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RAIA wa Misri, Mohammed
Shalabi na wenzake wawili,
wamefikishwa katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu
kwa tuhuma za usafirishaji
haramu wa binadamu, wana-
daiwa kuwasafirisha watu 95.
Washtakiwa hao walipanda
kizimbani mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi, Godfrey Isa-
ya, na kusomewa mashtaka
na Wakili wa Serikali...

UKURASA WA 7

MBARONI MADAI
KUFANYA MATUKIO
YA UHALIFU

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani lin-
awashikilia watu 50 kwa tuhuma
za kuhusika na matukio mbalim-
bali ya uhalifu wakiwamo wanane
ambao ni wahamiaji haramu.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, alisema...

Kachero adai Sabaya
alivamia duka na kuiba

DAKTARI.

«. Msangi alipigwa,

» masikio yakavilia
- damu... Endelea
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Afariki dunia kwa
kukanyagwa na tembo

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

mashauri ya Wilaya ya Bukoba, mkoani
Kagera, Anajozia Chrisant (43), ame-
poteza maisha baada ya kukanyagwa
na tembo.

Kamanda wa Polisi mkoani Kagera,
Revocatus Malimi, alisema tukio hilo
lilitokea Agosti 6, mwaka huu, saa
nne usiku, baada ya kundi la tembo
wananchi kupiga kulele za kuomba
msaada.

Alisema siku ya tukio, mama huyo
alikuwa na taarifa ya jirani yao kuwa
mgonjwa na kutokana na kelele za
wananchi hao alitoka nje ya nyumba
akiwa peke yake kwenda kwa jirani
yake anayeumwa, akidhani amefariki.

“Alipotoka nje alikutana na kundi la
tembo ambao hawajafahamika idadi
yao na pia haijafahamika walitoka
hifadhi gani, mmoja wao alimshambulia
kwa kumrusha juu na kisha kumkan-
yaga na kusababisha kifo chake papo
hapo,” alisema kamanda huyo.

Katika tukio lingine Jeshi la Polisi li-
namshikilia Violet Sylvester (25), mkazi
wa Nyakahula, wilayani Biharamulo
kwa mahojiano baada ya kushukiwa
kuhusika na mauaji ya mzazi mwen-
zake Rashid Kasala (36).

Kamanda Malimi alisema watu hao
waliokuwa wanandoa walizaa mtoto
mmoja na kutengana zaidi ya mwaka
mmoja uliopita, na kwamba wakati
wakiwa na mahusiano walinunua Ki-
wanja katika eneo la Nyakahula.

“Siku ya tukio Rashid alitoka Murg-
wanza kwenda Nyakahula na kufikia
kwa mzazi mwenzake kwa lengo la
kuuza kiwanja hicho, akitaka amsainie
barua ya mauziano, na mwanamke
huyo alitekeleza hilo, baada ya kuuza
kiwanja hicho Rashid alibakia nyumba-
ni kwa mzazi mwenzake huyo akisubiri
wazungumze wamalize tofauti zao na
kurudiana,” alisema.

Alisema kabla ya kuuza kiwanja hicho
kwa Sh. 800,000, baba huyo aliahidi
kumpatia mzazi mwenzake Sh. 100,000
kutoka katika fedha atakazolipwa na
mnunuzi, na baada ya kuuza alitekeleza
ahadi yake hiyo.

Alisema wakati baba huyo akiendelea
kusubiri, ilipofika saa tatu usiku, mama
huyo alitoka nje kuzungumza na simu
na wakati akiwa nje alisikia kelele za
kuomba msaada na aliporudi aliona
mtu akikimbia kutoka ndani ya chumba
chake, lakini hakumtambua.

“Mama huyo anadai alipoingia ndani
alikuta mzazi mwenzake akivuja damu
nyingi baada ya kuchomwa na kitu
chenye ncha kali sehemu mbalimbali
za mwili wake, na kumpeleka kituo cha
afya Nyakahula kwa kushirikiana na
majirani, lakini alipoteza maisha wakati
akiendelea kutibiwa,” alisema Kamanda
Malimi.

Alisema kufuatia mazingira ya kifo
cha Rashid uchunguzi unaendelea ili
kumbaini aliyeingia ndani ya chumba
hicho na kumjeruhi kwa kitu chenye
ncha kali, lakini wanamshikilia mama
huyo kama mshukiwa namba moja kwa
mahojiano.

CHADEMA yatuma

ujumbe kKwa Samia

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) kimei-
omba Ofisi ya Rais, Ikulu ku-
panga tarehe kwa ajili ya Rais
kukutana na vyama vya siasa,
kikisisitiza milango ya kuzun-
gumza na Rais Samia Suluhu
Hassan bado iko wazi.

Katibu Mkuu wa CHADEMA,
John Mnyika, aliyasema hayo
mkoani Dar es Salaam jana al-
ipozungumza na waandishi wa
habari kuhusu mambo mbal-
imbali yanayoendelea kisiasa
nchini.

Mnyika alisema wakiondoa
mambo waliyopanga kuzun-
gumza na Rais katika kipindi
cha kati ya mwaka 2016 na
2020, mbali na Uchaguzi Mkuu

wa mwaka jana, pia kuna mam-
bo mengi yamejitokeza yanay-
ohitaji utatuzi wa uharaka.

“CHADEMA haijafunga
milango ya mazungumzo na
Rais, tupo tayari wakati wow-
ote.. ndiyo maana tumewaita
kuzungumza katika hatua ya
sasa kuwapa taarifa ya upande
wetu yanayoendelea,” alisema.

Mnyika alisema wanaamini
Rais Samia atayasikia wanay-
osema na pale wasaidizi wake
watakapompa taarifa za uongo,
atachukua hatua.

Alisema hoja wanayoipigania
ya kudai Katiba mpya ni kilio
cha Watanzania na siyo vyama
vya upinzani pekee.

“Tangu nchi ilipoingia kwe-
nye mjadala wa kurejeshwa
tena mfumo wa vyama vingi,

ukiondoa maoni ya wananchi,
upo ushahidi wa moja kwa moja
wakati wa mchakato wa Katiba
Mpya mwaka 2002 mpaka 2013,
Tume ya Jaji Joseph Warioba
ilipozunguka Tanzania Bara na
Zanzibar, wananchi walieleza
wanataka Katiba Mpya na iwe
katiba ya wananchi,” alisema.

Mnyika alisema nchi imesha-
tumia mabilioni ya shilingi kwe-
nye mchakato wa Katiba Mpya,
hivyo itakuwa hasara ukiende-
lea kukwamishwa.

Kuhusu zuio la mikutano
ya hadhara nchini, Mnyika
alisema wanaendelea kutafa-
kari na muda ukifika wataweka
bayana hatua wanazokusudia
kuzichukua. Mnyika pia aligu-
sia mahojiano ya Rais Samia
na BBC, akibainisha kuwa

tayari wamewaelekeza mawak-
ili wanaomtetea Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe,
wachukue hatua za kisheria
kuhusu kesi dhidi ya kiongozi
wao huyo kutolewa kauli na
viongozi nje ya mahakama.

Katika mahojiano yake na
BBC, Rais Samia alisisitiza nia
yake ya kukutana na viongozi
wa vyama vya siasa nchini.

Rais Samia, alipozungumza
na wahariri na waandishi wa
wakati wa maadhimisho ya Siku
100 za uongozi wake, alisema
anakusudia kukutana na vyama
vya siasa.

“Imeandaliwa na Romana
Mallya na Haika Christopher,
Sechellah Nakamba (SJMC) na
Leyla Joho (TUDARCo)

Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Amos Mkala (wapili
kushoto), akishuhudia utiaji
saini wa mkataba kati ya
Mratibu wa Barabara za Mi-
taa wa Wakala wa Barabara
za Vijijini na Mijini (TARU-
RA) wa mkoa huo, Mhandisi
Geofrey Mkinga (kushoto),
na mmiliki wa Kampuni

ya Ujenzi ya Ibra Contrac-
tors, Mainda Waziri (kulia),
kampuni nne zilitiliana
saini mikataba ya ujenzi

wa barabara mbalimbali za
mkoa huo. Wapili kulia ni
Mwanasheria wa TARURA,
Bonaventure Mwambaja.
PICHA: JUMANNE JUMA

Kachero adai Sabaya alivamia duka, kuiba na kuteka nyara

Na Allan Isack, ARUSHA

ASKARI wa upelelezi, Kon-
stable James (31), amedai ma-
hakamani kwamba upele-
lezi uliofanywa na kikosi cha
makachero, ulibaini kwamba
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai, Lengai Ole Sabaya na
wenzake, walivamia duka la
Mohamed Saad, kupiga, kuteka
nyara na kuwaweka chini ya
ulinzi watu waliokuwa dukani
hapo. Katika kesi hiyo ya jinai ya
unyang’anyi wa kutumia silaha,
mbali na Sabaya (34), wengine
ni Sylvester Nyegu (26) na Dan-
iel Mbura (38).

Hata hivyo, kabla ya kuanza
kutoa ushahidi, washtakiwa
walimkataa wakidai kwamba
alikuwapo mahakamani ak-
isikiliza ushahidi uliotolewa na
mashahidi wengine lakini ma-
hakama ilitupilia mbali madai
hayo, hivyo kuendelea na usha-
hidi.

Akiongozwa na Wakili Mkuu

wa Serikali Tumaini Kweka,
alidai kwamba ni mpelelezi
katika Ofisi ya Upelelezi Mkuu
wa Upelelezi Wilaya ya Arusha
(OC-CID) na katika majukumu
yake kituoni hapo amefanya
kazi kwa miaka 10.

James Alidai kwamba Febru-
ari 10, mwaka huu, mlalamikaji
Bakari Msangi, alifungua jadala
kituoni kuhusu tukio la sham-
bulio la kudhuru mwili.

Konstebo James alidai kuwa
alianza kazi hiyo majira ya saa
11 jioni akiwa ameambatana na
OC-CID na makachero wengine
pamoja na Numan Jasin kwen-
da kufanya upelelezi katika
duka hilo.

“Nilimuuliza Numan kwamba
maji yale yalitoka wapi akat-
ueleza kwamba mmoja wa
vijana waliokuwa dukani ali-
jikojolea. Pia wakati tukikagua
kutaka kupata uhalisia wa tukio
hilo kwenye CCTV camera, tuli-
baini kamera nne ‘footage’ zili-
chezewa,” alidai.

Pia alidai kwamba wakati
wakimhoji Numan, aliwaeleza
kwamba Sabaya na walinzi
wake waliwashambulia kwa ku-
wapiga ngumi, mateke na vibao
ndipo walibaini kwamba kuna
kitendo cha kijinai kilifanyika
dukani hapo.

“Katika ukachero wangu
kamera hizo hazikuweza kutu-
saidia katika upelelezi wetu kwa
sababu zilikuwa zimechezewa,
hivyo tukatafuta  ushahidi
mwingine.

“Katika upelelezi wangu tuli-
hoji mashuhuda wa tukio hilo
na baada ya kuwahoji waliandi-
ka maelezo wakieleza Februari
9, mwaka huu, majira ya saa
11:00 jioni, walishuhudia magari
tatu yakifika katika eneo la duka
hilo na walishuka kwenye watu
wapatao 10, akiwamo Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, na waliingia ndani na
baadhi walibaki nje na mlango
wa duka ulifungwa nusu.

“Mashuhuda hao walishudia

baadhi watu watatu waliokuwa
nje walikuwa wameshika bas-
tola na bunduki kubwa,” alidai.

Kadhalika, alidai kwamba Ba-
kari Msangi alipokwenda Hos-
pitali ya Mount Meru kutibiwa,
alipigwa picha za mnato mtaal-
amu wao akiwa na majeraha na
walizituma katika Kamisheni ya
Uchunguzi wa Kisayansi (CFB),
iliyoko Dar es Salaam kwa ajili
ya upelelezi zaidi.

Alidai kwamba walipiga picha
tano kama sehemu ya kukamili-
sha ushahidi na kuithibitishia
mahakama kuwa mhanga huyo
alipigwa na kushambuliwa.

Shahidi huyo aliwasilisha ma-
hakamani picha tano za mnato
na barua kutoka CFB, ikionye-
sha kwamba picha hizo zime-
fanyiwa kazi katika kamisheni
hiyo.

“Baada ya kupokea majibu
hayo nilihakiki picha kama ni
zenyewe na niliziambatanisha
katika jalada ya mashtaka,” al-
idai.
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Mkurungenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Dk. Tito Mwinuka
(kushoto), akibadilishana mkataba wa awali wa upembuzi yakinifu wa uzalishaji
wa umeme wa makaa ya mawe Kiwira na Kaimu Mkurungenzi wa Mtendaji wa

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Daktari adai alimpokea Msangi

akiwa na uvimbe, damu imevilia -

Na Allan Isack, ARUSHA

DAKTARI katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Arusha (Mount Meru), Ngiana
Mtui (28), amepanda kizimbani kwenye
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha kutoa ushahidi.

Amedai kuwa mahakamani huko kuwa
alimpokea Bakari Msangi akiwa na hali
mbaya na alikuwa na uvimbe wa damu
masikioni na alama za majeraha ya kupig-
wa na kitu butu.

Shahidi huyo wa 10 wa Jamhuri alipanda
kizimbani jana mahakamani huko kutoa
ushahidi katika kesi ya jinai namba 105
yenye mashtaka matatu ya unyanganyi
wa kutumia silaha inayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani Kiliman-
jaro, Lengai Ole Sabaya (34) na wenzake
wawili.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali, Bara-
ka Mgaya, shahidi huyo ambaye ni mkazi
wa Kata ya Baraa, Halmashauri ya Jiji la
Arusha, alidai amefanya kazi ya kitabibu
Mount Meru kwa muda wa miaka miwili.

Daktari huyo alidai kuwa Februari 10
mwaka huu, akiwa kazini akiendelea na
majukumu yake, majira ya usiku, alim-
pokea mgonjwa ambaye ni Bakari Msangi,
akilalamika kuwa na maumivu makali se-
hemu za masikio, mashavu na usoni.

Shahidi huyo alidai ngozi ya mgonjwa
huyo ilikuwa ikionyesha kuumia kwa
kuwa ilikuwa na rangi nyekundu na ali-
kuwa amevimba kwenye masikio na damu
ilikuwa imeivilia ndani ya sikio.

“Mgonjwa alikuwa wa jinsia ya kiume,
alikuwa na mchubuko na uvimbe kwenye
sehemu za usoni, mashavuni na kwenye
masikio na baada ya uchunguzi, tulibaini
kwamba tukio hilo lilitokea kabla ya kufika
hospitalini.

“Baada ya mgonjwa kufika hospitalini
na kulalamika kwamba anahisi maumivu,
tulianza kumpa huduma ya kwanza na
kuendelea kumpatia matibabu kwenye se-
hemu alizodai kwamba amepata maumi-
vu,” alidai.

Shahidi hiyo alidai kuwa baada ya kupe-
wa huduma za matibabu kwa kipindi kifu-

pi, Msangi alimweleza kwamba maumivu
yalipungua, hivyo hawakumlaza hospital-
ini, lakini walimpatia dawa na akaruhusi-
wa kwenda nyumbani.

“Tulipofanya  uchunguzi, tulibaini
kwamba mgonjwa alipigwa na kitu butu
ambacho kilisababisha ngozi kubadilika
rangi kuwa nyekundu na damu kuivia
kwenye masikio na kitu kilichotumika
hakikuwa cha ncha kali au kizito kwa kuwa
kingemchana au kuvunja mifupa kwenye
sehemu ambayo imeshambuliwa,” alidai.

Daktari huyo alidai kuwa baada ya mat-
ibabu, walijaza fomu namba tatu ya polisi
(PF3) na baada ya hapo walimruhusu
mgonjwa kutoka hospitalini.

“Kwa utaratibu wa kawaida baada ya
mgonjwa kupatiwa matibabu na PF3, ku-
jazwa hapewi mgonjwa bali inahifadhiwa
hadi hapo askari polisi watakapokuja kui-
fuata na sisi tunawakabidhi wao kwa ajili
ya taratibu zingine,” alidai.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi, Mosses
Mahuna, shahidi huyo alidai kwamba Feb-
ruari 10, mwaka huu, hospitalini huko alik-
abidhiwa PF3 na ndugu wa Msangi.

Wakili Mahuna alimhoji shahidi huyo
kwa nini kwenye fomu ya PF3 imejazwa
na kuonyesha mgonjwa alipigwa na watu
11 wakati daktari huyo hakuwapo eneo la
tukio.

Katika majibu yake, shahidi huyo, alidai
kuwa baada ya kumhoji mgonjwa (Msangi)
ndipo alimweleza kwamba alipigwa na
watu 11, hivyo aliandika maelezo hayo kwa
kuyaingiza kwenye jalada la mgonjwa.

Vilevile, Wakili Mahuna pia alimhoji
daktari huyo kwa nini fomu hiyo ya FP3 in-
aonyesha mgonjwa huyo alipelekwa hos-
pitalini huko Februari 10 lakini fomu hiyo
imejazwa Machi 10, mwaka huu.

Shahidi huyo alidai PF3 inajazwa siku
ambayo polisi wanakwenda kuichukua
hospitalini kama kuna kesi na fomu hiyo
haijazwi siku ambayo mgonjwa amepele-
kwa hospitalini.

Mbali na Ole Sabaya, washtakiwa wen-
gine wawili katika shauri hilo ni Sylvester
Nyegu (26) na Daniel Mbura (38).

Adaiwa kujinyonga
baada kutoka jela

¢ Na Said Hamdani, LINDI

: MKAZI wa Mtaa wa Nangando
¢ Halmashauri Wilaya ya Liwale
: mkoani Lindi, Faraji Likange (35),
- anadaiwa kufariki dunia kwa ku-
: jinyonga kwa kutumia kamba ya
pazia kwa madai ya ugumu wa
: maisha ya uraiani baada kutoka
¢ jela.

: Kwa mujibu wa taarifa za ndugu
: na majirani zilizothibitishwa na
: mamlaka husika za ulinzi na us-
: alama ngazi ya mkoa, Likange al-
: iondoka nyumbani kwao Agosti 3,
¢ mwaka huu na hakuonekana tena
: hadi Agosti 7, mwaka huu majira
: ya mchana mwili wake ulipokut-
: wa unaning’inia kwenye mti eneo
¢ la makaburi.

! Majirani hao wakiwamo Yusuf
: Juma, Kindamba Hemedi, Lucy Jo-
: seph na mama mzazi wa Likange,
: walidai kuwa mwili wake ulikutwa
' unaning’inia juu ya mti wa mkoro-
. sho eneo la makaburi ya Mtaa
: wa Nangando mjini Liwale ukiwa
¢ umeharibika.

¢ “Baada ya kumtafuta takribani
kwa siku nne, hatimaye tukaukuta
mwili wa Faraji ukining’inia juu ya
mti wa mkorosho.

¢ “Wamesema kupatikana kwa
: mwili huo kulitokana na harufu ili-
¢ yokuwa ikisikika ya kitu kilichooza
: kutoka eneo la makaburi yaliyopo
: Mtaa wa Nang'ando,” alidai Juma.

Mashuhuda hao walisema kuwa
kutokana na mwili kuharibika,
mara tu baada ya kukamilika kwa
uchunguzi wa wataalamu wa afya
na Jeshi la Polisi, wananchi wali-
chimba shimo usawa ulikokuwa
unaningnia mwili huo kisha
wakakata kamba na kuufikia mwi-
li huo.

Walidai kuwa Likange alirejea
mjini Liwale mwishoni mwa mwa-
ka jana, akitoka Gereza la Mtwara
kutumikia kifungo kwa kosa la

ubakaji.
Ilidaiwa kuwa baada ya kutoka
gerezani, Likange alionekana

mnyonge ya kutokuwa na furaha,
akisikika akidai hali ya maisha ya
uraiani kwa upande wake kutoku-
wa rafiki.

Mama wa Likange, Darini
Ngambe, alilambia Nipashe kuwa
tangu kijana wake arejee nyum-
bani kutoka gerezani, hakuwa na
furaha na mara nyingi alionekana
mnyonge, akilalamika hali ugumu
wa maisha uraiani.

Alidai kuwa wakati anaondoka
nyumbani wiki iliyopita, haku-
muaga mtu yeyote.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, Mtatiro Kitinkwi, akizun-
gumzia tukio hilo, athibitisha ku-
wapo kutokea na kukiri kwamba
Likange aliwahi kuhukumiwa ku-
tumikia kifungo gerezani kwa kosa
la ubakaji.

“Wamesema
kupatikana
kwa mwili
huo kulitoka-
na na harufu
iliyokuwa
ikisikika ya
kitu kilichoo-
za kutoka
eneo la maka-
buri yaliyopo
Mtaa wa
Nang’ando,”
alidai Juma.

UBALOZI WA MAREKANI, DENMARK,
NORWAY NA HTT INFRACO LTD.

DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA: |

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Marekani, Danish, Norway na HTT Infraco Ltd.
watauza kwa mnada wa hadhara Funicha za nyumbani, GeneratorPikipiki na Magari tarehe 14 August, 2021
Jumamosi kuanzia saa 4.00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.
Fenicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set, China base, Hutch, Chest drawer, Dresser,
Credenza, Dining table, Conference table, Book case, Office desk, Chairs, Carpet, Vitanda, Magodoro, Fridge double
door, Freezer, Ice maker, Washer, Dryer, Mashine za GYM, A/c split units, Mashine za Photocopy , TV set, Computer
set, Laptop, Colour Printers, 7 Units Voltage Stabiliser 80 KVA, 2 Units Honda motorcycle CTX 200 na vingine vingi.

Magari, Generator na Pikipiki yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

Idadi Aind Model Mwaka Ushuru

3 Nissan Hard body P/up Double Cabin QD32 Diesel Engine 2013 Umelipwa
1 Nissan Hard body P/Up Single Cabin QD32 Diesel Engine 2013 Haujalipwa
3 Suzuki Grand Vitara Station Wagon J24B Petrol Engine 2011/2012 Umelipwa
1 Nissan X-Trail Station Wagon NT32 Petrol Engine 2014 Haujalipwa
1 Suzuki Jimmy Station Wagon M13A Petrol Engine 2011 Umelipwa
1 Nissan Almera Saloon HR15 Petrol Engine 2013 Umelipwa
1 Generator 27 KVA Silence Perkins Diesel Engine - Haujalipwa
1 Generator 12 KVA Silence 4 Cylinder Diesel Engine Umelipwa

saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.

NookwnN

mtu uzingatiwe.

Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE

PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA

CELL NO: 0754 284 926
Insta: universalauctioncentre

DAR ES SALAAM

E-mail: universalauction@hotmail.com

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 11 mpaka 13 August, 2021, kuanzia

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na mnunuzi wa Gari atatakiwa kulipa 25%
pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 19 August, 2021 Saa 10:00 jioni. Ukishindwa
kulipa kwa muda huo Gari au Generator litauzwa kwa mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.
Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote pamoja na kodi
Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini.

Kila mtu anayesiriki mnada ni lazima kuvaa Barakoa na kunawa na maji tiririka au Sanitaiza Umbali wa mtu na

116401502
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HABARI KITAIFA

Usajili ndoa, talaka
kufanyika Kidigitali

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
Prof. Palamagamba Kabudi,
amesema Wakala wa Ufilisi na
Udhamini (RITA) unaanzisha
mfumo wa usajili wa ndoa kwa
njia ya mtandao ambao utawez-
esha upatikanaji wa idadi ya
ndoa zote zilizofungwa nchini.

Prof. Kabudi alibainisha hayo
wa maadhimisho ya nne ya us-
ajili wa matukio muhimu ya bi-
nadamu yaliyoandaliwa na RITA
na kusema mfumo huo utasaid-
ia kutoa nakala mtandaoni kab-
la ya nakala ya cheti cha ndoa
kutolewa.

“Kabla mfumo huu haujaanza
kufanya kazi, wadau wote wait-

we wapewe elimu ya pamoja ya
namna ya kwenda na teknolojia
hii,” aliagiza Prof. Kabudi.

Alisema rejista inawahusisha
wanaofungisha ndoa kwa saba-
bu siyo kila mtu ana mamlaka
ya kufungisha ndoa kwa mujibu
wa katiba ya nchi.

“Kiongozi wa ndoa ambaye
hajasajiliwa kufungisha ndoa,
akifungisha hiyo ndoa ni batili.
Wenye ruhusa tu ndio wafung-
ishe. Ambao hawana mamlaka
watume maombi RITA wapewe
kibali cha kufungisha ndoa,”
alisema Prof. Kabudi.

Alisema viongozi wengine
wa dini ambao hawajasajiliwa
wanaona kama ni usumbufu ku-
fuata taratibu za kupatiwa kiba-
li, lakini ni muhimu kwa ustawi

wa taifa.

“Ndoa ni suala la hiari lakini
kuvunjika kwake lazima seri-
kali ihusike katika kuuvunja
mkataba huo na wanaofungi-
sha lazima nao wawe na kibali
cha kufanya hivyo, siyo tu kila
anayeongoza ibada anaweza
kufungisha ndoa,” alisema Prof.
Kabudi.

Alisema duniani kote suala
hilo linasimamiwa kikamilifu
kwa sababu ndio msingi wa fa-
milia inayozalisha raia wa nchi
husika.

Sambamba na hilo, aliwataka
RITA kuhakikisha wanaendelea
na jitihada za kusajili watoto
chini ya miaka mitano kwa njia
ya mtandao.

Alisema usajili wa watoto

hao umefika katika mikoa 20
na jumla ya watoto milioni 6.5,
sawa na asilimia 55 wamesajil-
iwa toka asilimia 13 ya mwaka
2012.

Kaimu Mkurugenzi wa Haki
za Kisheria wa RITA, Lina Msan-
ga, alisema watahakikisha wa-
nasogeza vituo vya matumizi ya
teknolojia karibu ili watoto chini
ya miaka mitano wapate hati za
kuzaliwa kwa kutumia simu za
mkononi.

Alisema malengo yao ni ku-
hakikisha wanaongeza mwam-
ko wa kusajili vifo, ndoa, talaka
na sababu za vifo.

Maadhimisho hayo yalifanyi-
ka sambamba na semina ya
viongozi wa kitaifa wa vyama
vya watu wenye ulemavu.

NCCR yashangazwa
corona Kupuuzwa

Na Maulid Mmbaga

Amos Makalla, amekuwa akitoa
maelekezo ya uvaaji wa barakoa

CHAMA cha NCCR-Mageuzi
kimedai serikali inalega katika
kusimamia wananchi kuchukua
tahadhari dhidi ya UVIKO-19,
huku kikisema maelekezo ya ki-
afya yanayotolewa hayazingatiwi.

Naibu Katibu Mkuu wa NC-
CR-Mageuzi Bara, Anthony Cal-
ist, alibainisha hayo alipokuwa
akizungumza na waandishi wa

limepuuzwa.

Alisema  utafiti

na kwamba Mkuu wa Mkoa huo,

katika mikusanyiko na daladala
kubeba ‘level seat’ lakini suala hilo

waliofanya
wamebaini kwamba maelekezo ya
serikali juu ya hadhari za ugonjwa
huo yamepuuzwa na hayafuatwi
hata kwa asilimia tano, huku aki-
sisitiza watu kupata chanjo kwa
kuwa viongozi wa NCCR-Mageuzi
wakiongozwa na mwenyekiti wao,
James Mbatia (pichani), wamepa-

E GSP AUCTION

GAP AUCTION MART

MART

o

KUMB No. AFCL/2021/DM/026

GSP AUCTION MART Kwa idhini na mamlaka tulijopewa na kampuni ya ALLIANCE FINANCE
CORPORATION LIMITED S.L. P 40780 Dar es salaam, tunapenda kutangaza mnada wa hadhara wa kuuza
Magari kwa njia ya mnada wa magari twaja hapo chini.Siku ya Jumatano ya tarehe 18/08/2021 na siku
ya ljumaa ya tarehe 27/08/2021. Mnada utaanza Saa 5:00 kamili asubuhi katika yadi ya ALLIANCE
FINANCE CORPORATION LIMITED iliyopo Dar es salaam vingunguti, Mwanza Sinai Mabatini na Arusha.

CUSTOMER NAME ‘ MODEL VEH_NO LOCATION
MOSES PETER ABDONI LP 909 BUS T877 DNN DAR ES SALAAM
ABDALLAH KIBWANA KIBWANA LP 909 BUS T351 DPS MWANZA
FILGONA RANGA DUKO LP 909 BUS T178 DPE DAR ES SALAAM
LUKE ASSOCIATE LTD PRIMA 2523 T678 DNE DAR ES SALAAM
LUKE ASSOCIATE LTD PRIMA 2523 T613 DMQ DAR ES SALAAM
MAHENDA SOGONI CONSTRUCTION CO. LTD | LPK 2518 TIPPER T264 DNX DAR ES SALAAM
ROSEMARY GERVAS FILIPO LP 909 BUS T925 DQF ARUSHA
MICHAEL WILLIAM KILIWA LPT1116 T533 DSP DAR ES SALAAM
MAGAMBO SAMWEL KISABO LP 909 BUS T334 DUF MWANZA

1. Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

w N

mnada utarudiwa tena.

Eal

Mnunuzi anatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote
ukishindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na

Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki ni juu ya mnunuzi.
5. Kwa yeyote atakayeharibu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

KWA TAARIFA ZAIDI WASILIANA NA:
GSP AUCTION MART PO BOX 310088 DAE ES SALAAM.
+255 654 922 892, +255 687 638 679
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ta na hadi sasa wako salama.

“Suala la UVIKO-19 kwetu
ni ajenda ya kudumu, kwa
sababu hali katika nchi yetu
bado ni tete watu wanaen-
delea kupoteza maisha na
kwa bahati mbaya sehemu
kubwa ya umma wa Watan-
zania hatujaamka,” alisema
na kuendelea:

“Hatujaona hatari ambayo
inatukabili, kwa upande wa
pili sisi kama NCCR tunaona
bado kuna ulegevu mkubwa
katika yale ambayo kidunia

yanatakiwa kufanywa.”
“Tumesikia mkuu wa
mkoa akitoa maelekezo

kuwa magari ya umma yawe
na ‘level seat’ na uvaaji wa
barakoa, lakini mkichun-

guza mtabaini kwamba hayo
maelekezo hayatekelezwi...
kwenye mabasi watu wana-
rundikana kama kawaida,
hatujui viongozi wanaishi se-
hemu nyingine na wananchi
wanaishi kwingine, hivyo
hawajui wananchi wanay-
oyafanya,” alisema Calist.

Aliongeza kuwa maandal-
izi ya kukabiliana na janga
la UVIKO-19 ni duni, kwani
hospitali nyingi nchini zi-
meelemewa, na namna watu
wanavyolichukulia ~ jambo
hilo wanaona kama ni suala
la kawaida wakati hilo ni jan-
ga linalotakiwa kuchukuliwa
hatua za makusudi ili kuka-
biliana nalo.

Utafiti mchikichi
. waleta mafanikio

Na Ashton Balaigwa, KIGOMA

JITIHADA za Utafiti wa mbegu bora
va kisasa ya michikichi aina ya Tenera
zilizofanywa na Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI) zimeanza kuo-
nyesha matokeo chanya.

Hatua hiyo inatokana na mche wa
mbegu hiyo, uliopandwa na Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, kuanza uzalishaji kwe-
nye Kitalu kilichoko mkoani Kigoma.

Mche huo umeboreshwa kwa ku-
changanya mbegu aina ya Dula inay-
otumiwa na wakulima wengi nchini na
Pesifera na kuzalishwa kwa mbegu ya
kisasa ya Tenera.

Baada ya utafiti huo, mbegu hiyo
ilipandwa na Waziri Mkuu Majaliwa
mwaka 2019 wakati wa uzinduzi wa
upandaji mbegu bora ya mchikichi
uliofanyika katika kitalu cha Gereza la
Kwitanga.

Akizungumza katika ziara ya kujio-
nea maendeleo ya michikichi ikiwa ni
utekelezaji wa agizo la Waziri Mkuy,
Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey
Mkamilo, alisema matokeo hayo chanya
yamepatikana kabla ya miaka mitatu,
muda uliokadiriwa kuanza uzalishaji.

“Waziri Mkuu alikuja kuzindua mche
bora wa kisasa aina ya tenera mwaka
2019 na katika utafiti uliofanywa uli-
paswa kuanza uzalishaji katika kipindi
cha miaka mitatu tangu kupandwa lakini
ndani ya miaka miwili tayari umeshazaa,
haya ni mafanikio makubwa sana katika
utafiti tuliofanya wa mbegu bora hii ya
mchikichi aina ya tenera “alisema.

Dk. Mkamilo alisema mbegu hizo
za kisasa aina ya Tenera zimegawiwa
bure na serikali kwa wakulima wa
mchikichi katika Mkoa wa Kigoma ili
kuendeleza zao hilo kusaidia kuzalisha
mafuta ya kula baada ya kufanyiwa
utafiti kupitia kituo cha TARI - Kihinga
mkoani hapa.

Alisema waliamua kufanya utafiti wa
kuleta mbegu hiyo bora inayotumia
muda wa miaka mitatu kuanza uzalishaji
wa michikichi ili kuwasaidia wakulima
kuacha kutumia mbegu ya muda mrefu
va Dula inayoanza uzalishaji baada ya
miaka saba tangu ipandwe.

“Mbegu ya Tenera inatoa wastani wa
tani tano mpaka sita za mafuta ya kula
kwa hekta moja na ile ya zamani aina ya
Dula inayotumiwa na wakulima wengi
inatoa tani 1.5 kwa hekta. Kutokana na
ongezeko hilo upatikanaji wa mafuta
va kula utakuwa mwingi katika kipindi
kifupi,” alisema DKk. Mkamilo.

Pia alisema Wizara ya Kilimo imekuwa
ikifanya mikakati mbalimbali kuhakiki-
sha inamaliza tatizo la mafuta ya kula
nchini ambayo yamekuwa yakiagizwa
nje ya nchi takribani tani 200,000 kwa
kuongeza uzalishaji wa mazao ya mafuta
kama michikichi, alizeti, nazi na kalanga.

Naye Kaimu Mkuu wa Gereza la Kwi-
tanga, Bosco Mgema, alisema wameitikia
agizo la Waziri Mkuu kwa kupanda
mpaka sasa ekari 475 za michikichi aina
tenera kwa ajili ya kuzalisha mafuta
va kula ambayo yamekuwa yakitumika
katika Magereza mbalimbali na mengine
kuuzwa.

Alisema kuwa uwekezaji huo wa
kupanda Michikichi, utaenda sambamba
na uanzishwaji wa kiwanda cha kukam-
ulia mafuta ya kula na sabuni kupitia zao
ambapo kwa sasa wameamua kuongeza
uzalishaji.
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TANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
UBUNGO MUNICIPAL COUNCIL

THE FINANCIAL STATEMENTS FOR THE UBUNGO MUNICIPAL COUNCIL FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE

PRESIDENT 'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
UBUNGO MUNICIPAL COUNCIL
PSS

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 TH JUNE 2020
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STATEMENT OF FINANCIAL PERFOMANCE FOR THE YEAR ENDED 30TH JUNE,
2020 - BY NATURE
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STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE, 2020 - BY
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STATEMENT OF CHANGE IN NET ASSETS FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020
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1.2 REPORT ON CONPLIANCE WITH LEGILATIONS

Compliance with the Public Procurement Act, 2011 (as amended in 2016)

Subject matter: Compliance audit on procurement of works, goods and services

I performed compliance audit on procurement of works, goods and services of Ubungo
Municipal Council for the financial year 2019/20 as per stipulations of Publi
Procurement Act, 2011 and its regulation of 2013 (as amended in 2016).

Conclusion

Based on the audit wark performed, | state that, procurement of goods, works and
services of Ubungo Municipal Council is generally in compliance with the requirements
of the Public Procurement Act, 2011 and its underlying Regulations of 2013 (as amended
in 2016),

irtnl ————>
Charles E. Kichdre *
Controller and Auditor General
Dodoma, United Republic of Tanzania.

March, 2021
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Mapatano yalindwe

SUK idumu Zanzibar

BAADA ya kumalizika kwa Uchaguzi Mkuu wa Zanzibar wa mwa-
ka 2020 vyama vya siasa vya CCM na ACT-Wazalendo viliafikiana
kuundwa kwa Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK).

Kuundwa kwa serikali hiyo kulifikiwa baada ya kuwapo kwa
mgogoro wa kisiasa uliotokana na uchaguzi huo, hivyo pande
husika zikaona umuhimu wa kufanya hiyo ili kudumisha amani,
mshikamano, umoja na maridhiano miongoni mwa Wazanzibari.

Katika makubaliano hayo, aliyekuwa Mwenyekiti wa ACT-Wa-
zalendo ambaye alikuwa mgombea urais wake, Hayati Maalim Seif
Sharif Hamad, alijumuishwa katika SUK na Rais Hussein Mwinyi,
kwa kumteua kuwa Makamu wa Kwanza wa Rais.

Itakumbukwa kwamba hiyo haikuwa mara ya kwanza kuwapo
kwa SUK Zanzibar. Mara ya kwanza iliundwa mwaka 2010 baada
ya Katiba ya Zanzibar kufanyiwa marekebisho, hufuatia mazun-
gumzo kati ya aliyekuwa Rais wa Zanzibar, Amani Abeid Karume
na aliyekuwa Katibu Mkuu wa CUf, Hayati Maalim Seif Shaarif
Hamad. Pamoja na nia njema na uzalendo ulioonyeshwa na Rais
Mwinyi kurejesha SUK, hivi karibuni zimeonekana dalili ambazo
zinatishia uhai wa serikali hiyo.

Baadhi ya matukio yaliyotokea kwenye uchaguzi mdogo wa
ubunge Jimbo la Konde kisiwani Pemba wa Julai mwaka huu ya-
metia doa uhai wa SUK, kutokana na viongozi wa ACT-Wazalendo
kuyalalamikia kuwa yaliutia dosari uchaguzi huo.

Tusingetaka kuyarejea mambo yanayolalamikiwa, lakini vion-
gozi wa ACT-Wazalendo wametoa masharti ya kushiriki tena kwe-
nye uchaguzi huo, baada ya mshindi katika uchaguzi unaolala-
mikiwa kupitia CCM kutangaza kujiuzulu.

Juzi viongozi wa chama hicho cha upinzani wakiwa katika zi-
ara kisiwani Pemba walisema hakitashiriki uchaguzi mdogo wa
Jimbo la Konde hadi watumishi wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar
(ZEC), waliohusika katika uchaguzi uliopita watakapowajibishwa.

Kiongozi Mkuu wa Chama hicho, Zitto Kabwe, akisoma maa-
zimio, alisema chama hicho hakitashiriki uchaguzi huo hadi wa-
tumishi wa ZEC wawajibishwe. ACT inasema wananchi ambao
waliumizwa na kuteswa kwenye uchaguzi walipwe fidia, ili wapate
haki yao. Pia inataka kuundwa kwa kamati ya kisheria ya kuratibu
maridhiano ya kijamii, ili ZEC ionyeshe mwelekeo nini kifanyike
ili maridhiano yazidi kukua. Pia kuitaka Serikali ya Zanzibar na ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuzifanyia marekebisho she-
ria zote za uchaguzi kabla ya mwaka 2025, ili uchaguzi mkuu ujao
uwe sawa katika kushindania nafasi za uongozi.

Hata hivyo, kwa kuona athari zinazoweza kuhatarisha uhai
wa SUK, baadhi ya hatua zimechukuliwa kuinusuru kama alivy-
oeleza Mjumbe wa Kamati Kuu ya ACT ambaye pia ni Makamu wa
Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud Othman, kwamba kil-
ichomfanya mbunge mteule wa Konde kutoka CCM kuachia ngazi
ni mazungumzo.

Kutokana na matukio kadhaa ambayo yaliwahi kutokea Zanzi-
bar na kutishia umoja wa Wazanzibari, tunaona kwamba kuna kila
sababu kwa viongozi wenye mamlaka pamoja na vyama vya siasa
vinavyoinda SUK kuchukua hatua ili kuinusuru.

Jambo la msingi ni kuweka utaratibu mzuri wa mawasiliano na
majadiliano ya kila mara hususan pale inapoonekana kuna mam-
bo au matukio unayoweza kuleta mgawanyiko.

Tusingependa kuona matukio ya nyuma, yakiwamo yaliyo-
vunja SUK ya mwanzo yakijirudia, hivyo tunawasihi waliopewa
dhama kutanguliza mbele maslahi ya vyama na Zanzibar badala
ya maslahi ya kwao binafsi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Kuondoka corona kwa abiria,
serikali iruhusu magari binafsi

ILI kupunguza msongamano
wa abiria kwenye magari hasa
daladala kwenye miji midogo
na mikubwa, serikali ina-
kumbushwa kutoa vibali kwa
magari binafsi yaliyotayari
kubeba abiria mijini ili kupun-
guza msongamano unaoweza
kusababisha  kuambukizana
corona.

Ombi hilo linatolewa na
Katibu Mtendaji wa Baraza la
Ushauri la Utumiaji wa Usa-
firiwa Ardhi (LATRA-CCC), Leo
Ngowi, baada ya kuona baadhi
ya daladala na abiria hawazin-
gatii mwongozo wa kudhibiti
ugonjwa kwa kupandisha
abiria kwa idadi ya viti maarufu
kama ‘seat level.

LATRA-CCC inasema, kuna
umuhimu wa kuongeza magari
ya abiria ili huduma hiyo iwe
rahisi katika kipindi hiki cha
kujikinga na maambukizi ya
Uviko-19, huku Jeshi la Polisi
likiombwa kuwa makini na da-
ladala zitakazoonyesha utovu
wa nidhamu kwa kuendelea
kubeba abiria kupita kiasi tena
ambao hawajavaa barakoa.

Inatoa ombi hilo baada ya
kubaini kuwa tangu serikali
itoe mwongozo wa kudhibiti
ugonjwa huo, bado daladala za
Dar es Salaam na kwenye miji
mikubwa kuendelea kujaza
abiria, licha ya kutakiwa kuzin-
gatia ‘level seat’.

Hiyo ndiyo hali halisi kwa
es Salaam, hivyo ingekuwa
jambo jema iwapo ombi hilo
la LATRA-CCC kwa serikali lita-
fanyiwa kazi haraka, ili kuepu-

sha Watanzania kuambukizana
corona.

Iwe kama mwaka jana, am-
bapo vibali vilitolewa haraka
kwa baadhi ya magari yaliyo-
saidiana na daladala kusafiri-
sha abiria kwenda na kurudi
kwenye shughuli zao katika
maeneo mbalimbali ya Dar es
Salaam bila msongamano.

Katika mahojiano na wa-
nahabari, anakumbushia kuwa
wakati wa mlipuko wa kwanza
wa corona, serikali ilitoa usajili
mfupi wa magari 400 kwa ajili
ya kubeba abiria kipindi cha
asubuhi na jioni.

Kimsingi, hatua hiyo inaweza
kumaliza tatizo hilo, kutokana
na kwamba, daladala hazitoshi,
hali inayosababisha abiria kula-
zimika kujazana na kusonga-
mana bila kujali kuwapo kwa
tishio la ugonjwa huo.

Ingawa wapo baadhi ya ma-
kondakta na madereva wa-
naolazimisha kujaza abiria,
lakini magari yakiwa mengi ha-
watawapata kama ilivyo sasa,
kwani watagawanyika kulin-
gana na wingi wa magari.

Serikali imeshatoa maelek-
ezo mengi kuhusu ubebaji wa
abiria ndani ya daladala, huku
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Mkoa wa Dar es Salaam ikiwa-
taka wamiliki wa vyombo vya
usafiri kuwaelekeza madereva
na makondakta kuuzingatia
umuhimu wa kubeba abiria
kwa idadi ya viti.

Maelekezo ya kamati hiyo ni
baada ya kubaini kuwapo kwa
ulegevu wa usimamizi katika
baadhi ya maeneo, huku polisi,

wakuu wa wilaya na LATRA,
wakitakiwa kusimamia ip-
asavyo mwongozo wa serikali.
Pamoja na hayo, ninadhani
kwamba, suluhisho la kero
hiyo ni serikali kutoa vibali vya
muda kwa magari binafsi kube-
ba abiria, kwani inaonekana
njia nyingine zimekuwa ngumu
kuleta matokeo chanya.
Ingawa daladala zinatakiwa
kuepuka ubebaji abiria wa-
siovaa barakoa na hata kuwa-
jaza kupita kiasi na kubeba
wanafunzi watano watakaosi-
mama, huku wakiwa wamevaa
barakoa, hali halisi sivyo ilivyo.
Kwa hali ilivyo, ni kama
wahusika wameshindwa
kutekeleza maelekezo hayo
yote, hivyo ingekuwa vyema
kama vingetolewa vibali vya

magari binafsi kama njia
mbadala ya kukabiliana na co-
rona kwenye usafiri.

Lakini pia chanzo cha
kushindwa kutekeleza male-
kezo hayo kinaweza kuwa ni
uhaba wa daladala, lakini kama
magari yataongezwa na bado
abiria wanaendeleza kurundi-
kana bila kuzingatia ‘level seat’,
nadhani kutakuwa na sababu
nyingine zinazotakiwa kufua-
tiliwa.

Hivyo, kuwapo kwa maelek-
ezo ya idadi ya abiria kwa idadi
ya viti bila mbadala wa ku-
saidiana na daladala, hali hiyo
inaweza kuwa ngumu na ku-
sababisha wengine kuchelewa
kufika kazini au kurudi nyum-
bani kutoka kwenye shughuli
za kuzalisha mali.
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Wafikishwa mahakamani madai
biashara usafirishaji binadamu

Na Kulwa Mzee na Hadija Kitwana

RAIA wa Misri, Mohammed Shalabi
na wenzake wawili, wamefikishwa kati-
ka Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
kwa tuhuma za usafirishaji haramu wa
binadamu, wanadaiwa kuwasafirisha
watu 95.

Washtakiwa hao walipanda kizim-
bani mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi,
Godfrey Isaya, na kusomewa mashtaka
na Wakili wa Serikali, Godfrey Ngwijo.

Ngwijo aliwataja washtakiwa wengine
kuwa ni Ally Rajabu raia wa Tanzania
na Chebet Benson raia wa Uganda.

Alidai washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka matatu. Shtaka la kwanza,
mshtakiwa wa kwanza, Mohammed an-
adaiwa kufanya biashara ya usafirishaji
haramu wa binadamu.

Tukio hilo linadaiwa kutokea Agosti
4, mwaka huu, katika makazi ya Avon
wilayani Ilala, akiwa raia wa Misri na
Mauritania alikutwa akisafirisha watu
95, wakiwamo 90 Watanzania na wa-
tano raia wa Burundi.

Wakili Ngwijo akisoma shtaka la pili,
alidai Ally anadaiwa kuandaa mpango
wa kusafirisha binadamu.

Anadaiwa alifanya tukio hilo maeneo
mbalimbali na Dar es Salaam, alikutwa
akiandaa mpango wa kuwasafirisha
watu hao ambao waliwapatia mafunzo

kwa lengo la kuwapeleka katika nchi
hizo.

Shtaka la tatu, mshtakiwa Chebet
anadaiwa kufanya kazi nchini bila vibali
kwamba katika Hospitali ya Kimataifa
ya Sali iliyoko Masaki, Dar es Salaam.

Wakili Ngwijo alidai upelelezi dhidi
ya Mohammed na Chebet umekamilika,
hivyo aliomba tarehe ya kuwasomea
maelezo ya awali wakati mshtakiwa Ra-
jabu alikiri makosa yake.

Mohammed aliieleza Mahakama
kwamba alikuja kwa mwaliko wa Rah-
ma kwa lengo la biashara ndogo, alipofi-
ka aliuliza masuala ya vibali, alitakiwa
kulipa Dola za Marekani 2,500 ili ap-
ate na alilipa. Mwanamke huyo anadai
hana ofisi, alikamatwa akiwa nyumbani
kwake. Hakimu Isaya alimwambia am-
emwelewa wakati utafika wa kueleza
hayo lakini kwa sasa si muda sahihi.

Mahakama ilikubali kuwapa dha-
mana kwa masharti ya kuwa wad-
hamini wawili wanaotambulika, mmoja
mwajiriwa wa ofisi yoyote inayotam-
bulika, kwa washtakiwa Mohammed
na Chebet wanatakiwa kuwa na wad-
hamini watatu, wasalimishe hati zao za
kusafiria na hawataruhusiwa kutoka nje
ya Dar es Salaam bila ruhusa.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi leo kwa
ajili ya kuwasomea washtakiwa mael-
ezo ya awali.

0 mbaroni
madai kufanya
matukio tofauti
va uvhalifu

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Pwani linawashikilia watu 50
kwa tuhuma za kuhusika na
matukio mbalimbali ya uhalifu
wakiwamo wanane ambao ni
wahamiaji haramu.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Pwani, Wankyo Nyigesa,
alisema jana kuwa watuhu-
miwa hao walikamatwa katika
operesheni iliyoendeshwa na
jeshi hilo kuanzia Julai 31,
mwaka huu hadi juzi.

Alisema kati ya wahamiaji
haramu waliokamatwa wawili

ni raia wa Ethiophia na sita ni
raia wa Bangladesh.

Wankyo alisema mbali
na watuhumiwa hao, polisi
pia wamekamata vitu vya
wizi vikiwamo televisheni
mbili, radio mbili, lita 380 za
mafuta ya transfoma na bon-
aza tatu (dubwi) Vitu ving-
ine vilivyokamatwa kwenye
oparesheni hiyo, kwa mu-
jibu wa Kamanda Wankyo ni
pombe ya moshi lita 15, bangi
puli sita, misokoto 12 na kete
315.

Pia alisema jeshi hilo limem-
kamata Sijali Iddi mkazi wa
Miono wilayani Bagamoyo kwa

tuhuma za kumiliki silaha aina
ya gobore kinyume cha she-
ria.

Kamanda Wankyo alisema
mtuhumiwa huyo alikamatwa
Agost 4, mwaka huu, majira
ya saa 11:00 jioni huko Msim-
bani kata ya Miono akiwa na
gobore hilo, unga wa baruti na
goroli 11 zinazotumika katika

gobore.
Wankyo alisema uchunguzi
unaendelea kuhusiana na

tukio hilo na baada ya upele-
lezi kukamilika, mtuhumiwa
huyo na wote waliokamatwa
watafikishwa mahakamani
kwa taratibu za kisheria.

r v |
CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA SERIKALI ZA MITAA TANZANIA ; The - - =
i | Guardian Limited
,@'@- --'\-\.\\ E
Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa Tanzania (TALGWU) kinatarajia kufanya Mkutano Mkuu Taifa E o
tarehe 24 — 25 Agosti 2021 katika ukumbi wa Mikutano wa Chuo cha Mipango Jijini Dodoma kuanzia saa 03:00 ' Freelance Sales Executives
Asubuhi. '
Agenda za Mkutano Mkuu Taifa zitakuwa ni kama ifuatavyo: , The Guardian Limited is looking for self driven sales personnel to join our
1. Kufungua Mkutano Mkuu , advertising Sales Team in Dar es Salaam, Dodoma, Arusha,
2. Kuthibitisha Agenda : Zanzibar, Tanga, Morogoro and Kilimanjaro
3. Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu wa tarehe 17 - 19 Desemba 2019 , ’ ga, 9 ] -
4. Yatokanayo na Mkutano Mkuu wa tarehe 17 - 19 Desemba 2019. '
5. Kupokea kutoka kwa Baraza Kuu taarifa ya kazi za Chama kwa kipindi cha miaka mitano 1 R T
6. Uchaguzi wa viongozi wa kitaifa watakao kiongoza Chama kwa kipindi cha miaka mitano (2021 — 2026). H ESPONSIDUITES
Nafasi zitakazo chaguliwa ni kama ifuatavyo: H ) ) ) )
i. Mwenyekiti wa Chama wa Taifa ' e Be responsible for aggressive development of new clients and growing
ii. Makamu Mwenyekiti wa Chama ' xistin in
iii. Katibu Mkuu wa Chama ' 1S g business. .
iv. Mwenyekiti, Katibu, Mweka Hazina na Wajumbe wa Kamati ya Ushauri Wafanyakazi Wanawake Taifa ! e Proactively develop new business avenues
; K‘Ae‘r’]\g?:;r;ge wa Mkutano Mkuu wa Shirikisho toka TALGWU nafasi 38 ; e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales
8. Kufunga Mkutano. , e Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client
NB: : Qualifications
Tarehe 26/08/2021 utafanyika uchaguzi wa Viongozi wanaochaguliwa na Baraza Kuu Taifa. Nafasi !
zitakazo chaguliwa ni kama ifuatavyo: ' . . . s
i MwekagHazina wa Chama 4 ! e The position requires someone who can deliver the set targets within
ii. Wadhamini wa Chama nafasi nne (4) ' deadlines under competitive working environment.
iii. Wajumbe wa Baraza Kuu wa Shirikisho toka TALGWU nafasi 16 ' i i . . ) .
iv. Mjumbe mmoja (1) wa Kamati ya Utendaji ya Shirikisho toka TALGWU , » Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive
V. Mjumbe r_nm_oja 1) m_wakilishi wa watu wenye ulemavu atakaechaguliwa miongoni mwa wawakilishi wa E attitude, and can thrive on setting and reaching new goals.
Mikoa kuingia Kamati ya Utendaji ya Taifa. i . . . i i . X
vi. Mjumbe mmoja (1) mwakilishi wa Wafanyakazi Vijana atakaechaguliwa miongoni mwa wawakilishi wa . e Holders of a University degree or Diploma in Business Administration
Mikoa kuingia Kamati ya Utendaji ya Taifa. ' e Experience in Sales and Marketing is an added advantage
Imetolewa na ' NOTE: This is a commission Based Position
............ o — ol |
Rashid M. Mtima ‘g':: ' Please send your application via Email to vacancy@guardian.co.tz %
Katibu mkuu — TALGWU = th 3
Tangazo hili linapatikana pia katika website ya Chama: www.talgwu.or.tz T ! Himtieis TR LU ey 22 g
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Naibu Waziri asikitishwa wamiliki
ardhi kutolipa gharama za upimaji

Na Munir Shemweta, TABORA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, amesikit-
ishwa na wamiliki wa ardhi
mkoa wa Tabora waliopimiwa
maeneo yao wakati wa urasm-
ishaji makazi kushindwa kulipia
gharama za upimaji kwa wakati,
hivyo kushindwa kumilikishwa
maeneo.

Akizungumza na watendaji
wa sekta pamoja na halmashauri
za mkoa wa Tabora jana katika
ukumbi wa Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Mwana Kiyungi, Dk. Ma-
bula, alisema haileti maana seri-
kali inaamua kurasimisha makazi
lakini wananchi hawaonyeshi
mwamko.

Dk. Mabula alisema jambo hilo
linakwamisha mipango ya Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi katika kumilikisha ar-

dhi wananchi.

Alisema lengo la kuanzishwa
urasimishaji wa makazi holela ni
kutaka kuwamilikisha wananchi
makazi yao sambamba na ku-
wawezesha kiuchumi.

“Hatutaki kuwa na wananchi
ambao wamepimiwa maeneo
yao halafu kwa makusudi hawa-
taki kulipia gharama za upimaji.
Kwa bahati nzuri kamishna hapa
Tabora amejitahidi kutoa elimu
kwa wananchi,” alisema Dk. Ma-
bula.

Hata hivyo, Dk. Mabula aliwa-
taka watendaji wa sekta ya ardhi
katika halmashauri na manispaa
za mkoa wa Tabora kuhakikisha
wanarudi katika maeneo wa-
nayoishi wananchi kutoa elimu
kuhusu faida na hasara za kumi-
likishwa ardhi.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi
Mkoa wa Tabora, Jabir Singano,
alimweleza Naibu Waziri kuwa

mkoa wa Tabora umefanya jiti-
hada kubwa ili kukwamua kazi za
urasimishaji makazi holela.

Alisema tangu kuanzishwa ofisi
yake, viwanja vilivyopimwa ni
12,875 na ankara ambazo wamiliki
wake wamelipiani 935 kati ya an-
kara 3,747 zilizotolewa.

“Changamoto kubwa katika
urasimishaji makazi hapa Tabora
ni mwitikio mdogo wa wananchi
katika kuchangia gharama za upi-
maji licha ya baadhi ya kampuni
za upimaji kupima viwanja,” alise-
ma Singano.

Ofisa Kodi wa Wizara, Rehema
Kilonzi, aliwataka watendaji wa
sekta ya ardhi mkoa wa Tabora
kuhakikisha wanajiwekea mi-
kakati ya ukusanyaji maduhuli
ya serikali kupitia kodi ya ardhi
pamoja na uingizaji viwanja ka-
tika mfumo badala ya kusubiri
maelekezo kutoka makao makuu
ya wizara.

“Kila mkoa una mazingira yake,
hivyo mhamasishe wananchi ka-
tika maeneo yenu kulingana na
misimu ya upatikanaji fedha, hiyo
itarahisisha upatikanaji pesa ya
kodi ya ardhi,” alisema.

Naye Ofisa Tawala wa Wizara
ya Ardhi, Baraka Mraha, aliwa-
himiza watumishi wa sekta ya ar-
dhi Mkoa wa Tabora kuzingatia
sheria, taratibu na kanuni wakati
wa utekelezaji majukumu yao na
kuwaeleza kuwa wizara haitasita
kuchukua hatua kwa wale wa-
takaokiuka taratibu.

Aidha, Mraha alihimiza watum-
ishi wa sekta ya ardhi katika mkoa
wa Tabora kujaza OPPRAS kwa
wakati na kwa mujibu wa sheria
ili kuthibitisha utendaji wao wa
kazi.

Naibu Waziri Mabula alikuwa
mkoani Tabora kwa ziara ya siku
moja kukagua utendaji kazi wa
sekta ya ardhi mkoani humo.

Naibu Waziri wa
Ardhi, Nyumba
na Maendeleo
va Makazi, Dk.
Angeline Mabula
(wa pili kushoto),
akimkabidhi hati
va ardhi, Fatuma
Ali Mohamed
wakati wa

kikao chake na
watendaji wa
sekta ya ardhi
na viongozi wa
halmashauri za
mkoa wa Tabora
jana, akiwa ka-
tika ziara ya
kukagua utendaji
kazi wa sekta
hiyo. Kushoto ni
Mkuu wa Wilaya
va lgunga,
Sauda Mtondolo.
PICHA: MUNIR
SHEMWETA

I
Kortini
tuhuma za
kukutwa na
nyara za
serikali

Na Hadija Kitwana

WAKAZI wawili wa Mburahati,
Dar es Salaam, wamefikishwa
katika Mahakama ya Hakimu
Kisutu wakikabiliwa na shtaka
la uhujumu uchumi.

Washtakiwa hao, Vicent
Mteleleka (75) mkulima na
Christopher Kipilili (51) mfanya-
biashara, walifikishwa jana ma-
hakamani hapo kwa tuhuma za
kupatikana na nyara za serikali.

Wakili wa Serikali, Sylvia Mi-
tanto, alisoma shtaka linalowak-
abili watuhumiwa hao mbele
va Hakimu Mkazi Mwandamizi
Evodia Kyaruzi.

Katika shtaka hilo, alidai kuwa
Agosti 9, mwaka huu, maeneo
ya Mburahati Kisiwani, Wilaya
ya Kinondoni, Dar Es Salaam,
walikutwa na ngozi ya chui
yenye thamani ya Sh. 8,050,000
bila kibali ikiwa mali ya serikali
va Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Mitanto alidai kuwa upelelezi
wa shauri hilo haujamilika na
kuomba tarehe kwa ajili ya
kutajwa.

Hakimu Kyaruzi alitoa
masharti ya dhamana kuwa Kila
mshtakiwa awe na wadhamini
wawili wanaotambulika na wa-
tie saini dhamana ya Sh. milioni
4.5 kila mmoja au kuwasilisha
hati ya mali isiyohamishika.

Washtakiwa wameshindwa
kutimiza masharti ya dhamana
na wamepelekwa rumande.
Hakimu Kyaruzi alipanga kesi
kutajwa Agosti 24, mwaka huu.

Vyombo vya habari vyatakiwa kuwa na sera kupinga unyanyasaji kijinsia

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Habari, Sanaa,
Utamaduni na Michezo, Pauline
Gekul, amevishauri vyombo vya
habari nchini kutengeneza na ku-
weka sera za kupambana na vi-
tendo vya unyanyasaji wa kijinsia
kwenye maeneo ya kazi ya vyombo
hivyo.

Alitoa ushauri huo wakati aki-
funga mkutano wa siku moja ulio-
wakutanisha wadau mbalimbali wa
habari uliolenga kujadili namna ya
kuwa na sera za kupambana na un-
yanyasaji wa kijinsia, ulioandaliwa
na Internews kwa kushirikiana na
Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF).

Alisema endapo vyombo hivyo vi-
tajiwekea sera na kuzitekeleza kwa
nguvu itasaidia kwa kiwango kikub-
wa kupambana na vitendo hivyo
na pia itachangia kuongeza ari kwa
wanawake ambao ni waathirika
wakubwa kufanya kazi kwa bidii
na kuchangia uzalishaji katika mae-
neo yao ya kazi. Pia, Gekul alisema
wazazi wana wajibu mkubwa wa
kuhakikisha wanawaelimisha wa-
toto wao namna ya kupambana na
vitendo hivyo vya unyanyasaji bila
uoga na kuvishinda.

“Na sisi wazazi tuna wajibu mkub-
wa wa kuhakikisha tunazungumza
na watoto namna ya kupambana na
vitendo hivi vya ukatili wa kijinsia

ili wanapokutana navyo wasiogope,
kwa kufanya hivi tutashinda,” alise-
ma Gekul.

Aliwataka wazazi kuwekeza kwe-
nye elimu ya watoto wao ili wafaulu
vizuri katika taaluma zao na kuwa
na sifa zinazojitosheleza kwenye
taaluma zao ili wanapokuwa wana-
tafuta ajira wapunguze uwezekano
mkubwa wa kuingia kwenye mtego
wa vitendo hivyo vya unyanyasaji.

“Wanapokuwa wamefaulu vizuri
kwenye taluma zao hii nayo inawa-
saidia na kuwaepusha kwa kiwango
kikubwa kuingia kwenye mitego
ya unyanyasaji hasa wanapotafuta
ajira na pia itawaweka katika nafasi
ya kuheshimika,” alisema Gekul.

Alisema endapo mtoto kwenye
taaluma yake anapata sifa na vigezo
vyote vinavyokidhi kwenye taaluma
yake, ni vigumu kupata matatizo
hayo ya unyanyasaji wa kijinsia.

“Baadhi ya watoto wanaokumba-
na na vitendo hivi vya unyanyasaji
wa kijinsia hasa makazini baadhi
yao huwa hawakufanya vizuri kwe-
nye taaluma zao zilizowaingiza ka-
zini, kwa hiyo inawabidi wawapigie
magoti waajiri wao,” alisema Gekul.

Mwenyekiti wa TEF, Deodatus
Balile, alisema changamoto ya
unyanyasaji kwenye baadhi ya vy-
ombo vya habari bado ni kubwa na
kwamba inahitaji ushirikiano wa
pamoja kupambana navyo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Utangazaji
Tanzania (TBC), Dk. Ayoub Rioba,
alisema kuna haja kwa vyombo vya
habari kuwekeza kwa waandishi wa
habari wanawake ili kuwajengea
uwezo zaidi wa ushindani kazini.

Dk. Rioba pia alivishauri vyombo
hivyo vya habari kuwa na sera ze-
nye uwazi ambazo zitatoa fursa kwa
wanaokumbwa na matukio hayo ya
unyanyasaji kuyaripoti.

“Bahati mbaya kwenye baadhi
ya vyumba vyetu vya habari hawa-
chukulii matatizo kama haya kwa
uzito na hivyo kuchangia watu kuo-
gopa kusema wanapokutana na vi-
tendo hivyo,” alisema Dk. Rioba.
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Watu 126
wapatiwa
chanjo
corona
wilayani
Njombe

Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Ludewa mkoani Njombe,
imetoa chanjo ya Uviko-19 kwa
makundi maalumu takribani
watu 126 kuanzia Agosti 5 hadi
10.

Akizungumza na Nipashe,
Mganga Mkuu wa Halmashauri
va Wilaya va Ludewa, Dk.
Stanley Mlay, alisema ili
kuongeza kasi ya uchanjaji,
wameamua kuongeza vituo
vyingine vinne kutoka vitatu
vilivyokuwapo awali.

“Mwitikio ni wa wastani,
tangu tumeanza leo ni siku ya
nne, serikali ilipendekeza vituo
vitatu ambavyo ni Hospitali
ya Milo, Lugarawa pamoja
na hapa Hospitali ya Wilaya,
lakini sisi tumeongeza katika
vituo vya afya vyote vinne
kwa maana ya Manda, Mlangali
na Lubonde,” alisema na
kuongeza:

“Hii itasaidia kusogeza
karibu huduma kwa watu na
tunaendelea na uhamasishaji
kwa kutumia magari ya ma-
tangazo.”

Mganga mkuu huyo alitoa
wito kwa walengwa wa chanjo
hiyo kijitokeza kwa wingi ili
kuchanjwa kwa sababu ni
salama.

“Huduma inayotolewa ya
chanjo ni salama, kwa sababu
serikali ipo inazisimamia, kwa
hiyo kimsingi wajitokeze ili
kupatiwa hiyo huduma pamoja
na kwamba ni ya hiari, lakini
ni muhimu sana kwa ajili ya
kupunguza matatizo ambayo
yanaweza yakatokea,” alisema
Dk. Mlay.

Aliongeza kuwa wameshao-
na viongozi mbalimbali wak-
ishiriki kuchanjwa chanjo hii na
hakuna tatizo lolote, kwa hiyo
wajitokeze wapate huduma
waachane na taarifa za uzushi
ambazo hazijathibitishwa. DK.
Mlay alisema kwamba say-
ansi imethibitisha kwamba
hii chanjo salama, hivyo watu
wajitokeze kuchanja.

Wilaya ya Ludewa im-
epokea dozi zaidi ya 4,700
za chanjo ya Uviko-19 aina
ya Johnson Johnson, huku
makundi matatu yaliyopende-
kezwa na Wizara ya Afya
wakitokeza, wakiwamo wenye
umri wa kuanzia miaka 50 na
kuendelea.

I Songwe kutengeneza
‘oksijeni kukabili corona

Na Thobias Mwanakatwe

KOA wa Songwe ume-

tangaza mikakati ya ku-

pambana na ugonjwa

wa COVID-19 kwa
kuanza kujenga mtambo wa kuzali-
sha hewa dawa (oksijeni).

Mtambo huo unajengwa katika
hospitali ya mkoa huo kwa lengo la
kukabiliana na upungufu wa oksi-
jeni endapo mkoa huo utakabiliwa
na ongezeko kubwa la wagonjwa wa
corona.

Mkuu wa Mkoa huo, Omary

Mgumba, alitangaza mkakati huo
juzi wakati akitoa maelekezo juu
ya umuhimu wa kuongeza jitihada
zaidi za kupambana na UVIKO-19,
alipokutana na Kamati ya Ulinzi na
Usalama Mkoa, viongozi wa kamati
ya amani ya mkoa, mila na wana-
habari.

Mgumba alitangaza kupiga maru-
fuku mikusanyiko mikubwa ya ki-
jamii, kisiasa na kidini na kusema
hairuhusiwi  kufanyika  kuanzia
sasa bila kupata kibali kutoka kwa
mkuu wa wilaya ya sehemu husika.

Kuhusu maeneo ya minadani,

masoko, maduka alisema  yana-
takiwa kuhakikisha hatua zote za
kujikinga na UVIKO-19 zipo.

Mkuu huyo wa mkoa aliwataka
viongozi wa dini katika nyumba
zote za ibada kuzingatia njia zote
za kujikinga na UVIKO 19 ikiwa ni
pamoja na kuwaelimisha waumini
wao kwenda kupata chanjo.

Aliwataka Wakurugenzi Watend-
aji wa Halmashauri kuhakikisha wa-
natekeleza agizo la kisera la Wizara
ya Afya kuhakikisha kila zahanati

wili ya gesi na kwa vituo vya afya na

Hospitali za Wilaya na mkoa kuwa
na mitungi 15.

Mgumba alimwagiza Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Songwe, Janeth
Magomi, kuhakikisha wasafirishaji
wote wa magari wanabeba abiria
kwa idadi ya viti vilivyopo kwenye
vyombo vyao.

Aidha, aligiza Jeshi la Polisi ku-
hakikisha wanafuatilia wamiliki
wa baa kuwasimamia wahudumu
wao kuvaa barakoa na kufuata ka-
nuni zote za mapambano dhidi ya
ugonjwa wa Uviko-19.

Naibu Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Msafiri Mbibo (wapili kulia), akitoa maagizo mbalimbali kwa viongozi wa mamlaka
hiyo ofisi ya TRA eneo la Kyaka, mkoani Kagera juzi, alipofanya ziara ya kikazi mkoani humo, kwa ajili ya kusikiliza changamoto mbalimbali katika
mpaka wa Tanzania na Uganda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jaji Mkuu aeleza umuhimu
kuwapo mahakama za wilaya

Na Friday Simbaya, IRINGA

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof.
Ibrahimu Hamis Juma, amesema
serikali ina mpango wa kujen-
ga mahakama za wilaya katika
wilaya 25, ili kusogeza huduma
za Mahakama jirani na wananchi
pamoja na kupunguza
msongamano wa mahabusu katika
mahabusu.

Alibainisha hayo wakati wa mku-
tano kati ya Tume ya Utumishi wa
Mahakama na wajumbe wa kamati
za maadili za mkoa wa Iringa na
wilaya zake.

Alisema kuwapo kwa mahaka-

ma hizo kutapunguza muda
wa mahabusu kukaa mahabusu,
na kuongeza kuwa mahakama
hizo zikiwa mbali na magereza,
magereza zitalazimika kusafirisha
mahabusi na wakati mwingine
kushindwa kuwafikisha mahakam-
ani, kutokana na ukosefu wa fedha.

Prof. Juma alizitaka wilaya zote
ambako zinajengwa mahakama za
wilaya kuhakikisha wanajenga pia
magereza ya wilaya ili kusongeza
huduma za mahakama karibu na
wananchi, ili baadaye kupunguza
msongamano wa mahabusu ambao
unasababisha kuchelewa kwa kesi.

Alisema mahakama nchini zi-

nafanya kazi kuanzia Jumatatu hadi
[jumaa na pengine katika wilaya
hufanya kazi kwa siku tatu kwa wiki
kwa kuwa mahabusu wanashindwa
kupelekwa mahakamani.

Aliongeza kuwa msongamano
wakati mwingine katika mahabusu
husababishwa na kutokuwapo kwa
mahakama za wilaya ambapo ma-
hakimu hulazimka kufanya kazi
mara tatu kwa wiki, kutokana na
kutokuwapo na magereza karibu na
mahakama.

Wakati huo huo, Prof. Juma ame-
waagiza Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Prof. Adelaradus Kilangi,
kutafuta andiko la mwaka 2010 am-

balo liliziagiza wilaya zote nchini
kujenga magereza.

Alisema ni vizuri mwanasheria
huyo wa serikali akalifufue andiko
hilo la kujenga magereza ili mahaka-
ma iweze kutoa haki kwa wakati
kwa kuwa mahabusi watafikishwa
mahakamani kwa haraka.

Jaji mkuu anafanya ziara ya
kutembelea kamati za maadili kati-
ka mikoa ya Iringa, Njombe, Mbeya
na Songwe pamoja na kutembelea
miradi mbalimbali ya kujenga mi-
undombinu ya Tehama, ili mahaka-
ma ziweze kuendesha mashauri
kwa mfumo wa mtandao katika kip-
indi hiki cha COVID-19.
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Sakata uchomaji mikorosho
ya diwani sasa laibuka upya

'yaomba
elimu chanjo
_corona

Na Hamisi Nasri, MASASI

UKIO la kukatiwa mikoro-

sho zaidi ya 50 ya diwani

mstaafu  wa Namwanga

Halmashauri ya Wilaya
ya Masasi mkoani Mtwara, Edwin
Kasembe, limetinga kikao cha
Baraza la Madiwani na kuzua mvu-
tano mkubwa.

Madiwani wamemtaka diwani
wa sasa wa kata hiyo kujieleza kwa
nini tukio hilo halijaingizwa katika
taarifa yake.

Wakiwa katika kikao cha Baraza
la Madiwani robo ya nne kilicho-
fanyika jana mjini Masasi, madiwani

walikuja juu na kumtaka diwani wa
sasa, Yusuph Mlaponi, kujieleza
kwa nini wakati wa uwasilishaji wa
taarifa ya maendeleo ya kata yake
haijawekwa taarifa ya kukatwa kwa
mikorosho zaidi ya 50 ya diwani
mstaafu.

Diwani wa Chikoropola, Edward
Mehelela, alisema sakata hili linai-
buliwa sasa kutokana na chuki za
kisiasa.

Alisema imebainika kuwa haku-
na maelewano mazuri kati ya kundi
la diwani wa sasa na kundi la diwani
aliyemaliza muda wake, hivyo hali
hiyo inapelekea hata tukio la ukataji
wa mikorosho hiyo kuhusishwa na

mambo ya kisiasa kati yao.

Mahelela alisema kitendo cha
taarifa ya maendeleo ya Kata ya
Namwanga ya kipindi cha miezi
mitatu iliyopita kuwasilishwa na
kusomwa mbele ya madiwani bila
ya kugusia ukataji wa mikorosho ya
diwani mstaafu ni jambo ambalo
sio sahihi na ni dharau kwa madi-
wani.

Naye Diwani wa Mijelejele, Juma
Pole, alisema wanataka kufahamu
sababu iliyopelekea kutowekwa
taarifa ya ukataji mikorosho kwe-
nye taarifa ya maendeleo ya Nam-
wanga wakati tukio hilo lilitokea
kwenye kata hiyo.

Pole alisema wanafahamu na
walitarajia kuwekwa kwenye taarifa
ili waweze kuijadili kwa mapana,
hivyo wanashangazwa na majibu
yanayotolewa na diwani husika
kuwa haijawekwa kwa sababu
mhusika tangu mikorosho yake
ikatwe hajalifikisha tukio ofisi ya

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Masasi, Ibrahimu Chipu-
tula, alisema kitendo cha diwani wa
Namwanga kutoa majibu ambayo
sio sahihi kwa madiwani kuhusu
hoja ya kutaka kufahamu suala la
ukataji wa mikorosho na anapaswa
kueleza wazi kilichotokea.
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Wafanyabiashara waonywa Kuchezea vipimo

Na Mwandishi Wetu, GEITA

WAKALA wa Vipimo (WMA), im-
ewaonya wafanyabiashara kujiepu-
sha na vitendo vya kuchezea vipi-
mo, kwani kufanya hivyo wanaweza
kutozwa faini hadi Sh. milioni 100.

Hayo yalisemwa jana mkoani
Geita na Meneja wa WMA mkoani
hapa, Moses Ntungi, kwenye mao-
nyesho ya kuhamasisha utalii na
biashara wilayani Chato.

Alisema kuchezea vipimo ni kosa
na ni kinyume na Sheria ya Vipimo

Sura na. 340 na mapitio yake ya
mwaka 2002 na kwamba endapo
mfanyabiashara atakamatwa kwa
udanganyifu wa vipimo na kukiri
makosa yake atapigwa faini isi-
yopungua Sh. 100,000 na isiyozidi
Sh. milioni 20.

Alisema endapo mtuhumiwa
atakataa na kufikishwa mahakama-
ni kama mkosaji wa kosa la kwanza
atatozwa faini isiyopungua Sh.
300,000 na isiyozidi milioni 50 au
kifungo kisichozidi miaka miwili au
vyote kwa pamoja.

Ntaungi alisema pia endapo
mtuhumiwa atakuwa na makosa ya
kujirudia atatozwa faini isiyopun-
gua Sh. 500,000 na isiyozidi Sh. mil-
ioni 100 au kifungo kisichozidi mi-
aka mitano au vyote kwa pamoja.

Alisema lengo kuu la WMA
kushiriki katika maonyesho hayo
ni kutoa elimu kwa umma kuhusu
matumizi sahihi ya vipimo kwenye
sekta mbalimbali.

Alisema uwepo wa maonyesho
hayo kumesaidia wananchi wa
Wilaya ya Chato kujifunza mambo

mbalimbali na kazi zinazofanywa
na Taasisi ya WMA ikiwa ni pamoja
na kutambua umuhimu wa ku-
tumia vipimo sahihi pamoja na ku-
tambua vipimo vilivyohakikiwa na
vile visivyohakikiwa (batili).

Ntungi alieleza kuwa vipimo
vyote vilivyohakikiwa na WMA hu-
wekewa alama maalumu ambayo ni
stika inayosaidia mtumiaji wa kip-
imo kutambua kwa urahisi kama
kipimo anachotumia kipo sahihi na
kimehakikiwa.

i Cha Mapinduzi (CCM), inatarajia
¢ kuanza ujenzi wa nyumba ya

¢ katibu wake pamoja na kitega
¢ uchumi kwa gharama ya Sh.

: milioni 55.

T
CHAVITA

Na Christina Haule, MOROGORO

CHAMA cha Viziwi Tanzania
(CHAVITA) mkoa wa Morogoro
kimeiomba serikali kuona haja
ya kuwapa elimu juu ya chanjo
ya ugonjwa wa corona kabla
hawajachanja.

Lengo ni kuwaondolea woga
kuhusiana na chanjo hiyo.

Katibu wa CHAVITA Mkoa wa
Morogoro, Salumu Ally, alisema
hayo jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari, na kue-
leza kuwa hawajapata elimu ya
chanjo ya UVICO- 19, na kwamba
kama watapewa elimu hiyo kwa
pamoja, itawasaidia kutambua
umuhimu wake na kujitokeza
kuipokea.

Ally alisema wakikusanywa
pamoja, watu wenye ulemavu
wa kutosikia 427 waliopo mkoa
mzima wa Morogoro wakiwamo
watu wazima 350 na kupewa
elimu juu ya chanjo hiyo wataeli-
mika na ndipo wengine wataenda
kuwa mabalozi kwenye wilaya
zao kwa kuelimisha wenzao na
kuitikia wito wa kuchanja mahali
walipo.

Wazazi CCM
_kujenga
_jengo kitega
uchumi

. Na Julieth MKireri, KIBAHA

JUMUIYA ya Wazazi wa Chama

Akizungumza na Nipashe mjini

: Kibaha, Mwenyekiti wa Jumuiya
: hiyo, Nuru Magege, alisema

: ujenzi wa majengo hayo unata-
! rajia kuanza mwezi huu.

Nuru alisema kukamilika kwa

: kitega uchumi hicho kitaisaidia
: jumuiya kuondokana na utege-
¢ mezi kutoka kwa wadau ambao
: wamekuwa wakiwafadhili kwa
¢ kila jambo wanalopanga kufanya.

Aidha, alisema kabla ya kuka-

: milika kwa kitega uchumi hicho

* wanatarajia kuanza mradi wa ku-
: kodisha maturubai na viti ambao
: Utaanza hivi karibuni.

Mwenyekiti huyo aliomba

* wadau wa ndani na nje ya Wilaya
: va Kibaha kujitokeza kufanikisha
: mipango hiyo kwa michango ya

. fedha na vifaa.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

Na Sabato Kasika

ACHAMBUZI wa
masuala ya Kisiasa
wanamtizama katibu
wa zamani wa Itikadi

na Uenezi wa CCM taifa, Hum-
phry Polepole, kuhusu kile ali-
choandika kwenye mitandao ya
kijamii kuikataa chanjo ya COVID
-19. Wanaona kuwa anaweza ku-
wachanganya wananchi kwa vile
ana wafuasi wengi ndani ya jamii.
Lakini pia anachosema kinap-
inga maelekezo ya bosi wake na
Mwenyekiti wa CCM.

Wakitoa maoni kufuatia andiko
lake ambalo amelipa kichwa cha
habari, Kalamu ya Humphrey
Polepole, amezungumza mengi,
akitaja msimamo wake kuwa
kuishinda hofu ni silaha muhimu
zaidi dhidi ya virusi vya corona.

Lakini, pia anaandika kuwa ni
nyenzo muhimu ya kuimarisha
uchumi na kuleta maendeleo
kwa watu, huku akiipongeza seri-
kali kuweka uchumi sawa katika
kipindi hiki kinachoitwa wimbi
jingine la corona mwaka 2021.

Aidha, anataka mbinu moja isi-
achwe, kwamba corona si kubwa
kama ambavyo Watanzania wa-
naambiwa akiendelea kusema:
‘Mungu ibariki Tanzania, ibilisi
na huu ugonjwa wake hawana
nafasi Tanzania’.

Pamoja na hayo, kilichowai-
bua wadau na wachambuzi wa
siasa kwenye maoni ya polepole
ni hiki; ‘kuchanja ni hiari, lakini
siyo kila kitu, mimi nitaimarisha
kinga ya mwili wangu na chanjo
kwangu HAPANA. Sasa baadhi
yenu msihangaike na mimi,
hangaikeni na rai yangu hapo
juu.

Kutokana na hicho alichoandi-
ka mwanasiasa huyo ambaye pia
ni mbunge wa kuteuliwa, baadhi
ya wanasiasa na wachambuzi
wanazungumza na Nipashe na
kutoa maoni yao yao jinsi wana-
vyochukulia andiko hilo.

MAZINGIRA YA SINTOFA-
HAMU
Mchambuzi wa siasa, Said

Msonga, anasema, alichoandi-
ka mwanasisa huyo kwenye
mitandao ya kijamii, ni sawa
na kupingana na maelekezo ya
serikali yanayotolewa na Rais na
Mwenyekiti wa CCM Taifa, Rais
Samia Suluhu Hassan.

“Ninasema anapingana na
msimamo, kwa sababu tayari
msimamo ulishatolewa kuwa
chanjo ni hiari, sasa yeye ali-
kuwa na sababu gani kuandika
tena jambo hilo hilo? Inaweza
kusababisha mpasuko,” anase-
ma Msonga.

Msonga anaona kuwa Kili-
choandikwa na Polepole ni
tatizo tena ni kwenda kinyume
na uwajibikaji wa pamoja, na
kwamba kauli hiyo inaonyesha
kuwa huenda kuna ajenda ny-
ingine zaidi ambayo iko nyuma
ya pazia.

“Polepole ni kiongozi ambaye
kama anapingana na msimamo
wa viongozi wenzake, angek-
wenda katika vikao husika bada-
la ya kujitokeza hadharani na
kuandika vitu ambavyo vinaa-
shiria kupingana na serikali na
chama ambavyo yeye ni sehemu
ya jumuiya hiyo,” anasema.

Anakumbusha kuwa Polepole
alishakuwa kiongozi wa juu wa
CCM na sasa ni mbunge wa ku-
teuliwa, na kwamba anajua tara-
tibu zote za kiuongozi, ila anam-
shangaa kwa nini ameshindwa
kuzitumia kufikisha ujumbe
wake.

“Miongoni mwa taratibu hizo
ni kutumia vikao halali kupele-
ka jambo ambalo anaona kuna
haja ya kulijadili, ili hata kama
maamuzi yatakosewa au kuwa
sahihi yawe ya wote, kwa kuwa
huo ndiyo uwajibikaji wa pamo-
ja,” anasema.

HAJAKOSEA, YUKO SAHIHI
Gwandumi Mwakatobe, ni
mchambuzi mwingine wa siasa,
ambaye anasema, mwanasiasa
huyo hajafanya kosa kutoa mao-
ni yake kwenye mitandao ya ki-
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Pole Pole akizungumza kwenye moja ya mikutano va kikazi.

PICHA: MTANDAO

jamii, kwa kuwa katiba ya nchi in-

aruhusu uhuru wa kutoa maoni.

“Ametumia uhuru wake wa
kutoa maoni vizuri ambao umo

KUKATAA CHANJO CORONA

« Polepole anapoonekana mpinzani

katika ibara ya 18 ya katiba ya
nchi yetu iwe ni kukubali au kup-
ingana na serikali, kwani yeye ni
mbunge tu siyo waziri,” anakum-
busha Mwakatobe.

Mchambuzi huyo wa siasa
anasema, Polepole hajasema
kinyume na kile ambacho seri-
kali imeelekeza kuhusu chanjo
kuwa ni hiari, na kwamba yeye
ametumia uhuru kutoa msi-
mamo wake kwa kueleza kuwa
hatakwenda kuchanjwa.

“ Watanzania hatuna utama-
duni wa kukosoa serikali, ndiyo
maana baadhi ya watu wanaami-
ni kwamba amefanya kosa, lakini
ametumia uhuru ambao umo
ndani ya katiba kutoa maoni
yake,” anasema na kukumbusha
kuwa kila mmoja ana haki ya
maoni.

Anafafanua kuwa kinachoen-
delea sasa, ni mabishano kati ya
wanaochanjwa na wasiochan-
jwa, na kwamba kila kundi lin-
ajiona liko sahihi halitaki kuko-
solewa bila kuangalia ni wapi
viongozi wetu walikosea.

“Nikumbushe tu kwamba,
Polepole hajatoka nje ya tamko
la serikali, yuko sahihi kabisa,
ila pia ni vyema kutowaona wa-
siochanjwa au wanaochanjwa
kuwa wamekosea, kwa kuzin-
gatia kwamba chanjo ni hiari,”
anasema.

KWANINI ASHAMBULIWE?

Naibu Katibu Mkuu wa CUF
Bara, Magdalena Sakaya, anase-
ma anasikitishwa Umoja wa Vija-
na CCM (UVCCM) kumwandama
mwanasiasa huyo baada ya kutoa
maoni yake ambayo hayaendani
na msimamo wa serikali ambayo
yeye ni sehemu ya muhimili wa
dola unaounda serikali hiyo am-
bao ni bunge.

“Katibu Mkuu wa UVCCM Ke-
nani Kihongosi, anasema wa-
nasikitishwa na matendo yanay-
ofanywa na mbunge Humprey
Polepole kuhusu suala la chanjo,
” kwani amekosea wapi? Ni kama
wanamuonea tu,” anasema Sa-
kaya.

INAENDELEA UK.14
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Maboresho katika Bandari ya Dar es Salaam kumeusaidia GPSA kuongeza kuongeza ufanisi na tija katika utoaji wa huduma na

utendaji kazi. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

OJAWAPO ya mambo
ambayo wabunge na
wasimamizi wengine

wa fedha za umma
wanayalalamikia ni gharama na
upotevu wa fedha za serikali ,
hasa wanapochambua ripoti za
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG).

Wadau hao wanataka jitihada
mbalimbali  zichukiuliwe iki-
wamo kutumia teknolojia ku-
punguza au kukomesha tatizo
hilo.

Jitihada za kupunguza ghara-
ma na upotevu kwenye ununuzi
wa umma zinafanywa kupitia
Wakala wa Huduma ya Ununuzi
Serikalini (GPSA), ambao unajiki-
tika katika mifumo ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA), ili kuongeza ufanisi
na tija katika utoaji wa huduma
na utendaji kazi.

Akizungumza na Nipashe,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa GPSA,
Prof. Geraldine Rashel, anasema
uwekezaji huo unaboresha hu-
duma ya uondoshaji mizigo ili
kuhudumia wateja wenye uhitaji
maalum na mkubwa.

Wakala unalenga kununua, ku-
tunza na kusambaza vifaa mtam-
buka na mafuta ya magari kwa
taasisi za serikali na kuondoa
shehena za serikali bandarini,
viwanja vya ndege na mipakani,
anaongeza.

Aidha, itakuwa inatoa uhifadhi
salama wa vifaa na mali za taasisi
za umma kitaalamu, ununuzi wa
pamoja wa magari ya serikali,
kutoa ushauri wa kitaalamu ka-
tika nyanja za ununuzi, ugavi
na uondoaji mizigo na kutoa
orodha ya wazabuni wa vifaa na
huduma mtambuka (VHM).

“Kwa miaka minne, GPSA

Kwa sasa
mchakato
NUU wa Ku-
pData wazabu-
niwa VHM
unafanyika
kupitia mfu-
mo wa kiele-
ktroniki wa
UNUNUZI wa
TANePS kupi-
tia anuani va
‘Www.taneps.
g0.t7'.

imefanyakazi kwa mafanikio
ikiwamo kununua, kutunza na
kusambaza vifaa mtambuka na
mafuta ya magari kwa taasisi
za serikali,”anabainisha Profesa
Rashel na kuongeza kuwa ya-
mefanyika maboresho ya muda
kama kutoa mafuta kwa magari
ya serikali ndani kila siku ziki-
wamo na sikukuu za kitaifa ka-
tika vituo vyote.

Anasema wakala umeboresha
upatikanaji wa vifaa katika ma-
ghala yake kwa kiasi kikubwa
katika mikoa yote Bara ikiwamo
vifaa vya shule za msingi na se-
kondari kwa bei ya ushindani, ili
kuipunguzia serikali gharama.

Kadhalika, wakala unatekeleza
kazi zake kwa mujibu wa kifungu
cha 50, kanuni ya 131 (4)(a), ya ut-
aratibu wa kuwa kituo maalum
One Stop Centre’ kwa ajili ya
ununuzi wa magari ya serikali,
kutoa taarifa zote zinazohusu
magari, watengenezaji na waz-
abuni, hivyo kuongeza uwazi na
uwajibikaji katika eneo hilo.

KUOKOA MAPATO

Anasema kwa miaka minne,
inakadiriwa kuwa serikali im-
eokoa zaidi ya Sh. milioni 18.5
baada ya kuepuka gharama za
michakato ya ununuzi ikiwa kila
taasisi ingekuwa inafanya un-

unuzi wenyewe.
Profesa Rashel anabainisha
kwamba GPSA, inatekeleza

jukumu hilo kwa mujibu wa
Waraka wa Hazina namba 3 wa
mwaka 2014/15, kifungu 50, ka-
nuni ya 131.

“Utaratibu  huu umesaidia
kuokoa gharama za michakato
ya zabuni kwa taasisi za umma
kila zinapohitaji vifaa mtam-
buka, pia hii ni fursa ambayo
wakala imetoa kwa wazabuni na

taasisi binafsi kuweza kufanya
biashara na Serikali” anasema
Rashel .

Kwa utaratibu huo, katika
miaka minne, serikali inakadi-
riwa kuokoa zaidi ya Sh. bilioni
308.966 na idadi ya wazabuni
waliokidhi vigezo na kupewa
mikataba maalum kwa ajili ya
kufanya kazi na taasisi za seri-
kali inakadiriwa kuwa 44,777,
anaongeza.

Anasema kwa sasa mchakato
huu wa kupata wazabuni wa
VHM unafanyika kupitia mfumo
wa kielektroniki wa ununuzi wa
TANePS kupitia anuani ya ‘www.
taneps.go.tz’.

Anabainisha kuwa jukumu
hilo linatekelezwa kupitia ka-
nuni ya 130 (5), kwamba wakala
umeweza kugomboa mizigo kwa
niaba ya taasisi za serikali kwa
usalama, uhakika na gharama
nafuu kutokana na uzoefu na
weledi mkubwa wa watumishi.

Anasema katika miaka minne,
GPSA imegomboa mizigo ya
serikali inayokadiriwa kuokoa
zaidi ya Sh. bilioni 9.6 kutokana
na tozo nafuu pamoja na kuokoa
gharama za michakato ya un-
unuzi.

MIPANGO IJAYO

Akizungumzia mipango ya
baadaye ya wakala, Prof. Rashel
anasema wakala umejiwekea
mipango mbalimbali ili kuen-
delea kutoa huduma kikamilifu,
kuhakikisha unaleta tija hasa ka-
tika eneo la ununuzi.

Anayataja maeneo hayo kuwa
ni kushirikiana na sekta binafsi
na umma katika usambazaji wa
vifaa mbalimbali, kuondosha
mizigo,wakala kuendelea kuagi-
za vifaa kutoka kwa wazalishaji
wa ndani na nje ya nchi ili ku-

5l

weza kuvipata kwa nafuu zaidi
kutokana na kununua vifaa kwa
uwingi.

“Wakala utazidi kusogeza hu-
duma kwa wateja wake mpa-
ka ngazi ya wilaya, kwamba
mpaka sasa wakala umefun-
gua ofisi ndogo katika Wilaya
ya Ileje mkoani Mbeya, ofisi
ndogo wilaya ya Kahama katika
Mkoa wa Shinyanga na kuen-
delea kuongeza wilaya zingine,
kwa sasa tuko katika mpango
wa kujenga ofisi za wilaya ka-
tika mikoa ya Iringa na Tanga,”
anasema Prof.Rashel.

Ofisa Mtendaji Mkuu huyo
anasema wakala pia utaen-
delea kufanyia maboresho na
kujenga  miundombinu yake
ikiwamo ujenzi wa miundom-
binu ya kuhifadhia mafuta ya-
takayonunuliwa moja kwa moja
kutoka kwa wazalishaji, lengo
likiwa ni kununua mafuta kwa
bei rahisi, hivyo kuziuzia taasisi
za umma kwa bei ndogo.

Anasema kwa kuzingatia uku-
aji mkubwa wa matumizi ya
TEHAMA, GPSA itaendelea ku-
wekeza katika mifumo ya hiyo
ili kuongeza ufanisi na tija katika
utoaji wa huduma na utendaji
wa kazi.

Prof. Rashel anasema: “Waka-
la umeboresha na kuendelea
kuboresha huduma ya ugom-
boaji na wuondoshaji mizigo
ambapo mpaka sasa wakala
umeongeza vifaa na watumi-
shi ili kuweza kuhudumia wa-
teja wenye mahitaji maalum na
makubwa”.

GPSA ilianzishwa kwa sheria
ya uanzishwaji wakala za Seri-
kali namba 30 ya 1997, kupitia
Tangazo la Serikali namba 235,
la Desemba 2007 na kuzinduli-
wa Juni 2008 kuchukua maju-
kumu ya iliyokuwa Bohari Kuu
ya Serikali.
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MWINYI Vs UONEVU ZANZIBAR

« Anaonyesha utashi vva_kisiasa kupinga udhalilishaji kijinsia

Na Reubeni Lumbagala,

DODOMA

WA wanaofuatilia masu-
ala ya haki na ustawi wa
watoto na wanawake

changamoto kubwa eneo
hilo ni udhalilishaji na ukatili wa
kijinsia ulioshamiri dhidi yao.

Wakati mwingine inaonekana
kuwa ili kuutokomeza na kulinda
haki ya kundi hilo ni lazima ku-
wepo na utashi wa kisiasa, kwa
maana kuwa ni lazima mambo
yaanze Ikulu ili wahusika wen-
gine wawajibike.

Kushamiri kwa vitendo vya ud-
halilishaji wa wanawake na wato-
to, kunaziibua serikali na taasisi
za kijamii (NGOs) kuweka mikaka-
ti mbalimbali ya kupambana na
ukatili huo ikiwamo kuhamasi-
sha watoto na wanawake kutoa
taarifa za matukio, kuwafikisha
watuhumiwa mahakamani na
kuwa na kuwaadhibu.

Visiwani Unguja na Pemba ni
miongoni mwa maeneo ambayo
vitendo vya ukatili wa wanawake
na watoto vimeshamiri, hali inay-
ohatarisha ustawi wa wanawake
na watoto na maendeleo kwa
ujumla.

Rais wa Zanzibar na Mwenyeki-
ti Dk. Hussein Ali Mwinyi, amed-
hihirisha umuhimu wa kuwapo
utashi wa kisiasa na hivi karibuni,
ametangaza rasmi vita kwa wa-
tendaji na viongozi watakaobaini-
ka kushiriki vitendo vya udhalil-
ishaji.

Anawaambia kuwa wao wa-
napaswa kuwa mstari wa mbele
katika kuleta matokeo chanya
ya mapambano dhidi ya maovu
haya na kukumbusha kuwa usta-
wi wa watu na maendeleo ya nchi
unategemea uongozi bora na wa-
naoheshimu haki za binadamu.

Rais Mwinyi anasema hayo ka-
tika hafla ya kuipongeza Taasisi
ya The Foundation for Civil Soci-
ety (FCS) kutokana na mchango
wake wa kupinga ukatili wa kijin-
sia katika kongamano la harakati
za kutokomeza vitendo vya ud-
halilishaji linaloandaliwa na Ju-
muiyaya Wanawake Wanasheria
Zanzibar (ZAFELA).

Rais Mwinyi anasema atam-
chukulia hatua mtendaji yeyote
aliyemteua ambaye atabainika
kujihusisha na vitendo vya ud-
halilishaji na ukatili dhidi ya wa-
nanchi ambao anatakiwa kuwa-
hudumia na kuwaongoza

Aidha, Rais Mwinyi anao-
nyesha kusikitishwa kwake na

baadhi ya wateule wake kuwa
washirika wa vitendo hivyo bila
kuchukuliwa hatua stahiki.

“Ukiyasikia haya yanasemwa
hapa mimi binafsi napata huzuni
kubwa kwa sababu inaonekana
taasisi zinazotakiwa kufanya kazi
zao hazitimizi wajibu kikamilifu
na zina watuhumiwa wanaju-
likana lakini wapo wanaendelea
kutazamwa bila ya kuchukuliwa
hatua.”

Watendaji na viongozi wame-
pewa dhamana kusimamia tara-
tibu, sheria na kanuni za nchi na
za mataifa ili dunia iwe mahali
bora pakuishi na kuwe na ustawi
na maisha bora ya watu ili kufikia
malengo ya raia na yale ya kitaifa.

Baadhi ya watendaji na vion-
gozi wanaposhindwa kusimamia
wajibu wao wa msingi wa kufan-
ya hivyo, ni dhahiri wanakuwa
wamekwama katika nafasi wal-
izoaminiwa na mamlaka za uteu-

Rais Mwinyi ametangaza kuchoshwa na tatizo sugu la unyayaséji kijinsia. PICHA: MTANDAO

zi na kuchaguliwa na wananchi,
na hivyo, hawana budi kupisha
wengine wenye uwezo wa kusi-
mamia majukumu yao ipasavyo.

Taifa litaendelea kusuasua
kwenye kupiga hatua za kimaen-
deleo katika nyanja za kiuchumi,
kiafya, kijamii, kielimu na kisiasa
kama kundi hili muhimu la wa-
nawake na watoto litaendelea ku-
fanyiwa ukatili na udhalilishaji.

Ni dhahiri ukatili na udhalil-
ishaji unarudisha nyuma maen-
deleo yao kwa vile unakuwa ni
chanzo cha madhila mengi yaki-
wamo maradhi ya akili, ulemavu,
mimba za utotoni, na kuumizwa
miili, maradhi yakiwamo ya ngo-
nona Vvu.

Rais Mwinyi, anaona kuwa
ukatili huu ni mkwamo kwa wa-
nawake na anawataka watend-
aji na viongozi wafahamu kuwa
wana wajibu wa kushiriki kika-
milifu katika mapambano haya

Mambo am-
bayo vana-
Digwa Vita
Nl pamoja
na kuwapiga
wanawake,
ubakaji, ula-
witl na uka-
til kwa wa-
toto...

ili kutokomeza vitendo vya uka-
tili na udhalilishaji.

Mambo ambayo yanapigwa
vita ni pamoja na kuwapiga wa-
nawake, ubakaji, ulawiti na uka-
tili kwa watoto ambao ni kikwazo
katika maendeleo yao na kupati-
kana maendeleo ya nchi.

Aidha, Rais Mwinyi anaonye-
sha kusikitishwa kwake na vi-
tendo vya wanaume kuwapiga
wake zao na anakemea tabia
hiyo na kuwaasa wanaume kua-
cha mienendo hiyo kwani hata
imani za dini zina utaratibu wake
katika suala la mwanaume kum-
piga mke wake.

Taasisi ya The Foundation
for Civil Society (FCS) inatoa
mchango mkubwa Zanzibar ka-
tika mapambano ya ukatili na
udhalilishaji ili kuleta ustawi na
maendeleo katika visiwa vya
Pemba na Unguja, kwa mujibu
wa Mkurugenzi Mtendaji wa FCS
Francis Kiwanga.

“Miongoni mwa kazi kubwa
iliyofanywa na FCS Zanzibar kwa
miaka mitano iliyopita ni pamoja
na kutoa ruzuku yenye thamani
ya Shilingi bilioni 4.09 kwa ma-
shirika 73 yanayofanya kazi ka-
tika sekta za maboresho ya sera,
haki za ardhi kwa wanawake,
kupinga ukatili wa watoto, ush-
iriki na ushirikishwaji wa jamii
katika maendeleo.

“Mengine ni ajira kwa vijana,
ujenzi wa amana na utatuzi wa
migogoro, kuchangia katika
mchakato wa uaandaji wa rasimu
ya sheria ya NGO na ukusanywaji
wa maoni ya wadau na jumuiya
kutoka Pemba na Unguja.”

Anasema pamoja na kwamba
watendaji na viongozi wana juku-
mu la kusimamia kikamilifu ma-
pambano ya ukatili wa kijinsia
na udhalilishaji, bado mchango
wa wananchi ni muhimu katika
kufikia matokeo chanya ya ma-
pambano haya.

Anasema ukatili na udhalil-
ishaji unafanyika ndani ya fa-
milia na jamii, hivyo wahusika
hao wanapaswa kuwafichua
wale wote wanaofanya vitendo
vya ukatili na udhalilishaji kwani
kwa kufanya hivyo watuhumiwa
watapata funzo na kuachana na
tabia hiyo, hatimaye kuyafikia
maendeleo ya kweli.

Reubeni Lumbagala ni
Mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari Mlali ya wilayani Kongwa,
Mkoa wa Dodoma. Maoni:
0620-800462

Kukataa chanjo corona

INATOKA UK.11

Polepole anasema kama
binafsi, kutokana na kwam-
ba kwa sasa hayuko kwe-
nye madaraka makubwa ya
kushawishi watu wasichan-
jwe, bali yeye na familia
yake hawatachanjwa, ndilo
analosema, anaongeza Sa-
kaya.

“Chanjo ni hiari, ameamua
kuwa yeye na familia yake
hawachanji, hapo kosa liko
wapi, huyo kiongozi wa
UVCCM anataka Polepole
haendi kinyume na Rais
Samia Suluhu Hassan?

Anahoji.

Sakaya anamtaka kiongo-
zi huyo wa UVCCM kutow-
alazimisha watu kwenda
kuchanja, kwa kuwa ku-
fanya hivyo ni kwenda
kinyume na maelekezo ya
serikali ambayo yanaruhusu
Watanzania kuchanjwa au
kutochanjwa.

ONYO LA UVCCM

Polepole amekuwa
mbunge wa pili kwa makada
wa CCM kutamka hadha-
rani kupinga chanjo akiwa
ametanguliwa na mbunge
wa Kawe, Askofu Josephat

Gwajima, ambaye naye
alishaonywa na umoja huo.
Kwa Polepole, katibu
huyo anasema, wanasikit-
ishwa na matendo anay-
ofanya kuhusu suala la
chanjo, kwa kuwa Mwe-
nyekiti wa CCM taifa Rais
Samia, ameshasema chanjo
ni hiari na umaamuzi wake
lazima uyaheshimiwe.
“Tunapenda kumwambia
mbunge Polepole kwamba
awe na nidhamu na adabu
kama aliyokuwa nayo
wakati wa utawala wa
awamu ya tano, nidhamu
ileile aiendeleze pia katika

utawala huu wa awamu ya
sita inayoongozwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, mi-
jadala yake kuhusu chanjo
ni bora akakaa kimya kama
haitaji kuchanja, lakini sio
kujificha katika kivuli cha
chanjo kuipinga serikali,”
anasema Kihongosi.

Kuhusu kauli ya Gwajima,
katibu huyo aliwahi kuweka
wazi kuwa kamwe UVCCM
haitavumilia utovu wow-
ote wa nidhamu kwa Rais
na serikali yake, kwa watu
kuendelea kutengeneza
maneno ya kejeli, dhihaka
na mengine ya aina hiyo
yanayobeba mazingira ya-
nayotia shaka.

Kihongosi akadai kuwa
Mbunge huyo ametoa

maneno va kichochezi

na kwamba yanakwenda
kuwagawa wananchi kwa
kuwa Rais ameshatoa
msimamo kwa wananchi
wapate chanjo.

Akafafanua kuwa utarati-
bu alioutumia mbunge huyo
wa kwenda kutoa maneno
hayo kwa umma, kuwa mtu
atakayediriki kuwaambia
watu wachanjwe atakufa ni
utovu wa kinidhamu.

“Sisi Umoja wa Vijana wa
Chama Cha Mapinduzi kauli
zile tunazipinga na kuzi-
laani kwa sababu utaratibu
wa CCM unafahamika kama
mbunge ana jambo lake
anapeleka kwenye kamati
ya wabunge wa chama,”
anasema.
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JUKWAA LA UONGOZI

SAIF AL-ISLAM GADDAFI

 Bin Gadaffi anayetaka kuiongoza tena Libya

e Licha ya kuzushiwa kufa, yu
« NI baada ya miaka 10 ya kifo cha baba

Na Mwandishi Wetu

TAKA 10 baada ya ku-
uawa kiongozi wa Lib-
ya Muamar Gaddafi ,

mtoto wake wa kiume
Saif al-Islam, amejitokeza hivi
karibuni  na kusema anataka
ridhaa ya Walibya ili arejea ny-
umbani na kuwania urais wa
taifalao.

Hatua hiyo ya Islam imezua
mjadala nchini mwake iwapo
kuna majuto miongoni mwa
Walibya kuhusu yaliyomsibu
kiongozi wao wa miaka zaidi ya
40 Kanali Gaddafi.

Hadi sasa bado haijulikani
athari za hatua ya Islam kutaka
kurejea Libya na kuwa kiongo
miaka 10 baada ya babake na
baadhi ya kakake zake kuuawa
katika mapinduzi ya umma.

Saif al-Islam, kutangaza nia
ya kutaka “kurejesha umoja”
nchini humo baada ya kukaa
mafichoni kwa miaka kadhaa,
analiambia gazeti la Marekani la
New York Times kuwa anataka
kugombea uraisi.

Islam, katika mahojiano na
gazeti hilo la Marekani, anazun-
gumza kuhusu mambo mengi
yanayohusiana na nchi hiyo ya
Kaskazini mwa Afrika ya Libya
pamoja na siasa na Kkueleza
nia hiyo ya kugombea urais na
kuongoza nchi yake.

Itakumbukwa kuwa Agosti
2011, takribani muongo mmoja
sasa waasi walidhibiti mji mkuu
wa Libya Tripoli wakati huo
baba yake Islam, aliendelea kuji-
ficha lakini alikamatwa na kuuli-
wa katika uasi na upinzani dhidi
yake ulioongozwa na majeshi ya
NATO.

Saif al-Islam, aliyewahi ku-
fikiriwa kuwa mrithi wa baba
yake, anasema viongozi wa
Libya “hawajaleta chochote ila
mateso” kwa watu nchini humo
tangu wachukue nchi miaka 10
iliyopita.

ALIALIBYA HAINAKITU

‘Libya inavuja hakuna pesa
wala usalama’ ni maelezo ya Is-
lam, ambaye alionekana baada
ya miaka mingi, akisema “Sasa
ni wakati wa kurudi nyumbani
nchi inaangamia ... hakuna pesa,
hakuna usalama. Hakuna mai-
sha.” Anasema Bin Gaddafi kati-
ka mahojiano hayo na kuongeza
kuwa kwa sasa yeye ni mtu
huru na anajiandaa kurudi tena
katika siasa na kwamba watu
ambao walikuwa wamemfunga
jela hapo awali sasa wamekuwa
‘marafiki’ zake.

ATAKUBALIWA LIBYA?

Hata hivyo, kurudi kwa Is-
lam nchini Libya hakutakuwa
rahisi. Sio tu kwamba anaka-
biliwa na shutuma za uhalifu
wa kivita dhidi ya binadamu ka-
tika Mahakama ya Kimataifa ya
Uhalifu (ICC), iliyoko The Hague
Uholanzi, lakini pia anasubiriwa
na hukumu ya mahakama moja
ya Tripoli.

Sy -

al akitamani urais

vake
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Saif Al Islam, baada ya kuhofiwa kufa ameibuka na kutaka kuongoza Walibya. PICHA:
MTANDAO

Bin Gaddafi
anadaiwa
kuhusika na
uhalifu wa
Kivita na kwa
hivyo Ma-
hakama va
Kimataifa va
Uhalifu (1CC)
Dia Ilikuwa
kimtafuta.

The New York Times, iliandi-
ka kwamba licha ya haya yote,
mtoto wa Muammar Gaddafi
Seif al-Islam anaonekana kuwa
‘thabiti’.

“Nina hakika masuala haya ya
kisheria yanaweza kutatuliwa
ikiwa watu wa Libya watanicha-
gua kuwa kiongozi wao,” anase-
ma na kuongeza:"Nimekuwa
mbali na watu wa Libya kwa
miaka 10. Ili kurudi, nitalazi-
mika kufanya kazi polepole
kama mcheza dansi anayeitikia
mirindimo ya muziki. Kucheza
na akili za watu kidogo.”

HISTORIA YA KUKIMBIA

Mwaka 2011, wakati akikimbia
kuokoa maisha yake, hakuona
ni ajabu kyjificha katika nyumba
za watu nchini Libya, gazeti hilo
linauliza.

Kujibu swali hili, Islam anase-
ma, “sisi ni kama samaki na watu
wa Libya ni bahari yetu. Bila wao
tutakufa. Tunapata msaada ku-
toka kwao. Tunajificha hapa na
kupigana hapa.” Watu wa Libya
ni bahari zetu.

ALLJIFICHA WAPI?

Saif Al Islam alikuwa wapi
hadi sasa ni suala ambalo mchu-
mi huyo mwenye Shahada ya
PhD kutoka Shule ya London
School of Economics, pengine
atalitolea maelezo.

Hadi sasa hakuna habari ka-
mili juu ya mahali alipokuwa
kwa miaka kadhaa iliyopita licha
ya kwamba sasa anaelekea ku-
tangaza nia ya kuingia ikulu.

Bin Gaddafi anadaiwa kuhusi-
ka na uhalifu wa kivita na kwa
hivyo Mahakama ya Kimataifa
ya Uhalifu (ICC) pia ilikuwa
ikimtafuta.

Alikuwa akikimbia kwa karibu
miezi mitatu baada ya waasi ku-
chukua udhibiti wa Tripoli Ago-
sti 2011, lakini akakamatwa na
kufungwa na waasi hao.

Muammar Gaddafi na familia
yake walikuwa madarakani
nchini Libya kwa karibu miongo
minne, lakini baada ya mapin-
duzi ya umma mwaka huo waa-
si waliondoa madarakani.

Katika machafuko hayo, waa-
si walichukua udhibiti wa miji
mkuu Tripoli, na kisha Gaddafi

akauawa .

Yapo madai kuwa watoto saba
wa kiume wa Gaddafi pia wali-
uawa katika kipindi cha uasi ,
lakini Islam kutoroka na kunu-
surika.

Kabla ya mahojiano haya, Saif
al-Islam alionekana mara ya
mwisho mwaka 2014 kwenye
video akiwa katika mji wa Xin-
tan kwenye kesi yake iliyokuwa

ikifanyika katika mahakama
moja ya Tripoli.
UASI/KIFO CHA GADDAFI

Muamar Gaddafi, alichukua
uongozi mwaka 1969 katika
mapinduzi yaliyomuondoa ma-
darakani Mfalme Mohamed Sa-
nusi.

Katika miaka yake ya kwanza
baada ya kuchukua madaraka
kwenye mapinduzi yasiyo na
umwagaji wa damu, alikuwa kila
walichohitaji Walibya.

Alikuwa na itikadi za kijamaa
na anaelezwa kuwa alikuwa
mfuasi mkubwa wa Rais wa
zamani wa Misri Gamal Abdel
Nasser.

Gaddafi alijipandisha cheo ku-
toka kapteni hadi kanali baada
ya mapinduzi na kusimamia
mafuta kikamilifu ili kuujenga

uchumi wa Libya.
Akiba kubwa ya mafuta ili-
kuwa imegunduliwa nchini

Libya mwishoni mwa miaka ya
1950, lakini uchimbaji huo uli-
dhibitiwa na kampuni za kigeni
za mafuta, ambazo zilipanga bei
kwa faida ya watumiaji wao wa
nyumbani na kufaidika na nusu
ya mapato.

Gaddafi alitaka kujadiliwa
tena kwa mikataba hiyo, na kut-
ishia kufunga uzalishaji ikiwa
kampuni za mafuta zitakataa.

KIFO CHA GADDAFI

Bila kudhibitiwa Gaddafi al-
ipeleka kampeni yake ya kup-
inga ubeberu duniani kote, ku-
fadhili na kusaidia vikundi vya
wapiganaji na harakati za wap-
inzani popote alipowapata.

Alilenga pia wahamiaji wa Lib-
ya, kadhaa ambao waliuawa na
vikosi vya mtandao wa majasusi
wa Libya.

Hata hivyo, wakati wimbi la
mapinduzi lililoanza kuvuma
katika ulimwengu wa Kiarabu
kutoka Tunisia mnamo Desem-
ba 2010, Libya haikuwa juu ya
orodha ya watu wengi wa “nani
ajaye”. Gaddafi kufikia wakati
huo alikuwa ameshatambulika
kama mtawala wa kimabavu
ambaye alivumiliwa kwa miaka
na raia. Lakini hakutambuliwa
sana kama kibaraka wa maghar-
ibi kama viongozi wengine wa
Kiarabu, walioshutumiwa kwa
kuweka masilahi ya nje mbele

ya yale ya ya watu wao.
Walibya walianza
kunungunikia  ukandamizaji

wapinzani, yakazuka maanda-
mano dhidi ya utawala wake
mwaka wa 2011.

Maandamano hayo yaligeuka
na kuwa vita vya wenyewe kwa
wenyewe huku Gaddafi akiapa
kuwa hangetoroka nchi yake
lakini shambulizi la NATO lili-
lenga msafara wake, akamatwa
na kundi la wapiganaji walioku-
wa wakipambana na wanajeshi
wake na kuuliwa.

BBC.
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Mbunge
awaasa
Wwanaokwepa
chanjo
Uviko-19

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum
(CHADEMA), Conchesta Rwamlaza,
amewaasa Watanzania waliopo
kwenye makundi ya kipaumbele
kwenye chanjo ya Uviko-19
kuacha kujificha ili kujikinga na
maambukizo ya ugonjwa wa
corona.

Rwamlaza alitoa rai hiyo jana
baada ya kupata chanjo hiyo
hapa.

Alisema hakuna haja ya watu
hao kujificha kwa kuwa elimu
imetolewa na wataalamu ya
umuhimu wa kupata chanjo hiyo.

“Wale wenzetu waliopo kwenye
makundi ya kupata chanjo wasi-
jifiche kwa kufuata maneno ya
kutishwa wanatakiwa watambue
afya zao ni bora kuliko maneno
yanayopotoshwa na kuwakatisha
tamaa,” alisema.

Aliwahimiza Watanzania kuon-
dokana na hofu ya kuchanjwa na
kuwapuuza wanaobeza badala
yake wachangamkie fursa hiyo
muhimu ya kujikinga corona.

“Watanzania tujiepushe na watu
ambao wanazusha na kupotosha
kuwa chanjo hiyo ina madhara
tena ni mbaya wakati serikali
imethibitisha kuwa iko salama
kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa
huo,” alisema.

“Mimi nimechanja japo siyo
l[azima, lakini ni vyema kuwa
balozi unayetetea afya yako sina
uhakika kama anaweza kutokea
mtawala anayefikiria kuliangam-
iza taifa analoliongoza la watu
wake.”

“Nimefuatilia sana juu ya
chanjo nimekuwa nikifuatilia hata
mataifa mbalimbali ya Ulaya watu
wamepata chanjo na wako vizuri
hata kama yapo maudhi ma-
dogo madogo hayo ni mambo ya
kawaida ambayo hata wataalamu
wa afya wameyatolea ufafanuzi.”

Alishauri serikali kwa kupitia
wataalamu wa afya kuendelea
kutoa elimu katika makundi
mbalimbali ikivva ni pamoja na
inatakiwa kuwafikia tena kwa
wakati.

Alisema bado kuna ulazima wa
serikali kuhakikisha elimu kwanza
inapelekvva kwa watu vvanaoishi
wakulima ili wapate huduma hiyo
ya chanjo

“Hii itasaidia kuondokana na
imani iliyokuwa imejengeka huko
nyuma va watu kuwa hakuna
ugonjwa huo na kusababisha
kupuuzwa, lakini ni ukweli usiop-
ingika kuwa bado hali siyo salama
na kujiamini bila kujilinda,”
alisema.

Bodi yatakiwa kufanya

Na Augusta Njoji, DODOMA

ODI ya Mikopo ya Hal-

mashauri imeagizwa ku-

fanya tathmini ya kina

kabla ya kutoa mikopo ili
kufikia tija iliyokusudiwa.

Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa, anayeshughulikia elimu,
Gerald Mweli, alitoa kauli hiyo jana
alipofanya ziara na kuzungumza na

viongozi wa bodi hiyo.

Alisema watendaji wa bodi hiyo

wanatakiwa kubadili mtazamo
wa kiutendaji na kuja na mawazo
mbadala kwenye kuiendesha.

“Pamoja na mimi kujua changa-
moto zinazowakabili, lakini mna-
chotakiwa sasa mbadilike na
mfanye kazi kwa matokeo, wakati
wa uchambuzi wa bajeti tutumie
fursa hiyo kuzipima halmashauri
zile zinazoweza kufanya mareje-
sho na ambazo zinasuasua katika
marejesho.”

“Lazima bodi iwe na ajenda, je,
fedha zinazokopeshwa kwa hal-

mashauri, mradi husika utaweza
kurejesha fedha iliyokopewa?” Ali-
hoji.

Hata hivyo, aliitaka bodi hiyo
kubadili mfumo wa kudai madeni
kwa halmashauri na kuwataka
kufanyia kazi yale yaliyo ndani ya
uwezo wao na yanayohitaji uamuzi
wa wizara yafikishwe wizarani kwa
hatua muhimu.

Awali, akisoma taarifa ya utendaji
kazi wa bodi hiyo, Kaimu Mtendaji
Mkuu wa Bodi hiyo, Yeremia Mahi-
nya, alisema iliundwa chini ya She-

tathmini kabla mikopo

ria ya Fedha ya Serikali za Mitaa,
Sura ya 290 ya mwaka 2002, chini
ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa na inaendesha
shughuli zake kwa matakwa ya she-
ria hiyo.

Alimweleza Naibu Katibu Mkuu
huyo dhumuni la Bodi hiyo ni kuzi-
wezesha Mamlaka za Serikali za Mi-
taa, kufanikisha miradi ya maende-
leo itakayowasaidia katika kuinua
mapato na kuchochea shughuli za
kiuchumi.

Wajasiriamali watakiwa kuchangamkia fursa

Na Augusta Njoji, BAH!

MKUU wa
ya Bahi,
Munkunda

Wilaya
Mwanahamisi

amewataka
vyopo katika Barabara Kuu
ya Dodoma kwenda Sin-
gida kuchangamkia fursa
za kibiashara ili kujiinua
kiuchumi.

Munkunda  aliyasema
hayo jana wilayani humo al-
ipokuwa akifungua mafun-
70 ya siku tatu ya kilimo na
ujasiriamali  yanayoratibi-

wa na Kanisa la Free Pente-
cost Tanzania (FPCT), kupi-
tia mradi wa Tunandoto
Tanzania Program Arusha,
wenye lengo la kuiwezesha
jamii kujiongezea kipato.

Alisema wananchi wa
Bahi, Bahi Sokom Mpa—
mantwa na Ibihwa ambao
wanapitiwa na barabara
hiyo hawatumii fursa ya
Ujasiriamali wa  kuuza
bidhaa wanazozalisha iki-
wamo mchele, mboga na
matunda.

“Niwashukuru viongozi
wa Kanisa la FPCT kwa
kushirikiana na halmashau-
ri kuja na mradi wa Tu-
nandoto Tanzania wenye
lengo la kuiwezesha jamii
hasa wajasiriamali kutam-
bua fursa katika maeneo
yao ili kuinua kipato chao,”
alisema.

Alisema mradi huo
utawaongezea kipato wa-
nanchi kupitia kilimo bora
na ujasiriamali kwa njia
ya vikundi. Naye Mratibu
wa Mradi huo, Lomayani

Laizer, alisema tangu kuan-
zishwa kwa mradi huo
mwaka 2014, Watanzania
zaidi ya 100,000 Kkatika
mikoa mbalimbali nchini
wamehudumiwa.

Alisema Watanzania zai-
di ya 6,000 wamenufaika
na mafunzo yanayotolewa
na mradi na kipato chao
kimeongezeka kupitia ma-
vuno na mauzo ya bidhaa
wanazozalisha.

Alibainisha kuwa kupi-
tia mafunzo hayo na kwa
kushirikiana na wataalamu

wa halmashauri anaamini
wajasiriamali hao na wa-
nanchi wengine kwa ujum-
la watatumia fursa zilizopo
Bahi kujiongezea kipato.
Kwa upande wake, Ofisa
Maendeleo ya Jamii wilay-
ani humo, Denis Komba,
aliahidi halmashauri hiyo
itaendelea kutoa ushiriki-
ano kwa kanisa hilo na
kuziomba taasisi nyingine
nchini kwenda Bahi ku-
wekeza na kuvijengea uw-
ezo vikundi mbalimbali ili
kujiongezea kipato.
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Serikali yatoa mablanketi
2,400 kukabili maafa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

FISI ya Waziri Mkuu

Kitengo cha Maafa, imeu-

kabidhi Mkoa wa Mbeya

mablanketi 2,456 kwa ajili
ya kusaidia wananchi watakaopata
maafa kwenye mikoa yote ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini.

Mratibu wa maafa wa Mkoa wa
Mbeya, Daniel Mwakitalu, aliyase-
ma hayo juzi alipokuwa anapokea
mablanketi hayo ambapo alisema
vifaa hivyo ni sehemu ya serikali
kuimarisha kitengo cha maafa kwe-
nye maeneo mbalimbali.

Alisema mablanketi hayo ni se-
hemu ya msaada ambao serikali
iliupata kutoka Shirika la Umoja
wa Mataifa la Kuhudumia Watoto
(UNICEF) na kwamba mablanketi
hayo pamoja na vifaa vingine vita-
hifadhiwa kwenye ghala la maafa
la kanda lililopo katika Kata ya

“Tumepokea
marobota 136 ya mablanketi haya
pamoja na vipande nane, wananchi
wakipata maafa kwenye mkoa wow-
ote, viongozi wanawasilisha barua
na nyaraka zingine muhimu kwa
Waziri Mkuu ili ofisi yake iidhinishe
msaada wa vifaa hivi na sisi tunavi-
peleka kwa wahusika kulingana na
maelekezo,” alisema Mwakitalu.

Mwakitalu ambaye ni mchumi
wa Mkoa wa Mbeya, alisema mbali
na mablanketi hayo pia ghala hilo
limesheheni vifaa mbalimbali vili-
vyohifadhiwa yakiwamo mahema,
ndoo, masufuria, magodoro pamoja
na vidumu vya kuchotea maji.

Alisema mikoa inayohusika kwe-
nye Kanda hiyo ni Mbeya, Iringa,
Ruvuma, Njombe, Songwe, Rukwa
na Katavi na kwamba maafa yanay-
ohesabika sana ni mafuriko, vim-
bunga, njaa na jua kali.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma

Homera, aliwataka wananchi wa
mikoa yote ya ukanda huo kutoa
taarifa mapema kila maafa yanapo-
tokea ili taarifa zao zifike mapema
katika Ofisi ya Waziri Mkuu na idhini
ya kusaidiwa itolewe mapema.

Alisema serikali inaimarisha
kitengo cha maafa ili kuhakikisha
wananchi wanapunguziwa ma-
chungu baada ya kupata maafa ili
badala ya kuendelea kuhangaika
namna ya kuvipata waendelee na
shughuli zao za uzalishaji.

Homera alisema hivi karibuni
baadhi ya Halmashauri za Mkoa wa
Mbeya zilinufaika na kitengo hicho
cha maafa baada ya kukumbwa na
mafuriko ambazo ni Halmashauri
ya Wilaya ya Kyela na Halmashauri
ya Busokelo wilayani Rungwe.

“Tunachoomba ni kwamba wa-
nanchi wawe wanatoa taarifa za
ukweli kuhusu maafa yanayotokea,
siyo tunaletewa taarifa za kuomba

msaada kwamba kuna maafa sehe-
mu kumbe sio za kweli, kitengo hiki
kipo kwa ajili ya kuwasaidia Watan-
zania wote,” alisema Homera.

Hata hivyo, alisema mablanketi
hayo waliyoyapokea ni bora na
yamethibitishwa ubora wake na
Shirika la Viwango nchini na hivyo
akawatoa hofu wananchi ambao
wamekuwa wakiwa na wasiwasi na
vitu vya misaada.

Aliwatahadharisha watu ambao
wamekuwa wakitoa taarifa za upo-
toshaji kuhusu misaada ya kutoka
nje ya nchi akidai kuwa upotoshaji
huo unaweza ukazua hofu mion-
goni mwa wananchi.

Mwaka huu mafuriko yalitokea
katika maeneo mbalimbali ya mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini hasa Mbeya
na Rukwa ambapo wananchi wali-
poteza mali zao na kupata msaada
kutoka katika kitengo hicho cha
maafa.
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Baadhi ya
wakazi wa
Kata va ltezi
vvak|p|ta kvva
shida kwenye
barabara ya
Itezi- Stendi

ya Usangu
jana, baada

ya Wakala wa
Barabara za
Mjini na Vijijini
(TARURA) kui-
funga kwa kue-
gesha moja va
mitambo kwa
muda mrefu
kuashiria kuen-
delea kwa kazi.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Wamiliki vyvombo vya habari, COSOTA watofautiana

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UMEIBUKA mvutano kati ya wa-
miliki wa vyombo vya habari wa
mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini na Taasisi ya Hakimiliki (CO-
SOTA) kuhusu viwango vya tozo za
mirabaha kwa gjili ya kuwalipa wan-
amuziki kutokana na vyombo hivyo
kutumia kazi za wasanii hao.

Mvutano huo uliibuka juzi jijini
Mbeya wakati wa mkutano kati ya
wamiliki wa vyombo vya habari,
maofisa wa COSOTA na maofisa wa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini ambapo wamiliki walikuwa
wanapinga viwango vya tozo.

Mkutano huo ulilenga kukusanya
maoni ya wadau kuhusu viwango
vya tozo hizo baada ya vya awali
kutokubalika na kuleta matatizo,
hali iliyomfanya Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo, In-
nocent Bashingwa, kuielekeza CO-
SOTA kurudi kwa wadau kwenda
kupata maoni ili vitolewe viwango

vipya.

Mmoja wa wawakilishi wa wa-
miki wa vyombo vya habari, Isaya
Mmbaya, alisema ili kufikia mwa-
faka wa viwango halisi ambavyo vy-
ombo vya habari vinatakiwa kulipa,
inatakiwa kuwe na mjadara kati ya
wamiliki wa vyombo vya habari,
COSOTA, TCRA na wasanii.

Alisema kwa sasa wamiliki wa
vyombo vya habari wanashindwa
kuamini kwamba viwango vinavyo-
tajwa na COSOTA ndiyo mahitaji hal-
isi ya wasanii na kwamba viwango
vyenyewe ni vikubwa kuliko uhali-
sia.

Alisema kwa sasa wamiliki wa
vyombo vya habari wanatakiwa
kulipa Sh. 1,000,000 kiwango am-
bacho alidai kitasababisha baadhi
ya vyombo vya habari kushindwa
kujiendesha kutokana na gharama
kuongezeka.

“Sisi hatukatai kulipa mirabaha,
ila tunahitaji tukutanishwe na wasa-
nii kupitia Taasisi ya maudhui Braza
la Sanaa (BASATA) ili tujadiliane vi-
wango sahihi, kwa sasa huu mjadara
haufai kwa sababu COSOTA mme-

geuka kuwa wasemaji wa wasanii,”
alisema Mmbaya.

Naye Gabriel Mbwile alisema CO-
SOTA haijawashirikisha wamiliki wa
vyombo vya habari kuhusu ufanisi
wa tozo za awali ambazo walikuwa
wanachangia Sh. 300,000 lakini wa-
nataka kupandisha viwango.

Alisema hakuna taarifa zinazo-
onyesha idadi ya wasanii waliolipwa
fedha zilizokusanywa kwenye vy-
ombo vya habari pamoja na idadi ya
wasanii waliojisajili COSOTA, hivyo
akadai kuwa kuna uwezekano ku-
kawa na udanganyifu.

Mbwile alisema endapo serikali
itaridhia viwango vinavyopendeke-
zwa na COSOTA, kuna uwezekano
ikapoteza mapato mengi kutokana
na wamiliki wengi wa vyombo vya
habari kuamua kufunga vituo vyao
na hata watakaoendelea wakaacha
kupiga nyimbo ili kukwepa tozo
hizo.

“Hizi tozo zitakuja kuleta matati-
70 mbele ya safari, waziri aliwataka
mrudi kwetu baada ya kuona hivyo
viwango vyenu vinatuumiza la-

kini ninyi badala ya kuondoa tatizo
mnaongeza tatizo, mimi napende-
keza bora tunaki na kiwango kile-
kile cha shilingi 300,000,” alisema
Mbwile.

Awali akitoa taarifa kuhusu tozo
hizo, Mwakilishi wa COSOTA, Lupa-
kisyo Mwambinga, alisema tozo
hizo zilianzishwa kwa mujibu wa
sheria za bunge kwa lengo la kuwa-
saidia wasanii kunufaika na kazi zao
za kibunifu kama ilivyo kwa makun-
di mengine.

Alisema COSOTA imepewa mam-
laka kisheria kukusanya mirabaha
hiyo na kuigawa kwa wasanii na
kwamba jambo hilo halifanyiki kwa
Tanzania pekee bali hata katika
mataifa mengine duniani yakiwamo
ya Afrika Mashariki.

“Kinachotakiwa ni wamiliki wa
vyombo vya habari kutoa maoni
yenu kuhusu viwango mnavyoona
vitakuwa rafiki, msipotoa maoni
yenu kuna watu watapendekeza
viwango kwa niaba yenu maana ni
lazima hii mirabaha iwepo,” alisema
Mwambinga.

‘Mil. 500/-
kujenga
‘barabara
kutoka
Chimala -
‘Kapunga

Na Nebart Msokwa, VBARALI

SERIKALI wilayani Mbarali,
imesema imepokea Sh. mil-
joni 500 kwa ajili ya ujenzi
wa barabara ya Chimala-
Kapunga yvenye urefu wa
Kilomita 26 ikiwa ni harakati
za kuboresha miundombinu
kwa ajili ya usafirishaji wa
mazao ya wakulima.

Mkuu wa Wilaya va
Mbarali, Reuben Mfune,
aliyasema hayo juzi
alipozungumza na Nipashe
kuhusu utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya
maendeleo wilayani humo
ambapo alisema bara-
bara hiyo ni muhimu kwa
wakulima.

Alisema eneo la Kapunga
Nni Miongoni mwa maeneo
yvenye wawekezaji wakubwa
yakiwamo mashamba
makubwa ya Kapunga Estate
na wakulima wadogo,
hivyo barabara hiyo ni
muhimu.

“Kwa muda mrefu wa-
nanchi walikuwa wanaahidi-
wa kwamba
barabara hii itaboreshwa,
sasa tumeshapokea fedha
hizi na tumeshatoa
maelekezo kwa maofisa
wa Wakala wa Barabara za
waanze kuijenga,” alisema
Mfune.

Aliwataka wananchi kutoa
ushirikiano kwa seri-
kali ikiwamo kulinda vifaa
vitakavyotumika kwenye
ujenzi wa mradi huo ili
visiibiwe pamoja na kuku-
bali kupisha mradi huo kwa
wale ambao watalazimika
kuhamishwa.

Vilevile, alisema hal-
mashauri hiyo imepokea
Sh. milioni 500 kwa ajili ya
ujenzi wa wodi tatu za wag-
onjwa kwenye Hospitali ya
Wilaya inayojengwa katika
eneo la Rujewa ili kubore-
sha huduma za afya kwa
wananchi.

Vilevile alisema wa-
naendelea kushirikiana na
wananchi kwenye ujenzi wa
vyumba vya madarasa 127,
ili kukabiliana na uhaba wa
vyumba vya madarasa kwa
ajili ya wanafunzi wa kidato
cha kwanza wanaotarajia
Kuanza masomo Januari
mwakani.
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Zanzibar
yafafanua
chanjo
Kipindupindu

Na Rahma Suleiman, ZANZBAR

WIZARA va Afya, Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto
imesema chanjo ya Kipin-
dupindu inayoendelea kutolewa
Zanzibar haihusiani na chanjo
ya corona.

Hayo yalisemwa jana na
Msimamizi wa Chanjo va Kip-
indupindu Zanzibar, DK. Fadhil
Mohammed Abdallah, kupitia
kitengo cha elimu ya afya
Zanzibar wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
awamu vya pili ya chanjo ya
Kipindupindu.

Dk. Fadhil aliwataka wananchi
waliopata chanjo ya Kipin-
dupindu awamu ya kwanza kuji-
tokeza kupata chanjo awamu ya
pili ili kukamilisha dozi.

Aliwataka wananchi kuachana
na kasumba zinazohusisha
chanjo hiyo ni ya corona jambo
ambalo si la kweli.

Sambamba na hayo, alisema
lengo kuu ni kuunga mkono
utekelezaji wa Mkakati wa
Kutokomeza Kipindupindu
Zanzibar (ZACCEP) wa mwaka
2018-2027, kuimarisha afya za
wanajamii ili kushiriki kikamilifu
katika shughuli za kujenga
uchumi.

Naye Mkuu wa Kitengo cha
Afya Zanzibar, Halima Khamis
Ali, alisema awamu ya pili ya
chanjo va kipindupindu imeanza
Agosti 8, mwaka huu, na mwa-
nanchi atakayepatiwa ni yule
aliyepatiwa chanjo hiyo awamu
va kwanza.

Aidha, alisema mwananchi
atakayekwenda kupatiwa chan-
jo hiyo ni vyema kwenda na
utambulisho wa kupata chanjo
awamu ya mwanzo ili kukamili-
sha chanjo ya awamu ya pili.

Pia alisema ni vyema kwa
wananchi wakaendelea kufuata
kanuni na taratibu za kinga
va kipindupindu ikiwamo ya
kunawa mikono kwa maji tiriri-
ka na sabuni, kuchemsha maji
ya kunywa, kunywa majisafi
na salama, kufunika vyakula ili
kuzuia nzi pamoja na kuosha
matunda na mboga zinazoliwa
bila kupikwa.

Alisema kwa awamu ya
kwanza imefanyika vizuri na
wananchi waliojitokeza katika
shehia zilizopangwa ambapo
[imefikia asilimia 93.5.

Kutokana na mafanikio hayo,
aliwataka waandishi wa habari
kuendelea kuwahamasisha
wanajamii kushiriki katika zoezi
la chanjo dozi ya pili ili kufikia
ufanisi na lengo la kutokomeza
Kipindupindu Zanzibar sambam-
ba na kuwatoa hofu wananchi
juu ya chanzo ya pili ya Kipin-
dupindu.

Hemed ataka utatuzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Hemed

Suleiman Abdulla,

ameutaka uongozi wa
Wizara ya Afya kutatua tatizo la
ukosefu wa vifaa tiba katika hospi-
tali na vituo vya afya ili kurahisisha
upatikanaji wa huduma bora kwa
wananchi.

Hemed alisema hayo jana wakati
wa ziara ya kushtukiza aliyoi-
fanya katika Hospitali ya Wazazi
Mwembeladu na Hospitali ya Wag-
onjwa wa Akili Kidongo Chekundu
kwa lengo la kujionea huduma
zinavyotolewa kwa wananchi wa-
naofika katika hospitali hizo.

Alisema viongozi wenye dha-
mana ya kusimamia vituo vya afya
wana jukumu la kuhakikisha vifaa
tiba vinavyohitajika vinapatikana

kwa wakati sambamba na kufanya
ukarabati wa maeneo mbalimbali
ili kuweka mazingira bora kwa wa-
fanyakazi wanaotoa huduma kwa
wananchi.

Katika Hospitali ya Mwembel-
adu, Makamu wa Pili wa Rais alise-
ma maeneo ya kufanyia kazi kwa
madaktari katika hospitali hiyo si
ya kuridhisha, hivyo amemwagiza
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali
ya Mnazi Mmoja, Dk. Msafiri Mari-
jani, kuchukua hatua za haraka
kwa kufanya ukarabati wa kawaida
katika baadhi ya maeneo.

Akikagua sehemu ya kuhifadhia
dawa na vifaa tiba, Hemed alim-
welekeza Dk. Marijani kuhakikisha
vifaa tiba ikiwamo mikoba ya ku-
jifungulia na dawa muhimu zina-
zopatikana katika bohari kuu ya
serikali, vinapatikana kwa wakati
katika hospitali hizo.

Wafanyakazi wa hospitali hiyo
walimwomba  Hemed  akiwa
mtendaji mkuu wa shughuli za
serikali, kuzipatia ufumbuzi kero
zinazowakabili ikiwamo uchakavu
wa jengo pamoja na upungufu wa
wafanyakazi kwa ajili ya kutoa hu-
duma katika chumba cha upasuaji.

Baada ya kukamilisha ziara yake
katika hospitali hiyo, Makamu wa
Pili wa Rais alitoa fursa kwa wa-
nanchi waliofika kupata huduma
hospitalini hapo kuelezea changa-
moto wanazokabiliana nazo.

Katika kutoa kero zao, walisema
wamekuwa wakikabiliwa na tatizo
la upatikanaji wa kipimo cha damu
hali inayosababisha usumbufu kwa
kugharamia fedha ili kupata kipi-
mo hicho nje.

Baada ya kusikiliza kero hizo,
Hemed alisema serikali imed-
hamiria kutatua kero katika sekta

‘ukosefu wa vifaa tiba

ya afya ili kuwapatia huduma bora
wananchi.

Wakati huo huo, Makamu wa Pili
wa Rais wa Zanzibar alifika katika
Hospitali ya Wagonjwa wa Akili ya
Kidongo Chekundu na kukagua
maeneo mbalimbali yanayotolewa
huduma kwa wagonjwa.

Akiwa katika eneo hilo, Hemed
alitembelea sehemu maalumu za
kumpuzikia wagonjwa ili kujio-
nea mazingira halisi na aliwaagiza
wafanyakazi kuendelea kutoa hu-
duma kwa walengwa na kutokata
tamaa kutokana na kero wanazok-
abiliana nazo.

Pia alitembelea jengo jipya
linalotarajiwa kutoa huduma kwa
wagonjwa na kuitaka kampuni ya
RANS kukamilisha ujenzi huo ili
kutoa fursa ya kutumika kwa jengo
hilo na hatimaye kutatua tatizo la
ufinyu wa nafasi kwa wafanyakazi.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah (kulia), akizungumza na watendaji wa kitengo cha huduma ya damu salama huko
Amani Zanzibar alipofanya ziara jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wabainisha faida mradi Kilimo mboga

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

UWAPO wa mradi wa viungo
Zanzibar imeelezwa umeleta tija
kubwa na kubadilisha maisha ya
wanufaika kwa hatua ya awali uki-
wa umetimiza mwaka mmoja wa
utekelezaji wake.

Kauli hiyo imetolewa na baadhi
ya washiriki wa mkutano wenye
lengo la kutazama fursa na changa-
moto za mradi huo kwa kipindi cha
mwaka mmoja wa utekelezaji.

Akichangia mada katika mku-
tano huo, Bwana Shamba kutoka
Wilaya ya Kaskazini B Unguja,

Juma Kona Mosi, alisema mradi wa
viungo umewawezesha wataalamu
wa kilimo kufahamu kuwa kila se-
hemu inawezekana kufanya kilimo
cha mboga na si kama walivyoku-
wa wakidhani awali kuwa kilimo
hicho kinahitaji maeneo maalumu
tu.

Alitolea mfano Shehia ya Donge
Kiongwe, Mkoa wa Kaskazini Un-
guja kuwa miaka mingi wataalamu
wa kilimo waliamini kuwa eneo
hilo halifai kuanzisha kilimo cha
mboga kutokana na ardhi yake
kuwa ya mchanga lakini kuna mbi-
nu mbalimbali ambazo zinawez-
esha kilimo hicho kufanya vizuri

katika eneo hilo.

Pia alisema kupitia elimu wali-
yopatiwa na kisha kuwawezesha
wakulima, hivi sasa ndani ya shehia
hiyo kinamama wengi wanajihusi-
sha na kilimo cha mboga na tayari
wanavuna kila baada ya muda.

Sambamba na hilo alisema
mabwana shamba walikuwa na
sehemu zingine za kazi, hivyo
hawakuwahi  kufika kutokana
na changamoto mbalimbali na
waliamini kusingekuwa na haja ya
kufika kutokana na wengi wao ku-
kosa mwamko pamoja na kukata
tamaa. Lakini hivi sasa, alisema
watu wengi wamekuwa wakulima

na wenye kupata faida kubwa.

Naye Khadija Msonda kutoka
Shehia ya Mbaleni, alisema kabla
ya ujio wa mradi wa viungo, wali-
tumia nguvu nyingi kwenye kilimo
kiasi kwamba baadhi walishindwa
kutekeleza majukumu mengine
ya msingi kwenye familia zao na
wakati mwingine kusababisha hata
ugomvi ndani ya ndoa.

Alisema ujio wa mradi huo ume-
leta faraja kubwa kwao na hivi sasa
hawatumii muda mwingi kwenye
kilimo lakini wanapata faida kubwa
na kuwashirikisha wengine zaidi
sambamba na kuepusha migogoro
isiyo ya lazima ndani ya ndoa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA ZINAUZWA

NYUMBA MBILI ENEO MOJA ZINAUZWA

ZIPO UKONGA  MOMBASA  KWA
DIWANI KUBWA INA VYUMBA VINNE
VYA KULALA NA NYINGINE INA
VYUMBA VITATU KILA CHUMBA NA
SEBULE YAKEMITA CHACHE KUTOKA
BARABARA KUBWANI NYUMBA ZA
KUPAUA,BEI MAELEWANO

MAWASILIANO: 0782 574669

0621879477

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo MJINI TANGA
Usimamizi wa mirathi 112 2021

Ombi la MUSSA HAMISI SHEKIMWERI
kuteuliwa Msimamizi wa mirathi ya marehemu
HUSSEIN HAMISI

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo
tarehe  24/8/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 4/8/2021

|
116401202
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UTAMBULISHO WA USIMAMIZI WA
MIRATHI KATIKA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
IRINGA
SHAURI NA.1/2021
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA
MAREHEMU......KENETH ELLY
NYANGOYA
NA
WAOMBAJL.......1.SALOME DAUD WERE
2.0TIENO ELLY NYANGOYA
FOMU 58
TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamizi wa
mirathi kwa waombaiji waliotajwa hapo juu

Pingamizi kuhusu maombi haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 12/08/2021

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
mahakama hii leo tarehe 22/07/2021

116402102
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KUPOTEA KWA CHETI KUPOKELEWA NA

116402202
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RAHELI TUMSIFU UROKI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $0265/0015 kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia shule ya secondary
CORNELIUS mwaka 2019,yeyote atakayeio-
kota atoe taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa MDL/K/B.1/1/VOL 1/107

KADI YA PIKIPIKI

KAHAMA IMPORT AND
EXPORT LTD
Anatangaza kupokelewa na kadi
ya pikipiki yenye namba za
usajili MC.220 BKE yenye
Engine no. 162FMLG00000007,
Chassis no. LTZPCK-
LN6G6200007
yenye rangi Nyekundu.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
jirani yake.
Taarifa ya jeshi la polisi.
KAH/TR/RB/398/ 2021.

116402402

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA SAME.
LILILOPO SAME
MAOMBI MADOGO NA. 24 YA 2020
NEEMA OMARY KATAMBA.........MWOMBAJI
DHIDI YA
ATHUMANI SENKONDO NA WENZAKE 10...............
MJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI
KWA: SENKONDO MKULIA,MAVOO MKULIA,KIPESHA
KATAMBA ,OMARI BAKARI,SENKONDO BAKARI,
CHAKUINKWA KARIA,LEMNGA SENKORO,SENKORO
RAMADHANI
POPOTE MLIPO

KWA KUWA Mwombaji ameleta maombi yake na yameelezwa
katika Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Same . Shauri
limepangwa  kutajwa tarehe 03/09/2021 saa mbili na nusu (2:30)
asubuhi mbele ya Mh. Mwenyekiti T.J.WAGINE

HIVYO BASI , mnatakiwa kufika mahakamani ninyi wenyewe au
mawakili wenu au mtu ambaye ameruhusiwa kisheria na kutakiwa
kuleta utetezi wenu wa maandishi ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya
Tangazo hili.

ANGALIA : Kama hutahudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Mahakama itasikiliza shauri hili na kutoa uamuzi upande mmoja_ dhidi
yenu .

IMETOLEWA NA BARAZA HILI LEO TAREHE 20/07/ 2021.

7 MWENYEKITI

116402602

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA SAME

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MOHAMED ADAM MEKI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
CHASER yenye namba za
usajili T 809 CBT chasis
namba GX1000105406
engine namba 166766932,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa
KIL/SAN/RB/384866/2021

116402702

MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MWANZA
SHAURI LA MAOMBI NAMBA 01 YA MWAKA 2021
SABINA CHACHA........correeeen MWOMBAJI
DHIDI YA
KASSIM ALLY & MWENZIE.........WAJIBU MAOMBI
KWA: KASSIM ALLY
POPOTE ULIPO

Mahakama hii inakufahamisha kwamba
mwombaji amefungua maombi dhidi yenu
nakala yake inapatikana katika mahakama hii.
Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
13/8/2021 saa 06:00 MCHANA na unatakiwa
kuwepo au kuwakilishwa kisheria pamoja na
kuleta utetezi wako dhidi ya maombi haya .
Zingatia kwamba kutokufika kwako tarehe
hiyo, shauri litaanza kusikilizwa bila ya wewe
kuwepo, na maamuzi kutolewa.

Imetolewa leo hii mbele yangu na mhuri wa
mahakama tarehe 06/8/2021

® -

HAKIMU MKAZI MKUU
MWANZA

il

HAKIML MRAZ ST

116402802

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

TAARIFA KWA UMMA

Rejea tangazo letu la tarehe 10.08.2021
katika gazeti la Nipashe kuhusu mnada wa
hadhara.  Mnatangaziwa kuwa kuna
marekebisho ya tarehe kuwa mnada
utafanyika tarehe 18.08.2021 kuanzia saa
nne Asubuhi na sio tarehe 24.08.2021
kama ilivyotangazwa hapo awali gazetini.

Tunaomba radhi kwa usumbufu uliojitokeza.
Mnada wa hadhara wa gari utafanyika
Makumbusho yard - DSM mahali dhamana
ilipo, Mnada utaendeshwa na SEPCO Debt
Collection & Auctioneering Co. Ltd kwa
idhini tuliyopewa na Tujijenge Tanzania Ltd.
Gari ni mali ya MARY HARRIETH CHIBIBI
LONGWAY /AMINA MARTIN BAGULE
(Mkopaji) Toyota land Cruiser T.297 ASV

Mawasiliano piga: -

1164021174

SEPCO - 0715683777/0712670704

MOSA HOLDING LIMITED
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINAYA
TRAILER YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 208 BDX
YENYE CHASSIS NO
MT01016609
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI

116403402

KAH/ RB/400/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI TANGA
USIMAMIZI WA MIRATHI AFFL 11 2021
OMBI LA JUMA MUSSA HEMEDI KUPAZA
KUTEULIWA
MSIMAMIZI WA MIRATHI YA MAREHEMU MUSSA
HEMEDI KUPAZA @ HUNGO HEMEDI KUPAZA
KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA

WATU WOTE WANAODAIWA KUWA NA UHUSIANO
WOWOTE NA MIRATHI YA MAREHEMU HUYO
WANAALIKWA  KUJA NA KUHUDHURIA KESI
WAKITAKA MNAMO TAREHE 31/8/2021 KABLA HUYO
MWOMBAJI HAJATEULIWA KUWA MSIMAMIZI WA
MIRATHI HIYO.

WOSIA WA MAREHEMU HUYO UPO MAHAKAMANI

WAWEZA KUKAGULIWA . == 3
h I an O

TAREHE 10/8/2021 W‘,‘KW S
anrth L H

S

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

SARAH JOHN PONERA
ANATANGAZA kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
TOYOTA IPSUM yenye
namba ya usaijili T775 BNS
chasis namba
SXM107139134
injini namba 357935380
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi

taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/299157/2021

116403202

KADI YA GARI
HASSAN SELEMAN
MTENGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya NISSAN CIVILIAN
yenye namba za usajili T 362
DGW chasis namba
BHW41010115 engine
namba TD421626652,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifab
URA/RB/3532/204

116403102

MWANGA WA JAMIT

Nipash

€

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila s
Tupigie
0782253676

Iku

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUUSANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Nchi 6 Afrika zakithiri watoto kuugua Ukimwi

New York, MAREKANI

RIPOTI ya Umoja wa Mataifa (UN),
imesema Nigeria, Msumbiji, Af-
rika Kusini, Tanzania, Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC) na
Zambia zina idadi kubwa ya watoto
waishio na Virusi Vya Ukimwi (VVU),
na hawatumii dawa za kufubaza vi-

Ni nchi sita

ugonjwa huo, miongoni mwa watoto
wa hadi umri wa miaka 14, vijana na
kinamama walio na umri mdogo,
zimekwama.

UN, linasema kwa sasa, lengo hali-
kutimizwa hata moja kwenye malen-
go yake ya mwaka 2020.

Kwa mara ya kwanza idadi ya
watoto walio kwenye matibabu ya

Nchi zilizo na mifumo duni ya mat-
ibabu zimeonekana kuwatelekeza
watoto katika masuala ya matibabu
ya virusi hivyo.

Mojawapo ya nchi zilizopambana
vyema na matibabu ya watoto walio
na ugonjwa huo ni Eswatini ambayo
mkurugenzi huyo wa UNAIDS anase-
ma, licha ya kuwa ni nchi ndogo, ina

kuna upungufu katika mifumo na
watoto hao hata wanapopatikana
na maambukizi, hawaanzishiwi mat-
ibabu.

Ghys alisema ili kukabiliana na hali
hiyo, hivi karibuni kumekuwa na mi-
kakati mingine ya upimaji.

Ripoti hiyo ya UN inazidi kueleza
kuwa, theluthi mbili ya maambukizi

rusi. lz(ﬁlt;“,’&:“ ugonjwa huo ilipungua. uwezo wa kuwatibu watoto na hata miongoni mwa watoto mwaka 2020
Nchini Nigeria kuna idadi kubwa dawa kwa Ni nchi sita kati ya 21 zilizotoadawa ~ watu wazima. yalikuwa katika nchi sita ambazo ni
ya watoto walio na VVU, kati ya wa- watoto ka- kwa watoto katika mwaka 2020, am- Kwa upande mwingine, nchi zilizo  Nigeria, Msumbiji, Afrika Kusini, Tan-
toto watano, mmoja ameambukizwa tika mwaka bazo ni Kenya, Eswatini, Lesotho, Ma- na uwezo mdogo wa kimatibabu ni  zania, DRC na Zambia, huku Nigeria
virusi hivyo. 2020. amba- lawi, Namibia na Zimbabwe. pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasi ikiwa na idadi kubwa zaidi.
Kulingana na ripoti hiyo, inakadi- 20 ni'Kenya Mkurugenzi wa Idara ya Mikakati ya Congo (DRC), Angola, Chad na Bu- Katika  mahojiano na DW,
riwa kwamba watoto 620,000 wa- Eswatini ' ya UNAIDS, Peter Ghys, alisema up- rundi. Thembisile Xulu, Mkurugenzi wa
naoishi na VVU katika nchi 21 za Lesotho ’ ungufu uliyoko katika kuwatibu wa- Ghys alisema katika nchi hizo, Baraza la Kitaifa la Ukimwi Afrika
Afrika, walikuwa hawapokei dawa Malawi ' toto ugonjwa huo duniani ni tatizo kumekuwa na mchanganyiko wa Kusini SANAC, alisema nchini humo,
za kupunguza makali ya virusi hivyo. Namibi’a na kubwa. sababu zilizosababisha matibabu unyanyapaa bado ni tatizo kubwa na
Inasema watoto katika Bara la Af- Zimbabwe Takwimu zinaonyesha kwamba miongoni mwa watoto yasitolewe iki- kizingiti katika juhudi za kupambana

na HIV.

rika wanatelekezwa linapokuja suala
la matibabu yanayohusiana na Virusi
Vya Ukimwi (VVU) na kwamba idadi
kubwa ya watoto hao watafariki kab-
la ya kutimiza umri wa miaka miwili.

Shirika la Umoja wa Mataifa lina-
loshughulikia Ukimwi (UNAIDS),
pamoja na washirika wake linaonya
hatua zilizopigwa katika kuumaliza

watu wazima ndio wanaopata mat-
ibabu zaidi ya watoto.

Ghys alisema kupungua kwa idadi
ya watoto wanaopewa matibabu pia
kumetokana na janga la virusi vya
corona.

Alisema mifumo ya matibabu ni to-
fauti katika nchi mbalimbali na nchi
zengine zilikuwa zimejihami vyema.

wamo, mifumo duni ya afya pamoja
na masuala ya kisiasa kupewa kipau
mbele.

Katika mahojiano na DW Ghys
pia alisema kwamba imekuwa wazi
kuwa katika miaka ya hivi karibuni,
watoto wamekuwa hawapimwi VVU.

Ghys alisema watoto wanapozal-
iwa hawapimwi au wanapimwa, ila

Waasi Tigray
wakana

shambulio dhidi

yva Hospitali

Afar, ETHIOPIA

WAASI wa Tigray wamekanusha
kuhusika na shambulio kwenye
kituo cha afya katika Jimbo la Afar
huko Ethiopia, ambalo liliwaua
watu wasiopungua 12.

Utawala wa Mkoa wa Afar unal-
aumu Vvikosi vya Tigray kwa sham-
bulio hilo, wakati mapigano katika
mzozo wa miezi tisa wa Ethiopia
yakizidi hadi katika majimbo ya-
nayopakana na Tigray.

Daktari katika Mkoa wa Afar
alilambia BBC kwamba watu hao 12
walifariki, kutokana na majeraha
waliyoyapata katika shambulio kali
la silaha katika Kituo cha Afya cha
Galikoma.

Watu zaidi ya 30 wakiwamo
wanawake na watoto walihitaji
matibabu ya dharura baada ya
shambulio hilo.

Msemaji wa Utawala wa Jimbo la
Afar alisema raia wengi zaidi wali-
fariki katika eneo la tukio, haku-
weza kutoa idadi rasmi ya vifo.

Alilaumu vikosi vya Tigray,
msemaji wa Tigray People's Libera-
tion Front alisema kwenye Twitter
kwamba ripoti za shambulio hilo
ni la kutisha. Alikana kuhusika kwa
kundi hilo na kusema wako tayari
kushirikiana na uchunguzi wowote
kubaini ukwel.

Kituo hicho cha afya kilitumika
kuwahifadhi watu waliokimbia
makazi yao na kuweka msaada wa
chakula. BBC

Xulu aliongeza kwamba Afrika
Kusini kwa sasa inashughulikia njia
kadhaa za kuhakikisha kwamba
malengo ya matibabu yanafikiwa.

Alisema njia bunifu zinahitajika
kuhakikisha kwamba watoto wadogo
na vijana wanaendelea na mipango
yao ya matibabu. DW

Wakazi wa Kitongoji cha Thrakomakedones, Kaskazini mwa mji wa Athens nchini Ugiriki, wakiokoa mifugo yao juzi,
baada ya moto wa msituni kusogea eneo hilo. PICHA: REUTERS

Dunia yajadili joto la kutisha

New York, MAREKANI

VIONGOZI wa dunia, mashirika ya ku-
tunza mazingira na washawishi, wame-
zungumzia kwa mchanganyiko wa msh-
tuko na hali ya matumaini katika ripoti
ya kutisha iliyotolewa na wanasayansi wa
Umoja wa Mataifa (UN), kuhusu mabadi-

liko ya tabianchi.

Mjumbe wa Marekani kuhusu tabi-
anchi na ambaye ni Waziri wa zamani wa
Mambo ya Kigeni, John Kerry, alisema ri-
poti hiyo ya jopo la IPCC, ambayo ilionya
kuwa dunia, inaelekea kufikia kiwango
cha joto cha nyuzi 1.5 za celsius karibu
mwaka wa 2030.

Alisema inaonyesha kuwa mgogoro wa
tabianchi unaongezeka na kuwa mbaya
zaidi.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris John-
son, ambaye serikali yake itaandaa mku-
tano wa kilele wa UN kuhusu tabianchi
mwezi Novemba, alisema tathmini hiyo
ya wanasayansi inafungua macho. DW
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ATHIBITISHA

KANE

KUIVAAYCITV:

LONDON, England

ARRY Kane atapatikana katika

mchezo wa kwanza wa Ligi Kuu

ya England dhidi ya Manchester

City Jumapili, kocha Nuno Espiri-
to Santo amedokeza.

City waliripotiwa kuwasilisha mezani
dau la pauni milioni 100 kwa mshambuliaji
huyo ambaye alikataliwa, ingawa mabing-
wa hao wa Ligi Kuu bado wana nia naye.

Nuno siku ya Jumatatu alikuwa kwenye
mazungumzo na nahodha huyo wa Eng-
land, ambaye mabao yake 23 katika msimu
uliopita yalimfanya kufanikiwa kupata
tuzo yake ya tatu ya Kiatu cha Dhahabu,
kabla ya kupendekeza Kane aweze kush-
iriki dhidi ya vijana wa Pep Guardiola.

Alipoulizwa juu ya kupatikana kwa
mchezaji huyo kwenye mchezo wa City,
Nuno alilambia Sky Sports: “Wachezaji
wote kwenye kikosi ambacho hucheza kila
siku watakuwa chaguo kwetu, basi ni juu
yetu kuamua.”

Guardiola amekuwa akikata tamaa wakati
wa kumtafuta Kane, akisisitiza nia yake kwa
mshambuliaji huyo Ijumaa iliyopita licha ya
kuwa tayari amempata Jack Grealish kwa
ada ya kuvunja rekodi ya pauni milioni 100.

Endapo Kane atajiunga na Grealish kama
mchezaji wa City mwishoni mwa dirisha la
uhamisho bado haionekani, lakini Nuno
atakuwa na matumaini kuwa mchezaji
wake anaweza kuanza kampeni na timu
yake kwa ushindi.

/

Pique: Barca imetetereka
kuondoka kwa Messi

BARCELONA, Hispania

BEKI wa Barcelona, Gerard
Pique, amesema wametetereka
kidogo baada ya kuondoka kwa
Lionel Messi, licha ya timu hiyo
kutwaa taji la Joan Gamperna
baada ya kuifunga Juventus ma-
bao 3-0.

Ilikuwa jioni ya hisia huko
Camp Nou, na mkutano na
waandishi wa habari ulifanyika
mapema siku ambayo Messi alia-
ga klabu hiyo akilia machozi.

Pique amekiri kuwa matu-
maini si makubwa kwa msimu
ujao kutokana na kupoteza
mmoja wa wachezaji wakubwa
wa mchezo huo.

“Timu imetetereka kidogo kwa
sababu ya kuondoka kwa Lionel

Messi, tutapoteza ubunifu katika
kushambulia, lakini tunapaswa
kusonga mbele, mashabiki wa-
natarajia mengi kutoka kwetu,”
alisema akiwaambia waandishi
wa habari.

“Tumepoteza mchezaji bora
wa wakati wote. Imetuumiza na
ilimuumiza pia. Sijui hadithi yote,
pande mbili zimesema kwamba
imekuwa suala la namba.

“Uongozi wa miaka ya mwisho
haujasaidia, lakini historia ina-
onyesha kwamba tutasimama
tena.

“Watu wanataka sana kuja
uwanjani na lazima tufurahishe
mashabiki. Lazima tuanze kush-
inda na kuwapa vitu vizuri. Tu-
nahitaji mashabiki pamoja nasi,”
aliongeza Pique.

United
yaachana
na Trippier

MANCHESTER, England

MASHABIKI wa Manchester United
wasitegemee kumwona Kieran Trip-
pier akitua Old Trafford kwenye
dirisha hili la usajili, hii ni kwa
mujibu wa ripoti za usajili.
United wamekuwa waki-
husishwa na Trippier tangu
kufunguliwa kwa dirisha hili
la usajili, kitu pekee ambacho
kwa namna moja au nyingine
kimekwamisha usajili huu ni
dau kubwa la pauni milioni

43 lililowekwa na Atletico

Madrid.

Ripoti mbalimbali za usajili
zimedai kuwa, Man United
imeamua kumbakiza Diogo
Dalot kwenye kikosi chao na
atapambania namba dhidi
va Aaron Wan-Bissaka kwa
msimu huu.

Uamuzi wa kumbakiza
Dalot, ni matokeo ya AC
Milan kushindwa kufikia
makubaliano ya kumsajili

mchezaji huyo na badala yake,
United wameona ni bora aka-
baki na kupambania namba yake
kwenye kikosi cha Ole Gunnar Sol-
skjaer kuliko kutoa fedha ndefu kwa
Trippier.

Hil huenda ikawa ni habari njema
kwa Arsenal ambao pia wanahu-
sishwa na Trippier.

Endapo Atletico Madrid wataamua
kutimiza azma ya mchezaji huyo
kurejea England, pengine anaweza
kgtua pale kwenye dimba la Emir-
ate.
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James
Kuamua
hatima yake
Man United

MANCHESTER, England

WAKATI mashabiki wa Manchester
United wakisubiri kuona msimu ujao
unakwendaje, baadhi ya wachezaji
wanamaamuzi ya kufanya, Daniel
James ni mmoja wao.

James alijiunga na United mwaka
2019 akiwa miongoni mwa wachezaji
watano wa kwanza kusajiliwa (aki-
wamo Harry Maguire, Aaron Wan-
Bissaka, Bruno Fernandes na Odion
lghalo) kwenye uongozi wa kocha Ole
Gunnar Solskjaer.

Maisha ndani ya United, yamekuwa
ni safari ya kupanda na kushuka kwa
James, hii imemfanya winga huyu
kukosa namba ya kudumu kwenye
kikosi cha timu hiyo.

Man United imekamilisha usajili wa
Jadon Sancho, kuongezeka kwa winga
huyu, kunaongeza ushindani wa
nafasi kwenye kikosi hicho na huenda
James akaathirika zaidi kwa kukosa
namba kwa muda mrefu.

Ni dhahiri kuwa, James anahitaji
kucheza mara kwa mara na kwa saba-
bu hiyo, dirisha hili la usajili ni fursa
pekee ya yeye kuondoka United.

Leicester City na Leeds United zi-
nahusishwa na usajili wa winga huyu
raia wa Wales.

Leeds United si wageni katika mbio
za kuiwania sahihi ya James, wali-
fanya hivyo msimu uliopita bila ya
mafanikio.

Man United wameweka thamani
yake kuwa ni pauni milioni 15 kwa
timu yoyote inayomtaka winga huyo.

Stones alamba dili

nono Man City

MANCHESTER, England

BAADA ya kuwa na msimu
mzuri ndani ya Manches-
ter City na timu ya Taifa
ya England, John Stones,
ameongezewa mkataba
mpya ndani ya klabu hiyo.

Stones amepewa mkataba
mpya wa miaka mitano ku-
salia hapo kwenye dimba la
Etihad ikiwa ni sambamba na
kupewa mshahara wa pauni
250,000 kwa wiki.

Mchezaji huyo aliitumikia
City kwenye michezo 35

msimu uliopita akiisaidia
timu hiyo kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu England (EPL) na
Kombe la Carabao.

Akiwa na timu ya Taifa ya
England, Stones aliiongoza
vema timu hiyo kwenye safu
ya ulinzi katika mashindano
ya Euro 2020 ambapo wali-
poteza mchezo wa fainali
dhidi ya Italia.

Taarifa ya klabu hiyo il-
isema imefikia makubaliano
ya kumwongeza mkataba wa
miaka mitano nyota huyo.

. @YAKUBALI
KUMSAJILI

ROMA

ABRAHAM

ROME, Italia

LABU ya AS Roma ya Italia
imekubali kumsajili msham-
buliaji Tammy Abraham wa
Chelsea kwa dau la pauni
milioni 34.

Mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 23, sasa ni lazima aamue
iwapo anataka kujiunga na klabu
hiyo ya Italia chini ya kocha
~ ___—— Jose Mourinho.

- Chelsea inataka
kuuza wachezaji
. kadhaa ili iweze
kupata pauni mil-
~ ioni 98 kumnunua
Romelu Lukaku ku-
toka Inter Milan na
mpango unaoende-

' lea wa uhamisho wa

R ' beki wa Sevilla, Jules
. Kounde.

\  Abraham ambaye

.._1 ahfunga mabao 12
;‘C“ msimu uliopita, tayari
< amekataa  uhamisho
Y kwenda Atalanta ya Ligi
) Kuu Italia, Serie A, lakini

anaeleweka kuwa ana-
penda kufanya kazi na ko-
cha wa Roma, Mourinho.

Awali, nyota huyo wa Eng-
land alikuwa akihusishwa na
klabu kadhaa za Ligi Kuu Eng-
land, lakini hakuna timu iliyotoa
ofa.

Klabu za Arsenal, Liverpool ni
miongoni mwa klabu ambazo zime-
kuwa zikitajwa kuwania saini ya
mchezaji huyo.
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BAYERN

TU

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULA

KAZ)
HAALAND

® ® ® Mabao 60 katika michezo 60, lazima
umzingatie, tuna nia ya dhati kutaka kumsajili...

MUNICH, Ujerumani

LABU ya Bayern Munich

imeelekeza nguvu zake

kwa mshambuliaji kinda,

rling Haaland kutoka

Borussia Dortmund, kwa mujibu
wa Bild.

Haaland amekuwa kwenye

kiwango bora ndani ya

Dortmund na barani Ulaya

kwa ujumla.

Uwezo wake wa kuzifumania
nyavu, ni kitu ambacho kinawatoa
udenda klabu nyingi duniani kwa

sasa.
Chelsea  walijaribu  kujitosa
msimu huu, lakini waliambulia

patupu, na walihamia kwa Romelu
Lukaku na wanatajwa kwamba
wamefikia makubaliano ya kuka-
milisha usajili wa mshambuliaji
huyo.

Klabu zilizobaki kuhusishwa na
Haaland ni Manchester United na
Real Madrid, lakini havikutoa ofa
ya kumsajili kipindi hiki cha majira
ya joto. Mkurugenzi wa Michezo wa
Bayern Munich, Hasan Salihamid-
zic, amethibitisha kuwa klabu hiyo
ya Ujerumani ina nia ya kumsajili

mshambuliaji huyo wa Norway
mwenye umri wa miaka 21.

“Ni mchezaji mzuri, na nimesikia
ni kijana mzuri pia. Lazima umtu-
pie jicho lakini ni mchezaji wa Dort-
mund,”

“Mabao 60 katika michezo 60, la-
zima umzingatie. Tuna nia ya dhati
kutaka kumsajili.” alisema Saliha-
midzic akinukuliwa na gazeti la Bild

Hata hivyo, ni suala gumu kwa
Bayern Munich kupambania sahihi
yake na baadhi ya klabu nyingine
kubwa barani ulaya kwa sasa. Hii
ni kutokana na hali ya uchumi wa
klabu hiyo kwa sasa.

XHERDAN AWANIWA LYON

KLABU ya Lyon imeweka mezani ofa ya kupata
huduma ya mshambuliaji wa Liverpool na Uswizi,
Xherdan Shaqiri mwenye umri wamiaka 29.
(LEquipe - via Get French Football News)

UTD WAJIPAPASA KWA MESSI

HUENDA Manchester United inaandaa ofa ya kum-
jaribu mshambuliaji wa zamani wa Barcelona, Lionel
Messi mwenye umri wa miaka 34, ili asihamie Paris
St-Germain. (Daily Star)

PSG WAACHANA NA POGBA

KLABU ya PSG pia imehitimisha jithada zao kum-
sajili kiungo wa Manchester United na Ufaransa, Paul
Pogba mwenye umri wa miaka 28. (Le Parisien)

LUKAKU SASA SAFI CHELSEA

BAADA ya kupita sehemu ya kwanza ya mat-
ibabu yake huko Chelsea, mshambuliaji wa Ubelgiji
na Inter Milan, Romelu Lukaku mwenye umri wa
miaka 28, anaweza kucheza kwenye mchezo wao wa
ufunguzi wa Ligi Kuu England dhidi ya Crystal Palace
Jumamosi. (Daily Star)

MESSI KUNG’OA 10 PSG

KLABU ya PSG wako tayari kuuza hadi wachezaji
10, pamoja na kiungo wa zamani wa Senegal, Idrissa
Gueye mwenye umri wa miaka 31, ili kukamilisha
usajili wa Lionel Messi. (Athletic)

VARANE KUTAMBULISHWA

MANCHESTER United iko tayari kuthibitisha
kusainiwa kwa beki wa Real Madrid, Raphael Varane
mwenye umri wa miaka 28, kwa wakati ili Mfaransa
huyo aweze kucheza mchezo wa Ligi Kuu England
Jumamosi dhidi ya Leeds. (Daily Star)

LIVERPOOL YAMTAKA DOKU

LIVERPOOL inaangalia uwezekano wa uhamisho
wa winga wa Rennes na Ubelgiji, Jeremy Doku mwe-
nye umri wa miaka 19. (Voetbal 24)

TAMMY AGOMBEWA ENGLAND

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na England, Tammy
Abraham mwenye umri wa miaka 23, analengwa na
Arsenal, Roma na Atalanta. (Goal)

MOURINHO AMTAKA LACAZETTE

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho, bado
ana hamu ya kutaka kumsajili mshambuliaji wa
Arsenal na Ufaransa, Alexander Lacazette mwenye
umri wa miaka 30. (Gazzetta dello Sport - via
Boot Room)

YAMUWANIA LINGARD

KLABU ya Leicester inataka kumsajili kiungo wa
Manchester United, Jesse Lingard mwenye umri wa
miaka 28, ikiwa Muingereza mwenzake James Mad-
dison mwenye miaka 24, ataondoka klabuni humo.
(Football London)
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Azam FC kucheza
nyingi za Kimataifa

Na Saada Akida

MTENDAJI MKkuu wa Azam

FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’,
amesema wamejipanga Vizuri
kuhakikisha wanakuwa na mechi
nyingi za ushindani za Kirafiki
za kimataifa kwa ajili ya maan-
dalizi kuelekea michuano ya
CAF ambayo inatarajiwa kuanza
Septemba 10, mwaka huu ikiwa
ni siku 19 kabla ya Ligi Kuu Bara
kuanza.

Akizungumza na gazeti hili
alisema maamuzi hayo ya
kutafuta mechi nyingi za kirafiki
za ushindani ni baada ya kuona
ratiba kuwa ngumu huku wak-
ienda kushiriki michuano ya
kimataifa wakati Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ikiwa haijaanza.

Alisema wamejipanga Vi-
zuri kutafuta mechi nyingi za
ushindani za kirafiki ambazo
zitasaidia timu yao kujiandaa na
michuano ya kimataifa ambayo
kwa muda mrefu hawakushiriki
na kuhitaji kufanya vizuri.

“Tayari tumeshaingia kambini
na kuanza mazoezi na ndani
ya wiki hii kikosi kinatarajia
kwenda nje ya nchini kwa ajili
ya ‘Pre Season’ (maandalizi ya
msimu mpya), itakayokuwa na
mechi za Kkirafiki za ushindani
kujiandaa na michuano hiyo,”
alisema Popat.

Simbu: Mwiko
kukata tamaa

Na Shufaa Lyimo

MWANARIADHA wa Tanza-

nia, Alphonce Simbu, amesema
anashukuru kuiwakilisha Tanza-
nia katika mashindano ya mara-
thon Olimpiki Tokyo, Japan na
kumaliza nafasi ya saba jambo
ambalo linampa hamasa ya kuji-
panga zaidi.

Katika mashindano hayo am-
bayo hufanyika kila baada ya
miaka minne, Medali ya Dhahabu
ilikwenda kwa Mkenya Eliud
Kipchoge.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Simbu alisema licha ya
kushika nafasi hiyo bado hajaka-
ta tamaa na badala yake ataen-
delea kujifua ili aweze kuongeza
zaidi kiwango chake.

“Kwa sasa tunajiandaa kurudi
nyumbani, tunashukuru tume-
maliza salama kazi iliyotuleta
huku, binafsi ninashukuru kwa
nafasi niliyoipata japo kulikuwa
na ushindani. Ninaomba Watan-
zania wasikate tamaa waendelee
kutuunga mkono,” alisema Simbu.

Hata hivyo, alisema amejifunza
mambo mengi kutoka kwa wa-
nariadha mbalimbali walioshiriki
mashindano hayo na kwamba
atakaporejea nchini atayafanyia
kazi katika mazoezi yake.

AUCHO

Na Adam Fungamwango

OCHA wa zamani wa klabu

ya Simba, Jackson Mayanja,

ameipongeza klabu ya Yanga

kwa kupata mchezaji mzuri,

Khalid Aucho huku akifafanua kuwa ki-

ungo huyo atawasaidia sana kwenye mi-

chuano ya Ligi ya Mabingwa na Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Mayanja ambaye alishawahi

kuzifundisha klabu za Kagera

Sugar, na Coastal Union, amem-

pongeza pia mchezaji huyo kwa

kupata timu nzuri na kubwa

ambayo itamtangaza kimataifa

pia.

Akizungumza kutoka nchini Uganda,

Mayanja ambaye ni nahodha wa zamani

- MAYANJA

wa Uganda Cranes, amesema anataka
kushuhudia vita ya Waganda wawili, Au-
cho na Thadeo Lwanga kwenye vikosi
hivyo viwili hasimu nchini Tanzania.

“Ni mchezaji mzuri. Ana uzoefu na
ana nguvu pia, Yanga imepata mchezaji
mzuri na anaichezea timu ya Taifa ya
Uganda. Nadhani watu wengi hasa Wa-
tanzania walimuona kwenye AFCON
iliyopita na bado yupo timu ya taifa,”
alisema Mayanja.

Alisema uwapo wake kwenye kikosi
cha Yanga utakuwa ni faida pia kwa
timu yao ya taifa, kwani changamoto
atakazokuwa akizipata, zitamfanya kuz-
idi kuongezeka ubora na kuisaidia nchi
yao.

“Kwa sisi Waganda tunafarijika kwa
sababu Lwanga yupo Simba na sasa Au-
cho atakuwa Yanga. Watakuwa wanao-

LA

nyeshana ufundi. Na hii itakuwa si faida
kwa timu hizo tu, bali hata kwa timu ya
Taifa ya Uganda,” alisema.

Juzi, Yanga ilimtambulisha kiungo
mkabaji huyo ambaye ametokea klabu
ya Lel Makkasa ya nchini Misri.

Kabla ya timu hiyo, alizichezea timu
za Tusker na Gor Mahia za nchini Kenya
mwaka 2015 mpaka 2016, na baadaye
alijiunga na klabu ya Baroka FC ya Afri-
ka Kusini mwaka 2016, kabla ya kwenda
kujiunga na klabu ya Red Star Belgrade
ya nchini Serbia 2017, lakini mwaka huo
huo akatolewa kwa mkopo klabu ya OFK
Beograd.

Aucho alijiunga na East Bengal ya In-
dia mwaka 2017 hadi 2018 na mwaka
uliofuata akajiunga na Lel Makkasa ya
Misri ambayo amemaliza mkataba nayo
kabla ya kutua Yanga.

=
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Maguri akaribisha ofa akiikana Biashara Utd

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa Simba na FC
Platinum ya Zimbabwe, Elius Maguri,
amekanusha taarifa zinazovumishwa
kuwa amejiunga na Biashara United, ak-
idai ni mchezaji huru, mwenye uwezo wa
kupokea ofa kutoka klabu yoyote inay-
ombhitaji.

Maguri ambaye kwa sasa amemaliza
mkataba wake na FC Platinum, amese-
ma taarifa au tetesi zinazovumishwa,
zinaweza kumsababishia kukosa timu,
kwani kuna baadhi ya klabu zinaweza
kuacha kumfuata wakidhani kuwa tayari

amesaini kweli.

“Ukweli ni kwamba si kwamba sija-
saini Biashara United tu, ila sijasaini
timu yoyote ile. Kusema kweli hizi tetesi
hata mimi nazisikia, zinaniweka kwenye
wakati mgumu kwa sababu hivi sasa sina
mkataba na timu yoyote, nasubiria ofa
kwa klabu mbalimbali, hizi taarifa zinani-
haribia. Mimi sina timu na naikaribisha
timu yoyote ile kwa ajili ya mazungum-
70,” alisema Maguri.

Wakati Maguri akikanusha taarifa hizo,
straika aliyezichezea klabu mbalimbali
nchini, Atupele Green, amejiunga na
klabu hiyo kwa mkataba wa mwaka

mmoja.

Mtandao rasmi wa klabu ya Biashara
United umetoa taarifa hiyo na kuweka
picha ya mchezaji huyo akisaini.

Atupele ambaye ni zao la kikosi cha pili
cha Yanga, amezichezea klabu mbalim-
bali za Ligi Kuu kwa kipindi tofauti kama
Coastal Union, Kagera Sugar, JKT Ruvu
ambayo kwa sasa ni JKT Tanzania, Sin-
gida United na Ndanda.

Biashara ambayo inajiwinda na mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho na Ligi
Kuu tayari imemsajili Tayo Odongo Mat-
tew kutoka Zoo ya Kenya na ametia saini
mkataba wa mwaka mmoja.
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h|yo |||e|ekea huko jana tayari kwa kuweka kambi ya kujiandaa na msimu mpya ‘wa Ligi Kuu na
michuano ya kimataifa. PICHA: SIMBA

Chama, Mukoko shida nyingine

Na Mwandishi Wetu

AKATI mabingwa wa nchi,
Simba wakielekea Morocco
jana kwenda kuweka kambi
ya kujiandaa na msimu mpya

huku watani zao, Yanga wakitarajiwa pia
kuelekea nchini humo Jumatatu ijayo, Kla-
bu za Morocco zimekuwa ‘shida’ kwa mi-
amba hiyo ya Tanzania baada ya kupania

kubomoa vikosi vya timu hizo.
Simba na Yanga ambazo zitai-
wakilisha nchi kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika, zimeamua
kuweka kambi nchini Morocco
kujiandaa na msimu mpya wa
Ligi Kuu pamoja na michuano
hiyo ya kimataifa inayotarajiwa
kuanza Septemba 10, mwaka
huu ikiwa ni siku 19 kabla ya
Ligi Kuu Bara kuanza.

Tayari Yanga imethibitisha kufanya bi-
ashara na Klabu ya RS Berkane ya Moroc-
co kwa kuiuzia winga wao Mkongomani
Tuisila Kisinda, ambaye walimsajili msimu

Bayern kazi moja tu kumsaJ li
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Aucho atoa siri
kutua Yanga SC

Na Mwandishi Wetu

Usajili ya Yanga),

BAADA ya kumwaga wino wa miaka miwili wa
kuitumikia klabu ya Yanga, Kiungo mwili jumba’ wa
kimataifa wa Uganda, Khalid Aucho, amesema ali-
chokifuata klabuni hapo ni mapenzi tu na si fedha.

Aucho ambaye alikuwa akihusishwa na Simba,
Yanga na Azam FC, kabla ya kuamua kutua timu hiyo
ya mtaa wa Twiga na Jangwani Dar es Salaam, ame-
jiunga na miamba hiyo baada ya kumaliza mkataba
wake na klabu ya Misr Lel Makkasa ya Misri.

Akizungumza na mwandishi wetu, Aucho alisema
alikuwa na ofa nyingi mezani, lakini kwa namna
Injinia Hersi Said (Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya
alivyompigia simu na kuzungumza
naye moja kwa moja kama familia, aliona klabu hiyo
ni sehemu sahihi kwake.

“Sikutazama fedha bali ni kuhusu mapenzi ndiyo
maana nimeamua kuichagua Yanga. Nimekuja Yanga
kwa sababu ndiyo tuliyozungumza nao moja kwa
moja na ninaona hapa ndipo ninaweza kucheza
mpira. “Sikuzungumza na Simba, bali wao walikuwa
wakizungumza na wakala wangu na hawakuweza ku-
fikia makubaliano, ila mimi, nilizungumza moja kwa
moja na injinia kama familia na ndicho Kilinivutia
zaidi nikaamua kuja Yanga,” alisema Aucho.

Yanga inaendelea kukijenga kikosi chake kwa
kusajili nyota mbalimbali kutoka ndani na nje ya
nchi na Aucho anakuwa mchezaji wa tano kusajiliwa
na kutambulishwa rasmi, wengine ni kipa raia wa
Mali, Djigui Diarra kutoka Stade Malien ya kwao na
washambuliaji Wakongo, Fiston Mayele kutoka AS
Vita na Heritier Makambo(Horoya ya Guinea).

® ® ® Wamorocco wazibomoa Simba, Yanga, waweka
mzigo mrefu vigumu kuukataa, yumo pia Yacouba...

uliopita pamoja na kiungo mkabaji Mu-
koko Tonombe, wakitokea AS Vita ya
kwao DR Congo.

Tuisila sasa atajiunga na Kocha wake
wa zamani wa AS Vita, Florent Ibenge,
ambaye Julai 5, mwaka jana alisaini mka-
taba wa miaka miwili wa kuinoa timu hiyo
ya Ligi Kuu Morocco.

Hata hivyo, taarifa ambazo zimelifikia
Nipashe na kuthibitishwa na viongozi wa
timu hiyo ni kwamba kiungo mshambu-
liaji wa Simba, Mzambia Clatous Chama
naye ana ofa nzito mezani kwa klabu yake
pamoja na kiungo mkabaji wa Yanga, Mu-
koko pamoja na mshambuliaji Yacouba
Songne wa miamba hiyo ya Jangwani.

Akizungumza na mwandishi wetu,
Kaimu Ofisa Habari wa Simba, Ezekiel
Kamwaga, alisema ni kweli kuna ofa ku-
toka Morocco kwa kiungo wao, Chama,
ambayo wanaendelea kuijadili.

“Ni kweli kuna ofa ya Chama kutakiwa
ipo mezani tunaijadili, na kuhusu Mi-
quissone [Luis] suala lake la kutakiwa na
Al Ahly bado, likikamilika tutawaeleza,”
alisema Kamwaga ambaye anakaimu na-
fasi hiyo iliyokuwa ikishikiliwa na Haji
Manara aliyeachana na mabingwa hao wa
Ligi Kuu na Kombe la FA.

Kwa mujibu wa vyanzo vyetu, klabu
inayombhitaji Chama ni FAR Rabat ya Mo-
rocco, ambayo kwa sasa inanolewa na
aliyekuwa Kocha Mkuu wa Simba, Mbel-
giji Sven Vandenbroeck, na ofa iliyopo
mezani kwa kiungo huyo ni dola 600,000
za Marekani sawa zaidi ya Sh. bilioni 1.3 za
Tanzania.

Kwa upande wa Mukoko, Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili ya Yanga
na Mkurugenzi wa Uwekezaji wa Kampu-
ni ya GSM ambao ni wadhamini wa klabu
hiyo, Mhandisi Hersi Said, pia alikiri klabu
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hiyo kupokea ofa ya kiungo huyo raia wa
DR Congo.

“Si Mukoko tu, pia kuna ofa ipo mezani
ya Yacouba, tunazijadili tukiona zinafaa
tutafanya biashara,” alisema Hersi am-
baye alihusika kwa zaidi ya asilimia 75 ka-
tika kufanikisha usajili wa wachezaji hao
dirisha lililopita.

Mbali na wachezaji hao, pia Ibenge
ameutaka uongozi wa RS Berkane ku-
hakikisha unamsajili mshambuliaji wa
Simba, Mkongomani Chris Mugalu, aliy-
emaliza msimu wa Ligi Kuu Bara akiwa
na mabao 15, moja nyuma ya kinara wa
ufungaji, mchezaji mwenza wa timu hiyo,
John Bocco.

Lakini pia kuna tetesi ambazo zinam-
husisha kiungo mwingine wa Simba,
Mzambia Rally Bwalya na klabu moja ya

Morocco.
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