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Katibu Mkuu
wa Baraza
la Wazee la
Chama cha
Demokrasia
na Maende-
leo (CHADE-
MA), Rodrick
Lutembeka,
akizun-
gumza na
waandishi
wa habari,
es Salaam
jana, kuhusu
maadhim-
isho ya Siku
va Wazee
Dunia. PI-
CHA: MIRAJI
MSALA
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Wengi wakwepa tiba rasmi Kansa

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Saratani Ocean
Road (ORCI), imesema mabore-
sho makubwa yanayoendelea
katika huduma zake, yanak-
wazwa na tatizo kubwa la wag-
onjwa kukatisha tiba na kuha-
mia mbadala wa waganga wa
kienyeji na nyumba za ibada.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi hiyo, Dk. Julius Mwaise-
lage, amelalamika kuwa
mwenendo huo unaowahusisha
wastani wa wagonjwa 500 hadi
600 kutoka idadi ya wagonjwa
7000 wanaofika kupata hudu-
ma za saratani kwa mwaka.

Ametaja sababu kuu ni ku-
rubuniwa na matangazo mbal-
imbali yasiyo rasmi kuhusu
dawa na maudhui yaliyomo ka-
tika mitandao ya kijamii.

Dk. Mwaiselage alitoa ufafanu-
zi huo jana alipozungumza na
waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam ikiwa ni sehemu ya kui-
hamasisha jamii uelewa kuhusu
saratani na hususan ya matiti,
akisema ukiuaji huo ni mwenen-

do potofu.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, inakadiriwa kuwa asilimia
10 ya wagonjwa wa saratani,
ndiyo wanaokatisha matibabu
na kukimbilia tiba za asili na hu-
duma za maombezi.

“Hatujafanya utafiti isipokuwa
wanaondoka kwa njia zisizo ras-
mi kwenda kwenye tiba za asili
na maombi ni kama asilimia 10
ya wagonjwa wote.

“Imani  potofu zilizozagaa
mitandaoni na ndani ya jamii
ambako watu wanadanganyana
kuwa wanaweza kupona sarata-
ni kwa njia ya maombi au dawa
za kienyeji, zinawafanya wag-
onjwa kushindwa kuendelea na
matibabu,” alisema.

“Anakuwa ametibiwa ‘stage’
(hatua) ya kwanza na ya pili
anaacha na kwenda kwenye
maombi na kwa waganga wa
kienyeji kwa miezi mitatu, ana-
pakwa dawa sijui ni chokaa,
akirudi tena hospitali yupo ka-
tika hatua mbaya ya ugonjwa
kusambaa zaidi na inakuwa
ngumu kumtibu na kupona,”
alisema.

Alisema hospitali hufanya
juhudi za kuwafuatilia kwa ku-
wapigia simu ili kuulizia sababu
za kutoendelea na matibabu
na hivyo kueleza sababu hizo
na wakati mwingine wanapata
taarifa kuwa mgonjwa husika
ameshapoteza maisha.

“Kwa sababu wanaandika
namba zao za simu, tukikaa mie-
zi sita hatujamwona mgonjwa
akirudi kuendelea na matibabu,
tunalazimika kumpigia simu ili
kujua sababu.

“Iwe ni sehemu za maombi
au za tiba mbadala, waendelee
nazo lakini hao wanaowapa hu-
duma, wasiwazuie wakaacha
dawa zetu na kuja kliniki ku-
fanyiwa uchunguzi wa afya zao,”
alionya.

Mkurugenzi huo pia aliwataka
wagonjwa kuzingatia kanuni na
ushauri wa madaktari wakati
wa matibabu ili kuondokana
na madhara yatokanayo na ku-
tozingatia maelekezo wakati wa
matibabu.

Dk. Mwaisalege pia alisema
taasisi hiyo ya saratani im-
eongeza idadi ya wagonjwa

inaowatibu baada ya kupata
mashine za kisasa na dawa ma-
hususi, akibainisha mabadiliko
ya kitakwimu kwamba kabla ya
mwaka 2015 walikuwa jumla ya
wagonjwa 30,000 wanaowatibu
kwa mwaka, lakini maboresho
yamewafikisha 55,000.

Akizungumzia elimu ya kuha-
masisha jamii juu ya umuhimu
wa uchunguzi wa mapema wa
saratani ya matiti iliyohusisha
wanawake waliopona ugonjwa
huo wanaofahamika kama
mashujaa, Dk. Mwaiselage ali-
wataka wanawake nchini kuji-
tokeza kupatiwa matibabu
kwa sababu ugonjwa huo una-
tibika.

Alisema nchini wagonjwa
wapya wa saratani 42,000 hu-
patikana kila mwaka na kati yao
asilimia 12 ni wagonjwa wa sara-
tani ya matiti.

Oktoba ya kila mwaka ni mwe-
zi maalum uliochaguliwa kuen-
eza elimu na kuhamasisha jamii
juu ya umuhimu wa uchunguzi
wa mapema na njia bora za ku-
zuia maradhi ya saratani ya ma-
titi.

JPM: Tutawalinda wazee, kuwathamini

Na Gwamaka Alipipi,
TUNDUMA

MGOMBEA urais wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), DK. John
Magufuli, amesema katika Kkip-
indi cha miaka mitano ijayo,
serikali itaendelea kuwajali, ku-
walinda kwa nguvu zote wazee
kwa kuwapatia huduma bora,
ikiwamo matibabu bure.

Amesema serikali itahakiki-
sha inazidisha ulinzi kwa wazee,
kuwalinda kutoka katika mauaji
pamoja na kuwapatia makazi
bora.

Alitoa ahadi hiyo jana mijini
Tunduma mkoani Songwe,
wakati akizungumza na maelfu
ya wananchi na wanachama
wa CCM, waliojitokeza kumsiki-

liza katika Uwanja wa Shule ya
Sekondari Nyerere, akiomba rid-
haa ya kuchaguliwa tena kuwa
rais.

“Leo ni siku ya wazee duniani,
ninapenda kuwahakikishia wa-
zee nchi kwamba tutawalinda
kwa nguvu zote, tutaendelea
kuwalinda kutoka katika mauaji
ya vikongwe, wazee bado hawa-
japitwa na wakati tunawahitaji,
hata mama yangu mimi ni mzee
na yupo kitandani hajiwezi,”
alisema Dk. Magufuli.

Alisema katika kipindi cha
miaka mitano serikali iliende-
lea kutekeleza sera ya Taifa ya
wazee na kupatikana mafaniko
lukuki ikiwamo, kuongezeka
kwa idadi ya wazee waliopatiwa
vitambulisho vya kuwawezesha

kupata matibabu bila malipo,
kutoka 213,025 mwaka 2015
hadi wazee 1,042,403 mwaka
huu.

Alisema wazee wasiojiweza
2,135 wanaishi katika makazi 16
yanayomilikiwa na serikali na
kuendelea kupatiwa huduma za
msingi za chakula, malazi, ma-
vazi na matibabu.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano tumeboresha makazi ya
wazee kwa kukarabati ikiwamo
Korandoto, Mabuga-Manyara,
Fungafunga-Mara pamoja na
Kigamboni Dar es Salaam.
Hivyo tutaendeleza juhudi hizo
kwa miaka mitano ijayo,” alise-
ma.

Alisema katika kipindi cha
miaka mitano serikali iliimari-

sha upatikanaji wa huduma za
afya kwa wazee kwa kuanzisha
madirisha 2.335 ya kutolea hu-
duma za afya kwa wazee katika
vituo vya kutolea huduma za
afya nchini.

Kadhalika, alisema katika kip-
indi hicho, kumeanzishwa ma-
baraza ya wazee 8,183.

Aliongeza: “Tumedhibiti
mauji ya wazee na hasa mikoa
ya kanda ya ziwa baada ya ku-
vielekeza vyombo vya ulinzi
na usalama, hii ni kuthibitisha
kwamba tutaendelea kuwa na
wazee, wazee hawajapitwa na
wakati.”

Alisema licha ya kuwapo kwa
changamoto zinazowakabili wa-
zee nchini, lakini serikali itaen-
delea kuzitatua na kuwajali.”

..Afuta kampeni

Mama Komandoo

Na Gwamaka Alipipi, TUNDUMA

RAIS John Magufuli amepiga maru-

¢ fuku kampeni ya Mama Komandoo
: mkoani Songwe, inayowatoza wa-
: jawazito Sh. 50,000 pindi wanapo-
i chelewa kuhudhuria Kkliniki.

Sambamba na hilo, amewataka wa-

nawake katika mkoa huo kuendelea
: kubeba mimba ili kuongeza idadi ya
: Watanzania.

Alitoa hauli hiyo jana mkoani

. Songwe, wakati akiomba ridhaa ya
: kuchaguliwa tena kuwa rais kwa mi-
: aka mitano ijayo, pamoja na mambo
: mengine ametumia nafasi hiyo kupiga
¢ marufuku hatua ya wahudumu wa
¢ vituo vya afya kuwatoza wajawazito

: kiasi hicho cha fedha.
¢ “Kuna malalamiko ya Mama
¢ Komandoo kuwatoza wajawazito

¢ ambao wanachelewa kwenda kliniki.
: Kwa hiyo mama ukichelewa kwenda
¢ Kliniki unatozwa Sh.50,000, naifuta
¢ leo, kwa hiyo mama komandoo aende
. kulima mahindi, aachane na tabia
: ya kutoza akina mama,” alisema Dk.
¢ Magufuli na kuongeza:

“Mwanamke akipata mimba anawa-

¢ za kulipa Sh.50,000 wakati hiyo
: mimba hakuweka mama komandoo
: yeye anasubiri kutoza fedha tu, sasa
! natangaza kuanzia leo ni marufuku
: mjamzito kutozwa pesa, alisema Dk.
: Dk.Magufuli.

Rais Magufuli alimtaka Kamanda

¢ wa Polisi wa Mkoa wa Songwe pamoja
: naviongozi wa Wizara ya Afya, Maen-
¢ deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
: toto kutekeleza agizo hilo mara moja.

“

Alisema: Wahusika nadhani

: mmenisikia, kampeni Mama koman-
¢ doo ni marufuku kuanzia leo. Aki-
: na Mama bebeni mimba vizuri ili
tuongeze uchumi , nchi yenye watu
¢ wengi ndiyo inaongoza kwa uchumi,
¢ China na India ndiyo wanaongoza
: kwa uchumi kutokana na idadi ya
¢ watu walikuwa nao,” alisema Rais
¢ Magufuli.

Hata hivyo, aliwataka wanawake

: ambao watapata ujauzito kuhudhu-
ria kliniki ili Taifa liweze kupunguza
¢ idadi ya vifo vya Mama na mtoto
. wakati wa kujifungua.

KUENDELEZA KILIMO
Rais Magufuli aliwahakikishia wa-

: nanchi wa mkoa wa Songwe kwamba
. serikali itaendeleza kilimo mkoani
¢ humo. Alisema mkoa wa Songwe ni
mojawapo ya mikoa inayotegemewa
: katika uzalishaji wa chakula nchini,
¢ hivyo serikali lazima iuendeleze.

ASISITIZA AMANI
Kadhalika, Rais Magufuli aliwa-

¢ taka Watanzania kuendelea kuitunza
: amani na kueleza kuwa bila ya amani
hakuna anayeweza kufanya shughuli
: yoyote ya kimaendeleo.

“Hata shamba huwezi kwenda,

: bila amani huwezi kufungua duka,
: amani ikipotea umepoteza vyote,
¢ bila amani
- Msikitini wala Kanisani. Nawaomba
: Songwe tuitunze amani yetu, Baba
: wa Taifa enzi za uhai wake hakutaka
! tumwage damu, tulipata uhuru wetu
. bila kumwaga, kulikuwa na dini na
: kabila mbalimbali lakini alisimamia
: vema,”alisema Rais Magufuli.

huwezi kwenda hata
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ACT- yataka ofisa wao
afikishwe mahakamani

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimelitaka Jeshi
la Polisi nchini, kumfikisha mahakamani Ofisa
Habari Msaidizi wa chama hicho, Dotto Rangimoto,
ambaye anasota kituo cha polisi kwa takribani wiki
moja
Dar es Salaam, Mwenyekiti wa Ngome ya Vijana
ya chama hicho, Abdul Nondo, alisema mtuhumiwa

Alisema Rangimoto anatuhumiwa kwa makosa
ya mtandaoni na kwamba kisheria hairuhusiwi
kumweka rumande mtuhumiwa kwa zaidi ya saa
48, bila kumpeleka mahakamani.

Akielezea kukamatwa kwa ofisa huyo, alisema
alikamatwa akiwa ofisini na kumkamata yeye na
maofisa wengine.

“Wawili walipewa dhamana siku mbili baadaye
katika Kituo cha Polisi Osterbay na yeye kubaki
chini ya kizuizi cha Jeshi la Polisi kituoni hapo,”
alisema.

Wanawake waliopona na wanaoendelea kupatiwa matibabu ya saratani ya matiti maarufu kama Mashujaa,
Wakiwa na Mkurugenzi Mtenda'i wa Taasisi va Saratani Ocean Road (ORCI) Dk. Julius Mvvaiselage (mvvenye

wa kuhama5|sha amii kuhusu uelevva wa saratani hiyo. PICI-IA. MARY GEOFREY

Sirro amtaka Lissu ajisalimishe polisi

Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Jeshi la Polisi (IGP) Simon Sirro,
amemtaka mgombea urais wa CHADEMA,
Tundu Lissu, ajisalimishe kituo cha polisi
mkoani Kilimanjaro.

Akizungumza jana, IGP Sirro alisema
jeshi hilo limeshindwa kuvumilia vitendo
vya utovu wa nidhamu vinavyofanywa na
mgombea huyo wa urais na wanachama wa
chama chake.

Alisema Lissu na wenzake wamekuwa
wakiwakaripia na kuwagombeza askari
wake wanaokwenda kuimarisha ulinzi kwe-
nye mikutano yake ya kampeni inayoende-
lea.

“Jana niliongea na kiongozi wake Mbowe
ili awaambie watu wake na Lissu kwamba
anayoyafanya Watanzania wenye hekima
na wazalendo wa nchi hii wanayaona, Lissu
ajue hayuko juu ya sheria, polisi tukiamua
kuchukua hatua asilalamike, yeye hana
uwezo wowote wa kupambana na Jeshi la
Polisi,” alisema.

“Nasema aende akaripoti kituo cha polisi
Kilimanjaro akaeleze aliyoyafanya jana kwa
sababu wanasiasa lazima watambue kuwa
bila amani na utulivu hawawezi kuendesha
siasa,” alisema IGP Sirro.

Alisema vyama vya siasa vinavyopamba-
na kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka huu
viko 12 na Jeshi la Polisi limepewa wajibu
wa kusimamia sheria kuhakikisha kampeni
zote zinafanyika kwa amani.

“Sasa yeye asifikiri kwamba anauwezo
wa kupambana na polisi, niwaombe sana
wanachama wa CHADEMA waache na nitoe
wito kwa wanachama wote wa vyama vya
siasa tuheshimu sheria za nchi,” alisema
Sirro.

Alisema inaonekana kuna baadhi ya vion-
gozi wa vyama vya siasa ambao wanataka
kusababisha vurugu ili uchaguzi wa mwaka
huu uahirishwe jambo ambalo alisema
halipo. “Uchaguzi mkuu lazima utafanyika,
lakini wale ambao wanataka kusababisha
fujo itafika wakati tutawashughulikia,” alise-
ma Sirro.

TAKUKURU yataja ardhi kuongoza rushwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa nchini (TAKUKURU) mkoani Do-
doma, imeitaja sekta ya ardhi kuongoza
kwa malalamiko ya vitendo vya rushwa
kwa asilimia 60.

Akitoa taarifa jana ya utekelezaji wa
majukumu ya taasisi hiyo kwa mwezi Julai
hadi Septemba 2020, Mkuu wa TAKUKURU
Dodoma, Sonsthenes Kibwengo, alisema
wamepokea taarifa 482 za rushwa na inao-
nyesha sekta hiyo kuongoza ikifuatiwa na
vyama vya siasa kwa asilimia 12.

Alisema kwa upande wa sekta ya ujenzi
ni asilimia tano, mikopo umiza, asilimia
tano na polisi ni asilimia nne.

Kadhalika, alisema wamekamilisha
uchunguzi wa majalada 16 na kufungua
mashauri 15 mahakamani, sita yametolewa

uamuzi na mahakama na Jamhuri imeshin-
da mashauri manne.

Katika hatua nyingine, Mkuu huyo alise-
ma taasisi hiyo imeokoa Sh. bilioni 1.27
ambazo zilipaswa kurejeshwa serikalini,
vyama vya ushirika na wananchi.

Kati ya fedha hizo Sh. milioni 323.6 wal-
ilipwa na kandarasi kinyume cha mikataba
au bila kufanya kazi, fedha zilizokusanywa
bila kuwasilishwa sehemu husika, malipo
batili kwa watumishi na madeni sugu ya
viongozi na wanachama wa vyama vya
akiba na mikopo.

“Kati ya fedha hizo Sh. milioni 81.6
zimerejeshwa na makandarasi na Watumi
jini (TARURA), waliolipwa bila kustahlll
hii inafanya jumla ya fedha zilizorejeshwa
TARURA kuanzia Juni 2020, kufikia Sh. mil-
ioni 104.4 kati ya Sh. milioni 124.5,” alisema.

Aidha, Nondo alisema hadi sasa hakuna ndugu,
jamaa na mwanasheria wake aliyeruhusiwa
kumwona, jambo ambalo si sawa kwa mujibu wa
sheria.

Rangimoto na maofisa wengine wawili wa-
likamatwa ljumaa iliyopita na Jeshi la Polisi lilith-
ibitisha kuwashikilia watu hao na baadaye wawili
waliachiwa kwa dhamana.

Imeandikwa na Frank Maxmilian na
Evelyneneema Ernest

huyo ana haki zake, ambazo hadi sasa zimevunjwa.

TATHMINI YA ATHARI ZA MAZINGIRA NA JAMII
TAARIFA YA AWALI YA MRADI TARAJIWA WA UTAFUTAII

GESI YA HELIUM KWA NJIA YA UCHORONGAIJI KATIKA
WILAYA YA MOMBA, MKOA WA SONGWE-

Kampuni za Gogota (Tz) Limited na Njozi (Tz) Limited zinamiliki leseni za utafutaji wa madini katika vitalu
vyenye jumla ya kilomita za mraba 4,192.7 katika eneo la mashariki mwa bonde la Rukwa, kusini mwa
Tanzania. Kampuni hizi zinataka kujiridhisha kuhusu uwepo wa gesi ya Helium. Gesi hiyo inatarajiwa kuwa
na kiwango cha kati ya asilimia 4.2 na 10. Kabla ya mradi wa uzalishaji gesi kutekelezwa tafiti mbalimbali
zimepangwa kufanyika na kati ya tafiti hizo ni tafiti kwa njia ya uchorongaji. Jumla ya visima vinne
vinatarajiwa kuchorongwa katika maeneo mbalimbali ya mradi. Baada ya kumalizika kwa utafiti, visima
hivi vitafunikwa mpaka pale uzalishaji utakapoanza.

Utafiti huu unatarajiwa kufanyika katika Kata za Kamsamba, Ivuna, na Mpapa katika Wilaya ya Momba,
Mkoa wa Songwe. Uchorongaji unatarajiwa kuanza mwezi wa pili 2021 na unatarajwa kumalizika ndani ya
miezi minne. Kwa mantiki hiyo kampuni za Gogota (Tz) Limited na Njozi (TZ) chini ya kampuni ya Helium
One zimepanga kufanya tafiti hizi za athari zinazoweza kutokana na uwepo wa mradi huu kwenye
mazingira na kijamii. Hivyo basi maombi ya kufanya tathmini hii yamefanywa kwa pamoja kati ya kampuni
hizi mbili za Gogota (TZ) Limited na Njozi (TZ) Limited, hivyo cheti cha mazigira kitatolewa kwa Gogota (TZ)
Limited na Njozi (TZ) Limited.

Kwa mujibu wa sheria za usimamizi wa mazingira kipengele namba 20 ya mwaka 2004, na sheria nyenza
ya udhibiti na ukaguzi wa mazingira ya mwaka 2005, na marekebisho yake ya mwaka 2018, taarifa hii
inawasilishwa kuufahamisha umma kwamba kampuni ya MTL Consulting Limited imepewa kazi ya kufanya
tathimini ya athari za mradi huu wa uchorongaji wa visima kwenye mazingira na jamii kwa niaba ya

vya Kamsamba, Mkonko, Usoche, Mpapa, Masanylta, Kasanu, Lwatwe, Samang’ombe na Itumbula.

Taarifa hii inachapishwa ili kukusanya maoni, maswali, na ushauri kutoka kwa wadau wote wa mradi. Mdau
yeyote mwenye maoni au taarifa yoyote juu ya athari zinazoweza kusababishwa na mradi huu kwenye
jamii na mazingira awasiliane au atume maoni yake kwenye ofisi zifuatazo:

215925902

Mkurugenzi Mkuu

Baraza la Taifa la Usimamizi wa
Mazingira (NEMC)

Ofisi ya Kanda ya Magharibi,

NSSF MAFAO House, Gorofa ya Kwanza
S.L.P 974, Kigoma/Ujiji, Tanzania.
Mawasiliano:+255-788825359

Barua

pepel:.nemckigoma@nemc.or.tz

Meneja Mkuu

MTL Consulting Company Limited

Masaki, Nyumba namba 2,Kitalu 689
Barabara ya Sandvik

S.L.P 77894

Dar es Salaam, tANZANIA

Simu ya Mezani: +255 22 2600594,
Simu ya mkononi: +255 767 360 225
Barua pepe:info@mticonsulting-tz.com

Mkurugenzi

Gogota (Tz) Limited and Njozi (Tz)
Limited.

Gorofa ya Pili, Kilwa House, 369 Toure
Drive, Oyster Bay

S.L.P 62, Dar Es Salaam,Tanzania
Mawasiliano+255 22 2600594
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Shirika lataka Tanzania
ifutiwe madeni

Na Romana Mallya

SHIRIKA lisilo la kiserikali la huduma za
afya la Health Promotion Tanzania (HDT),
limeomba wahisani kuisamehe madeni Tan-
zania ili fedha zitakazopatikana zitumike
kuimarisha miundombinu ya sekta ya afya.

Akizungumza na waandishi wa habari
Mtendaji wa HDT, Peter BUJarl alisema
shirika hilo kwa sasa linafanya kampeni ya
wiki moja kuhamasisha nchi na mashirika
valiyoikopesha Tanzania, isamehe mikopo
au ruzuku.

“Tunaomba ama yasamehe au kuahirisha
kudai ili fedha ambazo zingetakiwa kulipwa
zitumike kuimarisha miundombinu ya afya
kwa ajili ya kujiandaa na milipuko ya ma-
gonjwa baadaye,” alisema.

Alisema mwaka 2012/13 serikali kupitia
vyanzo vyake vya ndani ilitegemea kuku-
sanya Sh. trilioni 13.6 kutoka vyanzo vyake
na imeongezeka hadi Sh. trilioni 23 mwaka
huu wa fedha. Alisema mwaka 2012/13
katika bajeti ya serikali ilikopa Sh. trilioni
5.01 kutoka maeneo mbalimbali duniani
na mwaka 2020/21 mikopo ilikuwa ni Sh.
trilioni 10.6.

Bujari alisema kwa mujibu ya utafiti uli-
ofanywa mwezi Juni na Shirika la Fedha
Duniani (IMF) mwezi, inakadiria kwamba
ukuaji wa uchumi kwa Tanzania utashuka
kutoka 6.9 mpaka 2.5.

“Moja ya sababu ni vyanzo vyetu vya
mapato yatokanayo na utalii ambao baada
ya nchi kufunga mipaka yake kwa sababu
ya corona, watalii walikuwa hawaji, kwa
makisio ni kwamba mapato yanapungua,”
alisema.

Alisema licha ya changamoto hizo bado
wanaodai wanataka walipwe madeni yao
ambayo yalikopwa zamani.

“Ikiwa tutawalipa kama tulivyokusu-
dia maana yake hatutakuwa na fedha za
kujiendesha na kama mnakumbuka corona
ilileta changamoto hatukuwa na miun-
dombinu ya kuwezesha kukabiliana nao,”
alisema.

Alisema wadau wa afya wanaona ni
wakati wa kujipanga kama nchi kuboresha
miundombinu ya afya ili itakapotokea janga
lingine, mifumo iweze kuwasaidia Watan-
zania.

Alisema mwaka wa fedha 2020/21 bajeti
va serikali iliyopitishwa bungeni ni Sh. tril-
joni 34.878 na imepanga kulipa madeni ya
Sh. trilioni 10.4 sawa na asilimia 29.9.

Bujari alisema mapato ya ndani ya-
nayokusanywa ni trilioni 24.07 sawa na
asilimia 69 ya bajeti.

Bujari alisema ni wakati wa wakopeshaji
wafikirie namna ya kuzisaidia nchi wal-
izozikopesha badala ya kuongeza madeni
mengine.

Alisema Juni mwaka huu, IMF walipiti-
sha uwezekano wa kuipa Tanzania dola za
Marekani bilioni 14.3 na Benki ya Dunia
(WB) kuna uwezekano wa kutoa dola za
Marekani milioni 3.98.

“Tumeiandikia barua leo (jana) Benki ya
Dunia kuomba watakapoanza mkutano wao
wiki ijayo nchini Marekani ujumbe huu uwe
umewafikia watekeleze utoaji wa fedha
hizi,"alisema.

Alitaja wengine ambao wanaikopesha
Tanzania na kiwango cha fedha kwenye
mabado ni Benki ya Exim ya Korea Kusini
(dola 501,169), DABEA (dola milioni 1.7),
Umoja wa Ulaya (Euro milioni 27).

Aprili, Rais John Magufuli aliiomba Benki
va Dunia badala ya kukopesha nchi zilizo-
kumbwa na corona isamehe madeni wali-
yokopesha.

- MareKkani: Hatumuungi
“mkono mgombea yeyote

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Marekani
imesema haimuungi mkono
mgombea yeyote au chama
chochote katika uchaguzi
wa Tanzania, bali inaun-
ga mkono mchakato wa
kidemokrasia pekee.

Kwa mujibu wa tamko
lililotolewa jana na seri-
kali hiyo kupitia Ubalozi wa
Marekani nchini, inaunga

mkono mchakato wa kweli
wa uchaguzi ulio huru, wa
haki na wenye uwazi kabla,
wakati na baada ya siku ya
uchaguzi.

Taarifa hiyo ilifafanua
kuwa mchakato huo una-
paswa kuwa na usalama wa
wagombea wote, kuheshim-
iwa kwa utawala wa sheria,
na hali ya mamlaka na vy-
ombo vilivyopewa wajibu
wa kusimamia na kuende-
sha uchaguzi kwa kutopen-
delea upande wowote.

“Marekani, pamoja na
nchi nyingine za kidemokra-
sia, itafuatilia kwa karibu
matendo ya watu wanaoin-
gilia na kuvuruga mchakato
wa kidemokrasia au kucho-
chea vurugu dhidi ya raia
kabla, wakati au baada ya

uchaguzi,” ilifafanua tamko
hilo. “Hatutasita kufikiria
kuchukua hatua stahiki
kwa wale watakaobainika
kuhusika katika vurugu na
machafuko yanayohusiana
na uchaguzi au kukwaza
mchakato wa kidemokra-
sia,” alisema.

Tamko hilo lilifafanua
kuwa, Marekani inaunga
mkono wito uliotolewa na
wagombea wakuu wa ku-
wapo kwa mchakato wa
uchaguzi wa amani na we-
nye uwazi na tunatoa wito
kwao na kwa wafuasi wao
kuchukua hatua kutanzua

hali ya uhasama inayojenge-
ka na kuepuka matamshi ya
kichochezi.

Tamko hilo lilieleza kuwa,
uendeshaji wa uchaguzi
mwingine nchini utakuwa
na matokeo muhimu si kwa
Tanzania yenyewe pekee,
bali pia kwa kanda nzima ya
Afrika Mashariki.

“Historia ya Tanzania ya
kuendesha chaguzi zina-
zohusisha vyama vingi in-
arudi nyuma hadi miaka 25
iliyopita na kuifanya nchi hii
kuwa mfano wa kuigwa kati-
ka bara hili,” lilisema tamko
hilo.

Mkurugenzi wa Shirika Iisilo la Kiserikali la Heatlh Promotion Tanzania (HDT), Dk. Peter Bujari, akizungumza na

waandishi wa habari, j

ijini Dar es Salaam jana, akiwataka wahisani kuisamehe madeni Tanzania ili fedha zitaka-

zopatikana zitumike kU|mar|sha m|undomb|nu va sekta ya afya. Kushoto ni Ofisa Mhamasishaji wa Shirika hilo,
Norah Kimwaga. PICHA: JUMANNE JUMA

Mikoa vinara kwa udumavu yaanikwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WIZARA ya Kilimo imeta-
ja mikoa sita ambayo inaon-
goza kwa kuzalisha chakula
kwa wingi, huku ikikabiliwa
na tatizo la udumavu kwa
watoto.

Kufuatia hali hiyo, im-
eandaa mpango mkakati wa
kitaifa wa masuala ya lishe ili
kuondoa tatizo hilo nchini.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari jijini
Dodoma, Naibu Waziri wa
Kilimo, Omary Mgumba, ali-
itaja mikoa hiyo ni Njombe,
Iringa, Kigoma, Ruvuma,
Rukwa na Songwe.

Mgumba alisema mikoa
hiyo inazalisha chakula kwa
viwango vikubwa, lakini
ndio inaongoza kwa kuwa

na udumavu.

Alisema serikali im-
ejipanga kutokomeza tatizo
hilo kwa kutoa elimu juu
ya matumizi ya vyakula vya
kuongeza lishe.

“Serikali imejipanga ku-
hakikisha mikoa hiyo inaon-
dokana na udumavu, hivyo
kupitia siku ya chakula du-
niani, wataalamu watatoa
elimu jinsi ya matumizi ya
vyakula vya lishe, “ alisema
Mgumba.

Naibu waziri huyo alise-
ma Mkoa wa Njombe una
udumavu kwa asilimia 53.6,
huku ukizalisha chakula tani
446,491.

Alibainisha Mkoa wa
Rukwa una asilimia 47.9 ya
udumavu wakati inazalisha
chakula tani 943,002, huku
kiwango cha utoshelevu ni

asilimia 230.

“Mkoa wa Iringa
una asilimia 471 ya udu-
mavu wakati unazalisha tani
za chakula 470,750 kiwango
cha utoshelevu ni asilimia
161, Songwe ina asilimia 43.3
wakati unazalisha chakula
tani 805,545 kiwango cha
utoshelezi ni asilimia 210,”
alisema.

Alisema Mkoa wa
Kigoma una asilimia 42.3
ya udumavu, huku ukizali-
sha tani 1,158,214 kiwango
cha utoshelezi 165 na Ru-
vuma una asilimia 41.0 ya
udumavu na unazalisha
tani 1,251,511 kiwango cha
utoshelezi ni 237.

Alisema mpango huo un-
aanza mwaka 2020/21 ikiwa
ni sehemu ya programu ya
kuendeleza Sekta ya Kilimo

Awamu ya Pili (ASDP II) am-
bao unaainisha majukumu
mbalimbali ya wadau katika
kuchangia kupunguza lishe
duni nchini.

Aidha, alisema wizara
inaendelea kuboresha
miongozo mbalimbali na
kutoa elimu namna ya kuzal-
isha kuhifadhi na kutumia
mazao ya mikunde kama
vile soya, choroko, mbaazi
na dengu ambayo yana viini
lishe aina ya protini.

Katika hatua nyingine,
Mgumba alisema wiki ya
chakula itazinduliwa Ok-
toba 10, mwaka huu am-
balo litakuwa na dhumuni
la kuwawezesha wakulima,
wafugaji na wavuvi kuji-
funza teknolojia sahihi za
kuongeza uzalishaji na mbi-
nu za kutokomeza njaa.
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Bl Mbaroni madai kukutwa
ha meno va tembo, silaha

JKCI: Takwimu
shinikizo la
damu zinatisha

Na Joseph Mwendapole

SHINIKIZO la damu ni tatizo lin-
aloongoza kwa idadi kubwa ya wag-
onjwa wanaofika kwenye Taasisi ya
Moyo Jakaya Kikwete (JKCI), takwimu

zinaonyesha asilimia 70 wanakabiliwa 3

na tatizo hilo.

Hayo yalisemwa jana na Daktari
Bingwa wa Magonjwa ya Moyo wa
JKCI, Samweli Rweyemamu, alipo-
fanya mahojiano na waandishi wa
habari katika Viwanja vya Tanganyika
Packers.

Alikuwa akizungumza wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Moyo Duni-
ani, ambayo hufanyika Septemba 29,
Kila mwaka. Dk. Rweyemamu alisema
Wapo pia wagonjwa wengine wana-
okabiliwa na tatizo la kuziba kwa
mishipa ya damu inayosambaza damu
kwenye moyo ambayo husababisha
Kifua kuuma.

“Kuna wengine wanaohitaji upas-
uaji tunaona idadi inaongezeka kila
siku, kwa mfano wale ambao mishipa
ya damu inaziba tunawazibua kwa

upasuaji mkubwa (open heart surgery)

au ule mdogo kwa kutumia mtambo
wa Cathlab. “Tunaona wagonjwa wa-
naofanyiwa upasuaji wanaongezeka,
mwaka jana hadi Desemba, kwa
kutumia mtambo wa Cathlab, tuli-
wachunguza na kuwatibu wagonjwa
1,409 hii ni idadi kubwa, wagonjwa
hawa hapo kabla tulikuwa tunawapa
rufani kwenda nje ya nchi,” alisema.
Dk. Rweyemamu alitoa mfano kuwa

hivi karibuni katika Wilaya ya Temeke,

Viwanja vya Zakheem, kupima watu
103, asilimia 18 walikuwa na shinikizo
la damu, wengine moyo umetanuka,
kati yao wagonjwa 21 walionekana
wana matatizo ya moyo.

“Tulienda pia Viwanja vya Mwembe
Yanga na kupima watu 150, asilimia
22 walionekana wana magonjwa ya

moyo kati yao asilimia 19 walikuwa na :

shinikizo la damu la juu ;" alisema.

“Utaona ni idadi ndogo tunapima, la-

kini utafiti uliofanyika Dar es Salaam,
zinaonyesha karibu asilimia 30 wana

shida ya shinikizo la damu, sasa ukiwa :

na shinikizo la damu ni ‘risk factor’ ya
kuziba kwa mishipa ya moyo hati-
maye utafika (JKCI), tukuzibue kwa
vifaa maalum,” alisema.

Dk. Rweyemamu alisema mtu akiwa
na shinikizo la damu moyo hutanuka
na kuwa na dalili za moyo kushindwa
kufanya kazi kwa hiyo asilimia kubwa
ya matatizo ya moyo kwa watu wa-
Zima yanaanza na shinikizo la damu.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa JKCI, Prof. Mohamed
Janabi, alisema magonjwa ya moyo
huchangia karibu asilimia 31 ya vifo
vyote duniani na kwamba takwimu
za Shirika la Afya Duniani (WHO),
zinaeleza kila mwaka takriban watu
milioni 18 hufariki dunia kwa ma-
gonjwa hayo.

“Ni tatizo linaloonekana kuongezeka,

takwimu zinaonyesha katika kila
mwanamke mmoja kati ya wanne na
mwanaume mmoja kati ya watano
wanakabiliwa na tatizo la shinikizo la
damu,” alibainisha.

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Pwani linawashikilia watu wa-
nane kwa tuhuma za kukutwa
na meno ya tembo kilogramu
2 yenye thamani ya Sh. milioni
52 nasilaha sita aina ya gobore.

Watuhumiwa hao ni kati ya
95, waliokamatwa katika op-
eresheni iliyofanywa na jeshi
hilo kuanzia Septemba mosi
hadi 30, mwaka huu.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Pwani, Wankyo Nyigesa,
alisema meno hayo ya tembo
yalikamatwa Chalinze kwe-
nye nyumba za watuhumiwa
hao, ambao wanadaiwa kuwa
wawindaji haramu.

Wankyo alisema katika op-
eresheni hiyo watuhumiwa
64 tayari wamefikishwa ma-
hakamani, wakiwamo wal-
iokamatwa na meno ya tembo.

Alisema pikipiki 20 pia
zilikamatwa  pamoja  na

watuhumiwa 11, mali nyingine
zilizokamatwa ni kompyuta
mpakato, deki mbili, mitungi
ya gesi, jenereta moja, redio na
luninga moja.

“Operesheni hii ilifanyika
pia katika bandari bubu, ili
kudhibiti wafanyabiashara wa-
naotumia bandari hizo kupiti-
sha bidhaa isiyolipiwa ushuru,
ambapo watuhumiwa sita wa-
likamatwa na kuokoa mafuta
ya kula lita 3440 na diseli lita
240,” alisema.

Aidha, alisema watuhumiwa
41 wa dawa za kulevya za vi-
wandani na mashambani zi-
likamatwa, ambapo kilogramu
120.7 za bhangi, mirungi bunda
42 na dawa aina ya heroin kilo-
gramu 500.

Kamanda Wankyo alisema,
wasafirishaji wa dawa hizo
wameanza kutumia mbinu ya
kusafirisha kwa kutanguliza
pumba na kuweka dawa ndani
pamoja na matenga ya nyanya.

Wawakilishi wa umoja wa wanafunzi waliohitimu Shule ya Sekondari Keko miaka tofauti (KEKO ALUMNI), wakizungumza

na wanafunzi wa kidato cha nne,

ili kuwatia moyo, kuwapa motisha na kubadilishana nao mawazo juu ya masuala mbal-

imbali ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya kuelekea mitihani yao ya mwisho ya kuhitimu, walipotembelea shuleni hapo, jijini
Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mali Ngurdoto kupigwa mnada kulipa malimbikizo mishahara

Na Woinde Shizza,
ARUSHA

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Arusha, Masijala Ndogo ya
Kazi, imetoa hati ya kukamata
kwa mitambo miwili mikub-
wa ya kufua umeme (jener-
eta), mali ya Hoteli ya kitalii ya
Ngurdoto.

Uamuzi huo umefikiwa
baada ya mahakama hiyo
kusikiliza shauri la madai,
namba 98 la mwaka 2018.

Jana, Msajili wa Mahakama
hiyo, John Mkwabi, aliilambia
mahakama kuwa ameridhia
kukamatwa kwa mali hizo, ili
kufidia deni linalotokana na
malimbikizo ya mishahara ya
wafanyakazi.

Kwa mujibu wa Msajili, ma-
hakama hiyo ilipokea maombi
ya upande wa mashtaka na
kutoa hati ya kukamatwa kwa
jenereta hizo, ili kufidia malipo
ya Sh. 231,000,000 yanayoto-
kana na malimbikizo ya misha-

hara ya wafanyakazi.
Awali, Ofisa kazi Mkoa wa
Arusha, Emmanuel Mweta,

alisema kuwa awali mali zi-
lizokuwa zimeombwa ku-
kamatwa ni magari mawili,
ambayo yamebainika kutoku-
wapo kwenye kumbukumbu
ya Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), kama mali za
mdaiwa.

“Mheshimiwa Msajili  tu-
naiomba mahakama kubadili-
sha mali za kukamatwa baada
ya magari mawili tuliyokuwa
tumeomba kutokuwamo kwe-
nye kumbukumbu ya TRA na
hivyo tunapendekeza mali
nyingine, ambayo ni jener-
eta mbili aina ya katapila le-
nye ukubwa wa umeme wa
msongo wa kilovolti (KV 400),
ambayo ni mali ya mdaiwa,”
alisema Mweta.

Pia, Mweta alitoa maombi
ya kupata hati ya kuvunja se-
hemu ya jengo la hoteli hiyo ili-
yokuwa imejengewa jenereta

hiyo, ili liweze kutolewa.

Hata hivyo, Msajili Mkwabi
aligoma kutoa hati mara mbili
na kutoa maelezo ya kuen-
delea na zoezi hilo na kama
kutakuwa na tatizo mdaiwa
atapaswa kufika mahakama-
ni.

Shauri hilo limeahirishwa
hadi litakapotajwa tena Okto-
ba 27, mwaka huu. Hata hivyo,
Msajili aliagiza utekelezaji wa
ukamataji wa jenereta hizo
uwe umekamilika ifikapo Ok-
toba 20, mwaka huu.

Wakati huo huo, mahakama
hiyo imeamuru kuuzwa kwa
mali za mdaiwa, ambaye ni
hoteli ya Naura Spring zinazos-
hikiliwa na dalali wa mahaka-
ma na zoezi hilo liwe limeka-
milika Novemba 17, mwaka
huu.

Mahakama hiyo imetoa oda
ya kukamatwa kwa jenereta na
gari moja aina ya Noah, mali ya
mdaiwa, ili kufidia deni la Sh.
32,000,000, linalotokana na

malimbikizo ya mishahara ya
wafanyakazi.

Maombi ya kukamata mali
hizo yametolewa mahakamani
hapo na Ofisa Kazi, Emmanuel
Mweta, ambaye aliilambia ma-
hakama katika shauri la madai
namba 83/2019, kwamba mali
zilizokuwa zimeombwa hapo
awali zina thamani kubwa na
hivyo kuiomba mahakama
hiyo kukamata mali zingine.

Pia, Mweta aliiomba ma-
hakama hiyo kumpangia tare-
he ya mnada wa kuuza magari
matatu yanayoshikiliwa na da-
lali wa mahakama.

Wakili anayemwakilisha
mdaiwa, Herode Biliamutwa,
alidai hana pingamizi na
maombi hayo, na Msajili wa
mahakama hiyo, John Mkwabi,
aliamuru ifikapo Novemba 12,
mwaka huu, mali zilizokuwa
zimepatikana ziwe zimeuzwa.

Shauri hilo limeahirishwa
hadi Novemba 2020, mwaka
huu, litakapotajwa tena.
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MWANGA WA JAMIT

Wazee wanayo mahitaji
mengi, watimiziwe sasa

OKTOBA mosi ya kila mwaka yaidhinishwa kuwa ni Sikuya Wazee
Duniani, lakini huadhimishwa ulimwenguni kwa namna tofauti.

Inafahamika kuwa wazee ni hazina kwa maendeleo ya taifa,
kwenye nyanja mbalimbali. Wazee waliokuwa na utaalamu, hu-
tumiwa ama kutegemewa katika kutoa ushauri wao kwa jamii in-
ayowazunguka. Tanzania pamoja na kuungana na nchi nyingine
ulimwenguni katika kuidhimisha nchini kuna mambo, ambayo
tunatakiwa kuyatekeleza tukizingatia ule msemo wa wahenga
“kitunze kidumu” hatunabudi kuwahudumia wazee ipasavyo ka-
tika ngazi zote kuanzia familia, jamii na kitaifa kwa ujumla wake.

Kwa mujibu wa taarifa zilizowekwa kwenye mtandao wa Umo-
ja wa Mataifa (UN) ulimwengu unaadhimisha miaka 30 ya Siku
ya Wazee Duniani inapotathmini athari kali na mbaya zilizosaba-
bishwa na janga la COVID-19, kwa wazee ulimwenguni kote.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, kupitia
ujumbe wake alioutoa jana, kuhusu siku ya jana ya wazee duniani
ni kwamba Covid-19 imewaathiri wazee sio tu kwa afya zao, bali
hata kuhusu haki zao na ustawi wao.

Guterres alikaririwa akibainisha kuwa, wakati ulimwengu una-
potafuta kupona vizuri kwa pamoja, lazima wanadamu wafanye
juhudi za pamoja katika kipindi cha miaka kumi kilichopewa jina
muongo mmoja wa kuzeeka kwa afya yaani mwaka 2020 hadi
2030 kuboresha maisha ya wazee, familia zao na jamii.

Taarifa za UN (1999) zilionyesha kuna ongezeko la idadi ya
wazee duniani, ilionekana zaidi katika nchi zinazoendelea, am-
bapo viwango vya ongezeko havilingani na uwezo wa rasilimali
zilizopo kuwahudumia katika nyanja za afya, lishe na huduma
nyingine za msingi kwa maisha ya binadamu.

Matarajio ya UN ilikuwa ifikapo mwaka 2050, idadi ya wazee,
kwa mara ya kwanza katika historia ya binadamu, itaongezeka na
kuzidiile ya watoto/vijana chini ya miaka 24.

Idadi hiyo katika bara la Afrika pekee inategemewa kuongeze-
ka kutoka milioni 38 ya sasa na kufikia milioni 212 ifilkapo mwaka
2050. Tanzania iliamua kuangalia hali na mazingira ya wazee
nchini, hivyo ikaona umuhimu wa kuwa na Sera ya Taifa ya Wa-
zee 2003, iliyokusudiwa kutumika kama mwongozo katika utoaji
huduma na ushiriki wa wazee katika maisha yao.

Sera ya Taifa ya Wazee ililenga mambo kadhaa, ikiwamo ku-
watambua wazee kama rasilimali muhimu katika maendeleo
ya taifa, kuwashirikisha wazee katika maamuzi muhimu yanay-
owahusu wao na taifa kwa ujumla. Kuboresha huduma zao na
kuwapa ulinzi wa kisheria kama kundi maalum, kuwaelimisha
vijana kuhusu masuala ya uzee na kuzeeka na kuwajengea uwezo
wa kufanya maandalizi ya maisha kuelekea uzeeni. Tunajionea
wazi kuwa sera hiyo ni nzuri, ingawa kunahitajika ari na kasi ka-
tika kuitekeleza, ili kuepuka malalamiko kutoka kwa wazee hasa
wanapokwenda kupata huduma za kiafya, ambapo kwa upande
wao zinatolewa bure kulingana na utaratibu uliowekwa.

Malalamiko yamekuwa yakizuka kutoka kwa wazee kuhusu hu-
duma za afya, hasa upatikanaji wa dawa, kwamba wanafanikiwa
kuwaona madaktari, lakini wanapofika kwenye maduka ya dawa
majibu ya kwamba dawa hii haipo ndiyo yamegeuzwa kama wim-
bo kwa baadhi ya hospitali.

Kwa kuwa uzee hauna mwenyewe bali ni neema ya pekee
kutoka kwa mwenyezi Mungu kila mtu anawajibika kutambua
kwamba ni mzee wa kesho, hivyo anapaswa kushiriki katika ku-
jenga mazingira mazuri yanayowanufaisha.

Siyo sahihi kuwabeza na kutojiandaa kuukabili uzee kwa
kuwekeza na kuwa na matumizi mazuri ya rasilimali zote ziliku-
wamo za familia na taifa kwa ujumla, ili tusije kuishia kuilaumu
serikali, maana usipojipanga utapangwa. Tunasisitiza kwamba
wazee wana mahitaji muhimu, hivyo jambo la msingi ni kuwa-
timizia mahitaji yao ya msingi.
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Na Yasmine
Protace

MAADILI, kimsingi yana
maana kuwa mafundisho
yanayotolewa katika nafasi
mbalimbali, hasa katika
malezi ili kumuelekeza
binadamu atende namna
ambayo inamjenga yeye na
jamii nzima kwa ujumla.

Kuna maadili ya namna
mbalimbali, kulingana na
mifumo ya maisha, vilevile
mwenendo ambao jamii
ambayo inayo. Hapo kuna
misingi ya mila, imani,
utamaduni na mazingira
walio nayo.

Maadili ya jumla kwa
jamii  yanfanana  kwa
karibu sana, ingawa ka-
tika sura ya pili, yanaweza
yakapishana kwa namna
fulani, hata kukaonekana
utekezaji kuna tofauti kiasi,
miongoni mwa wahusika.

Pamoja na hayo, watu
tangu zamani wametoa
maadili katika namna
maalumu kulingana na
dini, utamaduni na falsafa
za mahali, au makundi ya
watu.

Kwa ujumla, maadili ya-
natakiwa yazingatie ku-
tolewa kwa makundi mbal-
imbali na yafikie hatua ya
kuzaa matunda, sasa au
baadaye.

Mjumuiko wa umma
unakosa maadili katika
sehemu waliko, kuna kila
namna ya kuchangia mam-
bo yake yasiende vyema.

Ndani ya mtazamo huo,
hivi karibuni Mkurugenzi
Mtendaji wa Shule ya Vic-

Yajue maadili yalivyokuwa
siri ya ufanisi masomoni

toria, iliyopo Mkuranga
mkoani Pwani, Peter
Mutembei, anajisifu kwam-
ba shule yao imewajenga
watoto kimaadili, hata
ikawa hali inayowasaidia
kufanikiwa kitaaluma.

Katika hilo, Mutembei
anarejea hata matokeo
mitihani ya kidato cha nne
na cha pili kufanywa vizuri
kila mwaka shuleni hapo,
ni zao la maadili yanayopa-
tikana kwa wanafunzi wao,
yamekuiwa ya manufaa
makubwa kusaidia watoto
wa kike kumaliza elimu
yao bila ya ujauzito.

“Watoto tumewajenga
kimaadili, shule yetu ina
miaka zaidi ya 20, hakuna
mtoto wa kike aliyeacha
shule kwa kupata ujauzi-
to,” anasema na kuongeza
kwamba kikubwa kinacho-
takiwa katika hilo ni uma-
kini katika kuangaliwa ni
maadili.

Anasema katika uhalisia,
inapotokea mtoto anafau-
Iu masomo pasipo kuwa
na maadili sahihi anaishia
katika kuhangaika, kwa
sababu anachopata katika
mtazamo wa utaalamu
na uadilifu inaishia pa-
baya, kwani anakuwa na
mwenendo unaokinzana
na mahitaji yaliyoko, saba-
bu kuu ni maadili.

Mutembei  anafafanua
kwamba, kuna haja kubwa
ya wanafunzi kulelewa
ndani ya maadili, ili ana-
pomaliza masomo yake

¥ Muungwana Lazima Nilonge

awe wa manufaa Kkijamii
kwa ujumla.

Mkurugenzi huyo sasa
anapenda kuweka msisiti-
zo kwa watoto, pale wa-
nahitimu masomo watoto
na kurejea mitaani penye
makazi yao, wanakutana
na makundi ya aina mbal-
imbali kimaadili na wa-
nakuwa hatarini kujiingiza
katika yasiyofaa.

Kwa mujibu wa Mutem-
bei, suala la maadili
wamekuwa wakiwasi-
mamia watoto kunazia
wanapoingia shuleni na
wakionekana kukosa hayo
maadiliwanawafunza ka-
tika sura ya kuwarekebi-
sha hata wakafuata mstari
stahiki wa kimaadili.

Ana maelezo ya siri ya
mafaniko katika ufaulu wa
shule, unatokana na msin-
gi wa mafunzo ya maadili
walionayo na namna ya
kufanikisha kumrekebisha
mtoto.

Mutembei anaitaja kuwa
ndio namna msingi aliyo
nayo alikotoka na kama
hakuwa na mwanzo mzuri
kinidhamu, inamgharimu
katika wepesi wa kumreke-
bisha.

Anasema maadili ya-
naanzia kwa  watoto
wakiwa wadogo kwa kue-
lekezwa nini wanatakiwa
kuifanya na kipi hawatak-
iwi kukifanya na kwa
kwa kufanya hivyo kuta-
saidia mtoto kumjenga ki-
maadili.
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Makamba aahidi
ujenzi zahanati 20

Na Thobias Mwanakatwe

MBUNGE mteule wa Jimbo la Bum-
buli mkoani Tanga kupitia CCM, January
Makamba, amesema Kkatika kipindi cha
miaka mitano ijayo amejipanga kusima-
mia ujenzi wa zahanati 20 na vituo vya
afya vipya viwili.

Akizungumza katika mikutano ya
kampeni anayoendelea kuifanya katika
jimbo hilo, alisema lengo la kujenga
zahanati na vituo vya afya ni kusogeza
huduma za afya karibu na wananchi
pamoja na kutekeleza sera ya kuwa na

Makamba ambaye amepita bila ku-
pigwa katika jimbo hilo, alisema awali
alipoingia madarakani alikuta zahanati
nane, lakini hivi sasa zipo mpya 20 zina-
zoendelea kujengwa katika maeneo yote
ya jimbo hilo.

Alisema Oktoba 28, mwaka huu waji-
tokeze kwa wingi kwenda kumchagua na
kumpa kura nyingi mgombea urais wa
CCM, Dk. John Magufuli.

Alisema Dk. Magufuli ni mgombea
anayetokana na chama chenye serg,
ilani bora na mipango inayojibu shida,
matakwa na mahitaji ya Watanzania.

Pia, aliwaombea kura wagombea wa
ngazi ya udiwani wanaotokana na CCM,
kwa kuwa chama hicho kinachuja na
kupika viongozi wake.

Aliongeza sababu nyingine ya kuicha-
gua CCM ni kutokana na rekodi na
historia ya kutekeleza ahadi zake na
kuongoza kwa amani.

Waliopigana vita
vya pili ya dunia
kuishtaki Uingereza

Na Yasmine Ptotace

WAZEE waliopigana Vita Kuu ya Pili
ya Dunia, wameiomba serikaki iwasaidie
rasilimali fedha ili waweze kuzunguka
nchi nzima kwa kukusanya saini zisi-
popungua milioni mbili za Watanzania
kwa ajili ya kutimiza sharti la kufungua
kesi.

Lengo la kesi hiyo ni katika mahakama
ya kimataifa ni kudai fidia kwa kupigan-
ishwa vita bila ridhaa yao.

Hayo valisemwa na Malagila Shimba,
mwenyekiti wa chama Cha Wazee Tan-
zania ambao walipigana Vita Kuu ya Pili
ya Dunia kutoka Tanzania (TLC).

Kwa mujibu wa Shimba, uamuzi huo
umefanywa na mkutano mkuu wachama
cha askari hao.

Alisema waliopigana vita mwaka ili-
yomalizika 1945 ,wana nia ya kuifungulia
kesi serikaki ya Uingereza ,ili iweze ku-
walipa fidia kwa kuwa walipiganidhwa
Vita bila ridhaa yao, lakini pia haikuwa
ridhaa ya Tanzania.

“Tunaomba serikali itusaidie rasilimali
fedha ili tuweze kuzunguka nchi nzima
kwa ajili ya kukusanya saini zisizopun-
gua milioni mbili za Watanzania ili
watimize sharti la kufungua kesho hiyo
katika mahakama inayostahili,” alisema.

Wanawake wawezeshwa
- UshiriKi uongozi na siasa

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Wanahabari
Wanawake (TAMWA) Lkwa
kushirikiana na Shirika la
Umoja wa Mataifa linalohu-
dumia wanawake (UN WOM-
EN), kimezindua mradi wa
Uongozi na Ushiriki wa Wa-
nawake katika Siasa.

Mradi huo utahusisha
ufanyikaji wa midahalo ya
habari, ili kuongeza uelewa
wa jamii kuhusu umuhimu
wa ushiriki wa mwanamke
katika siasa na uongozi na
madhara ya magonjwa ya mili-
puko kama COVID 19 kwa wa-
nawake na wasichana.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TAMWA, Dk. Rose Reuben, ali-
bainisha hayo jana, wakati aki-
akitambulisha kuanza kwa
mradi huo utakaotekelezwa
katika Mikoa 16, Wilaya 112 na
Kata 458 nchini.

Aliitaja  miongoni mwa
mikoa hiyo ni Dar es Salaam,
Morogoro, Pwani, Dodoma,
Singida, Mbeya, Ruvuma,

Lindi, Mtwara, Mwanza, Shin-
yanga, Mara na Tabora.
Alisema kwa mujibu wa ri-
poti ya Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) ya mwaka 2016,
inaonyesha kuwa asilimia 17
ya mawaziri ni wanawake,

makatibu Wakuu ni asilimia 11,
wakuu wa mikoa ni asilimia 23
huku wakuu wa wilaya wakiwa
ni asilimia 28.

“Hali  hii  inadhihirisha
namna nafasi ya mwanambke
ilivyokuwa ndogo, licha ya ha-
masa zinazoendelea kufanywa
na Serikali kwa kushirikiana
na Asasi za Kiraia,” alisema Dk.
Reuben.

Kadhalika alisema kuwapo
kwa mifumo kandamizi in-
ayochochea ukatili kwa wa-
nawake katika jamii, ndio
sababu ya ushiriki duni wa
wanawake kwenye nafasi za
uongozi wa kisiasa na ngazi za
uamuzi.

Kwa mujibu wa TAMWA, li-
cha ya Serikali kuunda sheria
zinazowaruhusu ~ wanawake
kushiriki nafasi hizo, bado
kumekuwa na mwamko mdo-
go wa ushiriki wao kutokana
na mifumo kandamizi iliyopo
kwenye jamii dhidi yao.

Alisema mifumo hiyo inak-
inzana na azma ya kujenga
jamii isiyokuwa na ubaguzi
kama ilivyobainishwa kwenye
dira ya taifa mwaka 2025, Kat-
iba ya nchi ya mwaka 1977 na
sheria mbalimbali.

Hata hivyo Dk. Reuben,
aliipongeza Serikali kumteua
Samia Suluhu Hassan kuwa
Makamu wa Rais.

Meneja mwandamizi bidhaa za kidigitali na mauzo wa Benki ya NMB, Tito Mangesho (kushoto), akiwaelekeza walimu wa
Kanda ya Ziwa, jinsi ya kujiunga na NMB mkononi App, wakati wa hafla ya Siku ya Walimu iliyofanyika mkoani Geita juzi,
ambapo walimu zaidi ya 200 walishiriki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC Dar afurahia ujenzi wa barabara Kigamboni

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Abubakar Kunenge,
amelipongeza Shirika la Taifa
la Hifadhi ya Jamii (NSSF), ku-
kamilisha ujenzi wa kipande

cha barabara kinachoun-
ganisha Daraja la Nyerere na
Kigamboni.

Aidha, amesema daraja
hilo hutumika kama kivutio
cha watalii kutoka nje na nda-
ni ya nchi, ili kuongeza mapato
ya Serikali.

Kunenge alisema hayo jana
wakati wa ziara yake kukagua
utekelezaji wa maagizo ya

Rais Dk. John Magufuli kuhusu
ujenzi huo.

Awali, Mkurugenzi Mkuu
wa NSSF, William Erio, alimu-
eleza kuwa, ujenzi wa kipande
hicho cha barabara ulikuwa
umesimama kwa muda mrefu
mpaka Rais alipotoa maele-
kezo Februari mwaka huu,
wakati akifungua majengo ya
Halmashauri ya Manispaa ya
Wilaya ya Kigamboni.

Alisema kwa sasa ujenzi
wa kipande hicho umekami-
lika kwa gharama ileile, na
kwamba kazi inayofanyika ni
kuweka alama mbalimbali za
usalama barabarani, pamoja

na kufunga taa za umeme wa
jua ‘solar’ katika eneo hilo,
ili kuliweka katika hali ya us-
alama zaidi na kuondokana na
giza wakati wa usiku.

Kwa mujibu wa mkuu huyo
wa mkoa, kutokana na mu-
onekano mzuri wa daraja hilo,
Serikali ya Mkoa wa Dar es
Salaam, italifanya daraja hilo
la Nyerere kuwa sehemu ya
kivutio cha utalii kwa maana
wakipata wageni kutoka nje ya
nchi watawapeleka eneo hilo
kama sehemu ya kufarijika na
kuburudika.

Mhandisi Mkazi kutoka
Wakala wa Barabara Tanzania

(TANROADS), Simon Mgani,
alisema ujenzi wa kipande
hicho cha barabara ulikami-
lika Agosti 31, mwaka huu,
na kwamba kwa mujibu wa
mkataba wa ujenzi wapo
katika kipindi cha mtazamo,
ambacho ni cha miaka
miwili.

Naye, Kamanda wa Polisi
Kanda Maalumu ya Dar es
Salaam, Lazaro Mambosasa,
alisema ujenzi wa daraja na
barabara hiyo ni uwekezaji
mkubwa na mzuri wa Seri-
kali na NSSF, na kuwataka
wananchi kuilinda miundom-
binu hiyo.
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BENEEEEE RC ataka mpango kukopesha walimu

Bil. 5.3/-

kutekeleza
miradi
kuinua
wanhawake

Na Elisante John, IKUNGI

ZAIDI ya Sh. bilioni 5.3 zi-
natarajiwa kutekeleza mradi
wa kuufikia usawa wa
Kijinsia kwa kuwawezesha
wanawake na wasichana ka-
tika Halmashauri ya Wilaya
va Ikungi, mkoani Singida.

Pia, lengo ni wanawake
hao kujikita kwenye kilimo
cha alizeti na mboga, ili
kuinua hali zao kiuchumi na
kuzuia na kutokomeza vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia
katika wilaya hiyo.

Mradi huo unatekelezwa
kupitia Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu
(UNFPA) na Shirika la Umoja
wa Mataifa la masuala ya
wanawake na Shirika la
Kimataifa la Maendeleo
(KOICA) la nchini Korea.

Akizungumza juzi kwe-
nye uzinduzi wa mradi huo
utakaotekelezwa katika
wilaya hiyo, Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Dk. Rehema
Nchimbi, alisema mradi huo
utabadili mtizamo wa jamii
hiyo kifikra.

Alisema, kwa hali ilivyo
hivi sasa, ni dhahiri wa-
naume wamewachelewesha
wanawake kwa muda mrefu
katika kuboresha hali zao,
hali iliyoodhoofisha mchan-
g0 wa mwanamke katika
maendeleo.

“Bila ya mfumo dume ul-
iokuwapo, leo hii wanawake
wangekuwa mbali sana
kiuchumi, sasa ni lazima
tubadilike na wanaume tam-
bueni kuwa wanawake wa-
nalo jukumu kubwa kubore-
sha uchumi wa familia...
tuwape ushirikiano wafanye
kazi za kujiongezea kipato,”
alisisitiza.

Awali, Mkurungezi
Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ikungi, Jus-
tice Kijazi, alisema mradi
huo utanufaisha wanawake
buiko, Mnang'ana, Munyu na
[risya.

Alisema kuwa, ili lengo la
mradi huo liweze kufikiwa,
yatatolewa mafunzo ya
Kilimo bora cha alizeti na
mboga, kwa ajili ya kundi
hilo, kusambaza pembe-
jeo za kilimo cha mazao
hayo kwa mnufaika mmoja
mmoja.

Uzinduzi huo, ulihud-
huriwa na mwakilishi mkazi
wa Umoja wa Mataifa hapa
nchini, Zlatan Milisic na
Msaidizi Mwakilishi wa
UNFPA, Dk. Wilfred Ochan.

Na Happy Severine,
BARIADI

MKUU wa Mkoa wa Simiyu,
Anthony Mtaka, ameomba kuan-
zishwa mpango mahususi kwa
ajili ya wafanyakazi hasa wal-
imu, ambao wamefika kiwango
cha mwisho cha kukopesheka,
utakao wasaidia kuacha kwen-
da kukopa katika taasisi zisizo
rasmi.

Mtaka amesema kuwa, wal-
imu wengi wamekuwa wak-
iweka rehani kadi zao za benki,
kutozwa riba kubwa, pamoja na
kunyang’anywa mali zao, pindi
wanapokwenda kukopa katika
taasisi ndogondogo za kifedha,
ambazo siyo rasmi.

Mkuu huyo wa Mkoa alitoa
ombi hilo wakati wa kongamano
la siku ya Mwalimu (Teacher’s
day 2020) lililoandaliwa na ben-
ki ya NMB, ambalo limefanyikia
mjini Bariadi na kujumuisha zai-
di ya walimu 200 mkoa mzima.

Alisema kuwa ofisini kwake
amekuwa akikutana na kesi ny-
ingi za walimu kuchukuliwa mali
zao, ikiwa pamoja na kukatwa
riba kubwa kwenye mikopo,
hali ambayo imewafanya wal-
imu wengi kushindwa kufanya
maendeleo.

“Walimu wengi kwa sasa
wameona kukopa kwenye taasi-
si, ambazo siyo rasmi ni jambo
la kawaida, wanaacha kadi zao
rehani, lakini wamekuwa waki-
tozwa riba hadi asilimia 50, wal-
imu wengi wanakopa akistaafu
mafao yake yote yanaishia kwe-
nye mkopo,” alisema Mtaka.

Aliipongeza benki hiyo kwa
kuanzisha utaratibu wa kuku-
tana na wateja wao hasa walimu
kwa ajili ya kusikiliza maoni
yao, lakini pia kuwaleleza fursa
mpya, ambazo zimeanzishwa na
benki.

Aliwataka walimu kuacha
tabia ya kwenda kukopa ka-
tika taasisi, ambazo siyo rasmi

na badala yake watumie fursa,
ambazo zinatangazwa na benki
ikiwemo NMB katika kujiandaa
na maisha ya kustaafu.

“Tumieni fursa hizi ambazo
zinatangazwa na benki, kuhakik-
isha maisha yenu ya kustaafu
yanakuwa mazuri, tumieni
benki kukopa na siyo taasisi ny-
ingine, ambazo zinawanyonya.

Hata hivyo benki hiyo iliku-
tana na walimu katika konga-
mano kama hilo Mkoa wa Geita,
ambapo Mkuu wa Mkoa huo,
Robert Gabriel alizitaka benki
kutoa mikopo kwa walimu, ili
waweze kuboresha maisha yao
na kufanya kazi kwa uhakika
kwa sababu ni waaminifu na wa-
zalendo.

Meneja Mwandamizi wa-
teja Binafasi wa Benki hiyo, Ally
Ngingite, aliwataka walimu
kukopa kwa malengo, ili kuji-
letea maendeleo yao wenyewe
pamoja na familia zao, huku aki-
wataka kutumia fursa ya uwapo

wa benki hiyo.

Badhiya walimu walipongeza
uboreshwaji wa mikopo ya ny-
umba, ambayo wameona kwao
ni fursa kubwa hivyo wanaji-
panga kuitumia na itawasaidia
kwa ajili kujiandaa na maisha ya
kustaafu.

“Jambo kubwa ambalo tu-
meliona na tumejifunza na tu-
nakwenda nalo kama fursa, ni
mikopo ya nyumba, kwa mara
ya kwanza leo wamesema un-
aweza kupata mkopo wa ku-
jenga nyumba kuanzia msingi,
. alisema Grace Julias Mwalimu
Simiyu.

Naye Rosemary Malimi,
mwalimu wa Shule ya Msingi
Igenge Halmashauri ya mji wa
Geita, alisema kuwa huduma
hususani mikopo imemsaidia
kusomesha watoto, bila usum-
bufu kwasababu benki hiyo in-
aruhusu kuongeza mkopo kama
umeshafanya marejesho robo ya
mkopo wa awali.

Mjumbe wa Kamati Kuu, Kassim Majaliwa, akiwahutubia wananchi katika mkutano wa kampeni eneo la Runzewe, Kata ya Uyovu,
wilayani Bukombe, jana. PICHA: OWM

Jamii yatakiwa kuripoti matukio ya ukatili

Na Christina Mwakangale

JAMII imetakiwa kutoa taarifa
kuhusu matukio ya ukatili dhidi
ya watoto, yanayotokea kwenye
maeneo yao.

Naibu Msajili Mahakama Kuu
ya Tanzania, Kitengo cha Watoto,
Hakimu Nyigulila Mwaseba, ali-
laam kwenye semina ya ngazi ya
jamii (GDSS), zinazofanyika kila
wiki na kuandaliwa na Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP).

Mwaseba alisema taarifa hizo
zinapaswa kutolewa kwa maofi-
sa wa jamii, viongozi wa shule na
kwenye halmashauri, ili kuondoa
matukio ya ubakaji, ulawiti na
ukatili wa watoto.

“Mahakama inafanya kazi kwa
mujibu wa sheria, zipo sheria
mbalimbali zinazohusika katika
uendeshaji wa mashauri ya watu
waliofanyiwa ukatili,” alisema
Mwaseba na kuongeza:

“Taarifa isipotolewa katika vy-
ombo vya kisheria kuhusu uka-

tili wa watoto kijinsia ni kosa la
jinai.”

Changamoto zilizopo kwenye
uendeshaji wa kesi hizo, alisema
ni namna ya kupata taarifa kami-
li kuhusu tukio kutokana na wa-
toto waliofanyiwa ukatili kupewa
vitisho kutoka kwa watendaji.

“Sheria ya Mtoto sura ya 13
kama ilivyofanyiwa marejeo
mwaka 2019. Ina vifungu am-
bavyo mtu anaweza kushtakiwa
kwa kufanya ukatili kwa mtoto,
akiwamo mtoto wa kike.”

Mmoja wa washiriki wa sem-
ina hizo, Theresia Nyanjala,
alisema elimu kuhusu namna
ya kuripoti matukio hayo inahi-
tajika kwenye jamii, kutokana na
mila, desturi na woga uliopo kwa
baadhi ya wahusika.

“Utakuta mzazi au mlezi anao-
gopa kwenda kutoa taarifa ka-
tika vyombo husika kutokana na
kuona aibu katika jamii, elimu
itolewe na ijulikane ni haki ya
mtoto kutotendewa  ukatili,”
alisema Nyanjala.
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(M yaonya V“ana kUSme matokeo WUON - Uandishi kitaaluma uwe shirikishi’

Na Thobias
Mwanakatwe

HAMA Cha Mapin-
duzi (CCM) kime-
watahadharisha
vijana kutojiingiza
kwenye mtego wa kusub-
iria matokeo kwenye vituo
vya kupigia kura kwa saba-
bu kufanya hivyo ni kwen-
da kinyume cha sheria.
Makamu Mwenyekiti wa
CCM Tanzania Bara, Philip
Mangula, alitoa tahadhari
hiyo juzi kwenye mkutano

wa hadhara uliofanyika
kwenye uwanja wa ndege
wa zamani jijini Mbeya.
“Wenzetu wameanza ku-
ingia hofu, wanasema sisi
tutaweka watu wa kulinda
masanduku ya kura waki-
piga kura wasitoke, sheria
inawakataza, vijana tuji-
hadhari tusiingie kwenye
mtego, wakifanya vituko
vyao tuende kutulia katika
manyumba yetu,” alisema.
Mangula alisema sheria
inakataza kukaa kwenye
kituo cha kupigia kura

kinachotakiwa ukipiga
kura nenda nyumbani kwa
sababu kuna wakala am-
baye anakuwa na jukumu
la kuangalia kura za chama
chako.

“Kituoni kutakuwa na
mawakala 16 au 17 kulin-
gana na vyama vinavyo-
gombea, sasa wanaohama-
sishana eti wakalinde kura
ili kuzuia wizi usitokee ni
wawapi hawa, hofu im-
ewaingia na mtu akiingiwa
hofu anaweza kufanya jam-
bo lolote,” alisema.

Aidha, Mangula alisisiti-
za dhidi ya wananchi kue-
ndelea kudumisha amani
nchini hususani katika kip-
indi cha uchaguzi huu kwa
kuwa bila amani hakuna
maendeleo.

“Viongozi wetu tuend-
elee kuilinda amani yetu
na wale wanaopingana na
kubisha kila kitu nawashau-
ri wangepinga kwanza na
elimu bure ili watoto wao
wasisome bure walipe,”
alisema.

Mtaalamu wa Kilimo kutoka Wizara ya Kilimo, Margaret Natai (kushoto), akimwonyesha Kaimu Ofisa Tawala wa
Mkoa wa Shinyanga, Beda Chamatata (katikati), mazao valiyozalishwa kwa kuongezewa virutubishi, wakati wa
mkutano wa usambazaji wa mwongozo wa kitaifa wa uongezaji wa virutubishi kibailojia katika mazao ya chakula
uliofanyika mkoani Shinyanga jana. Kulia ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, Emmanuel Johnson.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kozi ya IATA yaanza kufundishwa NIT

Na Prosper Makene

MAMLAKA ya Usafiri
wa Anga Tanzania (TCAA)
imezindua mafunzo ya
wakufunzi wa kozi za usa-
firi wa anga zinazoratibiwa
na Shirika la Kimataifa la
Usafiri wa Anga (IATA) kwa
Chuo cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT).

Kuzinduliwa huko ni
mwanzo wa Chuo cha NIT
kuanza kutoa kozi nne za
usafiri wa anga ambapo
zitaanza kutolewa Kkatika
mwaka wa huu wa maso-
mo 2020/21.

Akizungumza katika uz-

induzi huo, Mkurugenzi
Mkuu wa TCAA, Hamza
Johari, aliupongeza uon-
gozi wa chuo kwa jitithada
kubwa walizozifanya hadi
kukidhi vigezo vya kupata
ithibati ya kuendesha kozi
hizi nne muhimu zenye vi-
wango vya kimataifa, na ni
dhahiri kuwa Sekta ya Usa-
firi wa Anga sasa inaenda
kukua kwa viwango vya
kimataifa nchini.”

Alisema Tanzania kwa
muda mrefu imekuwa na
upungufu mkubwa wa
wataalamu katika sekta
ya usafiri wa anga, la-
kini kupitia kozi hizi tatizo

hili linaenda
mwarobaini.

“Kozi hizi ni muhimu
sana hasa katika kipindi
hiki ambacho Serikali
ya Awamu ya Tano im-
ewekeza sana katika sekta
ya uchukuzi ikiwapo sekta
ndogo ya usafiri wa anga,”
alisema.

“Kukamilika kwa ujen-
zi wa miundombinu hii
kutaongeza idadi na miru-
ko ya ndege na huduma
nyingine nyingi. Hivyo,
mafunzo haya ni muhimu
sana katika kuimarisha na
kuboresha usafiri wa anga
hapa nchini,” alisema.

kupatiwa

Naye Mkuu wa Chuo cha
NIT, Profesa Zacharia Mga-
nilwa, alisema “Chuo chetu
kimepata ithibati toka IATA
(Authorized Training Cen-
tre- ATC) kufundisha kozi
nne ambazo ni (Airline
Customer Service, Airline
Marketing, Airport Opera-
tions Fundamentals pamo-
ja na Global Distribution
Systems Fares na Ticketing
-Amadeus)”.

Mkuu wa chuo hicho
alisema  mafunzo hayo
yaliyozinduliwa wameanza
kuyatoa kwa wakufunzi
watakotumika kufundisha
kozi za IATA nchini.

Na Vincent Mpepo, OUT

PROFESA Mugyabuso Mulokozi, amesema kuna
haja kuwa na ushirikishwaji katika uandishi wa
kazi za kitaaluma ikiwamo majarida, matini na
vitabu ili kupata machapisho na kazi zinazokidhi
Viwango.

Profesa Mulokozi, mtumishi wa mstaafu katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), alitoa
rai hiyo juzi wakati wa warsha ya uandishi wa
makala, majarida na matini za kitaaluma inay-
ofanyika Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT)
fani mbalimbali na watumishi wasio wanataalu-
ma.

Alisema bado kuna tatizo katika matumizi ya
lugha ya Kiingereza kimaandishi na kimazun-
gumzo hususani katika vipengele vya kisarufi,
msamiati, tahajia na taipografia.

“Kwa kufahamu au kutokufahamu, watumiaji
wa lugha ya Kiingereza wanajikuta wanatumia
Kiingereza cha Kimarekani au cha Uingereza, kitu
ambacho hatuwezi kugundua kirahisi,” Profesa
Mulokozi alionya.

Alisema kuwa hata katika taaluma na uandishi
wa habari kwenye uwanja wa masomo ya sayan-
si ikiwamo fizikia, botania, zoolojia na akiolojia,
kuna kukosekana kwa umakini kufuata taratibu
za uvandishi na kwa kuzingatia uasilia wa lugha
husika kwa uwanja husika.

Akichangia mjadala wa uandishi wa maandiko
mbalimbali ya kitaaluma, Mhadhiri Evaristo Mtitu
alisema mchakato wa uvandishi ni kazi shiriki-
shi inayohusisha wanataaluma wengi kwenye
taaluma husika.

“Uandishi wa kitaaluma ni kazi shirikishi kwa
kuwa hakuna kitu ambacho mtu binafsi anaweza
kufanikisha,” alisema Mtitu.

Wastaafu waanzishiwa mpango

: Na Mwandishi Wetu

WASTAAFU nchini wameandaliwa mpango

¢ maalum, unaolenga kuboresha maisha yao, am-
: bao huenda ukawa ni mtatuzi wa changamoto

: mbalimbali ambazo huwa zinawakumba katika
: maisha ya ustaafu.

Chini ya mpango huo wenye kaulimbiu iitwayo
‘Ndoto zako hazistaafu’, unajumuisha fursa za

kujiwekea akiba, uwekezaji na uwezeshaji wa
: kifedha kwa wastaafu.

Katika kufanikisha hilo, tayati zimeshazin-

§ duliwa huduma za akaunti maalum ya wastaafu
§ iitwayo “Pension Account” na huduma ya uwez-

eshaji kifedha kwa wastaafu kidijitali “Pension

: Advance" kupitia huduma ya SimBanking App.

Hayo valisema juzi na Ofisa Biashara Mkuu wa

¢ Benki ya CRDB, Dk. Joseph Witts, katika uzin-
¢ duzi wa mpango huo na kwamba akaunti hiyo
¢ inawawezesha wastaafu kupokea pensheni zao
: kwa urahisi na usalama.

“Inasaidia pia kujiwekea akiba kutokana na

¢ vipato vinavyotokana na shughuli mbalimbali
¢ za kiuchumi wanazozifanya, na ili kutoa nafuu
¢ kwa wastaafu, akaunti hiyo hufunguliwa bure,”
i alisema Dk. Witts.

Alifafanua kuwa haina makato yoyote na hutoa

fursa kwa wastaafu kuunganishwa bure na mi-
¢ fumo ya utoaji huduma kidijitali ikiwamo Sim-
Banking na Internet Banking.

“Ninajivunia kuwajulisha kuwa hadi leo hii

i tukiwa tunazindua mpango huu wa uwezeshaji

¢ wastaafu, tayari wastaafu zaidi ya 19,000 wame-
¢ shafungua akaunti na wanafurahia huduma zetu,”
: alisema .

Dk. Witts alisema, kupitia akaunti hiyo wastaa-

¢ fu wanapewa TemboCard inayowawezesha
¢ kupata huduma kwa CRDB Wakala na ATM zote
nchini ikiwa ni njia ya kuwaondolea usumbufu.

Naye Mkurugenzi wa Wateja Wadogo na Wakati

: wa CRDB, Boma Rabala, alisema kupitia mpango
* huo wa uwezeshaji kwa wastaafu benki hiyo pia
: imejipanga kuendelea kutoa mikopo kwa wastaa-
: fu.
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HABARI KITAIFA

Mwongozo virutubishi
kwenye mazao waja

Na Sabato Kasika

SERIKALI imetoa mwongozo wa Kitaifa wa
uongezaji wa Virutubishi Kibailojia katika
mazao ya chakula kwa ajili ya kupambana
na changamoto zinazotokana na lishe duni
nchini.

Mwongozo huo unasambazwa na Wizara
ya Kilimo kwa kushirikiana na Shirika la
Nutrition International, inalenga kuwaon-
goza wadau katika shughuli zao za kuongeza
mnyororo wa thamani ya mazao.

Hayo yalisemwa jana na Kaimu Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Shinyanga, Beda Chamata-
ta, wakati akizungumza katika mkutano wa
matumizi ya mwongozo wa wadau hao na
kuwataka waunge mkono usambazaji wa
mwongozo huo kupitia mipango na bajeti
Zao.

“Mwongozo huu utasaidia wadau wa
sekta ya chakula kuzalisha vyakula vyenye
virutubushi, ambavyo vitaboresha lishe
katika jamii na kutuwezesha kufikia lengo
letu la kumaliza utapiamlo unaosababishwa
na ukosefu wa madini na vitamini,” alisema
Chamatata.

Alisema, asilimia 58 ya watoto nchini,
wenye umri wa miezi sita hadi 59 na asil-
imia 45 ya wanawake wana upungufu wa
damu, kulingana na Utafiti wa Viashiria vya
Idadi ya Watu, Afya na Malaria wa mwaka
2015/2016.

“Mwongozo utaunganisha sekta ya
kilimo na afya, na kuimarisha matumizi ya
uongezaji wa virutubishi kibailojia katika
mazao ya chakula, ambayo yatasaidia kuon-
doa changamoto ya upungufu wa Vvirutubishi
nchini,” alisema.

Bisanda: Teknolojia
isaidie kuzalisha
wahitimu bora

Na Yusuph Nandonde, OUT

MAKAMU Mkuu wa Chuo Kikuu Huria
cha Tanzania (OUT), amezishauri taasisi
za elimu ya juu nchini kutumia teknolojia
katika ufundishaji, ili kuzalisha wahitimu
wanaoendana na mahitaji ya nchi kuufikia
uchumi wa viwanda.

Profesa Elifas Bisanda, aliyasema hayo
juzi wakati akizindua baraza la chuo hicho
ambalo ndiyo chombo cha juu katika ua-
muzi wa taasisi hiyo.

Profesa Bisanda alisema kufundisha
Kupitia mifumo ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), kutasaidia kupata
wahitimu wenye viwango bora kitaaluma
huku pia ikisaidia taasisi hizo kuendana na
mabadiliko ya kiteknolojia.

“Taasisi nyingi zimehamia kwenye
ufundishaji kupitia TEHAMA, kitu ambacho
kinaonekana ni kigumu, lakini ni lazima
tupitie mabadiliko hayo ili kuendana na ma-
hitaji ya soko katika uandaaji wa wahitimu
watakaokidhi vigezo”, alisema.

Mkurugenzi wa Kurugenzi ya Mitihani
(OUT), Dk. Said Ali, alisema chuo hicho
Kilitathmini mabadiliko hayo mapema na
kiliamua kufundisha na kutahini kwa ku-
tumia mifumo ya TEHAMA, uamuzi ambao
umekuwa na mafanikio makubwa.

“Mitihani kwa njia ya mazungumzo ipo
duniani kwa miaka mingi, lakini mfumo
wa kutoa maswali moja kwa moja kama
tulivyofanya sisi ni Kitu kipya na tunaweza
kuwa wa kwanza katika hili,” alisema.

EWURA yawapa angalizo mafundi umeme

Beatrice Moses, TUDARCO

AMLAKA ya
udhibiti wa Hu-
duma za Nishati
na Maji (EWURA)
imewaonya mafundi umeme,
ambao hufunga mfumo wa
umeme kwenye majengo
mbalimbali.

Majengo hayo ni ya makazi,
biashara na viwanda wakati
hawana leseni, hivyo kushind-
wa kuzingatia mipaka na ka-
nuni za kazi hiyo.

Kaimu Mkurugenzi wa
Umeme EWURA, Mhandisi
Nemes Victor Massawe,
ameyasema hayo jana kwa
niaba ya Mkurugenzi Mkuu

wa mamlaka hiyo, wakati aki-
fungua mafunzo ya siku tatu
ya mafundi umeme wa mikoa
ya Dar es Salaam na Pwani.

“EWURA imegundua kuwa
miongoni mwenu kuna am-
bao hawazingatii miongozo
iliyopo inayojumuisha sheria
na kanuni katika utendaji wa
kazi,” alisema.

Mhandisi Massawe alisema
wameandaa mafunzo hayo
kwa lengo la kutoa elimu kwa
mafundi hao, kwa kuwa wa-
natakiwa kufanya kazi kwa
kuzingatia sheria na kanuni
zilizowekwa, ili kuimarisha
usalama wa watu na mali zao.

Katika warsha hiyo EWURA
iliandaa mafunzo ya vitendo

yatakayosaidia kukumbusha
au kupata uelewa juu ya upi-
maji wa vipimo mbalimbali,
ambavyo mafundi hutakiwa
kujaza kwenye fomu za watija
wao za uombaji wa umeme
zinazotolewa na  Shirika
la Umeme Tanzania (TA-
NESCO).

Uamuzi wa kufanya hivyo
ulifikiwa na mamlaka baada
ya kukagua baadhi ya fomu,
ambazo mafundi huwajazia
wateja na kubaini hazijazwi
kwa usahihi, hivyo EWURA
inaamini mafunzo hayo yata-
saidia katika kuleta tija zaidi
huduma wanazozitoa.

“Ni matarajio yangu katika
muda wa siku tatu mtakaoku-

wa hapa mtashiriki kikamilifu
katika mada zitakazotolewa
na wataalamu walioandal-
iwa, hatimaye mtakwenda
kuboresha utendaji  kazi
wenu,” alisema Massawe.

Mhandisi Evarist Simon
wa EWURA alisema hadi sasa
mafundi umeme wenye us-
ajili ni 3284, idadi ambayo
haijitoshelezi na mahitaji yali-
yopo kwenye jamii.

Awali Mhandisi Ruta Ka-
sabalala Kasabalala alisema,
mafunzo hayo ni muhimu
kwa kuwa yanasaidia katika
kukumbusha au kuwajengea
uwezo zaidi mafundi hao
kuhusu wajibu wao katika
utendaji wa kazi zao.

watumiaji wa barabara hiyo. PICHA: SABATO KASIKA

RAS: Mafunzo ya PPRA yataokoa fedha za umma

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Tawala Mkoa wa
Iringa, Happiness Seneda,
ametoa wito kwa watendaji
katika mkoa huo, kuhakiki-
sha wanahudhuria mafunzo
yanayotolewa na Mamlaka ya
Kudhibiti Ununuzi wa Umma
(PPRA) katika mkoa huo.

Akizungumza ofisini
kwake alipotembelewa na
wawezeshaji wa mafunzo ku-
toka PPRA, Seneda alisema
kumekuwa na changamoto
nyingi kwenye michakato ya
ununuzi wa umma mkoani
hapo, changamoto kuu ikiwa
katika sehemu ya ujenzi, am-
bayo hutumia kiasi kikubwa
cha fedha.

“Mafunzo haya kwa wan-

aohusika kwenye michakato
ya ununuzi ni muhimu sana,
hapa mkoani kwetu, kuna
changamoto kubwa kwenye
sehemu ya ujenzi, ambayo
ndiyo inachukua thamani
kubwa zaidi ya fedha. Changa-
moto kubwa zaidi ipo kwenye
usimamizi wa mikataba,”
alisema.

Pia, alisema elimu kuhusu
matumizi ya njia ya ‘force
account’ katika zabuni za
umma bado ni changamoto
kuu katika mkoa huo kama
ilivyo kwa maeneo mengine.
Hivyo, aliishukuru mamlaka
hiyo kwa kufika mkoani hapo
kutoa mafunzo.

“Elimu kuhusu ‘force ac-
count’ bado ni changamoto.
Baadhi ya watendaji hawana

elimu ya kutosha kuhusu
‘force account’, hivyo inasa-
babisha badala ya kupunguza
gharama kama ilivyokusudi-
wa, imekuwa changamoto,”
alisema Seneda.

Naye Ofisa Ununuzi Mwan-
damizi - Mafunzo na Ushauri
kutoka PPRA, Gilbert Ka-
munde, alimshukuru kwa
ushirikiano wake katika ku-
wahamasisha watendaji na
kuona umuhimu wa mafunzo
hayo. Alisema mamlaka in-
aamini mafunzo hayo yata-
saidia katika kuongeza uki-
dhi wa Sheria ya Ununuzi
wa Umma ya Mwaka 2011 na
marekebisho yake ya mwaka
2016 na kupata thamani halisi
ya fedha kwenye kila ununuzi
wa umma.

PPRA iliendesha mafunzo
ya siku tatu mkoani humo
kuanzia Septemba 30 hadi
jana, ambayo yalitolewa bure
kwa watendaji kupitia pro-
gramu maalum yamepangwa
kufanyika katika mikoa 10,
ndani ya kipindi cha Mwaka
wa Fedha 2020/2021.

“Kwa kweli mafunzo haya
yamekuwa na tija sana kwetu
watendaji, ninaamini itasaidia
kupunguza au kuondoa ka-
bisa baadhi ya makosa yali-
kuwa yanafanyika kutokana
na uelewa mdogo wa sheria.
Pia, itapunguza sana hoja za
ukaguzi na itaongeza uwajibi-
kaji,” alisema Mkuu wa Kiten-
go cha Ununuzi Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa Iringa, Juliana Mka-
limoto.
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e waes W ANIEIMU Sekondari wanaoondoka
na zawadi stadi elimu ya ujasiriamali

UJASIRIAMALI unatajwa kuwa ni uw-
ezo wa akili na ubunifu wa mtu kutam-
bua fursa ya kuiendea fursa, kuipangia
mkakati na hatimaye kuthubutu na kui-
weka katika uhalisia.

Hapo kunamaanisha kuzalisha bidhaa
yenyewe na kisha inatafutiwa masoko,
ikifanywa itambulike kwa watumiaji.
Kimsingi, imekuwa mkombozi kwa
makundi mbalimbali yanayoinuka kiu-
chumi.

Uzoefu unaonyesha hadi sasa kuna

kundi la watu wanaojiingiza katika ku-
funza ujasiriamali, lengo ni kujiongezea
kipato cha umma.

Hivi karibuni Shule ya Sekondari ya
Victory iliyopo wilayani hapa, imeanza
kuwafundisha wanafunzi ujasiriamali
katika lengo la kusaidia kujiongezea ki-
pato, wakiwa majumbani.

Mbali na kujiingiza kipato, ujasiriama-
li huo watakaoufanya, utawasaidia kwa
kuwajibika kila mara, ikiwamo kutoen-
deleza ukaaji vijiweni.

Mkuu wa shule hiyo, Ponsiano Mlel-
wa katika Mahafali ya 13 ya Kidato cha
Nne, anafafanua kuwa: “Tumeona ni
vyema kuanzia masomo ya ujasiriamali
kwa wanafunzi, lengo ni kuwasaidia ku-
jiongezea kipato wakirudi majumbani.”

Mwalimu Ponsiano anaongeza kuwa,
ujasiriamali waliojifunza utawasaidia
wanafunzi kuwa na muda zaidi maso-
moni na hawatojiingiza katika makundi
yasiyofaa.

Kwa mujibu wa mkuu wa shule huyo,
taratibu zote zaa uongozi shuleni zilifu-
tawa, hadi kuandaa vifungashio kamili
vikiwamo nembo za bidhaa zinazozal-
ishwa hali hapo.

WALICHOJIFUNZA

Ponsiano anasema wanafunzi wame-
jifunza kutengeneza sabuni za vyooni,
katika masinki na mafuta ya kupaka, pia
jinsi ya kupiga picha, kukiwapo zaidi ya
wanafunzi 100 wanaotarajiwa kumaliza
kidato cha nne, kukiendana na ujuzi
huo.

Ofisa Elimu Taaluma wa Mkoa Pwani,
Hildegard Makundi, anaipongeza shule
kwa kuwafundisha wanafunzi ujasiria-
mali, kwani unatarajiwa kuinua uchumi
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Mgeni rasmi (katikati), akikagua bidhaa iliyotengenezwa na wahitimu wa kidato cha nne, katika Shule ya Sekondari Victory.

PICHA: YASMINE PROTACE.

wa familia wanakotoka majum-
bani na wanakuwa mbali na
maisha ya kushinda vijiweni.
Makundi anawataka wazazi
wa wahitimu kuwapatia mitaji
watoto wao watakaporudi ma-
jumbani, ili waendeleze ujasiri-
amali huo kwa manufaa yao.
“Wazazi mmeona watoto
wamepata elimu ya ujasiriamali
kinachotakiwa muwapatie mi-
taji kidogo ili waendeleze ku-
zalisha vitu walivyofundishwa,
ambavyo vitawainua kimaisha,
ikiwamo familia kujiongezea ki-
pato,” afafanua Makundi.

WAHITIMU?

John Msaki, mwanafunzi

ambaye ni mhitimu mtarajiwa
wa kidato cha nne katika shule
hiyo, anasema somo la ujasiria-
mali kwake litakuwa mkombozi
katika maisha yake.

Anakiri kujifunza kutengen-
eza sabuni ya maji inayotumika
kusafishia choo na masinki, pia
anafafanua amejifunza kuten-
geneza mafuta ya kujipaka, yote
yanafungua mtazamo wa ku-
jiongezea kipato.

“Nimejifunza nimeelewa ni-
kimaliza shule, muda wangu
nitatumia  kutafuta masoko
kwa ajili ya kuanzia kuuza bid-
haa ambazo nitakuwa naten-
geneza,” anasema Msaki.

Kijana huyo anakiri ame-

fundishwa utengenezaji bidhaa
zitakazamuongezea kipato na
hatakuwa na muda wa kushin-
da vijiweni arudipo, rai yake
wazazi wawawezeshe mitaji ya
kutengeneza bidhaa.

Hanifa Jumanne, anasema
elimu hiyo imemfikia wakati
sahihi, kwamba amejipanga
watakapomaliza mitihani na
kurudi majumbani, wataanza
kujisajili kupitia kazi za mikono,
kwani mafunzo waliopatiwa ya-
mewaweka pazuri kuanza kuy-
atumia.

“Tumejifunza  ujasiriamali
kutengeneza sabuni na mafuta
ya kupaka,tumeweza kuviten-
geneza. Hivyo, sasa tunaporudi

nyumbani, tutayatumia mafun-
zo katika kujizalishia kipato,”
anasema.

Anaongeza kuwa muda wa
kujiegesha ndani ndani kusubiri
matokeo ya mtihani sasa ume-
kwisha, badala yake ni suala la
uzalishaji bidhaa walizofunzwa,
ili ziwe mkombozi kwao katika
uchumi wa familia.

Juma Jumanne, ni mwanafun-
zi aliyejifunza kupiga picha, jam-
bo analoamini lina nafasi ya ku-
muongezea kipato na dira yake
ni atakaporudi nyumbani, ataji-
tuma kuwaomba fedha wazazi
kununua kamera na baada ya
hapo anatafuta masoko akajikite
katika kazi ya upigaji picha.
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KATIBU MKUU MALIASILI:

Hii ndio bucha ya nyamapori na
mpango mKkuu itakavyoendeshwa

« Lesenli mwezl huu ikianzia mikoa 23
« \Wazo la miaka 20, hofu ilikuwa ujangili
« Bei ‘'dezo’: mbegu itafika kila mahali

Na Christina Haule, Moro-
goro

ZARA ya Maliasili

na Utalii, sasa in-

aanika msimamo

wake kwamba
kuanzishwa bucha za kuuza ny-
amapori, sio tu kutatoa fursa ya
ajira na kuongeza kipato, pia kuta-
saidia upatikanaji nyamapori kwa
Watanzania wapendao kitoweo
hicho.

Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili
na Utalii, Dk. Aloyce Nzuki, anase-
ma pia ni uamuzi utakaopunguza
ujangili unaotokana na jamii ku-
pendelea kula nyamapori, hivyo
kudhibiti ushawishi wa biashara
haramu ya bidhaa nyamapori.

Dk. Nzuki anasema, wizara ime-
shafanya maboresho ya kanuni
za ufugaji wanyamapori katika
mashamba, ranchi na bustani,
kwa kupunguza bei za wanyama
wa mbegu.

Anasema hiyo inawalenga ili
wananchi wamudu gharama
za ufugaji kwa kuwa ufugaji wa
wanyamapori ndio chanzo kikuu
cha nyama itakayouzwa kwenye
mabucha.

Katibu Mkuu anasema, wizara
imepunguza bei za wanyama wa
mbegu kwa asilimia 90, ili wa-
nanchi wamudu gharama za ufu-
gaji mashambani katika ranchi na
bustani za wanyamapori zitaka-
zoanzishwa Tanzania Bara, ku-
wezesha uhakika wa kupatikana
nyamapori za kuuza kwenye bu-
cha hizo.

“Kwa mfano, bei ya wany-
amapori kama nyati imepungua
kutoka Sh. milioni 4.1 hadi Sh.
210,000; Swala na Pala kutoka
Sh. 300,000 hadi Sh. 90, 000,”
anaeleza.

Anataja vyanzo vingine vya
upatikanaji ~ nyamapori,  ni
uwindaji wa kitalii na kienyeji na
wageni wakazi.

Uwindaji kitalii mara nyingi
huchukua vitu mbalimbali na ny-
ama zinapobaki, hufikishwa kwa
wananchi kupitia bucha zilizoan-
zishwa.

MAUDHUI YAKE
Dk. Nzuki anataja mikoa 23
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Biashara ya nyamapori buchani ikiendelea katika baadhi ya nchi inakofanyika. PICHA ZOTE: MTANDAO.

kati ya 26 nchini, itaanza kutoa hu-
duma za bucha za nyamapori, Ziki-
wamo Songwe, Mara na Rukwa na
itaongezeka baada ya kukamilika
utaratibu wa kiutendaji.

Katbu Mkuu huyo ameitaja
mikoa itakapopatikana bucha za ny-
amapori Dar es salaam, Morogoro,
Tanga, Pwani, Singida, Dodoma,
Tabora, Katavi, Kigoma, Shinyanga,
Geita, Kagera, Mwanza, Simiyu,
Iringa, Mbeya, Njombe, Lindi, Mt-
wara, Ruvuma, Manyara, Arusha na
Kilimanjaro.

Anasema wizara imeweka vigezo
vya magari maalum yatayotumika
kubeba na kuuza nyamapori na yat-
apatiwa leseni za kutoa huduma za
usambazaji na uuzaji nyama kwenye
maeneo mbalimbali nchini.

Dk. Nzuki anasema, mpaka sasa
walishapokea jumla ya maombi
25 ya wananchi wanaokusudia

kuanzisha bucha za nyamapori, ya-
takayopitiwa na kamati maalum na
inatarajia kukutana Oktoba 12 ijayo

na kutoa leseni za uanzishaji mabu-
cha hayo.

Wizara ya Maliasili kupitia Mam-

laka ya Usimamizi wa Wanyamapori
Tanzania (TAWA), ilipokea maele-
kezo ya kuanzisha bucha za ny-
amapori kutoka kwa Rais Dk. Magu-
fuli, mnamo Januari 3 mwaka huu,
alipokuwa ziarani mkoa wa Rukwa.
Anasema, ni fursa inayoendana na
matakwa ya Sera ya Wanyamapori
ya Mwaka 2007 na Sheria ya Kuhifa-
dhi Wanyamapori, inayohimiza wa-
nanchi kutumia na kunufaika moja
kwa moja na shughuli za utalii.
Katibu Mkuu anasema, shughuli
za utalii zinailetea serikali kupitia
matumizi endelevu ya rasilimali za
wanyamapori, ambazo sekta utalii
inachangia asilimia 25 ya fedha za
kigeni. Anaeleza sera inayoongoza
sekta ndogo ya wanyamapori nchini
ya mwaka 2007, inaitaka serikali ku-
hakikisha sekta ya maliasili inazidi
kuimarika na kuendelea kutunza
maliasili za nchi, mazao yatokanayo

Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii, Dk. Aloyce Nzuki

na maliasili kuchangia ukuajl uchumi
kitaifa.

Dk. Nzuki anataja mazao ya misitu
na nyuki yanawaongezea wananchi
kipato na kufungua fursa za ajira.

BUCHA INAVYOAZISHWA

Anafafanua  kuwa, kila mtu
anayekusudia uanzisha bucha za kuu-
za nyamapori, anatakiwa kuwasilisha
maombi ndani ya siku 14 kuanzia Sep-
temba 25 iliyopita kwa Kamishna wa
Uhifadhi Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA).

Hiyo inafanyika kupitia ofisi zake
na Morogoro na Dk. Nzuki anasema
uuzwaji nyamapori katika bucha zi-
takazopata leseni, utakuwa ni wa soko
huria, zikiuzwa kulingana na nguvu ya
bei ya soko kwa wakati huo.

IDARA YA UTALII

Naibu Kamishna wa Uhifadhi Hu-
duma za Utalii na Biashara, Imani
Nkuwi, anasema TAWA imewaonya
wanaofikiri kuanzishwa kwa bucha za
nyamapori, ndio njia ya kufanya ujan-
gili, kwani wamejipanga kudhibiti na
kusimamia hilo kisheria.

Nkuwi anasema TAWA imejiandaa
kikamilifu kuhakikisha fursa hiyo ina-
tumiwa kikamilifu kwa malengo yali-
yokusudiwa na sio kijangili. “Tunao
askari wenye magwanda na wasio na
magwanda, ambao watakuwa na kazi
ya kufuatilia na kukamata watakao-
fanya ujangili na kuchukuliwa hatua
za kisheria. Anasema, wizara tayari
imeshakamilisha kanuni za biashara
ya bucha za nyamapori, ikiwamo
kutambua zitakapopatikana nyama,
sambamba na njia bora za ufugaji wa
wanyamapori hao.

Nkuwi anasema, pia wamejipanga
kusimamia na kudhibiti biashara ya
wanyamapori kwa usalama wa afya ya
mlaji na kanuni itazingatia, kwa wau-
zaji buchani, wenye ranchi au bustani
za wanyama na madaktari mifugo wa-
takaopima na kuhakikisha uchinjaji
salama.

“Kwa kufuga wanyamapori,
wataweza kutibu wanyama hao saba-
bu kisheria wafugaji wa wanyamapori
hao, lazima waajiri atakayepima na
kutibu wanyama wanaofugwa,” anase-
ma Nkuwi.

Anambhakikishia usalama kiafya

kila mlaji nyama hiyo, kwa kuzingatia
kanuni zilizowekwa na atakayeuza
nyamapori, anawajibika kuthibitisha
alikopata.

Nkuwi anasema, wazo la uanzishaji
mabucha ya nyamapori lilikuwepo
tangu mwaka 1988, wazio lililoham-
ishiwa katika Idara ya Wanyamapori,
lakini wazo lilisitishwa mwaka 1989,
kutokana na kasi ya ujangili kitaifa.

VIKWAZO VILIVYOPO

Kaimu Kamishna wa TAWA, Mabula
Misungwi, anasema kinachowakwaza
ni vibali vya kuwa tozo kubwa ya
ukamataji nyama wa mbegu, kutoka
kampuni binafsi zenye taaluma za ku-
kamata wanyama hao porini.

Anasema, kutokana na hali hiyo,
TAWA ilijipanga na kukutana na kam-
puni hizo kujadili namna ya kupungu-
za gharama hizo kutoka kiasi wastani
wa Sh.milioni nne hadi mbili, ili ku-
fanikisha azma.

Misungwi anaendela: “Licha ya
kwamba mkamataji naye anaangalia
‘riski” atakayoipata kwenye kukamata
wanyama, mfano mkamataji hawezi
kumkata simba kama ambavyo an-
geweza kumkamata twiga.

“Ni lazima kutakuwapoa gharama
tofauti, kutokana na athari ambazo
kama asipokuwa makini, zinaweza
kutokea kwake. Lakini, anapaswa
kuangalia usawa na hali ya soko
anayokwenda kukutana nayo kwa
sasa,” anaeleza Misungwi.

Anaeleza kuwapo uwezekano wa
kuwapo bei kubwa ya ukamataji wan-
yama wa mbegu porini, unaotokana
na idadi ndogo ya wabhitaji wa wany-
amapori hao.

WANANCHI NA LAO

Wakizungumza kwa nyakati tofauti,
wakazi wa mkoa Morogoro, Ashura
Ibrahimu, anaelekeza shukurani kwa
serikali kupitia wizara husika, kwa
kuanzisha uuzaji nyamapori kwenye
bucha, jambo analolieleza litawawez-
esha bila tabu wananchi, hata wasio-
wahi kula nyama hizo.

“Wapo wananchi ambao mpaka
sasa wana umri mkubwa wa kuzaliwa,
lakini hawajawahi kula nyamapori,
wala hawajui ladha ya nyamapori yoy-
ote, zaidi ya kusikia kuwa nyama ya
swala tamu, nyama ya pofu tamu...kwa
kweli wengi tutafaidi” anasisitiza.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Safari ya kura za ‘mafiga matatu’

WATANZANIA wanaen-
delea na kampeni kwa ajili
ya kupata viongozi wao
wa miaka mingine mitano.
Leo hii, pilika za kampeni
zinasikika na kushuhudiwa
huku na kule nchi nzima,
wagombea kwa ngazi zao
wakijinadi kwa kuambatana
na timu zao.

_ Hiyo ni baada ya serikali
inayoongozwa na Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ku-
maliza kipindi chake cha
miaka mitano kwa mujibu
wa Katiba ya nchi.

Upo uwezekano wa CCM
kuunda serikali nyingine
kwa miaka mitano ijayo,
hali kadhalika, upinzani
nao unaweza kuunda seri-
kali mpya na kuing'oa CCM
madarakani na kuweka his-
toria mpya, baada ya CCM
iliyotokana na Afro Shiraz
Party (ASP) na Tanganyika
African National Union
(TANU).

Tambo za hapa na pale
zinaendelea, lakini mwenye
siri ni mpiga kura am-
baye atajilawa asubuhi ya
Oktoba 28 kutekeleza haki
yake ya kikatiba, ya kujich-
agulia viongozi anaowa-
taka. Atakuwa anamchagua
Rais, Mbunge/Mwakilishi na
Diwani.

Katika mikutano yote
yva kampeni, wagombea
wanatoa ahadi zao, huku
wale wa CCM wakitambia
utekelezaji wa ahadi wal-
izozitoa mwaka 2015 na
upinzani wakiahidi wata-
fanya nini wakipewa fursa
hiyo, nao wakitafuta ma-
tobo ya utekelezaji kwenye
ahadi za CCM.

Upole, ukarimu na ma-
neno matamu kutoka kwa
wagombea, ndivyo vimeta-

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

malaki sambamba na ahadi
ambazo kwa kauli inaweza
kuaminika, kuwa zitatekele-
zwa hasa kutokana na ush-
awishi wa utekelezaji wao,
jambo ambalo ni sharti
lisubiriwe kuonekana.

Hakuna mgombea, matha-
lan atakayekubali kutoa
ahadi ndogo na kushindwa
kuwahakikishia wapiga kura
kuwa itatekelezwa ndani
va kipindi chake cha miaka
mitano ijayo. -

Hivyo, ni jukumu na waji-
bu wa mpiga kura kusikiliza
na kuchekecha na kuona
uwezekano wa ahadi husika
kutekelezwa. _

Pia, ni wajibu na jukumu
la mpiga kura kumuelewa
mgombea zaidi, badala
ya chama chake ambacho
ndicho mtunga sera na.
kumwachia mtekelezaji at-
ekeleze. Ina maana kwam-
ba, yawezekana kuwa na
sera nzuri, lakini zikakosa
mtekelezaji sahihi.

‘Vyama vyote vilivyo-
simamisha wagombea
katika maeneo yote matatu,
vinaamini katika Utatu
Mtakatifu au Mafiga Matatu.

@MSAMBA

Imani hiyo, inavifanya vi-
ombe wapiga kura kucha-
gua mafiga hayo, hata
kama moja au mawili ni
bovu au mabovu.

Kuna wakati inatokea
mafiga (mawe) mawili ima-
ra na lingine likawa laini,
lisiloweza kuhimili moto au
sufuria lililoinjikwa.

Ndivyo inavyokuwa
pia katika siasa, kwamba
mgombea urais anaweza
kuwa mzuri, mbunge
mzuri, lakini diwani hafai
na kinyume chake.

Nadharia hiyo inaweza
kusababisha mpiga kura
akachagua rais wa chama
kingine tofauti na cha
mbunge na diwani, ili
mradi atambue sifa zao
kiutendaji.

Ni bahati nzuri Watanza-
nia tunafahamiana kitabia,
kiuwezo na hata kiakili na
hasa wale tunaoishi katika
maeneo ya pamoja, matha-
lan jimboni au kwenye
kata. Mbunge au diwani
ni rahisi zaidi kujua tabia
yake. ) ) )

Hasa katika viongozi
wetu wa ngazi za chini,
umma wa wapiga kura
umekomaa kwa kiasi chake
na kwa kiasi kikubwa, uka-
kumbatia zaidi ya itikadi
ya kuchagua mtu kwa
kuangalia sifa na uwezo
aliyo nao, jambo linalovi-
fanya vyama kuwa makini
katika uteuzi wa wagom-
bea wao. o _

Kama anavyohimiza Rais
John Magufuli, maende-
leo huwa hayana chama.
Hivyo, watakaokiuka
dhana ya mafiga matatu,
kwa kiasi kikubwa wa-
husika mara nyingi ni wali-
Rsimamishwa katika nafasi

izo.
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BIASHARA

Na Nebart Msokwa, Mbeya

SHIRIKA la Kilimo na Chakula
Duniani (FAO), linakitaja kilimo
kuwa sekta muhimu duniani,
likichangia wastani wa asilimia
15 ya pato la taifa kwa nchi moja
moja na ndiye mlishaji mkuu wa
watu bilioni 1.3 barani Afrika.

Nchini Tanzania, inatakwa
kuajiri wastani wa theluthi mbili
ya wakazi wake, hivyo kuwa sekta
inayoongoza kuajiri idadi kubwa
ya wananchi, kwa ajira za moja
kwa moja na zisizokuwa za moja
kwa moja.

Kwa kurejea taarifa ya Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS), sekta
hiyo inachangia asilimia 24 katika
Pato la Taifa na asilimia 30 ya ma-
pato yatokanayo na mauzo ya nje
ya nchi.

Kutokana na umuhimu wake,
wagombea wa nafasi ya urais
wa vyama mbalimbali vya siasa
nchini wameifanya kuwa ajenda
muhimu kwenye mikutano ya
kampeni kuelekea Uchaguzi Mkuu
wa Oktoba 28, mwaka huu.

Wanasiasa hao kwa nyakati to-
fauti wamesikika kwenye miku-
tano yao ya kampeni, wakijinasibu
kuwa endapo watachaguliwa na
wananchi, watahakikisha wa-
naboresha sekta hiyo ili wanufaike
nayo.

KUTOKA CCM

Akiwa mkoani Tabora, mgom-
bea urais wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. John Magufuli,
anawahakikishia wakulima wa
tumbaku nchini, kwa ahadi kuwa
endapo atachaguliwa kuongoza
nchi kwa miaka mingine mita-
no, atahakikisha anatatua changa-
moto za zao hilo.

Anazitaja baadhi ya changamo-
to hizo, kuwa ni pamoja na uko-
sefu wa soko la zao hilo, kutokana
na wanunuzi kuwa wachache na
wanunuzi kuchelewesha malipo.

Dk. Magufuli, anasema pamoja
na bei ya tumbaku kuporomoka,
pia hali hiyo ilitokea kwenye
mazao mengine ya biashara kama
korosho na pamba na kwamba
tatizo lilisababishwa na mlipuko
wa virusi vya Corona duniani, uli-
osababisha wanunuzi kutoka nje
kusitisha kuja nchini kununua.

Pia, alipokuwa mkoani Kigoma,
Dk. Magufuli, mwalimu wa hisa-
bati na somo la kemia, alilozama
nalo katika ngazi zote tatu za
shahada ya chuo kikuu, anaahidi
serikali yake kufufua michikichi
mkoani Kigoma.

Anasema katika hilo, pia atafu-
fua yaliyokuwa mashamba ya
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), hivyo
akawataka wananchi kulima.

Mgombea Mwenza wa Dk.
Magufuli, Samia Suluhu Hassan,
katika ziara yake mkoani Mbeya,
anaahidi chama kuanzisha vi-
wanda vya kuchakata mazao
mbalimbali ya kilimo, ili kuwawez-
esha wakulima hao kupata soko la
mazao stahiki.

Vilevile, anasisitiza kuwa seri-
kali wanayokusudia kuiunda ina-
lenga kununua ndege ya mizigo
itakayowasaidia wakulima kusa-
firisha mazao yao kwenda kwenye
masoko ya nje, badala ya kutumia

Kampeni zilizopambwa na ahadi
zinazomfariji mkulima shambani

« Mawese, chal, kaha_\_/\_/_a,l _tulmbaku, Mit]
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Mkulima wa tumbaku akiwajibika shambani. PICHA ZOTE: MTANDAO.

ndege za kigeni.

JICHO LA CUF

Mgombea urais kwa tiketi ya
Chama cha Wananchi (CUF), mso-
mi wa uchumi, Profesa Ibrahim
Lipumba, naye yumo katika sa-
fari kujinadi, akielekeza mtazamo
zaidi wa kuchochea uzalishaji
mashambani, iwapo atafanikiwa
kushinda nafasi hiyo kwenye uch-
aguzi wa mwezi huu.

Akiwa wilayani Uyui Kkatika
mkoa wa asili yake Tabora, Pro-
fesa Lipumba, anasema endapo
atashinda uchaguzi na kushika
nafasi hiyo, atahakikisha serikali
yake inawatafutia wakulima wa
tumbaku soko la kimataifa.

Anasema soko kubwa la tum-
baku duniani lipo nchini China,
anakodai panaongoza duniani
kwa kuwa na wavutaji zaidi ya
milioni 400, hivyo anawasisitiza

wakulima waendelee kulima zao
hilo kwa bidii.

Upande wa zao la pamba, Profe-
sa Lipumba, anasema serikali yake
itahakikisha inaanzisha viwanda
vya nyuzi na nguo, ili wakulima
waongeze uzalishaji na wanufaike
kutokana na uwepo wa soko hilo.

Anasema atahakikisha viwanda
vyote vya nguo vilivyokufa vin-
afufuliwa, ili wakulima wa pamba
wapate soko la uhakika ndani ya
nchi badala ya kutegemea soko la
nje pekee.

Profesa Lipumba, katika mzun-
guko wake wa kampeni jijini Do-
doma, anawaahidi wakazi kuwa
serikali yake itaboresha kilimo cha
zabibu, kwa kuwawezesha wakuli-
ma kuzalisha kisasa, huku akidai
kuwa atawatafutia soko kwa njia
ya mtandao.

Anasema, endapo zao hilo lital-
imwa kisasa na wakulima wata-

pata soko la uhakika, litakuwa
moja ya mazao yatakayowaondoa
wananchi wa Mkoa wa Dodoma
kwenye umaskini.

Safari yake mkoani Kagera, Prof.
Lipumba, anajinadi na hoja yake
haja ya kuwa na uchumi wa soko,
kwamba atakapofanikiwa kuzi-
pata zinazomuweka madarakani,
serikali yake itawatafutia wakuli-
ma wa kahawa soko la kimataifa
na la uhakika, ili wanufaike nalo,
akidai itakuwa tofauti na ilivyo
sasa hivi.

Mbali na maeneo ya Kagera am-
bako zao hilo linalimwa kwa kwa
sehemu kubwa ya mkoa, zao hilo
pia lipo katika wilaya kama Mbin-
ga (Ruvuma), Rungwe (Mbeya) na
Mbozi (Songwe).

Profesa Lipumba anasisitiza
ilani ya CUF inaelekeza Serikali
kuwasaidia wakulima wadogo
kulima kilimo cha kisasa na ku-
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DK. John Magufuli.

watafutia masoko ili kuwa na
uhakika wa chakula na kipato.

CHADEMA JE?
Mgombea wa Chama cha
Demokrasia na  Maendeleo

(Chadema), Tundu Lissu, ana-
tangaza ilani katika kampeni
kwamba, atakapoposhinda kwe-
nye kinyanganyiro cha kuwania
urais mwaka huu, atawaboreshea
mazingira wakulima wanufaike na
shughuli hiyo.

Tundu Lissu, anaahidi kuzitu-
mia rasilimali zilizopo mkoani
humo, ikiwamo chai na mazao ya
miti, kuinua uchumi wa wananchi
walioko hapo.

Lissu, anaahidi kubadilisha
mfumo wa utawala ili rasilimali za
maeneo ziwanufaishe wananchi
wa eneo husika, hasa kwa kutumia
mfumo wa majimbo.

Akiwa mkoani Kagera, Lissu
ambaye ni mtaalamu wa Sheria na
Makamu Mwenyekiti wa Chade-
ma, alisema serikali yake itahakik-
isha wakulima wa kahawa wa-
nauza mazao yao kuuzwa kokote
pasipo kuzuiliwa na serikali.

Lissu anawaahidi wakulima
kufaidi nguvu zao, kwa kuuza
kwa bei nzuri, itakayoendana na
gharama za uzalishaji, tofauti na
ilivyo sasa.

Akiwa mkoani Mbeya, Lissu
alifafanua serikali yake itakuwa
na utaratibbu wa kuwawezesha
wakulima na wafanyabiashara wa
mazao kuuza mazao watakapoku-
wa wamepata soko zuri.

ACT- WAZALENDO

Agosti 30 mwaka huu, Chama
cha ACT - Wazalendo kilifanya uz-
induzi wa Ilani yake ya Uchaguzi
ya mwaka 2020/2025 jijini Dar e
s Salaam, ilipobainisha mambo
makuu 11 ya kipaumbele, ambayo
serikali yake itayatekeleza endapo
kitapata ridhaa ya kuongoza nchi.

Katika hilo, kilimo kimo katika
orodha ya vipaumbele vikuu kwa
kuhakikisha kinaboreshwa kwa
kuanzisha ushirika wa kisasa kwe-
nye sekta hiyo muhimu.
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TARI yataja mikoa mitatu Kutikisa soko Ia korosho

Na Ashton Balaigwa,
DODOMA

ATAFITI wa Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI),
Kituo cha Nalien-
dele cha mkoani Mtwara, wame-
bainisha mikoa ya Dodoma,
Singida na Morogoro kuonyesha
dalili ya kuzalisha korosho bora
ambazo zitatikisa soko la dunia.

Dalili hizo zimetokana na uzal-
ishaji wa awali uliofanywa na
wakulima wa mikoa hiyo kuo-
nyesha ubora wa hali ya juu huku
wakiwa hawana elimu yoyote ya
kilimo hicho.

Akizungumza jana katika
mafunzo ya kilimo hicho kwa
wakulima wa wilaya za Cham-
wino na Chemba zilizopo mkoani
Dodoma, Mtafiti wa zao la koro-
sho, Kasiga Ngiha, alisema kupitia
korosho za awali zilizozalishwa
na wakulima hao, wamebaini
kuwa korosho zinazopatikana

kwenye ukanda wa kati zitakuwa
na bora zaidi ya zile za mikoa ya
Kusini.

“Tulitarajia kuwa korosho zi-
lizozalishwa na wakulima hawa
ambao hawajapata elimu yoyote
ya kilimo bora zitakuwa hazina
ubora, lakini kama tulivyojionea
wanazo korosho bora na hii ni
dalili kawa wakulima hawa waki-
pata elimu watazalisha korosho
bora zaidi ambazo zitahimili
ushindani wa soko la ndani na
nje ya nchi hivyo kuifanya Tan-
zania kuwa miongoni mwa nchi
zinazozalisha korosho bora zaidi
duniani,” alisema Ngiha.

Alisema mikoa hiyo ina hali
ya hewa na mazingira mazuri
kwa kilimo hicho na wakiongeza
juhudi kwa kuhudumia vizuri
mashamba yao watalibeba taifa.

Ngiha alisema kwa sasa TARI
kupitia kituo chake cha Nalien-
dele wanatoa mafunzo ya kilimo
bora cha korosho kwenye mikoa
yote 17 inayolima zao hilo nchini

ili kusambaza teknolojia ya kil-
imo cha zao hilo na kuongeza

uzalishaji.
Naye, mkulima wa zao hilo
wilayani Chamwino, Athanas

Mkambe, alisema kuwa alianza
kilimo hicho miaka minane iliyo-
pita na hakuwahi kupata elimu
yoyote.

“Nilishaanza kuvuna korosho
na wataalam hawa wanasema
ni korosho bora, vikwazo nili-
vyokabiliana navyo ni magonjwa
ya mimea hali hii imekuwa iki-
sababisha nipate mavuno kidogo
kulingana na ukubwa wa shamba
langu,” alisema.

“Miminashamba lenye mikoro-
sho zaidi ya 250, lakini nimekuwa
nikivuna korosho chache kuto-
kana na kukosa elimu ya namna
ya kudhibiti magonjwa kwenye
mikorosho yangu, lakini kwa
elimu ambayo nimeipata kwenye
mafunzo haya naamini sasa nak-
wenda kuhudumia vizuri shamba

langu.”

Kwa upande wake, Mwakilishi
wa Bodi ya korosho nchini, Ray
Mtangi, alisema licha ya wakuli-
ma hao kuzalisha korosho kwa ki-
wango kidogo, kutokana na ubo-
ra wake watapata soko la uhakika

“Wakulima wetu hawa bado
wanazalisha korosho kwa ki-
wango kidogo ambacho sio ra-
hisi kuwaleta wanunuzi kutoka
nje ya nchi kuja kununua mazao
yao ambayo yanaweza yasifike
hata tani moja, lakini kutokana na
ubora wa korosho zao, wakulima
hawa wakiungana wakaunda vi-
kundi na kuzibangua wanaweza
kuziuza kwenye hoteli za kitalii
ambayo ni mengi sana hapa Do-
doma,” alisema Mtangi.

Hata hivyo, Mtangi alisema
kuwa endapo wakulima hao
wataongeza uzalishaji na kufikia
angalau kuanzia tani 50 kuna
uwezekano wa wanunuzi kutoka
nje ya nchi kufika Dodoma ku-
nunua korosho.

JOSEPH

Sampuli za udongo kupimwa kusaidia wakulima

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Kilimo imesema
itahakikisha inapima sampuli
za udongo kwenye wilaya zote
nchini ili kuwasaidia wakulima
na wawekezaji kujua virutubishi
gani na aina ipi ya mbolea au zao
la kupanda.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Gerald Kusaya, aliyasema hayo

ujasiriamali (BRITEN), ili kuende-
leza sekta ya kilimo.

Alisema tayari Kituo cha Utafi-
ti wa Kilimo (TARI) Selian cha
Arusha, kimekusanya sampuli za

udongo kwenye kata zote 3,956
za Tanzania bara ili kujua aina
gani ya zao inastahili na mbolea
ya kutumia ili kuwa na uhakika
na kilimo.

“Tunahitaji tabia za udongo
ziwe wazi na kuwezesha wakuli-
ma na wawekezaji kujua eneo la
kwenda kulima na aina gani ya
7ao na pembejeo za kutumia,”
alisema.

Akizungumzia kuhusu mbka-
taba huo, Kusaya aliagiza iundwe
kamati ndogo ya watalaam wa
wizara itakayofanya kazi ya ufua-
tiliaji wa utekelezaji wa mkataba
uliosainiwa na mingine ya aina
hiyo.

Alisema hatua hiyo inalenga

kuimarisha ujuzi wa biashara
kwa wakulima wadogo ili ku-
fanya kilimo biashara na kutunza
mazao kabla na baada ya ma-
vuno.

Alisema mkataba huo uta-
saidia wizara kutumia fursa ya
kuongeza ujuzi kwa wakulima
pia matumizi ya teknolojia na ku-
wapatia mbinu bora za kuongeza
kipato.

“Tunataka kupitia ushiriki-
ano huu na BRITEN tuwasai-
die wakulima hususan wadogo
kuongeza kipato, usalama wa
chakula ili sekta ikue zaidi na
kuongeza tija na pato la taifa,” ali-
sisitiza Kusaya.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa

BRITEN, Josephine Kaiza, alise-
ma Shirika lao limebobea kwe-
nye utekelezaji wa miradi ya
kilimo, kibiashara na kutengen-
eza ushindani wa kibiashara kwa
kuwafundisha wakulima mbinu
za uzalishaji bora wa mazao.
Josephine alitaja mafanikio ya
taasisi hiyo kuwa ni kuongeza
muunganiko wa wadau wa
sekta ya kilimo kufanya kazi
kwa pamoja na kugusa maisha
ya wakulima 165,000 mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini.
“Tunaamini kupitia
makubaliano haya tutaweza ku-
changia maendeleo ya kilimo
kwa ufanisi zaidi na kufikia
wakulima wengi zaidi,” alisema.

I
Waomba
kuongezwa
kliniki
wagonjwa
selimundu

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHAMA cha Madaktari na
Wagonjwa wa Mangonjwa
yasiyo ya kuambukiza
(TANCDA), kimeiomba serikali
kuongeza kliniki kwa ajili ya
wagonjwa wa selimundu ili
kupata matibabu kwa haraka.

Mwenyekiti wa chama hicho
ambaye pia ni Rais wa Chama
cha Madaktari nchini Dk.
Elisha Osati, alitoa ombi hilo
juzi jijini hapa wakati akitoa
taarifa kuhusu ziara walioi-
fanya katika mikoa ya Kanda
va Ziwa hivi karibuni.

Dk. Osati alisema katika
mikoa hiyo wamebaini kuwapo
kwa Kkliniki mbili licha ya kuwa
na idadi kubwa ya wagonjwa
katika maeneo hayo.

“Tunaomba serikali iangalie
namna ya kuongeza kliniki za
wagonjwa wa selimundu lengo
wote wapate tiba pamoja na
elimu ya kujukinga na ugonjwa
huo,” alisema Dk. Osati.

Vile vile, alisema wamepima
wanafunzi 10,000 na watoto
3,600 kati ya hao 1,800 wame-
kutwa na chembechembe za
selimundu.

“Licha ya idadi kuwa sio
kubwa sana, lakini tunaamini
kuna walio na chembechembe
za ugonjwa huu na hawajitoke-
zi kupata matibabu,” alisema.

Mwenyekiti huyo ali-
omba serikali kushirikiana
na jamii kupiga kampeni ya
kutokomeza na kuwatafuta
wagonjwa wenye selimundu ili
kupata matibabu katika vituo
mbalimbali vya afya.

“Huu ugonjwa upo na watu
wengi wanaonekana kutoujua
vizuri ndio maana hawajitoke-
zi kupata matibabu, hivyo we-
nye uelewa ukimuona mtu au
mtoto mwenye dalili hizo mpe
ushauri wa kwenda hospitali,”
alisema Dk. Osati.

Mkurugenzi Msaidizi wa
magonjwa hayo kutoka Wizara
va Afya, DKk. Charles Kiologwe,
alisema Tanzania inashika
nafasi ya nne kwa kuwa na
idadi kubwa ya wagonjwa wa
selimundu.

Aliahidi kufanyia kazi ombi
la chama hicho ili kudhibiti
ugonjwa huo kuenea kwa
jamii.

Alisema hatua muhimu
zilizochukuliwa ni pamoja
na kuweka mpango mkakati
wa kuhakikisha ugonjwa huo
unadhibitiwa kuanzia 2020-
2025 na kliniki zinaanzishwa
ili kutibia wagonjwa pamoja na
kutoa elimu.

“Serikali inachukulia uzito
mkubwa suala la ugonjwa huu
wa selimundu, hivyo litashu-
ghulikiwa vilivyo na serikali,”
alisema DK. Kiologwe.
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Vijana wapewa
siri kujikwamua
Kwenye umaskKini

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

VIJANA wa Mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini, wametakiwa kuitumia elimu
waliyopatiwa na Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania (TARI) kituo cha
umasikini kupitia sekta ya Kilimo kwa
kuhakikisha wanaongeza uzalishaji
kwa kulima mazao yenye tija.

Hayo yalisemwa juzi na Mkurugenzi
wa Kituo hicho, Dk. Tulole Bucheyeki
wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya
siku tano kwa vijana 90 kutoka katika
mikoa ya Iringa, Mbeya na Songwe.

DK. Bucheyeki alisema lengo la
kuwapatia vijana hao elimu ya kuzali-
sha mbegu bora ni kuhakikisha tatizo
la ukosefu wa mbegu kwa wakulima
linatatuliwa na kuweza kuongeza uzal-
ishaji wa mazao yatakayo saidia kuinua
uchumi wa kati.

Alisema vijana hao watapatiwa
elimu mbalimbali ambazo ni Utafiti wa
Udongo, Utafiti wa mbegu bora za ma-
hindi, Maharage, Soya, Ulezi, Matunda
mbalimbali, zao la pareto.

“Tumeamua kufanya hivi kwa lengo
la kuhakikisha vijana wanapata ajira
na kutatua changamoto ya wakulima
kutumia mbegu feki wakati uwezo wa
kuzalisha mbegu bora upo na vijana
hawa wanauwezo mkubwa,” alisema
Dk. Tulole.

Naye mtafiti kutoka kituo hicho,
Chrispin Mlowe, alisema Taasisi hiyo
itatoa mafunzo hayo kwa awamu tatu
ambapo zaidi ya vijana 300 watapati-
wa elimu hiyo na kuhakikisha wanaku-
wa wakufunzi kwa wananchi.

Alisema wakulima wanatakiwa
wazalishe kwa kufuata utaratibu
wanaoelekezwa na wataalamu waki-
hao waliopatiwa elimu hiyo pamoja
na wataalamu wanaouza pembejeo za
kilimo.

Alisema taasisi hiyo haitaki watu
kuendelea kujiita wakulima wadogo
wakati teknolojia zipo nyingi na kwa
sasa hivi wamekuja na teknolojia ya
kupima udongo na kuwashauri wakuli-
ma mazao yanayofaa kulingana na aina
va virutubisho.

“Kwa sasa serikali imefanikiwa ku-
ingia kwenye uchumi wa viwanda na
kwamba kuna unahitaji malighafi za
kutosha kwa ajili ya viwanda vinavy-
oendelea kuanzishwa, sasa tukiendelea
kuwa na wakulima wadogo wengi hai-
tatusaidia,” alisema Dk. Bucheyeki.

Alisema wanaendelea kutoa elimu
kwa wakulima katika maeneo mbalim-
bali kuzalisha mazao ya kimkakati kwa
kutumia mbegu za kisasa zinazozal-
ishwa na taasisi hiyo ili wainuke badala
va kuendelea kuwa vile vile huku baa-
dhi wakitumia mbegu za kienyeji.

Baadhi ya vijana walioshiriki mafun-
Z0 hayo walisema watakuwa waku-
funzi kwa wakulima wenzao ilikuweza
kuhakikisha sekta ya kilimo inakuwa na
kuwainua Kiuchumi.

Mmoja wa vijana hao kutoka Hal-
mashauri ya Busokelo, Hamis Mwaky-
usa, alisema elimu aliyopewa itakuwa
ni msaada mkubwa kwake kuweza
kuhakikisha anajiajili na kusaidia

Wenye ulemavu wakumbukwa uchaguzi mkuu

Na Nebart Msokwa na
Grace Mwakalinga, MBEYA

UME ya Taifa ya Uch-

aguzi (NEC), imesema

imeandaa  utaratibu

maalumu wa kuwawez-
esha watu wenye uhitaji maalu-
mu wakiwamo wenye ulemavu
kushiriki kupiga kura wakati
wa uchaguzi mkuu Oktoba 28,
mwaka huu bila kikwazo cha
aina yoyote.

Akizungumza jana wakati
wa ufunguzi wa Mkutano wa
wadau wa Uchaguzi mkoani
Mbeya, Mjumbe wa NEC, Asina
Omari, alisema katika kila kituo
cha kupigia kura, kutakuwa na
kifaa cha maandishi ya Nukta
Nundu kwa ajili ya watu wasioo-
na hasa wanaojua kukitumia
kifaa hicho.

Alisema kwa watu wenye ule-
mavu wa kuona ambao hawajui
kuvitumia wataruhusiwa kwen-
da na watu wanaowaamini kwa

ajili ya kuwasaidia kupiga kura.

“Kwa wenye ulemavu wa
viungo vituturi (vyumba maal-
umu vya kupigia kura) vina
pande mbili ambazo upande
mmoja ni mrefu na huu ni kwa
watu wa kawaida na kikigeuzwa
kinakuwa kifupi kumwezesha
mwenye ulemavu huo wa viun-
go kupiga kura,” alisema Asina.
Vilevile alisema kwa mujibu wa
kanuni za uchaguzi, kwenye vi-
tuo vya kupigia kura watapewa
kipaombele watu wa makundi
maalumu ambao ni walemavu,
wazee, wagonjwa, kinamama
wanaonyonyesha na wataka-
oenda kwenye vituo wakiwa na
watoto wao.

Aidha alisema Tume inawa-
shirikisha wadau wa uchaguzi
ili kuhakikisha shughuli hiyo
inafanyika kwa amani na utuli-
vu huku akiwaomba wadau ku-
hakikisha elimu inatolewa kwa
wananchi wanaoshirikiana nao.

Flora Mkama, Mwakilishi wa

Mkurugenzi Mkuu wa Uchaguzi,
aliwaomba wagombea wa nafa-
si mbalimbali kwenye uchaguzi
huo pamoja na wafuasi wa vy-
ama vyao kuzingatia maadili ya
uchaguzi ili kuepuka kuharibu
utaratibu.

Alisema wakati wa kuandaa
kanuni za maadili ya uchaguzi,
vyama vyote vilishirikishwa
kutoa maoni na kwamba
maadili hayo yanasimamiwa na
kifungu cha Sheria ya uchaguzi
namba 124A sura ya 343.

Alisema wagombea pamoja
na vyama vyao, walipewa
fomu namba 10 ya tamko la
kuheshimu na  kutekeleza
maadili ya uchaguzi na kwam-
ba walisaini fomu hizo siku ya
uteuzi na hivyo wanatakiwa
waendelee kuheshimu maadili
hayo. “Tume inasisitiza wagom-
bea kuepuka matumizi ya lugha
za kashfa, maneno ya uchochezi
yanayotishia usalama na amani
ya nchi, pia wanatakiwa kue-

puka kufanya kampeni zinazoa-
shiria ubaguzi katika misingi ya
jinsia, ulemavu, ukabila, udini,
maumbile na rangi,” alisema
Mkama.

Mwakilishi wa Mkuu wa Idara
ya Uhamiaji Mkoa wa Mbeya, In-
spekta Sophia Mlimakifi, alise-
ma watu pekee wanaostahili
kupiga kura ni raia wa Tanzania
ambao wamejiandikisha kupiga
kura na kwamba raia wa kigeni
hawatakiwi kushiriki.

Alisema wakati wa uandik-
ishaji maofisa wa uhamiaji wa-
likuwa wanafuatilia kazi hiyo
kwa kushirikiana na maofisa
watendaji pamoja na wananchi
kuhakikisha kila anayeandik-
ishwa ni Mtanzania.

Hata hivyo baadhi ya watu
wenye ulemavu waliipongeza
tume kwa kuwaandalia maz-
ingira mazuri ya kushiriki kazi
hiyo ikiwemo kuandaa vifaa vya
kuwasaidia watu wenye ulema-
vu wa kuona.

AN
%jl' )

Mkuu wa
Mkoa wa
Mbeya,
Albert
Chalamila
(wa pili
kushoto), ak-
iwa pamoja
na baadhi
ya Viongozi
wa dini wa
mkoani
humo,
wakifanya
maombi
maalumu
kwenye Jen-
go la Ofisi
ya Mkuu wa
Mkoa huo
hivi karibu-
ni, ambalo
linaendelea
kujengwa.
PICHA:
NEBART
MSOKWA
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Wauzaji, wasambaza mbegu waonywa

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

TAASISI ya Udhibiti wa Mbe-
gu nchini (TOSCI), imetahad-
harisha kampuni zinayouza na
kusambazaji mbegu kuacha
kuwauzia wakulima mbegu
feki kwa maelezo kuwa vitendo
hivyo vinawaingiza wananchi
hasara.

Mkaguzi wa mbegu kutoka
TOSCI Makao Makuu jijini Do-
doma, Dk. Mngotosha Ngomuo,
alitoa tahadhari hiyo juzi ji-
jini Mbeya wakati wa maofisa
wa taasisi hiyo kutoka makao
makuu pamoja na wa Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini walipo-
fanya ukaguzi wa kawaida wa
mbegu kwenye maduka mbal-
imbali yanayouza pembejeo.

Alisema mfanyabiashara
atakayekamatwa anasambaza
mbegu hizo atachukuliwa
hatua kali za kisheria ikiwa ni

pamoja na kufikishwa ma-
hakamani kwa maelezo kuwa
vitendo hivyo vinafifisha juhudi
za serikali kuinua kilimo.

Alizitaja mbegu ambazo zi-
natafsiriwa ni feki ni ambazo
hazijakaguliwa na mamlaka
hiyo na kuwekwa nembo, zilizo-
pitwa na muda wake pamoja na
zinaingia nchini kupitia njia za
panya kutoka mataifa mengine.

“Kuna mbegu imeingia
nchini  kinyemela ikitokea
nchi jirani ya Zambia, mbegu
hiyo inasemekana inapatikana
mkoa wa Songwe hasa Wilaya
ya Mbozi, nawaomba wananchi
kuwa makini kwa kuzichungu-
za mbegu hizo kabla ya kwenda
kupanda ili kujiridhisha,” alise-
ma Dk. Ngomuo.

Alisema kwenye ukaguzi huo
walibaini mbegu nyingi zina-
zouzwa kwenye maduka zime-
pitwa na wakati na hivyo waka-
ziondoa ili wafanyabiashara

hao wasiendelee kuzisambaza.

Mkaguzi wa mbegu kutoka
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Mary Kilawe, aliwataka wadau
kushiriki kuzuia usambazaji wa
mbegu hizo kwa akiwataka ku-
toiachia TOSCI peke yake.

Alisema usambazaji wa mbe-
gu feki una madhara makubwa
kwa wakulima ikiwemo kuwa-
sababishia wakulima hasara ya
kutovuna kabisa mazao kama
ambavyo wanakuwa wameku-
sudia.

Aliwataka wauzaji wa mbegu
hizo kuwa wazalendo kwa ku-
hakikisha wanaepuka kusam-
baza mbegu hizo huku akidai
kuwa wao ni wasimamizi wa
sheria na hawapendi kuwa-
chukulia hata wafanyabiashara
na ndiyo maana wanatoa elimu.

“Tunajitahidi kutoa elimu ili
wananchi hawa wasivunje she-
ria, sasa tukimkuta mtu ambaye
tuna uhakika ana elimu lakini

anauza mbegu feki tafsiri yake
inakuwa kwamba anafanya
makusudi hivyo lazima tum-
chukulie hatua hali,” alisema
Kilawe.

Baadhi ya wafanyabiashara
ishukuru taasisi hiyo kwa ku-
fanya ukaguzi huo wakidai
kuwa unasaidia kuwakumbu-
sha baadhi ya kanuni na tara-
tibu za uuzaji wa mbegu.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Yusta Mraki, alisema baa-
dhi ya wafanyabiashara wa-
siokuwa waaminifu ndio wa-
naoichafua shughuli hiyo kwa
kuwafanya hata waaminifu
waonekane hawafai.

Aliwaomba maofisa hao kue-
ndelea kuwatembelea mara
kwa mara hasa kipindi hiki cha
kuelekea msimu wa kilimo ili
kutoa elimu zaidi na kuzuia uu-
zwaji wa mbegu ambazo haziki-
dhi vigezo.
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ZEC yazishauri asasi Kuelimisha wapigakura

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UME ya Uchaguzi ya

Zanzibar (ZEC), imezi-

taka asasi za kiraia zi-

lizopewa kazi ya kutoa
elimu kwa wapiga kura kuifan-
ya kazi hiyo kwa ufanisi mkub-
wa wakijua kwamba wapo baa-
dhi ya watu hawafahamu haki
za msingi za kupiga kura.

Hayo yalisemwa na Mwe-
nyekiti wa ZEC, Jaji mstaafu
Hamid Mahmoud, wakati aki-
zZungumza na asasi za kiraia zi-
lizoteuliwa kusimamia kazi ya
kutoa elimu kwa wapigakura,
Unguja na Pemba.

Alisema ZEC imeziamini asa-
si hizo kwamba zinao uwezo
wa kuifanya kazi hiyo na elimu
kuwafikia wananchi wengi kab-
la ya siku ya kupiga kura.

“Naziomba asasi za kiraia
zilizopewa kazi ya kutoa elimu
kwa wapiga kura kuifanya kazi
hiyo kwa uadilifu mkubwa na
kufikia malengo yake ili wa-
nanchi wafike siku wakifanya
uamuzi sahihi wa kuchagua
viongozi wao,” alisema.

Mkurugenzi wa ZEC, Thabit
Faina Idarous, alisema maan-
dalizi ya uchaguzi yameka-
milika kwa asilimia kubwa na
sasa kazi kubwa ambayo Tume
imezipa asasi za kiraia ni kutoa

elimu kwa wapigakura.

“Tume ya Uchaguzi ya Zan-
zibar kazi kubwa imefanya ya
maandalizi ya uchaguzi mkuu
wa Oktoba ambapo kwa sasa
kwa upande wa asasi za kiraia
kutoa elimu kwa wapigakura
ili wananchi wafanye uamuzi
sahihi,” alisema. Akizungumza
kwa niaba ya Mrajisi wa asasi za
kiraia, Mwanasha Saleh Sheha,
alisema wamejipanga vizuri
kuhakikisha wanawafikia wa-
nanchi mbalimbali ikiwamo vi-
uraia kuhusu uchaguzi mkuu
na kupiga kura.

“Tunazitaka asasi za kiraia
zilizopewa kazi ya kutoa elimu

kufikisha ujumbe huo vizuri
kwa kuwataka wananchi wa-
fahamu haki ya kidemokrasia
kuchagua viongozi wanaowa-
taka,” alisema.

Ali Juma, ambaye amepata
kazi ya kutoa elimu kwa wapi-
gakura, alisema amejipanga ku-
fikisha elimu hiyo katika baadhi
ya visiwa ikiwamo Tumbatu ili
wananchi wachague viongozi
wenye maslahi ya kuleta maen-
deleo.

“Nimejipanga kutoa elimu
ya wapigakura ambapo mimi
nimekusudia kufikisha ujumbe
katika visiwa vidogo ikiwamo
Tumbatu, Mkoa wa Kaskazini
Unguja,” alisema.
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Mgombea Uwakilishi wa jimbo la Tunguu kupitia CCM, Simai Mohamed Said, akihutubia wananchi katika uzinduzi wa kampeni za
jimbo hilo, kwenye uwanja wa Mwarabu, Kibele Zanzibar jana. PICHA: MARTIN KABEMBA

Viongozi wa dini watakiwa kuhimiza amani kwa waumini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

VIONGOZI wa dini waki-
wamo maimamu wa misikiti
wametakiwa kuhimiza amani
na utulivu kwa waumini wao
ili kuhakikisha amani inadumu
katika kipindi chote cha uch-
aguzi.

Hayo yalisemwa na Waziri
wa Katiba na Sheria, Khamis
Juma Mwalimu, wakati aki-
zungumza na viongozi wa dini
ikiwamo maimamu katika
misikiti ya Mkoa wa Kaskazini

Unguja. Alisema viongozi
wa dini wana wajibu mkubwa
wa kuhimiza amani na utulivu
kwa sababu wanasikilizwa na
wafuasi wengi katika nyumba
za ibada.

“Tunaelekea katika uchaguzi
mkuu wa Oktoba 28, mwaka
huu, tunawaomba viongozi wa
dini katika nyumba za ibada
kuhimiza amani na utulivu ili
nchi iwe salama,” alisema.

Naye Katibu wa Mufti Mkuu
wa Zanzibar, Khalid Mfaume,
aliwataka Maimamu kutumia
hotuba za sala ya [jumaa kwa

ajili ya kufikisha ujumbe wenye
mnasaba wa kujenga na kui-
marisha amani katika kipindi
cha kuelekea uchaguzi mkuu.
Aliwataka viongozi wa msikiti
ikiwamo kamati kuacha ku-
waruhusu watu kutoa mawaid-
ha yenye kuhamasisha jazba
za kisiasa na kusababisha vu-
rugu.

“Viongozi wa kamati za
misikiti tunawaomba wadhibiti
nyumba za ibada na kamwe
wasikubali kutumika kwa ajili
ya mawaidha yatakayosababi-
sha chuki na kuelekea vurugu

za kisiasa,” alisema.

Imamu wa msikiti wa Mkwa-
juni uwanjani, Shekhe Ali Issa
alisema, wamejipanga vizuri
kuzitumia hotuba za sala ya
[jumaa kwa ajili ya kuwajenga
kimawazo vijana kupenda
amani na kuepuka chuki zitaka-
zowaingiza katika vurugu.

“Tumetoa hotuba  mbili
mwezi uliopita ambazo zote
zimejikita katika kuwajenga vi-
jana tabia njema ikiwamo uvu-
milivu kwa kumlaani shetani
aliyelaaniwa na  Mwenyezi
Mungu,” alisema.

]
Jamii yaaswa
kuficha vitendo
vya UKatili

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MTANDAO wa kupinga ukatili,
udhalilishaji wa kijinsia Wilaya
va Wete Pemba, Mkoa wa Kaska-
zini, umetoa elimu kwa wanajamii
2,667 mwezi wa Agosti hadi Sep-
temba, mwaka huu huku asilimia
54 waliofikiwa ni wanawake.

Miongoni mwa wanamtandao
hao, Seif Sharif Makame, alisema
katika kipindi hicho wamefaniki-
wa kuibua na kufuatilia kesi nane,
kati ya hizo nne zinahusu matukio
ya ubakaji.

Aliitaka jamii kuacha kuficha
matukio ya udhalilishaji wa Kijin-
sia na kutoa taarifa katika vyom-
bo vya kutunga sheria likiwamo
jeshi la polisi.

“Bado lipo tatizo la jamii ya
Wazanzibari kuficha matukio va
vitendo vya ukatili wa kijinsia na
kuvisuluhisha kwa njia ya kifa-
milia...tukificha matukio hayo
hayatamalizika na yataleta athari
kubwa mbele ya jamii zetu,”
alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
wazazi, Asha Juma Omar, alisema
baadhi yao hawana nafasi ya
kusikiliza matatizo ya watoto na
wakati mwingine huwa chanzo
cha matatizo.

“Tunawataka wazazi waishi
karibu na familia zao kwaajili
ya kuyapatia ufumbuzi matatizo
yanayowakabili wazazi...watoto
wanatakiwa kusikilizwa matatizo
yao tusiwe wakali mbele ya wa-
toto,” alisema.

Ofisa tathmini na ufuatiliaji
wa TAMWA Zanzibar, Mohamed
Khatib, aliwataka wanamtandao
hao kuendelea kuzifuatilia kwa
ukaribu kesi zilizoibuliwa ili kuo-
na zinafikishwa mbele ya vyombo
vya sheria.

Alisema kazi za mitandao va
udhalilishaji wa kijinsia sio ku-
fuatilia kesi hizo pekee, lakini pia
kuziibua na kuona zinafikishwa
mbele ya mahakama kwa ajili ya
kusikilizwa.

“Faida za kuwapo kwa mitandao
ya kupambana na vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia tumeziona
ambazo ni kuibua kesi na kuzi-
fuatilia kwa karibu ili zifikishwe
mbele ya mahakama na kutajwa,”
alisema.

Mratibu wa TAMWA huko
Pemba, Fat-hiya Mussa Said,
alisema jamii imeanza kubadilika
na kutoa taarifa za matukio hayo
katika vyombo vya sheria pamoja
na wengine kufika katika ofisi za
chama hicho kwa ajili ya msaada
wa ziada.

“Mafanikio ya kuwapo kwa
mitandao ya kijamii ya kutoa
taarifa na kufuatilia matukio
ya vitendo vya ukatili wa Kkijin-
sia tumeyaona...wananchi toeni
taarifa za matukio ya ukatili wa
kijinsia ili wahusika wafikishwe
mbele ya vyombo vya kisheria
kwa hatua zaidi,” alisema.
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BEACH PLOT FOR SALE Eneo linapangishwa/kuuzwa PRIME PLOT FOR SALE
PLOT SIZE: - 0.91 Acres (3682.64 Square  Eneg linapangishwa/ kuuzwa ukubwa  PLOT SIZE:-14.87 HECTARE (36.74 ACRE)

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

Meters) LOCATION: BAGAMOYO  DISTRICT,
LOCATION: - PLOT NO 40, ~ Wa mita mraba (sam) 3130, Tabata g ocy ¢ sANZALE, LOCATED ON MAIN KWA BEI NAFUU SANA
KUNDUCHI ~ BEACH, NEXT  TO Liwiti, Dar es Salaam. Liko katika  ROAD, 5 MIN FROM BAGAMOYO TOWN,3

SILVER ~ SANDS,DARESALAAM  CITY barabara kuu na inafaaa kwa ajili KM AWAY FROM ROUND ABOUT

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

DESCRIPTION: - DIRECT ACCESS TO THE
BEACH.

INTRESTED BUYERS MAY CONTACT
+255 753786114

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

DESCRIPTION: - THE PLOT IS FURTHER
DIVIDED IN 5 DIFFERENT TITLES.
INTRESTED BUYERS MAY CONTACT
+255 753786114

va kujenga kituo cha mafuta, super
market nk. Wasiliana kwa simu:
0715624747/0767235965.

KUPOTEA KWA

KUPOTEA KWA

KUPOTEA KWA

115916702

Hafsa Idrisa Mtamike anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha nne chenye
index namba S.0491/0020
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2014 katika shule ya
Sekondari Kilomeni. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/707608/2020

115925702

Khadija Seif Luwongo anatangaza
kupotelewa kwa cheti ya kidato cha
nne chenye index namba
S.1599/0075 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2011 katika
Shule ya Sekondari Baobab. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Polisi Taarifa:
DAR/TAB/RB/13223/2020

KADI YA GARI

FARIDA MJILI MGUDE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TOYOTAIIST yenye
namba za usajili T101 DKG,
iliyotolewa na mamlaka ya
mapato Tanzania.Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/MAG/RB/704966/2020

115925202

KADI YA GARI

ELIZABETH GASPER
MHINA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA YA TOYOTA
CORONA YENYE NAMBA
ZA USAJILI T 353 AWF.
CHASSIS NAMBA

ATZ100025575. YOYOTE
ATAKAYEIONA ATOE ~ §
TAARIFA KITUO 8

CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/BUG/RB/674601/2020.

I

KADI YA GARI

NDEKIRO ASSERI MAIMU
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TRACTOR yenye namba
za usajili T 237 CFN.
Chassis No. 2199810,
Engine No.087023N.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/RB/6089/2020.

I

115925602

KUPOTEA KWA CHETI

115925102

Grace John Kisunge anatangaza
kupotelewa kwa Transcript ya kidato
cha sita chenye index namba
S.1599/0715 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2020
katika shule ya Sekondari Baobab.
Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi. Polisi Taarifa:

DAR/TAB/RB/707014/2020
—

pas

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

PAULINUS RAPHAEL
MSIGWA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili
T 270 AVW.
Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha
polisi kilicho karibu

Taarifa karibu. Taarifa ya polisi
MBE/MBE/R- MBE/MBE/R-
B/707068/2020. B/706616/2020
. /

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

STEPHEN SAULO
MAPOLU
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari ainaya
Toyota Harrier yenye
namba za usajili
T 842 DEK Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Mahakama ya Mwanzo MAKOLE WILAYA YA DODOMA
MADAI NAMBARI 889/2020

MDAL........cenne HILDA PHILEMON KIRA
DHIDI YA
MDAIWA.........ccommuerned RAYMOND PIUS NYENZA

KWA RAYMOND PIUS NYENZA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA PESA TSH.1,200,000/=

115925502

Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii siku ya JUMATATU tarehe 05/10/2020. saa 2:00
asubuhi kwa kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo ya
kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashidi *wako/wenu
na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea
katika shauri hilo.
Angalia kama *hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
Mahakama ikithibitisha kama *umepokea kuitwa
shaurinihii, itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
h\'ill(aaﬁa@.he 24/09/2020

¢ rattht g

o A g M
Thakimrs i Halkam presTs =

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;272/2020

Ombi la RASHID SHABANI
ALLY Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu SHABANI ALLY GELEZA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini mnamo tarehe
13/10/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyoWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 01/10/2020.

Tarehe j.l.(e.../.za?—!ﬁ
| o

215925802

usikose Gazeti lako

|la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMII

Tupigie

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Papa Francis akataa
kuonana na waziri

VATICAN, Italia

VATICAN imemkatalia Waziri wa Mambo
ya Nje wa Marekani, Mike Pompeo kuo-
nana na kiongozi wa Kanisa Katoliki duni-
ani, Papa Francis.

Kiongozi huyo wa juu wa Kanisa Kato-
liki ameelezwa kuwa hawapokei wanasiasa
wakati wa kipindi cha uchaguzi.

Hatua hiyo inaongeza hali ya mzozo wa
kidiplomasia baada ya kauli ya Pompeo
kuhusu China na Kanisa Katoliki.

Vatican ilimshutumu Pompeo kuwa ana-
jaribu kutumia suala hilo kuvutia wapigakura
wa uchaguzi wa urais wa mwezi Novemba
nchini Marekani.

Katika makala ya mwanzoni mwa mwezi
Septemba, Pompeo alisema kanisa Katoliki
linapoteza mamlaka yake ya kinidhamu kwa
kufanya makubaliano mapya na China kuhu-
su uteuzi wa maaskofu.

Rais Donald Trump anapata uungwaji
mkono kutoka kwa mashirika ya kidini ya
kihafidhina, pamoja na wapigakura wa kika-

|

_

toliki wa kihafidhina, ambao wengine wanad-
hani Papa Francis ni mtu mwenye uhuru.

Makundi ya haki za binadamu yanasema
kuwa Wakatoliki wengi nchini China wa-
nateswa kwa kuahidi utii kwa Papa badala ya
chama rasmi cha Wakatoliki nchini China.

Pamoja na hayo, mnamo 2018 Vatican ili-
fanya makubaliano na China kuwa na maoni
kuhusu uteuzi wa maaskofu wa China.

Wakati huo, Papa Francis alisema alikuwa
na matumaini kuwa mpango huo utaruhusu
vidonda vya zamani kupona na kuleta umoja
kamili wa Kikatoliki nchini China.

Makubaliano hayo yanatarajiwa kufanywa
upya mwezi ujao kukiwa na upinzani kutoka
kwa Wakatoliki wengine, pamoja na Mare-
kani.

Katika hotuba yake Jumatano huko Roma,
Pompeo aliitaka Vatican kutetea uhuru wa
kidini nchini China, akisema hakuna mahali
popote palipo na uhuru wa kidini unaosham-
buliwa zaidi ya China.

Wanadiplomasia wa juu wa Vatican, Waziri
wa Mambo ya Nje, Kadinali Pietro Parolin na

- i
-
- ;
.
. ]

i / ;

Waziri wa Mambo ya Kigeni, Askofu Mkuu,
Paul Gallagher, alisema Papa Francis hatam-
pokea Pompeo.

“Papa aliweka wazi kabisa kuwa wanasiasa
hawatapokelewa katika kipindi cha uchagu-
zi. Hii ndiyo sababu, Kadinali Parolin alisema,
kwa mujibu wa shirika la habari la AFP.

Wanasiasa wawili pia wamegusia ukosoaji
wa hadharani wa Pompeo dhidi ya Papa
Francis kama jambo la kushtusha na Askofu
Mkuu Gallagher alisema kuwa masuala ya
mjadala yanapaswa kuzungumzwa faragha.

Kardinali Parolin pia alisema inawezekana
kauli ya Pompeo imelenga kuwahamasisha
Wakatoliki kumuunga mkono Trump katika
kura za mwezi Novemba.

“Wengine wametafsiri kwa njia hii kwam-
ba maoni yalikuwa juu ya matumizi ya kisiasa
ya nchini Marekani. Sina uthibitisho wa hii
lakini kwa hakika hii ni njia moja ya kuianga-
lia,” alieleza.

Aliongeza kuwa mpango wa Vatican na
China hauhusiani na Marekani.

BBC

Kiongozi wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa Francis. PICHA: MTANDAO

Mwanaharakati Belarus
ashinda tuzo ya Nobel

STOCKHOLM, Sweden

MWANAHARAKATI wa haki za binadamu
nchini Belarus, Ales Bialiatski (BILIASKI) am-
etangazwa kuwa mmoja wa washindi wanne
wa tuzo mbadala ya Nobel inayotolewa kila
mwaka na wakfu wa Right Livelihood wa
mjini Stockholm.

Ales na shirika la haki za binadamu aliloa-

sisi liitwalo Viasna wametambuliwa jana kwa
mchango mkubwa wa kudai demokrasia na
haki za binadamu nchini Belarus, ambako
kwa wiki kadhaa waandamanaji wanapinga
matokeo ya uchaguzi wa Rais uliofanyika
mwezi Agosti.

Mshindi mwingine wa tuzo hiyo ni mwa-
nasheria kutoka Iran Nasrin Sotoudeh aliye-
watetea wanaharakati, wanasiasa wa upin-

zani na wanawake walioshtakiwa kwa kosa la
kutovaa hijab.

Washindi wengine wawili wa tuzo hiyo
ni mwanasheria wa haki za kiraia wa nchini
Marekani, Bryan Stevenson pamoja na mwa-
naharakati wa masuala ya mazingira kutoka
nchini Nicaragua, Lottie Wren.

DW

Viongozi EU
kutafuta
suluhu
Mediterrania

BRUSSELS, Ubelgiji

VIONGOZI wa mataifa 27
wanachama wa Umoja wa Ulaya
wamekutana jana mjini Brussels
kutafuta njia ya kumaliza mvutano
unaongezeka kati ya Uturuki na
wanachama wawili wa kanda hiyo
Ugiriki na Cyprus.

Mvutano huo ni kuhusiana na
shughuli za utafutaji gesi katika
eneo la mashariki ya Mediterannia.

Duru kutoka mjini Brussels
zimearifu kuwa ingawa mkutano
huo utajumuisha ajenda nyingine
muhimu, suala la Uturuki litakuwa
kitovu cha mjadala wa viongozi wa
Umoja wa Ulaya.

Rais wa Baraza Kuu la Umoja
huo, Charles Michel, alisema lengo
la mkutano huo ni kuweka mazin-
gira ya kufanya mazungumzo na
Uturuki ili kuleta uthabiti na ku-
hakikisha uhuru na haki za mataifa
wanachama wa Umoja wa Ulaya
vinaheshimiwa.

Mahusiano kati ya Umoja wa Ul-
aya na Uturuki yamepwaya tangu
serikali mjini Ankara ilipotuma meli
va utafiti mwezi Julai katika eneo
la bahari linalozozaniwa.

DW

Trump
alitaka kundi
la mrengo wa
kulia kutulia

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Don-
ald Trump, amesema kundi la
mrengo wa kulia linastahili
kutulia na kuacha sheria kufan-
vakazi baada ya kukataa kul-
ishutumu moja kwa moja katika
mdahalo wa wagombea urais
ulioendeshwa kupitia televisheni
na kusababisha gumzo.

Katika mdahalo hulo, Trump
alisema kuwa, “Sijui Proud Boys
ni kina nani”.

Siku moja baada ya kusema
maneno hayo kwenye mdahalo
na mpinzani wake, Joe Biden
anataka kundi hilo kukaa kando
na kuwa tayari.

Wanachama wa kundi la Proud
Boys walisema matamshi yake
ni kihistoria na ameliidhinisha.

Biden alisema Trump alikuwa
amekataa kukana kundi la wa-
ZUungu.

Mabadilishano hayo yalitokea
wakati wa mjadala wa kwanza
wa mahojiano ya kwenye
televisheni kati ya wawili hao
kabla ya uchaguzi unaotarajia
kufanyika mwezi ujao.

BBC
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MADRID, Hispania

" KOCHA wa Real Madrid, Zinedine
Zidane, hana uhakika Eden Hazard
atakaa nje ya dimba kwa kipindi gani. ‘
Hazard mwenye umri wa miaka 29,
amekuwa na wakati mgumu pale Ma-

ote msimu huu. -
Mchezaji huyo wa kimataifa wa

Ubelgiji alikuwa tayari kurudi dimbani
baada ya kuumia kifundo cha mguu,
lakini alipatwa na maumivu ya nyama
za paja na kumfanya kuukosa mchezo
wa Jumatano wa Ligi Kuu ya Hispania,
LaLiga, wakati wakiibuka na ushindi wa

bao 1-0 dhidi ya Real Valladolid. =<

Hazard atakuwa nje ya dimba kabla ya
kurudi dimbani.

“Siwezi kuwaambia kwa muda gani
atakuwa nje ya dimba. Aliumia wakati
akifanya mazoezi,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari kuhusu maende-
leo ya Hazard ambaye alitua hapo Real
Madrid kwa uhamisho wa pauni milio-

dimba.

P~ “Amekuwa nje ya dimba kwa muda
mrefu. Sifikirii kama na hii itamfanya
kukaa kwa muda mwingi zaidi.” ==

p— Hazard amekuwa na wakati mgumu
tangu atue Madrid, ambako amefunga

ni 100 kutoka Chelsea mwaka jana. —4 bao moja na kutoa pasi za mwisho tatu
drid na bado hajacheza mchezo wow- % Zidane hana uhakika na muda gani p- “Aliumia nyama za paja na ame-

fanyiwa vipimo vinaonyesha kwamba
ameumia na anatakiwa kuwa nje ya

katika mechi 16 za LaLiga.

Aouar mikononi
mwa klabu tatu

LYON, Ufaransa

RAIS wa Lyon, Jean-Michel Au-
las, amedai klabu kubwa tatu
zinawania kumsajili kiungo wake,
Houssem Aouar.

Arsenal imeonyesha nia ya wazi
ya kutaka kumsajili Aouar kutoka
Lyon, ingawa klabu hiyo ya Ligi
Kuu England bado haijafikia ada
inayotakiwa na miamba hao wa
Ligue 1 ya pauni milioni 55.

Gazeti la Telefoot liliripoti Iju-
maa iliyopita kwamba, Aouar ame-
fikia makubaliano binafsi na Arse-
nal, ambao wameripotiwa wako
tayari kutoa kiasi cha pauni milioni
36 kwa ajili ya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22.

Hata hivyo, Aouar pia ame-
kuwa akihusishwa na timu kama
Manchester City, Chelsea na Paris
Saint-Germain baada ya Lyon kuwa
na msimu wa kuvutia wa 2019-20
walipotinga nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

“Mambo hayajafikiwa. Tunajua
klabu tatu ambazo zimeonyesha
nia ya kutaka kumsajili Houssem,”

alisema Aulas akiwaambia waandi-
shi wa habari Jumatano wakati

alipoulizwa kuhusu hatima ya
Aouar baada ya kuwasili kwa Lucas
Paqueta kutoka Milan.

“Kuna baadhi ya klabu kubwa.
Zote zimekuwa kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na zilifanya vizuri.
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Mazungumzo ni magumu. Klabu
haziko tayari kutoa kile tunachoki-
taka sisi.”

Lyon imekuwa na mwanzo mgu-
mu wa Ligi Kuu ya Ufaransa msimu
huu wa 2020-21 kwani imeshinda
mchezo mmoja tu kati ya mitano.

Ancelotti ampigia
debe Calvert -
Lewin England

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti amemsifia Domi-
nic Calvert-Lewin baada ya mshambuliaji huyo kufunga
‘hat-trick’ ya pili katika mechi nne.

Calvert-Lewin amefunga mabao nane katika mechi
tano na juzi, Jumatano alifunga mabao matatu wakati
Everton ikiibuka na ushindi wa 4-1 kwenye Kombe la
EFL hatua ya 16 dhdi ya West Ham pale katika dimba la
Goodison Park.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, alianza
kufunga bao dakika ya 11 na akaongeza mawili baada ya
Richarlison kufunga moja.

Ancelotti amebainisha kwamba, Cal
vert-Lewin anastahili kuitwa kwenye
kikosi cha timu ya Taifa ya England
wakati kocha, Gareth Southgate jana
Alhamisi alitarajiwa kukitaja kikosi
hicho.

“Anafanya kazi nzuri kwa wakati huu. Kwa uhakika
yupo kwenye kiwango cha kuvutia kabisa,” alisema An-
celotti kuhusu Calvert-Lewin, ambaye alifunga hat-trick
dhidi ya West Brom kwenye Ligi Kuu siku 11 zilizopita.

“Yupo kwenye kiwango bora sana kwa sasa. Naamini ni
wakati sasa wa kuitwa timu ya Taifa ya England.”
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LONDON, England

ARSENAL imekataa ofa kutoka
kwa klabu ya AS Roma ya kutaka
kumsajili mshambuliaji wake, Alex-
andre Lacazette.
Miamba hiyo ya Emirates bado in-
ataka kuboresha kikosi chao dirisha
hili kabla halijafungwa, wakifukuzia
huduma ya viungo wa Lyon, Hous-
sem Aouar na Thomas Partey wa
Atletico Madrid.
Hata hivyo, Arsenal inatafuta fed-
ha za kunasa huduma za wachezaji
hao na inatakiwa kuuza kwanza.
Kwa mujibu wa The Athletic,
Roma wanahitaji sana saini ya
Lacazette, lakini fedha waliyoweka
mezani haijaishawishi Arsenal kum-
wachia mchezaji huyo raia wa Ufar-
ansa.
Lacazette bado hajaanza mazun-
gumzo yoyote kuhusu mkataba
7 mpya na jambo hilo linawapa wasi-
wasi huenda anataka kuondoka.
Mkataba wake wa sasa utafika tama-
ti Juni 2022.

“@ ARSENAL

YAIGOMEA ROMA KWA LACAZETTE
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PSG YAMWANIA DELE ALLI

wekwa benchi tu kwe-
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IS, Ufaransa .
e nye mechi mbili za ligi zilizopita. '
Ripoti zinadai kwamba Mwenyekiti wa Spurs, Daniel Levy
nafikiria kukubaliana na dili hilo. ) »
‘ Timu hizo zimekuwa na uhusiano mzuri, ambapo PSG }11—
wauzia Spurs wachezaji wawili, Lucas Moura na Serge Aurier
katika miaka ya karibuni. ) . ) '
Alipoulizwa kuhusu Dele kukaa benchi, M0u1j1nho alisema:
“Kuna wengine pia wanasubiri kucheza. Haya ni mapambano
ya ndani, mapambano baina ya marafiki. Kila mtu atapata na-
fasi ya kucheza.” ' N
NZ alipoulizwa kama Dele atabaki Spuyshe!ta béada ya diri-
sha kufungwa, Mourinho alisema: “Naamini hivyo.

PARIS Saint-Germain ipo tayari kumsajilj Dele
Alli ambaye kwa sasa anakabiliwa na wakati mgu-
mu pale Tottenham Hotspur.

Dgle hana uhusiano mzuri na kocha wake, Jose
Mourinho hapo kwenye kikosi cha Spurs na PSG
wanataka kumsajili raia huyo wa Uingereza kwa
mkopo kabla ya dirisha hili la uhamisho }(ufungwa.
Mabingwa hao wa Ufaransa wan}qdal kwamba,

watafikiria kumsajili jumla Staili huyo, ili kumwondoa
kwenye tatizo la Mourinho jumla.
Dele};naonekana kuwa tayari kuondoka baada ya ku-

Wakala wa De Beek aijia juu Man United

MANCHESTER, England

WAKALA wa Donny van de Beek ameo-
nyesha kutofurahishwa na namma hali ilivyo
kwa mchezaji huyo pale Manchester United,
kwani hajaanza katika mchezo wowote wa
Ligi Kuu tangu aliponunuliwa kutoka Ajax.

Wakala, Sjaak Swart ameuambia mtandao
wa VoetbalPrimeur kwamba, hapendi kuona
mteja wake huyo akitokea benchi.

“Hata mimi binafsi siwezi kulifanya, anasi-

mamishwa zikiwa zimebaki dakika nne,”
alisema Swart.

Kiungo huyo wa kimataifa wa Uholanzi
alijiunga na Man United kwa uhamisho wa
pauni milioni 40, mashabiki wamekuwa wak-
itamani kumwona akicheza sambamba na
Bruno Fernandes na Paul Pogba.

Hata hivyo, alionekana akiingia katika
mechi zao mbili za ligi, akicheza kwa dakika
23 dhidi ya Crystal Palace na akiingia pia
dakika za mwisho katika mchezo dhidi ya
Brighton.

Mchango wake ulikuwa mkubwa katika
michezo yote, alifunga katika mchezo dhidi
ya Palace na pia alisababisha penalti katika
mchezo dhidi ya Brighton, wakati Man United
ililazimishwa sare.

“Alifanya vitu vitatu zaidi vizuri,” alisema
Swart. “Penalti, ambayo walipata bao la tatu,
lilitokea kwake. Wangeweza kufungwa hata
mabao 7-1. Brighton waligongesha nguzo
mara tano. Wana timu nzuri, lakini halitakiwi
kutokea kwa Manchester United.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TEAIMALNIL

SOLSKJAER: SISHANGAZWI
NA KIWANGO CHA MATA

® ® ONi mchezaji mtulivu akiwa na mpira na anajua nini
anachokifanya uwanjani, hivyo kiwango chake kwangu mimi

si cha...

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer “kamwe
hajawahi kushangaa” kuona Juan
Mata akitawala mchezo baada ya
kiungo huyo kufunga bao moja na
kutengeneza jingine, wakati Man-
chester United ikiibuka na ushindi
wa 3-0, dhidi ya Brighton and Hove
Albion kwenye mchezo wa EFL,
juzi Jumatano.

Mata alimtengenezea pande
Scott McTominay aliyefunga bao la
kwanza kwa United kwenye mch-
ezo huo wa Jumatano wa hatua ya
16, kabla ya kutumia vizuri pasi ya
Donny van de Beek na kufunga bao

lake la 50, kwa klabu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32, pia alifunga katika hatua
ya tatu katika ushindi dhidi ya Lu-
ton Town na amehusika katika ma-
bao 13 katika mechi 15, zilizopita
ambazo alianza kwa United.

Mata hakuwa sehemu ya kikosi
cha Solskjaer katika mechi mbili za
ufunguzi za Ligi Kuu, lakini kocha
huyo mkuu wa United ana furaha
kuona mchango wa Mhispania
huyo.

“Kilikuwa kiwango cha kuvutia
kwa Juan Mata,” Solskjaer alisema
akiiambia Sky Sports. “Alikuwa aki-
pata mpira anatulia.

“Ni mtu ambaye anajua nini ana-
chokifanya na alitengeneza bao safi
kabisa. Nishawahi kushangazwa
kwa kiwango chake.

“Ni mchezaji mtulivu akiwa na
mpira na anajua nini anachokifan-
ya uwanjani, hivyo kiwango chake
kwangu mimi si cha kushangaza.”

Ushindi huo wa United uliku-
wa ni wa tatu mfululizo kwenye
mashindano yote, siku nne baada
ya kutoka kushinda 3-2, dhidi ya
Brighton katika uwanja huo huo
kwenye mchezo wa Ligi Kuu.

Paul Pogba alifunga bao la tatu
zikiwa ni dakika 11 tu baada ya ku-
ingia dimbani akitokea benchi.

KWA UFUPI

ARSENAL PAZURI KWA AOUAR

Arsenal wameongeza jitihada za kumshawi-
shi kiungo wa kati anayekipiga Lyon, Houssem
Aouar mwenye umri wa miaka 22, huku Rais wa
klabu hiyo, Jean- Michel Aulas, akikiri kuwa wa-
naweza “kuwapoteza wachezaji wawili” kabla ya
kufungwa kwa pazia la usajili. (Metro)

UNITED YAJITOSA KWA DEMBELE

MANCHESTER United imeanza mazungumzo
na Barcelona kuhusu kumnyakua kwa mkopo
mshambuliaji Mfaransa, Ousmane Dembele
mwenye umri wa miaka 23. (Mirror)

COUTINHO KUINUFAISHA LIVER

LIVERPOOL pia wamejiandaa kufaidika na
kiungo wao wa zamani, Philippe Coutinho wa
Barcelona kwa kupata kitita cha pauni milioni
4.4, ikiwa raia huyo wa Brazil mwenye umri wa
miaka 28, atacheza mechi nyingine 14. (Mirror)

SPURS YAMSAJLI VINICIUS

KLABU ya Tottenham Hotspur wamemaliza
makubaliano ya kumsajili kwa mkopo msham-
buliaji wa Benfica, Carlos Vinicius mwenye umri
wa miaka 25, ambaye gharama ya kumsajili moja
kwa moja ni pauni milioni 89, kwa mujibu wa ki-
fungu cha mkataba wake. (Mail)

JOVIC AWANIWA UNITED

WAKALI wa mshambuliaji wa Real Madrid,
Luka Jovic mwenye umri wa miaka 22, amesema
raia huyo wa Serbia anataka kujiunga na Man-
chester United, huku inter Milan na Roma zikim-
tolea macho pia. (Star)

LIVER KUMUUZA BREWSTER

LIVERPOOL wanajiandaa kukubali ofa ya
pauni milioni 23 kutoka Sheffield kwa ajili ya
mshambuliaji, Rhian Brewster. (Sun)

UTD WAKANA KUHUSISHWA MAITLAND-NILES

KLABU ya Manchester United wamekataa
kuhusishwa kwao na taarifa za kumsajili Ainsley
Maitland-Niles mwenye umri wa miaka 23, am-
baye anaweza kucheza nafasi ya ulinzi na kiungo
wa kati, kutoka Arsenal. (Manchester Evening
News)

CHELSEA KUUZA WATATU

CHELSEA inaweza kuongeza wachezaji wa
kuondoka kwenye klabu hiyo kwa kumuuza
mlinzi Marcos Alsonso mwenye umri wa miaka
29, beki wa kati Antonio Rudiger mwenye miaka
27 na kiungo wa kati Ruben Loftus-Cheek, 24,
kabla ya kufungwa kwa dirisha la usajili. (Star)

NEWCASTLE YAMFUATA RUGANI

KLABU ya Newcastle United inajiandaa ku-
pambana na Valencia katika mbio za kuwania
kumsajili mlinzi wa Juventus, Daniele Rugani,
ambaye pia anahusishwa na taarifa za kutakiwa
na Fulham, West Ham na Sevilla. (Sportitalia)

ARSENAL KUMTOA GUENDOUZI

KLABU ya Arsenal ipo kwenye mazungumzo
ya kumtoa kwa mkopo kiungo wao wa kati, Mat-
teo Guendouzi kwenda Marseille. (Telefoot via
Express)

ASTON VILLA KUMSAJILI SMITH

KLABU ya Aston villa ipo mbioni kumsajili
beki wa kati, Kerr Smith mwenye umri wa 15, ku-
toka Dundee United. (Dundee Telegraph)

WALCOTT BADO YUPO EVERTON

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti hatarajii
winga Theo Walcott mwenye umri wamiaka 31,
ataondoka katika klabu hiyo kipindi hiki cha us-
ajili. (Mail)

PEREIRA AWANIWA LAZIO

LAZIO ipo katika mazungumzo ya kumsajili ki-
ungo wa kati wa Manchester United raia wa Bra-
zil, Andreas Pereira mwenye umri wa miaka 24,
kwa mkopo wa muda mrefu. (Telegraph)
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KAGERE, BOCCO, MUGALU

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imeweka wazi kufura-
hishwa na uwapo wa washambuliaji watatu
mahiri, Meddie Kagere, John Bocco na Chris
Mugalu kuwa unainufaisha na kuchochea ku-
fanya vizuri kwa timu kwa sababu kila mmoja
anataka aanze kwenye kikosi cha kwanza.

Mkuu wa Idara wa Habari na Mawasiliano
wa klabu hiyo, Haji Manara amesema tofauti
na watu wanavyofikiria kuwa wachezaji
hao hawana furaha, bali hali hiyo ya kuwa
na washambuliaji watatu, huku Kocha Sven
Vandenbroeck akipenda kumuazisha straika
mmoja tu, kumeleta hali ya kupambana ku-
wania namba kwao.

“Hata mazoezini unaona kabisa, kila mmo-
ja anapambana, watu wanagongana kusaka
namba, na kila mtu anapopewa nafasi ana-
taka aonyeshe kuwa yeye ndiye anapaswa
aanze, iwe alianza mwanzo, au aliingia kipin-
di cha pili,” alisema Manara kwenye mazun-
gumzo maalum na Nipashe wakati wa ziara
yake katika ofisi za gazeti hili.

Alisema ni kweli kabisa kocha wao si
muumini wa kuchezesha washambuliaji
wawili, hivyo kutokana na hali hiyo, ni lazima
mmoja acheze, mwingine awe benchi na
wengine wawili wawe jukwaani.

“Kwa hali hiyo kila mmoja sasa anapam-
bana ili amshawishi kocha kuanza kwenye
mechi, ndiyo maana unaona kuna wakati
Bocco alikuwa akianza, na sasa Kagere
anaanza na Mugalu anaingia, Bocco amekaa
jukwaani,” alisema.

Hivi karibuni kocha Sven alisema kuwa
anachezesha mshambuliaji mmoja kwa saba-
bu si lazima magoli yafungwe na washambu-
liaji, badala yake anatengeneza mfumo wa
kila mmoja anayepata nafasi aitumie.

Kwa muda mrefu sasa baadhi ya wanacha-
ma na mashabiki wa Simba wameonekana
kupingana na kocha wao kutokana na mfumo
huo anaoupenda wa kutumia mshambuliaji
mmoja mbele, tofauti na kocha aliyeondoka
Patrick Aussems ambaye alikuwa akipenda
kutumia washambuliaji wawili mpaka watatu
wakati mwingine.

WAMPA MTIHANI SVEN

Aussems alipenda kuwatumia Bocco,
Kagere na Emmanuel Okwi kwa wakati
mmoja na kuifanya Simba kushambulia
muda wote wa mchezo, ingawa wakosoaji
wanadai kuwa mfumo huo ndiyo uliokuwa
ukisababisha timu hiyo kufungwa idadi kub-
wa ya mabao inapokwenda kucheza ugenini,
hasa kwenye hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Mpaka sasa Kagere na Mugalu wana ma-
goli mawili kila mmoja, ingawa mara nyingi
hawaanzi kwenye kikosi hicho.

Kwenye mechi nne za Ligi Kuu ambazo
Simba imecheza, Kagere alianza kwenye
mechi mbili dhidi ya Biashara, Simba ikishin-
da mabao 4-0 na kisha ikaichapa Gwambina
3-0 na katika mechi hizo, Mugalu akiingia aki-
tokea benchi alifunga zote mbili.

Kwa upande wa Bocco ambaye alianza
kwenye mechi mbili za mwanzo, dhidi ya The-
fu FC na Mtibwa Sugar, amefunga bao moja
kwenye mechi ya ufunguzi dhidi ya Thefu
Simba ikishinda mabao 2-1.

Mtibwa yatoa
wiki mbili
kurudi Jamhuri

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Mtibwa Sugar, umesema ndani ya
siku mbili wataweka wazi uwanja watakaoutumia
baada Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) kufungia
Uwanja wa Jamhuri mjini Morogoro waliokuwa
wakiutumia kama wa nyumbani, lakini pia ukieleza
kuwa wanauhakika marekebisho waliyoelekezwa
kuyafanya yatakamilika haraka iwezekanavyo.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Mkuru-
gezi wa timu hiyo, Jamal Bayser,alisema baada ya
kufungiwa uwanja wao huo wapo katika mchakato
wa kumulika uwanja mwingine na ndani ya siku
mbili watautangaza.

Alisema licha ya kupangwa kutumia Uwanja wa
CCM Gairo uliopo mjini humo, pia wanaangalia
uwanja mwingine ambao utakuwa na vigezo vya
kucheza mechi zao za ligi hadi hapo ule wa Jamhuri
utakapokamilika.

“Baada ya kupata taarifa kutoka Bodi ya Ligi kuwa
uwanja wetu umefungiwa tulianza marekebisho
ambayo mpaka sasa yanaendelea vizuri, tunaamini
Mungu akipenda mpaka baada ya wiki mbili kue-
nda ukawa umekamilika na kuruhusiwa kuendelea
kuutumia kama kawaida, alisema Bayser.

Alisema mashabiki waondoe presha kuhusu su-
ala hilo la uwanja, wakitarajia baada ya wiki mbili,
Jamhuri utakuwa umefanyiwa maboresho na ku-
ruhusiwa kurejea kuutumia kama uwanja wao wa
nyumbani mara baada ya kurudi kutoka Kanda ya
Ziwa.

Bayser alisema mechi yao ijayo, itakuwa Jumapili
dhidi ya Biashara United ugenini, pia akiweka wazi
mikakati yao msimu huu kuwa wamejipanga kushi-
ka nafasi za juu kwenye msimamo wa Ligi Kuu
baada ya kutofanya vizuri msimu uliopita, licha ya
kwamba walitwaa ubingwa wa Kombe la Mapindu-
zi baada ya kuifunga Simba katika mechi ya fainali.

Alisema moja ya mikakati hiyo walianza kwa ku-
fanya usajili mzuri wa wachezaji kwa kuziba nafasi
zote ambazo zilionekana kuwa na upungufu hadi
kuwasababishia kunusurika kushuka daraja.

“Tutahakikisha msimu huu tunafanya vizuri
ikiwa ni pamoja na kushika nafasi za juu kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu, tunaomba mashabiki
na wapenzi wetu wasivunjike moyo bali waen-
delee kutupa ushirikiano ili tutimize mipango
tuliyojiwekea, alisema.

PAMOJA SANA...

Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania, Thomas Ulimwengu (kulia), akifurahi na

wachezaji wenzake wa TP Mazembe baada ya mazoezi ya timu hiyo juzi mjini
Lubumbashi, DR Congo. PICHA: MTANDAO

JKT kuzoa mamilioni
wakiichapa Simba
Na Saada Akida

WACHEZAJI wa JKT Tanzania,
wameahidiwa mamilioni ya shilingi en-
dapo watafanikiwa kubakiza pointi tatu
katika mechi yao ijayo dhidi ya Simba
itakayopigwa Jumapili katika Uwanja wa
Jamhuri jijini Dodoma.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Katibu Mkuu wa timu hiyo, Abdul Ny-
umba, alisema wamekuwa na desturi ya
kutoa hamasa kwa wachezaji wao wana-
poshinda ila mechi dhidi ya Simba kuna
baadhi ya wadau ndani ya taasisi hiyo
wameahidi kuongeza fedha endapo
pointi tatu zitapatikana.

Licha ya kutokuwa tayari kutaja kitita
hicho kitakuwa milioni ngapi, alisema
wachezaji wao wanatambua umuhimu
wa kila mechi, ila ahadi hizo za fedha ni
kwa ajili tu ya kuwapa hamasa na moti-
sha ili kupambana zaidi kuhakikisha wa-
napata matokeo mazuri ya ushindi.

“Hii ni mechi nzuri sana, ukizingatia
tunacheza na mabingwa mbali na ahadi
yetu ya kawaida, lakini pia kuna baa-
dhi ya viongozi ambao wapo ndani ya
taasisi hii wameahidi kuongeza fedha
endapo tutafanikiwa kumfunga Simba,”
alisema Nyumba.

Kwa mujibu wa benchi la ufundi lin-
aloongozwa na kocha Abdallah Moham-
med, kikosi chao kinaendelea vizuri
na mazoezi kwa gjili ya kukabiliana na
Simba katika mchezo huo.

Simbu aanza rasmi
maandalizi Olimpiki
Na Shufaa Lyimo

MWANARIADHA wa mbio ndefu, Al-
phonce Simbu, anaendelea na mazoezi
ya kujiandaa na mashindano ya Olimpi-
ki yatakayofanyika mapema Julai mwa-
kani nchini Japan.

Akizungumza na gazeti hili jana, ko-
cha wa mchezaji huyo, Anthony Muin-
gereza, alisema kwa sasa anampa ma-
zoezi ya kukimbia kilometa 25 -30 kwa
asubuhi, na jioni anakimbia kilometa
10-15 kwa lengo la kumuimarisha na
kuwa sawa kuelekea katika mashinda-
no hayo makubwa yatakayoshirikisha
nchi mbalimbali.

“Tupo kwenye mchakato wa kumtafu-
tia Simbu mashindano ya majaribio nje
ya nchi, ikiwamo kukimbia mbio ndefu
kwa ajili ya kuhakikisha anakuwa na
pumyzi zaidi ili mashindano yatakapoan-
za awe vizuri na kufanikiwa kutwaa
medali,”alisema Muingereza.

Alisema hapo awali alishindwa
kumpa mwanariadha wake mazoezi
kutokana na janga la virusi vya corona,
lakini kwa sasa anampa muda mfupi wa
kupumzika kuliko wa kufanya mazoezi.

Pia ametoa wito kwa wanariadha
wote ambao wamefuzu kwenda kush-
iriki mashindano hayo ya Olimpiki kuji-
tahidi kufanya mazoezi.

Kwa upande wa Simbu, alisema
anaendelea vizuri na program ya ma-
zoezi anayopewa na mwalimu wake
huyo ambayo hufanya mara mbili kwa
siku ikiwamo kukimbia pembeni mwa

“Mbali na kukimbia pembeni ya Mli-
ma huo, pia nakimbia barabarani kwa
sababu nakwenda kushiriki mashinda-
no makubwa ya dunia, lengo langu
ni kuhakikisha naenda kuipeperusha
vema bendera ya Tanzania,” alisema
Simbu.
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YANGA HESABU KWA

COASTAL UNION KESHO

Na Saada Akida

HUKU kikosi cha Yanga kikizidi
kulalamikiwa na mashabiki wake
kwa kushindwa kuonyesha soka la
kuvuti, huku kila mchezaji akibaki
kucheza kwa uwezo wake binafsi
uwanjani, Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, Juma Mwambusi amesema
mechi za kirafiki wanazocheza
zinawasaidia kupata mwanga wa
aina ya wachezaji ambao wa-
naweza kuwasaidia katika Ligi
Kuu pamoja na kupata muungan-
iko kikosini.

Yanga juzi usiku iliibuka na
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
KMKM ya Zanzibar katika mechi
va kirafiki iliyopigwa Uwanja
Salaam, ikiwa ni maandalizi ya
kuikabili Coastal Union kesho
katika Uwanja wa Mkapa.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Mwambusi alisema
wachezaji wao ni wazuri na
wanauwezo mkubwa, lakini wa-
nahitaji kupata wachezaji ambao
wanaweza kupambana kulingana
na mpinzani wao wanayetarajia
kukutana naye katika ligi hiyo.

Alisema mbali na kupata mwan-
ga huo, lakini wanatengeneza
ushindani mkubwa wa wachezaji
wao kuhakikisha wanapata namba
katika kikosi cha kwanza na
kusaidia kupata matokeo chanya
kwa kila mechi.

“Mechi hizi zinawasaidia kuji-
andaa na mchezo unaofuata wa
ligi, lakini kutupa mwanga benchi
la ufundi, kuona mchezaji gani
atatusaidia katika mechi ipi, kuna
jambo ambalo tunaliona ndani ya
kikosi tunachokijenga ikiwamo
kujenga ushindani zaidi kwa
wachezaji wetu,” alisema Mwam-
busi.

Kuhusu mechi dhidi ya Coastal
Union, Mwambusi alisema wa-
naimarisha kikosi chao kuhakiki-
sha wanaendeleza moto wao
wa Kupata matokeo mazuri kwa
kuvuna pointi tatu katika mechi
hiyo.

Kwa upande wa kiungo wa
timu hiyo, Haruna Niyonzima,
alisema wamejiandaa vizuri kwa
ajili ya mechi yao dhidi ya Coastal
kwa kuhakikisha wanapambana
kutafuta pointi tatu muhimu.

“Sio kazi nyepesi kupata ushindi
ndani ya uwanja ila inahitaji
maandalizi mazuri, tunachoki-
fanya kwa sasa ni kuona tu-
nakuwa na timu bora itakayotupa
matokeo, tutapambana mbele ya
Coastal Union kupata ushindi,”
alisema Niyonzima.

Raheem Sterling akimpoteza kipa wa Burnley, Bailey Peacock-Farrell, na kuifungia Manchester City bao la pili dakika ya 49 ikiwa ni
dakika 14 baada ya kufunga la kwanza wakati wakishinda 3-0 kwenye mchezo wa 16-Bora wa Kombe la Ligi England (Carabao Cup)
na kutinga robo fainali. Bao la tatu lilifungwa na Ferran Torres dakika ya 65. PICHA: MTANDAO

SIMBA YAFUATA TATU
ZA JKT NA UBINGWA

® ® ®Kulala na mashabiki Morogoro leo wakisherehekea
kabla ya Jumamosi kutua Dodoma, Sven asema...

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Bara, Simba, leo wakianza safari
va kuifuata JKT Tanzania katika mechi
yao ya raundi ya tano itakayopigwa
katika Uwanja wa Jamburi jijini Dodoma
Jumapili wiki hii, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Sven Vandenbroeck, amesema
kutokana na kikosi chake kuzidi kuima-
rika ana matumaini makubwa ya kupata
matokeo chanya katika mechi zake
zinazofuata.

Simba itaondoka kwa basi leo am-
bapo italala mkoani Morogoro kwa ajili
va kusherehekea kombe la ubingwa na
mashabiki wao kisha kesho alfajiri kuan-
za safari ya kuelekea Dodoma ikiwa na
taji hilo la ubingwa walilolitwaa msimu
uliopita kwa mara ya tatu mfululizo.

Mkuu wa ldara ya Habari na Ma-
wasiliano wa klabu hiyo, Haji Manara,
alisema jana kuwa baada ya timu ku-
wasili jijini Dodoma Jumamosi itafanya
mazoezi jioni kwenye Uwanja wa Jam-
huri kujiweka sawa kabla ya mchezo
huo wa Jumapili.

Manara alisema wachezaji wote wapo

kwenye hali nzuri, huku nahodha John
Bocco afya yake ikiimarika na kama
kocha Sven ataona inafaa anaweza
kumtumia katika mechi hiyo.

“Kikosi kitaondoka kesho (leo) kuele-
kea Dodoma, lakini tutapitia Morogoro
kwa ajili ya kusherehekea pamoja na
mashabiki wetu tukiwa na kombe letu la
ubingwa na siku itakayofuata tutaelekea
makao makuu ya nchi kwa ajili ya mechi
dhidi ya JKT,” alisema Manara huku
akieleza kuwa hadi sasa kiungo Mbrazil
Gerson Fraga, ndiye pekee atakayekosa
mchezo huo kutokana na kuendelea
kuuguza jeraha lake.

Kwa upande wa Kocha Mkuu, Sven,
alisema wachezaji wake wanazidi
kuimarika kila siku, jambo linalompa
matumaini ya kuondoka na pointi tatu
katika mechi zao zijazo.

Simba itaivaa JKT Tanzania ikiwa na
kumbukumbu ya kupoteza mechi yake
ya raundi ya pili kwa Kipigo cha bao 1-0
dhidi ya timu hiyo msimu uliopita, lakini
ikiwa ni baada ya ‘Wekundu wa Msim-
bazi’ hao kushinda 3-1 katika mzunguko
wa kwanza.

“Kwa ujumla wachezaji wangu wana-
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zidi kuimarika kuwa bora, kila baada ya
mechi tunafanyia kazi kasoro zinazoji-

tokeza ili kuona namna gani wataweza

kuwa bora zaidi.

“Bado tatizo linabaki kwenye safu ya
ushambuliaji kushindwa kutumia vema
nafasi tunazo tengeneza, hilo ni suala
ambalo tunaendelea kulifanyia kazi,”
alisema kocha huyo raia wa Ubelgiji.

Simba yenye pointi 10 ikiwa nafasi ya
pili nyuma ya vinara Azam FC wenye
alama 12, itashuka dimbani ikitaka
kuendeleza ushindi wao wa mabao 3-0
waliopata dhidi ya Gwambina FC katika
mechi iliyopita, lakini JKT Tanzania am-
bayo hadi sasa imejikusanyia alama nne
ikiwa na nafasi ya 13 kwenye msimamo
wa ligi hiyo, yenyewe imetoka kupoteza
kwa kufungwa bao 1-0 ugenini dhidi ya
Coastal Union.

Baada ya mechi hiyo, ligi hiyo
itasimama kupisha Kalenda ya Fifa, na
mechi itakayofuta, Simba watakuwa
wageni wa Yanga kwenye mechi ya
‘dabi’ itakayopigwa Uwanja wa Mkaba

Oktoba 18, mwaka huu.
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