hiyo na kupelekwa se-
hemu nyingine. Lakini tunaona kuhamishwa sio suluhisho kwa
sababu hata huko wanakokwenda wanaweza kuendeleza tabia
hiyo.

Iliamriwa kuwa pamoja na mamlaka nyingine ikiwamo Tume
ya Utumishi wa Walimu (TSC) kuendelea na uchunguzi juu ya
tukio hilo, walimu hao hawapaswi kuendelea kuonekana katika
maeneo ya shule hiyo na kuagiza wapelekwe walimu wengine
wenye nidhamu nzuri waendelee na majukumu ya kuwafundi-
sha watoto.

Pia madaraka ya Mratibu Elimu, Kata ya Kakanja, yamesitishwa
tangu Januari 23, kwa kushindwa kutelekeza wajibu wake kama
msimamizi wa elimu na nidhamu katika eneo lake na atapangiwa
majukumu mengine.

Hili la watu kufanya makosa na kupangiwa majukumu mengine
tunaona linawafanya watu kuwa na kiburi kwa sababu ya kujua
kuwa watapewa kazi nyingine na kuendelea kupata mshahara.

Wanaofanya makosa hayo wanapaswa kupewa adhabu kali ili
wajutie kile walichokifanya na pia iwe fundisho kwa wengine.

Mwalimu Mkuu msaidizi wa shule lilipotokea tukio, alieleza
wazi kuwa akiwa shuleni hapo alifika ofisini kuwasalimia walimu
wenzake na kukuta malalamiko dhidi ya mwalimu mkuu huyo,
kuhusu njia aliyoitumia kuadhibu watoto hao.

“Nilikwenda kumweleza mwalimu mkuu namna anavyolala-
mikiwa na walimu kutokana na njia aliyoitumia kuadhibu watoto
hao, akaniambia amenielewa na hatarudia tena kitendo hicho, la-
kini akaniomba niende kumwombea radhi kwa walimu wenzake
kwamba limetokea tu na hatarudia tena.”

Mwalimu ni mlezi wa watoto anatakiwa kudhibiti hasira ili
aweze kuwa mfano mzuri kwa anaowafundisha.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Pilly
Kigome

VIPIMO VYA
AFYA YA AKILI
HAVIWAHUSU?

B Muungwana Lazima Nilonge

Ukatili bt wa mwa

NIKIWA mama, nadiriki ku-
tamka kuwa vitendo vya ki-
katili kwa wanafunzi vinavy-
oendelea shuleni, kukitolewa
adhabu zinazogeuka mateso,
si sawa kamwe, kwa sababu
vinachangia kuwaletea mad-
hara makubwa watoto, ikiwa-
mo kuchukia elimu kutokana
na hayo ya shuleni.

Binafsi naamini zipo ad-
habu stahiki za kumwadhibu
mtoto kumfanya aelewe au
ajute kwa kile alichokifanya
na akaweza kutambua aliko-
sea, asirudie makosa yake.

Pamoja na kuwapo ukweli
kwamba zipo adhabu amba-
70 mzazi, mlezi au mwalimu,
anaweza kumpa mtoto, hapo
nikitaja vitendo kama vile
kulima, kuchimba shimo la
taka na kumpiga viboko kwa
utaratibu maalum, au kupi-
tia makalio au mikono yao,
pasipo kudhuru afya na akili
yake.

Mtoto hapigwi kama anavy-
ofanyiwa mhalifu mtaani, bila
ya kuangalia utaratibu stahiki
wa kumwadhibu usiojali ha-
tima ya kumdhuru kama wa-
fanyavyo baadhi ya wasiojali
madhara yake, kipaumbele
huwa kinabaki kwenye hasira
na kumkomoa.

Bila shaka hakuna mzazi,
mlezi au mwalimu ambaye
hakuwahi kukosea utotoni
au akiwa shuleni hadi kufikia
hatua ya utu uzima, kujua
ubaya na uzuri, akipatiwa
miongozo sahihi anayostahili
kufuata.

Wazazi, walezi na walimu
wa sasa bado wana wajibu
wa kufuata miongozo stahiki
katika ulezi wa watoto wao, ili
waweze kuleta tija kwa kizazi
cha sasa na cha baadaye.

Jambo muhimu sasa, ni
namna gani tunaweza kutoa
malezi stahiki, ili kufikia lengo
kupata kizazi chenye maadili
ambacho kitajengwa bila ya
madhara na wao waje kuwa

wazazi wenye maadili kama
aliyopatiwa.

Kumekuwapo matukio kad-
haa ya kikatili dhidi ya watoto
nchini, ambayo yamekuwa
yakitishia amani katika jamii
na wazazi kwa ujumla, kuto-
kana na mmomonyoko huo
wa maadili unaoendelea ma-
jumbani na shuleni.

Tunaona na kusikia maten-
do vya kikatili na ya kijinsia
yanayoendelea katika jamii,
ni hali inayochangia kuogopa-
na wenyewe wanandugu, ku-
tokana na matendo ya kikatili
yanayoendelea majumbani
yakiwamo ya watoto kufany-
iwa mazito yasiyotamkika ki-
afya na kwa nafasi zao.

Mbali na ukatili huo wa
kingono unaotokea majum-
bani, pia kumeibuka matukio
ya kikatili katika baadhi ya
shule nchini na kuzua taha-
ruki kwa wazazi, walezi na
jamii kwa ujumla, kutokana
na vitendo hivyo vya kikatili
vya walimu kuwafanyia wa-
nafunzi shuleni, ikiwamo vi-
pigo visivyovumilika.

Ndani ya  wiki hii,
kumeibuka video ambayo
imetembea na kuzunguka
katika mitandao ya kijamii, in-
ayoonyesha mwalimu mkuu
katika shule moja mkoani
Kagera akimwadhibu mwa-
nafunzi akimpiga fimbo za
unyayoni.

Tena la kuisikitisha staili
iliyotumika ni kwa kutumia
nguvu zote, huku walimu
wenzake wakifurahia  ki-
tendo hicho, jambo ambalo
limeushangaza umma.

Mwalimu huyo ameoneka-
na akimwadhibu mwanafunzi
huyo kwa hasira, mtoto ak-
iwekwa chini ya sakafu ak-
icharazwa fimbo kali chini ya
unyayo, mtoto anapiga sana
kelele za maumivu anayoya-
pata, mwalimu akikosa hata
chembe ya woga kutokana na
kile anachokifanya.

iy kewa mwanafunzi haukubaliki

Taarifa ya awali iliyotolewa
na Mkuu wa Mkoa wa Kagera,
Albert Chalamila, ilisema
mwalimu huyo aliwaadhibu
wanafunzi hao Januari mwa-
ka huu, kwa kile kilichodai-
wa walishindwa kufanya
kazi walizopewa Kkipindi cha
likizo.

Tayari nasikia Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda, amesha-
chukua hatua za awali ka-
tika ngazi ya uongozi shuleni
hapo na dhidi ya walimu wen-
gine waliokuwa wakitazama
ukatili huo. Ni tukio lililoleta
taharuki kitaifa.

Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, akisema kiten-
do hicho cha alichofanywa
mwanafunzi huyo, kinahesa-
bika ni nadharia tosha la un-
yanyasaji, kwani Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
ilishatoa waraka wa viboko
kwa watoto la mwaka 2020,
unaoelekeza mwongozo wa
adhabu kwa watoto shuleni.

Anasema uchunguzi wa
tukio hilo bado unaendelea,
ikiwamo namna ya kuchukua
hatua stahiki kwa mwalimu,
kadri inavyoonekana kufaa
kama kwa kanuni au sheria
zilizoko.

Kwa upande wao, Shirika la
Wanawake Katika Jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI), lime-
shatoa neno lao, kutokana na
tukio hilo, ikilaumu vitendo
vya vipigo dhidi ya watoto si
sawa. Inatoa ufafanuzi kwam-
ba adhabu na vitendo hivyo,
vinachangia kumwingizia
mtoto magonjwa kama ya so-
nona jambo, linalomwathiri
kisaikolojia.

Anafafanua kuwa maradhi
hayo anayapata mtoto, hu-
dumu na kumharibia maisha,
baadhi wakipata hata shida
kwenye afya ya akili, wao in-
ayowaishia kwenye vifo.
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Serali yasistza elimu oo wa kike Kupewa kipaumbele

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Pro. Adolf Mkenda,
amesema elimu kwa mtoto wa
kike ipewe misisitizo ili kuwapa na-
fasi ya kuhudhuria masomo sawa
na wanaume.

Alisema kwa kufanya hivyo nchi
itafikia lengo namba nne la Malen-
go ya Maendeleo Endelevu (SDGs),
linalotaka elimu bora kwa wote.

Alisema serikali inahakikisha
elimu inayotolewa ni jumuishi
ili watoto wenye uhitaji maalum
wasome vizuri bila kutengwa na
kuimarisha fursa mbalimbali za
kujielimisha ili kuwapo na elimu
bila ukomo.

Alisema hayo juzi wakati wa
maadhimisho ya siku ya elimu
nchini iliyokuwa na kaulimbiu
‘Wekeza kwa watu elimu iwe ki-
paumbele’, ambayo aliifananisha
na dhana ya hayati Mwalimu Julius
Nyerere kuwa msingi wa maende-
leo ni watu na sio vitu na kwamba
kila mmoja awajibike kujiletea
maendeleo.

“Ninapenda kutumia maadhim-
isho haya kusisitiza tena kwamba
elimu ni haki ya kila mtu na kila
mtoto ni lazima apate fursa ya
elimu, katika hili Tanzania inatoa

mesisitizo wa usawa katika elimu,”
alisema Mkenda.

Waziri huyo ambaye ni Mbunge
wa Jimbo la Rombo, alisema seri-
kali inatoa elimu kwa kuzingatia
usawa, ujumuishi, ubora na uhali-
sia ikiwa ni kutelekeza azimio la ki-
mataifa la kuleta mageuzi ya elimu
duniani, lililofikiwa na viongozi
wakuu wa nchi na wa serikali kwe-
nye mkutano wa mageuzi ya elimu
duniani uliofanyika jijini New York,
Marekani, mwaka jana.

“Kuhusu utoaji wa elimu jumui-
shi serikali imeendelea kuchukua
hatua mbalimbali kama vile kuon-
doa ada na michango ya lazima
katika shule za serikali za msingi
na sekondari, kuwekeza kwa kasi
katika ujenzi wa shule, madarasa,
maabara na miundombinu min-
gine ya elimu ili iwe karibu na
jamii kwa ubora stahiki,” alisema
Mkenda.

Alisema pia wameondoa vikwa-
zo ili kuwawezesha wanafunzi
walioacha masomo kwa sababu
mbalimbali, ikiwamo ujauzito
kurudi shuleni kwa utaratibu
maalum, huku hatua ya kwanza
ya mchakato wa kupata rasimu ya
mapitio ya sera na ya mitaala mi-
pya ikikamilika.

Katika kuadhimisha siku hiyo

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Sayansi, Elimu na Utamaduni (UN-
ESCO) limetaka elimu ipewe kip-
aumbele ili kuharakisha kuyafikia
Malengo Endelevu ya Maende-
leo (SDGs) na kushughulikia mdor-
oro wa kiuchumi, kuongezeka kwa
ukosefu wa usawa na athari za ma-
badiliko ya hewa.

Akitoa salamu kwa njia ya
mtandao juzi, Mkurugenzi UNE-
SCO Tanzania, Michel Toto, aliitaka
jamii kuendelea kutoa kipaumbele
kwenye elimu ili kuwekeza katika
watu.

Mwenyekiti wa Taifa wa Shirik-
isho la Wamiliki wa Shule na Vyuo
Binafsi Tanzania (TAMONGSCO),
Leonard Mao, alisema wameji-
panga kutekeleza marekebisho
katika Sera ya Elimu ya 2014 na
mitaala ambayo vimelenga kuleta
mageuzi ya elimu kwa kuwaandaa
wanafunzi kujiajiri na kukidhi ma-
hitaji ya soko la kitaifa na kimataifa
na hata watakaoajiriwa wawe na
vigezo vinavyojitosheleza.

Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa
(UN), liliidhinisha Januari 24 kila
mwaka kuwa Siku ya Kimataifa ya
Elimu, ili kukumbuka umuhimu
wa elimu kwa jamii na jukumu
kubwa la kudumisha amani na
maendeleo.

]
Madiwani wagomea michango shuleni

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

BARAZA la Madiwani wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Tunduru mkoani Ruvuma
limekataa kuchangia fedha za
ujenzi wa shule ya wasichana
na kutaka fedha hizo zikaima-
rishe miundombinu kwenye
maeneo yao kwanza.

Aidha, wamegoma wakuli-
ma kukatwa Shilingi saba
kwa kila mazao yanayouzwa
kupitia stakabadhi ghalani ag-
izo lililotolewa kwenye kikao
cha Ushauri wa Mkoa (RCC)
ambacho Mwenyekiti wake ni
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Kanali Laban Thomas.

Madiwani hao walitoa msi-
mamo huo wakati wakiongea
kwenye kikao cha baraza la
robo ya pili kwa mwaka wa
fedha 2022/2023 kilichofanyi-
ka mjini hapo.

Wakiongea kwa nyakati to-
fauti Diwani wa Viti Maalum,
Zena Wina na Salima Lim-
balambala wa Kata ya Nami-
ungo walisema hawapo tayari
na hawatachangia shule hiyo
ambayo imepangwa kujeng-
wa katika Halmashauri ya

e Bank of India (Tanzania) Litd.

Madaba kwa kutumia fedha
za kuchangisha kutoka kwe-
nye wilaya zinazouza mazao
kupitia mfumo wa stakabadhi
ghalani.

Walisema katika ufuatil-
iaji wao walibaini kuna wilaya
mkoani humo haziuzi mazao
yake kupitia mfumo wa stak-
abadhi ghalani, na hakutaku-
wa na usawa kwenye ujenzi.

Naye Diwani wa Kata ya Li-
goma, Mmala Mmala, alisema
hataki wala wakulima wake
hatakubali wakatwe fedha
hiyo na ameshauri mkoa uan-
galie utaratibu wa kukusanya
michango hiyo, ili kuwe na
usawa katika kukamirisha
ujenzi huo.

Naye Diwani wa Kata ya
Namakambale, Mfaume Wa-
dali, alisema kanuni ya 3l
ya mabaraza ya madiwani
inaelekeza masuala yoyote
yanayohusu michango.

“Kwa kuwa jambo hili lime-
jadiliwa na mkoa sisi hatuwezi
kuendelea kulijadili, lakini in-
gekuwa ni maamuzi yetu msi-
mamo wetu hatutaki kutumia
utaratibu huo kwenye ujenzi
wa shule hiyo,” alisisitiza Wa-
dali.
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) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 21.22% 22.85% 21,800 14483 2130 38,113 kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa velewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya
@  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo L eErns 7 as% 53 - - - 53 Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na
iy Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 72.66% 69.32% . - Jina Saini Tarehe
(v) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 54.73% 50.63% 52 (@32) § X
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 86.64% 85.05% 1. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenz 26.01.2023
(vi) Ongezeko la Amana 10.37% -0.53% N B g
(vi) Ongezeko la Mali 8.11% -0.19% o wa robo mwaka 30.09.2022 21,500 4867 798 8188 2.Dr. Paul Kato - Mkurugenzi 26.01.2023
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA | ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2022
(Kiasi kwa shil )]

Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita (Kiasi kwa shilingi milion]
31 DISEMBA 2022 __30 SEPTEMBA 2022 | Linbidzo ek | LITEKZ0 a obo
A. MALI Robo Mwaka ya sasa | Robo Mwaka iiyopita MOKz0 T WWKE ok Linganishi
1 Fedha Taslimu 5,279 5,899 a sasa (Mvaka Uiopita)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 7,240 5,767 31 DISENBA 2022 30 SEPTEMBA2022| 31 DISEMBA2022) 31 DISEMBA 2021
3  Uwekezaji Katika Amana za Serikali - -
4 Salio ‘Katika. Benki Nyingine na Ta‘a\sisi za Fedha 644 657 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
5  Hundina Miamala ya Kushughulikiwa 60 60 Mapatol(Hasara) Halsi 380 133 1035 [724)
6 M.lgn?e.;la E.,a.ma va Matawi ° - Marekebisho kwa Aji ya
7 g'}:‘_z"'z"awwa_ N - - - Hasara Katika Ml 758 1,024 3590 3911
g M.k""a ZTI. i“elja 'l'(zo Y Ba ! i Nvingi 200 - - Badilko Halsi Katika Mikopo (1,692) (1,450) (10,052) ©2715)
10 U\I/vsl?:za':y:()a(:ilf: Zm‘g:a Nei: Iin: nene s - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mal ) ) 4l (65)
11 Mikopo Ifialisi liyopo ving 47,547 45.654 - Mabadiiko Halisi Katika Amana 1,597 2,064 10,352 (6,394)
12 Mali Z ingine vop 8’137 8’594 - Mabadiiko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Ziizoafikiwa - - - 919
13 Uwekimﬁ wa Hisa o "~ ~Mabadilko Hals Katika Dhima Nyingine (30) (524) (2.648) (3.854)
14 Akaunti za udhamini _ . -Mabadilko Halisi Katika Mali Nyingine 457 144 705 693
15  Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 770 899 ';‘A"“' "“VO"”‘;’;‘ - “4'1) (1(;?: g;i; 1‘:2)
- Mengineyo (bainisha
16 JUMLA YA MALI 69,876 67,529 ) .
Fedha Halisi zilizotolewa (zilzotumika) kwa shughuli za uendeshaji 1128 1340 2173 (6:186),
17 Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha 1,000 1,000 I zh""kf_”wa erdha Kutokana nia Shughuliza Uvekezaji:
) awio Liilopokewa - - - -
18 Amana za Wateja 52,427 50,726
19 Dhamanaya MaJIipo kwa Fedha Taslimu _ . Ununuzi wa Mali za Kudumu (48) (53) (182) (18)
20  Amana Maalumu _ - Mapato.Kutokana na.N.\auzo ya Meh za Kudumu 4 6 10 65
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Mapato Ku.lokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikia na Mawakala > - s g
23  Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 843 648 Mapato ahirshwa (20) 5) (62) (147)
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Fedha Halsi Zilzotolewa (zilzotumika) kwa Shughuli za Unekezaji (64) (72) (233) (100)
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine o 1005 Ill: Mtririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Zitakazolipwa Baadae ’ : Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
27  Dhima Nyingine 6,481 6,275 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
28 Madeni = = Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
29 JUMLA YA DHIMA 62,716 60,556 Gawio Liiiofipwa kwa Fedha Taslimu
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 7,160 6,973 Mabadilko Halisi Katka Madeni Mengine o - ° s
Mengineyo (bainisha) (176)} (443) (1,184) (1,001)
C.  _FEDHA ZA WANAHISA Fedha Hals Ziizotolewa (zilzoturika) kwa Shughuii za Kifedha (176) (443) (1,184) (1,001)
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 40,000 40,000 - -
32  Akiba ya Mtaji - - ) . -
33 Mapato Yaliyobakizwa (33,583) (33,584) IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 744 558 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha tasimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 888 825 756 (9,287)
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Kipindi 9,443 8,618 9,575 18,862
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache ~ ~ Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Kipindi 10,331 9,443 10,331 9,575
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 7,160 6,974
38 Dhima Zisizo Dhabhiri 628 444
39 Mikopo Chechefu 5,366 5,407 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2022
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5,386 5,118 (Kiasi kwa shilingi milioni)
41 Mali Nyingine Chechefu 64 64
m Malipo Mapato 9 Tengo la
Zi
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA r:: wa juuyabei Yaliyobaki Kli:::’:i,: Ziadaya  Jumla
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.25% 10.33% yahisa zwa Jumla
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 10.14% 10.65%| Kipindi cha sasa hadi 31 Disemba 2022
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 99.07% 98.15%) .
lio | ka 2022 4 - 4,1 2 = 41
(v) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 68.04% 67.61%) :k'fa 7 E:::; :’;i;‘g;ao + Kodiya Mapato e - ® 'ﬁ? %8 ) 6'7 4i
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 68.33% 67.61% Moo o o,umuis':'wa v i ) w8 =) ) _
(vi) Ongezeko la Amana 3.29% 4.68% Mia?nala na ﬁanaiisz ! . ) ) ) ) )
(vi) __Ongezeko la Mali 3.47% 3.51% Gawio liilolipwa . _ _ _ _ _
Ziada ya Kisheria = = = = = =
Salio la mwisho wa 31 Disemba 2022 40,000 - (32,840) - - 7,161
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2022
) Kipindi cha Mwaka uliopita hadi 31 Disemba 2021
Salio la mwanzo wa mwaka 2021 40,000 - (35,570) 2,528 - 6,958
Robo ya mwaka T— Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (542) - - (542)
:::: yaMwaka ;o oanishi (Mwaka ﬁ:‘:&:‘ﬁ’;:“a Mwaka Linganishi Tengo la Ziada ya Jumla = = 1,946 (1,946) = =
Uliopita) (Mwalka Uliopita) Salio la mwisho wa 31 Disemba 2021 40,000 o (34,166) 582 o 6,416
31 DISEMBA 2022 31 DISEMBA 2021 31 DISEMBA 2022 31 DISEMBA 2021
BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2022
2 Gharama za Riba (1,103) (570) (3,570) (2,506)
8 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) GEB Sl =y Y Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - o - - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo Katika Mikopo (473) (229) (2,490) (1,712) mwaka uliopita.
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,302 925 4,687 3,448
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 41 54 104 162 . .
6.2 Ada na Kamisheni 354 277 1,333 1,006 Jina Cheo Sahihi Tarehe
6.3 Gawio > 5 B R
6.4 Mapato Mengine €97 G 625 B Julius Justine Ruwaichi Ofisa Mtendaji Mkuu Imesainiwa 23 Januari 2023
7 Gharama Zisizo za Riba: (4,991) (4,708) (18,000) (15,825)
7.1 Mishahara na Mafao (3,077) (2,817) (11,382) (9,123)) . . L .
7.2 Ada na Kamisheni (149) (134) (557) (584) Tajinder Singh Bhachu Mkuu wa Fedha Imesainiwa 23 Januari 2023
7.3 Gharama Nyingine (1.765) (1.757) (6.060) ©6.119)]
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 380 (249) 1,035 (542) Catherine Temu Mkaguzi Mkuu wa Ndani Imesainiwa 23 Januari 2023
9 Tengo la Kodi ya Mapato (194) = (291) -
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 186 (249) 744 (542)
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
12 Jumia ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1 228 el G2 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
19 1dadiya Wasjrwa ass " a5 . kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa
14 Mapato kwa Hisa P @5) P (14) vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha
15 Idadi ya Matawi 8 8 8 8 hali halisi.
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.07% 1.70% 1.15% -0.90%] . -
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 10.39% -14.90% 11.14% -8.00%) Jina Cheo Sahihi Tarehe
(ii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 71.84% 89.60% 71.73% 81.20%|
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 38.65% 39.60% 38.72% 34.80%| Thomas Engelhardt Mwenyekiti Imesainiwa 23 Januari 2023
:rr:kimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi Johannes Mainhardt Mkurugenzi Imesainiwa 23 Januari 2023
[hicho.
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Shirika lafanya ukarabati shule tatu za msingi K'njaro

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HIRIKA la AKO Tanzania

Community Support lin-

alofadhiliwa na Ujeruma-

ni, limewatua mzigo wa-
Kilimanjaro, kuchangia gharama
za ukarabati wa shule tatu chaka-
vu za msingi.

Shule hizo zilikuwa zikiha-
tarisha maisha ya wanafunzi na
walimu kutokana na vyumba vya
madarasa kukatika nyufa na ku-
haribika miundombinu yake.

Jana Mkurugenzi wa shirika
hilo, Hilda Kimathi, alisema mra-
di huo ulioigharimu zaidi ya Sh.
milioni 350, unazihusisha Shule
ya Msingi Sungu, Kibosho na Sin-
gachini.

AKO Tanzania Community
Support kwa sasa inatekeleza
mradi wa ukarabati wa Shule ya
Msingi Sungu (Sh. milioni 100),
Shule ya Msingi Kibosho (Sh. mil-
ioni 50) na Shule ya Msingi Singa-
chini (Sh. milioni 200).

“Katika eneo la Kibosho
Mashariki hivi sasa tunaendelea
na miradi ya sekta ya elimu ya
ukarabati wa vyumba vya ma-
darasa pamoja na miradi mipya
ya ujenzi.

“Shule ya Msingi Uchau, tutat-
umia shilingi milioni 240 kujenga
jiko na ukarabati wa vyumba vya
madarasa,”alisema.

Kwa mujibu wa Hilda, miradi
mingine inayotarajiwa kutekele-
zwa wakati wowote kuanzia sasa
ni ule wa Shule ya Msingi Dara-
jani (Sh.milioni 150) na Shule ya
Msingi Kibaoni (Sh. milioni 100),
zote ziko Wilaya ya Hai.

Aidha, Mwenyekiti wa Bodi
ya Shirika hilo, Hans Simmer,
akizungumza wakati wa ukaguzi
wa shule hizo, alisema AKO Tan-
zania, imejikita kusaidiana na
jamii, kukarabati shule za msingi
ambazo hali ya majengo yake ni
mbaya ili kuboresha mazingira ya
kufundishia na kujifunzia.

Ofisa Elimu Kata ya Kibosho
Mashariki, Amina Juma alisema:
“Niseme tu kwamba Shirika la
AKO Tanzania Community Sup-
port, limekuwa msaada mkubwa
kwa jamii ya Kibosho Mashariki,
kwa kuwa wanatusaidia kukara-
bati shule za msingi tatu.

“Hali ya majengo katika shule
yetu ya Sungu ilikuwa mbaya,
nyufa zilikuwa zikitishia usala-
ma wa wanafunzi na walimu,
kiasi kwamba mwanafunzi akiwa
upande mmoja wa darasa ana-

_\ ot

41

Mkurugenzi wa Shirika la AKO Tanzania Community Support, Hilda Kimathi, akiwa katika moja ya darasa
la Shule ya Msingi Sungu, Kata va Kibosho Mashariki, Wilaya ya Moshi, Mkoa wa Kilimanjaro ambalo
wanalikarabati kwa gharama ya Sh. milioni 100. PICHA: GODFREY MUSHI

muona mwingine upande wa pili,
bati zilikuwa zimeanza kuvuja ku-
tokana na uchakavu, madirisha yal-
ishachoka na sakafu ilishaharibika
kwa kukatika na kuacha mashimo
hatarishi.

“Wito wangu kwa jamii, kwam-
ba pamoja na kwamba tunapata
msaada kutoka kutoka kwenye ma-
shirika haya, basi na sisi wazawa ku-

jitoa katika shule zetu hizi ili kuona
kwamba wanafunzi wanasomea
katika mazingira mazuri.

Shule inapokuwa nzuri utoro un-
apungua na ufaulu unaongezeka.
Tunaomba waendelee kutusaidia
kwa sababu bado kuna shule zetu
nyingine ziko katika hali mbaya,
mfano Shule ya Msingi Msinga na
yenyewe inahitaji ukarabati mkub-

ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED
MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

wa, kwa sababu madarasa yote
yana nyufa kubwa na zinatishia us-
alama. Choo cha walimu ni kibovu
sana na hakuna hata jiko la kupikia
wanafunzi.”

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Kibosho, Diana Nkinda,
alisema shule hiyo yenye wanafunzi
349, ina umri wa miaka 103, ilijeng-
wa mwaka 1920 na wakoloni.
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HABARI KANDA YA ZIWA

N

Wadau wa
bima watakiwa
kuwafichua
wabadhirifu

Na Elizabeth Faustine, M\WWANZA

KAMPUNI za bima nchini zime-
takiwa kuzingatia sheria, kanuni
na taratibu zilizoko ili kufichua
ubadhirifu unaofanywa na watu
wasiofuata utaratibu.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Kamishna wa Bima Nchini, Dk.
Baghayo Sagware, wakati wa
mkutano wa pili wa wadau wa
kwa lengo la kusikiliza malala-
miko, kutathmini na kupokea
maoni mbalimbali juu ya huduma
Zinazotolewa na mamlaka hiyo.

Dk. Sagware alisema matarajio
yao ni kuona wananchi wengi
Kanda ya Ziwa wanapata hudu-
ma ya bima kwa lengo la kulinda
mali zao, afya na bima zingine
huku watoa huduma wakizingatia
kanuni na taratibu za utoaji wa
huduma hiyo. )

“Unapopewa leseni na mamlaka
wewe ni msaidizi wa mamlaka
ili kutoa huduma na kuisaidia
mamlaka kufichua ubadhirifu,
hivyo hatutegemei mtoa huduma
aliyepewa leseni avunje sheria
na kanuni za bima au taratibu za
bima tulizojiwekea,” alisema DKk.
Sagware.

Aliongeza kuwa serikali inat-
egemea ushauri wa wadau na
kupokea maoni ya wananchi
wanaohudumiwa ili kutatua ma-
tatizo yanayowakabili.

“Ndugu wadau na wananchi mli-
ofika hapa serikali inategemea
kupitia watoa huduma ya bima
za umma na binafsi kuweka
jitihada na mifumo thabiti ya
kuzuia udanganyifu na uba-
dhirifu wa kibiashara katika soko
huria, hivyo watoa huduma wa
umma na binafsi tunategemea
mtaongeza wigo wa usambazaji
wa huduma na upatikanaji wake
kwa kutumia uweledi wenu,”
alisema.

Dk. Sagware alisema lengo
la serikali ni kuona wananchi
wanaohudumiwa na bima wa-
nafikia asilimia 18 mwaka 2025,
huku mchango wa sekta ndogo
ya bima katika pato |a taifa
ukiongezeka na kifikia asilimia
tatu mwaka 2030.

UVCCM yaonywa lugha za matusi mikutano ya hadhara

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MOJA  wa Vijana
wa Chama Cha Map-
induzi (UVCCM),
Mkoa wa Shinyanga,
umetakiwa kuacha lugha za
matusi kwenye mikutano ya
hadhara, badala yake washin-
dane kwa hoja na kueleza
wananchi miradi ya maen-
deleo ambayo imefanywa na
Rais Samia Suluhu Hassan.
Ushauri huo ulitolewa jana
Mjini Shinyanga na Mjumbe
wa Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa, kupitia UVCCM, Ram-
adhani Mlao, wakati wa maa-
dhimisho ya miaka 46 ya ku-
zaliwa kwa chama hicho.
Alisema Rais Samia amer-
uhusu kuanza kwa mikutano

ya hadhara, hivyo vijana wa
UVCCM wajipange mguu
sawa kukitetea chama pamo-
ja na Rais kwa kuwaeleza
wananchi juu ya miradi ya
maendeleo ambayo ime-
tekelezwa.

“UVCCM ndiyo askari wa
CCM, tumlinde Rais wetu na
kukitetea chama, wapinzani
wakitutukana matusi kwenye
mikutano ya hadhara sisi tu-
jibu hoja na siyo kujibu matu-
si, kwa sababu tuna mambo
mengi ya kuwaeleza Watan-
zania nini ambacho CCM im-
efanya,” alisema Mlao.

Kadhalika, aliwataka vijana
wa UVCCM kuanzisha mira-
di ya maendeleo ikiwamo ku-
jikita kwenye kilimo ili wawe
na uchumi imara na kufanya
mambo yao kwa uhuru na

siyo kuburuzwa na kuwa
vibaraka wa watu.

Aidha, alitembelea kituo
cha watoto wenye ulemavu
kilichoko Buhangija katika
Manispaa ya Shinyanga na
kuwapa pole ya kuunguliwa
na mabweni yao mawili am-
bayo yalisababisha vifo vya
watoto watatu. Akiwa katika
kituo hicho alitoa msaada
wa vitu mbalimbali ikiwamo
sabuni za unga, mafuta ya ku-
jipaka, juice na biskuti.

Naye  Mwenyekiti wa
UVCCM, mkoani Shinyanga,
Clement Madinda, alisema
maelekezo yote yaliyotolewa
na mjumbe huyo wataya-
fanyia kazi ikiwamo kuanzi-
sha miradi ya kiuchumi.

Aliipongeza serikali kwa
kuendelea kuwaamini vijana

na kuwapatia mikopo mbal-
imbali ili kujikwamua kiu-
chumi, kwamba katika Man-
ispaa ya Shinyanga vikundi
viwili vya vijana vimepewa
gari mbili na Kahama wame-
pewa trekta mbili na wanaen-
delea na shughuli.

Aliwaomba maofisa maen-
deleo ya jamii kuendelea
kutoa elimu ya ujasiriamali
kwa vijana na namna ya ku-
tumia fursa ya mikopo ya hal-
mashauri ikiwamo kuanzisha
miradi yenye tija na kujikwa-
mua kiuchumi.

Meya wa Manispaa ya
Shinyanga, Elias Masumbu-
ko, aliwaasa vijana wa CCM
wasibweteke badala yake
watumie fursa ya mikopo ya
halmashauri kuanzisha mi-
radi ya kiuchumi.

Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi Mkoa wa Shinyanga wakiwa na Mjumbe wa Halmashauri Kuu wa chama hicho
kupitia kundi la vijana, Ramadhani Mlao, wakitoa msaada wa vitu mbalimbali zikiwamo sabuni za unga za kufulia, mafuta ya
kujipaka, juice na biskuti katika kituo cha kulea watoto wenye ulemavu mbalimbali Buhangija Manispaa ya Shinyanga walip-
owatembelea kuwapa pole ya kuunguliwa na mabweni na kupoteza wenzao watatu. PICHA: MARCO MADUHU

Afariki dunia kwa kushambuliwa na watu wasiojulikana

Na Rose Jacob, MWANZA

MKAZI wa eneo la Ghana
wilayani Ilemela, Yusuph Kas-
sim (55), amefariki dunia baada
ya kuvamiwa na watu wasi-
ofahamika kumshambulia kwa
kumkata na kitu chenye ncha
kali kichwani wakati akiwa

Chabula wilayani Magu mkoani

Mwanza.

Akizungumzia tukio hilo
Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Mwanza, Wilboard
Mutafungwa alisema Januari 23,
mwaka huhu, Yusuph alik-
wenda katika shamba analofu-
ga ngombe, samaki na ilipofika
saa 3:00 usiku akiwa na kijana
wake ambaye ndiye mwangalizi
wa eneo hilo alianza kukagua

shamba lake.

“Wakati wakiendelea na shu-
ghuli ya kutembelea shamba
hilo, ghafla walivamiwa na watu
watatu waliokuwa wameficha
nyuso zao ambao walianza kum-
shambulia, huku kijana wake
akifanikiwa kuwatoroka wauaji
hao na kujificha ufukweni mwa
ziwa,” alisema Kamanda Mu-
tafungwa.

Alisema kijana huyo alitoa
taarifa kwa wananchi na viongo-
zi walianza msako wa kumtafu-
ta, kufanikiwa kumpata akiwa
amefariki pembeni mwa bwawa
la samaki, huku akiwa na jeraha
kubwa kichwani.

Kamanda Mutafungwa
alisema askari polisi kwa kush-
irikiana na kitengo cha uchun-
guzi wa sayansi ya jinai mkoani

Mwanza lilifika katika eneo la
tukio na kufanya ukaguzi kuhu-
siana na mauaji hayo.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma: “Chanzo cha mauaji hayo
bado hakijajulikana, tunaende-
leana  msako wa kuwatafuta
watu waliohusika, mwili wa
marehemu umehifadhiwa
katika ~ Hospitali ya Wilaya ya
Magu”.
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Nipashe

Na Frank Monyo

MOJA ya kanuni na sheria za uwekezaji
nchini ni kinachoitwa ‘corporate social
responsibility’ kwa maana namna ma-
shirika yanavyojikimu kijamii.

Hapo ina maana suala la uwekezaji,
linaendana na namna linavyorejesha
faida au manufaa kwa jamii hasa katika
maeneo jirani. Yapo yanayojenga shule
au kuzawadia umma miradi ya kiuchu-
mi na biashara.

Sasa kuna asasi zinatoa majibu hayo
kwa namna yake, yakielekezwa katika
sura pana ya maisha, ikiwamo mbinu za
kilimo bora na cha kisasa, usalama ka-
zini, kutunza mazingira na usalama wa
umma, pia barabarani.

Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL)
imo kwenye wanaowekeza katika kilimo
bora, pia mazingira, jamii na utawala
(ESG), ikiwa ni sehemu ya uwakibikaji
huo katika jamii, ikifafanuliwa ni sera ya
kampuni kuendesha biashara zake.

Mkurugenzi wa Uhusiano wa Umma
wa SBL, John Wanyancha, anasema
mifumo ya ESG ni muhimu katika
uwekezaji endelevu, kwa sababu inawa-
saidia kutambua jinsi kampuni yao ina-
vyoweza kupanga misingi ya thamani
yao, kuchambua mchango wake katika
jamii.

“SBL pia imefanya juhudi kukuza sek-
ta ya kilimo ambapo kupitia programu
yake ya Kilimo Viwanda, inayotoa fursa
kwa wanafunzi wanaotoka katika fa-
milia zenye kipato cha chini, zaidi ya wa-
nafunzi 200 wamefaidika na masomo
ya kilimo, ambayo huwafanya kurudi
katika maeneo yao kusaidia wakulima
kutekeleza shughuli zao kitaalamu,”
anaeleza.

Wanyancha anaendelea: “Wiki chache
kabla ya kufunga mwaka 2022, SBL il-
izindua Ripoti yake ya Uendelevu chini
ya kampuni mama ya East African
Breweries Limited (EABL) iliyokuwa ik-
ionyesha utendaji mzuri wa uzalishaji
unaoendana na ESG.

“Ukweli ni kwamba, kampuni hazi-
wezi shupaza shingo bila kuweka

TUKIWA NA SERIKALI PIA WANANCHI
WOTE TUKIWA NA NIDHAMU NA
TUNATUNZA MAZINGIRA MAMBO
YATAKUWA MAZURI

@MSAMBA

Tukiwa na serikali yenye rais

na mawaziri wawili, itakuwaje?

umuhimu wa kufuata misingi ya kimaz-
ingira, kijamii na taratibu za kiutawala...
tunategemea kuendeleza mpango huu
na kutimiza malengo mengi,” akitamka
kuwa hadi sasa kunapunguzwa kwa asil-
imia kubwa utupaji taka za kiwandani,
hakuna inayoenda dampo.

SBL nchini ina viwanda katika miji ya
Mwanza, Moshi na Dar es Salaam, pia
eneo lingine la utekelezaji wao kwa maz-
ingira linagusa kupunguza matumizi
yasiyo ya lazima, ikipunguzwa matumizi
ya maji kwa asilimia 76 sawa na lita
milioni 40 katika viwanda vyake vyote
vitatu.

Ni hatua ambayo inavuka viwango vya
mwaka 2021, ikifikia asilimia 98, wakati
lengo lilikuwa kuzuia matuzi ya maji
kwa asilimia 90, pia ikishiriki kupanda
miti 5,000 mkoani Dodoma.

Inaelezwa, mwaka 2023 kampuni
imeendesha kampeni ya kuhimiza us-
alama barabarani na uendeshaji makini,
wakiwafikia madereva 5,130 nchi nzima.

Vilevile anasema, SBL imefanikiwa
kufikia jamii kupitia mfumo wake wa
kielektroniki ikitoa elimu ya matumizi
ya pombe kwa zaidi ya watu 2,900 na
kutoa elimu kwa wanafunzi takribani
8,200, kuhusu ubaya wa unywaji pombe
katika umri mdogo.

Meneja wa Kanda ya Mashariki wa
Baraza la Mazingira Tanzania (NEMC),
Hamadi Kissiwa, anataja kwenye uz-
induzi wa Ripoti ya Uendelevu ya
SBL mwaka jana, anaonyesha mfano
muhimu wa wawekezaji kwa kuzingatia
mazingira na masuala ya tabianchi, aki-
toa mfano wa sekta ya maji.

Anafafanua kuwa “(SBL) inatambua
umuhimu wa rasilimalii hiyo nyeti ka-
tika uzalishaji wa bidhaa zake na jamii
kwa kujenga miundombinu ya kutibu
Basuro, wilayani Hanang.”

Pia anasema miundombinu hiyo ya
kutibu maji ina uwezo wa kuhudumia
watu 14,000 na kutibu takribani lita
900,000 za maji ndani ya saa 12. Mradi

Aliyekuwa

vinne ndani ya Kata ya Basuto. MTANDAO

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA
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gai, akimwagilia mti alioupanda wilayani

Kongwa, hatua iliyofadhiliwa na Kampuni ya Bia Serengeti. Wanaoshuhudia
ni wananchi na watumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa. PICHA:
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Kilivyo kilimo mseto mnazi cha kisasa,
kutoka kazi ya watafiti TARI Mikocheni

Na Mwandishi Wetu

MINAZI ni zao muhimu kitaalu-
ma katika kilimo na hata kijamiii.
Ni zao linaloanza kulimwa mseto
sasa na wakulima wadogo.
Kimsingi, minazi inalimwa
kwenye maeneo yenye ukubwa
wa hekta 265,000, zaidi katika
ukanda wa Pwani nchini na visi-
wani Zanzibar. Pia kuna maae-
neo mengine yanakolimwa mi-
nazi, mikoani Kigoma, Wilaya ya
Kyela - Mbeya na Mwanza kwe-
nye fukwe za Ziwa Viktoria.
Inatajwa ni zao linalostawi vi-
zuri katika maeneo yenye nyuzi
joto 27, pia mvua milimita 2,000
inayotawanyika vizuri, zaidi ya
asilimia 75 ya unyevunyevu, jua
la kutosha na kwenye udongo
unaopitisha maji kirahisi.

TEKNOLOJIA INAYOTUMIKA

Kuna teknolojia inayotumika
kwa wadau wa kilimo cha minazi.
Asasi ya Utafiti wa Kilimo Tanza-
nia (TARI) kupitia Kituo cha Utafi-
ti wa Kilimo Mikocheni (TARI-
Mikocheni) kwa kushirikiana na
halmashauri zote kunakolimwa
zao hilo.

Mpango mkakati wa kuen-
deleza zao la minazi, umejikita
katika kufanya utafiti na kusam-
baza teknolojia zinazogunduliwa
na watafiti wa kilimo, mfano
ni matumizi bora ya mbinu za
kilimo, kama mbegu bora za mi-
nazi zinazostahimili ukame na
zinazokinzana na magonjwa na
wadudu; kilimo mseto; matumizi
bora ya mbolea; pia utunzaji bora
wa mashamba kulingana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Watafiti wa Kituo cha Utafiti wa
Kilimo Mikocheni, sasa wamekuja
na teknolojia ya kilimo mseto, kin-
achochanganya kilimo cha minazi
na mazao mengine kama mihogo,
michungwa, miembe, viazi lishe,
mazao ya jamii ya kunde, ndimu,
mahindi, nyanya na mboga.

Kilimo cha minazi kinatajwa
kukubaliana sana na mfumo mse-
to, kwa sababu kuna nafasi kubwa
kati ya mstari kwa mstari na mna-
zi hadi mnazi. Watafiti wa Kituo
cha Utafiti wa Kilimo Mikocheni
kwa kushirikiana na mradi wa
Fruits and Vegetables for Sustain-
able Healthy Diet (FRESH), wame-
kuja na kilimo mseto kati ya mi-
nazi na mboga; mchicha, mnavu
na nyanya chungu.

Mashamba darasa ya kilimo
mseto, yamefanyika katika wilaya
nne ambazo ni Bagamoyo, Ilala,
Kigamboni na Mkuranga.

Wilayani Mkuranga, mashamba
darasa yamefanyika mawili, moja
kwa mkulima na lingine Kituo Ki-
dogo cha Utafiti cha Mikocheni-
Mkuranga). Dhumuni kubwa la
mradi huo ni kuhakikisha wanu-
faika wanapata lishe bora ita-
kayoboresha afya zao, pia kuwa-
hakikishia usalama wa chakula.
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Vilevile
kuna kuha-
masisha na
kutangaza
kilimo cha
zao la mina-
Zi, pia men-
gineyo kati-
ka mnyororo
wa thamani,
ikiwa na
maana ni
mfumo
mzima wa
uzalishaji,
usindikaji na
mauzo yake.
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Sehemu ya mbegu za minazi zinazopatikana kvvenye ofisi za TARI M|kochem Dar es Salaam

Ni mradi unaolenga kuboresha
maisha, pia kuwawezesha wa-
nawake na vijana na kupunguza
athari zitokanazo na mazingira.
Umeanza kutekelezwa kwa kuan-
zishwa mashamba darasa, ili ku-
hamasisha matumizi na ulaji wa
mboga; kusambaza teknolojia za
mboga kwa wadau mbalimbali wa
kilimo.

Teknolojia hizo ni kama: Utam-
buzi wa aina ya mbegu za mboga
zilizoboreshwa kiutafiti, ambazo
ni jamii ya mchicha katika makun-
di ya: Pori na Akeri, kwa ajili ya na-
faka; hali kadhalika Nguruma kwa
ajili ya majani.

Yako pia mazao yanayoorod-
heshwa kitaalamu; mnavu, am-
bureni, nyanya chungu, tengeru
white na DB3.

MAANDALIZI YALIVYO

Kunatajwa suala la uanzishwaji
na kuandaliwa kitalu cha kuruhu-
su upandaji sahihi, kwa sababu

o

Wakurugenzi wa TARI, Dk. Joseph Ndunguru wa Mikocheni (kushoto) na l\/lkuru—
genzi Mkuu, Dk. Joseph Mkamilo, pia Mratibu Mkuu, Dk. Fred Tairo, wakimka-
bidhi mkulima Asha Msangi wa Wilaya ya Mtama, Lindi miche bora ya minazi
aina ya Eat. PICHA ZOTE: MAKTABA

upandaji mbegu zilizoboreshwa,
unahitaji kuwa katika vitalu na
nafasi kubwa.

Pia hiyo teknolojia inatajwa
inafaa kufundishwa kwa sababu
na uzoefu unaonyesha, utaratibu
wa kuupanda, unajumuisha kum-
waga mbegu na sio kupanda kwa
mistari.

MATUMIZI SAHIHI

Hapo inajumuisha matumizi
bora kwa kupanda kwa nafasi,
kanuni bora za kilimo cha mboga
ingjumuisha kuweka mbolea,
kumwagilia, kupalilia na kupun-

guza mimea
Uvunaji; kuna suala la
kuiongezea thamani mboga,

mfano zao la mnafu linatumika
kukausha mboga; mchicha na-
faka kwake inatumika kutengen-
eza bisi, unga wa uji na vitafunwa
mbalimbali

Baada ya mashamba darasa
hayo kufanyika kati ya watafiti
na wadau wa kilimo katika wilaya
hizo nne, tathmini ya mashamba
darasa ilifanyika kupata mboga
bora, kati ya hizo zote zilizopand-
wa.

Mfano hai unatajwa katika
mboga mchicha ulioko wa aina
tatu, kwa maana ya mwanzo wa
mradi kulikuwa na mbegu aina
tano na baada ya utafiti na tath-
mini, zikabaki aina tatu zinazofaa
na ndizo zilizopandwa katika kip-
indi cha pili cha mradi huu.

Hadi sasa, tathmini ya matokeo
bado inafanyiwa kazi na pindi
majibu yatakapopatikana, wadau
watajulishwa. Baada ya kufanya
tathmini hizo Kituo cha TARI-
Mikocheni kwa kushirikiana na
mradi wa “FRESH” waligawa
mbegu bora zilizotafitiwa kwa
wakulima na wadau mbali mbali
walioshiriki katika siku ya mkuli-
ma katika wilaya zote nne.

MENEJA TARI MIKOCHENI

Akielezea teknolojia ya kilimo
mseto kilivyo, Dk. Fred Tairo,
Meneja wa Kituo cha Utafiti wa
Kilimo Mikocheni, Dar es Salaam,
anasema kilimo hicho kina lengo
la kumwinua mkulima wa mi-
nazi kiuchumi na kumpatia tija
maradufu zaidi ya kutegemea
kilimo cha minazi pekee.

Mbegu zilizogawiwa ni mchi-
cha aina ya ‘Nguruma, Poli na
Akeri’ kwa upande wa nyanya
chungu ni ‘DB3 na ‘Tengeru
White’ ni mnavu. Hadi sasa, TARI
Mikocheni imeshagawa mbegu za
Ambureni zote zikiwa zimetafiti-
wa na ziko vizuri katika mavuno.

Mmoja wa waliootesha mbe-
gu hizo awali, Samweli Wapili
Mwombezi, ambaye  akapata
mafunzo ya kupima uwezo wake
kutoka Kituo cha Mafunzo ya
Wakulima Pugu Kinyamwezi,
Wilaya ya Ilala, Dar es Salaam,
anasema watafiti wamewakom-
boa kwa kuwaletea mbegu bora.

Anaelezea mtazamo wake
kwamba ni mbegu zitakazowa-
komboa wakulima hata wakapata
mavuno mengi, huku wakibore-
sha afya zao kujipatia kipato chja
ziada.

Pia anawashauri wakulima
wenzake, kuhusu umuhimu wa
kutumia mbinu bora za kilimo
cha mboga ambazo ni kupanda
kwa mistari, kutumia mbolea na
dawa za kuua wadudu kwa waka-
ti, ili kupata matokeo chanya.

UMUHIMU KILIMO MSETO

Kilimo mseto kinatajwa kuwa
muhimu sana na kinasaidia
kuongeza rutuba kwenye udongo,
hivyo kinaongeza uzalishaji wa
mazao ya chakula na mazao men-
gine shambani.

Vilevile kinatajwa kuongeza
kipato kitokacho shambani, kwa
kuwa aina mbalimbali za mazao
hupatikana kwa mara moja, huku
kikisaidia kupunguza uharibifu
wa mazingira, pale miti inapo-
nyonya hewa chafu ya kaboni
angani.

Manufaa mengine ni kwamba
inapunguza gharama za kuru-
tubisha ardhi, ikilinganishwa na
njia nyinginezo za matumizi ya
mbolea za viwandani.

Pia mbadala huo una nafasi ya
ziada kwamba, minazi ni chanzo
cha upatikanaji malighafi za vi-
wanda na nishati kwa ajili ya
jamii.

Kwa mujibbu wa  TARI
Mikocheni, kilimo cha mseto cha
kuchanganya minazi na michun-
gwa, miembe, ndimu ni muhimu
kwa sababu mazao hayo ni maka-
zi ya wadudu rafiki wa mkulima
waitwao maji moto (weaver ants).

Wadudu hao wanawadhibiti
wadudu waharibifu kwenye mi-
nazi kama vile mbu wa minazi
(coconut mites na coconut bugs),
hivyo kwa kutumia kilimo mseto,
mkulima anapunguza matumizi
ya viuatilifu shambani kwake.

MTAZAMO WA KITAALAMU

Mara zote, matarajio ya mkuli-
ma atakapofanya kilimo mseto,
ni kushuhudia tija shambani,
kwa maana ya uzalishaji unao-
jitosheleza na endelevu katika
upatikanaji mazao na chakula, vi-
levile kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi na ardhi ya kilimo,
unaowaongezea wakulima kipato.

Kituo cha Utafiti Kilimo -
Mikocheni, sasa kinanuia ku-
peleka ufahamu kwa wakulima
kuhusu kilimo cha minazi na hilo
linafanyika kuwajengea uwezo
wakulima kwa njia ya mafunzo,
mashamba darasa, semina na mi-
kutano.

Vilevile kuna kuhamasisha na
kutangaza kilimo cha zao la mina-
zi, pia mengineyo katika mnyor-
oro wa thamani, ikiwa na maana
ni mfumo mzima wa uzalishaji,
usindikaji na mauzo yake.

Ni jambo linaloendana na kue-
ndelea kufanya utafiti mbalim-
bali unaolenga kutatua changa-
moto mbalimbali zinazowakabili
wakulima wa zao la minazi.

» Uchambuzi huu wa kilimo,
unatokana na andiko, pia
kazi ya kitaalamu ya watafiti
wa Kituo cha Utafiti Kilimo -
Mikocheni, Dar es Salaam.

TAFAKURI YA I\/ILALAHOI . .
Tukiwa na serikali yenye rais
Nna mawaziri wawili, |takuvvaje?

SIJUI kwanini siku za
karibuni, nimejikuta nina
taswira na njozi zinazofa-
nana, kuhusu nchi nitakay-
oiumba na kuja na serikali
isiyofanana na zingine
duniani! Nadhani ni maono
tu chanya.

Ni maono yanayonijia
kutokana na jinsi dunia
yenyewe inavyokwenda,
ikiwa imegubikwa na
mabadiliko ya tabianchi
yanayotishia, hata uhai
wa sayari hii katika miaka
mingi ijayo, hata kutabiri
mwisho wake.

Dunia hii inapitia kipindi
kigumu, ambacho kinawa-
fanya wanadamu kufikiria
mengi ya kufanya, hasa
katika kuhakikisha wana-
mudu maisha na kukabili-
ana na mabadiliko yoyote
yanayowaathiri.

Binadamu wanaelewa
hilo, kwamba huenda
kukatokea janga kubwa
linalosababishwa na
mabadiliko ya tabianchi,
ambayo yanachagizwa na
uharibifu wa mazingira,
unaotokana na ukataji miti
holela na shughuli zingine
za kibinadamu.

Wanadamu kwa kuwa
waliambiwa na Mungu
wao, kwamba ‘enendeni
mkaijaze dunia na kuta-
wala kila kilichomo," basi
wakaona hakuna namna,
ila kutawala viumbe kwa
kuwawinda, kuwachinja na
kuwala.

Wengine kwa kuwavua
na wengine kwa kuwaka-
takata na kuwatumia kwa
mapishi ya waliowaua, ili
kukamilisha mlo, bila ya
kujali kuwa kumbe kukata
miti na kuigeuza nishati
va kupikia kuna madhara
yake.

Madhara makubwa ni
kukosekana hewa safi, pia
kuzuia mvua kunyesha
na kusababisha ongezeko
la hewa ukaa na endapo
hali hii itaendelea kwa
takriban miaka 100 ijayo,
hakuna ajuaye lini utaku-
wa mwisho wa dunia na
hakuna atakayeushuhudia.

Wanasema hakuna
ajuaye mwisho wa dunia
nini kitatokea, lakini kama
hakutakuwa na mvua,
ina maana hakutaku-
wapo kilimo cha kuzali-
sha chakula, kwani ardhi
itakuwa imekauka, hakioti
kitu na hewa ukaa itakuwa
imetaradadi kila mahali.

Kuna vilio duniani kote
kuhusu hali hii na kitaka-
chojiri baadaye na ndiyo
maana, kila mmoja ka-
tika nchi yake anatafuta
jinsi ya kukwepa, kama
si kuondokana na hali hii,
ambayo madhara yake
hayatapata wa kuyasim-
ulia, kwani hakutakuwa
na viumbe hai. Katika
mazingira kama haya,
ndiyo sababu nimekuja na
maono ya kuwa na serikali
itakayoongozwa na watu

TUKIWA NA SERIKALI PIA WANANCHI
WOTE TUKIWA NA NIDHAMU NA
TUNATUNZA MAZINGIRA MAMBO

YATAKUWA MAZURI

@MSAMBA

NA JOSEPH KULANGWA
(+255) 713410008
kulangwasos@gmail.com

watatu tu na wasaidizi wao,
ambao ni Rais na mawaziri
wawili tu. Hilo bila shaka
kwa tuliozoea mawa-

ziri zaidi ya 20 litakuwa
maajabu.

Nikiulizwa ni mawaziri
gani hao nitakaotaka wawe
katika serikali hiyo ya
kufikirika? Nitajibu kifua
mbele kuwa ni wa Kilimo
na wa Afya. Kwanini? Kwa
sababu bila ya kilimo haku-
na chakula na bila chakula
hakuna uhai. Hali kadhalika,
bila ya afya hakuna uhai.

_ Serikali hii hata kama
itakuwa ya muda mfupi,
lakini italenga katika ku-
hakikisha inabana matumizi
na kupanga mipango va
kuendesha kilimo chenye
tija, kwa kuelekeza nguvu
zote katika kusimamia
mazingira na kulima kwa
kumwagilia.

Serikali hii italenga
kuhakikisha kila mmoja
anapata huduma vya afya
ili awe timamu na nguvu
muda wote wa kufanya
kazi mashambani na kujipa-
tia chakula na lishe, ili ku-
jipanga kukaribisha wizara
zingine zikihitajika.

Wapo watakaohoji
kwanini kuwa na wizara
mbili tu, huku nchi ikihitaji
mambo mengi yakiwamo

ya usalama, uhusiano
kimataifa, ulinzi, elimu,
michezo, utawala bora na
mengine ya aina hiyo.

Watajibiwa, kuwa wote
hao wanategemea chakula
na utimamu wa afya ili
kuyatekeleza hayo, kwa
maana kwamba hayo
mengine yatatekelezwa
na wananchi wenyewe,
kulinda nchi na kukabili-
ana na wahalifu wataachi-
wa wananchi kuyakabili.

Serikali itajikita katika
kuhakikisha wakulima wa-
napata mahitaji yote ya
msingi, yatakayowawez-
esha kulima kwa tija, ili
chakula kiwepo muda
wote na kwa utoshelevu,
huku madaktari waki-
hakikisha kuwa nguvukazi
haiugui ovyo.

Hapo wananchi ambao
ndio walengwa, watakuwa
na nguvu ya kupambana
na maadui wa ndani na
nje ya mipaka, wananchi
hao hao kwa kiwango
chao cha elimu watafundi-
sha watoto wao, wataji-
tawala chini ya rais wao
atakayekuwa akiwaonye-
sha njia.

Ifahamike kuwa, dak-
tari asiye na taaluma ya
valimu anaweza kuwa
mwalimu akamfundisha
mtoto au mtu yeyote ku-
soma, kuandika, kuhesabu,
pia sayansi, lakini mwal-
Imu asiye na taaluma ya
udaktari, hawezi kwenda
hospitali kutibu mgonjwa
hata iweje. Ndiyo msingi
wa hoja yangu va kuenzi
madaktari.

Kuhusu uhusiano wa
kimataifa, hilo litakuwa
mikononi mwa Rais na
wasaidizi wake wa karibu
atakaowateua ikimpen-
deza. Hiyo ndiyo itakuwa
serikali ya nchi hii katika
Kipindi hiki cha mpito
kuelekea kujinasua na
hali mbaya ya mabadiliko
ya tabianchi. Njooni na
mawazo mbadala msini-
popoe. Alamsiki!
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UCHUMI

Rais Samia Katika staili ya mipango uchumi
akiwekeza ughaibuni, nyumbani Kwa mpigo

- Mabalozi kila

Na Mwandishi Wetu

(=W

TANGU kuingia kwenye wadhifa
wa sasa, Rais Samia Suluhu Has-
san akichukua nafasi ya marehe-
mu, John Magufuli, kuna mambo
kadhaa yamekuwa yakibeba nafsi
yake zaidi, hata mwenyewe akiya-
tolea ufafanuzi au kuyatenda.

Mosi, amekuwa Makamu wa
Rais kwenye utawala wa marehe-
mu Rais Magufuli, wote wakitoka
kwenye Chama Cha Mapinduzi
(CCM), ambayo imekuwa ikiongo-
za nchi kihistoria na mfumo wao
wa utendaji uongozi kichama
‘kupokezana kijiti’ kwa falsafa na
mambo yao ya pamoja.

Hata hivyo, ni kawaida kuwapo
tofauti ya nafsi na hulka, kati ya
awamu moja ya madaraka na ny-
ingine, hata kuwafanya viongozi
hao wasifanane katika baadhi ya
mambo yao katika kuiwajibikia
umma.

Kiutendaji, hilo lililishawahi
kufafanuliwa na Rais wa Awamu
ya Pili, Mzee Ali Hassan Mwinyi,
aliyehamisha nchi kutoka mfumo
wa kiuchumi huria mwaka 1985,
pia kisiasa miaka saba baadaye
nako kukaondoka kutoka mfumo
hodhi, akifafanua kwa msemo
‘kila zama na azma zake.

Hasa kiuchumi, ndicho Kkili-
choko sasa hatua ya kukabidhi-
ana kijiti kwa ajenda ileile kitaifa
na ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM,
bado uongozi mpya una maono
yake ndani ya mstari wa zamani
kifalsafa, itikadi, sera na msima-
mo.

Hata hivyo, ndani yake ku-
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nakélwapl)g mabadili]1<<cl) ya nafsi na Kuna Wal(ati
muda ukiegemea ‘kila zama na ege °
azma zake. Hapana shaka, sura ZIllmﬁl(ISha
ya mama na haki ya jinsia katika ° s
utawala wa Rais Samia, umekuwa Rals Samla
na nafasi kubwa kuanzia hamasa 3 -
hadi uteuzi, huku ukiibua upya IEChl 7 mba
maendeleo ya kijinsia uongozi wa Li. ambazo
Tanzania, ambayo pia ni ajenda ? R . .
ya dunia. hazikuishia
SURA YA MIRADI mafanikio
Eneo mojawapo ambalo ame- ° °
kuwa akiliwekea mkakati kiviten- l(IHChuml na
do ni katika miradi mikuu miwili shhi
ya kitaifa, ambayo pia ilimpa sifa klblaShara
kubwa mtangulizi wake, Marehe- pel(ee bali
mu Magufuli. . 4
Rais Samia, ambaye ni sehemu kllja na pesa
ya miradi hiyo kwa maana ya o
kuwa Makamu wa Rais, akabuni Za moja kwa
kaulimbiu ‘Kazi Iendelee’ kurithi o
ya mtangulizi wastani wa miaka mOJa l(uhu'
mitatu iliyopita ‘Hapa Kazi tu’ ili- dumia mi_

yodumu zaidi ya miaka mitano.
Moja ya hatua aliyoanza
nayo ‘kupokeza Kkijiti, akiahidi
atatekeleza ya mtangulizi wake
kwa kuyaendeleza, ambayo sasa
kunashuhudiwa kama kama al-
ivyoahidi wakati anapewa ma-
daraka. Hapo kwa nafasi ya pe-
kee kunatajwa mradi wa treni ya
umeme, maarufu SGR na mradi
mkubwa wa umeme kitaifa na Af-

radi.

MmMmoOoja ak_L_meushvva wajibu wake
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rika wa Mwalimu Nyerere.

Hadi sasa, ripoti za utekelezaji
miradi zinaonyesha ndani ya mi-
aka mitatu ya uongozi wa Rais Sa-
mia, mradi mkubwa wa Umeme
wa Julius Nyerere aliyoukuta
ujenzi ukiwa katika wastani wa
asilimia 20, sasa uko asilimia 80.

Hatua iliyopo inatajwa ni ku-
jaza maji mabwawa yake, kazi
iliyoanza hivi karibuni na kitaal-
amu inaelezwa inahitaji misimu
mwili hadi mwaka 2024 ili kuanza
kazi, wakati hatua za kukamilisha
mradi kwa asilimia 20 zilizoba-
ki, unatarajiwa kukamilishwa
kutimu mwakani.

Pia mradi wa reli SGR ambao
Rais Samia alianza madaraka
ujenzi ukiwa wastani wa asilimia
80 kipande cha Morogoro na Dar
es Salaam, sasa umeshakamilish-
wa, kazi ikiendelea kukamilishwa
kipande kati ya Dodoma na Isaka,
Tabora na huduma za treni hiyo
nazo zinatarajiwa kuanza ndani
ya kipindi si kirefu sana.

ALIVYOJIPANGA

Moja ya mitihani kwa Rais Sa-
mia, ni hatua kama ilivyo nchi
nyingi zilizoko harakati za kusaka
maendeleo, ni namna ya kupata
fedha za kufanikisha miradi ku-
kamilika.

Kama ilivyowasilish-
wa katika makala kama
hii wiki iliyopita, moja
ya mikakati ni kubu-
ni mipango ya urafi-
ki jirani na ughai-
buni kusafisha ;
mazingira ya
kibiashara, 8
kama ilivy-
oshuhudi-
wa na zi-

Mabalozi wa Tanzania waliokusanyika Zanzibar, miezi kadhaa iliyopita wakimsikiliza Rais Samia
Suluhu Hassan. Chini; Rais Samia alipokuwa akiwahutumia maofisa hao. PICHA ZOTE: MTANDAO

ara ya nchini Kenya.

Rais Samia akarejea nchini ak-
iwa amefuta orodha ya vikwazo
vya biashara jirani, baada ya ku-
kutana na aliyekuwa Rais wakati
huo, Uhuru Kenyatta.

Pia ziara kama hizo za ma-
fanikio na kuifungua milango,
inagusa nchi nyinginezo za Af-
rika Mashariki na mbali; Rwanda,
Ethiopia, Burundi, Uganda, Afrika
Kusini, Namibia, Malawi na Zim-
babwe.

Kuna wakati zilimfikisha Rais
Samia nchi za mbali, ambazo
hazikuishia mafanikio kiuchumi
na kibiashara pekee, bali kuja
na pesa za moja kwa moja kuhu-
dumia miradi.

Hapo kulipatikana fedha za
msaada kiasi cha Euro milioni
450 sawa na shilingi trilionil.17
kutoka Umoja wa Ulaya (EU), iki-
wa sehemu ya Euro bilioni 55 zili-
zotengwa na umoja huo kwa ajili
ya Afrika kukabiliana na janga la
Covid 19.

Kimsingi, ndio fedha zilizo-
pangwa katika kipindi cha miaka
mitatu ijayo, kukwamua miradi
iliyokwama ya viwanja vya ndege
kama vya Kigoma, Shinyanga na
Pemba, hali kadhalika kukarabati
wa Uwanja wa Ndege Kimataifa
wa Julius Nyerere Dar es Salaam
(Terminal IT) na mafunzo.

Pia kuna wakati kukari-
potiwa kupatikana mkopo
wa shilingi trilioni 1.3 ulio-
tolewa na Shirika la Fedha

Duniani (IMF) kwa ajili ya
N kushughulikia janga
la ugonjwa

Covid-19.

Na una-

osaidia

ujenzi wa

maelfu ya madarasa nchi nzima,
ambayo wanafunzi wa sekondari
wameripoti masomomi mwezi
huu.

Inaelezwa, Rais Samia
amewekeza zaidi dira ya uchu-
mi wa nchi kupitia diplomasia
ya uchumi na hata alipounda
baraza la mawaziri la mwanzo,
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki likaongozwa na
mkongwe wa diplomasia, mwa-
namama, Balozi Libarata Mula-
mula.

Akamwingiza kwa mara ya
kwanza kwenye siasa kupitia
kumteua ubunge na uwaziri,
baada ya kutumikia majukumu
ya kidiplomasia kwa miaka 30,
ikiwamo katika majukumu ya
Umoja wa Mataifa.

Hata mabadiliko aliyofanya,
wizarani, jukumu la kusimamia
diplomasia kimataifa ngazi ya
uwaziri, leo amemkasimu mjuzi
mwingine, Stergomena Tax,
aliyewahi kuwa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, pia
Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

AWAFUNZA MABALOZI

Mnamo Novemba mwaka
jana, Rais Samia akakutana na
mabalozi wa Tanzania walioko
nje ya nchi, akiwahimizia kue-
ndana na mabadiliko ya dunia
katika utekelezaji wa diplomasia
ya uchumi, ili ilete tija zaidi kwa
Taifa.

Ni maelekezo yake mkutanoni
Zanzibar, akiwataka wahakikishe
Tanzania inanufaika kiuchumi
kisiasa na kijamii katika kipindi
kilichopo cha mabadiliko du-
niani, hali inayopatikana kupitia
hatua kama kubadilisha mbinu,
mikakati na vipaumbele katika
utekelezaji wa Sera ya Mambo ya
Nje kufikia malengo kusudiwa.

Anawakumbusha mabalozi
hao kuwa, yapo masuala mapya
yanayoendelea duniani, ambayo
kwa kiasi kikubwa yanaiathiri
Tanzania kiuchumi, hata kidiplo-
masia ambayo Sera ya Mambo
ya Nje, inapaswa kuyazingatia, ili
kwenda sambamba na mabadi-
liko hayo.

Pia anasema Sera ya Mambo
ya Nje ya miaka 20 iliyopita ina-
takiwa kutathminiwa, iweze ku-
toa majibu katika kushughulikia
changamoto hizo mpya za dunia,
ikiwemo mabadiliko ya tabianchi,
changamoto za afya, Mapinduzi
ya Nne ya Viwanda, mabadiliko
ya mwelekeo wa uchumi wa du-
nia, uhalifu kimataifa, kutanuka
matumizi ya Kiswahili na namna
ya kuwashirikisha diaspora ku-
changia maendeleo nchini.

“Mabalozi naomba tuongeze
uwajibikaji kwa kushirikiana na
wadau wote muhimu wa serikali
na sekta binafsi, ili kuhakikisha
diplomasia ya Tanzania inak-
wenda na wakati na ufanisi,”
anawaelekeza Rais Samia.
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Wananchi
waombwa

Kuiamini
Mahakama

Na Renatha Msungu,
DODOMA
MTENDAJI Mkuu wa Ma-

hakama, Prof. Elisante Ole Ga-
briel, amewataka wananchi
kuendelea kuuamini mhimili wa
Mahakama kuwa unatenda haki
kwa kila mtu.

hapo alipotembelea katika Mao-
nyesho ya Wiki ya Sheria am-
bayo kitaifa yanafanyika katika
viwanja vya Mwalimu Nyerere.

Akiwa katika maonyesho hayo
aliwataka wananchi kuendelea
kuuamini muhimili wa Mahaka-
ma kwa kuwa unatenda haki na
huchukua hatua za kurekebisha
pale vinapojitokeza vikwazo vya
kibinadamu.

“Tuna mifumo mizuri ya
kurekebishana nadhani hilo lisi-
hamishe imani ya Watanzania
kwa Mhimili wa Mahakama, nda-
ni ya Mahakama kuna miongozo
mizuri na sheria zitafuatwa,
maamuzi ya kisheria hayafanyi-
ki kiholela yanazingatia she-
ria, hivyo wananchi wanatakiwa
kuendelea kuamini kuwa una-
tenda haki,” alisema.

Aidha, alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuen-
delea kutoa fedha kwa ajili ya
kuboresha, kukarabati na kujen-
ga miundombinu ya Mahakama.

Alisema kupitia mkopo wa
masharti nafuu uliotolewa na
Benki ya Dunia (WB) awamu ya
pili serikali imeipatia Mahaka-
ma Sh.bilioni 207 kwa ajili ya
kuongeza wigo wa upatikanaji
haki kwa wananchi.

“Natoa shukrani za dhati kwa
serikali kwa sababu inatoa fedha
nyingi kwa ajili ya kuiwezesha
Mahakama kuwa na miundom-
binu rafiki na fedha inatumika
vizuri,” alisema.

Alibainisha kuwa  wame-
shajenga vituo jumuishi sita
katika mikoa mitano na vingine
tisa vitajengwa ifikapo mwaka
2024. “Lengo la kujenga vituo
hivyo siyo kuwa na majengo bali
ni kuhakikisha miundombinu
ya utoaji haki inaboreshwa.
Wananchi  wanatakiwa  ku-
jenga utamaduni wa kufuatilia
kazi zinazofanywa na Mahaka-
ma kwani serikali imebadilisha
kwa kiwango kikubwa,” alise-
ma.

Naibu Katibu wa Tume ya
Utumishi wa Mahakama, Enziel
Mtei, alisema kwa sasa masuala
yote ya utumishi kwa watumishi
wa mahakama yanashughuliki-
wa na tume hiyo na kuna kamati
za maadili ya mahakimu katika
ngazi za mikoa na wilaya ambazo
kazi yake ni kuchunguza malala-
miko dhidi ya mahakimu.

‘Watu 212 kila mwaka wanaugua kifafa’

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATU 212 kila mwa-

ka nchini hupata

ugonjwa wa kifafa

kunakosababishwa
na kula nyama iliyoathirika na
vimelea vya mnyoo tegu wa ngu-
ruwe, huku serikali ikitumia Sh.
bilioni 12 kuwahudumia.

Hayo yalibainishwa juzi na Mku-
rugenzi wa Mtandao wa Kisayansi
(CYSTINET-Afrika), Prof. Helena
Ngowi, alipokuwa akiwasilisha
mada kuhusu magojwa ya mnyoo
tegu wa nguruwe na madhara
yake kwa jamii.

Alisema utafiti huo umefanywa
kwa ushirikiano na Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA),
Chuo Kikuu cha Dar es Saalam
(UDSM) pamoja na Taasisi ya
Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu
(NIMR).

Prof. Ngowi alisema pamoja na
idadi hiyo ya watu kupata ugonjwa
wa kifafa, Sh. bilioni saba imekuwa
ikipotea kila mwaka kutokana
na nyama ya nguruwe kuteket-
ezwa baada ya kubainika kuwa na
maambukizi ya vimelea hivyo.

“Mnyoo tegu tafiti zinaonyesha
kuwa amesambaa katika maeneo
mengi duniani ikiwamo Amerika
ya Kusini, Asia, Afrika na Tanzania
ipo katika ukanda wa nchi amba-
zo zimeathirika sana.

“Aidha utafiti wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) na lile la Chakula
(FAO) zimebainisha kuwa Kka-
tika magonjwa 24 yatokanayo na
chakula mnyoo tegu umekuwa
namba moja kati ya magonjwa
hayo,” alisema Prof. Ngowi.

Alisema madhara mengine ki-
afya ni pamoja na kupata upofu,
kupooza na kiuchumi nguvu kazi
kupungua na kuteketezwa kwa

nyama kutokana na maambukizi
hayo. Mtafiti Mwandamizi kutoka
NIMR, Kituo cha Muhimbili, Dk.
Bernard Ngowi, alisema utafiti
waliofanya umebaini kuwa moja
ya sababu ya kuenea kwa mnyoo
huo ni ufugaji holela wa nguruwe
nchini.

Alisema katika maeneo mengi
waliyotembelea wamebaini ngu-
ruwe wanafugwa kiholela hali
ambayo inasababisha wawe katika
hatari ya kupata maambukizi ya
vimelea vya mnyoo tegu kutokana
na kula vinyesi vya binadamu.

“Sababu nyingine ni watu ku-
totumia vyoo kujisaidia kwenye
vichaka kunachangia kwa kiasi
kikubwa kusambaa kwa mnyoo
tegu wa nguruwe kutokana na
wanyama hawa kula vinyesi vya
watu,” alisema.

Alisema mapendekezo ya kisera
kwa serikali ambayo wameyatoa

ni pamoja na kuhakikisha kuwa
watu wote wanaoftuiga nguruwe
wanakuwa na mabanda ili ku-
dhibiti mifugo yao na kuiondoa
kwenye hatari hiyo.

Mkurugenzi wa Huduma za
Mifugo wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, Prof. Hezron Nonga, alise-
ma kwa takwimu za mwaka 2022
Tanzania ina nguruwe milioni 3.4
ambao wanafugwa katika kanda
mbalimbali za nchi.

Alisema kwa mwaka Tanzania
imekuwa ikizalisha tani 770,000
za nyama na kati hizo tani 45,000
ni nyama ya nguruwe sawa na asil-
imia 5.9 ya nyama yote inayozal-
ishwa nchini.

Alisema pamoja na uzalishaji
mdogo wa nyama ya nguruwe
nchini lakini bidhaa hiyo ina ma-
hitaji makubwa sana hali inayohi-
taji serikali kuchukua hatua ya ku-
dhibiti mnyoo hiyo.
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Kamishna DCEA ataja mbinu mbadala wanazotumia waraibu dawa kulevya

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

KAMISHNA Jenerali wa Mam-
laka ya Kudhibiti, Kupambana na
Dawa za Kulevya (DCEA), Gerald
Kusaya, ametaja aina nne za dawa
za binadamu ambazo zimeanza
kutumiwa na waraibu wa dawa za
kulevya kama mbadala wa dawa
hizo. Hivyo amesema wataendelea
kushirikiana na mamlaka zingine
ili kudhibiti wimbi la matumizi ya
dawa hizo.

Kusaya aliyasema hayo jana
alipokuwa  akizungumza na
waandishi wa habari jijini hapa
alipotembelea Maonyesho ya Wiki
ya Sheria yanayoendelea katika vi-

wanja vya Mwalimu Nyerere.
Alizitaja aina hizo za dawa za
binadamu ambazo zimeanza ku-
tumiwa na waraibu wa dawa za
kulevya kuwa ni Ephedrine am-
bayo inatumika kutibu magonjwa
ya kifua, Ketamaine ya sindano
na vindonge ambayo inatumika
wakati wa kumfanyia mgonjwa
upasuaji ili kuondoa maumivu.
Nyingine ni dawa za Trama-
dol ambayo inatumika kuondoa
maumivu na Vallum (Diazepam)
ambayo ndio inatumiwa zaidi na
waraibu hao. Akizungumzia kuhu-
su shisha, alisema siyo sehemu ya
dawa za kulevya ila kuna baadhi ya
watumiaji wamekuwa wakichang-
anya na dawa hizo za kulevya.

Aliongeza zipo taarifa kuwa kuna
baadhi ya vijana hao wamekuwa
wakitumia pia rangi za kawaida za
kupaka kwenye majengo, gundi,
petroli kama mbadala wa dawa za
kulevya lakini hivyo vyote havipo
kwenye orodha za dawa hizo za
kulevya.

Alisema mamlaka hiyo kwa
kushirikiana na wadau wengine
wamefanikiwa kungamua aina
mbalimbali za dawa ambazo zime-
kuwa zikitumiwa na waraibu hao
na wanaendelea kuzidhibiti.

Aidha, alisema DCEA kwa mwa-
ka jana wamedhibiti na kuzuia
dawa hizo na wanaendelea ku-
hakikisha wanazizuia kwa sababu
zimekuwa zikiharibu maisha ya

watumiaji hao.

Alisema kuanzia Desemba 2021
hadi Desemba 2022 mamlaka hiyo
kwa kushirikiana na vikosi vingine
vya ulinzi na usalama walifanikiwa
kukamata kilo 11,990 za dawa za
kulevya hapa nchini.

Jenerali Kusaua alisema Kkati
ya dawa hizo bangi inaongoza
ikiwa ni kilo 6,900 na mirungi kilo
4,300 na kiasi kilichobaki ni aina
zingine za dawa za kulevya amba-
70 ni heroine na cocaine.

Mkurungenzi kutoka Ofisi ya
Mkemia Mkuu wa Serikali, David
Elias, alisema ofisi hiyo imekuwa
ikizifanyia vipimo aina mbalimbali
za dawa ili kubaini kama kuna aina
ya dawa za kulevya.
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Kamati za h'shauri zatakiwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AMATI za ujenzi, uchu-

mi na mazingira za hal-

mashauri, zimetakiwa

usimamia vizuri rasil-

imali zinazopelekwa na serikali

kwenye halmashauri kwa ajili

ya urejeshaji wa uoto wa asili
ambao umeharibika.

Kamati hizo pia zimetakiwa
kutumia vizuri rasilimali hizo
ili kuyarejesha mazingira katika
hali yake ya awali na kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi
ambayo yanaikabili dunia kwa
sasa na kusababisha matatizo
mengine ya kimazingira.

Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi
ya Makamu wa Rais, Muunga-
no na Mazingira, DK. Switbert
Mkama, aliyasema hayo juzi
kwenye kikao cha kamati hizo
kutoka katika halmashauri nne
za mikoa ya Mbeya na Njombe

Wajumbe hao walikuwa ku-
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hiyo. PICHA: NEBART MSOKWA

toka katika Halmashauri za
Mkoa wa Mbeya pamoja na
Iringa na  Wangingombe ya
mkoani Njombe ambapo Nai-
bu Katibu Mkuu huyo alisema
wajumbe hao wamekuwa wa-
zembe kwenye usimamizi wa
rasilimali.

Alisema wamekuwa waki-
tumia vibaya rasilimali zina-
zopelekwa kwenye maeneo
yao kwa ajili ya utekelezaji wa
mradi huo jambo ambalo li-
nasababisha ufanisi kwenye
utekelezaji kuwa mdogo.

Alisema kamati hizo mbali na
kutosimamia vizuri rasilimali
hizo pia zimekuwa zikichelewa
kupeleka taarifa za utekelezaji
wa mradi wizarani jambo am-
balo pia linakwamisha shughuli
za mradi.

“Taarifa zenyewe zinakuwa
dhaifu kwa maana ya kwamba
haziendani na viwango am-
bavyo huwa tunatarajia, wen-
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kusimamia vizuri rasilimali

gine huwa tunawapigia simu
hawapatikani na wengine wa-
nazima kwa makusudi,” alise-
ma Dk. Mkama.

Mratibu wa Urejeshaji Ende-
levu wa Mazingira na Uhifadhi
wa Bioanuai, Dk. Damas Ma-
punda, alisema mradi huo un-
alenga kuwafundisha wananchi
kufanya shughuli mbadala am-
bazo hazisababishi uharibifu
wa mazingira.

Alisema  wananchi  wa-
nafundishwa ufugaji wa nyuki,
kuku na wanyama wengine ili
kupunguza shughuli za uhar-
ibifu wa mazingira kwa ajili ya
kujipatia kipato.

Alisema mradi huo un-
atekelezwa katika halmashau-
ri saba za mikoa ya Mbeya,
Iringa, Njombe, Rukwa na
Katavi na kwamba wananchi
wanafundishwa shughuli mbal-
imbali za ujasiriamali.

“Tunalenga kupunguza wa-
nanchi kujikita kwenye shughu-

Wananchi wa Kijiji cha Ikombe kilichoko Kata ya Matema wilayani Kyela katika Mkoa wa Mbeya, wakifuatilia mkutano wa uzin-

li zinazochochea uharibifu wa
mazingira, wasikate miti kwa
ajili ya kuni, mkaa na shughuli
zingine, wanatakiwa kujikita
kwenye shughuli za ufugaji,”
alisema Dk. Mapunda.

Baadhi ya madiwani wali-
oshiriki kwenye kikao hicho,
walishauri serikali kuwafundi-
sha wananchi namna bora ya
kufanya shughuli za maendeleo
ili waachane na uharibifu wa

mazingira.

Diwani wa Kata ya Luhanga
wilayani ~ Mbarali, = Baraka
Leteyo, alishauri  wafugaji

wafundishwe mbinu mbadala
ya kujenga mazizi badala ya
kutumia miti ili kuokoa miti
ambayo imekuwa ikikatwa kwa
ajili ya ujenzi huo.

Alisema ikiwezekana wafu-
gaji hao wafungishwe kutumia
nyaya badala ya kutumia miti
na kwamba hiyo itasaidia ku-
punguza matumizi ya miti kwe-
nye maeneo hayo.

aE & ¢

Watumishi afya wakumbushwa kufanya mazoezi ya viungo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATUMISHI wa sekta ya afya
mkoani Mbeya wametakiwa
kufanya mazoezi ya viungo na
kuepuka ulaji usiofaa ili kuepu-
ka kupata magonjwa yasiyoam-
bukiza ambayo yamekuwa yak-
iongezeka kwa kasi nchini.

Mkurugenzi wa Hospitali ya
Kanda ya Rufani ya Mbeya, Dk.
Godlove Mbwanji alitoa ushauri
huo juzi wakati wa uzinduzi wa
mafunzo ya siku tisa ya huduma
jumuishi mahali pa kazi.

Huduma hizo ni zile zinazoz-
ingatia faida, kanuni, sera, mion-
g0z0 na mazingira wezeshi ya
kugundua na kutibu magonjwa
yasiyoambukiza pamoja na Vi-
rusi Vya Ukimwi (VVU) mahali

pa kazi.

Alisema magonjwa yasiyoku-
wa ya kuambukiza yamekuwa
yakiongezeka miongoni mwa
watumishi wa sekta ya afya ku-
tokana na kutozingatia kanuni
za ulaji pamoja na kutoishu-
ghulisha miili yao na hivyo aka-
wasisitiza kuzingatia vitu hivyo.

Alisema wakati mwingine
watumishi hao wanashindwa
kufanya mazoezi kwa sababu
ya shughuli wanazofanya na
hivyo akawataka kuhakikisha
wanatembea zaidi kwa miguu
badala ya kupanda vyombo vya
usafiri. “Ukipanga ratiba ya ku-
fanya mazoezi hutaweza kwa
sababu sio utamaduni wetu
sisi Waafrika, sasa mazoezi ra-
hisi kwetu ni ya kutembea kwa

miguu, unapopanda ghorofa
tumia ngazi badala ya ‘lift' kama
hujachelewa,” alisema Dk. Mb-
waji. Alisema serikali kwa sasa
inatumia fedha nyingi kwa ajili
ya kutibu magonjwa yasiyokuwa
ya kuambukiza na hivyo ili kuka-
biliana nayo ni kila mmoja kuz-
ingatia mazoezi na mfumo bora
wa ulaji. Alisema tatizo kubwa
zaidi kwa sasa ni uzito uliopiti-
liza ambao ndiyo chanzo cha
matatizo mengine yakiwamo
magonjwa ya moyo, shinikizo la
damu pamoja na presha.
Mratibu wa mafunzo hayo,
Idda Siwange alisema mafunzo
hayo ni sehemu ya matakwa ya
Wizara ya Afya ambayo inalenga
kuimarisha afya za watumishi
wake kwa kuepuka magonjwa

hayo yasiyokuwa ya kuambuki-
za pamoja na UKIMWL

Alisema mbali na kutolewa
kwa mafunzo hayo, pia wa-
tumishi hao watapata fursa
ya kupima kwa hiari afya zao
hasa kubaini magonjwa hayo ili
washauriwe namna ya kufanya
kama watabainika kuwa nayo.

Alisema wameandaa eneo
maalumu ndani ya hospitali hiyo
ambalo washiriki wa mafunzo
hayo watakuwa wanapimwa na
kutibiwa endapo watabainika

kuwa wanayo.
Aliyataja baadhi ya magonjwa
ambayo yanasumbua zaidi

kuwa ni shinikizo la damu, ma-
gonjwa ya moyo, saratani, ma-
gonjwa ya mapafu, macho na
magonjwa ya akili.

]
Vifo vya mama
na mtoto
mkoani Mbeya
vyapungua

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya,
imesema vifo vya mama na
mtoto vimepungua kutoka vifo
75 hadi 65 katika kila vizazi
1,000 kwa kipindi cha miaka
mitatu iliyopita.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alitaja tak-
wimu hizo wakati wa uzinduzi
wa mfumo wa dharura wa
mama wajawazito na watoto
wachanga ujulikanao kama M-
Mama ambao unalenga kupun-
guza vifo vya mama na mtoto
nchini.

Mfumo huo ulizinduliwa
na Rais Samia Suluhu Has-
san mwaka jana na kwa sasa
unaendelea kuzinduliwa katika
mikoa mbalimbali kwa ajili ya
utekelezaji.

Alisema vifo hivyo vime-
pungua kutokana na kuima-
rika kwa huduma za afya katika
mkoa huo ikiwamo ujenzi wa
vituo vya kutolea huduma za
afya katika maeneo mbalimbali
pamoja na mafunzo ya mara
kwa mara kwa watumishi wa
afya.

“Tunaamini kwamba mfu-
mo huu utasaidia kupunguza
zaidi vifo hivi, wataalamu wetu
watapata taarifa mapema na
watawahudumia kinamama na
watoto wetu kwa uharaka na
weledi zaidi,” alisema Homera.

Homera aliagiza halmashauri
zote za mkoa huo kuhakikisha
zinaendeleza utoaji wa elimu
kwa watumishi wengine kuhu-
su utekelezaji wa mfumo huo.

Katibu Tawala wa Mkoa
wa Mbeya, Rodrick Mpogolo,
alisema ili mfumo huo uwe na
ufanisi zaidi inatakiwa miun-
dombinu ya usafiri iboreshwe
zaidi hasa maeneo ya vijijini ili
wanawake wanaobainika kuwa
na matatizo wasafirishwe kira-
hisi.

Aliwataka Wakala wa Bara-
RA) kuhakikisha wanaboresha
miundombinu hiyo ili ipitike
katika kipindi chote cha mwaka
tofauti na ambavyo baadhi ya
maeneo barabara huwa hazipi-
tiki kipindi cha masika.

Mkurugenzi wa Mfumo huo
wa M-Mama kutoka Wizara ya
Afya, Dolorosa Duncan, alise-
ma mfumo huo utaenea nchi
nzima kwa kuuzindua katika
kila mkoa.

Alisema mpaka sasa wame-
shauzindua katika mikoa 11 na
wataendelea katika mikoa min-
gine nchini na kwamba mpaka
kufikia Septemba watakuwa
wamezindua nchi nzima na
kuendelea na utekelezaji.
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DK, Mwinyi akoshwa ujio wa madaktari bingwa upasuaji

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
amesema ujio wa
adaktari bingwa ku-
toka Marekani na Ubelgiji ni
ishara njema na fursa adhimu
kwa maendeleo ya sekta ya
afya Zanzibar.

Aliyasema hayo jana Ikulu,
Zanzibar alipozungumza na
timu ya madaktari kutoka
Marekani na Ubelgiji walioon-
gozwa na Prof. Bruno Jvan
Herendaw kutoka Taasisi ya
Kimataifa ya ISGE.

Madaktari hao  walifika
Zanzibar kwa ajili ya kuisaidia

sekta ya afya kuweka kitengo
cha madaktari bingwa wa-
takaofanya operesheni bila
ya kumpasua mgonjwa katika
Hospitali mpya ya Mkoa wa
Mjini Magharibi, Lumumba.

Dk. Mwinyi alisema madak-
tari hao mbali ya kutoa mbinu
za kibingwa pia watasaidia
maeneo mbalimbali ikiwamo
kutoa vifaa vya kisasa kwenye
hospitali hiyo, utaalamu kwa
madaktari wazawa na kuweka
miundombinu sawa ya hospi-
tali.

Aidha, DK. Mwinyi aliishuk-
uru timu hiyo kwa kuendelea
kuiunga mkono Serikali ya
Zanzibar katika kuwafikishia

huduma za kisasa wananchi
wake.

“Dhamira ya serikali ni kuwa
na hospitali kubwa ya mkoa,
naanza kupata ishara ya hos-
pitali hii itavyokuwa bora na
kuleta manufaa makubwa kwa
wananchi wote.” Alisema Dk.
Mwinyi.

Wakizungumza kwenye
mkutano huo madaktari hao
waliishukuru Serikali ya Zan-
zibar kupitia uongozi wa Wiz-
ara ya Afya ambayo walieleza
kwamba walipewa ushirikiano
wa kutosha tokea hatua za
awali hadi kukamilika kwake.

Akizungumza katika kikao
hicho, Daktari Bingwa wa Wa-

nawake kutoka Hospitali Kuu
ya Mnazi Mmoja, Dk. Sabra
Salum Masoud, alisema wali-
fundishwa kuhusu operesheni
za matumbo kwa wanawake
bila ya kuwapasua.

Alisema tangu  kupata
mafunzo hayo wameshughu-
likia kesi 17 zilizofanikiwa
na kwamba kati ya kesi hizo
wamepata wagonjwa watatu
waliofanikiwa kupata ujauzito
baada ya matatizo yao kuti-
biwa.

Aidha, Dk. Sabra alisema kati
ya kesi 17 walizozifanyia kazi,
baadhi yao ni kutoka hospitali
binafsi waliofika Hospitali ya
Mnazi Mmoja kusaidiwa.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akikata utepe kuashiria ufunguzi wa jengo la tatu la abiria ‘Terminal 3’ katika Uwanja
wa Ndege wa Abeid Amani Karume Zanzibar. PICHA: IKULU

SMZ yawaandalia mazingira rafiki wafanyabiashara, wajasiriamali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
SERIKALI ya  Zanzibar

imesema imejipanga kuweka
mazingira mazuri kwa wafan-
yabiashara na wajasiriamali ili
waweze kufanya shughuli zao
katika mazingira mazuri na ku-
jipatia kipato.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Idara
Maalum, Masoud Ali Moham-
ed, wakati akifunguwa Soko
la Darajani lilioko katika eneo
la Mji Mkongwe wa Unguja

ambalo limefanyiwa ukarabati
mkubwa. Alisema katika fedha
za UVIKO-19, serikali imetenga
Sh. bilioni 36 kwa wajasiri-
amali mbalimbali kutekeleza
majukumu yao ya biashara na
kupata kipato kikubwa.

Alitaja juhudi zinazochuku-
liwa na serikali ikiwamo ujenzi
wa masoko mapya katika eneo
la Unguja na kuyafanyia ukara-
bati mengine ambayo yapo ka-
tika uchakavu.

“Tumelifanyia ukarabati
mkubwa Soko la Darajani Un-
guja kwa ajili ya kuwawezesha
wafanyabiashara wafanye shu-

ghuli zao katika mazingira ma-
zuri na kupata kipato, alisema.

Aidha, aliwataka wajasiri-
amali kuchangamkia fursa za
mikopo iliyotengwa kwa ajili
yao na kufanya shughuli za bi-
ashara kwa ajili ya kuwakom-
boa kiuchumi.

“Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar imetenga fedha ny-
ingi kwa ajili ya wajasiriamali
ambapo huu ni wakati wa ku-
changamkia na kuona mnazi-
tumia kwa ajili ya shughuli za
biashara,” alisema.

Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Issa Mahfudhi Haji, alise-

ma ukarabati wa soko hilo
limegharimu Sh. milioni 402
hadi kukamilika kwake amba-
70 zimetoka serikalini.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja, Idrisa Kitwana
Mustafa alisema kuwa wafan-
yabiashara wote waliopisha
ujenzi wa soko hilo ndiyo wa-
takaopewa nafasi ya kwanza
kuendelea kufanya biashara
zao sokoni hapo.

Alisema serikali ya mkoa
itahakikisha kuwa wafanya-
biashara hao wanafanya kazi
zao kwa saa 24 ili kuendana na
haiba ya Zanzibar.

]
Wanahabari
watakiwa kuripoti
zaidi habari za
wanawake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) kimesema ili wa-
nawake wengi wazidi kushika
nafasi za vuongozi, waandishi wa
habari wanawajibu wa kuripo-
Ehlhabari zitakazowaibua kundi

ilo.

Mkurugenzi wa TAMWA Zan-
zibar, Dk. Mzuri Issa, aliyasema
hayo jana wakati ak|zungumza
na waandishi wa habari wakati
wa mafunzo maalumu va ku-
wajengea uwezo wa kuripoti
habari za wanawake.

Alisema kwa muda mrefu wa-
nawake wengi wameshindwa
kufikia malengo ya kushika
nafasi za uongozi katika ngazi
mbalimbali kutokana na dhana
potofu ya kuamini wanaume
pekee ndio wanapaswa kuwa
viongozi.

“Nyinyi waandishi wa habari
vijana mna nafasi kubwa ya
kuibadili hali hii, sauti zenu ni
kubwa zaidi ambazo mkizitu-
mia vizuri tunaweza kufika
tunapopataka,’alisema.

Mwanachama mwazilishi wa
TAMWA Zanzibar, Fatma Aloo,
alisema walianzisha chama hi-
cho mwaka 1987 kwa kupigania
haki za wanawake.

Alisema wakati wanaanzisha
chama hicho walipewa majina
mengi ya kuwakatisha tamaa
katika harakati zao lakini ha-
wakurudi nyuma.

Hivyo, aliwataka wanahabari
hao kujiwekea malengo pamoja
na kuwa watu wenye misimamo
pale wanapoamua kutafuta jam-
bo kwa maslahi ya wanawake
na umma kwa ujumla.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Kupambana na Changamoto
zinazowakabili Wajane Zanzibar
(ZAWI0), Tabia Makame, alisema
wanawake wanaotaka kuwa
viongozi wanawajibu wa kuji-
tambua na siyo kuwa warahisi
kwa kila jambo.

Alisema kuna idadi kubwa ya
wanawake wanaoshindwa ku-
fikia malengo yao kwa sababu
wanashindwa kujielewa na kwa
hali hiyo wanajikuta wanaingia
kwenye mgongano na wasio-
penda kuona wanawake wakipi-
ga hatua zaidi za kimaendeleo.

“Lazima tukubali ukweli kwam-
ba udhalilishaji maeneo ya kazi
upo lakini ni wachache wa-
naoweza kukubali kuacha kazi
kwa kulinda heshima yao, hivyo
ni lazima nyinyi vijana wadogo
mjitambue,” alisema.

Waandishi wa habari vijana
18 kutoka Unguja na Pemba
wanaendelea kujengewa uwezo
wa kuripoti habari za wanawake
na uongozi kupitia mradi un-
aotekelezwa na TAMWA kwa
kushirikiana na Shirika la NED.”
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

REVERIAN .C. MODEST anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba: S.145/92 kilichot-
olewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia NYAKATO SECONDARY SCHOOL
mwaka 1979 . kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO..01....... OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
CORNELIUS LEMA GASPER
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LATER OF ADMINISTRATIX
BY UPENDO ELIAS MLAY

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above-named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letters of
administration) is made to the above-named
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or
before the 24 day of February, 2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NESTORY SHIBESHI
MAZINZA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya TOYOTA LANDCRUISER
yenye usajilinamba T 248
DEE. Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

CRDB BANK PUBLIC LIMITED
COMPANY anatangaza kupotea kwa
kadi ya Pikipiki yenye namba za
usajili MC 263 CGA - TVS KING.
Chassis namba
MD6M14PA5K4D10611. Engine
namba AK4DK4811668. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/37015/2023.

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu SAMSON HIDEFONCE
KAJUNA anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya
pikipiki yenye namba za
usajili MC 492 CAA.
Ametoa taarifa polisi na
kupewa namba
KAG/KYA/RB/252180/2021.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi au apige simu

ARU/ARU/RB/37195/2023

DSM/PHO/RB/36830/2023 Dated at KOROGWE this 25 day of danuary. 2025, | SIM/MAS/RB/35542/2023 namba 0769853969
FOMU YA HATI YA TALAKA 2 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA MAHAKAMA YA
TANGAZO LA KUPOTEA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA TANZANIA. KU POT E A KWA
MAHAKAMA YA TANZANIA Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Songea OF’S’ ZA MATANGAZO
KWA PASIPOTI Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya KILOMBERO Kituo cha MJINI . Mkoa wa Ruvuma
Kituo cha KILOMBERO Shaurila Madai Na—02 /2023 KADI YA PI KIPI KI . . .
Mkoa wa MOROGORO JinalaMdai VERA ALFRED MOYO Mikocheni Industial
Shauri landoa Na. 02/2023 Mdaiwa MARIA RAPHAEL DUWE A B 3 1 042
Jina la Mdai CHRISTOPHER MARWA MWITA KUITWA SHAURINI MDAIWA rea Po oX
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KUITWA SHAURINI i Dar es Salaam
Kanuni ya 18 ya kanuni za utaratibu wa madai katika Kwa MARIA RAPHAEL DUWE an at an gaza ku p Ot ea kWa ka d I °
Mahakama za Mwanzo Kwa kuwa Mdai /Wadai ameleta /Wameleta madai ya pikipiki yenye usajili namba Mobile:
Kwa ELIZABETH CHACHA NDISI | yake/yao kwamba (Eleza hapa habari za Madai
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maalwa toka mwaka . P . . . .
Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii siku hii Ff'abrehe 30 mdwa_azh\ o mwa:a 2i23 saa_f,ﬂhﬂ_ asul.)ur.]:( kwa NAM BA . KE7KE FPK034398 na -’.
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kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi /mashahidi wako wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya . o
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Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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—Watu — Zelensky ataka vifaru

wajeruhiwa

Kwa bomu

KINSHASA, DRS

WAKATI watu waliojeruhiwa
katika mlipuko wa bomu kwenye

vipelekwe haraka

KYIV, Ukraine

BAADA ya Ujerumani kukubali ku-
peleka vifaru aina ya Leopards 2
nchini Ukraine, kiongozi wa nchi
hiyo Volodymyr Zelensky, amezita-

Ingawa Zelensky kwa sasa ataan-
gazia namna ya kuhakikisha jeshi la
anga la Ukraine lina ndege za kivita
za kisasa.

Hata hivyo, Marekani itatuma
vifaru vyenye nguvu 31 katika vita

joto.

Katika hatua nyingine, Ofisi ya
Waziri wa Mambo ya Nje ya Uje-
rumani, imeshutumiwa baada ya
kulenga ziara ya Waziri wa Mambo
ya Nje wa Russia, Sergei Lavrov, ka-

mji wa Kasindi wilayani Beni, ka nchi washirika kuwasilisha vifaa  yyaziriwa  Dchini Ukraine, ikiungana na Uje- tika nchi za Afrika kama safari ya
wanaendelea kupata matibabu, hivyo haraka. Mambo rumani kwa kutuma magari hayo kuona chui.
bomu lingine limelipuka katika Katika hotuba yake ya jana usiku, ya Nje wa kusaidia mapambano dhidi ya Katika ujumbe wa Twitter, ofisi
mji wa Beni. Volodymyr Zelensky aliziomba nchi  pyesia Lay- Uvamizi wa Russia. hiyo ilisema, “Waziri wa Mambo ya
Tukio hilo limetokea jana saa washirika kutuma makombora ya  pqy yuko Uamuzi wa kukabidhi vifaru vya  Nje wa Russia Lavrov yuko Afrika,
12:45 katika mji wa Beni, baada masafa marefu na ndege za kivita. Afrika.sio M Abrams ulitangazwa saa chache  sio kuona emoji ya chui, lakini ku-
ya bomu hilo lililotegwa kwenye Kauli yake aliitia baada ya Mareka- kuona’emo- baada ya Ujerumani kukubali kuwa  dai kwa uwazi kwamba washirika
jengo la mtambo wa kusagia ni na Ujerumani kutangaza kutuma ji ya chui itapeleka vifaru 14 vya Leopard 2  wa Ukraine wanataka kuharibu kila
unga wa mahindi pamoja na vifaru vya Abram na Leopard nchini lakini ku& ai kwenye uwanja wa vita. kitu cha Russia”.
mihogo kwenye soko ya Macam- mwake kwa ajili ya kusaidia vita dhi- s Uwazi Ujerumani iliidhinisha nchi ny- Wengi walikasirishwa na kauli
pagne, katika Kata ya Kalinda di ya Russia. kwamba ingine za Ulaya kutuma vifaru vili- hiyo kwamba wanyamapori wa Af-
mjini Beni. Hata hivyo, Russia imeshutumu washirika vyotengenezwa nchini humo kuto- rika ndio kitu pekee chenye tham-
Walioshuhudia mkasa huo, aki- tangazo hilo na kuitakamauchoche- o Ukraine ka kwenye maduka au hifadhi zao.  ani ya kumleta mjumbe wa Russia
wamo kijana anayefanya kazi ya zi wa wazi na kusema kwamba vi- wanataka Ukraine ilikuwa ikizishawishi barani humo.
kusaga unga kwenye jengo hilo, faru vyovyote vilivyotolewa vitaha- kuharibu nchi washirika wa Magharibi ku- Ebba Kalondo, msemaji wa mwe-
walisema kuna mwanamume ribiwa. Kila Kitu tuma vifaa vya kijeshi kwa miezi nyekiti wa Umoja wa Afrika, alis-

mmoja aliyeweka mfuko wake
wa plastiki kwenye jengo hilo na
kuondoka.

Kulingana na mashuhuda ni
baada ya dakika tano ndio bomu
[iliripuka na kuwajeruhi watu
kadhaa.

Majeruhi walipokuwa wa-
napelekwa kwenye vituo vya
afya kwa matibabu, maofisa wa
Jeshi la Polisi ya Kongo pamoja
na washirika wao wa polisi ya
Umoja wa Mataifa, waliwasili
katika eneo la tukio na kuanzisha
uchunguzi, kama anavyotueleza
Meleki Murara, msemaji wa
polisi katika mji wa Beni.

Hata hivyo, waasi wa ADF wa-
nashtumiwa kuhusika na mlipuko
huo.

Msemaji wa jeshi la DRC, Ka-
pteni Anthony Mualushayi, ali-
iambia DW, kwamba ADF wakiwa
hawana uwezo wa kupambana
na jeshi la Kongo, wamekuwa
wakilipiza kisasi kwa kuwasham-
bulia wananchi na kwamba, hat-
ua madhubuti zimechukuliwa na
vyombo vya dola ili kuhakikisha
kwamba mashambulizi mengine
hayatokei.DW

Rais Zelensky alisema alimwam-
bia Katibu Mkuu wa Nato Jens
Stoltenberg kwamba lazima maen-
deleo yafanywe katika nyanja ny-
ingine za ushirikiano wa ulinzi.

Alisisitiza kwamba sio kuwasilish-
wa kwa haraka kwa vifaru vya Ma-
gharibi, lakini pia kuwe na idadi kub-
wa vifaa na kikosi kitakachoweza
kuzuia mashambulizi na dhuluma.

cha Russia.

kadhaa.

Imepongeza matangazo hayo
kama hatua ya mageuzi ambayo
yanaruhusu jeshi lake kupata
nguvu tena na kurudisha eneo lil-
ilodhibitiwa karibu mwaka mmoja
baada ya Russia kuvamia.

Pia ilisema kuwa vifaru hivyo
vinaweza kusaidia kuzuia masham-
bulizi ya Russia katika msimu wa

hangaa na kuandika kwa kuhoji
“inaonekana kama bara la Afrika,
watu wake na wanyamapori ni
mzaha kwako?”

Kalondo alibainisha kuwa Waziri
wa Mambo ya Nje wa Ujerumani,
Annalena Baerbock, alitembelea
makao makuu ya Umoja wa Afrika
nchini Ethiopia hivi majuzi, Je, alik-
wenda kuona wanyama? BBC
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akivuka mji wa Vale do Anhangabau katika jiji la Sao Paulo juzi. PICHA: AFP
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Mkazi wa Brazil, Rafael Bridi, akipita kwenye kamba yenye urefu wa mita 114 na mita 510 kutoka chini ya ardhi,

it
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Waandamana kumpinga rais mpya

LIMA, Peru

itoa wito wa mapatano baada
ya miezi miwili ya mfululizo

serikali

yaliyofanyika jana
nchini humo ndio yaliokuwa

kuvunjwa kwa bunge.

Waandamanaji wame-

MAELFU ya waandamanaji wa maandamano. makubwa na yaliojaa ghasia  kasirishwa na kuuawa kwa
nchini Peru, wameingia mi- Maelfu ya waandamanaji tangu yale ya siku ya Alhamisi  zaidi ya wenzao 40, kufuatia
taani katika mji mkuu wa waliomiminika  barabarani  wikiiliyopita, wakatimakundi machafuko yaliyozuka tangu

Lima na kukabiliana na polisi,
wakishinikiza rais mpya Dina
Boluarte kuondoka madara-
kani.

Hata hivyo, Rais Boluarte al-

mjini Lima, huku wakikabili-
ana na maofisa wa polisi kwa
kurushiwa gesi ya kutoa ma-
chozi.

Maandamano ya kuipinga

makubwa ya watu kutoka
maeneo ya Andean walipoan-
damana wakitaka Rais Bolu-
arte kujiuzulu na kufanyika
kwa uchaguzi wa haraka na

rais wa zamani Pedro Castillo,
kuondolewa madarakani kwa
nguvu mwezi uliopita kwa ma-
dai ya kuhusika na uasi alipo-
jaribu kulivunja bunge. DW
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AZAM FC

Na Saada Akida

ATUA ya 32 bora ya
Kombe la Shirikisho
la mpira wa miguu
Tanzania (FA), li-
naanza leo kwa michezo
mitano kupigwa katika vi-
wanja tofauti, huku Azam FC
wakiwa nyumbani kucheza
na Dodoma Jiji na JKT Tanza-
nia itakuwa ugenini kwenye
Uwanja wa Ushirika, kumen-
yana na Polisi Tanzania.
Maafande wa Green War-
riors watakuwa na kiba-
rua mbele ya Mbuni FC,
huku Mtibwa Sugar wakiwa
Manungu Complex kumen-

yana na Buhaya FC.
Mchezo wa Gwam-
bina FC dhidi ya Pan
African umefutwa
baada ya timu hiyo
kuondolewa kwa
sababu ya sintofa-
hamu iliyotokea kwa
mmiliki wake na TFF.
Akizungumza na gazeti
hili Kocha msaidizi wa viun-
go wa Azam, Agrey Morris,
alisema mechi hiyo
itakuwa ya ushinda-
ni mkubwa kwa

kuwa ni mchezo
wa mtoano na

-
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wao wanahitaji kupata ma-
tokeo mazuri ili kusonga
mbele baada ya kupoteza
kwenye mbio za ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.
“Maandalizi yameka-
milika, tumejiandaa ku-
hakikisha tunafanya vizuri,
tunalihitaji hili kombe ni
lazima ushindi uanzie katika
mchezo huo na Dodoma
Jiji ni timu nzuri tumewahi
kukutana nao katika ligi na
mchezo unakuwa mgumu,”
alisema.
Aliongeza; “Tu-
nahitaji  matokeo
chanya katika mch-
ezo wetu huu

W

kwa kuhakikisha malengo
yanafikiwa na hilo wachezaji
wanalifahamu, tutaingia
kwa tahadhari kubwa dhidi
ya wapinzani wetu.”

Kwa upande wa nahodha
wa Dodoma Jiji, Mbwana
Khamis, alisema wameji-
andaa vizuri na makocha
wamekamilisha maandalizi
ya mchezo huo, wapo vi-
zuri kuhakikisha wanasonga
mbele.

“Tumefuata kila kitu ali-
chotufundisha kocha wetu,
tunacho subiri muda ufike
ili kila mmoja ajue anapoele-
kea baada ya mchezo huu,”
alisema Mbwana Khamis.

2123 /01/ 2023
JACKPOT BONUS WINNER

PETER EDWARD KAKUNDI

\

mn .-

Mshindi wa Multibet bonus, Peter Edward Kakundi kutoka Dar es Salaam akishikilia mfano wa hundi ya Sh.
53,753,000 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 31 kwenye mkeka wake wa multibet ya SportPesa wiki iliyo-
pita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rhino Rangers yaitishia nyau Yanga

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Rhino Rangers
imeipiga mkwara Yanga
kuwa itakuwa na siku ngu-
mu Jumapili kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa kwenye
mechi ya 32 bora ya Kombe
la FA kwa sababu imejiandaa
kusonga mbele.

Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, Dan Mwangombe,
amesema kuwa Yanga kama
inataka kuwafahamu wao ni
nani, basi wawaulize Azam
FC ambao wameshawahi
kucheza nao mara kadhaa
na kuwahenyesha.

“Yanga wasitudharau, sisi

safari hii tumedhamiria,
tumeendelea kufanya
mazoezi kwa nguvu kwa
ajili ya kupanda ushindi
kwenye mechi hiyo ya Ju-
mapili, hatuendi kinyonge
na kwenye mechi hizi sisi
tumezoea sana kuzicheza,
wakawaulize Azam  FC,
tumeshawahi kucheza nao
mara kadhaa na wamepata
shida sana,” alisema kocha
huyo.

Aliwataja baadhi ya nyota
ambao wanao kwenye kikosi
kuwa ni Selemani Kibuta
na Pastory Athanas ambao
wamechezea klabu mbalim-
bali za Ligi Kuu, lakini wame-

shawahi kukipiga na Simba
kwenye nyakati na miaka
tofauti huko nyuma.
“Pamoja na kwamba tuko
daraja la pili, lakini tuna
wachezaji wengi wazoefu
ambao wameshawahi kuz-
ichezea klabu mbalimbali za
Ligi Kuu na madaraja men-
gine ya chini yake,” alisema
kocha huyo ambaye timu
yake ilicheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu wa 2013/14.
Kikosi hicho kilikuwa kiki-
fanya mazoezi yake kwenye
Uwanja wa Vita, Tabora kili-
tarajia kuondoka jana kwa
usafiri wa barabara, kikiwa
na wachezaji 22, makocha

na viongozi kadhaa kwen-
da Dar es Salaam ambako
mechi hiyo itachezwa.

Michuano hiyo inatarajia
kuanza I[jumaa na baadhi
ya mechi ni kati ya Azam FC
dhidi ya Dodoma Jiji kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
Singida Big Stars itaikaribi-
sha Ruvu Shooting kwenye
Uwanja wa Liti, Singida
siku ya Jumamosi, Simba
ikicheza dhidi ya Coastal
Union, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, huku
Jumapili Namungo ikiwa
mwenyeji wa Thefu kwenye
Uwanja wa Majaliwa, Ruang-
wa, Lindi.

Bare; amalizana
na Prisons

Na Saada Akida

UONGOZI wa Timu ya Tanzania Pris-
ons, umethibitisha kumalizana na
kocha mkuu wa Mlandege FC, Mo-
hammed Abdallah ‘Bares’, kukinoa
kikosi cha timu hiyo akichukuwa
nafasi ya Mkenya, Patrick Odhiambo
aliyemaliza mkataba wake.

Bares aliyewahi kufundisha
JKT Tanzania inayoshiriki Ligi ya
Championships na kabla ya kure-
jea kwao Zanzibar kukinoa Kikosi
cha Mlandege ambao ni mabingwa
wapya wa Kombe la Mapinduzi
mwaka 2023.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa timu hiyo, Enock
Manguku, alisema wamemalizana na
Bares na jana alitarajiwa kuungana
na jopo la makocha waliokuwapo
benchi hilo la ufundi kuanza kazi
rasmi ya kuinoa timu hiyo.

Alisema makubalino ya pande hizo
mbili ni kuhakikisha kocha huyo
anafikia kile ambacho wamekubali-
ana nacho cha kupambania timu
hiyo inafikia malengo ya kujinusuru
kushuka daraja.

“Ni kweli tulimfuata Bares ame-
kubali na anajua kinachotakiwa
kwa sasa tunashirikiana kuondoka
kwenye presha kubwa ya kushuka
na kutafuta matokeo katika mechi
zilizoko mbele yetu,” alisema Man-
guku.

Chuo Mwalimu
Nyerere chaibuka
cha kwanza
SHIMIVUTA

Na Romana Mallya

UONGOZI wa Chuo cha Kumbukum-
bu ya Mwl. Julius Nyerere (MNMA),
umewapongeza wanamichezo wa
mpira wa kikapu chuoni hapo,
baada ya kuwa washindi wa kwanza
katika mashindano ya Shirikisho la
Michezo ya Vyuo Vya Elimu ya Juu
Tanzania (SHIMIVUTA).

Naibu Mkuu wa Chuo Taaluma,
Utafiti na Machapisho, Prof. Rich-
ard Kangalawe, akizungumza juzi
mkoani Dar es Salaam kwa niaba ya
Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Shad-
rack Mwakalila, aliahidi kuendelea
kuwawezesha wana michezo hao.
Mwanza na kumalizika hivi karibuni.

Alisema ushindi wa kwanza kitaifa
kwenye mchezo wa Kikapu ni Kitu
cha kujivunia na hii itaendelea ku-
hamasisha wachezaji kujituma zaidi
katika mashindano yajayo.

“Mmejituma na kutuheshimisha
kwa kurejea na kombe la ushindi
wa kwanza kitaifa kwenye mchezo
wa mpira wa kikapu na tunawapa
motisha ili mwendelee kujituma
zaidi na kukiwakilisha chuo kwenye
mashindano mengine,” alisema.

Pia alisema kupitia michezo mbal-
imbali iliyofanyika kumewezesha
chuo kupata medali nane na kwam-
ba wanajivunia ushindi wa nafasi
va 10 bora iliyopatikana kwa miaka
minne mfululizo kwenye ubunifu.
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GORDON AWANIWA

CHELSEA iko tayari kuachana na nia yao ya
kumnunua winga wa Everton na England chini ya
umri wa miaka 21, Anthony Gordon mwenye miaka
21, huku Newcastle pia ikikataa kujiingiza katika vita
vya kumnunua kinda huyo. (Echo)

ZIYECH NAYE KWENYE RADA

KLABU ya Newcastle United inamfuatilia msham-
buliaji wa Chelsea, Hakim Ziyech mwenye umri
wa miaka 29 kama mbadala wa Anthony Gordon
kwani hawako tayari kulipa dau la pauni milioni 60
wanalotaka Everton. (Telegraph)

EVERTON INAMTAKA

KLABU ya Everton pia inavutiwa na fowadi Hakim
Ziyech raia wa Morocco na wanaweza kumnasa
ikiwa Anthony Gordon ataondoka. (Sky Sports)

NUNES AGOMBEWA

CHELSEA iko tayari kushindana na Liverpool
katika mbio za kumsajili kiungo wa kimataifa wa
Ureno na Wolves, Matheus Nunes mwenye umri wa
miaka 24. (Telegraph)

EVERTON, BIELSA BASI TENA

MAZUNGUMZO ya Everton na kocha raia wa
Argentina, Marcelo Bielsa kuhusu kuwa kocha wao
mpya yamegonga mwamba huku kocha wa zamani
wa Southampton, Ralph Hasenhuttl akiwa chaguo
jingine. (Idependent)

PORRO AKARIBIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur wanakaribia kum-
nunua beki wa pembeni wa Hispania, Pedro Porro
mwenye umri wa miaka 23 anayechezea Sporting.
(Guardian)

ARNAUTOVIC AFUATILIWA

KLABU ya Everton inamfuatilia mshambuliaji wa
zamani wa Stoke City na West Ham United, Marko
Arnautovic mwenye umri wa miaka 33 ambaye
anachezea Bologna. (Telegraph)

CANCELO AWANIWA MILAN

AC Milan ni moja ya klabu zinazomfuatilia beki
wa pembeni wa Manchester City na Ureno, Joao
Cancelo mwenye umri wa miaka 28. (Sun)

GAGLIARDINI AFIKIRIWA

KLABU ya Nottingham Forest inafikiria kum-
nunua kiungo wa kati wa Inter Milan, Roberto Gagli-
ardini mwenye umri wa miaka 28. (Calciomercato)

LAMPTEY KUONDOKA

MLINZI wa pembeni wa Brighton, Tarig Lamptey
mwenye umri wa miaka 22, anaweza kuondoka
mwezi huu na Lyon ni miongoni mwa klabu zinazo-
vutiwa naye. (Fabrizio Romano)

TORRES KUUZWA

BARCELONA inaweza kumuuza mshambuliaji wa
Hispania, Ferran Torres katika kipindi cha majira
ya joto. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22
alijiunga na timu hiyo akitokea Manchester City.
(Sport)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

ARCUS Rashford anaone-

kana kama “anakuwa

mashine ya kupambana”

kwa mujibu wa nahodha

wa zamani wa Manchester United,
Roy Keane.

Mchezaji huyo wa ki-

mataifa wa England ali

dumisha kiwango chake

bora kwa kuipa United

uvongozi katika mechi yao

ya nusu fainali ya Kombe

la EFL dhidi ya Nottingham

Forest kwenye Uwanja

wa City Ground, juzi.

Rashford amefunga mabao 18
kwa Mashetani Wekundu msimu
huu, huku Erling Haaland (31) wa
Manchester City pekee akiandikisha
rekodi zaidi katika klabu za Ligi Kuu
England.

“Tulikuwa  uwanjani  wakati
wachezaji walipotoka na alionekana
anapambana, kila la heri kwake,”
alisema Keane akiiambia Sky Sports.

“Anaonekana kama mashine inay-

Viewe
o tamView |
RASHFORD

- KEANE

® ® @ Asifu kuimarika kwa
kiwango chake, huku akiweka
rekodi zaidi katika klabu...

ojua kupambana.”

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 amefanikiwa chini ya Erik
ten Hag, akionesha kuimarika kwa
mabao yake matano katika mechi
32 kutoka msimu uliopita.

“Wakati mwingine ni kuhusu kuji-
amini - ndipo anapofikia kilele sasa.
Amecheza mechi nyingi kwa United
na mechi kubwa kwa England ka-
tika miaka michache iliyopita,” al-
iongeza Keane.

“Alama ya kuuliza ambayo ni-
mekuwa nayo kwa Marcus katika
miaka michache iliyopita, sasa ina-
toweka.

“United imekuwa na washam-
buliaji wazuri kwa miaka mingi na
nadhani wanahitaji mtu kama huyo.
Marcus lazima aseme anataka juku-
mu hilo kuwa mtu mkuu. Wachezaji
bora hujitokeza wiki baada ya wiki.

Inaonekana yuko sawa kwa sasa na
anafurahia jukumu hilo, ambalo ni
jambo la kufurahisha kuona.”

Kwa mujibu wa Keane, Rashford
amekuwa na mafanikio makubwa
tangu kuondoka kwa Cristiano Ron-
aldo, akiwa amefunga mabao 10 ka-
tika michezo 10 kwenye michuano
yote tangu kumalizika kwa Kombe
la Dunia 2022, idadi kubwa zaidi ya
mchezaji yeyote kwa klabu za ligi
kubwa tano za Ulaya.

“Mchezaji anapoondoka kwe-
nye klabu jukumu linakwenda
kwa mchezaji mwingine,” alisema
Keane.

“Ana umri wa miaka 25, sio mtoto,
wakati mwingine muda unapokuwa
sawa unaweza kuwa tayari kwa hilo.
Hapati majeraha mabaya tena kwe-
nye paja lake. Anaonekana kuwa
mabhali pazuri kiakili.”
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BARCELONA, Hispania

AVI  alimsifu  Ousmane

Dembele kwa kubadili fikra

zake ili kugundua kiwango

ambacho ameonesha aki-
wa na Barcelona msimu huu.

Barca walitinga nusu fainali ya
Copa del Rey kutokana na bao la
kipindi cha pili kutoka kwa Dem-
bele na kuwalaza Real Sociedad 1-O
kwenye Uwanja wa Camp Nou juzi.

Akizungumza na vyombo vya
habari baada ya ushindi huo, Xavi
alimsifia Dembele kwa kujiamini na
ameonesha tofauti kubwa tofauti na
alipoichukua klabu hiyo Novemba
2021.

“Kitu pekee ambacho tumempa
Ousmane ni kujiamini. Ninamwami-
ni sana,” alisema kocha mkuu huyo
wa Barca.

“Siku zote nadhani anaweza ku-
tutengenezea mambo mengi. Nao-
na sura za mabeki wa pembeni na
wanateseka. Kitu pekee ambacho
kilibidi kibadilike ni maamuzi yake
dakika za mwisho.

“Nina furaha sana kwake kwa
sababu alipata bao la ushindi, nad-
hani anafurahia na ameweza kub-
adilisha hali yake.

“Tunajaribu kumwongoza Dem-
bele ili afanye uamuzi bora zaidi
uwanjani. Ninaona hali nzuri kwake
na anaendelea kuwa mmoja wa wa-
chezaji bora katika nafasi yake.

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel
Arteta amesema “nisinge-
penda” kushindana na Pep
Guardiola kuwania taji la
Ligi Kuu England, EPL.
Wahispania hao wawili
walifanya kazi pamoja kule
Manchester City, ambapo
Arteta aliacha nafasi yake
kama msaidizi wa Guar-
diola na kuwa kocha wa
Arsenal mwaka 2019.
Washikabunduki ~ hao
kwa sasa wanaongoza msi-
mamo wa Ligi Kuu kwa
tofauti ya pointi tano juu

ya mabingwa watetezi City
wakiwa na mchezo mmoja
mkononi huku wakisaka
taji la kwanza tangu mwa-
ka 2004.

“Ni hisia za kushangaza,”
alisema Arteta.

Kama sehemu ya mako-
cha wa City, Arteta alishin-
da mataji mawili ya Ligi
Kuu, Kombe la FA na mataji
mawili ya EFL.

“Namtakia mema, kwa
dhati na unaposhindana
na mtu kama huyu, kuna
kitu kinaingia kati ya hayo,”
aliongeza.

Licha ya kulazimika ku-

1,069,

XAVI: DEMBELE
AMEONGEZAy
KUJIA

Arteta hataki kushindana na Pep

pambana na rafiki yake,
Arteta amefurahi jinsi Ar-
senal sasa inashindana na
City kwa mataji.

“Siku  zote nilitarajia
kwamba itakuwa hivyo
siku moja na inafanyika
msimu huu,” alisema ki-
ungo huyo wa zamani wa
Arsenal mwenye umri wa
miaka 40.

“Hiyo haitabadilisha
urafiki wowote, wakati
tulionao, jinsi yeye ni
muhimu  katika  mai-
sha yangu, jinsi yeye ni
muhimu katika taaluma

yangu.
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HABARI MICHEZO

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

Na Mwandishi Wetu

AINALI za Bongo Star Search
(BSS), zinatarajia kufanyika
Februari 4, mwaka huu, ukum-
bi wa The Super Dome Masaki

jijini Dar es Salaam.
Mshindi wa kwanza wa
shindano hilo anatarajiwa
kuzawadiwa Shilingi mil.
20, mshindi wa pili Shilingi
mil. 3 na wa tatu shilingi

milioni moja.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, Mkurugen-
zi wa Benchmark, inayoandaa shinda-
no hilo, Rita Paulsen, amesema msimu
huu umekuwa wa tofauti na misimu
yote kwa kuwa wamechukuwa wa-
shiriki 10 bora wa miaka yote.

“Wamewekwa pamoja washindi
waliofika 10 bora na kutengeneza mas-
taa wapya kwenye msimu huu wa 13,
kwa malengo ya kuwapatia mashabiki
wa kipindi chetu ladha mpya tofauti
na vipindi vingine.

“Kuwapatia wasanii wachanga fursa

A

61,169/-

2023

NA MIL.

ya kuonekana zaidi na jamii yetu, ku-
wawezesha kuwa mastaa kwa nyimbo
zao wenyewe hadi sasa waliofika 8
bora wamepata nafasi ya kurekodi
na kufanya video za nyimbo zao we-
nyewe mpya,” amesema.

Aliwataja majaji walioshiriki kucha-
gua wasanii waliofika fainali ni Ray-
vany, Shilole, Fid Q, Nandy, Barnaba
pamoja na Adam Mchomvu.

Kiingilio kwenye VVIP Sh. 50,000,
VIP Sh. 30,000, kawaida Sh. 15,000 na
kutumia app Sh. 40,000, Sh. 25,000
na Sh. 10,000.

Mkurugenzi wa Benchmark, inayoandaa shindano la BSS, Rita Paulsen (katikati), akiwa na baadhi ya

majaji. PICHA: MAKTABA

Nabi: Nimeanza Kuupata
muunganiko wa wachezaji
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“Hii mechi ni muhimu sio
kwa kutafuta matokeo bali
kutaka kuona wachezaji
wafuate kile ninachowapa
mazoezi pamoja na kuona
mfumo tunaotumia na
wameanza kuuelewa kwa
asilimia gani,” alisema.

Aliongeza, “Musonda ata-
fanya vizuri baada ya ku-
Z0€a mazingira, naamini ni
mchezaji mzuri, hata an-
apokuwa uwanjani namuona
ana kitu kitasaidia kwenye
timu katika mipango yetu,”
aliongeza.

Alisema pia Mamadou
Doumbia anaendelea kuzoea
mazingira na hivi karibuni
anaamini wataingia katika
mfumo na watakuwa tishio
wa timu hiyo.

“Mashabiki wa Yanga wa-

natakiwa kupunguza presha,
tumesajili wachezaji wazuri
ambao watafanya vizuri na
kuisaidia timu yetu katika
mashindano yote, hivyo tuwe
na subira,” alisema Nabi.
Yanga wanajiandaa na
mchezo wao wa Jumapili
wa Kombe la FA dhidi ya
Rhino Rangers utakaochezwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Kajula
amrithi
Barara
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nye Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
pamoja na kuaminika na taasisi ny-
ingine kubwa ndani na nje ya nchi.

Barbara, yeye alichukua nafasi ili-
yoachwa wazi na Senzo Mbatha am-
baye alitimkia Yanga.

Mtihani wa kwanza wa Kajula
utakuwa kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika ambapo Simba
ipo kwenye hatua ya makundi.

TAREHE

01.28/01/23

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

18:00 Hull City vs Queens Park Rangers

1 X 2

02.28/01/23

18:00 | Blackburn Rovers vs Birmingham City

03.28/01/23

23:00 Getafe CF vs Real Betis Seville

04.29/01/23

14:15 FC Twente Enschede vs Feyenoord Rotterdam

05.29/01/23

15:00 OGC Nice vs Lille OSC

06.29/01/23

15:30 RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC

07.29/01/23

16:00 | Real Valladolid vs Valencia CF

08.29/01/23

16:30 |Brighton & Hove Albion vs Liverpool FC

09.29/01/23

17:00 AJ Auxerre vs Montpellier HSC

10.29/01/23

17:00 |Clermont Foot 63 vs FC Nantes

11.29/01/23

17:30 Schalke 04 vs 1. FC Cologne

12.29/01/23

18:00 | Cercle Brugge vs KAA Gent

13.29/01/23

18:15 CA Osasuna vs Atletico Madrid

14.29/01/23

18:45 SC Cambuur vs Fortuna Sittard

15.29/01/23

19:30 Bayer Leverkusen vs Borussia Dortmund

16.29/01/23

20:30 |RC Celta de Vigo vs Athletic Bilbao

17.29/01/23

Boavista Porto vs Portimonense SC

21:00

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

4554

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Newcastle Jets vs Brisbane Roar

IJUMAA - 27/01/2023

NYUMBANI

1 X 2

SARE  UGENINI

4542

Minerva FC vs Real Kashmir

2817

Aswan vs Talaea El Gaish

1464

AL Khaleej Khor Fakkan vs Baniyas

2415

Al Ain vs Ajman Club

3054

AEK Athens B vs Kissamikos

5843

Platinum City Rovers vs Hungry Lion

1345

Jamshedpur vs Mumbai City FC

3625

Ismaily SC vs El Daklyeh

5724

AL Tai vs Al Shabab Riyadh

183

Al Nasr Dubai vs Al Dhafra

2487A

Sharjah SC vs Shabab AL Ahli Dubai

3506

Algeria vs Ivory Coast

5559

Vsnk Varazdin vs Slaven Belupo

2800

Arab Contractors vs El Ittihad Alexandria

3349

Besiktas vs Alanyaspor

4455

Akritas Chlorakas vs Karmiotissa

4785

Goeztepe vs Bandirmaspor

5646

Apollon Limassol vs Olympiakos Nicosia

5876

Miedz Legnica vs Radomiak Radom

1100

Bologna vs Spezia

1201

Karlsruher SC vs Paderborn

4212

Stellenbosch vs Cape Town City

5271

Fortuna Dusseldorf vs Magdeburg

5520

Al Wehda vs Al Fateh (KSA)

2587

Universitatea Cluj vs Rapid Bucuresti

126

Chateauroux vs Avranches

2959

Dunkerque vs Bourg Peronnas

5685

FC Versailles 78 vs Le Puy

5923

Cholet vs FC Martigues

1327

Den Bosch vs Maastricht

2429

PEC Zwolle vs FC Oss

2923

NAC Breda vs Jong AZ Alkmaar

3150

FC Eindhoven vs Heracles Almelo

3263

Helmond Sport vs Jong Ajax

3561

Telstar vs Almere City

3836

Senegal vs Mauritania

4218

Roda Kerkrade vs Dordrecht

4639

VVV Venlo vs ADO Den Haag

3732

FC Vaduz vs FC Wil

1205

RB Leipzig vs Stuttgart

2196

Cagliari vs Spal

3313

Stal Mielec vs Lech Poznan

4476

Standard Liege vs Eupen

5081

Cove Rangers vs Ayr United

5826

Lecce vs Salernitana

1264

Almeria vs Espanyol

1416

Racing Santander vs Tenerife

1638

Lorient vs Rennes

3611

Manchester City vs Arsenal

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Imani Kajula (kushoto), Ofisa Mtendaji Mkuu mpya wa Klabu ya Simba. PICHA: MAKTABA

Kocha Nabi:
Nimeanza
kuupata
muunganiko
wa wachezaji

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amesema
taratibu ameanza kupata muun-
ganiko mzuri kwa nyota wapya
na walikuwapo kikosini na
atakuwa na kikosi bora kitaka-
chofanya vizuri katika michuano
ya Kombe la Shirikisho Barani
Afrika (CAF).
Jumatano, Yanga ilicheza mechi
va Kirafiki dhidi ya Transit Camp
na kuibuka na ushindi wa mabao
2-0 kwenye kambi yao ya mazoezi
ya Avic Town, Kigamboni jijini Dar
es Salaam, ambapo mabao yake
yalifungwa na Kennedy Musonda
na Stephen Aziz Ki.

Akizungumza na gazeti hili

jana, Nabi alisema anachoki-
angalia katika michezo hiyo ya
kirafiki ni jinsi gani ya kupata
muunganiko mzuri na jinsi ya
wachezaji wake hasa wapya kuin-
gia katika mfumo ambao ameanza
kuutumia kuanzia raundi ya 20 ya
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Alisema ameridhishwa na uwezo
ulionyeshwa na wachezaji wake
kwa kufuata maelekezo aliyowapa
mazoezini na kuendelea na mfumo
mpya ambao anahitaji wachezaji
wote kuwa na uwiano mzuri wa
kiuchezaji.
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Kajula amrztlu Barbara

® ® ® Atangazwa kuwa Ofisa Mtendaji mpya ni
mwanachama wa muda mrefu Simba ambaye...

Na Adam Fungamwango

IMBA imemtangaza,

Imani Kajula kuwa Ofisa

Mtendaji Mkuu mpya wa

klabu hiyo akichukua
mikoba ya Barbara Gonzalez
ambaye alitangaza kuachia nga-
zi cheo hicho mwezi mmoja uli-
opita.

Taarifa iliyotolewa jana
na klabu hiyo ilimese-
ma kuwa Kajula ndiye

atakayechukua jukumu

hilo kwa Kipindi cha
miezi sita.

Kabla ya kuwa Ofisa Mtendaji
Mkuu wa klabu hiyo, alikuwa me-
neja masoko wa Benki ya CRDB
mwaka 1999 hadi 2003, baadaye
kuwa Mkurugenzi wa Masoko na
Biashara wa Benki ya Posta 2003
hadi 2006.

Pia alikuwa Mkuu wa Masoko
na Mawasiliano wa Benki ya NMB
kutoka mwaka 2006 hadi 2013.

Wasifu wake unaonesha kuwa

kuanzia mwaka huo hadi ana-
chukuliwa na Simba, ni Mkuru-
genzi wa Kampuni ya EAG Group.

Mbali na hilo, Kajula ni mwa-
nachana wa muda mrefu wa
klabu hiyo na amekuwa karibu
na viongozi mbalimbali na wali-
opita na wa sasa kwenye klabu ya
Simba.

Kajula atakuwa na kazi kubwa
ya kuvaa viatu vya Barbara am-

baye aliingia mwaka 2020 na kui-
patia mafanikio makubwa klabu
hiyo ndani na nje ya uwanja kwa
kutwaa ubingwa wa Tanzania
Bara, Kombe la FA, lakini kuingia
hatua ya robo fainali ya michua-
no ya kimataifa mara tatu, Ligi ya
Mabingwa Afrika mara mbili na
Kombe la Shirikisho mara moja.
Barbara pia aliiwezesha Simba
kupenya na kupata marafiki kwe-

GAZETI HIL HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

nye klabu mbalimbali kubwa ba-
rani Afrika, huku uongozi wake
pia ukiifanya kuheshimika kwe-
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70856

541002
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