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MAPENDEKEZO BAJETIMAPENDEKEZO BAJETI

Macho, masikio makao makuu Dodoma
Na Waandishi Wetu  

MACHO na masikio ya Watanzania 
leo yanaelekezwa Makao Makuu ya 
nchi Dodoma wakati Mapendek-
ezo ya Bajeti ya Serikali kwa mwaka 
2024/25 yakisomwa, huku matara-
jio yakiwa ni kutoa kipaumbele kwe-
nye mahitaji muhimu kama maji, 
umeme, elimu na miundombinu.

Machi 11, mwaka huu, serikali ili-
pendekeza ukomo wa bajeti ya seri-
kali kwa mwaka 2024/25 kuwa ni 
Sh. trilioni 49.34, sawa na ongezeko 
la asilimia 11.2 ikilinganishwa na ba-
jeti ya mwaka 2023/24 ya Sh. trilioni 
44.3, huku asilimia 70.1 ikitarajiwa 
kutoka katika mapato ya ndani.

Akiwasilisha mapendekezo hayo 
kwenye Kamati ya Bunge zima, Wa-
ziri wa Fedha, Mwigulu Nchemba 
alisema kati ya mapato hayo, Sh. 
trilioni 29.9 yanatarajiwa kuwa ni 
makusanyo ya Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA).

Alisema pia mapato yasiyo ya 
kodi yanayokusanywa na wizara, 
taasisi na idara zinazojitegemea, ya-
natarajiwa kuwa ni Sh. trilioni 3.4 na 
mapato ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa Sh. trilioni 1,344.1.

"Sehemu kubwa ya bajeti asil-
imia 70.1 itagharamiwa na mapato 
ya ndani ambayo yanatarajiwa 
kuongezeka kwa asilimia 10.0 mwa-
ka 2024/25," alisema Nchemba.

MIKOPO YA ELIMU
Katika mwaka 2024/25, Mwigulu 

alisema kati ya Sh. trilioni 33.55 zi-
natarajiwa kutumika kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida na Sh. trilioni 
15.78 kwa ajili ya matumizi ya maen-
deleo, sawa na ongezeko la asilimia 
3.8.

Pia, alisema fedha za maendeleo 
zinajumuisha ruzuku ya maende-
leo ya Sh. trilioni 1.23 kwa ajili ya 
kugharamia mikopo ya wanafunzi 
wa elimu ya kati na ya juu pamoja 
na programu ya elimu msingi na se-
kondari bila ada.

Aidha, alisema utengaji wa fedha 
za maendeleo umezingatia mi-
radi inayoendelea ikiwamo ya kim-
kakati na ya kielelezo pamoja na 
utekelezaji wa miradi kupitia utara-
tibu wa ushirikiano na sekta binafsi 

(PPP) ili kuipunguzia serikali mzigo 
wa kugharamia miradi ya maende-
leo kwa utaratibu uliozoeleka.

Ili kufikia malengo na shabaha 
za utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
2024/25, Mwigulu alisema sera za 
mapato na hatua za kiutawala kwa 
mwaka 2024/25 zitalenga kuongeza 
makusanyo ya mapato kwa kue-
ndelea, kuimarisha na kuboresha 
mazingira ya biashara na uwekezaji 
nchini.

Ikiwa ni pamoja na kuwianisha, 
kufuta au kupunguza viwango vya 
kodi, tozo na ada zinazoonekana 
kuwa kero, kuboresha mazingira 
ya ulipaji kodi kwa hiari, kuongeza 
wigo wa kodi.

Pia, kuimarisha usimamizi wa 
sheria za kodi ili kutatua changamo-
to za ukwepaji kodi na kupunguza 
upotevu wa mapato; na kuimarisha 
na kuhimiza matumizi sahihi ya mi-
fumo ya TEHAMA ya ukusanyaji wa 
mapato, hususani kodi ya ardhi na 
pango.

Katika mwaka 2024/25, alisema 
serikali itaendelea kusimamia nid-
hamu ya matumizi ya fedha za 
umma kwa kuzingatia sheria ya 
bajeti, sura 439, Sheria ya Fedha za 
Umma, Sura 348, Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa, Sura 290 na Sheria 
ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 ili 
kuimarisha usimamizi wa fedha za 
umma na kugharamia mahitaji yasi-
yoepukika ikijumuisha mishahara 
na deni la serikali.

Kadhalika, alisema serikali itaen-
delea kugharamia matumizi ya 
maendeleo yenye vyanzo mahsusi 
kwa ajili ya uwekezaji katika mae-
neo maalum yenye maslahi ma-
pana kwa taifa kama vile Mfuko wa 
Barabara, Mfuko wa Reli, Mfuko wa 
Umeme Vijijini na Mfuko wa Maji na 
Wakala wa Maji Vijijini.

Vile vile, alisema serikali itaen-
delea kuhakiki, kulipa na kuzuia 
ongezeko la malimbikizo ya madai 
pamoja na kufanya maboresho ka-
tika mfumo wa ununuzi wa umma 
ili kuhakikisha unakuwa wenye tija 
na kuendana na thamani ya fedha.

Mwanadiplomasia na mchambuzi 
wa siasa, Hamduni Maliseli, alisema 
kuwa bajeti ya mwaka huu itakuwa 
ya kihistoria kwa kuwa inaiingiza 

nchi katika uchumi wenye nguvu 
unaoonekana katika wingi wa fedha 
zinazoingizwa katika wizara mbal-
imbali ili kuunga mkono utendaji 
wa serikali.

Alisema bajeti hiyo inaakisi ma-
tarajio ya Watanzania kuwa inay-
otegemea mapato ya ndani kwa 
zaidi ya asilimia 70 na kwamba ni ju-
kumu la serikali kuhakikisha kuwa 
fedha hizo zinafanya kazi kama zi-
takavyelekezwa.

Alisema bajeti hiyo ikitekelezwa 
kama ilivyokusudiwa italeta map-
induzi katika sekta mbalimbali iki-
wamo kilimo, elimu na uwekezaji 
hali itakayochangia kukuza kipato 
cha wananchi na uchumi wa nchi 
kwa ujumla.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma, CPA David Mwakapala 
alisema bajeti hiyo imejikita katika 
kuimarisha miradi ya maendeleo 
hali inayoonyesha dhima ya serikali 
ya kumkomboa mwananchi katika 
kadhia mbalimbali.

Mbunge wa Jimbo la Nkasi Kusini, 
Visent Mbogo, alisema kuwa ma-
tarajio ya bajeti hiyo ni kuwagusa 
wananchi wa kipato cha chini waki-
wamo wakulima wadogo, wafan-
yabiashara wa chakula na viwanda 
vidogo vinavyoajiri vijana.

Mbunge wa Viti Maalumu Tuza 
Malapo anasema ni matarajio yake 
kuwa yale mambo yote waliyoshau-
ri kwenye mapato, matumizi, elimu, 
mifugo uvuvi na ukusanywaji wa 
kodi yatakwenda kufanyiwa kazi na 
kuleta unafuu wa maisha kwa wa-
nanchi.

Mkazi wa Korogwe vijijini, Janeth 
Msofe, alisema anatarajia bajeti hiyo 
kutoa kipaumbele Wizara ya Afya 
kwa kuwa inapitia changamoto ny-
ingi hasa maeneo ya vijijini ambako 
bado kinamama wanatembea um-
bali mrefu kufuata huduma ya afya 
ikiwamo kujifungua.

Mkazi wa Mwanza Mjini, Inno-
cent Mtemi, alipendekeza bajeti 
hiyo itoe kipaumbele miradi ende-
levu kama vile treni ya umeme ya 
GSR na bandari kwa sababu vina 
mwingiliano wa moja kwa moja na 
shughuli za kiuchumi za wananchi.

*Imeandikwa na Jenifer Gilla 
(DAR) na Paul Mabeja, (DODOMA)

Na Romana Mallya

MSAJILI wa Hazina, Nehe-
miah Mchechu (pichani 
chini), amesema  maa-
gizo ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, hayakuwa katika 
kikokotoo ingawa yakifany-
iwa kazi kwa kina na kuwa 
na matokeo chanya, yana 
nafasi ya kuleta ahueni ka-
tika jambo hilo.

Mchechu aliyasema hayo 
juzi wakati akizungumza 
na Shirika la Utangazaji 
Tanzania (TBC) baada ya 
hafla ya taasisi na mashiri-
ka ya umma kutoa gawio na 
michango kwa serikali.

Katika hafla hiyo iliyo-
fanyika Ikulu, Dar es Sa-
laam, Rais Samia alipokea 
gawio na michango kutoka 
kwa mashirika 145 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 
637.12, zikijumuisha gawio 
la Sh. bilioni 278.869 ku-
toka mashirika ya biashara 
na michango Sh. bilioni 
358.254 kutoka taasisi 
zingine.

Rais Samia aliweka wazi 
kwamba kuna mashirika 
ambayo hesabu zake zina-
chechemea, lakini yana 
orodha ya miradi mingi 
yaliyoandaa kutekeleza, 
akiutaja Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma (PSSSF) hauko 
vizuri.

Kutokana na hilo, Rais Sa-
mia alimweleza Msajili wa 
Hazina kwamba ana kazi 
na kumwagiza akasimamie 
mashirika ili wafanyakazi 
wakistaafu wapate fedha 
zao kwa wakati bila kusub-
iri kama walivyokubaliana 
kisheria.

Alipoulizwa wafanyakazi 
watarajie nini baada ya 
maagizo hayo ya Rais hasa 
suala la kikokotoo, Mche-
chu alisema maagizo ya 
Rais hayakuwa kwenye 
suala hilo.

“Lakini maagizo 
yake tukiyafanyia 
kazi kwa kina yak-
iwa na matokeo 
chanja yana nafasi 
ya kuleta 
a h u e n i 
k a t i k a 

kikokotoo ambacho ndio 
maslahi makubwa ya wa-
fanyakazi waliowekeza ak-
iba yao huko ili wakistaafu 
wapate maisha bora,” alise-
ma.

Mchechu alisema watu 
wanapokatwa fedha zao 
zinakwenda kwenye uzal-
ishaji wenye tija ili kuwa 
na kiwango au ongezeko 
la mtaji kilichowekwa ku-
wasaidia wao na wengine 
wanaokuja kulipwa kilicho 
bora.

Alisema mapato mazuri 
yanatoka kwenye miradi 
mbalimbali au uwekezaji 
ambao taasisi hizo za 
pensheni zinakwenda ku-
wekeza kwenye miradi am-
bayo ipo katika uwekezaji 
wa hisa, hati miliki, dha-
mana za serikali ambazo 
zinaweza kuleta fedha.

“Ukiangalia uwekezaji 
uliofanywa na mifuko pen-
sheni kulikuwa inayokwen-
da kwenye miliki ambapo 
kuna vitu au miradi min-
gine ambayo haikuwekwa 
vizuri, mapato si mazuri 
au inawezekana mipango 
ilikuwa mizuri wakati wa 
andiko la utekelezaji, lakini 
hawakusimamia vizuri, au 
mipango iliandikwa vizuri, 
lakini usimamizi na uadilifu 
haukuwa vizuri,” alisema.

Kutokana na hayo, Mche-
chu alisema wanakwenda 
kufanya mambo mawili, 
kwanza kwa kutambua 
kuwa Rais ni taasisi hivyo 
wanakwenda kutekeleza 
maagizo aliyotoa.

Kadhalika, alisema kwa 
nafasi aliyo nayo ni moja 
wapo ya kazi ya msajili pale 
anapoona kuna changamo-
to au kuna kitu hakijakaa vi-
zuri, sheria inamruhusu ku-
unda kamati, kuunda tume 
ya kuchunguza, kuomba 

nyaraka zozote na hata 
kuzuia matumizi fu-

lani yanayofanyika.
Mchechu ali-

sisitiza kwamba, 
katika mabore-
sho wanayok-

wenda kufanya 
yatafanya ofisi 

hiyo kuka-
lia vizuri 

k a z i 
zake.

Mchechu aja 
na undani 
kauli ya 
Samia PSSSF

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye mazungumzo na mgombea urais wa Msumbiji kupitia Chama 
cha FRELIMO, Daniel Fransisco Chapo, Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU
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Na Moshi Lusonzo

TUME Huru ya Taifa ya Uch-
aguzi (INEC), imetangaza ma-
boresho mapya ya uandikishaji 
wapigakura kwenye uchaguzi 
ujao, ikiwa na ubunifu wa njia 
za kidigiti.

Sambamba na hilo, mahabu-
su na wafungwa wenye kifungo 
chini ya miezi sita gerezani wa-
taruhusiwa kuandikishwa ku-
piga kura.

Mkurugenzi wa Uchaguzi 
wa INEC, Ramadhani Kailima 
(pichani), alifafanua hayo jana, 
akiutaja mfumo huo wa kidigiti 
unaoitwa ‘Online Voters Regis-
tration System (OVRS)’, unalen-
ga kurahisisha maboresho ya 
taarifa za wapigakura.

Kailimu alikuwa anawasilisha 
mada kuhusu maandalizi ya 
uboreshaji Daftari la Kudumu la 
Wapigakura awamu ya kwanza 
kwa wahariri na waandishi wa 
habari jana Dar es Salaam.

Aliitaja kuwa ni kanuni ya 15 
(2) (c) ya Kanuni za Uboreshaji 
Daftari la Kudumu la Wapigaku-

ra za Mwaka 2024, inayowez-
esha wafungwa au wanafunzi 
waliohukumiwa kifungo cha 
chini ya miezi sita na mahabusu 
gerezani kuandikishwa kuwa 
wapigakura.

Pia alisema kwa Tanzania 
Bara kuna vituo vya kuandiki-
sha wapigakura 130 vilivyoko 
kwenye magereza na kwa Zanzi-
bar kuna vituo 10 kwenye vyuo 
vya mafunzo.

Kuhusu Diaspora kupiga kura, 
alisema sheria bado haijatung-
wa na kwamba ikifika wakati 
imetungwa, basi wataruhusi-
wa kushiriki mchakato wa 
uchaguzi na kwamba  
matumizi ya vitambul-
isho vingine yatafanyi-
ka kadiri mifumo ya 
kisheria itakavyoona 
kama kuna urahisi wa 
kuvitumia.

Hata hivyo, wa-
pigakura ambao wa-
naandikishwa mara ya 
kwanza watapas-
wa kwenda 
kwenye vituo 
40,126 vilivy-

oko Tanzania Bara na Zanzibar.
Kailima alisema mpigakura 

aliyeko kwenye daftari, anaweza 
kuanzisha mchakato wa 
kubadilisha taarifa ama kuhama 
jimbo, kata au kubadilisha na 
kuhama kituo cha kupigia kura 
kwa kutumia simu ya mkononi 
au kompyuta.

Alisema mfumo wa uandik-
ishaji wapigakura umefanyiwa 
usanifu na kuboreshwa ili kuki-
dhi aina ya BVR Kits za sasa 
ambazo zinatumia programu 
endeshi ya Android ambayo 
ni tofauti na iliyotumika awali 

kupitia  programu za Win-
dows.

“Mpigakura anay-
erekebisha taarifa 
zake kwa njia ya mfu-
mo huu ni sharti awe 
na namba ya NIDA,” 
alibainisha. 

Pia alisema kwa 
kuzingatia matokeo 

ya Sensa ya Watu 
na Makazi ya 

Mwaka 2022, 
w a p i g a k u -
ra wapya 

5,586,433 wanatarajiwa kuan-
dikishwa ambao ni sawa na 
asilimia 18.7 ya wapigakura 
29,754,699 walioko kwenye 
daftari baada ya uboreshaji uli-
ofanyika mwaka 2019/2020.

Alisema wapigakura 594,494 
wataondolewa kwenye daftari 
kwa kukosa sifa za kuendelea 
kuwapo, huku baada ya ma-
boresho hayo inatarajiwa daf-
tari litakuwa na wapigakura 
34,746,638. 

Kwa mujibu wa Kailima, 
idadi inaweza kuongezeka kwa 
kuwa inawezekana wako Wa-
tanzania ambao walikuwa na 
sifa za kuandikishwa kuwa wa-
pigakura wakati wa maboresho 
lakini kwa sababu mbalimbali 
hawakujiandikisha.

“Tume imekamilisha idadi 
ya vituo vya kuandikishia wa-
pigakura jumla yake ni 40,126. 
Kati ya hivyo, 39,709 viko Tan-
zania Bara na 417 viko Zanzibar. 
Hilo ni ongezeko la vituo 2,312 
kulinganisha na vituo 37,814 vili-
vyokamilika 2019/20,” alisema.

Uboreshaji  wa majaribio uli-
fanyika katika Kata ya Ng’ambo, 

Manispaa ya Tabora na Kata ya 
Ikoma Halmashauri ya Wilaya 
ya Rorya mkoani Mara, alisema 
lengo lilikuwa kujaribu uta-
yari na ufanisi wa vifaa vipya 
vitakavyotumika wakati wa 
uboreshaji wa daftari.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, kutokana na changamoto 
zilizojitokeza wakati wa ma-
boresho hayo, tume iliandaa 
mifumo na taratibu mbalim-
bali kama maandalizi ya kuanza 
uboreshaji unaotarajiwa kuanza 
Julai mosi mwaka huu.

Awali, akifungua mkutano 
huo, Mwenyekiti wa INEC, Jaji 
Jacobs Mwambegele, alisema 
uboreshaji wa daftari la wa-
pigakura hautafaulu kwa ki-
wango walichojipangia kama 
wanahabari hawatachukua ju-
kumu lao la msingi la kuelimi-
sha umma kujitokeza vituoni.

Aliwapongeza wahariri na vy-
ombo vya habari kwa kufanya 
kazi kubwa ya kuwaunganisha 
tume na wananchi na kusaba-
bisha chaguzi zote zilizofanyika 
kwa kutumia mfumo huo wa 
upigaji kura kuwa na ufanisi.

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

Wafungwa, mahabusu gerezani 
kuandikishwa kuwa wapigakura
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Madeni 
watumishi 
wa umma 
yafikia bil. 
285/-
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema hadi kufikia 
Aprili 30, mwaka huu, madeni 
ya watumishi wa umma yali-
yohakikiwa na kukidhi vigezo 
vya kulipwa yanayohusu likizo, 
uhamisho na kusafirisha mizigo 
baada ya kustaafu yalikuwa Sh. 
bilioni 285.1

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Ri-
dhiwan Kikwete, alisema hayo 
bungeni jana wakati akijibu 
swali la Mbunge wa Kibamba 
(CCM), Jumanne Mtemvu.

Katika swali hilo, Mtemvu ali-
taka kujua hadi sasa serikali ina 
madeni kiasi gani ya watumishi 
wa umma yanayohusu likizo, 
uhamisho, na kusafirisha mizigo 
baada ya kustaafu.

Kikwete alisema hadi Aprili 
30, madeni ya watumishi wa 
umma yaliyohakikiwa na kuki-
dhi vigezo vya kulipwa kwa 
ajili ya mambo hayo yalikuwa 
Sh. bilioni 285.1

Kadhalika, alisema katika kip-
indi cha Julai, 2023 hadi Aprili, 
mwaka huu, madeni ya  Sh. bil-
ioni 55.9 yalikuwa yamelipwa.

“Aidha, serikali itaendelea 
kulipa madeni ya watumishi 
yasiyo ya kimshahara kila 
mwaka kwa kuzingatia taarifa 
ya uhakiki wa madeni,” alisema 
Kikwete

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Viti Maalum, Ritha 
Kabati (CCM), alitaka kujua ni 
kwa kipindi gani mtumishi wa 
umma anatakiwa kudai madeni 
yake ya kusafirisha mizigo, 
likizo na uhamisho.

Akijibu swali hilo, Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais Utumishi na 
Utawala Bora, George Sim-
bachawene alisema tangu Rais 
Samia Suluhu Hassan aingie 
madarakani ametoa Sh.bilioni 
167.9 kwa ajili ya kulipa madeni 
ya watumishi wa umma .

Alisema madeni mengi yanaz-
alishwa na mamlaka ya serikali 
za mitaa ambapo amewaomba 
Wabunge kushughulikia madeni 
hayo.

 “Serikali ya Awamu ya Sita 
imejitahidi sana kulipa madeni 
ambapo hadi sasa tumelipa 
zaidi ya sh.bilioni 167.9 lakini 
bado mzigo unazidi kuongezeka 
kwasababu kule wanako-
zalisha madeni bado kuna 
uzembe,”alisema.

Kilichoibeba NMB kuongeza 
gawio wanahisa kwa asilimia 26
Na Mwandishi Wetu

WANAHISA wa Benki ya NMB 
wameidhinisha gawio kubwa 
kuwahi kulipwa na taasisi hiyo 
la jumla ya Sh. bilioni 181 kuto-
kana na faida baada ya kodi ya 
mwaka ulioisha Desemba 31, 
2023.

Hilo ni ongezeko la asilimia 
26 kulinganishwa na gawio la 
Sh. bilioni 143 la mwaka 2022. 
Gawio la bilioni 181 ni sawa na 
gawio la Sh. 361 kwa kila hisa.

Ongezeko hilo la mwaka 
mzima la kampuni linaashiria 
mapato mazuri na endelevu 
kwa wanahisa, uongozi wa 
benki hiyo ukitangaza kuwa 
gawio litalipwa Juni 19 mwaka 
huu au siku chache kabla na 
baada ya tarehe hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na benki hiyo, wame-
pata faida kabla ya kodi ya Sh. 
bilioni 770 na faida baada ya 
kodi ya Sh. bilioni 542, zote 
zikiwa ni ongezeko la asilimia 
26 mwaka hadi mwaka.

"Ufanisi huu kiutendaji 
ni matokeo ya nidhamu ya 
utekelezaji mkakati wa benki, 
ukuaji thabiti wa mapato, 
udhibiti wa gharama na kui-
marika kwa ubora wa mikopo. 

"Viwango hivi vya faida ni vi-
pya na vikubwa katika historia 
ya benki na tasnia ya huduma 
za kifedha nchini, vinavyoima-
risha dhamira ya benki ya ku-
wapa thamani stahiki wadau 
wake," ilisema taarifa ya benki 
hiyo iliyotolewa kwa vyombo 
vya habari.

Mwaka 2023, jumla ya ma-
pato ya benki yalikuwa zaidi 
cha Sh. trilioni 1.4, sawa na 
ongezeko la asilimia 18 ku-
toka Sh. trilioni 1.2 za mwaka 
2022. Ukuaji huo matokeo 
ya kuimarika ukuaji mapato 

yatokanayo na riba (NII), yali-
yoongezeka kwa asilimia 19 
hadi Sh. bilioni 934 kutoka 
Sh. bilioni 786 zilizopatika-
na mwaka 2022 kutokana 
na kuongezeka mikopo na 
uwekezaji katika dhamana na 
serikali.

Benki pia ilipata ukuaji 
mzuri wa mapato mengine 
(NFI) yaliyoongezeka kutoka 
Sh. bilioni 402 mwaka 2022 
hadi kufikia Sh. bilioni 468, 
ikiwa ni ukuaji wa asilimia 16 
mwaka hadi mwaka kutokana 
na wateja kutumia zaidi mi-
fumo ya huduma za kidijitali.

Vilevile, benki ilikuwa na 
mafanikio makubwa kiufanisi 
na kuimarisha utoaji mikopo. 
Uwiano wa gharama na mapa-
to (CIR) uliimarika hadi kiwan-
go bora cha asilimia 39 huku 
uwiano wa mikopo chechefu 
ukibaki kuwa asilimia 3.2.

Takwimu hizo zilikuwa chi-
ni ya ukomo wa juu wa kika-
nuni wa asilimia 55 na asilimia 
tano, mtawalia. Benki imeen-
delea na kuboresha mizania 
yake kwa ajili ya kuongeza 
mapato yanayotokana na mali 
inazomiliki. 

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
mizania iliimarika zaidi kwa 
jumla ya mali kufikia rekodi ya 
Sh. trilioni 12.2, sawa na ukuaji 
wa asilimia 19 kulinganishwa 
na Sh. trilioni 102 mwaka 2022.

Ukuaji imara wa mizania 
unatokana na ukuaji mkubwa 
wa asilimia 28 ya mikopo kwa 
wateja, uwekezaji makini ka-
tika dhamana za serikali ul-
iokua kwa asilimia 17, pamoja 
na kukua kwa asilimia 11 mwa-
ka hadi mwaka kwa amana za 
wateja.

Akizungumzia malipo hayo 
ya gawio, Mwenyekiti wa Bodi 
ya NMB, Dk. Edwin Mhede, 

alisema: 
"Uimara wa misingi ya uon-

gozi na utawala bora, dhamira 
yetu katika kutengeneza tham-
ani endelevu kwa wadau wote 
pamoja na msisitizo mkubwa 
katika ajenda ya uendelevu, ni 
baadhi ya nyenzo muhimu zi-
nazoendelea kuchochea uku-
aji endelevu wa Benki ya NMB 
kwa sasa na miaka mingi ijayo.

"Kwa mwaka wa fedha 2023, 
wanahisa wameidhinisha 
gawio la fedha taslimu Sh. 361 
kwa kila hisa, sawa na gawio la 
jumla la Sh. bilioni 181, ambayo 
ni sawa na theluthi moja ya fai-
da halisi kulingana na Sera ya 
Gawio ya Benki ya NMB.

"Gawio linalopendekezwa 
kwa kila hisa limeongezeka 
kwa asilimia 26 kutoka Sh. 286 
kwa hisa lililolipwa mwaka 
uliotangulia (2022). Matarajio 
yetu ni kuzidi kuimarika kwa 
dhamira yetu ya kutoa mapa-
to bora ya kifedha na yasiyo ya 
kifedha kwa wadau wetu.

"Bodi itaendelea kutoa usi-
mamizi stahiki na kuichagiza 
Menejimenti ili NMB iendelee 
kutengeneza thamani."

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Benki ya NMB, Ruth Zaipuna, 
alisema utekelezaji Mpango 
Mkakati wa Muda wa Kati wa 
Miaka Mitano (MTP) unaende-
lea vizuri kama inavyothibit-
ishwa na maendeleo thabiti ya 
mipango ya kimkakati.

"Ili kuendelea kuaminiwa 
sokoni na kuiongezea kasi 
ajenda ya ujumuishaji kifedha, 
tumepanua mtandao wetu 
kwa kufungua matawi mapya 
manne na kuongeza zaidi ya 
mawakala wapya 11,000, hivyo 
kufikia mawakala 28,295 mwa-
ka 2023.

"Kutokana na hilo, tuli-
weza kusajili akaunti mpya 

za wateja zaidi ya milioni 1.2. 
Juhudi zetu za kuunda benki 
ya uhakika ya siku zijazo, in-
ayoendeshwa kiteknolojia na 
uwekezaji mkubwa tunao-
fanya kwa watu wetu unaen-
delea kutoa matokeo chanya," 
alisema.

Zaipuna aliongeza: "Mafani-
kio ya mwaka huu yanadhi-
hirisha mchango na jukumu 
endelevu la NMB katika ustawi 
wa kiuchumi na kufungua fur-
sa mpya kwa wateja na wadau 
wote. 

"Kwa hakika tunajivunia 
imani ya wateja na wanahisa 
wetu pamoja na kujitoa kwa 
wafanyakazi wetu, ambao 
wametusaidia kufikia hatua 
hizi muhimu za kihistoria.

"Tunaendelea kuzingatia 
utekelezaji ajenda yetu ya 
uendelevu na kujitolea kugusa 
maisha ya watu na kuwezesha 
jamii. Mwaka 2023, tuliwekeza 
zaidi ya Sh. bilioni 6.2 katika 
mipango yetu ya urejeshaji 
kwa jamii na uendelevu, kwa 
kujikita zaidi katika elimu, 
afya, ujasiriamali pamoja na 
mazingira na masuala ya tabi-
anchi."

Zaipuna alisema kuwa mwa-
ka huu wametenga Sh. bilioni 
5.4 kutoka kwenye faida yao 
ya mwaka 2023 baada ya kodi 
ili kuendelea kusaidia jamii.

Alitoa shukrani kwa bodi, 
wanahisa, wasimamizi wa 
sekta benki, serikali, wateja na 
wafanyakazi kwa kuendelea 
kuiamini na kuiunga mkono 
benki hiyo.

"Benki itaendelea kuzinga-
tia utekelezaji mpango mkaka-
ti wake, ubunifu, ushirikishaji 
jamii na kuwapa wateja su-
luhisho bora za kifedha kwa 
ustawi wa pamoja," alisema 
Zaipuna.

Wakazi wa Mtaa wa Mdote, wilayani Muheza, mkoani Tanga, wakiwa wamepanga foleni ya kuchota maji jana kwa 
sababu ya kutoka mara moja kwa wiki. PICHA: STEVEN WILLIAM
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PM aagiza taasisi kuhamia nishati safi ya kupikia

Serikali yapata 
mbinu kuokoa 
fedha uagizaji 
mafuta nje

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, ameagiza taasisi zote za 
umma, kuacha matumizi ya 
kuni na mkaa na kuhamia kwe-
nye nishati safi ya gesi, umeme 
na makaa ya mawe.

Aidha, amewaagiza Wakuru-
genzi wa Halmashauri za Miji 
na Majiji, kuepuka migongano 
na migogoro yenye maslahi 
binafsi katika utangazaji na 
utoaji wa zabuni.

Majaliwa alitoa maagizo 
hayo jana jijini hapa, wakati 
akifungua mkutano mkuu wa 
14 wa Taasisi ya Maboresho 
ya Serikali za Mitaa Tanzania 
(TOA).

"Rais Dk. Samia Hassan ame-
kuwa kinara wa uhamasishaji 
wa nishati safi ya kupikia ka-

tika ukanda wa Afrika, hivyo 
taasisi zote za umma zikiwamo 
magereza, shule za bweni na 
vikundi vya kupika vyakula 
kwenye sherehe mbalimbali 
muanze kuachana na matumi-
zi ya nishati ya kuni kwani 
inaharibu mazingira yetu," 
alisema.

Kwa mujibu wa Majaliwa, ta-
manio la serikali ni kufikia asil-
imia 80 ya Watanzania wote 
kutumia nishati safi ifikapo 
mwaka 2034.

Kuhusu migongano ya ma-
slahi binafsi inayosababishwa 
na baadhi ya watumishi wa 
umma nchini hasa kwenye 
utangazaji na utoaji wa zabuni, 
alisema suala hilo halikubaliki.

“Maslahi binafsi hayakuba-
liki wakurugenzi wa hal-
mashauri hakikisheni mnasi-

 Na Paul Mabeja, DODOMA

KUTOKANA na matumizi 
makubwa ya fedha za kigeni 
zinazotumika kuagiza mafuta 
kwa ajili ya magari nje ya nchi, 
serikali imeanza mikakati kwa 
ajili ya kumaliza tatizo hilo.

Moja ya mikakati hiyo ni 
kuhamasisha matumizi ya 
magari yanayotumia gesi asi-
lia, kutoa msamaha wa kodi 
kwenye mitungi ya kuhifadhi 
gesi iliyoshindiliwa kwenye 
magari na kupunguza ushuru 
wa magari yanayotumia gesi 
asilia.

Naibu Waziri wa Nishati, 
Judith Kapinga, alisema hayo 
jana bungeni wakati akijibu 
swali la Mbunge wa Kawe 
(CCM), Josephat Gwajima, 
aliyetaka kujua ni lini seri-
kali itakuja na mkakati wa 
kutumia gesi asilia kuendesha 
magari  ili kuokoa fedha za 
kigeni zinazotumika kuagiza 
mafuta nje ya nchi.

Akijibu swali hilo, Kapinga 
alisema serikali ilishaanza 
programu mbalimbali za 
matumizi ya gesi iliyogan-
damizwa (CNG0 kwenye 
magari.

Alisema mpaka sasa serikali 
kwa kushirikiana na sekta bi-
nafsi imefungua vituo vitano 
na inatarajia kufungua vituo 
vingine vitatu ifikapo Desem-
ba, 2024.

“Aidha, jumla ya vituo 16 
(vituo mama viwili na vituo 

vidogo 14, vikijumuisha vituo 
vinavyohamishika vinatara-
jiwa kufunguliwa ifikapo De-
semba, 2025.” Alisema.

Alisema ili kuongeza 
upatikanaji wa gesi asilia, 
mwaka 2022 Shirika la 
Maendeleo ya Petroli (TPDC) 
ilifunga seti tatu za kompresa 
zilizoongeza mgandamizi wa 
futi za ujazo milioni 20 na kwa 
sasa TPDC imeanza utaratibu 
wa kumpata mzabuni kwa 
ajili ya kufunga mitambo 
ya kuongeza mgandamizo 
wa gesi yenye futi za ujazo 
milioni 20 kwenye kitalu cha 
uzalishaji cha Songosongo 
na kazi inatarajia kukamilika 
Machi, 2026.

“Tunaamini mikakati yote 
hii itachangia kuongeza idadi 
ya magari yanayotumia gesi 
nchini itakayosababisha ku-
punguza uagizaji wa mafuta 
nje ya nchi na mwisho kuokoa 
fedha za kigeni,” alisema Kap-
inga.

Katika swali lake la 
nyongeza, Gwajima alihoji ni 
lini wakati mwafaka ambao 
serikali itafungua vituo vya 
gesi asilia ambavyo vitakuwa 
na wamiliki wa magari pemb-
ezoni mwa barabara.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Kapinga alisema mkakati 
wa serikali ni kuanza kujenga 
vituo vya kujaza mafuta pem-
bezoni mwa barabara ya Dar 
es Saalam  hadi Dodoma kwa 
awamu ya kwanza.

mamia maslahi ya umma katika 
maeneo yenu ili wananchi wapate 
huduma bora kwa wakati," alisema.

UCHAGUZI
Aliwaagiza wakurugenzi wa 

halmashauri zote nchini kusima-
mia maboresho ya daftari la kupiga 
kura pamoja na kuhamasisha watu 
wote waliofika umri wa kupiga 
kura kujiandikisha ili wapate haki 
yao ya kikatiba ya kupiga kura kwe-

nye uchaguzi wa serikali za mitaa 
unaotarajiwa kufanyika mwaka 
huu na uchaguzi mkuu mwakani.

"Nendeni mkahamasishe kika-
milifu maboresho ya daftari la ku-
piga kura ili wananchi wenye sifa 
ya kupiga kura wapate haki yao ya 
msingi ya kuchagua viongozi wa-
takaowaletea maendeleo," alisema.

RUSHWA
Majaliwa aliagiza Sekretarieti ya 

TOA kuhakikisha ajenda ya rush-
wa inajadiliwa kwa nguvu zote na 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) watoe 
mada bila kuwaonea haya, wala ku-
wafumbia macho washiriki.

"TAKUKURU toeni mada ya rush-
wa katika mkutano huu muhimu 
kwa sababu ajenda hii ni muhimu 
na ijadiliwe kwa kina bila kuwao-
nea haya wala kuwafumbia macho 
washiriki," alisema.
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SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS), limetangaza kuanza 
msako kwa wazalishaji wa chuma ili kuwachukulia hatua 
wale   wanaotengeneza   bidhaa zisizokidhi viwango kwa 
mujibu wa sheria.

Mkurugenzi Mkuu wa TBS, Dk. Athuman Ngenya, alibaini-
sha hayo mapema wiki hii wakati wa mkutano kati ya shirika 
hilo na wadau katika ofisi za shirika hilo, Ubungo, Dar es Sa-
laam. Alisema miongoni mwa hatua zitakazochukuliwa dhidi 
ya wamiliki wa viwanda hivyo ni kuvifungia iwapo vitabaini-
ka kutengeneza bidhaa zisizokidhi viwango kama sheria ina-
vyotaka.

Katika taarifa yake hiyo, mkurugenzi mkuu huyo alibaini-
sha kuwa moja ya matakwa muhimu ya viwango vya bidhaa 
za chuma zinazozalishwa au kuingizwa nchini ni pamoja 
na kuandikwa taarifa zinazoonyesha jina la mzalishaji na 
ukubwa wa bidhaa. Alisema taarifa hizo ni muhimu kwa 
wanunuzi na watumiaji wa bidhaa kwa kuwa huwezesha 
kutoa mrejesho kwa mzalishaji husika na kufanya ufuatiliaji 
endapo itabainika kuwa na kasoro yoyote.

Pia alibainisha kwamba uwapo wa taarifa muhimu kwenye 
bidhaa huziwezesha taasisi za udhibiti kuwa na uwezo wa 
kuzitambua, kuzifanyia ufuatiliaji katika soko na kuchukua 
hatua stahiki kwa mzalishaji atakayebainika kukiuka matak-
wa ya sheria, kanuni na viwango.

Pamoja na matakwa hayo ya kisheria na kanuni, alibaini-
sha kuwa kumekuwa na malalamiko kutoka kwa watumiaji 
wa bidhaa kwamba baadhi zina kasoro, hivyo kulifanya shiri-
ka hilo kufanya ufuatiliaji kuanzia maeneo zinakozalishwa. 
Kuwapo kwa tatizo hilo, alisema wazalishaji hao wamesaba-
bisha changamoto katika udhibiti na hasara kwa watumiaji, 
hivyo TBS haitasita kuchukua hatua za kisheria dhidi ya  yey-
ote  atakayezalisha bidhaa kinyume na matakwa ya viwango.

Hatua ya TBS ambayo kwa hakika hufanywa mara kwa 
mara na kubaini matatizo katika bidhaa mbalimbali, imetan-
gazwa wakati mwafaka kwa kuwa hivi sasa kuna viwanda 
vingi vinavyotengeneza bidhaa za chuma. Kuna wasiwasi 
mkubwa kama watengenezaji wa bidhaa hizo wanafuata 
matakwa ya kisheria kupitia TBS kuhusu viwango na ubora 
unaotakiwa. 

Nia ya TBS ni nzuri katika kuhakikisha Watanzania wa-
natumia bidhaa zenye viwango vilivyothitishwa na taasisi 
hiyo ya serikali ili kumlinda mtumiaji wa mwisho ambaye ni 
Mtanzania wa kawaida. 

Kwa mantiki hiyo, TBS inapaswa kupewa ushirikiano ku-
toka taasisi za kiserikali ambazo zimepewa dhamana ya kusi-
mamia sheria kama vile Jeshi la Polisi na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) ili kubaini kama wazalishaji hao wanalipa 
kodi zinazotakiwa katika shughuli kama hizo. 

Pamoja na kwamba chuma ni moja ya bidhaa zinazolala-
mikiwa na wananchi kuhusu ubora na viwango, kuna bidhaa 
zingine ambazo zina madhara makubwa kwa wananchi kama 
vile vyakula na vinywaji kama havitadhibitiwa ipasavyo. 

Matumizi ya vinywaji kama pombe kali ambazo zimebaini-
ka kuwa nyingi hazina ubora zimekuwa zikitengenezwa na 
watu binafsi na viwanda bubu katika maeneo mbalimbali. 
Matokeo ya kuwapo kwa bidhaa hizo ambazo zinatengen-
ezwa kinyemela ni kuwasababishia madhara makubwa wa-
tumiaji hasa wale wanaoshindwa kubaini bidhaa halali na 
isiyo halali. 

Kwa mantiki hiyo, ukaguzi wa bidhaa uliopangwa kufany-
wa na TBS unapaswa kujikita katika bidhaa zote badala ya 
chuma pekee ili kuwalinda watumiaji ambao ni wananchi. 
Ni dhahiri kwamba kwa kufanya msako wa bidhaa zote, TBS 
kwa kushirikiana na polisi, TRA na mamlaka za serikali za 
mitaa, kutaibua mambo mengi na kuwachukulia wote wa-
naotengeneza bidhaa zisizokidhi viwango na kuweka rehani 
maisha ya Watanzania.

Na Mwandishi 
Wetu

WAKATI Tume ya Uchaguzi ya 
Taifa (NEC) imetangaza kuanza 
kwa uboreshaji wa daftari la 
wapiga kura nchini mwezi ujao, 
kumekuwa na mikutano ya wa-
nasiasa katika maeneo mbalim-
bali nchini, ili kutetea ulaji wao 
katika mitaa.

Pilikapilika za wananasiasa 
hao zimeshika kasi, wakati iki-
wa zimesalia miezi kadhaa wa-
nanchi kupiga kura kwa ajili ya 
kuchagua viongozi wa serikali 
za mitaa  nchini kwa ajili ya ku-
waletea maendeleo.

Mikutano hiyo imeanza ku-
shika kasi katika siku za hivi 
karibuni, kwa baadhi ya wana-
siasa wakiwemo wawakilishi wa 
wananchi kwenye mitaa, kata na 
majimbo nchini kuitishia miku-
tano ya wao kwa wao, kwa ajili 
ya kuwekana sawa, ili kujihakik-
ishia ushindi.

Katika mikutano hiyo ya 
wawakilishi wa wananchi, 
wamekuwa wakihimizana na ku-
panga mikakati ya kuhakikisha 
wanaendelea kutetea nafasi zao 
na kujihakikishia ushindi kwe-
nye nafasi za uenyekiti.

Hapo wanaelekezana jinsi 
ya kuwaelimisha wananchi 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo na miundombinu katika 
maeneo yao, kama njia ya ku-
washawishi kuendelea kuwacha-
gua katika uchaguzi huo utakao-
fanyika baadaye mwaka huu 
kwa kuvishirikisha vyama vingi 
vya siasa. 

Katika kuwekana sawa, 
wawakilishi hao wanakosoa 
tabia ya baadhi yao, kuunga 
mkono watu wanaowakashifu 
wenzao vijiweni ambako kuna 
makundi ya watu wanaolalami-
ka huduma duni kwa kuwataja 
moja kwa moja viongozi kuto-
kana na huduma duni.

Badala yake, wanaelekeza 

jinsi ya kupangua hoja zenye mi-
jadala mibaya dhidi ya viongozi, 
wanasiasa kwa kuvutia upande 
wao kwa kusifia mazuri yanay-
ofanyika katika jamii.

Wakati hayo yakijiri, wawakili-
shi hao wa wananchi wanasahau 
kuwa jamii inalalamikia huduma 
duni katika maeneo yao na ku-
taka kupatiwa ufumbuzi.

Jamii hiyo imekuwa ikilalami-
ka kutokana na ubovu wa miun-
dombinu ya barabara kutokana 
na kuharibika vibaya na hadi ny-
ingine kugeuka mahandaki.

Ubovu huo wa Barabara, ume-
sababisha maeneo mengi ku-
kosa usafiri kutokana na magari 
kushindwa kupita huku nyingine 
zikigeuka madimbwi kutokana 
na kujaa maji yanayotokana na 
mabomba kupasuka.

Pamoja na kero hizo sugu ku-
liko zote, ni kuzagaa kwa takaa 
kwenye makazi ya watu, kutoka-
na na magari kushindwa kwen-
da kwenye maeneo hayo, hasa 
mijini, kusomba na kupelekwa 
kutupwa kwenye madampo.

Vilevile kuna kuwapo mlundi-
kano wa takataka kwenye maka-
zi, kunahatarisha kutokea kwa 
mlipuko wa magonjwa yanay-
oenezwa na nzi na wadudu wen-
gine. Magonjwa hayo yanaweza 
pia kuwakumba watoto wadogo 
wanaocheza kwenye maeneo 
ziliko takataka na kusambaa kwa 
kasi kwa watu wengine.

Chakushangaza, wawakilishi 
hao hususani  wajumbe ambao 
wanaishi kwenye maeneo hayo 
na wananchi, lakini wanashind-
wa kuchukua hatua zozote za 
kukabiliana na changamoto hizo 
badala yake wanaibuka msimu 
unapokaribia uchaguzi.

Hapo wanaanza kupita huku 
na kule wakihaha kushawishi 
wananchi kuchagua vyama vyao 
vya siasa ili kuwaongoza katika 

kipindi kingine.
Sisi wanajamii sasa tuna-

hoji wawakilishi wetu, kama 
hawaguswi na kero hizo, tuna-
washangaa kwa kuendelea ku-
tulaghai kwa kusaka ulaji kwa 
kuendesha mikutano hiyo ka-
tika maeneo yao. Badala yake, 
wawakilishi wangetumia muda 
wao huo kuwahamasisha wa-
nanchi kujitokeza kwa wingi ku-
jiandikisha katika uboreshaji wa 
daftari hilo badala ya kujipanga 
kupangua hoja na malamiko 
dhidi yao kwa manufaa ya jamii.

Kuhamasisha wananchi kuji-
andikisha kupiga kura ni jambo 
muhimu zao kwa sababu ndio 
wakati wake ili kupata idadi 
kubwa ya wanananchi watakao-
jitokeza kuchagua viongozi wao 
katika kipindi kijacho.

Baada ya kufanikisha hilo la 
kuhamasisha wananchi kuji-
tokeza kujiandikisha kwenye 
daftari hilo ambalo limekuwa 
likifanyika unapokaribia uch-
aguzi huo na ule mkuu, ndipo 
ufuate utaratibu mwingine 
ikiwemo wanasiasa kuelekezea 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo, huduma za afya na mam-
bo mengine mengi.

Wananchi ni mashahidi wa 
yale yanaendelea katika maeneo 
yao, hata wanafunzi wa shule za 
msingi wanasikika wakicheka 
na kuwabeza wawakilishi hao 
kwa kutoa ahadi kibao, ikiwa ni 
pamoja na kuweka taa barabara 
za mitaani na kuhoji wameshind-
wa kutengeneza barabara, huku 
maji yakitiririka ovyo babaraba-
ni watawezaje kufanikisha hilo. 

Kwa mtindo huo msije 
mkashangaa mkizomewa kwe-
nye mikutano yenu, mnapopita 
barabarani na hata mnapojinadi 
na wagombea wenu. Jamani 
jirekebisheni, ndugu zetu wana-
siasa.

Wanasiasa acheni ‘bla blaa’, hamasisheni 
kuandikisha wapigakura uchaguzi ujao

Msako wa TBS viwanda 
uende zaidi ya malengo

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi:     0745 700710
Matangazo:       0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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KABWELA Na Fadhil Mohammed

Watu wenye ualbino 
wamwangukia Samia

Raia wa China 
ahukumiwa 
jela miaka 
mitatu
Na Grace Gurisha 

RAIA wa China, Zheng Zhiyua (47), 
amehukumiwa kulipa faini ya Sh. 
300,000 au kifungo cha miaka mi-
tatu gerezani.

Hukumu hiyo dhidi yake ilitolewa 
na Hakimu Mkazi Mkuu Aaron 
Lyamuya,  baada ya kukiri mash-
taka matatu ya kuishi nchini bila 
kibali na kumtishia kwa kisu ofisa 
wa Idara ya Uhamiaji wakati akiwa 
kazini.

Wakili wa Serikali kutoka Uha-
miaji, Grace Nyarata, alidai kuwa 
mshtakiwa huyo anatuhumiwa 
kuishi nchini bila kibali na alikutwa 
akifanya biashara bila kibali na pia 
alimtishia kwa kisu ofisa uhamiaji.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu 
Lyamuya alisema mahakama im-
emtia hatiani Zhiyua kwa mashtaka 
yote matatu baada ya kukiri ku-
tenda makosa hayo kama alivy-
osomewa na upande wa mashtaka.

Kutokana na kukiri mashtaka, 
alisema  kila shtaka atatakiwa 
kulipa faini ya sh 100,000 na 
akishindwa kulipa fedha hizo 
atatumikia kifungo cha miezi 12 
kwa kila kosa na akishatekeleza 
mojawapo ya hayo mawili arudi 
nchini kwao.

Awali, Nyarata alidai kuwa Juni 
4, 2024 mshtakiwa akiwa eneo la 
Keko, Temeke mkoani Dar es Sa-
laam, raia huyo wa China alikutwa 
anaishi ndani ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania bila hati halali 
au nyaraka yoyote ya kuhalalisha 
uwapo wake.

Ilidaiwa katika siku na eneo 
hilo, Zhiyuan alikutwa akimzuia 
Ofisa Uhamiaji kutekeleza maju-
kumu yake kwa kumtishia kisu  na 
kukataa kuonyesha hati yake ya 
kusafiria huku akijua kitendo hicho 
ni kinyume cha sheria.

Alidai kuwa katika shtaka la tatu, 
siku na eneo hilo, mshtakiwa ali-
kutwa akijihusisha na biashara ka-
tika duka lake bila kibali halali cha 
kuishi nchini ambacho kingempatia 
pia ruhusa ya kufanya biashara.

Baada ya mshtakiwa huyo 
kusomewa mashtaka dhidi yake, 
alikiri kutenda makosa hayo ndipo 
Hakimu Lyamuya alimsomea ad-
habu kwa mujibu wa sheria.

Hata hivyo, mshtakiwa alikwenda 
mahabusu huku akiendelea kusub-
iri kukamilisha utaratibu wa kulipa 
faini.

Mahakama imemtia ha-
tiani Zhiyua kwa mash-
taka yote matatu baada 
ya kukiri kutenda ma-
kosa hayo kama alivy-
osomewa na upande wa 
mashtaka.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

CHAMA cha Watu Wenye Ual-
bino Tanzania (TAS) kimeom-
ba Rais Samia Suluhu Hassan 
kuingilia kati ukatili unaoen-
delea dhidi ya jamii hiyo ili 
kuwa na amani.

Mwenyekiti wa Taifa wa 
TAS, Godson Mollel, aliyase-
ma hayo juzi alipokuwa  aki-
zungumza na waandishi wa 
habari katika ufunguzi wa 
watu wenye ualbino yanay-
ofanyika Mailimoja, Kibaha 
mkoani Pwani.

Mollel alisema kwa muda 
mrefu sasa watu wenye Ual-
bino baadhi wanaouawa na 
wengine kujeruhiwa na hata 
kesi zikienda mahakamani 
hakuna anayekutwa na hatia 
jambo ambalo linasababisha 
kuendelea kwa vitendo vya 
kikatili dhidi yao.

"Tunamwomba Rais 
akutane na sisi tutafute 
mwarobaini wa tatizo hili. 

Tunachoomba  kama mauaji 
yaliyokuwa yanatokea Kibiti 
yalivyodhibitiwa, ya watu we-
nye ualbino yataisha na sisi 
tutaishi kwa amani," alisema.

Pia alisema chama hicho 
kinamwomba Spika wa Bunge 
la Tanzania, Dk. Tulia Ackson, 
kupitia Bunge analoliongoza, 
kulaani ukatili unaoendelea 
dhidi ya kundi hilo kwa kuwa  
nao ni sehemu ya wapigakura 
wao. Pia aliomba viongozi wa 
dini wakemee suala hilo kwe-
nye nyumba za ibada.

Alisema maadhimisho hayo 
ambayo yanafanyika duni-
ani kote kila mwaka na hapa 
nchini yanaendelea kutumika 
kama sehemu ya kutoa elimu 
kwa jamii kutambua kwamba 
watu wenye ualbino hawana 
tofauti na wengine.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkuu 
kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Ajira, Vijana na Watu 
wenye Ulemavu), Joy Maonge-
zi, alisema serikali inaendelea 

kusimamia sera, sheria na 
miongozo kuhakikisha watu 
wenye ulemavu wanapata 
haki zao.

Maongezi alisema bado 
jamii haina uelewa kuhusiana 
na watu wenye ualbino jambo 
ambalo linaifanya serikali 
kuendelea kutoa elimu katika 
maeneo mbalimbali ikiwamo 
kwenye maadhimisho kama 
hayo.

Kaimu Katibu Tawala Mkoa 
wa Pwani, Shangwe Twamala, 
akifungua maadhimisho hayo, 
alisema huduma mbalimbali 
za watu wenye ualbino zita-
tolewa, hivyo wazazi wenye 
ndugu na watoto wa kundi 
hilo, wajitokeze kuwapeleka 
kwenye eneo hilo.

Naye mratibu wa afya wa 
watu wenye ualbino kutoka 
Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road (ORCI), Mohamed 
Chanzi, alimshukuru Mkuu 
wa Mkoa wa Pwani, Abuba-
kar Kunenge, kwa kuridhia 

maadhimisho hayo kufanyika 
katika mkoa wake.

Alisema tatizo kubwa kwa 
watu wenye ualbino ni  afya 
na elimu inatolewa kwa wa-
zazi na walezi kujua namna ya 
kijikinga na jua  ambalo lina-
wasababishia madhara kwe-
nye ngozi zao.

Watu wenye ualbino kutoka 
mikoa mbalimbali nchini, 
wamefika Kibaha kushiriki 
maadhimisho hayo huku wen-
gi wao wakisema wanashind-
wa kuishi kwa ndugu zao kwa 
kuhofia kuwaingiza kwenye 
matatizo endapo watatokea 
watu wa kuwafanyia ukatili.

Hivi karibuni, ziliripotiwa 
taarifa za kujeruhiwa kwa 
watu wenye ualbino katika 
mikoa ya Geita na Kagera na 
kwa mujibu wa viongozi, tan-
gu mwaka 2000, kesi za ukati-
li na mauaji ya wenye ualbino 
zilizofikishwa mahakamani 
lakini hakuna aliyewahi kuhu-
kumiwa.

Watuhumiwa kesi ya kuvunja na kuiba, Elizabeth Ghati (wa pili kulia) na wenzake  wakiwa chini ya ulinzi wa askari 
Magereza, kabla ya kusomewa mashtaka Mahakama ya Wilaya ya  Kinondoni, Dar es Salaam juzi. PICHA: IMANI 
NATHANIEL
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Maofisa ugani wasisitizwa kutoa suluhu 

WMA yafanya msako kushtukiza lumbesa

Na Maulid Mmbaga

MAOFISA ugani wamesisitizwa 
kutoa majawabu ya changa-
moto zinazowakabili wakulima, 
wakiwamo wanaojihusisha na 
kilimo cha nazi na kuwafanya 
waone umuhimu wa kuwako 
kwa wataalamu hao  katika ku-
fanya kilimo endelevu na che-
nye tija.

Rai hiyo ilitolewa jana na 
Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga 
mkoani Pwani, Khadija Ally, 
wakati wa programu maalu-
mu iliyoandaliwa na Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo (TARI) 
Mikocheni, ikilenga kushirikis-
hana elimu na  ufahamu wa ki-
taalamu kuhusu kilimo cha nazi 
chenye tija.

Ally alitoa rai hiyo baada ya 
wakulima wa nazi katika wilaya 
hiyo kudai kwamba uhaba wa 
watalaamu wanaoweza kutoa 
mbinu za kisasa za kilimo hicho 
ni   sababu ya zao hilo kukosa 
hamasa hususani kwa vijana.

Pia walisema hata maofisa 
ugani wachache walioko katika 
maeneo  yao, wanatumia muda 
mwingi kushinda ofisini badala 
ya kuwatembelea wakulima 
mashambani   kuwapa elimu 
ili kuwasaidia kutatua changa-
moto zinazowakabili.

Mkuu huyo wa wilaya ali-
sisitiza wataalamu hao kuwa 
na ubunifu katika kufanya kazi 
hiyo kuwa rahisi lakini pia na 
faida na kwamba wasisubiri 
mkulima awafuate katika ofisi 
zao. Aliwataka kuwa na uta-
ratibu wa kuwatembelea kila 
baada ya muda ili kusikiliza na 
kutoa majawabu ya kitaalamu 
kuhusu changamoto zinazohu-
siana na kilimo.

“Lazima maofisa ugani 
pamoja na wakulima mku-
tane nusu ya safari. Wananchi  
waone umuhimu na msaada 
wako katika jambo uliloletwa 
kulifanya, lakini ukisema mimi 
watanifuata hapana. Inaweze-
kana  wakachelewa kukupata 

au wasijue kwamba kuna 
mtaalamu yuko  kijijini.

“Weka utaratibu wa kukaa vi-
kao na wakulima wako angalau 
kila baada ya miezi miwili. Mku-
tane  mzungumzie fursa amba-
zo zipo, mikakati ya serikali na 
kupanga mambo yenu binafsi. 
Kwa utaratibu huo, mambo ya-
takwenda vizuri. Lazima  tuwe 
na namna ya kufanya kazi hizi 
ziwe rahisi lakini pia ziwe na 
matunda. Zingatieni hilo ili ku-
leta tija,” alisisitiza.

Meneja wa TARI Mikocheni, 
Dk. Fred Tairo, alisema kituo 
kimekuwa na programu ya 
kuwasaidia wakulima katika 
masuala mbalimbali ya kitaal-
amu pamoja na kuongeza tija, 
huku akiwashauri kuachana 
na utaratibu wa kuuziana nazi 
shambani badala yake wawe na 
utaratibu maalum ili kuongeza 
thamani.

“Nasisitiza katika suala la 
kuongeza thamani ya bidhaa 
hii kwa sababu nazi ile ya kula 

nyumbani ambayo ataiuza 
kwa Sh. 800 hadi 1,000, hiyo 
hiyo ndiyo inayotumika kuten-
geneza mafuta ambayo sokoni 
gharama yake itamnufaisha 
zaidi mkulima na kituoni kwetu 
tumeboresha mashine za kuka-
mua na kuchuja mafuta.

“Mkulima baada ya kuvuna 
nazi zake anaweza kuja ku-
chukua mashine ile ambayo 
ataitumia kuchuja mafuta 
na hatimaye kuyahifadhi ka-
tika vifungashio maalumu na 
kwenda kuuza kwa bei nzuri 
itakayomfanya apate faida zaidi 
kwa sababu uhitaji wa bidhaa 
hiyo sokoni ni mkubwa tofauti 
na uzalishaji wake,” alishauri 
Tairo.

Gideon Mwendiumi, mkuli-
ma anayemiliki  ekari 11 za nazi 
wilayani Mkuranga, alitoa rai 
kwa serikali kuongeza nguvu 
kuwekeza zaidi katika teknolo-
jia ya kilimo itakayosaidia kura-
hisisha shughuli hizo na kuvu-
tia vijana wengi kujihusisha.

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo (WMA), im-
efanya ukaguzi wa kushtukiza 
katika masoko mbalimbali jijini 
Dar es salaam ili kubaini mwi-
tikio wa wafanyabiashara katika 
ufungashaji sahihi wa mazao 
kwa mujibu wa sheria ya vipimo.

Meneja wa Mkoa wa Kivi-
pimo wa Ilala, Mhono Nashon, 
alisema wakala imefanya op-
eresheni hiyo ikiwa ni mwen-
delezo wa mapambano dhidi 
ya ufungashaji holela wa mazao 
(lumbesa) ambao ni kinyume na 
sheria na kanuni za vipimo.

Alisema sheria na kanuni za 
vipimo zinamtaka mkulima au 
mfanyabiashara kufungasha 
mazao katika uzito usiozidi kilo-
gramu 100 kwa mzigo mmoja.

Alisema katika ukaguzi huo, 

WMA imetembelea masoko 
ya Mabibo, Ilala na Stereo (Te-
meke) na kubaini mwitikio 
chanya wa wafanyabiashara na 
mazao ya viazi, vitunguu, karoti 
na mboga katika masoko hayo 
yamefungashwa kwa mujibu wa 
sheria ya vipimo katika uzito wa 
kilogramu 100.

Aidha, alisema WMA imeen-
delea kuwafikia wadau na wa-
fanyabiashara katika maeneo 
yao na kuwapa elimu kuhusu 
matumizi sahihi ya vipimo ili 
kuleta usawa kati ya mtoa hu-
duma na mteja na kuwalinda 
dhidi ya madhara yatokanayo 
na matumizi yasiyo sahihi ya 
vipimo.

Alisema WMA Mkoa wa Ilala 
imeandaa utaratibu wa ku-
wafikia wadau na wafanyabi-
ashara katika soko la Ilala na 

kuwapa elimu kuhusu matumizi 
sahihi ya vipimo kwa ustawi 
chanya wa biashara.

Aliwaambia viongozi wa soko 
la Ilala kuwa mpango huo wa 
utoaji elimu utakuwa endelevu 
na kumfikia kila mdau na mfan-
yabiashara katika maeneo yake 
ya utoaji huduma.

“ Ili kuhakikisha matumizi 
sahihi ya vipimo katika mae-
neo mbalimbali ya biashara ni 
lazima tutoe elimu ya matumizi 
sahihi ya vipimo na sheria zake, 
tutakuwa na siku 14 maalum za 
kutoa elimu kwa kila mdau na 
mfanyabiashara, tutapita kila ki-
talu, ghala na maeneo ya biasha-
ra na kutoa elimu hii,” alisema

Aidha, alisema   baada ya 
hapo yeyote atakaye kiuka she-
ria na kanuni za matumizi sahihi 
ya vipimo atakutana na mkono 

wa sheria ambapo kutakuwa na 
adhabu ya faini au kupelekwa 
mahakamani.

“Kwa hiyo   viongozi wa soko 
fikisheni ujumbe huu kwa wa-
fanyabiashara, nendeni mkawe 
mabalozi wazuri wa matumizi 
sahihi ya vipimo,” alisema 
Nashon

Naye Meneja wa WMA Mkoa 
wa Kinondoni, Lilian Mwombe-
ki, alitoa adhabu ya faini kwa 
wafanyabiashara wanne kwa 
kosa la kukiuka sheria ya vipimo 
na ufungashaji sahihi wa mazao 
kwa kufungasha mzigo wenye 
uzito wa zaidi ya kilogramu 100.

Adhabu hiyo ilitolewa kuto-
kana na kaguzi za kushtukiza 
zilizofanya na WMA Mkoa wa 
Kinondoni katika soko la Ma-
bibo ambapo watuhumiwa hao 
wanne walibainika kufungasha 

mzigo kiholela (lumbesa) ka-
tika nyakati tofauti huku wakifa-
hamu kuwa ufungashaji huo ni 
kinyume cha sheria.

“Tunaendeleza mapambano 
dhidi ya lumbesa, naona asil-
imia kubwa ya wafanyabiashara 
sokoni hapa wametii sheria na 
wanafunga mizigo yao katika 
uzito usiozidi kilogramu 100, 
nawapongeza kwa hatua hii lak-
ini kuna hawa wafanyabiashara 
wanne leo ninawapa adhabu ya 
faini kutokana na kosa la ufun-
gashaji wa lumbesa ili iwe funzo 
kwa wengine wenye nia ya ku-
fanya kosa kama hilo,” alisema

“Naomba tushirikiane ku-
tokomeza lumbesa kwa manu-
faa yetu wenyewe na jamii kwa 
ujumla,” alisema Lilian aki-
waambia wafanyabiashara ka-
tika soko la Mabibo.

Bajaji umeme
kupunguza 
vifo vya 
nishati chafu
Na Halfani Chusi

MABADILIKO kutoka bajaji 
za kutumia mafuta kwenda 
za umeme yametajwa kuwa 
yatapunguza madhara yanayo 
sababishwa na nishati chafu 
ikiwamo vifo.

Hayo yalisemwa jana mkoani 
Dar es Salaam na Mchumi wa 
Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam Julius Ndele, wakati wa 
uzinduzi wa bajaji hizo zina-
zotengenezwa na kampuni ya 
TRI nchini.

Mei 27, mwaka huu, Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Muungano na Mazingira, 
Dk. Selemani Jafo. katika mku-
tano na waandishi wa habari 
alisema zaidi ya watu 32,000 
kila mwaka nchini hupoteza 
maisha kutokana na matumizi 
ya nishati chafu.

Ndele alisema bajaji hizo 
zitasaidia kupunguza athari 
za kimazingira zitokanazo na 
nishati chafu pamoja na kupun-
guza gharama za usafiri kwa 
wahitaji.

“Manufaa amabayo nchi itapa-
ta kutokana na teknolojia mpya 
ya bajaji za umeme ni mengi, 
kwanza zitasaidia kuongeza 
ajira kwa vijana, kuchochea 
ukuaji wa uchumi, lakini pia 
kuliweka jiji safi,” alisema 
Ndele.

Aidha, aliwataka madereva 
wa bajaji kuchangamkia fursa 
hiyo huku akisisitiza kuwa  
zina tofauti katika gharama za 
uendeshaji na zile zinazotumia 
mafuta na gesi.

Ofisa Vipimo 
wa Wakala 
wa Vipimo 
(WMA), Fe-
lix Juma 
(kushoto), 
akifanya 
ukaguzi wa 
kushtukiza 
kwenye Soko 
la Mabibo, 
jijini Dar es 
Salaam jana, 
kwa kupima 
magunia ya 
viazi kama 
yamefun-
gashwa uzito 
usiozidi kilo-
gramu 100 
kwa mujibu 
wa sheria ya 
vipimo. PI-
CHA: JOSEPH 
MWENDA-
POLE
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KANDA KASKAZINI

TARI yagundua mbegu mpya za maharage

Shirika lataka 
kampeni familia 
kujumuishwa 
Na Godfrey Mushi, HAI

WIZARA ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi Maal-
um imeshauriwa kuanzisha kampeni 
maalum ya kuhamasisha kujumuish-
wa katika ngazi ya uamuzi kuanzia 
kwenye familia hadi serikalini.

Ushauri huo ulitolewa mjini hapa 
juzi na Mkurugenzi wa Shirika la 
Voice Of Empowed Women (VOE-
WOF), Asifiwe Mallya wakati akizun-
gumza na makundi maalum katika 
Kata ya Boman’gombe Wilaya ya 
Hai mkoani Kilimanjaro.

Mallya, alisema wananchi wana-
takiwa kuelewa hakuna ujumuish-
waji wa mwanamke peke yake na 
kuwataka kuondoa dhana hiyo ili 
kufikia maendeleo.

 Mallya, alisema bado jamii ina 
ukakasi katika ujumuishaji, hivyo 
kundi moja kuendelea kukosa uwak-
ilishi sahihi.

“Ujumuishaji unasaidia kuondoa 
unyanyapaa, ujinga, kutengwa hasa 
kwa jamii ya watu wenye ulemavu. 
Kwa hiyo ni muhimu kwa wizara  
kuja na mkakati maalum wa kutoa 
elimu kuhusiana na ajenda hii,’’ 
alisema. na kuongeza kuwa:’’

Uwekezaji ni mchakato na ili 
ufanikiwe ni lazima mwanamke 
ajumuishwe na ahusishwe ka-
tika mchakato mzima. Maendeleo 
endelevu yanakuwa na maana pale 
ambapo hakuna watu au kundi la 
watu linaachwa nyuma. Tunajadili 
mambo muhimu ambayo yatakuwa 
na mchango muhimu katika dira ya 
taifa ya mwaka 2050.”

Mkurugenzi wa Shirika la Ability 
& Disability in Tanzania, William 
Kivuyo, alisema lengo lao ni kuo-
nyesha kila mtoto mwenye ulemavu 
anapata huduma zote za afya kui-
marisha mahusiano.

“Tunafanya hivyo kwa kuwawez-
esha na kuungana na wawezeshaji 
wengine katika shule na kanisa, hos-
pitali na jamii kwa ajili ya kuweka 
wigo mpana wa kuwasaidia wenye 
ulemavu au watoto wenye ulemavu 
ambao wanakosa huduma hizo za 
kuboresha maisha yao,’’ alisema 
Kivuyo na kufafanua kuwa:

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 
NAIBU Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya 
Habari,  Maryprisca Mahun-
di, amezindua maabara ya 
kisasa kwa ajili ya kulisaidia 
Shirika la Umoja wa Posta Af-
rika (PAPU) kukuza Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) katika utoaji wa 
huduma.

Mahundi, alizindua  
maabara hiyo ya kisasa yenye 
kompyuta 30 jijini Arusha 
juzi baada ya kufungua Mku-
tano wa 42 wa Baraza la Uta-
wala la PAPU linaloundwa 
na nchi 45 wanachama wa 
umoja huo.

 Mkutano huo uliuhud-
huriwa na wadau wa sekta 

ya Posta Barani Afrika na 
wajumbe wa Sekretarieti ya 
Umoja wa Posta Duniani.

“Maabara hii itakuwa na 
tija kwa PAPU, likiwemo 
shirika letu la Posta nchini 
kutengeneza mifumo ita-
kayoboresha mifumo ya 
Posta Afrika kuwa ya kidiji-
tali na  kufanya biashara za 
kimataifa ya kusafirisha vi-
furushi na vipeto kwa muda 
mfupi,” alisema

Kuhusu Baraza la Utawala 
la PAPU, alisema katika mku-
tano wao huo wa siku mbili 
watajadiliana  namna bora 
ya kuboresha uendeshaji wa 
Posta Afrika. 

“Matumaini yangu kuwa 
kila nchi mwanachama wa 
PAPU tutaendelea kutumia 

mfumo wa kidijitali zaidi 
huduma zetu ambao 
utasaidia kufanya biashara 
mtandao katika ukanda 
wa nchi za Afrika na nje,” 
alisema

Awali Katibu Mkuu wa 
PAPU, Sifundo Moyo, alisema 
mkutano huo pia watapokea 
taarifa ya kamati nne za 
wataalamu ili kuweka mi-
pango yenye manufaa kwa 
umoja huo.

“Kamati hizo ni za fedha 
na utawala, uendeshaji na 
teknolojia, mikakati   na ya 
sera na kanuni. Tunaimani 
maoni na mapendekezo 
watakayoyawasilisha yata-
saidia PAPU kusonga mbele 
zaidi hasa katika masuala ya 
teknolojia,” alisema

Posta Masta Mkuu, Maha-
rage Chande, alisema uende-
shaji wa huduma za posta 
kidijitali, utasaidia wananchi 
wa hali ya chini kufanya bi-
ashara kwa njia ya mtandao 
kwa kutumia shirika hilo 
kusafirisha vifurushi vyao 
ndani na nje ya nchi.

“Shirika la Posta Afrika 
tumeanza kutengeneza 
duka mtandao ili kukuza 
huduma zetu kimataifa, la-
kini maabara iliyozinduliwa 
itawezesha wananchi wa hali 
ya chini kufanya biashara zao 
mtandao na watasafirisha bi-
ashara hizo kupitia shirika 
letu na Posta kupitia mfumo 
wetu wa kidijitali na biashara 
ya aina hii imeshika kasi kwa 
sasa,” alisema Chande.

Maabara kukuza TEHAMA PAPU

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

T
AASISI ya Kilimo Tan-
zania (TARI) Kituo cha 
Seliani,  imegundua aina 
mbili mpya za mbegu za 

maharage zenye viinilishe vya 
madini chuma na zinki, kuimari-
sha afya kwa wananchi na kukin-
zana na magonjwa yanayosham-
bulia mimea.

Hayo yalisemwa juzi na Mtafiti 
Mwandamizi wa Kilimo, Dk. Pa-
pias Binagwa kwenye Siku ya 
Mkulima iliyoandaliwa na taasisi 
hiyo iliyofanyika Kijiji cha Apa-
kitete, Wilaya ya Karatu mkoani 
Arusha.

Dk. Binagwa, alisema utafiti 

na ugunduzi wa mbegu hizo ni 
matokeo ya utekelezaji wa Pro-
gramu ya Mifumo Himilivu ya 
Chakula (TFSRP).

Mradi huo wa majaribio un-
atekelezwa na TARI kwa kush-
irikiana na Wizara ya Kilimo kwa 
ufadhili wa Benki ya Dunia (WB).

Alisema katika utekelezaji wa   
programu hiyo, TARI Seliani ina 
jukumu la kutafiti ugunduzi na 
uvumbuzi wa mbegu bora za 
kilimo zinazostahimili ukame, 
magonjwa, mavuno mengi na 
kukomaa kwa haraka.

Alisema  majaribio ya maha-
rage hayo ambayo yako kwenye 
hatua za mwisho kuingizwa 
sokoni, yamefanyika maeneo 

mbalimbali nchini ikiwemo 
Wilaya ya Karatu.

Alisema kwa Karatu, wame-
peleka aina tatu za mbegu ma-
harage, mbili kati ya hizo ziko 
hatua ya mwisho ya kuidhinish-
wa Taasisi ya Udhibiti wa Ubora 
wa Mbegu nchini (TOSCI) na ny-
ingine sokoni.

“Lengo ni kuhakikisha teknolo-
jia hii inawafikia wakulima wa 
Wilaya ya Karatu waweze ku-
tumia mbegu bora kuongeza tija 
katika uzalishaji wa maharage,” 
alisema Dk. Binagwa.

Alizitaja mbegu zinazotara-
jiwa kuingizwa sokoni baada ya 
kuidhinishwa na TOSCI kuwa ni 
RWR 2154 yenye madini ya chu-

ma na zinki na kustahili ukame 
na NUA 64 inayostahimili mago-
jwa na kuwa na wingi wa mazao.

Siku hiyo ya mkulima iliam-
batana na wakulima kupatiwa 
mafunzo ya kilimo bora na cha 
kisasa.

Katika mafunzo hayo,   Ofisa 
Kilimo Wilaya ya Karatu,  Wayda 
Sulle, alisema elimu ya matumi-
zi ya mbegu bora, viuatilifu na 
upimaji wa udongo vitawasaidia 
wakulima kuongeza uzalishaji, 
kukuza kipato na  kuwa na 
uhakika wa chakula kwa kaya.

“Ili kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi,  ongezeko la watu 
na maeneo ni yaleyale, kuzalisha 
kwa wingi na kupata chakula cha 

kutosha watu wengi, tunashauri 
wakulima watumie mbegu bora 
zilizoletwa na watafiti,” alisema 
Sulle.

Baadhi ya wakulima wa Kijiji 
cha Apakima Matete, John Silaa 
na Selina Barhe, walisema   sifa 
za maharage hayo   zinawapatia 
matumaini mapya kwa sababu 
zitaendana na hali ya hewa ya 
eneo lao lenye baridi.

 Mdhibiti Mkuu wa Ubora wa 
Elimu wa Wilaya hiyo, Samson 
Mkonyi, alisema matokeo hayo 
ya tafiti zilizofanywa na TARI Se-
lian ni hatua ya msingi kukamili-
sha ndoto za Rais Samia Suluhu 
Hassan za kuifanya Tanzania 
kuwa ghala la chakula.



Wataka 
kurejea 
utamaduni 
‘shikome’ 
kudhibiti 
ukatili
Na Mwandishi Wetu, SHINYANGA

BAADHI ya wanawake na wa-
toto katika Kata ya Mwamala 
Manispaa ya Shinyanga wamei-
taka jamii ya wasukuma kureje-
sha utamaduni wa kufanya 
vikao vya jioni vya kimaadili 
katika koo zao (shikome), ili 
kukabiliana na vitendo vya 
ukatili.

Walitoa ombi hilo kwa 
nyakati tofauti na kueleza kuwa 
kukosekana kwa vikao hivyo 
kumesababisha wanawake na 
watoto kufanyiwa vitendo vya 
ukatili wa kijinsia na kukosa 
sehemu ya kusema.

Walisema vikao hivyo viliku-
wa vinawapatia nafasi ya kue-
leza changamoto zinazowaka-
bili na kuelimishana masuala 
mbalimbali ya maisha.

Mkazi wa Kijiji cha Bunonga, 
Ester Mandi akizungumza na 
Nipashe kufuatia utekelezaji wa 
mradi wa nafasi ya wanajamii 
na vyombo vya habari katika 
kutokomeza ukatili wa kijinsia 
dhidi ya wanawake na watoto, 
unaotekelezwa na SPC kwa ufa-
dhiri wa Mfuko wa Wanawake 
Tanzania (WFT), alisema kuko-
sekana kwa vikao kumechangia 
kwa asilimia kubwa ongezeko 
la ukatili huo.

Alisema baadhi ya wazee wa-
nakaa kwenye vijiwe vya ka-
hawa, mabanda ya televisheni 
na baa mpaka saa sita usku, 
hawana muda wa kukaa na fa-
milia na kuzungumza nao kama 
ilivyokuwa miaka ya zamani.

Mkazi wa Kijiji cha Ibanza, 
Anna Nkinga alisema, shikome 
iliwasaidia wanawake kupaza 
sauti zao pindi wanapoonewa, 
hivyo kukosekana kumesaba-
bisha ongezeko la matukio ya 
ukatili, huku kukiwa hakuna 
hatua zozote zinazochuku-
liwa kutokana na wao kukosa 
msaada.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Mwamala, Suzana Kayange 
alisema, utandawazi 
umechangia kupoteza baadhi 
ya mila na tamaduni za kabila 
hilo ambazo awali zilikuwa na 
faida na zilichangia kulinda 
maadili na kukemea wale 
wanaopotoka.

Akitoa takwimu za ukatili dhi-
di ya watoto na wanawake kwa 
mwaka 2019/22, Ofisa Maen-
deleo ya Jamii Halmashauri 
ya Shinyanga, Aisha Omari, 
alisema mpaka kufikia Desem-
ba mwaka 2023 wanafunzi 59 
walipewa ujauzito, ubakaji 56 
na ulawiti matukio tisa.
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HABARI KANDA ZIWA

Shule na mdau wabadilishana 
miti 29 kwa madawati hamsini

Elizabeth Seleman, SENGER-
EMA

JESHI la Polisi wilayani Sen-
gerema mkoani Mwanza, lime-
takiwa  kuimarisha ulinzi na 
usalama ili kuhakikisha wa-
nawadhibiti vibaka wanaosum-
bua wananchi na kuhatarisha 
amani.

Kauli hiyo imetolewa na 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 

Said Mtanda, wakati akizun-
gumza na wananchi katika 
mkutano wa hadhara uliofanyi-
ka katika stendi ya zamani ya 
mabasi pamoja na mambo 
mengine alilitaka Jeshi la Polisi 
wilayani hapa, kuhakikisha wa-
nadhibiti  vitendo vya uhalifu 
unaosababishwa na vibaka. 

Alisema polisi wana jukumu 
la  kusimamia usalama wa 
wananchi pindi unapotokea 

uhalifu, wanatakiwa kuchukua 
hatua za haraka za kuwasaka 
wahusika na kuhakikisha she-
ria inachukua mkondo wake.

“Sungusungu  hawaruhusiwi 
kuua, kujeruhi, kumsingizia 
mtu kosa  wala kujichukulia 
sheria mkononi, badala yake 
wanatakiwa kutoa taarifa 
kituo cha polisi ili wafike na 
kumchukua mhalifu pindi wa-
napokuwa wamemkamata,” 

alisema Mtanda.
Aidha, aliwataka vijana wana-

okaa vijiweni kuacha tabia hiyo 
bali wajikite katika kufanya kazi 
kwa bidii ili wapate maendeleo 
na siyo kubaki wanalalamika 
bila sababu. 

Mtanda aliwataka watumi-
shi wa serikali kuacha  lugha 
chafu kwa jamii na badala 
yake  wawahudumie vizuri 
pindi wanapofika kwenye ofisi.

Na Shaban Njia, KAHAMA

S
HULE ya Msingi Mhongo-
lo iliyopo Kata ya Mhon-
golo katika Halmashauri 
ya Manispaa ya Kahama 

imebadilishana na mdau wa 
maendeleo miti 29 iliyokuwa 
imepandwa shuleni hapo kwa 
madawati 50.

Akipokea madawati hayo, 
Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, 
Ernest Peter, mbele ya Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa wa 
Mhongolo, Emmanuel Nangali, 
alisema madawati hayo ni ma-
tokeo ya miti iliyopandwa kwa 
ajili ya kulinda mazingira ya 
shule, sasa imekomaa na ku-
wapatia madawati 50 ambayo 
yanakwenda kutumiwa na wa-
nafunzi.

Shule hiyo ina wanafunzi 
2,500 na walimu 35 ambao pia 
hawakidhi mahitaji kulingana 
na wingi wa wanafunzi hao, kati 
ya idadi hiyo wanafunzi 70 ndi-
yo wanaokaa chini hususani wa 
darasa la tatu na nne.

“Miti hii ilipandwa miaka min-
gi kuzunguka mazingira ya shule 
na wanafunzi ndio walikuwa wa-
naihudumia mpaka kufikia sasa 
inakatwa na kuleta faida ya mad-
awatu 50, alipatikana mtu aki-
hitaji miti hiyo, hivyo tukaingia 
naye ubia wa kubadilisha kwa 
madawati ambayo yanakwenda 
kuondoa adha ya wanafunzi 70 
kukaa chini,” alisema Peter.

Alisema shule hiyo pia inaka-
biliwa na uhaba wa matundu ya 
vyoo, kutokana na idadi ya wa-
nafunzi waliopo haiendani na 

miundombinu.
Alisema hivyo waliamua ku-

kaa kikao na wazazi, kamati ya 
shule na serikali ya mtaa, ambao 
muafaka waliyokubaliana ni ku-
changishana Sh.3,000 kila mmo-
ja na sasa wameanza kuchimba 
shimo la choo, hivyo aliwaomba 
wadau wengine wa maendeleo 
kujitoa na siyo kuiachia serikali 
kila kitu.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Mhongolo, Emmanuel 
Nangali, alisema upandaji wa 
miti unafaida kubwa licha ya 
kupata hewa safi, kivuli na ma-
tunda na sasa shule imeweza 
kupata madawati 50 pamoja na 
meza mbili.                                     

Alisema kupitia mpango 
wa kunusuru kaya maskini 
wameweza kupanda miti zaidi 

ya 300 kuzunguka eneo la shule 
hiyo, hadi sasa ipo katika hatua 
nzuri za ukuaji jambo ambalo 
linaleta matumaini ya miti hiyo 
kuwaletea manufaa ya kuuza au 
kutengeneza viti, meza na mad-
awati ya shule.

Hivyo, aliwataka walimu kue-
ndelea kuisimamia na kuhakiki-
sha miti haishambuliwi na wany-
ama.

Mkazi wa mtaa huo, Clement 
Masonga, aliipongeza bodi ya 
shule kwa kuchukua hatua ya 
kubadilishana miti 29 na kupata 
madawati ambayo yatasababi-
sha watoto wao kutoendelea 
kukaa chini wakati wa masomo, 
hivyo inaonyesha watafanya vi-
zuri katika masomo maana wa-
takuwa wamepata sehemu nzuri 
ya kukaa.

Vibaka wasumbua wakazi, RC atoa agizo

Waandishi wa Habari wa Mkoa wa Shinyanga, wakiwa kwenye semina ya  Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki (EACOP), kutoka Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani Tanga juzi. Mradi huo hadi sasa umefikia asilimia 29 ya 
utekelezaji wake. PICHA: MARCO MADUHU



Na Mwandishi Weti

H
ADI sasa moja kati ya 
miradi miwili muhimu 
na mikubwa kitaifa in-
atekelezwa, ikiwamo ya 

umeme- Bwawa la Mwalimu Ny-
erere.

Sehemu ya mitambo ilian-
zishwa na mingine ni inatarajiwa 
kuanza kazi karibuni, kama ilivyo-
ahidiwa na serikali.    

Ni mradi ambao ulipoanzishwa, 
ulikutana na hoja kinzani kuhusu 
hatima ya usalama wa mazingira, 
lakini serikali ngazi ya juu ikau-
tolea ufafanuzi kuhusu usalama 
na faida zinazotarajiwa.

Baada ya kuingia uongozi wa 
serikali awamu ya sita, ndiyo ika-
chukua hatua ya uendelezaji kwa 
hatua zaidi hadi kufikia hatua sasa 
kwenye uzinduzi.

Kama ilivyo kawaida duniani 
kote, mfumo wa uendeshaji seri-
kali kidunia, huendana na mam-
laka za utekelezaji kisekta na 
maeneo maalum, ikiongozwa na 
safu ya mawaziri, ambako katika 
mfumo wa nchini wanasimamiwa 
na mtendaji mkuu serikalini, Wa-
ziri Mkuu.

Ni kwa mara nyingine, Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, akaziagiza 
wizara tano ziazohusiana kwa ka-
ribu kisekta na Bwawa la Kufua 
Umeme la Julius Nyerere, huku 
akisisitiza uhifadhi wa mazin-
gira katika vyanzo vya maji vinay-
ojaza Mto Rufiji, inayohusiana na 
Bwawa la Mwalimu Nyerere.

Katika orodha hiyo, Rais aka-
zielekeza wizara za; Kilimo, Uvuvi, 
Maji Mazingira na Ufugaji, alipozi-
ambia ziketi kuketi na kutumia na-
fasi zao Bwawa la Kufua Umeme 

la Julius Nyerere, kupata ufanisi 
wake, pia umuhimu wa mto huo 
kimaendeleo.

Ni agizo lake rais, katika tukio 
la kufungua ujazaji maji katika 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, ak-
isema sekta zote zenye nafasi ya 
kuvuta wawekezaji na kutengen-
eza fursa kutokana na maji ya 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, zifan-
ya hivyo, zikiwamo sekta Kilimo 
na Maji ambazo ni wanufaika wa 
moja kwa moja.

"Nazielekeza Wizara ya Kilimo, 
Wizara   ya Ardhi na TAMISEMI 
na mamlaka nyingine mkapime 

maeneo hayo na muyaweke ka-
tika mashamba makubwa kwa ajili 
ya kufanya mnada wa wazi kwa 
wawekezaji wa uhakika katika 
kilimo.

“Nawasihi, pia mtenge maeneo 
maalum kwa ajili ya wakulima 
wadogowadogo hasa wa maeneo 
hayo yatakayokuwa na miundom-
binu ya umwagiliaji maji" akasema 
Rais Samia

Aidha, Rais akawa na maagizo 
yanayoilenga Wizara ya Mazin-
gira, ambako anakufahamu vyema 
na alishawahi kuisimamia zamani 
kwa ngazi tofauti, kabla ya kuwa 

rais, akitaka zichukue hatua dhidi 
ya waharibifu wa mazingira katika 
vyanzo vya maji, mito na maeneo 
muhimu yanayotumika kama 
chanzo cha maji katika Bwawa la 
Mwalimu Nyerere

"Manufaa ya bwawa hili ka-
tika nyanja zote yanawezekana 
tu, kama tutatunza mazingira 
katika vyanzo vya mabonde ya 
mito inayoleta maji mabwawani. 
Hapa nataka nisisitize umuhimu 
wa ‘tunza mazingira’, kwani huu 
mradi tumeujenga kwa gharama 
kubwa na kwa kujinyima vitu vingi 
muhimu.

“Itakuwa ni dhambi kubwa 
kama hautatimiza malengo yake 
kwa sababu ya uzembe na ubinafsi 
wetu kwahiyo kulinda mazingira 
na kulinda mradi huu sasa ni suala 
la kufa na kupona," akatamka Rais 
Dk. Samia

Ni katika nafasi hiyo, aliyekuwa 
Waziri wa Nishati wakati huo, 
January Makamba, pamoja na 
aliyekuwa Mkurugenzi wa shirika 
la umeme, TANESCO Maharage 
Chande, akasema serikali inaen-
delea na mipango ya muda ya 
mrefu ya kukabiliana na changa-
moto ya umeme.

Hapo katika orodha hiyo ina-
jumuisha kujengwa mabwawa 
manne pamoja na kuanzisha mi-
radi mingine kupitia nishati jadili-
fu, ili kukabiliana na changamoto 
ya umeme.

"Tupo katika kupanga mbele 
na ukiangalia ile chati yetu sisi leo 
hii tunajua mpaka 2040 mradi 
gani utaingia kwenye gridi, tume-
jipanga kwa muda mrefu na sio 
kwa muda mfupi, tunachoomba 
ni subira tatizo la kukatika umeme 
litaisha...” alisema.

Hadi sasa, ni wastani wa mwaka 
mmoja na nusu tangu agizo lake 
Rais Dk. Samia, picha ya kazi za 
mjumuiko unapaswa kuanikwa 
kwa umma kilichofanyika, kuhusi-
ana na fahari yao umma; Bwawa la 
Mwalimu Nyerere.

Eneo mojawapo mahsusi ka-
tika utekelezaji agizo hilo la Rais, 
linasimama katika mazingira na 
manufaa ya kiuchumi, kazi in-
ayopaswa kufanyika kutoka kwa 
wataalamu wa kiwizara na serikali 
kwa upana wake, hata inapobidi 
inavuka mchango wa nje ya seri-
kali.
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KUANGAZIA BWAWA MWALIMU NYERERE...

Ukurasa 14

KILIMO BANGI 
KINAVYOATHIRI 

TABIANCHI...
Vita vya mazingira

 vinavyoweka 
nyuma adui 

mkubwa zao bangi

KUFANIKISHA CHANJO UVIKO - 19… 

Magonjwa sugu yanayotesa afya
ya wazee katika maisha ya uzeeni

Ukurasa  13

Safari mwaka mmoja na nusu, 
agizo lake Rais kwa wizara tano 

Rais Dk. Samia Suluhu Hasasn, akiwa katika Bwawa la Mwalimu Nyerere. PICHA: MTANDAO. 
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MAZINGIRA

Na Jenifer Gilla 

U
SHOROBA wa Nyerere-Se-
lous-Udzungwa ni  moja 
ya maeneo muhimu ya 
kijiografia na kiikolojia 

nchini Tanzania. Ukiunganisha Hi-
fadhi ya Taifa ya Nyerere (Selous) 
na Hifadhi ya Taifa ya Milima ya 
Udzungwa, ambapo wanyama hu-
tumia kama njia wakielekea kutoka 
hifadhi moja kwenda nyingine.

Kutokana na hali hiyo,  imekuwa 
sehemu muhimu ya vivutio vya 
utalii na kuwanufaisha wakazi wa-
naozuka na fursa zipatikanazo iki-
wamo utalii.

Kwa umuhimu wa eneo hilo, 
serikali ilichagua kati ya shoroba 
20 ambazo za kuzihifadhi, ili ku-
wanufaisha wananchi wa eneo hilo 
na waone umuhimu wa kuwapo 
rasilimali hiyo na washiriki kuihi-
fadhi.

Mkurugenzi wa Wanyamapori 
wa Wizara ya Maliasili na Utalii, Dk. 
Fortunata Msofe, anasema ni ush-
oroba unaokabiliwa na changamo-
to mbalimbali ikiwamo ukataji miti 
unaofanywa na wanavijiji jirani na 
migongano baina ya binadamu na 
wanyamapori.

Hata hivyo, ushoroba huu unak-
abiliwa na changamoto mbalimbali 
ikiwamo ukatwaji wa miti unao-
fanywa na wanavijiji waouzunguka 
eneo hilo, na migongano baina ya 
binadamu na wanyamapori.

Akizungumza na Chama cha 
Waandishi wa Habari za Mazingira 
( JET), Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi 
ya Taifa ya Milima ya Udzungwa, 
Theodora Batiho, anasema pamoja 
na juhudi wanazochukua kutoa 
elimu kwa jamii kuhifadhi ush-
oroba huo, tatizo bado linaendelea, 
sababu kuu ikiwa ni uhitaji wa ni-
shati ya kupikia.

Anakiri pia wanyamapori wa-
haribifu kama vile tembo kuvamia 
makazi ya watu wakati wakivuka 
kutoka hifadhi moja kwenda ny-
ingine, na kusababisha uharibifu 
wa mali za wanakijiji na   kuleta 
taharuki. 

“Shughuli hizi za kibinadamu 
zimeathiri sana uwezo wa ushoro-
ba huu katika kusaidia uhamaji wa 
wanyamapori na kuhifadhi bayo-
anuai,” anasema.

USAID, wadau mazingira wanavyorudisha 
ushoroba wa Nyerere-Selous-Udzungwa

Kwa kuiona changamoto hiyo, na 
lengo la serikali la kurudisha hadhi 
yake, Shirika la Marekani la Maen-
deleo ya Kimataifa (USAID) kupitia 
Mradi wa Tuhifadhi Maliasili kwa 
kushirikiana na wadau wa uhifadhi 
waliamua kuongeza nguvu kureje-
sha misitu katika ushoroba huo 
wakishirikiana na wanavijiji.

Kurejesha ushoroba
Lasima Nzao, ni Meneja Pro-

gramu wa Asasi ya Reforest Africa, 
anasema USAID-Tuhifadhi Maliasili 
wamewezesha kupanda miti ya asili 
katika eneo la Msitu wa Hifadhi Asili 
wa Magombela, ambao   ushoroba 
wa Nyerere-Selous-Udzungwa un-
apita.

Anasema kupitia mradi huo 
wamekwenda msituni kutafuta 
mbegu na kuzichanganya, kuziote-
sha kwenye vitalu na miti ikishaku-
wa wanaipanda katika eneo hilo 
kwa kushirikiana na wanakijiji.

Katika mradi huo wa miaka 
miwili, Reforest imedhamiria ku-

panda miti 100,000 na mategemeo 
ni mpaka kufikia mwishoni mwa 
mwezi huu, wanatakuwa wamepan-
da  miti 50,000 japokuwa wanaka-
biliwa na changamoto ya athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

“Miti hii itasaidia kupendezesha 
ushoroba na kuweka mazingira rafi-
ki kwa wanyamapori kupita hivyo 
kumaliza tatizo la wanyamapori 
kuvamia makazi ya watu na kufanya 
uharibifu,” alisema.

Pia shirika linawapa wanavi-
jiji elimu ya namna ya kunufaika na 
misitu hiyo na kuanzisha miradi ya 
kiuchumi kama vile ufugaji nyuki.

Katika kuhakikisha kuwa usi-
mamizi wa rasilimali misitu una-
fanywa na wanakijiji wenyewe kwa 
weledi USAID-Maliasili inashirikiana 
na Mtandao wa Jamii wa Usimamizi 
wa Misitu Tanzania (MJUMITA), 
kuanzisha programu utawala bora 
katika urejeshaji wa ushoroba huo 
kwa kutumia mfumo wa Pima Kadi.

Ofisa Mradi wa USAID, Tuhifadhi 

Maliasili-MJUMITA, Kelvin Shiri-
ma, anasema programu hiyo wa-
naitekeleza katika vikundi kwenye 
mitandao 129 iliyopo katika kanda 
sita, mikoa 14, wilaya 32, na vijiji 
zaidi ya 452.

Anauelekezea mfumo wa Pima 
Kadi, kuwajibikaji wa viongozi katika 
vikundi vinavyojihusisha na   ure-
jelezaji wa ushoroba huo   katika 
vijiji vinavyozunguka shoroba hiyo 
kama vile Sole, Mang’ula A, na Kany-
enja.

Kupitia programu hiyo wame-
toa mafunzo ya ufuatiliaji kwa kwa 
watu zaidi ya 50 na kuwapa fomu 
zenye alama za ubora ambazo wa-
natumia kujipima uwajibikaji wao 
na yule atakayepata alama za chini 
wanampa mbinu za kujiboresha na 
kama tatizo hilo mlitajirudia mara 
kwa mara anaweza kukosa sifa ya 
kuendelea.

Anasema mpango huo unalenga 
jamii inawajibika kutunza rasilimali 
zake kwa maendeleo endelevu kwa 

• 

Isrey Ayoub

Ilivyo vita kusaidia watoto wenye jinsi mbili

Meneja Programu wa Asasi ya Reforest Africa, Lasima Nzao,akiwaonyesha kitalu cha kuzalisha miti ya 
asili wanachokiratibu . PICHA: JENIFER GILLA

manufaa yao wenyewe kwani uhar-
ibifu wa shoroba ni hatari kwa wan-
yamapori na hata wanakijiji.

Anataja changamoto zinazosaba-
bishwa na wanajijiji wenyewe kuwa 
ni ukataji miti bila utaratibu maal-
um, uwindaji haramu, kilimo ka-
tika eneo la hifadhi na uchafuzi wa 
vyanzo vya maji jambo linaloathiri 
jambo linaloathiri ushoroba na 
ustawi wa bayoanuai.

Anasema kupitia programu hiyo 
wamefanikiwa kuimarisha ulinzi 
wa mipaka, kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu uhuhimu wa kuhifadhi 
rasilimali hiyo na mwamko wa 
wanavijiji kulinda eneo hilo bila 
kusukumwa na kupunguza migon-
gano baina ya binadamu na wany-
amapori.

ELIMU KWA JAMII 
Mratibu wa Programu wa Shirika 

la Associazione Mazingira, Felister 
Mwalongo, anasema kupitia mradi 
huo wanatoa elimu ya uhifadhi wa 
mazingira katika vijiji vinavyozun-
guka hifadhi ili wawe mstari wa 
mbele kuitunza kwa manufaa yao 
wenyewe.

Anasema, pia wanatoa elimu hiyo 
katika shule za msingi na kupitia 
mradi huo wamesahawafikia wa-
nafunzi 300 na walimu 45 na ku-
gawa miche ya miti 60,000 ndani 
ya miezi minne.

Mkuu wa Uhifadhi wa Hifadhi 
Milima ya Udzungwa, Theodora 
Aloyce, anaisema kuwapo wa 
shoroba  ni muhimu, kwa sababu 
kunasaidia wanyama kwenda sehe-
mu nyinginezo na kuzaliana hivyo 
kuepusha wanyama wa aina moja 
kuzaliana   pamoja na kupunguza 
maambukizi ya magonjwa.

Anawashukuru USAID-Tuhifadhi 
Mazingira kwa kazi kubwa ya ku-
fadhili wadau wa mazingira ka-
tika eneo hilo ili kurejesha hadhi 
ya shoroba hiyo, kwani umesaidia 
kwa kiasi kikubwa kupunguza 
changamoto zilizokuwapo ikiwamo 
migongano baina ya binadamu na 
wanyama.

Shoroba hiyo yenye urefu wa kil-
omita 13 inapita katika vijiji vya Sole, 
Kanyeja na Mang'ula A na inaun-
ganisha Hifadhi ya Taifa ya Milima 
ya Udzungwa na Hifadhi ya Taifa ya 
Nyerere.

Na Yasmine Protace 

MTOTO kuzaliwa na jinsi mbili  ni 
hali ambayo mtu kuzaliwa na jinsia 
ya kiume au ya kike. Hapo jinsia zote 
zinaweza kuwa sehemu moja au se-
hemu tofauti.

Kimsingi, mwonekano wa nje 
huwa haueleweki, kwa urahisi ki-
wango cha mwonekano wa nje wa 
jinsia hizo hutegemea kwa kiwango 
cha homoni iitwayo’ tosterone’ in-
ayozalishwa kuanzia wiki ya nane 
mpaka ya 11 baada ya mimba ku-
tungishwa.

Hivyo, hapo jamii hutakiwa ki-
taalamu, wasiwafiche watoto hao 
majumbani na badala yake wafik-
ishwe hospitali, ili waweze kupatiwa 
matibabu.

Inawezekana jamii haina elimu ya 
jinsia mbili na hivyo mtoto anapo-
zaliwa  huonekana kama ni mkosi 
na kuamua kumficha.

Ukosefu wa elimu kwa wazazi ni 
moja ya changamoto inayochangia 
baadhi ya walezi na wazazi kuwany-
ima haki zao za msingi watoto wa-
naozaliwa na jinsi mbili.

Kuzaliwa kwa mtoto kuwa na jinsi 

mbili, baadhi ya wazazi wanatajwa 
kuwaficha watoto hao, ili wasiweze 
kutambulika.

Kutokana na kuwaficha watoto 
hao, serikali sasa inatoa huduma 
kwa watoto hao na kuwataka wazazi 
kutowaficha watoto hao na badala 
yake, wafikishwe katika vituo vya 
afya.

Kuwaficha watoto hao ni kuwany-
ima haki zao za msingi. Hivyo, seri-
kali inawahakikishia wazazi tatizo la 
jinsia mbili linatibika.

Hivi karibuni, Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu, anasema kuwa 

anatoa wito kwa Watanzania kuacha 
tabia ya kuwaficha watoto wenye 
jinsi mbili bali wawapeleke hospitali 
ili waweze kupata huduma mapema 
kwa kuwa tatizo hilo linatibika.

Waziri Ummy amesema hayo 
wakati akifungua Mkutano Mkuu wa 
Tatu wa Chama cha Madaktari wa 
Upasuaji Urolojia Tanzania (TAUS) 
unaofanyika Jijini Dar Es Salaam. 

"Wazazi/Walezi msiwafiche wa-
toto wanaozaliwa na jinsi mbili bali 
muwapeleke mapema hospitali ili 
waweze kupata matibabu mapema 
kwa kuwa tatizo hilo linatibika, la-

kini pia sio aibu kuzaliwa katika hali 
hiyo," anasema.

Anasema, mtoto anaweza kufany-
iwa upasuaji mapema, akapimwa na 
akagundulika kuwa yeye ni wa jinsi 
gani, sio hadi mtoto anakua hajijui 
yeye ni wa jinsi gani kama ni mwan-
amke au mwanaume. 

Aidha, Waziri Ummy amesema 
Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
imedhamiria kuifanya Tanzania 
kuwa kitovu cha matibabu katika 
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AFYA

Na Flora Wingia

A
FYA ya wazee na uzee, ni 
moja ya maeneo yanayo-
tiliwa mkazo sehemu 
mbalimbali duniani, ku-

tokana na kuwa na magonjwa sugu 
yanayosumbua kundi hilo mais-
hani. 

Mtaalamu na Mshauri wa Masu-
ala ya Afya ya Jamii, Dk. Ali Mzige, 
anafafanua kwamba inakadiriwa 
watu milioni moja, wanavuka ku-
ingia umri miaka 60, kila mwezi 
duniani. 

Anataja karne ya 20 inaingia 
na ongezeko la wazee katika nchi 
zinazoendelea na zilizoendelea. 
Inakadiriwa katika robo ya karne 
ya 21, idadi ya wazee duniani itaku-
wa na mitazamo kadhaa.

Inatajwa, miaka mitano baada 
ya 2020, Wajapani watakuwa na 
idadi kubwa ya wazee duniani, kwa 
asilimia 31 watakuwa na umri zaidi 
ya miaka 60, wakifuatiwa na Italia, 
Ugiriki na Uswisi.

 
Kadhalika, inakadiriwa kuvuka 

miaka hiyo, nchi tano kati ya 10 
zenye idadi kubwa ya wazee zitaku-
wa: China, India, Indonesia, Brazil 
na Pakistan.

Ikaelezwa kuwa ifikapo mwaka 
2020, inakadiriwa idadi ya wa-
zee katika nchi zinazoendelea, 
itaongezeka kwa kiwango asilimia 
240, kutoka iliyokuwapo miaka ya 
1980; sababu ni kupungua watoto 
wanaozaliwa na ongezeko la umri 
wa kuishi. 

Kitaalamu inafafanuliwa kusaba-
bisha na kuwapo teknolojia iliyoen-
delea, zikiwamo dawa za kutibu 
magonjwa mbalimbali. 

Wanawake kwa wastani wanata-
jwa wanaishi muda mrefu, kuliko 
wanaume takriban katika kila nchi. 
Idadi ni kubwa iko katika kundi la 
wazee na wajane, huku wazee hao 
ndio watoa huduma kwa wazee 
wenzao duniani.

HALI YA TANZANIA 
Tanzania inakadiriwa kuwa na 

wazee milioni 3.5 au zaidi, wenye 
umri kati ya miaka 60 na 65 na 
idadi yao inaongezeka kila mwaka.

Magonjwa sugu yanayowasibu 
wazee duniani kote ikiwamo Tan-
zania: Magonjwa ya moyo, ikiwamo 
shinikizo la juu la damu- presha pia 
saratani (kansa) za aina mbalimba-
li, kama mapafu, kibofu cha mkojo, 
tezi dume (prostate), pia shingo la 
mfuko wa kizazi kwa wanawake. 

Dk. Mzige anasisitiza kuwa 
ugonjwa wa kisukari kwa ana-
yeugua ni wa maisha, pia presha, 
akifafanua nasaha yake vijana wasi-
danganywe na wale wanaojinadi 
kuyatibu. 

“Nimeujua ugonjwa wa kisukari 
na presha miaka 50 iliyopita nikiwa 
shule ya sekondari. Hadi leo, pre-
sha na kisukari kinadhibitiwa, ili 
mgonjwa asipate matatizo ya muda 
mrefu,” anafafanua Dk. Mzige.

Magonjwa sugu yanayotesa afya
ya wazee katika maisha ya uzeeni

Anasimulia karaha watu walizopa-
ta kwa kunywa kilichoitwa ‘Kikombe 
cha Babu’ kukabili magonwa yao. 

Pia, anataja magonjwa mengine 
yanayowatesa wazee ni ya viungo 
na nyonga (osteoarthrosis and hip 
joints), hasa wanapokuwa na uzito 
mkubwa zaidi ya kilo 70 kwa mwa-
naume na 60 kwa mwanamke. 

“Endapo katika ujana na usichana 
wako hukushiriki michezo, wala 
kupiga kwata, pia hukubahatika 
kwenda Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT), 
ulikaa ukaponda raha, shida itaku-
pata,” anasema. 

Dk. Mzige anasema, mtu anapo-
fanya mazoezi ya viungo mwilini, 
asiache endelee na kama Rais Mstaa-
fu wa Awamu ya Pili (marehemu), 
Mzee Ali Hassan Mwinyi. 

“Huyu alikuwa kigezo changu cha 
‘mzee na uzee’, lakini sio ugonjwa, 
bali maumbile. Magonjwa ya mapafu 
ikiwamo kifua kikuu na mengine ya-
nasababishwa na uvutaji wa sigara. 

“Magonjwa ya akili hususan ku-
poteza kumbukumbu, upweke na 
wasiwasi wa ziada (anxiety), msongo 
wa mawazo (stress) na sonona, ki-
harusi (stroke), husababishwa na 
shinikizo la damu,” anasema.

Anasema, pia maradhi ya Ukim-
wi yanasababisha kiharusi, hasa 
kwa wasio na presha au kisukari, 
akiorodhesha pia, uvutaji sigara na 
unywaji pombe kupindukia, nazo ni 
wakala wanaowezesha kiharusi.

Dk. Mzige anatahadharisha kuwa 
mtu asipokunywa maji ya kutosha, 
akipoteza maji mengi ama kwa njia 
za jasho na mkojo, anaweza kupata 
maradhi kiharusi, akitoa elimu ya 
uwiano anapokufa Mwingereza 

mmoja kwa kiharusi London au 
kokote nchini kwao, Tanzania ku-
nakuwapo vifo kama hivyo 10.

Mtaalamu huyo anafafanua, hiyo 
inatokana na imani anayoinukuu 
akimtaka: “Mwenye kiharusi karog-
wa au amechezewa mpelekeni kwa... 
(fundi-mganga wa jadi) ...” 

MAGONJWA MACHO
Eneo lingine analitaja ni ma-

gonjwa ya macho na hasa ‘mtoto wa 
jicho’ au trakoma, ambao unapokosa 
usahihi wake, unaweza kumpatia 
upofu wa macho. 

Vilevile, Dk. Mzige anataja shida 
ya presha ya macho (glaucoma) 
ambayo ikipanda sana, inahatari-
sha uono wa mtu, akinena ni tatizo 
la wazee wa jinsia zote kutokana na 
umri, wengine upungufu wa lishe 
zao.

“Kama hilo miwani ipo inasaidia 
kurekebisha, kushindwa kusikia vi-
zuri, hatua inapofikia hapo ni kumu-
ona Daktari wa Pua, Koo na Masikio, 
ili upime na ikibidi upatiwe kifaa ki-
takachokusaidia kusikia,” anasema 
Dk Mzige.

Anaitaja kadhia nyingine ya wa-
zee na uzee wao, ni kupoteza meno 
kuwa kibogoyo, akitoa tahadhari 
hiyo ngumu iakuwapo kwa mgonjwa 
asiye na huduma za Bima ya Afya, 
kumhudumia.

Hapo mtaalamu huyo anatumia 
uzoefu wake, akishauri kuwa, ni 
vema wazee wasiokuwa na Bima ya 
Afya, wapewe mfumo wa tiba kwa 
kadi, au Mfuko wa Afya wa Jamii, 
utakuwa ukombozi wao wa kudu-
mu.

Binafsi, anasema utumishi wa 

umma miaka 11 iliyopita na ameku-
wa akipewa somo la kufundisha afya 
za wazee wanapokaribia kustaafu, 
au kwa waliokwishastaafu. 

Mafunzo hayo, anasema anayatoa 
kwa watumishi wanaoanza ajira, ili 
wajiandae kuwa na afya nzuri, wak-
iwa kazini kabla hawajastaafu.

MAGONJWA AKILI
Magonjwa ya akili yamo katika 

kundi la magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza. Hofu na wasiwasi, ni kitu cha 
kawaida katika maisha, lakini ina-
tajwa inapozidi, huathiri maisha ya 
mhusika ya kila siku.

Kazi nyingi, zinatakwa kuleta ma-
tatizo ya malezi ya watoto na wa-
jukuu au vilembwe, ndoa inayoyum-
ba, kufukuzwa kazi, gari kuharibika, 
kukosa fedha za kulitengeneza.

Wahusika ni wengi, na wanaone-
kana kabla ya kustaafu au baada ya 
hapo, walikuwa wanahitaji huduma 
za tiba uzeeni (geriatric medicine) 
na kwa bahati mbaya wanazikosa. 

Hapo kunatajwa haja ya kuanzi-
sha huduma aina hizo;  ushauri na-
saha na maelekezo ya  cha kufanya, 
anapopata tatizo la magonjwa ya 
akili.

Ana ufafanuzi mwingine, baadhi 
ya wazee wanakosa mlo kamili, hali 
inayosababisha kuwa na lishe duni, 
huku kukiwapo asilimia 20 ya wag-
onjwa wa akili wanaolazwa wodini 
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili, 
Dar es Salaam,   wameathirika na 
ulevi wa pombe na dawa za kulevya 
kwa vijana wetu. 

Kwa ushauri zaidi wasiliana 
kupitia  amzige@hotmail.com au 
simu: 0713 410 531.

Mzee akipata tiba kliniki. PICHA: MTANDAO 

“Endapo ka-
tika ujana na 
usichana wako 
hukushiriki 
michezo, wala 
kupiga kwata, 
pia hukubaha-
tika kwenda 
Jeshi la Kujen-
ga Taifa (JKT), 
ulikaa ukapon-
da raha, shida 
itakupata,” 
anasema. 
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Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanamvua Mrindoko, akizungumza 
na wakazi wa Kamsisi, wilayani Mlele, Katavi. PICHA ZOTE: 
NEEMA HUSSEIN.

MAZINGIRA

Na Zanura Mollel

I
NAPOTAJWA bangi, katika 
mustakabali mpana unagusa 
wengi, mazingira hadi tafsiri 
ya upatikanaji wake, kuanzia 

afya ya jamii, hadi inavyoharibu 
mazingira, tabianchi hata kuitikisa 
dunia, hasa ikichangiwa na mfumo 
wa upatikanaji wake.

Imo katika dawa za kulevya zi-
lizopigwa marufuku nchini. Kilimo 
chake  na athari inawagusa wakuli-
ma, wanaofyeka misitu na mapori, 
wanalima pembezoni mwa vyanzo 
vya maji. Kwa ujumla hakuna uha-
lali nchini. 

Taarifa ya Kamishna Jenerali 
Aretas Lyimo, wa Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya (DCEA) ya Aprili 4 mwaka 
huu, inabainisha kuwapo masham-
ba makubwa ya bangi katika hifa-
dhi za msitu ya Ubangu mkoani 
Shinyanga na Mabatini mkoani 
Tabora.

Anafafanua: “Kwa ushirikiano 
kutoka kwa Wakala wa Misitu 
(TFS), tulifanikiwa kuteketeza 
mashamba hayo na kuwakamata 
wahusika.”

Ripoti ya Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) mwaka 2022 inasema 
matumizi ya nishati chafu kwa ajili 
ya kujitegemea, ambayo kuna watu 
bilioni 2.4 walionekana kutumia 
nishati hiyo, wanaopoteza hekta 
3.9... za misitu kupotea kila mwaka 
barani Afrika.

RIPOTI DCEA,2023
Ripoti ya DCEA mwaka jana, 

inaeleza kimazingira matumizi 
ya dawa za kulevya kwa njia ya 
kujidunga sindano, husababisha 
uchafuzi wa mazingira, pale vifaa 
vya kujidunga kama sindano hu-
weza kuwa na vimelea vya mara-
dhi zinapotupwa kwenye vicho-
choro, viwanja vya michezo, fukwe 
na vituo vya daladala.

Ripoti inaeleza kilimo cha bangi 
huharibu mazingira kwa kusaba-
bisha ukataji miti misituni na ku-
haribu vyanzo vya maji. Watumi-
aji dawa za kulevya, wanatajwa 

Vita vya mazingira vinavyoweka 
nyuma adui mkubwa zao bangi

kuchafua hewa kwa moshi, waki-
wadhuru kiafya watu jirani.

Kudhibiti kilimo hicho, ripoti 
hiyo   inasema kulifanyika uteket-
ezaji wa ekari 2,389 za mashamba 
ya bangi katika mikoa ya Arusha, 
Morogoro na Mara, magunia 251 
ya mbegu za bangi zilikamatwa na 
kuteketezwa katika mikoa ya Aru-
sha, Morogoro na Mara. 

Ripoti ya Dunia ya Dawa za 
Kulevya mwaka jana, iliyozinduli-
wa na Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya 
Kupambana na Dawa za Kulevya 
na Uhalifu (UNODC), imezungum-
zia ulanguzi wa dawa za kulevya 
na uhalifu unaoathiri mazingira ka-
tika Bonde la Amazon Kusini mwa 
Amerika na sehemu za majaribio 
ya kitabibu yanayohusisha dawa 
hizo kuovuruga akili.

WADAU MAZINGIRA
Mkurugenzi wa Taasisi ya NO-

TA KA TZ inayojishughulisha na 
Uhifadhi wa Mazingira na Mabadi-
liko ya Tabianchi, Careen Mwaki-
talu, anasema walimaji bangi wa-
nachangia uharibifu wa mazingira 
na kuchochea mabadiliko ya tabi-

anchi, kutokana na kilimo hicho 
kufanyika kwa siri.

“Wanalima pembezoni mwa vy-
anzo vya maji, wanachangia mvua 
kunyesha nyingi na wakati mwing-
ine kidogo pamoja na mabadiliko 
ya misimu ya mvua. Hii ni kutokana 
na kipindi cha maandalizi uchoma 
na kufyeka maeneo moshi kutoka-
na na uchomaji taka mashambani 
unaathiri uso wa dunia,” anasema 
Mwakitalu.

Anafafanua, kwa uso wa dunia 
(ozone layer) unapotoboka kuto-
kana na moshi, ndio inachangia 
kuongezeka joto duniani, kuwapo 
jua kali na kusababisha mazao 
shambani kuathirika, hata kucho-
chea ukame wa muda mrefu du-
niani.

“Kilimo hicho (cha bangi) kin-
achangia rutuba ya mchanga na 
wadudu hai kufa kutokana na 
uchomaji wa taka au mkaa wakati 
wa maandalizi ya mashamba ya 
bangi,” anasema Mwakitalu.

Mkurugenzi wa Muunganiko wa 
Mashirika ya Mabadiliko ya Tabi-
anchi zaidi ya 50 nchini, Faraja 
Emily, anaeleza mabadiliko ya tabi-

anchi yameshawaathiri vijana wen-
gi na kujihusisha katika matumizi, 
biashara na kilimo haramu cha 
bangi, ikiendana na tatizo la afya 
ya akili, kutokana na changamoto 
ya ajira.

“Kundi kubwa la vijana katika 
kata ya Ubungo eneo la Kibululu 
huko Goba (Dar es Salaam) wame-
jiingiza katika matumizi ya dawa za 
kulevya baada ya eneo la Mto Mbe-
zi walilokuwa wakifanya shughuli 
za ukusanyaji mchanga kuathiriwa 
na mvua zilizonyesha ‘haya ni ma-
tokeo ya mabadiliko tabiachi’...

“Tupo tayari kushirikiana na 
mamlaka husika katika kuweka 
mkakati wa kupunguza uharibifu 
wa mazingira kupitia kilimo cha 
mmea huo kwa kukutanisha vijana 
ambao ndio kundi kubwa linalo-
tajwa kujihusisha na matumizi ya 
dawa hizo;zaidi nikuwekeza nguvu 
katika kutoa elimu,” anasema Emi-
ly.

Mkuu wa Mawasiliano na 
Uchechemuzi wa Asasi ya Plan 
International, Sesilia Bosco, ana-
fafanua “athari yake (kiafya na 
kimazingira) huonekana kwa kip-
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indi cha miaka mitano hadi kumi. 
Wananchi hawana uelewa elimu 
inahitajika zaidi.

“Moshi wa bangi uchangia ma-
gonjwa mbalimbali ikiwamo  wa 
mapafu, kifua na hata sasa ukifua-
tilia kunaongezeko kubwa la ma-
gonjwa yanayotokana na mfumo 
wa hewa, ”anasema Bosco.

HALI ILIVYO
Ripoti ya Dawa za kulevya mwa-

ka 2023, inaonyesha ongezeko la 
watumiaji dawa hizo kwa watu 
11,608 kipindi cha miaka sita, seri-
kali inaendelea  kuwapatia matib-
abu katika vituo vya kutoa huduma 
(MAT), ikifafanuliwa:

“Mwaka 2023 idadi ya waraibu 
ilikuwa 15,915   mwaka 2022 ni 
13,619  lakini mwaka 2017 waraibu 
waliosajiliwa katika vituo vya ku-
tolea huduma walikuwa 4,307”. 

“Kupitia ripoti hiyo ni dhahiri 
kuwa uchafuzi wa mazingira un-
aongezeka kupitia wazalishaji na 
watumiaji wa dawa za kulevya, 
mikoa mitatu inayoongoza kwa 
matumzi ya dawa hizo mwaka 
2023 ni Dar es Salaam waraibu 
10,829 Tanga 1,302 na Pwani 1,219 
hao ni waliosajiliwa katika vituo 
vya matibabu(MAT,” unafafanua 
uchambuzi. 

Mkurugenzi wa Utafiti na Ubuni-
fu kutoka Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo nchini(TARI), Dk. Deusd-
edith Mbanzibwa, anasema kupitia 
sayansi ya mimea na udongo, ku-
choma moto wakati wa maandalizi 
ya mashamba kwa ajili ya kilimo 
kunachangia uwezo wa udongo 
kushindwa kushikilia maji pamoja 
na kuua viumbe rafiki ambavyo 
huitajika kwa ajili ya kurutubisha 
udongo na kuwezesha mimea kuo-
ta kwa afya.

Hata hivyo, imebainika katika 
ufuatiliaji wa Nipashe, umekoseka-
na utafiti kuhusu kilimo cha mmea 
wa bangi hapa nchini, kwa ma-
shirika mengi yanayojishughulisha 
na utunzaji mazingira na mabadi-
liko ya tabianchi, ikikosa mpango 
mkakati wa kutoa elimu ya athari 
za dawa za kulevya kimazingira.

Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA), Are-
tas Lyimo. PICHA: ZANURA MOLLEL.

•Mpiganaji pekee Mamlaka Udhibiti, yafyeka ekari 2,389

nchi za Ukanda wa Afrika Mashari-
ki na Kati na kuwa nchi ya kutem-
belewa kwa ajili ya tiba utalii.

"Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ameanzisha progra-
mu maalumu iitwayo Dk. Samia 
Super-Specialized Scholarship 
Program ya ufadhili wa wataalamu 
wa ubingwa bobezi ambapo katika 

mwaka wa masomo 2023/2024, 
jumla ya Shilingi bilioni 10.9 zi-
litengwa kwa ajili ya ufadhili wa wa-
nafunzi 1,109 kwa ajili ya masomo 
ya ubingwa na ubingwa bobezia," 
anesema Waziri Ummy. 

Anafafanua, kati ya wanafunzi 
hao 1,109 wanafunzi 33 watakwen-
da kusomea ubingwa bobezi kwa 
ongezeko la wanafunzi 26 sawa na 

asilimia 37 ikilinganishwa na mwa-
ka wa masomo wa 2022/2023 am-
bapo kulikuwa na wanafunzi 7 wa 
ubingwa bobezi.

  "Kulingana na ufadhili wa pro-
gramu hii, jumla ya wanafunzi 
48 wanasomea udaktari bingwa 
wa upasuaji urolojia na kati yao 
madaktari 5 wanasomea ubingwa 
bobezi wa upasuaji urolojia." anase-

ma.
Kwa upande wake rais wa Chama 

cha madaktari wa upasuaji Urolojia 
Tanzania (TAUS) Prof. Sydney Yon-
golo, anatoa wito kwa madaktari 
vijana kujiendeleza kimasomo ka-
tika fani za ubingwa bobevu kwa 
kuwa Serikali inaendelea kuweka 
mazingira rafiki katika utendaji kazi 
ikiwemo kuwatambua madaktari 

bingwa. 
"Tunaendelea kuwasisitiza 

madaktari kujiendeleza kimasomo 
hasa kutumia fursa ya programu 
maalumu iitwayo 'Dk. Samia Super-
Specialized Scholarship Program' 
ya ufadhili wa wataalam wa ubing-
wa bobezi iliyoanzishwa na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan," anasema.

Ilivyo vita kusaidia watoto wenye jinsi mbili



Na Paul Mabeja, DODOMA

CHUO Cha Mipango na Maende-
leo Vijijini (IRDP) kimeanza ku-
tumia mfumo wa kielektroniki  
kufundishia ili kupunguza ghara-
ma za uendeshaji na kuwafikia 
wanafunzi wengi ndani na nje ya 
nchi kujiendeleza kielimu.

Makamu Mkuu wa Taaluma, 
Utafiti na Ushauri Elekezi   wa 
IRDP, Profesa Provident Dimoso, 
alibainisha hayo jana jijini hapa 
wakati akifungua mafunzo ya 
matumizi ya teknolojia ya ku-
fundishia kwa wahadhiri na 

wataalamu wengine wa chuo hi-
cho.

Profesa Dimoso, alisema mfu-
mo huo utasaidia kupunguza 
mzigo kwa wahadhiri, kuongeza 
ufanisi, idadi ya wanafunzi na 
kuongeza mapato ya chuo.

Alisema kwa sasa mahitaji ya 
wanafunzi kujiunga na chuo hi-
cho yameongezeka, hivyo kupitia 
mfumo huo watawafikia watu 
wengi zaidi ndani na nje ya nchi.

“Watu wengi hivi sasa wanata-
mani kusoma, lakini mtu hawezi 
kuomba likizo ya mwaka mzima ili 
kuja kusoma chuoni, wengi wana-

taka kusoma wakiwa kazini, hivyo 
mfumo huu utakiwezesha chuo 
kupata wanafunzi wengi na kuwa-
hudumia popote walipo bila shida 
yoyote,” alisema na kuongeza:

“Mfumo huu unaweza kumuhu-
dumia mwanafunzi popote akiwa 
Kenya, Burundi au hapa nchini 
ambako hatuna kampasi, mwa-
nafunzi anaweza kupata vipindi, 
kumuuliza maswali mwalimu 
wake,   pia kupitia video am-
bazo zinawekwa kwenye mfumo 
anaweza kujifunza zaidi,  kufanya 
majadiliano na wanafunzi wen-
zake kutoka maeneo mengine,” 

alisema.
Kwa mujibu wa Profesa Di-

mosso, mfumo huo utakipungu-
zia chuo hicho gharama za uende-
shaji kutokana na idadi kubwa ya 
wanafunzi kusoma badala ya ku-
jisajili chuoni.

“Kupitia mfumo huu wanafun-
zi wengi watasoma kule waliko 
hakuna haja ya kuja chuoni hii 
itasaidia kupunguza gharama 
za chuo kuhudumia wanafunzi 
wake, uwekezaji wa fedha nyingi 
kwenye ujenzi wa majengo na 
kukiongezea chuo mapato,” alise-
ma.

Alisema kupitia mradi wa kujen-
ga uwezo na kuimarisha matumizi 
ya teknolojia kufundishia, chuo 
hicho kitasaidia watumishi wengi 
waliko kazini kujiendeleza kiel-
imu.

“Kwa miaka mitano hapa Dodo-
ma chuo tumejenga majengo kwa 
ajili ya madarasa, ofisi. Kampasi ya 
Mwanza tumehama kwenye jengo 
la kupanga, tumekuja kwenye 
majengo yetu, lakini wanafunzi 
bado wanaongezeka kila mwaka 
na wengi ni watumishi hasa hapa 
makao makuu, mfumo huu uta-
saidia kuwahudumia,” alisema.

RC: Wazazi wanaotishia 
kuua walimu wakamatwe
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VETA yajivunia 
mafanikio 
miaka mitatu 
ya Rais Samia
Na Peter Mkwavila, DODOMA

MAMLAKA ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) 
Kanda imepokea zaidi ya Shilingi 
bilioni 7.7 kukamilisha ujenzi wa 
vyuo vitatu katika wilaya za Kongwa 
Chemba na Bahi mkoani hapa, imefa-
hamika.

Hayo yalisema juzi jijini hapa na 
Kaimu Mkurugenzi wa VETA Kanda 
ya Kati, Ramadhani Mataka wakati 
akizungumzia mafanikio ya mamlaka 
hiyo katika kipindi cha miaka mitatu 
ya uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mafanikio hayo yaliyo-
patika katika kipindi cha uongozi huo 
wa serikali ya awamu ya sita, alisema 
Rais Samia ameiwezesha VETA  Kati 
kukamilisha ujenzi wa vyuo hivyo 
ngazi ya wilaya ili kutimiza azima 
yake ya kuhakikisha wilaya na mikoa 
nchini zinakuwa na vyuo vya ufundi 
na kuwawezesha vijana wengi zaidi 
kujiunga na mafunzo ya ufundi.

Alisema serikali inaendelea na 
ujenzi wa vyuo vipya 64 vya ufundi 
kwenye wilaya nyingine  nchini 
ikiwamo Mpwapwa, Kondoa na 
Chamwino za kanda hiyo ya Kati 
kwa gharama ya zaidi ya Shilingi 
bilioni 4.2.

“VETA Kanda ya Kati mahitaji yetu 
ni kutoa wanafunzi bora na siyo sifa 
ya kuwa na vyuo vingi ambavyo 
vijana wake hawakubariki na jamii. 
Kufanikisha kwa vyuo hivyo, vijana 
wanategemea  watakuwa na ujuzi na 
maarifa ya kufanya kazi, alisema.

Alisema ili kuwawezesha vijana 
hao wakiwamo wanawake na 
wajasirimali kuwa sehemu ya 
nguvu kazi nchini, mamlaka hiyo 
itaendelea kujikita kwenye miradi 
itakayowawezesha kujiajiri kwa 
kupatiwa mafunzo ya stadi za 
ujasiriamali na usimamizi wa miradi 
ya kiuchumi na kuwawezesha 
kurasimisha shughuli zao.

Hata hivyo, Mataka alisema Veta 
imejipanga kuwasaidia wakulima wa 
zao la zabibu na alizeti kwa ku-
wapa elimu ya ufundi stadi kwenye 
uchakataji wa mvinyo na mashine za 
kukamua.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George Simbachawene, akitoa ufafanuzi 
kuhusu madeni ya  baadhi ya watumishi wanayoidai serikali, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Chuo cha Mipango, Maendeleo Vijijini chajiongeza kidijitali

HABARI DODOMA

Na Thobias Mwanakatwe, 

IRAMBA 

J
ESHI la Polisi Mkoa wa 
Singida, limeagizwa ku-
wasaka na kuwakamata 
na kuwafikisha ma-

hakamani wazazi wanaodaiwa 
kuwatishia kuwaua baadhi ya 
walimu wa Shule ya Sekondari 
Mtekente wilayani hapa  kwa 
kuwaadhibu watoto wao kwa 
utovu wa nidhamu.

Agizo hilo lilitolewa juzi na 
Mkuu wa Mkoa huo, Halima 
Dendego, baada ya kupokea 
malalamiko kutoka kwa wal-
imu hao kuwa wanaishi kwa 
hofu na kukosa amani baada 
ya kupokea vitisho kutoka kwa 
wazazi hao. Walimu hao wal-
itoa madai hayo juzi kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Singida, Halima 
Dendego baada ya kufika shule 

hiyo kukagua ujenzi wa ma-
bweni uliogharimu  Sh.milioni 
180 kwa ufadhili wa kiwanda 
cha kuchambua pamba cha 
Biosustain.

“Kuna siku tukiwa ndani tu-
lisikia kishindo kikubwa, tuli-
potoka nje tukakuta madirisha 
mawili yamepigwa mawe na 
mlangoni ujumbe unamtaja 
mwalimu mwenzetu kum-
weleza kuwa tutakuua wewe 
na wenzako kwa tabia ya ku-
waadhibu wanafunzi,” alidai 
Mwalimu Ramadhani Mkuga.

Mwalimu Mkuga, alidai ki-
tendo cha kutishia kuuawa kwa 
kuwaadhibu wanafunzi kwa 
utovu wa nidhamu ni kuwazuia 
walimu hao kutekeleza maju-
kumu yao na kuwajenga wa-
nafunzi katika maadili mema.

Alidai baada ya kutishiwa ku-
uawa walitoa taarifa kwa Ofisa 
Mtendaji wa Kata na kwamba 

hadi sasa wazazi hao waliotoa 
vitisho hawajapatikana. 

“Hapa tunaishi kwa mashaka 
makubwa kwa sababu hatujui 
nini kitafuata, hakuna hatua 
zozote kwa hiyo siku moja wa-
naweza kuja kufanya kweli, “ 
alidai.

Baada ya kupokea madai 
hayo, Dendego, alitaka kitendo 
cha wazazi kuzua hofu kwa 
walimu na kuwakosesha amani 
kiwe mwisho. 

Aliwataka wakazi wa kijiji hi-
cho  kwenda kuwaeleza vijana 
wao likitokea jambo lolote lin-
alohatarisha maisha ya walimu 
hao,   serikali itachukua hatua 
kali dhidi yao.

“Mkuu wa Kituo cha Polisi 
usitake mimi nije kufanya kazi 
yako hapana hapana, ukitaka 
kukamata mhalifu wewe ni 
dakika moja tu sababu ume-
fundishwa kazi hiyo, mkitaka 

mimi nifanye nitafanya na ni-
taweza, lakini ninyi itabidi mtu-
pishe, “ alisema Mkuu huyo wa 
mkoa.

Aliagiza atakapokwenda 
kuzindua mabweni ya shule 
hiyo akute watuhumiwa wote 
wamekamatwa na kufikishwa 
mahakamani  kujibu mashtaka 
dhidi yao.

“Nimemwagiza kamanda 
(Mkuu wa Kituo), RPC (Kaman-
da wa Polisi Mkoa, Amon Kak-
wale) na OCD (Mkuu wa Polisi 
Wilaya haitakiwi eneo lolote la 
nchi hii ya Tanzania ukiwamo 
Mkoa wa Singida watu wana-
kosa amani,” alisema.

Mkuu huyo wa mkoa, pia al-
imwagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iramba 
kuhakikisha mabweni hayo 
yanafanyiwa marekebisho ya 
dosari zilizopo katika maeneo 
machache.



Mkaguzi wa Jeshi la Polisi Kata ya Vwawa, wilayani Mbozi, Mkoa wa Songwe, Fidelia Kasongwa, akitoa elimu ya madha-
ra ya kutokuwa na leseni kwa madereva wa pikipiki maarufu bodaboda wa Kijiwe cha Soko la Vwawa juzi. PICHA: ISSA 
MWADANGALA

Na Nebart Msokwa, MBARALI

W
AKULIMA wa vi-
jiji vya Isinura na 
Ikanutwa wilayani 
Mbarali mkoani 

Mbeya, wamewalalamikia wa-
toza ushuru wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali kuvamia 
ndani ya nyumba zao na ku-
walazimisha kulipa ushuru wa 
mazao ambayo wamejiwekea 
akiba kwa ajili ya chakula.

Wakizungumza na Nipashe 
wakulima hao walisema hali 
hiyo imeanza kuhatarisha ama-
ni kwenye vijiji vyao kutokana 
na wananchi kugoma kulipa 
ushuru huo na hivyo kusaba-
bisha ugomvi baina yao na wa-
toza ushuru hao.

Alphonce Matagri ambaye ni 
mkulima wa Kijiji cha Ikanutwa 
alisema juzi watoza ushuru hao 

wakiwa na gari la halmashauri 
walifika nyumbani kwa mmoja 
wa wakulima wa kijiji hicho 
na kumtaka afungue nyumba 
yake ili wahesabu magunia ya 
mpunga aliyojiwekea akiba 
kwa lengo la kuyalipia ushuru.

Alisema mkulima huyo 
alikataa kufungua nyumba na 
watoza ushuru hao wakaanza 
kumlazimisha na ndipo mkuli-
ma huyo akaanza kupiga may-
owe ya kuomba msaada.

Alisema kuwa baada ya wa-
nanchi kufika eneo la tukio 
walianza kuwashambulia wa-
toza ushuru hao kwa kuwapiga 
mithiri ya wezi mpaka alipofika 
Mwenyekiti wa Kijiji na ku-
waamuru waaache.

“Kama sio mwenyekiti wa ki-
jiji kuwazuia wananchi wange-
waua watu wale na pengine 
hata gari lingechomwa moto, 

kwa kweli amani ilianza ku-
toweka kabisa,” alisema Mata-
gri.

Alisema baada ya mwenyeki-
ti kuwanusuru watoza ushuru 
hao waliondoka na baadaye 
walishangaa kuona askari 
polisi wakifika kijijini hapo na 
kuwakamata Mwenyekiti wa 
Kijiji, Mwenyekiti wa Kitongoji 
na wananchi wengine wawili 
jambo ambalo hawakubaliani 
nalo.

Kwa upande wake Alloyce 
Badanga alisema kuwa anam-
shangaa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali 
kwa kuwatuma watoza ushuru 
kwenda kwenye nyumba za 
wakulima kuwatoza ushuru 
bila kuwapatia elimu ya aina 
yoyote.

Alisema kuwa wananchi ha-
wapingi kulipa ushuru lakini 

ni muhimu wakapata elimu na 
kuwaelewa utaratibu wa kishe-
ria unavyoelekeza badala ya 
kuwalazimisha walipe ushuru 
kwa nguvu.

Akizungumzia suala hilo, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ambaye pia ni 
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Kanari Denis Mwila alisema 
wananchi hao walivunja sheria 
kwa kujichukulia sheria mkon-
oni na kuanza kuwashambu-
lia watoza ushuru na ndiyo 
sababu polisi walikwenda ku-
wakamata.

Hata hivyo alipoulizwa kama 
watoza ushuru nao walipaswa 
kwenda kwenye nyumba za 
wakulima bila hata kupitia 
kwenye ungozi wa kijiji, Kanari 
Mwila alikiri kuwa na wao wali-
fanya makosa kwa kutoshiriki-
sha viongozi wa kijiji.

Maofisa halmashauri wadaiwa 
kuvamia nyumba, kudai ushuru
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CCM yapiga 
marufuku 
ukodishaji 
mashamba ya 
shule

Wanafunzi 
vyuo vikuu 
kujengewa 
uwezo kujiajiri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Mbeya, kimepiga 
marufuku mashamba ya shule 
kukodishwa kwa watu binafsi 
na badala yake yatumike kwa 
ajili ya kuzalisha chakula cha 
wanafunzi.

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa (NEC), Ndele 
Mwaselela alipiga marufuku 
hiyo juzi alipokuwa anazun-
gumza na wananchi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya.

Alisema utaratibu wa wa-
zazi kuchangia chakula cha 
mchana kwa ajili ya watoto 
wao ni mzuri lakini unatakiwa 
kuongezewa nguvu kwa wa-
nafunzi kuzalisha chakula 
kwenye mashamba mbalimbali 
yaliyopo kwenye shule hizo.

Alisema shule nyingi za mae-
neo ya vijijini zina mashamba 
mengi ambayo zamani yalikuwa 
yanatumika kuzalisha chakula 
cha wanafunzi lakini kwa sasa 
yanakodishwa kwa watu binafsi 
hali ambayo inasababisha wa-
nafunzi wasijifunze shughuli za 
kilimo.

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI katika vyuo vikuu 
vitatu nchini watapata fursa ya 
kujengewa uwezo na maarifa 
katika kutafuta ajira au kujiajiri 
baada ya kumaliza masomo yao.

Wanafunzi hao watafaidika 
kupitia mradi wa ‘Generation 
Empower’ ambapo watapewa 
elimu kupitia semina mbalim-
bali pamoja na kujifunza kupitia 
mtandao wa intaneti.

Akizungumza jana kwenye 
hafla ya utiaji saini makubaliano 
ya ushirikiano kati ya taasisi ya 
Empower na Tigo, Mkurugenzi 
mwenza wa taasisi hiyo, Miran-
da Naiman, alisema mradi huo 
utaendeshwa kwa wanafunzi 
wa vyuo vikuu vya Dodoma 
(UDOM). Chuo cha Mtakatifu 
Agustino (SAUT) na Chuo Kikuu 
cha Dar es salaam (UDSM).

Alisema kupitia mradi huo wa-
nafunzi watapata fursa kupata 
elimu juu ya masuala ya ajira 
pamoja na kujengewa uwezo 
wa kuweza kujiajiri baada ya 
kumaliza masomo.

Walalamika kupata umeme mdogo miaka 3
Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANCHI wa eneo la Mavin-
di Mtaa wa Ilangamoto Kata 
ya Lyamkena Halmashauri ya 
Mji wa Makambako mkoani 
Njombe wamelalamika ku-
pata umeme mdogo kwa mi-
aka mitatu mfululizo na hivyo 
kushindwa kuendesha shu-
ghuli zao za kiuchumi.

Wananchi hao wanadai 
kuwa umeme umekuwa uki-
katika kila siku majira ya 
jioni na kurejea usiku wakiwa 

wamelala, hali ambayo inawa-
fanya washindwe kuutumia 
kwa shughuli za uzalishaji 
ikiwemo uendeshaji wa vi-
wanda.

Wananchi hao walisema li-
cha ya kufikishiwa huduma ya 
umeme katika eneo lao bado 
umekuwa hauna msaada kwa 
sababu wanapata umeme 
mdogo na hivyo kupata hudu-
ma hiyo majira ya usiku.

Hivyo, wameliomba Shirika 
la Umeme Tanzania (Tanesco)  
wilaya ya kitanesco Makam-

bako kutatua adha hiyo na 
kueleza kuwa wapo tayari 
kuchangia fedha ili kununua 
transfoma.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari wananchi hao 
akiwemo  Henrick Maleke-
la alisema umeme uliongizwa 
tangu mwaka 2021 hauna ngu-
vu hali ambayo inasababisha 
kukosa huduma hiyo majira ya 
usiku.

Naye  Joseph Lungwe-
ga  alisema kutokana na 
changamoto hiyo vitu mbal-

imbali vimekuwa vikiungua 
ikiwemo luninga na redio.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Ilangamoto, Thomas Kiwale 
alisema tatizo hilo lipo na 
tayari amelifikisha kwenye 
ofisi za Tanesco Makam-
bako.

Diwani wa Kata ya Lyam-
kena, Salumu Mlumbe alise-
ma licha ya eneo hilo kupata 
umeme mdogo bado kuna 
maeneo mengine ya mtaa huo 
na kata yake kwa ujumla haya-
jafikwa na huduma hiyo.

HABARI MBEYA
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Serikali yachukua hatua 
kukabiliana uhaba wa dola

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHUO Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA) kime-
andaa kigoda cha taaluma cha Hayati Sheikh 
Abeid Amani Karume, lengo likiwa ni kuhifa-
dhi, kuenzi na kuendeleza mawazo na fikra 
za kiongozi huyo katika kuleta ukombozi na 
maendeleo Tanzania, Afrika na duania.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Makamu Mkuu wa chuo hicho, Profesa 
Muhamed Makame Haji alisema kigoda hi-
cho kitahusika kufanya utafiti na mijadala 
mbalimbali ya kitaaluma ili kukabiliana na 
changamoto katika nyanja za kiuchmi, ki-
jamii, kiutamaduni, kisayansi na kifikra.

Alisema pia kuifanya SUZA kuendeleza ad-
hma yake ya kuwa kichocheo cha mabadiliko 
ya jamii.

Alisema katika kufanikisha lengo hilo ki-
goda hicho ni kuhifadhi kuibua na kueneza 
mawazo na fikra za Hayati Abeid Amani 
Karume kupitia utafiti, mijadala, makonga-
mano, mikutano na machapisho.

Aidha, alisema pia kigoda kitakuza uwezo 
wa vijana wasomi wanaochipukia kwa kuwa-
shirikisha katika utafiti, makongamano, mi-
kutano, mijadala, kuwasaidia kupata fedha 
za mikopo na masomo ya utafiti.

Pia alisema uzinduzi wa kigoda hicho 
utafanyika Juni 15 mwaka huu chuoni hapo 
ambao utaenda sambamba na maonesho ya 
utafiti na huduma kwa jamii, mgeni rasmi 
anatarajia kuwa Rais wa Zanzibar, Dk .Hus-
sein Ali Mwinyi.

Alisema wageni mbalimbali mashuhuri 
wanatarajiwa kushiriki katika uzinduzi huo 
wakiwemo marais wastaafu akiwemo Dk. Ja-
kaya Kikwete, Dk. Ali Mohamed Shein, Amani 
Abeid Karume na mabalozi wa nchi mbalim-
bali pamoja na viongozi wa vyombo vya ul-
inzi na usalama.

SUZA yaanzisha 
kigoda cha 
Hayati Abeid 
Amani Karume

Naibu Waziri wa Ardhi na Maendeleo ya Makazi Zanzibar, Salha Mu-
hammed Mwinjuma, akizungumza wakati wa kipindi cha maswali na 
majibu katika kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
kupitia Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) im-
echukua hatua za ku-

kabiliana na uhaba wa dola 
mojawapo ikiwa ni kuuza 
fedha za kigeni kwenye Soko 
la Jumla la Fedha za Kigeni 
(IFEM) na kuendelea kufanya 
malipo mbalimbali kwa niaba 
ya serikali.

Naibu Waziri wa Fedha 
na Mipango Zanzibar, Juma 
Makungu alitoa taarifa hiyo 
katika kikao cha Baraza 
la Wawakilishi wakati aki-
jibu swali la mwakilishi wa 
Mtambwe, Dk. Mohammed 
Ali Suleiman.

Mwakilishi huyo alitaka ku-
jua serikali inachukua hatua 
gani za haraka kushughulikia 
uhaba wa dola na kuhakiki-

sha utulivu wa masoko ya 
fedha.

Akijibu swali hilo, Juma 
alisema BoT ilikuwa tayari 
imeshauza Dola za Marekani 
milioni 555 kupitia IFEM ili 
kupunguza upungufu wa fed-
ha za kigeni nchini.

Alisema serikali kupitia 
BoT imeendelea kutekeleza 
sera mpya ya ushiriki kwenye 
soko la jumla la fedha za ki-
geni ambapo sera hiyo ilianza 
kutumika Januari 2024.

Makungu alisema katika 
mpango huo, benki 18 zi-
menufaika na tathmini ya 
miamala ya fedha za kigeni 
inayoonyesha kuwa sekta zili-
zonufaika ni pamoja na mafu-
ta (20.35%), biashara (24.40%) 
na viwanda (6.16%).

Aidha, alisema serikali im-
ekua na mikakati ya kuima-
risha upatikanaji wa dola na 

kuzuia athari za uhaba huo 
kwa biashara na uchumi wa 
Zanzibar ikiwemo serikali 
kupitia BoT imetoa kanuni 
mpya za maduka ya kubadili-
sha fedha za kigeni za mwaka 
2023 ili kurahisisha utoaji wa 
leseni kwa maduka hayo.

Alisema mabadiliko hayo 
yameongeza idadi ya maduka 
ya kubadilisha fedha za kigeni 
nchini, kwamba hadi Aprili 
2024, BoT imetoa leseni 21 
zenye matawi 100, ikilingan-
ishwa na maduka 12 yenye 
matawi 81 yaliyokuwepo De-
semba mwaka 2023.

Hata hivyo, alisema serikali 
kupitia BoT imetoa sera ya 
ushiriki kwenye soko la jumla 
la fedha za kigeni iliyoanza 
kufanya kazi Januari 2024.

Alisema mipango ya muda 
mrefu itakayoweza kupun-
guza uhaba wa dola nchini 

ni pamoja na kuimarisha 
uzalishaji wa ndani ili kupun-
guza kuingiza bidhaa nyingi 
nchini.

Mpango mwingine ni kusi-
mamia utaratibu wa uende-
shaji wa masoko ya fedha za 
kigeni ya jumla na rejareja ili 
kurahisisha biashara, hivyo 
kuongeza upatikanaji wa fed-
ha za kigeni kwa njia rasmi.

“Kwa hiyo serikali imefanya 
mambo mbalimbali ikiwemo 
kuendelea kuongeza akiba 
ya fedha ya kigeni na hivyo 
kuongeza uwezo wa kuuza 
Dola za Marekani katika soko 
la fedha za kigeni nchini,” 
alisema.

Alisema hadi kufikia Aprili 
2024, BoT imefanya miamala 
ya kubadilisha fedha za kigeni 
na benki za biashara yenye 
thamani ya Dola za Marekani 
milioni 147.

Na Mwandishi Wetu

IDARA ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Watoto inatarajia kuan-
zisha kitengo cha usuluhishi katika 
mahakama za kadhi ili kupunguza 
mlundikano wa kesi zinazohusiana 
na wanawake na watoto.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi 
wa Idara hiyo, Siti Abasi Ali wakati 
akizungumza na makadhi wa mikoa 
ya Unguja, kikao kilichofanyika 
Wilaya ya Mjini.

Alisema lengo la kuanzisha 
kitengo hicho ni kuweka mikakati 
bora na imara ya kutatua kesi 
hizo kwa uhakika na kuondosha 
manung’uniko kwa jamii.

Alisema makadhi hao wanapokea 
kesi nyingi na wakati mwingine 
wanalazimika kutoa uamuzi kwa 
haraka kutokana na wengi wake 
jambo ambalo linachangia ongeze-
ko la talaka na kusababisha utele-
kezaji wa wanawake na watoto.

Aidha, alisema vituo hivyo vita-
punguza kesi katika jamii ikiwemo 
mirathi, migogoro ya ndoa na hu-
duma za watoto.

Mratibu wa mapambano ya 
vitendo vya ukatili na udhalil-
ishaji wa wanawake na watoto 
kutoka idara hiyo, Omar Haji Omar, 
alisema utafiti unaonyesha kuwa 
idadi kubwa ya talaka inasababisha 
utelekezaji wa watoto katika jamii.

Hivyo, aliwataka vijana kuacha 
kufunga ndoa kwa kufuata mkumbo 
na mihemko na badala yake wapate 
elimu kabla ya kufunga ndoa na 
kuifanyia kazi.

Alisema talaka ni chanzo cha 
watoto kutelekezwa na kuharibika 
na kuwataka wanandoa kuwaza 
watoto wao kabla ya kuachana ili 
kuwaondolea usumbufu unaoji-
tokeza baadaye.

Baadhi ya makadhi hao, akiwemo 
Kadhi wa Wilaya ya Mjini, Sheikh 
Ali Juma Machano na Kadhi wa 
Wilaya ya Magharibi B, Sheikh 
Abubakar Ali mohammed walisema 
juhudi za kutoa elimu katika jamii 
bado zinahitajika ili kuondosha 
utoaji wa talaka kiholela.

Aidha, walishauri idara hiyo kuwa 
na mpango wa kuhakikisha  masu-
ala ya usuluhishi wa migogoro ya 
ndoa inaanzia katika  madawati ya 
jinsia katika ngazi ya shehia pamo-
ja na kuwepo mikakati madhubu-
ti ya kuzinusuru ndoa kwa maslahi 
ya kizazi cha sasa na kijacho.

Kitengo cha 
usuluhishi 
kuanzishwa 
mahakama 
za kadhi

Talaka ni chanzo cha watoto 
kutelekezwa na kuharibika na 
kuwataka wanandoa kuwaza 
watoto wao kabla ya kuacha-
na ili kuwaondolea usumbufu 
unaojitokeza baadaye.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES 

SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Uza, Chenye  
Thamani  Kubwa 

Kwa Kutangaza Nasi 
Kwa  Bei Poa  Tupigie  

0677020701

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA 

KWA CHETI

MAINES JAKINA MWAKIBINGA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S.5025/0014 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia KEIFO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2021. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/BAG/10116/2024

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO. 11903 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late: 
ANASTAZIA ITIRIGO TEMBO

 By 1: MARWA ABDUL TEMBO
       2:  ______________________

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above-named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant 
of probate (or letter of administration) is made to the 
above - named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 
26TH day of JUNE.2024
Dated at MOROGORO this 07TH day of JUNE.2024

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

MATRIMONIAL/CAUSE NO. 5013 OF 2024
VERONICA FREDDRICK KAIGI ………….APPELANT

VERSUS
STEVEN HAMIS MILAMBO………RESPONDENT

NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been fixed 
for mention/Hearing on 25 day of JUNE 2024 at 
9:00 am Before HON SWAI SRM
You are required to appear in this court without 
failure and you must produce to that day all the 
documents upon which you intended to reply in 
support of your case.
GIVEN under my hand and SEAL of the court this 21 
day of MAY 2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GUTA
GRACE CHRISTIAN OLOMI 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya guta yenye USAJILI 

NAMBA: MC 490 DAY, CHASSIS 
NAMBA: LATZDMZY4M5931589 
na ENGINE NAMBA: M5160735. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DOD/DOD/21424/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

GEORGE AMANI PATRICK anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S.4884- 0036 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia KIZUMBA SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2015. Kwa yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/UBU/113868/2024

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO. 11903 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late: 
ANASTAZIA ITIRIGO TEMBO

 By 1: MARWA ABDUL TEMBO
       2:  ______________________

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above-named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant 
of probate (or letter of administration) is made to the 
above - named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 
26TH day of JUNE.2024
Dated at MOROGORO this 07TH day of JUNE.2024

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
AT KYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE 
NO. 13622/2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
NELSON ISSA NDELWA

AND
In the matter of Application for letters of 

Administration by 
BETISEBA LOTI SANGA…….........…PETITIONER

(GENERAL CITATION (RULE 75)
ALL PERSONS claiming to have interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come 
and see the proceeding if they think fit before the grant 
of probate (or letters of Administration) is made to the 
above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
15th day of July, 2024
Dated at Kyela this 12th day of June,2024

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
AT KYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 
13617/2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
SALVATORY PAULO MONELA

AND
In the matter of Application for letters of 

Administration by 
CATHERINE DEVES CHILIMBA……………PETITIONER

(GENERAL CITATION (RULE 75)

ALL PERSONS claiming to have interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come 
and see the proceeding if they think fit before the grant 
of probate (or letters of Administration) is made to the 
above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
15th day of July, 2024
Dated at Kyela this 12th day of June,2024
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Christina Mwakangale na 
Mitandao 

KWA miezi mitatu mfululizo 
ajali za anga zimetikisa dunia, 
huku zikisababisha vifo kwa abiria 
waliomo ndani, wakiwamo vion-
gozi wakuu katika nchi tatu.

Ajali hizo ni pamoja na ya Mkuu 
wa Majeshi ya Ulinzi nchini Kenya 
Francis Ogolla, Aprili mwaka huu; 
Rais wa Iran, Ebrahim Raisi, Mei 
mwaka huu; Makamu wa Malawi 
Saulos Chilima, iliyotokea wiki hii.

Mbali na ajali hizo kusababisha 
vifo vya viongozi hao, zimesaba-
bisha idadi ya watu 27 kupoteza 
maisha wakiwamo maofisa wakuu 
wa serikali.

Kwa mujibu wataalam wa usa-
firishaji, usafiri wa anga ni mion-
goni mwa usafiri salama zaidi, kati 
ya aina tatu ambao ni anga; ardhi-
ni (reli na barabara); maji.

Narscent Meena, rubani binafsi 
amezungumza na Nipashe, jana, 
kuhusu usalama wa usafiri wa 
anga na tahadhari za kuchukua 
kabla na wakati wa safari angani.

“Kwanza kila ndege au he-
likopta kabla haijaruka tunaanga-
lia ndege ya abiria itabeba watu 
wangapi, ili ndege iwe na uwiano 
na inakwenda wapi itaruka futi 
ngani, mafuta kiasi gani itabeba.

“Pia, mhandisi anaikagua, ana-
jidhihirisha kabla ndege haijaon-
doka iko sawa, anasaini na kui-
kabidhi kwa rubani. Kuna watu 
wa ‘road control’ wanahaikisha 
uwiano inaporuka na kutua viko 
sawa,” anasema.

Anasema kwamba pamoja na 
ajali za ndege za viongozi kufululi-
za, bado usafiri wa anga ni salama, 
akisema mabadiliko ya hali ya 
hewa ghafla pamoja kupoteza 
mawasiliano, huweza kumuathiri 
rubani.

“Tatizo la kiafya huweza ku-
muathiri rubani ghafla na pia ru-
bani kuiamini ndege yake kwam-
ba inaweza kufanya kazi vizuri, ila 
tahadhari huchukuliwa bila kujali 
imebeba viongozi au la.”

JUNI MWAKA HUU
Rais wa Malawi, Lazarus Chak-

wera, ametangaza siku 21 za 
maombolezo kitaifa hadi Julai 
Mosi, mwaka huu, kufuatia kifo 
cha Makamu wa Rais, Dk. Saulos 
Chilima, kilichotokana na ajali ya 
ndege, Jumatatu, wiki hii.

Kwenye ajali hiyo, walikuwamo 
pia watu tisa nao wakifariki du-
nia. Ajali ilitokea katika hifadhi 
ya misitu wa Chikangawa, Juni 10, 
mwaka huu.

Ndege hiyo ilikuwa unaelekea 
kutua katika uwanja wa Kimataifa 
Mzuzu, uliopo kilomita 380 ku-
toka Kaskazini mwa mji Mkuu Li-
longwe. 

Chilima, na maofisa wengine 
alikuwa akisafiri kuhudhuria 
mazishi ya aliyekuwa Waziri wa 
serikali hiyo, Ralph Kasambara. 

Mke wa rais wa zamani Bakili 
Muluzi, Shanil Dzimbiri ni mion-
goni mwa abiria waliokuwa kwe-
nye ndege hiyo, kwa mujibu wa 
taarifa ya rais Chakwera.

Ndege aina ya Dornier 228 ili-
tangazwa  kupotea kwenye rada 
ilipofikia eneo la hifadhi ya misitu 
Chikangawa na June 11, mwaka 
huu, ikathibitishwa imepata ajali.

Chilima, alikuwa mwanasiasa 
maarufu katika siasa za Malawi, 
na kabla ya kujiunga na siasa ali-
changia kujua kwa kampuni ya 
Airtel nchini humo na kukuza ma-
pato. 

Kisiasa, amehudumu katika kiti 
hicho tangu mwaka 2014 akipam-
bana na rushwa na kukumbana na 
changamoto kadhaa.

Mazishi ya kitaifa yanaangazia 

mchango wake katika nchi.
Chilima alikuwa amerejea tu 

kutoka katika ziara ya kikazi nchi-
ni Korea Kusini, kwenye kongama-
no la Korea Afrika Summit, mjini 
Seoul, siku ya Jumapili, mwishoni 
mwa wiki.

Chilima, ameacha mke Mary 
mmna watoto wawili.

APRIL MWAKA HUU
April, mwaka huu, Mkuu wa 

Majeshi ya Ulinzi nchini Kenya, 
Francis Ogolla alifariki kwa ajali 
ya helikopta.

Rais wa Kenya, William Ruto 
alitangaza kifo cha Ogolla pamoja 
na maofisa wengine tisa wa jeshi, 
huku wawili wakinusurika.

Ogolla alifariki baada ya he-
likopta aliyokuwa akisafiria 
pamoja na maofisa wengine kuan-
guka eneo la Kaben, Marakwet 
Mashariki.

Ogolla alichukua nafasi ya 
kuongoza jeshi tangu April 28, 
mwaka jana.

Mashuhuda walisema kuwa ili-
shika moto wakati wa kuanguka. 
Eneo hilo lilizingirwa mara baada 
ya ajali hiyo.

Maofisa hao walikuwa waki-
chunguza eneo hilo kabla ya ku-
tumwa kwa wanajeshi zaidi kuka-
biliana na wezi wa mifugo katika 
eneo hilo.

Helikopta hiyo ya jeshi la Anga 
la Kenya aina ya Huey, ilikuwa im-
etoka katika shule moja ya msingi 
ya eneo hilo hadi ilipoanguka na 
kuwaka moto.

Ogolla, aliteuliwa kuwa Mkuu 
mpya wa Majeshi ya Ulinzi ka-
tika mabadiliko katika jeshi, 
akichukua hatamu kutoka kwa 
mtangulizi wake Jenerali Robert 
Kibochi.

Kibochi alimkabidhi Ogolla 
kama Mkuu wa majeshi, baada ya 

kufikisha umri wa kustaafu.

MEI MWAKA HUU
Mei, mwaka huu, Rais wa Iran, 

Ebrahim Raisi, pamoja na Waziri 
wa Mambo ya Nje, Hossein Amir-
Abdollahian na wengine saba, wa-
lithibitishwa kufariki dunia katika 
ajali ya helikopta iliyotokea kaska-
zini-magharibi mwa Iran, kwa mu-
jibu wa televisheni ya taifa.

Shirika la habari la serikali (IR-
NAA), lilisema kwamba ndani ya 
ndege hiyo pia alikuwamo Ayatol-
lah Mohammad Ali Al-e Hashem, 
imamu wa Swala ya Ijumaa katika 
mji wa Tabriz, na Jenerali Malek 
Rahmati, gavana wa jimbo la Iran 
la Azabajani Mashariki.

Kamanda wa Kitengo cha Ul-
inzi wa Rais, Sardar Seyed Mehdi 
Mousavi, pia aliuawa, pamoja na 
walinzi kadhaa na wafanyakazi 
wa helikopta ambao bado hawa-
jatajwa.

MIEZI MITATU AJALI ZA ANGA:

Zaacha simanzi kwa mataifa matatu, 
wamo Rais, Makamu wa Rais

Dk. Saulos Chilima     Francis Ogolla    Ebrahim Raisi



20

HABARI MICHEZO

Alhamisi Juni 13, 2024

Mshambuliaji wa Mpaju Queens ya Mbeya (kulia), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa Gets 
Program katika mechi ya Ligi Daraja la Kwanza kwa Wanawake (WFDL) iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Fountain Gate jijini Dodoma jana. Gets Program ilishinda mabao 2-0. PICHA: TFF

Na Adam Fungamwango
WAKATI uongozi wa Singida 

Black Stars ukipania kutengeneza 
kikosi chake kwa ajili ya msimu 
mpya, vigogo wa soka nchini, Sim-
ba na Yanga zimebisha hodi katika 
timu hiyo kwa lengo la kuwasajili 
nyota wa timu hiyo ambayo zamani 
ilijulikana kwa jina la Ihefu, imefa-
hamika.

Singida Black Stars iko katika 
hatua za mwisho za kumsajili winga 
raia wa Niger, Victorien Adebayor.

Taarifa kutoka ndani ya klabu 
hiyo inasema huenda wakawa-
poteza wachezaji wao wawili nyota, 
winga, Emmanuel Bola Lobota, 
anayetakiwa na Yanga huku Simba 
ikitaka kumng‘oa beki wa kati, raia 
wa Nigeria, Benjamin Tanimu.

Chanzo chetu kinasema Yanga 

imekamilisha taratibu za kumsajili winga 
huyo anayecheza upande wa kushoto, lakini 
anaweza pia kucheza kulia wakati Simba iko 
katika hatua za mwisho kumnasa Tanimu.

„Tunafanya usajili mkubwa wa wachezaji 
wa ndani na nje, tunataka kutengeneza 
timu ya ushindani, lakini katika usajili kuna 
mambo mengi, wakati sisi tunasajili, wapo 
wachezaji watakaoondoka.

Simba nao wanamkata huyu beki wetu 
Tanimu, wameonekana kuvutiwa naye, una-
jua wana tatizo hilo kwani wanataka awe 
mbadala wa Henock Inonga, anayetajwa 
huenda akatua FAR Rabat ya Morocco, nao 
wakikamilisha sawa, sisi hatuna tatizo, tut-
aleta wengine,“ alisema mtoa habari huyo.

Mbali na Adebayor, mchezaji  ambaye 
alitakiwa na Simba misimu mwili mfululizo 
iliyopita, Singida Black Stars iko mbioni ku-
pata saini za wachezaji, Hervy Ossete, kiun-
go mkabaji Mkongomani, beki wa kushoto, 

Ibrahim Imoro kutoka Al Hilal ya Sudan na 
golikipa, Mohamed Kamara wa Horoya ya 
Guinea.

Meneja wa Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, amesema siku si nyingi 
wataanza kutaja mchezaji mmoja mmoja 
atakayekuwa amesajiliwa na timu yao.

„Tuwaache kwanza wachezaji wapumzike, 
mashabiki nao nawataka wapumzishe akili 
zao, kila kitu kitakuwa wazi muda ukifika, 
tutaanza kuweka mambo hadharani, wa-
naotoka, wanaoingia, ratiba ya ‚preseason‘ 
na Tamasha la Simba Day,“ alisema Ahmed.

Kwa upande wa Yanga, Ali Kamwe, alise-
ma wao kwa asilimia kubwa wameshamali-
za kusajili, kilichobakia ni kuwatangaza tu.

„Tumeshafanya usajili, kama Rais wa 
klabu yetu Injinia Hersi alivyosema tutasa-
jili wachezaji wa viwango vya juu na kweli, 
vyuma kweli kweli, muda wa kuwatangaza 
ukifika tutafanya hivyo,“ alisema.

Na Shufaa Lyimo
UONGOZI wa JKT Tanzania umesema 

wanasubiri kumalizika kwa msimu wa 
Ligi Kuu ya Wanawake Nchini (TWPL) ili 
waanze mchakato wa usajili wa wacheza-
ji wa timu zao mbili kwa pamoja.

Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) inamiliki 
timu ya JKT Tanzania inayoshiriki Ligi 
Kuu Bara na JKT Queens, inayocheza Ligi 
ya Wanawake.

Msemaji wa taasisi hiyo, Masau Bwire, 

alisema wanatarajia kuzifanyia kazi kwa 
pamoja taarifa ya Malale Hamsini wa JKT 
Tanzania na kutoka kwa Kocha Mkuu wa 
JKT Queens, Esther Chabruma.

„Kwa sasa tunasubiri Ligi ya Wa-
nawake imalizike ili tuanze kufanya usa-
jili kwa ajili ya kujiandaa na msimu ujao, 
tutajipanga na kujiimarisha, tutaanga-
lia mapungufu yetu na kujiimarisha 
vyema,“alisema Bwire.

Aliongeza malengo yao ni kujiimarisha 

ili kilichowakuta msimu huu cha kupam-
bana kujinusuru na janga la kushuka 
daraja kisijirudie kwa kuanza maandalizi 
yote muhimu mapema.

Winga tegemeo wa JKT Tanzania, Shi-
za Kichuya, ameutaka uongozi wa timu 
yao kumsajili, Bernard Morrison, katika 
kikosi chao.

Hata hivyo bado Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), halijafungua rasmi diri-
sha la usajili.

YANGA, SIMBA ZAUNGANA
KUIBOMOA SINGIDA BS FC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR
MAAFANDE wa Zimamoto wameifunga 
Mephis 96-67 katika mechi ya Ligi ya 
Kikapu Kanda ya Unguja iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Mau Kisiwani juzi 
usiku.
Katika mchezo huo, Zimamoto ilianza 
kuwazima Mephis tangu ‚kota‘ ya 
kwanza mchezo huo kwa kufunga 
vikapu 11-19 na hadi wanakwenda 
mapumziko, Maafande hao walikuwa 
mbele kwa vikapu  50-23.
Zimamoto iliendelea na mkakati wake 
wa kuhakikisha ulifanikiwa katika 
kota hiyo kwa kupachika vikapu  72 
-43, hadi kota ya mwisho zimamoto 
waliendelea kuwa wababe.
Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea tena 
leo kwa Millenium kuwakaribisha 
Miembeni Pacers.
„Ligi imekuwa na msisimko mkubwa 
kwa sababu ya viwango vinavy-
oonyeshwa na wachezaji wa timu zote, 
tumeshuhudia mechi zenye ushindani 
wakati wote, tunaamini tutapata vikosi 
na wawakilishi imara kwa ajili ya timu 
za taifa,“ Said Ameir, mdau wa mchezo 
huo, alisema.

JKT TZ, JKT QUEENS KUBORESHWA 

SOKA WANAWAKE

Zimamoto 
yaichapa
Mephis 
kikapu 
Zanzibar

Karate wajipanga
na Kanda ya Tano
Na Shufaa Lyimo
SHIRIKISHO  la Karate Tanzania 
(TSKF) limeanza kusaka wachezaji 
watakaounda timu ya taifa kwa 
ajili ya kushiriki mashindano ya 
Kanda ya Tano yatakayofanyika 
jijini Nairobi, Kenya mwakani.
Akizungumza na gazeti hili jana, 
Rais wa  TSKF, Sensei Mgeni, 
alisema wameunda kamati maalum 
inayoangalia wachezaji wenye 
viwango vinavyostahili kuwapo 
katika kikosi hicho ili kuwaweka 
kambini kuwanoa.
„Kwa mujibu wa kalenda yetu kuna 
mashindano ya taifa yatakay-
ofanyika Juni na Desemba, mwaka 
huu, tutayatumia kuchagua timu 
ya taifa, tutafunga zoezi la kuteua 
wachezaji Desemba na kuanza 
programu za mazoezi mapema“, 
alisema Mgeni.
Aliongeza viwango vya wachezaji 
kwa sasa vimepanda kutokana 
na ushiriki wa timu za Zanzibar 
tofauti na mwamko mdogo ulioku-
wapo katika miaka ya nyuma.
Wakati huo huo, Island Warrior 
kutoka Zanzibar imeibuka mshindi 
wa mashindano ya Kumite iki-
fuatiwa na Serengeti wakati Kibaha 
Shotokan imemaliza katika nafasi 
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

GARETH Southgate amesema 
kuna uwezekano akaacha nafasi 
yake kama Kocha wa Timu ya 
Taifa ya England endapo timu 
hiyo itashindwa kushinda Kombe 
la Euro 2024.

Mkataba wake unamalizika De-
semba, ingawa vyanzo viliiambia 
ESPN, Chama cha Soka England, 
kingependa aendelee na jukumu 
hilo.

Southgate mwenye umri wa 
miaka 53, ambaye alichukua ju-
kumu hilo mwaka 2016, amesi-
mamia mabadiliko makubwa na 
kuiongoza England kufika nusu 
fainali ya Kombe la Dunia la 2018 
na kupoteza fainali ya Euro 2020 

kwa penalti dhidi ya Italia kwenye 
Uwanja wa Wembley.

England ilitolewa Kombe la Du-
nia 2022 katika hatua ya robo fain-
ali na Ufaransa.

Rekodi hiyo ya jumla ya 
mashindano, pamoja na kuibuka 
kwa wachezaji wachanga wa kusi-
simua akiwamo, Jude Bellingham, 
Cole Palmer, Anthony Gordon na 
Kobbie Mainoo, imeongeza mata-
rajio kwa Euro ya mwaka huu.

Southgate nusura ajiuzulu 
baada ya Kombe la Dunia 2022.

Aliliambia gazeti la Ujerumani 
la Bild: „Ikiwa hatutashinda Euro, 
labda sitakuwa hapa tena. Basi in-
aweza kuwa nafasi ya mwisho.

„Nadhani takriban nusu ya ma-
kocha wa kitaifa wanaondoka 

baada ya mashindano, hiyo ndiyo 
hali ya soka ya kimataifa. Nimeku-
wa hapa kwa takriban miaka nane 
sasa na tumekaribia.

“Kwa hiyo najua huwezi kuen-
delea kusimama mbele ya umma 
na kusema: ‘Tafadhali fanya zaidi 
kidogo,’ kwa sababu wakati fu-
lani watu watapoteza imani katika 
ujumbe wako.

„Ikiwa tunataka kuwa timu kub-
wa na ninataka kuwa kocha wa 
juu, basi lazima ufanye kazi katika 
wakati muhimu.“

Southgate aliiambia ESPN 
mwezi uliopita Kombe la Dunia 
la 2026 nchini Marekani, Canada 
na Mexico litakuwa „mashindano 
ya kustaajabisha“ lakini akasisitiza 
hajaamua kama ataendelea.

   Kocha huyo wa England asema hii ni nafasi yake ya 
mwisho...

SOUTHGATE: NITAONDOKA
NISIPOSHINDA EURO 2024 

LUIZ AKARIBIA JUVENTUS
JUVENTUS wamepiga hatua katika juhudi yao ya 

kumsajili kiungo wa kati wa Brazil, Douglas Luiz, 
mwenye umri wa miaka 26, kutoka Aston Villa. (Sky 
Sports)

DURAN KUTUA CHELSEA
CHELSEA imefufua nia yao ya kumnunua msham-

buliaji wa Aston Villa na Timu ya Taifa ya Colombia, 
Jhon Duran, mwenye umri wa miaka 20. (Telegraph)

COLWILL SOKONI EPL
MLINZI wa Chelsea na England, Levi Colwill, mwe-

nye umri wa miaka 21, bado ananyatiwa na Bayern 
Munich ambao pia wanataka kumnunua beki wa Uje-
rumani na Bayer Leverkusen, Jonathan Tah, mwenye 
miaka 28. (Sky Germany)

UNITED, ARSENAL VITANI
KLABU ya Manchester United inajiandaa kuchuana 

na Arsenal katika harakati zao za kumnunua msham-
buliaji wa Bologna, ambaye ni raia wa Uholanzi, Josh-
ua Zirkzee, mwenye umri wa miaka 23, akiwa na kip-
engele cha kuachiliwa cha pauni milioni 34. (Metro)

OBI-MARTIN ATAJWA BAYERN
ARSENAL inakabiliwa na changamoto ya kum-

bakisha mashambuliaji wa chini ya miaka 17 wa Den-
mark, Chido Obi-Martin, mwenye miaka 16, ambaye 
anasakwa na Bayern Munich. (Metro)

UNITED KUNASA MASTRAIKA
KLABU ya Manchester United imeandaa orodha 

fupi ya washambuliaji huku straika wa Brentford na 
England, Ivan Toney, mwenye umri wa miaka 28, na 
mshambuliaji wa Lille na Canada, Jonathan David 
(24), wakizingatiwa sana. (ESPN)

JOHNSON MKATABA BORA
KLABU ya West Ham imempa beki wa Timu ya 

Taifa ya England, Ben Johnson, mwenye umri wa 
miaka 24, mkataba ulioboreshwa wa miaka mitano. 
(Athletic)

MVUMPA ANUKIA FULHAM
FULHAM inaongoza katika kinyang‘anyiro cha 

kumnunua, Silas Katompa Mvumpa, mwenye umri 
wa miaka 25, kutoka Stuttgart, huku fowadi huyo raia 
wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), akiwa 
na thamani ya pauni milioni 15. (HITC)

TIERNEY ASHUSHWA THAMANI
ARSENAL iko tayari kumuuza mlinzi wa Scotland, 

Kieran Tierney, kwa hasara msimu huu, na ofa ya 
pauni milioni 15 itatosha kumpata mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27. (Football Insider)

GROSS, BRIGHTON KUTETA
KIUNGO wa kati wa Ujerumani, Pascal Gross, 

mwenye umri wa miaka 32, anajadiliana na Brighton 
kuhusu kuongeza mkataba wake. (Athletic)

NEVETT AGEUKA LULU
KLABU za Crystal Palace, Ipswich na Southampton 

zinamwania beki wa Rochdale, George Nevett, mwe-
nye umri wa miaka 18, kutoka Wales. (HITC)

ZISIKUPITE
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BERLIN, Ujerumani

TIMU ya Taifa ya Poland im-
ethibitisha, Robert Lewandows-
ki, ataukosa mchezo wao wa 
ufunguzi katika michua-
no ya EURO 2024. 

Poland wata-
vaana na 
Uholanzi katika  
mchezo wao 
wa kwanza wa 
Kundi D utaka-
ochezwa Ju-
mapili.

Lakini ita-
wabidi kuucheza 
mchezo huo mgumu 
bila ya straika huyo 
anayeichezea  Barcelona 
ambaye amepata majeraha ya 
msuli wa paja.

Lewandowski alishindwa ku-
maliza mchezo wa kirafiki dhidi 
ya Uturuki uliochezwa juzi na 
taarifa nyingine zinasema huen-
da akakosa michuano yote ya 
Euro.

Lakini, Shirikisho la Soka la 
Poland limetoa maelezo, licha 
ya kuwa fowadi huyo kuukosa 
mchezo wa ufunguzi, kitengo 
chao cha madaktari kitafanya 
kila liwezekenalo kumrudisha 
nyota huyo uwanjani katika 
mchezo wao wa pili dhidi ya 
Austria.

MANCHESTER, England

MANCHESTER United wameamua, Erik 
ten Hag, atabaki kama kocha wao, chanzo 
kimeithibitishia ESPN.

Mustakabali wa Mholanzi huyo umekuwa 
mashakani kufuatia kampeni mbaya katika 
Ligi Kuu England msimu uliomalizika.

Lakini msimu ulimalizika kwa hali ya 
juu baada ya United kushinda Kombe la FA 
dhidi ya wapinzani wao, Manchester City na 
kufuatia ukaguzi wa mwisho wa msimu ulio-
fanywa na wamiliki wenza wapya, INEOS na 
kuongozwa na Sir Dave Brailsford, uamuzi 
umechukuliwa ili kumbakisha Ten Hag.

Chanzo kiliiambia ESPN “hitimisho wazi” 
la ukaguzi lililofikiwa Ten Hag abaki kama 
kocha.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Ten Hag na 
United wanatazamiwa kujadili kuongezwa 
kwa mkataba wake, ambao ulipaswa kumal-
izika mwakani, baada ya “majadiliano yenye 
kujenga” kuhusu matokeo ya ukaguzi huo.

Ten Hag mwenye umri wa miaka 54, ali-

furahia msimu wa kwanza pale Old Traf-
ford, akimaliza wa tatu kwenye Ligi Kuu na 
kushinda Kombe la Carabao.

Lakini msimu wake wa pili aliokolewa 
tu kwa kunyanyua Kombe la FA baada ya 
kampeni mbaya kwenye ligi na Ulaya.

United iliishia nafasi ya nane katika jed-
wali na kuweka rekodi ya kumaliza chini 
kabisa katika Ligi Kuu England. 

Pia ilimaliza mkiani mwa kundi lao kwe-
nye mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Iliifanya United kutafuta mbadala wa Ten 
Hag akiwamo Thomas Tuchel, Mauricio Po-
chettino, Roberto De Zerbi, Thomas Frank, 
Kieran McKenna na Graham Potter. 

Pia kumekuwa na nia ya kumtaka Kocha 
wa England, Gareth Southgate.

Ten Hag amekuwa akisisitiza mara kwa 
mara majeraha yaliyosababisha matokeo 
mabaya.

Baada ya kupata uthibitisho ataendelea 
na kazi yake, anatarajiwa kurejea Carrington 
kwa ajili ya kuanza kwa mazoezi ya kuji-
andaa na msimu mpya mapema Julai.

Diaz: Nina 
furaha 
Liverpool

Ten Hag sasa uhakika 
kubaki Man United

LIVERPOOL, England

LUIS Diaz amesisitiza “nina 
furaha na sina wasiwasi” 
huku kukiwa na uvumi 
unaoendelea kumhusisha na 
kuondoka Liverpool.
Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 27 aliichezea 
Liverpool mechi 37 za Ligi 
Kuu England msimu uliopita, 
na kusajili mabao nane huku 
Wekundu hao wakimaliza 
nafasi ya tatu nyuma ya 
Manchester City na Arsenal.
Diaz amekuwa akihusishwa 
mara kwa mara anataka 
kuondoka Liverpool, am-
bayo alijiunga nayo kutoka 
Porto miaka mitatu iliyo-
pita, huku Paris Saint-Ger-
main na Barcelona zikitajwa 
kumwania.
Ripoti kutoka Hispania 
zimedokeza, Diaz ndiye 
anayelengwa zaidi na Barce-
lona, licha ya matatizo yao 
ya kifedha yanayoendelea, 
lakini maoni ya hivi punde 
ya winga huyo, kufuatia 
kipigo cha mabao 5-1 cha 
Colombia dhidi ya Marekani 
- yanaonyesha hana nia ya 
kuondoka Anfield.
“Nina furaha sana pale Liv-
erpool, ni timu kubwa na ni-
mekuwa nikitamani kucheza 
huko, kwa hiyo nina furaha 
na utulivu,” alisema Diaz 
akiiambia Gol Caracol.
“Sifikirii juu ya kitu kingine 
chochote, ninafikiria kuhusu 
timu ya taifa ya Colombia, 
ambayo ndio tulipo.”
Tetesi za kutaka PSG kum-
taka Diaz zimeongezeka 
baada ya uhamisho wa 
Kylian Mbappe kwenda Real 
Madrid kuthibitishwa, lakini 
wababe hao wa Ligue 1 
watalazimika kulipa ghara-
ma kubwa ili kuwashawishi 
Liverpool kumuuza.
Diaz amebakiza miaka mi-
tatu katika  mkataba wake 
wa sasa.
Wakati huo huo, Barce-
lona huenda ikahitaji kuuza 
wachezaji ili kufadhili bi-
ashara yao ya uhamisho wa 
majira ya kiangazi, huku 
kocha wa zamani wa Bayern 
Munich, Hansi Flick, akip-
ewa jukumu la kusawazisha 
meli baada ya Xavi kuon-
doka.
Miamba hao wa Katalunya 
wako tayari kuachana na 
Raphinha, ripoti zinaonye-
sha, na dili la kubadilishana 
linalomhusisha kiungo wa 
kati wa Manchester United, 
Kobbie Mainoo, limefutika. 

LEWANDOWSKI AIPA 
PIGO POLAND
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Sinema yakolea 
Simba SC

Na Adam Fungamwango

BEKI wa Kati wa Timu ya Soka ya Taifa 
(Taifa Stars), Bakari Mwamnyeto, amese-
ma waliimaliza mechi dhidi ya Zambia 
(Chipolopolo), wakiwa Tanzania na ugen-
ini Ndola walikwenda kukamilisha kile 
walichoelekezwa na benchi la ufundi.

Taifa Stars iliifunga Chipolopolo bao 
1-0 katika mechi ya Kundi E ya kusaka 
tiketi ya kufuzu Fainali za Kombe la Du-
nia iliyochezwa kwenye Uwanja wa Levy 
Mwanawasa mjini Ndola, juzi usiku.

„Kila kitu kilifanyika Dar es Salaam, 
tulikuja hapa kukamilisha mchezo. Tul-
ishawasoma, tangu tuko Dar es Salaam, 
walimu wetu  walifanya kazi hiyo, wakat-

uambia mazuri yao yako wapi na mabaya 
yao, tumeweza kutumia udhaifu wao, tu-
kapata bao mapema, tumewakabili kwa 
sababu tayari tulishawajua wachezaji wao 
hatari, na kila mmoja ubora wake upo se-
hemu gani, tukawabana hadi mwisho.

Niwashukuru wachezaji wenzangu, 
tumepambana kwa kiasi kikubwa, tumeji-
tolea kwa moyo, jasho na damu,“ Mwam-
nyeto alifichua siri hiyo.

Kocha Mkuu, Hemed Morocco, alikiri 
mechi ilikuwa ngumu, lakini walijipanga 
tangu wakiwa nchini na kujua wanak-
wenda kucheza na timu ya aina gani.

„Mechi ilikuwa ngumu, tulijua kabisa 
tunacheza na timu ya taifa ya Zambia, ni 
timu ambayo ilipoteza mchezo uliopita 

dhidi ya Morocco, hawako katika nafasi 
nzuri, wanacheza nyumbani mbele ya 
wapenzi wao, lakini tulijipanga kuhakiki-
sha tunaizima hiyo presha yao.

Nashukuru wachezaji wangu kwa saba-
bu haikuwa rahisi, tumeweza kupamba-
na dakika zote 90, mfumo tuliokuja nao 
umeweza kufanya kazi, niseme tu kuwa 
hii imeisha tuangalie mbele zaidi,“ Mo-
rocco alisema.

Katika siku za hivi karibuni Taifa 
Stars imekuwa ikifanya vyema zaidi 
wanapokuwa ugenini, huku baadhi ya 
wachezaji wakisema presha ya ugenini 
huwa ndogo ukilinganisha na wanapoku-
wa nyumbani.

Kikosi cha mabingwa wapya wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania (TWPL), Simba Queens, ambao kesho wataka-
bidhiwa kombe la ubingwa wa ligi hiyo baada ya kumaliza mechi ya mwisho dhidi ya Geita Gold itakayochezwa 
kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA SC

Na Faustine Feliciane

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Soka 
ya Taifa (Taifa Stars), Waziri Junior, 
amesema amefurahi kuanza vizuri 
katika mchezo wake wa kwanza wa 
mashindano na timu hiyo, ambapo ili-
ibuka na ushindi wa bao 1-0.

Waziri Jr alifunga bao pekee katika 
mechi hiyo na kuifanya Stars ifikishe 
pointi sita na kupaa hadi nafasi ya pili 
kwenye Kundi E katika mbio za kusa-
ka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe 
la Dunia.

Nyota huyo wa KMC alifunga bao 
dakika ya tano baada ya kupokea pasi 
‚ya upendo‘ kutoka kwa Mudathir 
Yahya, aliyempokonya mpira kiungo 
wa Zambia kabla ya kutoa pasi kwa 
mfungaji.

Baada ya mechi hiyo kumalizikia, 
Waziri Jr alisema anaamini mwanzo 
huo mzuri ni ishara njema kwake ka-
tika kuitumikia taifa.

„Nafurahi sana kwa timu yetu ku-
pata ushindi huu muhimu, kwangu ni 
mwanzo mzuri kwa sababu huu ndio 
mchezo wangu wa kwanza wa ki-

mashindano nikiwa katika kikosi cha 
Taifa Stars, nashukuru kwa mwanzo 
huu mzuri,“ alisema Waziri.

Aliongeza ushindi huo wa ugenini 
utawaongezea morali kuelekea mich-
ezo mingine iliyobakia kabla ya kujua 
hatima yao.

Morocco yenye pointi sita sawa na 
Taifa Stars ndio vinara wa Kundi E 
wakati Niger  wanashika nafasi ya tatu 
kwa kubaki na pointi zao tatu sawa 
na Zambia wakati DRC ni ya tano na 
Eritrea inaburuza mkia katika kundi 
hilo.

Waziri Jr : Nimeanza vizuri Stars

Yanga yajiuliza, Azam
yajitoa Kagame Cup

ma na wapenzi, nitashirikiana na vion-
gozi wenzangu ili kukamilisha mchakato 
wa mabadiliko ili Wana- Simba wapate 
hisa zao stahiki na kuwa wamiliki kamili 
wa klabu, hili ni muhimu katika ukuaji wa 
klabu, tano ni miundombinu ya klabu ili-
yopo Bunju haikidhi haja, hivyo ni lazima 
tulifanyie uwekezaji ulio bora kufanana 
na hadhi ya Simba. 

Mkakati wa sita, Simba inahitaji kuwa 
na mchakato wa kuibua vipaji, tutalifany-
ia kazi zaidi,“ aliahidi bilionea huyo na 
hapo hapo alitangaza kumteua Try Again 
kuwa Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi.

Pia amewataka wanachama na 
mashabiki wa klabu hiyo kuimarisha 
umoja wao kwa sababu hakuna muda 
tena wa kulalamika, kupiga kelele na ku-
pakana matope, bali wanatakiwa kuijenga 
Simba mpya.

„Nimemwomba Salim (Try Again), 
kubaki kwenye bodi kwa niaba ya 
mwekezaji na amekubali, na hivi karibuni 
nitateua wajumbe wengine ili bodi iwe ka-
mili kuanza kazi. Narejea nikiwa na nguvu 
na ari mpya, maarifa ya kurejea Simba ni-
nayoitaka, naongozwa zaidi na ushabiki, 
wala siyo ufadhili na uwekezaji, sitoiacha 
Simba leo wala kesho,“ alisisitiza.

Mo alitangaza kujiuluzu nafasi yake 
Septemba, mwaka 2021 na kumteua Tyr 
Again, ambaye kipindi hicho alikuwa ni 
makamu wake kuongoza jahazi hilo la 
Wekundu wa Msimbazi.

„Kuna baadhi ya wachezaji siyo 
waaminifu, hawajitumi na kuitendea haki 
klabu yetu, viongozi wanaokuja wana-
paswa kuwachukulia hatua kali ambazo 
zitafanya kila mchezaji kuwajibika. Tuna-
sajili wachezaji kwa pesa nyingi, tunalipa 
mishahara lakini si waaminifu, niseme 
tu, nitaongea na uongozi mpya ili kuwa-
chukulia hatua hawa ambao si waamini-
fu,“ alisema Try Again wakati anatangaza 
kujiuzulu.

kuanza Agosti, Azam FC itakuwa 
tayari kushiriki michuano hiyo.
Timu nyingine kutoka Bara zitaka-
zoshiriki michuano hiyo ni Simba na 
Coastal Union wakati TP Mazembe 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC), Red Arrows (Zambia) na 
Nyasa Big Bullets ya Malawi ni timu 
waalikwa.
APR ya Rwanda, El Merreikh, Hai El 
Wahdi, El Hilal (Sudan), Gor Mahia 
(Kenya), SC Villa (Uganda), El Mer-
reikh Bentiu (Sudan Kusini) na JKU 
ya Zanzibar, pia zimetajwa kushiriki 
michuano hiyo inayoandaliwa na 
Baraza la Soka Afrika Mashariki na 
Kati (CECAFA).
Express ya Uganda ndio mabingwa 
watetezi wa michuano hiyo baada ya 
kuwafunga Nyasa Big Bullets bao 1-0 
katika mechi ya fainali iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam mwaka, 2021.
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Na Adam Fungamwango

WAKATI Mwekezaji na Rais wa Heshi-
ma wa Simba, Mohamed Dewji ‚Mo Dewji‘ 
amerejea katika nafasi ya Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi na kusema ame-
kuja na mikakati sita itayoiwezesha timu 
yao kuimarika, Salim Abdallah ‚Try Again‘ 
naye  amerudi ndani ya uongozi wa klabu 
hiyo, muda mchache baada ya kutangaza 
kujiuzulu.

Akizungumza muda mchache baada 
ya Try Again kujiuzulu, Mo Dewji, alisema 
amerejea na nguvu mpya na atahakikisha 
kikosi cha Simba kinarejea katika ubora 
wake kama ilivyokuwa miaka mitatu ili-
yopita.

Mo alisema kufanya vibaya kwa Simba 
katika misimu miwili iliyopita kumetoka-
na na usajili mbovu wa wachezaji pamoja 
na kuwa na benchi la ufundi lisilokuwa 
na viwango.

Mfanyabiashara huyo amewahakik-
ishia wanachama na mashabiki wa Simba 
ataendelea kuwa mwekezaji na hatatoka 
leo wala kesho kama baadhi ya watu 
wanavyodhani kwa sababu uwepo wake 
ndani ya klabu hiyo ‚unabebwa‘ zaidi na 
ushabiki, wala si uwekezaji au ufadhili.

Alisema kilichoifelisha Simba msimu 
huu ni kushindwa kutengeneza timu ya 
ushindani na hiyo ilitokana na kusajili 
idadi kubwa ya wachezaji wenye viwango 
vya chini ambavyo hakikufanana na ha-
dhi ya klabu hiyo.

„Kwanza kabisa hatukuwa na umoja, 
hasa baada ya uchaguzi, malumbano na 
mgawanyiko umeendelea kututafuna, 
jambo hili halina afya, niwaombe tumal-
ize tofauti zetu za uchaguzi na kuzikika 
kabisa.

Pili, tumeshindwa kutengeneza timu 
bora ya ushindani, eneo la benchi la 
ufundi halikuwa zuri, imesababisha hata 

kupoteza falsafa yetu ya pira-biriani, hili 
ni eneo muhimu la kufanyia kazi, naahidi 
tutashirikiana na wenzangu kusuka upya 
eneo hilo na tatu. 

Tumeshindwa kukidhi kiu ya Wana-
Simba katika usajili, nyota wengi waliosa-
jiliwa viwango vyao havikuwa bora, kwa 
hiyo ningependa kuwaahidi, nitashiriki-
ana na viongozi wenzangu, pamoja na 
wataalamu kufanya usajili bora, katika 
ukubwa utakaokidhi matamanio ya wa-
nachama na mashabiki,“ alisema Mo.

Aliutaja mkakati wake wa nne ni kush-
irikiana kwa karibu na wanachama, 
mashabiki na viongozi wenzake kukamil-
isha mchakato wa mabadiliko ya uende-
shaji ndani ya klabu hiyo, ili watu waanze 
kupata hisa za umiliki.

„Lingine ni eneo la ukuaji wa wanacha-
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Na Faustine Feliciane

UONGOZI wa Mabingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga umesema utatoa 
taarifa rasmi kuhusiana na ushiriki 
wao katika mashindano ya Klabu Bing-
wa Afrika Mashariki na Kati maarufu 
Kagame Cup yaliyopangwa kufanyika 
kuanzia Julai 6 hadi 22, mwaka huu 
hapa nchini.
Mpaka jana Yanga ilikuwa haijathibiti-
sha sambamba na Azam FC, kushiriki 
michuano hiyo itakayofanyika kwenye 
viwanja vya Tanzania Bara na Zanzi-
bar.
Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa 
Habari wa Yanga, Ali Kamwe, alisema 
uongozi wa klabu hiyo utaweka 
hadharani uamuzi waliofikia kuhusu 
mashindano hayo hivi karibuni ili kila 
mwanachama afahamu mustakabali 
wao.
„Uongozi unajiandaa kutoa tamko la 
klabu, wanachama na mashabiki wat-
ulie, tutatoa tamko letu rasmi kuhusi-
ana na mashindano haya,“ alisema kwa 
kifupi Kamwe.
Wakati huo huo, Ofisa Habari wa Azam 
FC, Thabit Zacharia ‚Zaka Zakazi‘ alil-
iambia gazeti hili timu yao haitashiriki 
mashindano hayo kwa sababu ya 
muda uliopangwa kutokuwa rafiki.
Zaka alisema wachezaji wao wameen-
da mapumziko na watarejea rasmi 
kuanza maandalizi ya msimu mpya 
Julai 4, mwaka huu.
„Ili timu iweze kukuonyesha kitu 
inahitaji kufanya mazoezi ya pre 
season kwa muda wa wiki sita, sasa 
sisi tutaanza kambi siku mbili kabla 
ya kuanza mashindano, na hapo 
wachezaji wanarejea wengine wakiwa 
na vitambi,“ Zaka alisema.
Hata hivyo aliongeza endapo ratiba 
ya mashindano hayo itabadilika na 

Yanga 
yajiuliza, 
Azam FC 
yajitoa 
Kagame 
Cup 2024

     Mo Dewji, Try Again warejea, mwekezaji aja na 
mikakati sita maalumu...

Wachezaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), wakishangilia baada ya kuwafunga wenyeji Zambia katika mechi ya 
Kundi E ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Dunia iliyochezwa kwenye Uwanja wa Levy Mwana-
wasa ulioko Ndola juzi usiku. Stars ilishinda bao 1-0. PICHA: TFF

SINEMA YAKOLEA SIMBA

UKURASA    21

Southgate: Nitaondoka nisiposhinda Euro 2024 

INAENDELEA UK. 23
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