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Membe akiri sauti kudukuliwa

Na Romana Mallya

ALIYEKUWA Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa,
Bernard Membe, amezungumza
kuhusu mawasiliano yake ya simu
kudukuliwa, huku akikiri sauti il-
iyosambazwa kwenye mitandao
ya kijamii hivi karibuni ni yake.

Katika mahojiano na moja ya vi-
jana, Membe alikiri mawasiliano
yake kudukuliwa na kutoa tahad-
hari kwa kampuni za mawasiliano
ya simu kwa kuwa changamoto
hiyo huenda ikazitia hasara kub-
wa.

“Sauti ni za kwangu, ni mimi 100
kwa 100 na nimeifanyia kazi na
ninajua imetoka wapi kwa sababu
nina miiko ya kuzingatia sisemi.

“Ni sauti ya kwangu kabisa na
ninaelewa kila kilichotokea. Un-
aweza kuingia ugonjwa wa uduku-
zi, kama wale wanaotoa taarifa
hizi za udukuzi hawachukuliwi
hatua, ‘hackers’ (wadukuzi) wapo
duniani, wanataka fedha tu.

“Ni kosa la jinai kudukua ma-
wasiliano ndiyo maana dunia
nzima huwasikii wanadukuana
waziwazi. Hapa kwetu watu we-
nye wajibu wa kukataza udukuzi
ni TCRA (Mamlaka ya Udhibiti wa

Mawasiliano) mitandao yote ipo
chini yao.

“Tuna sheria zipo, sheria mpya
ya mwaka 2013, sidhani kama
imerekebishwa, inakataza ka-
takata udukuzi na dunia nzima ha-
muisikii ikifanya hayo kwa sababu
mbili kubwa:

“Sababu ya kwanza, ukidukua
yule anayedukuliwa akalalamika,
utapata adhabu kubwa sana ndiyo
maana dunia haigusi eneo hili, wa-
nadukua na vyombo vya usalama
wanadukua lakini haviwezi kutoa
‘public’ (waziwazi) ‘information’
(taarifa) ambazo ni ‘top security’
(usalama wa hali ya juu).

“Lakini, kuna baya zaidi ya hili
nililolisema, kama hilo moja hali-
toshi, sikiliza hili la pili kwa umaki-
ni, sababu ya pili inayofanya dunia
isitake kutoa taarifa za udukuzi nje
nchini ni kwamba hii ni biashara.

“Mimi Membe leo nikiona
nimedukuliwa na mtu mwingine
yeyote yule, siyo lazima niende
kwenye chombo cha sheria ni-
kalalamike kudai fidia, hata ki-
dogo. Dunia itakapojua wajanja,
wataalamu wa IT na ‘hackers’
Salaam.”

Alipotafutwa na kituo hicho
cha redio kuzungumzia suala hilo,

Mwenyekiti wa Chama cha NCCR -Mageuzi Taifa, James Mbatia, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es
Salaam jana, wakati akitangaza safu mpya ya uongozi wa Kitaifa wa chama hicho, waliochaguliwa katika mkutano mkuu
wa chama uliofanyika wikiendi. Kulia ni Katibu Mkuu mpya, Elizabeth Mhagama na (kushoto) ni Naibu Katibu Mkuu Bara,
Rehema Kahangwa. PICHA: JOHN BADI

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwelwe, alise-
ma serikali imeandaa muswada ili
kutunga sheria kulinda taarifa za
mtu binafsi kudukuliwa.

“Udukuzi upo mkubwa tu, ni
suala la teknolojia, vijana kwenye
IT wanatengeneza mawazo mengi
kwa siku, kwa hiyo wanafanya ma-
jaribio mengi.

“Nikupe mfano mmoja, ATCL
(Shirika la Ndege) wakati tunaan-
za tulidukuliwa kwenye ukataji wa
tiketi, bahati nzuri aliyekuwa ana-
tudukua ni bwana mdogo aliyeku-
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Daraja refu zaidi
- nchini kujengwa
- Ziwa Victoria

Na Gwamaka Alipipi

Group.

UBALOZI WA MAREKANI, DENMARK, UHOLANZI, BRITISH HIGH COMMISSION,
SWITZERLAND (SDC), UNICEF & SAVE THE CHILDREN DSM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Marekani,
Danish, Uingereza, Uholanzi, Switzerland (SDC), UNICEF na Save the Children
na mradi wa Swiss watauza kwa mnada wa hadhara Magari, Pikipiki, Generator na
Funicha za nyumbani tarehe 3 August, 2019 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi.
Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.

Fenicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set, Chest
drawer, Dressers, China base, Hutch, Credenza, Meza za chakula/Viti, Meza za ofisi,
Book case, Meza za garden/Viti, Carpet, Vitanda, Magodoro, Fridge, Freezer, Washer,
Dryer, Majiko ya umeme, A/c split units, Photocopy, Tairi za magari , TV, Mashine
kubwa za kutengenezea Barafu, Solar system, Laptop, Computer set, Water pump
20HP na vingine vingi.

Magari na Generator zitaanza kuuzwa kuanzia saa 6.00 mchana.

Idadi Aina Model Mwaka |  Ushuru
1| Toyota Land Cruiser Prado TX Diesel Engine 2012 | Haujalipwa
2 | Nissan Patrol Station Wagon TD42 Diesel Engine 2012 | Haujalipwa
3 | Nissan Ranger P/Up Double Cabin Diesel Engine 2015 | Haujalipwa
2 | Pikipiki Yamaha AG & Suzuki TF AGI100 & TF125 Petrol | 1999 | Haujalipwa
3 | Generator 20, 22 & 130 KVA Diesel Engine silence 2010 | Haujalipwa
3 | Air Conditioner (Central Cooling Unit) | Cooling - 19.08 KW. Haujalipwa

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza, Lion Street kuanzia tarehe 31 July
mpaka 2 August, 2019,saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

Generator 20KVA inaweza kukaguliwa Zanzibar, mtaa wa kilimani, (Kilimani plaza)
kuanzia tarehe 31 July mpaka 2 August, 2019 kuanzia saa 4.00 asubuhi mpaka saa 11:00
jioni — wasiliana na Mr. Musesa 0769733474 ZNZ.

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa mweka hazina (cashier). Na
mnunuzi wa Gari/Generator atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya
siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 9 August, 2019 saa 10:00 jioni, ukishindwa
kulipa kwa muda huo Gari au Generator litauzwa kwa mshindi mwingine aliyefata na
dhamana haitarudishwa.

Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB bank yanakubalika.

Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote pamoja na kodi
Kila mtu atatakiwa kuwa na bid namba itakayo patikana getini.

oo~ W

Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926, 0757 284 926
E-mail: universalauction@hotmail.com DAR ES SALAAM

115346401

SERIKALI imetia saini mkataba wa ujen-
zi wa daraja la Kigongo-Busisi litaka-
lokuwa na urefu wa Km 3.2, likiungani-
sha mikoa ya Mwanza na Geita.

Imeelezwa kuwa ujenzi wa daraja
hilo litalokuwa refu zaidi nchini, uta-
gharimu Sh. bilioni 592 na utachukua
miaka minne kukamilika.

Mkataba huo ulitiwa saini jijini Dar
es Salaam jana kati ya Wakala wa
Barabara (Tanroads), Kampuni za China
Railway 15 na China Civil Engineering

Hafla ya utiaji saini mkataba huo
pia ilihudhuriwa na wabunge kutoka
Kamati ya Bunge ya Miundombinu na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Seleman Jafo.

Akizungumza wakati wa utiaji saini,
Mtendaji Mkuu wa Tanroads, Patrick
Mfugale, alisema daraja hilo litapita juu
ya mkondo wa Ziwa Victoria na litaku-
wa na upana wa mita 28.

Alisema daraja hilo litakuwa na njia
mbili, maegesho, waenda kwa miguu,
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Ofisa Nida
matatani
tuhuma za
rushwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) Mkoa wa Do-
doma inawashikilia watu saba kwa
tuhuma mbalimbali za rushwa, Ofisa
wa Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (Nida), Abdulkarim Kabunga.

Mtumishi huyo wa Nida, mwenye
umri wa miaka 26 ambaye ana ajira
ya muda, anashikiliwa kwa madai
ya rushwa ya Sh. 30,000 kutoka
kwa mtu mmoja aliyekuwa akihitaji
kitambulisho cha taifa ili amsaidie
kukipata haraka.

Mbali na mtumishi huyo, pia
wamo baba na mwanawe ambao wa-
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MOI kutibu uvimbe ubongo kupitia paja

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa (MOI)
imesema inatarajia kuanza ku-
tumia teknolojia ya kisasa ya
kuondoa uvimbe na kutibu ubon-
go kupitia mshipa wa paja badala
ya kupasua fuvu.

Imesema upasuaji huo uta-
fanyika kupitia mshipa mkubwa
wa damu utakaopitisha vifaa vi-
takavyokwenda moja kwa moja
sehemu yenye shida ndani ya
ubongo.

Imesema upasuaji huo uta-
fanyika katika maabara maalum
ya upasuaji wa ubongo itakayoku-
wa na vifaa vyenye kamera zina-
zoonyesha eneo linalofanyiwa
upasuaji.

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Faustine Ndugulile,
es Salaam, alipofungua konga-
mano la kimataifa la mafunzo ya
upasuaji wa ubongo kwa mbinu
za kisasa kwa kushirikiana na
wataalamu kutoka Chuo Kikuu
cha Colorado, Marekani.

Alisema tayari serikali imet-
enga Sh. bilioni 2.9 kwa ajili ya
ununuzi wa vifaa vya kisasa vya
upasuaji kwa kutumia mshipa wa
paja na huduma hiyo inatarajiwa
kuanza kutolewa nchini mwisho-
ni mwa mwaka huu.

“Miezi miwili iliyopita, serikali
ilitenga Sh. bilioni 2.9 kwa ajili ya
ununuzi wa vifaa vya kisasa vya
upasuaji wa ubongo kwa kutumia

Makonda
aonya
wachafu
SADC

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda, ameibua
gumzo kwenye mitandao ya ki-
jamii baada ya jana kutangaza
kupiga marufuku mtu yeyote ku-
usafi wa mwili wake kwa kuoga,
kufua na kupiga pasi nguo zake.

Makonda ametoa kauli hiyo iki-
wa leo zimebaki siku tisa Tanzania
kupokea ugeni mzito wa viongozi
wakuu wa nchi 16 zinazounda Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa
Africa (SADC). Mkuu huyo wa
mkoa amesema ni muhimu waka-
zi wa jiji hilo kuchukua tahadhari
mapema kuhakikisha wanakuwa
wasafi ili kuepuka kukamatwa na
vyombo vya dola.

Makonda alitoa angalizo hilo
jana wakati wa uzinduzi wa
kampeni ya usafi katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius
lengo la kuendeleza usafi kwe-
nye jiji hilo ikiwa ni sehemu ya
maandalizi ya kupokea ugeni wa
marais, makatibu wakuu na
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mshipa wa paja badala ya kuchana
fuvu la kichwa, lengo ni Watanza-
nia wapate huduma za matibabu
bora kwa njia ya kisasa badala
ya kusafiri kwenda nje ya nchi,”
alisema.

Dk. Ndugulile alisema serikali
pia imeshawapeleka China wataal-
amu watano kwa muda wa miezi
mitatu kujifunza upasuaji huo.

Aliongeza kuwa serikali inaen-

delea kuboresha huduma za
matibabu nchini kwa kuleta
wataalamu kutoka nje ya nchi kuja
kubadilisha uzoefu na wataalamu
wa ndani katika kuhakikisha wa-
naboresha huduma za matibabu
ya mfumo wa fahamu na ubongo
kwa njia ya kisasa.

Sambamba na hilo, kiongozi
huyo alisema serikali imetenga Sh.
bilioni 16.5 kwa ajili ya kukamilisha

jengo jipya la MOI na kuweka vifaa
vya kisasa kwa ajili ya upasuaji.
Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
Respicious Boniface, alisema mat-
ibabu hayo yatasaidia kuokoa
muda wa matibabu na gharama
ambao kwa sasa zinafika Sh. mil-
ioni tano hadi sita nchini na hadi
Sh. milioni 40 kwa matibabu ya nje
ya nchi.
Alisema

matibabu  yanayo-

Viungo shata shat...|

Viungo vya Pilau

Viungo vya Chai

Viungo vya Chakula

Viungo vya Biriani

75 © ¥ @ (>)

*Vigezo na masharti kuzingatiwa

Tafuta na Zantel Najisikia Nina Bahati

tolewa sasa ni kuchana fuvu la
kichwa na kutibu tatizo lililoko
ndani ya ubongo, huduma ambayo
inatumia muda mrefu na gharama
kubwa.

“Duniani kote wanatumia hu-
duma hii ya kutibu ubongo kwa
kutumia mshipa wa paja na hivyo
MOI tayari tumejipanga kwa
ajili ya kuanza kutoa huduma hii
muhimu,” alisema.

Peruzi BURE kuanzia saa tisa

alasiri hadi saa kumi jioni.
PIGA *149*15# KUJIUNGA.

215330102

Mtandao wa LG +




4 Nipashe ...
TANGAZO

o o . o o .o
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2019 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
(Kiasi kwa shilingi milioni) KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2019 (Kiasi kwa shilingi milioni)
};;’::xv::: :a)s,: Robo Mwaka/lI:’llivov;ilz Robo Mwaka ya Robo Mwaka Limbikizo la Lli‘:;‘]z:r:lzsiia(l.\\//ll::ll::
30-Jun-19 31-Mar-19 sasa iliyopita Mwaka wa sasa Uliopia)
A. MALL TAARIFA 30-un-19 31-Mar-19 30-un-19 30-Jun-18
1 Fedha Taslimu 12,790 9,964
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 144,127 152,498 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 70,122 71,357 Mapato:(Hasara) Halisi 4,690 6,307 10,996 6,310
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 19,054 61,833 Marekebisho kwa Ajili ya: - - = -
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - - Hasara Katika Mali 3282 3260 6,542 3.863
6 Miamala Baina ya Matawi - - - Badiliko Halisi Katika Mikopo 3 8187 |- 123955 |- 132,141 |- 91477
7 Bili Zilizoafikiwa - - - Faida;Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 23 24 8 |- 3
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika 39,759 22,354 - Mabadiliko Halisi Katika Amana - 4636 79023 32,860 40579
9  Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 149,076 184,569 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - 8973 39,830 30,857 61413
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 161,559 151,350 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 3 17,389 43,044 25,655 13,563
11 Mikopo Halisi Iliyopo 801,023 810,242 Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine - 2758 |- 16085 | - 18894 |- 4449
12 Mali Nyingine 52,581 50,113 - Kodi Iliyolipwa - 4648 |- 3590 |- 8238 |- 6,703
13 Uwekezaji wa Hisa - - - Mengineyo (bainisha) 2589 |- 2715 |- 76 -
14 Akaunti za udhamini - - . » . : i
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 52655 54.334 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji - 71,734 25344 |- 52,390 23,095
16 JUMLA YA MALI 1,502,746 1,568,614 II:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - - -
Gawio Lililopokewa - - - -
B. DHIMA Ununuzi wa Mali za Kudumu L 1362 |- 1448 |- 2810 |- 1.901
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 159,406 214,917 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 26 33 59 84
18 Amana za Wateja 905,807 903,165 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - -
20  Amana Maalumu 25274 36,173
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 1,159 2,477 Mengineyo (bainisha) - - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 26 26 Fedha Halis Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uekezaji - 136 |- 1415 |- 2751 |- 1817
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 42,562 36,652
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 39,759 22,354 IIl: ~ Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Ulipaji wa Maden ya Muda Mrefu N N N
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 3,410 908 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu B R B
27 Dhima Nyingine 30,030 59,161 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - 37920 37,920
28 Madeni 18,396 18,941 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
29 JUMLA YA DHIMA 1,225,830 1,294,775 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine L 545 5 |- 105 18216
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 276,916 273,840 Mengineyo (bainisha) L 1,613 98 |- 65 |- 10,841
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - 2,158 39,348 37,190 7,376
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 8,400 8,400 IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
32 Akiba ya Mtaji 112,396 112,396 — _ _ _
33 Mapato Yaliyobakizwa 125,054 137,761 Ongezeko / Px‘mgvum Halisi Katika Fedha taslimu na .\Aah.Zmz\mfz\nz\nz\ na Fenyiha Taslimu |- 81,228 63277 |- 17,951 28,654
34  Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 10,996 6,307 Fedha na Malf anazofanana na Fedha Taslimu M\\‘anzon} mwa Robo Mwaka’ ‘Mwaka 335,651 272,375 272,375 170472
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 20,069 8,975 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka‘Mwaka 254,424 335,651 254424 199,126
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 276,916 273,840
38 Dhima Zisizo Dhahiri wE 374742 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2019
39  Mikopo Chechefu 68,786 62,159
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 41,424 38,816 (Kiasi kwa shilingi milioni)
41 Mali Nyingine Chechefu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 18.4% 17.5% Mwaka wa sasa
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghai 8.1% 7.3% Salio la mwanzo wa mwaka 7,390 75487 137,761 0 5,719 2267 228,624
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 91.4% 90.4% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 10996 a - 10996}
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 58.7% 55.6% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 444 - 444
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 81.3% 79.0% Miamala na wanahisa L010 36910 y - - - 37920
(vi) Ongezeko la Amana -0.9% 4.2% Gavio lililolipwa : ) i ) - ) )
.. . Ziada ya Kisheria - - - 12,707 12,707 - - |
(vii) Ongezeko la Mali -4.2% 11.7% Tengo la Ziada ya Jumla - - 1414 . 1414 . -
Mengineyo o - 3 - o - 180 - 180
Salio la mwisho wa mwaka 8,400 112,396 134,637 12,707 7,133 1,643 276,916
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
" Mwaka Uliopita
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2019 (Kiasi kwa shilingi milioni) Salio la mvml:uo wa mwaka 7390 75,487 131,372 2,496 4,648 4463 225,855
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 5 - 16221 - 8 - 16221
RUUGHAIEERS)  Robo ya mwaka Limbikizo la| bk} Mapato mengine yaliyojumuishwa . | - 2448 - 2448
a8 Mwaka wa sasa Miamala na wanahisa - - - - - - 2
Uliopita) inganishi Gawio llilolipwa - - . - - - i
TAARIFA 30-Jun-19 30-Jun-18 30-Jun-19 30-Jun-18 Ziada ya Kishera ) . ] . i . 1
Tengo la Ziada ya Jumla = - 1424 - 2,496 1,072 - 0
1{Mapato ya Riba 27,351 23254 51772 46,392 Mengineyo B - 11,256 - = 253 - 11,003
2|Gharama za Riba 4,169 2,324 8,014 5,186 Salio la mwisho wa mwaka 7,390 75,487 137,761 0 5,719 2,267 228,624
3|Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 23,182 20,930 43,758 41,207
4|Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - 208 2425 222 3,858
Mapato baada ya tengo katika mikopo 23,390 18,505 43,536 37,349
6|Mapato Yasiyo ya Riba ity 12435 28,326 2 Katika kuanda taarifa 7a hizi 7a fedha, sera za vandaaji ni ilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 6,533 5,869 16,390 14,338
6.2 Ada na Kamisheni 5,785 6,369 11,850 12,857 . =
. ’ Jina na Cheo Saini Tarehe
6.3 Gawio - - - - — - D
6.4 Mapato Mengine 38 197 36 395
7|Gharama Zisizo za Riba 28,208 27,185 54,790 55,168 Ken Cockerill 26-Jul-19
7.1 Mishahara na Mafao 13,825 14,442 27,603 28,392 (Ofisa Mtendaji Mkuu)
7.2 Ada na Kamisheni 3,792 3,847 7,097 8,301
7.3 Gharama Nyingine 10,591 8,896 20,090 18,476
3| Faida (Hasara) ya Uendeshaji 7,538 3,755 17072 9,771 (L\‘:l‘(:‘"‘fi'i“i‘;:‘iﬁ) 26-3ul-19
9|Tengo la Kodi ya Mapato 2,849 1,295 6,076 3461 :
10|Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 4,690 2,460 10,996 6,310
11|Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - Jonathan Ngoma 26-Jul-19
i) Mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika - 666 |- 2,575 - 635 111 (MKkaguzi Mkuu wa Ndani)
ii) Kodi ya mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika 200 773 190 |- 33
12| Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 4224 657 10,552 6,388 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
13|Idadi ya Waajiriwa 522 555 522 555 imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilis a Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na
14[Mapato kwa Hisa 0.6 03 1.3 0.9 zinaonesha hali halisi.
15|1dadi ya Matawi 9 9 9 9 Jina Saini Turehe
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.3% 0.2% 0.7% 0.5%| 1. Prof. Marck Mwandosya 26-Jul-19
(i) [Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1.7% 1.1% 42% 2.9%) (Mvwenyekiti wa bodi)
(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 71.0% 76.2% 68.4% 74.6% 2. Nada Margwe 2619
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.9% 2.1% 3.5% 4.0%] . "
(Mjumbe wa bodi)
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TANGAZO

STANBIC BANK TANZANIA LIMITED

DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATION, 2015
MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)
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We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that
the information is true and correct to the best of our knowlwdge and information

Item/Transaction

Current Accounts

Required Minimum balance

Monthly Service/Management Unuru Banking

Monthly Service/Management Private banking PAYT
Monthly Service/Management Fees Private banking Bundle

Monthly Service/Management Fees Biashara Direct segment

Monthly Service/Management Fees Commercial banking segment
Monthly Service/Management Fees Non commercial Enities

/
/
/
Monthly Service/Management Fees SME banking segment
/
/
/

Monthly Service/Management Fees Corparate Banking

Over the counter withdrawal fee(per segment and price option)

ATM withdrawal fee own ATM
ATM withdrawal fee other banks (local)

ATM withdrawal fee Intemational

ATM Mini Statement

Interim Statement per page

Periodic schedule statement

Issue of cheque book

Returned updaid Cheque( insuficient fund)
Cheque payment to other bank

Counter Cheque

Stop Payment

Salary processing to staff banking with other bank(EFT)
Salary processing to staff banking with other bank(TISS)
Standing Order to 3rd partywithin stanbic

Standing Order to other banks local

Standing Order own account

Balance enquiry (Over the counter)

ATM card issuance

ATM card replacement/Renewal

Unarranged Overdraft

Overdrawn Account interest charge

Interbank Transfer Normal

Interbank Transfer Express (TISS)

Interbank Transfer with stanbic

Bill Payments through non branch channels( E channel)
Deposit fee

Savings Accounts
Required minimum opening balance
Monthly service fee

(if balance breach minimum balance required)
Interim statement

Account closure

Electronic banking

Internet banking monthly fee

Internet transfers within own accounts STB
Internet transfers 3rd party transfer STB
Internet transfers other banks normal(EFT)
Internet transfers other banks express(TISS)

Bank to wallet

Balance and statement
Air time top up

SMS Banking

Till o bank

Signed by:
Chief Executive Officer

Head, Personal and Business Banking

Head, Corporate and Investment Banking

Charges/Fees
128 USD
0 0
FREE FREE
29,500 17.10
53,100 3186
15,000.01 1062
35,400 1.2
64,900 3894
FREE FREE
48,000 2000
TS 4088 for amounts below 20M, 0.15% of
value for amount above 20M max 125,000 For FCY withdrawals - 1% min 8
95001 096
1,000 - 400,000 =2,800 1,000 - 400,000 =2.8
400,001-above=4,000 400,001-above=4
8,00001 TZSEQV
900.01 091
5,000 500
FREE FREE
450 per leaf 0.46 perleaf
100,000.01 100.01
95001 096
15,000 15.00
FREE FREE
5,000 500
10,000 Equivalent of 10 000
FREE FREE
40,000.01 40.00
FREE FREE
1,000 1.00
FREE FREE
25,000 2500
100,000 60.00
36% 2%
5,000 500
10,000 Equivalent of 10 000
5,000 500
FREE FREE
FREE FREE
50,000 100.00
2,000 118
FREE FREE
FREE FREE
FREE FREE
FREE FREE
FREE FREE
2,000.01 201
8,000.01 Equivalent of 8 000.01
1,000 - 50,000 =1,500
50,001 - 200,000 = 2,250
100,001 -250,000=3,000 NiA
250,001 - 400,000 = 3,7500
500,000 - 1,000,000=4,500
FREE FREE
FREE FREE
FREE FREE

1.8% of the amount

K. Cockerill
Ndadzungira, Brian B

Manzi Rwegasira

1.8% of the amount

No. Item/Transaction
4.0 Foreign Exchange Transactions
a)  Purchase/Sale of TC's ttransactions over the counter

b)  Purchase of foreign cheque

¢)  Telegraphic transfer Inward

d)  Telegraphic transfer Qutward

e)  TISS outward

f)  TISS inward

g)  Cancellation of TT/Recall of funds
50 Personal Loan
a)  Processing/ Arrangement/ Appraisal fee

(i) Personal Loans

(i) Overdrafts

(i) Mortgage Finance

(iv) Asset Finance

b)  Early repayment
Valuation fees

6.0 Other Disclosures (Viambatanisho Vinginevyo)
Base/Prime Lending Rate
Maximu spread over Base/Prime lending rate

7.0 Deposit Rate (subject to change from time to time)

a) Fixed Deposits
TZ8

1month
3months
6months
9Imonths
12months

b) Savings Account

¢) Current Account

8.0 Trade Finance
a) Letters of Credit/Guarantee

Establishment Fee - per quarter

b) Documentary collection( clean bill)

128

NA

1.18% of the amount min

100000,

NA

0.3%. Min $50, Max 150

10,000

FREE

NA

2.00%
2% of the faclity min 100
000.

1.18%

1.18%

3.0%
As per valuer

1%
4.5%

+BN
3.00%
4.00%
5.00%
520%
5.50%

3.00%

Ni

Ni

Nil

Charges/Fees
Usp

1.475% min 43.66

1.18% of the amount min 59, Max 236

§10

0.3%. Min §50, Max 150

10000 Equivalent

FREE

§75

2.00%

2% of the facilty min $100

1.18%

1.18%

30%
As per valuer

10%
2

+HM
1.20%
160%
1.80%
220%
250%

0.20%

Nil

1% on establishment per quarter and part
thereoff min $300

$150

Stanbic Bank Moving Forward™

A member of Standard Bank Group
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ongezeko la utalii lilete
hamasa kuutangaza

ONGEZEKO la idadi ya watalii wanaoingia nchini kama ilivyo-
tangazwa na serikali ni habari njema kutokana na kuongezeka
kwa pato la ndani la taifa na kukua kwa sekta ya utalii.

Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na serikali, watalii wa-
naoingia nchini wameongezeka toka milioni 1.3 hadi milioni 1.5
katika kipindi cha mwaka 2017/18.

Ongezeko hilo limesaidia taifa kupata pato la ndani la Dola za
Kimarekani bilioni 2.4 (Sh. trilioni 4.5).

Kuingia kwa wingi kwa watalii nchini kunatokana na juhudi
mbalimbali zinazofanywa na serikali na wadau wake kutangaza
vivutio vya utalii wa Tanzania kupitia fursa mbalimbali wana-
zozipata wanapokuwa nje ya nchi na hata ndani ya nchi.

Tanzania imejaliwa kuwa na vivutio vingi vya utalii vinavy-
oweza kuwafanya watalii kujionea maajabu ambayo nchi ny-
ingine duniani hayawezi kupatikana.

Siku za hivi karibuni Tanzania imeshuhudia watu maarufu
mbalimbali wakiwamo wasanii wa filamu, marais wastaafu
kutoka nchi kubwa duniani, wakija kushuhudia maajabu hayo
kwa kujionea wenyewe badala ya kuangalia kwenye picha au
sinema.

Utajiri wa vivutio vya utalii vilivyomo nchini umefanya hata
nchi jirani kutumia ujanja na kuvitangaza ni vya kwao ili tu ku-
wavutia watalii waingie nchini mwao.

Fursa hii ya kipekee ya kuwa na wanyama, mimea, wadudu
mbalimbali na vivutio vya kipee vilivyoumbwa na Mwenyezi
Mungu, havina budi kutangazwa kwa nguvu zote ili mapato ya-
nayotokana na utalii yaendelee kukua siku hadi siku.

Kwa mujibu wa Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Khamis Kig-
wangala, sekta ya utalii nchini inachangia asilimia 176 ya pato
la taifa. Utalii wa wanyamapori umeelezwa kuendelea kuwa
kitovu cha kivutio na hivyo kuifanya sekta hiyo kuongoza ku-
changia pato la taifa.

Katibu Mkuu, Wizara ya Maliasili na Utalii, Profesa Adolf
Mkenda, wakati akitoa taarifa ya takwimu za utalii ameeleza
kuwa ukuaji wa watalii wanaoingia nchini ni mara mbili ya
watalii wanaofanya utalii duniani.

Mwaka 2018, wizara hiyo kwa kushirikiana na Benki Kuu ya
Tanzania (BoT), Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Kamisheni ya Utalii
ya Zanzibar na Idara ya Uhamiaji, ilifanya utafiti wa watalii wa-
naondoka nchini kwa lengo la kupata taarifa zitakazosaidia
kuandaa akaunti za taifa na takwimu za mizania ya malipo ya
nje.

Mapato yatokanayo na utalii yameongezeka kwa asilimia 7.2
hadi kufikia Dola za Marekani bilioni 2.4 kutoka bilioni 2.3 zilizo-
patikana mwaka 2017.

Watalii waliokuja kwa ajili ya likizo na burudani walikuwa
asilimia 62.6 na wameendelea kuwa na wastani mkubwa wa
matumizi wa Dola 394.0 kwa siku.

Watanzania pia wamekuwa wakihamasishwa kujenga utam-
aduni wa kufanya utalii wa ndani kwa kutembelea mbuga za
wanyama na vivutio mbalimbali vilivyomo nchini ili kujionea
na kushawishi wengine kwenda.

Wageni kutoka nje wanajiwekea akiba hata kwa miaka miwili
kwa lengo la kuja Tanzania kujionea vivutio, lakini Watanzania
wenyewe wanashindwa hata kwa siku moja kutembelea vivutio
hivyo.

Kwenda kujionea mwenyewe ni njia nzuri ya kuhamasisha
mtu mwingine kwenda na kwa uhamasishaji huo utasaidia
kuongeza mapato kwenye sekta ya utalii.

Inaelezwa kuwa watalii waliotembelea Tanzania walikaa kwa
wastani wa siku 10 katika mwaka 2018, waliokuja kutembelea
ndugu na jamaa walikaa kwa wastani wa siku 11.

Katika juhudi za kuitangaza sekta ya utalii, serikali inatarajia
kuongeza matangazo ili kuvutia zaidi watalii na kufikia idadi ya
watalii milioni tano kwa mwaka.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Raphael
Kibiriti

Ugeni wa Rais Magufuli Nanenane
Simiyu uchagize ununuzi wa pamba

TAARIFA za hivi karibuni kutoka
kwa vyombo vya habari kwamba
Rais John Magufuli anatarajiwa
kuwa mgeni rasmi kwenye kilele
cha Maadhimisho ya Sikukuu ya
Wakulima (Nanenane) mkoani
Simiyu, zimemvutia Muungwana
pia.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Kilimo, Japhet Hasunga, maa-
dhimisho ya sikukuu hiyo yanay-
oanza Agosti Mosi katika kanda
zote nane nchini yakiwa ni
maadhimisho ya 26 tangu kuan-
zishwa kwake, yatafunguliwa na
Makamu wa Rais Samia Suluhu
Hassan.

Aidha, kwa mujibu wa taarifa
hiyo, maadhimisho hayo ya-
nayofanyika katika viwanja vya
Nyakabindi, Bariadi, vilevile
yatatembelewa na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, Agosti 3, am-
baye atapata fursa ya kuona shu-
ghuli mbalimbali za wadau.

Muungwana anasema ame-
vutiwa na taarifa hizo kwa
sababu Rais Magufuli anakuwa
mgeni rasmi katika kilele cha si-
kukuu hiyo ya wakulima mkoani
Simiyu, katika kipindi ambacho
wakulima wa zao la pamba bado
wana kilio.

Wana kilio kwa sababu wengi
wao wanaendelea kukabiliwa na
changamoto ya kutonunuliwa
kwa pamba yao takribani miezi
mitatu sasa tangu msimu wa un-
unuzi wa zao hilo ulipozinduliwa
Mei 2 mwaka huu.

Taarifa kutoka maeneo kuna-
kolimwa pamba na hasa Kanda
ya Ziwa, ukiwamo mkoa wa Simi-
yu ambako Rais Magufuli ataku-
wa mgeni rasmi katika kilele cha
Nanenane zinaonyesha kwamba

wanunuzi wa pamba ni kama
‘wanapiga chenga.’

Kwamba pamoja na serikali
kutoa kauli rasmi kupitia kwa
Waziri Mkuu katikati ya mwezi
huu kwamba kufikia Julai 30
pamba yote iliyoko katika mikoa
inayolima zao hilo itakuwa im-
enunuliwa na wakulima wote
kulipwa fedha zao, bado uhalisia
wake hauko hivyo.

Muungwana anasema hivyo
kwa sababu kwa mujibu wa
taarifa kutoka maeneo mbalim-
bali, pamba bado imejaa kwenye
bohari za Vyama vya Msingi vya
Ushirika (AMCOS), kiasi kwamba
nyingine ilikuwa inahifadhiwa
nje.

Hata hivyo, pamba hiyo ili-
yoko kwenye bohari za AMCOS
ni chache ikilinganishwa na ile
ambayo bado iko majumbani
kwa wakulima.

Ni kweli kwamba baada ya
kauli ya serikali, baadhi ya kam-
puni zinazonunua zao hilo zime-
kuwa zikipeleka fedha kwenye
vyama vya msingi, lakini kiasi
kinachopelekwa ni kidogo, ikilin-
ganishwa na pamba iliyokusany-
wa ambayo bado haijalipiwa.

Baadhi ya viongozi wa AM-
COS wamemtaarifu Muungwana
kwamba wanunuzi wanapeleka
fedha kulingana na kiasi cha
pamba ambayo tayari wamei-
safirisha kuipeleka kwenye vi-
wanda vya kuchambua pamba
kutoka AMCOS.

Na ndiyo maana hadi sasa vy-
ama vingi vya msingi vinadaiwa
na wakulima waliopeleka pamba
yao kwenye bohari za vyama
hivyo, huku wanunuzi wakien-
delea kupeleka kiasi kidogo cha

fedha kwa sababu ambazo ha-
jazibainika.

Hili linatokea wakati ambapo
Mwenyekiti wa Chama cha
Wanunuzi Binafsi wa Pamba
akiwa ameahidi mbele ya Waziri
Mkuu kwamba baada ya serikali
kukubali kuwadhamini wanunu-
zi ili wapate mikopo kutoka ben-
ki, wangenunua pamba yote ya
wakulima.

Aidha, kuna taarifa kwamba
zi hawajafika kabisa hadi sasa na
hivyo kufanya wakulima waen-
delee kubaki na pamba yao ma-
jumbani hadi sasa.

Na kutokana na kwamba
siku zimeendelea kukatika bila
ufumbuzi hadi sasa, baadhi ya
wakulima walikuwa wameamua
kupeleka pamba yao kwenye
bohari za AMCOS, walau ikakae
huko hadi pale fedha zitakapo-
pelekwa.

Hatua hiyo ndiyo iliyosababi-
sha baadhi ya bohari kujaa, na
hivyo pamba nyingine kuhifadhi-
wa nje. Ni vizuri kwamba baadhi
ya wakuu wa wilaya akiwamo
wa Maswa, waliingilia na kuzuia
wakulima kupeleka pamba kwe-
nye bohari za Amcos, wakati
hakuna fedha za kuwalipa.

Wakati Rais Magufuli akiwa
mgeni rasmi kwenye kilele cha
Maadhimisho ya Sikukuu hii ya
Wakulima, Muungwana anatoa
rai kwake kutatua sintofahamu
hii, ili pamba yote ya wakulima
inunuliwe.

Anatoa rai kwake akichukulia
ukweli kwamba yeye ni mtu wa
vitendo na mtetezi wa wanyonge
wakiwamo wakulima wa pamba,
kama alivyo kwisha jibainisha.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

AL

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
benki wa macndeleo yako

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2019
(Kiasi kwa shilingi milioni)

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.06.2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)
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Fedha Taslimu

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
Uwekezaji Katika Amana za Serikali

Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
Miamala Baina ya Matawi

Bili Zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine
Uwekezaji Katika Amana Nyingine
Mikopo Halisi lliyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
JUMLA YA MALI

B. DHIMA

Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha
Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja

Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae

Dhima Nyingine

Madeni

JUMLA YA DHIMA

MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

FEDHA ZA WANAHISA

Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
Akaunti Nyingine za Mtaji

Stahiki ya Wenyehisa Chache
JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

Dhima Zisizo Dhahiri

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
Mali Nyingine Chechefu

BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

(i)

(ii)
(iii)
(iv)
(v)
(vi)
(vii)

Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi

Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

Robo Mwaka
Mwaka wa sasa
30-Jun-19

Robo Mwaka
Mwaka uliopita
31-Mar-19

12,455
12,491
22,920
384
112

89,971
14,467
20

0
3,079

11,596
17,668
19,715
111

18

82,623
14,095
20

0
3,364

155,899

149,210

1,167
110,887
0

0

0

23
4122
0

15
1,173
1,182
15,023

711
112,647
0

0

0

18

0
47
912
1,007
8,000

133,591

127,136

22,308

22,074

8,607
0
7,400
371
5,930
0

8,607
0
6,778
217
6,472
0

22,308

22,074

490
21,313
14,849

1,459

978
20,752
15,728

1,459

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaj
Mapato/(Hasara) Halisi
Marekebisho kwa Ajili ya:

- Hasara Katika Mali

- Badiliko Halisi Katika Mikopo

- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali

- Mabadiliko Halisi Katika Amana

- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine

- Kodi lliyolipwa

- Mengineyo (bainisha)

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa

Ununuzi wa Mali za Kudumu

Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala

Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za

: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za

: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zi
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni

- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji

Robo Mwaka ya
sasa
30-Jun-19

Robo Mwaka
iliyopita
31-Mar-19

Limbikizo la
Mwaka wa
sasa
30-Jun-19

Limbikizo la Mwaka
Linganishi
30-Jun-18

313

0

383
(7,347)
0

(1,304)
(3,205)
7,759

(373)
144
321

(3,310)

0
(320)
0

0

Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala [

0
Uwekezaji (320).

Kifedha

inazofanana na Fedha Taslimu
mwa Robo Mwaka/Mwaka

(3,630)
20,327

217

0

418

372
(5)
(5,400)

6,855
(895).
(697).

0

58

743
19,584

(2,202)
0

397
3,844
4
(7,900)
1,235
2,031
(1,153)
0
769
(2,975)

(3,133)
21,001

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni

i mwa Robo Mwaka/Mwaka 16,698

20,327

17,868

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Malipo juu ya

Mapato
Yal
bei ya hisa

I yobakizwa
Mtaji wa Hisa

Ziada ya Kisheria

Tengo la Ziada

yaJumla

Jumla

|Mwaka wa sasa

Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2019
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato mengine yaliyojumuishwa

Miamala na wanahisa

Gawio lililolipwa

Ziada ya Kisheria

Tengo la Ziada ya Jumla

Mengineyo

8,607,136 | 2,431,917 7,546,745
371,234
0
0
0
(114,812)
(31,841)
0

2,537,257
0

0|
of

0|
149,646
of

0|

779,217

31,841
0

21,902,272
371,234

Salio la mwisho wa mwaka 30.06.2019

8,607,136 2,431,917 7,771,325

2,686,904

811,058

22,308,339

Mwaka Uliopita

Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2018
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato mengine yaliyojumuishwa

Miamala na wanahisa

Gawio lililolipwa

Ziada ya Kisheria

Tengo la Ziada ya Jumla

Mengineyo

2,431,917 12,981,019

8,607,136
0 (5,005,956)
[
0

662,715
117,422

694,193
o
0
0
0
(694,193)
0
0

843,314
0
0
0
0
o
2

(117,422)
0

25,557,579
(5,005,956)
o

0

0
(31,478)

0

Salio la mwisho wa mwaka 30.06.2018

0
0
0
0 0
o
0
0
7

[
0
0
o
0
0
6

0
8,607,13 2,431,971 8,755,200

0

725,892

0
20,520,145

lJina na Cheo

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

1 Mapato ya Riba
2 Gharama za Riba
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)
4 Madeni Viza Yaliyofutwa
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
6 Mapato Yasiyo ya Riba:
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
7 Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni
7.3 Gharama Nyingine
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji
9 Tengo la Kodi ya Mapato
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka

13 Idadi ya Waajiriwa
14 Mapato kwa Hisa
15 Idadi ya Matawi

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(i)

(il
(i)
(v)

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali

Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi

Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zit

Robo ya
Mwaka sasa

Robo ya mwaka

Linganishi sasa

Limbikizo la
Mwaka wa

Limbikizo la Mwaka
Linganishi

30-Jun-19

30-Jun-18

30-Jun-19,

30-Jun-18

7,246
(1,295)]

6,997
(1,416)

14,205

14,967

(2.478)| (3073)

5,951

0
(468)
1,894

5,581

0
(1,052)
1,842

11,727

11,894

0 0
(608) (4,089)
3,767 3,897

109
1,435
0

350
(7,065)

59
1,649
0
135
(8,574)

(14,356)

157 56
2,967 3,394
0 0
643 448
(16,707)

(3,575)
0

(3,490)|
313

(3,745)
0

(4,830)

(7,336) (7,497)
0 0

(7,020)
530

(9,210)

(159)

(2,202)
0

(5,006)
(159) 0

154

(2,202)

371 (5,006)|

0

0 o]

0
(2,202)

371 (5,006)

466
(256),
18

448 466
43 (582)
18

g Akowuah
(Mtendaji Mkuu)

Bertha Simon
(Mkuu wa Fedha)

Chemo Mutani
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Jina
1. Ernest Massawe

2._Dr. Josephat Daniel Lotto

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2019

Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita

Tarehe

sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa
uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya|

@

Faida mpaka

kwa mwaka

215345502
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Membe akiri sauti

Daraja refu

zaidi kujengwa

INATOKA UK. 2

wa anaifanya hiyo kazi, ame-
soma IT (teknolojia ya habari)
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

“Tukamtafuta na  kum-
kamata, kwa hiyo udukuzi si
kwamba upo Tanzania tu, hata

duniani upo, siyo sisi tu huku,”
alisema.

Siku chache baada ya maka-
tibu wakuu wastaafu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Abdulrahman Kinana na Yu-
suf Makamba kutoa waraka
wakilalama kudhalilishwa na

mtu anayejiita mwanaharakati
huru, mawasiliano ya simu
yenye sauti zinazodaiwa zao,
yalisambaa kwenye mitandao
ya kijamii.

Baadaye mawasiliano ya
simu ya Membe yalisambazwa
kwenye mitandao hiyo.

Makonda aonya wachafu SADC

INATOKA UK. 3

wafanyabiashara kutoka
SADC.

“Tabia ya kuja mjini hujafua,
hujaoga usitutie aibu,” Makon-
da alisema, “kama umezoea
kuja mjini hujaoga wala kufua
nguo, baki nyumbani walau
huu mwezi wa nane uishe.

“Tunataka siyo usafi tu wa
mazingira, usafi pia wa wa-
nanchi wetu, watu wamejaa
chawa tu hapa.”

Makonda pia aliwaonya wa-
nanchi wenye tabia ya kutupa
taka ovyo wakiwa kwenye vy-
ombo vya usafiri hususani da-
ladala kuwa watashushwa chini
na kupewa adhabu kali ikiwa ni
pamoja na kufanyishwa usafi.

“Ule utaratibu wetu wa
Lugalo tunauanza rasmi leo,

kwenye kile kipande cha kukar-
ibia mita 200, 300.

“Kwa hiyo ule utaratibu wa
mtu kwenye gari kutupa taka
ovyo, mshusheni akikataa,
chukueni namba yake ya gari
tutamkamata ili aje apige deki,”
Makonda alisema.

Makonda alisema ame-
waandaa vijana wa jeshi na
mgambo zaidi ya 430 wataka-
okuwa katika kila kona ya jiji
hilo kwa ajili ya kufanya
usafi na kuwachuku-
lia hatua za kisheria
wachafuzi wa mazin-
gira.

Alisema kuweka | |
jiji hilo katika hali
ya usafi ni kuonye- |
sha ubora wa
wananchi
wa jiji hilo
na kuitaka

gine kuiga mfano huo.

Alisema ifikapo Agosti 5, jiji
hilo linapaswa liwe safi kwa ajili
ya mapokezi ya wageni na aka-
wataka maofisa mazingira ku-
hakikisha miti yote inayopand-
wa inaota kwa sababu serikali
imekuwa ikitenga bajeti kubwa
na pesa hizo hazionyeshi ma-
tunda na mazingira chanya
kama inavyokusudiwa.

Makonda pia aliwataka

vijana wa usafishaji ku-
hakikisha dereva wa

gari akitupa taka ovyo,
anapigishwa deki
kwa kupewa kipande
cha barabara badala
ya kuwapiga faini
za pesa na watend-
vl aji wa mitaa husika
" kuhakikisha maeneo
4 yao yanakuwa safi
vinginevyo wata-

-
o |

INATOKA UK. 2

magari 10,200 kupita kwa siku
na litapunguza urefu wa Km
183 za barabara zilizokuwa
zinatumiwa na waende-

sha magari kwenda nchi za
Uganda, Rwanda, Burundi.

Alisema kukamilika kwa
daraja hilo kutawezesha
magari kutumia muda wa
dakika nne kuvuka, kulingani-
sha na sasa ambapo wananchi
wanatumia muda wa saa mbili
kusubiri kivuko.

“Kukamilika kwa daraja hili
kutachochea shughuli nyingi
za uchumi, shughuli za utalii
zitapanuka, litadumu kwa
muda wa miaka 120, litakuwa
na uwezo wa kubeba tani 180
kwa wakati mmoja, litakuwa
na nguzo 67 na umbali kutoka
nguzo moja hadi nyingine ni
mita 60,” Mfugale alisema.

Alisema zabuni ya ujenzi
wa daraja hilo ilitangazwa
Desemba mwaka jana na
Kampuni za CCE na Railway15
zilishinda.

Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Robert Gabriel, alisema kuka-
milika kwa daraja hilo kutaku-
wa ukombozi kwa wakazi

maisha ya wakazi wa Geita na
litaleta manufaa ya kiuchumi
na kiusalama kwa wakazi wa
Geita.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
John Mongela, alisema mkoa
huo ni kiungo cha nchi za Af-
rika Mashariki, hivyo kukami-
lika kwa daraja hilo kutaleta
maendeleo chanya kwa
wakazi wa Afrika Mashariki.

Makamu MwenyeKiti wa
Kamati ya Bunge ya Miun-
dombinu, Hawa Mchafu,
alisema kamati itaendelea
kumuunga mkono Rais John
Magufuli katika ujenzi wa
miundombinu.

Naye Mbunge wa Misungwi,
Charles Kitwaga, alisema:
“Tunamshukuru Rais Magufuli
kwa kuamua kutujengea dara-
ja hili, daraja hili litatoa fursa
kwa wananchi wote wa Afrika
Mashariki na kati,” alisema.
Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, Isaac Kamw-
elwe, alisema ujenzi wa daraja
hilo unatarajiwa kutoa ajira
za kudumu 1,000 na za muda
10,000.

Alisema wakazi wa mikoa
va Geita, Kagera na Shinyanga
watakuwa wanavuka kwa ura-
hisi kwenda kupata huduma

haiwezekani wawe na nidhamu

mikoa min-

>

Shahidi adai mtoto alichapwa
na kunyong'onyea

SHAHIDI wa utetezi Jagline Kesi
(25), ambaye ni mtoto wa mshtak-
iwa amedai mahakamani katika
kesi ya mauaji ya Naomi John (7),
kwamba siku ya tukio mtoto huyo
kabla ya kuchapwa na mshtakiwa,
alikuwa amelegea na alipomchapa
alinyong'onyea zaidi.

Kadhalika alidai kuwa baada
ya Naomi kuishiwa nguvu zaidi
alimwona mama yake (mshtakiwa)
akimmwagia maji ya moto katika
vidonda, hali iliyomfanya aishiwe
nguvu zaidi.

Ushahidi huo ulitolewa jana
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, iliyopewa mamlaka ya
kusikiliza kesi za mauaji iliyoketi
chini ya Naibu Msajili, Pamela
Mazengo.

“Mama yetu alikuwa mkali sana
na alikuwa akimfanyia ukatili sana
Naomi,” alidai shahidi kupitia mael-
ez0 yake ya onyo aliyoyatoa kituo
cha polisi Maturubai Mbagala, mkoa
wa kipolisi Temeke.

Jagline alitoa ushahidi huo waka-
ti upande wa Jamhuri ulipopewa
nafasi ya kumhoji shahidi huyo wa
pili wa utetezi na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Cecilia Mkonongo.

Shahidi huyo ambaye pia ni mto-
to wa mshtakiwa alidai kuwa baada
ya mama yake kumchapa Naomi
alikwenda duka la dawa, lakini
akashauriwa ampeleke hospitali.

Alidai kuwa alimbeba mgongoni
wakaomba msaada wa gari kwa
jirani na wakiwa njiani alimsikia

Naomi akishusha pumzi kwa nguvu
na kisha akatulia.

Katika utetezi wake, Ester Lyimo
(41), alidai kuwa alimchapa mtoto
huyo (wakati wa uhai wake) na
fimbo ya mparachichi, lakini alim-
wachia na kumlaza barazani baada
ya kuona mwili wake umelegea.

Vile vile, alidai kuwa alipoona
mwili wa Naomi umelegea alim-
laza barazani na alikwenda duka la
dawa kununua glucose kwa ajili ya
kumnywesha mjukuu wake.

Akiongozwa na Wakili wa Utetezi
Wilson Mafie, shahidi huyo alidai
kuwa siku ya tukio alirudi nyum-
bani majira ya asubuhi akitokea
kufanya usafi wa mtaa.

Alidai kuwa alipofika alipokea
mashtaka kutoka kwa Andrew John
(9), kwamba Naomi amejikojolea,
tangu ameamka amekaa na hajafan-
yakazi yoyote.

“Kila mtu alikuwa na eneo lake Ia
kufanya usafi, Andrew na Naomi,
[akini siku hiyo Naomi hakufanya
usafi nilimkuta amekaa nikamsal-
imia akanyamaza nikaingia ndani
nikasema nikitoka nje nikute ame-
piga mswaki,” alidai na kuongeza:

“Nilipotoka nilimkuta anachezea
maji nikakata fimbo kwenye mti wa
mparachichi nikamchapa kumwon-
ya kama mzazi, lakini nilishangaa
kumwona analegea nikajua ana-
tania au anafanya jeuri nilipoona
anazidi kunyong'onyea nikamlaza
barazani nikaenda dukani kununua
glucose, nikaona amezidi kulegea
nikampeleka hospitali Temeke,”
alidai mshtakiwa huyo.

poteza ajira zao.

wa Kanda ya Ziwa, litaokoa

mkoani Mwanza.

Efiéa Nida matatani

INATOKA UK. 2

nadaiwa kutaka kumhonga Mkuu wa Wilaya
ya Dodoma, Patrobas Katambi, Sh. milioni 1.2
ili asitekeleze majukumu yake.

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Dodoma, Sos-
thenes Kibwengo, aliwaambia waandishi wa
habari jana kuwa Kabunga baada ya kuhojiwa,
amekiri kuhusika na kitendo hicho na hati-
maye kufikishwa mahakamani.

Pia alisema mfanyabiashara Bahadur Hijri
(68) na mtoto wake, Nahid Hijri (33) ambaye

hapa, wamefikishwa mahakamani kwa tuhu-
ma za kutaka kumhonga mkuu wa wilaya.

Alisema watuhumiwa hao walinaswa Juma-
mosi iliyopita majira ya saa 11 jioni katika Hote-
li ya Royal Village. Kibwengo alisema watuhu-
miwa hao waliahidi na kutoa hongo ya kiasi
hicho cha fedha kwa Katambi ili asifuatilie up-
ungufu katika utekelezaji wa amri ya Baraza
la Ardhi na Nyumba la Wilaya juu ya kukazia
hukumu iliyowasilishwa kwa mfanyabiashara
huyo na dada yake.

“Baada ya kupata taarifa ya watuhumiwa
kuahidi kutoa fedha hizo kama kishawishi kwa
mkuu wa wilaya, tulianza kufuatilia na kufani-
kiwa kuwakamata baada ya mtuhumiwa Na-
hid kumkabidhi Katambi huyo rushwa hiyo,”
alisema.

Alisema watuhumiwa hao wametenda kosa
hilo kinyume na kifungu cha 15(1)(a) na (b) vya
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
Na. 11 ya mwaka 2007.

WALIMU NAO WANASWA

Mkuu huyo wa Takukuru alisema walimu
wawili wa Shule ya Sekondari Viwandani,
Venance Mayo (34) na Sulaith Rusheke (33)
wamefikishwa mahakamani kwa tuhuma za
kuomba na kupokea rushwa ya Sh. 20,000 ili
wampatie cheti cha utambulisho wa kumaliza
shule mtoa taarifa aliyekuwa mwanafunzi wa
shule hiyo.

Alisema mwanafunzi huyo (jina linahifadhi-

wa), alipotaka kuomba kozi fupi katika taasisi
fulani, alitakiwa awasilishe cheti hicho, hivyo
akaenda shuleni hapo na ndipo watuhumiwa
wakamtaka awape rushwa.

“Watuhumiwa wanajua kabisa ni kinyume
cha utaratibu lakini walitaka rushwa ili wam-
patie cheti hicho na ndipo akatoa taarifa kwe-
tu. Tulipofuatilia tuliwakamata majira ya 4:30
asubuhi Julai 26, mwaka huu,” alisema.

Alibainisha kuwa mtuhumiwa Mayo
alikamatwa akiwa kwenye bajaj yenye namba
ya usajili MC686 BHK iliyoegeshwa nje ya uzio
wa shule baada ya kupokea hongo hiyo na
kumkabidhi mhusika cheti.

“Mtuhumiwa alikwenda katika eneo hilo
akiwa na muhuri wa Mkuu wa Shule na cheti
husika na alikigonga muhuri na kumpatia
mtoa taarifa wetu baada ya kupokea fedha
hiyo. Baada ya hapo tulimkamata pia Rush-
eke kwani alishiriki katika kushawishi hongo
hiyo,” alisema.

MAGOFISA WATENDAJI

Pia alisema Takukuru inamshikilia msaidizi
wa Mtendaji wa Kata ya Makutupora, Omary
Mtauka, kwa kuomba na kupokea rushwa ya
Sh. 110,000 kutoka kwa Mzee Paulo Mawope
(78) ili amalize tuhuma dhidi yake za kugom-
bana na jirani, zilizowasilishwa kwa mtendaji
wa mtaa na ofisi ya kata.

“Tulipokea taarifa kutoka kwa mjukuu wa
mzee huyo kwamba alipigiwa simu na ‘mtend-
aji wa kata ya Makutupora® akitakiwa kutoa
fedha hizo ili babu yake aliyekuwa ameshtak-
iwa katika ofisi ya kata aachiwe,” alisema.

Kibwengo alisema uchunguzi wao ulithibiti-
sha uwapo wa suala la mzee huyo kushtakiwa
na jirani yake, kushikiliwa na kutakiwa kutoa
fedha ili suala hilo limalizwe.

“Tulifanikiwa kumnasa mtuhumiwa baada
ya kupokea hongo hiyo Julai 25 katika baa ya
Mama Lilly iliyoko Makutupora na tulibaini
mtuhumiwa ni msaidizi wa mtendaji wa kata
ya Makutupora na alikamilisha uhalifu wake
kwa kujifanya ni mtendaji wa kata,” alisema.
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Wazee
walalamikia
uhaba wa
dawa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAZEE vvanaoishi Wilaya ya
wamelalamikia uhaba wa dav\/a kwe-
nye zahanati na vituo vya afya
wilayani humo hali inayowafanya
kukosa huduma bora za matibabu.

Hayo valibainishwa juzi na Katibu
wa Baraza la Wazee wa Halmashauri
Boniface Boaz, wakati aklsoma
taarifa ya wazee hao kwenye kikao
cha Shirika la Kutetea Haki za Wazee
mkoani Shinyanga (TAWLAE), kilicho-
husisha pia maofisa wa ustawi jamii,
maendeleo, mganga wa halmasahuri
hiyo na mkurugenzi.

Alisema changamoto kubwa
wanayokabilia nayo ni ukosefu wa
matibabu bora kwa kuwa wanapok-
wenda kupatiwa matibabu kwenye
zahanati na vituo vya afya huam-
biwa hakuna dawa bali wakanunue
huku wakiwa hawana uwezo huo na
kuamua kujitibu kienyeji.

“Tunaomba serikali itutatulie tatizo
hili la uhaba wa dawa kwenye za-
hanati na vituo vya afya Shinyanga
Vijijini, ikiwa sisi wazee tunapata
tabu sana na ikizingatiwa hatuna
uwezo wa kifedha kwenda kununua
dawa kwenye maduka ya watu
binafsi, pia tutengewe na madirisha
yetu maalumu pamoja na madaktari
bingwa wa magonjwa ya wazee,”
alisema Boaz.

“Pia tunaomba tupatiwe na vi-
tambulisho vya matibabu bure kwa
wazee, kwenye halmashauri yetu
wazee 12,922, lakini wenye vitambu-
[isho ni 5,563 na waliosalia hawana,
hivyo imekuwa ikiwapatia ugumu
wa kupata matibabu kutokana na ku-
tokuwa na vitambulisho,” aliongeza.

Naye Mganga Mkuu wa
Halmashauri ya wilaya hiyo, Amosi
Mwenda, alitoa ufafanuzi wa suala
hilo, kuwa kuna baadhi ya dawa
haziruhusiwi kuwapo kwenye
zahanati na vituo vya afya, hivyo
wazee wanapoambiwa wakanunue
au waende hospitali ya wilaya na
mkoa mahali zilipo ndipo hudai
hakuna dawa.

Pia alitoa ufafanuzi suala la
utengwaji madirisha ya wazee kuwa
linatokana na uhaba wa watumi-
shi na kwenye halmashauri hiyo
kuna uhaba wa watumishi wa afya
asilimia 68 wakiwamo na madaktari
bingwa kwa magonjwa ya wazee,
walichokifanya ni kuandika vibao
vya mzee apewe kipaumbele kwe-
nye matibabu.

Vile vile, Mkurugenzi Mtendaji
wa halmashauri hiyo va Shinyanga
changamoto Zote h|zo Za wazee
atazifanyia kazi ikiwamo kuwapatia
vitambulisho vya matibabu bure,
kwa mwaka huu wa fedha (2019-20)
zimeshatengwa Sh. 4,750,000 kwa
ajili ya ukamilishaji wa vitambulisho
7,359.

Miradi ya bilioni 12/-
kukaguliwa Kisarawe

Na Beatrice Shayo

KUU wa Wilaya ya Kisarawe,
Jokate Mwegelo, amesema
miradi minne yenye thamani
ya Sh. bilioni 11.6 itakaguliwa
wakati wa mbio za Mwenge wa Uhuru ka-
tika wilaya hiyo.

Mwegelo aliyasema hayo jana jijini Dar
es Salaam wakati alipokuwa akipokea
Mwenge huo na kusema katika Wilaya ya
Kisarawe utakimbizwa umbali wa kilo-
meta 103.1

“Mwenge wa Uhuru utaweka jiwe la
msingi katika miradi miwili, kukagua
miradi miwili na kuzindua miradi mi-
wili. Pia katika eneo la mkesha Mwenge
wetu utatembelea mabanda ya Ukimwi,
malaria, dawa za kulevya na rushwa,”
alisema.

Alisema jumla ya miradi hiyo imegha-
rimu kiasi cha Sh. bilioni 11.67 katika
fedha hizo wananchi wamechangia Sh.
milioni 10.82, halmashauri Sh. milioni
24, Serikali Kuu imechangia Sh. bilioni
10.6 na sekta binafsi imechangia Sh. mil-

ioni 996.

Vile vile, alisema maji ni haki kwa
kila mtu, hivyo ni muhimu kutunza
vyanzo vyake na wakumbuke kush-
iriki katika uchaguzi wa serikali za

Ripotiya Mt . o
ubora wa “Lengo la ujumbe huu ni kuelimi-
nondo sha, kuhimiza na kusisitiza umuhimu
ilikoseka-  wa kutunza vyanzo vya maji kuende-
na, Kiongo-  leza utoaji wa huduma za maji, kue-
ziwambio ndeleza vyanzo vya maji, kuongeza
zaMwenge y;ene0 ya utoaji wa maji katika vy-
?l??i?:lg?igl;:a anzo vya maji, kuibua vyanzo vipya
jambo hilo vya maji, kutekeleza miradi mipya ya
napiakuna Majina kuendelea kuhamasisha wa-
majengo nanchi kushiriki katika uchaguzi wa
ambayo serikali za mitaa,” alisema.

hayajaka- Vile vile, alisema Mwenge wa
milika. Uhuru unaendelea kuwakumbu-

sha wananchi mapambano dhidi ya
ugonjwa wa Ukimwi, rushwa pamoja
na dawa za kulevya.

Alisema wataendelea kuwahama-
sisha wananchi kushiriki kikamilifu
katika shughuli za maendeleo katika
maeneo yao bila kujali dini, kabila,

rangi au mlengo wa chama cha siasa
ili kuendana na dhana ya ushirik-
ishwaji. Mkuu wa Wilaya ya Mafia,
Shaibu  Nntunduma, akikabidhi
Mwenge huo alisema walifanikiwa
kuwa ina shida.

“Miradi miwili haikuweza kufun-
guliwa kwa sababu thamani ya hela
haina uhalisia kwa kuwa fedha iliyo-
tumika ni nyingi, kiongozi wa mbio za
Mwenge aliagiza Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Takukuru),
kufanyia kazi suala hilo,” alisema.

Alisema katika mradi wa barabara
ulioibuliwa na Wananchi Wakala wa
walikwenda kutengeneza Kkaravati
ambalo walitakiwa kuonyesha taarifa
ya ubora wa nondo walizotumia, la-
kini hawakuonyesha hiyo ripoti.

“Ripoti ya ubora wa nondo ilikose-
kana, kiongozi wa mbio za Mwenge
ametuagiza tulifuatilie jambo hilo na
pia kuna majengo ambayo hayajaka-
milika,” alisema.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania Plc, Hisham Hendi, akieleza jambo kwa baadhi ya washiriki wa kongamano la
Corporate Unwind lililoandaliwa na Smart Codes. Kongamano hilo lilikutanisha wadau mbalimbali kutoka sekta ya biashara na
uvumbuzi pamoja na wafanyabiashara, taasisi na kampuni mashuhuri nchini Tanzania. NA MPIGAPICHA WETU

Makinda awaasa madiwani wanawake

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

SPIKA mstaafu wa Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Anne Makinda,
amewataka wabunge na madiwani wa viti
maalum nchini kusimamia kikamilifu rasili-
mali za umma ili ziwanufaishe wananchi
wote.

Akizungumza jijini Mwanza mwishoni
mwa wiki katika semina ya kujenga uwezo
kwa viongozi wanawake wa Serikali za Mi-
taa (WASEMI), iliyoandaliwa na Shirika la
TGNP Mtandao, Makinda, alisema, mchan-
go wa wabunge na madiwani wa viti maal-
um umekuwa hauonekani vizuri au kutam-
buliwa na jamii kutokana na wao wenyewe
kuwa na hofu au kutokujiamini kitu amba-
cho kimechangia kuwarudisha nyuma na
kushindwa kuendelea mbele.

“Tatizo letu sisi viongozi wanawake, tu-
najenga hofu, tunaogopa sana kujitokeza
na kuwajibika vizuri kwa wananchi, eti kwa
sababu ni viti maalum. Sisi tulianzia pia viti
maalum, lakini tulipata nafasi ya kwenda
jimboni kwa sababu tulijiamini, tuliwajibi-
ka kikamilifu na tulihakikisha uwezo wetu
unaonekana na kila mmoja. Jitokeze, kwa
wananchi, watumikie kwa uadilifu na wa-
takuona na kutambua mchango wako,”
alisema Makinda.

Aliwaasa wanawake viongozi wa serikali
za mitaa, kuhakikisha wanasimamia ubora
wa huduma za jamii kwenye halmashauri
zao na kila kinachofanyika kwenye hal-
mashauri wanakielewa vizuri na kutoa
taarifa kwa wananchi wote.

Awali, akizungumza Mwenyekiti wa WA-
SEMI, ambaye pia ni Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Morogoro, Kibena
Kingo, alisema WASEMI itahakikisha we-
nyeviti wahalmashauri wanawake wanao-
nyesha mfano bora wa utendaji uliotukuka
kwenye halmashauri zao hasa kutokomeza
rushwa, ubadhirifu wa mali za umma na
kuhakikisha kila senti iliyopangwa kwa ajili
ya kuboresha maisha ya wananchi inatu-
mika vizuri.

Mkutano huu pia ulihudhuriwa na Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Serikali za Mitaa
(ALAT), Gulamhafeez Mukadam na Naibu
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Makazi, Anjeli-
na Mabula ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo

Tanzani ina Halmashauri 185, kati ya hizo,
wanawake wanaoongoza halmashauri ni
watano pekee.
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HHRD yaipatia Ruangwa
vifaa tiba vya mil. 250/-

Na Said Hamdani, RUANGWA

HIRIKA lisilo la Kiserikali la Help-

ing Hand for Relief and Develop-

ment (HHRD) la nchini Marekani

limeipatia Wilaya ya Ruangwa
mkoani Lindi, vifaa tiba vya Sh. milioni
250.

Vifaa hivyo vimekabidhiwa kwa Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa, ambaye pia ni
Mbunge wa Ruangwa.

Msaada huo ni pamoja na vitanda
vya kujifungulia, mashine za matibabu,
magodoro na vifaa vingine vya huduma
za afya.

Mwenyekiti wa Bodi wa Shirika hilo,
Yassir Awadhi, alisema kwa kutambua
juhudi zinazofanywa na serikali, uongozi
umeamua kuunga mkono kwa kuchangia
kile kidogo walichonacho, ili kiweze
kusaidia kuboresha masuala ya afya kwa
wananchi.

“Sisi HHRD ni wadau wa maendeleo

na ni mashuhuda wa namna ambavyo
ina mkakati kuibadilisha Tanzania
na inasonga mbele katika sekta zote,
viwanda, afya na elimu,” alisema.

Msaada huo Alisema msaada huo utasaidia
utakaogaiwa kuboresha huduma za afya kwa
kwa vituo wananchi wa Wilaya ya Ruangwa na
vyote vya Tanzania kwa ujumla bila ya kujali
afyana . itlkadi za vyama, huku akisisitiza
zahanati, kuendelea kushirikiana na serikali
utapunguza ] b del
usumbufu kwenye mambo ya maendeleo.

Kwa wa- Pia, alisema shirika hilo linafanyakazi
nanchi katika nchi 16 za Afrika, ofisi ndogo
wenye mata- ikiwa jijini Nairobi, nchini Kenya na
tizo kutafuta inajishughulisha zaidi kupunguza
huduma za changamoto za kijamii, ikiwamo
matibabu watoto yatima, sekta ya afya, elimu na
mbali na matukio ya dharura.

maeneo wa- Alisema kwa Tanzania, Shirika hilo
nayoishi.

linajihusisha katika miradi mbalimbali,
ikiwamo msimu wa ugawaji nyama na
chakula kwa jamii kipindi cha mafuriko
na cha mahujaji wanaoenda hija.

Awadhi alisema HHRD kwa sasa
linahudumia yatima 250 kwa Wilaya
ya Kisarawe, mkoani Pwani kwa
kuwapatia mahitaji muhimu, ikiwamo
kulipiwa gharama za shule, vifaa,
sare, vitabu, makazi, chakula na nguo,
upimaji afya, mafunzo na malezi kwa
wazazi na walimu.

Waziri Mkuu, alilipongeza shirika
hilo kwa msaada huo, huku akiendelea
kuwaomba wadau wengine kujitokeza
kuunga mkono jitihada zinazofanywa
na serikali katika  kuhudumia
Watanzania.

Alisema msaada huo utakaogaiwa
kwa vituo vyote vya afya na zahanati,
utapunguza usumbufu kwa wananchi
wenye matatizo kutafuta huduma
za matibabu mbali na maeneo
wanayoishi.

Waziri Mkuu Majaliwa yupo jimboni
kwake Ruangwa kwa mapumziko
mafupi.

Naibu Waziri wa Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji, Mhandisi Stella Manyanya (kushoto), akishikana mikono na
Ofisa Huduma kwa Wateja wa Benki ya NBC, Hilaria Mhagama alipotembelea banda Ia Benki ya NBC wakati wa Maonyesho
va Viwanda na Kongamano la Uwekezaji Ruvuma, ambapo NBC ilikuwa ni mmoja ya wadhamini. Wa pili kushoto ni Meneja
wa Benki ya NBC Tawi la Songea, Simon Ntwale na Ofisa Mauzo wa benki hiyo, Jennifer Peter. NAMPIGAPICHA WETU

EPZA yataka
Ruvuma
kuweka
mazingira
wezeshi

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Ukanda Maalum wa
Uwekezaji nchini (EPZA) imeuhimiza
Mkoa wa Ruvuma kuweka mazingira
wezeshi ili kuwavutia wawekezaji
kuchangamkia fursa zinazoweza
kuufanya mkoa huo kuwa moja ya
maeneo yenye viwanda vingi nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana mkoani
hapa na Mkurugenzi Mkuu wa EPZA,
Kanali mstaafu Joseph Simbakalia,
wakati akiwasilisha mada wakati
wa uzinduzi wa mwongozo wa
uwekezaji mwishoni mwa wiki.

Alisema kutenga maeneo kwa ajili
ya uwekezaji wa viwanda ikiwa
pamoja na miundombinu muhimu
kama barabara, umeme na maji,
ni hitaji muhimu kwa kuwa Kila
mwekezaji hupenda kujua kabla ya
kufanya uamuzi wa kuwekeza.

“Mkoa wa Ruvuma kwa mu-
jibu wa takwimu za mwaka 2016,
ulikuwa kati ya mikoa 11 iliyokuwa
na mchango mkubwa katika Pato la
Taifa.

“Mkoa huu umebarikiwa kuwa na
vivutio na fursa nyingi kitu amba-
cho kinafanya Mkurugenzi Mkuu
wa EPZA kusisitiza umuhimu wa
mkoa kuweka mazingira wezeshi ili
kuwavutia kwa wingi wawekezaji
wazawa na wanaotoka nje,” alisema.

Simbakalia alisema kuwa moja
va jukumu la msingi la mamlaka ni
kuainisha maeneo ya uwekezaji,
kumilikishwa kwa niaba ya serikali
na kuwavutia wawekezaji.

“Jukumu hili halipaswi
kutekelezwa na EPZA peke yake
bali tunahimiza serikali za mikoa
na wilaya kushirikiana kwa
karibu katika kutenga maeneo na
kuboresha mazingira ya biashara
ili kusudio la ujenzi wa uchumi wa
viwanda liende kwa kasi zaidi,”
alisema.

Alisema mwongozo huo ulioz-
induliwa na Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, umelenga kuainisha fursa
kubwa za uzalishaji na kupanua
utoaji habari za uwekezaji kwa
wawekezaji wa ndani na wa nje.

‘Tumieni maonyesho Nanenane kusajili biashara’

Na Sabato Kasika

WATANZANIA wametakiwa ku-
tumia maonyesho ya Nanenane ya
mwaka huu wa 2019 kusajili majina
ya biashara, kampuni, alama za bi-
ashara, leseni za viwanda na za bi-
ashara ili waweze kufanya shughuli
zao kwa ufanisi.

Wito huo ulitolewa juzi jijini Dar
es Salaam na Kaimu Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa
Biashara na Leseni (Brela), Emma-
nuel Kakwezi, wakati akielezea jinsi
Brela itakavyoshiriki katika mao-
nyesho hayo. Kakwezi alisema, kati-
ka maonyesho hayo ambayo kitaifa

yanafanyika mkoani Siminyu, Brela
itasajili pia leseni za usafirishaji wa
mifugo na mazao ya chakula ndani
na nje ya nchi.

“Hii ni habari njema kwa wakazi
wa mikoa ya Kanda ya Ziwa, ewe
mwananchi njoo sasa usajili majina
ya biashara, usajili kampuni, usajili
alama za biashara na huduma za
usajili wa hataza, usajili leseni za
viwanda, usajili leseni za biashara,”
alisema Kakwezi.

Alisema Brela ina banda lake ka-
tika maonyesho hayo, hivyo Watan-
zania watumie Nanenane kusajili
majina ya biashara, kampuni, ala-
ma za biashara, leseni za viwanda

na za biashara ili waweze kufanya
shughuli zao kwa ufanisi.

Vile vile alisema, Brela imejipan-
ga kutoa elimu kuhusu shughuli
zinazofanywa na wakala na wata-
washashiwi washiriki na raia wa-
takaotembelea maonyesho hayo
kuhusu umuhimu wa kurasimisha
shughuli zao.

“Watanzania kurasimisha shu-
ghuli zao ambazo mara nyingi
zimekuwa ni kwa matumizi ya ny-
umbani ni la muhimu na inaweze-
kana baada ya kuwapa elimu wa-
tabadilika na kusajili shughuli zao
ili ziweze kuwanufaisha,” alisema.

Alisema Brela inataka kuona

shughuli za kilimo, ufugaji na uvuvi
zisiwe za kukidhi mahitaji ya nyum-
bani pekee bali ziwe za kibiashara
na itaelekeza jinsi wanavyoweza
kusajili kampuni na kuwasaidia
namna ya kupata masoko.

“Kwa ujumla ni kwamba Brela
tumejipanga vizuri, kwa kuwa
tayari tuna mfumo wa kuuza bid-
haa nje ya nchi, na tutatoa elimu
hiyo ili Watanzania wajue ni jinsi
gani wanaweza kuuza bidhaa zao
nje ya nchi,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Simiyu,
Anthony Mtaka, alisema taasisi,
mashirika zaidi ya 300 yakiwamo
ya umma na binafsi yamethibitisha

katika maonyesho hayo yatakay-
ofunguliwa na Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Hassan.

“Maonyesho ya Nanenane kitaifa
mwaka 2019, yatakayofanyika vi-
wanja vya Nyakabindi mjini Bariadi
kuanzia Julai 29 hadi Agosti 8, wa-
jasiriamali wataanza kuonyesha
teknolojia, huduma na bidhaa zao,”
alisema Mtaka.

Aliwataka wajasiriamali, wafan-
yabiashara, wakulima, wavuvi, waf-
ugaji kujitokeza kwa wingi kwa vile
maonyesho hayo yenye kaulimbiu
usemayo ‘kilimo, mifugo na uvuvi
katika ukuaji wa uchumi wa nchi’
yameboreshwa.
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RC ataka biashara
kufanywa saa 24

Watakiwa
kuthamini
na kuenzi

utamaduni

Na Woinde Shizza, ARUSHA

WATANZANIA wametakiwa
kuendelea kuthamini na kuz-
ienzi mila, desturi na utama-
duni u||opo katika jamii ili
kuendelea kuzirithisha kwa
Vizazi vijavyo.

Ofisa Utamaduni wa Mkoa
wa Arusha, Irene Ngao,
alisema hayo juzi wakati
akizungumza katika Siku
ya Tamasha la Kanono la
wanaumoja wenye asili ya
Karagwe na Kyelwa, mkoani
Kagera waishio Arusha.

Ngao alisema serikali
inatambua uwapo wa mila
na desturi mbalimbali zi-
lizoko katika jamii, hivyo
wanategemea zirithishwe
zaidi kwa vizazi vilivyopo na
vinavyokuja ili waendeleze
na utaratibu huo na hatimaye
zisahaulike katika jamii.

“Nasisitiza kila kabila
liendelee kuenzi utamaduni
na mila zake na tuhakikishe
zinatuunganisha badala ya
kutugombanisha kwani seri-
kali nayo kwa upande wake
inaendelea kufundisha somo
la utamaduni shuleni ili
kuhakikisha watoto wetu wa-
nazitambua mila na desturi
zilizopo,” alisema Ngao.

Naye Mwenyekiti wa
Umoja huo, Wilibald Ngam-
beki, alisema wamekuwa na
utamaduni wa kufanya tama-
sha hilo kila mwaka na hilo
ni tamasha la 23 kufanyika
mkoani hapa.

Alisema lengo la kufanya
tamasha hilo ni kuhakikisha
watoto wanaozaliwa mjini
wanazijua mila na desturi
zao na kuhakikisha hazipotei.

Ngambeki alisema kila
mwaka wamekuwa wakiku-
tana na kuonyesha tamaduni
zinazofanywa na jamii hizo
na kuwapa fursa watoto wao
kujionea masuala mbalim-
bali na kujifunza na kupitia
tamasha hilo, wataendelea
kuwarithisha watoto wao
mila hizo.

“Kwa kweli utamaduni ni
kitu muhimu sana kwani
unasaidia kupunguza makali
ya utandawazi, hivyo jamii
kuendelea kujikita katika
utamaduni wake na kuacha
kuiga mambo ya utandawazi.
Kila kabila liendelee kuenzi
ili mila na desturi zisipotee,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa
Kamati ya Maandalizi ya
tamasha hilo, Barungo
Augostino, alisema wame-
kuwa wakikutana kwa lengo
la kutunza mila, desturi na
utamaduni wao kwa kuwa
asilimia kubwa ya watoto
waliozaliwa mijini hawa-
Zijui na bila kufanya hivyo,
hawatazitambua na badala
vake zitaendelea kupotea.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

KUU wa Mkoa wa Man-
yara, Alexander Mnyeti,
amewashauri ~ wafan-

serikali ya awamu ya tano.

Na mimi
yabiashara wa Babati tukikutana
kufanya kazi saa 24 ili kuendana na huko mi-

kasi ya maendeleo yanayoletwa na taaniusiku
usiniambie

umpe taarifa Kamanda wa Polisi
wa Mkoa, ili awaambie askari wake
wakiwa doria wawe wanakulinda,”
alisema Mnyeti na kuongeza:

“Na mimi tukikutana huko mitaani
usiku usiniambie vipi mkuu wa mkoa
we chukua 50 zako na mimi nichuk-
ue 50 zangu, maana mimi kuwa RC si
Yesu, mwingine tukikutana ananisal-

Mnyeti alitoa ushauri huo juzi wgm(';l;u imia hataki kuniachia,” alisema.
wakati akizungumza na wafanya- we chukua Aidha, alisema kuna watu wengine
biashara kwenye mkutano ulioan- 50 zako wakimwona anatembea usiku wa-

daliwa kwa ajili ya kuzindua kitabu pa mimi
kinachoonyesha fursa za uwekezaji nichukue
50 zangu,
maana
baye haoni mabadiliko basi ni kipofu mimi kuwa
kama si kipofu wa macho RCsiYesu,

kwa sababu mbali na Arusha, Dar mwjngine
tukikutana

mkoani Manyara.
Alisema mkoa huo unabadilika am-

wa akili,

es Salaam na Mwanza, hakuna mji

nashangaa, hivyo aliwataka kuacha
kumshangaa sababu hana ukoo na
Yesu, wamwache afanye hivyo kwa
sababu mchana anakuwa kazini.
“Kinachonisikitisha sana ni ku-
panda cheo mapema sana. Kwa mia-
ka hii 35 nimewahi mno, sasa hivi ni-
kifukuzwa kazi au nikastaafu nitarudi

mwingine wenye taa za barabarani ::Ia: :lsaal!;kl kijijini na kuzeeka haraka,” alisema.
zinazowaka usiku kama ilivyo Babati. kuniachia. Alisema hajui akifukuzwa kazi

“Wafanyabiashara kufanya biasha-
ra zenu saa 24 ni ruksa. Wewe nenda

atarudi kufundisha na uzee na kama
atarudi kufundisha, alidai wanafunzi

watamcheka maana atakapokuwa
anaandika ubaoni wengine watase-
ma huyu aliwahi kuwa mkuu wa
mkoa.

Pia alisema cheo kinachomfaa kwa
miaka yake aliyo nayo ni ukuu wa
wilaya ili aje apande taratibu huku
akiwachekesha kuwa kilichomfanya
apewe nafasi hiyo ni kuongeza maku-
sanyo ya mapato alipokuwa Arume-
ru.

Alitumia fursa hiyo kuwataka
wafanyabiashara kulipa kodi huku
akitangaza Wilaya ya Simanjiro
kuongoza kwa kulipa kodi, hivyo
kumtangaza mkuu wa wilaya hiyo,
Mhandisi Zephania Chaula kuwa
mkuu wa wilaya bora ndani ya mkoa.

Mfanyabiashara Musa Machinga
kutoka Simanjiro, alisema mazin-
gira ni mazuri ya kufanyia biashara
kwa kuwa hakuna utitiri wa kodi la-
kini shida ya wafanyabiashara ni ku-
totimiza wajibu wao.
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Ofisa Madini Mkazi wa Mirerani, wilayani Simanjiro, Mkoa wa Manyara, Daudi Ntalima, akisoma hadidu za rejea za kamat|
va kupitia mipaka na mitobozano ya machimbo ya madini ya Tanzanite juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wauzaji wa mbegu waweka mkakati

Na Woinde Shizza, ARUSHA

WAJASIRIAMALI ~ wa mbegu nchini
wameanza mkakati wa kuzalisha mbegu
zinazokabiliana na mabadiliko ya tabia ya
nchi na zinazoweza kuhimili ukame na
kuleta mazao mengi.

Akizungumza jana katika Maonyesho
ya Kilimo Teknolojia yaliyofanyika katika
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (Tari) Seliani,
Meneja Mauzo wa Kampuni ya Seedco,
Daniel Ulimboka, alisema wamefanya
utafiti na kuja na mbegu bora ambazo zi-

nahimili hali ya ukame licha ya uhaba wa
mvuana bado zinaleta mavuno ya kutosha
kwa mkulima.

“Tuna mbegu aina ya ‘Tumbili 419’
ambayo inafanya vizuri sana hasa katika
kipindi hiki ambacho hakuna mvua za ku-
tosha na wakulima bado wamekuwa waki-
patamavuno na kufurahia kilimo,” alisema
Daniel.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Aru-
sha, Melchiory Temu, aliwataka watafiti
kubuni teknolojia zinazoendana na mab-
adiliko ya tabia ya nchi ili kuwawezesha

wakulima kupata mazao badala ya kupata
hasara kutokana na mabadiliko ambayo ya-
mekuwa yakisababisha athari na kushuka
kwa uzalishaji.

Aidha, aliwataka wakulima kuondoka-
na na kilimo cha mazoea ili kufanya kilimo
chenye tija na kuwaletea manufaa wao na
taifa kwa ujumla.

Mkurugenzi wa Baraza la Nafaka Afrika
Mashariki, Gerald Masila, alisema wana-
fanya juhudi za kuwaunganisha wakulima
na masoko ili kupata faida kutokana na
kilimo chao na kujikwamua kiuchumi.
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HABARI KILIMANJARO

Mfanyabiashara mbaroni
kwa tuhuma wizi nondo

Na Paul William, MOSHI

ESHI la Polisi mkoani Kiliman-

jaro linamshikilia mfanyabi-

ashara Daudi Audifas (48),

mkazi wa Rau katika Manispaa
ya Moshi, kwa tuhuma za kukutwa na
nondo 270 nyumbani kwake.

Nondo hizo zinadaiwa kuibwa kuto-
ka eneo la mradi wa ujenzi wa stendi
ya mabasi ya Ngangamfumuni katika
manispaa hiyo.

Kamanda wa Polisi mkoani Kiliman-
jaro, Hamisi Issah, alisema jeshi hilo
pia linamhoji Meneja wa Kampuni ya
Ulinzi inayolinda eneo hilo la mradi,
Michael Jonas kwa kutokutunza kum-
bukumbu za wafanyakazi wake.

Serikali imetoa Sh. bilioni tisa kwa
ajili ya ujenzi wa stendi hiyo ya mabasi

Ni aibu seri-
kali kutenga

CRJE (East Africa) Ltd, kwa mkataba
wa miezi 24.

“Uchunguzi unaonyesha nondo zi-
lizoibwa ni nondo za milimita 10 ziko
157, milimita 12 ziko 123, na milimita 16
ziko 106 ambazo ni mali ya kampuni
ya ujenzi inayoitwa CRJE Company.

;?ﬂ;‘;akwa Yuko mtuhumiwa ambaye tumem-
kutekeleza kamata ambaye anatuhumiwa kuto-
miradi ya boa ukuta wa uzio kwa chini,” alisema
maendeleo Kwa mujibu wa Kamanda Issah,
halafu wa- timu ya makachero pia imefanikiwa
najitokeza kumkamata mtuhumiwa Hubert
wachache Chandu maarufu kama Masumbuko,
na kuihu- mkazi wa Rau Kalikacha.

jumu.

Kwa mujibu wa Kamanda Issah,
kampuni ya ujenzi iliyopewa zabuni
ya kulinda eneo hilo, iliajiri walinzi
watatu ambao bado wanatafutwa ku-
tokana na kutoroka baada ya tukio

alipotembelea na kukagua mradi huo
wa kimkakati Julai 18, mwaka huu,
aliagiza Jeshi la Polisi kuwasaka na ku-
wakamata watu hao ambao wanakwa-
misha ujenzi wa mradi huo.

Majaliwa akiwa katika eneo hilo la
mradi alisema: “Ni aibu serikali kuten-
ga fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi
ya maendeleo halafu wanajitokeza
wachache na kuihujumu.

“Kama walinzi hao hawatapati-
kana, viongozi wa kampuni husika
wakamatwe ili kutoa ushirikiano wa
sehemu walipo wafanyakazi wao.
Wananchi wa Moshi mmetukatisha
tamaa, naagiza wasakwe popote
walipo.”

Manispaa hiyo ni miongoni mwa
halmashauri bora za Tanzania 17 am-
bazo zimetia saini mkataba na serikali

yaendayo mikoani, unaotekelezwa na
Kampuni ya Ujenzi ya Kimataifa ya

hilo.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,

wa kupewa kiasi hicho cha fedha kwa
ajili ya kuanza miradi ya kimkakati.

i

M
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Mtaalamu wa uhaulishaji wa migomba kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo ya Tari-Tengeru, Dk. Ally Mbwana (kushoto), akitoa
maelezo kwa Mkuu wa Wilaya ya Rombo, Agness Hokororo (aliyevaa koti jeusi), kuhusu upandaji wa migomba kisasa alipotem-

Mbunge Chadema aipongeza serikali

Na Godfrey Mushi, MOSH|

MBUNGE wa Viti Maalum, Lucy Owenya
(Chadema), amesema uamuzi wa serikali
wa kuanza kuijenga kwa awamu barabara ya
Kiborloni-Old Moshi-Kikarara-Tsuduni kwa
kiwango cha lami, utapunguza mateso wa-
nayopata wananchi wa Old Moshi kutokana
na ubovu wa barabara hiyo tangu uhuru.

Ujenzi wa barabara hiyo ambayo ni
utekelezaji wa ahadi ya Rais John Magufuli,
kwa sasa umesimama baada ya kutengen-
ezwa kwa kiwango cha lami umbali wa kilo-
mita moja.

Kutokana na umuhimu wa barabara hiyo
kwa wakazi wa ukanda wa mlimani wa Old
Moshi, Owenya jana aliiomba Wizara ya

Ujenzi na Wakala wa Barabara za Mijini na
kumalizia kipande kilichobaki katika bajeti
mpya ya mwaka 2019/2020, ili kukamilisha
kipande cha Km 10 ambacho ndiyo kero
kubwa kwa wananchi hao.

“Kwanza niishukuru serikali kwa hatua
iliyochukua ya kuijenga kwa lami, nimekuwa
nikiisemea mara nyingi barabara hii tangu
wakati wa serikali ya Rais mstaafu Jakaya
Kikwete na nikaendelea kuipigia kelele hadi
Rais John Magufuli aliposikia kilio cha wa-
nanchi wa Old Moshi na kuahidi kuijenga.

“Niiombe serikali imalizie kipande hi-
cho kilichobakia ili kufungua fursa za utalii
pamoja na uchumi kwa wenzetu wa Old
Moshi ambao hawana kabisa barabara ya

lami,” alisema.

Mbunge huyo pia alisema ujenzi wa bara-
bara ya Getifonga-Mabogini-Kahe katika
eneo la Moshi Vijijini ambayo inatarajia ku-
jengwa kwa kiwango cha lami hivi karibuni,
ni faraja kubwa kwa wananchi wa Moshi Vi-

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa hivi ka-
ribuni na Mhandisi wa Tarura, Loisheyi Mol-
lel, barabara hiyo itajengwa kwa kiwango
cha lami kuanzia eneo la Getifonga/Mabogi-
ni hadi Chekereni kwa gharama ya zaidi ya
Sh. bilioni 22.

Alisema kwa mwaka wa fedha 2019/2020,
Tarura itatumia zaidi ya Sh. bilioni 1.1 ka-
tika ujenzi wa barabara zenye urefu wa Km
674.52.

]
Ataja siri
kuongezeka
tija uzalishaji
maziwa

Na Mary Mosha, HAI

UBORA wa uhifadhi wa malisho
mabichi ya mahindi kwa ajili ya
chakula cha mifugo (sailage) ambao
huruhusu kuhifadhi karibu viinilishe
vyote vilivyo kwenye mimea, una-
tajwa kuongeza tija ya maziwa kwa
asilimia 15.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Match
Maker inayofanya kazi kwa karibu
na Shirika la Maendeleo |a Uholanzi
(SNV) linaloendesha mradi wa faida
maziwa kwa wafugaji wa Wilaya
za Hai na Siha mkoani Kilimanjaro,
Peniel Uliwa, alisema jana kuwa
teknolojia ya uhifadhi wa malisho
mabichi yanayotokana na zao la
mahindi inapunguza gharama kwa
asilimia 100.

Uliwa alikuwa akizungumza wakati
wa makabidhiano ya mitambo ya
kuchakata malisho ya mifugo yenye
thamani ya Sh. milioni 150 kwa vi-
kundi sita vya vijana.

“Tunafikiri hii ni teknolojia sahihi
yva kwenda nayo na si Kitu Kipya
duniani, sehemu zote duniani inatu-
mika. Mradi huu wa faida ya maziwa
una lengo la kuhamasisha matumizi
va uchakataji wa vyakula vya mifugo
hasa sailage za mahindi ambazo zita-
wasaidia vijana na kinamama katika
kuongeza mnyororo wa thamani,”
alisema.

Alisema mitambo hiyo ina uwezo
wa kuchakata tani 16 za malisho kwa
shamba la ekari moja kwa saa na
ambazo kitaalamu hulisha ng'ombe
wawili au watatu kwa mwaka mzima.

Alisema mradi huu utawasaidia
Vijana wapatao 60 na asilimia 60
wakiwa ni vijana wa kike ambao
waliopita kwenye mchujo wa kupata
washiriki wa mafunzo hayo.

Awali, Mkuu wa ldara ya Mifugo va
Halmashauri ya Wilaya ya Hai, Elia
Machange, akizungumza na vikundi
hivyo vya wafugaji wa ng'ombe
wa maziwa alisema kama zoezi
hilo litatekelezwa kwa mafanikio,
linaweza kutoa fursa ya ajira kwa
vijana na kina mama kujikwamua
kiuchumi kutokana na mradi huo.

Mkurugenzi wa Shirika la SNV,
Tomy Olesika, alisema katika
jitihada zao za kuboresha biashara
ya maziwa mkoani Kilimanjaro,
wameweka mikakati ya pamoja na
kutafuta ng'ombe bora na malisho
bora.

“Tumeungana pamoja ili kuleta
tija kwenye tasnia ya maziwa kwa
kuboresha malisho na usafi, kwa sasa
ng'ombe mmoja ana uwezo wa kutoa
lita nane mpaka 10 kwa siku wakati
awali ng'ombe wao wa kawaida wali-
kuwa wakitoa lita moja au mbili kwa
siku,” Olesika alibainisha.

Akizindua mashine hizo, Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya,
aliwataka wataalamu hao kuhakiki-
sha wanatoa elimu ya kutosha kwa
wakulima na wafugaji kabla ya
kuanza mchakato ya utengenezaji
wa malisho hayo ili wasije wakakata
mahindi shambani na kusababisha
baa la njaa.

“Wataalamu hakikikisheni mashine
hizi zinafanya kazi iliyokusudiwa,
pia angalieni ujio huu wa teknolo-
jia mpya usije ukasababisha baa la
njaa kwa watu kukata mahindi yao,”
Sabaya alitahadharisha.
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ELIMU KUTOKA POLISI

NAMNA INTERPOL INAVYOKUTANISHA
POLISI DUNIANI

-

Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCl), Robert Boaz. PICHA: MTANDAO

NTERPOL ni Shirikisho la
Polisi Duniani lilioundwa
mwaka 1923.

Shirikisho hili lina nchi wana-
chama 192 ikiwamo Tanzania,
ambayo ilijlunga mwaka 1962.

Mwezi Septemba 2017, Visiwa
vya St. Solomon na taifa la Pal-
estina waliomba uanachama
wa Interpol, pia wako mbioni
kuanza kushirikiana na majeshi
mengine ya polisi kama wana-
chama wengine wa shirikisho
hilo.

Makao Makuu ya Shirikisho
la Interpol, yapo Lyon nchini
Ufaransa.

Dhumuni la kuanzishwa kwa
Interpol ni kuyaunganisha
majeshi ya polisi dunia nzima
kushirikiana kupambana na
uhalifu wa kitaifa na kimataifa
ikiwamo uhalifu wa kuvuka
mipaka.

Ofisi za Interpol Duniani
zimegawanyika katika kanda
na kwa Afrika, kanda hizo ni
pamoja na Kanda ya Mashariki
mwa Afrika, ambapo ofisi zake
zipo Nairobi nchini Kenya.

Aidha, kuna Kanda ya Kusini
mwa Afrika ambapo ofisi zake
zipo Harare nchini Zimbabwe
na Kanda ya Kati ya Afrika
ambapo ofisi zake zipo Yaounde
nchini Cameroon.

Vilevile kuna Kanda ya
Magharibi ambayo ofisi zake
zipo Abidjan nchini Cote
d’Ivoire. Makao makuu ya kanda
yanajulikana kama Regional
Bureau “RBs”.

Kwa upande wa nchi wana-
chama, ofisi hizi huunganisha
nchi mwanachama wa shirik-

isho la polisi duniani ambazo
zinajulikana kwa jina la NCBs
na Makao Makuu ya Interpol
Ufaransa.

Makao Makuu ya Interpol
Tanzania yapo Dar es Salaam
kwenye Jengo la Makao Makuu
ya Polisi.

Kwa kawaida kitengo cha
Interpol huwa ndani ya Jeshi la
Polisi chini ya Idara ya Upelelezi
wa Makosa ya Jinai.

Mkuu wa kitengo hiki huwa
ni Mkurugenzi wa Upelelezi wa
Makosa ya Jinai na husaidiwa
na Mkuu wa NCB ambaye ndiye
mtendaji wa shughuli za kila
siku za kitengo hiki na ambaye
kwa sasa ni Naibu Kamishna wa
Polisi (DCP) Daniel Nyambabe.

Tanzania ni mwanachama
wa Interpol, pia kutokana na
sababu za kijiografia na kihis-
toria Tanzania ni mwanachama
wa kanda ya Mashariki na
Kusini mwa Afrika.

Kazi kubwa ya Interpol ni
kupokea na kutuma taarifa za
uhalifu na wahalifu wanao-
tafutwa ndani na nje ya nchi.
Pia inapobidi Interpol hufanya
upelelezi kwa kushirikiana na
askari wa ndani na nje ya nchi.

Katika kukamilisha shughuli
zake, Interpol hujikita katika
makosa mbalimbali ambayo
yamepewa kipaumbele.

Makosa hayo ni ya usafirishaji
haramu wa binadamu, Ugaidi,
Uhalifu dhidi ya mazingira na
wanyamapori, uhalalishaji na
utakatishaji wa fedha haramu.

Vilevile, wizi wa magari, wizi
wa hakimiliki na kazi za sanaa,
hati za kusafiria zilizopotea au
kuibwa, silaha haramu pamoja
na dawa za kulevya.

Nchi wanachama wa shirik-

isho hili la polisi duniani zina-
faidika kwa kutafutiwa ndugu/
mtu aliyepotea nje ya nchi,
kujua uhalali wa gari analotaka
kununua kutoka ndani na nje
ya nchi na Kujua uhalali wa
kampuni anayotaka kuingia
mkataba nayo nje ya nchi.

Aidha, kumpata mtuhu-
miwa aliyetorokea nje ya nchi
(wanted fugitives), kupata mali
yake iliyoibwa/kutapeliwa nje
ya nchi na kusaidia kurejeshwa
kwa mwili wa raia wa Tanzania
aliyefariki nje ya nchi.

Ufanisi wa shughuli za
Interpol hutegemea sana
mawasiliano ili kuziunganisha
nchi zote duniani ambazo ni
wanachama wake.

Kwa kulitambua hilo Interpol
Makao Makuu Lyon, Ufaransa
ilianzisha mtambo ujulikanao
kama I-24/7 (Interpol saa 24 kwa
siku saba) ambao unayaungani-
sha majeshi ya polisi duniani
kote.

Mtambo huu hufanya kazi
kwa haraka zaidi na kwa ufanisi
mkubwa.

Huu ndio mfumo pekee wa
kimawasiliano ambao hau-
jawahi kudukuliwa kutokana na
utaalamu mkubwa unaotumika
kuuimarisha.

Ni vema wananchi wakafa-
hamu kuwa kitengo cha Inter-
pol pekee hakiwezi kupam-
bana na uhalifu na wahalifu wa
kitaifa na kimataifa kwa ufanisi
mkubwa bila ya ushirikiano
baina yao na Jeshi la Polisi.

Imetolewa na

Kitengo cha Uhusiano,

Makao Makuu ya Jeshi la
Polisi.

TUJIFUNZE
KISWAHILI
BARNABAS

MARO

marobarnabas@yahoo.com

Asiyeangalia huishia ningalijua

TU asiyeangalia aendako
huishia kusema faiti
ningejua’ baada ya kufik-
wa na jambo. Methali hii
yatushauri tuwe watu wa kukanyika
au wanaofuata ushauri tunaopewa na
wanaotutangulia kwa maarifa au ujuzi
kama vile wazee.

‘Kanya’ maana yake ni kataza mtu
kutofanya jambo linaloweza kumletea
hasara au madhara; kanyana, kanyia,
kanyika, kanywa.

‘Ushauri’ ni maoni anayopewa mtu
ili yamsaidie kufikia mapatano fulani
na wengine. Maelekezo kama vile ya
kiufundi anayotoa mtaalamu kuhusu
namna ya kufanikisha jambo.

Wahenga walisema “Asiyeonywa
huona (kwa) macho yake.” Mtu anaye-
kanywa kisha akayapuuza maonyoyale
huishia kufikwa na madhara. Methali
hii hutumiwa kumtajia au kumwelezea
mtu anayepewa ushauri na kuupuuza,
kuwa atakuja kupatwa na madhara.

Kuna wanaonibeza (kitendo cha
kupuuza kitu, mtu au jambo; kitendo
cha kuonesha hisia ya kejeli kwa mtu).
Baadhi ya wanaonifahamu huniambia:
“Ah! tangu lini Mmasai/Mchaga akajua
Kiswahili?”

Wengine hunambia: “Rudi kwenu
masaini na uchagani ukawafunze
nduguzo Kiswahili fasaha. Kwenu
mbuzi mwaita ‘mbusi’, nazi mwaita
‘nasi’, viatu mwasema ‘fiatu.” Utatu-
fundisha nini wewe? Sisi ndiwo wa
kukufunza wewe.”

Hata hivyo, wapo wanaounga
mkonosafiryangu ya “Tujifunze Kiswa-
hili” kilaJumanne katika gazeti hili una-
losoma sasa - Nipashe. Ukisema hutaki,
kuna wanaotaka.

“Habari za leo. Shukrani kwa juhudi
yako ya kutuelimisha matumizi mazuri
ya lugha yetu, Kiswahili. Waandishi wa
habari za michezo wana kawaida ya
kutokamilisha sentensi. Hebu angalia
mfano huu:

“...ni imu kubwa na tunaiheshimu,
lakini tumejiandaa kupata matokeo,”
alisema kocha wa timu. Hapa
nashindwa kuelewa ni matokeo ya
ainagani.Je, neno ‘matokeo’linamaana
sawa na ushindi? Naitwa Kissiwa, niko
Zanzibar (+255 0713 768 335).

Siku iliyofuata akanitumia ujumbe
mwingine: “Asalaam aleykum.
Matumizi mabaya ya neno ‘lakini’
Waandishi/wazungumzaji huandiika/
husema, ‘lakini pia .. na kuendelea na
maelezo yao. “Lakini’ huonesha hiti-
lafu wakati ‘pia’ ni ziada. Iweje maneno
haya yaunganishwe? Kwa nini lisitu-
mike moja tu kati ya hayo?” Kissiwa.

Neno ‘lakini’ hutumiwa sana na
viongozi wetu na ingawa nimelitolea
maana yake mara nyingi, bado laen-
delea kutumiwa tofauti kabisa na
maana yake. Kama alivyoandika Bw.
Kissiwa, maana ya ‘lakini’ ni tamko la
kuonesha kasoro ya jambo; neno lin-
aloonesha upungufi, kasoro au hitilafis;
isipokuwa, ila.

Mfano: “Alitaka kwenda kwa mwafu-
lani (jina linalotumika kumtaja mtu
ambaye yupo ila jina lake linafichwa)
lakini alikatazwa na wazazi wake kuto-
kana na tabia chafuya huyo mwafulani.

Neno Pia’ lina maana tano: i) Kitu
chenye umbo la koni cha kuchezea
watoto kwa kukizungusha wakati
kimesimama ncha; ii) Mfupa
unaochezacheza ulio juu ya goti; iii)
Omo ya chombo cha majini yenye
umbo la duara; iv) vilevile; na v) Bila ya
kubaki, pamoja na.

Msomaji mwingine alinitumia
ujumbe ufuatao: “Mzee Maro (yeye
aliandika Malo) umefuindisha vitu vya
msingi sana. Hata mimi nimefurahi
sana. Nakutakia kazi njema. Ni mimi
Mustafa nikiwa Mtwara.” 0684 307 O8.

Nawashukuru wote walionitumia
maoni yao. Mimi si mwalimu kama
waniitavyo wengine ila ni mwanafunzi
wa Kiswahili. Kidogo nipatacho huwa-
shirikisha na kuwagawia wenzangu.
Karibuni hata kwa kunikosoa kwani
akuambiaye usikombe mboga ataka
ushibe.

Sasa soma jinsi Kiswahili kinavy-
opelekwa arijojo (hali ya kupotea;
kupoteza mwelekeo).

“Mnyalu buana, yaani juzi wenzako
walikuwa wanakuangalia halafu
wakacheeka ila mimi sikucheka, nili-
waza ikitokea itakuwaje?”

“Ndugai buana, yaani unamtajamke
wa mwenzako kuwa ni mzuri, hee si
unajua wagogo wa Dodoma kuamua
huwa wanaamua kwa haraka mara
moja. Sawa lakini mmh!”

“Spika buana, eti wabunge wanapiga
kelele kama vilabuni!”

“Lakini kikubwa alichowaacha hoi
wabunge na kutaka wampigie makofi
mkongwe huyo wa siasa za Tanzania,
ni pale aliposema ndiyo mwalimu wake
kwa kila kitu. Nyoka wa makengeza
buana!” Neno buana halimo kwenye
msamiati (maneno yote yanayotumika
katika lugha) wa lugha ya Kiswahili
ila yanaingizwa na waandishi wetu
baada ya kusikia maneno ya vijiweni
na mitaani! Eti buana ndio bwana!
Twaipeleka’pi lugha yetu?

Sasa hata wazungumzaji kutamka au
waandishi kuandika maneno ya Kiswa-
hili kwa ufasaha wanashindwa! Ndo
maanawahenga walisema “Kuchamba
(ashaakum) kwingi mwisho huondoa
mavi.”

Methali hii hutumiwa kupigia mfano
Jjambo ambalo limeonesha dalili fulani
ambazo zimepuuzwa kisha likaishia
kuharibika. Tusiyadharau mambo
madogo; huweza yakawa makubwa
baadaye.

Mambo madogo kuwa makubwa
ni kama haya: “Yale maji ya mjengoni
yanayorukaruka yamekauka ama
vepee?” Eti waandishi wameona neno
vipi halifai ila linalofaa ni vepee! Haya
ndio matokeo ya kuchamba kwingi....!

“Mwenyewe anajiitaga mawe
matatu. Ndo lugha ya wenzetu wa
Kanda ya Ziwa kusema nakulaga, nak-
wendaga, nasemagank.badalayahula,
huenda, husema, nk.

Hata wasomisasa wameathirika kwa
matumizi mabaya ya maneno kama
ilivyo hapa:

Methali: Kila mlango naufunguo
walke.

0715/0784 334096
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UCHAMBUZI WA KITABU,;

ARIBU msomaji wangu kuen-

delea kujifunza vitabu ili ku-

jenga ustawi wa maisha yetu.

Leo kitabu chetu ni ‘Elimu

ya Kujitegemea,” hivyo basi soma kwa

utulivu namna Mwalimu Nyerere alikuwa
na fikra pana kwa ajili ya taifa hili.

Mbali na kushika nafasi ya juu ya
uongozi nchini, Mwalimu Nyerere pia
alikuwa ni mwandishi hodari na msomaji
wa vitabu.

Katika maisha yake, inakadiriwa
alisoma vitabu vipatavyo 6,000. Ni wazi
hekima zake nyingi zilizotokana na
mapenzi yake ya kusoma vitabu.

Kama ilivyo kwa wasomaji wengi wa
vitabu huishia kuwa waandishi, ndivyo
na kwake ilikuwa hivyo.

Elimu ya Kujitegemea ni moja ya
vitabu vyake vya mkusanyiko wa hotuba
na mitizamo yake ya kina kuhusu elimu.

Tunaelekea takriban miaka 20 toka
kifo chake kulichotokea Oktoba 14,
mwaka 1999, lakini hazina alioiacha
itaendelea kudumu hasa maandiko na
hotuba zake.

Kila nchi hutofautiana katika
mipangilio ya elimu na uendeshwaji
wake, japo shabaha kuu huwa ni moja
ambayo ni kuwa kama njia ya kurithisha
maarifa, mila za taifa, ujuzi kutoka kizazi
kimoja hadi kingine.

Na kwa namna hii kuwaandaa vijana
ili kuchukua nafasi na kuziendeleza zaidi
kwa ajili ya taifa lao.

Elimu hii haishii tu darasani.
Ikumbukwe kabla ya uhuru wa nchi
za kiafrika, bado kulikuwa na elimu
iliyokuwa si rasmi ya kufundisha
mafunzo kwa vijana wao kwa njia ya
masimulizi jioni, jando na unyago juu ya
kukabiliana na changamoto za kimaisha.

Pia vijana walifundishwa ujuzi wa
aina za dawa zitokanazo na mizizi ya
miti. Walifundishwa kwa kutenda na pia
wakaishi kwa kurithisha wengine ujuzi
uliokuwa na tija kwa kizazi kingine.

Tkiwa taifa lolote litashindwa kufikia
shabaha ya kuwaandaa vijana juu
ya ujuzi, maarifa, busara na mila za
taifa katika kizazi kimoja na kingine
ni wazi kuwa maendeleo ya nchi hiyo
yatalegalega sana. La sivyo elimu
itazalisha minongongono ya watu baada
yakugundua kwamba elimu walioyonayo
imewaandaa na kuwapa maisha yasiyo ya
matarajio yao.

Elimu ni kama dira ya taifa lolote,
inapoanza kuyumbayumba isitarajiwe
kuwa taifa laweza kuwa salama.

Kwa hali hiyo, ni vyema basi mipango
na ndoto za nchi yoyote ile ijue inataka
nini. Kwamba mfumo wa elimu uendane
na shabaha ya mwelekeo wa taifa.
hayajapewa kipaumbele kwenye suala
la huduma za kijamii tofauti na ya miji.

Kuimarishwa kwa vijiji
kuchangia mawazo na fedha ili kuinua
kiwango cha maisha yao kielimu,
kiuchumi na katika masuala ya afya.

Mwalimu Nyerere alisisitiza kuwa
elimu kiwe chombo cha kupanda mbegu
ya watu kuishi pamoja na kufanya kazi
pamoja kwa faida ya wote.

Kwamba elimu isiwe chombo cha
kukandamiza na kudharau waliokosa
fursa ya kusoma au kusomeshwa.

Elimu ikumbuke kuwa vijana
waliosoma hawana budi kutimiza wajibu
zao na kipimo cha maisha bora ndio
yawe matokeo ya kupimwa.

Aidha, elimu iwafundishe vijana
kujiona ni sehemu ya jamii, rafiki na

Mwalimu Julius Nyerere. PICHA: MTANDAO

-lImU va Kujitegemea na
ImuU Jullus K. Nyerere

ndugu katika kushirikiana. Na angalizo
ni kwamba isiwe chanzo cha majivuno
kwa wengine.

Rai ya Mwalimu Nyerere ni kwamba
elimu inayotolewa iwe mosi ya udadisi,
pili inayojenga uwezo wa kujifunza na
tatu yenye kujenga imani katika nafsi ya
mtu kwamba yeye ni raia katika jamii
husika kama walivyo wengine pia.

Haya mambo matatu ni muhimu kwa
upande wa elimu ya mafunzo ya kazi na
maadili ya maisha.

Mwalimu Nyerere alisema: “Hata
kijana akijifunza utaalamu wa
kulima namna gani, hatapata kitabu
kitakachompa majibu ya matatizo
yote atakayoyakuta katika shamba lake
mwenyewe.”

Ni muhimu kujifunza bila kuchoka.
Aidha, wananchi huru wa Tanzania
watapaswa kujiamulia wenyewe yote
yanayohusu maisha yao.

Hakuna msahafu wa siasa, wala
mwingine wowote utakaoshuka na
kutoa majawabu ya matatizo yote
yatakayotokea katika nchi hii siku za
usoni.

HEKIMA ZA WAZEE

Si kweli kuwa elimu ya darasani au ya
vitabuni itatosha kuwa suluhisho, ikiwa
yjuzi na hekima za wazee zitapuuzwa
au kudharauliwa.

Ni muhimu kwa kijana msomi na mtu
msomi kutopuuza hekima za wakulima
wazee kwa mfano na wengine wote walio
na ujuzi wa kikale. Hitaji la kuheshimu
na kujifunza mengi kutoka kwao ni
la msingi. - Haishii kusoma tu pasipo
kujifunza stadi zingine za maisha yao
mfano namna ya upishi kiasili, kazi za
nyumbani, miiko ya jamii. Ni aibu kwa
kijana kuishia kusoma tu na akashindwa
kujua hata historia ya jamii yake.

Usomi si kujiepusha na kazi za
kusaidia jamii hata pasipo malipo
yoyote yale, mfano kusafisha mazingira,
kuchimba mifereji na kazi zote katika
jamii zao.

Mwisho
mwalimu Nyerere
anashauri

pawepo na
kambi za
vijana ambazo
zitapelekea
pawe na chachu
ya kuinuana
kiuchumi na

i .’ kutumia fursa
Hhﬁ \ za  elimu
i . .
| At 7ao na ujuzi
\ kutatua
3 i matatizo

|

yaliyo katika
jamii.

Vitabu vingine vya Mwalimu Nyerere
ni pamoja na Tujisahihishe. Wakati
mwingine tutajifunza hekima zake na
maarifa aliotuachia kizazi hiki na vijavyo.
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ELIMU

NA SHABAN NJIA, KAHAMA

Elimu kunufaisha wafugaji Msalala

ANZANIA ni moja Kkati
ya nchi zinazoongoza
kwa kuwa na mifugo
mingi barani  Afrika,
ikitanguliwa na nchi za Ethiopia
na Sudani ambazo ni kinara
katika sekta ya mifugo hadi sasa.

Kwa mujibu wa Ripoti ya
Ufugaji ya Wizara ya Mifugo ya
mwaka 2013, Tanzania ina idadi
ya ngombe zaidi ya milioni
22.8, mbuzi milioni 15.5, kondoo
milioni 6.9 na nguruwe milioni
2.1.

Aidha, kwa mujibu wa Shirika
la Chakula Duniani (FAO), wakati
Brazil ikiongoza duniani kwa
kuwa na ng'ombe milioni 211,
Tanzania inashika nafasi ya 11
duniani.

Kwa Afrika Tanzania ni ya tatu,
ikitanguliwa na Ethiopia yenye
ng’ombe milioni 54, wanaoifanya
nchi hiyo ishike nafasi ya tano
duniani.

Sudan yenye ngombe milioni
41.9 inashika nafasi ya pili Afrika
na ya saba ulimwenguni.

Na katika ngazi ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC), Tanzania
inafuatiwa na Kenya yenye
ng’ombe milioni 18.1, Uganda
ng'ombe milioni 13, Sudan Kusini
ng’ombe milioni 12, Rwanda
ng’ombe milioni 1.4 na Burundi,
ng'ombe 777,786.

Pamoja na Tanzania kuwa na
wingi huo wa mifugo, ni nchi ya
Ethiopia ndiyo yenye viwanda
vingi vitokanavyo na malighafi za
mifugo hasa ng'ombe, ikizalisha
bidhaa aina ya ngozi kwa kiwango
cha juu barani Afrika kwa kipindi
hiki.

Ufugaji nchini kwa kiwango

kikubwa unafanyika kwenye
..... Hata

hivyo, pamoja na faida

zake bado wafugaji
wengi wanaishi £
maisha duni.

Lakini hata

kwa upande wa
serikali pia, bado
haijafaidika kwa
upeo na matunda
ya uwepo wa
rasilimali ~ hiyo
nchini.

Kimsingi
wafugaiji
wanapatikana
katika mikoa
yenye mifugo kama
Mwanza, Shinyanga,
Simiyu, Tabora, Geita,
Mara na Singida.

Lakini pia Dodoma,
Pwani, Morogoro, Katavi,
Arusha, Manyara, Tanga,

Songwe, Mbeya na Rukwa.

Hata hivyo, faida ya mifugo hii
kwa wafugaji ni ya kiwango cha
chini.

Na inatokana na mauzo ya
mazao kama nyama, ngozi na
kwato  zinazowapatia  kipato
ambacho kinawawezesha pamoja
na mambo mengine kuhudumia

* i

Mifugo aina ya ng'ombe na punda wakila

mashudu na pumba zilizotolewa na Shirika lisilo

la Kiserikali la Haki na Ustawi wa Wanyama
Tanzania. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA

familia zao ikiwa ni pamoja na
kusomesha watoto wao.

Na kwa mujibu wa ripoti ya ufugaji
ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
ya mwaka 2012, zaidi ya kaya milioni
2.3 zinategemea ufugaji kama chanzo

. ni mdogo
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kikuu cha mapato. changamoto nyingi ikiwa ni pamoja maeneo ya wakulima, pia mapori ya

Pamoja na hayo ripoti na ukosefu wa maeneo ya malisho hifadhi ya taifa.

hiyo inasema mchango hali  inayosababisha Kwa mfano nyakati za ukame,
wa sekta hiyo katika wafugaji wafugaji wamekuwa wakiingiza
ustawi wa kaya kuvamia mifugo katika maeneo ya hifadhi za

serikali na hivyo kuzua migogoro,
huku wengine wakikamatwa na
E; kufikishwa kwenye vyombo vya
A sheria.
3 o i E | Kimsingi migogoro
Tl e - A inayosababishwa na  wafugaji
g - .'.'{FA inachangiwa na mambo mengi,
- = \ lakini kubwa ni kukosekana kwa
J "h elimu ya ufugaji wenye tija.
o Elimu ambayo itawapatia
. maarifa  ya namna ya
kuhudumia mifugo yao ikiwa
ni pamoja na kuwa na malisho
bora, tiba dhidi ya magonjwa
ya mifugo na namna bora ya
kuiweka mifugo katika hali ya
/ usafi.

hizo na
katika

—

Taifa

sana. MKURUGENZI WA TAPO

K un a Yohana  Kashilillah  ni
sababu Mkurugenzi wa Shirika lisilo la
k adhaa § Bulige, Devid Chiloleth Kiserikali la Haki na Ustawi wa
lzl“}?‘zoﬁf"‘bablsgad (kulia) akimchoma punda Wanyama “Chllr.“ <TA.PO)H.t S
w;:l;ugajilyo. icﬁini b sindano va kukinga ngozl waflr.llgz;:imgllmsv;?vlézel?}?al &]lgllliirla (Vr:g

isishambuliwe. o

wanakabiliwa na . — maarifa ya kuendesha ufugaji wenye

'

Ofisa Mifugo wa Kata ya Bulige,
Halmashauri ya Msalala, Devid Chiloleth
(aliyenyanyua chupa), akiweka dawa ya
minyoo kwenye silinji kabla ya kutoa

« Ni va kuwakinga ng'ombe dhidi ya majanga wakatl wa ukame elnatolewa na Shirika la TAPO

“Wafugaji wengi
hawana uelewa
wa nini cha
kufanya na hasa
kunapokuwa na
ukame katika
maeneo va
malisho, hali
Inayochangia
Mmifugo mingi
kudhoofika na
kufa wakati
mwingine,”
anasema na
kuongeza:

tija.

“Wafugaji wengi hawana
uelewa wa nini cha kufanya na
hasa kunapokuwa na ukame
katika maeneo ya malisho,
hali inayochangia mifugo
mingi kudhoofika na kufa
wakati mwingine,” anasema na
kuongeza:

“Na ndiyo maana shirika
letu limeamua kutoa elimu kwa
wafugaji ya nini cha kufanya
wakati wa ukame na pale
yanapotokea majanga mengine
kama ya magonjwa ya mifugo.”

Anasema wameanzia na Wilaya
ya Kahama, katika Halmashauri
ya Msalala kwenye kata za Bulige,
Mwendakulima, Kagongwa na
Segese.

MWENYEKITI WA
WAFUGAJI BULIGE

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Wafugaji katika Kata ya
Bulige, Daudi Yona anasema hali
ya maeneo ya malisho huwa
mbaya hasa katika kipindi cha
kiangazi kama sasa na kwamba
wafugaji mara nyingi hujikuta
katika mgogoro na wakulima.

“Tunajikuta tukitembea

JIELIMISHE

JOTO LA KUPINDUKIA LATAMALAKI

BARANI ULAYA
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Mtoto akicheza kwenye maji wakati wa msimu wa joto kali. PICHA: MTANDAO

WANGO vya joto

barani Ulaya,

Marekani na baadhiya

maeneo ya Kaskazini
mwa Afrika, ni vya juu na
vinatishia afya ya binadamu,
Kilimo na mazingira.

Joto la kupindukia lin-
aendelea kulikumba bara la
Ulaya kwa wiki nyingine, huku
kiwango cha joto kikivunja
rekodi, linasema Shirika la Hali
ya Hewa Duniani (WMO).

Kwa mujibu wa WMO, kwa
takribani wiki mbili zilizopita,
joto lilikuwa kali kupita ada,
huku sehemu nyingi za Ulaya
zikishuhudia viwango vya
juu vya joto, jua kali la kupita
kiasi na fukuto la hali ya juu.

Mathalani Ujerumani na
Benelux, zilishuhudia rekodi
mpya va joto lililofikia nyuzi
joto 40°C.

WMO inasema hata siku
va Jumatatu wiki iliyopita
Viwango vya juu vya joto
vilirekodiwa nchini Ufaransa
ambako iliripotiwa kuwa na
Vviwango vipya vya chini vya
joto hususani kwenye maeneo
va Kusini Magharibi ambako
mji kama Bordeaux ulikuwa
na kiwango cha chini cha
nyuzi joto 24.8°C na Toulouse
nyuzi joto za chini ni 24.6°C .

Sehemu kubwa ya Ufaransa
na Uswis imewekwa katika

na mifugo hadi umbali wa
kilometa nane  kila  siku
kutafuta malisho.. na kwa kuwa
tunategemea mashamba ya
watu yaliyokwishavunwa mazao,
nyakati zingine tunakumbana
na tatizo la wamiliki wake
kutukataza kuchungia kwenye
mashamba yao,” anasema.

Shirika hilo la
utabiri wa hali

yva hewa duniani
limeongeza kuwa
mbali ya Ulaya
baadhi ya sehemu
7a Mashariki

mwa Marekani
zimeshuhudia
joto la kupindukia
mwishoni mwa
wiki na maeneo
mengi vakijiwekea
rekodi mpya va
joto lililofikia
nyuzi 100°F sawa
na nyuzi joto
37.8°C.

Anabainishwa kwamba
kutokana na changamoto ya
malisho, kila inapofika mwezi
wa nane hulazimika kuhama na
mifugo yao kwa ajili ya kutafuta
malisho sehemu zingine kwa
kipindi cha miezi mitatu.

“Huwa tunarudi baada ya
miezi hiyo kwani mvua za masika

tahadhari ya joto kali daraja
la 3 kwa siku nne mfululizo,
ikimaanisha kwamba wata-
pata kiwango kikubwa kabisa
cha joto kuwahi kushuhudiwa
katika miaka ya hivi karibuni.

Shirika hilo la utabiri wa hali
va hewa duniani limeongeza
kuwa mbali ya Ulaya baadhi
ya sehemu za Mashariki mwa
Marekani zimeshuhudia joto
la kupindukia mwishoni mwa
wiki na maeneo mengi yaki-
jiwekea rekodi mpya ya joto
lililofikia nyuzi 100°F sawa na
nyuzi joto 37.8°C.

Maeneo yaliyoathirika
zaidi ni pamoja na Atlantic
City, New jersey na uwanja
wa ndege wa kimataifa wa
JFK New vork.

Aidha, kituo cha kitaifa
cha huduma za hali ya hewa
Marekani mjini Omaha
Kilifanya majaribio ya kuoka
biskuti kwenye gari ili kupima
kiwango cha joto na baada
va saa 8 juani, biskuti ilikuwa
imeiva ikidhihirisha joto na
jua lilikuwa kali kiasi gani.

Pia WMO inasema jaribio
hilo linadhihirisha hatari
iliyopo dhidi ya kuacha wa-
toto au wanyama wafugwao
kwenye gari katika kipindi
hiki, hata kama ni kwa muda
mfupi.

UN

zinakuwa zimeanza na majani
yanakuwa yamekwishachipua,
hivyo mifugo inapata chakula,”
anasema na kuongeza.
“Tunashukuru kwamba katika
kipindi hiki cha miezi yenye
changamoto za malisho, Shirika
la Tapo hutuletea misaada

Inaendelea Uk. 18
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vya vyakula kuwanusuru wanyama wetu
hususani ngombe na punda ambao
huathirika zaidi kiafya kulinganisha na
wengine.”

Mbali na vyakula vya mifugo, Yona
anasema shirika hilo huja katika kata hiyo
kila baada ya miezi miwili kwa ajili ya
kuangalia afya za wanyama, kutoa tiba na
mafunzo kwa wafugaji ya namna bora ya
kuendesha ufugaji wenye tija.

OFISA MIFUGO KATA BULIGE

Kwa upande wake Ofisa Mifugo wa kata
hiyo, Devid Chiloleth, anasema wafugaji
wamekuwa wakifuga kiasili zaidi kwa
kutumia njia ya kuwatoa ng’'ombe kwenda
katika malisho na kuwarudisha wakati wa
jioni, huku changamoto ikiwa ni mapori ya
kuchungia.

Chiloleth anasema, wakati wa kiangazi
wafugaji hutegemea chakula cha wanyama
kitokanacho na mabaki ya mavuno ya
wakulima pindi wanapomaliza kuvuna.

“Mabaki hayo yanakuwa si mengi na

hivyo kunufaisha wafugaji wachache,”
anasema.
Anabainisha kwamba kipindi cha

masika ng'ombe wengi huwa wanakonda,
lakini pia huwa ni kipindi cha magonjwa
kwa sababu ya wingi wa wadudu aina ya
kupe wanaoshambulia mifugo.

“Sasa ukijumuisha na maji yaliyotuama,
magonjwa ya minyoo huwa hayaepukiki
kwa mifugo,” anasema.

Ofisa Mifugo huyo anabainisha kuwa
kwa sasa TAPO ndilo shirika linalosaidia
kwa kiasi kikubwa wafugaji wa kata hiyo

kutibu wanyama wao kama vile ng’'ombe
na punda.

Anasema shirila hilo linatoa msaada wa
huduma za vitamini, vyakula vya mifugo
na dawa za minyoo ili kuhakikisha mifugo
na hasa ng'ombe hawashambuliwi maeneo
ya mkiani, sikioni na sehemu za siri, hivyo
kuzuia vifo.

WITO
Mratibu wa huduma hiyo kutoka TAPO,
Master George, anasema ni bora wafugaji
kujitokeza kwa wingi kunapokuwa na

JE, WAJUA?

Wanafunzi wakitumia kompyuta mpakato katika mradi wa shule wa (INS) kwenye kambi ya wakimbizi ya Kakuma

—::- : 1"' . '

nchini Kenya. Mradi wa INS ni wa ushirikiano baina ya UNHCR na wakfu wa Vodafone. PICHA: MTANDAO

Mradi UNICEF vitabu vya kidijitali
fursa watoto wenye ulemavu Kenya

‘Mfumo wa
kidijitali wa
kusoma ni mzuri
sana kwa viziwi, ni
Wwazo zuri ambalo
tunalitekeleza kwa
sababu wanafunzi
hawa wanatumia
Uwezo wao wa
kuona wakati
wanasoma na
vitabu vya kidijitali
vina picha, ishara
na rangi kwa hiyo
INnawatia moyo
sana.”

HIRIKA la Umoja wa Mataifa

la Kuhudumia Watoto

(UNICEF) na wadau wake

wamezindua jaribio la kita-
bu cha kidijitali katika shule 25 za
msingi nchini Kenya.

Lengo ni kuimarisha elimu ya
kidijitali hususan kwa watoto walio
mitaa ya mabanda na wanaoishi na
ulemavu.

Kupitia video ya UNICEF tuna-
kutana na mwanafunzi wa shule
ya msingi akiwa darasani amevalia
sare ya shule ambayo ni sweta ya
kijani na shati jeupe.

Kwenye dawati ana kompyuta
ndogo kwa makini kabisa anafuata
maelekezo kupitia lugha ya ishara.

UNICEF inasema, watoto wengi
walio na ulemavu wa viungo mara
nyingi wanakosa elimu kwa sababu
ya kukosa vifaa elimu, lakini vitabu
mtandaoni ni habari njema.

Vitabu hivi vinahakikisha kwam-
ba watoto walio na ulemavu wa
kuona wanapata vitabu hivyo kwa
njia ya sauti, na lugha nyepesi kwa
walio na ulemavu wa upungufu wa
kuelewa pia lugha ya ishara kwa
Viziwi.

Mfumo huu unakaribishwa pia
na walimu kama anavyosema mwal-
imu Martha Mwango kutoka Shule
ya Msingi ya Aga Khan ambaye
anaonekana na wanafunzi wake
darasani.

“Mfumo wa kidijitali wa kusoma
ni mzuri sana kwa viziwi, ni wazo
zuri ambalo tunalitekeleza kwa
sababu wanafunzi hawa wanatumia
uwezo wao wa kuona wakati wana-
soma na vitabu vya kidijitali vina
picha, ishara na rangi kwa hiyo ina-
watia moyo sana.”

Mfumo huu umetajwa kuwa
muhimu katika kuhakikisha
kwamba wanafunzi wanakwenda
sambamba na wenzao wasio na
ulemavu wa viungo, kwani katika
zama za sasa teknolojia inatumika
katika mambo mbalimbali.

Kwa upande wao wanafunzi am-
bao walikuwa wamezoea mfumo
wa kizamani wa mafunzo sasa wa-
napata taswira kamili kwani wa-
najifunza kupitia picha na video.
Mwanafunzi Keith kupitia lugha ya
ishara anasema:

“Nimependa sana kitabu hiki,
ninafurahi kukisoma, ninapenda
picha na kusoma hadithi zilizomo.”

UTAFITI

KUPANDA MITI KUTAPUNGUZA
MABADILIKO YA TABIANCHI

JIA bora zaidi ya kupambana na ongezeko la joto duni-
ani ni kupanda miti mingi, kadiri iwezekanavyo.
Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti uliotolewa na mwana-
sayansi mmoja kutoka nchini Uswisi.
Mwanasayansi huyo anasema katika utafiti wake kuwa tunahi-
tajika kupanda takriban miti trilioni moja, au zaidi ya hapo.
Habari nzuri ni kwamba tunaweza kusaidia kuzuia mabadi-
liko ya tabianchi kwa kufanya kampeni kabambe ya ku-
panda miti, kwa mujibu wa utafiti mpya uliochapishwa hivi
karibuni.
Lakini kuna habari mbaya pia, kwa sababu tunahitajika
kupanda miti katika eneo linalofikia ukubwa wa nchi kama
Marekani ama nusu hivi ya Bara la Afrika.
Hata hivyo, baadhi ya wanasayansi wanatia shaka juu ya hiti-
misho la utafiti wa waraka huo.
Misitu inaweza kuhifadhi gesi nyingi ya kaboni.
Juhudi kama hizo zitaweza kuhifadhi theluthi mbili
va gesi za kaboni zinazozalishwa na binadamu na ku-
punguza viwango vya jumla katika anga hadi katika ki-
wango cha chini katika karibu karne moja, kwa mujibu
wa utafiti ambao ulifanywa na Eth Zurich na kuchapishwa ka-
tika jarida la sayansi.
Utafiti huo ni wa kwanza kujaribu kuelezea ni miti mingapi in-
aweza kusaidia dunia, wapi pa kupandwa miti hiyo na ni kiasi
gani cha kaboni kinaweza kuhifadhiwa na miti hiyo.
Misitu ni muhimu kufyonza gesi chafu za kaboni zinazohifadhi
joto angani
NAFASI YA KUPANDA MITI
Na kuna nafasi ya kutosha, anasema mtafiti huyo mwanasay-
ansi kutoka Uswisi.
Hata kwa kuwa na miji iliyopo hivi sasa na eneo la mashamba,
kuna nafasi ya kutosha kupandwa miti mipya kuweza kue-
nea katika kilometa za mraba milioni tisa, eneo hilo ni takrib-
an eneo sawa na Marekani.
Utafiti huo umepiga hesabu kwamba kwa muda wa miongo
kadhaa, miti hiyo mipya inaweza kufyonza karibu tani za
ujazo milioni 830 za gesi ya kaboni dioxide ambayo huhifadhi
joto kutoka katika anga.
Hii ni kiasi ya uchafuzi mkubwa wa kaboni kama ilivyotole-
wa na binadamu katika kipindi cha miaka 25 iliyopita.
Manufaa makubwa yatakuja haraka kwasababu miti inaon-
doa kaboni zaidi kutoka katika hewa wakati ikiwa michanga,
waandishi wa utafiti huo wanasema.
Uwezekano wa kuondoa kaboni nyingi zaidi uko katika mae-
neo va tropiki.
Mataifa sita ambayo yana nafasi kubwa kwa kupanda miti
mipya ni Urusi, Marekani, Canada, Australia, Brazil na China.
DW
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Baadhi ya misitu ya kupandwa ambayo utafiti unaonyesha inanyonya

hewa ukaa ambayo sasa inaongezeka kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi. PICHA: MTANDAO
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Msalala

fursa kama hiyo ya matibabu kwa mifugo ili

kuiwezesha kuwa na afya njema.

“Watumie majosho yaliyojengwa na
Serikali katika maeneo yao na maofisa

mifugo ili kuwa na elimu ya njia sahihi ya
kutibu mifugo yao na kwa kipindi muafaka,”

danasema.

George anabainisha baadhi ya maeneo
ambapo shirika hilo linafanya kazi ya kutoa
kwa wafugaji juu ya kuwakinga
wanyama wao dhidi ya majanga ya ukame
katika Wilaya ya Kahama ni pamoja na kata za

elimu

Bulige, Mwendakulima, Kagongwa na Segese

katika Halmashauri ya Msalala.

Na Michael Eneza

AKATI fani za say-

ansi zina kanuni za

kupima vitu kwa

urefu, upana, kina
au uzito, fani za masuala ya jamii
zinaongeza nyenzo za ziada katika
utafiti, kwa kanuni ambayo mshairi
na mtunzi Shaaban Robert angeiita
Kusadikika.

Ndicho tunachokiona katika
utafiti wa wataalamu wanne walio-
vinjari miongoni mwa jamii ya Ki-
masai eneo la hifadhi ya Ngorongoro
yenye hazina ya mambo ya kale.

Liligunduliwa fuvu la kichwa la
binadamu au mtu wa awali kabisa
likapewa jina la kitaaluma la Zin-
janthropus, halafu zikagunduliwa
alama za miguu eneo la Laetoli.

Ziko alama kadhaa maeneo to-
fauti, mstari mmoja wa alama ukiwa
wa jitu kubwa zaidi.

Wataalamu hao wakiongozwa
na mwenyeji wao aliyeko Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Dk. Elgidius
Ichumbaki, walisema katika makala
iliyochapishwa na kufuatiliwa mae-
neo mengi, kuwa wakati sayansi
ya mambo ya kale ni muhimu, ni
jambo la lazima kujua watu wana-
okaa eneo la Laetoli wanavyoelewa
alama hizo za miguu.

Wanadhani alama hizo zinawak-
ilisha nini? Yeye na wenzake watatu
waliwauliza wanajamii za Kimasai
ambao walikuwa wakifanya kazi
pamoja nao hapo Laetoli, halafu pia
wakaandaa majadiliano ya vikundi

Essere, Enduleni na Kakesiyo wal-
ishiriki majadiliano hayo.

Kimsingi jamii ya Kimasai in-
ayokaa eneo hilo inaunganisha ala-
ma za miguu za Laetoli na hadithi ya
Lakalanga, shujaa mwenye nguvu
aliyewasaidia Wamasai kushinda
mpambano dhidi ya jamii fulani ya
karibu.

Kwa mujibu wa hadithi hiyo,
ambayo ni sehemu mahsusi ya
mapokeo katika eneo hilo, Lakalan-
ga alikuwa mkubwa kiasi ambacho
popote alipokwenda aliacha alama
zinazoonekana wazi ardhini.

Wataalamu hao wanasema licha
ya kuwa hakuna mpangilio halisi wa
nyakati katika hadithi hiyo, maelezo
hayo yameingia kwa kina katika ufa-
hamu wa watu hao.

Wakijitahidi kuonyesha umuhimu
wa maelezo hayo katika uelewa wa
kisanyansi wa alama za mapito ya
Laetoli, wanasema kuwa Lakalanga
anayo nafasi maalum katika hisia
za jamii ya Wamasai na ni muhimu

~

Ugunduzi mpya wa nyao za binadamu eneo la Laetoli lililoko ndani ya Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), ambazo ni za watu wanaodaiwa kuishi miaka

milioni 3.7 iliyopita. PICHA: MTANDAO

kuna hadithi inayomuunganisha na
waliyoleta alama za miguu.

Kwa maana hiyo kuna haja ya
kuunganisha hisia hizi katika tafsiri
na hifadhi ya alama hizo za miguu,
kwani kufanya hivyo kutapunguza
uwezekano wa watu kuziharibu
alama hizo, na kuongeza uhusiano
kati ya jamii ya watu na historia yao.
Yaani hadithi hiyo inakuwa sehemu
ya uhifadhi.

Sasa ukijumuisha na
maji yaliyotuama,
Magonjwa ya minyoo
huwa hayaepukiki kwa
mifugo,” anasema.

Kilichofanyika hapo ni kuongezea
karibu kuhusu alama za miguu am-
bazo zinaonekana katika udongo
ulioganda wa volcano (tope la moto
kutokana na kulipuka ncha ya mlima
na kusukuma mafuriko ya kilicho ka-
tika ‘tumbo’ la dunia kutokana na te-
temeko, pale ambako kuna mpasuko
ulioenda kina sana chini ya ardhi).
Msukumo huo wa kutupa tope la

3 Shujaa wa Kimasal-

moto, maji yaliyochanganyika na
udongo kutoka kina cha dunia, uli-
zusha milima.

Swali ambalo wanafunzi na watu
wa kawaida wanaosoma maelezo
hayo katika magazeti hapa nchini na
pia katika mitandao ya kitaaluma au
ya kijamii ni kama mapokeo hayo ya
jamii iliyo karibu na mapito ya miguu
eneo hilo, ni sehemu ya sayansi au
ni fasihi.

Wanataaluma hao wanasisitiza
kuwa maelezo hayo ni sehemu ya
uelewa wa kisayansi wa uwepo wa
mapito hayo, hasa yenye alama za
mtu ambaye ukilinganisha na alama
nyingine zilizoundwa wakati huo
huo, wakati tope hilo bado ni laini
linabonyea likikanyagwa, hakuwa
mtu wa kawaida.

Wanaweka pembeni suala la

. mpangilio wa muda katika maelezo

hayo, wakiona uwepo wa hisia hizo
na jinsi zilivyojengeka katika jamii
hizo ni sababu tosha ya kuzingatia
maelezo hayo katika...sayansi.

Wanasayansi katika maelezo rasmi
ya kitaaluma wanasema kuwa alama
hizo za miguu zinatokea kipindi cha
kuwekwa marundo au mitiririko ya
volcano kipindi cha Pliocene, kina-
chodhaniwa na wanasayansi kuwa
kilidumu miaka milioni 5.3 iliyopita
hadi miaka milioni 2.5 iliyopita.

Alama hizo za miguu zinaseme-
kana kuwa zimewekwa na kundi
la viumbe wanaofanana zaidi na
sokwe ambao ni hatua ya kufikia
umbile halisi la binadamu (au mtu),
zilipogunduliwa zikaitwa kwa jina
la kisayansi Australopithecus. Fuvu
moja (la mwanamke) lililoonekana
likaitwa ‘Lucy.’

Kwa maana hiyo alama hizo za
miguu ni za ‘Austrapolithecus afa-
rensis’ walioishi zama za kale, na siyo
kale hii ya kusambaa kwa makabila
na kuanza kutenga maeneo ya kila
ukoo au kabila kwa njia ya vita.

Kimsingi kinachotokea hapa ni
wanasayansi kujaribu kutaifisha ala-
ma hizo ziwe za Kitanzania, zinazo-
tokana na jamii inayozunguka eneo
hilo, kwa kupigia debe maelezo yao
kimapokeo ambayo hayawezi kwa
hali yoyote ile kuoanishwa na mael-
ezo ya kitaaluma.

Hizi koo ambazo zimekuwa mak-

Ma ya mapito ya Laetol

|?

abila zilianza kusambaa maeneo
tofauti hasa kuanzia mwaka 1500 -
takriban miaka 500 kurudi nyuma
kuanzia hapa tulipo. Sasa jamii hizo
ni ‘Australopithecus™

Katika maelezo yao ya jumla, jopo
hilo la wanasayansi wanne linaunda
taswira ya suala hilo inayoacha mas-
wali mengi zaidi kuliko inavyojibu,
au tuseme inaunda taswira inay-
opendeza machoni, halafu wanaden-
gulia tofauti kati ya taswira hiyo na
sayansi halisi.

Ni kile ambacho Wafaransa wa-
naita ‘un tour de passe passe,’ yaani
kila kinacholetwa unasema acha kip-
ite, bila mchujo na bila kuhoji usahihi
wa kinachozungumzwa.

Kwa Kiswahili ni kucheza ngoma
ya ‘gombe sugu’ na kuacha ieleweke
kuwa kinachozungumzwa nacho ni
sehemu ya sayansi halisi.

Wanasema mwaka 1976 na 2014
wanasayansi walitaarifu kuwa kuna
alama za miguu za binadamu katika
mabaki ya kivolkano ya Pliocene
pale Laetoli, Kaskazini Mashariki ya
Tanzania.

Walijenga fikra kuwa alama hizo
za miguu zinatokana na aina kale
ya mtu, Australopithecus afarensis.

Siyo tu kwamba alama hizo za
miguu zimechangia sana uelewa wa
wanasayansi kuhusu hatua za kufikia
kujengeka maumbile ya binadamu
ila pia zimeweka Laetoli na Tanzania
katika ramani ya dunia ya utafiti wa
mambokale.

Hata hivyo, kuna tafsiri tofauti
nani aliyeweka alama hizo, ambako
hisia za wanasayansi zinafahamika
kwa mapana yake, lakini mapokeo
ya Wamasai (wanaoishi karibu na
eneo hilo) hayajawahi kuchunguzwa.

Mada hii inadadavua hisia za
Wamasai hizo alama ni nini, ni za
nani. Tunaarifu kuwa dhana zina-
zohusiana na undani wa maumbile
na chanzo cha alama hizo na nani
aliyezifanya ni sehemu ya historia
ya Wamasai.

Mwisho tunatoa rai kuwa kwa
uhifadhi endelevu wa alama hizo,
maelezo ya wenyeji yaingizwe katika
tafsiri za kisayansi za eneo hilo. Hapo
kuna tofauti gani na kusadikika, kuita
ni sayansi?



2()I ESA Jumanne Julai 30, 2019

WADAU
SABATO
KASIKA

BAADHI ya wazazi na
walezi wanadaiwa
kukumbatia mila
zilizopitwa na
wakati ikiwamo

ya kuficha watoto
wenye ulemavu ha
Kusababisha wasipate
elimu. Wadau wana
maoni gani?

CHRISTINA LAZARO (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

KASI ya kuhamasisha jamii kuona umuhimu wa
elimu kwa kila mtu inatakiwa iongezwe ili ku-
saidia walemavu wote waweze kupelekwa shule.
Mambo ya mila zilizopitwa na wakati hayana budi
kuachwa. Tuko karne nyingine hii ya sayansi na
teknolojia, ambayo inakwenda sambamba na elimu.
Kwa muda mrefu walemavu wamekuwa waki-
achwa nyuma kutokana na baadhi ya wazazi na
walezi kuwanyima elimu kwa kufichwa nyumbani.
Ninashukuru serikali kuendelea kukemea tatizo
hili na pia kuhamasisha jamii kuachana na tabia
hii ambayo ni sawa na kunyanyapaa. Lakini pia
kasi ya uhamasishaji ni bora iongezwe, kwani kila
mtu ana haki sawa na mwingine, awe mlemavu au
aliyekamilika viungo. Sioni sababu yoyote ya mzazi
kumtompeleka shule mwanaye mwenye mlemavuy,
huyu naye ana haki ya kupata elimu na anaweza
kujitegemea na hata kuisaidia jamii. Uwezeshwaji
mkubwa katika maisha ni elimu, hii ndio inaweza
kumfanya mtu akamudu mazingira yanayomzungu-
ka. Kwa wale, ambao hawakubahatika kupelekwa
shule kutokana na imani hiyo mbaya, wasaidiwe
kwa namna yoyote ikiwamo hata kupewa mitaji
wafanye biashara ili nao waishi maisha mazuri
kama watu wengine. Pia ningewashauri wazazi
wenye watoto walemavu wasiwafiche nyumbani
na wasiwaone kana kwamba ni mkosi. Wawapeleke
shule wapate elimu, kwa kuzingatia kwamba bila
elimu ni sawa na bure, wanaokaidi wachukuliwe
hatua za kisheria haraka.

MICKDADI MCHILA
(MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

ELIMU ni haki ya kila mtu, awe mweusi mwe-
upe, mlemavu na asiye mlemavu, hivyo wale
wasiopeleka watoto wao shule hawawatendei
haki. Nasema hivyo kwa sababu si walemavu
tu, bado kuna watu wasiojua maana ya elimu na
hawaoni kwa nini wapeleke watoto wao shule.
Ndiyo maana nikasema elimu ni haki ya mtu
awe mweusi, mweupe na hata mlemavu. Sid-
hani kwamba mtu anayejua umuhimu wa elimu
anaweza kubagua watoto kwamba aliyekami-
lika viungo ndio aende shule na mlemavu abaki
nyumbani. Hii ni dhana ambayo imepitwa na
wakati kwani watoto wote ni sawa na wana haki
sawa katika elimu. Bila elimu mtu hawezi kufanya
shughuli zake kwa uhakika ama kujiamini. Ndiyo
maana serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali
wamejitahidi kuhamasisha jamii kuona umuhimu
wa elimu. Wanaoendelea kuwaficha watoto wao
wakiwamo walemavu na kutowapeleka shule
ni wakaidi. Wanatakiwa kuelimishwa zaidi ili
watambue makosa yao, kwani wasiopelekwa
shule waweza kuwa msaada mkubwa kwao
wakipata elimu. Mtu akielimika anaweza kupata
kazi nzuri, kufanya biashara nzuri na kuendesha
maisha yake vizuri. Ndiyo maana jamii inahama-
sishwa kupeleka watoto shule, wawe walemavu
na hata wasio walemavu kwa lengo moja kwamba
baadaye waweze kutumia elimu yao kujitegemea.

JACKSON NACKSON
(MKAZU WA JUJINI DAR ES SALAAM)

JAMII itambue kwamba mlemavu ni mtu
wa kawaida kama mwingine, awe mlemavu
macho kama mimi, viungo hata ngozi,
wote hawa wana haki sawa kama walivyo
wengine. Nina uhakika wakiwezeshwa kwa
kupata elimu wanaweza kufanya makubwa,
katika nchi hii. Dhana ya kusema kwamba
walemavu hawawezi chochote ni potofu
kabisa. Mbona mimi sioni lakini ninafundi-
sha na wanafunzi wananielewa vizuri na
wananikubali? Hivyo ninatoa wito kwa
Wwazazi ambao bado wana tabia ya ku-
topeleka shule watoto wao wenye ulemavu
waachane na tabia hiyo, wawasomeshe
kwani wanaweza kuwa msaada mkubwa
kwao kwa siku za baadaye. Kwanza kabisa
ninawaomba wazazi na walezi wote wenye
watoto walemavu wawasaidie kupata elimu
na kama hawana uwezo wa kuwasomesha,
wawe wazi ili wasaidiwe. Na pia walemavu
ambao wanasoma waongeze bidii katika
masomo ili baadaye wafaidike na elimu
waliopata. Ninaiomba serikali itukumbuke
na sisi ambao tuko kazini kwa kutupa
vifaa mbalimbali ambavyo vitasaidia ku-
fanikisha kazi. Kwa mfano mimi ninahitaji
kupata fimbo, mashine ya kuandikia na vitu
vingine vingi ambavyo vinalingana na hali
yangu.

ESTHER NHAMBU
(MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

Mimi ni mlemavu, napinga kwa nguvu zote
wale wanaoficha au kutopeleka shule watoto
walemavu, kwani kitendo hicho kinawanyima
haki yao ya msingi ya kupata elimu. Elimu ni
haki ya kila mtoto awe mlemavu ama ana vi-
ungo kamili, wote wanatakiwa kupewa elimu.
Kwa maana hiyo wanaowaficha wachukuliwe
hatua za kisheria kwani ni haki ya msingi
na kisheria mtoto kupata elimu bila kujali
maumbile yake, awe wa maskini ama tajiri.
Wito wangu ni kwa walimu, mashirika yasiyo
va kiserikali yanayopambana na ukiukwaji wa
haki za binadamu serikali iyashirikishe kazi
hii ya kupambana na wale wanaondekeza
tabia hiyo. Natambua kwamba bado wapo
wanaowaficha walemavu, hivyo kwa kutimiza
wajibu wetu tushirikiane kupunguza idadi ya
walemavu wasiosoma ambao wako mitaani.
Tukumbuke kwamba serikali ina mambo mengi
va kufanya, hivyo haiwezi kufanya kila kitu, ni
wajibu wetu kufanya sehemu yetu ili kuisaidia
serikali kupambana na hali hii. Wengi wa wale
wanaowaficha wana imani potofu kwamba
kuzaa mlemavu ni aibu ama laana. Wakum-
buke kuwa suala la uzazi anajua Mungu, hivyo
wakubali kile ambacho wanakipata kwenye
Uzazi wao na si kukitenga.

NURU DIKO (
MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

HII ni kasumba iliyojengeka miongoni mwa
jamii kwamba walemavu ni watu ambao hawafai
na wala hawastahili kupelekwa shule na pia
kuwa na matarajio chanya ya kuzaa mtoto asiye
na ulemavu, lakini inapotokea kuwa walivyota-
rajia sivyo wamepata mtoto mlemavu wa-
nakata tamaa na kuamua kufanya yale, ambayo
hayafai ikiwa ni pamoja na kuwaficha na hata
kutowapeleka shule. Mimi nadhani cha kufanya
hapa ili kuachana na mila hizo ni kuwapo kwa
semina elekezi kwa wazazi na jamii ambayo
bado inawatenga walemavu na kuwapa ukweli
kwamba wale ni watu kama wengine ambao
pia wana haki ya kupata elimu. Pia serikali iwe
tayari kuwaunga mkono walemavu wanapolala-
mikia haki zao, yaani wasaidiwe haraka ikiwamo
elimu kuanzia ya msingi na kuendelea na pia
wapewe kipaumbele kwenye ajira za moja kwa
moja ili Kuwapa moyo wazazi wao na hata wa
wale wanaowaficha na kuwanyima elimu. Suala
la kutowapeleka shule watoto wenye ulemavu si
la serikali. Jamii ndio inayojua kwamba ni mzazi
gani au mlezi gani mwenye mtoto mlemavu
ambaye hataki kumpeleka mtoto shule, kama
yupo aelimishwe ili atambue kuwa mlemavu
anastahili kupata elimu na kama amekuwa
mgumu kuelewa, taarifa zifike serikalini ili hatua
zaidi zichukulie ili kumwokoa mtoto mwenye
ulemavu.
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Wapewa
elimu
UVUVIi wa
Kisasa

Na Grace Mwakalinga, KYELA

VIJANA 978 katika Halmashauri
yva Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya,
wamepatiwa elimu ya ufugaji bora
wa samaki kupitia Shirika la Tech-
noServe ili kuwawezesha kuvua kwa
kuzingatia kanuni na taratibu.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela, Dk. Hunter Mwaki-
funa, alisema juzi kuwa elimu ya
ufugaji bora wa samaki ambayo
ilitolewa kwa vijana ni sehemu ya
utekelezaji wa llani ya Uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya
kuwakwamua na umaskini lakini
kunufaika na fursa mbalimbali zina-
zowazunguka.

Dk. Mwakifuna alisema wanufaika
wengi wa elimu hiyo ni wale wanao-
fanya kazi yao ndani ya Ziwa Nyasa
na kupitia mafunzo hayo, wameji-
funza namna bora ya kuvua samaki
kwa teknolojia ya Kisasa.

“Halmashauri imejitahidi ku-
likomboa kundi kubwa la vijana
ambao walikuwa hawana ajira.

Kwa umuhimu huo, tuliamua kutoa
mafunzo kwa vijana wanaojishu-
ghulisha na uvuvi pamoja na wale
wanaotamani.

Wote hao wamepewa maarifa juu
va kuendesha shughuli hiyo. Hii
imesaidia vijana kutumia vyema
fursa ya Ziwa Nyasa kwa kujiingiza
kipato kupitia uvuvi,” alisema Dk.
Mwakifuna.

Pia alisema katika mwaka
2018/2019, Idara ya Mifugo na
Uvivu ya Halmashauri, imeendelea
kutekeleza miradi mbalimbali kama
uhimilishaji wa ng'ombe wa asili
na kutokana na kazi hiyo, ng'ombe
765 walihimilishwa kati yao ndama
wakiwa 417, majike 160 na madume
257.

Aliongeza kuwa katika kuimarisha
idara hiyo, halmashauri ilinunua
chanjo za kuku hivyo kuwezesha
kuku 581, 725 kupatiwa chanjo va
Kideri.

Mmoja wa wanufaika wa mafunzo
hayo, Jacob Mwakyusa, alisema
amejifunza teknolojia mpya ya
UVUaji na sasa anavua samaki wengi
kulinganisha na awali.

Alisema awali alikuwa anatumia
uvivu haramu ambao umepigwa
marufuku na serikali lakini baada ya
kupata elimu, ameanza kutumia njia
za kisasa zinazokubalika na anapata
samaki wengi.

Awali alikuwa anatumia
uvivu haramu ambao
umepigwa marufuku na
serikali lakini baada ya
kupata elimu, ameanza
kutumia njia za kisasa zi-
nazokubalika na anapata
samaki wengi.
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HABARI MBEYA

kuwalinda

mjamzito na mtoto

Na Grace Mwakalinga, MBARALI
ATENDAJI wa kata 20
katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya, wame-

tia saini mkataba wa kulinda afya ya
mama mjamzito, anayenyonyesha na
mtoto mwenye umri wa chini ya mia-
ka mitano kwa nia ya kukabiliana na
utapiamlo na udumavu.

Akizungumza jana wakati wa hafla

ya utiaji saini iliyofanyika kwenye ofisi
za wilaya ya Mbarali, Mkuu wa Wilaya,
Reuben Mfune, alisema mkataba huo
unalenga kukabiliana na changamoto
ya utapiamlo na udumavu ambayo im-
ekuwa ikiharibu maendeleo ya ukuaji
wa mtoto.

Alisema ili kufanikisha jukumu hilo,

viongozi walikubaliana jambo hilo li-

simamiwe na watendaji wa kata kwa
sababu wako karibu zaidi na wananchi
na kusimamiwa ipasavyo.

Mfune alisema pamoja na jitihada

Pamojana  zinazochukuliwa na serikali pamoja
jitihada na wadau, bado kuna changamoto ya
zinazo- lishe hususani katika makundi maal-
chukuliwa  ymy ya watu.

na ser.'ka" “Tumeamua kutiana saini na wa-
\?vaa.:i‘gfja na tendaji.vx'/a' kata zote 20.za W'!layq ya
bado k'una M!)filrall ili .kwend.a kusimamia kika-
changamo- rn¥11fu zoez la kulinda afya ya mama
toyalishe mjamzito, anayenyonyesha na mtoto
hususani mwenye umri chini ya miaka mitano.
katika Lengo ni kuhamasisha jamii kuzingatia
makundi lishe bora ili kuepukana na hali ya uta-
maalumu piamlo na udumavu,” alisema Mfune.
ya watu. Alisema kazi ya kutoa elimu kwa

jamii juu ya suala hilo ilianzia kwenye

ngazi ya taifa, mikoa, wilaya na sasa li-

Aliwahimiza kinamama kuhakiki-
sha siku za mwanzo ambazo ni siku
1,000 tangu kutunga mimba, kuzinga-
tia mlo kamili kwa ajili ya kumtengen-
eza mtoto ili kuepukana na matatizo
ya utapiamlo na udumavu.

“Kwenye mikutano yote ya wa-
heshimiwa madiwani, suala ya lishe
liwe ajenda ya kwanza. Hakikisheni
mnawaalika wataalamuwa lishe wa-
toe elimu angalau muda wa dakika
10. Hii itasaidia jamii kufahamu nam-
na bora ya kuwahudumia watoto,”
alisema Mfune.

Diwani wa Itamboleo, Lwitiko
Mwangosi, alipongeza jitthada hizo
na kushauri jukumu hilo liwashirik-
ishe wananchi wote ili kufanikiwa kwa
haraka.

Wananchi wakitoa nondo baada ya kituo cha mafuta Mbezi Mwisho, Barabara ya Morogoro, kuvunjwa jijini Dar es Salaam jana,
ili kupisha upanuzi wa barabara unaoendelea. PICHA: MIRAJI MSALA

Aonya vurugu uchaguzi wa mitaa

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

MWENYEKITI wa Kamati ya Ulinzi na Us-
alama ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya ya
Songwe, Samwel Jeremiah, amesema atawa-
chukulia hatua za kisheria watu wote wa-
takaosababisha vurugu kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa.

Jeremiah aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa kikao cha Baraza la Madi-
wani Halmashauri ya Wilaya ya Songwe na
kusema kama kuna kundi la watu au mtu
aliyejiandaa kuvuruga uchaguzi huo, ajisal-
imishe mapema kwa sababu wamejipanga
kuwashughulikia.

Alisema Kamati ya Ulinzi na Usalama ikion-

gozwa na yeye, imejipanga kufanya doria
kwenye maeneo yote ya wilaya na kuwasisiti-
za wananchi kutoa taarifa pindi wanapobaini
kuna viashiria vya uvunjifu wa amani.

“Tumejipanga kuhakikisha uchaguzi wa
serikali za mitaa unafanyika kwa uhuru na
amani ili wananchi watimize haki yao ya ki-
katiba ya kumchagua kiongozi wanayemtaka
ambaye wanaamini atawaletea maendeleo,”
alisema Jeremiah.

Aliongeza kuwa kipindi cha uchaguzi vi-
tendo vya uhalifu huongezeka ikiwamo
mauaji ya watu wenye ualbino na watoto,
hivyo wamejipanga kuwalinda ili wasid-
huriwe na watu wanaomini kwenye mambo
hayo.

Jeremiah alisema wameandaa utaratibu
mathubuti wa ulinzi dhidi ya watu wenye ual-
bino na watoto huku akiishauri jamii kuwa
makini na wageni wanaowapokea katika
maeneo yao hasa kipindi hiki.

Nao wananchi wa Kata ya Mkwajuni wilay-
ani Songwe, walisema suala la kuimarisha
doria kuelekea uchaguzi wa serikali za mi-
taa ni muhimu kwa kuwa litasaidia kucha-
gua viongozi wanaowataka.

Mmoja wa wananchi hao, George Anthony,
alisema alilishauri Jeshi la Polisi kutopuuza
taarifa za matukio ya mauaji ya watu wenye
ualbino na watoto ambayo huibuka nyakati
za uchaguzi yakihusishwa na imani za
kishirikina.
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Miradi ya maji Bahi sasa
kufuatiliwa na wananchi

Na Renatha Msungu, BAH|

UTOKANA na changa-

moto mbalimbali kwenye

utekelezaji wa miradi ya

maji katika Wilaya ya Bahi,
wananchi wametakiwa kuhakikisha
wanafuatilia kwa karibu utekelezaji
wake ili kukamilika kwa wakati.

Akizungumza na waandishi wa
habari wakati wa kutambulisha mra-
di wa uwezo wa jamii na asasi katika
kufuatilia rasilimali za umma (PETS)
kwenye miradi mbalimbali ya maji
wilayani humo, Mratibu wa Mtandao
wa Asasi za Kiraia mkoani Dodoma
(Ngonedo), Edward Mbogo, alisema
wanatarajia kutekeleza mradi huo
ili wananchi wafuatilie kwa ukaribu
kwenye maeneo yao.

Alisema mradi huo unatarajiwa
kutekelezwa katika kata nne za wilaya
hiyo ambazo ni Bahi, Mpamatwa,
Mundemu na Ibugule.

Mfano
mradi wa
maji un-
aotekele-
zwg-katika
Nguji lakini
hakuna
wataalam
na wasi-
mamizi wa
kutosha
PETS ime-
kuja wakati
muafaka
kwa saba-
bu jamii
itanufaika.

Alisema unalenga kuijengea uwezo
jamii katika kusimamia rasilimali za
umma kwenye sekta ya maji na iweze
kuwa na tija kwao.

“Tunalenga kuishirikisha jamii katika
upatikanaji wa huduma bora za maji
hususani kwenye maeneo ya mradi
na utekelezaji wake utafanywa na wa-
nanchi na viongozi wa serikali kuanzia

Mbogo alisema mradi huo utatekele-
zwa kwa muda wa miezi sita na utaan-
zia Julai mwaka huu na kiasi cha Sh.
milioni 50 kitagharamia mradi huo.

Alieleza kuwa mradi huo utajenga
matokeo mazuri kwa wananchi kwa
sababu watakuwa wamepata uelewa
mzuri baada ya kukamilika.

Aidha alisema utoaji, upatikanaji wa
huduma ya maji katika maeneo ya mra-
di, afya za watumiaji maji zitaimarika.

“Ukitatua tatizo la maji kwa wa-
nanchi kunasaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza magonjwa ya mlipuko

alisema.

Naye, Diwani wa Kata ya Munde-
mu, Golden Senyegalo, alisema kuna
changamoto nyingi katika miradi ya
maji inayotekelezwa hivyo jamii ikipata
uelewa itasaidia kuzitatua.

“Mfano mradi wa maji unaotekele-
wataalamu na wasimamizi wa kutosha
PETS imekuja wakati muafaka kwa
sababu jamii itanufaika,” alisema.

Kwa upande wake, Diwani wa Kata
ya Bahi, Augustine Ndonu, alisema
jamii ikielimishwa itakuwa ikiwabaini
wahujumu wa miradi ya maji jambo
ambalo litasaidia kuondoa kero ya
ucheleweshaji wa miradi.

Kwa upande wake, Katibu Tawala
Wilaya ya Bahi, Jeremia Mafogo, alise-
ma mafunzo hayo yatawapa upeo
wananchi jinsi ya kusimamia miradi ya
maji itakayotekelezwa kwenye maeneo
yao.
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Waziri wa Nishati,Dk. Medard Kalemani, akizungumza katika uzinduzi rasmi wa jina jipya la Sekondari ya Fountain Gate Acad-

emy, iliyopo eneo la Miyuji, jijini Dodoma jana. Shule hiyo awali ilikuwa ikiitwa Azimio Sekondari. Kushoto ni Mkurugenzi wa
shule hizo, Japhet Makau na walimu wa shule hiyo. PICHA NA IBRAHIM JOSEPH

Ugonjwa wa ini unaua ‘Kimya kimya’

Na Mwandishi wetu, DODOMA

IMEELEZWA kuwa ugonjwa wa homa ya
ini ni miongoni mwa magonjwa yanayoua
watu kimya kimya, hivyo wananchi wam-
etakiwa kuwa na tabia ya kupima afya zao
ili kukabiliana nao.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Hospitali ya Benjamini
Mkapa(BMH), Dk. Alphonce Chandika, ka-
tika maadhimisho ya Siku ya Homa ya Ini
iliyokuwa na kauli mbiu, ‘Wekeza katika
mapambano dhidi ya homa ya ini’.

Alisema ugonjwa huo ni hatari kutokana
na dalili zake kutokuwa za wazi jambo am-
balo linafanya watu kuchelewa kugundu-
lika hivyo jamii ijenge tabia ya kupima afya
Zao.

Alibainisha kuwa kambi ya uchunguzi
iliyopo hospitalini hapo kati ya watu 400
waliofanyiwa uchunguzi, 13 wamekutwa na
ugonjwa wa homa ya ini.

“Sasa tujiulize kwa ndugu au watu wali-

ohusiana nao huko kabla ya kujulikana hali
zao zikoje na usalama wao ukoje, maana pia
kuna changamoto kwenye kuhudumia wag-
onjwa wa namna hii,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema pamoja
na juhudi za serikali za kutoa chanjo ya
ugonjwa huo kwa watoto, lakini bado kuna
makundi ambayo yanatakiwa kutazamwa
na watumishi wake kupewa chanjo ikiwa ni
pamoja na watoa huduma za afya na polisi.

“Kuna makundi ambayo yanatakiwa ku-
pewa msukumo kwa kuwapa chanjo wa-
tumishi wake kama watoa huduma za afya
na polisi ambao wamekuwa wakihudumia
maiti na majeruhi mbalimbali bila kujua
kama wana ugonjwa huo,”alisema.

Dk. Chandika alisema katika kuunga
mkono juhudi za serikali za mapambano
na ugonjwa huo, watumishi wa afya 170 wa
Hospitali ya Benjamini Mkapa wamepewa
chanjo ya ugonjwa huo.

Kwa upande wake, Kaimu Mkurugenzi
wa Kinga Wizara ya Afya, Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Janneth
Mghamba, alisema ugonjwa huo ni mbaya
kwa watoto ambapo kati ya asilimia 50 hadi
60 ya watoto walioambukizwa virusi vya
homa ya ini wanakabiliwa na magonjwa ya
kudumu.

“Ugonjwa huu ni hatari ingawa jamii
haitoi msukumo kwa mwaka 2016, kati ya
watoto 200, 000 waliopima asilimia 12 kati
ya asilimia 50 hadi 60 ya watoto walipata
maambukizi ya homa ya ini wanakumbwa
na magonjwa ya kudumu,” alisema.

Alieleza kuwa kutokana na hatari hiyo
serikali imefanya juhudi mbalimbali za ku-
punguza maambukizi mapya ya homa ya
ini kwa asilimia 90 ifikapo mwaka 2030 na
kupunguza vifo vinavyotokana na ugonjwa
huo kwa asilimia 65.

Naye Mwakilishi wa Shirika la Afya Du-
niani (WHO), Dk. Christine Msanu, alisema
nchi nyingi ziko nyuma katika uchunguzi
na kutibu homa ya ini hivyo kuna haja ya
kuongeza juhudi za mpambano.

Mhagama
awa mbogo
mafunzo
ujasiriamali
kwa vijana

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri
MKuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Walemavu, Jenista
Mhagama, amewaonya Vijana
wanaoshiriki mafunzo ya ujasiri-
amali kuacha mtindo wa kuyapu-
uza mafunzo wanayopewa huku
akitaka hatua zichukuliwe kwa
waratibu wa madawati ya vijana
y/lx(arlwioshindwa kupeleka wawak-
ilishi.

Agizo hilo alilitoa jana na
alipokuwa akizindua mafunzo
ya ujasiriamali na usimamizi wa
biashara kwa vijana yaliyofanyika

Alisema kumekuwa na kawaida
ya Vijana kutotilia mkazo mafunzo
wanayopewa, huku wakitambua
kuwa serikali imewekeza fedha
nyingi kwa ajili yao ili kuweza
kuleta tija kwa taifa.

“Ole wake kijana ambaye atape-
wa mafunzo na kwenda kulala bila
kufanya shughuli iliyokusudiwa
maana mmekuwa na kawaida ya
kuchukulia poa tu, hapa mme-
kuja mmepewa mafunzo am-
bayo tumeyagharamia, mkitoka
mnasema ni yale yale nasema ole
wenu.”

“Haki ya nani atanitambua
hakuna kupotezeana muda, wiki
tatu tumeandaa halafu mtu aki-
toka hapa aseme yale yale tu ole
wako, na anayeona hawezi haya
mafunzo aondoke, tumechoka Vi-
jana kutokubadilika wala kubadili
mtazamo,” alisema.

Akizungumzia kuhusu waratibu
wa madawati hao, Mhagama alise-
ma baadhi ya mikoa imeshindwa
kuleta wawakilishi kwenye
mafunzo hayo ikiwamo Dar es
Salaam, Pwani, Singida, Njombe,
Iringa, na Rukwa.

Alisema kutokana na hali hiyo
waratibu wa madawati ambao wa-
tabainika wameshindwa kupeleka
wawakilishi hao kwa uzembe
waondolewe kwenye nafasi zao.

Sambamba na hilo, aliliagiza
Baraza la Taifa la Uwezeshaji
Wananchi (NEEC) kuhakikisha lin-
asimamia taasisi za fedha kuten-
geneza riba rafiki kwa vijana kwa
kuwa masharti ya mikopo kwa
Vijana ni makubwa.

Alisema kumekuwa na changa-
moto ya kutokuwa na riba
rafiki kwa vijana huku wengine
wakitakiwa kuweka dhamana ili
wapate mikopo wakati uwezo huo
hawana.

“NEEC naagiza mhakikishe
mnasimamia taasisi za fedha
tulizonazo kutengeneza riba rafiki
kwa vijana kwa kuwa masharti ya
mikopo kwa vijana ni makubwa
sana,” alisema.

Aidha, alisema yawekwe
masharti rafiki kwao lakini na
namna ya kuwabana ili kurejesha
fedha wanazokopa.

“Kama mnavyojua kukopa ni
harusi kulipa ni matanga, sasa
hapa lazima nalo mwelewe, tuna-
taka vijana wasimamie wachangie
uchumi wa nchi,” alisema.



Wahitimu
itikadi
wafunzwa
fursa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MJUMBE wa Kamati ya Siasa ya
Mkoa wa Magharibi kichama, Ayoub
Mohammed Mahmoud, amewataka
wahitimu wa madarasa va itikadi

ya Chama Cha Mapinduzi Jimbo la
Bububu kutumia mafunzo waliyoya-
pata kuimarisha umoja na ushirikiano
kama moja ya mbinu za kukipatia
ushindi chama hicho.

Akihutubia wahitimu hao na
viongozi wa ngazi mbalimbali wa
ndani na nje ya Wilaya ya Mfenesini,
alisema kufanya hivyo kutaongeza
uimara wa chama hicho na kupelekea
ushindi wa mapema.

Alisema Chama Cha Map-
induzi kimeamua kuwafunza itikadi
vijana wanaochipukia ili watam-
bue historia ya nchi yao ili kukuza
mapenzi ya chama na viongozi wake
hivyo wahitimu hao wanapaswa
kuwa mabalozi wazuri kwa kukise-
mea vyema chama na serikali zao.

Alisema iwapo vijana hao na
viongozi wa CCM wa wilaya hiyo
watashirikiana kuelezea mafanikio
yaliyopatikana kupitia utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi ya chama hicho,
watasaidia kujenga uelewa wa jamii
na kuwavutia kuendelea kukiunga
mkono.

Aidha, Ayoub ambaye pia ni
Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi
aliwaasa viongozi wenye watu wa
kuwania nafasi za uongozi katika
uchaguzi mkuu wa 2020 kuacha
kufanya hivyo badala yake washiriki-
ane na viongozi waliopo kutekeleza
ilani ya uchaguzi ya 2015 - 2020 na
kwamba hatosita kutoa taarifa zao
katika vikao halali vya uteuzi wakati
utakapofika.

Katika hatua nyengine Ayoub
alipongeza ushirikiano uliopo kati
ya Chama Cha Mapinduzi wilayani
humo na Wilaya ya Kinondoni Dar
es Salaam ambao alisema utasaidia
kuimarisha Muungano wa Tanzania,
lakini kujifunza mbinu na mikakati
mbalimbali ya kukiimarisha chama
katika wilaya hizo.

Akizungungumza katika hafla
hiyo mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Kinondoni aliwasihi vijana kuwa na
mapenzi ya kweli kwa chama chao na
kukipigania ili kiendelee kushika dola
katika pande zote mbili za muungano.

Alisema waasisi wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania waliweza
kupigania uhuru na kuzikomboa
nchi mbili hizo kutokana na kuwa na
itikadi ya kweli kwa chama na nchi
yao jambo linalotakiwa kuendelezwa
na kila mwanachama wa CCM bila ya
kujali cheo au dhamana aliyonayo.

Akisoma taarifa kuhusu masomo
hayo Katibu wa CCM Jimbo la
Bububu, Zaituni Tawakal Khairal-
lah, alisema katika mafunzo hayo
ya miezi mitatu jumla ya vijana 600
wanawake 420 na wanaume 180
walipatiwa mafunzo ya nadharia na
vitendo.

Alisema vijana hao kutoka matawi
manane yaliyomo katika jimbo hilo,
walifundishwa historia, itikadi na
uzalendo jambo lililowaongeza uwezo
wa kujitambua, ujasiri na uzalendo
kwa nchi na chama chao.

China yaweka bayana
misaada kwa Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ERIKALI ya Watu wa China
imesema misaada yake inay-

otoa inalenga katika kuima- ‘l,’vgué"!l?:: na sekta ya afya.
risha uchumi na huduma za zanzibar ul- Alisema kwa muda wa miaka
jamii kwa wananchi wa Zanzibar. ianza baada 55 sasa, China imekuwa ikipeleka
Hayo yalisemwa na Balozi Mdogo ya Map- madaktari bingwa  Zanzibar na
wa China aliyeko Zanzibar, Xie Xi- induziya kutoa matibabu ya aina mbalimbali
aowu, alipokuwa akizungumza na Zanzibgr Ya na sasa ni awamu ya 29 ya timu ya
waandishi wa habari katika hoteli ya Januari12, madaktari 740 kutoa huduma za ki-
Verder, Mtoni Unguja. 1964 ikiwa  5fya visiwani hapa. Alisema timu ya
Alisema uhusiano wa China na MIONEON 14 qaktari hao wamewatibu zaidi
Zanzibar ulianza baada ya Mapin- mwa nchi ya wagonjwa milioni saba, huku
. X . Za mwanzo . . .

duzi ya Zanzibar ya Januari 12, 1964 kuyatam- wakifanya upasuaji kwa wagonjwa
ikiwa miongoni mwa nchi za mwan- pya mapin- 200,000 pamoja na kuokoa maisha
zo kuyatambua mapinduzi hayo duyzihayo ~ Ya wagonjwa 40,000 waliokuwa ka-

matukufu na kusaidia sekta mbalim- matukufu tika hali mbaya za kiafya.
bali ikiwamo ujenzi wa viwanda. na ku- “Serikali ya Jamhuri ya Watu wa
Balozi huyo alisema uhusiano huo Saidia sekta China itaendelea kushirikiana na
umekuwa ukiendelea katika nyanja mbalimbali  zanzibar katika kuimarisha sekta ya
mbalimbali ikiwamo China kutoa iKiwamo afya ikiwamo mradi wa kupambana
madaktari bingwa kwa ajili ya kusaid- 31$|azr:£a na ugonjwa wa kichocho ambao ni

ia huduma za afya kwa wananchi wa
Zanzibar.

Kwa mujibu wa balozi huyo, ujenzi
wa Hospitali ya Abdalla Mzee, mkoa-
ni Pemba, ni mfano wa ushirikiano
kati ya China na Zanzibar katika

Aidha, Balozi Xiea alisema ni
matarajio yake makubwa kwamba
msaada wa jumla ya Sh. bilioni 34
zilizotolewa na nchi hiyo utatumika

nafunzi wa shule,” alisema.

hatari kwa afya za watoto na wa-

vizuri kwa ajili ya ujenzi wa nyumba
za madaktari bingwa katika Hospi-
tali ya Abdalla Mzee na uimarishaji
wa mitambo ya kurushia matangazo
ya vyombo vya habari vya serikali ya
Zanzibar.

“Serikali ya Jamhuri ya Watu wa
China tumetoa msaada jumla ya Sh.
bilioni 34 kwa ajili ya ujenzi wa ny-
umba za wafanyakazi katika hospi-
tali ya kisasa ya Abdalla Mzee huko
Pemba. Msaada huo pia utatumika
kwa ajili ya kuimarisha mawasiliano
yamitambo vya Shirika la Utangazaji
la Zanzibar (ZBC),” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya Habari
(MAELEZO) Zanzibar, Dk.Juma Mo-
hamed, alisema Zanzibar inathamini
misaada mbalimbali inayotolewa na
China ambayo imekuwa kichocheo
cha kukuza uchumi na mawasiliano.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya TPB, Sabasaba Moshingi (wa pili kulia), akiwa na Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Thobias
Mwalapwa (wa tatu kulia), pamoja na viongozi na wanafunzi wa Shule ya Msingi Pande, baada ya kukabidhi msaada wa mad-
awati 50, meza pamoja na viti vitatu vyenye thamani ya Sh. milioni tano, kwa ajili ya shule hiyo, juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Waziri aahidi huduma bora za afya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar, Hamad Rashid
Mohammed, amesema serikali itaende-
lea kutoa huduma bora za matibabu kwa
jamii ili kuhakikisha wanapata huduma
zinazostahili.

Aliyasema hayo jana wakati akipokea
msaada wa vifaa mbalimbali vya tiba ku-
toka taasisi ya Muzdalifa chini ya ufadhili
wa Shirika la Kusaidia Huduma za Jamii
Marekani (HHRD) katika hafla iliyofanyika
ukumbi wa Wizara ya Afya Mnazi Mmoja.

Alisema hatua hiyo itasaidia upatikanaji
wa huduma za afya kwa wananchi ili kue-
pusha kufuata matibabu nje ya nchi.

Waziri Hamad, alisema ni jambo la fara-
ja kwa taasisi ya Muzdalifa kuunga mkono
serikali kwa kuwasogezea huduma za tiba

kwa wananchi ili kwenda sambamba na
mikakati ya serikali katika kuhakikisha
kila mwananchi anapata huduma bora
bila malipo.

Aidha, alisema kuwa kuna baadhi ya
taasisi hupata misaada kama hiyo lakini
haiwafikii walengwa kwa kujimilikisha
wao wenyewe kwa maslahi yao.

Hivyo aliipongeza taasisi hiyo kuwa
wasimamizi wazuri ambao wanapokea
msaada mbalimbali na kuwafikia waleng-
wa.

Alisema kuwapo na utaratibu maalum
wa kuorodhesha mahitaji ya vifaa vya tiba
vinavyohitajika ili kuweza kuziba pengo la
mahitaji yaliyopo.

“Tusipoorodhesha mahitaji yetu ya vi-
faa tutasababisha wingi wa vifaa ambavyo
hatuvihitaji na kuvitumia kwa fujo,” alise-

ma waziri.

Hivyo aliishukuru taasisi hiyo kwa ku-
waletea msaada huo na kuahidi kuwafikia
walenga na kuwa pamoja na serikali.

Hata hivyo, aliwataka wazee na wale-
mavu kueleza changamoto zao zina-
zowakabili ili kuweza kufanyiwa kazi na
serikali pamoja na taasisi zinazojitolea.

Naye Mwenyekiti wa Taasisi ya Muzdali-
fa, Shekh Abdalla Ghadhal, alisema taasisi
yake itaendelea kushirikiana na serikali
kwa kuwapatia vifaa vya matibabu kwa
wananchi kila wapatapo misaada kwa wa-
hisani.

Vifaa vyenyewe ni vitanda vya uchun-
guzi, magongo na viti vya walemavu, pem-
pasi, viti vya kubebea wagonjwa, sabu-
ni, vifaa vya usafi, nguo za wagonjwa,
glovu, navyenginevyo.
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Stiegler’s Gorge fursa kwa Dawasa

Na Frank Monyo

FISA Mtendaji Mkuu wa

Mamlaka ya Majisafi na

Majitaka Dar es Salaam

(Dawasa), Mhandisi
Cyprian Luhemeja, amesema watat-
umia fursa ya mradi wa kuzalisha
umeme katika Mto Rufiji (Stiegler’s
Gorge) kwa kuangalia namna ya ku-
jenga mtambo na kuanza kuzalisha
maji kwa ajili ya kusambaza kwa wa-
nanchi.

Pia Dawasa wameweza kuwa moja
ya chachu ya mradi huo kwa kukara-
bati mradi wa maji uliojengwa miaka
ya 1970 kwa ajili ya kutoa huduma
katika kambi ya ujenzi wa mradi wa
uzalishaji umeme wa Rufiji mkoani

Mradi huo
wa maji
utawasaidia
makandar-
asi kuwana
miundombi-
nu wezeshi
itakayowa-
patia maji
muda wote
wa matumizi
vaoili
waweze
kufanya
kazi zao kwa
ufanisi.

Pwani ambao utakamilika Juni 2022 na
kuzalisha megawati 2115.

Akizungumza baada ya shughuli za
uwekaji jiwe la msingi lililowekwa na Rais
Magufuli mwishoni mwa wiki, Mhandisi
Luhemeja, alisema lengo la Dawasa ni
kutoa maji kutoka maporomoko ya Stie-
glers Gorge kwenda kwa wananchi na
mchakato huo tayari umeanza ikiwamo
kuunda timu ya wahandisi wa mradi
kufanya usanifu ikiwa ni maandalizi ya
kuanza kwa utekelezaji wake huku fedha
zitakazotumika zikiwa ni za ndani.

“Utekelezaji wa mradi huu mkubwa
utasaidia kuondoa ukosefu wa majisafi na
salama kwa wakazi wa Jiji la Dar es Salaam
na maeneo ya mkoa wa Pwani na kuifan-
ya Dar es Salaam kuwa salama zaidi kwa
matumizi ya majisafi na salama,” alisema.

Alisema mradi wa maji kutoka mapo-
romoko ya Mto Rufiji (Stiegler’s Gorge),
umesimamiwa na Dawasa na kugharimu
Sh. milioni 604.9 na ulikamilika Agosti
mwaka jana ukiwa na uwezo kuzalisha
maji lita 209,000 kwa ajili ya matumizi ya
kambi ya ujenzi wa mradi wa umeme.

Vile vile, alisema mradi huo wa maji
utawasaidia makandarasi kuwa na
miundombinu wezeshi itakayowapatia
maji muda wote wa matumizi yao ili
waweze kufanya kazi zao kwa ufanisi
mkubwa na kusaidia mradi wa ujenzi wa
bwawa la kufua umeme kukamilika kwa
wakati.

“Dawasa walikarabati miundombinu
iliyokuwa chakavu ikiwamo ukarabati wa
eneo la chanzo pamoja na ufungaji wa
pampu moja mpya itakayokuwa na uw-

ezo wa kuchota maji mtoni kiasi cha lita
241 kwa sekunde, ulazaji wa mabomba
ya kusambazia maji na urefu wa kilomita
1,463 kutoka mahali maji yanapopatikana
na mradi huo utapeleka maji kwenye ma-
tangi makubwa mawili,” alisema Luheme-
janakuongeza:

“Katika ukarabati huo pia kulilazwa
bomba la kusafirishia maji (GS pipe) kip-
enyo cha nchi tatu, ujenzi wa bomba jipya
la plastiki (HDPE) la kusafirishia majighafi
kutoka Mto Rufiji hadi kwenye tangi na
kituo cha kusafisha maji, ukarabati wa
kituo cha kusafisha maji, ujenzi wa kituo
cha kusukuma maji, ujenzi wa bomba la
kusafirishia maji, ukarabati wa matangi
mawili ya zamani ya lita 12,500 na 22,500
na ufungaji wa dira za maji, ‘air valve 4’ na
‘gate valve 4,” alisema.

potofu na miiko juu ya hedhi kama sehemu ya kampeni ya mpango uitwao “Hedhi yangu, Furaha yangu”, inayolenga
kuelimisha wasichana juu ya hedhi salama na pia kutoa vifaa vya hedhi kwa wasichana nchini Tanzania. NA MPI-
GAPICHA WETU

Mkakati mazalia vimelea vya magonjwa

Na Waandishi Wetu, MAELEZO

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, amezin-
dua mkakati wa kudhibiti mbu na wadudu
wadhurifu, uliofanyika kitaifa katika Vi-
wanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam,
mwishoni mwa wiki.

Waziri Ummy alisema mkakati huo ni
mahsusi kwa ajili ya kudhibiti wadudu wad-
hurifu wakiwamo mbu, nzi weusi, Mbung'o/
Ndorobo, kunguni, kupe, nzi, konokono,
viroboto, panya, mende na papasi ambao
wanasababisha magonjwa mbalimbali kwa
jamii.

Alisema kutokana na wadudu hao
kusababisha magonjwa ya aina tofauti,
ugonjwa wa malaria umekuwa ukipunguza
nguvu kazi ya taifa kwa asilimia kubwa ku-
tokana na kuongezeka kwa mazalia ya mbu
katika makazi.

“Kumekuwa na wadudu ambao wame-
kuwa wakisababisha magonjwa mbalimbali
kwa wananchi ambayo ni pamoja na malar-
ia, homa ya dengue, mabusha na matende,
oma ya bonde la ufa, chikungunya, homa ya
manjano na zika na katika mkakati huu wa
kitaifa lengo ni kuwadhibiti kabisa,” alisema
Waziri Ummy.

Katika kuangamiza wadudu hao, Wakuru-
genzi wa Manispaa za Dar es Salaam walitoa
Sh. milioni 5.5 kwa kununua dawa ya kuua
wadudu warukao na watambaao ambao ni
wasababishaji wa magonjwa mbalimbali.

Vile vile, Waziri ummy alitoa wito kwa
taasisi za umma kushiriki kwa ukamilifu na
wadau wa maendeleo kwenye kufanya us-
afi, kuangamiza mazalia ya mbu, kujikinga
na kuumwa na mbu, kunyunyizia viuadudu
katika mazalia yao, kuharibu mazalia, kuua
wadudu wapevu kwa njia ya kupuliza dawa
na viuatilifu.

Alisema serikali imenunua mashine nne
za kisasa ambazo zitasaidia kupulizia na
kuua wadudu kwa umbali mrefu, mashine
hizo ambazo tatu zipo Dar es Salaam na
moja mkoani Tanga, zinatarajiwa kuongeze-
wa nguvu na mashine nyingine nne ambazo
zitanunuliwa na kugawiwa kwenye mikoa
mbalimbali.

Aliwataka wakazi wa Jiji la Dar es Sa-
laam na mikoa mingine nchini kuzunguka
katika maeneo yao na kupulizia dawa, ili
kuangamiza mazalia yao.

Waziri wa Ofisi ya Rais Tamisemi, Selem-
ani Jafo, alitoa maagizo kwa manispaa zote
nchini kuhakikisha ifikapo Januari mwaka
2020, wawe wamenunua mashine za ku-
pulizia dawa katika mazalia ya wadudu,
pamoja na kuanzisha kampeni maalum za
mtaa kwa mtaa kudhibiti na kutokomeza
kabisa wadudu wanaosababisha magonjwa
mbalimbali.

JARIDA LA WANAWAKE: SAA 1:00 USIKU

0T A

LEO BLANDINA SEMBU ATAKUWA NA MAMA ARERIA MKONGWA ALMAARUFU
MAMA KUCHII MFUGAJI WA KUKU WA KIENYEJI AINA YA KUCHI KWA SASA
PIA ANATENGENEZA CHAKULA ASILI CHA KUKU AKIWA KANUNUA MASHINE ZA
KUTENGENEZA CHAKULA CHA KUKU.

Awacharukia
wanaoponda
ndege za JPM

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MWENYEKITI wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) mkoani Shinyanga, Ma-
bala Mlolwa, amelaani kitendo cha
watu wachache wanaobeza ndege
saba zilizonunuliwa na serikali, kwa
madai haziwasaidii chochote.

Mlolwa alibaini hayo juzi wilayani
Kishapu wakati akizindua kampeni
ya Kishapu ya kijani. ambayo ime-
lenga kuwapatia ushindi wa kishindo
wagombea wote wa CCM kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa na
uchaguzi mkuu wa 2020.

Alisema mambo anayoyafanya
Rais John Magufuli siyo ya kube-
zwa bali anapaswa kupongezwa,
ikiwa ameliletea maendeleo taifa
kwa muda mfupi ikiwamo ujenzi wa
barabara, zahanati, vituo vya afya,
hospitali, elimu bure, nyumba za
maaskari, reli, pamoja na ununuaji
wa hizo ndege saba.

“Mimi huwa nawashangaa sana
watu ambao wamekuwa wakibeza
mambo ambayo anayafanya Rais
wetu hasa kwenye ununuaji wa
ndege hizi, utawasikia vijiweni na
mitandaoni wakisema eti hizo ndege
hazina msaada kwetu sisi, wananu-
faika tu matajiri na wafanyabiasha-
ra, lakini sisi wanyonge hatuna faida
nazo yaani walaaniwe,” alisema
Mlolwa.

“Hivi hawajui ndege hizi ndizo
zinaongeza pato la taifa, wafanya-
biashara na wazungu wanapopanda
hizo ndege ndipo serikali inapata
fedha, ambazo zitashuka huku kwetu
na kutuletea maendeleo, ikiwamo
ujenzi wa reli, vituo vya afya, upa-
tikanaji wa dawa, miradi ya maji,
barabara, na hizo ndizo faida msiwe
mnaongea ongea tu,” aliongeza.

Katika hatua nyingine aliwataka
wanachama wa CCM na viongozi,
pale watakapokuwa wakipiga kura
Za maoni, wasipitishe wagombea
ambao hawana sifa na kutokubalika
na wananchi, ili kuwarahisishia kwe-
nye uchaguzi wa serikali za mitaa na
uchaguzi mkuu mwakani kushinda
kwa kishindo.
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI, 2019 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI, 2019 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI, 2019
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya Robo Robo ya Robo ya mwaka | Limbikizo la Limbikizo la o Limbikizo
/Mwaka wa sasa | Mwaka/Mwaka mwaka sasa | 'Inganishi Mwaka wa mwaka Robo Robo | Limbikizo | la Mwaka
uliopita sasa linganishi Mwakaya| Mwaka | lamwaka | linganishi
30,06.2019 31.03.2019 (Mwaka (Mwaka sasa | lyopita | wasasa | (Mo
A. MALL Uliopita) Uliopita) 30-Jun-19 |31-Mar-19 | 30-Jun-19 | 30-Jun-18
1 Fedha Taslimu 43 261 30-Jun-19 30-Jun-18|  30-Jun-19 30-Jun-18|  [1: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za uendeshaji
Mapato/(Hasara) Halisi (486) (557) (1,043) (1,258)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 3000 5476 | Mapato ya Riba I 30 16 . G ) ?
3 Unekezzji Katika Amana za Serikali 3,000 1,500 2 Gharama za Riba z (88) . (290) - Hasara Katika Mali 293 299 592 440
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5 18] 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 54 252 168 596] - Badiliko Halisi Katika Mikopo (26) 16 (10) 332
" t - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - 0 @A)
5 Hundi na Miamala ya Kushughuliiva 2 1 4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - ~ Mabadilike Halidi Katike Amann (236) (2,268) (2,504 (w912
6 Miamala Baina ya Matawi 0 ol 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (97) - (201) - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - 0 2,830
7 Bl Zizoafikiva . 0 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 142 99 282 181 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (381) ©) (387) 907
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha 3) 7 9 10 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 84 176 260 (876)
8 Dhima za Wateja Zilzokubalika 0 o 6.2 Ada na Kamisheni 145 93 267 s - Kod Tliyolipwa © - © ©)
9 Mikopo Tiyotolewa kwa Benki Nyingine 1466 1,474 6.3 Gawio - - - - - Mengineyo (bainisha) . . N 0
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine o o 6.4 Mapato Mengine 1 @ 7 @ Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli (761)|  (2,340))  (3,100) 451
1 Mikopo Halis Tiyopo o sagl 7 Gharama Zisizo za Riba: (585)| (959)| (1,292) (2,035) e .
7.1 Mishahara na Mafao 160 276 337 05| |17 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
12 MaliNyingine 1,069 1,253 22 Ada o Kamieh 1 26 4 209 Gawio Lililopokewa - - - -
53 Unekerajiwa Hisa a na Kamisheni L Ununuzi wa Mali za Kudumu &) @ ®) -
! 0 0 7.3 Gharama Nyingine 414 658 901 1,332 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - 15
14 Akaunti za udhamini 0 of 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (486)| (608)| (1,043) (1,258), Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (1,500) - (1,500) (1,500)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 45 140) 9 Tengo la Kodi ya Mapato - - - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa - - -
16 JUMLAYAMALD 9,563 10,669 10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (486) (608) (1,043) (1,258) na Mawakale . . .
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - Fj;‘g:‘z’slfs ainist :iole o (ailizotumika) kwa Shughuli
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (486) (608) (1,043) (1,258)| o Ueezagi wa (zilizotumika) kwa Shughuli (1,501 o) wsos)|  (1.488)
B.DHIMA - B 13 Idadi ya Waajiriwa 17 23 17 23| |11 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: ’ ‘ !
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 o 14 Mapato kwa Hisa 744 932 -1,598 1,607 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
18 Amana za Wateja 1,485 1724] 15 Idadi ya Matawi 1 1 1 1 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
' ! Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 of Baadhi ya viashirio vya Ufani Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
ig ;’“m Maa‘r:":.“ Fecha 2 Kchamish 0 0| |i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 5% 3% % ™ Habadiko ol Gtika Mader Heraine : . - -
laagizo ya Malipo/ a za Kuhamisha i i i - B - -
giz0 Ya Malipt 0 0 (ii) - Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha 7% 4% -16% 2%) Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli - - - -
2 Hundi na Hawala za Kibenki Ziizotolewa 0 0 za Wanahisa za Kifedha
B Limbiko a Kodi na Gharama Zitakazolipwa ™ 217 (ii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 298% 273% 287% 191%| |1\ Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
24 Dhimala Tozo kwa Ajii ya Ustiuhishi Baina ya Benki na Mreja (Iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 9 9 9 9 : i
iy ¥ J 0 0 1% 7% 4% 6%| |*  Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (2,262) (2,347) (4,608) (1,034)
Fedha Tasli
25 Miamala Isyoshughulidwa Baina ya Matawi 0 0 [Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa e i amofanang o Fedha Taslimu Mwanzon 5,520 7,875 7.875 10,616
2% Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 167 41 idadi ya miezi katika kipindi hicho. v Robo Maka/Muoka
27 Dhima Nyingine 1477 1,949 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 3,267 5,529 3,267 9,582
28 Madeni 0 0 Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
29 JUMLAYADHIMA 3311 3,931 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI, 2019
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 6,252 6,738 (Kiasi kwa shilingi milioni)
Malipojuuya  Mapato  Ziadaya Tengola Mengineyo
C. FEDHA ZA WANAHISA Mtaji wa Hisa beiya hisa Yaliyobaki Kisheria  Ziad: bainisha)  Juml
- EDHALAIENAILSA iiwaMisa beiyahisa Yaliyobakizwa Kisheria Ziadaya (bainisha)  Jumia | gpspis yp MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI, 2019
31 Majiwa Hisa Ulolipwa 20881 20,881
u Ak ya Mizf 5 5| Katika kuandaa  taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji i zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zlizokaguliwa za mwaka
3 Mapato Yaliyobakizwa (13,701) (13,701)} obo Muak uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka yafmwaka wa sasa, mabadiliko
3¢ Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,04 557) obo Mwaka ya sasa e koa i 4 1A
(105) ¢ Salio la mwanzo wa Robo mwaka 20,881 - (14258) 110 5 - 6730 Yoclkezwe kwa mujibu wa IAS 34 na 1AS 8)
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 110 110
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (486) - - - 86)| "
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - - Jina Cheo Saini Tarehe
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 6,252 6738  |Miamala na wanahisa - - - - - -
38 Dhima Zisizo Dhahiri 8,560 8,277} | Gawio lililolipwa - - - - - - - Xiong Zhenglin Ofisa Mtendaji Mkuu 29.07.2019
39 Mikopo Chechefu ] g [Fadeya Kisheria - i - - - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - R )
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 275 187} Mengineyo . - . . . - Fadhili Sanga Mkuu wa Fedha 29.07.2019
4 Mali Nyingine Chechefu 4,630 4,630) Salio la mwisho wa Robo mwaka ya sasa 20,881 - (14,744) 110 5 - 6252
Victoria Edward Mkaguzi Mkuu wa Ndani 29.07.2019
Robo Mwaka iliyopita
D.BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA ;
() Uniano wa Fedha za Wanahisa a Jumla ya Mal 65t P ?;::/'a(;:‘s’:’l’?")‘:ama‘ oo \'/ra‘ngrlj(laya Mapato 20,881 - (14'?535‘7)) 10 5 - ";':5"75) Sisi tulotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenztunathibitisha usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini
(i Uniano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi % %) Mapato mengine yallycjumuishwa . R N . . . = taanfs mzw,na:wa ue\eBwaCa |m.?n| \_/etu kf\ielma zwmeand:hvzvgnl;uhngapa na v:«augﬁ I:y‘a kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na
(i) Uniano wa Mikopo Ghai na Jumla ya Amana sio | [Memale na vanahisa . R . - . - - | matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
(W) Uniano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi % % (Zsfag":y"a'”;"sﬁ“;’:a . - . . . . | s Cheo saii Tarehe
) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 52% 33%) Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - - Liu Lin M\/ek\t\ wa bodi - 29.07.2019
(vi) Ongezeko la Amana -14% -57%) Mengineyo - - 430 - - - 430 o
i salio la mwisho wa mwaka Tliyopita 20,881 - (14,258 110 5 - 6738 .
(i) Ongerekola Mal 0% -A7% vop 28 ;| Chao Jang Mumbe wa boci 2072019

The Banking and Financial Institutions (Disclosures) Regulations, 2014
MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES

(Made under Regulation 11)

No. ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE 2 (Se;v;ngs_ A;cogn_-ts -
a equired minimum opening balance
1| Current Accounts _ Tz8 usp Personal Savings Account 75 50,000.00 0.00
(a) Required minimum opening balance Student Boom ZS 20,000.00 20.00
Personal Current Account TZS 100,000.00 | $ 100.00 Senior Savings Account ZS 50,000.00 0.00
25 200 | ¢ 20040 e st .
Imperial Business Account 175 5,000,000.00 | $ 5,000.00 Junior Savings Account TZ5 “10,000.00 ~10.00
Community Account TZ5 200,000.00 | $ 200.00 (b) Monthly service fee
Call Account TZS 10,000,000.00 | § 10,000.00 Personal Savings Account 128 9,086.00 | $ 9.09
- Student Boom Free Free
(b) Monthly service fee (break down per customer type) Senior Savings Account T75 9,086.00 9,086.00
Personal Current Account TZ5 12,980.00 | $ 12.98 Joint Savings Account TZS 9,086.00 9,086.00
Business Account 125 12,980.00 | $ 12.98 IIF;‘“;’:T:'SS:‘{:;?QQ: :CCCCOWA? ig 19,470.00 19.47
- - - rial Savi u - -
Imperial _Busmess Account TZS 25,960.00 | $ 25.96 Imperial Savings Account 75 - -
Community Account Free Free - Junior Savings Account ZS - -
Call Account Free gr;;]/ Fwithdrawal (e) Deposit rate (Personal savings accounts) 2.5%| $ 0.01
.75% of withdraw:
(c) Cheque withdrawal over the counter 125 1,947.00 |amount 3 (E') ctr i - B k_' — FFRVEE F':;:
- a) Internet )anking mont ee
(d) Fees per ATM .Wlthdrawal — (b) Internet transfers FREE FREE
Personal Savings (5 free withdrawals per month) TZS 1,300.00 | $ - (c )SMS Banking NA NA
Imperial Savings (5 free withdrawals per month) TZS 1,300.00 | $ - (d) Other _
Sudent oo Ao I : T — e e
Jun!or Sav!ngs Account - 125 - $ - E-Banking Statement request (printed by the Bank) per page TZS 1,298 $1.298
Senior Savings Account (3 free withdrawals per month) TZS 1,300.00 | $ - 4| Foreign Tr i
Personal Current Account TZS 1,300.00 | $ - (@) Purchase/sale of_TCs transactions over the counter - -
(€) ATM mini statement Tz5 300.00 | § - e e - -
(f) Interim statement (Below 3 months) TZS 3,894.00 | 2.60 (d) Telegraphic Transfer (TISS/RTGS)
(g) Periodic scheduled statement Free Free Outward TT T8 12,980.00 | $ 12.98
(h) Cheque book_(per leaf) T8 519.20 [ § 052 o anward Free Free
(i) Dishonoured Cheque Outward TT $ 64.90
Inward Unpaid Cheque TZS 12,980.00 | $ 12.98 Inward TT $ 12.98
Outward Unpaid Cheque TZS 38,940.00 | $ 38.94 (f) Transfer from foreign currency denominated Account to local current
(3] Special clearance Account__(_within bank and to other bank) - -
Personal Accounts TZS 51,920.00 | $ 51.92 5| Loans
Business Accounts TZS 64,900.00 | $ 64.90 (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee _
(k) Counter cheque (per leaf) 175 12,980.00 [ $ 12.98 EI)) P;:Z(r’graa'f'éans 2ok g; t:: :z:::g iﬁﬁﬂﬂi
(1) Stop payment (per leaf) e 12,980.00 | $ 12.98 (iii) Mortgage finance o of the facility amount
(m) Standing order (iv) Asset finance /o_of the facility amount
Internal Free Free (b) Unpaid loan instalment 0% above interest rate
(c) Early repayment % of amount to be settled early
External TZ5 12,980.00 | $ 12.98 (d) Valuation fees s per service provider rates S
Unpaid TZ5 6,490.00 | $ 6.49 (e) Legal Fees As per service provider rates §
(n) Balance enquiry Free Free {f) Base Lending Rates 2;://0} $ 00 @
(0) New ATM card issuance Free Free (9) Maximum Sprea ove the Base Lending Rate (BLR) ol $ - o
(p) ATM card renewal or replacement TZS 12,980.00 | $ - We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our
(q) Overdrawn Account interest charge 10% above the Banks Base Lending Rate knowledge and information.
(r) Unarranged overdraft 10% above the Banks Base Lending Rate Name Signature Designation Date
(s) Interbank transfer TZS 12,980.00 | $ 12.98
(t) Bill payments through ATM TZS 713.90 | $ -
(u) Deposit fee Free Free 1 Xiong Zhenglin Chief Executive Officer 29.07.2019
(v) Other (please specify)
ATM withdrawal limit per transaction TZS 400,000.00 | $ -
ATM withdrawal daily limit TZ5 1,000,000.00 | $ -
2 Joseph Phales Ag: Head of Business & Operations 29.07.2019
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HABARI

KITAIFA

la

MWILI wa mwanahabari

mbobezi Agnes Kabigi (53),
aliyefariki dunia ghafla Tju-
maa iliyopita akiwa kazini
Kahama, unatarajiwa kuag-
wa leo na baadaye kuzikwa
kwenye makaburi yaliyopo
Bahari Beach kwa Kondo, ji-
jini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa ratiba

iliyotolewa jana, mwili huo
baada ya kuwasili nyumbani
kwao Mbezi Beach, kuta-
fanyika ibada na kufuatiwa
na salamu za rambirambi ku-
toka taasisi mbalimbali.

Baadhi ya taasisi ambazo

zitatoa salamu za rambi-
rambi ni pamoja na Jukwaa

Fursa, Zanaki, Chama

cha Wanahabari Wanawake
(Tamwa),
mataifa la AGPAHI, alikoku-
wa akifanya kazi hadi umauti
unamkuta. Ratiba hiyo in-
aonyesha ibada ya mazishi
itaanza saa 6:00 hadi saa
ill7:30 mchana na kufuatiwa

Shirika la Ki-

na salama za rambirambi na
saa 8:00 hadi saa 9:00 alasiri
waombolezaji watatoa hes-
hima za mwisho.

Mwili wa Agnes utaon-
doka nyumbani saa 9 ala-
siri kwenda kwenye nyumba
yake ya milele.

Agnes alifariki dunia ITju-
maa na taarifa za kifo chake
zilisambaa kwenye mitandao
ya kijamii na baadaye
kuthibitishwa na Mkurugen-

"Kabigi kupumzishwa
nyumba ya milele leo

Na Romana Mallya

Sekele Mwakyusa.

Dk. Mwakyusa aliliambia
Nipashe kuwa, Kabigi alifik-
wa na umauti akiwa mkoani
Shinyanga kwa shughuli za

kikazi.

Alisema Kabigi alijiunga na
shirika hilo Julai, mwaka jana
akiwa Meneja Mawasiliano
na mwili wake ulisafirishwa
kutoka Kahama kwenda Dar

es Salaam, Jumamosi.

"1
zi wa Shirika la AGPAHI, Dk.

NCCR yatangaza
safu mpya uongozi

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha NCCR-Mageuzi kime-
tangaza safu mpya ya uongozi, huku
kikimchagua James Mbatia kuendelea
na nafasi ya uenyekiti.

Akitangaza uongozi mpya ngazi ya
taifa ya chama hicho mbele ya waandi-
shi wa habari jana jijini Dar es Salaam,
Mbatia alisema amerudi tena katika na-
fasi yake hiyo baada ya kuombwa na wa-
nachama wa chama hicho kwa kipindi
kirefu.

Mbatia alisema mchakato wa kupata
viongozi hao wapya ulichukua muda
mrefu kwa kuwa alikuwa amekataa ku-
rudi tena katika nafasi hiyo.

“Tumekaa kimya kwa kipindi kirefu
kidogo bila kuchagua viongozi wapya,
na moja ya sababu iliyochelewesha ni
mimi ambaye nilikuwa nimekataa ku-
rudia tena katika nafasi hii, niliwaomba
wanachama wamchague mtu mwing-
ine, lakini baada ya msuguano wa muda
mrefu na wanachama wakaendelea ku-
niomba, nikawakubalia.

“Waliniomba wakasema kutokana na
utulivu wa fikra na namna mambo ya
siasa yanavyoendelea na changamoto
kadha wa kadha tulizopitia na nashuku-
ru tumemaliza hili,” Mbatia alisema.

Kiongozi huyo wa NCCR-Mageuzi
alisema viongozi hao walichaguliwa ka-

tika mkutano mkuu uliofanyika mwis-
honi mwa wiki.

Alimtaja Makamu Mwenyekiti Bara al-
iyechaguliwa katika mkutano huo kuwa
ni Angelina Mutahiwa na Makamu Mwe-
nyekiti Zanzibar ni Haji Ambar Khamis.

Kwa mujibu wa Mbatia, Katibu Mkuu
ni Elizabeth Mhagama, Naibu Katibu
Mkuu Bara ni Rehema Kahangwa na
Naibu Katibu Mkuu Zanzibar ni Mussa
Kombo Mussa na Mweka Hazina ni Mike
Karawa.

Katika mkutano huo na waandishi
wa habari, Mbatia pia aliomba serikali
kuwasikiliza vijana juu ya mawazo wali-
yonayo kwa sababu ndiyo kundi lenye
watu wengi katika taifa.

“Inatubidi pia kuwasikiliza hawa vi-
jana wanataka nini, bila kufanya hivyo
ni bomu linalosubiri kupasuka kwa
sababu wasiposikilizwa na ujio huu wa
mitandao ya kijamii wanaweza kufanya
jambo lolote tofauti na watu wenye
umri mkubwa, na kabla ya kufikia huko
ni vema tuwape nafasi ya kuwasikiliza.

“Ni rai yangu pia kwa jamii, serikali,
vyama vya siasa, taasisi za dini na kwa
kila Mtanzania kubadilika kifikra, kuan-
za kuwashirikisha na kuwasikiliza vijana
badala ya kuwalazimisha kuamini fikra
ambazo zimepitwa na wakati, kwa saba-
bu pia ndiyo wapigakura wakubwa,”
Mbatia alishauri.

Relatiornnshiips beyornd barnKiryg

Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)

DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014

7.0 | Personal Loans. Charges
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU) Rl
i) | Personal loans 1.50% 1.50%
§ b) | Cash withdrawal per day-Free of ch: 2,000 25,000,000 i) | Overdrafts 1.50% 1.50%
NO. [ ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE 11 [ | loramount ! por day-Free of charge up ii) | Morlgage finance 150% 1.50%
USD TSHS ) | Cash withdrawal charges over USD 2,000 0.25% of withdrawal amount iv) | Asset finance 1.50% 1.50%
10 5,000 per day b) | Unpaid loan instalment 5.00% Over the applicable rate
1.0 | Current Acc(_!unts d) | Cash withdrawal charges over USD 5,000 0.60% of withdrawal amount c) | Early repayment 2.5% of prepaid loan amount
a) | Required minimum opening balance 500 500,000 per da; | d) | Valuation fees As per actual charges by valuer
b) | Monthly service fee (breakdown per customer) ©) | Cash withdrawal charges over TZS 0.15% of withdrawal amount | | ) | Others
L 25,000,000 per day ) | D charges Actuals as per advocate bill
Folio Char_ e 4 6,000 ) | Required minimum opening balance i) | Document Handiing Charges 0.30% of loan amount
¢) | Cheque withdrawal over the counter m:a“&*;;’fé‘g;‘“’k = 2 iii) | Inspection Charges Tshs 30,000 per visit
Up to Tshs 25,000,000 a day free @) | Monthly service fee - . iv) | Modification charges 0.25% on the sanctioned limit
Over 25,000,000 a day 0.15% of withdrawn h) | Interim statement 1.5 per page 1500per page 8.0 ( inancial)
amount 7) | Cheque book charges 25 leaves i5 20,000 Guarantee Commission 1.35% per quarter or part there of minimurn for one quarter
i) Account closure 25 35,000 Guarantee against 100% cash margin on the above rate
Up to 5000 USD a day free - k)| Maintenance of minimum account 9.0 | Imports
Over 5000 USD withdrawal 0.6% of withdrawn amount balance LC opening charges 1.35% per quarter +SWIFT charges USD 30
3 TF ATM withdrawal Without cheque book 50 50,000 = 5
ees per withdrawal - With cheque book 200 200,000 ::g Egamzl WOO‘A:Esh margin - . 50 ‘/no oncession on lhe‘Tbove rateUSD oo
€) | ATM mini statement N B 7 Mini bal b i ] ‘amendment charges ‘er amendment % of LC mount (minimum an
) Ttermiaddosal stEement 5 500 )| Ron maimtonemes of mimom batancs ) maximum USD 325) +SWIFT charges USD 30 (same for LC against
[0 [l erim/additional statement per page . Without cheque book 4p.m 900 p.m 100% cash margin
g) | Periodic scheduled statement free free With cheque book 15 p.m 3,600 p.m Acceptance of bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 180
h) | Cheque book (50 leaves) 27 42,000 30 | Current Accounts Relirement of ils undor LG 0.60% of Bl amount minimum USD 30 maximum USD 360
\) Di Cheque 55 70,000 Ledger folio charges per folio (40lines per 4 per folio 6,000 per folio nward Bills for collection o of Bill amount minimum
0 folio)
)| Specil dearance ‘Cash withdrawal per day-Free of charge up 5,000 25,000,000 10.0 | Exports
Within walking distance 1km 45 70,000 to amount Negotiation of Bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
More than 1km 65 95,000 g:f;‘aw“"d'awa' charges over USD 5,000 0.6% of withdrawal amount Confirmation of Export LC 0.90% per quarter +SWIFT charges USD 30
k) | Counter cheque - - Cash withdrawal charges over TZS 25.00 ©.15% of withdrawal amount | | 'éc ﬁ‘:““;"rl‘g"’"afgues‘ e - USgD‘gg Ss550
— R Mn per day | xport Bills for collection % of Bill amount minimum maximum
I) | Inward/Outward cheque collection-USD 0.60% Min comm. 18 postages Cheque book charges 50 leaves 57 42000
. AGcount Glosurs chares 70 85,000 ! [No Penalties & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during the period covered by the disclosure
m) | Cancelation of bankers cheque/DD 15 20,000 Maintenance of minimum account 500 500,000 i [We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the Information 1s ue and correct (o
balance i [ the best of our knowledge and
g Stop payment % 5000 Minimum balance charges 5 p.m 20,000 p.m Name- s Designation Sighatre bate
P pay A 4.0 ic Banking
p) | Standing order - - a) | Internet banking monthly fee T Ashwani Kumar Negi Managing Director Signed 08.07.2019
Bal - 7 B b) [ Internet transfers '
q alance enquiry ree ree c) SMS banking L[z Poncian Katesigwa Head of Finance Signed 08.07.2019
1) | lssue of Balance certificate 7 9,000 e ‘Allen Richard Tnteral Auditor Signed 08.07.2019
s) | New ATM card issuance - - H
t)) gTMdCafd renewal (OI' r(e Ia‘:ergem d) SMS Alert facility - Minimum SMS Alert | Number of Free SMS SMS Alert charge 1 o"’(';'/?fM%i?kﬁlssuHRlEs
u verdrawn account interest charge - - Charge ( to be on paying SMS Alert | per SMS beyond | |
Overdrawn in current account 2% over the TOD rate 2% over the TOD rate 'eWVi’pe:D?:)E"E"Y charge el M |
Overdrawn in loan account 2% over regular rate 2% over regular rate monthly basis) ! N1°6 g:s“:rl f;:::ﬂﬁ?ﬂg rate 7 ogsbp 5 3 ES:/‘SP 5
-Individual USD 3.00 (USD alc 1st 50 SMS in a Qtr USD 0.05 SMS - el o -
\ overdraft 2% over the TOD rate 2% over the TOD rate ol | 000 (12 o) ° ne 728 100 por SMS 2.0 | Maximum Spread above Base or Prime Lending rate 700% 0%
V) | Interbank transfer - - ~Corporate | USD 10.00 (USD alc) | 1st150 SMSinaQtr | USD 0.05 per SMS 40 | Penalinterest
w) | Bill payments through ATM T2S 15.000 (TZS afc) TZS 100 per SMS a) | For Non Compliance of Terms of sanction 3% p.a. over Regular_Rate of Interest
x| Deposit fee o [ oters b) | For Overdrawing/ Excess Drawings due fo non— 5% p.a. over Regular Rate of Interest
> payment of interest/ Charges
Savings Accounts 50 | Foreign Exchangs T 50 | Deposit Rate
(Up to USD 5000) Free a) | Purchase/sale of TCs transactions over the 1| Current Deposit NI NI
Over USD 5000) 0.6% of deposited amount i) | Savings Bank Deposit 050% pa /b p.a.
( ) P b) | Purchase of foreign Cheque. i) | F ing/QIC/MIC deposit Up to USD 10,000 Up 1o TZS 10,000,000
Cash deposit charges for small currency USD notes ©) of cash passport. 6 month: 2.00% 6.50%
ranging from USD 1 to USD 20, irrespective of 12% (Min USD 1) of the 9| Teloguaptic onsfor._ o 0000 et B e Feon
o i utwar X A o
amount deposited (ie. both below and above USD | - 29gregate of small currency Other Outward remittances: Over USD 10,000 Over TZS 10,000,000
5000) amount A/C holder Non A/C holder & months 250% 7.00%
Current account. Up to USD 6,000 15 40 Over 6 months 3.00% 8.00%
(Up to USD 10000) Free USD 6001-10,000 30 No interest is payable in case of premature withdrawal of fixed deposits.
p > € ¢*’f“§5‘ﬁ2; 0.000 0.35' /"’“E;ﬂ“s" 210 We, the undersigned have examined the above information and hereby declare thal the information is rue and correct (o the
(Over USD 10000) 0.6% of deposited amount ':; Tfa‘:sfer from Torelgn GUTaney best of our knowledge and information.
Cash deposit charges for small currency USD notes 12% (Min USD 1) of the denominated account to local current No. | Name Designation Signature Date
ranging E’Um USB 1o Llsl?b?(" |rres%ec:)we c{JSD aggregate of small currency 5 gﬁf":;’:}:‘r‘;'e"sba"“ and to other bank). T [ Ashwani Kumar Negi Managing Director Signed 08072019 o
amount deposited (i.e. both below and above amount 5 2
5000) P ( a) ﬁiﬁ:i:::ﬁ? of Dormant Accounts - Per Lz Poncian Katesigwa Fead of Finance Signed 08.07.2019 g
v) Other (please specif -lé'ﬂ“/'ﬂu?‘s g 152-00000D N E ‘Allen Richard Tnternal Auditor Signed 08.07.2019 E
~Corporate '
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
Uuguzi na Ukunga MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo kwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU SANA

CHETI KIMEPOTEA

LY
\ g
e
.a-».*“ﬂ % 2
[. e
-

" =

TRIPHONIA D.N. BONGOLE

anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba
S.0137/0899 kilichotolewa na
MKWAWA HIGH SCHOOL mwaka
2000. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: IR/RB/2216/2013.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;153/2019

Ombi la MUSSA GERVAS NG'ATUNGA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
PAULINA GERVAS NG'ATUNGA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 06/08/2019
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 24/07/2019

Sl {
e g ila ety

115347502

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la
Nipashe kila
siku
Tupigie
0767 223 311

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

Edom Adam anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba S0900-0042
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2004 katika shule ya Sekondari Mwigu
na Leaving certificate.

Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: IRIRB/3061/2010

115347202

Aman Erasto anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
S0116/0056 kilichotolewa na Baraza la Mithihani
la Taifa mwaka 2000 katika shule ya Sekondari
Kantalamba.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: SUM/RB/3345/09

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
Arusha Mjini

Usimamizi wa Mirathi 139/2019

Ombi la Shamim Ibrahim Kamal ........... kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi marehemu ..... ....Mohamed
Abdulrehman Abood.

Kwa yeyote anayehusika na mirathi hii .

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 14/8/2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Tarehe 29/7/2019

115347902

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA KILOSA
MAHARI: KILOSA
MAOMBI NA ..36.MWAKA 2017

SALVANO A.KES. MUOMBAJI

FRANSICE A.KISAMO.... .MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA....FRANSICE A.KISAMO

i amefung gua shauri mbele ya
baraza la ardhi na nyumba dhidi yako/yenu.Shauri hili
limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 27 mwezi 08 mwaka
2019 saa mbili asubuhi/mbele ya my RS Mnyukwa
mwenyekiti na Baraza.

Unatakiwa/mnatakiwa ufike/mfike wewe mwenyewe/ninyi
wenyewe au wakili wako/wenu mwakilishi wako/wenu pasipo
kukosa na ulete /mlete utetezi wako/wenu ndani ya siku
ishirini na moja(21) toka tarehe ya kupokea kuitwa shaurini.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa
baraza hili leo tarehe....12...mwezi ....06....mwaka....2019.

Tachid

T

115347402

RIS W RS EILEAR.

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

NJOO UTANGAZE

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CGUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.



28 NipaShe Jumanne Julai 30, 2019

) TANGAZO

|

a0 B0 R WA LR 0B

EFT 125 R

TESG THSE. TO5 1003
Crem Bovny Pasd Tomsibes § 288, ol | St Baak F el Toararesy 500 o
ey, im Ll # O el e U6 § Coasies. Rl UGS ED O ead Ver UTF
U ST TR LS 1o

i i n,

P

T

=]

Biregy Lepeatadwny
| Rahmrrs Mugasha Ay RO
2 Dewadkc Hpmeegraba TTE Hami
3 darem Mol Hsnd of Tressssry

pre v

H Cransme LGEFSDC

O
(=
(=" )

VR d TS GNIEEONSS MRS BT Hhe mheew erlmeryd i G Pees e e G Pl e irbgersd B 8 Hrew deed conioe W Mee Bt G e brdlades s ms
FceTraion

h by ITAR
20 kg 208

e Ay 2009

CITEANE TAMZANLS LIMITED s
mpt— e i b CI [
Aadid (1M e
FRARITA T W D W A W T e e
AR (LT LR Lo i Ve Ly n it el
N Eomb 'l FRohoRAL
- T ..
s Maaia e [ T [T [ P —— —— PR
aE My ey MeiaWenig Ireprere e ] e
i Jrpe — pae. Frams
ki1l b A p— Harl DiSat S RaS
& Midm B Hiwmb bW Bl i
1 ¥ o Taaf T hamy B Wi L Al o
Ty Ry — FlREET BEATY (C L i Rk arm e s e L Tt
i Dpemassy Ratia A o Bt [LE- ) IR ¢ Ty ] 1 ki1 BTy inm et " o - L
a b warns Bl rprges w lavms s f s o 1EE T - 4 1B axa AT nrm e L L e fat oy
10 L Bl o B I ) A Jul B e S TR T S L L) B L) g T B B Ll L] &
o i, P o o k = B g oy e B e = Hik s g ks B A Hoim A L]
P P i ma s1En B iyt vy e il wLE aary ] R T . 51— # [ 8 [
R o g, P, . TR TREEF B e e 1 & LA Lra WA RS i R R DU B !
e F— ] o o el 1ia ] e 1 ] 2 s B BIHi [ ] B B niHa
iy Byl i By u ™ e 8 [ B [ o b= G = nEn Ty
T Sy verr— [TTE Ty SRR L - i 1] L} B L] L] N L]
=] by I e QL TYST PR (] pom iy (L] ——— (LT L T T F ]
TV iy b @ ] [ r——— 1 b 1m sbh - 1]
 hrarnad L] ] e i 3 L] L] L TS
el D b i Wb v Ve Lol ] e R ot i i PR SR R i L ¥ L) " B
o AL T AL ELMY [T H B s T s Lam e e ki v e o (i ] o iits L]
8 15 b By i [LRL i arms sl L TRy e e e C] L] L] L}
o e - [ L LT LT e s v ermd Pramtrrre b= nuy LLET] =ik e
e Y Ll
i e o — ey rgrm P 1 o LLRE T et ey m—ta ] ] " ]
o L — @ e L - = 1 iy L] =y Fregmi L] L] L] L]
i b e e e— " & [ ui a kr = et LI U] LI AREE
o o B AT LE A T R AR S | 4 S e | i H il
1 remrean o rrwe T a——— L] L] | e P B 0 e i i Wi
= LEE R B ] - al ] at B R e Py L
a1 1 L] " r— mLm  dlEn iR sy [ L L] ] s " 1
H Derrmea Trrr v bt rd b S i B RS noa LI = rmaas i i i | | 8 l
L n 1 B e g gy e b e i ] § L] L
o g— - i = e - Ty s rwrw o Vet L] L] L] el
T g - b i P e b B 5 " '
¥ i L] ¥ [y g AR Y (5 2 He 1.3 1% A r " ] i
Rt TETET T 1RLEE EELEN e ik 1 1w T ] "
(] 1 ] T
| merl TR L o TF ] Forin
B B LS LR 5 bt skt o B = P i s L t i il o] kw3 dmmn  [ATEN
- i B [l
T — In:m'hnli;lmlmlh-\.q—- Hitaa sl e AR
£ RSO VR Ll L | a1 e
- aildin (R HITHI  EEEE
A1 e — & e L] e L] bl vl i W DapE Ead
Emam e - 't '
-2 yibig ¥ 5 -u': H::t Tesaa T\-|-1: Sy -
] o L] ““"H— iy n:-. R
Ba b o s o e v — Eam i i i el
T e M = M L= ] i kin e TR ]
B Mt g ek Ok L] [ i
R VT R L i L T e I s Sl L) ¥ (1= § L
PR e R e ) s
s [ LEL a £ s L] B AL e AT
B kg P g fELEIZ fIlZ IR AN " . e e " [] ] ] 1 e L
et | v [ B  otors by, sk b I $ 1 . B i
2 TR el B il W T L - 0 b b 2 L] [l ¥ L
M B P Ll L Wi ki a . i » e —a L
e S —— & 1 B i [l e Rt
l-mmhnrmqu-m! — ] ] ] ] L]
o ro— 1n i s - e ey Aam I e " wat
e e BavE Halle s - — i i B ok HITE
' - H PRy — o s
e Mk e ow rm n b ee o ==l LY T * T 8 el
T T P —————— T wa ::'_"-H"H" i § ] W = e i s
= b trmw e
I aFn - 1 ¥ i & =
P r———— i s '-"-"—"_ o ! H H
e ke b ] L] | &
1 § 1 (-] [] LY 1)) —— S - ey
oy i & | ?
g " e s 4
e T WA - * L] ol B b S P il 0
FEEE e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e
]
| CHARGES. ARG FEES. OITHIAA TAncram s |_ierTe
e MRS A TN (Dl TEMTSGGeCTioe  [cHeaeess |
1 i Aare b | E =
e [T Pt ae = T On A
— T E
AL = Pname KR Ches [ sy 1133 Soopian 565
1 — | = |rmu:znnmnlqlm
e s 8a L] Saniper—mts & o= o WA | 3208
wa Py p——— Tl in e 31040 (53 coate wre 550
lllu_‘ulu ~~ward Fugepke haraen s s i
T |
ey A P — L] W I o imabey W B o e G
T T | L ] Ot b A | LESS, B0 3w
530000 S OO
[ T e e
] 1
L5 Sh | w0 bt | Tomier comacy | T
TuEs | 5 Eorn L Ty ! |
[T 58 Paraone Lases =
| e — [ o A e e e [
= Pl [ | s, ]
[Camii LEE ) Comeriata N b Fl--
TZE THRE TG 10,000 e Bl s i 8 [ i
Crxm Beoecier Pursl Trassbes: TIE% ¥l s i B mr [y IL-"
e, il Ligck B4 00 s Wtwe UG E T ]
40600 50 THES: LS 1 100
| rah [~ SE—
L] e Farky g ] Al
[ ran ) Mmamr farn [ LT
i mmr Pk I |u-| e |
e pncersant =wh L
e ] el Lo 1 PER-H TEA
o - b
¥ Linmtaaged wearwra T T LEW Tay
Wik Wa T ] e | l|
B Trmmaghy TR [P e, v Sooaadd Dagroim Oey-F (08 ELSE o LnsSiboreyy —
Fmpd [ = 15 550 ardd pow. 1% o |5 | Snopwr ST Frorymiion) Farh el @ e @] Sl ule
i FE e —re— T =0 Ee l | s W R REE A TRE frEANae s
TZH 1 OO e sadoer 8 25wt TS {00 bews 8%} L | 0000+ 000 @000yl o oL ] SO P e o L e S S
el dmae] T (Ermnrn Armasse Fraeas | Fesdd IEs S INes @81 Fgol s
“Cokel I af 10 Copasdat seuaen | Came Tk o de depoomms’ aresas | bRmmd 31 rEE e ot tee e nec T
Srrirerem TO9 OB reetass TEE 50 BE8 7 - RhoErn b o % T
- _— Ly Ty — | #g] E - Wk 90D b 3R
THER 3000 — uRE | |
| i | Bl R ] IR AL
T [T | | -
- |2 B AR ALERN TR
! 18 132 - Mot ]E!n-nuh
= a |
3 o E Leming e 1 s N R
e (=3 Hass ey rele |i'h-l-\.l'3l- & B S |
e e et Admaryn Paprrae Gasmnk |3 3% pay Comier tr gerd Beverl |
R P, E e L e AN L Ea 0 L= Farr e i a b TaRN 2100 ane 0. B
L = Mahar (I B0 ymmm | [EER-niEe 0 (SEREcEw | i
Lowvg movrd N ¢ yaamnn ) JCE = P LT e
i i T bnmn oy 5 peld) |6 e B EEW JEE s S | Cheaplrys B

215349902




Jumanne Julai 30, 2019 NipaShe 29

TANGAZO

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
WARARAMIZANIAKWATAREHE S0/06/2019 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHAKWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30/06/2019
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) (Kiasi kwa shilingi Maelfu)
Limbikizo la
Robo Robo mwaka
/I‘;Idv:f;(kaay:'a Mwalfa/UIio . Linganishi(M
sasa pita Robo Robo Mwaka | L la waka
30/06/2019| 31/03/2019 ya sasa iliyopita |Mwaka wa sasa |Uliopita)
A. | MALI
1. | Fedha Taslimu 93,177 467,156 30/06/2019 | 31/03/2019 30/06/2019 | 30/06/2018
2. | Salio katika benki kuu ya Tanzania - - I: Mtiririko wa Fedha | na st
3 Uwekezaji katika amana za serikali ~ ~ Mapato/(Hasara) Haull.SI (4,100) 43,208 39,108 21,083
4 | salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha 369,649 1,420,116 Marekzbai:‘:a'('gi:;"h\:l’; (81"23;‘2) (17'33’;‘;) S'ng) (53'832)
g n‘i’anr:'aIr‘aabrzi'::s;anﬁéﬁhughu"k'wa ) ) - Badiliko halisi katika Mikopo 93,264 334,367 427,631 (308,372)
7 | Bili zlizofikiwa _ _ - Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali - - - -
8 Dhima za wateja zilizokubalilka _ _ - Mabasiliko halisi katika amana (1,167,512) 890,628 (276,884) (2,564,783)
N - L - Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi zilizo afikiwa - - - -
9 | Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine - - - Mabadiliko halisi katika dhima nyingine (268,671) 123,114 (145,557) 63,600
10 | Uwekezaji katika amana nyingine - - - Mabadiliko halisi katika mali nyingine 66,418 (152,317) (85,899) (500,971)
11 | Mikopo halisi iliyopo 2,520,157 2,613,421 - Kodi iliyolipwa - - - -
12 | Mali nyingine 299,536 365,954 - Mengineyo(bainisha) - - - -
13 | Uwekezaji wa hisa - - Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika)kwa shughuli za
14 | Akaunti za udhamini - - uendeshaji (1,274,148)| 1,244,485 (29,663)| (3,282,582)
15 | Mali zisizohamishika,mitambo na vifaa 180,945 166,023
16 | JUMLA YA MALI 3,463,464 5,032,670 II: | Mtiririko wa fedha na i za j
- - gawio lililopokelewa - - -
B. | DHIMA Ununuzi wa mali za kudumu (16,064) (3,347) (19,411) -34,209
17 | Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - - Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu
18 | Amana za wateja 815,773 1,983,285 Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala - - 0 0
19 | Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na mawakala - - -
20 | Amana Maalum - _ Mengineyo_(l_Sai_n_isha) . . i - 0
21 | Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha ~ ~ Fedha ha“hsu zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za
22 | Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa - - uwekezaji (16,064) (3,347) (19,411) (34,209)
23 | limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa - - . - .
24 | Dhima la tozo kwaajili ya usuluhishi baina ya benki na mteja - - t: UII:;;;TIV';: nv::dien‘i‘:: muda mrefuna z ~ R R
;2 htigioziawszm;;aigIlzl(;/)\iﬁZinz?anct%o na tozo nyingine zitakazo Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu - - -
lipwa baadaye B R Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa (13,705) 2,750 (10,955) 3,373,092
; B Gawio lilololipwa kwa fedha tasliimu - - -
27 | Dhima nyingine 172,564 441,235 Mabadiliko halisi katika madeni mengine (30,424) (520,337) (550,761) (678,867)
28 | Madeni 232,703 263,128 Mengnineyo (90,106) (12,301) (102,407) (56,480)
29 | JUMLA YA DHIMA 1,221,040 2,687,648 Fedha halisi zilizotolewa(Zilizotumika) kwa i za kifedt (134,235)]  (529,888) (664,123)| 2,637,745
30 | MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29) 2,242,424 2,345,022
1v: Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu
C. | FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko/Punguzo halisi kaitka fedha taslimu na mali
31 | Mtaji wa hisa uliolipwa 4,487,402 4,501,107 zinazofanana na fedha tasliimu (1,424,447) 711,250 (713,197) (679,046)
32 | Akiba ya mtaji (2,410,744) (2,360,795) Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa
33 | Mapato yaliyobakizwa (4,100) 43,208 robo mwaka/Mwaka 1,887,272 1,176,022 3,063,294 2,566,143
34 | Faida(hasara)ya kipindi husika 154,021 145,657 Fedha na mali zi na fedha i mwa
35 | Akaunti nyingine za mtaji 15,845 15,845 robo mwaka/Mwaka 462,825 1,887,272 2,350,097 1,887,097
36 | Stahiki za wenye hisa chache - -
37 | JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 2,242,424 2,345,022
38 | Dhima zisizo dhairi - - TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHA 30/0
39 | Mikopo chechefu 132,753 63,717
40 | Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 56,765 65,219
41 | Mali nyingine chechefu - - Mtaji wa Hisa | Malipojuu | Mapato ziada ya Tengo la
ya bei ya hisa |yaliyobakizwa kisheria ziada ya Jumla | Menginey
D. | BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA o Jumla
(I) | Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 65% 47% Robo Mwaka wa sasa
(ii) | Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 5% 2.4% Sa!io la mwanzo w.a.Robo mwaka wg sasa 4,501,108 0 2,317,588 12,116 15,845 133,541| 2,345,022
(iii) | Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana 309% 132% ;alda/(hasara_) halls:_ba_aadaAy: kodi ya mapato 4100 '4'1og
(iv) | Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 73% 52% M\'aaﬁggl)anr\énv?:::a;iaszmumms wa 13,706 0 0 13,706
(v) | Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 83% 80% Gawio lillolipwa ! 0 ! 0
(vi) | Ongezeko la Amana -59% 82% Ziada ya kisheria 0 0 0
(vii) | Ongezeko la mali -31% 12% Tengo la ziada ya jumla 0 0 8364| 8364
Mengineyo -93,156 0 0 -93,156
Salio la mwisho wa robo mwaka 4,487,402 0 2,414,844 12,116 15,845 141,905 2,242,424
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI U
Robo ya Mwaka iliyopita
KWA ROBO INAYOISHIA 30/06/2019 Salio la mwanzo wa robo mwaka 4,498,358 0 2,363,284 2,836 27,536]  143,431] 2,308,877
Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato 43,208 43,208
- P Mapato mengine yaliyojumuishwa 0
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) M\'a':nala na vgvana;isay ! 2750 0 2750
Robo ya Limbikizo la Gawio lililolipwa 0 0
Robo ya ) mw_ak@ Limbikizo la _mwa}(a Ziada ya kisheria -9,280 9,280 0
mwaka wa | linganishi(M mwaka wa sasa linganisha Tengo la ziada ya jumla 11,691 -11,691 0
sasa waka (mwaka Mengineyo 77 0 -9,890 -9,813
uliopita ) uliopita) Salio la mwisho wa robo mwaka 4,501,108 0 -2,317,588 12,116 15,845]  133,541] 2,345,022
30/06/2019| 30/06/2018 | 30/06/2019 | 30/06/2018 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha ,sera za uandaji ni zilezile zilizotumika wakati wa
L. | Mapato yariba 87,192 78,871 244,740 171,644 uandaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
2. | Gharama za riba (2,858) (17,432) (7,440) (33,291)
3. | Mapato halisi ya riba(1 kutoa 2) 84,334 61,439 237,300 138,353
4. | Madeni viza yaliyopitwa Tarehe
5. | Punguzo/ongezeko la tengo katika mikoj 8,454 13,975, 292 16,467, f f P
6. Magatoyagiyoya ribag % 28,544 1;1,052) 66,789 257,550) Mugwagi _S_teven imesainiwa 30/07/2019
6.1 Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni - - - - Mtendaji Mkuu
6.2 Ada na kamisheni 28,544 121,052 66,789 207,560
6.3 Gawio ) ) ) ) ) Anthony Bichakila imesainiwa 30/07/2019
6.4 Mapato mengine - - - -
7. | Gharama zisizo na riba (168,640)|  (164,032) (308,481)|  (308,363) Mkuu wa fedha
7.1 Mishahara na Mafao (83,715) (67,711) (163,528) (146,516)
7.2 Ada na kamishani - - - -
3. ;':idir}a(ﬁ::a:gg:ie"deshaji (ﬁfﬁ‘fﬁ; (94711382,1) (144?’1%3)) (;61168;;) Sisi,tuliotajwa hapo chini ,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha o
9| Tengo la kodi ya mapato _ - (1,345) - (6,325) usahihi wa taarifa za hapo juu ,tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na ]
¥ ::'da/ (Hasara)Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (47,308) 3.139 (4,100) 14,758 kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa 8
lapato Mengine Yaliyojumuishwa(bainisiha)
12 | Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka vya uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na
Taasisi za fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali halisi.
13 | Idadi ya Waajiriwa 15 11 15 1
14 | Mapato kwa Hisa 10.54 0 1
14 | Idadi ya Matawi ( 1) 1 (1) 1 Tarehe
Said Msomoka imesainiwa 30/07/19
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIST Mjumbe wa bodi
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -1.4% 0.1% -0.1% 0.5%
ii) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -2.1% 1% 0% 1% . P . .
Em)) Uwiano wa Matumizi Ya;yo na Riba nia Mapato Ghafi 149% 90% 101% 89% Elibariki Masuke imesainiwa 30/07/19
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 6% 3% 16% 6% Mjumbe wa bodi
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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MAN CITY YAJIANDAA
KUMSAJILI OYARZABAL

® @ @®Lengo ni kuziba pengo la Sane kama atafanikiwa
kuondoka klabuni hapo...

MANCHESTER, Enfgland

KLABU ya Manchester City itajipanga
kuanza mchakato wa kumsajili msham-
buliaji wa Real Sociedad, Mikel Oyarzabal
kwa dau la Euro milioni 75 ambalo limeta-
jwa katika mkataba wake, kama winga
Leroy Sane atafanikiwa kujiunga na Bay-
ern Munich, limeandika gazeti ya AS.

Oyarzabal , ambaye ana umri wa miaka
22 na aliifungia timu yake ya Taifa ya His-
pania katika ushindi wa mabao 3-0 , kwe-
nye mechi dhidi ya Sweden ya kuwania
tiketi ya kufuzu fainali zijazo za Euro
2020 iliyochezwa Juni mwaka huu, pia
akafanya vema akiwa na La Roja U-21 ili-
popata ushindi dhidi ya wenzao wa Italia
kwenye mashindano ya Ulaya.

Kocha wa City, Pep Guardiola am-
emtaja moja kwa moja mchezaji huyo
tegemeo wa Basque kuwa ndiye chaguo
sahihi za kuziba nafasi ya Sane ambaye
anaonekana kuwa anaweza kuondoka,
huku klabu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu
England inajiandaa kumpa kiasi kikubwa

cha mshahara.

Licha ya kuonekana usajili huo un-
awezekana huku La Real yenyewe ikiwa
ilijiandaa kuimarisha kikosi chake cha
muda mrefu kwa kumpa mkataba mpya
kwenye kipindi cha majira ya joto mwa-
ka jana, baada ya kuanza kuwindwa na
Athletic Bilbao ambayo ilionyesha nia ya
kumnasa mchezaji huyo aliyezaliwa ka-
tika mji wa Eibar na kuhamia San Mames.

Kocha wa Bayern, Niko Kovac, amem-
weleza mtangazaji wa kituo cha habari za
michezo cha Ujerumani kiitwacho ZDF
mwishoni mwa wiki kuwa, klabu yake
ambao ni mabinggwa wa Ligi Kuu wako
kimya wakisubiri uamuzi wa dili la ku-
muuza Sane.

“Tunataka kumsajili mchezaji huyo
wa kiwango cha juu,” alisema kocha
huyo mwenye umri wa miaka 47. “Leroy
ni mchezaji mkubwa ambaye kiwango
chake kimeonekana ndani ya Ligi Kuu
England na pia akiwa na timu yake ya
Taifa. Tunamtaka mchezaji huru.

“Idara yetu ya utawala inalifanyia kazi

kwa umakini suala la mchezaji huyu.
Kama unavyoona sio jambo rahisi, na
kama ingekuwa rahisi, tayari usajili wa
winga huyo ungekuwa umeshakamilika
kabla ya kufikia muda huu. Lakini nina
hakika kuwa tunafikiria tutafanikiwa
kumnasa.”

Wakati huo huo, City imewasilisha
maombi mengine kwa Barcelona kwa ajili
ya kumwania beki wa kulia wa Timu ya
Taifa ya Ureno, Nelson Semedo, limean-
dika Outlet Sport cha Hispania.

Imeelezwa kuwa, beki huyo mwenye
umri wa miaka 25 anatajwa kuwindwa
baada ya klabu hiyo kushindwa kunasa
saini ya beki mwingine wa kuliwa wa Ju-
ventus, Joao Cancelo.

Imefahamika kuwa Barca iliamua kuzi-
kacha ofa mbalimbali zilizowasilishwa
kwa ajili ya kumsajili Semedo katika kip-
indi hiki cha majira ya joto, baada ya ku-
taka kuona anabakia Camp Nou kutokana
na Kocha Ernesto Valverde kuanza kum-
jumuisha kwenye mipango yake.

KWA UFUPI

MADRID YAMBANIA BALE

RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez, amefanya
uamuzi wa kusitisha mchakato wa uhamisho wa
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Wales, Gaerth
Bale, kujiunga na klabu ya Jiangsu Suning ya China.
(Sun)

PALACE YAIGOMEA EVERTON

CRYSTAL Palace imekacha kupokea ofa ya Ever-
ton ambayo inahitaji saini ya winga wa Timu ya
Taifa ya Ivory Coast, Wilfried Zaha. (Mail)

BIELIK KUONDOKA ARSENAL

BEKI wa kati wa Poland, Krystian Bielik (21), anaji-
andaa kuondoka Arsenal na moja ya klabu ambazo
zimetajwa kumwania zinatoka katika Ligi ya Cham-
pionship. (Sportowefakty)

EVERTON MTEGONI

MABOSI wa Crystal Palace wanataka kulipwa
zaidi ya pauni milioni 60 na pia kujadiliana kuhusu
namna Everton itakavyojipanga kulipa ada hiyo ya
uhamisho wa winga raia wa Ivory Coast, Wilfried
Zaha. (Mirror)

EVERTON KUSAJILI WATANO

ILI kuwa na kikosi imara, Everton itatakiwa
kusajili wachezaji wapya watano, huku kiungo wake
Msenegal Idrissa Gueye, ambaye ana umri wa miaka
29, anakaribia kujiunga na PSG. (Liverpool Echo)

PEPE MAMBO SAFI

WINGA wa Lille, Nicolas Pepe (24), anatarajia
kukamilisha uhamisho wake wa kuhamia Arsenal
kwa ada ya pauni milioni 72 kati ya kesho au kesho-
kutwa, hata hivyo mabingwa wa Ligi Kuu Ufaransa,
Paris St-Germain bado hawajawasilisha ofa yoyote
ya kumwania nyota huyo. (La Voix Du Nord)

SERGEJ, UNITED KIMEELEWEKA

MANCHESTER United imefikia makubaliano ya
kumsajili kiungo wa Lazio na Timu ya Taifa ya Ser-
bia, Sergej Milinkovic-Savic, ambaye ana umri wa
miaka 24. (Mail)

MATUIDI AITAKA UNITED

KIUNGO wa Juventus, Blaise Matuidi, ambaye ana
umri wa miaka 32, ameonyesha nia ya kutaka kuji-
unga na Manchester United. (Corriere di Torino,
via Express)

SANE APATA MRITHI

MABOSI wa Manchester City wamemtaja msham-
buliaji wa Real Sociedad, Mikel Oyarzabal (22), kuwa
ndiye atarithi nafasi itakayoachwa na Sane na wako
tayari kulipa ada ya uhamisho ya nyota huyo wa
Timu ya Taifa ya Hispania ambayo ni Euro milioni
75. (AS)

ADEBAYOR SOKONI

KLABU ya West Ham United imemweka straika
wa zamani wa Arsenal na Tottenham, Emmanuel
Adebayor katika orodha ya wachezaji inaowahitaji.
Mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 35, am-
baye ni mchezaji huru, anatajwa kuwaniwa na Wat-
ford na Sheffield United.(Sun)

VILLA YAIKATALIA BURNLEY

KLABU ya Aston Villa haiko tayari kulipa kiasi cha
pauni milioni 10 ambacho kinatakiwa na Burnley
ili kumuuza golikipa wa Timu ya Taifa ya England,
Tom Heaton, ambaye ana umri wa miaka 33. (Bir-
mingham Mail)

NSOKI KUTUA NEWCASTLE

BEKI wa kushoto wa
Paris St-Germain, Stanley
Nsoki (20), anajiandaa
kujiunga na Newcastle
United, ingawa klabu
hiyo inayoshiriki Ligi Kuu
England bado haijatimiza
matakwa ya kulipa pauni
milioni 13.5, ambazo zina-
takiwa na mabingwa hao
wa Ufaransa. (Newcastle
Chronicle)
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Na Shufaa Lyimo

NAHODHA wa Timu ya Taifa (Taifa Stars),
John Bocco, amesema kuwa watakwenda
kucheza kwa tahadhari katika mchezo wa
marudiano wa kuwania kufuzu fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN) dhidi ya Kenya (Harambee
Stars).

Timu hizo zilitoka sare ya bila kufungana
katika mchezo wa jana na zinatarajia kurudi-
ana mwishoni mwa wiki jijini Nairobi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Bocco
alisema kuwa wataendelea kufanya mazoezi

ya “nguvu” ili kuhakikisha wanakwenda ku-
fanya vizuri katika mechi hiyo na hatimaye
kusonga mbele.

Bocco alisema kuwa matokeo ya sare wali-
yopata juzi hawajaridhika nayo, hivyo wa-
nawaomba Watanzania waendelee kuwapa
ushirikiano kwa ajili ya kutimiza malengo yao
ya kuwafunga wapinzani wao.

“Tutakwenda kucheza kwa tahadhari
kubwa huko Kenya, ili wasipate nafasi ya
kutufunga, lengo letu ni kusonga mbele. Tu-
naomba Watanzania wazidi kutuunga mkono
ili tutimize malengo yetu na kuipeperusha
vema bendera ya Taifa letu,” alisema Bocco.

TAIFA STARS KUIFUATA
KENYA KWA TAHADHARI

Alisema kuwa mechi ya juzi ilikuwa ngumu
na yenye ushindani, lakini pia timu yao ilikosa
bahati ya kufunga kutokana na nafasi ilizoten-
geneza.

“Bado tuna nafasi ya kusonga mbele, tuna-
hitaji kufanya vema katika mechi ya maru-
diano, tutakuwa ugenini, lakini hilo si tatizo,
lolote linawezekana katika soka,” Bocco
alisema.

Mrundi Etienne Ndayiragije ambaye ana-
shirikiana na Juma Mgunda na Suleiman
Matola, ndio wamepewa kikosi hicho kukion-
goza.

Kocha Matu, JKU
kimeeleweka

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Watanzania wanne
wapata ulaji CAF

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Soka Afrika (CAF), limeteua
waamuzi wanne na makamishna wawili kuto-
ka hapa nchini kwa ajili ya kusimamia mechi
za kimataifa za Ligi ya Mabingwa na Kombe la
Shirikisho, imeelezwa.

Taarifa kutoka CAF imemtaja mwamuzi,
Elly Sasii ndiye ameteuliwa kuchezesha mch-
ezo wa Ligi ya Mabingwa Afrika kati ya Aigle
Noir ya Burundi dhidi ya Gor Mahia ya Kenya

utakaochezwa Agosti 11, mwaka huu, kwenye
Uwanja wa Prince Louis Rwagasore nchini
Burundi.
laam atasaidiwa na Frank Komba (mwamuzi
msaidizi namba 1), Ferdinand Chacha (mwa-
muzi msaidizi namba 2) wa Mwanza na mwa-
muzi wa akiba ni Emmanuel Mwandembwa
kutoka Mbeya.

Kamishna wa mchezo huo ametajwa kuwa
ni Gaspard Kayijuka kutoka Burundi.

Pia CAF imeteua Mtanzania, Ahmed Mgoyi,
kuwa Kamishna wa mchezo wa marudiano
Ligi ya Mabingwa, kati ya Gor Mahia dhidi ya
Aigle Noir utakaochezwa kati ya Agosti 23 na
25 mwaka huu nchini Kenya, huku Khalid Ab-
dallah, akiteuliwa kuwa Kamishna wa Mch-
ezo wa Kombe la Shirikisho kati ya Proline
FC ya Uganda na Master Security Services ya
Malawi utakaochezwa Uwanja wa Kampala
Startimes, Uganda.

LICHA ya kushindwa kutetea ubing-
wa wa Ligi Kuu Zanzibar, uongozi wa
JKU umesema kuwa hauna mpango
wowote wa kumfukuza kazi kocha
mkuu wa timu hiyo, Omar Khamis
Matu, imefahamika.

Katibu Mkuu wa JKU, Ujudi Saadu,
aliliambia gazeti hili kuwa wataen-
delea kufanya kazi na kocha huyo
katika msimu mpya kwa sababu
wanaamini uwezo na uzoefu alionao
kwenye kazi hiyo.

Saadu alisema kuwa wamekubali
matokeo ya msimu uliopita, na sasa
wanajipanga kufanya vema katika
msimu ujao ili waweze kulirejesha
taji hilo klabuni kwao.

“Kufanya vibaya kwa timu haim-
aanishi kuwa kocha hafai, ila tatizo
linatokana na wachezaji wenyewe
kushindwa kuzingatia wanay-
ofundishwa na mwalimu wao, ha-
tuna mpango wa kubadilisha kocha,
tutaendelea kuwa na Matu, anafaa
kukinoa kikosi cha JKU, kuukosa
ubingwa haimaanishi anamapungufu,”
alisema Saadu.

Katibu huyo aliongeza kuwa kikosi
chao kimeshaanza mazoezi kwa ajili
va kujiweka imara kuelekea msimu
mpya na wanaamini wataanza ligi
kwa kupata matokeo mazuri.

Timu ya JKU ambayo ilishindwa
kutetea ubingwa wake na kuambulia
nafasi ya nne katika msimu uliopita.

Mavunde kupeleka
makocha Rombo

Na Mary Mosha, ROMBO

JUMLA vya timu 47 za vijana zi-
natarajia kuchuana katika shinda-
no la kuwania Kombe la Rombo
(DC Cup) lililopangwa kufanyika
kuanzia Julai 28 hadi Septemba
19 mwaka huu kwenye viwanja
mbalimbali wilayani Rombo, Kili-
manjaro.

Akizindua michuano hiyo, Naibu
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Ajira na Vijana, Antony Mavunde,
aliwataka wachezaji wataka-
oshiriki michuano hiyo kutumia
fursa waliyoipata kama kichocheo
cha maendeleo katika kujiajiri kwa
kutumia vipaji vyao.

Mavunde aliwataka pia vijana
wanaoingia kwenye kinyang'anyiro
hicho kuwa atawatafutia makocha
wenye ujuzi rasmi ili kuwasaidia
kunyanyua vipaji vyao na baadaye
kusajiliwa katika klabu za Ligi Kuu
Bara, nje ya Tanzania hadi kuitwa
kwenye Timu ya Taifa (Taifa Stars).

Alisema anataka vijana watumie
michuano hiyo kupandisha viwan-
g0 Vvyao na kuwavutia mawakala
na makocha mbalimbali kufika
Rombo kuchagua vipaji vipya.

“Kwanza kabisa ninawaahidi
kuwa nitaleta wataalamu mbalim-
bali wa soka nchini waje kuanga-
lia vipaji vyenu mara mtakapo-
ingia hatua ya 16 bora, pia kwa
mshindi wa kwanza nitaongeza
Sh. milioni moja kwenye zawadi
iliyoandaliwa,” alisema Mavunde.
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City yajiandaa kumsajili Oyarzabal

Kiungo wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Hassan Dilunga (kushoto), akimtoka mchezaji wa Kenya (Harambee Stars) katika mechi ya kusaka

tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), iliyochezwa juzi jijini Dar es Salaam. Timu hizo

zilitoka suluhu. PICHA: GETRUDE MPEZYA

SIMBA MIPANGO
AFRIKA IMEKOLEA

e @ eKuwafuata UD Songo na ndege ya
kukodi, maandalizi Simba Day...

Na Shufaa Lyimo

WAKATI kikosi cha mabingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara kinatarajia kurejea nchini ke-
sho kikitokea kambini Afrika Kusini, uongozi
wa timu hiyo umesema kuwa maandalizi kwa
ajili ya Wiki ya Simba ambayo kilele chake
mwaka huu itakuwa ni Agosti 6, kwenye
kamilika.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Sa-
laam jana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Crescentius Magori, alisema kuwa kikosi cha
timu yao kitarejea nchini kesho usiku na
mara baada ya kufika, utafanyika uzinduzi
rasmi wa jezi mpya huku pia ikijiandaa kusa-
firi kwa ndege ya kukodi kuelekea Msumbiji
kuwafuata UD Songo kwa ajili ya mchezo wa
kwanza wa Ligi ya Mabingwa Afrika.

Magori alisema kuwa tamasha la mwaka
huu litakuwa bora zaidi kutokana na maan-
dalizi yake na wanatarajia kupata kipimo
sahihi cha kuelekea katika mashindano ya
kimataifa kwa kucheza na wageni wao Power
Dynamo kutoka Zambia.

Alisema kuwa wiki ya Simba Day itaanza

kufanyika kesho na Agosti 2 mwaka huu,
watazindua kadi za mpya za wanachama za
kielektroniki ambazo zitakuwa na punguzo la
bei tofauti na zile kadi za kawaida huku siku
inayofuata wachezaji wote wa timu hiyo wa-
takwenda kutoa misaada katika hospitali ya
Ocean Road, ikiwa pamoja na uzinduzi wa
nyimbo yao ya klabu hiyo.

“Tarehe hiyo hiyo (Agosti 3, mwaka huu),
pia tutasaini mkataba na wadhamini wetu wa
jezi na vifaa vya michezo, ambao watafaha-
mika siku hiyo ikifika,” alisema Magori.

Kiongozi huyo aliongeza kuwa pia wanata-
rajia kutembelea vituo vya watoto yatima
hapa jijini na Agosti 5 mwaka huu, wachezaji
wa Simba Queens watakwenda katika Shule
ya Sekondari Makongo kwa lengo la kutoa
hamasa kwa wanafunzi mbinu mbalimbali
walizojifunza walipokuwa kwenye ziara yao
nchini Ujerumani.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa klabu hiyo, Haji Manara, alisema
kuwa wanatarajia mchezo wa kirafiki dhidi ya
Power Dynamo, ambao utachezwa kuanzia
saa 10:00 jioni, utakuwa wa kiwango cha juu
huku pia ukitanguliwa na burudani mbalim-

bali za muziki.

Manara alisema pia mapema mchana, Sim-
ba B itacheza mechi ya ufunguzi dhidi ya yos-
so wenzao kutoka Fountain Gate Academy.

“Kauli mbiu ya Tamasha la Wiki ya Simba
mwaka huu ni Iga Ufe This is Next Level# Mi-
aka 10 ya wiki ya Simba, hili ni jambo jema na
wengine wameiga,” alisema Manara.

Mkurugenzi wa Uendeshaji na Utawala wa
SportPesa Tanzania, Abbas Tarimba, alisema
kuwa kampuni yao inawapongeza mabingwa
hao wa Bara kwa kufanikiwa kufanya shu-
ghuli mbalimbali katika kuelekea kilele cha
Simba wiki hiyo wao wanasema watashiriki-
ana nao vema ili kuhakikisha manufaa yana-
patikana zaidi.

Tarimba alisema pia anafurahi kuona Sim-
ba imeingia katika mfumo na utaratibu wa
kuuza jezi zake rasmi na klabu yao itafaidika
na mauzo hayo.

Aliwataka pia mashabiki na wanachama
wa Simba kujitokeza kwa wingi uwanjani
kushuhudia siku hiyo ya utambulisho wa
wachezaji wao ambao itawatumia katika
msimu ujao ambao anaamini ni wenye vi-
wango vya juu.
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Stars,
Burundi
mtihani
mpya

Na Mwandishi Wetu

TIMU vya Soka ya Taifa (Taifa
Stars), imepangwa kucheza na
Burundi katika mechi za hatua
va awali ya kusaka tiketi ya
kushiriki fainali zijazo za Kombe
la Dunia zitakazofanyika Qatar
mwaka 2022.

Katika kampeni hiyo, Taifa
Stars ambayo sasa inanolewa
na Kaimu Kocha Mkuu, Etienne
Ndayiragije, itaanzia ugenini
Burundi kati ya Septemba 2 na
10 na timu itakayopata matokeo
mazuri, itasonga mbele na kut-
inga hatua ya makundi.

Ratiba hiyo inaonyesha pia
katika hatua hiyo, Ethiopia
itacheza dhidi ya Lesotho wakati
Eritrea watawavaa Namibia na
Somalia watawakaribisha Zimba-
bwe huku Botswana watajiandaa
kupambana na Malawi.

Timu ya Djibout
yenyewe itaanza
kampeni hiyo kwa
kuwaalika Eswatini,
Gambia watacheza
nyumbani dhidi ya
Angola, Liberia vs Sierra
Leone, Mauritius vs
Msumbiji, Sao Tome
Principe vs Guinea
Bissau, Sudan Kusini
vs Equatorila Guinea,
Comoro vs Togo, Chad
vs Sudan, Shelisheli vs
Rwanda.

Kwa sasa Stars ina kibarua
cha kuing'oa Harambee Stars ya
Kenya katika mechi ya kusaka
tiketi ya kucheza fainali zijazo
za Kombe la Mataifa ya Af-
rika kwa Wachezaji wa Ndani

(CHAN).
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