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Lissu aweka kiporo hatima kina Mdee

Abiria 300,000 
wasafiri 
kwa SGR ndani 
ya siku 44
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

ZAIDI ya abiria 300,000 
wamesafiri kwa treni ya 
Reli ya Kisasa (SGR) ndani 
ya siku 44, hivyo ku-
fanya hadi sasa idadi ya 
waliopanda tangu ianze 
huduma kati ya  Dar es 
Salaam na Dodoma Agosti, 
2024 kufikia watu milioni 
1.5.

Msemaji Mkuu wa 
Serikali, Gerson Msigwa, 
aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari ka-
tika stesheni ya Dodoma 
ambao walikuwa waki-
jiandaa kusafiri kwenda 
katika mkutano wa mse-
maji huyo utakaofanyika 
leo Hifadhi ya Taifa ya 
Mikumi, Morogoro.

Msigwa alisema tak-
wimu hizo zinaonesha ni 
wastani wa abiria 300,000 
kwa mwezi wanasafiri na 
kusisitiza kuwa, zipo treni 
za kutosha kutoa huduma 
ya usafiri kwa wananchi.

Alisema vichwa vya 
treni 17 na mabehewa 
zaidi ya 78 yameingia na 
serikali imejipanga kutoa 
huduma ya vizuri kwa 
wananchi.

 “Matatizo yanayoji-
tokeza kwenye usafiri 
huu ni ya kawaida lakini 
pia, kuna hujuma za mi-
undombinu tumeende-
lea kuchukua hatua na 
kuhusu umeme tatizo 
linalojitokeza mara moja, 
linatokana na shida Gri-
di kwenye yote ya Taifa,” 
alisema.

Alisema serikali inaen-
delea na ujenzi wa 
vipande vingine kwa awa-
mu na lengo ni kukamili-
sha mradi huo ili kutoa 
huduma na utakapokami-
lika utakuwa umegharimu 
Sh. trilioni 23.

Hata hivyo, alisema 
serikali inakamilisha 
maandalizi ya kuanza 
kusafirisha mizigo kwa 
kipande mikoa ya Do-
doma, Morogoro na Dar es 
Salaam.

Msigwa alisema treni 
moja itakuwa na uwezo 
wa kubeba tani 10,000 na 
tayari mabehewa 264 ya-
mewasili na mengine 264 
yapo bandarini wakati 
wote yatashushwa.

Ugonjwa Marburg waua mtu mmoja
Na Jenifer Gilla

WIZARA ya Afya, imesema 
mtu mmoja amefariki du-
nia kwa ugonjwa wa Marburg 
mkoani Kagera, wakati akiende-
lea na matibabu katika Hospitali 
ya Wilaya ya Biharamulo.

Mtu huyo alikuwa  kati ya 
wawili waliobainika awali kuwa 
na ugonjwa huo na kulazwa hos-
pitalini hapo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana mkoani humo, 
Mkurugenzi wa Kinga Wizara 
ya Afya, Dk. Ntuli Kapologwe, 
alisema kifo hicho kilitokea Jan-
uari 21, mwaka huu, na mmoja 
anaendelea na matibabu na afya 
yake inaendelea vizuri.

Dk. Kapologwe alisema wa-
naendelea kuwafuatilia kwa 

siku 21 watu 281 ambao wali-
changamana na   watu wali-
othibitika kuwa na maambukizi 
ya ugonjwa huo ili kuona kama 
wataonesha dalili zozote.

Mganga Mkuu wa Serikali, Dk. 
Grace Magembe, alisema idadi 
ya wahisiwa inabadilika kulin-
gana na watu wanaokwenda 
kutoa taarifa wanapohisi kuwa 
na dalili na hadi jana, wahisiwa 
walifika 15.

Dk. Magembe alisema wa-
hisiwa hao walifanyiwa kipimo 
kimoja ambacho hakikuone-
sha kuwa na maambukizi ya 
ugonjwa huo na watarudia 
baada ya saa 72.

Alisema dalili za ugonjwa huo 
zinafanana na za magonjwa 
mengine kama vile malaria, 
maambukizi kwa njia ya mkojo 

(UTI) na magonjwa ya tumbo. 
Alisema kutokana na hali 

hiyo, watu wakienda hospitalini 
kwa magonjwa mengine wa-
nawapima na ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa Dk. Magembe, 
idadi ya wahisiwa inabadilika 
kila siku kutokana na idadi ya 
watu watakaojitokeza kupima 
wakijihisi kuwa na dalili za 
ugonjwa huo.

Alisema licha ya kuthibi-
tika kuwapo kwa ugonjwa huo 
katika kata mbili za wilaya ya 
Biharamulo, hatua zote sta-
hiki za kujikinga na ugonjwa 
huo zimechukuliwa na watu 
wanaendelea na shughuli zao 
kama kawaida. “Hii inatuonesha 
kwamba tunaweza kuendelea 
na shughuli wakati tukizinga-
tia kanuni zote za afya ambazo 

zinatusaidia tusieneze haya 
maambukizi,” alisema.

Januari 20, mwaka huu, 
Shirika la Afya Duniani (WHO) 
liliipatia Tanzania Sh. bilioni 
7.55 ili kudhibiti na kukabiliana 
na ugonjwa huo.

Januri 21, mwaka huu, aki-
zungumza na waandishi wa 
habari Ikulu ya Chamwino, 
Dodoma, Rais Samia Suluhu 
Hassan, aliwahakikishia Watan-
zania na jumuiya ya kimataifa 
kuwa Tanzania ni eneo salama 
licha ya kubainika kisa kimoja 
cha mtu mmoja kupata maam-
bukizi hao. Alisema hatua zilizo-
chukuliwa kudhibiti virusi hivyo 
vilipobainika nchini mwaka 
2023 zimeiwezesha Tanzania 
kuwa na uzoefu wa kutosha ku-
dhibiti maambukizi. 

Na Restuta James

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Tundu Lissu, 
ameweka msimamo kuhusu 
wabunge 19 wa Viti Maalum, 
akiwamo Halima Mdee, kwamba 
hatima yao inategemea mkuta-
no mkuu wa chama hicho. 

Akizungumza Dar es Salaam 
jana, Lissu alisema ili wabunge 
hao ambao walifutiwa uana-
chama mwaka 2022 warejee 
CHADEMA, inabidi kuitisha ki-
kao cha mkutano mkuu.

Hata hivyo, kwa mujibu 
wa Ibara ya 7.7.9 ya Katiba ya 
CHADEMA, Mkutano Mkuu una-
fanyika kila baada ya miaka mi-
tano. Kwa mantiki hiyo, Mkutano 
Mkuu wa chama hicho utafanyi-
ka mwaka 2030 kwa kuwa uli-
malizika Januari 22, 2025 wakati 
wa uchaguzi wa viongozi wakuu 
na waandamizi wa chama hicho.

Alisema kama wabunge hao 
wana dhamira ya kurudi kwe-

nye chama hicho, wanapaswa 
kujiandaa kujieleza namna wal-
ivyoingia bungeni bila idhini ya 
Katibu Mkuu wa chama.

“Hawajawahi kusema hizo 
fomu za kugombea nani aliye-
wapa na kuzisaini wakati zi-
napaswa kusainiwa na Katibu 
Mkuu pekee, na John Mnyika 
hakuwahi kuzitia saini,” alisema.

Alisema baadhi ya wabunge 
hao walitokea gerezani na 
kuibukia bungeni, na kwamba 
chama kitahitaji kujua aliye-
wapelekea fomu gerezani.

“Kwa hiyo kama wanakuja 
kutaka suluhu na chama, waje 
wafungue siri za mioyo yao. 
Waje na mioyo myeupe na 
tuichunguze ni myeupe kweli. 
Wasije tu kwa sababu uchaguzi 
umekaribia kutaka ubunge,” 
alisema.

Mbali na Mdee, wabunge wali-
ofukuzwa ni Ester Bulaya, Esther 
Matiko, Cecilia Pareso, Jesca Kis-
hoa, Sophia Mwakagenda, Grace 
Tendega, Conchesta Rwamlaza, 
Nusrat Hanje na Taunza Malapo.

Kamati Kuu ya CHADEMA ili-
wafukuza Mdee na wenzake kwa 
utovu wa nidhamu kwa kosa la 
kuapishwa kuwa wabunge bila 
ruhusa ya chama chao.

Baadaye Mkutano Mkuu wa 
chama hicho ulibariki uamuzi 
huo jambo lililowafanya wakim-
bilie mahakamani kulinda 
ubunge wao.

Hata hivyo, baada ya mvutano 
mahakamani, CHADEMA kil-
ishinda lakini hadi sasa wabunge 
hao bado wako bungeni.

Kuhusu ukomo wa viti maal-
um ya udiwani na ubunge kwa 
chama hicho, Lissu alisema ma-
badiliko ya katiba ya CHADEMA 
pamoja na kanuni, yataweka 
ukomo wa miaka mitano na 
baada ya hapo watapaswa ku-
gombea kwenye majimbo.

Katika hatua nyingine, ushin-
di wa Lissu siku ya Jumanne 
umevuta hisia za mashabiki wa 
chama hicho, huku mawakili 11 
wakijiunga CHADEMA.

Katibu Mkuu wa chama hicho, 
John Mnyika, aliiambia Nipashe 

jana kwamba kumekuwa na 
mwamko mkubwa wa wananchi 
wa kada mbalimbali kujiunga, 
huku hamasa kubwa ikifanyika 
mitandaoni.

“Tumeona mwamko mkubwa 
sana kwenye mitandao ya ki-
jamii watu kutaka kujiunga na 
chama, siwezi kusema wameji-
unga kwa kiwango gani, ni hadi 
tukusanye takwimu kutoka mae-
neo mbalimbali,” alisema.

Mmoja  wa mawakili walio-
jiunga na CHADEMA, Matojo 
Kosatta, alisema wasomi hao 
wamejiunga kwa kuwa wa-
naamini chama hicho kinaweza 
kupigania maslahi mapana ya 
Watanzania. “Ni kweli tumeji-
unga na kuna mawakili wen-
gine watajiunga awamu ya pili. 
Tunaamini Mwenyekiti wetu 
(Tundu Lissu), atakipeleka cha-
ma katika mwelekeo mzuri. Yale 
mambo ambayo tulikuwa tuna-
taka yafanyike tunaamini yata-
fanyika kwa sababu tulikuwa 
tunatoa ushauri, lakini ukawa 
haufanyiwi kazi,” alisema.

Aliyekuwa Balozi, Dk. 
Wilbroad Slaa akiwa 
chini ya ulinzi wa 
maofisa wa magereza 
alipofikishwa katika 
Mahakama Kuu ya 
Tanzania Kanda ya 
Dar es Salaam jana 
kwa ajili ya kusikiliza 
maombi ya uhalali 
wa yeye kunyimwa 
dhamana katika sh-
taka linalomkabili 
la kuchapisha taar-
ifa za uongo katika 
mitandao ya kijamii. 
PICHA: IMANI NATH-
ANIEL
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Samia akemea rushwa ulipaji kodi 
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ametoa maagizo kwa Kamish-
na Mkuu wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Yusuph 
Mwenda, kuhusu masuala ya 
ulipaji kodi na wanaotengen-
eza mazingira ya rushwa.

Amemtaka kuchukua hatua 
za haraka kwa watumishi wa-
naotengeneza mazingira ya 
kutokuwa na usawa katika 
ulipaji wa kodi na yanayocho-
chea rushwa.

Kadhalika, ametaka mtumi-
shi yeyote anayejihusisha na 
vitendo hivyo visivyofaa kwa 
maendeleo ya nchi kushughu-
likiwe.

Rais Samia alitoa maagizo 
hayo juzi jijini Dar es Salaam, 

wakati wa hafla ya utoaji tuzo 
za shukrani kwa Mlipakodi 
Bora wa Mwaka 2023/24 zili-
zotolewa na TRA, huku akim-
sisitizia Kamishna Mwenda 
kusimamia usawa katika kuli-
pa kodi.

Vilevile, Rais Samia alim-
welekeza kiongozi huyo ku-
chunguza mienendo ya wa-
tumishi na kuchukua hatua za 
haraka na bila upendeleo kwa 
mtumishi yeyote anayejihusi-
sha na vitendo vya rushwa iki-
wamo kusaidia ukwepaji kodi.

“Ukwepaji kodi unaathiri 
wananchi, wafanyabiashara 
na nchi kwa ujumla, kusababi-
sha kuchelewesha maendeleo 
ya nchi na kuifanya serikali 
kushindwa kutekeleza mipa-
ngo yake ya maendeleo kwa 

wakati kama ilivyokusudiwa,” 
alisema.

Rais alisema dhamira ya 
serikali ni kuendelea kujenga 
mazingira wezeshi ya watu 
kufanya kazi, biashara na 
uchumi kuendelea kukua, ili 
kupata kodi kwa ajili ya kue-
ndelea kuboresha huduma za 
jamii na ustawi wa watu.

Alisema kwa kuzingatia 
dhamira hiyo, mwaka 2024 
aliunda Tume ya Maboresho 
ya Kodi ili ifanye tathmini 
ya mfumo wa kodi na kuleta 
mapendekezo ya namna ya 
kuboresha mfumo huo. 

“Lengo la tume hii ni ku-
jenga mfumo wa kodi unaoi-
marisha usawa katika kulipa 
kodi, unaotabirika, ulio rahisi 
na usio na usumbufu na we-

nye viwango vya kodi rafiki,” 
alisema.

Rais Samia alisema serikali 
imedhamiria kuwa na mfumo 
wa kodi unaorahisisha na 
kuchagiza shughuli za kiu-
chumi ili kodi ikusanywe kwa 
wingi, kuleta maendeleo kwa 
haraka zaidi na kupunguza 
utegemezi wa kibajeti.

Kuhusu matumizi ya 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), Rais 
Samia aliitaka TRA kutumia 
mifumo hiyo katika kumhu-
dumia kwa wakati mlipakodi 
wa mwisho na kuongeza ma-
pato ya kikodi yanayoendana 
na uwekezaji uliofanywa ka-
tika kujenga uchumi wa kidiji-
tali na kuwarahisishia walipa-
kodi kutimiza wajibu wao.

Na Jenifer Gilla

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani 
limewakamata watu watatu 
wakiwa na mtoto wa miezi saba, 
Merysiana Melkzedeck, wanao-
daiwa kumwiba kwa wazazi 
wake katika tukio la uvamizi lil-
ilotokea Januari 15, mwaka huu.

Tukio hilo lililotokea saa moja 
asubuhi Galagaza, Kata ya Msa-
gani, wilayani Kibaha, mkoani 
Pwani. Watu wanne wakiwa na 
mapanga na nondo walimvamia 
nyumbani kwake na kumjeruhi 
mfanyabiashara Melkizedeck 
Sostenes (28).

Watu hao pia, walimfunga 
kamba na kumtumbukiza kwenye 
shimo la maji taka kisha kum-
chukua mke wake, Johana Ga-
briel na mtoto huyo na kuondoka 
nao kusikojulikana. 

Vilevile, watu hao waliiba gari 
dogo aina ya IST lenye namba za 
usajili T.331 DLZ, runinga  aina ya 
Haier nchi 42, kompyuta mpa-
kato tatu na simu tano za aina 
mbalimbali.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Pwani, Kamishna Msaidizi (ACP) 
Salim Morcase,  alisema baada 
ya msako waliwakamata watuhu-
miwa hao jana saa  9:00 alfajiri 
wakiwa wamejificha katika msitu 
ulioko kati ya eneo la Kimara 
Misale na Serengeti “B” Kata ya 
Dutumi.

Alisema mtoto aliyepatikana 
alipelekwa Hospitali ya Rufani 
Tumbi kwa uchunguzi zaidi.

“Jeshi la Polisi tulifanikiwa 
kuwakamata watuhumiwa watatu 
ambao walihusika katika tukio 
hili wakiwa na mtoto wa kike 
mwenye umri wa miezi saba 
akiwa hai waliomchukua katika 
tukio la uvamizi la 15/01/2025,” 
alisema.

Pia alisema Jeshi la Polisi lili-
fanikiwa kukamata gari lililoibwa 
katika uvamizi huo, pete ya ndoa 
ya mke wa Melchizedek, simu 
aina ya Redmi na kompyuta mpa-
kato moja.

Alisema baada ya kupokea 
taarifa ya uvamizi huo, Ka-
manda Morcase aliambatana 
na wataalamu wa kuchunguza 
matukio makubwa ambapo wali-
fika eneo la tukio na baada ya 
kupata taarifa msako ulifanyika 
na kukamatwa kwa wahalifu na 
kupatikana mama na mtoto wali-
ochukuliwa.

“Mke wa Melchizedek alipa-
tikana saa 10:00 jioni akiwa 
ametumbukizwa katika shimo la 
nyumba ya jirani umbali wa mita 
300, ambalo halikuwa limeanza 
kutumika,” alisema.  

Morcase alisema upelelezi 
unaendelea ikiwamo kusakwa 
kwa mtuhumiwa mmoja, huku 
Jeshi la Polisi likitoa wito kwa 
wananchi kutoa taarifa za uhalifu 
na wahalifu haraka kwa viongozi 
walioko maeneo yao ili hatua za 
haraka zichukuliwe.

Mtoto aliyeibwa
apatikana yu hai

 
Fundi Mkuu wa karakana 
ya watu wenye ulemavu 
Dodoma (KAWADO), Mwita 
Marwa, akitengeneza bais-
keli ya magurudumu mata-
tu kwenye kiwanda chake, 
kilichopo katika Soko la 
Sabasaba, jijini Dodoma 
jana, kwa ajili ya kuwau-
zia wateja wake.  Baiskeli 
moja ikikamilika inauzwa 
kwa 600,000/- hadi Sh. 
milioni 1.3.  PICHA: PETER 
MKWAVILA

Waziri akiri migogoro ya ndoa pasua kichwa 
Na Augusta Njoji

WAZIRI wa Katiba na Sheria, 
Dk. Damas  Ndumbaro,  am-
etaja maeneo manne yenye 
kadhia kubwa kwenye mikoa 
11 iliyofikiwa na Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia (MSLAC).

Ameyataja maeneo hayo 
kuwa ni migogoro ya ndoa, 
migogoro ya ardhi, mirathi na 
ukatili wa kijinsia.  

Akizindua jana kampeni 
hiyo mkoani Kigoma, itakayo-
vifikia vijiji 240 ndani ya siku 
tisa, Dk. Ndumbaro alisema ka-
tika mikoa 11, wananchi 775,119 
wamefikiwa na kupokea na 
kusikiliza migogoro 3,162.

Alisema katika awamu 
hii kampeni hiyo itafanyika 
mikoa sita na hivyo kuifikia 
mikoa 17, huku akibainisha 
kuwa kwa Mkoa wa Kigoma 
eneo ambalo linaonekana 
kuwa na kadhia ni tatizo la 
uraia.

Kutokana na changamoto 
hiyo, Dk. Ndumbaro,  amem-
wagiza Kamishna Jenerali wa 
Uhamiaji kuweka banda la 
uhamiaji ili wananchi wasikili-
zwe na wenye haki ya kupati-
wa uraia wapewe.

Kadhalika, amemwagiza 
Kamishna Msaidizi wa Ardhi 

Mkoa wa Kigoma kuwa kila 
eneo ambalo kampeni ita-
fanyika kuwe na banda la watu 
wa Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi ili 
kusikiliza kero na migogoro ya 
wananchi na wanaohitaji hati 
wapate.

Alisema moja ya changa-
moto iliyoko kwenye mirathi 
ni watu kuogopa kuandika 
wosia wakiamini ni kujichuria 
kifo wakati kuna watu wame-
waandikia wosia na bado 
wapo hai.

“Wosia si kifo ni matakwa 
yako wewe endapo Mungu 
atakuchukua unataka fa-
milia yako iishi vipi wakati 
haupo. Hapa  sisi wote tut-
akufa haijulikani ni lini, sasa 
ikitokea unataka nyumba au 
shamba lako liwe vipi, wosia 
ni jambo muhimu kama un-
aitakia mema familia yako na 
ni la wote wanawake na wa-
naume,” alisema.

Kuhusu kamati za msaada 
wa kisheria wilaya na mikoa, 
alisema maeneo mengi hazi-
fanyi kazi ipasavyo zimelala 
hivyo, kupitia kampeni hiyo, 
elimu inayotolewa ni kuzi-
fufua ili msaada wa kisheria 
uratibiwe ngazi ya mikoa hadi 
mitaa.

Waziri huyo alisema zaidi 

ya asilimia 54 ya sheria zote 
zimebadilishwa lugha kutoka 
Kiingereza     kwenda Kiswa-
hili.

“Rais Samia ametuletea 
elimu ya msaada wa kishe-
ria na msaada wa kisheria 
kwa wale wenye changamoto 
bure kwa wote wenye uhitaji 
ili kupata haki zao. Uzinduzi 
huu niliofanya Kigoma mikoa 
mingine sita itakayofikiwa na 
kampeni awamu hii ni Katavi, 
Tabora, Mtwara, Geita na Kili-
manjaro,” alisema.

Naye Mbunge wa Kigoma 
Mjini, Kilumbe Ng’enda, alise-
ma kampeni hiyo ni muhimu 
kwa wananchi wa Kigoma kwa 
kuwa wengi wao wanapoteza 
haki kwa kukosa msaada wa 
kisheria.

“Moja ya haki zinazosum-
bua watu ni haki za kiraia, 
kuna watu wanakosa baadhi 
ya haki za kisheria kwasababu 
wanashindwa kujua utaratibu 
wa kukana uraia wa mzazi 
mmoja ambaye si raia wa 
Tanzania kunasababisha leo 
akose kitambulisho cha NIDA, 
leseni ya udereva, biashara na 
kukimbizana na vyombo vya 
dola,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, 
Dk. Rashid Chuachua, alisema 
kampeni hiyo itakuwa cha-

chu ya maendeleo na itaweka 
mazingira wezeshi kwa wa-
nanchi kufanya shughuli zao 
bila hofu na wananchi wapo 
tayari kupokea msaada huo 
wa kisheria.

Awali, akizungumza kwa 
niaba ya Waziri Maendeleo 
ya Jamii,    Jinsia na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwa-
jima, Naibu Katibu Mkuu, 
Amon Mpanju, alisema 
kampeni hiyo inakwenda ku-
tatua migogoro mingi kwa 
jamii.

Kadhalika alisema inak-
wenda kusaidia kujua namna 
ya kuzifikia haki zao na in-
atekeleza mpango wa kukabil-
iana na ukatili wa wanawake 
na watoto.

  Mwakilishi wa Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais, Katiba, 
Sheria, Utumishi na Uta-
wala Bora kutoka Zanzibar, 
Yusfa Abdalla Said, alisema 
ofisi hiyo inatarajia kuzindua 
kampeni hiyo katika mikoa 
ya Unguja na Pemba Februari, 
mwaka huu.

Mwakilishi wa Chama cha 
Wanasheria Tanganyika (TLS), 
Baraka Mbwilo, alisema TLS 
inamuunga mkono Rais Samia 
kwa kuanzisha kampeni hiyo 
ili kuwafikia wananchi kutoa 
msaada wa kisheria.
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Neema makandarasi, 
walipwa mabilioni 
wanayoidai serikali
Na  Vitus Audax, MWANZA

WAZIRI wa Ujenzi, Abdallah Ulega, amesema 
serikali imeanza kupunguza deni la makandarasi 
la zaidi ya Sh. bilioni 300 kwa kulipa zaidi ya 
Sh. bilioni 145, huku kipaumbele kikiwa kwa 
wazawa.

 Ulega alisema hayo jana jijini hapa wakati 
akikagua ujenzi wa vivuko vipya vitano kati ya 
sita vinavyoundwa na mkandarasi mzawa wa 
Kampuni ya Songoro Marine.

 “Jambo la kipaumbele kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan alilonipa mimi pamoja na Waziri wa 
Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, ni kuhakikisha 
hatulali usingizi mpaka tulipe madeni ya ma-
kandarasi hasa wa ndani. 

“Wakati mimi ninakabidhiwa wizara hii De-
semba, deni lilikuwa Sh. bilioni 300. Ndani  ya 
mwezi mmoja, Rais Samia ameshusha deni hilo 
mpaka Sh. bilioni 200 na habari njema jana 
(juzi) amelipa Sh. bilioni 45 na sehemu ya fedha 
hizo zipo za makandarasi wa ndani,”alisema 
Ulega.

Alisema wanaamini ndani ya miezi miwili, 
deni hilo la ambalo limekuwa sugu kwa muda 
mrefu na likisemwa na makandarasi wa ndani, 
litakuwa limemalizwa.

“Matokeo yake ni kwamba barabara zilikuwa 
zimesinzia zitaanza kwenda mbio katika ujenzi 
wake, vilevile na uchumi wa Watanzania utazidi 
kuinuka kutokana na fedha hizo zinazolipwa 
kuongeza mzunguko wa fedha ndani,” alisema 
Ulega.

Kuhusu vivuko, Ulega alisema serikali inaen-
delea kutekeleza ujenzi wa vivuko vipya sita 
pamoja na ukarabati wa vivuko vitatu ndani 
ya Ziwa Victoria, Bahari ya Hindi, Ziwa Tan-
ganyika na Nyasa kwa zaidi ya Sh. bilioni 56. 
Pia alisema kati ya vivuko hivyo, vivuko vipya 
vitano vinavyotekelezwa katika Ziwa Victoria 
vinagharimu zaidi ya Sh. bilioni 50 na kati ya 
hivyo, vinne vinatarajiwa kukamilika kabla ya 
Machi, mwaka huu.

Alisema kivuko kimoja kinajengwa Dar es 
Salaam huku vinavyofanyiwa marekebisho ni 
pamoja na MV. Magogoni, MV. Kigamboni na 
MV. Nyerere.

“Nimpongeze mkandarasi huyu mzawa kwa 
kuendelea kufanya kazi nzuri na kuaminiwa na 
serikali kutekeleza miradi mikubwa na kufaniki-
sha kwa uaminifu mkubwa,” alisema Ulega.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa Songoro 
Marine Transport Ltd, Meja Bakari Songoro, 
alisema utekelezaji wa vivuko hivyo utakami-
lika hivi karibuni.

“Kivuko cha Bwiro-Bukondo chenye uwezo 
wa kubeba abiria 200 na tani 100 kimefikia 
asilimia 91.3 kitakamilika Machi, 31 mwaka huu. 
Nyegezi-Busorya asilimia 84.5 kinakamilika 
Marchi 29, Nyakariro-Kome 83.19 kinakamilika 
Machi, 29, Buyagu-Mbarika 88 kinakamilika 
Julai 4,” alisema Songoro.

Alisema hadi vivuko vitano vya Ziwa Victo-
ria kukamilika watakuwa wanaidai serikali Sh. 
bilioni 12.417.

Mbunge wa Sengerema, Khamis Tabasamu, 
alisema uhitaji wa vivuko katika eneo lake bado 
ni mkubwa.

Alisema kutekelezwa kwa kivuko cha Buyagu-
Mbarika chenye uwezo wa kubeba abiria 200 
na tani 100 za mizigo kitasaidia kupunguza vifo 
vya wananchi zaidi ya 30 wanaofariki dunia 
kila mwaka kutokana na tatizo la usafiri majini.

Waziri wa 
Afya, Jeni-
sta Mhagama 
(katikati), 
akipiga ma-
kofi, baada 
ya kuzindua 
Kliniki ya 
Taasisi ya 
Moyo Jakaya 
Kikwete 
(JKCI), tawi 
la Oyster-
bay, Dar es 
Salaam jana. 
Kushoto ni 
Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
JKCI, Dk. Pe-
ter Kisenge. 
PICHA: 
CHRISTINA 
MWAKAN-
GALE

Samia ateua, atengua Ma-DC na Ma-DED
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu 
Hassan amefanya uteuzi, 
uhamisho na mabadiliko 
ya viongozi mbalimbali 
huku akiteua na kuten-
gua uteuzi wa wakuu wa 
wilaya na wakurugenzi wa 
halmashauri.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Katibu 
Mkuu Kiongozi, Balozi Dk. 
Moses Kusiluka, Rais am-
emteua Godfrey Mnzava 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Moshi kuchukua nafasi ya 
James Wilbert Kaji aliye-
teuliwa kuwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA). Kabla ya uteuzi 
huo, Mnzava alikuwa Ofisa 
Tarafa wa  Ilemela.

Michael Semindu ali-
yekuwa Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Iringa ameteuli-
wa kuwa Mkuu wa Wilaya 
ya Mbulu kuchukua nafasi 
ya Veronica Arbogast Kes-
sy ambaye  amestaafu na 
Khamana Simba ameteuli-
wa kuwa Mkuu wa Wilaya 
ya Ulanga kuchukua nafasi 
ya Dk. Julius Ningu am-
baye amestaafu. 

Awali, Simba alikuwa  
Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Arusha. 

Rais pia amemteua 
Hamad Rajabu Mbega, 
aliyekuwa Katibu Tawala 
wa Wilaya ya Kahama 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Mbozi na Peter Nicholaus 
Masindi, Katibu Tawala 
wa Wilaya ya Mkalama, 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Kishapu. 

Aidha Rais pia amefan-
ya uhamisho wa wakuu 
kadhaa wa wilaya. Wali-
ohamishwa ni Joseph 
Mkude kutoka Kishapu 

kwenda Arusha kuchukua 
nafasi ya Felician Mta-
hengera ambaye uteuzi 
wake umetenguliwa; 
Joachim Nyingo kutoka 
Kilolo kwenda kuwa Bahi 
na Rebecca Msemwa ku-
toka Bahi kwenda Kilolo. 

Wengine ni Hassan 
Bomboko kutoka Ubun-
go kwenda Hai; Lazaro 
Twange kutoka Hai kwen-
da Ubungo; Kisa Kasong-
wa kutoka Njombe kwen-
da Makete na Juma Sweda 
kutoka Makete kwenda 
Njombe.
MAKATIBU 
TAWALA WILAYA 

Rais pia amemhamisha 
Jacob Rombo aliyekuwa 
Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Mbogwe kwenda kuwa 
Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Arusha kuchukua na-
fasi ya Khamana Simba 
ambaye ameteuliwa kuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Ul-
anga.

Pia amewateua Benard 
Urasa aliyekuwa Ofisa 
Tawala Mkuu, Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa kuwa 
Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Iringa kuchukua na-
fasi ya Semindu ambaye 
anakuwa Mkuu wa Wilaya 
ya Mbulu.  

Paul Faty, Mhadhiri 
Chuo cha Serikali za Mi-
taa, Hombolo ameteuliwa 
kuwa Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Mbogwe ku-
chukua nafasi ya Jacob 
Rombo ambaye ame-
hamishiwa Arusha kue-
ndelea na wadhifa huo. 
Happyness Sulle, Mkuu 
wa Kitengo cha Maktaba 
na Nyaraka wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) 
ameteuliwa kuwa Katibu 
Tawala wa Wilaya ya Mkal-
ama kuchukua nafasi ya 

Masindi aliyeteuliwa kuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Kisha-
pu. Aidha, Glory Absalum, 
Ofisa Tarafa ya Bashnet, 
Babati ameteuliwa kuwa 
Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Kahama kuchukua 
nafasi ya Hamad Mbega 
ambaye ameteuliwa kuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Mbozi.
UTEUZI MA-DED

 Edwin Bayona, aliyeku-
wa Mkuu wa Kitengo cha 
Sheria, Halmashauri ya 
Wilaya ya Mwanga, ame-
teuliwa kuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbogwe ku-
chukua nafasi ya Saada 
Mwaruka ambaye ata-
pangiwa majukumu men-
gine.

Mwingine aliyeteuliwa 
ni Christina Bunini, ali-
yekuwa Mkuu wa Utawala 
na Rasilimali Watu, Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Sengerema kuwa Mkuru-
genzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Nsimbo kuchukua nafasi 
ya Mhandisi Stephano Ka-
liwa ambaye uteuzi wake 
umetenguliwa.

Dk. Mwinyi Omary 
Mwinyi, Mtakwimu Mwan-
damizi, Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) ameteuli-
wa kuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Busokelo; na 
Alphaxard Etanga, Meneja 
wa Maendeleo ya Biashara 
na Wateja, Benki ya Exim, 
ameteuliwa kuwa Mku-
rugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Masasi.

Naye Erica Yegela, ali-
yewahi kuwa Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mji wa Masasi ame-
teuliwa kuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya ku-

chukua nafasi ya Paul Sw-
eya ambaye amestaafu; 
huku Pili Kitwana, aliyeku-
wa Mkuu wa Utawala na 
Rasilimaliwatu, Manispaa 
ya Morogoro ameteuliwa 
kuwa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Ifa-
kara. 

Katika uteuzi huo, Zaha-
ra Michuzi amehamishwa 
kutoka Halmashauri ya Mji 
wa Ifakara kwenda kuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Meatu kuchukua nafasi 
ya Athuman Masasi am-
baye uteuzi wake umet-
enguliwa; na Loema Peter 
amehamishwa kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Busokelo kwenda Mvome-
ro kuchukua nafasi ya Lin-
no Mwageni ambaye uteu-
zi wake umetenguliwa.

Beatrice Clever Mwinu-
ka amehamishwa kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Masasi kwenda Kilosa ku-
chukua nafasi ya Michael 
Gwimile ambaye uteuzi 
wake umetenguliwa; huku 
Siwema Juma akihamish-
wa kutoka Chemba kwen-
da Kilolo na Hassan Mnyi-
ka akitoka Kilolo kwenda 
Chemba;

William Makufwe ame-
hamishwa kutoka Makete 
Kaliua; Jerry Mwaga kuto-
ka  Kaliua kwenda Makete; 
Kastori Msigala kutoka 
Manispaa ya Iringa kwen-
da  Ikungi; na Justice Ki-
jazi kutoka Ikungi kwenda 
Manispaa ya Iringa.

Katika hatua nyingine, 
Rais Samia amemteua 
Yokbeth Myumbilwa kuwa 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Taasisi ya Jiolojia na Utafiti 
wa Madini Tanzania (GST) 
kuchukua nafasi ya Prof. 
Justinian Ikingura ambaye 
amemaliza muda wake.
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JK aonya wanaotumia dini kujenga chuki   Dk. Malasusa aahidi
serikali ushirikiano 
shughuli za maendeleo
Elizabeth Seleman, SENGEREMA

MKUU wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Alex Malasusa, 
amesema kanisa hilo lipo tayari 
kushirikiana na serikali katika 
utekelezaji wa shughuli mbalim-
bali za kimaendeleo nchini.

Dk. Malasusa ambaye ni 
Askofu wa KKKT Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani (DMP)  
aliyasema hayo juzi wilayani 
hapa wakati wa ziara yake ya 
ukaguzi wa Mradi wa USAID 
Kizazi Hodari Kanda ya Kaska-
zini Mashariki unaosimamiwa na 
KKKT.

Alisema kanisa hilo liko tayari 
kufanya kazi na serikali na 
kuomba ushirikishwaji kwenye 
maeneo ambayo yanahitajika 
katika kufanya kazi za utume, 
hasa kundi la watoto, vijana, 
wanawake na wenye uhitaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Senger-
ema, Binuru Shekidele, alisema 
kupitia mradi huo unaotekele-
zwa katika Kata ya Igulumu-
ki, utasaidia walengwa kuinuka 
kiuchumi.

Katibu wa Kikundi cha Umoja 
Igulumuki, Yunis Zacharia, 
alisema kilianzishwa mwaka 
2022 kikiwa na wanachama 23 
wanawake na kimefanikiwa ku-
wafungulia watoto watatu bima 
ya afya kwa ajili ya matibabu.

Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri hiyo, Nyajinge Julius, 
alisema Mradi wa USAID Ki-
zazi Hodari Kanda ya Kaskazini 
Mashariki ulipokewa wilayani 
humo Oktoba, 2023 na ume-
wafikia walengwa 4,992.

Lengo la kuanzishwa kwake 
ni kuboresha huduma za afya, 
ustawi na ulinzi na usalama kwa 
watoto walio katika mazingira 
hatarishi wenye umri wa kuan-
zia miaka 0-17 na wanawake 
wanaonyonyesha wanaoishi na 
VVU.

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WATOA huduma za fedha 
nchini wametakiwa kufuata she-
ria na taratibu za Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT), ikiwamo kujisa-
jili, kutoza viwango sahihi vya 
riba na kuwapa nakala za mika-
taba wakopaji baada ya wao kue-
lewa mkataba wa makubaliano 
ya kukopa na kutia saini.

Kwa kufanya hivyo wataepuka 
adhabu mbalimbali zitakazo-
tolewa kwa wanaokiuka sheria 
za huduma za fedha.

Onyo hilo limetolewa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Arusha, Selemani 
Msumi, ofisini kwake alipoku-

tana na kufanya mazungumzo 
na timu ya wataalamu wa kutoa 
elimu ya fedha kutoka Wizara ya 
Fedha na taasisi zake pamoja na 
wadau mbalimbali.

Alisema serikali inaendelea 
kufanya uchunguzi kuwabaini 
wanaofanya biashara ya kutoa 
huduma za fedha bila leseni, 
huku akisisitiza kuwa watakao-
bainika kukiuka sheria na tara-
tibu za huduma ndogo za fedha 
hatua kali zitachukuliwa dhidi 
yao.

‘‘Mtu yeyote anayeendesha 
biashara ya kukopesha pasipo 
kufuata taratibu, pasipokuwa 
na leseni hilo ni kosa na ni wizi 
kama wizi mwingine. Tume-

shaanza oparesheni ya kuhakiki-
sha wanaokopesha bila kuwa na 
leseni na ambao hawafuati she-
ria na taratibu tunawakamata,’’ 
alisema. Akitoa elimu ya fedha 
kwa wajasiriamali na wananchi 
wa Kata ya Ilikiding’a katika 
Shule ya Sekondari Ilikiding’a, 
wilayani Arusha, Ofisa Usimami-
zi wa Fedha, Idara ya Uendelezaji 
Sekta ya Fedha, Wizara ya Fedha, 
Salim Kimaro, aliwataka waja-
siriamali kusajili vikundi vyao 
vya huduma ndogo za fedha ili 
kulinda fedha zao dhidi ya wa-
nakikundi wasio waaminifu.

‘’Hatusemi vile vikundi vyenu 
ambavyo havijasajiliwa mvivun-
je hapana. Ni  vizuri ila nendeni 

mkavisajili kama wale mliowao-
na kwenye filamu wangesajili 
kikundi chao na kuweka benki 
fedha zao zisingepotea,’’ alisema 
Kimaro.

Lulu Mesikana, ambaye ni 
mmoja wa wajasiriamali walio-
hudhuria mafunzo hayo ya elimu 
ya fedha, aliipongeza Wizara ya 
Fedha kwa kuona umuhimu wa 
kutoa elimu hiyo kwa wananchi 
huku akiomba programu hiyo ya 
elimu ya fedha iwe endelevu.

‘‘Tunashukuru sana kwa sem-
ina hii na tukitoka hapa sasa tut-
akuwa makini na tutalinda fedha 
zetu ili tusipate hasara kama wal-
ivyoibiwa fedha wale tuliowaona 
kwenye filamu ya elimu ya fed-

ha,’’ alisema Mesikana.
Naye Ofisa Mwandamizi, 

Uchambuzi Fedha, Idara ya 
Sera, Utafiti na Mipango, kutoka 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana (CMSA), CPA. Glad-
ness Mollel, aliwashauri wajasiri-
amali hao kuwekeza katika njia 
mbalimbali zikiwamo zile wal-
izofundishwa na wataalamu wa 
elimu ya fedha kwa ajili ya kujik-
imu katika kila hali ya maisha.

‘‘Kuna njia nyingi za uwekeza-
ji ikiwamo hatifungani. Kuna  
aina mbalimbali za hatifungani, 
kwanza ziko hatifungani za seri-
kali na pia hatifungani za kam-
puni na taasisi zingine,’’ alisema 
Mollel.

Mwarobaini wakaidi huduma za fedha waja 

Na Idda Mushi, MOROGORO 

RAIS Mstaafu wa Awamu ya 
Nne, Dk.Jakaya Kikwete ame-
waonya  Watanzania kuacha 
kutumia mwamvuli wa dini 
kujenga chuki   na kuleta  mi-
farakano katika jamii hali inay-
ochochea machafuko na uvun-
jifu wa amani.

Kikwete ambaye ni mwa-
sisi wa Jumuiya ya Maridhiano 
na Amani Tanzania ( JMAT), 
alisema hayo mjini Morogoro   
wakati wa kikao cha kamati 
ambapo akawaasa viongozi 
wa dini kusimama imara ku-
hakikisha Tanzania inaende-
lea kubaki kuwa   kisiwa cha   
amani, utulivu na umoja.

Alisema amani na utulivu 
kamwe haviwezi kununuliwa 
dukani badala yake ni lazima 
Watanzania waendelee kuima-
risha undugu na mshikamano 
na kuepuka kubaguana kwa 
misingi yoyote ikiwamo ya ki-
imani, rangi wala kabila.

Alitolea mfano chachu ya 
kushauri uanzishaji wa taasisi 
hiyo enzi za serikali aliyoion-
goza kuwa kulisababishwa na 

mgogoro wa kidini ul-
ioibuka wa kuchinja, kati 
ya waumini wa kiislam 
na kikristo ambapo licha 
ya kuanzia eneo dogo la 
Katoro, watu waliusam-
baza na kuuchochea 
kuwa wa kiimani na ku-
leta machafuko, mauaji, 
majeruhi na uharibifu 
wa mali.

“Hali ilikuwa mbaya, 
kila mmoja akachukua 
upande wake, ikabidi tu-
anze kuwadhibiti watu 
na hata vyombo vya 
habari vilivyoonekana 
kuchochea mgogoro 
na ndio kama      alivyosema 
Sheikh Alhad (Sheikh Alhad 
Mussa Salum, Mwenyekiti 
wa Jumuiya ya Maridhiano 
na Amani Tanzania) tukaiti-
sha mkutano mkubwa sana 
kuwahi kutokea kwa kuwa-
shirisha viongozi wa dini zote, 
wakala na kulala pamoja ili kila 
mmoja amzoee mwenzake na 
ikawa mwanzo wa kuanzisha 
chombo hiki,” alisema Rais 
huyo Mstaafu.

Mstaafu Kikwete akaiele-

keza taasisi hiyo kue-
ndelea kusimamia, 
amani, maadili na 
utulivu na kusaidia 
utatuzi wa changa-
moto ya   migogoro 
ya wakulima na wafu-
gaji na kukiri tangu 
kuanzishwa kwa 
taasisi hiyo mwaka 
2015 migogoro hiyo 
imepungua.

Aidha, akataka 
waongeze nguvu ili 
vijana wa Tanzania 
waishi katika mila 
na desturi za Tanza-
nia na kuondokana 

na changamoto ya uvunjifu 
wa amani, kwani bado kuna 
changamoto kwenye malezi 
hivyo wasimamie ili vijana 
wasiharibike na utandawazi.

Akakemea baadhi ya vyom-
bo vya habari vinavyotumika 
kuchochea uvunjifu wa amani 
na kwamba havitavumilia hali 
hiyo. 

Mwenyekiti wa JMAT, Sheikh 
Alhad Mussa Salum alisema 
taasisi hiyo  haina lengo la 
kufanya ibada za dini mseto 

na sio chombo cha dini kama 
baadhi ya watu wanavyofikiria.

Alisema kinachofanyika ni 
kuwaunganisha viongozi wa 
dini pamoja na kutafuta amani 
na utulivu wa nchi huku kila 
dini ikiendelea kuabudu kwa 
imani yake na kila mmoja ana-
fahamu imani yake na kuiishi.

Sheikh Alhad pia akawa-
himiza   viongozi wa dini ku-
fanya matendo mema kwani 
wao wanafananishwa na 
chumvi   ambayo ni kiungo 
muhimu   ambayo ikichafuka 
haiwezi kusafishwa na kitu 
chochote. 

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Adam Malima alisema 
mkoa wa Morogoro  miaka ya 
zamani ulikuwa ukisifika kwa 
migogoro ya ardhi na wakuli-
ma na wafugaji ambapo tangu 
kuanzishwa kwa taasisi hiyo 
sifa hiyo haipo tena.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini JMAT, Azim Dewji alise-
ma jukumu la kulinda amani 
ni la kila mmoja na hata vyama 
vya siasa ni yema vikalinda hili 
na kufanya siasa ya staha kwa-
sababu Tanzania ni yetu sote.

Kazi ya kuondoa 
taka zilizokwama 
ili maji ya mvua 
yapite kwa ura-
hisi, ikiendelea 
katika Mto Mbezi, 
eneo la daraja 
la Makongo, Dar 
es Salaam jana.  
PICHA: MIRAJI 
MSALA 

“Hali ilikuwa 
mbaya, kila 
mmoja 
akachukua 
upande 
wake, ika-
bidi tuanze 
kuwadhibiti 
watu na hata 
vyombo vya 
habari vili-
vyoonekana 
kuchochea 
mgogoro na 
ndio kama 
alivyosema 
Sheikh Alhad
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MAONI & UCHAMBUZI

FAINALI za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN), sasa zitafanyika kuanzia Agosti, mwaka huu huku wenyeji wak-
iwa ni Tanzania, Kenya na Uganda.

Nchi hizo tatu za Afrika Mashariki zilitangazwa kuwa mwenyeji wa 
fainali hizo baada ya kushinda maombi waliyowasilisha ambayo yalibe-
ba jina la ‘Pamoja Bid’.

Awali fainali hizo zinazoandaliwa na kusimamiwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF), zilitarajiwa kuchezwa kuanzia Februari Mosi hadi 28, 
mwaka huu.

Huku kukiwa na taarifa za maandalizi kufikia zaidi ya asilimia 90, la-
kini huu muda ambao umepatikana kufuatia michuano hiyo kusogezwa 
mbele utumike vyema kwa kuboresha kila kitu ambacho CAF ilielekeza.

Inafahamika CAF hutoa maelekezo maalumu kwa kila idara inayota-
rajiwa kuhusika ili kufanikisha fainali hizo kufanyika katika kiwango cha 
juu, hivyo tutumie ‘mwanya’ huu uliopatikana kukamilika mahitaji yote.

Kukamilisha maandalizi kwa upande wa miundombinu, isiwe tu ka-
tika maeneo ambayo yatatumiwa na timu, maofisa na wageni wataka-
okuwa nchini wakati huo wa mashindano, lakini tutumie pia kujifunza 
kufikia ubora wa kimataifa kwa kila huduma itakayotumika katika fain-
ali hizo.

Wakati awali ukaguzi wa mwisho wa miundombinu ambayo ni pamo-
ja na viwanja vya kuchezea mechi na vile vya mazoezi ulitarajiwa ku-
fanyika mwishoni mwa mwezi huu, sasa ukaguzi huo utafanyika Machi, 
huu ni wakati wa kuendelea kumaliza ‘viporo’ vya ukarabati unaohita-
jika.

Wataalamu na mafundi wanaofanya kazi katika maeneo hayo husika, 
hawatakiwi kupunguza kazi, wanatakiwa kuendelea kukamilisha maju-
kumu waliyopewa na muda wa ukaguzi utakapofika, kila kitu kiwe kwe-
nye ubora na viwango vya kimataifa kama mwongozo unavyoelekeza.

Wakati miundombinu ikiendelea kufanyiwa kazi, huu ni wakati 
mwingine kwa Idara ya Ufundi ya Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanza-
nia (TFF) na benchi la ufundi la Timu ya Taifa (Taifa Stars), kuhakikisha 
mapendekezo yake ya maandalizi yanafanyika kwa kiwango kile kile 
ilivyopendekeza.

Kutekeleza mambo yote ya msingi yaliyopendekezwa na Idara ya 
Ufundi pamoja na Kocha Mkuu wa timu hiyo, Hemed Morocco, kutaki-
fanya kikosi kuwa imara kuelekea fainali hizo, kikosi chake kuimarika 
na kujiweka tayari na michuano kikiwa kamili.

Kuwa na kikosi imara, ndio njia pekee ya kutarajia kupata matokeo 
chanya, tutahitaji kuimarisha na kukiboresha kikosi cha Taifa Stars 
kwa vitendo ili kufikia ndoto za kuvuka hatua ya makundi kwa mara ya 
kwanza au kulibakisha Kombe la CHAN hapa Tanzania.

Wakati Serikali na TFF wakiendelea na mchakato wa kukamilisha 
mahitaji muhimu, pia huu ni wakati muhimu kwa mashabiki kujiandaa 
kwa ajili ya kujitokeza kwa wingi kuishangilia Taifa Stars katika mechi 
zake zote na kuonyesha uzalendo wa timu hiyo.

Kama ambavyo mashabiki hujitokeza kuziangalia timu zao wan-
apocheza kwenye viwanja vya nyumbani au husafiri kuzifuata klabu 
kuzishangilia zinapokuwa ugenini, huu ni mwaka wa kuweka rekodi 
kwa sababu fainali hizi za CHAN zinafanyika kwa mara ya kwanza hapa 
Tanzania.

Inafahamika na unatambulika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam ni moja ya viwanja ambavyo mashabiki hujaa, kama inawezekana 
wakati wa mechi za dabi, Tamasha la Simba Day na Siku ya Mwananchi, 
huu ni wakati mwingine wa kuwafanya wachezaji wa Stars wajisikie wa-
nadeni la kupambana kusaka matokeo chanya.

Inawezekana kila mmoja kutekeleza majukumu yake na kuzifanya 
fainali za CHAN mwaka huu kuwa bora kutokana na wenyeji kuyabeba 
vyema mashindano hayo.

Tunamaliza kwa kuitakia maandalizi mazuri Taifa Stars.

Wachezaji wapewe uraia kwa
maslahi ya Stars, si vinginevyo

 Muungwana Lazima Nilonge

Maandalizi CHAN yaendelee 
kwa miundombinu na kikosi
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MOJA ya sakata lililogonga vichwa vya 
mashabiki wa wadau wa soka nchini kuan-
zia katikati ya wiki ni uamuzi wa kupewa 
uraia wa Tanzania kwa wachezaji wa Sin-
gida Black Stars inayoshiriki Ligi Kuu Bara.

Wachezaji hao ambao sasa wanatam-
bulika ni raia wa Tanzania ni Emmanuel 
Kwame Keyekeh, Josephat Arthur Bada na 
Mohamed Damaro.

Ilianza juzi kama utani au vibonzo katika 
mitandao ya kijamii kama ilivyo kawaida, la-
kini baadaye klabu hiyo ilithibitisha ni kweli 
wachezaji wao Keyekeh aliyekuwa raia wa 
Ghana, Bada (Ivory Coast) na Damaro, ali-
yetokea Guinea, waliomba wenyewe uraia 
katika mamlaka husika.

Baadaye ikatoka taarifa kutoka kwa Mse-
maji Mkuu wa Idara ya Uhamiaji, Paul 
Mselle, akithibitisha kwa wachezaji hao ku-
patiwa uraia wa Tanzania.

Taarifa ilisema wachezaji waliomba na 
walipewa kwa mujibu wa vifungu vya 9, 23 
vya Sheria ya Uhamiaji, sura ya 357.

“Kwa muktadha huo, Idara ya Uhamiaji 
inapenda kuutaarifu umma watajwa ni raia 
wa Tanzania kwa Tajnisi,” ilisema sehemu 
ya taarifa hiyo.

Saa chache baada ya hapo, klabu ya Simba 
nayo ikatangaza kuandika barua kwenda 
idara hiyo, kuomba uraia wa wachezaji 
wake tisa wa kigeni.

Barua huyo iliyotumwa juzi na kusainiwa 
na Mwenyekiti wa Simba, Murtaza Mangun-
gu, ilisema inaomba wachezaji wake tisa wa 
kigeni wapatiwe uraia ili wafanye kazi kama 
Watanzania.

“Sababu ya maombi haya ni wachezaji hao 
bado ni vijana, hivyo wana muda mrefu wa 
kuitumikia Tanzania, zaidi wanaweza kuwa 
chachu ya maendeleo ya mpira wa miguu 
nchini,” ilieleza barua hiyo.

Ina maana hata klabu ya Simba inaona 
kama ni vigezo ambavyo wachezaji wa Sin-
gida Black Stars wamevitimiza na kupewa 
uraia, basi wachezaji wao hawawezi ku-
vikosa.

Turudi sasa kwenye mada yenyewe. Tu-
jiulize, hivi ni kweli wachezaji hawa wame-
badilishwa kwa sababu ya kuisaidia Tanza-
nia, labda kwenye kikosi cha timu ya taifa 
(Taifa Stars), hapo baadye?

Hivi ni kweli wachezaji hawa wana uwezo 

wa hali ya juu mno wa kuweza kuisaidia 
Stars kuliko hawaliopo? Maana kuna kip-
engele cha kuwapa uraia watu ambao ni 
wataalam wa hali ya juu na vipaji vikubwa 
visivyo na shaka hata kidogo.

Tunaendelea kujiuliza. Je, ina maana Ko-
cha Mkuu wa Taifa Stars, Hemed Morocco, 
ameomba wachezaji hawa wajumuishwe 
kwenye kikosi hicho baada ya kujidhihirisha 
wana vipaji maalum?

Kama si hivyo, Morocco asiporidhika nao 
na kutowaita kwenye kikosi cha Taifa Stars, 
watanyang’anywa uraia? Tuna uhakika 
mpaka kufikia Fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN) 
na AFCON, wachezaji hawa watakuwa ka-
tika kiwango kinachotakiwa cha kuichezea 
Stars.

Je, suala hili kweli limefanywa kwa ajili ya 
manufaa ya taifa au klabu ya Singida Black 
Stars? Kwa nini wachezaji walioomba uraia 
wawe kutoka klabu moja tu? Binafsi zipingi 
wachezaji kuomba na kupewa uraia. La-
kini ‘uspesho’ na uharaka huu ndio unao-
washangazwa wadau wa soka nchini.

Angalau angepewa mtu kama Bernard 
Morrison ambaye amekuwa akihangaika 
usiku na mchana kuomba uraia bila mafani-
kio wengi wangeweza kuelewa kwa sababu 
mashabiki wa soka wanajua kiwango chake. 
Ni mmoja ya wachezaji wenye kipaji cha hali 
ya juu mno, ambaye hata angepewa hakuna 
ambaye angeshangaa. Huyu mmoja tu 
anaweza kukibadilisha kikosi cha wachezaji 
11 uwanjani kikawa moto, kutokana na uw-
ezo wake wa kuwachanganya mabeki, akili 
na kasi, chenga za maudhi, hivyo nchi in-
aweza kunufaika na kipaji chake.

Kwa vyovyote vile, mlango huu am-
bao umefunguliwa unaweza kuleta shida 
baadaye, kwa sababu tunaweza kusikia 
Yanga, Azam, Tabora United, Coastal Union, 
nao wakaomba uraia kwa wachezaji wake 
kwa kipengele kile kile cha Tajnisi. 

Na watasema ni kwa ajili ya manufaa ya 
taifa, lakini kumbe ni klabu zao na wacheza-
ji wengi wa kigeni katika kikosi kwa kisin-
gizio hicho.

Ifike wakati siasa iachwe kwenye soka, 
wachezaji wapate uraia kwa manufaa kweli 
ya nchi na isionekane kweli ni kwa ajili hiyo, 
siyo kuzisaidia klabu na kusingizia nchi.

Na Adam 
Fungamwango
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‘Acheni 
kunyanyapaa 
watu wenye 
ulemavu’
Na Vitus Audax, MWANZA 

NAIBU Waziri, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, Pa-
trobas Katambi, amewataka 
watumishi wa umma kutow-
anyanyapaa watu wenye 
ulemavu, bali wahakikishe 
wanatoa huduma stahiki 
kwao.

Katambi alitoa agizo hilo 
juzi, jijini Mwanza, kwa 
maofisa ustawi wa jamii 
pamoja na maofisa Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) wa mikoa na 
halmashauri wakati akifun-
gua mafunzo ya mfumo wa 
kielektroniki wa taarifa na 
kanzidata ya watu wenye 
ulemavu.

Aliwataka watumishi hao 
kuhakikisha wanawahu-
dumia kwa moyo na upendo, 
akitaja hali hiyo ya ulemavu 
kuwa hutokea pasipo kuom-
ba wala kutegemea.

Katambi aliwataka maofisa 
hao kutumia mafunzo wali-
yopatiwa katika kulisaidia 
kundi hilo nchini.

“Kwa kufanya hivyo 
mnakwenda kuisaidia jamii, 
wewe kama mtaalamu 
ukiwasaidia watu kutoka 
kwenye ulemavu wa asilimia 
70 au 100 na akawa sawa, 
hata kwa asilimia 15, wewe 
una mchango mkubwa, hivyo 
hii kazi tufanye kwa moyo 
wa dhati, tuweze kuwahu-
dumia,” alisema Katambi.

Akizungumza kwa niaba 
ya Katibu Tawala Mkoa wa 
Mwanza, Ofisa Mipango 
Mkoa, Henry Mwaijega, 
alisema idadi ya wenye ul-
emavu mkoani humo ni watu 
10,896 ambapo kati ya hao, 
wenye ulemavu wa viungo 
ni 5,362 wasioona 1,416, 
wenye uoni hafifu 1,862.

Alisema wenye matatizo 
ya afya ya akili ni 2,004 
na mwenye ualbino ni 609 
hivyo, ili kuhakikisha wa-
nakuwa katika hali ya usawa, 
wamefanya ujenzi wa ma-
darasa na ugawaji wa vifaa 
muhimu kwa wahitaji hao.

“Zaidi ya losheni 13,611 
zimegawiwa kwa wenye ual-
bino kwa mwaka 2022 hadi 
2024, ujenzi wa madarasa 
mawili kwa kushirikana 
na mdau Desk and Chair 
Foundation ili kuwawezesha 
wanafunzi kujifunzia zaidi, 
viti mwendo 52 kwa watu 
wenye ulemavu na fimbo 
nyeupe 70 kwa wasioona,” 
alisema Mwaijega.

Mgombea AUC aanika vipaumbele sita
Na Christina Mwakangale

MGOMBEA wa nafasi ya ue-
nyekiti Tume ya Umoja wa Afrika 
(AUC), Mahmoud Ali Youssouf, 
amesema iwapo atachaguliwa 
vipaumbele vyake vitajikita mae-
neo sita.

Maeneo hayo ni pamoja na 
uwekezaji kwenye teknolojia 
kurahisisha upatikanaji mtandao 
na bei nafuu hadi vijijini barani 
Afrika.

Youssouf, ambaye ni Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa Djibouti, amesema kati-
ka siku 100 ofisini atazingatia pia, 
vipaumbele vingine ambavyo ni 
kilimo, uchumi, afya, miundom-
binu, ili kuliondoa bara hilo kwe-
nye utegemezi wa kiuchumi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari juzi, jijini Dar es Salaam, 

alisema anawania nafasi hiyo 
pamoja na wagombea wengine 
kutoka nchi ya Kenya na Mada-
gascar, akieleza kwamba anafaa 
kutokana na uzoefu wake kidiplo-
masia.

“Nitazibadili changamoto kuwa 
fursa. Nina uzoefu wa kutosha 
kutokana na uzoefu nilionao. Ni-
kishinda nitawezesha upatikanaji 
wa intaneti na wa bei rahisi hadi 
vijijini, ili kuendana na kasi ya 
mabadiliko ya kiteknolojia duni-
ani.

“Kunahitajika kuzuia migogoro, 
huko Libya, DRC ( Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo), Sudan, 
Sahel, pamoja na mimi binafsi ni-
tazingatia hilo, nitahakikisha eneo 
la kulinda amani na kuitunza lina-
fanya kazi,” alisema.

Alisema Bara la Afrika linahitaji 
jeshi imara, ili inapotokea dharura 
lifanye kazi na kwamba usalama 

wa bara hilo, kutawezesha kufikia 
lengo la Afrika tuitakayo ifikapo 
2063.

Kwa upande wa kilimo, alisema 
kunahitajika uwekezaji na mny-
ororo wa thamani wa mazao, ili 
malighafi zinazopatikana zilinu-
faishe bara.

“Kuna vikwazo vya kiuchumi, 
miundombinu, mipakani, usafiri 
wa anga pia. Biashara zetu zinaku-
wa za msongamano sana hatuna 
usafiri wa anga wa uhakika na wa 
kutosha.

“Kunahitajika uchumi wa ki-
kanda wa pamoja. Tuna nguvu 
ya kutoka barani ambako asilimia 
takribani 60 ni vijana. Kwenye 
mabadiliko ya tabianchi tunahitaji 
sauti ya pamoja katika uwakilishi 
ili kufikisha ujumbe wetu duni-
ani,” alisema Youssouf.

Kuhusu uwakilishi wa wan-
awake kwenye nafasi za uamuzi, 

Youssouf alisema ni muhimu 
hivyo atakaposhinda atazingatia 
jinsia, huku akisisitiza Afrika ijayo 
ni ambayo iko huru kwenye eneo 
la afya, hasa kuwa na uzalishaji wa 
dawa na chanjo.

Umoja wa Afrika (AU), ulitoa 
majina ya wagombea wanne wa-
naowania uenyekiti wa Tume ya 
Umoja wa Afrika (AUC).

Wagombea walioidhinishwa ni 
kutoka mataifa ya Afrika ikiwa ni 
pamoja na Kenya, Djibouti, Mauri-
tania na Madagascar.

Nchi wanachama wa Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC0, 
zimepewa nafasi ya kutoa mrithi 
wa mwenyekiti wa sasa Mousa 
Faki, raia wa Chad, ambaye ame-
kuwa akishikilia wadhifa huo tan-
gu mwaka 2017.

Uchaguzi wa AUC umepangwa 
kufanyika mwezi ujao wakati wa 
Mkutano wa AU.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na wenye ulemavu), Patrobas Katambi (kulia), akizungumza na maofisa ustawi 
wa jamii na TEHAMA wa Halmashauri za mikoa ya Mwanza, Kagera, Geita, Simiyu, Shinyanga na Mara, wakati wa uzinduzi wa mfumo 
wa kielektroniki wa Taarifa na Kanzidata ya Watu wenye Ulemavu (PD-MIS), jijini Mwanza, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wahimizwa kupanga bei kwa vipimo sahihi
Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA nchini wametaki-
wa kuwa huru kupanga bei ya 
kuuza mazao yao ya nafaka kwa 
kuzingatia thamani na vipimo sa-
hihi ili kukuza uchumi wao kwa 
kupata mapato ya kutosha.

  Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko (COPRA), Irene 
Mlola, katika mkutano wa wadau 
wa mazao ya nafaka ya dengu na 
choroko.

Mkutano huo umelenga kuwa-
saidia wakulima nchini kupata 
bei nzuri ya mazao hayo kipindi 
cha msimu wa mavuno.

Irene alisema COPRA  ime-
jizatiti kuhakikisha biashara ya 
nafaka na mazao mchanganyiko 
yakiwamo hayo inafanyika kwa 
uwazi na haki.

Pia alisema vibali vya usafirish-
aji vitatolewa kwa wanunuzi wali-
osajiliwa na walionunua mazao 
hayo kupitia mifumo iliyoelekez-
wa na serikali.

“COPRA imejizatiti kuhakiki-
sha biashara ya nafaka na mazao 
mchanganyiko inafanyika kwa 
kuzingatia haki, hivyo vibali 
vya usafirishaji vitatolewa kwa 
wanunuzi waliosajiliwa,” alisisiti-
za.

Alisema lengo la COPRA ni ku-
ona kila upande kati ya mkulima 

na mnunuzi wananufaika kiu-
chumi.

Irene aliwataka wakulima na 
wanunuzi kutumia fursa za uwa-
po wa mamlaka hiyo kuhakiki-
sha wananufaika na kilimo cha 
mazao hayo yanayolimwa katika 
ukanda huo na maeneo mengine 
nchini.

Alisema serikali imewekeza 
katika sekta ya kilimo, hivyo 
wakulima wanapaswa kutumia 
fursa hiyo kuongeza uzalishaji 
wa mazao hayo na kupata faida 
kubwa zaidi.

Mkuu wa Mkoa huo, Evans 
Mtambi, aliwataka wananchi 
kuchangamkia fursa nyingi za 
kiuchumi zinazotokana na mny-

ororo wa thamani wa mazao hayo 
ya dengu na choroko kupitia mi-
fumo iliyowekwa na serikali.

Mtambi     alisema uwapo wa 
mifumo hiyo ya stakabadhi gha-
lani na         minada     ya mazao 
hayo ya kidigitali itawasaidia 
wakulima kuuza mazao yao kwa 
faida.

  “Kuwapo kwa mifumo ya 
stakabadhi ghalani kutawasaidia 
wakulima wa mazao hayo kuepu-
ka kudhulumiwa katika vipimo, 
lakini kutachangia kupata faida,” 
alisema Mtambi.

Alisema  mifumo hiyo itawa-
saidia wakulima kupata bei nzuri 
ya mazao yao na kuachana na 
ulaghai kutumia vipimo batili.
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI shule zikifunguliwa, serikali imezi-
taka AZAKI kusaidia juhudi za kuwawezesha 
watoto wenye changamoto zinazowazuia 
kusoma waende shule kabla ya mwisho wa 
mwezi huu.

Mratibu na Msajili Msaidizi wa Asasi za 
Kiraia Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam, 
Aisha Chowo, alizipa  jukumu hilo, hivi kar-
ibuni katika kikao cha dharura cha wadau hao 
na serikali.

Aliyataka mashirika kusaidiana na serikali ili 
watoto wenye changamoto zinazowakwamisha 
kwenda shuleni wawe wameingia darasani ifi-
kapo mwishoni mwa mwezi huu.

Aisha aliwakumbusha kuwa kazi hiyo ni 
kutekeleza agizo la Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na Wenye Mahitaji 
Maalum, Dorothy Gwajima, alilolitoa mwe-
zi Desemba, mwaka jana, kwa viongozi wa 
AZAKI mkoani  Dar es Salaam.

Aliwataka kuwa na mpango mkakati wa kila 
wilaya kusaidia watoto hao wenye mahitaji 
kuanzia sare za shule, daftari, mabegi ya 
shule, wafikiwe na wasaidiwe  ifikapo Januari 
30, mwaka huu, ili wasome wasibaki nyum-
bani.

Akisisitiza zaidi Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Ubungo, Hassan Mkwawa, alisema ni sehemu 
ya kusaidia jamii na kukumbusha umuhimu wa 
kuendeleza maadili mema.

Aliwaambia kuwa pamoja na kuwasaidia 
watoto hao kwenda shule, ofisi yake inapanga 
kuzitembelea asasi zote wilayani humo, kuona 
mchango wake kudhibiti vitendo vya mmomo-
nyoko wa maadili kama kuendeleza ushoga.

Hilda Malosha, Ofisa Maendeleo ya Jamii  
wa Ubungo, alisema wilaya hiyo ina AZAKI 
127, kati ya hizo, 150 ndizo zinajishughulisha 
na maendeleo ya  jamii, nyingine zipo kwa 
maslahi binafsi.

Akichangia mada katika kikao hicho, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Asasi ya SEO, inayojihusi-
sha na uwezeshaji wananchi, Upendo Mwin-
chande, alipendekeza iundwe kamati ndogo 
itakayopokea fedha za msaada na kuandaa 
namna ya kuwafikia watoto hao.

Wakati huo huo, wazazi na walezi wame-
kumbushwa  kusimamia na kuwaelekeza wa-
toto kushiriki ibada ili kuwajengea misingi  ya 
imani zao, kumjua na kuwa na hofu ya Mungu, 
ili kukabili mmomonyoko wa maadili.

Akizungumza katika maadhimisho ya Siku ya 
Dini Duniani iliyokusanya watoto, viongozi wa 
serikali na wadini mbalimbali wilayani humo, 
Mkurugenzi wa SEO Upendo Mwinchande 
alisema kumcha Mungu na kujua dini ndiyo 
kuwa na maadili.

 “Dini ni msingi wa maadili, inasisitiza amani, 
upendo, kupendana na kuvumiliana inakataza 
uhalifu na kila aina ya ukatili dhidi ya binada-
mu wa rika zote,” alisema.

Katika sherehe hizo, SEO ilijumuika pamoja 
na viongozi wa serikali na wa dini kuhimiza 
kujenga jamii inayotumia ibada ili kulinda 
maadili na kujipatia maendeleo.

Sheikh Abeid Hassan kutoka Kimara Ma-
tangini Islamic Center,  alipendekeza somo 
la dini lifundishwe shuleni kuanzia darasa 
la kwanza ili kumjenga mtoto kimaadili na 
kiimani.

Mchungaji Walter Yobu, akiwakilisha wakris-
to, alisema dini ziwafundishe watu kuepuka 
maovu, kukemea migogoro  na kufaraka-
na, kwani vinasababisha watoto wengi  kukim-
bilia mtaani.

Siku ya Dini Duniani  huadhimishwa kila 
Jumapili ya tatu  ya  Januari na lengo lake ni 
kukuza maelewano na amani kwa dini zote.

AZAKI zakumbushwa 
kusaidia wenye uhitaji

Wananchi wa Engaruka kujazwa 
fedha za fidia hivi karibuni
Na Mwandishi Wetu, Arusha

SERIKALI imeagiza kuwa ulipaji   
fidia ya Sh. bilioni 6.2  kati ya Sh. bil-
ioni 14.48 kwa wananchi  595  wa vijiji 
vinne katika Kata ya Engaruka mkoani 
Arusha, ufanyike kabla ya Februari 15, 
mwaka huu.

Wananchi wanaotarajiwa kunufaika 
na fidia hiyo ni wa vijiji vya  Engaruka 
Chini, Mbaash, Idonyonado na Ireren-
deni wilayani Monduli  na wanalipwa 
kwa ajili ya kupisha  mradi wa magadi 
soda.

Akizungumza   na wananchi wa 
eneo   hilo, Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Dk. Seleman Jafo, alisema 
fedha hizo za fidia   zimetolewa   iki-
wa ni mkakati wa kutekeleza  miradi 
huo wa kielelezo   wenye manufaa 
makubwa katika kuendeleza sekta ya 
viwanda, kuongeza ajira, kukuza pato 
la taifa na uchumi kwa ujumla .

Pia aliliagiza Shirika la Taifa la 
Maendeleo (NDC) kuhakikisha ulipaji 
huo unatendeka kwa haki  na kufua-
tilia   malalamiko yote ya wananchi 
yakayojitokeza na kushughulikiwa 
ipasavyo, kuandaliwa kwa   mipango 
miji itakayoruhusu ujenzi wa hoteli na 
huduma nyingine za jamii. 

Waziri Jafo pia aliwataka wananchi 
kuchangamkia fursa zitakazojitokeza 
kupata ajira na kuendeleza biashara.

Vilevile, alilisisitiza shirika hilo kusi-
mamia upatikanaji wa wawekezaji we-
nye sifa na uwezo na si wababaishaji ili 
mradi huo ulete   manufaa kwa taifa 
na wananchi kwa kurahisisha upati-
kanaji wa  malighafi hiyo  nchini na 
kuokoa fedha nyingi za kigeni zilizo-
kuwa zinatumika kuagiza malighafi 
hiyo nje ya nchi.

Aidha, aliwasisitiza wananchi ku-
puuza taarifa  potofu ambazo  zime-
kuwa zikienezwa na watu ambao ha-
waitakii mema Tanzania wakivumisha 
kuwa mradi utaleta athari.

Jafo alisema NDC ambao ndio wa-
tekelezaji wa mradi huo wamekabid-

hiwa Cheti cha Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira   (EIA), kutoka Baraza 
la Taifa la Mazingira (NEMC) kinacho-
thibitisha kuwa uchimbaji wa magadi 
soda katika eneo la Engaruka hauna 
athari zozote za kimazingira kwa 
ndege aina ya flamingo ambao wapo 
eneo hilo.

Dk, Jafo pia  alisema serikali imewe-
ka mpango wa kukahakisha eneo la 
Engaruka barabara zake zinapitika 
pamoja na kuhakikisha   upatikanaji 
wa umeme mkubwa KV 33 kwa ajili 
ya   kuendesha viwanda sanjari na 
upatikanaji wa huduma za kijamii ka-
tika sekta za elimu, afya na maji safi na 
salama.

Aidha, viongozi mbalimbali wali-
oshiriki hafla hiyo walisema mradi 
huo  uliosubiriwa kwa takribani miaka 
20, utakuwa kichocheo kikubwa cha 
maendeleo katika eneo hilo la Enga-
ruka, Arusha na taifa kwa ujumla.

  Naye Naibu Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
Geofrey Pinda, alisisitiza kuwa wizara 
yake itashirikiana na wananchi wa   
wilaya za Longido na Monduli  kuwe-
ka mipaka na kuwa na mipango bora 
ya matumizi ya ardhi katika vijiji vya   
Engaruka ili kuepuka migogoro.

  “Wananchi wasigombanishwe na 
migogoro ya mipaka kati ya Wilaya za 
Longido na Monduli wekeni mipaka ili 
maendeleo yapatikane na wizara hii 
itatoa ushirikiano saa zote na RC Paul 
Makonda pale unapoona panakero 
tuwasiliane ili kutatua migogoro ili 
wananchi waishi kwa amani,” alisema.

Aliwaelekeza  maofisa ardhi katika 
wilaya za Monduli na Longido kush-
iriki kikamilifu katika zoezi la kureje-
sha mawe ya mpaka yaliyong’olewa na 
kupoteza utambuzi wa mpaka huo.

  Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Bi-
ashara, Kilimo na Mifugo, Mariam Di-
topile, aliipongeza Wizara ya Viwanda 
na Biashara kwa kufanikisha jambo 
hilo ambalo limekaa muda mrefu na 

kuagiza fidia hiyo ilipwe kwa kuzinga-
tia  usawa na haki.

Naye Makonda alisema Arusha ni 
moja ya mikoa yenye bahati na kadri 
siku zinavyosonga, mkoa huo utatoa 
fursa mbalimbali za maendeleo kwe-
nye sekta za kilimo, madini na mi-
chezo.

Alisema fursa hizo zitakazosaidia 
wananchi kujikwamua na umaskini 
na alihimiza wazawa wapewe kipaum-
bele wakati wa utekelezaji wa miradi 
mbalimbali inayotekelezwa kwenye 
Mkoa wa Arusha.

Akisoma taarifa ya utekelezaji wa 
mradi huo wa kimkakati, Mkurugenzi 
Mwendeshaji wa NDC, Dk. Nicolaus 
Shombe, alisema mradi huo umechu-
kua zaidi ya miaka 20 tangu mchakato 
wake ulipoanza baada ya NDC kufan-
ya utafiti.

Alisema NDC ilibaini uwapo wa ma-
gadi soda yenye  mita za ujazo bilioni 
3.8 sawa na tani milioni 787 ambapo 
kupitia utekelezaji wake, viwanda vi-
wili vikubwa vitakavyogharimu Sh. 
trilioni 1.6 vitajengwa katika eneo hilo 
lenye ekari 60,884.

Dk. Shombe alisema viwanda 
mbalimbali vinatumia magadi soda 
hayo na Tanzania ni waagizaji wakub-
wa   wa bidhaa hiyo kutoka nchi 
za  Boswana na maeneo mengine 
huku ikitumia fedha nyingi za kigeni 
kuagiza.

Alisema mradi huo unaenda ku-
saidia kuokoa fedha za kigeni kwani 
badala ya kununua nje magadi hayo 
yatatokea eneo la Engaruka.

Vilevile,   alisema elimu ya fedha   
imetolewa kwa wananchi waliopo 
eneo hilo na kwamba wananchi 
watakaolipwa fidia  watatakiwa kuon-
doka katika eneo hilo ndani ya siku 90 
zijazo.

Naye Mbunge wa Monduli, Fredrick 
Lowassa, alisema wananchi wana nyu-
so za furaha kutokana na fidia hiyo na 
kuiomba serikali kushughulikia chan-
gamoto za miundombinu zilizopo.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani Jafo (katikati), akicheza na wakazi wa Engaruka, 
mkoani Arusha jana, kabla ya kutangaza kuanza kwa malipo ya fidia kwa wakazi hao, wanaopisha 
mradi wa magadi soda. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

W
AZIRI wa Nchi Ofi-
si ya Rais, Meneji-
menti ya Utumi-
shi wa Umma  na 

Utawala Bora, George Sim-
bachawene amesisitiza serikali 
itaendelea kuinua kipato cha 
kaya maskini kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii nchini (TAS-
AF) kukabiliana na changamoto 
za maisha.

Simbachawene alitoa kauli 
hiyo juzi wakati akizungumza 
na wanufaika wa Mpango wa 
Kunusuru Kaya Masikini wa 
TASAF wa Kijiji cha Kinyakae 
Manispaa ya Singida.

“Nilikuwa nasikiliza ule Mku-
tano Mkuu wa CHADEMA (Cha-

ma cha Demokrasia 
na Maendeleo) ni-
kamsikia Freeman 
Mbowe anasema 
serikali ya CCM 
(Chama Cha Mapin-
duzi) inataka kuon-
doa umasikini wa 
watu kwa TASAF 
kwa kuwagawia 
hela,” alisema na 
kusisitia kuwa:” Na-
taka nimwambie 
ndio serikali ya CCM 
inataka kuondoa 
umasikini wa watu 
wake wale wasioji-
weza kabisa kwa ku-
wasaidia fedha.” 

Simbachawene, aliendelea 
kusisitiza kuwa serikali itaen-
delea kuitumia TASAF kuondoa 

changamoto zinazogusa 
maisha ya wananchi moja 
kwa moja kwa kwenda 
kurekebisha miundombinu 
na vikwazo katika maisha 
yao.

Alisema TASAF ni mo-
jawapo ya mipango mingi 
inayotekelezwa na serikali 
nchini kuwawezesha wa-
nanchi kiuchumi kama 
ilivyo katika nchi nyingine 
duniani na kuondokana 
na umaskini. Alisema hivi 
karibuni serikali iliwaon-
doa wanufaika wa TASAF 
400,000 baada ya  hali zao 
za maisha kuwa nzuri baada 

ya kuanzisha miradi ya maende-
leo kupitia fedha walizokuwa 
wakipata kupitia mpango huo 
wa kunusuru kaya masikini.

“Hawa 400,000 
walio’graduate’ (hitimu) wen-
gine walikuwa hawana hata 
uwezo na hawajawahi kuwa 
hata na godoro, lakini sasa wana 
magodoro kwa hiyo TASAF ina-
wasaidia sana watu maskini na 
itaendelea kufanya hivyo,” alise-
ma waziri huyo.

Alisema serikali itaendelea 
kuhakikisha kaya masikini zi-
najikwamua kiuchumi kupi-
tia miradi inayotekelezwa na 
TASAF kupitia mpango huo un-
aotekelezwa mikoa yote nchini.

 Awali, Simbachawene, alise-
ma serikali imetoa Sh. bilioni 
47.9 kwa mkoa huo wa Singida 
kunusuru kaya masikini kwa 
kuanzisha miradi na kukabili-
ana na changamoto ndogondo-
go za maisha.

Na Augusta Njoji, DODOMA

WANAWAKE wa Mkoa wa 
Dodoma wametoa tamko 
la kumpongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kupitishwa 
na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kuwa mgombea wa urais 
kwenye uchaguzi mkuu un-
aotarajiwa kufanyika Oktoba 
mwaka huu.

Akisoma tamko hilo jana 
kwa niaba ya makundi ya wa-
nawake, Mwenyekiti wa Umoja 
wa Wanawake wa Chama Cha 
Mapinduzi (UWT) Mkoa wa Do-
doma, Neema Majure alisema 
katika uongozi wake Rais 
Samia ameonesha uwezo kwe-
nye miradi ya sekta ya afya, 
elimu, miundombinu, maji na 
nishati ambayo imewasukuma 
kutoa pongezi hiyo.

Alisema kwa kipindi kifupi 
cha uongozi wake amefanya 
kazi kubwa ambayo imeone-
sha mabadiliko makubwa ya 
maendeleo ambayo wananchi 
wameshuhudia.

“Rais amepunguza vifo vya 
wanawake na watoto kwa 
kujenga hospitali za rufani za 
wilaya, zahanati, vituo vya 
afya, kuwekeza kwenye vifaa 
tiba na kuajiri watumishi wa 
afya,” alisema.

Aidha, alisema amewatua 
mzigo wa elimu wazazi kwa 
kutoa elimu bora, amewatua 
ndoo kichwani, ameleta nishati 
safi ya kupikia na mitungi 
ya gesi ya ruzuku imeanza 
kusambazwa.

Alisema wanawake hao wa-
naimani kubwa na Rais Samia 
na watahakikisha wanamuun-
ga mkono kwenye uchaguzi 
mkuu kwa kumpa kura nyingi 
za heshima.

Pamoja na hayo, alisema 
wanampongeza Dk.Emmanuel 
Nchimbi kwa kupitishwa 
kuwa Mgombea Mwenza 
na Dk.Hussein Mwinyi kwa 
kuthibitishwa kuwa mgombea 
urais Zanzibar.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Rosemary Senyam-
ule, alisema Rais Samia ame-
wapa tabasamu wanawake wa 
Dodoma kutokana na miradi 
aliyotekeleza imewagusa moja 
kwa moja.

“Rais Samia ni kiongozi 
mwenye mguso mkubwa kwa 
anaowaongoza ameleta taba-
samu kwa wanawake, naun-
gana nanyi kumuunga mkono 
kwa kazi kubwa aliyoifanya 
kwa Watanzania,” alisema.

Mradi kuondoa vijana 6,000 vijiweni

UWT 
yapongeza 
Samia 
kuteuliwa
kugombea 
urais

Serikali kuendelea kuinua uchumi kaya maskini

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

MRADI wa Rika Balehe una-
tarajia kuwafikia vijana zaidi ya 
6,000 mkoani hapa na kuwatoa 
katika mazingira hatarishi viji-
weni kwa kuwawezesha kujiajiri.

Hayo yalisemwa na Ofisa 
wa Afya ya Uzazi wa Mradi wa 
Ahadi, Elizabeth Kahabi wakati 
akitoa mafunzo kwa ushirikiano 
na wataalamu wa afya wa Hal-
mashauri ya Jiji Dodoma kwa 
vijana wa kike na wa kiume, wa-
zazi na walezi yaliyofanyika jana 
katika Kata ya Nzuguni.

Elizabeth, alisema mradi huo 

umelenga  vijana wao wenye 
umri kati ya miaka 10 hadi 24 na 
kutekelezwa na shirika lisilo la 
kiserikali la TAHEA.

Alisema shirika hilo lime-
chukua hatua hiyo ili kufanya 
mabadiliko ya tabia kwa vijana 
wa rika hilo kwa kuwapa elimu 
ya stadi za maisha na kuanzisha 
miradi ya kujiinua kiuchumi na 
familia zao badala ya kukaa vi-
jiweni na kujiingiza katika tabia 
zisizokubalika katika jamii.

Alisema kwa Dodoma, mradi 
huo unatekelezwa katika kata za 
Chamwino, Nzuguni, Nkuhungu, 
Kikuyu Kaskazini na Kikuyu 
Kusini.

Hata hivyo, alisema wakati wa 
utekelezaji wa mradi huo wame-
kuwa wakikutana na changamo-
to kwa baadhi ya wazazi na wale-
zi kukosa uelewa wa umuhimu 
wa mradi huo kwa rika hilo. 

Alisema TAHEA itaendelea 
kushirikiana na serikali ku-
hakikisha kupitia miradi wanay-
otekeleza nchini inaleta matokeo 
chanya kwa jamii.

Muuguzi wa Zahanati ya Ma-
homanyika, Diana Liakwiza, ali-
ishukuru TAHEA kwa  mradi huo 
kwa sababu utasaidia kuwapa 
elimu ya uzazi wa mpango vijana 
wa rika hilo na kujiepusha na 
mimba za utotoni.

Diana, alisema mradi huo una 
manufaa makubwa  kwa jamii 
kwa sababu utawaweka vijana 
katika hali ya kujitambua na ku-
fahamu umuhimu wa kuzingatia 
njia za uzazi wa mpango.

Alex Ndama, Mkazi wa Kijiji 
cha Mahomanyika, aliipongeza 
TAHEA kwa kuanzisha mradi 
huo kwa kuwa utasaidia kutatua 
changamoto ya vijana kuacha 
kukaa vijiweni na kufanya kazi.

Ndama, alisema vijana wengi 
wamejenga tabia ya kukaa vi-
jiweni kujdili mambo yasio ya 
msingi na kushindwa kutimiza 
ndoto zao na kujihusisha na 
makundi yasiofaa.

Alisema 
TASAF ni 
mojawapo 
ya mipango 
mingi inay-
otekelezwa 
na serikali 
nchini ku-
wawezesha 
wananchi 
kiuchumi 
kama ilivyo 
katika nchi 
nyingine 
duniani na 
kuondokana 

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), Japhet Hasunga, akizungumza na waandishi 
wa habari, baada ya kukagua ujenzi wa miundombinu ya Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato, jijini Dodoma juzi. PICHA: 
WU
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Zanzibar kutumia umeme wa upepo
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

V
ISIWA vya Zanzibar vi-
natarajia kuondokana 
na tatizo la kukatika 
kwa umeme baada ya 

kuanza kutumia nishati hiyo 
inayozalishwa na upepo mwis-
honi mwa mwaka huu. 

Hayo yalisemwa na Katibu 
Mkuu Wizara ya Maji, Nishati 
na Madini, Joseph Kilangi 
baada ya Kampuni ya Seel Il-
fild Service ya Dubai ikishirik-
ishiriana na Kampuni ya Sany 
Renewable Energy ya China na 
Shirika na Umeme la Zanzibar 
(ZECO) visiwani hapa jana.

Kilangi, alisema umeme huo 
wa upepo utazalisha megawati 
200 na kugharimu dola milioni 
180 pamoja na ujenzi wa mi-
tambo ya kisasa. 

Alisema kituo cha kufua 
nishati ya umeme huo wa up-

epo kitajengwa eneo la 
Matemwe lililopo Mkoa 
wa Kaskazini Unguja 
kwa awamu mbili.

Alisema baada ya 
awamu ya kwanza ya 
ujenzi huo kukamilika, 
kituo hicho kitazalisha 
megawati 120 kati ya 
hizo 100 ni kwa ajili ya 
matumzi ya Kisiwa cha 
Unguja na nyingine 20 
Pemba.

 “Kwa hakika wizara 
kupitia mradi huu tu-
nataka uwe wa haraka 
zaidi na ndiyo maana 
ukawa wa mwaka 
mmoja au siku 360 na tupo 
tayari  kushirikiana na mdau 
wetu     huyu kuona unaka-
milika kwa wakati,” alisema 
Kilangi.

Alisema dhamira serikali ku-
saini mkataba huo ni kupun-
guza utegemezi wa chanzo ki-

moja cha maji kuzalisha 
umeme na kuhakikisha 
unapatikana wa kuto-
sha na endelevu kwa 
wananchi visiwani hapa 
na wenye viwanda.

“Wizara yetu na seri-
kali haikukurupuka juu 
ya kufanya utafiti ku-
wapo kwa upepo kwa 
ajili ya kupata nguvu 
hizo, Zanzibar upepo 
upo wa kutosha kwa 
uzalishaji wa nishati 
ya umeme,” alisema 
Kilangi.

Alisema kukamilika 
kwa mradi huo, kutaon-

doa tatizo la umeme kuwa 
mdogo na kukatika mara kwa 
mara visiwani hapa.

Kilangi, alisema  Zanzibar 
kwa sasa ni maarufu kwa fursa 
za uwekezaji, utalii na biashara, 
hivyo ni lazima umeme uwepo 
wakati wote na huduma yake 

iwe bora.
Alisema kwa kituo cha 

umeme huo wa  upepo kwa 
Pemba kitajengwa Mwambe.

 “Watu wengi hawajui kuwa 
umeme tunaochukua Tanza-
nia Bara umezidiwa kwa kuwa 
na watumiaji wengi kwa sasa 
ndiyo maana una changamoto 
ya kuwa mdogo ama kuka-
tika mara kwa mara,” alisema 
Kilangi.  

Meneja Mkuu wa ZECO, Haji 
Muhamed Haji, alisema mradi 
huo ukikamilika, utasaidia 
kukuza viwanda na kuvutia 
zaidi wafanyabiashara kuja ku-
wekeza visiwani hapa.

“Tunaamini ukikamilika tu 
mradi huu utakuwa suluhisho 
la kuondokana na tatizo la 
umeme hapa Zanzibar na 
tumejipanga kutoa ushiriki-
ano na mwenzetu huyu ili kazi 
ikamilike kwa wakati,” alisema 
Haji.

Mv. 
Mapinduzi 
kuanza 
kusafirisha 
abiria Feb.

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

MELI ya Mv. Mapinduzi 
inatarajia kuanza kutoa 
huduma ya usafiri kwa wa-
nanchi mwezi ujao baada 
ya matengenezo kukami-
lika.

 Hayo yalisemwa jana na 
Nahodha wa Mv. Mapin-
duzi, Abubakar Mzee Ali 
baada ya Waziri wa Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi 
Zanzibar, Dk. Khalid Salum 
Mohamed, kufanya ziara 
ya kukagua meli kwenye 
Bandari ya Malindi ilikotia 
nanga kwa muda mrefu 
kwa ajili ya kufanyiwa 
matengenezo ya injili 
baada ya kupata hitilafu.

Nahodha Ali, alisema kwa 
sasa meli hiyo ipo katika 
hatua nzuri na kilichobakia 
ni kufanyiwa matengenezo 
madogo na kuanza kutoa 
huduma kwa wananchi 
mwezi huo. 

Awali Waziri huyo, alise-
ma serikali ililazimika kui-
fanyia matengenezo meli 
hiyo namba mbili baada 
ya kutia nanga kwa muda 
mrefu kutokana na kupata 
hitilafu kwenye injini.

Alisema matengenezo 
yote makubwa yamekami-
lika na mafundi wameri-
dhika kuwa meli hiyo ipo 
katika hali nzuri.

Alisema matengenezo 
hayo yamechukua muda 
mrefu kuliko ilivyotarajiwa 
kutokana na vifaa vingi 
kuharibika na kuagizwa nje 
ya nchi.

 Dk. Khalid, alisema meli 
hiyo imefanyiwa majaribio 
ya safari fupi mara tatu na 
mafundi wa Kampuni ya 
KOOKJE wa nchini Korea 
ya Kusini.

Alisema katikati ya 
mwezi ujao, meli hiyo ita-
fanyiwa majaribio mengine 
ya masafa marefu kwa 
kuipeleka kisiwani Pemba 
na baadaye Cherezoni 
Mombasa nchini Kenya 
kwa ukaguzi na kufanyia 
matengenezo ya mwisho 
kisha kupakwa rangi.

Meli hiyo kabla ya 
kusitisha huduma, ilikuwa 
ikitoka safari zake katika 
Bahari ya Hindi ya Zan-
zibar, Dar es Salaam na 
Mtwara.

Na Mwandishi Wetu, 
Pemba

WAKAZI wa visiwa vya Ungu-
ja na Pemba, wametakiwa ku-
changamkia mikopo kwa njia 
ya kidijitali baada ya kuanza 
kutolewa na Wakala wa Uwez-
eshaji Wananchi Kiuchumi 
Zanzibar (ZEEA) kukabiliana 
na umaskini kwa kuanzisha bi-
ashara.

Rai hiyo ilitolewa jana na Ofi-
sa Mikopo wa  ZEEA, Suleiman 
Ali Hamad wakati wa ufunguzi 
wa mafunzo kwa maofisa mbal-
imbali wakiwamo wa serikali 
yaliyofanyika Gombani Pemba.

Hamad, alisema fomu za 
maombi ya mikopo hiyo zita-
tolewa mtandaoni na sio kwa 
kutumia makaratasi ili kurahi-
sisha wananchi kupata fedha 
kwa wakati.

“Mikopo itaanza kutolewa 
kidijitali, leo hapa watu wa-
naendelea kupatiwa mafunzo 
ambayo ni muhimu kuhakiki-
sha wanafanikiwa kuom-
ba mikopo hii kwa njia ya 
mtandao, tunaamini hawa wa-
naopata mafunzo watakwenda 
kuwafundisha na wengine,” 
alisema.

Mratibu wa ZEEA Ofisi ya 
Pemba, Haji Mohamed Haji, 

alitaja baadhi ya masharti ya 
kuomba mikopo hiyo kwa njia 
ya mtandao kuwa ni lazima ki-
kundi  kisajiliwe na kitambul-
isho cha Mzanzibari Mkazi.

Ofisa Akiba na Mikopo Idara 
ya Maendeleo    ya Ushirika 
Pemba,    Zuwena Abdalla Sulei-
man,     aliwataka      viongozi 
wanaposajili vikundi kuwa na  
sifa.

“Ikitokea mmoja wa kiongozi       
amekosa     sifa kikundi kina-
takiwa  kubadilisha Katiba kwa 
kumbadilisha kiongozi huyo, 
ndio maana         tumekuwa 
tukitoa elimu ya kuhakikisha 
kila mtu anakuwa na vigezo vy-

ote ikiwamo kitambulisho cha 
Mzanzibari Mkazi,” alisema.

Ofisa Kitengo cha Fedha Ju-
muishi wa Kampuni ya Airpay 
Tanzania, Majid Makilla, alise-
ma wamejipanga kuhakikisha 
mfumo huo wa ZEEA wa kutoa 
mikopo kwa Wazanzibari upo 
sawa muda wote ili kuruhusu 
waombaji kupata fedha kwa 
wakati.

Ofisa Mikopo na Mauzo wa 
Benki ya Taifa ya Biashara 
(TCB), Khamis Juma Khamis, 
alisema mfumo huo utaweka 
uwazi na kuwataka wananchi 
kuchangamkia fursa hiyo ili ku-
pata mikopo.

Unguja, Pemba waitwa kukopa kidigitali

Ofisa kutoka Kampuni ya Airpay, Wema Kilongola (kushoto), akiingiza taarifa za wanakikundi cha ujasiriamali kwenye mfumo wa 
kuomba mkopo kwa njia ya kidigitali, wenye lengo la kurahisisha uombaji na utoaji wa mikopo inayotolewa na Wakala wa Uwez-
eshaji Wananchi Kiuchumi (ZEEA), Gombani Pemba, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Ni-
kupongezeni 
sana baada 
ya kusikia 
kuwa 
kituo hiki 
cha mafuta 
kimejengwa 
na mafundi 
wenyewe wa 
kikosi cha 
Valantia kwa 
kushirikiana 
na mzabuni 
ambaye ana-
husika...
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AMCHOKOZA ZUCHU
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TUTARAJIE 
ZAIDI YA HAYA

PENGINE kinachoonekana ukaribu wa 
mwanamuziki wa Marekani, Travis Scott 
na msanii wa Tanzania, Diamond Platnumz, 
watu watarajie chochote kinaweza kutokea 
kuanzia sasa.

Diamond ni miongoni mwa wanamuziki 
wachache Afrika ambao wanatumia vyema 
fursa ya kuwa karibu na  wanamuziki wa 
Marekani, ikiwa kufanya nao kolabo.

Hivi karibuni, rapa huyo maarufu alione-
kana akicheza kibao maarufu cha Diamond, 
‘Komasava’ akiwa katika klabu moja ya 
usiku katika jiji la Paris nchini Ufaransa.

Video hiyo ambayo inamwonyesha Scott 
akifurahia wimbo huo ni uthibitisho wawili 
hao wana ukaribu ambao unaweza kutoa 
jambo la kushangaza.



Msanii wa muziki 
kutoka Kenya, Esther 
Akoth, maarufu Akothee 
amesimulia jinsi alivyo-
nusurika kifo katika 
tukio la moto katika 
mtaa wa Westlands, jijini 
Nairobi.

Mama huyo wa watoto 
watano alikuwa kwenye 
ghorofa ya tatu wakati 
jengo  hilo lilipoanza 
kuwaka moto na kuibua 
taharuki.

 “Tulikuwa  tu-
mechanganyikiwa, tu-
litoka nje kwa kasi, lakini 
tukakumbana na moshi 
mwingi uliojaa kwenye 
ngazi za kutokea nje. 
Moshi ulikuwa mwingi 
na giza lilitanda. Mwan-
zoni nilibaki mtulivu, 
nikifikiri tunaweza kush-
uka kwenye ngazi. Hata 
hivyo, tulipojaribu moshi 
uliongezeka na tukaanza 
kukohoa na ndipo tan-
gazo la likatolewa tutoke  
kutumia ngazi za dharu-
ra.” Amesema Akothee.

MWANAMUZIKI mkong-
we, Q Chief, amesema 
mradi wa kutunga nyimbo 
kwa kazi maalum ulikufa 
kutokana na roho mbaya  
kwa baadhi ya watu.

Amesema mradi huo 
ambao ulifadhiliwa na 
bilionea Saidi, uliingiliwa 
na watu wenye tamaa ya 
pesa kiasi ambacho na 
kuanza kuwaengua baadhi 

ya wasanii akiwamo yeye.
“Nina maisha magumu 

hivi sasa kutokana na 
wasanii wenzangu kunid-
hulumu katika ule mradi. 
Ninachokuambia ninadai-
wa kodi ya nyumba niko 
fukara kwa sababu yao na 
kwa uwezo wa Mungu tut-
alipana ubaya,” amesema 
Q Chief.
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Na Adam Fungamwango

KUNA baadhi ya wa-
nawake wa dhana kuwa 
mtoto ili awe wa kwake ni 
lazima awe amemzaa yeye. 
Anapoolewa na kwenda kwa 
mume akakuta watoto wen-
gine anawachukulia kama si 
watoto wake.

Na kwa bahati nzuri Mungu 
akimjalia kupata watoto 
kwenye nyumba aliyoolewa 
ndiyo kabisa, watoto aliowa-
zaa ndiyo wanawapa kip-
aumbele.

Ndani kuwa na watoto wa 

daraja la kwanza na wen-
gine wa daraja la chini. Hii 
mara nyingi kuleta chuki na 
mateso makubwa na kuba-
guana.

Wakati mwingine hali hii 
inakwenda na kuwa sugu 
hadi ukubwani, watoto 
wanakuwa hawaelewani 
maisha.

Filamu ya ‘Haki ya Mtoto’, 
inakumbusha kuwa na ni wa-
jibu wa mwanamke au mwa-
naume, akioa au kuolewa na 
kumkuta mwenza ana watoto 
awalee na kuwachukulia 
kuwa ni watoto wake pia.

Imechezwa na wasaniii 
Robert Ruta,  Kessy Said,  
Treasure Samson, Chiku Sada 
na wengineo.

Inaanza kumwonyesha 
Mama Juma, akichapa mtoto 
wa kike. Binti huyo mdogo 
wa darasa la tano anaitwa 
Moureen. Mama yake alifari-
ki dunia. Baba yake Kessy 
akaona mke mwingine. Ndiyo 
huyo mama Juma. Wakazaa 
mtoto anaitwa Juma. Mama 
akaona hapo sasa urithi sasa 
utakwenda kwa mwanaye 
Juma.

Kilichoanza hapo ni man-

yanyaso kwa Moureen. 
Anaanza kunyimwa chakula, 
anapigwa bila sababu za 
msingi, anafungiwa chooni, 
akatukanwa na kushindishwa 
kwenye pango, akifanyika 
kila aina ya ukatili.

Kibaya zaidi alikuwa hataki 
aitwe mama kwa sababu eti 
mama yake yuko kaburini. 
Alimwambia Moureen am-
wite mke wa baba.

Mpenzi yanampofusha 
Kessy. Kila anapoambiwa  
jirani zake, anaona ni kama 
wanataka kuliangamiza penzi 
lake.

Hata mjumbe alipopele-
kewa mashtaka, Kessy 
alikwenda kumhonga pesa ili 
aachane na jambo hilo.

Mtoto aliteswa na kutese-
ka. Mahudhurio na maende-
leo shuleni yalianza kushuka.

Yote tisa, kumi sasa 
akaamua amuue kabisa. Siku 
hiyo tumbo mtoto lilimuuma. 
Badala ya dawa akapewa 
sumu. Wakati huo akiwa 
anataka kwenda shuleni. 
Akiwa huko tumbo lilimzidia 
na kukimbizwa hospitalini. 
Majibu ya daktari wakasema 
msichana alikunywa sumu. 

Taarifa zikatapakaa. Mareen 
baada ya kupona akalimwa-
ga hadharani kuwa alinywe-
sha sumu na mama yake wa 
kambo.

Majirani wakaona isiwe 
tabu. Wakaungana na kwen-
da kushtaki polisi. Mama 
Juma akakamatwa.

Pamoja na Kessy ku-
taka kwenda kuhonga polisi, 
juhudi zake zinagombwa 
mwamba.

Akiwa kifungoni ndipo 
mama Juma anaanza kujuta 
ni kwa nini alimtesa mtoto 
huyo.

BASI SAWA

Q Chief asimulia Q Chief asimulia 
alivyoenguliwaalivyoenguliwa

MWANAMUZIKI mwenye historia 
kubwa Bongo Fleva, Profesa Jay, 
kamwe hawezi kusahau uongozi wa 
Freeman Mbowe, kwani ndiye aliye-
saidia kwa nguvu zote kuwa mbunge 
wa Mikumi, mkoani Morogoro.

Amesema kwamba Mbowe am-
baye ameondolewa kuongoza chama 
cha Chadema wiki hii, atabaki kuwa 

mwalimu wake mkuu wa siasa za 
mageuzi nchini na ataendelea kum-
uenzi.

“Nichukue nafasi hii kukushukuru 
sana Mwenyekiti wetu wa zamani 
Mbowe kwa kukipigania chama chetu 
kwa machozi, jasho na damu na kuki-
fikisha hapa tulipo leo,” amesema 
Profesa Jay.

   

MSANII wa muziki wa kizazi 
kipya, Gigy Money amemrushia 
dongo Zuchu, kuwa suala la ku-
taka kuolewa sio lake peke yake 
kwani hata yeye anatamani 
ndoa haraka.

Katika ujumbe wake katika 
ukurasa wa Instagram, amese-
ma anatakani kuolewa ili mwezi 
wa Ramadhani kitu wataka-
chokifanya kiwe halali.

“Hili suala la ndoa ni la wote 

sio Zuchu tu, ni wengi tunata-
mani ndoa na mabwana zetu 
sijui ila ndio hivyo tena dah 
huu mwaka nitafunga toba zote 
mpaka Mungu akubali,” amese-
ma Gigy Money.

Mama wa kambo, ana mambo!Mama wa kambo, ana mambo!

Na Adam Fungamwango

KUNA uhaba mkubwa wa 
bendi za muziki wa dansi kwa 
sasa. Si mikoani tu, bali hata 
Dar es Salaam. Marehemu, 
Kikumbi Mwanza Mpango 
ambaye miaka ya 1980 aliwahi 
kutunga kibao kiitwacho mtoto 
wa mjini. Hiki pamoja na maud-
hui mengine, lakini kilizitaja 
bendi mbalimbali.

Hapa nataka nikutajie tu jinsi 
gani alivyozitaja kwa kuimba. 
Lengo ni kukuonyesha ni jinsi 
gani bendi zilivyokuwa nyingi. 
Na alizozitaja karibuni zote ni 
za Dar es Salaam.

“Ukiwakosa wana Kamanyola 
kipitia Sikinde Ngoma ya Ukae. 
Usisahau Msondo Ngoma, Wana 
Chakachua pia usubiri. Mwendo 
wa Jongoo na Super Bomboka 
huporomosha. Mwenge ya 
Mashujaa, Kimulimuli huporo-
mosha. Mzee Makassy, Polisi, 
Kumbakisa huporomosha, 
Wana Kimbunga na UDA pia 
huporomosha.” Ni baadhi ya 
maneno yaliyomo kwenye 
wimbo huo. Hii inaonyesha 
kuwa zamani kulikuwa na bendi 
nyingi sana. Na zote zilikuwa 
zinapiga muziki mzuri na kuwa 
na wanamuziki maarufu sana 
nchini. Leo tutaziangalia baadhi 
ya bendi zilizokuwa za mikoani 
na ambazo zilikuwa tishio kwa 
bendi kubwa za Dar es Salaam.

MOROGORO JAZZ BAND

Ni moja kati ya bendi maaru-
fu sana nchini Tanzania, Afrika 
Mashariki na tishio kwa bendi 
za jijini Dar es Salaam kama 
Dar Jazz, Western Jazz, Nuta 
Jazz na nyinginezo.

Ikumbukwe kuwa bendi hii 
ndiyo alikuwa akiipigia Mbara-
ka Mwinshehe. Kwa maana 
hiyo haihitaji maelezo mengi 
sana kujua umahiri wake. Cha 
kuongeza ni kwamba mkoani 
Morogoro kulikuwa pia na 
bendi nyingi kali kama Cuban 
Marimba, Kilombero Jazz, 
Kilosa Jazz, Ulanga Jazz na 
nyinginezo.

JAMHURI JAZZ BAND

Hii pia ni moja kati ya bendi 
zilizotingisha nchini Tanzania, 
Kenya na Uganda. Maskani 
yake ilikuwa ni Tanga. Hii ndiyo 
bendi ambayo wametokea wa-
namuziki waliokwenda kuunda 
bendi ya Simba Wanyika na 
kutia fora nchini Kenya, Wilson 
Peter na mdogo wake, George 

Dansi lilivyotamba mikoaniDansi lilivyotamba mikoani

Okothee anusurika kifoOkothee anusurika kifo

Gigy Money amchokoza Zuchu
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Profesa Jay amtaja Profesa Jay amtaja 
Mbowe kama Mbowe kama 

mwalimumwalimu

Peter.
Mbali na bendi hiyo, Tanga 

kulikuwa na bendi nyingine 
kali, Atomic Jazz na Amboni 
Jazz ambazo pia zilifanya 
vema sana.

KURUGENZI JAZZ BAND

Mkoani Arusha kulikuwa 
na bendi iliyoitwa Kurugenzi 
Jazz. Ni bendi ambayo nayo 
ilikuja kutetemesha bendi 
nyingi nchini. Nyimbo kama 
‘Wivu’ na ‘Ujamaa Hautakufa’, 
zilipigwa na bendi hii.

Asili ya bendi hii ni wana-
muziki wa Morogoro wal-
iojiengua kutoka Morogoro 
Jazz, Cuban Marimba, na 
Super Volcano waliokuwa 
nchini Kenya na kuunda 
bendi ijulikanayo Orchestra 
Lombe Lombe. 

Baada ya kupokonywa 
vyombo nchini Kenya kwa 
kukiuka masharti ya mika-
taba, Halmashauri ya Arusha 
iliwapa vyombo na kuwa-
hamisha kutoka nchini humo 
na kuleta hapo na kuwa 
Kurugenzi Jazz. Hata wimbo 
wa ‘Wivu’ upo ambao ulio-
rekodiwa Kenya, wakati huo 
ikiwa Lombe Lombe.

TABORA JAZZ BAND

Bila shaka haihitaji mael-
ezo mengi kujua kuwa hii 
ni bendi maarufu, kubwa na 
bora kabisa nchini Tanzania 
ikiwa na maskani yake mjini 
Tabora.

Mbali na kutamba na vibao 
kama ‘Dada Asha’, imetoa 
wanamuziki bora waliok-
wenda kwenye bendi nyingi 
kama Shem Karenga aliyek-
wenda KM Beats ‘Tukuny-
ema’, Msafiri Haroub aliyek-
wenda Mwenge jazz.

TANCUT ALMASI ORCHESTRA

Ni bendi ya mkoani ili-
yokuwa na wanamuziki wa 
Kikongomani wengi kuliko 
nyingine yoyote ile nchini. 
Kyanga Songa, Kasaloo 
Kyanga, Kawele Mutinamwa, 
Kalala Mbwebwe, Kabaa 
Belela na wengineo. Ilitamba 
kwenye miaka ya 1980. 
Ilikuwa ikija Dar, bendi zote 
zinakimbia mji na kukimbilia 
kufanya ziara mikoani ku-
wakimbia. Makao yao yaliku-
wa ni Iringa. Walijiita Mabush 
Stars ‘Kinye kinye kisonzo 
tisa kumi Mangala’.
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MSANII wa Hip hop kutoka 
Nigeria, Odumodublvck amese-
ma katika maisha yake pesa na 
umaarufu sio muhimu kwake.

Rapa huyo alieleza kuwa 
ingawa anafanya kazi kwa bidii 
ili kujitangaza na kupata pesa, 
yeye hajali sana kwani ana-
chothamini ni uhalisi na kuishi 
kawaida.

“Nataka niweke wazi ili watu 
wanisikie, kuna baadhi ya watu 
ukiwapa pesa na umaarufu, 
afadhali wasiwe na chochote 
na ndivyo nilivyo mimi nap-
enda maisha rahisi pesa sio 
muhimu kwangu,” amesema.

MSANII maarufu wa muziki 
wa Afrobeats, Burna Boy 
amemwonya mwanamuziki 
mwenzake Speed ​​Darlington, 
kuacha kumfanyia fujo kwani 
anaweza kuozea jela.

Darlington, ameachiliwa huru 
hivi karibuni baada ya kukaa 
mahabusi kwa muda wa miezi 
miwili kwa makosa ya kukiuka 
sheria za mtandao.

Burna Boy, kupitia ukurasa 
wa Istagram, amemtahadhari-
sha msanii huyo akiendelea 
na tabia hiyo safari nyingine 
hawatamwone huruma na 
ataendelea kusota gerezani.

Burna  
Boy apiga 
‘mkwara’

MWANAMUZIKI kutoka Nige-
ria Joeboy, amesema amean-
zisha taasisi yake ya kuwali-
pia ada za shule kwa watoto 
masikini kutokana na maisha 
magumu ya utotoni aliyopitia.

Akizungumza hivi karibuni, 
mwimbaji huyo alikumbuka 
jinsi alivyorudishwa nyumbani 
mara kwa mara kutokana na 
kukosa karo ya shule na ilimbi-
di kufanya biashara ili kupata 
pesa za kwenda kulipa.

“Nilipokuwa mdogo nilikuwa 
nadaiwa sana karo na ilikuwa 
inatia aibu, katibu wa shule 
alikuwa akija na majina ya 
wanaodaiwa ada, kabla hata 
hajaanza kutangaza darasa 
zima alikuja na kutaja jina 
langu, iliniuma sana.”

Joeboy 
akumbuka 

utotoni

Odumo eti pesa 
kwake sio 
chochote

RAPA maarufu wa Mare-
kani, Travis Scott, ametangaza 
kutumia mauzo ya wimbo wake 
mpya 4X4, kuwachangia watu 
walioathirika na janga la moto 
Los Angeles.

Inaelezwa kuwa huenda 
mchango wa  Scott ukawa 
miongoni mwa michango 
mikubwa zaidi kutolewa kwa 
waathirika wa moto.

Mchango huo wa Scott, 
unakuja siku chache tangu 
mpenzi wake wa zamani Kylie 
Jenner ambaye ni mdogo wa 
Kim Kardashian kutoa msaada 
mkubwa kwa waathirika hao.

Scott atoa 
mkono wa pole

MWANAMUZIKI wa Marekani 
Chris Brown, amefungua kesi ya 
dola milioni 500 dhidi ya kampuni 
ya Warner Bros, akidai kukashi-
fiwa na kufadhaika kihisia kuto-
kana na makala zinazomwonyesha 
kama mnyanyasaji.

Makala hizo ambazo zilitolewa 
mwishoni mwa 2024, zilirudia 
tukio la shambulio la Brown la 
2009 dhidi ya Rihanna na matukio 
mengine yanayodaiwa kuhusisha 
unyanyasaji dhidi ya wanawake. 

Brown, kupitia timu yake ya wa-
nasheria, anaeleza kwamba filamu 
hiyo inamwakilisha vibaya mteja 
wao katika matukio yanayojumui-
sha maelezo ya uwongo yali-
youndwa ili kuharibu  sifa yake.

Chris Brown 
hataki utani
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HABARI KASKAZINI

Loliondo 
kupata 
maji 
‘bwerere’
Na Allan Isack,  
NGORONGORO

SERIKALI wilayani 
hapa Mkoa wa Arusha 
imeongeza kiwango 
cha upatikanaji maji 
kwa wananchi kwa 
kujenga tangi la maji 
lenye ujazo wa lita 
300,000 na mtandao 
wa mabomba wenye 
urefu wa zaidi ya kilo-
mita 30 hadi kwenye 
makazi yao.

 Maji hayo ya-
nasambazwa kwa 
wananchi hao wanaoi-
shi Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Loliondo 
na vijiji jirani, ikiwa-
mo vya Lopoluni na 
Oldonyowasi.

Kwa mujibu wa 
Meneja wa Wakala 
wa Usambazaji wa 
Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini 
(RUWASA) Wilaya ya 
Ngorongoro, Gerald 
Andrew, mradi huo, 
ukamilikaji wake ume-
fikia asilimia 85.

Andrew, alisema 
mradi huo unatekele-
zwa kwa ushirikiano 
wa serikali na wadau 
wa maendeleo kutoka 
Falme za Kiarabu.

“Mradi huu, tunata-
rajia utakamilika hivi 
karibuni na utasaidia 
kupunguza adha ya 
maji waliyokuwa 
wanaipata wananchi 
kwa miaka mingi 
kwa kuwa walikuwa 
wanatembea um-
bali mrefu kwenda 
kutafuta huduma ya 
maji,” alisema.

Mhasibu kortini kwa utakatishaji fedha, uhujumu uchumi
Na Jaliwason Jasson, BABATI

M
HASIBU Msaidizi wa 
Zahanati ya Enda-
nachani ya Hal-
mashauri ya Wilaya 

ya Babati mkoani Manyara, Mo-
hamed Baya(33), amefikishwa 
mahakamani kujibu mashtaka 
52 ya utakatishaji fedha na uhu-
jumu uchumi na kusababisha 
hasara ya Sh. milioni 48.09 mali 
ya serikali.

Mshtakiwa huyo alifikishwa 
katika Mahakama ya Wilaya ya 
Babati jana na kusomewa mash-
taka hayo na wakili wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU), Martin Makani, 
akisaidiana na Davis Masambu 
na Catherine Ngesi.

Wakili Makani, mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu wa Ma-

hakama hiyo, Karimu 
Mushi, aliyataja mash-
taka hayo yanayom-
kabili mshtakiwa huyo 
kuwa la kwanza ni uba-
dhirifu na ufujaji, la 
pili utakatishaji fedha 
haramu na la tatu ni 
kughushi.

Alidai kuwa mash-
taka mengine 49 
yanafanana na shtaka 
la kughushi kinyume 
na sheria ya kanuni ya 
adhabu sura ya 16 iliyo-
fanyiwa marejeo mwaka 2022.

Makani alidai mshtakiwa huyo 
anadaiwa katika kosa la kwanza 
kuwa alikiuka sheria ya Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa kifungu cha 28 (1) Aya 
ya 21 jedwali 1 kifungu cha 57(1) 
na 60(2) vya sheria ya uhujumu 

uchumi na makosa ya ku-
panga sura 200 kama ilivy-
ofanyiwa marejeo mwaka 
2022.

Alidai Oktoba 17, mwaka 
2022 akiwa Halmashauri 
hiyo katika Zahanati ya 
Endanachan akijua na kwa 
makusudi aliandaa nyara-
ka za hundi kwa lengo la 
kuonesha zimesainiwa na 
watia saini ili kwenda kutoa 
Shilingi milioni 1.5 benki.

Makani, alidai mshtakiwa 
huyo akiwa na nyaraka zi-

sizo halali, aliandaa hundi yenye 
namba 000182 Septemba 17, 
mwaka 2022 na kutoa Shilingi 
milioni 1.2 benki bila kujali nyara-
ka hizo siyo sahihi.

Alidai mshtakiwa huyo alien-
delea kughushi nyaraka kwa 
nyakati tofauti na kutoa fedha 

kinyume na utaratibu kufikia Sh. 
milioni 48.09.

Mwanasheria huyo wa TAKUK-
URU, alidai upelelezi wa kesi hiyo 
namba 2081 ya mwaka huu ya 
uhujumu uchumi umekamilika 
na kuomba ipangwe ndani ya 
siku 14 ili kusikiliza hoja za awali.

Aliiomba mahakama hiyo 
kumnyima dhamana mshtakiwa 
huyo kwa kuwa kesi hiyo ya 
uhujumu uchumi, inayomkabili 
haina dhamana.

Mshtakiwa huyo alikana mash-
taka hayo na kesi hiyo kuahirish-
wa mpaka Februari 5, mwaka 
huu kwa ajili ya kuanza kusikili-
zwa.

Hakimu Mushi, aliamuru 
mshtakiwa huyo kurudishwa ru-
mande kwa kuwa mashtaka hayo 
yanayomkabili hayana dhamana, 
kwa mujibu wa sheria.

Alidai mshtaki-
wa huyo alien-
delea kughushi 
nyaraka kwa 
nyakati tofauti 
na kutoa fedha 
kinyume na 
utaratibu ku-
fikia Sh. milioni 
48.09.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Jumaa Mhina (katikati), akizungumza wakati akifungua kikao 
cha Baraza la Wafanyakazi la Mapendekezo ya Mpango wa Bajeti ya Maendeleo kwa Mwaka 2025/2026, wilayani humo, juzi. Wengine ni 
Katibu wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali na Afya Tanzania (TUGHE) wa mkoa huo, Stratton Lufyagila (kulia), Katibu Nyenza Adam (wa 
pili kulia), Katibu wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa Tanzania (TALGWA) wa mkoa huo, Athumani Kayumba (wa pili kushoto) 
na Kaimu   Katibu wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT)  wa mkoa huo, Penina Mkunduge. PICHA: STEVEN WILLIAM

Makonda awapigia debe vijana Kimasai waajiriwe ‘magadi soda’ 
Na Godfrey Mushi, MONDULI

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
Paul Makonda ameagiza kipaum-
bele cha kwanza cha ajira katika 
mradi wa uwekezaji wa madini 
ya ‘magadi soda’ wa Engaruka 
wilayani hapa kwa vijana wasomi 
wa jamii ya wafugaji ya Wamaasai 
ili wajikwamue kiuchumi.

Makonda alitoa agizo hilo jana 
wilayani hapa wakati serikali il-
ipokwenda kuanza kulipa fidia 
ya zaidi ya Sh. bilioni 14  kwa 

wananchi 599 wanaomiliki ar-
dhi katika vijiji vinne kupisha 
utekelezaji wa mradi huo wa 
kimkakati baada ya kukwama 
kwa zaidi ya miaka 20 kuzali-
sha madini  hayo ya asili katika 
Bonde la Engaruka. 

“Ajira kwa vijana wetu kume-
kuwa na kilio kikubwa. Ndugu 
zangu Wamaasai wengi wame-
soma, lakini hawapati ajira. 
Mheshimiwa Jafo (Seleman Jafo, 
Waziri wa Viwanda na Biashara) 
na katibu mkuu wako (Hashili 

Abdallah), utaratibu wa huu 
mkoa una baba wake na mimi 
ndio baba wa huu mkoa,” alise-
ma Makonda na kuongeza kuwa:

“Local Content (wazawa kupa-
ta ajira na kunufaika na miradi), 
ndio kipaumbele. Usione watu 
wamepiga rubega, wana degree 
hapa. Mnatuchukulia poa sana 
nyie mnaovaa suti, lakini sisi na 
rubega zetu tuna degree (shaha-
da ya kwanza) na masters (sha-
hada ya umahiri) zetu. 

... hakikisha hakuna kijana 

anaachwa nyuma, elimu ipo, ua-
minifu upo, uadilifu upo na uw-
ezo wa kuchapa kazi upo. Wanu-
faika wa miradi waanze kuwa 
vijana wa mkoa wetu.”

Kazi hiyo ya ulipaji fidia kwe-
nye eneo hilo  zaidi ya ekeari 
60,800 ilizinduliwa na Waziri wa 
Wizara ya Viwanda na Biashara, 
Dk. Seleman Jafo.

Akizungumza katika eneo hilo, 
Jafo, alisema kutekelezwa kwa 
mradi huo kutainua kwa kiwan-
go kikubwa uchumi wa nchi.

Mkurugenzi Mwendeshaji  wa 
Shirika la Maendeleo la Taifa 
(NDC), Dk. Nicholaus Shombe, 
alisema mradi huo uliasisiwa 
mwaka 1999 na kukumbana na 
vikwazo kutoka kwa wanaha-
rakati wa mazingira wa nje ya 
nchi kwa madai ungeharibu 
mazalia ya ndege aina ya Flamin-
go katika Ziwa Natron. 

Shombe, alisema umefanyika 
usanifu mpya mbali kabisa na 
ziwa hilo lililopo Bonde la En-
garuka lililopo wilayani hapa.
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA,TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Disco la zamani, spika moja juu 
mtini, nyingine kwenye mtungi
Na Adam Fungamwango

M
AISHA yanakwenda 
kasi sana. Hivi sasa 
disco linatumia vy-
ombo vingi vya kisa-

sa, muziki ukipigwa unaweza 
kusema kuwa labda kuna dansi 
linapigwa laivu.

Kwa sasa kuna vyombo am-
bavyo vinafanya muziki uwe na 
sauti kubwa zaidi na nzito, kiasi 
kwamba unaweza hata kukuzi-
bua masikio.

Disco la sasa liwe kwenye 
kumbi za starehe, harusi, ubati-
zo, kipaimara ya sherehe zingine 
za kijamii, linaweza kupigwa 
sehemu lakini watu waliokuwa 
kilometa nyingi mbali wakasikia.

Ni kwa sababu ya teknolo-
jia kuzidi kukua. Kila kukicha 
wataalamu wanatengeneza vy-
ombo ambavyo vitaufanya muzi-
ki uvutie zaidi. Ndiyo maana 
zamani muziki ulikuwa uko 
kwenye mfumo wa mono, lakini 
baadaye wataalamu wakaten-
geneza vifaa ambavyo muziki 
ukawa unasikika kwenye mfumo 
wa stereo.

Mono ni mfumo wa sauti am-
bayo inasikika bila kuchujwa. 
Kama ni muziki unasikika jinsi 
ulivyo bila sikio kuchambua 
kama kuna vyombo gani vina-
pigwa, au sauti.

Mfumo wa stereo inaonyesha 
sauti iliyochujwa. Wanamuziki 
wenyewe wana msemo wao 
kuwa ‘imeondolewa mafua’ Sauti 
ya mono wanaiita yenye mafua. 
Hata muziki ukisikika kwa mfu-
mo wa stereo msikilizaji atasikia 
sauti nyororo, na vyombo vili-
vyotumika vikijipambanua na 
kusikika vizuri kabisa.

Wataalamu siku zote hawalali. 
Wakaendelea kuumiza kichwa 
ndipo walipogundua kuongeza 
vifaa vya kuongeza sauti kama 
vile ‘booster Amplifier’, ‘sub-
woofer amplifier’, na vingine 
vingi vinavyofanana na hivyo.

Hata redio za kisasa maarufu 
kama ‘sabufa’ zina sauti kubwa, 
nzuri, zilizochujwa na mpangilio 
mzuri wa besi, kiasi cha kuweza 
hata kuchezesha disco.

Zamani haikuwa hivyo. Ni 
kweli vyombo vya muziki viliku-
wa na sauti, lakini hazikuwa na 
mfumo mzuri kwenye mpangilio 
au mfumo wa besi.

Sasa hebu tuhame na kurudi 
miaka mingi nyuma ambapo 
watu walipokuwa wakitaka ku-
fanya sherehe za kijamii, iwe za 

kumaliza shule, chuo, harusi, au 
disco tu la kawaida.

Achana na zile disco za kwe-
nye kumbi. Nalozungumzia mimi 
ni lile la mitaani na vijijini.

Mashine moja ya muziki 
maarufu wakati huo kikiitwa 
‘record Player’, ndiyo iliyokuwa 
inatumika.

Ni kitu mfano wa sanduku am-
bacho kilikuwa kinazungusha 
santuri iliyorekodiwa na bendi 
mbalimbali za muziki. Sanduku 
hilo lilikuwa likifunikwa na spika 

zake mbili.
Zile spika zilikuwa na sauti, lak-

ini zilikuwa na stereo sana, lakini 
hazikuwa na besi.

Kama muziki unasikilizia ny-
umbani wala haikuwa na tati-
zo. Lakini kama ni sherehe na 
hakukuwa na chombo kingine 
cha kuweza kupiga disco, basi 
‘player’ ilifanyiwa utaratibu itoe 
sauti kubwa zaidi ya ila ya kawai-
da.

Hapo ndipo utatafutwa mtun-
gi mkubwa, na kile kisanduku 

cha spika ya kwanza ikawekwa 
ama juu ya mtungi au ndani, 
itategemea na mtaalamu mwe-
nyewe atakavyoweza kuiseti.

Lengo hapo ni kupata mdundo 
wa besi ili kunogesha au kupata 
ladha halisi ya wimbo, pamoja na 
kuweza kuchezeka kwa raha.

Muziki bila besi ni kama chaku-
la bila chumvi, ndimu, pilipili au 
kachumbari. Na kweli spika ikiin-
gizwa kwenye mtungi na muziki 
ukianza kupigwa sauti ya besi 
inasikika kutokana na sauti ya 

muziki kuzongwa mtungini.
Kuna ‘player’ zenye spika 

moja, lakini pia zipo ambazo 
zina spika mbili. Sasa hizi moja 
itawekwa kwenye mtungi na ny-
ingine juu ya mti.

Ile inayowekwa juu ya mti 
lengo lake ni kwamba wote wal-
iokuwa hapo wausikie muziki. 
Ikikaa chini na kwa vile kuna 
mkusanyiko wa watu, basi 
watu wa pande zikingine hawa-
tausikia vizuri. 

Spika inapandishwa juu ya 
mti, inafungwa, disco linaanza. 
Sababu nyingine watu wa mbali 
kidogo nao waonje ladha ya 
muziki wa kwenye disco hilo.

Hayo ndiyo yalikuwa na ma-
hesabu, ufundi na ujanja wa vija-
na wa miaka ya 1960, 1970, 1980, 
hadi 1990 mwanzoni.

  Hili sasa ndiyo lilikuwa lin-
aitwa ‘disco vumbi’. Maana watu 
kutoka sehemu mbalimbali au 
vijiji mbalimbali walimiminika 
kujuika kwenye sherehe hizo. 
Wanapotoka hapo ni vumbi 
tu mtindo mmoja, miguuni, 
kichwani hadi kwenye kope.  

Ilipofika katikati ya miaka ya 
1990, redio kaseti kubwa, zenye 
maspika makubwa zilianza kuin-
gia nchini na kuchukua nafasi ya 
‘player’. Zenyewe sasa zilikuwa 
na sauti kubwa zaidi. Ziliboresh-
wa na kuwa na besi, pamoja na 
vifaa vya kuchuja sauti na kutaka 
kuifanya vyovyote unavyotaka.

Hapa ndipo yalipokuja ma-
geuzi ya kutoka kwenye ‘record 
player’ hadi kwenye redio kaseti.

Na hata mauzo ya santuli 
yalianza kupungua, kwani watu 
walinunua kanda za kaseti bada-
la yake.

Kila mwenye pesa sasa alitaka 
kumiliki redio kaseti badala ya 
‘player’. 

Hata hizo redio kaseti ze-
nyewe muda wake ulipokwisha 
watu waliziweka pembeni na 
kifaa kinachoitwa ‘music system’ 
kilianza kuchukua nafasi yake. 
Mpaka sasa redio za aina hiyo 
zipo. Ila ‘subwoofer’, maarufu 
kama ‘sabufa’ nazo kwa sasa zipo 
kwenye chati.

Kwenye disco mitaani kwa 
sasa zinasimamishwa spika 
kubwa na Ma-DJ wa kisasa wana 
mashine maalum za kupigia dis-
co, na wengine wana kompyuta 
mpakato maarufu kama ‘laptop’ 
ambazo wanakuwa wamezihifa-
dhi nyimbo zao. Disco likipigwa 
hadi mtaa wa 12 wanasikia.

Tuma meseji 0716 350534
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Jaji Mkuu 
Kenya 
aondolewa 
ulinzi

Rais Trump ataka bei ya mafuta kupungua
DAVOS, SWISS

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump,  amezitaka nchi zina-
zouza petroli kwa wingi duniani 
(OPEC), ikiongozwa na Saudi 
Arabia, kupunguza bei ya mafu-
ta. 

Katika hotuba yake katika Kon-
gamano la Kimataifa la Kiuchumi 
la Davos, nchini Uswisi, Rais 
Trump alisema bei ya mafuta 
iko juu na inasaidia kufadhili vita 
vya kati ya Russia na Ukraine.

Bei ya mafuta ghafi ilishuka 

kwa asilimia moja baada ya 
Trump kutoa kauli hiyo.

Rais Trump pia alisema ata-
muomba Mfalme Mohammed 
bin Salman kuongeza uwekezaji 
wa Saudi Arabia nchini Marekani 
hadi dola trilioni moja.

Aidha,  alisisitiza kuwa serikali 
zote duniani zinapaswa kuten-
geneza bidhaa zao Marekani ili 
kuepuka kodi kubwa, na alitaka 
kupunguzwa kwa viwango vya 
riba ili kukabiliana na matatizo 
ya kiuchumi anayodai yaliletwa 
na utawala wa Rais Biden.

Akizungumzia matumizi ya 
makaa ya mawe kwa ajili ya ni-
shati, alisema Marekani inahitaji 
nishati zaidi kwa ajili ya maen-
deleo ya akili mnemba. Wakati 
huo huo, Rais Trump ametia 
saini amri ya kuruhusu kutolewa 
nyaraka zinazoelezea kuhusu 
kuuawa kwa Rais John F Ken-
nedy, kaka yake Bobby Kennedy 
na mwanaharakati mashuhuri 
Martin Luther King.

Agizo hilo linataka  maofisa wa 
serikali kuwasilisha mpango wa 
kufichua hati hizo ndani ya siku 

15. Hadi sasa, hati nyingi zinazo-
husiana na uchunguzi wa mauaji 
ya JFK na wengine zimeachiliwa, 
lakini maelfu bado zimefany-
wa siri. Bado kuna sitofahamu 
kuhusu kuuawa kwa kupigwa 
risasi kwa Rais Kennedy akiwa 
mjini Dallas mnamo 1963, huku  
kukiwa na uvumi kuwa Cuba ili-
husika. Kennedy aliuawa na Lee 
Harvey Oswald, mstaafu wa jeshi 
la wanamaji ambaye alikimbilia 
Umoja wa Sovieti kisha alirudi 
tena Marekani.

Kamati ya serikali ilibaini 

kuwa Oswald alifanya mauaji 
hayo peke yake, lakini maswali 
ambayo hayajapata majibu ya-
meendelea kutia shaka na kuleta 
nadharia kuhusika kwa maofisa 
wa serikali, magenge ya uhalifu 
na wahusika wengine.

Kwa upande wa Familia ya 
Martin Luther King, inadai maua-
ji yake yalikuwa njama iliyopang-
wa na serikali ya Marekani.

Rais Trump alisema sasa kila 
kitu kuhusu mauaji hayo, kitafi-
chuliwa.

BBC

NAIROBI, KENYA

WIZARA ya Mambo ya 
Ndani ya Kenya, imeondoa 
ulinzi kwa Jaji Mkuu, Mar-
tha Koome na kupunguza 
polisi wanaomlinda akiwa 
mahakamani.

Hatua hiyo imeibua 
mgogoro kati ya Ma-
hakama na Serikali, huku 
ikielezwa kwamba polisi 
waliokuwa wakilinda Jaji 
Koome wameamriwa kuon-
doka  na idadi ya walioku-
wa katika kitengo kipya 
cha Ulinzi wa Mahakama 
imepunguzwa.

Jaji Koome alimwandikia 
barua Waziri wa Usalama 
wa Ndani, Kipchumba 
Murkomen na IGP wa Ken-
ya, Douglas Kanja, kueleza 
hatua hiyo ni tishio dhidi 
ya uhuru wa Mahakama.

Koome alisema kuwa 
kuondolewa kwa ulinzi ni 
njama ya kudhoofisha ofisi 
hiyo ya kikatiba au ni tukio 
la kulipiza kisasi.

“Nina wasiwasi mkubwa 
kuhusu kuondolewa kwa 
ulinzi wa Jaji Mkuu, kiten-
do kinachodhoofisha uhuru 
wa mahakama, kinatishia 
heshima ya taasisi, na 
kuhatarisha maendeleo ya 
kidemokrasia. Kuondolewa 
kwa ulinzi huu ni kitendo 
cha kutukana kanuni ya 
mgawanyo wa madaraka,” 
aliandika Koome.

Hata hivyo Ofisi ya 
Huduma ya Polisi NPS 
imekanusha kuondoa 
ulinzi, ikisema polisi wa-
lirudi jeshini kwa ajili ya 
mafunzo.

Msemaji wa NPS, Resila 
Onyango, katika taarifa 
yake fupi, alisema huduma 
hiyo inajitolea katika ush-
irikiano wa taasisi nyingi 
na kushirikiana ndani ya 
mfumo wa haki za jinai wa 
nchi. 

Rais Tshisekedi aitisha kikao
cha dharura kujadili waasi M23

Watoto wakipambana kupata chakula kinachogawiwa kwa Wapalestina waliokimbia mashambulizi ya jeshi la Israel 
katika eneo la Khan Yunis, kusini mwa Ukanda wa Gaza. PICHA: ALLIANCE

KINSHASA, DRC

WAKATI waasi wa M23 wa-
naendelea kukamata maeneo 
ya mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, Rais 
Felix Tshisekedi, ameitisha ki-
kao cha dharura kujadili hali ya 
usalama wa nchi hiyo.

Rais Tshisekedi alikatiza ziara 
yake nchini Uswisi, ambako ali-
kuwa akihudhuria Kongamano 
la Kiuchumi Ulimwenguni mjini 
Davos na kurudi nchini mwake 
jioni ya juzi kwa ajili ya kikao 
hicho.

Mkutano huo wa dharura 
wa usalama ulijadili kuhusu 
kuongezeka kwa maeneo yali-
yotekwa na waasi katika mkoa 
wa Kivu Kaskazini. 

Miongoni mwa waliohudhu-
ria mkutano huo ni pamoja na 
Waziri Mkuu Judith Suminwa, 

mawaziri wa ulinzi na usalama 
wa taifa.   Taarifa kutoka ikulu, 
ilisema   Rais Tshisekedi aliiti-
sha mkutano wa baraza kuu la 
ulinzi jana, na kufuatiwa na ule 
wa baraza la mawaziri.  Baada 
ya vikao hivyo, inatarajiwa ku-
tangazwa maagizo muhimu 
kuilinda nchi hiyo.

MATAIFA YA MAGHARIBI 
Ubalozi wa Marekani nchini 

DRC, ulionya kuhusu kuongeze-
ka kwa makali ya vita karibu 
na mji wa Sake na kuwashauri 
raia wa Marekani katika jimbo 
la Kivu Kaskazini wachukuwe 
tahadhari.

Uingereza pia ilisema waasi 
wa M23 walikuwa wanaudhibi-
ti mji wa Sake na ikawataka raia 
wake kuondoka mji wa Goma.

Taarifa ya Wizara ya Mambo 
ya Nje ya Ujerumani pia iliwa-

tahadharisha raia wake dhidi 
ya safari zote zisizo za lazima 
kwenda DRC.

WASIWASI WA GUTERRES
Katibu Mkuu wa Umoja wa 

Mataifa, Antonio Guterres, kupi-
tia msemaji wake, Stephane Du-
jarric, alisema amesikitishwa na 
kuanza tena kwa uhasama.

Guterres aliongeza kuwa 
mashambulizi hayo yalikuwa 
na athari mbaya kwa raia na pia 
yanaongeza hatari ya kutokea 
vita vya kikanda.

Alitoa wito wa ghasia hizo ku-
komeshwa mara moja na kuwa-
taka waasi wa M23 kuondoka 
kwenye mji wa Sake, ulioko um-
bali kilomita 27 magharibi mwa 
mji wa Goma.

Guterres pia aliwataka waasi 
wa M23 kuheshimu hatua ya 
usitishaji mapigano na kwamba 

alikuwa anaunga mkono juhudi 
za upatanishi zinazofanywa na 
Rais wa Angola.

UTURUKI YATAKA
 USULUHISHI

Rais Recep Erdogan wa 
Uturuki alitoa pendekezo la 
usuluhishi wakati wa alipo-
zungumza na Rais  Paul Kag-
ame wa Rwanda ambaye yuko 
kwenye ziara nchini humo.

“Uturuki iko tayari kutoa 
msaada wowote muhimu ili ku-
tatua mgogoro kati ya Rwanda 
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo,” alisema Erdogan.

Rais huyo wa  Uturuki ana 
uhusiano mzuri na Rais Tsh-
isekedi, ambaye amefanya ziara 
mara mbili nchini Uturuki na 
Erdogan aliizuru DRC mnamo 
Februari 2022.

DW
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Kliniki msaada wa sheria kutolewa  bure  

Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, 
Balozi Dk. Pindi 
Chana (kushoto) 
na Katibu Mkuu 
wa Shirika la 
Umoja wa Mataifa 
la Utalii Duniani 
(UN Tourism), 
Zurab Pololikash-
vili wakionyesha 
mkataba kuhusu 
Tanzania kuwa 
mwenyeji wa 
Kongamano la Pili 
la Kikanda la Utal-
ii wa Vyakula la 
Shirika la Umoja 
wa Mataifa linalo-
tarajia kufanyika 
mwezi Machi 11 
hadi 13 mwaka 
huu, baada ya ku-
tiliana saini katika 
Makao Makuu ya 
Shirika hilo, jijini 
Madrid, Hispania 
jana. PICHA: WMU

Tanzania kuwa mwenyeji 
kongamano la UN Tourism
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI na Shirika la Utalii 
la Umoja wa Mataifa (UN Tour-
ism) zimetia saini mkataba wa 
makubaliano utakaoifanya 
Tanzania kuwa mwenyeji wa 
Kongamano la Pili la Kikanda 
la Utalii wa Vyakula la Shirika 
la Umoja wa Mataifa (The 2nd 
UN Tourism Regional Forum 
on Gastronomy Tourism for 
Africa).

Kongamano hilo linatara-
jiwa kufanyika jijini Dar es Sa-
laam, Machi 11 hadi 13, mwaka 
huu.

Hafla ya utiaji saini ilifanyika 
jana kati ya Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Balozi  Pindi Chana 
na Katibu Mkuu wa UN Tour-
ism, Zurab Pololikashvili, kati-
ka kikao kilichofanyika makao 
makuu ya shirika hilo, Madrid 
nchini Hispania.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Chana alisema Tanzania 
inafuraha kuwa mwenyeji wa 
kongamano hilo linalotarajia 
kukutanisha washiriki zaidi ya 
300 kutoka mataifa mbalim-
bali duniani.

Alisema kupitia kongamano 
hilo, Tanzania itajifunza kuto-
ka mataifa hayo namna wana-
vyofanya katika kukuza utalii 
wa vyakula.

“Tunataka kuwajengea uw-
ezo wapishi wetu namna ya 
kutengeneza aina tofauti za 
vyakula ili watalii wanapokuja 
waweze kufurahia vyakula 
vya nyumbani kwao, lakini 
pia tunahitaji kuona ni fursa 
gani zitakazotokana na konga-
mano hilo ili tuweze kujifunza 
utangazaji utalii wa vyakula,” 
alisema.

Waziri Chana alisema Tanza-
nia na UN Tourism zimekuwa 

zikishirikiana katika masuala 
mbalimbali kwa lengo la kuku-
za utalii na maeneo wanay-
oomba ushirikiano kwa sasa 
ni katika masuala ya sera na 
ukuzaji ujuzi, rasilimali watu 
na mpango mkakati wa kukuza 
utalii.

Alisema Tanzania inatam-
bua na kuthamini jukumu 
muhimu la UN Tourism katika 
kuunda sera za kimataifa za 
utalii, kukuza utalii endelevu 
na kukuza ukuaji wa uchumi.

Katibu Mkuu wa UN Tour-
ism, Pololikashvili,   alisema 
kuwa Shirika la Utalii Duniani 
limelenga kuitangaza Afrika 
kama sehemu ya utalii inay-
ofikika sambamba na kutan-
gaza utalii wa vyakula. 

Katika kufanikisha konga-
mano hilo, Pololikashvili ame-
pendekeza kwa Tanzania ku-
tumia njia zote za mawasiliano 

ili kulitangaza kongamano hilo 
ikiwa ni pamoja na kutumia 
watu maarufu wenye ushawi-
shi katika jamii na kuwatumia 
wapishi wa vyakula mbalim-
bali vya kiafrika.

“Ninaiomba Tanzania ku-
hakikisha mchakato wa upa-
tikanaji wa Visa pamoja na 
usafiri wa anga kwa ujumla 
linakuwa rafiki kwa waombaji 
wanaotarajia kusafiri kuja kwe-
nye kongamano hilo,” alisema.

Mkutano huo umehudhuri-
wa na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Utalii Tanzania, Balozi Rama-
dhani Dau, Balozi wa Tanza-
nia nchini Hispania, Balozi Ali 
Jabir Mwadini, Mkurugenzi 
wa Utalii, Wizara ya Maliasili 
na Utalii, Dk. Thereza Mugobi, 
Mjumbe wa Bodi ya TTB, Said 
Kamugisha, na Ofisa Balozi, 
Amos Tengu na Sekretarieti ya 
Shirika la UN Tourism.

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC) 
imeipongeza serikali kupitia 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) kwa usimamizi 
mzuri wa ujenzi wa Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Msalato, 
jijini Dodoma.
Makamu Mwenyekiti wa PAC, 

Japhet Hasunga, alitoa pongezi 
hiyo baada ya kutembelea na 
kukagua mradi huo pamoja na 
wajumbe wa kamati hiyo juzi.
Hasunga aliitaka TANROADS 

kusimamia ujenzi wa miun-
dombinu ya kiwanja hicho ili 
kukamilika kwa wakati na ubora 
uliokusudiwa.
“Tumefurahi na tumeona 

maendeleo mazuri ya ujenzi 
wa kiwanja hiki kikubwa, tu-
nampongeza kwa dhati Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa 
uwekezaji huu mkubwa ambao 
ameufanya.
“Ili kupima thamani ya fedha 

lazima tujue ni lini uwanja huu 
utakamilika na ukamilike kwa 
wakati na kwa ubora ulioku-
sudiwa na kuanza kutumika. 
Tunatamani kufikia mwezi wa 
saba (Julai) uwe umekamilika,” 
alisisitiza Hasunga.
Aliongeza kuwa: “Eneo la ki-

wanja hiki ni kubwa lenye zaidi 
ya ekali 11,000,   hivyo litengwe 
eneo litakalotumika kwa ajili 
ya ujenzi wa hoteli, kumbi za 
mikutano na maduka makubwa 
ili kuendelea kukuza utalii na 
kuchangamsha uchumi wa mkoa 
wa Dodoma.”
Mbunge wa Viti Maalum Mkoa 

wa Ruvuma, Jackline Ngonyani, 
alipongeza jitihada zinazofany-
wa na serikali pamoja na TAN-
ROADS kwa usimamizi mzuri wa 
ujenzi wa uwanja huo.
Awali, akisoma taarifa ya 

utekelezaji wa mradi huo, 
Mtendaji Mkuu wa TANROADS,  
Mhandisi Mohamed Besta, alise-
ma ujenzi huo umefikia  asilimia 
84 mpaka sasa na mkandarasi 
anayetekeleza mradi huo atasi-
mamiwa kikamilifu ili ukamilike 
kwa wakati.

PAC yaridhishwa 
maendeleo ujenzi 
uwanja Msalato 

Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

MAHAKAMA Kuu Tanzania, 
Kanda ya Morogoro, kwa kush-
irikiana na taasisi 45 za kisheria 
zinakusudia kuweka   kliniki ya   
msaada wa kisheria bure kwa 
wananchi wa mkoani hapa ka-
tika Wiki ya Sheria iliyotarajiwa 
kuzinduliwa Januari 25, mwaka 
huu.

Kaimu Jaji Mfawidhi wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya   Moro-
goro, Stephen Magoiga, alisema 
hayo juzi wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
maandalizi ya  maadhimisho 
hayo. 

Jaji Magoiga aliwataka wa-
nanchi kutoka wilaya zote za 
mkoa wa Morogoro wenye 
mashauri yanayohitaji msaada 
wa kisheria, ikiwamo migogoro 
ya ardhi na ile ya wakulima na 
wafugaji,  kujitokeza kupata hu-
duma hiyo kwenye maadhim-
isho hayo kupitia taasisi hizo 
kweye mabanda maalumu ya-
takayokuwa stendi ya zamani ya 
daladala.

Alisema maadhimisho hayo ni 
utekelezaji  wa nguzo ya pili na 
tatu ya mpango mkakati wa ma-
hakama wa upatikanaji wa haki 
kwa wote na kwa wakati.

Katika wiki hiyo, alisema  
wananchi watapata elimu ya 

msaada wa kisheria bure pamo-
ja na kuwajengea uwezo juu ya 
utatuzi wa migogoro ya wakuli-
ma na wafugaji ili kuleta ustawi 
na amani nchini.

Jaji Magoiga alisema kutokana 
na mazingira ya Kanda ya Moro-
goro, wananchi wanajishughuli-
sha na kilimo na ufugaji, hivyo 
wanaingiliana na kusababisha 
migogoro ya mara kwa mara. 
Alisema kutokana na hali hiyo, 
mahakama imeona kuna haja ya 
kuwasaidia wananchi kwa ku-
wapa elimu.

Kuhusu maadhimisho hayo 
kwa Kanda ya Morogoro, alise-
ma  yatanguliwa na matembezi 
yatakayoanzia  kwenye viwanja 

vya Mahakama Kuu Kanda ya 
Morogoro hadi stendi ya zamani 
ya mabasi ambako kutakuwa na 
mabanda ya maonesho.

Alisema maadhimisho 
hayo  yataongozwa na Mkuu 
wa Wilaya ya Morogoro, Mussa   
Kilakala.

“Tupo kwa ajili ya kujenga ima-
ni ya wananchi na ushirikishwaji 
wa wadau. Mahakama ilitam-
bua kuwa upatikanaji wa haki 
ni mchakato ambao unahusisha 
ushiriki wa wadau wa haki jinai 
au jinai,” alisema.

Jaji Magoiga alisema mwaka 
2025, Jaji Mkuu ametambulisha 
kaulimbinu inayohamasisha 
wadau wa haki madai kuhakiki-

sha wanachangia na kushiriki 
katika kufanikisha azma ya seri-
kali katika kufikia malengo ya 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025. 
Kupitia dira hiyo,  Tanzania ina-
tarajia kuwa kati ya nchi zenye  
uchumi wa kati ngazi ya juu au 
zaidi.

Alisema mpango huo ume-
jikita katika azma ya kuwa na 
taifa jumuishi lenye ustawi, haki 
na linalojitegemea. Dira hiyo im-
ejengwa juu ya nguzo tatu amba-
zo ni uchumi imara, jumuishi na 
ushindani, uwezo na maendeleo 
ya jamii na uhifadhi wa mazin-
gira na uhimilifu wa mabadiliko 
ya tabianchi.
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kumfukia. Ilishindikana kwa sababu 
waliiacha maiti na kumfukuza. Baada 
ya kumkosa hawakutaka kurejea tena 
kwa sababu za kiusalama kwani wali-
jua atakwenda kuwaambia wanakijiji 
na watafika pale haraka sana na kuwa-
kuta.

Kengele ya hatari ilianza kulia 
kichwani kwa Feruzi. Alijua baada 
ya uchunguzi wao wameshagundua 
kuwa yeye ndiye aliyewaona na kukim-
bia siku ile. Hivyo kwa usalama wa 
wote waliofanya tukio na walio nyu-
ma, basi wanatakiwa wamnyamazishe. 
Asiongee chochote alichokiona. Hata 
kama tayari ameshaongea kwa mtu 
wau watu ambao hawawafahamu, 
basi kifo chake kiwatie woga wote 
waliosikia, wasiendelee kuzungumza. 
Hakuwa na raha. Alitembea kwa ta-
hadhari kubwa. Na kweli kesho yake 
wakati anatembea kuelekea njia ya ki-
simani alisikia minong’ono kutoka kwa 
watu ambao hawakuonekana njiani. 
Kwa sababu alikuwa akiishi kimachale. 
Alishtuka. Akasimama, akarejea aliko-
toka kwa kukimbia. Alipogeuka aliona 
watu watano ambao walionekana 
walikuwa wamejificha, ama kwenye 
kichaka, au nyuma ya mti mkubwa ul-
iokuwa mbele wakimsubiri kwa hamu. 
Ilionekana kama hawakutarajia Feruzi 
kuwashtukia kirahisi namna ile, ndiyo 
maana hawakuwa wamejiandaa kum-
kimbiza. Walikuwa wanamkimbiza 
lakini walikuwa mbali sana. Walikuwa 
na silaha za jadi, fimbo na mapanga na 
visu ambavyo alikuwa kabisa kuwa vi-

likuwa vimeandaliwa kummaliza.
Alikuwa na mbio kuliko walikuwa 

wanamkimbiza. Na kwa sababu wali-
omkimbiza moja ya tahadhari zao kub-
wa hawakutana kuonekana kama ni 
watu wabaya kwa wananchi, hawaku-
fika mbali. Wakamwachia njiani huku 
akiwa hoi. Alifika nyumbani kwao na 
kuingia ndani. Ilikuwa 10:00 jioni. Giza 
kwa mbali lilianza kuingia. Aliona hii 
ni fursa adhimu ya kujiandaa kuon-
doka kwenye kijiji cha Bungu. Lengo ni 
kuondoka kukimbiza roho yake. Kuna 
watu wanaoitafuta.

************************************
“Zuhura mpenzi wangu.” “Abee Fer-

uzi, la azizi wangu.” “Leo ni siku moja 
kubwa mbaya sana ambayo nataka 
kukwambia.” Zuhura alishtuka. Pozi 
lake lote la kike kwa Feruzi, liliyeyuka 
kama kipande cha samli kwenye ki-
kaango chenye moto mkali. “Unase-
maje Faruzi?” Akauliza kwa sauti kali 
na ya woga, tofauti na ile ndogo, laini, 
yenye kubembeleza na kushawishi ali-
yokuwa akiongea mwanzo.

“Usishtuke sana Zuhura. Mambo 
haya ni ya kawaida kwenye dunia 
hii tunayoishi.” “We, mbona mimi 
leo sikuelewi? Umekunywa, au una 
tatizo gani?” “Wewe mwenyewe una-
jua kuwa mimi hunywa mara chache 
sana. Siyo mlevi, na ulevi wangu hau-
jawahi kuathiri chochote kile kwenye 
maisha ya kawaida na mapenzi yetu.” 
“Sasa, mbona unan’changanya.” “Mimi 
nimekuita hapa nataka kukuaga.” 

S
iku moja alifuatwa na ndugu 
yake. Mtoto wa shangazi yake. 
“Kwani wewe umefanya nini 
mjomba?” “Kwa vipi?” “Nilip-

ita sehemu nikasikia watu fulani wa-
nasema tumemgundua yule alikuwa 
ni Feruzi. Kwa hiyo anatakiwa ashu-
ghulikiwe. Mimi sikutaka kukaa tena 
kusikiliza, nikakimbia kukutafuta, 
lakini sijakuona, leo ndiyo nakuona. 
Kwa hiyo mjomba kuwa makini kuna 
watu wanatafuta kukushughulikia.” 
“Du! ahsante sana mjomba Abdu 
kwa kuniambia hili. Nitakuwa ma-
kini kuanzia sasa.” “Kwani umefanya 
kosa gani?” “Ni stori ndefu, ila utaifa-
hamu.” Akajibu Feruzi. “Mjomba isiwe 
ni mmoja wa watu wanaotafutwa na 
kumuua Naima?” Feruzi alitabasamu. 
Tabasamu ambalo si halisi, akam-
jibu “Abdu, wewe bado kijana mdogo 
sana, dunia hii ina mambo mengi am-
bayo yanahitaji upembuzi yakinifu 
ili kuyafahamu. Siwezi hata kuchinja 
kuku, achilia mbali kuua au kushiriki 
kumuua binadamu, ila kwenye hii 
dunia unaweza ukapewa hiyo kesi 
na ukafungwa.” Akajibu. Abdu akam-
wangalia mjomba wake, akamwonea 
huruma “Sasa unafanyaje anko?” “Hili 
lisikusumbue sana, mimi nitajua jinsi 
gani ya kudili nalo, wewe nenda ny-
umbani.” Feruzi hakutaka kumfafan-
ulia mjomba wake ambaye ana umri 
wa miaka 15 tu. Mambo yaliyopo ni 
makubwa kuliko umri wake.

Akichokuwa na uhakika nacho 
ni kwamba aliyewasikia wakizun-
gumza, ni watu wanaomtafuta kwa 
ajili ya kutaka kumuua kutokana na 
kuwaona siku ile alipowafuma wa-
nataka kumfukia Naima baada ya 
kumuua. Hata yeye alijua hawatolala 
usingizi wao na waliowatuma mpaka 
watakapomkamata na kumuua ili ku-
ficha ushahidi. Mpaka sasa hakuwa 
amemwambia mtu yeyote yule. Kitu 
alichosaidia baada ya kutoka pale siku 
ile kwa kukimbizwa ni kwenda tu ku-
waambia wanakijiji kuwapo kwa mwi-
li wa  mtu. Na wanakijiji walipofika 
walikuta ni kama kuna watu walikuwa 
wanataka kuufukia lakini wameshind-
wa kwa kufumwa au kitu kingine 
kinachofanana na hicho. Feruzi haku-
nyanyua mdomo wake kumwambia 
mtu yoyote kuwa alikuta watu wa-
tatu na walimfukuza hadi alipofika 
karibu na kijiji cha Bungu. Kwa hiyo 
yeye ndiye binadamu pekee anaye-
jua kuwa Naima ameuawa na watu 
watatu, ambao aliwafuma wakitaka 

Kusikia 
bado anap-
endwa hata 
ikiwezekana 
ndoa ni kitu 
ambacho 
akikihitaji 
kwa mwa-
naume anay-
empenda 
ambaye 
ni Feruzi. 
“Unakwenda 
kutafuta 
maisha 
mjini ndugu 
yangu?”

Malaika shetani-5
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WAKATI mwingine umdhaniavyo binadamu sivyo alivyo. Unaweza kumuona ni mtu mbaya au ana roho 
mbaya kwa kumuangalia, lakini akawa ni mtu mzuri sana ambavyo kuhupata kudhani.
Unawezi kukutana na mtu ambaye kwa muonekano na jinsi anavyokutendea ukamuona ni mtu mwema 
sana. Hata hivyo ndani ya roho yake ana mambo ambayo akikifungulia unaweza kuanguka na kuzirai. 
Ni mtu mbaya kuliko ubaya wenyewe. Anaficha ukatili na roho yake mbaya kwa kivuli cha kujifanya 
mwema. Watu hawa ni hatari sana.
Kwenye kijiji kimoja kilichopo Bungu, Rufiji kunatokea mauaji ambayo hayajulikani chanzo ni nini. 
Mauaji hayo yanawahusisha wasichana wawili wanaosoma shule ya sekondari, pamoja na vijana kadhaa.

Wananchi wanataka serikali ya kijiji ichukue hatua kwa kuwasaka 
wauaji ambao wakitia hofo kijiji cha Mikamba na vya jirani. Je muuaji 
atapatikana? Ni nani? Fuatilia mkasa huu.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Kuniaga?” Akauliza Zuhura. Bado 
alikuwa hajafahamu nini kinamsum-
bua mpenzi wake. Mwanzoni wakati 
anaongea akili yake ilimwambia 
labda anataka kulivua penzi. Lakini 
kwa hili analoongea, aligundua kuwa 
lengo siyo hilo. “Anataka kuondoka, 
anakwenda wapi na kufanya nini?” 
Akajiuliza mwenyewe. “Sina lengo 
baya, mimi nakupenda na nitaende-
lea kukupenda milele na milele. Len-
go langu ni kufunga ndoa na wewe. 
Na kama Mungu akipenda itakuwa 
hivyo.” Moyo wa Zuhura kidogo ul-
itulia. Kusikia bado anapendwa hata 
ikiwezekana ndoa ni kitu ambacho 
akikihitaji kwa mwanaume anayem-
penda ambaye ni Feruzi. “Unakwenda 
kutafuta maisha mjini ndugu yangu?” 
Zuhura anauliza huku akijaribu 
kurejesha sauti yake tamu na laini. La-
kini haikuwa kwenye ubora kama ule 
wa mwanzo. Walikuwa amesimama 
kwenye eneo moja kijijini hapo, am-
bako Feruzi aliona hawezi kufuatiliwa 
na waliomtafuta. Ni sehemu ambayo 
yeye aliona ni salama zaidi. Na hiki pia 
kiliendelea kumtisha Zuhura, ambaye 
awali alijua ni eneo ambalo limekaa 
zaidi kitulivu kwa wawili wanao-
pendana wakikutana. “Hapana siendi 
mjini kusaka maisha.” “Sasa?” “Naon-
doka hapa kwa ajili ya kuokoa roho 
yangu!” Ni jibu lililomtisha Zuhura. 
Kwa jinsi alivyomwona Feruzi. Awali 
alidhani kama ni mzaha, lakini kila 
akimwangalia, anaona ni mtu mwe-
nye wasiwasi na anaongea kitu amba-
cho anamaanisha na si mzaha. “Kuna 
nini tena Feruzi mpenzi wangu?” 
Zuhura alimkumbatia mpenzi wake 
na akaanza kulia. “Usilie mpenzi. Usi-
lie Zuhura. Wewe baki salama. Mungu 
akipenda nitarudi. Kuondoka kwangu 
hapa ndiyo usalama wangu. Kama ni-
kikaa kwa siku moja tena mpaka kuin-
gia kwa usiku wa kesho, sitakuwa hai. 
Nitaitwa marehemu. Sijui wewe, wa-
zazi wangu, ndugu zangu mtakuwa 
kwenye hali gani. Kwa maana hiyo, ili 
niendelee kuwa hai na nyinyi mwen-
delee kuwa na mimi ni lazima nion-
doke.” “Nani anataka kukutoa uhai, 
na tatizo ni nini mpenzi?” Akauliza 
kwa Zuhura kwa kwikwi. “Ni hadithi 
ndefu. Ila kwa sababu wewe ndiyo 
mpenzi wangu na msiri wangu mkub-
wa nitakwambia kabla sijaondoka. 
Nitakwambia kwa sababu moja tu. 
Ili usidhani labda nakimbia au kuna 
sababu yoyote mbaya ya mimi na 
wewe nyuma ya pazia. Nawajua ny-
inyi wanawake mawazo yenu.” 

ITAENDELEA JUMAMOSI



Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa KMC FC umeweka 
wazi mapumziko waliyopata ku-
tokana na Ligi Kuu Tanzania Bara 
kusimama kupisha mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi na mechi 
za kimataifa, yamewasaidia 
kutengeneza kikosi chao ambacho 
kiko chini ya Kocha Mkuu, Kally 
Ongalla.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa KMC FC, Daniel Mwakasungu-
la, alisema isingekuwa rahisi hata 
kidogo kwa kocha mpya (Kally), 
kuingiza falsafa zake na mbinu 
wakati michezo ya ligi ikiwa 
inaendelea kuchezwa.

“Kocha huyu ni mpya, alikuja 
na hakupata muda wa kukaa na 
wachezaji na kutengeneza mbinu 
zake, badala yake walikuwa wak-
itengeneza mpango mkakati wa 
mechi inayofuata, si rahisi kocha 
mpya kutengeneza timu wakati 
ligi inaendelea, lakini tukapata 
bahati tulipocheza dhidi ya Coast-
al Union jijini Arusha, wachezaji 
walipewa mapumziko ya siku nne 
mpaka tano hivi.

Na ilipotokea mapumziko 
ya CHAN (Fainali za Kombe la 
Mataifa Afrika kwa Wachezaji wa 
Ndani), na Kombe la Mapinduzi, 
kocha akaona hii ndiyo fursa, 
akaomba wachezaji warudi hara-
ka ili wakitengeneze kikosi bila 
presha,“ alisema kiongozi huyo.

Aliongeza kutokana na kukaa 
muda mrefu na wachezaji kwa 
sasa wana matumaini na kurejea 
kwa kishindo katika mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

„Amepata wiki nne za kukaa na 
timu, na sisi viongozi tumeona 
maendeleo ni ya kuridhisha, 
yanatia moyo na matumaini yapo, 
na mpaka sasa tumecheza mich-
ezo sita ya kirafiki, tumeridhika 
na tunaamini tutarudi tukiwa bora 
zaidi,“ alisema Mwakasungula.

Hata hivyo, Bodi ya Ligi hivi 
karibuni ilitangaza kurudisha nyu-
ma ratiba ya Ligi Kuu iliyokuwa 
irejee Machi Mosi, mwaka huu na 
sasa itachezwa kuanzia Februari 
kutokana na kuahirishwa kwa 
CHAN iliyokuwa ichezwe Februari 
Mosi hadi 28 mwaka huu hapa 
nchini, Uganda na Kenya, lakini 
imerushwa mbele hadi, Agosti 
mwaka huu.

Klabu hiyo ilimpa kazi, Kally, 
baada ya kuondoka kwa ali-
yekuwa Kocha Mkuu, Abdulha-
mid Moalin, aliyetimkia Yanga, 
ambapo sasa ni Mkurugenzi wa 
Ufundi na mmoja wa makocha 
wasaidizi wa mabingwa hao wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Katika msimamo wa ligi hiyo, 
KMC inashika nafasi ya 10 ikiku-
sanya pointi 19 kibindoni baada 
ya kucheza michezo 16, ikishinda 
mitano, sare nne na kupoteza 
michezo saba.

KMC FC: Mapumziko
yamesaidia kuimarika

Na Faustine Feliciane

CHAMA cha Mpira wa Miguu 
Mkoa wa Tanga (TRFA), kina-
tarajia kufanya uchaguzi wake 
mkuu ifikapo Februari 22, 
mwaka huu.

Katibu Mkuu wa TRFA, Bea-
trice Mgaya, aliliambia gazeti 
hili maandalizi ya uchaguzi 
huo yanaendelea vyema na na-
fasi zote zimepata wagombea.

Mgaya alitaja nafasi zinaz-

owaniwa katika uchaguzi huo 
ni ya Mwenyekiti, Mjumbe wa 
Mkutano Mkuu wa TFF (Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanza-
nia) na wajumbe wawili wa Ka-
mati ya Utendaji wa TRFA.

“Uchaguzi wetu uta-
fanyika Februari 22. Kila kitu 
kinakwenda vyema na tu-
nashukuru Kamati ya Uchaguzi 
inasimamia mchakato huo 
vizuri kwa kufuata taratibu na 
kanuni za uchaguzi,“ alisema 

katibu huyo.
Aliongeza uchaguzi huo 

unafanyika baada ya vion-
gozi walioko madarakani  
kumaliza muda wao wa miaka 
minne.

Tayari mikoa mingine iki-
wamo Dar es Salaam, Moro-
goro, Dodoma, Kigoma, Ruk-
wa, Mwanza, Katavi, Mtwara, 
Lindi, Kagera, Simiyu, Geita, 
Pwani na Chama cha Mpira 
wa Miguu cha Wanawake Tan-

zania (TWFA), wameshafanya 
uchaguzi ili kupata wawakilishi 
watakaoshiriki katika mkutano 
mkuu wa uchaguzi wa TFF 
utakaofanyika baadaye mwaka 
huu.

Uchaguzi wa mwisho wa TFF 
ulifanyika mwaka 2021 jijini 
Tanga ambapo Wallace Karia 
alichaguliwa kuwa Rais wakati 
nafasi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais ilikwenda kwa Athu-
mani Nyamlani.

Na Adam Fungamwango

J
UMLA ya wachezaji wata-
no wamejifunga wenyewe 
hadi kumalizika kwa mi-
chezo ya mzunguko wa 

kwanza wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara ambayo inatarajiwa kue-
ndelea tena kuanzia Februari, 
Mosi mwaka huu.

Kwa mujibu wa takwimu 
za Bodi ya Ligi zilizotolewa 
jana, wachezaji waliojifunga ni 
Fred Tangalo wa KMC, Kelvin 
Kijili (Simba), Yannick Ban-
gala (Azam) na Dickson Mhilu 
(Dodoma Jiji) na Jackson Shi-
ga wa Fountain Gate ya jijini 
Dodoma.

Wakati takwimu za Bodi ya 

Ligi zikitaja idadi ya wachezaji 
hao waliojifunga katika hara-
kati za kutaka kuokoa mpira 
isitinge wavuni, takwimu za 
dawati la michezo Nipashe 
zinabainisha, Tangalo alijif-
unga katika mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara uliochezwa 
Septemba 19, mwaka jana kwe-
nye Uwanja wa KMC, timu yake 
ilipocheza dhidi ya Azam FC, 
na mechi hiyo ilimalizika kwa 
wenyeji kutandikwa mabao 
4-0 katika mchezo huo.

Oktoba 19, mwaka jana, kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, wakati timu yake ya Simba 
ilipocheza dhidi ya Yanga, Kijili 
alijiunga na goli lake kuwa bao 
pekee katika mchezo huo.

Beki Mkongomani, Bangala 
wa Azam FC, alijifunga mwe-
nyewe katika harakati za kuta-
ka kuokoa mpira katika mche-
zo uliopigwa kwenye Uwanja 
wa Jamhuri Dodoma, Desemba 
Mosi, mwaka jana, ingawa timu 
yake iliondoka na ushindi wa 
bao 3-1, huku akiwapa wenyeji 
bao la kufutia machozi.

Katika mchezo huo huo wa 
Desemba Mosi, beki wa Dodo-
ma Jiji naye alijifunga na kuwa-
pa Azam bao.

Ilikuwa Desemba 29, mwaka 
jana kwenye Uwanja wa KMC 
Complex wakati beki wa Foun-
tain Gate, Shiga, naye alipojif-
unga katika harakati za kuokoa 
mpira usiingie wavuni, wakati 

timu hiyo ikicheza dhidi ya 
Yanga.

Katika mechi hiyo, Fountain 
Gate ilikubali kichapo cha ma-
bao 5-0 na mpira ulipoisha tu 
ilimtimua kocha wake mkuu, 
Mohamed Muya, ambaye kwa 
sasa ametimkia Geita Gold, 
huku timu hiyo ikimchukua 
Mkenya, Robert Matano am-
baye anasaidiwa na beki mkon-
gwe, Amri Said.

Ligi Kuu Tanzania Bara ina-
tarajia kurejea tena kuanzia 
Februari Mosi, mwaka huu 
baada ya Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF), kutangaza kusogeza 
mbele Fainali za Kombe la Ma-
taifa ya Afrika kwa Wachezaji 
wa Ndani (CHAN).

Tanga kuchaguana Februari 22

WACHEZAJI 5 WAJIFUNGA 
WENYEWE LIGI KUU BARA
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Wachezaji wa Pamba Jiji FC ya Mwanza wakifanya mazoezi ili kujiandaa kuwafuata wenyeji Dodoma Jiji kwa ajili ya mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa Februari 5, mwaka huu kwenye Uwanja wa Jamhuri. PICHA: MTANDAO
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

R
UBEN Amorim amekataa 
kuondoa uwezekano wa Ale-
jandro Garnacho, kuondoka 
Manchester United kabla ya 

tarehe ya mwisho ya usajili wa majira 
haya ya baridi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 20 amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kuihama United mwezi 
huu huku Napoli na Chelsea zikiwa 
na nia ya kumsajili.

Alicheza vyema katika
 ushindi wa mabao 2-1 wa

 Ligi ya Europa dhidi ya

 Rangers hapo juzi. 

Lakini alipoulizwa kama unaweza 
kuwa mchezo wa mwisho wa raia 
hiyo wa Argentina kwenye Uwanja 

    Kocha huyo asema lolote lin-
aweza kutokea katika dirisha la...

HABARI MICHEZO

RUBEN AANIKA SIRIRUBEN AANIKA SIRI
HATIMA YA GARNACHOHATIMA YA GARNACHO

wa Old Trafford, Amorim hakupuuzia 
uvumi huo.

“Nimezingatia michezo na yuko 
hapa,“ alisema Amorim.

“Ni mchezaji wa Manchester Unit-
ed. Alikuwa muhimu sana kwetu leo 
( juzi) ​​na tuone siku zijazo.“

Vyanzo vimeiambia ESPN, United 
haimlazimishi Garnacho kuondoka 
klabuni hapo, lakini hali yao ya kifed-
ha inamaanisha ofa ya kweli kwa 
mchezaji yeyote itazingatiwa. 

Kupokea ada kwa Garnacho, mhit-
imu wa akademia, kutakuwa bonasi 
kwa United kwa sababu kunahesa-
biwa kama faida kamili kuhusiana na 

kufuata kanuni za faida na uendelevu 
za Ligi Kuu England.

“Nadhani anaimarika katika kila 
kipengele cha mchezo,“ aliongeza 
Amorim.

“Unaweza kuona hadi dakika 90 
huwa yupo sawa, wakati mwingine 
anaonyesha kuchanganyikiwa na hiyo 
ni nzuri kwa sababu anataka zaidi. 

“Nadhani ana uwezo wa kuwa 
bora zaidi katika kila hali ya mchezo. 
Ninachoweza kusema ni alielewa nili-
chokuwa najaribu kufanya, kilikuwa 
wazi kabisa, nataka tu kuwasaidia 
lakini mwishowe ni wao wanaofanya 
kazi hiyo.“

Jumamosi Januari 25, 2025

GERNACHO ANUKIA CHELSEA

KLABU ya Chelsea inafikiria kumsajili winga wa Ar-
gentina, Alejandro Garnacho, mwenye umri wa miaka 
20, baada ya Napoli kusitisha mpango wa kumsajili 
mchezaji huyo wa Manchester United. (Sky Sports)

CAMBIASO AIVUTIA CITY

MANCHESTER City inavutiwa na beki wa Italia, 
Andrea Cambiaso, mwenye umri wa miaka 24, lakini 
Juventus inataka kulipwa kiasi cha euro milioni 65. 
(Gazzetta dello Sport)

DORTMUND YAKWAA KISIKI

KLABU ya Borussia Dortmund imejiondoa katika 
kinyang‘anyiro cha kumsajili mshambuliaji wa Eng-
land, Marcus Rashford, mwenye umri wa miaka 27, 
huku mshahara wa mchezaji huyo wa Manchester 
United wa pauni 350,000 kwa wiki ukionekana kik-
wazo. (Mail)

ZINCHENKO NJIA MOJA

MLINZI wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Ukraine, 
Oleksandr Zinchenko, mwenye umri wa miaka 28, 
anatarajiwa kuondoka kabla ya dirisha la uhamisho 
wa Januari kufungwa, huku Borussia Dortmund ikim-
wania nyota huyo. (Telegraph)

CHILWELL KUTUA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund pia inamfuatilia beki 
wa Chelsea na Timu ya Taifa ya England, Ben Chilwell, 
mwenye umri wa miaka 28. (Sun)

VEIGA KUONDOKA CHELSEA

CHELSEA imefikia makubaliano ya awali ya kumtoa 
kwa mkopo kiungo wa Timu ya Taifa ya Ureno, Renato 
Veiga, mwenye umri wa miaka 21, kwenda Juventus 
kwa muda uliosalia. (Athletics)

TIERNEY KUREJEA CELTIC

MLINZI wa Arsenal na Scotland, Kieran Tierney, 
mwenye umri wa miaka 27, yuko mbioni kusaini mka-
taba wa awali wa kurejea Celtic kwa uhamisho wa 
bure mwishoni mwa msimu huu. (Telegraph)

SILVA AKARIBIA WEST

KLABU ya West Ham inamtaka mchezaji wa RB 
Leipzig, Andre Silva, mwenye umri wa miaka 29, kwa 
mkopo hadi mwisho wa msimu huu, lakini watam-
chukua mshambuliaji wa Ajax na Uholanzi, Brian 
Brobbey (22), ikiwa watashindwa kufikia dili la kum-
sajili mshambulizi huyo wa Ureno. (Florian Pletten-
berg)

NEIL ATAJWA SOKONI

WEST Ham inamfuatilia kiungo wa England, Dan 
Neil, lakini Sunderland inasita kumruhusu mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 23 kuondoka katika 
msimu huu wa usajili wa wachezaji. (Guardian)

VILLA YAMFUATA BADE

KLABU ya Aston Villa inataka kusajili mlinzi wa Ufar-
ansa, Loic Bade mwenye umri wa miaka 24, kutoka Se-
villa baada ya kumruhusu beki wa Brazil, Diego Carlos 
(31), kusajiliwa na Fenerbache. (Express and Star)

BELAHYANE ANUKIA EPL

CHELSEA inamnyatia kiungo wa Hellas Verona na 
Morocco, Reda Belahyane, mwenye umri wa miaka 20, 
huku wakijiandaa kumuuza mchezaji wa Italia, Cesare 
Casadei (22). (Gianluca di Marzio - kwa Kiitaliano)
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Pacha wa Salah asajiliwa Man City
MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester City imekamilisha 
usajili wa mshambuliaji wa Eintracht Frank-
furt, Omar Marmoush, klabu hiyo imetangaza.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri ame-
hamia Uwanja wa Etihad kwa ada ya euro mil-
ioni 70 pamoja na nyongeza. 

Vyanzo vimeiambia ESPN kuwa malipo ya 
bonasi yaliyojumuishwa katika mpango huo 
yana jumla ya euro milioni 5.

Marmoush alisaini mkataba wa miaka 
minne na nusu Jumatano na anaweza kucheza 
mechi yake ya kwanza kwa City dhidi ya Chel-
sea leo Jumamosi.

Mkataba huo unafanya matumizi ya City ka-
tika dirisha la Januari kufikia euro milioni 145 
pamoja na nyongeza.

“Hii ni siku ambayo sitaisahau,“ alisema 
Marmoush.

“Kusaini Manchester City, mojawapo ya 
timu bora zaidi duniani, ni hisia ya kushanga-
za. Nimefurahia, familia yangu inajivunia, na 
sote tuna furaha sana kuwa hapa Manchester.

“Pamoja na Pep, wafanyakazi wake na vi-

Juve yatangaza 
kumnasa Muani
TURIN, Italia

JUVENTUS imetangaza kukamili-
sha mkataba wa mkopo wa kumsaji-
li mshambuliaji wa Paris Saint-Ger-
main, Randal Kolo Muani, kwa muda 
uliosalia wa msimu wa 2024/25.

Huku Kylian Mbappe akiondoka 
PSG msimu uliopita wa joto, Muani 
amekuwa na wakati mgumu kwa 
dakika chache na hajashiriki kwa 
mabingwa hao wa Ligue 1 tangu 
Septemba mwaka jana.

Juventus wamelipa ada ya mko-
po ya awali ya euro milioni moja, 
ambayo inaweza kupanda hadi euro 
milioni 2 zaidi kutegemeana na hali 
ya mchezaji mwenyewe. 

Kolo Muani alianza kujulikana kat-
ika klabu ya Nantes, ikifuatiwa na 
kuhamia Eintracht Frankfurt kama 
mchezaji huru mnamo 2022. 

Msimu wa mapumziko nchini Ujer-
umani, ambapo pia alikuwa sehemu 
ya kikosi cha Ufaransa kilichocheza 
Kombe la Dunia nchini Qatar.

Mchezaji 
huyo wa 
mwisho 
aliripotiwa 
kupewa 
ofa siku 
chache 
kabla 
ya Juve 
kukuba-
liana na 
PSG, huku 
kukiwa na 
nia ya zia-
da kutoka 
kwa Aston 
Villa, 
West Ham 
United na 
Everton.

ARAÚJO ARAÚJO 
AJIFUNGA AJIFUNGA 
BARCA  BARCA  
HADI 2031HADI 2031
BARCELOBA, Hispania

R
ONALD Araújo 
ametia saini 
mkataba mpya 
na Barcelona na ​​

ataitumikia klabu hiyo 
ya Katalunya hadi nwaka, 
2031 na kumaliza shaka 
yoyote juu ya mustakab-
ali wake.

Mkataba wa awali wa 
mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25 ulip-
aswa kumalizika mwaka, 
2026 na alikuwa anawa-
niwa na Juventus.

Lakini ESPN ilifichua 
hivi karibuni, mkutano 
na Mkurugenzi wa Mi-
chezo, Deco ulimshawi-
shi abaki.

Araújo aliweka bayana 
kuhusu masharti yake 
mapya katika ofisi za 
klabu siku ya Alhamisi 
pamoja na Deco, Rais, 
Joan Laporta, na Maka-
mu wa Rais, Rafa Yuste.

Beki huyo amerejea 
hivi karibuni kutokana 
na jeraha la misuli ya 
paja ambalo lilimfanya 
akae nje kwa kipindi cha 
kwanza cha msimu huu.

Na Pau Cubarsí na 
Iñigo Martínez ndio wa-
likuwa na ushirikiano 
katikati ya safu ya nne ya 
nyuma ya Barca.

Jeraha la Martínez 
lilifungua mlango kwa 
Araujo kurejea kwenye 
kikosi, ingawa, na mche-
zaji huyo wa kimataifa wa 
Uruguay ameanza mechi 
nne kati ya sita zilizopita 
za Barca.

Araújo alijiunga na Bar-
ca akitokea Boston River 
ya Uruguay mwaka 2018 
na baada ya kudumu ka-
tika timu ya akiba ya kla-
bu hiyo, amecheza zaidi 
ya mechi 150, akicheza 
jukumu muhimu wali-
poshinda taji la LaLiga 
msimu wa 2022-23.

faa vya hali ya juu hapa, wache-
zaji wana kila kitu wanachohi-
taji ili kuwa bora. Hiyo ilinivutia  
sana nilipopata nafasi ya kuja 
hapa.

“Na siwezi kukataa pia nataka 
kushinda mataji na Man City 
imekuwa klabu yenye mafanikio 
zaidi nchini England kwa miaka 
mingi, kwa hivyo najua ninaji-
unga na mazingira ya ushindi na 
utamaduni wa kushinda.

“Nataka kujifunza kutoka 
kwa wafanyakazi na wachezaji 
wenzangu, na ninataka kuwa 
mwanachama wa thamani wa 
timu hii inayoshinda.“

Marmoush anakuwa mchezaji 
wa tatu kusajiliwa na City katika 
dirisha la Januari baada ya ku-
wasili kwa Abdukodir Khusanov 
kutoka Lens na Vitor Reis kutoka 
Palmeiras.

Khusanov na Reis walianza 
mazoezi Jumanne na wanaweza 

pia kuwa kwenye kikosi dhidi ya 
Chelsea.

City pia ilimsajili fowadi Haa-
land kwa mkataba mpya wa 
miaka tisa na nusu wiki iliyopita.

Marmoush mwenye umri 
wa miaka 25, amewasili akiwa 
ameifungia Frankfurt mabao 20 
msimu huu. Atavaa jezi namba 7 
ya City.

“Omar ni mshambuliaji ali-
yekamilika na anayesisimua, 
na nina furaha kuungana nasi,“ 
alisema mkurugenzi wa soka wa 
City, Txiki Begiristain.

“Amekuwa na msimu bora, 
na kila mara tulipomtazama, 
amekuwa na ushawishi kwenye 
mechi.

“Ana sifa zote anazohitaji 
mshambulizi wa kiwango cha 
juu. Ana kasi na ufahamu wa hali 
ya juu, na ni wa kipekee mbele 
ya lango. Anaweza pia kucheza 
nafasi kadhaa tofauti.“
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Kocha Mkuu wa Yanga Princess, Edna Lema (kushoto), akiongoza wachezaji wa timu hiyo katika 
mazoezi ya kujiandaa kuwakaribisha Alliance Girls katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania (TWPL), itakayochezwa Januari 28, mwaka huu kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar 
es Salaam. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

Simba sasa 
hesabu
kubeba  
taji la CAF

CECAFA yambeba Karia CAF

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Somoe Ng‘itu

WAJUMBE wa Mkutano Mkuu 
wa Baraza la Vyama vya Soka kwa 
Nchi za Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA), wamempitisha Rais wa 
baraza hilo, Wallace Karia, kuwa 
mgombea pekee wa nafasi ya 
Ujumbe wa Kamati ya Utendaji ya 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Af-
rika (CAF), imethibitishwa.

Uchaguzi Mkuu wa CAF una-

tarajiwa kufanyika Machi, mwaka 
huu nchini Morocco.

Karia, ambaye ni Rais wa Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF), alikuwa anatarajia kuchua-
na na Rais wa Shirikisho la Soka 
Uganda (FUFA), Moses Magogo.

„Magogo hatagombea nafasi ya 
ujumbe wa kamati ya utendaji ya 
CAF na sasa Rais wa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania, Wal-
lace Karia atakuwa mgombea 

pekee wa nafasi hiyo. Maana yake 
tayari Karia ameshapita katika  
nafasi hiyo,“ chanzo chetu kilise-
ma.

Karia pia amethibitishwa kuwa 
mgombea pekee wa nafasi ya 
Urais katika uchaguzi ujao wa 
TFF, utakaofanyika baadaye mwa-
ka huu.

Wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wa TFF, waliazimia hivyo katika 
mkutano wa mwaka uliofanyika 

Desemba 21, mwaka jana mkoani 
Kilimanjaro.

CECAFA pia imetangaza ku-
muunga mkono Rais wa Shirik-
isho la Soka la Djibouti, Soulei-
man Waberi, kuwania nafasi ya 
ujumbe wa Kamati ya Utendaji 
wa FIFA, ambayo pia itafanya uch-
aguzi wake baadaye mwaka huu.

Waberi, mwamuzi wa zamani 
wa kimataifa, kwa sasa ni Maka-
mu wa Tatu wa Rais wa CAF. 

robo fainali, Kocha Fadlu 
(Davids) ataanza kutupa 
mazoezi yanayoendana na 
uzito wa michuano hiyo, 
pamoja na aina ya timu tu-
nayokwenda kucheza nayo 
kama ambavyo amekuwa 
akifanya mara zote.

Mchezaji huyo alisema 
ndani ya kikosi hicho, mbali 
na kazi yake ya unahodha, 
moja ya kazi anayoifanya 
ni kuwafundisha wachezaji 
wapya utamaduni wa klabu 
yao na ‚kiu‘ ya kufikia 
malengo.

''Wachezaji wote wapya 
wakifika kitu cha kwanza ni 
lazima ajue utamaduni wa 
timu, pili malengo ya klabu 
yakoje na hayo huwa tuna-
pewa na viongozi kabla ya 
msimu kuanza, kila mche-
zaji anatakiwa alitambue 
hilo kila anapokuwa ndani 
na nje ya uwanja,“ alisema.

Mchezaji huyo aliyejiun-
ga na Simba mwaka 2014 
akitokea Kagera Sugar, 
amecheza robo fainali sita 
ndani ya misimu saba,  Ligi 
ya Mabingwa mara nne 
kuanzia msimu wa 2018/19, 
2020/21, 2022/23 na 
2023/24, huku kati ya msi-
mu wa 2021/22 na msimu 
huu, akicheza michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Simba, ambayo ilimaliza 
kinara wa Kundi A, in-
atarajia kucheza mechi ya 
robo fainali dhidi ya Stel-
lenbosch ya Afrika Kusini , 
Asec Mimosas (Ivory Coast) 
au Al Masry ya Misri, 
ambazo zilimaliza kwenye 
nafasi ya pili kwenye ma-
kundi mengine.

Mechi za kwanza za 
hatua ya robo fainali ya 
Kombe la Shirikisho Afrika 
zitachezwa kati ya Machi 
28 hadi 30, ambapo Simba 
ikitarajia kuanzia ugenini 
huku marudiano yakipang-
wa kufanyika kati ya Aprili 
4 hadi 6, mwaka huu.

Yanga: Copco FC 
mtatusamehe

Na Adam Fungamwango

G
OLIKIPA wa zamani wa 
Simba, Yanga, Azam 
FC, Deogratius Munishi 
‚Dida‘ na kiungo mka-

baji, Said Makapu, wamejiunga 
na Geita Gold inayoshiriki Ligi ya 
Championship, imefahamika.

Geita Gold imewasajili 
wachezaji hao ili kuimarisha 
kikosi chao na hatimaye kufikia 
malengo ya kurejea Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu ujao.

Taarifa rasmi iliyotolewa na 
klabu hiyo jana imesema usajili 

wa nyota hao ulikamilika muda 
mfupi kabla ya dirisha la usajili 
kufungwa hapo Januari 15, mwa-
ka huu, ambapo vilibaki vitu vich-
ache tu vya kumalizia mchakato 
huo kabla ya kuwatangaza.

Klabu hiyo pia ilimtangaza Mo-
hamed Muya, kuwa Kocha Mkuu 
wa kikosi hicho, akichukua na-
fasi ya Amani Josiah, ambaye kwa 
sasa amejiunga na Tanzania Pris-
ons inayoshiriki Ligi Kuu Bara.

Muya ametua Geita Gold aki-
tokea Fountain Gate, ambayo 
ilitangaza kumtimua muda mfupi 
baada ya kupokea kichapo ku-

toka kwa mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga.

„Tunawatambulisha kwenu 
Dida, kipa mzoefu nchini, pia 
tunamleta kwenu Makapu, ki-
ungo bora na mkongwe ambaye 
ataongeza nguvu katika kikosi 
chetu,“ ilisema sehemu ya taarifa 
hiyo.

Mbali na kuzidakia timu hizo, 
Dida pia amezichezea Mtibwa 
Sugar, Lipuli, Namungo na 
akacheza soka la kulipwa nchini 
Afrika Kusini katika timu ya Uni-
versity of Pretoria.

Dida, ambaye amewahi kui-

tumikia Timu ya Soka ya Taifa 
(Taifa Stars),  ametua Geita Gold 
kama mchezaji huru.

Makapu, ambaye amesajili 
kutoka Mashujaa FC, amewahi 
kuichezea Yanga, mwaka 2022, 
kabla ya kwenda Singida Big 
Stars.

Hadi kumalizika kwa mzungu-
ko wa kwanza wa Ligi ya Cham-
pionship, Geita Gold, iliyoshuka 
daraja msimu uliopita, iko katika 
nafasi ya tatu ikiwa na pointi 33 
nyuma ya vinara Mbeya City 
yenye pointi 34 wakati vinara ni 
Mtibwa Sugar yenye pointi 38.

DIDA, MAKAPU WASAJILIWA 
GEITA GOLD IKIOTA LIGI KUU

ongezea uzoefu wachezaji 
wake.

“Msimu uliopita hautu-
kufika hatua hii, tunaamini 
hadi hapa tulipo tumejif-
unza mengi, tunahitaji ku-
pambana ili kuongeza jambo 
kwenye kikosi chetu, haita-
kuwa mechi rahisi kwa kila 
upande,“ aliongeza kocha 
huyo.

Katika mchezo wa leo, 
Yanga itatumia fursa kutaka 
kuwapoza na kuwafariji wa-
nachama na mashabiki wao 
ambao wameumizwa na 
timu hiyo kushindwa kuson-
ga mbele kwenye mashin-
dano ya kimataifa yanayoan-
daliwa na Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Afrika (CAF).

Ni mechi ya kiporo am-
bayo awali ilipaswa ku-
fanyika Novemba, mwaka 
jana, lakini haikuchezwa 
kutokana na mabingwa hao 
watetezi kukabiliwa na mi-
chezo ya kimataifa.

Bingwa wa michuano hiyo 
hupata tiketi ya kuiwalilisha 
Tanzania Bara kwenye mich-
uano ya kimataifa ya Kombe 
la Shirikisho Afrika.



Mlingwa alikiri Yanga ni timu kubwa na 
bora, lakini wataingia na mkakati maalum, 
ambao utafanya kazi  waliokusudia ili ku-
pata matokeo chanya.

“Tumejiandaa vya kutosha kwa ajili ya 
hii mechi, wachezaji wameniambia wako 
tayari kwa ajili ya kupambana na tunak-
wenda kucheza tukiwa na malengo am-
bayo tumejiwekea ili kuyatimiza kesho 
(leo).

Tunaamini Yanga ni timu bora, hilo kila 
mtu analijua na hiyo ni faida kubwa kwetu 
kucheza na mpinzani unayejua uwezo wa 
kiwango chake, huwezi kuingia kwenye 

Uwanja wa KMC Complex, kucheza nao 
mshindane, uwezo wa mchezaji mmoja 
mmoja, wana kiwango bora kuliko sisi, 
kwa maana hiyo tumekuja na mpango 
mkakati, yaani kufidia kile ambacho ha-
tuna, kupunguza eneo lao la kucheza, sisi 
tuwe na namba kubwa ya watu katika kila 
eneo, ina maana wachezaji wetu ni lazima 
wakimbie sana,“ alisema kocha huyo.

Aliongeza wanahitaji kuendelea kupata 
matokeo mazuri msimu huu ili kuwa-
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Kiungo mshambuliaji wa kimataifa wa Yanga, Stephane Aziz Ki (kulia), akiwania 
mpira dhidi ya mchezaji wa timu hiyo katika mazoezi ya kujiandaa na mechi ya 
raundi ya tatu ya mashindano ya Kombe la FA dhidi ya Copco FC itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO  

Na Adam Fungamwango

NAHODHA wa Simba, Moha-
med Hussein ‚Zimbwe Jr‘, amefi-
chua malengo ya timu na wache-
zaji wa timu hiyo waliojiwekea 
msimu huu ni kufika hatua ya 
fainali ya mashindano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika au kulitwaa 
kombe la michuano hiyo.

Vinara hao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ndio wawakilishi pekee 
wa Ukanda wa Afrika Mashariki 
na Kati waliobakia katika mas-
hindano ya kimataifa yanayosi-
mamiwa na kuandaliwa na CAF.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, Zimbwe Jr, beki wa 
kushoto wa timu hiyo, alisema 
malengo hayo hayakuwa kutinga 
robo fainali, bali ni kufika mbali 
ikiwamo ndoto za kubeba ubing-
wa.

Nyota huyo alisema kutinga 
hatua ya robo fainali kwao ni 
njia ya kupita kuelekea kwenye 
mafanikio wanayoyahitaji msimu 
huu.

Alisema yeye binafsi amewe-
ka rekodi ya kufika robo fainali 
mara sita katika  michuano ya 
kimataifa, hivyo hawezi tena 
kushtuka akifika hapo, badala 
yake anataka kusonga mbele 
zaidi msimu huu.

“Ni jambo kubwa sana kwan-
gu kutimiza robo fainali sita za 
kimataifa zinazotambuliwa na 
CAF, kwa sababu wapo ambao 
wanatamani kuwa hapa, lakini 
hawafikii malengo.

Niseme tu safari hii siyo tena 
robo fainali, ni fainali, kuna ma-
tarajio yangu binafsi ambayo na-
taka nivuke hatua ambayo siku 
zote naishia, malengo ya klabu 
tuliopewa na viongozi wetu pa-
moja na yetu sisi wachezaji wote 
ni kuhakikisha tunafika fainali na 
ikiwezekana kutwaa taji leny-
ewe,“ alisema Zimbwe Jr.

Aliongeza kwa sasa wanafanya 
mazoezi ya kujiandaa na mechi 
ya  Kombe la FA na Ligi Kuu Tan-
zania Bara, lakini akiwa na uha-
kika muda utakapofika wataanza 
kujiandaa kikamilifu na michezo 
miwili hatua ya robo fainali.

“Nadhani tukikaribia kucheza 

Faustine Feliciane na Adam 
Fungamwango

N
GUVU, utulivu na kuweka 
dharau pembeni ndio ki-
paumbele cha mabingwa 
watetezi, Yanga kuelekea 

mechi ya raundi ya tatu ya mash-
indano ya Kombe la FA dhidi ya 
Copco FC itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa KMC Complex, Dar 
es Salaam.

Yanga itashuka katika mchezo 
huo ikiwa na kumbukumbu ya 
kuondolewa kwenye michuano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika baada ya kushindwa kupata 
ushindi walipowakaribisha MC Al-
ger kutoka Algeria.

Akizungumza kuhusu 
mechi hiyo, Kocha Mkuu 

wa Yanga, Sead Ramovic,
 alisema amejipanga kuin

gia uwanjani  kucheza kwa
 nguvu na kasi kama wal

ivyokuwa wakicheza kati
ka michezo ya mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
na Ligi Kuu Tanzania Bara.
Ramovic alisema asitokee mtu 

au wapinzani wao wakadhani 
ataidharau mechi hiyo, badala 
yake ameelekeza nguvu ‚kubwa‘ 
kwa kutumia silaha zote ili kush-
inda mchezo huo.

“Tunatakiwa kushinda mechi 
hii, pia kushinda kombe hili, Yanga 
siku zote ni timu ya ushindi, tuna-
kutana na timu hii ndogo, hatut-
aidharau, hatuwezi kudharau timu 
yoyote ile, tutacheza kama tutavyo-
cheza mechi za Ligi ya Mabingwa 
Afrika na Ligi Kuu, kama tunavyo-
cheza na timu yoyote kubwa, kwa 
nguvu kubwa, kwa kasi ya kutisha 
na kwa kutumia silaha zote tulizo-
nazo ili kutinga hatua inayofuata,“ 
alisema Ramovic.

Naye Kocha Mkuu wa Copco ye-
nye maskani yake jijini Mwanza, 
Lucas Mlingwa, alisema ataingia 
uwanjani akiwa na lengo la kuta-
ka kutonesha kidonda ambacho 
kiliachwa na ‚Waarabu.‘

    Ramovic 
aahidi kutumia 
nguvu, kasi ili 
kupata ushindi 
mnono...

Simba sasa hesabu
kubeba taji la CAF
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YANGA: COPCO FC 
MTATUSAMEHE

Ruben aanika siri hatima ya Garnacho
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