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Rais Samia
ataja matukio
matano katika
maisha vake
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PM ATOA MAAGIZO LHRC YACHARUKIA
13 KUHUSU KISWAHILI MATUKIO YA MAUAJI
WAZIRI KITUO cha Sheria na
Mkuu, Kas- Haki za Binadamu
sim Majali- (LHRC), kimelaani
wa, ametoa matukio ya mauaji
maagizo 13 yanayoendelea ku-
kwa chuo tokea maeneo mbalim-
kikuu, mabalozi... bali nchini...
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WAJAWAZITO
WALIA KUKOSA
KITUO CHA AFYA
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na Rushwa (TAKUKURU) ~ kukodi gari kufuata

UKURASA 3 Mkoa wa Pwani... huduma katika Kituo...

WAJAWAZITO Kijiji
TAKUKURU YAONYA cha Kamara, Kata ya
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Shahidi adai hatambui kama Kina
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Shahidi adai hatambui kama
kina Mbowe walipanga ugaidi

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa 12 wa Jamhuri ka-
tika kesi ya ugaidi inayomkabili
Mwenyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe na wenzake watatu,
Luteni Dennis Urio, amedai kuwa
hatambui kama washtakiwa hao
walipanga vitendo vya kigaidi.

Sambamba na madai hayo,
Urio amedai kuwa anafahamu
baada ya kesi hiyo kumalizika,
anaweza kuwa shujaa au mtu asi-
ye na thamani duniani.

Akihojiwa jana na Wakili wa
Utetezi, Nashon Nkungu, katika
Mahakama Kuu, Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi, mbele ya Jaji Joachim Ti-
ganga, Luteni Urio alidai hafaha-
mu kama Mbowe, Halfani Bwire,
Adamu Kasekwa na Mohammed
Ling'wenya walikutana Moro-
goro, Moshi na Arusha kula njama
za kufanya ugaidi.

Shahidi huo pia alikiri kwamba
Mbowe hajawahi kukutana na
makomandoo hao  Morogoro
bali yeye ndiye alikutana nao. Pia
alikana kwamba alikwenda Mo-
rogoro kukutana na magaidi ku-
waunganisha ili wafanye ugaidi.

Shahidi huyo alidai kuwa ali-
wadanganya mshtakiwa wa pili,
Kasekwa, na wa tatu, Ling'wenya,
kwamba kuna kazi ya ulinzi kwa
Mbowe wakati anajua aliwataka
vijana hao kwa ajili ya kuambat-
ana nao. Pia alikiri kumdanganya
Mbowe wakati anamdodosa
kuhusu ngazi yake ya kijeshi na
kuwa hana ngazi yoyote.

Alidai kuwa katika mazungum-
7o yake na Mbowe, hapakuwa na
umuhimu wa kutumia simu kure-
kodi kila anapopigiwa na Mbowe.

Wakili Nkungu alimtaka sha-
hidi aonyeshe ujumbe mfupi wa
simu inayozungumzia ugaidi ka-
tika simu yake iliyoko mahakam-
ani kama kielelezo ndipo alipodai
kuwa hakuna ujumbe unaozun-
gumzia jambo hilo.

Urio alidai kuwa ujumbe uli-
omo ni wa kuwasafirisha vijana
lakini hakuna neno ugaidi. Alidai
kuwa ujumbe mmojawapo unese-
ma: “Kaka wale mtu tatu wana
uharaka siku zimeisha.”

Kadhalika, shahidi huyo al-
idai kuwa moja ya ujumbe wa
maandishi alimwambia Mbowe
simu si salama kwa sababu wali-
kuwa hawaelewani.

Awali, Luteni Urio aliibua mvu-
tano wa kisheria baada ya ku-
kataa kujibu baadhi ya maswali
aliyokuwa akiulizwa na Wakili
Nkungu akidai ni siri.

Wakili Nkungu akihoji maswali,
alitaka kufahamu kama shahidi
anajua baada ya kesi hiyo ya ugai-
di ya Mbowe kumalizika anaweza
kutoka shujaa au mtu asiye na
thamani duaniani.

Luteni Urio alijibu kwamba

anafahamu hilo na anaufahamu
pia msemo usemao heri kufa ja-
siri kuliko kuishi kama mtumwa.
Shahidi pia alikiri kwamba ana-
jua kesi hiyo inafuatiliwa duniani
kote.

Alipohojiwa kwa mwaka wa-
natoa makomandoo wangapi, pia
alidai hawezi kusema ndipo al-
ipobanwa zaidi na kuulizwa kama
ana kiburi kutokana na kujibu
maswali kisha akajibu kwamba
amekula kiapo, hivyo hawezi
kutoa siri.

Baada ya hapo, Nkungu alisi-
mama na kudai: “Mheshimiwa Jaji
kifungu 264 kinasema Mahakama
Kuu itakuwa na mamlaka kuwa
shahidi anapofika aweze kutoa
ushahidi na shahidi amefika ha-
taki kutoa majibu. Tunaomba ma-
hakama itoe mwongozo.”

“Tunaomba kiapo alichokula
mahakamani kiwe juu ya viapo
vingine vyote. Hakuna sheria
inayokataza, kiusalama hakuna
mambo ambayo yanakiukwa. Hat-
uoni shida kusema yeye ni nani.
Wamekuja watu hapa wakasema
wao ma-inspekta, ma- RCO.”

“Kuna msemo unasema mwo-
sha huoshwa. Katika mahakama
hii, Wakili Abdallah Chavula ndi-
ye alisimama kuhoji mashahidi
kina Adamoo kwamba komandoo
mmoja anapiga askari wangapi?
Hatukipinga tulimuacha aulize.

“Tunaomba haki iwe pande
mbili. Vifungu 141, 156,155 na
158 ni vifungu wezeshi ambavyo
vinaipa mahakama wajibu wa
kutoa ushahidi,” alidai Nashon
kasha Wakili Chavula akasimama
na kuomba hoja za utetezi zisi-
kubaliwe kwa kuwa hazina ma-
shiko kisheria na kwamba shahidi
hawezi kulazimishwa ajibu mas-
wali.

Alidai Wakili anaomba ma-
hakama imlazimishe shahidi kuji-
bu swali lake, shahidi kasema siri
hawezi kutamka hadharani ana
nafasi gani.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Pius Hillar, pia aliungana na
Chavula kuiomba mahakama itu-
pilie mbali maombi ya utetezi na
kwamba wakili aelekezwe kuuliza
maswali sahihi.

Baada ya kusikiliza malumbano
hayo, Jaji Tiganga aliahirisha hadi
saa 8:30 mchana ili kuzipitia hoja
hizo kisha kutoa uamuzi kama
shahidi ajibu maswali hayo au
asijibu.

Hata hivyo, Jaji alitoa uamuzi
kwamba shahidi ajibu maswali
na kwamba endapo mengine ya-
takuwa nje ya mipaka, ataelekeza
asijibu.

Akitoa uamuzi, Jaji Tiganga
alisema anakubaliana na Wakili
Nkungu kwamba Kifungu cha 264
kinatoa mamlaka ya jumla juu ya
Mahakama kuendesha shughuli
zake.
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Mkurugenzi wa Wateja Wadogo na Kati wa Benki ya CRDB, Boma Raballa (wapili kushoto), akikabidhi
mfano wa tiketi ya kushuhudia mechi ya fainali ya Mashindano ya AFCON nchini Cameroon mmoja wa
washindi wa droo ya Shinda na TemboCard Viza, Njama Ayoub Matumbo (kulia), wakati wa hafla ya kuwa-

Rais Samia ataja matukio
matano katika maisha yake

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan am-
etaja mambo matano aliyokutana
nayo kwenye maisha na uongozi
ikiwamo anavyokabiliana na wingi
wa mafaili ofisini.

Samia aliyasema hayo jana Ikulu,
jiwa katika kipindi cha Jambo Tan-
zania, kinachorushwa na kituo cha
runinga cha TBC ikiwa ni kushere-
hekea siku yake ya kuzaliwa. Samia
jana alitimiza umri wa miaka 62.

Alisema mafaili yanayowasil-
ishwa ofisini kwake ni mengi na
anajitahidi kuyafanyia kazi na kuji-
kuta akilala saa saba ya usiku.

“Mafaili yapo hadi kitandani naji-
tahidi yasikae kwangu, yakakae
huko kwa wenzangu. Kila yakiingia
mimi nayatoa na muda mwingi naji-
kuta kulala ni saa 7:00 za usiku.

“Nikilala na faili juu ya meza siku
hiyo nimechoka sana, lakini mara
nyingi najitahidi nisilale na faili juu
ya meza. Lakini ukiacha mafaili
kazi ni nyingi pia wanaotaka uende
ukarasmishe shughuli zao, wanao-
taka ukawatembelee, unaalikwa
nje, unaowaalika waje, kazi ni ny-
ingi sana,” alisema.

“Ukijua  kuwatumia wasaidizi
huwi na mzigo mkubwa kwa saba-
bu unaurudisha kwa wasaidizi
na wao wafanye ndiyo maana ka-
tika mikutano mingi na wasaidizi
wangu nawaambia amueni fanyeni
maamuzi (uamuzi),” aliongeza.

Kuhusu wanaokosea kufanya
uamuzi, atamrekebisha hata mara
nne na kwamba hatamfukuza
isipokuwa amerudia mara nyingi
kufanya hivyo.

Mbali na kukumbana na mzigo

wa mafaili, Rais Samia alitaja jam-
bo lingine alilokutana nalo ni kero
za Muungano. Alisema alipokuwa
Waziri katika Serikali ya Zanzibar,
alikuwa msemaji na alipoteuliwa
kuwa Waziri wa Muungano, alipe-
wa jukumu hilo na kupunguza kero
12 kutoka zaidi ya 20 zilizokuwapo.

BUNGE LA KATIBA
Mwaka 2014 katika Bunge la Kat-
iba, alikuwa makamu mwenyekiti
huku mwenyekiti akiwa Samuel
Sitta (sasa marehemu). Alisema ka-
tika kipindi hicho ufanisi mkubwa
ulitokana na namna walivyopata
theluthi mbili ya wajumbe kutoka
Zanzibar kupitisha rasimu ya Kati-
ba Inayopendekezwa.
“Namshukuru Mungu kwenye
Bunge tulitoka vyema. Kikwazo
kikubwa kilikuwa kupata theluthi
mbili kutoka Zanzibar kusema
ndiyo kwa ile rasimu ya Katiba tuli-
yokuja nayo. Ilikuwa kazi sana kwa
sababu kule sisi tulikuwa tumeg-
awanyika nusu hawa nusu. Ilikuwa
kazi kuzungumza na ndugu zangu,
kuwaelewesha, kuwashawishi mpa-
ka tukafanikiwa kuipata hiyo idadi,”
alisema.

MGOMBEA MWENZA

Kiongozi huyo alisema tukio am-
balo lilimstaajabisha mwaka 2015
ni wana CCM kumpitisha kuwa
mgombea mwenza wa mgombea
urais ambaye alikuwa Dk. John
Magufuli (marehemu).

“Lakini nikasema Mungu akipan-
ga anakupa njia. Kwa hiyo tukaenda
nalo tukavuka salama,” alisema.

KIFO CHA MAGUFULI
Kifo cha Magufuli, alisema liliku-

wa kubwa kushinda yote kutokana
na kuondokewa na kiongozi mkuu
wa nchi, hivyo yeye kulazimika
kushika usukani wa kuongoza nchi.
“Illikuwa ‘shock’ (mshtuko) ya mai-
sha yangu, lakini Mungu akipanga,
Mungu anakupa njia.

Anakupa maono na kukuelekeza
cha kufanya ilmradi kuwa na nia ya
dhati kulifanya lile ambalo wenza-
ko wametaka mlifanye basi tunak-
wenda,” alisema.

KUPERUZI MITANDAONI

Rais Samia alisema anapopata
nafasi ya kupumzika, hutumia
kuongeza ujuzi wa kazi kwa
kuangalia wanavyofanya wengine.
“Nikiingia kwenye mitandao nao-
na mambo haya yametokea wapi
yalipotokea yamechukuliwa hatua
gani, labda wapi kuna nini kuna
changamoto zipi zinafanana na
nchi gani. Unaingia kuangalia wal-
ivyofanya nyuma au sasa hivi jinsi
ya kushughulika na changamoto
zinazokuja,” alisema.

UJUMBE KWA WATANZANIA

“Huwa nawaambia duniani kuna
nchi moja tu inayoitwa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania. Hakuna
nyingine. Ndani yake kuna Watan-
zania ambao ni sisi na Mungu am-
etupanga katika ngazi mbalimbali.
Wito wangu tufanye kazi kwa bidii.
Tutakaojenga nchi hii ni sisi Watan-
zania na tutakaobomoa ni sisi Wa-
tanzania,” alisema.

Aliwataka Watanzania kufuata
mila, desturi, Katiba, sheria za nchi
na taratibu zilizowekwa na kujitu-
ma kufanya kazi kwa bidii kwa kila
ngazi ili kuiinua zaidi nchi.
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Mzee wa miaka 80 ajinyonga hadi kufa

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma
limethibitisha kutokea kwa tukio
la mzee mwenye umri wa miaka
80, Edward Lusito, anayedaiwa ku-
jinyonga hadi kufa katika eneo la
Njedengwa, mkoani hapo.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa mzee
huyo alikutwa amejinyonga kwa ku-
tumia kamba ya katani chumbani
kwake hadi kufa usiku wa kuamkia
jana.

Akizungumza na Nipashe, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Dodoma,
Onesmo Lyanga, alisema tukio hilo
lilitokea jana na jeshi hilo limeanza
uchunguzi ili kubaini sababu za ku-

jinyonga kwake.

Tukio hilo ni la nne katika kip-
indi cha wiki mbili, likiwamo la
wanawake wawili kuuawa kikatili
na wenza wao, mauaji ya familia ya
watu watano na watoto wa mitaani
kuchomana na visu na kusababisha
kifo cha mtoto mmoja.

Kamanda Lyanga alisema mzee
huyo alijinyonga mwenyewe na
polisi inaendelea na uchunguzi kwa
ajili ya kubaini chanzo cha matukio
ya kujitoa na kutoana uhai.

Alisema Jeshi la Polisi halitavu-
milia vitendo vya kihalifu vinavyo-
fanywa na jamii kwa sababu havi-
kubaliki na wataendelea kukemea
ili kuhakikisha jamii inaacha kufan-

ya matukio hayo.

Vile vile, alisema jeshi hilo linaen-
delea  na uchunguzi wa matukio
yote ya mauaji na uhalifu yanay-
ofanywa na  jamii na kuwa-
chukulia hatua za kisheria wanao-
husika.

Aliwataka wananchi wa Dodoma
kuendelea kutoa ushirikiano kwa
jeshi hilo ili kauwabaini wahalifu wa-
naofanya vitendo hivyo kwa jamii
na kukatiza maisha yao.

Juzi Makamu wa Rais Philip
Mpango kwa niaba ya Rais Samia
Suluhu Hassan, alikemea vitendo
hivyo na kutaka polisi kuchukua
hatua kukomesha matukio hayo ya
mauaji.

TAKUKURU yaonya uhujumu wa miradi

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) Mkoa wa Pwani, Suzana Ray-
mond, amewaonya watu wenye nia
ya kuihujumu serikali kwenye mi-
radi ya maendeleo kuwa hatua za
kisheria zitachukuliwa dhidi yao.

Suzana alitoa kauli hiyo jana mji-
ni Kibaha alipokuwa akitoa taarifa
ya miezi mitatu ya taasisi hiyo kwa
waandishi wa habari.

“Tutakuwa wakali sana kwa watu
wanaojihusisha na rushwa au ufisa-

di kwenye miradi ya maendeleo,
tuungane pamoja kujenga Tanzania
yenye maendeleo ya kweli kupitia
miradi hiyo inayoanzishwa na seri-
kali yetu,” alisema Suzana.

Aliwaomba wakazi wa Mkoa wa
Pwani kufuatilia miradi ya maen-
deleo katika maeneo yao na kutoa
taarifa ~ wanapokuwa na shaka
kuhusiana na utekelezaji wa mi-
radi hiyo. “Katika usimamizi wa
miradi tutangulize uzalendo tuwe
waaminifu na waadilifu ili kujenga
Tanzania imara kadri ya maelek-
ezo ya serikali,” alisisitiza.

Alieleza kuwa katika kipindi cha
miezi mitatu miradi ya maendeleo
56 katika sekta za afya, elimu na
maji yenye thamani ya Sh. bilioni
11.9 ilikaguliwa.

Alisema katika ukaguzi mapun-
gufu yaliyobainika yalifanyiwa
marekebisho ili kuhakikisha miradi
inalingana na thamani ya fedha.

Katika kipindi hicho pia malala-
miko 132 yalipokelewa katika taasisi
hiyo ambapo kati ya hayo 93 yalihu-
su rushwa, na kwamba 92 uchungu-
zi wake unaendelea na moja uchun-
guzi umekamilika.

—
Polisi Dar yaua watatu kwa tuhuma ujambazi

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Salaam
limesema limewaua watu
watatu wanaodaiwa kuwa
ni majambazi katika eneo
la Mbagala Zakhem mkoani
Dar es Salaam.

Kamanda wa Polisi Kanda
hiyo, Jumanne Muliro,
alimtaja mmoja wa watu
hao ni Mrisho Bonge am-
baye alikuwa na wenzake
wawili, ambao walikuwa
katika harakati za kwenda
kufanya tukio la uporaji
katika duka linalotoa hu-
duma za kifedha.

Kamanda Muliro alisema
tukio hilo lilitokea juzi
majira ya usiku karibu na
duka la Rosemary Kima-
rio ambaye ni wakala wa
huduma za kifedha.

Alisema watuhumiwa
hao wakiwa na pikipiki
yenye namba MC 908 DBG
walifika katika eneo hilo
na wakiwa katika hatua za
mwisho za kutaka kuvamia
na kupora pesa walibaini
kuwa wanafuatiliwa na
askari polisi ambao walifi-
ka haraka katika eneo hilo.

“Watu hao baada va
kubaini kuwa wanafuatili-
wa walianza kurusha risasi
ovyo, askari polisi katika
mazingira hayo waliji-
hami na kuwashambulia
watuhumiwa hao ambao
walijeruhiwa na kupele-
kwa haraka hospitali,
lakini baada ya kufikishwa
ilibainika wamepoteza mai-
sha,” alisema Muliro.

Kamanda Muliro alise-
ma katika eneo la tukio
watuhumiwa hao wali-
kutwa na bastola moja
aina ya model 75 CAL 9
Para namba K4596 ikiwa
na magazine moja yenye
risasi 11.

Alisema watu hao pia wa-
likutwa na noti bandia ze-
nye thamani ya Sh.milioni
moja, ambazo huzitumia
kuwazubaisha mawakala
kama wateja na baadaye
huwapora fedha halisi kwa
kuwatishia na silaha.

Kamanda Muliro alisema:
“Jeshi la Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam
linawataka raia wema
kuendelea kutoa taarifa za
kihalifu mapema ili Jeshi
la Polisi kufanya kazi ya
kuzuia matukio hayo.”
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Issued pursuant to regulations 7 and 8 of the Banking and Financial Institutions (Disclosures) Regulations, 2014

CONDENSED STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 31 DECEMBER 2021
(Amounts in million shillings)

CONDENSED STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER
COMPREHENSIVE INCOME FOR THE QUARTER ENDED 31 DECEMBER 2021

CONDENSED STATEMENT OF CASH FLOW STATEMENT
FOR THE QUARTER ENDED 31 DECEMBER 2021

(A unts in million shillings)

Gurrent Guarter

(Amounts in million shillings]

Pre:

T

(Previou:

30-sep-21 31-Dec-20

31-Dec-20

Current Quarter Quarter
31-Dec-21 30-Sep-21
A. ASSETS
1 cash 1,905 1,521
2 Balances with Bank of Tanzania 16,405 12,176
s 51.033 52.660
4 Balances with other banks and financial institutions 1.663 2,238
5 Cheaues and items for clearing - B
6 Intor branch float items
7 Bills negotiated
et *liabilities for - -
9 Interbank Loans Receivables 23,072 19.370
10 Investments in other securities - -
11 Loans, and (net of for 70,516 74,893
probable losses)
12 Other assets 2.678 2,845
13 Equity Investments - -
14 Underwrting accounts - -
15 _Propeny, Plant and Equipment 1,383 1,540
16 TOTAL ASSETS 169,555 67,243
B. LIABILITIES
17 Deposits from other banks and financial institutions 57.932 56.071
18 Customer deposits 70.561 70.437
19 Cash letters of credit - -
20 Special deposits - -
21 Payment ordersitransfers payable 28 31
22 Bankers' cheques and drafts issued 25 25
23 Acerued taxes and expenses payable 2,611 2,415 o
24 Acceptances outstanding - ®
25 @)

ming Assets

2,450

Cash and cash atu

nd of the Quarter

750 1,231
555
(4.056)
(3,809
a7y
58)
@19)

@.437)

@0y @73)

©3) @0)

@e7)
@87

7,974 @.a77) 12,552 o108

s7.118 40,595 52,540 23,492

5,002 37,118 5,002 32,590

701

131,858

30 NET ASSETSALIABILITIES)(16 minus 29)

37,697

unts in million

CONDENSED STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY AS AT 31 DECEMBER 2021
p e

C.  SHAREHOLDERS' FUNDS
31 Paid up share capital
c

Share. Share
capital

Retained
Earnings

Regul

21,500
1,911
12,580
1,706

37 TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS

37,697

38 “Contingent liabilities
39 Non performing loans & advances
40 Allowances for probable losses

41 Other non performing assets

D.  SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS
@) Shareholders Funds to total assets
(i) Non performing loans to total gross loans
(i) Gross loans and advances to total deposits

Loans and Advances to total assets

(v) Eaming Assets to Total Assets

Deposits Growth

Assets growth

5516

21,500 13,435 2,222

310 (310)

Name and Title Signature

sa0 Mr. Antaryami Sarangi
- Managing Director

Mr. Heriabdiel Ayoh
General Manager

Mr. Allen Richard

2,081

the end of the quarter 31.12.2021

21,500 1911

Sras7 Internal Auditor

636

r 2021
bex

22.23%
2.92%
55.37%
41.59%
86.20%
1.57%

21,500 12,420 2,222

1.012

We, the undersigned directors, attest to the faithful

SELECTED EXPLANATORY NOTES FOR THE QUARTER ENDED 31 DECEMBER 2021

In ion of the quarterly financial statements, consistent accounting policies have been used as those
applicable to the previous year audited financial statements

Date

20.01.2022

20.01.2022

20.01.2022

fion of the above We declare that the

36,146

1,012

Name signature
1. Mr. Suitbert Kageuka - Director

2. Dr. Paul Kato - Director

1.38%

lance as at the end of the quarter 30.09.2021

21,500 13,435 2,222

37,157

statements have been examined by us and, fo the best of our knowledge and belief, have been prepared in
conformance with International Financial Reporting Standards and the requirements of the Banking and
Financial Institutions Act, 2006 and they present a frue and fair view.
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HABARI KITAIFA

PM atoa maagizo 13 kuhusu Kiswahili

Na Romana Mallya

WAZIRT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametoa maagizo 13 kwa
chuo kikuu, mabalozi, wizara,
mahakama na taasisi kuhakiki-
sha lugha ya Kiswahili inaima-
rishwa kwa kufundishwa na
kutumika kimataifa ili kuten-
geneza jina duniani kuwa chim-
buko lake lilianzia hapa.

Majaliwa alitoa maagizo hayo
jana wakati wa utoaji wa tuzo za
Kiswahili ya mabati-Cornell ya
Fasihi ya Afrika za mwaka 2021
zilizoandaliwa na kudhaminiwa
na Kampuni ya mabati ya ALAF
kwa kushirikiana na Kampuni
ya mabati ya Rolling Mills ya
Kenya ambazo ni miongoni
mwa kampuni za Safal Mauri-
tius.

Ofisi nyingine iliyoshiriki ni
ya Makamu Mkuu wa Masuala

ya kimataifa katika Chuo Kikuu
cha Cornell, Idara ya Taaluma
za Afrika ya Chuo Kikuu cha
Cornell, Marekani.

Majaliwa aliagiza matumizi
fasaha ya Kiswahili yapewe ki-
paumbele kwenye huduma za
jamii, mikutano, mahakamani,
warsha na makongamano yote
ya ndani na nje.

“Pili, Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, iendelee kuu-
fanyia kazi mkakati wa kukitu-
mia Kiswahili kufundisha katika
ngazi mbalimbali za elimu na
kuongeza wataalamu wa Kiswa-
hili.

“Wizara ya Elimu, Wizara ya
Sanaa, Utamaduni na Michezo
na Wizara ya Mambo ya Nje,
Ushirikiano wa Afrika Mashariki
shirikianeni kujenga uwezo wa
wataalamu wa ndani wa kutaf-
siri lugha mbalimbali za kigeni.”

Jambo la tatu, amezitaka ba-
lozi zote za nje zianzishe madar-
asa ya Kiswahili kwenye nchi
wanazoziwakilisha ili wanao-
taka wajifunze huko na kutolea
mfano balozi wa Zambia, Cuba,
Canada, Ufaransa tayari wame-
shafanya hivyo.

Nne, Majaliwa amewataka
wataalamu wa Kiswahili wa-
hakikishe wanaweka mikakati
thabiti ili kukipenyeza kwa njia
mbalimbali ikiwa ni pamoja na
kuandika kamusi na vitabu vi-
takavyosaidia watu kujifunza
lugha hiyo.

Ametaka baadhi ya maeneo
watumie mbinu za ushawishi
ili kukifikisha kwenye maeneo
yao hususan katika medali za
kimataifa.

Tano ametaka mafunzo ya
Kiswahili yaimarishwe kwa
kutoa programu maalumu za

kuzalisha wataalamu na waka-

limani wa lugha hii wenye
kukidhi viwango vya ki-
mataifa.

Jambo la sita alilitoa kwa
taasisi za elimu kuanzisha uta-
ratibu wa kuwatambua wataal-
amu katika ngazi za umahiri ili
washindane katika soko la ajira
kwa sababu wakati fulani wa-
tanzania walishindwa kufanya
hivyo kutokana na kutokuwa
na vyeti vya kutambua umahiri
wao katika Kiswahili.

“Saba, matumizi yake yaima-
rishwe katika kutoa huduma
za kimahakama na uandishi wa
nyaraka za kisheria ambayo pia
najua yanaendelea pamoja na
kutafsiri sheria. Nane, mikakati
madhubuti iwekwe ili kuridhi-
wa kuwa lugha rasmi kwenye
jumuiya nyingine za kikanda na
kimataifa.”

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu, Profesa Joyce
Ndalichako, amepongeza kazi
inayofanywa na Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) kwa
kuifikia sekta rasmi na sekta
isiyo rasmi.

Pia, amefurahishwa na uon-
gozi wa Mfuko ulivyofanikiwa
kuongeza idadi ya wanachama
na kufanya thamani yake kuen-
delea kukua.

Profesa Ndalichako alisema
hayo jana katika ziara yake
makao makuu ya NSSF jijini Dar
es Salaam, ikiwa ni mara yake
ya kwanza tangu alipoteuliwa
na Rais Samia Suluhu Hassan,
kushika wadhifa huo.

Aliupongeza Mfuko kwa ku-

pata mafanikio mbalimbali na
kuwaomba kuongeza juhudi za
kufuatilia michango ya wana-
chama kutokana na baadhi ya
waajiri wa sekta binafsi kuwa na
changamoto ya kutowasilisha
michango ya wanachama wao
kwa wakati.

Alisema kazi nzuri inayoende-
lea kufanywa na watumishi wa
Mfuko inaleta matokeo chanya
hasa katika kuongeza idadi ya
wanachama kutoka sekta binafsi
naisiyo rasmijambo linalosaidia
makusanyo kuzidi kuongezeka.

Profesa Ndalichako alikiri
kuwa ndani ya mwaka mmoja
malalamiko ya wanachama wa
NSSF yamepungua tofauti na
ilivyokuwa kipindi cha nyuma
kwa baadhi ya wanachama
kuomba msaada ili waweze
kulipwa mafao yao.

“Ukweli ni kwamba sasa
malalamiko mengi yamepungua
na taarifa niliyopatiwa hali inak-
wenda vizuri..nawapongeza
sana kwa kazi nzuri mnayofanya
ya kuwahudumia Watanzania
na kuwapa elimu ya kujiwekea
akiba kwa ajili ya maisha yao ya
sasa na ya baadaye,” alisema.

Hata hivyo, aliuomba uongozi
wa NSSF kuweka mkazo katika
sekta isiyo rasmi kwa sababu
inakua kwa kasi na waendelea
kutoa elimu kwa wajasiriamali
mbalimbali wakiwamo mama
lishe, bodoboda, wavuvi, wakuli-
ma, wachimbaji wadogo wa
madini pamoja na wajasiriamali
wengine wote waweze kujiunga
kwa ajili ya kujiwekea akiba ya
uzeeni.

Profesa Ndalichako alifura-
hishwa na Mfuko ulivyojipanga

Mwenyekiti

wa Bodi ya
Wadhamini wa
NSSF, Ba-

lozi Ali Idi Siwa
(kushoto), aki-
kabidhi zawadi
ya picha kwa
Waziri wa
Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye
Ulemavu, Prof.
Joyce Ndalicha-
ko, alipofanya
ziara ya kikazi
katika ofisi ya
NSSF makao
Dar es Salaam
jana. Kulia ni
Mkurugenzi
MKkuu wa NSSF,
Masha Mshom-
ba. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

fikia wanachama sekta rasmi, isiyo rasmi

kufikisha huduma zake kwa
kutumia mifumo mbalimbali ya
TEHAMA hatua inayorahisisha
zaidi upatikanaji wa huduma na
kuwafikia wanachama wengi.

Profesa  Ndalichakao  ali-
upongeza Mfuko kwa kufanya
uwekezaji ambao ni moja ya ju-
kumu lao la msingi na kwamba
ameona miradi mingi wanay-
ofanya ya uwekezaji na kuwaasa
yenye changamoto waendelee
kuchukua hatua ili kuikwamua.

Awali, Naibu Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vi-
jana, Ajira na Wenye Ulemavu,
Partobas Katambi, alisema ma-
fanikio makubwa yaliyopatikana
katika Mfuko huo yanatokana
na kazi kubwa inayofanywa na
watumishi wa NSSF hasa ka-
tika kutekeleza majukumu ya
msingi.

LHRC sasa yalaani
matukio ya mauaji

Na Christina Mwakangale

KITUO cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), kimelaani matukio
ya mauaji yanayoendelea kutokea
maeneo mbalimbali nchini, hususani
valiyoripotiwa Januari, mwaka huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Anna Henga, akizungumza na waandi-
shi wa habari mkoani Dar es Salaam
jana, alisema katika kipindi cha Janu-
ari mwaka huu takribani matukio 20
yameripotiwa na kusababisha ukiuk-
waji wa haki za binadamu.

Kutokana na matukio hayo kukith-
iri, alisema LHRC inatoa wito kwa
wanasaikolojia, watetezi wa haki za
binadamu pamoja na viongozi wa
kijamii kutumia muda wao kuuelimi-
sha umma.

“Kituo cha sheria kimekusanya
takribani matukio 20 ya mauaji hayo,
yaliyoripotiwa katika mikoa ya Mt-
wara, Rukwa, Njombe, Katavi, Mwan-
za, Dodoma, Ruvuma, Dar es Salaam
na Mara,”alisema Henga.

Alisema tukio lingine lililotokea
mkoani Mwanza, liliripotiwa wa-
nawake watatu kuuawa na miili
yao kutupwa eneo la Mecco Kusini,
wilayani llemela Januari 20 mwaka
huu. “llidaiwa kwamba wanawake
hao walibakwa kisha kuuawa kikatili
kwa kukatwa na mapanga na watu
wasiojulikana. LHRC inalaani kitendo
hiki cha ukatili dhidi ya wanawake
na tunatoa rai kwa Jeshi la Polisi ku-
fanya uchunguzi na kuhakikisha watu
waliofanya vitendo hivi vya ukatili
wanafikishwa mahakamani,” alisema

Henga.
Kadhalika, alisema tukio lingine
ni lililotokea mkoani Rukwa, ku-

likoripotiwa mauaji ya mama na
watoto wake wawili, mmoja wa

umri wa miaka mitatu na mwingine
sita, waliouawa katika mazingira ya
kutatanisha na watu wasiojulikana na
miili yao kukutwa imekatwa sehemu
mbalimbali.

Alisema tukio lingine lilitokea
mkoani Dodoma, Januari 23, mwaka
huu, kuliko ripotiwa tukio la watu
watano wa familia moja, kuuawa na
Zanka wilayani Bahi.

“LHRC imerekodi tukio la mauaji
wilayani Songea mkoani Ruvuma,
kwamba mhudumu wa nyumba ya
kulala wageni ya Peace Lodge, Gema
Haule (23), alivawa kikatili na mteja
katika nyumba hiyo ya kulala wageni.

“Mteja huyo alikuwa anadaiwa
Sh. 50,000. Kutokana na deni hilo,
uongozi wa nyumba hiyo ya kulala
wageni, uliamua kushikilia simu
ya mkononi ya mteja huyo aina ya
Nokia na nguo zake hadi pale ataka-
polipa deni hilo,” alieleza Anna na
kuongeza:

Hata hivyo, mteja huyo aligoma
kulipa deni na kuendelea kuja mara
kwa mara kudai vitu vyake. Janu-
ari 20 mteja huyo alifika tena kudai
vitu hivyo na alipokataliwa ndipo
akaamua kutekeleza mauaji hayo.
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TANGAZO

YETU MICROFINANCE BANK PLC
— UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

Yetu Microfinance Bank PLC

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DECEMBER 2021. TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DECEMBER 2021
Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
wa sasa wa sasa wa sasa wa sasa
31-Dec-21 30-Sep-21 31-Dec-21 30-Sep-21
TZS TZS TZ8 TZ8
A. [mALI I|Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:
1 |Fedha Taslimu 811.284.530 819.368.398 Mapato/(Hasara) Halisi (207,854,619) 56,434,051
’ ’ ’ ’ Marekebisho kwa Ajili ya: - -
2 |salio katika Benki Kuu ya Tanzania 99,362,319 32,832,347 p 1y .
L . - - Faida/{Hasara} kwenye Mauzo ya Mali
3 |Uwekezaji katika Amana za Serikali -Uchakavu wa Mali za Kudumu 101,590,391 100,702,752
4 |Salio katika Benki Nyinginezo na Taasisi za Fedha 27,602,387 126,767,311 -Uchakavu wa Matengenezo Makubwa N N
5 |Hundi na Miamala ya kushughulikiwa -Utumikaji wa Mtaji wa Misaada
6 |Miamala Baina ya Matawi -Uchakavu wa Mali Zisizoshikika - -
7 | Bili Zilizoafikiwa (106,264,229) 157,136,803
8 |Dhima za Wateja zilizokubalika - Mabadiliko Halisi Katika Salio la Benki Kuu ya Tanzania
9 |Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - Badiliko Halisi katika Mikopo 743323599.9
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (76,724,056) 134,287,250
11 |Mikopo Halisi iliyopo 13,801,091,769 | 14,544,415,369 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 119,792,964 797,660,627
12 |Mali Nyingine 1.458.387.098 | 1,535,111,154 - Mabadiliko Halisi Katika salio la benki Nyingine na Taasisi za Fedha (645,659,000) 14,961,519
13 |Uwekezaji wa Hisa T ’ - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 48,015,580 47,415,352
14 |Akaunti za udnamini Kodiiyolpa @o00sen| (62000000
15 [Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,773,501,419 || 1,711,129,297 volp (6'595’692) 1 119’461'552
16 [JUMLA YA MALI 17971229522 [18,769,623,874 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji = L >
II|Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
B. [DHIMA Gawio Lillopokewa - -
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha Ununuzi wa Mali za Kudumu 62,372,122 (40,555,242)
18 |Amana za Wateja 2,274,439,496 2,154,646,532 Mapato kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
19 [Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu Ununuzi wa Mali Zisizoshikika - -
20 [Amana Maalumu 1,418,704,594 2,064,363,594 Mengineyo Amana za kudumu - -
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha Mapato kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa Mawakala - -
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa Fedha Halisi Zilizotolewa 62,372,122 (40,555,242)
24 |Dhima la Tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya Benki na Mteja I P—— Fedha Kutok hughuli za Kifedh - 0%
. . o X . iririko wa Fedha Kutokana na shughuli za Kifedha:
22 mlamila ISII)_/O_ShIrJghul:i(_IV\_IadI_DT;_ran za Mat_?WI Nyingi Ulipaji wa Madeni Ya Muda Mrefu (50,000,000) (955,619,586)
.apa o y.a ioingia ya kipindi Kijacho na 10zo Nyingine Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu - -
Zitakazoliowa baadae Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu - -
27 |Dhima !\‘qume 277.852,173 229,836,593 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
28 |Madeni 5,650,000,000 | 5,700,000,000 Gauwio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (46,495,249) (47,415,352)
29 |JUMLA YA DHIMA 9,620,996,263 (10,148,846,719 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
30 [MALIADHIMA} HALISI 8,350,233,259 | 8,620,777,155 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha (96,495,249) (1,003,034,938)
C. |EEDHA ZA WANAHISA IV|Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu:
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 6,056,496,547 | 6,056,496,547 Ongezeko/ Punguzo Halisi katika Fedha taslimu na Mali zinazofanana (40,718,818) 75,871,372
32 |Akiba ya Mtaji Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 978,968,055 903,096,683
33 [Mapato yaliyobakizwa Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 938,249,237 978,968,055

34 |Faida/{Hasara} ya Kipindi Husika
35 |Akaunti zingine za Mtaji

36 |Stahiki ya wenye Hisa chache

37 [JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

2,439,473,000

(207,854,619)
62,118,331
8,350,233,259

2,439,473,000
56,434,051
68,373,556
8,620,777,155

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DECEMBER 2021

Kiwango kwa Tzs

: i i Kiwango kwa Tzs.'(000) _Whaji wa His_Mtaji mkuu wa kisheria__Whaji wa kisheria Akaunti zingine za Miaj_Tengo la ziada ya juma Jumia Tzs
38 Dr_1|ma zisizo dhahiri 0 Salio la wa mwaka 01/01/2020 6,056,497 - - 69,693 2,332,349 8,458,539
39 [Mikopo chechefu 3,194,085,725 | 4,448,185,825 Rekebisho : . .
40 |Tengo Kwa aijili ya mikopo chechefu 605,675,243 717,420,694 Ongeza: Jumlsha/(Futa) kwa kipindi cha robo (69,693) 69,693
41 |Mali Nyingine Chechefu Mapato mengine -
Mtaji mkuu wa kisheria 67,005 - 67,005
o o Tozo la Mali la mwaka jana - 434,618 434,618
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Yo %o Faida /(Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato (54,944) (54.944)
i Uwiano wa Fedha za wanahisa na Jumla ya Mali 46.46% 45.93% Gawio lillolipwa (272,551) (272,551)
i |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 23.14% 30.58% Salio kwa Mwaka 31.12.2020 6,056,497 67,005 2439,472 8,562,974
. . X Salio la mwaka 01.01.2021 6,056,497 67,005 2,439,472 8,562,074
ii |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 390% 362% Rekebisho : . .
iv |[Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 77% 77% Akaunti zingine za Mtaji 62,118 (67,004) (4,886)
v |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80% 81% :A‘::‘w:’;‘;’;ﬁe’:z"g‘”e i
vi |Ongezeko la Amana 1% 1% ’ A
vii_|Ongezeko la Mali 2% -1.72% Faida /(Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato (207,855) (207,855)
Toa: Gawio liliotolewa - - -
Salio kwa mwaka 31.12.2021 6,056,497 129,123 2,164,613 8,350,234

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DECEMBER 2

A NA GHARAMA ZA HUDUMA KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2021

Robo Mwaka Robo Mwaka izo Robo Mwaka AINA YA BIDHAA
wa sasa wa sasa wa sasa 1. AKAUNTI ZA AKIBA 2. Mkopo
3"T°Zes°'2‘ 3°'Tszes"'2‘ 3":’;;'2‘ Kima cha chini cha kufun 5000/= Mikopo ya biashara 36% PA
Ada ya mwezi BURE Mikopo ya kuboresha nyur| 18% PA
1|Mapato ya Riba 1,072,410,349 1,033,423,856 4464549211 |Taarifa ya Akaunti BURE Ada ya Mkopo 2.50%
2|Gharama za Riba 109,311,397 150,931,913 458,922,410| [Kuuliza salio BURE Bima ya mkopo 2.00%
3 |Mapato Halisi (1 kutoa 2) 963,098,953 882,491,943 4,005,626,801 Kufunga akaunti 5000/= Mikopo ya Jikimu 17% PA
4[Madeni Viza Yaliyofutwa 0.00 0 Gh Pt h Yy Mik Kili % PA
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika mikopo 27,793,822 206,094,716 -60,287,854 arama za kuendesha | 5000/= IKopo ya Kilimo 30%
6|Mapato yasiyo ya Riba: 151,597,635 163,690,836 854,483,042| |Gharama za kuweka fedh BURE Mikopo ya Maji 26% PA
! ) ) o 0 0 Mikopo ya wafanyakazi 15% PA
6.1 Faida/(Hasara) zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni 110,717,422 103,803,732 441,670,915 -
6.3 Gawio 0.00 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa
6.4 Mapato Mengine 40,880,213 59,887,105 412,812,127 Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji
7|Gharama Zisizo za Riba: 1,439,425,580 1,171,657,422 4,838,847,257 taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa
7.1 Mishahara na Mafao 636,722,799 618,195,313 2,515,816,021 IAS 34 na IAS 8).
7.2 Ada na Kamisheni 36,436,487 13035651.75 50,044,365
7.3 Gharama nyingine 766,266,294 540,426,457 2,272,986,871 1 iniwa na: Cheo Tarehe:
8 |Faida/(Hasara) ya Uendeshaji (296,935,170) 80,620,073 81,550,440 Altemius Miflinga Mkurugenzi Mtendaji 26-Januari-22
9{Tengo la Kodi ya Mapato (89,080,551) 24,186,022 24,465,132
10 |Faida/(Hasara ) Halisi baada ya Kodi ya Mapato (207,854,619) 56,434,051 57,085,308
11 [Mapato Mengine Yaliyojumuishwagbainisha} 0.00 Samwel Gikaro Meneja wa Fedha oo 26-Januari-22
12|Jumla ya Faida/{Hasara} iliyojumuishwa kwa Mwaka (207,854,619) 56,434,051 57,085,308
. - Humphrey Singogo Kaimu Mkaguzi wa Ndani 26-Januari-22
13|ldadi ya Waajiriwa 129 129 129
14(Mapato kwa Hisa 13 13 13| | sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
15/1dadi ya Matawi 8 8 8 tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa
kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki
na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
(i) |Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -1% 5.50% 0.45%
(ii) {Uwiano wa Faida baada va Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2% 12.00% . 1“/e Kuthibitishwa na:
2% .00% o ) - . )
(ii) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 1% 52.00% 519 | Emest K. Naimbo Mwenyekitiwa Bodi e 26-Januari-22
(iv) 7% 6.00% 29% i i
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha Happy Sambega Mhkurugenzi e 26-Januari-22
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Takwimu za vifo, wagonjwa
zitahamasisha chanjo corona

SERIKALI imeendeleza hatua za kuihamasisha jamii kujitokeza
kupata chanjo ya ugonjwa wa UVIKO-19, baada ya kutamka
kwamba kuanzia sasa itakuwa inatoa takwimu za wagonjwa na
vifo vinavyotokana na ugonjwa huo.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, ndiye aliyetoa tamko ali-
yeangazia uamuzi huo mkoani Dar es Salaam juzi, akisema len-
go ni kutaka kutambua umuhimu wa chanjo, ingawa ni hiari.

Ummy alisema hayo wakati wa kupokea chanjo 800,000
kutoka Serikali ya China, aina ya Sinopham ambayo itatumika
kuchanja watu 400,000 dozi mbili.

Alisema hadi sasa chanjo zilizokwishapokelewa ni 8, 821,210
ambazo zinatosha kuchanja Watanzania, 5,082,380 na kwamba
hadi juzi waliochanjwa ni 1,922,019 sawa na asilimia 3.33, tangu
zilipoanza kutolewa mwaka jana aina ya Moderna, Jansen, Pfiz-
er na Sinopham.

Alisema mwitikio wa kuchanja nchini bado ni mdogo wakati
lengo ni kufikia asilimia 60 hadi mwishoni mwa mwaka huu.

Alisema ili kuongeza hamasa, kuanzia sasa serikali itakuwa
inatoa takwimu za wagonjwa wanaougua na idadi ya vifo ku-
tokana na ugonjwa huo, ili taarifa hizo zipimwe na jamii na ku-
tambua umuhimu wa chanjo, ingawa bado serikali inasisitiza
ni suala la hiari.

Ni ukweli usiopingika kwamba kasi ya Watanzania kuchanja
ni ndogo kwa sababu asilimia 3.3 haiendani na muda ambao
chanjo hiyo ilianza kutolewa nchini Julai mwaka jana.

Tunadhani kwamba taarifa mbalimbali za upotoshaji zi-
lizokuwa zikitolewa ziliwafanya watu wengi kuamini kuwa
ugonjwa huo hauko Tanzania sambamba na kuaminishwa
kuwa chanjo ina madhara.

Suala lingine ambalo limechangia watu kusuasua katika
kupata chanjo ni kutotolewa takwimu za vifo na wagonjwa,
hivyo kuwafanya watu kutochukua hatua za tahadhari dhidi ya
maambukizi.

Nchi nyingi zikiwamo za jirani zilianzisha utaratibu wa kutoa
takwimu hizo kila siku, na hakika ilisaidia raia wake kuelewa
kwamba kuna ugonjwa huo na watu wanaugua na wengine
kufa.

Ingawa hata hivyo imechelewa, lakini tunaona kwamba seri-
kali imefanya jambo hilo jema kwa lengo la kuijulisha jamii
ukubwa wa tatizo za UVIKO-19 na hatua za kuchukua, ikiwamo
kwenda kupata chanjo.

Katika moja ya nchi jirani, watu takribani milioni 10 waliku-
wa wamepata chanjo ya UVIKO-19, kwa mujibu wa takwimu za
wiki mbili zilizopita, hali ambayo inadhihirisha kuwa utoaji wa
takwimu unasaidia kuwahamasisha watu kuchanja.

Utaratibu wa utoaji takwimu za vifo na wagonjwa una lengo
zuri la kuihamasisha jamii na si vinginevyo. Tunasema hivyo
kwa kuwa kuna wanaoweza kupotosha kwamba kufanya hivyo
ni kuwatia woga wananchi.

Tanzania sio kisiwa, hivyo inapaswa kushirikiana na mataifa
mengine duniani katika masuala mbalimbali, ikiwamo mapam-
bano dhidi ya ugonjwa huu ambao unaendelea kuleta majanga.

Kama alivyosema Waziri Ummy, bado kuna haja ya kuende-
lea kutolewa hamasa na elimu kwa jamii kuhusu umuhimu wa
chanjo hii ili kufikia malengo ya kuchanja asilimia 60 ya Watan-
zania ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Viongozi wa serikali,
taasisi na wa dini ni vizuri wakaendeleza hamasa kwa Watan-
zania kuchanja, ili kujikinga na ugonjwa wa UVIKO-19.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Gervas, Mwanza JAMANI

m Muungwana Lazima Nilonge

Ajali hizi zitufunze pia kukabili
karaha za wenzetu barabarani

Watanzania wen-
zangu inauma kusikia ajali
za huku na kule, tena baadhi
zinatisha. Tujitahidi kuepuka
ajali hizo zisizokuwa za lazima,
uzembe, kuendesha mwen-
dokasi, kutumia simu wakati
dereva anaendesha gari, usin-
gizi na unywaji pombe ni ka-
tika orodha ya yanayochangia
ajali barabarani.

Ajali hizo watu wengi wame-
kuwa wakiziona kama vile za
kawaida, kumbe zinapoteza
maisha ya wengi wasio na ha-
tia kila kukicha. Niseme kila
kitu kina mwisho jamani! Ifikie
mahali wananchi tupaze sauti
zetu pamoja, ili tujinusuru
kwenye mtego wa ajali za kila
mara.

Utakuta dereva anaende-
sha basi la abiria safari ndefu
kutoka mkoa kwenda mwing-
ine anaongea na simu muda
mrefu, gari liko mwendokasi
halafu hataki kupunguza wala
kumsikiliza abiria.

Wakati mwingine anaweza
kuwa na usingizi au alikunywa
pombe bado iko kichwani,
baadaye anaweza kusababisha
ajali hiyo ya watu kupoteza
maisha bila ya sababu.

Serikali wakati ikipigana ku-
pata dawa rasmi ya kuhakiki-
sha inapata mbadala wa
kudumu katika kudhibiti ajali
hizo zisizokoma, ni busara
sura ya ufumbuzi wa kudumu
iwapo kwa kuanza na kuyaon-
doa magari mabovu baraba-
rani.

Hilolinaendana nawahusika
wa usalama barabarani kama
Polisi Trafiki kuwawajibisha
wote wanaokumbatia uzembe
huo, ikiwamo kupokea rushwa
za wakosaji barabarani.

Mimi nampongeza Waziri
wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye kuitaka serikali ku-
chunguza ajali ya watu 14 wali-
ofariki dunia katika wilaya ya
Busega mkoani Simiyu.

Hapo iliwajumuisha wa-
nahabari wenzetu wa hapa
Mwanza waliokuwa wakiele-
kea wilayani Ukerewe kikazi
na abiria wanane waliokuwa
basi dogo aina ya Toyota Hi-
ace, pia dereva wa gari la
serikali walilokuwamo mana-
habari watano.

Waziri Nnauye aliagiza poli-
si mkoani humo kuchunguza
zaidi chanzo cha ajali hiyo na
kutoa majibu, baada ya kushi-
tushwa na ajali hiyo iliyotikisa
Kanda ya Ziwa na Taifa, asu-

Shimanilwe wilayani Busega,
baada ya gari la serikali ku-
gongana uso kwa uso na hilo
la abiria.

Ndugu wasomaji nawageu-
kia wahusika wanaosimamia
kitengo cha usalama baraba-
rani (Trafiki), baadhi ambao
huenda siyo waaminifu na
wanasumbuliwa na pepo la
kupokea rushwa, sababu mimi
mwenyewe huwa napanda da-
ladala na mabasi makubwa ya
kusafiri na kuona mazingira
nisiyokubaliana nayo.

Utashangaa pengine trafiki
anasimamisha gari la daladala
au basi kubwa la abiria, anapo-
gundua lina makosa anazun-
guka nyuma yake na kumuita
dereva au kondakta anayes-
huka kumfuata, bila ya kujali
ushuhuda fulani kutoka kwa
abiria.

Baada ya hapo, anaendelea
kukagua na baadaye anaruhu-

su gari liondoke, kukiwapo
mazingira ya ukaguzi wenye
kiulizo.

Sasa nawauliza enyi
mnaolinda maisha yetu ya
kila siku barabarani, baadhi
yenu kuachia gari bovu katika
mazingira hayo tata, hatujui
tunaidhinisha mazingira ya
ajali kwa gari hili bovu? Je,huo
ni uungwana?

Hapa Mwanza nitoe kauli
ya kuwakemea wenye pepo
la rushwa waliepuke ili kunu-
suru maisha yetu Watanzania
wana Mwanza. Nawaombeni
mtumie busara na hekima, pia
maadili ya kazi zenu.

Ndugu zetu Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) naamini
hili liko kwenye dhamana
yenu kulichukulia hatua na
ibaki simulizi.

Mtafanya vipi, jibu limo
kwenye stadi zenu kikazi, pia
mna nafasi ya kushirikiana
kiutawala na mabosi wao hao
wakosaji, muangalie namna
gani mnaweza kulimaliza.

Nichangie kidogo tu. Takuk-
uru nawafumbua macho hebu
mthubutu kupanda daladala
kwa siri na kushuhudia yanay-
otokea humo, niweke mfano
wa Mwanza ninakopatikana,
mjionee uhalisia unaotia kara-
ha nafsi yangu huwenda na
wengine.

Msisubiri mpaka kuletewa
malalamiko au taarifa ofisini,
nanyi jiongezeni. Huenda in-
aweza kufika pabaya watu
wamenogewa na tabia, wa-
nashindwa kuacha.

Tumeingia 2022, ugonjwa
uleule na tabia ile ile ya mwaka
jana inaendelea na huenda im-
ekolezwa zaidi.
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TANGAZO

Ci CITIBANK TANZANIA LIMITED

Tanzu ya Citigroup, Kampuni iliyoshirikishwa nchini Marekani

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2021 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Roboya | Roboya | Limbikizola | Limbikizo la Robo Mwaka | Robo Mwaka | Limbikizo la | Limbikizo la
Robo Mwaka Robo Mwaka sasa mwaka | Mwaka wa Mwaka va sa: iliyopita waka wi Mwaka
ya /IMwaka wa Mwaka/Mwaka Linganishi sasa | Linganishi sasa | tinganien
iopif (Mwaka (Mwaka waka
sasa uliopita Uliopita) Uliopita) 30-Sep-21 31-Des-21 | 31-Des-20
- -Sep-: . Miiririke wa Fedha Kutokana na Shughuii za Uendeshaii:

. AL 31-Des-21 30-Sep-21 s10es2l | 310eez0 | 3tDesst| 31Deeco 1. Mtiririko wa Fedha Kutok Shughuli za Uendesh: ©208 . 1oms 7500
1 Fedha Taslimu 27,893 18,216 1 Mapato ya Riba 7,826 6,823 30,978 31,303 518 536 1,947 2,546
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 149,152 60,230 2 Gharama za Riba (1.906) (2.375) (7.739) (12.102) 17.836 (8,595) 19.784 (16.978)

i Kati i ©) 1 (29)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 184,278 174,530 3 Mapato Halisi ya Riba 5,920 4,448 23,239 19,111 265,701 (116,074) (282,274) 439,386
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 374,053 154,758 4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0 ® o ® o
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (141) 621 (459) 150 (20,108) (7.809) (33,024) 22,017
6 Miamala Baina ya Matawi o o 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 4,197 3,951 14,473 13,468 12,916 7,349 17,740 (25.470)
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 3017 2,789 9,486 8822 (2,084) (605) (3.983) (2.703)
7 Bl Zilzoafikiwa 17,384 13.557 62 Ada na(Kamwsh)em y g 1,180 1,133 4,987 4,616 ®© o ®© o
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 9,112 27,068 63 G : 0 N 0 " 0 . 0
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 46,100 168,261 o MEW": » o 2 W 2 275,988 (120,900) (268,781) 426,138
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine o o apato Mengine N
11 Mikopo Halisi lliyopo 290,628 308,465 7 Gharama Zisizo za Riba: (8,768) (7,056) | (26,225) (25,360) o o o o
71 Mishalara s Mafao @787 | (2329 [ (@502) | (7975) Mapat Kutokana na Mase. va Mati za Kudumu 20 % 5 e
12 Mali Nyingine 12,019 10,550 7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (10,599) 2,254 (33,455) 5515
13 Uwekezaji wa Hisa o o 7.3 Gharama Nyingine (5.981) @727) | (16,724) (17,385) Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na
14 Akaunti za udhamini ) [s] 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 1,208 1,964 11,028 7,369 Mawakala o o o o
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 7.611 7,798 9 Tengo la Kodi ya Mapato o) (857) 13,502) 2313 Feana riatisl Zilzotolewa (ziizotumika) kwa Shughul za ° ° ° °
16 JUMLA YA MALI 1,118,375 943,606 10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (552) 1,107 D 5,057 Uwekezaji (10,920) 1.956 (34.136) 2,943
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa

B . DHIMA Mapato ambayo hayajakamilika (851) 352 373 232 [ © wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrafu o o o o
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 793 785 Tongo la Kodi ya mapato ambayo hayajakamilka 255 (106) 12) (70) Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu o o o o
18 Amana za Wateja S25.020) 619,328 g iya m: (GEB) 246 el 162 Mapato Kutokana na Utoajl wa Mtaji wa Hisa o o o o
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa (1,128) 1,353 6,607 5219 Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu ° o ° °

19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu ) o 13 Idadi ya Waajiriwa 53 43 53 43

20 Amana Maalumu 9 9 14 Mapato kwa Hisa (63,184) | 110,635 | 634,577 505,650 Mabadiiko Halisi Katka Madeni Mengine (69.353) 156,553 92,200 o

21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha ) o 15 Idadi ya Matawi 1 1 1 1 Mengineyo ® o g g

22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2,412 2,489 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za (69,353) 156,553 92,200 o

23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,566 3,042 Kifedha G 37.600 (210,717 429,081

24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 9,114 27,071 V. Fedha Tasfimu na Mati na Fedha Tastimu: : : : :

D. BAADHIYA VIASHIRIO VYA UFANISI Ongozeico  Punguzo Halis Katika Fedha tasimu na Mal 195,706 37,609 (210,717) | 429,081
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi o o (1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wa 4 o o inazofanana na Fedna Taslimu
i va Kodi na Wastani wa Mali 0.2% 0.4% 06% 0.4% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 792 736 (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 21% 45% 6.4% 5.2% Robo Mwaka/M s 364.029 SoC.CC0) 378,979
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa 507,344 401,638 507,344 808.060
27 Dhima Nyingine 24,001 26,999 (i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 86.7% 65.5% 69.5% 56.6% obo Mwaka/Mwaka
28 Madeni 92,200 161,553 (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 42% 3.8% 3.4% 34%
29 JUMLA YA DHIMA 1,017,907 842,011
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2021
Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji i ziizile ziizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilzokaguliwa i o
30 MALV(DHIMA) HALISI 100,468 101,595 za mwaka uliopita (Kiasi kwa shilingi milioni)
Mitaji wa | Malipo juu Mapato |  Ziadaya | Tengola | Mengineyo Jumla
C . FEDHA ZA WANAHISA Hisa | yabeiya |Yaliyobakizwi|  Kisheria | Ziadaya
hisa Jumla
31 - Mtaji wa Hisa Uliolipwa 9,660 9,660 Imesainiwa na:  Geofrey Mchangila Date : 27 Januari 2022
fisa Mtendaji Mk
32 - Akiba ya Mtaji o o (Ofisa Mtendaji Mkuu) Mwaka wa sasa
33 - Mapato Yaliyobakizwa 81,736 81,553 Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 0 85916 1,582 0 1759 | 98917
34 - Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 6,346 6,878 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
35 - Akaunti Nyingine za Mtaji 2,726 3,504 Imesainiwa na:  Iddi Msonga Date : 27 Januari 2022 Mapato 0 0 6,346 0 0 0 6,346
36 - Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 o (Mikuu wa Fedha) Mapato mengine yaliyojumcishwa 0 0 0 0 0 261 261
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 100,468 101,595 Miamala na wanahisa 0 0 o 0 0 0 0
Gawio lilolipwalitakalolipwa 0 0 (5.057) 0 0 0 (5,057)
Ziada ya Kisheria 0 0 877 ®77) 0 0 0
38 Dhima Zisizo Dhahiri 87,607 60,835 Imesainiwa na: Godwin Rutashobya Date : 27 Januari 2022 Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0 0
39 Mikopo Chechefu o (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) Mengineyo 0 0 0 0 0 0 0
20 Tengo kwa Ajill ya Mikopo Chechefu 1,109 968 Salio la mwisho wa mwaka 9,660 0 88,082 705 0 2021 |100468
41 Mali Nyingine Chechefu o o o
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba Mwaka Uliopita
. BAADHI_YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 o 92,611 0 o 1597 103,868
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.0% 10.8% Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi. Faida | (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.0% 0.0% Mapato ® 0 20 0 g 0 BT
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 32.8% 49.7% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 162 162
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 26.0% 32.7% - Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0 0 0
Imesainiwa na:  Andulile Mwakalyeye Date : 27 Januari 2022 Gawio lillolipwalitakalolipwa 0 0 (10,170) 0 0 0 (10,170)
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mali 75.9% 67.6% Ziada ya Kisheria 0 0 (1:582) 1,582 0 0 0
(vi) Ongezeko la Amana 30.0% -18.8% Lz'l?g?"‘:yﬁ‘adz ya Jumia g g g 0 g g :
(vii) Ongezeko la Mali 15.6% 3.9% Imesainiwa na: Wilson Chola Date : 27 Januari 2022 Satte o wwisho wa mwaka 0,660 H 85916 1582 0 1750 [lesonr

CHARGES AND FEES- CITIBANK TANZANIA LIMITED

CHARGES AND FEES- CITIBANK TANZANIA LIMITED
1.0 [Current Accounts CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 4.0 |Foreign T i CHARGE/FEE-LCY cH EE-FCY 6.0 [Trade Finance CHARGE/FEE
(a) Required minimum opening Waived Waived (a) Purchase/sale of TCs transaction NA NA Documentary Collections
balance over the counter
(b) Monthly service fee (breakdown TZS 20,000 USD $20 (b) Purchase of foreign cheque NA NA Imports Handling: $130, Acceptance $65, Telex
per customer type) 0.325% minimum $98 and maximum $650
(c) Cheque withdrawal over the TZS 4,000 US$ 5.00 (c) Sale/purchase of cash passport NA NA
counter
(d) Fees per ATM withdrawal NIA N/A (d) Telegraphic transfer Exports Allin fee: $100 ($50 courier and $50
(e) ATM mini statement NIA N/A -Inward Telegraphic Transfers [FTIN]  US$ 30 USs$ 30 handiing) per set of documents
(f) Interim statement per page TZS 7,000 US$ 5.00 -Outward International TT / Electronic 0.25% of transfer, Min US$  0.25% of transfer, Min
[ROCT] 60.00 and Max US $ 500.00 US$ 60.00 and Max US $
500.00 Imports Letters of Credits
(g) Periodic scheduled statement ~ Waived Waived (e) Telex!SWIFT NA NA Opening fees LC issuance - 0.5% per quarter Min. $325
(h) Cheque book TZS 35,000 (100 leaves) US$ 35 (100 leaves) (f) Transfer from foreign currency NA NA Handling fees Handling: $130
(i) Dishonoured cheque TZS 52,000 uUss 50 denominated account to local current Amendment Fees Simple amendment $100, extension 0.5%
(i) Special clearance TZS 60,000 US$ 60 per quarter if it extends to other quarter (s)
5.0 Personal Loans
(k) Counter cheque TZS 2,500 per leaf USS$ 2 per leaf (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee Confirmation fees Confirmation 0.39% per quarter Min. EUR
(1) Stop Payment TZS 30,000 Us$ 30 (i) Personal loans NA NA 390 per quarter
(m) Standing order EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 (ii) Overdrafts NA NA Risk margin on Acceptance 0.25% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000 (iii) Mortgage finance NA NA Other Bank LC re-issuance 0.1% per Quarter, min. $200
:37057 Bohfebglgtég;’ags'egs’\iﬂo»za‘g ;fson 00 Cfos? Bosefuglgﬂsg?;ﬁ@‘;sﬁo-Zg”é ;f (iv) Asset finance NA NA Bills Availization (Pour Aval) 0.5% per Quarter or part thereof
ransfer, Min and Max transfer, Min and Max °
: : b) Unpaid | talment NA NA
USD TISS: US $ 10.00 500.00 USD TISS: US $ 10.00 (&) Unpaid loan instalmen
(n) Balance enquiry Waived Waived (c) Early repayment NA NA Exports Letters of Credits
(0) New ATM card issuance N/A NA (d) Valuation fees NA NA Handling fees $500
(p) ATM card renewal or N/A N/A (e) Other NA NA Courier $100
renlacameant
(a) Overdrawn account interest 4.30%-7.55% 1.38%-7.14% Confirmation fees 0.25% per Quarter or part thereof
charage
(r) Unarranged overdraft 15% 10% Ad nal clossures Negotiation fees 0.1% Min. $1000
(s) Interbank transfer Waived Waived 1 _Deposit Rates Lcy FCY
(t) Bill payments through ATM N/A N/A -Current Account Deposits 0%-3.00% 0%-0% Liqui nanc
(u) Deposit fee US $20 and below: 3% of deposited amount  US $20 and below: 3% of deposited ~Time Deposits Suppliers finance Prevailing market rates and negotiable
TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited amount based on riskness of the transaction
amount TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited
Colins: 3% of the deposited amount minimum  amount (a) 1 - Months -0.2%-0% 0.07%-0.08% Accounts Receivable Finance  Prevailing market rates and negotiable
T2S 10,000 Coins: 3% of the deposited amount based on riskness of the transaction
minimum TZS 10,000
(v) Other (please specify) NIA N/A (b) 3 - Months 2.69% -2.99% 0.18%-0.20%
(W) BRELA Search fees. Per search TZS 30,000 Uss 15 (c) 6 - Months 3.25% -3.55% 0.30%-0.34% Guarantees and Standby Letters of Credits
(x) Foreign Loan Registration fees ~ US$ 700 Us$ 700 (d) 9 - Months 3.97% -4.27% 0.41%-0.46% sBLC 0.5% per Quarter or part thereof
(DRN)
2.0 (e) 12 - Months 4.69% -4.99% 0.52%-0.58% Bid Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
(a) Required minimum opening NA NA Performance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
balance
(b) Monthly service fee NA NA 2 Lending Rate Lcy FCY Maintanance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
(c) Interim statement NA NA Base lending rate 9.05%-10.05% 3.60%-4.60% Advance Payment Guarantee 0.5% per Quarter or part thereof
(d) Account clossure NA NA Short term ( up to one vear ) 9.05%-10.05% 3.60%-4.60% Amendments fees on Simple amendments $100 and 0.5% per
Medium term ( 2 to 3 vears ) 9.55%-10.55% 4.10%-5.10% Guarantees Quarter or part thereof, if it extends into next
. %11,05% 5. B0% quarter(s)
3.0 Electronic Banking Long term ( 3 - 5 years ) 10.50%-11.05% 4.60%-5.60%
(a) Internet banking monthly fee  Waived Waived Term loans (over 5 vears ) 11.05%-12.05% 5.10%-6.10% Custom Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
(b) Internet transfers EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 Warehouse Bond 0.5% per Quarter or part thereof
T2S TISS: T2S 10,000 TZS TISS: TZS 10,000
Cross Border Fund Transfers: 0.25% of Cross Border Fund Transfers: 0.25% of
transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00  transfer, Min US$ 60.0 and Max US$ 500.00
USD TISS: US $ 10.00 USD TISS: US $ 10.00 Transit Bond 0.5% per Quarter or part thereof
Facility fees 1.5% per annum
(c) SMS banking N/A N/A
(d) Other Managers Cheques: TZS 4,000 Managers Cheques: US$ 5.00
We the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information
Name Designation Date
1 Iddi Msonga CFO .. Date : 27th January 2022
2 Michael Mungure TTS Head Date : 27th January 2022
3 James Rutta Head of Treasury .. Date : 27th January 2022
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Wajawazito walia
kukosa kituo cha atfya

NA Pendo Thomas KIGOMA

Kata ya Mgonya Halmashauri ya
Wilaya ya Kigoma, wanalazimika
kutumia zaidi ya Sh. 50,000 ku-
kodi gari kufuata huduma katika
Kituo cha Afya Bitale na baadhi
yao kujifungulia njiani au kupoteza
maisha.

Wajawazito hao wamesema, ku-
kosekana kwa kituo cha afya kwe-
nye kata yao na jirani kunasaba-
bisha wanapopewa rufani kutoka
zahanati ya Kamara kupata wakati
mgumu kufika katika kituo hicho
cha Bitale.

Pendo Michael, mkazi wa Ki-
jiji cha Kamara, alisema wakati wa
mchana kukodi gari kutoka eneo
hilo gharama zake ni Sh. 50,000,

lakini majira ya usiku hufika hadi
Sh. 80,000.

Waliiomba serikali  kusaidia
uharakishwaji wa ujenzi wa kituo
cha afya katika kata hiyo hatua ita-
kayoondoa adha wanayoipata na
kulinda afya ya mama na mtoto.

Monica Antony, mkazi wa eneo
hilo alisema hali hiyo ina waathiri
zaidi wananchi wenye kipato kido-
go ambao baadhi yao hukosa fedha
za kukodi gari kuwapeleka kilipo
kituo cha afya.

“Kuna wakati tunalazimika
kupitisha mchango ili mjamzito
apate fedha za kukodi gari kwa
kweli hii ni mbaya na ni tishio kwa
usalama wetu,’ alisema

Kamara, Omary Katura, alisema

wananchi walichangishana na ku-
fanikiwa kujenga msingi kwa zaidi
ya miaka 10 iliyopita ambao hadi
sasa ujenzi wake haujaendelea ku-
tokana na kukosa fedha.

Kwa upande wake Mganga Mkuu
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kigo-
ma, Lusajo Mwakajoka, alisema
tayari wametenga bajeti ya Sh.
milioni 500 kwa ajili ya ujenzi wa
kituo cha afya katika Kata ya Simbo
jirani na Kata ya Mgonya.

Alisema kuanza kwa ujenzi huo
kutategemea upitishwaji wa bajeti
kutoka serikalini.

Kuhusu msingi wa kituo cha afya
ulioanza kujengwa katika Kata ya
Mgonya, alisema bajeti yake haipo
kwa sasa hadi wakati mwingine
itakapopitishwa.

A PRODUCT OF

TAARIFA KWA UMMA
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'Mil. 100/- kujenga
: Vibanda vya machinga

Na Christina Haule, MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa ya Morogoro inatarajia kutumia
: Sh. milioni 80 hadi 100 katika kukamilisha ujenzi wa zaidi ya
¢ vibanda 150 vya wafanyabiashara wadogo (machinga) katika
3 eneo la Fire.
: Mhandisi wa Manispaa ya Morogoro, Juma Gwisu, alisema
: hayo jana wakati kamati ya fedha ya Manispaa ilipotembelea
: eneo Ia ujenzi kuangalia maendeleo va kazi hiyo.
: Alisema baada ya kukamilika kwa vibanda hivyo, wajasiri-
: amali wadogo watavitumia kufanya biashara zao na kwamba
: watakuwa katika mazingira rafiki ya kibiashara.
: “Mpaka sasa tumekamilisha vibanda 88. Lengo letu na
: mpango wetu ni kujenga vibanda 150, lakini tutahakikisha tu-
: nakamilisha kwa wakati vibanda vilivyobaki ili wafanyabi-
: ashara waanze biashara na kufanya kazi katika mazingira
¢ rafiki," alisema Gwisu.
¢ Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha Manispaa ya Morogoro,
¢ Paschal Kihanga, alisema ujenzi huo ni mwendelezo wa ujenzi
: wa vibanda vya wafanyabiashara wadogo katika manispaa
: kama vilivyojengwa kwenye soko la Chifu Kingalu mwaka
: jana.
¢ Alisema lengo la kujenga vibanda hivyo ni kuwakusanya wa-
* fanyabiashara mahali pamoja na kuondokana na msongamano
i maeneo ya pembezoni mwa barabara.
: Kihanga alisema msongamano wa wafanyabiashara wadogo
: pembezoni mwa barabara, mara nyingi umekuwa ukitishia
* hata uhai wao na wanunuzi wanaopita kwenye maeneo yao
: kutokana na kufanya biashara kwenye eneo dogo.
:  Mmoja wa wafanyabiashara wa eneo moja la barabara za
: manispaa, Flora Msangi aliishukuru manispaa kwa kuona
* umuhimu wa kuwajengea eneo maalum ambalo watalitumia
: kufanya biashara zao.
¢ Morogaro ni miongoni mwa manispaa zilizofanya vizuri
: katika ujenzi wa vibanda vya machinga na kuwa ya mfano ya
. kujifunza ujenzi wa vibanda hivyo kwa kutekeleza ujenzi wa
: vibanda vya machinga katika Soko Kuu la Chifu Kingalu katika
: mpango uliosimamiwa na kuendeshwa na Mkuu wa Wilaya ya

¢ Morogoro, Albert Msando.

TRA yavuka lengo
makusanyo ya kodi

Na Richard Makore,
MWANZA

MAMLAKA ya Mapato
Tanzania (TRA) Mkoa wa
Mwanza, imevuka malengo
ya makusanyo ya lengo lil-
ilojiwekea katika  kipindi
cha nusu mwaka 2021/22
kwa kukusanya Sh. bilioni
32 badala ya Sh. bilio-
ni 287

Pia mamlaka hiyo katika
kipindi cha nusu mwaka kati
ya Julai hadi Desemba 2021,
imekusanya Sh. bilioni 106.4
kati ya Sh. bilioni 113 iliyo-
pangwa katika muda huo.

Meneja wa TRA Mkoa wa
Mwanza, Joseph Mtanda,
alisema jana kuwa katika kip-
indi cha miezi sita ambacho
ni nusu mwaka, kodi ya ushu-
runa forodha imefanya vizuri
na kuvuka lengo.

Alisema ushuru unaotozwa
kwa bidhaa zinazotoka nje
ya nchi, umeongezeka na
kwamba mamlaka hiyo itaen-
delea kuweka mkazo katika
eneo hilo.

Kuhusu makusanyo ya kodi
za ndani, Mtanda alisema ka-
tika kipindi hicho cha nusu
mwaka, wamekusanya Sh.
bilioni 73.7 sawa na utendaji
wa asilimia 87.

Akizungumzia makusanyo

ya jumla katika kipindi hi-
cho, Mtanda alisema mapato
yameongezeka na kwamba
katika kipindi kama hicho
mwaka 2020/21, walikusanya
Sh. bilioni 90 kati ya lengo
la Sh. bilioni 100.7 waliloku-
wa wamejiwekea.

Hata hivyo, Mtanda alisema
kodi ya ongezeka la thamani
(VAT) bado inasumbua kwa
kuwa watu hawana utama-
duni wa kudai risiti wanapo-
nunua bidhaa na wafanyabi-
ashara nao hawatoi risiti.

Alisema kuanzia  Febru-
ari Mosi, mwaka huu, ata-

kayebainika kutodai risiti,
akikamatwa atafikishwa
mahakamani na endapo

atapatikana na hatia, ata-
hukumiwa faini ya kuanzia
Sh. 30,000 hadi Sh. milioni
moja na kwa mfanyabiashara
atayeshindwa kutoa risiti, ad-
habu yake itakuwa kati ya Sh.
milioni tatu hadi 4.5.

Meneja huyo aliwataka wa-
nanchi kujenga utamaduni
wa kudai risiti kwa kila bid-
haa wanayonunua na wafan-
yabiashara na wao wahakik-
ishe wanafuata sheria kwa
kutoa risiti halali.

Mwanza ni miongoni mwa
mikoa minne nchini ambayo
inafanya vizuri katika maku-
sanyo ya kodi za serikali.
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ZLB yapewa kongole kwa
kusimamia sheria ya vileo

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

BODI ya Udhibiti wa Vileo Zanzibar
(ZLB), imepongezwa kwa kuteua kampuni
tatu za kuingiza vileo Zanzibar kati ya
tisa zilizojitokeza baada ya kushinda
zabuni kwa mujibu wa kifungu cha Sheria
Namba 33(1) cha Sheria ya Vileo Namba
9 ya Mwaka 2020.

Mwanaharakati wa Haki za Binadamu
na Utawala Bora, Ali Makame Issa,
aliipongeza Bodi hiyo alipozungumza
na Waandishi wa Habari, mjini hapa
siku moja baada ya Mwenyekiti wa
Bodi, Khamis Haji, kutangaza kampuni
zilizochaguliwa kuingiza vileo katika
mwaka wa fedha 2022/2023.

Issa alisema utaratibu wa Kisheria wa
kuweka kampuni tatu kuingiza vileo
utasadia kudhibiti mapato ya serikali na
kuweka mfumo mzuri wa uendeshaji wa
biashara hiyo visiwani humo.

“Bodi mpya va vileo inapaswa
kupongezwa imeanza kazi vizuri kwa
kusimamia sheria kama ilivyotungwa na
kupitishwa na Baraza la Wawakilishi na
kuanza kutumika baada ya kusainiwa na
Rais wa Zanzibar,” alisema Issa.

Alisema kwa mujibu wa kifungu cha
Sheria Namba 33(1) cha Sheria Namba
9 ya vileo ya mwaka 2020 imesema
kampuni za uingizaji vileo zinatakiwa
kuwa tatu na mmiliki lazima awe
Mzanzibari mlipa kodi na awe na ghala
na gari za kusambazia vinywaji.

“Kwa kweli tunampongeza Rais na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa
hatua ya kuvunja Bodi ya zamani na
kuunda mpya. Bodi mpya imeonyesha
uwezo wa kusimamia sheria,” alisema
Issa.

Alisema wananchi wa Zanzibar
wamepata faraja kubwa jinsi awamu ya
nane inavyosimamia sheria na kufuata
misingi ya utawala bora na kuwataka
wananchi waendelee kuunga mkono
juhudi za Rais Dk. Mwinyi katika mpango
wa kukuza uchumi wa buluu unaolenga
kutumia rasilimali za baharini.

Kwa upande wake MwenyeKiti wa
Bodi, alisema hatua ya kuchagua kampuni
tatu za uagizaji wa vileo imezingatia
sheria ya kudhibiti, kusimamia uagizaji,
uhifadhi, uuzaji, usambazaji na unywaji
wa vileo Zanzibar.

Alitaja kampuni zilizo chaguliwa ni One
Stop, Scoch Limited na Zanzibar Maritime
Mercantile Limited baada ya kukidhi
Vviwango na masharti kwa mujibu wa
sheria.

Kwa mujibu wa kifungu cha 33 (2) cha
sheria ya vileo mtu yeyote atakaeagiza
vileo bila ya kibali ni kosa |a jinai na
adhabu yake ni kifungo cha miaka miwili
au faini ya Shilingi milioni tatu na vileo
kutaifishwa au adhabu zote.

Alisema Kampuni hizo tatu zimeteuliwa

baada ya kukamilisha matakwa ya sheria
na kulipia gharama za ukaguzi Shilingi
milioni tano na kibali Shilingi milioni 30
na mwisho wa kutumika ni Desemba,
mwaka huu.

Akitangaza kanuni za ada za leseni,
alisema fomu za baa na ada yake Sh.
400, 000, ukaguzi Sh. 300,000, leseni
Shilingi milioni tatu, wakati maduka
yanayouza pombe fomu moja Sh.
400,000, ukaguzi Sh. 300,000 na leseni
Sh. milioni 2.5 kwa mwaka.

Alisema Bodi ya Udhibiti wa
Vileo imejipanga kuhakikisha sheria
inatekelezwa kama ilivyopitishwa na
Baraza la Wawakilishi Zanzibar (BLW)
iliyokuwa ikitumika kuanzia Mei 11, 2020
baada ya kusainiwa na Rais mstaafu Dk.
Ali Mohamed Shein.

Baadhi ya
wana-
chama wa
Chama cha
Wachim-
baji Madini
Wanawake
Tanzania
(TAWOMA),
wakionye-
sha bidhaa
za madini
wakati wa
mkutano
wao mkuu,
ulidhamini-
wa na Bar-
rick Gold
Corpora-
Dodoma
juzi. PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Kattanga akunwa ubora huduma mahakama

Na Mary Gwera, DODOMA

ATIBU Mkuu Kiongozi,

Balozi Hussein Kattan-

ga, ameipongeza ma-

akama kwa ubore-

shaji wa huduma na kushauri

kuhusisha wanafunzi katika

matukio mbalimbali ili kuwapa

hamasa ya kuipenda fani ya she-
ria.

Balozi Kattanga alisema hayo
juzi alipotembelea mabanda
ya Maonesho ya Wiki ya Sheria
nchini  yanayofanyika kitaifa
katika Viwanja vya Nyerere
‘Square’ jijini Dodoma.

Akizungumza baada ya ku-

kagua mabanda kadhaa, Ba-
lozi Kattanga alisema amefurahi
kuwa Mahakama imepiga hatua
katika uboreshaji wa huduma
mbalimbali zinazotolewa.

“Nina furaha kuwa katika kip-
indi cha takribani miaka mitatu
niliyotoka mahakamani, naona
kuna mabadiliko makubwa
ambayo yametokea hususani
upande wa mifumo ya TEHAMA
(Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano). Naomba utaratibu
wa kuwahusisha wanafunzi wa
shule mbalimbali uendelee ili
kuwajengea uwezo wa kuipenda
fani ya sheria mapema,” alisema.

Balozi Kattanga aliahidi kuwa

serikali itaendelea kutoa ush-
irikiano kwa mhimili wa Ma-
hakama ili kuuwezesha kuende-
lea kutoa haki kwa wananchi.

Katika ziara hiyo, Balozi Kat-
tanga alitembelea Kituo Jumui-
shi cha Utoaji Haki (IJC), Dodo-
ma na kukagua mradi wa ujenzi
wa makao makuu ya Mahakama
ya Tanzania katika eneo la Tam-
buka Reli jijini hapa.

Alionyesha kufurahishwa na
ubora wa jengo la [JC Dodoma
na hatua kubwa iliyofikiwa ya
mradi wa ujenzi wa makao
makuu ya Mahakama.

Mtendaji Mkuu wa Mahaka-
ma ya Tanzania, Prof. Elisante

Ole Gabriel, alimshukuru Ka-
tibu Mkuu Kiongozi kwa kutenga
muda na kutembelea maonye-
sho hayo, kutembelea jengo la
IJC na kukagua mradi wa ujenzi
wa makao makuu ya Mahaka-
ma.

“Nikiri wazi kuwa nimefura-
hishwa na ujio wako Mhe. Ba-
lozi Kattanga na tunashukuru
kwa ushirikiano ambao serikali
inaendelea kutupa, kutuwez-
esha kutimiza malengo yetu.
Tunaahidi kuendelea kuboresha
huduma na kuendeleza mazuri
yote uliyoyaacha ukiwa mtendaji
mkuu wa Mahakama,” alisema
Prof. Ole Gabriel.

Tanzania kuendelea kuimarisha uhusiano wake mataifa ya nje

Na Maulid Mmbaga

TANZANIA imezidi kuimari-
sha ushirikiano na mataifa mbal-
imbali duniani zikiwamo nchi za
Morocco, India na Oman katika
kujiongezea maarifa, uzoefu na
kujiimarisha kibiashara na ki-
jamii ili kuleta maendeleo na
kuinua uchumi wa taifa.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Balozi Liberata Mulamula na
Waziri wa Mambo ya Nje wa Mo-
rocco, Nasser Bourita, walisema
hayo walipofanya mkutano
kwa njia ya mtandao jana na
kukubaliana kushirikiana katika
nyanja za biashara, uwekezaji,
elimu, utalii na uwezeshaji wa
kiuchumi kwa wanawake na vi-
jana.

Balozi Mulamula alisema
walizungumzia masuala ya kui-
marisha uhusiano kati ya Tan-
zania na Morocco na kupitia
makubaliano yaliyofikiwa waka-
ti wa ziara ya Mfalme wa nchi
hiyo alipotembelea Tanzania
mwaka 2016.

“Tumepitia mikataba mbal-

imbali iliyotiwa saini wakati wa
ziara hiyo, lakini pia tumejadili
umuhimu wa kuwa na tume ya
pamoja ya ushirikiano,” alisema
Mulamula. Vilevile, walijadiliana
na kukubaliana kuimarisha ush-
irikiano wa karibu katika sekta
za biashara na uwekezaji, utalii,
elimu hasa katika kuongeza
idadi ya ufadhili wa masomo
kwa Watanzania kutoka wa-
nafunzi 30 hadi 50.

“Morocco ni nchi inayopata
watalii wengi, hivyo tumekubali-
ana kushirikiana kwa karibu
zaidi ili kupata uzoefu ni njia
gani wanatumia kukuza sekta ya
utalii,” alisema Mulamula.

INDIA

Balozi Mulamula pia alishiriki
sherehe za maadhimisho ya 73
ya Jamhuri ya India zilizofanyika
Tanzania na India zimeahidi
kuongeza maeneo mapya ya
ushirikiano ili kuleta maendeleo
endelevu kwa maslahi ya pande
zote mbili.

Alisema nchi hizo zimed-
hamiria kufanya kazi kwa ka-
ribu katika kutafuta njia bora ya

kufungua na kuimarisha fursa
mpya za biashara na uwekezaji
zilizopo kati ya nchi hizo.

“Kuanza kwa safari za ndege
za moja kwa moja kutoka Dar es
Salaam hadi Mumbai kwa Shiri-
ka la Ndege la Tanzania (ATCL)
na kufunguliwa kwa soko la par-
achichi nchini India ni miongoni
mwa hatua zilizochukuliwa ili
kuimarisha na kukuza uhusiano
wetu katika sekta za biashara na
uwekezaji pamoja na utalii kati
ya nchi hizo,” alisema Balozi Mu-
lamula.

Pia, alibainisha kuwa Tan-
zania na India kwa sasa zime-
anzisha ushirikiano katika us-
ambazaji wa nishati, ujenzi wa
miundombinu na kilimo.

“Uwekezaji wa India pamoja
na idadi ya raia wake wanaotem-
belea Tanzania kwa madhumu-
ni ya kuwekeza katika sekta za
madini, utalii, viwanda, kilimo,
usindikaji wa mazao ya kil-
imo, nishati, usafirishaji, ujenzi,
huduma za fedha na maende-
leoya  rasilimali watu unaen-
delea kuongezeka  kwa kasi,”
alisema.

Kwa upande wake, Balozi wa

India nchini, Binaya Srikanta
Pradhan, alisema Tanzania im-
ekuwa na uhusiano mzuri na
nchi yake ambayo ni chachu ya
maendeleo kwa mataifa yote
mawili na kusababisha kuongeza
maeneo mapya ya ushirikiano.

“Ushirikiano na mshikamano
uliopo baina ya mataifa yetu
mawili umekuwa chachu ya
maendeleo na lengo la ushiriki-
ano wetu ni kukuza uchumi
wetu,” alisisitiza Pradhan.

Balozi Pradhan pia alisema
Tanzania itaendelea kuwa ya
kipekee kwa taifa la India kuto-
kana na mshikamano ambao
umesababisha mataifa hayo
kufanya biashara, uwekezaji,
kujenga uwezo, ujenzi wa miun-
diombinu pamoja na maendeleo
ya kiuchumi.

OMAN

Katika tukio lingine, alikutana
na kufanya mazungumzo na
Kaimu Balozi wa Oman nchini
Dk. Salim Saif Al Harbi jijini Dar
es Salaam na kujadiliana masu-
ala mbalimbali ya kuendeleza na
kuimarisha ushirikiano uliopo
kati ya nchi hizo mbili.
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Wafundwa kufanya
kazi kibiashara za|d|

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi (Mifugo), Tixon Nzunda,
ameielekeza Wakala wa Maabara ya
Veterinari nchini (TVLA) kufanya kazi
kibiashara ili iweze kujiendesha yenyewe
bila kutegemea ruzuku kutoka serikalini.

Nzunda aliyasema hayo juzi alipofanya
ziara yake ya kwanza tangu alipoteuliwa
kushika wadhifa huo Januari 8, 2022.

“Fanyeni kazi kibiashara na kwa
vadilifu mkubwa, mashamba ya mifugo
yanayovamiwa na wananchi hakikisheni
mnayatumia kibiashara kwa kutenga
fedha kwenye bajeti yenu ili yaweze
kupimwa ili kuondokana na adha ya
kuvamiwa na wananchi,” alisema
Nzunda.

Mbali na suala la kuimarisha
mashamba ya mifugo, Nzunda alielekeza
mifumo ya utendaji kazi ya kielektroniki
iimarishwe katika vituo vyote vya
wakala hiyo.

Akielezea kuhusu changamoto ya
uhaba wa watumishi wa wakala hiyo,
Nzunda amemuelekeza Mtendaji Mkuu
wa Wakala hiyo kufuatilia maombi ya
kuajiri watumishi wapya Ofisi ya Rais
Utumishi wa Umma ili kukidhi mahitaji
ya taasisi hiyo.

Vile vile, Nzunda ameelekeza kulindwa
na kutunzwa kwa mali za wakala hiyo
ili ziweze kutumika kwa malengo
valiyokusudiwa.

Pia, ameelekeza Wakala kufanya kazi
kwa karibu na Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini (GCU) cha Wizara ya Mifugo na
Uvuvi ili kutangaza kazi zao.

Aliielekeza Wakala hiyo kukutana na
wadau wanaotumia chanjo hizo kila
mwaka ili kupata mrejesho kutoka kwa
wadau hao.

Aliitaka Wakala ijikite katika kutafuta
masoko ya chanjo hizo nje na ndani
ya nchi. Awali, akisoma taarifa fupi ya
Wakala hiyo, Mtendaji Mkuu wa Wakala
hiyo, Dk. Stela Bitanyi, alibainisha kuwa
kazi kubwa wanayofanya ni uchunguzi
na utambuzi wa magonjwa ya wanyama
na wadudu wanaosambaza magonjwa na
uhakiki wa usalama na ubora wa vyakula
vya mifugo.

DKk. Stela alisema Wakala inatimiza
majukumu yake kwa kupima, kutathmini
na kuhakiki vitendanishi, mimea tiba
pamoja na kemikali zinazotumika katika
maabara za wanyama.

DK. Bitanyi aliongeza kuwa Wakala
hiyo kupitia Taasisi ya Chanjo nchini (TVI)
inatengeneza na kuzalisha aina saba za
chanjo dhidi ya magonjwa ya mifugo
ikiwa ni pamoja vitendanishi.

“Chanjo za mifugo zinazozalishwa na
TVLA ni pamoja na Temevac(chanjo dhidi
ya mdondo), Kimeta, Chambavu,Tecoblax
(mchanganyiko wa Kimeta na
Chambavu), kutupa mimba (Brucellosis),
homa ya mapafu ya ng'ombe (CBPP)
na homa ya mapafu ya mbuzi (CCPP),”
alisema DKk. Bitanyi. Alisema kuwa ili
kusogeza huduma karibu kwa wafugaji,
vituo hivyo vya uchunguzi wa magonjwa
ya mifugo Vvipo pia katika mikoa ya
Arusha, Dodoma, Iringa, Mtwara,
Mwanza, Sumbawanga, Tabora na Kliniki
va Mifugo na Maabara Meatu-Simiyu.

Katika ziara hiyo Nzunda pia
alitembelea kiwanda cha kuzalisha
Chanjo Kibaha (TVI) na kujionea jinsi
chanjo za mifugo zinavyotengenezwa
na kuwataka wanasayansi hao kuongeza
umahiri na weledi katika kazi zao na
kuzingatia vadilifu.

Mnada Kidijitali TFS waingiza bil. 1.3/-

Na Mwandishi Wetu, TANGA

WAKALA wa Huduma za Mis-
itu Tanzania (TFS) jana ilifanya
mnada wa miti aina ya misaji
kwa njia ya kielektroniki na ku-
uza vitalu vyote 10 ilivyotangaza
kuviuza katika mashamba ya
Longuza mkoani Tanga na
Mtibwa, Morogoro na kupata
zaidi ya Sh. bilioni 1.3.

Kamishina Msaidizi Mwan-
damizi wa TFS anayesimamia
Teknolojia  ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), Harold
Chinpanha, alisema mfumo
huo unapatikana katika njia
ya tovuti na ‘MobileApp’ un-
awawezesha wateja kushiriki
mnada pamoja na watumishi
wa wakala kufuatilia mchakato
mzima.

“Hii ni mara ya kwanza kwa
TFS kuendesha mnada kwa
njia ya kielektroniki kwa ku-
tumia mfumo uliobuniwa na
kutengenezwa na wataalamu
wa ndani wa TEHAMA wa
wakala. Kupitia mfumo
huuy, tumeuza kwa asilimia
100 miti yote iliyopimwa katika
mashamba ya Mtibwa na Lon-
guza.

“Awali tulitarajia kukusanya
Sh. 1,041,827,580 kwa bei ya
kuanzia na baada ya kuuza tu-
natarajia kukusanya maduhuli
ya serikali zaidi ya Sh. bil-
ioni 1.3. kati ya fedha hizo Sh.
575,636,252 tumeuza katika
shamba la Mtibwa huku Longu-
za tukiingiza Sh. 748,982,951.50
hii ni sawa na asilimia 127, alise-
ma Chinpanha.

Fedha hizo, alisema zime-
patikana baada ya kuuza
mita 1,963,331 za ujazo za miti
hiyo. Mita 1,144.038 ziliuzwa
Mtibwa na 819.293 shamba la
Longuza.

Chipanha alisema TFS ina-
tambua TEHAMA ndipo du-
nia ilipo na inakoelekea, hivyo
kuanzishwa kwa mauzo ya
mnada kwa njia ya kielek-
troniki kunalaenga kuachana
na utaratibu wa kuuza katika
ofisi za mashamba  husika ili
kuongeza  uwazi na ushinda-
ni.

Daniel Silima, Kamishina
Msaidizi Mwandamizi anayesi-
mamia Leseni, alisema kampu-
ni zote zilizoshinda zabuni hiyo,
zinatakiwa kulipa asilimia 25 ya
thamani yote ndani ya siku tatu

za kazi kuanzia siku ya mnada.

Alisema Fedha hizo hazi-
tarudishwa endapo mshindi
atashindwa kulipia ujazo al-
iouziwa.

“Licha ya mnada huu kuwa
wa kielektroniki, kanuni za
mnada zinabaki kama zilivyo.
Tayari tumeshawapa hati ya
madai ya mfumo wa kielektron-
iki wa makusanyo ya serikali
(GePG) wanunuzi wote. Asil-
imia 75 iliyobaki watalipa ndani
ya siku 14 baada ya mnada,”
alisema Salima.

Mwanasheria wa TFS, Sa-
lome Rwiza, alisema mnunuzi
aliyeshinda mnada, atatakiwa
kuondoa mazao aliyonunua
ndani ya miezi miwili baada ya
kumaliza kulipa malipo yote ya-
nayostahili.
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Meneja Afya, Usalama na Mazingira wa Kampuni ya bia ya Serengeti (SBL),
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Simon Peter (kushoto), akifafanua jambo kwa wanafunzi

wanufaika wa programu ya Kilimo Viwanda inayotolewa wa kampuni hiyo, pamoja na wakuu wa vyuo wanavyosoma walipotembe-
lea kiwanda cha SBL cha Dar es Salaam jana. Habari Uk. 24. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Pakistan yaialika Tanzania maonyesho ya bidhaa

Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Maendeleo
ya Biashara nchini Pakistan
(TDAP) na sekta binafsi nchini
humo, wameandaa maonyesho
maalum ya vifaa vya uhandisi
na afya yatakayoshirikisha Af-
rika na Jamhuri za Asia ya Kati
yatakayofanyika Lahore nchini
humo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na ubalozi wa Pa-
kistan nchini, maonyesho hayo
yatafanyika kuanzia Februari
25 hadi 27 mwaka huu, yakihu-

sisha bidhaa nzito, za kati na
nyepesi za uhandisi na huduma
ya afya ikiwamo dawa, vifaa vya
tiba na upasuaji.

“Wafanyabiashara, wanunuzi
wakubwa wa nyumba, maduka
ya minyororo, mashirika ya
biashara, wawakilishi wa ma-
shirika ya kukuza biashara na
mamlaka za udhibiti za seri-
kali zikiwamo kutoka Afrika
Mashariki na Tanzania wanata-
rajiwa kuhudhuria maonyesho
hayo,” ilisema.

Taarifa hiyo iliongeza kuwa
miongoni mwa bidhaa kubwa

zitakazoonyeshwa katika mao-
nyesho hayo ni pamoja na
mashine na zana za kilimo, za
umeme aina zote, vifaa vya
ujenzi, bidhaa za chuma na vi-
faa vya usalama ikiwamo ma-
dini.

Bidhaa zingine ni magari ya
tingatinga na malori, kemikali,
marumaru, simu za mkononi,
vipandikizi, vifaa vya kupikia,
karatasi, vifaa vya mpira, vyom-
bo vya plastiki, samani, mavazi,
vyombo vya muziki, vipodozi
na vito.

“Zaidi ya waonyeshaji 250 wa

nchini Pakistan na wawakilishi
wakuu kutoka mashirika husika
ya kibiashara watakuwa waki-
andaa maonyesho hayo. TDAP
pia itapanga ziara za kiwandani
kwa wanunuzi wa kigeni kama
ufuatiliaji wa mikutano wakati
wa maonyesho hayo,” ilisema.
Alisema washiriki kutoka
Tanzania na ukanda mzima
wa Afrika Mashariki watakao-
vutiwa kushiriki maonyesho
hayo, wanaweza kusajili ushiriki
wao kwenye tovuti maalumu ya
mtandaoni ambayo ni https://
ehcs.tdap.gov.pk
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Watanzania tupalilie uchifu wa kisasa tu
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Uongon Dar wafunguka undam ubishi
wa Machinga dhidi ya aglzo waondoke

.
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JICHO LA TATU LA RAIS SAMIA,

Mbinu mkakati Utambulisho Mikoa

utakavyochochea maendeleo Kitaifa
o Utamadum wa tamasha kubeba jukumu

Na Mwandishi Wetu

MTU anaporudishwa shule
darasa la Jiografia, tena shule ya
msingi anakumbushwa ramani ya
Tanzania yenye ukubwa kilometa
za mraba 945,087 ndani yake kuki-
wapo na mikoa 31.

Pia, akirejeshwa katika masomo
ya Uraia na Historia, kunapatikana
dondoo; utulivu na amani ndiyo
nguzo yake, kukiwapo orodha ya
waasisi waliotangulia mbele ya
haki.

Katika majivuno hayo ya haki,
jamii inawajibishwa ulinzi na
utetezi wa utamaduni wake, ikiwa
sehemu ya kudumisha umoja huo.

Rais Samia Suluhu Hassan, am-
baye kwa sasa ameshika dhamana
ya uongozi wa nchi tayari yuko
katika safari anayozidi kuvuta
mapinduzi ya safari ya uchumi
na maendeleo na si ajabu kumba-
shiria ‘hapati usingizi’ kwa hilo.

Dira yake ni mapinduzi ya
fikra hasa kwa vijana wanaokar-
ibia theluthi mbili ya Watanzania
wote, wahame kutoka maisha ya
utegemezi.

Tanzania hadi sasa inajipanga
kwa maboresho ya uchumi wa
ndani, huku nje yake kukiwapo
mapambano ya kumiliki masoko
ya pamoja ya Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC), dunia ya
utandawazi na Mapinduzi ya Nne
ya Viwanda.

UTAMBULISHO WA MIKOA
Hivi sasa Rais Samia, mbali na

Rais Samia Suluhu Hassan, alipokuwa mgeni rasmi kwenye Tamasha la Utamaduni jijini Mwan-

za. PICHA: MTANDAO.

kutaka watendaji kitaifa kutaka
wasaidizi wake kusaka na kuvuna
fursa zilizoko ndani ya EAC na
nyayo zote duniani za diplomasia
ya uchumi, pia ndani ya mipaka
ana lake la ziada analoliita ‘utam-
bulisho wa mikoa.’

Msingi wake, Rais Samia, anaio-
na mikoa imejaa fursa na sasa
anataka ziundiwe utambulisho
wake maarufu ‘regional branding’
utakaozisaidia kujenga uchumi
wake na kitaifa.

Msingi wa utambulisho ni dha-
na pana inayohitaji dhamira ya
dhati kutoka kwa viongozi, pia wa-

nanchi husika kwa pamoja.

Utambulisho mkoa unatajwa
kuwa uti wa mgongo wa eneo
husika katika kuinua uchumi
wake, ikitambulisha na kuonye-
sha fursa zilizopo, zikiambatan-
ishwa na kiini kikuu cha utama-
duni wa wenyeji na sehemu
husika.

Hapo ndipo kunaiwezesha
serikali kugawa fursa za maen-
deleo kutokana na utambulisho
huo husika, mathalani inakuwa
ngumu kujenga kiwanda cha
kuchakata nyama Singida, iwapo

mkoa huo unahitaji pembejeo za
kilimo cha alizeti,

Kinadharia, inafafanuliwa taifa
imara huzaliwa kwenye utama-
duni madhubuti unaolinda soko
lake na sio chanzo mbadala.

Mara zote inajulikana kiu ya
dunia huwa ni kuujua utama-
duni wa Afrika, huku nchini Tan-
zania, Rais Samia anawekeza zai-
di ikiwamo kupitia ushiriki wake
kwenye matamasha ya utama-
duni, mfano mkoani Mwanza na
Kilimanjaro hivi karibuni.

Rais ameanika bayana kuwa

Ukurasa 14

umuhimu wa nchi kusimamia
na kuhamasisha ushiriki wa
vijana katika shughuli halali
za kijamii na kiuchumi katika
maeneo waliko, akihimiza ma-
badiliko ya kifikra, dhana na
mitazamo ambayo mara nyingi
inawazuia vijana kuchangamkia
na kutumia fursa zao.

Pia, anataja haja ya kupashana
taarifa za fursa zilizopo na zijazo
ndani na nje ya nchi, ili kuandaa
mazingira na utayari wa kunu-
faika nazo, mfano ukielekezwa
kwenye uwezekano wa mab-
adiliko ya hali ya hewa, yanay-
oathiri mpangilio wa wanyama
hifadhini, mbadala ukiangukia
Utalii wa Utamaduni.

Rais Samia anahimiza haja
ya kuwaona vijana wanashiriki-
ana kwa kubadilishana taarifa,
maarifa na uzoefu, hata ku-
jengeana uwezo unaochochea
ukuaji biashara, sanaa na men-
gine ya maendeleo.

Hata hivyo, anataja vigezo
vya kuwanyanyua vinajumuisha
miundombinu wezeshi kwenye
biashara, urahisi wa kupatikana
mitaji, unafuu wa kodi, ada na
tozo, pia sera na sheria rafiki
kwa vijana, hususani wajasiri-
amali wadogo na kati.

DARASA LA UGHAIBUNI

Mtu anapokanyaga ndani
ya taifa kubwa Marekani, ana-
kutana na matamasha makub-
wa ya sanaa na muziki kama
Coachella na Sherehe za Kwan-
za, zote zikiwa sehemu ya utam-
bulisho wa maeneo hayo.

Ni matamasha yaliyojengewa
misingi ya utamaduni, ambao
baadaye unabadilika kuwa fur-
sa kwenye maisha ya vijana na
mwisho wa safari, nchi ya Mare-

INAENDELEA UK 12
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MENEJA WA TPA ZIWA TANGANYIKA:

Bandari ya Karema rasmi Machi ijayo,
hofu ilivobaki kwetu barabara mbovu

« Wenyejl Katavi, mikoa jirani kufunguka kiuchumi
« Burundi, DRC na Zambia mbadala wa Tunduma
« \Wazawa 300 wachekelea ajira ya miaka miwili

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa
Mpanda

RADI wa ujenzi wa

bandari ya Karema

unatekelezwa katika

mwambao wa Ziwa
Tanganyika, ikiwa ni umbali wa
kilometa 120 za barabara ya vumbi
kutoka Wilaya ya Mpanda, mkoani
Katavi.

Ujenzi wa bandari hiyo unagha-
rimu Sh bilioni 4797, ikiwa na gati
lenye urefu wa mita 150 inayoweza
kuhudumia meli zenye urefu wa
mita 75 kila moja kwa wakati na ina
kina cha mita 4.5.

Ni eneo ambalo kitaalamu lina-
tajwa kufikika kirahisi na vyombo
mbalimbali vya majini vinavyofanya
biashara katika maeneo ya jirani na
bandari pamoja na nchi jirani za Bu-
rundi, Zambia na DRC.

Kukamilika kwa mradi huo kuna-
tarajiwa mwezi Machi mwakani kwa
dira ya kusaidia kwa kiasi kikubwa
kufunguka uchumi kwa wananchi,
mikoa jirani na hata nchi za jirani
zinazotegemea bidhaa kutoka Tan-
zania.

Kaimu Meneja wa Bandari Ziwa
Tanganyika, Manga Gasaya, anase-
ma mradi wa ujenzi wa bandari hiyo
unatekelezwa na kampuni ya ujenzi
ya Kichina iliyoingia mkataba na
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari
(TPA) Agosti 3 mwaka 2019 kwa
gharama ya Sh bilioni 47.97.

Anasema utekelezaji huo wa mra-
di kwa muda wa miezi 24 au miaka

Mbinu mkakati Utambulisho Mikoa utakavyochochea maendeleo kitaifa

INATOKA UK.11

kani nayo inaambulia kipato.
China taifa kubwa duniani
na rafiki wa Tanzania, imefani-
kiwa sana kutengeneza utam-
bulisho kupitia utamaduni
wake kwa namna mbalimbali.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alipozulu kukagua ujenzi wa Bandari ya Karema, mkoani Katavi,

mwaka uliopita.

L

mkandarasi anasisitiza kuongeza kasi
ya ujenzi ili kufidia muda uliopotea na
kumaliza mradi kwa wakati.

Meneja huyo anafafanua kuongeze-
ka kina cha maji katika Ziwa Tang-
anyika, kulisababisha changamoto
katika kazi ya kuandaa eneo la ujenzi
wa miundombinu ya kudumu. Hata
hivyo, anasema kazi kubwa ilifanyika
kuhakikisha ufukiaji unafanyika, ili
kupata eneo la kujenga miundombinu
husika.

Aidha, ugumu mwingime anataja
ni matarajio ya ugumu katika kutoa
huduma bandarini Karema, pindi
ujenzi utakapokamilika, shida kuu ni
ubovu wa barabara za vumbi inayoun-
ganisha bandari ya Karema na mji wa
Mpanda, umbali wa kilometa 100.

WAPONGEZA MRADI
Akizungumza baada ya kutembelea
mradi huo, Katibu wa Itikadi na Uen-

Kifungu cha 59 cha Ilani ya Uchaguzi, ikiwa
na ahadi mahsusi ya kuimarisha utoaji hu-
duma katika bandari ya Karema, ili waweze
kutumia vyema nafasi ya kijiografia na ku-
fungua uchumi wa wananchi wa ukanda
huo.

Shaka anasema, upo umuhimu wa ku-
fungua uchumi wa ukanda huo ili kuinua
uchumi wa kipato kwa mtu mmoja mmoja,
hivyo akitaja kwa majivuno kufunguka
uchumi wa Katavi na mikoa mingine jirani
ya ukanda huo.

“Bandari hii ikifunguliwa kwa wakati,
faida ya kuwapo kwa bandari hii ni kubwa
kuliko faida inayopatikana kwa sasa ya
kusafirisha huduma Dar es Salaam kwenda
Tunduma,”anasema.

Anaeleza kwa mfano nchi za jirani kama
Jamhuri ya Demokrasia ya Congo (DRC),
kwa kiasi kikubwa chakula kingi wanat-
egemea kuingiza kutoka nchi za jirani, iki-
wamo Tanzania.

“Nimeshuhudia karibia magunia 800 ya
mchele yanatoka hapa Tanganyika yanak-
wenda Congo (DRC) kwa kutumia usafiri
mdogo mdogo ni imani yetu kukamilika
kwa bandari hii kutafungua milango kwa
nchi za Congo, Burundi na Zambia ili kuin-
ufaisha nchi yetu ya Tanzania tofauti na
hali ilivyokuwa sasa hivi,” anasema.

Anaendelea kuwa serikali ilyopo ma-
darakani inaendelea kufungua milango

ya kukua uchumi katika maeneo hayo, ili
kuvutia wawekezaji na kuimarisha uchumi
wa kipato wa mtu mmoja mmoja mahali
waliko.

“Tunafahamu dhamana kubwa iliyo-
nayo Chama cha Mapinduzi ni kuhakikisha
kwamba inaenda kugusa matamanio ya
wananchi wetu na sio mengine ni maen-
deleo endelevu ya kiuchumi na kijamii,”
anasema.

Anasema kuimarika bandari hiyo, ni
kufunguka kwa huduma za kijamii kwa
wananchi wa maeneo hasa kwenye afya,
elimu na uchumi.

Aidha, Shaka anasema mikakati ya seri-
kali ni kuendelea kuthamini na kuwekeza
katika miradi mikubwa kwa maslahi ma-
pana ya Watanzania na fedha zilizowekwa
katika mradi huo ni nyingi bilioni 47.9.

Rai yake Shaka ni kwamba, iwapo
bandari hiyo itatumiwa vizuri, fedha hiyo
inaweza kurudi mapema na kuwaletea
faida kubwa Watanzania.

Shaka alitoa wito kwa serikali, ujenzi
wa bandari hiyo uende sambamba na ui-
marishaji miundombinu ya barabara ili
kurahisisha upatikanaji wa huduma bidhaa
zipite.

“Nimpongeze mkandarasi wa ujenzi
wa mradi huu kwa kasi kubwa anayok-
wenda nayo nimeelezwa asilimia 66
imeshakamilika,”anasema.

miwili, ulianza Oktoba 25 mwaka 2019
na unatarajiwa kukamilika Machi 6
mwakani.

Gasaya anasema kazi zote za awali
zinasaidia ujenzi wa miundombinu ya
kudumu ya bandari ya Karema kama
vile usanifu yakinifu, maandalizi ya
eneo la mradi, maabara ya mradi,
uwekaji mtambo wa kuchanganya
zege, uingizaji mitambo ya ujenzi ka-
tika eneo la mradi na utafiti wa ma-
lighafi za ujenzi umekamilika kwa
asilimia 100.

“Kwa ujumla mradi wa ujenzi wa
bandari ya Karema umefikia asilimia

Zamani katika jamii zao
muungano kati ya mume na

Pia, kuna ‘Siku ya Wafu’ au
‘Siku ya Makaburi’

66 ya utekelezaji wake na jumla ya
Shilingi bilioni 194 zimeshalipwa kwa
mkandarasi sawa na asilimia 40.6.
Mkandarasi anahimizwa na kusimam-
iwa kwa karibu kuhakikisha kasi ya
ujenzi inaongezeka na kazi,”anasema.

USHIRIKI WA WAZAWA

Anasema kwa upande wa mkandar-
asi utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa
bandari ya Karema umeshirikisha
wazawa kwa asilimia kubwa, kuanzia
eneo la uongozi kada za mafundi na
wafanyakazi wa kutwa.

“Kwa ujumla mkandarasi ameajiri

iitwayo sadaka.

kusafisha makaburi na kutoa

idadi ya wafanyakazi 300 katika kada
mbalimbali. Pia bidhaa za ujenzi kama
kokoto, saruji, mchanga, nondo, udon-
£0 pamoja na vipuri vya mitambo ya
ujenzi vinanunuliwa ama vinazalishwa
hapa hapa nchini Tanzania,”anasema.

VIKWAZO VILIVYOPO

Gasaya anaeleza kumekuwa na
changamoto mbalimbali, ikiwapo
mlipuko wa ugonjwa wa Uviko-19
uliosababisha kuchelewa baadhi ya
vifaa vya ujenzi wa kazi za kudumu za
bandarini Karema.

Anasema kwa sasa vifaa vimefika na

wachaga.

wake hufanywa na jamii ya

ezi wa Chama cha Mapinduzi (CCM),
Shaka Hamdu Shaka, anasema wame-
fika hapo kushuhudia maendeleo ya
kazi inayofanywa na serikali.

“Katika kipindi chote tumekuwa
tukifuatilia kupitia vyombo vya habari
namna ambavyo ujenzi, maandalizi ya
mradi huu unavyokwenda tumefika
na kushuhudia kazi kubwa iliyotukuka
inayofanywa na serikali yetu inayoon-
gozwa na Rais Samia,” anasema Shaka.

Anafafanua kuwa serikali ilisaidia
kuimarisha huduma za bandari nchini
na kwa mkoa wa Katavi ni bandari
hiyo ya Karema, akidokeza imo katika

jana. PICHA ZOTE: MTANDAO.

China ikiendesha

chukua wiki moja, serikali ya

mke, zilikuwa kazi ya mugan-
ishaji, lakini katika mageuzi
ya sasa wanandoa wanacha-
guana. Kikuu kinachoendelea
kubaki, ndoa inadumu kuwa
ibada muhimu kwa Wachina.

Qingming. Ni siku tatu wa-
nazozitumia Wachina kuwa-
heshimu marehemu wao,
sherehe inayofanyika kwa siku
tano, wengi wakirejea kwenye
maeneo yao ya asili kusali,

Katika sherehe za Qingming,
iliyoko zaidi ya miaka 2000
sasa, matawi ya miti aina fulani
huwekwa kwenye milango ku-
zuia ‘pepo wabaya’ kuzunguka
nchi nzima. Nchini, mfano

China kitaifa pia hufanyika
hafla ya kumbukumbu ya
kuanzishwa Jamhuri yao iliyo-
tangazwa Oktoba Mosi, mwaka
1949 na muasisi wao Mao Tse
Tung (1893-1976) na inawa-

kadhaa kitaifa kama gwaride
la kijeshi, matamasha na fataki
kote nchini. Hapo napo kuna-
toa somo kwa Siku ya Uhuru
wa Tanzania, kubeba sura ya
utambulisho kwa ngazi ya ki-

taifa.

Takwimu zao muhimu ka-
tika hadithi za Wachina in-
awakilisha nguvu na bahati
nzuri, hivyo ni kawaida kuona
inawakilishwa katika nembo za
nasaba za kifalme au sherehe
kama ‘Mwaka Mpya wa Kichi-

Kazi ya ujenzi wa Bandari ya Karema, |I|vyokuwa inaendelea mwaka

>

na.

Vyakula vyao vinajulikana
sana; matumizi ya mboga, da-
gaa, pia nafaka kama mchele,
ngano na mahindi. Hakuna
shaka duniani kumeenea miga-
hawa ya Kichina.

TAFAKURI YA MLALAHOI .
Watanzania tupalilie

uchifu wa kisasa tu

@MSAMEBA

OKTOBA 1999 nakum-
buka nilikuwa mmoja wa
Watanzania walioshiriki
maziko ya Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius
Butiama’ wilayani Butiama
mkoani Mara.
nilitambulishwa kwa mtu
ambaye sikupata kumwona
kabla, lakini nikaambiwa
anaitwa Chifu Japhet Wan-
zagi, kuwa ndiye Chifu wa
Wazanaki, kabila la Baba wa
Taifa. Hakika nilimchukulia
kama mtu mkubwa sana
kwa sababu Baba wa Taifa
alikuwa chini yake

kimadaraka katika ngazi
va kabila la Wazanaki,

hivyo alikuwa na amri
kwa Mwalimu Nyerere.
Hakika ilinifikirisha sana.

Hiyo ilitokana na kwamba
Mwalimu Nyerere haku-
julikana tu Butiama, bali
nchini kote na duniani kwa
jumla. Hakujulikana tu
kisiasa bali na kiuongozi
alikuwa na nguvu kubwa.
Lakini, nguvu hizo kwa
Chifu Japhet zilikuwa chini
ya madaraka yake.

Licha ya kwamba katika
miaka va sitini, Mwalimu
Nyerere aliondoa mfumo
wa Utawala wa Kkichifu
nchini, lakini bila shaka ul-
iendelea chinichini na ndiyo
sababu alikuwapo Chifu
zaliwa Mwalimu Nyerere.

Si Butiama peke vake,
bali katika maeneo mengine
nchini walikuwapo viongozi
hao wa kikabila, waliojulika-
na kwa majina mbalimbali;
Mtemi, Omukama, Mukama,
Mwami, Mangi na kadhalika.
[limradi wote hao walitumi-
ka kuunganisha makabila.

Machifu hao waliongoza
makabila hayo dhidi ya
kuvamiwa na makabila
mengine, hivyo kuwapo
mapigano va kikabila enzi
hizo kabla Wakoloni hawa-
jaingia nchini, ambao nao

UTAMBULISHO WETU
MAHINDI. MPUNGA,ALZETI
MBAAZI,VIAZI, NDIZI, ULEZI
MNMAHARAGE NA UFUTA

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

walikumbana na viongozi hao
wa kikabila.

Ndiyo sababu tunawakum-
buka kina Chifu Mkwawa,
Chifu Milambo, Chifu Wanzagi,
Chifu Makongoro Chifu Son-
gea na wengine wengi. Baadhi
ya hawa walipambana dhidi
yva Wazungu Wakoloni wal-
iokuja kwa njia zao zikiwamo
za kidini kutunyang'anya haki
zetu.

Kwa Kkifupi watu waliongo-
zwa kwenye makabila yao
kupitia uchifu. Wakati Mwal-
imu Nyerere anatoa tamko
la kuondoa uchifu nchini,
wapo waliodhani maisha
yatakuwa yamekoma, kumbe
sivyo, kwani lengo lilikuwa
kuondoa ukabila. Hata hivyo,
ukabila haukutokomea moja
kwa moja, na ndiyo maana
hata katika miaka ya tisini,
wakati Mwalimu ameng'atuka
madarakani, alikumbushia
kuondoka na ubaguzi wa
kikabila ambao ulijikita katika
jamii kutokana na uchifu.

Kabila moja likajiona bora
kuliko lingine na ndiyo sababu
ya kudharauliana na hata
kupigana ili kuona lipi lilikuwa
zaldi ya lingine, hata kupo-
rana mifugo kama ishara ya
uwezo wa kupambana.

Nakumbuka siku zile am-
bazo Mwalimu alitoa mfano
wa jinsi dharau za kikabila
zilivyokuwa zimetamalaki
katika jamii na ndiyo sababu
akatoa ule mfano maarufu

wa: “Sifa za kuwa kiongozi
anazo..lakini Mkara!”

Mwalimu alikuwa akimaan-
isha jinsi Wakara walivyod-
haraulika enzi hizo, licha ya
kuwa na watu wenye sifa na
uwezo wa kuongoza, lakini
kasoro ni kabila. Yote hayo
yalitokana na ukabila kwa
kuona moja ni bora kuliko
lingine.

Lakini, baada ya miaka
kupita, sasa Chifu Hangaya
amekuja na kutaka mfumo
wa uchifu ufufuliwe, lakini si
kwa ajili ya kubaguana bali
kufufua na kudumisha utama-
duni wa makabila yetu na
hatimaye kuyaunganisha na
kuwa na utamaduni mmoja.

Chifu Hangaya am-
etoa mwito kwa kila mkoa
kuandaa matamashi ya
utamaduni, ili kuenzi mila
hizo ambazo zina uchifu na
tulishuhudia hivi karibuni
mkoani Kilimanjaro ambako
alikutana na machifu wen-
zake wa Kichaga, Kipare na
Kimasai.

Ni jambo jema, lakini watu
wasichukulie hiyo kama fursa
va kufufua uchifu na kuacha
kujali utawala wa kisiasa am-
bao unalindwa na kuongozwa
na Katiba. Wasijitokeze watu
kutumia uchifu kama ngazi au
fimbo ya kukandamiza watu
na kubaguana.

Watanzania tulishasahau
uchifu na kubaki na uongozi
unaotajwa kwenye Katiba ya
nchi, kwa maana ya kuanzia
kwa Mkuu wa Nchi, Rais na

kushuka mpaka ngazi
vvachaguhwao na si kurith-
ishana kama ilivyo kwenye
uchifu.

Tunapaswa kuwa makini
katika hili tusije rudi tuliko-
toka, ni vema kuwa na uchifu
wa Kisasa ambao utasalia
kwenye utamaduni kiuongozi,
kukumbushana vyakula, ma-
vazi, michezo, tiba na imani
za kijadi, kuliko uchifu wa
kukandamizana hatutafika
asilani. Alamsiki!
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BIASHARA

Uongozi Dar wafunguka undani ubishi

wa Machinga dhidi ya agizo waondoke
-evv.e V\(aeleza Kisa

Na Mary Kadoke

KIWA bado mchakato wa

kuliweka jiji la Dar es Salaam

safi unaendelea, wimbi kub-

wa la biashara katika mae-
neo ya wapita kwa miguu linaone-
kana kupamba moto hasa muda
wa usiku, suala linaloacha maswali,
kulikoni siku kadhaa tu zimepita
tangu Mkuu wa Mkoa, Amos Maka-
la, kutoa maelekezo kwa wafanya-
biashara hao.

Mamlaka katika mji huo wa kibi-
ashara, zinaeleza jinsi gani zime-
jipanga kukabiliana na wachuuzi
wasiotaka kutii sheria.

Ni operesheni iliyozinduliwa
Oktoba mwaka jana na Mkuu wa
Mkoa Makala, akieleza jinsi serikali
inavyowathamini na kuamua ku-
wapeleka maeneo mengine yenye
miundombinu rafiki na kuwataka
waondoke katika maeneo ya stendi,
pia barabara za wapita kwa miguu.

Pamoja na mchakato huo , wengi
wao muda wa mchana hufanya
biashara kwa kuvizia mgambo wa-
sipokuwapo na usiku ndio kuna
biashara kwa uhuru zaidi.

DC WA ILALA NA YAKE
Akizungumza na Nipashe, Mkuu

wa Wilaya ya Ilala Ng'wilabuzu Lu-
digija anawapa lawama askari wa
ulinzi waliopewa dhamana kwam-
ba hawatoi ushirikiano stahiki ka-
tika mchakato mzima wa kukabili
suala hilo.

“Tunajua biashara bado zi-
nafanywa kinyume na utaratibu,
mchana kwa kuvizia na kwa uhuru
zaidi wakati wa usiku, hii ni kwa
sababu...” analaumu Ludigija na an-
endelea: “Baada ya hayo tuliamua
kutafuta kampuni nyingine binafsi
na tayari tumesaini mkataba.”

Hata hivyo, Kaimu Mkuu wa
Habari na uhusiano wa kampuni
hiyo, Kapteni Veronica Mushi, ana-
kana tuhuma hizo kwa kusisitiza
kuwa kampuni hiyo haijawahi
kuwa na makubaliano ya ulinzi ka-
tika wilaya hiyo.

Kapteni Veronica anawasifu wal-
inzi wa asasi yake ni wenye nidha-
mu na waliofuzu mafunzo ya Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT) na wengine
hutoka katika jeshi la akiba ambao
mafunzo yao ni sehemu ya Jeshi
la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ).

Afande huyo anahitimisha utete-
zi akisema, shirika hilo halijawahi
kupokea malalamiko yoyote ya
rushwa na endapo kuna mwenye
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vithibitisho, akaviwasilishe katika
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU).

MANISPAA YA TEMEKE

Ofisa Biashara wa Halmashauri
ya Manispaa ya Temeke Ramadhan
Gurumukwa, anakiri kuwapo bi-
ashara hizo kinyume na utaratibu
na mkakati walio nao ni kuiongezea
nguvu kampuni ya SUMA JKT inay-
oonekana kuzidiwa.

Anafafanua ofisi yake kwa kush-
irikiana na viongozi katika serikali
7a kata na mitaa, imejipanga kutoa
elimu kwa wafanyabiashara hao ili
kuwaondolea hofu na kuongeza
ufanisi zaidi.

“Tumegundua kuwa asilimia
kubwa ya wafanyabiashara waliopo
katika maeneo yasiyo rasmi wana
hofu na hofu hiyo huwa, ‘tukihamia
huko tulikopangiwa tutapata wate-
jakweli?’...” anatamka Gurumukwa.

Anataja mkakati mwingine, ni
kurasimisha maeneo ya masoko
mengi zaidi, ikiwa ni pamoja na
kuweka miundombinu rafiki ili
kutimiza mkakati wa kuliweka jiji
katika mpangilio unaotakiwa.

Maeneo yaliyorasimishwa mpa-
ka sasa katika manispaa hiyo kwa
mujibu wa Ofisa Biashara huyo ni

kurejea kwao usiku
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Soko la Chamazi, lenye uwezo wa
kuchukua watu 2000 mpaka 3000,
Mwembe Bamia pamoja na Soko la
Kisasa la Kijichi.

“Unaweza kujionea ni masoko
mangapi mazuri yenye miundom-
binu ya kisasa yaliyojengwa na
serikali na jinsi wanafanyabiashara
hawa wanavyoweka uzito na hofu
ya kuyatumia wakiamini huko wa-
liko pana wateja zaidi ya huku,”
anasema Ofisa Biashara.

KINONDONI KULIVYO

Akizungumzia mchakato wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kinon-
doni, ofisa wake Pastory Magodi,
anaeleza wilaya hiyo imejipanga
kutumia ‘Taasisi Mtambuka' ku-
pambana na wachuuzi hao.Taasisi
hizo zitahusisha Wakala wa Bara-
bara za Vijijini na Mijini (TARURA),
Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS) taasisi ya Afya na
taasisi inayojihusisha na mazingira.

Anatoa mfano namna Idara ya
Afya itakavyopambana na wanao-
vunja sheria, akieleza: “Idara hiyo
itataka wafanyabiashara kuwa na
vitambulisho vya biashara, vipimo
vya afya zao na kibali cha kufanya
biashara katika eneo husika.”

WACHUUZI NA YAO

Kwanini kuna biashara kinyume
na sheria hasa nyakati za usiku?
Mchuuzi wa mikate katika kituo
cha mabasi Mwenge, Saleh Iddy,
anaamini ndiko penye mauzo
makubwa na haamini atayafikia
pale atakapoamua kwenda kwenye
masoko yaliyohalalishwa kufanya
biashara hiyo.

“Hivi uliwahi kujiuliza kwa nini
kuna wimbi kubwa la biashara
muda wa usiku? Mauzo ni makub-
wa. Kitu ambacho sidhani kama
kinaweza kutokea kama tukienda
katika maeneo mapya tuliyopangi-
wa,” anaeleza Iddy.

Aidha, mchuuzi wa matunda
eneo la Ilala Boma, anasema kafan-
ya biashara hiyo kwa muda mrefu
na kumpatia faida, licha ya kukata-
zwa kila mara. Huwa anatumia
muda wa usiku kwa sababu ulinzi
dhidi yao unakuwa umepungua,
tofauti na mchana.

Msalaba mkubwa wa familia
aliyo nayo Hawa Hamisi anatamka
inamchochea katika uchuuzi wa
samaki katika stendi ya Mbagala
Rangi tatu.

““Nina familia inayonitegemea.
Nikiacha kufanya, nitawalisha nini
watoto na zaidi maeneo wanayota-
ka tuende bado hapajachangamka,
tunauzaje?” anauliza Hawa.

Nurath Juma, mmoja wa wau-
za chapati katika soko la Kijichi,
amesema wateja waliozoea hu-
duma yao ndio sababu kubwa inay-
omsukuma kuendelea kuwa katika
maeneo hayo ambapo watu hukiri
kufurahia huduma hiyo.

“Nikikuuliza dada kuna wateja
katika hayo maeneo tuliyopangi-
wa? Nikupe tu siri moja, watu
tunaowahudumia hawatamani
tuondoke leo wala kesho, hiyo siri
nakuibia.” anasisitiza Nurath.

Mchuuzi wa mboga katika eneo
la watembea kwa miguu Mwenge,
mwanamama anayesita kutoa jina
lake, anaeleza hakuna siku ataacha
kufanya biashara katika eneo hilo,
licha ya katazo la Mkuu wa Mkoa,
kwa wasifu wake katika familia
anajitaja ndiye baba na mama.

Kati ya maeneo yaliyotengwa ji-
jini yamo Mwenge Coca Cola, Sten-
di ya Mabasi ya Ununio, Soko la
Mchuuzi Ilala Boma , huku mchuu-
zi Hawa Abdulaziz, anaeleza kuwa
amefanya biashara hiyo kwa miaka
maeneo hayona kumpa faida, licha
ya katazo Kama walivyo wenzake,
Hawa anasema hutumia muda wa
usiku kwa sababu patro huwa im-
epungua si kama mchana.”

Katika maelekezo yake ya mwa-
ka jana, Makala aliwaeleza wafan-
yabiashara wa sokoni Kariakoo
jinsi gani serikali inatambua nafasi
yao na kuamua kuwapeleka mae-
neo yatakayo wafaa zaidi.

Hivi karibuni baada ya maa-
dhimisho ya Sherehe za Miaka 60
ya Uhuru, Rais Samia Suluhu Has-
san, alimpongeza Mkuu wa Mkoa -
Makala, kwa jitihada zake kuhakiki-

Pia, wiki hii amekutana na vion-
gozi wa machinga wa mkoa wa Dar
es Salam na mjadala pia uligusa bi-
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA AC
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2021

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.12.2021

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la
Mwaka wa sasa Mwaka iliyopita Robo Mwaka ya | Robo Mwaka | Mwaka wa Limbikizo la
o v " 21 sasa iliyopita sasa Mwaka Linganishi
A. MAL SiEDec:2] 30-Sep- 31-Dec-21 30-Sep-21 | 31-Dec-21 31-Dec-20
1 Feqha Tgslimu . . 13,193 11,504 I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 13,046 10,969 Mapato/(Hasara) Halisi 239 (1,214) (5,273) (8.301)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 41,142 30,000 Marekebisho kwa Ajili ya: 0 0 0 0
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 479 11,987 - Hasara Katika Mali 394 567 2,187 7,630
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 61 48 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,839) (1,664) 95 2,086
6 Miamala Baina ya Matawi 14 23 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (20) ) (20) 0
lamala bainay wi - Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,377 (1,266) 2873 9,874
7 Bili Zilizoafikiwa . 0 0 ~Mabadilio Halisi Katika Amana za Muda Miupi Zilizoafkiwa (1.142) (1000)|  (18372) 2,680
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 4,019 602 4,764 351
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 0 0 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 736 (298) (1,000) (10,855)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Kodi liyolipwa 38 (135) (119) (1.877)
11 Mikopo Halisi lliyopo 77.609 74,770 - Mengineyo (bainisha) 384 577 1,525 1,704
12 Mali Nyingine 1 8’ 344 1 3’ 202 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (6,816) (3,831)[  (13,341) 3,292
13 Uwekezaji wa Hisa 39 39 Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaiji:
14 Akaunti za udhamini 0 0 Gawio Lililopokewa 0 0 0 0
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 14,185 17,170 Ununuzi wa Mali za Kudumu (104) (69) (370) (133)|
16 JUMLA YA MALI 178,111 169,712 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 18 1 19 (19)
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
B.DHIMA Mengineyo (bainisha) 0 0 0 0
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 756 624 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuti za Uwekezaji (86) (68) (352) (152)
18 Amana za Wateja 121,897 120,665
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 ll: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20 Amana Maalumu 35 23 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
. . . Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
21 Maagvlzo va Mallpo/Fet'iha Zé K'lfhamlsha 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 0 0 16,992
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 0 1 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0 a7 (17) 0
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,091 4,503 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Mengineyo (bainisha) (742) (677) (2,815) (2,497),
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (742) (694)] (2,832) 14,495
26 l\;?];?ato y:‘hy.omgla ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae :,353 8,621 I: Fedha Tasimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tastimu:
27 ima Nyingine 07 12,099 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (7,644) (4593)|  (16,524) 17,635
28 Madeni 5,980 403 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 27,379 31,972 36,259 18,624
29 JUMLA YA DHIMA 149,184 146,938 Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwi i mwa Robo /\ 19,735 27,379 19,735 | 36,259
30  MALV(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 28,927 22,774
C. _FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,326 22,411 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
32 Adbaya i 0 0 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2021
33 Mapato Yaliyobakizwa (6,622) (5,416)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (5,273) (5,512) o
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 12,497 11,291 [ Mtaji wa Hisa Jumia
e . lwaka wa sasa
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 10,984,416 | 2,431,917 | (5,626,989)| 3,683,694 0] 16,992,072 | 28,465,109
37  JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 28,927 22,774 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0| (5273431) 0 0 0| (5273,431)
Mapato mengine yaliyojumuishwa ) 0 0 0 0 0 0
) - . Miamala na wanahisa 11,426,798 | 5,386,179 0 0 0| (11,077,192)| 5,735,785
38 Dhlma Zisizo Dhabhiri 111 68 Gawio lililolipwa o o ° ° o ° °
39 Mikopo Chechefu 13,161 12,254 Ziada ya Kisheria 0 0 (995,166)| 995,166 0 0 0)
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 6,392 6,018 Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0 0
n PR Mengineyo 0 0 0 0 0 0 0
“ Mali Nyingine Chechefu ) 73 Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2021 22,411,214 | 7,818,096 | (11,895,587)| 4,678,860 0| 50914,880 | 28,927,463
D. _BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mwaka Uliopita
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16.2% 13.4% Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 10,984,416 | 2,431,917 4,687,639 | 3,286,944 0 0| 21,390,916
" . . N . Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 ] (9,917,878) 0 (] 0| (9,917,878)
('I'I.) Uw!ano wa M!kopo Cheqhefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 15.7% 14.9%) Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0 0
(iii)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 67.4% 66.1%; Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0 0 0
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 47.1% 48.4% Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0 0
i i Zi i i o o Ziada ya Kisheria 0 0 (396,750)| 396,750 0 0 0
(V.) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 66.90/0 68.80/0 Tengola Ziada ya Jumia o o 5 p o o o
(vi)  Ongezeko la Amana 1.1% -1.0%) Mengineyo o 0 o o 0| 16992072 | 16,992,072
6| 2431917 | (5626,989)] 3,683,694 0| 16,992,072 [ 28,465,109

(vii) Oni;ezeko la Mali 4.9% 6% Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2020 10,984,41

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI DA OBHIEDCIZ02

KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2021 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile
(Kiasi kwa shilingi milioni) mhzotunu.ka .wakatl wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za
mwaka uliopita.
Limbikizo la
Robo ya Robo ya mwaka |Mwaka wa Limbikizo la
Mwaka sasa_|Linganishi sasa Mwaka Linganishi Jina na Cheo Saini
31-Dec-21 31-Dec-20 31-Dec-21 31-Dec-20 Tareh
1 Mapato ya Riba 7,713 6419 25,560 24,890 arehe
2 Gharama za Riba (1,776) (2,312) (8,184) (7,804),
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5,037 4,107 17,376 17,087 Silvest Arumasi
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0 9 o
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (796) (2,519) (3,383) (4,405), (Mkurugenu Mtenda]l)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,505 152 5,531 4,174
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 88 67 392 286 Arnold Makanda
6.2 Ada na Kamisheni 862 451 3,391 3,227 (Aﬁsa Mkuu wa Fedha)
6.3 Gawio 0 0 0 1"45%8 0
6.4 Mapato Mengine 555 (366) 1,748 T 661 .
7 Gharama Zisizo za Riba: (6:408) 6,599)  (24,797) (25,156) Chemo Mutani
7.1 Mishahara na Mafao (3,702) (3.173) (13,146) (13,057) (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0
7.3 Gharama Nyingine (2,706) (3,425) (11,651) (12,099) L L . . e
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 239 (4,859) (5,273) (8,301) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha
9 Tengo la Kodi ya Mapato 0 (1.617) 0 (1.617) usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 239 (6,476). (5,273). (9,918)| . . . . . 3
11 Mapato Mengine Yaliyojumui ini o 0 o 0 kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 239 (6476) (5,273) (9.918) Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na |
i
Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
13 Idadi ya Waajiriva 406 418 406 418 b !
14 Mapato kwa Hisa 8 (590) (186) (903) . .
15 Idadi ya Matawi 18 18 18 18 Jina Saini Tarehe ’ ‘
e
y
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI e
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.5% -8% -3.0% 2%) 1. Ernest Massawe
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 3.7% -51% -20.4% -17% .
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghati 86.1% 127% 108.3% 120% 2. Dr. Josephat Daniel Lotto
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 20.1% 12% 14.7% 15%) - - : -—(_,
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Robo Mwaka ya bo Mwaka

VLG P B THAGAELS B RIS A 200 e e TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2021 (Kiasi

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la
sasa iliyopita Mwaka wa sasa | Mwaka Linganishi

Sitnlss2b 2l HiSep202i kowa shling! millont) 31Dis2021 | 30-Sep2021 |  31-Dis-2021 31-Dis-2020
A. MALI: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
1. Fedha Taslimu 237 216 Mapalo (Hasara) Halsi 54) 35 (1,370) 3.988)
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 7,805 7,483 isho kwa Ajli ya: - - - -
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - - - Hasara katika Mali 314 326 1,329 1,413
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 59 61 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 154 (7,486) (18,377) (10,353)
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 36 (32) - iiko Halisi Katika Amana (746) 8,133 19,894 7,610
6. Miamala Baina ya Matawi - - Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
7. Bili Zilizoafikiwa - - - liko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,441 (215); 1,280 536
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - liko Halisi Katika Mali Nyingine (734) 893 (543) 599
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 1,000 1,000 - Kodiliyolipwa @3) - @3) -
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine - - - Mengineyo - - - -
11. Mikopo Halisi lliyopo 44,774 44,928 Fedha Halisi zili il ika) kwa shughuli za ji 352 1,686 2,190 (4,183)
12. Mali Nyingine 3,799 3,398 Il.  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za ji - - - -

- Gawio Lillopokewa

13. Uwekezaji wa Hisa - -

" P - Ununuzi wa Mali za Kudumu 10, (30 160 29
14. Akéurfll. za udham.lnl - - - - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu : -) : -) : -) : -)
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 833 873 Ununuzi wa Amana Zisi iwa na Mawakala
16. JUMLA YA MALI 58,543 57,927 - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisi: ikiwa na Mawakala
B. DHIMA: - y - - - -
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha - - Fedha Halisi Zili: ili ika) kwa Shughuli za ji (10), (30) (160) (29)
18. Amana za Wateja 38,419 39,165 Ill._Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: - - - -
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
20. Amana Maalumu - - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - - Gawio Liliolipwa kwa Fedha taslimu
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,064 1,048 - ilio Halisi Katika Madeni Mengine -
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - Mengineyo (taj tanguiizi - - - 5,000
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 1,706 116 Fedha Halisi Zli ilizotumika) kwa shughuli za Kifedha . o . 5,000
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadal - 204 IV. Fedha Taslimu na Mali Zi na Fedha Taslimu: . . - -
27. Dhima Nyingine 1,343 1,306 - Ongezeko / P?m.guzo Halisi katika Fedha Ta.s\imu na Mali na Fedha Taslimu 342 1,656 2,030 788
28. Madeni N - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 6,547 4,891 4,485 1,557
- Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 6,889 6,547 6,515 2,345
29. JUMLA YA DHIMA 42,532 41,839
30. MALI/(DHIMA) HALISI 16,011 16,088
C. FEDHA ZA WANAHISA: BAA MAIMIAELE2
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2021
S2. Akiba ya Mtaji . . Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika
33. Mapato Yaliyobakizwa (18,508) (18,508) - o : o . . .
- —— - wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (1,393) (1,316)
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (Mtaji tangulizi) 5,000 5,000
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 16,011 16,088 Richard L. Makungwa 27 Januari 2022
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI (Ofisa Mtendaiji Mikuu)
39. Mikopo Chechefu 523 500
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu (382) (309) Selemani Kijori 27 Januari 2022
41 Mali Nyingine Chechefu - - (Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 27.3%! 27.8%!
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.18% 1.1% Patrick Mashalla 27 Januari 2022
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 117.5%| 113.9% (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 75.8%; 77.0%; Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 78.2% 79.3%!| usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
- Ongezeko la Amana -1.9% 40.7% kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
- Ongezeko la Mali 1.1% 23.8% Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na

Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 | RoPoYa Mwaka R"t‘.’ i ".“”ha.ka M"":b'k"" la ""“b:!"m la ':.Waka 1/ Francis Ramadhani
DISEMBA 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni) sasa inganishi waka wa sasa e (Mweny ekiti) 27 Januari 2022
31-Dis-2021 31-Dis-2020 31-Dis-2021 31-Dis-2020 24 coooTrToTTTTTToTTrTro
- (Imesainiwa)
1. Mapato ya Riba 1,781 807 5,674 2,770
2. Gharama za Riba 576 334 1,783 694 o/ Enna V. Mwakipesile
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 1,205 473 3,891 2,076 (Mkurugenzi) i 27 Januari 2022
4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - (Imesainiwa)
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 71 - 51 36
6 Mopats VasoyaPlbw:__ _ 578 192 146 %2 MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES MADE U
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni (1) - 1 7
62 Ada na Kamisheni 541 189 1 1290 370 SIN. ITEWTRANSACTION (CHARGE/FEE 5 | Personal Loans
1 (@) Processing/Amangement/Appraisal fee 077%pa
6.3 Gawio - - - - (a)Reqused minimum opening batance 12550000 0 Personalloans 16
" (o) Monthly service fee (oreakdoun per customer 57,500 i %
6.4 Mapato Mengine 39 2 %5 5 o o ecouner 725 2500 foramounts ss an 5W }“f) &::;Z:jmm 2:3
7. Gharama Zisizo za Riba 1,767 1,571 6,556 6,472 oenise 0.7 s TS 000 1) Aset france a
0 Feesp 251300 ©
7.1 Mishahara na Mafao 742 708 2,874 2,801 o 530 i w
72 Ada na Kamisheni R - R ) () Interimstatement per page 251,500 ) Valuation fees n‘a
@) 0 (¢) Other nla
7.3 Gharama Nyingine 1,025 863 3,682 3,671 (v;) Cheque book u]sz;u‘uﬂgeﬂvé:m SopoutTas
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji (54) (906) (1,370) (4,050) 0 Specilcearance e Fited Deposi - 28 onths S lorths 12 Months
9. Tengo la Kodi ya Mapato 23 - 23| 12 | o T iy 1 I e @
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (77) (906) (1,393) (4,062) 1'"": i:::f;’::"fm“"“ e 10-50Mn 25% 0% ash
11. Mapato Mengine Yaliyojumui - - - - [“; e A cad suance oot f&?&'ﬂ‘: 23“‘ i;‘“ iz
{ card . ° © o
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (77) (906) (1,393) (4,062) ? ypes) 300-500 Mn 0% 5% 50%
13. Idadi va Waaji”wa 55 65 55 54 () Overdrawn account interest charge: 20% 500m- 1Bin 45% 5.0% 5.5%
. 0 2% Above 1Bin Conlact Treasury
14, Mapato kwa Hisa -1 -15 22 -66 ;’ Intetbank wanster - '15"‘/‘;‘“““ Savings Account-TZS Accrue on Daily Cleared balance paid Monthly
15. Idadi ya Matawi 2 2 2 2 ) Depost fee 0 50‘1’ 5:’“‘ ‘:2::
(V) er (please speci nia - 1mn o
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI ot e ) o 5
- Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.1% 2.0% 2.9% -10.0% (a) Requred minimum opening balance 25‘000 10-100min 20%
" 14
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -0.5% -6.0% -8.6% -23.0% ﬁl Intrim tatement s LSgg Base mdm:&;:‘" =
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 99.0% 236.0% 125.2% 263.0% ; ‘E"l’“‘;‘:l:";:‘::l‘:: Tz 000 Loan Type Baserle
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.6% 2.0% 8.5% 8.0%: (a) Intemet banking monthlyfee a 1| Short term (upto tyear) 195% +#45%
1b) Intemet irans nla 2 | Medium term (2-4 years) 215% +15%
j;‘} Z:‘:S;a"“"g Vsn L"m 4 |Term loans (over 5 years) 19.0% +-4.0%
Mapato 4 Foreign Exchange Transacti
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA | Mtaji wa Va”yzbakiz Ziada ya Mtaji P e ions o e o Ve herty docre el e potestol
31 DISEMBA 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa wa Kisheria | tangulizi O L e o B T Save e
(0) Telegraphic transfer na 1 |Richard L. Makungwa | Chief Execuiive Offcer 27 January 2022
{;’ T " 2 |Lefcia Noongoe Head of Busiess Deveopment & Markefing 27 January 2022
Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (18,508) - - 12,404 account o localcurent account thin bank and fo oher bank) 3| Selemani Kipri Head of Finance 27 January 2022
Faida (Hasara) Halisi Baada va Kodi va Mapato - (1.393). - - (1.393)
Mtaiji tanqulizi - - - 5,000 5,000 MCB .
Miamala na wanahisa - - - - - o
Gawio lililolipwa - - - - - ?ANK .
Menaineyo - - - - -
30.912 (19,901)
Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (14,445) - - 16.467 V’SA
Faida (Hasara) Halisi Baada va Kodi va Mapato - (4,062) - - (4,062)
Mtaiji tanqulizi - - - 5,000 5,000
Miamala na wanahisa - - - - - i .
Gawio lliolipwa - - - - Manunuzi kwa B
mashine (Pos) K ® cBoo 750 033 (@ @ = mwalimubank

Salio la mwisho wa mwaka
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KILICHOKO NYUMA PAZIA YA HISABATI...

‘Pasua kichwa’ wa kudumu anayetesa

wanafunzi, kinara wa kushusha elimu
« Kila mdau amnyooshea kidole mwenza

L Sl
. . .

Na Goodluck Minja, SJMC.

KUNA wakati aliyekuwa Waziri
wa Elimu, Prof. Joyce Ndalichako
alitembelea Shule ya Sekondari
ya Wasichana Jangwani jijini Dar
es Salaam mwaka jana na akawa-
himza wanafunzi hao kupenda
somo la Hisabati.

Ndalichako ambaye kitaal-
uma ni mwalimu wa hisabati,
akawaambia”..kwanza ina mane-
no machache hayasumbui...” jam-
bo lililoibua mlipuko wa kicheko
kikubwa cha mabinti hao ukibeba
ishara ya ujumbe ‘si kweli.’

Kimsingi, maandiko yanaitaf-
siri Hisabati ni somo linalohusika
na idadi, upimaji na ukubwa wa
vity; kwa ujumla linahusika na
miundo na vielezo.

Inatajwa kuwa somo linalotu-
mika kutatua matatizo mbalim-
bali na la msingi katika uelewa
wa ulimwengu Kkisayansi ikitu-
miwa na masomo mengine kama
Fizikia, Jiografia, Kemia , hali
kadhalika haja hiyo iko katika
taaluma nyinginezo kama Mene-
jimenti, Fedha, Ununuzi, Ugavi na
Biashara na mikondo mbalimbai
ya sanaa.

Mtaalamu wa Kiswahili kutoka
Chuo kikuu cha Dar-es-Salaam
Albuni Mwedadi, anasema watu
wengi wamekuwa wakichangan-
ya kati ya neno ‘hesabu’ na ‘hisa-
bati’ katika matumizi ya Kawaida
ikiwa ni zao la mazoea, wanayoji-
jengea.

Amnaenda  mbali  akitoa
ufafanuzi wa tofauti hiyo kuwa
neno ‘hisabati’ ni nomino ila lina-
ponyumbuliwa ndipo hupatikana
maneno mengine kama; hesabia,
hesabu, hesabiana na hesabia.
Anafafanua kwamba ‘hesabu’ ni
tendo linalohusu kutaja na ku-
tamka tarakimu.

Pia, kumrejea mwanahisabati
mabhiri duniani, Mjerumani John
von Neumann katika tamko lake
anafafanua hoja ya ‘ugumu’ wa
Hisabati kwamba: “Tkiwa watu ha-
waamini kwamba hisabati ni rahi-
si, ni kwa sababu tu hawatambui
jinsi maisha ni magumu.”

Katikia mafunzo kitaifa shu-
leni Hisabati ni somo linalotajwa
katika hali mbaya kitaaluma na
inashika namba ya mwisho mara
nyingi katika matokeo ya mtihani,
ushahidi hai matokeo ya kidato
cha nne ya hivin karibuni.

Ni katika lugha nyingine, hisa-
bati hiyo hata kwa wavulana nao
wako taabani, mchangiaji mkub-
wa wa ufaulu duni hata elimu
kushuka kiwango cha kitaifa.

Hisabati inaelezwa kusomwa
katika namna mbili, mosi njia
yake yenyewe wataalamu wa-
naiita “Pure Mathematics” na ina-
potumika katika taaluma zingine

REsAiE

Mwalimu wa Hisabatl akiwajibika darasani. PICHA ZOTE: MAKTABA.

kama vile Fizikia na Uhandisi,
hufahamika kitaalamu kama “Ap-
plied Mathematics.”

Dk. Sylvester Rugeihymu, Mwe-
nyekiti wa zamani wa Chama cha
Hisabati Tanzania (MAT) na Mha-
dhiri katika Chuo Kikuu cha Dar
esSalaam anasema ufaulu duni
shuleni umejidhihirisha katika ki-
wango hicho shuleni, sasa ikitimu
miaka 10.

Anasema somo hilo linaongoza
katika hali mbaya ya ufaulu ki-
taifa, ikifuatiwa na ‘binamu’ yake
somo la Fizikia akiweka angalizo
kwamba ndio msingi mkuu wa
sayansi, ambako kuna ajira nying
za kijamii.

Mtaalamu huyo analalamika
jitihada za kitaifa kwenye somo
la Hisabati ni ndogo na wao
Chama cha Hisabati Tanzania,
wamejikita kuangalia matatizo ya
ufundishaji na kujaribu kukaa na
walimu kuwafunza mbinu sahihi
ya kuikomboa somo akiipa sifa
ya ziada kwamba ndio msingi wa
ajira nyingi zilizoko upande wa
sayansi.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Elimu Sayansi na Teknolojia
Dk. Leonard Akwilapo, anap-
ingana na dai ‘serikali haiweki
juhudi’akitumkia mfano wa tare-
he 3 mwezi huu mkoani Moro-
goro iiliandaa mafunzo kwa waal-
imu wa somo hilo

“Lengo la mafunzo hayo ni ku-
wajengea uwezo, mbinu na uma-
hiri wa ufundishaji na kujifunza
masomo ya sayansi na hisabati

ili kuweza kutoa matokeo chanya
kwa wanafunzi,” anatamka Dk.
Akwilapo katika hotuba yake ya
ufunguzi.

Mwalimu wa somo hilo, Greg-
ory Hetty, anasema katika nafasi
yao ya ualimu, huwa wanatumia
mbinu nyingi za ufundishaji wa
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somo hilo wawapo darasani, ila
wanakwamishwa na anchokiita
kitaaluma “uvivu na kutojituma”
hata wanashindwa kufanikiwa
kujifunza, hasa klatika hitaji la
kuelimisha kila mara.
WANAHABARI VS HISABATI
Kuna masihara miongoni mwa

JHxy.2)dz

jamii ya wanahabari kwamba,
pindi inaletwa hoja ya hisabati
na namna ya kuikokotoa huwa
ni mjadala wenye masihara wa-
kiambana kwamba “utaona kila
mtu anaondoka bila ya kuaga.”
Kwa mana nyingine wanaihofu,
au kiyalauma inajulikana kama
‘Mathephobia.’

Hiyo inatokana na wengi wal-
ioko katika taaluma hiyo, ama
waliikimbia au kujiweka mbali
na taaluma hiyo kwa sbabu
mbalimbali, hata wakapoteza
msingi wake.

Tafsiri ndogo ya taaluma ya
habari, inamaanisha sanaa kwa
maana ya ukusanyaji, kutath-
mini, kuunda na kuwasilisha
habari, huku ikitumia hesabu au
hisabati kwa kiwango kikubwa
katika kujuza na kufahamisha
watu kuhusu taarifa mbalimbali,
kwani inatumia takwimu ku-
wasilisha mengi.

Katika mazunguzo yao na Ni-
pashe wanahabari walio maso-
moni, wanadai ugumu wake un-
aanzia na kukosau wanda mpana
wa kuifafanua, kiundani kama
ilivyo taalauma nyinginezo hasa
7a sanaa, ambazo hiona moja
inaweza kuwea na jibu zaidi ya
moja, lakini Hisabati inagota ka-
tika jibu moja.

Baadhi ya nukuu za hoja zao
walizotamka ni “wanafunzi wal-
io wengi tumeshindwa kujaribu
na hesabu inahitaji majaribio
mengi na utendaji zaidi” na ny-
ingine “walimu wengi wa somo
hili huwa wakali hali inayopele-
kea wanafunzi kulichukia somo
lenyewe”
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International Commercial Bank (Tanzania) Limited.

INTERNATIONAL COMMERCIAL BANK (TANZANIA) LIMITED

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA WA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2021
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

ROBO MWAKA ROBO MWAKA LIMBIKIZO
YA SASA ILIYOPITA ROBO MWAKA| ROBO MwAKA|  HMBIKIZO LAl | NG ANISHI LA
YA SASA ILIYOPITA SASA MWAKA
31.12.2021 30.09.2021 ULIOPITA
A.|MALI 31.12.2027] 30.09.2021 31.12.2021 31.12.2020
1 |Fedha Taslimu 762 983 | [Witiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 17,991 5,210 Mapato/(Hasara) Halisi (11,991) (1,009) (14,515) (5,062)
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali 16,283 8,867 Marekebisho kwa Ajili ya:
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 254 6,088 - Hasara Katika Mali 11,283 683 12,434 4,353
5 [Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 18 46 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 535 (431) 617 10,896
&|Miamala Baina ya Matawi ~ R - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali R R R R
7| Bili Zilizoafikiwa . . - Mabaditko Halisi Katika Amana — 5709 (6:304) 8877 (16.437)
& | Dhima z& Wateja Zilizokubalika i i ~Mabadiiko Halisi Katika Amana za Muda Miupi Ziizozfikina . - - .
. : o - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 256 (202) © 2,237
9|Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (s54) (1,208) (1,860) (5,605)
10| Uwekezaii Katika Amana Nyingine - - - Kodi liyolipwa @ 12) 16) )
11 |Mikopo Halisi lliyopo 22,921 34,689 -SMR 16 (385) (46) 1,691
12 |Mali Nyingine 11,615 11,061 - Mengineyo R R (36) 1,346
13 |Uwekezaji wa Hisa - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 5,251 (8,868) 3,246 (6,580)
14 | Akaunti za udhamini - R
15 | Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,090 1,112 1l |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
16 [JUMLA YA MALI 70,933 68,955 Gawio Liliopokewa . _ _ .
Ununuzi wa Mali za Kudumu (28) (24) (896) (108)
B.|DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu ° h
- P . Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
17|Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha o 3,000 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala . . . .
18 |Amana za Wateja v 44,048 35,339 Mengineyo (bainisha) (7,416) (1,589) (6,267) 817
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Fedha Halisi Zilizotolewa (ziizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (7,444) (1,613) (7,163) 709
20 | Amana Maalumu 162 162
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - I |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 3 3 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
23 | Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,281 749 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu . . . .
24 | Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 8,008 2734 11,777 8915
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
26 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 61 62 mabaf’"‘ko (:a!‘SI ::Z;‘ka Madeni Mengine - - - -
) o lengineyo (bainisha) . B . .
2; a:;iiNy'"g'"e 3‘?92 3'?68 Fedha Halisi Zizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 8,008 2,734 1,777 8,915
29 | JUMLA YA DHIMA 48,647 42,682 v |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
30 | MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 22,286 26,273 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka/Mwaka 156571:9 (178’.7:47)6 7576513 ?(;‘,,::4
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka/Mwaka 16,614 10,799 16,614 13,468
c.| FEDHA ZA WANAHISA
31 | Mtaji wa Hisa Uliolipwa 40,717 32,709
32| Akiba ya Mtaji 3,005 14,051
33| Mapato Yaliyobakizwa (6,905) (17,951) Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (14,531) (2,537)
35 | Akaunti Nyingine za Mtaji - -
36 | Stahiki ya Wenyehisa Chache - R
37 | JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 22,286 26,273 Saini:
38 | Dhima Zisizo Dhahiri 617 736
39 |Mikopo Chechefu 6,450 23,053 SANJEEV ANAND GEORGE MSAMBAZI JOHN MWAKASONDA
40 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 548 3,287 Ofisa Mtendaji Mkuu Mkuu wa Fedha Mkaguzi Mkuu wa Ndani
41| Mali Nyingine Chechefu - - Tarehe: 26 Januari 2022 Tarehe: 26 Januari 2022 Tarehe: 26 Januari 2022
D.|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA o o ) . _ ) N )
(i) | Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumia ya Mali 31.42% 38.10% Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
(ii) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 26.43% 54.52% kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali
(iii) | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 55.20% 109.83% halisi.
(iv) | Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 32.31% 50.31%
(v) | Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 55.63% 73.30%
(vi) |Ongezeko la Amana 14.83% -14.07%
(vii) | Ongezeko la Mali 2.87% -6.50% Saini: VISWANATHAN SUNDARAM HASHIMAH BINTI ISMAIL
Katika kipindi hiki cha robo mwaka Benki ililipa penati ya shillingi milioni moja kwa Benki Kuu ya Tanzania kwa kushindwa kufuata mwongozo Mjumbe wa Bodi Mjumbe wa Bodi
wa Circular namber 7 para 8 (iv) ya tarehe 16 Septemba 2019 kuhusiana na kuchelewesha kutuma ripoti ya Ukwasi ("Liquidity Report") Tarehe: 26 Januari 2022 Tarehe: 26 Januari 2022

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2021

(Kiasi kwa shilingi milioni) TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.202

ROBO MWAKA | LIMBIKIZO LA LIMBIKIZO
ROBO MWAKA| LINGANISHILA | MWAKA WA LINGANISHI LA
MWAKA ULIOPITA SASA MWAKA ULIOPITA ialio T va be Toobd - T
alipo juu ya bei engo la Ziadaya|  Mengineyo umla
31.12.2021 31.12.2020 31.12.2021 31.12.2020 - h - ) - Y
1 [Mapato ya Riba 1218 139 4516 5681 Mwlaka Wa sasa Mtaji wa Hisa yahisa|  Mapato Yaliy Ziada ya Kisheria Jumla|  (bainisha)
2 |Gharama za Riba 458 400 1721 2,456 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 28,040 (11,320) 7,455 - 25,076
3 |Mapato Halisi ya Riba (tkutoa 2) 760 985 2,795 3,224 isho ya mwaka uliopita (36) - (36)
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (14,531) (14,531)
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa R 1,808 173 1,808
5 [Punguzo/Ongezeko la tengo Katika Mikopo 11,233 778 12,021 2,298 Viagelo mengie yalyoumiia
6 [Mapato Yasiyo ya Riba: 23 325 514 1,299 Miamala na wanahisa
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni (50) (14) 3 128 Gawio lillolipwa
/6.2 Ada na Kamisheni 5 35 9 178 Ziada ya Kisheria 4,451 (4451) -
6.3 Gawio . - .
Tengo la Ziada ya Jumla
6.4 Mapato Mengine 68 304 419 993 Wi er?gin e J
7 |Gharama Zisizo za Riba: 1,581 1,328 5,631 5,356
7.1 Mishahara na Mafao 545 558 2204 2,302 [Nyongeza ya Mitaji 11,777 11,777
7.2 Ada na Kamisheni 347 54 528 136 Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2021 40,717 - (21,437) 3,005 - - 22,286
7.3 Gharama Nyingine 649 716 2,809 2,918
8 |Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (11,991) (2,604) (14,515) (4,938) W T
s ’ Iwaka Uliopita
9{Tengo la Kodi ya Mapato 4 - 16 - :
10 |Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (11,095) (2,604) (14,531) (4,938) Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 20,025 (4,086) 4,140 - 20,079
isho ya mwaka uliopita (109) (109)
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (3,809) (3,809)
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (11,995) (2,604) (14,531) (4,938)
e — o w o w| Mt nenghe liojmusing
14 |Mapato kwa Hisa (599) (130) (726) (247) Lna
15 |Mapato kwa Hisa ziizochujwa (599) (130) (726) (247) Gavio lilolpwa
16 |Idadi ya Matawi 4 5 4 5 Ziada ya Kisheria (3315) 3315
Tengo la Ziada ya Jumla
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI i
1 |Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali -68.78% -15.67% -21.06% -14.86%
2|Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -198.15% -45.11% -61.36% -30.12% .
3 Uwiano wa matumizi yasiyo ya Riba na Mapato Ghali 124.15% 77.28% 111.04% 76.78% NyongezayaMej 815 8,915
|4 |uwiano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali zinazozalisha 6.77% 7.43% 6.19% 5.54% Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2020 28,940 (11,320) 7,455 - 25,076
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DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATION, 2014
MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES

B TARIFFS GUIDE - 2021

Rais Mwinyi ataka
taasisi za bima imara

Cash Withdrawal Fees

Fund Transfers /
Remittances

Cash Deposit

Cheque Deposit

Cheque Book

Standing Instruction

ATM IDEBIT CARDS

Interet / Mobile Banking

Balance Enquiry / Statement

Cash withdraw at the counter (All Current accounts):
Daily imits

Up to TZS 5Mil - 2000, Above
TZS 5Mil charge 0.13% Max
125120000

0.25% of the Amount

0.25% of the Amount

0.25% of the Amount

Cash withdraw at the counter (All Savings accounts
except ICB Chuo and Lenga Account): Daily limits

Up to TZS 5Mil - 1500 , Above
TZS 5Mil charge 0.13% Max
128 170,000

0.25% of the Amount

0.25% of the Amount

0.25% of the Amount

premalure withdrawal and withdrawal more than 1 tim
per quarter (ICB Recurring Account & ICB Lenga
Account respectively)

© 2% charge of the principal

amount

2% charge of the

principal amount amount

2% charge of the principal

2% charge of the
principal amount

Internal Transfers within ICB Bank Free Free Free Free
Cross border transfers (TT, SWIFT) - outward NiA fxﬁ:‘;:g”jgs’:ﬁ 00

Gross border transfers (T, SWIFT) - outward NA s Ustr

Trvward Transfers (7T, SWIFT) Froe SD 15

Amendment of TISS, SWIFT Message 11,800 USD 11.8

Amendment of TT, SWIFT Message NA Us 20

IS 1,800 USD 118

EFT (Bulk Payments): OUtInward/salary processing 3,000 per ransacton USD 2 por transacton

fee )

Stop Payments (TISSIEFT/SWIFT) 20000 Us20

1CB Accounts Free Free|Free Free

1CB Agency Banking Free NIA[N/A I N/A|

[Bulk Cash Free. Free| Free| Free

Deposi of Coins 0.1% of the Amount A A N/A]
N/A|

Small Denomination (1. 5. 10, and 20

1CB ATM Balance Enquiry
0S

Bankers Cheque | COMMISsIon per issued Chegue
d Cancellation of Banker's cheque

- 300 NA
Balance Enauiry Within Banking il Free Free]Fres Free
ICB Internet Banking Free’ Free |Free Free

[1C8 Agency Banking 500 WA|NA NA
TCB Mobile (APP) Free o6 [Free oe
interim statement 7000 per page T per page| 1 per page 7 per page|
Monthly statement & E-statement Free Tee’ Free] ree.

e | |

Cheque From other Banks Free. ro0 Free o0
Ouiward Special Clearance ~ Local Seflement 53,100 528 3 395
Inward Clearing 1,000 1 1 I 1
Tnward /Outward cheque refurm {fechnical reason] 70,000 0 0] 0
Inward /Outward cheque return (insuffient fund) 50,000 2 2 20
Cheque Book 100 Leaves 00,000 50 5 50
Cheque Book 50 Leaves 50,000 25 2 25
Siopsoymentortr or . Reored LoiSi0en Choaus Booe oo 35,000 736 77 777

30,000 236 . 7.
30,000 23.6) 17. 17.7

SFExecution per Eniry within ICB Froe Free Free Froe
STExecution per Entry outside ICB i 20000 | 70 0] 70|
Unpaid S1 due 0 nsufiient funds Free Free Froe Froe
ATM Card issuance fee
1CB Master Debit Card 15,000 7 7 7
CB Virual Master Card 3400 gl i gl
Umoja Switch Card 11,800 N/A N/A| N/A|
'ATM Card replacement foe
1CB Master Dobit Card 16,000 7 7 7
1CB Virtual Master Card 3,500 1] 1] 1]
Umoja Switch Card 11,800 N/A N/A| N/A|
‘Annual Card Maintenance
ICB Master Debit Card 9,500 NIA N/A] N/A|
1CB Virtual Master Card I 35,000 NA[ NA| NA|
Umoja Swich Card 11800 NA NA NA
'ATM Transaction fee
/ATM card activation Free.

Blocking/Floting ATM card Free
Umoja ATM Cash Withdrawal 7300 R WA R
Umoja ATM Interbank Fund Transfer 1,300 A N/A Al
Umoja ATM Intrabank Fund Transfer 1,300 A N/A] Al
Umoja ATM Transfers o Card-Less - 1,300 A NA A
Umoja ATM Balance Inquiry 300 A NA A
Umoja ATM Mini Statement 300 A N/A| Al
POS Withdrawal up fo TZ5 20,000,000 2000 A NA A
4TI Cash Wilhdrawal fee per ransaciion 4,000 Local tm < USD15 0.5%: Local tm >USD15 - 1.1% : Cross- border 1.6%

fstercard local

AT ash Wilhdrawal fee per iransaction 3000 ‘ |

Mastercard Intemational :

Registration Free Free
Wonthly Service Fee (Corporate) 75,000 USD8
Monthly Service Fee (Personal) 7,000 UsD4
Funds Transfer between Seicom managed banks 75 500
Funds Transfer from Bank account (o agents 25500
NHC payments 751,000
Selcom Card funds transfers 75 500
TANESCO Postpaid Electricity Bil payment e
TFDA- Ceriffication application fee payment 751,000
Transfers through ICB Internet Banking 751,000
Transfers through Internet Banking File Upload Within | TZS 500
Transfers through Internet Banking File Upload TISS | 125 5,000
Transfers through Internet Banking File Upload EFT __[TZ5 1,000
Transfers through Internet Banking File Upload B2W | TZS 500
UTT investor payments 751,000
DSTV Payments
7- 200,000~ 725 1,000
200,000.01 10 500,000 175 2,000
500,000.01 + 755,000

Confiration of Balance and Audit Statement

50,000

25

Salary processing manually per eniry

N/A

Salary and Bulk payments outside the Bank

500
3,000/transaction plus fransfer
fee

NA NA NiA
Equivalent o 128 Equvalent 10 12|
Equivalent to TZS Equivalent o TZS|

N/

Bonds & Guarantee

Advanced Payment

Name:
Sanjeev Anand

George Msambazi

John Mwakasonda

Advisory service - charged per advice 2,500 Equivalent o 125
General Account Operations [Vouchers - Information less than one year 75,000 Equivalent to 128
Salary Alert per message 718 NA A N/A|
Court Order Closing of Account Free Free. Free| Free
Deliberate closing of Corporale account 20,000 70 70 0
Deliberate closing of Personal account 11,800 5 5 5
S —|
Cash Coins per bag of TZ5 100,000 1,180 NIA NA] NIA|
— i
[Issuance of Bid Bond - Cash cover 0.5% per Quarter
7.42% Per Quarter

visuance of Bid Bond - Other Securi

Perfomance Bond-Cash Cover

0.5% per Quarter

Perfomance Bond-Other security

1.42% Per Quarter

Extentions

1.42% Per Quarter

Amendments

Simple amendments$50

Cancellations of Relured guaraniees

Cancellations of guarantees if not Retumed

Issuance - Cash cover

20000

0.5% Min 100,000

Jssuance - Securi
Import Collections (IC)-Inward Foreign Doc & Bills
for Collections.

Handling Commissions

1.42% Min100,000

0.5% Min usd 100

Correspondance swift charges

Usd 50

Export Collections (EC)-Outwar Foreign Doc & Bills

for Collections.
Handling Commissions

0.5% Min usd 100

Commission-per {racer

I Usd 50

=
[Courier Charges

[ Usd 100

Chief Executive Officer

Head of Finance

Head of Internal Audit

We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information.

26.01.2022

26.01.2022

26.01.2022

Type of Charge Item / Transaction TZS USD EURO GBP
B Savings Account 20,000 50
‘Salary Account - A N/A A
Chuo (Students) Account 2,000 A N/A A
Corem recoun oo o0 > g o
i O B et T . . 2 | NaRahma Suleiman,
Tonga Goa Aot Zoo00 1o 1o Tog ZANZIBAR
Kikundi ( Group ) Account 50,000 N/A’ N/A N/A]
rah Savings Accounts. 20,000 N/A N/A N/A]
e 3500 ik 0} A AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
fadiyah Savings Account Tee Free. Free| Free . . .. . . .
e — . . Mwinyi, amesema ili nchi za kiafrika
vy aes Sy Gl e ty e o ziweze kutekeleza vyema mageuzi
Chuo (Students) Account Free N/A N/A] N/A] . . .
P Gt o T i 7 : ya kiuchumi na kukuza ustawi wa
o Cre Aot P 5 & : wananchi ni lazima kuwa na sekta na taasisi
e — s N T s za bima zilizo imara na zenye kwenda sam-
Mosse (Sent o) A — w i wi | bamba na kasi ya maendeleo ya Sayansi na
T O B L emer S s 000 % ) & Teknolojia katika karne ya 21.
C;n:nlzcacnun:c-oif‘mcva(e 50,000 0 0 0 Dl M . . l. h l t.k f .
K o amot 5550 ix oK TR K. Mwinyl alisema hayo katika ufunguzi
Ll S st 2 _.i;“‘ L = = | wa Mkutano wa Bima kwa nchi za Afrika,
=‘ Savings Account 600 2 1.2] 2 . . . . .
e 50 3 s A uliofanyika katika Hoteli ya Madinat Bahr,
e o - W A | iliyopo Mbweni jijini Zanzibar.
xira Gharge on Transaction urrent Account -Personal 600 A N/A Al . . .
oo B 65 s Cur Aot 50 2 i 2 Alisema katika kujenga na kuendeleza
e s A xﬁﬁ % | uchumi wa kisasa, uwapo wa mfumo, she-
|-Wadiyah Savings Accounts N/A| /A N/A A |

ria na taratibu madhubuti za uendeshaji
wa shughuli za bima ni muhimu ili kuwapa
wawekezaji imani na uhakika wa usalama
wa mitaji wanayotaka kuwekeza.

Alisema pamoja na kuwapo maendeleo,
Afrika inapaswa kuendelea kuimarisha
sekta hiyo ili kuyafikia makundi yote ya wa-
nanchi yanayojishughulisha na shughuli za
Alisema wananchi wengi wamekuwa wak-
iendesha shughuli zao bila kuwa na kinga
ya bima na kutoa wito kwa mataifa ya Afrika
kuwaelimisha wananchi wao umuhimu wa
kuwa na bima na zitolewe kwa gharama
nafuu na kwa wakati muafaka, hususan
wananchi wanapopata misukosuko ya kiu-
chumi.

Rais Dk. Mwinyi alielezea furaha aliyo-
nayo kutokana na maudhui ya mkutano
huo yanayosisitiza umuhimu wa kuongeza
juhudi katika kufikisha huduma za bima
kwa wananchi wengi zaidi ili kukuza sekta
hiyo ikiwamo Bima ya Afya, Bima ya Maisha,
pamoja na kuwajengea uwezo watendaji.

Alisema Serikali ya Zanzibar inalenga
kuanzisha Bima ya Afya, ikiwa ni hatua ya
kuimarisha utoaji wa huduma hizo kwa wa-
nanchi, kwa kipindi kirefu ilishindwa kuki-
dhi haja kutokana na kutegemea bajeti yake
kwa asilimia 100.

Alizialika kampuni za Bima Barani Afrika
kuwekeza Zanzibar ili kuendeleza uchumi
wa Buluu, akibainisha kuwapo fursa nyingi
za kiuchumi.

“Hatutopenda wawekezaji tunaowavutia
kuja kuwekeza Zanzibar kwenye Bandari
za kisasa, kwenye uvuvi, kwenye mafuta na
gesi, wanakata bima zao nje, ni vyema tu-
kahakikisha wanakata hapa hapa nchini,”
alisema. Dk. Mwinyi aliwahakikishia washiri-
ki wa mkutano huo, kuwa Serikali ya Zanzi-
bar itaendelea kushirikiana na Kampuni za
Bima barani Afrika ili kuhakikisha malengo
ya kufikisha huduma bora za bima kwa wa-

Naye, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Fedha
na Mipango, Jamal Kassim Ali, alisema ni
wakati muafaka kwa washiriki wa mkutano
huo kujadili umuhimu wa shughuli za Bima
ya Afya Barani Afrika, kuambatana na azi-
mio la Abuja (Abuja Declaration).

Katibu Mkuu wizara hiyo, Dk. Malik Akil,
alisema serikali inaamini kuna kazi kubwa
inayopaswa kufanyika ili kuhami rasilimali
za bahari na zile zenye nasaba na hizo ili kui-
wezesha Zanzibar kufikia azma ya kuimari-
sha uchumi wa buluu.

Kwa upande wake, Naibu Kamishna wa
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA), Khadija Issa Said, alisema pamoja na
mafanikio makubwa yaliyopatikana katika
uendeshaji wa sekta ya Bima Afrika na hu-
susan Tanzania, kuna changamoto zinazoi-
kabili sekta hiyo, ikiwamo uelewa mdogo wa

Mahakimu watakiwa kutoa
dhamana inapostahili

Na Mwandishi Wetu

MAHAKIMU Kisiwani Pemba wametakiwa
kutoa dhamana kwa washtakiwa wanaosta-
hiki kupewa kwa mujibu wa makosa yao
ili kupunguza msongamano katika Ma-
gereza.

Kaimu Jaji Mkuu wa Zanzibar, Khamis
Ramadhan Shaaban, alisema hayo wakati al-
ipofanya ziara kwenye mahakama za Pemba
kuona utendaji wa majukumu pamoja na
magereza yaliyopo Kangagani na Tundauwa
kisiwani humo.

Aliwataka mahakimu kufanya uchunguzi
wa kina na kujiridhisha kabla ya kutoa dha-
mana hatua ambayo itasaidia kupunguza
msongamano wa watuhumiwa magerezani
ikiwamo watoto.

Aliwataka watendaji wa Magereza ku-
hakikisha watoto hawachangamani na
watuhumiwa watu wazima ili kuepuka
matukio ya vitendo vya udhalilishaji wa ki-
jinsia katika magereza.

“Nawaagiza mahakimu kutoa dhamana
kwa watuhumiwa wanaostahiki kupewa
dhamana ili kupunguza msongamano ka-
tika magereza na watoto wanatakiwa kuten-
ganishwa na watu wazima kuepuka matukio
ya udhalilishaji wa kijinsia,” alisema.

Alisema Mahakama Kuu ya Zanzibar im-
ejipanga kufanya kazi kwa kuzingatia weledi
pamoja na kasi ya kusikiliza mashauri ya
wananchi yanayofikishwa mbele ya vyombo

vya sheria ili kuona haki inatendeka.

Aliyataja mafanikio ya Mahakama Kuu
kuwa ni kusikiliza kesi za udhalilishaji wa
kijinsia kwa kasi na kutoa huduma zake kwa
watuhumiwa.

“Tumejipanga kuongeza kasi ya kusikiliza
kesi za udhalilishaji wa kijinsia kwa watuhu-
miwa ambapo kwa wananchi wanatakiwa
kutoa ushirikiano ikiwamo ushahidi,” alise-
ma.
Naye Jaji Mkazi Pemba, Ibrahim Mzee,
alisema ameanza mchakato wa kuzifua-
tilia kesi zote zilizokatiwa rufani kwa ajili ya
kusikilizwa.

“Nimeanza kuzipitia kesi zote zilizokatiwa
rufani Mahakama Kuu kwa ajili ya kusikili-
zwa na kuona zile zinazostahiki kufikishwa
katika ngazi hiyo na kuanza kutajwa,” alise-
ma.

Kwa upande wake, Ofisa mdhamini
wa Wizara ya Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala Bora Pemba, Halima Khamis
Haji, alisema wamefurahishwa na ku-
wapo kwa Jaji mkazi Pemba hatua itakay-
oongeza kasi ya kusikiliza kesi za rufani za
watuhumiwa mbalimbali zinazoletwa katika
ngazi hiyo.

“Tumefurahishwa na ujio wa jaji mkazi
kisiwani Pemba ambapo ni moja ya kilio
cha muda mrefu cha wananchi pamoja na
watuhumiwa kuwapo kwa kiongozi wa aina
hiyo atakayesikiliza rufaa zinazowasilishwa
na watuhumiwa kwa haraka,” alisema.
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KIBADENI ATAKA VIONGOzI
SIMBA WACHUKUE HATUA

Na Saada Akida

MCHEZAJI na kocha wa zamani wa
Simba, Abdallah Kibadeni amewataka
viongozi kukaa na wachezaji wao kwa
ajili ya mahojiano na kupata ufumbuzi
katika kipindi kigumu wanachokipitia
cha kupoteza mechi mbili za Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Kibadeni alisema amepata bahati ya
kuona mechi zote za Simba na kuwata-
ka viongozi kuchukuwa hatua za haraka
kukaa na wachezaji kwa ajili ya kuzun-
gumza nao.

Alisema amefanikiwa kuona mechi
zote ambazo Simba zinapoteza, lakini

akiangalia timu yake hiyo ya zamani
inatawala kila idara na kucheza vizuri
huku ikishindwa kutumia nafasi wana-
zotengeneza.

“Tatizo linaloonekana hapa ni ush-
ambuliaji, kwa sababu hata mechi dhidi
ya Kagera Sugar tumekosa nafasi ny-
ingi, jambo hili linatakiwa kufanyiwa
kazi haraka hasa viongozi kukaa na
wachezaji kuzungumza nao kuona shi-
da iko wapi,” alisema.

“Ukiangalia washambuliaji wetu ni
wazuri zaidi ya wapinzani wetu tu-
naocheza nao, lakini wanashindwa
kufunga, hali hii ikiendelea hatuwezi
kutetea ubingwa wetu,” alisema Kibad-
eni.

Alisema hana wasiwasi na kocha
mkuu, Pablo Franco kwa sababu timu
inacheza vizuri na kutawala kila idara
wapinzani, tatizo ni wafungaji.

Hata hivyo, Kibadeni alisema
mashabiki wasikate tamaa na waen-
delea kuisapoti timu yao na ana imani
viongozi wa Simba kufanyia kazi hali
wanayopitia kwa sasa.

Wakati huo huo Meneja wa Idara
ya Habari na Mawasiliano ya Simba,
Ahmed Ally, amewaomba mashabiki
kushikamana katika kipindi kigumu wa-
nachopitia.

Alisema matokeo wanayoyapata sio
mazuri, lakini yasiwatoe katika mipa-
ngo yao na kushikamana zaidi.

JUMA

Mbeya City vajifungia kuisoma Yanga

Na Saada Akida

UONGOZI wa Mbeya City umesema
unatumia wiki ya kombe la Shirikisho
kujiimarisha kila idara ikiwamo safu ya
ulinzi kwa ajili ya kuivaa Yanga kwenye
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mbeya City iliondolewa katika hatua
ya makundi na African Sports kwa mik-
waju ya penalti 4-3, baada ya suluhu ya
dakika 90.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Kocha Mkuu wa Mbeya City, Mathias
Lule, alisema hawako katika michezo ya
kombe la shirikisho, hivyo wanatumia

muda huu kuwasoma Yanga.

Alisema msimu huu amedhamiria
kuchafua watu, wakati akiwasoma Yan-
ga katika michezo ya Kombe la Shirik-
isho pia atafanyia kazi mapungufu ya
kikosi chake kujiimarisha zaidi katika
safu yake ya ulinzi na ushambuliaji.

“Hatukufanikiwa kusonga mbele ka-
tika michuano ya Kombe la Shirikisho,
sasa tunatumia nafasi hii kujiimarisha
kuelekea mechi yetu dhidi ya Yanga ku-
hakikisha nao tunawachafua kamailivy-
okuwa kwa Simba,” alisema Lule.

Aidha, alisema ana imani utakuwa
mchezo wa ushindani mkubwa na

mgumu na msimu huu amedhamiria
kuweka historia ya kuzifunga timu hizo
na kumaliza ligi katika nafasi ya juu.
“Yanga watakuwa nyumbani, hilo
halitatufanya kuhofia kwa sababu tume-
kuwa tukiwasoma ubora na madhaifu
yao nina imani kipindi wao wanacheza
FA, tunatumia kujiimarisha zaidi,” al-
iongeza.
Dar es Salaam Februari Mosi, kwa ajili
ya mchezo dhidi ya Yanga utakaopigwa
Februari 5, mwaka huu, kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

]
Azam FC vs
Transit Camp
kwenye FA leo

Na Saada Akida

KOCHA wa Azam FC, Abdihamid
Moallin, amesema wamejipanga
vizuri kwenye mchezo wao wa
leo wa Kombe la Shirikisho dhidi
va Transit Camp katika hatua ya
32 utakaopigwa katika Uwanja wa
Azam Complex.

Moallin alisema, itakuwa mechi
va kwanza tangu asaini mkataba
wa miaka mitatu kurithi mikoba ya
George Lwandamina.

Kocha huyo alisema ana imani na
kikosi chake kufanya vizuri katika
michezo iliyoko mbele yao ikiwamo
dhidi ya Transit Camp ili kusonga
mbele katika michuano hiyo.

“Tumefanyia kazi mapungufu
valiyotoke katika michezo iliyopita
va ligi, tunaenda kucheza shirikisho,
tutakuwa na utofauti kwenye mbi-
nu Na namna ya kucheza ili tuweze
kupata ushindi,” alisema Moallin.

Aliserna ameona mabadiliko
makubwa katika timu hiyo na
anatarajia wachezaji wake kufanya
vizuri katika mchezo huo na iliyoko
mbele yao kwa lengo la kufikia
kinachotarajiwa kutwaa ubingwa
wa michuano hiyo.

Manara aiondoa
Yanga Princess
kwenye ubingwa

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imekiri kuwa
ni vigumu sana kwa timu yao ya
wanawake Yanga Princess kutwaa
ubingwa wa Tanzania Bara msimu
huu.

msemaji wa klabu hiyo Haji Manara
amesema kwa jinsi Ligi Kuu ya Wa-
nawake msimu huu inavyokwenda
ni wazi kubwa ubingwa kwao ni
mgumu kwani wameachwa pointi
nyingi na vinara, lakini kikosi chao
kinatakiwa kifanyiwe maboresho
na hii haiwezi kuwa msimu huu.

“Unajua mimi siyo kama wale
wanaosema eti Yanga haiwezi kuwa
mabingwa wa soka la wanaume
Tanzania kwa sababu wanakata
pumzi, tutawakuta njiani, hapana
kwenye ukweli lazima niseme, huku
kwenye soka la wanawake kwa
jinsi ligi inavyokwenda ni ngumu
sana kutwaa ubingwa kutokana na
jinsi kikosi chetu kilivyo na wenze-
tu walivyojipanga, niseme tu Kikosi
chetu kinatakiwa kifanyiwe ma-
boresho kadhaa, kwa hiyo ikitokea
sawa, lakini ukweli lazima tuseme
kwa upande huo wa wanawake
msimu huu ni vigumu,” alisema
Manara.
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MULLER AWANIWA

MSHAMBULIAJI wa Bayern Munich na Ujerumani,
Thomas Muller amezivutia Newcastle United na Ever-
ton, huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32
akikaribia mwaka wa mwisho wa mkataba wake na timu
hiyo ya Ligi Kuu England, Bundesliga. (Sportbild - via
Star)

BARCA WAKOMAA NA HAALAND

BARCELONA wanafanyia kazi mpango wa kuchangi-
sha euro milioni 100 kufadhili usajili wa mshambuliaji
wa Borussia Dortmund na Norway, Erling Haaland mwe-
nye umri wa miaka 21 msimu huu.(Goal)

BRIGHTON WAIKATALIA NEWCASTLE

KLABU ya Brighton imekataa ofa kutoka kwa Newcas-
tle kwa ajili ya mlinzi wa England, Dan Burn mwenye
umri wa miaka 29. (Athletic)

BRUNO AITAKA NEWCASTLE

KIUNGO wa kati wa Lyon, Bruno Guimaraes ameiam-
bia klabu hiyo kuwa anataka kuhamia Newcastle, am-
bayo imewasilisha ofa mezani kwa Mbrazili huyo mwe-
nye umri wa miaka 24. (LEquipe)

LAMPARD HUYO EVERTON

FRANK Lampard kwa sasa ndiye anayeongoza ku-
wania nafasi ya kuwa kocha mpya wa Everton. (Inde-
pendent)

BROJA KUJIUNGA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton inatayarisha dau litakalowe-
ka rekodi klabuni hapo la pauni milioni 25 ili kumpa
Armando Broja mkataba wa kudumu baada ya mchezaji
huyo wa kimataifa wa Albania mwenye umri wa miaka
20 kujiunga na klabu hiyo kutoka Chelsea kwa mkopo
wa msimu mmoja mwanzoni mwa msimu. (Fabrizio
Romano)

BAKKER ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE imeanza tena mazungumzo ya kum-
sajili mlinzi wa Uholanzi, Mitchel Bakker kutoka Bayer
Leverkusen, huku klabu hiyo ya Ligi Kuu ya Ujerumani,
Bundesliga, ikiwa na nia ya kumuuza mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21 katika dirisha hili la Januari.
(90 min)

SPURS KUMTOA NDOMBELE

KLABU ya Tottenham Hotspur imekubali kumtoa kwa
mkopo kiungo wa kati wa Ufaransa, Tanguy Ndombele
mwenye umri wa miaka 25 kwenda Valencia. (Telefoot)

TRAORE ATAKIWA BARCA

WINGA wa Wolves raia wa Hispania anayelengwa na
Tottenham Hotspur, Adama Traore mwenye umri wa
miaka 26, sasa anatazamwa kama chaguo kwa Barce-
lona ikiwa wanaweza kupata dili la kumuuza mshambu-
liaji wa Ufaransa, Ousmane Dembele mwenye umri wa
miaka 24. (ESPN)

DYBALA AWINDWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wamefanya mawasiliano na msham-
buliaji wa Juventus na Argentina, Paulo Dybala, huku
mkataba wa sasa wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28 ukikamilika msimu wa joto. (TuttoMercato -
via Sun)

PHILLIPS AGOMBEWA

MLINZI wa Liverpool, Nat Phillips mwenye umri wa
miaka 24, anawindwa na Newcastle, West Ham na Wat-
ford. (Independent)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
ot T

LEWANDOWSKI KUBAKIZWA
BAYERN KWA NAMNA YOYOTE

@ @ @0fisa Mtendaji wa klabu abainisha hawawezi kum-
wachia kirahisi, kwani ni mchezaji muhimu kwao na...

MUNICH, Ujerumani
AYERN Munich itafanya
“kila kitu”  kumbakiza

Robert Lewandowski kwa
“muda mrefu kadiri ina-
vyowezekana”, lakini Niklas Sule
anapanga kuondoka klabuni hapo
mwishoni mwa msimu huu.
Mkataba wa sasa wa Lewan-
dowski unamalizika mwishoni mwa
msimu 2022-23 na kumekuwa na
ripoti kwamba Bayern wanaweza
kumuacha mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Poland kuondoka akiwa
huru ili kutoa nafasi kwa nyota wa
Borussia Dortmund, Erling Haal-

and.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33 ambaye ameshinda tuzo
ya mchezaji bora wa mwaka wa Fifa
ikiwa ni kwa mara ya pili, mabao
yake 34 kwenye mashindano yote
msimu huu yanamfanya kuongoza
kwa mabao 10 zaidi kuliko mchezaji
yoyote katika ligi kubwa tano za Ul-
aya.

Afisa Mtendaji wa Bayern, Oli-
ver Kahn amebainisha Jumatano
kwamba, mabingwa hao wa Bun-
desliga hawana mpango wa ku-
muachia Lewandowski aondoke.

“Kwa uhakika kabisa yeye ni
mchezaji wa kiwango cha juu,”

alisema Kahn akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Sio tu kwa mabao ambayo
anafunga mara kwa mara, lakini
kwa kiwango ambacho amekuwa
akicheza kwa miaka kadhaa.

“Bila shaka tutajaribu kumbakiza
Robert. Yeye ni kama hakikisho
letu, kwa namna anavyocheza soka.
Tutafanya kila kitu tunachoweza
kumbakiza Robert kwa muda mre-
fu na sisi.”

Hata hivyo, mlinzi wa kati Sule
mwenye umri wa miaka 26 ataon-
doka hapo kwenye dimba la Allianz
Arena baada ya kukataa kuongeza
mkataba mpya.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

YAOUNDE, Cameroon

ICHUANO ya Mataifa ya Africa (AF-
CON), imeingia kwenye hatua ya
robo fainali na mchezo wa kwanza
utapigwa Jumamosi ya Januari 29.

Mchezo huo wa kwanza utawakutanisha
Gambia dhidi ya wenyeji Cameroon ambapo
kipute cheke kitapigwa kwenye dimba la
Douala.

Gambia ilitinga katika hatua hiyo baada ya
kuitoa Guinea kwenye hatua ya 16 bora kwa
ushindi wa bao 1-0.

Wao Cameroon wametinga hatua hiyo baa-
da ya ushindi wa 2-1 dhidi ya Comoros na wa-
kajihakikishia nafasi ya kucheza robo fainali.

Mechi nyingine itazikutanisha Burkina
Faso dhidi ya Tunisia mchezo utakaopigwa
kwenye uwanja wa Garoua.

Burkina Faso walitinga hatua hiyo baada
ya kuwafunga Gabon kwa penalti 7-6 baada
ya muda wa kawaida na ziada kumalizika
kwa sare ya 1-2, huku Tunisia wakiwatoa Ni-
geria kwa ushindi wa bao 1-0.

Jumapili Misri watacheza na Morocco kwe-
nye uwanja wa Ahmadou Ahidjo, wakati Sen-
egal watawavaa Equatorial Guinea kwenye
uwanja wa Douala.

Fainali ya michuano hiyo itapigwa Febru-
ari 6, mwaka huu. \
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Martial afunguka kuondoka Man United

SEVILLE, Hispania

ANTHONY Martial ameelezea sababu
ya kuondoka Manchester United kwa
mkopo kwani anataka “kufurahia tena
soka”.

Sevilla ilitangaza kumsajili kwa mkopo
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa
Jumanne, ambapo Martial atacheza kwe-
nye Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, hadi
mwishoni mwa msimu huu.

Wakati kiasi cha fedha hakujatajwa
kwenye dili hilo, iliripotiwa kwamba, Se-
villa iliwagharimu kiasi cha euro milioni
6 ikijumuishwa kwenye mshahara wa
Martial na ada ya uhamisho wa mkopo.

Mkurugenzi wa michezo wa Sevilla,
Monchi alithibitisha kwamba ililazimika
Martial akubali kupunguziwa mshahara
ili kuweza kutua hapo.

Kocha wa muda wa United, Ralf Rang-
nick alibainisha mwezi uliopita kwamba,
Martial alitaka kuachwa kwenye timu
hiyo kwa sababu ya kukosa nafasi ya
kuanza kikosi cha kwanza.

Lakini sasa Martial mwenyewe amewe-
ka wazi kuwa kuondoka kwake ni sababu
alitaka kufurahia tena soka.

“Kwa upande wangu mimi ilikuwa
kuhusu nia ya kutaka tena kufurahia
soka,” alisema Martial akiiambia tovuti
ya Sevilla.

“Ilikuwa ni hisia nzuri kuungana na
kocha (Julen Lopetegui), na niliamua
kwamba, ulikuwa wakati muafaka mimi
kuja Sevilla.

“Nilizungumza na yeye (Lopetegui)
mara chache, na alionyesha nia ya kini-
taka mimi kuja kucheza hapa.”
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SURE BOY AHOFII NAMBA YANGA

Na Dennis Fussi

LICHA ya kiungo wa mpya wa
Yanga, Salum Abubakary ‘Sure Boy’
kutopata nafasi ya kuanza kikosi cha
kwanza mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara, lakini hilo halimpi presha.

Sure Boy amesema kuwa hana
presha ya nafasi ya kuanza kikosi
cha kwanza sababu anajua muda
ukifika atacheza na kuisaidia timu

yake kutimiza malengo.

Akizungumza jijini Dar es Salaam,
Sure Boy amesema kuwapo na ush-
indani na namba kwenye timu hiyo
hakumpi presha sababu hata timu
aliyotoka Azam ilikuwa hivyo, lakini
bado aliendelea kucheza kikosi cha
kwanza.

“Ushindani kwenye mpira ni kitu
cha kawaida kwa mchezaji na bi-
dii yako ndio inapaswa ifanye kazi

kwa hiyo nipo tayari kwa ushindani
ingawa kwenye timu mimi bado
mgeni lazima nikae nje ili niangalie
wenzangu wanavyocheza,” amese-
ma Sure Boy.

Kiungo huyo mwenye uwezo
mkubwa wa kumiliki na kuicheze-
sha timu amejiunga na Yanga kwe-
nye dirisha dogo msimu huu akiwa
mchezaji huru baada ya kuvunja
mkataba wake na Azam.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01.29/01/22

MUDA MICHEZO

Amorebieta vs Girona

1

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

X 2

02.29/01/22

Tranmere vs Forest Green

03.29/01/22

Oldham vs Rochdale

04.29/01/22

Nancy vs Amiens

05.29/01/22

Real Oviedo vs Almeria

06.29/01/22

SBV Excelsior vs Emmen

07.30/01/22

Vicenza vs Alessandria

08.30/01/22

FC Sion vs Grasshoppers

09.30/01/22

FC Vizela vs Vitoria Guimaraes

10.30/01/22

Cardiff vs Nottingham

11.30/01/22

PAOK vs Olympiakos

12.30/01/22

Lens vs Monaco

13.30/01/22

Ponferradina vs Tenerife

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

TAREHE GAMEID

IJUMAA - 28/01/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Persepam MU vs Psis Semarang

1

X

Cagliari Youth vs Roma Youth

US Lecce youth vs Sampdoria Youth

Marines FC Gisenyi vs Kiyovu Sports

El Fahem vs Hapoel Petah Tikva

Barito Putera vs PSM Makassar

Hilal Al-Quds vs Shabab AL Khaleel

Thagafi Tulkarem vs Islami Qalqilya

Hapoel Kfar Saba vs Bnei Yehuda

Charlton U23 vs QPR U23

Forest Rangers vs Power Dynamos

Fiorentina Youth vs Bologna Youth

Arema vs Persipura Jayapura

Jamshedpur vs FC Goa

Swansea U23 vs Colchester U23

Nea Salamis vs Onisilos Sotira FC

Sassuolo Youth vs Pescara Youth

Paeek vs Pafos FC

Istra vs HNK Gorica

Dunkerque vs Paris FC

Villefranche Sur Saone vs Sete 34 FC

AC Ajaccio vs AJ Auxerre

Boulogne vs Red Star

Kickers Wurzburg vs Freiburg Il

Sepsi Osk vs Universitatea Craiova

Nimes vs Valenciennes

Caen vs Niort

Sporting Farense vs CF Estrela

CD Serverense vs CD Binisalem

kuhusu shindano la Lady in Red Fashion Show lililoandaliwa na kampuni ya Hugo Domingo, linalotarajiwa
kufanyika Februari 12, mwaka huu, jijini humo, ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya Siku ya Wapendanao
ambayo husherehekewa Kkila Februari 14. Kushoto ni Harith Juma kutoka Hugo Domingo na jaji wa shindano
hilo, Didas Katona. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Namungo vaitisha Mtibwa

Na Dennis Fussi

KOCHA Msaidizi wa Namungo,
Jamhuri Kihwelo ‘Julio’ ametam-
ba kuifunga Mtibwa Sugar katika
mchezo wa Ligi Kuu utakaopigwa
Febuari 6 uwanja wa Ilulu mjini
Lindi.

Julio amesema wachezaji wao
tayari wameanza kuwaelewa kitu

gani walimu wanataka ndio maana
hawajapoteza mchezo kwenye me-
chi mbili za ligi walizocheza uge-
nini siku za karibuni.
“Tumekwenda Moshi tukatoka
sare ya bila kufungana na Polisi na
tukawafunga Coastal Union bao 3-1
kwao kwa hiyo tupo vizuri na hata
hao Mtibwa wajiandae kwa kicha-

po hapa Ilulu hatoki mtu salama,”
amesema Julio.

Kocha huyo amesema nia ni ku-
hakikisha wanashinda kila mechi
watakayocheza kwenye uwanja
wa Ilulu na kutoa kipigo kuanzia
mabao 2 kwenda mbele na hilo lin-
awezekana kutokana na ubora wa
kikosi cha Namungo.

Lommel United vs KFC Oosterzonen

FC Oss vs Den Bosch

FC Aarau vs Neuchatel Xamax

Airbus UK Broughton vs Conwy Borough

Ammanford vs Goytre United

Ruthin Town vs Llandudno FC

Risca United vs Llantwit Major

Morton vs Raith Rovers

Haverfordwest vs Penybont

Bala Town vs Newtown AFC

Huddersfield vs Stoke City

Ballymena Utd vs Cliftonville Belfast

Caernarfon Town vs The New Saints

St Truiden vs Charleroi

Aberystwyth Town vs Cefn Druids

Nantes vs Brest

Valladolid vs Sporting Gijon

CD Buzanada vs CD Marino

Lija Athletic vs Naxxar Lions

CD Trofense vs Benfica Lisbon B

Alverca Futebol vs Sporting Lisbon B

@ CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Kocha wa Yanga, Nesreddine Nabi, akilakiwa na mashabiki wakati kikosi hicho kilipotua jana Mwanza tayari kwa
maandalizi ya mchezo wao wa Kombe la Shirikisho dhidi ya Mbao FC, utakaopigwa Jumamosi kwenye uwanja wa
CCM Kirumba. PICHA: YANGA

KIIZA: NILIWAZIDI AKILI
MABEKI WA SIMBA SC

® @ ®Asema aliwatoroka, akatumia uzoefu kujiweka seh-
emu sahihi na kufunga, huku akiwasifia kwamba...

Na Adam Fungamwango

MFUNGAJI wa bao pekee kwenye
mechi ya kiporo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara kati ya Kagera Sugar dhidi ya Simba,
Hamisi Kiiza, amesema ulikuwa ni ujanja
wake pamoja na uzoefu kuwatoroka ma-
beki wa timu hiyo na kukaa eneo sahihi
kabla ya kufunga.

Pia ameomba radhi kwa viongozi,
wapenzi na mashabiki wa Kagera kwa
kulimwa kadi nyekundu kwenye mch-
ezo huo.

Kiiza, mchezaji aliyewahi kuichezea
Yanga mwaka 2011 hadi 2015, kabla ya
kujiunga na Simba mwaka 2015 hadi
2016 amesema ilikuwa ni umakini wake,
lakini wapinzani wao wana mabeki wa-
zuri na wazoefu tofauti na watu wana-
vyodai.

“Mabeki wa Simba ni wazuri na wa-
zoeft, ila ni umakini wangu, nikawatoro-
ka na nikakaa sehemu sahihi nikafunga,
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huu ni uzoefu na ujanja wangu, lakini
mabeki wo ni wazuri sana,” alisema
mchezaji huyo raia wa Uganda.

Alisema kuwa alijiandaa kuonye-
sha kitu tofauti kwenye mechi hiyo ili
jina lake lirudi tena kwenye midomo
ya mashabiki, kwani wapo wanaomfa-
hamu, lakini wamemsahau, na wapo
ambao wakati anachezea timu hizo wa-
likuwa wadogo na hawamjui.

“Nilikuwa nataka kuweka heshima
kwenye jina langu, wengi wamenisahau
na hawajui kama nipo, lakini wengine
wakati nacheza soka Tanzania walikuwa
wadogo,” alisema. Kuhusu kutolewa nje
kwa kadi nyekundu, Kiiza alisema kuwa
hiyo ndiyo mara ya kwanza tangu kuan-
za kucheza soka.

“Maishani mwangu sijawahi kupata
kadi nyekundu, nawaomba radhi vion-
gozi, wachezaji wa wapenzi wa timu ya
Kagera Sugar kwa kile nilichokifanya,
lakini kikubwa ni kwamba tumepata

ushindi,” alisema.

Straika huyo alifunga bao dakika ya
70 lililoipa ushindi wa 1-O Kagera kwe-
nye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba mkoani
Kagera na kuwafanya wanachama na
mashabiki wa Simba wakiwa hawaamini
kilichotokea, huku viongozi wote pamo-
janaKocha Mkuu, Pablo Franco akikataa
kuzungumza na waandishi wa habari.

Hata hivyo, Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Ahmed Ally ameomba radhi kwa
waandishi wa habari, wanachama na
mashabiki wa Simba na wadau wa soka
kwa ujumla kutokana na kadhia hiyo.

Pia amewaomba radhi wanachama na
mashabiki wa Simba kutokana na ma-
tokeo mabaya na kipindi kigumu amba-
cho timu inapitia kwa sasa.

Pamoja na kufungwa Simba inaende-
lea kushika nafasi ya pili kwa kusalia na
pointi 25, lakini ikiwa imezidiwa pointi
10 na vinara Yanga, Kagera Sugar ikitoka
nafasi ya 11 hadi ya tisa ikiwa na pointi 16.

UKURASA 21

Nabi amwandaa
Ushindi kuiua
Mbao FC

Na Saada Akida

KOCHA wa Yanga, Nesreddine Nabi
amesema amemwandaa winga wake,
Chiko Ushindi kuwa fiti kwa lengo la
kumpa majukumu kwenye mchezo wa
Kombe la Shirikisho dhidi ya Mbao
FC, Jumamosi.

Yanga itacheza na Mbao Jumamosi
hii katika uwanja wa CCM Kirumba na
Ushindi aliyesajiliwa kipindi cha diri-
sha dogo akitarajiwa kuwa miongoni
mwa wachezaji watakaoanza kwenye
mchezo huo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Nabi alisema maandalizi
yanaendelea vizuri na wanafanyia
kazi mapungufu valiyojitokeza katika
mchezo uliopita na kuimarisha ubora
Wao.

Alisema ana imani hakuna mechi
ambayo itakuwa rahisi kwao kwa
sababu timu yoyote inapokuwa katika
mashindano hujiandaa vizuri na
ana imani Mbao itawapa ushindani
mkubwa.

“Hii ni mechi ngumu na ya ushinda-
ni ukiangalia anayepoteza hapa ana-
tolewa na akishinda anasonga mbele,
tunahitaji kwenda kutafuta matokeo
mazuri tunalazimika kujiandaa vizuri
kuelekea mchezo wetu huo,” alisema
kocha huyo.

Alisema anatarajia kufanya mabadi-
liko ya kikosia na inategemea na siku
moja kabla ya maandalizi ya mchezo
huo na ana imani kuna wachezaji
atawapa nafasi ambao hawakucheza
katika hizi mechi zilizopita.

Nabi alisema kuhusu Ushindi ni
Mzuri Na ana imani muda sio mrefu
ataonekana katika baadhi ya mechi
baada ya nyota kuwa fiti kwa kiwan-
g0 anachokihitaji.

Alisema nyota huyo alikuwa na pro-
gramu maalum kwa ajili ya kumjenga
kimwili na kumrejesha katika kiwango
bora na kuweza kufanya vizuri ataka-
popewa nafasi.

“Ushindi amesajiliwa kwenye kikosi
cha Yanga kutokana na uwezo wa
kutumia miguu yote miwili jambo
ambalo ni nadra kwa wachezaji wengi
wanaocheza nafasi ya winga,” alisema
Nabi.

Alisema hakuna urahisi, lakini
wakipambana na wachezaji wataka-
pokuwa watulivu kwa Kila idara ana
imani kubwa ya kufiti kinachotarajiwa
na mashabiki wao.
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