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DC: Tutawapima wanafunziwote baada likizo ya corona

afya

Watoto wakae nyumbani, 
wasijiingize 
katika makun-di, pia hata 
biashara wa-
nazofanya sio sahihi.

Na Yasmine Protace, 

MKURANGA

N I takriban miezi  mi-tatu, tangu ugonjwa wa corona kuingia nchini. Serikali baada ya kuona mambo sivyo, iliagiza kufungwa kwa shule na vyuo, ni kuwabaki-sha majumbani wanafunzi, ku-waepusha wasipate maambukizo ya ugonjwa huo.
Kukaa nyumbani ni moja ya jiti-hada za kuwapunguzia wanafunzi wasirundikane katika madarasa, hosteli au bwenini, iwe vyuoni au shuleni.

Katika kuepuka ugonjwa huo, kikubwa kinaelezwa ni kukwepa mikusanyiko, hivyo wanafunzi wakatakiwa kutoendelea na mas-omo kutokana na mikusanyiko.Pamoja na katazo hilo, bado kuna baadhi ya maeneo watoto wadogo ambao ni wanafunzi, bado wanazurura ikiwamo katika baadhi ya masoko na vituo vya da-ladala, wakiendelea na biashara ndogo.
Siku chache zilizopita, Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Filbeto Sanga, katika kikao cha Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya Mkuranga, alieleza kusikit-ishwa na baadhi ya wazazi wa-naowaruhusu watoto wao kufan-ya biashara ndogo katika maeneo mbalimbali ya wilaya, badala ya kutulia nyumbani.

“Kupitia viongozi wetu, tuna-takiwa maagizo tuyatii. Watoto wakae nyumbani, wasijiingize katika makundi, pia hata biashara wanazofanya sio sahihi,” anase-ma.
Anaongeza kutokana na ukweli 

shule zitakapofuguliwa.Sanga anaitaka jamii iendelee kuchukua hatua kuhusu kujikinga na ugonjwa huo, serikali ikiendelea kuwaunga mkono kwa kuielimisha jamii namna ya kujikinga na maambukizo ya ugonjwa huo.
Anataja msaada mwingine ni vitakasa mikono vilivyopo katika maeneo mbalimbali yenye mwin-giliano wa watu wanakofika kupa-ta mahitaji hasa ya lazima, kama vile hospitali na sokoni.Pia, ana rai anayowaendelezea wananchi kuendelea kuvaa bara-koa, huku madiwani waendelee kuwahamasisha kuchukua tahad-hari zinazohusu ugonjwa huo.Sanga anasema, kuibuka corona isiwe kigezo cha watu kushindwa kuwahudumia wananchi kwa ku-kaa majumbani, bali kinachotaki-wa ni kutoogopa ugonjwa, hudu-ma ziendelee zinavyokusudiwa.

X- RAY YATUA
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya Mkuranga, Juma Abeid, anazungumza katika kikao cha Baraza la Madiwani, kwamba kuna hatua waliopiga kwa seri-kali kuu kuwapatia huduma za X- ray katika Hospitali ya Wilaya ya Mkuranga.

Mwenyekiti Abeid, anasema kabla ya msaada huo uliotolewa na Rais Dk. John Magufuli, na wagonjwa walienda kupata huduma hiyo nje ya wilaya na hasa mkoa jirani, kwenye Jiji la Dar es Salaam.
Mwenyekiti huyo kupitia nafasi yake, ni miongoni mwa waliofani-kisha zahanati na vituo vya afya kujengwa katika maeneo mbalim-bali ndani ya Wilaya ya Mkuranga.

Wanafunzi wa eneo la Vikindu, Mkuranga katika moja ya matukio ya ugeni uliowahusu. PICHA: 

MTANDAO.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuran-ga, Filbeto Sanga. PICHA: YASMINE PROTACE

Dawasa na jumuiyaza maji katika ubiakukabili corona Hofu ongezeko mimba kwawanafunzi likizo ya corona

Ukurasa 14

Ijue shida ya utapiamlo na undani wake

Ukurasa 13

Ukurasa 12

kwamba baadhi yao wanaishia ku-zurura mitaani, wanatarajia shule zitakapofunguliwa; msingi na se-kondari, watawapima ujauzito.Pia, Sanga anatoa agizo kwa watendaji wa kata zote wilaya kwake, kwamba waendelee kutoa elimu ya afya na uzazi kwa wazazi na walezi wa wanafunzi hao wa shule, ikilenga mahsusi kuwaepu-sha na mimba zisizotarajiwa hasa kipindi hiki cha mapumziko ya kupisha janga la corona.Anaeleza kusikitishwa na baa-dhi ya wazazi wanaokaidi agizo la kiserikali, ambalo linawasaidia watoto kubaki nyumbani na wakati huohuo, wakijiepusha na vitendo vitakavyoathiri elimu yao, 

Magufuli, Kenyatta
waingilia kati mipaka
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (kulia); Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa pili 
kulia); Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Mohammed Aboud Mohammen na Rais mstaafu wa Zan-
zibar, Dk. Amani Karume, wakiomba dua kwenye kaburi la Rais wa kwanza wa Zanzibar, Sheikh Abeid Amani Karume, wakati 
wa kumbukizi ya kifo chake, mjini Zanzibar jana. PICHA: OWM
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Ndugai ashtakiwa rasmi Korti 
Kuu kisa ubunge wa Mwambe

M
azoezi ya kila siku kwa mwa-
nadamu yana faida katika 
mwili na akili. Yanapunguza 

shinikizo la damu, kuuweka uzito wa 
mwili sawa na kupunguza hatari ya 
kupata magonjwa ya moyo, kupoo-
za, sukari na saratani. Pia yanabore-
sha mifupa na misuli. Shirika la Afya 

Duniani (WHO), linashauri kufanya 
mazoezi katika kupambana na co-
rona.

*	 Epuka mikusanyiko ya watu
*	 Nawa mikono kwa sabuni na 

maji yanayotiririka
*	 Epuka kusalimiana kwa kushi-

kana mikono na kukumbatiana

BAA LA CORONA 

Waagiza mawaziri wakutane haraka kujadili 
malori kuzuiwa…Endelea ukurasa  2
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Idris 
Sultani

matatani 
polisi

Wakati wataalamu wa afya wanashauri watu 
kuwa katika umbali wa mita moja kati ya mtu 
na mtu, ili kujikinga na maambukizo ya  corona, 
hali haiko hivyo katika Mtaa wa Congo, eneo 
la Kariakoo, jijini Dar es Salaam, ambapo jana 
msongamano wa wananchi na wafanyabiashara 
ulikuwa  mkubwa. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAASISI ya Utafiti wa Misitu Tanzania 
(Tafori), imebaini miti 10 ambayo ina 
uwezo wa kutibu dalili za awali za mtu 
ameambukizwa virusi vya corona.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa taasisi 
hiyo, Revocatus Mushumbusi, aliyasema 
hayo jana wakati wa ziara yake ya siku 
moja mkoani Shinyanga kwenye eneo la 
uhifadhi wa misitu.

Alisema wamebaini miti 10 ambayo ina 
uwezo wa kutibu dalili za awali za mtu 
mwenye maambukizo ya virusi hivyo 
vilivyotikisa dunia tangu vilipogungulika 
Desemba mwaka jana Wuhan, China.

Mushumbusi alisema miti ya asili ina 
uwezo mkubwa wa kukabiliana na jan-
ga hilo kwa ama kujifukiza au kunywa 
maji yake yaliyochanganywa na mizizi 
ambayo inatibu dalili za awali, ikiwamo 
homa kali, kikohozi, mafua, kichwa, ki-
fua kubana na kushindwa kupumua.

“Wakati dunia nzima inapambana na 
ugonjwa wa corona ambao bado hauja-
pata dawa wala chanjo, na kinachotibika 
ni dalili zake, Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
tunaamini kuwa kupitia miti hii 10 ya asi-
li ambayo imekuwa ikitibu dalili za ma-
gonjwa kama hayo ya corona, wananchi 
wakiitumia ipasavyo watakuwa salama.

“Miti hii 10 ni Mlungulungu, Nengo 

Nengo, Mwatya, Mlundalunda, Mfut-
wambula, Ningiwe, Mgada, Mondo, 
Msana, Mlungulungu, na Mzima, am-
bapo mizizi na majani yake, yamekuwa 
yakitibu magonjwa mbalimbali ambayo 
yana dalili zote za awali za mtu mwe-
nye maambukizo ya virusi vya corona,” 
alisema.

Alitaja baadhi ya magonjwa ambayo 
yanatibika kwa kutumia miti hiyo ya 
asili kuwa ni homa kali, kikohozi, mafua, 
kichwa, homa ya mapafu, matatizo ya 
tumbo, kifua, ganzi, malaria, athma, ku-
harisha, upungufu wa damu, ugumba, 
kibofu cha mkojo, vidonda vya koo na 
kushindwa kupumua.

Magufuli, Kenyatta 
waagiza mawaziri Na Allan Isack, ARUSHA

SHIRIKA la Uraia na Msaada wa 
Sheria (Cilao), limefungua kesi namba 
sita ya mwaka 2020, Mahakama Kuu 
Kanda ya Arusha, kumshtaki Spika wa 
Bunge, Job Ndugai kwa kumruhusu 
Cecil Mwambe, kuendelea na shu-
ghuli za Bunge ilhali amepoteza sifa za 
ubunge.

Mbali na Ndugai, pia limemshtaki 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na ali-
yekuwa Mbunge wa Jimbo la Ndanda, 
Mwambe.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Arusha, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Cilao, Odero Odero, alise-
ma shirika hilo limefungua kesi hiyo, 
kuiomba Mahakama Kuu kutoa tafsiri 
kuhusu kitendo cha Spika Ndugai 
kumrejesha bungeni Mwambe wakati 
alijiuzulu nafasi  yake ya ubunge na 
uanachama wa Chadema na kuhamia 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Hata hivyo, alisema kabla ya ku-
fungua kesi hiyo, shirika hilo liliku-
sanya maoni ya Watanzania 3,000, 
waliopinga kitendo cha Spika Ndugai 
kumrejesha bungeni Mwambe, hivyo 
limefungua kesi kwa niaba ya watu 
wote wanaopenda utawala wa sheria 
nchini.

Alisema sababu ya kufungua kesi 
hiyo, Ibara ya 26(1) ya Katiba ya nchi 
ya mwaka 1977, inatoa wajibu wa kila 
raia kuitii na sheria zake.

Vile vile, alisema Spika wa Bunge, 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 
Cecil Mwambe wote kwa pamoja wana 
wajibu wa kutii katiba kwa kuzingatia 
Ibara ya 71(f) na kifungu namba 6c(3) 
cha Sheria ya Vyama vya Siasa, sura 
ya 288 toleo la mwaka 2002.

Alisema, kwa mujibu wa Ibara ya 
71(1)(f) ya Katiba na kifungu namba 
6c(2) na 6c(3) cha Sheria ya Vyama 
vya Siasa, sura ya 288 toleo la mwaka 
2002, mbunge atakoma kuwa mbunge 
endapo atajiuzulu nafasi yake ya 
ubunge na kuhamia chama kingine 
kama ambavyo Cecil Mwambe alivyo-
jiuzulu.

Alisema kwa uzoefu wa uendeshaji 
wa shughuli za kibunge, utaratibu 
wa kikatiba ulishawahi kutolewa 
ufafanuzi na Spika kwenye kesi ya 
Abdallah Mtulia, Mwita Waitara, Dk. 
Godwin Mollel, Katani Ahmad Katani 
na wengine, ulidhihirisha wazi kwam-
ba mbunge akitangaza kujiuzulu na 
kuhamia chama kingine basi atakuwa 
amepoteza sifa ya kuwa mbunge.

Odero alisema shirika hilo, linaamini 
Mahakama Kuu itatenda haki kwa 
kutoa tafsiri sahihi ya Katiba na Sheria 
ya Vyama vya Siasa.

“Shirika la Cilao, linapenda ku-
washukuru Watanzania wote waliotoa 
maoni yao kuhusu kupinga kitendo cha 
Spika Job Ndugai, kumrejesha bungeni 
Cecil Mwambe,” alisema Odero.

Katika kesi hiyo, Cilao inatetewa na 
Wakili John Seka na Mahakama Kuu 
itapanga tarehe ya kusikiliza kesi hiyo 
wiki ijayo.

Hivi karibuni, Ndugai alitangaza 
bungeni kuwa hajaridhishwa na 
barua iliyoandikwa na Katibu Mkuu 
wa Chadema, John Mnyika, kuhusu 
kumzuia Mwambe kushiriki shughuli 
za Bunge na kulipwa stahiki zake za 
ubunge.

Ndugai afunguliwa
kesi Mahakama Kuu

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Misitu Tanzania (TAFORI), Revocatus Mushumbusi (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari 
katika eneo la  uhifadhi wa misitu, mkoani Shinyanga jana, kuhusu taasisi hiyo kubaini miti 10 yenye uwezo wa kutibu dalili za awali za mtu 
mwenye maambukizo ya virusi vya corona. PICHA: MARCO MADUHU

Na Mwandishi Maalum 

MARAIS John Magufuli wa Tanzania na 
Uhuru Kenyatta wa Kenya, wamewaagiza 
mawaziri wanaohusika na uchukuzi na 
wakuu wa mikoa iliyoko katika pande zote 
za mpaka wa Tanzania na Kenya, kukutana 
na kutatua mgogoro uliosababisha kuzui-
wa kwa malori ya mizigo kuvuka mpaka 
huo.

Rais Magufuli alisema hayo jana, al-
ipokuwa akiwasalimu wananchi wa Sin-
gida akiwa safarini kutoka Chato mkoani 
Geita kwenda makao makuu ya nchi jijini 
Dodoma.

Siku chache zilizopita umeibuka 
mgogoro katika vituo vya mpaka wa Tan-
zania na Kenya katika Mikoa ya Mara, 
Mwanza, Arusha na Kilimanjaro baada 
ya malori ya mizigo ya kutoka Tanzania 
kuzuiwa kuingia Kenya kwa madai ya ma-
dereva wanaopimwa kukutwa na maam-
bukizo ya virusi vya corona.

Rais Magufuli alibainisha kwamba, Rais 
Kenyatta alimpigia simu juzi na jana, na 
katika mazungumzo yao, amempa pole 
kutokana na msiba wa dada yake na pia 
wamekubaliana kuwa viongozi wa pande 
zote mbili wanapaswa kukutana na kuu-

tatua mgogoro huo haraka iwezekanavyo 
ili Watanzania na Wakenya waendelee ku-
fanya biashara zao kama kawaida.

Alisema kwamba kuzuiwa kwa malori 
ya Tanzania yanayokwenda Kenya ama ku-
zuiwa kwa malori ya Kenya kuja Tanzania 
hakukubaliki.

“Haiwezekani madereva wetu wote 
wawe na corona, haiwezekani magari ya 
Tanzania yakwamishwe kwenda Kenya 
na magari ya Kenya yakwamishwe kuja 
Tanzania, tunataka tuutumie mpaka huu 
kufanya biashara sisi na ndugu zetu Wak-
enya, tusichonganishwe na corona,” Rais 
Magufuli alisisitiza.

Aliwataka viongozi wa pande zote mbili 
waweke maslahi ya Tanzania na Kenya 
mbele, waache kuamua mambo kwa jaz-
ba na akaagiza wakuu wa mikoa ya Mara, 
Mwanza, Arusha na Kilimanjaro, Wizara ya 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano na Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Kanali 
Wilbert Ibuge, kuhakikisha mazungumzo 
hayo yanafanyika ndani ya wiki moja.

Rais Magufuli pia aliwapongeza wa-
nanchi wa Singida kwa kuchapa kazi na 
kujenga mkoa wao ambao umepiga hatua 
kubwa za kimaendeleo na akawataka 

waendelee kufanya kazi kwa juhudi na 
maarifa hasa kuzalisha mazao ya chakula.

Baada ya kusikiliza kero za wananchi, 
Rais Magufuli alimwagiza Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Dk. Rehema Nchimbi, kushu-
ghulikia haraka mgogoro wa ardhi kati ya 
familia ya Mzee Masoud na wamiliki wa 
Sekondari ya Al-Azhary na pia akaagiza vy-
ama vya ushirika vinavyonunua mazao ya 
wakulima, kuhakikisha vinawalipa fedha 
zao badala ya kuwakopa.

Kabla ya kufika Singida, Rais Magufuli 
alikutana na wananchi wa Nzega mkoani 
Tabora na kuwapongeza kwa kupata maji 
kupitia mradi mkubwa wa maji ya Ziwa 
Victoria ambao kwa sasa upo katika hatua 
ya majaribio, na akaahidi kuwa serikali 
itaendelea kushughulikia tatizo la maji ka-
tika mkoa huo.

Rais Magufuli alisisitiza Watanzania 
kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya 
ugonjwa wa corona (Covid-19), lakini wasi-
kubali kujazwa hofu kiasi cha kuathiri 
maisha yao na kwamba hiyo ndiyo sababu 
serikali iliamua kutowafungia wananchi 
majumbani (lockdown) wala kufunga mi-
paka.

Watafiti wabaini miti 
10 inayotibu corona 
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Na Hellen Mwango

MWENYEKITI wa Baraza la Vijana 
wa Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo  (Bavicha), Mkoa wa Kilimanjaro, 
Lemruce Mchome (30), amefikishwa 
mahakamani akikabiliwa na tuhuma za 
kusambaza nyaraka za ngono ikiwamo 
picha na video kwa nia ya kuleta ashki 
za ngono kinyume cha sheria.

Kigogo huyo ambaye ni mkazi wa 
Kisaranga, Wilaya ya Mwanga, ame-
somewa mashtaka yake katika Mahaka-
ma ya Hakimu Kisutu, jijini Dar es Sa-
laam iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi, 
Vick Mwaikambo.

Wakili wa Serikali Mkuu, Tumaini 
Kuweka, alidai kuwa kati ya Januari 
Mosi na Aprili 30, mwaka huu, jijini 
Dar es Salaam mshtakiwa alitenda kosa 
la kusambaza nyaraka za ngono.

Kweka aliendelea kudai kuwa 
Mchome alisambaza nyaraka za ngono 
ikiwamo picha na video za mwana-
mume kupitia simu yake ya mkononi 

kwa nia ya kuleta ashki za ngono kitu 
ambacho ni kinyume cha sheria.

Mshtakiwa alikana mashtaka hayo na 
upande wa Jamhuri ulidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo bado haujakamilika.

Hata hivyo, Kweka aliiomba mahaka-
ma isitoe dhamana kwa mshtakiwa 
huyo kwa sababu upelelezi unaende-
lea.

Mchome alidai mashtaka hayo yam-
emshtua kwa kuwa alikamatwa Mei 11, 
mwaka huu, lakini amezuiliwa kuonana 
na ndugu zake pamoja na wanasheria.

Alidai kesi hiyo sio ya kwanza kwa 
mahakama hiyo kwa kuwa zipo amba-
zo zilitolewa dhamana huku upelelezi 
ukiendelea.

Akijibu hoja hiyo, Kweka alidai huo 
ni mkakati wao wa kuendelea na upele-
lezi.

Hakimu Mwaikambo alisema uamu-
zi wa mabishano ya pande zote mbili 
kuhusu dhamana itatolewa Juni 2, 
mwaka huu, mshtakiwa arudishwe ma-
habusu.

Mfanyabiashara wa miguu ya ng’ombe, akiiandaa wakati akisubiri wateja nje ya machinjio ya 
Vingunguti, jijini Dar es Salaam juzi. Wateja wakubwa wa bidhaa hiyo ni wafanyabiashara wa 
supu ya kongoro. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, amesema ofi-
si yake imebaini mbinu chafu zinazofanywa 
kwa lengo la kuharibu biashara ya utalii 
nchini, hususani katika jiji hilo la kiutalii.

Mrisho Gambo amesema moja ya mbinu 
walizobaini ni madereva 19 wa malori ku-
toka Tanzania, ambao walipimwa Kenya na 
kuonekana wana maambukizo ya virusi vya 
corona, lakini walipopimwa nchini majibu 
yakaonyesha hawana maambukizo.

Taarifa iliyotolewa jana jijini hapa kwa 
vyombo vya habari na Mkuu wa Mkoa huyo, 
ilisema ofisi yake imejiridhisha kuwa hizo ni 
mbinu chafu za majirani kutaka kuua soko 
la utalii katika Mkoa wa Arusha na Tanzania 
kwa ujumla.

Katika taarifa yake hiyo, Gambo alisema 
waliamua kuchukua upya baadhi ya sam-
puli za madereva 19 raia wa Tanzania, wali-
opimwa katika Mpaka wa Namanga upande 
wa Kenya na kuzipeleka Maabara Kuu ya 
Taifa iliyoko jijini Dar es Salaam, ambako 
majibu yalionyesha kuwa madereva hao ha-
wakuwa na maambukizo ya ugonjwa huo.

“Hizi ni mbinu chafu za nchi jirani za ku-
taka kuua soko la utalii katika Mkoa wetu 
wa Arusha na Tanzania kwa ujumla, kwa 
sababu baada ya vipimo vyao kudai kuwa 
madereva wetu 19 wana maambukizo ya 
ugonjwa wa Covid-19, tulijiridhisha.

“Tulichukua sampuli za madereva hao na 
kuzipeleka kwenye Maabara Kuu ya Taifa ji-
jini Dar es Salaam kwa ajili ya kupimwa na 
majibu yalitoka kuwa madereva hao wa-
likuwa ‘negative’ (hawana maambukizo),” 
Gambo alisema katika taarifa yake hiyo.

Kwa mujibu wa Gambo, kutokana na 
ongezeko la maambukizo ya ugonjwa wa 
Covid-19 kupitia mipakani, Mkoa wa Aru-
sha umeanzisha utaratibu wa kuchukua 
sampuli za madereva wa malori wanaopita 
Mpaka wa Namanga kutoka Kenya tangu 
Mei 14 mwaka huu.

Alibainisha kuwa sampuli zote zilizo-
chukuliwa na wataalamu wa afya kuanzia 
siku hiyo hadi Mei 18 mwaka huu zime-
pelekwa Maabara Kuu ya Taifa jijini Dar es 

Salaam na kupata majibu ya vipimo husika.
“Utaratibu wa kuchukua sampuli ili kupi-

ma Covid-19 kwa madereva wa malori wa-
naotoka Kenya, ulianza kutumika rasmi Mei 
14 mwaka huu na majibu yalikuwa kama 
ifuatavvyo:

“Madereva 44 kutoka Kenya waliochuku-
liwa sampuli Mei 14, mwaka huu na majibu 
yalitoka Mei 16, mwaka huu, madera 11 raia 
wa Kenya walikuwa na maambukizo ya 
covid-19, dereva mmoja kutoka Uganda na 
madereva wawili ambao majina ya nchi yao 
yanahifadhiwa na madereva 30 hawakuwa 
na maambukizo.

“Mei 16 mwaka huu, madereva 23 kutoka 
Kenya walichukuliwa sampuli ambazo pia 
zilipelekwa Maabara Kuu ya Taifa na maji-
bu yalitoka Mei 19, mwaka huu, ambapo 
madereva 10 raia wa nchi hiyo walikutwa 
na maambukizo hayo na madereva 13 ha-
wakuwa na maambukizo.”

Gambo pia alisema Mei 18 mwaka huu, 
madereva 11 kutoka nchi jirani walichuku-
liwa vipimo na majibu yake yatatanga-
zwa baada ya majibu kupatikana kutoka 
Maabara Kuu ya Taifa ya jijini Dar es Salaam.

“Tumechuka uamuzi huu ili kuwalinda 
wananchi wetu dhidi ya maambukizo ya 
ugonjwa wa Covid-19 kutoka Kenya pamoja 
na kuimarisha usalama wa afya ya wa-
nanchi wetu kama sehemu ya maandalizi 
ya kupokea watalii msimu msimu utaka-
poanza mapema mwezi Juni mwaka huu,” 
alisema.

Gambo alisisitiza kuwa kuanzia sasa, ma-
dereva wote watakaopimwa na kukutwa na 
maambukizo ya Covid-19, hawataruhusiwa 
kuingia nchini wala kwenda Kenya na 
kwamba Mkoa wa Arusha unaendelea 
kuchukua tahadhari na kudhibiti maam-
bukizo ya ugonjwa huo kwenye Mpaka wa 
Namanga.

Kwa takriban wiki mbili sasa, kumekuwa 
na malalamiko ya madereva wa Tanzania 
kulazimishwa kupimwa mpakani Namanga 
na wataalamu wa afya kutoka Kenya na 
kudaiwa wengi wao wana maambukizo ya 
virusi vya corona.

Kinachojiri mpakani 
ni hujuma utalii -RC

M/Kiti Bavicha 
ashtakiwa 
kuchapisha 
picha za ngono
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Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SERIKALI imekuja na mkakati wa ku-
dumu wa kuiwezesha Tanzania kunufai-
ka na rasilimali zilizopo katika Ukanda 
wa Uchumi wa Bahari Kuu, kwa kufuta 
Sheria ya Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari 
Kuu ya Mwaka 1998 na kutunga sheria 
mpya.

Akiwasilisha bungeni jijini hapa jana 
Muswada wa Sheria ya Kusimamia na 
Kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu wa 
Mwaka 2020, Waziri wa Mifugo na Uvu-
vi, Luhaga Mpina, alisema sheria hiyo 
ni mwendelezo wa jitihada za serikali 
kuweka mazingira bora ya uwekezaji na 
usimamizi katika uvuvi wa Bahari Kuu.

Waziri Mpina alisema mbali na ku-
tungwa kwa sheria hiyo mpya, Serikali 
ya Jamhuri wa Tanzania na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar (SMZ) zinatekeleza 
mikakati mbalimbali ikiwamo kufufua 
mashirika ya uvuvi yaani TAFICO na ZA-
FICO, akibainisha kuwa ununuzi wa meli 
kwa ajili ya uvuvi wa Bahari Kuu uko 
katika hatua mbalimbali huku ujenzi wa 
Bandari ya Uvuvi ukiwa katika hatua za 
mwisho za upembuzi yakinifu.

Alitaja sababu za kutungwa kwa sheria 
hiyo mpya kuwa ni pamoja na kuondoa 
vikwazo vilivyoonekana katika sheria ya 
zamani ikiwamo kutokuzingatia masuala 
muhimu ya kusimamia meli za uvuvi zi-
nazopeperusha bendera ya Tanzania nje 
ya mipaka ya bahari ya Tanzania.

Pia, sheria hiyo ya zamani kutozinga-
tia suala la uhifadhi na usimamizi wa 
rasilimali za uvuvi (conservation and 
management measures), udhibiti wa 
uvuvi haramu (Illegal Unreported and 
unregulated fishing - IUU), udhibiti wa 
bandari (port state measures) pamoja na 
uwezo wa mawaziri wenye dhamana ku-
ingia mikataba ya uvuvi (bilateral fishing 
agreements).

Kutowapo masharti ya ukusanyaji na 
ubadilishanaji wa taarifa za uvuvi na 
mavuno ya samaki na uhifadhi wa maz-

ingira ya EEZ na vivutio (incentives) kwa 
wavuvi na wawekezaji wa Kitanzania.

Waziri Mpina alisema matarajio ya 
serikali kwa kutungwa kwa sheria hiyo 
mpya ni pamoja na kuchochea uwekezaji 
katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu 
na kuongezeka kwa mapato yatokanayo 
na rasilimali za uvuvi wa Bahari Kuu.

Pia, sheria hiyo mpya itawezesha kui-
marika kwa uhusiano wa kikanda na 
kimataifa kutokana na kupungua kwa 
matokeo ya uvuvi haramu na kuimarika 
udhibiti na ufuatiliaji wa meli za uvuvi 
zinazopeperusha bendera ya Tanzania 
zinapovua nje ya mipaka ya nchi katika 
Bahari Kuu (High Seas) na EEZ za nchi 
nyingine.

“Matokeo mengine ni kuimarika kwa 
mfumo wa ukusanyaji wa taarifa za 
uvuvi na mavuno ya samaki utakaoun-
ganisha taarifa za maji ya ndani, maji ya 
kitaifa na eneo la Ukanda wa Uchumi wa 
Bahari na kupelekea kuongezeka kwa 
uwekezaji kwenye sekta ya uvuvi,” ali-
fafanua.

Waziri Mpina pia alisema sheria mpya 
itawezesha kuimarika kwa viwango vya 

utekelezaji wa taratibu na miongozo ya 
kikanda na kupungua kwa makosa yato-
kanayo na ukiukwaji wa sheria nchini.

Alisema madhara yaliyojitokeza kwe-
nye sheria iliyofutwa ya mwaka 1998 ni 
pamoja na kukosekana kwa utaratibu 
wa usimamizi wa meli za uvuvi zinazo-
peperusha bendera ya Tanzania, hali il-
iyosababisha kukosekana ufuatiliaji wa 
karibu na kusababisha meli zinazovua 
nje ya Tanzania kuhusishwa na uvuvi 
haramu ikiwamo Meli ya Haleluya inay-
opeperusha bendera ya Tanzania nchini 
Colombia na kuhusishwa na uvuvi wa 
papa kinyume cha sheria.

“Katika mwaka 2020/2021, serikali 
itanunua meli tatu za uvuvi na kuanza 
uvuvi wa Bahari Kuu na maeneo men-
gine; kujenga na kuendesha viwanda vya 
kuchakata mazao ya uvuvi; kuendelea na 
ukarabati wa majengo na miundombinu 
ya Tafico itakayojumuisha gati la kue-
geshea meli za uvuvi, kusimika mitambo 
ya barafu, maghala ya baridi pamoja 
na kuiwezesha Tafico kuanza miradi ya  
ukuzaji viumbe maji.

“Pia, katika juhudi za kuwezesha ujen-

zi wa bandari ya uvuvi, mazungumzo ya-
naendelea baina ya Serikali ya Tanzania 
na Korea ya Kusini kwa ajili ya kupata 
ufadhili wa ujenzi wa Bandari ya Uvuvi 
katika eneo litakalopendekezwa katika 
mwaka 2020/2021. Serikali itakamilisha 
upembuzi wa kina na kuanza ujenzi wa 
Bandari ya Uvuvi katika eneo litakaloch-
aguliwa.

“Uwapo wa Bandari ya Uvuvi utawez-
esha meli za uvuvi zinazovua katika 
Ukanda wa Uchumi wa Bahari ya Tan-
zania na Bahari Kuu kutia nanga, kushu-
sha mazao ya uvuvi na kupata huduma 
mbalimbali zikiwamo mafuta na chaku-
la,” alisema.

Wakati huo, Bunge limetaka kuwapo 
na udhibiti wa uvuvi wa papa katika ba-
hari kuu, kutokana na watu kutumia ma-
pezi yake kwa ajili ya supu na tiba asili.

Pia, limependekeza kuwa mtu yeyote 
atakayekutwa na mapezi ya papa bila ya 
kuwa na mwili atakuwa ametenda kosa 
kisheria.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kili-
mo, Mifugo na Maji ilitoa mapendekezo 
hayo jana bungeni, ilipowasilisha maoni 
na ushauri kuhusu Muswada wa Sheria 
ya Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa 
Bahari Kuu wa Mwaka 2020.

Mjumbe wa Kamati hiyo, Ritta Kabati, 
akisoma maoni hayo, alisema kuna haja 
kuwekwa kwa masharti ya udhibiti wa 
samaki aina ya papa katika sheria hiyo.

Kabati alisema muswada huo hauna 
masharti kuhusiana na samaki hao na 
kwamba wamekuwa wakivuliwa sana 
duniani na kukatwa mapezi kwa ajili ya 
supu na tiba za asili hususani kwa soko 
la China na sehemu yote ya mwili ilioba-
ki hutupwa baharini.

“Kwa mujibu wa kanuni za uvuvi wa 
bahari kuu zinazotumika hivi sasa, zina-
bainisha kuwa mtu yeyote atakayekutwa 
na mapezi ya papa bila kuwa na mwili 
atakuwa ametenda kosa kisheria,” alise-
ma Kabati na kuongeza:

“Kanuni hizo zinafafanua zaidi kuwa 
iwapo mtuhumiwa atakutwa na hatia ad-
habu yake ni faini isiyopungua shilingi 
bilioni moja au kifungo cha miaka 10 
ishirini au adhabu zote kwa pamoja.”

Alisema utaratibu wa mtu anayekutwa 
na mapezi ya samaki aina ya papa kuwa 
ni kosa la jinai unatumika katika nchi ny-
ingi duniani kwa sababu mbalimbali.

Alisema miongoni mwa sababu hizo 
ni utunzaji wa mazingira ya baharini, 
kulinda baadhi ya aina za papa ambao 
wanatajwa kuwa hatarini kutoweka.

Alisema watetezi wa haki za viumbe 
hao wanaeleza kuwa ni ukatili kumkata 
papa mapezi na kumtupa baharini akiwa 
hana uwezo wa kuogelea.

“Kwa misingi hiyo, kamati inapende-
keza kuwa, ni vyema masharti ya ku-
walinda samaki aina ya papa yakazin-
gatiwa katika muswada huu,” alisema.

Serikali yapata dawa ya
kunufaika na bahari kuu

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi linamshikilia 
mchekeshaji Idris Sultan, baada ya 
kukamatwa tena juzi jijini Dar es 
Salaam.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Kinondoni, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, Edward 
Bukombe, aliliambia Nipashe jana 
kuwa, Idris alikamatwa na kufik-
ishwa Kituo cha Polisi Oysterbay 

ingawa kwa wakati huo (jana 
jioni) alikuwa ameshaondolewa na 
kupelekwa Makao Makuu ya jeshi 
hilo kwa mahojiano.

“Aliletwa hapa ingawa kwa sasa 
hayupo hapa, amepelekwa Makao 
Makuu ya Jeshi la Polisi kwa 
mahojiano, wao ndiyo wanaweza 
kusema chochote,” alisema.

Msemaji wa Jeshi la Polisi 
nchini, David Misime, alipoulizwa 

kuhusu suala hilo, alisema kwa 
wakati huo alikuwa jijini Dodoma 
na kuahidi kufuatilia na alipo-
tafutwa baadaye jioni, simu yake 
ilikuwa ikiita bila kupokewa.

Mwaka 2014, Idris alishinda tuzo 
za Big Brother Africa na mwezi 
Machi mwaka huu alifikishwa 
katika Mahakama ya Kisutu kwa 
kuweka maudhui mtandaoni bila 
leseni.

Idris Sultan mikononi mwa polisi

Katibu Mwenezi wa Chama cha Tanzania Labor Party (TLP), Geoffrey Stephen, akizungumza na waandishi wa habari jijini Arusha jana, kuhusu 
chama kujiandaa kusimamisha wagombea nchi mzima katika uchaguzi mkuu ujao. Kulia ni Katibu wa TLP Mkoa wa Arusha, Kinanzaro Manga. 
PICHA: WOINDE SHIZZA 
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Naibu Meya wa Manispaa ya Ilala, Omari Kumbilamoto (wa pili kulia), akikabidhi msaada wa vifaa vya kujikinga 
na maambukizo ya corona vyenye thamani ya Sh. milioni 7.9 kwa Mwenyekiti wa Umoja wa Waendesha Bajaji 
Mkoa wa Dar es Salaam, Nyaikoma Msabi (kushoto), uliotolewa na Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu 
(NIMR) kwa kushirikiana na Umoja wa Watanzania waliosoma Australia, jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya 
watu wenye ulemavu. Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa NIMR, Prof. Yunus Mgaya. PICHA: MIRAJI MSALA

Mama matatani 
tuhuma za kutupa 
mwanawe kichakani
Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga linamsaka mwanamke 
ambaye hajafahamika jina, mka-
zi wa Mwakitolyo wilayani Shin-
yanga, kwa madai ya kumtupa 
mtoto wake mdogo kichakani.

Inadaiwa kuwa  alimtupa 
mtoto huyo mwenye umri wa 
miaka miwili akiwa ameviringi-
sha Kanga.

Kamanda wa Polisi mkoani 

Shinyanga, Debora Magiligimba, 
alisema tukio hilo lilitokea juzi 
majira asubuhi, ambapo mtoto 
huyo aligunduliwa na wananchi 
akiwa ametupwa vichakani.

Alisema baada ya wananchi 
kumgudua mtoto huyo akiwa 
ametupwa vichakani, walitoa 
taarifa kwa Jeshi la Polisi, huku 
mtoto akikimbizwa kwenye 
Zahanati ya Mwakitolyo na ku-
pewa huduma ya kwanza, na 
kwamba  hali yake inaendelea 
vizuri chini ya uangalizi wa ka-

ribu.
“Tunamsaka mwanamke 

mmoja mkazi wa Mwakitolyo 
kwa kosa la kumtupa mtoto 
wake wa miaka miwili vichaka-
ni, na kumviringisha na kanga 
kisha kumtelekeza,” alisema 
Magiligimba.

Kamanda anatoa wito kwa 
wakazi wa eneo hilo kuendelea 
kutoa ushirikiano kwa Jeshi hilo 
ili kufanikisha mwanamke huyo 
akamatwe na kuchukuliwa hat-
ua za kisheria.

Na Faustine Feliciane

WANASIASA nchini wametaki-
wa kuungana na kuacha kutumia 
nguvu kubwa ya kubeza ugonjwa 
wa corona kama mtaji wa kufani-
kisha matakwa yao ya kisiasa.

Ushauri huo umetolewa jana ji-
jini Dar es Salaam na Mkurugenzi  
wa Siasa na Dini wa Taasisi ya 
Tanzania Peace Foundation, Dk. 
Sulle Seif, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
mambo mbalimbali yanayoen-
delea nchini pamoja na kum-
pongeza Rais John Magufuli kwa 
kuonyesha msimamo wake usioy-
umba kuhusiana na ugonjwa wa 
corona.

Seif alisema ni vyema wanasia-
sa wakaungana na Rais Magufuli 
na timu yake ili kupambana na 
janga hilo kinaloikabili dunia kwa 
sasa.

“Wapo baadhi ya wanasiasa 
wamekuwa wakitumika kwa 
makusudi kupotosha ukweli wa 
jambo hili na kusababisha hofu 
kwa wananchi kitu ambacho 
hakiwezi kusaidia kutokomeza 
ugonjwa huu, Rais wetu ameo-
nyesba msimamo thabiti wa 
kupambana na ugonjwa huu ak-
iweka mbele maslahi ya taifa na 
watu wake, tunapaswa kumuunga 
mkono ipasavyo,” alisema. 

“Nawaasa wanasiasa wa aina 
hii waache kupotosha wananchi 
kwa kuwa wanadai Tanzania hai-
jafuata ushauri na maelekezo ya 
Shirika la Afya Duniani (WHO) na 
badala yake tushirikiane kujenga 

nchi,” alisema Seif.
Kwa upande wake, Mwenyekiti 

wa taasisi hiyo, Sadiki Godigodi, 
alisema kauli na misimamo ya 
Rais Magufuli zimesaidia kuimari-
sha afya za Watanzania tofauti na 
ilivyotazamiwa.

Alisema endapo Rais angeamua 
kuwafungia Watanzania wasi-
fanye shughuli zozote, ingeweza 
kuchangia maafa zaidi tofauti na 
ugonjwa wenyewe.

“Katika kipindi hiki Watanzania 
wengi wametambua kuwa seri-
kali iliyopo madarakani ni ya wan-
yonge kwa kuwa imetambua adha 
ambayo tungeipata hasa watu 
wenye kipato cha chini,” alisema 
Godigodi.

Pia, alisema kwa sasa wa-
nashuhudia mataifa mengi 
yameanza kutumia mbinu al-
izozitumia Rais Magufuli katika 
kupambana ma ugonjwa huo.

“Tunampongeza Rais wetu kwa 
kuliona jambo hili mapema na 
kuamua kutowatesa wananchi 
wake, kikubwa kinachohitajika ni 
ushirikiano katika jambo hili na 
kufuata maelekezo ya wataalam 
huku kila mmoja akiendelea ku-
chukua tahadhari kama inavy-
oelekezwa na wataalam,” alisema 
Godigodi.

Alisema hotuba yake aliyoitoa 
mwishoni mwa wiki Chato mkoa-
ni Mwanza imeamsha ari mpya 
kwa wananchi wengi kuanza ku-
fanyakazi kwa kujituma zaidi to-
fauti na awali ambapo kuna baa-
dhi ya watu walianza kuwakatisha 
tamaa.

Wanasiasa 
waonywa 
kubeza corona

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MDAU wa maendeleo Wilaya 
ya Kibaha Mjini, Abubakary Ala-
wi, ametoa vifaa vya kujikinga 
na ugonjwa wa Covid-19 kwa 
waandishi wa habari mkoani 
Pwani.

Alawi alisema ametoa msaada 
huo ili kuwasaidia waandishi 
kuendelea kujikinga na corona 
kutokana na mazingira wanay-
ofanyia kazi.

Akikabidhi msaada huo jana 
katika ofisi za waandishi wa 
habari mjini Kibaha kwa niaba 
ya mdau huyo wa maendeleo, 

Jeremia Komba alisema, utawa-
saidia waandishi wanapokuwa 
kazini katika harakati za kuen-
delea kuuhabarisha umma.

Aliwasihi waandishi kutumia 
vizuri vifaa hivyo kwa mujibu 
wa maelekezo ya wataalamu 
ili waepuke maambukizo ya 
ugonjwa huo.

Akishukuru baada ya msaada 
huo, Katibu wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Mkoa wa 
Pwani (CRPC), Gustaf Haule, 
alimshukuru mdau huyo kwa ku-
wakumbuka waandishi.

Haule alisema, msaada huo 
utawasaidia waandishi wa 

habari kutokana na kazi ambazo 
wanakutana na watu mbalimbali 
katika shughuli zao.

“Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, John Magufuli, 
amesema hali inaendelea vizuri, 
lakini tunatakiwa tuendelee ku-
jikinga hadi itakapotangazwa 
kuwa ugonjwa huu umeisha,” 
alisema Haule.

Pia aliomba wadau wengine 
kuendelea kujitokeza kusaidia 
vifaa kinga kwa kundi hilo la 
waandishi kwa kuwa ni mahitaji 
yao ya kila siku katika shughuli 
zao.

Waandishi Pwani wasaidiwa 
vifaa vya kujikinga corona
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KUFUNGA mipaka baina ya nchi jirani kulikofanywa wiki iliyo-
pita kunatajwa kuwa ni jitihada za nchi kudhibiti maambukizo ya 
corona. Ilianza kwa Kenya kufunga mpaka wake na Tanzania na 
kukataza raia na wasafiri kutoka Tanzania kuingia ndani ya taifa 
hilo.

Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, alitangaza wiki iliyopita kuwa 
mipaka ya Tanzania na Somalia itafungwa, isipokuwa tu yat-
aruhusiwa magari ya shehena. Ni kutokana na ongezeko la maam-
bukizo ya corona yanayochangiwa na safari za kuvuka mipaka.

Aidha, tuliyasikia maagizo yake yaliyotolewa wiki iliyopita Mei 
16 na haikuishia hapo nchini Zambia Rais Edgar Lungu, alitangaza 
kufunga mipaka kati ya Tanzania na Zambia kwa maelezo kuwa ni 
kudhibiti kuenea kwa corona kunakosababishwa na mwingiliano 
wa raia wa nchi jirani kuvuka mipaka.

Ni jambo lililofanyika na viongozi na kwa Kenya ilikuwa ni la-
zima kwa madereva kupimwa corona na baadhi waliviambia vy-
ombo vya habari vya kimataifa kuwa walilazimishwa kupimwa 
kwa kutumia kipimo kimoja na kwamba iwapo  wana maradhi 
watarudishwa nyumbani mara moja.

Madereva wa Tanzania waliokwenda Rwanda walifanyiwa pia 
mambo ambayo hayakupendeza masikioni kwani walivieleza vy-
ombo hivyo kuwa wanapoonekana mitaani, raia  waliziba nyuso 
zao na kuwatuhumu kuwa wanawasambazia corona.

Kwa ujumla hadithi za kufunga mipaka hazikuwapendeza wen-
gi  na serikali ililipokea na kulifanyia kazi ndipo Mkuu wa Mkoa wa 
Tanga akatangaza kufunga mpaka wa Horohoro na kuwa mwanzo 
wa  malalamiko.

Aidha, mkoani Mara na Arusha ilifungwa pia, serikali mikoani 
humo ikieleza kuwa itahusika na kuzuia malori na wasafiri kutoka 
Kenya ili kudhibiti usambaaji wa ugonjwa unaoanzia mpakani.

Tumekisikia kilio cha Kenya na kutafakari kile madereva wa 
Tanzania walichosema na kufuatilia taarifa za usafirishaji katika 
mataifa mengine nje ya Afrika na kuona kuwa suala la biashara na 
usafirishaji wa shehena na abiria linahitaji kuridhiana na si kuku-
rupuka ambako mara nyingi huishia kuumizana.

Kwa mataifa ya Afrika Mashariki, Nchi za Jukuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC) na hata masuala ya kiukanda na 
mtangamano kwa ujumla tunakumbushana kuwa kila mmoja 
anamtegemea mwenzake bila kujali kuwa tupo ndani ya mipaka 
yetu. Ni vyema kutendeana kwa upole, haki na ikibidi kuwasiliana 
na kuweka taratibu zisizoumiza kwani kukomoana hakusaidia 
mtu au taifa lolote.

Ikumbukwe kuwa kuwakwamisha madereva wa Tanzania na 
shehena zao ndani ya Kenya au Rwanda na hata kuwarudisha ny-
umbani wenye corona au kuwapima na kipimo kimoja cha kutum-
bukiza pamba puani au kooni ili kupata ute wenye virusi ni jambo 
linalostahili kuomba radhi.

Tukizungumzia kutumia kipimo kimoja ni kinyume cha haki 
za binadamu na kama ni kweli ni kuwaambukiza watu magonjwa 
kwa makusudi. Ndiyo maana tunasema usimtendee mwenzako 
usilotaka kutendewa naye. 

Kutaarifiwa kuwa unaumwa corona rudi kwenu ukatibiwe ni 
kwenda kinyume na ubinadamu. Suala la shehena kuzuiliwa mpa-
kani haijalishi ni ya kutoka taifa gani. Ni biashara. Kuna muda un-
aopotea, gharama inayopatikana na mwisho kinachojiri ni hasara. 

Kinachotokea mpakani sasa baada ya Tanzania kufunga mpaka 
ni udhihirisho kuwa mkuki kwa mnyama ni mtamu lakini kwa bi-
nadamu ni mchungu.

Tukumbuke mataifa yetu yanategemeana kiuchumi, kibiashara 
na hata kujikimu. Ni wazi bidhaa za vyakula na mahitaji muhimu 
ya binadamu yanaweza kutoka upande mmoja wakati vitu vya vi-
wandani vinazalishwa kutoka nyingine. Hivyo viongozi tuheshimi-
ane na kuacha ubabe.

Na Yasmine 
Protace, KIBITI KATIKA kujikinga na maam-

bukizo ya ugonjwa wa corona, 
utekelezaji katika kuipiga vita, 
kuna hatua za kujikinga. Jamii 
zimetakiwa kuzifuata, ili kuuk-
wepa ugonjwa huo.

Muhimu na kinachohimizwa 
ni kuchukuliwa hatua mapema, 
kwamba ni jambo jema lin-
alomsaidia mtu asiangukie katika 
tatizo.

Wataalamu kutoka sekta ya afya, 
wakiwamo viongozi wa ngazi za 
juu, pia wasanii, wamekuwa wak-
itoa elimu ya jinsi ya kujilinda kwa 
maambukizo hayo ya corona.

Mtu anatakiwa ajilinde dhidi ya 
maradhi hayo na kisha awalinde 
wengine.

Katika kujilinda mtu asipate, 
inaelezwa haja ya kuepuka mi-
kusanyiko isiyo ya lazima kuosha 
mikono kwa maji tiririka na kuvaa 
barakoa mara zote, ikiwamo ku-
tumia vitakasa mikono.

Ni elimu inayotolewa kupitia 
kazi za wasanii na kauli za viongo-
zi, kwa kupitia vyombo mbalimba-
li vya habari. Hiyo yote imo katika 
kuisaidia jamii isipate maambuki-
zi ya ugonjwa huo.

Inaelezwa, ukweli ni kwamba 
iwapo jamii itazingatia elimu hiyo, 
haki hiyo itasaidia watu kutopata 
maambukizo ya ugonjwa huo.

Kama jamii haitatilia maanani 
maagizo yanayotolewa jinsi ya ku-
jilinda na maambukizo ya corona 
hali hiyo itafanya watu kupata 
maambukizo.

Katika kupambana na maam-
bukizo ya virusi vya ugonjwa wa 

corona, Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibiti, mkoani Pwani, imetangaza 
hatua zitakazochukuliwa dhidi ya 
watu watakaokamatwa wakiwa 
wamekaa makundi vijiweni.

Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, Gu-
lam Musini Kifu, katika kikao cha 
Baraza la Madiwani kutokana na 
kuwapo ugonjwa wa corona, hivyo 
kila mtu anatakiwa kuchukua hat-
ua.

Anasema, baadhi ya watu bado 
hukaa vijiweni, wanaendeleza mi-
kusanyiko ambayo imekatazwa na 
serikali na kwa sababu za usalama 
kiafya, jambo ambalo si zuri.

“Kutokana na watu kutosikia 
makatazo ambayo serikali inatut-
angazia kila siku katika kujikinga 
na corona, sasa Kibiti nimeisham-
wambia OCD (Kamanda wa Polisi 
wa Wilaya) wakiwakuta vijana vi-
jiweni wawakamate, wawapeleke 
sokoni, ofisi ya mkurugenzi, kituo 
cha polisi na hospitali wakafanye 
usafi, ikifika jioni wawaachie 
waende makwao,” anasema.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya, 
jambo la kuwafanyisha kazi za us-
afi wanaokaa vijiweni, itasaidia 
kupunguza mikusanyiko isiyo na 
faida.

Pia, anawataka madiwani pamo-
ja na Kamati ya Ulinzi na Usalama 
Wilaya kuwa wanatakiwa kuwaha-
masisha wananchi uvaaji wa bara-
koa.

“Mnapoenda kuhamasisha wa-
nanchi uvaaji wa barakoa, hakik-
isheni na nyie mnaenda mkiwa 
mmevaa,” anasema.

 Muungwana Lazima Nilonge

Tunahitaji kuvumiliana
kwenye suala la mipaka

Ni nzuri Kibiti kufanyisha
kazi wanaokiuka ya corona

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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nimeisham-
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(Kamanda 
wa Polisi 
wa Wilaya) 
wakiwa-
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jana vijiweni 
wawaka-
mate, 
wawapeleke 
sokoni, ofisi 
ya mkuru-
genzi, kituo 
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wakaf-
anye usafi, 
ikifika jioni 
wawaachie 
waende 
makwao,” 
anasema.
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Na Mwandishi Wetu

KUFUATIA athari za kiuchumi zilizo-
sababishwa na mlipuko wa ugonjwa wa 
(COVID-19) unaosababishwa na virusi 
vya corona, Benki ya Stanbic Tanzania 
imetangaza kutoa unafuu wa malipo ya 
mikopo kwa wateja wake kwa muda wa 
miezi 3 hadi 6. 

Ahueni hiyo ya malipo iliyoanza Aprili 
ikilenga sekta ya utalii pekee, hivi sasa im-
eongezwa na kulenga sekta zingine kama  
usafirishaji, nishati na wafanyabiashara 
wa kati na wadogo. Hatua hiyo ni sehemu 

ya mikakati endelevu yenye lengo la ku-
wawezesha wateja wa benki hiyo kuka-
biliana na adha za kiuchumi zitokanazo na 
mlipuko wa ugonjwa wa corona. 

Mkuu wa Idara ya Huduma Binafsi na Bi-
ashara, Brian Ndadzungira, alisema kuwa 
benki hiyo inatambua umuhimu wa wateja 
wao kuendelea kujishughulisha licha ya 
uwepo wa janga la Covid-19.

 “Tunaelewa kwamba shughuli za kibi-
ashara nchini zimeathirika kutokana na 
hatua zilizochukuliwa na mataifa mbal-
imbali duniani katika kupambana na 
ugonjwa huu. Hivyo tukaamua kuja na su-

luhisho ambalo litasaidia kupunguza atha-
ri za kifedha zinazowakabili wateja wetu,” 
alisema na kuongeza:

“Tunaimani kwamba hatua hii haita-
saidia tu wateja wetu wa biashara ndogo 
na kati kuweza kumudu ulipaji wa mikopo 
yao, bali pia kuwalipa wafanyakazi pamoja 
na wasambazaji.”

Ndadzungira alisema hadi sasa benki 
hiyo imeweza kutoa afueni kwa wateja zai-
di ya 265, ikiwa ni kiasi zaidi ya shilingi bil-
ioni 37 ya mikopo hiyo.  Pia, alisema benki 
ya Stanbic imeendelea kutoa ushauri wa 
kifedha kwa wateja wake kuhakikisha wa-

nakuwa na mkakati thabiti wa kuendeleza 
biashara. 

“Tunawasisitiza wateja wetu wote am-
bao wanapitia changamoto za kifedha 
kutokana na uwepo wa Covid-19, kuwasili-
ana nasi haraka ili kwa pamoja tuweze 
kutafuta suluhisho madhubuti,” aliongeza 
Ndadzungira.

“Kama benki tunaendelea kujizatiti ka-
tika kuleta matokeo chanya kwenye jamii 
tunayoihudumia na kuunga mkono serika-
li katika kudhibiti athari za kiuchumi zina-
zosababishwa na ugonjwa huu,” aliongeza 
Ndadzungira.

Polisi 
yawaita 
walioibiwa 
kutambua 
mali 

Wateja 265 Benki Stanbic 
wapata ahueni ya madeni

Na Francis Godwin, IRINGA 

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Iringa, limewataka wananchi 
wa mkoa huo kufika kituo 
cha polisi cha Iringa mjini ku-
tambua mali zinazosadikika 
kuwa ni za wizi zilizokamat-
wa kwenye msako.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Iringa, Juma Bwire, akitoa 
taarifa jana kwa waandishi 
wa habari, alisema kuwa mali  
hizo zimekamatwa katika 
msako maalum ulioendeshwa 
katika maeneo mbalimbali ya 
mkoa huo.

Alisema miongoni mwa 
mali zolizokamatwa ni 
pamoja na radio,TV, mago-
doro, Laptop, simu na mali 
nyingine.

Pia, jeshi hilo limekamata 
vifaa vya kijadi ambavyo 
vilikuwa vikitumiwa na wa-
halifu hao kuvunja na kuiba 
mali.

Kamanda Bwire alisema 
Jeshi la Polisi linaendelea 
na msako wa kuwabaini 
washukiwa wa uhalifu na ku-
washughulikia kwa kuwafiki-
sha mbele ya sheria.

Aliwataka wananchi 
kuendelea kutoa ushiriki-
ano kwa Jeshi la Polisi kwa 
kuwafichua wahalifu katika 
mitaa yao wanaojihusisha na 
matukio ya kihalifu.

Wakati huo huo, jeshi hilo 
limepiga marufuku miku-
sanyiko na disco wakati wa 
sherehe za Eid zinazotarajia 
kufanyika mwishoni mwa 
wiki.

Na Hamida Kamchalla, TANGA

MTU mmoja anayesadikiwa kuwa jam-
bazi ameuawa na polisi mkoani hapa huku 
mwingine akijeruhiwa baada ya majibizano 
ya risasi. 

Kamanda wa polisi mkoani hapa, Blasius 
Chatanda, alisema mtu huyo alikuwa akipan-
da juu ya ukuta tayari kwa kuvamia nyumba 
na kuiba akiwa na bunduki aina ya shotgun 
huku mwenzake akiwa chini kumuwekea 
ulinzi.

Alisema tukio hilo limetokea usiku wa kua-
mkia jana saa tisa katika mtaa wa Mbolea, 
kata ya Ngamiani kati, ambako majambazi 
hao walivamia nyumba ya Jamali Mbarouk 
(60), mfanyabiashara.

Alisema baada ya majambazi hao kuvamia 
nyumba hiyo askari polisi walikuwa doria 
na walipowaona waliwazingira na kuanza 
kupambana na majibizano ya risasi huku 

jambazi huyo aliyejulikana kwa jina maarufu 
‘Macho makavu’ alipigwa risasi na kufariki 
papo hapo.

Alisema wakati wanajiandaa kumkabili 
jambazi mwingine walifanikiwa kumpiga 
risasi na kumjeruhi, lakini aliokolewa na 
wenzake waliokuwa nje ya nyumba huyo 
kwa njia isiyojulikana.

Kamanda alibainisha kuwa majambazi 
hao kabla hawajafanya tukio hilo, wal-
ishafanya mauaji ya mlinzi wa ofisi ya Brac, 
mtaa wa Usagara na kuvunja ofisi hiyo, na 
kuiba Sh. 200,000.

Vilevile Chatanda alitoa rai kwa wananchi 
mkoani hapa na kusema kuwa ili jeshi la 
polisi liweze kufanya kazi zake kwa ufanisi 
na kuwalinda raia na mali zao inawapasa 
waendelee kushirikiana kwa ukaribu na 
kutoa taarifa kwa jeshi hilo bila kuhofia.

Alisema yeyote atakayejihusisha na viten-
do vya kihalifu hatoweza kudumu kwa kuwa 

jeshi hilo limejipanga kukabiliana na uhalifu 
ndani ya mkoani na hata kwenye mipaka 
yake.

Aliwataka wananchi wawe na amani ka-
tika kusherehekea sikukuu huku akiwaasa 
kutofanya misongamano ili kuendelea kujik-
inga na maambukizo ya corona.

“Tumeendelea kuimarisha ulinzi hasa 
pale Horohoro na tunawahakikishia wa-
nanchi wafanye kazi zao kwa amani pia ka-
tika kipindi hiki cha kuelekea sikukuu wash-
erehekee kwa amani bila hofu ya kuvamiwa, 
lakini  tusifanye misongamano kwenye kum-
bi za tarehe,” alisisitiza.

“Disko toto marufuku, atakaeleta tamaa ya 
kufungua kumbi kwa ajili ya kupiga muziki 
na kuwakusanya watoto tutamshughulikia, 
tusiwaache watoto watembee peke yao hasa 
huko kwenye maeneo ya fukwe, mnaweza 
kuanza kusherehekea vizuri mwisho wake 
ukawa mbaya,” alisema.

Mtuhumiwa alivyouawa 
akijibizana risasi na polisi

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, Blasius Chatanda, akionyesha bunduki aina ya shotgun, kwa waandishi wa habari, ofisini kwake, jana, 
baada ya kuikamata mikononi mwa watuhumiwa wa ujambazi pamoja na silaha nyingine. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA
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DC Joketi aagiza watendaji 
usimamizi watoto kujisomea

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Joketi Mwegelo (wa pili kulia), akikagua uzalishaji wa mavazi kinga (PPE), yanayotengenezwa 
hospitali ya wilaya hiyo, mkoani Pwani juzi, kwa ajili ya mapambano dhidi ya maambukizo ya virusi vya corona ambapo sasa 
wana wagonjwa wawili. Kulia ni Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo, Stamford Mwakatage. PICHA: ROMANA MALLYA

Leseni za 
biashara kwa 
mtandao 
kuanza Mafinga

TIC yataka wawekezaji 
taarifa kila miezi sita

Na Romana Mallya

SERIKALI imewataka wawekezaji wali-
osajili miradi yao Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC), kuwasilisha taarifa za 
maendeleo na changamoto kila baada 
ya miezi sita ili ziweze kutatuliwa na 
kuboreshwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia Uwekezaji, Angellah 
Kairuki, aliyasema hayo jana baada ya 
kutembelea kiwanda cha OK Plast, kili-
chopo Vingunguti jijini Dar es Salaam.

Kiwanda hicho kimeajiri Watanzania 
595 na wageni watano, kinachakata vyu-
ma chakavu na kuzalisha rodi za shaba, 
nyaya za umeme, betri ingots na mikeka.

Waziri Kairuki alisema kanuni za usajili 
za TIC zinawataka wawekezaji kufanya 
hivyo ili kuweka ukaribu kati yao na kituo.

“Wawekezaji wote mliojisajili TIC pele-

keni katika kituo hiki taarifa za maende-
leo ya miradi yenu kila baada ya miezi sita 
ili tujue ni wapi kuna changamoto tuweze 
kuzitatua kwa wakati.

“Serikali ipo na ni sikivu na hii ni kwa 
nia njema. Nawapongeza kiwanda cha 
OK kwa ulipaji wa kodi na mmeajiri Wa-
tanzania wengi, niwaombe wamiliki wen-
gine wa viwanda waige kutoka kwenu.”

Meneja wa kiwanda hicho, Fadil Ghad-
dar, alisema uwekezaji wao kwa sasa 
umefikia Sh. bilioni 10 na tangu kuan-
zishwa kwake mwaka 2005 wamepata 
mafanikio ikiwa ni pamoja na kupata 
soko la ndani na baadhi ya nchi jirani iki-
wapo Kenya.

Ghaddah changamoto yao kubwa ni 
upatikanaji wa malighafi za uzalishaji wa 
bidhaa na wameiomba serikali iweke mi-
kakati ya kuhakikisha viwanda vya ndani 
vinazipata za kutosheleza.

“Serikali inaweza kuweka zuio kabla ya 
uuzwaji wa malighafi hizo nje ya nchi ili 
viwanda vya ndani viweze kujitosheleza 
na kuondokana na upungufu na kupun-
guza uzalishaji,” alisema.

Alisema changamoto hiyo imewasaba-
bishia kupunguza uzalishaji kutoka tani 
500 za shaba kwa mwezi hadi kufikia tani 
150 pekee.

Alisema utafiti uliofanywa hivi kar-
ibuni na Taasisi ya BICO ya Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam ulionyesha kuna upa-
tikanaji wa kutosha wa bidhaa chakavu 
za shaba Tanzania kiasi cha kutosheleza 
viwanda vya ndani.

“Tunakwama kupata malighafi hii kwa 
sababu inauzwa nje tunaomba serikali 
iliangalie suala hili,” Ghaddar alimuomba 
Waziri Kairuki ambaye naye ameahidi 
kuliwasilisha mamlaka husika.

Na Romana Mallya

MKUU wa Wilaya wa Kisarawe, Joketi 
Mwegelo, amewataka watendaji wa kata, kij-
iji, vitongoji na maofisa elimu wilayani humo 
kuhakikisha wanafunzi waliopo nyumbani 
kwa likizo ya corona wanajisomea badala ya 
kuzurura mtaani.

Mwegelo alitoa maagizo hayo juzi wakati 
wilaya yake ikipokea msaada wa vifaa vya 
kukabiliana na corona vilivyotolewa na 
Shirika la Plan International vyenye thamani 
ya Sh. milioni 76.8.

Alisema juzi ( Jumatatu) aliyopita baa-
dhi ya maeneo wilayani humo alishuhudia 
baadhi ya mitaa watoto wakiwa wanacheza 
kamari badala ya kuwa nyumbani wakiji-
somea.

“Tuendelee kuwahimiza watoto wetu 
wajisomee ili watakaporudi shule wasi-
achwe nyuma na wengine, nilifurahi baada 
ya kupita mtaa mmoja na kumkuta mtoto 
mmoja akiwa amekaa nje ya nyumba yao 
akijisomea,” alisema.

Pia aliwataka viongozi katika wilaya hiyo 
kuhakikisha watoto wanalindwa hasa wa 

kike ili wajiepushe na mimba za utotoni.
Mwegelo aliitaka jamii kuhakikisha wazee 

wanalindwa ili wasipate maambukizo ya 
corona na kama ni huduma wahudumiwe 
wakiwa nyumbani.

Alisema katika wilaya yake tangu ugonjwa 
huo uanze hadi juzi ulikuwa na wagonjwa 
wawili pekee na kuitaka jamii pindi inapohi-
taji huduma za afya isiogope kufanya hivyo 
kwa sababu ya corona.

Naye, Meneja wa shirika hilo Kisarawe, 
Marcely Madubi, alisema wanafunzi kutoka 
kaya maskini wanaweza kukosa elimu ikilin-

ganishwa na wale wanaotoka kwenye famil-
ia zenye kipato cha juu wanaosoma kupitia 
mitandao na runinga.

Pia alisema endapo wazazi watashindwa 
kubeba jukumu lao la malezi ya watoto, wa-
toto wa kike wanaweza kuingia katika mim-
ba za utotoni.

“Wazazi na walezi wahakikishe wa-
nawaondoa watoto kwenye hali ngumu iki-
wa ni pamoja na unyanyasaji wa kijinsia na 
kuwabebesha majukumu mengine ya kifa-
milia wakati huu wakiwa majumbani badala 
ya kujisomea,” alisema.

 Na Joseph Mwendapole 

HALMASHAURI ya Mji wa Mafinga Mkoa 
wa Iringa nayo inatarajia kuanza kutoa 
leseni za biashara kielektroniki baada ya 
kupokea vifaa vya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (Tehama).

Vifaa hivyo vilikabidhiwa jana kwa 
Mkurugenzi  wa Halmashauri hiyo, Saada 
Mwaruka na Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(Brela), Godfrey Nyaisa, katika makao 
makuu yake jijini Dar es Salaam. 

Vifaa vilivyokabidhiwa ni kompyuta za 
mezani tatu, kompyuta mpakato moja, 
tambaza (scanner) moja, mashine ya 
kuchapishia (Printer) moja, modemu moja 
na simu za mkononi tatu.

Nyaisa alisema lengo kuu la kushirikisha 
halmashauri katika  utoaji leseni kielek-
troniki ni kutengeneza mazingira rafiki 
kwa wafanyabiashara.

“Mfumo huu ni rahisi sana na unamwez-
esha mfanyabiashara kupata leseni akiwa 
popote pale. Mfumo huu utahitaji mfan-
yabiashara aweze kuweka viambatanisho 
vinavyotakiwa kisha ataweza kupata 
leseni yake,” alisema.

 Alisema katika hatua za awali mfumo 
huu unaweza kuwa na changamoto 
kadhaa kwa wafanyabiashara kutokana 
na matumizi ya mtandao, lakini anaami-
ni wakipewa msaada wa karibu basi 
wataweza kuuzoea mfumo huu mapema.

Aliwataka pia kuusimamia vizuri mfumo 
wa utoaji wa leseni vizuri ili hata wakati 
utakapofika wa halmashauri zingine 
kuanza kutoa leseni kuwa mfumo huo basi 
ziweze kujifunza kutoka kwao.

Naye Kaimu Mkuu wa Idara ya Leseni 
Brela, Tawi Kilumile, alisema ili mfanyabi-
ashara aweze kuomba na kupata leseni ya 
biashara kielektroniki inabidi atembelee 
tovuti ya www.Business.go.tz kisha kuten-
geneza akaunti na kuandaa ombi lake la 
leseni.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa 
Mafinga, Saada aliishukuru Brela kwa ku-
wapatia vifaa hivyo na kuahidi kuvitumia 
kama ilivyo kusudiwa ili kuweza kutimiza 
lengo la serikali la kufikia uchumi wa kati.
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Na Sabato Kasika

 KENYA, Tanzania na Uganda zimeshau-
riwa kuongeza uzalishaji wa chakula ili 
kutosheleza mahitaji ya raia wake ambao 
idadi yao inaendelea kuongezeka.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es Salaam 
na Meneja  Mradi wa Climate Resilient Ag-
ribusiness for Tomorrow (CRAFT), nchini 
Menno Keizer, kwamba kuna haja ya ku-
jifunza kutumia uzalishaji unaoendana 
na mabadiliko ya hali ya hewa, kuvuna 
mazao kisasa na kuchakata mazao ni mas-
uala ya uzalishaji wa chakula na mifumo 
ya kukisambaza.

Alifafanua kuwa ili kufanikisha ongeze-
ko la uzalishaji wa chakula, kunahitajika 
ushirikiano wa wadau kufanya uwekezaji 
wa pamoja kuanzia wasambazaji, watoa 
huduma, wafanyabiashara kutoka sekta 
binafsi, na kuhakikisha kila mmoja katika 

nafasi yake anatekeleza wajibu wake ip-
asavyo.

“Kupitia mpango wa ubunifu kukabili-
ana na hali ya hewa na kusaidia kufani-
kisha uwekezaji,  mpango huo utasaidia 
uwekezaji wa msingi wa utendaji ili ku-
jenga nguvu ya kampuni za kilimo cha bi-
ashara kutoka sekta binafsi na watoa hu-
duma ili kufanikisha kuongeza myororo 
wa thamani kwenye bidhaa zao,” alisema 
Keizer.

Alisema kampuni nne za Tanzania 
(Nondo Investors Company Limited, 
Rogimwa Agro Company Limited, Jackma 
Enterprises Ltd na Mwenge Sunflower Oil 
Mills) zimesaini mkataba wa makubaliano 
wenye thamani ya Euro 567,135.

Keizer alisema Craft itapunguza hatari 
za kifedha za mipango mpya ya biashara 
ikiwa ni pamoja na zile za biashara za 
watu wa kati, wanawake na vijana, bi-

ashara za kilimo na za vyama vya ush-
irika, hivyo kuchangia kuongezeka kwa 
kiwango cha uwekezaji na ushiriki wa 
sekta binafsi katika mifumo ya chakula 
inayostahimili hali ya hewa katika Afrika 
Mashariki.

“Craft na washirika wake wawekeza 
zaidi ya Euro milioni mbili kuwezesha 
kuongeza uzalishaji wa chakula, kwani 
uwekezaji kupitia mradi huu umelenga 
kampuni na wakulima wanaojishughuli-
sha na mazao ya alizeti, soya, ufuta, ma-
harage, viazi na mtama na kuongeza my-
ororo wake wa thamani  wa mazao hayo 
katika nchi hizo,” alisema.

Alisema, Craft nchini  ni mradi una-
oshirikisha sekta binafsi ukiwa na mi-
kakati inayotambuliwa na mradi ili ku-
fikia matokeo endelevu na kuongeza 
upatikanaji na uwapo wa chakula kue-
ndana na hali ya hewa iliyopo. 

SBL kushirikiana 
zaidi na serikali 
mapambano corona

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya 
Serengeti (SBL) imeelezea 
utayari wake wa kuendelea 
kushirikiana na serika-
li  pamoja na wadau mbal-
imbali katika kupambana 
na ugonjwa wa homa kali 
ya mapafu maarufu kama 
Covid-19.

Hivi karibuni  kampuni 
hiyo ilitoa jumla ya lita 
1,250 za vitakasa mikono 
kwa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto ukiwa 
ni mchango wake katika 
kupambana na ugonjwa huo 
hatari ambao mpaka kufikia 
sasa hauna chanjo wala tiba 
pamoja na jitihada kubwa 
zinazofanywa na wataalamu 
wa afya duniani.

Akizungumza wakati wa 
kukabidhi msaada huo jijini 
Dar es Salaam, Mkurugenzi 
wa Mahusiano kwa Umma 
was SBL, John Wanyancha, 
alisema msaada huo uli-
kuwa ni mchango wa mara 
ya pili wa kampuni hiyo 
katika kupiga vita ugonjwa 
wa corona.

Wanyancha alisema  SBL 
pia ilijitolea kusambaza 
vipeperushi vyenye ujumbe 
wa namna ya kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya 
corona sehemu mbalimbali 
nchini ili  kuhakikisha kuwa 
wananchi wanapata elimu 
juu ya ugonjwa huo hatari.

“Kampuni ya SBL itaen-
dea kushirikiana na serikali 
pamoja na wadau mbal-
imbali katika mapambano 
dhidi ya ungonjwa wa co-
rona. Tunawashauri umma 
na wateja wetu kuendelea 
kufuata taratibu za ta-
hadhari zinazotolewa na 
Wizara ya Afya,” alisema 
Wanyancha.

Ugonjwa huo wa homa 
kali ya mapafu uligundu-
lika katika jimbo la Wu-
han nchini China Decemba 
mwaka jana na umesambaa 
kwa kasi kubwa katika 
sehemu mbalimbali duniani, 
huku ukigharimu maisha na 
uchumi wa watu na mataifa 
mengi. Shirika la Afya Du-
niani (WHO) tayari lime-
shautangaza kama janga la 
kidunia.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA),  Godfrey Nyaisa (kulia), akikabidhi kompyuta mpakato kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Mafinga, Saada Mwaruka  na vifaa ya Tehama kwa ajili ya utoaji wa leseni kimtandao katika 
halmashauri hiyo, hafla iliyofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Tanzania, Kenya, Uganda
zafundwa uzalishaji chakula 

Na Frank Kaundula, MOROGORO

WAANDISHI wa habari wa vyombo 
mbalimbali mkoani Morogoro, wameun-
ga mkono kauli ya Rais Dk. John Magu-
fuli ya kutumia mimea ya tiba mbadala 
kujifukiza ili kujikinga na ugonjwa una-
osababishwa na maambukizo ya virusi 
vya corona nchini.

Waandishi hao wakiongozwa na Mon-
ica Lyampawe wa TBC, Idda Mushi (ITV) 
na Lilian Lucas (Mwananchi) walisafiri 
umbali wa kilometa 70 kutoka Morogoro 
Mjini hadi kijiji cha Kambala Mvomero 
kutafuata mimea hiyo.

Baada ya kukamilisha safari hiyo, Mon-

ica alisema kuwa wanakubaliana na kauli 
ya Rais ya kutumia mimea kujikinga na 
maradhi ya corona, hivyo wameamua 
kuitafuta mimea inayohusika nao 
waweze kujifukiza ili kupata kingamwili.

“Sisi wanahabari ni kioo kwa jamii kwa 
hiyo tumeamua kusafiri umbali mrefu 
hadi katika kijiji hiki cha Kambala kwa 
lengo la kutafuta mimea ambayo ina-
tumia kujifukiza ili tuweze kujikinga na 
maambukizo ya corona,” alisema Moni-
ca.

Alisema watatumia kalamu na fursa 
walizonazo katika jamii kuwaelimisha 
wananchi kutumia majani ya miti kuji-
fukiza kwa kuwa ni njia sahihi ya kujie-

pusha na maradhi mbalimbali ikiwamo 
corona.

Kwa upande wake Idda, alisema ana-
jisikia mwenye furaha baada ya kupata 
miti ambayo inatajwa kuwa ni ya kijifuki-
za ikiwa ni kitendo cha kuunga mkono 
kauli ya serikali ya kutaka watu kujikinga 
na corona.

“Nimeamua kuunga mkono kauli ya 
rais wangu ndiyo maana nimetembea 
umbali mrefu kwa lengo la kutafuta ma-
jani ya miti hii ili niweze kujifukiza, pia 
nitawashauri watu wengine kutumia njia 
hii kujikinga na corona,” alisema Idda.

Lilian, alisema katika habari zake za ki-
uandishi ataendelea kuwahamasisha wa-

nanchi kutumia njia ya kujifukiza kwa 
kuwa ni njia sahihi ambayo ilitumiwa 
enzi za mababu na mabibi kujikinga na 
maradhi mbalimbali.

Baadhi ya wananchi wa kijiji hicho, 
walieleza namna majani hayo wana-
vyo yatumia katika dawa na kwamba 
wao wamekuwa wakiyatumia kila wa-
napoona kuwa miili yao inasumbuliwa 
na maradhi.

Kashunga Mora, miongoni mwa 
wakazi wa kijiji hicho, alisema wa-
nanchi wengi wa hapo ambao ni wafu-
gaji wanatumia majani ya mimea kiji-
fukiza kama dawa kitendo ambacho 
kimekuwa kikiimarisha afya zao.

Waandishi wasafiri Km. 70 kusaka ‘nyungu’



SERIKALI imesema katika kipindi cha 
Juni 2018 hadi Aprili, 2020, jumla ya ajali za 
barabarani 3,500 zimetokea na kusababi-
sha vifo vya watu 1,772.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni na Wiz-
ara ya Mambo ya Ndani ya Nchi ilipokuwa 
ikijibu swali la Mbunge wa Mtambile (CUF), 
Masoud Abdallah Salim.

Katika swali lake, mbunge huyo alisema 
ajali za barabarani na majini zimekuwa 
zikisababisha vifo na majeruhi.

“Je, ni watu wangapi wamepoteza mai-
sha kwa ajali za barabarani na majini kuan-
zia kutoka Juni, 2018 hadi sasa,” alihoji.

Katika majibu ya wizara hiyo, ilisema kati 
ya ajali hizo vifo ni 1,772 na majeruhi 4,906.

Kwa upande wa ajali za majini kwa kipin-
di kama hiki kuanzia mwezi Juni, 2018 hadi 
Aprili, 2020 zimetokea ajali 17 zilizosababi-
sha vifo vya watu 244 na majeruhi 41.
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HABARI bungeni

Wenye 
ulemavu 
kuimarishiwa 
huduma

OFISI ya Waziri Mkuu kwa kush-
irikiana na wadau wa sekta binafsi 
na umma, inaandaa Mpango wa 
Taifa wa kuimarisha huduma kwa 
watu wenye ulemavu wa mwaka 
2020/21 - 2023/24.

Ofisi hiyo ilitoa kauli hiyo jana 
bungeni ilipokuwa ikijibu swali la 
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Mwantumu Dau, ambaye alisema 
kumekuwa na utekelezaji mdogo 
wa huduma za watu wenye ulema-
vu kwenye huduma za majengo, 
vyombo vya usafiri pamoja na 
vyombo vya habari.

“Je, serikali inasema nini katika 
kuhakikisha huduma za watu 
wenye ulemavu zinazingatiwa,” 
alihoji.

Ikijibu, ilisema moja ya lengo 
mahsusi la kuanzishwa kwa 
mpango huo ni kuimarisha mazin-
gira ya upatikanaji na ufikiwaji wa 
huduma mbalimbali za jamii yenye 
kuzingatia mahitaji yao ikiwamo 
elimu, afya, hifadhi ya jamii, usa-
firi, barabara, michezo, burudani, 
vifaa saidizi, marekebisho, taarifa 
na mawasiliano.

Ilisema serikali ilipitisha Sheria 
ya Watu Wenye Ulemavu Namba 9 
ya Mwaka 2010 na kanuni zake za 
mwaka 2012.

“Kifungu cha 35 – 50 cha sheria 
hiyo kinaelekeza kufikika kwa 
majengo, mazingira yanayotuzun-
guka na upatikanaji wa huduma na 
habari kwa watu wenye ulemavu,” 
ilisema.

Ilifafanua kuwa serikali ilifanya 
mapitio ya kanuni za maudhui ya 
vyombo vya habari za mwaka 
2011 kinachovitaka vyombo vyote 
vya habari kuwa na wakalimani 
wa lugha ya alama.

“Baadhi ya vyombo vya habari 
vimekuwa vikitekeleza agizo hili 
mfano, Televisheni ya Taifa (TBC) 
na Uhai Tv (UTV),” ilisema.

Vile vile, ilisema serikali inaen-
delea kufuatilia suala hilo ili ku-
hakikisha kuwa vyombo vyote vya 
habari vinatekeleza agizo hilo.

“Kwa upande wa majengo, seri-
kali imeweka mwongozo wa utoaji 
wa vibali vya ujenzi na usimamizi 
wa ukaguzi wa majengo kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wa 
mwaka 2017 ambao umezingatia 
mahitaji ya watu wenye ulemavu,” 
ilisema.

Ilisema serikali inaendelea 
kusimamia kuhakikisha sekta zote 
zinazingatia uwapo wa huduma 
bora za wenye ulemavu.

Kinamama wanaojifungulia 
vituoni waongezeka

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (kushoto), akizungumza na mmoja wa mwenye nyumba katika kijiji cha Kwasunga, wilayani 
Korogwe mkoani Tanga, baada ya kuwasha umeme katika nyumba hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa idadi ya ki-
namama wanaojifungulia katika vituo 
vya kutolea huduma imeongezeka hadi 
kufikia asilimia 83 mwezi Machi 2020.

Hayo yalielezwa jana bungeni na Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto ilipokuwa ikijibu swali 
la Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Jose-
phine Genzabuke.

Katika swali lake, mbunge huyo alisema 
asilimia 75 ya vifo vya kinamama vinavyo-
tokea wakati wa ujauzito na kujifungua 
vinaweza kuepukika.

“Je, serikali ina mkakati gani wa ku-
hakikisha kinamama hasa waishio vijijini 
wanajifungua salama?” Alihoji.

Ikijibu, ilisema katika mwaka 2015/16 
kulikuwa na kinamama asilimia 64 wal-
iokuwa wanajifungulia kwenye vituo 
hivyo, lakini hivi sasa idadi imeongezeka 
na kufikia 83.

Pia, ilisema kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Rais-Tamisemi imeboresha vituo vya afya 
zaidi ya 352, na vingine kujengwa upya.

“Lengo ni vitoe huduma zote za afya ya 
uzazi kabla na wakati wa ujauzito, wakati 
wa kujifungua ikiwamo kumtoa mtoto 
tumboni kwa njia ya operesheni, na kuzi-
jengea uwezo wa kutoa huduma ya damu 
salama kwa watakaohitaji,” ilisema.

Ilisema hospitali mpya 67 za hal-
mashauri zinajengwa ili huduma ziwafik-
ie wananchi wote wa vijijini na mijini kwa 
usawa na urahisi zaidi.

“Katika kuhakikisha kwamba upati-
kanaji wa dawa na vifaa tiba vinakuwapo 
muda wote, serikali imeongeza bajeti ya 
dawa na vifaa tiba, kutoka Sh. bilioni 31, 
mwaka 2015/16 hadi Sh. bilioni 200 mwa-
ka 2019/20,” ilisema.

Ilieleza kuwa ongezeko hilo la kiba-
jeti na usimamizi imara wa rasilimali 
limeongeza upatikanaji wa dawa muhimu 
katika vituo vya kutolea huduma kutoka 
asilimia 53 kwa mwaka 2015/16 hadi ku-

fikia asilimia 94 kwa 2019/2020.
Juhudi hizo zimewezesha wajawazito 

kuendelea kupata huduma za afya ya 
uzazi na mtoto ikiwamo kinga tiba dhidi 
ya malaria (SP), Fefol ambayo ni kinga 
tiba dhidi ya upungufu wa damu, vipimo 
vya shinikizo la damu, kaswende, wingi 
wa damu na sukari.

Kadhalika, ilisema Novemba 6, mwaka 
2018, Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan, alizindua kampeni ya “Jiongeze 
tuwavushe salama” ambayo ni ya kitaifa 
inayolenga kuzuia vifo vitokanavyo na 

uzazi na vifo vya watoto wachanga nchini 
Tanzania.

“Madhumuni ya kampeni ni kuhamasi-
sha viongozi wa serikali, wa dini, mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali, wadau wa maen-
deleo, watoa huduma za afya, familia na 
jamii kwa ujumla ili kuchangia juhudi za 
taifa za kupunguza vifo vinavyotokana 
na uzazi na vifo vya watoto wachanga,” 
ilisema.

Ilibainisha kuwa wakuu wa mikoa 
walisainishwa mikataba ya utekelezaji na 
ufuatiliaji katika mikoa yao.

&&&&&&&&&&&&
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Mwisho.

Ajali barabarani 
zasababisha 
vifo 1,772 
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DC: Tutawapima wanafunzi
wote baada likizo ya corona

afya

Watoto wakae 
nyumbani, 
wasijiingize 
katika makun-
di, pia hata 
biashara wa-
nazofanya sio 
sahihi.

Na Yasmine Protace, 

MKURANGA

N
I takriban miezi  mi-
tatu, tangu ugonjwa wa 
corona kuingia nchini. 
Serikali baada ya kuona 

mambo sivyo, iliagiza kufungwa 
kwa shule na vyuo, ni kuwabaki-
sha majumbani wanafunzi, ku-
waepusha wasipate maambukizo 
ya ugonjwa huo.

Kukaa nyumbani ni moja ya jiti-
hada za kuwapunguzia wanafunzi 
wasirundikane katika madarasa, 
hosteli au bwenini, iwe vyuoni au 
shuleni.

Katika kuepuka ugonjwa huo, 
kikubwa kinaelezwa ni kukwepa 
mikusanyiko, hivyo wanafunzi 
wakatakiwa kutoendelea na mas-
omo kutokana na mikusanyiko.

Pamoja na katazo hilo, bado 
kuna baadhi ya maeneo watoto 
wadogo ambao ni wanafunzi, 
bado wanazurura ikiwamo katika 
baadhi ya masoko na vituo vya da-
ladala, wakiendelea na biashara 
ndogo.

Siku chache zilizopita, Mkuu 
wa Wilaya ya Mkuranga, Filbeto 
Sanga, katika kikao cha Baraza 
la Madiwani wa Halmashauri 
ya Mkuranga, alieleza kusikit-
ishwa na baadhi ya wazazi wa-
naowaruhusu watoto wao kufan-
ya biashara ndogo katika maeneo 
mbalimbali ya wilaya, badala ya 
kutulia nyumbani.

“Kupitia viongozi wetu, tuna-
takiwa maagizo tuyatii. Watoto 
wakae nyumbani, wasijiingize 
katika makundi, pia hata biashara 
wanazofanya sio sahihi,” anase-
ma.

Anaongeza kutokana na ukweli 

shule zitakapofuguliwa.
Sanga anaitaka jamii iendelee 

kuchukua hatua kuhusu kujikinga 
na ugonjwa huo, serikali 
ikiendelea kuwaunga mkono 
kwa kuielimisha jamii namna 
ya kujikinga na maambukizo ya 
ugonjwa huo.

Anataja msaada mwingine ni 
vitakasa mikono vilivyopo katika 
maeneo mbalimbali yenye mwin-
giliano wa watu wanakofika kupa-
ta mahitaji hasa ya lazima, kama 
vile hospitali na sokoni.

Pia, ana rai anayowaendelezea 
wananchi kuendelea kuvaa bara-
koa, huku madiwani waendelee 
kuwahamasisha kuchukua tahad-
hari zinazohusu ugonjwa huo.

Sanga anasema, kuibuka corona 
isiwe kigezo cha watu kushindwa 
kuwahudumia wananchi kwa ku-
kaa majumbani, bali kinachotaki-
wa ni kutoogopa ugonjwa, hudu-
ma ziendelee zinavyokusudiwa.

X- RAY YATUA
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Wilaya Mkuranga, Juma Abeid, 
anazungumza katika kikao cha 
Baraza la Madiwani, kwamba 
kuna hatua waliopiga kwa seri-
kali kuu kuwapatia huduma za X- 
ray katika Hospitali ya Wilaya ya 
Mkuranga.

Mwenyekiti Abeid, anasema 
kabla ya msaada huo uliotolewa 
na Rais Dk. John Magufuli, na 
wagonjwa walienda kupata 
huduma hiyo nje ya wilaya na 
hasa mkoa jirani, kwenye Jiji la 
Dar es Salaam.

Mwenyekiti huyo kupitia nafasi 
yake, ni miongoni mwa waliofani-
kisha zahanati na vituo vya afya 
kujengwa katika maeneo mbalim-
bali ndani ya Wilaya ya Mkuranga.

Wanafunzi wa eneo la Vikindu, Mkuranga katika moja ya matukio ya ugeni uliowahusu. PICHA: 
MTANDAO.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuran-
ga, Filbeto Sanga. PICHA: 
YASMINE PROTACE

Dawasa na jumuiya
za maji katika ubia
kukabili corona

Hofu ongezeko mimba kwa
wanafunzi likizo ya corona

Ukurasa 14

Ijue shida ya
 utapiamlo na
 undani wake

Ukurasa 13

Ukurasa 12

kwamba baadhi yao wanaishia ku-
zurura mitaani, wanatarajia shule 
zitakapofunguliwa; msingi na se-
kondari, watawapima ujauzito.

Pia, Sanga anatoa agizo kwa 
watendaji wa kata zote wilaya 
kwake, kwamba waendelee kutoa 
elimu ya afya na uzazi kwa wazazi 
na walezi wa wanafunzi hao wa 
shule, ikilenga mahsusi kuwaepu-
sha na mimba zisizotarajiwa hasa 
kipindi hiki cha mapumziko ya 
kupisha janga la corona.

Anaeleza kusikitishwa na baa-
dhi ya wazazi wanaokaidi agizo 
la kiserikali, ambalo linawasaidia 
watoto kubaki nyumbani na 
wakati huohuo, wakijiepusha na 
vitendo vitakavyoathiri elimu yao, 
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• Maji tiririka kwa wingi, ndoo, sabuni…

Dawasa na jumuiya za maji
katika ubia kukabili corona

mazingira

Mkazi wa Mamboleo A, akisafisha mikono yake kwa kutumia maji na kitakasa mikono kabla ya 
kuyachota katika bomba la jumuiya hiyo. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Wataalamu 
wa afya wa-
natuambia 
tunawe kwa 
maji ambayo 
yanatiririka 
kwa sekunde 
zisizopun-
gua 20, sasa 
kama maji 
ni ya shida 
tungewezaje 
sasa unafiki-
ri?

Na Mwandishi Wetu

M
BINU mojawapo ka-
tika kukabiliana na na 
maambukizo ya virusi 
vya corona, watu ku-

jikinga kwa kunawa mikono waki-
tumia majisafi yanayotiririka na 
sabuni, kwa sekunde zisizopungua 
20.

Hiyo ni kati ya njia muhimu zina-
zosisitizwa na wataalamu wa afya, 
pamoja na serikali katika kukabili-
ana na maambukizi hayo ya homa 
inayoshambulia mapafu, maarufu 
corona.

Katika mustakabali huo, ni wazi 
mahitaji ya maji na umuhimu wake 
katika mapambano yameongezeka, 
hivyo watoa huduma za maji wote 
jijini Dar es Salaam, ni wahusika 
wakuu katika vita hivyo.

Mamlaka ya Majisafi na Mazin-
gira, jijini Dar es salaam (Dawasa), 
waliwaita katika ofisi zake kuwapa 
elimu inayohamasisha kuunga 
mkono jitihada za serikali kupam-
bana dhidi ya maradhi hayo, kwa 
wanaotoa huduma.

Dawasa kwa sasa inahudumia 
mkoa wa Dar es Salaam na miji ji-
rani ya Bagamoyo, Kibaha, Mkuran-
ga, Kisarawe na Chalinze, ikibeba 
jukumu la msimamizi wa miradi 
ya umma inayoendeshwa na jamii 
kupitia ama jumuiya za watumia 
maji au kamati za maji.

Jijini Dar es Salaam, kwenye 
wakazi wanaokadiriwa milioni 
tano, kuna jumla ya watoa huduma 
za maji zaidi ya 75, chini ya usimam-
izi wa Dawasa.

Katika hatua yao wameweka vi-
faa kinga kwenye maeneo yenye 
mikusanyiko. Hiyo ni pamoja na 
ndoo za maji kwa ajili ya kunawa 
mikono na sabuni kwenye maeneo 
zaidi ya 241.

Hadi sasa, maeneo yaliyofikwa na 
mpango huo ni katika ofisi za umma 
za kihuduma, vituo vya mabasi, vit-
uo vya waendesha bodaboda, teksi, 
masoko, hospitali, magenge, vituo 
vya afya, kwa waendesha bajaji na 
kwa wanaochota maji.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa 
Mawasiliano na Jamii, Neli Msuya, 
Dawasa inasimamia miradi ya ki-
jamii iliyokuwa inaendeshwa na 
manispaa za Jiji la Dar es Salaam, 
chini ya kamati za maji za wananchi 
katika maeneo mbalimbali, takriba-
ni jumuiya 321.

WENYEVITI wa JUMUIYA
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maji 

ya Mamboleo A, wilayani Temeke, 
Ally Saidi, anakubali kuwapo mwi-
tikio mkubwa wa jamii, katika suala 
zima la kunawa mikono kwa ajili 
ya kujikinga na maambukizi ya co-
rona.

“Kwa kweli, baada ya maelek-
ezo ya serikali kuhusu kuweka vifaa 
kinga kwenye maeneo muhimu ya 
kihuduma wananchi wengi wame-
pokea hili jambo kwa haraka zaidi 
na kwa mwamko mkubwa sana.

“Dawasa, pia walituelimisha 
namna bora ya kujikinga kwa kupi-

tia huduma ya majisafi ambayo sisi 
tunaisimamia chini ya mamlaka 
hiyo katika maeneo yetu,” anasema.

Hali iliyoko sasa, Said anafafanua 
kwamba kila kituo kilichopo chini 
ya mradi wa maji kimeweka ndoo 
na sabuni kwa ajili ya kuwawez-
esha wahitaji wa huduma ya maji ya 
kunawa mikono, kabla ya kushika 
bomba. Kiongozi huyo wa mradi wa 
kijamii wa maji, anafafanua kuwa 
hatua ya uwekaji ndoo na sabuni 
haikuishia katika huduma za maji, 
bali wamezisambaza katika maeneo 
mbalimbali yenye mkusanyiko wa 
watu.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
tumia Maji Moringe, Mbagala Kizui-
ani wilayani Temeke, Yusufu Chilala, 
anasema  wameweka utaratibu ku-

ishia wanapata huduma ya kunawa 
mikono kwa maji safi yanayotiririka.

Kwa mujibu wa Chilala, hatua 
ya Dawasa kuwapa vifaa ime-
waongezea nguvu katika utekelezaji 
majukumu yao kwa ufanisi katika 
utoaji huduma, wakizingatia tahad-
hari zote dhidi ya maambukizo ya 
corona.

WAKAZI 
Rukia Simba, mkazi anayepata 

huduma ya maji kupitia jumuiya 
hiyo, anasifu upatikanaji maji  uli-
opo, kwani unpatokana kiasi kikub-
wa katika kilichopo cha mlipuko wa 
ugonjwa wa corona.

“Hatua hii ni nzuri sana kwetu 
ambao hatuna maji ya mtandao wa 
Dawasa na ambao tunahudumiwa 
na jumuiya hizi za maji. Ugonjwa 
huu ni hatari sana na bila uhakika 
wa upatikanaji wa maji, basi hali in-
gekuwa mbaya zaidi.

“Wataalamu wa afya wanatu-
ambia tunawe kwa maji ambayo 
yanatiririka kwa sekunde zisizo-
pungua 20, sasa kama maji ni ya 
shida tungewezaje sasa unafikiri?” 
Anahoji.

 “Kwa sasa mambo ni mazuri na 
huwezi kupata huduma ya maji 
kama hujanawa mikono yako na 
sabuni kwenye ndoo iliyotengwa 
kwenye vizimba vya kuchotea maji.

“Kwa kweli ni utaratibu mzuri 
kwa sababu unawakinga wananchi 
dhidi ya corona kama serikali ilivyo-
agiza. Kama unataka kuteka  maji, 
lazima unawe mikono yako na sabu-
ni kisha upate huduma. 

“Tunaishukuru Dawasa imera-
hisisha mchakato huu kwa kutoa 
sabuni na ndoo zaidi ya 40 katika 
eneo letu,” anasema Rukia, katika 
ufafanuzi wake wa ziada.

SAUTI DAWASA
Neli anasema, jumuiya za maji 

zimekuwa msaada mkubwa kwao 
katika utoaji huduma za maji kwe-
nye maeneo yasiyo na mtandao wa 
Dawasa, huku zikisimamiwa kwa 
karibu na mamlaka hiyo.

“Kwa kipindi hiki cha mapam-
bano dhidi ya virusi vya Covid-19, 
tumejizatiti kuhakikisha jumuiya 
hizi za maji zinakuwa mstari wa 
mbele katika kujikinga dhidi ya 
maambukizo na vilevile kuwakinga 
watumiaji huduma zao wanaopata 
maji kupitia vizimba vilivyowekwa.

“Tumewapa vifaa kinga ambavyo 
ni ndoo za kunawa, sabuni pamoja 
na elimu juu ya usahihi wa kunawa 
mikono na tahadhari nyingine kwa 
kipindi hiki,” anasema Neli.  

Anasema, hadi sasa Dawasa 
inaendelea na mpango wa kusajili 
watoa huduma za majisafi binafsi, 
waliokidhi vigezo, ikiwamo kibali 
cha matumizi ya maji ardhini kuto-
ka Mamlaka ya Bonde la Wami Ruvu 
na ubora wa maji yenyewe.

Kwa mujibu wa Neli, Dawasa in-
awezeshwa na Sheria ya Maji na 
Usafi wa Mazingira ya Mwaka 2019, 
ikiwa na upekee wa jukumu la kusi-
mamia huduma ya maji na usafi wa 
mazingira jijini Dar es Salaam.

hakikisha kila anayefika kwa ajili ya 
kupatiwa huduma ya maji katika vi-
zimba husika, ni sharti anawe miko-
no kwa sabuni katika ndoo iliyowek-
wa pembeni, vinginevyo hatopata 
huduma.

“Hivi sasa ujanja ni kunawa miko-
no na sabuni ndipo upate huduma. 
Huwezi kushika koki ya kwenye vi-
zimba bila ya kunawa mikono yako 
na sabuni, usipofanya hivyo huwezi 
kupata maji. 

“Tunaishukuru Dawasa, wametu-
kabidhi vitendea kazi vya namna ya 
kujikinga na corona, ikiwamo ndoo 
na sabuni na elimu sahihi ya ku-
tumia,” anasema Chilala.

Anafafanua kuwa Dawasa im-
ewaruhusu kuunganisha maji kwa 
wananchi, mtazamo ni kuwahakik-

Ndoo ya kunawa maji na kitakasa mikono, zikiwa katika bomba 
la Jumuiya ya Maji ya Mamboleo A, iliyopo wilayani Temeke. 
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afya

Hofu ongezeko mimba kwa
wanafunzi likizo ya corona

Pia, tutaku-
wa tukitoa 
elimu kwa 
wazazi ya 
kuacha 
kuozesha 
watoto wao 
ndoa za uto-
toni, bali 
wawaache 
wasome ili 
watimize 
ndoto zao na 
kuja kuwa-
saidia hapo 
baadaye.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

U
NAPOTAMKA kilio cha 
mimba za utotoni, hapa-
na shaka jicho na kidole 
kikuu cha lawama ‘namna 

moja’ kiko kwa mkoa wa Shinyanga.
Hapo kuna mimba lukuki za wa-

toto, vivyo hivyo kwa ndoa zao. 
Moja ya sababu kuu inatajwa kuwa 
wazazi na walezi wanatekwa na 
tamaa ya mbadala wa mifugo. 

ALIVYOJIPANGA DC
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 

Jasinta Mboneko, hakubaliani nalo 
hata kidogo, nakuja na uamuzi 
mgumu katika eneo lake la utend-
aji, akiongozwa na mtazamo ‘bora 
lawama kuliko fedheha.’   

Anatekeleza hilo kwa mtindo wa 
kuhamasisha mashirika na watend-
aji wa serikali, kuanzia kwenye ki-
tongoji, kijiji na kata kueneza darasa 
wazazi na walezi waachane na ndoa 
za utotoni, hasa katika kipindi kili-
chopo ‘likizo ya corona’ walio nayo 
wanafunzi hivi sasa.

Tahadhari ya Mkuu wa Wilaya 
huyo ni kwamba, kuna uwezekano 
baadhi ya wazazi kutumia mwanya 
huo kuozesha watoto wao ndoa 
za utotoni, ili wapate mifugo, kwa 
sababu ya likizo kuwa ndefu, jambo 
litakalozima ndoto za wanafunzi.

“Natoa onyo kwa wazazi na 
walezi wasiozeshe watoto wao 
ndoa za utotoni katika kipindi 
hiki cha likizo ya corona na yule 
ambaye atabainika kufanya hivyo, 
serikali itamchukulia hatua kali za 
kisheria,” anaonya Mkuu wa Wilaya 
kwa ukali.

Anageuza uso kwa wadau akien-
delea: “Mashirika ambayo mnatoa 
vifaa vya kujikinga na maambukizo 
ya virusi vya corona katika maeneo 
ya vijijini, toeni pia na elimu ya uka-
tili kwa wananchi, ikiwamo wazazi 
wasiozeshe watoto wao ndoa za 
utotoni, ili shule zitakapofunguliwa 
wote warudi shule na kutimiza ndo-
to zao.”

POLISI NAO?
Mtekelezaji wa maagizo hayo ya 

Mwenyekiti wa Ulinzi na Usalama 
Wilaya, Kamanda wa Polisi Mkoa 
(RPC) wa Shinyanga, Debora Magil-
igimba, anavalia njuga mimba na 
ndoa za utotoni, akiwa mahsusi na 
kitendo cha wazazi kuogesha wa-
toto wao dawa za mvuto wa kimap-
enzi.

Anaeleza, mtazamo wa wana 
Shinyanga unazama mbali katika 
kupata wachumba, ili waozeshwe 
kwa mbadala wa mifugo kwa wazazi 
na walezi.

“Nilipokuja hapa mkoani 
Shinyanga mwishoni mwa mwaka 
jana (2019), kulikuwa na tatizo la 
mauaji yatokanayo na imani za 
kishirikina, ambalo nimelipunguza 
na kubakia tatizo la mimba na ndoa 
za utotoni, hasa katika Wilaya ya 
Kishapu.

  “Ikabidi nikae na viongozi wa 
dini, watendaji wa vijiji na kata ku-
zungumzia tatizo hili, nikaambiwa 

tatizo kubwa ni mila na desturi za 
uogeshaji watoto wa kike dawa za 
mvuto wa kimapenzi, pamoja na 
mnada kuwa kichocheo cha ngono 
zembe,” anafafanua Kamanda.

Pia, anawaonya wote ambao ama 
watawapatia ujauzito wanafunzi na 
kuwaozesha ndoa za utotoni, jeshi 
hilo halitakuwa na huruma nao, 
wataangukia mikono ya sheria.

Davis Msangi ni Mkuu wa Upele-
lezi (RCO) mkoani Shinyanga, ana-
jazia hoja hiyo kwa tahadhari kwa 
wazazi, akiwataka wasiwaozeshe 
watoto wao katika umri mdogo, ili 
waweze kutimiza ndoto zao, pia ta-
hadhari zao kiafya.

Kwa mujibu wa Sheria ya Elimu 
ya Mwaka 2002, pia Sheria ya Ma-
kosa ya Kujamiiana ya Mwaka, 
inamwingiza kwenye kifungo cha 
muda mrefu, mtu anayethibtika 
kushiriki ngono na ama binti mwa-
nafunzi au anayeangukia umri chini 
ya miaka 18. 

MTEKELEZAJI KAMPENI
John Myola, Mkurugenzi wa 

Shirika la Agape, mtekelezaji wa 
mradi wa kutokomeza mimba na 
ndoa za utotoni katika Halmashauri 
ya Wilaya za Shinyanga na Kishapu, 
anasema katika kipindi kilichopo 
wanafunzi wakiwa likizo. 

Kwa mujibu wa mkuugenzi huyo, 
hivi sasa wanalenga kujikinga na 
maambukizo ya virusi, wakipitia 
elimu ya kuzuia mimba kwa wa-
nafunzi.

Anasema, wataanza kutoa elimu 
hiyo katika Kata ya Mwamala, ndani 

ya Halmashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga, eneo wanakotekeleza mradi 
wa kutokomeza mimba na ndoa za 
utotoni, kuwalinda wanafunzi ama 
wasipate au kuozeshwa.

“Shirika letu la Agape, mbali na 
kuanza kutoa elimu kwa wananchi 
ya kujikinga na maambukizo ya vi-
rusi vya corona na kugawa vifaa vya 
kujikinga.

“Pia, tutakuwa tukitoa elimu 
kwa wazazi ya kuacha kuozesha 
watoto wao ndoa za utotoni, bali 
wawaache wasome ili watimize 
ndoto zao na kuja kuwasaidia hapo 
baadaye,” anaeleza Myola.

 “Katika kipindi hiki cha janga la 
maambukizo ya virusi vya corona 
tukiendelea kukaa kimya na kuto-
piga kelele, tutajikuta shule ziki-
funguliwa watoto wengi wasiende 
shule sababu ya kupewa ujauzito 
au wengine wameshaozeshwa 
na wazazi wao ndoa za utotoni,” 
anaongeza.

OFISA USTAWI
Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa 

wa Shinyanga, Lidya Kwesigabo, 
anaonyesha shaka kwamba katika 
‘likizo ya corona’ huenda kukatokea 
ongezeko la ujauzito na ndoa za wa-
nafunzi, sababu ni usimamizi duni, 
akidai  mabinti kuzurura ovyo mi-
taani.

Anasema uzururaji ovyo wa wa-
toto mitaani hasa kwa watoto wa 
kike wanakuwa katika hatari kubwa 
ya kupewa mimba, sababu kuu ni 
kukosa uangalizi, huku wazazi wa-
najawa na tamaa ya mifugo, kwa 

Wasichana wa Shinyanga wakiwa katika tamasha maalum linalowahusu. PICHA: MTANDAO

• Mkoa wajipanga kila kona, kwa ishara ya janga

kuwanadi mabinti kwa wanaume, 
hawapo tayari kuwaona nyumbani 
muda wote.

“Nimeagiza maofisa ustawi wa 
jamii kila wilaya mkoani hapa, kutoa 
elimu kwa wananchi hasa katika 
kipindi hiki cha wanafunzi, ambao 
wapo katika ‘likizo ya corona’ watoe 
elimu ya wazazi, wasiozeshe watoto 
ndoa za utotoni, pamoja na kuon-
doa watoto wote wanaozurura ovyo 
mitaani,” anasema Lydia.

WADAU
Katibu Mpango Mkakati Kitaifa 

wa Serikali wa Kupunguza Ukatili 
wa Kijinsia Dhidi ya Wanawake na 
Watoto Mkoa wa Shinyanga (Mtaku-
wwa), Tedson Ngwale, anasema 
mkakati uliopo serikalini ni kuende-
lea  kupunguza mimba na ndoa za 
utotoni na elimu kwa jamii, kuhusu 
madhara yaliyopo.

Ngwale anataja takwimu za 
mimba za utotoni Shinyanga kuan-
zia mwaka wa fedha uliopita ( Julai 
2018 hadi Juni 2019), kuna watoto 
168 waliopewa mimba na kuacha 
masomo.

Anataja mgawanyiko wake, kuna 
jumla ya shule za sekondari 161 na 
msingi saba na katika mwaka huo-
huo wa fedha, jumla ya wanafunzi 
32 wameolewa ndoa za utotoni na 
kubainisha kuwa hofu yake kwa 
mwaka huu (2020) huenda tak-
wimu zikaongezeka.

Katibu Mipango huyo, anaelekeza 
hofu ya watoto watakaa nyumbani 
kwa muda mrefu nyumbani, in-
aweza kuwaacha pabaya.
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Shida ya ugonjwa utapiamlo 
na undani wake unavyotesa

afya

Mtoto mwenye utapiamlo, katika moja ya maeneo yaliyokumbwa na vita barani Afrika. PICHA: 
UMOJA WA MATAIFA

Mtoto mwenye afya njema, akipatiwa mlo kwa utaratibu. PI-
CHA: MTANDAO

Pia, mlo wa 
vyakula 
vilivyo-
imarishwa 
na kampeni 
mbalimbali 
za lishe ki-
mataifa na 
mamlaka za 
kiafya, zina-
tajwa kuwa 
na maana 
kubwa kwa 
uhai wa bin-
adamu. 

Na Mwandishi Wetu 

U
TAPIAMLO si msamiati 
mgeni kwa jamii. Asasi 
ya Reichet Fundation ya 
nchini katika tovuti yake 

inatafsiri: “Ni ugonjwa unaoathiri 
kukua kwa mwili na akili ya mtoto 
(na mtu mzima).”

Ni namna ya mwendelezo wa 
kinachosemwa kimataifa, ikiwamo 
kutoka Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Kuhudumia Watoto (Unicef ) na 
Shirika la Chakula la Kilimo Duni-
ani (WHO).

Kimsingi, ni maradhi yenye tabia 
ya kumjengea mtoto wasifu kadri 
anavyozidi kukonda, macho na 
utosi wa kichwa hubonyea, ngozi 
na mishipa ya mwili inakauka na 
uwezo wa kudhibiti joto mwili hu-
pungua.

Chanzo chake kikuu ni ukosefu 
wa vitamini na madini ya kutosha 
mwili, ikiangukia zaidi kwa namna 
mbili: Mosi ni, ukosefu wa protini, 
nishati, vitamini na madini mwilini, 
pili kuwapo maambukizo ya kila 
mara ya maradhi kwa mtu.

“Magonjwa kama vile kuharisha, 
surua, malaria, na magonjwa ya ku-
pumua hudhoofisha mwili sana na 
kupunguza vitamini na madini. Ma-
gonjwa hayo humfanya mgonjwa 
apoteze hamu ya kula naye hula 
chakula kidogo sana na hivyo ana-
pata utapiamlo. 

“Kwa upande mwingine, mtoto 
asiyepata chakula cha kutosha 
anaweza kuambukizwa magonjwa 
kwa urahisi. Jambo hilo huongeza 
idadi ya watoto wanaokufa kwa 
sababu ya kukosa vyakula vinavyo-
jenga mwili,” zinafafanua taarifa za 
wadau wa afya kimataifa.

VIPI MTOTO? 
Watoto wanakua haraka na hivyo 

wanahitaji nishati na protini nyingi 
zaidi. Vivyo hivyo, wajawazito na 
wanaonyonyesha wanaweza kuu-
pata utapiamlo.

Mtoto mchanga huanza kuathiri-
wa akiwa tumboni, sababu kuu ni 
mama anapokosa chakula cha kuto-
sha au kilicho bora kabla na wakati 
wa mimba, hata akijifungua mtoto 
mwenye uzito mdogo. 

‘Kichanga’ anapoachishwa ku-
nyonya mapema na akakosa lishe 
stahiki na kichafu, mama huyo naye 
anaweza kuangukia katika utapi-
amlo.

Utapiamlo unamwathiri mtoto 
kwa njia nyingi, ikiwamo ukuaji, 
mathalani anapokosa madini ya ku-
tosha hasa chuma, aiodini, zinki na 
vitamini hasa vitamini A, kunamu-
weka pabaya mtoto kiafya.  

Kwa nini sasa inawashambulia 
watoto? Ni kwa sababu wanakua 
haraka, hivyo wanahitaji nishati 
na protini nyingi zaidi. Vivyo hivyo 
kwa wajawazito na wanaonyonye-
sha.

Mtoto mchanga anaathirika 
kuanzia tumboni, iwapo mama 
hatopata chakula cha kutosha, kab-
la au na wakati wa ujauzito. 

Pia, hutokea mtoto anapoa-
chishwa kunyonya mapema, 
asipolishwa vizuri, au usafi usipoz-
ingatiwa, anaweza kuugua utapi-
amlo.  

Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Watoto (Unicef ), li-
nasema ukosefu wa vitamini A 
kumewaathirti watoto wachanga 
milioni 100 duniani, wakapata up-
ofu na kudhoofisha mfumo wao wa 
kinga, hivyo kuwapunguzia uwezo 
wa kujikinga na maambukizo.

Ripoti ya Umoja wa Mataifa, 
inarejea madhara ya utapiamlo 
mwilini, kama vile moyoni, figo, 
tumbo, mapafu na ubongo na 
uchunguzi unaonyesha, makuzi 
duni ya mtoto yana athari za ku-
dumu akilini.

Hata hivyo, Unicef inakiri jitiha-
da zinazofanyika kwa kauli: “Zaidi 
ya robo tatu ya watu wanaokufa 
kutokana na magonjwa yanayohu-
siana na ukosefu wa chakula, hufa 
kwa sababu ya utapiamlo mdogo 
au wa wastani.”

VYANZO KIJAMII
Kuna mambo mengine ya ki-

jamii, kiuchumi, kitamaduni na 
kimazingira yanayochangia kuwa 

visababishi vya utapiamlo.
Vilevile kunatajwa mgawo duni 

wa chakula kwa kuwabagua ki-
namama na kuwanyima fursa za 
elimu rasmi na zisizo rasmi na atha-
ri za mazingira kusababisha uhaba 
wa chakula. 

Ripoti ya Hali ya Uhaba wa 
Chakula Duniani ya mwaka 2001, 
ilionyesha kati ya Oktoba mwaka 
1999 na Juni, 2001, nchi 22 duniani 
ziliathiriwa na ukame; vimbunga 
au mafuriko nchi 17; nchi 14 vita vya 
wenyewe; huku migogoro nchi 3 na 
mbili, matetemeko ya ardhi.

MZIZI MKUU
Asasi za kimataifa zikiwamo, 

Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia wa Watoto (Unicef ) 
na Shirika la Shirika la Kilimo na 
Chakula Duniani (WHO), zinaorod-
hesha vyanzo vyake katika maeneo 
makuu matatu.          

Kunatajwa kuwapo vyanzo vya 
karibu: Hapo ni kama ukosefu wa 
pesa; uzalishaji mdogo wa chaku-
la; matunzo na uhifadhi duni wa 
vyakula; uchaguzi usio sahihi wa 
vyakula, mpango, usimamizi na 
matumizi yasiyo sahihi ya mapato 
na ulishaji duni. Hiyo inahusu zaidi 

watu wazima.  
Aidha, kuna mtazamo kwa 

wanaonyonyesha, wagonjwa na 
wazee; Inabeba mitazamo kama 
maandalizi duni na usafi, kinga na 
tiba ya magonjwa na matumizi ya 
huduma za afya.

Kurejea, andiko la kimataifa la 
mwaka 2004 la Unicef na WHO, 
liitwalo ‘Unicef Framework in FAO 
(2004) Family Nutrition Guide’ pia, 
lina ufafanuzi kuhusu mchango wa 
umaskini na maisha duni, kuukari-
bisha utapiamlo. 

Ni ripoti inayotoa viashiria vya 
uhalisia wa maisha duni kama vile 
kutumia maji kidogo kuliko mahi-
taji, mazingira ya dhiki, msongama-
no wa makazi na huduma duni za 
afya, vyote vina nafasi yake.

Mengine yanaangukia katika 
umaskini uliokithiri kwa jumla na 
ukosefu wa fursa za ajira; usawa 
katika mgawanyo na udhibiti wa 
rasilimali katika jamii, wilaya, nchi 
na ngazi za kimataifa.

Sambamba na hiyo, mashirika 
hayo ya Umoja wa Taifa yanataja 
ukosefu wa elimu kwa kinamama, 
msongamano, uharibifu wa mazin-
gira; machafuko na migogoro ya ki-
siasa; ukosefu wa huduma za afya, 
elimu; na ubaguzi katika jamii.

LISHE BORA
Lishe bora inaangukia pia katika 

vyakula vilivyoimarishwa. Hapo 
inatajwa ni vyenye nyongeza ya 
virutubisho ambavyo, kupitia lishe 
za kawaida  kama vile vya kila siku, 
ikiwamo unga, nafaka na mafuta 
yatokanayo na mimea, sukari na 
chumvi, huku  viazi vitamu vyenye 
rangi ya chungwa na manjano, 
wataalamu wanavitaja kuwa na 
utajiri wa Vitamini A.

Pia, mlo wa vyakula vilivyoima-
rishwa na kampeni mbalimbali za 
lishe kimataifa na mamlaka za 
kiafya, zinatajwa kuwa na maana 
kubwa kwa uhai wa binadamu. 

WALAKINI
Hata hivyo, ripoti za uchambuzi 

huo, unataja walakini kwamba, 
vyakula vilivyoboreshwa mara 
zote haviwafikii walengwa kutoka-
na na aina ya mahitaji ya kila mlaji 
kuwa tofauti. 

Wadau hao wa afya wa kimataifa, 
wanafafanua kwamba vyakula 
vingi kwa sasa vimeimarishwa kul-
ingana na mahitaji ya mtu mzima. 

Kwa  vile mahitaji ya virutubisho 
hutofautiana kulingana  na  umri 
na afya ya mtumiaji, vyakula vili-
vyoimarishwa havitoshelezi mahi-
taji ya kila mtu na havitoi kiwango 
kinachohitajika kwa ajili ya watoto 
au wajawazito, kusaidia ukuaji na 
uzazi. 

Pia, kupatikana vyakula hivyo 
bado ni tatizo kwa sababu vyakula 
hivyo hupatikana kwa wale wa-
naoweza kununua vyakula vilivyo-
hifadhiwa.

 Makala hii imeandaliwa 
kwa msaada wa taarifa za 
kimataifa. 
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HABARI DODOMA

Walengwa Tasaf
kulipwa ruzuku 
kwa mtandao
Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(Tasaf) Ladislaus Mwamanga, 
amesema kuwa katika kipindi 
cha pili cha awamu ya tatu ya 
Tasaf, ruzuku kwa walengwa 
wa kaya maskini, zitafanyika 
kwa njia ya mtandao nchi 
nzima.

Aidha, katika kipindi hiki cha 
pili kitatumia jumla ya Sh. tri-
lioni 2.032 ambazo zitatumika 
kutekeleza miradi mbalimbali 
ya kuboresha miundombinu ya 
afya, elimu, maji, na sehemu 
nyingi itatumika kutoa ruzuku.

Pia katika kipindi hiki cha 
pili kaya zote zitafikiwa ikiwa 
ni pamoja na walengwa ambao 
hawakufikiwa katika kipindi 
cha kwanza.

Mwamanga aliyasema hayo 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
malipo ya walengwa wa 
kaya maskini kwa mfumo wa 
mtandao nchi nzima.

Alisema kuwa baada ya 
kukamilika kwa kipindi cha 
majaribio na kuona faida za 
mfumo huo uongozi wa Tasaf, 
umeamua kwamba katika 
kipindi cha pili cha awamu ya 
tatu ruzuku kwa walengwa ita-
fanyika kwa njia ya mtandao.

“Hivyo walengwa wote 
wanatakiwa kujiandikisha 
na kupata kitambulisho cha 
Taifa kilichotolewa na Nida, 
ili kuweza kufungua akaunti 
ya simu au benki yenye jina 
halisi la mlengwa,” alisema 
Mwamanga.

Aidha, alisema wakati wa 
kuchagua mtandao wa simu 
mlengwa ahakikishe mtandao 
wa simu anaochagua uwe una-
patikana kwa ufanisi kwenye 
eneo analoishi na pia awepo 
wakala wa mitandao ya simu 
mwenye uwezo wa kutoa 
huduma kwa watu wengi bila 
usumbufu.

“Kuwa na kitambulisho 
cha Nida na namba ya simu 
iliyosajiliwa au akaunti ya 
benki ndiyo vitu pekee vi-
takavyowezesha mlengwa 
kulipwa ruzuku,” alifafanua 
Mwamanga.

Pia, alisema walengwa wa-
nasisitizwa kuwa ni muhimu 
kuwa na simu zao binafsi ili 
kuepusha kufungiwa laini 
zao kama hawatazitumia kwa 
muda mrefu.

Mwamanaga, alisema 
walengwa wote wanakum-
bushwa kuwa simu ni kifaa 
muhimu kwa mawasiliano na 
pia kupata taarifa mbalim-
bali hasa katika kipindi hiki  
ambacho dunia imekumbwa na 
janga la Covid-19.

“Taarifa za namna ya kujik-
inga na maambukizo zina-
tumwa na hivyo walengwa 
wanakuwa na uelewa na pia 
kama kuna taarifa yoyote 
kuhusu malipo wanaweza kui-
pokea moja kwa moja kwenye 
simu zao,” alisema Mwamanga.  

Hata hivyo, alisema, katika 
kipindi hichi Tasaf itahudumia 
kaya za walengwa 1,800,000 
katika halmashauri zote za 
Tanzania Bara na Zanzibar. 

Ufuta kutumia mfumo 
wa stakabadhi ghalani 

Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), im-
etakiwa kuweka mazingira rafiki kwa 
watu wenye ulemavu wakati wa kuan-
dikisha watu katika daftari la kudumu la 
mpigakura.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mwenyekiti 
wa Shirika lisilo la kiserikali linalojihu-
sisha na masuala ya watu wenye ule-
mavu, (Hope Delivery Foundation),  Mi-
chael Salali, alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari jijini hapa.

 Alisema watu wenye ulemavu wanak-
abiliwa na kero mbalimbali wanapofika 
sehemu za kujiandikisha, ikiwamo ku-
tokuwa na alama za nundu kwa ajili ya 
watu wasioona.

 Pia alisema walemavu wa miguu wa-

nalazimika kuwa na wasaidizi kwenye 
kupanda ngazi kutokana na kukosekana 
kwa mazingira rafiki kwa ajili yao.

“Changamoto hizo zimesababisha baa-
dhi yao kushindwa kutimiza jukumu lao 
kikatiba la kuboresha taarifa zao au ku-
jiandikishia katika daftari la mpigakura, 
lakini wapo waliofanikiwa kwenda, lakini 
walilazimika kuwa na wasaidizi maana 
unakuta sehemu wanapoandikishia kuna 
ngazi hakuna barabara ya watu wenye ul-
emavu,” alisema.

Alisema tume hiyo ina wajibu wa ku-
hakikisha kuna mazingira rafiki kuanzia 
unandikishaji hadi upigaji kura.

  Katika hatua nyingine, Salali alisema 
shirika limejipanga kutoa msaada wa vi-
faa vya kujikinga na maambukizo ya viru-
si vya corona kwa watu wasio na uwezo.

Alisema msaada huo utaambatana na 
utoaji wa elimu ya namna ya kujikinga na 
maambukizo hayo ili kuungana na seri-
kali katika kupambana na ugonjwa huo. 

Aliwataka wadau wengine kila mmoja 
kwa nafasi yake kuendelea kutoa elimu 
kwa mtu mmoja mmoja pamoja na 
kuchukua tahadhari ya kujikinga na 
ugonjwa huo.

Naye, mmoja wa wakazi wa Dodoma, 
Simon Joseph, alisema kama serikali 
haikuweka mazingira rafiki kwa watu 
wa aina hiyo inawakosesha haki yao ya 
kuboresha taarifa zao pamoja na kuji-
andikisha.

Alishauri kuwa ni vyema maandalizi 
yakafanyika mapema kwa ajili ya watu 
hao ili kutokumbana na kero wakati wan-
apofika kwenye vituo vya kujiandikishia.

NEC yaombwa mazingira 
rafiki kwa wenye ulemavu

Na Mwandishi Wetu, KONDOA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Binilith Mahenge, ameziagiza halmashau-
ri zote za mkoani humo kutumia mfumo 
wa stakabadhi ghalani kwenye zao la ufu-
ta ili kulinda maslahi ya mkulima.

Kauli hiyo aliitoa jana akiwa katika zi-
ara yake ya kikazi wilayani Kondoa.

Alisema kila uongozi wa halmashauri 
unatakiwa kuhakikisha unadhibiti vy-
ema mfumo huo ili kufanya kazi bila ya 
kuwapo na malalamiko yoyote.

  Alitaka vipimo vidhibitiwe ili mkuli-
ma kuwa na amani katika bidhaa yake 
kwa kupita kwenye minzani ambayo ni 
sahihi.

“Kuna haja ya kuongeza vituo vya uku-
sanyaji ufuta ili kumpunguzia mkulima 
umbali wa kusafirisha mazao yake, pia 

wafanyabiashara wadogo ngazi ya ki-
jiji wanaweza kuuziana wenyewe mazao 
ili kuweza kujipatia fedha ya mahitaji 
muhimu na atakayenunua lazima apit-
ishe mazao hayo kwenye mfumo wa stak-
abadhi ghalani,” alisisitiza.

Aidha, alisema kiwango cha kununua 
kwa mkulima kisiwe zaidi ya kilo 100, 
kwa kuwa zaidi ya kiwango hicho mkuli-
ma anatakiwa kwenda kuuza katika mfu-
mo rasmi wa stakabadhi ghalani.

 Mkuu huyo alisema kuwa ufuta utaka-
okusanywa utapelekwa kwenye mfumo 
rasmi, ili mkulima kupata stahiki zake 
na atalipwa ndani ya siku 10 baada ya 
mnada.

“Natoa wito kwa wananchi wote wa 
mkoa wa Dodoma kufungua benki 
akaunti ili kurahisisha malipo yenu ka-
tika ulipwaji,” alisema.

  Mahenge alitaka kila halmashauri 
kuendelea kufanya uhamasishaji na 
kutoa elimu kwa wananchi kuanzisha vy-
ama vya ushirika na masoko ya ndani ya 
vijiji kwa lengo la kuwasogezea huduma 
wananchi wanao wahudumia.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kondoa, 
Sezaria Makota, alisema kuwa mazao ya 
choroko, dengu, mbaazi na ufuta yatau-
zwa katika mfumo wa stakabadhi ghalani 
kwa lengo la kumkomboa mkulima ku-
fikia malengo yake na kujiendeleza ka-
tika kilimo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Chama cha Ushirika wa Kilimo na 
Masoko (AMCOS) Pabui, Juma Hussein, 
alisema kuwa wao wanajukumu kubwa 
la kutafuta masoko ili kuuza mazao hayo 
ya wakulima na kuhakikisha wanapata 
stahiki zao bila kukandamizwa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Prof. Kitila Mkumbo (kulia), akinawa maji na sabuni kwenye vifaa vya mfumo wa kunawa mikono 
vilivyotolewa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma (DUWASA), baada ya kuvikabidhi kwa uongozi wa Soko Kuu la 
Majengo, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI MBEYA

Wabeba mizigo 
wachangia saruji 
ujenzi wa shule

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

KIKUNDI cha vijana wabeba 
mizigo wa  Kijiji cha Kapun-
ga, Halmashauri ya Wilaya 
ya  Mbarali mkoani Mbeya, 
wametoa msaada wa mifuko 
20 ya saruji kwa ajili ya ku-
changia ujenzi wa shule mbili 
za sekondari unaoendelea 
katika Kata ya Itamboleo.

Wakizungumza jana wakati 
wa kukabidhi mifuko hiyo 
kwa Ofisa Mtendaji wa Kata 
ya Itamboleo, Rashid Nga-
vano, walisema kauli ya Rais 
John Magufuli ya kuwataka 
kuchapa kazi hata katika 
kipindi cha janga la corona 
imewasaidia kujiingizia ki-
pato na ndipo wakaamua na 
wao kuchangia maendeleo 
kwenye jamii.

Mmoja wa wanakikundi 
hao, Lusajo Mwanyonga, 
alisema wanatambua jitihada 
zinazofanywa na serikali, 
hivyo kwa kuunga mkono 
walichangisha fedha na 
kununua saruji mifuko 20, ili 
isaidie kwenye ujenzi un-
aoendelea.

“Tunamshukuru Rais wetu 
kwani amekuwa mstari wa 
mbele kutuhamasisha tuen-
delea kuchapa kazi licha ya 
janga hili la corona… sisi 
makuli wa mizigo ambao tu-
nabeba magunia ya mipunga 
kupeleka kwenye malori 
tumeamua kusaidia sekta ya 
elimu ili watoto na wadogo 
zetu wapate elimu kwenye 
mazingira mazuri,” alisema 
Mwanyonga.

Mratibu Elimu wa Itambo-
leo, Upendo Shimwela, alik-
ishukuru kikundi cha vijana 
hao kwa msaada walioutoa 
na kuwaomba wengine ku-
saidia ujenzi wa vyumba vya 
madarasa unaoendelea.

Diwani wa Itamboleo, Lwi-
tiko Mwangosi, alisema kuwa 
hiyo ndiyo faida ya malezi 
bora kwa vijana, na kwamba 
msaada huo utakuwa chachu 
ya kumaliza kero wanayoipa-
ta wanafunzi kutembea um-
bali wa kilometa 13 kwenda 
shule.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich Matei, akifanya ukaguzi wa uvaaji wa barakoa kwa abiria kwenye vyombo vya usafiri katika 
stendi ya Kabwe, jijini Mbeya juzi, kwa ajili ya kijikinga na maambukizo ya corona. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga,  MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la Mbeya imeli-
taka Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) ku-
waondoa wapangaji wote katika jengo la 
Cinema lililopo katikati ya Jiji.

Uamuzi huo umetokana na shirika  
kushindwa kuweka miundombinu 
ya majitaka, hali inayosababisha maji 
machafu kutiririka ovyo mitaani na ku-
hatarisha afya za  wananchi.

Jengo la cinema lenye ghorofa moja 
ambalo ni mali ya shirika hilo lipo mtaa 
wa Lupa, mkabala na Posta, katikati ya 
Jiji la Mbeya, lina wapangaji zaidi ya 15, 
lakini halina mfumo wa majitaka.

Akizungumza na Nipashe juzi, Ofisa 
Afya wa Kata ya Sisimba, John Oden, 
alisema aliamua kuchukua hatua ya ku-
wahamisha wapangaji hao kwa lengo la 
kunusuru  afya zao.

Alisema uamuzi huo uko kwa mujibu 
wa sheria na kwamba anachokifanya 
sasa ni kuandika notisi ya kuwaondoa 
wapangaji wote hadi hapo atakaporeke-
bisha mfumo wa majitaka.

Hata hivyo, baadhi ya watumiaji wa 
jengo hilo, walisema   kukosekana kwa 
miundombinu ya majitaka imekuwa ni 
hatari kwao kutokana na harufu mbaya.

Mmoja wa wapangaji hao, Brighton 
Ngowi, alisema jengo hilo ambalo wanali-
tumia kibiashara, limekuwa likisababisha 

kero kwa wateja na wananchi wengine 
kutokana na hafuru inayosikika.

Akizungumzia kadhia hiyo, Meneja wa 
Shirika hilo Mkoa wa Mbeya, Said Bun-
dala, alisema wameshachukua hatua kwa 
kulipia gharama za uwekaji wa mfumo 
wa majitaka katika jengo hilo.

Alisema zaidi kuwa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira mkoani 
humo,   ndiyo inayosuasua kufanya kazi 
hiyo, huku mkuu wa kitengo cha mfumo 
wa majitaka wa mamlaka hiyo, Mhandisi 
Yasin Msuya, akieleza changamoto zina-
zokwamisha kazi hiyo kufanyika kuwa ni 
wananchi kuendeleza shughuli za ujenzi 
kwenye maeneo ambayo yanahitaji hu-
duma za kijamii.

Majitaka yawaondoa 
wapangaji wa NHC

Na Graace Mwakalinga, MBEYA

FAMILIA ya Konga, wakazi wa Kata ya 
Chimala katika Halmashauri ya   Wilaya 
ya Mbarali, imeiomba serikali kufanya 
uchunguzi kuhusu chanzo cha kifo cha 
mtoto wao, Tulizo Konga(38)  kilicho-
tokea Machi 25, mwaka huu akiwa nyum-
bani kwake.

Kwa mujibu wa maelezo ya wanafamilia 
hao,   mtoto wao alifariki ghafla akiwa 
mikononi mwa familia alikokuwa ame-
olewa.

Utata   wa kifo hicho ulianza baada ya 

upande wa familia ya marehemu kudai 
kuwa hawakupewa taarifa ya kifo cha 
mtoto wao mpaka pale walivyopata taar-
ifa za kifo hicho kupitia  majirani.

Akizungumza na Nipashe, kaka wa 
marehemu, Msafiri Konga, alisema   hadi  
wanaenda kuzika walikataliwa kuuona 
mwili.

  Konga alisema  kifo cha dada 
yao   kimeibua   sintofahamu kutokana   
na kutopata taarifa yoyote tangu afariki 
na kwamba wamezunguka kwa mkuu wa 
upelelezi wilaya kwa mwezi mmoja  bila 
kupewa majibu.

“Nilipigiwa simu kuhusu kifo cha ndugu 
yangu   na majirani wakati aliolewa sijui 
kuna kitu gani nyuma ya pazia, lakini tul-
itarajia kuona mwili wa marehemu,” alise-
ma Konga. 

 Mdogo wa  marehemu, Fadhil Konga, 
aliiomba  serikali pamoja na vyombo vya 
ulinzi na usalama kwa kushirikiana na fa-
milia    kutambua aliyezikwa kama kweli 
ndugu yao na chanzo chake cha  kifo.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Posta, Ed-
ward Mkuti, alisema kifo cha Tulizo kina 
utata kwani siku moja kabla ya mauti ali-
kuwa mzima wa afya akiendelea na shu-

ghuli zake za kuuza duka. 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, 

Ulrich Matei, alisema kifo kilitokana 
na ugonjwa aliokuwa nao wa uvimbe 
kichwani.

Alisema kifo chake kiligundulika na 
mtoto wa marehemu akiwa amelala 
baada ya kujiuma ulimi mara mbili.

Kwa mujibu wa taarifa za  Hospitali ya 
Misheni ya Chimala, marehemu alifik-
ishwa hospitalini hapo akiwa  amefariki 
dunia, hivyo hawakuweza kufanya uchun-
guzi wowote zaidi ya kutoa kibali cha 
mazishi.

Familia yaiangukia serikali 
uchunguzi kifo cha ndugu yao
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Rais Shein 
kuhutubia 
Baraza la Eid 
kimtandao 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISI ya Mufti Mkuu wa Zanzi-
bar imesema sherehe za Baraza la 
Eid hazitafanyika katika mfumo 
uliozoeleka wa waumini wa dini 
ya Kiislamu kukusanyika na ku-
fanya sala ya pamoja ya kitaifa.

Katibu wa Mufti Mkuu wa Zan-
zibar, Shekhe Khalid Ali Mfaume, 
akizungumza na waandishi wa 
habari alisema Rais wa Zanzibar, 
Dk. Ali Mohamed Shein, anata-
rajiwa kulihutubia Baraza la Eid 
kupitia vyombo vya habari siku 
ya Iddi.

Alisema hatua hizo ni kwa ajili 
ya kuchukua tahadhari ya kupam-
bana na ugonjwa wa Covid-19 na 
kupunguza mikusanyiko inay-
oweza kusababisha maambukizo 
mapya.

“Tulikuwa tumezoea Baraza 
la Eid waumini wanakusanyika 
pamoja na Rais wa Zanzibar 
kutoa hotuba yenye mnasaba wa 
sherehe hizo na kupata viny-
waji...mwaka huu kutokana na 
kuwapo kwa ugonjwa wa corona 
tumebadilisha mfumo na Rais 
atazungumza na wananchi kupitia 
vyombo vya habari,” alisema.

Shekhe Mfaume alisema ibada 
ya sala ya Eid zitafanyika kupitia 
katika misikiti ya waumini mbal-
imbali maeneo yao na hakutakuwa 
na sala ya pamoja ya kitaifa.

Alizitaka kamati za misikiti 
kuhakikisha kwamba zinafuata 
masharti ya kujikinga na ugonjwa 
wa corona ikiwamo kufupisha 
ibada hizo pamoja na hotuba.

Pia, aliwataka waumini wa dini 
ya Kiislamu kuhakikisha wakati 
wa kufanya ibada wanaweka mas-
afa ya mita moja na nusu ikiwa ni 
tahadhari ya kujikinga na ugonjwa 
wa corona.

“Ofisi ya Mufti imeweka uta-
ratibu mzuri wa kufanya ibada 
katika misikiti mbalimbali na 
waumini wanaombwa kuzifuata ili 
ibada ziwe salama zaidi,” alisema 
Mfaume.

Waumini wa dini ya Kiislamu 
nchini na duniani kote wanata-
rajiwa kuanza kusherehekea 
Sikukuu ya Eid kuanzia Jumapili 
au Jumatatu baada ya kuonekana 
kwa mwezi wakihitimisha kumal-
izika kwa mfungo wa mwezi wa 
Ramadhani ambao ni miongoni 
mwa nguzo tano za dini hiyo.

Meneja Mauzo wa TBL  Plc,  Peter Mweta  (wa pili kulia), akimkabidhi  Mmiliki  wa Baa ya  New Joint  iliyopo  External  Ubungo,  Olvari 
Shirima   (katikati), msaada wa  vifaa vya kujikinga na maambukizo ya ugonjwa wa Covid-19, uliotolewa na kampuni hiyo,  jijini Dar es 
Salaam juzi, kwa ajili ya wahudumu na wateja  ikiwa ni mwendelezo wa  TBL,   kuunga mkono jitihada za  serikali za kupambana na maam-
bukizo ya ugonjwa huo. Baa zaidi ya 2,500 nchini kupatiwa msaada huo. Kushoto ni Ofisa wa Ukuzaji Masoko wa TBL, Neema Mkama na 
wafanyakazi wa baa hiyo, Felista Patilio na Josephine Mshama. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MFUKO wa uwezeshaji wananchi kiu-
chumi umejipanga kutoa mikopo 700 
yenye thamani ya Sh. 850,000,000 kwa 
vikundi vya kiuchumi na wajasiriamali 
Unguja na Pemba ili kujikomboa na kupiga 
hatua kubwa ya maendeleo.

Hayo yalisemwa na Kaimu Waziri wa 
Uwezeshaji Wanawake na Watoto, Riziki 
Pembe Juma, wakati akiwasilisha makadi-
rio ya  mapato na matumizi ya bajeti ya 
wizara hiyo kwa mwaka wa fedha 2020-
2021, katika ukumbi wa Baraza la Wawak-
ilishi, Chukwani Unguja.

Pembe alisema miongoni mwa mikakati 
inayotarajiwa kuchukuliwa na mfuko huo 
ni pamoja na kutoa mafunzo kwa vikundi 

ambavyo vitapata mikopo hiyo ili mi-
radi yao iwe endelevu na kuleta tija kwa 
walengwa.

Alisema ili kuhakikisha mikopo inayo-
tolewa inatumika ipasavyo, watahakikisha 
wanafuatilia watu wote waliopewa mikopo 
hiyo pamoja na kuwapatia mafunzo.

“Wizara kwa mwaka wa fedha 2020-
2021 imejipanga kuwawezesha wajasiri-
amali pamoja na vikundi vya Saccos na 
vyama vya ushirika ili wanachama wake 
waweze kupiga hatua kubwa ya maende-
leo ya kiuchumi,” alisema.

Alisema katika mwaka wa fedha 2020-
2021, wamejipanga kuhakikisha vyama 
vya ushirika vinapiga hatua kubwa na 
tayari jumla ya vyama vya ushirika 186 
vimesajiliwa kati ya hivyo 104, Pemba na 

82 Unguja.
Kwa upande wa vyama vya ushirika 

alisema wananchi wamehamasika kujiun-
ga huku wanawake wakionyesha mwamko 
mkubwa katika vikundi vya kuweka na ku-
kopa.

Alisema kwa upande wa vyama vya ush-
irika wamejipanga kutoa elimu ya uende-
shaji wake wenye tija pamoja na ukaguzi 
wa vitabu vya mahesabu na kutoa ushauri 
wa kitaalamu.

Riziki aliliomba Baraza la Wawakilishi 
kuidhinisha jumla ya Sh. 18,510,451,000 
kwa mwaka wa fedha 2020-2021, kati ya 
hizo Sh. 15,251,300,000 kwa matumizi ya 
kazi za kawaida na Sh. 10,095,200,000 kwa 
matumizi ya uendeshaji wa programu za 
wizara pamoja na matumizi ya mishahara.

Vikundi kunufaika 
mikopo ya mil. 850/-

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema imeji-
panga kuhakikisha sekta ya utalii inaima-
rika katika kisiwa cha Pemba na kukuza 
uchumi wa taifa na pato la wananchi kwa 
ujumla.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Habari, 
Utalii na Mambo ya Kale, Mahmoud Thabit 
Kombo, wakati akifanya majumuisho na 
kujibu hoja za Wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi waliochangia bajeti hiyo kwa 
mwaka wa fedha 2020-2021.

Alisema tayari serikali imetangaza utalii 
kwa wote kwa lengo la kuwanufaisha wa-
nanchi na kupiga hatua kubwa ya maen-
deleo.

Alisema serikali inakusudia kuliimarisha 
eneo la Kaskazini ya Micheweni kuwa moja 
ya kivutio cha watalii kwa kujenga hoteli 
kubwa za kitalii.

Alikiri kuwa sekta ya utalii imechelewa 
kuimarika katika kisiwa hicho kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwamo ukosefu wa 
miundombinu ya umeme na barabara.

“Tunawataka wananchi wa kisiwa cha 
Pemba kujipanga na kujitayarisha ku-
upokea utalii ambao miongoni mwa faida 
zake kubwa ni kukuza pato la wananchi 
mmoja mmoja na taifa kwa ujumla,” alise-
ma. Vile vile, Kombo alikemea na kuwataka 
wananchi kuacha kuuza maeneo yao ya 
vijijini ikiwamo yaliopo pembezoni mwa 
fukwe za bahari kwa wawekezaji na watu 

wanaotaka kumiliki maeneo hayo kwa 
shughuli za utalii.

Alisema njia nzuri na ushauri wa seri-
kali ni kuingia ubia na watu wanaoyataka 
maeneo hayo kwa ajili ya kujenga hoteli za 
kitalii na mradi huo utaendeshwa kwa njia 
ya ubia. “Ukiingia ubia katika jengo la ho-
teli iliyojengwa maana yake wewe utafaidi-
ka na hisa iliopo pale katika muda wote 
wa maisha yako na ukifa itafaidika familia 
yako hadi watoto,” alisema.

Baadhi ya wananchi waliochangia bajeti 
hiyo waliitaka serikali kuhakikisha kwam-
ba utalii unadumisha utamaduni na silka 
za wananchi.

Mwakilishi wa Jimbo la Chakechake, 
Suleiman Sarahani, alisema wananchi wa 

Pemba wapo tayari kuupokea utalii baada 
ya kuimarika kwa miundombinu mbal-
imbali ikiwamo barabara na umeme hadi 
vijijini.

“Wananchi wa Pemba wanaisubiri seri-
kali na sekta binafsi kufungua milango 
ya sekta ya utalii kwa ujenzi wa miradi ya 
hoteli ili wananchi wafaidike kwa kuuza 
bidhaa zao mbalimbali na kupata fedha,” 
alisema.

Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
wameidhinisha makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara hiyo kwa jumla 
ya Sh. 20,389,800,000, kati ya hizo Sh. 
14,289,800,000 kwa kazi za kawaida na Sh. 
6,100,000,000 kwa kazi za utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo. 

Z’bar yajipanga utalii kuimarika Pemba

HABARI ZANZIBAR
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BUNJUMBURA, Burundi

MITANDAO ya kijamii 
nchini Burundi siku ya jana 
ilizimwa wakati wananchi 
wakiendelea kupiga kura 
katika Uchaguzi Mkuu.

BBC ilithibitisha kuwa 
mitandao ya Twitter, What-
sapp na Facebook ilikuwa 
haipatikani nchini lakini 
Serikali haikulizungumzia 
suala hilo.

Vituo vya kupigia kura 

vilifunguliwa kutoka saa 12 
asubuhi na vilitarajiwa ku-
fungwa saa 10 alasiri.

Wagombea saba wa-
nawania kumrithi Pierre 
Nkurunziza, lakini kati yao 
wawili ndiyo wanaopigiwa 
upatu zaidi, kutoka chama 
cha upinzani CNL, Agathon 
Rwasa na chama tawala 
CNDD-FDD, Evariste Nday-
ishimiye.

Raia wa Burundi wanapi-
ga kura ya kumchagua rais, 

na katika karatasi za kupi-
gia kura, jina la Nkurunziza 
halipo.

Siku  ya jana ilikamilisha 
utawala wa Nkurunziza 
ambaye aliingia 
madarakani katika taifa hilo 
la Afrika Mashariki miaka 15 
iliyopita.

Uchaguzi huo pia unahu-
sisha nafasi za ubunge na 
madiwani na matokeo yake 
yanatarajiwa kuanzia ku-
tolewa Mei 25. BBC
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Mitandao ya kijamii 
Burundi yazimwa uchaguzi

Wagombea saba wanaowania nafasi ya urais nchini  Burundi  ya kumrithi 
Pierre Nkurunziza. PICHA: MTANDAO

WASHINGTON, Marekani

RAIS Donald Trump amesema ni heshima 
kwa Marekani kuwa na idadi kubwa ya 
maambukizo ya virusi vya corona duniani.

“Ninalitazama suala hili kama heshima 
fulani, kama jambo zuri kwa sababu in-
amaanisha kuwa vipimo vyetu viko vizuri,” 
Rais Trump aeleza akiwa Ikulu.

Marekani ina watu milioni 1.5 walio-
athiriwa na virusi vya corona na karibu vifo 
92,000, kwa mujibu wa takwimu zinazoku-
sanywa na Chuo Kikuu cha Johns Hopkins.

Nchi inayoshika nafasi ya pili ni Urusi iki-
wa na maambukizi ya watu 300,000.

Siku ya Jumatatu, Trump alikuwa akiho-
dhi mkutano wake wa kwanza wa baraza 
la mawaziri tangu kuanza kwa mlipuko wa 
virusi hivyo nchini Marekani. 

Aliwaambia waandishi wa habari, “Una-
jua unaposema kuwa tunaongoza kuwa na 
watu wengi walioambukizwa, ni kwa saba-

bu tuna vipimo vingi kuliko mtu mwingine 
yeyote.”

“Hivyo tuna watu wengi walioambuki-
zwa, sitazami kama jambo baya, ninalitiza-
ma kwa heshima fulani, kama jambo jema 
kwa sababu ina maanisha kuwa tuna vipimo 
vizuri.

Kwa mujibu wa kituo cha kupambana 
na kudhibiti magonjwa, Marekani imepima 
watu milioni 12.6 mpaka siku ya Jumanne.

Trump alikuwa akijibu swali kuhusu 
kama alikuwa akifikiria kuweka marufuku 
ya kusafiri kwenda Amerika ya Kusini hasa 
Brazil.  Nchi hiyo ni ya tatu kwa kuwa na 
idadi kubwa ya waathirika wa virusi vya co-
rona, ikiifuata Marekani na Urusi.

Kamati ya uongozi ya kitaifa ya chama cha 
Democratic imekosoa kauli ya Trump, ikise-
ma kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa 
na waathirika wa corona milioni 1.5 nchini 
Marekani kunaonesha kushindwa kabisa 
kwa uongozi.  BBC

Trump ajisifu idadi 
kubwa maambukizo 

GENEVA, Uswizi 

SHIRIKA la Afya 
Ulimwenguni, (WHO) 
limekubali kuanzisha 
uchunguzi wa namna 
lilivyoushughulikia 
mzozo wa virusi vya 
corona.

Uchunguzi huo 
unakuja wakati am-
bapo China inaituhumu 
Washington kwa 
kukwepa wajibu wake, 
baada ya Rais Donald 
Trump kutishia kujien-

gua kwenye shirika 
hilo.

Mkurugenzi Mkuu 
wa WHO, Dk. Tedros 
Gebreyuses alisema 
mapambano ya janga 
hilo ni lazima yapewe 
kipaumbele, ingawa 
ugonjwa huo unaende-
lea kusababisha vifo 
na kudhoofisha uchumi 
kote ulimwenguni. 

Rais Trump 
ameituhumu WHO 
kuwa ni kibaraka wa 
China na limeshindwa 

kufanya vya kutosha 
kukabiliana na kusam-
baa kwa virusi hivyo.

Siku ya Jumatatu, 
Trump alitishia kuon-
doa kwa muda ama 
moja kwa moja ufadhili 
wa Marekani kwenye 
shirika hilo na Beijing 
ilijibu kitisho hicho 
jana, kwa kumtuhu-
mu Trump kujaribu 
kuichafua China na 
kuivuruga WHO kwa 
manufaa ya kisiasa. 
DW

WHO kukabiliwa na uchunguzi 

BRASILIA, Brazil

BRAZIL imerekodi vifo 
1,179 vya corona ka-
tika kipindi cha masaa 
24 yaliyopita jana.

Hii ni mara ya 
kwanza kwa idadi 
ya vifo ya siku moja 
kufikia 1,000. 

Kulingana na wizara 

ya afya nchini humo, 
idadi ya vifo imefikia 
17,971. Maambukizo 
mapya katika muda 
kama huo yalifikia 
17,408 na jumla 
ya watu 271,628 
wameambukizwa. 

Wataalamu wa afya 
ya umma walisema 
kiwango cha juu kabisa 

kinatarajiwa kufikia 
mwanzoni mwa mwezi 
Juni, na kuongeza 
kuwa takwimu za seri-
kali kwa kiasi kikubwa 
huenda hazitoi uhalisia 
wa vifo na maam-
bukizo kwa kuwa 
Brazil inafanya vipimo 
vichache vya corona. 
DW

Vifo corona Brazil vyafikia 1,000 
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PARIS, Ufaransa

ANDRE Villas-Boas amepewa ofa ya 
miaka miwili ya kuendelea kuinoa 
klabu ya Marseille wakati uvumi uk-
ienea kuhusu majaliwa ya raia huyo 
wa Ureno.

Kocha wa zamani wa Porto, Chel-
sea na Tottenham, Villas-Boas aliku-
wa na msimu wa kuvutia baada ya 
kuchukua mikoba kutoka kwa Rudi 
Garcia pale kwenye dimba la Velo-
drome Mei, mwaka jana na kuiwez-
esha Marseille kumaliza nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
Ufaransa, 2019-20.

Mwanzoni mwa mwezi huu, ko-
cha huyo mwenye umri wa miaka 
42 alibainisha kwamba majaliwa 
yake ya kubakia kwenye timu hiyo 

ni kama atatimiziwa mahitaji yake 
hasa kwenye suala la usajili wa 
wachezaji.

RMC Sport iliripoti Jumanne 
kwamba, Villas-Boas alikataa ofa 
ya kuongezea mkataba wa mwaka 
mmoja, ambapo wa sasa unamal-
izika Juni 2021.

Hata hivyo, Marseille ilitoa taarifa 
ya kufafanua walikuwa wakisubiri 
majibu ya ofa yao kutoka kwa kocha 
huyo na wanataka kumwongezea 
miaka miwili zaidi.

“Baada ya habari kutoka kwenye 
vyombo vya habari kuhusu 
kuongeza mkataba kwa kocha 
Andre Villas-Boas, Olympique de 
Marseille ingependa kutoa ukweli 
halisi,” ilisomeka taarifa ya klabu 
hiyo.

PARIS, Ufaransa

M
AHAKAMA ya Usuluhi-
shi wa Michezo (CAS), 
imesema kuwa rufaa ya 
klabu ya Manchester City, 

itasikilizwa Juni 8 hadi 10 na kutoa 
hukumu.

Manchester City waliwasilisha ru-
faa mahakamani hapo kupinga adha-
bu iliyotolewa na Shirikisho la Soka 
Ulaya (UEFA), baada ya kukutwa na 
kosa la kukiuka kanuni za matumizi 
ya kiwango cha fedha za usajili.

Timu zote Ulaya zimewekewa ki-
wango cha juu wanachoruhusiwa ku-
tumia katika kusajili ili kuzipa nafasi 
sawa timu zisizo tajiri kuweza kushin-
dana kwa usawa ingawa hazina uta-
jiri wa kutisha.

Kama klabu hiyo itaendelea kut-
hibitika ina kosa la kukiuka kanuni 
za matumizi ya kiwango cha fedha 
za usajili, haitoshiriki michuano hiyo 
kwa muda wa miaka miwili na nafasi 
yao itachukuliwa na timu itakayo-
maliza nafasi ya tano kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu England.

Adhabu ya awali inaifanya 
Manchester City kutoshiriki 
michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Barani Ulaya, Ligi ya Eu-
ropa katika misimu miwili 
ya 2020-2021 na 2021-2022 
na faini ya euro milioni 20.

Majaliwa 
ya Coutinho 
hayajulikani
MUNICH, Ujerumani

MAJALIWA ya Philippe Coutinho bado 
hayajulikani licha ya raia huyo wa Bra-
zil muda wake wa kucheza kwa mkopo 
pale Bayern Munich kuelekea mwis-
honi, kwa mujibu wa wakala wake, Kia 
Joorabchian.

Coutinho mwenye umri wa miaka 27, 
alijiunga na Bayern kwa mkopo huku 
kukiwa na kipengele cha kumnunua 
Agosti, mwaka jana baada ya kuwa na 
msimu usio na mafanikio kule Camp 
Nou, awali akiwa amecheza Liverpool.

Kiungo huyo ameshindwa kutamba 
kule Ujerumani akifunga mabao nane na 
kutoa pasi za mwisho sita katika mechi 
22 za Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, 
na Bayern imeripotiwa kwamba haina 
mpango wa kumnunua moja kwa moja 
kwa ada yake inayotajwa kuwa ni euro 
milioni 120.

Nyota wa Bayer Leverkusen, Kai 
Havertz na mkali wa Manchester City, 
Leroy Sane ametajwa kuwa kwenye 
orodha ya kuwindwa na Bayern Mu-
nich na hivyo nyota huyo kuonekana 
kutokuwa na muhimu kwa miamba hao 
wa Ujerumani.

“Naweza kusema kwamba Philippe 
ana furaha kubwa hapa Munich,” alise-
ma Joorabchian akiiambia Sport1. 

“Anaipenda klabu na ana malengo 
makubwa ya kutaka kuendelea kubakia 
kwenye timu hii. 

Marseille yampa 
ofa Villas-Boas

Hatima 
ya City 
Uefa 
Juni 10



BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa Barcelona, Ivan 
Rakitic amebainisha kuwa, 
anafikiria kuondoka na kutafuta 
timu nyingine, katika dirisha lijalo 
la majira ya joto.

Mkataba wa sasa wa Rakitic 
unatarajia kumalizika mwishoni 
mwa msimu ujao na Barcelona 
wameripotiwa kuwa tayari ku-
muuza katika dirisha lijalo la 
majira ya joto, ili kuepuka asion-
doke bure pindi mkataba wake 
utakapomalizika mwakani.

Tetesi zinadai kuwa Rakitic 
anawaniwa na klabu mbalimbali 
kama vile Atletico Madrid, Napoli, 
Villarreal, Juventus, Sevilla, Man-
chester United na Tottenham.

Kiungo  huyo mwenye umri wa 
miaka 32, ambaye tangu ajiunge 
na Barcelona mwaka 2014, ame-
fanikiwa kushinda mataji 13 alise-
ma anadhani sasa ni wakati wa 
kusaka maisha kwingine badala 
ya kuendelea kubakia Barcelona.

“Mchezaji anaposaini mkataba 
na klabu fulani, lazima atimize 
vile vipengele kwenye mkataba 

huo,” alisema akinukuliwa na 
gazeti la AS.

“Shauku yangu mimi ni kuhitaji 
kucheza jambo ambalo linanifan-
ya nitafute sehemu nitakayopata 
nafasi hiyo.

“Nilihitaji mtu kutoka Barce-
lona aje na kusema hadharani 
kwamba bado wana nihitaji na 
nitaendelea kubaki klabuni hapo 
mpaka mwisho wa mkataba wan-
gu, lakini hilo silioni jambo linalo-
fanya niwe tayari kuitumikia timu 
yeyote  itakayohitaji saini yangu,” 
alisema.

Raktic afunguka kuondoka Barca
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LONDON, England 

KLABU ya Aston Villa imeweka bayana kwamba haina 
mpango na wala haifikirii kabisa kushusha bei ya supastaa 
wao, Jack Grealish, ataendelea kuuzwa pauni milioni 80 
hata kama watashuka daraja.

Kiungo huyo mshambuliaji, Grealish mwenye umri wa 
miaka 24, amekuwa kwenye kiwango bora msimu huu 
katika kikosi hicho cha Kocha, Dean Smith akifunga mara 
tisa na kuasisti mara nane katika mechi 31 alizocheza 
kwenye michuano yote.

Aston Villa inashika nafasi ya 19 kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu England na watakuwa kwenye vita kali ya 
kukwepa kushuka daraja wakati ligi itakaporejea wiki 
chache zijazo. Manchester United imekuwa ikihusishwa na 
mchezaji huyo na imeripotiwa kuwa na matumaini kwamba 
thamani yake itashuka na kufika Pauni 50 milioni kama 
Aston Villa itashuka daraja.

Hata hivyo, kwa mujibu wa The Mirror, Aston Villa 
hawatashusha thamani yake na kwamba wataendelea 
kumuuza kwa dau lile lile. 

Aston Villa kutoshusha 
bei ya Grealish

LIVERPOOL, England

L
IVERPOOL imepanga ku-
hakikisha inambakisha 
nyota wao, Sadio Mane ili 
asichukuliwe na Real Madrid 

wanaotajwa kumwania katika diri-
sha lijalo la usajili.

Mchezaji huyo raia wa Senegal 
amekuwa kwenye kiwango bora 
msimu huu, akifunga mabao 18 
na kutoa pasi za mwisho 12 katika 
mechi alizocheza na kuisogeza Liv-
erpool karibu na ubingwa wa Ligi 
Kuu England (EPL).

Ubora na kiwango chake cha 

Liverpool 
yajipanga 
kumtuliza 
Mane

uwanjani kimemfanya hata kuch-
aguliwa kushika namba nne kwenye 
tuzo za Ballon d’Or za mwaka jana.

Mshambuliaji huyo alisajiliwa 
kwa mkataba wa miaka mitano 
kuchezea timu hiyo ya Anfield, No-
vemba 2018.

Licha ya hilo, kumekuwa na ma-
zungumzo ya kumhusisha mchezaji 
huyo kwenda Bernabeu huko Ma-
drid ili akaichezee timu hiyo.

Kwa mujibu wa Football Insider, 
Liverpool ipo tayari kumpa Mane 

dili tamu ili kumfanya aend-
elee kubaki kwenye kikosi 

hicho cha mabingwa 
watarajiwa wa Ligi 

Kuu England.
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SANE AIKATAA LIVERPOOL

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Leroy Sane, 
amesema hayuko tayari kujiunga na mahasimu wao 
katika Ligi Kuu England, Liverpool. Nyota huyo wa 
Ujerumani mwenye umri wa miaka 24 anajiandaa kutua 
Bayern Munich.(Bild, via Sports Illustrated)

HAALAND ATOBOA SIRI

STRAIKA wa Borussia Dortmund, Erling Braut Haal-
and (19), alikataa kujiunga na Juventus kwa sababu ma-
bingwa hao wa Italia walitaka kumweka nyota huyo raia 
wa Norway kwenye kikosi cha Timu ya vijana wa umri 
chini ya miaka 23 (U-23). (La Repubblica, via Star)

UNITED YAMTAKA TRAORE

MANCHESTER United ni moja ya timu zinazowania 
saini ya winga wa Wolverhampton Wanderers, Adama 
Traore (22). Klabu nyingine zilizoko kwenye mbio hizo ni 
pamoja na Liverpool na Manchester City. (Birmingham 
Mail)

DIABY ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inaamini itafanikiwa kumsajili winga wa 
Bayer Leverkusen na Timu ya Taifa ya vijana ya Ufar-
ansa ya umri chini ya miaka 21 (U-21),   Moussa Diaby. 
Mfaransa huyo ambaye aliwahi kuitumikia Paris St-
Germainalitoa pasi mbili za mwisho wakati Leverkusen 
ikiwafunga mahasimu wao katika Bundesliga, Werder 
Bremen Jumatatu iliyopita. (Le10Sport - in French)

MBUYAMBA KUTUA CHELSEA

CHELSEA inatajwa kuongoza katika mbio za kuwania 
saini ya beki wa kati wa Uholanzi, Xavier Mbuyamba 
kutoka kwa vigogo wa Hispania, Barcelona, taarifa ya 
wakala wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18 
imesema. (Voetbal International, via Mail)

VERTONGHEN AGOMBEWA

KLABU mbalimbali za Ulaya zimeonyesha nia ya 
kumsajili beki wa Spurs, Jan Vertonghen (33), ambaye 
anamaliza mkataba wake na klabu hiyo katika majira ya 
joto. Mbelgiji huyo anawaniwa na Real Betis, Valencia za 
Hispania pamoja na Inter Milan na Roma kutoka Italia. 
(Star)

GARNER KUONDOKA UNITED

KIUNGO wa Manchester United, James Garner (19), 
ataruhusiwa kuondoka na kujiunga kwa mkopo katika 
klabu nyingine ifikapo msimu ujao. Timu zinazoshiriki 
Championship ikiwamo Cardiff City, Swansea City na 
Sheffield Wednesday zinawania saini ya nyota huyo raia 
wa England. (Mail)

Juve kuuza nyota wake

KLABU ya Juventus inaweza kuwauza nyota wake aki-
wamo kiungo wa Bosnia, Miralem Pjanic mwenye umri 
wa miaka 30, na mshambuliaji wa Argentina, Gonzalo 
Higuain mwenye miaka 32, kipindi cha majira ya joto 
kinachokuja kama sehemu ya sera mpya ya kuiwezesha 
klabu hiyo kuendana na athari ya kifedha kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona. (Daily Mail)

KLABU EPL MGUU SAWA 

KLABU za Ligi Kuu England zikiwamo Liverpool, 
Chelsea, Arsenal, Tottenham Hotspur na Southampton, 
zimeanza mazoezi ya pamoja ili kujiandaa na ligi hiyo 
inayotarajiwa kuendelea tena wakati wowote. Nyota wa 
Chelsea, Callum Hudson-Odio, ambaye alishikiliwa kwa 
tuhuma za kubaka naye ameshaungana na wenzake 
baada ya kupata dhamana.  (Mail)

zisikupite

haba
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LONDON, England

D
ANNY Rose amesema kocha 
wake wa zamani na Totten-
ham, Mauricio Pochettino, 
anaweza kumalizia kazi 

yake ya kufundisha soka katika klabu 
kubwa na hana wasiwasi na hilo na 
anaona ana nafasi ya kutua kwenye 
kikosi cha Manchester United.

Kocha huyo raia wa
 Argentina alifukuzwa
 Tottenham Novemba

 mwaka jana huku timu
 hiyo ikiwa inapambana

 katikati ya msimamo wa
 Ligi Kuu England, ikiwa
 ni mwezi mmoja tangu

 afungwe mabao 2-0
 kwenye fainali ya Ligi

 ya Mabingwa Ulaya dhi-
di ya Liverpool iliyoche-

zwa jijini Madrid.
Akiwa na klabu hiyo ya London 

Kaskazini, Pochettino alikuwa ka-
ribu na wachezaji wake nyota wa aki-
wamo Rose, na beki huyo wa kushoto 

ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo 
Newcastle, anafikiria kocha huyo 
bado ana nafasi nzuri ya kwenye kazi 
yake.

Alipoulizwa wakati huu wa kufan-
ya mazoezi katika kipindi cha kukaa 
nyumbani kuhusiana na hatima ya 
Pochettino kupata klabu kubwa ya 
kufundisha, Rose alisema: “ Bila ya 
shaka yoyote, kwa kufahamu uadili-
fu wake ambao aliupata pia kutoka 
[Marcelo] Bielsa. Ninajua Poch, am-
baye ana asili ya Bielsa. Watu wengi 
wamepata kukua na kuimarika ku-
toka kwenye mikono yake.”

Na alipoulizwa ni timu gani anad-
hani kocha huyo anaweza kujiunga 
nayo, beki huyo aliongeza: ‘Itakuwa 
United.’

Kwa muda mrefu Pochettino ame-
kuwa akihusishwa na tetesi za kuji-
unga na Manchester United hasa pale 
Ole Gunnar Solskjaer alipokuwa na 
wakati mgumu kwenye kikosi hicho 
cha Old Trafford. 

Kwa siku za hivi karibuni, kocha 
huyo amekuwa akitajwa kuenda 
akajiunga na Newcastle baada ya wa-
miliki wapya kutoka Saudi Arabia wa-
takapokamilisha mchakato wa kuimi-

liki klabu hiyo, na pia aliwahi kutajwa 
kutakiwa na Real Madrid. 

Rose anamwona Pochettino ni 
moja ya makocha wenye uwezo wa 
juu baada ya kufanikiwa kutengeneza 
kikosi cha kwanza imara mara tu al-
ipojiunga na Spurs Mei mwaka 2014.

Nyota huyo wa Timu ya Taifa ya 
England ambaye ana umri wa miaka 
29, alisema kocha huyo wa zamani 
wa Southampton amemtaka kuen-
delea kufuata misingi ya uchezaji na 
anaamini ataendelea kuimarika, na 
amemwahidi atafanya hivyo ili aweze 
kupata nafasi ya kucheza kila mara 
kwenye kikosi cha Three Lions. 

Kwa sasa amekuwa mbali na kiwan-
go alichokionyesha wakati wanaifun-
ga Ajax kwenye mchezo wa hatua 
ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, na kueleza kuwa Pochettino al-
ilazimika kuwaruhusu wachezaji wa 
Spurs kusheherekea ushindi huo usi-
ku tofauti na tamaduni ya klabu hiyo.

“Chini ya Poch, alikuwa na utama-
duni tofauti na wa Waingereza. Hai-
kuwa hivyo, hakuwa anawaelewa, 
unajua Waingereza wanapenda kuny-
wa, ni jambo ambalo kwake halikuwa 
la kawaida.”

   Anaamini uwezo wa kocha huyo wa zamani 
wa Spurs ni wa kufundisha klabu kubwa...

habari michezo
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Rose ampeleka 
Pochettino Utd



Na Shufaa Lyimo

BONDIA aliyejipatia umaarufu nchini 
kupitia mchezo wa Kick Boxing, Japhet 
Kaseba, amesema anaendelea na ma-
zoezi kwa lengo la kuboresha kiwango 
chake.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kaseba ambaye aligeuka na kuwa bondia 
wa ngumi za kulipwa alisema anatambua 
madhara ya kukaa muda mrefu bila ya 
kufanya mazoezi.

Kasema alisema katika kipindi hiki 
ambacho serikali imesimamisha mich-
ezo, yeye anaendelea kujiimarisha kwa 
sababu anataka kulinda kiwango wake 
kwa kuupa mwili wake mazoezi kama 
ilivyokuwa zamani.

“Ninakitendea haki kipaji changu kwa 
kuendelea kufanya mazoezi kila siku, 
kipindi hiki nakitumia vizuri kujinoa kwa 
nguvu huku wanamichezo wote tukisub-
iri tamko la serikali kama michezo itaen-
delea kuchezwa au la,” alisema Kaseba.

Amewataka mabondia wote wa hapa 
nchini kutobweteka na kuwakumbusha 
wakifanya hivyo watashusha viwango 
vyao na kujiweka kwenye hatari ya kuua 
vipaji walivyonavyo.

“ Nimefarijika na kupata matumaini 
baada ya kusikia serikali inafikiria 
kurudisha michezo, uamuzi huu umeni-
furahisha kwa kiasi kikubwa, naamini 
kila mmoja hakuacha mazoezi,” alisema 
Kaseba.

Alishauri endapo tarehe ya kuanza 
kwa michezo itatangazwa, wachezaji 
wote wapimwe kwanza kabla ya kuende-
lea tena na mashindano.

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Simba Queens, Mussa 
Hassan ‘Mgosi’, amesema mikakati yake 
ni kuona timu hiyo inafanya vizuri 
katika michezo yake iliyobakia na hati-
maye kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu ya 
Wanawake kwa mara ya kwanza msimu 
huu.

Mgosi ameliambia gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana mikakati aliyonayo ni ku-
wabadilishia wachezaji wake programu 
ya mazoezi ili kufidia muda ambao ligi 
hiyo ilisimama.

Kiungo huyo mshambuliaji wa zamani 
wa Simba, alisema ligi itakaporejea, timu 
yake itafanya mazoezi mara mbili kwa 
siku.

Alisema anahitaji kuleta mabadiliko 
katika soka la wanawake hivyo anahitaji 
kikosi chake kifanikishe malengo wali-
yonayo na kuleta mapinduzi kwenye ligi 
hiyo ya juu kwa wanawake hapa nchini.

“Malengo yangu ni kuleta mabadiliko 
katika mpira wa kike, ninahitaji sana 
msimu huu kuchukuwa ubingwa sababu 
hiyo nimekuwa karibu kuwafatilia 
wachezaji wangu katika kipindi hiki cha 
janga la corona,” alisema Mgosi.

Aliongeza ana imani na kikosi chake na 
hata ligi hiyo ikirejeshwa leo, hana wasi-
wasi na nyota wake wa Simba Queens.

Simba Queens inashika nafasi ya pili 
katika msimamo wa ligi hiyo wakiwa 
na pointi 29 lakini wana michezo miwili 
mkononi wakati vinara ni JKT Queens 
ambao wamecheza mechi mbili zaidi.

Kaseba aendelea
kujiweka imara

Simba Queens 
yafikiria ubingwa

habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAAMUZI wanaochezesha Ligi Kuu Zan-
zibar wamesema wanaendelea kufanya 
mazoezi kwa lengo la kujiweka tayari 
kuendelea na msimu wa 2019/20, lakini 
wakisubiri uamuzi utakaotolewa na seri-
kali kuhusiana na hatima ya ligi hiyo, im-
efahamika.

Katibu Mkuu wa Kamati ya Waamuzi 
visiwani hapa, Muhsini Kamara, aliliam-
bia gazeti hili waamuzi wote wanaende-
lea na mazoezi binafsi lakini wakitumia 
programu za mafunzo kupitia mitandao.

Kamara alisema waamuzi wake wa-
nafuata pia programu zilizotolewa na 

Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF) na 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), katika 
kipindi hiki cha corona, hivyo wanaami-
ni hakuna kitakachoharibika.

Alisema kuwa ni vema waamuzi wote 
wakatekeleza programu hizo za mazoezi 
ambazo pia zinakumbusha sheria za 
soka ili kuwasahihisha sehemu zenye 
makosa na baadaye kurejea uwanjani 
wakiwa na uelewa zaidi.

Aliongeza mbali na kujikumbusha 
sheria za mchezo huo, lakini waamuzi 
wao wanafanya mazoezi ya utimamu 
wa mwili kwa lengo la  kujiweka tayari 
kuanza kibarua hicho cha kuchezesha 
pale serikali itakapotoa baraka za kuen-

delea na ligi.
“Ni kawaida kwa waamuzi kuwa ni 

watu wenye mazoezi, hivyo waamuzi 
wote wanajua umuhimu wa kufanya 
mazoezi na kuzisoma mara kwa mara 
sheria 17 za soka ili kuzipatia ufumbuzi 
kwa zile zinazowasumbua, hata kama 
ligi itarudi uwanjani sisi tupo tayari kue-
ndelea na kazi,” alisema Kamara.

Kiongozi huyo ambaye ni Kamisaa 
anayetambulika na Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF), amewakumbusha waamuzi 
wote kuendelea kujikinga na virusi vya 
ugonjwa wa corona (COVID 19), kwa 
kufuata maelekezo yanayotolewa na 
wataalamu wa afya. 

Waamuzi Zanzibar waisubiri serikali

Kocha wa Chelsea, Frank Lampard (kulia), akitoa maelekezo kwa wachezaji wake kwa ajili ya kujiweka tayari na 
mechi za Ligi Kuu England inayotarajiwa kurejea hivi karibuni. PICHA : MAIL

Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Mbeya City umese-
ma mabadiliko ya kikosi chao 
pamoja na benchi la ufundi, 
ndiyo vimesababisha timu hiyo 

kufanya vibaya katika msimu huu wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo inaele-
kea ukingoni, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa Mbeya City, Emmanuel 
Kimbe, amesema mabadiliko hayo yali-
wafanya waanze upya wakati timu ny-
ingine zinaendelea ‘kuvuna pointi’ ka-
tika mechi mbalimbali za ligi zilizokuwa 
zinachezwa.

Kimbe alisema msimu huu haukuwa 
‘mzuri’ kwao kwa sababu walianza ligi 

vibaya na mabadiliko yaliyofanyika yali-
changia kushindwa kuonyesha ushinda-
ni.

Alisema kuondoka kwa
 wachezaji wao ‘muhimu’

 wa kikosi cha kwanza kili-
wafanya waondoke kwe-
nye ushindani na kuanza

 kujenga kikosi kipya.

“Makosa tuliyofanya msimu huu ni 
kusajili wachezaji wengi wapya, na ko-
cha kuanza na kikosi kipya lakini pia 
wachezaji wakiwa wamezoeana na ko-
cha Juma Mwambusi kujiuzulu,” alisema 
Kimbe.

Aliongeza mazingira ya timu kufanya 

vibaya iliwasababishia kubadilisha ma-
kocha uamuzi ambao kila mmoja alikuja 
kufundisha mfumo wake.

“Tumegundua makosa yetu, tunaim-
ani msimu ujao hayatajirudia, tutakuwa 
makini katika usajili wa wachezaji pamo-
ja na kuhakikisha tunaendelea kubaki na 
kocha wetu,” Kimbe alisema.

“Katika Usajili tunaangalia mahitaji ya 
timu yetu, kama kutakuwa na uhitaji wa 
wachezaji wakigeni tutafanya hivyo, la-
kini hatuwezi kusema tutasajili nyota wa 
kimataifa au la,” alisema Kimbe.

Hadi ligi inasimama, Mbeya City yenye 
pointi 30, iko katika nafasi ya 17 ikifuati-
wa na Alliance FC yenye pointi 29, Mbao 
FC yenye alama 23 na Singida United we-
nye pointi 15 wakiburuza mkia.

Mbeya City yaanika
siri kuboronga Bara
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Mshambuliaji wa TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Mtanzania 
Thomas Ulimwengu, akifanya mazoezi binafsi nyumbani kwake jijini Lubumbashi ili kuji-
andaa na Ligi Kuu nchini humo hivi karibuni. PICHA: MTANDAO

Utajiri 
waanza 
kunukia 
Yanga

UKurasa  22Rose ampeleka Pochettino United

   Wanachama 
waambiwa wataendelea 
kuimiliki klabu licha ya 
mfumo wa uendeshaji...

Na Saada Akida 

MABINGWA watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Simba ya jijini Dar es 
Salaam huenda wakalazi-
mika kubadilisha mfumo 
wa kucheza katika kikosi 
chake kama mshambu-
liaji wake kinara, Meddie 
Kagere atachelewa kuun-
gana na wenzake wakati 
ligi hiyo itakaporejea tena.

Ligi Kuu Tanzania Bara 
pamoja na ligi nyingine 
ikiwamo mashindano ya 
Kombe la FA yanatarajiwa 
kurejea tena hivi karibuni 
baada ya Rais John Pombe 
Magufuli kufiria kurejesha 
michezo nchini.

Mbali na Kagere ambaye 
alirejea kwao Rwanda, 
wachezaji wengine wa 
Simba ambao hawako 
nchini ni pamoja na 
Clatous Chama, Francis 
Kahata na Sharaf Shiboub.

Akizungumza na Nipashe 
jijini jana, Kocha Msaidizi 
wa Simba, Selemani Ma-

tola, alisema benchi la 
ufundi la timu hiyo lita-
panga mfumo kwa kuz-
ingatia wachezaji ambao 
watakuwa wako tayari 
kwenye kikosi.

Matola alisema ni 
mapema kuweka wazi aina 
ya mfumo utakaotumika 
mpaka pale wachezaji wao 
wote watakaporipoti kam-
bini baada ya ruhusa ya 
kufanya mazoezi pamoja 
itakapotolewa.

“Tusubiri wachezaji wote 
warudi kwanza, baada 
ya hapo ndio tutaangalia 
nani yupo na nani hayupo, 
Kocha Mkuu, Sven Vandan-
broeck ataweza kubadili 
mfumo kwa kuangalia 
wachezaji tuliokuwa nao 
kwa kipindi hicho,” alisema 
Matola.

Kocha huyo alisema 
wachezaji wote wanaen-
delea na mazoezi kwa 
sababu wanataka kuona 
wanamalizika vizuri msimu 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Tuko tayari, tunawasu-

biri nyota wetu warejee, 
hapa kilichobakia ni ku-
subiri tamko rasmi la TFF 
(Shirikisho la Soka Tan-
zania), ambayo itapokea 
rasmi ruhusa kutoka katika 
mamlaka husika juu za 
nchi,” alisema Matola.

Aliongeza pia Simba iko 
tayari kupokea uamuzi 
utakaochukuliwa na shirik-
isho hilo kuhusu mtindo 
utakaotumika kumalizia ligi 
hiyo inayotoa mwakilishi 
wa Tanzania Bara kwenye 
michuano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Hadi Ligi Kuu Bara 
inasimama kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya 
ugonjwa wa corona (COVID 
19), Kagere ndio kinara wa 
kupachika mabao akiwa 
amefunga mabao 19.

Simba yenye pointi 71, 
imebakiza michezo 10 ili 
imalize msimu na tayari 
imesharudiana na wapin-
zani wake kwenye vita ya 
ubingwa ambao ni Yanga 
na Azam FC.

Kagere kubadili mfumo Simba

Na Somoe Ng’itu

M
ABADILIKO ya mfumo 
wa uendeshaji  yanay-
otarajiwa kufanyika 
ndani ya Yanga hivi 

karibuni yanatajwa yataiongezea 
thamani klabu hiyo ya jijini Dar es 
Salaam ambayo inashiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara, imeelezwa.

Mchakato rasmi wa mab-
adiliko ya mfumo huo

 yalitangazwa kufanyika
 kuanzia juzi na utasi-

mamiwa na wadhamini
 wa klabu hiyo, Kampuni

 ya GSM.
Akizungumza na gazeti hili jijini 

jana, Ofisa Mhamasishaji wa Yanga, 
Antonio Nugaz, alisema wanacha-
ma na mashabiki wa klabu hiyo 
wanatakiwa kutokuwa na hofu 
ya aina yoyote kwa sababu mab-
adiliko hayo yatafanyika kwa wel-
edi chini ya mwanasheria mzoefu, 
Alex Mgongolwa.

Nugaz alisema viongozi wa klabu 
hiyo wamedhamiria kuipeleka 
Yanga kwenye mabadiliko ambayo 
yatasaidia uendeshaji kuwa wa 
kisasa. 

Alisema kila jambo lina mwanzo 
na kuanza kwa mchakato huu wa 
mabadiliko, kutaifanya Yanga kuwa 
moja ya timu zitakazojiendesha 
kisasa na kupata mafanikio yali-
yokuwa yakisubiriwa kwa muda 
mrefu.

“Moja ya azma na sera yake 
(Mwenyekiti Mshindo Msolla ni 
kuipeleka Yanga kwenye mabadi-
liko, kutoka kwenye uendeshaji wa 
zamani na kwenda kwenye uende-

shaji wa kisasa,” alisema Nugaz.
Kiongozi huyo aliwataka wana-

chama wa Yanga kutoa ushirikiano 
ili mchakato huo ambao ulikwama 
mara kadhaa miaka ya nyuma uka-
milike kwa wakati.

“GSM imekaa sawa, imelivalia 
njuga suala hili kwenda kwenye 
mabadiliko, hamu yetu wana 
Yanga, azma yetu wana Yanga ni 
kumpa ushirikiano mwenyekiti, 
kikubwa zaidi ni uzoefu aliokuwa 
nao huyu mshauri kwa kuongoza 
timu 42 huko Hispania, tukiungana 
pamoja, tutakwenda kwenye mab-
adiliko,” alisema Nugaz.

Endapo Yanga itafanikiwa 
kubadili mfumo wao wa uende-
shaji, itakuwa imewafuata wa-
tani zao Simba ambayo tayari wal-
ishabariki mabadiliko hayo kwenye 
mkutano mkuu wa wanachama uli-
ofanyika mwaka 2018. 

Katika mchakato huo, Yanga 
imepanga kutumia kauli isemayo 
“Twenzetu Kwenye Mabadiliko”.

Wakati huo huo Nugaz amesema 
uongozi umeshajipanga kuwaan-
dalia taratibu za usafiri makocha 
wake mara mipaka ya anga itaka-
pofunguliwa huko walipo.

Baada ya Ligi Kuu Bara kusi-
mama ili kupisha maambukizo 
ya virusi vya ugonjwa wa corona 
(COVID 19), Kocha Mkuu wa Yanga, 
Luc Eymael na msaidizi wake wa-
likwenda Afrika Kusini kwa ajili ya 
mapumziko.
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