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Katibu Tawala Mkoa wa Arusha, Richard Kwitega, akizungumza na wananchi na wanafunzi katika 
viwanja vya Shule ya Msingi Meru mkoani humo, katika matembezi ya uhamasishaji wa umma 
kuhusu umuhimu wa afya ya kinywa na meno, ambapo kilele chake kitakuwa keshokutwa. PICHA: 

HAMISI MUSA

Na Steven William, MUHEZA

JESHI la Polisi wilayani Muheza 
mkoani Tanga limemuua kwa kum-
piga risasi Mkazi wa Dar es Salaam, 
Mwinyiheri Nuhu, likidai alikuwa 
anajihusisha na ujambazi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tanga, Edward Bukombe, alidai 
jana kuwa Nuhu alikuwa mion-
goni mwa watuhumiwa wanne wa 
ujambazi waliovamia nyumba ya 
mfanyabiashara Ally Nassoro wilay-
ani Muheza wakiwa na bunduki juzi 

usiku.
Alisema tukio la kuuawa kwa 

mtuhumiwa huyo wa ujambazi lil-
itokea juzi usiku saa nne usiku katika 
Kijiji cha Songa wilayani humo am-
bako mfanyabiashara huyo anaishi.

Kamanda Bukombe alidai 
watuhumiwa hao wa ujambazi 
walivamia nyumbani kwa mfanyabi-
ashara huyo wakitumia gari ndogo 
na kupora Sh. milioni moja zilizoku-
wako.

Alidai kuwa wakati watuhumiwa 
hao wakiendelea kufanya uhalifu, 

askari polisi kutoka vituo vya Wilaya 
ya Muheza na Hale wilayani Korog-
we, walifika kwenye nyumba hiyo 
na kuanza kupambana nao kwa ku-
rushiana risasi.

Kamanda Bukombe alidai kuwa 
wakati wakirushiana risasi, polisi 
walimuua Nuhu, lakini wenzake 
walitoroka na wanaendelea kusak-
wa na jeshi hilo.

Alidai walinasa bunduki mbili, ki-
tambulisho cha Nuhu na Sh. milioni 
moja zilizokuwa zimeporwa kutoka 
kwa mfanyabiashara huyo.

Serikali yajipa wiki 2 malipo ya korosho
Na Mathias Canal, LINDI

SERIKALI imeihakikishia Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, 
Mifugo na Maji kuwa kufikia mwisho 
wa mwezi huu, wakulima wote wa 
korosho watakuwa wamelipwa fed-
ha zao baada ya uhakiki kukamilika 
kwa kiasi kikubwa.

Hakikisho hilo lilitolewa juzi na 
Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, 
alipotoa ufafanuzi katika mkutano 
uliowakutanisha wajumbe wa 

kamati hiyo, viongozi wa serikali, 
wataalamu na wakulima mkoani 
Lindi.

“Kumekuwa na urasimu mkubwa 
tangu kuanza kwa uhakiki, lakini 
sasa tumeamua kama serikali kabla 
ya mwisho wa mwezi huu wa tatu 
(mwezi huu), wakulima wote wawe 
wamelipwa malipo yao ili kuon-
doa adha wanazokumbana nazo,” 
Hasunga alisema.

Waziri huyo alisema mchakato 
wa malipo unahitaji kupitia katika 

hatua nyingi ikiwamo uhakiki, lakini 
kila jambo lenye mwanzo ni lazima 
kuwa na ukomo.

Alibainisha kuwa mpaka sasa, tani 
222,684 za korosho zimekusanywa 
na hadi kufikia Ijumaa iliyopita, Sh. 
bilioni 596.9 zilikuwa zimeshalipwa 
kwa wakulima kati ya Sh. bilioni 723 
wanazodai.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Dk. 
Christine Ishengoma, alimwagiza 
waziri huyo kuhakikisha taarifa ya 
malipo ya wakulima wote wa koro-

sho inafika bungeni Aprili 2, mwaka 
huu.

Hasunga pia alisema wizara im-
epitia hatua mbalimbali ya kumpata 
Mkurugenzi mpya wa Bodi ya Koro-
sho ili kuendelea na majukumu ya 
bodi hiyo.

Alisema hatua mbalimbali pia 
zimeanza kuchukuliwa dhidi ya 
wafanyabiashara wote waliofanya 

hujuma kwa kuwauzia wakulima 
mbegu na mbolea feki.

Waziri huyo aliuagiza uongozi wa 
Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu vya 
Tropiki (TPRI) kutuma wataalamu 
mkoani Lindi kuchukua sampuli 
za viuatilifu kwa wakulima na kuz-
ipima ili kujua ukweli wa madai ya 
kuwapo kwa viuatilifu feki vilivyosa-
mbazwa kwa wakulima.

Auawa na polisi akidaiwa jambazi

Na Munir Shemweta, MISENYI

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Ange-
lina Mabula, amelipongeza Shirika 
la Nyumba la Taifa (NHC), kwa 
kuokoa mabilioni ya shilingi yali-
yokuwa yatumike kujenga Kitega 
Uchumi cha Mtukula kilichoko Mis-
enyi mkoani Kagera.

Mabula alitembelea mradi wa 
ujenzi wa jengo hilo wakati akiwa 
kwenye ziara ya kuhamasisha uku-
sanyaji maduhuli ya serikali kupitia 
sekta ya ardhi katika Wilaya ya Mis-
enyi mwishoni mwa wiki.

Alieleza kufurahishwa na ghara-
ma ndogo zilizotumika katika 

ujenzi wa kitega uchumi hicho cha 
NHC Mtukula baada ya kuelezwa 
na Mhandisi wa Ujenzi, George 
Shanel, kuwa hadi sasa, gharama 
yake imefikia Sh. milioni 800 
wakati jengo limefikia asilimia 80 
ya ujenzi.

Kiwango hicho ni tofauti na 
makadirio yaliyoelezwa awali kuwa 
lingegharimu Sh. bilioni tatu kama 
ujenzi huo ungefanywa na kampu-
ni ambayo ingepewa zabuni.

Mabula alilipongeza shirika kwa 
kuokoa fedha nyingi kwa kutumia 
kampuni yake ya ujenzi na kutoa 
wito kwa taasisi mbalimbali nchini 
kulitumia shirika hilo kujenga ofisi 
na nyumba za watumishi kwa kuwa 

lina uwezo mkubwa katika ujenzi.
Jengo la kitega uchumi la NHC 

Mtukula liko mpakani mwa Tan-
zania na Uganda, litakapokamilika, 
litakuwa na ofisi mbalimbali ziki-
wamo za benki na maduka 36.

Mabula alisema kufanya vizuri 
kwa shirika hilo kumejionyesha 
katika kazi za ujenzi wa ofisi za 
wizara mbalimbali katika Mji wa 
Serikali Ihumwa mkoani Dodoma, 
linakojenga ofisi za wizara mbalim-
bali zikiwamo Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi na 
Wizara ya Fedha na Mipango.

Alidai ujenzi unaotekelezwa na 
shirika hilo Ihumwa unakwenda 
kwa haraka na ubora wa uhakika.

Apongeza shirika kuokoa mabilioni
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Harakati 
ukombozi 
Afrika 
kuhifadhiwa 
Na Tiganya Vincent, TABORA

SERIKALI imesema itakarabati 
maeneo yote ya kihistoria yaliyotu-
mika katika harakati mbalimbali za 
ukombozi wa Afrika ili kutunza na 
kuhifadhi kumbukumbu zake.

Kauli hiyo ilitolewa jana wilayani 
Kaliua mkoani Tabora na Waziri 
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, 
wakati wa ziara ya kutembelea 
maeneo ya urithi wa ukombozi wa 
Bara la Afrika likiwamo eneo lenye 
historia ya makazi ya Shujaa wa 
Afrika Mashariki na Kati, Mtemi 
Mirambo.

Waziri huyo alisema lengo la 
ukarabati huo ambao serikali inaen-
delea kuutafutia fedha, ni kutunza 
historia ya mashujaa na maeneo 
waliyoyatumia na kuwafanya vijana 
wa sasa na vizazi vijavyo waujue 
ukweli wa historia za mashujaa 
wote wa taifa pamoja na wapigania 
uhuru wa Afrika.

Alisema ukarabati huo unakwenda 
sambamba na kutafuta kumbu-
kumbu zote walizotumia wapigania 
uhuru mbalimbali ili kuzitambua na 
kuzihifadhi rasmi kwa ajili ya vizazi 
vya sasa na vijavyo na kuendeleza 
ulinzi wa kazi hizo za kihistoria.

Waziri Mwakyembe alitoa wito 
kwa Watanzania wote wenye taarifa 
za kumbukumbu mbalimbali ziki-
wamo picha, vitabu, mashairi, ny-
imbo, barua na nyaraka mbalimbali 
zilizotumiwa na wapigania uhuru wa 
Tanzania na nje ya nchi, kuziwasili-
sha Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo au kwa viongozi 
wa serikali za mitaa ili zitunzwe 
kwa ajili ya manufaa ya taifa na 
Afrika.

Aliwataka wananchi na vion-
gozi wa serikali za mitaa kulinda 
alama zote zilizoko katika maeneo 
yaliyotumiwa na wapigania uhuru 
ikiwamo majina katika makaburi na 
majengo ili kutopoteza kumbukum-
bu za mashujaa.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Mwakyembe aliwataka wataalamu 
mbalimbali na maofisa utamaduni 
nchini, kutumia hazina ya wazee 
walioko katika maeneo yao wanao-
jua historia ya kweli kuhusu haraka-
ti za kudai uhuru nchini na mapam-
bano ya ukombozi barani Afrika, 
kupata maelezo na kuyaandika kwa 
ajili ya kuweka kumbukumbu zake.

“Tunajua kila mtu atakufa, hivyo 
ni vema tukatumia hazina ya wazee 
wetu waliopo sasa kupata histo-
ria ya kudai uhuru na harakati za 
ukombozi zilizofanyika nchini ili ku-
weka kumbukumbu zote zikiwamo 
picha na maneno yao,” waziri huyo 
aliagiza.

Alisisitiza kuwa simulizi ya wazee 
ni muhimu katika kuhakikisha haku-
na mashujaa walioshiriki harakati za 
kudai uhuru na ukombozi wa Bara la 
Afrika zitakazoachwa katika kuan-
dika na kuweka taarifa za kazi zao 
kihistoria.

Nassari ajitetea, aamua kukimbilia mahakamani

Sheria ya Uvuvi kufumuliwa
Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi 
imelazimika kufanya marekebi-
sho ya dharura kwa baadhi ya vi-
pengele vya Sheria ya Uvuvi ku-
tokana na wananchi kushindwa 
kuvumilia kusubiri kukamilika 
marekebisho hayo Julai mwaka 
huu. Akizungumza jijini Mwanza 
jana, Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Luhaga Mpina, aliwaarifu wa-
jumbe wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji 
kuhusu mpango huo wa serikali 
walipotembelea viwanda na ku-
zungumza na baadhi ya wadau 
wa uvuvi Kanda ya Ziwa.

Wadau waliozungumza na 
wajumbe wa kamati hiyo ni 
pamoja na wenye viwanda vya 
kuchakata samaki, mawakala, 
wafanyabiashara wa samaki na 
wauzaji mabondo na zana za 
uvuvi.

Mpina alisema serikali ina-

fanyia marekebisho Sheria ya 
Uvuvi Na. 22 ya Mwaka 2003 
kwa dharura kwa baadhi ya 
vipengele na kufikia Aprili 15, 
marekebisho hayo yatakuwa ya-
mekamilika.

Mpina aliwaambia wajumbe 
kuwa vipengele viwili ndivyo 
vitakavyofanyia marekebisho 
kikiwamo cha utumiaji wa nya-
vu za milimita nane kwa uvuaji 
wa dagaa mchele baharini kwa 
kuwa awali sheria ilikuwa ina-
taka milimita 10, lakini wakawa 
wanavulia dagaa papa ambao 
ni wakubwa. Alisema kutokana 
na changamoto hiyo, watafanya 
utafiti ndani ya wiki mbili na iki-
gundulika kweli milimita nane 
ndiyo inafaa, watawaruhusu 
wananchi wavue kwa kutumia 
nyavu zenye ukubwa huo.

Alisema pia yakifanyika 
marekebisho kipengele cha 
upande wa sangara kuangalia 
kama wana uwezo wa kurekebi-
sha kutoka nyavu zenye ukubwa 

wa inchi sita hadi saba au nane 
kwa kuwa inaonekana nyavu 
zenye matundu ya inchi sita 
zinavua kwa wingi samaki wa 
sentimita 50, 75 na 85 kwa kiasi 
kidogo.

“Katibu Dk. Rashid Tamata-
mah, ameshapatiwa maagizo 
na ndani ya wiki mbili, kazi hiyo 
itakuwa imekamilika,” Mpina 
alisema.

“Baada ya kukumbana na 
changamoto za wavuvi na kuo-
na hawawezi kuvumilia mpaka 
ifikapo Julai Mosi, muda wa ku-
kamilika marekebisho ya sheria, 
tumeona tufanye marekebisho 
ya dharura kwa baadhi ya vi-
pengele ili ifikapo Aprili 15, viwe 
vimekamilika kwa upande wa 
nyavu za sangara iwe inchi saba 
au nane na dagaa mchele milim-
ita nane,” Mpina alisema. Aki-
tolea ufafanuzi suala la utumiaji 
wa nyavu tofauti kati Dar es Sa-
laam na Mwanza, Mpina alisema 
uvuvi ni sayansi, hivyo uvuvi 

wa bahari hauwezi kuwa sawa 
na wa Ziwa Victoria wala Tang-
anyika.

Alisema sheria ni moja lakini 
kanuni ni tofauti kutokana na 
mazingira kuwa tofauti kwa 
kuwa ukubwa wa sangara hu-
wezi kuulinganisha na ukubwa 
wa samaki wanaopatikana baha-
rini na pia dagaa wanaopatikana 
Ziwa Tanganyika huwezi kul-
inganishwa na wanaopatikana 
Ziwa Victoria, hivyo hata zana 
zinazotumika ni tofauti. Mjumbe 
wa kamati hiyo, Pascal Haonga, 
alisema serikali inapaswa kuo-
nyesha namna ya kutatua tatizo 
na kamati kazi yao itaendelea 
kuisimamia na kuishauri.

Katibu Mtendaji wa Muunga-
no wa Viwanda vya Uchakataji 
wa Samaki (TIFPA), Onesmo 
Sulle, aliiomba serikali ku-
hakikisha kunakuwa na uwiano 
wa utekelezaji wa Sheria ya 
Uvuvi katika nchi zote za Afrika 
Mashariki.

Na Enock Charles 

SIKU chache baada ya Spika 
Job Ngugai kutangaza kum-
vua ubunge Joshua Nassari, 
kwa madai ya kupoteza sifa za 
kuwa mbunge kutokana na 
utoro, mwanachama huyo wa 
Chadema amejitetea na kueleza 
dhamira yake ya kulipeleka ma-
hakamani suala hilo.

Spika Ndugai alitangaza Al-
hamisi kumvua Joshua ubunge 
wa Arumeru Mashariki kwa 
madai ya kutohudhuria miku-
tano mitatu mfululizo ya Bunge, 
kinyume cha Kanuni za Bunge 
na Katiba ya nchi.

“Naomba niwahakikishie 
watu wa Meru kwamba haki yao 
ya uwakilishi ndani ya Bunge 

na maelfu ya wananchi walio-
jipanga kupiga kura ili kuwa na 
mwakilishi wao, tutaipigania 
mahali popote na kwa kuanzia, 
tutakwenda kwenye vyombo 
vya sheria mahakamani, Nas-
sari alisema katika mkutano 
wake na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam jana. Alidai 
Ofisi ya Spika imefanya uamuzi 
wa kumvua ubunge bila kum-
sikiliza na kusisitiza kuwa alitoa 
taarifa kwa barua pepe kuhusu 
kuuguliwa na mkewe aliyekuwa 
amejifungua Marekani.

“Ni kwa muda sasa, mimi na 
mke wangu tumekuwa na mata-
tizo ya kiafya,” Nassari alisema, 
“sina haja ya kuongelea kwa 
undani kwa kuwa ni masuala 
ambayo ni siri kati ya daktari na 

mgonjwa.” Akieleza zaidi kuhu-
su sababu zlizomfanya kushind-
wa kuhudhuria bungeni ka-
tika mikutano mitatu mfululizo 
kama ilivyodaiwa na Spika, 
Nassari alidai mikutano ya No-
vemba na Januari hakuhudhu-
ria, huku akikanusha madai ya 
kutoshiriki mkutano wa Bunge 
wa Septemba mwaka jana.

Alidai Septemba alishiriki 
shughuli za Bunge na kulipwa 
posho na stahiki zote na ubunge 
na kwamba muda ukifika, 
ataweka kila kitu hadharani ziki-
wamo nakala za malipo ya ben-
ki aliyolipwa na chombo hicho 
cha kutunga sheria.

“Naamini hii si sahihi hata ki-
dogo. Muda utakapofika huko 
mbele, tutaweka nyaraka had-

harani kwa sababu kwa mfano, 
kwa Septemba na kamati yake 
nimeshiriki na kulipwa posho 
na stahiki ambazo wabunge 
wote wamelipwa na nyaraka 
za benki zipo, tutaweka hadha-
rani,” Nassari alidai.

Nassari alimwomba Spika 
Ndugai kurejea uamuzi wake 
kwa kuwa bado anayo nafasi ya 
kufanya hivyo, huku akikum-
bushia tukio la miaka mitano ili-
yopita la spika huyo kuhudhuria 
harusi yake wakati huo akiwa 
naibu spika.

“Najiuliza hivi kweli alikuja 
kwenye harusi na akazungumza 
kama mzazi ili siku moja nim-
wache mwenzangu ateseke 
peke yake kama mjane wakati 
nipo hai?” Nassari alihoji.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda (katikati) na Meneja wa QNET Kanda ya Kusini mwa Afrika, Biram Fall (kushoto), waki-
kata utepe kuzindua rasmi maonyesho ya bidhaa za QNET 2019 katika ukumbi wa Mlimani City jijini humo juzi. Kulia ni Mshauri wa 
Biashara wa QNET Tanzania, Edward Mkony. PICHA: MPIGAPICHA WETU

KUVULIWA UBUNGE:
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Mtemi Mirambo wa II, Salumoni Kazikwa (aliyechuchumaa) akimwombea Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe (aliyekaa kwenye kigoda), kwenye kaburi la shujaa 
wa Afrika Mashariki na Kati, Mtemi Mirambo, wakati wa ziara yake jana ya kutembelea maeneo ya 
urithi wa ukombozi wa bara la Afrika ikiwamo eneo la shujaa huyo. PICHA: DAUD TIGANYA

Ma-DED wanaojikopesha 
fedha za Tasaf waonywa

Na Abdallah Bakari, MTWARA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Utawala 
na Serikali za Mitaa imewaonya wakurugen-
zi wa halmashauri, miji, manispaa na majiji 
wanaojikopesha fedha zinazotolewa na Mfu-
ko wa Maendeleo ya Jamii (Tasaf ).

Imesema imebaini baadhi ya wakuru-
genzi badala ya kzitumia fedha za mfuko 
huo kutekeleza miradi ya halmashauri zao, 
wamekuwa wakizichukua kwa ahadi kuwa 
wakipata pesa watazirejesha.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Jasson Rweiki-
za, alitoa onyo hilo mwishoni mwa wiki ak-
iwa mkoani Mtwara walipotembelea wanu-
faika wa mfuko wa Tasaf III katika Kijiji cha 
Nemeela kilichoko Halmashauri ya Mtwara 
Vijijini na kuongeza kuwa kitendo hicho kin-
aumiza walengwa kwa kuwa hawapati fedha 
kwa wakati.

Alisema baadhi ya wakurugenzi wa-
najikopesha fedha za Tasaf kwa ahadi ya 
kuzirejesha watakapopata fedha nyingine, 
akiwataka waache mara moja mwenendo 
huo.

“Tabia ya wakurugenzi kubadilisha 
matumizi ya fedha za Tasaf kwa kuziazima, 
hapana, ikome! Wanarudisha lakini wakati 
huo wananchi wameteseka. Sisi kama kama-
ti, tunaridhishwa na utekelezaji wa kazi za 

mfuko huu,” alisema.
Rweikiza aliongeza: “Niwaombe wanu-

faika wa mradi huu wa Tasaf III mtumie 
fedha kwa ajili ya shughuli za kimaendeleo 
ili mjikwamue na hali ngumu ya kimaisha 
inayowakabili. Niwapongeze wale wote am-
bao wametumia fedha hizi kwa shughuli za 
kimaendeleo na kufanikiwa.”

Awali, Katibu Tawala wa Mkoa wa Mt-
wara, Dk. Jilly Maleko, alisema mkoa huo uli-
kuwa na wanufaika 48,950 kabla ya uhakiki 
kubaini wanaostahili kuendelea na mpango 
huo kuwaondoa 4,820, hivyo kubaki na wan-
ufaika 44,130.

Alisema mpango wa kunusuru kaya masi-
kini umefanikiwa kwa kiwango kikubwa 
mkoani Mtwara kwa kuwa wahusika wame-
tumia fedha hizo kwa kuanzisha miradi 
mbalimbali ya uzalishaji mali na kuboresha 
makazi yao. “Wapo waliojenga nyumba bora, 
walioanzisha miradi ya ufugaji kuku, mbuzi 
na shughuli zingine za kujiongezea kipato, 
hali hii imeufanya mkoa ufanikiwe kikamili-
fu,” Dk. Maleko alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Gelasius 
Byakanwa, alisema serikali itaendelea kusi-
mamia matumizi bora ya fedha za Tasaf ili 
kuhakikisha hakuna malalamiko yanayoji-
tokeza katika utekelezaji ambayo yanaweza 
kuathiri mradi huo.

Waziri Mkuu atoa neno utoroshaji wa madini
Na Mwandishi Maalum

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ametoa 
tahadhari kwa wadau wote wa madini kuwa 
atakayekamatwa anatorosha madini, ata-
chukuliwa hatua kali za kisheria ikiwa ni 
pamoja na kutaifisha madini atakayokuwa 
akiyatorosha. 

Pia amewataka viongozi na watendaji wote 
wa serikali wasimamie kwa weledi, uamini-
fu na uadilifu, sheria, kanuni na miongozo 
kuhusu sekta ya madini kwa lengo la kudhibi-
ti utoroshwaji wa madini hususan dhahabu 

kwenda nje ya nchi.
Waziri Mkuu alitoa tahadhari hiyo jana 

wakati akifungua Soko la Madini la Mkoa wa 
Geita. Ufunguzi wa soko hilo ni utekelezaji wa 
agizo la Rais John Magufuli alilotoa Januari 
22, mwaka huu la kuitaka mikoa yote ianzishe 
masoko ya madini.

Majaliwa alizitaka Wizara ya Madini, Tume 
ya Madini, serikali ya mikoa, idara na taasisi 
nyingine za serikali zinazohusika na maende-
leo ya sekta ya madini, waheshimu mipaka ya 
majukumu yao ili kulisimamia vizuri soko 

DC ataka mkakati wa
kuboresha shule kongwe

Na Said Hamdani, LINDI

MKUU wa Wilaya ya Lindi, Shai-
bu Ndemanga, ameuagiza uon-
gozi wa halmashauri hiyo, kuandaa 
mpango mkakati utakavyoboresha 
na kukarabati miundombinu ya 
shule kongwe zilizochakaa wilayani 
humo.

Ndemanga alitoa agizo hilo waka-
ti wa kupokea na kuzindua miradi 
miwili ya vyoo bora na vifaa kwa 
Shule kongwe ya Msingi Stadium 
iliyoko katika halmashauri hiyo.

Alisema shule kongwe kama ili-
vyo Stadium ni nyingi na zinahitaji 
kuwa na mpango mkakati maalum 
wa kuzikarabati ili kuzirejesha kati-
ka ubora. “Shule kongwe za aina hii 
zipo nyingi, majengo yake ni mabo-
vu na hatuwezi kuyakarabati yote 
mara moja au kwa siku moja, hebu 
tuwe na mpango ambao utatuwez-
esha kujua tutafanya nini leo, kesho 
na miaka ijayo,” aliagiza.

Alimtaka Mkurugenzi wa Man-
ispaa, Jomari Satura, kwa kush-
irikiana na Meya wa Lindi, Moha-
medi Lihumbo, kuandaa andiko 
linaloonyesha idadi ya majengo 
chakavu, kiwango cha uchakavu 
na gharama na hatua ambazo hal-

mashauri itachukua ili serikali na 
wadau wengine wasaidie kuchang-
ia.

Akipokea mradi huo wa vyoo vy-
enye matundu 24, yakiwamo mawi-
li kwa ajili ya matumizi ya walimu, 
kiongozi huyo wa serikali alizishuk-
uru Taasisi za Khaki na Lindi Is-
lamic Foundation (LIFT) kwa kuona 
umuhimu wa kusaidia upatikanaji 
wa huduma hiyo bora kwa Shule ya 
Msingi Stadium.

Ndemanga alisema mtoto ana-
potumia choo bora, anakuwa na 
mawazo pale atakapokuwa na mai-
sha yake, atajua kuwa na umuhimu 
wa kuwa na choo safi.

Awali, akisoma taarifa ya uzin-
duzi wa vyoo hivyo, Mwalimu Mkuu 
wa shule hiyo, Angelina Leonard, 
alisema shule hiyo iliyoanzishwa 
Desemba 1926, ililenga kuhudumia 
watoto wenye asili ya Asia na il-
ipofika mwaka 1964, ilichukuliwa 
na serikali na kwamba kwa sasa ina 
wanafunzi 849, wasichana wakiwa 
426.

Mkurugenzi wa LIFT, Hamisi 
Ajali, alisema ujenzi wa vyoo hivyo 
umegharimu Sh. milioni 43, kiwan-
go ambacho ni chini ya bajeti iliyo-
pangwa ya milioni 45.

INAENDELEA UK. 8
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HATIMA ya timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, kufuzu 
ama kutofuzu fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon 2019) itaju-
likana Jumapili baada ya dakika 90 ya mtanange wa mwisho 
wa hatua ya makundi dhidi ya Uganda (‘The Cranes’) utakao-
pigwa Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.  

Mechi hiyo ya Kundi L,  linalojumuisha pia Cape Verde na 
Lesotho, ni muhimu kwa Stars kushinda ili kukata tiketi ya 
kushiriki fainali hizo zitakazofanyika nchini Misri Juni mwaka 
huu.

Katika kundi hilo Uganda iko kileleni ikiwa na pointi 13 
ikifuatiwa na Taifa Stars yenye alama tano sawa na Lesotho, 
huku Cape Verde ikiburuza mkia kwa pointi zake nne. 

Kwa Uganda itakuwa ikikamilisha tu ratiba kwa kuwa ime-
shafuzu kutokana na ukweli kwamba hakuna timu kwenye 
kundi lake inayoweza kufikisha pointi zake. 

Lakini pamoja na kuwa na tiketi hiyo mkononi, bado Ugan-
da ambayo katika mechi yake ya kwanza nyumbani ililazi-
mishwa sare na Stars, huku michezo mingine minne ikishin-
da,  inaonyesha kudhamiria kutopoteza mchezo wowote na 
leo imeingia kambini nchini Misri kujiandaa na mchezo huo. 

Kwa ujumla licha ya Stars kuwa nyumbani, mechi hiyo 
haitakuwa rahisi kwao na kinyume cha ushindi haitaweza ku-
fuzu fainali hizo kwa mara ya kwanza tangu 1980. Ikumbukwe 
kwamba Stars, Lesotho na hata Cape Verde zote zina nafasi ya 
kuungana na Uganda kukata tiketi ya kushiriki fainali hizo.

Hiyo ni kutokana na ukweli kwamba, endapo Stars ita-
poteza dhidi ya Uganda Jumapili mshindi kati ya Cape Verde 
na Lesotho ataungana na Uganda kufuzu fainali hizo. 

Lakini pia hata kama Stars itatoka sare katika mechi hiyo 
ya mwisho huku timu moja kati ya Lesotho na Cape Verde 
ikipata ushindi iliyoshinda ndiyo itakayoungana na Uganda. 
Hivyo kinachotakiwa kwa Stars ili kufuzu ni kushinda tu Ju-
mapili na si vinginevyo, jambo ambalo Nipashe tunaamini 
linawezekana. 

Tunaamini kikosi kilichoitwa na Kocha Emmanuel Amu-
nike, kinaweza kutimiza malengo hayo ya Tanzania kufuzu 
kwa mara ya kwanza baada ya miaka 30 ingawa mechi hiyo 
itakuwa ngumu, hilo halitupi hofu sana kwa kuwa kama Stars 
iliweza kupata sare ugenini dhidi ya Uganda, kupata matokeo 
nyumbani ni jambo linalowezekana.

Ni wazi Amunike atakuwa ametambua ni wapi kikosi chake 
kilifanya makosa katika mechi iliyopita na kuyafanyia kazi 
kabla ya Jumapili. 

Lakini pia kwa siku hizi tano kabla ya Jumapili, tunaamini 
zinatosha kabisa kurekebisha kasoro ndogondogo za kimfu-
mo na Stars kuweza kupata matokeo. 

Nipashe tunaamini wachezaji na benchi zima la ufundi ha-
watatuangusha hivyo kilichobaki ni Watanzania kwa ujumla 
kuelekeza dua na maombi kwa Stars ishinde. 

Lakini pia tukumbuke shabiki wa soka ni mchezaji wa 12 
uwanjani hususan timu inapokuwa uwanja wake wa nyum-
bani. 

Na katika kulitambua hilo, tayari Shirikisho la Soka nchini 
(TFF),  limetangaza kiingilio cha chini kabisa cha Sh. 3,000 
ambacho ni rafiki kabisa kwa kila mtu mwenye mapenzi 
mema na Stars kumudu kwenda kuishangilia. 

Hivyo, tujitokeze kwa wingi kwenda kuiunga mkono Stars 
kwani kwa pamoja Afcon 2019 Misri inawezekana wakati huu 
kikosi hicho cha Amunike kikitarajia kucheza mechi hiyo 
kama fainali. 

Na Adam 
Fungamwango

KWA sasa kwenye Ligi Kuu 
ya Tanzania kuna Mtanzania 
mmoja  anaitwa Salum Ai-
yee, ambaye anashindana na 
wachezaji kutoka nje ya nchi 
kwenye kuwania ufungaji 
bora.

Aiyee anaichezea Mwadui 
FC akiwa amefikisha jumla ya 
mabao 15, akiwaburuza kina 
Meddie Kagere wa Simba ali-
yecheka na nyavu mara 12 na 
Heritier Makambo wa Yanga 
akiwa pia na idadi hiyo ya ma-
bao.

Hawa wawili ni wachezaji 
kutoka nje ya nchi, lakini Aiyee 
ni Mbongo.

Kutokana na kufanya 
vema, tayari anatabiriwa 
kuwa msimu ujao huenda 
asiichezee Mwadui na tayari 
baadhi ya klabu zimeshaanza 
kumnyemelea. Nimesoma na 
kusikia baadhi ya wachambuzi 
wakimuasa kuwa awe makini 
asijiunge na timu za Simba na 
Yanga kwa sababu zitakwenda 
kushusha kipaji chake.

Hii ina maana klabu hizi 
mbili zina tabia ya kushusha 
vipaji vya  wachezaji wengi 
nchini.

Binafsi, huu nauita ni 
uchambuzi, au mtazamo wa 
kukariri zaidi kuliko uhali-
sia. Na huu mtazamo huwa 
unatolewa zaidi mitaani na 
vijiweni na kuletwa moja kwa 
moja mezani bila ya kufanyika 
upembuzi yakinifu.

Na wengi wanaokariri, huwa 
hawaiingizi Azam kwenye ile 
tabia  wanayodai ni kuua vipaji 
vya wachezaji kutoka klabu 
ndogo.

Wao wanaamini wachezaji 
kama hawa wenye uwezo wak-

ienda Simba au Yanga ndiyo 
wataua vipaji, lakini wakienda 
Azam vipaji havifi.

Lakini tumeona mchezaji 
Mbaraka Yusuph akiwa kwe-
nye ubora wake akienda Azam 
akapotea, vile vile Waziri Jun-
ior akitoka Toto African na 
kutua Azam, akazimika mpaka 
alipoibukia Biashara FC ndipo  
alipoanza kung’ara tena.

Hapa nilitaka kuweka sawa 
tu kuwa eti mchezaji akienda 
Azam basi kipaji chake hakifi 
ila zile timu kubwa tu.

Mimi namshauri Aiyee 
kama anajiona ana uwezo wa 
kuchezea Simba, Yanga au 
hata Azam na wameleta ofa 
nono basi asisite kwenda kwa 
sababu zinazotajwa.

Simba na Yanga haziui vipaji 
vya wachezaji na hazijawahi 
kufanya  hivyo hata siku moja, 
ila wachezaji wenyewe ndiyo 
wanaoua vipaji vyao.

Mchezaji anapotoka timu 
ndogo mikoani kwenda timu 
kubwa anapaswa aongeze ma-
zoezi mara dufu kwa sababu 
sasa atakamiwa na kila timu na 
si  kama kule alikotoka.

Wachezaji wengi wa mikoa-
ni badala ya kufanya hivyo, 
wao  wanabweteka wanapofi-
ka hapo kutokana na kusifiwa 
na mashabiki, pamoja na pesa 
wanazopata ambazo ni nyingi 
kuliko walikotoka.

Baadhi ya wachezaji huji-
ingiza kwenye starehe, kiburi 
na kuona  wamemaliza kila 
kitu, hapo kiwango kinaanza 
kupungua.

Mchezaji anayejitambua ki-
paji chake hakiwezi kufa ataka-
pojiunga na Simba na Yanga.

Ndiyo maana tumeona kina 

Shiza Kichuya, Mzamiru Yas-
sin wakitoka  Mtibwa Sugar na 
kwenda Simba, lakini uwezo 
wao ukaongezeka mara ndufu, 
mpaka sasa mmoja wao yupo 
nchini Misri akisakata soka la 
kulipwa.

Simon Msuva alijiunga na 
Yanga akitokea Moro United 
na sasa  anacheza soka la 
kulipwa nchini Morocco.

John Bocco, Erasto Nyoni, 
Hassan Dilunga, Mohamed 
Hussein  Tshabalala wame-
jiunga na Simba wakitokea 
timu mbalimbali na hadi leo 
ni wachezaji wa kutegemewa. 
Wangeogopa kwa sababu eti 
Simba inashusha viwango 
wasingefika hapo na walipo.

Fesal Salum ‘Fei Toto’ ame-
toka Zanzibar, hakuogopa kip-
aji chake  kufa, anaingia Yanga 
na hadi leo ni kiungo tegemezi 
kwenye uwezo wa hali ya juu.

Wakati mwingine tunao-
gopesha wachezaji kwa vitu 
ambavyo havipo, badala ya 
kuwapa tahadhari ya wao we-
nyewe kujiangalia, kujichunga 
na  kujilinda.

Aiyee kama atapata timu 
na kuridhika nayo kima-
slahi asiogope  kwenda kwa 
sababu hapo ndipo maisha 
yanapoanzia kwa kuwa hata 
Mbwana Samatta akijiunga na 
Simba akiwa mdogo, ikiwa na 
mastaa kama Mussa Hassan 
Mgosi, Patrick Mafisango, Felix 
Sunzu, lakini hakuogopa, ali-
pambana na hadi leo tunajua 
mafanikio yake.

Aiyee anatakiwa ajiogope 
mwenyewe kwa kufanya vitu 
visivyotakiwa kwenye maisha 
ya soka na si kuogopa klabu 
yoyote ile duniani.

Aiyee asitishwe kuchezea Simba, Yanga

 Muungwana Lazima Nilonge

Afcon inawezekana 
Stars  ikiivaa Uganda 
kama fainali 
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Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
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Hongera Simba, lakini jipangeni ugenini

Na Adam Fungamwango

WAPENZI wa michezo nchini hu-
susan, wanachama na mashabiki 
wa Simba wamekuwa na furaha 
baada ya timu yao kufanikiwa kut-
inga hatua ya robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Simba imeingia kwenye hatua 
hiyo baada ya kuichapa AS Vita 
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo kwa mabao 2-1 kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Sa-
laam juzi, Jumamosi.

Kwenye Kundi D, Simba imefani-
kiwa kusonga mbele baada ya kuji-
kusanyia jumla ya pointi tisa ikiwa 
nyuma ya Al Ahly ya Misri ambayo 
imeongoza kundi.

Kilichoisaidia Simba kusonga 
mbele ni wastani mzuri wa kushin-
da mechi za nyumbani, Uwanja wa 
Taifa.

Ina asilimia 100 ya kushinda 
mechi ikiwa nyumbani kwa kushin-
da mechi zote, kuanzia dhidi ya 
Mbambane Swallow mabao 4-1, 
Nkana FC mabao 3-1, JS Saoura ma-
bao 3-0, Al Ahly bao 1-0 na AS Vita 

mabao 2-1.
Pamoja na rekodi hiyo nzuri, 

lakini timu hiyo hiyo ina udhaifu 
mkubwa inapocheza mechi zake za 
ugenini. Simba ina asilimia zaidi ya 
90 ya kupoteza mechi ikicheza nje 
ya nchi.

Mechi pekee ambayo ilishinda 
ikiwa ugenini ni dhidi ya Mbabane  
Swallow iliposhinda mabao 4-0 
nchini Swaziland au Eswatini kama 
inavyojulikana sasa.

Mechi zote zilizobaki imepokea 
vipigo dhidi ya Nkana mabao 2-1,  
mabao 5-0 dhidi ya AS Vita na pia 
Al Ahly na ikafungwa mabao 2-0 
dhidi ya JS Saoura.

Hii inaonyesha kuwa timu hiyo 
bado ina matatizo makubwa  in-
apokwenda kucheza ugenini.

Wawakilishi hao wa Tanzania 
wanapaswa kupongezwa kwa ku-
weza kuliweka jina la nchi kwenye 
ramani nzuri ya soka na sasa tut-
akuwa tunaangaliwa kama nchi 
yenye uwezo mzuri wa kutandaza 
kabumbu, lakini pia hata klabu 
zetu zitakuwa hazichukuliwi poa 
zinapokwenda  kucheza na timu 

nyingine za nje.
Hata hivyo, kama Simba inataka 

kusonga mbele zaidi kwenye mi-
chuano hiyo ilichukulie suala la 
kutoshinda mechi zake nje ya nchi 
au kuruhusu mabao mengi kama 
changamoto ambayo inapaswa 
ifanyiwe kazi na benchi la ufundi 
likiongozwa na Mbelgiji, Patrick 
Aussems.

Kocha huyo na wenzake sasa wa-
kae chini na kuangalia ni kitu gani 
kinachosababisha wachezaji wake 
wasiweze kucheza kwenye viwan-
go vya kawaida wakiwa ugenini?

Ni kwa sababu tayari Simba 
inakwenda kucheza mechi ya robo 
fainali na ili isonge mbele inahitaji 
sasa isiruhusu kufungwa ugenini, 
au hata kama ikipoteza lakini isiwe 
kwa idadi kubwa ya mabao kama 
tulivyoshuhudia ugenini dhidi ya 
AS Vita na Al Ahly.

Hii sasa ni ligi tena ila ni mtoano 
na timu hazihesabiani tena pointi 
bali idadi ya mabao ya kufunga na 
kufungwa.

Kama Simba itaendelea na ud-
haifu huu wa kutoweza hata kuji-

tutumua kutoa sare ugenini au ku-
ruhusu idadi kubwa ya mabao, basi 
inawezekana kabisa hapa ilipofika 
itakuwa ni mwisho wao.

Kwa sababu itafungwa mabao 
mengi ugenini na kushinda mach-
ache nyumbani, hivyo itakuwa im-
etolewa kwenye mashindano hayo 
yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya 
klabu barani Afrika.

Timu zote zinazofanya vema 
kwenye michuano hii hatua ili-
yofikiwa ni zile zenye uwezo wa 
kulazimisha sare ugenini au kuto-
fungwa idadi kubwa ya mabao, 
ikiwamo nayo kuweza kupata hata 
bao la ugenini ili  kurahisisha kazi 
nyumbani.

Kwa hatua iliyofikia haitakiwi 
kuendelea kuwa Simba hii tena.  
Inatakiwa iwe Simba ya kupata ma-
bao mengi nyumbani na kwenda 
kulazimisha japo sare ugenini.

Kama ikiweza kufanya hivyo, 
inaweza kufika hadi fainali, lakini 
kama udhaifu huu hautofanyiwa 
kazi, basi huenda Simba ikakomea 
hapo kwenye michuano hii mikub-
wa kabisa barani Afrika.

Mhariri, 
KATIKA nafasi yangu ya 

mhitimu wa shule ya sekondari, 
bado nina kumbukumbu ya siku 
chache zilizopita, niliposikia 
sherehe za kuwapongeza wal-
imu na jumuiya ya shule hiyo 
kwa kazi yao nzuri.

Hiyo ni kutokana na kufanya 
vizuri, zao la kazi yao inaone-
kana katika matokeo ya wa-
nafunzi kidato cha nne kufanya 
vyema. 

Ni jambo linalofurahisha na 
kutia faraja kwa walio karibu 
na shule hiyo, hata walio mba-
li. Hiyo ni kwa sababu katika 
siku za karibuni kumekuwapo 
na malalamiko katika sehemu 
mbalimbali nchini, kulaumu ud-
haifu wa kitaaluma katika shule 
mbalimbali.

Nikirejea Minaki, shule hiyo 
tangu zama hizo za ukoloni 
ikiwa ni aina ya seminari, ina 
historia ya kufanya vizuri sana 
katika masomo ngazi zote, ki-
dato cha nne na kidato cha sita. 

Kuna baadhi ya miaka iliyo-
pita, kumekuwapo na kilio na 
malalamiko kuhusu Minaki ku-
fanya vibaya kitaaluma, jambo 
lililozua kilio na malalamiko 
mengi kuhusiana na hilo.

Nashukuru kusikia malala-
miko hayo ya kujikwaa katika 
kiwango cha kitaaluma, ya-
mefanyiwa marekebisho, hata 
shule ikisimama pazuri kitaal-
uma.

Pia kutoka kwingineko am-
bako kuna vilio hivyo, ni nafasi 
nzuri wahusika wakafunga sa-
fari kwenda kudodosa kupata 
maarifa ya uhakika, kuhusiana 
na chanzo cha ushindi na ma-
fanikio hayo ya kitaaluma Mi-
naki. 

Kwa lugha rahisi faida hiyo 
ya ushindi utapanuka kwa ujuzi 
kufika mbali. Lakini, kupitia 
usemi, kila penye mafanikio ni 
kwamba nyuma yake kuna wa-
naochangia mafanikio yake.

Tutafakari namna ya kuwa-
tia moyo zaidi, tena tukitambua 
hasa ndiko iliko katika wilaya 
ambayo mbunge wake, ndiye 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
(Tamisemi), Suleiman Jafo.

Hazadi Petro, Mkuranga.
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Na Jumbe Ismailly, IKUNGI

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Dk. Rehema Nchimbi, amewataka 
wananchi wilayani mwake kui-
tumia fursa za kuichumi zilizoko 
kwenye maeneo yao, kuongeza 
vipato vyao, akiamini mtu 
mwenye uchumi mzuri hawezi 
kuwaza kulogwa.

Katika hotuba yake iliyosomwa 
na Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, 
Miraji Mtaturu, wakati wa 
kukabidhi kisima kwa Kiton-
goji cha Taru, kilichoko kata ya 
Mang’onyi, wilayani Ikungi mwis-
honi mwa wiki, Nchimbi alisema 
ikiwa kipato cha wananchi ki-
taongezeka, imani za kishirikina 
zitatoweka katika jamii.

“Sasa ndugu, kipato kizuri 
kikiwapo, maneno maneno yana-
toweka, uchumi ukikua, hauwazi 
tena kulogwa, ndiyo uzuri wa 
uchumi,” Nchimbi alieleza katika 
hotuba yake hiyo.

Alisema mkoa wake bado 
unakabiliwa na changamoto ya 
baadhi ya wakazi wake kuamini 
dhana potofu kuwa mwili wa 
mtu mwenye ualbino ni utajiri, 
akibainisha kuwa baadhi ya 
wachimbaji wa madini wanao-
taka njia za mkato za kutajirika 
hutumia viungo vya watu wenye 
ualbino kuendesha shughuli zao 
za uchimbaji.

“Yaani unamkuta mtu ana-
hangaika eti achukue kiungo, 
kiungo gani? Huyo mwenyewe 
mwenye mwili hajawa tajiri, 
wewe ukate kiungo tu,” alisema.

Awali akitoa taarifa ya mradi 
huo, Meneja Mkuu Mradi wa 
Shanta Singida, Philbert Rwey-
emamu, alisema kisima hicho 
kimegharimu Sh. milioni 51.5 
zilizotumika katika utafiti, 
uchimbaji na utayarishaji kisima, 
pampu, kipimo cha usalama wa 
maji, ujenzi wa miundombinu na 
mfumo wa umemeja.

Mwenyekiti wa kijiji hi-
cho, Mohamedi Ramadhani, 
aliipongeza Kampuni ya Shanta 
kwa utekelezaji wa mradi huo 
na kuahidi kulinda miundombinu 
yake yote.

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKURUGENZI wa Shirika lisilo la Kiseri-
kali la SHDEPH+, Venance Mzuka, ame-
washauri wachimbaji wadogo wa dhahabu 
wilayani Kahama mkoani Shinyanga kujen-
ga utaratibu wa kupima afya zao mara kwa 
mara, hasa ugonjwa wa kifua kikuu (TB) na 
maambukizo ya Virusi vya Ukimwi (VVU) 
kwa kuwa mazingira yao ya kazi ni rahisi 
kwao kuambukizwa. 

Mzuka alitoa rai hiyo jana alipozungumza 
na waandishi wa habari ofisini kwake, 
akieleza kuwa elimu ya dalili za TB na maam-
bukizo ya VVU inahitajika kwa wachimbaji 
wadogo ili watambue namna ya kujikinga.

Alidai wachimbaji hao ni rahisi kupata 
ugonjwa wa TB na maambukizo ya VVU ku-
tokana na mazingira wanayoyafanyia kazi 

kuwa na mwingiliano wa watu wengi.
Alisema TB huambukizwa kwa njia ya 

hewa, hivyo ni rahisi kwa makundi yenye 
mwingiliano mkubwa wa watu kupata 
ugonjwa huo bila yenyewe kujitambua.

“Wachimbaji wadogo wanafanya kazi zao 
katika mazingira ambayo si salama, hawana 
vifaa vya kazi, wanapolipua miamba na usa-
gaji wa mawe ya dhahabu, hutokea vumbi 
kubwa ambalo huingia kwenye miili yao na 
kuathiri mapafu na kusababisha wao kuwa 
na urahisi wa kupata TB,” Mzuka alisema.

Meneja Mradi wa TB, Ereneus Nwinuka, 
alisema ugonjwa huo bado ni changamoto 
nchini na ndiyo sababu ya kuamua kuweka 
maofisa katika kila kata ya Halmashauri za 
Mji wa Kahama na Msalala. 

Alisema maofisa wao hao hupita nyumba 
kwa nyumba kutoa elimu kuhusu chanzo, 

dalili na madhara ya TB.
Kuhusu VVU, meneja huyo alisema watu 

wanaoishi na VVU mara nyingi hupoteza 
maisha kutokana na ugonjwa wa TB kwa 
kuwa vimelea vya ugonjwa huo hushambu-
lia mapafu na kusababisha kushindwa ku-
fanya kazi yake vizuri.

Kaimu Mkurugenzi wa shirika hilo, Shea 
Nassoro, alibainisha kuwa mwitikio wa upi-
maji wa TB ni mdogo katika jamii ukilingani-
sha na mwitikio wa upimaji wa maambukizo 
ya VVU kutokana na suala hilo kutopewa 
uzito.

Nassoro aliwashauri wachimbaji wadogo 
na watu wanaoishi pembezoni mwa migodi, 
kujenga utaratibu wa kupima afya zao mara 
kwa mara ili kujikinga dhidi ya magonjwa 
nyemelezi ikiwa ni pamoja na TB na maam-
bukizo ya VVU. 

Mbinu 
kukwepa 
imani za 
kishirikina 
yatajwa  

‘Elimu ya VVU, TB 
inahitajika migodini’ 

Meneja wa kiwanda cha bia cha TBL Arusha, Joseph Mwaikasu (kulia), akitoa maelezo kwa wabunge wa Kamati ya Viwanda, Biashara na 
Mazingira walipotembelea kiwanda hicho mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bunge lakunwa mradi wa umeme 

“Sasa ndugu, kipato 
kizuri kikiwapo, 
maneno maneno 
yanatoweka, uchu-
mi ukikua, hauwazi 
tena kulogwa, ndiyo 
uzuri wa uchumi,” 
Nchimbi alieleza 
katika hotuba yake 
hiyo.

Na Mwandishi Maalum

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini 
imeipongeza serikali kwa 
kutekeleza mradi wa umeme 
wa Makambako-Songea (KV 
220) ambao umewezesha Mikoa 
ya Ruvuma na Njombe kupata 
umeme wa uhakika kutoka Gri-
di ya Taifa.

Kamati hiyo iliyo chini ya 
Mwenyekiti Mariamu Ditopile, 
ilitoa pongezi hizo wilayani Son-
gea mkoani Ruvuma mwishoni 
mwa wiki, baada ya kukagua 
utekelezaji wa mradi huo un-
aohusisha ujenzi wa njia ya 
umeme ya msongo KV 220 ku-
toka Makambako hadi Songea, 
ujenzi wa vituo vya kupoza 
umeme vya Makambako, Mada-

ba na Songea na usambazaji 
umeme katika vijiji 122.

Kabla ya kukagua kituo cha 
kupoza umeme cha Songea, 
kamati hiyo ilikagua vituo vya 
Makambako na Madaba pamoja 
na njia ya usafirishaji umeme 
kutoka Makambako hadi Son-
gea, watendaji mbalimbali kuto-
ka Wizara ya Nishati na Shirika 
la Umeme (Tanesco) wakitoa 
maelezo ya mradi huo kwa wa-
jumbe wa kamati.

Pamoja na pongezi hizo, 
Ditopile aliagiza wizara na Ta-
nesco kuhakikisha wanapeleka 
umeme katika vijiji vyote vilivy-
opangwa kupelekewa huduma 
hiyo kupitia mradi huo na ku-
toruka kijiji chochote ambacho 
kimepitiwa na mradi.

Kiongozi huyo wa kamati 

pia aliiagiza wizara na shirika 
hilo kuhakikisha wanahamasi-
sha wananchi kutumia umeme 
huo kwa matumizi mbalim-
bali kwa kuwa mikoa hiyo sasa 
ina umeme wa kutosha na wa 
uhakika na serikali inahitaji 
wateja wengi zaidi ili kuongeza 
mapato.

Awali, katika kituo kupoza 
umeme cha Makambako, Waziri 
wa Nishati, Dk. Medard Kale-
man, aliieleza kamati hiyo kuwa 
mradi huo ulikamilika mwaka 
2018 na kazi inayoendelea sasa 
ni usambazaji wa umeme katika 
vijiji vya awali 122 na tayari vijiji 
105 vimeshaunganishwa nishati 
hiyo.

Dk. Kalemani aliongeza kuwa 
mradi huo umetekelezwa na 
Tanzania kupitia Tanesco kwa 

kushirikiana na Sweden kupitia 
Shirika la Maendeleo la Sweden 
(Sida), ukigharimu Sh. bilioni 
216 na kwamba wateja wa awali 
22,000 watafaidika na mradi 
huo.

Kaimu Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, Innocent 
Luoga, alisema miundombinu 
hiyo ya usafirishaji umeme (kV 
220) imejengwa kwa umbali wa 
Km 250 na nguzo 711 zimesi-
mikwa.

Aliongeza kuwa kufika kwa 
umeme wa Gridi ya Taifa ka-
tika mikoa hiyo, kumefanya 
wananchi wahamasike kutumia 
umeme huo, akibainisha kuwa 
awali matumizi ya umeme kwa 
Mkoa wa Ruvuma yalikuwa ni 
takriban MW tisa, lakini sasa ya-
meongezeka na kufikia MW 11.
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Wawekezaji 
waitwa
utalii Kanda 
ya Ziwa 
Na Mwandishi Maalum

WIZARA ya Maliasili na Utalii 
imeanza uhamasishaji kuwavu-
tia wawekezaji watakaosaidia 
kuwapeleka watalii maeneo ya 
Kanda ya Ziwa baada ya serikali 
kuweka miundombinu wezeshi ya 
utalii katika maeneo hayo.

Hamasa hiyo imetolewa baada 
ya serikali kuyapandisha hadhi 
mapori ya Akiba ya Burigi, Bihara-
mulo, Kimisi, Ibanda na Rumanyika 
kuwa hifadhi za taifa.

Akizungumza kwenye ufun-
guzi wa mkutano wa siku moja 
uliofanyika jijini Mwanza kati ya 
Wizara ya Maliasili na Utalii na 
wawekezaji kutoka maeneo mbal-
imbali nchini mwishoni mwa wiki, 
Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Constantine Kanyasu, alisema sek-
ta binafsi ni injini ya utalii nchini. 
Alisema mkutano huo ni muhimu 
kwa kuwa wizara inapata nafasi 
ya kuwaeleza wawekezaji fursa 
mbalimbali zinazopatikana katika 
ukanda huo na wawekezaji kueleza 
changamoto zinazowakabili.

Alisema sekta binafsi itakuwa 
na kila sababu ya kuwekeza katika 
ukanda huo baada ya serikali 
kuendelea kuweka mazingira rafiki 
kwa uwekezaji.

Aliitaja baadhi ya miundombinu 
wezeshi iliyowekwa na serikali 
kuwa ni pamoja na ujenzi wa bara-
bara, ukarabati wa viwanja wa 
ndege. Kanyasu alisema Tanzania 
imekuwa ikifanya vizuri kwenye 
shughuli za uhifadhi, lakini katika 
bado kuna changamoto kwenye 
kuvutia watalii wengi zaidi kutem-
belea hifadhi zilizopo nchini, hivyo 
jitihada za makusudi zinahitajika.

“Tuna vivutio vya utalii vingi, 
lakini ukilinganisha na idadi ya 
watalii tunaopata, hailingani ka-
bisa,” Kanyasu alisema.

Mwandaaji wa mkutano huo 
ambaye pia ni Katibu Mkuu wa 
wizara hiyo, Prof. Adolf Mkenda, 
alisema kupitia mkutano huo, 
wanaamini watachagiza idadi ya 
watalii kuongezeka kwa kutembe-
lea vivutio vya utalii vinavyopati-
kana katika ukanda huo.

Alisema mkutano huo ni sehemu 
ya mkakati wao wa kutawanya 
fursa za uwekezaji wa sekta ya 
utalii nchi nzima. Mkenda wanata-
rajia kuandaa mkutano mwingine 
kwa ajili ya Kanda ya Kusini katika 
Mji wa Iringa na baadaye wata-
wakutanisha wawekezaji mkoani 
Pwani ili kuendelea kuhamasisha 
uwekezaji kwenye sekta ya utalii.

Akichangia hoja kwenye mku-
tano huo, Mwenyekiti wa Chama 
cha Wasafirishaji Watalii (Tato), 
Willy Chamburo, aliiomba serikali 
iangalie itakavyojizuia kubadili 
sera kila mara katika masuala ya 
utalii kwa kuwa kunachangia ku-
wakatisha tamaa wawekezaji.

Alisema wawekezaji wanataka 
kuwekeza mahali ambako wana 
uhakika wa kupata faida itayowa-
saidia kujiendesha kibiashara na 
kulipa kodi stahiki za kiserikali.

Katika mkutano huo, wakuu wa 
mikoa yote ya Kanda ya Ziwa wak-
iongozwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, John Mongella, walikuwa 
ni miongoni mwa washiriki. 

Na Friday Simbaya, IRINGA

DIWANI wa Kata ya Mwanagata katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Iringa, Ngu-
vu Chengula, ameagiza kukamatwa watu 
wote wanaokunywa pombe za kienyeji 
nyakati za kazi.

Amesema anaamini ulevi kupita kiasi 
ni miongoni mwa mambo yanayochang-
ia kukwamisha maendeleo katika jamii, 
akieleza kuwa amekuwa akisikitika kuo-
na baadhi ya wananchi wanakunywa 
pombe asubuhi badala ya kufanya kazi 
za kuwaongeza kipato.

Chengula alitoa agizo hilo jana alipo-
zungumza na wamiliki wa nyumba ka-

tika kata yake alipohitaji kujua idadi ya 
nyumba na wakazi walioko katika kila 
nyumba. Alisema atawakamata watu 
wote wanaokunywa pombe kwenye vila-
bu nyakati za kazi kwa kuwa wanakwa-
misha maendeleo.

Diwani huyo aliwataka wenyeviti na 
watendaji wa mitaa yote kuhakikisha 
vilabu vya pombe vyote vinafunguliwa 
kuanzia saa 10 jioni baada ya watu ku-
maliza kazi zao.

Alisema wamiliki wa vilabu hivyo wan-
apaswa kuzingatia agizo hilo vinginevyo 
wachukuliwe hatua za kinidhamu kwa 
kuwa ndiyo chanzo cha kuwa na vibaka 
na kurudisha nyuma maendeleo ya wa-

nanchi na serikali kwa ujumla.
Alidai kuwa kata yake hiyo inaongoza 

Manispaa ya Iringa kwa kuwa na idadi 
kubwa ya watu wanaoishi na Virusi vya 
Ukimwi (VVU). Halmashauri hiyo ina 
kata 18.

Alidai kasi ya maambukizo ya VVU ina-
sababishwa na ngono zembe kutokana 
na unywaji holela wa pombe za kinyeji 
na matumizi ya dawa za kulevya.

Chengula pia alisema atashirikiana na 
wataalamu wa Manispaa ya Iringa kufan-
ya operesheni ya nyumba kwa nyumba 
kukagua vyoo na ikibainika nyumba 
haina choo, hatua stahiki zitachukuliwa 
dhidi ya wahusika.

Aagiza kuswekwa ndani 
wanywaji pombe asubuhi 

Msako nguo za ndani za mtumba washika kasi
Na Mwandishi Wetu

MSAKO wa kuondoa nguzo za ndani 
za mtumba umeshika kasi Dar es Sa-
laam baada ya maofisa wa Shirika la Vi-
wango (TBS) kuzidisha operesheni hiyo 
kwenye Soko la Karume jijini.

Operesheni ya kuondoa nguo hizo 
ilifanyika mwishoni mwa wiki chini 
ya usimamizi wa Jeshi la Polisi, lengo 
likiwa ni kuhakikisha nguo hizo hazitu-
miwi na Watanzania kutokana na kuwa 
na madhara kiafya.

Akizungumza na waandishi wa 
habari wakati wa msako wa kuondoa 
nguo hizo sokoni, Mkaguzi wa TBS, Em-
manuel Simon, alisema hatua hiyo ni 
mwendelezo wa mkakati wa shirika wa 
kuondoa nguo hizo nchi nzima.

Alisema miongoni mwa malengo ya 

uwapo wa shirika hilo ni kulinda afya 
za walaji, hivyo wanaondoa nguo hizo 
kwenye soko kwa kuwa zina madhara. 

Aliyataja baadhi ya madhara ya kiafya 
yanayosababishwa na nguo hizo kuwa 
ni magonjwa ya ngozi ikiwamo kansa.

“Kwa hiyo, tunatoa wito kwa Watan-
zania, wasipende kuvaa nguo za nda-
ni za mitumba, zina madhara, ndiyo 
maana tunaziondoa,” alisema.

Simon pia aliwataka wafanyabiashara 
kuachana na uingizaji wa nguo za ndani 
za mtumba ili kuepuka hasara. Alisema 
baadhi ya Watanzania wanavutiwa na 
nguo hizo kutokana na unafuu wa bei, 
lakini madhara yanayotokana nazo ni 
makubwa.

Alisema nguo hizo zimekuwa zikiin-
gizwa nchini na wafanyabiashara wasio 
waaminifu kupitia njia zisizo rasmi, la-

kini wananchi wakizikataa kuzinunua, 
waingizaji wake wataacha.

Alisema msako unaendeshwa na 
maofisa wa shirika hilo nchi nzima ku-
tokana na matakwa ya kisheria. Tanga-
zo la kupiga marufuku nguo hizo lililo-
tolewa kwenye vyombo vya habari na 
sasa operesheni itekelezwa kwa kuzi-
ondoa kwenye soko. 

“Utekelezaji huu ni kwa mujibu wa 
matakwa ya Sheria ya Viwango ya Mwa-
ka 2009 inayozuia matumizi ya nguo 
za ndani za mitumba. Licha ya unafuu 
wa gharama za upatikanaji wa nguo za 
mitumba nchini, serikali kupitia shiri-
ka letu imepiga marufuku biashara ya 
uuzwaji wa nguo hizo, kwa maana ya 
soksi, sindiria na nguo za kulalia kwa 
sababu zina madhara kwa mtumiaji,” 
alisema.

Mkuu wa Kitengo cha  Huduma za Bima wa Benki ya NBC, Benjamin Nkaka (katikati), akimkabidhi pikipiki mmoja wa washindi wa shindano 
la  Shikandinga Mkoa wa Dar es Salaam kwa upande wa wanawake, Habiba Salum, wakati wa uzinduzi wa shindano hilo ambalo NBC ni 
mdhamini mkuu lililofanyika mkoani humo, mwishoni mwa wiki. Kulia ni Ofisa Mikopo wa NBC, Clara Jackson. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wazee wa kimila 

wamwita Lukuvi

Na Allan Isack, ARUMERU

WAZEE wa kimila kutoka Kata ya 
Majengo wilayani Arumeru, wamem-
womba Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi, 
kuingilia kati mgogoro wa mpaka kati 
ya vijiji vya Majengo na Patanumbe 
vilivyoko Kata ya Makiba.

Wamesema mgogoro huo wa zaidi ya 
miaka 10, utasababisha kuvunjika kwa 
amani kwenye eneo hilo.

Wakizungumza katika mkutano wa 
hadhara mwishoni mwa wiki, mwe-
nyekiti wa wazee hao, Yesse Kamunduli 
na mwenzake Saitoti Kohoni, waliomba 
Wizara ya Ardhi kuumaliza mgogoro 
huo.

Walidai mgogoro huo ulianza baada 
ya wananchi wa Kijiji cha Patanumbe 
kuvamia Kitongoji cha Majengo Dipu 
kilichoko Kata ya Majengo na kuki-
chukua bila kufuata taratibu za kisheria.

“Kitongoji cha Majengo Dipu kipo 
ndani ya Kijiji cha Engatani, Kata ya 
Majengo tangu nchi hii ilipopata uhuru 
wake, mipaka iliwekwa kisheria na 
inajulikana kwa vipindi vyote tulipoishi 
hapa, lakini ndugu zetu kutoka Pata-
numbe wamevuka mipaka na kuingia 
katika eneo letu na hawataki kuitambua 
mipaka iliyowekwa kisheria,” Kamun-
duli alidai.

“Kwa kweli, kitu ambacho kimetush-
angaza ni hawa ndugu zetu wanataka 
kulimega eneo letu la Kitongoji cha 
Majengo Dipu na kuliingiza kwao, sisi 
hatutaki shari na mtu yeyote, hivyo 
tunamwomba Waziri wa Ardhi (Lukuvi) 
kutusaidia kutatua mgogoro huu ili 
usije kuleta madhara makubwa kwa 
wananchi wa pande hizi mbili,” Kohoni 
alisema.

Aliongeza kuwa katika kushughulikia 
mgogoro huo, awali aliyekuwa Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Alexander Mnyeti (sasa 
Mkuu wa Mkoa wa Manyara), alituma 
timu ya wataalamu wa ardhi kutatua 
mgogoro huo na kwa kiwango kikubwa 
walifanikiwa kubainisha mipaka halali 
iliyowekwa tangu mwanzo wa kuan-
zishwa kwa kata na vijiji hivyo.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry 
Muro, baada ya hali ya sintofahamu 
kujirudia katika eneo hilo, pia alituma 
wataalamu wa ardhi kwa mara ny-
ingine kupima upya eneo na kuonyesha 
mipaka ilivyokuwa tangu mwanzo na 
ramani ilionyesha kama mipaka ilivy-
owekwa awali wakati wa mgawanyo 
wa vijiji hivyo.

“Tunawashukuru sana viongozi hawa 
waliojitahidi kushughulikia mgogoro 
huu, lakini kinachotusikitisha ni kwam-
ba wataalamu walewale waliokuja 
kubainisha mpaka huu katika utawala 
wa Mnyeti na Muro ndiyo hao wal-
iokuja wiki iliyopita kubatilisha mipaka 
hiyo, bila ya kushirikisha pande mbili.

“Suala hili lisipodhibitiwa mapema, 
linaweza kuleta uvunjifu wa amani 
hivyo, ombi letu kwa serikali, Wa-
ziri Lukuvi afike eneo hili na kutatua 
mgogoro huu,” Kamunduli alisema.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Engatani, 
Edward Siria, alisema kwa kipindi cha 
miaka mitano ya mgogoro huo, baadhi 
ya wananchi wamechomewa makazi 
yao na kijana mmoja wa kijiji chao 
kupoteza maisha kutokana na kukatwa 
kwa mapanga.

Mwenyekiti wa chama cha wachimbaji madini Mkoa wa Manyara (Marema), tawi la Mirerani wilayani Simanjiro, Shwaibu Mushi, 
akizungumza kuhusu wachimbaji kutoa taarifa za migodi yao juzi. PICHA: GIFT THADEY

Watafiti dawa za binadamu 
kukitumia Chuo cha Mandela
Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA 

W
ATAALAMU na 
watafiti wa dawa 
za binadamu 
kutoka ndani 

na nje ya Bara la Afrika wame-
kubaliana kukitumia Chuo Ki-
kuu cha Sayansi na Teknolojia 
cha Nelson Mandela kuandaa 
programu za mafunzo ya sha-
hada ya uzamili katika utafiti 

wa dawa za binadamu.
Wamesema programu hiyo 

itaendeshwa kwa kushirikiana 
na wataalamu kutoka Chuo Ki-
kuu cha Purdue cha Marekani.

Makubaliano hayo yalifikiwa 
baada ya kongamano lao lililo-
fanyika chuoni hapo mwishoni 
mwa wiki.

Akizungumzia makubaliano 
hayo, Makamu Mkuu wa chuo 
hicho, Prof. Emmanuel Luoga, 
alisema wanatarajia kuanza 

kuzalisha wataalamu wa utafiti 
wa dawa za binadamu baada 
ya miaka miwili kuanzia sasa.

Mkurugenzi Mkuu wa Bo-
hari ya Dawa (MSD), Laurian 
Mwigambwa, alisema tatizo la 
ukosefu wa wataalamu na vi-
wanda vya kutengeneza dawa 
za binadamu ni kubwa zaidi 
katika nchi za Afrika.

Kutokana na changamoto 
hiyo, Mwigambwa alisema 
dawa nyingi za binadamu ka-

tika nchi hizo zinatengenezwa 
Ulaya na Marekani. Akizun-
gumza katika kongamano hilo, 
mtaalamu kutoka Chuo Kikuu 
cha            Purdue, Stephen 
Byrn, alisema mpango huo uki-
kamilika, utakuwa mkombozi 
mkubwa kwa nchi za Afrika.

Mada kuu katika kongama-
no hilo ilikuwa namna ya kuan-
daa wataalamu wa kutosha wa 
utafiti na kutengeneza dawa za 
binadamu.

Vijana wafundishwa mbinu ubunifu miradi
Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA

MRADI wa Majukwaa ya Vi-
jana umetoa mafunzo ya uja-
siriamali kwa vijana 28,000 wa 
Kata za Lemara, Unga Ltd na 
Sokoni One katika Jiji la Arusha 
ili kuwawezesha kubuni miradi 
itakayowakwamua kiuchumi.

Akizungumza wakati wa 
mashindano ya maonyesho 
ya bidhaa kutoka kwa vijana 
hao, Ofisa Tawala Msaidizi wa 
Taasisi ya Arusha Municipal 
Community (AMCF), Anna 
Mushi, alisema mafunzo hayo 
yametolewa kupitia majukwaa 
ya vijana wa kata hizo kwa len-
go la kuwasaidia kujikwamua 
kiuchumi.

“Tumewafundisha njia za 

uhakika za kuzalisha bidhaa 
bora ili waweze kujiajiri na 
kukuza uchumi wao na wa taifa 
kwa ujumla,” Mushi alisema.

Aliongeza kuwa wametoa 
mafunzo ya uongozi, utawala 
bora, namna ya kushiriki ka-
tika shughuli za kiserikali kwa 
ajili ya maendeleo, kutambua 
fursa zilizoko kwenye jamii na 
kushiriki katika ngazi za kutoa 
uamuzi.

Alisema vijana hao wa-
menufaika kupata elimu ya 
ujarisiamali na masoko, bi-
ashara na ubunifu ili wakuze 
na kuongeza vipato vyao vya 
kiuchumi. “Tunawahamasi-
sha vijana wajasiriamali wa-
sitegemee kuajiriwa tu, hu-
susani wale walioko vyuoni, 
tunawashauri kujiunga katika 

makundi mbalimbali kwa ajili 
ya kuanzisha viwanda vidogo,” 
alisema.

Ofisa Idara ya Maendeleo 
ya Jamii kutoka Halmashauri 
ya Jiji la Arusha, Hanifa Rama-
dhani, alisema katika bajeti ya 
mwaka 2018/19, halmashauri 
hiyo ilitoa mikopo yenye tham-
ani ya Sh. milioni 665 kwa vi-
kundi 118 kutoka kata 25 za Jiji 
la Arusha.

Alisema maelekezo ya seri-
kali kila mwaka wa bajeti, kila 
halmashauri inatakiwa kuten-
ga asilimia 10 ya mapato kwa 
vikundi vya vijana, wanawake 
na watu wenye ulemavu.

“Mwongozo wa serikali 
katika asilimia hizo 10 ya ma-
pato tuliyokusanya      tunatoa 
asilimia nne kwa vijana, nne 

zingine kwa wanawake na 
asilimia mbili kwa walemavu,” 
alisema.

Wakizungumza kwa niaba 
ya vijana wengine walioshiriki 
katika maonyesho hayo, Ibra-
himu Kikoti na Sara Mosess, 
walisema kupitia mafunzo 
hayo, wameongeza maarifa 
ya kuwa wabunifu wa ku-
changamkia fursa kwa kuzali-
sha bidhaa bora na kutafuta 
masoko ya uhakika.

“Kilichosababisha mimi 
kuingia katika ujasiriamali, 
ni mafanikio na maendeleo 
yanayokuja baada ya watu 
kuchukua jukumu la kujiajiri, 
inawasaidia kukuza kipato kwa 
kuwa kazi anayoifanya ni yake, 
hivyo ataimudu kwa njia yoy-
ote,” alisema.
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HABARI KILIMANJARO

DC, vigogo wanne matatani Takukuru 

Na Godfrey Mushi, 
MOSHI

MAMLAKA ya 
Udhibiti wa Ma-
wasiliano (TCRA) im-
eanza kutoa mafunzo 
kwa wanafunzi ili 
kupunguza kasi ya 
matumizi mabaya ya 
mitandao ya kijamii.

Maofisa wa mam-
laka hiyo wameanza 
kutoa mafunzo hayo 
kwa wanafunzi wa 
shule kongwe za 
serikali wakiwahimiza 
kutumia mitandao hiyo 
kwa faida, badala ya 
kuingia katika mtego 
wa kuvunja Sheria ya 
Makosa ya Kimtandao.

Ofisa Mkuu Mwan-
damizi wa Idara ya 
Leseni na Udhibiti wa 
Mawasiliano wa TCRA, 
Cecilia Mkoba, alisema 
mwishoni mwa wiki 
kuwa wameona kuna 
haja ya kutoa mafunzo 
hayo ili kupunguza wa-
tumiaji wasiozingatia 
maudhui ya Sheria ya 
Makosa ya Kimtandao.

Mafunzo hayo katika 
Mkoa wa Kilimanjaro 
yameanzia Shule ya 
Sekondari ya Ufundi 
Moshi ambayo ni moja 
ya shule kongwe ki-
taifa zilizowika miaka 
ya 1980 hadi 1990.

Mbali na kutoa 
mafunzo hayo, mam-
laka hiyo imewa-
taka watoa huduma 
za mawasiliano nchini, 
kuzingatia mahitaji ya 
mlaji na sheria wakati 
wa kutoa huduma zao.

Wafundwa 
kukwepa 
jela 
makosa ya 
kimtandao 

Na Godfrey Mushi, HAI

VIGOGO watano wa serikali, 
akiwamo mkuu wa wilaya mstaafu, 
wanaotuhumiwa kuchepusha ekari 
12 za ardhi kwenye eneo la maende-
lezo ya viwanda la Weruweru wilay-
ani Hai mkoani Kilimanjaro, wame-
ingia matatani baada ya majina yao 
kukabidhiwa rasmi kwa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru).

Vigogo hao wanadaiwa kujigawia 
ekari mbili kila mmoja baada ya ku-
fanikiwa kuliondoa eneo hilo kwe-

nye eneo lililotengwa na serikali 
kwa ajili ya ujenzi wa viwanda.

Taarifa za kuanza kwa uchunguzi 
dhidi ya viongozi hao zilithibitishwa 
na Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai 
Ole Sabaya mwishoni mwa wiki.

Wanaochunguzwa ni pamoja na 
aliyekuwa Mkurugenzi wa wilaya 
hiyo na Mkuu wa Wilaya za Mon-
duli na Ulanga kwa vipindi tofauti, 
Mweka Hazina wa zamani wa 
wilaya hiyo na watumishi watatu 
wa wilaya hiyo. Ole Sabaya tayari 
ameagiza uchunguzi dhidi ya vigo-
go hao ufanyike ndani ya siku saba, 

huku akiwataka kurejesha ardhi 
hiyo waliyoimega.

“Tunataka hayo maeneo, tunata-
ka hizo ekari 12 zikiwa zimenyooka. 
Mkurugenzi (Yohana Sintoo) una-
tafuta ekari 120 za kujenga soko, 
lakini watu wanakalia na wana-
hangaika kuuza,” alisema.

Awali, Ofisa Ardhi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hai, Jackob 
Muhumba, alimweleza Ole Sabaya 
kwamba katika makisio ya bajeti ya 
halmashauri hiyo kwa mwaka ujao 
wa fedha (2019/20), alipendekeza 
kutengwa bajeti ya Sh. milioni 247 

kwa ajili ya upimaji ili kupunguza 
migogoro, lakini akaishia kuone-
kana kituko.

Muhumba alidai alipendekeza 
bajeti hiyo ili kutatua migogoro ya 
ardhi na kulipa fidia kwa wananchi 
ambao wanadai lakini hawajalipwa 
kutokana na ufinyu wa bajeti.

Katika kikao kazi cha watend-
aji wa wilaya hiyo mwishoni mwa 
wiki, Mkurugenzi Mtendaji wa 
wilaya hiyo (Sintoo), aliagiza wa-
tendaji wote wa kata kuorodhesha 
migogoro ya ardhi katika maeneo 
na kuanza kuitatua.

Bunge lajitosa mgogoro  kati ya shirika, kiwanda
Na Paul William, MOSHI

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Viwanda, Biashara na Mazingira 
imeingilia kati mgogoro wa ardhi 
kati ya Shirika la Reli na Kiwanda 
cha Bia cha Serengeti.

Baada ya kuzuru katika eneo 
lenye mgogoro, kamati hiyo ime-
agiza serikali isitishe mara moja 
bomoabomoa inayolenga kuruhu-
su kuanza kwa ujenzi wa reli ya 
kaskazini.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Suleiman Sadiq, alisema yapo 
mambo matatu ambayo wameku-

wa wakijiuliza ikiwa ni pamoja na 
kesi iliyofunguliwa mahakamani 
na wananchi kuzuia nyumba zao 
kuvunjwa.

Kiongozi huyo wa kamati 
alisema uongozi wa Kiwanda cha 
Serengeti pia umekataa kubo-
molewa sehemu ya kiwanda 
chake, huku kamati ikionyeshwa 
barua ya Shirika la Reli inayotaka 
kubomolewa kwa kiwanda hicho 
na makazi ya watu yaliyoko katika 
eneo hilo.

Alisema suala la wamiliki wa ki-
wanda hicho na wananchi mpaka 
sasa kutokuwa na barua maalum 
inayoonyesha kuwa mgogoro huo 

umeisha, watalibeba kwenda bun-
geni.

“Mgogoro huu sisi kama kamati 
tumeona unauhitaji wa haraka wa 
kutatuliwa kwa sababu unashiriki-
sha wawekezaji wawili, mwekezaji 
wa ndani na mwekezaji wa nje. 

“Sasa, wawekezaji hawa 
tunawakatisha tamaa kwa namna 
moja au nyingine na nia ya kamati 
yetu ni kuunga mkono juhudi 
za Rais Dk. John Magufuli katika 
kuijenga Tanzania ya viwanda,” 
alisema.

Sadiq aliongeza kuwa Serengeti 
ni miongoni mwa viwanda am-
bavyo ni walipaji wazuri wa kodi 

nchini, kikiwa pia miongoni mwa 
viwanda vilivyobinafsishwa.

“Kazi yetu kubwa sisi kama 
Bunge ni kuishauri serikali baada 
ya kuona mgogoro huu watatoa 
taarifa yao bungeni na kutoa 
ushauri kuhusu mgogoro huo ku-
malizika mapema na kwa amani 
bila kukatisha tamaa wawekezaji 
nchini,” alisema.

Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Stella Manyanya, alisema 
Kiwanda cha Serengeti ni kiwanda 
cha pili kwa utoaji huduma bora za 
pombe nchini.

Alisema changamoto inayokika-
bili kiwanda hicho ni mgogoro wa 

ardhi kati yake na Shirika la Reli, 
lakini akasisitiza kuwa uwekezaji 
uliofanyika katika kiwanda hicho 
ni mkubwa na una tija kubwa kwa 
taifa, hivyo iko haja kwa Wizara ya 
Viwanda na Biashara kukaa meza 
moja na Wizara ya Ujenzi ili kutat-
ua changamoto hiyo.

“Niwatoe hofu wawekezaji 
nchini, serikali inatambua mchan-
go wao na ipo kwa ajili ya kuanga-
lia maslahi yao mapana katika 
kukuza uchumi. Miongoni mwa 
wawekezaji wanaofanya vizuri ni 
wa Kiwanda cha Bia cha Serengeti,” 
Manyanya alisema.

Wananchi  wa  Mtaa  wa  Kwaminchi  uliopo  katikati  ya  Jiji  la  Tanga  wakiwaokoa  wanafunzi   wa  Shule  ya  Sekondari   Horten  waliopata  ajali  
baada  ya  basi  walilokuwa  wakisafiria   juzi,  kugonga  treni  na  kuburuzwa  umbali  wa  mita  50, watu  wawili wamefariki  na  wengine  30  kuje-
ruhiwa. PICHA:  BONIFACE  GIDEON
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Winga wa Manchester City, Leroy Sane, katika 
harakati za kujaribu kufunga kwenye mechi ya 
robo fainali ya Kombe la FA dhidi ya Swansea, 
ambayo walishinda 3-2. PICHA: MTANDAO

KOMBORA...

USHINDI wa jumla wa mabao 
10-2 Manchester City iliyoupata 
kwenye hatua ya mtoano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi 
ya Schalke, ni wa kipekee kwa 
hivi karibuni, timu ambayo 
imewahi kupata ushindi wa 
jumla mkubwa katika hatua 
hiyo ya 16-bora ni Bayern 
Munich ambayo ilisonga mbele 
kwa jumla ya tofauti ya mabao 
12-1 dhidi ya Sporting CP 
msimu wa 2008-09.
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TURIN, Italia

K
ILA wakati uliopita un-
aonekana kuwa mzuri zaidi 
kwa Cristiano Ronaldo. 
Anaweza kuwashtua wengi 

kwa kusahihisha makosa yaliyopita 
na kufanya maajabu. Ana umri wa 
miaka 34, lakini bado anaonyesha 
kuwa unaweza kumtegemea katika 
jambo muhimu.

Vichwa vyake viwili na bao la 
penalti vilimwezesha kufunga ‘hat-
trick’ yake ya kwanza akiwa na kla-
bu ya Juventus. Lakini jambo zuri 
zaidi ilitokea wakati Bianconeri hao 
walipokuwa wakihitaji mno msaada 
wake. 

Walipoteza kwa Atletico 2-0 kwe-
nye mchezo wa kwanza uliopigwa 
pale Madrid nchini Hispania. Lakini 
wakaweza kupindua matokeo dhidi 
ya timu hiyo ya kocha Diego Sime-
one. 

Na mabao yake ndiyo yaliyoiwez-
esha Juventus kufuzu robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ronaldo amefunga mabao 24 kati-
ka mechi 33 dhidi ya Atlético Madrid 
na ilikuwa ‘hat-trick’ yake ya nane 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Yeye 
ndiye mchezaji pekee aliyeifunga 
Atletico ‘hat-trick’ nne.

Hapa tunaangalia sababu tatu zi-
nazomfanya Ronaldo awapatie zaidi 
Atletico Madrid...

1. Anajua kujipanga
Cristiano Ronaldo anaendelea 

kuwa mmojawapo wa wafungaji 
bora zaidi katika kizazi cha sasa cha 
wanasoka. Inashangaza sana kum-
wona anaweza kufanya kazi hiyo sasa 
wakati akiwa na umri wa miaka 34, 
wakati ambao miguu yake haina kasi 
na yenye nguvu kama ilivyokuwa 
mwanzo. Lakini Mreno huyo anaba-
kia kuwa mmoja wa waviziaji bora 
duniani, lakini kwa sababu nzuri.

Mshindi huyo mara tano wa Ballon 
d’Or anajua kujipanga na ana akili ya 
kujua wapi sehemu sahihi ya kuvi-
zia mpira, na ndicho alichowafanyia 
Atletico Madrid, kwa kuwa walishin-
da kumlinda. Kutoka kwenye nafasi 
ya mpira kumruhusu awe mahali 
pazuri, kwa wakati mzuri, kuweka 

mpira ndani ya wavu.

2. Nafasi nyingi
Kiukweli hii ni sababu rahisi zaidi. 

Unapomlisha mipira mchezaji bora 
duniani kama Cristiano Ronaldo, na-
fasi nyingi ataweza kufunga. Makosa 
ya Atletico Madrid ilikuwa ni kukaa 
nyuma na kulinda lango, kitu amba-
cho kiliwawia vigumu zaidi kwao.

Kwa mfano, Cristiano hakuwa 
kwenye kiwango chake katika mch-
ezo wa kwanza, kwa sababu Juventus 
waliingia kwa nia ya kujilinda zaidi. 
Bianconeri hao hawakuwa wakitu-
mia mipira yao ili kupata mipira nda-
ni ya eneo la hatari la Atletico Madrid 
walikuwa na haraka ya kufunga. Hilo 
lilimfanya Ronaldo kuwa peke yake 
mbele na kukosa mtu wa kumlisha 
mipira.

Mambo yalikuwa tofauti katika 
mchezo wa pili, kwa kuwa Juven-
tus walikuwa wanahitaji ushindi ili 
waweze kusonga mbele. Kwa hiyo, 
Ronaldo alifunga katika krosi mbili 
alizozipata na kuisaidia timu yake 
kupindua matokeo.

3. Hamasa
Ni dhahiri, Atletico Madrid ni 

waathirika wa zamani wa  Ronaldo. 
Baada ya bao la kwanza walione-
kana kurudi nyuma na hakukuwa 
na mpango wowote wa kusukumiza 
mashambulizi mbele. 

Na jinsi mchezo ulivyokuwa unak-
wenda, wakajikuta wanashindwa 
kuhimili presha ya Juventus na kuji-
kuta wakifungwa kirahisi.

Wakati huo huo, Cristiano am-
ezoea shinikizo. Amefunga ‘hat-
trick’ nyingi huku nyuma na kuweza 
kupindua matokeo. Aliwahi kufanya 
hivyo dhidi ya Wolfsburg wakati aki-
wa Juventus. Alikuwa na njaa na alia-
mua kufanya kile kilichowezekana 
kuisaidia timu yake.

Ingawa Juventus ilipoteza mabao 
licha ya kufunga mabao matatu San-
tiago Bernabeu, ni dhahiri kwamba 
kuwasili kwa Cristiano kuliongeza 
nafasi yao, na kuwafanya kuwa na 
uhakika zaidi wa kupata ushindi na 
kurudi tena mchezoni kama ilivyo-
tokea kwenye mchezo huo na wakaf-
uzu robo fainali.

MICHEZO

J
E

, 
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A
J
U

A
? ATLETICO Madrid 

inakuwa timu ya nne 
kwenye historia ya 
Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya 
mtoano kushinda 
mechi ya mkondo wa 
kwanza kwa mabao 
2-0 nyumbani, lakini 
ikashindwa kusonga 
mbele hatua inayofuata.

SABABU RONALDO 

KUIFUNGA ATLETICO 
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MICHEZO

BINGWA UEFA 

HUYU HAPA 
 PARIS, Ufaransa 

MIAMBA minne; Barcelona, Ju-
ventus, Manchester City na Liver-
pool - iliyobaki Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kati ya nane, ndiyo inay-
opewa nafasi kubwa ya kutinga 
nusu fainali, wakati huu zote zikiwa 
zimekwepana katika hatua hii 
ya robo fainali, kwa mujibu wa 
mchambuzi Simon Gleave.

Juventus imekadiriwa kuwa na 
asilimia 85 ya nafasi ya kutinga 
nusu fainali kwa kuitoa Ajax, waka-
ti Barcelona ikiwa na makadirio 
ya asilimia 78 kuitoa Manchester 
United na kutinga hatua hiyo.

Manchester City yenyewe inape-
wa asilimia 71 ya nafasi ya kutinga 
nusu fainali kwa kuifurumusha 
Tottenham Hotspur, huku Liverpool 
ikiwa na asilimia 68 ya kuitoa FC 
Porto na kutinga nne bora.

Hata hivyo, Barcelona inaongoza 
kwa kupewa asilimia 38 ya kutwaa 
ubingwa huo ikifutiwa na Juventus 
asilimia 24 wakati Manchester City 
ikipewa asilimia 19 kwa kumaliza 
msimu na ubingwa huo kisha Liv-
erpool (asilimia 10). Aidha, nafasi 
ya timu kutoka England kutwaa 
ubingwa huo imeshuka kwa asil-
imia 35.

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

K
ABLA ya mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika kati ya Simba dhidi ya AS 
Vita, habari kuu ya soka ilikuwa ni 
beki wa KMC Ally Ally alivyojifunga 

bao kwenye mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
kati ya timu yake dhidi ya Yanga.

Ally alijifunga bao Machi 10 na kuifanya 
Yanga kuondoka na ushindi wa mabao 2-1 
kwenye Uwanja wa Taifa.

Tatizo halikuwa kujifunga, ila wengi wa-
likwenda nyuma na kukutana na rekodi safi 
ya kuifungia Yanga mabao, huku akiwa anai-
chezea timu nyingine.

Rekodi zilionyesha kuwa Machi 12 Ligi Kuu 
msimu uliopita, Ally Ally alipojifunga bao 
dakika ya saba, kwenye Uwanja wa Taifa jijini 
Dar  es Salaam, Yanga ikiichapa Stand United 
mabao 3-1.

Siku aliyoifungia KMC ilikuwa ni Machi 
10, hivyo zilisalia siku mbili tu atimize mwa-
ka mmoja tangu aifungie Yanga bao akiwa 
Stand, lakini siku mbili kabla akajifunga tena.

Msimu huu si Ally Ally aliyejifunga kwa 
kuwa kuna mlolongo wa wachezaji wengi 
walioweka kambani mpira kwenye goli lao 
wenyewe. Nao ni hawa hapa...

1. Tumba Swedi-(Coastal 
vs Ruvu Shooting)
Mchezaji wa kwanza kabisa kujifunga kwe-

nye Ligi Kuu msimu huu ni Tumba Swedi wa 
Coastal Union. Aliweka rekodi hiyo Septem-
ba 22, mwaka jana, timu yake ikicheza dhidi 
ya Ruvu Shooting kwenye Uwanja wa Ma-
batini, Mlandizi mkoani Pwani. Hilo likawa 
bao pekee, Coastal ikilala kwa bao 1-0.

2. Lameck Daniel-(Biashara 
vs Mwadui)
Beki wa Biashara FC ya Mara, aliwafungia 

wapinzani Mwadui bao la kwanza kwenye 
mechi iliyochezwa Oktoba 7, mwaka jana ka-
tika Uwanja wa Karume mjini Musoma. Bao 
hilo la kujifunga liliwapa nguvu Mwadui kiasi 
cha kuongeza la pili lililofungwa na Ibrahim 
Irakoze, Biashara ikafa nyumbani 2-0.

3. Erick Murilo-(Simba 
vs Stand United)
Mwingine ni Erick Murilo. Huyu ni beki wa 

Stand United. Oktoba 21, mwaka jana kwenye 
Uwanja wa Taifa, mechi ya mzunguko wa  
kwanza, Simba ilishinda mabao 3-0. Emma-
nuel Okwi alifunga moja na Clatous Chama 
moja. Murilo alijifunga dakika ya 77 na kuipa 
Simba bao la tatu.

5. Bakari Mwamnyeto-(Coastal 
vs Mbeya City)
Ilikuwa ni Desemba 8, mwaka jana kwenye 

Uwanja wa Mkwakwani mjini Tanga, wakati 
beki wa Coastal Union Bakari Mwamnyeto 
alipoingia kwenye orodha ya mabeki walioji-
funga wenyewe.

Aliisawazishia Mbeya City bao dakika ya 
49, wakati huo ikiwa nyuma ya bao 1-0 lililo-
fungwa na Ayou Lyanga na timu hizo zika-
toka sare ya bao 1-1.

6. Omari Salum-(African Lyon vs KMC)
Januari Mosi mwaka huu, beki wa African 

Lyon alijifunga bao akiisaidia KMC kushinda 
mabao 2-0 kwenye Uwanja wa Karume jijini 
Dar es Salaam, Hassan Kabunda akifunga bao 
la pili.

7. Peter Mwangosi-(Mbao FC 
vs JKT Tanzania)
Kwenye Uwanja wa CCM Kirumba jijini 

Mwanza, JKT Tanzania iliichapa Mbao FC bao 
1-0 Januari 20, mwaka huu.

Bao hilo lililoifanya JKT kushinda ugenini 
lilifungwa na beki wa Mbao FC, Peter Mwan-
gosi ambaye aliuweka mwenyewe wavuni 
kwenye harakati za kuokoa.

8. Rolland Msonjo-(African Lyon 
vs Azam FC)
Mechi hii ilichezwa kwenye Uwanja wa 

Karume Machi Mosi, mwaka huu. Azam il-
ishinda mabao 3-1. Mabao mawili ya washindi 
yakifungwa na Obray Chirwa na mwenzake 
Mudathir Yahaya. La tatu lilifungwa na beki 
wa African Lyon, Rolland Msonjo dakika ya 
89.

9. Jumanne El Fadhili-(Prisons 
vs Singida)
Jumanne El Fadhili ni beki mwandamizi 

wa Prisons ya Mbeya. Machi 3, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Namfua mjini Singida, 
alijifunga mwenyewe bao lililoipa ushindi 
Singida United dhidi ya timu yake ya Prisons 
na kuifanya kutoka uwanjani ikiwa imelala 
kwa mabao 2-1.

10. Ally Ally-(KMC vs Yanga)
 Ally alijifunga dakika ya 67 Machi 10, mwa-

ka huu kwenye Uwanja wa Taifa likiwa ni la 
pili na kuipa Yanga ushindi wa mabao 2-1. 
Kabla hajajifunga timu hizo zilikuwa sare ya 
kufungana bao 1-1. Mohamed Rashid, straika 
wa Simba aliyeko kwa mkopo KMC alifunga 
bao kabla ya Papy Tshishimbi kuisawazishia 
Yanga.

Beki wa KMC, Ally Ally, akijaribu kumzuia straika wa Yanga, Heritier Makambo (kulia), asilete madhara kwenye goli lake. Beki hiyo 
alijifunga na Yanga kuondoka na ushindi wa mabao 2-1.

WAKALI 10 WA KUJIFUNGA BARA



“Nimekuwa nikiishi hapa Madrid, 
kufanya mambo yangu, lakini 
nimechaji betri zangu. Nipo 
tayari kuinoa klabu hii kubwa 
kwa mara nyingine, imekuwa 
vigumu kutazama kutoka nje. 
Ninatazama mbele kufanya kazi 
na wachezaji tena, kushindana 
tena. Ni mwenye furaha kurejea 
tena. Ninataka kufanya na kutoa 
kile kinachotakiwa kuifikisha 
klabu inapopaswa kuwa. Mambo 
yatapaswa kubadilika. Nipo 
hapa kwa sababu rais ameniita,” 
Zinedine Zidane baada ya 
kurejea kwa mara nyingine 
kuinoa Real Madrid.

“Hii ndiyo sababu ya Juve 
kuninunua, kuisaidia katika usiku 
wa maajabu kama huu, ukweli 
Atleti ni timu ngumu kukabiliana 
nayo, lakini tupo imara pia 
na tumethibitisha tunastahili 
kusonga mbele. Ni mapema mno 
kuzungumza kuhusu fainali. 
Haya ni mawazo unayohitaji 
katika Ligi ya Mabingwa na tupo 
kwenye njia sahihi.” Cristiano 
Ronaldo aliiambia Sky Sport 
Italia baada kutupia hat-trick na 
kuitoa Atletico Madrid hatua ya 
16-bora Ulaya.

“[Zinedine] Zidane ni Mfaransa, 
labda anaweza kufanya kitu 
fulani na [Kylian] Mbappe,” Rais 
wa Real Madrid, Florentino 
Perez aliwaambia wanahabari 
wakati wa utambulisho wa 
kureja tena kwa kocha huyo, na 
alipoulizwa ni nani atamchagua 
kati ya Neymar na Mbappe, 
Perez alisema: “Wote.”
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I
NAWEZEKANA wanatumia fedha kubwa au la, lakini klabu zinakuwa kwe-
nye hatari kubwa wakati wanaposajili wachezaji wapya. Wanaweza kuwa 
wachezaji wenye majina makubwa, lakini kwa sababu mbalimbali wanaji-
kuta wanakuwa hawapo kwenye kiwango.

Mifano ya hii ni mingi, kuanzia kwa Alvaro Morata na Michy Batshuayi (Chel-
sea), Alexis Sanchez (Manchester United), Eliaquim Mangala (Manchester City), 
na wengineo.

Wakati mwingine, sio kwamba mchezaji kiwango chake hushuka ghafla mara 
moja, lakini mazingira ya klabu yanaweza kutokuwa rafiki kwa mchezaji. Fikiria 
kesi ya Diego Forlan.

Nyota huyo wa Uruguay hakufanya vizuri wakati akiwa pale Manchester Unit-
ed, lakini alikuwa mnyama kabisa katika klabu za Villarreal na Atletico Madrid 
baada ya kuondoka Old Trafford.

Dirisha la uhamisho la majira ya baridi la 2018-19 liliona klabu zilivyoji-
tokeza kwa ajili ya kusaka vipaji ili kufanikisha malengo yao. Cristiano 
Ronaldo ( Juventus), Richarlison (Everton), na Alisson Becker (Liv-
erpool) wamekuwa na mafanikio makubwa tangu watue kwenye 
klabu hizo.

Kwa upande mwingine, wachezaji waliosajiliwa kwa fedha 
nyingi wameonyesha matunda yao, lakini wengine hola.

Hapa tunaangalia nyota watano ambao pamoja na 
kusajiliwa kwa fedha nyingi, wamezikatisha tamaa klabu 
zao...

 
5. Jean Micheal Seri (Fulham)
Raia huyu wa Ivory Coast akiwa anacheza nafasi 

ya kiungo alionekana kuvuta hisia za klabu nyingi 
wakati anakipiga pale katika klabu ya Ufaransa, 
OGC Nice.

Klabu ya FC Barcelona ilitajwa kuwa mion-
gozi mwa timu zilizokuwa zinamwania, huku 
kiungo wa zamani wa klabu hiyo, Xavi Her-
nandez, akinukuliwa akisema Seri alikuwa 
na DNA ya Barca.

Uhamisho haukutokea, na mwaka 
mmoja baadaye, alijiunga na Fulham kwa 
pauni milioni 25. Lakini tofauti na mata-
rajio ya wengi, Seri ameshindwa kutam-
ba hadi sasa.

 4. Riyad Mahrez (Man City)
Inaweza kuonekana kuwa vigumu 

kumuhukumu winga huyu wa Algeria, 
kwa sababu yupo katika timu ambayo 
huduma yake inatolewa na wachezaji 
wengine watatu (Raheem Sterling, Ber-
nardo Silva, na Leroy Sane).

Hata hivyo, kiwango chake anapo-
pata nafasi ya kucheza sio cha kuvutia, 
anaonekana wazi kama si yule aliyeku-
wa akitamba kule Leicester. Mchango 
wake kwa Leicester wa kutwaa taji la 
Ligi Kuu England ulimvutia kocha wa 
Manchester City, Pep Guardiola.

Klabu ikaingia mfukoni na 
kuchomoka na pauni mil-
ioni 60, lakini mchezaji 
huyo mwenye umri wa 
miaka 28 ameshindwa 
kufanya lolote. Sterling 
na Sane wamefanya 
kazi bora kwa upande 
wao, kwa kuwa miguu 
yao inafanya kazi nzuri.

Mahrez alikuwa ak-
ionekana kama mmoja wa 
mawinga bora zaidi duniani, 
lakini sasa mambo yameku-
wa tofauti kabisa.

Sajili kubwa za kishindo zilizozingua EPL 2018-19
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Extra Time

Licha ya kufunga mabao 11 na kutoa pasi za mwisho saba katika michezo 37 
hadi sasa, kiwango chake sio cha kuridhisha.

 3. Jorginho (Chelsea)
Mchezaji mwingine ambaye hajawahi kuonyesha ubora wake katika msimu 

wake wa kwanza kwenye Ligi Kuu ya England. Muitaliano huyo alinunuliwa sam-
bamba na kocha, Maurizio Sarri kutoka Napoli, kwa pauni milioni 57 na kulikuwa 
na matarajio mengi juu yake, hasa kwamba angeweza kucheza vizuri katika staili 
ya kocha Sarri.

Lakini kiwango cha Jorginho wa Chelsea ni tofauti kabisa na kile alichokuwa 
nacho kule Napoli.

2. Naby Keita (Liverpool)
Mengi yalitarajiwa kutoka kwa mchezaji huyu wa kimataifa wa Guinea baada ya 

kuondoka kule Bundesliga katika timu ya RB Leipzig.
Kiungo huyo mwenye ujasiri alikuwa kwenye rada ya Jurgen Klopp na hatimaye 

akafanikiwa kumsajili Januari mwaka jana kwa pauni milioni 53 na mchezaji akiji-
unga na timu hiyo majira ya joto.

Haukuwa msimu wa kwanza wa furaha kwenye Ligi Kuu kwa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 24.

Mambo hayajakwenda kama yalivyopangwa, kwa kuwa majeraha na 
kushuka kiwango limekuwa tatizo kubwa kwake, huku ujio wa Fabi-
nho ukimfanya kukosa kabisa nafasi.

Amecheza mechi 25 katika mashindano yote (14 akianza). Ha-
jafunga bao lolote au kutoa pasi ya mwisho.

1. Fred (Man United)
Wakati nyota huyo wa Brazil alipoitosa Manchester City, 

mashabiki wa United walikuwa wakipiga kelele za furaha baada 
ya kuwazidi kete katika usajili huo (ikiwa ni mara ya pili baada ya 

kuwadizi pia kwa Alexis Sanchez).
Fred aliwasili kwa usajili wa pauni milioni 52 kutoka Shakhtar, 

huku kukiwa na kipengele cha bonasi ya pauni milioni 61.
Ujuzi wake, ujasiri wake, na akili zilikuwa zina 

maana ya kumtuma kama ‘mpishi’ wa Paulo Pogba 
ili aweze kucheza kwa uhuru zaidi pale mbele. 

Lakini matokeo yake ameshindwa kabisa 
kuthibitisha thamani yake, kuanzia aki-

wa chini ya Jose Mourinho hadi sasa 
chini ya Ole Gunnar Solskjaer.

Yale matarajio ya mashabi-
ki wa Man United yame-

toweka kabisa, hajawa 
na mchango wowote 

kwa timu hadi sasa.

FredJorginhoMahrezSeri

Keita
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Kiungo wa Simba, 
Claotus Chama 
(kushoto), akishan-
gilia sambamba na 
John Bocco, baada 
ya kuifungia timu 
yake bao la pili 
dhidi ya AS Vita 
kwenye Uwanja wa 
Taifa juzi.

Na Adam Fungamwango

H
ISTORIA imeandikwa baada ya 
Klabu ya Simba ya Tanzania kut-
inga hatua ya robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika kwa kuibuka na 

ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya timu ngumu 
ya AS Vita.

Mechi hiyo kali iliyochezwa Jumamosi 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam, 
ilikuwa ya mwisho kwenye Kundi D, Simba 
ikikamata nafasi ya pili ikiwa na pointi tisa, 
nyuma ya Al Ahly ya Misri iliyomaliza nafasi 
ya kwanza kwa kukusanya pointi 10.

Timu za JS Saoura ya Algeria na AS Vita 
zimetupwa nje ya michuano hiyo.

Hii ni mara ya kwanza kwa Simba kuifunga 
AS Vita baada ya kucheza nao mara tano.

Mara ya kwanza ilikuwa ni 1978 kwenye 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba 
ikachapwa bao 1-0 jijini Dar es Salaam na ku-
fungwa tena bao 1-0 kwenye mechi ya maru-
diano nchini DR Congo, zamani ikiitwa Zaire.

Mara ya tatu timu hizo zilikutana kwenye 
michuano ya Kombe la Kagame mwaka 2012 
iliyofanyika nchini na zikatoka sare ya bao 
1-1, mara ya nne ilikuwa kwenye mechi ya 
kwanza ya Ligi ya Mabingwa zilipokutana DR 
Congo na Simba kuchapwa mabao 5-0.

Hata hivyo, Simba bado haijaifikia rekodi 
yake iliyoweka mwaka 1974 ilipofanikiwa 
kutinga hatua ya nusu fainali na kutolewa na 
Mehalla El Kubra ya Misri kwa mikwaju ya 
penalti baada ya kila moja kushinda kwake 
bao 1-0.

Yafuatayo ni mambo yaliyojitokeza kwe-
nye mechi hiyo ambayo imeiingiza timu hiyo 

kwenye vitabu vya kumbukumbu...

1. AS Vita iliingia kwa nguvu moja
Mechi ilipoanza tu, AS Vita ilianza kwa kasi 

na lengo lilikuwa ni  kupata bao la mapema 
ambalo lingeichanganya Simba na  haikush-
angaza walipopata bao la mapema, dakika ya 
13 tu kupitia kwa Kazadi Kazengu.

2. Simba walifungwa bao kama la Lipuli
Kama ulitazama mechi kati ya Simba dhidi 

ya Lipuli iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Samora mjini Iringa, halikutofautiana sana 
na lile la juzi dhidi ya AS Vita.

Mabeki wa Simba wanatatizo la kucheza 
na refa kwa kunyoosha mikono, huku waki-
omba huruma, wakiuacha mpira na wenzao 
wanawaadhibu kwa njia hiyo.

Kwenye mechi ya Lipuli, mchezaji mmo-
ja alianguka wakanyoosha mikono huku 
wamesimama, lakini yule yule aliyeanguka 
alimpasia  mfungaji na kuuweka wavuni, in-
gawa Simba ilishinda mabao 3-1.

Mechi dhidi ya AS Vita, Erasto Nyoni al-
ionekana kuangushwa na straika wa wap-
inzani wao, mabeki wa Simba badala ya 
kuuondoa kwanza, wakainua mikono juu, 
wakiomba huruma ya refa, wakaadhibiwa.

3. Mabao kufungwa na wasiotarajiwa
Kwenye mechi hiyo ya kihistoria, mabao ya 

Simba yalifungwa na wachezaji ambao hawa-
kutarajiwa kabisa na mashabiki.

Mohamed Hussein ‘Tshabalala’ alifunga 
bao la kwanza, mchezaji ambaye ni aghalabu 
sana kufunga bao hata kwenye mechi za Ligi 
Kuu Tanzania au michuano mingine yoyote 

ile.
Pamoja na Clatous Chama kuwa mchezaji 

bora na aliyeiingiza Simba kwenye hatua ya 
makundi kwa bao lake dhidi ya Nkana FC, 
lakini hakuna aliyetarajia kuwa angeweza 
kuwa mkombozi kwa mara nyingine tena.

Ni kwa sababu kwa siku za karibuni Chama 
ameonekana hayupo kwenye kiwango chake 
kilichozoeleka, lakini ni yeye ambaye bao 
lake la dakika za mwishoni lililoipeleka Sim-
ba robo fainali kama alivyoiingiza kwenye 
hatua ya makundi.

4. Niyonzima aliwavuruga Wakongomani
Moja kati ya mabadiliko aliyoyafanya ko-

cha wa Simba ni kumtoa Emmanuel Okwi 
ambaye hakuwa kwenye kiwango chake cha 
kawaida na kumuingia Haruna Niyonzima.

Mabadiliko hayo kwa kiasi kikubwa ndiyo 
yaliwavuruga na kuwaumiza kabisa Wakon-
gomani hao. Simba ilikuwa inacheza na vi-
ungo watatu, huku AS Vita ikiwa na viungo 
wanne, hivyo wageni hao walitawala kati.

Lakini baada 
ya kuingia Ni-
yonzima, akab-
adilisha kabisa 
mwenendo wa 
mchezo na kui-
fanya timu yake 
itawale kati kwa 
kiasi kikubwa.

Uwezo wa ku-
uchezea mpira 
atakavyo, pasi za 
haraka  zisizota-
birika kuwa zi-

takwenda kwa nani, unyumbulifu wa hali ya 
juu na ubunifu, uliwafanya viungo wa AS Vita 
kupoteana kabisa na kuwapa nafasi viungo 
wa Simba kutamba na kufanikiwa kupata bao 
la pili dakika ya 90.

5. Erasto aliituliza beki Simba
Beki ya Simba ilikuwa kwenye wakati 

mgumu alipokuwa ameumia Erasto Nyoni na 
inawezekana kabisa ndiyo ilisababisha Simba 
kufungwa  mabao 5-0 dhidi ya AS Vita na Al 
Ahly ugenini, lakini kwenye mechi ya Juma-
mosi alikuwa ndani ya dimba na umuhimu 
wake ulionekana licha ya kuwa huo ulikuwa 
mchezo wa kwanza kwake kucheza tangu 
atoke kwenye chumba cha majeruhi.

Nyoni aliituliza kabisa safu ya ulinzi ya 
Simba ambayo mara nyingi hukatika na 
hasa inapokutana na timu zenye mastraika 
wanyumbulifu na wenye kasi, lakini kwenye 
mechi hiyo ilitulia, huku akifuta makosa ya 
wenzake, akicheza kwa ufundi na utulivu wa 
hali ya juu.
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MANCHESTER City 
imepoteza kila mechi kati 
ya nne ilizocheza mechi 
za michuano ya Ulaya 
dhidi ya timu kutoka 
England. Imepoteza mara 
mbili dhidi ya Chelsea 
mwaka 1971 na mara 
mbili dhidi ya Liverpool 
hatua ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa msimu 
uliopita. Msimu huu 
itakutana na Spurs hatua 
ya robo fainali.

SIMBA ILIVYOITEKA AFRIKA 
KIPIGO AS VITA U/TAIFA
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MADRID, Hispania 

M
OJA ya kosa kubwa ambalo wengi huwa tunalifanya ni pale tunapojisa-
hau na kuamini kuwa furaha zetu hutegemea kitu au mtu.

Yaani bila mtu au kitu fulani ni ngumu kwetu sisi kupata furaha. 
Hapo ndipo hatua ya kwanza ya maumivu inapoanzia.

Hapo ndipo palipo na chimbuko la maumivu ndani yake. Maisha ni furaha, hiki 
ndicho tunachotakiwa kukijua.

Tunatakiwa kuishi maisha yenye furaha ndani yetu. Na furaha siku zote huten-
genezwa na mtu mwenyewe. Hakuna furaha ambayo mwanadamu yeyote huten-
geneza kwa ajili ya mwanadamu mwingine.

Na kama ipo hiyo itakuwa furaha ya muda mfupi na siyo furaha ya muda mrefu. 
Kipi unakitafuta katika maisha yako? Furaha inayoyeyuka au furaha inayosimama 
kama mwamba?

Hili ni swali muhimu sana. Swali ambalo huja na mwongozo sahihi wa kupata 
furaha. Furaha ya dhati hupatikana kwenye mikono ya mhusika mwenyewe.

Ndiyo maana tunashauriwa sana kujifunza kutafuta furaha. Hapa ndipo ambapo 
tunapokuja kuona namna ambavyo Zinedine Zidane alivyo na uwezo mkubwa wa 
kujitafutia furaha.

Anapenda kuishi kwenye furaha, anapenda kuishi kwenye sehemu ambayo 
kuna masika. Masika ambayo yanaweza kumsaidia kwenye kilimo chake.

Anajua kabisa jinsi ya kujitengenezea mazingira ya masika, anajua kabisa ku-
jitengenezea mazingira ya kumpa furaha.

Yaani kwa kifupi anajua kutengeneza furaha kwa mikono yake mwenyewe. 
Wakati anachaguliwa kuwa kocha wa Real Madrid alifanikiwa sana na timu hii.

Alibeba Ligi ya Mabingwa barani Ulaya mara tatu mfululizo. Alikuwa na kikosi 
imara sana. Kikosi ambacho kilikuwa na Cristiano Ronaldo.

Mwanadamu ambaye alikuwa anafunga mabao kuanzia 50 ndani ya msimu 
mmoja. Kwa hiyo wakati yupo Real Madrid alikuwa na uhakika wa timu yake 
kupata mabao 50 kupitia mtu mmoja tu!

Alikuwa na wapishi mahiri wa mabao, Toni Kroos alikuwa mpishi bora 
sana. Luka Modric alikuwa mhimili mkubwa sana ndani ya kikosi cha Real 
Madrid.

Akamtengeneza Casemiro kuwa kiungo bora wa eneo la ku-
zuia. Sergio Ramos alikuwa beki imara.

Beki ambaye alikuwa anauwezo mkubwa wa kuy-
alinda mabao na alikuwa na uwezo wa kuyafunga pia 
hayo.

Unamkumbuka Marcelo? Beki ambaye alikuwa 
na sifa nyingi sana za kuwa mshambuliaji?

Huyu alikuwapo kwenye kikosi chake na akam-
fanya kuwa beki ambaye alikuwa anatengeneza 
nafasi nyingi za mabao yeye pamoja na Dani 
Carvajal.

Lakini taratibu hali ya dalili ya kiangazi ilianza 
kuonekana katika klabu ya Real Madrid, Ronaldo 
aliondoka.

Toni Kroos na Luka Modric wakawa wameshuka ki-
wango. Vivyo hivyo kwa Dani Carvajal na Marcelo.

Dalili za kupata Real Madrid ambayo ni dhaifu zilianza 
kuonekana. Ndipo hapo Zinedine Zidane alipoamua kujitoa tara-
tibu na kupumzika kwa muda.

Akaiacha Real Madrid dhaifu, Real Madrid ambayo kwa hivi karibuni ime-
fungwa mechi tano mfululizo katika uwanja wao wa nyumbani zikiwamo mechi 
mbili dhidi ya Barcelona.

Real Madrid ambayo imetolewa kwenye Ligi ya Mabingwa barani Ulaya na Ajax 
kwa kufungwa katika uwanja wao nyumbani.

Ni Real Madrid ambayo iko nafasi ya tatu katika Ligi Kuu ya Hispania (La Liga) 
ikiwa nyuma kwa alama 12 kutoka timu inayoongoza ligi hiyo.

Msimu umekaribia kuisha, Zidane anarudi tena Real Madrid. Anarudi kipindi 
ambacho watu wengi hawatamhukumu kwa matokeo haya ya mwishoni.

Kitu kizuri kuwa tunaenda kuingia katika dirisha kubwa la usajili, dirisha am-
balo litampa nafasi yeye kusajili wachezaji nyota ambao atatembea nao.

Tayari amekuja kipindi ambacho anauwezo wa kujitengenezea masika yake. 
Kipindi ambacho anauwezo wa kujitengenezea furaha yake mwenyewe.

Kipindi ambacho ana uhakika wa kuingia sokoni kumchukua Mbappe, Neymar, 
Hazard kwa ajili ya kuendelea kutengeneza Ufalme wake pale Santiago Berbaeu, 
hebu tusubiri tuone!

ZIDANE ANAVYOJUA 

KUJITENGENEZEA 

MASIKA YAKE REAL
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UNAPOZUNGUMZIA 
mchezaji mwenye mabao 
mengi hatua ya mtoano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
anayepaswa kusimama ni 
Cristiano Ronaldo kutokana 
na mabao yake 63, ambapo 
Lionel Messi anafuata kwa 
kucheka na nyavu mara 40, 
Raul (34). Thierry Henry 
(21), Thomas Muller (21) na 
Andriy Shevchenko (21).



Kichwa cha Sehemu

INAWEZEKANA wanatumia fedha kubwa 
au la, lakini klabu zinakuwa kwenye 

hatari kubwa wakati wanaposajili wache-
zaji wapya. Wanaweza kuwa wachezaji 

wenye majina makubwa, lakini kwa sababu 
mbalimbali wanajikuta wanakuwa hawapo 

kwenye kiwango.
Uk. 16-17

LONDON, England 

M
BIO za msimu wa 2018-19 zinaelekea mwisho, huku 
Manchester City ikiongoza kwa pointi moja zaidi ya 
Liverpool baada ya kufikisha mechi 30.

Na hii ni kutokana na ukweli kwamba, Liverpool 
walipoteza pointi moja baada ya kutoka sare na Everton pale 
Goodison Park katika mechi ya 29 na City haikushindwa kuitumia 
nafasi hiyo, hivyo wakashinda dhidi ya Bournemouth na Watford. 
Chini yao kuna ushindani tena mkubwa kwa timu nne zinazow-
ania nafasi mbili za kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambapo kwa 
sasa zinashikiliwa na Tottenham na Arsenal. Tottenham ilikuwa 
pointi 10 mbele ya Arsenal iliyopo nafasi ya nne siku 16 zilizopita, 
na sasa wamepishana kwa pointi moja tu.

Baada ya kushinda kwa staili ya kuvutia alipopewa mikoba pale 
Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer alipata kipigo chake cha 
kwanza kwenye Ligi Kuu kutoka mikononi mwa Unai Emery na 
Manchester United imeshuka hadi nafasi ya tano. Chelsea wao 
wamejikuta kwenye wakati mgumu na sasa wanajaribu kupam-
bana kurudi kwenye nne bora.

Hebu tuangalie wachezaji 10 bora zaidi katika ligi hiyo baada ya 
mechi ya 30...

10. Granit Xhaka (Arsenal)
Granit Xhaka pengine ni mchezaji aliyechukiwa sana 
pale Arsenal pamoja na Mustafi, kutokana na mchezaji 

huyo wa kimataifa wa Uswisi kutoku-
wa na kiwango bora katika misimu 

michache iliyopita. Hata hivyo, 
kwa sasa tunamuona Granit 

Xhaka mwenye ujasiri 
zaidi, mwenye uwezo na 
hii ni kwa sababu ya Unai 
Emery.

Ingawa bado anaonye-
sha hali ya kutofautiana, 

Xhaka amekuwa mchezaji 
muhimu kwa Arsenal ka-

tika kampeni ya msimu huu, 
mara nyingi huleta mabadi-

liko ya ziada akiwa dimbani. Ku-
tua kwa Torreira na Guendouzi 

kumemfanya kuwa kwenye tishio 
la kukosa nafasi katika kikosi cha 

kwanza.

9. Aaron Wan-Bissaka (Crystal 
Palace)

Mchezaji huyu wa kimataifa wa 
England ni mmoja wa wachezaji we-

nye miguu inayotikisa dunia kwa sasa. 
Aaron Wan-Bissaka amekuwa mmoja wa 

wachezaji muhimu kwa kikosi cha Crystal 
Palace kinachofanya vizuri msimu huu, huku 

akiisaidia kutoka kwenye hatari ya kushuka 
daraja na sasa wapo nafasi ya 14 kwenye msi-

mamo. Wan-Bissaka kwa umri wake wa miaka 27, 
ameanza katika michezo 27 kwa Crystal Palace msimu 

huu, na kukosa mitatu tu kutokana na kuumia.

8. Alisson Becker (Liverpool)
Kwa mshangao Alisson Becker ameingia kwenye orodha tena. 

Becker amekuwa na kiwango kizuri pale Liverpool na mashabiki 
wanaonekana kumwelewa. Raia huyo wa Brazil mwanzo alifanya 
makosa mengi, lakini sasa anaonyesha thamani yake.

Allison Becker ameingia katika rekodi ya kuwa golikipa ali-
yecheza mechi nyingi za Ligi Kuu, (17) bila nyavu zake kutikiswa, 
akifuatiwa na Ederson (14). Upatina wake na Van Dijk na Matip 
umeimarisha safu ya ulinzi msimu huu.

7. Alexandre Lacazette (Arsenal)
Maneno hayatoshi kuelezea mapenzi waliyonayo mashabiki wa 

‘Washika Bunduki’ hao kwa Alexandre Lacazette. Mfaransa huyo 
amekuwa akipendwa tangu siku ya kwanza na anazidi kuimarika 
siku hadi siku.

Ingawa mara zote Lacazette anapenda kucheza sambamba 
na Aubameyang, lakini uwapo wa mshambuliaji huyo wa Gabon 

umemfanya yeye kucheza pembeni. 
6. Fernandinho (Man City)
Ingawa Fernandinho alikosa mechi nyingi za Manchester City 

kutokana na kuwa majeruhi, haitakuwa sawa kutomuweka kwe-
nye orodha hii. Fernandinho ni mchezaji ambaye Pep anapata 
wakati mgumu wa kutafuta mrithi wake na utaelewa kwa nini.

Fernandinho ni mchezaji ambaye unaweza usimuone uwan-
jani, lakini kazi yake ikawa muhimu zaidi kwa timu. Anacheza na-
fasi ya kiungo mkabaji ambaye pia huweza kusaidia mashambulizi 
kwa timu.

5. Paul Pogba (Man United)
Ole Gunnar Solksjaer amekuwa moto pale Manchester United. 

Kocha huyo wa muda ameiongoza vizuri zaidi United kwasababu 
ameijenga kuwa timu ya ushindani.

Mbinu zake zinawafanya wachezaji kucheza kwa uhuru na kuji-
achia na hilo limemfanya Paul Pogba kuwa na wakati mzuri zaidi. 
Mshindi huyo wa Kombe la Dunia amefunga mabao saba na kutoa 
pasi za mwisho tano katika mechi 13 chini ya Ole na anaonekana 
kuwa kwenye kiwango bora kabisa.

Ingawa Ole alifungwa mechi yake ya kwanza kwenye Ligi Kuu na 
Arsenal, timu yake ina kitu ambacho wengi wangekihitaji. Pogba, 
sambamba na Matic na Herrera, wameifanya timu hiyo kuwa kwe-
nye kiwango kizuri.

4. Sergio Aguero (Man City)
Hakuna mshambuliaji hata mmoja barani Ulaya anayeweza 

kushindana na Sergio Aguero kwa sasa. 
Aguero anaongoza katika mbio za kuwania Kiatu cha Dhahabu 

kwa ufungaji bora, baada ya kukosekana dimbani kwa kipindi cha 
mwaka mmoja kutokana na kuwa majeruhi. Kwa mara ya mwisho 
alichukua Kiatu cha Dhahabu msimu wa 2014-15 wakati Manches-
ter City waliposhinda taji la Ligi Kuu na Sergio alifunga mabao 34. 
Kwa sasa anaongoza msimamo wa wafungaji baada ya kufunga 
mabao 18, huku Aubameyang, Kane na Salah wakimfukuza kwa 
nyuma na mabao yao 17 kila mmoja.

3. Lukasz Fabianski (West Ham)
Fabianski ndiye golikipa pekee ambaye timu yake haipo kwenye 

sita bora kuwapo kwenye orodha hii. Katika umri wake wa miaka 
33, amekuwa msaada mkubwa zaidi kwa West Ham kwa kuokoa 
hatari kadhaa. Licha ya kwamba makipa wengine kama Alisson na 
Ederson wamekuwa kwenye kiwango bora, lakini Fabianski yupo 
juu yao.

2. Virgil Van Dijk (Liverpool)
Mchezaji wa zamani wa Southampton, amekuwa akiiongoza 

vizuri zaidi safu ya ulinzi ya Liverpool. Van Dijk unaweza kumtaja 
kama beki bora msimu huu akiwa chini ya kocha, Jurgen Klopp.

Liverpool imeruhusu kufungwa mabao 17 kwenye Ligi Kuu 
msimu huu, lakini shukrani zote zinakwenda kwa Van Dijk kuto-
kana na uwezo wake na tayari ameonyesha thamani yake ya pauni 
milioni 75.

1. Raheem Sterling (Man City)
Wakati msimu ukikaribia mwisho, Raheem Sterling ameonye-

sha uwezo wake mkubwa zaidi katika kufunga. Amekuwa mchezaji 
mwenye kiwango kisichoshuka katika Klabu ya Manchester City 
msimu huu. Hakuna beki anayetaka kumkaba mchezaji kama 
Sterling, ambaye thamani yake inaonekana kuwa juu zaidi siku 
hadi siku na anaonekana kuwa bomba mbaya chini ya kocha Pep 
Guardiola.

Katika umri wake wa miaka 23, amefunga mabao 15 kwenye 
mechi 27 alizoichezea Manchester City Ligi Kuu, akitoa pasi za 
mwisho tisa. 

PEP Guardiola 
amefuzu robo fainali 
ya michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya 
[akiwa kocha] mara 
tisa katika misimu 
yake 10 aliyoshiriki, 
msimu pekee 
alioshindwa kufanya 
hivyo ni 2016-17.u
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WACHEZAJI 10 BORA LIGI 
KUU ENGLAND KWA SASA

Van Dijk
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Vijana 
waziona, 
wazitumia 
fursa

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

VIJANA 85 wa kata 
sita za Jiji la Mbeya 
wamepatiwa mafunzo 
ya ujasiriamali ikiwamo 
kutengeneza bidhaa 
mbalimbali ili kujikwa-
mua kiuchumi, kujiajiri na 
kuepuka utegemezi.

Mafunzo hayo yalitole-
wa na mashirika ya kiraia 
ya Shop na The Founda-
tion for Civil Society kati-
ka kata za Iyela, Isyesye, 
Ilemi, Ilomba, Maanga na 
Ruanda ambapo vijana 
hao waliunganishwa kwe-
nye vikundi.

Katibu wa Shop, Olais 
Oleseenga, alisema ili 
kutekeleza mradi huo 
walipewa ruzuku ya 
shilingi milioni 30 ku-
wapatia elimu vijana wa 
kata sita jijini hili.

Alisema lengo la mradi 
huo ni kuhakikisha vijana 
wanakuwa kiuchumi na 
kuimarika kwa kufanya 
ujasiriamali ambao 
utakuwa na manufaa 
kwao, vikundi mbalimbali 
na taifa.

Alisema awali shirika 
hilo lilitoa elimu kwa 
vijana juu ya kuzitambua 
fursa mbalimbali zina-
zowazunguka ndani ya 
kata zao na kutambua 
sera ya vijana ya 2007 na 
baadaye wakaanza kutoa 
elimu ya ujasiriamali.

Ofisa Maendeleo ya 
Jamii wa Jiji la Mbeya, 
Onna Geofrey, alisema 
kwa sasa vijana wana-
takiwa kujiunga kwenye 
vikundi ili kuweza kunu-
faika na fursa mbalimbali 
zinazotolewa na serikali 
kupitia mifuko ya vijana.

Waziri Mbarawa akerwa usimamizi duni miradi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZIRI wa Maji na Umwagiliaji, 
Profesa Makame Mbarawa, amek-
erwa na uzembe wa kutosimamia 
miradi ya huduma hiyo na kusaba-
bisha wananchi wa kata nne za jiji 
la Mbeya kukosa majisafi, akiele-
keza lawama kwa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya 
(Mbeya-WSSA).

Profesa Mbarawa alionyesha 
kukerwa na hali hiyo mwishoni 
mwa wiki alipokuwa anazun-
gumza             na    watumishi wa 
WSSA ikiwa ni sehemu ya ziara 
yake ya siku tatu mkoani Mbeya 
kwa ajili ya kukagua utekelezaji wa 

miradi ya     maji na hali ya upati-
kanaji wa huduma hiyo. 

Kata hizo ni Uyole, Isyesye, 
Nsalaga na Itezi zilizoko kaskazini 
mashariki mwa jiji.

Kufuatia hali hiyo, alitoa miezi 
miwili kwa Mbeya-WSSA kuhakiki-
sha wananchi hao wanasamba-
ziwa huduma hiyo ili kuondoa 
changamoto zinazowakabili.

“Ndani ya miezi miwili wa-
nanchi wa maeneo hayo wapele-
kewe majisafi, pesa zinapatikana 
wapi ni kazi ya bodi na si yangu 
kwa sababu fedha zinazohitajika 
si zaidi ya milioni 200 na hii bodi 
imepewa mamlaka ya kufanya kazi 
hiyo,” alisema Prof. Mbalawa.

Alisema serikali kuu inahusika 
na kutafuta fedha kwa ajili ya mi-
radi mikubwa, lakini kwenye us-
ambazaji zinahusika mamlaka za 
mikoa. 

Vilevile waziri alizitaja sababu 
mbili za miradi mingi ya maji 
kushindwa kukamilika kwa wakati 
ikiwamo usimamizi mbovu wa 
mamlaka      za maji za mikoa 
pamoja na     utendaji mbovu wa 
mamlaka hizo sehemu nyingi 
nchini. 

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa Mbeya-
WSSA, Meneja wa Ufundi wa mam-
laka hiyo, Ndele Mengo, alisema 
wanakabiliwa na changamoto ya 

upungufu wa maji kwenye vyanzo 
hasa kipindi cha kiangazi.

Alisema hali ya upungufu wa 
maji inasababishwa na uharibifu 
wa mazingira kwenye vyanzo vya 
maji na hivyo kiwango cha hudu-
ma hiyo kupungua ikilinganishwa 
na wananchi wanaohitaji.

Alisema kwa sasa wameanza 
kuchukua hatua mbalimbali ya 
kulinda vyanzo hivyo ili visiend-
elee kuharibiwa na kutoa elimu na 
kuimarisha ulinzi kwenye maeneo 
hayo. Kwa upande wake Mwe-
nyekiti

 wa Bodi ya Mbeya-WSSA, Dk. 
Luitico Mwakalukwa, alisema ku-
tokana na uhaba wa maji unao-

likabili Jiji la Mbeya, kuna maeneo 
tayari yana miundombinu ya maji 
lakini wananchi hawapati hudu-
ma.

Aliiomba serikali kuu kuisaidia 
mamlaka hiyo fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi mkubwa wa 
maji kutoka katika Mto Kiwira am-
bao unatarajiwa kugharimu zaidi 
ya Shilingi bilioni 70 na kwamba 
ndiyo utakaomaliza changamoto 
hiyo ya maji.

Kwa mujibu wa takwimu za 
Mbeya-WSSA, mahitaji ya maji 
Mbeya ni lita milioni 60 kwa siku, 
lakini uwezo wa kuzalisha kwa 
sasa ni lita milioni 48 hivyo kuna 
upungufu wa lita milioni 12.

Wajasiriamali waonywa kujitwika majukumu yote 
Na Nebart Msokwa, MBOZI

A
SILIMIA 80 ya biasha-
ra zinazoanzishwa 
sehemu mbalimbali 
haziendelei kutokana 

na wamiliki wake kutozingatia 
misingi ya uendeshaji, ikiwamo 
kutekeleza majukumu yote we-
nyewe badala yake kuunda timu 
ya utatu kushughulikia maeneo 
muhimu.

Aidha, timu hiyo ya utatu hu-
undwa na wasimamizi wa uzal-
ishaji, watafuta masoko na wasi-
mamizi wa fedha na kwamba 
ndicho wanachowafundisha waja-
siriamali sasa.

Hayo yalisemwa juzi wilayani 
Mbozi mkoani Songwe na Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Sirolli kutoka 
nchini Marekani, Dk. Ernest Sirolli, 
kwenye Mradi wa Uwezeshaji wa 
Biashara (Sirolli) kwa wajasiri-
amali wa Wilaya ya Mbozi mkoani 
humo.

Mradi huo unafadhiliwa na 
Shirika la Heifer International na 

kutekelezwa na shirika hilo kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Sirolli, 
unaotekeleza na taasisi hiyo kwa 
kushirikiana na Shirika la Heifer 
International ambalo pia ndilo 
mtekelezaji.

Alisema ili biashara yoyote 
iweze kufanikiwa ni lazima 
iendeshwe kwa kuunda timu 
ya utatu yaani kuwapo na wasi-
mamizi wa uzalishaji, watafuta 
masoko na wasimamizi wa fedha 
na kwamba ndicho wanachow-
afundisha wajasiriamali wa Mbozi.

Aliongeza kuwa  mradi huo ni 
wa majaribio na unafanyika kwa 
muda wa miaka miwili kuanzia 
Oktoba 2017 na unatarajiwa ku-
fikia ukomo Juni 2019 na kwamba 
unafadhiliwa na Shirika la Ki-
mataifa la Heifer International.

“Tunatoa ushauri bure na kwa 
usiri kwa mtu yeyote anayehitaji, 
mwenye wazo la biashara au ana-
taka kukuza na kuendesha biasha-
ra, ni muhimu  mjasiriamali kujua 
mahali soko lilipo, ubora wa bid-
haa zinazohitajika na kuimarisha 

mifumo ya usimamizi wa fedha,” 
alisema Dk. Sirolli.

Makamu Mwenyekiti wa Shirika 
la Heifer International Tanzania, 
Rose Marando, alisema mradi huo 
ni wa vikundi na unalenga kuima-
risha biashara za vikundi hivyo 
kwa kutoa elimu juu ya uendeshaji 
wa biashara hizo.

Aliwaeleza wajasiriamali kuwa 
Heifer International iliamua kufa-
dhili mradi huo baada ya kubaini 
kuwa wajasiriamali wengi wa-
nakabiliwa na changamoto nyingi 
kama kukosa saikolojia ya biasha-
ra kwa kutojua taratibu za utun-
zaji wa kumbukumbu na kuten-
ganisha mtaji na faida.

Alisema wakati mwingine wa-
jasiriamali wanajikuta kila kitu 
kinakuwa kigumu kwao kwa 
kujikuta wakati mwingine wana-
chukua mtaji na kuingiza kwenye 
matumizi ya nyumbani.

“Mara nyingi tumeona mja-
siriamali huyo anazalisha bidhaa, 
anatafuta masoko mwenyewe 
na anatunza fedha mwenyewe 

hali ambayo inafika wakati vyote 
vinakuwa vigumu kwake, sasa 
tumekuja na kitu kinaitwa ‘utatu 
wa biashara’ au business psychol-
ogy (saikolojia ya biashara au 
Trinity of management”), alisema 
Marando.

Alisema kikundi kinaweza ki-
kawa cha marafiki ama wanafa-
milia ili mradi wanaelewana na 
kila mtu anatakiwa kufanya kitu 
anachokifahamu na kwamba mra-
di huo utasaidia kuondoa fikra za 
jamii kuwa fedha zao zinachuku-
liwa na ‘chuma ulete.’

Ofisa Uhusiano wa Heifer Inter-
national Tanzania, Mercy Nyanda, 
aliwataka wafanyabiashara wa 
Wilaya ya Mbozi kuutumia vizuri 
mradi huo kwa maelezo  kuwa 
utawasaidia kuimarisha biashara 
zao kwa kuhakikisha zinakuwa 
endelevu.

Alisema mradi huo una madak-
tari wa biashara ambao watawapa-
tia elimu ya namna ya kuendesha 
biashara zao kwa faida na kutunza 
kumbukumbu za biashara hizo.

Mkuu wa 
Wilaya 
ya Mbozi, 
John Pal-
ingo (kulia), 
akizungumza 
na baadhi 
ya waja-
siriamali wa 
wilaya hiyo 
walionufaika 
na mradi wa 
uwezeshaji 
wa biashara 
unaotekele-
zwa na 
Shirika la 
Heifer Inter-
national kwa 
kushirikiana 
na Taasisi 
ya Sirolli. 
PICHA: 

NEBART 

MSOKWA
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HABARI DODOMA

Waomba uhuru wa  
watafiti, safari za nje 

Wabuni mbinu mpya ya kuwaibia wakulima 
Na Elisante John, 
SINGIDA

BAADA ya serikali kupiga 
marufuku ujazo wa lumbesa 
katika ununuzi wa mazao ku-
toka kwa wakulima, baadhi ya 
wafanyabiashara wameham-
ishia biashara zao masham-
bani.

Badala ya kununua vitun-
guu kwenye Soko la Kimataifa 
la Misuna lililoko Manispaa ya 
Singida, wafanyabiashara hao 
sasa wanawafuata wakulima 
mashambani na kupima vi-
tunguu kwa kutumia magunia 

yenye ujazo mkubwa.
Wafanyabiashara hao kuto-

ka ndani na nje ya nchi, wana-
daiwa kuwanyonya wakulima 
kupitia magunia maarufu 
kwa jina la Tshishimbi, am-
bayo zimepigwa marufuku na 
uongozi wa halmashauri ku-
tokana na kuwa na ujazo wa 
zaidi ya Kg 100.

Kutokana na changamoto 
hiyo, wakulima wameiomba 
serikali iwafuatilie wafanya-
biashara hao vijijini ili wakuli-
ma wanufaike na mazao yao.

Mwenyekiti wa Soko la Mis-
una, Abdalarahaman Mbogo, 

alisema wafanyabiashara 
hao baada ya kudhibitiwa, 
walichukua magunia hayo na 
kwenda nayo vijijini ambako 
wamekuwa wakiyatumia ku-
waibia wakulima.  “Tunaom-
ba serikali ya mkoa kushiriki-
ana na wenzao wa vijijini na 
mikoa mingine inayolima zao 
hili kupiga vita magunia hayo 
ya nyavu yanayobeba vitun-
guu zaidi ya Kg 100,” alisema.

“Pia, kuna ujanja wa ku-
tumia ndoo kubwa zilizotan-
uliwa kwa lengo la kumnyon-
ya mkulima kule kule vijijini. 
Mbaya zaidi, wanapopima 

kwa ndoo, inabidi mpime 
ndoo sita ndipo eti wana-
hesabu gunia moja, jambo 
hili siyo sawa, wanawanyonya 
wakulima.”

Akizungumzia suala hilo, 
Mkuu wa Wilaya ya Singida, 
Paskas Muragili, alikemea 
matumizi ya vipimo hivyo ka-
tika ununuzi wa vitunguu na 
mazao mengine ya wakulima 
na kuagiza viongozi wote 
kushirikiana kuwadhibiti 
wahusika. Alisema serikali 
itaendelea na jitihada ya 
kulinda mazao ya wakulima 
ili wasiendelee kunyonywa. 

Bunge lataka miradi 
yenye hadhi Dodoma

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

K
AMATI ya Kudumu 
ya Bunge ya Hesa-
bu za Serikali (PAC) 
imeutaka uongozi 

wa Jiji la Dodoma kuhakiki-
sha unasimamia ujenzi wa 
miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa     kwenye mae-
neo mbalimbali,   ili iendane 
na hadhi ya makao makuu ya 
nchi.

Mwenyekiti wa kamati 
hiyo, Naghenjwa Kaboyoka, 
alitoa agizo hilo mwishoni 
mwa wiki baada ya kutem-

belea na kukagua ujenzi wa 
kituo cha mabasi yaendayo 
mikoani, ujenzi wa soko na 
barabara mbalimbali jijini.

Alisema kamati imeri-
dhishwa na kasi ya ujenzi 
wa miundombinu hiyo na 
kusisitiza kuwa ujenzi wake 
ufanyike kwa viwango vina-
vyotakiwa kulingana na ha-
dhi ya jiji hilo.

Kaboyoka pia aliagiza ku-
wapo kwa usafi wa mazingira 
kwa kuwahimiza wananchi 
na kutunga sheria ndogo 
zitakazotoza faini kwa wasi-
osafisha maeneo yao.

Akitoa maelezo ya miradi 

hiyo, Mkurugenzi wa Jiji hilo, 
Godwin Kunambi, alisema 
kwa miradi ya barabara ndani 
ya jiji (barabara mchepuko) 
unagharimu zaidi ya Sh. bil-
ioni 18 na fedha zilizolipwa 
hadi sasa ni zaidi ya Sh. bilioni 
nne, zikitarajiwa kukamilika 
Septemba mwaka huu.

Alisema kituo cha mabasi 
kinachojengwa kitafanya kazi 
saa 24 na kitakuwa cha aina 
yake, huku akibainisha kuwa 
Jiji la Dodoma nalo linatarajia 
kuwa na mabasi yake.

“Na mabasi hayo yatafanya 
kazi ya kubeba abiria wataka-
oshuka kutoka stesheni au 

uwanja wa ndege na kupele-
kwa kituo hicho cha mabasi, 
lengo letu ni kumuunganisha 
mtu na usafiri wa anga, reli 
na barabara na ndiyo makao 
makuu inatakiwa iwe,” alise-
ma.

Kunambi alisema ujenzi wa 
miradi hiyo umewanufaisha 
wananchi 850 kupitia ajira.

“Miradi yote ya Benki ya 
Dunia (kituo cha mabasi, soko 
na barabara) inagharimu   Sh. 
bilioni 77.7, imefanya mzun-
guko wa fedha Dodoma kuwa 
mkubwa, tunataka Jiji la Do-
doma lifanane na majiji men-
gine duniani,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

UMOJA wa Jumuiya za Wanataaluma 
wa Vyuo Vikuu na Vyuo Vikuu Vishiriki 
vya Umma nchini (Asapuct), umeiomba 
serikali kuendelea kutoa uhuru kwa wa-
nataaluma kwenye masuala ya utafiti na 
safari za nje ya nchi.

Rais wa Asapuct, Dk. Eliapenda Mariki, 
alitoa ombi hilo jijini Dodoma mwishoni 
mwa wiki wakati wa hafla ya kumuaga 
Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk. Bashiru Ali aliyekuwa Makamu 
Mwenyekiti wa Asapuct.

Alisema changamoto ya kuchelewa 
kushughulikiwa kwa vibali vya safari za 
nje kwa kiasi kikubwa imeshughulikiwa, 
lakini vibali vya utafiti bado ni tatizo.

Mariki alisema baadhi ya vyuo vime-
anza kulalamika kuhusu vibali hivyo vya 
utafiti na kuiomba serikali kuendelea 
kutoa uhuru kwa wanataaluma hao.

Kiongozi huyo pia alikemea vitendo 
viovu vinavyofanywa na baadhi ya wa-
nataaluma ikiwa ni pamoja na kujihusisha 
na vitendo vya rushwa ya ngono.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafan-
yakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu Tan-
zania (THTU), Dk. Paul Loisulie, alisema 
wanataaluma wanashauri kurudishwa 
kwa muda wa hati za kusafiria uliokuwa 
ukitolewa zamani kwa watu wanaotaka 
kusafiri kwenda nchi za Afrika Mashariki.

“Kwa sasa ukipewa hiyo hati, ukirudi 
ndiyo basi, muda wake umemalizika, hu-
wezi kuitumia tena, kwa hiyo tunawany-
ima Watanzania fursa ya kuwasiliana na 
wenzao wa Afrika Mashariki,” alisema.

Dk. Loisulie aliongeza kuwa Dk. Ba-
shiru ametoa mchango mkubwa kwenye 
jumuiya za wanataaluma kwa kuan-
daa maandiko mbalimbali kwa lengo 
la kutetea maslahi ya wanataaluma na 
elimu ya juu nchini.

Akizungumzia suala la vibali vya safari 
za nje ya nchi, Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Leon-
ard Akwilapo, alisema wizara inatambua 
mchango wa wanataaluma nchini, ndiyo 
maana imerahisisha utoaji wa vibali 
vya kusafiri na kuruhusu kufanya usajili 
mtandaoni.

“Suala hili limeshughulikiwa na kwa 
sasa tunatia saini vibali vya wanataalu-
ma kwa wakati, hadi usiku wa manane 
tunafanya kazi ya kupitia vibali, wakati 
mwingine mtu akiomba tunamwambia 
kabisa tangulia ‘airport’ (uwanja wa 
ndege) utakutana nacho,” alisema.

Akiwaaga wanataaluma hao, Dk. Ba-
shiru alisema atafanya kila linaloweze-
kana kuhakikisha kunakuwa na mazingira 
mazuri ya kufundisha na kujifunza.

Kiongozi huyo wa CCM pia alieleza 
kukerwa na wanataaluma wa vyuo vikuu 
wenye njaa ya madaraka kwa kuwa 
wamekuwa wakiibua “vita kubwa ya 
kusaka uongozi” kati yao na wakuu wa 
idara kwenye vyuo vikuu nchini.

Alisema kwenye mchakato huo wa uon-
gozi, huibuka vikundi vya watu ambao 
hupanga safu kama chama cha siasa bila 
kuzingatia sifa, uadilifu na weledi wa 
kitaaluma.

“Nilipokuwa UDSM (Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam). Michakato miwili ilifutwa kwa 
kuwa ilikuwa kichefuchefu. Kumekuwa 
na tabia ya kuibuka vikundi vya watu 
kupanga safu kama vyama vya siasa,” 
alisema.

Diwani wa Kata ya Mwangata katika Manispaa ya Iringa, Edward Chengula, akiongea na wamiliki wa nyumba wa kata hiyo, 
kuhusu maendeleo na changamoto jana. 
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu 
Wizara ya Uwez-
eshaji, Ustawi wa 
Jamii, Maendeleo ya 
Wazee, Wanawake na 
Watoto, Mwanajuma 
Majid Abdallah, ametaja 
udhalilishaji wa kijinsia 
kuwa ni tatizo kubwa 
Zanzibar.

Aidha, amesema 
wanawake na watoto 
wa Zanzibar wanaende-
lea kufanyiwa vitendo 
hivyo licha ya juhudi 
mbalimbali zinazo-
chukuliwa na serikali 
pamoja na wadau wa 
maendeleo ikiwamo 
kutoa elimu kwa jamii, 
lakini vitendo hivyo 
vinaendelea kuripotiwa 
kila siku.

Aliyasema hayo 
katika mkutano na wa-
nahabari ofisini kwake 
Mwanakwerekwe na 
kuongeza kuwa vi-
tendo hivyo vimekuwa 
vikiongezeka kila uchao 
ikiwamo kubuni njia 
mpya ya kufanya vi-
tendo hivyo viovu.

Aliitaka jamii kureje-
sha malezi ya pamoja 
ya kulinda watoto 
wao na kuacha muhali 
wa kutoripoti vitendo 
hivyo katika vyombo 
vya sheria badala ya 
kutumia mitandao ya 
kijamii.

Aidha, alisema baadhi 
ya wazazi hawashughu-
likii suala la kuwaanga-
lia watoto wao bali 
jukumu hilo huachiwa 
watumishi wa ndani 
pekee jambo ambalo ni 
hatari katika maisha ya 
sasa yaliyojaa maovu 
dhidi ya watoto wa kike 
na wakiume.

“Baadhi ya familia 
zinaona jukumu la kulea 
mtoto ni la mfanyakazi 
pekee, utakuta mzazi 
wala hashughuliki na 
mtoto wake, hajui muda 
wa kwenda wala wa ku-
rudi shule hii ni hatari 
sana,” alionya.

Mkurugenzi wa Sera, 
Mipango na Utafiti wa 
wizara hiyo, Mhaza 
Gharibu Juma, aliwa-
taka wanahabari ku-
fanya uchunguzi juu ya 
udhalilishaji wa kijinsia 
ili kuona ni kwa namna 
gani Zanzibar inapiga 
hatua katika kukabili-
ana na vitendo hivyo.

Udhalilishaji 
kijinsia
bado tishio 
visiwani

Wadau kuhimiza mabinti kupata chanjo ya saratani
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

KATIKA jitihada za kupambana 
na maradhi yasiyoambukiza kama 
kansa, Jumuiya ya Magonjwa Yasi-
yoambukiza Zanzibar, inaendesha 
mradi wa kutoa elimu kwa wa-
nafunzi wa kike kwenye sekond-
ari na wasichana kuwahamasisha 
umuhimu wa kupata chanjo ya 
saratani ya mlango wa kizazi.

Akiutangaza mradi huo mbele 
ya waandishi wa habari jana, Mra-
tibu wa Jumuiya hiyo, Haji Khamis, 
alisema wanatoa elimu kwa wa-
nafunzi hao kuhusu umuhimu wa 
kushiriki chanjo ya kinga ya sara-

tani ya mlango wa kizazi.
Alisema mradi huo unalenga ku-

wafikia wanafunzi wa kike 2,000 
wenye umri wa miaka 14 kutoka 
shule mbalimbali za mkoa wa Mji-
ni Magharibi kisiwani Unguja.

Kaimu Meneja wa Kitengo cha 
Maradhi Yasiyoambukiza kutoka 
Wizara ya Afya Zanzibar, Omar 
Abdallah, alisema ushirikiano wa 
pamoja unahitajika katika kuka-
biliana na maradhi hayo ili kupun-
guza idadi ya vifo vinavyotokana 
na magonjwa yasiyoambukiza.

Aidha, alisema kuwa katika 
utafiti mbalimbali uliofanywa 
miaka mitatu iliyopita tatizo la 
kuongezeka kwa wagonjwa wa-

naougua maradhi yasiyoambuki-
zwa ni kubwa huku jamii yenyewe 
ikiwa haijayapa kipaumbele ma-
gonjwa hayo.

Alisema wananchi wanaugua 
kwa wingi maradhi ya shinikizo 
la damu, kisukari, saratani, figo 
pamoja na kiharusi kutokana na 
wananchi kutumia vyakula vyenye 
mafuta mengi pia vyakula vile vi-
navyouzwa katika ‘super market,’ 
kuacha kufanya mazoezi na ku-
tokula matunda kwa wingi.

Alisema taarifa ya Shirika la 
Afya Duniani (WHO) ya mwaka 
jana asilimia 71 ya vifo vinavyo-
tokea duniani vinatokana na 
maradhi yasiyoambukiza na vingi 

vinatokea katika umri wa miaka 
30 hadi 69 na mataifa ya kusini 
mwa Jangwa la Sahara ikiwamo 
Zanzibar zinaathirika zaidi.

Aidha, alivitaja vichocheo vi-
kubwa vinavyosababisha maradhi 
yasiyoambukiza kwa Zanzibar 
kuwa ni mlo usiokamili, kutoku-
fanya mazoezi, utumiaji wa vyaku-
la vyenye chumvi na mafuta kwa 
wingi.

Omar aliwasisitiza wananchi 
kujenga utamaduni wa kufanya 
mazoezi na kutumia matunda 
kwa wingi kwa kuwa imebainika 
baadhi ya watu hawajui umuhimu 
wa matunda katika kupambana na 
maradhi yasiyoambukiza.

Rais ashangaa kupuuzwa, kutoheshimiwa sheria 

Meneja 
Uendeshaji 
wa Benki 
ya Exim, 
Doreen 
Mcharo (ka-
tikati), aki-
zungumza 
na baadhi 
ya wateja 
wa benki 
hiyo, wakati 
wa tafrija 
ya chakula 
cha jioni ili-
yoandaliwa 
na benki 
hiyo kwa 
ajili ya wa-
teja wake 
wa Jiji la 
Tanga  ili-
yofanyika 
mwishoni 
mwa wiki 
jijini humo. 

Na Rahma Suleiman, 

ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, ameon-
ya kuwa licha ya kuwapo 
kwa sheria tisa zinazohu-

siana na matumizi bora na ende-
levu ya ardhi, bado watu hawazi-
heshimu wala kuzifuata.

Akizungumza wakati akifungua 
semina kuhusu masuala ya ardhi 
na mali zisizorejesheka iliyofanyi-
ka mjini Unguja, alisema lengo la 
kuhakikisha ardhi inatumika vy-
ema limeifanya serikali kutunga 
sheria tisa kuhusiana na matumizi 
bora na endelevu ya rasilimali hiyo.

Alizitaja baadhi ya sheria hizo 
kuwa ni ya Matumizi ya Ardhi Na. 
12 ya Mwaka 1992, Sheria ya Uhaul-
ishaji wa Ardhi Na. 8 ya Mwaka 
1994 na Sheria ya Mahakama ya Ar-
dhi Na. 7 ya Mwaka 1994, ambayo 
ndiyo inayohusiana na uanzishwaji 
wa mahakama hiyo.

Dk. Shein alisema katika ziara 
yake aliyoifanya katika wilaya zote 
za Unguja na Pemba mwezi ulio-

pita amefahamu mengi kuhusiana 
na kadhia ya kuvunjwa kwa she-
ria mbalimbali zinazohusiana na 
matumizi bora ya ardhi.

Alieleza kuwa kwa bahati mbaya 
wavunjaji wa sheria hizo ni vion-
gozi na watendaji wa serikali na 
matukio mengine yanayofanywa 
na wananchi wa kawaida.

“Taarifa za wilaya zilizowasil-
ishwa kwangu zote zimethibitisha 
kuendelea kuibuka kwa migogoro 
mipya ya ardhi katika wilaya iko 
ya uvamizi wa maeneo ya serikali, 
mingine ni baina ya wananchi na 
wawekezaji,” alisema Dk. Shein.

Aidha, alieleza kuwa jambo 
jingine ni kuwapo kwa uharibifu 
mkubwa wa mazingira katika mae-
neo yanayochimbwa mchanga 
aliyoyatembelea ikiwa ni pamoja 
na kuwapo kwa upungufu wa 
mchanga wenyewe.

Alieleza kuwa katika maeneo 
aliyoyatembelea katika ziara yake 
hiyo yakiwamo Donge Chechele, 
Pangatupu na Kiombamvua 
kwa Unguja na Finya (Selem) na 
Shumba Viamboni kwa upande 
wa Pemba, amejionea hali halisi 

ya mchanga na kusisitiza kuwa ni 
mali ya serikali hivyo ni rasilimali 
ya wote.

Unguja mchanga umepungua 
kwa kiasi kikubwa tena haupo 
isipokuwa kuna maeneo sita bado 
upo, lakini ni maeneo ya kilimo am-
bayo wananchi wanalima mazao 
mbali mbali ya chakula, hivyo ku-
natakiwa maamuzi ya kuendelea 
na kilimo au kuchimbwe mchanga 
ambao utachimbwa kwa wastani 
wa mwaka na nusu, alisema.

Alieleza kuwa Sheria ya Usi-
mamizi wa Mazingira Na.3 ya 
Mwaka 2015, pamoja na kanuni 
zake inafahamisha kwamba 
mchimbaji mchanga anatakiwa ap-
ate kibali, achimbe kwa kuzingatia 
kima maalum na aingie mkataba 
wa kurejesha eneo katika hali ya 
kawaida kama kupanda miti baada 
ya kumaliziza uchimbaji.

Dk. Shein alieleza kuwa 
utekelezaji wa sheria hiyo umekosa 
usimamizi na matokeo yake mae-
neo mengi yaliokwisha kuchimb-
wa mchanga yamebaki kuwa 
majangwa na miti iliyopandwa hai-
kustawi kama ilivyokusudiwa.

Alieleza kuwa takwimu zinao-
nyesha kwamba yapo magari 750 
Unguja na 165 Pemba yanayobeba 
mchanga na kwamba ni nyingi 
mno kwa shughuli hiyo na kati ya 
gari hizo zipo zenye uwezo wa ku-
chukua hadi tani 30, ambazo nazo 
kwa kipindi kirefu zimekuwa zi-
kichangia uharibifu wa miundom-
binu ya barabara.

Dk. Shein alisisitiza haja ya ku-
fanywa kwa utafiti kama anavyo-
sisitiza mara kwa mara katika uon-
gozi wake kwa lengo la kukabiliana 
na changamoto zilizopo katika 
utekelezaji wa mipango ya maen-
deleo.

Alieleza kuwa kwa kutumia tafiti 
ndipo itawezekana kuwapo kwa 
mipango imara ya matumizi ya 
rasilimali zilizopo sambamba na 
kuwa na mipango na njia mbadala 
za kutumia pale inapolazimika ku-
fanya hivyo.

Waziri wa Ardhi, Nyumba, Maji 
na Nishati, Salama Aboud Talib, 
alisema kuwa semina hiyo itasaidia 
kujua hali halisi iliyopo kuhusu 
ardhi na mali zisizorejesheka Zan-
zibar.
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  18 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Kesho Leo
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  19 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: Uongozi
21:30   Kipindi Maalum: Serengeti 
            boys Uturuki
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 20 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Kesho Leo rpt
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  21 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi Maalum rpt: Uongozi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
09:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 22  March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum: Serengeti 
            boys Uturuki rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum: Serengeti 
            boys Uturuki rpt
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Shamba shape up
19:00   Uchumi na biashara
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  23 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 24 March  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Hard price
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Hard price 2
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  18 March

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  19 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  20 March 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  21 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  22 March 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 23 March

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Be my baby

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  17 March

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera
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HABARI KIMATAIFA
 

HARARE, Zimbabwe

WATU 24 wamepoteza 
maisha mashariki mwa Zim-
babwe, baada ya kukumbwa 
na kimbunga kiitwacho Idai 
kilichoambatana na mvua 
kubwa. 

Kimbunga hicho tayari 
kimesababisha vifo zaidi ya 
100 katika nchi za Msumbiji 
na Malawi.

Taarifa iliyotolewa na 
Wizara ya Habari ya Zimba-
bwe ilieleza kuwa, idadi ya 
watu waliopotea kutokana na 
kimbunga hicho imefikia 40 
wakiwamo wanafunzi wawili.

Ilieleza kuwa watu takrib-
ani 24 wamefariki kusini-
mashariki mwa Zimbabwe, 
ambapo nyumba na madaraja 
yamesombwa na dhoruba.

Kimbunga Idai ambacho 
kilisababisha mafuriko na 
uharibifu kwenye maeneo 
kadhaa nchini Msumbiji na 
Malawi kilipiga nchini Zimba-
bwe siku ya Ijumaa na ku-
sababisha umeme kukatika na 
mawasiliano mengine. 

Wakati huo huo, Mbunge 
wa Mashariki mwa Wilaya ya 
Chimanimani, Joshua Sacco, 
alieleza kuwa kimbunga hicho 
kimesababisha uharibifu 
na kwamba imekumbusha 
kimbunga Eline kilichotokea 
Februari 2000, ambacho kili-
haribu maeneo ya kusini mwa 
Zimbabwe. 

Sacco alisema idadi ya 
vifo ilitarajiwa kuongezeka, 
wakati maofisa wakiendelea 
kutathmini hali ya tukio.

Eneo la Chimanimani 
linalopakana na Msumbiji 
limekuwa likiathiriwa vibaya 
na dhoruba linalosababisha 
mafuriko pamoja na kuharibu 
mazao.

Taarifa zaidi zinaeleza 
kuwa waokoaji wanajaribu 
kulifikia eneo lililoathirika 
zaidi la Chimanimani karibu 
na mpaka wa Msumbiji, hata 
hivyo zoezi hilo limekwama 
kutokana na madaraja ku-
sombwa na maji. 

   VOA

Watu 24 
wafariki 
kwa 
kimbunga 
Zimbabwe 

ADDIS ABABA, Ethiopia

FAMILIA zilizopoteza ndugu 
kwenye ajali ya ndege ya Shiri-
ka la Ethiopia zimeanza ku-
kabidhiwa majivu ili wafanye 
maziko kama ishara ya kuwae-
nzi ndugu zao waliofariki. 

Ndege ya Shirika la Ethio-
pia Boeing chapa 737 Max 8 
ilianguka Jumapili iliyopita 

dakika sita baada ya kuruka 
kutoka Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Bole uliopo mjini 
Addis Ababa kuelekea Nairobi 
na kuua watu wote walioku-
wamo.

Jana, maofisa wameanza 
kutoa vifurushi vya majivu 
yaliyokusanywa kutoka eneo 
la ajali kwa familia za abiria 
157 pamoja na wafanyakazi wa 

ndege kwa sababu shughuli 
ya utambuzi wa mabaki ya 
miili inaweza kuchukua muda 
mrefu. 

Uchunguzi wa vinasaba 
umeanzishwa kwa lengo la 
kutambua mabaki ya miili 
iliyopatikana, lakini wataala-
mu wamesema unaweza ku-
chukua muda wa miezi sita. 

Taarifa zaidi zinaeleza 

kuwa familia za waathirika wa 
kisa hicho ambao ni kutoka 
mataifa 35 zinapatiwa kiasi cha 
kilo mbili za majivu ili waweze 
kuzika kama ishara ya kuwa-
kumbuka ndugu zao. 

Ibada ya kuwaombea wali-
opoteza maisha ilifanyika jana 
mjini Addis Ababa. 

  DW

Wafiwa ajali ndege Ethiopia 
kupewa majivu wazike

Waombolezaji wakiweka mashada ya maua ikiwa ni ishara ya kuwakumbuka watu waliouawa kwenye shambulio la 
kujitoa mhanga kwenye msikiti wa Al Noor na  Linwood nchini New Zealand. PICHA: ALLIANCE

WELLINGTON, New Zealand

MAMLAKA za New Zealand zinatarajia 
kuanza kukabidhi miili ya watu waliokufa 
kwenye shambulio la misikiti miwili nchini 
humo, baada ya jana zoezi la kutoa miili 50 
kuanza.

Hatua hiyo itazipa nafasi familia kuanza 
kuwazika wapendwa wao waliofariki ka-
tika shambuli hilo. Wachunguzi wa vifo 
wamesema wanatarajia kutoa angalau 
mwili mmoja. 

Kulingana na taarifa iliyotolewa na 
kusambazwa kwa familia za waathirika 
hao, watu waliokufa ni wa kati ya umri wa 
miaka 3-77.

Wakati huo huo, mshukiwa wa sham-
bulio hilo, Brenton Harrison, amefikishwa 
mahakamani nchini New Zealand kujibu 
tuhuma za mauaji.

Harrison akiwa amefungwa pingu ali-
simama katika Mahakama ya Wilaya ya 
Christchurch na baadaye kurejeshwa ru-
mande bila kujibu lolote.

Jeshi la Polisi limesema mshukiwa huyo 
atarudishwa tena mahakamani Aprili 
5, mwaka huu na mashtaka dhidi yake 
yanaweza kuongezeka.

Shambulio la Christchurch ambalo Wa-
ziri Mkuu wa New Zealand amelitaja kuwa 
la kigaidi, ndiyo shambulio baya katika his-
toria ya nchi hiyo na limeongeza hofu ya 
usalama nchini humo.

Ahmed Al-Mahmoud aliyenusurika ka-
tika shambulio hilo baada ya kuvunja kioo 
cha dirisha na kukimbia, akisimulia namna 
tukio hilo lilivyotokea alisema mshambu-
liaji aliingia msikitini wakati walipokuwa 
katikati ya swala.

“Aliingia na kuanza kushambulia kila 
mtu aliyekuwamo ndani, kila mahali,” 
alisema Al-Mahmoud.

Waombolezaji nchini humo wamewa-
sha mishumaa na kuweka maua katika 
eneo la kumbukumbu lililowekwa mjini 
Christchurch.  Baadhi ya waombolezaji 
wameonekana wakiwafariji jirani zao na 
wengine wakisimama kimya eneo la ka-
ribu na misikiti iliyoshambuliwa.

Waziri Mkuu wa nchi hiyo, Jacinda 
Ardern, aliungana na jamii ya Waislamu 
katika kituo cha wakimbizi mjini Christch-
urch akisema atahakikisha uhuru wa 
kuabudu nchini New Zealand unakuwapo. 

“Ninatoa ujumbe wa upendo na mshika-
mano kwa niaba ya New Zealand kwenu 

nyote,” alisema Waziri Mkuu Ardern.
Aidha, aliahidi kufanya marekebisho 

ya sheria ya umiliki wa silaha akisema 
mshukiwa Tarrant alikuwa na kibali cha 
kumiliki silaha na alitumia silaha tano. 

“Ninaweza kuwaeleza jambo moja, she-
ria zetu za umiliki wa silaha zitabadilika,” 
Ardern aliwaeleza waandishi wa habari.

Waathirika wengi wa tukio hilo ni 
wakimbizi na wahamiaji kutoka nchi za Pa-
kistan, India, Malaysia, Indonesia, Uturuki, 
Somalia na Afghanistan. 

Miaka ya nyuma New Zealand iliwahi ku-
jaribu kudhibiti sheria za umiliki wa silaha, 
na kwa mujibu wa takwimu nchini humo 
kunakadiriwa kuwapo na silaha milioni 1.5 
katika taifa lenye wakazi milioni tano.

Hata hivyo, New Zealand ina kiwango ki-
dogo cha machafuko ya silaha.

Tarrant ambaye ni mzaliwa wa Australia 
aliishi kwenye kisiwa cha kusini cha New 
Zealand na alikuwa ni mwanachama wa 
klabu ya bunduki ya Bruce, kulingana na 
ripoti za vyombo vya habari ambavyo vili-
nukuu wanachama wa klabu hiyo, walise-
ma alikuwa akifanya mazoezi ya kulenga 
shabaha.

           DW

New Zealand yaanza kutoa miili ya waliofariki

Kimbunga Idai am-
bacho kilisababisha 
mafuriko na uhar-
ibifu kwenye maeneo 
kadhaa nchini Msum-
biji na Malawi kilipiga 
nchini Zimbabwe siku 
ya Ijumaa na kusaba-
bisha umeme kuka-
tika na mawasiliano 
mengine. 
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HABARI PICHANI

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akipokea tuzo ya heshima kwa ajili 
ya Rais John Magufuli kutoka kwa Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald 
Mengi, iliyotolewa na Taasisi ya Dk. Reginald Mengi PWD Foundation, wakati 
wa hafla ya chakula cha mchana na watu wenye ulemavu jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA ZOTE: HALIMA KAMBI

 Balozi wa Ufaransa nchini, Frederic Clavier, akitoa tuzo ya mafanikio katika 
ujuzi wa kipekee kwa wanawake kwa Wakonta Kakunda, iliyoandaliwa na 
taasisi hiyo. 

Mbunge wa Vunjo, James Mbatia, akimkabidhi tuzo ya mafanikio katika siasa 
kwa upande wa wanawake, Mbunge wa Viti Maalum, Amina Mollel.
 

Baadhi ya watu wenye ulemavu waliohudhuria hafla hiyo.
 

Mama akimlisha mwanawe chakula.       Baadhi ya washiriki wakipata chakula.
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HABARI MICHEZO
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LONDON, England 

MKURUGENZI wa Michezo wa Ajax, 
Marc Overmars, amerejea katika orod-
ha ya wanaopewa nafasi ya kuwa mku-
rugenzi wa ufundi wa Arsenal.

Gazeti la The Mirror limeeleza kuwa 
Mholanzi huyo amekuwa akihusishwa 
sana na kupewa jukumu hilo kufuatia 
kuondoka Mkuu wa Idara ya Uajiri Ar-
senal, Sven Mislintat.

‘Gunners’ ilitoa kipaumbele kwa 
Mkurugenzi wa zamani wa  Michezo 
wa Roma, Monchi, lakini kuanzia hapo 
amekubali kurudi Sevilla.

Kwa sasa Overmars ndiye chaguo la 
kwanza kuchukua nafasi hiyo, kama 
atakuwa tayari kuondoka klabu yake 
ya Ajax.

Hata hivyo, inaonekana itakuwa 
vigumu kwa Overmars kuondoka ku-
tokana na Ajax kutaka kuendelea kum-
bakisha nyota huyo wa zamani wa Ar-
senal mwenye umri wa miaka 45.

Arsenal yarudi kwa Overmars

LIVERPOOL 
LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, 
Jurgen Klopp, amese-
ma haitawezekana kwa 
‘Wekundu’ hao kutumia ki-
asi kikubwa cha fedha kwa 
ajili ya usajili majira ya joto.

Kikosi cha Klopp, Liver-
pool kipo katika vita ya ku-
wania ubingwa wa Ligi Kuu 
na Ligi ya Mabingwa Ulaya 
baada ya kutumia mpunga 
wa haja kuwanunua Alis-
son, Fabinho, Naby Keita 
na Xherdan Shaqiri msimu 
uliopita.

Kabla ya mechi ya jana 

Liverpool ilikuwa pointi 
moja nyuma dhidi ya Man-
chester City iliyokuwa 
kileleni, wakati pia ikita-
rajiwa kuwa na shughuli 
ngumu kwenye hatua ya 
robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya 
Porto.

Na kocha huyo raia wa 
Ujerumani, Klopp anataka 
kuitengeneza timu hiyo 
kuwa ya ushindani wa ma-
kombe kuliko kuendelea 
kuwekeza zaidi.

“Sitaki kuzungumza 
hakika nini tutakachoki-
fanya, lakini sidhani hii ni 

timu ambayo tutakwenda 
kutumia kiasi kikubwa 
sokoni ama vinginevyo,” 
Klopp alisema.

“Kitu cha muhimu cha 
kufanya ni kulileta pamoja 
kundi hili la wachezaji, 
kujaribu kuwaendeleza 
pamoja na kisha kukaa 
pamoja kwa muda. Na hilo 
pengine ni tatizo kubwa la 
Liverpool kwa muongo uli-
opita.

“Wakati walipokuwa na 
timu nzuri baada ya msimu 
walikwenda duniani kote. 
Kwa uhakika hilo halita-
tokea mwaka huu.”

HAITAFANYA FUJO SOKONI – KLOPP

ZIDANE AMEANZA 
KULIPA - CEBALLOS
MADRID, Hispania

Zinedine Zidane ameanza kumaliza baa-
dhi ya kero za  kukosolewa kulikokuwa 
kumetanda Real Madrid, kwa mujibu wa 
kiungo Dani Ceballos.

Madrid iliibuka na ushindi wa mabao 2-0 
dhidi ya Celta Vigo, katika mechi ya kwan-
za Zidane kukiongoza kikosi hicho kama 
kocha mkuu mwishoni mwa wiki akibeba 
mikoba ya Santiago Solari, wakati Isco na 
Gareth Bale wakifunga mabao hayo katika 
kipindi cha pili.

Ceballos alichezeshwa akitokea benchi 
kuchukua nafasi ya Isco baada ya dakika 62 
ya kufunga bao la kwanza na kudai uamuzi 
wa kumuondoa Solari umeonekana mara 
moja.

“Mabadiliko ya kocha yanaonekana ku-
fanya kazi,” alisema. “Timu imekuwa chan-
ya zaidi leo. Kitu cha muhimu zaidi kiliku-
wa pointi tatu.

“Zaidi ya yote, tutakachotakiwa kukifan-
ya sasa ni kukamilisha malengo yetu, am-
bayo ni kumaliza nafasi ya juu katika msi-
mamo kadri tuwezavyo.”

Bale mara nyingi alikuwa akitokea benchi 
chini ya Zidane kuelekea mwishoni mwa 
msimu uliopita, lakini Jumamosi aliiongoza 
vema safu ya ushambuliaji kabla ya kuiwez-
esha timu hiyo kuvuna pointi zote tatu.

“Wao ni wachezaji wawili muhimu kwe-
tu. Wanachokifanya ni muhimu kwetu, la-
kini kuna wachezaji wengine 25,” Ceballos 
alisema.
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MIAMI, Marekani

David Beckham bado hajaweka kando su-
ala la kumnasa Lionel Messi ama Cristiano 
Ronaldo katika klabu yake ya Inter Miami, 
lakini akakiri ndoto za kufikia mapinduzi 
hayo ya ajabu ni uwezekano.

Nyota huyo wa zamani wa LA Galaxy, 
Beckham anajiandaa kuiwezesha klabu 
yake mpya ya Miami kushiriki Ligi Kuu ya 
Marekani [Major League Soccer] msimu 
ujao, wakati huu kukiwa na tetesi za kusajili 
majina makubwa.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Man-
chester United, Real Madrid na England, 
ambaye pia aliichezea AC Milan na Paris 
Saint-Germain, amekuwa akihusishwa na 
nyota hao wawili wakubwa duniani, lakini 
amekataa kuwapo na nafasi ya kumng’oa 

Messi kwa sasa kutoka Barcelona ama 
kuishawishi Juventus kuachana na Ronaldo.

“Kila mtu ana orodha yake anayoitaka 
- kila mtu anafanya! Lakini kama una-
tazama katika njia Leo na Cristiano bado 
wanacheza, kwa nini unaweza kufikiria ni 
hatua ya baadaye mwishoni mwa wasifu 
wao kisoka, sioni mwisho wao kwa sasa,” 
aliwaambia waandishi wa habari.

“Wanacheza kwa kiwango cha juu ni vigu-
mu kuwaona wakiondoka katika klabu zao 
walizopo. Lakini tutaona. Huwezi kujua nini 
kitatokea katika soka.”

Beckham alibainisha kuwa ametafuta 
ushauri kutoka kwa Mtendaji Mkuu wa 
zamani wa United, David Gill, miongoni 
mwa wengine, kama jaribio la Inter Miami 
kukusanya kikosi chao cha kuanzisha.

AWAOTA MESSI, CR7 MIAMI
BECKHAM

MANCHESTER, England

Ole Gunnar Solskjaer ame-
waahidi mashabiki wa Man-
chester United kwamba timu 
hiyo itarejea katiba ubora 
wake baada ya mapumziko ya 
mechi za kimataifa, kufuatia 
kuonyesha kiwango kibovu 
zaidi tangu Mnorway huyo 
aanze kuiongoza.

United imekuwa katika 
wakati mgumu kufuatia ku-
poteza kwa mabao 2-1 ugenini 
dhidi ya Wolves kwenye mechi 
ya robo fainali ya Kombe la FA 
Jumamosi, na Solskjaer – am-
baye amerithi mikoba ya Jose 
Mourinho Desemba mwaka 
jana – akihaha kwa kipigo cha 
pili mfululizo kwa mara ya 
kwanza katika uongozi wake.

‘Mashetani Wekundu’ hao 
walichapwa mabao 2-0 na 
Arsenal katika mechi yao 

muhimu ya Ligi Kuu, iki-
warejesha katika majanga 
baada ya kutoka kupata ushin-
di wa mabao 3-1 dhidi ya Paris 
Saint-Germain kwenye mechi 
ya mkondo wa pili wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya hatua ya 16-
bora, matokeo ambayo yali-
wafanya kusonga mbele hatua 
ya robo fainali kwa faida ya 
bao la ugenini.

Akizungumza na wana-
habari kufuatia kiwango chao 
kibovu walichokionyesha 
katika Uwanja wa Molineux, 
Solskjaer aliulizwa endapo 
ana ujumbe kwa mashabiki 
wa United.

“[Tutakuwa tayari] kurejea 
tena baada ya mapumziko ya 
kimataifa,” alisema.

“Man United Aprili na Mei 
mara zote inarejea katika ki-
wango chake, hatuwezi ku-
subiri kwa changamoto hii na 

usiku mkubwa wakati Barce-
lona itakapokuja, tuna mam-
bo muhimu sana ya kutarajia,” 
aliongeza akizingatia mechi 
dhidi ya miamba ya Catalunya 
kwenye hatua ya robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Wachezaji? Usiwe na hofu 
kuhusu mtazamo wao kwa 
sababu wakati watakaporejea 
watakuwa vizuri tena tuta-
wapa namna ya kuweza kue-
ndela.”

Mabao kutoka kwa Raul 
Jimenez na Diogo Jota ka-
tika nafasi ya sekunde sita na 
nusu yaliiweka Wolves katika 
umiliki, wakati bao la Mar-
cus Rashford katika muda wa 
majeruhi likiwa limechelewa 
kwa United kuweza kutokea 
nyuma na kushinda, kiwango 
ambacho Solskjaer alisema 
kilikuwa kibovu zaidi tangu 
atue hapo.

SOLSKJAER APANIA  KUREJESHA MAKALI UTD

Ramsey atakiwa 
kuiga kwa Bale

Cardiff, Wales

KOCHA Mkuu wa Wales, Ryan Giggs, 
anatarajia kumuona Aaron Ramsey 
akimuiga Gareth Bale na kufikia kiwango 
cha juu, wakati huu akijiandaa kutua Ju-
ventus mwishoni mwa msimu.

Ramsey anajiandaa kuhitimisha miaka 
yake 11 ya kuitumikia Arsenal na kuhamia 
kwa mabingwa hao wa Serie A, wakati 
mkataba wake utakapomalizika Juni 
mwaka huu.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 
28, amekuwa akipewa nafasi mara kwa 
mara katika klabu na timu yake ya taifa, 
na bado Giggs anatumai Ramsey atak-
wenda kuwa na wakati mzuri Italia.

“Umeona kinachoendelea nje kwa Ga-
reth. Itakuwa ni uzoefu mkubwa kwa Aar-
on,” Giggs alisema, akizingatia dau kubwa 
la Bale wakati akijiunga na Real Madrid 
akitokea Tottenham mwaka 2013.

“Tazama kuhusu uwezeshaji wa Juven-
tus walio nao, ni klabu kubwa.

“Anakwenda klabu kubwa, kubwa zaidi 
Italia.

“Anacheza vizuri kwa sasa na [na mata-
rajio ya kuondoka Arsenal] hayawezi ku-
muathiri.”

Giggs atakiongoza kikosi cha Wales ka-
tika mechi ya kirafiki dhidi ya Trinidad 
and Tobago Jumatano kuelekea mchezo 
wao wa kufuzu Euro 2020 dhidi ya Slova-
kia mwishoni mwa wiki.
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KWA UFUPI

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola, amemtaka Sergio Aguero 
kuendeleza makali yake wakati wa ma-
pumziko ya mechi za kimataifa.

Aguero alitokea benchi na kuivusha 
timu yake nusu fainali ya Kombe la FA 
kwenye mchezo wa robo fainali dhidi 
ya Swansea City, hilo likiwa ni bao lake 
la 28 msimu huu wakati wakitokea ny-
uma kwa mabao 2-0 na kushinda 3-2.

Straika huyo pia alimtengenezea 
Bernardo Silva bao la kwanza la City, 
wakati la kusawazisha likipatikana 
kutokana na mkwaju wake wa pen-
alti kugonga mwamba na kujaa kimy-
ani baada ya kipa Kristoffer Nordfeldt 
kuusindikiza kwa mguu.

Licha ya kiwango chake cha juu, 
Aguero, 30, kwa mara nyingine haku-
jumuishwa katika kikosi cha Argentina 
kuelekea mechi mbili za kirafiki dhidi 
ya Venezuela na Morocco.

Hiyo ikiwa inamaana atapata ma-
pumziko kabla ya kurejea City kuen-
delea kuipigania klabu hiyo kutwaa 
makombe, lakini Guardiola hataki 
kuona nyota huyo akipumzisha sana 
miguu yake.

“Amemtaka, ‘tafadhali jifue kidogo 
wiki hii, usipoteze utimamu wako 

kimwili’ kwa sababu sasa yupo katika 
kiwango cha kushangaza,” aliwaambia 
wanahabari baada ya mechi dhidi ya 
Swansea.

“Ninapenda [mchezo huu] kwa 
sababu tumecheza katika namna to-
fauti na washambuliaji wawili. Ni vi-
zuri kuishi katika hali hiyo kwa sababu 
mara nyingine, kwenye baadhi ya 
mechi, tutahitaji hilo – kuweka watu 
wengi ndani ya boksi.

“Sergio ni wa kipekee. Kwa sasa 
yupo katika kipindi ambacho washam-
buliaji wakubwa pekee wanacho.”

Kuwa fiti kwa Aguero kutaongeza 
nafasi ya kutwaa Kombe la EFL na 
City kuongeza nafasi ya kubeba mataji 
manne. Kabla ya mechi za jana ilikuwa  
pointi moja mbele ya Liverpool kwe-
nye mbio za ubingwa wa Ligi Kuu, na 
pia wapo robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, ambapo watavaana na 
Tottenham huku pia wakiwa kwenye 
nusu fainali ya Kombe la FA.

Lakini kwa mara nyingine Guardi-
ola hataki kabisa kukaribisha mazun-
gumzo hayo huku akisisitiza kujipanga 
zaidi kwa wachezaji wake.

“Ninawasikiliza watu, wachezaji 
wa zamani, ambao wanasema kama 
hushindi Ligi ya Mabingwa Ulaya 
itakuwa ni kushindwa kwa hali ya 

juu, kama utashinda tu Kombe la Ligi 
utakuwa ni msimu mbovu,” alisema.

“Sielewi wakati wao ni wachezaji wa 
zamani [wanaojua] ni kwa namna gani 
ilivyo vigumu kutwaa Kombe la Ligi 
ilivyo vigumu kutwaa Ligi ya Mabing-
wa, ni vipi wanaweza kusema mambo 
ya namna hii kwa klabu yetu. Sisi ni 
wapya katika aina hii ya nafasi.

“Sisi ni Manchester City, tunapaswa 
kutwaa Ligi ya Mabingwa? Unaongea 
kuhusu nini?

“Kilicho muhimu kwa klabu hii ni 
kuwapo pale, hivyo kwa vizazi vi-
javyo – makocha wapya na wachezaji 
wapya – watatambua kizazi kimoja cha 
wachezaji kilipigana kwa kila mchezo, 
katika kila shindano hadi mwisho.

“Huo ndio ubora tunaweza kuwa 
nao. Hicho ndicho cha muhimu kuliko 
kutwaa kombe. Ndicho walichotumia 
Manchester United wakiwa na Sir Alex 
Ferguson, Barcelona, Real Madrid, 
Bayern Munich, Juventus – aina hizi za 
timu kila msimu walikuwapo pale.

“Kwetu sisi, hiyo ni habari kubwa. 
Baada ya pointi 100 msimu uliopita, 
msimu huu katika hatua hii na ma-
kombe mawili mfukoni [ikiwamo Ngao 
ya Jamii] tupo pale, tukipambana kila 
mechi. Huo ndio ubora tunaoweza ku-
uonyesha.”

MADRID KUMRUDIA DE GEA
Real Madrid inataka kumsajili kipa wa Manches-

ter United, Mhispania David de Gea, 28, kufuatia 
Zinedine Zidane kurejea katika klabu hiyo. (Sun-
day Mirror)

ARSENAL KWA WAN-BISSAKA
Arsenal ipo tayari kumsajili beki wa kulia wa 

Crystal Palace, Aaron, licha klabu yake kuhitaji 
pauni milioni 40. (Sun on Sunday)

ICARDI, PERISIC SOKONI
Inter Milan ipo tayari kumuuza straika Muar-

gentina, Mauro Icardi, 26, na Mcroatia Ivan Peri-
sic, 30, wakati huu Manchester United na Arsenal 
zote zikivutiwa na huduma ya wachezaji hao. (La 
Gazzetta Dello Sporto - in Italian)

COURTOIS NJIA PANDA REAL 
Zinedine Zidane amesema hakuna uamuzi wa 

mwisho uliokwisha kufanywa kuhusu mustaka-
bali wa baadaye wa kipa Mbelgiji Thibaut Cour-
tois katika klabu hiyo. Kipa huyo mwenye umri 
wa miaka 26 ambaye alisajiliwa baada ya Zidane 
kuondoka Mei 2018, alisugulishwa benchi katika 
mechi ya kwanza ya kocha huyo raia wa Ufaransa 
tangu arejee. (Evening Standard)

BUFFON, ALVES HAKIELEWEKI PSG
Paris Saint-Germain imesimamisha mazun-

gumzo ya mkataba mpya na kipa Muitaliano Gian-
luigi Buffon, 41, beki wa kulia Mbrazil Dani Alves, 
35, na beki Thiago Silva, 34, baada ya miamba hiyo 
ya Ufaransa kutolewa kwenye kinyang’anyiro cha 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Manchester United. 
(L’Equipe - in French)

ERIKSEN KUITOBOA MADRID
REAL Madrid ipo tayari kumsajili kiungo wa 

Tottenham, Christian Eriksen, lakini klabu hiyo 
ya Ligi Kuu England inahitaji pauni milioni 200 
kwa Mdenmark huyo mwenye umri wa miaka 26. 
(Sunday Star)

GUARDIOLA AMTETA SANCHO
KOCHA Pep Guardiola amesema winga wa 

Borussia Dortmund, Jadon Sancho, 18, “hataki 
changamoto” kwa kujaribu kuwa katika kikosi 
cha kwanza Manchester City. Sancho aliachana na 
klabu hiyo ya Ligi Kuu England Agosti 2017. (Sky 
Sports)

BALE CHAMBO YA HAZARD
Real Madrid inaweza kumuuza straika raia wa 

Wales, Gareth Bale, 29, kwa Chelsea kama sehemu 
ya kubadilishana na kiungo Mbelgiji Eden Hazard, 
28. (Sunday Express)

SESSEGNON AWINDWA SPURS
Tottenham inaandaa ofa ya pauni milioni 50 

kwa winga wa  Fulham, Ryan Sessegnon, 18, am-
baye pia ameivutia Manchester United na Paris 
Saint-Germain - wakati huu akiwa bado hajasaini 
mkataba mpya na Fulham. (Sunday Mirror)

POCHETTINO AMFUATA FILIPE
Mauricio Pochettino ametuma mashushu 

kwenda kumtazama straika wa Benfica, Mreno 
Joao Pedro Neves Filipe, 19. (Sunday Star)

DR CONGO KUMSHAWISHI WAN-BISSAKA 
DR Congo inataka kumshawishi beki wa Crystal 

Palace, Aaron Wan-Bissaka kuichezea timu hiyo 
ya taifa. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 
alizaliwa jijini London na ana asili ya Congo. (In-
dependent)

SILVA AMSHUKIA MINA EVERTON
KOCHA wa Everton, Marco Silva, amemwambia 

beki Mcoolombi, Yerry Mina, 24, anahitaji kuwa 
thabiti kama anataka kupata nafasi mara kwa 
mara katika kikosi cha kwanza. (Sky Sports)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA AMUONYA 

AGUERO KULAZA MIGUU
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Na Mwandishi Wetu

KIUNGO wa Simba, Clatous Chama, 
amesema bao la ushindi alilofunga juzi 
kwenye mchezo wa mwisho wa hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhi-
di ya AS Vita, amelitoa kwa mashabiki wa 
timu hiyo ambao wamekuwa wakiwasa-
poti.

Chama juzi alifunga bao hilo muhimu 
na kuifanya Simba kuibuka na ushindi wa 
mabao 2-1 na hivyo kufuzu hatua ya robo 

fainali.
Chama alisema mashabiki wa Simba 

wamekuwa wakiwasapoti muda wote, 
hivyo na wao kama wachezaji wamekuwa 
wakipambana uwanjani ili wasiwaan-
gushe.

“Na bao la ushindi ambalo nimefani-
kiwa kufunga ni maalum kwa mashabiki 
wa Simba na shukrani kwa kuendelea ku-
tusapoti,” alisema Chama.

Alisema kwa sasa wanaangalia mbele 
zaidi baada ya kufuzu hatua hiyo ya robo 

fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Bao hilo la Chama lililowapa ushindi 

Simba alilifunga dakika ya 88 akikum-
bushia bao la ushindi kwenye mchezo wa 
mtoano kuwania kuingia hatua ya makun-
di dhidi ya Nkana ya Zambia ambayo Sim-
ba ilishinda mabao 3-1 shukrani kwa bao 
la dakika za mwisho la Chama.

Simba sasa inasubiri Jumatano kumjua 
mpinzani wake kwenye hatua ya robo 
fainali wakati droo itakapochezeshwa ji-
jini Cairo, Misri.

CHAMA AGAWA ZAWADI 

KWA MASHABIKI SIMBA
Na Mwandishi Wetu 

OFISA Michezo wa Manispaa ya 
Ubungo jijini Dar es Salaam, Freder-
ick Kadewele, amewataka wahitimu 
wapya wa kozi ya awali ya mpira wa 
miguu kwenda kutumia kwa vitendo 
mafunzo waliyopata ili kusaidia kuin-
ua maendeleo ya soka Tanzania.

Kadewele alisema hayo juzi wakati 
akikabidhi vyeti kwa wahitimu 27 
wa kozi hiyo iliyoandaliwa na Chama 
cha Soka Wilaya ya Ubungo (UFA) na 
kuendeshwa na Mkufunzi wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF).

Kiongozi huyo alisema endapo 
makocha hao hawatayatumia 
mafunzo waliyopata kwa kufundisha 
timu mbalimbali kuanzia za vijana, 
watakuwa hawajaitendea haki elimu 
hiyo waliyoipata.

Alisema kozi kwa ajili ya makocha 
wa timu za michezo mbalimbali zi-
taendelea kuandaliwa katika man-
ispaa hiyo kwa sababu malengo ya 
Ubungo ni kuona kila timu inakuwa 
na mwalimu ambaye ana taaluma 
inayotambuliwa rasmi.

“Napenda kuwaambia UFA kuwa 
ofisi yangu itaendelea kushirikiana 
nanyi ili kuhakikisha tunakuwa 
mfano hapa nchini, tunataka kuona 
timu zote zinakuwa na walimu we-
nye taaluma, nawakumbusha kuwa 
mnatakiwa kutoka kitaaluma kutoka 
kiutendaji, usipotoka kiutendaji hau-
takuwa na maana,” alisema Kidewele.

Kiongozi huyo alisema pia man-
ispaa yake itamlipia ada ya kozi 
ya ngazi ya kati mshiriki, Fadhila 
Kizigo, ambaye alikuwa mwanafunzi 
pekee mwanamke kati ya washiriki 
27 waliokabidhiwa vyeti pamoja na 
wengine watatu waliopata alama A 
katika kozi hiyo iliyomalizika.

Naye Katibu Mkuu wa UFA, Frank 
Mchaki, aliishukuru TFF na Chama 
cha Soka Mkoa wa Dar es Salaam 
(DRFA) kwa kushirikiana nao kufani-
kisha kozi hiyo na kwamba wanaahi-
di kuendelea kuendesha mafunzo 
mengine zaidi katika manispaa hiyo.

Wahitimu kozi 
ya ukocha 
wapewa neno

Ofisa Michezo wa Manispaa ya Ubungo, Fredrick Kadewele (wa tatu kulia), akimkabidhi cheti mmoja wa washiriki wa kozi ya awali 

ya soka, Ahmed Prezidaa, katika hafla iliyofanyika juzi, jijini Dar es Salaam. PICHA: SOMOE NG’ ITU.

 P W D L F A PTS

1.Yanga 28 21 4 3 45 19 67 

 2.azam 28 17 8 3 46 18 59 

 3.Simba 20 16 3 1 43 7 51 

 4.LipuLi 31 11 11 9 26 26 44 

 5.Kinondoni mC 29 9 14 6 32 20 41 

 6.mtibwa Sugar 29 12 5 12 30 23 41 

 7.tz priSonS 30 9 11 10 24 25 38 

 8.CoaStaL union 30 8 14 8 27 30 38 

 9.mbeYa CitY 29 10 7 12 30 32 37 

 10.aLLianCe 30 9 10 11 23 30 37 

 11.mwadui 31 10 6 15 35 39 36 

 12.Kagera Sugar 29 8 12 9 23 27 36 

 13.JKt tanzania 31 8 12 11 18 26 36 

 14.mbao 30 9 9 12 19 29 36 

 15.Stand utd 31 10 6 15 29 40 36 

 16.ruvu Shooting 30 8 11 11 27 35 35 

 17.Singida utd 30 8 9 13 20 31 33 

 18.ndanda 28 8 9 11 17 29 33 

 19.biaShara utd 29 7 9 13 21 29 30 

 20.afriCan LYon 31 4 10 17 19 39 22 

 

Ufaransa kuleta sanaa ya msosi
Na Beatrice Shayo

UBALOZI wa Ufaransa hapa nchini 
umeandaa sanaa ya kutayarisha 
vyakula vya kiutamaduni wao kama 
sehemu ya kutunza mazingira.

Hayo yalisemwa  jijini Dar es Sa-
laam na Balozi wa Ufaransa nchini, 
Frederic Clavier, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari, am-
bapo alifafanua kuwa nchi yake ina 
lengo la kushirikiana na Tanzania 
katika masuala mbalimbali ikiwamo 
pamoja na utamaduni.

Alisema tukio hilo litafanyika 
Machi 21, mwaka huu, ambapo wa-
takuwa wanasherehekea na kutam-
bua tamaduni zao kwa Tanzania.

Clavier alisema nchi hiyo im-
eongeza pia misaada yake zaidi ya 
mara mbili iliyotolewa mwaka uli-
opita na kwamba inapenda kuona 
Tanzania pia inafikia malengo yake 
ya kuwa nchi ya viwanda mwaka 

2025.
Balozi Clavier alisema siku hiyo 

inayotambulika kama ‘Gastronomy 
Day’ kutakuwa na vyakula vya aina 
mbalimbali ambavyo vitaandaliwa 
hapa nchini na wapishi wataalamu 
kutoka Ufaransa, vinywaji kama 
mvinyo na shampeni pamoja na bu-
rudani pia kutoka Ufaransa.

Balozi huyo 
aliipongeza

 Tanzania kwa jitihada
 zake za kudumisha 

tamaduni zake
 hapa nchini 

na hasa katika upande
 wa vyakula jambo am

balo ni mfano nzuri.
Alisema anafurahi kuishi Tanzania 

na angependa atakapostaafu arudi 

kuwekeza katika sekta hiyo ya utam-
aduni hususan kwenye vyakula.

Aidha, Clavier alisema nchi yake 
inaungana na mapambano dhidi ya 
uharibifu wa mazingira ya baharini 
unaotokana na matumizi mabaya 
ya plastiki. Kwa upande wake Me-
neja Mkuu wa Hoteli ya Hyatt, Garry 
Friend, alisema kuwa wanatarajia 
kupokea mpishi mkuu kutoka Ufar-
ansa, Francois Lucchesi ambaye ata-
shirikiana na wapishi wengine wa 
hoteli hiyo kuandaa chakula hicho.

“Tunashukuru sana kwa heshima 
ambayo Tanzania na hoteli yetu 
imepewa na ubalozi wa Ufaransa 
kuandaa chakula hiki, tunawaalika 
watu wote kuja kushiriki tukio hili la 
kihistoria,” alisema.

Alisema tukio hilo la kitamaduni 
litajenga uwezo wa wapishi wa hapa 
nchini katika kuandaa chakula cha 
nchini Ufaransa pamoja na kujifunza 
mambo mengine ya nchi hiyo.

MSIMAMO LIGI KUU BARA
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Na Mwandidhi Wetu, IRINGA

LICHA ya kipigo cha bao 1-0 
walichokipata kutoka kwa Lipuli ya 
Iringa, kocha msaidizi wa Yanga, 
Noel Mwandila, amesema timu 
yake ilicheza vizuri, lakini walikosa 
bahati kwenye mchezo huo.

Mwandila, alisema walitengeneza 
nafasi nyingi za kufunga, lakini ha-
wakuwa makini kwenye kuzitumia.

“Wenzetu wamepata
 nafasi wameitumia... sisi

 tulikuwa na nafasi 
nyingi kuweza kushinda 

lakini hatukuzitumia,
 kwangu naona tulikosa
 bahati kuweza kupata 

ushindi,” alisema
 Mwandila ambaye 

aliachiwa jukumu la
 kukiongoza kikosi

 hicho kutoka kwa Kocha 
Mkuu, Mwinyi Zahera 

aliyesafiri kwenda
 kwenye majukumu 
ya timu ya Taifa ya 

DR Congo.

Aidha, alisema kupoteza mch-
ezo huo wa juzi hakujawakatisha 
tamaa ya kuendelea kufanya vizuri 
kwenye ligi.

“Bado tuna michezo mingine 
mbele yetu, tuna mchezo mmoja 
wa Kombe la FA, tunaenda kujipan-
ga kuweza kufanya vizuri kwenye 
michezo hiyo ya mbele yetu,” 
alisema Mwandila.

Kipigo hicho cha juzi kinaifanya 
Yanga sasa kupoteza mechi tatu 
msimu huu, lakini inaendelea kuon-
goza ligi ikiwa na pointi 67 ikifuati-
wa na Azam FC yenye pointi 59, 
huku timu zote zikiwa zimecheza 
mechi 28. Simba ambayo imecheza 
michezo 20 inashika nafasi ya tatu 
ikiwa na alama 51.

Yanga 
yalilia 
bahati 
Iringa
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  Nafuu kwake ni kwa Mamelodi, TP Mazembe, 

Aussems atoa sababu za ushindi huku...
Na Mwandishi Wetu

KUJITUMA na kufuata maelekezo ndio 
moja ya sababu iliyoelezwa na Kocha Mkuu 
wa Simba, Patrick Aussems, kufuatia ushindi 
wao wa mabao 2-1 kwenye mchezo wao wa 
mwisho wa hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya AS Vita, ambapo sasa 
ipo katika nafasi ya kukutana na Mamelodi 
Sundowns, Esperance ama TP Mazembe.

Simba juzi iliibuka na ushindi huo, hivyo 
kufuzu hatua ya robo fainali ya michuano 
hiyo yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya 
klabu barani Afrika, shukrani kwa mabao ya 
Mohammed Hussein ‘Tshabalala’ na Clatous 
Chama.

Akizungumza na gazeti hili baada ya 
mchezo huo, Aussems alisema wapinzani 
wao walicheza soka zuri, lakini amewasifu 
wachezaji wake kwa kujituma na kufuata 
maelekezo yake kikamilifu.

“Lazima niwapongeze wachezaji wangu... 
wamefanya kile nilichowaelekeza..., tulihitaji 

ushindi kuweza kufuzu hatua ya robo fain-
ali, wapinzani wetu walikuwa bora, lakini 
nafikiri sisi tulikuwa bora zaidi yao,” alisema 
Aussems.

Alisema kila mmoja aliyepata nafasi ya 
kucheza juzi alipambana kwa ajili ya timu.

“Na hata mabadiliko niliyoyafanya yaliku-
wa ya kiufundi, lengo lilikuwa kushambulia 
zaidi baada ya kuwa tupo nyuma kwa bao 
moja,” alisema Aussems.

Kwa ushindi huo wa juzi, Simba inakuwa 
timu ya kwanza kutoka Tanzania kufuzu 
hatua ya robo fainali tangu michuano hiyo 
ianze kuendeshwa kwa mfumo mpya mwa-
ka 1997 na inaungana na All Ahly kufuzu 
hatua hiyo kutoka Kundi D lililokuwa likii-
jumuisha pia JS Saoura iliyomaliza nafasi ya 
tatu.

Robo Fainali

Simba ambayo imemaliza nafasi ya pili 
ikiwa na pointi tisa nyuma ya Al Ahly yenye 
alama 10, sasa inasubiri droo itakayochez-

eshwa Jumatano Cairo, Misri kujua mpin-
zani wake ajaye. 

Kwa mujibu wa Kanuni za Shirikisho la 
Soka barani Afrika (CAF) linalosimamia mi-
chuano hiyo, Simba itakutana na moja ya 
timu iliyoongoza makundi mengine matatu 
na si kutoka katika kundi lake, Al Ahly.

Kwa mantiki hiyo Simba inaweza kuku-
tana na kinara wa Kundi A, Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini ama bingwa mtetezi 
aliyeongoza Kundi B, Esperance ya Tunisia 
au kuangukia kwa TP Mazembe ya DR Con-
go kutoka Kundi C.

Timu zinazoweza kukutana na Al Ahly 
ni zilizoshika nafasi ya pili katika makundi 
mengine ambazo ni Wydad Casablanca 
ya Morocco kutoka Kundi A au Horoya ya 
Guinea kutoka Kundi B ama Constantine ya 
Algeria iliyokuwa Kundi C.

Hatua ya robo fainali mechi hizo zitaanza 
kuchezwa kati ya Aprili 6 na 7, huku mechi za 
marudiano zikitarajiwa kupigwa Aprili 13 na 
14, mwaka huu.

SIMBA MDOMONI 

MWA ESPERANCE 

Guardiola amuonya Aguero kulaza miguu

Gareth Bale akiifungia Real Madrid bao la pili, wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Celta Vigo kwenye mechi ya kwanza ya 
La Liga kwa Zinedine Zidane kuiongoza timu hiyo, tangu aliporejea kwa mara nyingine kuinoa. Bao la kwanza lilifungwa na Isco. HABARI 
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